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HABARI KITAIFA

Rugemalira ‘alipua bomu’ mahakamani

Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA James
Rugemalira, amedai ma-
hakamani kwamba ame-
andika barua kwenda kwa
Kamishna Mkuu wa Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA),
kumwelezea namna benki
ya Standard Chartered Hong
Kong ilivyokuwa ikikwepa
kodi na ushuru wa forodha.

Mshtakiwa huyo na wen-
zake wawili wanakabiliwa na
tuhuma za uhujumu uchumi
ikiwamo kutakatisha fedha.

Rugemalira alitoa hoja hiyo
jana Mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Huruma Shaidi, wakati
kesi hiyo ilipopangwa kwa ajili

ya kutajwa.

Alitoa madai hayo baada
ya Mwendesha Mashtaka wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
Maghela Ndimbo, kudai kuwa
kesi ilipangwa kwa ajili ya
kutajwa na upelelezi wake
bado haujakamilika.

Rugemalira aliomba
ruhusa ya kuzungumza na
aliporuhusiwa alidai kuwa
Januari 24, mwaka huu, ali-
zungumza na mwakilishi wa
Takukuru alipotembelea ma-
habusu na akamkabidhi na-
kala ya barua hiyo aliyoandika
kwenda kwa Kamishna Mkuu
wa TRA lakini mpaka sasa ha-
japata majibu yake.

“Mheshimiwa Hakimu,
naomba mahakama yako
itakapopanga tarehe nyingine
ya kutajwa, upande wa Jam-
huri walete majibu kwa saba-
bu wanaostahili kushtakiwa
katika kesi hii ni benki hiyo
lakini nashangaa kuona wen-
gine wanaunganishwa kwa
madai upelelezi haujakami-
lika.

“Mheshimiwa Hakimu
upelelezi wa kesi hii hautaka-
milika. Kama kweli wanataka
ukamilike, wafuatilie hiyo
barua aliyowapelekea TRA,”
alidai Rugemalira.

Baada ya maelezo hayo,
Hakimu Shaidi alisema kesi

mwaka huu, na washtakiwa wa-
taendelea kukaa mahabusu.

Mbali na Rugemalira, washtak-
iwa wengine ni Harbinder Sethi na
Joseph Makandege.

Katika kesi ya msingi ya uhu-
jumu uchumi namba 27/2017,
Makandege anakabiliwa na
mashtaka matano likiwamo la kui-
sababishia serikali hasara ya dola
za Marekani 980,000 pamoja na
utakatishaji wa Fedha.

Mshtakiwa huyo alisomewa
mashtaka hayo Desemba 20, mwa-
ka jana, baada ya kuunganishwa
na washtakiwa Sethi na Rugema-
lira katika kesi hiyo ya uhujumu
uchumi.

hiyo itatajwa

Februari 13,
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Mshauri wa
chama cha
ACT-Wazal-
endo, Maalim
Seif Sharif
Hamad, akio-
nyesha fomu
va kugombea
uwenyekiti
wa Taifa wa
chama hicho,
baada va
kukabidhiwa
na Kaimu Ka-
tibu Mkuu wa
chama hicho,
Dorothy Temu
(katikati),
katika ofisi za
chama hicho,
Vuga mjini
Zanzibar jana.
Habari uk.
23. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Kina Lugola kuwekwa Kiti moto Takukuru leo

Na Romana Mallya

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru), leo
inatarajia kumuhoji aliyekuwa
Waziri wa Mambo ya Ndani ya
nchi, Kangi Lugola na wenzake
wanaotuhumiwa katika utiaji
saini makubaliano ya zabuni ya
ununuzi wa vifaa vya Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji.

Sakata hilo liliibuliwa mwis-
honi mwa wiki iliyopita na Rais
John Magufuli wakati akizindua
nyumba za maofisa wa Jeshi
la Magereza na askari Ukonga
alisema mkataba huo ulisainiwa
bila baraka za serikali na Bunge
kwa Euro milioni 408 (zaidi tri-
lioni moja).

Msemaji wa Takukuru, Do-
reen Kapwani, aliliambia Ni-
pashe jana kuwa, taasisi hiyo
itaanza kuwahoji watuhumiwa
hao kuanzia leo yakiwa ni
maagizo ya Rais John Magufuli
kuhusiana na sakata hilo.

“Ni kweli wataanza kuho-
jiwa kesho (leo), hata jana (juzi)

Mkurugenzi Mkuu Takukuru
alisema hivyo, wataanza kuho-
jiwa kwa tuhuma zinazowaka-
bili,” alisema.

Ingawa Kapwani hakuwataja
watu wengine watakaohojiwa
mbali na Lugola, ambaye ni
Mbunge wa Mwibara, mkoani
Mara, lakini baadhi ya vyombo
vya habari jana vilriwataja
kuwa ni Thobias Andengenye,
aliyekuwa Kamishna wa Jeshi
la Zimamoto na Ukoaji; Naibu
Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Masauni na Naibu
Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Ramadhan Kailima.

Januari 27, wakati akimwapi-
sha Waziri mpya wa Wizara
hiyo, George Simbachawene
Magufuli aliiagiza Takukuru
kuchunguza suala hilo bila kuo-
gopa mtu, na kwamba watakao-
bainika wachukuliwe hatua za
kisheria. Pia alimkabidhi Waziri
Simbachawene nyaraka zina-
zohusu mkataba huo aliouita
mbovu uliosainiwa nje ya Tan-
zania.

Akifungua nyumba hizo, Rais

Magufuli alisema ipo miradi
ya ovyo iliyokuwa ikifanyika
na kwamba alitegemea watu
wangekuwa wanajifunza.

Rais Magufuli alisema: “Kitu
kikubwa ni nini, watu kukosa
uadilifu, hivi karibuni kulikuwa
na mkataba mmoja wa ajabu
unatengenezwa  Wizara ya
Mambo ya Ndani wenye thama-
ni ya Uero milioni 408 (zaidi tri-
lioni 1). “Mradi umetayarishwa
na kusainiwa na Kamishna wa
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
Andengenye haujapangwa kwe-
nye bajeti haujapitishwa na
Bunge.”

“Wakati wa vikao na kampuni
moja nafikiri kutoka Romania
wahusika wote wa Tanzania
walipokuwa wanakwenda kwe-
nye majadiliano wanalipwa
posho ya kikao dola 800 (sawa
na Sh. milioni 1.8) bado kulip-
iwa tiketi ya ndege, mradi wa
ovyo,” alisema. “Wamesaini
makubaliano ya pamoja, lakini
ukitaka kuyavunja makubaliano
hayo ya ndani yale ambayo ya-
meanza kutekelezwa, lazima
yaendelee kutekelezwa.

“Lugola nampenda sana, ni
mwanafunzi wangu nimem-
fundisha Sengerema, pamoja
na mwili wake ni mwanafunzi
wangu, lakini kwenye hili hap-
ana, nilitegemea hata hapa nis-
ingemkuta, nasema kwa dhati,”
alisema.

Rais Magufuli alisema, “Kam-
ishna Jenerali Andengenye
nampenda sana ni mchapa-
kazi, lakini kwenye hili hapana,
nilitegemea hapa awe hayupo,
hatuwezi kuendesha nchi kwa
misingi ya ajabu namna hii.”

Rais Magufuli alisisitiza kuwa
yanayokwenda kununuliwa
kwenye mkataba huo ni ya
ovyo na ajabu. “Ndiyo maana
ninasema ninampongeza sana
Meja Jenerali Jacob Kingu am-
baye alikuwa Katibu Mkuu wa
Wizara hii kwa kuwajibika... na
hii imempa heshima kwamba
angalau ametambua kwamba
inawezekana haya hakuyafan-
ya, lakini yeye ni Katibu Mkuu,
amewajibika  kwenye hilo,
ninampongeza sana na nitaen-
delea kumheshimu, kama Meja
Jenerali,” alisema.

I
Bunge laelezwa

_hali mbaya
Stamico kifedha

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limetaarifiwa kuwa, Shiri-
ka la Madini la Taifa (Stamico) liko
hoi kutokana na ukuaji wa gharama
za uendeshaji kutoendana na ukuaji
wa mapato ya shirika hilo.

Katika kipindi cha miaka mitatu
kiwango cha gharama kwa mapato
kimekuwa kikubwa, ambapo ni
kati ya asilimia 101 na asilimia 206
ikiwa ni wastani wa asilimia 134.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Uwekezaji wa
Mitaji ya Umma (PIC), Dk. Raphael
Chegeni, alitoa siri hiyo jana wakati
akiwasilisha

taarifa ya mwaka ya shughuli zi-
lizotekelezwa na kamati yake kwa
Kipindi cha kuanzia Februari, 2019
hadi Januari, 2020.

“Hali hii inadhihirisha kuwa
utendaji wa Shirika hauzalishi
mapato ya kutosheleza ambapo
Shirika limekuwa likitumia wastani
wa asilimia 134 ya mapato yake
ghafi kwa ajili ya gharama za
uendeshaji,” alisema Chegeni.

Kutokana na kupungua kwa
mtaji mwaka hadi mwaka, kamati
hiyo imeliambia Bunge kwamba
kumekuwa na ongezeko la matumi-
Zi ya shirika yasiyoendana na
mapato.

Alisema matumizi ya shirika ya-
mekuwa yakiongezeka kutoka Sh.
bilioni 9.05 kwa mwaka 2016/17
hadi kufikia Sh. bilioni 10.16 kwa
mwaka 2017/18 ambayo ni sawa na
ongezeko la asilimia 12.

Katika taarifa ya kamati hiyo,
ukuaji wa gharama za uendeshaji
hauendani na ukuaji wa mapato
ya shirika, ambapo mapato ya
shirika hilo yalishuka kutoka Sh.
bilioni 6.33 kwa mwaka 2016/17
hadi kufikia Sh. bilioni 2.01 mwaka
2017/18 sawa na pungufu wa
asilimia 48. Uchambuzi wa kamati
hiyo ya uwekezaji wa mitaji ya
umma, imeeleza zaidi kuwa athari
nyingine ya kukosekana kwa mtaji
katika Shirika la Madini la Taifa ni
shirika kushindwa kulipa madeni
yake.

Katika uchambuzi wake, kamati
pia imelieleza Bunge kuwa im-
epima uwezo wa shirika hilo kwa
kuangalia kigezo cha ukwasi na
endapo Shirika lina uwezo wa
kulipa madeni yake na limebainika
kuwa wakati mali za muda mfupi
za shirika zikiendelea kupungua, Ki-
wango cha madeni ya muda mfupi
kimekuwa kikiongezeka.

Kutokana na hali hiyo, Bunge
l[imeishauri serikali kulifufua
shirika hilo kwa kuondoa changa-
moto zote zilizopo kwa kuliongezea
mtaji, kukamilisha uhamisho wa
kumiliki na kuisimamia miradi ili-
yokabidhiwa na kuliondolea shirika
madeni makubwa yaliyorithiwa.

Serikali imefanya uwekezaji wa
ndani katika jumla ya taasisi na
mashirika 229, ambapo ina umiliki
wa hisa asilimia 100.
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Corona yazuia wanafunzi Polisi waua washukiwa ujambazi
kurejea masomoni China

Na Godfrey Mushi, DODOMA

SERIKALI imewazuia kwa
muda wanafunzi wanaosoma
nchini China ambao walirejea
nyumbani kwa ajili ya likizo, ku-
torudi nchini humo mpaka hapo
itakapopata taarifa za kidiploma-
sia kuhusiana na mwenendo wa
ugonjwa wa homa kali ya mapafu
inayosababishwa na kirusi aina
ya Corona.

Kauli hiyo ilitolewa jana bun-
geni jijini hapa na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, wakati akijibu
swali la Mbunge wa Mafinga Mji-
ni (CCM), Cosato Chumi, katika
kipindi cha ‘Maswali kwa Waziri
Mkuu.

Katika swali hilo, Chumi ali-
taka kujua serikali imejipangaje
kukabiliana na ugonjwa huo.

“Tunatambua kuna wazazi
wana watoto wanasoma nchini
China na wengine wamesharudi
likizo. Tunawasihi watoto hao
wasiende kwanza China mpaka
hapo tutakapopata taarifa za
kidiplomasia,” alisema Majaliwa
na kuongeza:

“Wizara ya Mambo ya Nje (na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki)

inaendelea kufanya mawasiliano :
na balozi zote mbili, China nchini :
: jambazi sugu,
¢ andaa kwenda
Serikali itakaporidhika kwamba :
kule hali imepungua, tutatoa tamko :
kwa Watanzania walioko likizo hapa :
kurudi China kuendelea na mas- :
¢ tola aina ya Chinese iliyofutwa

Tanzania na Tanzania nchini China
kuona mwenendo wa ugonjwa huo.

omo. Vinginevyo ikiendelea sana,

serikali itatafuta utaratibu mwing- :
: gun Pump Action yenye namba

ine,” alisema Majaliwa.

Waziri Mkuu alitoa wito kwa Wa- :
tanzania kama ambavyo Wizara im-
etoa tahadhari, kila Mtanzania awe :
: jana kuwa watu hao waliuawa juzi
kani hususani ambao wamewekwa

makini na wageni wanaoingia mpa-

kuhakiki wanaongia nchini.

Aliwataka wataaamu hao ku- :
sisitiza wageni wanaongia nchini :
kutumia vifaa ambavyo vinaweza ‘:
kutambua magonjwa mbalimbali :
ili kubaini ambao wana dalili za :

ugonjwa huo.

Alisema vifaa hivyo ni maalum :
kwa ajii ya kudhibiti kuingia kwa :
ugonjwa huo wa Corona hapa :

nchini.

Alisema serikali imeimarisha ma- :
wasiliano na ubalozi wa Tanzania
nchini China kujua hali inaendeleaje :
: kazi cha askari jasiri, wakakama-
: vu na wenye weledi wa hali ya
INAENDELEA UK. 8

na kwamba Balozi Mbelwa Kairuki

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JESHI LA Polisi mkoani Aru-
sha, limesema limewaua watu
watano wanaodaiwa kuwa ma-
wakati wakiji-
kufanya uhali-
fu Simanjiro mkoani Manyara.

Aidha, katika tukio hilo jeshi
hilo limesema limekamata pikipi-
ki tatu, bastola moja bandia, bas-

namba na bunduki aina ya Shot-

32265-02.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Jonathan Shanna, alisema

majira ya saa 3.45 usiku katika
eneo la njia panda ya Mateves,

Alisema  tukio hilo lilitokea
baada ya polisi kupata taarifa za
siri kuwa watu hao walikuwa

wamepanga kwenda  wilay-
: ani Simanjiro kufanya
uhalifu kwa kutumia  pikipi-
ki kupita  barabara ya Af

rika Mashariki (Baypass) kupitia
Olasiti hadi mzunguko wa Kwa
Mrombo na kuweka mtego.
“Tulipopata taarifa hizi tuliwe-
ka mtego kwa kutumia kikosi

juu katika eneo la njia panda ya
Mateves,” alisema Shanna.

Alisema katika eneo la mtego,
ilipofika  saa 3:45 usiku, askari
hao waliona pikipiki  tatu ziki-
toka upande wa Mateves kuelekea
barabara mpya ya Afrika Mashari-
ki ndipo walipozisimamisha.
Badala ya kutii amri ya kusimama,
watu hao walianza kuwafyatulia
risasi polisi.

“Baada ya hali hiyo, polisi
walianza kujibu mashambulizi
kwa muda wa dakika 35. Majam-
bazi wanne walifariki hapo hapo
na mmoja aliyekuwa nyuma ya
wenzake aligeuza pikipiki yake
na kukimbia umbali wa mita 500
lakini naye alipigwa risasi na ku-
dondoka,” alisema.

Kamanda Shanna alisema
baada ya kuwaua, polisi wa-
likamata pikipiki tatu zenye nam-
ba za usajili MC 871 BWR aina ya
Skygo, MC 555 CGE aina ya King-
lion na MC 478 AYV aina ya Toyo.

Alitaja vingine walivyowaku-
ta navyo ni kuwa ni magazini
mbili za Chinese Pistol ikiwa na
risasi nane na nyingine risasi
moja, maganda saba ya risasi ya
Chinese Pistol, risasi mbili za bun-
duki ya Shotgun, maganda ma-
tano ya risasi ya Shotgun na simu
mbili aina ya Tekno na moja aina
ya Oking.

Alisema uchunguzi wa awa-
li ulibaini bunduki hiyo aina
ya Shotgun Pump Action iliibwa
Januari 26, mwaka huu, majira ya
saa 9:00 usiku nyumbani kwa
Jackson Msangi baada ya majam-
bazi hao kuvunja nyumba yake
eneo la Burka, Kata ya Olasiti.

“Pia waliiba simu  ya mkewe,
Nikira Msangi, na baada ya tukio
hilo waliitwa kutambua vitu vili-
vyokamatwa walitambua simu na
silaha hiyo kuwa ni vyao,” alisema.

Shanna alisema miili ya mare-
hemu imehifadhiwa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Arusha
ya Mount Meru na kuomba wa-

nanchi kujitokeza kutambua
miili hiyo ili wachukue ndugu zao
kwenda kuahifadhi.

Kwa upande wao, Msangi
na mkewe Nikira, walishuku-
ru jeshihilo kwa kuwakamata
watu hao ndani ya kipindi kifupi
tangu watoe taarifa ya kuvamiwa
na kuporwa.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, alipongeza jeshi
hilo kwa kazi nzuri ya kukabili-
ana na ujambazi mkoani hapa na
kuahidi kuzungumza na Mkuu
wa Jeshi la Polisi nchini, Inspekta
Jenerali Simon Sirro, na viongozi
wengine ili wawape zawadi
askari waliopambana na majam-
bazi hayo.

Y brac

‘TAARIFA YA KUHAMA’

Tunapenda kuwataarifu wateja na wadau
wetu kuwa ofisi za Makao makuu za
BRAC TANZANIA FINANCE LTD

BRAC MAENDELEO TANZANIA
zinahama kutoka Mbezi Beach, Makonde

na

kuanzia tarehe 31/01/2020

Anuani mpya ni

NATAI Plaza
Plot No. 17 - Coca Cola Road
Mikocheni Light Industrial Area

TATHIMINI YA ATHARI ZA KIMAZINGIRA NA KIJAMII
TAARIFA KUHUSU MRADI TARAJIWA WA DHAHABU WA

NYAMULILIMA, KWA AJILI YA KAMPUNI YA GEITA GOLD MINING
LIMITED, WILAYA YA GEITA, MKOA WA GEITA

Mradi tarajiwa wa uchimbaji wa dhahabu katika eneo la Nyamulilima upo ndani ya ukanda wa madini
wa ziwa Victoria takribani kilometa 20 hadi 25 kwa njia ya barabara kutokea mji wa Geita. Mradi
pendekezwa unamilikiwa na kampuni ya Geita Gold Mining Limited (GGML) ambayo ni kampuni
tanzu ya AngloGold Ashanti. Mradi huu upo ndani ya leseni mahsusi ya uchimbaji madini yenye
yaani Special Mining Licence (SML) namba 45/99 iliyotolewa Juni 1999. Sehemu ya leseni ulipo
mradi ipo ndani ya kata Nyamwilolelwa, wilaya ya Geita, Mkoa wa Geita.

Mgodi wa Geita umekuwa ukifanya uchimbaji wa madini kwa kutumia njia ya mashimo ya wazi na
uchimbaji wa chini ya ardhi an uchenjuaji kwa kutumia sayanadi. Hata hivyo, rasilimali ya dhahabu
iliyobaki kwa mgodi wa Geita inaonekana kuisha mwishoni mwa mwaka 2020. Hivyo, kwa mgodi wa
Geita kuendelea kutoa mchango muhimu katika uchumi wa Tanzania, utafiti ulisaidia kugundua
maeneo mengine mbadala ndani ya leseni yenye madini. Maeneo ya Nyamlilima yamethibitishwa
kuwa na ukanda wenye hifadhi ya dhahabu ambao utaweza kupatikana na kuingizwa katika
uzalishaji kwa kupitia njia ya uchimbaji wa mashimo ya wazi na pengine uchimbaji wa chini ya ardhi
hapo baadae.

Hifadhi ya madini ya dhahabu iliyopopo na inayopendekezwa kuchimbwa kutoka eneo la
Nyamlilima ni miongoni miradi ya uchimbaji ambayo itasaidia kuendelea kuwepo kwa shughuli za
uchimbaji zinazofanywa kampuni ya Geita Gold Mining Limited (GGML)hata baada ya mwaka 2020.
Ili kuhakikisha utekelezaji wa mradi huu, tathmini ya athari za kimazingira na kijamii inahitajika kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya usimamizi wa mazingira, 2004 na Sheria ya Madini, 2010.

Pia ili kukidhi mahitaji ya sheria ya mazingira ya taifa na kuhakikisha shughuli zinaendana na
viwango vinavyokubalika kimataifa kwa ajili ya usimamizi wa mazingira na mahitaji ya kijamii;
kampuni ya GGML imeiteua kampuni ya ushauri iitwayo MTL kufanya tathmini ya athari za
kimazingira na kijamii zinazoweza kutokana na mradii. Utafiti huo utachunguza faida pamoja na
athari na kuelezea hatua zote mbadala zitakazotumika ili kuongeza faida na kupunguza athari.

Ili kufikia mahitaji ya kisheria ya ndani ya nchi na yale ya kimataifa katika kufanya utafiti huu wa
athari za kimazingira na kijamii, majadiliano na wadau wanaohusika na mradi ni muhimu. Na hivyo
tangazo hili linawakaribisha wadau wote wenye maslahi, ushauri au taarifa muhimu kuhusu athari
zozote ama za kimazingira au kijamii kuhusiana na mradi huu kuwasiliana kwa simu au kwa kutoa
mawazo kwa Msahuri Mwelekezi kupitia anuani ifuatayo:

Mkurugenzi Mtendaji

MTL Consulting Company Limited,
Masaki, Nyumba namba 2,Kitalu 689,
S.L.P 77894, Barabara ya Sandvik

Dar es Salaam, Tanzania.

Tel./Fax: +255 22 2600594

Cellular: +255 (0) 767 360 225

Email: emasasila@mtlconsulting-tz.com

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC)

S.L.P 63154, Regent Estate Plot No. 29/30,
Dar es Salaam, Tanzania.

Tel: +255 22 2774889

Email: dg@nemc.or.tz

215596502




4 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Mke adaiwa kuua mume madai
kunywea pombe fedha za shamba

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

JESHI la Polisi Mkoani Rukwa
linamshikilia mwanamke mmoja
kwa tuhuma za kumuua mumewe
kwa madai ya kuiba pesa wal-
izoweka kwa ajili ya palizi sham-
bani.

Kamanda wa Polisi mkoani
humo, Justine Masejo, alisema
tukio hilo lilitokea Januari 22,
mwaka huu wilayani Sumbawanga
na kumtaja mwanaume aliyeuawa

ni Satiruni Sapi. Kamanda Masejo
alisema mwanamke huyo ambaye
hakumtaja jina, anadaiwa kum-
piga mumewe na kipande cha mti
kichwani na kumsababishia mauti.

Alisema kuwa chanzo cha tukio
hilo ni ugomvi wa kifamilia kati
ya Sabi na mkewe ambaye ina-
daiwa alichukizwa na kitendo cha
mumewe kuchukua fedha wal-
izokuwa wameziweka kwa ajili ya
palizi la shambani na kwenda ku-
nunilia pombe.

“Baada ya kitendo hicho ndipo

mkewe alipoanza kumpiga na ali-
tumia kipande cha mti kumjeruhi,
kisha alikimbizwa Hospitali ya Ru-
fani ya Sumbawanga kwa ajili ya
kupatiwa matibabu, lakini alifariki
dunia wakati anaendelea kupata
matibabu siku hiyo,” alisema Ka-
manda Masejo.

Kamanda Masejo alisema
mtuhumiwa ameshakamatwa na
baada ya kuhojiwa alikiri kuten-
da kosa hilo na atafikishwa ma-
hakamani baada ya upelelezi wa
awali kukamilika.

ff

Wakati huohuo, Kamanda Mase-
jo alisema Polisi kwa kushirikiana
na askari wa Shirika la Hifadhi
ya Taifa (Tanapa) limekamata
vipande 24 vya meno ya tembo
baada ya kufanya upekuzi katika
nyumba ya Philemon Ntibasiga
(31). Masejo alisema meno hayo
ya tembo yalikuwa yamehifa-
dhiwa kwenye mabegi mawili ya
mgongoni na nyingine kufungwa
kwenye mifuko aina ya viroba na
kuchanganywa na pumba za ma-
hindi.

Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP Simon Sirro (kushoto), akisalimiana na Mwenyekiti wa Shirikisho la Wakuu wa Polisi wa nchi za Ukanda wa
Kusini mwa Afrika (SARPCCO) Kamishna Jenerali wa Jeshi la Polisi Zimbabwe, Tandabantu Godwin Matanga kabla ya mazungumzo yao

o
Lorila
- mafuta
lava

watatu

Na Gideon Mwakano-
sya, TUNDURU

WATU watatu wame-
fariki dunia katika tukio
Ia ajali ya Iori la mafuta
cha Huria Wilayani Tun-
duru mkoani Ruvuma.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Ruvuma,
Saimon Maigwa, am-
ethibitisha kutokea kwa
ajali hiyo na kueleza
kuwa lori hilo lenye
namba za usajiri T 956
DJL lililokuwa limebeba
petroli, lilidondoka na
kusababisha vifo vya
watu watatu akiwamo
dereva wa gari hilo.

Alisema gari hilo
lilikuwa likitokea Dar
es Salaam kwenda mjini
songea, lilikuwa lik-
iendeshwa na Joseph
Kilowe Mtitu (39).

Alisema watu wengine
wawili waliofariki katika
ajali hiyo majina yao
hayajafahamika.

Kamanda Maigwa
alisema chanzo cha
ajali hiyo kinachungu-
Zwa, na alitoa wito kwa
wananchi kujitokeza
kutambua miili ya watu
hao ambayo imehifadhi-
wa katika Hospitiali ya
Wilaya ya Tunduru.

Nipashe lilizungumza
na mashuhuda wa tukio
hilo akivvamo Ofisa
Huria, Shaibu Ngolonje
ambaye alisema kuwa
chanzo cha ajali hiyo
ni dereva wa gari hilo
kushindwa kulimudu
kwenye mteremko ka-
tika barabara ya kutoka
Tunduru, Huria kuelekea
Songea.

Kanda ya Ziwa kutibiwa kifafa, degedege Bugando

Na Mary Geofrey, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Bu-
gando, imewataka wananchi wa
mikoa ya Kanda ya Ziwa kuji-
tokeza kupata huduma za matiba-
bu ya kifafa na degedege.

Huduma hiyo imeanza kutole-
wa mwaka jana baada ya hospitali
hiyo kununua mashine maalumu
jjulikanayo kama EEG yenye uw-
ezo wa kubaini ugonjwa huo.

Wito huo ulitolewa jana na
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa hos-
pitali hiyo, Dk. Bahati Wajanga,

wakati akizungumzia mafanikio
ya hospitali hiyo katika kipindi
cha miaka minne ya Serikali waka-
ti wa ziara maofisa Mawasiliano
wa taasisi zilizo chini ya Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto.

Maofisa hao wapo kwenye
kampeni ijulikanyo kama ‘Tume-
boresha Sekta ya Afya’ inalenga
kuangazia mafanikio yaliyopati-
kana katika sekta ya afya nchini.

Alisema tangu kuanzishwa hu-
duma hiyo imefanikiwa kutibu
wagonjwa 600 wa ugonjwa huo.

Naye Daktari Bingwa wa Wato-
to, Mishipa ya Fahamu na Ubongo,
Dk. Yusuph Jamnagerwalla, alise-
ma mashine hiyo inachukua vi-
pimo vya mgonjwa kwa muda wa
saa mbili na kutoa majibu ndani
ya saa 25 hadi 48.

“Mashine hii ina uwezo wa
kupima na kubaini ugonjwa huu
ndani ya saa mbili na mgonjwa
ataanzishiwa matibabu na kuna
uwezekano wa kupona kuanzia
wiki 14 hadi mwezi mmoja ataku-
wa amepona kabisa,” alisema DKk.
Jamnagerwalla.

Kuhusu sababu za kuwapo kwa
ugonjwa huo, alisema walifanya
utatafiti mdogo na kubaini kuwa
kati ya watu 100 wenye utindio
wa ubungo asilimia 60 wanaugua
kifafa.

Alisema watoto waliozaliwa na
tatizo la ubongo wapo kwenye
hatari ya kupata ugojwa wa dege-
dege.

Alisema ugonjwa huo unawa-
pata waliopooza na wanaokula
nyama ya Nguruwe ambao wana
virusi vinavyosababisha kifafa.

Dk. Jamnagerwalla alisema

sababu nyingine ni ajali ambazo
husababisha ugonjwa wa kifafa
baada ya kupata majeraha kwe-
nye ubongo.

Alisema wanatoa elimu kwa
vituo vya afya na Zahanati mkoa-
ni humo kuwasihi watu wenye
ugonjwa huo kujitokeza kupima
na kuanza matibabu kwa sababu
unatibika.

Alisema awali wagonjwa wali-
kuwa wanakwenda Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH) hivyo
kuwapo kwa huduma hiyo kutu-
punguza gharama kwa wagonjwa.



ljumaa Januari 31, 2020 NipaShe 5

TANGAZO
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TANZANIA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA WA MIZANIA
KWA TAREHE 31 DESEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Mwaka ya Robo ya Mwaka
sasa Tarehe iliyopita Tarehe
31/12/2019 30/09/2019
TZS TZS
A. MALI
1 Fedha Taslimu 133 144
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - -
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 8,489 9,364
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwa - -
6 Miamala Baina ya Matawi - -
7  Bili Zilizoafikiwa - -
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika - -
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
11 - -
Mikopo Halisi lliyopo 19,545 18,877
12  Mali Nyingine 2,996 3,052
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14  Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika ,Mitambo na Vifaa 1,813 1,888
16 JUMLA YA MALI 32,975 33,325
B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - -
18 Amana za Wateja 1,794 2,310
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 Amana Maalumu 4,190 4,171
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 327 326
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 214 214
27 Zitakazolipwa Baadae 838 780
28 Dhima Nyingine - -
29 Madeni 7,363 7,801
JUMLA YA DHIMA
30 MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 25,613 25,524
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,200 21,200
32 Akiba ya Mtaiji 12 12
33 Mapato Yaliyobakizwa 1,307 1,307
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 529 378
35 Akauti Nyingine za Mtaji 2,566 2,627
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 25,613 25,524
38 Dhima Zisizo Dhahiri
39 Mikopo Chechefu 1,640 1,640
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,725 1,820
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 78% 77%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 8.5% 9.1%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 359% 324%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 65% 63%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79% 69%|
(vi) Ongezeko la Amana 7.7% -18.9%)
(vii) _Ongezeko la Mali -1.0% -7.2%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2019

(Kiasi kwa s oni)
Robo ya Robo ya Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka sasa Linganishi Mwaka wa Mwaka
Tarehe 31/12/2018 sasa Linganishi
31/12/2019 31/12/2019 31.12.2018
TZS TZS TZS TZ8
1 Mapato ya Riba 2,760 2,698 11,699 11,787
2 Gharama za Riba 4 109 244 497
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,756 2,589 11,455 11,290
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (186) (201) (428) (1,655)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 643 737 2,251 2,531
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 2) 0 3) (6)]
6.2 Ada za Kamisheni 443 468 1,651 1,599
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 203 269 603 938
7 Gharama Zisizo na Riba : 3,062 3,362 12,749 12,883
7.1 Mishahara na Mafao 1,582 1,719 6,534 6,950
7.2 Gharama Nyingine 1,481 1,643 6,215 5,933
7.3 Ada na Kamisheni
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 150 (237) 529 (717)
9 Tengo la Kodi ya Mapato - - - -
10 Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 150 (237) 529 (717)
11 Idadi ya Waajiriwa 326 364 334 364
12 Mapato kwa Hisa 7,084 (11,169) 25,909 (35,144)
13 Kipato kwa Hisa 7,084 (11,169) 25,909 (35,144)
14 |dadi ya Matawi 1 1 1 1
15 Vituo Vya Biashara 54 54 54 54
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Mali 0.5% -0.7% 1.5% -2.0%|
(i) Uwiano wa Mapato na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.6% -0.9% 2.1% -2.9%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 90% 101% 93% 93%|
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani Wa Mali Zinazozalisha 24% 20% 7% 83%|

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31 DECEMBA 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mtaji wa hisa Mapato TengolaZiada  Mengineyo Jumla
yaliyobakizwa ya Jumla (Bainisha)
Salio la mwanzo wa Mwaka (2019) 21,200 1,513 204 2,123 25,040
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 529 - - 529
Mapato mengine yaliyojumuishwa B - .
Miamala na wanahisa . . .
Gawio lililolipwa . . .
Ziada ya Kisheria . - . .
Mengineyo - (385) (14) 4“3 45
Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa 21,200 1,657 190 2,566 25,613
Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2018) 21,200 2,329 215 2,345 26,089
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (816) m) (222) (1,050)
Mapato mengine yaliyojumuishwa B - . .
Miamala na wanahisa - - .
Gawio lililolipwa - - .
Ziada ya Kisheria - - .
Mengineyo . . . .
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 21,200 1,513 204 2,123 25,040

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2019

(Kiasi kwa shilin

oni)

Robo ya Mwaka || Robo ya Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
sasa Tarehe iliyopita Tarehe Mwaka wa sasa || Mwaka Linganishi
31/12/2019 31112/2018 31.12.2019 31.12.2018
TZ8 1Z8 1Z8 1Z8
I:|MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
Mapato/(Hasara)Hakisi 150 48 529 (717)
Marekebisho kwa Ajili ya:
Hasara Katika Mali 177 169 647 1,192
Badiliko Halisi Katika Mikopo (667) 2,045 2,015 282
Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
Mabadiliko Halisi Katika Amana (497) (1,508) 672) 785
Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 56 (199) (327) (241)
Kodi lliyolipwa - - - -
Mengineyo 59 (27) (202) 458
Fedha Halisi zili kwa shughuli za - - - -
kwa shughuli za uendeshaji (723) 529 1,990 1,760
1I:[MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
Gawio Lililopokelewa - - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu (102) (168) (860) (726)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)
kwa Shughuli za uekezaji (102) (168) (860) (7@
1lI:[MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu (1,115) (1672) (593)
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - 0
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - -
Mengineyo (62) 45 (990)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) - - - -
kwa Shughuli za Kifedha (62) (A,115) (1,627) (1.583)|
IV:|FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
Onzezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tastimu (886) (753) (498) (550)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 9,508 10,261 9,120 9,670
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu /
i i mwa Robo Mwaka 8,622 9,508 8,622 9,120

1

2

Katika kuaandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Jina na Cheo

Yohane Ibrahim Kaduma ( Ofisa Mtendaji Mkuu)
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha )

Emmanuel Shee (Mkaguzi mkuu wa Ndani)

Sisi tuliotajwa hapo chiniwajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifaza zahapo juu, Tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha

hali halisi.

Jina na Cheo
Mwijage B Bishota (Mwenyekiti ya Bodi)

Loyce Isanzu (Mwendeshaji)

Saini

Saini

Tarehe

28 Januari 2020
28 Januari 2020
28 Januari 2020

Tarehe
28 Januari 2020

28 Januari 2020

A NA GHARAMA

Group Loans Product

Product

Interest p.m.

VAT Inclusive
Processing Fees

1 Group Biashara 3% flat 3%
2 |Group Savings Group Loan 3% flat 2.5%
3 | Group Jiendeleze 2.5%flat 3.5%
Individual Loans Product
Product Interest Proc. Fee
4 |Kitita 2.5% flat 2.5%
5 |Premium 2% flat 2.5%
5, 5,
6 |Uzalishaji Bin 4% to 30% 1.5% - 2.5%
Declining balance and
7 |Elimisha 2.5% flat 3.5%
Agriculture (Balloon) Loans Product
Product Interest Proc. Fee
9 |Jikomboe 4% flat 5%
10 |Jitume 5% flat 5%
11 |Mkombozi 5% flat 5%
Partnership Products
Product Interest Yy Inf:luslve
Processing Fees
12 |Partnership Negotiable Negotiable
Banking Services
1 |Balance Enquiry n/a Free
2 |Dormancy Fees n/a 5000 pm
3 |Payments n/a Free
4 | Withdrawal n/a 300
Mobile Banking
4 | Balance Enquiry n/a Free
5 |Payments n/a Free
6 | Withdrawal n/a Free

Saving Products

Product

Interest P.A

VAT Inclusive
Processing Fees

1 Savings Group Accounts 4% n/a
2 |Joint Accounts 4% n/a
3 |Akiba Accounts 4% n/a
4 | Watoto Accounts 4% n/a
5 |Bussiness Accounts 4% n/a
6 |Fixed Deposit Accounts Tied to the Amount n/a
7 |Conditional Savings Tied to the Amount n/a
Name and Title Signature Date
Yohane Ibrahim Kaduma ( Ofisa Mtendaji Mkuu) Signed 28 Januari 2020
Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha ) Signed 28 Januari 2020
Emmanuel Shee (Mkaguzi mkuu wa Ndani) Signed 28 Januari 2020
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mwaka 2020 uhimize
kampeni ya lishe bora

UPUNGUFU wa vitamini A na ukosefu wa lishe bora miongoni
mwa watoto unatishia afya na uhai wa watoto wa chini ya miaka
mitano na hata kinamama wajawazito.

Ukosefu wa vitamin hizo na lishe bora husababisha watoto
na kinamama kudhoofika kutokana na upungufu wa kinga ya
mwili na kuongeza hatari ya kupata magonjwa hasa malaria, up-
ungufu wa damu, kuhara, kutapika na magonjwa ya ngozi.

Mikakati mbalimbali ya kukabiliana na upungufu wa vitamini
A imebuniwa na hata ile ya kuongeza ubora wa chakula kwa
kukiongezea virutubisho yakiwamo madini zinafanyika.

Hata hivyo, si watu wengi wenye taarifa za kutumia vyakula
vyenye lishe bora na vilivyoongezewa virutubisho ili kuhakiki-
sha kuwa watoto hasa wenye umri wa chini ya miaka mitano
wanakuwa na afya njema, licha ya kwamba kwa vitamin A wengi
wanawapeleka watoto wao kliniki.

Licha ya Taasisi ya Chakula na Lishe (TFNC), kueleza mi-
kakati mingi ya kutumia vyakula vilivyoongezwa virutubisho ni
ukweli kuwa shule nyingi za sekondari na msingi hazitumii unga
wenye virutubisho hasa sembe na dona.

Tunaona kuwa pamoja na kutoa vitamin A, ni vyema pia
TFNC ikashirikiana na shule pamoja na wafanyabiashara wana-
kuongeza virutubisho na kuhakikisha kuwa wanaziuzia shule ili
kuandaa vyakula hivyo vilivyoongezewa nguvu ili vitumike ku-
wapikia watoto uji na ugali. Tunapongeza baadhi ya waandaaji
ambao husaga unga ambao umeongezewa virutubisho lakini
wakati mwingine taarifa zake hazijaandikwa kwa uwazi hivyo
kutowafikia wananchi kwa wepesi.

Taarifa zake zimeandikwa kwa Kiingereza kama ‘fortified mill’
lugha ambayo si rahisi watu wasiofahamu Kizungu kaisoma. Kwa
hiyo tunashauri kuwaelemisha wateja kwa kuwaandikia kwa
lugha ya Kiswahili ambayo wanaielewa na pia kuwahamasisha
kutumia unga huo. Ni vyema kuwashirikisha wanaosaga nafaka
kuvifikisha kwenye viwanda au mashine zao na kuvichanganya
na unga ili wananchi wanapopeleka nafaka kwa ajili ya kusaga
unga uwe wa mahindi, mtama au ulezi wawaongezee.

Tatizo la utapiamlo na udumavu halitakwisha kama ha-
kutakuwa na mkakati kabambe wa kuandaa lishe bora yenye
virutubisho muhimu kwa ajili ya watoto wanaoanza kutumia
chakula lakini bila kuwasahau mama wajawazito.

Licha ya jitihada za TFNC kufikiria uwezekano wa kutengen-
eza mafuta yaliyoongezewa virutubisho ikumbukwe kuwa mafu-
ta ni bidhaa ambayo ni muhimu lakini si wote wanaoitumia.

Tunashauri kuwa pamoja na kutoa vitamin A, kuhimiza ulaji
wa vyakula vyenye virutubisho ni vyema pia kuwaandaa watoto
katika ngazi za chini hasa vijijini ili waweze kufahamu namna
ya kuandaa chakula bora katika mazingira wanayoishi na kuzi-
fundisha familia zao.

Tunaishauri TFNC kushirikiana na wataalamu wa lishe wilay-
ani kuziwezesha shule kufundisha wanafunzi shuleni kuandaa
vyakula bora vyenye lishe bora kwa ajili ya familia za vijijini ili
kuzihamasisha jamii kuhusu uzalishaji, uhifadhi na ulaji wa
vyakula vyenye vitamin A kwa wingi na vyenye lishe bora vi-
navopatikana maeneo hayo.

Ikumbukwe kuwa watu wengi wanaamini katika kula chakula
lakini hawajahamasika kula vyakula bora vyenye mchanganyiko
wa vitu vyote kama wanga, mboga, matunda, protini na mafuta
ili kupata lishe bora. Ili kuwa na kizazi chenye afya ni vyema ku-
tumia chakula cha wanga hasa ugali au mchele na protini kama
nyama, maharage na jamii nyingine za kunde pamoja na mboga
za majani na matunda ili kupata virutubisho vyote muhimu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Asasi zisaidie kuwaonyesha
vijana uchumi ulioko kijijini

MOJA ya tatizo kubwa hivi sasa
kwa vijana nchini, ni ukosefu
wa ajira, inaosababisha baadhi
yao kushinda vijiweni au kuzun-
guka katika ofisi kusaka ajira ya
kukimu maisha yao.

Pamoja na kuwapo tatizo
la ukosefu wa ajira, bado wa-
naweza  kutumia  mlango
mwingine kujiajiri katika bi-
ashara, hata wakayaona ma-
fanikiwa kimaisha, badala ya
kutegemea kuajiriwa tu.

Kuna fursa zilozopo mikon-
oni mwao, watazitambua na
kuziendea katika ufahamu ya
jinsi ya kuzitumia, kuliko ku-
subiri kuajiriwa, ihali nafasi ina-
julikana kuwa finyu sana. Pia,
tukubali, wote wenye vigezo
vya kuajiriwa. Ni bahati mbaya,
wote wamedumbukizwa katika
kapu moja la kutafuta ajira na
kujikuta wanakwama. Wapo wa-
naofikia hatua ya kukata tamaa,
wakidhani hakuna njia nyingine
iliyobaki ya kuendesha maisha.

Inawezekana, ni mtazamo
unaotokana na baadhi yao ku-
topewa elimu ya kutambua
fursa zilizopo za kuwawezesha
kiuchumi. Hivyo, nionavyo
kuna haja ya wadau mbalimbali
nchini, zikiwamo asasi za kiraia
ziwaonyeshea vijana fursa hizo
wasizoziona . Matokeo ya Utafiti
wa Afya za Watu ya Mwaka 2015,
yanaonyesha mmoja kati ya Wa-
tanzania wanne, ni kijana wa
umri wa chini ya miaka 19, am-
bao kimsingi wana uwezo ku-
changia maendeleo ya taifa lao.

Uwezekano wa kupata maen-
deleo, unategemea ni kwa kiasi
gani vijana wametayarishwa,
kuendelezwa kushiriki katika
ujenzi wa taifa, hivyo watazam-

we kwa jicho la ziada.

Kimsingi, ni kundi lenye
changamoto nyingi, zikiwamo
hata za kiafya. Hapo nitalitaja
janga kuu, maradhi ya ikimwi
ambayo matokeo yake ni kukati-
sha masomo na hatua zingine za
maendeleo kwa vijana.

Vijana wasipoondolewa
changamoto hizo, hata uwezo
kuchangia maendeleo ya taifa
unakuwa ni mdogo. Hivyo, wa-
saidiwe kuonyeshwa fursa za
maendeleo na waepushwe na
matatizo mengine ya kiafya.

Asasi za kiraia nazo zina na-
fasi kubwa katika jambo hilo,
kwa ajili ya kuwasaidia vijana
kuwapa elimu ya kutumia fursa
zilizopo kuinuka kiuchumi, ili
dhana ‘Vijana ni Taifa la Kesho’
iwe na maana nzuri.

Asasi ya Foundation for Civil
Society (FCS), imetoa Sh. bil-
lioni 11 kwa asasui za kiraia au
azaki 154, ili zitekeleze miradi
inayolenga kuboresha maisha
ya Watanzania katika ngazi ya
taifa hadi chini, pia kutekeleza
miradi ya utawala bora.

Asasi hizo zinajikita katika
ujenzi wa amani na utatuzi wa
migogoro, uboreshaji maisha na
kukuza uchumi. Hivyo, ni waji-
bu wa asasi hizo ambazo hadi
sasa zinaendelea na miradi hiyo
kutambua kundi hilo.

Vijana wanatakiwa kupata
mafunzo ya ujasiriamali na usi-
mamizi wa biashara, ili waweze
kutambua fursa zilizopo na kuz-
iendeza, kuliko kubaki wakilala-
mika tu kwamba hakuna ajira
kumbe kuna mlango mwingine
wa kutokea. Kimazingira, Tanza-
nia ni nchi iliyotambuliwa kuwa
na fursa nyingi ambazo vijana

wakizitumia, zitawanufaisha na
waondokane na mihangiko ya
kusaka ajira, badala ya kujiajiri
kwa kuanzisha biashara ndogo
mbalimbali.

Miongoni mwake ni kilimo
cha mazao mbalimbali ya bi-
ashara, yakiwamo alizeti, mpun-
ga, mahindi, karanga, choroko,
kunde, pamba na mengine
mengi yanayolimwa nchini.

Baadhi yao, wanajamii wanak-
wepa kilimo wakiwa na sababu
mbalimbali, wakitaja zana zina-
zotumika zimepitwa na wakati,
pia mtindo wa kutegemea mvua
badala ya kilimo cha umwagil-
iaji, vyote vikifanya kilimo kuwa
kigumu. Kilimo cha kutumia
trekta au teknolojia nyingine ya
kisasa ikiambatana na umwa-
giliaji, kinaweza kutatua tatizo
la ajira kwa vijana, iwapo kita-
panuliwa na vijana wenyewe
wakiwa tayari kurudi shambani.

Hakuna haja ya vijana ku-
lundikana mijini, wakati viji-
jini kunapokuwapo fursa, kwani
ambao wamezitambua wanaen-
delea nazo, ikiwamo kuendesha
bodaboda badala ya kilimo, sek-
ta wanayoikimbia.

Asasi zisaidie vijana kuondo-
kana na fikra mbovu za duni
kwamba maisha mazuri yako
mjini pekee. Watambue hata
hivyo waelekezwe cha kufanya,
ili wafanikiwe.

Vijana wanapaswa kutambua
kuwa fursa za mafanikio, haziko
waelimishwe wasikimbilie mi-
jini na kujikuta wakiishia ku-
fanya biashara ndogo zisizo na
matumaini kwa maisha yao ya
baadaye.
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UONESHAJI WA TAARIFAZA FEDHA
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TARRIFS ON ACCOUNTS TARIFFS ON FINANCIAL SERVICES
HAKIKA SAVING ACCOUNT TZS ACCOUNT USD ACCOUNT BANK TRANSFERS
M fee {per Month) TZS 2,000 Free Done at the tills/branch TZS uso
Withdrawal fee @ counter TZS 1,500 1% of the Transfers within Letshego (same or = =
Withdrawal fee @ UMOJA ATM TZS 1,300 NIA different clients) ree ree
Dormant oo (per Month) TZS 2,500 UsD 2 = ic transfars {In TARZania)
Annual Interest rate (%) 2% 0% 758 TZS 10,000 USD 10
Number of withdrawals (per month) 3 Adminstrative fee for SWIFT TZ5 1,000 Ushi
At UMOJA ATM
Minimum Amount to qualify for interest
{Average per month) HEE 0000 Fund transfers (Intra bank) TZS 300
Milinz] wa famiiia Froa NIA Fund f Interbank TZS 1,300 N/A
Cardless transfers TZ5 750 NiA
BIASHARA PLUS ACCOUNT Current TZS ACCOUNT USD ACCOUNT M-PESA TRANSFERS T7s UsSD
Minimum TZS 20,000 uUsD 20 i Ti Ac t T Mobil:
Minimum Operating Balance TZS 50,000 USD 50 | gopasa to ccaunt fram fobiie 1000 NIA
Transaction below Minimum Operating o5 Eib e i |phone (deposit or loan repayment)
Balance fees i |M-Pesa to Account from Mobile
Maintenance fee (per Month) TZS 6,000 USD & i |phone (d Hor lban ) 1000 NiA
Withdrawal fee @ counter TZS 1,500 1% of the amount ! b0 L
Withdrawal fee @ UMOJA ATM TZS 1,300 NIA i
Counter cheque leaf TZS 2,000 i |M-Pesa Normal agent
D fo Month] TZS 2,500 uso 2 4
armant & (par Month) { Buy or Sell your E-Money Vodacom tariffs NiA
KIDS ACCOUNTS TZS ACCOUNT i |M-Pesa Super Agent
Minimum Opening Balance TZS 50,000 Agent buying /Selling E-Money Free NiA
M fee (per Month) Free
TZS 2,500
Withdrawal fee @ counter (1 free per quarter) ATM UMOJA CARDS
Daormant account fee (per Month) TZS 2,500 UMOJA card i fea TZS 10,000
Closing fes Free Replacement card
::nlual rnl:ranl r:{: (%) —— 4% ( Stolen, worn out, expiry) TZS 5,000
inimum Amount to qual or interes Bal. Py ry
{Average per month) TZS 100,000 ATM enquiry& 75 300
MAVUNO ACCOUNT TZS ACCOUNT INTERNAL CHEQUES
With fee TZS 1,500 ct 5 § TZS 7,800 (25 o L
Interest Rates per year ; : ee Lakves USD 9 (25 Leaves)
Balance :50,000-99,099.99 T i TZ513.400(50 |\ oh 17(50 Leaves)
Balanca :100,000-499,999.99 4% H Leaves
Balance :500,000-099,999.99 5% T£522,300 (100 |\,=p 33(100 Leaves)
Balance :1,000,000-4,999,099.99 6% H Leaves)
:==5,000,000 T H 5 1% of the Withdrawal
S s Withdrawal fee @ counter TZS 1,500 Sinount
Number of withdrawals(per manth) 2
TARIFFS ON LOAN PRODUCTS i
Products Product Range ng Fea ! |LetsGo Mobile TZ8
Express 200K - 2M e oyne Loan: min TZS {40; of the Loan C R FREE
TR of iF = { e
ME Small (Micre) =2M - 5M )GOOOFU = Coan; min 125 1% of the Laan H Enquiry & TZS 300
1% of the Tomn: min T25 [ (A F
ME Plus (Business) =50 = 20M 1oo%nm: IR 1% of the Loan Lo lEm :a:-msnls F::
SME =20 - 5OM vt Loansmin 153 1% of tha Loan i [Transfer Bank to Wallet TZS 1,300
SME Plus =EOM - 100M | 1% of the Loan 1% of the Loan i [Transfer Wallet to bank TZ8 1,000
SME Large =100M 1% of tha Loan 1% of the Loan TZS 300
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Polisi yawahoji viongozi ACT-Wazalendo

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JESHI la Polisi Mkoa wa Kusini Pem-
ba, limesema limeshawahoji viongozi
wawili wa Chama cha ACT -Wazalendo,
baada ya kudaiwa kutoa lugha zinazoa-
shiria uchochezi miongoni mwa wa-
nanchi.

Kamanda wa Polisi mkoani humo,
Ahmed Khamis Makarani, alisema len-
go la kuwahoiji ni kuhusiana na vitendo
vyao vya uchochezi walivyodaiwa kuvi-
fanya kwa nyakati tofauti.

Alisema viongozi hao kupitia tel-
evisheni za mitandaoni, walitoa lugha
zenye kuashiria uchochezi, na ndio
maana walilazimika kupata maelezo
yao ya kina.

Alisema, Jeshi la Polisi kama walinzi
wa amani halikuridhika na kauli hizo,
ndio maana wamewahoji na kupima,
iwapo kuna kesi ya msingi, ambayo
wanaweza kuifikisha mbele ya vyombo
vya sheria kujibu.

“Ni kweli viongozi wawili wa ACT-
Wazalendo, Omar Ali Shehe na Saleh
Nassor Juma tumewaita hapa makao
makuu ya Jeshi la Polisi na tumeshwa-
hoji, kwa tuhuma za kutoa lugha zenye
kuashiria uchochezi,” alifafanua.

Katika hatua nyingine, alieleza iwapo
viongozi hao hawataonekana na kosa,
mahojiano hayo yatatosheleza kwao.

Alisema Jeshi la Polisi, linaendelea na
upelelezi wa kina wa tukio hilo na kama
kuna kesi ya kujibu, jalada lao litapele-
kewa kwa mwanasheria.

Katibu wa mipango, wanachama na
mafunzo wa chama hicho, Omar Ali
Shehe, alikiri kuhojiwa na Jeshi la Polisi.

Alisema, walipokea taarifa ya wito
kutoka Jeshi la Polisi, yeye na kiongozi
mwenzake, maalim Saleh Nassor Juma
na walihojiwa kwa tuhuma za kutoa
lugha zenye kuashiria uchochezi kwa
wananchi.

Alisema, kabla ya kuitwa na Jeshi
hilo, Januari 10 mwaka huu majira ya

cha Kwale wilaya ya Chake Chake, kuku-
sanyika juu ya hatma ya kupatiwa vi-
tambulisho na aliwaita ili kuzungumza
nao.

“Kwa shehia ile ya Kwale, siku hiyo
ilikua ni ya mwisho ya kutolewa vitam-
bulisho vya ukaazi na wananchi 1,200
walikuwa hawajapatiwa, hivyo nilik-
wenda kuzungumza nao, ndio sababu
ya kuitwa Polisi,” ‘alifafanua.

Alisema kauli iliowashitua Jeshi la
Polisi wakati anazungumza na wa-
nanchi hao, ni ile kuwa wataendelea
kuwasimamia wananchi na wanacha-
ma wote, hadi watakapopatiwa vitam-
bulisho vyao.

Kiongozi huyo alisema jambo lingine
alilowaahidi wananchi hao na wana-
chama wao ambalo lilisababisha kuho-
jiwa na Jeshi la Polisi, ni kuwahakikisha
iwapo hawatopatiwa vitambulisho, daf-
tari la kudumu la wapiga kura wataom-
ba lisimamishwe kwanza.
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Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani, wakiwa amesimamisha mabasi ya daladala na kuhoji madereva wake

magari. PICHA: SABATO KASIKA

Rugemalira ‘alipua bomu' mahakamani
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Aidha, Makandege anadaiwa kuwa
kati ya Oktoba 18, 2011 na Machi 19, 2014
katika maeneo mbalimbali ya Dar es
Salaam, Kenya, Afrika Kusini na India,
akiwa na wenzake, walikula njama ya
kujipatia fedha kwa njia ya udanganyifu.

Pia anadaiwa kuongoza genge la
uhalifu  katika nchi hizo, akiwa si
mtumishi wa serikali akishirikiana na
watumishi wa umma kwa kuratibu na
kufadhili mpango wa uhalifu.

Katika shtaka la kujipatia fedha kwa
njia ya udanganyifu, Makandege ana-
daiwa kuwa kati ya Januari 23, 2014 na
Februari, 2014 alijipatia dola 380,000
katika benki ya Stanbic iliyopo Kinon-
doni na dola 600,000 katika benki ya
UBL Bank (T) Ltd iliyoko wilaya ya Ilala,
zilizotoka Benki Kuu ya Tanzania (BoT)

kwa nyakati tofauti.

Kwaupandewa Sethi na Rugemalira,
walifikishwa mahakamani hapo zaidi
ya miaka miwili na wamekaa rumande,
kutokana na upelelezi wa kesi yao ku-
tokukamilika.

Washitakiwa hao kwa pamoja wa-
nakabiliwa na mashitaka 12 yaki-
wamo ya utakatishaji fedha na ku-
sababisha hasara ya Dola za Marekani
22,198,544.60 na Sh 309,461,300,158.27,
kwa mara ya kwanza walifikishwa ma-
hakamani hapo Juni 19, 2017.

Washitakiwa hao wanadaiwa kuwa
Oktoba 18, 2011 na Machi 19 , 2014 jijini
Dar es Salaam walikula njama katika
nchi za Afrika Kusini, Kenya na India ili
kutenda kosa.

Aidha, inadaiwa katika mashitaka ya
kujipatia fedha kwamba kati ya No-
vemba 28 na 29, 2011 na Januari 23,2014

katika Makao makuu ya Benki ya Stan-
bic Kinondoni na Benki ya Mkombozi
tawi la Mtakatifu Joseph, kwa ulaghai
washitakiwa hao walijipatia kutoka BOT
Dola za Marekani 22,198,544.60 na Sh
309, 461,300,158.27.

Pia washitakiwa wote wanadaiwa kui-
sababishia serikali hasara ambapo ina-
daiwa walitenda makosa hayo Novemba
29, 2013 katika Benki ya Stanbic tawi la
kati kinondoni, kwa vitendo vyao wali-
isababishia serikali hasara ya Dola 22,
198, 544.60 na Sh. 309,461,300,158.27.

Kati ya Novemba 29,2013 na Januari
23, 2014 maeneo tofauti Dar es Salaam
kwa pamoja wanadaiwa kutenda kosa la
kutakatisha fedha kwa kuchukua fedha
kutoka BoT ambazo ni dola za Marekani
milioni 22.1 na Sh bilioni 3094 wakati
wakijua fedha hizo ni zao la kujihusisha
na genge la uhalifu.

I
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yazuia
wanafunzi
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masomoni
China
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anafanya kazi ya kutoa mrejesho wa
kila siku wa hali ilivyo nchini humo.

Majaliwa alisema Balozi Kairuki ana-
fanya kazi nzuri ya kutoa elimu kwa
Watanzania, ikiwamo kutafuta madak-
tari wa Kitanzania ambao wamejifunza
ugonjwa huo na wanaendeea kuwaelimi-
sha Watanzania waliopo China namna ya
kujikinga.

“Na Balozi kule (Kairuki) amewakanya
Watanzania wasiwe na mizunguko mingi
sana, kwa sababu ugonjwa huo maam-
bukizi yake ni pale ambako watu wana-
kutana,” alisema Majaliwa na kuongeza:

“Tumewataka Watanzania wale wan-
apohitaji labda kurudi Tanzania, na kwa
sababu watatakiwa kusafiri kwenye
treni, mabasi, wawasiliane na ba-
lozi namna nzuri ya kusafiri, wasisafiri
kwenda ubalozini, Beijing ilipo watumie
mawasiliano ya kimtandao kupata ridhaa
hiyo na kuambiwa hali ikoje na wapate
vibali vya kurudi.

MTEGO UCHAGUZI MITAA

Wakati huohuo, Waziri Mkuu Majaliwa
alisema kuwa uchaguzi wa serikali za mi-
taa uliofanyika mwaka jana hautarudiwa
na kwamba hakuna sababu ya kutengua
uchaguzi wote.

Amesema endapo kuna mgombea
mwenye malalamiko anayo fursa ya
kwenda mahakamani.

Waziri Mkuu Majaliwa alitoa ufafanuzi
huo baada ya kuulizwa swali na Mbunge
wa Mbozi (Chadema), Paschal Haonga.

“Kulichukua hili kwa ujumla ujumla, si
sahihi sana kwa sababu kila mmoja alipo
alikuwa na mamlaka yake inayoratibu na
anayo fursa ya kwenda kwenye mamlaka
ya kukatia rufaa pale ambapo hajaridhi-
ka na utekelezaji wa jambo hilo,” alisema
Majaliwa na kuongeza

“Na vyama vyote vilishiriki kwenye
hili katika kanuni ya kukata rufaa, kwa
hiyo ni wajibu wa huyo mgombea kwe-
nye eneo hilo kwenda kukata rufaa, na
kama kulikuwa na dosari kama ambavyo
nimeeleza, bado zilikuwa zinaweza
kuelezwa huko huko kwenye ngazi hiyo”
alisema Majaliwa.

Alisema moja kati ya kanuni inayotoa
fursa kwa yeyote ambaye hajaridhika
ana haki ya kukata rufaa eneo aligombea
na endapo hajaridhika aende mahakam-
ani.

Aidha, Waziri Mkuu Majaliwa alitetea
uamuzi wake wa kuzuia utoaji wa vibali
vya kuingiza sukari kutoka nje hadi suka-
ri inayozalishwa na Kiwanda cha Sukari
cha Mahonda-Zanzibar iishe.

Majaliwa alisema anaamini, Watanza-
nia walimuelewa na hasa Wazanzibar na
kwamba alichokisema ni sahihi na hao
wanaotamka kuwa amewachefua Wazan-
zibar, ni wanunuzi na sio Wazanzibar.
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Kamati maafa mikoa 8 zatakiwa '~ ——

kuweka mradi bomba mafuta  Kameeniva

Na Mwandishi Wetu

FISI ya Waziri Mkuu,
Idara ya Menejimenti
ya Maafa, imezishauri
kamati za usimamizi
wa maafa katika mikoa 8 na
””” katika wilaya 24 zi-
lizopo katika mikoa ya hiyo am-
bapo mradi wa bomba la mafuta
utatekelezwa, kuuweka mradi
huo katika mipango yao ya kuji-
andaa na kukabiliana na maafa.
Mikoa hiyo ni Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Do-
doma, Manyara na Tanga, huku
lengo likiwa ni kuhakikisha mra-
di huo hauthiriwi na majanga
yanayoweza kutokea.
Sheria ya Usimamizi wa Maafa
Na. 7 ya mwaka 2015, inaaini-

sha majukumu ya kamati za
usimamizi wa maafa kuanzia
bapo kwa mujibu wa sheria hiyo,
jukumu la msingi ni kutoa taar-
ifa za tahadhari ndani ya eneo
husika, kuratibu na kusimamia
shughuli za usimamizi wa maafa
na operesheni za dharura ndani
na kutafuta rasilimali kwa ajili
ya usimamizi wa maafa ngazi
husika.

Akizungumza baada ya
kutembelea eneo la kwenye
rasi ya Chongoleani karibu na
Bandari ya Tanga ambapo mradi
huo utatekelezwa, Mkurugenzi
Idara ya Menejimenti ya Maafa,
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kanali Jim-
my Matamwe, alifafanua kuwa

kamati za maafa zinalo jukumu
la kuchukua tahadhari ya nam-
na ya kuhakikisha majanga ya-
nayoweza kuuathiri mradi huo
yanakuwa katika mipango yao
ya menejimenti ya maafa ili faida
zitakazotokana na utekelezaji wa
mradi huo zinakuwa endelevu.
Kaimu Katibu Tawala wa
Mkoa wa Tanga, Noel Kazimoto,
alieleza kuwa utekelezaji wa
mradi huo utafungua fursa za ki-
uchumi kwa Watanzania, hivyo
ni dhahiri kuwa eneo la Chon-
goleani litakuwa na mwingiliano
mkubwa wa watu na shughuli
nyingi za kiuchumi na kijamii zi-
takuwa zikiendeshwa, kwa kuwa
wananchi ni wadau wa mene-
jimeti ya maafa kupitia kamati za
menejimenti  za maafa kuanzia

Kazimoto alisema wataende-
lea kuelimishwa juu ya majan-
ga yanayoweza kuuathiri mra-
di huo ili kuhakikisha unakuwa
endelevu. Mradi wa bomba la
mafuta ghafi unatekelezwa kwa
ubia wa ujenzi na uendeshaji
kwa kushirikisha kampuni za To-
tal ya Ufaransa, CNOOC ya China,
Tullow ya Uingereza na Serikali
za Tanzania na Uganda. Mafuta
ghafi yatasafirishwa kutoka Ka-
baale katika Wilaya ya Hoima
nchini Uganda hadi Bandari ya
Tanga nchini Tanzania. Mradi
wa bomba hilo una umbali wa
kilometa 1,445, ambapo kilometa
298 zitakuwa nchini Uganda, na
kilometa 1,147 zitakuwa Tanza-
nia.

Sumu kuvu kwenye karanga, mahindi chanzo cha saratani

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imesema mojawapo
ya madhara anayoweza kupata
mtu aliyekula mahindi na karan-
ga zilizochanganyika na sumu
kuvu ni kuugua saratani ya Ini.

Kadhalika, imesema endapo
watoto wakila nafaka hizo nao
wako katika hatari ya kupata
ugonjwa wa udumavu.

Mratibu wa mradi wa ku-
dhibiti sumu kuvu (TANIPAC)
unaorabitiwa na serikali, Cle-
pin Josephat, aliyasema hayo
wakati akizungumza na Nipashe
kuhusiana na mikakati walioji-
wekea dhidi ya kupambana na

Sumukuvu.

Josephat alisema sumukuvu
ni hatari katika mwili wa bin-
adamu na hii inasababishwa na
wakulima kutofuata taratibu na
kanuni za Kilimo katika maeneo
au mikoa ambayo imeathiriwa.

“Kuna uhusiano wa saratani
ya Ini na chakula kilichoathiriwa
na sumukuvu ndiyo maana
unaona serikali iko mstari wa
mbele kuhakikisha inamaliza
tatizo hilo nchini,” alisema Jose-
phat.

Alisema kwa sasa kuna uhusi-
ano kati ya ugonjwa wa saratani
na uwapo wa sumukuvu katika
mazao hususani mahindi na ka-
ranga.

Alisema pia kuna udumavu
kwa watoto, na kwamba mtoto
akiathirika siyo rahisi kum-
rejesha katika ukuaji wake wa
kawaida.

“Ninaomba wakulima,
wasindikaji tuwe na taratibu
za kufuata kanuni itasaidia ku-
punguza tatizo la sumu kuvu.
Tunakwenda kuboresha miun-
dombinu bara na visiwani iki-
wamo kutoa elimu lengo ni ku-
tokomeza kabisa ugonjwa huu,”
alisema Josephat.

Alisema mkataba wa miaka
mitano ambao serikali imesaini
utakwenda kutatua changamoto
katika mikoa ambayo imeathiri-
wa na sumu kuvu.

Alisema katika uboreshaji
wamepanga kujenga maabara
kubwa ya kimataifa yenye uw-
ezo wa kupima mazao kabla ya
kwenda nchi za nje.

Alisema mbali na ujenzi wa
maabara, pia wanatarajia ku-
jenga maghala makubwa bara
na visiwani ambayo yatakuwa
mfano wa kufundisha wakulima,
wasindikaji namna ya kuhifadhi
mazao Yyasiathiriwe na sumu
kuvu.

Alisema wanatarajia pia ku-
hamasisha matumizi ya vihenge
vya kisasa, na kwamba vihenge
hivyo vitakuwa msaada mkubwa
kwa wakulima.

‘yazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya bidhaa mbalimbali
ya Unilever Tanzania imezindua
kampeni maalumu ya va us-
afi wa miezi sita iitwayo ‘Omo
Ng'arisha Festival' itakayofanyika
Tanzania nzima ikiwa na lengo
la kuhamasisha faida, ubora na
matumizi sahihi ya sabuni bora
ya Omo..

Akizungumza wakati wa uz-
induzi huo Mbagala jiji la Dar es
Salaam jana, Meneja Masoko wa
bidhaa ya Omo, Upendo Mkusa,
alisema ni matumaini yao kwa
kupitia kampeni hiyo jamii itat-
ambua matumizi sahihi ili kupata
matokeo yanayotarajiwa.

Akizungumza zaidi kuhusu
kampeni hiyo, Upendo alisema
baada ya uzinduzi huo, kampeni
hiyo itaendelea kwa matamasha
na matukio mengine katika mikoa
va Dodoma, Dar, Mwanza, Aru-
sha, Moshi na Mbevya.

Alisema ili kuifanya kampeni
hiyo kuwa yenye bashasha na
mvuto, Unilever imemtangaza
Msanii maarufu nchini, Isha
Mashauzi, kuwa Balozi wa
Kampeni ya Omo Ng'arisha,
atakayeshiriki katika matukio
mbalimbali katika kampeni hii
ikiwamo michezo, michezo ya ku-
furahisha na burudani ya muziki
kutoka kwa wasanii mbalimbali.

Kampeni itashirikisha timu ya
promosheni ya Omo kwa kupita
mlango kwa mlango majumbani,
kwenye maeneo ya wazi na ka-
tika sehemu za biashara kuijuli-
sha jamii juu ya ubora, faida na
matumizi sahihi ya OMO, ambayo
ni moja va bidhaa kubwa zaidi ya
Unilever.

Alisema kwa kutambua na
kuunga mkono juhudi za seri-
kali ya awamu vya tano katika
kuendeleza uchumi wa viwanda
na katika kuwaletea watu wake
maendeleo, wameandaa utara-
tibu maalumu la kuwatambua
Wanawake wajasiriamali 10 Bora
katika kila mkoa watakapofanya
kampeni hiyo na kuwapa za-
wadi itakayowasaidia kuboresha
biashara zao hivyo kuwafanya
kung'aa.

“Ni imani yetu wanawake
hawa miongoni mwao kuna
wenye biashara ndogondogo, tut-
awatambua na kuwapa zawadi.
Ni matarajio yetu utambuzi huu
utaleta tija na kuwa kichocheo
katika utendaji wao hivyo kukuza
biashara zao.

“Unilever pia tupo mstari wa
mbele katika kusaidia jamii, ni
katika muskabali huo timu yetu
va kampeni katika mikoa hiyo..,
tutatembelea katika mahospi-
tali ambako tutaonyesha moyo
wa kujali kwa kutoa msaada wa
sabuni kwa wagonjwa waliolazwa
katika hospitali hizo tukiongozwa
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Serikali yatoa msimamo
hati ukaguzi wa hesabu

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNGE limeelezwa kuwa seri-

kali haina mpango wa kufuta

Hati inayoridhisha yenye mao-

ni ya kikaguzi wala kuingilia
namna taaluma ya ukaguzi nchini inavy-
oendeshwa.

Hayo yalielezwa jana bungenina Naibu
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu
Kijaji, alipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Bunda (CCM), Boniphace Getere.

Katika swali lake, Mbunge huyo alise-
ma katika miaka ya hivi karibuni nchini
kumekuwa na majina mengi katika Idara
ya Ukaguzi toka Ofisi ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
kama vile Hati safi, Hati inayoridhisha na
Hati chafu.

“Je, Shirika au Halmashauri kupata
hati safi ni ishara kwamba Shirika au Hal-
mashauri husika halina ubadhirifu wa
mali ya umma kwa kuwa kuna kila dalili
kuwa kutolewa kwa hati safi ni dalili ya
wazi ya kuficha ubadhirifu katika baa-
dhi ya Mashirika na Taasisi za Umma?”
alihoji.

Pia alihoji lini Serikali itafuta utaratibu
huo ambao umekuwa kinga ya ubadhiri-
fu wa mali ya umma.

Akijibu swali hilo, Dk. Kijaji alifafanua
kuwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya
Mwaka 2008 inampa mamlaka Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
kufanya kaguzi mbalimbali ambazo ni
Ukaguzi wa Hesabu, Ukaguzi wa Kiu-
chunguzi, Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi
Maalum.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Ashatu Kijaji.

“Lengo kuu la ukaguzi wa Hesabu
ni kutoa maoni kama Hesabu zina-
zokaguliwa zinaonesha hali halisi ya
mapato na matumizi ya serikali kwa
kuzingatia Viwango vya Kimataifa
vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha,”
alisema.

Alieleza kuwa maoni hayo hu-
tolewa kwa njia ya hati za ukaguzi
ambazo zimegawanyika katika
makundi manne ambayo ni Hati in-
ayoridhisha, Hati yenye Shaka, Hati
Isiyoridhisha na Hati Mbaya.

“Hati  inayoridhisha hutolewa
wakati taarifa za fedha zilizowasil-
ishwa na kukaguliwa zinapokuwa
zimezingatia Viwango vya Kimataifa
vya Uandaaji wa Hesabu katika Sekta
ya Umma, na Sheria na Kanuni za
Fedha za Umma. Hati hii huonesha
taarifa za fedha zinatoa taswira ya

kweli na hali halisi ya mapato, matumi-
zi, mali na madeni ya taasisi husika,”
alisema.

Hata hivyo alisema dhana ya kuwa
‘hati Inayoridhisha’ inatoa tafsiri ya ku-
tokuwapo kwa kila aina ya ubadhirifu
siyo sahihi kwa sababu mbalimbali.

“Sababu hizo ni pamoja na maoni
ya ukaguzi yanatolewa kwa malengo
maalum ya kuwafahamisha watumiaji
wa taarifa za fedha kama taarifa hizo
zinaonesha ukweli na hali halisi ya
hesabu za mizania kwa tarehe husika,
taarifa za mapato na matumizi pamoja
na taarifa ya mtiririko wa fedha kwa kip-
indi kilichokaguliwa,” alisema.

Nyingine ni dhana ya ukaguzi wa
hesabu inajikita katika masuala ambayo
wakaguzi wanaamini kuwa ni mazito
na yana athari kubwa kwenye taarifa za
fedha za taasisi husika.

“Hii ina maana kuwa, mambo am-
bayo hayana athari kwenye taarifa za
fedha yanashughulikwa na mifumo ya
udhibiti wa ndani ya taasisi husika.Kwa
majibu haya napenda kuliarifu Bunge
lako kuwa utaratibu huu ndiyo unaotu-
mika dunia nzima, hivyo Serikali haina
mpango wa kufuta Hati inayoridhisha
yenye maoni ya kikaguzi wala kuingilia
namna taaluma ya ukaguzi nchini inavy-
oendeshwa,” alisema.

Alisema kutoa utaratibu mwingine
itakuwa ni kukiuka Viwango vya Ki-
mataifa vya Uandaaji wa Tarifa za Fedha
(IPSAS) katika Sekta ya Umma na pia
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (IS-
SAI) ambavyo Serikali imeviridhia vitu-
mike.

Agizo barabara zilizoharibiwa
na mvua kutengewa fedha

SERIKALI imeagiza Wakala wa
Barabara nchini (Tanroads), kuten-
ga bajeti kwa mwaka 2020/21 ya ku-
karabati miundombinu ya barabara
kwenye mikoa ambayo imekuwa
ikipata uharibifu mkubwa kutokana
na mvua ukiwamo mkoa wa Tanga.

Kauli ilitolewa jana bungeni na
Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Elias Kwandikwa,
alipokuwa akijibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Korogwe Mjini (CCM),
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Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Elias Kwandikwa.

Mary Chatanda.

Katika swali lake, Mbunge huyo alise-
ma mji wa Korogwe upo bondeni na
mvua zinazoendelea kunyesha zimeen-
delea kuathiri miundombinu kwenye miji
huo.

“Je, serikali itakuwa tayari kutenga fed-
ha za kujenga mifereji wakati tukisubiri
fedha kwa ajili ya kujenga barabara ya
lami, na tupatiwe fedha kidogo kidogo
kuliko kutenga kila mwaka fedha za
ukarabati barabara za changarawe am-
bazo zinaharibiwa na mvua?”alihoji.

Kwandikwa alisema maji yasipo-

dhibitiwa ni adui mkubwa wa bara-
bara na kuna maelekezo yametolewa
ili mamlaka zote muhimu kushiriki-
ana kuwa na mipango ya kudhibiti
maji ya mvua.

“Kati ya mikoa ambayo imesham-
buliwa sana na mvua ni Tanga na
tumetoa maelekezo Tanroads kwa
mikoa yenye uharibifu mkubwa
kutengewa bajeti, tutaweka kip-
aumbele kwenye maeneo yaliyo na
shida,alisema

Katika swali la msingi, Mbunge wa
Mlalo (CCM), Rashidi Shangazi, ali-
hoji ni lini Serikali itakamilisha ujenzi
wa barabara ya Lushoto-Mlalo yenye
urefu wa kilometa 45 kwa kiwango
cha lami.

Kwandikwa, alisema serikali kwa
kutambua umuhimu wa barabara
hiyo, ilianza kuijenga kwa kiwango
cha lami kwa awamu kulingana na
upatikanaji wa fedha.

“Hadi kufikia mwaka wa fedha
2018/19, jumla ya kilometa 8.6 zime-
kamilika kwa gharama ya Sh.Bilioni
5.2. Aidha, katika mwaka wa fedha
2019/20, Serikali imeendelea kuiten-
gea fedha barabara hii kwa ajili ya
kuendelea na ujenzi,” alisema

Alisema sehemu iliyobaki yenye
urefu wa kilometa 33 itaendelea ku-
jengwa kwa awamu kulingana na upa-
tikanaji wa fedha.

Dampo la Kisasa
kujengwa Dar

WAZIRI wa Nchi,
Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na
Mazingira, Mussa
Zungu (pichani),
amesema hali ya
uchafu mazingira
katika jiji la Dar es
Salaam ni kubwa
kutokana na uwapo
wa dampo moja.

Kufuatia hali hiyo,
Zungu amesema kuna
mpango mkubwa wa
kujenga dampo la
kisasa litakalokuwa
na uwezo wa kubeba
taka zote za jiji hilo.

Waziri Zungu alitoa

kauli hiyo bungeni alipokuwa akijibu swali

la nyongeza la Mbunge wa Kawe (Chadema),
Halima Mdee, ambaye alisema Dar es Salaam
kuna wakazi milioni tano na kuna dampo moja
katika eneo la Pugu Kinyamwezi na lipo kwe-
nye hali mbaya.

Alihoji serikali ina mpango gani kujenga
dampo la kisasa kwenye maeneo mengine Kila
wilaya ili kuzuia uchafu kutokana na lililopo
kutokidhi kubeba uchafu katika jiji zima.

Zungu alisema kuwa kasi ya taka katika Jiji Ia
Dar es Salaam ni kubwa licha ya kuwa linakua
kwa kasi na kwamba miaka ijayo linakadiriwa
kuwa na watu zaidi ya milioni nane hadi tisa na
dampo ni moja.

Alikiri hali ni ya uchafu ni mbaya kwenye jiji
hilo.

“Lakini nimwondoe hofu mbunge kuwa fedha
zipo zimeshatolewa ili kujengwa la kisasa jipya
ambalo litabeba taka zote katika jiji la Dar es
Salaam,” alisisitiza.

Awali, katika swali la msingi, Mdee alisema
Jiji la Dar es Salaam limekabiliwa na tatizo
sugu la uchimbaji mchanga na uchafuzi ul-
jokithiri.

“Serikali ina mikakati gani ya muda mfupi
na mrefu kukabiliana na kero hii sugu na
hatarishi?"alihoji

Akijibu, Naibu Waziri wa wizara hiyo, Mussa
Sima, alisema ni kweli kuna tatizo kubwa ya
uchimbaji wa mchanga Dar es Salaam.

"Yapo machimbo ya mchanga yaliyoruhusiwa
kisheria na kupata vibali kutoka Mamlaka
husika kama Serikali za Mitaa (Halmashauri za
Jiji na Manispaa), Ofisi za Mamlaka za Mabonde
na Wizara ya Madini,” alisema.

Hata hivyo,alisema upo uchimbaji holela
hususan katika maeneo ya mito na machimbo
mengine ya mchanga ambayo Sio rasmi
yanayoanzishwa na wananchi katika maeneo
mbalimbali.

Alieleza kuwa ili kukabiliana na hili hatua
zinachukuliwa ni kuelimisha wananchi kuhusu
athari za uchimbaji holela wa mchanga na
kuzuia uchimbaji holela.

“Mamlaka mbalimbali zikiwamo Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira,
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa, Mamla-
ka za Mabonde na Tume ya Madini kupitia Ofisi
ya Madini Mkoa wa Dar es Salaam, zimekuwa
zikifanya ukaguzi wa mara kwa mara na hatua
stahiki kwa mujibu wa sheria huchukuliwa,”
alisema.

Aidha, alisema Serikali inaandaa mkakati wa
muda mrefu utakaotokana na mapendekeo ya
Kamati Maalum ya wadau iliyoundwa na Ofisi
ya Makamu wa Rais kupendekeza hatua za
kuchukuliwa ili kuwa na uchimbaji endelevu
wa mchanga na usiokiuka Sheria za nchi na Ku-
fanya tafiti na kuendeleza teknolojia za ujenzi
zinazoweza kutumia mchanga kidogo.
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DC Muro atoa wiki mbili
utatuzi wa mgogoro ardhi

Na Allan Isack, ARUMERU

KUU wa Wilaya ya

Arumeru, Jerry Muro,

ametoa wiki mbili kwa

Halmashauri ya Aru-

sha DC, kutatua mgogoro wa ardhi

inoni, uliodumu kwa muda mrefu
bila kutafutiwa ufumbuzi.

Akizungumza wakati wa ziara ya

Kata ya Oldonyowas, Muro amea-

giza uongozi wa halmashauri hiyo,
ardhi, kuitisha mkutano wa had-
hara kutafuta suluhisho la mgogoro
huo.

“Ninatoa wiki mbili mtatue
mgogoro huu, kwa kuwa wataala-
mu wa ardhi watawashauri nini cha
kufanya ili kufikia maridhiano kwa
pande hizi mbili,” Muro alisema.

Mwakilishi wa  Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Aru-
sha DC ambaye ni Ofisa Mifugo na

Uvuvi, Charles Ngiloriti, alisema
wamepokea maelekezo  hayo
na watakwenda kushirikiana na
viongozi wa serikali ya kijiji, idara ya
ardhi na mwanasheria ili kuutatua.

“Tunaomba mtupe ushirikiano
kutafuta ufumbuzi wa mgogoro
huu, kwa maslahi ya wilaya yetu ya
Arumeru,” alisema.

owazunguka.

“Nashukuru Shirika la OIKOS,
kwa kutusaidia kupima baadhi ya
maeneo, lakini tunaomba suala
la mipaka lizingatiwe kwa uma-
kini ili kuepuka migogoro,”alisema
Paangu. Alisema wananchi wa ki-
jiji hicho wanakabiliwa na ukosefu
wa zahanati na kusababisha kutem-
bea umbali wa zaidi ya kilomita 12
kwenda kutafuta huduma za afya

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, Jonathan Shanna, akionyesha moja ya silaha bastola aina ya Chinese kwa waandishi iliyokuwa ikitumiwa
na watu wanaodaiwa kuwa majambazi sugu watano waliouawa na jeshi hilo. Kushoto ni Mkuu wa mkoa huo, Mrisho Gambo. PICHA: WOINDE
SHIZZA

Unywaji pombe kupindukia
watajwa kuongeza kasi ubakaji

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

OFISA Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya Hanan’g, Martha
Sulle, ametaja moja ya sababu ya
ongezeko la matukio ya ubakaji
dhidi ya watoto ni ulevi kupin-
dukia na kuwataka wazazi kube-
ba jukumu la malezi.

Akizungumza na Nipashe ka-
tika mahojiano maalum kuhusu
ukatili huo dhidi ya watoto, Sulle
alisema matukio hayo yameshika
kasi ndani ya halmashauri hiyo.

“Chanzo kikuu cha ubakaji siku
hizi ni ulevi ambao unachangia
kuwadanganya watoto kwa kuwa-
pa pipi au zawadi zingine kama
biskuti, alieleza.

Sulle alisema alitaja sababu ny-
ingine ni kuongezeka kwa familia
zinazotelekezwa na wanaume,
jambo linalosababisha watoto
kukosa ulinzi wa uhakika dhidi ya
watu wenye nia ovu.

Mkazi wa Babati, Isaya Nickson,
aliwashauri wazazi kuhakikisha
ulinzi wa watoto wao kuwa ni ju-
kumu lao ili kuwaepusha na watu

wanaowatapeli kwa kuwanunulia
pipi. Nickson alisema ni vizuri wa-
zazi ambao wanabanwa na maju-
kumu wawe na wasaidizi wa ny-
umbani wa uhakika watakaobeba
jukumu la ulinzi na usalama wa
watoto pindi wazazi wakiwa kwe-
nye majukumu yao ya kila siku.

Mkazi wa Matufa, Jackline Sam-
wel alisema katika kipindi cha
miaka minne vitendo hivyo vime-
kuwa vikiongezeka.

“Mtoto unakuta anakwenda
kucheza kutwa nzima, mzazi au
mlezi hamfuatilii kuona anacheza

na nani na na yupo katika mazin-
gira gani,” alisema.

Samwel aliwataka wazazi kama
wanavyofuatilia mifugo yao wasi-
ibiwe wabebe jukumu la watoto
kwa kuhakikisha wakati wote
wanakuwa kwenye ulinzi na us-
alama.

Kwa mujibu wa takwimu zi-
lizokusanywa na Kituo cha Haki
za Binadamu Tanzania (LHRC)
mwaka 2017, ukatili wa kingono
hasa kwa watoto ulikuwa ni asil-
imia 85 na ukatili wa kimwili uli-
kuwa ni asilimia 15.

Wanawake
wafundwa

mgawanyo
mali Kijinsia

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WANAWAKE wa Mkoa wa
Arusha, wametakiwa kusi-
mamia haki sawa katika
ugawaji mali kwa watoto
wao bila kubagua jinsia ili
kuondokana na migogoro
ya kifamilia.

Mwanasheria na mwa-
nachama wa Chama cha
Wanasheria Wanawake
Tanzania (TAWLA), Fran-
sisca Gasper, aliyasema
wakati akitoa mada kwa
vikundi mbalimbali vya
wanawake kuhusu kupun-
guza migogoro ya ardhi na
namna ya kuitatua.

Alisema ni vema Kila
mwanamke akaanza na fa-
milia yake kusimamia haki
za mgawanyo wa mali kwa
watoto wao.

“Ni vema wanawake
hasa wa jamii za wafugaji
wakaachana na kukumbatia
mila na desturi za ubaguzi
kwao na watoto wao wa
kike kwa kuanza kusi-
mama Kidete kutetea haki
sawa kwa watoto wa kike,”
alisema.

Pia aliwataka wakati
wakidai haki katika
mgawanyo wa miradhi ni
vema wakaishi katika ndoa
zinazotambulika kisheria.

“Wanawake wengi wanai-
shi kienyeji na mwisho wa
siku mwenzio akiondoka
inakuwa shida kutambu-
lika, japo sheria inatambua
mkiwa kwa miaka miwili
mfululizo ni mke halali la-
kini hakuna nyaraka zina-
zokutambua mpaka watu
adhibitishe,"alisema.

Mwanasheria wa TAWLA,
Silveia Mwanga, aliwaomba
wanawake hao kuhakiki-
sha wanaandika wosia wa
mgawanyo wa mali zao ili
kuondoa migogoro pindi
wanapofariki dunia.

“Wosia huu uwe siri,
ukiwa wa wazi utaweza
kusababisha vurugu kwa
mtoto au watoto, hakik-
isheni mali zinagawanywa
kwa kufuata haki sawa
kwa watoto wa jinsia
zote,"alisema.

Naye, Mwenyekiti wa
Mtandao wa Vikundi vya
Wakulima (Mviwata),
Wilaya ya Arumeru, Re-
hema Salmu, alishukuru
TAWLA kwa kuwapatia
elimu hiyo ambayo itawa-
saidia kuondoa manyan-
yaso kwa wananake na

kwetu Meru, tunanyan-
yasika hatupewi ardhi ka-
bisa ni wanaume tu ambao
ndiyo wanamiliki ardhi
kwa sasa tumejua haki zetu
tutazipigania,”alisema.
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‘Kilimo umwagiliaji
chakosa usimamizi’

Na Mary Mosha, MOSH|

WAKULIMA wa mazao !
ya mboga na matunda ;
katika skimu ya Umwa- ]
giliaji ya Lower Moshi ;
wameilalamikia serikali '
kuwa licha ya kuwekeza ;
katika miundombinu ya '
umwagiliaji kwa fedha 1
nyingi, lakini bado
sekta hiyo inakabiliwa na 1
changamoto ya usimam- ;
izi. '

Hayo yalisemwa jana E
na baadhi ya wakulima 1
wa mazao ya mboga na ;
matunda katika skimu 1
ya Umwagiliaji ya Lower
Moshi, baada ya timu ya 1
wataalamu kutoka Tume ;
ya Taifa ya Umwagiliaji 1
Mkoa wa Kilimanjaro ku-
fanya ziara ya ukaguzi wa |
miundombinu ya umwa- 5
giliaji. ]

Severini Msofe, alisema
ni vyema kwa tume kush-
irikiana na serikali kuanzi-
sha utaratibu maalumu wa !
kusimamia miundombinu ;
ili kuleta tija kwenye sekta
va kilimo na kulinda ili 1
isiharibiwe na baadhi ya ;
watu wasio waaminifu. 1

“Tunaomba Bunge ;
litunge sheria ambayo 1
itawabana wenyeviti wa E
mamizi kulinda na kutunza ;
miundombinu katika skimu |
hizi, wapo baadhi ya watu
wasio waaminifu huharibu
miundombinu hiyo bila ku-
jali gharama zinazotumika
na serikali kutengeneza,”
alisema Hawa Shabani. 1

Aidha, mtaalamu ku- 5
toka Tume ya Taifa ya ]
Umwagiliaji, Said, alisema ;
Sheria ya Umwagiliaji ]
Namba 5 ya Mwaka 2013,
inamtaka kila mkulima ]
kulinda miundombinu na 1
kwa atakayekiuka hatua ;
kali za kisheria zitachuku- |
liwa dhidi ya mtuhumiwa.

Skimu ya Lower Moshi 1
ambayo ipo umbali wa ;
Kilomita 5 kutoka Moshi 1
Mjini, ilijengwa mwaka i
1984 kwa Sh. bilioni tatu 1
kwa ufadhili wa Serikali ya
Tanzania na Japan kupitia !
Shirika la Maendeleo la ;
Japan (JICA). 1

Watakiwa ubora uchakataji mazao misitu

Na Mary Mosha, MOSHI

ERIKALI imeutaka Umoja

wa wenye Viwanda vya

azao ya Misitu Kanda ya

Kaskazini (NOFIA), kuz-

ingatia ubora wa uchakataji wa

mazao hayo ili kushindana katika
masoko ya nje.

Kauli hiyo imetolewa na Kam-
ishna wa Uhifadhi wa Wakala wa
Huduma za Misitu nchini (TFS),
Prof. Dos Santos Silayo, alipoku-
wa akifungua Mkutano wa 10 wa
Wanaviwanda Wadogo na wa
Kati wanaochakata mazao yato-
kanayo na misitu katika kanda ya
kaskazini inayojumuisha mikoa
ya Kilimanjaro, Tanga, Arusha na
Manyara.

Prof. Silayo alisema ni vyema
wanachama hao wakazalisha kwa
ubora ili wapate masoko nje ya
nchi, na kwamba tayari serikali
imeshafanya mawasilianao na
Kenya na Zambia ambao wame-

kubali kutuma wataalamu wao
kuja kutembelea mashamba hayo
kwa lengo la kuingia makubaliano
katika uwekezaji na kuweka mka-
taba wa biashara hiyo.

“Masoko ya mazao ya misitu
nje ya nchi yanahitaji bidhaa bora
za hali ya juu, niwaombe wadau
wanaohusika na uchakataji wa
mazaoa haya kuzingatia hilo, kwa
siku za hivi karibuni tumeshuhu-
dia biashara ya mazao haya nje ya
nchi imeshuka kidogo kutokana
na kutokukidhi viwango vya ubo-
ra,” alisema Prof. Silayo.

Prof. Silayo  aliwataka wa-
dau hao kuhakikisha kila mmoja
anatoa bidhaa zenye ubora na ku-
wekeza kwenye teknolojia mpya
kukabiliana na ushindani kwenye
soko.

“Tumekuwa na mawasiliano
na wenzetu wa Idara ya Misitu
ya Zambia ambao wamekubali
kutuma wataalamu wao kuja
kutembelea mashamba yetu, kuo-

na mazao ambayo tunayo kuku-
tana na wadau ili k kuona namna
wanaweza kuingia makubaliano
katika uwekezaji ikiwa ni pamoja
na kuweka mkataba ya biashara
hiyo,” alisema.

Alisema wafanyabiashara wa
mazao ya misitu hapa nchini
wamekuwa wakilanguliwa mazao
yao na madadali kutoka nchini
Kenya kwa kushindwa kuzalisha
kwa ubora licha ya kwamba
mazao ya hapa nchini yana ub-
ora zaidi hali ambayo
imekuwa  ikichangia kushinda
kwenda kuuza mazao hayo nje ya
nchi.

“Bidhaa nyingi zinazotoka nje
ya nchi ni bora lakini sio imara
kama zinazozalishwa hapa kwe-
tu”, alisema Prof. Silayo.

Aliongeza kusema: “Tayari
nimefanya mawasiliano na nchi
Kenyana Zambia pamoja na wa-
zalishaji wanachotakiwa ili  kuja
kuweka teknolojia bora ili wazal-

ishe kwa ubora na viwango vina-
vyotakiwa na waweze kufanya
biashara nje ya nchi.”

Prof. Silayo aliongeza kuwa
serikali imeshazungumza na ben-
ki ya NMB ili kuangalia uweze-
kano wa kuwakopesha wenye
viwanda vya mazao ya misitu
kwa lengo la kuwa na mitambo
ya kisasa ya uchakataji wa mazao
hayo na hatimae kuuza nje ya
nchi.

Naye Mwenyekiti wa NO-
FIA, Frank Karonge, alisema
wawekezaji wamekuwa wak-
ishindwa kuwekeza kutokana na
kupata mikataba ya muda mfupi,
hali ambayo inachangia kushind-
wa kukopesheka kwenye taasisi
za kifedha.

Baadhi ya washiriki wa mku-
tano huo, Emanuel Khambay na
Zaina Hashimu, wameiomba seri-
kali kuwapatia mikopo ili kuingia
kwenye uwekezaji wa teknolojia
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Mkuu wa Wilaya ya Siha, , Onesmo Buswelu, akiteta jambo na wanafunzi wa Shule ya Msingi Sanya Juu, juzi, kuhusu hali ya ukatili dhidi ya
watoto. PICHA: GODFREY MUSHI

Wanafunzi waiangukia serikali uhaba mabweni

Na Mary Mosha, MOSHI

WANAFUNZI katika Shule ya
Sekondari ya Mangisina iliyopo
Kata ya Kibosho wilayani Moshi,
mkoani Kilimanjaro wanakabiliwa
na changamoto ya mabweni na
kusababisha kutembea umbali
mrefu wa kilometa 10 kuelekea
shuleni.

Hali inayohatarisha usalama
wao hasa nyakati za jioni na kui-

omba serikali na wadau mbalim-
bali kuwasaidia kujenga hosteli ili
kuepukana na adha hiyo.

Hayo yameelezwa  jana na
mmoja wanafunzi wa eneo hilo
Mariamu Mlay katika hafla fupi ya
kupokea msaada wa kompyuta
tatu pamoja vifaa vya michezo ili-
yotolewa na Diwani wa Kata ya Ki-
bosho Magharibi, Deo Mushi.

Alisema kuwa, wasichana ka-
tika shule hiyo wanasoma kwenye

mazingira magumu kutokana na
shule hiyo kutokuwa na hosteli
hivyo kuwalazimu kutembea um-
bali mrefu
mbali hivyo hukabiliwa na changa-
moto ya kutokuwa na mazingi-
ra rafiki hasa kwa mtoto wa kike
kutokana na ongezeko walevi na
asilimia kubwa huishi na bibi na
hawana ulinzi,|” alisema.

Naye, Mratibu Elimu Kata ya Ki-

bosho Kati, Hans Ngowi, alisema
kuwa shule hiyo inakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo
ukosefu wa hosteli za wasichana
na kwamba wameanza vikao na

wazazi  ili kutoa michango kwa
ajili  ya hosteli pamoja na
maabara.

Alisema kuwa, majengo ya
maabara bado hayajakamilika li-
cha ya serikali kupeleka vifaa vya
maabara na hii bado ni changa-

moto  inayowafanya wanafunzi
kutofanya vizuri kwenye masomo
yao.

Aidha, Diwani wa Kata ya Kibo-
sho Magharibi, Deo Mushi, ameahi-
di kushirikiana na wazazi kuhakiki-
sha kwamba wanasaidiana katika
ujenzi wa hosteli hizo.

Alisema kuwa, licha ya kwamba
shule hiyo haipo kwenye kata yake,
lakini yupo tayari kusaidia ujenzi
wa mabweni hayo.



Unataka kutaumka
kupitia pilipili hoho?
Ingia darasa kitaalamu

Ndoa ya kuungana na
bilionea, tajiri ‘akichacha
ndio mwisho’
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MIAKA 20 iliyopita, Zanzibar ilikua
mzalishaji mzuri wa zao la pilipili kichaa,
ikisafirishwa nje ya nchi. Lakini leo hii,
uzalishaji wake umepungua.

Zao la pilipili kichaa, ni miongoni mwa
viungo vya mboga na limekuwa likitu-
mika katika chakula. Wizara ya Biashara
na Viwanda ya Zanzibar, hivi sasa imed-
hamiria kurejesha hadhi ya uzalishaji wa
zao hilo, baada ya kuona inahitajika sana

KILI‘I‘VI' PILIPILI KICHAA

Mradhutakaoaji'r'
vijanajmamia"g
Unguja sl

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

katika soko la ndani na nje ya nchi.

Hivi sasa wizara, kwa kushirikiana :
na Shirika la Biashara Zanzibar (ZSTC), !
imeshaandaa shamba darasa la pilipili :
kichaa lenye matarajio kuvunwa tani |
200, mkakati unaoshirikisha mabaraza :
ya vijana ya mikoa ya Kaskazini na Kusi- |
ni Unguja, ili vijana hao wajikite katika :
kilimo biashara cha zao hilo na kuondo-

kana na ukosefu wa ajira.

INAENDELEA UK.16

)

Habari |
katika

picha ).

Suala la pamba: Wadau walilia bei, serikali lao pembejeo na ubora wake Ukurasa 14
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BIASHARA

Sual

serikalilaop

Pamba iliyokusanywa kwa ajili ya kuwekwa ghalani.

Na Nimi Mweta

WADAU katika sekta ndogo ya
pamba ndani ya sekta ya kilimo
kwa jumla na kama sehemu ya
mkakati mpana wa mazao ya bi-
ashara nchini kupata fedha za ki-
geni za kutosha na kuweka msingi
wa uchumi wa viwanda, wamean-
za mjadala mpya.

Ni kutokana na ripoti iliyowasil-
ishwa wizarani na kikao kuitishwa
cha wakuu wa mikoa inayolima
pamba kwa wingi,ambayo mae-
neo muhimu ya mjadala yaliain-
ishwa katika taarifa za vyombo vya
habari.

Kimsingi, serikali inataka wizara
iwasilishe pembejeo za zao hilo
haraka kila msimu na kusimamia
kuondolewa pembejeo feki sokoni,
wakati wadau walieleza wasiwasi
kuhusu bei wanayotaka.

Pamba ni moja ya mazao
makubwa ya kibiashara nchini,
yanayofanyiwa utafiti na kutolewa
mapendekezo kuhusu sera za
serikali kuhusiana na zao hio kila
wakati.

Kuna, wakati pamba ilikuwa
ndiyo zao tangulizi la kujenga Tan-
zania ya Viwanda baada ya Azimio
la Arusha mwaka 1967. Serikali ya
awamu ya kwanza nchini ilianzi-
sha viwanda kadhaa vya nguo na
hata kupata msaada kwa China ku-
jenga kiwanda kikubwa cha nguo,

Vilianza kusuasua miaka
15 baadaye, hasa kutokana na

Pamba

ni moja

ya mazao
makubwa
ya kibiasha-
ra nchini,
yanayofany-
iwa utafiti
na kutolewa
mapendek-
ezo kuhusu
sera za seri-
kali kuhu-
siana na
zao hio kila
wakati.

4

a la pamba: Wadau walil

embejeo na ubo

Dk. Charles Tizeba, aliposhiriki uvunaji pamba, katika zama zake alipokuwa Naibu Waziri wa
Kilimo. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kuathiriwa na bei mbaya katika
soko la kimataifa, ubora hafifu na
kutokuweza kutengeneza nguo za
bei rahisi kwa soko la ndani, ilivyo-
tazamiwa.

Moja ya maeneo ya dhamira
na utawala yanayojitokeza katika
suala la pamba, tatizo liko katika
hatma ya zao lenyewe, kama
wakulima wanalitaka kwa faida

yao binafsi au seshemu ya mkakati
mpana zaidi wa kiuchumi nchini.
Hiyo ni kutokana na mbkakati
uliopo, ndiyo maana suala hilo
linarudi mezani kujadiliwa kila
wakati, kwani tatizo hapo siyo
wakulima wanaopata tabu soko,
kwa maana ya kupata pembejeo
(mbegu na mbolea, vifaa tofauti)
halafu watake msaada serikalini.

Tatizo lililoko ni wao kuhitajiwa
kulima pamba, hivyo wanataka
mazingira yaboreshwe, ili kuwapa
motisha wa kutosha kutekeleza
dhamira hiyo.

Wanatakiwa waelewe mjadala
na mapendekezo katika sekta ndo-
go ya pamba na mwelekeo wake.
Suala la msingi lililoko ni kuangalia
aina ya uhusiano uliopo na picha
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inayotoa ufafanuzi wake ulivyokaa.

AINA YA UHUSIANO

Kuna uhusiano wa aina tatu, am-
bao unawezekana kuwapo kwenye
suala la aina hilostatizo la kiraia,
soko na uwakala.

Uraia ni aina ya matatizo katika
sekta, ambayo serikali inahusika
nayo tu katika utawala wa she-
ria, kwa mfano mtu anapoanzi-
sha duka mahali fulani atakuwa
ameridhika na miundombinu in-
ayomuwezesha kufungua duka, ila
kunawezekana kukawapo upungu-
fu kadhaa, au kunazuka upungufu
kama huo na yeye mdau kiuchumi
yanamhusu.

Ni hapo kunapatikana lawama
zinazowezekana serikali ya mtaa
au mwelekeo wa kisheria kwa
jumla, kwa mfano kutofunguliwa
duka mapema siku ya kufanya us-
afi, mojawapo ya sheria ndogo za
kiserikali wilayani.

Tatizo la aina ya pili linahusu
soko; hapo ingekuwa ni mkulima
kuwa na dhamira ya kuendelea ku-
hangaika na pamba kama bidhaa,
kwa mahitaji yake mwenyewe.

Suala la msingi katika hali hiyo,
ni uhusiano kati ya kutumia nguvu
kiwango fulani na faida inayopati-
kana kwa nguvu hiyo na gharama,
kwa mfano za pembejeo.

Kinachoamua hapo ni mtiririko
au mwelekeo wa bei kila baada ya
muda kupita, inaamua namna ya
kumshikilia mkulima wa zao.

Aina ya tatu ya uhusiano, in-

ia bel,
ra wake

* -

Yako mae-
neo yenye
matatizo
katika sekta
ndogo ya
pamba kwa
ujumla. Hilo
linaendana
na sekta ya
madini, hasa
uchimbaji
wa kisanii au
kiholela ka-
tika maeneo
mengi.

aangukia katika uwakala, ambako
wakulima inabidi walime pamba
kwa sababu ni zao muhimu katika
mipango ya uchumi, hasa kupata
fedha za kigeni kwa kuuza zao hilo
nje ya nchi.

INAIBUKAJE?

Katika miaka ya karibuni pamba
imekuwa pia ni kianzio cha kutaza-
mia kupata msukumo halisi katika
kuinua uchumi wa viwanda, ila
mazingira mapana ya utandawazi
yamezuia kasi ya kung’ara kwa kili-
chokuwa kinalengwa kufuatiliwa
kwa nguvu.

Dhamira ya nchi wanachama wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
kuondoa uingizaji nguo zilitumika
ili kujenga upya sekta ya nguo ka-
tika nchi hizo ilikwama, pale Mare-
kani ilipotishia kuzifuta nchi hizo
katika mpango wake wa biashara
wa AGOA, unaounda urafiki wa ki-
masoko.

Kushamiri kwa uzalishaji wa
bidhaa hiyo shambani, pia kufikia
uchumi wa viwanda, ni sharti kue-
ndane na mahitaji ya utandawazi
ulioshika dunia hivi sasa.

Yako maeneo yenye matatizo
katika sekta ndogo ya pamba kwa
ujumla. Hilo linaendana na sekta
ya madini, hasa uchimbaji wa
kisanii au kiholela katika maeneo
mengi.

Hiyo inatokana na ukweli wa ku-
toweza kufikia viwango vya mazin-
gira ya kufanya kazi, inayomlinda
mkulima au kwa maana hiyo,
mchimba madini mdogo anayejar-
ibu kupata riziki katika mazingira
magumu.

Tofauti yao ni mkulima mara
nyingi zaidi analima katika ardhi
anayomiliki hana vifaa bora vya
kazi na amekosa uwezo wa ku-
panga bei inayomridhisha, wakati
wachimba madini wengi ni wal-
iokimbia ‘hiyo pamba’ kutafuta
eneo ambalo angalau mapato
yanaweza kuendana na jitihada
anayoweka.

Siyo rahisi kusema kama
wachimba madini au vibarua
wamefaulu zaidi, hali ambayo si
bora zaidi kuliko pamba. Ndiyo
maana, inakuwa mtihani kwa
mamlaka kuweka  mazingira
toshelezi ya kulima pamba, wakati
bei yake kimataifa inayumba kwa
sababu mbalimbali.

Nchini, pamba inalimwa kwa
asili, inahitaji pembejeo za aina
tofauti, ambazo ni za gharama kub-
wa kwa mlimaji, wakati kuna nchi
zilizofanikiwa zinalima pamba ki-
jenetiki (pengine tungesema kidi-
jitali ili mawazo yabaki kunakofa-
hamika) halafu tunashindana nao.
Hao gharama zao ni ndogo.

Isitoshe, nchi kama Marekani na
nyinginezo ni takriban nusu karne
zilishaachana hata na matrekta
kutumia trekta-tela kuvuna, ku-
chambua, kujaza katika magunia
na kushona, tayari kwenda viwan-
dani.

Mashine hizo zinahitaji tu ku-
jazwa mafuta na kumlipa dereva,
siyo wakulima kwa maelfu. Ni
katika mazingira hayo, ambako
ushindani ni kati ya wenye hizo
‘combine harvesters’ na siyo kati
yetu na wao, kwani tunajikongoja
tu kujaribu kulima pia.

Shinikizo la mabinti
10, pedi yafutiwa kodi
« Wavulana 2 waliwaunga
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« Yageuka kampeni kitaifa

Mabinti wakishiriki kampeni, baada ya kupokea pedi zao.

PICHA: MTANDAO

Kigali, RWANDA

NI mada kuu katika

mtandao wa Twitter nchini
Rwanda, likiwa na lengo la
kusaidia wasichana wanao-
toka katika familia maskini.

Hiyo ni kampeni iliyoan-
zishwa na wasichana 10
na wavulana wawili, katika
vita ya kusaidia wasichana
wanaokosa taulo za kike,
hasa wale watokao katika
nyumba maskini

Kimsingi ni msukumo
uliozaa matunda, kwani
mwezi uliopita, serikali ya
Rwanda iliondoa kodi hiyo
na Saidath Murorunkwere,
mwanaharakati wa masuala
va kijinsia nchini Rwanda,
anaitolea ufafanuzi:

“Tumeondoa Kodi ya
Ingezeko la Thamani (VAT)
kwa ‘sodo’ (taulo za kike)

ili kurahisisha upatikanaji
wake kwa wanawake na
wasichana, pakiti moja
inauzwa kwa karibia dola
moja ya Marekani (Sh
2,200).

“Hatua hii ni nzuri, lakini
gharama ya ‘visodo’ bado
iko juu kwa familia nyingi
maskini kote nchini Rwanda
na kuhatarisha afya ya
wasichana wengi, kutoka
familia maskini”

Asilimia 35 ya wakazi wa
Rwanda, kiuchumi wana-
tajwa na Benki ya Dunia
kuwa wanaishi katika kipa-
to nchini chini ya dola mbili
kwa siku (Sh.4,400), hali in-
ayowaopa mtihani mgumu
kupata uwezo wa kumudu
gharama ya kununua taulo
za kike kuwakimu wakati
wa hedhi zao.

Mnamo mwezi Septemba
mwaka jana, msichana
Jeannine Kizima na rafiki
zake, walianzisha kampeni
va kutafuta ‘visodo’ ku-
toka kwa wafadhili na kila
walipozipata, waligawanya
bila ya malipo kwa wasi-
chana kutoka familia maski-
ni, zisizomudu kuwanunulia
mabinti zao taulo hizo.

Hadi sasa imegeuka
kuwa kampeni yenye

mafanikio,kwa maana ya
raia wa Rwanda wamekuwa
wakiwahimiza rafiki zao
kuunga mkono kampeni
hiyo.

“Tulikuwa tumefikia shule
mbili pekee eneo la Kaska-
zini, lakini kwa sababu watu
wengi wanatoa ahadi zao,
nimatumaini yetu kwamba
tutafikia idadi kubwa ya
wasichana kadiri ya uwezo
wetu” anaeleza mwanaha-
rakati huyo - Jeannine.

Kampeni yao, pia inata-
jwa kwamba haishii katika
lengo la kugawanya taulo
za kike tu, bali pia kumaliza
imani potovu na ukimya
katika masuala ya afya ya
uzazi na hedhi miongoni
mwa familia na wasichana
nchini Rwanda.

“Katika masuala ya afya
ya uzazi kama vile hedhi,
familia ziko kimya, wasi-
chana wako kimya huku
wanaume wengine wak-
ilichukulia kama mwiko
kulizungumzia.

“Tunapofikia wasichana
hawa, hatugawanyi tu
‘sodo’ tulivyokusanya, bali
pia tunawafundisha na
kuwafanya wazungumzie
wazi masuala kama hayo
ambayo bado ni mwiko,”
anasema Jeannine.

Wakati anatoa ufafanuzi
huo, anarejea wastani wa
ndani ya saa 24 kupita,
walishapokea ahadi zaidi
za paketi 1000 ya taulo za
kike na zinaendelea kumi-
minika.

“Tunafuraha kupita kiasi
na matumaini makubwa ya
kufikia wasichana wengi
zaidi shuleni, ambao fa-
milia zao haziwezi kununua
pedi,” anasimulia.

Suala la kampeni za ki-
jamii kutaka upatikanaji wa
pedi kuzifikia kata masikini
hivi sasa lina sura ya Ki-
mataifa, hata nchini Tanza-
nia wanaharakati wa kijamii
wakiwa mstari wa mbele
kuona haki inatendeka kwa
mabinti hao.

* Kwa mujibu wa vyom-
bo vya kimataifa.
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inayotoa ufafanuzi wake ulivyokaa.

AINA YA UHUSIANO

Kuna uhusiano wa aina tatu, am-
bao unawezekana kuwapo kwenye
suala la aina hilostatizo la kiraia,
soko na uwakala.

Uraia ni aina ya matatizo katika
sekta, ambayo serikali inahusika
nayo tu katika utawala wa she-
ria, kwa mfano mtu anapoanzi-
sha duka mahali fulani atakuwa
ameridhika na miundombinu in-
ayomuwezesha kufungua duka, ila
kunawezekana kukawapo upungu-
fu kadhaa, au kunazuka upungufu
kama huo na yeye mdau kiuchumi
yanamhusu.

Ni hapo kunapatikana lawama
zinazowezekana serikali ya mtaa
au mwelekeo wa kisheria kwa
jumla, kwa mfano kutofunguliwa
duka mapema siku ya kufanya us-
afi, mojawapo ya sheria ndogo za
kiserikali wilayani.

Tatizo la aina ya pili linahusu
soko; hapo ingekuwa ni mkulima
kuwa na dhamira ya kuendelea ku-
hangaika na pamba kama bidhaa,
kwa mabhitaji yake mwenyewe.

Suala la msingi katika hali hiyo,
ni uhusiano kati ya kutumia nguvu
kiwango fulani na faida inayopati-
kana kwa nguvu hiyo na gharama,
kwa mfano za pembejeo.

Kinachoamua hapo ni mtiririko
au mwelekeo wa bei kila baada ya
muda kupita, inaamua namna ya
kumshikilia mkulima wa zao.

Aina ya tatu ya uhusiano, in-

o

¥

Yako mae-
neo yenye
matatizo
katika sekta
ndogo ya
pamba kwa
ujumla. Hilo
linaendana
na sekta ya
madini, hasa
uchimbaji
wa kisanii au
kiholela ka-
tika maeneo
mengi.

aangukia katika uwakala, ambako
wakulima inabidi walime pamba
kwa sababu ni zao muhimu katika
mipango ya uchumi, hasa kupata
fedha za kigeni kwa kuuza zao hilo
nje ya nchi.

INAIBUKAJE?

Katika miaka ya karibuni pamba
imekuwa pia ni kianzio cha kutaza-
mia kupata msukumo halisi katika
kuinua uchumi wa viwanda, ila
mazingira mapana ya utandawazi
yamezuia kasi ya kung’ara kwa kili-
chokuwa kinalengwa kufuatiliwa
kwa nguvu.

Dhamira ya nchi wanachama wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
kuondoa uingizaji nguo zilitumika
ili kujenga upya sekta ya nguo ka-
tika nchi hizo ilikwama, pale Mare-
kani ilipotishia kuzifuta nchi hizo
katika mpango wake wa biashara
wa AGOA, unaounda urafiki wa ki-
masoko.

Kushamiri kwa uzalishaji wa
bidhaa hiyo shambani, pia kufikia
uchumi wa viwanda, ni sharti kue-
ndane na mabhitaji ya utandawazi
ulioshika dunia hivi sasa.

Yako maeneo yenye matatizo
katika sekta ndogo ya pamba kwa
ujumla. Hilo linaendana na sekta
ya madini, hasa uchimbaji wa
kisanii au kiholela katika maeneo
mengi.

Hiyo inatokana na ukweli wa ku-
toweza kufikia viwango vya mazin-
gira ya kufanya kazi, inayomlinda
mkulima au kwa maana hiyo,
mchimba madini mdogo anayejar-
ibu kupata riziki katika mazingira
magumu.

Tofauti yao ni mkulima mara
nyingi zaidi analima katika ardhi
anayomiliki hana vifaa bora vya
kazi na amekosa uwezo wa ku-
panga bei inayomridhisha, wakati
wachimba madini wengi ni wal-
iokimbia ‘hiyo pamba’ kutafuta
eneo ambalo angalau mapato
yanaweza kuendana na jitihada
anayoweka.

Siyo rahisi kusema kama
wachimba madini au vibarua
wamefaulu zaidi, hali ambayo si
bora zaidi kuliko pamba. Ndiyo
maana, inakuwa mtihani kwa
mamlaka kuweka  mazingira
toshelezi ya kulima pamba, wakati
bei yake kimataifa inayumba kwa
sababu mbalimbali.

Nchini, pamba inalimwa kwa
asili, inahitaji pembejeo za aina
tofauti, ambazo ni za gharama kub-
wa kwa mlimaji, wakati kuna nchi
zilizofanikiwa zinalima pamba ki-
jenetiki (pengine tungesema kidi-
jitali ili mawazo yabaki kunakofa-
hamika) halafu tunashindana nao.
Hao gharama zao ni ndogo.

Isitoshe, nchi kama Marekani na
nyinginezo ni takriban nusu karne
zilishaachana hata na matrekta
kutumia trekta-tela kuvuna, ku-
chambua, kujaza katika magunia
na kushona, tayari kwenda viwan-
dani.

Mashine hizo zinahitaji tu ku-
jazwa mafuta na kumlipa dereva,
siyo wakulima kwa maelfu. Ni
katika mazingira hayo, ambako
ushindani ni kati ya wenye hizo
‘combine harvesters’ na siyo kati
yetu na wao, kwani tunajikongoja
tu kujaribu kulima pia.

Shinikizo la mabinti
10, pedi yafutiwa kodi

« Wavulana 2 waliwaunga
« Yageuka kampeni kitaifa
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Mabinti wakishiriki kampeni, baada ya kupokea pedi zao.
PICHA: MTANDAO

mafanikio,kwa maana ya
raia wa Rwanda wamekuwa
NI mada kuu katika wakiwahimiza rafiki zao
mtandao wa Twitter nchini kuunga mkono kampeni
Rwanda, likiwa na lengo la hiyo.

kusaidia wasichana wanao- “Tulikuwa tumefikia shule
toka katika familia maskini. mbili pekee eneo la Kaska-

Hiyo ni kampeni iliyoan- zini, lakini kwa sababu watu
zishwa na wasichana 10 wengi wanatoa ahadi zao,
na wavulana wawili, katika nimatumaini yetu kwamba
vita ya kusaidia wasichana tutafikia idadi kubwa ya
wanaokosa taulo za kike, wasichana kadiri ya uwezo
hasa wale watokao katika wetu” anaeleza mwanaha-
nyumba maskini rakati huyo - Jeannine.

Kimsingi ni msukumo Kampeni yao, pia inata-
uliozaa matunda, kwani jwa kwamba haishii katika
mwezi uliopita, serikali ya lengo la kugawanya taulo
Rwanda iliondoa kodi hiyo za Kike tu, bali pia kumaliza
na Saidath Murorunkwere, imani potovu na ukimya
mwanaharakati wa masuala  katika masuala ya afya ya
ya kijinsia nchini Rwanda, uzazi na hedhi miongoni
anaitolea ufafanuzi: mwa familia na wasichana

“Tumeondoa Kodi ya nchini Rwanda.

Ingezeko la Thamani (VAT) “Katika masuala ya afya
kwa ‘sodo’ (taulo za kike) ya uzazi kama vile hedhi,
ili kurahisisha upatikanaji familia ziko kimya, wasi-
wake kwa wanawake na chana wako kimya huku
wasichana, pakiti moja wanaume wengine wak-
inauzwa kwa karibia dola ilichukulia kama mwiko
moja ya Marekani (Sh kulizungumzia.

2,200). “Tunapofikia wasichana

“Hatua hii ni nzuri, lakini hawa, hatugawanyi tu
gharama ya ‘visodo’ bado ‘'sodo’ tulivyokusanya, bali
iko juu kwa familia nyingi pia tunawafundisha na
maskini kote nchini Rwanda  kuwafanya wazungumzie
na kuhatarisha afya ya wazi masuala kama hayo
wasichana wengi, kutoka ambayo bado ni mwiko,”
familia maskini” anasema Jeannine.

Asilimia 35 ya wakazi wa Wakati anatoa ufafanuzi
Rwanda, kiuchumi wana- huo, anarejea wastani wa
tajwa na Benki ya Dunia ndani ya saa 24 kupita,
kuwa wanaishi katika Kipa- walishapokea ahadi zaidi
to nchini chini ya dola mbili ~ za paketi 1000 ya taulo za
kwa siku (Sh.4,400), hali in-  kike na zinaendelea kumi-
ayowaopa mtihani mgumu minika.
kupata uwezo wa kumudu “Tunafuraha kupita kiasi
gharama ya kununua taulo na matumaini makubwa ya
za kike kuwakimu wakati kufikia wasichana wengi
wa hedhi zao. zaidi shuleni, ambao fa-

Mnamo mwezi Septemba milia zao haziwezi kununua
mwaka jana, msichana pedi,” anasimulia.

Jeannine Kizima na rafiki Suala la kampeni za ki-
zake, walianzisha kampeni jamii kutaka upatikanaji wa
va kutafuta ‘visodo’ ku- pedi kuzifikia kata masikini
toka kwa wafadhili na kila hivi sasa lina sura ya Ki-
walipozipata, waligawanya mataifa, hata nchini Tanza-
bila ya malipo kwa wasi- nia wanaharakati wa kijamii
chana kutoka familia maski-  wakiwa mstari wa mbele
ni, zisizomudu kuwanunulia  kuona haki inatendeka kwa

Kigali, RWANDA

mabinti zao taulo hizo. mabinti hao.
Hadi sasa imegeuka * Kwa mujibu wa vyom-
kuwa kampeni yenye bo vya kimataifa.
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BIASHARA

KILIMO PILIPILI KICHAA..

Mradi utakaoajiri vijana mamia Unguja

« Waziri awahakikishia kipato njia nyeupe e« Darasa la

Bagamoyo lawapa Jibu uhakika < Shirika Biashara: Iko wazi
soko linawangoja - Kila mwezi ‘mshahara’.. staili ya ka
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Waziri wa Bishara na Viwanda
Balozi, Amina Salum Ali, anasema
umefika wakati kwa vijana kubadili
fikra, kuondokana na mtazamo na
mawazo ambao wengi wao wana-
tamani mtazamo wa taaluma kama
mabaharia, wanajeshi, pia ajira za
uaskari serikalini.

Kwa mujibu wa Amina, mtazamo
mkuu unaopaswa ufutatwa ni kujiki-
ta katika kilimo biashara na vijana
kujitegemea na kubadili mawazo
yao ya kutegemea fursa chache za
ajira za serikalini pekee, wakati ziko
chache na kundi la vijana ni kubwa.

“Umefika wakati sasa kwa vijana
kubadili fikra na mawazo ambao
wengi wenu mnatamani kuwa ma-
baharia, wanajeshi au askari polisi,”
anasema.

Anaishauri Wizara ya Vijana Zan-
zibar, kuendeleza elimu kwa vijana
wabadili mawazo yao, kutoka utege-
mezi na wajiekeze katika kilimo cha
biashara.

Kwa kurejea dhana ya nafasi ya
kilimo cha pilipili kichaa, Balozi
Amina anasistiza kilimo ni kizuri,

A R P :
Soko Kuu la Mwanakerekwe, ambako kunatarajiwa bidhaa mpya ya pilipili kichaa kuuzwa. PICHA ZOTE: MAKTABA
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Umefika
wakati sasa
kwa vijana :
kubadili fikra
namawazo
ambao wengi
wenu mnata-
mani kuwa
mabaharia,
wanajeshi

au askari
polisi.

kwani hakina gharama kubwa, ikil-
inganishwa na kinginecho na wakati
huohuo, kina mahitaji makubwa
zaidi sokoni.

“Soko la pilipili kichaa lipo la
uhakika, hivyo vijana niwaombe ku-
changamkia fursa hiyo, ili kuweza
kupata maendeleo,” anasisitiza Ba-
lozi Amina.

Waziri anawakumbusha namna
katika kipindi kilichopita Zanzibar
ilikuwa mzalishaji mzuri wa pilipili
kichaa, hata kuwaza kusafirisha kwa
wingi nje ya nchi bidhaa hiyo, lakini
ghafla soko lilianguka na wananchi
wakaacha kulima kilimo hicho.

Anasema, wizara yake imeji-
panga kuchangia uanzishwaji tena
wa kasi wa kilimo hicho, baada ya
kutembelea shamba la pilipili kichaa
Bagamoyo, Tazania Bara na kush-
uhudia faida inayopapatikana toka
kwa wakulima wa eneo hilo, mkoani
Pwani

DARASA BARA

Pia, anataja mradi huo unaenda
sambamba na sera ya Zanzibar ya Vi-
wanda na Kilimo ambapo Zanzibar

1w

Waziri wa Biashara na Viwanda Zanzibar, Balozi Amina Salum Ali.

bado ipo nyuma katika suala hilo na
nchi, akikiri Zanzibar iko nyuma ka-
tika uzalishaji huo, ikilinganishwa na
Tanzania Bara iliyofika mbali katika
uzalishaji wake.

Anasema, baada ya kutembelea na
kukishuhudia kilimo hicho nchini
Tanzania bara na kuona matokeo ya
mradi huo, anaamini utawasaidia vi-
jana Wazanzibar kupitia kilimo ana-
chokitafsiri kuwa ni rahisi.

“Hatutaki kuwafanya vijana wetu
wa Zanzibar kama mayai na ndio
maana tukawashirikisha vijana ka-
tika mradi huu, ili kupata ajira na ku-
jikomboa kiuchumi,” anasema.

Anasema Sera ya Biashara Zanzi-
bar, ni kutoanzishwa biashara am-
bayo haina uhakika wa kuuzwa au
kukosa soko na ndio maana wakaazi-
sha kilimo hicho kwa sababu ya ku-
wapo soko la uhakika.

Aliongeza kwa kauli: “Mwelekeo
wetu, kila mmoja awe na pesa ka-
tika nyumba, hivyo lazima vijana wa-
fanye kazi na kazi zenyewe ni kama
hizi”.

SHIRIKA BIASHARA

Said Seif Mzee, ni Mkurugenzi
Mwendeshaji wa Shirika la Biashara
la Taifa Zanzibar (ZSTC). Anasema,
malengo ya mradi huo wa kilimo
cha pilipili kichaa ni kujiweka katika
kilimo cha kibiashara, kwani ni muda
mrefu Wazanzibari wako katika kili-
mo kisicho cha kibiashara.

Aidha, anawataka vijana wajita-
hidi katika kilimo cha biashara, hasa
uzalishaji viungo, ambacho kina soko
zuri na kina uwezo wa kuwasaidia
kiuchumi. Anaendelea:

“Lengo la serikali kuanzisha mradi
huu, ni kuwasaidia vijana kupata
ajira, kwani vijana wanapokua na
ajira vitendo vingi vya uhalifu hu-
pungua.”

Mzee anaeleza kwamba, kuna
mtazamo mwingine wa kutanua fur-
sa za kilimo cha biashara, kwa kujaza
nafasi ya karafuu iliyobaki kuwa zao
pekee.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo,
anaeleza kuwa ZSTC kwa muda
mrefu imesimamia soko la pilipili
kwa muda mrefu, hivyo anawataka
wakulima kuzalisha zao hilo kwa
wingi na kujitanua katika mazao ya
biashara hasa ya viungo, ambayo
yana bei nzuri sana hivi sasa.

MTALAMU PILIPILI

Mtaalamu wa kilimo cha pilipili
kichaa Josephat Kigondo, alisema
zao hilo sio geni na lilikuwapo miaka
mingi, kisha lilipotea, kwa sababu ya
kukosa soko na uzalishaji ukadorora.

Anasema, hivi sasa soko la zao hilo
limerudi kwa kasi na anawataka vija-
na hao wanaohimizwa na wakulima
wengine kufanya bidii katika kilimo,
ili kuendana na kasi ya soko la zao
hilo.

Kigondo anataja njia mojawapo ya
kulifanyia bidii zao hilo ili uzalishaji
wake kuwa bora, ni kutumia mbinu
za kisasa katika kilimo, ikiwamo um-
wagiliaji maji na mimea ya zao hilo
kutunzwa.

“Zao hili lina faida sana. Kwanza,
mmea wake unahimili magonjwa,
unakupa miaka mitatu ya mavuno
bila ya wasiwasi wowote na unakupa
muda mwingi wa kupata kipato,”
anasema mtaalamu huyo.

Alisema kilimo hicho kinakupa
uwezo wa kuvuna miaka mitatu mfu-
lulizo bila ya kupanda mimea min-
gine na hauwezi kufa hivyo mkulima
hupata mavuno bila ya kuwa na
wasiwasi na humpa muda mrefu wa
kupata kipato .

Kigindo anaeleza kwamba, ka-
wamelima ekari 15 zilizopandwa zao
na kila ekari ina wastani wa miche
10,000 na iwapo itakuwa vizuri, vi-
jana wa eneo hilo watakua na uhaki-
ka wa kuvuna kilo 600 kwa mwezi,
wakijipatia wastani wa shilingi mil-
ioni mbili.

VIJANA WAONGEA

Kwa upande wao vijana kutoka
mabaraza ya vijana wa mikoa ya
Kaskazini na Kusini Unguja, am-
bao ndio walengwa wa mradi, wa-
naipongeza Serikali ya

Zanzibar kwa kuwapatia mradi
wanaoutafiri kuwa ni neema kubwa
kwao.

“Tuna imani kuwa kile kilio cha
vijana wengi cha kutokuwa na ajira
sasa kitapungua, kwa sababu mradi
huu wa kilimo biashara, ni mkombo-
zi kwetu sisi vijana,” anatamka Shein
Khamis Mohamed, Mwenyekiti wa
Mabaraza ya Vijana Wilaya ya Kaska-
zini ‘B Unguja kwa niaba ya vijana
wenzake.

Shein anauelezea mradi ni neema
kubwa kwa Mkoa wa Kaskazini Un-
guja na utaongeza idadi ya vijana
waliojiajiri kupitia sekta ya kilimo,
hivyo watahakikisha kilimo hicho
wanakiendeleza na kutoa elimu kwa
vijana wengine kujiajiri.

“Tunatarajia Desemba mwaka
huu, tunaanza mavuno ambayo mak-
isio katika ekari hizi 15 ambazo zime-
wahusisha vijana 60, kila mmoja
atakuwa na uhakika wa kupata (Sh.)
400,00 kwa mwezi ambao ni msha-
hara kamili ..wengine hawakipati
kiwango hicho cha fedha,” anasema.

WAFANYABIASHARA

Mosi Juma ni mijasiriamali
anaetengeneza chipsi za Muhogo,
anasema kuna wakati anapata usum-
bufu anapotengeneza bidhaa zake
kwa kukosa pilipili kichaa, hivyo
kuanzishwa kilimo hicho kutamra-
hisishia upatikaji wa bidhaa hiyo
pasipo usumbufi.

“Wakati mwingine unahangaika
sokoni kutafuta unga wa pilipili
kichaa, ambazo nimekuwa natumia
kuweka katika bidhaa zangu, ili zi-
weze kuwa na ladha nzuri,” anasema.

Anaeleza, pindi pilipili hiyo in-
apoadimika sokoni, hulazimika ku-
nunua nyingine za kuwasha, ambazo
sio nzuri kwa katika bidhaa zao.

Mfanyabiashara mwingine, Ali
Juma, ana maelezo kwamba, ame-
kuwa akitumia pilipili kichaa katika
bidhaa yake ya mahindi ya kuchoma
akiichanganya na chumvi, inay-
opendwa sana na wateja wake.

Ni mradi unaotarajiwa kuwafikia
vijana 100 kutoka mikoa ya Kusini na
Kaskazini Unguja, wakinufaika.

I

Meneja Mkuu wa Pizza Hut Afrika, Ewan Davenport akikata utepe kuzindua mgahawa mpya
katika eneo la Mikocheni, jijini Dar es Salaam juzi. Wengine ni Mkurugenzi wa Dough Works Ltd
ambayo inamiliki migahawa hiyo, Vikram Pesai (kushoto) na Meneja wa mgahawa huo, Emma-
nuel Shizya. NA MPIGAPICHA WETU
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Wachuuzi wa mananasi, wakisubiri wateja katika soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam, mape-
ma wiki hii. Nanasi linauzwa kwa bei ya Sh. 500 hadi Sh.1000, kulingana na ukubwa wake.

PICHA: MIRAJI MSALA
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Unataka kutajirika kupitia pilipili
hoho? Ingia darasa la Kitaalamu

o Utunza |& mavuno vvadudu magonjvva

Na Mwandishi Wetu

PILIPILI hoho ni zao la viungo
linalolimwa zaidi katika mikoa ya
Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Moro-
goro, Mbeya na Iringa. Inatumika
kwenye vyakula mbalimbali kama
nyama, viazi na ndizi.

Vilevile inatumika kutengeneza
kachumbari, baada ya kukaushwa
na kusagwa ili kupata unga wenye
faida ya vitamini A, B,C; madini
chokaa na chuma.

MAZINGIRA YAKE

Ni zao linakua vizuri kwenye
nyuzi joto 18 hadi 20 sentigredi,
likiwa na tabia joto linapozidi,
maua na matunda yake huanguka.
Linahitaji mvua za wastani milim-
ita 600 hadi 1500, katika udongo
wenye mboji nyingi, usiotuamisha
maji.

MAANDALIZI

Kuna aina zaidi ya 10 ya zao hilo
na mfumo wa upandaji wake ni
kwamba, kunatengezwa tuta lenye
upana wa mita moja, linaloweke-
wa mbolea za asili zilizooza vizuri
kiasi cha ndoo mbili au zaidi katika
kila eneo la mita mraba moja.

Mbolea hiyo inapochanganywa
vizuri na udongo, kisha mlimaji
anatengeneza mifereji vyenye na-
fasi ya sentimeta 10 hadi 15, yenye
kina cha sentimeta moja hadi tatu
katika eneo hilo.

Hapo ndipo kunakopandizwa
miche katika eneo na kisha ku-
namwagiliwa maji, hatua inayoen-
delea kila siku asubuhi na jioni
hadi mbegu zitakapoota na baada
ya hapo, umwagiliaji uendelee kati
ya siku sita hadi 10.

UTAYARISHAJI SHAMBA

Shamba linaandaliwa kwa mwe-
zi mmoja, kabla ya kupandikiza
miche ardhini kina cha sentimeta
30. Hapo inawekwa mbolea za asili
kiasi cha tani 10 hadi 15 kwa hekta,
ambayo ni debe moja inayotakiwa
kuchanganywa vizuri; mbolea na
udongo

Ikiwa kuna upungufu wa madini
aina ya fosiforasi kwa uthibitisho
wa wataalam hapo, weka mbolea
chokaa kiasi kinachotakiwa ni
kilo 200 kwa hekta, kisha lainisha
udongo kati ya siku tatu hadi tano,
kabla ya kupandikiza miche.

UPANDIKIZAJI MICHE

Miche huwa tayari kupandiki-
zwa shambani baada ya wiki nne
hadi 10, kwa kuitenganisha umbali
wa sentimeta 40 hadi 50 kutoka
shimo hadi jingine na mistari in-
apishana kwa upana sentimeta 60
hadi 75.

Ikiwa mbolea za asili haziku-
wekwa wakati wa kutayarisha
shamba, inawekwa kiasi cha nusu
kilo hadi moja katika kila shimo la
kupandia.

Siku moja kabla ya kuungoa
miche, mwagilia tuta ili kulainisha
udongo na kuing'oa na udongo
wake, kisha inapandikiza katika
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Utiriri
Mwekundu
(Red Spi-
dermites):

Ni wadogo
wenye rangi
nyekundu au
machungwa
yaliyoiva.
Huonekana
upande wa
chini wa
majani na
hushambu-
lia mmea
kwa kufy-
onza utomvu
wake.

kina cha sentimita mbili zaidi ku-
liko ilivyokuwa kwenye kitalu na
baada ya kupandikiza, inamwa-
giliwa maji ya kutosha. Ni kazi in-
ayofanywa asubuhi na jioni.

UTUNZAJI SHAMBA

Inapaswa kutandaza nyasi
kavu ili kuhifadhi unyevu ardhini,
kuongeza rutuba ya udongo, ku-
zuia magugu kuota na mmmomo-
nyoko wa ardhi.

Kisha ifanyike palizi kwa
magugu yanapoota, kwa staili ya
kupandishia udongo kuzunguka
shina, ili kuifunika mizizi na ku-
zuia mmea usiangushwe na upepo
mkali.

Pilipili hoho hustawi vizuri zi-
napopata maji ya kutosha, hasa

wakati wa kiangazi.
Zao hilo linahitaji mbolea za
kukuzia zinazowekwa wakati

maua yanapoanza kutoka, kiasi
cha gramu tisa hadi 10 (kijiko ki-
moja kikubwa) kwa kila mmea.

Baada ya kupita majuma manne,
inawekwa tena kwa vipimo vilivy-
oshauriwa

WADUDU WAHARIBIFU
Kuna wadudu waharibifu na
magonjwa yao wapo;

*Vidukari au wadudu Mafuta
(Aphids): Ni wadogo na wana rangi
nyeusi, kijani au kahawia. Wana-
shambulia majani kwa kufyonza
utomvu na kusababisha mmea
kudumaa.

*Mbawakau: Wana rangi nyeusi
na kahawia na mabawa yao nje ni
magumu. Tabia yao ni kusham-
bulia shina na kulifanya liwe na
nundu.

Fukusi wa Pilipili (Pepper Wee-
vil): Anatajwa kuwa hatari zaidi
kwa zao hilo na hushambulia kupi-
tia funza wake weupe wanaokula
sehemu ya ndani ya matunda
machanga na kusababisha yaan-
guke.

*Vithiripi (Thrips): Ni wadogo
wenye rangi ya njano. Hushambu-
lia majani na husababisha mmea
unaongaa, kunyauka, kuanzia
ncha ya jani. Pia, wanaeneza ma-
gonjwa yatokanayo na virusi- kuna
dawa za kuwadhibiti.

*Sota (Cutworms): Wana Tabia
ya kukata miche michanga karibu
usawa wa ardhi.

*Nzi Weupe (White flies): Ni
wadogo wenye rangi nyeupe, na
huonekana kama vumbi la unga
kwenye majani. Mmea, unapo-
tikiswa wanaruka. Kawaida yao,

hushambulia mmea kwa kufyonza
utomvu na hueneza ugonjwa wa
virusi unaosababisha kujikunja
kwa majani.

*Utiriri Mwekundu (Red Spider-
mites): Ni wadogo wenye rangi
nyekundu au machungwa yaliyoi-
va. Huonekana upande wa chini
wa majani na hushambulia mmea
kwa kufyonza utomvu wake.

Makundi yote ya wadudu hao
wanaosabisha madhara, kuna
dawa maalam za kuwadhibiti kwa
kila aina yao.

MAGONJWA

Magonjwa ya virusi hivyo ni
mengi, ikiwamo majani kudumaa,
kukunjana na kuwa na rangi ya
njano. Hiyo inazuiwa kwa njia kad-
haa, mojawapo ni kupanda aina
ya pilipili zinazostahimili ya ma-
gonjwa hayo.

Njia nyingine ni kungoa miche
yenye dalili za magonjwa; kuzuia
wadudu waenezao magonjwa ya
virusi kwa kutumia dawa; kubadil-
isha mazao na baada ya kuvuna
pilipili tamu, zao linalofuata lisi-
we la jamii la zao hili kwa mfano
nyanya na bilinganya.

Kuna ugonjwa unaosababishwa
na ukungu na unashambulia ma-
tunda na kuwa na makovu ya mvi-
ringo mweusi, iliyochanganyika
na kahawia.

Ugonjwa mwingine ni Madoa
Bakteria, unaosababishwa na
Bacteria na kushambulia majani
machanga, baadaye matunda. Dal-
ili zake ni madoa ya njano kwenye

majani na matunda.
Kuna kuoza mizizi; huo ni
ukungu unashambulia  mizizi

kuoza, mmea unanyauka na kufa
na unapatikana zaidi kwenye
unyevunyevu na joto jingi, hivyo
inazuiwa kwa kuepuka kupanda
pilipili kwenye sehemu inayotua-
misha maji.

Mnyauko; Unaletwa na ukungu
unaopatikana kwenye udongo na
kushambulia shina libadilike rangi
kuwa kahawia. Baadaye mmea
hunyauka na kufa. Unazuiwa kwa
kubadilisha mazao.

UVUNAJI ULIVYO

Pilipili hoho huwa tayari kwa
kuvunwa baada ya wiki 10 hadi
14 tangu kupandikiza miche. Uvu-
naji huendelea kwa muda wa wiki
nane hadi 10. Muda wa kuvuna
hutegemea aina na matumizi ya-
nayohitajika.

Pilipili kwa ajili ya matumizi ya
nyumbani, huvunwa zingali na
rangi yake kijani kibichi inayong’aa
na za kusindima kiwandani, hu-
vunwa zikiwa zimekomaa zenye
rangi nyekundu.

Matunda yakivunwa yangali
machanga hunyauka kirahisi,
Wastani wa mavuno ni tani 30
hadi 45 kwa kila hekta .

Malkala hii imenukuliwa ku-
toka tovuti ya Dira ya Mafani-
kio, ikimrejea mwandishi Saidi
Malogo, aliyejitambulisha,
mtaalamu wa kilimo.
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Kiwanda mvinyo Kilichomaliza
shida ya soko zabibu Hombolo

Na Renatha Msungu, DODOMA

DODOMA na zao la zabibu, haz-
itengani. Uzalishaji wa zao hilo
nalo limekuwa likiibua wasindikaji
wa matunda hayo, kuandaa viny-
waji vitokanavyo na bidhaa hiyo
na kuunda mnyororo wa thamani
mrefu.’

Kutokana na hilo, Shirika la
Maendeleo ya Viwanda Vidogo
(SIDO) mkoani hapa, nalo haliko
nyuma kuendelea kuibua viwanda
vidogo kutengeneza vinywaji mah-
susi aina ya wine, kwa jumla inale-
ta jibu la maendeleo ya kiuchumi.

Awali kulikuwapo changamoto
ya wakulima kulalamika zabibu
imekuwa ikiharibikia shambani na
wanakosa pa kuzipeleka. Sido im-
eamua kubeba sehemu ya jukumu,
kwa kutoa mafunzo ya utengen-
ezaji na kuendeleza mnyororo wa
thamani wa zabibu.

MZALISHAIJI

Kupita mtaa wa Sido, mjasiri-
amali Evarist Maganga, mkazi
wa Mtaa wa Hombolo, mwenye
kiwanda kidogo kwa jina la Wen-
deche, akisema bidhaa zake kati-
ka maeneo ya jiji Dodoma na nchi
kwa jumla.

Ni hatua ambayo imekuwa
nuru pia kwa wazalishaji zabibu
wa Hombolo, ambao hivi sasa
wamepata soko la karibu.

Mkurugenzi wa  kiwanda,
Maganga, anaiambia Nipashe
kuwa jitihada zake hadi kufikia
hatua hiyo ni zao la huduma za
Sido, waliokuwa mstari wa mbele
kutoa elimu ya utengenezaji wine.

Pia, usimamizi wa utengenezaji
mlolongo mzima wa kinywaji
mvinyo, ni suala lenye sura ya
ukombozi mkubwa kwa mkulima
wa zao hilo, kwa sababu wame-
pata soko la hakika la zabibu na
sehemu ya kujifunza kuhifadhi
lisiharibike, baada ya mavuno.

"Nitakuwa mchoyo wa fadhila
katika mafanikio haya kama, sita-
mtaja Meneja wa Sido kwa jiti-
hada za kufundisha na kuwainua
wajasiriamali wa zao hilo,” ana-
tamka na kuendelea:

"Sido imetufanya tupige hatua
sana wasindikaji na wakulima
wa zabibu tunaishkuru sana na
kuwataka kuendelea kuwashika
mkono wakulima wa zao hili.”

Maganga anasema, uwepo wa
Wendeche katika Kata ya Hom-
bolo, ni mafaniko makubwa kwa
sababu kila mkulima sasa analima
kwa jitihada kuhakikisha ana-
peleka sokoni, pia kuna somo la
kutunzaji na kutengeneza mchuzi
wa zabibu.

Kuhusu malengo yake, ana-
taja anahitaji kufika mbali katika
utengenezaji kinywaji - mvinyo
pamoja na kuwainua wakulima
wadogo, ili nao wafikie hatua ali-

Wakulima wa zabibu Kata ya Hombolo, wakikagua shamba lao. PICHA: RENATHA MSUNGU.
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Sido imetu-
fanya tupige
hatua sana
wasindikaji
na wakuli-
ma wa zabi-
bu tunaishk-
uru sana na
kuwataka
kuendelea
kuwashika
mkono
wakulima
wa zao hili.

yoifikia yeye katika kutengeneza
Wine.

Maganga anasema anahitaji
kuona kiwanda hicho kinakuwa
na uwezo wa kutengeneza mvinyo
zitazopelekwa nje ya nchi, kama
zilivyo nyingine zinazoingizwa.

Anasema, hilo linawezekana
kupitia Sido Dodoma kutokana
na jitihada inazofanya kuhakiki-
sha wajasiriamali wanaochukua
mikopo yao, wanafika mbali ka-
tika malengo yao katika kuten-
geneza bidhaa zinazowakuza kiu-
chumi na kuendesha maisha yao
na familia.

AJIRA VIJANA

Maganga anataja lingine, ni
kutoa ajira nyingi kwa vijana, ikiwa
namna moja ya kujiendeleza na fa-
milia zao katika maeneo tofauti.

Kwa mujibu wa mmiliki huyo
wa kiwanda, hivi sasa ana vijana
wengi wanaojifunza na wakitoka
hapo, wanakuwa katika nafasi ya
kwenda kunazisha viwanda vyao
kwa ajili ya kuwavuta wengine, ka-
tika mfumo waliopitia.

MAFANIKIO?

Mkurugenzi Maganga anataja
moja ya mafanikio anayojivunia, ni
kusaidia kuinua vijana wengi kwa
kuwapa ajira zinazowasaidia ki-
maisha, tofauti na kukaa vijiweni.

“Hii ni mafanikio makubwa sana
kwangu, ukiacha mengine ambayo
ninapata kupitia kiwanda cha
Wendecher," anasema Maganga.

Anaiomba serikali kupitia wiz-
ara  inayohusika na viwanda,

kuendelea kuunga mkono kupitia
Sido kuibua viwanda vidogo vya
usindikaji na utengenezaji viny-
waji vitokanavyo na zabibu.

Maganga anaitaka jamii husu-
sani wakazi wa Dodoma, kutumia
zao la zabibu kama mkombozi
wao kiuchumi, kama ilivyo mikoa
mingine nchini, inavyotumia
mazao yanayolimwa na kustawi
kwa wingi kujiinua kiuchumi.

WANUFAIKA WAKE

Mbukwenyi, ni moja ya vikundi
vinavotaja mafanikio waliopata
kupitia Wendeche katika soko la
zabibu, pia kupata mikopo kutoka
benki ya NMB, inayowafanya wap-
ige hatua kubwa katika uzalishaji
na ulimaji wa zao zabibu.

Mwenyekiti wa kikundi hicho,
Samwel Abdallah, anasema moja
ya changamoto kubwa waliokuwa
nayo ni ukosefu wa soko la za-
bibu, lakini hivi sasa tatizo hilo
limekwisha kwa sababu ya uwepo
wa kiwanda cha Wendeche Kkili-
chopo jirani, Hombolo.

Anasema wanajivunia kufanya
kazi nayo, kwa sababu amekuwa
akiwashika mkono kila pale wan-
apoanguka hadi kufikia hapo wa-
likofikia sasa.

"Awali zabibu zilikuwa ziki-
haribikia shambani, kwa sababu
tulikuwa hatuna pa kuzipeleka,
lakini hivi sasa Wendeche yupo,"
anasema Abdalah.

SERIKALI
Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Mhandisi Stella Man-

yanya, anasema jitihada za wa-
jasiriamali wadogo zinapaswa
kuangaliwa na kufanyiwa kazi na
Sido, kwa sababu wao ndio wa-
naofanya kazi na wajasiriamali,
hata kuwatambua kwa karibu.

Mhandisi Stella, anasema Sido
inapaswa kuendelea kuwashika
mkono, ikiwamo katika suala la
kuwapa elimu ya kutosha ya usi-
mamizi wa viwanda vidogo, pia
utengenezaji mvinyo na kuende-
leza mnyororo wa thamani wa zao
zabibu.

Anaiambia Sido kwamba waki-
fanya hivyo kadri siku zinavyoen-
da, viwanda vidogo vitaendelea
kuwapo na hatimaye wataviende-
leza kuwa vikubwa.

"Huu ni mwanzo tu naimani
baadae tutazungumza mengine,"
anasema Mhandisi Manyanya.

MENEJA WA SIDO

Sempeho Manongi, anamhakik-
ishia Naibu Waziri kuwa Sido
itaendelea kutoa mafunzo kwa
wajasiriamali, ili kuhakikisha wa-
nafika mbali katika utengenezaji
mvinyo.

Manongi anasema, wameanza
na viwanda vidogo, lakini lengo ni
kuwafikisha kumiliki vikubwa na
anafafanua: "Tunaanza nao katika
viwanda vidogo, lakini tunahitaji
wawe na viwanda vikubwa na ndio
lengo tulilojiwekea."

Manongi  anataja  mkakati
mmowapo ni Sido Dodoma kutoa
mafunzo kwa jamii, ili ipate uwezo
wa kumiliki viwanda kwa ajili ya
kujiinua kiuchumi.
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BIASHARA KILA KONA?

Ndoa va kuungana na bilionea,

Na Gaudensia Mhgumi

BINADAMU wanaishi kwa mata-
rajio ya kusubiri kutimia ndoto
zao. Ndio uchumi wa kihistoria
kwa mwanadamu.

Wengi wanapenda kuona mai-
sha yao yanabeba sehemu kubwa
ya furaha kuliko mahangaiko,
dhiki, njaa na kero kutoka kwa
mwenza wake.

Anatamani kuwa na mwenza
mwenye kipato kikubwa na pen-
gine anayempenda, ili kuondoka-
na na shida zinazowakabili wengi
leo hii.

Hata hivyo, maisha ya furaha
hayaji yenyewe, bali ni jukumu
la kila mmoja kuyatafuta. Ndivyo
ilivyo hata kwenye uhusiano wa ki-
mapenzi. Ubora wa ndoa hauishii
katika ukaguzi wa fedha pekee.

Mtu anaiyeishi bila malengo,
hawezi kufanikiwa katika maisha,
kwa sababu mafanikio yoyote huja
kutokana na hamu ya mtu kufikia
anapoona panafaa kwa kufanya
kazi.

Kutokana na kukua kwa mai-
sha na mabadiliko yanayoikumba
jamii hivi sasa, watu wana ndoto
na matarajio tofauti, inapofanan-
ishwa na zamani.

Zamani, suala la kuoa lilione-
kana kuwa wajibu usiokwepeka,
lakini hivi sasa ni tofauti. Uamuzi
ya kuishi maisha ya ndoa, yanahi-
taji umakini na pengine tafakariya
kina.

Katika maisha ya ndoa ya sasa,
anayevumilia anakuwa tayari ku-
penda, kujali, kuheshimu na hata
kusaidia kwa namna yoyote. Kuna
msamiati wake’'uvumiliva’ ndio
nguzo ya kusogeza maisha ya wa-
nandoa.

KWA NINI?

Mtu anaweza kujiuliza, chanzo
cha hali kama hiyo ni nini hasa?
Sababu ziko nyingi, lakini pengine
muhimu kugusa zinazowafanya
watu kufika uamuzi wa ama kuoa
au kuolewa.

Vipo vigezo vingi vinavyo-
washawishi kufikia uvamuzi wa
ama kuoa au kuolewa. Wapo am-
bao ndoto zao ni kuolewa na wa-
naume wenye uwezo kipesa, au
kinyume chake, mume kumtarajia
mke mwenye ‘pochi lililonona.’

Mtazamo wa kiuchumi sasa
unaenda mbali katika mikusanyiko
ya kijamii, mbali na ndoa, hata
makazi, vikundi vya kijamii an hata
aina ya shule wanazosoma watoto,
dhana ‘uchumi’ ina nafasi yake ku-
unda sura ya muungano ambayo
katika sura ya pili, asiye na uwezo
(maskini) anasogezwa kando.

Ni aina ya ndoto na falsafa za
wengi, kutokana na hali halisi ya
maisha iliyoko katika jamii, bila ya
kusahau uchumi wa soko unaoji-
penyeza katika maisha.
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Moja ya harusi ya kifahari iliyofanyika ughaibuni. Uimara wake, Pia unategemea sana ubora wa
maadili toka kwa wawili. PICHA: MTANDAO
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Utajiri na uw-
ezo kifedha,
hauna nguvu
wala dhama-
na ya kutetea
na kulinda
ndoa isivun-
Jjike.

Imefika  hatua, kila mtu
angependa kuona maisha yake
yanaenda vizuri na njia ya mkato
iliyo, ni kutafuta mwenye uwezo
wa kumsaidia kumudu maisha ya
kila siku.

Ni msukumo wa mawazo un-
aowalazimisha watu kwenda kati-
ka fikra ya kunuia makubwa kuliko
uwezo wao. Wanafikiria ama kuoa
au kuolewa na wenye uwezo kifed-
ha, bado wanasahau maisha bora
ya ndoa hayaishii kwenye ama ku-
olewa au kuoana na watu wenye
uwezo kifedha tu.

Utajiri na uwezo kifedha, hauna
nguvu wala dhamana ya kutetea na
kulinda ndoa isivunjike. Siku zote

haijengwi kwa utajiri pekee.

Wapo wachache wenye
mtazamo tofauti na hali ya maisha
na wanafikiri, njia ya kufanikisha
ndoa ni kigezo cha kifedhaa.

Maisha ya ndoa hayahitaji njia
za mkato, haipo sababu ya kuoa au
kuolewa na usiyempenda, mwisho
wake unajivuna kwa utetezi wa she-
ria na kanuni ya kijamii “nimelazi-
mika kufanya hivyo kwa sababu ya
utajiri aua pesa alizo nazo.”

SWALI LAJITOKEZA

Pesa hazina nafasi ya kulinda
penzi la dhati. Sasa inakuwaje pale
unayempenda kwa ajili ya pesa
anapoishiwa? Jibu fupi ni kwam-

ba, uhusiano unakuwa umefika
mwisho.

Ni makosa, iwe kijamii, kisai-
kolojia na hata kisheria, kwa wa-
naofikiria kuwa kigezo cha ama
utajiri au kuwapo mali nyingi, ni
sehemu muhimu inayopa nafasi ya
kupata rafiki, mchumba ama mke
wa kuishi pamoja.

Katika suala la mapenzi, kila
mmoja ana kigezo chake cha kum-
chagua anayemfaa kuwa rafiki,
mchumba, ili amuandae kufikia
hatua ya ndoa.

Sifa za anayeweza kuwa rafiki
ziko nyingi. Hapo, inaweza ku-
jumuishwa kwa kiasi fulani,
mtazamo wa msukumo wa maisha
kiuchumi.

Mara nyingi tunda la historia ya
malezi binafsi, yana nafasi muhimu
katika kutengeneza kigezo cha mtu
kumsaka anayemfaa katika uhusi-
ano ya kimapenzi, mpaka hatua ya
ndoa.

KUHUSU MWENZA

Kijana wa kiume, aliyelelewa ka-
tika familia ya mabilionea, utama-
duni na uzoefu unaonyesha ataku-
wa na mawazo ya kuoa mwanamke
ama mwenye uwezo au walau wa-
zazi wake.

Ni aina ya uzoefu kwamba uhu-
siano wa kimapenzi kwa waliotoka
katika familia zenye uwezo, un-
aambatana na matatizo mengi na
unaweza kuvunjika kwa sababu ya
kukosekana uaminifu na mapenzi
yanapungua, kwa sababu mbalim-
bali.

Maisha ya ndoa ni safari ndefu.
Yanahitaji mapenzi ya dhati na
hayana njia za mkato, kwani ndio
kianzilishi sumu kuu, tamaa za
mwili.

Ni kasoro ambayo, inapopewa
nafasi hata kwenye maisha ya
ndoa, inachangia kukosekana uvu-
milivu, upendo na uaminifu.

Safari ya mapenzi kufanikiwa,
kunaambatana na shida na taabu
nyingi, kabla ya kufanikisha malen-
go ya msingi. Fedha na utajiri, ina
mnafasi ndogo katika kutatua hilo
la kijamii na kisaikolojia na hakuna
maisha ya ndoa ambayo haya-
jawahi kupitia katika kipindi cha
matatizo.

Mmoja anaweza kuwa kwenye
nafasi ya kutoelewa kasoro zake,
lakini mwenzake akatambua na
akashindwa kuyaanika kwa hofu
ya kukaribisha matatizo. Ni hatua
ya kukaribisha karaha na kupisha
upendo na furaha.

Kuoa na kuolewa, si dhana ya ku-
wekewa matarajio ya muda mfupi
na kusahau mengi ya baadaye
inapotokea tatizo la uhusiano,
fikra hazitakimbilia fedha, mali na
utajiri.

Imeandaliwa kwa msaada wa
ufafanuzi wa kutaaluma kutoka
mtandaoni.



agizo la Rais Dk. John Magufuli, wakati wa ziara yake mkoani Mbeya. PICHA: INNOCENT NG'OKO

Wakulima watakiwa Kukata bima

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

AKULIMA ka-

tika mikoa ya

Nyanda za juu

Kusini wametak-
iwa kukata bima za kilimo ku-
toka kwenye kampuni ya Bima
za kilimo ili kukabiliana na
majanga mbalimbali yatokanayo
na shughuli za Kilimo kwa lengo
la kujihakikishia usalama wa
mazao ya kilimo.

Wito huo umetolewa jana
na Meneja wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bima (TIRA) Kanda
ya Nyanda za juu Kusini, Conso-
lata Gabone wakati akizungum-
zia umuhimu wa wakulima kuwa
na bima za kilimo.

Alisema kwa sasa kuna ma-
shirika mengi yanayotoa hu-

duma za bima za kilimo katika
mikoa ya nyanda za juu kusini
na kuwa ni wakati mwafaka kwa
wakulima hao kujiunga na Bima
za Kilimo kwajili ya manufaa
yao.

Consolata alisema sekta ya
kilimo imekuwa na mchango
mkubwa sana kwajili ya maen-
deleo ya kilimo nchini na ime-
kuwa ikichangia pato la taifa na
hivyo ni muhimu kwa wakuli-
ma kujihakikishia usalama wa
mazao yao kwa kukata bima za
kilimo.

“Kuna kampuni za bima am-
bazo zinatoa huduma za bima za
kilimo, ni muda mwafaka kwa
wakulima kuchangamkia fursa
hizo ili kupata fidia ya mazao
yao pindi majanga yakiwamo
ya mafuriko yanapowakumba

wakulima,” alisema Consolata.

Alisema kilimo kina mchango
mkubwa katika maendeleo ya
sekta ya viwanda nchini na kuwa
wakulima ni lazima waendeshe
shughuli za kilimo kwa manufaa
kutokana na kuwa na bima za
kilimo kwa ajili ya mazao yao.

Aliyataja baadhi ya majanga
ambayo wakulima wamekuwa
wakikabiliana nayo mara kwa
mara kuwa ni wadudu waha-
ribifu kwa mazao,hali ya hewa,
Wwizi wa mazao yao pamoja na
majanga mengine yanayohusi-
ana na kilimo.

Consolata alisema  umefika
wakati kwa wakulima kuhakiki-
sha wanachangamkia mpango
huo ili kuondokana na changa-
moto za mara kwa mara za ma-
janga yatokanayo na Kilimo.

“Unajua mkulima akijiunga
na bima za Kilimo kutoka kwe-
nye kampuni zinazojihusisha na
bima za kilimo itamuwezesha
kujihakikishia usalama wake wa
kiuchumi kutokana na kiasi ali-
chowekeza kifidiwa,” alisema.

Consolata alisema kampuni
za bima zimekuwa na mchango
mkubwa katika kuunga jitihada
za serikali katika sekta ya kilimo
kutokana na kuzingatia  kip-
aumbele cha serikali katika uchu-
mi wa viwanda.

Baadhi ya kampuni zinayotoa
bima za kilimo kwa mikoa ya
nyanda za juu kusini ni shirika la
bila la Taifa(NIC), Jubilee Insur-
ance na MGEN ambayo zimeji-
panga kuwakomboa wakulima
dhidi ya majanga yatokanayo na
kilimo chenye tija.

Rukwa kukabili uharibifu vyanzo maji

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

OFISI ya Maji ya Bonde la Ziwa
Rukwa imeanza mkakati ya ku-
weka alama za mipaka (vigingi)
kwenye vyanzo vya maji, pamoja
na kutoa elimu kwa wananchi
wa mikoa mitatu ya mbeya,
Rukwa na Katavi ili kukabiliana
na tatizo kubwa la uvamizi wa vy-
anzo hivyo.

Kauli hiyo imetolewa na Ofisa
wa Maji Bodi ya Maji Bonde la
Ziwa Rukwa, Mkanjilwa Watson,
wakati akizungumza na Nipashe
jana na kubainisha kuwa mkakati
huo ni moja ya mikakati ya kuka-
biliana na uharibifu wa mazingi-
ra unaofanywa na baadhi ya wa-

nanchi katika maeneo ya vyanzo
vya maji.

Alisema licha ya kuwapo kwa
sheria za kulinda vyanzo vya maji
na kusimamiwa kikamilifu, lakini
ofisi ya Bonde la Ziwa Rukwa im-
eamua kuja na mbinu ya kuweka
alama ambazo zitazungushiwa
katika vyanzo vyote vya maji
kwa mikoa hiyo mitatu ya Mbeya,
Rukwa na Katavi.

Aidha alisema kwa muda mre-
fu kumekuwa na jitihada za kutoa
elimu juu ya uhifadhi wa maz-
ingira na vyanzo vya maji, hata
hivyo hali ya mwitikio imekuwa
ni ndogo kutokana na baadhi ya
wananchi hususani wakulima na
wafugaji wamekuwa wakipuuzia

elimu inayotolewa kuhusiana na
uhifadhi wa vyanzo hivyo vya
maji.

“Mpaka sasa tumefanikiwa
kuweka alama za mipaka kwa
kuweka vigingi (bicon) kwenye
vyanzo katika Wilaya ya Chu-
nya mkoani mbeya na baadhi
ya wilaya katika mikoa ya Katavi
na Rukwa na kuwa mpango huo
kwa sasa unakusudiwa kutekele-
zwa katika vyanzo vyote vya maji
vilivyopo katika Jiji la Mbeya.

Alisema ofisi hiyo ya bonde la
Ziwa Rukwa imefanikiwa ku-
unda jumuiya za watumiaji maji
katika maeneo wanayosimamia
ili kurahisisha uhifadhi wa vyan-
70 vya maji katika maeneo hayo

yaliyopo katika mikoa hiyo na
sehemu ndogo ya mikoa ya Tab-
ora na Singida.

“Mpaka sasa Jumuiya za maji
zilizoundwa zinafanya kazi vizuri
na zinashirikiana kwa ukaribu
na ofisi za wilaya na mikoa katika
mikoa tunayoisimamia katika
suala zima la uhifadhi wa vyanzo
vya maji,” alisema.

Mbali na kuwapo kwa mikakati
ya kuweka alama katika vyanzo
vya maji, ofisi ya bonde la Ziwa
Rukwa imekuwa ikishirikiana na
Wakala wa Misitu Tanzania (TFS)
katika kuzalisha miche ambayo
inafaa kwa ajili ya kupanda katika
vyanzo vya maji vilivyopo katika
mikoa hiyo

o
NSSF
yasisitiza
vitambulisho
vya Taifa

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi
va Jamii (NSSF) mkoani Mbeya
umewataka wanachama wake wote
kuwa na vitambulisho vya taifa
kwa lengo la kuhakiki taarifa zao
na kulipwa stahiki katika mfuko
huo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Meneja wa mfuko huo
mkoani Mbeya, Nurdin Mruma,
alisema kuwa uamuzi huo utasaidia
kuwatambua wanachama kwa
urahisi zaidi na kuwa vitambulisho
vilivyokuwa vikitumiwa awali
havitatumika tena na mfuko huo.

Alisema vitambulisho vya taifa
ni muhimu katika mambo mbalim-
bali na kuwa kwa umuhimu huo,
NSSF imewataka wanachama wote
kuzingatia utaratibu wa kuwa na
kitambulisho cha utaifa pindi wan-
apohitaji huduma ndani ya shirika
hilo.

“Unajua vitambulisho hivi vya
utaifa ni muhimu katika nyanja
mbalimbali na sisi kama NSSF
tumewataka wanachama wetu
wote kuwa na vitambulisho vya
Taifa kwajili ya shughuli mbalim-
bali zinazohusiana na shirika la
NSSF,” alisema.

Mruma alisema kuwa kuanzia
sasa wanaendelea kuwasiliana
na waajiri na wanachama wa-
naochangia kwa hiyari kuhakiki-
sha wanaharakisha zoezi hilo
haraka iwezekanavyo na kuwa
iwapo mwanachama hatakuwa na
kitambulisho cha Taifa atatakiwa
kwenda kujiandikisha na kupata
kitambulisho hicho ili kupata hu-
duma.

Alisema kuna mtazamo hafifu
kuwa kitambulisho hicho cha Taifa
ni kwa ajili ya kusajili simu tu,
lakini ukweli ni kuwa vitambulisho,
hivyo vitatumika katika nyanja
mbalimbali hapa nchini kama
ilivyo kwa NSSF ambao wameona
umuhimu wa vitambulisho hivyo
kwa wanachama.

Mruma alisema NSSF ni moja ya
mashirika ya jamii ambayo yana
wanachama wengi ambao wame-
kuwa wakichangia katika shirika
hilo kwajili ya kujipatia mafao
ya uzeeni na huduma mbalimbali
zitokanazo na mfuko huo

Maneja huyo amewataka
wanachama kujenga utamaduni
wa kuhakiki taarifa kila wakati ili
kuboresha taarifa zao kwa lengo la
kuepukana na usumbufu wakati wa
kujipatia mafao mbalimbali ndani
ya shirika hilo kuwa kwa sasa kuna
zoezi la wastaafu na wategemezi
kujihakiki katika mfuko huo.

Alisema kuna wakati maofisa wa
shirika hilo wamekuwa wakitumia
muda mwingi kufuatilia taarifa za
wateja wao wakati wakistaafu ili
kulipwa pensheni zao kutokana
na wanachama wengi kutojenga
utamaduni wa kufuatilia taarifa
kila wakati, hivyo kufanya malipo
kuchelewa.
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Kesi za kikodi 652 zimesikilizwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIBU Waziri wa Fedha

na Mipango, Dk. Ashatu

Kijaji, amesema mwaka

jana kesi za kodi 652

zenye thamani ya ShTrilioni

2.03 na dola za Marekani 81,613

zimesikilizwa Baraza la Rufaa za

Kodi(TRAT) na Bodi ya Rufaa za
kodi(TRAB).

Kauli hiyo aliitoa juzi bungeni

alipokuwa akijibu hoja mbal-

imbali za wabunge walipoku-
wa wakichangia taarifa za
Kamati ya Bunge ya Hesabu za
Serikali(PAC) na ya Serikali za
Mitaa(LAAC). Alieleza kuwa kesi
za kodi za mwaka 2017 zote zime-
shashughulikiwa na zimebaki
kesi 13 za mwaka 2018 ambazo
sasa zinashughulikiwa.

Alisema Alhamis (jana) kesi
zaidi ya 10 zitatolewa hukumu,
kwa sasa Mwenyekiti wa bodi
yupo Dar es Salaam, Makamu

(Tamisemi), Selemani Jafo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

mwenyekiti yupo Mwanza na
baadhi ya wajumbe wapo Aru-
sha, wote wanafanya kazi kwa
haraka.

“Kwa sasa mabaraza ya kodi
na bodi za rufaa za kodi zinashu-
ghulikia kesi za mwaka 2019 na
tumepanga ifikapo Juni mwaka
huu wawe wamemaliza kesi
zote na kuanza kushughulikia
kesi zilizofunguliwa mwaka
2020,”alisema

Aliongeza kuwa kasi imekuwa

kubwa kushughulikia kesi hizo
baada ya Rais John Magufuli ku-
teua Mwenyekiti na makamu na
wajumbe wake.

Awali, katika taarifa ya PAC
iliyosomwa na Mwenyekiti wa
kamati, Naghenjwa Kaboyoka,
alisema kuna ucheleweshaji
usiokuwa na tija wa maamuzi ya
rufaa za kikodi ambapo jumla ya
mashauri 817 ya kikodi yalikuwa
hayajashughulikiwa hadi kufikia
Juni 30, 2018.

Tamisemi yaagiza Halmashauri
uchambuzi wa mpango Equip-T

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA za Serikali za Mi-
taa zimeagizwa kuchambua
mafanikio yote yaliyopatikana
katika Mpango wa Kuinua Elimu
nchini (EQUIP-T) katika shule za
msingi ikiwamo utengenezaji wa
zana za ufundishaji ili kuwapo
na uendelevu wa utekelezaji wa
mpango huo.

Mpango huo umetekelezwa
kwa ufadhili wa Shirika la Maen-
deleo la Uingereza (DFID) kwe-
nye mikoa ya Kigoma, Tabora,
Shinyanga, Simiyu, Dodoma,
Singida, Katavi, Mara na Lindi na
Halmashauri 63 ambao ulilenga
stadi za kujua Kusoma, Kuandika
na Kuhesabu (KKK).

Agizo hilo lilitolewa jana na
Naibu Katibu Mkuu anayeshu-
ghulikia Elimu, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Gerald Mweli,
katika kikao cha wadau na wafa-
dhili wa mradi huo walipokuwa
wakifanya tathmini ya mpango

huo uliotekelezwa kwa miaka
sita. Mweli alisema katika mradi
huo walimu wamefundishwa
kutengeneza zana za ku-
fundishia zinazopatikana kwe-
nye maeneo yao na kuwataka
walimu kuondokana na dhana
kwamba zana za kufundishia ni
lazima zinunuliwe.

“Unaweza kutumia zana zina-
zozunguka kwa mfano vifuniko
vya soda kwa ajili ya kuhesabu,
lakini wamefundishwa namna
ya kuandaa program mbalim-
bali kwa ajili ya elimu ya ku-
jitegemea na serikali itaendelea
kutekeleza,”alisema

Aidha, alizitaka mamlaka hizo
kutenga fedha za matengenezo
ya pikipiki ambazo zilitolewa
kwa waratibu kata kupitia mradi
huo.

“Tumetoa elimu kwa walimu
kwenye mikoa tisa ambao wame-
pata mafunzo ya kuimarisha
ufundishaji wa kusoma, kuan-
dika na kuhesabu,” alisema.

Alieleza kuwa mafanikio ya

mpango huo yameanza kuone-
kana mwaka huu ambapo ma-
tokeo ya darasa la nne kwenye
mikoa hiyo asilimia 91 wanafunzi
wamefaulu kuingia darasa la

tano  wakiwa na stadi tatu za
kusoma, kuandika na kuhesa-
bu.

“Ni wajibu wa serikali kuhakik-
isha mafanikio yote yaliyopati-
kana katika mradi wa Equip-T
yanaendelezwa na matatizo yali-
yopatikana kwenye mradi yana-
tatuliwa,” alisema.

Naye, Ofisa Elimu Mkoa wa
Tabora, Suzana Mwalubam-
ba, alisema mkoa huo wame-
pata mafanikio katika uboreshaji
wa miundombinu ya shule am-
bapo kuanzia mwaka 2014 kuli-
kuwa na shule 700 na hadi sasa
kuna shule 805 za msingi.

“Kumekuwepo na hamasa
kwa jamii kupitia ushirikiano wa
walimu na wazazi, walimu wetu
pamoja wazazi kwenye shule
zote za msingi wamekuwa na
vikao vyao ambavyo wanakaa

kujadili maendeleo ya shule,
mwenendo wa huduma mbalim-
bali zinazopatikana shuleni na
masuala ya nidhamu,”alisema

Kwa upande wake, Mratibu
Msaidizi wa mradi huo, Mwal-
imu Joseph Katabalo, alisema
programu hiyo ilianzishwa ka-
tika mikoa ambayo ufaulu wake
ulikuwa chini kwa miaka mitata-
tu mfululizo kabla ya program
kuanza.

“Hali hiyo ilitokana na kudor-
ora kwa ufaulu wa wanafun-
zi kwa kushindwa kusoma,
kuandika na kuhesabu na im-
esaidia katika mambo tofauti
tofauti ikiwamo kusaidia wal-
imu kuongeza ushirikishwaji wa
jamii katika kuboresha elimu, la-
kini kutoa mafunzo katika ngazi
ya wilaya kuhusiana na namna
ya kupanga na kusimamia katika
mipango ya elimu na pia namna
ya kusimamia shule ili iweze ku-
fanya vizuri katika mambo ya
mipango na utawala,” alisema
mratibu huyo.

Tasnia ya
maziwa
vakosa
ushindani

Na Renatha Msungu,
DODOMA

IMEELEZWA kuwa
pamoja na serikali ku-
punguza utitiri wa tozo
mbalimbali, lakini bado
tasnia ya maziwa haio-
nyeshi ushindani mkub-
wa kama tasnia zingine
nchini. ; )

Hayo valielezwa jana
na Meneja mradi wa
Agricultural transform-
ing market (TAM) kutoka
Shirika la Maendeleo
[a Uholanzi (SNV), Tom
Ole Sikar, katika semina
iliojumuisha wadau
wa tasnia ya maziwa
na wawakilishi kutoka
ofisi za Serikali na taasisi
mbalimbali.

Alisema sekta hiyo
haina ushindani kama
zilivyo nchi nyingine.

“Tumekutana hapa
kwa lengo la kuangalia
tatizo gani linayofanya
ushindani usiwepo ili hali
maziwa yapo mengi na
wasindikaji wapo wengi,”
alisema Ole Sikar.

Alisema mradi huo
unafanya kazi na tasnia
ya maziwa pamoja na
wadau wa alizeti, lengo
ni kuhakikisha wana-
saidia watu hao kupiga
hatua kwa kutatua tatizo
lililopo ndani ya sekta
hizo ndogo.

Meneja huyo alisema
mkutano huo ambao kila
mmoja atatoa maoni
yake nini kifanyike ili
kuingia katika ushindani
wa maziwa kama zilivyo
nchi nyingine.

“Moja va kitu amba-
cho tunahitaji kufanya
bodi ya maziwa ni ku-
hakikisha wanakuwa na
mpango wa kufuatilia
mabadiliko ya kisera ili
yaweze kuleta ushindani
soko la ushindani la
maziwa,” alisema.

Naye,Mdau Wa sekta
hiyo, Prof. Lusato Kur-
wijila, alisema soko la
maziwa linahitaji kukua
na kuleta ushindani ili
wasindikaji na taifa kwa
ujumla wanufaike.

Alisema wao kama wa-
dau wa tasnia hiyo, wa-
napaswa kuleta mabadi-
liko ya pamoja ambayo
yatatoa mwongozo wa
kuhakikisha wanakuza
tasnia hiyo hapa nchini.

Kwa upande wake,
Mwenyekiti wa Chama
cha Maziwa nchini
(TAMPA), Fabian Mwaka-
tuma, alisema semina
iwe chachu ya mabadi-
liko katika kujenga tasnia
ya maziwa nchini.
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Walimu
waelezwa
kusimamia
miongozo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Hal-
mashuri ya Wilaya ya
Kusini Unguja, Kassim
Abuu Mtoro, amewataka
Walimu wakuu wa Shule
za msingi na Sekondari
katika Halmashauri hiyo
kusimamia miongozo na
taratibu zilizowekwa na
Wizara ya elimu ili kuon-
dosha matokeo mabaya
katika Wilaya hiyo.

Aliyasema hayo huko
Shule ya Kitogani wakati
alipokuwa katika kikao
cha kujadili maendeleo ya
elimu katika Halmashauri
hiyo.

Mkurugenzi huyo
alisema Halmashauri hai-
tosita kuwachukulia hatua
walimu watakaoshindwa
kutekeleza majukumu yao
ipasavyo.

Hata hivyo aliwataka
Walimu kusomesha kwa
kutumia mbinu bora na za
kisasa na badala yake
waache kusomesha kwa
mazoea.

Aidha alimuagiza
Naibu Mkurugenzi elimu
Halmashauri ya Wilaya
va Kusini kuweka utara-
tibu wa kupita kila shehia
kuhamasisha jamii juu ya
umuhimu wa elimu kwa
Watoto wao. )

Kwa upande wake Ofisa
elimu Wilaya ya Kusini
Unguja Hamid Abdul-
hamid Khamis ,alisema
ufaulu wa wanafunzi
katika wilaya hiyo hau-
ridhishi kutokana na
ushirikiano mdogo kwa
baadhi ya Wazazi na wal-
imu, uwajibikaji mdogo wa
Walimu wakuu na juhudi
ndogo ya Wanafunzi ka-
tika kudurusu masomo.

Kwa upande wao baadhi
ya Walimu wa wilaya hiyo
walisema suala la kuwa-
fanya wanafunzi kufaulu
Vvizuri linahitaji ushirikiano
lakini jambo la kusikitisha
hutupiwa lawama walimu
pekee.

Maalim Seif sasa kugombea
uenyekiti wa ACT-Wazalendo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SHAURI wa Chama

Cha ACT Wazal-

endo Maalim Seif

Shrif Hamad, jana
amechukua fomu ya kugombea
nafasi ya uwenyekiti wa chama
hicho.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika ofisi za chama
hicho Vuga Mjini Zanzibar baada
ya kuchukua fomu hiyo alisema
kuwa ameamua kugombea na-
fasi hiyo kwa sababu anauwezo
na uzoefu wa kutoka katika kuk-
iendesha chama.

Alisema kuwa bado wafuasi
wake wanapenda awe kion-
gozi katika safu ya juu ndani ya
chama hicho hakutaka kuwaan-
gusha wafuasi wake na kuamua
kugombea nafasi hiyo.

“Wanachama wangu wanap-
enda niwe katika safu ya uongozi
kitaifa hivyo kama sitotumia na-

fasi hiyo kuwaridhisha hawaton-
ielewa kwa sababu bado wana-
niamini”, alisema Maalim Seif.

Alisema kuwa ameamua ku-
tumia haki yake ya kikatiba ku-
gombea nafasi hiyo kwa sababu
anaelewa wazi kuwa nafasi hiyo
haihusiani na utendaji katika
chama badi nafasi hiyo ni ya uon-
£007Zi.

Alieleza kuwa iwapo atach-
aguliwa nafasi hiyo atahakikisha
anashirikiana na viongozi wa
chama hicho katika kuleta maen-
deleo.

Alisema kama wanachama
watamridhia kumpa nafasi hiyo
atatoa mchango wake katika
kukiimarisha na kukiendeleza
chama hicho.

“Mwenyekiti wa chama ni
kiongozi ambae anatarajiwa atoe
uongozi katika na kusimamia
chama chenyewe kupitia sera
zake.

Aliongeza kwa kusema kuwa
“naamini kabisa kwamba ninao

uwezo huo, nina uzoefu wa kuto-
sha na wanachama walio wengi
katika chama chetu wanapenda
niwemo katika safu ya uongozi”.

Aidha alisema kuwa kwa
kushirikiana na wezake ataweza
kuendeleza  utamaduni wa
kuajibika kwa kila mtu nafasi
aliyoiyomba na kuendeleza nid-
hamu za kufanya kazi kwa ush-
irikiano.

Alisema uongozi wake kwa
kushirikiana na viongozi wezake
katika chama hicho wataijenga
taasisi hiyo ili miaka mitano ijayo
iwe inaungwa mkono na watan-
zania walio wengi na kuwa mfa-
no wa ndani na nje ya nchi.

“Pia tunataka taasisi yetu iwe
inashiriki na kusimamia chaguzi
zote za serikali ili ifikapo mwaka
2025 chama hiki kiweze kuongo-
za halmashauri nyingi za wilaya
na miji na kuendelea kuongoza
serikali ya Zanzibar na kuwa se-
hemu ya uongozi wa kitaifa wa
serikali ya Jamuhri ya Muungano

wa Tanzania.

Alisema kuwa matumaini
yake kuwa wanachama wa cha-
ma hicho watamuunga mkono
katika safari hiyo ya kugombea
uwenyekiti.

Hata hivyo kuhusu kugom-
bea nafasi ya urais wa Zanzibar
kupitia chama hicho alisema
kuwa bado ni mapema na wakati
utakapofika ataeleza nia yake.

Naye Kaimu Katibu Mkuu
wa chama hicho Dorothy Temu
aliwataka akina mama na vijana
kujitokeza kuchukua fomu ku-
wania nafasi mbalimbali za uon-
gozi ili waweze kushiriki katika
kujenga chama chao.

Zoezi la uchukuaji fomu ku-
gombea nafasi za ndani za uon-
gozi katika chama hicho lilianza
Januari 27 mwaka huu na linata-
rajiwa kumalizika Febuari mwa-
kani ambapo mpaka sasa mgom-
bea pekee aliyechukua fomu ya
kugombea nafasi ya uwenyekiti
ni Maalim Seif Sharib Hamad.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (kulia), akizungumza na Mkurugenzi wa Sheria na Mahusiano wa Kampuni
va Sigara Tanzania (TCC), Godson Kiliza (wa pili kushoto), na ujumbe wake mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

DC ahimiza upandaji miti kukabili tabianchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa wilaya ya Kaska-
zini ‘B’ Unguja, Rajab Ali Rajab,
ameitaka jamii kupanda miti ya
kudumu katika maeneo yenye
mmongonyoko wa ardhi katika
kipindi cha mvua ili kukabiliana
na mabadiliko ya tabia ya nchi.
Alisema njia pekee ya kukabili-

ana na mabadiliko ya tabiayanchi
ni kupanda miti pamoja na kujie-
pusha kukata miti ovyo hususan
kwa kutumia misumeno ya moto
ambayo imeonekana kuwa ndio
chanzo kikubwa cha uharibifu wa
mazingira.

Akizungumza baada ya kush-
iriki zoezi la upandaji miti katika

humo,Mkuu huyo wa Wilaya alise-

ma jamii itumie fursa ya mvua
inaoendelea kwa kupanda miti ya
kudumu.

Aidha aliwataka masheha kusi-
mamia miti iliyopandwa katika
maeneo yao ili iweze kukua vizuri
na lengo la serikali la kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi liweze
kufikiwa.

Hata hivyo Mkuu huyo ali-
itaka jumuiya isiyo ya kiserikali

ya VSO kuendelea kushirikiana na
uongozi wa  wilaya katika kutoa
huduma  mbalimbali za kijamii
hasa kwa vijana ili kuwakwamua
kiuchumi na kuachana na utege-
mezi.

Naye Ofisa mazingira Wilaya
ya Kaskazini B, Mashavu Khamisi
Khatibu, alisema lengo la kupan-
da miti katika eneo hilo ni kuhi-
fadhi kianzio cha maji cha mto

mwanakombo ambao umeathiri-
ka kutokana na mmongonyoko
wa ardhi.

Kwa upande wake mshauri wa
baraza la vijana Zanzibar, Abdon
Fidelis, alisema upandaji wa miti
katika wilaya hiyo Unalengo la
kuwajenga vijana kuwa na sauti ya
pamoja katika utunzaji wa mazin-
gira katika maeneo yaliyowazun-

guka.
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Madiwani Chadema waliohamia
CCM kusaidia kampeni uchaguzi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WENYEKITI  wa
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya
ya Arusha Mjini,
Joseph Massawe, amewaka-
ribisha waliokuwa madiwani
watatu na Katibu wa Wilaya
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) kwe-
nye chama hicho, na kuwataka
kuunganisha nguvu ya kupata
ushindi mnono uchaguzi mkuu
wa mwaka huu.

Aliyasema hayo
hapawakati akiwapokea wana-
chama hao wapya kwenye ofisi
za chama hicho.

Alisema hawajachelewa wa-
merudi wakati mwafaka wa
uchaguzi mkuu ambao wana-
hitaji ongezeko la wanachama.

“Kikubwa naomba fuateni
taratibu za chama na tunawa-
karibisha sana kujenga chama,”
alisema. Katibu wa Chama cha
CCM Wilaya ya Arusha, Denis
Zakaria, alisema chama chao
hakijafunga milango wanahitaji
wanachama wengi zaidi.

Alisema ujio wa viongozi wa
Chadema unaashiria wengi
wao kukubali kazi zinazofany-
wa na Rais John Magufuli za
maendeleo.

Aliyekuwa Katibu wa Chade-
ma Wilaya ya Arusha, Inno-
cent Kisanyage, alidai ametoka
Chadema sababu ya kupinga
kila kitu wakati yeye anaona
kazi zinazofanyika.

Zakaria Mollel wa Olor-
ieni, alidai amejiunga CCM ili
ashirikiane na Rais Magufuli ku-
fanya kazi za maendeleo katika
kata yake.

“Lakini wale wanaofikiri
nimekuja CCM nimehongwa
waongo, maana mimi mfanya-
biashara hakuna wa kunihonga
na Chadema nilitumia fedha
zangu nyingi kujenga chama,”
alidai. Diwani Kata ya Themi,
Melace Kinabo alisema am-
etoka Chadema kwa sababu
ya kupata vikwazo vya kimaen-
deleo.

Diwani wa Unga Limited,
James Lyatuu, alishukuru
kupokelewa CCM, na kudai
kuwa ataungana nao kuiepele-
ka nchi kwenye uchumi wa kati.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Mark Ocitti (kushoto), na Mkuu wa Chuo cha Kilimo cha Wazazi
Kaole, Sinani Simba, wakifurahia jambo baada ya kusaini makubaliano, wilayani Bagamoyo mkoani Pwani juzi, yatakayoiwezesha
kampuni hiyo kutoa ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa kilimo wa chuo hicho kila mwaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sababu mkwamo wanawake kufanya biashara nje bayana

Na Happy Severine, SIMIYU

CHAMA cha Wafanyabiasha-
ra Wanawake Tanzania (TWCC)
kimesema kuwa wafanyabi-
ashara wengi wanawake nchini
wanashindwa kufanya biashara
nje ya nchi kutokana na kutoku-
wa na elimu ya sheria pamoja
na taratibu zinazotumika kwa
biashara hizo.

Aidha, kimesema kuwa wa-
nawake wengi wamekuwa
wakilalamikia uwapo wa kodi
nyingi maeneo ya mipakani
wanaingiza bidhaa au malighafi
kutoka nje ya nchi, jambo am-
balo alisema siyo kweli bali
wengi wao hawajui sheria na
taratibu za ufanyaji wa biashara
hiyo.

Hayo yamesemwa jana na
Mwenyekiti wa Chama hicho,
Jackline Maleko, wakati wa

ufunguzi wa semina ya siku nne
kwa wajasiriamali wanawake
Mkoa wa Simiyu, inalenga ku-
wapatia elimu na mbinu za ku-
fanya biashara nje na ndani ya
nchi.

Maleko alisema kuwa hatua
hiyo imekuwa ikiwazuia wa-
nawake wengi kufanya biashara
hizo, ukizingatia Tanzania ime-
pata fursa ya uwapo wa soko
la pamoja la Afrika Mashariki,
lakini bado wanawake wengi
hawajalitumia.

Alisema baadhi ambao
wamekuwa wakifanya biashara
hizo, wamekuwa wakitumia
njia za panya kwa kutumia
rushwa na kukwepa kodi,
jambo ambalo alisema siyo sa-
hihi.

Mwenyekiti huyo alisema
kuwa kutokana na hali hiyo,
chama hicho kiliandaa mkakati

wa kuhakikisha kinazunguka
nchi nzima na kukutana na wa-
nawake wajasiriamali ili kuwa-
patia elimu ya ufanyaji biashara
hiyo ambapo wamepanga hadi
kufikia mwaka 2023 kuwafikia
wanawake 10,000.

“Kupitia mpango mkakati
wetu kama TWCC wanawake
wengi sasa wameanza kufanya
biashara za kuvuka mipaka
baada ya kupatiwa elimu
hii, ndiyo sababu leo tu-
nakutana na wanawake 100 wa
Mkoa wa Simiyu kutoka kwe-
nye wilaya zake zote,” alisema
Maleko.

Alisema mbali na kuwapa-
tia elimu na mbinu za kufanya
biashara hizo, chama hicho
kimekuwa kikitumia fursa hiyo
kuwapatia mikopo yenye riba
nafuu kama mitaji pamoja na
kuwaelimisha juu ya kutunza

kumbukumbu za kifedha.

Awali  akifungua semina
hiyo Mkuu wa Wilaya ya Bari-
adi, Festo Kiswaga, aliwataka
wanawake kutumia fursa ya
mikopo inayotolewa na seri-
kali kupitia asilimia 10 ya hal-
mashauri ili kujiendeleza.

“Hiyo mikopo inayotolewa
na hamashuari ni haki yenu,
ipo kisheria wala siyo utashi wa
mkurugenzi au kiongozi yeyote.
Tumieni fursa hiyo kudai hiyo
haki na kufuatilia kwenye hal-
mashauri zenu kama wanatoa,”
alisema Kiswaga.

Mmoja wa wajasiriamali, Wil-
imina Kundi, alishukuru TWCC
kwa kuwaletea mafunzo hayo
ambayo yatawasaidia kukuza
biashara zao, kwani wengi wao
wamekuwa wakiogopa kufanya
biashara nje ya nchi kutokana
na kodi nyingi.

I
Wazee walilia
sheria matibabu

Na Marco Maduhu, KISHAPU

BARAZA la wazee wilayani
Kishapu mkoani Shinyanga,
wameitaka Serikali ipeleke
muswada bungeni ili itungwe
sheria ya wazee, ambayo itawa-
saidia kutatuliwa changamoto
Zao za matibabu bure.

Hayo vyalibainishwa juzi na
Mwenyekiti wa Baraza la Wazee
wilayani Kishapu, Suzana Mase-
bu, kwenye kikao cha Baraza hilo
na Shirika lisilo la kiserikali la
Tawlae linalotetea haki za wazee
mkoani Shinyanga.

Masebu alisema kutokana na
kukosekana kwa sheria, mambo
mengi hayatekelezewi ikiwamo
upatikanaji wa vitambulisho vya
matibabu bure na dawa kwa
wazee.

“Miaka mingi sasa tunalilia
kutungiwa sheria ya wazee.. hii
sera ambayo ipo sasa haina faida
kwetu kwa sababu mambo mengi
hatutekelezewi kwa vitendo,
lakini kama kungekuwa na sheria
ya wazee, tungeishi maisha ma-
ZUri sana,” alisema Masebu.

“Mfano kwenye halmashauri hii
va Kishapu wazee wengi ha-
wana vitambulisho vya matibabu
bure, hakuna dawa kwa wazee
pamoja na madaktari bingwa wa
magonjwa vyetu, hivyo tunaomba
Serikali itunge sheria ya wazee,”
aliongeza.

Naye Ofisa ustawi wa jamii
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Kishapu, Rehema Kasita, alikiri
baadhi ya wazee wilayani humo
hawana vitambulisho vya mat-

Mil. 700/- kujenga
jengo halmashauri

Na Mohab Dominick, KAHAMA

HALMASHAURI ya Mji wa Ka-
hama mkoani Shinyanga, imeanza
kutekeleza ujenzi wa mradi wa
jengo la ofisi unaoghalimu Sh.
milioni 700 kwa lengo la kuwa-
sogezea huduma wananchi.

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Anderson Msumba, alisema
Halmashauri inatekeleza mradi
wa jengo la ofisi lenye ghorofa
mbili, na kwamba wataanza na
ghorofa moja, huku ghorofa la
pili litajengwa baada ya kukamili-
ka baada ya maombi ya mpango
huo yatakubaliwa na madiwani.

Alisema mpango huo ulipang-
wa kuanzia kipindi cha mwaka
2019/2020 baada ya Halmashauri
hiyo kupitisha bajeti ya kuima-
risha jengo lake kwa kutumia
fedha ya Force Account kwa
kuwa lina zaidi ya miaka 40.
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Ufaransa

na Uturuki
zalaumiana
mzozo wa Libya

PARIS, Ufaransa

WAKATI Rais wa Ufaransa, Em-
manuel Macron, akiilaumu Uturuki
kukiuka makubaliano ya kusimami-
sha uingiliaji wa nje kwenye mzozo
wa Libya, Uturuki imeilaumu Ufar-
ansa kwa kusababisha kukosekana
kwa utulivu nchini humo.

“Hapa nataka pia kuzungumzia
wasiwasi wangu kuhusu hatua za
karibuni za Uturuki zinazotofau-
tiana na dhamira ya Rais Erdogan
kwenye mkutano wa Berlin.

“Siku chache zilizopita tumeziona
meli za Uturuki zikiongozana na
wanajeshi wa kukodi wa Syria
wakiingia kwenye ardhi ya Libya.
Huu ni ukiukwaji mkubwa sana
wa Kkile tulichokubaliana Berlin,”
alisema Rais Macron.

Alisema hayo baada ya mkutano
na Waziri Mkuu wa Ugiriki, Kyri-
akos Mitsotakis uliofanyika mjini
Paris.

Hatua hiyo inatokana na
makubaliano ya shughuli za majini
kati ya Uturuki na Libya yaliyofiki-
wa mwaka jana, ambayo yan-
geyawezesha mataifa hayo mawili
kuufikia ukanda wa kiuchumi licha
va vikwazo kutoka Ugiriki, Misri na
Cyprus, mataifa ambayo Kijiografia
yanakutana katikati ya Libya na
Uturuki.

Rais Macron aliyaelezea
makubaliano hayo kama nyaraka
zisizo halali na zisizokuwa na
msingi wa kisheria na hata kisiasa.

Wakati Rais Macron akitoa kauli
hiyo, Uturuki imejibu kwa kuilaumu
Ufaransa kuwa ndio chanzo cha
kukosekana kwa hali ya utulivu
nchini Libya.

Msemaji wa Wizara ya Mambo
va Kigeni ya Uturuki, Hami Ak-
soy alisema kwenye taarifa yake
kwamba mhusika mkuu wa mata-
tizo ya Libya tangu kuanza kwa
mzozo mwaka 2011 ni Ufaransa.

Amenukuliwa akisema “Sio siri
tena kwamba Ufaransa imekuwa
ikimpatia misaada isiyo na masharti
mbabe wa Kivita nchini Libya,
Khalifa Haftar, ili awe na uamuzi
kuhusu masuala ya maliasili za taifa
hilo, akisema Macron mara nyingine
hujaribu kutengeneza ajenda kwa
madai yanayovutia.” DW

‘Bunge lapiga kura ya
kumwondoa Gavana

NAIROBI, Kenya

BUNGE la Seneti la Kenya limepiga
kura ya kumuondoa madarakani Ga-
vana wa Jimbo la Kiambu, Ferdinand
Waititu, maarufu ‘Babayao’ kwa ma-
dai ya ufisadi na matumizi mabaya
ya mamlaka.

Maseneta 27 kati ya 38 waliopiga
kura usiku wa kuamkia Alhamisi,
waliidhinisha hoja ya kumwondoa
madarakani Waititu iliyopitishwa na
Bunge la Kaunti ya Kiambu mwezi
Desemba, mwaka 2019.

Safari ya kumfurumusha madara-
kani, Waititu ilianza mwaka jana ka-
tika kaunti yake ya Kiambu wakati
madiwani walipopiga kura ya ku-
tokuwa na imani naye.

Madiwani wa Jimbo la Kiambu
walidai kuwa, Waititu alijihusisha
na ufisadi na matumizi mabaya ya
mamlaka, ukiukaji wa katiba na she-
ria nyinginezo, mashtaka ambayo
yaliidhinishwa na Seneti.

Inadaiwa kwamba, Waititu alitu-
mia ushawishi wake kujinufaisha
kifedha, kutoa zabuni za mamilioni
ya pesa kwa kampuni za jamaa wake

Magavana
wengine
wanne wa-
nakabiliwa
na mashtaka
ya kuhusu
madai ya
ufisadi na
matumizi
mabaya ya
mamlaka
miongoni
mwao Ga-
vana wa Nai-
robi, Mike
Sonko kwa
jina maarufu
Sonko.

kutoa huduma katika kaunti ya Kiam-
bu. Mwaka jana, Waititu, mke wake,
Susan Ndung’u na binti yao, Monica
Njeri walishtakiwa mahakamani kwa
kuchukua zabuni ya fedha za Kenya
Sh. milioni 588 (sawa na Dola za
Marekani 6,000,000) bila ya kufuata
sheria.

Hatua ya serikali ya Kiambu kuzipa
zabuni kampuni zinazomilikiwa na
watu wa familia ya Waititu ni kwenda
kinyume na sehemu ya 66 (8A) ya
Sheria ya Ununuzi na Uuzaji wa Bid-
haa za Umma 2015.

Sehemu hiyo inasema: “Mtu au
jamaa za mtu wanapopewa zabuni
katika asasi anayosimamia atakuwa,
ametenda kosa kwa mujibu wa she-
ria ya ununuzi na uuzaji bidhaa.”

Waititu ni Gavana wa kwanza
kupigiwa kura na Bunge la Seneti
nchini humo kwa madai ya ufisadi na
matumizi mabaya ya mamlaka.

Kufukuzwa kwa Waititu kume-
fanyika wakati ambapo Kenya in-
aonekana kuimarisha vita dhidi ya
ufisadi ambao umekithiri hasa mion-
goni mwa maofisa wa serikali wa ki-
taifa na majimbo.

Mwanasheria ambaye pia ni
mchambuzi wa masuala ya kijamii na
kisiasa, Daktari Alutalala Mukhwana
alisema kutimuliwa kwa Waititu ni
ishara kwamba vita dhidi ya matumi-
zi mabaya ya fedha za umma vime-
anza kuzaa matunda.

“Sasa maofisa wa serikali, wabunge
na hata magavana itabidi wawe
waangalifu katika matumizi ya fedha
zaumma.”

Magavana wengine wanne wa-
nakabiliwa na mashtaka ya kuhusu
madai ya ufisadi na matumizi ma-
baya ya mamlaka miongoni mwao
Gavana wa Nairobi, Mike Sonko kwa
jina maarufu Sonko.

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta kila
mara ameshtumu idara ya mahaka-
ma nchini humo kwa madai kwamba
haisaidii utawala wake kupambana
na ufisadi uliokolea serikalini.

Kwa upande mwingine, Jaji Mkuu
wa nchi hiyo, amelalamikia vikali
kuhusu hatua ya serikali ya kupungu-
za bajeti dhidi ya idara ya mahakama,
jambo ambalo alisema, linavuruga
shughuli na usimamizi na utekele-
zwaji wa haki. BBC
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Wasichana waliopokea taulo za kike katika kampeni ya kusaidia wale vvasiOleveza vaanda. Kampeni hiyo imean-

zishwa na wasichana 10 na wavulana wawili ya kumaliza ukosefu wa taulo hizo. PICHA: MTANDAO

Mlipuko wa Corona wasababisha familia kutengana

BEIJING, China

WAKATI mlipuko wa virusi vya
Corona ambavyo vimesababisha
maambukizi zaidi ya watu 7711
na wengine 170 kupoteza maisha
nchini China, familia sasa zinala-
zimishwa kutengana kutokana
tatizo hilo.

Mtaalamu wa Teknolojia ya
Komputa ambaye ni raia wa
Uingereza, Jeff Siddle amejikuta
akifanya maamuzi maagumu ya
kumuacha mke wake ili asafiri na
binti yao, Jasmine mwenye umri
wa miaka tisa, kurejea nyumbani

kwao.

Siddle na mke wake Sindy, am-
baye ni raia wa China walikuwa
wamesafiri na binti yao katika
jimbo la Hubei ili kusheherekea
mwaka mpya wa China pamoja
na ndugu zake.

Hubei ni eneo ambalo watu
zaidi ya 3,500 wamethibitishwa
kuwa na ugonjwa huo, haswa ka-
tika mji wa Wuhan, eneo ambalo
mlipuko wa ugonjwa huo ulian-
zia.

Jimbo hilo lina makazi ya raia
wa kigeni 10,000 ambao ni wa-
fanyakazi na wanafunzi.

Mataifa mengi yametangaza
mipango ya kuwaondoa raia
wake katika eneo hilo.

Marekani na Japani tayari
wamewaondoa mamia ya raia
wake. Siddle anatarajiwa kusafiri
Februari Mosi, lakini ndege zote
za Wuhan zimefungiwa kutoka
na serikali kuufunga uwanja wa
ndege na usafiri wote wa umma
pamoja na barabara zikiwa ni
jitihada za kukabiliana na maam-
bukizi ya virusi vya Corona.

Waliambiwa na mamlaka ya
Uingereza kuwa Sindy hawezi
kuondoka licha ya kuwa na Hati

ya Kusafiria ya kudumu ya Uin-
gereza tangu mwaka 2008, kwa
sababu ndege hiyo ni maalum
kwa ajili ya kuwaokoa raia wa
Uingereza katika mji huo.

“Ofisi ya mambo ya nje imetu-
ambia kuwa ndege hiyo ni kwa
qjili ya raia wa Uingereza peke
yake kwa sababu mamlaka ya
China inakataza raia wake kuon-
doka nchini humo,”Siddle aliiam-
bia BBC.
kuondoka na binti yangu ambaye
ana hati ya kusafiria ya Uingereza
au tubaki wote watatu.”

China ni miongoni mwa nchi
ambazo haitambui uraia wa nchi
mbili.

Familia ya Siddle iliamua kuch-
agua kutengana, uamuzi ambao
unasababisha masikitiko makub-
wa sana.

“Yalikuwa ni maamuzi magu-
mu sana na yanayoumiza,” Siddle
alisema. “Kumtenganisha binti
wa miaka tisa na mama yake,
na hakuna anayejua itachukua
muda gani, binti yangu amelia
sana, yaani anashindwa kuelewa
na amekuwa na majonzi makub-
wa.” BBC
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Serikali yajivunia kasi
ukusanyaji wa mapato

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema wastani wa ukusanyaji
mapato ya kodi kwa kati ya Julai-Desemba
2019, nchini umepanda hadi kufikia Sh.
trilioni L.5.

Aidha, imesema hali hiyo inaonyesha
dhahiri, uwezo wa nchi wa kuhudumia
sekta mbalimbali za kijamii na kiuchumi
umezidi kuimarika.

Msemaji mkuu wa Serikali, Dk. Hassan
wakati akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu utekelezaji serikari ya
awamu ya tano katika mambo mbalimbali.

“Kwa miaka mitatu sasa, mafanikio ya
serikali ya awamu ya tano katika ukusan-
yaji wa mapato kwa mwezi ilikuwa ni ku-
toka Sh. bilioni 850 kwa mwaka 2015 hadi
Sh. trilioni 1.3, na sasa wastani wa mwezi ni
Sh. trioni 1.5,” alisema.

Aidha, alifafanua kuwa kuhusu maku-
sanyo yatokanayo na utalii kwa mujibu
wa Ripoti ya Taasisi maarufu za Utalii ya
mwishoni mwa mwaka jana, imeonyesha
kwa mwaka 2018 Tanzania imekuwa ya
nne Afrika kwa kuingiza mapato ya utalii
ya Dola za Marekani bilioni 2.43 kutoka
Dola bilioni 2.19 mwaka 2017.

“Nchi yetu ni ya kipekee na dunia ina-

jua... katika taarifa ya Novemba, 2019 iliyo-
tolewa na Kituo cha Utangazaji cha CNN,
Africas Most Amazing Places To Visit in
2020 Tanzania imekuwa namba moja ku-
pitia Hifadhi ya Serengeti,” alisema.

Dk. Abass alitoa wito kwa Watanzania
kujenga utaratibu wa kutembelea vivutio
vyao katika kukuza uchumi kupitia sekta
ya utalii.

Kwa upande wa sekta ya madini alisema
kwa mujibu wa taarifa ya Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) ya Novemba, 2019 Tak-
wimu zinaonyesha kuwa mauzo ya bid-
haa zisizo uwa za kawaida mapato yame-
ongezeka kwa asilimia 31.0 kwa sababu
kubwa ya kuongezeka mauzo ya dhahabu
pamoja na matokeo yaliyoletwa na ujenzi
wa viwanda.

“Hadi Novemba, 2019, mauzo ya dha-
habu nje ambayo ni asilimia 51.4 ya mauzo
yote ya bidhaa nje ya nchi (bidhaa zisizo za
kawaida), yaliongezeka kwa asilimia 41.9
kufikia kiasi cha Dola Bilioni 2.1,” alisema.

Alisema mauzo ya bidhaa za viwandani
nje yameongezeka kwa asilimia 284 ku-
fikia Dola milioni 996 ikichangiwa zaidi na
bidhaa kama bidhaa za chuma na mabati,
vioo, tumbaku, katani na mbolea

Dk . Abbas akielezea suala la hali ya
uchumi alisema kuwa wakati taarifa ya

Shirika la Fedha duniani (IMF) ya Januari
20, 2020 ikionyesha kuwa uchumi wa du-
nia utakua kidogo kwa nusu ya kwanza ya
mwaka 2019/20, mpaka Septemba, 2019
uchumi wa Tanzania umeendelea kuwa
imara kwa kukua kwa asilimia 6.9.

Alisema ukuaji huo ni ukuaji mkubwa
katika nchi za Afrika Mashariki nyuma ya
Rwanda pekee na bado nchi iko miongoni
mwa nchi za juu kwenye ukanda wa SADC
na Afrika kwa ujumla.

Alisema Sekta zilizochangia ukuaji
huo ni pamoja na Ujenzi kwa asilimi (16),
uchimbaji madini na mawe (13.7), habari
na mawasiliano (10.7), maji (9.) na us-
afirishaji na uhifadhi wa mizigo (9.0).

Kuhusiana na rushwa katika Ripoti ya
Transparency ya 2019 ya Januari 23, 2020,
Tanzania imekuwa ya 96 kutoka ya 117
mwaka 2015 na 103 mwaka 2017.

Kwa matokeo hayo Tanzania ni ya pili
kwa Afrika Mashariki kwa kutokuwa na
rushwa nyuma ya Rwanda.

Hata hivyo, alisema kuwa mafanikio
yote hayo yanatokana na msimamo wa
Rais Magufuli, mageuzi ya kimfumo na
kitaasisi aliyoyafanya ikiwamo kuanzisha
Mahakama ya Mafisadi na kuchukua hatua
haraka hasa yanapotendeka makosa ya
uhujumu uchumi.

sson na ujumbe wake walikuwa nchini kwa ziara ya kukagua miradi inayofadhiliwa na mfuko huo. NA MPIGAPICHA WETU

Benki ya
MNB yapata
faida
asilimia 52

Na Mwandishi Wetu

Benki ya NMB imepongeza
faida kwa asilimia 52 baada ya
kulipa kodi kwa mwaka unao-
ishia Desemba 31, mwaka jana.

Kwa mujibu wa Kaimu Mkuru-
genzi wa benki hiyo, Ruth Zai-
puna, faida ya benki baada ya
kilipa kodi iliongezeka kutoka
Sh. bilioni 97.7 mwaka 2018
hadi Sh.bilioni 148.6 mwaka
2019.

Alisema hali hiyo pamoja na
mambo mengine imechangiwa
na hatua za kubana matumizi.
Hivyo gharama za uendeshaji
kulingana mwaka hadi mwaka.

Zaipuna alisema kuwa pato
kutokana na riba limeongezeka
kwa asilimia nne kutoka Sh.
bilioni 601.6 mwaka 2018
hadi Sh. bilioni 626.3 mwaka
2019, mapato yasiyofadhiliwa
yaliongezeka kwa asilimia 14
kutoka Sh. bilioni 195.9 mwa-
ka 2018 hadi Sh. bilioni 224
mwaka 2019.

Kaimu Mkurugenzi huyo ali-
fafanua zaidi kwamba gharama
kwa ajili ya uharibifu zil-
ishuka kwa asilimia 27 kutoka
Sh.bilioni 137.3 kwama 2018
hadi Sh. bilioni 100.4 mwaka
jana.

Alieleza kwamba hali hiyo
ilitokana na kuboreka kwa kiasi
kikubwa vitabu vya mikopo
pampja na kiwango cha ureje-
shaji wa mikopo mwa mwaka
huo.

Zaipuna pia alieleza kuwa
jumla ya mali za benki hiyo zi-
likua kwa asilimia 15 kutoka Sh.
bilioni 5,680 mwaka 2018 hadi
Sh. bilioni 6,548 mwaka 2019.

Benki hiyo imesema kuwa
mikopo na wateja iliongezeka
hadi Sh. bilioni 3,619 likiwa
ongezeko la asilimia 12 kutoka
Sh. bilioni 3,272 mwaka jana.

Zaipina alisema benki yake
inawashukuru wateja, wanahisa,
wawekezaji, serikali na wafan-
yvakazi kwa kuendelea kuipa
sapoti, kuiamini na kujiamini.

Standard Chartered yapata ongezeko faida asilimia 29

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Standard Chartered Tan-
zania imetangaza kufanya vizuri
katika mwaka uliopita baada ya
kupata faida kabla ya kodi ya Sh.
Bilioni 47.14 kutoka Sh. Bilioni 36.44
kwa mwaka 2018, sawa na ongeze-
ko la asilimia 29.

Taarifa iliyotolewa juzi na benki
hiyo ilisema, sambamba na ongeze-
ko la faida, Standard Chartered
iliongeza utoaji wa mikopo kwa
asilimia 11 kutoka Sh. Milioni 640.12
hadi Sh. 712.52 robo moja kwenda
nyingine.

Kutokana na mafanikio hayo,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Stan-
dard Chartered, Sanjay Rughani,
alisema: “Tuna furaha kutokana
na mafanikio haya. Matokeo haya
ni kielelezo cha uwezo na nguvu
katika mkakati wetu kibiashara, ku-
pitia wafanyakazi wetu wenye ari
pamoja na utekelezaji wa malengo
yetu na kuchangia maendeleo ya
nchi yetu.

Ongezeko la mikopo ya muda
mrefu na mfupi limetokana na
juhudi zetu na ushirikiano zaidi
na wateja wetu waaminifu katika
nyanja zote. Pia tulipanua wigo ka-

tika utoaji wa huduma za kibenki
kwa wateja wetu. Kwa hiyo tunaji-
vunia kubaki washirika waaminifu,
kusaidia wadau wetu kwa manufaa
zaidi.”

Taarifa hiyo pia ilisema benki
hiyo pia ilipata matokeo mazuri ka-
tika urejeshaji wa mikopo ikiwamo
ile ya muda mrefu.

Ofisa Fedha Mkuu wa benki hiyo,
Rayson Foya, alisema vitendo vya
wateja binafsi na kampuni vilikuwa
na mikakati mizuri iliyosababisha
matokeo chanya katika urejeshaji.

“Wateja wetu wanaendelea
kuwa sababu kuu ya sisi kuwa ka-

tika biashara, ndiyo maana tupo
hapa kwa mambo mazuri kama
jina letu linavyosema. Mwaka 2019
vitengo vyetu vya biashara vili-
fanya kazi karibu na wateja wetu
na kukubaliana katika mipango ya
urejeshaji mikopo wenye manufaa
kwa pande zote.

Akizungumzia matokeo ya benki
kuingia kidigitali kwa njia ya simu,
ambao ulizinduliwa na kuingizwa
katika soko Februari, mwaka jana,
Rughani alisema mwaka 2019
benki ilikua kwa kiwango kikubwa
hasa katika kuongeza wateja.

Hatua hiyo, alisema imethibi-

tisha kuwa Watanzania wame-
kua kidigitali zaidi kwa kutumia
simu za mkononi katika kufanya
miamala ya kibenki. Hatua hiyo
pia imewezesha shughuli zote za
kibenki, kuanzia kufungua akaunti
na miamala ya kibenki kufanyika
kwa njia ya mtandao.

Kutokana na mafanikio hayo,
Rughani alisema benki itaende-
lea kutekeleza mkakati wake am-
bao unalenga kutoa huduma kwa
gharama zenye ufanisi pamoja na
kufanya kazi kwa karibu na serikali
kwa kusaidia kutekeleza ajenda
yake ya kitaifa ya maendeleo.



sz INIPASHIE 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mahitaji kama kulipa ada vya
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

TANZANIA RESEARCH AND
CAREER DEVELOPMENT INSITUTE:
Inatangaza mhula mpya wa masomo
Certificate na Diploma za kilimo na
maendeleo ya jamii.maelezo zaidi
tembelea tovuti yetu www.tracdi.
ac.tz Simu:0714404491/0746995144

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

115606702

MESHACK JACOB MALICK
anatangaza kupotea kwa cheti kidato cha
sita chenye index namba S.0629-0684
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia EDMUND RICE SINON
SEKONDARI mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Control
No. 9910811150233.

Tekla Dongo Bahame anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S1227-0041
kilichoctolewa na Baraza la mithihani la
Taifa mwaka 2017 katika shule ya
Sekondari Misasi.

Yeyote atakaekion atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:

MWA/NY/RB/66730/2020

115606302

PRO SHARE

CAPITAL LIMITED

Magari yanayouzwa

1. JOHN N. RUSIBAMAYILA
(S/LEGACY T413 CXX)

2. JOHN N. RUSIBAMAYILA
(S/IMPREZA T150 DBT)

3. GRENTINA B. KIDULILE
(T/IST T993 DMT)

4. FIELD LOGISTICS LTD
(BEDFORD T680 BGP)

TANGAZO LA KUPOTELEWA KUPOTEA KWA
NA KADI YA GARI KADI YA GARI

Mariam Silim Hemed
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari ainaya
Suzuki Swift yenye
namba za usajili
T 138 CBZ.

Kwa yoyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

215610002

Taarifa ya polisi
KAH/ /RB/ 650/2020.

Ndugu, JOHN IGENGE
ZAKAYO wa S.L.P 1370
Mwanza,anatangaza kupotelewa
na kadi ya Gari yenye namba
T.504 DKT Engine No AGN
220975 Rangi Silver CHASIS
No WAU2228LZYAI16229.

Kwa atakayeiona atoetaarifa
kituo chochote cha polisi
kilichopo karibu kwa
KUMB:
MWA/NY/RB/24215/2020.

115608902

KADI YA GARI KUPOTEA KWA
IMEPOTEA KADI YA PIKIPIKI

DEEP CONSTRUCTION
LIMITED Anatangaza
kupotelewa na kadi za gari Zenye
namba za usajili T 134 AQQ
(TRAILER), T 882 AWL
(SCANIA) naT 882 AVC
(TRAILER).

Yeyote atakaziona anaombwa
atoe taarifa kituo cha polisi,

215609802

Taarifa ya Polisi:
MOR/MOR/RB/6153/2020.

GSM MOTORBIKE
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za

usajili MC 289 BNB.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/MAG/RB/93868/2020.

115609002

Happiness Lotti Msonga
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina TOYOTA
HARRIER yenye namba ya
usjili T739 DGW iliyotolewa
na Mamlaka ya mapato
Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115611102

Polisi Taarifa:
MBE/MBE/RB/93938/2020

Jackline Christopher
Kiwango anatangaza
kupotea kwa kadi ya Bajaj
yenye namba MC589 BYP
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chcochcote
cha Polisi.

215610102

Polisi Taarifa:
DAR/GOG/94647/2020

KUPOTEA KWA KADI KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI KADI

Jackline Christopher
Kiwango anatangaza
kupotea kwa kadi ya Bajaj
yenye namba MC331
CAM iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato
Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chcochcote
cha Polisi.

215610102

Polisi Taarifa:
DAR/GOG/94647/2020

KUFUNGA KAMPUNI

Tunapenda kutoa
taarifa kuwa Kampuni
ya EDUMART
LOGISTICS COMPANY
LIMITED inafungwa
rasmi kuanzia tarehe
27/01/2020. Kwa
taarifa hii Kampuni ya
EDUMART haitahusika
na madai au biashara
yoyote itakayofanyika
kwa jina hili.

Imetolewa na

MASOUD MAJID M
ASOUD KWA NIABA YA
BODI YA
WAKURUGENZI
EDUMART LOGISTICS

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

SLIVESTER YAKOBO
HANDI amepotelewa
na kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 406
CJU.Aina yake SANLG.

Yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa
kituo chochote cha
polisi taarifa ya polisi :
Ref.No/RB/177/2019.

215609702

COMPANY LIMITED.

HATI YA KIAPO

KUKIRI KUPOTELEWA NA OFFER YENYE
USAJILIWA PLOT NO. 644 KITALU “B”
NEW NGUVUMALI YENYE JINA LA bibi

HILDA MSONDE:

Mimi LIGHTNESS FANUEL KIAZE wa S.L.P TANGA, Mkristo mtu mzima

na mwenye akili zangu timamu ninathibitisha kama ifuatayo.

1. Kwamba mimi ndiye muapaji nilietajwa hapo juu. Mmiliki halali kwa
Nguvumali, kata ya nguvumali, Tanga Miini.

2. Kwamba OFFER, HIYO NINATHIBITISHA KUWA IMEPOTEA
MIKONONI MWANGU MIMI LIGHTNESS FANUEL KIAZE.
uitafuta kwa juhudi zangu sijafanikiwa nimetoa

LOSS REPORT TAN/RB/85039/2020.

Tanga itambue upotevu huu na ninatl

mwangu mimi m

UTHIBITISHO; Nakiri na kuapa, kiapo hichi na
nikiwa na akili za
kukiri kwa kuwek

115611202

Kwa Habari Motomofto

usikose

Gazeti lako la Nipashe

kila siku Tupigie

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




2 8 NipaShe ljumaa Januari 31, 2020

HABARI MICHEZO

SETIEN |
ARIDHISHWAY
NA KIKOS]

CHA BARCA %

BARCELONA, Hispania

.ﬁ,(

OCHA Quique
Setien angependa
kuwakaribisha
yota wapya Bar-
celona Januari hii, lakini
ana furaha kufanya kazi na
kikosi alichokikuta na kumali-
za nacho msimu.

Dili la kumsajili mshambu-
liaji, Rodrigo Moreno, lilionekana
kama linalowezekana baada ya
kocha wa Valencia, Albert Cel-
ades, kuthibitisha Jumanne kuwa
klabu hizo mbili zilikuwa kwenye
mazungumzo kuhusu mchezaji
huyo wa kimataifa wa Hispania.

Hata hivyo, taarifa kutoka kwa
vyombo vya habari vya Kata-
lunya zimedai kwamba, uham-
isho huo hautawezekana, na ku-
waacha Barca wakiwa na pengo la
fowadi baada ya kuumia goti kwa
Luis Suarez, ambaye atakikosa kip-
indi chote cha msimu kilichobakia.

Setien alithibitisha kwamba ma-
bingwa hao wa LaLaiga walikuwa
na mpango wa kuongeza msham-
buliaji kabla ya dirisha la usajili
kufungwa, lakini sasa mpango huo
umeshindikana.

“Kitu cha kwanza, nina furana na
kile nilichokikuta kwenye kikosi,”
alisema Setien akiwaambia waandi-
shi wa habari kabla ya mchezo wa
jana Alhamisi wa Kombe la Copa del
Rey dhidi ya Leganes.

“Hatuwezi kukataa kuwa tungepen-
da kuongeza mchezaji wakati huu wa
usajili, lakini naendelea na kile nilicho
nacho.

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United im-
efikia makubaliano ya kumsajili
Bruno Fernandes kutoka Sporting
CP, imetangazwa Jumatano.

Usajili wa Fernandes kwenda
pale 0Old Trafford ulikuwa unasu-
biriwa vipimo vya afya pamoja na
makubaliano ya maslahi binafsi.

Sporting iliweka video kwenye
ukurasa wake wa Twitter ikimua-
ga mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ureno mwenye umri wa miaka 25,
ambaye ameigharimu United ada
ya awali ya euro milioni 55 na in-
atarajia kuongeza nyingine euro
milioni 25.

Mashetani  hao  wekundu
watamlipa bonasi Fernandes ya
euro milioni 5 kama itafuzu kush-

gy ==

United wamalizana
na Bruno Fernandes

iriki Ligi ya mabingwa Ulaya na
euro milioni 15 kama bonasi bin-
afsi.

Sporting watakuwa wakipata
faida ya asilimia 10 kwa mauzo
yoyote ya Fernandez kwa siku za
usoni.

Video hiyo ya Sporting ya ku-
muaga mchezaji huyo pia ilikuwa
na maneno yasemayo: “Wengine
wamezaliwa kuwa wakubwa, ku-
fikia mafanikio fulani. Asante na-
hodha wetu.”

Uvumi wa kumsajili Fernandes
kwenda pale Old Trafford ulivu-
ma kwa miezi kadhaa ya hivi ka-
ribuni, lakini dili hilo lilionekana
kama lisingefanikiwa baada ya
United kuripotiwa awali kwamba
imekataa kufikia ada inayotakiwa
na Sporting.

Zidane:
Vazguez ana
mapenzi
yangu yote

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amemwelezea Lucas
Vazquez kuwa ana “mapenzi yangu
yote” baada ya winga huyo kuonye-
sha kiwango cha kuvutia wakati Real
Madrid wakiibuka na ushindi wa mabao
4-0 dhidi ya Real Zaragoza.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Hispania aliifungia Madrid bao la pili
baada vya lile la ufunguzi la Raphael
Varane.

Mabao mengine ya kipindi cha pili
kutoka kwa Vinicius Junior na Karim
Benzema yaliwapeleka Los Blancos
kwenye robo fainali ya Kombe la Copa
del Rey, juzi Jumatano.

Vazquez mara zote amekuwa akizua
maswali kwa kutokuwa na kiwango
bora hapo Madrid, lakini Zidane ame-
bakia kuwa shabiki mkubwa kwa ubora
wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28.

“Jambo la muhimu ni kile nina-
chofikiria kuhusu yeye. Ana mapenzi

yangu yote, namwamini Lucas kwa
sababu ni kijana anayejitoa kwa

kila kitu akiwa uwanjani,” alisema

Zidane.

“Watu wanaweza kutoa maoni
yao na unatakiwa kuyakubali. Ni
mchezaji aliyetokea timu ya vi-
jana na watu wanachotaka kukiona

kutoka kwa mchezaji ni kujitoa kwa
Kila kitu uwanjani na Lucas anafanya
hivyo.”

M
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Joao Felix
kuikosa Madrid

MADRID, Hispania

JOAQO Felix anatarajiwa kutoichezea
Atletico Madrid kwenye mchezo wa
‘'dabi’ ya jiji moja dhidi ya Real Madrid
baada ya kuumia misuli ya mguu wake
wa kulia.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno
aliumia wakati wa mchezo wa Jumapili
wa sare ya bila kufungana dhidi ya
Leganes na alishindwa kufanya mazoezi
Jumanne na Jumatano.

“Joao Felix ameumia misuli ya
kwenye mguu wake wa kulia wakati wa
mchezo wa Jumapili dhidi ya Deportivo
h_eganes," ilisomeka taarifa ya klabu

iyo.

“Amepewa siku za kupumzika, huku
timu ya madaktari ikiendelea na
matibabu kuona ni lini anaweza kurudi
uwanjani.”

Huku kukiwa hakuna muda uliotajwa
kwamba atarejea uwanjani, ripoti
za vyombo vya habari vya Hispania
vimesema kwamba, ataukosa mchezo
wa Jumamosi pale kwenye dimba la
Santiago Bernabeu.

Joao Felix alitua hapo kwenye dimba
la Wanda Metropolitano kwa ada ya
uhamisho ya euro milioni 126 akitokea
Benfica Julai mwaka jana.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 20 amekuwa hana bahati tangu
atue hapo Hispania, akifunga mabao
mawili tu na kutoa ‘asisti’ moja kwenye
mechi 17 za Laliga.

Atletico wapo nafasi ya tano kwenye
msimamo, wakipitwa pointi 10 na
vinara Madrid.

BARCELONA, Hispania

ARCELONA inaonekana

haitaweza kumsajili mshambu-

liaji Richarlison wa Everton li-

cha ya kuhusishwa na raia huyo
wa Brazil ambaye thamani yake ni pauni
milioni 85.

Kwa mujibu wa Sky Sports, miamba
hao wa soka la Hispania walikuwa wa-
namwania Richarlison kwa ajili ya kui-
marisha safu yao ya ushambuliaji, baada
ya kuumia kwa Luis Suarez ambaye
atakikosa kipindi chote cha msimu kili-
chobakia.

Sky Sports imedai kwamba Everton
imekataa ofa kutoka kwa Barcelona,
ambayo Mkurugenzi wake wa michezo,

Eric Abidal akitajwa kuvutiwa zaidi na
mchezaji huyo wa zamani wa Watford.

Hata hivyo, Omnisport inaeleza
kuwa dili hilo halitaweza kufanyika
kwa sababu Everton hawako tayari
kumwachia.

Richarlison alisaini mkataba wa
miaka mitano na timu hiyo ya Ligi

Kuu England Desemba mwaka jana

na mchezaji huyo mwenye umri wa

miaka 22 anatarajiwa kuwa nguzo
kubwa ya kikosi hicho kwa siku za
usoni.

Huku Carlo Ancelotti akiwa ame-
chukua mikoba ya kuinoa timu hiyo
kabla ya Krismasi mwaka jana, Ever-
ton wana matumaini makubwa ya
kuendelea kubakia na Richarlison.

Nyota huyo amefunga mabao nane
na kutoa ‘asisiti’ tatu kwenye mechi

22 7za Ligi Kuu msimu huu, baada ya

kufunga mabao 13 wakati akianza

kuichezea timu hiyo msimu wa 2018-

19.

Conte: Sikutaka
kumtumia Eriksen

MILAN, talia

ANTONIO Conte hakuwa tayari kum-
wanzisha haraka Christian Eriksen
kwenye mchezo wake wa kwanza In-
ter Milan, lakini alifanya hivyo kwa
sababu ya kutokuwa na chaguo la ki-
ungo mwingine wakati wakiibuka na
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Fioren-
tina.

Eriksen alikamilisha usajili kutoka
Tottenham na kutua Inter Jumanne,
akiwa mchezaji wa tatu kwa miamba
hao wa Serie A kusajiliwa Januari hii
baada ya Ashley Young na Victor Mo-
ses.

Conte alimwingiza Eriksen zikiwa
zimesalia dakika 24 katika mchezo
huo wa robo fainali ya Kombe la Cop-

pa Italia Jumatano, huku Nicolo Barel-
la akifunga bao la ushindi sekunde 42
baadaye.

Kiungo mchezeshaji huyo, ambaye
alichukua nafasi ya Alexis Sanchez ku-
toka benchi, alionekana kama ametoa
‘asisti’ yake ya kwanza ya bao wakati
alipomlisha mpira Lautaro Martinez
na kufunga bao la tatu, lakini lilikatali-
wa kwa madai ya kuotea.

Hata hivyo, Conte alibainisha
kwamba hakuwa na mpango wa kum-
chezesha Eriksen haraka baada ya ku-
tua San Siro.

“Hatukutarajia kumtumia Eriksen
haraka hivyo, kwa sababu alianza ma-
zoezina sisi jana tu (juzi), lakini viungo
Matias Vecino na Barella walikuwapo,”
alisema Conte akiiambia Rai Sport.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ADEBAYOR MBIONI
HUREJEA ENGLAND

® ® ® Klabu tatu zinawania saini ya mshambuliaji
huyo ambaye ana rekodi ya kufunga mabao 97...

LONDON, England

LABU tatu zinazoshiriki Ligi

Kuu England zimeonyesha

nia ya kumrejesha nchini

umo straika wa zamani wa

Arsenal, Emmanuel Adebayor, imefa-
hamika.

Aston Villa, Newcastle na

Brighton zinatajwa kufan-

ya mchakato wa kumpa

ofa ya mkataba mfupi wa

kurejea England, Adebayor

(35), ambaye anatarajiwa

kujiongezea heshima kwa

kupachika mabao.

Adebayor ambaye ni mchezaji

huru tangu Desemba mwaka jana

alipoondoka katika klabu ya Kayser-

ispor ya Uturuki, anaweza kusaini
mbkataba na moja ya klabu hiyo kabla
ya dirisha dogo la usajili halijafung-
wa leo Ijumaa.

Nyota huyo ambaye ni raia wa
Togo anatarajia kukamilisha ndoto
yake ya kucheza England kwa mara
ya mwisho na huenda akafikia reko-
di ya kupachika wavuni mabao 100
kwenye ligi hiyo.

Adebayor, ambaye aliwahi
kuichezea Arsenal, Manchester City,
Tottenham na Crystal Palace zote
za England, anashikilia rekodi ya
kufunga mabao 97 kwenye Ligi Kuu
England.

Mshambuliaji huyo mwenye urefu
wa futi 6 na inchi 3 alikuwa akicheza
soka nchini Uturuki tangu Januari
2017 alipojiunga na Istanbul Basak-

sehir.

Mechi yake ya mwisho kucheza
katika Ligi Kuu England akiwa na
Crystal Palace ilikuwa ni Februari
13, mwaka 2016 alifunga bao wakati
timu yake maarufu Eagles ikiwa ny-
umbani ilichapwa magoli 2-1 na Wat-
ford.

Kwa mara ya kwanza mshambu-
liaji huyo alitua London Kaskazini
miaka 14 iliyopita baada ya Arsene
Wenger kumsajili kwa dau la pauni
milioni tatu akitokea Monaco.

Tukio lake la kukumbukwa alilolif-
anya kwenye Ligi Kuu England ili-
kuwa ni kuseleleka kuanzia mwanzo
wa uwanja hadi mwisho akishangilia
bao alilofunga Septemba 2009 dhidi
ya Arsenal akiwa na kikosi cha Man-
chester City.

EVERTON YAIBANIA BARCA

MABOSI wa Everton wamekataa kupokea ofa ya

pauni milioni 85 kutoka Barcelona kwa ajili ya kumuuza

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Brazil, Richarlison,.
(Sky Sports)

BARCA YASAKA STRAIKA

MABINGWA wa Ligi Kuu Hispania, Barcelona wana-
fanya jitihada za kila namna kuhakikisha wanakamilisha
usajili wa mshambuliaji mpya kabla ya dirisha la usajili
halijafungwa leo ili kuziba pengo la straika wa Uruguay,
Luis Suarez (33), ambaye ni majeruhi. (Sport)

BALE AKARIBIA SPURS

TOTTENHAM inaendelea na mazungumzo ya kuka-
milisha usajili wa kushtukiza wa mshambuliaji wa Real
Madrid na Timu ya Taifa ya Wales, Gareth Bale ambaye
ana umri wa miaka 30. (Mail)

THAMANI YA HAALAND HlI

BORUSSIA Dortmund imeweka wazi kuwa thamani ya
straika wa Timu ya Taifa ya Norway, Erling Braut Haaland,
ambaye ana umri wa miaka 19 ni pauni milioni 63 na
litaboreshwa ifikapo majira ya joto mwakani. (Bild - in
German)

CHELSEA, NAPOLI WATETA

CHELSEA imeanza mazungumzo na Napoli kwa ajili ya
kufanya mchakato wa kumsajili mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Ubelgiji, Dries Mertens (32), kabla ya dirisha
la usajili halijafungwa leo. Thamani ya mchezaji huyo ni
pauni milioni sita. (Mail)

ATLETICO YAIGOMEA PSG

ATLETICO Madrid imekataa kuongeza dau la pauni
milioni 12.6 kuwapa PSG ili kufanikisha usajili wa msham-

buliaji Edison Cavani. (Le Parisien - in French)

JOSE ANUKIA SPURS

TOTTENHAM iko katika mazungumzo na Real Socie-
dad kwa ajili ya kunasa saini ya straika wa Timu ya Taifa
ya Brazil, Willian Jose (28), ambaye thamani yake imeta-

jwa katika mkataba ni pauni milioni 59. (ESPN)

PIATEK KUTUA UJERUMANI

HERTHA Berlin inakaribia kukamilisha mchakato wa
kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Poland na AC
Milan, Krzysztof Piatek (24), ambaye pia anawindwa na
Tottenham. (Sky Sports)

KALOU ATAJWA WEST HAM

WEST Ham imepeleka maombi ya kumsajili kiungo wa
Hertha Berlin na Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Salomon
Kalou, ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 34. (Express)

UNITED YAMFUATA RAKITIC

MANCHESTER United imewasiliana na Barcelona kwa
ajili ya kuwania saini ya kiungo wa Timu ya Taifa ya Croa-
tia, Ivan Rakitic (31). (ESPN)

KOULIBALY HAKIJAELEWEKA

BEKI wa Napoli na Timu ya Taifa ya Senegal, Kalidou
Koulibaly (28), hatajiunga na Ligi Kuu England mwezi huu
licha ya Manchester United kuonyesha nia ya kumsajili
katika dirisha dogo la usajili linalotarajiwa kufungwa leo
usiku. (Sun)
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JKU, KVZ, Chuoni
zasonga mbele

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU za JKU, KVZ, Chuoni, Dula Boys
na Gulioni FC zimefanikiwa kutinga
hatua ya robo fainali ya mashindano ya
Kombe la FA (Zanzibar) baada ya ku-
fanya vizuri katika mechi zao zilizopita
kutoka Kanda ya Unguja.

Bado timu tatu zinasubiriwa kuungana
katika hatua hiyo ambayo bingwa wake
hupata nafasi ya kuiwakilisha Zanzibar
kwenye mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizunguma na gazeti hili jana, Mku-
rugenzi wa Mashindano wa Shirikisho
la Soka Zanzibar (ZFF), Ali Mohammed,
alisema wanafurahi kuona ratiba ya
michuano hiyo imekwenda kama ilivyo-
pangwa.

Hata hivyo Mohammed alisema
wamepokea malalamiko kutoka katika
timu ya Uhamiaji ikiilalamikia Malindi
imechezesha wachezaji ambao hawapo
katika leseni katika mchezo uliomalizika
kwa Uhamiaji kufungwa bao 1-0.

“Kesi hiyo ipo katika kamati ya rufaa
na itatolewa vuamuzi ili waweze kupanga
ratiba ya hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo,” alisema kiongozi huyo.

Michuano hiyo ilianza kwa kushiriki-
sha timu 68 na kati ya hizo, Pemba ilitoa
timu 36 kwa upande wa Unguja iliwakil-
ishwa na klabu 32.

Gofu va Lugalo
kufanyika
Jumapili

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Jeshi ya gofu yame-
pangwa kufanyika Jumapili kwenye

Akizungumza na gazeti hili jana, Mse-
maji wa Jeshi Lugalo, Selemani Semunyu
alisema mashindano hayo ni ya kwanza
kufanyika kwa mwaka huu.

Semunyu alisema kuwa mashindano
ya mwaka huu yameboreshwa na
wanawaalika wachezaji kutoka sehemu
mbalimbali kushiriki michuano hiyo.

“Mashindano hayo hufanyika kila
mwezi, tunaomba wadau wajitokeze
kwa wingi siku ya mashindano,” alisema
Semunyu.

Alisema kuwa mabadiliko yaliyofany-
wa katika mashindano hayo yanalenga
kuongeza idadi ya washiriki tofauti na
ilivyokuwa miaka iliyopita.

“Mwaka huu tumeboresha zawadi
tofauti na mwaka jana, tunaomba wadau
waje kwa wingi, na tunawakumbusha
pia mchezo wa gofu ni wa wote,” Semu-

nyu alisema.
| — ‘ { |
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

IMU ya Malindi itawakaribisha

KMKM katika mechi ya kwanza

yamzunguko wa pili wa Ligi Kuu

Zanzibar msimu wa 2019/20 ita-
kayochezwa Jumatatu kwenye Uwanja
wa Amaan.

Ligi hiyo ilisimama kupi-
sha zoezi la usajili la
dirisha dogo pamoja na
mashindano ya Kombe

la Mapinduzi ambayo
yalimalizika kwa Mtibwa
Sugar kuibuka mabingwa
wapya wa michuano hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kati-
bu wa Kamati ya Mashindano ya Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF), Hussein Ah-
mada, alisema maandalizi ya hatua hiyo
ya lala salama yamekamilika na wanata-
rajia timu zote kuonyesha ushindani ka-
tika kila mechi.

Ahmada alisema ligi hiyo inay-
otoa mwakilishi wa Zanzibar katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika itamalizika ifikapo Aprili
19, mwaka huu.

“Maandalizi ya ligi hiyo yamekamilika
katika hatua ya awali na timu zinazopas-
wa kuanza kucheza Kisiwani Pemba ku-
toka hapa Unguja zinatarajiwa kusafiri
Jumapili kuelekea katika mechi zake,”
alisema Ahmada.

Hata hivyo alisema baadhi ya mechi
za ligi hiyo huenda zikafanyiwa mabadi-
liko na hiyo itatokana na ratiba za usafiri
wa meli kutoka Unguja kwenda Pemba
na kurejea Unguja.

Aliongeza uamuzi wa baadhi ya mechi
kuchezwa kuanzia saa 8:00 mchana
unatokana na kuhitaji kumaliza msimu
kabla ya kuanza kwa mwezi Ramadhani.

Alisema pia mechi za viporo vya mzun-
guko wa kwanza zimepangwa muda huo
wa mchana ili kuvimaliza kwa wakati.

Mechi nyingine  zitakazochezwa

Jumatatu ni kati ya Mwenge dhidi ya
Jangombe Boys kwenye Uwanja wa
Gombani wakati Chipukizi itawakari-
bisha Polisi kwenye Uwanja wa Mau na
Chuoni itawakaribisha Selem View.

Mshambuliaji wa Simba B, Omary Kazi (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi ya mchezaji wa Temeke Squad,

JUMANNE JUMA

Sauti za Busara kupinga unyanyasaji

Na Elizabeth Zaya

TAMASHA la Sauti za Busara limepang-
wa kufanyika kuanzia Februari 13 hadi
16, mwaka huu, huku likijikita katika
kupinga vitendo vya unyanyasaji wa ki-
jinsia wanavyokutana navyo baadhi ya
wasanii.

Mkurugenzi wa tamasha hilo ambalo
mwaka huu linafanyika katika msimu
wa 17, Yusuf Mahmoud, alisema lita-
fanyika katika eneo la Mji Mkongwe Visi-
wani Zanzibar.

Mahmoud alisema katika tamasha
hilo wanatarajia kuwaalika wasanii ku-
toka hapa nchini na mataifa mbalimbali
barani Afrika.

“Katika tamasha la mwaka huu, tuna
kampeni inayosema ‘Paza sauti, kataa

unyanyasaji wa kijinsia. Na tumeona
kwamba tuliwekee mkazo hii ili ku-
wasaidia vijana wengi hasa wa kike
wanaochipukia katika tasnia hiyo
ambao wamekuwa wakinyanyaswa
kijinsia, alisema Mahmoud.

“Kila mtu anajua Tamasha la Sauti za
Busara lina umuhimu wake katika nchi
ya Tanzania, tumekuwa tukitangaza
nchi katika sekta ya uwekezaji, kupi-
tia wageni wengi wanaokuja, utama-
duni, tunachangia pato la taifa, na pia
tunachangia kutoa ajira kwa vijana
wengi, alisema.

Alisema tamasha hilo limekuwa liki-
wasaidia wasanii wengi na kwamba baa-
dhi yao wameunganishwa na wasanii
wakubwa duniani.

“Tunaona manufaa makubwa yanay-

otokana na tamasha hili, wapo ambao
wamefika mbali kwa kujulikana na
kufanya kazi na wasanii wakubwa du-
niani na ni matumaini yetu tuendelee
kuwasaidia, licha ya kuwa tunachangia
katika pato la nchi kupitia wageni wa-
naokuja kila mwaka na hata kuleta
wawekezaji,”"Mahmoud alisema.

Naye Meneja wa tamasha hilo, Jour-
ney Ramadhani, alisema wameamua
kuweka nguvu zaidi katika kukemea
unyanyasaji huo na wameunda timu
ya wasanii kutoka ndani na nje ya nchi
ambayo watatumia jukwaa hilo kuimba
nyimbo za kukemea vitendo hivyo.

Ramadhani alisema pia wamealika
wadau wa tasnia nyingine ili kuongeza
nguvu katika kutumia jukwaa hilo kuke-
mea vitendo hivyo vya unyanyasaji.
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Wachezaji wa Manchester United, Fred (kushoto) na Aaron Wan-Bissaka (kulia), wakipambana kuwania mpira dhidi
yva beki wa Manchester City, Joao Cancelo katika mechi ya marudiano ya nusu fainali ya Kombe la Ligi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Etihad juzi usiku. United ilishinda bao 1-0, lakini ilitolewa katika mashindano hayo kwa matokeo

ya jumla. PICHA: MTANDAO

SIMBA, YANGA

VITANI MACHI 8

® ® ® Ni katika mechi ya marudiano ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa kwenye...

Na Somoe Ng'itu

ECHI ya marudiano ya watani

wa jadi ya Ligi Kuu Tanzania

Bara msimu wa 2019/20, Yan-

ga dhidi ya Simba imepangwa

kufanyika Machi 8, mwaka huu kwenye
Kwa mujibu wa ratiba hiyo
ilivotolewa na Bodi ya Ligi

kwa kushirikiana na Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF),
jana mwenyeji wa mchezo huo
ambao wa raundi ya 28 ni
Yanga inayofundishwa na Ko-
cha Mkuu Mbelgiji Luc Eymael.
Katika mechi hiyo, timu hizo zitashuka
dimbani zikiwa na kumbukumbu ya ku-
toka sare ya mabao 2-2, ambayo walipata
katika mchezo wa mzunguko wa kwanza

Matokeo hayo bado yamekuwa yaki-
waumiza mashabiki wa Simba baada ya

kuamini timu yao ingeondoka na pointi
tatu na yakionekana kufurahiwa na Yanga
ambayo ilidhani ‘jahazi’ lao limezama
baada ya kuwa nyuma kwa magoli 2-O.
Magoli ya Simba inayonolewa na Sven
Vandenbroeck, raia wa Ubelgiji katika
mchezo huo uliochezeshwa na refa Jo-
nesia Rukyaa kutoka Bukoba yalifungwa
na Meddie Kagera na Deo Kanda huku ya
Yanga yakipachikwa kimiani na Mapin-
duzi Balama na Mohammed Issa ‘Banka’.
Ratiba hiyo inaonyesha kuwa Simba
itashuka dimbani kesho kuwakaribisha

Mtibwa Sugar itawafuata Yanga Jumapili
na Februari 5, mwaka huu itacheza dhidi
ya Lipuli FC ya mkoani Iringa.

Yanga ambayo ina mechi pungufu,
itashuka tena uwanjani Februari 8,
mwaka huu ikiwa mgeni wa Ruvu Shoot-
ing na siku tatu baadaye itawakaribisha
Mbeya City wakati Simba itakuwa kwenye

Uwanja wa Jamhuri, Morogoro kuwavaa
wenyeji Mtibwa Sugar na baada ya hapo
itaelekea Iringa kucheza dhidi ya Lipuli
FC hapo Februari 15, mwaka huu.

Ratiba hiyo inaonyesha raundi ya tano
ya mechi za mashindano ya Kombe la
FA zitachezwa kati ya Februari 25 na 26
mwaka huu huku msimu ukipangwa ku-
malizika katikati ya Mei.

Hata hivyo, mapema jana Mwenyekiti
wa Bodi ya Ligi, Stephen Mguto, alisema
ofisi yake ‘lijisahau’ kuwapangia Yanga
mechi katikati ya wiki hii kwa ajili ya ku-
maliza ‘viporo’ walivyonavyo.

“Vijana wangu walijisahau kuwapangia
Yanga mechi katikati ya wiki hii baada ya
kumaliza mchezo wao wa Kombe la FA,
walipaswa kucheza katikati ya wiki kama
zilivyocheza timu nyingine,” Mguto alisema.

Simba itafunga pazia la msimu huu
kwenye Uwanja wa Ushirika, Moshi dhidi
ya wenyeji Polisi Tanzania wakati Lipuli
FC itawakaribisha Yanga kwenye Uwanja
wa Samora mkoani Iringa.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Sven afunguka
kinachowatesa

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya timu yake kupata ushindi
wa mabao 3-2 dhidi ya Namungo FC
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara iliyochezwa juzi, Kocha Mkuu
wa Simba, Sven Vandenbroeck,
amesema wachezaji wake hawachezi
kandanda la kuvutia kutokana na
uchovu.

Sven alisema hali ya uchovu
inayowakabili nyota wake inasaba-
bisha kushindwa kuendana na kasi
ya ushindani kutoka kwa wapinzani
wao, lakini anajipanga kumaliza
tatizo hilo.

Kocha huyo alisema kuwa changa-
moto hiyo inafanya timu yake
kupata ushindi kwa ‘tabu’ tofauti
na ilivyokuwa wakati anajiunga na
kikosi hicho.

“Sijaridhishwa na kiwango tuli-
chokionyesha, tunapiga pasi nyuma
badala ya kwenda mbele, hilo ni
jambo ambalo tutalifanyia kazi
katika mchezo ujao,” alisema kocha
huyo ambaye amerithi mikoba ya
Mbelgiji mwenzake, Patrick Aus-
Sems.

Azam, Mtibwa
hakuna mbabe

Na Adam Fungamwango

AZAM FC imeshindwa kupata pointi
tatu na kuongeza pengo la pointi
nane badala ya sita baina yake

ya vinara Simba, baada ya kulazi-
mishwa sare ya nyumbani ya bao
1-1 dhidi ya Mtibwa Sugar katika
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa
es Salaam jana.

Mtibwa Sugar ndio ilianza kupata
bao dakika ya 66 kupitia kwa Riffat
Hamisi, baada ya kupata pasi fupi
ya kona na kuipiga moja kwa moja
na kujaa wavuni huku ukisindikizwa
na kipa wa Azam FC, Razack Abarola
wakati akijaribu kuokoa na dakika
10 baadaye Azam ilisawazisha bao
kwa mkwaju wa penalti, iliyopachik-
wa wavuni na Richard Djoji, baada
va ldd Selemani ‘Nado’ kuchezewa
madhambi ndani ya eneo la hatari.

Kwa matokeo hayo, Azam inaen-
delea kushika nafasi ya pili ikiwa na
pointi 36, huku vinara Simba wak-
iendelea kupeta kileleni na pointi
Zao 44 huku Mtibwa Sugar ikikama-
ta nafasi ya 10, ikiwa imejikusanyia
pointi 23 kwa michezo 17 ambayo
tayari imeshacheza.

9%770856"541002">




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16-17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30
	Page 31
	Page 32

