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JPM ataka kujiepusha 
na magonjwa ya ajabu

Rais Dk. John Magufuli akiwa na Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, Waziri wa Nishati Dk. Medard Kalemani, 
Waziri wa Madini, Doto Biteko, Kamishna wa Uhifadhi wa Wakala wa Huduma za Misitu (TFS), Prof. Dos Santos Silayo na 
viongozi wengine wakati akizindua shamba la miti Butengo Chato, mkoani Geita jana. PICHA: IKULU
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MAKALA MAALUM 



 Na Christina 
Mwakangale

R
AIS John Magufuli, 
a m e w a t a k a 
W a t a n z a n i a 
k u e n d e l e a 

kuchukua tahadhari dhidi 
ya maambukizo ya virusi vya 
corona kwa kufuata kanuni 
za kiafya.

Vilevile, amekumbusha 
umuhimu kwa wananchi 
kuendelea kumwomba 
Mungu na kujifukiza ili 
kukabiliana na virusi hivyo 
vinavyosababisha ugonjwa 
wa Covid-19 na kuacha 
kusikiliza vitisho.

Rais Magufuli aliyasema 
hayo jana wilayani Chato 
mkoani Geita wakati wa 
uzinduzi wa shamba la miti 
eneo la Butengo, aliloagiza 
liitwe Shamba la Miti la 

Silayo.
Aliitaka Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, kupitia 
wataalamu wake, kuchukua 
tahadhari na kuzifanyia 
uchunguzi baadhi ya chanjo 
wanazopewa baadhi ya 
wananchi kabla ya kuanza 
kutumiwa rasmi.

“Tutaendelea kuchukua 
tahadhari pamoja na 
kujifukiza, kusali, kuswali, 
huku tukiendelea na 
shughuli zetu, ule vizuri 
ushibe ili corona inapotaka 
kuja, ikute mwili uko imara, 
corona ishindwe na kulegea,” 
alisema.

Rais Magufuli alisema 
wizara ya afya izingatie 
matumizi ya chanjo, 
akitahadharisha kwamba 
chanjo ya Covid-19 ambayo 
imeanza kutolewa katika 

baadhi ya mataifa, huenda 
isisaidie nchini.

“Katika kipindi hiki 
ambacho nchi nyingi 
duniani kutokana na 
corona wananchi wake 
wamejifungia ndani, sisi 
Watanzania hatujajifungia 
ndani na hatutegemei 
kujifungia ndani, na wala 
sitegemei kutangaza 
hata siku moja kwamba 
tunajifungia ndani.

“Mungu wetu yupo hai 
na anaendelea kutulinda, 
lakini tutaendelea kuchukua 
tahadhari zingine za kiafya 
ikiwa ni pamoja na kujifukiza 
huku unamwomba Mungu.

“Mtatishwa sana ndugu 
zangu Watanzania, lakini 
simameni imara. Kuna 
waliokwenda nje ya nchi na 
ni Watanzania, wamepatiwa 
chanjo hiyo ya corona na 
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Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Hezron Nonga, 
akimfanyia uchunguzi wa afya nguruwe katika moja ya mabanda yaliyoko wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga, juzi. Prof. Nonga alikwenda wilayani  humo kwa ajili ya kuongeza nguvu 
kwa timu iliyoundwa na serikali kwa  ajili ya kudhibiti mlipuko wa ugonjwa wa homa ya 
nguruwe uliyoikumba wilaya hiyo. . picha ; mpiga picha wetu

 

Wahamiaji haramu 
wanaswa ndani ya 
nyumba ya tembe 

 Na Marco Maduhu, SHINYANGA

IDARA ya Uhamiaji mkoani 
Shinyanga imewakamata watu 40 
wanaodaiwa ni wahamiaji kutoka 
Ethiopia, waliokuwa wamefichwa 
kwenye nyumba ya tembe katika 
kijiji cha Bubiki, Kishapu mkoani 
hapa.

Mkuu wa Uhamiaji Mkoa wa 
Shinyanga, Rashidi Magetta, 
alisema hayo juzi mbele ya 
waandishi wa habari kuwa 
tukio hilo lilitokea juzi majira 
ya saa 8:00 usiku na kwamba 
watu hao walikamatwa wakiwa 
wamefichwa kwenye nyumba ya 
Frank Gerald.

Alisema wahamiaji hao haramu 
kutoka Ethiopia,  baada ya 
kuwahoji walisema wanakwenda 
Afrika Kusini.

Hata hivyo, alisema ofisi yake 
bado inawasaka wahamiaji 
haramu wengine ambao 
walitoroka kabla ya kukamatwa, 
ili wakamatwe na kufikishwa 
mahakamani kujibu mashtaka ya 
kuingia nchini kinyume cha sheria 
za uhamiaji.

Magetta alisema katika mahoji-
ano ya awali, wahamiaji hao wal-
isema kwamba waliingia nchini 
kwa msaada wa mawakala wa-
naofanya biashara ya kusafirisha 
binadamu, mmoja kutoka Kenya 
na mwingine Mtanzania.

“Tulipokea taarifa za wahamiaji 
hawa haramu kutoka kwa raia 
wema kwamba katika kijiji cha 
Bubiki wilayani Kishapu, kwenye 
nyumba moja ya tembe, kuna watu 
wasiofahamika wamehifadhiwa 
ndani. Tulianza kufuatilia kwa 
kushirikiana na ofisa mtendaji wa 
kata ya Bubiki,” alisema.

“Katika kufuatilia kwetu, 
tulifanikiwa kufika kwenye 
nyumba hiyo na kukuta kundi la 
watu likiwa limekaa nje usiku huo 
wa saa 8:00, lakini walipotuona 
baadhi waliwahi kutawanyika na 
kukimbia. Tulipoingia ndani ya 
nyumba tulikuta watu wapatao 40, 
walibainika ni wahamiaji haramu 
tukawakamata,” aliongeza.

Pia alisema Mtanzania huyo, 
Frank Gerald, alikimbia baada ya 
kuona maofisa uhamiaji na sasa 
anatafutwa huku akibainisha 
kuwa bado wanaendelea kufanya 
msako na kudhibiti njia zote za 
wahamiaji haramu kuingia nchini.

Tukio la kukamatwa kwa 
wahamiaji haramu hao limekuja 
siku chache  baada ya Rais John 
Magufuli kutoa msamaha wa bila 
masharti kwa wahamiaji haramu 
wapatao 1,789 kutoka Ethiopia 
ambao sasa watapaswa kuachiwa 
na kurudishwa nchini kwao.

JPM ataka kujiepusha na magonjwa ya ajabu

Mfugaji adaiwa kujinyonga sababu mifugo kutaifishwa 
Na Nebart Msokwa, MBARALI

OPERESHENI ya kuwaondoa wafugaji 
waliovamia bonde la Ihefu lililoko ndani ya 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, Mbarali mkoani 
Mbeya, imeanza kuleta madhara kwa wafu-
gaji hao baada ya mmoja wao kujinyonga 
kutokana na ng’ombe wake zaidi ya 50 ku-
kamatwa.

Pawa Kandago (22) mkazi wa Kijiji cha 
Mapogoro, anadaiwa kuwa alijinyonga kan-
dokando ya hifadhi jirani na mahali mifugo 
yake ilipochukuliwa na vikosi vya Ulinzi na 
Usalama vilivyokuwa vinaendesha operesh-
eni hiyo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya mazishi ya kijana huyo, Mwenyeki-
ti wa Kijiji hicho, Lazaro Njogoro, alisema 
baada ya kuona kijana huyo hapatikani, 
waliamua kuanza kufuatilia alikokuwa ana-
chunga mifugo hiyo.

Ngojoro alisema inaonekana kijana huyo 
baada ya kuona mifugo yake imechuku-
liwa, aliamua kwenda kwenye kichaka na 
kuamua kujinyonga kwa kutumia mgorole 
aliokuwa ameuvaa.

“Alipanda kwenye mti na akajifunga lile 
gorole lake alilokuwa amevaa. Sasa  wakati 
tunamtafuta tuliambiwa na baadhi ya watu 
kuwa wameona mtu amejinyonga sehemu 
na tulipokwenda ndipo tukamkuta,” alise-
ma Njogoro. Baba wa marehemu, Ng’wandu 
Sama, alisema mifugo yote aliyokuwa ana-
chunga kijana huyo ilichukuliwa na vikosi 
vya ulinzi na usalama vya mkoa vilivyoku-
wa vinaendesha operesheni hiyo ya kuon-
doa mifugo kwenye hifadhi.

Alisema mifugo hiyo mpaka sasa inashi-
kiliwa, hivyo anaiomba serikali imsaidie 
arejeshewe na kwamba yuko tayari kulipa 
faini yoyote atakayotakiwa kuilipa kwa mu-
jibu wa sheria.

Sama alisema kijana huyo ameacha mke 
na watoto wawili, hivyo anaamini kuwa 
malezi ya watoto hao yatakuwa magumu 
endapo mifugo hiyo haitaachiwa.

“Naiomba serikali inisaidie nirudishiwe 
mifugo yangu, mwanangu amekufa, lakini 
mifugo yangu pia inashikiliwa maliasili. Kwa 
kweli hili linaniumiza sana,” alisema Sama.

Katibu wa Chama cha Wafugaji Wilaya 
ya Mbarali, Matagli Mbigili, alivituhumu 
vikosi vya majeshi vilivyokuwa vinafanya 
operesheni kuwa vilikuwa vinaswaga na 
mifugo ya wananchi iliyokuwa inachungwa 
nje ya hifadhi.

Alisema baada ya elimu kutolewa na 
maofisa wa serikali wakiwamo wa Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha, wafugaji waliondoa 
mifugo yao kwenye hifadhi, hivyo kuvifanya 
vikosi hivyo kukosa kazi na kuanza kukama-
ta mifugo hata nje ya hifadhi hali ambayo 
imeanza kuleta madhara.

kurudi nchini wakiwa na virusi hivyo, 
tena aina mpya. Simameni imara, chanjo 
hizo hazifai.

“Watanzania hapa wameondoka ndani 
ya nchi na kukimbilia maeneo mengine na 
kwenda kuchanjwa na walivyochanjwa, 
wakaja huku wakatuletea corona ya 
ajabu ajabu,” Rais Magufuli alisema.

Alisema kwamba iwapo corona 
ingekuwa na chanjo, magonjwa sugu 
ambayo yamesumbua dunia kwa muda 
mrefu ikiwamo saratani, UKIMWI, Kifua 
Kikuu (TB), yangepata chanjo.

‘“Tusiwe tunakimbilia masuala ya 
chanjo chanjo, si kila chanjo ina faida 
kwetu, ni lazima Watanzania tuwe 
macho, tuwe waangalifu, tutafanyiwa 
majaribio, tuendelee kumwomba Mungu 
wetu na tuendelee kuchukua tahadhari, 
wizara ijiridhishe,” alionya.

Kuhusu shamba hilo la miti, Rais 
Magufuli alisema katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita, Wakala wa Misitu 
(TFS), umeanzisha mashamba mengine 
manne na kuwa jumla ya mashamba 23.

“Sikutegemea kukutana na misitu na 
miti ya aina hii mizuri. Kutokana na kazi 
kubwa aliyoifanya Kamishna wa Misitu, 
kuanzia leo shamba liitwe ‘Silayo Forest’. 

“Prof. Dos Santos Silayo! Mamlaka 
hayo ninayo, sasa litaitwa Shamba la Miti 
Silayo, ili iwe kumbukumbu kwamba mtu 
ukifanya kazi nzuri, unakumbukwa,” 
alisema.

WAZIRI NDUMBARO
Awali, Waziri wa Maliasili na Utalii, 

Dk. Damas Ndumbaro, alisema sekta ya 
misitu inachangia uchumi wa taifa na 
kwamba kwa miaka mitatu zimepatikana 
Sh. bilioni 373 katika sekta hiyo.

Alisema shamba hilo ambalo 
lilianzishwa mwaka 1954 likiwa sehemu 
ya shamba la Biharamulo, akisema ni 
shamba la pili kwa ukubwa kwa misitu 
Tanzania.

“Misitu ni katika ya chanzo cha 
fedha na uchumi wa taifa. Halmashauri 
ikiwamo ya Mafinga inanufaika na misitu 
ikipata Sh. bilioni 1.3 kwa mwaka. Sasa 
neema imehamia Chato. Na likikamilika, 
ajira zitakuwa ni 30,000 ya waliopo eneo 
hili,” alisema.
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Mbaroni kwa tuhuma za kukutwa dawa za kulevya
 Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA), 
inawashikilia wakazi watatu wa Jiji la 
Dar es Salaam kwa tuhuma za kuku-
twa na gramu 400 za dawa za kulevya 
aina ya heroine pamoja na bangi, ziki-
wa zimehifadhiwa ndani ya mfuko wa 
nailoni.

Watuhumiwa hao ni Anadhati 
Mchongeza (20), Emmanuel Msakuzi 
(23) na Kulwa Shamas (49) ambaye ni 
balozi wa nyumba 50 katika mtaa wa 
Juwale, Kunduchi Pwani.

Kamishna Jenerali wa DCEA, James 
Kaji, aliwaambia waandishi wa habari 
jana kuwa watuhumiwa hao wa-
likamatwa Januari 22, katika eneo la 
Kunduchi Pwani Kauzeni jijini Dar es 
Salaam wakiwa na unga unaodhani-
wa kuwa ni dawa za kulevya aina ya 
heroin.

Kaji alisema maofisa wa DCEA baada 
ya kufanya upekuzi,  walikamata kiasi 
hicho cha dawa zikiwa zimehifadhiwa 
ndani ya mfuko wa nailoni.

“Mamlaka inaendelea kuwashikilia 
watuhumiwa na watafikishwa ma-
hakamani baada ya taratibu za kishe-
ria kukamilika. Kadhalika katika kip-
indi cha Novemba mpaka Desemba, 
mwaka jana, DCEA ilifanikiwa kushin-
da kesi kubwa tatu,” alisema Kaji.

Kaji alisema ya kesi ya kwanza ilim-
husisha mfanyabiashara maarufu jijini 
Tanga, Yanga Omari Yanga, maarufu 
Rais wa Tanga, ambaye alihukumiwa 
kifungo cha miaka 30 jela, baada ya 
kukutwa na hatia ya kusafirisha dawa 
za kulevya aina ya heroin uzito wa 
gramu 1052.63.

Alisema kesi ya pili ni Mahakama 

Kuu ilimkuta na hatia Ayubu Kiboko 
na mkewe Pili Kiboko ambao walihu-
kumiwa kifungo cha miaka 20 ger-
ezani kwa kosa la kusafirisha dawa 
za kulevya aina ya heroin zenye uzito 
wa gramu 251.25.

“Kesi ya tatu ni raia wawili wa Iran 
walitiwa hatiani kwa kosa la kusafiri-
sha dawa za kulevya aina ya heroin 
zenye uzito wa gramu 111.02 katika 
Bahari ya Hindi na kuhukumiwa ki-
fungo cha miaka 30 jela pamoja na 
kutaifishwa kwa jahazi husika.”

Kadhalika, Kaji alisema katika kip-
indi hicho, DCEA ilifanya operesheni 
mbalimbali na kufanikiwa kumkamata 
Kibinda Seleman akiwa na dawa za 
kulevya aina ya heroin kiasi cha gra-
mu 135.12, kwamba mtuhumiwa huwa 
ameshafikishwa mahakamani.

Alisema kwa mwaka 2020 DCEA 
ilifungua vituo vingine vitatu vya ku-
tolea tiba ya Methadone katika mikoa 
ya Tanga, Bagamoyo na Hospitali ya 
Tumbi mkoani Pwani.

Pamoja na vituo hivyo, alisema 
DCEA imeongeza wigo wa upati-
kanaji wa tiba ya uraibu wa dawa za 
kulevya kwa kuongoza vituo vingine 
vitatu vya kutolea tiba ya Methadone 
jijini Dar es Salaam katika maeneo ya 
Segerea, Mbagala, Tegeta ambavyo 
vitaanza kutoa huduma Februari, 
mwaka huu.

Kaji alisema katika kudhibiti na 
kuzuia uchepushwaji wa kemikali 
bashirifu zinazotumika kutengeneza 
dawa za kulevya, DCEA kwa kushiriki-
ana na maabara ya Mkemia Mkuu wa 
serikali imetoa mafunzo kwa wadau 
wapatao 500, wakiwamo madereva 
malori, wasimamizi wa shughuli zina-
zohusu kemikali.

EWURA yafuta bei mpya za maji
 Na Augusta Njoji, DODOMA

M
AMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), imetangaza 
kufuta bei mpya za maji 

zilizopaswa kutozwa kuanzia Januari, 
mwaka huu, ili kufanya uchunguzi wa 
kina kutokana na kukithiri malalamiko ya 
kubambikiziwa ankra za maji wateja.

Bei hizo zilizofutwa ni ambazo zilikuwa 
zimeidhinishwa na mamlaka hiyo kwa 
mwaka 2020/21 na kwa sasa zitaendelea 
kutozwa zilizokuwapo za mwaka 2018/19.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
EWURA, Godfrey Chibulunje, alisema hivi 
karibuni kumekuwapo na malalamiko 
makubwa ambapo kati ya malalamiko 
yote yanayopokelewa na EWURA katika 
sekta ya umeme, mafuta, gesi asilia, 
asilimia 60 ni ya maji.

“Kilio kikubwa kutoka kwa wateja wa 
huduma za maji kipo kwenye ankrra za 
maji ambapo asilimia 75 ya malalamiko 
yote ni kutokubaliana na ankra 
zinazotolewa na mamlaka mbalimbali 
nchini,” alisema.

Alieleza kuwa malalamiko mengine 
ambayo ni makubwa na migogoro ya 
uunganishaji huduma za maji ambapo ni 
asilimia 13.

“EWURA huidhinisha bei kwa mamlaka 
za maji kwa miaka mitatu ambapo bei 
hizo ziliidhinishwa kwa mwaka 2018/19, 
2019/20 na 2020/21 na kwa utaratibu wetu 

kuanzia Januari 2021 mamlaka nyingi 
zilikuwa zinatarajia kuanza kutumia bei 
za mwaka 2020/21,” alisema.

Alisema kutokana na malalamiko 
hayo imefuta bei zote ambazo zilitakiwa 
kuanza kutumika mwezi huu na 
kuelekeza zitumike bei za mwaka 2018/19. 

“Hatua hii inachukuliwa ili kuipa uwezo 
EWURA kufanya uchunguzi wa kina juu 
ya malalamiko haya ya maji ili kubaini 
ukweli wa malalamiko hayo, ambapo 
baada ya kumaliza shughuli ya uchunguzi 
wa kiufundi, EWURA itatoa maelekezo 
mengine ya matumizi ya bei ambazo 
zilitakiwa kuanza Januari, 2021,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema jumla ya 
mamlaka za maji za mikoa, wilaya, mji 
midogo na miradi mikubwa ya kitaifa 117 
iliomba kuidhinishiwa kupandisha ankra 
za maji, lakini zimesitishiwa na kwa sasa 
ankra zitakazotumika ni za 2018/19.

Awali, akifafanua mchakato wa uidhin-
ishaji ankra hizo, Chibulunje, alisema 
EWURA ina jukumu la kupitia gharama 
kama zina uhalali kwa kulinganisha na 
gharama za kipindi cha nyuma za mamla-
ka husika pamoja na mahesabu ya fedha 
yaliyokaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali(CAG).

Mkurugenzi wa Maji na Usafi wa Mazingi-
ra wa mamlaka hiyo,  Exaud Maro, alise-
ma bei za maji zinatofautiana kwa mam-
laka za maji huku akisema inatokana na 
gharama za usafirishaji wa maji kutoka 
kwenye vyanzo vya maji hadi kuwafikia 
wateja.



Alhamisi Januari 28, 20214

habari kitaifa

Mchakato 
kutafsiri 
sheria  kwa 
Kiswahili 
wasisitizwa
 Na Enock Charles

SERIKALI imesisitiza kuharakisha 
mchakato wa kutafsiri sheria kwa lugha 
ya Kiswahili kutoka lugha ya Kiingereza 
inayotumika sasa katika sheria hizo, ili 
kurahisisha uelewa wa wananchi  kuhu-
su sheria hizo.

 Aidha, hatua hiyo itarahisisha upati-
kanaji wa haki ambazo zinaelezwa kuta-
tizwa na matumizi ya lugha ya Kiingereza 
ambayo haifahamiki vyema wa Watanza-
nia wengi.

Akizungumza katika mkutano wa nchi 
wanachama wa Mtandao wa Wasaidizi 
wa Kisheria  Afrika Mashariki (EAHPN) 
ulioanza jijini Dar es Salaam jana, uki-
jumuisha nchi tisa kwa lengo la kubore-
sha upatikanaji wa haki kwa maendeleo 
endelevu ya Afrika Mashariki kupitia 
mchango wa wasaidizi wa kisheria, Naibu 
Waziri wa Katiba na Sheria, Geoffrey Pin-
da, alisema serikali itaharakisha mchaka-
to huo ili kuboresha upatikanaji wa haki.

“Ipo sheria ambayo inasema utasiki-
lizwa kwa Kiswahili, lakini judgement 
(hukumu) itaandikwa kwa Kiingereza, 
kwa hiyo hilo tutalifanyia kazi tujaribu 
kuipa uhuru ili wananchi wetu  wapate 
msaada ambao ni muhimu sana katika 
kutendewa  haki za kisheria,” alisema 
Pinda.

“Kiingereza kimekuwa kikitumika ku-
tolea maamuzi wakati ni asilimia ndogo 
tu ya wananchi wanaweza kuitafsiri kwa 
usahihi, hivyo serikali imeanza mkakati 
wa kutafsiri sheria ili wananchi wazi-
some na kuzielewa,” aliongeza.

Pinda alisema licha ya ugumu wa 
lugha ya Kiingereza katika utoaji haki, 
yapo matatizo mengine ikiwamo rushwa 
na ukabila na kuuleza umuhimu wa kui-
marishwa zaidi kwa taasisi za kisheria 
pamoja na wasaidizi binafsi wa kisheria 
ili kuondokana na ukandamizaji   kwa 
wananchi wanyonge katika suala la upa-
tikanaji wa haki za kisheria.

 “Tanzania tumeamua kupitia upya 
taasisi zetu kuona namna zinavyofanya 
kazi ili ziimarishwe na tuzijengee uwezo,” 
alisema Pinda.

Ofisa Mtendaji   Mkuu Shirika la 
Msaada wa Kisheria (LSF), Lulu Mwanak-
ilala, alisema ni muhimu kwa Watanzania 
kuzipitia na kuzifahamu sheria mbal-
imbali za nchi mapema kuliko kusubiri   
kuja kuzifahamu baada ya kupatwa na 
matatizo kwa kuwa hiyo itawasaidia ku-
jua haki na wajibu wao.

Alisema wao kama taasisi wanajitahidi 
kuhakikisha wanawafikia wananchi wen-
gi kwa kadri iwezekanavyo hasa wasio na 
uwezo ili kuwapa usaidizi wa kisheria.

 Baadhi ya 
wananchi wa 

Mkoa wa Mwanza 
wakikamilisha 

taratibu za 
kupatiwa hati za 

ardhi kabla ya 
kukabidhiwa na 

Naibu Waziri wa 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. 

Angeline Mabula, 
katika ukumbi wa 
Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa wa Mwanza, 
akiwa katika ziara 

ya siku moja katika 
mkoa huo. PICHA: 

MUNIR SHEMWETA. 

Wafugaji, wafanyabiashara walilia serikali vifo nguruwe
 Na Mbaraka Kambona, KAHAMA

WAFUGAJI na wafanyabiashara 
wa nguruwe na mazao yake wa-
naofanya shughuli zao wilayani 

Kahama, mkoani Shinyanga wameiomba 
serikali kuendelea kuchukua hatua za 
haraka kuudhibiti mlipuko wa ugonjwa wa 
homa ya nguruwe ulioikumba wilaya hiyo.

Wamesema kwamba ugonjwa huo 
umeathiri kwa kiasi kikubwa shughuli zao 
za kiuchumi.

Wafugaji na wafanyabiashara hao walitoa 
ombi hilo walipokuwa wakizungumza na  

Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo kutoka 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Hezron 
Nonga,  alipokwenda wilayani humo kwa 
ajili ya kuiongeza nguvu  timu iliyoundwa 
na serikali ya kudhibiti ugonjwa huo.

Walisema kulipuka kwa ugonjwa huo  
katika Wilaya ya Kahama kumesababisha 
hasara kubwa kwa wafugaji na wafanyabi-
ashara kwa sababu nguruwe wengi wame-
kufa, huku biashara ya mazao ya nguruwe 
hususan uuzaji wa nyama ukizorota kwa 
kiasi kikubwa.

Wilson Sawa, mmiliki wa baa na muuza 
nyama ya nguruwe, alisema biashara ya 

nyama ya nguruwe imekuwa ikisaidia bi-
ashara nyingine, lakini tangu kusitishwa, 
baa nyingi ambazo zinauza nyama ya ngu-
ruwe, hazifanyi vizuri.

“Kusitishwa kwa biashara hii kumeathiri 
uchumi wetu kwa sehemu kubwa, tu-
naiomba serikali iharakishe kuudhibiti 
ugonjwa huu na iendelee kufanya tathmini 
ya maendeleo ya ugonjwa ili kama una-
pungua waturuhusu tuendelee kufanya 
biashara,” alisema Sawa.

Naye Pendo Emmanuel, mmiliki wa bu-
cha ya nyama ya nguruwe, alisema kabla 
ya ugonjwa huo kwa siku alikuwa anauza 
hadi kilo 80 kwa bei ya jumla na rejareja, 
lakini kwa sasa hakuna biashara anayoi-
fanya.

“Kwa kweli ugonjwa huu umeathiri kwa 
kiwango kikubwa katika kuendesha mai-
sha yangu, siwezi kupeleka watoto shu-
leni, tunaiomba serikali ione itakavyoweza 
kutusaidia ili tuweze kuendesha maisha 
yetu,” alisema Emmanuel.

Frank Kimaro, mfugaji wa nguruwe, 
alisema kutokuwapo sehemu rasmi ya 
kuchinjia  kumechangia katika kusamba-
za ugonjwa huo kwa sababu wakati wote 
wamekuwa wakichinja nguruwe  katika 
maeneo yalipo mabanda yao.

“Ombi langu kwa serikali ituwekee se-
hemu itakayokuwa maalum kwa ajili ya 
kuchinja nguruwe wetu… hii itasaidia ku-
dhibiti milipuko ya magonjwa, lakini seri-
kali nayo itapata mapato yake,” alisema 
Kimaro.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji, wa 
Kahama, Anderson Msumba, alisema  seri-
kali ipo kazini kuhakikisha ugonjwa huo 
unadhibitiwa haraka ili shughuli za ufugaji 
na biashara ya nguruwe na mazao yake zi-
weze kuendelea.

Aliongeza kuwa  tangu serikali ilipoin-
gilia kati sakata la ugonjwa huo kwa ku-
peleka timu ya wataalamu kutoka Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi kuungana na wataala-
mu wa halmashauri, idadi ya vifo imeanza 
kupungua na anaamini kwa juhudi zina-
zoendelea ugonjwa huo sio muda mrefu 
utakoma.

Kwa upande wake, Prof. Nonga pamoja 
na kutoa elimu ya kina kuhusu hatua 
za kuchukua katika kudhibiti ugonjwa 
huo usisambae, pia aliwataka wafugaji 
na wanaojihusisha na biashara ya 
nguruwe kuzingatia masharti ya karantini 
iliyowekwa na serikali, na kwamba 
atakayekaidi agizo hilo la serikali sheria 
itachukua mkondo wake.
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MAONI & UCHAMBUZI

   

JANA kulikuwapo uamuzi wa 
kihistoria nchini, Rais Dk. John 
Magufuli, alipozindua Shamba la 
Miti Silayo, ambalo kabla, liliitwa 
Shamba la Miti la Chato, katika 
eneo la Butengo, wilayani Chato 
mkoani Geita.

Hapo lina ukubwa wa hekta 
69,000 na la pili kwa ukubwa 
nyuma ya Shamba la Miti Sao Hill, 
lililopo Mafinga mkoa wa Iringa 
lenye hekta 135,900.

Dk. John Magufuli, alibadili 
jina hilo jana katika tukio 
lililohudhuriwa na viongozi 
mbalimbali, akiwamo Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Dk. Damas 
Ndumbaro na naibu wake, Mary 
Masanja na Waziri wa Nishati, 
Medard Kalemani. 

Pia alikuwapo Kamishna wa 
Uhifadhi wa Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS), Prof. 
Do Santos Silayo, ambaye jina 
lake limeenziwa, kwa ubunifu na 
kuuwezesha mradi huo.

Ni mara ya pili Dk. Magufuli, 
kuenzi mradi kwa kulipa jina 
la aliyeufanikisha. Wa kwanza 
ni Mhandisi Patrick Mfugale, 
aliyewezesha Daraja la Mfugale, 
jijini Dar es Salaam.

Hatua ya kuanzisha shamba 
hilo, inaanzia kutoka hatua za 
uharibifu mkubwa uliofanywa 
na wananchi jirani waliopavamia 
na ndipo serikali kupitia TFS, 
ikaamua kupaendeleza.

Lengo hapo ni kutunza mazingira 
sasa ikiwa katika wasifu wa sura 
nyingi kama shamba, mlinzi wa 
mazingira, mradi kiuchumi na 
kivutio cha utalii.  

Mkuu wa Mkoa wa Geita, 
Mhandisi Robert Gabriel, anasema 
ni mradi unaotarajiwa kifanikisha 
upandaji miti na kutoa mchango 
mkubwa katika kuhifadhi mazingira 
na ndani ya Kanda ya Ziwa.

Anafafanua kuwa shamba hilo 

Hili hapa shamba la miti
Silayo, alilolibatiza JPM

 Muungwana Lazima Nilonge

Tujihadhari na corona

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:       0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com

Na Sabato 
Kasika

JANA Rais John Magufuli aliwataka Watanzania kuchukua ta-
hadhari ya kujikinga na ugonjwa wa homa kali ya mapafu una-
osababishwa na virusi vya corona, kwa kuwa nchi zinazotuzun-
guka zimeathiriwa kwa kiasi kikubwa na Tanzania siyo kisiwa.

Rais alisema katika kipindi hiki ambacho kuna magonjwa 
yanajitokeza yayasiyojulikana kama corona, nchi nyingi wa-
nanchi wake watakuwa wamejifungia ndani, Watanzania hawa-
jajifungia na hawategemei kujifungia, na hatatangaza kwamba 
Watanzania wanajifungia kwa sababu Mungu yupo hai na ataen-
delea kutulinda.

Aidha, alisema ni muhimu kuchukua tahadhari zingine za ki-
afya ikiwamo kujifukiza, maombi, mazoezi na kuzingatia maele-
kezo ya wataalam wa afya.

Alisema Watanzania watatishwa sana katika kipindi hiki, la-
kini ni muhimu kusimamia imani, huku wananchi walikimbilia 
nje ya nchi kwenda kuchanjwa na wameleta ugonjwa.

Aidha, amesisitiza kuwa chanjo bado haifai, na kwamba bado 
saratani, malaria na Ukimwi havina chanjo, huku akiwataka wa-
nanchi kuwa waangalifu na mambo ya kuletewa na wasifikiri 
wanapendwa sana, huku akitahadharisha Wizara ya Afya ku-
tokimbilia chanjo kabla ya kujiridhish.

Kwamba siyo kila chanjo ni ya maana kwa taifa na inafaida 
kwa nchi bali kinachotakiwa ni uangalifu ili kuepuka kufanyiwa 
majaribio.

Tahadhari hiyo inakuja siku chache baada ya Askofu Mkuu 
wa Jimbo Kuu Katoliki Arusha, Askofu Isaac Amani, kutaka wa-
nanchi kurudi katika utamaduni wa kunawa mikono kwa maji 
yanayotiririka na sabuni, kukaa umbali na kuwataka waumini 
kutomjaribu Mungu kwa kufanya uzembe ambao ameufanani-
sha na kutembea pekupeku juu ya mbigili.

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar es Salaam, Yuda 
Thaddeus Ruwa’ichi, aliwataka waumini kutojidanganya na ku-
chukua tahadhari zote muhimu za kujikinga kwa kuwa ugonjwa 
huo bado unazitesa nyingi nyingi duniani.

Aidha, Rais wa Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC), Askofu 
Gervas Nyaisonga, aliwataka waumini kuchukua tahadhari zote 
muhimu za kujikinga na janga hilo.

Alisema nchi kadhaa zimethibitisha kuwa zinapitia kipindi 
kigumu cha kueneo kwa corona na kutokea vifo vya watu, na 
kwamba Tanzania siyo kisiwa ni lazima kuzingatia hekima za 
wahenga kuwa mwenzio akinyolewa wewe tia maji.

Nasi tunaungana na wote wanaoona hatari iliyopo nchini na 
kutoa tahadhari muhimu sana kwa kuwa corona inazitesa nchi 
nyingi na mamia ya watu wameshapoteza maisha na wanaen-
delea kufa.

Tunasema ni muhimu sana kuchukua tahadhari muhimu 
zilizoelekezwa na wataalam wa afya kama kukaa kwa umbali, 
kunawa mikono mara kwa mara na vitakasa mikono, kuepuka 
misongamano na kuvaa barakoa.

Machi mwaka huu, ugonjwa huo ulivyotangazwa kuingia 
nchini na shule kufunguliwa ulitolewa mwongozo wa namna ya 
kuishi kwenye shule na vyuo taratibu ambazo ziliachwa baada 
ya muda mfupi na watu kurudi katika maisha kama kawaida, 
na katika sehemu za huduma muhimu za kijamii kama hospi-
tali wananchi hawakuruhusiwa kuingia bila kuvaa barakoa na 
kunawa mikono.

Katika nyumba za ibada baadhi ya taratibu zilibadilishwa 
kama kusalimiana kwa kushikana mikono, kupata mkate wa 
bwana kwa kulishwa na kunawa maji ya baraka , huku kukiwa 
na utaratibu wa kunawa mikono kabla na wakati wa kutoka ka-
tika nyumba hizo.

Tangu 
kuan-
zishwa 
kwa 
shamba 
hilo, hadi 
sasa ime-
shapanda 
miti 
migumu 
na laini, 
ukiwamo 
mkongo 
kwenye 
eneo la 
ukubwa 
wa hekta 
522, sawa 
na miti 
579,942, 
sawa na 
asilimia 
moja ya 
eneo lote 
la shamba

lilianzishwa kukabili uharibifu 
mkubwa wa shughuli za 
kibinadamu katika Hifadhi ya 
Msitu wa Biharamulo- Kahama, 
hasa katika eneo la Chato, kati ya 
mwaka 2017 na 2018.

“Tangu kuanzishwa kwa shamba 
hilo, hadi sasa imeshapanda 
miti migumu na laini, ukiwamo 
mkongo kwenye eneo la ukubwa 
wa hekta 522, sawa na miti 
579,942, sawa na asilimia moja ya 
eneo lote la shamba,” anasema 
Mkuu wa Mkoa.

Waziri wa Nishati, Medard 
Kalemani, anasema kuna miti 
85,000 aina ya mikaratusi 
inayotarajiwa kupandwa katika 
shamba hilo, kwa ajili ya nguzo 
kufanikisha upatikanaji wa nguzo 
za umeme na malighafi kwa 
viwanda kuzalisha karatasi.

Mradi huo anaueleza tangu 
kuanzishwa umewezesha ajira 
600 akiwa na ufafanuzi: “Ajira hizo 
ni kwa wananchi wanaozunguka 
shamba na uanzishaji wa bustani 
yenye zaidi ya miche 900,000, 
kwani tunaamini kuwa Tanzania 
ya Viwanda inawezekana, hivyo 
tupande miti kwa maendeleo ya 
viwanda.”

Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Mary Masanja, anasema ni 
shamba lenye manufaa kitaifa, kwa 
kuwa ni kivutio cha utalii kando 
ya Ziwa Victoria, ukanda wenye 
vivutio vingi vya kutembelewa.

Waziri Dk. Ndumbaro, 
anaongeza: “Utalii unachangia 
asilimia 17.5 katika pato la taifa 
na asilimia 25 ya fedha za kigeni, 
hivyo kuanzishwa Shamba la 
Silayo, kutakuwa na faida kwa 
uchumi wa taifa.”

Anaongeza kuwa, shamba 
hilo litatumika kuzalisha mazao 
yatokanayo na miti na nyuki ili 
kukuza uchumi wa wananchi na 
taifa kwa ujumla.
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Maeneo 6 yanayofaa 
uwekezaji wa miwa
 Na Renatha Msungu, DODOMA 

SERIKALI imetangaza maeneo sita nchini yanay-
ofaa kwa uwekezaji kilimo cha miwa, yenye uwezo 
wa kuzalisha wastani wa tani 976,000 za sukari kwa 
mwaka.

Aidha, imesema haitasita kumruhusu mwekezaji 
mwingine kujenga kiwanda katika Bonde la Kilomb-
ero kutokana na kiwanda kilichopo kushindwa ku-
nunua tani 200,000 za miwa iliyopo kwa wakulima 
wadogo.

Waziri wa Kilimo, Prof. Aldof Mkenda,   aliyasema 
hayo jana, alipokuwa akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu uzalishaji wa sukari.

Alitaja maeneo hayo ambayo ukubwa wake upo 
kwenye mabano ni Kibondo (hekta 25,000), Kasulu 
(hekta 37,000), Rufiji (hekta 25,000),  Songwe (hekta 
22,000), Mara (hekta 12,000),  Mpanda (hekta 27,462), 
na Rukwa (hekta 12,372).

“Serikali kupitia Bodi ya Sukari na Kituo cha 
Uwekezaji itaendelea kutangaza maeneo haya kwa 
ajili ya kupata wawekezaji na kuongeza uzalishaji wa 
sukari,” alisema.

Kuhusu kiwanda cha Kilombero, Waziri alisema 
moja ya sababu za uwapo wa uhaba wa sukari ni 
miwa ya wakulima kubaki shambani bila kuvunwa 
kwa sababu ya ufanisi na uwezo mdogo wa viwanda 
hususani cha Kilombero.

Makandarasi wazalendo wafundwa mikataba 
 Na Joseph Mwendapole

M
AKANDARASI wazalen-
do wamekumbushwa 
kusoma mikataba kwa 
makini na kuielewa kab-

la ya kuitia saini kwa kuwa kuto-
fanya hivyo kunaweza kuwaingiza 
kwenye hasara na migogoro.

Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi (CRB), Mhandisi Con-
solata Ngimbwa, alisema hayo jana 
wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya 
siku tatu kwa zaidi ya makandarasi 
100 kuhusu usimamizi wa mika-
taba.

Alisema imekuwa desturi kwa 
makandarasi wazalendo ku-
toisoma mikataba kwa makini ili 
kubaini kama kuna kasoro na kui-
fanyia marekebisho lakini wame-
kuwa wakikurupuka kutia saini na 
kuishia kupata hasara.

“Unakuta mkandarasi analala-
mika kwamba hajalipwa, lakini je, 
mkataba wake unasemaje kuhusu 
malipo? Unakuja  mkataba unatia 
saini tu unakuja kugundua baadaye 
kwamba una matatizo unaanza 
kulia hasara,” alisema.

Ngimbwa alisema makandarasi 
wa nje wamekuwa makini sana ku-
soma mikataba na kama wanaona 
kuna kasoro wanazungumza na 
wateja wao na kuweka mambo 
sawa tofauti na wazalendo.

“Kama hamuwezi kusoma mi-
kataba, wataalamu wa mikataba 
wapo wanaweza kuwashauri kama 
kuna kitu hakiko sawa mkae na 
mteja mfikie makubaliano ya suala 
hilo. Hata kama hamkuafikiana 
unakuwa umejiandaa kwamba 
kwenye kazi hii kuna hiki na hiki 
sasa ukishakwama ndipo unakum-
buka mkataba ambao tayari ume-
shaota vumbi kabatini,” alisema 
Ngimbwa.

  Mwenyekiti huyo aliwahimiza 
makandarasi wazalendo kuzinga-
tia umuhimu wa kuungana katika 
kushiriki zabuni za miradi mikub-
wa ya ujenzi kwa ubia ili waweze 
kupata zabuni nyingi.

“Hivi sasa kuna fursa ya ujenzi 
wa kipande cha reli Mwanza. Hii 
ni fursa kwenu nendeni mkasiki-
lize hiyo zanuni kwani mnaweza 
kupata kazi badala ya kukaa hapa 
na kulalamika kila siku kwamba 
hampewi fursa,” alisema.

“Mjitahidi kutoshiriki vitendo 
vya rushwa, msitoe wala kush-
awishi, lakini pia msikubali kush-
awishiwa kutoa rushwa kwa saba-
bu mkiwa weledi na mahiri katika 
kazi zenu mtapata kazi bila kutoa 
rushwa,” alisisitiza.

Aliwakumbusha makandarasi 
wazalendo kuzingatia umuhimu 
wa kuungana katika kushiriki zabu-
ni za miradi mikubwa ya ujenzi 

kwa ubia ili waweze kupata zabuni 
nyingi.

Pia alisema serikali imeonyesha 
nia ya kuhakiisha ushiriki wa ma-
kandarasi wazalendo katika zabuni 
za miradi mikubwa, lakini wataka-
opewa kipaumbele ni wale walioji-
unga katika ubia.

 Alisema serikali ilitenga miradi 
miwili maalum kwa ajili ya kukuza 
uwezo wa makandarasi wazalendo 
ambayo ni ujenzi wa kiwango cha 
lami wa barabara za Kailua-Uram-
bo yenye urefu wa Kilomita 28na 
Rudewa Kilosa Km 24.

Mafunzo yanayotolewa na bodi 
hiyo, alisema ni muhimu na yana-
lenga kuboresha utendaji kazi wa 
makandarasi kwani kazi hizo zina-
husu mikataba ya ujenzi wa miradi 
mbalimbali.

Mwenyekiti aliwaambia ma-
kandarasi kuwa migogoro mingi 
inayotokea katika utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi hapa nchini na 
kwingineko duniani inatokana na 
kutozingatiwa kwa mikataba husi-
ka.

Alibainisha kuwa hali hiyo im-
ekuwa ikisabababishwa na uko-
sefu wa uelewa wa mikataba kwa 
upande mmoja au hata pande zote 
mbili za mkataba na iwapo pande 
zote zitaelewa vizuri mikataba basi 
utekelezaji wa miradi huwe wa ma-
fanikio makubwa.
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HABARI KITAIFA 

Mkuu wa Idara ya Kidigitali na Huduma Mbadala wa Benki ya Exim, Silas Matoi (katikati), akizungumza na waandishi wa habari (hawapo 
pichani), wakati wa kutangaza washindi wa kampeni ya benki hiyo ijulikanayo kwa jina la ya ‘Chanja Kijanja na Exim Mastercard’ jijini Dar 
es Salaam jana. Wengine ni maofisa waandamizi wa benki hiyo, Callist Butinga (kushoto) na Paritosh Babla. PICHA: MPIGAPICHA WETU   

DC akumbuka 
watoto wa 
mazingira 
magumu
  Na Sabato Kasika 

MKUU wa Wilaya ya 
Nachingwea mkoani Lindi, 
Hashim Komba, ameshere-
hekea siku yake ya kuzal-
iwa kwa kutoa msaada wa 
vyakula na vitu mbalimba-
li, kwa yatima na watoto 
wanaoishi katika mazin-
gira magumu.

Miongoni mwa vyaku-
la hivyo ni mahindi kilo 
100, mchele kilo 50, sare 
za shule, madaftari bais-
keli, sabuni na taulo za 
kike, huku akiwasisitiza 
kusoma kwa bidii kwa 
ajili ya maendeleo yao 
ya baadaye na taifa kwa 
ujumla.

Komba ambaye alitoa 
msaada huo juzi, alisema, 
makundi hayo yanahitaji 
faraja ili yajione kuwa 
yako kwenye jamii inay-
oyajali, hivyo akatumie 
siku ya kuzaliwa kula nayo 
na kuyapa msaada huo wa 
vyakula na vitu vingine.

“Kuna yatima ambaye 
amefaulu kwenda Nama-
tula Sekondari, lakini anai-
shi mbali, huyo nimempa 
baiskeli ili imsaidie katika 
usafiri, na nimewataka 
wote wasome kwa bidii 
ili baadaye wafaidika na 
elimu,” alisema Komba.

Alifafanua kuwa, ame-
chukua hatua ya kushere-
hekea siku yake ya kuzal-
iwa kwa kula pamoja na 
makundi hayo na kuyapa 
msaada, kwa kuwa hilo ni 
jukumu la kila mmoja.

“Ni muhimu kuwafanya 
yatima na wale wenye 
mahitaji maalum kuwa na 
maisha yasiyokuwa na 
tofauti na watu wengine, 
hivyo kila mmoja wetu 
kwa nafasi yake anataki-
wa kuwasaidia,” alisema.

“Tumewapa watoto wetu 
sare zao za shule bure 
kila mmoja na madaftari 
ya kuanzia mhula huu wa 
masomo.

Alisema, yatima na we-
nye mahitaji maalum wa-
nahitaji kusaidiwa na kila 
mtu, kwa kuwa hilo ni ju-
kumu la Watanzania wote, 
hivyo yeye ameamua 
kufanya sehemu yake, 
na kwamba kila itakavy-
owezekana, ataendelea 
kuwasaidia.

 Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim imetangaza washindi wa 
kampeni yake ya ‘Chanja Kijanja na Exim 
Bank Mastercard’, huku ikigawa zawadi 
mbalimbali kwa washindi hao.

Miongoni mwa zawadi hizo ni ada za shule 
na safari ya kutembelea Hifadhi ya Taifa 
ya Serengeti kwa washindi wa jumla wa 
kampeni hiyo.

Kampeni hiyo iliyodumu kwa mwezi mmo-
ja, ilianza Desemba mwaka jana, ikilenga 
kuhamasisha wateja wake kutumia kadi 
za MasterCard za benki hiyo wanapofanya 
manunuzi au malipo ya mahitaji muhimu 
kwenye maduka (Shopping) pamoja na un-
unuzi wa bidhaa kimataifa kupitia mtandao-
ni.

Kati ya washindi watatu wa jumla wa 
kampeni hiyo jana, ilishuhudiwa washindi 
wawili wakichagua zawadi ya kulipwa ada 
ya shule pamoja na vifaa vyote vya shule 

kwa mtoto mmoja kwa kila mshindi. Mshindi 
mmoja akichagua zawadi safari ya kutembel-
ea Hifadhi ya Taifa Serengeti akiwa na mwen-

“Benki ya Exim inaelewa changamoto am-
bazo wazazi wanakabiliwa nazo wakati wa 
kufungua shule. Wafanyakazi wetu wengi ni 
wazazi pia, kwa hivyo tunaelewa hizi changa-
moto. Tunaamini zawadi za namna hii zita-
punguza mzigo wa kifedha kwa wazazi na 
walezi katika katika kipindi hiki.” Alisema 
Mkuu wa Idara ya Kidigitali na Huduma 
Mbadala wa benki hiyo, Silas Matoi, alipoku-
wa akizungumza na waandishi wa habari 
kwenye hafla hiyo iliyofanyika makao makuu 
ya benki hiyo jijini Dar es Salaam.

Alisema kampeni hiyo imehitimishwa kwa 
mafanikio makubwa yaliyotokana na mwi-
tikio mkubwa kutoka kwa wateja wa benki 
hiyo hatua ambayo inadhihirisha uhalisia wa 
huduma zinatolewa na benki hiyo kwa wa-
teja wa benki hiyo.

kubwa la matumizi ya huduma zetu za ki-
digitali kutokana na mwenendo wa mfumo 
wa maisha ya wateja wetu kitu kinachotupa 
mrejesho muhimu utakaotusaidia kuendelea 
kubuni huduma bora zaidi zinazoendana na 
hitaji hilo la wateja wetu. Zaidi tunashukuru 
na kujivunia zaidi kuona kwamba wateja 
wetu wanafurahia huduma zetu kulingana 
na matarajio yao ambayo ni kupata huduma 
za haraka, rahisi na salama kwao,” aliongeza.

kuendelea kufurahia huduma za kidigitali 
hata baada ya kuisha kwa kampeni hiyo.

-
ro, Khamis Mansour na Mustafa Albaghdadi 
walionyesha furaha yao na shukrani baada 
ya kupokea habari za ushindi huo, huku 
wakielezea kuridhishwa zaidi na uhakika na 
ubora wa huduma za kibenki ikiwaamo zile 
za mtandaoni na kwenye matawi wanazo-
pata kupitia taasisi hiyo. 

Exim yamwaga zawadi ada za shule

Upepo waacha wananchi bila makazi
Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

K
AYA 24 zimeachwa bila makazi 
katika Kijiji cha Kamsamba wilayani 
Sumbawanga mkoani Rukwa, baada 
ya nyumba 24 kubomoka kutokana 

na upepo mkali.
Ofisa mtendaji wa kijiji hicho, Mary 

Mahenge alisema  tukio hilo lilitokea Januari 
25, majira ya jioni.

Mmoja wa wakazi wa kijiji hicho, Christina 
Sangu, alisema siku hiyo kulikuwa na upepo 
ambao ulikuwa ukivuma kwa kasi kubwa 
kiasi kwamba wakazi karibu wote wa kijiji 
hicho walilazimika kuingia ndani ya nyumba 
zao na kujifungia.

Kadiri muda ulivyokuwa ukiongezeka 
ndivyo upepo huo uoivyokuwa ukiongezeka 
kasi, hali iliyosababisha watu kuanza kutoka 
nje ya nyumba zao kwa kuhofia nyumba 
inaweza kubomoka wakati wao wako ndani 
na wakajeruhiwa. Baada ya muda kidogo, 
walishangaa kuona angani wingu jeusi 
likianza kushuka chini na upepo ulikua 
mkali zaidi na kutokea kimbunga ambacho 
kilisababisha nyumba 25 kuezuliwa mapaa 
na baadhi kubomoka kabisa.

“Kitendo hicho kilizua hofu sana kwetu, 
hadi wengine tukadhani ndio mwisho wa 
dunia, wengine waliangua vilio, wengine 
wakawa wanapiga kelele wakiomba Mungu 
awasaidie… Yaani ilikua ni tafrani tupu 

kwetu, tumeachwa bila makazi tunahitaji 
msaada” alisema.

Siku moja baada ya tukio hilo Mtendaji wa 
Kata ya Miangalua, Didas Kayanda, alifika 
kijijini hapo akiwa na unga wa ugali kilo 
120, wenye thamani ya Sh. 200,000 ukiwa 
ni msaada kutoka kwa Mbunge wa Kwela, 
Deus Sangu, ambapo kila kaya iliyopatwa na 
maafa hayo ilipewa kilo tano za unga huo ili 
ziwasaidie katika kipindi hiki kigumu.

Diwani huyo aliwataka wananchi wa kujiji 
hicho kupanda miti katika eneo lao kwani 
iwapo kutakuwa na miti ya kutosha, itasaidia 
kupunguza kasi ya upepo kimbunga 
kinapotokea, hivyo hakutakuwa na madhara 
makubwa kama yanayo wakumba hivi sasa.
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Mila na umaskini
zinavyochangia kuibuka
 kwa magonjwa ya akili

Aliyekuwa Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, al-
ipomkabidhi chandarua chenye dawa, Mwantum Mohammed, katika uzinduzi wa ugawaji wake, 
Mwandiga Kigoma. PICHA: MTANDAO

Ukurasa 14

Uhakika maji ulivyowathibitishia
wanafunzi afya, mahudhurio shule

INAENDELEA UK.13

Na Pendo Thomas, Kigoma

U
SEMI wenye ukweli 
kwamba watoto ni 
muhimu cha familia 
kwa sababu inadumi-

sha furaha na upendo kwa wa-
nandoa. Lakini, ili furaha hiyo 
ipatikane ni lazima wazazi wawe 
na uwezo kuwalea na kuwapatia 
watoto mahitaji muhimu kwa 
ajili ya ustawi wao. 

Inapoingia katika uhalisia 
mkasa wa mwanamama Chausi-
ku Adamu, mkazi wa kata ya 
Nguruka wilayani Uvinza mkoa-
ni Kigoma, kuko tofauti.  Ame-
bahatika kupata watoto tisa, 
wanaompa wakati mgumu ku-
wahudumia. 

Huenda shauku ya mama 
huyo kupata idadi hiyo ya wato-
to, ndiyo imemfikisha alipo sasa. 
Alijifungua mtoto wa kwanza 
mwaka 1997 na alipokuwa na 
umri miaka 24 na tangu wakati 
huo ndoto yake,imekuwa kuzaa 
watoto wengi kadri awezavyo. 

Kutokana na shauku hiyo, 
alikuwa akipata mimba miezi 
minne hadi mitano kila alipoji-
fungua mtoto, jambo lililosaba-
bisha awe na mfululizo huku wa-
toto wake wanaopishana umri 
wa mwaka mmoja hadi mmoja 
na nusu. 

Kwa sasa idadi hiyo ya watoto 
tisa anaiona kuwa kubwa ku-
tokana na kushindwa kumudu 
gharama za kuwahudumia na 

kuwapatia mahitaji muhimu 
kama mavazi na sehemu bora ya 
kulala.

‘’Maisha yamekuwa magumu 
siyo kama kipindi cha nyuma, 
yaani wanangu wanavyoishi siyo 

sana, kwani nilivuja damu ny-
ingi, hivyo nimeamua nibadili 
mtazamo,” anasema Chausiku, 
anayeishi na mume wa ndoa. 

Huyo ni miongoni mwa wa-
nawake wa mkoani Kigoma, am-
bao ni wazito au ha watumii njia 
za uzazi wa mpango, jambo lin-
alowafanya kuzaa watoto bila ya 
mpangilio na kujikuta wakipata 
changamoto za malezi, kiuchumi 
na kiafya wao na watoto wao.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, uzazi wa mpan-
go ni uamuzi ya hiari ya mtu 
au wenza juu ya ni wakati gani 
waanze kuzaa, watoto wangapi 
wazae, wapishane kwa umri gani 
na lini waache kuzaa.

Baadhi ya njia za kisasa na 
asili za uzazi wa mpango am-
bazo zinaweza kutumiwa na wa-
nawake ili kupanga vizuri watoto 
ni pamoja na njia ya vichecheo, 
vidonge, njia ya dharura ya vi-
donge, kondomu na kalenda. 

HALI HALISI
Ripoti ya Utafiti wa Afya ya 

mwaka 2010 (Tanzania De-
mographic and Health Survey 
(TDHS 2010)) iliyotolewa na 

kama ninavyotaka, watoto wana-
kosa hadi nguo za kuvaa na sehe-
mu ya kulala,’’ anasema Chausi-
ku, mwenye umri wa miaka 38. 

Wakati maisha yakiwa magu-
mu, pia Chausiku amepitia 

changamoto mbalimbali za ki-
afya zilizosababishwa na kujifun-
gua watoto mfululizo.

‘’Awali nilikuwa najifungua bila 
matatizo yeyote, lakini mimba 
ya mtoto wa tisa ilinisumbua 

Ukurasa 12

MRATIBU afya na UZAZI:

Uzazi Mpango unavyobaki fumbo 
gumu kwa wazazi mkoani Kigoma

• Kajifungua mara 9, anaendelea • Mimba miezi minne 
baada ya kujifungua • Wapo wasiotaka neno ‘mpango’
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Uhakika maji ulivyowathibitishia
wanafunzi afya, mahudhurio shule

afya

Ndivyo yalivyo mabomba ya maji yanayowahudumia wanafunzi Shule ya Msingi Mtama, Lindi. 
PICHA: ZUWENA SHAME

Ukosefu 
wa maji uli-
sababisha 
wanafunzi 
wawe kero 
mtaani, 
kwakuwa 
walikuwa 
wakitembea 
kutafuta hu-
duma hiyo 
katika mae-
neo mbalim-
bali mengine 
yalikuwa ha-
tarishi kwao.

• Vyoo bora vimo katika mlolongo • Mradi msaada thamani mabilioni 
Na Zuwena Shame 

S
HIDA ya maji inajulikana 
kuwapo katika shule ny-
ingi za msingi nchini, sam-
bamba na kukosa vyoo 

bora ni adha inayokabili shule 
nyingi, huku ikiwa sehemu ya 
vyanzo vya magonjwa. Wilaya ya 
Mtama mkoani Lindi, ni sehemu 
inayoguswa na hoja hiyo.

Wakati wakazi walipoguswa 
na wako katika hatua ya kutafuta 
majibu, ndipo wakaibuka wadau 
kuwa sehemu ya mapambano, 
pale wanapochimba visima na ku-
jenga vyoo bora shuleni. 

Ni msaada unaoendana na ku-
wafundisha njia mbalimbali za 
kutumiwa namna bora za kunawa 
mikono anaziorodhesha ziko 
saba, magonjwa ya kuambukiza 
kama vile kuhara yanapoibuka. 

Ofisa Mipango   ya Maji   na 
Usafi Mazingira kutoka shirika 
lisilo la kiserikali la Heart to Heart 
Foundation lenye makao makuu 
Korea Kusini, (KOICA),   Estoni 
Waliha,   anasema wanalazimika 
kuelimisha jamii na walimu wa 
afya,  kunusuru wanafunzi na 
jamii inayowazunguka, katika 
namna endelevu. 

 “Wanafunzi huwa tunawajen-
gea uwezo kwa kupitia miongozo 
ya wizara kwa kutengeneza timu 
kwa walimu wakuu na walimu wa 
afya kwa kuzifahamu mbinu za 
kuunda klabu za afya, ili ziweze 
kuwa endelevu kwa kupitia wal-
imu hao, ili programu hizo ziweze 
kufanyika,” anasema.

Anasema, mwaka jana walifan-
ya kazi na shule 63 katika tarafa 
tatu za Rondo, Mtama na Nyanga-
mara ambapo mwaka juzi ziliku-
wa shule 43 na vituo vya afya 19”. 

“Yapo magonjwa yatokanayo 
na maji, namna gani ya kuyazuia 
pia ili kuwasiadia wamama wenye 
watoto chini ya miaka mitano ili 
kuondokana na magonjwa ya ku-
harisha.”

MRATIBU MIRADI
Mratibu wa Miradi katika shiri-

ka la Heart to Heart Foundation 
Abrahamu Msofe, anaeleza wal-
ivyowekeza inajumuisha ujenzi 
wa vyoo vinavyohitaji maji mengi, 
inayowalazimu kuchimba visima 
katika maeneo hayo. 

Anasema wameshajenga vyoo 
27, wakiegemea mwongozo wa 
serikali unaojumuisha hitaji la 
vyoo maalum vya walemavu na 
cha kike kwa ajili ya kujisitiri, 
mrdi unaogharimu hitaji la dola 
za Marekani milioni 1.5 (Sh. bilioni 
3.45) unaotekelezwa kwa miaka 
mitatu. 

“Kwa kweli shule nyingi za msin-
gi hazina maji na vyoo vingi sio 
bora na vingine ni hatarishi kwa 
afya za watoto ndio maana tuliona 
kuwa wana uhitaji mkubwa tukaja 
na mradi huu ili kuondoa   kero 
kwa wanafunzi,” anasema.

SERIKALI YA WILAYA
Mkuu wa Wilaya ya Mtama, 

Shaibu Ndemanga, anasema uko-
sefu wa maji na vyoo bora un-
achangia magonjwa ya mlipuko 
shuleni, hasa ngazi ya msingi na 
kuna jitihada za serikali kukabili 
majanga hayo.

Ili kuweka hayo sawa, Mkuu 
wa Wilaya anaeleza sababu yao 
wao kunahamasisha na kuanua 
kampeni majumbani wajenge 
vyoo bora, ili mtoto awe salama 
nyumbani, pia shuleni.Ofisa Elimu 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mtama, Dunstan Ntauka, anaunga 
mkono mkakati huo akiamini uta-
saidia kuondoa tatizo kubwa la 
maji kwenye shule za msingi. 

“Wapo wadau wengi wa-
naoweza kushirikiana na Heart to 
Heart, ili kumaliza kabisa changa-
moto hii kwetu…inatatuliwa se-
hemu tu, ila eneo kubwa bado ka-
tika maeneo mbalimbali ya wilaya 
yetu katika shule zetu,” anasema 
Ntauka.  

WAHUSIKA WANENA
Seif Mavelle, Mwalimu wa Shule 

ya Msingi Mtama, anasema kupati-

kana maji shuleni, kunasaidia kwa 
kiasi kikubwa kupunguza tatizo, 
huku vyoo vikiwa bora zaidi.

Anarejea ulihalisia uliopo kuwa, 
awali hata usafi wa shule na maz-
ingira uliishia katika kufagia tu, 
lakini baada kujitosheleza kwa 
maji, sasa wameanzisha bustani 
na miradi inayotumia maji, kwa 
kupanda maua kuzunguka shule. 

Mavelle anataja manufaa men-
gine ni wanafunzi kupata huduma 
ya maji ya kunywa shuleni, hali 
ambayo tofauti sana na zamani. 
Anaendelea: “Imefikia wakati asu-
buhi na jioni tunamwagilia maji 
kwenye mimea miti na maua.

“Ukosefu wa maji ulisababisha 
wanafunzi wawe kero mtaani, 
kwakuwa walikuwa wakitembea 
kutafuta huduma hiyo katika 
maeneo mbalimbali mengine ya-
likuwa hatarishi kwao.”

Mwalimu wa Afya na Miradi wa 
shule hiyo, Florah Ngowi, anase-
ma upatikanaji maji shuleni ume-
saidia wanafunzi, walimu pamoja 
na hata baadhi kuimarisha ufugaji 
kuku katika jamii yao. 

Akiweka faida ya kiafya iliyoko, 
ni kwamba wapo wanafunzi 
waoga shuleni, si watoro na sasa 
wako mbali na maradhi kichocho. 
Mwalimu Florah anaendelea:

 “Hali ilikuwa ngumu, japo 
natoa taulo shuleni, lakini kufuata 
maji zamani kulisababisha watoto 
wa kike wengi kuwa watoro shu-
leni kutokana na kero ya maji. 

“Upatikanaji maji umesaidia 
wanafunzi kwa kiasi kikubwa, 
umesaidia hata uboreshaji maz-
ingira, pia mwonekano wa shule 
umekuwa wa kuvutia. 

“Uwapo wa tatizo hilo (maji) 
umekuwa ukichangia watoto 
wengi kutembea umbali mrefu 
kufata maji, ili kufanyia usafi vy-
ooni na mengine kuweka katika 
vyoo hivyo, huku wakishindwa 
kuweka maji ya kunawa na kum-
wagilia maua katika shule zao.

 “Pia, upatikanaji maji umeweza 
kusaidia watoto wa kike kuwa 
wasafi kupunguza utoro hasa 
wakati wa hedhi, ambao ulikuwa 
ukiwafanya warudi majumbani 
huku wakikosa baadhi ya vipindi 
kutokana na ukosefu wa maji shu-
leni,” anasema Ngowi. 

Mwanafunzi Shule ya Msingi 
Mtama, Timotheo Chiwembi, 
anasema ukosefu wa maji uliwa-
fanya watembee umbali mrefu 
kutafuta huduma, hali iliyowapiti-
sha katika maeneo yasiyo salama.

“Wakati mwingine tulipata 
magonjwa mbalimbali kama vile 
kichocho. Hii ilitufanya baadhi 
ya wanafunzi kuwa watoro dar-
asani na wengine walikosa vipindi 
wakati wakitafuta maji,” anasema.

Chiwembi Anaendelea: “Serika-
li inajua ina wajibu wa kutusaidia 
sisi, ili tuweze kupata huduma 
zote muhimu.“Uwapo wa maji 
umetupa nafasi sisi wanafunzi ku-
weza kupanda maua na miti.

“Tukishirikiana na Mwalimu 
wa Mazingira na hapo tunapeana 
zamu ya kumwagilia maji, lakini 
tunapata maji safi ya kunywa, tu-
metengewa jaba kubwa ambalo 
linakuwa na maji ya kunywa tu, 
pia kila kona zipo ndoo za kunawa 
maji.  “Sio wote tulioweza kubeba 
ndoo kwa umbali ule, lakini tulila-
zimika kufanya hivyo, kwa kuwa 
ilikuwa lazima sisi kufuata maji 
mtoni ili kufanya usafi chooni na 
kuweka maji vyooni, hilo lilikuwa 
jukumu kubwa kwetu.”

Mwanafunzi Arafa Ngonyoko, 
anasema ujenzi wa vyoo bora na 
upatikanaji wa maji, umewasaidia 
wao wasichana hasa wakati wa 
hedhi, akieleza:

“Kabla hatujawa na maji tuliku-
wa tunaenda mabondeni kutafuta 
maji mbali kabisa na wakati mwig-
ine kwenye mfereji au kisimani 
hakukuwa na usalama wengi. Tu-
lihofia kubakwa, pia tuliogopa 
mapori yalikuwa kando ya maji 

“Hakuna wakati mgumu tu-
liokuwa nao kama sisi watoto wa 
kike ambapo tulilazikmika kukaa 
majumbani wakati wa hedhi hadi 
muda unaisha, ndio tunarudi. Hii il-
itokana na kukosekana huduma za 
maji, unashindwa kunawa. Inabidi 
tu ukae nyumbani” anaeleza Arafa.
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afya
MRATIBU afya na UZAZI:

Uzazi Mpango unavyobaki fumbo 
gumu kwa wazazi mkoani Kigoma

Madhara ya 
kiakili yanay-
osababishwa 
na makosa 
katika siku 
1000 za 
mwanzo hay-
ana mbadala 
labda Mungu 
mwenyewe tu 
aingilie kati.

Huduma ikiendelea katika Kituo cha Afya Nguruka, wilayani Uvinza, Kigoma. Ni eneo 
anakopatikana mama mwenye wa watoto tisa. PICHA: MTANADAO

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
inaeleza asilimia 70 ya wanawake 
walioolewa Tanzania wanatamani 
kuchelewa kupata watoto au ku-
panga idadi ya watoto wataka-
owazaa.

Pia, anafafanua kuhusu ripoti 
hiyo kwamba, asilimia 27 tu ya 
wanawake ndio wanaotumia njia 
za kisasa za uzazi wa mpango, hali 
inayosababisha wanawake wengi 
kujifungua mapema na wana wa-
toto wengi, hali inayojiweka dha-
hiri mkoani Kigoma. 

Mratibu wa Afya ya Uzazi na 
Mtoto Mkoa wa Kigoma Dk Ernest 
Teyumwete, anasema mfumo wa 
taarifa za huduma za afya (Health 
infomation system) unaeleza hadi 
Novemba mwaka jana, matumi-
zi ya njia za kisasa za uzazi wa 
mpango ulifika asilimia 34 katika 
mkoa huo. 

Hata hivyo, takwimu hizo zi-
naonyesha ishara ya matumizi ya 
njia hizo yanashuka tangu mwaka 
2018, kwani wakati huo yalikuwa 
katika asilimia 46, mwaka  uliofua-
ta 2019 yalikuwa asilimia 40, kabla 
hayajashuka zaidi mwaka 2020.   
Kiwango hicho cha matumizi ya 
njia za kisasa kwa wanawake wa 
mkoa wa Kigoma, kinaelezwa 
kiko chini ya kiwango kinacho-
pendekezwa na serikali cha walau 
asilimia 60. 

 
NINI SABABU?
Kunatajwa sababu za wanawake 

wa mkoa huo kutokutumia  njia 
za kisasa za uzazi wa mpango, iki-
wamo zinazohusishwa na masu-
ala ya kiimani na uelewa mdogo 
wa utendaji na faida za njia hizo 
katika kuendeleza familia bora. 

Mkazi wa Manispaa ya Kigoma 
Ujiji ( jina tunalo), baba wa familia 
ya watoto saba, anaeleza hayuko 
tayari kumruhusu mke wake ku-
tumia njia za kisasa za uzazi wa 
mpango, kwa sababu ni kinyume 
na maelekezo ya imani yake. 

Mtazamo huo ndi una mustay-
akabali, baadhi ya wanawake ha-
watumii mbinu hizo za kisasa za 
uzazi wa mpango, sababu kuu ni 
mitazamo hasi inayohusuasana 
nayo, ikiwamo. 

Pia, wanalaumu kalenda kwam-
ba kuna wakati wake unakuwa 
mdogo na unawafanya wazae wa-
toto bila mpangilio sahihi. 

Mkazi wa Uvinza mkoani humo, 
Maria ( jina la pili) mwenye umri 
miaka 32, anasema aliwahi ku-
tumia njia hizo, lakini baadaye 
aliamua kuachana nazo kwa saba-
bu alipata mabadiliko, ikiwamo 
kupata hedhi mfululizo kwa mwa-
ka mzima.

‘’Niliwahi kuchoma sindano 
moja tu ya uzazi wa mpango, la-
kini ilinisababishia kupata hedhi 
mwaka mzima na baada ya kua-
cha sikupata hedhi kwa mwaka 
mzima mfululizo,” anaeleza 
mama huyo, mwenye watoto sita.

 
MRATIBU AFYA NA UZAZI
Mratibu wa Afya ya Uzazi na 

Mtoto Mkoa wa Kigoma Dk Ernest 
Teyumwete, anasema mwanamke 
anapaswa kupumzika angalau 
miaka miwili kabla ya ujauzito 
mwingine, ili kuimarisha mfuko 
wake wa uzazi.

Hiyo inamsaidia kupunguza ha-
tari ya mfuko huo kuchanika au 
mwanamke kuvuja damu nyingi 
wakati wa kujifungua na mtoto 
kufariki. 

“Tunasisitiza matumizi ya njia 
za kisasa kupanga uzazi kwa 
sababu  ni vigumu mwanamke 
kufanikiwa kupanga uzazi pasipo 
kuzitumia, hivyo jamii inapaswa 
kuachana na mitazamo hasi am-
bayo imekuwa ikisababisha mad-
hara ya kiafya kwa wanawake,’’ 
anasema Dk. Teyumwete.

 
 OFISA LISHE
Ofisa Lishe Mkoa wa Kigoma, 

Naomi Rumenyela, anakumbu-
sha anaeleza kuwa mtoto anatak-
iwa kunyonya maziwa ya mama 
kwa miezi sita bila kuchanganya 
chakula kingine ili mwili wake 
uweze kujitengenezea kinga ima-
ra .

Watoto wakikosa lishe bora ka-
tika siku 1,000 za mwanzo, inasa-
babisha ugonjwa wa utapiamlo na 
udumavu ambao uathiri afya ya 
mwili na akili.

‘’Madhara ya kiakili yanayo-
sababishwa na makosa katika siku 
1000 za mwanzo hayana mbadala 
labda Mungu mwenyewe tu ain-
gilie kati,’’ anasema Rumenyela.

Mtaalamu huyo anawashauri 
wanawake wa mkoa huo kuzin-
gatia uzazi salama, ili kuhakikisha 
watoto wao wanakuwa na afya 
bora na kukua vizuri.

Kutokana na hali hiyo, Mratibu 
wa Afya ya Uzazi na Mtoto, 
Dk. Teyumwete, anasema 
wanaendelea kuboresha utoaji 
elimu ya uzazi wa mpango 
maeneo ya huduma za afya 
na kuwatumia watoa huduma 
ya afya ngazi ya jamii, ambayo 
wamekuwa wakipita nyumba kwa 
nyumba.

Pia, anabainisha kuwa  mkoa 
Kigoma, umeandaa mpango wa 
dharura wa kukabiliana na vifo 
ambapo tayari wameandika 
andiko litakalowahusisha wadau 
mbalimbali   kufanikisha utoaji 
elimu kwa jamii.

INAtokA UK.11
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afya

Mila na umaskini zinavyochangia
kuibuka kwa magonjwa ya akili

Wanaohisiwa kuwa na matatizo ya afya ya akili, katika moja ya mitaa nje ya nchi. PICHA: 
MTANDAO

Mara zote 
inatajwa 
athari ya ku-
vumilia hata 
yasiyofaa 
kuvumiliwa, 
yamesababi-
sha kuwapo 
magonjwa 
ya akili ka-
tika jamii za 
Kiafrika, am-
bayo huenda 
hayajulikani 
au hayapo 
wazi kwa 
kiwango ki-
kubwa.

Na Jenitha Jacob

B
AADHI ya tabia za usiri 
zilizojificha katika mila 
na utamaduni wa asili 
katika jamii zinachang-

ia sehemu ya watu wake ama 
kuendekeza au kuzua maradhi 
mapya.  

Ni tabia zinazojikita kwa siri. 
Kuna mazingira zinakomaa ka-
tika jamii zetu kiasi kwamba, mtu 
akienda kinyume chake au kuhoji 
huonekana adui, hata kutengwa.   
Moja ya tabia hizo ni kuvumilia 
taratibu maskini, magumu ya 
maisha, rushwa na hali nyingine 
zisizofaa katika nyanja za kijamii 
na kiuchumi. Namna ya kuvumil-
ia huku mtu akiumia kwa siri ni 
staili inayopewa usemi ‘kufa na 
tai shingoni’ iko katika maeneo 
mengi, sababu kuu ikiwa iko ka-
tika mila na utamaduni.

Inaelezwa kwamba, uvumilivu 
unakuwa muhimu kwa mtu au 
jamii wakati wa kutafuta hatua 
maishani. Hata hivyo, ndani ya 
kanuni hiyo ya uvumilivu, uko-
sefu maadili daima haupewi na-
fasi kubwa.  Mara zote inatajwa 
athari ya kuvumilia hata yasiyo-
faa kuvumiliwa, yamesababisha 
kuwapo magonjwa ya akili katika 
jamii za Kiafrika, ambayo huenda 
hayajulikani au hayapo wazi kwa 
kiwango kikubwa.  

Ni jambo linaloangukia masiki-
tiko, hata wanapogundiliwa wag-
onjwa waliokosa huduma mah-
susi kwa sababu ya utamaduni 
huo wa ‘uvumilivu’ na ‘usiri’ un-
achangia kudumaza maendeleo.

Kutopatiwa matibabu na kuto-
gundulika wagonjwa wa akili, ku-
nasababisha jamii kuzama zaidi 
kwenye umaskini, kwani wag-
onjwa hawashiriki katika shu-
ghuli za kiuchumi kujiendeleza.

Pamoja na kuwa halitiliwi maa-
nani, tatizo ni kubwa.

Mwandishi Lansana Bberie,  
katika makala iitwayo ‘Mental 
illness: Invisible but devastat-
ing’ katika jarida la kimataifa la 
African Renewal, anaonyesha 
ushirikina unavyohusishwa na 
magonjwa ya akili Afrika.

Kupitia marejeo ya takwimu, 
ana angalizo la kutaka hatua zi-
chukuliwe kutokana na mikasa 
ya watu kujinyonga. Pia, kuna 
makadirio kila watu 100,000, 
wastani kati ya mtu mmoja na 
wawili hujiua. (wastani 1.4) 

KULIVYO NCHINI
Mwaka 2014, aliyekuwa Mgan-

ga Mkuu wa Serikali, Dk. Don-
ald Mbando, alisema Tanzania 
ilikuwa na zaidi ya wagonjwa 
450,000 wenye matatizo ya afya 
ya akili, sehemu kubwa ni vijana 
wa umri kuanzia miaka 15.

Mganga Mkuu, aliiambia ha-
dhira katika shamrashamra za 
kuelekea Maadhimisho ya Siku 
ya Afya ya Akili Duniani, kwamba 
matumizi ya dawa za kulevya 
yana mchango mkubwa katika 
idadi hiyo kubwa.

Hata hivyo, aliweka wazi kuwa 
wazee nao wamo katika kuathiri-
wa uwezo wa kufikiri, kuhisi, ku-
tambua, kutenda na anashauri 
kila penye mwenendo au tabia 
tofauti dhidi ya jamii, mhusika 
anapaswa kufikishwa hospitalini, 
aanze kuhudumiwa.

SABABU?
Makala tajwa ‘Mental illness: 

Invisible but devastating’ ina 
orodha ya yanayochangia unyan-
yapaa  kwa wagonjwa wa akili 
Afrika na mwandishi anaueleza 
umaskini humpatia mgonjwa 
huzuni na hofu, jambo ambalo 
lisipoangaliwa, humkosesha hu-
duma za afya.

Watafiti AngerMeyer M and 
Dietrich S, wanasema   matatizo 
kwa wagonjwa huwa makubwa, 
kutokana na mitazamo hasi na 
unyanyapaa dhidi ya wagonjwa 
wa akili. Pia, kuna watafiti Egbe 
C na wenzake waliopekua un-
yanyapaa nchini Afrika ya Kusini 
na kuanika walivyobaini kuwapo 
unyanyapaa wa aina mbili; ngazi 
ya jamii na binafsi.  

Wakati unyanyapaa ngazi ya 
jamii unaelezea watu wanavy-
ofikiri na kuwaona wagonjwa wa 
akili, unyanyapaa binafsi unaza-
ma katika mtu kujikataa na kuji-
chukia, kwa sababu ya magonjwa 
yake ya akili. 

Matokeo ya jumla yanatajwa 

kuwa zao la imani na mitazamo 
katika jamii husika, kuhusu ma-
gonjwa ya akilini wanayoshuhu-
dia katika jamii zao.

Watafiti, Louis K and Roberts P, 
walitathmini mitazamo ya jamii 
kwa magonjwa ya akili katika ma-
bara Afrika na Marekani Kaska-
zini, wakiangalia mustakabali 
wa  umaskini unavyoleta huzuni, 
upweke, matatizo ya kisaikolojia 
na kutojikubali.   Afrika, watafiti 
wanaeleza kuwa umaskini ume-
waletea athari katika ngazi za 
kaya, mataifa na kusababisha ku-
dorora kwa maendeleo ya jumla.

Mwandishi Sickel A na wen-
zake katika makala yao iitwayo 
‘Mental health stigma update: 
A review of consequences’ nao 
wana mtazamo wa athari ya akili, 
inavyomuangukia mtoto alipo, 

Sickel anafafanua kwamba, 
mtoto anapokuwa na msongo wa 
mawazo na magonjwa ya akili, 
moja kwa moja anapatwa na shi-
da kama ya kutopatiwa matunzo 
stahili na kunyanyaswa, ikiishia 
na umaskini wa watoto.

Pia, kuna watafiti kama Rao D 
na wenzake, wanaeleza umaskini 
wa muda mrefu huwa na kawai-
da ya kuathiri utendaji wa akili 
na hatimaye kuzua magonjwa ya 
kimwili na kiakili.

Hilo limechangia hoja kwamba 
kuna uhusiano wa umaskini wa 
Afika na maradhi ya akili yanay-
ohusiana, kwani umaskini ka-
tika eneo hilo la dunia, ni sababu 
kubwa inayochangia magonjwa 
ya akili ndani ya jamii.

Katika kukabili magonjwa hayo 
ya akili, kunasisitizwa umuhimu 
wa wadau kushughulikia ma-

gonjwa ya akili na umaskini, 
kupitia utoaji elimu ya afya ya 
akili, ushauri nasaha, matibabu 
na sera za kupunguza umaskini.

DALILI  ZA AKILI
i) Kihisia
· Kukosa furaha na kuhuzunika 
sana
· Kuwa na furaha sana kupita 
kiasi
· Wasiwasi au woga kupita kiasi, 
au zote pamoja. 
· Kupunguza maongezi au ku-
toongea, au kinyume chake 
kuongea kupita kiasi
· Hasira za haraka hata kufikia ku-
piga wengine
· Kuwa na msongo wa mawazo
· Kujitenga pekee muda mrefu, 
au kupenda kuwa na watu kuliko 
kawaida
· Kukosa ari ya kazi au kufanya 
kazi nyingi kwa wakati mmoja 
bila kuzikamilisha
· Kutoonyesha hisia usoni, mfano 
furaha au huzuni.
· Kutojali usafi na mwonekano 
wake
· Kuhisi maisha hayana thamani 
na kuona bora kufa, kuliko kuishi 
na anaamua kujiua, au hata kuua 
wengine.
ii) Kimwili
· Hakuna nguvu au kuhisi nguvu 
za ziada.
· Kukosa usingizi au kulala kupita 
kiasi
· Hali au anakuwa na hamu ya 
kula iliyozidi.
· Hatulii sehemu moja au muda 
mrefu anakuwa sehemu moja 
bila ya kuhama.
· Maumivu mwilini kama  
kichwani, mabegani, mgongo na 
viungo na anapoenda hospitali, 
vipimo havionyeshi tatizo.
iii) Kiakili
· Kukosa umakini wa shughuli 
zake za kila siku
· Kusahau haraka au kupoteza 
kumbukumbu.
· Kukosa uwezo kupambanua mi-
tazamo tofauti
· Kuhisi sauti zisizokuwapo na 
kuona visivyokuwapo.
· Imani ya isiyoendana na mila, 
imani au desturi za jamii yake, 
kama vile umaarufu au anajiami-
ni ni Nabii, au anaamini kupokea 
taarifa za redioni au kwenye 
mitandao.
·Pia, anaamini  kuwa na nguvu ya 
ziada kutoka nje ya mwili yake, 
inayomsababishia kutenda au 
kuwaza anachohisi kichwani.
· Anaamini mawazo yake yana-
punguzwa au kuongezwa na 
watu wasiojulikana kama vile ra-
dio na televisheni vinazungum-
zia yeye, au vinaongea mawazo 
yake.
· Hana mawazo yenye mtiririko 
unaoeleweka.
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HABARI dodoma

KITUO

Mwendokasi kinara ajali barabarani
Na Augusta Njoji, DODOMA

I
MEELEZWA kuwa udereva wa mwen-
dokasi ndio unaoongoza kwa ajali za 
barabarani nchini.

Kamanda wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani nchini, Wilbroad Mutafung-
wa, alibainisha hayo alipokuwa akifunga 
mafunzo ya waandishi wa habari 12 za us-
alama barabarani kwa mwaka 2019.

“Pamoja na kuwapo kwa sababu nyingi 
zinazosababisha ajali, lakini mwendokasi 
umeendelea kushika kasi ya juu kwa ku-
sababisha madhara makubwa hususani 
vifo,” alisema.

Akitoa takwimu mbalimbali za ajali kwa 
mwaka, kamanda huyo alisema kwa mwa-

ka 2016 ajali zilikuwa 9,856, vifo 3,256 na 
majeruhi 8,958, mwaka 2020, ajali zili-
kuwa 1,714 na vifo 1,270 na majeruhi 2,126.

Aidha, alisema mwaka 2011 ajali 
zilikuwa 23,986, majeruhi 20,802, vifo 
3,981, mwaka 2012, ajali zilikuwa 23,578, 
vifo 3,969, majeruhi 20,111, mwaka 2017 
ajali zilikuwa 5,578, vifo 2,581, majeruhi 
5,489.

“Mwaka 2013 ajali zilikuwa 23,842, vifo 
4,002, majeruhi 20,689, mwaka 2018 ajali 
zilikuwa 3,732, vifo 1788, majeruhi 3,746,” 
alisema.

Alisema mwaka 2014 ajali 14,360, vifo 
3760, majeruhi 14,530, mwaka 2019 ajali 
zilikuwa 2,704, vifo 1,439, majeruhi 2,834, 
kwa mwaka 2015 ajali zilikuwa 8,337, vifo 

3468, majeruhi 9,383.
Alisema ajali za barabarani ni tatizo na 

zimegharimu maisha ya wengi na hivyo 
kusababisha ulemavu wa kudumu na 
kupunguza nguvu kazi ya taifa.

Alisema zinahitajika juhudi zaidi ili 
kupunguza idadi hiyo ya ajali na barabara 
za Tanzania ziwe salama.

“Tunataka kufikia wakati tusiwe na 
vifo vinavyotokana na ajali nchini, Jeshi 
la Polisi linafanya kazi kubwa katika 
kusimamia sheria za usalama barabarani 
pamoja na juhudi kubwa hizo za usalama 
barabarani mtambuka,” alisema.

Aliwahimiza waandishi hao kuendelea 
kuelimisha jamii juu ya kuondokana na 
ajali za barabarani.

Makundi maalum yapanda maelfu ya miti

 Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii Jiji la Dodoma, Sharifa Nabalanganya, akipanda mti katika eneo la Mkonze jijini humo jana, 
ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono kauli ya Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, kuifanya Dodoma ya kijani. Kulia ni Mratibu 
Taifa wa umoja wa vikundi mbalimbali ujulikanao Kijiji Kipya, Henry Mbwambo. PICHA: PAUL MABEJA. 

Waagizwa kuhamia  
kwenye soko jipya

Na Paul Mabeja, DODOMA

UMOJA wa vikundi vya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu (Kijiji kip-
ya), umepanda miti 2,900 katika eneo la 
Mkonze jijini Dodoma ili kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
wakati wa upandaji miti, mwenyekiti wa 
umoja huo Mkoa wa Dodoma, Kareb Mha-
wi, alisema kuwa wamepanda miti hiyo ili 
kusaidia Mkoa wa Dodoma kukabiliana na 
mabadiliko ya tabia nchi.

Mhawi alisema kuwa idadi hiyo ya miti 
waliyopanda itasaidia kutunza mazingira 
na kuondoa mkoa huo katika hatari ya 
kuwa jangwa.

“Tangu kauli hii ya Makamu wa Rais 
itolewe imesaidia sana watu, taasisi pamo-
ja na mashirika mbalimbali kujitolea ku-
panda miti hali ambayo imesaidia mkoa 

kuondokana na hatari ya kuwa jangwa,” 
alisema Mhawi.

Aidha, alisema kuwa pamoja na ku-
uondoa mkoa katika hali ya jangwa pia 
upandaji miti umesaidia kuongezeka kwa 
kiwango cha mvua tofauti na ilivyokuwa 
katika miaka ya nyuma.

“Hivi sasa Mkoa wa Dodoma umekuwa 
na mvua kubwa sana tofauti na kipindi 
cha nyuma hii inatokana na watu kupan-
da miti kwa wingi hali ambayo inasaidia 
hata watu kuvuna mazao ya kutosha kati-
ka kila msimu wa kilimo,” alieleza Mhawi.

Mratibu wa Umoja huo Taifa, Henry 
Mbwambo, alisema kuwa upandaji miti 
huo ni muhimu katika maisha ya viumbe 
mbalimbali.

“Leo sisi kutoka makao makuu ya umo-
ja huu Dar es Salaam tumeunga na wen-
zetu wa Dodoma kuunga mkono kauli ya 
Makamu wa Rais, Mama Samia Suluhu 

Hassan, kupanda miti ili kuifanya Dodoma 
kuwa ya kijani,” alifafanua Mbwambo.

Mmoja wa wajumbe wa umoja huo, 
Husna Mwichumu, alisema kuwa akiwa 
kama mwenyeji wa mkoa wa Dodoma 
ameona utofauti mkubwa na miaka ya 
nyuma hasa katika upatikanaji wa mvua 
za kutosha katika msimu wa kilimo.

“Upandaji miti unafaida nyingi sana 
hasa katika kutunza mazingira, kukabili-
ana na mabadiliko ya tabia nchi pamoja 
na ukame, lakini kumesaidia kuongeza ki-
wango cha mvua za kutosha na kuongeza 
kiwango cha mavuno,” alisema.

Hata hivyo, aliiomba serikali kupungu-
za bei ya nishati mbadala kama vile gesi, 
mafuta ya taa pamoja na umeme ili watu 
wawe na uwezo wa kutumia ili kuondo-
kana na matumizi ya mkaa na kuni yanay-
ochangia ukataji wa miti ovyo.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

  WAFANYABIASHARA wa ma-
tunda na mboga waliopo stendi ya 
Sabasaba na kwenye maeneo yasi-
yo rasmi wametakiwa kuheshimu 
maelekezo ya Halmashauri ya Jiji 
hilo kwa kuhamia soko lililoko Ma-
kole.

 Ofisa Masoko wa Jiji hilo, 
James Yuna, alitoa kauli hiyo 
jana, alipokuwa akizungumza na 
wafanyabiashara wa mboga na 
matunda wa stendi ya Sabasaba 
pamoja na wanaofanya biashara 
zao kwenye  maeneo yasiyo rasmi.

 Alisema jiji hilo limetoa 
maelekezo kwa wafanyabiashara 
hao kuhamia kwenye eneo 
lililotengwa la Makole, hivyo 
wanapaswa kuzingatia ili 
wasiingie kwenye mgogoro na Jiji. 

 Yuna alisema kuwa eneo 
lililotengwa kwa ajili ya mboga 
na matunda la soko la Makole, 
bado kuna nafasi ya kutosha na 
pia lina vigezo vinavyostahili 
vya kufanya biashara zao kwa 
uhuru na kwa misingi, taratibu na 
sheria  zilizowekwa.

 “Nataka kuwaambia ndugu 
zangu wafanyabiashara 
mnaofanya biashara katika stendi 
hii ya daladala ya Sabasaba 
hapa siyo rafiki kwenu hata 
kama mnajipatia ridhiki yenu, 
lakini hapa kuna msongamano 
wa daladala ni hatari kwenu 
nyinyi na wateja wenu mnaweza 
kuganyangwa hata na bidhaa zenu 
pia,” alisema.

 Aliongeza “Halmashauri ya Jiji 
limewatengea eneo la soko la 
Makole na mnatakiwa kuhamia 
huko na sivyo vinginevyo kwa 
kuwa lipo huru na mnaweza 
kufanya biashara zenu bila 
kusumbuliwa na magari kama 
ilivyo kwa hapa stendi ya daladala 
ya Sabasaba.”

 Alisema eneo hilo 
wanalong’ang’ania kulitumia kwa 
sasa ni hatarishi kwao na kwa 
wateja.

 Kwa upande wao, 
wafanyabiashara hao walisema 
wapo tayari kuhamia soko la 
Makole, lakini kinachotakiwa 
ni kuimarisha miundombinu 
mbalimbali.

 Mwanahamisi Omari alisema 
pamoja na eneo hilo la Makole 
kuwa na nafasi lakini inahitajika 
miundombinu iboreshwe.

 “Sisi tupo tayari kuhamia 
katika soko la Makole na 
kuondoka katika soko la stendi 
ya daladala ya Sabasaba, lakini 
tunachoomba wafanyabiashara 
wote wa matunda, mboga, nyanya 
na vitunguu wote wasibaki 
humu ndani bali kinachotakiwa 
ni kuondoka kwenye hilo soko 
tulilopangiwa na halmashauri 
yetu,” alisema.
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Mhudumu wa afya mbaroni kwa 
tuhuma za wizi wa hospitalini
Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa 
Mbeya, inamshikilia mhudumu wa 
afya wa Hospitali ya Wilaya ya Kye-

la, Hilda Nsasu, kwa tuhuma za kukutwa 
na dawa za hospitali hiyo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Mbeya, 
Julieth Matechi, alisema jana kuwa maofi-
sa wa taasisi hiyo Wilaya ya Kyela wali-
pata taarifa za siri kutoka kwa wagonjwa 
mbalimbali waliokuwa wanakwenda 
hospitalini hapo kutibiwa, wakimtuhumu 
mtumishi huyo kuwa alikuwa anaomba 
na kupokea rushwa.

Alisema baada ya malalamiko kuzidi, 
waliamua kumwita Nsasu kwenye ofisi 
za TAKUKURU kwa ajili ya kumhoji ndipo 
walipobaini kuwa alikuwa anaiba dawa za 

hospitali.
Matechi alisema wakati maofisa hao 

wanamhoji, aliingiwa na wasiwasi hali 
ambayo iliwafanya waamue kumpekua 
kwenye mkoba wake na kumkuta ame-
hifadhi dawa mbalimbali za hospitali bila 
maelezo yoyote.

Kutokana na kumkuta na dawa hizo, 
alisema maofisa wa taasisi hiyo waliamua 
kwenda kumpekua nyumbani kwake 
wakishirikiana na viongozi wa hospitali 
ndipo wakakuta amehifadhi aina mbal-
imbali za dawa na vifaa tiba vya hospitali 
hiyo.

“Kwenye mahojiano yetu na Nsasu, 
alikiri kuiba dawa hizo na kwamba iliku-
wa kawaida yake kufanya hivyo. Kwa sasa 
tunaendelea na uchunguzi na tuko hatua 
za mwisho kuukamilisha ili afikishwe ma-
hakamani,” alisema Matechi.

Pia Matechi alisema wanaendelea ku-
fuatilia mtandao wa wizi wa dawa katika 
hospitali hiyo kwa maelezo kuwa wame-
baini vitu vingine ambavyo si vya kawaida 
kwenye uchunguzi wa tukio hilo.

Alisema kwenye uchunguzi wao wali-
baini baadhi ya watumishi wa hospitali 
hiyo, wakiwamo madaktari ambao si 
waaminifu ambao wanatumia fomu za 
Bima ya Afya za wagonjwa waliowahi 
kwenda kutibiwa hospitalini hapo kuiba 
dawa.

“Wanachukua namba za wagonjwa wa 
bima, wanazijaza kwenye fomu na wa-
naenda kwenye duka la dawa la hospitali 
na wanaangalia namna ya kuzitoa nje na 
moja ya njia wanazotumia ni hiyo ya ku-
watumia wahudumu wa afya,” alisema 
Matechi.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WASAMBAZAJI wa mitungi ya gesi, 
wametakiwa kuzingatia sheria na kanuni 
zinazosimamia biashara hiyo ikiwamo 
matumizi ya mizani  wanapowauzia 
wateja ili kuepuka udanganyifu.

Rai hiyo ilitolewa jana na Kaimu Meneja 
wa Mamlaka ya Uthibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA) Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Muhiba Chakupewa, 
wakati wa mafunzo kwa wajasiriamali 
yaliyokuwa na lengo la kuwajengea uwezo 
juu ya matumizi ya gesi.

Alisema ni lazima kila msambazaji wa 
gesi kuwa na mizani na kuipima kabla ya 
kuwauzia wateja kwa madai kuwa itasaidia 
kujua ujazo unaotakiwa  kulingana na bei 
iliyopo.

Chakupewa alisema Sheria ya EWURA 
inaelekeza kuwa mbali na kumtaka 
msambazaji wa nishati hiyo kuwa na 
mizani katika eneo lake la biashara, pia 

ni kosa kubadilisha gesi ya mtungi   wa 
kampuni tofauti na ile anakofanyia kazi 
kwa sababu kunaweza kutokea mlipuko.

“Tumebaini kuna ukiukwaji mkubwa wa 
makubaliano baina yetu na wasambazaji 
wa mitungi ya gesi za majumbani. Sheria 
inamtaka msambazaji kutumia mizani 
wakati wa kupima lakini hilo halifanyiki. 
Tutaanza kufanya msako wa duka kwa 
duka kuangalia utekelezaji wa suala hilo,” 
alisema.

Naye Mhandisi wa EWURA, Raphael 
Nyamamu, aliwasisitiza watumiaji wa gesi 
za majumbani kuwa makini na matumizi 
ya   nishati hiyo kwa kuhakikisha kabla 
ya kuanza kutumia sharti mtungi ukae 
dakika kuanzia 15 hadi 30 kwa ajili ya 
usalama wa mtumiaji.

Alisema ni vyema kabla ya kuanza 
kutumia mtungi unapaswa kutulia 
kwa muda ulioelekezwa sambamba na 
mtumiaji kuhakikisha umefunikwa vizuri 
ili kuepusha kutoa hewa au kuvuja.

Nyamamu aliwashauri wananchi kuwa 
makini na matumizi ya gesi ya majumbani  
ikiwamo kutoa taarifa kwa EWURA pindi 
wanapobaini mtungi umevuja au una 
tatizo ili kulinda usalama wao.

Pia aliwataka wasambazaji na wauzaji 
wa mitungi ya gesi kuzingatia kanuni, 
sheria, viwango na taratibu zinazotakiwa 
katika kulinda afya na usalama wa 
watumiaji ili kuepusha madhara.

Awali, mmoja wa wajasiriamali 
walioshiriki mafunzo hayo, Hamida 
Ramadhani, alihoji kuna tatizo la 
kutofautiana namba zinazokaa juu 
ya mtungi wa gesi kwa madai kuwa 
wanaibiwa, hivyo kuomba EWURA 
kuingilia kati.

Mhandisi Nyamamu, alitoa ufafanuzi 
kuwa sharti mtungi wowote unaopimwa 
ufike kilogramu 15 bila kujali namba 
zilizoandikwa   juu ya mtungi ambao 
wengi hudhani ndio ujazo halisi uliopo.

Wasambazaji gesi waonywa udanganyifu

 
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAMILIKI na madereva wa vy-
ombo vya moto mkoani Mbeya, 
wameshauriwa kuvikatia bima 
vyombo vyao ili kuwa na uhaki-
ka wa kurejeshewa mali hizo 
zinapoharibika wakati majanga 
yanapotokea ikiwamo ajali.

Mkurugenzi wa Shirika la Bima 
la Zanzibar (ZIC) Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, Asha Moham-
med, alitoa ushauri jana wakati 
akizungumza na wajasiriamali 
wa Mamlaka ya Mji wa Mbalizi 
iliyoko Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya.

Mohammed alisema wamiliki 
na madereva hususani wa boda-
boda wanapaswa kukata bima ili 
kuwa na uhakika wa maisha au 
mali wanapopata majanga aidha 
ya moto au ajali.

Pia alisema bima hiyo inatoa 
huduma hata kwa abiria au 
mtembea kwa miguu ambaye 
atapata madhara ya majanga 
hayo ili kupata matibabu au fid-
ia kupitia chombo cha moto  am-
bacho kilikatiwa bima.

“Baadhi ya waendesha boda-
boda hawajakata bima za vy-
ombo vyao vya moto na hii ita-
wasaidia kuwa salama wakati 
wa ajali za barabarani au moto. 
Nawahamasisha  mkate bima ili 
muwe na uhakika wa maisha la-
kini kulipwa fidia   lakini mtam-
bue kuwa bima hii ipo kwa aji-
li   ya kumrudisha mhanga pale 
alipokuwa na si kumnufaisha,” 
alisema Mohammed.

Aidha, aliwaomba wajasiri-
amali wa bidhaa mbalimbali ku-
kata bima kwa ajili ya biashara 
zao ili wanapopata matatizo 
waweze kurudishiwa fidia za 
mali zao na kurejea upya kwe-
nye biashara na kujikwamua na 
umasikini.

Alitoa fursa kwa wajasiriamali 
kutuma maomba kwa Shirika 
la Bima la ZIC kuwa wakala wa 
bima hiyo, ili kusogeza huduma   
karibu na wananchi pamoja na 
kujiongezea kipato.

Ofisa Bima ya ZIC, Farhat 
Hafidh, alisema miongoni mwa 
faida za kukata bima ni kum-
saidia mnufaika kupata mikopo 
kwenye taasisi za kifedha sam-
bamba na kumpa amani ya mai-
sha kwani yakitokea majanga 
mhanga atarudishiwa mali zake.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Lightness Tanzania Organization, 
Aliko Brown, alisema baadhi ya 
wajasiriamali hawana uelewa 
wa kutosha juu ya umuhimu wa 
bima za vyombo vya moto na 
biashara.

Wakumbushwa 
kukatia bima 
vyombo vya moto 

Wanafunzi wa chekechea katika Shule ya Msingi Uhuru iliyopo katika Kata ya Mwakibete katika Halmashauri ya Jiji la Mbeya, 
wakinywa uji shuleni hapo jana asubuhi, ikiwa ni sehemu ya mikakati ya Serikali kuimarisha elimu. PICHA: NEBART MSOKWA. 

HABARI mbeya
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HABARI zanzibar

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, akimsikiliza Askofu wa Kanisa la Anglikana Mkunazini Jijini Zanzibar, Michael Hafidh, 
alipofika Ikulu kwa mazungumzo yaliofanyika katika ukumbi huo juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR  

Dk. Mwinyi aipongeza JWTZ ulinzi wa nchi 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

R
AIS  wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi, amelipongeza Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi Tanzania 
( JWTZ) kwa kazi kubwa ya kuima-

risha amani na kuilinda mipaka ya nchi. 
Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi alipoku-

tana na kufanya mazungumzo na Mkuu 
wa Majeshi (CDF), Jenerali Venance Mabe-
yo, aliyefika Ikulu jijini Zanzibar kwa ajili 
ya kumpongeza.

Katika maelezo yake, Dk. Mwinyi alise-
ma kuwa JWTZ, imeendelea kufanya kazi 
kubwa ya kulinda amani nchini na kutoa 
pongezi maalum kwa kuisimamia amani 
hiyo hasa katika kipindi cha uchaguzi 
mkuu uliopita.

Alisema wananchi wa Tanzania wanaji-
vunia hatua ya jeshi lao katika kuhakiki-
sha wanakuwa salama wao pamoja na 
mali zao wakati wote na kumhakikishia 
Jenerali Mabeyo kwamba Zanzibar iko 
salama.

Rais Mwinyi alisema kutokana na ku-
wapo kwa ulinzi na usalama,  kumesaba-
bisha wananchi wa Zanzibar kuendelea 
kufanya shughuli zao za kujiletea maen-

deleo kwa amani.
Alisisitiza kwamba Zanzibar iko salama 

kwa vile JWTZ  iko imara hatua hiyo im-
esababisha kuimarika zaidi.

Aidha, Dk. Mwinyi alieleza haja kwa 
JWTZ kupitia Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
kushirikiana na vikosi vya ulinzi vya Zan-
zibar likiwamo Jeshi la Kujenga Uchumi 
( JKU) katika uzalishaji mali kama vile 
kilimo.

Alisema kwa vile shughuli zao zinak-
wenda sambamba kuwapo kwa ush-
irikiano,  kutasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuongeza uzalishaji mali katika sekta ya 
kilimo Zanzibar hasa ikizingatiwa kwam-
ba JKT ina uzoefu mkubwa katika shu-
ghuli hizo.

Dk. Mwinyi aliongeza kuwa licha ya 
juhudi zinazofanyika katika uzalishaji 
mali, imeonekana bado uzalishaji ni 
mdogo, hivyo ushirikiano huo utasaidia 
kufikia lengo lililokusudiwa.

Sambamba na hayo, Dk. Mwinyi al-
impongez Jenerali Mabeyo na wasaidizi 
wake wote kwa kazi nzuri wanayoifanya 
ya kuendelea kuilinda amani na utulivu 
nchini pamoja na kuilinda mipaka ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.

Rais Mwinyi pia alitumia fursa hiyo 
kutoa pole kwa jeshi hilo kutokana na kifo 
cha Brigedia Jeneral (mstaafu) Emmanuel 
Maganga, aliyefariki dunia katika Hospi-
tali ya Mirambo, Tabora alipokuwa akipa-
ta matibabu. Brigedia Jeneral Maganga ali-
yewahi kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, 
alifariki dunia usiku wa kuamkia Januari 
22, mwaka huu.

Naye Jenerali Mabeyo alitumia fursa 
hiyo kumpongeza Dk. Mwinyi kwa kushin-
da nafasi ya urais wa Zanzibar na kueleza 
imani ya jeshi hilo kutokana na utendaji 
wake wa kazi.

Jenerali Mabeyo alisema kutokana na 
kumfahamu na kuutambua utendaji wa 
kazi wa Dk. Mwinyi kwa vile aliwahi ku-
fanya kazi naye, ana matumaini makubwa 
ya kuwaletea maendeleo wananchi wa 
Zanzibar.

Pia alipongeza hatua na busara kubwa 
zilizotumika katika kuleta maridhiano 
hali ambayo itazidisha maelewano sanjari 
na kudumisha amani na umoja nchini.

Jenerali Mabeyo alitumia fursa hiyo, 
kutoa pongezi kwa wananchi wa Zanzibar 
kwa kuendeleza amani, umoja na mshika-
mano walionao.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAKAMU  wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar,  Hemed Suleiman Abdulla,  amesema 
watendaji wa taasisi za ustawi wa jamii 
wana jukumu kubwa la kusimamia ma-
tunzo ya wazee wa Nyumba za Welezo 
na Sebleni ikiwa ni utekelezaji wa dhima 
iliyoshiba ucha Mungu utakaowapa-
tia malipo mengine makubwa ya hapo 
baadaye.

Hemed alisema hayo wakati akizun-
gumza na viongozi, wafanyakazi na wazee 
wanaohifadhiwa katika Nyumba za Se-
bleni na Welezo, alipofanya ziara maalum 
katika mikutano miwili tofauti kuangalia 

mazingira halisi ya makazi ya wazee hao 
pamoja na kufahamu changamoto zina-
zowakabili. Alisema pale zinapoibuka 
changamoto, matatizo na hata kasoro 
ndogo ndogo ni vyema kwa watendaji 
hao kwa kushirikiana na viongozi wao, 
waziwasilishe katika ngazi husika bila ku-
vunjika moyo ili malengo ya serikali ya 
kuwapatia huduma za makazi ya wazee 
wasiojiweza yalete mafanikio makubwa.

 Hemed alitahadharisha kwamba haku-
na hata mzee mmoja anayeweza kulala-
mika bila  kuwa na sababu yoyote, hivyo 
kinachohitajika katika mazingira hayo ni 
kuona busara zaidi zinatumika katika ku-
wapatia huduma wazee hao   ili waend-

elee kuishi kwa amani na upendo.
Alibainisha kwamba wazee lazima wa-

hudumiwe ipasavyo kutokana na hali 
halisi ya mazingira yao kiumri na afya zao 
ambazo hazistahili hata kidogo kukaa na 
njaa muda mrefu.

Makamu wa Pili wa Rais aliutaka uon-
gozi wa Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, 
Wazee, Jinsia na Watoto kuandaa utarati-
bu maalum wa kila mwezi utakaowapatia 
huduma za afya wazee hao.

Hemed alisema haipendezi na ni jambo 
la kusikitisha kuona mzee mwenye umri 
mkubwa analazimika kupanga mstari 
wakati anapohitaji huduma za afya hospi-
talini.

Watishwa mzigo matunzo ya wazee 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Chuo cha Utum-
ishi wa Umma Zanzibar ume-
takiwa kusimamia ipasavyo 
mitaala ya kufundishia katika 
mwelekeo wa kuzalisha wa-
nafunzi mahiri watakaokijen-
gea sifa chuo hicho kiwe mion-
goni mwa vyuo vyenye hadhi 
ya kitaifa na kimataifa.

Makamu wa Pili Rais wa 
Zanzibar,   Hemed Suleiman 
Abdulla, alisema hayo wakati 
akisoma hotuba kwa niaba ya 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi,  katika mahafali ya 13 
ya Chuo cha Utawala wa Umma 
Zanzibar.  Hafla hiyo ilifanyika 
katika ukumbi wa Dk. Ali Mo-
hamed Shein wa Chuo Kikuu 
cha Taifa Zanzibar (SUZA) Tun-
guu Mkoa Kusini Unguja.

Wahitimu 664 walitunukiwa 
astashahada, stashahada na 
shahada katika fani mbalimbali 
zinazofundishwa kwenye chuo 
hicho.

  Alisema Chuo cha Utawala 
wa Umma ni taasisi inayotege-
mewa na serikali na hata jumui-
ya za kiraia katika kuwaandaa 
wafanyakazi watakaoivusha 
Zanzibar kutoka kwenye uchu-
mi wa daraja la tatu chini hadi 
daraja la tatu juu.

Hemed alisema taifa lina 
shauku ya kuona chuo kinatoa 
watumishi wa umma walioshi-
ba nidhamu, heshima, uadilifu 
na uaminifu utakaozaa sifa zi-
takazowashawishi wananchi 
kuiamini serikali kutokana na 
utumishi uliotukuka wa watum-
ishi hao.

Alisema Rais wa Zanzibar 
alielezea faraja yake kusikia 
kuwa chuo hicho kupitia wiz-
ara yenye dhamana kuwa kikao 
katika hatua ya kutia saini hati 
ya makubaliano na Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM) kwa nia 
ya kuwaendeleza wakufunzi 
na watumishi wengine katika 
ngazi ya shahada ya uzamili na 
uzamivu.

Alisema kwa vile makubaliano 
hayo yanatarajiwa kufikiwa 
katika hatua ya utekelezaji 
muda wowote, maandalizi ya-
takapokamilika ni jambo jema 
na linastahili kuungwa mko-
no   kutakokifanya chuo kuwa 
bora zaidi kitaifa, kikanda na 
kimataifa.

Aliupongeza Uongozi wa 
Baraza la Chuo kwa usimam-
izi mzuri wa sera, sheria na 
utekelezaji wa miongozo tofau-
ti inayotolewa katika uende-
shaji wa chuo unaotarajiwa 
kuleta mabadiliko makubwa 
chuoni hapo. 

Chuo chatakiwa  
kuboresha mitaala 
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New Delhi, INDIA

POLISI nchini India, wameweka usalama mkali 
na kufunga barabara kuu ndani ya mji wa New 
Delhi, siku moja tu baada ya wakulima kuzusha 
vurugu katika mji mkuu na kusababisha kifo 
cha mmoja na wengine kadhaa kujeruhiwa.

Vurugu hizo ziliashiria kilele cha mzozo 
kati ya serikali na maelfu ya wakulima ambao 
wamekuwa wakipiga kambi viungani mwa mji 
huo tangu mwisho wa mwezi Novemba.

Wakulima hao ambao wengi wanatoka ma-
jimbo ya kaskazini mwa India likiwamo Jimbo 
la Punjab, wanataka mageuzi mapya katika 
sekta ya kilimo yafutwe, wakihofia yatawaacha 
kuhangaika mikononi mwa mashirika makubwa.

Juzi, wakati wa gwaride la kila mwaka la 
kitaifa, misafara ya matrekta ya wakulima 
ilivunja vizuizi vilivyowekwa barabarani kisha 
wakulima wakaingia katikati ya mji, hatua 
iliyosababisha makabiliano kati yao na polisi 
waliotumia marungu na kemikali za kutoa ma-
chozi. DW

Usalama waimarishwa 
Delhi kudhibiti wakulima

Marais Biden, Putin wajadili 
uhusiano wa nchi zao

Somalia yaweka 
masharti uagizwaji 
wa mirungi

Washington, MAREKANI

RAIS Joe Biden na Vladimir Putin wa 
Urusi wamezungumza kwa njia ya 
simu jana, kujadili masuala kadhaa 
ikiwamo mkataba wa kudhibiti silaha 
na kuwekwa kizuizini kwa Alexei Na-
valny.

Kulingana na Ikulu ya Marekani, 
wakati wa mazungumzo hayo Rais 
Biden, alimweleza Putin juu ya wasi-
wasi alionao kuhusu kukamatwa 
kwa mkosoaji mkubwa wa serikali 
ya Urusi Alexei Navalny, tuhuma 
kuwa Moscow ilihusika na shambu-
lizi la mtandao la hivi karibuni dhidi 
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Mamia wasubiri 
kuondolewa 
kwenye kimbunga

Virusi vya corona 
sasa vifo zaidi ya 
milioni mbili

Buzi, MSUMBIJI

MAMIA ya wakazi wa wilaya ya 
Buzi nchini Msumbiji, wanasubiri 
kuondolewa katika eneo la kituo 
cha Guara Guara baada ya nyumba 
zao kuharibiwa na kimbunga 
Eloise.

Baadhi ya wakazi waliozun-
gumza na gazeti la nchini humo 
Noticias wamesema kuwa wame-
kuwa kwenye msururu siku ya 
tatu leo.

Taasisi ya kitaifa inayoshughu-
likia udhibiti wa majanga (INGD) 
ilisema operesheni zimekuwa zik-
iendelea kwa namna ya kuhakiki-
sha usalama wa kila mmoja.

Baadhi ya wale walioondolewa 
wamepelekwa kwenye makazi bi-
nafsi huku wengine wakipelekwa 
kwenye vituo vya makazi.

Mkuu wa Shirika la INGD, Luisa 
Meque, alisema watu wanapaswa 
kuondoka kutoka kwenye maeneo 
hatari mapema, Noticias limeri-
poti.

INGD ilisema watu wengi wali-
puuza tahadhari na wale wal-
ioondolewa kwanza walikwenda 
kituo cha Guara Guara kwa nguvu. 
Noticias limeripoti.

Familia nyingi zimeendelea ku-
wasili Guara Guara, na haijulikani 
itawachukua muda gani kuondole-
wa. BBC

Washington, MAREKANI

IDADI ya watu waliopoteza maisha 
kutokana na virusi vya corona, 
duniani imezidi 2,151,801. 

Idadi ya kesi za maambukizi im-
ezidi 100,362,000, na idadi ya wag-
onjwa waliopona ni 72,414,000.

Idadi ya vifo vya corona nchini 
India imeongezeka na kufikia 
153,624. Idadi ya kesi za maam-
bukizi imeongezeka na kufikia 
10,677,000.

Idadi ya vifo katika nchi ya Urusi 
imeripotiwa kuongezeka kwa 564 
ndani ya siku moja na kufikia 
70,482. Idadi ya kesi za maambuki-
zi nayo imeongezeka kwa 18,241 
na kufikia 3,756,000.

Idadi ya vifo vya Covid-19 
ndani ya siku moja nchini Iran 
imeongezeka kwa 79 na kufikia 
57,560. Idadi ya kesi za maambuki-
zi ndani ya saa 24 imeongezeka 
kwa 6,420 na kufikia 1,385,000.

Watu 4,498 wamefariki nchini 
Israel kwa Covid-19 hadi kufikia 
sasa. Idadi ya kesi za maambukizi 
nchini humo imefikia 606,365. 
Watu 20 kati ya 128,000 waliope-
wa dozi ya pili ya chanjo ya Pfizer 
na BioNTech wameambukizwa 
virusi. TRT

Mogadishu, SOMALIA

WAZIRI wa Fedha nchini So-
malia, Abdirahman Duale 
Beyle, ameondoa marufuku 
ya uagizwaji wa mirungi ku-
toka Ethiopia.

Taarifa hiyo ilisema 
kwamba masharti kadhaa 
yamewekwa ili kuuwezesha 
mmea huo kukubalika kuin-
gia katika ardhi ya Somalia.

Serikali ya Shirikisho ya 
Somalia ilikuwa imeondoa 
rasmi marufuku ya uagizwaji 
wa mirungi (miraa) kutoka 
Kenya kulingana na Gazeti la 
the East African.

Waziri huyo, aliwaambia 
waandishi wa habari kuwa 
wafanyabiashara sasa wa-

taruhusiwa kuingiza miraa 
ndani ya Somalia, lakini bi-
ashara hiyo lazima ifuate tara-
tibu zinazofaa.

“Wafanyabiashara lazima 
waingize mirungi ndani ya 
nchi kwa njia iliyo halali 
kisheria,” alisema Dk. Beileh.

Mirungi ni mmea unao-
tumiwa kama kiburudisho 
cha akili, na hutafunwa sana 
nchini Somalia na Kenya hu-
susan miongoni mwa jamii 
za Wasomali wanapobarizi 
kujiburudisha.

Somalia ilisitisha uagizwaji 
wa miraa wakati safari za 
ndege za kimataifa ziliposit-
ishwa mwaka jana kutokana 
na hofu ya maambukizi ya 
Covid-19. BBC

Rais wa Marekani, Joe Biden na Rais wa  Urusi, Vladimir Putin, walizungumza kwa njia ya simu jana, kujadili masu-
ala kadhaa ikiwamo mkataba wa kudhibiti silaha na kuwekwa kizuizini kwa Alexei Navalny. PICHA/DW

ya Marekani na madai kwamba 
Urusi imewalipa wanamgambo 
kuwaua wanajeshi wa Marekani 
nchini Afghanistan.

Kwa upande wa Ikulu ya Krem-
lin yenyewe taarifa yake imejikita 
kuzungumzia majibu ya  Putin 
kwa pendekezo la Biden la kure-
fusha mkataba kati ya Marekani 
na Urusi wa kudhibiti silaha nzito 
unaofahamika kama New START.

Ijapokuwa taarifa kutoka Wash-
ington na Moscow zimetilia uzito 
mambo tofauti, pande zote lakini 
zimeashiria kwamba uhusiano 
kati ya Urusi na Marekani walau 

katika siku za mwanzo za utawala 
wa Biden yataongozwa na shauku 
ya kutochochea mivutano, lakini 
vilevile bila ya kuharakisha ku-
maliza tofauti zilizopo baina ya 
mataifa hayo hasimu tangu enzi 
ya vita baridi.

Kuhusu suala la mkataba wa 
New START, marais hao wawili 
wamekubaliana wajumbe wa 
kila upande wakamilishe hara-
ka makubaliano ya kurefusha 
kwa miaka mitano utekelezaji 
wa mkataba huo wakati muda 
wa sasa utakapofikia mwisho 
mnamo mwezi unaokuja. DW

Kwa upande 
wa Ikulu 
ya Kremlin 
yenyewe 
taarifa yake 
imejikita 
kuzungum-
zia majibu 
ya Putin kwa 
pendekezo 
la Biden la 
kurefusha 
mkataba wa 
New START.



MANCHESTER, England 

MCHEZAJI aliyeiongoza Klabu ya 
Manchester United kushinda raundi 
ya nne ya Kombe la FA, Bruno Fer-
nandes, amepinga madai kwamba 
anahitaji kupumzika.

Ni chini ya miezi 12 tangu Fer-
nandes kujiunga na United kutoka 
klabu ya Sporting Lisbon na uham-
isho wake wa dau la pauni milioni 47 
na umeibadilisha timu hiyo.

Kutoka katika timu ambayo ilikuwa 
ikitaabika kufuzu katika Kombe la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, United sasa 
ipo nafasi ya pili kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu.

“Kuchoka? Nikiwa na umri wa 
miaka 26, siwezi kuchoka,” alisema 
Fernandes.

“Iwapo nimechoka, ninapofikia umri 
wa miaka 30 au 32, sitoweza kucheza 
ama nitacheza mechi moja kati ya 
tano. Hapana.”

United iliishinda Liverpool katika 
Kombe la FA kutokana na mpira 
wa adhabu uliopigwa na Fernandes 
katika dakika za mwisho Jumapili 
iliyopita.

Baada ya kushinda mara nne, 
mchezaji bora wa mwezi katika ligi 
hiyo, kati ya mara saba, Fernandes 
alianzishwa kama mchezaji wa ziada 
dhidi ya Liverpool.

Fernandes: 
Sihitaji 
kupumzishwa
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LONDO, England 

RASMI Klabu ya Chelsea 
imemtambulisha, Thomas 
Tuchel, kuwa mrithi wa 
mikoba ya Frank Lampard 
ambaye ametimuliwa ndani 
ya kikosi hicho kutokana na 
mwendo mbovu. 

Kocha huyo ameanza kazi 
rasmi ndani ya Stamford 
Bridge kwa ajili ya kuwanoa 
wachezaji ambao walikuwa 
chini ya Lampard.

Lampard alifutwa kazi 
Januari 25 kabla hajapewa 
mkataba wa kuwa kocha 
mkuu ndani ya timu hiyo in-
ayoshiriki Ligi Kuu England 
na aliiacha ikiwa nafasi ya 

tisa ikiwa na pointi 29.
Tuchel amejiunga na Chel-

sea akiwa huru baada ya ku-
futwa kazi ndani ya Klabu ya 
PSG inayoshiriki Ligue 1 am-
bayo kwa sasa ipo chini ya 
Mauricio Pochettino aliyefut-
wa kazi ndani ya Tottenham 
Hotspur. 

Kocha huyo amesaini dili 
la mwaka mmoja na nusu na 
una kipengele cha kuongeza 
mwaka mmoja mbele ikiwa 
atafanya kazi kwa umakini 
na kuipa matokeo timu yake.

Tuchel amesema kuwa 
anafurahi kupata kazi ndani 
ya kikosi hicho huku akiahidi 
kuonyesha ushirikiano kwa 
wafanyakazi wote.

LONDON, England 

F
ABIO Silva ameeleza hamu 
yake ya kufikia kiwango cha 
Cristiano Ronaldo siku moja, 
kauli hiyo akiitoa wakati 

akizungumzia pia changamoto ya 
kuchukua nafasi ya Raul Jimenez 
kwenye timu ya Wolves.

Silva alikuwa na usajili ghali zaidi 
katika historia ya Wolves ali-
pomaliza uhamisho wa pauni 
milioni 36 kwenda pale kwe-
nye dimba la Molineux 
akitokea Porto, Sep-
temba.

Kijana huyo 
mwenye umri 
wa miaka 18, 
amesaini mka-
taba wa miaka 
mitano na Wolves, 
na tayari amejithibi-
tisha kama mshiriki 
muhimu wa kikosi 
cha Nuno Espirito Santo 
katika nusu ya kwanza 
ya kampeni ya msimu wa 
2020-21.

Silva amefunga mabao 
manne katika mechi 18 kwenye 
mashindano yote kwa klabu hiyo 
hadi sasa, pamoja na juhudi nzuri 
zake kibinafsi wakati wakifungwa 
3-2 dhidi ya West Brom mara ya 
mwisho.

Kukua kwa Silva kwa miaka kad-
haa iliyopita kumemwona akilin-
ganishwa na nahodha wa Ureno, 
Ronaldo, ambaye alianza kazi yake 
katika klabu ya Sporting CP kabla 
ya kwenda kucheza Manchester 
United, Real Madrid na Juventus.

Tuchel aanza kazi 

Silva ataka 
kumfikia 
Ronaldo



MADRID, Hispania 

MPAMBANO wa kuwania kum-
sajili David Alaba linaendelea 
miongoni mwa klabu kubwa 
barani Ulaya.

Alaba mwenye umri wa 
miaka 28, anapanga kuondoka 
Bayern Munich mwishoni mwa 
msimu na iliripotiwa mwezi 
huu kwamba, mlinzi huyo ame-
shafikia makubaliano na Real 
Madrid.

Lakini mbio za kuwania saini 
ya mchezaji huyo wa kimataifa 

wa Austria bado zinaendelea.
Real Madrid imetoa ofa kwa 

Alaba ya euro milioni 11 kama 
mshahara wake kwa mwaka na 
Manchester City wanajiandaa 
kutoa ofa ya euro milioni 14, 
kwa mujibu wa gazeti la AS.

Ripoti imesema kwamba, 
Manchester United, Liverpool, 
Paris Saint-Germain na Chelsea 
pia zinawania kumsajili Alaba.

Alaba ameshinda mataji 
tisa Bundesliga na mawili 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
akiwa na Bayern.

Alaba agonganisha 
klabu kubwa Ulaya
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MILAN, Italia 

ANTONIO Conte amebainisha kwamba, 
Christian Eriksen, anaweza kubaki 
hapo Inter baada ya kufunga bao la 
ushindi kwenye mchezo wa dabi ya 
Jiji la Milan, akisema kiungo huyo 
anapendwa klabuni hapo.

Eriksen alifunga bao kwa shuti 
kali akiwa umbali wa yadi 25 katika 
dakika ya 97 na kuiwezesha Inter 
kuibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya 
Milan kwenye robo fainali ya Coppa 
Italia, Jumanne.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Denmark, amekuwa akihusishwa 
na mpango wa kuondoka baada ya 
kuanza katika mechi nne tu za Serie 
A msimu huu, lakini Conte alisema 
Eriksen alikuwa anahitajika Inter.

“Nina uhakika (bao) limempa nguvu 
(Eriksen) na kwa upande wetu sisi. 
Nilimwambia akipata nafasi apige 
mashuti na ndivyo alivyofanya,” alise-
ma kocha huyo wa Inter akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Ni kijana mzuri. Kila mmoja an-
ampenda, tunampenda. ameinyanyua 
timu. Lakini ana aibu.

“Natumaini bao hili litampa ujasiri 
kwa sababu tunamhitaji yeye. Tuna-
hitaji kila mtu kwenye hali hii. Nina 
furaha sana juu yake na ninafuraha 
kwa sababu tumefuzu.”

Katika mchezo huo, Zlatan Ibrahi-
movic alifunga bao la ufunguzi, kabla 
ya Romelu Lukaku kusawazisha.

LONDON, England

K
OCHA wa West Ham, Da-
vid Moyes, anaongoza na 
kikosi chake katika mbio 
za kuwania saini ya kiungo 

mshambuliaji wa Manchester Unit-
ed, Jesse Lingard, ambaye amepote-
za nafasi kwenye kikosi cha kwanza 
cha Ole Gunnar Solskjaer.

Lingard mwenye umri wa miaka 
28, ameshindwa kumshawishi ko-
cha wake Solskjaer na kupata nafasi 
ya kucheza kama ambavyo ilikuwa 
awali.

Kuna tetesi nyingi zinazomhu-
sisha nyota huyo, lakini ‘Wagonga 
Nyundo’ wa London, West Ham 
wamekuwa karibu zaidi kushinda 
katika mbio za uhitaji wa nyota 
huyo.

Endapo atasajiliwa kwa mkopo, 
basi mchezaji mmojawapo kati ya 
Craig Dawson na Said Benrahma 
inatakiwa ajiunge nao kwa mkataba 
rasmi.

Moyes anamhitaji Lingard pen-
gine kwa sababu alifanya kazi naye 
kipindi anakinoa kikosi cha Man 
United mwaka 2013.

Lingard 
kutua 

West Ham

Conte: 
Eriksen 
atabaki 
Inter



Tuchel amtaka Upamecano

KOCHA mpya wa Chelsea, Thomas Tuchel, amese-
ma beki wa klabu ya RB Leipzig na Ufaransa, Dayot 
Upamecano mwenye umri wa miaka 22, ni miongoni 
mwa wachezaji anaowalenga sana. (SportBild via 
Team Talk)

Spurs wamtaka Di Maria

KLABU ya Tottenham Hotspur, imewasiliana na 
kiungo wa kati wa PSG na Argentina, Angel di Maria 
kuhusu uhamisho wa kwenda London. Mchezaji 
huyo wa zamani wa Manchester United mwenye 
umri wa miaka 32, atapatikana kwa uhamisho wa 
bila malipo mwisho mwa msimu huu. (L’Equipe via 
Talksport)

yajitosa kwa Garcia

ARSENAL ina kibarua kigumu cha kushindana na 
Barcelona katika kumsajili mlinzi wa Manchester City 
mwenye umri wa miaka 21, Eric Garcia, ambaye anata-
rajiwa kuondoka kama mchezaji huru mwisho mwa 
msimu huu. (Mundo Deportivo via Express)

Benteke kubaki Palace

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Christian Benteke 
mwenye umri wa miaka 30, anatarajiwa kusalia katika 
Klabu ya Crystal Palace licha ya klabu ya West Brom-
wich Albion kumnyatia. (Sky Sports)

PSG yakomaa na Dele

PSG bado inatumai kumsajili kiungo wa kati wa 
Tottenham na England, Dele Alli mwenye umri wa 
miaka 24, kwa mkopo kwa kipindi chote cha msimu 
kilichosalia.

Spurs yamuwinda Neuhaus

TOTTENHAM Hotspur inafikiria kumsajili kiungo 
mchezeshaji wa Borussia Monchengladbach na 
Ujerumani, Florian Neuhaus mwenye umri wa miaka 
23, kama mtu atakeyechukua nafasi yake Dele Alli. 
(Mirror)

Rahman kuondoka Chelsea

MLINZI wa kushoto wa Chelsea, Baba Rahman 
mwenye umri wa miaka 26, anatarajiwa kuwa 
mchezaji wa kwanza kuondoka katika klabu hiyo 
tangu kocha, Frank Lampard kufukuzwa. (Sport24 
via London.Football)

Pellistri kuondoka United

WINGA wa Manchester United, Facundo Pellis-
tri, anatarajiwa kuondoka katika klabu hiyo ya Old 
Trafford kwa mkopo, huku Club Bruges na Alaves 
zikimnyatia mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
19 raia wa Uruguay, ambaye alijiunga na ‘Mashetani 
Wekundu’ hao kutoka Penarol Oktoba. (Goal)

spurs kwa Maksimovic

KLABU YA Tottenham pia inahusishwa na uham-
isho wa beki wa Napoli na Serbia, Nikola Maksimovic 
mwenye umri wa miaka 29, ambaye mkataba wake 
utakamilika mwisho mwa msimu huu. (Spazio 
Napoli via Sport Witness)

Benzema atarejea 
Lyon, asema wakala

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

N
YOTA wa Real Madrid, 
Karim Benzema, atarejea 
kwenye Ligi Kuu ya Ufaran-
sa, Ligue 1, katika klabu ya 

Lyon, kwa mujibu wa wakala wake, 
Karim Djaziri.

Benzema alipitia katika akademi 
ya Lyon na alikaa miaka mitano na 
timu ya wakubwa hadi alipojiunga 
na Madrid mwaka 2009, kutokana 
na kujiimarisha kama mmoja wa 
wachezaji wachanga wa Ulaya 
baada ya kushinda mataji manne 
mfululizo ya Ligue 1.

Tangu ahamie Madrid, Benzema 
ameshinda mataji manne ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na mataji matatu 
ya LaLiga.

Lakini Djaziri alidokeza juu
 ya kurudi kwenye klabu
yake ya utotoni ya Lyon
 kwa mshambuliaji huyo

 mwenye umri wa miaka 33.

“Je, Karim Benzema atarudi Lyon? 
Ndio, kwa kweli nadhani atarudi,” 
Djaziri aliiambia Inside Gones.

“Anazungumza nami kila wakati 
na anaangalia mechi zote za timu.

“Juu ya hayo, hajawahi kwenda 

kwenye Uwanja wa Groupama na 
akilini mwake ni kitu anachotaka, 
ana Lyon moyoni mwake.”

Benzema amefunga mabao 10 
ya LaLiga kwa mabingwa watetezi 
Madrid msimu huu baada ya 
ushindi wake wa mabao 4-1 dhidi 
ya Deportivo Alaves Jumamosi 
iliyopita.

Kwa ujumla, Benzema amepachi-
ka mabao 15 kwenye mashindano 
yote msimu wa 2020-21.

Benzema amefunga angalau ma-
bao 15 katika misimu 10 kati ya 11 ali-
yoichezea Madrid katika mashinda-
no yote.

    Je, Karim atarudi Lyon? Ndio, kwa kweli 
nadhani atarudi, anazungumza nami kila...

habari michezo
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Veterani wa mchezo wa gofu, Dk. Edmund Mndolwa (kulia), akimkabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 1.5 mshindi wa 
kwanza wa mashindano ya Johnnie Walker Waitara Trophy, Bryson Nyenza, ambaye ni mchezaji wa kulipwa (profesional 
player) kutoka Klabu ya Gofu ya Lugalo. Mashindano hayo yalidhaminiwa na Kampuni ya Bia ya Serengeti kupitia kinywaji 
chake cha Johnnie Walker, huku hafla hiyo ikifanyika jijini Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu 

M
ASHINDANO ya gofu maarufu 
Kombe la Johnnie Walker Wait-
ara 2021, yaliyomalizika mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Sa-

laam kwenye viwanja vya Gofu Lugalo na 
kuhudhuriwa na jumla ya washiriki 180 
kutoka ndani na nje ya nchi, yamefanyika 
kwa kiwango cha juu, imeelezwa.

Akizungumza katika hafla ya
 chakula cha jioni iliyoambat-
ana na utoaji wa zawadi kwa
 washindi, Mkuu wa Majeshi

 ya Ulinzi na Usalama, Jenerali
 Venance Mabeyo, alisema

 mashindano hayo yameende-
lea kujizolea umaarufu ndani

 na nje ya nchi kwa kuwavutia 
wachezaji kutoka sehemu

 mbalimbali kushiriki.

Mashindano hayo ambayo hufanyika 

kila mwaka, yalitarajiwa kuhudhuriwa 
na jumla ya wachezaji 150 lakini idadi il-
iongezeka na kufikia 180.

Mabeyo aliishukuru Kampuni ya Bia 
ya Serengeti (SBL), ambayo ilidhamini 
mashindano hayo kupitia kinywaji 
chake cha Johnnie Walker na kuyataka 
makampuni mengine kuiga mfano wa 
Serengeti ili kuusukuma mbele mchezo 
wa gofu.

Naye Mkuu wa Majeshi wa Malawi, Jen-
erali Vincent Nundwe, ambaye alishiriki 
pamoja na timu yake ya maofisa wa jeshi 
wa ngazi mbalimbali, aliishukuru Tanza-
nia kuwaalika kushiriki na kusema mich-
ezo inasaidia kujenga undungu na kukuza 
ushirikiano.

“Tunawashuru ndugu zetu wa Tanza-
nia kutualika kushiriki katika mashinda-
no haya makubwa. Tumefurahi sana na 
pia napenda kuwaomba wanajeshi kush-
iriki katika michezo kwani pamoja na ku-
jenga afya pia hukuza urafiki na ushiriki-
ano,” alisema Nundwe.

Kwa upande wa Mkurugenzi Mtend-

aji wa SBL, Mark Ocitti, alisema ameri-
dhishwa na ufanisi na maandalizi mazuri 
ya mashindano hayo na kuupongeza uon-
gozi wa Klabu ya Lugalo kwa kazi kubwa 
na nzuri waliyoifanya.

“Nimefurahishwa na maandalizi ma-
zuri ya mashindano haya. Viwanja vipo 
katika hali nzuri na pia naamini kila 
aliyecheza atakuwa amefurahi kucheza 
kwenye viwanja vizuri nikiwamo mimi 
mwenyewe,” alisema mkurugenzi huyo.

Mark alisema SBL ni mdau wa mich-
ezo hapa nchini na kusisitiza itaendelea 
kudhamini mashindano hayo makubwa 
yanayofanyika kila mwaka hapa nchini.

SBL pia ndiyo mdhamini mkuu wa 
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), am-
bayo jana ilicheza mechi yake ya mwisho 
ya hatua ya makundi kwenye Fainali za 
Kombe la Mataifa Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN) inayoendelea nchini 
Cameroon, lakini pia kampuni hiyo ndio 
wadhamini wakuu wa Ligi ya Wanawake 
Tanzania kupitia bia yake ya Serengeti 
Lite.

Gofu ya Johhnie Walker 
yamalizika kwa kishindo 

habari michezo

23Alhamisi Januari 28, 2021

Mwandishi Wetu

MABONDIA Ibrahim Class na 
Dennis Mwale wa Malawi, jana 
wameingia katika vita ya maneno 
walipokutana uso kwa uso kwa 
mara ya kwanza kabla ya pam-
bano lao la kesho lililopewa jina 
la ‘The Rumble in Dar’.

Class na Mwale watazichapa 
kuwania ubingwa wa mabara 
wa WBF kwenye ukumbi wa 
Next Door Arena, Dar es Salaam, 
pambano litakalotanguliwa na 
mengine manane.

Leo mabondia hao watapima 
uzito na afya zoezi litakalosi-
mamiwa na rais wa WBF, Gold-
berg Howard na kushuhudiwa pia 
na Scott Farrell ambaye ni ofisa 
mtendaji mkuu wa Global Box-
ing Stars (GBS), wadhamini wa 
pambano hilo, hoteli ya Onomo, 
Benki ya CRDB na Bodi ya Utalii 
Tanzania (TTB).

Mwale na Class walitambiana 
jana walipokutana uso kwa uso, 
Mmalawi akisisitiza kuwa anam-
heshimu Class ambaye ana re-
kodi nzuri na ni mzoefu ulingoni, 
lakini hatarajii rekodi yake ya 
kutopigwa kuvunjwa na Mtanza-
nia huyo.

 “Nitamsambaratisha Class 
mbele ya mashabiki wake, hilo 
halina ubishi, nimekuja Tanza-
nia kufanya kazi, nimepambana 
sana hadi kufikia ‘levo’ ya kuwa 
bondia wa kimataifa, ngumi ni 
maisha yangu naziheshimu,” 
alitamba Mmalawi huyo.

Class alisema haitotokea 
apigwe katika ardhi ya nyumbani 
akisisitiza kwamba Mwale amed-
andia treni kwa mbele, hivyo ki-
takachomkuta kesho hatakisahau.

Pambano la mabondia hao 
litashuhudiwa na Kubrat Pulev 
bondia aliyezichapa na Anthony 
Joshua hivi karibuni, walipow-
ania mikanda ya ubingwa wa 
WBA, IBF, WBO na IBO.

Pulev ameambatana na mdogo 
wake, Tervel atakayezichapa 
na Vikapita Merero wa Namibia 
kumsindikiza Class na Mwale 
alisema pamoja na kwamba hajui 
ubora wa mabondia wa Tanzania, 
lakini hamasa aliyoikuta nchini 
hapa kwenye masumbwi hakuita-
rajia.

“Tumekuja kufanya kazi, katika 
familia yetu hatuna pambano 
kubwa wala dogo, ndiyo sababu 
mdogo wangu hajawahi kupigwa, 
na mimi mbali na Anthony Josh-
ua, hakuna pambano nimewahi 
kupoteza, hivyo tunakwenda kue-
ndeleza historia hiyo katika ardhi 
ya Tanzania,” alijinasibu Pulev.

Mpinzani wao alisema pamoja 
na kwamba anacheza ugenini, 
lakini yeye ni Mwafrika na bila 
shaka hatowaangusha Waafrika 
wenzake kutoka Tanzania.

Class, Mmalawi 
watunishiana, 
kupima uzito

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba Queens, Mussa 
Hassan ‘Mgosi’, amesema ameandaa 
zawadi kwa watani wao, Yanga Princess 
endapo tu watamfunga katika mechi yao 
ya mzunguko wa pili na kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu ya Wanawake msimu huu.

Kauli hiyo ya Mgosi ameitoa juzi baada 
ya kuibuka na ushindi wa mabao 11-1 dhidi 
ya TSC Queens, mechi iliyopigwa Uwanja 
wa Mo Simba Arena uliopo Bunju, na kwa 
matokeo hayo wadada hao wa Simba sasa 
wamepanda hadi nafasi ya pili wakiwa na 
pointi 29 huku vinara Yanga wakiwa na 
pointi 31.

Mgosi alisema baada ya kumaliza 
mzunguko wa kwanza dhidi ya TSC 
Queens kwa ushindi wa mabao 11-1, sasa 
wanaenda kujipanga kuhakikisha kila 
mechi ya duru la pili wanapata pointi tatu 
muhimu.

Alisema huku akiwaombea Yanga Prin-
cess ambayo inanolewa na Edna Lema 
kuendelea kupata matokeo mazuri kwa 
sababu anahitaji ubingwa wa ligi hiyo 
kuamuliwa na mechi ya watani wa jadi 
katika ligi hiyo ya wanawake.

“Nafurahi kuona Yanga Princess ikifan-
ya vizuri na ninampongeza Edna ambaye 
ni kocha mwanamke anayeleta ushinda-
ni, kwa upande wangu tumejipanga ku-

hakikisha msimu huu hachukui ubingwa, 
nitaandaa zawadi ya kumpa kocha wao 
endapo atanifunga mzunguko wa pili na 
kutwaa taji hilo.

“Nimpongeze Edna kwa msimu huu 
kujitahidi kuandaa timu yake ila suala 
la ubingwa itakuwa ngumu kuchukuwa, 
hata hivyo ningependa bingwa wa ligi hii 
kuamuliwa na mechi kati yetu Simba na 
Yanga ambao wenzetu wametuzidi pointi 
mbili,” alisema Mgosi.

Alisema baada ya kumalizika kwa 
mzunguko wa kwanza wanaenda ku-
jipanga kwa kuangalia upungufu na 
walipokosea ili duru la pili kupambana 
kutafuta pointi tatu.

Mgosi aiandalia zawadi Yanga Princess

UMETISHA...
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   Ahoji 
wanamwambia ana 
‘kitenesi’, atupia 
mawili Simba 
ikitakata kwa 
Mkapa huku...

Winga wa Simba, Mghana Bernard Morrison, akishangilia kwa staili ya mithili ya mtu mwe-
nye busha kwa kuuweka mpira katikati ya mapaja baada ya kufunga moja kati ya mabao 
mawili aliyotupia wakati Simba ikishinda 4-1 dhidi ya Al Hilal ya Sudan katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU  

 Na Adam Fungamwango

M
CHEZAJI mwenye vituko, 
Benard Morrison, jana 
aliwafanya wanachama 
na mashabiki wa Simba 

waliokuwa uwanjani na wale waliokuwa 
wanafuatilia mechi ya Simba Super Cup 
kuwa na furaha baada ya kufunga mabao 
mawili peke yake na kutoa pasi ya bao 
moja wakati akitokea benchi kipindi cha 
pili, hivyo kuifanya timu yake kushinda 
4-1 dhidi ya Al Hilal ya Sudan.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa mwanzoni 
mwa msimu huu wa ligi akitokea kwa 
mahasimu wao wa jadi, Yanga na kuzua 
mzozo mkubwa ulioamuliwa na Kamati 
ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya (TFF), 
alifunga mabao mawili ndani ya dakika 
tatu tu baada ya muda mrefu Simba kuwa 
mbele kwa ikiongoza 2-1.

Dakika ya 86, alichukua mpira pembeni 
mwa uwanja na kuwalamba chenga 
mabeki wa Al Hilal kabla ya kuachia shuti 
la mguu wa kushoto lililokwenda moja 
kwa moja wavuni na kumuacha kipa 
Salim Magoola akiwa hana la kufanya, 
likiwa ni bao la tatu.

Dakika moja kabla ya mechi 
kumalizika, Morrison tena alichukua 
mpira katikati ya uwanja na kuupeleka 
pembeni kwa Mohamed Hussein 
‘Tshabalala’, akauomba tena na kupiga 
shuti la mbali, lakini la kukata staili ya 
‘mwezi mwandamo’ na kujaa wavuni, 
akiandika bao la nne na kuwaacha 
mashabiki wa Simba wakiwa hawajiwezi 
kwa furaha, akiinogesha michuano hiyo 
ya Simba Super Cup.

Mashabiki wa Simba walilipuka kwa 
furaha zaidi baada ya staili yake ya 
kushangilia bao la kwanza kwa kuchukua 
mpira na kuingiza ndani ya bukta katikati 
ya mapaja na kutembea kama mtu 
mwenye busha (‘kitenesi’).

Morrison akera 
wakiiua Al Hilal

Benzema atarejea Lyon, asema wakala
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WAKATI mabosi wa Yanga 
wakimleta Edem Mortotsi kuwa 
kocha wa viungo pamoja na 
utimamu wa mwili nafasi ambayo 
ilikuwa wazi tangu kuondoka kwa 
Riedoh Berdien raia wa Afrika 
Kusini, Kocha Mkuu wa vinara hao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Cedric 
Kaze, amesema atamaliza hesabu 
zake za kutwaa ubingwa mapema.

Taarifa kutoka Yanga zinasema 
tayari Mortotsi aliyekuwa 
akiichezea klabu ya FC Edmonton 
ya Canada, ameshatua nchini 
tangu juzi na sehemu kubwa ya 
mazungumzo imekwenda vizuri.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kaze alisema amefanya usajili 
wa malengo katika kipindi cha 
dirisha dogo na anaamini kasi 
waliyoionyesha katika mzunguko 
wa kwanza itaendelea.

Kaze alisema Yanga ina jambo 
moja tu msimu huu nalo ni 
kuwavua Simba ubingwa, hivyo 
akili, mikakati na mipango yao ni 
kufanya vema katika mechi zote 
za ligi.

“Tunaendelea vizuri na mazoezi 
na wachezaji wote wanajua 
malengo ya timu, kila mmoja 
anapojiunga na Yanga anajua 
amekuja kuongeza nguvu, naamini 
tutatimiza ahadi hii, ingawa 
hakuna kazi rahisi kwenye mbio 
hizi,” alisema Kaze.

Aliongeza bado hakuna timu 
yenye uhakika wa kutwaa taji 
hilo, na kuna timu tatu ambazo 
anaamini endapo zitafanya vizuri, 
mojawapo itaibuka bingwa wa ligi.

“Ubingwa hauna mwenyewe, 
kikubwa sisi tushinde mechi zetu, 
huwezi kuwa bingwa kama wewe 
mwenyewe unafanya vibaya, 
tunajaribu kurekebisha makosa ili 
ligi itakaporudi tuwe tumeimarika 
na tayari kupambana,” Kaze 
alisema.

Kaze ataja 
ubingwa, 
Mghana 
kumsaidia

Akizungumzia staili hiyo baada ya mechi 
kumalizika, Morrison alisema: “Watu 
wanasema nina busha, mimi sijui busha 
ni nini, nilivyouliza nikafafanuliwa kuwa 
busha ni henia, sasa nilivyosikia hivyo, 
nikasema alah, henia mbona ni ugonjwa 
kama ugonjwa mwingine! Kama kichwa 
kukuuma, mkono na magonjwa mengine.

“Sasa wenyewe wanafikiria henia 
inashika eneo hilo...pekee yake, mimi 
nimeweka mpira eneo hilo kwa 
kuwathibitishia kuwa ndio nina busha,” 
alitania Morrison.

Awali, dakika ya 72, Morrison alifanya 
shambulizi kwenye lango la Al Hilal kwa 
kupiga shuti lililotemwa na kipa Mangoola, 
kabla ya mchezaji mpya wa timu hiyo 
aliyesajiliwa kutoka FC Platinum, Perfect 
Chikwende kuukwamisha wavuni 
akiandika bao la pili.

Mechi hiyo ilianza taratibu, lakini ilikuwa 
ikichangamka kadri muda ulivyokuwa 

‘kitenesi’ STAILI...

ukisonga mbele.
Ilikuwa ni dakika ya 38 wakati Bwalya 

alipoipatia Simba bao la kuongoza baada 
ya shambulizi lililofanywa na Chikwende, 
akimpasia Chama, lakini alipiga shuti 
dhaifu lililombabatiza beki mmoja wa 
Al Hilal, ukarudi uwanjani na kumkuta 
mfungaji aliyeachia shuti lililokwenda 
moja kwa moja wavuni.

Dakika moja kabla ya mapumziko, Al 
Hilal ilisawazisha bao kupitia kwa Saleem 
Mohamed kwa kichwa.

Michuano hiyo ambayo ni maalum kwa 
timu hizo kujiandaa na hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, itaendelea 
tena kesho kwa Al Hilal kucheza mechi 
dhidi ya TP Mazembe ya DR Congo 
kabla ya Jumapili Simba kuhitimisha na 
Wakongomani hao.
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