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Zitto ajitosa sakata Kinana, Makamba

Na Beatrice Shayo

JAJI Mkuu wa 
Tanzania,Ibrahimu Juma, 
amesema mahakama inap-
endekeza kesi zote zikiwamo za 
mauaji ziwe na dhamana kwa 
watuhumiwa ikiwa ni sehemu 
ya mikakati ya kukabiliana na 
msongamano wa wafungwa na 
mahabusi magerezani.

Kiongozi huyo wa mahakama 
aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati akiwaapisha 
mawakili 720. Alisema suala hilo 
linawenzaka kama ilivyo katika 
nchi ya Kenya ambayo dhamana 
inatoka kwenye kesi zote ziki-
wamo za mauaji.

“Sisi kama mahakama tuna 
mapendekezo tuwe kama Kenya, 
makosa yote yapewe dhamana. 

Mahakama iachiwe haki ya kusi-
mamia dhamana, yaani sheria 
isifunge dhamana, hatutakuwa 
na hilo tatizo (msongamano wa 
wafungwa na mahabusi). Kenya 
tumeona mahakama inatoa dha-
mana kwenye kesi za mauaji, hilo 
linawezekana kabisa,” alisema.

Kuhusu masharti ya dhamana, 
Jaji Juma alisema wanapende-
keza yalegezwe, akieleza kuwa 
wananchi wengi sasa wana vi-
tambulisho vya taifa, hivyo kuna 
haja vitumike kama dhamana 
badala ya kumtaka mwananchi 
kuonyesha mali.

Alisema msongamano uliopo 
umetokana na upungufu katika 
sheria za nchi, akibainisha wengi 
wa wanaonyimwa dhamana 
ni wanaotuhumiwa kwa kesi 
kubwa zikiwamo za mauaji, uhu-

jumu uchumi, dawa za kulevya 
na ubakaji.

“Kwa bahati mbaya kesi hizo 
zina adhabu kubwa na vilevile 
upelelezi unachelewa kukamili-
ka, nadhani watu wa kulaumiwa 
hasa ni wapelelezi, siyo mahaka-
ma na wala siyo mtu mwingine, 
upelelezi unachukua muda 
mrefu na sababu wanazozitoa 
mahakamani kuhusu upelelezi 
kutokamilika, hazina mashiko,” 
alisema.

Alisema kunapokuwa na kesi 
ya muda mrefu bila kukamilika 
kwa upelelezi, sheria inatakiwa 
kutamka  wazi kwamba in-
apofika wakati fulani kama kesi 
haijakamilisha upelelezi wake, 
ifutwe.

“Sheria inatakiwa kutamka, 
sisi wa mahakama tutaitekeleza,” 

Jaji Mkuu alisema.
Kiongozi huyo wa mahakama 

pia aliwataka wananchi kubadili-
sha mtazamo wa kupenda ad-
habu kali zaidi badala ya kutoa 
adhabu mbadala.

“Ukisikiliza mijadala ya bun-
geni, kila mtu anataka adhabu 
kali miaka 30 ama 15,  hizo zote 
zinachangia magereza kujaa,” 
alisema.

Aliongeza kuwa hata kwenye 
siasa za nchi nako kuna changa-
moto zinazopaswa kuangaliwa.

“Mkandarasi akishindwa 
kutekeleza matakwa ya mkata-
ba, utasikia kamata weka ndani, 
hizi zote zinachangia, tuache 
masuala ya kijinai yaende kijinai 
na masuala yanayohusu mambo 
ya mikataba yaende kimkataba,” 
alishauri.

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

VIJANA 12 kati ya 325 wali-
oteuliwa kujiunga na mafunzo 
ya Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 
mkoani Mtwara, wameenguliwa 
baada ya kugundulika kuwa na 
homa ya ini.

Imelezwa kuwa vijana hao 
wameenguliwa hatua za mwisho 
za kujiunga na jeshi hilo baada ya 
vipimo kubainisha wana ugonjwa 
huo.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Ge-
lasius Byakanwa, wakati akifungua 
kikao cha Kamati ya Ushauri mkoa 
jana, alisema vijana 12 kati ya 325 
waliofanyiwa usaili kwa ajili ya 
kujiunga na JKT mkoani mwake 
wamebainika kuwa na homa ya ini.

Byakanwa alibainisha kuwa 
kati yao, 10 wanatoka Wilaya ya 
Nanyumbu na wawili ni wanatoka 
Wilaya ya Newala.

Alisema wamesikitishwa na taar-
ifa ya vipimo hivyo kutoka kwa 
Mganga Mkuu wa Mkoa huo kwa 
kuwa vijana hao tayari walikuwa 
katika hatua ya mwisho kujiunga 
na jeshi hilo, lakini kutokana na 
changamoto hiyo ya kiafya im-
ebidi waenguliwe.

Alisema serikali ya mkoa tayari 
imeshatoa maagizo kwa Mganga 
Mkuu wa Mkoa kuwachukua vijana 
hao na kuandaa utaratibu bora 
zaidi kuhakikisha wanapata mat-
ibabu sahihi ya ugonjwa huo.

“Hili siyo jambo la kufurahisha, 
vijana hawa kilichowatokea ku-
gundulika na homa ya ini na hapa 
ukiangalia vijana wengi ni kutoka 
Wilaya ya Nanyumbu ambayo 
peke yake ina vijana 10 wamegun-
dulika kuwa na homa hii na wen-
gine wawili ni kutoka Wilaya ya 
Newala,” Byakanwa alisema.

Kiongozi huyo wa mkoa ali-
itaka jamii kuwa na utamaduni wa 
kufanya mazoezi mara kwa mara, 
akiamini kufanya hivyo kutasaidia 
kuepekana na magonjwa mbalim-
bali. Mganga Mkuu wa Hospitali ya 
Mkoa wa Mtwara, Silvia Mamkwe, 
akizungumza katika kikao hicho, 
alisema homa ya ini ni ugonjwa 
ambao hushambulia na husababi-
sha ini kuvimba.

Alisema kuna sababu mbalim-
bali zinazopelekea mtu kupata 
ugonjwa huo zikiwamo sumu, 
pombe, maambukizo na matumizi 
ya dawa.

“Kuna aina tano za homa ya ini 
na mtu anaweza kupata maam-
bukizo ya virusi hivi kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo kugusana na 
damu,” alisema.

Mamkwe alisema dalili za homa 
ya ini zinafanana kwa aina zote za 
ugonjwa huo na wakati mwingine 
hutofautiana kati mgonjwa mmoja 
na mwingine.

Alizitaja baadhi ya dalili za awali 
za ugonjwa huo kuwa ni pamoja 
na uchovu, homa, kuharisha, 
maumivu ya tumbo na mwili kuwa 
na manjano.

12 watoswa 
JKT kisa 
homa ya ini 

Na Enock  Charles

KIONGOZI Mkuu wa ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, amese-
ma kuna haja viongozi wakuu 
wastaafu kujitokeza kuzungum-
zia malalamiko yaliyotolewa na 
makatibu wakuu wastaafu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Abdulrahman Kinana na Yusuf 
Makamba, akidai yamewagusa 
wadau wengi.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, 
Kinana na Makamba waliandika 
barua kwa Baraza la Ushauri 
la Viongozi Wakuu Wastaafu 
wa chama hicho wakilalamika 
kuhusu tuhuma za kumhujumu 
Rais Magufuli zilizotolewa dhidi 
yao na mtu anayejiita mwanaha-

rakati huru.
Tayari baraza hilo limesha-

wajibu wawili hao kupitia katibu 
wake, Pius Msekwa, likieleza 
kuwa suala lao lilipaswa kushu-
ghulikiwa kwa kuzingatia tara-
tibu zilizoainishwa kwenye 
katiba ya chama hicho badala ya 
kukimbilia kwao. 

Msekwa ambaye ni Makamu 
Mwenyekiti mstaafu wa CCM, 
katika majibu hayo pamoja na 
mambo mengine, alisema kuwa 
baraza hilo jukumu lake ni kutoa 
ushauri tu kwa viongozi wal-
ioko madarakani na kwamba 
maamuzi ya masuala mbalimba-
li yanashughulikiwa na vyombo 
husika vya chama.

“Mimi naliona kama jambo la 
kitaifa kwa kuwa ... (alitaja jina la 

anayelalamikiwa na kina Kinana) 
amekuwa ni mwiba kwa hali ya 
usalama wa nchi yetu, amekuwa 
akituhumu watu mbalimbali.

“Mimi nina taarifa kwamba 
kilichokuwa kinatengenezwa ni 
kuonekana mazingira ya kuwa 
kutakuwa na masuala ya kihaini 
katika nchi na wanaokuwa ‘tar-
geted’ (lengwa) ni viongozi mbal-
imbali nchini,” Zitto alidai jana.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo 
huyo alidai ugomvi huo ndani ya 
CCM ni hatari kwa usalama na 
utulivu katika nchi, akitahadhar-
isha kuwa usipopatiwa ufumbu-
zi mapema, huenda ukasababi-
sha madhara makubwa na hata 
kusimamishwa kwa uchaguzi 
ujao. “Ugomvi ndani ya CCM ni 
ugomvi wa kitaifa kwa sababu 

unapelekea kutengenezwa jam-
bo ambalo ni hatari kwa nchi 
kwa sababu kukiwa na uhaini, 
kutatangazwa hali ya hatari, vy-
ama vya siasa vitasimamishwa, 
baadhi ya vipengele vya katiba 
vitasimamishwa na uwezekano 
mkubwa ni kusimamisha uch-
aguzi,” Zitto alitahadharisha.

Zitto (42), ambaye pia ni 
Mbunge wa Kigoma Mjini, 
amewahi kuwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (PAC). 

Kipindi hicho mwanasiasa 
huyo alikuwa mwanachama 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) alichoki-
hama Machi 19, 2015 na kujiunga 
na chama chake kipya cha ACT-
Wazalendo.

Jaji Mkuu ataka dhamana watuhumiwa kesi mauaji

Wahitimu wa shule ya Sheria Tanzania (kutoka kushoto), Hamza Hilal, Mohamed Mpochi na Abia Richand wakipongezana wakati wa 
sherehe ya mahafali ya 60 ya shule hiyo, jijini Dar es Salaam jana.   PICHA: MIRAJI MSALA
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Ataja kitakachoibeba 
CCM uchaguzi 2020
Na  Enock  Charles

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kimeendelea 
kusisitiza kuwa kina uhakika wa kupata kura zi-
sizopungua milioni 10 katika uchaguzi mkuu wa 
mwakani kutokana na mtandao mkubwa wa wa-
nachama kilionao kuanzia ngazi ya mashina.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa chama hicho, 
Humphrey  Polepole, alisema jana kuwa mikaka-
ti ya ushindi ya chama hicho ni pamoja na kui-
marisha mtandao huo wa wanachama huku aki-
jivunia kile alichokiita kazi nzuri inayofanywa na 
Mwenyekiti wa chama hicho, Rais John Magufuli.

“Viongozi wa mashina ndiyo wanahakikisha 
ushindi wa CCM kwa sababu hawa ndiyo kiun-
go kati ya umma na chama chetu, viongozi wa 
mashina wanakadiriwa kuwa kati ya 230,000 na 
240,000.

“Ukichukua mwenyekiti wa shina na kamati 
yake ile ya watu wanane mara 240,000, wanaku-
wa zaidi ya milioni moja. Kwa hiyo, tukisema kila 
kiongozi wa shina atuletee watu wake 10, maana 
yake tuna kura za uhakika milioni 10,” Polepole 
alitamba.

Alisema chama hicho kina wanachama zaidi 
ya milioni 10 nchi nzima, hivyo ana uhakika ki-
taibuka na ushindi wa kati ya asilimia 70 na 90 
katika uchaguzi mkuu wa mwakani.

Aliwataka wanachama wa chama hicho ku-
wakabili wapinzani kwa kuwapa habari za miradi 
mbalimbali na mambo mengine yaliyotekelezwa 
na na chama na serikali.

“lko miradi mingi ya msingi kabisa na kimaen-
deleo, hizi habari tuziseme tena na tena, mpaka 
kila mtu anapokuwa anajiwazia mambo yake afa-
hamu miradi hii,” Polepole alisema.

Bodaboda kortini tuhuma kubaka,
kulawiti wanafunzi kwa vitisho
Na Ahmed Makongo, BUNDA

  MWENDESHA bodaboda, Boniphace 
Godfrey (24), mkazi wa Kabarimu mjini 
Bunda, mkoani Mara,    ameikishwa katika 
Mahakama ya Wilaya ya Bunda, kwa makosa 
ya kubaka na kulawiti wanafunzi wadogo wa 
chini ya umri wa miaka kumi katika maeneo 
tofauti.

  Kwa mujibu wa Mwendesha Mashtaka, 
Inspekta Jonas Kaijage, mtuhumiwa huyo ali-
tenda makosa hayo kati ya Mei na Juni mwa-
ka huu, katika maeneo ya Kata ya Kabarimu.

 Kaijage aliiambia mahakama hiyo mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, Kusaga Majinge, 
kwamba mshtakiwa huyo alikuwa akiwavizia 
na kuwarubuni wanafunzi hao kwa kuwapa 
pipi na fedha kidogo, kisha kuwafanyia uka-
tili huo kwenye nyumba ambazo hazijakami-
lika kujengwa.

Aidha, Kaijage alidai kuwa mshtakiwa 
huyo wakati akiwafanyia vitendo hivyo vya 
kinyama, alikuwa akiwatishia kwamba iwapo 
wakithubutu kumwambia mtu yeyote ata-
waua.

Aliendelea kuiambia mahakama hiyo 
kuwa, matukio hayo yaligundulika baada ya 
mwanafunzi mmoja kati ya wale wenzake 
aliyefanyiwa unyama huo kushindwa kuvu-
milia na kumtaja mshtakiwa huyo kwa wa-
zazi wake, ndipo alipokamatwa.

  Upelelezi wa kesi hiyo haujakamika na 
mtuhumiwa huyo alirudishwa mahabusu 
hadi Jumanne, kesi hiyo itakapotajwa tena.

Katika tukio lingine, Juma Wambura Mari-
go (28), mkazi wa Kijiji cha Nyamatoke Wilaya 
ya Bunda, amehukumiwa kutumikia kifungo 
cha miaka mitano jela baada ya kupatikana 
na hatia ya  kumjeruhi kwa kumchoma na 
kisu begani mwanamke mmoja.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya 
ya Bunda, Majinge, baada ya kuridhika na 
ushahidi uliotolewa mahakamani hapo na 
upande wa mashtaka pasipo kuacha shaka 
yoyote.

Awali Mwendesha Mashtaka, Inspekta 
Kaijage, aliiambia mahakama hiyo kuwa 
mshtakiwa huyo alimjeruhi kwa kisu Rose-
mary Ngoboko, mkazi wa kijiji hicho, baada 
ya kuvunja mlango wa nyumba yake na kuin-
gia ndani kwa lengo la kutaka kumlazimisha 
wafanye naye tendo la ndoa.

Kaijage alidai kuwa mlalamikaji alipokataa, 
huku akipiga kelele za kuomba msaada, 
mshtakiwa huyo alitoa kisu alichokuwa na-
cho na kumchoma sehemu ya begani na 
kumjeruhi vibaya.

Alifafanua kuwa tukio hilo lilitokea Feb 29, 
mwaka huu, saa tatu usiku nyumbani kwa 
mwanamke huyo.

Kutokana na ushahidi uliotolewa ma-
hakamani hapo pasipo kuacha shaka yoyote, 
Hakimu Majinge, alimuhukumu adhabu ya 
kifungo cha miaka mitano jela, na pia kutak-
iwa kumlipa mlalamikaji Sh. 100,000 kama 
idia, na kusema kuwa adhabu hiyo itakuwa 
fundisho kwake na kwa watu wengine wenye 
nia na tabia kama hiyo.

Kabla ya hukumu hiyo kutolewa, Inspekta  
Kaijage aliiomba mahakama kutoa adhabu 
kali kwa mshtakiwa kwa madai kuwa kitendo 
alichofanya ni cha kinyama, na hakikubaliki 
ndani ya jamii iliyostaarabika na kwamba ad-
habu hiyo itakuwa fundisho kwa vijana wen-
gine wenye tabia kama hiyo.

Alipopatiwa fursa ya kujitetea, mshiakiwa 
huyo aliiomba mahakama kumpunguzia ad-
habu. Hata hivyo, ombi hilo lilitupiliwa mbali 
na Hakimu Majinge.

Sababu 2 Lissu kumshitaki 
Spika Ndugai mahakamani
Na Romana Mallya 

MWANASHERIA Mkuu wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Tundu Lissu, ametaja 
sababu mbili zinazompeleka ma-
hakamani kumshtaki Spika wa 
Bunge, Job Ndugai (pichani).

Lissu (51), ameamua kuchukua 
uamuzi huo baada ya kiongozi 
huyo wa Bunge kutangaza kumvua 
ubunge mtaalamu huyo wa sheria.

Katika taarifa yake kwa umma 
jana, Lissu alisema hana ugomvi 
wowote na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) iliyoamua kuitisha 
uchaguzi mdogo kwenye Jimbo la 
Singida Mashariki alilokuwa ana-
liongoza, bali Spika Ndugai na ua-
muzi wake.

Alitaja sababu mbili za kufun-

gua kesi katika Mahakama Kuu ya 
Tanzania kuwa ni kutaka uhalali 
wa sababu zilizotolewa na Spika 
Ndugai kumvua ubunge na kama 
kiongozi huyo wa Bunge hakuwa 
na taarifa kuhusu aliko mbunge 
huyo.   

“Tunachoenda kuiomba Ma-
hakama Kuu iamue kama ni halali 
kwa mujibu wa katiba na sheria za 
Tanzania kwa mbunge kuvuliwa 
ubunge kwa sababu zilizotolewa 
na Spika Ndugai, bila kuulizwa cho-
chote au kupewa fursa ya kujitetea.

“Pili, tutaiomba Mahakama 
Kuu ijibu swali la kama kweli 
Spika Ndugai hakujua mahali ni-
liko kwa muda wote huu tangu 
September 7, mwaka 2017,” Lissu 
alieleza katika taarifa yake hiyo ili-
yothibitishwa na Mkuu wa Idara ya 

Habari Mawasiliano Chadema, Tu-
maini Makene, alipotafutwa na Ni-
pashe jana.

Katika taarifa hiyo, Lissu alisema 
Mahakama Kuu ikikubaliana na Spi- INAENDELEA UK. 8

ka Ndugai, maana yake ni kwamba 
aliondolewa ubunge kihalali.

“Lakini, ikisema kwamba Spika 
Ndugai alikuwa anajua niko wapi 
na alitakiwa anisikilize kwanza kab-
la ya kunivua ubunge, basi kilicho-
fanyika leo kitakuwa sawa na sifuri.

“Taratibu zote hizi za kufungua 
kesi zimekamilika kwa kiasi kikub-
wa. Kilichobakia ni kwa mawakili 
kumaliziamalizia kupitia nyaraka 
zote ili twende mahakamani tukiwa 
tumekamilika,” Lissu alieleza zaidi 
katika taarifa yake hiyo.

Aliongeza kuwa matumaini yao 
ni kwamba wiki ijayo haitaisha kab-
la hawajakwenda Mahakama Kuu 
kufungua kesi hiyo

“Nimekaa kimya sana kwenye
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Taasisi ya Dk. Mengi yawatia 
watu wenye ulemavu moyo

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

WAKALA wa Barabara Tanzania 
(Tanroads) umewapa angalizo 
wananchi wa Mkoa wa Kigoma 
kuacha tabia ya wizi wa kutumia 
silaha kwenye miradi ya ujenzi 
wa barabara za lami.

Angalizo hilo lilitolewa na 
Mtendaji Mkuu wa Tanroads, 
Mhandisi  Patrick Mfungale, jana 
kwenye ufunguzi wa mradi wa 
ujenzi wa barabara ya lami katika 
Kijiji cha Kabingo hadi Kibondo, 
Kasulu, Buhingwe na Manyovu.

Alisema Barabara hii ya Kabin-
go, Kasulu, Manyovu na Rumunge 
hadi Oitaza upande wa Burundi ni 
sehemu ya mtandao wa barabara 
za Afrika Mashariki, na ndiyo 
maana mwakilishi kutoka Burundi 
alikuwapo kwa ajili ya mradi huo 
ambao utazinufaisha pia nchi za 
Rwanda, Uganda na Jamhuri ya 
Demokrasia ya Kongo (DRC).

 Barabara za  Kabingo na Ka-
sulu ni kiunganishi cha mtandao 
wa barabara kwa upande wa 
magharibi mwa Tanzania.

Alisema mradi huo unatekele-
zwa kwa fedha za mkopo nafuu 
kutoka Benki ya Afrika ambayo 
imeshatoa jumla ya Sh. bil-
ioni 500 na serikali ya Tanzania 
itachangia Sh. bilioni 58 ya mradi 
huo kwa mujibu mkataba uliotiwa 
saini kati yao na Benki ya Afrika.

Mhandisi Mfugale alibainisha 
kuwa  kuna wizi mdogo mdogo 
kwenye miradi ambapo baadhi 
ya watu wanaiba mafuta, nondo 
na mabati, ingawa alisema  ni 
jukumu la mkandarasi kudhibiti 
vitendo hivyo. Mhandishi Mfugale 
alieleza zaidi jkuwa ana imani na 
wananchi wa Mkoa wa Kigoma, 
kwamba watatoa ushirikiano ku-
hakikisha vitendo hivyo vya wizi 
havitokei.

Katika hatua nyingine, Mhandisi 
Mfugale  alisema kuna mae-
neo wananchi wanataka wakati 
wameshalipwa kwa muibu wa 
sheria, hivyo kusababisha miradi 
ya barabara kuchelewa kuanza.

Kwa upande wake, Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof.  Joyce Ndalichako, ambaye 
alikuwa mgeni rasmi katika ufun-
guzi mradi huo, alisema Benki 
ya Maendeleo ya Afrika itatoa 
Sh.trilioni  moja, na kuishukuru 
kwa kuendelea kuiunga mkono 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania katika kazi yake ya 
kuimarisha barabara za lami.

Ndalichako alisema changa-
moto zilizopo katika sekta ya 
barabara ni nyingi zikiwamo zile 
za uhamishaji wa miundombinu 
ya maji, hivyo kuomba  kuwa-
hakikishia wadau wa barabara 
serikali kupitia Wizara ya Ujenzi 
kwa kushirikiana na uongozi wa 
mkoa wa Kigoma watafanya kila 
la ziada kuhakikisha changamoto 
zote zinatatuliwa ndani ya muda 
mfupi.

Tanroads yatoa 
angalizo wizi
miradi barabara Na Romana Mallya

MDHAMINI wa Taasisi ya Dk. 
Reginald Mengi iliyoanzishwa 
kwa ajili ya watu wenye ulemavu, 
‘Dk. Reginald Mengi Persons with 
Disabilities Foundation,’ Jacque-
line Mengi, amewatia moyo watu 
wenye ulemavu kwa kuwaeleza 
kuwa wataenzi mambo yote ali-
yoacha mwasisi wa taasisi hiyo.

Jacqueline aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam katika konga-
mano la kuwatangaza mabalozi 
wa tuzo za I CAN ambao ni mion-
goni mwa washindi walioshinda 
mwezi Machi mwaka huu.

Katika kongamano hilo, 
washindi hao ambao ni watu we-
nye ulemavu, walijadili na kuten-
geneza mkakati wa kuendeleza 
kazi na urithi wa Dk. Mengi ali-
youacha katika taasisi hiyo baada 
ya kufariki Mei 2, mwaka huu.

“Nikiwa mdhamini wa taasisi 
hii na mjane wa Dk. Mengi, nawa-
hakikishia watu wenye ulemavu, 
wafanyakazi na mkurugenzi wa 
taasisi hii, Shimimana Ntuya-
baliwe, moja ya jambo muhimu 

ni kuendeleza yale aliyoacha,” 
alisema.

Jacqueline alimshukuru Rais 
John Magufuli; Makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan; Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa; Spika 
wa Bunge, Job Ndugai; vyombo 
vya ulinzi na usalama na vion-
gozi mbalimbali zikiwamo taasisi 
na mashirika kwa mchango wao 
wakati wote wa msiba wa Dk. 
Mengi.

“Kama familia hatuna cha ku-
walipa, asanteni sana kwa saba-
bu ukiwa na matatizo ndio uta-
jua raiki zako ni nani, kwa kweli 
Watanzania walionyesha kuwa ni 
maraiki wa Dk. Mengi,” alisema.

Pia alitoa pole kwa jamii ya 
watu wenye ulemavu kwa kuon-
dokewa na baba, mlezi, mshauri 
na mtetezi wao.

“Ninajua sisi tumeondokewa, 
lakini nyie mmepata pigo kub-
wa sana, Dk. Mengi aliwapenda 
sana, haiwezi kupita siku au wiki 
bila kuzungumza maraiki zake, 
ndugu zake ambao ni watu we-
nye ulemavu, aliwapenda na ku-
wajali kwa dhati,” alisema.

Alisema Dk. Mengi alikuwa na 
ndoto ya kuona siku moja watu 
wenye ulemavu wakiondokana 
na changamoto za umasikini, 
kutothaminiwa, kunyanyaswa 
kubaguliwa na kutopewa hes-
hima stahiki.

“Ameacha alama kubwa na 
funzo kwa jamii ya kutambua 
na kuheshimu watu wenye ul-
emavu na hiyo ndiyo heshima ya 
kipekee itakayodumu kwa miaka 
mingi ikimwakilisha Dk. Mengi,” 
alisema.

Alisema kutokana na ushauri 
alioutoa Waziri Mkuu, Majaliwa, 
wakati wa chakula cha mchana 
na watu wenye ulemavu miaka 
miwili iliyopita, alianzisha taasisi 
hiyo ya PWD.

Akizungumzia kitabu cha Dk. 
Mengi cha I Can, I Must, I Will, 
alisema kazi ya kukitafsiri kwa 
lugha ya Kiswahili alipewa Mha-
dhiri Mwandamizi wa Tafsiri na 
Taaluma za Kiswahili kutoka 
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
(OUT), Dk. Hadija Jilala.

“Kazi ya kutafsiri kile kitabu 
chetu cha I Can, I Must, I Will, Dk. 

Mengi alimpa Dk. Jilala, kipo ka-
tika hatua ya mwisho ya kutafsiri-
wa, Dk. Jilala ni mmoja wa watu 
wenye ulemavu ambaye ni mion-
goni mwa mabalozi   waliopewa 
nishani,” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi 
Mtendaji wa PWD, Shimimana, 
alisema  matumaini yao ni kush-
irikiana na wadau wengine ili ku-
jenga uwezo na kupanua wigo wa 
taasisi hiyo kuendesha kampeni 
na miradi mingi mikubwa kwa 
ajili ya kundi hilo.

Akitoa neno la shukrani, Dk. 
Jilala alisema kitendo cha kuitwa 
hapo na kupewa nishani kama 
mabalozi wa tuzo za I Can, inao-
nyesha wazi wapo na nia moja 
ya kuendeleza yale aliyoacha Dk. 
Mengi.

“Tunajivunia taasisi hii kama 
ni chombo pekee ambacho 
kinaweza kuweka alama kubwa 
ya Dk. Mengi, kama jamii ya watu 
wenye ulemavu tunatoa pole 
zetu kwa familia na kuwaahidi 
wewe ni mama yetu na sisi ni rai-
ki zako kama ambavyo tulivyoku-
wa kwa Dk. Mengi,” alisema.

Julius Mtatiro afunguka kuanza majukumu u-DC
Gideon Mwakanosya,       
SONGEA

  MKUU mpya wa Wilaya ya 
Tunduru mkoani Ruvuma, Julius 
Mtatiro, ameomba ushirikiano 
kwa viongozi wenzake katika 
kuiongoza wilaya hiyo ili kufani-
kisha kutatua changamoto zina-
zowakabili wananchi.

Alitoa ombi hilo jana baada ya 
kula kiapo  kwa Mkuu wa mkoa 
wa Ruvuma, Christina Mndeme, 

mjini Songea.
Mtatiro alisema nafasi aliyope-

wa ni kubwa, hivyo inahitajika 
uongozi wa ushirikishwaji ili ku-
fanikisha kutatua changamoto 
zinazowakabili wanachi.

Mtatiro alimshukuru Rais John 
Magufuli kwa kumteua kushika 
nafasi hiyo ambayo ilikuwa 
inashikiliwa na Juma Homera, 
ambaye aliteuliwa hivi karibuni 
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Katavi.

“Namshukuru   Rais John 

Magufuli kwa kuniona kuwa nina-
faa kumsaidia katika kazi ya ukuu 
wa wilaya …na mimi namuahidi 
kuwa nitafanya kazi kwa nguvu 
zangu zote ili mwisho wa siku 
Rais aone kuwa hakukosea ku-
niteua,” alisema Mtatiro ambaye 
akiwahi kuwa mmoja wa viongozi 
waandamizi wa Chama cha Wa-
nanchi (CUF) kabla ya kujiondoa.

 Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma, Christina Mn-
deme, wakati akiitisha zoezi hilo 

la kuapisha alimtaka mkuu huyo 
mpya wa Wilaya ya Tunduru, 
Julius Mtatiro, kwenda kufanya 
kazi za Wananchi kama Rais al-
ivyomtuma. “Kwa upande wake 
RC Mndeme alimweleza Mtatiro 
kuwa: “Katika uteuzi watu wengi 
wanaweza kukupongeza na wen-
gine wakajenga chuki na wewe 
bila sababu za msingi, hivyo ki-
kubwa ni kuwatumikia wananchi 
kwa kufuata miongozo inayotaki-
wa ikiwamo kufuata maadili.”

Mdhamini wa Taasisi ya Dk. Reginald Mengi kwa ajili ya watu wenye ulemavu, Jacqueline Mengi, akimvisha medali ya kumtambua kama 
Balozi wa tuzo za I CAN, mwenye ulemavu, Wakonta Kapunda, wakati wa kongamano jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: GETRUDE MPEZYA



5

HABARI KITAIFA

Jumamosi  Julai 20, 2019

MOI 
kupeleka 
kusini 
matibabu 
kibingwa 
Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya 
Mifupa Muhimbili (MOI) 
inatarajia kutoa huduma 
za kibingwa za mat-
ibabu na upasuaji wa 
mifupa katika Hospitali 
ya Nyangao mkoani Lindi 
kuanzia mwezi ujao.

Imeeleza kuwa uamuzi 
huo umelenga kuwa-
punguzia wananchi wa 
mikoa ya Lindi na Mtwara 
changamoto ya kusafiri 
hadi Dar es Salaam ku-
fuata huduma inazozitoa.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa MOI, Dk. Respicious 
Boniface, akizungumza 
kuhusu ushirikiano huo 
jana, alisema taasisi hiyo 
imekubali kuanzisha ush-
irikiano na hospitali hiyo 
ili kuwasogezea huduma 
za matibabu wananchi 
wa kanda ya kusini kwa 
kuwa wamekuwa wakisa-
firi umbali mrefu kufuata 
huduma hizo.

“Lengo la Serikali ni 
kuhakikisha huduma zetu 
zinawafikia wananchi ka-
tika ngazi zote za mikoa 
na wilaya, hivyo wa-
nanchi wa ukanda huu wa 
kusini wataanza kupata 
huduma za mifupa na 
madaktari bingwa wetu 
watakuwa wanakuja hapa 
wanatoa huduma kwa 
wananchi,” Dk. Boniface 
alisema.

Daktari Bingwa wa 
Hospitali ya Nyangao, 
Dk. Richard Jankiewics, 
alisema wamekuwa 
wakikabiliwa na changa-
moto kubwa ya uhaba 
wa madaktari bingwa wa 
mifupa katika ukanda huo 
wa kusini hivyo kulazi-
mika kutoa rufaa kwa 
wagonjwa kwenda MOI 
kufuata huduma hizo.

“Tunaishukuru MOI kwa 
kukubali ombi letu la 
kuanzisha ushirikiano ili 
walete wataalamu kutibu 
hapa, ni ukweli usiop-
ingika kwamba ukanda 
huu wa kusini kuna uhaba 
mkubwa wa madaktari 
bingwa wa mifupa, hivyo 
hatua hii italeta ma-
geuzi makubwa kwenye 
huduma na naamini 
wananchi wengi watanu-
faika,” alisifu.

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam  akikokota mkokoteni uliosheheni mabomba ya plastiki, katika Barabara ya Nyerere, eneo la Kamata, jana, hivyo 
kumfanya ashindwe kuona nyuma, hali ambayo ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: JOHN BADI

Na Mwandishi Wetu

Benki ya Dunia, kwa kushiriki-
ana na serikali ya Tanzania kupitia  
Oisi ya Waziri   Mkuu,   Idara ya 
Menejimenti ya Maafa, imeende-
sha mafunzo juu ya namna ya ku-
fanya tathmini ya mahitaji baada ya 
maafa kutokea na namna ya kuan-
daa mipango wa kurejesha hali 
baada ya maafa kutokea. Walengwa 
walikuwa wataalamu wa mene-
jimenti ya maafa kutoka wizara, 
mikoa, taasisi na  Idara za serikali 
pamoja na mashirika yasiyo  kuwa 
ya kiserikali. Akizungumza wakati 
wa kufunga mafunzo hayo,   ji-

jini Arusha jana, Mkurugenzi wa 
Idara ya Menejimenti ya Maafa, 
Oisi ya Waziri Mkuu, Kanali Jimmy 
Matamwe, alifafanua kuwa lengo 
la mafunzo hayo ni kuhakikisha 
kuna wataalam wa kutosha nchini 
wa kufanya tathmini za maafa ki-
taalamu zenye kujikita katika athari 
za maafa katika nyanja za kijamii, 
kiuchumi na maendeleo.

“Mafunzo haya yatatusaidia ku-
tuongoza serikali na wadau wa 
menejimenti ya maafa   kuwa na 
mfumo   wa pamoja utakaowez-
esha kuwa na mtazamo wa pamoja 
katika  kuendesha shughuli ya tath-
mini hususan kwa athari za kiuchu-

mi kwa ngazi ya mtu binafsi, taifa 
na kimataifa, uharibifu wa miun-
dombinu na hapo tutaweza kuwa 
na mpango wa pamoja wa kureje-
sha hali, ” amesema Matamwe. 

Matamwe ameendelea kufafan-
ua kuwa kutokana na wataalamu 
hawa kujengewa uwezo wa kuan-
daa mpango wa kurejesha   hali, 
utaalamu huo utaisaidia Tanzania 
kuwa na takwimu za   urejeshaji 
hali   na kupata uwezo wa kureje-
sha hali itakayo saidia nchi  kuwa 
inarejesha hali kwa wakati.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mwakilishi wa Mkurugenzi Mka-
zi wa Benki ya Dunia nchini, 

Mtaalamu wa Mawasiliano Benki 
hiyo, Edward Anderson, alieleza 
kuwa   Benki hiyo imeamua kue-
ndesha mafunzo hayo ili Tanzania 
kuwa na  wataalamu wenye uwezo 
wa kurejesha hali kwa wakati baada 
ya maafa kutokea. “Tangu mwaka 
2016 nilipoika hapa nchini nime-
shuhudia athari za maafa yakitokea  
ikiwamo tetemeko la ardhi mkoani 
Kagera, na mafuriko katika Jiji la 
Dar es Salaam mwaka 2016, hivyo 
maafa yanahitaji mfumo sahihi 
na mpango bora katika kurejesha 
hali, na ninafurahi kuona Benki ya 
Dunia tupo tayari katika kutekeleza 
hayo,” alisema Edward. 

Sababu kesi ya mke wa 
Bilionea Msuya kukwama

WB yaiwezesha Tanzania tathmini baada ya maafa

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Tanzania, 
Kanda ya Dar es Salaam, imeshind-
wa kuanza kusikiliza kesi inayom-
kabili   mke wa marehemu bilio-
nea Erasto Msuya, Miriam Mrita, 
na mwenzake dhidi ya   mauaji 
ya dada wa bilionea huyo,  Aneth 
Msuya, baada ya mashahidi na wa-
zee wa baraza kushindwa kuika 
mahakamani.

Aidha, upande wa Jamhuri ulid-
ai kuwa mashahidi wameshindwa 
kuika mahakamani kwa sababu 
hawajapelekewa wito wa mahaka-
ma.

Madai hayo yalitolewa jana na 

upande wa Jamhuri  katika  ma-
hakama hiyo iliyoketi chini ya Jaji 
Sekela Moshi aliyepangiwa kusiki-
liza kesi hiyo.

Upande wa Jamhuri uliongozwa 
na Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Mkunde Mshanga akisaidiana na 
Wakili wa Serikali, Kandid Nasua.

Mshanga alidai kesi hiyo ilipang-
wa kuanza kusikilizwa ushahidi wa 
Jamhuri, lakini kwa bahati mbaya 
mashahidi hawajatumiwa hati ya 
wito wa mahakama.

“Mtukufu Jaji, kesi imekuja 
kusikilizwa, lakini kwa mujibu wa 
kifungu cha 265 cha Mwenendo 
wa Sheria ya Makosa ya Jinai (CPA) 
sura ya 20, kinaelekeza uwapo wa 
wazee wa baraza wakati wa usikili-

zwaji wa kesi za mauaji, tunaomba 
kuahirisha na mashahidi watumi-
we hati ya wito,” alidai Mshanga na 
kuongeza: Pia, tunaomba maelek-
ezo     yatakayoipendeza mahaka-
ma.”

Jaji Moshi alisema pamoja na 
kukosekana wazee na mashahidi 
kesi hii isingeweza kuendelea kwa 
sababu ilipangwa kusikilizwa siku 
mbili na ina mashahidi 45 wa Jam-
huri.

“Kesi hii ilipangwa kusikilizwa 
leo ( jana) na Jumatatu ijayo na 
ina mashahidi wa Jamhuri 45, am-
bao wote lazima wasikilizwe kwa 
wakati mmoja, mahakama yangu 
imeamua kwamba inahitaji muda 
zaidi, tutaiahirisha ili tuipangie 

muda wa kutosha.”
Upande wa utetezi ukiongozwa 

na jopo la mawakili watatu, Pe-
ter Kibatala, Nehemiah Nkoko na 
Omary Msemo, ulidai kuwa hauna 
pingamizi na madai ya Jamhuri.

Jaji alisema washtakiwa warud-
ishwe mahabusu mpaka Naibu 
Msajili atakapopanga tarehe pan-
de zote mbili zitajulishwa washtak-
iwa wataendelea kukaa mahabusu.

  Mbali ya Miriam, mshtakiwa 
mwingine ni mfanyabiashara, Rev-
ocatus Muyela.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa wanadaiwa kuwa Mei 25,2016 
walimuua kwa makusudi dada  wa 
marehemu bilionea Erasto Msuya, 
Aneth Msuya. 
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MSIMU mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara 2019/20 ambao uta-
shirikisha timu kutoka mikoa mbalimbali nchini, unatarajiwa 
kufanyika kuanzia Agosti 23 mwaka huu na kumalizika Mei 
mwakani.

Ligi hiyo inayotoa wawakilishi wa Tanzania Bara katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, inatarajiwa kush-
irikisha klabu 20 ambazo ni pamoja na mabingwa Simba, 
Yanga, Azam FC, KMKC FC, Ruvu Shooting, JKT Tanzania, 
Mtibwa Sugar, Lipuli FC, Ndanda FC, Kagera Sugar, Mbao FC 
na Alliance FC.

Timu nyingine ni Mwadui FC, Mbeya City, Tanzania Pris-
ons, Biashara United, Coastal Unional, na mbili zilizopanda 
daraja ambazo ni Namungo na Polisi Tanzania.

Ligi hiyo inayochezwa kwa mfumo wa nyumbani na ugen-
ini, inakabiliwa na changamoto mbalimbali ambazo zinato-
kana na klabu hiyo kukosa fedha.

Tofauti na timu za mataifa mengine, hapa nchini ni timu 
chache ambazo zinaendesha shughuli zake kwa kutegemea 
udhamini binafsi wa klabu husika au taasisi ambayo inaimi-
liki timu hiyo.

Timu ambayo inaweza kujiendesha bila ya kuumiza kichwa 
ni Azam FC, huku watani wa jadi, Simba na Yanga wao wa-
naweza kujiendesha kwa ahadi, kwa sababu wanakopesheka, 
kutokana na kuwa na mtaji wa mashabiki.

Timu nyingine zilizobakia, ukizitoa zile zilizoko chini ya 
taasisi za kijeshi, zinajiendesha katika mazingira magumu na 
yasiyoridhisha au yasiyofanana na ukubwa wa ligi husika.

Msimu uliopita tumeshuhudia kuona klabu ya Coastal Un-
ion ikifika jijini Dar es Salaam, saa chache kabla ya kuanza 
kwa mechi yake dhidi ya Simba, mchezo ambao ulimalizika 
kwa wenyeji hao wa Tanga kupokea kichapo cha mabao 8-1.

Uongozi wa klabu hiyo haukuwa tayari kuweka wazi kili-
chosababisha wakachelewa kufika jijini, lakini ni wazi kwam-
ba suala la maandalizi ya safari ya kuileta timu yao lilikuwa 
halijakamilika na yote haya yalisababishwa na ligi kukosa 
mdhamini.

Nipashe linaamini kwamba, Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), limeziona changamoto zote ambazo wanachama wake 
walizipata katika msimu ulipita, hivyo ni wakati muafaka wa 
kuhakikisha mdhamini atakayepatikana awe ni mwenye ku-
punguza makali hayo ya uendeshaji wa timu.

TFF ihakikishe mdhamini anayepatikana anaweza kutoa 
fedha ambazo zitasaidia kulipia gharama za usafiri angalau 
asilimia 70 ya mechi zote za msimu mzima, huku kiasi kili-
chobakia kikaachwa kwa mashabiki kujitokeza kushangilia 
timu zao.

Hili la mashabiki kujitokeza uwanjani, linawezekana kama 
ilivyowezekana kwa Simba iliyorejea nchini ikiwa imefungwa 
mabao 10 kwenye mechi za ugenini, lakini mashabiki wake 
waliaminishwa kwamba kwenye Uwanja wa Taifa hakuna 
mgeni atakayetoka salama, na hiyo kampeni yao ilifanikiwa 
na ingependeza kuona mashabiki wa mikoani wanajitokeza 
kushangilia klabu zao.

Kama msimu uliopita ilikubali kujifunga “mkanda” kwa 
kuendesha ligi isiyokuwa na mdhamini, ni vema ikahakikisha 
pia msimu ujao inakuwa na mdhamini ambaye ataonekana 
kuwa na faida kwa timu na asiwe ni bora mdhamini.

Kikosi cha Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), kinat-
egemea kutoa wachezaji wengi kutoka katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, hivyo kufanya vizuri wa ligi hii, ndiyo maandalizi ya 
kupata kikosi imara cha Tanzania.

Na Barnabas 

Maro

 Muungwana Lazima Nilonge

Ligi Kuu Tanzania Bara
yahitaji udhamini makini
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‘MGEMA’ ni mtu anayefanya 
kazi ya kukinga tembo (kileo 
kinachogemwa kutoka kwe-
nye mnazi, mvumo, mchikichi, 
mkoche) au kuchanja magome 
ili kupata utomvu. Kwa ufupi 
ni mtu anayetengeneza tembo 
(pombe) la mnazi.

Wahenga walisema: “Mgema 
akisifiwa, tembo hulitia maji.” 
Maana yake mgema apewapo 
sifa kutokana na tembo lake, 
badala ya kulitengeneza tembo 
zuri hulitia maji na matokeo 
yake ni kuliharibu. Ni tamaa ya 
kupata hela zaidi.

Hebu soma sifa za magazeti 
yetu ya michezo kwa timu zetu 
za kandanda, hasa Simba na 
Yanga: “Tuacheni, tutawaziba 
midomo” ni kichwa cha habari 
kwenye ukurasa wa kwanza wa 
gazeti husika. Simba watamba: 
“Tukirudi mtakoma.” “Yanga 
moto … nyuma chuma, mbele 
wembe.” “Jeshi laYanga tete-
meko CAF!” Tetemeko la nini? 
Ajuaye ni mwandishi mwe-
nyewe!

Hii ni mifano michache ya 
vichwa vya habari kwenye mag-
azeti ya michezo nchini kuz-
ishabikia mno Simba na Yanga 
kumbe zinawaharibu wachezaji 
kwa kuwapa sifa wasizostahiki! 
Ni yale yale ya “mgema akisi-
fiwa, tembo hulitia maji.”

Kadhalika “Simba ambaye 
ni mngwizi halii.” ‘Mgwizi’ ni 
mnyama anayewakamata wen-
gine. Maana yake Simba aliye 
stadi kuwagwia (kitendo cha ku-
kamata; shika) wanyama wen-
gine hajitangazi au kulia.

Methali hii hutumiwa kumpi-
gia mfano mtu anayejisifu kwa 
uwezo fulani. Badala ya kujisifu 
ni heri akafanya jambo likaone-
kana. Pia huweza kutumiwa 
kumdhihaki mtu anayejisifu 
kuwa na ujuzi fulani. 

Ni dhahiri kuwa waandishi 
wa magazeti ya michezo huzi-
pamba sana Simba na Yanga 
ili yanunuliwe kwa sababu 
ndizo timu zenye wapenzi na 

mashabiki wengi zaidi nchini. 
Ukichunguza sana utagundua 
kuwa baadhi ya waandishi hao 
huandika kwa kuwasifu kupita 
kiasi wachezaji wa timu wa-
zipendazo kumbe wanawaha-
ribu! Naam, “mgema akisifiwa, 
tembo hulitia maji.’’

“Marcelo acha kabisa ni fundi 
wa kupiga pasi, krosi za hatari, 
kwa kujichimbia ndio usiseme.” 
“Mavitu ya AFCON yaanza Yan-
ga.” Simba huko Sauzi ni moto 
yapiga tizi la kimataifa uso kwa 
uso na Orlando Pirates.” “Kom-
binesheni Yanga ni kanyaga 
twende. Balama, Tshishimbi, 
Makame ni habari nyingine.”

Ni baadhi ya vichwa vya 
habari za magazeti ya mich-
ezo hivi karibuni. Kila kichwa 
kina sifa zisizowezekana wala 
kutokuwepo kwa vilabu na 
wachezaji wao almuradi (bora 
tu) magazeti yananunuliwa! 
Huu ni sawa na wizi wa kimaz-
ingaombwe au kamari ya ‘pata 
potea, mzungu kalala hapa … 
kalala pale …’

Waandishi wanapaswa ku-
tambua kuwa katika mchezo 
wowote kuna tofauti ya mazoe-
zi na mashindano. Kuna wakati 
wachezaji hawajitumi sana ma-
zoezini kama wanavyocheza 
mechi za ushindani na timu 
zingine. Baadhi yao huogopa 
kuumia; hivyo hufanya mazoezi 
kwa tahadhari kubwa ili wa-
sishindwe kucheza mechi halisi.

Ushauri wangu kwa waandi-
shi wa habari za michezo ni 
kutowasifu sana baadhi ya 
wachezaji wanapokuwa ma-
zoezini kwani kuna hatari ya 
kujiona bora kuliko wenzao. 
Kiburi hicho chaweza kuwafan-
ya wacheze kwa mbwembwe 
na dharau kwenye mechi za 
mashindano, kumbe wanaha-
ribu na kufanya wazomewe na 
watazamaji!

Zamani, kandanda ilichezwa 
kustarehesha watazamaji na 
kuwa mazoezi maalumu kwa 
wachezaji ambao hawakuwa 

wakilipwa chochote. Siku hizi 
kandanda ni ajira, yaani kazi 
inayofanywa kwa malipo. 
Wachezaji wanaolichezea  ‘gozi 
la ng’ombe nyama kala nani’ na 
kufuata taratibu zote za mch-
ezo huo yakiwemo maelekezo 
ya walimu, sasa ni matajiri wa-
naolipwa mishahara mikubwa 
kuliko hata wakuu wa nchi zao!

Wanaosumbuliwa na ujana 
wamenunua magari mengi ya-
nayofikia matano au zaidi ili 
kuwastarehesha na ‘washikaji’! 
Wengine wana boti (chombo 
kidogo cha moto cha kusafiria 
baharini; mataboti) za starehe 
na baadhi wamenunua ndege 
(eropleni). Wenye kuona mbele 
wana miradi mikubwa katika 
nchi zao kama ujenzi wa hos-
pitali, vituo vya kufundishia 
vijana mchezo wa kandanda ili 
kuzinufaisha nchi zao baadaye 
n.k.

Mbwana Samatta ametumia 
hela anazopata Ulaya kujenga 
Msikiti utakaotumiwa na umati 
wa Mtume Muhamad (SAW). 
Maana yake nini? Anamshuku-
ru Mwenyezi Mungu kwa uwe-
zo aliompa kucheza kandanda. 
Ili kumrejeshea shukrani, ame-
jenga jengo la ibada kwa Wais-
lamu wenzie waishio jijini Dar 
es Salaam.

Fikiri ni thawabu gani ana-
zopata kwa Mwenyezi Mungu 
kwa kuwakumbuka Waislamu 
wenzake. Hapana shaka swala 
(ibada katika dini ya Kiislamu 
iliyo ya lazima kwa Muislamu 
kama mojawapo ya nguzo tano 
za Uislamu) zinazofanyika hapo 
zinazidi kumsitawisha Samatta 
kiimani katika maisha yake du-
niani.

Samatta ameamua kujiten-
genezea njia nzuri ya maisha ya 
baadaye baada ya kufufuliwa. 
Mungu akujaalie (kitendo cha 
Mwenyezi Mungu kusababisha 
jambo liwezekane) Inshallah!     

marobarnabas@yahoo.
com 0784  334 096

Mgema akisifiwa, tembo hulitia maji
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TMA kutoa tahadhari hali
ya hewa Ziwa Victoria

Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
imesema bado kunahitajika 
kuunganisha nguvu za pamoja na 
wadau mbalimbali katika kuke-
mea na kudhibiti vitendo vya 
ukatili kwa watoto nchini.

Kaimu Mkurugenzi wa Wizara 
hiyo (Idara ya Maendeleo ya Wa-
toto, Idara Kuu ya Maendeleo ya 
Jamii), Mwajuma Mawiza, alisema 
vitendo vya ukatili kwa watoto 
haviwezi kumalizwa na mtu 
mmoja bali vinahitaji kupambana 
kwa pamoja na wadau wote.

Akizungumza katika hafla ya 
Shirika la Kimataifa linalohu-
dumia watoto la Save the Chidren 
ya kusherehekea miaka 100 
ya utoaji wa huduma, Mawiza 
alisema wao kama wizara husika, 
tayari wameweka mikakati mbal-
imbali inayowashirikisha wadau 
mbalimbali wa sekta za umma na 
binafsi ikiwamo Shirika linal-
ishughulika na kazi ya kusaidia 
watoto la Save the Chidren ku-
hakikisha wanakomesha vitendo 
vya ukatili dhidi ya watoto hao.

“Sisi kama serikali tumeandaa 
mpango wa pamoja, kati yetu na 
wadau mbalimbali, tunao mpango 
wa kutokomeza ukatili kwa 
wanawake na watoto (Mtakua) 
unaotarajiwa kuisha mwaka 2021 
na katika maeneo nane ambayo 
mengine yanatekelezwa na Save 
the Chidren na wadau wengine,” 
alisema. 

“Lakini nataka niwaombe 
Watanzania kwamba kutokomeza 
ukatili kwa watoto ni jambo 
ambalo linahitaji kufanywa na 
kila mmoja, siyo mashirika na 
serikali peke yake, bali hata 
mwananchi mmoja mmoja, kila 
mtu akitekeleza kwa juhudi tuta-
fanikiwa.”

Kwa upande wake Ofisa ku-
toka Shirika la Save the Chidren, 
Touma Nkwabi, alisema wame-
jiwekea mikakati katika maeneo 
makuu nane ikiwamo kuhakikisha 
mtoto analindwa, anapata fursa 
ya kujifunza, anaishi salama, 
anapata lishe bora, elimu, han-
yanyaswi, analindwa dhidi ya 
umasikini, na anapatiwa haki 
zote za msingi.

Nkwabi alisema katika uzoefu 
wa miaka mingi wa kuhudumia 
watoto Tanzania, wamebaini 
kwamba changamoto nyingi 
zinazowakumba watoto hao ni 
pamoja unyanyasaji na kupata 
mimba za utotoni.

Changamoto nyingine alisema 
ni uwapo wa vifo vya watoto 
wachanga, utapiamlo na ku-
tokupatiwa haki zao za msingi 
ipasavyo.

Serikali 
yataka nguvu 
ya wadau 
ukatili watoto

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), kwa kush-
irikiana na wadau  imeandaa 
mpango maalumu wenye lengo 
la kuongeza ufanisi wa utoaji wa 
tahadhari za hali mbaya ya hewa 
kwa watumiaji wa Ziwa Victoria.

Mpango huo ulibainishwa 
wakati wa uzinduzi rasmi wa mra-
di wa ‘HIGH Impact Weather lAke 
System (HIGHWAY)’, uliofanywa 
na Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
TMA Dk. Ladislaus Chang’a, jijini 

Dar es Salaam, jana.
Akizungumza kwenye uzinduzi 

huo, Dk. Chan’ga, alisema TMA 
imedhamiria kusambaza kwa 
wakati taarifa za hali ya hewa.

“Mamlaka ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali imedhamiria 
kuongeza ufanisi wa uandaaji na 
usambazaji kwa wakati wa taarifa 
za hali ya hewa hususani taarifa 
za hali mbaya ya hewa kwa wa-
tumiaji wa Ziwa Viktoria,” alisema 
Dk. Chang’a. “Wadau wa mradi 
huu wakiwamo wataalam kutoka 

TMA watakaa pamoja na kufanyia 
maboresho taarifa zinazotolewa 
na Mamlaka na hivyo kufanikisha 
utoaji wa huduma bora zaidi,” 
alisema. Awali, wakati wa ufun-
guzi huo, Rita Roberts, ambaye 
ni mtaalam wa mradi kutoka ‘Na-
tional Centre for Atmosphere Re-
search (NCRA)’ alifafanua kuwa 
mradi huo utasaidia Kanda ya 
Afrika Mashariki.

Alisema kupitia taasisi zake za 
hali ya hewa mradi utafanikisha 
utoaji endelevu wa tahadhari za 
hali mbaya ya hewa kwa wakati 

pamoja na kuongeza kiwango cha 
usahihi na uhakika kwa taarifa za 
hali ya hewa na hivyo kupunguza 
athari za vifo na upotevu wa mali.

Mradi huo unahusisha Taasisi 
za Hali ya Hewa za Tanzania, Ken-
ya, Uganda na Rwanda kwa kush-
irikiana na Shirika la Hali ya Hewa 
Duniani (WMO) na ‘National Cen-
tre for Atmosphere Research 
(NCRA)’ kutoka Marekani, Taasis 
ya Hali ya Hewa ya Uingereza 
(UKMet Office) kwa ufadhili wa 
‘Department for International De-
velopment (DFID)’ ya Uingereza.

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wahasibu (TAA), 
kimetoa vyeti kwa wanafunzi 20 
waliofanya vizuri masomo ya Bi-
ashara katika matokeo ya kidato 
cha sita mwaka huu, lengo likiwa 
ni kuwahamasisha kusomea taal-
uma hiyo.

Vile vile, wametoa vyeti hivyo 
ikiwa ni kuunga mkono juhudi 
za waasisi wa TAA akiwamo 
marehemu Dk. Reginald Mengi, 
ambao waliianzisha miaka 36 
iliyopita, kwa lengo la kukuza na 
kuendeleza taaluma hiyo nchini.

Mwenyekiti wa TAA, Peter 
Mwambuja, aliyaeleza hayo 
jana jijini Dar es Salaam, wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari katika mkutano wa ku-
tangaza viongozi wa chama hicho 
na kutoa vyeti kwa wanafunzi 

10 wa kike na 10 wa kiume wali-
ofanya vizuri katika masomo ya 
biashara.

“Leo tumewaita kuwatangazia 
uongozi mpya ambao umech-
aguliwa katika mkutano mkuu 
ulifanyika Juni, mwaka huu. 
Lakini pia tunayo       furaha ku-
wapatia zawadi      wanafunzi 10 
bora 20 wa kike na kiume wali-
ofaulu vizuri      masomo ya bi-
ashara ambao wa kwanza hadi 
watatu tumewapa vyeti   na fedha 
na kuanzia wa nne mpaka wa 
saba tumewapatia vyeti,” alisema 
Mwambuja.

Pia, alisema katika kipindi cha 
miaka miwili ya kuongoza chama 
hicho, wanatarajia kukifanya cha-
ma cha wahasibu nchini kuwa 
mlezi halisi wa taaluma hiyo.

Alisema wamejipanga kutoa 
mahitaji ya msingi kwa maende-

leo ya taaluma, serikali na umma 
kwa ujumla kuhusu masuala ya 
fedha, uhasibu na ukaguzi na 
kuwa mnadhimu wa taaluma ya 
uhasibu na ukaguzi kwa kusaidi-
ana na Bodi ya Taifa ya Wahasibu 
na Wakaguzi (NBAA).

Naye Gift Mwakikusi, mwa-
nafunzi aliyeshika nafasi ya nne 
kitaifa katika masomo ya Biasha-
ra, alisema kupewa kwa vyeti 
hivyo kunatia moyo kuwa jamii 
na wanataaluma wanatambua 
juhudi zao.

“Tunaahidi kuendelea kufanya 
vizuri na kuwa mfano wa kuigwa 
katika taifa letu lakini pia kuja 
kuwa watumishi bora katika 
taaluma tunazoenda kusomea,” 
alisema.

Kwa upande wake Doreen 
Lipamba, aliyeshika nafasi ya 
tatu kitaifa katika masomo ya 

Biashara, aliwashauri wanafunzi 
wengine wajitume kwa bidii kwa 
sababu jamii inatambua mchan-
go wao.

Wanafunzi walioshika nafasi 10 
bora katika masomo ya biashara 
katika matokeo yaliyotangazwa 
wiki iliyopita na Baraza la Miti-
hani (Necta) ni Noreen Lyimo 
(Baobab Pwani), Aston Stevin 
Ngaeje (Kibaha Pwani) na Do-
reen Lipamba (Benjamin William 
Mkapa).

Wengine ni Gift Mwakikusi, 
(Tusiime Dar es Salaam), Emma-
nuel P. Chila (Alpha Dar) Mery 
Samwel, Glory Kandonga (Weru-
weru Kilimanjaro), Merciana 
Msechu (Mpanda Girls Katavi), 
Getruda  Didoris Ndongo (ST. 
Christina  Girls Tanga) na Athum-
ani Magadura Willium (Umbwe 
Kilimanjaro).

Waliofanya vizuri Biashara kidato 6 wazawadiwa vyeti

Meneja 
wa Kanda 
ya Mashari-
ki wa 
Kituo cha 
Uwekezaji 
Tanza-
nia (TIC), 
Venance 
Mashiba 
(wa nne 
kushoto) na 
Mkurugenzi 
wa Wa-
teja  Binafsi 
wa Benki ya 
NBC,  Gaud-
ence Shawa 
(wa pili 
kulia), waki-
kata utepe 
kuzindua  
rasmi tawi 
jipya  la 
Benki ya 
NBC Tegeta 
nje kidogo 
ya Jiji la 
Dar es 
Salaam juzi.  
PICHA: MPI-

GAPICHA 

WETU
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suala hili. Ukiwa maelfu ya 
kilometa nje ya nchi, halafu 
unataka mambo yaende sawa 
Tanzania, unahitaji utulivu na 
umakini. vinginevyo utafanya 
makosa yanayotokana na upun-
gufu wa umakini halafu utaone-
kana siyo mtu makini. Natumaini 
maelezo haya yatakuwa yame-
wasaidia kupunguza hofu na 
kelele,” alisema.

“Wanachokiita uchaguzi 
kimefanyika. Kazi yao im-
ekwisha. Ratiba ya Mahakama 
inaanza muda wowote kuan-
zia Juni 29 hadi Desemba 28, 
mwaka huu. Maana yake ni 
kwamba ninaweza kufungua 
kesi katika siku yoyote ndani ya 
hicho kipindi cha miezi sita.

“Hadi sasa, hazijafika wiki tatu 
tangu uamuzi wa Spika Ndugai. 
Bado nina miezi mitano na wiki 
moja ya kufungua kesi. Kwa 
hiyo, wanaolialia kwamba nime-
achia ngazi, wajue sijachelewa 
hata kidogo,” Lissu alitamba. 

Alibainisha kuwa mwenye haki 
ya kufungua kesi hiyo ni yeye 
au mwakilishi wake ambaye am-
empatia mamlaka ya maandishi 
ya kushtaki kwa niaba (Power of 
attorney).

“Power of attorney inatakiwa 
kutiwa saini na mimi mwe-
nyewe mbele ya kamishna wa 
viapo anayetambuliwa na sheria 
za Tanzania. Kimsingi, wakili 
anayefanya kazi Tanzania ana-
takiwa kuja kunishuhudia sahihi 
huku niliko,” alisema. 

Juni 28, Spika Ndugai aliliam-
bia Bunge kuwa amemwandikia 
Mwenyekiti wa NEC kumjulisha 
kuwa kiti cha ubunge wa Singida 
Mashariki kiko wazi kutokana na 
Lissu kutotoa taarifa kwa Spika 
kuhusu aliko pamoja na kutojaza 
fomu za mali na madeni na kuzi-
wasilisha kunakotakiwa.

Septemba 7, 2017, Lissu 
alishambuliwa na watu wasioju-
likana kwa kupigwa risasi zaidi 
ya 30 akiwa anajiandaa kushuka 
kwenye gari lake nyumbani 
kwake, Area D jijini Dodoma.

Kutokana na shambulio hilo 
la kinyama lililoharibu mwili 
wake, Lissu alilazimika kupata 
matibabu ya kibingwa yaliyoan-
zia Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 
wa Dodoma kisha kupelekwa 
Hospitali ya Nairobi, Kenya na 
baadaye kuhamishiwa Ubelgiji 
anakoendelea nayo.

Kabla ya kutangaza kumvua 
ubunge, Spika Ndugai alisema 
Bunge linakusudia kuzuia msha-
hara na posho za Lissu baada ya 
kuonekana ametoka hospitalini 
na kufanya ziara katika baadhi 
ya nchi za Ulaya na Amerika.

Sababu 2 Lissu 
kumshitaki 
Spika Ndugai 
mahakamani

DC atembelea eneo alikouawa
mwanamke kikatili Dar, anena

Na Mary Geofrey

MKUU wa Wilaya ya Kigamboni, Sarah Msa-
iri, amewataka wananchi wa wilaya hiyo kuwa 
tayari kuripoti matukio ya vitendo vya ukatili 
wa kijinsia yanayofanywa ndani ya jamii ili ku-
punguza matukio hayo yanayozidi kushika kasi 
nchini.

Sarah alitoa wito huo jana, alipotembelea 
mtaa wa Kizani kata ya Somangila, lilipotokea 
tukio la Khamis Luwongo (Meshack), anay-
etuhumiwa  kumuua mke wake, Naomi Mari-
jani (36), kisha mwili wake kuuchoma moto na 
kwenda kuzika majivu.

Alionya kuwapo kwa vitendo  vya ukatili 
uliopitiliza na kuahidi kuwa Serikali itachukua 
hatua stahiki kwa mhusika baada ya uchunguzi 
kukamilika.

Alikemea pia matukio hayo kuhusishwa na 
watu kudaiwa kutekwa na watu wasiojulikana 
na kuisingizia Serikali na kusema  yanachafua 
taswira ya taifa.

“Nawaomba na wananchi muwe na utama-
duni wa kujuliana hali, kujitokeza kwa majirani 
pale mnaposikia kelele au ishara zinazotilia 
shaka ili kuepuka vitendo kama hivi,” alisema.

Mapema wiki hii, taarifa zilianza kusambaa 
kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya 
habari kuhusu kutokea kwa tukio hilo.

Inadaiwa  mwanamke huyo alitoweka katika 
mazingira ya kutatanisha na picha yake kusam-
bazwa katika mitandao ya kijamii ya kutoa 
taarifa za kutoweka kwake.

 Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu wa Upele-
lezi Wilaya ya Kigamboni, Thobias Walelo, 
mtuhumiwa huyo anayeshikiliwa na polisi, 
alikiri kumuua mkewe kisha kumchoma kwa 
mkaa wa magunia mawili na kumzika sham-
bani kwake. 

Alidai mara baada ya mauaji hayo aliuchukua 
mwili wa mkewe na kuuweka kwenye shimo al-
ilochimba kwenye banda lake la kufugia kuku.

 Alidai baada ya kuuweka shimoni, aliweka 
mkaa magunia mawili na mafuta ya taa kisha 
akawasha moto ulioteketeza mwili wote hadi 
kubaki majivu kisha alichukua majivu hayo 
akaweka kwenye mfuko na kubeba kwa ku-
tumia gari lake lenye namba T206CEJ, Subaru 
Forester yenye rangi nyeusi na kuupeleka 
shambani kwake  kijiji cha Mlogolo, mkoani 
Pwani.

Wito wa kutunza vyanzo vya maji
Na Mwandishi Wetu 

WATANZANIA wametakiwa 
kutunza mazingira, vyanzo vya 
maji na kutumia maji kwa ufanisi 
ili kuhakikisha huduma za maji 
zinaendelea kuwapo na kuwanu-
faisha Watanzania nchini.

Katibu Tawala wa Manispaa ya 
Kinondoni,  Stella Msofe, alitoa 
rai hiyo jana jijini Dar es salaam 
wakati akifungua mashindano 
ya upigaji picha yanayofahamika 
kwa     jina la ‘Safal Eye in the 
Wild’.

Mashindano hayo yana malen-
go ya kuhamasisha na utumiaji 
endelevu wa maji na mazingira 
kwa kutumia lugha ya picha.

“Ili  kufurahia ya maji  popote 
ni lazima wananchi kuthamini 
hata tone moja la maji, tuthamini 
mazingira na vyanzo vyetu vya 
maji kwani maji ni uhai pia, “ 
alisema Msofe.

Alisema mfano, kuna viwanda 
vingi vinatiririsha maji machafu 
kwa makazi ya wananchi au hata 
kwa vyanzo vya maji ambavyo 
yanatumiwa na wananchi jambo 
ambalo si sahihi na ni uchafuzi 
wa mazingira pia.

Aliisifu kampuni ya ALAF kwa 
kufanya mzunguko wake wa 
majitaka kuishia katika viwanda 
vyao na kutumika tena jambo 
ambalo hawachafui mazingira 
na hata kuwakwaza watu, wala 
kuchafua vyanzo vya maji pia.

Naye Meneja Masoko wa ALAF, 
Isamba Kasaka, alisema maji ya 
kiwandani kwao hapo wameya-
ongezea thamani na kutumia ka-
tika mashamba.

Hata hivyo alisema nidhamu 
ya matumizi ya maji huanzia ny-
umbani mtu anapoishi kuanzia 
anapopiga mswaki mpaka kuoga 
na matumizi mengine.

“Hata unapokuwa nyumbani 
unapiga   mswaki ukute unafun-
gulia maji kibao yanamwagika 
chini badala ya kuchota kidogo 
kwenye chombo na kuyatumia 
hayo hayo lakini hapana mpaka 
umwage pasipo kufahamu kuna 
watu hayo maji yanathamani 
kwao,”

Kasaka alitangaza tuzo za 

mshindi atakayepatikana katika 
mashindano yao kuwa ni pamoja 
kujinyakulia kitita cha Sh.milioni 
saba kwa nafasi ya mpigapicha 
bora wa mwaka kipengele cha 
dhahabu, kwanza nafasi ya pili 
kipengele cha silva milioni   4.7 
wa tatu kipengeke cha shaba mil-
ioni 2.3.

Pia kipengele cha mpiga picha 
bora wa mwaka kwa picha ita-
kayopendwa zaidi na wananchi 
zawadi ni milioni 1.7.

Naye Mwanasheria  wa Uhifa-
dhi Mazingira,   Musa Mnasizu, 
aliwataka wananchi wanapoona 
uchafuzi wa mazingira ,uharibifu 
wa maji ovyo kutoa taarifa kwa 
mamlaka mbalimbali ili sheria 
ifuate mkondo wake.
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Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

KATIBU  Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, 
amezitaka jumuiya za chama hicho 
kubuni miradi mikubwa ya kilimo 
na viwanda na kuachana na miradi 
midogo iliyozoeleka ya kupika 
maandazi na kupangisha.

Aliyasema hayo wakati akishiriki 
kuvuna mahindi kwenye shamba 
la Engusero la Jumuiya ya Wa-
nawake wa chama hicho (UWT) 
Wilaya ya Kiteto, lililowezeshwa 
na Mbunge wa Viti maalum wa 
Mkoa wa Manyara, Martha Umbul-
lah.

Alisema jumuiya za chama hicho 
zinapaswa kubadilika kwa kubuni 
miradi endelevu, ambayo itawanu-
faisha na mwisho wa siku wataon-
doka katika utegemezi.

 “Nashiriki kutekeleza ilani ya 
CCM kwenye kipengele cha kilimo 
na viwanda, nina uhakika hili siyo 
shamba la mtu binafsi, nimeshiriki 
kuvuna shamba la UWT na Kiteto 
mmeingia kwenye kumbukumbu 
yangu,” alisema Dk. Bashiru.

Pia, Dk. Bashiru alimpongeza 
Mbunge wa Jimbo la Simanjiro, 
James Ole Millya, kuwa ni mahiri, 
makini na mchapakazi ndiyo saba-
bu wakakubali kumpokea CCM ku-
toka Chadema , kwani waliwakataa 
wabunge watatu wa vyama vya 
upinzani, walioomba kujiunga na 
CCM baada ya kubaini kuwa ha-
wawezi kukidhi vigezo vya kuwa 
wabunge wa chama hicho.

Alisema kwenye Mkoa wa 
Manyara waliwapokea wabunge 
wawili wa upinzani Ole Millya na 
Pauline Gekul wa Jimbo la Babati 
Mjini (Chadema), ambaye alikuwa 
mwanafunzi wake Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam.

Dk. Bashiru  alisema CCM siyo 
chama cha kuchukua kila mtu, ndi-
yo sababu waliwakataa hao ambao 
hata hivyo, hakuwataja majina, 
akisema kama  wangewakubali 
kuwapokea wote upinzani unge-
malizika.

“Tumewakataa wabunge hao 
watatu waliotaka kuja kwetu kwa 
kuwa CCM siyo jalala kwa sababu 
mtu aliyekata tamaa anaweza 
kujiumiza mwenyewe au kuumiza 
wenzake,” alisema Dk. Bashiru bila 
kufafanua zaidi kauli hiyo.

Mbunge wa Viti Maalum wa 
Mkoa wa Manyara, Martha Um-
bullah, alisema aliipatia UWT Sh. 
milioni mbili  na gharama nyingine 
za shamba, ili jumuiya hiyo ijiwez-
eshe kiuchumi.

“Niliona badala ya kuwapatia 
samaki niwape nyavu wakavue 
samaki na shamba hilo la mahindi 
litawasaidia  kinamama hawa wa 
UWT Kiteto katika kujinufaisha 
kiuchumi,” alisema Umbullah.

Kwa upande wake, Millya 
alisema miradi mingi ya maende-
leo iliyofanyika wilayani Simanjiro 
kupitia Rais John Magufuli, ndiyo 
sababu yeye kujiuzulu Chadema na 
kujiunga na CCM.

Bashiru aziagiza 
jumuiya za CCM
miradi mikubwa 

Wanaochungisha watoto mifugo wapewa kibano
Na Cynthia Mwilolezi, MAN-
YARA

VIONGOZI wa kimila wa 
jamii ya wafugaji (malaigwa-
nani) wa Wilaya ya Simanjiro 
mkoani Manyara, wamepiti-
sha sheria ndogo ya kuwatoza 
Sh.milioni moja watakaochung-
isha mifugo watoto wao badala 
ya kuwasomesha..

Sheria hiyo pia inawabana 
wazazi ambao wanashiriki ka-
tika vitendo vya kuwakeketa 
watoto wao wa kike.

Wazee hao wa kimila wali-
yasema hayo wakati wakizun-
gumza jana mbele ya Mkuu wa 
Wilaya ya Simanjiro, Zephania 
Chaula,  kwenye sherehe za 
kimila Kijiji cha Lengast Kata 

ya Naisinyai. Meibuko Parasoi, 
alisema wamelenga kuhakiki-
sha mila zilizopitwa na wakati 
wanaachana nazo na mtu am-
baye hatatimiza makubaliano 
hayo, atatozwa faini hiyo.

Parasoi alisema kwa sababu 
rasilimali kubwa ya jamii ya 
wafugaji ni mifugo, wameazim-
ia kuwapa elimu watoto wao ili 
waendeleze ufugaji wenye tija 
na kuachana na ukeketaji kwa 
wasichana.

Chaula aliwapongeza vion-
gozi hao wa kimila kwa kuweka 
mikakati hiyo ya kupambania 
vijana wao wasome na kumali-
za vitendo vya kikatili vya uke-
ketaji wasichana.

Chaula alisema wale wa-
naokeketa wasichana wana-

paswa kutambua kuwa suala 
hilo limepitwa na wakati na 
hivi sasa linaitwa ‘zilipendwa’ 
kwani jamii imestaarabika na 
kuachana nayo.=

“Watoto wa kike wanaso-
meshwa, watoto wa kiume wa-
nasomeshwa wote wana haki

sawa, pia Malaigwanani mke-
mee wasichana kupata mimba 
shuleni na kuolewa wakiwa wa-
dogo,” alisema.

Mmoja kati ya wakazi wa kijiji 
cha Lengast, Elias John, alisema 
anaunga mkono hatua hiyo 
kwa sababu bila kuweka faini 
hiyo vitendo vya ukeketaji na 
kusomesha watoto wao havita-
dhibitiwa.

“Wengine wamekuwa wa-
nakeketa watoto wao kwa kis-

ingizio cha kuwa na ugonjwa 
wa fangasi ukeni maarufu kama 
‘lawalawa’, lakini wanapaswa 
kuwapeleka hospitali na siyo 
kuwakeketa,” alisema John.

Mkazi wa kijiji cha Lengast, 
Esupati Mollel, alisema ili 
kutimiza hayo, Jamii pia  ipati-
we elimu na kukubali kubadi-
lika kwa lengo la kwenda na 
wakati na kuachana na mila 
kandamizi zisizo na mashiko.

“Sisi wanawake tunaunga 
mkono suala hilo japokuwa 
tunaona kutumia sheria ndogo 
siyo vizuri tofauti na elimu 
kutolewa na jamii kuacha we-
nyewe ukeketaji wa wasichana 
na kuwapeleka shule vijana 
badala ya kuchungisha mifu-
go,” alisema.

Wadau waombwa kusaidia watoto mazingira hatarishi
Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

JUHUDI   za   lazima  zina-
hitajika kufanyika na wadau 
mbalimbali za kuwasaidia wa-
toto 54,911 wa Mkoa wa Arusha,  
wanaoishi kwenye mazingira 
hatarishi na kulelewa kwe-
nye vituo  ili waondokane   na 
changamoto zinazowakabili.

Hayo yalisemwa jana na 
Aisa ustawi wa jamii Mkoa wa 
Arusha, Denis Mgiye, wakati 
akizungumza katika  semina ya 
siku tatu kwa wadau wa masu-
ala ya watoto wakiwamo wa-
chungaji, waandishi wa habari, 
na maoisa maendeleo ya jamii 
yaliyoandaliwa na shirika lina-
loshughulika na masuala ya 
malezi na ulinzi wa mtoto la 
SOS Children Villages Tanzania.

Alisema kwa takwimu za hadi 

Machi mwaka huu, wilaya inay-
oongoza kwa kuwa na watoto 
wengi ni halmashauri ya Jiji la 
Arusha ambayo ina jumla ya 
watoto 21,687 .

Alisema changamoto kubwa 
ambazo zimekuwa zikichang-
ia kuwapo kwa idadi kubwa 
ya watoto waishio mazingira 
magumu ni kuwapo kwa umas-
kini uliokithiri ngazi ya jamii, 
migogoro ya ndoa, ukatili wa 
kupindukia pamoja na wazazi 
kutowajibika ipasavyo. 

Kutokana na hali hiyo, alitaka 
elimu zaidi  kutolewa kwa jamii 
katika kutambua madhara ya-
nayotokana na migogoro ya ki-
familia ili kuwanusuru watoto 
hao. “Endapo tutaunganisha 
nguvu wadau wote tutasaidia 
watoto hawa kuondokana na 
changamoto zinazowakabili,” 
alisema.

Mratibu Taifa utetezi wa 
haki za watoto wa shirika hilo, 
Mpelly Kalonge, alisema lengo 
la semina hiyo ni kusaidia wa-
tekelezaji wa sera za mtoto na 
wadau wa maendeleo ya mtoto 
kujadili changamoto zina-
zowakabili watoto na kutoka na 
suluhisho la pamoja.

Mpelly alisema  kupitia semi-
na hizo wamekuwa wakiangalia 
kila mdau ana nafasi gani ka-
tika kushughulikia kwa pamoja 
changamoto zinazowakabili 
watoto na kuongeza nguvu  ili   
kuhakikisha ukatili unaoen-
delea dhidi ya watoto unako-
meshwa. 

Aliongeza changamoto kub-
wa iliyopo katika jamii ni ku-
tokuwapo kwa ushirikishwaji 
wa kutosha kwa mtoto katika 
kutoa maamuzi ndani ya jamii, 
hali ambayo hupelekea mtoto 

kutokuwa muwazi katika kue-
lezea changamoto anazokabili-
ana nazo  hususan katika masu-
ala ya ukatili wa kijinsia.

Mmoja wa washiriki katika 
semina hiyo, Salvatrix Kinabo 
ambaye ni Mkurugenzi wa kit-
uo cha kulea watoto wadogo wa 
mchana (daycare) cha St.

James Kingdom alisema 
kuwa, kumekuwapo na sheria 
zinazomlinda mtoto ila changa-
moto iliyopo ni kuwapo kwa 
usimamizi haifu katika  sheria 
hizo. Aliwataka wadau mbalim-
bali pamoja na jamii kwa ujumla 
kuona suala la kumlinda mtoto 
ni la kila mmoja, hivyo ni waji-
bu wa kila mmoja kusimama 
katika nafasi yake kuhakikisha 
wanatokomeza changamoto 
zinazochangia kuwapo kwa wa-
toto wa mitaani  na kukomesha 
suala zima la ukatili wa kijinsia.

Mkuu wa 
Mkoa wa Aru-
sha, Mrisho 
Gambo (kulia) 
na Mkuu wa 
Wilaya ya 
Arumeru, 
Jerry Muro, 
wakipata 
maelezo ku-
toka kwa 
Mkandarasi 
wa mradi wa 
umeme  wa 
Tanzania na 
Kenya m/s 
Gopa kutoka 
International 
Energy Con-
sultant GmbH 
ya Ujerumani, 
kuhusu ram-
ani ya ujenzi 
wa mradi  
huo unaopita 
katika vijiji 
tisa mkoani 
humo juzi. PI-

CHA: WOINDE 

SHIZZA 
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HABARI KILIMANJARO

Saa 96 za Majaliwa na msako wezi nondo tani tano

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa mkoa wa 
Kilimanjaro, Anna Mgh-
wira, amewataka wananchi 
wanaoishi katika vijiji vya 
Mtakuja na Mserikia katika 
Wilaya ya Moshi kuanza 
kupunguza idadi ya mifugo 
kwa kuuza ikiwa ni njia 
mojawapo ya kukabiliana 
na migogoro ya kugombea 
maeneo ya malisho kati ya 
wafugaji na wakulima.

Alisema kuna haja ya 
jamii hiyo kuanza kufuga 
kisasa na kupunguza idadi 
ya makundi makubwa ya 
mifugo ambayo yamekuwa 
yakiharibu mashamba ya 
wakulima na kusababisha 
migogoro ya mara kwa mara.

Alitoa agizo hilo juzi, 
wakati akizungumza na wa-
nanchi wa vijiji juu ya njia 
bora za kumaliza migogoro 
kati ya makundi hayo 
mawili.

 “Viongozi wa vijiji hivi 
viwili, nataka muandae 
mpango mkakati wa kuisaid-
ia jamii ya wafugaji kuwa na 
shughuli mbadala za kuwain-
gizia kipato, “alisema  na 
kuongeza:

”Aidha naagiza na ninyi 
wafugaji fikirieni kupunguza 
sehemu ya mifugo yenu na 
kubakisha idadi ndogo ya 
mifugo kwa sababu ongeze-
ko la watu limesababisha 
ardhi kuwa finyu na haitoshi 
kwa malisho na kilimo.”

Baada ya kauli hiyo, 
baadhi ya jamii ya wafugaji 
katika eneo la

Mserikia akiwamo Loma-
yani Alaisi, alisema hawana 
tatizo na agizo hilo kwa 
kuwa wanafahamu linalenga 
kuwahimiza kufuga kisasa 
na kuepukana na migogoro 
isiyo ya lazima.

“Mimi binafsi sina tatizo 
na nitatii agizo la  serikali la 
kutaka

kupunguza mifugo na 
kuanza kufuga mifugo ya 
kisasa, naijua adha kubwa 
ninayoipata kipindi cha 
kiangazi tunapohama na 
makundi ya mifugo kwa ajili 
ya kuitafuta malisho katika 
mikoa ya jirani. Kazi kubwa 
iko kwa wenzangu kukubali-
ana na jambo hili ambalo 
kwao ni gumu,” alisema. 
Lomayani

Diwani wa Mabogini 
(Chadema), Emmanuel 
Mzava, akizungumza mbele 
ya mkuu huyo wa mkoa, 
alisema wameanza utaratibu 
wa kutenga maeneo ambayo 
hayajaendelezwa kwa ajili 
ya malisho.

Mghwira 
ataja 
dawa 
migogoro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

 WIZI wa nondo tani tano zili-
zonunuliwa kwa fedha za umma 
kwa ajili ya mradi mkubwa wa 
ujenzi wa stendi ya mabasi ya 
Ngangamfuni, Manispaa ya 
Moshi, umemshtua Waziri Mkuu 
Kasim Majaliwa, na kuagiza wali-
otekeleza hujuma hiyo wakamat-
we katika muda usiozidi saa 96. 

Kituo hicho cha kimataifa cha 
mabasi cha Ngangamfumuni ni 
mradi mkakati uliopitishwa na 
Oisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi) na 
kutengewa Sh. bilioni tisa.

 Majaliwa alishangazwa na hali 
hiyo juzi, baada ya kutembelea 
na kukagua mradi huo. 

Kutokana na wizi huo, Waziri 
Mkuu alisema Serikali inaweza 
kusitisha kutoa fedha za ujenzi 
wa mradi huo endapo matukio 
ya wizi wa vifaa vya mradi huo 
utaendelea.   Akiwa katika eneo 

hilo, Waziri Mkuu alimpa siku 
nne Kamanda wa Polisi mkoa 
wa Kilimanjaro, Hamisi Issah, 
kuhakikisha anawakamata wal-
inzi waliokuwa wakilinda mradi 
huo na endapo atashindwa am-
kamate mmiliki wa kampuni ya 
ulinzi iliyopewa zabuni ya ulinzi. 

 Alisema Serikali imekuwa na 
utaratibu wa kutenga fedha na 
kuzipeleka katika halmashauri 
nchini ili kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo ambapo 
manispaa ya Moshi ilipambana 
kuona mabasi yanapata stendi 
baada ya kuona iliyopo haikidhi 
matakwa na kubuni ujenzi wa 
stendi ya Sh. bilioni tisa.

  Aidha, alisema kituo hicho 
cha mabasi kitakuwa stendi ya 
mfano kitakapokamilika  kuto-
kana na ramani yake ilivyo.

 Majaliwa alisema wakati Seri-
kali ikipambana kuleta fedha ya 
mradi huo, wananchi wa Moshi 
wamekuwa wakiiba vifaa vya 

ujenzi wake na kudai kuwa non-
do tani tano zimeshaibiwa.

  “Haiwezekani mwananchi 
akatoka Lindi na kuja kuiba 
hapa Moshi, ni nyie wenyewe 
wananchi wa Moshi mmekuwa 
mkiiba vifaa vya mradi huo na 
kuanza kuuhumuju mradi huu,” 
alisema Majaliwa.

  Alisema ni jambo la fedheha 
na linalokatisha tamaa kuona 
Serikali ikileta fedha kwa ajili ya 
maendeleo, lakini wananchi wa-
naondoka na mawe pamoja na 
nondo.  

Aliongeza nondo hizo tani 
tano zilizoibwa hazikutoka hivi 
hivi bali wahusika walikuja na 
winji ya kupakilia na kuitega na 
kuanza kupakia na sio kwamba 
walichukua mojamoja, na kue-
leza kuwa serikali imesononeka 
na wizi huo na kuwa wanapoele-
kea siko kabisa.

 Aidha Waziri Mkuu alimuagi-
za Mkuu wa Wilaya    ya Moshi, 

Kippi Warioba, kuhakikisha 
anawachukulia hatua wale wote 
waliobainika kuhusika na wizi 
huo.  “Hawa waliofanya wizi huu 
malengo yao sio mazuri, wana-
taka tukwame tusiwe na kituo 
cha mabasi halafu mabasi yaen-
delee kusongamana pale kati 
kati ya mji …kwanza pale eneo ni 
dogo    na sisi lengo letu mabasi 
madogo ndio yabaki katikati ya 
mji,” alisema Majaliwa.

 Kwa mujibu wa Majaliwa, hali 
hiyo ya wizi ikiendelea Serikali 
haitasita kusitisha ujenzi wa mra-
di huo na fedha hizo kupelekwa 
sehemu nyingine ambapo watu 
wanasubiria fedha ili kupeleka 
maendeleo.

  Aliwataka wananchi kila 
mmoja kuwa mlinzi wa mwen-
zake na pindi wanapoona mtu 
anaiba kifaa chochote katika 
mradi huo kutoa taarifa kwa jeshi 
la polisi au watoe taarifa kwa 
kiongozi wa Serikali.

Waamua kuachana na mila zinazodhalilisha wanawake
Na Mary Mosha, MOSHI 

UONGOZI wa kimila wa jamii 
ya wafugaji umeamua kuachana 
na mila potofu ambazo zinawad-
halilisha wanawake, watoto na 
kuwaletea madhara  lengo likiwa 
kumkomboa mwanamke   na 
kumpa elimu bora.

Hakikisho hilo lilitolewa na 
kiongozi  wa kimila wa jamii hiyo, 
Aman Saisa, wakati wa mkutano  
ulioandaliwa na shirika lisilo la 
kiserikali linalojishughulisha na 
masuala ya uwezeshaji wa kiu-
chumi kwa makundi maalumu 
yakiwamo ya wanawake na vi-
jana TUSONGE, uliofanyika eneo 
la Mikocheni, Kata ya Arusha 
Chini, Wilaya ya Moshi, mkoani 
Kilimanjaro.

“Niko tayari kushirikiana na 
Serikali katika kutokomeza mila 
potofu ndani ya jamii yetu na pia 
tuko tayari kwenda kuwaambia 
wanaohusika na shughuli za uke-
ketaji wa wasichana (Ngariba), 
waachane na shughuli hizo,” 

alisema Saisa. Mwenyekiti wa ki-
jiji cha Mikocheni, Koroma Kwe-
nase, alisema vitendo vya uke-
keteji vimepungua kwa asilimia 
90 katika eneo hilo na kwamba 
hali hiyo imechangia idadi ya wa-
nafunzi kuongezeka mashuleni.

“Wanafunzi waliokeketwa wa-
likuwa wakikaa ndani kwa muda 
mrefu kiasi cha kukosa masomo 
kwa muda wote huo, hali iliyo-
fanya idadi ya mahudhurio kush-
uka,” alisema. Aidha, alisema 
kupitia elimu iliyotolewa, watu 
wameelimika na ndiyo sababu ya 
kupungua kwa vitendo hivyo vya 
kikatili.

Kiroriti Mtero, mmoja wa wa-
zazi, alisema elimu waliyoipata 
itawasaidia kuepukana na mila 
potofu. “Sisi kama wazazi wa 
kiume pindi pale mtoto wangu 
alikuwa akifanyiwa ukeketaji 
tulikuwa tunatoa gharama za 
kumlipa ngariba ambayo alikuwa 
akija kumkeketa, mara atakapo 
maliza kazi yake tunamlipa Sh. 
20,000 na kwa siku ngariba 

mmoja alikuwa akikeketa watoto 
20,” alisema.

Mtero alisema baada ya mtoto 
kufanyiwa ukeketaji alikuwa aki-
kaa ndani kwa mwezi mmoja 
kama hajapata madhara na 
kuwa alikuwa anatunzwa kama 
mzazi kwa kumpatia mafuta ya 
ng’ombe, damu na nyama ili ku-
weza kurudishia damu iliyom-
wagika wakati akifanyiwa tendo 
la ukeketaji. Aliendelea kusema 
kuwa iwapo mtoto atapata tatizo 
la kutokwa na damu kwa muda 
mrefu ndipo alikuwa anapelek-
wa hospitalini baada ya kuwasili-
ana na madaktari.

”Tunalishukuru sana shirika 
hili la TUSONGE kwa kuja katika 
maeneo yetu kutupatia elimu 
hii kwani imesaidia kwa kiasi 
kikubwa kupunguza ukeketaji,” 
alisema.

Alisema changamoto iliyopo ni 
ile ya baadhi ya watu kuendelea 
kufanya ukeketaji kwa kiicho, na 
wamekuwa wakiwafanyia watoto 
wachanga wanapozaliwa.

Mmoja wa watoto waliokuwa 
wametayarishwa kwenda kuke-
keketwa, Elizabert Koromo 
(13),   alisema mzazi wake ali-
kuwa tayari ameandaa ng’ombe 
na mbuzi kwa ajili ya shughuli 
ya kukeketwa. Mtoto huyo am-
baye ni mwanafunzi wa darasa 
la sita katika Shule ya Msingi 
Mikocheni, aliipongeza Tusonge 
kwa kukemea vitendo hivyo jam-
bo ambalo limewaokolea maisha 
yao ya kukeketwa.

  “Dada zangu wote watano, 
walishafanyiwa vitendo vya uke-
ketaji, hivyo walikuwa wakin-
iambia kuwa   siku itakapoika 
ya kwenda kukeketwa, unapatwa 
na maumivu makali na unatokwa 
na damu nyingi,” alisema.

Mkurugenzi wa Tusonge, 
Aginatha Rutazaa, alisema mila 
potofu, ndoa za utotoni, vipigo 
kwa wanawake na watoto ku-
tokumilika ardhi, zimekuwa 
zikichangia kwa kiasi kikubwa 
kurudisha nyuma shughuli za 
maendeleo.

Mbunge wa 
Simanjiro 
mkoani Man-
yara, James 
Ole Millya, 
akizungumzia 
maendeleo 
yaliyofanyika 
jimboni 
kwake, waka-
ti wa ziara ya 
Katibu Mkuu 
wa CCM, Dk. 
Bashiru Ally, 
katika Mji 
mdogo wa 
Orkesumet 
juzi. PICHA: 

GIFT THADEY
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imewaomba 
wadau wa bima kuwekeza 
zaidi katika huduma ya 
utoaji kinga za majanga 
ya moto ili kuwavutia 
wawekezaji kuwa na 
uhakika wa biashara wa-
nazowekeza katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Rai hiyo ilitolewa na 
Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Dk. Binilith Mahenge, 
wakati wa maazimisho ya 
Siku ya Bima ya Kanda ya 
Kati.

Dk. Mahenge alisema 
kuna kila sababu ya kam-
puni hizo kutoa huduma 
ya kinga ya majanga ya 
moto, afya na nyingine 
ambazo ni muhimu 
kwa jamii ili kuwavutia 
wawekezaji kutokana 
na kwamba watakuwa 
na uhakika na biashara 
wanazofanya. Alisema 
kwa sasa taifa linaelekea 
katika uchumi wa viwanda 
na kila mmoja anapaswa 
kuangalia fursa inayoweza 
kumpa faida yeye binafsi 
na taifa kwa ujumla na 
kuifanyia kazi kiufanisi.

“Naomba kampuni za 
bima changamkieni fursa 
za uwekezaji katika hu-
duma ya kinga, lengo ni 
kuona kila mmoja anatoa 
huduma za uhakika,” Dk. 
Mahenge alishauri.

Alisema bima ni muhimu 
kwa sababu ni mpango 
ambao unaisadia jamii 
kuepuka kuanguka kiuchu-
mi kutokana na kwamba 
watakuwa na uhakika wa 
usalama wao.

Kiongozi huyo wa mkoa 
pia alisema hakuna sababu 
ya kubagua watu katika 
utoaji wa huduma za afya 
kwa kampuni za bima.

Ahimiza 
uwekezaji 
zaidi
bima 
majanga 
ya moto

Vikundi 33 vyapewa mikopo ya mamilioni 
Na Peter Mkwavila,         
CHAMWINO

VIKUNDI 33 wilayani Cham-
wino vimepata mikopo ya Sh. 
milioni 105.1 zinazotokana na 
asilimia 10 ya mapato ya ndani 
ya halmashauri. Kati ya vikundi 
hivyo, 23 ni vya wanawake, vinane 
vya vijana na viwili vya walemavu. 

Akizungumza katika ziara yake ya 
kutembelea vikundi hivyo, Ofisa 
Maendeleo ya Jamii wa Wilaya 
ya Chamwino, Sophia Swai, al-
ivitaka kuelekeza fedha hizo kwe-
nye malengo yaliyokusudiwa ili 
mikopo hiyo iwe fursa ya kuwai-
nua kiuchumi wananchi.

 Ofisa huyo aliwataka waliopata 
mikopo hiyo kuzalisha bidhaa 

zenye ubora ili kuwa na soko la 
uhakika na wahakikishe wanareje-
sha mikopo kwa wakati.

“Rejesheni mikopo kwa uamini-
fu na mkope tena, pia muwatafute 
mabinti waliozaa wakiwa chini 
ya miaka 18 ili nao wajiunge kwe-
nye vikundi vya vijana ili kupata 
mikopo na kujiinua kiuchumi,” 
aliagiza.

 Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Ujirani Mwema kilichonufaika na 
mikopo hiyo, Sarah Chimangha, 
alisema kina wanachama 29 na 
wamepata mkopo wa Sh. milioni 
2.5 ambao anaamini utawasaidia 
kuendesha shughuli zao ikiwamo 
kufungasha chumvi kwenye vifun-
gashio vyenye ubora.

Stella Madelemu, kiongozi wa 

Kikundi cha Tubebane kilichoko 
Kijiji cha Mahama, Kata ya Chilon-
wa, alisema ni mara yao ya kwan-
za kupata mkopo na watahakiki-
sha wanaboresha kazi zao.

Alisema wamekuwa wakijishu-
ghulisha na kilimo cha alizeti na 
ufugaji na mkopo wa Sh. milioni 
1.5 walioupata utasaidia kubore-
sha kazi zao za kila siku.

Waziri awaita Takukuru 
hofu ulaji mradi wa maji
Na Renatha Msungu,       
kONDOA

SERIKALI imesema itashiriki-
ana na Taasisi za Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru) 
kufanya uchunguzi kujiridhisha 
na utekelezaji wa mradi wa maji 
katika Kijiji cha Masange wilayani 
Kondoa.

Naibu Waziri wa Maji, Juma 
Aweso, aliyasema hayo alipozun-
gumza na wananchi wa kijiji hi-
cho katika ziara yake ya kukagua 
miradi ya maji ukiwamo huo uli-
ogharimu Sh. milioni 433.288.

Alisema atawashirikisha 
Takukuru kujiridhisha kuhusu 
utekelezaji wa mradi huo kutoka-
na na kutoridhishwa na maelezo 
yaliyotolewa kwake na mkandar-
asi wa mradi huo.

Mradi huo umetekelezwa chini 
ya usimamizi wa Kampuni ya 

Best One.
“Haiwezekani tukauziwa mbu-

zi kwenye gunia, lazima tukague 
na kujionea wenyewe baada ya 
kupewa majibu ya kusuasua. 
Tutashirikiana na Takukuru ili 
kubaini ubadhirifu na mkandara-
si asilipwe mpaka tujiridhishe na 
uchunguzi,” Aweso alisema.

Awali, akitolea ufafanuzi kuhu-
su hoja mbalimbali zilizowasil-
ishwa kwake na wananchi wa 
kijiji hicho kuhusu sekta ya maji, 
Aweso aliwataka wananchi kuwa 
na subira, akiwaahidi kuchimbwa 
visima viwili kijijini huko hivi ka-
ribuni.

Alisema taratibu za upatikanaji 
wa gari la kuchimba visima hivyo 
zinashughulikiwa.

Mbunge wa Jimbo la Kondoa 
Vijijini, Dk. Ashatu Kijaji (CCM), 
alisema yuko tayari kufanya kazi 
usiku na mchana kutekeleza 

alichoagizwa na wananchi wa 
jimbo hilo.

Dk. Ashatu ambaye pia ni 
Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, alisema adha kubwa kwa 
wananchi wa Kijiji cha Masange 
ni ugumu wa upatikanaji wa 
maji, hivyo kuna haja Serikali ku-
chukua hatua za haraka kutatua 
kero hiyo.

Akisoma taarifa ya mradi wa 
maji wa kijiji hicho mbele ya 
Aweso, Kaimu Meneja wa Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazingira Vi-
jijini (Ruwasa) Wilaya ya Kondoa, 
Falaura  Kikusa, alisema mradi 
huo ulianza Desemba 15, 2014 
na ulizinduliwa rasmi Septemba 
13, 2016 kupitia mbio za Mwenge 
wa Uhuru ukigharimu Sh. milioni 
433.

Alibainisha kuwa muda wa 
utekelezaji wa mradi huo kwa 
mujibu wa mkataba ni miezi 

minne kuanzia tarehe walioka-
bidhiwa ambayo ni Desemba 15, 
2014 hadi Machi 15, 2015.

Alisema kutokana na changa-
moto mbalimbali, hususani  
kuchelewa kwa malipo ya madai 
ya mkandarasi, mradi ulionge-
zwa muda wa utekelezaji na 
kutakiwa kukamilika rasmi Juni 
7, 2018.

Alisema kijiji hicho kinakabili-
wa na changamoto ya upatikanaji 
wa maji kutokana na ongezeka la 
wakazi na kukua kwake.

Alibainisha kuwa uwezo wa 
chanzo cha maji kilichopo ni 
kutoa lita 119,577.6 kwa siku waka-
ti mahitaji halisi kwa sasa ni zaidi 
ya lita 141,560 kwa siku.

Kaimu meneja huyo pia ali-
bainisha kuwa mkandarasi wa 
mradi huo hadi sasa ameshalip-
wa Sh. milioni 347.421 kati ya Sh. 
milioni 433.288.

Mkurugenzi wa Mipango kutoka Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Bezil Ewala (kushoto), akiwasilisha taarifa ya malengo mkakati na 
kazi zilizopangwa kutekelezwa na taasisi hiyo, kwa mwaka 2019 – 2020, wakati wa kikao cha Wakurugenzi wa Taasis zilizopo chini ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu (kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), jijini Dodoma jana. PICHA: OWM
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Zungu 
awapongeza 
kuenzi 
utamaduni 

Zanzibar yaridhishwa na ufaulu mwaka huu 
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, imeeleza 
kuridhishwa na kiwango cha 
ufaulu wa wanafunzi wa kidatu 
cha sita, uliofikiwa katika mti-
hani wa taifa mwaka huu, am-
bacho kimeongezeka na kufikia 
asilimia 88.96.

Naibu Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali,  Simai Mo-
hamed Said, alisema hayo 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari, kutoa tathmini ya 
matokeo ya mtihani wa kidatu 

cha sita uliofanywa mwezi wa 
Mei mwaka huu na matokeo 
yake kutolewa hivi karibuni na 
Baraza la Mitihani Tanzania 
(NECTA).

Naibu waziri huyo alisema 
wanafunzi 1,837 wa shule za 
Zanzibar walifanya mtihani 
huo kati ya 2,090 wamefaulu 
kwa kupata daraja la kwanza 
hadi la tatu. Aliyataja mafani-
kio hayo yanatokana na Wizara 
ya Elimu kuongeza mikakati 
kwa wanafunzi unaotokana na 
upatikanaji wa vifaa vya elimu 
ikiwamo vitabu pamoja na hu-
duma za maabara ya sayansi.

Aidha, aliwapongeza walimu 
kwa kufanya kazi ya ziada ya 
ukaguzi wa wanafunzi na kuo-
na wanapiga hatua kubwa ya 
maendeleo ya ufaulu.

‘’Matokeo ya wanafunzi wali-
ofanya mitihani wa kidatu cha 
sita mwaka huu yanaonyesha 
kwamba ufaulu ni mzuri kwa 
asilimia 88.96 huku wanafunzi 
wakifaulu kwa daraja la kwanza 
hadi la tatu,’’alisema.

Alifafanua kuwa matarajio ka-
tika mwaka 2020 ni kufanya vi-
zuri zaidi katika daraja la juu na 
kuongeza ufaulu wa wanafunzi 
wa kuendelea na elimu ya juu 

vyuo kikuu na vinginevyo.
Naibu Katibu Mkuu anayes-

hughulikia taaluma, Madina 
Mjaka, alisema ufaulu huo 
umechangiwa zaidi baada ya 
kuondolewa kwa daraja la sifuri.

Aidha, aliwapongeza wa-
nafunzi kwa kujiepusha na vi-
tendo vya udanganyifu katika 
mitihani ambayo hupelekea ku-
futiwa kwa mitihani hiyo.

‘’Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali imefurahishwa kwa 
wanafunzi kufanya mitihani ya 
kidatu cha sita bila ya kuwapo 
kwa matukio ya udanganyifu, 
‘’alisema 

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKAZI wa jimbo la Makun-
duchi Mkoa wa Kusini Unguja 
wamepongezwa kwa kulinda na 
kuenzi utamaduni unaotokana na 
historia ya wazee wao, wenye 
umri wa zaidi ya miaka 60.

Ili kufanikisha zaidi ulinzi wa 
utamaduni huo, Mbunge wa Ilala, 
Mussa Azam Zungu, amewa-
taka vijana kuiga wazee wao ili 
kudumisha na kulinda historia 
za taifa hasa mambo yanayoun-
ganisha jamii.

Alisema hayo wakati ali-
poshiriki katika sherehe za 
utamaduni wa ‘’mwaka kogwa’’ 
huko Makunduchi mkoa wa 
Kusini Unguja.

Aliwapongeza wazee wa Kijiji 
cha Makunduchi kwa kuwa kwa 
zaidi ya miaka mingi sasa wame-
kuwa wakilinda na kutunza 
utamaduni wao ambao unato-
kana na historia na urithi kutoka 
kwa wazee wao.

Alisema ili utamaduni huo 
uweze kulindwa, vijana hawa-
nabudi kufuata nyayo za wazee 
wao kuenzi na kutunza mila na 
utamaduni kwa ajili ya faida ya 
baadaye.

‘’Nimefurahishwa kumbe bado 
zipo familia zimekuwa zikilinda 
utamaduni wao ambao ni urithi 
kutoka kwa wazazi wao’’alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Kusini Unguja, Hassan Khatib, 
alisema faida kubwa za utama-
duni na mila za ‘’mwaka kongwa’’ 
ni kuukaribisha mwaka mpya na 
kujenga tabia ya kusameheana 
na kuvumiliana.

Alisema utamaduni wa mwaka 
kongwa ulianza zaidi ya miaka 
60 iliyopita huku wananchi 
wa kijiji hicho wakijumuika na 
majirani zao katika kuadhimisha 
sherehe hizo za kijadi.

‘’Kijiji cha Makunduchi ndiyo 
pekee kwa hapa Zanzibar kili-
chofanikiwa kulinda utamaduni 
ambao wameurithi kutoka kwa 
wazazi wao’’alisema.

Baadhi ya wazee wa Kijiji cha 
Makunduchi walifurahishwa kwa 
kuendelezwa na utamaduni huo 
wa kijadi ambao umerithiwa na 
vizazi vilivyopita.

‘’Nimefurahishwa na juhudi za 
wananchi wa kijiji cha Makun-
duchi wa kuenzi na kulinda 
utamaduni waliourithi kutoka 
kwa wazazi wao ambao ni hes-
hima kubwa ya kijadi’’alisema 
Abasi Juma mwenyeji wa kijiji 
hicho.

Sherehe za kijadi za mwaka 
kongwa hufanyika kila mwaka 
zikiwa ni ishara ya kuukaribi-
sha mwaka mpya kwa ajili ya 
kuondosha nuksi na shari na 
kujenga upendo na mapenzi kwa 
wananchi wa kijiji hicho.

Kaimu Afisa Udahili Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mzumbe, Innocent Mgeta (kushoto), akimsajili mwanafunzi anaetarajia kujiunga 
na chuo hicho, Zulfa Hassan Hussein, katika Maonyesho ya 14 ya Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia,  katika viwanja vya 
Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waikumbusha Serikali
Mkataba wa Marrakesh

Na Rahma Suleiman,   ZAN-
ZIBAR

CHAMA cha Watu Wasioona, 
kimelitaka Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
Baraza la Wawakilishi kuridhia 
mkataba wa kimataifa wa Mar-
rakesh, kuwawezesha wanafun-
zi wenye ulemavu wa kuona na 
uoni hafifu kufanya vizuri ka-
tika mitihani yao.

Mkataba huo unalinda haki 
za kuwawezesha watu wenye 
ulemavu hususan wasioona na 
wale wenye ulemavu wa ku-
soma maandishi ya kawaida 
kupata haki na fursa ya kuji-
somea maandishi yaliyowekwa 
kwenye mfumo wa maandishi 
rafiki kwao.

Akizungumza na waandishi 
wa habari mjini Zanzibar, mha-
sibu wa chama hicho, Kombo 
Mwinjuma Kombo, alisema wa-
nafunzi wengi wanapata shida 
ya kusoma vitabu shuleni kwa 
sababu hawaoni na kupelekea 
kufeli mitihani yao.

Alisema mkataba huo un-
awezesha watu wasioona ku-
weza kusoma ambayo ni haki 
yao ya msingi. 

 “Iwapo mkataba huu utari-
dhiwa na wabunge na wawak-
ilishi, matumaini yetu kuwa 
ufaulu wa wanafunzi wasioona 
utaongezeka katika mitihani 
yao ya taifa,”alisema Kombo.

Alieleza kuwa mkataba huo 
una lengo mahususi la kusaidia 
na kuwezesha wasioona na 

wale wenye ulemavu wa ku-
soma maandishi yasiyorafiki 
kwao, kuwezeshwa ili wasome 
na kufaulu kama wengine we-
nye macho timamu.

Aidha, alieleza kuwa haki na 
fursa ya watu wasioona ya ku-
pata elimu, kufanya utafiti na 
kupata habari kwa mifumo na 
njia nyingine za mawasiliano 
inakwama kutokana na uwezo 
mdogo.  “Kunahitajika sana ku-
ridhiwa kwa mkataba wa Mar-
rakesh na Serikali ya Muun-
gano wa Tanzania kwa kuwa 
una manufaa makubwa kwa 
walengwa na nchi kwa ujum-
la... hivyo tunawaomba watoa 
maamuzi kuharakisha kuridhi-
wa kwa mkataba huo,”alisema 
Kombo.

Mratibu wa Jumuiya ya Watu 
Wasioona Zanzibar, Adil Mu-
hammed, alisema kuwa mkata-
ba huo huwawezesha watu we-
nye ulemavu hususan wasioona 
na wale wenye ulemavu wa ku-
soma maandishi ya kawaida ku-
pata haki na fursa ya kujisomea 
maandishi yaliyowekwa kwe-
nye mfumo wa maandishi rafiki 
kwao. Alieleza kuwa mkataba 
huo unatambua na kuhimiza 
kuwa mashirika ya serikali na 
yale yasiyokuwa na kiserikali 
kuwajibika katika kuwapatia 
wasioona na wale wenye ul-
emavu wa kusoma mbadala wa 
mtindo wa kupata vitabu na 
machapisho ambao wanaweza 
kuutumia kupata elimu na upa-
tikanaji wa habari.



HOFU TUPU
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Hivi 
na nyie 
kila kitu 

mnakishikia 
bango, vitu ving-
ine changamsha 
genge tu. Mnap-
enda vita kuliko 
amani, hamjui 
kuvunga? Poleni! 
Mobetto Family 
tupo vizuri!! - Am-
ber Lulu. 

Mimi 
sijui ni 
mzar-

amo wa Soga 
na Man-
eromango?  
Naomba mtag 
mkondombwe 
na shoga 
king’ang’anizi 
-Nagris Mo-
hamed.
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BASI SAWA

KIlA kukicha muziki wa Bongofleva una-
zidi kupata zao jipya. Sasa kijana Herimuziki 
amekuja kuwabamba na aina ya kipekee wa 
muziki huo.

Hivi karibuni mwanamuziki huyo 
anayechipukia ametambulisha kibao chake 
kipya ‘Kolo’ chenye ladha ya muziki wa India 
na Bongo.

Wimbo huo umetayarishwa na prodyuza 
kimambo_na video yake imeongozwa na 
Joowzey  chini ya kampuni ya Skylerk_don.

MWIMBAJI wa muziki wa Injili, George Haule, 
ametambulisha albamu yake mpya inayoitwa  
‘Yote Ni Upendo Wako Mungu’, kama shukrani 
kwa uponyaji aliofanyiwa.

Akizungumza na BT, Haule amesema wazo 
la kutoa wimbo huo unaobeba albam ni kum-
shukuru Mungwa kwa kumponya mtoto wake 
ambaye alikuwa akisumbuliwa na tatizo la figo.

“Siku moja nikiwa hospitalini namuangalia  
mwanangu akiwa  akiwa ICU niliahidi kumuim-
bia bwana kama atapona, na mara miujiza ulipo-
tokea niliamua kuandaa albam hii yenye wembo 
huu wa kumtukuza Mungu,”amesema  George.

Herimuziki kuja na 
‘Kolo’ kimtindo

George amtukuza 
Mungu kwa uponyaji

KUFUATIA kufanya tukio la 
udhalilishaji kwa waadishi 
wa habari, msanii wa Bongo 
Muvi, Irene Uwoya, amekuwa 
na wakati mgumu wa kupokea 
simu kutokana na kuwa na 
hofu ya kushambuliwa.

Katika tukio hilo lililotokea 
mwanzoni mwa wiki hii jijini 
Dar es Salaam, Uwoya aliwatu-
pia noti waandishi mara baada 

ya kumaliza kuzungumza 
kuhusu uzinduzi wa mtandao 
wa kuuzia filamu za wasanii.

Chanzo kilicho karibu na 
msanii huyo kimesema kwam-
ba baada ya tukio hilo ame-
kuwa mtu wa kupata hofu kila 
wakati pale anaposikia mlio wa 
simu yake ikiita.

“Irene anaonekana kuishi 
kwa hofu hata katika upokeaji 

wake wa simu, uenda hali hiyo 
ikamfanya ata kukonda katika 
kipindi iki,”alisema mtu wake 
wa karibu.

Katika Mkutano huo ulioit-
ishwa na wana-Bongo Muvi 
wakiongozwa na mwenyekiti 
wao, Steve Nyerere, ulikuwa 
na lengo la kuzungumzia uzin-
duzi wa Swahiliflix ambao ni 
mtandao wa kuuzia muvi.

HOFU TUPU
Uwoya anamalizika hivihivi
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Kwan-
za huu 
uzi tu 

tayari (Arsenal) 
tushachukua 
makombe!! Uzi 
wakuendea 
disco kabisa!!
Uzi matata 
kuliko vitimu 
vyote ulaya 
nzima - Madee 
Ali.
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Moja ya kosa kubwa 
ambalo nimewahi 
kulifanya huko nyuma 

kwenye maisha yangu ni kuami-
ni kuwa na nia nzuri na kufanya 
jambo zuri basi kila mtu ana-
takiwa akufurahie na akuunge 
mkono.Nilikuja kugundua siyo 
kweli. Unaweza ukafanya kila 
kitu kizuri na hao unaowafanyia 
bado wasione na wakakuchukia 
na ukabaki unashangaa kwa nini 
wanafanya hivyo-Steve Nyerere. 

Nafumba 
macho 
navuta 

hisia. Naona dolla 
zinaning’inia.
Nimeshachoka 
kusikilizia. Acha 
nisafiri hata kwa 
maji kama makini-
kia. Hata kibishi 
ninazamia.
Hata ndege nitadan-
dia - Kala Jeremiah.

INSTA-TWITTER

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida hili la 
Burudani Tele (BT) ndani 
ya Gazeti lako la Nipashe 
kila Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ follow

UNASEMAAA...

BODA    BODA2
Jaguar 
atua 
Bongo 
kumaliza 
bifu
MWANAMUZIKI na mbunge wa 
jimbo la Starehe nchini Kenya, 
Charles Kanyi, maarufu Jaguar 
ametua nchini Tanzania wiki 
chache baada ya kutoa matam-
shi ya uchochezi .

Kupitia akaunti ya Instagram 
Mbunge huyo alitupia picha ik-
ionyesha yuko katika mitaa ya 
Dodoma na jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa BBC Swahili 
alisema kuwa amekuja Bongo 
kwa siku nne kuijulia hali famil-
ia yake mbali na kuwatembelea 
marafiki zake.

”Mimi naipenda Tanzania kwa 
sababu ni nchi nzuri na kama 
unavyojua nina kijana huku. 
Nawaambia Watanzania kwam-
ba nawapenda sana na ndio 
sababu nimetembea hapa pia 
kama mtalii ili kuipatia kipato 
nchi hii”, Jaguar

Khadija Kopa awalilia wanaonyimwa kazi
MALKIA wa taarab nchini, Khadija 
Kopa, amewataka watu wa-
naoandaa matamasha ya burudani 
kuwaalika wasanii wa muziki huo ili 
waoneshe kazi zao.

Akizungumza hivi karibuni, Kopa 

amesema katika matamasha yanay-
oandaliwa nchini, yeye pekee ndiye 
anapata bahati ya kushiriki huku 
wengi wakiachwa.

“Namshukuru Mungu kwa 
upande wangu Napata kazi ny-

ingi, lakini nyuma kuna wasanii 
wengi wanahangaika nawasihi watu 
wanaoandaa matamasha kuwaju-
muisha ili kazi zao zifiahamike,” 
amesema Khadija Kopa.

MSANII anayetamba kutoa ‘cover’ zinazovutia, 
Milly Manace, amesema Rais mstaafu Jakaya 
Kikwete, amesaidia kutimiza ndoto yake kwa 
kumsomesha.

Akizungumza hivi karibuni, Milly ambaye 
anatamba na cover ya wimbo wa Never Give 
Up, ulioimbwa na Harmonize, amesema kiongozi 
huyo alijitolea kumsomesha shule za mchepuo 
wa kiingereza hadi alipomaliza kidato cha nne.

“Namshukuru Jakaya Kikwete kwa moyo wake 
wa huruma hadi mimi nipo hapa, kipaji changu 
alikuwa akikijua na ndio maana alichukua jukumu 
la kunilea na kunipa moyo pale nilipokuwa na 
matatizo,” amesema Milly.

Kumbe Milly 
Manace 
alilelewa na JK 
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Kuumbe!

W
IKI hii Mwanamuziki maarufu 
wa Marekani, Beyonce, amefi-
chua nyimbo zilizomo kwenye 
albamu yake mpya itakayoam-

batana na filamu mpya The lion King.
Katika  albamu hiyo ambayo imeitikisa 

dunia, ndani imejumuisha wasanii nyota 
wa muziki kutoka Afrika kutoka nchi ya 
Nigeria.

Wasanii hao ni Tiwa Savage na Mr Eazi 
wanatumbuzia katika wimbo wa ‘Keys 
to the Kingdom’, wengine Tekno na Yemi 
Alade katika kibao ‘Don’t Jealous Me’.

Burna Boy ana kibao cha kipekee au 
solo, ‘Ja Ara E’, huku msanii wa Cameroon 
Salatiel akionekana akiimba na Beyonce 
na Pharrell Williams katika kibao ‘Water’.
Wasanii wengine wa Afrika ni pamoja na 
Wizkid wa Nigeria, Shatta Wale wa Ghana, 
na Busiswa na Moonchild Sanelly kutoka 
Afrika kusini.

Kwa ujumla ndani ya albam hiyo, idadi 
kubwa ya wanamuziki walioshirikishwa 
ni kutoka nchi ya Nigeria na wachache 
kutoka Ghana, Mali  na Afrika Kusini.

Katika jambo lilowashangaa wengi ni 
pale wasanii kutoka Afrika Mashariki ha-
wajajumuishwa katika orodha hiyo, licha 
kutumika lugha ya Kiswahili na mandhari 
ya Mlima Kilimanjaro na mbuga ya wany-
ama ya Serengeti.

Ukiangalia kwa umakini wimbo wa 
‘Spirit’ na filamu hiyo ya The lion King,  
utagundua picha zote zimechukuliwa 
katika mbuga na mandhari ya Tanzania, 
lakini hakuna hata msanii mmoja kutoka 
ukanda huu aliyekanyaga zulia jekundu la 
filamu hiyo.

Alipotangaza mpango huo kwa mara aya 
kwanza wiki iliyopita, Beyonce alisema 
“Ilikuwa ni muhimu kuwa muziki usi-
imbwe na wasanii nyota na wenye vipaji 
bali iandaliwe na waandaaji wa Kiafrika. 
Ubora na moyo (mapenzi) vilikuwa vitu 
muhimu kwangu.

“Ni mchanganyiko wa kila kitu, si sauti 
moja tu. Kuna ushawishi kutoka kila kona, 
kutoka kwenye R&B, hip-hop na Afro 
Beat.”

Inajumuisha pia vibao vya ushirikiano 
na wasanii wa Marekani kama Kend-
rick lamar, Pharrell Williams, Childish 
Gambino, na binti yake Beyonce, Blue Ivy 
miongoni mwa wengine.

Ni kibao tofauti kilichotumika 
kuisindikiza filamu hiyo ya The lion King, 
Spirit, chenye mistari ya kiswahili, hata-
hivyo kimejumuishwa pia kwenye albamu 
hiyo.

Wiki iliyopita, Beyonce aliachia kibao 
hicho kipya chenye maneno ya Kiswahili.

“Uishi kwa muda mrefu mfalme,” sauti 
nyembamba inaimba kisha sauti nzito 
inaitika “uishi kwa”, kionjo hiko kinajirudia 
mara mbili na kisha wimbo kuendelea kwa 
Kingereza.

Filamu mpya ya lion King imetengen-
ezwa na kampuni kubwa ya Disney nchini 
Marekani.

Na Adam Fungamwango

K
AMA nilivyoainisha wiki iliyo-
pita kuwa kuna wasanii wana 
uwezo mkubwa wa kuigiza kwe-
nye baadhi ya maeneo kuliko 

sehemu nyingine. 
Tukawaangazia wasanii wa kike we-

nye uwezo mkubwa wa kucheza uswa-
hilini, hasa wale wenye uwezo wa kusu-
ta, na maneno ya shombo, mbwembwe 
na tashtiti.

leo tutawaangalia wasanii ambao wa-
kicheza maeneo ya vijijini wanaoneka-
na kucheza kwa ustadi zaidi kuliko eneo 
lingine.

 
MOHAMED FUNGAFUNGA ‘MZEE 

JENGUA’

Pamoja na kwamba kuna wakati 
hucheza maeneo ya mjini, lakini ukitaka 
umfaidi zaidi acheze kama mkazi wa 
bushi.

Anajulikana kama ni mzee mtata, 
mkorofi, mkoloni, asiyetaka ushauri au 
kumsikiliza mtu yoyote kwa kile am-
bacho yeye anakiamini, kiwe kizuri au 
kibaya.

Akicheza shamba, wakati mwingine 
huwa kama mfalme, mtemi, baba, mwa-
nakijiji au mchawi, huteka mashabiki 
wengi kutokana na aina yake ya uigizaji 
wa ukali uliopitiliza.

FADHILI MSISILI ‘MSISILI WA MSI-

SIRI’

Ni mmoja kati ya wazee wenye uwezo 
mkubwa wa kuigiza hasa akiigiza akiwa 
kijijini.

Utampenda zaidi akiigiza kama 
mfalme au mtemi, lakini pia wakati 
mwingine huigiza kama mzee wa kijiji 
mwenye busara au baba wa familia.

Mzee Msisiri ana pande zote mbili. 
Anaweza kuigiza ukali au ukatili kama 
akiwa mtemi, lakini anaonekana kuwa 
na hekima na busara kama akiwa mzee 
wa kijiji au baba wa familia.

Mashabiki wengi wa filamu huwa ha-

wapendi kumuona mzee huyu akipewa 
‘sini’ za mjini.

FATUMA MAKONGORO ‘BI MWENDA’

Wengi wanamfahamu mama huyu 
kuwa ni mkorofi na mchawi. Ni kwa 
sababu watengenezaji wengi wa filamu 
wanaona anafaa sana kuigiza sehemu 
hizo na anavyoigiza analeta uhalisia 
zaidi.

Pamoja na yote hayo, Bi Mwenda 
anapendeza zidi akiigiza ‘uchawi’ wake 
akiwa kijijini zaidi kuliko mjini.

Na hata akiigiza kwenye ‘sini’ nyingine 
kama vile mama wa familia, utampenda 
zaidi akiwa kwenye mazingira ya bushi.

HAMISI KORONGO ‘MZEE KORONGO’

Kwenye tasnia ya filamu kumezuka 
baadhi ya wasanii wenye umri mkubwa 
wenye uwezo wa hali ya juu, kiasi cha 
wengine kujiuliza walikuwa wapi siku 
zote.

Mmoja wapo ni huyu mzee Korongo. 
Ni mzee mwenye kipaji cha hali ya juu 
kwenye uigizaji.

Anafiti kucheza maeneo yote ya mjini 
na kijijini, lakini ili umfaidi na kuona 
uwezo wake, basi awekwe kwenye ‘sini’ 
za kijijini, utampenda.

ALLY NOGI

Huyu mzee utampenda sana ukianga-
lia filamu moja itaitwa ‘Najua Kuoa’. 
Amecheza na Riyama Ally.

Hii ni filamu maarufu sana na hata 
wale waliokuwa hawamfahamu msanii 
huyu, wameanza kumfuhamu na kum-
fuatilia baada ya kuitazama hiyo.

Alicheza kama baba wa kijijini na 
mkewe Riyama, marehemu Mzee Ma-
juto na wengineo.

Kutokana na kuicheza filamu hiyo kwa 
ustadi wa hali ya juu, hata wanaompa 
kazi nyingine ya kucheza filamu mara 
nyingi humtafutia mazingira yale yale 
ya kijijini ili kuufaidi uwezo wake Mzee 
Ally Nogi.

Wazee wa 'bushi'
Bongo Movie

THE LION KING

Tanzania imeipamba,

Nigeria inapaishwa

BI MWENDA



18
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI JULAI 20, 2019

Vijimambo

1. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! - 
Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati, 
Kiwalani DSM.

3. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu 
atakomenti ‘nice’  - Agatha Mbale, Moro Town.

4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso, 
Tabata DSM.

5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho 
- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na 
selfii! - Mama Nah, Manzese DSM.

7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende 
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji. 

8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-
wel Sungi, Utemini Singida. 

9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-
baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto - 
Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu 
sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji-
selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

13. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya 
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

14. Hapo ‘chacha’! Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta-
juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi 
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai-
selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja 
Mazengo, Mbande Chamazi DSM. 

18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha 
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa 
Ausi Juma, Michenzani Unguja. 

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy 
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu 
ya kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

22. Watu wa kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na 
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

23. Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-
mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

24. Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji 
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Leo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu - 

Dully, Kiembesamaki Zenji.

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine mtu anaweza kuona 
anaonewa, au kunyimwa uhuru wake 
wa kuchagua kitu akipendacho. Kumbe 
inawezekana anaepushwa na mambo 
mabaya yanayoweza kumpata mbele 
ya safari.

Kizazi cha sasa kimekuwa kikibeza 
tabia ya kuchaguliwa wenza au wa-
chumba na kusema ni mambo ya 
kizamani ambao imepitwa na wakati.

Ni kweli, lakini pia vijana wa ki-
zazi cha sasa inabidi wawasikilize pia 
wazazi wao au wakubwa zao juu ya 
watu wanaotaka kuwa wenza wao kwa 
sababu mara nyingi wanajua vitu vingi 
vilivyojificha kuliko vijana.

Ukiingalia filamu ya ‘Fitina’, in-
awafundisha vijana juu ya kutafuta 
ushauri kwa wakubwa wanapotafuta 
wachumba na kama watakakaa wasila-
zimishe, bali ni kukaa nao ili kujua 
sababu na si kukurupuka na kuwaona 
kama wana chuki au wamepitwa na 
wakati.

Wahusika kwenye filamu hii kwa 
majina yao ya kazi ni Mze Nzonzo, 
Logolo, Mtumuyu, Okela, Ngwele, Zim-
bwe, Fitina, Siwatu, Mandae, Kipongo, 
Enika na wengineo.

Fitina ni binti mmoja anayewazidi 
wasichana wengi urembo kwenye kijiji 
anachoishi. Wanaume wengi wanaji-
tokeza kutaka kumuoa, lakini inashindi-
kana kutokana na kuwa na nyodo.

Hata hivyo, kuna wachumba wawili 
maarufu kijijini hapo ndiyo walileta 
kashehe. Wa kwanza ni Okelo, kijana 
mtanashati kijijini hapo na Nzonzo, 
mzee mwenye umri kubwa, lakini mwe-
nye mali nyingi kijijini.

Mandae, shoga yake Fitina, anam-
shauri aolewe na mzee Nzonzo kwa 
sababu ana mali nyingi, nyumba, 
mashamba na rasilimali nyingine, 
ili hata akifa yeye na watoto wake 
waweze kurithi mali, tofauti na kuolewa 
na Okelo asiye na kitu chochote, zaidi 
ni kujidai naye tu mitaani.

Baada ya ushauri na muda mrefu, Fi-
tina anaamua kufuata ushauri na shoga 
yake na kuamua kuwa na mzee Nzonzo, 
huku akimpiga ‘kibuti laivu’ Okelo.

Baba mzazi wa Fitina, mzee Kipongo 
yeye alipenda zaidi binti yake aolewe 
na kijana Okela na si Kipongo kwa 
sababu umri wa mzee huyo ni sawa na 

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

PICHA ILIYOPITA

Fitina: Mauti katika 
asali na maziwa

wa kwake tu.
Mzee Nzonzo na yeye akaamua kuwa 

mbogo kwa yoyote anayeonekana kuta-
ka kuvuruga penzi lao, licha ya kwamba 
baba mtu hataki amuoe.

Okela naye anatumia ukaribu wake 
na ‘mkwewe’ Kipongo kutaka kumuoa 
Fitina. Kijiji kinagawanyika sehemu 
mbili, kila mwanakijiji na upande wake 
na sababu zake.

Kizaazaa kinaanza, patashika nguo 
kuchanika. Kijiji hakikaliki, ugomvi moja 
kwa moja. Baba kila siku akawa na kazi 
ya kwenda ‘kumchomoa’ binti yake ny-
umbani kwa mzee Nzonzo, lakini kesho 
yake anarudi tena.

Kikao kikubwa kikafanywa kijijini 
hapo baada ya hali ya usalama kuwa 
mbaya na kuhudhuriwa na watu wote 
kijiji. Baba Fitina akatapika nyongo 
kuwa tatizo analokataa binti yake Fitina 
asiolewe na mzee Nzonzo si kwa sababu 
ana umri mkubwa na binti yake ana 
umri mdogo la hasha.

Ina ni historia ya mzee Nzonzo kwani 
kila anapooa, mkewe anafariki baada ya 
mwaka mmoja. Na tayari wake zake 12 
wameshafariki, hivyo anajua binti yake 
akiolewa ni lazima atakufa na kuwa wa 
13. Hiyo ikawafumbua macho baadhi ya 
wanakijiji waliokuwa hawajui, akiwemo 
Fitina mwenyewe.

Nzonzo alikiri hilo na kusema hata 
yeye haelewi sababu, ila alitaka ku-
muona Fitina amzalie watoto wawe 
warithi wake kwa sababu hana mtoto 
hata mmoja. Baada ya hapo mzee Nzo-
nzo akaamua kilio na kubembelezwa na 
Baba Fitina mzee Kipongo japo wali-
kuwa haelewani.

Kwa kauli yake kwenye mkutano, 
Nzonzo alitamka kuwa anaahirisha 
mpango wake wa kutaka kumuoa Fitina 
na anamuachia kijana Okelo na harusi 
hiyo ataigharamia yeye mwenyewe 
mzee Nzonzo.
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M
TOTO Kross  Asghedom, pengine ataingia 
katika orodha ya matajiri baada ya ma-
hakama kuridhia apewe Sh. Bilioni mbili.

Tukio hilo linakuja baada ya miezi 
mitatu kupita tangu baba yake rapa maarufu wa 
Marekani Nipsey Hussle kufariki dunia.

Kross Asghedom alizaliwa na muigizaji lauren 
london ambaye alikuwa mchumba wa mwanamuziki 
huyo ambaye aliuawa kwa kupigwa risasi.

Pesa hizo zimetolewa kama huduma ya uhifadhi 
‘Guardianship’ kwenye urithi wa baba yake.

Kwa mujibu wa nyaraka zilizohifadhiwa na 
mtandao wa The Blast umeripoti kuwa mama mzazi 
wa mtoto huyo lauren london amefungua faili kwa 
ajili ya kuhakikisha mwanae huyo mwenye umri wa 
miaka miwili anakuwa na usalama na maisha yake.

Imeripotiwa kuwa kwenye faili hilo lauren am-
ekiri kwa kuandika kuwa kwa sasa ana jukumu la 
kuwalewa watoto wote aliowaacha Nipsey na ana-
penda kuwa mlezi wa mwanae katika kumsimamia 
masuala ya kisheria ikiwemo mali alizoacha Nipsey.

 na imeelezwa kuwa lauren alimuandikisha mtoto 
wa kwanza wa Nipsey, Emani’10 kama ndugu wa 
Kross.

Mauaji ya Rapper Nipsey Hussle yaliyo-
tokea  March 31,2019 nje ya duka lake la ‘The Mara-
thon Clothing’ mjini los Angeles na alizikwa April 12, 
mwaka huu katika makaburi ya Forest lawn Memo-
rial Park yaliyopo Hollywood Hills.

Kutokana na ukwasi huo wa fedha, mtoto huyo 
anatajwa kuwa miongoni mwa matajiri wadogo 
katika nchi hiyo. 

Kross awa

bilionea

 mtoto

FEDHA UTOTONI
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RAPA mkali wa Marekani, 
Nas ameendelea kutoa  muen-
delezo wa album yake ya ‘The 
Lost Tape 2’ ambayo inatarajia 
kuachiwa rasmi July 19, mwaka 
huu.

Inaripotiwa kuwa wakati wa 
sherehe ndogo iliyoandaliwa na 
mkali huyo kwa ajili ya kusikiliza 
ngoma zilizopo ndani ya Album 
ya ‘Lost Tape 2’, Nas aliamua ku-
funguka mbele ya marafiki zake 
na kuweka wazi kuwa tayari ana 
ngoma za kutosha tu kwa ajili ya 
Album ya The Lost Tape 3 na  4.

Album ya ‘The Lost Tape 
2’ ni muendelezo wa toleo la 
kwanza ambalo aliiachia mwaka 
2002 album hiyo imeandaliwa 
na Pharrell, Swizz Beatz, RZA, No 
I.D., Hit-Boy, Pete Rock na Kanye 
West.

MUONGOZAJI wa filamu Mare-
kani, Kevin Spacey, ameshinda 
kesi yake ya jinai na kuwabwa-
ga waendesha mashtaka ambao 
walitaka kesi hiyo iendelee 
kusikilizwa.

Kulingana na TMZ, makala 
iliyotumika kama ushahidi wa 
kumtia hatiani ilikataliwa na 
mahakama kutokana na kutoki-
dhi ukweli wa mashtaka yanay-
omkabili.

Pia imearifiwa kwamba 
waathirika hawakuweza 
kuishawishi kuwa kesi ya jinai 
na hata waendesha mashtaka 
walipojaribu kutetea walishind-
wa.

Babu Kevin una 
bahati kweli

MWANAMUZIKI wa Nigeria,Yemi 
Alade, amekuwa miongoni mwa 
wasanii wenye furaha baada ya 
kuwamo katika albamu mpya ya 
Beyonce inayojulikana kamma 
‘Lion King.’

Katika uzinduzi wa filamu 
inayobeba jina la wimbo huo, 
Yemi Alade alijiunga na wasanii 
wengine kukutana na Beyonce 
na kisha kuzungumza naye.

Akitumia ukurasa wake wa 
Instagram, Yemi Alade alishiriki 
kwenye video hiyo na kuan-
dika “Nimekutana na malkia, 
namaanisha,Oops namaanisha 
Beyonce,” ameandika.

Yemi Alade 
ashukuru Mungu 
kwa yote

Nas atangaza 
ujio The Lost 
Tape 2

MWANAMITINDO na mke wa 
rapa, Kanye West, Kim Kar-
dashian, ametinga ndani ya 
Ikulu ya Marekani kwa lengo la 
kumsaidia mwanamuziki Asap 
Rocky atoke kifungoni.

Kwa mujibu wa mtandao 
wa TMZ  Kim pamoja na 
mumewe Kanye West wako 
katika harakati kubwa ya kum-
pigania msanii huyo kwa Rais 
Donald Trump kusaidia kutoa 
jela.

Rapper huyo kwa sasa ame-
fungwa nchini Sweden, lakini 
Kim na Kanye wamefikia hatua 
nzuri baada ya kukutana na 
mkwe wa Trump ambaye ni 
Jared Kushner na alimuelezea 
kuhusu kesi ya Asap.

Kim, Trump 
wamjadili Asap 
kifungoni

BAADA ya Wizkid kushutumiwa kwa 
unyanyasaji wanawake, mwanamuziki 
huyo amejaribu kutuliza hali ya hewa 
kwa kuposti mtandaoni picha ya 
mtoto wake wa tatu.

Hivi karibuni msanii huyo amekuwa 
akilaumiwa kwa kumnyanyasa mama 
wa mtoto wake huyo Jada Pollock 
kwa kumpa kipigo.

Hata hivyo kwa kutumia akaunti 
yake ya Instagram, Wizkid ameweka 
picha yake akiwa na  mtoto wake 
huyo akionyesha kwamba anajali 
familia yake.

Wizkid usizuge,

kubali yaishe

JUMAMOSI JULAI 20, 2019
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 Mionzi ya Sheria

Na John 
Juma
0716217615

Mwongozo ukoje pale mteja 
anaposhindwa kurejesha Mkopo?

M
ASUALA ya kuweka mali 
rehani ili kupata mkopo 
hapa nchini yanaongo-
zwa na sheria kuu mbili 

nazo ni Sheria namba 4 ya Ardhi ya 
mwaka 1999 sura ya 113, pamoja na 
sheria namba 17 ya rehani ya mwaka 
2008. 

Kifungu cha 127 (1) cha Sheria ya 
Ardhi, kinatambua habari ya mhusi-
ka kushindwa kurejesha mkopo. Ki-
naielezea hatua hiyo kama miongoni 
mwa mambo ambayo yanakiuka 
masharti ya mkataba wa mkopo.

Wiki iliyopita tulianza sehemu ya 
kwanza ya makala hii na sasa tumali-
zie vipengele muhimu vya kuzingatia 
kwenye masuala ya rehani.

Ukiukaji wa masharti ya mkopo 
kutumia mali iliyowekwa reheni in-
aweza kuwa ni pamoja na kuweka 
mali hiyo reheni kwa taasisi au 
mkopeshaji zaidi ya mmoja.

Aidha, kuuza, kupangisha bila ya 
hata mhusika kutoa taarifa au kuom-
ba ridhaa kwanza kutoka kwa mtoa 
mkopo nao ni ukiukaji. 

Hata hivyo haya na mambo men-
gine yanayofanana na hayo ya-
tachukuliwa kama kukiuka masharti 
ya mkopo ikiwa yamekatazwa, wazi 
wazi, katika kupitia mkataba baina 
au kati ya taasisi ya fedha na mteja 
wake.

Pia kwa mujibu wa sheria mteja 
kushindwa kurejesha mkopo kunaju-
muisha pesa kamili aliyoiweka kama 

mkopo, riba, pamoja na makato 
mengine ambayo na yenyewe yana-
fanya sehemu ya mkopo huo.

NOTISI SIKU 60

Notisi ni ya lazima kabla nyumba 
au kiwanja cha mteja hakijauzwa. 
Bado siyo tu lazima mhusika kupati-
wa mapema, bali pia ni matakwa ya 
kisheria kutoa muda wa siku zisizo-
pungua 60.

Hivyo basi, mtindo wa kutoa au 
kuwapatia wahusika notisi ya siku 
14 tu au wakati mwingine chini hizo 
ni kukiuka taratibu za kisheria zi-
lizowekwa. 

Kifungu cha 127(1) (a) cha Sheria ya 
Ardhi kinaeleza kuwa pale mkopaji 
anapokuwa ameshindwa kurejesha 
mkopo kwa wakati au kwa mujibu 
wa makubaliano ya awali, basi taasisi 
ya fedha itampatia mkopaji, au mteja 
wake taarifa ya siku 60 juu ya nia 
yake ya kuuza mali.

Siku hizo zikiisha kabla mkopaji 
hajalipa moja kwa moja taasisi hiyo 
itaweza kuendelea na hatua za kuuza 
ikiwa tu itaamua kufanya hivyo. Kim-
singi, ni lazima mteja apatiwe taarifa 
ya siku 60 kabla. 

Siku hizo zinaanza au zitaanza 
kuhesabika kutokea siku taarifa ili-
popokelewa au kumfikia mteja. Kiny-
ume chake itakuwa ni kosa kwa mu-
jibu wa sheria.

MUHIMU

Notisi haishii kuhusika tu pale 
mteja anaposhindwa, atakaposhind-
wa kufanya malipo kwa mujibu wa 
makubaliano.

Bali pia kufuatia ukiukwaji wa 
sharti lolote lile la haki katika mka-
taba wa mkopo, ambalo taasisi ya 
fedha inadai mteja wake amelikiuka.

 Hapo pia, katika mazingira kama 
hayo, itabidi mteja husika kuchuku-
liwa hatua kisha taratibu nyingine 
baada ya hiyo zitafuatia.

UKIUKAJI NOTISI 

Awali ya yote, kama nyumba au 
kiwanja bado hakijauzwa nenda ma-
hakamani ili kuweka zuio (Caveat); 
na piliendapo mali imeshauzwa 
bado mhusika anaweza kufungua 
shauri mahakamani kubatilisha mau-
zo hayo batili kwa msingi wa  kuki-
ukwa kwa taratibu nzima za mauzo, 
na kurejeshewa mali yake.

ANGALIZO

Kwa mujibu wa Sehemu ya (iii)-Ka-
nuni ya 7(1), Kanuni mpya za Sheria 
ya Ardhi kupitia tangazo la Serikali 
namba 345 la Aprili 2019.

Inaelekeza, mwenye kiwanja au 
shamba ambalo (kwa namna moja au 
nyingine) halijaendelezwa au lenye 
maendelezo hafifu ikiwa ataomba 
mkopo na kuweka rehani ardhi hiyo, 
atatakiwa ndani ya miezi sita kutokea 
siku alipoweka rehani, apeleke taari-

fa kwa kamishna wa ardhi kuonyesha 
ni namna gani pesa yote au sehemu 
ya pesa alizokopa zimetumika katika 
kuendeleza ardhi hiyo.

Hili ni kwa ardhi zilizopimwa pe-
kee, majanga kwa wamiliki wasio 
rasmi. Mfano kama taasisi ya fedha 
(benki) itaamua kukupatia mkopo 
kwa ‘sharti kuu’ la kuliendeleza eneo 
husika basi ndani ya miezi sita tokea 
mteja apokee mkopo ni lazima ata-
wajibika kutimiza takwa la kutii ku-
peleka au kuwasilisha ‘taarifa maal-
um’ kwa Kamishna wa Ardhi.

Ataonyesha ni kwa namna au jinsi 
gani mkopo huo umetumika kuen-
deleza ardhi ambayo imetajwa kama 
rehani, hata kama mkopo husika 
unatoka kwa mafungu (installments).

 Aidha hata kama hizo fedha zi-
nakopwa maalum kwa ajili ya kuan-
zisha au kuendeleza biashara fulani, 
kununua gari ni lazima kiasi fulani 
kitengwe kwa ajili ya kuiendeleza ar-
dhi inayohusika.

Na taarifa ya namna pesa ilivyotu-
mika kuendeleza eneo itatakiwa ku-
tolewa katika fomu maalum ambayo 
imeanzishwa na Sheria ya Ardhi 
fomu namba 551.

Zaidi, udanganyifu wowote katika 
mchakato mzima ni jinai inayoweza 
kupelekea mhusika (yeyote) kwenda 
jela kwa kifungo kisichozidi miaka 
miwili au faini, ama vyote viwili kwa 
pamoja, kwa mujibu wa kanuni ya 9 
ya sheria ya reheni.

SAFU

  Kalamu ya Mwalimu

Reubeni 
Lumbagala

M
WENGE wa uhuru 
unaendelea kukimbizwa 
katika maeneo mbalim-
bali ukizindua miradi ya 

maendeleo na kutoa elimu ya uraia 
kwa wananchi. 

Kauli mbiu ya mbio hizo kwa mwa-
ka huu wa 2019 ni “maji ni haki ya kila 
mtu. Tutunze vyanzo na tukumbuke 
kushiriki uchaguzi wa serikali za mi-
taa”.

 Mbio hizi za mwenge ni muhimu 
kuendelezwa kutokana na umuhimu 
wake katika kuchagiza maendeleo 
kwa kuzindua miradi ya maendeleo 
na kuzungumzia masuala mbalimbali 
yenye tija kwa taifa  na kutoa elimu 
kwa  wananchi.

Sekta ya mazingira ni muhimu 
katika upangaji wa maendeleo. Bila 
kuwa na mazingira bora, juhudi za ki-
maendeleo zitakwama. Changamoto 
kubwa inayoikabili sekta ya mazingi-
ra ni kukosa utunzaji kutoka kwa wa-
nanchi wenye jukumu la kuyalinda ili 
kuwapo na ustawi na  maisha ya bin-
adamu na viumbe hai wengine. Hivyo, 
juhudi kubwa zimekuwa zikifanywa 
na serikali pamoja na wadau wengine 
wa mazingira katika kuhakikisha Tan-
zania inaendelea kuwa sehemu sala-
ma ya kuishi kwa kutunza mazingira 
kwa maendeleo endelevu ya vizazi 
vya sasa na vya baadaye.

Kauli mbiu ya mbio za mwenge 
mwaka huu, imebeba ujumbe wa 
elimu kwa umma juu ya masuala 

mawili yaani utunzaji wa mazingira 
na uchaguzi wa serikali za mitaa 
unaotarajiwa kufanyika mwezi 
Oktoba mwaka huu. Makala hii in-
aangazia eneo la utunzaji wa mazin-
gira lililobebwa katika kauli mbiu ya 
mwenge wa uhuru. “Maji ni haki ya 
kila mtu. Tutunze vyanzo vyake”, hii 
ni sehemu ya ujumbe uliopo katika 
kauli mbiu hiyo ambayo inasomeka 
kwenye mikoa yote mwenge unapo-
pita.

Maji ni uhai. Upatikanaji wa maji 
safi, salama na yenye kutosheleza un-
ategemea namna mazingira yalivyo-
tunzwa na kuhifandhiwa.

 Bila kutunza vizuri mazingira 
pamoja na vyanzo vya maji, usamba-
zaji wa huduma ya maji kwa wanachi 
utakwama kwani upatikanaji wa maji 
hautakuwa wa uhakika na hivyo kuk-
wamisha juhudi za kuwafikishia wa-
nanchi huduma hiyo muhimu kwa 
matumizi ya viwandani na uzalishaji.

Wananchi ambao ni watumiaji wa 
maji wana wajibu wa kutunza maz-
ingira ili maji yawafikie wale ambao 
bado hayajawafikia na huduma ya 
hiyo .

Viongozi wa mbio za mwenge wa-
napoendelea na shughuli zao za uzin-
duzi wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo, hutoa elimu kwa wananchi 
kuhusiana na umuhimu wa wao kuwa 
mstari wa mbele kutunza mazingira 
ili kila mwananchi aweze kupata hu-
duma ya maji. 

Maji yataendelea kububujika kuto-
ka katika vyanzo vyake kama vyanzo 
vya maji hayo vitatunzwa kikamilifu. 
Wananchi wahakikishe wanatoa taar-
ifa kwa vyombo vya ulinzi na usalama 
kwa wale wanaofanya shughuli za ki-
binadamu katika vyanzo vya maji.

Wapo wananchi wanaoendesha 
shughuli za kilimo na ukataji miti 
karibu na vyanzo vya maji ambavyo 
vinawahudumia wananchi wengi 
katika kuwapatia maji. Pamoja na 
ukweli kuwa wananchi wanayo haki 
ya kujishughulisha na shughuli za 
kiuchumi ili kujenga nchi, lakini ni 
muhimu shughuli hizo zisivunje she-
ria za nchi. 

Mwendelezo wa shughuli hizo 
za kilimo na ukataji miti kwa ajili ya 
mbao na kuni, ni kuharibu vyanzo 
vya maji na kusababisha wananchi 
kukosa huduma muhimu ya maji.

Maji yanahitajika sana kutokana 
na umuhimu wa wananchi kushiriki 
kilimo cha uhakika cha umwagiliaji ili 
kuwa na uhakika wa kuvuna badala 
ya kutegemea kilimo cha mvua.

Upatikanaji wa maji ukiwa wa 
kusuasua, utakwamisha juhudi za 
serikali za kuhamasisha wananchi 
kutumia kilimo cha umwagiliaji. Maji 
yakiwa hayapatikani au hayatoshele-
zi, itakuwaje kuhusu uanzishwaji wa 
kilimo cha umwagiliaji.

Maji pia ni bidhaa muhimu katika 
shughuli za viwandani kwani yana-
hitajika sana katika utengenezaji wa 

bidhaa mbalimbali na kwa matumizi 
ya huduma kuanzia hospitalini, shu-
leni na kwenye hoteli na migahawa.

Kuharibu mazingira ambapo kuta-
sababisha uhaba wa maji ni kurudi-
sha nyuma juhudi za serikali za ujenzi 
wa viwanda na ukuzaji uchumi. 

Haya yote yanathibitisha namna 
ambavyo mazingira yanapaswa 
kulindwa kwa nguvu zote na kila 
mwananchi ili mipango mbalimbali 
ya kimaendeleo iweze kutekelezeka 
kwa urahisi.

Kabla ya wananchi kulalamikia 
ukosefu wa maji katika maeneo yao, 
wanapaswa kujiuliza kwanza juu ya 
ushiriki wao katika utunzaji wa vyan-
zo vya maji na mazingira kwa ujumla. 

Hakuna namna ambayo wananchi 
wanaweza kupata maji safi, salama na 
yenye kutosheleza kama vyanzo vya 
maji vitaharibiwa na wao wenyewe. 

Hivyo basi, wananchi wazingatie 
elimu inayotolewa na viongozi wa 
mbio za mwenge kuhusiana na utun-
zaji wa vyanzo vya maji na mazingira 
ili kila mwananchi aweze kufaidi hu-
duma ya maji.

 Wote wanaohujumu sekta ya maz-
ingira na vyanzo vya maji wachuku-
liwe hatua kali ili kuwa fundisho kwa 
wengine wanaocheza na uhai na 
maisha ya binadamu kwa kuharibu 
mazingira. 

Kongole Mwenge wa uhuru, 2019 
kwa kumulika utunzaji wa mazingira. 
Tafakari.

Tuusikie mwenge tutunze mazingira



Jumamosi Julai 20, 201922

MAKALA

Na Marry Geofrey

K
ATIKA jitihada za ku-
nyanyua elimu nchini 
kumekuwa na mbinu 
mbalimbali ambazo zi-

natumiwa na taasisi za serikali 
na zisizo za umma kuboresha ili 
kufikia azma hiyo.

Zote zikiwa na lengo la ku-
hakikisha elimu inakuwa imara, 
bora na endelevu.

Pamoja na jitihada hizo za seri-
kali na taasisi nyingine  kubore-
sha elimu nchini, inaonekana 
wazi kuwa wazazi wengi wanap-
enda kuwapeleka watoto wao nje 
ya nchi kusoma wakiamini kuwa 
huko kuna mazingira mazuri na 
elimu bora zaidi.

Hakuna asiyefahamu kwamba 
kuwapo na elimu  na mazingira 
bora ya kumvutia mwanafunzi 
kusoma ndipo kutamfanya aweze 
kufaulu vyema masomo yake na 
kuipenda shule.

Katika kuliona hilo, Kampuni 
ya Global Education Link inay-
ofanya kazi ya kuwatafutia wahit-
imu nafasi za kwenda kusoma ka-
tika vyuo vya nje ya nchi, inaeleza 
kuwa itaendelea kuifanya kazi 
hiyo kwa weledi. 

Regina Lema ni Meneja wa 
Tawi la kampuni hiyo mkoa wa 
Dar es Salaam, anasema tangu 
kampuni hiyo ilipoanzishwa 
mwaka 2016 mpaka sasa ime-
fanikiwa kuwapeleka wanafunzi 
zaidi ya 5000 nje ya nchi kwenda 
kusoma.

Lema anasema mwitikio wa 
wanafunzi kwenda kusoma nje 
ya nchi umekuwa mkubwa jam-
bo ambalo limesaidia kuongeze-
ka kwa wataalam wengi nchini.

Anasema mwitiko huo pia una-
tokana na ufaulu mzuri wa wa-
nafunzi hao waliopata nafasi ya 
kusoma nje ya nchi.

Lema anasema kampuni yao 
imekuwa kiwafuatilia wanafunzi 
hao wanaokwenda kusoma nje 
kuanzia hatua ya ushauri, pamoja 
na kupita mashuleni kutoa elimu 
juu ya kozi gani wanaweza kuso-
ma chuo kikuu.

“Sisi tumekuwa tukiwafua-
tilia wanafunzi wetu huku nje ya 
nchi wanapokwenda kusoma la-
kini pia wanapohitimu masomo 
tunaendelea kuwashauri pia,” 
anasema.

Anaeleza kuwa kila mwanafun-
zi anayechagua chuo cha kusoma 
nje ya nchi kupitia kampuni yao 
humfanyia mchakato wa udahili, 
utafutaji wa visa, hati ya kusafiria 
pamoja taaratibu nzima ya vibali 
vya serikali.

“Baada ya hapo sisi pia tuna-
fanya mchakato wa kumtafutia 
tiketi na mara nyingi wanafunzi 
wetu hutumia ndege moja kusa-
firi unakuta wanafunzi 50 wana-
safiri kwa pamoja wakiwa na wa-

fanyakazi wetu wanne,” anasema.
Anaeleza kuwa wanafunzi hao 

baada ya kufika huko  huwapele-
ka hadi chuoni na wakishaanza 
masomo ndipo wafanyakazi hao 
wanarejea nchini kwa ajili ya shu-
ghuli zingine.

Lema anasema ili kujua ana-
chokifanya mwanafunzi akiwa 
masomoni, wanamfumo maalum 
ambao humfatilia  kwa kuangalia 
matokeo yake ya mtihani, majar-
ibio pamoja na mwenendo mzi-
ma wa maisha yake.

“Kipo pia kitengo kingine am-
bacho kazi yake ni kuhakikisha 
wanafatilia maendeleo ya siku 
kwa siku ya wale wanafunzi yaani 
namna wanavyofanya kazi zake 
darasani, kuchukua matokeo na 
kuwapatia wazazi na masuala 
mbalimbali ya kijamii wanayoya-
fanya huko,” anasema.

Kadhalika, pia wanao umoja wa 
wazazi wa wanafunzi wanaosoma 
nje ya nchi ambao umekuwa uki-
tuma mwakilishi kuzunguka nchi 
mbalimbali ambazo wanafunzi 
hao wanasoma kwa lengo la 
kuangalia mienendo ya watoto 
wao.

KUHUSU MAHAFALI

Akizungumzia mahafali, Lema 
anasema mwaka huu kampuni 
hiyo kwa mara ya kwanza itafanya 
mahafali ya kwanza ya wanafunzi  
waliosoma nje ya nchi kwa lengo 
la kuwahamasisha wanaoendelea 

kusoma kwa bidii na hao wali-
omaliza huwaunganisha na fursa 
za ajira.

“Wanafunzi hawa wamesha-
maliza kusoma huko nje na kufan-
ya vizuri sasa wanarudi nyumbani 
wanafanyiwa mahafali mengine, 
hii tunaimani itawasaidia waliopo 
masomoni kujitahidi kusoma kwa 
bidii ili waje kuwasaidia wazazi,” 
anasema Lema.

Mahafali hayo ambayo yanata-
rajia kufanyika Agosti 11 mwaka 
huu yatawakutanisha wahitimu 
hao na waajiri ambao wanaamini 
watapata fursa ya kuwaona vijana 
hao namna walivyokuwa bora ki-
sha kupendezewa kuwaajiri.

“Waajiri watakuwepo hivyo 
itakuwa ni rahisi kwao kuwapata 
watu wa taaluma mbalimbali 
waliosoma nje ya nchi, lakini pia 
wanafunzi hawa wataandika na 
kuandaa project zao ambazo zi-
tawasaidia na wao pia kama waki-
pata watu wa kufanya nao kazi,” 
anasema.

Anasema kwa sasa kampuni 
hiyo imetanuka kutoka kuwapo 
katika mkoa mmoja hadi  kwenye 
mikoa mingine mitano ambayo 
ni Mwanza, Arusha, Dodoma, 
Mbeya na Zanzibar.

CHANGAMOTO

Meneja wa Tawi la Dar es Sa-
laam, anasema moja ya changa-
moto wanayokumbana nayo ni 
uelewa mdogo wa wanafunzi 

kuhusu kozi anayotaka  kwenda 
kusoma jambo linalochukua 
muda mrefu kumuelewesha.

“Hii ni changamoto ambayo 
tunakumbana nayo, unakuta 
mtu anapomaliza kidato cha sita 
ndipo anaanza kufikiria cha ku-
soma jambo ambalo halitakiwi, “ 
anasema Lema. Na ili kukomesha 
jambo hili tumekuwa tukizungu-
ka mashuleni kutoa ushauri kwa 
wanafunzi na kuwaeleza ni kozi 
gani anaweza kusoma pindi ana-
pomaliza elimu yake ya Sekond-
ari” anasema Meneja Lema.

Anaeleza kuwa kwa miaka ya 
nyuma pia walikuwa wakikum-
bana na changamoto ya wazazi na 
wanafunzi kufikiri kuwa kwenda 
kusoma nje ya nchi ni gharama 
kubwa.

“Miaka ya nyuma changamoto 
hii ilikuwa kubwa sana ila sasa hivi 
tunashukuru inapungua kwani 
tunawaelewesha watu kuwa upo 
mkopo usiokuwa na riba ambao 
mzazi anaweza kukopa na kwen-
da kumsomesha mtoto wake nje 
ya nchi,” anasema.

Lema anasema changamoto ny-
ingine ni kuchelewa kutoka kwa 
matokeo ya kidato cha sita hapa 
nchini hali inayochangia shughuli 
za kumfanya mtoto kwenda ku-
soma nje ya nchi kufannyika kwa 
muda mfupi.

“Matokeo yanachelewa sana 
kutoka hivyo inamlazimu mtoto 
kutumia muda mfupi kufanya 

udahili wa kusoma nje ya nchi 
na hii inakuwa mzigo hata  kwa 
mzazi kwakuwa wanakuwa hawa-
jajiandaa,” anasema.

MALENGO YAO

Lema anabainisha malengo 
yao ni kuwa moja ya mawakala 
wakubwa duniani wanaowatafu-
tia wanafunzi vyuo vikuu nje ya 
nchi vyenye ubora wa hali ya juu.

“Pia lengo letu si tu kuwapele-
ka watu kwenda kusoma nje ya 
nchi tunategemea na wenzetu 
huko waje hapa nchini ili na  wao 
waweze kusoma na kwa ku-
litekeleza hilo tayari tumeshafun-
gua ofisi zetu China, Zambia na 
tunawakala Kenya,” anasema 
Lema.

Aidha, lengo lao jingine ni ku-
hakikisha jamii inaelimika hivyo 
watajitahidi kwa hali na mali wa-
nafunzi wapate elimu bora.

WITO 

Meneja Lema anatoa wito kwa 
wahitimu wote wa elimu ya se-
kondari kutembelea kampuni 
hiyo kwa lengo la kupata ushauri 
kuhusiana na chuo gani anaweza 
kusoma nje ya nchi.

“Tunafanya kazi na vyuo zaidi 
ya 500 nje ya nchi hivyo wa-
nafunzi wasisite  kututembelea 
ili kupata ushauri au maelekezo.” 
Anasema Lema.

Taasisi yawafungulia milango 
Watanzania kusoma ng’ambo 

Wahitimu wa vyuo vikuu wakifurahia mafanikio. PICHA: MTANDAO.
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MAKALA

Na Beatrice Moses

MAPENZI yanaua. Ni msemo 
ambao unaweza kuhusishwa 
na matukio kadhaa na visa 
vya mauaji vinavyotokana na 
migogoro ya uhusiano wa map-
enzi wakiwamo walio kwenye 
ndoa.

Kisa cha mauaji kinachotajwa 
kumkuta mwanandoa Naomi 
Marijani, (36) ni cha kusikitisha 
ambapo kwa hakika kimeacha 
maswali kadhaa ambayo ni ki-
tendawili kinachongoja mahaka-
ma kukitegua.

Ni wazi kwamba ndugu, jamaa 
na maraiki kama wanajamii 
wanalazimika kusubiri ma-
hakama kutoa maelezo iwapo 
Naomi mama wa mtoto mmoja 
ameuawa na mumewe anayeta-
jwa kwa jina la Khamis Luon-
go,(38).

Inasubiriwa korti iufaham-
ishe umma, kwa nini aliamua 
kumteketeza kwa mkaa na ku-
fanya majivu yake mbolea ya 
mgomba.

Ni kwa nini alimshitaki mkewe 
kuwa ametelekeza mtoto wao 
wakati akijua kuwa amesha-
muua?

Hayo ni miongoni mwa mas-
wali ambayo Luongo ataka-
pandishwa kizimbani anataraji-
wa kuyajibu baada ya mahakama 
kumsikiliza na kujuua ukweli.

Zaidi kufahamu ni kipi kilim-
chochea kufanya mauaji hayo 
yanayoshangaza na kuikirisha 
wengi.

MAELEZO YA POLISI

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kipolisi Temeke, Amon Kak-
wale, anazungumzia  tukio hilo, 
akibainisha kuwa asubuhi ya 
Mei 15 mwaka huu, katika eneo 
la Gezaulole Wilaya ya Kigam-
boni jijini Dar es salaam, Luongo, 
anashukiwa kumuua mkewe.

“Mara baada ya mauaji hayo 
Luongo anaeleza kwamba ali-
chukua mwili wa mke wake na 
kuuweka kwenye  shimo aliloli-

 “Upelelezi uliendelea. Luongo 
akiwa anaenda kuripoti Oisi ya 
Mkuu wa Upelelezi (RCO) Te-
meke hadi tarehe 15 Julai mwaka 
huu alipozuiliwa kwa mahojiano 
ya kina ndipo akaamua kusema 
ukweli kuwa alimuua mkewe.”

Yanayodaiwa kuwa ni mabaki 
ya mwili wa Naomi yalipatikana 
Julai 16 mwaka huu, huko samba-
ni kwao, baada ya polisi kuelezwa 
kuwa ndiko eneo yalipozikwa.

Taarifa kutoka kwa ndugu wa 
Naomi zinabainisha kuwa un-

SIMANZI NAOMI
nNdugu wasubiri kipimo DNAnIkithibitika kuzikwa kwa heshima

chimba kwenye banda la kufugia 
kuku kisha aliweka mkaa magunia 
mawili na mafuta ya taa akawasha 
moto,” anasema Kamanda. 

Luongo anatajwa kuwa ni mfan-
yabiashara, inayeelezwa kuwa 
baada ya kuuteketeza mwili huo 
alichukua mabaki kwa gari lake 
lenye namba T 206 CEJ  aina ya 
Subaru Forester.

Aliyapeleka shambani kwake 
kijiji cha Mlogolo huko Vikindu 
Wilaya ya Mkuranga Mkoa wa 
Pwani na kuyazika, kisha akapan-
da mgomba juu yake.

Kamanda anabainisha kuwa 
baada ya kufukia majivu na ku-
panda mgomba alirudi nyumbani 
kwake akitangaza kuwa mke wake 
ametoroka nyumbani. 

KUBAINIKA

Kakwale anasema siku nne 
baadaye, ilipoika Mei 19, Luongo 
alifungua jalada polisi kuwa mke 
wake ametoroka nyumbani na ku-
pewa RB yenye kumbukumbu MJ/
RB/234/2019 kutoka kituo kidogo 
cha Polisi Mjimwema.

“Baada ya kufanya hayo inaele-
zwa kuwa Luongo aliwajulisha 
ndugu jamaa na maraiki zake 
kuwa mke wake ametoroka ny-
umbani. Juni 12, mwaka huu 
alifungua jalada jingine KGD/
IR/3617/2019 linalomlalamikia 
mkewe kumtelekeza mtoto, ait-
waye Gadious Khamis mwenye 
miaka sita,” anasema Kamanda 
Kakwale.

HOFU YA NDUGU 
Kamanda Kakale, anaongeza 

kuwa ndugu wa Naomi nao wali-
fungua jalada katika kituo cha 
Temeke Juni 13 mwaka huu, kutoa 
malalamiko ya kupotea kwa 
ndugu yao wakiomba kufanyike 
uchuguzi.

unuzi wa gari la mtumba aina 
ya Vitz unaweza kuwa sababu ya 
mauaji ya ndugu yao huyo.

Akizungumza na Nipashe kaka 
wa marehemu Wiseman Marija-
ni, anasema kuwa Luongo aliku-
wa na mgogoro na mkewe baada 
ya kuona amenunua gari hilo bila 
kumwomba fedha.

Anaeleza kuwa Naomi ali-
nunua gari hiyo baada ya ku-
chukua mkopo kutoka kwenye 
fedha zinazotokana na kodi za 
wapangaji kwenye nyumba yao 
ya urithi walioachiwa na wazazi.

Familia hiyo imeanzisha utara-
tibu wa kukusanya fedha hizo na 
kukopeshana ili kuwa na miradi 
mbalimbali ya kujiendeleza.

“Naomi alinijulisha jinsi 
mumewe alivyotia shaka ma-
hali alipopata fedha hizo za ku-
nunulia gari, alilalamika kuwa 
hakutaka kumwamini kuwa 
alikopa fedha za familia,” Mari-
jani anaeleza.

Marijani anasema kwa nyakati 
tofauti amesuluhisha migogoro 
kadhaa ya dada yake na shemeji 
yake, lakini hakutarajia itaikia 
kugharimu uhai wa mdogo wake.

Anabainisha kuwa ingawa baa-
dhi ya migogoro hiyo ilisababisha 
Naomi   aliyekuwa na shahada 
kutoka Chuo cha Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere cha Dar es 
Salaam kuacha kazi. 

Wakati wa uhai wake Naomi 
alifanya kazi kwenye Shirika la 
Utaiti la Synovate na TNS Re-
search international na Baraza la 
Mtihani la Taifa( NECTA). 

“Nakumbuka mdogo wangu 
aliwahi kulalamika mambo men-
gi ikiwamo kuhusu wasichana 
kuondoka nyumbani ghala na 
kumwachia mwanaye ndipo 

CHEMSHABONGO NA NIPASHE NAMBA (00 8 00)                                       Jibu Na: 7
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1.  Zao linalolimwa sana 
7.  Huunganisha kichwa na 
sehemu nyingine za mwili 
Marekani  
 9.  Utawala 
11.Furaha 
13.neno la kushurutisha
15.Pimana nguvu  
18. Vazi 
19.Sema Naam 
20.Miungu ya busara Ugiriki
24. Mji mkuu wa Tanzania 
25. Mwezi wa saba 
26. Mmea 
27. Wafanyakazi katika Idara

Dondoo: Chini 
1. Mtumishi wa Mungu 
2. Tia watu hamu ya jambo 
3.  Sala 
4.  Mwezi wa nane katika 
kalenda ya Kiislamu 
5. Kusokena na kutojulikana 
mahali kitu kilipo 
8.  Mji wake mkuu ni Niamey 
10.Pesa ya China 
11.Aina ya embe dogo jem-

bamba
14.Maneno asemayo mtu 
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MAKALA

VVU KWA WATOTO

Wanaokataa kusindikiza wenza kliniki ni chanzo
Na Rahma Suleiman,          

ZANZIBAR

MAZOEA ya wanaume kutofua-
tana na wenza wao pale

wanapokuwa na ujauzito na 
kukataa kwenda vituo vya afya 
kwa ajili ya kupimwa , kume-
kuwa ni chanzo cha maambukizi 
mapya ya Virusi Vya Ukimwi 
(VVU), kutoka kwa mama kwen-
da kwa mtoto.

Zama hizi mume anatakiwa 
kushiriki kikamilifu na mkewe 
kuazia mwanzo wa mimba hadi 
otto anapozaliwa ili kuilinda afya 
ya mama na otto.

Nipashe inazungumza na vy-
anzo mbalimbali ili kubaini hali 
halisi ya tatizo hilo hasa kwa 
kinababa wanaokaidi kwenda 
pamoja na wenza wao kiliniki.

WANAOISHI NA VVU
Asha Haji (sio jina halisi) ni 

mtoto anayeishi na maambukizi 
aliyoyapata kutoka kwa mama 
ambaye sasa ni marehemu.

Anasema alikuwa akiugua ki-
fua na homa za mara kwa mara 
bila ya kujua anasumbuliwa na 
nini lakini baada ya kuika umri 
wa miaka 12 alielezwa na familia 
yake kuwa anaishi na maambuki-
zi na kwa muda wote analelewa 
na bibi yake na kwa kipindi cho-
te anatumia dawa za kufubaza 
makali ya VVU.

Mzazi mwingine jina linahi-
fadhiwa alimkinga mtoto wake 
baada ya kwenda hospitali kipin-
di cha ujauzito na kupewa ushau-
ri, maelekezo na dawa. Anasema 
alipopata ujauzito mwanamume 
alimkimbia na kuikia hatua ya 
kutaka kujiua baada ya kugundu-
lika kuwa anaishi na VVU tena ni 
mjamzito.

Anaeleza kuwa licha ya kwam-
ba anaishi na maambukizi aliji-
fungua salama na mtoto asiye 
na VVU na sasa ni muelimishaji 
mzuri kuhusu maambukizi ya 
VVU na amejitangaza na kuji-
kubali hali yake.

Khamis Juma (48) na mke wake 

wanaishi na VVU, anaeleza kuwa 
mkewe akiwa na ujauzito aliam-
batana naye kwenda kliniki am-
bapo walipewa masharti maalu-
mu ili kumwokoa mtoto asipate 
maambukizi.

 “Wataalamu wa afya wal-
itupa masharti tangu hatua za 
kumtafuta mtoto na kipindi cha 
kujifungua mtoto wetu, nashuk-
uru mtoto yuko  salama na sasa 
ana miaka 2.5”, anasema Juma.

WIZARA YA AFYA
Takwimu za Wizara ya Afya 

Zanzibar, zinasema  asilimia 90 
ya watoto walio chini ya umri 
wa miaka 15 wanaoishi na VVU 
wameambukizwa na mama zao 
kutokana na kutochukua hatua 
za kuwakinga.

Taarifa hizo zinaonyesha kuwa, 
mwaka 2016 jumla ya watoto 10 
walizaliwa na maambukizi ya 
VVU mwaka 2017 walikuwa 15, 
mwaka 2018 ni watoto tisa kati ya 
hao mmoja alifariki na wengine 
wanaendelea na ARVs zinazo-
tolewa katika kliniki mbalimbali 
na hospitali kuu ya Mnazimmoja.

Mratibu wa huduma za kuzuia 
maambukizi ya mama kwenda 
kwa mtoto kutoka Mradi Shiriki-
shi, Ukimwi, Homa ya Ini, Kifua 
Kikuu na Ukoma Zanzibar, Khadi-
ja Abass Mohammed, anasema 
jumla ya watu 6,393 wanakisiwa 
kuwa wanaishi na maambukizi.

Kati ya hao watoto chini ya 
umri wa miaka 15 ni 582 na 
wale ambao wenye maambukizi 
mapya inakisiwa kuwa ni 172.

“Kati yao, inakisiwa 20 ni wato-
to chini ya umri wa miaka 15 huku 
idadi ya vifo kwa mwaka vinavyo-
tokana na Ukimwi vinakadiriwa 
kuikia 115, kati ya hivyo 28 ni wa-
toto.” Anasema Khadija.

Anasema, hivi sasa hali ya 
maambukizi kwa Zanzibar inati-
sha hasa kwa ongezeko la watoto 
wanaozaliwa na VVU na kwamba 
asilimia 90 ya watoto walio chini 
ya umri wa miaka 15 wanaoishi 
na maambukizi wameyapata kwa 
mama zao waliokwepa kuchukua 

tahadhara kuwaepusha na ma-
gonjwa.

Anasema, watoto hao wamepa-
ta maambukizi kutokana na wa-
zazi wao kutojijua kama wanaishi 
na VVU na wengine  hawatumii 
ARVs ipasavyo. “Ili kumlinda mto-
to asipate maambukizi ni vizuri 
kuhakikisha baba anambatana na 
mweza wake kwa ajili ya kupata 
elimu ya afya na kupata vipimo 
vyote ili kumkinga mtoto ,” anase-
ma mratibu huyo.

CHANGAMOTO
Akizungumzia changamoto zi-

nazojitokeza katika vituo vya upi-
maji VVU, Khadija anasema kuwa 
kinamama wengi wanaopimwa 
hukutwa na maambukizi lakini 
wanaume hawana. Hata hivyo, 
ushiriki mdogo wa kina baba 
kwenye huduma hizo na unyan-
yapaa katika familia ni tatizo lin-
alojitokeza.

Aidha, kuna changamoto 
kubwa ya kuzuia maambukizi ya 
VVU kutoka kwa mama kwenda 
kwa mtoto kwani wajawazito wa-
naacha kutumia huduma za mat-
ibabu na baadhi wanatoroka.

TAARIFA ZA TUME
Oisa Uhamasishaji wa Tume ya 

Ukimwi (ZAC), Sihaba Saadat Haji, 
anasema kuanzishwa utaratibu 
wa wajawazito kwenda na wen-
za wao vituo vya afya wakati wa 
ujauzito ni njia moja wapo itakay-
oweza kupunguza maaambukizi 
ya VVU kwa mama kwenda kwa 
mtoto.

Anasema mama na mwenza 
wake wakiweza kwenda pamoja 
na kupimwa wataweza kujua afya 
zao na pia wataondoa udanganyi-
fu unaofanywa na baadhi ya watu 
kutopima VVU wakati wanapo-
taka kufunga ndoa. Oisa Saadat, 
anabainisha kuwa jambo la kupi-
ma afya ni la muhimu  kwa wa-
nandoa na wataweza kumkinga 
mtoto wao mapema kupata VVU.

“Watu tunapowajua afya zao 
mapema basi inakuwa rahisi ku-
wapa huduma ili kumkinga mtoto 
wao kupata maambukizi na wan-
apodharau ndipo idadi

ya watoto wanaozaliwa na 
maambukizi inakuwa”, alisema.

Anasema, mara nyingi baba an-
apokuwa na maambukizi husaba-
bisha kumuambukiza mwenza 
wake na baadaye hupelekea wa-
toto kuzaliwa na VVU.

“Lengo letu ni kudhibiti maam-
bukizi mapya ya VVU hasa kwa 
watoto, vijana wa rika ambao ni 

waathirika wakubwa wa maam-
bukizi,” anasisitiza.

VIONGOZI WA DINI
Askofu wa Kanisa la Anglikana 

Zanzibar Michel Haidh, anase-
ma kuwa wanaume wamekuwa 
wagumu kupima VVU ikilingan-
ishwa na wanawake na kuwataka 
walio katika ndoa kuongozana na 
wake zao kwenda kupima afya 
mama anapokuwa mjamzito.

Aidha, Kanisa la Anglikana kwa 
kushirikana na shirika la afya yak-
inifu (Amrifu) linatekeleza mradi 
wa  kupambana na VVU  ambapo 
wamekua wakitoa elimu kwa 
waamini. 

Kazi inayofanyika  katika iba-
da na mikusanyiko mbalimbali 
inayoandaliwa na wadau hao. 
Jitihada mbalimbali zimekua ziki-
fanyika katika kusaidia sekta ya 
afya kwa jamii kwa uzazi salama 
kwa mama na mtoto ikiwemo 
kuanzishwa mradi wa afya ka-
milifu unaopambana kupunguza 
maambukizi mapya ya Ukimwi.

Msimamizi wa mradi wa Afya 
Kamilifu Zanzibar, Dk Moham-
med Hassan, anasema lengo la 
mradi huo ni kupunguza maam-
bukizi mapya na kuhakikisha 
kwamba wale wanaoishi na VVU 
wanaimarika afya zao kwa ku-
patiwa dawa kikamilifu ili kupata 
vijana ambao ni wazalishaji wa-
zuri katika taifa lao.

Anasema tasisi yao inasaidiana 
na serikali katika kuwajengea uw-
ezo wataalamu wa afya ya uzazi 
katika vituo vya vya afya kwa 
lengo la kutoa huduma bora  kwa 
wanajamii pamoja na kupunguza 
maambukizi mapya ya VVU kwa 
mama wajawazito na watoto Zan-
zibar.

Dokta Hassan anasema imeika 
wakati kila mmoja kuchukua jiti-
hada za kupambana na na Ukim-
wi na kupunguza maambukizi 
ya mama kwenda kwa mtoto na 
watu wengine ikiwa ni dhamira 
ya malengo ya Umoja wa Mataifa 
(UN) iikapo mwaka 2020, 
ugonjwa huo uwe umedhibitiwa.

Simanzi kifo cha Naomi

akaamua kujiajiri mwenyewe 
kwa kuanzisha duka la dawa 
ili pia kumhudumia mwanaye 
Gadiosa,”anasema.

  Marijani anabainisha kuwa 
nduguye pia aliwahi kulalamika 
kuwa mumewe alikuwa anafanya 
mambo ya hatari kama kuwasha 
jiko la gesi na kuacha gesi kusam-
baa ndani kwa wingi. Naomi 
alipoika na kuwasha ili kupika 
moto    ulilipuka lakini alisusuri-
ka.

  “Nakumbuka ulikuwa 
mgogoro mkubwa kwa kuwa 
Naomi alikasirika na kulalamika 

sana kuhusu kitendo hicho,” 
Marijani anasema. 

Anasema baada ya kupata 
taarifa za kutoweka kwa ndugu 
yao walipata mashaka, baada 
shemeji yao kuwaambia kuwa 
alitoweka ghala katika mazingira 
yasiyoeleweka.

“Kwanza tulimuomba Mungu 
sana,pia tutafanya juhudi mbal-
imbali za kumtafuta kama wa-
nandugu, mazingira yaliyoone-
kana yalisababisha tuzidi kumhisi 
shemeji kuwa anajua ndugu yetu 
alipo,” alisema. 

JITIHADA
Juhudi zilizofanywa za 

kumtafuta Naomi ni pamoja 
na kutoa matangazo kwenye 
mitandao ya jamii, pamoja na 
kushirikisha mamlaka mbalim-
bali.

 “Tunashukuru Mungu. Sheme-
ji amekiri mwenyewe polisi kuwa 
amemuua na kueleza alichofanya 
na jinsi ambavyo tukio la mauaji 
limekuwa likimtesa likimjia kwa 
kurudia kichwani mwake hivyo 
kumkosesha amani,” Marijani 
anasema.

“Amewaeleza polisi kuwa 
alitumia siku tatu kuteketeza 
kwa moto mwili wa Naomi, am-
bapo alikuwa anaugeuza kama 
vile anachoma mishikaki, kisha 

kuchukua mabaki na kwenda 
kuyafukia kwenye shamba lao 
Mkuranga na kupanda mgomba,” 
Marijani anasema. 

KUANDAA MAZISHI

“Sasa tunasubiri uthibitisho wa 
vipimo vya DNA kutoka kwenye 
mabaki ya mwili wa ndugu yetu.
Ikithibitika tutavikusanya na ku-
viweka kwenye jeneza jinsi vili-
vyo na tutamzika kwa heshima 
zinazostahili ili tuwe na alama ya 
kaburi lake,”anasema Marijani.

Mtaalam wa Saikolojia, John 
Ambrose maarufu kwenye 
mitandao ya jamii kama John-

saikolojia anaelezea wivu wa 
mapenzi kwamba hujengeka ku-
tokana na hofu na mazingira ya 
uhusiano ulivyoanza.

Anasema japo asingependa 
kuhusisha suala hilo tatizo la 
akili, lakini akaonya kuwa katika 
jamii kuna watu  wenye matatizo 
ya afya      ya akili, wengine waki-
kabiliwa    na msongo wa mawazo 
na hawajajishughulisha kupata 
tiba.

“Hii nayo imechangia matukio 
ya kikatili katika jamii. Utama-
duni wa mtu kuwa na matatizo ya 
kisaikolojia na jamii au mhusika 
kuyapuuzia yamechochea mam-
bo mabaya kutokea,’’anasema.
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Vipimo vya damu kwa wazazi ni muhimu kufahamu namna ya kumkinga 
mtoto iwapo mama ameathirika ili kumwepusha na maambukizi kutoka 
kwa mama. PICHA: MTANDAO.



Maelfu ya Waganda 
yatumikishwa kibabe

Raia wa Uganda, mtumishi wa ndani huko Oman. PICHA: BBC

25

HABARI KIMATAIFA

Jumamosi Julai 20, 2019

KAMPALA, Uganda

Uganda imelezea hofu yake kuhusu 
hali ya raia wa nchi hiyo wanaofanya 
kazi Oman ikidai kuwa huenda ni wa-
hanga  wa ulanguzi wa binadamu.
Suala hilo limeangaziwa katika ripoti 
iliyowasilishwa bungeni jana Ijumaa 
ikieleza kuwa zaidi ya Waganda 
40,000 wanafanya kazi Oman  taifa 
ambalo halina makubaliano yoyote 
ya kibiashara na ajira za watu hao.

Serikali ya Uganda imekuwa iki-
jaribu kuwafikia raia wake ambao ni 
wahamiaji wanaofanya kazi Mashari-
ki ya Kati baada ya kupokea simu za 
kutafuta msaada kutoka kwa raia hao 
wanaofanya kazi za ndani.

Wengi wao ni wanawake ambao 
wamekosa nafasi ya ajira chini mwao 
na kuamua kutafuta kazi katika 
mataifa ya Uarabuni.Lakini mpango 
wa ajira kwa wahamiaji umekumbwa 
na madai ya unyanyasaji wa kingono 
pamoja na dhuluma wanazopitia 
wafanyakazi wa ndani kutoka kwa 

Zuma agomea tume ya rushwa

Marekani  
yadungua 
ndege ya Iran 
WASHINGTON, Marekani

RAIS  wa Marekani, Donald Trump, 
amesema jeshi la maji la Marekani 
limetungua ndege isiyo na rubani 
ya Iran katika eneo la mpaka kati ya 
Ghuba ya Uajemi na Ghuba ya Oman.

Alisema meli ya jeshi lake ‘’ili-
chukua hatua ya ulinzi’’ siku ya Al-
hamisi baada ya ndege hiyo kusogea 
kwa takriban mita 914 karibu na 
chombo hicho.

Iran haijasema chochote kuhusu 
hilo. Mwezi Juni, Iran iliangusha 
ndege ya kijeshi isiyo na rubani ya 
Marekani, na kusababisha hofu ya 
kutokea mzozo wa kijeshi.

Awali Tehran ilisema imekamata 
‘’meli ya kigeni’’ na wafanyakazi 
wake 12 siku ya Jumapili kwa kusa-
firisha mafuta kinyume cha sheria. 
Iran imekuwa ikishutumiwa na 
Marekani kwa kushambulia meli zake 
tangu mwezi Mei.Tehran mara kwa 
mara ilikana shutuma hizo.

Akizungumza Ikulu, Raia Trump 
alisema ‘’Ninataka kuwajulisha 
kuhusu tukio lililotokea kwenye eneo 
la mpaka wa Hormuz lililohusisha 
meli yetu ya kijeshi.

Chombo hicho kilichukua hatua 
ya kujilinda dhidi ya ndege isiyo 
na rubani ya Iran ambayo ilikuwa 
karibu sana hatua iliyokuwa ikitishia 
usalama wa meli na waliokuwa ndani 
ya meli hiyo. Ndege hiyo iliharibiwa 
mara moja’’.

Ofisa wa Idara ya Ulinzi Marekani 
aliyenukuliwa na New York Times 
alisema ndege hiyo isiyokuwa na 
rubani imedunguliwa kwa kutumia 
kifaa cha kukwamisha utendaji kazi 
kwa njia ya umeme.

Washington awali ilisema Iran 
lazima  iachie meli ambayo ilidai 
kushikiliwa na Iran. Vyombo vya 
habari vya Iran vililinukuu jeshi la 
Iran likisema kuwa meli hiyo ilikuwa 
imebeba lita 220,000 za mafuta. 
Chombo hicho kilikamatwa kusini 
mwa Iran, kisiwa cha Larak, Iran il-
ieleza. Kumekuwa na mvutano katika 
eneo la Ghuba tangu Marekani ilip-
oweka vikwazo zaidi dhidi ya sekta 
ya mafuta ya Iran baada ya kujion-
doa kwenye mkataba wa nyuklia wa 
Iran wa mwaka 2015.

Marekani imeishutumu Iran kwa 
mashambulizi mawili dhidi ya meli 
za mafuta katika eneo la ghuba ya 
Oman mwezi Mei na Juni, shutuma 
ambazo Iran imezikana.

Iran pia ilidungua ndege ya kijasusi 
ya Marekani katika eneo la mpaka 
huo. Tehran imesema ndege hiyo 
iliingia kwenye anga lake na tukio 
hilo lilituma ujumbe ‘wa wazi kabisa 
kwa Marekani.

Jeshi la Marekani lilisema ndege 
isiyo na rubani ilikuwa ikiruka usawa 
wa eneo la maji ya kimataifa tukio 
ambalo limeelezwa kuwa ‘shambulizi 
la kichokozi’. BBC Uchunguzi huo, 
ambao Zuma alikubali kuunda katika 
wiki za mwisho za utawala wake, 
unaangazia madai ya ufisadi pamoja 
na matumizi ya ushawishi ambayo 
yalikuwapo katika utawala wake 
wote wa miaka tisa madarakani. DW

waajiri wao.
Wengi wao wamekuwa wakinasa 

kanda za video na kuzisambazwa 
katika mitandao ya kijamii waki-
omba jamaa na marafiki wawasaidie 
kurudi nyumbani. Katika mkasa wa 
hivi karibuni mwanamke wa umri 
wa makamo aliyekuwa akifanya kazi 
Jordan, alidai kuuzwa kama mtumwa 
kwa Dola 3000 karibu Sh 7,000,000.

Alimpigia simu mbunge mmoja 
nchini Uganda ambaye baadaye ali-
wasilisha kisa chake katika bunge la 
nchi hiyo. Licha ya changamoto zi-
nazowakabili raia wake ugenini, seri-
kali ya Uganda imesema kuwa haita-
sitisha mpango wa kuwapeleka watu 
wake kufanya kazi nje ya nchi.

Serikali ilisema hatua ya kupiga 
marufuku ya muda kwa mpango huo 
mwezi Januari mwaka 2016 ilichangia 
ongezeko la matukio ya biashara har-
amu ya  binadamu.

‘’Kuondoa marufuku hiyo kulitu-
wezesha kujadiliana na mataifa husi-
ka na kufikia mkataba wa kibiashara, 

pia ilituwezesha kuzuru mataifa hayo 
kubainisha kama watu wanaolala-
mikia visa vya unyanyasaji ni raia 
halisi wa Uganda. Ukweli ni kwamba 
tulipochunguza walikotoka watu hao 
nchini Oman tulibaini kuwa ni raia 
wa Uganda,’ aliongeza waziri huyo 
wa kazi.

Pia aliongeza kuwa wamefungua 
ofisi za kushughulikia maslahi ya wa-
fanyakazi wa Uganda waliopo Ughai-
buni na kwamba Serikali inajaribu 
kufanya rasmi mkataba wa ajira na 
Oman, ili kuhakikisha haki za Wa-
ganda wanaofanya kazi nchini humo 
zinalindwa.

Mkataba kama huo tayari umetiwa 
saini kati ya Uganda na mataifa ya 
Saudi Arabia, Jordan na Falme za Ki-
arabu (UAE).

Karibu kampuni 200 zilipewa 
leseni ya kuwa mawakala wa ku-
watafutia kazi ng’ambo raia wa 
Uganda. Kampuni sita tayari zime-
futiwa leseni kufuatia madai hayo ya 
unyanyasaji.BBC

Kuondoa 
marufuku 
hiyo kulitu-
wezesha 
kujadiliana 
na mataifa 
husika na 
kufikia 
mkataba 
wa kibi-
ashara, pia 
ilituweze-
sha kuzuru 
mataifa 
hayo 
kubainisha 
kama watu 
wanaolala-
mikia visa 
vya unyan-
yasaji ni 
raia halisi 
wa Uganda.

Johannesburg, Afrika Kusini

WAKILI wa Rais wa zamani wa Afrika 
Kusini, Jacob Zuma, ameiambia tume ya 
uchunguzi ya madai ya ufisadi kwamba 
mteja wake asingeliweza kushiriki tena 
mahojiano na tume hiyo kwa sababu 
anaamini kuwa hatendewi haki kwenye 
mahojiano hayo.

 Wakili Muzi Sikhakhane aliiambia 
tume hiyo ya uchunguzi mapema jana 
kuwa hawataendelea kushiriki vikao vya 
uchunguzi, kwani Zuma amekuwa mu-
hanga wa maswali ya kuchafua na kuudhi. 

Zuma alikuwa anatarajiwa kurejea ka-
tika uchunguzi wa Serikali kuhusiana na 
rushwa leo Ijumaa, akiwa tayari amesha-
hudhuria mahojiano hayo katika siku tatu 

za kutoa ushahidi katika uchunguzi huo 
wiki hii, kabla ya mawakili wake kuomba 
kuahirishwa kwa mahojiano hayo.

 Uchunguzi huo, ambao Zuma alikubali 
kuunda katika wiki za mwisho za utawala 
wake, unaangazia madai ya ufisadi pamo-
ja na matumizi ya ushawishi ambayo ya-
likuwapo katika utawala wake wote wa 
miaka tisa madarakani. DW



MILAN, Italia 

ANTONIO Conte ameka-
sirishwa na Inter Milan baada 
ya kuonekana kushindwa 
kumsajili Romelu Lukaku, 
huku sasa wakitafuta mbadala 
wake kwa bei nafuu, kwa mu-
jibu wa gazeti la The Sun.

Mshambuliaji huyo wa Man-
chester United amekuwa aki-
husishwa na mpango wa kuji-
unga na miamba hao wa soka 
la Italia na ilionekana kwamba 
Inter walikaribia kusamjili 
kwa pauni milioni 75.

Lakini imeripotiwa kwam-
ba, Inter imeshindwa kufikia 
bei inayotakiwa na United na 
sasa wanafikiria kumsajili Ed-
inson Cavani.

Cavani ambaye ni mchezaji 

wa kimataifa wa Uruguay 
mkataba wake pale Paris 
Saint-Germain unamalizika 
kipindi kijacho cha majira ya 
joto, baada ya awali kuzitumia 
timu za Napoli na Palermo. 

Mkutano wa jijini London 
kati ya Makamu Mwenyekiti 
Mtendaji wa United, Ed Wood-
ward na Ofisa Mtendaji wa In-
ter, Piero Ausilio, ulishindwa 
kufikia muafaka juu ya ada ya 
Lukaku ambaye sasa majaliwa 
yake hayajulikani.

Inter wanataka kumchukua 
kwanza kwa mkopo wa miaka 
miwili na pauni milioni 9 na 
wakimsajili moja kwa moja 
walipe pauni milioni 54, lakini 
United imekataa na inataka 
pauni milioni 90 kwa ajili ya 
kumwachia mchezaji huyo 

waliyemsajili kutoka Everton 
miaka miwili iliyopita.

Lukaku alidokeza mwishoni 
mwa msimu uliopita kuwa  
anataka kuondoka na kwamba 
ligi ya Italia ndiyo inayomvutia 
zaidi kwenda kucheza.  

Lakini Conte ameonekana 
kukasirishwa na waajiri wake 
hao wapya kwa kushindwa 
kusajili wachezaji anaowana-
taka na wameshindwa kutimi-
za ahadi yao. 

Conte alihakikishiwa kwam-
ba, klabu hiyo itafanya us-
ajili wa nguvu kipindi hiki cha 
majira ya joto. 

Pia aliambiwa kwamba 
wachezaji kama Mauro Icar-
di, Radja Nainggolan na Jaoa 
Mario watauzwa, lakini hadi 
sasa bado wapo klabuni hapo.
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LONDON, England 

K
OCHA wa Chelsea, Frank Lam-
pard, amemwambia kiungo wake, 
Jorginho kwamba, yupo kwenye 
mipango ya muda mrefu na kwe-

nye kikosi cha timu hiyo.

Lampard ameonekana ku-
vutiwa na kiwango cha 

Jorginho, ambaye alisajiliwa
 na kocha Maurizio Sarri

 kwa pauni milioni 57 ku-
toka Napoli na alionekana

 kuwa kwenye mgogoro na
 mashabiki hapo Stamford

 Bridge msimu uliopita.
Alizomewa na mashabiki wa Chelsea 

wakati alipotolewa kwenye mchezo wa Ligi 
ya Europa dhidi ya Malmo Februari mwaka 
huu, kwani alionekana kupendelewa na 
Sarri kwa kuchezeshwa namba ya N’Golo 
Kante.

Jorginho ambaye ni mzaliwa wa Brazil 

HABARI MICHEZO

Guardiola: Nyota City
kuchagua nahodha wao

NANJING, China

KOCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola amesema ataawachia 
wachezaji wamchague nahodha 
ajae wa klabu hiyo baada ya 
kuondoka kwa Vincent Kom-
pany aliyedumu hapo kwenye 
dimba la Etihad kwa miaka 11 na 
kwenda kuwa kocha mchezaji 
wa Anderlecht.

Kompany aliiongoza City 
katika kutwaa mataji manne ya 
Ligi Kuu England kwa kipindi 
chote alichokaa hapo.

David Silva ambaye ndiye 
mchezaji anayefuata kwa 
kucheza hapo kwa muda mrefu 
zaidi baada ya mchezaji huyo 
wa Ubelgiji, ndio aliyekabi-
dhiwa kitambaa cha unahodha, 
na pia alikuwa nahodha wakati 
wakiibuka na ushindi wa mabao 
4-1 dhidi ya West Ham United 

kwenye mchezo wa kirafiki uli-
opigwa hapa Nanjing Jumanne.

Hata hivyo, bosi huyo wa City 
hajafanya uamuzi wowote juu 
ya kumteua nahodha mpya na 
wa kudumu wa timu hiyo.

“Watachagua nahodha tutaka-
pokuwa wote pamoja,” alisema 
Guardiola akizungumzia nahodha 
mpya. 

Kwa upande wake, Kevin De 
Bruyne alisema kwamba yeye 
atajisikia furaha kuwa nahodha 
wa timu hiyo kama akipata 
nafasi hiyo.

“Kama timu itanitaka mimi 
kuwa nahodha, au klabu itanipa 
nafasi, nitakubali, lakini nafikiri 
hicho ni kitu muhimu na am-
bacho kila mchezaji angependa 
kupewa nafasi hiyo.”

City itaanza kutetea taji lake la 
Ligi Kuu Agosti 10 kwa kucheza 
na West Ham.

mwenye uraia wa Italia msimu uliopita 
hakuiva na mashabiki wa Chelsea kwa 
sababu ya kuonekana kupendelewa dhidi 
ya Kante.

“Jorginho alikuwa kwenye mjadala 
mkubwa msimu uliopita,” alisema Lam-
pard. 

“Nilikuwa pale. Kama mchezaji kuna 
wakati mambo yanakuwa nje ya uwezo 

wako.
“Alipewa nafasi ya kucheza na ko-
cha alikuwa na imani nae, pengine 

aliaminiwa zaidi, lakini mimi 
ni kocha mpya. Nina mawazo 

mapya. Tutacheza kwa mbinu 
mpya na kwa staili nyingine.

“Naweza kuwapa majuku-
mu tofauti Jorginho au Kante 

au Ross Barkley au mchezaji 
mwingine yoyote.
“Mimi ndivyo ninavyotaka timu 

yangu icheze. Sitakuwa sehemu 
ya mjadala wa msimu uliopita. Mimi 

naangalia mchezaji ambaye anaweza 
kuisaidia timu.

“Kwa siku nilizokaa na timu hii kwenye 
mazoezi nimevutiwa zaidi na Jorginho 
na nina furaha kuwa naye kwenye kikosi 
changu.”

LAMPARD 

AMHAKIKISHIA 

JORGINHO 

NAMBA

Conte akasirishwa Lukaku kuachwa



LONDON, England 

KINDA Callum Hudson-Odoi amefikia 
makubaliano na Chelsea na sasa 
anajiandaa kusaini mkataba mpya wa 
miaka mitano chini ya kocha, Frank 
Lampard.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England mwenye umri wa miaka 18 
alikuwa akiwaniwa na Bayern Munich, 
ambao walitoa ofa ya pauni milioni 35 
kwa ajili ya kumsajili Januari, lakini 
Chelsea waliikataa.

Lakini sasa Hudson-Odoi amekubali 
kubakia hapo Stamford Bridge chini ya 
kocha mpya, Lampard.

Hudson-Odoi, ambaye alianza 
kuichezea timu ya taifa ya England 
dhidi ya Jamhuri ya Czech Machi 
mwaka huu, atakuwa akilipwa 
mshahara wa pauni 100,000 kwa 
wiki.

Mkataba wa sasa wa Hudson-
Odoi ulikuwa imalizike mwakani 
na ilioneaka kama hataki kubakia 
katika timu hiyo.

Kocha, Maurizio Sarri, hakuwa 
tayari kumtumia Hudson-Odoi hali 
ambayo ilisababisha wawakilishi 
wake kutoifurahishwa  na 
walimshawishi kuondoka.

Na sasa Lampard amebainisha 
kwamba ana mipango na mchezaji 
huyo na kwamba yupo kwenye 
mipango yake ya baadae.

Mapema wiki iliyopita, Lampard 
alibainisha kwamba angefanya 
mazungumzo binafsi na Hudson-Odoi 
ili kuhakikisha anabakia klabuni hapo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyoripotiwa 
na gazeti la Daily Mail, Hudson-Odoi 
sasa atasaini mkataba mpya mapema 
wiki ijayo.

Hudson-

Odoi kusaini 

miaka mitano 

Chelsea

MADRID, Hispania 

RAIS wa  Real Madrid, Florentino Perez amemthibitishia kocha, 
Zinedine Zidane kwamba itakuwa ni vigumu kumsajili kiungo wa 
Manchester United, Paul Pogba kipindi hiki cha majira ya joto.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kutua pale Santiago Bernabeu kipindi hiki cha majira 
ya joto, huku United wakiweka ngumu kumwachia.

Pogba mwenyewe ameshabainisha wazi kwamba, anataka 
kuondoka hapo United kwa sababu anataka kutafuta changa-
moto mpya. 

Hata hivyo, gazeti la Marca limemnukuu rais Perez kwamba 
uwezekano wa kumsajili Pogba kipindi hiki cha majira ya joto 
haupo.

Perez alifanya mkutano na kocha, Zidane na Mkurugenzi, Jose 
Angel Sanchez kwenye hotel ya Mont wiki iliyopita kwa ajili ya 
kujadili mustakabali wa usajili kwa kipindi hiki cha majira ya joto.

Katika mkutano huo, Perez alibainisha wazi kwamba  United 
hawako tayari kumwachia Pogba na hivyo uwezekano wa kum-
sajili kipindi hiki cha majira ya joto ni ngumu.

Madrid iliamini kwamba, Pogba angeweza kulazimisha uham-
isho wake kuondoka pale Old Trafford, lakini sasa Perez amekata 
tamaa.
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SINGAPORE, Singapore 

M
AURICIO Pochettino amethibiti-
sha kuwa angeondoka Totten-
ham kama wangeshinda taji la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 

uliopita. 
Kabla ya mchezo wa pili wa nusu fainali, 

ambapo Spurs walipindua matokeo dhidi 
ya Ajax na kutinga fainali, kocha huyo raia 
wa Argentina alitoa kauli kwamba anafikiria 
kuondoka. 

Na sasa akizungumza katika kambi ya 
mazoezi ya Tottenham ya kujiandaa na 
msimu mpya nchini Singapore, Pochettino 
amebainisha kwamba angeweza kuondoka 
kama wasingefungwa na Liverpool mabao 
2-0.

“Pengine kama yangekuwa matokeo to-
fauti, ningefikiria kuondoka,” alisema Po-
chettino.

“Kubeba Kombe la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwangu ilikuwa ni kigezo kizuri cha 
kwenda kuangalia changamoto nyingine 
katika ngazi tofauti, lakini matokeo yale ya-
kanifanya nibadili mawazo,” alisema.

“Lakini kwa sasa nina mawazo tofau-
ti, ingawa kwa hapo baadaye chochote 
kinaweza kutokea.” 

Pochettino, mara kwa mara alikuwa 
akihusishwa na kutakiwa na klabu za 
Manchester United na Real Madrid, lakini 
baadaye alikubali kubakia kwa miamba hao 
wa London Kaskazini. 

Perez: Hatuwezi 
kumsajili Pogba

POCHETTINO 

ALIPANGA 

KUONDOKA 

SPURS



PEREZ AMPANGA ZIDANE

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez anajaribu 
kumshawishi Kocha, Zinedine Zidane kusitisha uamuzi 
wake wa kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa 
na  Manchester United, Paul Pogba (26), na badala yake 
kujipanga kumtumia Gareth Bale kwa sababu bado 
klabu hiyo inahaha kumuuza mshambuliaji huyo wa 
Wales mwenye umri wa miaka 30. (Independent)

LUKAKU MAMBO MAGUMU

MCHAKATO wa straika wa United, Romelu Lukaku 
kujiunga na Inter Milan umeanza kuingia dosari baada 
ya klabu hiyo ya Italia kuanza kusita kiasi cha dau la 
pauni milioni 75 ambacho kimetajwa ili kumnasa Mbel-
giji huyo mwenye umri wa miaka 26. (Sun)

CELSO ATAKIWA SPURS

MABOSI wa Tottenham wanajiandaa kuvunja rekodi 
ya uhamisho kwa mara ya pili kwa kumsajili kiungo 
wa Timu ya Taifa ya Argentina na Real Betis, Giovani 
lo Celso kwa kuwasilisha ofa ya pauni milioni 70. (Mir-
ror)

PSG, SCHALKE VITANI

PARIS St-Germain na Schalke zimeonyesha kumsajili 
beki wa Timu ya Taifa ya England, Danny Rose ambaye 
anaichezea Tottenham, na thamani yake imetajwa 
kuwa ni pauni milioni 20. (Sky Sports)

BRUCE, LONGSTAFF KUTETA

KOCHA wa New Newcastle, Steve Bruce anatarajia 
kufanya mazungumzo na Sean Longstaff (21), ili kum-
shawishi kiungo huyo raia wa England akatae ofa ya 
kujiunga Manchester United. (Sky Sports)

ARSENAL: CEBALLOS NI WETU

ARSENAL inamatumaini makubwa kuwa itafanikisha 
mchakato wa kumsajili kwa mkopo kiungo wa Real 
Madrid na Timu ya Taifa ya Hispania, Dani Ceballos 
ambaye ana umri wa miaka 22. (Goal)

ZAHA: NATAKA KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Ivory Coast, Wilfried Zaha, 
ameieleza Crystal Palace kuwa anataka kuondoka 
klabuni hapo,  Arsenal inatajwa kumwania mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 26. (Sky Sports)

HUDSON-ODOI KITAELEWEKA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya 
England, Callum Hudson-Odoi (18), anatarajia kukamili-
sha mchakato wa kusaini mkataba mpya na klabu hiyo 
ambao utamfanya awe analipwa mshahara wa pauni 
100,000 kwa wiki. (Mail)

JOELINTON ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Hoffenheim imethibitisha kuwa straika, 
Joelinton (22), yuko katika hatua za mwisho za kuka-
milisha mazungumzo ya kujiunga na Ligi Kuu England 
na Newcastle United inaamini itakamilisha mchakato 
wa kumsajili Mbrazil huyo kwa dau litakaloweka rekodi. 
(Chronicle Live)

RODGERS AMPONGEZA MAGUIRE

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers, 
amesema kuwa amefurahishwa na hali ya ukomavu 
iliyoonyeshwa na Harry Maguire na kukiri kwamba 
“hajawahi kupata wasiwasi” kuhusu beki huyo wa kati 
kuwaniwa na Manchester United. (Independent)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

U
ONGOZI wa Barcelona 
umeripotiwa umewasilisha 
ofa kwa Paris Saint-Germain 
ya pauni milioni 90 pamoja 

na wachezaji wawili ili kumsajili 
mshambuliaji wake wa zamani Mbra-
zil, Neymar.

Klabu hiyo ya Hispania
 imewapa mabingwa hao

 wa Ligi Kuu Ufaransa,
 orodha ya majina ya 

wachezaji sita ili wach-
ague wawili kati ya hao,
 ikiwa ni sehemu ya ofa 

ya usajili huo.
Nyota ambao wameorodhesha 

kuhusika katika usajili huo ni pamoja 
na Philippe Coutinho, Ousmane 
Dembele, Ivan Rakitic, Nelson 
Semedo na Malcom, wakati mchezaji 
anayekamilisha idadi ya nyota sita 
kukamilika haijafahamika, imeandika 

Sky Sports. 
Neymar ameweka wazi nia yake 

ya kutaka kuondoka PSG na klabu 
hiyo ya Hispania imeonyesha wazi 
nia yake ya kumsajili huku pia ikiwa 
tayari kuongeza wachezaji wengine 
ili kukamilisha thamani ya Mbrazil 
huyo.

PSG sasa imeshakubali uamuzi 
uliofanywa na mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27 wa 
kuondoka klabuni hapo lakini 
unahitaji kuona wanalipwa kiasi 
cha fedha cha pauni milioni 198, 
ambacho wao walitumia mwaka 2017 
wakati wanamsajili na kuweka rekodi 
ya dunia.

Hata hivyo, Barca haiko tayari 
kulipa kiasi hicho cha fedha 
kilichotajwa na inataka kuona malipo 
ya mchezaji huyo yanalipwa hadi 
Julai mwakani.

Baada ya kukamilisha usajili 
wa Antoine Griezmann, ambao 
umewagharimu kiasi cha pauni 
milioni 108, klabu hiyo ya Katalunya 

iliamua kuwasilisha kiasi kidogo 
cha ada ya kumsajili mchezaji huyo 
ikijumuisha na wachezaji wawili ili 
kuhakikisha inajiweka mahali salama 
na kanuni za matumizi ya fedha 
zilizopo.

Barcelona inafahamu wazi 
kwamba endapo itavuka kiwango 
cha matumizi ya fedha, itakumbana 
na adhabu ya kufungiwa.

Neymar alirejea jijini Paris katika 
mazoezi ya maandalizi ya msimu 
mpya Jumatatu baada ya kudharau 
wito uliotolewa na uongozi wa timu 
hiyo kuwasili kambini mapema, 
huku akidaiwa alikuwa nchini kwao 
Praia Grande akicheza mechi za 
mashindano zilizohusisha timu za 
wachezaji watano watano.

Nyota huyo wa zamani wa Santos, 
anatarajia kuendelea kusubiri kuona 
kama ofa yake itafikia mwisho wakati 
wawakilishi wa klabu hizo mbili 
watakapokamilisha mazungumzo 
ambayo yanaweza kumfanya Mbrazil 
huyo akarejea Hispania.

   Klabu hiyo ya Hispania yajipanga kutoa 
pauni milioni 90 na wachezaji wawili...

USAJILI WA NEYMAR

KUITINGISHA BARCA
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BEKI tegemeo wa Timu ya Taifa ya 
Zanzibar (Zanzibar Heroes), Moham-
med Mmanga, amejiunga rasmi na 
timu ya Polisi Tanzania ambayo 
inashiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 
akitokea Polisi ya visiwani hapa, 
imefahamika.

Polisi Tanzania na Namungo ndio 
timu mbili zilizopanda daraja na 
zimeanza kujiimarisha kuelekea 
msimu mpya wa Ligi Kuu Bara un-
aotarajiwa kufanyika kuanzia Agosti 
23 mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Polisi Zanzibar, Nas-
sor Salum, alisema kuwa Mmanga 
amekamilisha mchakato wa kujiunga 
na Polisi Tanzania na wanaamini 
mchango wake utasaidia kuimarisha 
safu yao ya ulinzi wa timu hiyo iliyo-
panda daraja msimu huu.

Salum alisema kuwa Mmanga ali-
kuwa ni mmoja wa wachezaji muhimu 
katika kikosi chake, lakini wamela-
zimika kumruhusu kuhamia Bara ili 
akatafute changamoto mpya.

“Tayari washamalizana kila kitu na 
mabosi wa Polisi Tanzania, napenda 
kusema kuwa msimu mpya wa Ligi 
Kuu Bara utakapoanza, Mmanga 
atakuwa sehemu ya kikosi hicho cha 
Polisi Tanzania,” alisema Salum.

Aliongeza kuwa kuondoka kwa 
beki huyo kumeacha pengo katika 
timu yake, hasa baada ya kufanikiwa 
kukijenga na vizuri ikilinganishwa na 
msimu uliopita.

Na Renatha Msungu

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari 
ya Wasichana ya  Songea wameacha 
alama ya kipekee baada ya kukomba 
medali zote kwenye Shindano la Mda-
halo kwa Shule za Sekondari linalorat-
ibiwa na Taasisi ya Songea-Mississippi 
(So-Mi), kupitia tamasha la Majimaji 
Selebuka.

Tamasha hilo ambalo hufanyika kwa 
wiki nzima, mwaka huu ilikuwa ni 
msimu wake wa tano tangu lianzishwe 
huku kipengele cha mdahalo kwa 
Shule za Sekondari kikiongoza kwa 
ushindani mkali kwa shule kupokeza-
na ubingwa.

Katika mdahalo wa mwaka huu, 
mada ilikuwa inasema: ‘Fedha Ndiyo 
Msingi wa Afya Bora?.’ Ambapo kila 
shule ilikuwa inawakilishwa na wa-
nafunzi wawili, mmoja akiunga mkono 
mada na mwingine akipinga.

Shule hiyo iliibuka kinara baada 
ya kujikusanyia alama 874 kati ya 
shule nne zilizoingia hatua ya fainali 
katika shindano hilo lililoshirikisha 
shule 16 huku nafasi ya pili ikienda 
kwa Shule ya Msamala iliyopata alama 
802 wakati Daora ya Dar es Salaam 
iliyoshiriki kama mwalikwa, ilishika 
nafasi ya tatu kwa alama 779.

Na Shufaa Lyimo

W
AKATI akiwa katika maan-
dalizi ya kujiandaa na msimu 
mpya wa mwaka 2019/20, 
mshambuliaji wa Mtibwa 

Sugar ya Manungu, Turiani mkoani Mo-
rogoro, Mtibwa Sugar, Stahimili Mbonde, 
ametoa siri ya yeye kutofanya vizuri 
msimu uliopita wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na Nipashe jana,
 Mbonde, alisema kuwa  saba-

bu iliyomfanya asifanye vi-
zuri ni  kutoelewana vizuri na
 benchi la ufundi la timu hiyo.

Mbonde alisema kuwa licha ya kujitu-

ma vema kwenye mazoezi ya timu hiyo, 
muda mrefu hakuwa na wakati mzuri na 
makocha wa timu hiyo.

“Msimu uliopita sikufanya vizuri kama 
ilivyo kawaida yangu, sababu kubwa ili-
yokuwa inanikwamisha ni kutoelewana 
na viongozi, kwa kifupi nilikuwa na 
matatizo na viongozi wangu,” alisema 
Mbonde.

Hata hivyo beki huyo wa zamani wa 
Timu ya Taifa (Taifa Stars), alisema tayari 
matatizo yaliyokuwa yanamkwamisha 
yamemalizika, baada ya kukaa pamoja 
na viongozi na kuyamaliza yale yaliyoku-
wa yanamkwamisha.

“Nimejiandaa kurejea nikiwa imara 
zaidi, msimu ujao nitaonekana uwanjani 
kama kawaida, tayari tumeshayamaliza, 

ninaomba mashabiki wangu wasiwe na 
wasiwasi,” Mbonde alisema.

Aliongeza kuwa wachezaji wote wa 
Mtibwa Sugar wanajifua vema kwa ajili 
ya kujiandaa kukabiliana na ushindani 
ambao watakutana nao katika msimu 
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara, pamo-
ja na mashindano ya Kombe la FA.

“Tunataka kufanya vizuri katika 
msimu ujao, mimi binafsi ninaahidi ku-
rudi nikiwa na ushindani mkubwa,” al-
iongeza mshambuliaji huyo.

Alisema kuwa wachezaji wote wa 
timu hiyo wamejiandaa kupata mafani-
kio kwa kupambana kutwaa ubingwa 
wa ligi au Kombe la FA ili wapate tiketi 
ya kushiriki mashindano ya kimataifa 
mwakani.

STRAIKA AIPELEKA MTIBWA

SUGAR LIGI YA MABINGWA
UDSM yaviita 
vyama vya 
michezo

Songea Girls 
wang’ara Majimaji 
Selebuka

Na Friday Simbaya, Iringa

MADEREVA 17 kutoka sehemu mbal-
imbali wamethibitisha kushiriki katika 
mashindano ya mbio za magari za Mk-
wawa (Mkwawa Rally 2019), ambazo 
zimepangwa kufanyika leo na kesho 
mkoani hapa, imeelezwa.

Mbio hizo zimeandaliwa na Klabu ya 
Michezo ya Magari ya Iringa (IMSC) na 
kudhaminiwa na kampuni mbalimbali 
huku wazalishaji wa Maji ya Mkwawa 
wakiwa ndio wadhamini wakuu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwenyekiti wa Kamati ya mashindano 
hayo, Amjad Khan, alisema maandalizi 
ya mashindano hayo yamekamilika 
na wanatarajia madereva wote wali-
othibitisha kushiriki mbio hizo wata-
timiza ndoto zao.

Khan alisema kuwa lengo la 
mashindano hayo ni kuwahamasisha 
vijana na kupenda michezo na hasa 
mbio za magari na vile vile kutumia 
michuano hiyo kuutangaza Mkoa wa 
Iringa.

Naye Mwakilishi wa Maji ya Mk-
wawa, Maria Mhina, alisema wameen-
delea kuudhamini mchezo huo kwa 
mwaka watatu mfululizo ili kuendelea 
kuwahamasisha vijana na watu wen-
gine kupenda michezo hasa mbio za 
magari.

Mhina alisema kuwa wanawaomba 
wakazi wa mkoa huo kujitokeza kwa 
wingi leo na kesho kushuhudia made-
vera wanavyochuana katika mbio hizo 
ambazo hufanyika kila mwaka.

Mbio za 
magari
kufanyika 
Iringa

Mshambuliaji mpya wa Yanga, Issa Bigirimana (kulia), akiwania mpira dhidi 
ya mchezaji wa Moro Kids katika mechi ya kirafiki iliyochezwa mkoani Moro-
goro jana. Yanga ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

HABARI MICHEZO
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Na Mwandishi Wetu

S
HIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), 
limesema kuwa Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), inaweza kukata tiketi ya 
kushiriki fainali zijazo za Kombe la 

Mataifa Afrika (Afcon 2021), zitakazofanyika 
nchini Cameroon endapo tutajipanga na 
kujiandaa vema na michuano hiyo.

Taifa Stars iliyoshiriki fain-
ali za Afcon mwaka huu huko 

Misri, ilitolewa katika hatua ya 
makundi baada ya kufungwa 
mechi zote tatu ilizocheza za 

Kundi C dhidi ya Senegal, Kenya
 na Algeria.

Katika kampeni ya kuwania tiketi ya 
kushiriki fainali hizo zijazo, Taifa Stars ime-
pangwa katika Kundi J pamoja na timu za 
Tunisia, Libya na Equatorial Guinea. Libya 

   Asema tukijipanga na kufanya maandalizi 
bora tutaenda Cameroon...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Kidao: Stars itafuzu Afcon
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Wachezaji wa Simba Meddie Kagere (kushoto) na Gadiel Michael, wakiwa kwenye maandalizi ya msimu mpya 
yanayoendelea katika mji wa Rustenburg, Afrika Kusini. PICHA: SIMBA SC

na Equatorial Guinea, hazikushiriki kwenye 
fainali za mwaka huu ambazo zilimalizika 
rasmi jana.

Mechi za kwanza za kuwania tiketi ya 
kushiriki fainali hizo zitachezwa kati ya Ago-
sti 7 na 15 mwaka huu wakati marudiano ya-
takuwa ni kati ya Novemba 11 na 19 mwaka 
huu huku za pili zikichezwa kati ya Agosti 
31 hadi Septemba 8 mwakani na marudiano 
yakipangwa kufanyika kati ya Oktoba 3 hadi 
15 mwakani.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam, 
Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao, alise-
ma kuwa kundi hilo la Taifa Stars ni gumu, 
lakini katika dunia ya soka ya sasa hakuna 
timu nyepesi.

Kidao alisema kuwa mpira wa miguu 
sasa umebadilika na kinachotakiwa ni timu 
kuandaliwa vema ili iweze kupambana kati-
ka mechi zake zote za nyumbani na ugenini.

“Ni moja ya makundi magumu, lakini 
mpira umebadilika sana,tukijipanga vizuri 
kwa kufanya maandalizi mazuri, tunaamini 
tutafuzu,” alisema Kidao, mchezaji wa zam-
ani wa Simba na Mwenyekiti aliyejiuzulu wa 
Chama cha Makocha Tanzania (TAFCA).

Katibu huyo alisema pia shirikisho hilo 
liko katika hatua za mwisho za mazungum-
zo na mdhamini mpya wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Mdhamini wa ligi ameshapatikana, tupo 
katika hatua za mwisho za mazungumzo 

kabla ya kusaini mkataba,” Kidao alisema 
katika mahojiano maalumu.

Aliongeza kuwa changamoto ya mabadi-
liko ya ratiba ya Ligi Kuu Bara iliyotokea 
mwaka jana na kusababisha kuwa na mechi 
nyingi za viporo, Kidao alisema kuwa ilito-
kana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
kalenda ya Shirikisho la Soka Afrika (CAF), 
ambayo ilibadili mwanzo wa kuanza msimu 
katika mashindano yake ya Ligi ya Mabing-
wa na Kombe na Shirikisho.

Kuhusu sherehe za tuzo, kiongozi huyo 
alisema kuwa shirikisho linaendelea ku-
fanyia kazi na zimechelewa kutolewa kwa 
sababu ya changamoto ya kukosa mdhami-
ni mkuu wa ligi hiyo kwa msimu uliopita.

Na Shufaa Lyimo

YANGA imeendelea kufanya vema 
katika mechi zake za kirafiki 
baada ya kupata ushindi wa pili 
mfululizo kwa kuwafunga Moro 
Kids mabao 2-0 katika mchezo wa 
kirafiki uliochezwa jana kwenye 
Uwanja wa Highland Parks mkoani 
Morogoro.

Mabao ya Yanga katika mch-
ezo huo wa jana yalifungwa na 
Mganda Juma Balinya aliyefunga 
kwa njia ya penalti huku lingine 
likipachikwa na Paul Godfrey.

Mratibu wa Yanga, Hafidh Saleh, 
alisema jana kuwa wachezaji wa 
timu hiyo wameendelea kuonye-
sha ushindani katika mchezo huo 
ambao Kocha, Noel Mwandila, 
aliendelea kutoa nafasi mbalimbali 
kwa nyota wa mabingwa hao wa 
historia.

“Mechi ilikuwa nzuri, wachezaji 
wameendelea kuonyesha ukomavu 
na kila mmoja anataka kujihakiki-
sha nafasi kwenye kikosi cha 
kwanza, wanataka kuwa imara 
kabla ya Kocha Mkuu, Mwinyi 
Zahera hajafika kambini hapo,” 
alisema Saleh.

Katika mchezo wa kwanza wa 
kirafiki uliochezwa mkoani humo, 
Yanga ilipata ushindi wa mabao 
10-1 dhidi ya Tanzanite Academy.

Yanga 
yaendeleza
makali 
Morogoro


