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Wakamatwa 
madai ya 
kuhujumu 
reli 

Bunge latoa tamko hatima kina Mdee

Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

WATU saba wame-
kamatwa kwa tuhuma 
za uhujumu uchumi, 
baada ya kudaiwa 
kuhusika kuharibu mi-
undombinu ya reli na 
kusafirisha mataruma 
kama chuma chakavu.

Mkurugenzi wa 
Upelelezi wa Makosa 
ya Jinai (DCI), Robert 
Boaz, alisema watu 
hao wamekamatwa 
baada ya polisi kupata 
taarifa za watuhumiwa 
hao wakisafirisha vyu-
ma chakavu vikiwamo 
vilivyoibiwa kutoka 
katika miundombinu 
ya reli.

Boazi alisema awali 
walikamatwa watuhu-
miwa watatu, baadaye 
ulifanyika uchun-
guzi na watuhumiwa 
wengine walikamatwa, 
wote wamefikishwa 
mahakamani kwa 
tuhuma za uhujumu 
uchumi.

Alisema watuhu-
miwa hao miongoni 
mwao wapo walioku-
wa na mzigo, mawaka-
la na wafanyabiashara 
wenye viwanda vya 
kuchakata vyuma 
chakavu.

Boaz aliwataja 
watuhumiwa hao kuwa 
ni Shakayai Gambara-
ta, Shadrack Makulu, 
Halid Juma, Florence 
Mwebezi, Satyam 
Gupta, Luo Xingour na 
Rospick Kimaro.

Watuhumiwa hao 
walisomewa mashitaka 
yao na katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Pwani, mjini 
hapa mbele ya Hakimu 
Joyce Mushi.

… BAWACHA ‘yakandamiza’ kufukuzwa kwao
Na Enock Charles

BARAZA la Wanawake Chadema 
(BAWACHA), limelaani kitendo kili-
chofanywa na baadhi ya viongozi 
wa chama hicho, kwenda kuap-
ishwa bungeni bila kupata baraka 
za chama na kwamba wamevunja 
kanuni na taratibu za chama hicho.

Akizungumza jana jijini Dar es 
Salaam katika Makao Makuu ya 
chama hicho, Makamu Mwenyekiti 

wa BAWACHA Tanzania Bara, Shar-
ifa Hamisi, alisema wamesikitishwa 
na kulaani kitendo hicho ambacho 
hakikutarajiwa na baraza hilo

“Tunafahamu wamekwenda 
huko kwa maslahi yao binafsi na 
si maslahi ya chama, msije kush-
awishiwa tena na wale eti mtapewa 
udiwani wa viti maalum. Binafsi  
nimesikitishwa sana na kitendo ali-
chokifanya aliyekuwa Mwenyekiti 
wangu, Halima Mdee,”  alisema  

Hamisi.
Naye Mweka Hazina wa BAWA-

CHA, Catherine Ruge, alisema 
pamoja na kazi kubwa iliyofanywa 
na wanachama hao waliofukuzwa, 
ambao baadhi yao walikuwa vion-
gozi waandamizi wa baraza hilo, 
wamejishushia heshima yao na ku-
futa rekodi ya mazuri yote waliyo-
fanya siku za nyuma ya kukijenga 
chama hicho.

“Waliamua kwa utashi wao 

kwenda kujiapisha bungeni bila 
kufuata utaratibu wa chama, bila 
kukiheshimu chama, nimeumia 
sana kwa sababu hawa watu tume-
fanya nao kazi kubwa sana ya kuli-
jenga baraza letu,” alisema Ruge.

Ruge alisema viongozi hao wali-
wajengea uwezo wa kujiamini wa-
nawake, jambo ambalo lilisaidia ka-
tika kuwaonyesha fursa wanawake 
wa chama hicho.

Mmoja ya wajumbe wa Kamati 

Kuu CHADEMA, Suzan Kiwanga, al-
iwaomba wanachama wa BAVICHA 
kuwa watulivu katika kipindi hiki 
ambacho chama kinapitia katika 
wakati mgumu.

Kiwanga ambaye aliwahi kuwa 
Mbunge wa Mlimba alisema: “Cha-
ma kilikuwa kama kimezimika 
baada ya Halima na kundi lake 
kuapa bungeni. Lakini jana tume-
kiamsha upya. Mtu  hawezi kuwa 
maarufu kuliko chama”.

Na Romana Mallya

WAKATI Kamati Kuu ya Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), ikiwavua uwana-
chama wanachama wake 19, Bunge 
limeibuka na kusema linakisubiri 
chama hicho kupeleka taarifa rasmi.

Limesema hadi sasa ( jana), bado 
Bunge linawatambua wabunge hao 
kwa sababu halijapokea taarifa yoy-
ote inayoonyesha kuwavua uana-
chama.

Wabunge hao ni Halima Mdee, 
Grace Tendega, Esther Matiko, Ce-
cilia Peresso, Esther Bulaya, Jesca 
Kishoa, Hawa Mwaifunga, Tunza 
Malapo, Naghenjwa Kaboyoka, So-
phia Mwakagenda, Kunti Majala.

Wengine ni Anatropia Theon-
est, Salome Makamba Conchesta 
Rwamlaza, Angesta Kaiza, Nusrat 
Hanje, Asia Mohamed, Felister Njau 
na Stela Fiyao.

Juzi, Kamati Kuu ya CHADEMA ili-

kutana jijini Dar es Salaam chini ya 
Mwenyekiti wake, Freeman Mbowe, 
kuwajadili wabunge hao ambao 
waliapishwa Novemba 24, mwaka 
huu.

Hata hivyo, wabunge hao ha-
wakujitokeza katika mahojiano 
hayo, lakini uamuzi uliofikiwa katika 
kikao hicho ni kuwavua uanachama 
na nafasi za uongozi ndani ya chama 
kwa madai ya kwenda kuapishwa 
pasipo kupata baraka za chama.

Akizungumza na Nipashe jana 
kuhusu hatima ya wabunge hao, Ka-
tibu wa Bunge, Stephen  Kagaigai, 
alisema: “Mbunge yeyote bila kujali 
ni wa jimbo au Viti Maalum akiapa 
ni mbunge.”

Alipoulizwa kama kanuni za 
Bunge zitaendelea kuwatambua 
wabunge hao baada ya CHADEMA 
kuwavua uanachama, Kagaigai 
alisema mpaka sasa Bunge bado 
linawatambua kuwa wabunge halali 
kwa sababu ofisi yake bado haija-

pata taarifa rasmi kutoka ndani ya 
chama chao.

Kagaigai alisema ofisi ya Bunge 
bado haijapata taarifa rasmi ya ku-
vuliwa uanachama wabunge hao, 
kwamba wakipewa taarifa watajua 
nini cha kufanya.

Nipashe ilimtafuta Dk. Ntengeki 
Nshala ili kufafanua kuhusu suala 
hilo ambalo limeleta mkanganyiko 
katika jamii. Dk. Nshala, ambaye ni 
mwanasheria, alisema endapo she-
ria na kanuni za Bunge zikifuatwa, 
wabunge hao hawatakuwa na sifa za 
kuendelea kuwa wabunge kwa saba-
bu wameshavuliwa uanachama.

Hata hivyo, alisema endapo 
mambo mengine yatafuatwa nje ya 
sheria, wanaweza kuendelea kuwa 
wabunge wa viti maalum.

“Ukipoteza sifa ya uanachama 
huna haki ya kuwa mbunge. Kina-
chotakiwa kwa sasa ni taarifa zipele-
kwe bungeni na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kwa uamuzi uli-

ofanywa na chama husika,” alisema 
Dk. Nshala na kuongeza:

“Ila ukivuliwa uanachama una 
haki kama mtu mwingine kupinga 
na kudai haki yako mahakamani, 
wanachama hawa (wabunge) wa-
nayohaki ya kufanya hivyo ama kwa 
kwenda mahakamani au kufuata 
utaratibu wa chama kuwasilisha 
malalamiko yao kama wanaona ha-
wajatendewa haki,” alisema Nshala.

Mbowe, akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi usiku, alisema wa-
nachama hao wamekiuka katiba na 
kanuni za chama hicho, kwa uamuzi 
wao wa kwenda kuapishwa kuwa 
wabunge wa viti maalum bila ya 
kupitishwa na chama.

Mbowe alisema mbali na ku-
vuliwa uanachama wabunge hao, 
Kamati Kuu pia iliwavua nyadhifa 
walizokuwa nazo katika Baraza la 
Wanawake Chadema (BAWACHA), 
Baraza la Vijana Chadema (BAVI-
CHA).

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Idd Kimanta (wa tatu kulia) na Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Kenani Kihongosi (wa pili kulia), wakiongoza matembezi ya kuhamasi-
sha uchangiaji damu salama mkoani humo jana.  PICHA: GETRUDE MPEZYA
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RC ahimiza 
migodi 
kuwekeza
miradi 
mikubwa 
ya kiuchumi
Na Marco Maduhu,      
shinyanga

MKUU wa Mkoa wa 
Geita, Robert Gabriel, amei-
taka migodi mikubwa ya 
uchimbaji madini mkoani 
Shinyanga, kuwekeza 
kwenye miradi mikubwa 
ya kiuchumi, ambayo 
itaubadilisha mkoa huo 
kimaendeleo.

Gabriel alisema hayo 
jana alipokuwa  akitem-
belea mabanda ya uchim-
baji madini ya almasi na 
dhahabu, kwenye uzinduzi 
wa Maonyesho ya Biashara 
na Teknolojia ya madini 
mkoani Shinyanga.

Alisema Shinyanga ina 
utajiri mkubwa wa ma-
dini, lakini maendeleo 
yake hayaendani na utajiri 
huo, hivyo kuitaka mi-
godi mikubwa kuwekeza 
kwenye miradi mikubwa 
ya kiuchumi ili kuuwez-
esha kuendana na hadhi ya 
rasilimali ilizo nazo.

“Naiomba sana mi-
godi mikubwa ya madini 
mkoani Shinyanga, mu-
wekeze kwenye miradi 
mikubwa ya kiuchumi na 
kuacha alama siyo kuacha 
mashimo na umaskini. 
Mmechukua mali nyingi 
sana nyie na huu ni wakati 
wetu Watanzania kunu-
faika na rasilimali zetu,” 
alisema Gabriel.

“Kipindi hiki cha awamu 
ya pili cha Rais John 
Mafuguli, hakuna ku-
lala ni kubanana mpaka 
kieleweke. Achieni pesa 
muwekeze miradi mikubwa 
ya kiuchumi hata kama 
mkiondoka muache alama,” 
aliongeza.

Kabudi ataka wasomi kupambana 
na propaganda za kuichafua nchi
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Prof. Palamagamba Kabudi, ame-
wataka wasomi kuiunga mkono 
serikali kupambana na propagan-
da za kuichafua nchi katika medani 
ya kimataifa.

Katika hotuba iliyosomwa kwa 
niaba yake na Mkurugenzi wa Sia-
sa, Ulinzi na Usalama wa Wizara 
hiyo, Balozi Steven Hundi, wakati 
wa mafahali ya 23 ya Chuo cha Di-
plomasia (CFR) jijini Dar es Salaam 
jana, Prof. 

Kabudi alisema wasomi wanao 
wajibu wa kusaidia kukabiliana na 
propaganda za kuichafua Tanza-
nia katika uga wa kimataifa zinazo-
fanywa na watu wasioitakia mema.

Bila kutaja majina ya aliowalen-
ga, mtaalamu huyo wa sheria 
alisema wako watu wanashiriki 

kueneza propaganda zenye lengo 
la kuichafua taswira ya Tanzania 
kimataifa na kuharibu uchumi wa 
nchi.

Alisema wahitimu wa chuo hi-
cho mahususi kwa masuala ya 
kidiplomasia na wasomi wengine 
nchini, wanao wajibu wa kulinda 
hadhi ya nchi   kwa kushiriki ku-
wakabili watu wanaoendekeza 
propaganda hizo.

“Taifa letu liko katika ukombozi 
mkubwa wa kiuchumi lakini waka-
ti huo huo tuko katika vita laini 
isiyohitaji silaha kuikabili  vita vya 
kiuchumi.   Katika nyakati hizi tu-
nahitaji vijana wasomi wa kutetea 
nchi yetu.

“Hadi sasa, watu binafsi na sekta 
binafsi imeshiriki na kutoa mchan-
go mkubwa katika uchumi wa nchi 
yetu. Hata hivyo, wasomi ni lazima 
waungane na serikali kupambana 
na watu wanaoleta propaganda 

za kuiharibu taswira ya nchi yetu 
kimataifa na kuharibu pia uchumi 
wetu. 

“Kwa bahati nzuri, Tanzania 
tuna Rais ambaye anapambana 
kuwaletea wananchi maendeleo. 
Hii ndiyo diplomasia ya uchumi 
tunayopaswa kujivunia,” alisema.

Katika hotuba yake hiyo, Prof. 
Kabudi pia aligusia Sera ya Mambo 
ya Nje ya Tanzania, akisema kwa 
sasa wamejikita katika kusaka 
wawekezaji kutoka nje ya nchi, 
kukuza utalii na biashara pamoja 
na kutafuta masoko ya kimataifa 
kwa bidhaa za Tanzania.

Alisema Tanzania pia imeen-
delea kushirikiana na jumuiya 
za kimataifa katika utatuzi wa 
migogoro, akisisitiza kuwa nchi 
inaendelea na msimamo   wake   
wa kutofungamana na upande 
wowote.

Prof. Kabudi pia alikipongeza 

chuo hicho kwa kupanua huduma 
zake kwa kuanzisha matawi mapya 
katika mikoa mbalimbali nchini 
sambamba na kuanzisha kozi 
mipya ikiwamo ya ulinzi wa amani 
na utatuzi wa migogoro.

Aliuagiza uongozi wa chuo hi-
cho kuweka nguvu kubwa katika 
matumizi ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA), kuku-
za          lugha ya Kiswahili, utafiti na 
machapisho ya kitaaluma ili kiwe 
na wahitimu ambao watakuwa 
washauri kwa wizara na serikali 
badala ya kuwa walalamikaji.

Wahitimu 679 walitunukiwa 
cheti cha kawaida, cheti cha ufundi, 
stashahada ya kawaida, stashahada 
ya juu, shahada na stashahada za 
juu za uzamili katika menejimenti 
uhusiano wa kimataifa, diploma-
sia ya uchumi na ulinzi amani na 
utatuzi wa migogoro kwa mwaka 
wa masomo 2019/20.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert Gabirel (kulia), akipata maelezo alipotembelea mabanda mbalimbali, baada ya kuzindua maonyesho ya biashara 
na teknolojia ya madini, mjini Shinyanga jana. Wengine ni Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Telack (wa pili kulia) na wa tatu kulia ni Mkuu wa Wilaya 
ya Shinyanga, Jasinta Mboneko.  PICHA: MARCO MADUHU

Mbaroni tuhuma za kukutwa  
na vipande 10 meno ya tembo

Na Mary Mosha, MOshi

JESHI la Polisi mkoani Kiliman-
jaro linawashikilia watu wawili kwa 
tuhuma za kukutwa na vipande 
10 vya meno ya tembo.  Kamanda 
wa Polisi mkoani hapa, Emmanuel 
Lukula, alisema jana kuwa watu 
hao walikamatwa kutokana na taar-
ifa za siri zilizotolewa na wananchi 
katika Kijiji cha Kikelelwa, Tarakea 
wilayani Rombo.  

“Tulipokea  taarifa  kutoka 
kwa raia wema,  tukazifanyia kazi 
na  kuwakamata Nicholaus Kima-
ro (58) na Chrispin Tarimo (56), 

wakiwa na vipande 10 vya meno ya 
tembo, yenye uzito wa kilogram 23 
yakipelekwa nchi jirani,” alisema.

“Jeshi la Polisi halitawafumbia 
macho watu wanaocheza rasili-
mali za taifa na tutahakikisha 
tunawakamata na hatua kali za 
kisheria zinachukuliwa dhidi yao,” 
aliongeza. Wakati huo huo, Kaman-
da Lukula  alisema polisi wame-
wakamata watu sita wakiwa na kilo 
482.78 za dawa ya kulevya aina ya 
mirungi na pikipiki 16. Alisema 
watuhumiwa hao wengi wao ni vi-
jana, hivyo kuwataka kuacha tabia 
ya kujiingiza katika vitendo hivyo.
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DC awaonya 
‘mafataki’ 
wanaorubuni 
wanafunzi

Gwajima awafariji waathirika volcano

Na Marco Maduhu,             
SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko, ame-
waonya wanaume wilayani 
humo, kucha tabia ya kufanya 
mapenzi na wanafunzi.

Amesema kitendo hicho 
kinasababisha kuzima ndoto 
za wanafunzi, kwa kuwapatia 
ujauzito na kuacha masomo, 
pamoja na kuwaweka katika 
hatari zaidi ya kupata maam-
bukizi ya virusi vya UKIMWI 
(VVU).

Mboneko aliyasema hayo 
jana wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Ukimwi Duniani, 
kilele chake kikitarajiwa ku-
fanyika Desemba Mosi, mwaka 
huu. 

Alisema wanaume kufanya 
mapenzi na wanafunzi ni kosa 
kisheria, kwa sababu watoto 
hao hawana uelewa katika 
matumizi ya kinga.

“Nawaonya wanaume 
acheni kutongoza wanafunzi, 
waacheni wasome ili watimize 
ndoto zao, mtawaharibia 
maisha kwa kuwapa ujauzito,” 
alisema Mboneko.

Aidha, aliwataka wananchi 
kutowanyanyapaa watu ambao 
wanaishi na maambukizi ya 
VVU, bali washirikiane nao 
kufanya shughuli za kiuchumi.

Pia aliwataka watu wanaoi-
shi na VVU kuendelea kutumia 
dawa za kufubaza makali, 
pamoja na wahudumu wa afya 
kuendelea kuwapatia huduma 
stahiki kwa wakati.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Shinyanga, Dk. 
Damas Nyansira, akisoma 
taarifa ya hali ya maambukizi 
ya VVU wilyani humo alisema 
yapo asilimia tatu, huku mkoa 
yakifikia asilimia 5.8.

Uwanja CCM Kirumba wageuzwa danguro usiku
Na Richard Makore, MWANZA

UWANJA wa mpira wa CCM 
Kirumba uliopo jijini Mwanza ume-
geuzwa kuwa danguro linalotumi-
wa na wadada wanaojiuza nyakati 
za usiku, maarufu kama machangu-
doa.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe umebaini kuwa eneo la nje 
la uwanja huo ambalo limejeng-
wa  flemu za biashara mbalimbali 
ambazo hazina wapangaji ndizo zi-
nazotumika kwenye vitendo hivyo.

Baadhi ya wadada hao waliozun-
gumza na Nipashe walisema kuwa 
pindi wanapopata wateja ambao 
hawana pesa ya kwenda nyumba 

ya wageni, wanazitumia flemu hizo 
kumaliza shida zao.

Aidha, uchunguzi wa Nipashe 
umebaini pia wadada hao wanajiu-
za kati ya Sh. 5,000 hadi 7,000.

Walilieleza Nipashe kuwa se-
hemu kubwa ya uwanja huo kwa 
nje  nyakati za usiku hauna taa 
zinazomulika, hivyo inawapa ura-
hisi wao kufanikisha shughuli zao 
kwenye giza.Mmoja wadada hao 
aliyejitambulisha kwa jina moja la 
Angela alisema analazimika kufan-
ya kazi hiyo ili kujikimu kimaisha, 
ingawa familia zao hazijui.

Alisema ana miaka 18, anaishi 
na  wadogo zake wawili, kwamba 
anapoondoka nyumbani nyakati za 

jioni wanajua anafanya kazi kwe-
nye baa na siyo kujiuza.

Alisema ili kazi yao iweze ku-
fanyika vizuri wameajiri mlinzi 
ambaye wanamlipa Sh. 1,000 kila 
wanapopata mwanamume na  ku-
ungia naye katika flemu hizo.

Aliongeza kuwa mlinzi huyo 
ndiye anayelinda baadhi ya flemu 
zilizozunguka uwanja huo.

Mdada mwingine anayefanya 
kazi ya kujiuza, aliyejitambulisha 
kwa jina la Rose Ntika, alisema 
idadi yao kwa siku inaweza kufikia 
80 hadi 100 kutegemea siku ilivyo.

Aliongeza kuwa siku za mwisho 
wa wiki idadi hiyo huongezeka kwa 
kuwa kuna biashara zaidi, ikilingan-

ishwa na siku za kati kati ya wiki.
Mlinzi wa eneo hilo, ambaye 

alijitaja kwa jina la Dominic 
Mwita, alisema fedha anazokusan-
ya kutoka kwa machangudoa hao 
Sh. 1,000 ni kwa ajili ya kuwapatia 
ulinzi wasidhurike na baadhi ya 
wateja wakorofi.

Nipashe lilimtafuta Katibu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Mkoa wa Mwanza, Julius Peter kue-
lezeka hali hiyo, alisema hana taar-
ifa za uwanja wao kutumika kama 
danguro.

Hata hivyo, alisema atafuatilia 
suala hilo kwa kuwa linafanyika 
usiku kwa kificho nyakati za usiku. 
Aliongeza kuwa kama ni kweli wa-

tachukua hatua ili kulinda heshima 
ya chama na uwanja huo, ambao 
hutumiwa kwa ajili mpira na mi-
kutano mbalimbali ya serikali na 
chama.

Nipashe pia ilimtafuta Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mwanza, 
Muliro Jumanne, ambaye alisema 
suala hilo linakuwa gumu linapo-
pelekwa mahakamani.

Alisema ili kukomesha bi-
ashara hiyo inatakiwa wateja wa 
machangudoa hao ambao ni wa-
naume wakamatwe.

Kamanda Muliro alisema  haku-
na ushahidi unaojitosheleza  pale 
machangudoa hao wanapofik-
ishwa mahakamani.

Na Edwin Mhagama

MBUNGE wa Kawe, Josephat 
Gwajima, amewataka wakazi  wa 
Kunduchi Mtongani ambao ny-
umba zao zimeathirika na tope 
la volcano kuwa watulivu, wakati 
serikali ikiendelea kutafuta nam-
na ya kuwasaidia.

Alitoa kauli hiyo jana jijini Dar 
es Salaam wakati akikagua maka-
zi ya wananchi yaliyoathirika na 
tope la volcano eneo la Kunduchi 
Mtongani.

Akiwa eneo hilo, Gwanjima ali-
wataka wananchi hao kutoa ush-
irikiano kwa serikali ikiwamo 
kufuata maelekezo yanayotolewa 
ili kuepuka madhara ambayo 

yanaweza kutokea baadaye.
“Kuwahamishia watu mahali la-

zima tujue watalala wapi, wataku-
la nini, ukimpa mtu kiwanja bado 
hujamsaidia, tusikilize kwanza 
maelezo ya  serikali halafu mimi 
kama mbunge nitashirikiana na 
nyinyi, bila shaka ndani ya wiki 
hii, ofisi ya Mkuu wa  Mkoa wa 
Dar es Salaam, itasema neno,” 
alisema Gwajima.

Aidha, Gwajima aliahidi kuwa 
katika hatua  yoyote ambayo ita-
chukuliwa na serikali, atahakiki-
sha kila mwananchi anapata haki 
kutokana na tathmini itakayoku-
wa imechukuliwa.

“Nawapa pole sana kwa tukio 
hili ambalo limewapata, kama 

mwananchi mwenzenu na mwak-
ilishi wenu nitafuatilia jambo hili 
kwa ukaribu sana, hakuna nyum-
ba wala mtu ambaye ataonewa au 
kupunjwa kwa namna yoyote ile,” 
alisema Gwajima.

Mmoja wa wakazi wa eneo hilo,  
Salome Mwapili, alisema tatizo 
la kutokea volcano katika eneo 
hilo lilianza miaka mitano iliyo-
pita, kwamba lilianza kama  ki-
chuguu cha kawaida kabla ya 
kutoa ufa, kupasuka na baadaye 
kuanza kutoa kokoto, kisha 
matope mazito.

“Mvua ikinyesha,  maji  ya-
naingia ndani sababu ya hili tope 
maji yanakosa mahali pakwen-
da, lakini pia kuna chemchem 

isiyoisha,  kwakweli hali siyo 
nzuri kama unavyoona,” alisema 
Mwapili.

Mkazi mwingine wa eneo hilo, 
Rashidi Aboubakar alisema kuto-
kana na athari hizo, shughuli ny-
ingi za maendeleo zimesimama 
ikiwamo ujenzi, pamoja na hu-
duma ya za kijamii.

Novemba 22, mwaka huu, 
Mkuu wa Mkoa wa Dar es salaam, 
Aboubakar kunenge,    alitembe-
lea eneo la Kunduchi Mtongani ili 
kutathmini athari zilizojitokeza, 
kwamba aliwataka wakazi hao 
kuhama ili kuepuka madhara am-
bayo yanaweza kutokea, kuahidi 
kuwa serikali itagawa viwanja vi-
pya eneo lingine.

Mbunge wa Jimbo la Muheza, mkoani Tanga, Hamisi Mwinjuma ‘Mwana FA’ (wa pili kulia), akikabidhi funguo ya pikipiki kwa kijana, Elisha Paul, 
jimboni humo juzi, ambapo jumla ya pikipiki  23 zimetolewa kwa mkopo wa asilimia 10 kwa makundi ya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu 
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Muheza. Kulia ni Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani wa wilaya hiyo, Richard Muwe na (kushoto) ni  
Ofisa Maendeleo ya Jamii wilaya, Vije Mfaume. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Habari kitaifa

Na Richard Makore, mwanza

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, John 
Mongela, ameliagiza Jeshi la Polisi 
mkoani humo kutumia nguvu katika 
kupambana na watu wanaofanya 
vitendo vya ukatili wa kijinsia, iki-
wamo kuwabaka watoto na kuwapa 
mimba.

Mongela alisema hayo jana wakati 
wa maadhimisho ya siku 16 za kup-
inga ukatili wa jinsia,  yaliyofanyika 
jijini hapa na kuhudhuriwa na wa-
dau mbalimbali.

Alisema mikoa ya Kanda ya Ziwa 
ina takwimu za juu kuhusu vitendo 
vya ukatili dhidi ya watoto na wa-
nawake, kwamba nguvu za ziada zi-
nahitajika kupambana navyo.

Mkuu huyo wa mkoa aliitaka jamii 
kufichua vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia badala ya kuvifumbia macho, 
kwa kuwa vinaathiri maisha ya watu 
wanaofanyiwa hivyo.

Kutokana na hali hiyo, alimwagiza 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwan-
za, Muliro Jumanne, kusimamia su-
ala hilo, ili kulikomesha na kwamba 
ikiwezekana wawapoteze wabakaji.

Alisema juhudi za kupambana na 
vitendo hivyo zinarudishwa nyuma 
kutokana na badhi ya wazazi ambao 
wanakubali kupokea zawadi kutoka 
kwa wahalifu ili wamalize kesi nje 
ya mahakama.Kamanda Muliro alia-
hidi kutumia nguvu kupambana na 
watu hao kama wanavyofanya katika 
mapambano dhidi ya majambazi.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa ag-
izo lako tutalitekeleza kwa nguvu 
nyingi bila uoga ili kukomesha uka-
tili wa kijisnia kwenye jamii,’’ alisema 
Kamanda Muliro.

Naye Mkuu wa Dawati la Jinsia la 
Polisi mkoani Mwanza, Faraja Mk-
inga, alisema mwaka huu matukio 
1,387 yameripotiwa.

Aliongeza kuwa kesi 455 zilifik-
ishwa mahakamani ingawa baadhi 
ya watu waliofanyiwa ukatili wa ki-
jinsia wanashindwa kutoa ushiriki-
ano kwa kutoa ushahidi.

Mkurugenzi wa Shirika la Kivulini 
ambalo linatoa msaada kwa wa-
toto wanaofanyiwa ukatili, Yassin 
Ally, alisema vitendo hivyo bado vi-
naisumbua jamii.

Dk. Mpango ahimiza 
kilimo cha mkakati 

Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango, 
amewataka wakazi wa Mkoa wa Kigoma kujishughul-
isha na kilimo cha mazao ya kimkakati na kutumia 
vyema soko la ndani na nchi jirani ya Burundi. 

Dk. Mpango ambaye pia ni Mbunge wa Buhigwe, 
alitoa rai hiyo alipotembelea Kata za Kilelema, 
Muyama na Kasumo, wilayani Buhigwe, kuhamasisha 
shughuli za maendeleo na kuwashukuru wananchi 
kwa kumchagua Dk. John Magufuli kuwa Rais wa 
Tanzania na yeye kuwa mbunge kwa kura za kishin-
do.

Aliwataka wananchi hao kujihusisha na kilimo cha 
mazao ya kimkakati ikiwamo kilimo cha parachichi, 
mawese, tangawizi, mboga na matunda na kwamba 
serikali  itapeleka mbegu za kisasa ili kuwa na uzal-
ishaji wa mazao wenye tija.

Pia aliwahimiza kuhakikisha wanalinda amani, 
usalama na utulivu wa nchi kwa nguvu zote ili wa-
nanchi waendelee kujiletea maendeleo yao katika 
nyanja mbalimbali za kiuchumi.

Dk. Mpango aliwaahidi wananchi hao kutekeleza 
ahadi alizotoa wakati wa kampeni kwenye sekta ya 
elimu, maji, afya, nishati, ujenzi wa miundombinu 
ya barabara pamoja na kuendeleza kilimo ndani ya 
miaka 5 ijayo.

Akimkaribisha kuzungumza na wananchi hao,  
Mkuu wa Wilaya ya Buhigwe, Kanali Michael Ngay-
alina, alimwomba Waziri Mpango kusaidia kutatua 
changamoto mbalimbali zinazoikabili wilaya  ziki-
wamo maji, barabara, soko la kimataifa na elimu.

Kanali Ngayalina alieleza mikakati mbalimbali ili-
yopo ya kukabiliana na changamoto ya maji kwamba 
serikali inatekeleza mradi wa maji wenye thamani 
ya Sh. bilioni 2.8 utakaopita katika vijiji vya Migongo 
na Kilelema.

Mkakati mwingine ni ujenzi wa daraja la Mto 
Malagarasi litakaloiunganisha wilaya na nchi jirani 
ya Burundi, ikiwa ni sehemu ya mradi wa ujenzi 
wa barabara kwa kiwango cha lami kutoka Kabingo 
mpaka Manyovu.

Katika ziara yake, Dk. Mpango ametembelea Kata 
nane kati ya 20 zilizoko kwenye  Buhigwe. Kata hizo 
ni Munanila, Mwayaya, Munzeze, Janda, Bukuba, 
Kilelema, Muyama na Kasumo.

Mongela ataka nguvu 
itumike dhidi ya wabakaji

Na Ambrose Wantaigwa, 
RORyA

MKUU wa Wilaya ya Rorya, Simon 
Odunga, ameagiza watumishi wa 
Halmashauri ya Wilaya hiyo wanaoi-
shi nje ya wilaya, kuhamia katika vi-
tuo vyao kazi ndani ya siku 90. 

Alisema tangu halmashauri il-
ipoanzishwa, kuna baadhi ya wa-
tumishi wameendelea kuishi nje ya 
wilaya hiyo, wakisafiri umbali mrefu 
kufika katika vituo vyao vya kazi.

Odunga alitoa agizo hilo juzi waka-
ti akikagua utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo na kusikiliza kero za wa-
nanchi. Alisema lengo la serikali ya 
awamu ya tano ni kuhakikisha wa-

nanchi wanapata huduma za msingi 
kama vile afya, elimu na maji kwa 
wakati, huku nidhamu ya watumishi 
wa umma ikipewa kipaumbele.

Pia alishangazwa na uamuzi wa 
baadhi ya watumishi wa wilaya hiyo 
kuendelea kuishi wilaya jirani ya Ta-
rime, baadhi yao wakichelewa kazini 
bila ya sababu za msingi.

Kadhalika, alihimiza Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC) kuwekeza 
katika ujenzi wa nyumba bora wilay-
ani hapa, kutokana na kuwapo kwa 
upungufu mkubwa baada ya kuan-
zishwa wilaya hiyo iliyomegwa ku-
toka Tarime.

Naye Mbunge wa Rorya, Jaffari 
Chege, alisema tayari ofisi yake ili-

wasilisha mapendekezo katika ofisi 
ya Mkurugenzi Mkuu wa NHC juu ya 
kuwekeza katika jimbo hilo ambalo 
idadi ya wakazi wake iliongezeka 
baada ya kuanzishwa Wilaya ya Ro-
rya.

“Ofisi yangu iliwasiliana na Mkuru-
genzi wa NHC kuelezea umuhimu wa 
kuwekeza katika sekta ya majengo 
bora kutokana na mahitaji makub-
wa yaliyopo jimboni hapa,” alisema 
Chege. 

Alisema watumishi wote wa umma 
bila kujali vyeo wahakikishe wa-
naepuka kufanyakazi kwa mazoea, 
kujenga utaratibu wa kutembelea 
wananchi maeneo yao pamoja na 
kutatua kero.

DC awa mbogo watumishi waliokimbia vituo

Katibu Tawala Mkoa wa Morogoro, Mhandisi Emmanuel Kalobelo, akijaribu kuwasha moja ya pikipiki 18, zilizotolewa na Ofisi ya Bonde la Wami/Ruvu kupitia mradi wa uendelezaji sekta ya maji 
awamu ya pili, kwa viongozi wa Jumuiya za Watumiaji Maji mkoani humo juzi, ili kuboresha usimamizi na ufatiliaji wa vyanzo vya maji. Wa tatu kushoto ni Mkurugenzi wa bonde hilo, Simon 
Ngonyani akishuhudia makabidhiano hayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

MAADHIMISHO ya Siku ya UKIM-
WI Duniani, yatafikia kilele  kes-
hokutwa,  yakiwa na kaulimbui 
isemayo; ‘Mshikamano wa Ki-
mataifa, Tuwajibike kwa Pamoja’.

Kwa sasa makongamano mbal-
imbali yakiwamo ya kisayansi 
kwa ajili ya kujadili mwelekezo 
wa udhibiti wa VVU na uchang-
ishaji wa fedha za Mfuko wa Ud-
hamini wa Kudhibiti UKIMWI 
(ATF) vinaendelea.

Mwaka huu maadhimisho ya 
Siku ya UKIMWI Duniani kitaifa, 
yanatarajiwa kufanyika Moshi 
mkoani Kilimanjaro, huku mgeni 
rasmi akitarajiwa kuwa Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa.

Makongamano yanaendelea 
kufanyika huku kukiwa na taar-
ifa kuwa zaidi ya asilimia 50 ya 
maambukizo mapya ya virusi vya 
UKIMWI nchini yapo kwa kundi 
la vijana wenye umri wa kati ya 
miaka 15 hadi 35.

Hiyo ni kwa mujibu wa Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, 
Uratibu na Uwekezaji, Dorothy 
Mwaluko, kwamba maambukizo 
mapya nchini bado ni tishio, 
hivyo kuna haja ya kutekeleza mi-
kakati yote ya kuhakikisha yana-
toweka.

Katibu Mkuu huyo anasema 
takwimu zinaonyesha kuwa 
takriban watu 72,000 wanapata 
maambukizi mapya kwa mwaka, 
na kwamba hiyo ina maana kuwa 
kwa mwezi ni watu 6,000.

Katika hesabu hizo, anasema 
kwa siku ni watu 200 wanaoam-
bukizwa na kwa saa moja ni watu 
wanane, hivyo anashauri mikaka-
ti itekelezwe kwa namna mbili ili 
kukabiliana na hali hiyo.

Mkakati wa kwanza anautaja 

kuwa ni kwa kundi lililoambuki-
zwa virusi hivyo na kuendelea 
kufanya kazi, kwa kuwa   mtaji 
wa maskini ni nguvu na sio virusi 
na wa pili ni kuweka mikakati ili 
wale wasioambukizwa wasiam-
bukizwe.

Ni kweli kwamba ili vijana wa-
siambukizwe ni muhimu waon-
gozwe watambue kuwa miili yao 
ndiyo maisha yao na pia maisha 
yao ndiyo nguvu ya ujenzi wa 
taifa lao, hivyo ni vyema waepuke 
UKIMWI.

Wakati huu wa kuelekea kwe-
nye kilele cha maadhimisho ya 
siku hiyo, ni vyema kutafakari 
kwa kina na kutafuta njia ya ku-
waokoa vijana kwenye janga hilo 
kubwa linalopotengeza nguvu 
kazi ya taifa. Kwa kuwa Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 
hadi 2025 inalezea jinsi ambavyo 
serikali imejipanga kukabiliana 
na ugonjwa huo kwa kipindi cha 
miaka mitano ijayo, basi ni vyema 
mikakati hiyo ikatekelezwa.

Ukisoma ukurasa wa 140 wa il-
ani hiyo, CCM inasema, miaka mi-
tano ijayo itaendelea kuisimamia 
serikali ili kuendeleza mapamba-
no dhidi ya VVU na UKIMWI  kwa 
kuzingatia mikakati iliyoainishwa 
katika Mkakati wa Nne wa Taifa 
wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF IV 
2018/19 - 2022/23).

Mkakati huo unatajwa kuwa ni 
kuendeleza mikakati ya kudhibiti 
maambukizo mapya ya virusi vya 
UKIMWI, ikwamo maambukizo 
ya mama kwenda kwa mtoto, ki-
fua kikuu, ukoma na homa ya ini.

Inaahidi kuandaa mkakati 
endelevu wa kifedha ili kuima-
risha mfuko wa udhamini wa 
kudhibiti UKIMWI Tanzania, ili 

kuwahudumia vyema waathirika, 
kupunguza kasi ya maambukizo 
mapya katika jamii kwa kuima-
risha mikakati ya kupunguza 
maambukizo mapya kwa watoto 
na makundi maalum.

Makundi hayo ni yale ambayo 
yapo katika mazingira hatarishi 
zaidi ya kuambukiza na kuam-
bukizwa virusi vya UKIMWI, 
kuongeza programu zenye ubuni-
fu zinazozingatia umri na jinsia.

Programu hizo zitajikita zaidi 
katika kushughulikia utambuzi 
wa hatari za maambukizo ya 
VVU na mikakati ya kupunguza 
madhara kwa kutumia nadharia 
sahihi za kubadili tabia.

Vijana nao wana wajibu wa 
kuzingatia kile kinachoelezwa 
kwa ajili ya kufanikisha vita hiyo 
dhidi ya UKWIMI, ambao kwa mi-
aka mingi tangu mwanzoni mwa 
miaka ya 80 unaendelea kutesa 
watu duniani.

Kundi hilo halina budi kutam-
bua na kujilinda dhidi ya UKIM-
WI kwa kuepuka ngono zembe, 
kususia ngono, na hasa kuwa 
waaminifu, kwa kuwa virusi 
vinaweza kusambazwa wakati wa 
ngono na hata kutoka kwa mama 
walioambukizwa hadi kwa wa-
toto wachanga.

Vijana wanatajwa kama nguvu 
ya mabadiliko kwenye nyanja 
mbalimbali, hivyo nguvu zao 
hizo za mabadiliko wazitumie pia 
kubadili tabia na mienendo yao 
kwa ajili ya kujiepusha na maam-
bukizi ya UKWIMWI.

Ni imani kwamba vijana wa-
kiamua kubadilika ama kubadili 
tabia na mwenendo wao kwa 
ujumla, Tanzania bila UKWIMWI 
inawezekana.

Kaulimbiu siku ya UKIMWI
iwe chachu ya kubadili tabia

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua zichukuliwe 
kukomesha rushwa 
ya ngono vyuo vikuu

Na Sabato 
Kasika
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Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
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SUALA la rushwa ya ngono katika taasisi za elimu ya juu, 
limekuwa likilalamikiwa na watu mbalimbali huku ikiele-
zwa kuwa linazidi kuwa sugu mwaka hadi mwaka. 

Kabla ya kuanza kusemwa kwa uwazi, vitendo hivyo vi-
likuwa vikifichwa huku baadhi ya watendewa wakiogopa 
kujitokeza ama kwa kuhofia kufukuzwa kazi kwa watumi-
shi au kukatishwa masomo kwa wanafunzi. 

 Vitendo hivyo, kwa mujibu wa taarifa mbalimbali, vime-
kuwa vikifanywa na baadhi ya wanataaluma (maprofesa 
na wahadhiri) dhidi ya wanafunzi kwa lengo la kuwafauli-
sha kwenye masomo yao. Kwa wafanyakazi, vimekuwa vi-
kidaiwa kufanywa na mabosi dhidi ya watumishi wa ngazi 
za chini kwa nia ya kuwafanyia upendeleo katika masuala 
mbalimbali ikiwamo kupandishwa vyeo.      

Katika miaka ya 2000, suala hilo lilianza kuwekwa wazi 
huku baadhi ya wahusika wakitajwa kupitia vyombo vya 
habari ikiwamo mitandao ya kijamii, hatua ambayo ili-
sababisha baadhi ya taasisi zilianza kuwachukulia hatua 
watuhumiwa. 

Mwaka jana na mwaka huu, hatua kali zaidi zilianza 
kuchukuliwa dhidi ya wahusika baada ya kuelezwa kuwa 
vinazidi kuota mizizi na hata kuzifanya baadhi ya taasisi 
ambazo watumishi wake wanaodaiwa kujihusisha kuanza 
kutajwa na kutishia kuporomoka. 

Uongozi wa baadhi ya vyuo hivyo, ulianza kuwachuku-
lia hatua ikiwamo kuwafukuza kazi baada ya kufikishwa 
katika ngazi mbalimbali za kinidhamu na ushahidi wa 
wazi kupatikana. 

Taarifa hizo pia zilitikisa katika jamii baada ya kudaiwa 
kuwa vitendo kama hivyo vinafanyika katika Chuo Kikuu 
cha Mtakatifu Augustine (SAUT) jijini Mwanza. Hatua hiyo 
iliufanya uongozi wa chuo kuibuka na kukiri kuwapo na 
kubainisha kuwa umeanza kuchukua hatua.

Matokeo ya utafiti yaliyotolewa juzi, yamebainisha 
kushamiri kwa vitendo hivyo kwenye vyuo vikuu na taasi-
si mbalimbali za elimu ya juu. Taarifa hiyo ya utafiti uli-
ofanywa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) na mfuko wa Wanawake Tanzania (WFT), 
ilivitaja  UDOM na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
ambacho ni kikongwe nchini kuliko vyote, kuwa ni vinara 
wa vitendo hivyo.

Taarifa  hiyo imebainisha wazi kuwa vitendo hivyo si tu 
vinazidi kushika kasi bali vinaharibu taswira ya Tanzania 
katika elimu ya juu ikiwamo kutiliwa shaka kwa wahitimu 
ambao ni tegemeo kubwa katika ujenzi wa taifa. 

 Kutokana na kukithiri kwa vitendo hivyo, ni vyema hat-
ua zaidi zikachukuliwa katika kupambana na watu ambao 
wanajihusisha katika kuichafua nchi. Serikali itoke na tam-
ko katika kupambana na vitendo hivyo ambavyo havina 
lengo jema na mustakabali wa taifa.

Kama wahenga wasemavyo mzaha mzaha hutumbuka 
usaha, madhara ya vitendo hivyo ni makubwa iwapo hat-
ua hazitachukuliwa. Ni vyema hatua zikachukuliwa mape-
ma kabla ya janga kuwa kubwa zaidi.
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safu

Tubadili mfumo wetu wa 
utumishi wa umma

 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

P
AMOJA kupata uhuru 
takriban miaka zaidi ya 
60 iliyopita, nchi nyingi 
za kiafrika kama si zote 

zilisahau, au tuseme, makusudi, 
hazikubadili mifumo yake ya 
uendeshaji wa serikali zake. 

Kimsingi, nchi hizi zilirithi 
mfumo wa kikoloni na kuendelea 
hata kuung’ang’ania kwa manufaa 
ya watu wachache wenye nguvu 
katika jamii. Kutokana na mfumo 
huu wa kikoloni na kinyonyaji, 
nchi zote za kiafrika zilibakia mas-
kini pamoja na nyingi kujaliwa 
utajiri wa rasilimali. 

Kuna msemo kuwa Afrika ina 
utajiri wa maliasili, lakini ikikaliwa 
na watu maskini hata kuliko wa 
nchi nyingi za Magharibi zisizo 
na rasilimali za kutosha ikilingan-
ishwa na ilizojaliwa Afrika. 

Katika safu ya leo, tutaangazia 
baadhi ya maeneo au mambo 
tunayopaswa kuyabidili haraka 
ili kuendelea na kuwawezesha 
wananchi wetu kufaidi utajiri 
mwingi waliojaliwa na Mungu. 
Yafuatayo ni mambo husika:

Ni bahati mbaya kuwa baadhi 
ya wazito wetu wanaosimamia 
rasilimali zetu wanaishi maisha 
sawa na yale ya waliowang’atua, 
kuwatimua na kuwarithi ama kwa 
makusudi au kwa kutojua ukiach-
ia mbali kunogewa na utamu wa 
hali na mifumo hii. 

Ni hatari kuwa ni wachache wa-
naoliona na kulidurusu hili. Kuto-
kana na mfumo huu zandiki, nchi 

za kiafrika zimekuwa zikipoteza 
fedha nyingi za walipa kodi kwa 
matumizi mabaya ya watu wach-
ache badhirifu na fisadi. Ndiyo 
maana Rais John Pombe Magufuli 
alipoingia madarakani, alijaribu 
kuuteketeza mfumo huu pale 
alipofumua baadhi ya mambo 
kama vile ajira hewa, wanafunzi 
hewa na matumizi mabaya ya 
fedha na rasilimali za umma bila 
kusahau rushwa huku akianzisha 
ubanaji matumizi yaliyolenga ku-
wakomboa wanyonge. 

Hii ndiyo siri ya Tanzania ku-
piga maendeleo haraka na ku-
weza kuwa kwenye kundi la nchi 
za kipato cha kati ndani ya miaka 
mitano; jambo ambalo halijawahi         
kufanywa na nchi yoyote.

Leo nitatoa baadhi ya mifano 
kuhusu namna Afrika inapaswa 
kuanza kuangalia upya mifumo 
yake ya uongozi na matumizi 
yasiyo ya lazima. Hivi, katika 
karne ya 21, kuna haja ya baadhi 
ya watendaji wetu kuwa na ma-
bodyguard (walinzi) au madereva 
wakati hawana tishio lolote na 
kuwatumikia wananchi kama 
kweli wanawatumikia wananchi 
au kuweza kufanya kama vile 
kuendesha magari yao kwenda 
na kurudi kazini? Hapa Kanada, 
wazito wengi huendesha magari 
yao na hawana ma-bodyguard au 
madereva na kuwahudumia wal-
iowachagua vilivyo. 

Je, hawa wetu wanamuogopa 
nani kama kweli wanawahu-

dumia mabosi wao ambao ni wale 
wanaowawakilisha? Je, ni fedha 
kiasi gani tunapoteza na ukale wa 
mfumo huu wa kikoloni? Wakolo-
ni walihitaji madereva kwa vile 
hawakujua nchi zetu. Walihitaji 
ma-bodyguard kwa vile walikuwa 
wakitunyanyasa na kutunyonya. 
Ukiondoa viongozi wa kitaifa am-
bao wanahitaji ulinzi kama huu, 
hawa wadogo kama vile wakuu 
wa mikoa, wilaya na wengine wa-
nahitaji kwa mfano madereva na 
wasaidizi wakati ni watumishi wa 
kawaida?

Hapa Kanada majaji, na wakuu 
wengine hujiendesha wenyewe. 
Chukulia mfano majaji. Kama 
wanahitaji madereva ili wasi-
choke, inakuwaje maprofesa 
wanaowaandaa hawa majaji au 
madaktari wanaookoa maisha ya 
watu wanajiendesha na hakuna 
kinachoharibika?

Kimsingi, wenzetu wa nchi za 
Magharibi walioanzisha mifumo 
fujaji na nyonyaji kwa makusudi 
mazima. Mfano, wakuu wa kila 
idara walilindwa kwa hofu ya kud-
huriwa na wale waliokuwa waki-
watawala kimabavu na bila faida.

Hakika, tunapaswa kuanza ku-
toza kodi viongozi au watumishi 
wa umma wanaopata mishahara 
mikubwa na huduma za bure 
kama hizi za madereva na wa-
saidizi wasiohitajika. Ukiachia 
mbali watumishi wa umma, huku 
si rahisi kuwa na wasichana wa 
kazi kama ilivyo nyumbani. Hii 

ni kwa sababu hakuna mwenye 
uwezo wa kuwalipa mshahara 
wa kiwango cha chini ambao 
kila mmoja wa wafanyakazi wa 
kawaida analipwa. Hivyo, uwepo 
wa uwezekano wa kuajiri wasi-
chana wa kazi ni njia mojawapo 
ya kinyonyaji ambayo inapaswa 
kuangaliwa sambamba na ma-
slahi ya wakubwa yasiyo na faida 
wala ulazima kwa taifa.

Kwa vile Rais Magufuli anasifika 
kwa kubana matumizi, anapaswa 
kuanza kuangalia maeneo ya wa-
saidizi wake wa ngazi mbalimbali 
kuanzia wizara, mikoa, wilaya na 
idara. 

Akifanya hivi, ataokoa mabil-
ioni ya fedha ambayo yatamsaidia 
kufikia azma yake ya kuibadili 
Tanzania haraka iwezekanavyo.

Mwisho, hebu tujiulize. Ni fedha 
kiasi gani tunapoteza kama nchi 
na jamii kwa kuendekeza mfumo 
huu ambao waliouanzisha na ku-
uacha walishaachana nao zamani 
na kujua madhara yake kwa watu 
wao na mataifa yao?

Wakoloni waliweka mfumo 
huu wa kinyonyaji na kivivu kwa 
vile walikuwa hawawatumikii wa-
nanchi bali kuwatumia na kuwan-
yonya kwa faida ya mataifa yaliyo-
watuma. Isitoshe, waliofaidi hizi 
huduma ni maofisa wa kikoloni tu 
na si wananchi.

Kama profesa au wakili 
anaweza kuendesha gari lake, 
inakuwaje vigumu kwa majaji ku-
fanya hivyo?

Sekta binafsi iwezeshwe
 kuokoa tasnia ya habari

 madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

H
IVI karibuni akizungun-
mza kwenye mkutano 
mkuu wa Shirikisho la 
Klabu za Waandishi wa 

Habari Tanzania (UTPC), Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk Hassan 
Abbasi, alitoa kauli nzuri na mwa-
faka kwa tasnia ya habari nchini.

Dk Abbasi ambaye pia ni Msemaji 
Mkuu wa Serikali, alizungumzia 
umuhimu wa wafanyakazi katika 
vyombo vya habari nchini, kuwa na 
mikataba ya kazi, ili kuleta mazin-
gira ya usalama na haki kazini.

Kiongozi huyo alitoa kauli hiyo 
baada ya kuambiwa na washiriki 
wa mkutano huo wa siku mbili uli-
ofanyika Morogoro Novemba 16 na 
17, mwaka huu, jinsi hali halisi ilivyo 
katika       baadhi ya vyombo vya 
habari.

Mgeni huyo rasmi, akasema 
ataiagiza Tume ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), kuhakikisha kwamba 
wafanyakazi katika vyombo vya 
elektroniki kwa maana na redio 
na televisheni, nao wanatekeleza 
matakwa hayo ya kiutumishi na ku-
weka mazingira mazuri ya kazi.

Ni kweli, kuwa mazingira ya kazi 
na maslahi katika vyombo vingi vya 

habari nchini, hususan vya binafsi 
ni duni, kutokana na kipato cha vy-
ombo hivyo kupungua kwa sababu 
mbalimbali, lakini kubwa ikiwa ni 
ya matangazo.

Si siri, kwamba matangazo ndiyo 
roho ya kiuchumi ya chombo cho-
chote cha habari, mbali na mauzo 
ya nakala, na katika redio na tel-
evisheni ni zaidi, kwa sababu bila 
matangazo, hakuna kipato hakuna 
malipo.

Kutokana na hali hiyo, baadhi 
ya wamiliki wamewageuza wa-
fanyakazi wao katika vyumba 
vya habari kama vibarua au wa 
kujitolea. Imefika hata baadhi ya 
waandishi kuomba kujitolea na si 
kuajiriwa, kwa sababu hakuna ujira 
wa kuwalipa.

Matokeo yake, waandishi wame-
kuwa wakiishi kwa posho za nauli 
katika vikao wanavyoalikwa kuhud-
huria kuchukua habari. Hali hiyo 
pia imechangia baadhi kukiuka 
maadili ya uanahabari na kupokea 
rushwa, ili kumsifia au kumchafua 
mtu au taasisi.

Wapo baadhi ya wamiliki kwa 
kudharau wafanyakazi wao, wame-
kuwa wakiwapanga mstari na 
kuwalipa chochote alichonacho 

mfukoni siku hiyo, kama nauli ya 
kuwaleta na kuwarudisha nyum-
bani. Mfanyakazi akihoji huambiwa 
hali ni mbaya.

Na kweli, kama hakuna tangazo 
linaloingia huku gharama za uende-
shaji zikiongezeka, ni nini matarajio 
ya mwajiri? Ataishia tu kulipa kijun-
gujiko na maisha kuendelea kuwa 
magumu kwa wafanyakazi wake.

Ingawa Dk Abbasi si Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na 
Uchukuzi inayosimamia TCRA, ni 
dhahiri atawasiliana na mwenzake 
wa wizara husika, ili vyombo vyote 
vya habari viitekeleze hili. 

Ni wazi sasa kwamba kutokana 
na hali hiyo, upo umuhimu wa vy-
ombo hivi kuwa chini ya wizara 
moja, pengine ikaitwa Wizara ya 
Habari na Mawasiliano, ili vyombo 
kusimamiwa kwa pamoja na kuleta 
ufanisi.

Lakini pia, ipo haja kwa Serikali 
hasa kwa kuzingatia kauli ya Rais 
John Magufuli akizindua Bunge la 
12 hivi karibuni, ya Serikali kush-
irikiana kwa karibu na sekta binafsi, 
kuelekeza taasisi za umma hata bi-
nafsi kupeleka matangazo yao kwe-
nye vyombo hivyo kama ilivyokuwa 
awali.

Utaratibu wa Idara ya Habari, 
Maelezo, kusimamia matangazo 
kwenye vyombo vya habari, ume-
viathiri, kiasi kwamba kama hali 
hii itaendelea, kwa muda mrefu, 
ni wazi vitakufa na kubakiwa na 
mitandao ya kijamii katika kuhaba-
risha, kuelimisha na kuburudisha 
umma.

Wapo wanaoaimini kwamba 
nafasi ya magazeti, redio na tele-
visheni katika jamii imekuwa finyu, 
kwa sababu leo taarifa ziko kigan-
jani kupitia mitandao ya kijamii, bila 
kujali uhakika na ukweli wa habari 
hizo ambazo hazifanyiwi kazi.

Ukweli ni kwamba hata kwa aina 
ya Bunge la 12 lilivyo, lenye idadi 
kubwa ya wabunge wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), watu wengi 
watategemea zaidi magazeti na 
redio, kujua mengi ya upande wa 
pili (Upinzani) kuliko wa CCM am-
bao una   wasemaji wengi bungeni 
tayari.

Naiomba Serikali izingatie dhami-
ra yake ya kushirikiana na sekta bin-
afsi, ikiamini kwamba ndiyo yenye 
mchango mkubwa katika kutoa 
ajira kwa Watanzania, kwa kuwa 
ndiyo hasa inayotakiwa kufanya bi-
ashara na si Serikali. Alamsiki!
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

CHADEMA waacheni kina
Mdee watumikie wananchi

N
OVEMBA 24, 2020 bila 
shaka itawekwa katika 
kumbukumbu ya histo-
ria ya vyama vingi vya 

siasa.
Nasema itaweka kumbukumbu 

kwa sababu ni siku ambayo un-
aweza kusema kulifanyika kitu 
cha ‘surprise’ pale wabunge 
19 wa Viti Maalum wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) walipoamua kwenda 
jijini Dodoma kuapishwa kuwa 
wabunge.

Wabunge hao walichukua ua-
muzi huo ambao uliacha maswali 
mengi si tu kwa viongozi na wa-
nachama wa CHADEMA lakini pia 
kwa wananchi ambao wamekuwa 
wakifuatilia mwenendo wa siasa 
nchini tangu kufanyika kwa uch-
aguzi mkuu Oktoba 28, 2020.

Itakumbukwa Chadema na 
Chama cha ACT Wazalendo 
baada ya kutangazwa matokeo 
ya kura za urais, wabunge na 
madiwani viongozi wa vyama, 
hivyo walitoa msimamo wao wa 
kutokubali uchaguzi huo na ku-
kataa katakata kupeleka majina 
ya wabunge wa viti maalum kwa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 

ili wateuliwe kuwa wabunge kwa 
mujibu wa sheria.

Wakati wakitoa matamko hayo, 
wanawake ambao walishiriki 
mchakato wa kutafuta wabunge 
wa viti maalum ndani ya chama 
chao kumbe walikuwa na lao 
moyo kwa maana hawakukubali-
ana na uamuzi uliotangazwa na 
vyama vyao na ndio maana No-
vemba 24 wakaamua kupuuza 
matamko ya viongozi wao na 
kwenda kuapishwa Dodoma.

Kwanza, nachukua nafasi hii 
kuwapongeza wabunge wa-
nawake wa CHADEMA kwani 
kitendo walichokifanya ni cha 
kizalendo sana ambacho kinapas-
wa kuungwa mkono na wananchi 
wapenda maendeleo na wanaoli-
takia mema taifa letu.

Taifa letu linawategemea sana 
hususani kinamama na sasa Hali-
ma Mdee na wenzako mkawe sau-
ti ya wanawake wengine nchini 
ambao hawakupata nafasi ya 
kuwa viongozi lakini kupitia ninyi 
sauti zao zitasikika mkiwawak-
ilisha vyema katika changamoto 
zao zinazowakabili.

Halima Mdee, Ester Bulaya na 
Ester Matiko, lazima mtambue 

kuwa ninyi ni jeshi kubwa am-
balo mlikusanya mabinti ambao 
waliamini kwamba ni viongozi 
bora na kutamani kuwa kama 
ninyi. Suala la kufukuzwa uana-
chama mtafute hali yenu katika 
vyombo vya sheria.

Tambueni kama msingek-
wenda kuapa na kuwa wabunge 
mngenyong’onyesha mioyo za 
mabinti kwa kufuata upepo tu wa 
kisiasa wa viongozi wenu wach-
ache wenye chuki dhidi ya taifa 
letu la Tanzania.

Aliyepewa kapewa hilo hata vi-
tabu vya dini limebainisha haku-
na wa kuwanyang’anya isipoku-
wa mwenyezi Mungu.

Haikuwa na maana kususia 
maendeleo ya wananchi ambao 
wanawategemea mkawe sauti zao 
kisa vuguvugu la kisiasa la baadhi 
ya viongozi wenu wachache am-
bao hawana mapenzi mema na 
Tanzania.

Mlichokifanya kimedhihirisha 
yote mliyoyafanya katika kipindi 
cha kampeni mpaka uchaguzi 
mkuu yalikuwa ya haki usawa na 
uwazi, sasa hapa kazi tu.

Sote tunajenga nyumba moja 
ya nini kugombaniana fito, tu-

ache propaganda na turudi ku-
watumikia wananchi wasiokuwa 
na hatia  ya chochote.

Nadhani sasa mtakuwa mume-
shajionea njia sahihi ya kupita ni 
ipi badala ya kufuata upepo wa 
watu wanaowapoteza kwani ku-
kosa kwao kusiwafanye na nyie 
mkose, nyie mumepewa hamna 
budi kupokea.

Katika hili la wabunge wa viti 
maalum Chadema, ACT Wazal-
endo Watanzania ambao ni wa-
nachama na wapenzi au wafuasi 
wa vyama vya siasa nchini wana 
la kujifunza mpaka sasa.

Najua wabunge viti maalum 
mliokula kiapo mtasemwa ma-
neno mengi na mtaitwa majina 
mengi      lakini nachowaomba 
msikate tamaa, zibeni masikio 
kazi iendelee Watanzania wap-
enda maendeleo wako pamoja 
nanyi.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU WABARIKI WABUNGE 
VITI MAALUM

Kwa maoni na ushauri 
tumia barua pepe  mwanakat-
we2015@gmail.com

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Umuhimu wa urafiki na
uchumba kwa ndoa bora

s
AFARI ya ndoa huanza na 
uhusiano kwa wahusika 
kufahamiana. Kufahamiana 
kunaanza na urafiki. Si lazi-

ma kila mtu awe rafiki. Mtu anaweza 
kukupenda lakini si muhimu awe 
rafiki. Marafiki huchaguliwa. 

Kuna matatizo mengi yanay-
otokea katika ndoa nyingi siku hizi. 
Uzoefu unaonyesha kuwa matatizo 
mengi yanayosababisha kuvunjika 
kwa ndoa nyingi yanatokana na 
sababu kuu tatu za ujumla:

Sababu hizo ni kukosekana kwa 
uamuzi makini wakati wa kutaka 
kuoa au kuolewa; malezi na makuzi 
mabaya wakati wa utoto, na kuko-
sekana kwa ufahamu na maarifa ya 
kutosha kuhusu taasisi ya ndoa.

Maisha ni hatua. Vijana wengi 
wameingia katika ndoa bila kupitia 
hatua ya urafiki, kwa maneno men-
gine wamekuwa wachumba kisha 
kuoana bila kupitia hatua ya urafiki, 
hivyo kutokufahamiana vizuri. Mai-
sha yenye mafanikio yanahitaji uta-
ratibu, subira na uvumilivu. 

Bahati mbaya, vijana wengi siku 
hizi wanakurupuka na kuingia ka-
tika  ndoa na matokeo yake ni ma-
juto. 

Wako waliohusiana na watu am-
bao wamekuwa vikwazo katika 
maisha yao; wamefisha ndoto zao, 
malengo     na maono yao; wameua 
imani      katika Mungu na furaha 
yao.

Mada hii ya urafiki na uchumba 
inakusudia kuwasaidia vijana kuji-
tambua ili kufanya uamuzi sahihi 

kwa wakati sahihi na kwa mtu sa-
hihi.

URAfIKI NI NINI?
Kwa tafsiri ya kawaida, urafiki ni 

uhusiano mzuri kati ya watu wawili 
au zaidi.  Mtu anaweza kuwa na 
marafiki zaidi ya mmoja na urafiki 
unaweza kudumu kwa miaka mingi.

Sababu kubwa za kuwapo urafiki 
ni kukidhi mahitaji ya kibinada-
mu ya kutambuliwa, upendo na 
mapenzi; ushirika; ushirikiano na 
umoja/mshikamano; kufahamiana; 
kufundishana na kuelekezana; na 
kupata mwenzi wa maisha.

Pamoja na kuwapo sababu za 
urafiki, kuna urafiki wa aina tofauti 
kama vile marafiki wa mbali. Hawa 
ni  wale marafiki tunaokutana nao 
au kushirikiana nao katika mambo 
ya kawaida ya kila siku.

Pia kuna marafiki wa kawaida 
ambao tunapenda kuwa nao ka-
tika vitu tunavyopenda kuvifanya. 
Lakini pia wako marafiki wa karibu 
ambao  tunapenda kuwashirikisha 
mambo yetu ya binafsi na kuwa nao 
katika matukio mbalimbali.

Licha ya aina hizo za marafiki, pia 
kuna marafiki wa karibu sana. Hawa 
ni wale tunaowaamini sana na ku-
washirikisha siri zetu au  mambo 
yetu ya ndani na muhimu sana. 
mara nyingi huwa si wengi, hawa-
zidi watatu.

Aina nyingine ni rafiki wa moyo-
ni. Huyu ni yule mmoja na wa pekee 
ambaye umempa moyo wako wote 
na maisha yako. Anaweza kuwa 

mpenzi,   mchumba au mwanan-
doa.

Kadhalika yuko rafiki mshauri. 
Aina hii ya marafiki ni  wale marafi-
ki waliotutangulia kiumri, uzoefu 
au maarifa ya kimaisha. Ni urafiki 
unaojengwa katika misingi ya kulea 
na kufunza maarifa ya kimaisha na 
kiroho.

EPUKA URAfIKI HUU
Pamoja na kuwa na aina hizo za 

urafiki, si kila urafiki ni wa kuuzin-
gatia, hivyo uko ule ambao mtuu 
kuuepuka. Urafiki huu ni ule unao-
jengwa katika misingi ya mali, fedha 
au vitu.

Mwingine ni ule unaotanguliza 
ngono ambao Mungu katelekezwa; 
unaojengwa katika misingi ya ku-
taka sifa; wa kulazimishwa; wenye 
misingi ya mihemko, matamanio 
na kupumbazwa. Aliyepumbazwa 
hashauriki. Pia si lazima kila mtu 
awe rafiki yako.

MWENZI WA MAISHA
Suala la kumpata mwenzi wa 

maisha si la kukurupuka wala ku-
fanya pupa kwa sababu bila kulifan-
ya kwa utulivu linaweza kugharimu 
maisha yako yote yaliyobaki.   

Jambo la msingi, katika kutafuta 
mwenzi wa maisha unapaswa  kum-
shirikisha  Mungu haja ya moyo 
wake. Mtu anapaswa kumwomba 
Mungu amwonyeshe atakayemfaa, 
atakayembariki, kwani Mungu an-
apoamua kukubariki, hutoa mtu wa 
kutimiza kusudi lake.

Pia unapaswa kutengeneza 
marafiki kwani mchumba atato-
kana na marafiki ulionao. Thibitisha 
na eleza wazi hisia zako juu yake na 
pia omba ushauri kwa watu wana-
okujua na wanaomjua.

Jambo lingine muhimu ni kush-
irikisha wazazi  au walezi wako; ku-
fahamu tabia zake, marafiki zake  na 
familia anayotoka. Andaa utaratibu 
wa kukutana naye kwa mazungum-
zo na kufikia makubaliano. 

Kama ilivyoelezwa awali kwamba 
vijana wa kizazi cha sasa kinaku-
rupuka katika kupata wenzi ndiyo 
maana ndoa nyingi zinaingia mata-
tani muda mfupi baada ya kufung-
wa. 

Kutokana na hali hiyo, kijana ana-
takiwa asiwe na haraka. Mambo ma-
zuri hayahitaji haraka.

Aidha, unapoanzisha urafiki na 
mtu yeyote kwa ajili ya maisha ya 
baadaye (ndoa), rasimisha uhusi-
ano wako (officialise the relation-
ship). Uchumba huanzia hapa. 

Itaendelea Jumapili ijayo 

l Dk. Mlyuka ni Mchun-
gaji wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Tan-
zania Marriage and Child Care 
foundation (TaMCare) inayoji-
husisha na masuala la Ndoa na 
Malezi ya Watoto. Kwa ushauri 
na maoni wasiliana naye kwa 
barua pepe: info@tamcare.
or.tz
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MAISHA NI NYUMBA 
WASWAHILI husema, ‘nyumbani 
ndipo moyo wa mtu ulipo.’
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Si kujidai tu,

huongeza 

kujiamini

UREMBO WA KUCHA
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NA HAMIS KIDAGO

K
ijana mmoja alikwenda sokoni kununua nyan-
ya, hali ilikuwa hivi kati yake na muuzaji.

Kijana: Nyanya zinauzwa kiasi gani?
Muuzaji: Kilo shilingi 1500
Kijana: Lakini nataka unisagie nataka kwenda 

kula na chipsi nyumbani
Muuzaji: Kijana usitanie kazi za watu, kwenda 

hukoo

Swali
Matunda yana faida zipi kwa binadamu?

PAKA RANGI
Oanisha maneno kutoka kifungu A na yale ya kifungu B kwa mujibu wa 

jinsi yanavyoendana (kijinsia).

 A

• Beau       D – Belle 

• Blanc      E – Blanche 

• Bon        I – Bonne 

• Faux      L – Fausse 

• Fous      J – Folle 

• Frais      N - Fraîche

• Long      M – Longue 

• Nouveaux      A – Nouvelle 

• Roux       H – Rousse 

• Vieux           B – Vieille 

• Gentil           F – Gentille 

• Doux            K – Douce 

• Jaloux           C – Jalouse 

• Gros              G – Grosse 

B

• Nouvelle

•  Vieille

• Jalouse

• Belle

•  Blanche

•  Gentille

• Grosse

•  Rousse

• Bonne

• Folle

•  Douce

• Fausse

• Longue

• Fraîche  

Na Moses Ismail

N
I mzee wa makamu ya 
miaka 70 hivi, amevutiwa 
na mapengo ya mtoto 
mdogo msichana aliyeku-

wa ameongozana na dada mmoja, 
akaamua kumtania kwa kumuta: 
“Aaa, mapengooo!”

Kwa sauti ya ukali unaoonekana 
dhahiri, yule dada ambaye bado 
pia ni msichana mdogo mwenye 
kama miaka 19 hivi, akamwambia 
yule mtoto: “Mwambie koma, map-
engo mama yako.”

Halikuwa jambo zuri kwa watu 
walioshuhudia, hasa tukiangalia 
umri wa yule mzee na maneno ya 
dada aliyeongozana na yule mtoto, 
lakini baya zaidi ni pale mtoto ali-
potii amri na kumwambia mzee wa 
watu: “Mapengo mama yako.” 

Waliokosa uvumilivu kwa tukio 
hili lililotokea nje ya duka moja 
maeneo ya Bahari Beach, tukiwa 
tumejikinga mvua, wakaanza kum-
shambulia kwa maneno makali 
yule dada wakimshutumu. Haku-

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

‘Hausigeli’ anapokataa kula, huharibu watoto pia

QUIZ0657 207168 

jali, akabishana nao.
Ndipo mmoja kati yetu akauliza: 

“Hivi huyu ni mtoto wake?” Lakini 
mmoja kati yetu, anayemfahamu 
yule dada, akajibu kwa kusema: 

“Sio mtoto wake. Huyu ni mfan-
yakazi wa nyumba ile pale (akio-
nyesha kwa kidole).”

Nikatafakari, mfanyakazi wa 
nyumbani anayemfundisha mtoto 

kujibu majibu mabaya kama kama 
haya tena mbele za watu, je, ame-
shamfundisha maneno mangapi 
mengine mabaya?

Achana na muonekano wa ny-
umba ya kifahari tuliyoonyeshwa 
kwamba ndipo wanapotoka dada 
na mtoto yule, zipo nyumba nyingi 
katika jamii zetu ambazo wenye 
nyumba huishi na madada wa ny-
umbani kama hawa.

Wanapoenda kazini, huwaacha 
watoto wao na madada hao ambao 
hukaa na watoto kwa muda mrefu 
zaidi kuliko wazazi wenyewe. Kwa 
maana hiyo watoto hujifunza 
mambo mengi toka kwa madada 
hao kuliko kwa wazazi wao.

Bahati mbaya kwa wazazi wengi 
ni kwamba, madada hawa wa ny-
umbani hawawafunzi watoto wala 
hawatamki maneno mabaya kama 
hayo na huwa makini katika kusi-
mamia adabu na lugha ya mtoto 
awapo na wazazi wake.

Kwa maana hiyo, inachukua 
muda mrefu sana mzazi kujua 

iwapo kama mtoto wake anatumia 
lugha mbaya na za kukera na hilo 
hutokea tu pale mtoto atakaporo-
poka maneno hayo mbele zao.

Na linapotokea hilo, ni wazazi 
wachache wanaoweza kutulia 
na kujiuliza ni wapi   mtoto wake 
alikojifunzia lugha hiyo ili hali 
anayesoma shule nzuri, anayekaa 
katika jamii iliyostaarabika na wala 
hachezi na ‘watoto wabaya’?

Badala yake wazazi wengi 
hukimbilia kuwachapa watoto hao 
huku wakiwalazimisha kusema 
“sema sirudii tena kusema hivyo” 
bila ya kumuuliza mtoto nani aliy-
emfundisha maneno makali kama 
hayo yanayofanya amchape.

La mtoto na dada wa Bahari 
Beach ni mfano wa tabia za baadhi 
ya madada wa nyumbani zinavyo 
haribu watoto ambazo ili mzazi 
hazifahamu, inabidi   amdadisi 
mtoto wake kirafiki   juu ya yale 
yanayotokea wakati wanapobaki 
peke yao na dada.
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji kati-
ka mwendelezo wa maka-
la zetu zinazojadili jinsi 
maisha yalivyo kila siku. 

Ndoa nyingi zimekuwa zikikumbwa 
na misukosuko inayosababisha ma-
farakano na hata zingine kuvunjika.

Yote hayo yanatokea kwa sababu 
lipo eneo muhimu ambalo wengi 
hawajalitilia maanani. Nalo ni ku-
sudi la Mungu la kumuumbwa 
mwanaume na mwanamke katika 
ulimwengu huu. Usimuulize mwing-
ine makusudi hayo ya uubaji bali 
muulize Mungu pekee. Na kimsingi, 
Mungu aliumba mume na mke si 
kuachana bali kuambatana.

Ni ukweli uliofichika ambao ni 
muhimu sana ufahamike ili ndoa 
nyingi zinazotikisika zipone. Mwa-
namume aliumbwa ili awe baba. Na 
neno baba lina maana tano.

Kwanza, baba ni chanzo au 
chimbuko na msingi wa familia ya 
mwanadamu kwani wote walitoka 
maungoni mwake. Huyu mwana-
mume alifinyangwa kwanza, ndipo 
mwanamke akafuata. Kinachotan-
gulia kinajenga msingi, kisha ving-

ine vinajengwa juu yake. Chochote 
afanyacho kinatizamwa kwa macho 
mawili. Mwanaume ndiye mkuu wa 
familia.

Mwanaume amebeba ukoo wote 
kiunoni mwake. Isitoshe, umuhimu 
wa mwanaume unatokana na ma-
jukumu yake. Anapaswa kuwa na 
hekima ya kuhudumia familia yake 
kwa ajili ya maisha ya baadaye. 
Aweke mazingira salama kiafya na 
kiuchumi hata pale atakapokuwa 
hayupo duniani.

Pili, baba ni mpaji. Ni mtu am-
paye mwingine vitu (giver). Utunzaji 
wa familia unatokana na baba. Hata 
Mungu aliweka wazi katika moja ya 
maandiko yake pale aliposema, “La-
kini ye yote asiyewatunza wale wa 
nyumbani mwake hasa, ameikana 
imani, tena ni mbaya kuliko mtu asi-
yeamini”.

Tatu, baba ni mtengenezaji. Anao 
uwezo wa kutengenza familia/wa-
toto. Ndio maana mwanamume 
hapaswi kuikimbia familia. Mwa-
namume anapokimbia familia yake 
kwa sababu yoyote ile, mwanamke 
hubaki anashangaa. Yeye ni nguzo, 

alimkaribisha mwanamke kwa ku-
muoa, anapomkimbia anaonekana 
ni kituko.

Watoto nao hushangaa was-
ipomuona baba yao ambaye ni 
kichwa cha familia. Walimzoea ka-
tika malezi. Mungu katika neno lake 
akasema, “Nanyi kinababa, msiwa-
chokoze watoto wenu, bali waleeni 
katika adabu na maonyo ya Bwana. 
Hakuna katika familia kuwa mwa-
namke ni mleaji, popote panapota-
jwa malezi ni baba. Ukiona mwan-
amke analea, huyo ni mjane au hana 
mume.

Nne, Mwanamume ni kinga. Mwa-
namume ndiye anayepewa wajibu 
kutokana na kusudi aliloumbiwa 
yeye ni kinga. Ndiye anayepaswa 
kulinda uumbaji wa Mungu. Zaburi 
11: neno linasema, “Kama misingi 
ikiharibika, mwenye haki atafanya 
nini?”  Ndoa nyingi zinasambara-
tika kwa sababu ya chanzo ambaye 
ni mwanamume hasa pale anapok-
wepa majukumu yake.

Tano, mwanamume ni mtetezi. Ni 
mtu anayepigania haki za wengine. 
Asidhulumiwe yeyote alipo mwana-

mume.
Mpenzi msomaji, bila shaka 

umepata picha kusudi la kuumb-
wa mwanamume. Sasa tumgeu-
kie mwanamke. Kusudi la kwanza, 
mwanamke ni msaidizi wa baba/
mwanamume. Aliumbwa aweze 
kutoa msaada. Vitu vyote vya kum-
saidia mwanamke Mungu aliviweka 
ndani ya mwanamume.

Ndio maana akasema kwenye 
neno lake, Mwanzo 2:18  “Si vema 
mtu huyu awe peke yake, nitam-
fanyia msaidizi wa kufanana naye”.  
Mwanamume na mwanamke waki-
ishi bila kujua makusudi waliyoum-
biwa na Mungu, watajikuta matatani 
wakati wote.

Pili, mwanamke hukuza na kuz-
idisha kile umpacho. Ukimpa neno, 
yeye anakupa maneno. Ukimpa 
wazo la mradi atahakikisha anali-
panyia kazi. Kila umpacho atakiku-
za, zidisha na kukurudishia kikiwa 
kimeongezeka. Mama kwa asili ana-
zidisha na kukurudishia.

Ukishaanza kumpiga msaidizi 
wako, hiyo ni ishara ya kushindwa 
uongozi. Hii ni salamu kwa wale wa-

naopiga wake zao.
Tatu, Mungu ameweka uwezo 

mkubwa sana kwa mke amsaidie 
mwanamume na kumlinda. Ka-
tika ubongo wa mwanamke Mungu 
ameweka chumba cha ziada. Anam-
sikiliza mwanamume lakini moyoni 
hakipo

Nne, mwanamke mambo yote ya-
meunganishwa pamoja. Analea na 
kufanya kazi zingine. Tano, mwan-
amke anao uwezo wa kushawishi na 
sita anao uwezo wa ujasiriamali. Kila 
akipatacho ni kwa ajili ya kusaidia.

Bila shaka msomaji wangu ume-
pata kidogo kuelewa nini kusudi 
la Mungu kuwaumba wanaume na 
wanawake. Laiti wengi wetu tunges-
imama kwenye nafasi zetu na kuy-
atafakari makusudi hayo, mitikisiko 
kwenye ndoa nyingi isingekuwepo.

Tuishie hapa kwa leo. Tukutane 
tena wiki ijayo kwa neema ya Mun-
gu tuendelee kuchimbua Maisha 
Yalivyo kila uchao. Ukiwa na maoni, 
ushauri au kisa chochote cha mai-
sha, nitumie ujumbe mfupi kupitia 
0715268581. Namba hii pia ipo 
WhatsAPP.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Tafuta kulijua kusudi la kuumbwa mwanamume, mwanamke duniani

M
AADHIMISHO ya siku 
16 za kupinga ukatili 
wa kijinsia yanaende-
lea na yatafika kilele 

Desemba 10, mwaka huu, chini ya 
kaulimbiu ya ‘Maendeleo ya Wa-
nawake ni Faida kwa Jamii Nzima’.

Katika kipindi hiki, asasi zisizo 
za kiserikali na wadau mbalimbali 
wanashirikiana kwa karibu kuwa 
na matukio yanayogusa maisha 
ya wanawake moja kwa moja, iki-
wamo kutumia shuhuda za baadhi 
yao kwa ajili ya kuainua wengine.

Maadhimisho haya yanafanyika 
kukiwa bado kuna changamoto ya 
usawa wa kijinsia sehemu za kazi, 
ngazi ya jamii na katika fursa mbal-
imbali, bado mali zimetumika kun-
damiza haki za wengi.

Bado mila na tamaduni za baa-
dhi ya maeneo zinamdunisha 
mwanamke na kumwona bado 
hawezi hadi awe na msaada wa 
mwanamume, bado kipaumbele 
cha ajira na masomo kipo kwa wa-
toto wa kiume, bado urithi wa mali 
unaonekana ni halali zaidi kwa 
mwanamume kuliko mwanamke.

Kaulimbiu ya mwaka huu inatu-
fungua macho kuwa ukimwende-
leza, kumwinua au mwanamke 
akiendelea si kwa faida yake mwe-

nyewe bali jamii yake kwa ujumla.
Inakuwa jamii kwa sababu mwa-

namke ndiye mlezi wa familia kwa 
maana kama atafanikiwa au kuwa 
na nguvu ya kiuchumi maana 
yake watoto wake watasoma na 
kuishi vizuri, atatunza kipato cha 
familia na kuhakikisha maendeleo 
yanakuwapo.

Kutokana na wengi wa wa-
nawake kukuzwa katika mfumo 
kandamizi, wengi wamejikuta ka-
tika maumivu mengi na makubwa 
licha ya kuwepo mifumo inayolin-
da haki zao.

Bado wanawake wanapigwa, wa-
najeruhiwa, wanadhulumiwa, wa-
natelekezwa kwa sababu ambazo 
hazina mashiko yoyote kwamba 
mwanamke amekosa basi ana-
pigwa, kujeruhiwa na kuuwawa na 
inapokuwa kinyume chake hakuna 
hatua inayochukuliwa.

Ni lazima ubinadamu uwepo ka-
tika jambo lolote, kwamba unam-
piga huyu kwa sababu hajafanya 
moja mbili, lakini nawe usipifanya 
maana yake naye akupige.

Ziko jamii mtoto wa kike 
haruhusiwi kusoma, bali anasu-
biriwa akishakuwa anakuwa mali 
ya mwanamume, jambo ambalo 
limetengeneza utegemezi kwa kia-

Ukombozi mwanamke ni wa jamii nzima, tuungane kutafuta suluhisho
si kikubwa.

Ni lazima jamii iunge mkono jiti-
hada za kumnyanyua mwanamke 
na kupinga ukatili ambao um-
fichwa kwenye kivuli cha mila na 
desturi ambazo kimsingi nyingine 
hazina maana.

Mathalani, mila ya kulazimisha 
mtoto aolewe haina maana kwa 
kuwa mtoto anapaswa kuwa shu-
leni, asaidiwe kufikia ndoto zake 
na si vinginevyo.

Bado hajawa na misuli ya ku-
mudu majukumu ya kindoa ni la-
zima asomeshwe na kufundishwa 
kuwa na nguvu ya kiuchumi am-
bayo itamwezesha kuishi maisha 
mazuri pasipo kunyanyaswa na 
aliye na nguvu kiuchumi.

Ipo mifano mingi ya wanawake 
ambao wanaonyesha njia kuwa 
mafanikio ya wanawake ni ya jamii 
nzima na kutokana na mchango 
wao mkubwa kwa jamii wamefani-
kiwa kuleta mabadiliko makubwa 
ambayo ni kwa faida ya jamii.

Wapo wanawake waliowahi na 
wapo kuwa katika ngazi za juu za 
uamuzi hawakupewa hizo nafasi 
bali walitafuta na kuomba kazi ku-
tokana na sifa zao ambazo zilito-
kana na wao kusoma kwa bidii 
ambako kuliwezekana kutokana 

Maadhim-
isho haya 
yawe chachu 
ya kuleta 
mabadiliko 
makubwa 
ya kifikra 
na ukom-
bozi dhidi ya 
mwanamke 
ambaye naye 
ataikomboa 
jamii yake 
kipato chake 
kitaisaidia 
jamii.

na kuaminiwa na familia na jamii 
kwa ujumla.

Licha ya mafanikio hayo bado 
hakuna usawa wa kipato na ajira 
jambo ambalo ni kikwazo cha usta-
wi wa mwanamke kwamba waliso-
ma pamoja kwa kiwango sawa cha 
ufaulu, lakini kwenye ajira ndiyo 
kunakuwa na tofauti ya ujira na 
nafasi.

Bado kuna rushwa ya ngono am-
bayo ni kikwazo kikubwa kazini na 
vyuoni, wako waliokosa kazi kwa 
sababu hawakutoa rushwa hiyo, 
wako waliofelishwa kwa sababu 
hawakutoa rushwa hiyo, jambo 
hilo ni hatari sana kwa ustawi wa 
mwanamke.

Maadhimisho haya yawe chachu 
ya kuleta mabadiliko makubwa ya 
kifikra na ukombozi dhidi ya mwa-
namke ambaye naye ataikomboa 
jamii yake kipato chake kitaisaidia 
jamii.

Katika yote ni lazima watoto wa 
kiume wahusishwe, lazima vijana 
na wababa wahusishwe ili kutam-
bua uhalisia nao kuwa sehemu ya 
suluhisho la kudumu, maana baa-
dhi ya mambo yanatendwa nao 
bila kujua au ni kwa vile wameku-
zwa hivyo.

 Tutafakari!
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HARUSI

Harusi 
iliyofana kati 

ya Michael John 
na Loyce Joseph, 

ambayo ilifungwa siku 
ya Jumapili iliyopita 

katika kanisa la Sabato 
Kirumba jijini Mwanza. 
Sherehe ya aina yake 

ilifanyika katika 
ukumbi wa Gold 

Crest. 
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W
ANAWAKE wengi wanakuwa na wasiwasi 
wakati anapoingia katika kipindi chao 
cha hedhi, mara nyingi huwa anapoteza 
umakini na hali ya kujiamini kama akikosa 

vazi la kujisitiri.
Upatikaji wa taulo za kike maarufu kama Sodo, im-

ekuwa ya gharama kubwa na baadhi yao wanatumia 
njia za jadi kujitunza.

Wataalamu wa mavazi wanasema pamoja na ku-
tumia njia zote mbili, aina ya nguo nazo ni jambo la 
muhimu kuliangalia ili kumuondolea hofu muhusika.

Inapendekezwa katika kipindi hiki kizito, ni vizuri 
mtu akachagua nguo  za pamba zenye rangi nzito 
kama nyeusi, bluu iliyokoza au nyekundu.

Nguo hizi za rangi zina uwezo mkubwa wa kuhimili 
katika hali nzito, kwa kawaida huwa haionyeshi unye-
vunyevu kama zilizvyo za rangi nyingine. 

Kama wewe ni mpenzi wa nguo za   rangi nyeupe 
au zile za rangi hafifu , unashauriwa kuvaa koti refu au 
shati lisilopisha unyevu haraka.

Nguo zingine ambazo zinatoa uhuru zaini ni zile za 
Jeans ambazo zina rani nzito.

Kama unapitia ndani ya kipindi hicho, zingatia 
mambo hayo uliyoelezwa kwa ajili ya kuwa na furaha 
wakati wote.

FURAHIA 
‘SIKU ZAKO’

Mavazi haya 
yanakufanya 
ujiamini

MITINDO
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UREMBO

MAPISHI

UREMBO WA KUCHA

PILIPILI ni kiungo kinachompa 
mlaji hamu ya kula chakula, kiun-
go hiki kinaweza kutumika katika 
chakula cha aina yoyote.

MAAndAlIzI 
Karoti tatu kubwa, Pilipili hoho 

moja, Vitunguu saumu vitatu, 
vitunguu maji vitano, tangawizi 
moja, majani ya giligiliani, ndimu 
na chumvi.

Mafuta kidogo sana, pilipili mbu-
zi tatu au utakavyopenda, nyanya 
tatu zilizoiva vizuri, pilipili ya unga 
vijiko viwili vikubwa vya chakula.

Oyster sauce kikombe kimoja 
cha kahawa, menya nyanya, hoho, 
karoti, vitunguu maji, vitunguu sau-
mu, tangawizi, majani ya giligiliani 
yachambue.

nAMnA yA kuAndAA
Katakata vitunguu maji na nyan-

Pilipili ya kupikwa

Si kujidai tu, 
huongeza 
kujiamini

Na Mary Geofrey

ya weka bakuli tofauti, twanga 
vitunguu saumu na majani ya gili-
giliani, kwangua karoti pia kataka-
ta pilipili hoho.

Bandika mafuta jikoni yakipata 
moto weka vitunguu maji ko-
roga dakika mbili weka vitunguu 
saumu na giligiliani koroga tia 
tangawizi kisha hoho na karoti.

U
REMBO wa kucha ni jambo muhimu kwa kila 
mwanamke. Usafi wa kiungo hiki inakufanya 
uonekane mwenye utofauti na muonekano 
wa kupendeza.

Badhi ya wanawake katika kuremba zaidi, wa-
naamua kubandika kucha bandia ambazo wanaami-
ni zitawapa matokeo bora kwa kuonekana mrembo.

Hata hivyo, wataalamu wa urembo wanashauri 
kwa wanawake wenye kucha zenye afya, njia ya 

kusafisha na kuzitunza kiasilia ni nzuri zaidi.
Wanasema njia ya kiasili inamfanya 
mtu kuwa na kucha zenye mng’aro, 

imara na zinazodumu kwa muda 
mrefu, kuliko zile za bandia.

Unaweza kutunza kucha zako 
na kuzifanya kuwa ngumu na ze-
nye mvuto kwa kutumia mafuta 
ya mzaituni, maji na limao.

JInSI yA kuAndAA
Chukua mafuta ya mzaituni 

(Olive oil) kijiko kimoja, kijiko 
cha maji ya limao na maji ya 

vuguvugu.
Weka mchanganyiko huo ka-

tika chombo kisafi kisha koroga 
vizuri hadi uhakikishe imechang-

anyika.
Ukimaliza, chukua pamba halafu cho-

vya kwenye mchannyiko wako na safisha 
kucha zako taratibu. Unashauriwa kusafisha 

usiku ili asubuhi usafishe kwa maji ya vuguvugu yali-
yowekwa chumvi.

Fanya hivyo ndani ya wiki moja kwa ajili ya kupata 
matokeo ya haraka. Njia hii itapelekea kuwa na kucha 
nyeupe na zenye afya ambazo zitakufanya uwena na 
furaha muda wote. 

Kwa ujumla urembo wa kucha humfanya mwan-
amke kujiamini zaidi na huongeza uhusiano na watu 
wengine katika maisha yake ya kila siku.

Acha kidogo weka nyanya ki-
sha weka pilipili ya unga na kisha 
kamulia ndimu,  tia chumvi na 
funika mpaka nyanya iive vizuri. 
Baada ya kuweka pilipili weka 

oyster sauce acha ichemke kisha 
epua ili ipoe.

Ukiona imepoa iweke kwenye 
blenda isage hapo pilipili yako 
itakua tayari kwa ajili ya kuliwa.
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MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO

15

Na Elizabeth Zaya

1: Kiweke kitanda sehemu inayostahili, 
wengine wanapenda kuweka pembeni lakini 
baadhi wanapenda kuwa katikati katika 
ukuta wa mbele.

2: Tandika mashuka ya aina na rangi tofauti, 
mashuka laini hutandikwa chini na yale 
mazito huwekwa juu na sehemu ya miguu 
hushuka hadi chini.

3: Weka kapeti ndogo za kukanyagia miguu 
wakati wa kulala, wengine wanatumia ya 
vitambaa au ya manyoya.

4: Weka taa za kulalia pembeni ya kitanda 
chako, hii licha ya kupendezesha, pia ita-
kusaidia kuwasha na kuzima kwa urahisi 
wakati wa usiku.

Dondoo namna ya 
kurembesha kitanda 
chumba cha kulala

H
II ina ukweli ndani yake kwa sababu 
nyumbani ndipo palipo na mku-
sanyiko wa maisha, kumbukumbu 
na upendo kwa asilimia kubwa ya 

watu.
Nasema hivyo kwa sababu, binadamu kila 

mmoja hujishughulisha na mambo mbalim-
bali lengo likiwa ni kujitafutia ridhiki na ku-
hakikisha mkono unakwenda kinywani na 
mambo mengine ya kifamilia yanakwenda 
sawa. 

Lakini pamoja na kujishughulisha huko, 
lakini mwisho wa siku lazima arejee nyum-
bani kujipumzisha bila kujali umbali wake.

Hivyo basi, kwa vyovyote vile lazima 
uhakikishe nyumbani kunakuwa mahali sa-
hihi, panapokuvutia kila siku  na panafanyi-

ka kuwa nyumbani kwelikweli.
Na ili kuifanya nyumba iwe nyumbani zipo 

njia mbalimbali za kufanya ambazo hazi-
hitaji gharama kubwa ya kifedha ambazo ni 
rahisi.  Mojawapo ni mapambo ya ndani ya 
nyumba yako na unaweza kutafuta baadhi 
ya picha ambayo unaipenda na ukapamba.

Waswahili husema, ‘picha inaongea’, hivyo 
unaweza kutumia picha kuweka katika ny-
umba yako na badala ya kitu hicho kutege-
mea kukipata kwa binadamu, ukakipata 
kupitia picha hiyo.

Kwa mfano picha inayoonyesha alama ya 
upendo au yenye alama yoyote inayokukum-
busha enzi ukiwa nyumbani kwenu ulikozal-
iwa. Picha hiyo siyo lazima uiweke ukutani, 
inaweza kuwekwa hata katika shelfu, juu  ya 

meza, vitu kama hivyo vinaipa nyumba mu-
onekano na hisia inayotambulisha familia.

Kitu kingine unachotakiwa kukiboresha 
kikufurahishe kujisikia uko nyumbani ni 
kwenye chumba cha kulala. 

Chumba kinapowekwa vizuri, kisafi, kina-
chovutia na chenye utulivu wa aina yake, ki-
nakuvutia pia kupapenda nyumbani.

Jambo jingine ni kuiweka nyumba yako ka-
tika upekee, kila nyumba ina upekee wake na 
mahitaji tofauti kuendana na wakaaji wake, 
hakikisha unapambana kuitafutia upekee.

Hakikisha nyumba yako inakuwa safi, 
hakuna vyombo vinavyoachwa vichafu iwe 

ni kwenye sinki, karo, beseni, ndoo na pop-
ote pale katika nyumba. 

Nyumba safi inatakiwa iwe nadhifu nje na 
ndani na zipo kanuni zinazopaswa kuwekwa 
ili kuhakikisha hali hiyo ya usafi inaendelea.

Nenda na wakati kwa kuiweka nyumba ka-
tika hali ya wakati uliopo kuweka mapambo 
yanayoendana na wakati huo hususani kati-
ka vipindi vya sikukuu za mwisho wa mwaka.

Bila kusahau masuala ya mapishi, ili nyum-
bani au mtu ajisikie yuko nyumbani lazima 
kuwe kunapikwa chakula.

Nyumba isiyopikwa chakula au kukosa 
‘ubize’ wa hapa na pale panachosha kukaa.

WASWAHILI husema, 
‘nyumbani ndipo 
moyo wa mtu ulipo’
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habari kimataifa

iran kulipiza kisasi cha 
mauaji ya mwanasayansi
TEHRAN, Iran

RAIS wa Iran, Hasan Rouhani, 
ameituhumu Israel kwa kuhusi-
ka na mauaji ya mwanasay-
ansi wake      wa nyuklia, lakini 
ameapa     kutorudi nyuma katika 
mpango wa kurutubisha madini 
hayo.

Mwanasayansi huyo, Mohsen 
Fakhrizadeh, aliuawa nje ya mji 
mkuu wa Tehran, siku ya Ijumaa 
katika shambulio la kutupiana 
risasi.

Israel haijatoa tamko lolote 
kuhusiana na madai hayo, la-
kini iliwahi kumshtumu mwana-
sayansi huyo kwa kuhusika na 
mpango wa kisiri wa kuunda si-
laha za nyuklia. 

Hata hivyo, kiongozi hiyo 
alisema makomando wa kijeshi 
wa Iran wameapa kulipiza kisasi 
mauaji hayo.

“Kwa mara nyigine tena, miko-
no ya maadui wa ulimwengu wal-
iojawa na kiburi wametuulia mtu 
wetu,” alisema Rais Hassan Rou-

hani kwa mujibu wa televisheni 
ya kitaifa.

“Mauaji ya shujaa Fakhrizadeh 
yanaonesha kuwa maadui wetu’ 
walivyotetereka na kiwango chao 
cha chuki dhidi yetu,ushujaa 
wake hautarudisha nyuma ma-
fanikio yetu.” aliongeza

Fakhrizadeh alifariki baada ya 
kufikishwa hospitali kutokana na 
majeraha hayo yaliyosababishwa 
na shambulizi hilo lililotokea 
eneo la Absard,  Mkoa wa Dama-
vand.

Hossein Dehghan, mshauri 
wa kijeshi wa kiongozi mkuu 
wa kidini wa Iran, Ayatollah Ali 
Khamenei, aliapa kuwashambu-
lia walitekeleza mauaji hayo.

Iran inasisitiza mpango wake 
wa nyuklia ni salama na lengo 
lake ni la amani.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
nchi hiyo, Mohammad Javad Za-
rif, amelaani mauaji hayo na kue-
lezea ni kitendo cha ugaidi.

Mashirika ya ujasusi kutoka 
nchi za Magharibi, yanaami-

ni Fakhrizadeh, alikuwa mtu 
anayesimamia mpango wa kisiri 
wa uundaji silaha za nyuklia.

Taarifa ya mauaji hayo zi-
nakuja wakati kumekuwa na 
hofu mpya kuhusu uzalishaji wa 
madini ya urani unaofanywa na 
nchi hiyo.

Madini ya urani ni kiungo 
muhimu katika utengenezaji wa 
nishati ya nyuklia na silaha za 
kijeshi za kinyuklia.

Mkataba wa mwaka 2015 uli-
ofikiwa na nchi sita zenye  uw-
ezo duniani, uliweka kiwango 
cha ukuzaji wa madini hayo, la-
kini Rais wa Marekani, Donald 
Trump alijiondoa mwaka 2018, 
na kusababisha ukiukaji wa 
makubaliano hayo.

Hata hivyo, Rais mteule Joe 
Biden, alikubali kushauriana na 
Iran atakapoingia rasmi madara-
kani mwezi Januari mwakani.

Kati ya mwaka 2010 na 2012, 
wanasayansi wanne wa nyuklia 
wa nchi hiyo wameuawa, huku 
Iran ikiilaumu Israel kwa kuhusi-

ka na mauaji hayo.
Jina la Fakhrizadeh lilitajwa na 

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu, katika maelezo yake 
kuhusu mpango wa nyuklia wa 
nchi hiyo aliyoitoa mwezi April 
mwaka jana.

Katika taarifa iliyotolewa juzi, 
Wizara ya Ulinzi ya Iran ilisema 
magaidi waliojihami walilenga 
gari lililokuwa limembeba Mohs-
en Fakhrizadeh, ambaye ni mkuu 
wa wizara hiyo katika shirika la 
utafiti na uvumbuzi.

“Baada ya makabiliano ya 
risasi kati ya magaidi hao na 
walinzi wake, Fakhrizadeh ali-
jeruhiwa vibaya na alikimbizwa 
hospitali.”Kwa bahati mbaya 
jitihada za madaktari kuokoa 
maisha yake hazikufanikiwa na 
muda mfupi baadaye akafariki.” 
Alisema Waziri huyo.

Taarifa za vyombo vya habari 
nchini Iran zinasema washambu-
liaji walipiga risasi mfululizo gari 
la mwanasayansi huyo.

BBC

Rais  azuiwa 
na begi 
lililojaa fedha
TEGUCIGALPA, Honduras

RAIS wa zamani wa 
Honduras, Manuel Zelaya, 
amesema alizuiwa katika 
uwanja wa ndege wa Teguci-
galpa, akiwa na dola 18,000 
kwenye begi lake.

 Zelaya alisema aliachiwa 
huru masaa matatu baadaye, 
kulingana na gazeti la nchini 
humo La Tribuna. 

Katika ukurasa wake 
wa Twitter, kiongozi huyo  
alidai kuwa pesa hizo sio 
zake, na alikuwa amepanga 
kwenda nchini Mexico kwe-
nye semina. 

Sheria za nchi hiyo inam-
zuia msafiri yoyote kuto-
beba fedha zaidi ya dola 
10,000. 

Akiwa amezuiwa katika 
uwanja huo wa ndege, nje 
kulizuka maandamano ya 
wananchi ambao walitany-
wa na polisi kwa kuwarushia 
mabomu ya machozi.

Zelaya alikuwa akfanya 
biashara ya mbao kabla ya 
kuwa mkuu wa nchi hiyo 
mwaka 2006.

 Aliondolewa madarakani 
mwaka 2009, lakini kwa 
sasa ni kiongozi wa chama 
cha upinzani.

DW

Watu sita 
wauawa 
Iraq
BAGHDAD, Iraq

WATU sita wameuawa 
katika mapigano yali-
yoibuka kati ya makundi 
ya waandamanaji wa-
naopingana nchini Iraq.

Maofisa wa usalama 
walisema jana kuwa 
tukio hilo limetokea 
katika mji wa Nasiriyah 
ulio kusini mwa nchi 
hiyo, kati ya makundi 
mawili yanayopingana.

Makundi hayo ni lile 
la wanachama wa vugu-
vugu la Oktoba 2019 
linaloendesha maanda-
mano ya kuipinga serikali, 
na la wafuasi wa kion-
gozi wa kidini wa mad-
hehebu ya Kishia nchini 
humo, Moqtada Sadr. 

Katika mji huo, wa-
naharakati wa vuguvugu 
hilo la kuipinga serikali 
waliwashtumu wafuasi 
wa Sadr kwa kuwafy-
atulia risasi na kuchoma 
moto mahema yao.

DW

Viongozi  SADC waijadili Msumbiji
GABORONE, Botswana

WAKUU wa nchi zilizo kusini 
mwa Afrika, wamekutana katika 
mkutano wa dharura kujadili 
suala la usalama wa ukanda huo.

Viongozi hao wamekubaliana 

kushirikiana katika kupambana 
na uasi wa wanamgambo wenye 
itikadi kali za kidini uliozuka ka-
tika sehemu ya kaskazini mwa 
Msumbiji.

Hata hivyo, hawakutoa mael-
ezo zaidi juu ya hatua wanazo-
panga kuchukua kukabiliana na 

kitisho hicho cha ugaidi. 
Katika taarifa ya viongozi hao 

walisema wana wasiwasi kuhusu 
matukio ya kigaidi nchini humo 
hasa katika jimbo la Cabo Del-
gado. 

Wanamgambo wa Kiislamu 
wenye itikadi kali wamekuwa 

wakifanya mashambulizi kwa 
miaka mitatu katika jimbo hilo. 

Lakini katika miezi ya hivi 
karibu mashambulizi hayo yal-
iongezeka na kuzindua utawala 
wa kikhalifa katika jimbo hilo la 
Capo Delgado.

DW

Mwanasayansi wa Iran, Mohsen Fakhrizadeh, wakati wa uhai wake katika picha ndogo, chini ni gari ambalo lilishambuliwa na kusababisha kifo chake. 
(PICHA: AFP)
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safu

Kujitolea kunalipa MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

M
IAKA ya nyuma kidogo 
katika taifa letu, kuji-
tolea lilikuwa jambo la 
kawaida ikilinganishwa 

na sasa. Inaonekana vijana wengi 
wa leo si rahisi sana kufanya kazi 
zisizo za malipo.Wapo wanaolaumu 
kwamba pengine inawezekana ni 
malezi mabovu.Wengine husema 
maisha yamebadilika na kuwa 
magumu zaidi, kwahiyo fedha im-
ekuwa kila kitu ikilinganishwa na 
hapo zamani ambapo, vitu vingi 
kama mazao na chakula kwa ujumla 
vilipatikana kwa urahisi.Hoja zao 
zote ni za msingi lakini hatuwezi 
kabisa kuacha kujitolea katika jamii 
zetu kwasababu kujitolea kuna faida 
nyingi.

Moja hujenga mahusiano yasio na 
kikomo. Mahusiano yanayojengwa 
kwa misingi ya malipo huwa ya-
naishia pale malipo yanapofanyika. 
Baada ya hapo, mahusiano huwa 
hayapo tena. 

Lakini kujitolea hasa katika jamii 
kunatengeneza mazingira ya kuwa 
na mahusiano mazuri na jamii in-
ayokuzunguka, kiasi kwamba ma-
husiano hayo hayatakuwa yenye 
mipaka kwasababu jamii inakuwa 
na deni kwako la kulipa wema unao-
fanya katika jamii hiyo, ambapo ni 
vigumu sana kuweza kulipa wema 
wa mtu usio wenye makubaliano ya 

kifedha.
Pili, kusaidia kutatua matatizo 

ya jamii. Maisha ni zaidi ya fedha. 
Mtazamo huu unaweza kuzua 
mjadala mkubwa kutokana na to-
fauti za kifikra kuhusu uhusiano wa 
fedha na maisha. 

Lakini upo ukweli kwamba fedha 
si kila kitu pamoja na kwamba fedha 
ni muhimu. Hatuishi kwa lengo la 
kujikusanyia fedha, kujiletea faida 
binafsi pekee ingawa ni kweli tuna-
hitaji fedha ili kufanya mahitaji. Ku-
jitolea, kwa mantiki hii ni kuelewa 
kuwa si lazima ubadilishane ujuzi 
na muda wako kwa vipande vya fed-
ha. Wakati mwingine waweza kutoa 
ujuzi, maarifa na nguvu zako kwa 
lengo tu la kutafuta furaha ya kutoa 
mchango wako katika kuboresha 
maisha ya wengine, ambao katika 
hali ya kawaida wasingeweza kunu-
faika na ujuzi huo bila kukulipa.

Tatu, kujenga uaminifu. Unapo-
fanya kazi za kujitolea jamii in-
aamini kuwa ukipata kazi ya malipo 
utaifanya vizuri, hivyo unaweka 
mazingira ya jamii na waajiri kukua-
mini zaidi kiasi kwamba itakufanya 
uweze kupata kazi za malipo mape-
ma kuliko kama ungesubiri upate 
kazi za kulipwa.

 Pia inakujengea mazingira ya 
kufanya kazi hata malipo yakiwa 
kidogo, utakuwa tayari kufanya kazi 

tu kwakuwa kama uliweza kufanya 
kazi za kujitolea huwezi kushindwa 
kufanya kazi zenye malipo kidogo.

Kujifunza ujuzi bila gharama. Si 
kila ujuzi unaohitajika kazini unapa-
tikana vyuoni. 

Mara nyingi vyuo hutufunza 
maarifa ya jumla yanayoweza ya-
sionekane kabisa na matakwa ya 
soko la ajira. 

Hii ni kwa sababu si rahisi vyuo 
kufanya utafiti wa mara kwa mara 
kubaini mahitaji ya soko la ajira kwa 
minajili ya kurekebisha mitaala yao.
Kadhalika, ni vigumu kwa mfumo 
wa elimu kukidhi mahitaji mahu-
susi ya kila mhitimu na kila mwajiri. 
Kwa sababu hiyo, vyuo hujikuta viki-
fundisha maarifa ya jumla ambayo 
katika hali halisi yanaweza yasikidhi 
mahitaji ya waajiri.

Kujitolea hutusaidia kujifunza 
ujuzi mahususi unaohitajika ili 
kuajirika kirahisi bila kulazimika 
kuulipia kwa fedha, isipokuwa kwa 
kutumia nguvu na muda wetu. 
Kwa mfano, mhitimu wa teknolojia 
ya mawasiliano anaweza kujitolea 
kufanya kazi katika kampuni ya 
mawasiliano na hivyo kujifunza 
mambo mengi ambayo huenda 
hakujifunza akiwa chuoni. 

Kwa kutoa muda na nguvu zake 
bila kutarajia malipo, mhitimu huyu 
hupata faida ya kujiongezea nafasi 

ya kuajirika pale nafasi za kazi zi-
napojitokeza.

Kujitafutia uzoefu unaohitajika. 
Waajiri wengi huweka sharti la 
waombaji kuonesha uzoefu wa kazi 
wanayoiomba, kama ushahidi wa 
uwezo wa kumudu kazi husika. Jam-
bo hili kwa hakika ni kikwazo kwa 
waombaji wengi hasa wanaotoka 
vyuoni moja kwa moja, kwasababu 
ni kweli huwa hawajawahi kuajiriwa 
na hivyo hawana uzoefu. Pamoja na 
ugumu wa sharti hili la uzoefu, bado 
litaendelea kuwa sehemu muhimu 
ya matangazo ya ajira.

Kujitolea kunaweza kuwa sehemu 
ya suluhisho la sharti hili. Unapoji-
tolea bila malipo, unajitengenezea 
uzoefu utakaohitajika na mwajiri 
bila kulazimika kuajiriwa.  Kujenga 
tabia ya kujitolea ni kuchukua hatua 
za makusudi kupambana na sharti 
hili. 

Kwa kutokutambua umuhimu wa 
kujitolea, wahitimu wengi wameku-
wa wakitumia muda mwingi kulala-
mikia sharti la uzoefu wakati katika 
hali halisi hawafanyi chochote kuka-
biliana na changamoto hiyo.

Itaendelea juma lijalo…….

0689157789
Magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

DJ Emperor ‘Kusaga’, Sly, 
walivyorusha watu ‘majoka’

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

W
IKI iliyopita tulikuwa 
na mada iliyoonyesha 
jiji la Dar es Salaam lili-
vyokuwa linachemka 

kama bahari, huku kumbi za starehe 
zikiwa kwenye pilikapilika kila wik-
iendi. Tuliziangalia zaidi kumbi za 
dansi ambazo bendi mbalimbali zili-
kuwa zikijivinjari.

Leo tunatoka kidogo kwenye dan-
si, tunaangalia madisco. Leo tutapiga 
ndege wawili kwa jiwe moja. Tuta-
waangalia ma-DJ waliokuwa waki-
tamba wakati huo pamoja na kumbi 
za starehe ambazo zilikuwa zinapig-
wa ngoma hizo.

Disko ni mchanganyiko wa muziki 
mbalimbali kutoka pande zote za du-
nia. Ni muziki kutoka mabara yote ya 
dunia hii. Tofauti na muziki wa dansi 
ambao ulikuwa bendi tu ambazo zili-
kuwa zinapiga ‘live’. DisKo ni muziki 
ambao ulitoka kwenye santuri zi-
lizokuwa zimerekodiwa.

Wasimamizi wa mashine na watia 
mbwembwe ambao walikuwa wak-
izipiga nyimbo hizo ndiyo wanaitwa 
ma-DJ.

Ilikuwa miaka ya 1970 hadi mwan-
zoni mwa miaka ya 1990 disko lilivu-
ma kama moto wa nyika, wenyewe 
watoto wa mjini waliita ‘kuruka ma-
joka’, au ‘kuruka ndebe.’

Halafu kulikuwa na disco la wa-
nafunzi wa shule za msingi na se-
kondari ambalo lilikuwa likipigwa 
mchana mpaka jioni, na hata kama 
ikifika usiku, unakuwa ni wa kawaida 

tu saa mbili mwisho.
Disco hili liliitwa ‘boogie’. Ikum-

bukwe kuwa ilikuwa si rahisi wakati 
huo wazazi kuwaruhusu vijana wao 
kwenda disco hata mchana, achilia   
mbali usiku, ndiyo maana kulikuwa 
na madisco ya mchana kwa wa-
nafunzi.

Kwa kuwa hakukuwa na ruhusa, 
ilibidi kila mwanafunzi   apambane 
na hali yake kujua atatokaje, au ku-
torokaje kwenda disco. Baadhi ya 
wazazi  walidanganywa na    kutoa 
ruhusa kwa watoto wao, lakini wengi 
hawakuwa na ruhusa.

  Aliyekwenda disco, kama mwa-
nafunzi ilibidi kwanza awe na kiin-
gilio na nauli ya UDA kwenda na ku-
rudi nyumbani.

Kwa wakati ule zilipatikana kwa 
kubania pesa ambazo mwanafunzi 
anapewa za kujikimu shuleni, pamo-
ja na baadhi ya wageni wanaokuja 
nyumbani. Kama haitoshi basi ni la-
zima utembee kwa miguu wakati wa 
kwenda, ila kurudi kwa sababu giza 
limeingia ni lazima mtu arudi kwa 
basi.

Na madisko mengi ya wanafunzi 
yalikuwa yakianzia saa tisa mchana. 
Katikati ya Jiji kulikucha. Kulikuwa 
na ma-DJ ambao baadhi yao wali-
kuwa wamefika Ulaya au ‘mamtoni’ 
walivyokuwa wakiita, ambapo waka-
ti huo ilikuwa ni ngumu sana kuku-
tana na watu waliofika huko.

Wachache wao ni mabaharia am-
bao nao kwa kulitambua hiyo, wali-

kuwa na mbwembwe za aina yake, 
huku wakiwa na nguo au ‘viwalo’ 
tofauti na watu wengine.

Tuaanza na mtu mmoja anaitwa 
DJ Emperor. Huyu alitesa sana na 
kuwarukisha watu majoka kwenye 
maeneo ya New Afrika Hotel ghorofa 
ya saba. DJ Emperor ndiyo huyu Jo-
seph Kusaga mmiliki wa Clouds. Ku-
likuwa pia na DJ Bonny Love.

Ukienda Motel Agip unakutana na 
DJ Luke pamoja na DJ Composer am-
bao nao walikuwa wakitesa kwenye 
eneo lao.

Kwenye kumbi ya YMCA kuliku-
wa na DJ Choggy Sly na DJ Kalikali. 
Ukumbi wa Mbowe Hotels kulikuwa 
na disco linaloitwa Space 1900 Dis-
cotheque na ma-DJ kibao walikuwa 
pale kama DJ Chriss Phabby the Lov-
er, DJ, Super Deo Mcghee na DJ Joe 
Johnson Holela.

Baadaye waliondoka Mbowe na 
kuhamia YMCA na pale ikaanzishwa 
RSVR,       chini   ya ma-DJ wengine 
kabisa ambao nao walivuma kweli 
kweli kama DJ Seydou na DJ Jerry 
Kotto.

Hawa walikuwa watoto wa mjini 
kweli kweli na walikuwa mara nyingi 
ni wa kwanza kupata ngoma mpya 
za mamtoni, ukumbi wa Mbowe 
ukawa ndiyo unaopendwa mno na 
vijana wa mjini.

DJ Emperor ‘Kusaga’ akaja tena ku-
tamba kwenye kumbi za Mawingu, 
Sew View na TAZARA Club akiwa na 
DJ Mao, na maeneo ya katikati ya jiji 

kwa watoto wa ‘kidosi’ maeneo ya 
Upanga, Oysterbay, Pink Coconut, 
Salender Bridge kulikuwa na DJ Ajib, 
DJ Luke na Jesse Mwalongo.

Maeneo ya Kariakoo mtaa wa 
Uhuru, Keys Hotel kulikuwa na disco 
kabambe chini ya  DJ Eddy Sally na 
DJ Sweet   Francis, Kilimanjaro Pool 
Side nayo ikawa na DJ Flesh na DJ 
Mshua.

Kuna ukumbi mmoja maarufu 
tangu enzi wa ukoloni unaitwa Mag-
got, baadaye Washirika, kulikuwa na 
disco la DJ Bubu. Yeye aliitwa hivyo 
kwa sababu ni ngoma tu mwanzo 
mwisho, hakuna kuongea.

 Jet Set Discotheque kulikuwa na 
DJ Rusual na DJ Young Omar, Moon 
Dust Discotheque, Mwananyamala 
na baadae Lan’gata, Kinondoni ali-
kuwepo DJ Young Kim (Kim & the 
Boyz). DJ Kim. 

Villa Hotel, Mwananyamala aliku-
wapo DJ Young Millionaire na Cap-
tain Ngomeley.

Miaka ya katikati ya 1980 madisko 
yakaanza kusambaa kwenye hoteli 
za ufukweni.

Rungwe Oceanic Hotels ya Mzee 
Mwakitwange kulikuwa na DJ 
Ngomeley na DJ Roma Pop Juice, 

Silversands kulikuwa na DJ John 
Peter Pantalakis, Club Africana, na 
DJ Mehboob na DJ John Bure.

Msasani Beach Club, iliyokuwa 
maarufu sana, alikuwepo mtoto wa 
mjini DJ Nasser  na DJ Nigga J, ndiyo 
huyu mtangazaji Masoud Masoud.
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nini kimetokea? Akili yake ilihamia 
kwa Zahir.

 “Zahir anaweza kufanya hivi?” 
Alijiuliza. Ni kweli Zahir ni kijana 
mkorofi, mjivuni, lakini hakudhani 
kama anaweza kuwa katili kiasi hiki. 
‘Siamini kama ni yeye?” Hata hivyo 
aliamua kufanya uchunguzi. Ghafla 
simu iliita. Namba ilikuwa ni ya Zahir.

“Bibie bado unaomboleza msiba 
wa bwana ‘ako?” Ilikuwa bado kidogo 
amsemee ovyo.

“Huyu vipi? Yaani kijana wa watu 
amefariki dunia badala ya kuonyesha 
kuhuzunika, lakini yeye anaongea 
maneno haya bila chembe ya huzuni 
kama aliyekufa ni mbwa?” Alijiuliza 
mwenyewe.

Cecy alizuia hasira zake akajibu 
“Hapana, nipo tu, kichwa kina-
numa sana.” “Njoo Coconut Hotel 
leo saa 12:00 jioni uondoe mawazo, 
bwana’ako ameshakufa, huna mwing-
ine tena zaidi ya mimi.”

Maneno yale bado yalizidi kumtia 
wazimu Cecy. Aliona kama vile Zahir 
alionyesha kufurahiwa na kifo cha 
Mashaka. Ilionekana kama vile kijana 
yule alikuwa kikwazo kwake.

Ni maneno ambayo yalimfanya 
Cecy awe makini zaidi na akajikuta 
akisema “Haya nakuja.”

Hotel hiyo ilikuwa maeneo ya Keko 
Furniture jijini Dar es Salaam. Majira 
ya saa 12:45, Cecy aliingia, akiwa ame-
jipamba akapambika mtoto wa watu. 

Nywele kama mzungu, huku akiwa 
amejipulizia mafuta mazuri ya ku-
nukia kutoka Uarabuni. Kila aliyepis-
hana naye, aligeuka na kumtazama, 
akisifia uumbaji wa Mwenyezi Mun-
gu.

“Karibu.” Ilikuwa ni sauti ya Zahir 
alimkaribisha.

“Ahsante.” Alijibu akijilazimisha 
tabasamu, lakini akili yake haikuwa 
hapo. Iliwaza mengi.

Cecy, alimdanganya Zahir kuwa 
anaumwa kichwa, hivyo asingeweza 
kunywa pombe.

Kwa upande wa Zahir wala haiku-
wa tatizo kubwa kwake. Alichokuwa 
akitaka Cecy awepo tu pale, anywe 
asinywe hilo si tatizo.

Kwa furaha ya kumpata tena Cecy, 
alifakamia pombe kama maji.

“Mambo si hayo, bila kumfanya 
vile yule boya, nisingekupata.” Zahir 
alianza kuropoka.

“Kwani umemfanyaje?” Aliuliza 
Cecy taratibu, hakutaka kushtuka ili 
kutomuogopesha Zahir.

“Hapa si mahali pazuri, kuna chum-
ba nimechukua, twende tukaongee, 
askari wanaweza kusikia.”

“Askari wanaweza kusikia.” Ni ma-
neno yaliyojaa kwenye kichwa cha 
Cecy. Yalikuwa yakijirudiarudia na 
kuzidi kumpa hasira. Alianza kutam-
bua kuwa huenda kifo cha Mashaka 
kilikuwa na mkono wa Zahir. Na hilo 
ndilo alikuwa akilihitaji.

J
INSI walivyoongozana, wakiwa 
na tabasamu na bashasha, hata 
kipofu angejua kuwa ni wap-
enzi.

“Huyu ndiye Mashaka. Leo atani-
tambua.” Alijisemea akiwa na ha-
sira zilizokaribia kuupasua mwili na 
moyo wake.

Alijipapasa mfukoni, bastola yake 
ilikuwapo. Akili ilikuwa imemruka. 
Alikuwa akitamani sehemu ambayo 
yule kijana yupo, awepo yeye. Aliku-
wa kama akiota ndoto mbaya.

“Cecy, kumbe hicho ndicho kib-
wana chako kinachokuzuzua, sasa 
ngoja nikiondoe, tuone utakwenda 
kwa nani. Ni lazima utarudi kwangu 
tu. Hutokuwa na janja tena.” Alisema 
kwa sauti ndani ya gari, lakini aliku-
wa peke yake. Alijiambia mwenyewe.

Mapozi ya wapenzi hao walizidi 
kumtia uchizi Zahir, foleni ilianza 
kutembea. Alichofanya kuliweka gari 
pembeni, akateremka. Akatembea 
taratibu huku macho yake yakiwa 
mbele ili asipoteze mawindo yake.

Mashaka na Cecy, tayari alikuwa 
wamefika kituoni. Ilikuwa ni majira 
ya saa 12:00 jioni. Kulikuwa na umati 
mkubwa wa watu kituoni hapo. Kila 
mmoja alikuwa na mambo yake. 
Hakuna aliyekuwa akimfuatilia 
mwenzake anafanya nini.

Mashaka na Cecy tayari walikuwa 
wamesimama kituoni, lengo ni ku-
panda basi kwenda Ilala Mchikichini 
kufuata mahitaji ambayo waliyataka.

Walikuwa wakilishana tambi wali-
zonunua pembeni kwa barabara. 
Hakuna aliyemuona Zahir ambaye 
aliwapita ghafla na baadaye kuvuka 
barabara. Akasimama katikati ya 
barabara mbili za Kawawa. Akatoa 
bastola na kumlenga Mashaka. 
Akaachia risasi moja tu, iliyomrusha 
hatua kadhaa nyuma na kuzua taf-
rani kituoni hapo.

***************************

Wiki moja baada ya mazishi ya 
Mashaka, Cecy alikuwa bado hajiele-
wi. Bado alidhani kuwa ilikuwa 
ndoto mbaya ambayo anaendelea 
kuiota. Akili yake ilikataa kwamba ni 
kweli mpenzi wake Mashaka alikuwa 
ameuawa.

 “Ameuawa na nani?” Hilo ndilo 
swali lilikuwa linamtatiza. Alifahamu 
kabisa kuwa Mashaka ni kijana am-
baye hakuna mkorofi. Hakuna na 
matatizo na mtu yoyote. Sasa hadi 
kufikia mtu kuamua kulipa kisasi ni 

“Zahir 
anaweza 
kufanya 
hivi?” aliji-
uliza. Ni kweli 
Zahir ni ki-
jana mkorofi, 
mjivuni, 
lakini hakud-
hani kama 
anaweza 
kuwa katili 
kiasi hiki. ‘Si-
amini kama ni 
yeye?” hata 
hivyo aliamua 
kufanya 
uchunguzi. 
Ghafla simu 
iliita. Namba 
ilikuwa ni 
ya Zahir.
“Bibie bado 
unaomboleza 
msiba wa 
bwana ‘ako?” 
ilikuwa bado 
kidogo amse-
mee ovyo.

Adui Namba Moja-10

hadithi
WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka na karamu mbili zilimshinda 
fisi. Cecilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, anaangukia kwenye 
mapenzi ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye uwezo. Kutokana na 
mwenyewe Cecilia kutokuwa na msimamo wenye kueleweka, anawaingiza vijana hao 
kwenye chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia na kusababisha maafa 
makubwa. Ni kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini chenye elimu kubwa.

inaendelea jumapili

Na adam Fungamwango
(0716 350534)

Alimnyanyua na kumkokota kwen-
da kwenye chumba namba 25 am-
bacho kilikodiwa. Zahir alionekana 
amezidiwa mno na kinywaji.

“Niambie, niambie, kifo cha Masha-
ka ni wewe unahusika au?”

“Yule boya tu, nimemuua mimi 
mwenyewe. Sijatuma mtu. Nimemuua 
mimi mwenyewe kwa mkono wangu 
na bastola hii hapa...” Aliongea kwa 
sauti ya kilevi, lakini ikionekana ka-
bisa ana uhakika na anachokisema.

Zahir alimhadithia hatua moja 
mpaka nyingine aliyotumia hadi kum-
wondoa duniani Mashaka.

Jasho lilimtoka Cecy, nusura azi-
mie. Alijiona ni kama yeye ndiye aliy-
emuua Mashaka. Hasira zilizidi kump-
anda. Ni kama alipandisha mashetani 
hivi. Alimsukuma Zahir kwa nguvu 
akaangukia kitandani.

Hakuwa na nguvu yoyote kutoka-
na na kuzidiwa zaidi na pombe. Kila 
dakika zilivyozidi kusonga mbele ndi-
yo ilionekana analewa zaidi kiasi cha 
kutaka kutokwa na fahamu.

Cecy akauendea mkoba wake. 
Akaufungua. Akachukua kitu amba-
cho alitaka kuchukua. Akaufunga 
mkoba. Akamuangalia Zahir kwa 
namna polisi anavyomwangalia jam-
bazi. Zahir hakung’amua hilo.

Aliondoa baadhi ya nguo zake na 
kumwendea kimahaba. Kutokana na 
ulevi, Zahir hakuona kitu ambacho 
alishika Cecy mkononi.

Badala yake alimuona mwanamke 
huyo alimwangukia kitandani na 
kuhisi kugusana na ngozi nyororo, il-
ioanza kumpapasa na kumfariji.

Na kweli alifarijika. Ghafla alihisi 
kitu kama sindano hivi ikimchoma 
kwenye mbavu. Awali maumivu hay-
akuwa makubwa sana. Baadaye alihisi 
maumivi makali ambayo hayavumi-
liki. Aliamua kuona nguvu zimwisha. 
Hakujua nini kimetokea. Alitaka kup-
iga kelele. Lakini mkono na Cecy ulit-
ua kwenye mdomo wake na kuuziba.

Pombe na maumivu makali yali-
sababisha nguvu zizidi kupungua na 
kutoweza kabisa kuutoa mkono wake.

Alihisi kitu kingine kikipenya kwe-
nye kifuani na kumfanya ajihisi kama 
anapaa. Halafu anaanguka kwenye 
shimo lisilokuwa na kina.

“Mpumbavu mkubwa wee. Yaani 
umuue mpenzi wangu mimi ni-
kuache. Mashaka mpenzi wangu 
nimelipa. Nimekulipia. Niliacha siku 
nakuzika kuwa yoyote atakayekuwa 
amekuua sitomuacha salama.” Alise-
ma huku akikusanya alichotaka kuku-
sanya. 
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MWANAMUZIKI mkali wa HipHop, Nikki 
wa Pili, amemwagia sifa rapa mwen-
zake Young Lunya, kuwa amevuka 
mipaka kwa kutumia ‘digital platform’ 
kwa wasanii wanaochipukia.

“Msanii mchanga wa HipHop an-
apokuwa anaanza inabidi awe na mi-
paka ya kuvuka mbele, mfano Whozu 
alitumia ‘digital platform’ kutoka, mpa-
ka sasa Young Lunya ndiyo ameweza 
kuvuka mipaka kwa kutumia ‘digital’, 
ameenda mbele ya kuwaza kurap ili 
wengine wafikirie zaidi biashara ili 
waweze kupenya” 

Aidha Nikki wa Pili ameongeza 
kusema “Rap sio rahisi kuishika, wasa-
nii wengi wa rap hawana uwezo au 
hawana watu wa kuwasogeza, mfano 
Young Lunya ametumia ujanja hata 
nyimbo zake zimebebwa kutokana na 
ubunifu wake,”

MWANAMUZIKI wa dansi nchini, Ali 
Choki, amesema watoto wake wapo 9  
kwa mama tofauti.

Akizungumza na EATV, Choki 
amesema kati ya watoto hao amepata 
wajukuu watatu, ambao anaendelea 
kuwalea.

“Kusema ukweli mimi nina watoto 
wengi jumla yake wapo 9 na wajukuu 
watatu, kwenye kutafufuta unaweza 
kuwa na mama tofauti lakini cha 
umuhimu watoto wako unawajua, 
kwa kipindi cha ujana nilikuwa naishi 
sehemu nyingi lakini sasa hivi tume-
shakuwa watu wazima, unaamua kutu-
lia na kulea watoto wako” amesema Ali 
Choki 

Nikki wa Pili 
hakwepeshagi 
ukweli

Choki kwa watoto 
hawa, hongera!Aunty 

AjifunguA 
mtoto wA 
pili

M
SANII mkongwe wa 
filamu nchini, Aunty 
Ezekiel, amejifungua 
salama mtoto wa kiume.

Huyo ni mtoto wake wa pili, japo 
bado haijafahamika rasmi ni nani 
baba halali wa mtoto huyo, mtoto 
wake wa kwanza wa kike anafaha-
mika kwa jina la Cookie, baba yake ni 
Mose Iyobo.

Kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram ameweka taarifa hiyo kwa 
kuandika kuwa “Asante mungu kwa 
hii zawadi”.

Baada ya kuweka posti hiyo, baa-
dhi ya wasanii wakubwa walimim-
inika kumpatia pongezi.

Wema Sepetu aliandika ””Una-
jishaua jamani uwiii, hongera baby”, 
huku Elizabeth Michael alimpongeza 
kwa kusema “Hongera my love”.

 Billnass akamwagia sifa na kum-
tahadharisha “Hongera sana boss 
wangu, ila chonde chonde kama ni 
wa kiume usije ukarogwa ukampa 
jina la Idris” na Monalisa amesema 
“Hongera sana mama wawili, jitahidi 
unifikie basi” 
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CAIRO, Misri

BAO la dakika za majeruhi kutoka 
kwa Mohamed Magdy liliipa Al 
Ahly ushindi dhidi ya wapinzani 
wao wa jiji moja la Cairo, Zamalek 
katika fainali ya kwanza ya mch-
ezo mmoja kwenye Ligi ya ma-
bingwa Afrika.

Mchezo huo ambao umetajwa 
kama ‘fainali ya karne’ kati ya mi-
amba hao wa Cairo, ulionekana 
kama ungekwenda katika muda 
wa ziada.

Lakini Magdy alifunga bao hilo 
dakika ya 88 kwenye mchezo huo 

uliokuwa wa kuvutia, baada ya 
timu yake kuanza kuongoza kwa 
bao la Amr El Sulaya, kabla ya Shi-
kabala kusawazisha.

Ahly wangeweza kuongoza 
tena wakati shuti la Elshahat 
lilipogonga mwamba akiwa ame-
bakia yeye na kipa tu.

Ushindi huo umeendeleza re-
kodi na sasa wamekuwa mabing-
wa wa Ligi ya mabingwa Afrika 
kwa mara ya tisa.

Na pia kocha wao Pitso Mosi-
mane raia wa Afrika Kusini, ame-
kuwa kocha wa tatu kushinda taji 
hilo na klabu mbili tofauti.

MUNICH, Ujerumani

K
OCHA wa Bayern Munich, 
Hansi Flick, anataka ku-
ona kiwango zaidi kutoka 
kwa Leroy Sane, lakini 

amesema straika huyo anahitaji 
muda.

Tangu alipojiunga na Bayern 
kutoka Manchester City kwa ada 
iliyoripotiwa kuwa ni euro mil-
ioni 45 mapema mwaka huu, 
Sane amefunga mabao matano 

na kutoa pasi za mwisho mbi-
li kwenye mechi tisa.

Sane alikosa karibia msimu 
mzima wa 2019-20 akiwa na 
City baada ya kuumia goti. 
Wakati Flick akiwa anataka 
Sane kuimarika zaidi, lakini 
pia amejiandaa kuwa mvu-
milivu kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24 
kutokana na majeruhi.

“Yupo fiti kwa asil-
imia 100. Uwezo wake ni 
mkubwa,” alisema Flick 
akiwaambia waandishi 
wa habari.“Lakini kama 
ilivyo kwa wachezaji 
wengine, alipoteza mip-

ira mingi kizembe katika 
mchezo dhidi ya Salzburg 
na anaonekana kuwa 
bado anahitaji muda.  
“Kuna sababu ya hilo 
na nimezungumza nae 

kuhusu hilo. Atajaribu 
kuwa bora wakati ujao.”

LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp ana matumaini, 
Georginio Wijnaldum ataongeza mka-
taba wake wa kubaki Liverpool.

Wijnaldum mkataba wake wa sasa na 
mabingwa hao wa Ligi Kuu ya England 
unamalizika mwishoni mwa msimu huu 
na kiungo huyo amekuwa akihusishwa 
na Barcelona.

Kabla ya mchezo wake wa jana Ju-
mamosi wa Ligi Kuu ya England dhidi 
ya Brighton and Hove Albion, Klopp 
alisema hakuna chochote anachojua 
kuhusu nyota huyo wa kimataifa wa 
Uholanzi, lakini angependa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30 kuba-
kia pale kwenye dimba la Anfield.

“Kiukweli siwezi kusema mengi 
kuhusu hilo. Nitakuwa na furaha kama 
atabakia hapa na hilo ndio jambo pe-
kee,” alisema.

“Lakini kukaa hapa, nina furaha 
kubwa na Gini, ningependa kuendelea 
kumuona kwenye kikosi changu katika 
kila mechi.”

Wijnaldum aliwasili pale Liverpool 
akitokea Newcastle United mwaka 
2016 na ameisaidia timu hiyo kushinda 
taji la Ligi Kuu, Ligi ya mabingwa 
Ulaya, UEFA Super na klabu bingwa ya 
Dunia.

Al Ahly yatwaa 
ubingwa wa 9 Afrika

Flick 
ataka 

kiwango 
kwa Sane

Klopp ataka 
Wijnaldum 
kubaki Liver



Haaland Haondoki

MKURUGENZI wa michezo wa Borussia Dortmund, 
Michael Zorc amesema anaweza kumuona straika 
wa kimataifa wa Norway, Erling Braut Haaland katika 
klabu hiyo “kwa muda mrefu”. Nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 20 mkataba wake na miamba hao 
wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, unamalizika 
mwaka 2024. (Bild Sport)

aonGEZa MkaTaBa

MLINZI wa kushoto wa Argentina, Nicolas Tagliafico, 
ambaye amekuwa akihusishwa na Chelsea na Man-
chester City, amekubali kuongeza mkataba na Ajax 
ambapo sasa nyota huyo mwenye umri wa miaka 28 
anatarajia kukaa na klabu hiyo ya Uholanzi hadi mwis-
honi mwa msimu. (De Telegraaf) 

alEXandER-aRnold, RaTiBa

MLINZI wa kulia wa Liverpool na England, Trent 
Alexander-Arnold mwenye umri wa miaka 22, amese-
ma ratiba za michezo ya msimu huu inahitaji “akili ya 
kawaida”. (Evening Standard)

klaBU Za EPl na MaSHaBiki

KLABU za Ligi Kuu ya England zimeambiwa kupun-
guza idadi ya mashabiki kwenye viwanja hadi 1,000. 
(Telegraph)

kana aiona liVERPool

MLINZI wa kati wa Anderlecht ya Ubelgiji, Marco 
Kana, mwenye umri wa miaka 18, amesema Liverpool 
ipo kwenye ndoto zake. (Walfoot, via Liverpool 
Echo)

BETTinElli aWaniWa

GOLIKIPA wa Fulham, Marcus Bettinelli, mwenye 
umri wa miaka 28, anawaniwa na klabu kadhaa za 
Ligi Kuu ya England. Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28, ambaye anacheza kwa mkopo kule Middles-
brough, aliitwa kwenye kikosi cha England na kocha 
Gareth Southgate mwaka 2018. (Mail)

MaTEj kUondoka BURnlEY

FOWADI wa Burnley raia wa Jamhuri ya Czech, 
Matej Vydra mwenye umri wa miaka  28, anataka 
kuondoka kwenye dimba la Turf Moor ili kutafuta 
timu atakayocheza mara kwa mara. (Accrington 
Observer)

GoMES aliikaTaa Man UTd

WINGA wa Uingereza, Angel Gomes mwenye umri 
wa miaka 20, amesema alikataa ofa ya Manchester 
United ili kujiunga na Lille kipindi cha majira ya joto.
(Independent)

THaUVin aTajWa Milan

MKURUGENZI wa ufundi wa AC Milan, Paolo 
Maldini, amekubali kwamba wanamuwania winga 
wa Ufaransa, Florian Thauvin mwenye umri wa 
miaka 27, ambaye mkataba wake na Marseille 
unamalizika kipindi cha majira ya joto cha 2021. 
(Telefoot)

ZiSikUPiTE

HaBa
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dondoo Za Soka 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA Mkuu wa Tottenham 
Hotspur, Jose Mourinho, 
amebainisha kwamba, 
Frank Lampard alikuwa 

kwenye presha kubwa baada ya Chel-
sea kutumia fedha nyingi katika us-
ajili msimu huu.

Mourinho na Spurs yake
 wapo kileleni mwa msi-

mamo wa Ligi Kuu wakati
 leo Jumapili wakishuka

 dimbani kucheza na wap-
inzani wao wa jiji moja

 la London, Chelsea pale
 kwenye dimba la Stamford

 Bridge.
Baada ya kuwasajili wachezaji 

kama Kai Havertz, Timo Werner, Ben 
Chilwell, Hakim Ziyech na Edouard 
Mendy, Chelsea wapo nafasi ya tatu 
kwenye msimamo.

Usajili huyo umeripotiwa kuwagha-
rimu Chelsea pauni milioni 222 ukiwa 
ni uwezekaji mkubwa zaidi kwa kiko-
si hicho cha Lampard ambaye yupo 
kwenye msimu wake wa pili.

Mourinho, ambaye aliinoa Chelsea 
katika vipindi viwili tofauti na alim-
fundisha Lampard, amesema usajili 
huo ulimpa presha.

“Wakati unapopewa nafsi kubwa 
ya kushinda, unajua kwanini unape-
wa nafasi hiyo,” alisema Mourinho 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Na unatakiwa kukubali hilo na un-
atakiwa kudili na hali hiyo ya presha 
kadili unavyoweza. 

“Nilikuwa kwenye klabu ambazo 
zilikuwa hivyo, tuseme bingwa wa 
sokoni kwa sababu ya uwezekaji 
mkubwa. 

“Nililazimika kudili na presha ile 
kubwa. “Hivyo, ni jambo la kawaida 
kwa kocha kuwa na presha wakati 
timu inapofanya uwezekaji mkubwa 
wa kusajili wachezaji.”

Spurs pia iliimarisha kikosi chake 
mwaka jana, ingawa usajili mwing-
ine ulifanywa kabla ya Mourinho ku-
chukua mikoba ya Mauricio Pochet-
tino miezi 12 iliyopita.

Wachezaji kama Tanguy Ndom-
bele, Giovani Lo Celso, Steven 
Bergwijn, Ryan Sessegnon, Sergio 
Reguilon, Pierre-Emile Hojbjerg na 
Matt Doherty wamewasili pale Tot-
tenham stangu mwaka 2019.

    Mourinho aliinoa Chelsea katika vipindi 
viwili tofauti, alimfundisha Lampard, amesema...

HaBaRi MicHEZo
Jumapili Novemba 29, 2020

Ni Lampard vs 
mouriNho Leo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya Chuoni, Ali Bakar 
Mganzija, amesema kuanza vibaya kwa 
timu yake katika ligi kuu ya Zanzibar 
ni kutokaa na mabadiliko ya mchezo 
uwanjani, ambayo yanatokea.

Chuoni tayari imecheza michezo mi-
wili ambapo mchezo wake wa kwanza 
ilifungwa 1-0 na Malindi na mchezo 
wake wa juzi, ilitoka sare ya 1-1 dhidi ya 

Black Sailor iliyopanda daraja msimu 
huu.

Akizungumza na gazeti hili, kuhusu 
michezo hiyo miwili Mganzija alisema 
haoni kama wachezaji wake wanata-
tizo, lakini ni mabadiliko ya mchezo 
wenyewe, kwani timu huwa zinataka 
kupata ushindi katika mechi za mwanzo 
wa ligi.

Alisema mchezo wao wa kwanza 
wachezaji walicheza vizuri na 

walipambana, lakini wapinzani wao 
walitumia vizuri nafasi waliyoipata na 
wakafungwa. 

Alisema katika mchezo wa juzi dhidi 
ya Black Sailor, timu hiyo ilicheza vizuri 
na kupoteza nafasi nyingi za wazi. 

“Mwanzo wa ligi kila timu inahitaji ku-
fanya vizuri mapema, hivyo mchezo la-
zima uwe wa ushindani wa hali ya juu na 
ndio maana wachezaji wakiwa uwanjani 
wanaangalia zaidi kufunga,” alisema.

Kocha ataja sababu Chuoni kuanza vibaya

Na Saada Akida 

A
LIYEKUWA Kocha Mkuu wa 
Yanga, Mwinyi Zahera (picha-
ni), ametajwa kuwa miongoni 
mwa walimu wanaopewa nafasi 

ya kurithi mikoba ya Aristica Cioaba kule 
Azam FC.
Azam ilimtimua kocha wake,

 Cioaba baada ya kufungwa 
na Yanga bao 1-0, huku uon-

gozi wa timu hiyo ukisema
 sababu ni kutokana na ma-

tokeo mabaya ya mechi tatu 
za timu hiyo kwenye Ligi

 Kuu Tanzania Bara.
Taarifa za uhakika zilizoifikia gazeti 

hili kutoka ndani ya klabu hiyo, zinase-
ma kwamba, Zahera amependekezwa 

kukabidhiwa majukumu ya 
kukinoa kikosi hicho.

Mtoa habari huyo alisema 
uamuzi wa kuondolewa Cio-
aba ulifanyika usiku baada 
ya mechi dhidi ya Yanga, pia 
muda mfupi likapendekezwa 
jina la Zahera.

“Hadi sasa Zahera ndio ame-
kuwa chaguo la kwanza, mwe-
nyewe mmiliki wa timu (bosi), 
ndio alipendekeza jina la kocha huyo, 
hivyo tunasubiri kama kutakuwa na 
mabadiliko zaidi ya hayo,” alisema mtoa 
habari huyo.

Alipotafutwa  Mtendaji Mkuu wa timu 
hiyo, Abdukarim Amin ‘Popat’ kuzun-
gumza suala la kocha alisema, “Kwa Sasa 
sitaweza kuzungumza lolote naomba 
umtafute msemaji wetu, Zakaria Thabit.”

Gazeti hili lilipomtafuta 
msemaji huyo, alisema 
kwamba kuna taarifa zime-
kuwa zikizungumzwa muda 
mrefu tangu kipindi amba-
cho Azam walivyomuondoa 
Hans Pluijm.

“Kuhusu Zahera ni taarifa 
za muda mrefu, pia sio rahi-
si, kwanza huyo kocha ana-

fanya kazi sehemu nyingine, 
kwa sasa timu ipo chini ya Vivier Bahati 
hadi hapo kocha mkuu atakapopatika-
na,” alisema Zakaria.

Alisema kwa sasa timu hiyo 
inasimamiwa na  kocha huyo msaidizi 
huku mchakato wa kutafuta mrithi wa 
Cioaba ukiendelea baada ya kuanza 
kupokea CV kwa walimu kutoka mataifa 
mbalimbali.

Zahera atajwa aZam

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa KMC FC, Habib Kondo, 
amesema kusongezwa mbele kwa 
michezo yao miwili, dhidi ya Namungo 
FC na Simba, hakutaathiri mipango yake 
na kumempa muda wa kujiandaa vizuri 
zaidi kwa ajili ya mechi yao dhidi ya 
Dodoma Desemba 4.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Kondo alisema baada 
ya kumalizana na Azam FC walitakiwa 
kucheza dhidi ya Namungo na baadae 
kucheza dhidi ya Simba, lakini mechi 
hizo zimesogezwa mbele kwa sababu 
timu hizo zinawakilisha nchi kwenye 
michuano ya kimataifa.

Alisema baada ya kusongezwa mbele 
kwa mechi hizo, amepata muda mwingi 
wa kuandaa kikosi chake pamoja na 
baadhi ya majeruhi kurejea kuwa fiti.

“Nina imani tutakuwa bora zaidi 
baada ya kufanyia kazi upungufu wa 
kikosi changu na sasa naendelea kuji-
andaa kuhakikisha tunapata pointi tatu 
muhimu katika mechi yetu hiyo dhidi ya 
Dodoma,” alisema Kondo.

Alisema anawaheshimu wapinzani 
wao, lakini wachezaji wake wapo fiti 
tayari kupambana kutafuta matokeo 
mazuri katika mechi huo.

KMC inashuka dimbani ikiwa na kum-
bukumbu nzuri ya kuvuna pointi tatu 
katika mechi iliyopita dhidi ya Azam.

Na Saada Akida 

MATOKEO ya kushinda mechi mbili 
ugenini yamempa jeuri Kocha Mkuu 
wa Gwambina FC, Fulgence Novatus 
kwa kusema vijana wake wako tayari 
kuchukua pointi tatu kwa Namungo FC, 
Desemba Mosi, mwaka huu.

 Akizungumza na gazeti jana wakiwa 
safarini, Fulgence alisema matokeo ya 
kushinda mechi za ugenini yamewapa 
hamasa na kujiamini kwa wachezaji 
wake kupata matokeo mazuri katika 
mechi hiyo ya ugenini.

Alisema katika mechi tatu wal-
izocheza wameshinda mbili dhidi ya 
JKT Tanzania na Mwadui na moja ku-
toka sare dhidi ya Yanga.

“Hatuwadharau wapinzani wetu, wako 
vizuri ndio maana wanawakilisha nchini 
kwenye mashindano ya kimataifa, lakini 
kwa matokeo ya mechi tatu wachezaji 
wamekuwa na ari ya kwenda kupam-
bana kutafuta pointi,” alisema Fulgence.

Alisema pia wana waheshimu Na-
mungo timu nzuri pia imebadilisha 
kocha, hivyo ana imani itakuwa mechi 
ya ushindani mkubwa.

Gwambina watakuwa ugenini ka-
tika mchezo huo dhidi ya Namungo 
utakaopigwa Desemba Mosi mwaka huu 
uwanja wa Majaliwa, Ruwanga mkoani 
Lindi.

KMC yajipanga 
kuvuna pointi 
tatu Dodoma

Ushindi 
wapandisha 
molari Gwambina

Mchezaji wa Yanga Princess, Aniella Uwimana (kushoto), akimiliki mpira huku akizongwa na mchezaji wa Tan-
zanite, Joyce Lema, katika mchezo wa Ligi Kuu ya Soka la Wanawake uliochezwa Uwanja wa Uhuru jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Tanzania Bara, 
leo wanaanza safari yao ya me-
chi za kimataifa, itakapocheza 
dhidi ya Plateau FC ya Nigeria 
kwenye Uwanja wa New Jos 
uliopo nchini humo.

Mechi hiyo inayotarajiwa 
kuanza saa 10:00 jioni kwa saa 
za Nigeria, Tanzania ikiwa ni saa 
12:00 jioni, ni ya raundi ya awali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
ajili ya kusaka bingwa wa msimu 
huu.

Ni mechi ambayo inatarajia 
kutoa dira ya soka la Tanzania 
kama ikifanya vema itakusanya 
pointi ambazo zinaweza ku-
saidia msimu ujao kuongezwa 
kwa timu za kucheza michuano 
ya kimataifa kutoka mbili hadi 
kufikia nne, kama ilivyokuwa 
mwaka jana.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven 
Vandenbroeck, amesema kuwa 
mechi itakuwa ngumu kutokana 
na wenyeji kutaka kushinda ili 
kujiweka katika mazingira ma-
zuri kwa mechi ya marudiano, 
lakini na wao pia wamejipanga 
kwa ajili ya kupata ushindi pia.

“Hatuchezi ili kuzuia tusifun-
gwe, ina tunacheza kwa ajili ya 
kusaka ushindi. Tunakata kushin-
da mechi ya ugenini ili tujiweke 
vizuri kwenye mechi ya maru-
diano ambayo tunacheza mbele 
ya mashabiki wetu, tucheze bila 
presha,” alisema kocha huyo.

Iwapo Simba itafanikiwa kupi-
ta kwenye hatua hii, itakumbana 
na mshindi kati ya FC Platinumz 
ya Zimbabwe dhidi ya Costa do 
Sol ya Msumbiji.

Simba inaingia kwenye mechi 
ya leo ikiwa na kumbukumbu ya 
kutolewa mapema kwenye mich-
uano hiyo msimu uliopita dhidi 
ya UD Songo ya Msumbiji.

Kwenye mechi ya kwanza uge-
nini ilitoka sare ya bila kufun-
gana, huku ikilazimishwa sare ya 
bao 1-1 na kutolewa kwa goli la 
ugenini.

Simba 
yatupa 
karata ya 
kwanza 
kimataifa
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Jumapili Novemba 29, 2020

Yanga ina jambo 
lake msimu huu

    Yaendelea kuangusha moja moja Ligi Kuu...
Adam Fungamwango

M
CHEZAJI Deus Kaseke, kwa 
mara nyingine tena ameen-
delea kuwa shujaa wa timu ya 
Yanga, baada ya kufunga bao 

pekee lililoipa timu hiyo ushindi wa bao 
1-0 dhidi ya JKT Tanzania na kutwaa pointi 
tatu muhimu kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam, ikiendelea ku-
jikita kileleni mwa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Jumatano iliyopita, Kaseke ali-
funga bao pekee dhidi ya Azam 

FC kwenye Uwanja wa Azam 
Complex ikiipa Yanga pia ushin-

di wa bao 1-0.

Mchezaji huyo ameipa timu yake pointi 
sita muhimu kwenye kinyang’anyiro cha 
kusaka ubingwa wa Tanzania Bara msimu 
huu.

Straika raia wa Burkina Faso, Yacouba 
Songne ambaye alitoa pasi kwa Kaseke 
kwenye mechi iliyopita, ndiye pia aliyetoa 
pasi jana iliyomkuta Kaseke na kuujaza wa-
vuni dakika ya 32.

Bao hilo lilipatikana baada ya wachezaji 
wa Yanga kukosa mabao mengi ya wazi na 
kuanza kuwatia presha mashabiki wa timu 
hiyo.

Kosa kosa kwenye mechi hiyo zilianza 
dakika ya tisa, kipa wa Yanga Metacha Mna-
ta alifanya kazi ya ziada baada ya kupangua 
shuti kali lililopigwa na Shaaban Mgandila 
nje kidogo ya eneo la hatari na kuwa kona 
ambayo haikuleta madhara.

Yanga ilikosa nafasi ya wazi ya kuandika 
bao dakika ya 13, baada ya kutokea kizaazaa 
kwenye lango la JKT Tanzania, lakini kina 
Nchimbi, Yocouba Songne na Deus Kaseke 
walishindwa kuuweka mpira uliokuwa un-
azagaa wenyewe ndani ya nyavu.

Nchimbi alikosa bao la wazi zaidi am-
balo ilikuwa vigumu kukosa kuliko kupata 
dakika  ya 25, alipobaki yeye na kipa wa JKT 
Tanzania, Joseph Ilunda, lakini alichofanya 
badala ya kupiga ni kumpasia tu mikononi.

Dakika ya 32, ndipo Kaseke aliposhusha 
presha ya mashabiki wa Yanga uwanjani 
hapo alipoipatia timu yake bao la kwanza 
akiwa katikati ya mabeki wa JKT Tanzania, 
baada ya pasi ya kuchomokewa kutoka 

kwa Yacouba.
Nusura JKT Tanzania isawazishe bao 

dakika ya 41, baada ya straika wake hatari, 
Adam Adam alipogeuka ghafla akiwa na 
mpira, akiachia shuti kali lililopaa juu ki-
dogo ya lango.

JKT Tanzania ilikosa nafasi nyingine ya 
kusawazisha bao dakika ya 45, Michael 
Aidan akipiga shuti la mbali lililotemwa na 
kipa Metacha, lakini Daniel Lyanga alishin-
da kuuwahi, kabla ya kipa huyo kuuwahi 
tena na kuisalimisha timu yake.

Kipindi cha pili hakukuwa na masham-
bulizi sana ya hatari, ingawa JKT Tanzania 
ilionekana kuamka na kufanya mashabu-
lizi kupitia kwa Abdallah Shaibu ‘Ninja’ 
aliyeingia badala ya Paul Godfrey, lakini 
washambuliaji wake kina Adam, Mgandila 
na Lyanga walikuwa wakijichanganya we-
nyewe. 

Kwa matokeo hayo, Yanga inafikisha 
pointi 31, ikiwa kileleni, ikicheza mechi 13, 
huku JKT Tanzania ikiwa kwenye nafasi ya 
16 juu ya Mbeya City na Ihefu, kwa pointi 10 
tu ilizonazo, ikicheza pia mechi 13 mpaka 
sasa.

Kiungo wa Yanga, Deus Kaseke (katikati), akipiga mpira kufunga bao dhidi ya JKT Tanzania, katika mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania bara uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Ni Lampard vs Mourinho leo
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