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‘Kilichoua Ushirika ni hiki,
 mikakati kuuinua yatajwa’

J
ANGA la corona linaloele-
zwa kuwa limeleta athari 
na taharuki karibu dunia 
nzima, unaweza usidhani 

kuwa linaweza kuwa chanzo cha 
kukwamisha kesi kortini.

Hilo limetokea visiwani Zanzibar, 
ugonjwa huo umeathiri mwenendo 
wa mahakama kwa kukwamisha 
kupatikana ushahidi.

Licha ya shughuli za kijamii na 
kiuchumi kuendelea baada ya kasi 
ya corona kupungua athari zilizoto-
kana na ugonjwa huo zimesababisha 
ukosefu wa nauli kwa mashahidi wa 
kesi za jinai, zikiwamo za udhalil-
ishaji wanawake na watoto.

Kwa mujibu wa taratibu za 
kisheria mashahidi wa kesi za jinai 
hugharamiwa nauli za kwenda 
kortini na kurudi makwao, kila wan-
apohitajika mahakamani, anasema 
Hakimu dhamana wa mkoa wa 
Kusini Unguja, Khamis Ali Simai.

Anaeleza kwamba corona ime-
sababisha ukosefu wa fedha za kusa-
firisha mashahidi tangu ilipozuka 
mwanzoni mwa mwaka jana.

“Imepelekea mashahidi kujigha-
rimia nauli na hili ni tatizo kwa vile 
wengine hawana uwezo,” Anasema 
Simai.

Anataja sababu ya mashahidi 
kukosa  fedha hizo kuwa ni bajeti 
finyu inayotolewa na serikali kwa 
mahakama kutokana na corona 
kusababisha kutetereka kwa 
uchumi.

Hakimu huyo anaeleza kuwa 
kabla ya kuzuka ugonjwa huo 
mashahidi walilipwa nauli ili  
kuhudhuria mahakamani lakini sasa 
inakuwa vigumu.

Anawataka mashahidi hasa wa 
kesi za udhalilishaji, kutovunjika 
moyo wafike mahakamani kutoa 

ushahidi kwa vile bila ya uwepo 
wao inakuwa vigumu washtakiwa 
kutiwa hatiani.

KITISHO UDHALILISHAJI 
Ofisi ya Takwimu ya Serikali Zan-

zibar inasema matukio ya udhalil-
ishaji wa kijinsia yaliyokusanywa na 
taasisi mbalimbali pamoja na Jeshi la 
Polisi, mwaka jana ni 1,363.

Inasema waathirika wa matukio 
hayo ni wanawake 217 ambayo ni 
asilimia 15.9, watoto 1,146 sawa na 
asilimia 84.1 na  miongoni mwao 
wasichana ni 899 ikiwa ni asilimia 
78.4 na wavulana ni asilimia 21.6  
waathirika wakifikia 247.

Katika matukio hayo kesi 544 
zinaendelea kusikilizwa mahakam-
ani huku 382 zikifanyiwa upepelezi 
nyingine 197 zipo kwa Mkurugenzi 
wa Mashtaka wakati 110 zimefungwa 
kutokana na sababu mbalimbali.

  Katika matukio haya watuhu-

miwa 65 wametiwa hatiani wakati 
25 wamefungwa na saba wameach-
iwa huru kutokana na sababu mbal-
imbali hasa kukosekana ushahidi.

WASHTAKIWA KUNUSURIKA
Sabra Ali, Ofisa Jinsia wa Wilaya 

ya Magharibi A, anasema kesi 
nyingi za udhalilishaji hufutwa kwa 
sababu kadhaa ikiwamo washtak-
iwa kutotiwa  hatiani kutokana na 
kukosekana ushahidi.

“Mashahidi kushindwa kufika 
mahakamani pengine kwa kukosa 
nauli ni sababu mojawapo lakini 
muhali (kuoneana aibu) pia 
huchangia kwa kuwa wahusika na 
mashahidi hawatokei mahakamani.”

Anaeleza kuwa wengi wa 
wahanga wa udhalilishaji ni wan-
yonge ambao hawana uwezo wa 
kuwapa nauli mashahidi na huduma 
nyingine za kuwafikisha kortini.

Wakati mwingine mashahidi 

huitwa mara kadhaa na wakati wote 
hawafiki.

Anaitaka mahakama kuandaa 
mfuko maalum wa kuisaidia jamii ili 
kuwapo na wepesi wa watu kwenda 
kutoa ushahidi mahakamani wan-
apohitajika bila hivyo.

WAATHIRIKA WALALAMIKA
Mzazi wa mtoto aliyelawitiwa 

( jina tunalo), anasema kesi yake 
ipo mahakamani na alishawasilisha 
majina ya mashahidi kwa gharama 
zake na sasa anasubiri hukumu.

 Anasema alitakiwa kuwasilisha 
mashahidi watatu na alilazimika 
kuwagharamia kwa kuwapa nauli 
ya kwenda na kurudi muda wote.

“Kama ningekuwa sina fedha 
mashahidi wangeshindwa kufika 
mahakamani maana waliniambia 
wanataka kutoa ushahidi, lakini 
hawakuwa na nauli”, anaeleza.

Anaiomba serikali kufanya juhudi 
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za kuwawezesha mashahidi kufika 
mahakamani kwani bila wao hakuna 
kesi.

MAONI YA WANAHARAKATI
Mwanaharakati wa mtandao 

kupinga vitendo vya udhalilishaji wa 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Hadia 
Ali Makame, anasema baadhi ya 
mashahidi hata wanapopewa nauli 
hukataa kufika mahakamani kutoa 
ushahidi.

    Anasema ni vizuri kutilia 
maanani kwamba shahidi 
unapoitwa kwenda mahakamani 
hulazimika kuvunja baadhi ya 
shughuli zake kwa siku hiyo, ikiwa 
pamoja na kujipatia kipato. Kwa 
hivyo ni vyema serikali kurejesha 
utaratibu wa kulipa nauli.

Anaeleza kuwa hivi sasa masha-
hidi wanajigharamia wenyewe 
kufika mahakamani na baadhi 
yao wanakaa mbali na kulazimika 
kutumia zaidi ya Sh. 3,000 kwa nauli.

“Kwa wakazi wa vijijini, wengi 
wao ni wanyonge, kuitoa Sh. 3,000 
kumwezesha kwenda na kurudi 
mahakamani ni shida”, anasema.

Time Asaa, kutoka Jumuiya ya 
Wanasheria Wanawake Zanzi-
bar (ZAFELA), anasema ni vizuri 
kwa mashahidi na hasa wa kesi za 
udhalilishaji kupewa fedha ya nauli 
ili kutoa ushahidi mahakamani na 
haki ipatikane.

Anaeleza kuwa mbali na pesa 
ya kufika mahakamani  ni vyema 
kutazama uwezekano wa pia 
kuwapatia fedha japo kidogo za 
kujikimu kwa siku nzima anayofika 
mahakamani.

Anasema shahidi unapomwita 
mahakamani unamvunjia shu-
ghuli zake za kujitafutia kipato, 
lakini ukimpa posho ya kujikimu 
hatakuwa na muhali wa kufika 
mahakamani.

Kwa ujumla tatizo la mashahidi 
kutofika mahakamani na kusaba-
bisha kesi nyingi za udhalilishaji 
kukwama au kufutwa zinafaa kumu-
likwa na hatimaye kupatikana ufum-
buzi.

Hapo ndipo tatizo la masha-
hidi kuchangia haki kutoonekana 
kutendeka .

Kiswahili Pwani VS
 Maziwa Makuu
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COVID-19 inavyozidi kuumiza waathirika wa udhalilishwaji

Hakimu wa Mahakama ya Mkoa Vuga Unguja, Valentina Ketema (wa kwanza kulia), akizungumza 
katika Mkutano wa Wadau wa Masuala ya Udhalilishaji, uliofanyika katika ofisi za TAMWA 
Zanzibar.PICHA: RAHMA SULEIMAN.
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Na Waanndishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais (TAMISEMI), Ummy 
Mwalimu, juzi na jana alitumia mitandao yake ya 
kijamii kujibu malalamiko ya wazazi juu ya namna 
watoto wao walivyopangiwa tahasusi (combination).

Ummy (pichani) alijibu, huku wachangiaji wakitoa 
mifano ya watoto wao waliomaliza kidato cha nne 
mwaka jana kupangiwa wasichochagua.

Waziri huyo alilazimika kutoa ufafanuzi huo kwe-
nye mtandao wa Facebook, Twiter na Instagram, 
kutokana na kuibuka malalamiko ya wanafunzi ku-
pangiwa tahasusi ambazo hawakuchagua, baada ya 
wizara kutangaza majina ya wanafunzi waliochaguli-
wa kuendelea na kidato cha tano na vyuo mbalim-
bali, akisisitiza walipangwa kulingana na chaguo lao.

Waziri huyo alijibu malalamiko kwa kuonyesha 
jina la mwanafunzi alivyochagua kwenye mfumo 
husika na kuataka wazazi kufuatilia kwa karibu wa-
nachojaza watoto wao.

Aidha, Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Prof. Riziki 
Shemdoe, akizungumza na waandishi wa habari 
juzi mkoani Mtwara, alisema wizara inafikiria kuja 
na mpango wa kuwataka wazazi wenye watoto wa-
naotarajia kumaliza kidato cha nne, kuandika barua 
maalum ya tahasusi wanayopendekeza watoto wao 
wajaze kwa ajili ya kuondoa mkanganyiko kati ya wa-
nafunzi na wazazi

Waziri Ummy alisema: “Mzazi ametuletea hoja 
kuwa kijana wake amechaguliwa PGM na kuwa 
chaguo la kwanza na pili, chaguo la tatu na nne ni 
PCM na EGM. Tumekwenda kucheck (kuangalia) 
taarifa zake kwenye mfumo. Kijana chaguo la kwanza 
kajaza PGM.  PCM ni chaguo la tano.”

“Nilichobaini wazazi/walezi wengi wanatofautiana 
mtazamo na watoto wao, hivyo watoto wanafanya 
‘selection’ (uchaguzi) bila kuwashirikisha wazazi.

Kulwa Jr aliandika “Mnakosea kuwapangia watoto 
vyuo angali wazazi wao hana pesa za kuwapeleka 
huko, nina ndugu yangu ana daraja la kwanza kwa 
alama 10 cha kushangaza kapeleka kusoma diploma 
ya ‘Automobile ‘Engineering’ mtoto wa kike, haya 
mambo ya diploma angalieni wenye ufaulu mdogo 
au wanaohitaji.”

Naye, Zaina Bakari aliandika “Kuna kijana kamaliza 
Mzumbe, Anuay Boimanda, kapata daraja la kwanza 
kwa alama tisa, aliomba PCB Mzumbe kwenye mach-
aguo yote matano, ila mmempangia shule inaitwa Se-
kondari ya Handeni ambayo hakuomba na ni shule 
ambayo hakuchagua, mtoto analia tu.”

Rahma Suleiman aliandika: “Hii siyo mara ya 
kwanza kutokeea 2014/2015 kijana anafaulu vizuri, 
lakini masomo hayatengenezi tahasusi bado anach-
aguliwa kujiunga kusoma kidato cha tano na sita 
mwisho anazuiliwa kufanya mtihani sababu hakidhi 
vigezo kivipi? miaka miwili aliyopoteza!kuna haja ya 
kujitathmini hapa.”

Naye JM aliandika na kutoa mfano wa kilichoja-
zwa kwenye mfumo wa uchaguzi kuwa: “Naomba 
uangalie huyo mwanangu aitwaye Magadalena Bi-
tungwa awali alichaguliwa kweda Songea Girls PCB, 
lakini mmebadilisha eti sasa aende Lukas Malia saba-
bu nini hasa. Mtoto alishajiandaa kisaikolojia kwenda 
kusoma Songea ghafla anabadilishwa naomba saba-
bu maana maneno yanasemwa.”

Naye, Kyala Nkota aliandika: “Mwanangu ali-
pata daraja la kwanza kwa alama tisa tahasusi ya 
PCB Minaki au Same Sekondari, lakini kachaguliwa 
kwenda Rujewa shule ambayo hataki maana hataki 
shule za mchanganyiko.”  Pia, katika ukurasa 
mwingine Waziri aliandika: “Mzazi analala-
mika kwa nini kijana wake hakupangwa 
hatasusi kulingana na ufaulu wake na sifa 
za kuchaguliwa kwenye tahasusi husika, 
Hata hivyo, zinaweza kuwepo ‘genuine 
cases’ tupo tayari kuzifanyia kazi.”

Waziri Ummy aliandika “ Moja ya mzazi 
aliyetutumia ujumbe kuwa kijana wake 
kachaguliwa HGK wakati kijana ali-

Lowassa, Mbowe 
walivyomlilia TB Joshua
Na Christina Mwakangale

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Edward Lowassa na Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Freeman Mbowe, wamemlilia Mhubiri maarufu wa 
kimataifa wa nchini Nigeria, Temitope Balogun Joshua 
maarufu jina T.B Joshua, aliyefariki dunia Jumamosi.

Lowassa alisema alikuwa  ni kiongozi aliyeunganisha 
jamii bila kujali itikadi za kidini.

Amesema binafsi pamoja na Watanzania, wamem-
poteza rafiki wa kweli aliyependa Tanzania.

Lowassa aliyasema hayo jana mkoani Dar es Salaam, 
alipozungumza nan NIPASHE kuhusu kifo cha kiongozi 
huyo, kilichotokea juzi. 

“Nimepokea taarifa za kifo cha rafiki yangu, TB Joshua 
kwa msthuko mkubwa sana. Hakika tumempoteza rafiki 
aliyekuwa na mahaba na Tanzania na Watanzania.

“Alikuwa si tu mhubiri lakini pia alikuwa ni kiongozi 
wa jamii ya watu wa imani zote. TB Joshua alikuwa ni 
mtu mwenye kutaka kuona jamii inaishi kwa amani na 
upendo,” alisema Lowassa;

Mwenyezi Mungu ampokee katika ufalme wake. ‘Rest 
In Peace’ (Apumzike kwa Amani).”

FREEMAN MBOWE
Naye, Mbowe, kwenye ukurasa wake wa Twitter 

alisema kwamba, amepokea taarifa za kifo cha TB Joshua 
kwa mshtuko akisema alikuwa rafiki kiongozi wake wa 
kiroho.

“Nilishtuka na kusikitishwa na kumpoteza rafiki yangu, 
na mlezi wa kiroho, Nabii TB Joshua. Alinikaribisha 
katika SCOAN yake ya Lagos na aliniombea kwa faragha 
kwa ajili yangu na Tanzania, nchi ambayo aliipenda! 

“Hakika, imeondoka mapema sana! RIP ndugu yangu. 
Kaka yangu TB Joshua,” alisema Mbowe.

Balozi wa Tanzania nchini Nigeria, Dk. Benson Bana, 
akizungumza na Amka na BBC, kwenye Idhaa ya Kiswa-
hili, jana, alisema taarifa ya kifo cha TB Joshua kime-
pokelewa kwa simanzi kubwa hususan kwa wafuasi 
wake, Nigeria.

“Kimepokelewa kwa hali ya sintofahamu kwa viongozi 
wa karibu waliomfahamu, kwa ujumla waumini wake, 
wafuasi wake wamekwenda kwenye kanisa lake jijini 
Lagos, wakiwa na simanzi kubwa.

“Wengine wakitaka waone mwili wake, wengine wak-
isema amesinzia atarudi tena, wengine walienda pale 
kwa matibabu, maombezi, mahubiri, lakini walivyofika 
asubuhi wanaambiwa TB Joshua hatunaye kwa kweli 
imewasikitisha,” alisema Dk. Bana.

Alisema chanzo cha kifo chake kwa mujibu wa kam-
ishna wa polisi Lagos hakijaelezwa , mwili wa TB Joshua 
ulipokelewa hospitalini saa 9 alfajiri, usiku wa kuamkia 
jana, na akatangaza kifo hicho rasmi jana.

“Hakuna kilichoelezwa kilichosababisha kifo chake, tak-
wimu zinaonyesha kwamba siku mbili zilizopita alikuwa 
hajisikii vizuri.

“Hali yake haikuwa hali ya kuleta mashaka na sintofa-
hamu mpaka siku ya Jumamosi alikwenda kanisani na 
kuwaasa waumini wake watenge muda vizuri wa ku-
muabudu Mungu, kurejea nyumbani kwa muumba wao.

“Tunaamini taarifa zitatolewa kwa sababu ni M-Yor-
uba na taratibu za kimila za kabila hilo, taarifa lazima 
zitolewe kwa kiongozi wa kimila na mpaka hivi sasa 
ninavyoongea (jana asubuhi) wafuasi wake walikuwa 
wanakwenda kwenye kijiji alichozaliwa kutoa taarifa za 
kifo,” alisema. 

Dk. Bana alisema kutokana na uzoefu alionao kwa 
misiba ya baadhi ya viongozi au watu wa Nigeria, miili 
hukaa muda mrefu. 

“Miezi, miwili hadi mitatu hukaa, misiba ya wakubwa 
hawa.  Haijulikani mazishi lini, ila kiongozi wa kimila 
amewashauri wafuasi watulie wasiushike mwili wake, 
kwa heshima ya mtoto wao atazikwa kwa taratibu za 
kimila, tunasubiri taarifa,”alisema Dk. Bana.

MKE TB JOSHUA
Mke wa TB Joshua, Evelyn, ambaye pia ni mmoja wa 

wahubiri wakuu wa kanisa la SCOAN, ameelezea kush-
tushwa kwa kifo cha ghafla cha muwe wake.

“Kumpoteza mwenza sio jambo rahisi; iwe ghafla 
ua la, inavunja moyo. Majonzi huharibu ustawi wetu 
kwa ujumla. Lakini cha msingi ni kumtumainia Mungu,” 
alisema mke wa TB Joshua aliongeza kusema.

“Ni yeye tu (Mungu) anaweza kutufariji wakati huu 
mgumu.”
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habari kitaifa

Uchaguzi wa kombinesheni
wamuibua Waziri mtandaoni

jaza PCB. Tumerudi kwenye mfumo kuona chaguo 
la kwanza ni HGK shule Madibira, la pili HGK shule 
Mara, la tatu HGK shule Kigwe, la nne CBG shule 
Same na la tano HE shule Kibiti, mfumo umempatia 
chaguo lake la kwanza.

Emmanuel Frank aliandika “ Nimekutana na ‘situ-
ation’ (hali) ya kijana ambaye chaguo lake la kwan-
za lilikuwa PCB na la pili CBG Same Sekondari ila 
kachaguliwa CBG, je, anaweza kubadilisha katika 
shule hiyo maana ndoto yake ni kuwa daktari,?alihoji.

Katika ukurasa huo, Sule Msiagi aliandika: “ Ni kwe-
li mtoto wa dada yangu amepata daraja la kwanza 
lakini amepangia kwenda kusoma daktari msaidizi 
Bombo na alijaza hiyo kitu bila ya kubadili kwenda 
chuo badala ya kuendelea na masomo bila ushauri 
wa wazazi wake, kwasasa tunataka aendelee na mas-
omo.

Aidha, wachangiaji wengi walilalamikia utaratibu 
wa watoto waliofahulu vizuri na kupangiwa vyuo 
wakati wazazi hawana uwezo wa kulipa ada na ku-
taka asome kidato cha tano kwanza.

 Juzi Katibu Mkuu Shemdoe alisema baada ya ufua-
tiliaji aligundua hali hiyo imetokana na kutokuwapo 
kwa mawasiliano sahihi baina ya mzazi na mwa-
nafunzi juu ya michepuo waliyochagua

Alisema uchaguzi wa wanafunzi juu ya michepuo 
ulizingatia kuanzia chaguo la kwanza hadi la tano 
lililojazwa na mwanafunzi katika fomu maalum, 
pamoja na namna mwanafunzi alivyofaulu katika 
mchepuo husika.

“Hakuna ambaye amepangiwa asipochagua lakini 
tulichobaini ni mawasiliano duni baina ya wanafunzi 
na wazazi, kwamba mzazi anataka mwanae asome 
mchepuo huu na mtoto amejaza mchepuo mwing-
ine sasa matokeo yanapokuja tofauti na waliyoongea 
mzazi ndiyo anaona mwanae ameonewa”alisema 
Profesa Shemdoe

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu, mfumo wa uch-
aguzi wa wanafunzi, juu ya tahsusi ni wa kiele-
ktroniki, unaofanya uchaguzi na utambuzi na 
hupanga kulingana na ufaulu wa wanafunzi, 
hali inayoondoa uwezekano wa mwanafunzi 
kupangiwa tofauti na michepuo aliyoomba.

Imenadikwa na Salome 
Kitomari (DAR) na Abdallah 
Khamis (MTWARA)
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habari kitaifa

Mahakama yaihoji Jamhuri 
kuchelewa kesi ya Tundu Lissu

Samia  afuta 
hati 11 za 
mashamba

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Moshi, Juma Raibu (wa pili 
kushoto), akikata utepe kuzindua duka la kusambaza vifaa 
vya umeme wa jua la D. Light, katika jengo la Chama Kikuu 
cha Ushirika Kilimanjaro (KNCU), katika manispaa hiyo, 
mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki. Wengine ni Ofisa 
Uendeshaji Mkuu wa D. Light Africa Jacob Okoth (kushoto),  
Mkurugenzi wa D. Light Charles Natai (wa pili kulia) na 
Mkuu wa Mauzo na Usambazaji  D. Light Tanzania, Hamis 
Mruta. NA MPIGAPICHA WETU

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, imesema imefumbia ma-
cho muda mrefu kesi ya uchochezi 
inayomkabili, aliyekuwa Mbunge 
wa Singida Mashariki, Tundu Lis-
su na wenzake, imesimama siku 
nyingi haiendelei, hivyo upande 
wa Jamhuri umetakiwa kutoa 
maelezo.

Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas 
Simba, alisema hayo jana wakati 
kesi hiyo ikitajwa na upande wa 
Jamhuri kudai mshtakiwa Lissu 
bado yuko Ujerumani.

“Kesi imesimama muda mrefu, 
nimefumbia macho siku nyingi 
sana, Wakili wa Jamhuri hebu 
tuelezee,”alisema Hakimu Simba.

Akijibu Wakili wa Serikali, Sylvia 

Mitanton, alidai shauri lilisimama 
sababu ya Lissu hayupo nchini.

Hakimu Simba alihoji kwamba 
kesi ya muda mrefu na vifungu 
vya sheria kadhaa vipo vinavyo-
zungumzia mazingira kama hayo 
ambapo mshtakiwa anakuwa hay-
upo kwa muda mrefu.

Wakili Mitanto alidai kuna 
maombi ya wadhamini wa Lissu 
ya kujitoa kwenye udhamini en-
dapo yatatolewa uamuzi yatatoa 
muongozo kwa upande wa kesi ya 
jinai.

Hakimu Simba alikubali hoja 
hizo na kuamuru kwamba 
pingamizi la Jamhuri lililowasil-
ishwa kwenye maombi ya wad-
hamini litasikilizwa kisha uamuzi 
utatolewa ili kupata muongozo wa 
kesi ya jinai inayokwama kuende-

lea.
Mahakama iliahirisha kesi hiyo 

hadi Julai 7 mwaka huu kwa ajili 
ya kusikiliza pingamizi la Jam-
huri kwenye maombi na kuitaja 
kesi ya jinai. Wadhamini wa Lissu 
waliomba kujiondoa kumdhamini 
mshtakiwa huyo na kuiomba ma-
hakama iyatupilie mbali.

Miongoni mwa hoja katika 
pingamizi la upande wa Jamhuri  
ni kwamba Mahakama haiwezi 
kushughulikia jambo hilo na haina 
Mamlaka ya kusikiliza na kutolea 
uamuzi maombi hayo hivyo wa-
naomba yatupwe.

 Katika kiapo kinzani Wakili wa 
Serikali Mwandamizi, Simon Wan-
kyo anadai Lissu aliruka dhamana 
tangu tarehe aliyopona na ku-
ruhusiwa kutoka hospitali.

Na Munir Shemweta, KI-
LOSA

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amefuta hati 11 za mashamba 
yenye ukubwa ekari 24,119, 
na kuagiza kugawiwa  kwa 
wananchi wilayani Kilosa 
mkoani Morogoro, kwa ajili ya 
kilimo, ufugaji na uwekezaji.

 Aidha, ameridhia ufufuaji 
wa mashamba 49 yenye uku-
bwa wa ekari 45,788.5 yaliyo-
taifishwa miaka ya nyuma, 
huku wananchi wakiwa hawa-
na uhakika nayo, na kuagiza 
kutumiwa na wananchi kwa 
shughuli za kilimo.

 Uamuzi huo wa Rais Samia 
ulitangazwa jana wilayani 
Kilosa na Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, William Lukuvi, wakati aki-
zungumza kwa nyakati tofati 
na viongozi, watendaji na wa-
nanchi wa kijiji cha Kimamba 
wilayani.

Alisema pamoja na kufutwa 
mashamba hayo haimaanishi 
kama yako huru kwa kila mtu 
kujichukulia bila utaratibu na 
timu maalum imeundwa kwa 
ajili ya kupanga matumizi ya 
ardhi katika mashamba hayo 
na kutahadharisha asitokee 
mtu yeyote kuzuia timu hiyo 
kufanya kazi yake.

 “Lazima tupange matumizi 
ya mashamba yaliyofutwa 
na utaratibu utaelekezwa na 
viongozi wa mkoa na wilaya 

na isitokee mtu kuja kujigawia 
mashamba na kila kipande 
cha ardhi kitapangwa na la-
zima ijulikane nani anamiliki,” 
alisema Lukuvi.

Akielezea zaidi kuhusiana 
na mashamba 49 yenye ukub-
wa wa ekari 45,788.8 yaliyofu-
fuliwa, Waziri Lukuvi alisema 
ekari 30,672.2 kati ya hizo 
lazima zirudi kwa wananchi 
na ekari 15,116.3 zilizobaki zi-
pangiwe kwa ajili ya matumizi 
ya uwekezaji.

Kwa mujibu wa Lukuvi, 
wananchi watakaopewa 
mashamba ni wale wasioku-
wa na ardhi kabisa na asinge-
penda ardhi itolewe kwa watu 
wenye nia ya kujilimbikizia 
maeneo na kusisitiza anacho-
taka ni mashamba yasaidie 
wale wananchi wa Kilosa kwa 
kujipatia kipato na kuinua 
maisha.

Naye, Mkuu wa mkoa wa 
Morogoro Martine Shighela, 
alimshukuru Rais kwa ua-
muzi wa kufuta na kufufua 
mashamba wilayani humo 
na kwamba itasaidia katika 
upangaji wa matumizi bora ya 
ardhi.

Kwa mujibu wa Shigella, 
serikali hatasita kuchukua 
hatua kwa viongozi wa ngazi 
za vijiji watakaohusika kwa 
namna moja ama nyingine 
kuondoa utulivu wakati wa 
zoezi la kupanga matumizi ya 
mashamba yaliyofutwa.
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Bwalo la kulia chakula katika Shule ya Sekondari Korikie, iliyoko Kitongoji cha Mamba, ni moja ya miradi iliyojengwa na KINAPA, 
kuhamasisha utunzaji wa mazingira ya hifadhi ya Mlima Kilimanjaro. PICHA: MTANDAO

Na Jenifer Gilla

Jana katika sehemu ya kwan-
za tulielezea jinsi majanga ya 
moto yanayoathiri  Hifadhi ya 
Mlima Kilimanjaro, leo katika 
sehemu ya pili tunawaletea 
jinsi KINAPA ikishirikiana na 
wadau wengine wa hifadhi 
hiyo wanavyopambana kuka-
biliana na janga hili pamoja 
na mengine yanayosababisha 
kupungua kwa miti ya asili.

NI siku ya jumatatu asubuhi, 
anga imetawaliwa na ukungu, ba-
ridi ikipenya kwenye ngozi, lakini 
kwa namna ya aina yake ni  hali 
hewa inayoleta raha inayojitege-
mea.

Hapo ndipo mbele yangu, nipo 
ana kwa ana na mwenyeji wangu, 
mzee Imani Kikoti,  Ofisa Uhifa-
dhi Mkuu anayesimamia Idara ya 
Sayansi na Uhifadhi katika mam-
laka ya hifadhi ya Mlima Kiliman-
jaro (KINAPA). Sihitaji ushahidi 
kuthibitisha namna anavyohuzu-
nika utajiri nakshi ya Mlima Kili-
manjaro  unavyosambaratishwa 
na mazingira. 

Hapo ndipo ugeni wake wa Ni-
pashe , ukapatwa na hisi ya kum-
dadisi nini mahususi kinamgusa? 

Mzee Kikoti, anaianza sehemu 
yetu ya pili ya simulizi kwa kwa 
kauli ifuatayo;

“Zamani ilikuwa ukitoka hapo 
nje ya geti letu kwenye hicho ki-
jiji  na kutaka kitanda cha mbao 
inayotokana na mti wowote 
(mninga,mvule,mkongo), ilikuwa 
rahisi kupata, lakini sasa hali ni 
tofauti, vitanda hivyo havipati-

kani tena maeneo haya”.
Ni maelezo ambayo yanabeba 

sehemu ya picha ya kilio cha 
kitaifa namna utajiri wa kimaz-
ingira na kiuchumi wa dunia ul-
iobahatika kuwapo nchini ulihu-
jumiwa, lakini kina mzee Kikoti 
na wadau wengine watetezi wa 
mlima huo wamefanikisha ku-
dhibiti.

Walivyoshtuka
Mzee Kikoti anasimulia kwam-

ba kwa uzoefu wa macho yao, 
mara moja walianza kuona uhu-
siano uliokuwapo kati  kupungua 
kwa miti katika hifadhi hiyo na  
athari zinazoikumba. 

Anasimulia, ushuhuda mwing-
ine ukazidi kuwafungua macho,  
pasipo kuhitaji darasa la mazingi-
ra kwamba barafu ambazo miaka 
nenda rudi hazikuwa zikiyeyuka, 
sasa ni mithili ya friji ya barafu 
ambayo umeme wake umekatwa 
kwa muda mrefu.

“Mpaka hivi sasa theluji zime-
fikia kilometa za mraba 1.76, 
kikubwa ni ongezeko la joto ul-
imwenguni, kadiri siku zinavy-
oongeeka joto linaongezeka na 
barafu zinayeyuka” .

“Japokuwa mabadiliko ya tabia 
nchi yameuathiri mlima huu 
lakini kupungua kwa miti nako 
‘kumeongeza msumari kwenye 
kidonda’ kwa sababu hakuna ok-
sijeni ya kutosha kupambana na 
kaboni inayosababisha ongezeko 
la joto.

Ripoti Maalum ya Athari za 
Ongezeko la Joto kutoka jopo la 
Kisayansi la Umoja wa Mataifa 

vu wake wa askari jamii , anataja 
staili nyingine ya kufanya kazi 
yao kudhibiti hujuma hizo za 
kimazingira, pia uhamasishaji wa 
jamii hizo kudumisha utamaduni 
wa kabila lao, ambalo kwa sehe-
mu kubwa ni jamii ya wachagga.

Anaeleza: “Kupitia Idara ya 
Ujirani Mwema, tunatoa mbegu 
za mimea ya asili kama vile para-
chichi, kahawa na ndizi na ku-
hamasisha wanakijiji wapande 
kuzunguka nyumba zao, ikiwa 
ni utamaduni wao, pia kuongeza 
uoto asili”.

Kiongozi huyo wa askari, ana-
taja eneo lingine wanalowekeza 
ni urafiki na majirani hao kwa 
kusaidia miradi mbalimbali in-
ayoombwa na wananchi, lengo 
ni kuwaonyesha faida inayopati-
kana kutokana hifadhi hiyo.

 “Mpaka sasa miradi mikubwa 
ambayo tumeishaikamilisha ni 
ujenzi wa bwalo lakulia chakula 
katika Shule ya Sekondari Korik-
ie, iliyoko Kitongoji cha Mamba, 
Ujenzi wa madarasa katika Shule 
ya Sekondari ya Zakayo Mosha 
na ujenzi wa Zahanati ya Kitowo 
ambazo tumeshazikabidhi kwa 
Serikali” anasema.

Doria masaa 24
Ofisa Uhifadhi Mwandamizi 

anayesimamia idara ya Ulinzi 
na Uoakoaji, Mapinduzi Ndesa  
anasimulia kuwa wameona 
mafanikio kwa miaka 10 sasa, 
kwakuwa timu ya askari wa hi-
fadhi hiyo wanafanya kazi usiku 
na mchana kwa kushirikiana na 
wanavijiji kuhakikisha  wanako-
mesha ujangili unaoendelea.

 “Kwa mwezi huwa tunakama-
ta majangili wasiozidi 10, kutege-
meana na msimu, mfano mwezi 
wa tatu tumekamata watu 10, 
kati ya hao 8 walikuwa  wa-
nawake waliokata kuni kwa ajili 
ya kupikia, hao wawili walikuwa 
wanakata magogo na ume-
wapeleka kwenye vyombo vya 
sheria”, anasema

Kauli hio inathibithishwa na 
Mwenyekiti wa Kijiji cha Msiri, 
Kata ya Marangu Mashariki, John 
Mtui, akitoa ushuhuda wa kijiji 
chake kushirikiana na KINAPA 
kudhibiti ujangili wa kibiashara.

“Mfano mwezi Aprili, mwaka 
huu tumekamata wanakijiji wa 
hapa kwetu wakiwa na kuni 
mbichi wakitokea msituni, tu-
kawaripoti kwa mhifadhi kwa 
bahati mbaya wametoroka ila 
tunawasaka na tukiwapata tuta-
wakabidhi kwa wahifadhi wa 
KINAPA,” anasema mwenyekiti 
huyo.

Askari Ndesa anataja mbinu 
nyingine wanayoitumia kudhibiti 
uhalifu huo kuwa ni kunafanywa 
tahmini katika hifadhi hiyo kila, 
baada ya miezi mitatu kukagua 
kama kuna ukatwaji wa miti na 
inapogundulika kuwa kuna dalili 
ya kukatwa miti eneo fulani hapo 
kunafanyika doria kali.

 Je, wadau wengine wa vita 
vya kuitetea KINAPA na usta-
wi wake wana nafasi gani? 
Usikose makala inayofuata.

KINAPA: Tumedhamiria 
kurudisha uoto wa asili

wadau wamazingira, wapo ka-
tika kipindi endelevu cha   kuzuia 
barafu kuendelea kuyeyuka mli-
mani na athari za mabadiliko ya 
tabia nchi.

 Nipashe inahamisha udadisi 
wake na kukinga sikio kupata 
ufafanuzi wa Theonest Kagwebe, 
Askari Mhifadhi  Namba Moja 
anayesimamia Idara ya Ujirani 
Mwema ya KINAPA.

Kagwebe anasimulia aina ya 
urafiki na vijiji jirani unaofanywa 
na Mamlaka ya Hifadhi Mikumi 
kwa vijiji kama Kidogobasi kili-
chopo wilayani Kilosa, nao KI-
NAPA wamejisogeza kwa jumla 
ya vijiji 92 vinavyouzunguka Mli-
ma Kilimanjaro, ajenda yao kuu 
ikiwa ni elimu ya kina kuhusu 
mazingira na manufaa yanayo-
husiana nayo.

“Huwa tunazungukia shule 
zote zilizopo eneo linalozunguka 
hifadhi na kutoa elimu juu ya 
umuhimu wa kutunza mazingira 
katika hifadhi hii. “Pia, tunafanya 
mikutano kwa kushirikiana na 
viongozi wa vijiji ili kutoa elimu 
kwa wanajiji.

“Kuna baadhi ya makosa tu-
kiyakamata huwa hatumpeleki 
mtuhumiwa polisi bali tunampa 
elimu. Kwa mfano, ukimkuta 
mama kakata mti mdogo kwa 
ajili ya kupikia, kama ni kosa la 
kwanza huwa tunamuelimisha, 
akirudia ndio tutampeleka kituo 
cha polisi,” anasimulia Askari 
Kagwebe

Kudumisha utamaduni
Kagwebe, akiwa katika ukoma-

la Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Athari ya Hali ya Hewa (IPCC), in-
asema kuwa k joto limeongezeka 
kufikia 1.5°C na kama jitihada za 
haraka zakukabiliana nazo haz-
itofanyika linaweza kufikia 2°C.

Walistushwa pia na kutoone-
kana kwa baadhi ya wanyama na 
ndege waliozea kuwaona kwenye 
hifadhi hiyo.

“Kuna wanyama kama nyani 
ambao wanapenda kuwapo eneo 
lenye miti iliyokaribiana, yale 
maeneo ambao miti imekatwa 
kwa wingi wanyama hawa wame-
hama, kwa hivyo  tusipofanya 
juhudi za kurudisha uoto asili ka-
tika hifadhi hii kuna hatari wany-
ama hawa wanaweza kutoweka 
kabisa”, aliongeza.

Anarejelea kuwa  wakati wavu-
na mbao wao wamezama kwenye 
utengezaji samani na wanawake 
kukata kuni kwa ajili ya kupikia, 
binadamu  wengine wanasaba-
bisha mlima kuungua moto, ni 
wakala na watendaji wa hujuma 
za kijangili na wale wanaorina 
asali kwa siri ndani ya eneo la 
hifadhi lililopigwa marufuku ya 
shughuli za binadamu.

Mara hii akitumia lugha ya ba-
shasha, tofauti na hisia zilizofun-
gua mjadala na Nipashe, anasema 
wamefanikiwa kupunguza ma-
janga ya moto yaliyokuwa yaki-
tokea kila mara na sasa huchukua 
hata miaka 2 bila ya moto kitokea.

WALIVYOJIDHATITI
Mwanamazingira Kikoti,  kati-

ka wajibu wa mamlaka ya hifadhi 
Kilimanjaro kwa kushirikiana na 

Hadhi ya Mlima Kilimanjaro kurudishwa
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Vipaumbele 13 vya uchumi vyaanikwa
Na Romana Mallya, DODOMA

WIZARA ya Fedha na Mipango 
imeanisha vipaumbele 13 vya 
kiuchumi ambavyo vinalenga 
kusaidia ukuaji wa uchumi kwa 
kuziba mianya ya upotevu, 
matumizi bora ya fedha na kuli-
pa madeni.

Waziri wa wizara hiyo, Dk. 
Mwigulu Nchemba (pichani), 
aliyasema hayo jana bungeni 
wakati akiwasilisha makadirio 
ya mapato na matumizi ya wiz-
ara hiyo kwa mwaka wa fedha 
2021/22 ambayo bajeti yake ni 
Sh. Trilioni 12.9.

Kati ya fedha hizo, Sh. trilioni 
11.9 ni kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida na Sh. trilioni 1. 025 ni 
kwa ajili ya matumizi ya maen-
deleo.

Alisema katika mwaka 
2021/22, mafungu ya wizara iki-
wamo Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
inatarajia kutekeleza majukumu 
yake kwa kuzingatia vipaumbele 
vilivyoainishwa katika Mpango 
wa Muda wa Kati wa Mapato na 
Matumizi (MTEF).

Waziri Mwigulu alisema ka-
tika vipaumbele vya matumizi ya 
kawaida watafuatilia na kufanya 
tathmini, ukaguzi, udhibiti na 
uhakiki wa mapato, matumizi, 
miradi ya maendeleo, mali za 

umma na miamala ya utakat-
ishaji wa fedha haramu na ufa-
dhili wa ugaidi.

Alisema wizara itafanya tath-
mini ya kina ya mfumo wa ma-
pato na matumizi ya serikali ili 
kubaini maeneo yenye upungu-
fu au matatizo na kupendekeza 
hatua stahiki za kuchukua.

Alisema pia wataandaa 
mkakati wa utekelezaji wa Sera 
ya PPP, kukamilisha maandal-
izi ya mwongozo wa kitaifa wa 
ufuatiliaji na tathmini ya miradi 
ya maendeleo na kufanya sensa 
ya watu na makazi ya Mwaka 
2022 na kutunga sera ya taifa 
ya idadi ya watu na mkakati wa 
utekelezaji wake.

Alisema katika mwaka 
2021/22, mafungu ya wizara, iki-
wamo Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
inatarajia kutekeleza majukumu 
yake kwa kuzingatia vipaumbele 
vilivyoainishwa katika MTEF.

Alifafanua kuwa katika 
vipaumbele vya matumizi ya 
kawaida, wizara inatarajia ku-
fanya mapitio ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025, Mpango Eleke-
zi wa Miaka 15 (2011/12 – 2025/26) 
na kuanza maandalizi ya Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2050.

Waziri Mwigulu alitaja kingine 
ni kufanya tathmini ya Uhimilivu 
wa Deni la Serikali (DSA), ku-

ratibu mipango na mikakati ya 
upatikanaji wa misaada, mikopo 
yenye masharti nafuu pamoja na 
mikopo yenye masharti ya kibi-
ashara kwa ajili ya kugharamia 
bajeti ya serikali.

MATUMIZI YA MAENDE-
LEO

Waziri Mwigulu alisema wiz-
ara inatarajia kutekeleza mambo 
sita na kuyataja kuwa ni kuan-
daa mwongozo wa usimamizi 
wa mikataba, ufuatiliaji na tath-
mini, usimamizi wa vihatarishi 
vya deni la serikali pamoja na vi-
hatarishi vya ununuzi wa umma.

Alisema pia wataandaa 
mkakati wa kitaifa wa uchumi 
wa bahari, kuwajengea uwezo 
watumishi kutoka wizara, idara 
zinazojitegemea, wakala za 

serikali, taasisi na mashirika ya 
umma, mikoa na mamlaka za 
serikali za mitaa kuhusu matumi-
zi ya mifumo ya usimamizi na 
udhibiti wa mapato, matumizi 
na mali za serikali.

Alisema wataimarisha us-
alama na ulinzi wa mifumo ya 
TEHAMA pamoja na mifumo ya 
usimamizi na udhibiti wa mapa-
to, matumizi na mali za serikali 
na kuendelea na ujenzi wa jengo 
la wizara katika Mji wa Magufuli 
pamoja na jengo la Ofisi ya Usi-
mamizi wa Mali za Serikali, Geita.

UDAHILI WANAFUNZI
Alisema katika vipaumbe 

vya kitaasisi wizara zinatarajia 
kuchukua hatua mbalimbali ili 
kuongeza tija katika uchumi na 
utoaji huduma.

Alisema taasisi za mafunzo na 
elimu ya juu zinatarajia kudahili 
wanafunzi 65,322, wakiwamo 
ngazi ya cheti 14,545, stashahada 
17,735, shahada 31,602 na uzamili 
1,440.

Alisema wanatarajia kuen-
deleza ujenzi wa vyuo kadhaa, 
kujenga nyumba za watumishi, 
mabweni uzio, vyumba vya ma-
darasa, mgahawa na maktaba.

Alisema Bodi ya Wataalamu 
wa Ununuzi na Ugavi inatarajia 
kusajili wataalamu 3,500 wa un-

unuzi na ugavi katika ngazi anuai 
za usajili, kuendesha mitihani 
ya kitaaluma mara mbili kwa 
mwaka kwa watahiniwa 4,000 
na kuendesha mafunzo endele-
vu yaani CPD 24 kwa wataalamu 
3,000.

Alisema katika mwaka 
2021/22, taasisi za rufani za kodi 
na ununuzi wa umma ambazo ni 
TRAB, TRAT na PPAA zitaende-
lea kupokea, kusajili, kusikiliza 
na kutoa uamuzi wa rufani za 
kodi na ununuzi.

Alisema Mamlaka ya Mosoko 
ya Mitaji na Dhamana na Soko la 
Bidhaa zitaendelea kutoa elimu 
kwa umma kuhusu umuhimu wa 
masoko ya mitaji, dhamana na 
bidhaa na kuboresha mifumo ya 
TEHAMA ya usimamizi, udhibiti 
na uendeshaji wa masoko hayo.

Kadhalika alisema wataandaa 
miongozo ya mazao yatakayou-
zwa sokoni kwa kushirikiana na 
wadau husika, kuongeza idadi 
ya mazao yatakayouzwa kupitia 
soko la bidhaa ambapo mazao 
hayo ni chai, mkonge, kakao, 
pamba, kahawa, na vitunguu.

Pia, alisema Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana 
inatarajia kufanya maboresho au 
kutunga sheria mpya ya udhibiti 
wa masoko ya mitaji na dhama-
na.
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MAONI & UCHAMBUZI

WIZARA ya Fedha na Mipango, imekuja na programu 
ya ubia baina ya sekta ya Umma na sekta Binafsi (PPP), 
kwa lengo la kuwezesha ushirikiano kwa utaratibu 
wa ubia katika kutekeleza miradi ya maendeleo 
kwenye uchukuzi, ujenzi, elimu, afya, mawasiliano, 
maji, michezo, viwanda na biashara.

PPP imekuwapo miaka mingi na kuna miradi am-
bayo ilitekelezwa kwa muundo huo, lakini haikuwa 
na mafanikio makubwa kutokana na kukosekana 
mazingira wezeshi yenye kuelekeza taratibu za ku-
fuata katika kufanya maandalizi kabla ya kuingia mi-
kataba.

Kutokana na hali hiyo, serikali iliandaa sera na she-
ria ya PPP ili kuwa na utaratibu wa kushirikisha sekta 
binafsi kwa kutumia dhana hiyo.

Katika kufanikisha mabadiliko ya sasa kwa lengo la 
kutekeleza mpango huo kwa tija na ufanisi, kilicho-
fanyika ni kuwa na timu ya watalaamu zilizoundwa 
kutoka taasisi mbalimbali za serikali kufanya ucham-
buzi wa miradi 41 kati yake imeandaliwa na ku-
fanyiwa uchambuzi na Mamlaka za Serikali kutoka 
sekta mbalimbali na mradi mmoja umeandaliwa na 
mwekezaji kutoka sekta binafsi.

Hizi ni habari njema kwa Watanzania kwa tunaami-
ni PPP ina mambo mengi mazuri kama kuongeza 
ajira, mapato, uzoefu, ubunifu na teknolojia, kwa 
kuwa hakuna ubishi kuwa asilimia kubwa ya ajira zi-
natokana na sekta binafsi.

Ni ukweli pia serikali zote duniani haziwezi kufan-
ya biashara bali jukumu ni kuweka mazingira mbal-
imbali wezeshi.

Tunatarajia kuwa programu hiyo itakuja na mam-
bo mazuri, ambayo yataonyesha tofauti ya zamani 
na sasa, kufukia mashimo yote yaliyojitokeza awali 
ikiwamo kuisababishia serikali hasara ilipokuwa 
inabinafsisha au kukodisha mashirika ya umma. Ti-
naamini pia kwamba hatua hii unatoa nafasi kwa Wa-
tanzania kunufaika.

Tunaamini sekta binafsi ikishirikishwa vyema tut-
aona ukuaji wake, ikiwamo kutoa mchango wake 
kwa maendeleo kwa taifa, ikiwamo kuongeza mzun-
guko wa fedha.

 Pia, itasaida ukuaji wa teknolojia kwa manufaa ya 
taifa, ikiwamo kujifunza mambo mapya yanayotokea 
duniani, kwa maendeleo endelevu.

Tunatarajia kutakuwa na uwazi na ushirikishwaji 
ipasavyo kwa Watanzania ili kuomba kushiriki kwe-
nye utekelezaji wa miradi hiyo, ambayo itakuwa na 
matokeo chanja kwa taifa.

Katika hotuba ya Makadirio ya Mapato na Matumi-
zi Wizara ya mwaka 2021/22 imeweka vipaumbeele 
13 huku kimojawapo kikiwa ni kuimarisha na kubore-
sha mfumo wa PPP kwa manufaa ya taifa.

Tuna hakika iwapo kutakuwa na usimamizi thabiti, 
ufuatiliaji, uwazi na uajibikaji kwa pande zote maana 
yake miradi yote itakayotekelezwa itakuwa na tija.

Nchi nyingi duniani zimepiga hatua kutokana 
na kuishirikisha sekta binafsi kikamilifu, na sasa ni 
wakati wa kuhakikisha inasonga mbele na kushika 
kasi ili kuona tofauti ya miradi inayotekelezwa na 
sekta binafsi na mingine.

Na Sabato 
Kasika MOJA ya matatizo yanayoikabili 

sekta ya elimu, ni uhaba wa ma-
darasa na madawati katika shule 
za msingi na sekondari, hali inay-
osababisha baadhi ya wanafunzi 
kutoanza masomo kwa wakati na 
wengine kusomea chini ya miti.

Suala hilo la uhaba wa ma-
darasa, si jambo la dharura, 
kwani limekuwa likitokeza kila 
mwaka na kuwa kama la kawai-
da na limezidi kupanuka mara 
baada ya Serikali kuanza kutoa 
elimu bure. Kila mwaka, baadhi 
ya wanafunzi waliochaguliwa 
kujiunga na elimu ya sekondari 
wanashindwa kuanza masomo 
kwa wakati kutokana na tatizo 
hilo, ambalo kwa namna moja au 
nyingine linaweza kuwa ndani ya 
uwezo wa jamii.

Kimsingi, shule za Serikali ni za 
umma wa Watanzania wa mae-
neo zilipo, ambao kwa umoja 
wao wanaweza kuzihudumia, 
badala ya kuwa na mtazamo 
kwamba, wao hawahusiki katika 
kuzihudumia. 

Ninadhani, umefika wakati 
sasa kuelekeza nguvu katika ku-
hamasisha wananchi ili watam-
bue umuhimu wa kushiriki katika 
ujenzi wa miundombinu ya shule 
kwenye maeneo yao.

Kumekuwapo na mtazamo 
kwamba, shule ni mali ya seri-
kali, ambapo baadhi ya watu 
hujiweka pembeni na kuacha 
kuzihudumia, na huenda hata 
uhaba wa madarasa na madawati 
kila mwaka ukasababishwa na 
mtazamo huo.

Kimsingi, Serikali inamiliki 
shule hizo kwa niaba ya wa-
nanchi (umma), kwani huduma 
zozote zinazotolewa na serikali 

zinatokana na kodi na michango 
mbalimbali inayopendekezwa na 
umma wenyewe.

Hivyo, shule inapokuwa na 
uhaba wa madarasa, madawati 
au ukosefu wa vyoo, umma hau-
na budi kuona matatizo hayo na 
kujitahidi kuyatafutia ufumbuzi 
kadri inavyowezekana. 

Wakati shule zikiendelea ku-
kumbwa na uhaba wa madarasa, 
wapo baadhi ya wananchi am-
bao wamehamasishwa na kuwa 
mstari wa mbele kuboresha mi-
undombinu ya shule katika mae-
neo yao.

Kwa mfano, katika Wilaya ya 
Musoma mkoani Mara, ujenzi wa 
sekondari za kata na vijiji unaen-
delea, lengo likiwa ni kuhakiki-
sha hakuna watoto wanaosubiri 
ujenzi wa madarasa, au kutem-
bea umbali mrefu kufuata elimu.

Wakazi wa Kata ya Nyakatende 
ni miongoni mwa wale ambao 
wameamua kushiriki kikamilifu 
katika ujenzi wa sekondari ya 
kijiji, ambayo ilianza kuchukua 
wanafunzi wa kidato cha kwanza 
Februari mwaka huu.

Kukamilika kwa shule, kumei-
fanya Kata ya Nyakatende kuwa 
na sekondari mbili, huku wa-
nanchi kata nyingine nao wak-
iendelea mkakati wa kuongeza 
sekondari mpya lakini pia 
kuongeza madarasa mapya ka-
tika shule za msingi.

Siri kubwa ya kufikia hatua 
hiyo, inaelezwa na mkuu wa 
wilaya hiyo, Dk. Vincent Anney, 
kuwa kuhamasisha wananchi 
kutambua umuhimu wa kuhu-
dumia shule za umma kwa vile 
ni zao. Kwa mujibu wa Dk. Anney, 
wilaya hiyo ina kata 21 na vijiji 68, 

na kwamba Serikali inashiriki-
sha wananchi katika kuboresha 
miundombinu zake na kwamba 
mwitikio wa wananchi ni mkub-
wa.

Binafsi ninaamini kwamba, 
utaratibu kama huo ukifanywa 
na wananchi wa maeneo yote 
nchini, uhaba wa madarasa 
utakuwa historia, kwani kila shule 
itakuwa na madarasa ya kutosha.

Ujenzi wa sekondari za vi-
jiji utasaidia kuwapunguzia wa-
nafunzi kutembea mrefu una-
osababisha wachelewe kufika 
shuleni kwa wakati, lakini pia 
kuepuka vishawishi vya njiani 
vinavyoweza kuwahabaribia 
malengo yao.

Inaelezwa kuwa mbali na 
fedha taslimu, nguvukazi ya wa-
nanchi wa wilaya hiyo imekuwa 
ikitumika kusomba, mawe, maji, 
mchanga na kokoto katika kufani-
kisha ujenzi wa madarasa mapya.

Kwa wananchi ambao bado 
wana mtazamo kwamba, shule 
hizo ni za serikali, waelimishwe 
na wahamasishwe kwa ajili ya 
kuzihudumia ili kuondokana na 
uhaba wa madarasa unaojitokeza 
kila mwaka.  

Wanafunzi kusomea katika 
mazingira rafiki ni jambo la msin-
gi ambalo linaweza kuchangia 
kuwasaidia kufanya vizuri kwe-
nye masomo yao  na hatimaye 
kutimiza ndoto zao za kielimu.

Hivyo ni vyema wadau wote 
wa elimu wakiwamo wazazi na 
walezi kushiriki uboreshaji wa 
miundombinu ya shule ili watoto 
wao wasome kwenye mazingira 
yatakayowawezesha kufanya vi-
zuri katika masomo.

Jamii ikihamasishwa inaweza 
kuboresha miundombinu ya shule 

PPP  habari njema
kwa Watanzania

 Muungwana Lazima Nilonge
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Serikali yalipa 
deni la trilioni 
6.84-/
Na Romana Mallya, DODOMA

WIZARA ya Fedha na Mipango, 
imesema imelipa deni lote lililoiva 
lenye thamani ya Sh. trilioni 6.84 
ambapo kati ya kiasi hicho, deni la 
ndani ni Sh. trilioni 4.10 na mtaji Sh. 
trilioni 2.68.

Waziri wa wizara hiyo, Dk. Mwing-
ulu Nchemba, akiwasilisha bungeni 
makadirio ya mapato na matumizi 
Mwaka wa Fedha 2021/22, alisema 
deni la nje ni Sh. trilioni 2.74, ikiju-
muisha riba ya Sh. trilioni 0.63 na 
mtaji Sh. trilioni 2.11.

Alisema kazi nyingine zilizofanyika 
ili kudhibiti deni la serikali ni pamoja 
na kuhuisha mkakati wa muda wa 
kati wa usimamizi wa deni wenye 
lengo la kuendeleza soko la ndani la 
dhamana.

Pia, alisema kukamilisha mwongozo 
wa uandaaji wa miradi na utekelezaji 
wa Sheria ya mikopo, dhamana na 
misaada wa mwaka 2020 na ku-
fanya tathmini ya uhimilivu wa 
deni Novemba mwaka jana, ambayo 
imeonyesha kuwa, viashiria vya 
deni la serikali vipo ndani ya wigo 
unaokubalika kimataifa katika kipindi 
cha muda mfupi, wa kati na mrefu.

Waziri Nchemba alisema katika 
kuimarisha usimamizi wa matumizi 
ya fedha za umma, wizara imeen-
delea kuzingatia taratibu za kutoa, 
kukagua, kufuatilia na kufanya 
tathmini ya utekelezaji wa mpango 
na bajeti ya serikali. Waziri Nchemba 
alisema serikali imeendelea kufanya 
uhakiki na kulipa madai mbalimbali 
ya watumishi, makandarasi, washauri 
elekezi pamoja na fidia kwa miradi 
ya barabara, madaraja, viwanja vya 
ndege na miradi ya maji. 

Alisema katika mwaka 2020/21, 
washirika wa maendeleo waliahidi 
kuchangia katika bajeti ya serikali 
Sh. trilioni 2.8 na kati yake Sh. bilioni 
949.32 ni misaada na Sh. bilioni 
1,925.04 ni mikopo nafuu.

Alisema hadi Aprili, mwaka huu, 
washirika wa maendeleo wametoa 
Sh. trilioni 1.8, sawa na asilimia 70 
ya makadirio ya kipindi hicho ya 
kuchangia Sh. trilioni 2.6.

Alisema kati ya kiasi hicho, mis-
aada ya kibajeti ni Sh. bilioni 210.24, 
sawa na asilimia 100 ya makadirio ya 
kipindi hicho, miradi ya maendeleo 
Sh. trilioni 1.4, sawa na asilimia 64 
ya makadirio ya Sh. trilioni 2.287 na 
mifuko ya kisekta Sh. bilioni 230.0, 
sawa na asilimia 87 ya makadirio ya 
Sh. bilioni 265.69 ya kipindi hicho.

Alisema katika mwaka 2020/21, 
wizara ilipanga kusimamia na kura-
tibu upatikanaji wa mikopo ya Sh. 
trilioni 4.9 kutoka katika soko la 
fedha la ndani ili kuziba nakisi ya ba-
jeti lakini hadi mwezi Aprili, mwaka 
huu, upatikanaji wake ni Sh. bilioni 
3,992.71, sawa na asilimia 95.7 ya 
lengo la kokopa Sh. bilioni 4,170.01 
katika kipindi hicho.
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Na Maulid Mmbaga

KAMPUNI  ya  Assemble Insurance, 
inayojihusisha na masuala 
ya bima imesema imekuja na 
huduma mpya ya Bima ya Bronze 
Jamii iliyozingatia ubunifu kwa 
lengo la kupanua huduma ya afya 
nchini.

Hayo yalisemwa na Ofisa  Mkuu 
wa kampuni hiyo, Dk. Emmanuel 
Bwana, jijini Dar es Salaam  katika 
mkutano wa pamoja na wadau na 
mawakala wa bima nchini.

Dk. Bwana  pia alieleza kuwa 
bima hiyo mpya imezingatia uhitaji 
wa kupanua huduma ya afya katika 
kufikia idadi kubwa ya wateja walio 
na uhitaji.

Assemble Insurance ambayo 
awali ilijulikana kama (AAR Insur-
ance) ni miongoni mwa kampuni 
kubwa za Bima Afrika Mashariki 
na zinazofanya shughuli zake Tan-
zania, Kenya, Uganda, Rwanda, 
Burundi, na Sudani Kusini kupitia 
washirika wake.

Alisema soko la bima ya afya kwa 
sasa linauhitaji wa huduma bora 
na za unafuu, hususani kwa watu 
wa kipato cha chini na cha kati, pia 
huduma hiyo ya Bronze Jamii itaki-
dhi mahitaji ya soko huku ikiwa na 
mfumo rafiki na wa kueleweka kwa 
wateja wake.

“Bronze Jamii, inatoa huduma ya 
bima kwa familia, mtu binafsi na 
mashirika kwa bei nafuu kuanzia 
Sh. 360,000 hadi 450,000, huku 
mteja akipata huduma za matibabu 
kote nchini kupitia watoa huduma 
tiba, hospitali, kliniki, vituo vya 
utambuzi na maduka ya dawa,” 
alisema.

“Tunaunga mkono juhudi za seri-
kali kwa kuboresha huduma na ku-
panua upatikanaji wa huduma zetu 
kwa idadi kubwa ya watu nchini, pia 
tutaendelea kutoa huduma za kipe-

Bronze Jamii yaongeza
ufanisi huduma za afya

habari kitaifa

Wadau wa kampuni ya Assemble Insurance, wakiuliza maswali wakati wa uzinduzi wa huduma mpya ya Bima 
Bronze Jamii katika mkutano wa pamoja na wadau na mawakala wa bima nchini jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPI-
CHA WETU

kee na za nafuu kwa wateja 
wetu kwa kutoa suluhisho 
rahisi na la ushindani wa 
bima,” aliongeza.

Alisema kuwa wana 

uzoefu wa huduma hiyu 
kwa zaidi ya miaka 35 na 
kampuni hiyo nchini ina 
ofisi zake, Dar es salaam, 
Arusha, Mwanza, Zanzibar 

na Dodoma, ikiwa na zaidi 
ya wanachama 300,000, 
huku zaidi ya wanachama 
40,000 wakiwa ni Watan-
zania.
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habari kitaifa

Sababu kasi ndogo ukuaji 
mikopo sekta binafsi hii

NaCoNGO 
yapewa siku 
30 kufanya 
uchaguzi
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na watoto, 
Dk. Dorothy Gwajima ametoa 
siku 30 kufanyika uchaguzi wa 
Baraza la Taifa la Mashirika 
yasiyo ya kiserikali (NaCoNGO), 
kutokana na uongozi kutofanya 
uchaguzi huo kwa mara tatu 
mfululizo.

Aidha, ameunda kamati ya 
mpito ya mashirika hayo yenye 
wajumbe 10 ili kufanikisha 
haraka uchaguzi huo kwa mujibu 
wa kanuni zilizopo.

Dk. Gwajima akitoa jana tamko 
la kamati hiyo kwa waandishi 
wa habari jijini hapa, alisema 
Wizara hiyo haitavumilia tena 
watendaji na washirika ambao 
wanatekeleza wajibu wao kwa 
kasi ambayo hairidhishi kwa 
kuwa inaathiri utekelezaji wa 
majukumu ya serikali.

Alisema Desemba 3, mwaka 
2019, Bodi ya Uratibu wa 
Mashirika yasiyo ya kiserikali il-
iliagiza baraza hilo kufanya uch-
aguzi na kuwapa muda wa miezi 
nane hadi Novemba 30, mwaka 
jana agizo hilo halikutekelezwa.

“Pia Bodi iliwaongezea tena 
siku 14, kuanzia Machi 3 hadi 
17 mwaka huu pia walishinwa 
kutekeleza maagizo na Bodi kipi-
tia kikao chake cha 46 ilitoa siku 
40 hadi Juni mosi mwaka huu 
baraza liwe limefanya uchaguzi 
lakini halijatekelezwa,”alisema.

Alisema kuitofanyika kwa 
uchaguzi huo ni uzembe. “Huu 
ni uzembe mubashara watu 
wameamua kutofanya miezi 
nane, wiki mbili tena miezi min-
gapi, ndio maana nikasema tu-
fanye maamuzi haya, na Katibu 
Mkuu utaandaa taarifa ya watu 
wenye utekelezaji wa namna 
hii uwalete tuchukue maamuzi,” 
alisema.

Na Renatus Masuguliko,  GEITA

WATUMISHI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chato ambao   ha-
wakuhudhuria  maadhimisho ya 
siku ya mazingira duniani   kim-
koa yaliyofanyika wilayani humo   
mkoani Gieta,wameagizwa   
kuripoti kwa Mkuu wa Wilaya   
ili kutoa maelezo kwa nini ha-
wakushiriki.

Maadhimisho hayo kimkoa 
yalifanyika viwanja vya Shule ya 
Sekondari ya  Chato.

Agizo hilo limetolewa na  Mkuu 
wa Wlaya. ya Bukombe,     Said 
Nkumba, kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa wa Geita, Rosemary Sitaki,   
aliyemwakilisha   katika kilele   
cha maadhimisho hayo yaliyo-
fanyika wilayani Chato.

Alitoa agizo hilo baada ya 
kubaini kwamba watumishi 
wengi wa halmashauri hiyo ha-
wakushirki katika maadhimisho 
hayo. Nkumba alimuagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halamshauri 
ya Wilaya ya Chato kuwabaini wa-
tumishi wote ambao  hawakuhu-
ria maadhimisho hayo kimkoa.

Alisema baada ya kuwabaini 
awapeleke  kwa Mkuu wa Wilaya 
ya Chato,  Charles Kabeho,  ili ku-
jieleaza ni kwanini hawakuhud-
huria wakati suala la mazingira   
ni la kitaifa. Akiwahutubia wa-
shirki katika maadhimisho hayo, 
Nkumba ambaye alimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Geita, alisema 
suala la uhifadhi wa mazingira ni 
la muhimu na kila mmoja anatak-
iwa  kuwajibika kwa nafasi yake.

Watumishi 
Chato 
wawekwa 
kikaangoni

Mfanyabiashra wa mafagio akitafuta wateja katika eneo la Ilala Boma jijini Dar es Sa-
laam jana.  PICHA: JUMANNE JUMA

Na Romana Mallya, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwingulu Nchemba, amesema kasi ndo-
go ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
imetokana na kudorora kwa shughuli za 
kiuchumi, hususani utalii, usafirishaji na 
huduma za chakula na malazi.

Aliyasema hayo jana bungeni wakati 
akiwasilisha makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo kwa mwaka wa 
fedha 2021/22.

Waziri Nchemba alisema wizara kupitia 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) imeendelea 
kutumia nyenzo mbalimbali, ikiwamo 
kutoa mikopo ya muda mfupi kwa benki 
za biashara pamoja na kununua fedha 
za kigeni kutoka katika soko la jumla la 
fedha za kigeni, ili kudhibiti mfumuko wa 
bei pamoja na hali ya ukwasi katika soko.

Alisema pamoja na athari za ugonjwa 
wa corona, udhibiti thabiti wa ukwasi ka-

tika soko umewezesha ukuaji chanya wa 
mikopo kwa sekta binafsi kwa wastani wa 
asilimia 4.8 kwa mwaka unaoishia Aprili, 
mwaka huu, ikilinganishwa na wastani 
wa asilimia 9.0 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2019/20.

Alisema kasi ndogo ya ukuaji wa 
mikopo kwa sekta binafsi imetokana na 
kudorora kwa shughuli za kiuchumi, hu-
susani utalii, usafirishaji na huduma za 
chakula na malazi.

Alisema kutokana na usimamizi mad-
hubuti wa sera za uchumi jumla, uku-
aji wa Pato la Taifa ulikuwa na matokeo 
chanya ya wastani wa asilimia 4.8 kwa 
mwaka jana, ikilinganishwa na asilimia 
7.0 kwa mwaka 2019. 

Alisema kupungua kwa kasi ya ukuaji 
umetokana na athari za ugonjwa wa coro-
na katika shughuli za kiuchumi na kijamii.

Waziri Nchemba alisema mwaka jana, 
sekta zilizokua kwa viwango vya juu ni 

pamoja:  Sekta ya Ujenzi (asilimia 9.1); 
Habari na Mawasiliano (asilimia 8.4); 
Uchukuzi na Uhifadhi wa Mizigo (asilimia 
8.4); Huduma zinazohusiana na Utawala 
(asilimia 7.8); Shughuli za Kitaalamu, Say-
ansi na Ufundi (asilimia 7.3); Madini na 
Mawe (asilimia 6.7) na Afya na Huduma 
za Jamii (asilimia 6.5).

Alisema mwenendo wa viashiria ving-
ine hadi Aprili ni mfumuko wa bei ulien-
delea kubaki katika wigo wa tarakimu 
moja wa wastani wa asilimia 3.3, ikiwa ni 
chini ya lengo la asilimia tano (5); kiwango 
cha akiba ya fedha za kigeni kimeendelea 
kuwa katika wigo unaokubalika kwa nchi.

Alisema nchi wanachama wa Jumuiya 
ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika(SADC); na na-
kisi ya bajeti inatarajiwa kutozidi asilimia 
2.6 kutokana na mwenendo mzuri wa 
ukusanyaji wa mapato na udhibiti wa 
matumizi ya serikali.
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Wafanyakazi wa mgodi wa Barrick wa Buzwagi wakishiriki zoezi la kupanda miti ya miembe katika maeneo ya mgodi 
wakati wamaadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bosi TMDA akemea 
vitendo vya rushwa
Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

M
K U R U G E N Z I 
Mkuu Mamlaka 
ya Dawa na Vi-
faa tiba (TMDA), 

A d a m F i m b o , a m e s e m a 
Mamlaka hiyo haiko tayari  
kumvumilia mkaguzi ata-
kayebainika kujihusisha na 

rushwa, sheria itafuata mkon-
do wake.

Fimbo aliyasema hayo 
jana wakati akifungua   
mafunzo ya wakaguzi 
wapya wa dawa na vifaa tiba  
yaliyofanyika Kibaha mkoani 
Pwani.

Alisema mkaguzi hapaswi 
kujihusisha na rushwa ili  
kulinda taswira ya nchi na 

taasisi hivyo ni jukumu la kila 
mmoja kusimama kwenye 
nafasi yake na kuachana na 
vishawishi vitakavyomsaba-
bisha kuangukia kwenye 
rushwa.

“Wafanyabiashara hasa 
wa dawa wanapenda wakati 
mwingine kuwashawishi ku-
chukua rushwa… nendeni 
mkafanye kazi msile rushwa, 

tumeweka utamaduni wa 
kutokula rushwa… suala 
hili kwetu ni mwiko, na 
hatutamvumilia yeyote  
atakayeingia huko,”  alisisiti-
za.

Aliwataka wakaguzi hao 
kuzingatia kukagua, kudhibiti 
na kutoa elimu kwa umma ili 
kusiwapo na dawa feki zina-
zoingia sokoni.

Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEa

WATUMISHI wa umma 
katika taasisi mbalimbali 
mkoani Ruvuma wameanza 
kupata elimu kuhusu mad-
hara ya matumizi ya vipodozi 
vyenye viambata vya sumu  
kiafya, hatua itakayowawez-
esha kuwa mabalozi wazuri 
ndani ya jamii na familia zao 
kwa ujumla.

Elimu hayo yalianza ku-
tolewa kuanzia Mei 31, mwaka 
huu ikilenga taasisi saba za 
umma ikiwa ni mwendeleza 
wa Shirika la Viwango Tan-

zania (TBS) kutoa elimu kwa 
umma kuhusiana na madha-
ra ya vipodozi vyenye viam-
bata vya sumu.

Meneja wa TBS Kanda ya 
Kusini, Amina Yasini, alisema 
wameona watoe elimu kwa 
watumishi wa umma kwa 
sababu wanatambua kwam-
ba muda mwingi wanakuwa 
na majukumu mengi, hivyo 
inawezekana hawasikilizi 
vipindi vya redio au kuingia 
kwenye mitandao ya kijami 
kupata elimu ambayo imeku-
wa ikitolewa na shirika hilo. 

“Kwa hiyo tumeona tukitoa 
elimu kwa watumishi wa 

umma ana kwa ana inaweza 
kuwasaidia moja kwa moja 
hadi kwenye familia zao na 
majirani kuhusu madhara ya 
vipodozi vyenye viambata 
vya sumu,” alisema.

Alisema moja ya maju-
kumu ya TBS ni kudhibiti 
vipodozi ambavyo vina viam-
bata vya sumu lengo likiwa ni 
kulinda afya za watumiaji.

Alifafanua kwamba Tan-
zania imepakana na nchi 
nyingi, ambako kuna mipaka 
mingi iliyo rasmi na isiyo 
rasmi, hivyo bidhaa nyingi 
zinaingia    nchini. “Kwa hiyo 
shirika letu lina jukumu la 

kuhakikisha bidhaa zote zi-
nazoingia nchini ni salama 
kwa matumizi ya binadamu,” 
alisema Yasini na kuongeza; 

“Tuna utaratibu wa kupita 
kwenye masoko kuangalia 
bidhaa na tukikuta bidhaa 
ambazo tuna mashaka nazo 
tunazipima na tukibaini zina 
viambata sumu tunazikamata 
na kuziondoa sokoni.”

Katika Mkoa wa Ruvuma 
maofisa hao wa TBS wa-
natarajia kutoa elimu kwa 
mashirika takribani saba 
ambapo sasa wanaendelea 
kutoa elimu katika Wilaya za 
Madaba, Mbinga na Nyasa.

Watumishi wanolewa madhara ya vipodozi

DC: Viwanda viipe 
ushirikiano  OSHA
Na Frank Monyo 

 MKUU wa Wilaya ya Mkuranga, Filbert Sanga, 
ametoa wito kwa wamiliki wa maeneo ya kazi 
hususan viwanda kuhakikisha wanatoa ushirikiano 
kwa Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA) ili mamlaka hiyo iweze kuwaongoza katika 
kuboresha mazingira yao ya kazi. 

Sanga aliyasema hayo   alipotembelewa na 
Kaimu Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija Mwenda, 
ambaye alifanya ziara katika Kiwanda cha Fujian 
Hexingwang, kwa lengo la kufuatilia utekelezaji wa 
maelekezo ya kuboresha mifumo ya usalama na 
afya katika kiwanda hicho yaliyotolewa awali na 
wataalam kutoka OSHA.

“Nawashukuru OSHA kutembelea kiwanda chetu 
cha Fujian Hexingwang kinachozalisha nondo na 
kuchukua hatua kufuatia ajali iliyotokea mwezi 
uliopita. Naomba ziara hizi ziendelee pia kwenye 
viwanda vyote vilivyopo wilayani kwetu ili ku-
hakikisha kwamba wamiliki wa viwanda wanafua-
ta na kutekeleza maelekezo yote yanayohusu 
uboreshaji wa usalama na afya kwa wafanyakazi,” 
alisema Sanga.

Naye Mwenda, akizungumza baada ya kukagua 
maboresho yaliyofanyika katika kiwanda hicho, 
alisema taasisi yake imeridhishwa na maboresho 
ya awali yaliyofanyika  na hivyo kuondoa hati ya 
zuio la kufanya uzalishaji iliyotolewa hapo awali 
ambapo wametoa hati ya maboresho. 

Kasi ya upimaji 
wa rdhi  yapaa 
Na Munir Shemweta, ARUSHA

OFISI ya Ardhi Mkoa wa Arusha imesema 
meongeza kasi ya upimaji ardhi katika maeneo 
mbalimbali katika kipindi cha mwaka mmoja toka 
kuanzishwa ofisi hiyo.

Hayo yalibainishwa na Kamishna wa Ardhi 
Msaidizi mkoa wa Arusha, Leo Komba, wakati 
akizungumzia mafanikio ya mwaka mmoja tangu 
kuanza rasmi kazi kwa ofisi yake mwezi Mei 2020.

Alisema, ongezeo hilo la upimaji ardhi  
limetokana na kasi kubwa ya upimaji ardhi inay-
ofanywa na ofisi yake kwa kushirikiana na ofisi 
za ardhi kwenye halmashauri za wilaya na miji 
za mkoa huo ambapo takwimu zake zinaonesha 
ongezeko hilo ni mara mbili ukilinganisha na 
mwaka uliopita.

Kwa mujibu wa Komba, wakati ofisi yake ilipoz-
induliwa upimaji ardhi kwa mkoa mzima ulikuwa 
viwanja 41,000, lakini hadi kufikia Mei 2021 mkoa 
huo umepima viwanja 81,215 ikiwa ni mara mbili 
ya viwanja vilivyopimwa kabla ya kuanzishwa 
ofisi hiyo ambapo kati ya viwanja hivyo 33,057 ni 
vya urasimishaji makazi holela. 

‘’Baada ya ongezeko hilo la upimaji kasi ya uan-
daaji hati nayo imeongezeka ambapo kazi iliyopo 
mbele yetu ni kuhamasisha wananchi kujitokeza 
kuchukua hati za ardhi kwa kuwa mwananchi 
atakapopata hati atakuwa ameongeza thamani ya 
ardhi yake’’ alisema Komba.

Akielezea ukusanyaji kodi ya Pango la Ardhi ka-
tika Mkoa wa Arusha, alisema mapato ya kodi hiyo 
yameongezeka kwa asilimia 30 ukilinganishwa 
na mwaka jana katika kipindi cha mwezi wa tano 
ambapo ofisi yake ilikusanya Sh. bilioni 5, lakini 
hadi sasa ofisi hiyo inakimbilia  Sh. ilioni 8 na ni 
matarajio kufikia Juni 30, 2021 watakuwa wame-
fikia bilioni 8.9.

Kuhusu kero za ardhi, Komba alisema kasi ya 
kutatua kero za wananchi kuhusiana na masuala 
ya sekta ya ardhi kwa sasa imekuwa rahisi kwa 
kuwa ofisi hiyo inaweza kufanya ziara za kush-
tukiza kwenye maeneo mbalimbali.
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Naibu Spika, Dk.Tulia Ackson (wa pili kulia), akiwa na baadhi ya wabunge wa Bunge la Malawi pamoja na maofisa wa Bunge  hilo, wakiwa kwenye 
eneo la wageni mashuhuri la Bunge jijini Dodoma jana. Wabunge hao wapo nchini kwa ziara  ya kulitembelea Bunge la Tanzania. PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH

Timu yawasilisha taarifa kuhusu migogoro ya mipaka
OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
imesema timu iliyoundwa kwa ajili 
migogoro ya mipaka kati ya vijiji 
vya Mwanholo na Nyenze dhidi ya 
mwekezaji na mchimbaji madini 
Eli Hilal wilayani Kishapu imewasil-
isha taarifa yake na Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Shinyanga.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, 
Dk.Festo Dugange aliyasema hayo 
jana bungeni alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Kishapu (CCM), 
Boniphace Butondo.

Katika swali lake, Mbunge 

huyo alihoji lini serikali itatua lini 
migogoro huo.

Akijibu swali hilo, Dk. Dugange, 
alisema Ofisi hiyo ya Mkuu wa 
Mkoa inaendelea kufanyia kazi 
taarifa iliyowasilishwa ili kubaini 
masuala yanayoweza kushughu-
likiwa na Mkoa na yale yanayohitaji 
uamuzi wa ngazi za juu.

Naibu Waziri huyo alisema seri-
kali inatambua mgogoro huo un-
aohusisha eneo lenye ukubwa wa 
hekta 2,872.4.

Alisema eneo hilo awali lilikuwa 
linamilikiwa

na mgodi wa Wiliamson Dia-
mond Ltd na kabla ya kugawiwa 
kwa mchimbaji Eli Hilal ambaye 
alimilikishwa na serikali.

“Baadhi ya wanakijiji wa Mwan-
holo na Nyanze hawaitambui 
mipaka ya eneo la mwekezaji wa 
uchimbaji wa madini na wengine 
wanalalamikia maeneo yao kut-
waliwa na Mwekezaji wa uchimbaji 
bila kulipa fidia,” alisema.

Dk. Dugange alisema mwezi 
Februari 2021 Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga iliunda timu 
ya wataalamu kwa ajili kufanya 

uchunguzi wa mgogoro huo.
“Timu iliyoundwa imewasilisha 

taarifa yake na Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga inaendelea ku-
fanyia kazi taarifa iliyowasilishwa 
ili kubaini masuala yanayoweza 
kushughulikiwa na Mkoa na yale 
yanayohitaji uamuzi wa ngazi za 
juu,”alisema.

Alisema serikali kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga itashirikiana na wa-
nanchi na wadau wote muhimu 
katika kutatua mgogoro huu na ku-
hakikisha haki inatendeka.

Serikal: Marufuku kufukuza 
mwanafunzi kisa michango
S

ERIKALI imepiga maru-
fuku kumfukuza mwa-
nafunzi shule kwa sababu 
ya michango.

Aidha, imesema uchangiaji kati-
ka elimu unaoruhusiwa ni wa hiari 
na hauhusishi wanafunzi kuzuiwa 
kuhudhuria masomo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako, 
alitoa kauli hiyo jana bungeni al-
ipokuwa akiongezea majibu ya 
nyongeza katika swali la nyongeza 
la Mbunge wa Nkasi Kaskazini, Aida 
Khenani.

Katika swali lake, Mbunge huyo 
alisema wananchi wamekuwa 
wana mwitikio hafifu wa kuchangia 
kutokana na kudhani kuwa elimu 
ni bure kama ilivyotamkwa.

“Mheshimiwa Waziri yupo 
tayari kulieleza bunge na wa-
nanchi wakajua kwamba kili-
chobadilika ni elimu bila ada na 

utaratibu wa michango ume-
badilishwa kwa kwenda kuomba 
kibali lakini wanapaswa kuchangia 
maendeleo,”alisema.

Prof. Ndalichako akijibu swali 
hilo, alisema utekelezaji wa wara-
ka namba tatu wa mwaka 2016 
unaelezea utaratibu wa kutoa 
michango shuleni.

Alitoa wito kwa wazazi kushiriki-
ana na serikali kuboresha mazin-
gira ya shule uanapokuwa mazuri 
watoto wanakuwa na uhakika wa 
kupata elimu bora.

Awali, akijibu, Naibu Waziri Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), David 
Silinde, alisema Waraka namba 
tano wa elimu wa mwaka 2015, 
unazungumza kuwa elimu bila 
ada, na kuna waraka mwingine un-
aoeleza wajibu wa wananchi.

“Tunaendeleza kufanya tathmini 
kila wakati na kuboresha,nchi zima 

kwasasa tuna watoto milioni 14 
kwa hiyo lazima serikali tufanye  
tathmini ili kuangalia jinsi ya 
kusaidia sera ya elimu kwa 
ujumla,”alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge 
huyo alihoji ni kwa nini wazazi 
wanachangishwa michango ya 
kuchangia elimu wakati serikali in-
asema elimu ya Shule ya msingi na 
sekondari ni bure.

Akijibu, Naibu Waziri Silinde 
alisema serikali kupitia Waraka wa 
elimu namba tano wa mwaka 2015 
iliamua kutoa elimumsingi bila 
malipo kuanzia elimu ya awali hadi 
kidato cha nne.

“Uamuzi huo ulijielekeza ka-
tika kutekeleza Sera ya Elimu na 
Mafunzo ya mwaka 2014 ambayo 
ina lengo la kuhakikisha watoto 
wote wa Kitanzania wenye rika la 
elimumsingi wanapata elimu bila 
kikwazo chochote ikiwemo ada au 

michango,”alisema.
Aidha, alisema serikali ilitoa 

Waraka wa elimu namba tatu wa 
mwaka 2016 kuhusu utekelezaji wa 
elimumsingi bila malipo.

“Waraka huu unafafanua maana 
ya elimumsingi na kuainisha ma-
jukumu ya kila kundi linalohusika 
katika utoaji wa elimumsingi bila 
malipo na kuweka utaratibu wa 
utekelezaji wake,” alisema.

Aidha, alisema majukumu ya 
jamii na wananchi kuhusu michan-
go yamebainishwa kwenye Waraka 
wa elimu namba tatu.

“Waraka unaeleza kuwa Kamati 
za Shule au Bodi za Shule zita-
shirikisha jamii katika maazimio na 
maamuzi ya masuala mbalimbali 
yanayohusu maslahi na maende-
leo ya shule hususan uchangiaji wa 
hiari na kuwasilisha maamuzi hayo 
kwa Mkurugenzi wa Halmashauri 
ili kupata kibali,”alisema.

Maandalizi 
yaendelea
mradi wa 
miundombinu

BUNGE limeelezwa kuwa seri-
kali inaendelea na maandalizi ya 
Mradi wa kuboresha Miundom-
binu ya Mijini (TACTIC) na Mradi 
wa Uendelezaji wa Miundom-
binu ya Mkoa wa Dar es Salaam 
Awamu ya II (DMDP II) kwa 
ajili ya ujenzi wa miundombinu 
ikiwemo barabara, madaraja, 
stendi za mabasi na masoko.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), David 
Silinde,aliyasema hayo bungeni 
jana alipokuwa akijibu swali la 
Mbunge wa Iringa Mjini (CCM), 
Jesca Msambatavangu.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji serikali ina mpango 
gani wa kuwaongezea Wakala 
wa Barabara Vijijini na Mijini 
(TARURA) fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara hasa ikizin-
gatiwa ukuaji wa kasi wa Miji na 
Halmashauri.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri Silinde, alisema ka-
tika mwaka wa fedha 2021/22 
Serikali imeitengea TARURA 
Sh.Bilioni 400 kwa ajili ya ujenzi 
na matengenezo ya miundom-
binu ya barabara na madaraja.

“Bajeti hiyo ni ongezeko la 
Sh.Bilioni 124.97 kutoka bajeti 
ya Sh.Bilioni 275.03 iliyotengwa 
kwa ajili ya ujenzi na matengen-
ezo ya miundombinu ya bara-
bara na madaraja katika mwaka 
wa fedha 2020/21,”alisema.

Alisema sambamba na kui-
patia TARURA fedha kwa ajili 
ya ujenzi na matengenezo ya 
miundombinu ya barabara na 
madaraja Serikali imeendelea na 
ujenzi wa miundombinu katika 
miji inayokua kupitia mipango 
mbalimbali.

“Kama vile Mpango wa Ubore-
shaji wa Miji Mikakati ambayo 
ilihusisha Majiji na Manispaa 
kupitia Mradi wa Uendelezaji 
Miji ya Kimkakati (TSCP), Progra-
mu ya Kuimarisha Halmashauri 
za Miji 18 (ULGSP) ikiwemo 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Iringa na Mradi wa Uendelezaji 
wa Jiji la Dar es Salaam (DMDP),” 
alisema.

Habari zote na Augusta Njoji
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‘Kilichoua Ushirika ni hiki,
 mikakati kuuinua yatajwa’

J
ANGA la corona linaloele-
zwa kuwa limeleta athari 
na taharuki karibu dunia 
nzima, unaweza usidhani 

kuwa linaweza kuwa chanzo cha 
kukwamisha kesi kortini.

Hilo limetokea visiwani Zanzibar, 
ugonjwa huo umeathiri mwenendo 
wa mahakama kwa kukwamisha 
kupatikana ushahidi.

Licha ya shughuli za kijamii na 
kiuchumi kuendelea baada ya kasi 
ya corona kupungua athari zilizoto-
kana na ugonjwa huo zimesababisha 
ukosefu wa nauli kwa mashahidi wa 
kesi za jinai, zikiwamo za udhalil-
ishaji wanawake na watoto.

Kwa mujibu wa taratibu za 
kisheria mashahidi wa kesi za jinai 
hugharamiwa nauli za kwenda 
kortini na kurudi makwao, kila wan-
apohitajika mahakamani, anasema 
Hakimu dhamana wa mkoa wa 
Kusini Unguja, Khamis Ali Simai.

Anaeleza kwamba corona ime-
sababisha ukosefu wa fedha za kusa-
firisha mashahidi tangu ilipozuka 
mwanzoni mwa mwaka jana.

“Imepelekea mashahidi kujigha-
rimia nauli na hili ni tatizo kwa vile 
wengine hawana uwezo,” Anasema 
Simai.

Anataja sababu ya mashahidi 
kukosa  fedha hizo kuwa ni bajeti 
finyu inayotolewa na serikali kwa 
mahakama kutokana na corona 
kusababisha kutetereka kwa 
uchumi.

Hakimu huyo anaeleza kuwa 
kabla ya kuzuka ugonjwa huo 
mashahidi walilipwa nauli ili  
kuhudhuria mahakamani lakini sasa 
inakuwa vigumu.

Anawataka mashahidi hasa wa 
kesi za udhalilishaji, kutovunjika 
moyo wafike mahakamani kutoa 

ushahidi kwa vile bila ya uwepo 
wao inakuwa vigumu washtakiwa 
kutiwa hatiani.

KITISHO UDHALILISHAJI 
Ofisi ya Takwimu ya Serikali Zan-

zibar inasema matukio ya udhalil-
ishaji wa kijinsia yaliyokusanywa na 
taasisi mbalimbali pamoja na Jeshi la 
Polisi, mwaka jana ni 1,363.

Inasema waathirika wa matukio 
hayo ni wanawake 217 ambayo ni 
asilimia 15.9, watoto 1,146 sawa na 
asilimia 84.1 na  miongoni mwao 
wasichana ni 899 ikiwa ni asilimia 
78.4 na wavulana ni asilimia 21.6  
waathirika wakifikia 247.

Katika matukio hayo kesi 544 
zinaendelea kusikilizwa mahakam-
ani huku 382 zikifanyiwa upepelezi 
nyingine 197 zipo kwa Mkurugenzi 
wa Mashtaka wakati 110 zimefungwa 
kutokana na sababu mbalimbali.

  Katika matukio haya watuhu-

miwa 65 wametiwa hatiani wakati 
25 wamefungwa na saba wameach-
iwa huru kutokana na sababu mbal-
imbali hasa kukosekana ushahidi.

WASHTAKIWA KUNUSURIKA
Sabra Ali, Ofisa Jinsia wa Wilaya 

ya Magharibi A, anasema kesi 
nyingi za udhalilishaji hufutwa kwa 
sababu kadhaa ikiwamo washtak-
iwa kutotiwa  hatiani kutokana na 
kukosekana ushahidi.

“Mashahidi kushindwa kufika 
mahakamani pengine kwa kukosa 
nauli ni sababu mojawapo lakini 
muhali (kuoneana aibu) pia 
huchangia kwa kuwa wahusika na 
mashahidi hawatokei mahakamani.”

Anaeleza kuwa wengi wa 
wahanga wa udhalilishaji ni wan-
yonge ambao hawana uwezo wa 
kuwapa nauli mashahidi na huduma 
nyingine za kuwafikisha kortini.

Wakati mwingine mashahidi 

huitwa mara kadhaa na wakati wote 
hawafiki.

Anaitaka mahakama kuandaa 
mfuko maalum wa kuisaidia jamii ili 
kuwapo na wepesi wa watu kwenda 
kutoa ushahidi mahakamani wan-
apohitajika bila hivyo.

WAATHIRIKA WALALAMIKA
Mzazi wa mtoto aliyelawitiwa 

( jina tunalo), anasema kesi yake 
ipo mahakamani na alishawasilisha 
majina ya mashahidi kwa gharama 
zake na sasa anasubiri hukumu.

 Anasema alitakiwa kuwasilisha 
mashahidi watatu na alilazimika 
kuwagharamia kwa kuwapa nauli 
ya kwenda na kurudi muda wote.

“Kama ningekuwa sina fedha 
mashahidi wangeshindwa kufika 
mahakamani maana waliniambia 
wanataka kutoa ushahidi, lakini 
hawakuwa na nauli”, anaeleza.

Anaiomba serikali kufanya juhudi 
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za kuwawezesha mashahidi kufika 
mahakamani kwani bila wao hakuna 
kesi.

MAONI YA WANAHARAKATI
Mwanaharakati wa mtandao 

kupinga vitendo vya udhalilishaji wa 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Hadia 
Ali Makame, anasema baadhi ya 
mashahidi hata wanapopewa nauli 
hukataa kufika mahakamani kutoa 
ushahidi.

    Anasema ni vizuri kutilia 
maanani kwamba shahidi 
unapoitwa kwenda mahakamani 
hulazimika kuvunja baadhi ya 
shughuli zake kwa siku hiyo, ikiwa 
pamoja na kujipatia kipato. Kwa 
hivyo ni vyema serikali kurejesha 
utaratibu wa kulipa nauli.

Anaeleza kuwa hivi sasa masha-
hidi wanajigharamia wenyewe 
kufika mahakamani na baadhi 
yao wanakaa mbali na kulazimika 
kutumia zaidi ya Sh. 3,000 kwa nauli.

“Kwa wakazi wa vijijini, wengi 
wao ni wanyonge, kuitoa Sh. 3,000 
kumwezesha kwenda na kurudi 
mahakamani ni shida”, anasema.

Time Asaa, kutoka Jumuiya ya 
Wanasheria Wanawake Zanzi-
bar (ZAFELA), anasema ni vizuri 
kwa mashahidi na hasa wa kesi za 
udhalilishaji kupewa fedha ya nauli 
ili kutoa ushahidi mahakamani na 
haki ipatikane.

Anaeleza kuwa mbali na pesa 
ya kufika mahakamani  ni vyema 
kutazama uwezekano wa pia 
kuwapatia fedha japo kidogo za 
kujikimu kwa siku nzima anayofika 
mahakamani.

Anasema shahidi unapomwita 
mahakamani unamvunjia shu-
ghuli zake za kujitafutia kipato, 
lakini ukimpa posho ya kujikimu 
hatakuwa na muhali wa kufika 
mahakamani.

Kwa ujumla tatizo la mashahidi 
kutofika mahakamani na kusaba-
bisha kesi nyingi za udhalilishaji 
kukwama au kufutwa zinafaa kumu-
likwa na hatimaye kupatikana ufum-
buzi.

Hapo ndipo tatizo la masha-
hidi kuchangia haki kutoonekana 
kutendeka .

Kiswahili Pwani VS
 Maziwa Makuu

Ukurasa 14

COVID-19 inavyozidi kuumiza 
waathirika wa udhalilishwaji

Hakimu wa Mahakama ya Mkoa Vuga Unguja, Valentina Ketema (wa kwanza kulia), akizungumza 
katika Mkutano wa Wadau wa Masuala ya Udhalilishaji, uliofanyika katika ofisi za TAMWA 
Zanzibar.PICHA: RAHMA SULEIMAN.
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J
ULAI 3, mwaka huu ni  siku 
ya Maadhimisho ya Ushiri-
ka Duniani na kwa Tanza-
nia inaadhimishwa wakati 

taifa likiwa na  vyama vya ushirika 
8,040, vyenye wanachama takrib-
ani milioni 1.4.

Mwaka huu maadhimisho 
hayo yanafanyika mkoani Tabora 
kwenye viwanja vya Nane Nane, 
na yanatarajiwa kuvuta hisia za 
wanaushirika wengi zaidi, anasema 
Katibu Mtendaji wa Shirikisho la 
vyama vya Ushirika Tanzania 
(TFC), Florian Haule(pichani).

Anaeleza TFC ilivyojipanga 
kuinua sekta hiyo ambayo   kwa 
sasa imeonekana kushuka kuto-
kana na changamoto mbalimbali.

Haule anasema zipo sababu 
nyingi ambazo zimepelekea ush-
irika kushuka hapa nchini tangu 
kufanyika maadhimisho ya kwanza 
miaka 20 iliyopita.

Katibu Mtendaji wa TFC, 
anaweka wazi sababu za kupo-
romoka na kwamba shirikisho 
limejipanga kuhakikisha ushirika 
unarudi katika kasi yake kama 
ilivyo miaka ya nyuma wakati uki-
anzishwa.

“Lazima tuwe wakweli ushirika 
umepitia changamoto nyingi, lakini 
tangu kuanzishwa kwake mpaka 
sasa umepita mabonde na milima 
ingawa tunapambana ili usimame 
na dalili njema tumeanza kuziona,” 
anasema.

Anaeleza kuwa  sababu za kuan-
guka kwa ushirika ni nyingi lakini 
pia wizi kwenye vyama vya ush-
irika ni sababu moja wapo kubwa.

JINSI UNAVYOKWAMA
Haule anaeleza sababu za kuan-

guka kwa ushirika nchini, akisema 
ni pamoja na ukosefu wa weledi 
kwa baadhi ya viongozi ambao 
watu wengi waliona ushirika ni 
sawa na genge la wezi au eneo la 
kupora na kujitajirisha.

“Huku nyuma ushirika ulikuwa 
na nguvu sana na ndiyo maana 
ilifika sehemu ushirika ulikuwa 
unajiendesha kwa mali zake 
nyingi, kuanzia majengo, magari, 
rasilimali  na vitega uchumi vingine 
kama vyuo na shule, lakini baadae 
serikali ilichukua baadhi ya mali 
za ushirika.

Lakini, kwa mujibu wa Haule, pia 
baadhi ya viongozi wa vyama hivyo 
kutokuwa waaminifu na kutumia 
ovyo fedha za vyama vya ushirika 
ni moja ya jambo lililoviangusha.

Hilo lilipelekea watu kuanza 
kuwa na mashaka na kujitoa na 
huo ukawa ndiyo mwanzo wa 
kuanguka kwa ushirika japo vyama 
vya ushirika bado vipo katika 
maeneo mbalimbali hapa nchini, 
anasema Haule.

Anaeleza kuwa moja ya sababu 
ya kutaka kuiomba serikali kureje-
sha kwa ushirika baadhi ya mali 
kama vile majengo ni kujaribu 
kuinua tena uwezo na kujijenga 

zaidi.
Anasema pia kuna haja kwa 

serikali kuweka mkazo sera za ush-
irika na kuziweka katika mpango 
mkakati wa maendeleo na ikiweze-
kana kuingizwa kwenye bajeti.

“Lakini pia kuna haja ya kutoa 
elimu ya ushirika kwa viongozi na 
watunga sera kwa kuwa taratibu 
za ushirika haziingiliwi na taasisi 
nyingine kwa kuwa ushirika ni 
muungano wa hiari na wenye 
uamuzi wa nini cha kufanyika 
kwenye ushirika huo ni wenyewe 
wana ushirika na sio kuingiliwa na 
viongozi wa siasa,” anasema Haule.

Anawataka Watanzania waji-
andae kwa maadhimisho hayo ya 
mwaka huu ambayo pamoja na 
shughuli  mbalimbali za vyama vya 
ushirika, kuna kazi za kijamii kwa 
wanaushirika.

“Kutakuwa na elimu ya utun-
zaji wa mazingira pamoja na 
kupanda miti, lakini pia kwenye 
maadhimisho hayo wanaushirika 
watachangia damu kwa ajili ya 
wenye mahitaji,” anasema Haule.

WATEGEMEEE NINI?
Haule, anasema kuelekea 

kwenye maadhimisho ya mwaka 
huu yatakayoanza Juni 29 mpaka 
Julai 3 mkoani Tabora, ujumbe wao 
kwa serikali unabakia kile wali-
chokiomba kwenye maadhimisho 
ya mwaka 2018.

“ 2018 mgeni rasmi alikuwa 
Waziri Mkuu wa Kassim Majaliwa, 
tulimpa kilio kuomba serikali 
iturejeshee zilikuwa mali za ush-
irika ili zirudi kwetu,” anasema 
Haule.

Aidha, mwaka huu wamepanga 
kuikumbusha tena serikali kuona 
umuhimu wa ushirika kuwa na 
mali zake na hii itakuwa chachu 
ya kuupeleka juu kama ilivyokuwa 
miaka ya nyuma.

Katibu Mtendaji huyo anasema 
kuwa watu wengi hawajui maana 
ya ushirika na ulianzia wapi na 
kufafanua kuwa ni muungano wa 
hiari wa jamii fulani, walioamua 
kuungana kwa pamoja ili kutatua 
matatizo yao ya kijamii kiuchumi 
na kiutamaduni.

Anasema ushirika huu, umeg-
awanyika katika aina tofauti kul-
ingana na mahitaji ya jamii husika 
miongoni mwao ni ushirika wa 
nyumba, umwagiliaji, wavuvi, 
walaji, Akiba na Mikopo (SACCOS), 
anasema Haule.

Anaeleza kuwa ushirika upo 
duniani tangu miaka 160 iliyopita 
ambapo pia umeenea kwenye nchi 
zaidi ya 94 Tanzania ikiwamo huku 
ukiwa na muunganiko wa watu 
zaidi ya milioni 800 duniani kote.

Desemba 2, mwaka 1992 Baraza 
la Umoja wa Mataifa kupitia azimio 
namba 47/90 lilitambua rasmi siku 
ya ushirika duniani.

Kilichoua Ushirika hiki hapa,
mikakati ya kuinua yatajwa

“Lakini pia kuna 
haja ya kutoa elimu 
ya ushirika kwa 
viongozi na watun-
ga sera kwa kuwa 
taratibu za ush-
irika haziingiliwi na 
taasisi nyingine kwa 
kuwa ushirika ni 
muungano wa hiari 
na wenye uamuzi 
wa nini cha kufanyi-
ka kwenye ushirika 
huo ni wenyewe 
wana ushirika na 
sio kuingiliwa na 
viongozi wa siasa,” 
anasema Haule.

“ 2018 mgeni rasmi 
alikuwa Waziri 
Mkuu wa Kassim 
Majaliwa, tulimpa 
kilio kuomba serika-
li iturejeshee ziliku-
wa mali za ushirika 
ili zirudi kwetu,” 
anasema Haule.
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J
ANA Juni 7, ni siku muhimu 
ya uhai wa mwanadamu, 
ndiyo wakati ambao kila 
mwaka mataifa yanaa-

dhimisha Siku ya Usalama wa 
Chakula Duniani.

Usalama wa chakula ni muhimu 
kwa kuwa ndiyo uhai na iwapo 
mtu atakula kitu chenye madhara, 
athari zake zinagusa hatima ya 
maisha yake, ndiyo sababu ulinzi 
na usalama wa kile kinacholiwa 
ni suala mtambuka linalohitaji 
mchango wa wadau wote kuhakiki-
sha kuwa afya ya mlaji inalindwa.

Ili kuwa na chakula salama kila 
mmoja anawajibu wa kutekeleza 
katika nafasi yake  kuhakiki-
sha kwamba chakula kinakuwa 
salama na kwa kutambua hilo, 
kuanzia mwaka 2019 dunia ilianza 
kuadhimisha Siku ya Usalama wa 
Chakula Duniani, inayoadhim-
ishwa kila mwaka ifikapo Juni 7.

Mwaka huu yatakuwa maadhim-
isho ya tatu tangu kupitishwa kwa 
Azimio namba 73/250 na Mkutano 
Mkuu wa Afya wa Umoja wa 
Mataifa (World Health Assembly) 
uliofanyika 2018.

Kwa mwaka huu kauli mbiu 
ni: “Chakula salama leo kwa afya 
njema kesho,” ikimaanisha mtu asi-
popata chakula salama leo, kesho 
afya yake inaweza kuathirika. Hii ni 
pamoja na uwezekano wa kupata 
magonjwa ndani ya muda mfupi au 
mrefu kutegemeana na vichafuzi 
katika vyakula.

Vyakula huweza kuchafuliwa 
na vitu vingi, vikiwamo vimelea 
vya magonjwa, kemikali za sumu 
na vitu vigumu kama mawe, 
mifupa na takataka nyingine na 
kwa mantiki hiyo, endapo mtu 
akila chakula kilichochafuliwa na 
vimelea vya magonjwa, huweza 
kuugua tumbo, kuhara au kuhara 
damu . Halikadhalika, akila kil-
ichochafuliwa na kemikali za 
sumu huweza kupelekea kuugua 
na hata kupoteza maisha. Aidha, 
madhara yatokanayo na uchafuzi 
wa chakula ni makubwa, ikiwa kifo 
endapo muathirika hatapata tiba 
sahihi na kwa wakati.

Ni kwa kuona umuhimu wa 
usalama wa chakula kwa afya 
ya jamii ndiyo maana serikali 
inatekeleza jukumu la kudhibiti 
usalama wa chakula kinachou-
zwa katika masoko ya Tanzania, 
jukumu linalofanywa na Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS).

Ofisa Usalama wa Chakula 
Mwandamizi wa TBS, Imaku-
lata Justin, anafafanua kwamba 
kila mmoja katika mnyororo wa 
chakula anao wajibu kuhakikisha 
usalama huo kuanzia kwa mzal-
ishaji anayekitoa shambani au 
majini, msafirishaji, muuzaji, mlaji 
na serikali.

KWA WAZALISHAJI 
Imakulata anasema wajibu wa 

mzalishaji ni kuzalisha chakula 
salama shambani, pia wanyama 
wanaofugwa kwa ajili ya chakula 
wanaozalisha mayai, nyama na 
maziwa wafugwe kwa kuzingatia 
kanuni bora za ufugaji.

Halikadhalika, kanuni bora za 
kilimo ni muhimu katika kuhakik-
isha usalama wa chakula kitoka-
nacho na mimea, mfano nafaka, 

mboga za majani. Jukumu hili 
hutekelezwa na wazalishaji, 
ambao hupewa msaada wa 
kitaalam kutoka kwa maofisa 
ugani –ufugaji.

Wasafir isha,  wafanyabi-
ashara, wahifadhi kwa upande 
wa wasafirishaji na wafanyabi-
ashara anasema wanalo jukumu 
la kuweka chakula katika hali 
ambayo haitasababisha uchafuzi 
na hivyo kuhatarisha usalama 
wake, hivyo kuathiri afya ya mlaji.

“Kwa hiyo chakula kisafirishwe 
au kuwekwa katika hali stahiki, 
kwa maana kama kinatakiwa 
kuwa katika mnyororo wa baridi 
basi hali ya usafirishaji au uhifadhi 
izingatiwe ili kuepuka uchafuzi. 
Lakini pia vyakula vingine hutak-
iwa kuhifadhiwa sehemu ambayo 
haina mwanga, visipigwe jua, visi-
pate hali ya unyevu,” anasema na 
kusisitiza.

“Mazingira ya kubebea chakula 
yanatakiwa yasiwe hatarishi 
kuanzia kuhifadhiwa au kusafiri-
sha kutoka sehemu moja kwenda 
nyingine, yasiwe ni mazingira 
ya kufanya usalama wa chakula 
ukawa wa kutiliwa mashaka.”

MNUNUZI AU MLAJI?
Aidha, Imakulata, anaaini-

sha kuwa mlaji analo jukumu 
la kuhakikisha kuwa chakula 
anachonunua au kutayarisha 
ni salama. Anasema mlaji au 

mnunuzi wa mwisho ana wajibu 
wa kuhakikisha kuwa  chakula 
anachokula ni salama. “Unak-
wenda sokoni kununua mahindi, 
unanunua yapi? Unaangalia kama 
hayajaoza, yamechambuliwa 
vizuri na yapo kwenye chombo 
safi.

Kwenye kunanunua matunda 
yamewekwaje sokoni? Yamer-
ushwa tu chini au kwenye 
kichanja? Vile vile unaponunua 
mboga unatakiwa kuangalia kama 
mazingira ni salama,” anakumbu-
sha Imakulata.

VYAKULA VYA VIWANDA
Kwa upande huu Ofisa wa TBS, 

anasema watumiaji wanatakiwa 
kusoma taarifa zilizopo kwenye 
vifungashio ili kujiridhisha kama 
vyakula hivyo havijapita muda 
wake wa matumizi au kuharibika 
kwa mwonekano.

Anasisitiza kwamba mlaji wa 
mwisho anawajibika kujihakik-
ishia kile anachonunua kwa ajili 
ya kula au kuandaa kwa familia 
ni salama, akitoa mfano kwamba 
hata pale mtu anapokwenda kula 
kwenye mgahawa, lazima ajiri-
dhishe kama mazingira ni safi ili 
mwisho uwe kila anachokula ni 
salama kwa afya yake.

JUKUMU LA SERIKALI 
Kwa upande wa shirika hilo, 

Imakulata anasema ili kuhakikisha 

ELIMU
NA MWANDISHI WETU

Walaji ‘msichukulie mambo poa’
mhakikishe mnachokula salama

usalama wa chakula, TBS pamoja 
na mambo mengine huandaa 
viwango vya bidhaa za chakula, 
kufanya ukaguzi katika viwanda, 
soko pamoja na udhibiti wa bidhaa 
za chakula zinazoingizwa ndani 
ya nchi ili kuhakikisha usalama 
wake. Aidha, TBS imekuwa ikitoa 
elimu kwa umma juu ya masuala 
ya usalama wa chakula.

Anaongeza kuwa ili kuhakiki-
sha kila mmoja anashiriki kwa 
nafasi yake kuhakikisha usalama 
wa chakula, TBS imekuwa ikitoa 
elimu kwa umma, ikiwa ni pamoja 
na kuelimisha wajasiriamali na 
wafanyabiashara wa vyakula.

“Mfanyabiashara anatakiwa 
kujua kwamba kama kitu kime-
pita muda wake wa matumizi 
hakitakiwi kuuzwa kwa matumizi 
ya binadamu, lakini na mnunuzi 
kwa maana ya mlaji wa mwisho na 
yeye ana nafasi yake kuhakikisha 
kile anachonunua ni salama kwa 
afya yake,” anaeleza Imakulata na 
kuongeza:

“Wafanyabiashara wamekuwa 
wakielimishwa juu ya kutochang-
anya bidhaa za chakula na vitu 
vingine ambavyo huweza kusaba-
bisha uchafuzi katika chakula, 
kama vile mafuta ya taa, betri 
na dawa za wanyama, mimea na 
kemikali.”Mpangilio ni lazima uwe 
ni ule ambao hauna muingiliano 
na vitu vingine, ambavyo si kwa 
ajili ya kula.’’

Matunda huwekwa chini masokoni bila uangalizi wala onyo la maofisa afya hivyo kuwa  kitisho kwa usalama wa vyakula. PICHA 
MTANDAO.

SIKU YA CHAKULA DUNIANI 

“Mfanyabiashara 
anatakiwa kujua 
kwamba kama 
kitu kimepita 
muda wake wa 
matumizi haki-
takiwi kuuzwa 
kwa matumizi ya 
binadamu, la-
kini na mnunuzi 
kwa maana ya 
mlaji wa mwisho 
na yeye ana 
nafasi yake ku-
hakikisha kile 
anachonunua ni 
salama kwa afya 
yake,” anaeleza 
Imakulata na 
kuongeza:
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Kiswahili Pwani VS Maziwa Makuu

M
BINU za kutafsiri 
hotuba za viongozi 
kutoka Kiingereza 
kwenda Kiswahili 

zilielekea kukwama kwa kiasi 
wakati wa hafla ya kutia saini 
makubaliano ya mradi  wa 
bomba la mafuta kutoka Hoima 
nchini Uganda hadi bandari ya 
Tanga.

Shughuli   hiyo i l iyofanyi-
ka Ikulu Dar – es -Salaam,  
Rai s  Yoweri  Museveni  wa 
Uganda(pichani) ,  ambaye ni 
mhitimu wa Chuo Kikuu cha 
Dar- es- Salaam na aliyefundi-
sha Chuo cha Ushirika Moshi 
(sasa Chuo Kikuu Kishiriki) alis-
hangaa baadhi ya tafsiri zina-
zotumika, na kutoa rai kuhusu 
maneno stahiki kutoka Uganda, 
kwa mfano. Ilikuwa ni kuhusu 
neno ‘iron ore,’ ambako mtaf-
siri aliendelea kusema chuma 
wakati alitakiwa kusema ‘chu-
ma chenye udongo’

Angekuwa ni huyu mwandi-
shi ndiye anayetafsiri ingekuwa 
labda ni rahisi zaidi kusema 
‘udongo chuma’ kwani ‘ iron 
ore’ ni chuma chenye udongo 
kinachohitaji  kupitishwa ki-
wandani kitolewe udongo na 

‘uchafu’ mwingine. Museveni 
alikumbuka kuwa kuna tafsi-
ri ya neno hilo kama ‘chuma 
cha pua’ alilosikia wakati huo, 
akaeleza mshangao wake aka-
hoji kwanini wasichukue ma-
neno mengine, na siyo kuunda 
na kuendeleza  mkanganyiko 
kama huo. 

Kumbe suala hapo ni utama-
duni tu wa Kiswahili, unavyoto-
fautiana pwani na jinsi unavy-
ozidi kuingia bara, hadi kufika 
nchi za jirani ambako misemo 
na hisia zinabadilika.

Neno ‘chuma cha pua’ ni 
tafsiri ya ‘steel,’ yaani chuma 
kilichoongezewa nguvu, kwa 
kuchanganywa na ‘vumbi’ la 
‘carbon’ kuongeza uimara wa 
muundo wake kuwa chuma 
kigumu zaidi. Chuma cha pua 
ni dhana ya mshangao, kama 
kusema ‘dume la mbegu,’ si kwa 
vile yako yasiyo na mbegu ila 
aina hiyo ya dume ni tofauti 
na hayo mengine, wanaita Ki-
ingereza ‘pedegree,’ yaani in-
ayofikia upeo katika hitaji hilo 
(la mbegu).

 Chuma cha pua ni chuma cha 
kushangaza kwa ubora wake, ila 
siyo tu kutengeneza chuma kwa 

ustadi  fulani kiwe cha kush-
angaza ila kuyabadili maumbile 
yake kwa kuuongeza mseto wa 
kikemia.

Kinachofanya iwe ni nahau 
iliyoendana na mahali ilipo-
tungwa kwa wakati  huo ni 
kuwa mzungumzaji wa Kiswa-
hili kutoka Bara au ndani kabisa 
ya ukanda wa Maziwa Makuu 
anaweza asielewe matumizi ya 
neno ‘pua,’ kwani kwake yeye ni 
kiungo cha mwili kinachonusa 
au kupata hisia ya uwepo wa 
harufu. Inapotumika pamoja 
na chuma, kama sifa ya chuma 
maalum, inakuwa kana kwamba  
haileti maana inayotarajiwa au 
inayolengwa.

Kuna eneo jingine lililoleta 
tatizo kiasi tu la tafsiri, mkali-
mani wa Ikulu akajizuia kum-
weleza Rais Museveni neno sa-
hihi la Kiswahili ni nini, wakati 
kiongozi huyo wa Uganda aki-
zungumzia ‘energy,’ sekta hiyo 
kwa jumla, akasema ‘sijui nini 
tafsiri ya energy.’

 Kwa vile kuna wakati Musev-
eni alitaka awe anafanya tafsiri 
yake mwenyewe  si kwa vile 
mkalimani alikuwa anakosea 
ila kwa vile anajua lugha hiyo 

ELIMU
Na Michael Eneza

na alitaka afafanue kiasi fulani 
akitafsiri mkalimani akaacha 
atafute hiyo ‘energy’ ni nini. 
Jambo hilo likapita bila tafsiri 
halafu wakaja watu kupiga simu 
redioni baadaye kukumbushia 
kuwa ni ‘nishati.’

Kuna wakati Museveni alitaja 
neno la Kiganda. Wakati mkali-
mani hakutaka kutilia maanani 
wazo la Museveni kutoa tafsiri 
yenye ladha ya Kiafrika ya ‘iron 
ore,’ jitihada hiyo kwa baadhi 
ya watu kuhusu ‘energy’ ilileta 
swali kuwa hivi neno hili ‘ni-
shati’ limetokea wapi?

 Kuna uwezekano kuwa lina-
tokana na mojawapo ya lugha 
za makabila , kama si Kiarabu 
ambacho mwandishi huyo hana 
msamiati wake, kwani katika Ki-
ingereza ‘shati’ (shirt) ni vazi 
na haiwezi kuhamishiwa kwe-
nye ‘energy,’ yaani nguvu joto 
ikipimwa.

Ila kwa lugha za asili hasa za 
pwani inawezekana likapatika-
na neno kama ‘nishati,’ kwani 
kwa Kipare ‘nisha’ ina maana 
‘naungua’  na kwa lugha ya 
Kiswahili ‘…ti’ ni kiongezeo cha 
kukoleza, kwa mfano unasikia 
‘mtu mweusi ti, ’  yaani weusi 
umekolea ‘kupita kiasi.’ 

Inamaanisha kuwa ‘nishati’ 
ni  kitu kinachounguza kwa 
haraka au kwa nguvu, na hiyo 
inaendana na dhana ya uwepo 
wa nguvu ya kuunguza kama 
kielelezo cha ‘energy’ kwa jum-
la, ingawa neno la Kiingereza li-
nashiria zaidi ‘kipa nguvu’ kwa 
hitaji la kuendesha kitu chocho-
te, iwe ni mashine au mwili wa 
viumbe hai  vinavyohitaji nguvu 
hiyo ili kuendesha maisha yao.

Funzo la kubadilishana hisia 
kuhusu tafsiri ya maneno ni 
bayana kuwa kuna hitaji kuwa 
Kiswahil i  kitumike maeneo 
makubwa Afrika Mashariki na 
kusini linaweza kupata msu-
guano wa kihisia, kuwa lugha 
nyigine ziweze kuchangia ka-
tika kupata tafsiri ya maneno 
ya Kiingereza, au ya Kifaransa 
kwa baadhi ya nchi na hata ya 
Kireno. 

Hata hivyo, mwelekeo wa Rais 
Museveni ambao unaendana 
na mtazamo wa wataalamu wa 
kutafsiri hapa nchini unatofau-
tiana na jinsi kupanuka kwa 
lugha kunavyoonekana kuwa 
watu wanachanganya maneno 
ya Kiingereza au Kifaransa wali-
yoyazoea katika maongezi ya 
aina fulani, huku wakiwa na 
msamiati wa msingi wa Kiswa-
hili kuwezesha maongezi.

 Kunakuwa na Kiswahili cha 
wanaoongea Kiarabu ukanda 
wa pwani, wanaoongea Kiin-
gereza kama Kenya na Uganda, 
au Kifaransa huko Congo, Kire-
no upande wa Msumbiji, huku 
baadhi yao waliowahi kuishi 
Tanzania au walioko mpakani 
wakiwa na uwezo wa kufuatil-
ia Kiswahilii cha hapa nchini, 
ambacho kimsingi ni hisia za 
wakazi wa pwani.

•Museveni anapotoa somo utafsiri 

Inamaanisha kuwa 
‘nishati’ ni kitu kina-
chounguza kwa hara-
ka au kwa nguvu, na 
hiyo inaendana na 
dhana ya uwepo wa 
nguvu ya kuunguza 
kama kielelezo cha 
‘energy’ kwa jumla, 
ingawa neno la Kiin-
gereza linashiria zaidi 
‘kipa nguvu’ kwa hitaji 
la kuendesha kitu cho-
chote, iwe ni mashine 
au mwili wa viumbe 
hai  vinavyohitaji ngu-
vu hiyo ili kuendesha 
maisha yao.
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Tulia awahamasisha wanawake kugombea
Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Spika wa Bunge, Dk.Tulia 
Ackson, amewataka wanawake ku-
jitokeza kuwania nafasi mbalimbali 
ili kuongeza idadi ya viongozi wa-
nawake nchini.

Alisema utashi wa kisasa  nchini 
umekuwa chachu ya kuongezeka na 
kutoa fursa kwa wanawake kushiriki 
kwenye uongozi.

Dk. Tulia aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki katika kongamano 
la kuwajengea uwezo wanawake 
wabunge ulioandaliwa na Kituo cha 
Usuluhishi(CRC) kwa kushirikiana 
na Shirika la Kihabari la Femnet 
kupitia mradi wa wanawake na uon-
gozi na siasa.

Alisema kupatikana kwa Rais wa 
kwanza mwanamke Tanzania ni 
kutokana na utashi wa kisiasa uli-
opo nchini na uwezo wa Rais Samia 
Suluhu Hassan alionyesha wakati 
akiwa Makamu wa Rais.

 “Hii ni kuonyesha kwamba mwa-
namke apewe heshima anayostahi-
li,  mwanamke ni kiongzi  kuanzia 
ngazi ya familia, anauwezo wa kuon-
goza nchi na sasa tuna mfano mzuri 
tunaoutazama

Alibainisha kuwa vijana wa kike 
wana fursa ya kubwa ya kujifunza 
na kufuata nyayo kwa kuanza ku-
muangalia Rais hadi viongozi wa 
chini.

Alifafanua kuwa Tanzania imepi-
ga hatua kwa wanawake kuwa kwe-

nye uongozi.
Alisema hata teuzi alizofanya hivi 

karibuni Rais Samia za Makatibu Ta-
wala wa Mikoa wanawake ni asilimia 
46.

“Hii inaonesha tunaendelea ku-
panda, kwa upande wa mawaziri 
na manaibu waziri wako 11 kati ya 51 
sasa ukichukua na wanawake wali-
opo bungeni unaweza kuona asil-
imia iko chini, lakini ukiangalia kwa 
uwiano ni dhahiri tunapiga hatua,” 
alisema.

Alisema kitakwimu bunge, wa-
nawake hawajaongezeka ambapo 
wanawake wa majimbo kwa sasa ni 
24 wakati bunge lililopita walikuwa 
25.

“Idadi ya wabunge wa viti maalum 

pia haijabadilika iko kwenye wastani 
wa asilimia 37 hivi, sasa sana im-
ebadilika kutoka chama hiki kwenda 
chama hiki, lakini asilimia 37 sio 
kidogo, ni hatua kama nchi, ila Tan-
zania tulishasonga kufikia hii tangu 
huko nyuma hivyo tunaonekana 
kama tumegota hivi.”

“Kwa hiyo tunahitaji mjadala mpa-
na wa kuona ni kwa nini tumegota 
hapo tulipogota na namna ya kutoka 
hapo tulipogota,” alisema.

Aidha, alisema wakati mwing-
ine vyombo vya habari hususani 
mitandao ya kijamii vinawarudisha 
nyuma wanawake.

 “Kupitia mitandao ya kijamii uta-
kuta mtu yuko mbali anamzungum-
zia mbunge mwanamke ambaye 

hata hamfahamu,  anamtukana na 
mamno kama hayo, hali hii inarudi-
sha nyumba mwanamke,”alisema.

Awali, Mwakilishi wa Femnet-
Prog, Doroth Otieno, alisema kazi 
ya taasisi hiyo ni kuongeza idadi ya 
wanawake    katika kushiriki katika 
siasa.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Chama cha Wanahabari Wanawake 
Tanzania  (TAMWA), Rose Reuben, 
alisema vyombo vya habari vina 
jukumu la kubeba na kuinua wa-
nawake katika suala zima la uongozi.

Wakichangia baadhi ya 
wabunge, walisema jamii inapaswa  
kuwaamini wanawake kuwa wana 
uwezo wa kuongoza ili kuwapa na-
fasi.

WFP yaombwa mradi 
wa udumavu mikoa 3
Na Renatha Msungu, CHAM-
WINO

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, 
Bunge,Kazi,Vijana, 

Ajira na watu wenye Ulemavu), 
Jenista Mhagama, ameliomba 
Shirika la Chakula Duniani (WFP) 
kupeleka mradi wa Boresha 
Lishe kwenye mikoa ya Songwe,  
Iringa na Ruvuma inayoongoza 
kwa tatizo la udumavu kwa wa-
toto.

Mhagama aliyasema hayo 
wilayani humo kwenye hafla 
ya kukabidhiwa mradi huo 
uliotekelezwa kwa miaka mi-
tano katika Halmashauri nne za 
mikoa ya Singida na Dodoma, 
ambao unatarajia kufikia kiko-
mo kesho.

Alisema licha ya mikoa hiyo 

kuzalisha chakula kwa wingi, 
lakini inaongoza kwa tatizo la 
udumavu na lishe duni.

“Naomba WFP mpeleke huu 
mradi kwenye mikoa hii ili 
kusaidia mkakati wa taifa wa 
lishe awamu ya pili ambao utal-
enga  kutokomeza udumavu 
nchini,” alisema.

Aliongeza:  “Kumekuwa na 
tatizo changamoto kubwa ya 
udumavu kwa watoto hali inay-
osababishwa na vyakula kutoan-
daliwa vizuri, ni muhimu suala 
hilo

likaangaliwa kwa makini.”
Alisema mradi huo umekuwa 

na mafanikio makubwa kwa 
mikoa ya Dodoma na Singida 
na kushauri katika awamu ya 
pili mradi uangalie mikoa hiyo 
mitatu.

“Mikoa ya Iringa, Songwe na 
Ruvuma ni wazalishaji wakubwa 

wa vyakula lakini hawajui kuten-
geneza vyakula na kuvitumia 
vizuri, jambo hililikifanyika kwa 
umakini udumavu utaondoka 
nchini,” alisema Mhagama.

Alisema mradi huo umefikia 
wananchi 40,664 ambapo kwa 
sasa wanajua maana ya lishe 
bora na kutengeneza vyakula 
vya makundi matano.

Aidha, alizitaka halmashauri 
kutoa elimu zaidi ya masuala ya 
lishe ili kutokomeza udumavu.

Mratibu wa mradi, Alissia De-
caterina, alisema lengo la mradi 
ni kuboresha lishe na kuondoa 
udumavu kwa watoto chini ya 
miaka mitano.

Alisema mradi huo 
unaendeshwa na WFP kwa ku-
fadhiliwa na Umoja wa Ulaya 
na wahisani wengine unalenga 
kuimarisha upatikanaji na  
matumizi ya chakula chenye 

lishe kwa wanawake na    watoto.
  Hata hivyo, alisema wa-

nanchi walionufaika na mradi 
huo wamewezeshwa kufuga 
kuku, sungura,kuunda vikundi 
vya vicoba.

“Wahudumu wa vijiji 124 
wamepatiwa baiskeli na vipaza 
sauti ili kutoa elimu, na tu-
mechimba visima vya maji vifu-
pi 75 na vingine 174 vinachimb-
wa,” alisema.

Naye, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Ikungi, 
Justus Kijazi, alisema mradi 
huo umewasaidia wananchi 
kiuchumi kutokana na wengi 
wao kwasasa kuwa na elimu ya 
kutengeneza lishe bora.

Mkuu wa Wilaya ya Cham-
wino, Vumilia Nyamoga, alisema 
atahakikisha mradi huo unaku-
wa endelevu ili wananchi waten-
geneze lishe bora kwa watoto.

Watetezi wa haki
waiomba serikali 
kuwatatulia kero
Na Renatha Msungu, DODOMA

MTANDAO wa Watetezi wa Haki za 
Binadamu Tanzania (THRDC), umei-
omba serikali kushughulikia kero za 
kisheria na kiutendaji zinazowakabili 
watetezi. 

Mratibu wa mtandao huo, Onesmo 
Olengurumwa, alitoa ombi hilo j 
kwenye mazungumzo kati ya THRDC 
na Waziri wa Katiba na Sheria, Prof. 
Palamagamba Kabudi.

Alisema serikali iangalie namna ya 
kutambua na kuunga mkono juhudi 
zinazofanywa na mtandao huo ili kusu-
kuma gurudumu la maendeleo.

Mratibu huyo alisema watetezi wengi 
wa haki za binadamu nchini wanaoshu-
ghulikia na haki za binadamu wame-
kuwa wakihusishwa na siasa, jambo 
ambalo si kweli.

“Serikali bado haijathibitisha mi-
kataba kadhaa muhimu ya kimataifa 
ikiwa ni pamoja na Azimio la Umoja wa 
Mataifa kuhusu Watetezi wa Haki za 
Binadamu la 1998, na Itifaki ya

Hati ya Afrika ya Haki za Binadamu 
na Haki za Watu, juu ya Haki za Watu 
wenye Ulemavu barani Afrika kwamba 
itahakikisha kukuza haki za

kimsingi kwa watu wenye ulemavu 
na mambo yanayohusiana,” alisema.

Kwa upande wake, Waziri Prof.Ka-
budi aliahidi kuwa serikali itaheshimu 
na kuzingatia mifumo ya  kulinda  
haki za binadamu kwa mtu mmoja 
mmoja,makundi na jamii kwa ujumla.

“Sisi kama serikali tuna jukumu la 
kuweka mazingira rafiki kwa wananchi 
kufikia vyombo vinavyo simamia 
haki katika ngazi zote,kulinda haki za 
kikatiba za wananchi wanaoshiriki 
katika mijadala mbalimbali inayohusu 
maendeleo ya taifa lao,” alisema.

Aidha, alisema wao kama serikali 
wamekuwa wakichukua hatua ya ku-
punguza

mrundikano wa kesi mahakamani 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha  mfumo 
wa wasajili wasaidizi katika Hal-
mashauri zote ili kuratibu na

kutoa msaada wa kisheria katika 
masuala ya mirathi na ndoa.

Wajumbe wa mkutano mkuu wa Chama cha Madereva Serikalini Tanzania (CMST), wakimsikiliza Mwenyekiti wao, Charles Mwaihojo 
(hayupo pichani),alipokuwa akitoa taarifa ya mwaka ya chama hicho kwenye mkutano mkuu uliofanyika mkoani Dodoma mwishoni 
mwa wiki. PICHA PETER MKWAVILA
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Na Nebart Msokwa, MBARALI

S
ERIKALI kupitia Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu 
(HESLB),  imeshauriwa 
kutoa mikopo kwa wa-

nafunzi wote wanaojiunga na vyuo 
vikuu wenye sifa bila kujali shule 
walizosoma.

Ushauri huo ulitolewa na Mkuu 
wa Shule ya Sekondari ya Mtakatifu 
Montfort wilayani Mbarali, James 
Nirapal, wakati wa maonyesho ya 
mbinu za maarifa na ubunifu uli-
ofanywa na wanafunzi.

Maonyesho hayo pia yal-
ishuhudiwa na wazazi, walezi na 
wananchi wa Wilaya ya Mbarali.

Nirapal alisema shule binafsi 
kwa sasa zina hali ni ngumu kiu-
chumi, kutokana na baadhi ya 
wazazi na walezi kuhofia kuwa 
wakiwapeleka watoto wao kwenye 
shule hizo watakosa mikopo wa-

takapokuwa wanajiunga na vyuo 
vikuu.

Alisema ni vyema serikali 
iangalie vigezo vya kitaaluma 
badala ya kuzingatia mwanafunzi 
huyo ametokea shule gani, huku 
akitolea mfano kuwa kigezo  
mojawapo cha kuzingatia ni 
ufaulu mzuri wa mwanafunzi  
pamoja na hali ya uchumi wa fa-
milia.

“Sekta binafsi ni muhimu katika 
kukuza elimu nchini, tumeona am-
bavyo imewekeza kwa kuwa na 
idadi kubwa   ya shule, lakini ka-
tika miaka ya hivi karibuni hatua 
ya serikali kuwapa mikopo wa-
nafunzi wanaotoka shule za Seri-
kali, kuna  ‘discourage’ (kukatisha 
tamaa) sekta binafsi,’’ alisema Nira-
pal.

Mmoja wa walimu wa shule 
hiyo, Michael Makoga, alisema 
yamelenga kuonyesha mbinu za 

maarifa  na ubunifu unaofanywa 
na wanafunzi wa shule.

Alisema ubunifu huo wa wa-
nafunzi utawafanya wawe na 
uwezo wa kujitegemea watakapo-
hitimu masomo yao kwa maelezo 
kuwa ubunifu huo utawasaidia ku-
jiajiri.

Alisema wanafunzi walionyesha 
namna ya kutumia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) katika shughuli mbalimbali, 
kufua umeme wa maji, kuandaa 
mashamba, kufuata maelekezo na 
mafunzo ya sayansi katika mfumo 
wa damu na moyo kwa vitendo.

“Pia kwa kuwa kwenye shule 
yetu tunafanya shughuli ya kilimo 
na ufugaji ni fursa ya kuwaandaa 
wanafunzi wetu waweze kuitege-
mea katika siku za mbeleni kwa 
kutumia ujuzi wanaoupata wakiwa 
shuleni hata kama hawatapata 
ajira kwenye mfumo rasmi,’’ alise-

ma Makoga.
Mkurugenzi Msaidizi wa Habari, 

Elimu na Mawasiliano wa HESLB, 
Omega Ngole, alisema kwenye 
utoaji wa mikopo bodi inazingatia 
uhitaji wa mtu anayeomba.

Alisema miongoni mwa vitu wa-
navyozingatia ni hali ya uchumi wa 
mzazi au mlezi,hivyo wanaamini 
mtu ambaye ameweza kulipa 
gharama kubwa kwenye   shule 
binafsi ana uwezo wa kulipa ada ya 
chuo kikuu.

“Tunazingatia uhitaji, kama 
wewe ni mtoto wa waziri au mfan-
yabiashara na umesoma kwenye 
shule za serikali hatuwezi kukupa 
kipaumbele cha mkopo, lakini 
hata kama umesoma shule binafsi 
na umefadhiliwa masomo yako 
tutakuona kwenye vigezo vyetu 
na tutakupa kipaumbele, sisi tu-
naangalia zaidi ambao hawana uw-
ezo,’’ alisema Ngole.

Wanafunzi wote waombewa mikopo

Walimu 900,000 kupandishwa madaraja
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imesema inakusudia 
kuwapandisha madaraja zaidi ya 
walimu 90,000 ambao walikuwa 
hawajapandishwa kwa muda mre-
fu.

Lengo limetajwa kuwaongezea 
morali ya kufanya kazi kwa mael-
ezo kuwa idara ya ualimu ndiyo 
nguzo ya taifa.

Hayo yalisemwa jijini Mbeya juzi 
na Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), David Silinde, 
wakati wa sherehe ya Usiku wa 
walimu iliyoandaliwa na Mshere-
heshaji maarufu jijini humo, Mwal-
imu Edwini Luvanda.

Alisema walimu ndio kundi kub-
wa zaidi kuliko makundi mengine 
ya watumishi wa umma kwa mael-
ezo kuwa kwa sasa idadi ya walimu 
wa shule za serikali ni 264,000 
sawa na asilimia 68 ya watumishi 

wote wa umma.
Alisema vilevile Serikali inaku-

sudia kuendelea kuajiri walimu 
wengi zaidi ili kuwapunguzia mzi-
go walimu waliopo na kupunguza  
tatizo la ajira kwa watu wenye 
taaluma za ualimu ambao wapo 
mtaani.

“Mheshimiwa Rais wetu ametu-
ahidi kuongeza ajira kwa walimu 
ili kuongeza maarifa kwa vijana 
wetu, lakini pia tutaendelea kuwa-
pandisha madaraja walimu ambao 
hawakupandishwa katika kipindi 
chote kilichopita,” alisema Silinde.

Alisema Serikali pia inakusu-
dia kuendelea kuboresha mazin-
gira ya elimu kwa kujenga shule 
mpya zikiwamo shule maalumu za  
wasichana ambazo zitaanza ki-
dato cha kwanza mpaka cha sita 
na kwamba zitajengwa katika kila 
mkoa nchini.

Alisema shule hizo zitakuwa za 
kisasa na kwa mujibu wa makadi-

rio ya bajeti ni kwamba kila shule 
itagharimu zaidi ya Sh. Bilioni nne 
mpaka kukamilika kwake.

Vilevile, alisema katika mwaka 
wa fedha ujao, Serikali imed-
hamiria kujenga zaidi ya shule 
1,000 kwenye Kata zote ambazo 
bado hazina shule hizo nchini 
pamoja na kujenga nyuma za wal-
imu ili wakae karibu na vituo vyao 
vya kazi.

Katika hatua nyingine, Silinde 
aliwataka walimu kutoa taarifa 
katika ofisi yake endapo maofisa 
watumishi watakuwa wanawan-
yanyasa.

“Moja kati ya majukumu yetu ni 
kuwalinda walimu, tutahakikisha 
tunawalinda kwa gharama yoyote 
na mimi nitakuwa mstari wa mbele 
kuwapigania maana hata mimi 
nimefika hapa kwa sababu ya wal-
imu,” alisema Silinde.

Mwandaaji wa sherehe hizo, Lu-
vanda alisema aliamua kuandaa 

sherehe hizo kwa ajili ya kuwaku-
tanisha walimu pamoja na kuaini-
sha matatizo mbalimbali yanay-
owakabili kwenye kazi yao.

Alisema walimu wamekuwa 
wakikabiliwa na matatizo mbalim-
bali kwenye kazi zao ikiwamo ku-
totendewa haki na baadhi ya vion-
gozi wa Halmashauri hali ambayo 
wakati mwingine huwa inawakati-
sha tama.

Aliiomba Serikali kuwawekea 
mazingira rafiki watumishi wa 
kada hiyo ya ualimu ili wafanye 
kazi kwa moyo kwa maelezo kuwa 
wakati mwingine walimu wameku-
wa wakifanya kazi katika mazingira 
magumu.

“Walimu ni kundi ambalo tume-
kuwa tukionekana kama kundi la 
wanyonge sana, lakini ifahamike 
kwamba sisi ndio tunakaa na wato-
to muda mrefu kuliko hata wazazi, 
sasa tunaomba tupewe heshima 
yetu,” alisema Luvanda.

Wanufaika 
kaya maskini 
watakiwa
kuanzisha 
miradi
Na Nebart Msokwa, MBARALI

SERIKALI wilayani Mbarali, 
imewataka wanufaika wa 
Mpango wa Taifa wa kunu-
suru kaya umaskini kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF) kuanzisha miradi ita-
kayowasaidia baada ya mradi 
huo kufikia ukomo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Reu-
ben Mfune, aliyasema hayo juzi 
alipofanya ziara ya kuwatem-
belea wanufaika wa mpango 
huo katika Kijiji cha Mpakani 
kilichopo Kata ya Ubaruku 
wilayani humo, ambapo ali-
waambia kuwa ipo siku mradi 
huo utafika mwisho.

Mfune aliwataka wanu-
faika hao kuanzisha miradi ya 
ufugaji wa kuku, bata, samaki 
na shughuli za kilimo ambazo 
zitawasaidia kujiinua kiuchumi 
kama ilivyo lengo la mpango.

Alisema baadhi ya wanufaika 
wamekuwa wakizitumia fedha 
hizo kinyume cha malengo 
ya Serikali ikiwamo kunywa 
pombe na baadhi kuzitumia 
kwa kununua nguo na anasa 
zingine.

“Nimeona mwenyewe, wale 
ambao wameitumia vizuri 
fursa hii wanaonesha mabadi-
liko makubwa na nataka na 
wengine wote wawe hivyo, 
kuna watu nimepita wamefuga 
kuku, wamefuga nguruwe, bata 
na wengine walikuwa hawana 
uwezo wa kuwa hata na gunia 
moja la mpunga lakini leo wana 
mazao ya kutosha,” alisema 
Mfune.

Alisema katika maeneo 
mengi ambayo alipita alibaini 
maendeleo makubwa kwa 
wanufaika na hivyo akawa-
taka kujiendeleza ili baadaye 
waondolewe kwenye mradi na 
waingizwe watu wengine.

Alisema miradi ya ufugaji 
wa kuku ni mizuri kutokana 
na gharama yake kuwa ndogo 
huku ikiwa na faida kubwa 
ikiwemo kuongeza ubora wa 
lishe kwa familia zao.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mpakani, Amos Mgongolwa, 
alimuomba Mkuu wa Wilaya 
kuwatembelea mara kwa mara 
wanufaika wa mpango huo ili 
kubaini matatizo yanayowaka-
bili na kuyatafutia ufumbuzi wa 
haraka.

Alisema katika Kijiji chake 
kuna baadhi ya watu wanas-
tahili kuingia kwenye mpango 
huo kutokana na hali zao za 
kiuchumi na hivyo akawaomba 
maofisa wa TASAF kufanya 
uhakiki kwa kuwaondoa walioi-
nuka kiuchumi na kuwaingiza 
wengine.

Baadhi ya wajasiriamali wilayani Chunya wakiendelea na biashara zao juzi ndani ya soko la Uhindini lililopo Chunya mjini, soko ambalo wanadai 
halina umeme na hivyo kuwalazimu kufunga biashara zao mapema. PICHA: NEBART MSOKWA.
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WHO kutoa chanjo ya corona Zanzibar
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR 

SHIRIKA la Afya Duniani 
(WHO), limeahidi   kushirikiana 
na Wizara ya Afya Zanzibar  ka-
tika kuhakikisha wananchi wa-
napatiwa kinga dhidi ya maradhi 
mbalimbali ya kuambukiza iki-
wamo corona na kipindupindu.

Mwakilishi wa WHO nchini 
Tanzania, Dk.Tigest Ketsela 
Mengestu, aliyasema hayo wakati 
akizungumza na Waziri wa Afya 
Zanzibar ofisini kwake Mnazi 
Mmoja. 

Mazungumzo hayo yalihusu 
mikakati mbalimbali inayoweza 
kufanyika ili kuhakikisha wa-
nanchi wa Zanzibar wanakuwa 
salama, ikiwamo jinsi ya kupati-
wa chanjo inafanikwa vizuri ili 
kuwalinda wananchi na mlipuko 
wa maradhi hayo.

Alisema kutokana na mwing-
iliano mkubwa uliopo kati ya wa-
nanchi wa  Zanzibar na   watalii 
kutoka mataifa mbalimbali duni-
ani, unaweza kusababisha maam-

bukizi ya maradhi mbalimbali, 
hivyo ipo haja ya kuhakikisha 
wananchi wanapatiwa chanjo 
mapema ili kuwaepusha na atha-
ri zinazoweza kujitokeza.

Alisema kuwa katika kufani-
kisha zoezi la chanjo ya Corona 
WHO, itaendelea kushirikiana 
na Wizara ya Afya   kusaidia 
kuboresha vituo vya afya,  kuvi-
jengea uwezo wa kuwahudumia 
wananchi pamoja na kuwapatia 
vifaa ili kurahisisha zoezi hilo.

Naye Waziri Mazrui alisema 
utolewaji wa chanjo ya Corona 
na ugonjwa wa kipindupindu ni 
hatua muhimu, itasaidia katika 
kuwaweka wananchi wa Zanzi-
bar salama ili waweze kuendelea 
na haraki mbalimbali za kujitafu-
tia maisha.

Alisema  kutakuwa na chanjo 
za aina mbili moja ya Corona, 
hivyo amewataka wananchi 
kutoa ushirikiano   katika ku-
patiwa chanjo hizo muhimu kwa 
afya zao.

 “Tutawapatia chanjo hiyo wa-
fanyakazi wa afya,wafanyakazi 

wa viwanja vya ndege, wazee 
pamoja na wananchi wote na ni 
muhimu kwao na pia ni salama 
na ninawaasa wananchi waache 
kusikiliza maneno ya upotoshaji 
mitandaoni kwani hayana ukweli 
wowote,” alisema Waziri huyo.

Alieleza kuwa miongoni mwa 
hatua za awali zitakazo chuku-
liwa katika kufanikisha hilo 
ni kutoa elimu kwa wananchi 
wote wa Zanzibar, ili waelewe 
umuhimu wa chanjo, ili kufani-
kisha mkakati huo pamoja na 
kuwataka wananchi watoe ush-
irikiano mzuri katika kufanikisha 
zoezi hilo.

Waziri alisema ukuaji wa uchu-
mi wa mtu mmoja na ukuaji wa 
uchumi wa taifa kwa jumla unat-
egemea na uwepo wa afya bora 
kwa wananchi, hivyo amewataka 
wananchi kupatiwa chanjo ili ku-
saidia ukuaji wa uchumi wao na 
wa taifa kwa ujumla.

Mwakilishi wa WHO   upande 
wa Zanzibar,  Dk.Girman Ander-
michael, alisema shirika linafanya 
kazi kwa karibu na sekta ya afya 

Zanzibar kwa muda mrefu na ku-
fanikiwa katika kusaidia miradi 
mingi ya afya Zanzibar ikiwemo 
kutoa vifaa na wataalamu.

Alieleza kuwa bado kuna 
uhitaji wa vifaa tiba katika vituo 
vingi vya afya Zanzibar, aliahidi 
kuwa shirika litaendelea kufanya 
jitihada mbalimbali kwa upande 
wa Zanzibar katika kuhakikisha 
chanjo za maradhi yote zinapati-
kana nchini.

Wakati huo huo, mwakilishi 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia idadi ya Watu 
Ulimwenguni (UNFPA), Jacque-
line Mahon, amemkabidhi Waziri 
wa afya wa Zanzibar msaada wa 
vifaa tiba. 

Vifaa hivyo ni pamoja na 
mashine za kupumua kwa 
ajili ya matibabu ya mama na 
mtoto, vyenye thamani ya dola 
105,124, hatua ambayo itasaidia 
jitihada za Rais wa Zanzibar ka-
tika kuboresha sekta ya afya na 
kufikia malengo ya maendeleo 
endelevu na ya kitaifa na kupun-
guza vifo vya mama na watoto.

BOSCH ya Ujerumani kuwekeza Zanzibar 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

K
AMPUNI ya BOSCH 
Groups ya Ujerumani 
imesema   ipo tayari ku-
wekeza Zanzibar katika 

nyanja mbalimbali za uchumi.
Rais wa kampuni hiyo Kanda ya 

Afrika, Dk. Markus Thill, aliyasema 
hayo Mjini Zanzibar wakati akizun-
gumza na Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais ( Kazi, Uchumi na Uwekezaji), 
Mudrik Ramadhan Soraga na Waziri 
wa   Biashara na Maendeleo ya Vi-
wanda, Omar Said Shaban.

  “Tumefanya hivyo katika mae-
neo mengi barani Afrika kulingana 
na mahitaji, hili ni jambo la maana 

zaidi kwani uwekezaji katika rasili-
mali watu ni bora zaidi kuliko vitu,” 
alisema Dk. Thrill.

Kundi la kampuni ya BOSCH ni 
miongoni mwa kampuni zinazotoa 
huduma za teknolojia, ambayo im-
eajiri zaidi ya watu 375,000 

ulimwenguni kote, katika mwaka 
2015 ilifanya mauzo ya bidhaa na 
ujuzi yenye thamani ya Euro   bil-
ioni 70.6. 

 Dk. Thrill pia alitumia nafasi hiyo 
kupongeza ukarimu wa viongozi 
wa Zanzibar, huku akieleza kuwa 
kampuni hiyo mbali ya kuwekeza 
itatoa mafunzo kwa vijana ili  
kuwawezesha   kuingia katika soko 
la ajira.

Kwa upande wake Waziri   Sora-
ga, alieleza kuwa ili kuimarisha  kasi 
ya ukuaji wa uchumi na maendeleo 
ya uwekezaji nchini, Serikali imeo-
na vyema kuweka mazingira yata-
kayohamasisha uwekezaji.

  “Ujio wa kampuni hii (BOSCH) 
utawavutia wawekezaji wengine ku-
fikiria kuwekeza nchini, wakiamini 
kwamba watapata huduma stahiki 
kutokana na uzoefu wake katika 
uwekezaji ndani na nje ya Afrika,” 
alisemaWaziri Soraga.

 Alisema kuwa uwapo wa kampu-
ni zinazolisha vifaa na teknolojia ya 
kisasa kwenye nchi huchochea kasi 
na ongezeko la miradi ya uwekezaji, 
na kuongeza fursa za ajira na ukuaji 

wa uchumi.
Katika mazungumzo hayo Waziri 

Shaaban, alisema   Zanzibar inahi-
taji 

kampuni kubwa, zitakazowekeza 
katika viwanda vya teknolojia ya 
habari na mawasiliano na vipuri vya 
magari na mitambo, hatua ambayo 
itaongeza kasi ya ukuaji uchumi na 
maendeleo ya nchi.

“Ili kukuza weledi na uwezo wa 
nyanja mbalimbali ni lazima kuwa 
tayari kualika uwekezaji wa kampu-
ni kubwa na zenye uzoefu mkubwa 
ili kuimarisha viwanda ambavyo 
vitazalisha ajira,” alisema Waziri 
Shaaban.

Awali akizungumzia ujio wa kam-

puni hiyo, Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya watoa huduma wa sekta ya mafu-
ta na gesi (ZAOGS), Balozi Abdulsa-
mad Abdulrahim, alisema kampuni 
hiyo iliyowekeza katika nchi mbal-
imbali ulimwenguni imeonesha 
nia ya kushirikiana na SMZ katika 
kutekeleza malengo ya maendeleo 
ya Zanzibar 2050.

“Kampuni hii tayari imewekeza 
Euro 230,000 kwenye vifaa vya 
karakana ya magari jijini Dar es 
salam, kituo hicho inawezesha 
upatikanaji wa vifaa na huduma za 
magari na ujuzi vitu vinavyoweza 
kuanzishwa hapa Zanzibar na 
kuajiri vijana wetu,” alisema Abdul-
samad.

‘Limeni 
mihogo, 
na viazi, 
soko lipo’ 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WAKULIMA wa kwenye maeneo 
ya ardhi yenye mawe wametakiwa 
kulima mazao ya mihogo na viazi 
vikuu, kwa kuwa vinahimili ukame, 
pia lipo soko la uhakika ndani ya 
nchi na nje.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Kilimo, Umwagiliaji,Mifugo na 
Maliasili, Dk.Soud Nahoda Hassan, 
wakati akijibu swali la Mwakilishi 
wa Jimbo la Nungwi, Abdalla Abasi 
Wadi.

 Katika swali lake Wadi alitaka 
kujua maendeleo ya kilimo cha 
zao la mihogo na viazi vikuu, pia 
juhudi zinazochukuliwa na wizara 
kuwafikira wakulima kuwapatia 
utaalamu.

Dk. Nahoda  alisema wizara 
imeanza kuwahamasisha wakulima 
kulima mazao ya mihogo na viazi 
vikuu, ambavyo soko lake la ndani 
na nje limekuwa likiimarika siku 
hadi siku.

Aidha, alisema kazi kubwa inay-
ofanywa na wataalamu wa wizara 
ni kuwafikia wakulima kuwapatia 
ujuzi zaidi pamoja na kuwasaidia 
kupambana na maradhi yanay-
oshambuliya mazao hayo.

‘’Mheshimiwa Spika, kazi kubwa 
inayofanywa na wizara ya kilimo 
kwa sasa ni kuwahamasisha 
wakulima kulima kitaalamu zaidi 
mazao ya mizizi, ikiwemo Muhogo 
na Viazi vikuu ambayo soko lake la 
ndani na nje ni kubwa,” alisema.

Waziri Dk. Nahoda aliahidi ku-
watembelea wakulima wa jimbo la 
Nungwi ambao wanaongoza kwa 
uzalishaji wa mazao ya mihogo na 
viazi katika eneo la ardhi ya mawe 
ambayo inastahamili ukame.

Naibu Spika Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Hassan Juma  (kulia), akizungumza na Mwakilishi Mkaazi wa UN Women nchini Tanza-
nia, Hodan Addou, alipofika ofisini kwake Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Uganda kufunga mpaka Alhamisi
Na Maulid Mmbaga

RAIS wa Uganda, Yoeri Museven, 
amesema kuwa ifikapo Alhamisi 
nchi yake itafunga mipaka yake, ili 
kupunguza kasi kusambaa maam-
bukizi ya corona awamu ya pili.

Aidha, huduma za usafiri kuin-
gia nchini humo zitasitishwa iki-
wamo mabasi ya kuingia na kutoka 
wilaya moja hadi nyingine.

Akizungumza jana na BBC, Rais 
Yoweri Museveni, alisema ua-
muzi huo umefikia kutokana na 

kuongezeka kwa wimbi la pili la 
virusi vya Corona.

Aidha, nchi hiyo imeshafunga 
shule zote na kusimamisha shuhuli 
zote zinazosababisha mikusanyiko 
kwa kipindi cha siku 42.

Miongoni mwa njia kuu za usa-
firi wa umma zitakazofungwa ni 
ndege, treni, teksii na mabasi ya-
nayoingia nchini humo kutoka 
mataifa mbalimbali ikiwamo Tan-
zania kupitia njia ya Bukoba katika 
mpaka wa Mutukula na Nairobi 
kupitia mpaka maarufu wa Busia.

Alisema hatua hiyo pia  
itahusisha kufungwa kwa shuhuli 
za baa na majumba ya sinema 
sambamba na ibada ya misikitini 
na makanisa.

“Tumefikia hatua hiyo baada 
ya wizara ya afya kutangaza visa 
vipya vinavyotokana na Virusi vya 
Corona kufikia 1,259 ikiwa ni idadi 
kubwa zaidi ya maambukizo yali-
yorekodiwa kwa siku moja, na vifo 
tisa tangu Jumapili,” alisema.

“Kwenye wimbi hili kiwango cha 
watu kufariki ni kikubwa kuliko tu-

livyotarajia na wagonjwa wanaoz-
idiwa ni wengi, kwenye wimbi la 
kwanza ilituchukuwa miezi mitatu 
hadi minne kufikia kuwa na hali 
mbaya lakini sasa ni wiki mbili tu 
mambo magumu vifo vimefikia 
374, na wangonjwa 52,929,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa kuongezeka 
kwa visa vya Virusi vya Corona  
kuliripotiwa wiki mbili zilizopita 
na maofisa na walijifunga kwa ku-
zuiliwa kuzuia vituo vya afya kuz-
idiwa.

Mchakato wa 
kupeleka 
wajumbe  
mabunge rasmi
Na Romana Mallya, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
ametangaza kuanza kwa mchakato 
wa wawakilishi kwenye mabunge 
ya uwakilishi na kuwaeleza 
wabunge watakaoomba nafasi 
ya ujumbe wa Tume ya Huduma 
za Bunge wanatakiwa kuwa na 
uzoefu na heshima.

Aliyasema hayo jana bungeni 
jijini Dodoma na kueleza kuwa 
wabunge watapewa taarifa kwe-
nye vishikwambi vyao kuhusu 
nafasi zinazotakiwa kugombewa 
na katika mabunge mbalimbali.

Spika Ndugai alitaja nafasi hizo 
ambazo wanatakiwa watu watano 
ni Bunge la Afrika (PAP), Jukwaa la 
wabunge wa Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC) na 
Umoja wa Mabunge (IPU).

Alisema nafasi zilizowazi 
nyingine ni wawakilishi katika 
maziwa makuu na makamishna 
wa Tume ya Huduma za Bunge na 
kusisitiza kuwa nafasi hiyo ni kwa 
ajili ya watu wanaojiheshimu.

“Hii sio (Kamishna) ya kurukia 
rukia tu inataka watu waliotulia 
wenye uzoefu wa kutosha, kwa 
sababu kuwa mjumbe wa kam-
isheni ni heshima kubwa sana, siyo 
ya mchezo mchezo tu hizi nyingine 
tunaweza kumpeleka mtu yeyote,” 
alisema.

Alisema nafasi hizo zinaombwa 
kupitia kwenye kamati maalum 
za vyama vya siasa na kwamba 
wabunge walio wachache bungeni 
wataomba kupitia utaratibu wao 
waliojiwekea.

Spika Ndugai alisema: “Walio-
wengi mnajua mtakapoomba sasa 
baada ya michakato yao mwishoni 
ndiyo Spika ataletewa kumalizia 
utaratibu ambao tutaufanya hapa-
hapa (bungeni)”.

 Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Makao Makuu, Bw. James Ntalika, akimwelimisha mfanyabiashara 
wa Wilaya ya Kasulu mkoani Kigoma wakati wa kampeni ya elimu kwa mlipakodi inayoendelea wilayani humo.PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mabucha 23 ya nyamapori 
yashindwa kujiendesha
Na Christina Haule, Morogoro

MAMLAKA ya usimamizi wa 
wanyamapori Tanzania (TAWA),  
imesema kuwa kati ya mabucha 
31 ya wanyamapori manane pekee 
ndiyo yanaendelea na           biashara 
hiyo.

Aidha, hali hiyo inatokana na ku-
kosekana kwa nyamapori, na kwam-
ba wengi walifungua mabucha hayo 
kwa kuamini nyama hizo zitapati-
kana kwa urahisi kama za mbuzi na 
ng’ombe.

Kaimu Kamishna wa Uhifadhi 
TAWA, Mabula Misungwi alisema 
hayo jana wakati akiongea na 
waandishi wa habari

 “Upatikanaji wa nyama za ny-
amapori ni tofauti na nyama za 
kawaida zilizozoeleka kwa sababu 
wanyamapori hupatikana kwa 
kuwindwa na kwamba mwindaji 
anaweza akawinda na akamuona 
mnyama na pia anaweza asimpige 
au asimkamate sababu nao wana-
lindwa na Mungu na kufanya zoezi la 
kupata wanyama hao kutumia muda 

mrefu,”alisema
Misungwi alisema mpaka sasa 

ni bucha nane pekee ndizo zinazo-
fanya kazi ambapo tayari wame-
shawaunganisha wenye bucha na 
wawindaji wa nyama hizo.

Aidha, aliwataka wananchi waki-
wamo wenye bucha kuanzisha 
mashamba ya kufuga wanyama 
ambayo yatawasaidia kuvuna kulin-
gana na mahitaji yao kwenye bucha 
vinginevyo wataendelea kukabiliana 
na changamoto ya kukosa nyama za 
kuuza mabuchani mwao.

Kwa mujibu wa Misungwi, wame-
shaanzisha bustani za wanyama 28 
nchini ambazo zitawasaidia wenye 
bucha na wawekezaji wengine kuwa 
na wanyama watakaotumia kwenye 
mabucha na wengine kuendelea 
kuongezeka.

Alisema mwekezaji anapaswa ku-
pewa kitalu kwa ajili ya kukitumia 
katika shughuli ya uwindaji wa kitalii 
na kwamba vitalu hivyo 28 vimet-
engwa kwa ajili ya kuvutia uwekezaji 
kupitia biashara ya uwindaji wa ki-
talii.

Vitalu hivyo na ukubwa wa kilo-
mita za mraba kwenye mabano 
ni Kitalu cha Selous GR MT1 (305) 
Rungwe River GCA (996) na Piti OA 
W kilichopo wilayani Chunya mkoa-
ni Mbeya.

Vingine kuwa ni Kizigo GR (E) 
2 chenye ukubwa wa kilometa za 
mraba kilichopo kwenye hifadhi ya 
Kizigo mkoani Singida na Kitalu cha 
Lwafi-Nkamba GR (3,088) kilichopo 
kwenye hifadhi ya Lwafi mkoani 
Rukwa.
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Wafuasi TB Joshua waamini 
amesinzia, atarudi 
Lagos, NIGERIA

WAFUASI wa Temitope Balo-
gun Joshua maarufu TB Joshua 
kiongozi na mwanzilishi wa kani-
sa la Synagogue Church of All Na-
tions (SCOAN), jana walionekana 
wakiwa wamekusanyika katika 
makao makuu ya kanisa hilo, mji-
ni Lagos, wakitumaini amesinzia 
na atarudi.

Huku raia wengi wa Nigeria na 
Afrika kwa jumla wanaendelea 
kumuomboleza TB Joshua, wengi 
wanamkumbuka kwa utabiri na 
miujiza yake kwa walioamini.

Licha ya kuwa na wafuasi chun-
gu nzima kutoka mataifa tofauti 
duniani, pia alikuwa na wakosoaji 
wengi kutokana na mafunzo ya 
kanisa lake.

Kifo cha TB Joshua kiliibua 

maswali mengi huku baadhi ya 
watu wakitaka kujua kilitokana 
na nini.

Kanisa la SCOAN halikuthibiti-
sha chanzo cha kifo cha ghafla 
cha mhubiri huyo, licha ya kurasa 
zake mitandaoni kuandika taarifa 
za kifo cha kiongozi wao.

Waumini na watu wanaoishi 
karibu na kanisa hilo waliku-
sanyika kumuomboleza.

“Alikuwa mtu wa Mungu. Si-
jawahi kuona mhubiri mkarimu 
anayewasaidia watu hata kama 
sio wafuasi wa kanisa lake,” Saidat 
ambaye ni muumini wa dini ya Ki-
islamu aliiambia BBC.

Nkiru, mmoja wa waom-
bolezaji alisema: Nitamkosa sana. 
Sijui hili kanisa litaendelea vipi 
baada ya kifo chake.”

		  BBC

Burkina Faso yaomboleza vifo 160
Ouagadougou, BURKINA 
FASO

BURKINA FASO iko kwenye 
siku ya tatu za maombolezo ya ki-
taifa, baada ya umwagikaji mkub-
wa wa damu uliofanywa na kundi 
la itikadi kali katika kijiji kimoja.

Takribani watu 160, wakiwamo 
watoto 20 wamefariki, kwenye 

mashambulizi yaliyofanywa na 
kundi la itikadi kali. 

Mauaji hayo yalitokea katika 
eneo la mpaka baina ya nchi hiyo 
na Mali na Niger.

Mauaji hayo yaliyoripotiwa 
kwa mara ya kwanza siku ya Ju-
mamosi wiki iliyopita, yakiwa 
ni makubwa zaidi kuwahi kush-
uhudiwa nchini Burkina Faso 

tangu mwaka 2015 ambako yal-
itokea katika kijiji kimoja kwenye 
eneo lenye hali tete ya usalama la 
Kaskazini mwa nchi hiyo.

Mauaji hayo yalifanyika baada 
ya watu wengine 14 kuuawa siku 
ya Ijumaa katika kijiji cha Ta-
daryat kwenye eneo hilo hilo la 
Kaskazini ambako waasi wenye 
kufungamana na mtandao wa Al 

Qaida na wale wanaojiita Dola la 
Kiislamu kufanya mashambulizi 
ya kuwalenga raia.

Taarifa za mwanzo zilizotole-
wa na vyanzo ndani ya eneo hilo 
zilisema kwamba, waliouawa ni 
watu 138, wakati serikali ikisema 
ni watu 132 waliouawa na kiasi 40 
waliojeruhiwa.

		  DW

Kinamama wakionekana wakiwa na majonzi baada ya kupokea taarifa za kifo cha TB Joshua, wakiomboleza kwenye kanisa la Synagogue 
Church of All Nations (SCOAN), jana, mjini Lagos, Nigeria. PICHA: BBC

Harry,Meghan 
wamkaribisha 
mtoto wa pili
California, MAREKANI

MWANAMFALME Harry Mtawala wa 
Sussex na mke wake Meghan, wam-
etangaza kuzaliwa kwa mtoto wao wa 
pili, msichana.

Lilibet “Lili” Diana Mountbatten-
Windsor, alizaliwa mwishoni mwa 
wiki, Ijumaa asubuhi katika hospitali 
ya Santa Barbara, California.

Mama na mtoto wako katika hali 
nzuri ya kiafya, ilisema taarifa ya 
wanandoa hao.

Kasri la Buckingham ilisema: Malkia, 
Mwanamfalme wa Wales na Duchess 
wa Cornwall na mtawala wa Cam-
bridge na mkewe, wamefahamishwa 
taarifa hizo.”

Mwanamfalme Harry na Meghan, 
walisema wamempatia mtoto wao 
wa pili jina la Lilibet ambalo ni jina 
la utani la Familia ya Kifalme kwa 
Malkia.

Jina lake la kati, Diana, lilichaguliwa 
kumuenzi bibi yake mpendwa mtoto 
huyo, Malkia wa Wales, Princess Di-
ana.

			   BBC

Huawei 
yazindua 
bidhaa mpya 
HarmonyOS 2

Shenzhen, CHINA

KAMPUNI ya Huawei imezindua 
simu mpya za mkononi saa pamoja na 
kompyuta vinavyotumia mfumo wake 
bora wa kiuendeshaji uitwao Harmo-
nyOS 2.

Mfumo huo, utawapa wateja wake 
huduma bora na zinazoweza ku-
jiendesha kutokana na matumizi ya 
mtu katika nyakati tofauti.

Mbali na mfumo huo, HUAWEI pia 
imetoa matoleo mapya ya Mate 40, 
Mate X2, Watch series 3 na MatePad 
Pro.

“Kimoja kama vyote, vyote kama 
kimoja. Tunaishi kwenye dunia am-
bayo vitu vyote vimeunganishwa na 
vinaweza kujiendesha. Hakuna mtu 
hata mmoja anayeweza kuukwepa 
mfumo huu,” alisema Richard Yu, Mku-
rugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo.

Katika hafla ya uzinduzi huo 
iliyofanyika jana, Huawei ilizindua 
FreeBuds 4, earphones za teknolojia 
ya kisasa vyenye uwezo wa kuzuia 
kelele za nje, vikiunganishwa na simu 
kwa mfumo wa bluetooth. 

Kampuni hiyo pia ilizindua vifaa 
viwili ya kuongoza vyenye ubora wa 
juu ambavyo ni MateView na Mat-
eView GT.

“HarmonyOS imetengenezwa 
kushughulikia tatizo hilo. Mfumo huu 
hutoa lugha ya kawaida kwa vifaa 
mbalimbali ili viweze kuunganishwa 
pamoja na kushirikiana, huku ikiwapa 
watumiaji ubora, ufarisi na usalama 
wa hali ya juu.” 

Kiongozi Boko Haram athibitishwa kufa
Lagos, NIGERIA

IKIWA ni wiki mbili baada ya 
mapigano makali kati ya makun-
di hasimu ya kijihadi Kaskazini 
Mashariki mwa Nigeria, kundi la 
Islamic State Afrika Magharibi 
(ISWAP), limetangaza kifo cha 
Abubakar Shekau, kiongozi wa 
kihistoria wa Boko Haram, katika 
ujumbe wa sauti.

Ujumbe huo, ulithibitisha 
kuwa Abubakar Shekau alijilipua 
na mkanda wake wa vilipuzi ili 
kukataa kujisalimisha, wakati al-
ipokuwa amezingirwa na wapi-

ganaji wa kundi la ISWAP, katikati 
ya ngome yake.

Katika sauti ambayo haikuwa 
na tarehe iliyorekodiwa, sauti 
inayodhaniwa kuwa ya kiongozi 
wa ISWAP, Abu Musab al-Barnawi 
ilisema Shekau alijiua kwa kujili-
pua na vilipuzi.

Wapiganaji wa ISWAP, walim-
saka mbabe huyo wa kivita na 
kumpatia nafasi ya kutubu na 
kujiunga nao, al-Barnawi alisema.

“Shekau alipendelea kudhalil-
ishwa katika maisha ya baadaye 
kuliko kudhalilika duniani,” sauti 
hiyo iliyorekodiwa imesema 

kupitia njia za kawaida za ma-
wasiliano za ISWAP, aliripoti 
mwandishi wa RFI, Lagos, Liza 
Fabbian.  Kiongozi huyo wa kiji-
hadi alichagua kujiua mwenyewe 
kwa kulipuwa mkanda wake 
wa vilipuzi, badala ya kuanguka 
mikononi mwa maadui zake.

Mahasimu wa Shekau jana, 
walifurahi kwa kifo chake na 
wanalaani katika ujumbe wao 
wakisema unyama usiokubalika 
uliofanywa na Abubakar Shekau. 

Mfumo wake wa kumwaga 
damu, hasa dhidi ya raia wa Ki-
islamu, zilikuwa tayari zimesaba-

bisha mgawanyiko wa kundi la 
Boko Haram, mwaka 2016.

Tangu wakati huo, ISWAP 
ilipanuwa eneo lake la udhibiti 
kutoka eneo la Ziwa Chad, hasa 
ikilenga jeshi la Nigeria, wakati 
Shekau alikuwa amechukua 
hatamu za uongozi wa kundi 
la kihistoria la Boko Haram ku-
toka makao yake makuu katika 
wa Sambisa. Shekau aliripotiwa 
kufariki mwezi uliopita na awali 
alishawahi kuripotiwa kuuawa. 
Boko Haram wala serikali ya Ni-
geria haijathibitisha kifo chake.

		  RFI
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Haaland 
sasa sokoni kwa Euro milioni 200
DORTMUND, Ujrumani

KLABU ya Borussia Dortmund inataka kiasi cha 
Euro milioni 200 ili kumuachia straika wake, Er-
ling Haaland, kwa mujibu wa AS.

Haaland ni jina linalotajwa sana wakati huu 
wa dirisha la usajili la majira ya joto na 

amekuwa akihusishwa na klabu kad-
haa.

Amekuwa na mafanikio 
makubwa tangu atue hapo 

Dortmund, na kufanya kla-
bu kubwa za Ulaya kum-

tolea macho.
Wakati kukiwa na 

uvumi mwingi kuhu-

su majaliwa yake, Dortmund wamekuwa wakip-
ambana kuhakikisha wanambakiza raia huyo wa 
Norway.

Haaland amekuwa akihusishwa na Real Madrid, 
Manchester City, Barcelona, Paris Saint-Germain, 
Manchester United, Juventus, Liverpool, Chelsea 
na Bayern Munich.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti hiyo, Dortmund 
imeweka wazi kwamba, inataka mezani kiasi cha 
Euro milioni 200 kwa timu yoyote itakayotaka 
kuipata saini ya nyota huyo.

Kiasi hicho cha fedha kimepanda kutoka kile 
cha awali cha Euro milioni 180 walizokuwa waki-
taka Dortmund ili kumuachia mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 20.

PARIS, Ufaransa

N’GOLO Kante anaamini uvumi wa kumhu-
sisha yeye na tuzo ya Ballon d’Or ni jambo la 

kawaida, lakini yeye akili yake ni 
kwenye michuano ya Euro 

2020 baada ya kutoka 
kubeba taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Baada ya kuonyesha ki-
wango cha kuvutia dhidi 
ya Manchester City na 

kuisaidia Chelsea kutwaa 
Kombe la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Kante amekuwa 
akitajwa kwamba anasta-

hili kushinda tuzo ya Ballon 
d’Or.

Lakini Kante mwe-
nyewe amebainisha “si-

fikiri” huku akiwaambia waandishi wa habari 
Jumapili: “Ninachokisikia kinanigusa, lakini 
najaribu kufanya kile ambacho nafanya mara 
zote: kuwa kawaida na kuisaidia timu katika 
ubora wangu dimbani. Kama watu itawafura-
hisha sana, ni bora zaidi.”

Alipoulizwa kama anatarajia kushinda tuzo 
ya Ballon d’Or, Kante alisema: “Ni haraka sana 
kuzungumzia hilo kwa sasa. 

“Ndio kwanza tupo katikati ya mwaka na 
kuna miezi sita mingine ya kumaliza mwaka, 
kuna mashindano mengi ya kucheza, na hai-
saidii kusema kwamba nastahili hiyo kwa sasa.

“Miaka iliyopita nilikuwa kwenye 10 bora, 
hiyo ilikuwa mara ya kwanza na ilinifanya 
niwe na furaha. 

“Kushinda hiyo itakuwa habari nyingine.”
Ilikuwa Desemba mwaka 2017 wakati Kante 

alipoingia kwenye 10-bora na kumaliza nafasi 
ya nane katika kura.

Kante: Sifikirii kabisa kuhusu Ballon d’Or

Wijnaldum aota mbawa Barcelona
PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain imefikia 
makubaliano na kiungo wa Liverpool, 
Georginio Wijnaldum, kwa mujibu wa Jari-
da la France Football.

Barcelona ilikuwa na makubaliano ya 
maneno na Wijnaldum kumpa mkataba wa 
hadi hadi Juni 2024 na alitarajiwa kukamil-
ishwa usajili wake siku chache zijazo.

Bodi ya Barça pia ilikuwa imepanga 
kuandaa vipimo vya matibabu katika kam-
bi ya timu ya Taifa ya Uholanzi wiki ijayo, 
na kisha kutangaza kumsajili.

Lakini kwa mujibu wa ripoti hiyo, PSG ili-
jiunga na mbio hizo katika siku tatu zilizo-
pita ikitoa mshahara mara mbili zaidi ikil-
inganishwa na ofa ya Barcelona na kumpa 
mkataba hadi Juni 2024.

Wijnaldum alikuwa amebakiza hatua 
moja kujiunga na Barça, lakini baada ya 
hali kubadilika aliamua tu kukubali kutua 
PSG.

Kwa sasa mchezaji huyo anatarajiwa 
kujiunga na PSG na mkataba unatarajiwa 
kusainiwa mapema wiki ijayo kukamilisha 
kandarasi hiyo ya miaka mitatu.



HABARI MICHEZO

21Jumanne Juni 8, 2021

LONDON, England

ASTON Villa wamekubali kulipa dau la pau-
ni milioni 33 ambalo ni rekodi ya klabu hiyo 
kwa ajili ya kupata saini ya kiungo, Emiliano 
Buendia kutoka Norwich City.

Buendia mwenye umri wa miaka 24, ame-
shakamilisha vipimo vya afya akiwa kwao na 
timu ya Taifa ya Argentina inayojiandaa na mi-
chuano ya Copa Amerika.

Ada hiyo ambayo pia itakuwa rekodi ya 
mauzo kwa Norwich ambao walikataa ofa ya 

Arsenal na inaweza kuongezeka hadi kufikia 
pauni milioni 40. 

Arsenal walikataa kutoa ofa ya pauni milioni 
30 kupata saini ya kiungo huyo wakitaka ku-
punguziwa bei.

Lakini Villa ikatumia mwanya huo na ku-
jitosa kwenye kinyang’anyiro hicho na kuka-
milisha dili hilo.

Buendia alifunga mabao 15 na pasi za 
mwisho 16 msimu wa 2020-2021 kwenye Ligi 
Daraja la Kwanza na sasa Norwich imepanda 
Ligi Kuu England.

Arsenal
wamkosa Buendia, atua Villa

BARCELONA, Hispania

BARCELONA haina haraka ya 
kumwongezea mkataba nyota wao 
kinda, Ansu Fati, ambao wa sasa 
unamalizika mwaka 2022.

Kwa mujibu wa AS, Barcelona 
kwa sasa kipaumbele chao ni ku-
ingia sokoni kusajili wachezaji 
wapya katika wiki chache zijazo.

Mazungumzo kati ya pande 
hizo mbili juu ya uwezekano wa 
kuongeza mkataba mpya yalianza 

miezi iliyopita na yanaonekana 
kuwa katika njia sahihi.

Barcelona inamuona Fati kama 
sehemu muhimu ya siku zijazo 
za klabu na wana matumaini juu 
ya matokeo ya mazungumzo na 
wawakilishi wa kijana huyo.

Fati kwa sasa anaendelea ku-
uguza jeraha kubwa la goti lil-
ilomlazimisha kufanyiwa upasuaji 
mara kadhaa wakati wa msimu uli-
opita baada ya kuumia Novemba 7, 
mwaka jana.  “Mkataba wake mpya 

umecheleweshwa, lakini Barcelo-
na hawajafikiria hali yoyote am-
bayo itamfanya Fati aondoke 
klabuni hapo,” liliripoti AS.

‘Blaugrana’ hao wamewe-
ka kipaumbele katika ku-
weka saini kwa wachezaji 
ambao wapo huru kwa 
sasa, mmoja wapo akiwa 
Memphis Depay ambaye 
mkataba wake umemam-
lizika kule Lyon.

Barca haina haraka na Fati 

***

***

Mwisho. 

Chelsea taa ya kijani kwa Coman
LONDON, England 

CHELSEA na Manchester Unit-
ed wamekuwa wakihusishwa na 
kuhitaji saini ya winga wa Bayern 
Munich, Kingsley Coman, am-
baye anaweza kuwekwa sokoni 
na mabingwa hao wa kihistoria 
kwenye Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga.

Kwa mujibu wa ripoti, Chelsea 
ipo kwenye sehemu nzuri zaidi 
ya kunyakuwa saini ya winga 

huyo mwenye ujuzi wa kutosha 
kwa sababu kadhaa.

Kwanza inadaiwa kocha wa 
Chelsea kuwa na ukaribu na 
viongozi wa Bayern Munich, 
hivyo haitokuwa ngumu sana 
kwa ‘The Blues’ kupata saini ya 
Coman pindi tu atakapowekwa 
sokoni.

Suala la fedha, United wame-
kuwa wakihangaika sana kwe-
nye kuboresha kikosi chao, jina 
la Jadon Sancho bado linaumiza 

vichwa vya mabosi wengi pale 
Old Trafford, hivyo Euro mil-
lioni 55 zinazotakiwa na 
Bayern zinaweza kuwa 
nyingi sana kwao. Chel-
sea itanufaika sana na 
usajili wa Coman pale 
Stamford Bridge, hii 
ni kutokana na ukweli 
kuwa wachezaji wao 
kama Hakim Ziyech 
kutokuwa na mchezo 
mzuri.
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  Atakwenda wapi? Klabu gani itashindana na PSG 
leo hii? Hii ni nchi yake...

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Paris Saint-Germain, Nasser 
Al-Khelaifi, amesisitiza Kylian Mbappe 
kamwe hatauzwa au kuondoka kwa 
uhamisho huru wakati huu uvumi uk-
iendelea kumhusisha na Real Madrid.

Mbappe kwa muda mrefu amekuwa 
akihusishwa na mpango wa kuondoka 
kwa miamba hao wa Ligi Kuu Ufaransa, 
Ligue 1, PSG kwenda kwa miamba ya 
LaLiga, Real Madrid, huku wababe wa 
Ligi Kuu England, Liverpool pia wakihu-
sishwa naye.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 22, mkataba wake utamalizika mwis-
honi mwa msimu wa 2021-22, lakini PSG 
wanajiamini majaliwa ya Mbappe yapo 
hapo kwenye mji mkuu wa Ufaransa.

Na sasa Al-Khelaifi ameibuka na ku-
weka wazi kuwa uvumi unaondelea 
kuhusu mchezaji huyo wakati huu wa 
kuelekea michuano ya Euro 2020 hau-
na maana yoyote.

“Nitakuwa wazi kabisa,” alisema Al-
Khelaifi akiliambia L’Equipe. 

“Mbappe anabakia Paris.
“Kamwe hatutamuuza na hataon-

doka kwa uhamisho huru. Mbappe ana 
kila kitu anachohitaji hapa Paris.

“Atakwenda wapi? Klabu gani, likija 
suala la malengo, nani atashindana na 
PSG leo hii?

“Kitu pekee ninachoweza kusema 
kwa sasa, kila kitu kinakwenda sawa 
na nina matumaini tunaweza kufikia 
makubaliano ya kusaini mkataba mpya. 

“Hii ni Paris na hii ni nchi yake.
“Ana malengo, si tu kucheza soka, la-

kini pia kuipaisha Ligue 1, nchi yake na 
mji wake mkuu.”

Villa yajipanga kwa James
KLABU ya Aston Villa iko tayari kumnunua 

kiungo wa kati wa Southampton na England, 
James Ward-Prowse mwenye umri wa miaka 26, 
siku moja baada ya kukubali kuvunja rekodi ya 
usajili wa klabu hiyo kumsainisha kiungo wa kati 
mwenzake Emiliano Buendia kutoka Norwich 
City. (Guardian)

Bei ya Haaland hii hapa
ITAGHARIMU kiasi cha Euro milioni 200 kum-

nunua mshambuliaji wa Norway, Erling Braut 
Haaland mwenye umri wa miaka 20, kutoka 
Borussia Dortmund msimu huu. (AS)

Neves kutua Arsenal
KLABU ya Wolves inajiandaa kupokea ofa ya 

Arsenal wiki hii ili kumuachia kiungo wao wa 
kati, Ruben Neves mwenye umri wa miaka 24 
raia wa Ureno. (Mail)

Barca wamtaka Laporte
BARCELONA wamefufua tena mpango wa 

kumsaka mlinzi wa Manchester City, Aymeric 
Laporte mwenye umri wa miaka 27, na huenda 
wakamtoa Sergi Roberto mwenye miaka 29, 
kama sehemu ya kufanikisha mkataba. (Sport)

Giroud anukia Milan
MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Olivier Giroud 

mwenye umri wa miaka 34, huenda akajiunga 
na AC Milan, licha ya Chelsea kutangaza mpango 
wa kumwongezea mkataba wa mwaka mmoja 
wiki iliopita. (Goal)

Trippier awaniwa Arsenal
ARSENAL inapanga kuingia kwenye mbio 

moja na Manchester United kumwania mlinzi wa 
pembeni wa England na Atletico Madrid, Kieran 
Trippier mwenye umri wa miaka 30. (Metro)

Barca wakubali yaishe
BARCELONA wameamua kutoongeza ofa ya 

Georginio Wijnaldum mwenye umri wa miaka 
30, baada ya Paris St-Germain kuongeza mara 
mbili marupurupu ya ofa iliyotolewa na Barca. 
Kiungo huyo wa kati wa Uholanzi, ambaye yuko 
huru kuondoka Liverpool, anajiandaa kusaini 
mkataba wa miaka mitatu na PSG. (Fabrizio Ro-
mano, Twitter)

Juve wamtaka Depay
JUVENTUS huenda wakajaribu kuwania 

kumsajili mchezaji mwingine anayelengwa na 
Barcelona, mshambuliaji wa Uholanzi, Mem-
phis Depay mwenye umri wa miaka 27, ambaye 
anajiandaa kuondoka Lyon kwa uhamisho huru. 
(Mundo Deportivo)

Betis yamuwaniA Balbuena
REAL Betis wamepiga hatua katika mazun-

gumzo yao na mlinzi wa Paraguay, Fabian Bal-
buena mwenye umri wa miaka 29, ambaye mka-
taba wake katika klabu ya West Ham unaelekea 
kumalizika. (Mundo Deportivo)

Paratici kutua Spurs
KLABU ya Tottenham Hotspur itathibitisha 

uteuzi wa mkurugenzi wa soka wa zamani wa 
Juventus, Fabio Paratici msimu huu, baada ya 
juhudi zao za kumpata Antonio Conte kugonga 
mwamba. (Mirror)

Sarri huyooo Lazio
KLABU ya Lazio huenda ikamchukua kocha 

wa zamani wa Juventus na Chelsea, Maurizio 
Sarri mwenye umri wa miaka 62. (Corriere del-
lo Sport)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Mbappe hauzwi na
haondoki bure - PSG
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Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI na Kocha Mkuu wa Azam 
FC, Prince Dube na George Lwandamina, 
wamechaguliwa kuwa mchezaji bora na ko-
cha bora wa mwezi Mei wa Ligi Kuu  Tanza-
nia Bara, kwa  msimu wa 2020/21.

Dube na Lwandamina walitwaa tuzo hiyo 
baada ya kuwashinda wenzao walioingia 
nao fainali kwa mwezi huo, katika ucham-
buzi uliofanywa mwishoni mwa wiki iliyo-
pita na Kamati ya Tuzo za VPL, kutokana na 
mapendekezo ya makocha waliopo viwanja 
mbalimbali nchini. 

Katika kinyang’anyiro hicho, Dude ali-
washinda mchezaji wa Kagera Sugar, Erick 
Mwijage pamoja na kipa wa Yanga, Metacha 
Mnata ambao walikuwa na kiwango kizuri 
kwa mwezi huo.

Dube alikuwa na mchango mkubwa kwa 
timu yake kwa Mei na kuonyesha kiwango 
cha kuvutia akifunga mabao mawili na 

kuhusika katika bao moja, wakati Azam 
ikicheza michezo miwili na kushinda yote.

Hiyo ni mara ya pili kwa Dube kutwaa 
tuzo hiyo, ambapo mara ya kwanza ilikuwa 
Septemba mwaka jana, pia Aprili yeye na 
Raphael Daudi wa Ihefu FC waliingia fainali 
lakini wakashindwa na kiungo Clatous Cha-
ma wa Simba.

Kwa upande wa Lwandamina  alitwaa 
tuzo hiyo baada ya kuiongoza Azam kushin-
da michezo hiyo miwili, ambapo ilizifunga 
KMC mabao 2-1 na Biashara United 2-0 na 
kuendelea kubaki nafasi ya tatu katika msi-
mamo wa Ligi Kuu, hivyo kuwashinda kocha 
Francis Baraza wa Kagera Sugar na Abdallah 
Mohamed wa JKT Tanzania.

Wachezaji ambao wametwaa tuzo hiyo 
kwa msimu huu na miezi yao katika ma-
bano ni Prince Dube (Septemba), Mukoko 
Tonombe wa Yanga (Oktoba), John Bocco 
wa Simba (Novemba), Said Ntibazonkiza 
wa Yanga (Desemba), Deogratius Mafie wa 

Biashara United ( Januari), Anuary Jabir wa 
Dodoma Jiji (Februari), Luis Miquissone wa 
Simba (Machi) na Clatous Chama wa Simba 
(Aprili).

Makocha waliotwaa tuzo hiyo ni Aristica 
Cioaba aliyekuwa Azam (Septemba), Cedric 
Kaze aliyekuwa Yanga (Oktoba na Desemba), 
Boniface Mkwassa wa Ruvu Shooting (No-
vemba), Francis Baraza aliyekuwa Biashara 
( Januari), Zuberi Katwila wa Ihefu (Feb-
ruari), Mohammed Badru wa Gwambina 
(Machi) na Didier Gomes wa Simba (Aprili).

Wakati huo huo, Kamati ya Tuzo imem-
chagua Meneja wa Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi Dar es Salaam,  Sikitu Kilaka-
la, kuwa mshindi wa Tuzo ya Meneja Bora 
wa Uwanja kwa mwezi wa Mei. Ushindi wa 
Meneja huyo umetokana na kufanya kwake 
vizuri katika menejimenti ya matukio ya 
michezo iliyofanyika kwenye uwanja huo 
kwa Mei pamoja na masuala yanayohusu mi-
undombinu uwanjani. 

Dube, Lwandamina mchezaji, 
kocha bora Ligi Kuu Bara Mei Leseni zaidi 

za ‘Kubeti’ 
kuendelea 
kutolewa
Na Romana Mallya, DODOMA

WIZARA ya Fedha na Mipango, 
imesema katika mwaka fedha 
2021/22, Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha itaendelea kutoa 
leseni 11,367 kwa waendesha 
michezo ya kubahatisha.

Waziri wa wizara hiyo, Dk. 
Mwigulu Nchemba, ndiye aliyetoa 
kauli hiyo jana bungeni wakati 
akiwasilisha makadirio ya mapato 
na matumizi ya wizara hiyo kwa 
mwaka wa fedha 2021/22 ambayo 
iliidhinishiwa matumizi ya Sh. 
trilioni 12.9.

Alisema katika leseni 
hizo, mpya ni 7,408 na zi
takazohuishwa ni 3,959.

Alisema watafanya ukaguzi kwa 
waendesha michezo ya kubahati-
sha 76 na kutoa elimu ili ushiriki 
katika michezo hiyo uwe ni wa 
kiasi na wa kujitambua.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MBIO za kuwania kupanda Ligi Kuu Zan-
zibar msimu ujao zimeendelea kupamba 
moto baada ya upepo wa heri kuvuma kwa 
timu kutoka Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya 
Unguja. 

Timu hizo ni Uhamiaji FC, ambayo ni ki-
nara wa ligi hiyo  ikiwa na alama 41 huku 
ikifuatiwa kwa karibu na Taifa Jang’ombe 
inayoshika nafasi ya pili ikiwa na pointi zake 
40 baada ya juzi kushinda  mabao 2-1 dhidi 
ya Dulla Boys. 

Tofauti hiyo ya alama moja kati ya timu 
hizo imeongeza ushindani na mvuto kwe-

nye ligi hiyo huku mashabiki wakizidi ku-
hamasika kwa kufuatilia kwa karibu kutaka 
kujua ipi itapanda daraja msimu huu. 

Ligi hiyo kwa sasa kila timu imebakisha 
michezo miwili kabla ya kufikia ukingoni 
kwa msimu huu. 

Kwa upande wa Taifa Jang’ombe imebaki-
sha mchezo dhidi ya Mchangani United na 
Gulioni FC, wakati Uhamiaji FC kibarua kili-
chopo mbele yake kikiwa dhidi ya  Ngome 
na New King. 

Kilichobaki kwa sasa ni kila timu kupigana 
kupata ushindi huku ikimuombea mwen-
zake kupoteza ama kupata sare moja kati ya 
mechi hizo mbili. 

Wakizungumza na gazeti hili kwa nyakati 
tofauti, makocha wa timu hizo, kila mmoja 
alisema lengo lake kubwa ni kuona timu 
yake inacheza Ligi Kuu Zanzibar msimu 
ujao. 

Kwa upande wa Kocha wa Uhamiaji FC, 
Amaan Khamis “Gulity”, alisema atahakiki-
sha anashinda michezo yote iliyobakia ili 
kuhakikisha lengo hilo linatimia. 

Kocha wa Taifa Jang’ombe, Mustafa Has-
san, yeye alisema anahitaji pia kushinda 
michezo yote ingawa anajua itakuwa vigu-
mu kutokana na upinzani uliopo kati ya 
timu zinazopambana kuepuka kushuka 
faraja na zinazowania kupanda. 

Uhamiaji, Jang’ombe ni 
vita kupanda Ligi Kuu

Walimu wa Shule ya Msingi Al- Hekma (Kushoto), na wazazi wa watoto wanaosoma shule hiyo wakishindana kukimbia kwa magunia 
katika Tamasha la Siku ya Mtoto wa Azam, lililofanyika Uwanja wa Azam Complex, Chamazi Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Malale aangazia 
historia kwa Simba

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania, 
Hamsini Malale, amesema anaen-
delea kukiandaa kikosi chake kue-
lekea michezo iliyobaki hususan 
dhidi ya Simba ambayo imekuwa 
bora zaidi msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Malale alisema mchezo wao dhidi 
ya Simba utakuwa mgumu na 
ushindani mkubwa kutokana na 
ubora wa wapinzani wao, hivyo 
wanapaswa kujipanga vizuri kuka-
biliana nao ili kuwa timu ya tatu 
kuwafunga ‘Wekundu wa Msim-
bazi’ hao kwa msimu huu.

Alisema msimu huu anahitaji 
kuwa sehemu ya historia kwamba 
ni miongoni mwa timu ya tatu kui-
funga Simba, hali ambayo inamla-
zimu kuwaandaa wachezaji wake 
kwa kuwapa mbinu mbadala huku 
akiwataka kila mchezaji kujitoa 
katika mchezo huo.

“Tunahitaji kushinda mechi 
zetu zote ili tuendelea kuwapo 
katika nafasi nzuri, ikiwamo 
dhidi ya Simba ambao tutacheza 
nao karibuni, tunatambua ubora 
wa wapinzani wetu hao, yeyote 
anayesema Simba ni ya kawaida 
anadanganya, lazima ujiandae 
kisaokolojia na uwanjani ku-
pambana nao ili kupata pointi,” 
alisema.

MBIO ZA MAGUNIA...
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Wachezaji Yanga 
waanika udhaifu

  Wataja kilichoiangusha msimu huu huku wakiutaka 
uongozi sasa kumulika...

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA wa zamani wa Simba, 
Coastal Union na timu ya Taifa, Taifa 
Stars, Mohamed Mwameja, amemtaja 
Francis Kahata kuwa ni mchezaji 
mzuri, lakini kilichomuondoa ndani 
ya kikosi hicho ni upungufu kwenye 
ukabaji.

Mwameja alisema hayo juzi akitoa 
maoni yake kuhusu Simba kuachana 
na kiungo huyo mshambuliaji, am-
baye amemaliza mkataba wake na 
klabu hiyo kutomhitaji tena.

Mwameja amesema kuwa Kahata 
ni mchezaji mzuri kwenye nafasi 
ya kiungo na amekuwa na mchango 
mkubwa kwenye kikosi cha Simba, 
lakini anavyoona hakuongezwa 
mkataba kwa sababu wameletwa 
wachezaji ambao kiuchezaji wako 
kama yeye, lakini kuna vitu wam-
emzidi.

“Kahata ni mchezaji mzuri kwa 
sababu ni mmoja wa wachezaji wali-
ofanya Simba kufika hapa ilipofikia, 
lakini naona imeamua kuachana 
naye kwa sababu ukiangalia Simba 
imeleta tena wachezaji kwenye 
nafasi anayocheza kama yeye ambao 
wamemzidi kwenye eneo la ukabaji 
ambalo yeye ana mapungufu kido-
go,” alisema Mwameja.

Mwameja alisema katika soka la 
kisasa, makocha wengi wanapende-
lea zaidi mchezaji mwenye uwezo 
pia wa kukaba kama timu ikipoteza 
mpira, sifa ambazo Kahata zimemua-
cha kidogo.

Mmoja wa wachezaji ambaye ana-
tajwa na wadau wa soka kuchangia 
Kahata kuondoka ni Luis Miquis-
sone, ambaye alisajiliwa na kumkuta 
mchezaji huyo kutoka Kenya, lakini 
kiwango chake kimekuwa kikubwa 
zaidi kwenye nafasi ya winga na 
kiungo mshambuliaji pia.

Miquissone alisajiliwa msimu 
mmoja na nusu uliopita akitokea UD 
Songo wa Msumbiji ambako alikuwa 
akicheza kwa mkopo kutoka Ma-
melodi Sondowns ya Afrika Kusini, 
huku Kahata akiwa amesajiliwa 
misimu miwili iliyopita akitokea Gor 
Mahia ya Kenya.

Sababu Kahata 
kutemwa Simba

Bondia Logan Paul (Kushoto), akipenyeza ngumi kwa Floyd Mayweather kwenye pambano la raundi nane ambalo halikuwa la ushinda-
ni (la maonyesho), lililofanyika jana alifajiri katika Uwanja wa Hard Rock, Miami Gardens nchini Marekani. Katika pambano hilo am-
bapo hakutangazwa mshindi kwa kuwa halikuwa na jaji, wengi walidhani Paul angepigwa mapema kwa Knock Out (KO), lakini alikomaa 
na kumaliza raundi zote nane. PICHA: MTANDAO

Adam Fungamwango na Saada Akida

WACHEZAJI wa zamani wa Yanga 
wameibuka na kuanika idara zilizoiangusha 
klabu yao uwanjani msimu huu na kutoa 
maoni kuelekea dirisha la usajili la msimu 
ujao.

Wakizungumza jijini Dar es Salaam, 
wachezaji hao Ramadhani Kampira na Bakari 
Malima ‘Jembe Ulaya’, wamesema inasikiti-
sha kuona hakuna mcheza yeyote wa Yanga 
ambaye yuko kwenye kinyang’anyiro cha ku-
wania ufungaji bora.

Wachezaji hao wamesema hayo kufuatia 
kuwapo taarifa ya klabu ya Yanga kutaka 
kumsajili beki wa kulia wa AS Vita ya DR Con-
go, Djuma Shaaban.

“Yanga wanatakiwa kuongeza watu wen-
gine wenye uwezo wa kupachika mabao. 
Kuna matatizo sana sehemu ya ushambuliaji, 
ingawa katikati kidogo kunatakiwa kufanyike 
marekebisho, lakini mbele ni matatizo,” alise-
ma Jembe Ulaya.

Alishauri kuwa Ligi Kuu Tanzania Bara 
itakapomalizika, suala la usajili liwe na 
watu wengi, hasa wachezaji wa waliowahi 

kuichezea timu hiyo wahusishwe ili ku-
pata wachezaji wenye uwezo mkubwa wa 
kuichezea timu kama hiyo.

“Yanga ilifanya kosa kubwa sana ku-
muachia David Molinga. Yule ndiyo alione-
kana kama mzito kwa sababu hajacheza 
muda mrefu, lakini alikuwa ni mshambuliaji 
mzuri sana kama angepewa muda, sema 
mihemko ya mashabiki ikawaingia viongozi 
wakaachana naye. Hata kama hawatowaon-
doa mastraika waliopo, lakini watafute wen-
gine,” alisema.

Kwa upande wa Kampira, alisema kama 
wasipoangalia na kufanya usajili kwa makini, 
Yanga msimu ujao inaweza ikarudi pale pale.

“Mimi nawashauri watoe nafasi kwa 
wachezaji wa zamani ndiyo watafute 
wachezaji. Kuna wachezaji wazuri Zambia, 
DR Congo, lakini nani anakwenda kuwaanga-
lia na kuwaleta. Bado sisi Yanga tuna tatizo 
kwenye ushambuliaji, hilo ndiyo kwanza lin-
gekuwa kipaumbele kuliko mengine,” alise-
ma winga huyo wa zamani.

Katika hatua nyingine kutokana na Ligi 
Kuu Tanzania Bara kusimama, uongozi wa 
Klabu ya Yanga umeamua kutafuta mechi za 

kirafiki kwa ajili ya kujiandaa na mchezo wao 
wa ligi hiyo dhidi ya Ruvu Shooting.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Haji Mfikir-
wa, alisema uamuzi wa kutafuta mechi za 
kirafiki unatokana na Kocha Mkuu, Nasred-
dine Nabi, kuhitaji timu icheza mchezo wa 
majaribio kabla ya ligi kuendelea.

Alisema wanatarajia ndani ya wiki hii ku-
pata timu moja inayocheza Ligi Kuu ambayo 
itathibitisha kucheza nao mechi hiyo ya 
kirafiki ili kuwapa wachezaji wao utimamu 
wa mwili.

“Ni kweli kocha amefikisha maombi ya 
kuhitaji mechi za kirafiki, kulingana na timu 
nyingi za Ligi Daraja la Kwanza kuvunja 
kambini baada ya ligi yao kumalizika, hivyo 
tumekuwa na changamoto ya kupata timu 
ya kucheza nayo. Tuna matumaini ndani ya 
wiki hii kupata timu ya ligi ambayo tutacheza 
nayo.

“Mechi hiyo itampa kocha mwanga wa 
kuona yale aliyokuwa akiyatoa kwenye ma-
zoezi yamefanyiwa kazi, lakini pia kuwapa na-
fasi wachezaji ambao hawakupata nafasi ka-
tika mechi zilizopita za ligi,” alisema Mfikirwa.

Mbappe hauzwi na haondoki bure - PSG
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