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KESI YA MBOWE

HAIJAPATA
KUTOKEA -

Mashtaka sasa kubadilishwa, UN
yapeleka waangalizi kortini, mtandao
wakwamisha kusikilizwa, majaji wanne
kuamua shauri lake kikatiba... Uk. 2& 4

Matukio mbalimbali yanayoonyesha askari Polisi,
wakikabiliana na wafuasi wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), waliofika katika eneo la jirani na

jana, kufuatilia kesi inayomkabili Mwenyekiti wa Taifa wa
chama hicho, Freeman Mbowe. PICHA: JUMANNE JUMA

Ukiwa kundi hili Kachero
abaya

uSiChanje mpal(a MKkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela alitoa

(wapili kulia), akiwa na Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Bima
ya Sanlam, Julius Magabe (wapili kushoto), Mkurugenzi Mkuu o
[ ] 0 wa Strategis, Dk. Flora Minja (kulia), Mkurugenzi Mkuu wa kIChapo

Alliance Life, Byford Mutimusakwa (kushoto) na Mkurugenzi

wa Mawasiliano wa Benki ya CRDB, Tully Esther Mwambapa

(katikati), wakionyesha vifaa vitakavyotumika katika mbio za

kimataifa za ‘CRDB Bank Marathon’, jijini Dar es Salaam jana. UK.3

UKURASA3 PICHA: MPIGAPICHA WETU

ITITZ23 WAFURIKA USAJILI CRDB BANK MARATHON UK. 23
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S
..Ulinzi Dar, Mwanza,

11 watiwa mbaroni

Na Waandishi Wetu

MAGARI ya doria yenye aska-
ri polisi waliovalia sare wakiwa
na silaha za moto zikiwamo
bunduki, mabomu na mbwa
jana yalipiga kambi nje ya ofisi
za Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Kanda
ya Victoria. Wakati hayo yak-
Salaam Jeshi la Polisi jana lili-
wakamata watu 11 waliodaiwa
kwenda katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu wakiwa
na mabango.

Jijini Mwanza Nipashe il-
ishuhudia askari polisi wak-
izizunguka ofisi hizo za kanda
kuanzia saa nne asubuhi huku
wakiwa wanatazama ndani ya
ukuta wa ofisi hizo bila kushuka
kwenye magari yao.

Msafara wa magari takribani
saba ulipita mara kadhaa katika
ofisi hizo huku ndani kukiwa na
wanachama wachache pamoja
na viongozi wa CHADEMA
waliokuwa wamekaa nje ya
ofisi hizo. Baada ya kuzungu-
ka muda mrefu, magari hayo
yenye askari yaliegeshwa pem-
bezoni mwa barabara umbali
wa mita takriban 100 kutoka
ziliko ofisi za chama hicho, la-
kini muda wote mpaka mchana
hakuna askari polisi aliyeshuka
na kuingia katika ofisi hizo.

Baadhi ya wanachama wal-
iokutwa na Nipashe katika
ofisi hizo, walisema hawawezi
kuwakimbia polisi kwa kuwa
hakuna kosa walilolitenda.

Licha ya kuwapo magari
hayo ya polisi yaliyokuwa yaki-

zunguka ofisi hizo, wanachama
hao walitulia na kufanya wali-
chokiita maombi maalum ya
kuliombea taifa pamoja Mwe-
nyekiti wao, Freeman Mbowe.

Maombi hayo yaliendeshwa
na Makamu Mwenyekiti wa
Makanisa ya Kikristo mkoani
Mwanza, Askofu Amosi Hulilo.

Katika maombi hayo yaliyo-
chukua takribani dakika 20,
Askofu Hulilo alisema hakuna
mtu yeyote mwenye akili
anayeweza kupigana na upepo
bali anaweza kupigana na mtu
ambaye ana kitu fulani ndani
yake. Alisema maombi hayo
yalilenga kuwaombea viongozi
mbalimbali wa kisiasa akiwamo
Mbowe na taifa kwa ujumla.

Askofu Hulilo alisema mtu
anayekimbia peke yake mara
nyingi hapati ushindi bali anay-
etembea na wenzake anafani-
kiwa kushinda.

Mwenyekiti wa CHADEMA
za, Mbutusyo Mwakalaba,
alisema jana walikutana ofisini
huko ili kufanya maombi maal-
um kwa ajili ya taifa pamoja na
kumwombea mwenyekiti wao
(Mbowe).

Katibu wa CHADEMA Kanda
ya Victoria, Zakaria Obadi,
alisema hakuna mwanachama
wao aliyekamatwa na polisi.

Hata hivyo, alisema wame-
pata taarifa wanatafutwa in-
gawa hawajajua makosa yao na
kwamba leo pia wataendelea
na maombi yao yanayomhusu
Mbowe.

EImeandikwa na Richard
Makore (MWANZA) na Roma-
na Mallya (DAR)

TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na FNB Bank Tanzania Limited, MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD
tunamtangazia mdaiwa au mteja wa benki tajwa hapo juu kulipa mkopo wake ndani ya siku 14 tangu kutolewa
kwa tangazo hili kwenye gazeti. Kushindwa kufanya hivyo kutapelekea sisi kuuza dhamana ya mdaiwa
aliyoiweka benki wakati anachukua mkopo kwa njia ya mnada wa binafsi (Private Sale). Mnada utafanyika
mahali nyumba/dhamana iliko kama inavyoonesha hapa chini kwenye jedwali.

MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD

S/N | JINALA AINA YA DHAMANA TAREHE YA MNADA
MTEJA/MDAIWA DHAMANA MAHALI ILIKO NA MUDA
1 TANZANIA SPRING FIRST KUNDUCHI 20/08/2021
INDUSTRIES AND CHARGE BEACH SAA: 05:00
AUTO PART LIMITED LEGAL ASUBUHI
MORTGAGE
RESIDENTIAL
PROPERTY
TITLE NO.
19453, PLOT
NO. 40,
KUNDUCHI
BEACH AREA,
KINONDONI
MUNICIPALITY
IN DAR ES
SALAAM CITY

MASHARTI YA MNADA
2. 75% inayobaki itatakiwa kulipwa ndani ya siku 14.

4. Dhamana itauzwa kama ilivyo

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% ya bei ya mnada mara baada ya nyundo ya dalali kutua.

3. Gharama za kuhamisha umiliki wa dhamana ni za mnunuzi

L MAWASILIANO +255 765 999 000 AU +255 787 288 442 4

Mwenyekiti wa Chama cha NCCR-Mageuzi Taifa, James Mbatia (wapili kushoto), akijadiliana jambo na Katibu
Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), John Mnyika (kulia), katika viwanja vya Mahakama

CHADEMA, Freeman Mbowe. PICHA: JUMANNE JUMA

Haijapata Kutokea kesi ya kina Mbowe

Na Kulwa Mzee

WAFUASI wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), jana
walifurika katika Mahakama ya
laam kushuhudia usikilizwaji wa kesi
inayomkabili mwenyekiti wa chama
hicho, Freeman Mbowe.

Hata hivyo, wengi wao hawakufan-
ikiwa kuingia baada ya askari walioz-
ingira mahakama hiyo kuwazuia nje
ya ukuta.

Baadhi ya wafuasi hao walikuwa
na mabango yenye ujumbe mbalim-
bali yaliyoonekana kuilenga kesi hiyo
ambayo jana ilikuwa inatajwa ma-
hakamani huko.

Kesi hiyo iliendeshwa kwa njia
ya Mahakama Mtandao mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba,
mshtakiwa Mbowe na wenzake ha-
wakupelekwa mahakamani, hivyo
walisikiliza kesi wakiwa Gereza Kuu
Ukonga.

Viongozi wa CHADEMA akiwamo
Katibu Mkuu, John Mnyika, Joseph
Mbilinyi ‘Sugu’, Mwenyekiti wa NCCR-
Mageuzi, James Mbatia na waangalizi
wa kimataifa wanne kutoka Umoja
wa Mataifa (UN) na Ubalozi wa Swe-
den nchini walifanikiwa kuingia kwe-
nye ukumbi maalum wa Mahakama
Mtandao.

Mawakili wa Serikali, Pius Hillary,
Christopher Msigwa na Grace Mwan-
ga waliiwakilisha Jamhuri huku
washtakiwa wakitetewa na mawakili
Peter Kibatala, John Mallya na Fre-
drick Kihwelo.

Wakati anaingia mahakamani
majira ya saa 12 asubuhi, Wakili Ki-
batala alionekana akivuta begi lake
lililosheheni vitabu na nyaraka za
kisheria.

KUBADILI MASHTAKA

Wakili Hillar alidai washtakiwa
wote wanaonekana wapo, kesi ilikuja
kwa kutajwa na wanaomba kubadili-
sha hati ya mashtaka.

Wakili Kibatala hakuwa na pingam-
izi kwa washtakiwa kusomewa mash-
taka mapya, hivyo Hakimu Simba
aliwafahamisha washtakiwa na ku-
wauliza kama wanasikia vizuri au la.

Washtakiwa kwa pamoja walidai
wanasikia sauti, lakini hawaoni pi-
cha ya mahakama iliyoketi kwenye
Ukumbi wa Kisutu.

Hakimu Simba aliwafahamisha
kwamba Mahakama ya Kisutu in-
awaona na kuwasikia vizuri, aliamu-
ru warekebishe mtandao ili washtak-
iwa waione mahakama.

Marekebisho yalifanyika kwa zaidi
ya nusu saa lakini washtakiwa ha-
wakufanikiwa kuiona mahakama.

Wakili Hillar alidai kutokana na
matatizo ya mtandao wanaomba
washtakiwa wapelekwe mahakama-
ni leo ili wasomewe, hoja iliyokubal-
iwa na Upande wa Utetezi.

Hakimu Simba baada ya kusiki-
liza hoja hizo, aliamuru washtakiwa
wafikishwe mahakamani leo, hati ya
kuwapeleka iwasilishwe gerezani.

Mbowe alifikishwa mahakam-
ani Julai 26 na kuunganishwa na
washtakiwa Halfan Hassan, Adam
Kasekwa, maarufu Adamo na Mo-
hamed Lingwenya, ambao walisha-
somewa kesi ya uhujumu uchumi
namba 63/2020.

Washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka sita. Katika shtaka la kwan-
za, wanadaiwa kula njama kati ya
Mei Mosi na Agosti Mosi 2020 katika
Hoteli ya Aishi iliyoko Manispaa ya
Moshi mkoani Kilimanjaro na mae-

neo mbalimbali ya Jiji la Dar es Sa-
laam, Morogoro na Arusha, kutenda
vitendo vya kigaidi kwa kulipua vituo
vya mafuta.

Katika shtaka la pili, Mbowe ana-
daiwa katika kipindi hicho na mahali
huko, aliwawezesha kifedha Halfani,
Adamu na Lingwenya huku akiamini
fedha hizo zitasaidia katika kufanya
ugaidi kwa kutengeneza milipuko na
kupanga kulipua vituo mbalimbali
vya mafuta na mikutano ya hadhara
kwa lengo la kuharibu misingi ya ki-
siasa, katiba, uchumi na sifa ya Tan-
zania.

Katika shtaka la tatu, washtakiwa
Halfani, Adamu na Lingwenya wa-
nashtakiwa kwa kupokea fedha hizo
kutoka kwa Mbowe.

Mshtakiwa Adamu, katika shtaka la
nne, anadaiwa Agosti 5, 2020, eneo la
Rau, alikutwa na bastola yenye nam-
ba A 5340 aina ya Luger bila kuwa na
kibali.

Katika shtaka la tano, mshtakiwa
Adamu anadaiwa siku na mahali
huko, alikutwa na vilipuzi ambavyo
ni risasi tatu bila ya kuwa na leseni.

Mshtakiwa Halfani anadaiwa Ago-
sti 10, mwaka 2020, kwa lengo la ku-
hatarisha usalama wa nchi, alitumia
sare za Jeshi la Wananchi (JWTZ) na
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kinyume
cha sheria.

Vifaa anavyodaiwa kuvitumia
ni suruali moja ya JKT, suruali nne
za JWTZ, fulana moja, koti la mvua
moja, jaketi moja, kofia tano, overall
tano, begi la kubebea vifaa vya JWTZ
lijulikanalo kwa jina la ponjoo, vyeo
vinne vya koplo, mikanda minne,
soksi jozi moja, sweta, begi la mafun-
70 ya parachuti, kibuyu cha kunywea
maji pamoja na kisu aina ya AK 47
CCCP, vyote vya JWTZ.
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Mwenvyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya TBL Plc, Cleopa Msuya (katikati), akifungua mkutano

es Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa TBL, Jose Moran na Mkurugenzi aliyemaliza
muda wake, Philip Redman. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ukiwa Kundi hili usichanje
mpaka ushauri wa daktari

Na Mwandishi Wetu

JOPO la wataalamu wa afya wa mashirika ya
Kimarekani nchini, limetaja makundi matatu
ya watu ambao hawastahili kuchanjwa chanjo
ya Uviko-19.

Makundi hayo yametajwa kuwa ni wenye
umri wa chini ya miaka 18, anayejisikia kuum-
wa kama homa siku anayotakiwa kuchanjwa
na wenye mzio (allergic), huku wajawazito, we-
nye ugonjwa wa kifua kikuu na upungufu wa
damu wakitakiwa kupata ushauri wa madak-
tari kwanza.

Wakizungunza na waandishi wa habari
jana ofisi za Ubalozi wa Marekani, jijini Dar es
Salaam, wataalamu hao akiwamo Daktari wa
Huduma za matibabu kwa raia wa Marekani
wanaokuja nchini kwa ajili ya kujitolea, Dk. Ar-
kan Ibwe, alisema kwa wenye umri wa chini ya
miaka 18 mpaka sasa hakuna utafiti kuthibiti-
sha chanjo kwao.

Alisema kwa wanaoumwa homa siku ya
kuamkia kuchanjwa wanapaswa kusubiri
wapone ndipo wachanje, huku wenye mzio
wanatakiwa kujulikana aina ya mzio walionao
ili kuangalia chanjo itakayoendana nao ili wasi-
pate madhara.

Aidha, Daktari wa Elimu na Afya ya Jamii
na Huduma za Uzazi wa Shirika la Misaada la
Watu wa Marekani (USAID), Dk. Emmanuel
Tluway, alisema hakuna kinachozuia wajawa-
zito kupewa chanjo, lakini kutokana na hali
zao wanashauriwa kupata ushauri kwa madak-
tari wao au wataalamu wa afya kabla ya ku-
fanya uamuzi.

“Kutokana na mabadiliko ya mwili kwa-
sababu za ujauzito wako katika uwezekano
mkubwa wa kuambukizwa Uviko, ni muhimu
kuangalia faida na hasara, kama faida ni kubwa
basi wachanje kwa ushauri wa wataalamu wa
afya, hadi sasa hakuna utafiti unaozuia wasi-
chanje na haijaelezwa kama utafiti wa chanjo
uliwahusisha wajawazito, hivyo hatuna majibu
ya kisayansi kwa asilimia 100, ila wanashauriwa
wachanje,” alisema. Alisema wenye ugonjwa
wa kifua kikuu wanapaswa kuwasiliana na
madaktari wao kabla ya kufanya uamuzi, kwa
kuwa wagonjwa hao huwa katika hatua tofauti.

“Wenye magonjwa ya muda mrefu kama
kisukari, saratani, Ukimwi na Shinikizo la damu
wanatakiwa kuchanja, lakini kubwa ni kutoa
taarifa sahihi kwa mhudumu wa afya kabla ya
kuchanja ili aweze kukushauri vyema,” alisema
Dk. Ibwe. Kuhusu kazi ya chanjo mwilini, Dk.
Tluway alisema inasisimua mwili kuuwezesha
kupambana kwa haraka na Uviko, inaimari-
sha kinga kwenye chembe hai nyeupe zinazo-
husika kupambana na kuangamiza, pamoja na
kuangamiza vizuri vinapoingia mwilini.

Alisema chanjo nane zilizopitishwa na
Shirika la Afya Ulimwenguni (WHO), zimepitia
hatua nne za utafiti na kujiridhisha kuwa ni
salama kwa binadamu yeyote huku kukiwa na
madhara au maudhi madogo madogo yanay-
oweza kutibika kwa haraka.

Dk. Tluway aliyataja kuwa ni hatua ya kwan-
za ni maabara ambayo hujaribiwa kwa wany-
ama ili kuangalia usalama wa chanjo, hatua ya
pili ni kwa binadamu wanaojitolea kushiriki
ambao huwa kati ya 20 hadi 100 na kama itao-
nyesha madhara haitaendelea hatua nyingine.

Alisema katika hatua ya pili kinachoangali-
wa ni kama chanjo ni salama, maudhi au mab-
adiliko yanayojitokeza, uhusiano wa chanjo na
iwapo inasisimua kinga ya mwili.

Hatua ya tatu idadi ya wanaofanyiwa ma-
jaribio inaongezeka hadi kufikia 1,000 ambao
huangalia ni maudhi ya muda mfupi, kinga
inakaa kwa kiasi gani baada ya kuchanja na
kama chanjo inakinga mwili.

Alisema kama italeta matokeo mazuri wa-
nakwenda hatua ya tatu ambayo ni wanao-
fanyiwa majaribio kuwa ni kuanzia 1,000 hadi
40,000 ambao wakionyesha matokeo mazuri
inapitishwa na kupewa cheti cha ithibati kama
chanjo salama.

Alisema hatua ya nne ni kukusanya data za
maudhi na madhara ya muda mrefu kwa wali-
ochanjwa na linakuwa endelevu huku watu
wakiendelea kupatiwa chanjo na huchukua
miaka 10 au zaidi.

Naye, Daktari wa Tiba na Huduma za Sera
za Afya wa Shirika la CDC, Dk. Eva Matiko, aki-
zungumzia uwapo wa chanjo tofauti, alisema
Uviko ni janga linalohitaji mapambano ya si-
laha tofauti na wakati mwingine zote zitumike
kukabili.

Alisema Tanzania imefanyia utafiti kupitia
mamlaka zake, chanjo nane zilizoorodheshwa
na WHO na kujiridhisha tano ikiwamo ya John-
son and Johnson zinafaa kutumika nchini na
kwamba ni salama kabisa, huku akisisitiza
maudhi madogo madogo ni jambo la kawaida.

Awali, akifungua mkutano huo, Balozi wa
Marekani nchini, Donald Wright, alimpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa kuongoza
kampeni ya kupata chanjo Julai 28, mwaka huu
na kusema ni uongozi na uamuzi thabiti kwa
manufaa ya wananchi wake.

“Chanjo zimekuwa sehemu muhimu za
nyenzo za kulinda afya ya jamii kwa zaidi ya
miaka 200 sasa. Karibu kila nchi duniani hutoa
chanjo za mara kwa mara kwa watu wake ili
kuwakinga dhidi ya maradhi mbalimbali,”
alisema. Vile vile, alisema nchini Marekani zai-
di ya asilimia 99 ya vifo vipya vya Uviko-19 ni
vya watu ambao hawajachanja na kwamba uk-
weli ni kuwa chanjo zinaweza kuokoa maisha.

Kachero adai Sabaya alimpiga,
kumsababishia maumivu diwani

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
Wilaya ya Arusha, Mratibu Msaidizi Gwakisa
Minga, amedai kwamba kipigo alichopata Ba-
kari Msangi kutoka kwa mshtakiwa wa kwan-
za kilimsababishia maumivu makali.

Minga (45) alidai hayo jana alipokuwa ak-
iendelea kutoa ushahidi wake kwa upande
wa Jamhuri katika kesi inayomkabili ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, na wenzake wawili.

Mbali na Ole Sabaya, washtakiwa wengine
katika kesi hiyo ya unyanganyi wa kutumia
silaha ni Sylvester Nyegu (26) na Daniel Mbu-
ra (38). Shahidi huyo pia alidai Sabaya na wal-
inzi wake, walimpiga, kumteka nyara, kum-
tishia kumuuwa na kumpora Sh.390,000
wakati wakifanya uhalifu katika duka la
Mohamed Saad.

Alidai kuwa Msangi wakati akihojiwa na
polisi alikuwa akitokwa na damu sehemu
za masikioni, ndipo walipobaini uhalifu uli-
ofanywa na Sabaya na walinzi wenzake. Pia,
alidai msangi ambaye ni shahidi wa sita kati-
ka kesi hiyo, alitambuliwa kuwa alipigwa kwa
kuwa alikuwa na alama za kupigwa usoni na
kwenye mashavu na alikuwa akitokwa na
damu masikioni.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Abdalah Chavula, Minga alidai
kwamba baada ya kujiridhisha kuwa ame-
fanyiwa vitendo ambavyo ni kinyume cha
sheria, alitoa taarifa kwa Mkuu wa Upelelezi
Mkoa wa Arusha na Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Arusha.

“Baada ya kutoa taarifa kwa OCD na RCO,
walinipa maelezo kuwa nimjulishe aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Kennan Kihon-
gosi, kuwa watuhumiwa hawa hawakuwa na
makosa baada ya kuwahoji,” alidai.

Baada ya kutoa taarifa hizo kwa Kihongosi,
Sabaya na Nyegu walifika tena kituoni na ku-
waeleza kwamba, baada ya kuwahoji alibaini
kuwa Msangi na wenzake hawakuwa na kosa
lolote. “Baada ya hapo tukiwa polisi, Sabaya
alimwagiza mshtakiwa wa pili kwenda kwe-
nye gari kuchukua simu za watuhumiwa
na aliwakabidhi mbele yangu. Taratibu za
kukabidhiana simu zilipokamilika, Sabaya al-
iondoka kituoni bila ya kupekuliwa wala ku-
kamatwa kwa kuwa alikuwa na mamlaka ya
uteuzi, hivyo kiutaratibu upelelezi unapoka-
milika tunauwasilisha kwenye mamlaka ili-
yomteua,” alidai.

“Pia baada ya kumaliza mahojiano nilitoa
agizo vijana wale wasindikizwe hadi ny-
umbani kwao, kwa kuwa walikuwa na hofu
sana,” aliongeza kudai.

Minga aliendelea kudai kuwa baada ya
tukio hilo, uchunguzi ulianza ili kuthibitisha
ukweli na wakati akiendelea na majukumu
yake, Februari 10, mwaka huu, saa 6:00 usiku,
alipigiwa simu na OCD, akampe maelekezo
ya kufika haraka kituo cha polisi kwa kuwa
yupo na Msangi amepigwa na kuporwa.

“Nilipofika kituoni nilimkuta OCD. Muda
si mrefu alifika Msangi akiwa ameambatana
na mke wake, alikuwa na mikwaruzo na
alama za kupigwa kwenye sehemu za usoni
na mashavuni na alikuwa anatokwa na damu
masikioni.

TATHMINI YA ATHARI YA MRADI KWENYE MAZINGIRA

TANGAZO LA MRADI WA USIMAMIZI ENDELEVU WA RASILIMALI KWA AJILI YA
UKUAJI WA UTALIlI (REGROW) KATIKA MBUGA ZA WANYAMA ZA RUAHA,
UDZUNGWAN NA MIKUMI

utekelezaji na pia ni mnufaika mkubwa wa mradi huu.

jamii zitakazochaguliwa.

Serikali ya Tanzania kupitia wizara ya Maliasili na Utalii imepokea ufadhili wa mkopo wa fedha kutoka shirika la
maendeleo ya kimataifa (IDA), lililoko chini ya benki ya dunia (WB) ili kugharamia utekelezaji wa mradi wa
usimamizi endelevu wa rasilimali kwa ajili ya ukuaji wa utalii. Huu ni mradi wa kimkakati wenye maslahi ya kitaifa.
Mbuga za wanyama Tanzania (TANAPA) chini ya wizara ya Maliasili na Utalii ni moja kati ya wakala wa

Serikali ya Tanzania kupitia mradi huu wa kukuza utalii uliopo chini ya Wizara ya Rasilimali na Utalii, inataka
kuimarisha usimamizi kwenye maeneo ya hifadhi na kukuza utalii wa asili kusini mwa Tanzania-utakaojulikana
kama “Ukanda wa Kusini.” Utalii huu pia utasababisha kuongezeka kwa shughuli tofauti za kujipatia kipato katika

Ukanda wa kusini unatoa fursa nyingi za utalii wa asili fursa ambazo kwa sasa hazitumiki sana jambo ambalo
linapunguza pato la taifa kwa kiasi kikubwa sana. Kwa kuanza mradi utatoa kipaumbele katika maeneo ya hifadhi
tatu ambazo ni Mbuga ya wanyama ya Mikumi (MINAPA), Ruaha (RUNAPA), na Mbuga ya wanyama ya milima
ya Udzungwa (UMNP) zinazopatikana katika mikoa mitatu ya Morogoro, Iringa, na Mbeya.

Hatua ya kwanza ya kupata cheti cha mazingira kwa ajili ya mradi huu ni kufanya tathmini ya athari ya mradi
kwenye mazingira na jamii (ESIA). Tathmini hii inafanywa kwa mujibu wa sheria. Sheria zinazotaka tathmini hii
ifanyike in pamoja na sheria ya uhifadhi wa mazinigira ya mwaka 2004 na Kanuni za tathmini na ukaguzi wa
mazingira ya mwaka 2005. Benki ya dunia pia inataka tathmini ya athari za mradi katika mazingira na jamii
zifanyike, athari zinazoweza kutokea zitambuliwe na mpango wa kukabiliana na athari hizo uandaliwe ili
kuondoa athari zote mbaya zinazoweza kusababishwa na mradi.

Kwa mujibu wa sheria ya usimamizi ya mazingira ya mwaka 2004 na kanuni ya tathmini na ukaguzi wa mazingira
ya mwaka 2005 na marekebisho yake ya mwaka 2018, tathmini ya athari za mradi kwenye mazingira na jamii
lazima iambatane na mahojiano ya wadau wa mradi katika ngazi mbalimbali na maoni ya wadau hawa yafanyiwe
kazi. Pia sheria hizi zinataka tangazo la mradi litolewe kupitia vyombo ya habari ili kukusanya maoni zaidi kuhusu
mradi.

lli kupata matokeo ya tathmini ya athari za mradi kwenye mazingira na jamii, kampuni za EcoConServ. Environ-
mental Solutions (Egypt) na MTL Consulting (Tanzania) zimepewa kazi na wizara ya Maliasili na utallii kupitia
TANAPA kufanya tathmini ya athari za mradi huu kwenye mazingira na jamii (ESIA). Tathmini hii pia itaangalia
athari zitakazosababishwa na ukarabati wa barabara wenye urefu wa kilometa 1,259, njia za vumbi zenye urefu
wa kilometa 132.5, uwanja wa ndege, uwekaji wa miundombinu ya ujenzi kwa ajili ya wafanyakazi, vituo vya utalii
pamoja na miundombinu ya maji katika mto Ruaha.

Mtu yeyote mwenye maoni, maswali au uelewa kuhusiana na athari zinazoweza kusababishwa na mradi huu
kwenye mazingira na jamii awasiliane na:

MTL Consulting Company Limited, Victoria House 9th
Floor, Plot No. 37, Bagamoyo Road/Regent Estate
S.L.P 77894,

Mtendaji Mkuu,

Baraza la Usimamizi na Uhifadhi wa

Mazingira (NEMC),

S.L.P 63154, Regent Estate, Dar es Salaam, Tanzani
Tel: +255 22 2774889

Barua pepe: dg@nemc.or.tz

o 216382901

Dar es Salaam, Tanzania. Tel./Fax: +255 22 2600594
Cellular: +255 (0) 767 360 225
Barua Pepe: emasasila@mtlconsulting-tz.com
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Balozi wa
Canada
nchini Tanza-
nia, Pamela
O'Donnell na
Mkurugenzi
Mwakilishi
wa Shirika

la Mpango
wa Chakula
Duniani la
Umoja wa
Mataifa (UN
WFP) nchini,
Sarah Gor-
don-Gibson,
wakikabidhi-
ana msaada
wa Dola za
Kimarak-

eni milioni
3.74 (Sh. bil.
8.6). PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

(anada yatoa bil, 8.6/- Kuchangia serikali mpango hifadhi va jamil

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Canada imetoa Dola za Kima-
rekani milioni 3.74 (Sh. 8,654,210,000) kwa
Shirika la Mpango wa Chakula Duniani la
Umoja wa Mataifa (WFP), kuchangia juhudi
za kusaidia mpango wa serikali wa hifadhi ya
jamii nchini.

Serikali ya Canada na WFP ni wasaidizi
wakubwa wa mipango ya jamii inayotoa ul-
inzi dhidi ya matatizo ikiwamo kulipa fedha
moja kwa moja kwa wananchi maskini.

“Serikali ya Canada inatambua umuhimu
wa kuwa na mipango ya hifadhi inayolenga
kuwasaidia wananchi wanaoishi katika maz-
ingira magumu kipindi wanapopatwa na ma-
janga,” alisema Pamela O’'Donnell, Balozi wa

advertising Sales Team

Responsibilities

existing business.

VACANCY

Freelancer Sales Executive

The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to join our
in Dar es Salaam,
Zanzibar, Tanga, Morogoro and Kilimanjaro.

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing

e Proactively develop new business avenues
e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales
e Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within
deadlines under competitive working environment.

e Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.

e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

e Experience in Sales and Marketing is an added advantage

NOTE: This is a commission Based Position

Dodoma, Arusha,

216387602

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15th August, 2021.

Canada nchini Tanzania.

Janga la corona linaathiri zaidi wananchi wa
hali ya chini, hasa wanawake na wasichana wa-
naoishi maeneo ya mijini ambao tayari wanapi-
tia changamoto za kijamii na kiuchumi.

“Afua hii inalenga kuimarisha ulinzi dhidi ya
majanga na kuwafikia watu wengi zaidi wenye
uhitaji, wakiwamo walioingia kwenye hali ya
umaskini hivi karibuni, na kuwapatia fedha ili
wakidhi mahitaji muhimu na kujenga ujasiri kwa
ajili ya siku za usoni,” alisema.

Taarifa iliyotolewa na WFP jana kwa vyombo
vya habari ilisema mchango wa Serikali ya Can-
ada unaonyesha kujitoa kwao katika kusimama
pamoja na washirika wao wa kitaifa na wadau
wa maendeleo kushughulikia janga hilo la ki-
mataifa ambalo sio la kawaida.

Nchini Tanzania, WFP inafanya kazi na serikali
kusaidia mfumo wa kijamii unaotoa ulinzi dhidi
ya matatizo kupitia utoaji wa fedha kwa waleng-
wa moja kwa moja na kazi za umma, unaosi-
mamiwa na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(TASAF), kuzifikia kaya maskini.

“Kwa mchango huu kutoka Serikali ya Cana-
da, WFP itaweza kuimarisha msaada huu kwa
manufaa ya watu wanaoishi katika hali ya umas-
kini maeneo ya mijini. Mkazo utawekwa katika
kushughulikia umaskini unaotokana na jinsia,
ukiwamo ambao unakabili kaya zinazoongozwa
na wanawake.”

“Tunashukuru sana Serikali ya Canada kwa
mchango walioutoa kwa WFP kwa lengo la ku-
saidia mpango wa kitaifa wa hifadhi ya jamii. Mi-
pango ya kijamii inayotoa ulinzi dhidi ya mata-
tizo ni muhimu katika kuhakikisha upatikanaji
wa chakula na lishe na kubadilisha maisha ya
wananchi maskini, hususan wanawake, ambao
wana jukumu la kuhakikisha uhakika wa chaku-
la na lishe ndani ya kaya,” alisisitiza.

Mkurugenzi huyo alisema Serikali ya Canada
inaonyesha inavyojitoa kujenga ujasiri wa Wa-
tanzania maskini.

Nchini Tanzania, WFP inafanya kazi kubore-
sha maisha ya familia maskini kwa kupambana
na utapiamlo, kusaidia wakulima wadogo, kutoa
msaada wa chakula kwa wakimbizi na kutumia
ufumbuzi bunifu kwa ajili ya kupata matokeo
halisi.

“Sisi ni shirika la kibinadamu kubwa zaidi du-
niani, tunaokoa maisha wakati wa maafa na ku-
tumia utoaji wa msaada wa chakula kama njia ya
kuleta amani, utulivu na ustawi kwa watu walio-
athirika na migogoro, maafa na madhara yanay-
otokana na mabadiliko ya tabia nchi,” alisema.

Majaji watatu
kusikiliza

kesi kikatiba ya
Mbowe korti kuu

Na Kulwa Mzee

KESI ya kikatiba iliyofunguliwa Ma-
hakama Kuu na Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, akilalamikia uki-
ukwaji wa haki za kikatiba katika kesi ya
ugaidi, imepangwa kusikilizwa na jopo
la majaji watatu Jumatatu ijayo.

Kesi hiyo imepangwa jana kusikilizwa
na majajiJohn Mgeta, Steven Magoiga na
Leila Mgonya.

Wakili wa Mbowe, Peter Kibatala, alid-
ai kesi hiyo inatarajia kutajwa kwa mara
ya kwanza mbele ya jopo hilo siku hiyo
saa 8:00 mchana.

Agosti 2, mwaka huu, Mbowe kupitia
Kibatala aliwasilisha maombi Mahaka-
ma Kuu akitaka itamke kwamba kuna
ukiukwaji wa haki za kikatiba dhidi ya
mteja wake katika kesi ya ugaidi inay-
omkabili.

Mbowe alifungua maombi dhidi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), Mkuu
wa Jeshi la Polisi nchini na Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali akidai wamevunja
haki zake kikatiba kwa kushindwa
kumpa nafasi ya kusikilizwa kika-
milifu.

Katika maombi yake, analalamikia
kuvunjwa kwa Sheria ya Mwenendo
wa Makosa ya Jinai na Sheria ya Uhu-
jumu Uchumi ambayo ameshtakiwa
nayo kwa tuhuma za wugaidi. Wakili
Kibatala anadai kwa mujibu wa sheria
hizo, mtuhumiwa anataka asishikiliwe
zaidi ya saa 48 kituo cha polisi na akifik-
ishwa mahakamani hakimu anatakiwa
kuhakikisha ameyaelewa mashtaka ya-
nayomkKkabili.

Anadai Mbowe alishikiliwa Kituo cha
Polisi Oysterbay, Dare s Salaam tangu Ju-
lai 21 hadi Julai 26, mwaka huu, alipofik-
ishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu na kushtakiwa kwa ugaidi.

Katika maombi hayo anadai sheria
zimevunjwa, mteja wake alikaa kituoni
zaidi ya saa 48, alilazwa sakafuni bila ku-
jali usalama wa afya yake, hivyo wame-
vunja haki zake za kikatiba, wamemtesa
na kumdhalilisha.

Polisi wanadaiwa kuvunja haki hizo
kwa kushindwa kumpa nafasi ya kum-
sikiliza kikamilifu na kwamba wal-
ishindwa kutoa taarifa kwa mawakili
wake ama ndugu yake wa karibu.

Kibatala pia anadai kuwa Mbowe
alipelekwa mahakamani mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba,
bila kuambiwa anakwenda wapi na ali-
popanda kizimbani, mahakama ilikiuka
haki za kikatiba kwa kushindwa ku-
muuliza kama ameelewa mashtaka ya-
nayomkKkabili.

“Alitakiwa afahamishwe mashtaka
yake kiufasaha, mashtaka mazito, ma-
hakama haijamuuliza kaelewa au la
zaidi ya kumwambia mahakama haina
mamlaka ya kusikiliza shauri hilo,” al-
idai Kibatala katika maombi yake.

Pia anadai Mbowe hakupewa hati ya
mashtaka hadi Julai 27 mawakili wake
walipokwenda naye gerezani.
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
MTWARA DISTRICT COUNCIL

MTWARA DISTRICT COUNCIL FINANCIAL STATEMENTS FOR THE YEAR 2019/2020 ENDED ON 30 JUNE 2020

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2020 CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED AT 30 JUNE 2020

AT 30 JUNE 2020
1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS FOR THE

STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS FOR THE YEAR ENDED
AT 30 JUNE 2020

6394401
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tukio la mlipuko
TANESCO liwe fundisho
kwa watu wote

MAPEMA wiki hii kituo cha kupokea na kupooza umeme cha
Msamvu mkoani Morogoro kililipuka na kusababisha taharuki
kwa wananchi wanaokaa na kufanya shughuli zao katika eneo
hilo.

Licha ya kuzua taharuki kwa wananchi, pia lilisababisha se-
hemu kubwa ya nchi kukumbwa na ukosefu wa umeme, hivyo
kuathiri shughuli mbalimbali za uzalishaji na huduma muhimu
kama afya na elimu. Tukio hilo lilisababisha umeme kukatika
mara kwa mara na kutishia kusababisha maafa kama ya kuhar-
ibika kwa mali zinazotumia umeme.

Tukio la namna hiyo ni la pili kwa eneo hilo na limetokea
watu wakiwa bado na mawazo kutokana na mlipuko wa lori la
mafuta uliosababisha watu kadhaa kupoteza maisha yao.

Hata hivyo, wataalamu wa Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO)  walifanya kazi ya ziada kufanya matengenezo ka-
tika maeneo  mengine ili  kuhakikisha  wananchi
hawapati shida yaumeme na hatimaye kuathiri shughuli
zao za kila siku.

Kutokana na janga hilo, serikali imeunda kamati maalum ya
uchunguzi juu ya chanzo cha tukio hilo. Kamati hiyo kupitia
hadidu za rejea ilizopewa, inatarajiwa kukamilisha kazi yake ya
kuwasilisha ripoti ndani ya siku chache zijazo.

Yako matukio mbalimbali ambayo yameligharimu taifa kwa
maana ya uharibifu wa miundombinu, watu kupoteza mali
zao na hata wengine kupoteza maisha. Pamoja na kuwapo kwa
matukio kama hayo, bado vyombo husika havijachukua hatua
za kudhibiti au kukinga majanga kabla ya kutokea na kusababi-
sha athari kubwa.

Miongoni mwa matukio hayo ni kuzama kwa vyombo vya
usafiri wa majini katika Bahari ya Hindi na Ziwa Victoria, ajali
za barabarani, milipuko ya magari yenye vimiminika hatarishi
kama mafuta na ajali za treni na ndege katika baadhi ya mae-
neo. Matukio hayo kwa kiasi kikubwa yamesababisha watu ku-
poteza maisha na vyombo vyenyewe kuharibika.

Tukio la Morogoro, kwa mfano, limesabababisha hasara kub-
wa si kwa TANESCO tu bali kwa serikali kutokana na kuteketea
kabisa. Hatua hiyo itaifanya serikali kutafuta fedha nyingi kwa
ajili ya ujenzi wa kituo chenye hadhi kama hiyo ili kuhakikisha
umeme unapatikana bila matatizo.

Kwa sehemu kubwa, matukio hayo yamkini yamekuwa
makubwa na matokeo yake kuwapo kwa hasara kubwa. Sababu
hasa za kuwapo kwa majanga kama hayo ni utayari hafifu wa
vyombo vya udhibiti hasa katika eneo la ukaguzi na kuweka ta-
hadhari dhidi ya majanga mbalimbali.

Matukio hayo hususan lile la Morogoro, linapaswa kuwa
fundisho kwa taasisi na watu mbalimbali waliopewa wajibu wa
kuratibu, kusimamia na kuratibu sekta mbalimbali ili kuwalin-
da Watanzania na mali zao. Mamlaka hizo na wahusika wana-
paswa kuchukua tahadhari mbalimbali ili kuhakikisha majanga
kama hayo hayajitokezi mara kwa mara.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

m Muungwana Lazima Nilonge

Na Mary
Geofrey

Kunyonyesha kuwe kama kula ‘ni lazima’

UNYONYESHAJI wa maziwa
ya mama kwa miezi sita mfu-
lulizo ni msingi wa maisha,
afya, lishe bora na uhakika wa
chakula kwa mtoto katika hali
ya kawaida na kunapotokea
mabadiliko ya dharura kiafya.

Maziwa ya mama ni mion-
goni mwa haki za msingi za
binadamu ambayo inapaswa
kuheshimiwa, kulindwa na
kutekelezwa kikamilifu.

Kuwatenganisha mama na
mtoto, huathiri kuanza utara-
tibu na mtiririko wa unyonye-
shaji ndani ya saa moja baada
ya mama kujifungua na huathi-
ri mfumo wa unyonyeshaji ka-
tika miezi sita ya mwanzo na
kuendelea.

Maambukizi ya virusi vya
COVID-19 yameathiri upati-
kanaji wa huduma ya unyonye-
shaji watoto maziwa ya mama
ni kwa mujibu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO) na Taasisi
ya Chakula na Lishe (TFNC).

Zinathibitisha kuwa hakuna
uhusiano kati ya unyonyeshaji
maziwa kutoka kwa mama na
madhara kwa mtoto au kum-
wambukiza virusi vya corona.

“Maziwa ya mama mwe-
nye ugonjwa huo ni salama
kwa mtoto wake, anashauriwa
kuendelea kunyonyesha kwa
kuzingatia tahadhari za kuvaa
barakoa, kunawa mikono kwa
maji safi tiririka na sabuni na
kukaa karantini wakati akien-
delea kunyonyesha,” anasema
Dk. Ester Nkuba kutoka TFNC.

Kwa mwaka huu, kauli mbiu
ya Wiki ya Unyonyeshaji Duni-
ani ni ‘kulinda unyonyeshaji wa
maziwa ya mama ni jukumu
letu sote’.

Kauli mbiu hii inabe-
ba ujumbe unaoonyesha

umuhimu wa uwajibikaji wa
pamoja wa wadau wote katika
ngazi zote ili kutetea, kulinda
na kuendeleza taratibu sahihi
za unyonyeshaji watoto mazi-
wa ya mama.

Kauli mbiu hiyo pia inajenga
mazingira wezeshi kwa wa-
nawake kuwanyonyesha wa-
toto wao kwa ufanisi.

Malengo ya Wiki ya Unyonye-
shaji Duniani kwa mwaka huu
ni kuongeza uelewa wa jamii
kuhusu umuhimu wa kulinda
unyonyeshaji.

Kadhalika ni kuhimiza juku-
mu la jamii la kulinda, kutetea
na kuendeleza unyonyeshaji ili
kulinda afya ya mama na mtoto
na ushirikiano wa wadau iki-
wamo sekta binafsi na asasi za
kiraia ili kuleta matokeo chan-
ya.
Malengo mengine ni kuha-
masisha jamii ichukue hatua
za kulinda unyonyeshaji ili
kuboresha afya ya umma.

Mama anayenyonyesha
anatakiwa kuwa na lishe bora
kutokana na kuwa na ma-
hitaji makubwa ya virutubishi
mwilini kwa ajili ya afya yake
na kwa ajili ya kutengeneza
maziwa ya mtoto.

Kwa sababu hiyo, ni muhimu
mama anayenyonyesha kula
milo kamili zaidi ya mitatu kwa
siku na kula kitu kingine kati ya
mlo na mlo.

Umuhimu wa ulaji unaofaa
kwa mama anayenyonyesha ni
kuwa na afya bora kwa sababu
humpatia virutubishi vya kuto-
sha kutokana na ongezeko la
mabhitaji ya virutubishi wakati
wa unyonyeshaji

Kadhalika huwezesha mwili
wa mama kutengeneza na
kutoa maziwa ya kutosha kadri

mtoto anavyohitaji.

Lishe bora  huimarisha
kingamwili za mama zidi ya
maradhi mbalimbali na kuzuia
upungufu wa damu kwa mama
na mtoto, huongeza akiba ya
madini chuma ambayo hutu-
mika kwa mama na kwa mtoto
kupitia maziwa ya mama.

Aidha, husaidia kumuwez-
esha mtoto kuwa na afya bora
kutokana na kupata maziwa ya
kutosha kutoka kwa mama.

Kwa mama anayenyonye-
sha anatakiwa kuzingatia kula
milo kamili zaidi ya mitatu
kwa siku, mlo kamili ni mlo
wenye chakula mchanganyiko
angalau chakula kimoja kutoka
katika kila kundi la chakula.

Mama anatakiwa pia kumeza
vidonge vya kuongeza damu
(FEFO) kwa kipindi cha miezi
mitatu baada ya kujifungua na
kutumia vyakula vilivyoonge-
zwa virutubishi, kama vile unga
wa ngano, unga wa mahindi,
mafuta ya kupikia na kutumia
chumvi yenye madini joto.

Kuongeza ulaji wa vyakula
vyenye asili ya wanyama mfano
nyama, kuku, mayai, maziwa,
samaki, dagaa vina virutubishi
vya aina mbalimbali kwa wingi
ikiwamo madini chuma am-
bayo husaidia kuongeza damu
mwilini.

Mama anayenyonyesha pia
ni muhimu kusaidiwa kazi nzi-
to ili apate muda wa kutosha
wa kupumzika na kumnyonye-
sha mtoto mara kwa mara kila
anapohitaji, usiku na mchana.

Kupitia maadhimisho haya
jamii inapata jukwaa la kukum-
bushana kuhusu umuhimu wa
maziwa ya mama na jinsi ya-
navyosaidia kuboresha afya ya
watoto wachanga.
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Walichoteta upinzani,
Waziri wa Marekani

Na Romana Mallya

VIONGOZI wa vyama vya upinzani wame-
kutana na Naibu Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Balozi Victoria Nuland, kubwa
likiwa ni suala la demokrasia nchini.

Akizungumza na Nipashe jana, Naibu
Katibu Mambo ya Nje wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Bonifasia Mapunda, alisema ma-
zungumzo yao na kiongozi huyo, yalihusisha
vyama vinne vya upinzani.

“ACT-Wazalendo tuliwakilishwa na Kion-
gozi wetu, Zitto Kabwe (pichani), Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
John Mnyika (Katibu Mkuu), Chama cha Wa-
nanchi (CUF), Prof. Ibrahim Lipumba (Mwe-
nyekiti) na NCCR Mageuzi,” alisema.

Kiongozi huyo wa ACT-Wazalendo alisema
katika kikao hicho, moja ya ajenda zao ili-
kuwa kujadiliana kuhusu hali ya demokrasia
nchini.

“Naibu Waziri alitoa salamu za Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa vyama vya siasa kwam-
ba ana nia ya kufanya mazungumzo na vion-
gozi wa vyama vya siasa, viongozi walipokea
kwa mtazamo chanya,” alisema.

Alibainisha kuwa mjadala mkubwa uli-
lenga kuona haja ya kuwa na majadiliano ya
kisiasa hususani kujadili hali ya demokrasia
nchini na viongozi wa vyama hivyo vya up-
inzani walimweleza naibu waziri matatizo
ambayo wanapitia kwa sasa.

“Mfano, unapozungumzia demokrasia
maana yake ni mfumo ambao upo kisheria
ambapo watu wanatakiwa kuishi kwa kuu-
fuata, walieleza demokrasia yetu kutokuwa
na haki.

“Kumekuwa na kuonewa kwa viongozi
wa upinzani, mikutano ya hadhara kuzuia
ambayo ipo kisheria, wananchi kutoshiriki

katika siasa na uchaguzi,” alisema.

Alisema mapendekezo mawili makubwa
ya viongozi hao wa upinzani kwa kiongozi
huyo wa Marekani, ni kuitaka Serikali ya
Marekani kutumia uwezo wake wa kidiplo-
masia kuishawishi Tanzania kurejea katika
misingi ya kidemokrasia na utawala bora.

Pia, waliomba Marekani kufanya kazi kwa
karibu na vyombo ambavyo vipo ndani ya
nchi vinavyohusiana na demokarasia, ili kue-
ndelea kupata taarifa na mijadala ya masuala
ya demokrasia.

Bodi yasikitishwa tukio la moto TANESCO

Na Frank Kaundula, MOROGORO

BODI ya Wakurugenzi wa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) imetembelea
eneo lililoathiriwa na mlipuko wa umeme
maeneo ya Tungi na kueleza kusikitishwa na
uharibifu ambao umesababisha taifa kupata
hasara.

Wajumbe wa bodi hiyo walitembelea eneo
hilo juzi jioni na kujionea chanzo cha mlipu-
ko huo ikiwa ni pamoja na baadhi ya mitam-
bo ya umeme katika kituo cha kupokea na
kupooza umeme cha Msamvu ilivyoathiriwa.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Dk. Alexander
Kyaruzi, alisema wamesikitishwa na tukio
hilo lililotokea juzi asubuhi na kuzua taha-
ruki kubwa kwa wananchi wa Morogoro hasa
wale wanaoishi maeneo ya jirani zaidi.

“Tumesikitishwa na kitendo hiki kwani
mbali na tarahuki kwa wananchi pia wa-
nanchi wa mkoa huu wa Morogoro na mkoa
ya jirani walijikuta kwenye wakati mgumu
ya kukosa huduma muhimu ya umeme,”
alisema.

Dk. Kyaruzi alisema kitendo cha kukosa hu-
duma ya umeme ni hasara kubwa kwa taifa
kwa kuwa shughuli zote za uzalishaji zina-
zotegemea nishati hiyo, hivyo kuagiza ufum-

buzi wa haraka uchukuliwe.

“Tunaona kuwa huduma ya umeme imeru-
di, lakini tunatambua fika kuwa yapo baadhi
ya maeneo kutokana na hitilafu hii. Bado hu-
duma hii haijarudi, hivyo natoa wito wangu
kwa wataalamu wa TANESCO kulifanyia kazi
hilo,” alisema.

Hata hivyo, alipongeza hatua zilizochuku-
liwa na uongozi wa mkoa wa Morogoro na
kutaka hatua sitahiki kuchukuliwa kwa wote
watakaobainika kusababisha moto huo.

Pia aliwashukuru TANESCO mkoa kwa ku-
fanya jitihada kubwa zilizowezesha kupatika-
na kwa huduma ya umeme. Aliagiza wataala-
mu kuhakikisha maeneo ambayo bado yana
changamoto hiyo kuitatua haraka.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Mar-
tine Shigela, aliipongeza TANESCO kwa ki-
tendo chake cha kurudisha umeme ndani ya
muda mfupi baada ya tukio la moto huo na
kusisitiza kwamba hatarajii kuona tukio hilo
likijirudia.

Shigela alisema mbali na kuunda tume
kwa ajili ya uchunguzi wa tukio hilo ili hatua
zichukuliwe, aliitaka TANESCO kuhakikisha
inaweka vizuri miundombinu yake ili kusito-
kee tatizo linaloweza kuathiri upatikanaji wa
umeme mkoani hapa.

TOLGASES LIMITED
EXTRACT STATEMENTS FOR THE YEAR ENDED ON 31 DECEMBER 2020

EXTRACT OF THE STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPRE-

HENSIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2020

2020 2019
TZS '000 TZS '000
Revenue 19,816,325 17,252,567
Cost of sales (11,372,996) (9,503,163)
Gross profit 8,443,329 7,749,404
Other income 77,593 125,407
Operating expenses (3,797,948) (3,735,887)
Trade receivables impairment release 30,997 77,904
Operating profit 4,753,971 4,216,828
Finance costs (916,032) (1,130,167)
Profit before tax 3,837,939 3,086,661
Income tax expense (1,493,808) (832,690)
Profit for the year 2,344,131 2,253,971
Other comprehensive income - -
Total comprehensive income 2,344,131 2,253,971
Earnings per shares (TZS)
— Basic 0.04076 0.0392
— Diluted 0.04076 0.0392

EXTRACT OF STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 31 DECEMBER 2020

Restated
2020 2019
TZS '000 TZS '000
ASSETS
Non-current Assets
Property, plant and equipment 25,391,918 20,601,936
Right-of-use assets 325,331 49,876
Intangible asset 370,875 153,576
26,088,124 20,805,388
Current assets
Inventories 4,548,373 5,296,263
Trade and other receivables 5,818,230 4,524,264
Cash and bank balances 604,357 374,537
10,970,960 10,195,064
Asset held for sale 2,674,275 2,658,558
TOTAL ASSETS 39,733,359 33,659,010
EQUITY AND LIABILITIES
Equity
Share capital 5,750,596 5,756,030
Share premium 6,762,049 6,756,615
Retained Earnings 10,462,810 9,117,558
22,975,455 21,630,203
Non-current liabilities
Long term borrowings 3,806,949 3,747,465
Lease liabilities 45,486 39,751
Deferred tax liability 2,257,024 1,722,551
6,109,459 5,509,767
Current liabilities
Trade and other payables 1,869,927 1,109,951
Lease liabilities 189 6,016
Tax payable 867,563 521,700
Bank overdraft 3,014,454 3,176,570
Cylinder deposits 459,052 658,281
Current portion of loans 4,437,260 1,046,522
10,648,445 6,519,040
TOTAL EQUITY AND LIABILITIES 39,733,359 33,659,010
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TBS yaokoa bil.
2.7/- ukaguzi
Wa magari

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI kupitia Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) imeokoa Sh. bilioni 2.7
tangu ilipoanza kufanya ukaguzi wa
magari ndani ya nchi mwaka huu fedha
ambazo kwa utaratibu wa awali wangelip-
wa mawakala waliokuwa wakifanyakazi
hiyo nje ya nchi.
laam na Waziri wa Viwanda na Biashara,
Profesa Kitila Mkumbo, alipofanya ziara
katika vituo viwili vya ukaguzi wa magari
yanayotoka nje, kimoja kikiwa bandarini
na kingine cha UDA.

Profesa Mkumbo, alisema utaratibu
huo umekuwa wa manufaa makubwa
kwa serikali kwa kuwa kuanzia Aprili hadi
Agosti mwaka huu, TBS kwa niaba ya seri-
kali wamekusanya takribani Sh. bilioni
3.9, kwenye fedha hiyo kama wangeen-
delea na utaratibu wa zamani shirika kwa
niaba ya serikali lingepata asilimia 30 na
asilimia 70 (sawa na sh. bilioni 2.7) zinge-
baki kwa mawakala waliokuwa wakifan-
yakazi kazi hiyo.

Alisema  serikali kwa  kuamua
kutekeleza mpango huo inaokoa fedha
nyingi ambazo zilikuwa zikibaki nje ya
nchi kwa kuwa kwa kipindi cha takiribani
miezi mitatu pekee imekusanya Sh. bilio-
ni 3.9 na fedha hiyo inaingia Mfuko Mkuu
wa Serikali.

Alisema utaratibu huo mpya unakwen-
da vizuri na wanafurahishwa na TBS ili-
vyojipanga vizuri kutekeleza jukumu hilo.

“Nafurahi utaratibu huu unazidi kuima-
rika ambapo taarifa ambayo nimeipata
hadi kufikia Agosti 3, yalikaguliwa magari
11,179 na kati ya hayo 7,707 yalikidhi ubora
na mengine ambayo yalibaki yalienda
kutengenezwa kwenye gereji zetu zinazo-
milikiwa na Watanzania,” alisema.

Alisema jambo la pili kupitia mpango
huo vijana wengi wameajiriwa kwa ajili ya
kufanyakazi ya ukaguzi wa magari hayo,
lakini pia na kwenye gereji kunachangam-
ka kwa kuwa wanapata kazi za kufanya.

“Kwahiyo  niwaombe  Watanzania
waendelee kuunga mkono shughuli hii.
Lakini natoa wito kwa wananchi wanao-
agiza magari na wafanyabiashara wanao-
fanyakazi ya kuondoa mizigo bandarini
kwamba utaratibu huu ni mzuri, waend-
elee kutoa ushirikiano pale ambapo kuna
upungufu watueleze kama ambavyo
wamekuwa wakifanya na sisi kupitia
TBS tunafanya marekebisho, tunaamini
kwamba baada ya muda mambo yat-
aboreshwa vizuri zaidi,” alisema.

Meneja wa Ukaguzi wa Bidhaa Zinazo-
toka Nje wa TBS, Saidi Mkwawa, alisema
kwa mapato hayo ya Sh. bilioni 3.9 am-
bayo yametokana na ukaguzi huo, kama
ukaguzi ungekuwa unafanyika nje ya
nchi, serikali ingepata asilimia 30 ambazo
ni sawa na Sh. bilioni 1.3.

Alisema kwa mapato hayo serikali im-
eokoa Sh. bilioni 2.7 zilizokuwa zinabaki
nje na inaonyesha ni kwa kiasi gani TBS
inatekeleza maelekezo ambayo imepewa
na Serikali ya Awamu ya Sita, ambayo ina-
sisitiza kuboresha biashara na kukusanya
mapato.

Wanawake wapewa nguvu kumiliki ardhi

Na Frank Monyo

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Legal Services Facility (LSF) kwa
kushirikiana na Chama cha Wa-
nasheria Wanawake Tanzania
(TAWLA) pamoja na Halmashau-
ri ya Wilaya ya Ubungo, limezin-
dua mradi utakaowawezesha
wanawake wanaomiliki vipande
vya ardhi katika wilaya hiyo ku-
pata hati za umiliki wa ardhi zi-
takazowawezesha kujikwamua
kiuchumi na kupata elimu juu ya
masuala ya ardhi.

Akizungumza Dar es Salaam
jana wakati wa uzinduzi wa mra-
di huo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
LSF, Lulu Ng'wanakilala, alisema
mradi huo ujulikanao ‘Hati Yangu
Maisha Yangu’, umeanzishwa ma-
hususi ili kukabiliana na vikwazo
vinavyowakumba wanawake wa
hali ya chini wanaomiliki ardhi
ambao wameshindwa kukamili-
sha umilikishwaji kutokana na
kutomudu gharama zitokanazo
na upatikanaji wa hati.

“Tunayo furaha kubwa kubuni
mradi huu na kutoa ruzuku kwa
TAWLA kuutekeleza kwa lengo la
kuboresha maisha ya wanawake
na kusaidia kupunguza umaskini.

“LSF tunatambua wanawake
wanapitia changamoto nyingi

sana zikiwamo unyanyasaji wa ki-
jinsia, kutopata fursa sawa katika
masuala ya kiuchumi, kiuongozi
lakini wamekuwa na majukumu
mazito katika kulea na kuhakiki-
sha ustawi wa familia zao.

“Hivyo, tunaamini kupitia
mradi huu tutawawezesha
kumiliki ardhi walizonazo na
kuzitumia katika kupata mitaji
na kukuza shughuli zao za kiu-
chumi kwa manufaa ya familia
zao na taifa kwa ujumla,” alisema
Ng'wanakilala.

Alisema mradi huo pia ume-
lenga kutoa elimu kwa wananchi
juu ya sheria za ardhi, umilik-
ishwaji ardhi, haki ya kurithi na
kumiliki ardhi ili kuongeza uele-
wa na kupunguza matatizo ya-
nayowaathiri wanawake kwenye
sekta hiyo.

Aliongeza kuwa kupitia mradi
huo, wanatarajia kuwafikia wa-
nawake takribani 2,000 kwa
kuwapatia elimu na zaidi ya wa-
nawake 300 watapata hati miliki
zao kwa kuchangia gharama ki-
dogo. “LSF imejipanga kuchang-
ia gharama za urasimishaji na
upatikanaji wa hati kwa asilimia
80 na mwananchi atatakiwa ku-

changia asilimia 20 tu.
“Hii ni nafasi ya kipekee kwa
wanawake wanaoishi katika

Mbunge wa Jimbo la Morogoro Mjini, Abdulaziz Abood, akipatiwa

chanjo ya ugonjwa wa Corona, katika kituo cha Afya cha Sabasaba,

Manispaa ya Morogoro, jana. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Wilaya ya Ubungo kunufaika kwa
kuchangamkia fursa hii,” alisisiti-
za Ng'wanakilala.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Ubongo, Beatrice
Kwai, aliishukuru TAWLA kwa
utekelezaji wa programu pamoja
na LSF ambao ni wafadhili kwa
kuweza kutambua vikwazo vi-
navyowakabili wanawake ka-
tika jamii na kuamua kuchagua
kutekeleza mradi hupo katika
Halmashauri ya Ubungo.

“Serikali ya Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kupitia Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
yaMakazi imeendelea kutekeleza
miradi mbalimbali ikiwamo
Mpango wa Kitaifa wa Kudhibiti
na Kuzuia Makazi Yasiyopangwa
(2012-2021) katika maeneo ya
miji na mijini.

“Dar es Salaam ni moja ya
mikoa inayonufaika na mpango
huo hususani katika Wilaya ya
Ubungo.

“Zoezi hili linalenga katika ku-
panga maeneo ya miji na mijini
ili kuchochea maendeleo pamoja
na kuwapo na ulinzi kwa wa-
miliki wa vipande vya ardhi ili
kupunguza migogoro ya ardhi
ambayo imekuwa mingi mno,”
alisema. Aliongeza kuwa uende-
lezaji wa makazi katika Wilaya

ya Ubungo umeendelea kuima-
rika kwa kutekeleza programu
na mikakati ya upangaji na urasi-
mishaji makazi.

“Ni matumaini yetu kupitia
programu ya ‘Hati Yangu Maisha
Yangu’, itasaidia kuwawezesha
wanawake hususani wasiojiweza
katika Kata za Mbezi, Msigani,
Kwembe, Goba na Kibamba kupi-
miwa maeneo yao kwa kuchang-
ia gharama za upimaji.

“Vilevile tunaamaini kupitia
elimu itakayotolewa kwa jamii
itasaidia  kubadilisha dhana
potofu juu ya haki za wanawake
katika kumiliki ardhi pamoja na
kuongeza uelewa kwa wanawake
katika masuala ya umiliki wa
ardhi na jinsi ya kutumia ardhi
kama vyanzo vya uchumi,” alise-
ma.

Mkurugenzi Mkuu wa TAWLA,
Tike Mwambipile, alisema: “TAW-
LA chini ya ufadhili wa LSF, kwa
kuthamini mchakato wa urasim-
ishaji wa ardhi unaoendelea hivi
sasa nchini na ulinzi wa haki za
wanawake katika kumiliki ardhi,
itafanya kazi kwa karibu sana
na Ofisi ya Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ubungo
ili kufanikisha wanawake pamoja
na makundi maalum kupimiwa
ardhi na kupatiwa hati miliki.”

Mbunge ataka wapotoshaji
Kuhusu chanjo wapuuzwe

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
Abdulaziz Abood, amewataka
wananchi wa jimbo hilo ku-
wapuuza wanaotoa kauli potofu
kuhusu chanjo ya corona huku
akiwasisitiza kujitokeza kwa ajili
ya kupatiwa huduma hiyo.

Abood alisema hayo jana
baada ya kupatiwa chanjo katika
Kituo cha Afya cha Sabasaba,
mjini hapa.

Alisema kumekuwapo na
maneno mengi hasa kwenye
mitandao kuhusu chanjo hiyo
kitu ambacho alisema si cha
kweli kwa kuwa serikali haiwezi
kufanya jambo baya kwa wa-
nanchi wake, hivyo kutaka watu
wa aina hiyo wapuuzwe na
wasipewe nafasi.

“Yako maneno mengi katika
mitandao na sehemu zingine
ya vitisho kuhusu chanjo hii
ya corona. Nawahakikishia ni
salama na mimi mbunge wenu
nimechanjwa. Naomba tuiamini
serikali katika hili,” alisema.

Mbunge huyo aliwataka wa-
nanchi ndani ya Manispaa ya
Morogoro na maeneo mengine
walio tayari na walioko katika
makundi yaliyotajwa kwa ajili

ya kupewa kipaumbele kupata
chanjo hiyo, kujitokeza katika vi-
tuo vilivyotengwa kwa huduma
hiyo.

Nao baadhi ya wananchi
waliojitokeza kupata chanjo
hiyo walisema kwa nyakati to-
fauti kuwa serikali inapaswa
kupongezwa kwa kuwa hatua
hiyo imesaidia kupunguza
maambukizi na kusambaa kwa
ugonjwa huo.

Walisema  sababu zilizowa-
fanya wakubali kupata chanjo
hiyo ni kutokana na watu wengi
kuishi kwa hofu, vilipoingia
hapa nchini wengi wame-
kuwa wakiishi ~ kwa hofu na
kuogopa hata kwenda tangu
ugonjwa huo ulipoingia.

Mkazi wa Kilakala Manispaa
ya Morogoro, Ashura Athum-
ani alisema tangu virusi vya co-
rona vilipoingia nchini ameku-
wa akiishi kwa hofu hasa hili
wimbi la tatu  limekuwa linam-
wongopesha hata kukaribisha
wageni nyumbani mwake.

Alisema baada ya kupata
taarifa ya ujio wa chanjo mkoani
Morogoro, alijiandaa kisaikolo-
jia na kukubali kuchanjwa kwa
ajili ya kijikinga na corona na
kwamba anajitahidi kuwa balozi
mzuri wa kutoa elimu zaidi.
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Wafurahia
DED
kuteuliwa
tena

Na Steven William, MUHEZA

Na Thobias Mwanakatwe,
LUSHOTO

BAADHI ya wananchi wa
Muheza mkoani Tanga, wame-
furahia kubaki kwa Mkurugen-
Zi Mtendaji wa Halmashauri
va Wilaya, Nassib Mmbaga,
kutokana na uteuzi uliofanywa
na Rais Samia Suluhu Hassan
hivi karibuni.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya wananchi
hao walisema hatua hiyo
huenda imetokana na utendaji
wake mzuri wa kazi hasa kusi-
mamia miradi ya maendeleo,
kusimamia matumizi ya fedha
za serikali na kuongeza uku-
sanyaji wa mapato ya ndani
kufikia asilimia 94.

Juma Hassan, mkazi wa mji
wa Muheza, alisema mku-
rugenzi huyo amebaki bila
kuhamishwa wala kuachwa
kwa kuwa amekuwa akijita-
hidi katika utendaji mzuri wa
kazi za kusimamia miradi ya
maendeleo ikiwamo ukusan-
yaji mapato ya ndani.

Sambamba na hilo, alisema
amesimamia matumizi fedha
za serikali katika

miradi mbalimbali ya maen-
deleo hasa zile zilizoletwa
kutoka Serikali Kuu.

“Amekuwa akijitahidi kutoa
fedha za mapato ya ndani za
asilimia 10 kwa ajili ya mikopo
ya vikundi vya vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu,”
alisema.

Naye Hidaya Selemani,
mkazi wa Majengo Muheza
Mjini, alisema

wananchi wengi wamefura-
hia mkurugenzi huyo kubaki
Muheza kwa kuwa amefanya
mambo mazuri ya maendeleo.

Alisemna mkurugenzi huyo
amekuwa akisikiliza kero na
shida za watu na

kuzipatia ufumbuzi katika
ofisi yake ikiwa pamoja na
watumishi wake na wananchi
wa kawaida.

Rajabu Athuman, mkazi wa
toka mkurugenzi huyo afike
Muheza, wilaya imepiga hatua
katika sekta mbalimbali na
kuongeza kuwa wana imani
kubaki kwake kutaongeza
chachu ya wilaya kupiga hatua
zaidi kimaendeleo.

Kwa upande wake, Mmbaga
alipozungumza na gazeti hili,
alisema anamshukuru Mungu
kwa kuteuliwa tena na Rais
kuendelea na cheo hicho
na pia kubaki katika kituo
hicho cha kazi huku akiahidi
kuchapa kazi zaidi kwa maen-
deleo ya wilaya.

BUNGE wa Bumbuli,
January Makamba,
amesema atahakikisha

tika jimbo hilo ambavyo havijapata
umeme, vinafikiwva na huduma
hiyo ili kusukuma gurudumu la
maendeleo na kuondokna na adha
ya kukosa nishati hiyo.
Akizungumza katika ziara yake
ya kukagua miradi ya maendeleo
jana, Makamba alisema wakati
anaingia madarakani alikuta kata
nne tu ndizo zilikuwa na huduma
ya umeme lakini hivi sasa kata 15

kati ya 18 katika jimbo hilo zime-
shafikiwa.

Makamba alizitaja kata ambazo
hazina umeme kuwa ni Milingano,
Kwemkomole na Kisiwani.

Mbunge huyo alisema alipoin-
gia madarakani aliahidi kupeleka
ameitimiza kwa kiasi kikubwa na
sasa anapigania kata zilizobaki zi-
pate awamu nyingine na baadaye
vitongoji vyote.

“Kama umeme huu ungekuwa
haujafika kabisa halafu mbunge
akaahidi kupeleka kwenye viton-
goji basi ujue huyo ni tapeli. Naom-
ba mwendelee kusubiri umeme
utafika kwani maendeleo yakipati-

kana hata mimi mbunge nafurahi,”
alisema.

Makamba alisisitiza kuwa Ilani
ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) inaelekeza kuwa mae-
neo yote ambayo hayajafikiwa na
umeme yafikiwe ili wananchi wa
maeneo husika waondokane na
giza. Alisema dalili ya kwamba
umeme utafika maeneo yote zi-
naonekana kwa kuwa baadhi ya
nguzo zinaoneka tofauti na miaka
yanyuma iliyopita hakukuwa na

nguzo hata moja.
Mbali na umeme, Makamba
aliahidi uboreshaji wa miundom-

binu mingine zikiwamo shule za
msingi na sekondari katika awamu

Makamba aahidi

umeme Vijiji vyote

hii lengo likiwa ni kuweka mazin-
gira bora ya kujifunzia wanafunzi
ili kuwapa hamasa ya kuongeza
ufaulu katika masomo yao.

Alisema kwenye elimu kuna
changamoto kubwa sana na kila
shule inaupungufu wa vitu mbalim-
bali na kwamba hili ni tatizo la nchi
nzima na changamoto hiyo inasa-
babisha ufaulu duni.

Baadhi ya wananchi wa jimbo
hilo walimpongeza mbunge huyo
kwa kuendelea kuwasaidia ka-
tika suala la maendeleo, hivyo wa-
naamini kwa kushirikina na serikali
umeme utafika kila mahali na ahadi
alizotoa za kumaliza changamoto
zinakamilika.

Mkuu wa
Wilaya ya
Kigoma,
Esther
Mahawe
(kushoto),
akikabidhi
zawadi ya
zaidi ya Sh.
milioni 179
kwa mshindi
wa zawadi
kubwa vya
promosheni
ya Vodacom
Tusua Map-
ene, Ramad-
hani Bwaniki
katika hafla
iliyofanyika
Uwanja

wa Katu-
buka, mjini
Kigoma jana.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Asasi yapania kuwainua wakulima wa parachichi

Na Elizabeth John, NJOMBE

UMOJA wa Wakulima wa Ma-
parachichi na Kilimo Hai kupitia
Asasi ya Njombe Southern High-
land Development Association
(NSHIDA), wamedhamiria kupanua
wigo wa uzalishaji wa zao hilo kwa
kuwataka wawekezaji kufika ku-
wekeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa NSHI-
DA, Frank Msigwa, alisema mpango
huo unalenga kupokea wawekezaji
mbalimbali wenye nia ya kuwekeza
katika kilimo cha maparachichi na
makademia.

Kupitia asasi hiyo, wawekezaji
watakuwa chini ya usimamizi
kuanzia upatikanaji wa mashamba
na usimamizi hadi msimu wa ma-
vuno. Lengo ni kuongeza uzalishaji
maradufu zaidi ya sasa kutokana na
uhitaji mkubwa wa maparachichi
katika soko la dunia.

Msigwa alisema hatua hiyo im-
echukuliwa kutokana na wakulima
wengi kukosa utaalamu wa kilimo
licha ya kuwa na nia ya kuwekeza.
Alisema asasi hiyo imelazimika
kuzindua mfumo wa kusimamia
mashamba ya wakulima kuanzia
hatua ya awali hadi mavuno kwa

gharama ndogo.

“Kutokana na uhitaji mkubwa wa
maparachichi na makademia du-
niani, tumeona tuanzishe hii pro-
gramu ili kuwasaidia Watanzania
wenzetu na wasio Watanzania wa-
naopenda kuwekeza kwenye zao
hili ili kujitosheleza.

“Kwa sasa matunda yamekwisha
na soko limefunguka, wanunuzi
wanakuja na mamilioni ya pesa na
kurudi nayo kwa sababu matunda
hakuna ila Njombe tuna ardhi ya
kutosha,” alisema Msigwa.

Baadhi ya wakulima wa para-
chichi mkoani Njombe akiwamo

Godfrey Nyagawa, walipongeza
kuanzishwa kwa mfumo huo wa
kuwasaidia wakulima wanaovutiwa
kuwekeza katika kilimo cha ma-
parachichi huku wakisema uta-
saidia kukuza uchumi wa familia
na mkoa kwa ujumla kutokana na
uhitaji mkubwa wa zao hilo.

“Programu hii itasaidia sana
kukuza uchumi kupitia kwenye
kilimo hiki hususani kwenye fa-
milia. Lakini itaongeza uzalishaji
wa zao hili kwa kufanya matunda
yaongezeke kwa wingi kwasababu
hayatoshelezi kwa sasa,” alisema
Nyagawa.
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HABARI KITAIFA

Wafanyabiashara waamriwa kuondoka
eneo la barabara, kurudi walikopangiwa

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

KUU wa Wilaya ya
Kibaha, Sara Msafiri,
ameagiza wafanyabi-
ashara  wanaofanya
shughuli zao katika eneo la hifadhi
ya barabara kuondoka na kurudi
katika eneo walilopangiwa katika
soko la Msufini, Picha ya Ndege.
Msafiri alitoa agizo hilo jana
alipotembelea soko la Msufini na
kubaini  wafanyabiashara wengi
wakiendelea kulitelekeza soko hilo
na kufanya shughuli zao katika hifa-
dhi ya barabara.
Eneo hilo la hifadhi ya barabara

ni finyu na hatari kwa maisha yao
kutokana na mchanganyiko wa bi-
ashara zinazofanyika na ukosefu
wa huduma muhimu kama vile

VyoO na maji.
“Niwaombe  wafanyabiashara
wanaoendelea  kufanyabiashara

soko la Picha ya Ndege kando ya
barabara waje hapa isipokuwa
mama lishe, wachoma chipsi na
bodaboda wataendelea kutoa hu-
duma kwenye eneo hilo,” alisema.
Msafiri ambaye aliongozana na
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya, alitumia fursa hiyo kuwa-
taka wafanyabiashara kushirikiana,
kusimamia makubaliano wanay-

oafikiana, kuheshimu uongozi uli-
opo kisheria, kuacha malumbano
na siasa chafu na kufanya biashara
kwenye maeneo yaliyopangwa.

Alisema kama wafanyabiashara
hao hawatachukua uamuzi wa ku-
hamia eneo la soko lililotengwa,
serikali haiko tayari kutoa mikopo
kwa watu wasiojulikana wanako-
fanyia biashara.

Awali, akimkaribisha Mkuu wa
Wilaya kuzungumza na wananchi,
Diwani wa Sofu ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Halmashaurinya Miji
Kibaha, Mussa Ndomba, alisema
soko hilo lina miundombinu ya
umeme, maji na huduma safi za

VYyOO.
Ndomba alisema soko hilo lina

uwezo wa kuchukua wafanyabi-
ashara 526 kwa sasa na limetoa
fursa kwa wafanyabiashara wen-
gine kutoka nje ya kata hiyo kulin-
ganisha na soko la awali lililokuwa
na uwezo wa wafanyabiashara 150.

Kabla ya kufika katika Soko la
Msufini, Msafiri alitembelea wafan-
yabiashara wa masoko ya Mnarani
na Mailimoja wanaofanya shughuli
zao majira ya jioni katika eneo la
hifadhi ya barabara ambalo hali-
jaendelezwa na kuwataka kuzin-
gatia sheria kuondoa mgongano na
serikali.

Meneja Mikopo wa Benki ya NBC makao makuu, Mtenya Cheya, akizungumza na wastaafu watarajiwa kutoka taasisi za serikali na mashirika
binafsi wakati wa semina iliyoandaliwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), na kudhaminiwa na wadau mbalimbali

NBC vazindua akaunti mpya va jamii

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC)
imezindua rasmi huduma mpya ya
kibenki ijulikanayo kwa jina ‘NBC
Jamii Akaunti’ ambayo ni mahususi
kwa ajili ya taasisi zisizo za kiseri-
kali (NGO), taasisi zinazotegemea
misaada, zinazotoa misaada kwa
jamii na taasisi za kidini.

Akizungumza wakati wa hafla
fupi ya uzinduzi wa huduma hiyo il-
Meneja wa Huduma hiyo, Mwinyi-
usi Hamza, alisema ‘Jamii Akaunti’
inalenga kuzaisaidia taasisi hizo
ili kupata huduma za kibenki bila
makato yoyote.

“Kupitia ‘NBC Jamii Akaunti’,
NGO na taasisi zinazotegemea mis-
aada kwa sasa zitapokea, kutunza
fedha za miradi toka kwa wahisani
bila makato ya mwezi huku zikifua-
tilia kila muamala unaofanyika.

“Pia kwa upande wa taasisi za
kidini kwa maana ya makanisa na
misikiti kupitia ‘NBC Jamii Akaun-
ti’" kutakuwa na urahisi zaidi wa
upokeaji wa sadaka na zaka pamoja
na michango mingine bila kusahau
utunzaji wa fedha za miradi toka
kwa wahisani na wadhamini wa
taasisi hizi za kidini,” alisema.

Hamza alisema wadhamini,
waumini na wahisani wanaweza
kuweka fedha moja kwa moja kwe-

nye akaunti ya NBC Jamii ya taasisi
husika kupitia njia mbalimbali na
rahisi ikiwamo kutumia huduma
ya NBC Kiganjani kutoka kwenye
akaunti ya mtoaji kwenda moja
kwa moja kwenye akauti ya taasisi
husika.

“Pia wanaweza kuweka fedha zao
kupitia ATM za NBC zinazopokea
fedha na kuweka moja kwa moja
kwenye akauti ya taasisi husika ya
NBC Jamii. Pia wanaweza kutumia
mawakala wa NBC (NBC Wakala) na
kuweka fedha hizo moja kwa moja
kwenye akaunti ya taasisi husika ya
NBC Jamii. Njia nyingine ni pamoja
na kutumia matawi yetu pamoja na
simu za mikononi,” alisema.

Kuhusu baadhi ya faida za
akaunti hiyo kwa walengwa, Mkuu
wa Kitengo cha Wajasiriamali cha
NBC, Mussa Mwinyidaho, alisema
pamoja na mambo mengine ina-
warahisishia wamiliki wa akaunti
ufuatiliaji wa vitabu vya taasisi
husika kupitia rekodi ya miamala
isiyoingiliwa na makato.

“Zaidi kupitia akaunti hii wami-
liki wanaweza kufanya malipo kwa
watu wengi kwa mara moja kupitia
huduma ya ‘NBC Business Internet
Banking’. Pia wanaweza kupokea
taarifa za miamala ya fedha inayo-
ingia na inayotoka sambamba na
kupatiwa kitabu cha hundi bure,”
aliongeza.

ZFDA
yataka
ukaguzi
wa bidhaa
mara mbili

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAKALA wa Chakula na
Dawa Zanzibar (ZFDA) Ofisi
va Pemba, imependekeza ku-
fanyika uchunguzi kwa mara
va pili wa bidhaa zinapofika
kisiwani hapa ili kuepusha
kuharibika au kufanya udan-
ganyifu.

Akizungunza na mwandi-
shi wa habari hii baada ya
kuzuiwa mchele aina ya
Sunflower Rice kwenye meli
ya Sea Star 1 Julai 10, mwaka
huu kutoka Unguja, Mkuru-
genzi wa ZFDA Pemba, Nassir
Salum Buheti, alisema ni vy-
ema bidhaa zinapofika Pemba
zifanyiwe tena uchunguzi wa
mara vya pili.

Alisema bidhaa nyingi hu-
haribika ghalani au kufanyika
udanganyifu wa kuweka
bidhaa mbovu kwenye vifun-
gashio vipya, hivyo kuna haja
ya kufanya uchunguzi kwa
mara va pili na kuchukuliwa
sampuli kila baada ya miezi
mitatu ili kuepuka udang-
anyifu.

“Wafanyabiashara wanafan-
ya udanganyifu na kuwalisha
wananchi vyakula vibovu hali
ambayo inaweza kuhatarisha
maisha yao. Tunapendekeza
kufanyiwa uchunguzi wa
mara va pili bidhaa zinazo-
ingia Pemba hasa za mchele.
Hii itasaidia kulinda afya ya
mlaji,” alisema.

Alisema mchele huo uliofika
Bandari ya Wete Julai 10
polo 400 wenye ujazo wa
Kilogramu 50 kwa kila moja,
ambao ni mali ya wafanyabi-
ashara Abdi Abdalla na Saleh
Mbarouk Kombo. Baada ya
kupelekwa maabara, mchele
huo uligundulika kuwa haufai
kwa matumizi ya binadamu.

Baada ya kupata majibu
hayo, alisema ZFDA makao
makuu iliamua kwenda
kuchukua sampuli nyingine
ya mchele huo ghalani mwa
mwagizaji kwa ajili ya uchun-
guzi na kubainika kuwa pia
haufai.

Mkurugenzi huyo alisema
baada ya kuona mchele huo
haufai kwa matumizi lakini
ulishaingizwa sokoni, waliten-
geneza timu ya ukaguzi kwa
ajili ya kuhakikisha unazuiwa
kutumika na kufanikiwa ku-
zuia polo 1,018 katika maeneo
mbalimbali kisiwani Pemba
na kupanga utaratibu wa
utekelezaji.



Wageni rasmi mnatuzingua bhana!

ljumaa Agosti 6, 2021

Nipashe

BIASHARA

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

EKTA ya kilimo ina
mchango mkubwa ka-
tika uchumi na maende-
leo Barani Afrika. Sekta
hiyo ni chanzo kikuu cha chakula
kwa watu zaidi ya milioni 950 wa-
naoishi katika nchi zilizo kusini
mwa Jangwa la Sahara na malighafi
zinazotumika viwandani

Kwa mujibu wa takwimu za
Benki ya Dunia, mchango wa sekta
ya kilimo katika Pato la Taifa kwa
Nchi hizi ni asilimia 15. Aidha, nchi
ya Afrika ya Kusini, ndiyo yenye
mchango mkubwa zaidi wa sekta
ya kilimo katika Pato la Taifa, wa
asilimia 50.

Kwa upande wa Tanzania, baa-
dhi ya manufaa ya sekta ya kilimo
ni pamoja na kutoa mchango
mkubwa katika pato la Taifa kwa
wastani wa asilimia 275, chanzo
kikuu cha ajira kwa kuajiri zaidi ya
asilimia 65 ya nguvu kazi na chan-
zo kikuu cha fedha za kigeni kwa
kuingiza wastani wa asilimia 24.7
ya fedha, zitokanazo na uuzaji wa
bidhaa nje ya nchi.

Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa
ya mtakwimu mkuu wa Serikali
Ofisi ya Taifa ya Takwimu zilizo-
tolewa baaada ya kufanyika Sensa
ya Tano ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi
ya Mwaka wa Kilimo 2019/2020.

Watanzania wengi wanajishu-
ghulisha katika Sekta ya Kilimo na
wanahusika kuzalisha mazao waki-
yauza ndani na nje ya nchi.

Hata hivyo, mazao wanayoyazal-
isha yamekuwa yanakosa soko na
mengine yanaelezwa kuharibika
kwa kutokuwa na viwanda vya ku-
tosha kuchakata mazao hayo kwa
wakati.

WAZALISHAJI VIJANA
Mkurugenzi wa Asasi ya Vijana

Kiwanda cha kisasa cha uchinja

ji na usindikaji wa nyama cha Tan

Choice kilichopo Soga, wilayani Kibaha mkoani Pwani. PICHA

MTANDAO.

ya YPC Israel Ilunde, anaelezea
namna wanavyotoa elimu kwa vi-
jana waweze kujikita kwenye Sekta
ya Usindikaji badala ya kusubiri
ajira.

Ilunde anasema katika hatua za
awali wametafakari hali halisi ya
Sekta hiyo ya usindikaji wa vyakula
na kuwahamasisha Vijana kujikita
huko.

“Baada ya kutafakari suala la
ajira tulienda zaidi kwenye ukosefu
wa ajira hata ajira zikipatikana ni
vizuri kuangalia na ajira yenyewe
kazi zenye staha ndani ya Sekta ya
usindikaji wa vyakula” anasema II-
unde

Katika hatua ya awali, anasema
wamewakutanisha vijana na ku-
zungumzia sekta hiyo ya usindikaji
kupitia kilimo, ili yeyote anayejihu-
sisha nayo iwe ni kazi yenye staha.

Ilunda anasema, usindikaji
wote unategemea mazao kutoka
mashambani hivyo kama Kilimo
kitadorora usindikaji tadorora pia .

“Tumelenga kilimo kwa kuwa
ndio kinacholeta unafuu wa mai-
sha, asilimia kubwa ya Watanzania
wanategemea mazao kutoka sham-
bani, hivyo vijana wenye nguvu wa-
natakiwa waingie shambani wazal-
ishe mazao na wengine wanunue
na kusindika baadae waviuze nda-

ni na nje ya nchi na kujikwamua
kiuchumi,” anafafanua.

Anasema, kazi ya usindikaji
vyakula ina mapokeo madogo kwa
vijana, hivyo kwa sasa wanatakiwa
kubadilika kuhamishia mawazo
yao kuchakata mazao na kutafuta
masoko ndani na nje ya nchi.

“Walimu wa stadi za kazi waanze
kuwafundisha wanafunzi wa shule
ya msingi kulima bustani waan-
daliwe kujikita katika sekta hii ya
kilimo, tukianzia chini mabadiliko
makubwa yataonekana baadae
na hakutakuwa na malalamiko ya
ajira” anasema

Ilunmda anafafanu, kwa sasa wa-
nawake wanaongoza kwenye sekta
ya usindikaji vijana bado ni wach-
ache na sasa kundi la wanawake
wanatakiwa kuanza kuwafundisha
ili nao watumie fursa hiyo kujiajiri.

Katika kongamano la vijana lil-
iloandaliwa na YPC, walipitisha
mapendekezo ya kuwa sekta ya
usindikaji unaotegemea sekta ya
kilimo.

Hivyo, anasema kilimo kilipewa
umuhimu unaostahili kitaifa na
kuwekewa mazingira mazuri ili
wasindikaji vyakula wafanye kazi
zenye staha na kuwa na matokeo
bora

Mapendekezo mengine ambayo
yaliwasiliahwa na Mkurugenzi wa
YPC ni pamoja na sekta ya usindi-
kaji itambuliwe kama mwajiri
mama na itungiwe sera itakayosa-

® YPC kijana njia za ‘pa kutokea’

idia namna ya kuzalisha ajira zenye
staha kwa vijana

Nyingine ni wanaoanzisha kam-
puni au miradi katika sekta ya
usindikaji, wapewe motisha na
kuungwa mkono na serikali, pia
wadau wote kuepuka vizuizi vya
kuanzisha na kuendesha shughuli
za usindikaji

Pendekezo lingine, ni nguvukazi
ya Taifa hususan wahitimu wa
elimu ngazi mbalimbali waandali-
we na taasisi mbalimbali ikiwamo
Vyip vua Ufundi Stadi (VETA),
ili waweze kuajiriwa na sekta ya
usindikaji.

Mweleke mwingine ni kwa vi-
jana wanaojishughulisha na usindi-
kaji wa vyakula wawezeshwe kifed-
ha, kiteknolojia na masoko ili kazi
ziwe zenye staha na zilete tija.

llunde anawataka Maofisa Maen-
deleo ya Jamii pamoja na Maofisa
Maendeleo ya Vijana, waongeze
juhudi ya kuwasaidia vijana wawa-
saidie vijana waliopo katika sekta
ya usindikaji, ili wafanikiwe zaidi
hata kuweza kuwaajiri vijana.

“Pendekezo letu lingine ni seri-
kali kupitia jumuiya za kikanda na
za kimataifa ihakikishe kuondole-
wa kwa vikwazo vya kuvuka mip-
aka wakati wa kufanya biashara ya
bidhaa za usindikaji, ili kupanua
masoko na kubadilishana uzoefu
na mataifa mengine juu ya tasnia
na bidhaa zitokanazo na usindi-
kaji” anabainisha.
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UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

ANZANIA ni miongoni
mwa mataifa yaliyoshe-
heni maliasili za kila aina
kuanzia misitu, mito,
maziwa, ardhi, madini na wany-
amapori zinazovutia watalii na
uwekezaji kwenye uzalishaji mali.

Ripoti ya Wizara ya Maliasili na
Utalii ya mapato na matumizi kwa
mwaka 2018/2019, inaonyesha
kuongezeka idadi ya watalii kutoka
1,284,279 walioingia nchini mwaka
2016 hadi 1,327,143 waliotembelea
Tanzania 2017, likiwa ni ongezeko
la asilimia tatu

Rukwa ni moja ya mikoa
iliyosheheni rasilimali nyingi hapa
nchini ambazo zinazotoa fursa kwa
maendeleo ya watu, kuvutia utalii
na kutunza ikolojia katika wilaya
za Nkasi, Sumbawanga na Kalambo
na maeneo jirani.

Safu za milima ya Lyambalya
Mfipa ina misitu ambayo ni chanzo
cha dawa asilia na pia hutunza
Utamaduni wa wana wa Rukwa.

Aidha, uwepo wa maziwa
Rukwa na Tanganyika, Mlima
Chala, mabonde na makaa ya
mawe, maporomoko ya Kalambo,
wanayama katika pori la Lukwati ,
pori Tengefu la Uwanda ambalo ni
asilimia 80 ya Ziwa Rukwa na ardhi
yenye rutuba ni tunu za utajiri
mkoani humo.

Huwezi kutaja kukua uchumi
wa wananchi wengi wa Rukwa
bila kuzungumzia tunu hizo. Kwa
mfano takwimu za mkoa huo za
kipindi cha 2018/2019 zinaeleza
kuwa tani 297675 za samaki
zenye thamani ya Sh. bilioni 12.9
zilivunwa na kusafirishwa ndani na
nje ya mkoa huo.

Aidha, wananchi 14,094
wanajishughulisha moja kwa moja
na uvuvi, wakati 1,021 wanajikita
kwenye uchakataji wa mazao
ya uvuvi huku 2,820 wakimiliki
mitumbwi.

Pamoja na faida lukuki za
ardhi, misitu, wanyamapori na
maji usimamizi wa rasilimali hizi
unazungukwa na changamoto
nyingi hivyo kufifisha fursa za
wananchi na ustawi wa mali asili
hizo.

Kwa mfano Ofisa Ardhi ambaye
ni Mkuu wa Idara ya Maliasili wa
Wilaya ya Nkasi, Pasian Assenga,
anaiambia Nipashe kuwa takribani
hekta 1,000 za msitu wa Lyamba lya
Mfipa huvunwa kwa njia haramu.

Kwa mujibu wa utafiti wa awali
wa Mradi wa Usimamizi Endelevu
wa Maliasili, wananchi wengi
wanafua na kufanya shughuli
mbalimbali katika vyanzo vya
maji na kuchafuka mito mambo
yanayodhuru watumiaji wengine
hasa wanaoishi kuzunguka milima
ya Lyamba lya Mfipa.

Taarifa ya utafiti inasema athari
hizo zimewaumiza zaidi wananchi
walioko chini ya milima hiyo
kuliko wakazi wa Nkasi waliopo
upande wa juu wa milima hiyo.
Hii ni kutokana na jiografia ya
tarafa ya Mtowisa katika Wilaya
ya Sumbawanga inayopatikana
upande wa mashariki mwa Wilaya
ya Nkasi ambayo iko bondeni
kuelekea Ziwa Rukwa, hivyo
kupokea taka na uchafu unaotoka
milimani.

KUDHIBITI TATIZO
Assenga anasema ni lazima
kulidhibiti, — akitaja ~ magonjwa

Kiama Miima wa Lyamba
lya Mfipa kinavyoondoshwa
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® \\Vanasheria, RUSUDEO wanavyohamasisha
wananchi usimamizi endelevu wa maliasili

Ndivyo wananchi wanavyochafua mazingira na vyanzo vya maji na kuhatarisha afya za wanaoishi mabondeni na hatma ya safu za Mlima Lyamba lya Mfipa. PICHA: LEAT

yanayowasumbua wananchi upande
wa chini wa safu ya Milima ya Lyamba
Lya Mfipa kuwa ni changamoto kiafya
kwa wanashambuliwa na maradhi
kama tumbo na magonjwa ya mlipuko
kama kipindupindu kilichotokea Mei
2018 na kusababisha wagonjwa 109 na
vifo vinne kuripotiwa.

Kutokana na hitaji la kuendelea
kutunza mazingira na maliasili zilizo
katika milima ya Lyamba Lya Mfipa,
Timu ya Wanasheria Watetezi wa
Mazingira kwa Vitendo (LEAT) kwa
kushirikiana na Taasisi ya Maendeleo
Endelevu Rukwa (Rukwa Sustainable
Development Organization)-
RUSUDEO inatekeleza mradi wa
Usimamizi Endelevu wa Maliasili.

15 vya tarafa za Chala, Kate na Mtowisa
pamoja kata za Nkandasi, Mkwamba,
Kipande, Muze, Kalumbaleza na
Mwadui kwa kushikiana na Shirika la

Maendeleo la Kimataifa la Marekani
(USAID).

Maeneo hayo yanazunguka milima
ya Lyamba lya Mfipa iliyoko katika
Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi.

Mkurugenzi Mtendaji wa LEAT, Dk.
Rugemeleza Nshala, anasema mradi
huo utatekelezwa kwa miaka mitano
kuanzia Machi, 2020 hadi Machi, 2025.

Aidha ni moja ya jitihada za kuunga
mkono hatua zinazochukuliwa na
serikali katika kusimamia rasilimali
za maliasili hususani ardhi, maji,
wanyamapori na misitu katika Mkoa
wa Rukwa, anasema Dk. Nshala.

LEAT na RUSUDEO wanalenga
kuhamasisha usimamizi endelevu wa
maliasili ili kutatua changamoto za ki-
uhifadhi zinazoikabili Halmashauri ya
Wilaya ya Nkasi na Sumbawanga.

“Ni dhahiri kuwa pamoja na faida
lukuki za ardhi, misitu, wanyamapori
na maji bado usimamizi wa rasilimali

hizi unakabiliwa na changamoto
nyingi hivyo kuzorotesha fursa za
wananchi na ustawi wa rasilimali,”
anasema Mkurugenzi wa LEAT

Moja ya vyanzo vya maji, kwa mfano,
vinaendelea kuvamiwa na wakulima
na wafugaji, kuongezeka kwa sumu na
vimelea vya magonjwa katika vyanzo
vya maji na mmomonyoko wa udongo
pembezoni mwa vyanzo hivyo,
anasema.

Anakumbusha kuwa shughuli hizi
za kibinadamu zinazofanywa katika
hifadhi za misitu na vyanzo vya
maji zinaenda kinyume na Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira Namba 20
ya 2004 la kutofanyika kwa shughuli
za binadamu ndani ya mita 60 kutoka
kwenye kingo za mito, maziwa, bahari,
bwawa la maji au hifadhi ya maji.

Baadhi ya wakazi wa maeneo
yaliyoathirika kutokana na uharibifu
wa mazingira, wanasema kuvunjika

kwa madaraja ya tarafa ya Mtowisa
Wilaya ya Sumbawanga ni kielelezo
cha namna mabadiliko ya tabianchi
na uvunaji mazao ya misitu usiofuata
taratibu ulivyo mbaya kwa ustawi wa
watu na ulinzi wa mali zao.

LEAT inaamini katika ushirikishwaji
wa jamii kufikia utawala bora wa
maliasili hivyo ni lazima jamii
iwezeshwe katika kupata maarifa na
zana za usimamizi wa maliasili zao.
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira
kifungu cha 187, inakataza kuchafua
mazingira ndiyo ndiyo muktadha huo,
LEAT inatazamia kutoa elimu kwa
wadau juu ya kanuni, taratibu na sheria
za uhifadhi wa maliasili, kuratibu
utengenezaji wa mipango ya matumizi
ya ardhi, kusaidia kuongeza uelewa
na ufahamu wa kamati mbalimbali
wilayani humo.

Kamati hizo zitaelimishwa juu
ya usimamizi endelevu wa maliasili

na ufuatiliaji wa uwajibikaji jamii,
kuratibu utengenezwaji wa sheria
ndogo, upandaji miti na kufanya kazi
na vikundi vya kijasiriamali katika kata
sita za mradi.

Mkurugenzi Mtendaji wa LEAT, Dk.
Nshala katika mkutano wa uzinduzi
wa mradi uliofanyika hivi karibuni,
anahimiza ushirikiano kutoka kwa
vya mradi, viongozi na watendaji wa
halmashauri za wilaya za Nkasi na
Sumbawanga.

‘Mradi huu si wa kisiasa, siasa yetu
ni kuhifadhi maliasili kwa misingi
dumivu na endelevu na kushirikiana
na wananchi kwa pamoja ili
kuwawezesha kutunza maliasili zao
kwa misingi inayoeleweka™ anasema
Dk. Nshala.

Andy Karas, Mkurugenzi Mkazi
wa USAID Tanzania, anasema kuwa
USAID inajivunia kufanya kazi na

LEAT kupitia mradi wa Usimamizi
Endelevu wa Maliasili.’

“Bado tunaheshimu ushirikiano huu
na ni matarajio yetu kuwa ushirikiano
huu utazidi kuwa mkubwa huko
mbeleni.”

Anasema mradi huu utaendeleza
ushirikiano baina ya Serikali za
Marekani na Tanzania, kwenye
uhifadhi wanyamapori, misitu na
vyanzo vya maji katika mfumo wa
Ikolojia wa Lyamba lya Mfipa.

“Utajiri wa uhainuai wa Tanzania
unakabiliwa na changamoto nyingi
kama vile uvunaji haramu wa miti
na uchafuzi wa vyanzo vya maji
Changamoto hizi zinathibitisha uwezo
duni wa mamlaka za serikali za mitaa
katika kusimamia vyema utunzaji
wa maliasili na kupelekea matokeo
duni ya uhifadhi wa maliasili na hivyo
kuhatarisha jamii zinazozunguka,”
anaeleza Karas.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Wageni rasmi mnatuzingua bhana!

VI hii dhana ya

mgeni rasmi au

mgeni wa heshima,

ilitoka wapi? Nini
asili yake? Au ni yale yale
yatokanayo na utamaduni wa
kigeni?

Unakuta mahali eti kuna
jambo linaweza kufanywa na
katani, tarafani, wilayani au
mkoani, lakini halifanyiki
kwanza mpaka mgeni rasmi
au mgeni wa heshima afike!

Tena wakati mwingine
mtatangaziwa kuwa mgeni
rasmi atafika saa 4:00
asubuhi, hivyo wananchi
fikeni eneo la tukio kuanzia
saa 1:00 asubuhi. Cha
kushangaza, mgeni anaweza
kufika saa 11 jioni.

Mmekaa hapo, kwanza ham-
jafungua vinywa kwa sababu
va kuchelea kuharibu ratiba
ya mgeni rasmi. Mmepigwa
jua na hata kunyeshewa mvua
kama si kupigwa vumbi au ba-
ridi, kutegemea eneo husika.

Jambo lenyewe pengine ni
la kufungua, kuzindua au ku-
weka jiwe la msingi! Mambo
ambayo hata asipofika jambo
hilo litafanyika tu. Kwani
lisipozinduliwa au kufunguli-
wa, darasa halijengwi maad-
am kuna matofali na wajenzi?

Lakini mtahangaishwa wee,
wakati mwingine hata watoto
wasiende shule kwa sababu
anakuja mgeni rasmi kutoka
mkoani au taifani kuzindua,
kuweka jiwe la msingi au
kufungua mradi.

Inachosha, inaumiza,
inakera na ina ukakasi kwa
kweli. Jambo linaweza kuwa
Zuri tu tena lenye faida, lakini
watu wanapoteswa na mgeni
rasmi au mgeni wa heshima
kwa kuchelewa kwake, hu-
geuka kero na kuchukiwa.

Hivi sasa Tanzania imeanza
chanjo dhidi ya UVIKO-19
tena kwa hiyari, wanaoji-
tokeza wanafanya hivyo,
walioapa kwamba hawataki
kusikia kamwe, pia wapo na

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

hawapelekewi mbwa wa
polisi nyumbani kuwalazimi-
sha, wala mabomu ya kutoa
machozi.

Nchi iko huru na ina
demokrasia na kila mwenye
lake anasema na anafanya
bila kubughudhiwa. Lakini
kuna mahali eti chanjo nayo
ina ugeni rasmi! Jamani hebu
tuache hizo. Mtu anasubiriwa
kuzindua chanjo, wachanjwaji
wakimsubiri.

Si porojo, juzi kati nilishiriki
chanjo tena naiamini tu.
Tukaitwa pale Karimjee, Dar
es Salaam, kuchanja tena kwa
lifti ya wake za viongozi,
wake za vigogo, lakini karibu
wengi niliowaona pale ni wa
Vigogo wastaafu.

Nikawatambua Mama Tunu
Pinda, nikamwona Mama
Kawawa, nikamwona Mama
Januari (Makamba). Akawepo
Mama Mary Majaliwa, huyu
ndiye alikuwa mgeni wetu
rasmi wa chanjo.

Tulikuwa tumetangaziwa
kuwa tufike pale kuanzia
saa 1:30 asubuhi, ili tufanye
chapchap tuendelee kufuku-
zia Shilingi iliyoota matairi
mtaani, kupitia vibarua vyetu.
Yaani chanja ukimbilie riziki
mtaani.

Tukawa tumejilawa wachan-
jwaji, kufika hapo tukasondek-
wa ndani ya ukumbi uliokuwa
wa mikutano ya bunge, watu
pomoni, mkusanyiko usio wa

lazima, barakoa kwa kwenda
mbele, lakini hewa nzito. Kaa,
kaa na wewe, subiri, subiri na
wewe.

Emsii akawa anaendelea
kututia moyo, kuwa baada ya
vijidakika hivi mgeni rasmi,
Mama Majaliwa atakuwa
anaingia ili kutuzindulia
chanjo. Nikajiuliza hivi chanjo
hii iliyokwishazinduliwa na
Rais Samia Suluhu Hassan ina
haja va kuzinduliwa tena?

Kaa, kaa na wewe, subiri,
subiri na wewe. Baada ya
kama saa nne kupita hivi
likaingia Vieite jeusi akashuka
mama akaingia ukumbini,
tukasimama kama ilivyo ada
kumlaki mgeni rasmi.

Emsii akapanda kunako
ulingo na kututangazia ujio
wa mgeni rasmi na kutambu-
lisha waliko wake za viongozi,
tukashangilia kama kawaida
yetu wachanjwaji. Tukajua
sasa mambo yameiva tu-
naanza.

He! Ratiba ikasomwa kuwa
ataanza nanihii kuhutubia,
atafuata nanilii, kisha naniliu
na baada ya hapo atapanda
huyu ninihii na kisha atafuata
nanihii na hatimaye akimaliza
naniliu huyu atamkaribisha
mgeni rasmi.

Mh, nikaona sasa watu
wanaanza kutazama simu zao,
bila shaka si kusoma ujumbe,
bali kuangalia ni saa ngapi
ili wakimbizane na shilingi.
Wengine wakaona isiwe tabu
wakajitoa mchezoni. Wali-
pomaliza hotuba, wakachan-
jwa walengwa wa awali, wake.
Wakaondoka.

Tukabaki tukachanja.
Ngoma sasa. Vyeti vya
kuthibitisha ulichanja, hola!
Emsii tena, jamani subirini
vyeti vinakuja vimechelewa
kidogo! Nikajiuliza, mgeni
rasmi kachelewa na vyeti
vimechelewa, hawakujiandaa?
Hii ndiyo Bongo isiyo na
haraka. Mwendo wa jongoo na
vumbi nyuma. Alamsiki!
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Corona inavyokimbiza watalii Zanzibar
® Shule zakosa misaada, wazazi kipato

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LE msemo wa wa-

henga ‘mgeni njoo

mwenyeji apone’sasa

umeingia  mushkeli,
baada ya kuzuka janga la ugonjwa
wa corona.

Zanzibar, ni moja ya sehemu
zinazotembelewa na idadi kubwa
ya watalii, ikinufaika na mchango
wao kwa maendeleo ya sekta za
kijamii na hasa afya na elimu.

Watalii walikuwa wanasaidia
maendeleo ya shule wanapofika
kitalii kwa ajili ya kutembea.

Baadhi ya shule ziliweka
visanduku maalum kwa ajili
ya maendeleo ambapo watalii
wanaofika katika maeneo hayo
huweka fedha kwa ajili ya
kuchangia maendeleo ya shule
husika.

Fedha hizo zilikua zikisaidia
maendeleo ya shule husika
ikiwemo ununuaji wa vifaa kwa
ajili ya kutoa elimu bora kwa
wanafunzi.

Kwa mfano kila mwaka Karin
Khan, alikuwa akifika Zanzibar
kwa ajili ya utalii na anatembelea
visiwa hivi kwa zaidi ya miaka
15 sasa kiasi cha kumfanya kuwa
mwenyeji wa Zanzibar lakini kwa
sasa amesita kuja kwa sababu ya
janga la corona.

Alipokuja kwa mara ya kwanza
kama mtalii yeye na mume wake
zaidi ya muongo mmoja sasa,
Karin alipendelea kuishi katika

yenye uwekezaji mkubwa wa sekta
ya utalii, ambayo kabla ya janga
la COVID-19 lililoikumba dunia
mwaka 2020, ilikuwa ikichangia
zaidi ya asilimia 27 ya pato la taifa.
Karin alipendelea kutembelea
shule za sekondari za Uroa na
Marumbi ambapo alipata nafasi ya
kubadilishana mawazo na walimu
na wanafunzi.

Baadae alivutiwa na shule hizi
hasa kutokana na ukarimu wa
walimu na wanafunzi wake na

kuanza kuzisaidia.
Alitumia kila fursa aliyoipata
nyumbani Ujerumani kusaidia

shule hizi kuanzia ujenzi wa
vyumba vya kompyuta, uwanja
wa michezo, vitabu, huduma
za maji, vifaa vya maabara na
miundombinu mengine muhimu
kwa maendeleo ya shule.

Kwa wanafunzi wa shule hizi
kwake walikuwa kama watoto
wake. Alihakikisha wanasoma
katika mazingira mazuri ili wapate
elimu bora itakayowasaidia katika
maisha ya baadae.

Sera ya elimu ya Zanzibar ya
mwaka 2003 inatoa fursa kwa
wazawa na wageni kuchangia
maendeleo ya sekta ya elimu
ingawa jukumu lipo kwa serikali.

Nilipokutana nae kwa mara
ya mwisho mwaka 2019, Karin
aliahidi  kuendelea  kusaidia
maendeleo ya shule hizo kwa
sababu aliamini elimu ndio msingi
bora wa maendeleo.

Kwa shule zilizopo ukanda wa

Biashara ya vyakula eneo la Forodhani visiwani Zanzibar ni moja ya mambo yanayovutia watalii.

PICHA: MTANDAO.

(1

Asilimia 994
ya wageni
walikuja
kwa ajili ya
mapumziko,
asilimia 0.5
kwa ajili ya
kuwatembe-
lea ndugu na
marafikizao
na asilimia
0.1 ya wageni
walikuja kwa
sababu ny-
ingine

pwani, watalii walikuwa na mchango
mkubwa kwa maendeleo ya shule
hizo.

Kila shule ilikuwa na kisanduku
cha kuhifadhi fedha kilichojengwa
nje ya shule na katika miradi ya
utalii, kikiwa na ujumbe ‘Changia
maendeleo ya elimu’.

walipata fursa kuchangia kwa
hiari maendeleo ya sekta ya

Ali Kituwa ambae aliwahi
kuwa Mwenyekiti wa Kamati
ya Shule ya Marumbi, anasema
watalii walikuwa na mchango
mkubwa kwa maendeleo ya
shule hiyo na nyengine za
ukanda wa pwani.

Janga la COVID-19, hata hivyo,
limesimamisha kila kitu.

Michango ya watalii kwa
maendeleo ya shule hizi
imekatika kwa sababu ya kuenea
maambukizi ya ugonjwa huo
duniani kote yaliyosababisha
mataifa mengi kusitisha shughuli
za utalii.

“Walikuwa wakichangia dola
na baadae tunazibadilisha kwa
fedha ya Tanzania kwa ajili ya
matumizi ya maendeleo ya shule
yetu. Sehemu kubwa ya bajeti ya
maendeleo ya shule yetu ilizibwa
na fedha za michango kutoka
kwa watalii,” alisema Kituwa.

“Tulikuwa tukibadilisha hadi
dola 3,000 kwa mwezi. Katika
maisha yangu yote, haijawahi
kuwa kama hii. Kulikuwa na
watalii kila wakati,”alisema.

“Sasa hakuna watalii, hakuna
dola kwa sababu ya COVID-19.
Sasa tunategemea ruzuku kuto-
ka serikalini pekee ambayo hata
hivyo haitoshi na haipatikani
kwa wakati, “alisema.

Nassra Ali mwanafunzi wa
Shule hiyo alisema, kabla ya jan-
ga la Corona, Shuleni kwao wa-
likuwa wakipokea watalii mbal-
imbali wenye lengo la kuwasadia
katika masomo yao.

“Wapo ambao waliokua wak-
itupa msaada wa vifaa mbal-
imbali vya Shule lakini pia
wapo ambao waliokuwa waki-
jitolea kutufunza lugha za ki-
geni kwa muda wa masomo ya
ziada, alisema.

Alisema ujio wao umesaidia
kuinua kiwango chao cha ufaha-
mu hasa kwa somo la Kiingereza.

Virusi vya corona vimeangam-
iza tasnia ya utalii ya Zanzibar
iliyokuwa ikichangia mamilioni
ya dola kwa mwaka na kuacha
makumi ya maelfu ya watu ku-
toka kisiwa hiki maarufu barani
Afrika- wakihangaika.

Zahor Ali (sio jina lake halisi)
anafundisha Shule ya Sekond-
ari ya Jambiani, moja ya shule
iliyozungukwa na hoteli za kitalii
kusini mwa kisiwa cha Unguja.

Zahor anasema, watalii wali-
fika kwa fukwe zenye mchanga
mweupe, walikuwa na mchango
muhimu kwa maendeleo ya
shule.

“Lakini sasa kila kitu kime-
badilika, hakuna mapato yanay-
oingia kwa sababu watalii hawaji
kwa wingi,” alisema.

Hata hivyo, ana matumaini
kwamba hali inaweza kurejea
kama zamani kama ugojwa wa
COVID-19 utadhibitiwa.

“COVID-19 imeathiri kila sekta
ikiwemo ya elimu, tulikuwa tu-
natembelewa na watalii mara
kwa mara katika skuli yetu na
wengine walikuwa wakichangia
fedha kwa ajili ya uendeshaji wa
shughuli za shule,” alisema.

“Kwa kawaida huu ndio uli-

kuwa msimu wa shughuli nyingi
zaidi utalii kwa mwaka. Mikahawa
na hoteli zinakuwa zimejaa, la-
kini COVID-19 ilitokea na kila kitu
kikaharibika, alisema Zahor.

Aliendelea kwa kusema:”Virusi
vya corona imeharibu uchumi
wa eneo hilo na vimesababisha
akaunti ya benki ya shule yetu
kuwa tupu. Hakuna mtu katika
jamii alieokoka na corona.”

TAKWIMU

Watalii 20416 wamewasili
Zanzibar kwa mwezi wa Juni
mwaka huu ambapo kwa Mwezi
wa Machi, Mwaka huu waliongia
nchini walikuwa 9,280.

Akitoa takwimu za uingiaji wa
wageni kwa waandishi wa habari
Ofisini kwake Mzazini, Mkuu wa
Idara za Takwimu za kiuchumi,
kutoka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu
wa Serikali,Abdulrauf = Ramad-
hani Abeid, alisema Ufaransa in-
aongoza kwa kuleta watalii wengi
Zanzibar.

Alisema jumla ya wageni 11,588
walioingia nchini kutoka Bara
la Ulaya sawa na asilimia 56.8 ya
wageni wote wa mwezi wa Juni,
mwaka huu.

Alisema kwa mwezi huo wa Juni
Ufaransa iliongoza kwa kuleta wa-
geni 2,232 sawa na asilimia 10.9 ya
wageni wote ikifuatiwa na Polish
2,101 sawa na asilimia 10.3.

Alieleza kuwa wageni waliongia
Zanzibar kwa kutumia usafiri wa
boti kupitia Bandari ya Malindi
walikua 5,152 sawa na asilimia 25.2
na waliongia kupitia viwanja vya
ndege ni 15,264 sawa na asilimia
74.8.

“Asilimia 99.4 ya wageni waliku-
jakwa ajili ya mapumeziko, asilimia
0.5 kwa aqjili ya kuwatembelea
ndugu na marafiki zao na asilimia
0.1 ya wageni walikuja kwa sababu
zengine”, alisema Abeid.

Naye, Dk. Estella Ngoma Has-
san, Muhadhiri kutoka Chuo cha
Taifa cha Zanzibar (SUZA), alise-
ma kuwako na idadi kubwa ya wa-
geni kutoka Ufaransa imetokana
na nchi hiyo kuondosha vikwazo
vya kusafiria katika nchi yao na
kusababisha kuondoka nchini
na kwenda nchi zingine hali
iliyopelekea Zanzibar kupata wa-
geni wengi kutoka nchini humo.

Aidha alisema kuwa sababu ny-
ingine iliyopelekea wageni kutoka
Ufaransa kuwa wengi Zanzibar ni
pamoja na kuanza zoezi la chanjo
ya Corona nchini humo.

Kwa upande wake, Katibu
Mtendaji wa Kamisheni ya Utalii
Zanzibar, Dk. Abdulla Mohammed
Juma, alisema kamisheni hiyo
imebadilisha mikakati ya soko
la utalii ambapo awali walikuwa
wakitegemea watalii kutoka ulaya.

Hivyo alisema kuwa kupitia mi-
kakati hiyo imeanza kuzaa matun-
da ambapo wageni mbalimbali
wamekuwa wakiongezeka.

Aidha anaeleza kuwa kwa
miaka sita iliyopita nchi iliyokua
ikiongoza kuleta watalii kwa wingi
Zanzibar ni Italia ambapo hivi
sasa idadi imepungua kutokana
na janga la corona.
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Wanaonyonya maziwa ya wake zao waonywa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

ANAUME wanaonyon-

ya maziwa ya wake

zao wanaonyonyesha

wametakiwa kuacha
tabia hiyo kwa sababu inaweza kuwa
chanzo cha magonjwa ya kuambuki-
za kwa watoto wao.

Ofisa Lishe kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Tufingene Malambugi, al-
itoa onyo hilo juzi wakati wa warsha
kwa waandishi wa habari kuhusu
Maadhimisho ya Wiki ya Unyonye-
shaji Maziwa ya Mama Duniani iliyo-

Malambugi aliwaonya wanaume
wenye tabia hiyo ya kunyonya mazi-
wa ya wake zao wanaonyonyesha
kuacha kwa sababu inachangia ku-
sababisha maambukizi kwa watoto
Wwao.

“Ninatoa onyo kwa wanaume we-
nye tabia ya kunyonya maziwa ya
wake zao kwa madai ya kuondoa
kilevi mwilini mwao. Waache kwa
sababu watawaambukiza watoto
wao magonjwa kutokana na vinywa
vyao kubeba bakteria,” alisisitiza.

Alisema tabia hizo zinasababisha
magonjwa ya kuambukiza yanay-

otoka kwenye kinywa cha mtu yey-
ote anayenyonya maziwa ya mama
anayenyonyesha.

Kadhalika, alibainisha kuwa mto-
to anahitaji kunyonya maziwa ya
mama, hivyo kitendo cha mtu kuwe-
ka uchafu wowote kwenye maziwa
hayo kinahatarisha afya yake wakati
wa kunyonya.

Pia alisema ni kitendo cha aibu
kwa wanaume wenye tabia hizo na
jamii inatakiwa kuwaonya kwa saba-
bu inaweza kusababisha madhara.

Aidha, alisema hali ya lishe ya
watoto chini ya miaka mitano kulin-
gana na kiashiria cha udumavu un-

aoonyesha kwenye Utafiti wa Hali ya
Lishe (TNNS) wa mwaka 2018 kuwa
asilimia 31.8 ya watoto wote nchini
wana udumavu.

Alizitaja athari za udumavu kuwa
ni ukuaji duni wa kimwili na kiakili
na hivyo kusababisha maendeleo
duni shuleni, kuongezeka kwa ma-
gonjwa na hatari kubwa ya kupata
magonjwa ya kuambukiza.

Aliongeza kuwa udumavu un-
aathiri watoto kwa kuwa wanapoku-
wa watu wazima kuna uwezekano
mkubwa wa kuugua magonjwa ya
moyo, kisukari na saratani na ku-
pungua kwa uwezo wa kufikiri.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa
Huduma za Lishe kutoka Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Grace
Moshi, alisema kila mwaka maa-
dhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji
Duniani huadhimishwa Agosti Mosi
hadi 7.

Alisema mwaka huu maadhim-
isho hayo kitaifa yalizinduliwa
mkoani Songwe yataendelea mpaka
kilele chake Agosti 7, mwaka huu.

Alisema maadhimisho hayo ya-
naenda sambamba na kaulimbiu
isemayo “Jukumu Letu Sote Kulinda
Unyonyeshaji wa Maziwa ya Mama”.

TCCIA
yapigia
debe fursa
bomba
mafuta

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

¢ WAFANYABIASHARA mkoani Dodoma
: wametakiwa kuchangamkia fursa ya

: ujenzi wa mradi mkubwa wa bomba

. la mafuta kutoka Uganda hadi mkoani

¢ Tanga.

: Ofisa Mtendaji wa Jumuiya ya
Wafanyabiashara, Wenye Viwanda na

¢ Kilimo (TCCIA) Mkoa wa Dodoma, Iddi

¢ Senge, alitoa wito huo alipozungumza na
: hapa jana.

¢ Senge aliwataka wafanyabiashara

: mkoani hapa kuchangamkia fursa ya

: ujenzi wa maradi huo mkubwa wa

: bomba la mafuta unaotarajiwa kuanza

¢ hivi karibuni.

:Alibainisha kuwa bomba hilo ambalo

: linapita kwenye baadhi ya wilaya za
mkoani hapa litahitaji makandarasi na

¢ watoa huduma mbalimbali ambazo

: wahusika wakichangamkia zitawasaidia
: kukuza na kuongeza uchumi wa mkoa.

: Alizitaja baadhi ya fursa ambazo

: wafanyabiashara wataomba kuzifanya

: kuwa ni usambazaji wa vifaa vya ujenzi
: wa miundombinu ya ujenzi wa bomba

¢ hilo litakalopita wilaya za Chemba na

: Kondoa.

: Pia alizitaja fursa zingine kuwa ni

* usambazaji wa vilipuzi kwa ajili upasuaji
wa miamba na maji ya ujenzi wa bomba

1 hilo kwa mkandarasi au watu wanao-

! jenga hapo.

* Senge pia alizitaja fursa zingine kuwa
: ni usambazaji wa mafuta kwa ajili ya

: magari na mitambo ya kufanyakazi ya

1 ujenzi kwenye mradi huo.

* Kutokana na uwapo wa fursa hizo,

: Senge aliwaalika wafanyabiasha nchini
¢ kuhudhuria mkutano mkubwa utaka-

¢ owakutanisha wafanyabiashara na

: makandarasi na mkandarasi mkuu wa

: mradi huo, kampuni ya Total.

: Alisema mkandarasi huyo atakutana
: na makundi hayo Agosti 25, mwaka huu
: kwenye mkutano uliondaliwa na TC-

: CIA na Shirikla la Maendeleo ya Petroli
" Tanzania (TPDQ).

Waandishi wa habari za mitandaoni nchini wakiwa katika mafunzo ya siku tatu ya kuwajengea uwezo yaliyoandaliwa na Klabu ya

Askofu ataka upendeleo chanjo corona

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Anglika-
na Dayosisi ya Central Tanganyi-
ka, Dk. Dickson Chilongani, amei-
omba serikali kutoa kipaumbele
katika utoaji chanjo ya corona
kwa viongozi wa dini ili kuepuka
maambukizi kutoka kwa jamii
wanayoihudumia.

Dk. Chilongani alitoa ombi hilo
baada ya kupoteza wachungaji
12 ambao anaamini wamepata
maambukizi kutoka kwa waumi-
ni na watu wengine wanaowahu-
dumia.

Aliayasema hayo juzi katika
mkutano wa viongozi wa dini,
baraza la wazee, wanasiasa wa
vyama mbalimbali ulioandaliwa
na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,

Anthony Mtaka.

Akizungumza katika mkutano
huo, Askofu Chilongani alisema
wakiwa viongozi wa dini, wanait-
wa kutoa huduma kwa wagonjwa
mbalimbali na wengine wanaku-
wa na matatizo ya mfumo wa ku-
pumua.

“Tunaomba serikali iliangalie
hili. Watumishi ~wa Mungu
tuko katika hali hatarishi ya ku-
pata maambukizi ya ugonjwa
wa corona,” alisema Dk. Chilon-
gani.

Kutokana na hali hiyo, alisema
watumishi wa Mungu wapewe ki-
paumbele ili wawe salama katika
utoaji huduma za kiroho katika
makanisa na misikiti.

Kwa upande wake, Mtaka alise-
ma viongozi wa dini wanapaswa
kusaidia kutoa elimu kwa waumi-

ni ili kupata chanjo kwa ajili
ya kujikinga na ugonjwa wa co-
rona.

Alisema jamii imekuwa iki-
amini mambo kutoka katika
mitandao ya kijamii jambo am-
balo sio sahihi kinachotakiwa ni
kufuata ushauri unaotolewa na
wataalamu wa afya.

Mtaka alisema uhai wa bin-
adamu ni mali yake mwenyewe,
hivyo kila mmoja anapaswa ku-
fuata masharti ya kujikinga na
ugonjwa wa corona.

Hata hivyo, aliwataka viongozi
wa dini kwenda kutoa elimu sa-
hihi kwa waumini makanisani na
misikitini, lakini viongozi wa siasa
nao wakatoe elimu katika vikao
vyao ili kusaidia jamii kutambua
umuhimu wa chanjo.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Do-

doma, Dk. Fatma Mganga, aliwa-
taka viongozi wa dini wajipange
kwa ajili ya kuweka maombi ya
kuombea ugonjwa huo kulingana
na hali ya ugonjwa ilivyo.

Dk. Mganga alisema viongozi
hatuna sababu ya kusubiri tamko
la serikali kuhusu maombi kina-
chotakiwa ni kuomba kutokana
na janga la ugonjwa huu wa co-
rona uliopo.

Naye Askofu Dk. Eliah Mauza
wa Kanisa la Endtime Harvest
alisema kinachotakiwa hivi sasa
ni kuendesha maombi ili kuwa-
jengea waumini imani ya kuami-
ni chanjo na kuombea ugonjwa
wa corona ili utoweke.

Dk. Mauza alisema waumini
tunapaswa kuendeleza wimbi la
maombi ya kutokomeza ugonjwa
huu ili uweze kuiachia dunia.
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USAID yatoa msaada

kukabili TB Tanzania

Na Nebart Msokwa, MBOZ|

ERIKALI ya Marekani
kupitia Shirika lake la
Maendeleo ya Kimataifa
(USAID),  imekabidhi
msaada wa vifaa vya kisasa vya
maabara kwa ajili ya uchun-
guzi wa kifua kikuu (TB) vyenye
thamani ya Sh. milioni 424.36
kwenye vituo 19 vya afya katika
mikoa minne ya Tanzania Bara.

Vifaa vilivyotolewa ni
mashine nane za kuchunguza
kifua kikuu sugu (Gene Xpert)
na hadubini 11, mikoa ya Song-
we, Rukwa, Katavi na Kigoma
ikinufaika na msaada huo kuto-
kana na kuwa na upungufu wa
vifaa hivyo.

Vifaa hivyo vilikabidhiwa
jana mkoani Songwe na shirika
lisilokuwa la kiserikali linalo-
husika na masuala ya afya la
Tanzania Health Promotion
Support (THPS) na vilipokewa
na viongozi wa mkoa huo kwa
niaba ya mikoa mingine itakay-

onufaika. Akikabidhi vifaa hivyo
kwa niaba ya Mtendaji Mkuu wa
THPS, Kiongozi wa Mradi wa
USAID Uhuru wa Kifua Kikuu
na Kupanga Uzazi, Dk. Benedic-
ta Masanja, alisema vifaa hivyo
vitasaidia kuboresha huduma
za kifua kikuu.

Alisema THPS imekuwa liki-
fanya kazi katika mikoa hiyo
minne na ilibaini upungufu wa
vifaa hivyo uliokuwa unasaba-
bisha hali duni za utambuzi wa
kifua kikuu kwenye jamii.

“Vifaa hivi vya utambuzi vya
Gene Xpert hupunguza muda
wa uchunguzi wa kifua kikuu
kutoka wiki mbili hadi tatu zi-
lizokuwa zinatumika mpaka
dakika 90 hadi 120, lakini hizi
hadubini zitasaidia utambuzi
wa TB kwenye vituo ambavyo
havitakuwa na mashine ya Gene
Xpert,” alisema Dk. Masanja.

Akipokea vifaa hivyo kwa
niaba ya wakuu wa mikoa yote
minne, Mkuu wa Wilaya ya
Mbozi, Cosmas Ishenye, ali-

ishukuru USAID pamoja na wa-
shirika wake kwa msaada huo
kwa maelezo kuwa utasaidia
kuimarisha huduma za afya ka-
tika mikoa hiyo.

Aliwataka wasimamizi wa
afya katika vituo vitakavyonu-
faika kuhakikisha wanavitunza
vizuri vifaa hivyo ili vidumu, ak-
iwataka wataalamu kuvihifadhi
kwenye eneo lenye hali nzuri
ya hewa. Alisema endapo vifaa
hivyo havitatunzwa vizuri, vita-
haribika na lengo la wafadhili
litakuwa limeharibika.

Aliwataka  wananchi wa
Wilaya ya Mbozi kujitokeza
kwenye vituo vya afya kupima
afya zao ili kubaini mapema
kama wana maambukizi ya TB
ili watibiwe mapema.

“Kwa niaba ya mikoa yote
minne, ninakiri kuvipokea vi-
faa hivi vya kisasa, ninaamini
kwamba vitatusaidia kuboresha
huduma za afya kwa wananchi
wetu, lakini ninawasihi watumi-
shi wa afya watakaokuwa wa-

navitumia kuvitunza ili vilete
tija,” alisema Ishenye.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Songwe, Dk. Nyembea Hamadi,
alisema mkoa huo ni miongoni
mwa mikoa inayochangia tak-
wimu za kifua kikuu kitaifa, ak-
ibainisha kuwa takwimu za afya
za mwaka 2020 zinaonyesha
watu 715 waligundulika kuugua
ugonjwa huo.

Alisema mbali na kupatiwa
msaada wa vifaa hivyo pia wa-
dau hao wanawajengea uwezo
watumishi wa afya katika mikoa
hiyo ili waweze kuvitumia
kwa usahihi katika kutambua
maambukizi ya TB.

Kaimu Meneja wa Mpango
wa Kudhibiti Kifua Kikuu na
Ukoma kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Liberate
Mleoh, alisema jukumu la ku-
watambua wagonjwa wa TB na
kuwaingiza kwenye matibabu
ni la wizara hiyo lakini lazima
ushiriki wa wadau uwapo.

Mkuu wa Wilaya
va Mbozi, Cosmas
Ishenye (kushoto),
akipokea vifaa
vya Kisasa vya
kupima ugonjwa
wa kifua kikuu
juzi, vilivyotolewa
na Serikali ya
Marekani kupitia
Shirika lake

la Kimataifa

la Maendeleo
(USAID) kutoka
kwa Kiongozi wa
Mradi wa USAID
Uhuru wa Kifua
Kikuu na Kupanga
Uzazi, Dk. Ben-
edicta Masanja
(kulia), kwa ajili ya
mikoa ya Songwe,
Rukwa, Katavi na
Kigoma. PICHA:
NEBART MSOKWA

Waunga
mKkono
kuzuia
Nanenane

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WANANCHI wa Mkoa wa Mbeya
wameipongeza serikali kuzuia maonye-
sho ya wakulima, maarufu Nanenane,
mwaka huu wakidai kuwa yangechangia
kuongezeka kwa maambukizi ya virusi
Vvya coroa kutokana na msongamano wa
watu kwenye viwanja vya maonyesho.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, baadhi ya wananchi hao
walisema pamoja na kwamba maonyesho
hayo yana umuhimu wake kiuchumi, hali
ya ugonjwa wa corona ni tishio zaidi na
hivyo serikali ilifanya uamuzi sahihi.

Mmoja wa wananchi hao, Venance
Mwanyela, alisema kwenye maonyesho
hayo huwa wanakusanyika watu kutoka
katika maeneo mbalimbali nchini na
baadhi kutoka nje ya nchi na hivyo mku-
sanyiko huo ungekuwa hatari.

Alisema kwa sasa wanasubiri waone
kana kama ugonjwa huo utakuwa umei-
sha maonyesho hayo yafanyike.

“Serikali ilikuwa sahihi kuzuia mao-
nyesho haya maana huwa kunakuwa na
mkusanyiko wa watu kutoka maeneo
mbalimbali wakiwamo wa kutoka mikoa
yva mipakani, tusubiri tu mpaka mwakani
pengine hali itakuwa imetengamaa,”
alisema Mwanjela.

Denis Mwandobo, Mkazi wa llemi jijini
Mbeya, alisema hata serikali ingeruhusu
na kutoa maagizo ya kuchukua tahadhari,
bado kungekuwa na tatizo kwa kuwa
baadhi ya watu huwa ni wakaidi wa kutii
maelekezo.

Alisema ugonjwa wa corona ni hatari
zaidi kuliko hasara ambayo imepatikana
kutokana na kuahirishwa kwa maonye-
sho hayo kwa mwaka huu.

Februari 10 mwaka huu, Waziri wa Kil-
imo, Profesa Adolph Mkenda, alitangaza
kusitishwa kwa maonyesho ya wakulima
huku akielekeza fedha zilizokuwa zimet-
engwa kwa ajili ya maandalizi hayo, zitu-
mike kuandaa mashamba darasa kwenye

Mbunge aishukuru serikali kwa mradi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Vijijini, Oran
Njeza, ameishukuru serikali kwa ku-
kamilisha mradi wa maji wa Shongo
uliogharimu Sh. bilioni 3.3 na ku-
saidia kutatua kero ya muda mrefu
ya maji katika Mamlaka ya Mji Mdo-
g0 wa Mbalizi.

Njeza alitoa shukrani hizo wakati
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa wa Mbeya ilipofanya ziara ya
kukagua mradi huo ambao ume-
jengwa na Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA) kwa kutumia mapato yake
ya ndani.

Mradi huo ulianza kujengwa

mwaka 2019 ikiwa ni utekelezaji wa
agizo la aliyekuwa Rais wa Tanzania,
Hayati Dk. John Magufuli, alipokuwa
ziarani mkoani Mbeya baada ya wa-
nanchi wa mji huo kulalamikia kero
hiyo.

Akizungumza wakati wa kuka-
gua mradi huo, Njeza alisema tatizo
la ukosefu wa maji katika Mji wa
Mbalizi ni miongoni mwa vitu vili-
vyokuwa vinamnyima usingizi ku-
tokana na kero ambayo wananchi
wa mji huo walikuwa wanalalamika
kila siku.

Mbunge huyo alikumbusha kuwa
wakati wa kampeni za Uchaguzi
Mkuu mwaka jana, viongozi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) katika

wilaya hiyo na yeye mwenyewe wal-
iwaahidi wananchi kuwa kero hiyo
itakuwa historia, lakini alikuwa na
wasiwasi na utekelezaji wake.

“Mradi huu ni mkubwa na ni wa
kisasa sana, mbali na kusaidia wa-
nanchi wa Mji wa Mbalizi pia una-
saidia wananchi wengine wa Bonde
cho tulikiombea na tumepewa Sh.
milioni 200 kwa ajili ya kupeleka
maji,” alisema Njeza.

Alisema mradi huo umekuwa wa
mfano katika jimbo hilo huku aki-
wataka watendaji wanapotekeleza
miradi mingine, watumie mbinu
iliyotumika kwenye mradi huo am-
bao umetekelezwa ndani ya muda

mfupi na kwa kutumia mafundi wa
ndani.

Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya ya
Mbeya, Hakim Mwalupindi, alisema
pamoja na kwamba mradi huo ume-
kamilika, mamlaka ya maji inataki-
wa kubadilisha baadhi ya mabomba
ya zamani ili kupunguza upotevu
wa maji.

Alisema mradi huo una maji men-
gi lakini mabomba hayo ya zamani
yanashindwa kuhimili kasi ya maji
na hivyo kupasuka mara kwa mara,
hali ambayo inasababisha upotevu
wa maji.

“Sisi kama wasimamizi wa serikali
tumefurahishwa sana na utekelezaji
wa mradi huu maana umejeng-

wa kwa viwango, kama ni duka
basi mnauza vizuri ndiyo maana
kiongozi yeyote akija lazima tumlete
hapa ili auangalie,” alisema Mwalu-
pindi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliwataka wananchi wa Mji
wa Mbalizi kuendelea kulipia anka-
ra zao ili uendeshaji wa mradi huo
uwe endelevu ikiwamo kurekebisha
baadhi ya maeneo ambayo yataku-
wa yanaharibika.

Homera alisema mradi huo ni
miongoni mwa miradi muhimu kati-
ka Mkoa wa Mbeya na hivyo akawa-
taka wananchi kuendelea kuilinda
miundombinu ili idumu.
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Jumuiya va JUMAZA yvakimbilia
Mahakama Kuu kesi va vileo

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

AHAKAMA Kuu Zan-

zibar imeanza kusiki-

liza kesi ya Jumuiya ya

Maimamu Zanzibar
(JUMAZA) dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali na Bodi ya Udhibi-
ti wa vileo Zanzibar baada ya kesi ya
awali kufutwa na Jaji Rabia Hussein
Muhammed kwa madai ya kufun-
guliwa kinyume na sheria.

Katika kesi ya awali Jaji Rabia
alisema JUMAZA walipaswa ku-
fungua kesi dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali wa Mapinduzi ya
Zanzibar badala ya Bodi ya Udhibiti
wa Vileo baada ya kutoa indhari ya

Zanzibar,
Msumbiji
kuendeleza

ushirikiano

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar Hemed Suleiman
Abdulla, amesema Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar itaendeleza
ushirikiano na uhusiano wake
na Msumbiji katika azima ya
kuwajengea mustakabali mzuri
wananchi wa pande zote mbili.

Hemed alieleza hayo alipoku-
tana na kufanya mazungumzo
na Balozi mdogo wa Msumbiji
aliyepo mjini hapa.

Alisema, kuna kila sababu ya
kuendeleza uhusiano kati ya
Zanzibar na Msumbiji uliodumu
kwa muda mrefu sasa kuto-
kana na mwingiliano wa watu
unaosababishwa na harakati
mbalimbali za kimaisha ikiwamo
biashara.

Makamu wa Pili wa Rais
alisema, wapo Wazanzibar
wengi wanaoendesha maisha
yao nchini Msumbiji kutokana na
ushirikiano mwema uliojengwa
miaka mingi iliyopita.

Hemed alimweleza Balozi
huyo kuwa Zanzibar kuna fursa
nyingi zinazopatikana akitoa
mfano sekta ya utalii na bidhaa
zitokanazo na masuala ya Vvi-
ungo (Spices).

Naye Balozi Mdogo wa
Msumbiji anayefanya kazi
zake Zanzibar, Agostino Abacar
Trinta, alisema kwamba nchi
yake itaendelea kushirikiana na
kufanya kazi zake kwa karibu na
Serikali ya Zanzibar na Tanzania
kwa ujumla kwa lengo la kuima-
risha diplomasia.

siku 60 jambo ambalo halikufanyi-
ka.

kesi hiyo imetajwa kwa mara ya
kwanza jana mbele ya Jaji wa Ma-
hakama kuu Abdulhakim Ameri
Issa, upande wa serikali unawakil-
ishwa na mwanasheria kutoka ofisi
ya Mwanasheria Mkuu na JUMAZA
wanawakilishwa na Wakili Omar
Shekhe Omar.

Kwa mujibu wa hati ya kiapo ya
waombewa inadai Bodi ya Vileo
Zanzibar imetoa vibali kwa kam-
puni za kuingiza pombe Zanzibar
zaidi ya kampuni tatu kinyume na
kifungu cha 33(1) ya Sheria ya Vileo
Namba 9 ya mwaka 2020 pamoja
na kushindwa kusimamia sheria

ya baa na maduka ya pombe kuwa
umbali wa mita 1,000 kutoka katika
maeneo ya huduma za jamii kama
shule, nyumba za ibada, hospitali na
makazi.

“Nawakilisha waombewa katika
shauri hili namba moja na mbili...
tunaomba kupewa muda wa kujibu
hati ya kiapo dhidi ya shauri hili,”
alisema Mwanasheria wa Serikali
kutoka kwa Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali Habiba Haji Ali.

Upande wa Wakili Omar Shekha
Omar, alisema hawana pingamizi
na Mahakama kutoa muda, kwa
upande wa serikali kupewa muda
wa kujibu hati ya kiapo dhidi ya kesi
iliyofunguliwa mwaka huu.

“Sina pingamizi kwa upande wa
wadaiwa kupewa muda wa kujibu
hati ya kiapo na mahakama yako,”
alisema Wakili Omar.

Alisema wameamua kufungua
tena kesi hiyo baada ya wateja wake
kutoridhishwa na uamuzi uliotole-
wa na Jaji Rabia baada ya kuitupilia
mbali kesi hiyo Juni, mwaka huu.

Kwa upande wake Jaji Abdul-
hakim alisema anatoa muda wa
wiki mbili, upande wa serikali ku-
wasilisha majibu ya hati ya kiapo
ya maombi ya walalamikiwa hadi
Agosti 19 kabla ya kesi kutajwa Sep-
temba 13, mwaka huu.

Naye Katibu wa Kamati ya Maadili
na Baraza la Taasisi za Kiislamu,

Shehe Abdallah Mnubi Abasi, alise-
ma wameamua kuirejesha tena ma-
hakamani kesi hiyo baada ya kutori-
dhishwa na uamuzi wa awali wa Jaji
Rabia katika kesi namba tatu dhidi
ya Bodi ya Vileo baada ya kuitupilia
mbali kwa madai ya kufunguliwa
kinyume na sheria.

Kesi hiyo imeibua mjadala mkub-
wa katika jamii baada ya kuanza
kutekelezwa kwa sheria mpya ya
udhibiti wa vileo namba tisa ya
mwaka 2020 iliyoanza kutumika
baada ya kusainiwa na aliyekuwa
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, Mei 11, mwaka 2020.

Mwakilishi wa Jimbo la Chwaka Zanzibar, Issa Haji Gavu, akipiga chanjo ya corona katika kituo cha

‘Mfumko wa bei
‘Wapaa visiwani

© NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

KASI ya mfumko wa bei imefikia asilimia

: 2.2 kwa mwaka ulioishia Julai 2021 kutoka
asilimia 1.9 mwezi Juni, ikiwa ni ongezeko
: laasilimia 0.3.

Mkuu wa Kitengo cha Takwimu za bei

¢ Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
: Khamis Abdulrahman Msham, alisema
¢ hayo alipokuwa akiwasilisha ripoti ya
: mfumko kwa mwezi Julai huko Mazizini
. mjini Unguja.

Alisema, kiwango cha mfumko wa bei

za chakula na vinywaji visivyokuwa na
: vileo imeongezeka na kufikia asilimia 1.2
* mwezi Julai, kutoka asilimia 0.1 mwezi
: Juni.

Alisema, faharisi za bei ziliongezeka na

© kufikia asilimia 117.3 mnamo Julai 2021 ikil-
¢ inganishwa na 114.8 zilizorekodiwa Julai
2020.

Alizitaja bidhaa zilizochangia kuongeze-

: ka kwa mfumko wa bei wa mwaka na asil-
: imia kwenye mabano kuwa ni mchele aina
: ya mapembe (4.7), Jasmin (5.2), unga wa
ngano (10.0), ndizi za mtwike (23.7), sama-
ki (9.5) mafuta ya kula ya OKI (18.9), petroli
¢ (329) na dizeli (19.7).

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Tak-

© wimu za Kiuchumi Ofisi ya Mtakwimu
¢ Mkuu wa Serikali, Abdulrauf Ramadhan,
¢ alisema, pamoja na kupanda kidogo kwa
: mfumuko, hali ya uchumi imeendelea
¢ kubaki vizuri huku kukiwa na bidhaa za
¢ kutosha kwenye masoko na uzalishaji
! mzuri.

Alisema, kuwapo kwenye tarakimu

: moja ni njia bora ya kuwavutia wawekezaji
¢ kwa ajili ya kuwekeza nchini kwa ajili ya
. maendeleo ya taifa.

Mchumi kutoka Benki Kuu ya Tanzania

¢ (BoT), Ulrick Mbumbuvi, alisema, kuende-
¢ lea kuongezeka kwa mfumko kumechang-
¢ iwa na bidhaa za kimataifa yakiwamo
: mafuta huku kwenye masoko na uzalishaji
¢ yakiwa vizuri.

Mhadhiri wa Uchumi Chuo Kikuu cha

. Taifa (SUZA), Dk. Stella Ngoma Hassan,
. alisema bado hali inaonyesha kuwa vizuri
kiuchumi na kuleta faraja kwa wananchi
¢ na taifa kwa ujumla.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA

IPO PUGU KAJIUNGENI, ZIPO MBILI.
MOJA HAIJAMALIZIKA, FREMU SITA ZA

BIASHARA INA OFFER. BEI NI MIL. 65.

KWA MAWASILIANO:
0787 - 608011/ 0762 944949.

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
MWANZA
SHAURI LA MADAI NAMBA 34 YA MWAKA
2021
APOLINARY ALOYCE

DHIDI YA
RAMADHANI IDRISSA KIMARO
................................ MDAIWA
KWA: RAMADHANI IDRISSA KIMARO

POPOTE ULIPO
Mahakama hii  inakufahamisha kwamba Mdai
amefungua madai dhidi yako nakala yake inapatikana
katika mahakama hii.
Shauri  limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
19/08/2021 saa 2:30 Asubuhi na unatakiwa kuwepo au
kuwakilishwa Kisheria Pamoja na kuleta utetezi wako
dhidi ya madai haya
Zingatia kwamba kutokufika kwako tarehe hiyo, shauri
litaanza kusikilizwa bila ya wewe kuwepo, na maamuzi
kutolewa.
Imetolewa leo hii Mbele yangu na Mhuri wa Mahakama
tarehe 03/08/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANI
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 69/2019
(Asilia Shauri la Jinai Na.2/2018,Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mbeya)
JAMHURL....ccvviiiiiiiiiiinccnnnns MRUFANI
DHIDI YA
JOSEPH JUMA KYANDO............... MJIBU RUFAA
KWA BWANA : JOSEPH JUMA KYANDO
POPOTE ULIPO.........TANZANIA.

KUITWA SHAURINI

Unaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya Tarehe
27/08/2021 siku ya ljumaa saa 03.00 asubuhi
bila kukosa.

ELEWA KWAMBA,Ukikosa kufika siku hiyo,
Shauri litasikilizwa upande mmoja bila WEWE
kuwepo na Uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii Tarehe 13 Mwezi July, 2021.

MBEYA
KUITWA SHAURINI
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 77 2019
(Asili Shauri la Hujuma Na.1/2018.Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mbeya)

JAMHURIL.... ...MRUFANI

KENEDY LUPEMBE SIMSOKWE...MJIBURUFAA NA.1
MATHEW ELIKANA MWANJAL....MJIBU RUFAA NA.2
SHABAN MKWICHE. ...MJIBU RUFAA NA.3
KWA BWANA: 1.KENEDY LUPEMBE SIMSOKWE
2.MATHEW ELIKANA MWANJALA
3.SHABAN MKWICHE

POPOTE MLIPO-TANZANIA.

KUITWA SHAURINI
Mnaarifiwa na Mahakama hii, kuhudhuria hapa
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya Tarehe 27/09/2021
siku ya Jumanne saa 03.00 asubuhi bila kukosa,

po shauri li ikili.

ELEWENI KWAMBA,Ukikosa kufika siku hiyo, Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila WEWE kuwepo na
Uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama hii leoTarehe 09 .07. 2021.

UPOTEA KWA VYETI

116393102

HENRICK E. DASTAN anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne  chenye index  namba
S.4645/0015  kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
MWANZA ALLIANCE SEKONDARI

mwaka 2013. Yeyote atakayekiona

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC
OF TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGISDTRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA
LAND APPEAL 26 OF 2020
Originated from land case 255 of 2017
District Land and Housing Tribunal of Arusha at
Arusha
KAREN YOHANES.........ccuumeeeeeee APPELLANT
VERSUS
EZEKIEL JOSEPH & ANOTHER ....RESPONDENT
NOTICE OF HEARING
TO:
EZEKIEL JOSEPH

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mention in the High court at Arusha on 24th day of
AUGUST, 2021 at 09:00 am in the forenoon.

YOU may appear in person or by advocate or agent duly
authorized to appear on your behalf and you are
directed to produce on that day all the documents which
you intend to rely upon in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your
appearance on that day and time for hearing, the court
may proceed in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this
4th day of August,2021

™~ ™~ o~
3 NAIBU MSAJILI 8 NAIBU MSAJILI $ | | atoe taarifa kituo cha polisiTaarifaya | |8
2 MAHAKAMA KUU YATANZANIA 2 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 8 . po ISl y ] M.MAHUMBUGA
HAKIMU MKAZI e MBEYA e MBEYA €| | polisi: DAR/CEN/RB/381935/2021. 8 DEPUTY REGISTRAR ARUSHA.
MWANZA h h h A

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

wwiippmediacon

Tupigie

0782253676

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waziri ampa mtihani
bosi mpya TANROADS

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi, Dk. Leonard
Chamuriho, ametoa maagizo sita kwa Mtendaji
Mkuu mpya wa Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS), Rogatus Mativila.

Miongoni mwa maagizo hayo ni kuhakikisha
ujenzi wa madaraja pamoja na barabara zinapi-
tika nyakati zote.

Mengine ni usimamizi wa mizani kuhakiki-
sha anadhibiti uzito wa magari, ucheleweshaji
wa utekelezaji wa miradi unaosababishwa na
kuchelewa kwa misamaha ya kodi, Mameneja
kukaimu nafasi kwa muda mrefu, ucheleweshaji

vadilifu, weledi na kwa wakati.

wakati wa kumkabidhi ofisi Mtendaji Mkuu
huyo, akimtaka kuhakikisha anasimamia vyema
mtandao wa barabara nchini wenye urefu wa
kilometa 36,000.

“Kazi hii ni kubwa, inahitaji kujitolea na ush-
irikiano kutoka kwa wadau wote wa sekta hii.
Niwaombe ndugu zangu wa TANROADS, mpeni
ushirikiano mtendaji mkuu kama ilivyokuwa

Madeni ya Posta kutua kwa Samia

: Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Mawasiliano

na Teknolojia ya Habari, Dk.

: Faustine

Ndugulile, amea-

¢ giza andiko la madeni sugu
¢ ya Shirika la Posta Tanzania
¢ likamilike haraka, ili liwasilish-
: we kwenye Baraza la Mawa-
: ziri.

Dk. Ndugulile aliagiza hayo,

: ipofungua kikao maalum cha
: siku tano cha Shirika la Posta
¢ kilichowakutanisha watendaji
. wake wa mikoa mbalimbali,
wa malipo va fidia na utekelezaji wa miradi kwa :
: uliopita na malengo mapya ya

ili kutathmini safari ya mwaka

¢ mwaka mpya.
: Kikao hicho kilihusisha
: Mameneja  Wakuu, Wakuu

: wa Idara na Vitengo Makao
: Makuu, Mameneja wa Mikoa
¢ Tanzania Bara na Zanzibar na
¢ viongozi wa vyama vya wafan-
: yakazi.

siku zote kwani imejijengea heshima kubwa nchi
¢ andiko, ili lipelekwe kwenye
: Baraza la Mawaziri nilisha-

kwa kufanya kazi kwa weledi,” aliagiza.
Mbali na hayo, Dk. Chamuriho aliwataka

watendaji wa TANROADS kuhakikisha wanapun- :

guza malalamiko mbalimbali ikiwamo uchelew-

eshaji wa miradi inayosababishwa na kuchelewa :

kwa misamaha ya kodi na ujenzi wa barabara
chini ya kiwango.

Mtendaji Mkuu wa TANROADS, Mativila alim-
hakikishia Waziri Chamuriho kufanya kazi kwa
ushirikiano kwa kuwa amekuwa katika sekta
hiyo kwa muda mrefu, hivyo anazifahamu kero

zote zilizopo na aliahidi kujifunza utamaduni wa

utendaji kazi kwa haraka na kwa weledi.

Alisema wakati wa uongozi wake, atatumia
vyema miongozo waliyokabidhiwa na serikali
pamoja na elimu waliyonayo na weledi katika
kuhakikisha majukumu yote yanatekelezwa
kwa umakini pamoja na kutatua shida zote kwa
wakati.

“Niwatake watumishi wenzangu kujitathimini

na kutokusubiri kutathimiwa pamoja na kuepuka

kufanya kazi kwa mazoea, ili kuendeleza taasisi
hii muhimu nchini katika kukuza uchumi wa
taifa,” alisema.

Makabidhiano hayo yalihudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali wa serikali akiwamo Katibu
Mkuu Sekta ya Ujenzi, Joseph Malongo, Mkuru-
genzi wa Utawala na Rasilimali Watu, Raphael
Nombo, Bodi ya TANROADS na Manejimenti ya
TANROADS.

“Yapo madeni sugu yaliyopo
Posta ninahitaji kuliona hilo

waambia muda mrefu, nina-
taka ndani ya muda mfupi lika-
milike, ninataka katika mwaka
huu tumalizane, ili tuwe na
shirika linalofanya kazi na le-
nye afya,” alisema.

Pia, alilitaka shirika limal-
ize migogoro na mgawanyo
wa mali kati yake na Kampuni
ya Simu ya Tanzania (TTCL),
ambazo awali ziliungana na
baadaye kugawanywa.

“Sitegemei wala sitarajii ka-
tika kikao cha robo mwaka
kinachokuja Septemba niam-
biwe bado kuna migogoro.
Kikao kijacho Kaimu Posta
Masta na Mkurugenzi Mkuu
TTCL mje mnipe taarifa ya
mali, majengo mmefikia hat-
ua gani na mali zitangazwe
kwenye Gazeti la Serikali,”
aliagiza.

Kuhusu mameneja wa
mikoa na viongozi wengine
waliokutana siku hiyo, waziri
huyo aliwataka wapunguze
matumizi yasiyo ya lazima kati-
ka maeneo yao na wahakikishe
mikoa yao inazalisha fedha

za kujiendesha na atakayes-
hindwa ajue hastahili. Vilevile,
alielekeza kila baada ya miezi
mitatu, watendaji wakuu wa-
kutane na wamweleze malen-
go, mafanikio na matatizo ya-
nayowakabili.

Alisema katika kuhakikisha
shirika linaendelea kufanya
vizuri na kuwa la ushindani
kimataifa, watendaji wake wa-
napaswa kujenga tabia ya kuji-
funza kwa waliopita, ili kupata
uzoefu.

“Sitegemei magenge ndani
ya shirika, kazi ikiwa nzuri tut-
akuona tu. Wizara itaendelea
kuwaunga mkono, ili muende
vizuri zaidi, zipo hatua tunaen-
delea kuchukua mchakato wa
kuhakikisha tunapata zile fed-
ha kutoka Hazina.

“Naibu Katibu Mkuu fuatilia
zitoke kwa wakati, nielekeze
fedha hizi mkizipata sio kulipa
madeni, bali kuleta mabadiliko
chanya,” alisema.

Kaimu Postamasta Mkuu
wa Shirika la Posta Tanzania,
Macrice Mbodo, alisema kwa

siku tano washiriki watapewa
mafunzo mbalimbali ikiwamo
kujengwa uelewa wa kusima-
mia rasilimali za shirika na
kupata uzoefu kupitia taasisi
zilizofanikiwa.

“Watafundishwa ustaarabu
na itifaki, usalama na utunzani
wa siri, uelewa wa kutumia mi-
fumo ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA),”
alisema. Mkuu wa Kitengo cha
Huduma za Posta Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Haruni Lemanya, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkuru-
genzi Mkuu wake, alisema ni
vizuri wajue sera ya ubora ya
shirika, ili liende kisasa.

Mkurugenzi Mkuu wa TTCL,
Waziri Kindamba, alilikum-
busha Shirika la Posta kuwa
kujenga hadhi ya shirika ni
mchakato unaoendelea, lakini
kulibomoa ni rahisi, hivyo wa-
hakikishe wanamsaidia Kaimu
Postamasta kulilinda wakati
wote.

*Imeandaliwa Romana
Mallya na Mary Geofrey

Katibu Mkuu
wa Wizara
va Fedha

na Mipango,
Emmanuel
Tutuba
(kushoto),
akim-
pongeza Ofi-
sa Mtendaji
MKkuu wa
TCB, Sabasa-
ba Moshingi,
baada va
uzinduzi wa
huduma ya
TCB Internet
Banking,
Salaam jana.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Benki ya TCBEyazindua malipo kwa mtandao

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara Tanzania
(TCB) imekuwa benki ya kwanza
nchini kuunganisha huduma zake
za kibenki mtandaoni na mifumo
yote ya kitaifa ya malipo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wake, Sa-
basaba Moshingi, amesema ma-
boresho yaliyofanyiwa mfumo wa
suluhisho hilo ya kidijitali unaifanya
huduma ya TCB Internet Banking
kuwa ya kipekee na isiyokuwa na
mpinzani sokoni.

“Suluhisho hili limebuniwa na
kutengenezwa na wataalamu wetu
wenyewe bila gharama yoyote na
ubora wake dhidi ya mifumo min-

gine ni kuunganishwa kwake na
mifumo yote ya kitaifa ya malipo,”
Moshingi alibainisha jana wakati wa

“Tungeinunua sokoni ingetu-
gharimu kati ya Dola 300,000 na
500,000,” alifafanua akionyesha
unafuu wake kwa kuwa bei hizo ni
sawa na Sh. milioni 695.7 na karibu
Sh. bilioni 1.16, mtawalia.

Kwa mujibu wa Moshingi,
uwekezaji wa kuboresha huduma
hiyo ni sehemu ya mpango mkakati
wa kuimarisha suhuhishi za kibenki
za TCB na kuzifanya za kisasa zaidj,
ili ziendane na mahitaji ya soko.

Alisema maboresho ya TCB Inter-
net Banking, pia yanalenga kuiwez-

esha benki hiyo kujipanga vizuri
zaidi kibiashara na kujiimarisha ki-
ushindani sokoni.

Serikali imeipongeza benki hiyo
kwa kufanya maboresho hayo na
kusema yataongeza thamani kwe-
nye mifumo ya kitaifa ya malipo.

Akizumgumza kabla ya kuizin-
dua rasmi huduma hiyo, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Emmanuel Tutuba, alisema
uwekezaji huo pia unalipa na kui-
fanya TCB kuwa ‘tishio’.

Kiongozi huyo amewataka wa-
nanchi na taasisi zote kujiunga
na mfumo huo mpya wa TCB, ili
wafanye miamala ya kifedha kwa
urahisi, usalama na uharaka, hivyo

kuongeza ufanisi katika shughuli
Zao.

“Nimefurahi kusikia kuwa mfu-
mo huu pia umeunganishwa moja
kwa moja na mfumo wa MUSE, ili
kurahisisha taasisi za serikali ku-
fanya malipo pasipo na ulazima wa
kutembelea benki,” Tutuba alisema.

MUSE ni mfumo wa ulipaji serika-
lini, ambao ni sehemu ya mchakato
wa serikali mtandao kwa ajili ya
kuziwezesha taasisi za umma na
makundi mengine kama watumishi,
raia, wanafunzi na wafanyabiashara
kupata taarifa na huduma kwa njia
ya intaneti.

Katibu Mkuu Tutuba aliitaka TCB
kutumia umahiri wake wa ubunifu

kusaidia kutafuta ufumbuzi wa mas-
uala mbalimbali na kusaidia kutatua
vikwazo vingine.

Akiutambulisha mfumo huo, Me-
neja Mkuu Suluhishi za Biashara wa
TCB, Leonard Katamba, alisema hu-
duma hiyo imebuniwa kwa kuzinga-
tia mahitaji ya sasa na maendeleo ya
kidijitali ya siku za usoni.

“Huduma ya TCB Internet Bank-
ing itatoa wigo mpana wa huduma
za kibenki kwa wateja wetu; taasisi
za serikali kampuni, mashirika ya
dini na mengine yasiyo ya kiserikali,
wafanyabiashara wakubwa na wa-
dogo, wafanyakazi, vikundi mbalim-
bali, taasisi za elimu pamoja na mtu
mmoja mmoja,” alisema.
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LONDON, England

ASTON Villa imefanya usajili wa kushtukiza kwa kum-
sajili straika Danny Ings kutoka Southampton.

Ings mwenye umri wa miaka 29, alifunga mabao 14
msimu uliopita kwa nchi na klabu yake na amesaini
mkataba wa miaka mitatu na ada yake imeripotiwa

kuwa pauni milioni 30.

Huku Jack Grealish akiondoka Villa na kujiunga na
Manchester City, wakaamua kumchukua Ings na kocha,

Dean Smith akasifia usajili huo.

“Danny ni mchezaji wa kiwango cha juu kwenvye Ligi
Kuu England ambaye amefunga mabao popote an-

apocheza,” alisema Smith.

“Yeye ni mchezaji wa kiwango cha juu na nina imani
atakuwa msaada mkubwa kwenye kikosi chetu.

“Nina furaha kumkaribisha Danny kwenye klabu
kubwa kama hii, naamini atakuwa sehemu bora zaidi

hapa.”

Ings ambaye alibakiza mwaka mmoja kwenye mka-
taba wake, katika maisha yake pale Southampton ali-
funga mabao 46 katika mechi 100 baada ya kutua hapo

akitokea Liverpool mwaka 2018.

LIVERPOOL, England

ALISSON amekuwa mchezaji wa
hivi karibuni kujifunga hapo Liver-
pool kwa kusaini mkataba na miam-
ba hiyo ya dimba la Anfield.

‘Wekundu' hao walitangaza “mka-
taba wa muda mrefu” kwa golikipa
wake huyo Jumatano, na sasa atakaa
hapo hadi Juni mwaka 2027.

Alisson ameungana na Trent Alex-
ander-Arnold na Fabinho kuongeza
mkataba mpya kuelekea msimu
mpya wa Ligi Kuu England.

“Nafikiri sikupoteza muda mwing-
ine kwa kuwaza kuhusu hili," alisema
mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil akiiambia tovuti rasmi ya

Liverpool.

“Ni kitu fulani ambacho tumeki-
jenga kwa Kipindi cha miaka mitatu
iliyopita, kujiamini, naiamini klabu na
klabu ipo moyoni mwangu.

“Mimi na familia yangu, tuna
furaha kubwa hapa. Watoto wangu
wakifurahia maisha hapa England.

“Furaha yangu ni kuendelea kukaa
hapa na kufanya kazi kwa uwezo
Wangu na ninaamini nitakuwa na
wakati bora hapa.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, alijiunga na Liverpool
kutoka AS Roma mwaka 2018 na
alishinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya katika msimu wake wa kwanza
nchini England.

mechiya

kwanZa\ERI

LONDON, England

HARRY Kane hataichezea
Tottenham Hotspur kwenye mchezo
wa ufunguzi wa Ligi Kuu England
dhidi ya Manchester City.

Hiyo ni kwa sababu atakuwa bado
amejitenga baada ya kutoka likizo
kabla ya kujiunga na mazoezi ya
kikosi hicho.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 28, aliiongoza England
kufika fainali ya Euro 2020,
ambapo walifungwa na Italia kwa
changamoto ya mikwaju ya penalti.

Tangu hapo hakuweza kurudi
mazoezini, huku kukiwa na uvumi

kwamba analazimisha kuhama
kwenda Manchester City.

Gazeti la Telegraph limeripoti
kwamba, Kane alienda likizo kule
Florida Marekani na Bahamas, na
hiyo maana yake hajacheza mchezo
wowote wa maandalizi ya msimu na
Spurs kabla ya kuivaa City Agosti 15.

City wataendelea na mpango wao
wa kutaka kumsajili Kane baada
ya kukamilisha uhamisho wa Jack
Grealish kutoka Aston Villa, ingawa
Tottenham na Mwenyekiti Daniel
Levy bado wanaamini mchezaji huyo
hataondoka kipindi hiki cha majira
ya joto.
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MILAN, Italia

CHRISTIAN Eriksen amerudi
uwanja wa mazoezi ya Inter
Milan kwa mara ya kwanza
tangu alipokumbwa na
shambulizi la moyo kwenye
michuano ya Euro 2020 katika
mchezo wa ufunguzi wa Den-
mark dhidi ya Finland.

Tukio hilo lilitokea Juni,
wakati Eriksen alipodondoka
na kuzimia uwanjani, huku
wachezaji wenzake wakiweka
uzio wa kumlinda ili asipigwe
picha.

Alikimbizwa hospitali na
kufanyiwa operesheni ya
moyo ambayo ilifanikiwa kwa
kiwango kikubwa.

Eriksen mwenye umri wa
miaka 29, aliwekewa ‘pace-
maker’ (betri kwenye moyo)
na baadaye alirudi Denmark,
ambako alipata matibabu
mengine zaidi na sasa ame-
pona.

Kiungo huyo wa zamani wa
Tottenham, aliwasili kwenye
viwanja vya mazoezi vya Inter
Jumatano na mshindi huyo wa
taji la Serie A 2020-21, alisema
anajisikia “hali nzuri kiafya.”

Taarifa ya klabu hiyo
ilisema: “Eriksen, ambaye
alikuja kuwasabahi makocha,
wachezaji wenzake na maofisa
wote wa timu, hali yake ni
Nzuri na yupo salama kabisa.

“Eriksen ataendelea kufuatil-
ia programu ya matibabu chini
ya madaktari wa Denmark
taendeatimu ya madaktari wa
Inter Milan watakuwa wakip-
ewa taarifa kila wakati.”

Hata hivyo, uwezekano
wa Eriksen kurudi uwanjani
kucheza ni mdogo sana, kwa
sababu sheria za nchini Italia,
haziruhusu mchezaji kucheza
akiwa na mashine kwenye
moyo wake.

Van Gaal akabidhiwa
mikoba ya Uholanzi

AMSTERDAM, Uholanzi

SHIRIKISHO la Soka la
Uholanzi limemteua tena Louis
van Gaal kuwa Kocha Mkuu wa
timu ya Taifa hilo kwa mka-
taba wa mwaka mmoja ambao
utafikia kikomo mwaka 2022.

Van Gaal anachukua ju-
kumu la kukiongoza kikosi cha
Uholanzi kwa mara ya tatu,
ambapo awali alikuwa akikion-
goza kuanzia mwaka 2000 hadi
2001 na kisha mwaka 2012
hadi 2014.

Kocha huyo mwenye umri
wa miaka 69, atasimamia
jukumu la kuhakikisha kikosi
cha Uholanzi kinafuzu Fainali
za Kombe la Dunia la 2022,
na mkataba wake utaendelea
hadi mwisho wa Fainali hizo
zitakazonguruma nchini Qatar
kwa mara ya kwanza.

Van Gaal aliwahi kustaafu
shughuli za ukocha, kwa kigezo
cha kupata msukumo kutoka
kwenye familia yake, lakini
kurejea tena kazini kunadhi-
hirisha bado anaipenda kazi
hiyo ambayo ameifanya akiwa
kama mchezaji na kisha mkuu
wa benchi la ufundi.

Maamuzi ya Shirikisho la
Soka nchini Uholanzi ya kum-
kabidhi kikosi kocha huyo wa
zamani wa klabu za Manches-
ter United, FC Bayern Munich
na Ajax Amsterdam, yameto-
kana na kuondoka kwa Frank
de Boer.

De Boer, aliachana na
Uholanzi, baada ya ‘The
Orange’ hao kushindwa ku-
furukuta kwenye Fainali za
EURO 2020 zilizomalizika Julai
mabingwa.

Uholanzi iliondolewa kwenye
Fainali za Euro 2020 katika
hatua ya mtoano wa 16-Bora.

Lingard hataki kuondoka United

MANCHESTER, England

BAADA ya kuwa na wakati mzuri
kule West Ham United, Jesse Lin-
gard, alirejea kwa kishindo Man-
chester United na ameweka wazi,
hana mpango wa kuondoka Old
Trafford.

Jesse alikuwa akisugua benchi
kwa muda mrefu ndani ya kikosi
cha kocha Ole Gunnar Solskjaer
kabla ya kujiunga na ‘Wagonga
Nyundo' hao kwa mkopo wa miezi
sita msimu uliopita.

Akiwa Uwanja wa London, Lingard
alionyesha ubora wake kwa ku-
pachika mabao tisa katika michezo
16 ikiwa ni sambamba na kuitumikia
England kwenye michezo ya kuji-
andaa na Euro 2020.

Lingard akarejea United kuende-
lea alipoishia msimu uliopita, safari
hii, mchezaji huyu, si yule aliyeon-
doka kwa mkopo.

Imeripotiwa kuwa Lingard
ameweka wazi lengo lake la ku-
taka kubaki United na kuipambania
namba kwenye kikosi cha kwanza
chini ya Solskjaer.

West Ham walikuwa na shauku
kubwa ya kutaka kumsajili moja
kwa moja lakini kwa hali ilivyo kwa
sasa, timu hiyo imekiri kuwa na
uwezekano wa asilimia 10 tu za ku-
weza kumsajili kutokana na uwezo
anaoendelea kuuonyesha United.
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CHELSEA KURUDI KWA LUKAKU

INTER Milan inatarajia Chelsea kurejea na dau
bora lenye thamani ya pauni milioni 110, kwa
ajili ya mshambuliaji raia wa Ubelgiji, Romelu
Lukaku mwenye umri wa miaka 28, baada ya ku-
kataa ofa yao ya awali ya pauni milioni 85 pamo-
jana mlinzi Mhispania Marcos Alonso, 30. (Mail)

VILLA KUMSAJILI CANTWELL

ASTON Villa wanatarajia kufuatilia mkataba
na kiungo wa kati wa Norwich, Todd Cantwell
mwenye umri wa miaka 23, baada ya Jack Greal-
ish kukamilisha uhamisho wake wa pauni milio-
ni 100 kuelekea Uwanja wa Etihad. (SKky Sports)

ABRAHAM ATAKIWA ATALANTA

ATALANTA watafanya mazungumzo na Chel-
sea wikendi hii kujadili uwezekano wa mkataba
kwa ajili ya mshambuliaji wa England, Tammy
Abraham, 23. (Gianluca di Marzo)

POGBA KUAMUA UNITED

PAUL Pogba ataanza msimu na Manchester
United, lakini atafanya uamuzi kuhusu hali yake
ya baadaye kabla ya muda wa mwisho wa kipindi
cha uhamisho, huku PSG ikiwa bado inamtaka
kiungo huyo wa kati Mfaransa mwenye umri wa
miaka 28. (Telegraph)

MADUEKE ATAKIWA SPURS
TOTTENHAM Hotspur inataka kusaini mka-
taba na mshambuliaji wa kati msimu huu
anayechezea klabu ya PSV Eindhoven, Noni Ma-
dueke mwenye umri wa miaka 21. (Standard)

COUTINHO AWANIWA SPURS

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Philippe
Coutinho mwenye umri wa miaka 28, ni mion-
goni mwa wachezaji ambao Tottenham Hot-
spur italenga kuwachukua iwapo watamuuza
mshambuliaji wao, Harry Kane, 28. (Mundo
Deportivo)

MESSI KUJIFUNGA UPYA

LIONEL Messi anatarajiwa kusaini mkataba
mpya na Barcelona baadaye wiki hii. Mkataba wa
awali ulimalizika mwezi uliopita, lakini msham-
buliaji huyo wa Argentina amekubali kwa ma-
neno mkataba mwingine wa miaka mitano am-
bapo malipo yake yatapunguzwa kwa asilimia
50. (Sky Sports)

LEICESTER YAIGOMEA ARSENAL

LEICESTER City wamekataa dau la mchezaji
pamoja na fedha kutoka Arsenal kwa ajili ya ki-
ungo wa kati wa England, James Maddison mwe-
nye umri wa miaka 24. (Football Insider)

CHELSEA YAKWAMA KWA KOUNDE

JARIBIO la Chelsea la kumsajili mlinzi wa Se-
villa, Jules Kounde limekwama kwa sababu Mfar-
ansa mwenzake, Kurt Zouma, 26, ambaye wali-
tumaini kuwa wangemuuza ili kutoa nafasi kwa
ajili ya kijana huyo mwenye umri wa miaka 22,
kukataa. (Guardian)

SKIPP ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE wameeleza nia yao ya kutaka
kumsajili Oliver Skipp mwenye umri wa miaka
20, kutoka kikosi cha England cha vijana we-
nye umri chini ya miaka 21, kutoka Tottenham.
(Mail)

DAVIES KUTUA SHEFFIELD

KLABU ya Sheffield United ina matumaini ya
kumsajili Ben Davies kwa mkopo kutoka klabu
ya Liverpool. Mlinzi huyo Muingereza mwenye
umri wa miaka 25, amecheza mara moja tu tan-
gu aliposaini mkataba Preston Januari.(Goal)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

'GREALISH AWEKA REKOD
'MPYA AKITUA MAN CITY

® @ ® Ni baada ya kukubali kuondoka Aston Villa
na kujiunga na miamba hiyo ya Etihad kwa...

MANCHESTER, England

ACK  Grealish atawe-
ka historia ya kuwa
mchezaji wa kwanza

Muingereza kulipiwa ada
uhamisho kiasi cha pauni
milioni 100, baada ya kuku-
bali kuondoka Aston Villa,
kwenda Manchester City.
Nyota huyo mwenye umri
wa miaka 25, jana alitarajiwa
kufanyiwa vipimo vya afya
kabla ya kujiunga rasmi na
Man City ndani ya saa 24 zi-
jazo na kusaini mkataba wa
miaka mitano.
Mabingwa hao wa Ligi Kuu
England wamevunja rekodi

ya uhamisho kwenye soka la
Uingereza, baada ya wiki ili-
yopita kuthibitisha kwamba
wamekubali kufikia ada inay-
otakiwa kuipata hudumya ya
Grealish.

Mwandishi wa
Sportsmail, Chris
Wheeler, Machi
mwaka huu aliri
poti kwamba, City
wana nafasi kub
wa ya kumsajil

i Grealish Kipindi
hiki cha majira ya
joto.

Matt Hughes, alibainisha
Mei mwaka huu kwamba,
City watakuwa tayari kulipa
kiasi cha pauni milioni 100,
kwa ajili ya kumsajili Greal-
ish.

Na Juni, Daily Mail ikaripoti
kuwa City wapo tayari kutoa
pauni milioni 100 kwa ajili ya
kumsajili Grealish, licha ya
Villa kumpa ofa ya mkataba
mpya.

Na kama kiungo huyo
wa kimataifa wa England
atakamilisha dili hilo ndani
ya wakati, ana nafasi ya
kuichezea Man City kwenye
mchezo wa Ngao ya Jamii
dhidi ya Leicester City kesho,

Jumamosi.

Grealish sasa amevunja re-
kodi ya pauni milioni 89, am-
bayo ilitolewa na Manchester
United wakati walipomsajili
tena kiungo wa Ufaransa,
Paul Pogba akitokea Juventus
mwaka 2016.

Nyota  huyo  alirejea
kwenye kikosi cha Aston Villa
mara baada ya kumalizika
likizo baada ya michuano ya

Euro 2020 akiwa na Eng-
land.
Villa walikuwa kwenye

mpango wa kumpa ofa mpya
Grealish, ambapo walipanga
kumpa mshahara wa pauni
200,000 kwa wiki.
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WAKIMBIAJI KIMATAIFA WAFURIKA '~ SEam——
USAJILI CRDB BANK MARATHON

Na Mwandishi Wetu

AKATI zikiwa zime-
baki siku 10 kue-
lekea CRDB Bank
Marathon, wakim-
biaji wa kimataifa kutoka nje
ya Tanzania zaidi ya 700, tayari
wamejisajili kushiriki mbio hizo
zinazotegemewa  kujumuisha
wakimbiaji 5,000, imeelezwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela, wakati akizungumza
na waandishi wa habari makao
es Salaam jana, mwitikio huo wa
wakimbiaji wa kimataifa una-
tokana na kuvutiwa na lengo la
mbio hizo kusaidia jamii pamoja
na kusajiliwa kimataifa na Chama
cha Usajili na Upimaji wa Mbio za
Kimataifa (AMIS) kwa kushiriki-
ana na Shirikisho la Kimataifa la
Mchezo wa Riadha (World Athlet-
ics).

“Mbio zetu sasa hivi zimeorod-
heshwa katika tovuti ya mbio za
kimataifa ya AIMS. Huko ndipo
wakimbiaji wengi wa kimataifa

wamekuwa wakiziona na ku-
vutiwa na kujitoa kwetu kuhama-
sisha jamii kuchangia gharama
za upasuaji kwa watoto wenye
matatizo ya moyo, ujenzi wa kit-
uo cha mawasiliano katika Hospi-
tali ya Ocean Road na kuchangia
katika utunzaji wa mazingira
kupitia kampeni yetu ya ‘Pendez-
esha Tanzania’,” alisema Nsekela.
Kuhusu maandalizi ya mbio
hizo zitakazofanyika Jumapili ya
Agosti 15, mwaka huu, Nsekela
alisema yamefikia hatua nzuri
na kuahidi washiriki wote kupata
uzoefu wa kimataifa. Alisema
wataalamu wa usimamizi wa
mbio za kimataifa kutoka Shirik-
isho la Kimataifa la Mchezo wa
Riadha wanatarajiwa kufika
nchini mapema wiki ijayo, kwa
ajili ya maandalizi ya mwisho.
Katika mkutano huo na
waandishi wa habari, Benki ya
CRDB pia ilitambulisha vifaa vi-
takavyotumika mwaka huu iki-
wamo medali, fulana, bib, mfuko
wa kuwekea vifaa (back-pack).
Aidha, Nsekela alitumia fursa
hiyo kuweka hadharani jina la
mgeni rasmi katika mbio hizo,

ambaye anategemewa kuwa
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Kas-
sim Majaliwa, huku akiongezea
kuwa viongozi mbalimbali wa-
natarajiwa kushiriki mbio hizo
ikiwamo Rais mstaafu, Dk. Jakaya
Kikwete, Naibu Spika wa Bunge
la Jamhuri ya Tanzania, Tulia
Ackson ambaye ataambatana na
wabunge, Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makala, pamoja
na viongozi wengine mbalimbali
wa serikali.

“Nitumie fursa hii kipekee ka-
bisa kumshukuru sana Waziri
Mkuu kwa kukubali kuwa mgeni
rasmi siku hiyo. Amenitumia
salamu kuwa yeye muda huu ul-
iobaki anajifua tutakutana naye
hiyo Agosti 15,” alisema Nsekela.

Aliongezea kuwa tayari benki
hiyo imeshapata muongozo wa
Jeshi la Polisi kuhusu kuhakikisha
usalama siku hiyo, na kulishuk-
uru jeshi hilo kwa ushirikiano
mkubwa, ambao wamewapatia.

Katika siku hizi chache zi-
lizobaki, Nsekela amewataka
Watanzania kuendelea kujisajili
CRDB Bank Marathon kwani

pamoja na kuwa mbio hizo sasa
hivi ni za kimataifa, lengo kubwa
ni kukuza uzalendo miongoni
mwa Watanzania kwa kuwaleta
pamoja kutatua changamoto ka-
tika jamii.

“Tungependa zaidi kuona Wa-
tanzania wakishiriki kwa wingi
kwani hii ni marathon yetu na
tungependa pia kuona zawadi
hizi zikibaki nyumbani,” al-
iongezea.

Akizungumza kwa niaba ya
kampuni shirika wa CRDB Bank
Maratho, Mkurugenzi wa Mkuu
wa Kampuni ya Bima ya Sanlam,
Julius Magabe, alisema kampuni
yao inajivunia kuwa washirika
wa CRDB Bank Marathon kuto-
kana na mbio hizo kujikita zaidi
katika kuhamasisha watu kusaid-
ia jamii.

Mbali na mashindano ya mbio
siku hiyo, pia kutakuwa na bu-
rudani za ngoma za asili kutoka
mikoa mbalimbali, wakiwamo
wasanii Ben Pol, Mimi Marz,
Dullah Makabila na MC Kinata,
burudani kutoka wasanii wa ki-
mataifa pamoja na burudani ya
vyakula na vinywaji.

Hansle Parchment raia wa Jamaica, akishangilia kwa furaha baada ya kutwaa Medali ya Dhahabu katika mbio za kuruka vihunzi mita 110
akimpiku Mmarekani Grant Holloway kwenye michuano ya Olimpiki inayoendelea nchini Japan. PICHA: MTANDAO

Mwenda aipeleka KMC Ndondo Cup

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa KMC FC,
Habibu Kondo, amesema kwa
sasa wanafuatilia michuano in-
ayoendelea nchini hasa Ndondo
Cup, kuhakikisha wanapata war-
ithi wa David Raphael na Israel
Mwenda, ambao hawatakuwa
sehemu ya kikosi chao msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
2021/22.

Raphael anayecheza nafasi ya
beki wa kushoto, amesaini mka-
taba wa miaka miwili na Yanga

wakati Mwenda naye inaelezwa
tayari amemalizana na Simba
kwa kusaini mkataba wa miaka
mitatu.

Akizungumza na gazeti hili
alisema kwa sasa yupo katika
mipango ya kuboresha kikosi cha
timu hiyo kwa kutafuta warithi
wa nyota hao wawili, ambao ha-
watakuwa sehemu ya kikosi cha
timu hiyo kwa msimu ujao.

Alisema wanaangalia zaidi
wachezaji wazawa na kujiki-
ta zaidi katika michuano ya

Ndondo Cup, kwa ajili ya ku-
pata wachezaji, ambao wataleta
ushindani na kusaidia timu hiyo
katika michezo ya ligi hiyo.
“Tunawapa kipaumbele
wachezaji wazawa, kabla ya
kuangalia wachezaji wa timu za
Ligi Kuu, na kwanza tumejikita
zaidi michuano ya Ndondo Cup
kuangalia nyota wazuri na ku-
saidia timu kufikia malengo kwa
msimu mpya wa ligi,” alisema.
Alisema ana imani katika
timu zinazoshiriki Ndondo Cup,
zinakuwa na wachezaji wazuri

wanaoweza kuisaidia timu hiyo,
kama watakuwa makini kuhakik-
isha wanapata mchezaji sahihi
anayeweza kuisaidia timu hiyo.

“Bado hatujajua kwamba huku
chini kuna wachezaji wazuri. Li-
cha ya kupeleka mapendekezo
yangu kwa uongozi, pia nime-
kuwa makini kufuatilia Ndondo
Cup, wapo nyota wazuri, mfano,
Iddi Selemani ‘Nado’, ambaye
alitokea katika Ndondo Cup
na kusajiliwa na Mbeya City na
baadaye kwenda Azam FC,” alise-
ma Kondo.

Shikalo bado ana
mkataba - Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema
golikipa wake namba moja kwa
sasa, Farouk Shikalo bado ana
mkataba na klabu hiyo, tofauti
na uvumi unaoenezwa kuwa
anacheza, bila ya kuwa na mka-
taba wowote.

Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga,
Haji Mfikirwa ameeleza kush-
angazwa na taarifa hizo na
kusema kuwa huo ni uzushi
mtupu na inafaa upuuzwe.

Hivi karibuni zilizuka tetesi
kuwa, kipa huyo amemaliza
mkataba na klabu ya Yanga na
anacheza mechi bila ya kuwa na
mkataba wowote, hauli hiyo iki-
ja baada va juzi Jumatano kipa
huyo raia wa Kenya, kusimama
golini wakati Yanga ikitoka sare
na Atlabara ya Sudan Kusini,
kwenye mechi ya Kombe la
Kagame linaloendelea kutimua
vumbi nchini.

“Huo ni uzushi. Huwezi kum-
tumikisha mchezaji bila mka-
taba. Ni mwajiriwa wa klabu ya
Yanga na ana mkataba mpaka
sasa na ndiyo maana anacheza.
Shikalo siyo mtoto mdogo na
hawezi kufanya kazi huku mka-
taba ukiwa umekwisha,” alisema
Katibu huyo.

Yanga ilimsajili kipa huyo
mwaka 2019, kutoka Bandari
va Kenya na amekuwa akicheza
kwa kupokezana na Metacha
Mnata kwa nyakati tofauti.

Harerimana
kuibukia Mbeya
Kwanza FC

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mbeya Kwanza
FC itakayoanza kushiriki Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu huu
unaotarajiwa kuanza Septemba
25, mwaka huu, upo katika
mazungumzo na aliyekuwa Ko-
cha Mkuu wa KMC FC, raia wa
Burundi, Haruna Harerimana, ili
kukinoa kikosi cha timu hiyo.

Taarifa za uhakika zilizolifikia
gazeti hili jijini Dar es Salaam
jana, kutoka kwa mtu wa karibu
na kocha huyo, zimeeleza tayari
mwalimu huyo yupo hapa nchini
kwa mazungumzo na mmoja
wa viongozi wa timu hiyo na
mambo yakienda vizuri pande
zote mbii wataingia mkataba.

“Kocha yuko nchini na yupo
kwenye mazungumzo na uon-
gozi wa Mbeya Kwanza, am-
bayo itashiriki Ligi Kuu msimu
huu mpya, kila kitu kinaenda
Vvizuri na huenda ndani ya hizi
siku tatu atasaini mkataba wa
kukinoa kikosi cha timu hiyo,”
mtoa habari huyo alieleza.

Gazeti hili lilimtafuta Mwe-
nyekiti wa Mbeya Kwanza,
Mohammed Mashango, ambaye
hata hivyo hakutaka kufunguka
juu ya raia huyo wa Burundi ku-
fanya naye mazungumzo zaidi
va kueleza kwa ufupi “tupo ka-
tika maboresho ya benchi letu
la ufundi”.
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PAMBANA...

Winga mpya wa timu ya Yanga, Jimmy Ukonde (kushoto), akipambana kumiliki mpira dhidi ya mchezaji wa Atlabara ya
Sudan Kusini katika mchezo wa michuano ya Cecafa Kagame Cup, uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam

juzi na timu hizo kutoka suluhu. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

AKATI winga wa Simba, Luis Mi-

quissone, akijiandaa kujiunga na

mabingwa wa Afrika mara mbili

mfululizo, Al Ahly ya Misri, kiun-
go mshambuliaji wa timu hiyo, Mzambia Cla-
tous Chama, naye ameshusha kishindo kizito
baada ya kueleza kuwa anasikilizia ofa nono
kutua mezani.

Ubora aliouonyesha Miquissone katika mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
uliomalizika kwa Al Ahly kuibuka mabingwa,
hususan kwenye michezo miwili nyumbani na
ugenini dhidi ya Wamisri hao, imeifanya mi-
amba hiyo kutoa ofa nono ambayo inaelezwa
imekuwa vigumu Simba kuikataa.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka vyombo
mbalimbali vya habari vya Misri, klabu hiyo
imekubali kutoa dola za Marekani 900,000
zaidi ya Sh. bilioni mbili za Tanzania ofa am-
bayo imekubaliwa na Simba kumuuza Miquis-

Grealish aweka rekodi akitua City

]
Yanga na mikakati CAF

Na Saada Akida

MKURUGENZI wa Kamati ya Mashindano
ya Yanga, Thabiti Kandoro, amesema wame-
jipangaa vizuri kuhakikisha wanakuwa na
mechi nyingi za ushindani za kirafiki za
kimataifa kwa ajili ya maandalizi kuelekea
michuano va Ligi ya Mabingwa Afrika am-
bayo inatarajia kuanza mapema Septemba
10, mwaka huu.

Kikosi cha Yanga kinatarajiwa kuingia
kambini Agosti 15, mwaka huu baada va
wachezaji wapya kuungana na wengine kati-
ka kambi yao iliyopo Kigamboni na baadaye
kwenda nchini Morocco ambapo kitaweka
kambi ya kujiandaa na msimu mpya.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Kandoro alisema maamuzi
hayo ya kutafuta mechi nyingi za Kirafiki
za ushindani ni baada ya kuona ratiba kuwa
ngumu huku wakielekea kushiriki michuano
ya kimataifa wakati ambao Ligi Kuu Tanza-
nia Bara itakuwa haijaanza.

Alisema wamejipanga vizuri kutafuta
mechi nyingi za ushindani za kirafiki amba-
z0 zitasaidia timu yao kujiandaa na michua-
no ya kimataifa ambayo kwa muda mrefu
hawajashiriki huku sasa wakitaka kufanya
vizuri.

“Ni kweli tumeona ratiba ya Ligi Kuu
kuanza Septemba 29, mwaka huu huku
michuano ya kimataifa nayo inaanza mape-
ma. Tumeona hilo na sasa tayari tumeanza
kutafuta timu za ushindani ambazo tut-
acheza mechi za kirafiki ikiwamo siku ya
Wananchi, pia timu itaenda nje ya nchi kwa
ajili ya kujiandaa na msimu mpya,” alisema
Kandoro.

Kuhusu usajili mpya, alisema: “Tumejipan-
ga vizuri, mashabiki wanatakiwa kutulia na
viongozi tunaendelea na mchakato wa usajili
wa wachezaji wapya na wengine tunaona
wanaendelea katika michuano ya Kagame na
kufanya vizuri akiwamo Jimmy Ukonde.

CHAMA ATANGAZA KUONDOKA SIMBA

® ® ® Amtaja Miquissone, awataka mashabiki kumwelewa,

asema atazungumza na klabu na kuiomba kumruhusu kama...

sone.

Hata hivyo, Simba bado haijatangaza rasmi
uamuzi huo wa kumuuza Miquissone, lakini
inaelezwa ni suala la muda tu kwa kuwa winga
huyo tayari amewaaga marafiki zake wa kari-
bu kuwa anajiunga na Al Ahly.

Lakini Chama akizungumzia taarifa za ku-
wapo uwezekano wa kuondoka kwa Miquis-
sone, alisema hata yeye kama itakuja ofa nono
mezani atakaa na klabu yake hiyo kuiomba
umuuze.

“Kama Miquissone akiondoka, mimi pia
ikija ofa nzuri klabu ikakubali nitaondoka.
Nimekaa Simba miaka mitatu, nimefanya
mambo mazuri, mashabiki wajue kuwa haya
ni mambo ya kawaida yanatokea.

“Nilishasema tangu awali kama muda uki-
fika na mimi nitaondoka endapo ofa itakuja

na Simba ikikubali,” alisema.

Chama ambaye amekuwa na mchango
mkubwa kwa klabu hiyo tangu ajiunge nayo
mwaka 2018, aliongeza: “Ukitazama miaka
yangu mitatu hapa Tanzania, nadhani nime-
fanya vizuri kwa timu, ninauhakika mashabiki
wanapaswa kuelewa, endapo kuna klabu kub-
wa itajitokeza tutakaa na kujadili tukikubali-
ana na Simba ikikubali nitaondoka.”

Kwa misimu yote mitatu ambayo
ameichezea Simba, Chama ameiwezesha
klabu hiyo kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu mara
tatu, huku ikibeba Kombe la FA mara mbili
mfululizo na kufika hatua ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika mara mbili.

Tayari Simba ipo katika mipango ya kubore-
sha kikosi chake na imeshatangaza usajili wa
wachezaji wawili, winga Mmalawi Peter Ban-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

da pamoja na mshambuliaji Yusuph Mhilu
kutoka Kagera Sugar.

Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonza-
lez, alimwambia mwandishi wetu kuwa, bado
wataendelea kutangaza usajili mpya kwa ajili
ya kukiimarisha kikosi hicho kwa michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na ile ya ndani.

“Kwa sasa kazi yetu ni moja tu, kutangaza
usajili, mambo mengine tunayaweka kando
kwanza,” alisema.

Michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika inata-
rajiwa kuanza Septemba 10, mwaka huu huku
Tanzania Bara ikiwakilishwa na Simba na Yan-
ga, wakati Kombe la Shirikisho Afrika jukumu
hilo likibaki kwa Azam FC na Kagera Sugar.

02

9777085675410

-




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

