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HABARI KITAIFA

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, mjini Singida jana, kuhusu
masuala ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Kushoto ni Mwenyekiti wa CHADEMA
Wilaya ya Singida Mjini, Swahiba Mohamed na kulia ni Askofu Mwanamapinduzi,
Maxmiliamu Kadutu. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Samia aingilia kati
wagombea kukatwa

Na Gwamaka Alipipi

MWENYEKITI wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Rais

akitolea mfano mgombea
kujaza fomu au kushiriki
katika kundi la jinsia ny-
ingine.

Alisema lengo la Dk. Sa-

Waziri: Kuna propaganda Katika
hoja za upinzani Uchaguzi S/Mitaa

Na Waandishi wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed Mchenger-
wa, amekosoa vikali madai ya
baadhi ya vyama vya upinzani
kutotendwa haki katika mchakato
wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa,
akidai kuwa hoja zao nyingi zime-
jawa propaganda zenye lengo la
kupotosha umma.

Amesema kuwa kesho ataweka
hadharani ushahidi wote kuhusu
malalamiko yanayotolewa na vy-
ama hivyo, akisisitiza kuwa vingi
vimeshindwa kuwasimamisha
wagombea Kkatika maeneo mengi
nchini.

Waziri huyo amesema vyama vy-
ote vya siasa vilishirikishwa katika
hatua zote tangu kuanza kutengen-
eza kanuni na utekelezaji wake,
na kwamba kila kinachofanyika ni
kwa mujibu wa nyaraka hizo, huku
wagombea wakitakiwa kutumia
vyema muda wa kukata rufani.
Salaam alipozungumza na waha-
riri wa vyombo mbalimbali nchini
kuhusu hatua zinazoendelea kuhu-
su uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Kuhusu kufungwa kwa ofisi,
alisema hoja ya kwamba ofisi za
watendaji zimefungwa kwa lengo
la kuwanyima haki wagombea wa
upinzani, ni propaganda kwa kuwa
zilikuwa wazi muda wote na wag-
ombea walipaswa kurejesha fomu

Kuhusu tafsiri ya umri, waziri
huyo alisema kuna walioandika
wamezaliwa mwaka 2024, ikiwa na
maana hawaruhusiwi kugombea,
na kwamba katika hilo, wamo pia
wagombea wa CCM walioondolewa
kwa kigezo cha kukosea tarehe na
mwaka wa kuzaliwa.

“Mfano, Manispaa ya Kigoma Ujiji
wagombea wa ACT Wazalendo
walioenguliwa ni 11 na 58 walipit-
ishwa, ila taarifa zao ni kwamba
wagombea wote wameondolewa.
11 walifuata taratibu za kanuni
wakakata rufani na watano wal-
irejeshwa, na sita waliondolewa
kwa changamoto ya umri, ukazi,
kutojiandikisha na udham|m
alisema.

Mchengerwa ambaye ni Mbunge
wa Rufiji, alisema kuwa hata CCM
kuna mgombea wao alijaza amezal-
iwa Oktoba 2024 na kwamba alien-
guliwa na hakuna upendeleo, bali
utekelezaji kanuni.

'Kuposti’ kwenye mitandao ha-
kutakisaidia chama, Katiba imewe-
ka mifumo mizuri ya kutenda haki,
wafuate taratibu,” alisema Waziri
Mchengerwa.

Alisema wanasiasa waelezwe uk-
weli na kuachana na propaganda
ambazo zitaligawa taifa, na kwam-
ba si kweli kwamba vyama vime-
ondolewa kwa kuwa yapo maeneo
hawajasimamisha wagombea na
wanadanganya umma kwamba
wamesimamisha wagombea wa-
kaenguliwa.

Samia Suluhu Hassan, amein- [Katibu mia ni watu wapate nafasi “Hatuwezi kuwa na taifa tuna-
gilia kati malalamiko ya vyvama - MKuU wa zaidi ya kujifunza kwamba égomkaﬁg%r%aat}fuhvﬁgﬂgS@ﬁar%iﬂﬂ'bu tunga sheria, tunazibadili wenyewe
vya upinzani kudai wagombea demokrasia ya nchi bado wa kanuni. b'tla kll"fll{]atakUtl,?rat'EUt- ?(/y?(mta Vy-
wao wameenguliwa katika uch- CCM, Dk. changa pamoja na kila Mchengerwa alisema kanuni zi- Ea%L\J/rI1|ISI’1|lzr|lzl|%avzvgfaﬁ Iaaka; unga
aguzi wa Serikali za Mitaa uli- Emmanuel Mtanzania (mgombea) ap- natoa rukhsa ya kukataa rufani "Waambieni v\/ana5|aysa e
opangwa kufanyika Novemba  Nehimbi ate nafasi ya kulitumikia lakini kinachoendelea hivi sasa ni % h b
cnimbpl, ; viongozi wa vyama kitaifa kulala- ~ Misingi va kanuni, sheria na Katiba,
27 mwaka . ; alisema wia. mika, huku wagombea wao wakiwa Utakuwa na taifa la ovyo ikiwa
Rais Samia ameielekeza Ofisi A “Tunaziomba mam- nvUmbani. ha gakat' Ufani kama tutawaaminisha wanasiasa kuwa
ya Rais Tawala za Mikoa na hay0 jana laka zinazohusika hasa kgrleuni Zir'{av v(\;eleklezg : wanaweza kwenda kinyume,”
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) jijini Dar TAMISEMI katika hatua ya Aliserna ba aB(/jhi va vyama vi- alisema. ‘
kupuuza kasoro ndogo ndogo I mwisho ya rufaa (rufani) natumia muda mwingi kufanya Awali, Ofisa wa Sheria wa TAMI-_
zilizofanywa na wagombea wa es Sa aam kuyapuuza makosa mado- propaganda kwa kusambaza taarifa SEMI, Mihayo Andrew alisema moja
vyama vya siasa wakati wa ku- Wa.katl go ili Watanzania wengi wa- kwenye mitandao ya kijamii badala %Sn@ﬁfggrgc%/ggvggig%?obﬁ? &S\E\;ga
]rzlaza fomuﬁwa ajili %a il.ChagUZ.I akizun- plglte mafasi ya kugombea,” g?ﬂggguglgﬁe%gm&gbu wa kikanuni na shughuli halali inayomwezesha
i navitongoii. - gumzana - Tt “Nilisikia efi Iringa na Kiliman- ~ Mgombea husika kuingiza kipato.
Katibu Mkuu wa .CCM, pk. Waanaisnl  lengolaccm ni kuona wag- JDemokrgaSia N Maendeloo (CHADE- halali, lakini kwa akili ya kawaida
Emmanuel Nchimbi, alisema YJa habaﬂ ombea wengi wa vyama MA) wameondolewa, hii si kel ni yoyote ambayo inafanyika kwa
hayo jana jijini Dar es Sa- kuhusu vya siasa wanashiriki kama Noviamag 4. 004 hates ais mazingira halali na kumpa mtu ki-
laam wakati akizungumza na ilivyokuwa wakati wa ku- 73 kina na ushahidi wote kuhusu pato halali.
waandishi wa habari kuhusu UWA@PO Wa jiandikisha kwa wananchi mchakato huu. hl%??ggﬁae ké?ﬁ;%%‘gﬁﬁ(‘g%gl nTaar%
\\% wa wagom wengi - ili dhan mokrasi . )
:)lva:\l/l;lgmaiya saiga(s)a l?lfeelnguiwg; \ll)v:ag 3vr2ngi kw(iliaiozrlle}i?agg. ora ke\éyl?g?gahr?gllgglj ll?vrs/ga(?hgﬁwguke%gja laamkgﬂqnslhse%a R&t(m%mgt%%]gam{a
kutokana na makosa madogo wa vvama Alisema ni sera ya kUgombea Mfano, katika Wllaya_.y.a kisheria,” aléema Y
“Nilikuwa na kikao na Mwe-  kuen- na utaifa na siasa zenye afya wote ila CHADEMA ilisimamisha likakatwa anapaswa kukata rufani
nyekiti wa Chama, Dk. Sa- li kwa maendeleo ya taifa. vvagom_bEal_3O pekee. é(a:ﬁ/la l?at_'k kwa kamati husika.
mia Suluhu Hassan, ambaye SUIIWA Nchimbi alisema idadi ya ﬁvuapvg%'wgg'g%%%% na atika “Tangu kubandikwa kwa wateule,
ameiagiza TAMISEMI kuyapu-  KUtOKana mitaa nchini ni 4,265 lakini “Hatua tullyonayo ni ya propa- vyama vya upinzani vimelala-
uza makosa madogo madogo na makosa Wwapinzani wamesimami- ganda va siasa, waandishi mjitenge  MiKia wagombea wao kukatwa bila
yaliyojitokeza wakati wa kujaza sha wagombea 3,256 na na propaganda hizi. Mfano, diwani sababu za kueleweka, na wachache
fomu. CCM inaamini katika mad.Ogo CCM wagombea 1,009. mstaafu aliandika kule Rufiji wali- Walrl]gbaglaomglel\é\/ekaewaar%%plnﬁa_m-
demokrasia, hivyoniwakatiwa  Waliyoya- Alisema idadi ya vijiji weka wagombea Kkatika vijiji 32na |zl hawag wd vy ving
! ! ine walioshinda,” alisema.
kuwapa nafasi wale waliokosea ~ fanya nchini ni 12,274 vyama vya wote wakakatwa, jambo ambalo ni Alisema sifa za mgombea ni awe
kujaza fomu kwa makosa ma- : upinzani vimesimamisha uongo, halmashauri hii ina vijiji 38 kazi k Kiiiii t k
>l wakati i na CHADEMA ilisimamisha wagom- ~ mKazi kwenye Kijiji au mtaa wake,
dogo madogo,” alisema. p wagombea 5,889, viton- bea wawili” alisema g awe Raia wa Tanzania, awe na
Dk. Nchimbi alisema kuna Wa kU]aza goji ni 63,863 vyama vya Y e e e umri wa miaka 21, ajue kusoma,
makosa makubwa ambayo hay-  fomu. upinzani vimesimamisha es Salaam ina ngmaa 564 Jakini kuandika lugha ya Kiingereza na
akwepeki ambayo TAMISEMI wagombea 20,000 na CCM diwani huyo mstaafu (akimlenga Kiswahili, na adhaminiwe na chama
inapaswa kuzingatia sheria, Wagombea 42,000. Boniface Jacob) amesema kuna chake Cha siasa.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga/sms / WhatsApp : +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

mitaa 600, lakini CHADEMA ha-
wakusimamisha wagombea katika
mitaa yote huku wakieneza taarifa
alizoziita “za uongo”.

Ofisa huyo pia alisema ikiwa
mgombea hakujiandikisha katika
Daftari la Wakazi, anapoteza sifa
za kugombea kwa kuwa anapaswa
kuwa mfano kwa wengine.
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" uanda

Kasi wanawake
kutumia bangi
skanka yashtua

Na Zanura Mollel

MAMLAKA ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
(DCEA) imebaini kuna ongezeko
la wanawake wengi kununua na
kutumia dawa za kulevya aina
ya skanka ambayo ni aina ya
bangi.

Wamesema kundi hilo hutumia
dawa hizo kwa sababu mbal-
imbali zikiwamo migogoro ya
Kimapenzi, msongo wa mawazo
na wengine kuzitumia kwa
starehe.

Kamishna Jenerali wa Malamka
hiyo, Aretas Lyimo, aliyasema
wakati akiwasilisha taarifa ya
operesheni iliyofanyika nchi
nzima kati ya mwezi Oktoba na
Novemba, mwaka huu.

Lyimo alisema skanka ni aina
ya bangi yenye kiwango kikub-
wa cha sumu na husababisha
madhara zaidi kiafya.

“Wauzaji waliokamatwa
walipohojiwa soko lao kubwa,
walieleza kuwa wanunuzi wengi
ni wanawake hata hivyo utafiti
uliofanyika kwa baadhi ya
saluni na kundi la wadada wa-
tumiaji, walidai kuwa skanka in-
awapunguzia mawazo na wakati
mwingine huwasababishia
uraibu.

“Hutumia kwa sababu ya mson-
g0 wa mawazo kutokana na hali
NgUMU ya maisha pamoja na
usaliti katika mapenzi.

“Kwa wanawake walioshindwa
kumudu hali hiyo wamejikuta
wakitumia dawa hiyo kama su-
luhisho na hii ni baada ya hero-
in kupungua kwa kiasi kikubwa
nchini kutokana na matokeo ya
udhibiti,” alisema.

Kamishna Lyimo alisema
heroin kwa sasa imepungua
na inayopatikana imebainika
kuchanganywa na vitu vingine
kama unga wa dona pamoja na
masega, hivyo hupoteza uwezo
kwa watumiaji na kuwalaz-
imu wengi wao kuingia katika
matumizi ya skanka.

“Pamoja na udhibiti huo lakini
bado watumiaji wameanza Ku-
tumia dawa tiba zenye asili ya
kulevya ambazo hutumika kwa
wagonjwa wa saratani na wale
wenye maumivu makali kama
mbadala wa dawa za kulevya.

“Hata hivyo, serikali inaweka
utaratibu maalum wa kudhibiti
dawa hizo kutouzwa katika kila
duka la dawa lengo ni kupun-
guza ongezeko la waraibu.

Kamishna Lyimo alisema katika
operesheni hizo walikamata
kilogramu 1,066.105 za dawa za
kulevya, mililita 447 za dawa
tiba zenye asili ya kulevya na
kuteketeza jumla va ekari 157,4
za mashamba ya bangi na lita
19,804 za kemikali bashirifu
pamoja na kuwakamata watuhu-
miwa 58.

Alisema kati ya dawa hizo,
Kilogramu 687.32 za skanka na
kilogramu moja ya hashishi zi-

likamatwa eneo |la Goba, Dar es
Salaam, zikiwa zimefichwa nda-
ni ya nyumba ya mtuhumiwa.

Alisema hashishi hutengenezwa
kwa mchanganyiko wa maua
na mafuta ya mbegu za bangi
na inapovutwa huzalisha kemi-
kali hatari zinazosababisha ma-
gonjwa ya akili kwa haraka.

“Katika uwanja wa ndege wa
Mwalimu Julius Nyerere mam-
laka imekamata mililita 120 za
dawa tiba zenye asili ya kulevya
aina ya Codein zikiwa zina-
safirishwa kwenda nje ya nchi
pamoja na mililita 327 zilizokut-
wa nyumbani kwa mtuhumiwa
eneo |la Tabata Kinyerezi, Dar es
Salaam.

“Dawa hizo ziliingizwa nchini
kinyume na taratibu zikiwa
zimeweka chapa bandia ya
dawa za kuogeshea mbwa na
paka ili kuepuka kubainika,”
alisema Kamishna Lyimo.
kamatwa watuhumiwa wawili,
Suleiman Mbaruku (52) maarufu
Nyandana na Kimwaga Lazaro
(37) wote wakazi wa Mtaa wa
Kinyali, Kata ya Viwandani, am-
bao wamekamatwa na jumla ya
gramu 393 za heroin.

“Nyanda, ni kinara wa biashara
ya dawa za kulevya mkoani
humo na alikuwa akifuatiliwa
kwa muda mrefu, hata hivyo
waraibu wengi walioko katika
Kituo cha ltega kinachohudumia
watu wenye uraibu, yeye ndiye
kawaharibu na dawa hizo,”
alisema Kamisha Lyimo.

Alisema kupitia operesheni
za kanda wamekamata kilo
303.553 za bangi, gramu 103.8
za heroin na kilo 63 za mirungi
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Alisema mamlaka imebaini
baadhi ya wafanyabiashara wa
shisha huchanganya dawa za
kulevya pasipo wateja kufa-
hamu lengo likiwa ni kuimarisha
biashara zao.

“Utafiti na sampuli zilizochuku-
liwa umeonesha baadhi ya wa-
fanyabiashara kukiuka sheria za
nchi. Tunatarajia kuiweka shisha
katika udhibiti,” alisema Kam-
ishna Lyimo.

Katika hatua nyingine, Kam-
ishna huyo alitaja changamoto
zinazowakabili katika utendaji
kazi ni uwapo wa vipenyo vingi
katika mipaka ya nchi hivyo
watu wasiowaadilifu hutumia
kama njia ya kuvusha dawa za
kulevya.

“Rushwa na mfanyabiashara
wa dawa za kulevya ni kitu ki-
moja. Tumeingia makubaliano na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
Rushwa (TAKUKURU) ili tuweze
kushirikiana kudhibiti hali hii.

“Unakuta shamba la bangi au
mirungi katika eneo ambalo
kuna viongozi wa serikali, una-
jiuliza hawakuliona hili? Lakini
pia katika mipaka inavukaje kwa
magari ya mizigo wakati wapo
watu wa ukaguzi,” alisema.

‘Walonjoo’ tishio,

ladhuru watu kwa
mapanga, udhalilishaji

Na Waandishi Wetu

ruku, Wilaya ya Chemba
mkoani Dodoma kumeibu-
ka kikundi cha vijana wa-
naojiita “‘Walonjoo’ wanao-
daiwa kufanya matukio ya
uhalifu wa kujeruhi wa-
nanchi kwa mapanga na
kuwadhalilisha.

Kikundi hicho ambacho
kinadaiwa kutumika ku-
chunga na kulinda mifugo
porini kimekuwa kikifanya
matukio hayo mara kwa
mara hasa kupigana wao
kwa wao na kujeruhiana.

Hivi karibuni Nipashe
ilipata taarifa ya kuwapo
kwa tukio la mauaji ya mtu
mmoja na wengine watatu
kujeruhiwa na kundi hilo
na kusababisha wananchi
wa eneo hilo kuhofia us-
alama wao.

Mmoja wa wananchi
ambaye jina lake limehifa-
dhiwa, alisema kundi hilo
limekuwa ni kero kwa wa-
inayosababisha waishi mai-
sha ya hofu.

“Maisha ya vijana hawa
ni porini na hulala ka-
tika mazizi ya ngombe,
ukiwaona wamejifunga
mashuka ya kimasai, la-
kini sio wamasai ni vijana
wakirangi, matukio wanay-
ofanya yamekuwa tishio,
wakiwa na vurugu za kuto-
fautiana huko wanakuja ki-

alisema.

MAJERUHI WAFUNGU-
KA

Mmoja wa majeruhi al-
iyelazwa Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Dodoma,
Athuman Makha, anayeishi
Kiteto, anasimulia yaliyom-
pata baada ya kwenda ji-
jini huko kusalimia wazazi
wake.

Alisema wakati akito-
ka matembezini usiku ali-
kutana na na kikundi cha
vijana takribani 30 ambao
walikuwa na mapanga na
kuanza kumshambulia, ki-
tendo ambacho hadi leo
hajui tatizo ni nini.

“Wamenishambulia
wamenivunja mkono na
mguu kama unavyoona
umetolewa, hapa shavuni
na mikwaruzo maeneo
mengine ya mwili.

“Hadi sasa sijasikia kama

kuna watu wamekamatwa.
Mbona imekuwa kimya,
ninaomba serikali ichukue
hatua,” alisema.

Alisema vijana hao am-
bao wanajiita Maronjoo
taarifa yoyote.

Akizungumza kwa tabu
kutokana na maumivu
aliyonayo, Shariff Makha,
anasimulia namna alivyo-
kumbwa na mkasa huo
usiku wakati akiwa amelala
baada ya kusikia watu wa-
nabomoa nyumba yake.

“Walianza kubomoa ny-
umba yangu, nikajiuliza
kuna nini? Mbona hawa
watu wanaharibu? Nilisikia

sauti ikisema, ‘bomoeni
haraka haraka ili tumkute
tumpige’.

“Walipoingia waanza

kunishambulia kwa panga,
nilipiga kelele wakati wak-
iendelea  kunishambulia
maeneo mbalimbali ya
mwili, nikaishiwa sauti na
kupoteza fahamu nikiwa
hapo kitandani.”

“Sikujua kumbe nje ku-
likuwa na watu wamekuja
kuniokoa,  walishuhudia
watu wakitoka wakikimbia,
ndipo wakanichukua na
kunikimbiza  hospitalini,
nimepata fahamu nikiwa
hospitalini,”  anasimulia
mkasa wake,” alisema.

Abdi Saidi, alisema aki-
wa amelala usiku alisikia
kelele kwa jirani yake na
alipotoka nje ili kujua kuna
tatizo gani, alikuta watu
wengi wakimshambulia ji-
rani yake na alipowahoji,
mmoja wa vijana hao al-
imkimbilia na kumkata na
panga mgongoni.

“Vijana hawa walisikika
kufanya matukio ya kuva-
mia watu na kujeruhi, ni vi-
vijana wanajulikana kama
‘walonjoo’  wanajifunika
mashuka kama masai na ni
watoto wa kirangi wanao-
fanya hivi,” alisema.

Mtendaji wa Kijiji hi-
cho, Issa Nterukwa na Di-
wani wa Kata ya Churuku,
Daudi Manyika, wamekiri
kuwapo na matukio ya-
nayofanywa na kundi hilo,
lakini hawakuwa tayari ku-
zungumza kwa kina na ku-
taka mwandishi wa habari
awatafute wenye mamlaka
ya kuzungumza.

KAULI YA POLISI

Kamanda wa  Polisi
mkoani Dodoma, George
Katabazi,  akizungumzia
matukio hayo, alisema vi-
jana hao ni wahalifu wa
kawaida wanaojishughuli-
sha na uchungaji mifugo
porini na wakati mwingine
hufanya vurugu za kugom-
bana wao kwa wao.

“Katika tukio hili walifan-
ya vurugu za kugombana
wao kwa wao kule pori na
walipogombana walikuwa
wanalipiza kisasi katika
lile kundi jingine la vijana
na huyo mtu aliyeuawa ali-
kuwa anaamua ugomvi wa
hao vijana,” alisema.

Alisema tayari Jeshi la
Polisi linawashikilia watu
watatu na watafikishwa
mahakamani.

“Hili group (kundi) am-
balo wanalitumia kulinda
au wakati wa kuchunga
mifugo huko porini, kwa
hiyo kwa kuwa wakati
mwingine wale ni vijana
huwa wanafanya vurugu
kugombana wao kwa wao
na wanaanza kuwindana
kama vijana, kwa hiyo ndu-
gu wakiingilia ndio wanaji-
chukulia sheria mkononi,”
alisema.

Kamanda Katabazi alise-
ma tayari wamewaambia
wananchi atakayefanyiwa
vurugu na hao vijana wa-
toe taarifa Kituo cha Polisi.

“Maana ukute watu
wanasema hao wanatu-
umiza wanatufanya nini,
wanatushambulia, lakini
wakiambiwa mmetoa
taarifa  polisi  unakuta
matukio hayo hawatoi taar-
ifa polisi.

“Kama wakitoa taarifa
polisi sisi tutachukua hat-
ua, kama hao waliofanya
vurugu watuhumiwa wa-
tatu tayari tumewakamata
tunaendelea kuwahoji na
wengine tunaendelea ku-
watafuta,” alisema.

Aliwataka wananchi pin-
di wanapofanyiwa vurugu
na kundi hilo watoe taarifa
kwa wakati polisi wachuk-
ue hatua na si kufumbia
macho vurugu hizo.

“Sisi tutakapopata taar-
ifa tutakuwa tunachukua
hatua, kikubwa wananchi
wasikae kimya wanapoona
mambo kama hayo, wafike
polisi sisi tutachukua hat-
ua stahiki,” alisema.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Sms / WhatsApp : +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz
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Katibu Mkuu Wizara
yva Afya, Dk. John
Jingu (kushoto), ak-
ibadilishana taarifa
za makubaliano

| na Mkurugenzi wa
- Maendeleo kutoka
Ubalozi wa Uin-
gereza nchini, Kemi
Williams, baada ya
Umgereza kuipatia
| wizara hiyo paundi
milioni 10 sawa na
Sh. bilioni 34.28,
kwa ajili ya Mfuko
wa Afya (Health
Basket Fund-HBF),
Jana. PICHA: CHRIS-
TINA MWAKAN-
GALE

Rais Samia: Mafanikio ya
wanafunzi faraja kwa wazazi

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema mafanikio ya wa-
nafunzi wanaofanya mitihani,
yatakuwa faraja kwa walimu,
wazazi na Watanzania wote.

Amesema kupitia ulipaji kodi
na utunzaji wa amani na utulivu
wa nchi, wanaiwezesha serikali
kuendelea kutekeleza mipango
inayojiwekea, ikiwamo kutoa
elimu bila malipo.

Rais Samia aliyasema hayo
kupitia taarifa aliyoichapisha
kwenye ukurasa wake wa X,
akisema mafanikio hayo yat-
aiwezesha pia serikali kuka-
milisha kazi mpya aliyoianza ya
kuboresha mfumo wa elimu ili
kuendana na mazingira na ma-
hitaji ya sasa.

Aidha, Katibu Mtendaji wa
Baraza la Mitihani la Tanzania
(NECTA), Dk. Said Mohamed,
alisema wakati Mtihani wa Taifa

ABBOTT FUND TANZANIA
(NGO Certificate of Registration Number 00483)

PUBLIC NOTICE MADE PURSUANT TO REGULATION 13 (A) OF THE
NON-GOVERNMENTAL ORGANISATION ACT (AMENDMENTS) REGULATIONS

2018 MADE UNDER GOVERNMENT NOTICE
NO. 609 OF 19™ OCTOBER 2018

2024 to 31° December 2024:

WHEREAS Regulation 13 (a) of the abovementioned regulations requires
that all non-governmental organisations in Tanzania publish biannually
funds received and their expenditure in a widely circulated newspaper
which are accessible by the targeted beneficiaries as part of financial
transparency and accountability compliance requirements.

IN VIEW OF THE ABOVE, we wish to make the following public disclosure
of the funds approved for 2024 activities and their proposed
expenditure, which publication covers the reporting period from 1t July

Project Area Expenditure Amount in (USD)
Muhimbili National Hospital Sustainability Strategy Support: 110.000.00
Includes support to Leadership Capacity-Building. e
Emergency Medicine Regional and District Amplification:
Includes support to MNH Emergency Medicine, and EMD 600,000.00
infrastructure project.
Village Emergency Care Model in Dodoma, Mbeya and Tanga. 375,000.00
Building Livelihoods: Includes support to National Children's 285,000.00
Centre in Dodoma.
Mapatano Project: Includes infrastructure project at Mapatano 2,246,000.00
Secondary School.
Administration: Includes travel, office costs and program 1,986,000.00
implementation staff.
Total Funds received from Abbott Fund, Chicago IL, USA for 5,602,000.00
the year 2024

ISSUED BY
EXECUTIVE DIRECTOR
ABBOTT FUND TANZANIA

wa Kidato cha Nne (CSEE) ul-
ioanza juzi, wanafunzi 161,020
sawa na asilimia 23.3 waliopas-
wa kuufanya hawatakuwa wa-
hitimu.

“Kila la kheri wanafunzi wote
wa kidato cha nne mnapoanza
mtihani wa kuhitimu (CSEE).
Nawaombea utulivu na mafan-
iko katika hatua hii muhimu
ya kujiandaa kushiriki vyema
kwenye nguvu kazi ya familia,
jamii na Taifa kwa ujumla,”
alisema Rais Samia.

Mmoja wa wazazi ambao wa-
toto wao ni watahiniwa Ezekiel
Magoto, alisema: “Mzazi yeyote
anapambana na kuhakikisha
anatimiza wajibu wake wa
kumpatia mwanawe elimu iki-
wamo kumlipia ada, mara zote
matarajio yake makubwa ni
kuona mtoto anafanya vizuri
na si vinginevyo.”

Pia alisisitiza wanafunzi wa-
naoshiriki katika mtihani huo
kuhakikisha wanafuata sheria
na kanuni zote zinazowaon-
goza na kujiepusha na udan-
yanyifu ambao unaweza ku-
sababisha kushindwa kukidhi
vigezo na hatimaye kuharibu
mustakabali wao kielimu.

Dk. Mohamed alisema mwa-
ka juzi wakati wanafunzi hao
wanafanya Mtihani wa Kidato
cha Pili walikuwa 690,341 la-
kini walioandikishwa kufanya
Mtihani wa Taifa wa Kidato cha
Nne 2024 ni 529,321.

“Kuna upungufu wa takrib-
ani wanafunzi 161,000 wali-
ofanya mtihani kidato cha pili
ambao walitakiwa kufanya mti-
hani huu wa kidato cha nne na
hawapo katika orodha ya wali-
osajiliwa mwaka huu,” alisema.

Akizungumzia mtihani wa
kidato cha nne mwaka huu, Ka-
tibu Mtendaji huyo alisema wa-
tahiniwa 557,731 wamesajiliwa
kufanya. Kati yao, watahiniwa
wa shule ni 529,321 na wa ku-
jitegemea ni 28,410.

Pia alisema kati ya watahi-
niwa wa shule waliosajiliwa
mwaka huu, wavulana ni
250,562 sawa na asilimia 47.34
na wasichana ni 278,759 sawa
na asilimia 52.66.

Mvutano waibuka kortini
kisa Kielelezo cha bangi

Na Kulwa Mzee

MVUTANO umeibuka Ma-
hakama Kuu Divisheni ya
Rushwa na Uhujumu Uchu-
mi baada ya mawakili wa
utetezi kupinga kilo 126.36
za bangi kupokewa kama
kielelezo.

Hatua hiyo ilitokea baada
ya upande wa Jamhuri
kuomba mahakama ipo-
kee kwa kuwa anayeomba
kutoka ana uwezo wa
kufanya, hivyo mapingazi
yatupwe hayana mashiko.

Mawakili wa utetezi
walidai kilo hizo za bangi
hazikusomwa wakati
wa ushahidi katika Ma-
hakama ya Temeke, hivyo
shahidi hana uwezo wa
kutoa kielelezo hicho
mahakamani na alikosea
kuelezea kielelezo kabla
hakijapokelewa na kuomba
kisipokewe.

Hayo yaliibuka jana ma-
hakamani hapo mbele ya
Jaji Godfrey Isaya wakati
shahidi wa kwanza katika
kesi ya kusafirisha dawa
za kulevya inayomkabili
Juma Bakari, akitoa usha-
hidi na kuomba kielelezo
kipokewe kama sehemu ya
ushahidi wake.

Shahidi kutoka Ofisi ya
Mkemia Mkuu wa Serikali,
Theodory Ludanha, al-
iongozwa kutoa ushahidi
wake na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Erick Shija.

Upande wa utetezi uli-
wakilishwa na mawakili
Nehemiah Nkoko na Jer-
emiah Mtobesya .

Akiwasilisha pingamizi,
Wakili Nkoko alidai wana
hoja tatu za kupinga Kiele-
lezo hicho kupokewa ma-
hakamani.

Nkoko alidai kuwa wakati
wa kusomwa maelezo ya
mashahidi katika Mahaka-
ma ya Temeke, kielelezo
hakikusomwa, hivyo inam-
nyima nafasi mshtakiwa
kujitetea.

Wakili Nkoko alidai kuwa
shahidi ametoa mahakam-
ani mifuko 10 yenye pakiti
144 zenye jumla ya Kilo
126.36 za bangi wakati
hayo maelezo hayaku-
tolewa katika mahakama
ya chini.

“Ni takwa la kishe-
ria kusoma maelezo
hayo wakati wa kusoma
ushahidi ili kumsaidia
mshtakiwa kuandaa
utetezi. “Mheshimiwa Jaji
hakuna notisi yoyote ili-
yotolewa kutaja vielelezo
ambavyo havikuelezewa
katika maelezo ya masha-
hidi, h|vyo tunaomba vi-
S|pokevve alidai Nkoko.

Akiwasilisha hoja ny-
ingine, Wakili Mtobesya al-
idai katika sheria inaeleza
nani anatakiwa kutoa
kielelezo mahakamani na
kwamba anayestahili ni
polisi aliyekutana mara
va kwanza na kielelezo au

mtu mwingine aliyekuwa
na mamlaka ya kipolisi.

Alidai kuwa shahidi hana
uwezo wa kutoa dawa hizo
kama kielelezo mahakam-
ani kwa sababu anaeleza
katika ushahidi wake al-
ipokea kutoka kwa Zuwena
Hatibu.

Wakili Mtobesya alidai
kuwa shahidi wakati wa
ushahidi wake alikwenda
mbali zaidi ya alichotakiwa
kufanya mahakamani.

“Sheria inaeleza kwamba
maelezo ya Kitu yatain-
gia kwenye kumbukumbu
za mahakama baada va
kupokewa kama kielelezo
mahakamani lakini shahidi
katika kesi hii katoa mael-
ezo kisha anaomba dawa
zipokewe.

“Shahidi alieleza kuhusu
majani na kwamba alipo-
fanya uchunguzi alibaini
kuwa yalikuwa bangi,
maelezo hayo hayakutak-
iwa kuingia katika kumbu-
kumbu za Mahakama kabla
yva kupokelewa kielelezo,”
alidai Mtobesya.

Wakili Mtobesya aliomba
mahakama ikubali hoja
zao tatu za pingamizi ku-
zUia kielelezo kupokewa
kabisa na kwamba shahidi
anayeomba kutoa hana
uwezo wa kuomba kufanya
hivyo.

Akmbu hoja hizo, Wakili
wa Serikali l\/lvvandamm
Shija, alidai kuwa kielelezo
kinachoombwa kutolewa
kilielezwa wakati wa ku-
somwa maelezo ya masha-
hidi na utaratibu ulifuatwa
na kwamba Mahakama
va Rufani ilielekeza kuwa
yeyote ambaye kielelezo
Kilipitia mikononi mwake
anaweza kutoa ushahidi.

“Shahidi ana sifa ya kutoa
kielelezo hicho mahakama-
ni kwa sababu alichunguza

, alifunga kwenye lakKiri
na kumrudishia Zuwena
Hat|bu

“Shahidi wakati anatoa
ushahidi alikuwa anaten-
geneza msingi wa namna
anavyoweza kutambua
kielelezo na kipindi chote
cha ushahidi alieleza
atatambua kielelezo kwa
lakili ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, kwa saini yake,
tarehe ya uchunguzi,
muhuli wa maabara na
alieleza rangi ya vifun-
gashio na si kvvamba aki-
zungumzia ushahidi,"alidai
Wakili Shija.

Anadai shahidi alieleza
picha ya kutambua na
baada ya kutambua pakiti
zote ndipo alipoomba vi-
pokelewe kama ushahidi
wake mahakamani, hivyo
kuomba hoja za pingamizi
kutupiliwa mbali.

Baada ya kusikiliza hoja
za pande zote mbili, ma-
hakama iliamuru kutoa
uamuzi wa kupokea ama
kukataa kupokea kielelezo
hicho leo.
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Uingereza yatoa
bilioni 34/- kuboresha
huduma za afya

Na Christina Mwakangale

UINGEREZA imetoa paundi milioni 10
sawa na Sh. bilioni 34.28 kwa ajili ya Mfu-
ko wa Afya (Health Basket Fund-HBF), ili
kuboresha huduma za afya kuanzia ngazi
ya msingi.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dk. John
Jingu, aliwekeana saini na nchi hiyo jana
jijini Dar es Salaam huku nchi hiyo iki-
wakilishwa na Mkurugenzi wa Maendeleo
kutoka Ubalozi wa Uingereza nchini, Kemi
Williams.

Mfuko huo maalumu ulianza mwaka 1999,
umekuwa ukikusanya fedha kutoka kwa
wadau mbalimbali wa maendeleo, kwenda
kuboresha huduma za afya nchi nzima
kuanzia ngazi ya huduma za msingi, ziki-
wamo zahanati.

Akizungumza baada ya kuingia
makubaliano hayo, Dk. Jingu alisema fedha
hizo zitatumika kwa Kipindi cha miaka
mitano 2024 - 2029 kwenda kuchangia
huduma bora za afya.

“Waanzilishi wa mfuko huo mwaka 1999
walikuwa serikali za Uingereza, Denmark,
Uswizi, Norway na Ireland pamoja na Ben-
ki ya Dunia (WB) lakini baadaye Uingereza
ilijitoa. Mwaka 2021 tukaanzisha mpango
wa miaka mitano kukubaliana na wadau
mbalimbali na wakaongezeka wengine.

“Wakafikia tisa pamoja na hawa wa awali,
wakaingia UNICEF, KOICA na Canada. Uin-
gereza sasa mwaka huu wamerudi wak-
isema jambo walilolianzisha mwaka 1999
wanaendelea nalo. Kwa miaka 10 paundi
milioni 10 kila mwaka watatoa paundi
milioni mbili, tunafurahia kuendelea nao
katika safari hii,” alisema DK. Jingu.

Alisema mfuko huo ambao tayari una wa-
dau waliochangia fedha hizo zilizotolewa
na Uingereza jana, zinakuwa nyongeza
kwa HBF na kwenda kuimarisha huduma
za afya na kuunga mkono huduma ya bima
va Afya kwa Wote.

“Tunaimarisha upande wa mahitaji ili
huduma ziwe imara na bora, upatikanaji
wake, zipatikane nchi nzima zikiwa na
ubora,” alisema Dk. Jingu.

Katibu Mkuu wa Wizara ya

Fedha, Dk. Natu Mwamba, alisema wizara
hiyo itahakikisha inatoa fedha hizo kwa
wakati kwa Wizara ya Afya ili kufanikisha
utekelezaji wa mradi.

“Mradi huu ni kuanzia mwaka 2024 hadi
2029. Tutahakikisha fedha hizi zinatumika
kwa malengo yaliyowekwa na si
vinginevyo,” alisema Dk. Mwamba.

Mkurugenzi wa Maendeleo wa Ubalozi wa
Uingereza nchini, Kemi Williams, alisema
kurejea kwenye mradi huo ni furaha na si
kwa lengo la kutoa fedha kwenye mfuko
huo tu, bali ni kurejea upya kwenye ush-
irikiano.

“Tutahakikisha tunashirikiana na Tanzania
kufikia azma ya Tanzania ya huduma va
bima ya Afya Kwa Wote, kila mmoja ana
Eaki.ya kupata huduma vya afya,” alisema

emi.

Naye Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), DK. Grace Magembe, alisema
asilimia 90 ya fedha za HBF
zinatumika katika huduma za msingi za
afya, ikiwamo tiba nchini kote.

Pia alibainisha kuwa takribani asilimia 80
ya wananchi wanahudumiwa na huduma
mbalimbali kutoka kwenye mfuko huo,
i(Ulpitia zahanati, vituo vya afya na hospi-

ali.

Alisema asilimia 60 hadi 70 ya huduma
za afya ya msingi zinazotolewa kwenye
maeneo yao zinategemewa na wajawazito,
watoto chini ya umri wa miaka mitano
pamoja na Vijana.

Mkuu wa Wilaya ya Lushoto, mkoani Tanga, Zephania Sumaye (kulia) na Mkurugenzi wa

Halmashauri ya wilaya hiyo, DK. Ikupa Mvvayso_ﬁe, baada ya
[

kwa watoto watano weaxec&n&riﬁhmaalum, Vi

Teknolojia. PICHA: ASH

ukabidhi vitimwendo vitano
vyotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na

Lissu ameishauri CHADEMA
kudai hoja tatu uchaguzi
Serikali za Mtaa

Na Waandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu, amekitaka
chama chake kujipanga upya uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa kudai hoja tatu
za msingi.

Amedai kutegemea kupata ushindi
itakuwa vigumu kutokana na figisu
zilizoko ambazo zimesababisha wag-
ombea wengi wa upinzani kuenguli-
wa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mjini Singida, Lissu alitaja
hoja za msingi ambazo chama hicho
kinapaswa kuzisimamia kwa sasa ili
kuleta mafanikio katika chaguzi zi-
jazo ni kudai Katiba Mpya, mfumo
huru wa uchaguzi na Tume Huru ya
Uchaguzi.

“Kitendo cha kuwaengua wagom-
bea wengi wa upinzani maana yake
ni kama uchaguzi umekwisha, hao
masalia ya wagombea wa upinzani
waliobaki sawa, lakini tunahitaji tu-
jipange upya uchaguzi umevurugwa
yaliyotokea uchaguzi wa 2019 yame-
tokea uchaguzi wa mwaka huu,” al-
idai.

Lissu alisema wagombea wengi wa
CHADEMA wameenguliwa na sababu
za mapingamizi yaliyowekwa, akidai
yanafanana nchi nzima.

Alisema pingamizi kwa wagombea
wa upinzani ziliwekwa na wasimam-
izi wa uchaguzi na sio na wagombea,
jambo ambalo ni kinyume cha sheria
ya uchaguzi.

“Mapingamizi mengi yamewekwa
kuanzia Novemba 8, mwaka huu,

wakati ilikuwa ndio siku ya kuteua
wagombea.

“Maana yake wagombea waliweke-
wa mapingamizi hata kabla majina
yao hayajabandikwa, swali je, wali-
juaje na sababu za mapingamizi ni
zilezile,” alidai.

Lissu alisema siku nne zilizowek-
wa za kujibu mapingamizi kwa nchi
nzima ni vigumu kutokana na wag-
ombea wengi wa upinzani kuwekewa
mapingamizi, itakuwa ngumu kufikia
hata asilimia tano ya kujibu pingamizi
kwa wagombea walioenguliwa.

“Watu walioenguliwa ni zaidi ya
100,000, je, wote wataweza kukata
rufani na rufani zao zisikilizwe ndani
ya siku nne. Mimi mwenyewe (Lissu)
sijalala kushughulikia rufani katika
kajimbo kamoja tu Singida Mashariki,
je, itawezekana kwa nchi nzima.

“Ukiniuliza je, kuna namna yoyote
ya kuokoa uchaguzi huu wa Serikali
za Mitaa haipo labda tuanze mchaka-
to upya wa uchaguzi, jambo ambalo
ningjua serikali haiwezi kukubali,”
alisema.

Lissu alisema ndani ya chama
chake kama kuna mtu anategemea
kupata nusu mkate, kupewa uwaziri
kwa kukubali figisu zinazofanyika ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa
atakuwa anaota ndoto ya mchana.

“Kwa ushahidi huu wa mambo
yaliyojitokeza katika uchaguzi huu,
tumejitahidi kurudi nyuma sasa ku-
taka twende mbele ni kujitakia angu-
ko mbeleni. Cha msingi ni kukazania
hoja ya Katiba Mpya, Tume Huru ya
Uchaguzi na mfumo huru wa uchagu-
7zi,” alisisitiza.

MARIDHIANO

Akizungumzia kuhusu maridhi-
ano yaliyofanyika kati ya serikali na
vyama vya siasa, Lissu alisema kuna
makosa kama chama walifanya kuku-
baliana na jambo hilo.

“Kuna makosa mengi tuliyafanya
ndio maana mimi nilishiriki mikuta-
no miwili tu ya maridhiano nikagun-
dua hapa tunadanganywa,” alidai.

KUTOJIANDIKISHA

Kuhusu kutojiandikisha

kupiga

Lissu alisema hiyo ilitokana na kuwa
nje ya nchi kushughulikia suala la
kufungua kesi ya kampuni fulani ya
simu.

Lissu alisema hata hivyo hata kama
angejiandikisha kusingeondoa ali-
chokiita figisu zilizojitokeza dhidi ya
wagombea wa upinzani kuondolewa
kwa mizengwe.

“Mwaka 2019 nilijiandikisha lakini
haikuzia wagombea wa CHADEMA
kuenguliwa kwa mizengwe,” alisema
Lissu na kuongeza kuwa aliyoongea
ni ya kwake hayajatokana na kikao
chochote cha chama na kwamba
atapigania uwe ndio msimamo wa
chama.

Mwenyekiti wa CHADEMA, Wilaya
ya Singida Mjini, Swahiba Mohamed,
alisema Jimbo la Singida Mjini katika
nafasi za kugombea uenyekiti wa mi-
taa, kati ya mitaa 50 waliyoweka wag-
ombea wameenguliwa na kubaki 18,
baki watano tu.

*Imeandaliwa na Thobias Mwa-
nakatwe na Elisante John (SINGI-
DA)

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga/sms / WhatsApp : +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz
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MWANGA WA JAMII

Upatikanaji wa mbolea uwe
wa uhakika msimu wa kilimo

MVUA ya kwanza ni ya kupandia. Huu ni msemo wa miaka min-
gi ambao unawakumbusha wakulima kujiandaa katika shughuli
zao za kila siku na pia kuhakikisha wanautumia msimu kwa uma-
kini ili kupata mazao ya kutosha.

Kama ilivyo ada, hivi sasa mvua imeanza kunyesha katika
maeneo mengi nchini na huu ndio msimu wa wakulima katika
sehemu hizo kuanza kulima mashamba yao na kupanda mazao
ya chakula kama mahindi. Ni msimu ambao ni muhimu katika
kuelekea kupata mazao mengi kwa ajili ya chakula na mengine
kuuza ili kujikwamua kiuchumi.

Kutokana na ukweli huo, wakulima wanasisitizwa kuanza ku-
tumia mvua inayonyesha kupanda mazao katika mashamba wali-
yoyaandaa kwa ajili ya kilimo. Kwa wale ambao huchelewa au
kuzembea kuandaa mashamba, hujikuta katika mazingira magu-
mu kwa kuwa watapata mavuno kidogo au kuambulia patupu na
kukutana na msemo kwamba majuto ni mjukuu.

Ni msimu ambao ni wa muhimu kwa wakulima ndiyo maana
hata serikali imekuwa ikisisitiza kwa viongozi wa mikoa na wilaya
kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo unakuwa wa kutosha na °
wa bei iliyowekwa.

Msisitizo huo wa serikali unatokana na ukweli kwamba usalama '~ l ure’cebt s h e ma ’CO S a
na upatikanaji wa chakula ni miongoni mwa sababu za kustawi
kwa amani na utulivu. Pia serikali imekuwa ikisisitiza hivyo kwa Na Moshi
sababu sekta ya kilimo inaajiri Watanzania wengine, hivyo ni LUsonzo

/ B Muungwana Lazima Nilonge

chanzo cha kuwawezesha watu wengi kujipatia kipato kwa kuuza
mazao yao baada ya kuvuna kisha kijikomboa na umaskini wa
hali na wa kipato.

Kutokana na ukweli huo, wakati wakulima, pamoja na wen-
gine walioko katika ajira rasmi ambao hujishghulisha na kilimo
biashara, wanahamasika kuhakikisha wanatimiza wajibu wao,
ni vyema upatikanaji wa pembejeo kwa maana ya mbolea ya ku-
pandia na kukuzia na viuatilifu ukawa wa kutosha. Wakuu wa
wilaya na mikoa wanapaswa kuhakikisha kuwasimamia maofisa
kilimo na wakurugenzi wa halmashauri ugawaji wa pembejeo
hasa mbolea ufanyike bila kasoro yoyote.

Kama wahenga wasemavyo katika msafara wa mamba kenge
wamo, wakati msimu wa kilimo unapowadia, kuna wajanja hu-
jitokeza na kuingilia mchakato wa mauzo ya mbolea kwa bei
ya juu tofauti na ile iliyopangwa na serikali kupitia Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA). Watu hao hununua mbolea
kwa bei elekezi kisha kuilangua kwa bei ya juu kwa wakulima,
hivyo kuwafanya wapate uchungu wa kuingia gharama kubwa.

Watu hao ambao baadhi yao hijivika kofia ya mawakala,
hishirikiana na baadhi ya maofisa wa serikali hasa watendaji wa
idara ya kilimo katika halmashauri kulangua mbolea na kuificha
na baadaye kuiuza kwa bei kubwa au ya magendo.

Kwa mantiki hiyo, ni wakati sasa wa wakuu wa mikoa na wilaya
kuamka na kuanza kusimamia kikamilifu upatikanaji wa mbolea
ili wakulima wasihangaike kuipata au kuuziwa kwa bei ya magen-
do tofauti na ile iliyowekwa. Aidha, kusimamia ugawaji pekee ha-
kutoshi bali kinachotakiwa pia ni kuwatambua mawakala katika
maeneo husika na kuhakikisha wanauza kwa kufuata taratibu.

Katika misimu kadhaa iliyopita, suala la kukosekana kwa mbolea
au upungufu tofauti na kiasi kinachotakiwa lilijitokeza sana kwe-
nye baadhi ya maeneo, hivyo kusababisha wakulima kukosa
pembejeo hizo na kupata mazao kwa kiwango kidogo. Hali hiyo
ilisababisha wale wenye uwezo kumudu kununua mbolea kwa
gharama kubwa na wale wasio na uwezo kushindwa kumudu.

Suala la mbolea ni nyeti sana katika msimu huu wa kilimo, hivyo
serikali kupitia taasisi zake zinazosimamia upatikanaji na usam-
bazaji wa bidhaa hiyo, ihakikishe hakuna malalamiko kama mis-
imu iliyopita ili kuwawezesha wakulima kuzalisha kwa wingi na
nchi kuwa na chakula cha kutosha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

uchaguzi wa mitaa

WAKATI uchaguzi wa serikali
za mitaa unatarajiwa kufanyika
mwishoni mwa mwezi huu, No-
vemba 27, lakini vilio vya kue-
nguliwa kwa wagombea katika
kinyanganyiro hicho vinasiki-
ka kila kona.

Idadi kubwa ya wagombea
hao ni kutoka vyama vikuu
vya upinzani vya CHADEMA,
ACT-Wazalendo na CUF ambao
walijaza fomu katika ngazi ya

ACT Wazalendo, inaripoti
kuwa asilimia 60 ya wagom-
bea wake wameenguliwa, huku
CHADEMA ikilalamika wagom-
bea 242 wameondolewa katika
wilaya ya Kilosa na wengine
kadhaa katika mikoa tofauti.

Kwa mujibu wa ratiba ya uch-
aguzi, Novemba 8, ilikuwa ni
siku ya uteuzi wa wagombea
waliojitokeza kuwania nafasi
mbalimbali za uongozi.

Hata hivyo, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa,
anavikumbusha vyama vya sia-
sa, wagombea na wadau wen-
gine wa uchaguzi kuwa asiyeri-
dhika na taratibu za uchaguzi
akate rufani.

Pamoja na kauli hiyo ya kutia
moyo ya Mchengerwa, bado
songombingo zilionekana
kuongezeka kwa maofisa wa
uchaguzi kudaiwa kufunga
ofisi na hivyo rufaa hizo kuk-
wamishwa.

Wakati hali hiyo ikiibua vilio
kila kona, kuna hoja za msingi
zimejitokeza kiasi kwamba
zinaonyesha wasiwasi wa ku-
wepo na ombwe au upungufu
katika maandalizi na uratibu
wa uchaguzi wa serikali za mi-
taa nchini.

Kuanzia vyama vya siasa vy-
enyewe vinatakiwa kujitafakari
kwa kina njia vinavyotumia
kupata wagombea wake, kwani
kuwa wasiwasi vyama vingi
vya siasa havina utaratibu bora
wa kuwaandaa na kuwateua
wagombea ili kwenda
kushindana.

Kutokana na makosa ambayo
yanadaiwa kujitokeza na hati-
maye kuondolewa kwa wagom-
bea hao, inaelezwa wengi wao
hawakujaza kama inavyotaki-
wa fomu za wagombea na wen-
gine kushindwa hata kutaja
umri wao. Kutokana na makosa
hayo madogo.

Kama vyama vya siasa ving-
ekuwa na maandalizi mazuri
yasingejitokeza kwani yange-
sahihishwa na vyama husika
kabla ya kupelekwa kwa ofi-
si za uchaguzi kwa ajili ya
kupitiwa.

Lakini hayo hayakufanyika,
kinachoonekana hapo baada
ya kupitishwa katika mchujo,
wagombea hao walikwenda ku-
chukua fomu na kuzijaza bila
usimamizi wa vyama husika na
hatimaye kuzalisha wimbi hilo
la wagombea kutokubaliwa
kwa kukosa sifa.

Utaratibu huo wa wagombea
kujaza fomu bila usimamizi wa
vyama husika, sio wa leo wala
wa jana, kwani kila uchaguzi
unapotokea manung’uniko
hayo hujitokeza na kusababi-
sha taharuki miongoni mwa
wadau wa siasa hapa nchini.

Viongozi wa vyama vya siasa
watambue asilimia zaidi ya 90
ya wanachama wao hawana
uelewa mpana kuhusu kanuni
za uchaguzi, hivyo ni muhimu
kutoa elimu ya chaguzi kabla
na baada ya kuwapata wagom-

bea ili iwe rahisi kuondokana
na makosa kama hayo.

Kwa kueleza hivyo, sio kwam-
ba kuondolewa kwao ni halali,
la hasha, bali ni kujaribu kuon-
dokana na visingizio ambavyo
vinaweza kutumika kwa ajili ya
kuwanyima haki yao.

Kuhusu TAMISEMI inayosima-
mia uchaguzi huo, ni muhimu
isimame kama mlezi na msi-
mamia haki zaidi, kukuza na
kuimarisha demokrasia katika
uchaguzi wa serikali za mitaa,
badala ya kuendeleza sintofa-
hamu.

Kuyaondoa majina kwa ma-
kosa madogo kama kukosea
herufi ya jina, ambayo Rais
Samia Suluhu Hassan, alikataa
haipaswi kuwa ni moja ya vig-
ezo vya kukosa sifa.

Itumike njia bora zaidi ya ku-
waelemisha na kuyaona mako-
sa kama hayo ni ya kibinadamu
na si jambo la kuongeza mpas-
uko kwenye uchaguzi.

Malalamiko kama hayo yak-
izidi kuendelea yanaweza ku-
weka nchi katika nafasi mbaya
ya watu kukosa usawa wa haki
zao za msingi za kuchagua
au kuchaguliwa. Tamko la
Waziri Mchengerwa limekuja
kwa wakati katika kurekebi-
sha suala hilo, lakini hilo hali-
toshi kwani kuwaagiza maofisa
kuzifanyia kazi rufaa hizo kwa
uhalidilifu na kuwarudisha
wale waliondolewa kimakosa
ni hatua inayosubiriwa na
wengi.

Watanzania  wanategemea
Waziri Mchengerwa atasimam-
ia vyema uchaguzi wa mitaa na
itakuwa moja ya mtihani wake
mkubwa katika nafasi yake
ndani ya serikali ya awamu ya
sita, hivyo asiondoe imani hiyo.
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Aliyeshinda
Kura za
maoni CCM
aeleza siri

Na Julieth MKireri, VIGWAZA

MSHINDI wa kura za maoni
kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kitongoji cha Kwak-
mashauri ya Chalinze, Zena
Mkanga, amesema wananchi
wanachohitaji ni maendeleo
kutoka kwa viongozi wao
bila kujali ni kiongozi wa jinsi
gani.

Zena ameyasema hayo al-
ipokuwa akizungumza na
Nipashe jana kuwa kiongozi
yeyote anaweza kuongoza
endapo tu atakuwa na uwezo
wa kuwaunganisha wananchi
na kushirikiana kwenye
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

Alisema wapo wanawake we-
nye uwezo wa kuongoza, lak-
ini wanakwamishwa na woga
na kushindwa kuthubutu ku-
ingia kwenye kinyang'anyiro
kwa kuhofia wagombea wa-
naume.

“Mimi hii ni mara yangu vya
pili nashinda kura za maoni
nasubiri tu upande wa wa-
nanchi wote, nilishaacha
uwoga ninachofanya ni ku-
jenga ushirikiano na wananchi
wangu kutatua vikwazo kwe-
nye eneo langu la uongozi,”
alisema.

Alisema unyanyasaji wa Ki-
jinsia unatakiwa kupingwa
kwa kwa kuwa ni sababu
ya baadhi ya wagombea
kushindwa kuchukua fomu
hata ndani ya vyama vyao.

“Unaweza ukachukua fomu
unagombea na wanaume
wengi ili kukudhoofisha,
wanaanza kusema upungufu
wako, sasa ukiwa mwoga hu-
wezi kumudu kupambana
nao watakudhoofisha na
utaachana na unachogombea
tusikatishwe tamaa na hili
kundi tujiamini wenyewe,”
alisema.

Zena aliyekuwa mgombea
wa nafasi ya Mwenyekiti
alishindwa kwenye kura za
maoni na baadaye akaenda
ngazi ya kitongoji na wana-
chama walimpa nafasi.

Naye Mwantumu Rajabu, ali-
yekuwa mgombea pekee kura
za maoni CCM katika kitongoji
cha Kambini, Kata ya Vigwa-
Za, alisema wanachama wal-
impa nafasi hiyo kutokana na
aliyoyafanya katika awamu
iliyopita.

Wagombea nafasi ya we-
nyeviti ngazi ya vitongoji
kutoka CCM wanawake 14 Kkati
ya vitongoji 53 kwenye kata
hiyo wanatarajiwa kuchuana
na wagombea wengine kutoka
vyama vingine vya siasa Ku-
wania nafasi hiyo Novemba

THREHE NOVEHRAG-9, 2024

MAHAL: DAR ES SALAAM

Mgeni Rasmi ni Mhe. Jerry William Silaa

biy: welem uwa “"IIII“WU Wa “Hﬂmhu ‘ hivi karibuni.

1} Mkurugenzi
| 4 Mkuu wa
. Mamlaka ya
‘ Usafiri wa
Anga Tanza-
nia (TCAA),
Salim Msangi,
akiwasilisha
~ taarifaya
| utendaji ya
. TCAA Kkatika
Mkutano wa 8
wa Jukwaa la
Wahariri uli-

Dar es Salaam

PICHA: DICK-
SON MU-
LASHANI

KESI YA KUCHOMA MKE
Mahakama yapokea udongo

wenye masalia ya mafuta

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Sa-
laam, imepokea udongo wenye masalia
ya mafuta yanayodhaniwa kuwa ni ya
marehemu Naomi Marijani, ambaye
mwili wake ulichomwa moto kwa ma-
gunia mawili ya mkaa na mume wake
Khamis Luwongo (38), anayetuhumiwa
kumuua mkewe.

Aidha, mmoja wa ndugu wa mare-
hemu (mwanamke), alishindwa kujizuia
na kuangua kilio mahakamani na ku-
toka nje baada ya mahakama kuruhusu
udongo huo wa kilo kama 20 uliyokuwa
kwenye kiroba ufunguliwe.

Kielelezo hicho namba nane cha
upande wa mashtaka kilipokewa jana na
Jaji Hamidu Mwanga anayesikiliza kesi
hiyo, baada ya kutupilia mbali pingamizi
la jopo la mawakili wanne wa mshtakiwa
la kupinga udongo huo usipokewe kama
kielelezo.

Mahakama ilifikia uamuzi huo, baada
ya shahidi namba 12 wa upande wa
mashtaka Hadija Mwema (47) ambaye ni
Mkemia kutoka Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali, kuiomba Ma-
hakama ipokee udongo huo kama kiele-
lezo.

Shahidi huyo alifungua udongo huo
saa 5:43 asubuhi ndani ya kizimba cha
mahakama huku akisaidiwa na askari
polisi wawili na kisha kuuchota kwenye
kiganja chake na kuionesha Mahakama
masalia hayo na kwenye mikono yake al-
ivaa gloves na kuziba mdomo wake kwa
barakoa.

Hata hivyo, mmoja wa mawakili wa
mshtakiwa Mohamed Majaliwa, alipinga
kielelezo hicho kupokewa kwa madai
kuwa hakipo katika orodha ya vielelezo
toka awali.

Akijibu hoja hiyo, Wakili wa Serikali
Mwandamizi Mwasiti Athuman, ambaye
alikuwa akimwongoza shahidi, alidai
kielelezo hicho kipo kwenye maelezo ya
awali (PH) ukurasa wa saba.

Wakili Majaliwa alidai hawana pingam-
izi na udongo, kwenye PH imeandikwa
kwamba ni mabaki ya mwili wa marehe-
mu, udongo sio mabaki, mabaki ni kama
meno na mifupa. Mwema aliendelea ku-
sisitiza kwamba udongo huo ni masalia
kama alivyoeleza.

Hata hivyo, Majaliwa aliendelea kup-
inga kwamba mabaki na udongo ni vitu
viwili tofauti na pia Mwasiti aliendelea
kutetea hoja yake kwamba kwenye ukar-
asa wa saba hicho kielelezo kipo.

Jaji Mwanga alimtaka Shahidi Mwe-
ma asaidie katika hilo kama mtaalamu
kwamba humo ndani ya huo udongo
kuna nini? Shahidi alidai ni udongo we-
nye masalia ya mafuta ya binadamu.

Jaji Mwanga alimuuliza Wakili Majali-
wa, kama mafuta ni mabaki au la, akajibu
kwamba sio mabaki, “Ukiniambia udon-
2o ni masalia wananichanganya,” alidai
Majaliwa.

Jaji alimtaka Wakili Mwasiti amsomee
PH kipengele alichokitaja mahakamani,
alikisoma tena kwa mara ya pili, jaji alita-
ka udongo huo ufunguliwa kwa ukubwa.

Saa 6:02 mchana, Jaji Mwanga alishuka
kutoka kwenye kiti chake akiwa amevaa

gloves mikononi na kwenda hadi kwenye
kizimba alichokuwapo shahidi na kuan-
za kuangalia kwa karibu udongo huo.

Saa 6:04 mchana Jaji Mwanga alirudi
kwenye kiti chake, na kumuuliza Wakili
Majaliwa kama anataka kuweka pingam-
izi hilo, naye alijibu ndiyo na mahakama
ikamtaka aanze kuwasilisha pingamizi
lake.

“Pingamizi letu ni udongo unaod-
haniwa ambao sio miongoni mwa viele-
lezo ambavyo wenzetu walivyosema
wanavitoa, wameleta tu bila notes na
kifungu namba 289 (1) (2)(3)(4) cha CPA
vikisomwa pamoja vinaeleza wazi wali-
takiwa wafanye nini,” alidai Wakili Ma-
jaliwa.

Akijibu hoja hiyo, Wakili Mwasiti alidai
kuwa kielelezo hicho kilitajwa toka awali
wakati kesi hiyo inaandaliwa kusikilizwa,
kilitajwa kama kielelezo namba nane na
kwamba sio kweli kwamba wamewash-
tukiza ni kitu ambacho kilikuwapo, sio
kigeni.

Saa 6:19 mchana Jaji Mwanga alitoa ua-
muzi kuwa amesikia hoja za pande zote
mbili na anatupilia mbali pingamizi la
upande wa utetezi, kwamba hakuna taf-
siri ionekane mifupa tu ndiyo mabaki ya
binadamu, na haoni kama kuna kitu cha
kushtukiza.

“Mahakama inatupilia mbali pingamizi
hili, napokea kama kielelezo P8,” alisema
Jaji Mwanga.

Mshtakiwa Luwonga ambaye ni Mkazi
wa Kigamboni, Dar es Salaam, anadaiwa
Mei 15, 2019 akiwa Gezaulole eneo la
Kigamboni, alimuua Naomi Marijani.

KABWELA FADHILI MOHAMED

MZEE WAKABAJI ‘“WATAKUOTEA, \
—— USIKU MWINGI HOU. ——

HAWAWEZ|, MITAA HIl HADI
WATOTO WANANITA ‘MZEE
WA USALAMA'.
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Kamati ya Bunge yataka watumiaji
Daraja la Nyerere kulipia kwa bando

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Ustawi na Maendeleo ya
Jamii, imeridhishwa na utarati-
bu wa ununuzi wa bando la tozo
kwa matumizi ya Daraja la Ny-
erere, Kigamboni na kuwataka
watumiaji wa daraja hilo kulipia
bando kwa kuwa ni nafuu, rahisi
na linapunguza msongamano
na kuongeza mapato.

Akizungumza wakati wa ma-
jumuisho ya ziara ya kamati
hiyo, juzi ilipotembelea miradi
ya NSSF ukiwamo wa daraja
hilo, Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Fatma Toufiq, amepongeza
kazi kubwa inayofanywa na
NSSF katika daraja hilo hususan
ya kuweka matumizi ya bando.

“Tunaendelea  kuipongeza
serikali na wenzetu wa NSSF

kwa kazi nzuri sana ambayo im-
efanyika pale Daraja la Nyerere
kiukweli kumewekwa mifumo
mizuri ambayo licha ya kupun-
guza changamoto ya foleni, la-
kini pia inapunguza mianya ya
upotevu wa mapato,” alisema
Fatma.

Alisema Kamati pia inam-
shukuru Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan kwa namna anavyoleta
maendeleo nchini kwa manufaa
ya wananchi na kuwa wanaunga
mkono juhudi zote zinazofany-
wa na Serikali ya Awamu ya Sita
na kuwa wanaamini mifuko ya
hifadhi ya jamii ukiwamo wa
NSSF utaendelea kuleta tija kwa
wanachama kupitia uwekezaji
unaofanywa na mifuko hiyo.

Baadhi ya wajumbe wa kamati
hiyo akiwamo Katani Katani,
amepongeza mfumo wa ununu-

zi wa bando katika daraja hilo
na kuwataka wananchi kujiunga
kwa kuwa ni rahisi na rafiki na
pia unaondoa foleni.

Naye Mariam Kisangi alisema
mradi wa Daraja la Nyerere
umechochea maendeleo ya wa-
nanchi wa Kigamboni na kuwa-
taka kuendelea kulipia tozo za
kupita kwa kutumia bando kwa
kuwa inapunguza usumbufu.

Athumani Maige aliwataka
wananchi kuendelea kutumia
matumizi ya bando wakati wa-
napopita katika daraja hilo na
pia ameipongeza NSSF kwa usi-
mamizi mzuri wa mradi huo.

Awali, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu, Ridhiwani
Kikwete, alisisitiza elimu iend-
elee kutolewa kwa wananchi na
watumiaji wa daraja kutumia

malipo ya bando kwa kuwa ni
rahisi na inapunguza usumbufu.

“Matumizi ya bando ni ma-
Zuri na yataongeza mapato,
kupunguza kero kwa watumiaji
wa daraja hivyo ni muhimu wa-
nanchi kupewa elimu zaidi ili
watumie bando kuondoa usum-
bufu,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF,
Masha Mshomba, amesema wa-
naendelea kuwahamasisha wa-
tumiaji wa daraja kulipia bando
la siku, wiki au mwezi ili waweze
kupita kwa urahisi hasa ikizin-
gatiwa kuwa matumizi ya bando
ni nafuu zaidi.

Mshomba aliipongeza kamati
hiyo na kuahidi kuwa maoni,
maelekezo na ushauri uliotole-
wa na wajumbe wa kamati hiyo
wataufanyia kazi kwa ajili ya
utekelezaji.

Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana,
Ajira na We-
nye Ulemavu,
Ridhiwani Kik-
wete, akihama-
sisha dereva
wa pikipiki
kutumia bando
wakati ana-
popita Daraja
la Nyerere
Kigamboni
wakati wa zi-
ara ya Kamati
ya Kudumu ya
Bunge ya Usta-
wi na Maende-
leo ya Jamii,
iliyotembe-
lea mradi wa
daraja hilo
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

. Kesi ya wizi
. mamilioni kuanza
. kusikilizwa Des. 17

© Na Mwandishi Wetu

KESI ya wizi wa mali mbalimbali

: zenye thamani ya zaidi ya Sh. mil-

: joni 600 na Dola za Kimarekani

¢ 1,750 inayomkabili mfanyabiashara
] Chmstopher Msuya na anayedaiwa
* kuwa baunsa Kuhani Musa na

: mwenzake, imepangwa kuanza

: kusikilizwa ushahidi wa Jamhuri

¢ Desemba 17, mwaka huu.

Mshtakiwa wa kwanza katika kesi

hiyo ni Reuben Mwaikinda (49).

Washtakiwa hao walisomewa

maelezo ya awali juzi mbele ya
: Hakimu Mkazi Nabwike Mbaba.

Wakili wa Serikali, Vaileth Da-

¢ vid, alidai kuwa upelelezi wa kesi
: hiyo umekamilika na upande wa
¢ Jamhuri uko tayari kuwasomea

: washtakiwa maelezo ya awali.

Hakimu Mbaba aliridhia ombi la

: Jamhuri. Wakili Vaileth alidai kuwa
¢ katika shtaka la kwanza linalom-

+ kabili mshtakiwa wa pili Msuya,

¢ anadaiwa kuwa Novemba 25, 2023

: es Salaam, aliiba vitu mbalimbali
1 vyote vikiwa na thamani va Sh.

: 614.113,000 na Dola 1,750 mali ya
] Theophmda Mhagama.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa

¢ siku na eneo la tukio mshtakiwa
: wa kwanza Mwaikinda Edmond

: Ngemela, anadaiwa kumsaidia

: Msuya kutenda kosa la wizi wa

: mali za mlalamikaji.

Washtakiwa waliposomewa mael-

: ezo ya awali walikiri anwani zao
: na kumfahamu mlalamikaji.

Washtakiwa kwa nyakati tofauti

: walikana kuwapo Mbezi Beach
¢ eneo la Kilongawima na kukana ku-
: tenda mashtaka yote mawili.

Wakili Vaileth alidai kuwa upande

: wa Jamhuri unatarajiwa kuita

: mashahidi saba na vielelezo vinne
: kuthibitisha makosa dhidi ya

: washtakiwa.

Hakimu Mbaba alisema kesi hiyo

¢ itaanza kusikilizwa ushahidi De-

: semba 17, mwaka huu na washtak-
: iwa wataendelea kuwa nje kwa

: dhamana.

MUHAS vaanza kuwanoa wanafunzi sekondari

Na Grace Mwakalinga

CHUO Kikuu cha Afya na
Sayansi  Shirikishi ~Muhimbili
(MUHAS), kimeanza kuwajengea
uwezo wanafunzi wa kike katika
shule mbalimbali za sekondari
jijini Dar es Salaam na wanawake
namna ya kutumia dijitali na
uvumbuzi katika masuala ya
afya.

Wameamua kuyajengea uwezo
makundi hayo baada ya kuona
idadi ndogo ya ushiriki katika
matumizi ya teknolojia na uvum-
buzi katika sekta ya afya.

Naibu Makamu Mkuu wa MU-
HAS, Profesa Emmanuel Baland-
ya, juzi katika kongamano la nne
la wiki katika masuala ya dijitali
kwenye sekta ya afya, lililofanyika
chuoni hapo alisema katika utafi-
ti waliofanya waliona ushiriki
mdogo wa wanawake na mabinti
katika matumizi ya teknolojia.

Prof. Balandya alisema konga-
mano hilo lilianza mwaka 2021
na kwa sasa ni mara ya nne ku-
fanyika na linasaidia kuboresha
mifumo ya dijitali kusomana ka-
tika kila sekta.

“Tumeona kuwa kidogo cha
matumizi ya dijitali katika sekta
ya afya na ili tunafanikiwe na
kufika mbali lazima tuanze ku-
watengeneza wataalamu kuanzia
chini na hapa ni watoto wetu hu-
susani wa kike ambao hushiriki
wao katika masomo ya Sayansi
ni mdogo, kupitia mkakati huu
tuwasaidia kuongeza idadi na
kulisaidia taifa kuwa na wataal-
amu wataosaidia mifumo hiyo,”
alisema Prof. Balandya.

Aidha, alisema MUHAS wana-
taka mifumo yote ya kisekta iso-
mane, ili kurahisisha utoaji wa
huduma ikiwamo Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya

Elimu, Sayansi na Teknolojia na
Afya.

“Katika sekta ya afya bado hat-
ufanyi vizuri katika suala la utun-
zaji na utoaji wa taarifa aidha
za wagonjwa na kumbukumbu
nyingine, tunahitaji kushughu-
likia suala hili, kusaidia utunzaji
wa taarifa kidigitali badala ya
kuhifadhiwa kwenye vitabu,”
alisema.

Alisema wataendelea kuzalisha
wataalamu kwa ajili ya kusaidia
kuingiza mifumo yote inayotoa
huduma za kijamii kusomana
kidijitali kwa kuzingatia miongo-
70 ya serikali.

Akifungua kongamano hilo kwa
niaba ya Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Pro-
fesa Carolyne Nombo, Mkurugen-
zi Msaidizi Elimu ya Ufundi, Idara
ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi
Stadi, Dk. Mwajuma Lingwanda,
alisema ushiriki wa mabinti na

wanawake kwenye matumizi ya
kidijitali itaziba pengo lililopo la
idadi yao ndogo ya ushiriki.

Dk. Mwajuma alisema kama
lengo la kongamano hilo linavyo-
jieleza kuziba pengo na uungani-
sha wanawake na mabinti katika
matumizi ya dijitali.

Aidha, alisema kushinda vizuizi
hivyo ni muhimu kusikiliza sauti
za wanawake na mabinti na kue-
lewa changamoto zao maalum
na fursa zilizopo, watafiti wa MU-
HAS, mtusaidie kushughulikia
ili kusaidia wanawake na ma-
binti kung’ara katika mageuzi ya
sekta yaafya Kkidijitali.

Aliongeza kuwa wizara, imed-
hamiria kutekeleza maono hayo,
kuendelea kukuza elimu ya Say-
ansi, Teknolojia, Uhandisi, na
Hisabati (STEM) kwa wasichana,
kuongeza upatikanaji wa ra-
silimali za kidijitali na kujenga
majukwaa  yatakayohamasisha

ubunifu na uongozi miongoni
mwa wanawake.

Debora Enock, mwanafunzi
wa Shule ya Sekondari Mbezi
Inn, alisema mafunzo hayo ni
muhimu kwa kuwa yatawasaidia
kujua ni kwa namna gani watai-
tumia dijitali kupata taarifa katika
sekta ya afya.

Kalyne Mseki, mwanafunzi wa
kidato cha sita Shule ya Sekond-
ari Jangwani, alisema katika ku-
hakikisha kuna idadi kubwa ya
wasichana na katika matumizi
ya dijitali ni muhimu serikali
kwa kushirikiana na wadau
wakawekeza kwenye ununuzi
wa vifaa shuleni.

Alisema hatua hiyo itasaidia
wanafunzi kujifunza kwa vi-
tendo na kujua namna masu-
ala ya teknolojia yanavyofanya
kazi na kuwahamasisha kutumia
maarifa hayo hata wanapohitimu
shule.
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CHADEMA
yawapongeza
wasimamizi
uchaguzi

Na Cynthia Mwilolezi, SIMANJIRO

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) katika
Wilaya ya Simanjiro, mkoani
Manyara, kimewapa ‘kongole’
kwa mara ya kwanza, wasimam-
izi wa uchaguzi kwa kutenda
haki na kuwapitisha wagombea
wao wote.

Katibu Mwenezi wa CHADEMA,
Wilaya ya Simanjiro, Ambrose
Ndege, ameeleza kuwa wanata-
rajia kuanza kufanya kampeni
ya uchaguzi Novemba 20 kwe-
nye maeneo mbalimbali.

“Tunawashukuru viongozi wa
Wilaya Simanjiro na kata zote na
za kata za Mji Mdogo wa Mire-
rani kwa kutenda haki bila kuba-
gua au kukata majina ya wagom-
bea wetu,” alisema Ndege.

Aliishukuru TAMISEMI (Ofisi va
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa), kwa kuweka viongozi
makini Wilaya ya Simanjiro, kata
zote na Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Mirerani, kwani wamesima-
mia mchakato wa uchaguzi vy-
ema na sasa wanasubiria kuanza
kampeni muda utakapofika.

“Wagombea wote kwenye mae-
neo tuliyowasimamisha wame-
pitishwa hakukuwa na vikwazo
vya fomu kukosewa au mizeng-
we yoyote tumetendewa haki,
watu waingie uwanjani wanadi
sera zao wapigiwe kura na siyo
kupita bila kupingwa,” alisema
Ndege.

“Tangu mwaka 2014 hatujafan-
ya uchaguzi wa halali Simanjiro,
kwani wagombea wetu wameku-
wa wakienguliwa ila mwaka huu
wa 2024 tunawapongeza vion-
gozi wa serikali kwa kutekeleza
vyema wajibu wao,” alisema
Ndege. -

Alisema kwenye Mji Mdogo wa
Mirerani, wamefanikiwa kusi-
mamisha wagombea uenyekiti
kwenye vitongoji 23 kasoro ki-
tongoJi kimoja. )

“Huyu mgombea wa Zaire ame-
andika barua mwenyewe ya
kutogombea ila hakukatwa jina
lake ameamua mwenyewe hatu-
fahamu kilichomsibu,” alisema
Ndege.

Mwanachama wa CHADEMA,
Adam Woisso, aliserna wasi-
mamizi wa uchaguzi wamefanya
vyema, kwani jamii inapaswa
kufanya uchaguzi kwa kuchagua
wagombea, kupitia vyama na
siyo kuwapitisha bila kupingwa.

Alisema: "Kwa hapa wasimamizi
wa uchaguzi wanastahili ponge-
zi, kwani wametekeleza wajibu
Wao ipasavyo na sisi tunajipanga
vyema, kwenye maandalizi ya
kufanya kampeni”.

Alisema kwenye Mji Mdogo
wa Mirerani, wamefanikiwa
kusimamisha wagombea ue-
nyekiti kwenye vitongoji 23
kasoro kitongoji kimoja.

TAKUKURU yabaini tatizo
mitambo kufua umeme

Na Mary Mosha, MOSHI

SISI  ya Kuzuia
na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU),
imebaini mitambo

miwili ya kufua umeme, ili-
yonunuliwa na Kampuni ya
Usimamizi na Uendeshaji
wa Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro
(KADCO) ili kuzalisha umeme
wa dharura, injini zake ni za
zamani.

Mitambo  hiyo  imen-
unuliwa kutoka Kampuni ya

African Power Machinery
(APM) kwa gharama ya Sh.
3,294,796.

Jana Naibu Mkuu wa
TAKUKURU, Mkoa wa Kili-
manjaro, Saba Salehe, alise-
ma matokeo ya ufuatiliaji wa
miradi ilibaini KADCO kufan-
ya manunuzi ya jenereta mbili
zilizowasilishwa zilikuwa na
mapungufu kadhaa ikiwa ni
pamoja na kebo zilizotakiwa
kuwa tofauti na zilizowasil-
ishwa.

Matokeo hayo ya ufuatiliaji
yamo katika ripoti ya robo ya

kwanza ya mwaka 2024/25
yaani Julai hadi Septemba
mwaka huu.

Aidha, alisema injini za je-
nereta hizo zilikuwa za zam-
ani na baadhi ya maeneo ya
mitambo hiyo ilikuwa na kutu
na maeneo mengine yalikuwa
yamepakwa rangi.

“TAKUKURU Wilaya ya Hai,
ilifanya udhibiti juu ya un-
unuzi wa jenereta hizo mbili
na kuzuia malipo kufanyika
kwa kampuni iliyosambaza,
na kuokoa fedha hizo, amba-
zo zingetumika kulipia jener-

eta zisizo na ubora kulingana
na mahitaji yaliyoainishwa,”
alisema.

Katika hatua nyingine,
TAKUKURU  imebaini ku-
suasua kwa ujenzi wa Hospi-
tali ya Manispaa ya Moshi ku-
tokana na kutofanyika malipo
kwa wakati kwa mkandarasi
Humphrey Construction
Co.Ltdya Sh. milioni 213.6.

Alisema: “Tulifuatilia na
mnamo Agosti 10 mwaka
huu, aliweza kulipwa na ujen-
zi kuendelea.”

Jimbo la Kiteto, Edward Ole Lekaita, alipofanya ziara yake kwenye kitongoji hicho juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mgawo wa maji wawaibua wanawake Kata ya Biriri

Na Godfrey Mushi, SIHA

MAKALI ya mgawo wa maji
yamewaibua wanawake wa
jengo vilivyoko Kata ya Biriri,
Wilaya ya Siha kupaza sauti
wakitaka hatua za haraka zi-
chukuliwe.

Kiongozi wa jopo la wana
vikundi vya wanawake, Mary
Manjano, alisema wamelazi-
mika kuwaita mbele yao, Me-
neja wa Mradi wa Maji wa
Magadini/Makiwaru ~ Water
Supply na Bodi yake, pamoja
na Meneja wa Mradi wa La-
wate/Fuka Water Supply ili
kujibu hoja zao na kutatua
tatizo hilo.

Manjano alikuwa aliwasili-
sha ajenda nne za wanawake
hao katika mkutano maalum
wa utatuzi wa kero uliofanyi-

“Sisi kama  wanawake,
tumekutana na changamoto
kubwa sana ya kukatika maji
mara kwa mara, lakini pia
maji kutoka machafu.

“Hali hii imekuwa ikisababi-
sha sisi wanajamii na hasa wa-
nawake kupata shida; wakati
mwingine tunaletewa tangazo
la kulipa ankara za maji lakini
wenye mamlaka hawazun-
gumyzii tatizo la kukatika maji
mara kwa mara.

Zaidi alifafanua:  “Tume-

pata majibu tumeridhika
na wametuahidi kwamba
yako ambayo wataenda
kuyafanyia kazi, tumerudishi-
wa imani.”
Ruwaichi Shirima, alisema
lengo lao ni kuona malengo
yao tarajiwa waliyokuwa wa-
nayataka yametimia. Kwam-
ba, mwanamke sasa lile tatizo
la kwenda kuchota maji um-
bali mrefu linapungua lakini
pia na maji yanatibiwa.

Akijibu hoja za wananchi
hao, Meneja wa Mradi wa
Maji wa Magadini/Makiwaru
Water Supply, Ezekiel Maingo,
alisema amepokea malala-
miko hayo na ofisi yake ita-
chukua hatua za haraka ku-

tatua changamoto zilizotajwa
vitongoji vyake, vinapata hu-
duma hiyo kwa wakati.

Kuhusu changamoto za
wameeleza namna wanajamii
wanavyokabiliwa na changa-
moto ya bima za wazee kuto-
fanya kazi.

Augenia Massawe alisema,
“Mzee anapokwenda pale
hospitali, kwa sababu ame-
kata bima yake hapati zile
huduma mpaka awe na fedha.
Pale Hospitali ya Wilaya, dawa
hazipatikani, lakini nje ya hos-
pitali unakuta kuna duka la
dawa.

Katika mkutano huo, Ofisa
bili (VEO), Melchiory Moiti,
alilishukuru Shirika la kiraia
la TUSONGE CDO, kwa kuwa
mkono wa pili wa serikali,
likitoa elimu kwa wanawake,
hasa uwekezaji katika vikundi
vya kiuchumi kama vikoba,
utunzaji wa fedha na uan-
zishwaji wa miradi ya kiu-

chumi.

“Kupitia TUSONGE CDO,
jamii yetu imepona kutokana
na kupata elimu ya uhifadhi
wa mazingira, suala la ukatili,
hususani mimba za utotoni,
vipigo na ukatili wa kingono.
Changamoto hizo sasa zime-
kuwa zikitatuliwa kirahisi ku-
liko ambavyo sisi tungetatua
wenyewe.”

Tunamshukuru Mungu kwa
Shirika la TUSONGE kutupa
mafunzo mbalimbali ya uja-
siriamali, kilimo na elimu
ya kujitambua, ambayo im-
etufanya sisi kama wanawake
kutambua haki zetu kimsingi
lakini na kuzichaka-
ta na kuona ni wapi tuwasil-
ishe hoja zetu.

Ofisa Ufuatiliaji na Tath-
mini wa Tusonge CDO, Gilbert
Owen, akizungumza Kkatika
mkutano huo, aliipongeza
serikali akisema imekuwa iki-
fanya vizuri kuchukua hatua
katika kila jambo linaloibu-
liwa na wananchi wa kata
hiyo.
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Asimulia alivyonusurika
kuozwa mahari ya 200,000/-

Na Shaban Njia, KAHAMA

KAZI wa Ki-
jiji cha Nyikoboko
mkoani Shin-
yanga, Kashinje
Mwendesha (20), ameeleza
namna alivyonusurika kuoz-
eshwa na wazazi kwa ma-
hari ya ngombe saba na
Sh.200,000 baada ya kuhit-
imu elimu ya sekondari.
Akizungumza na Nipashe
juzi, Kashinje alieleza kuwa
alifikwa na mkasa huo mwa-
ka 2020 akiwa na ufaulu
wa daraja la pili, alifanikiwa
kukimbia njama hizo zilizo-

pangwa na wazazi wake.

Alisema alifanikiwa kue-
ndelea na masomo na sasa
anasoma Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA) fani
ya maendeleo ya jamii.

Kashinje alilambia Nipashe
kuwa safari yake ya kutaka
kuozeshwa ilianza alipohit-
imu kidato cha nne Sekondari
ya Nyikoboko.

Alisema wakati akisubiria
matokeo wachumba walian-
za kujitokeza na kufanya
mazungumzo na  wazazi
wake.

Kahinje alisema, wiki mbili
baadaye alijitokeza mchumba

mwingine na kuzungumza na
wazazi wake ambaye alikubali
kutoa mahari ya ngombe hao
na kiasi cha fedha na hapo
ndipo mama yake mzazi
alipomtaka  kuolewa  ak-
isema hawako tayari kuacha
kupokea mahari hizo.

“Mimi sikutaka kuolewa
kabisa, familia nzima ilin-
ichukia kwa kukataa kuolewa
na nilikosa amani kwa kuwa
kila mmoja alikuwa ananiona
mbaya na mwenye kuwapin-
ga wazazi wangu ambao wa-
naiona kesho yangu,” alisema
Kashinje.

Alisema

majirani  nao

walimshawishi kukubali ku-
olewa, lakini alichukua ua-
muzi wa kutoroka na kwenda
kwa mjomba wake aliyekuwa
anaishi Kata ya Lunguya.

Alisema  alipofika  kwa
mjomba wake alimweleza
mkasa mzima lakini naye ali-
kubali aolewa na kuachana na
masuala ya kusoma.

Alisema, mwalimu wa se-
kondari aliyokuwa akisoma,
Boniphace Madurya alipopa-
ta taarifa hizo alikwenda
kuripoti katika vyombo vya
sherian. na mama yake
alikamatwa na Kkupelekwa
kituo cha polisi.

Wagombea wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Manispaa ya Shinyanga, wakiwa na fomu
ambazo wamezijaza kwa ajili ya kukata rufani kufuatia majina yao kuenguliwa kutogombea kwenye uchaguzi
wa Serikali za Mitaa utakaofanyika Novemba 27, mwaka huu. PICHA: MARCO MADUHU

MUWASA yawaondoa hofu
wananchi utekelezaji mradi

Na Timothy Itembe,
TARIME

MAMLAKA ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Musoma
(MUWASA) imeawaondoa
hofu wananchi wilayani Ta-
rime kuhusu utekelezaji wa
mradi wa maji utakaomaliza
kero ya upatikanaji maji
wilayani humo.

Meneja Kanda ya Tarime,
Boniface Kasinde alisema
hayo juzi na wakati akijibu
hoja za madiwani, kueleza
kuwa hadi sasa mradi huo
umefikia asilimia 62.2.

Alisema katika kumaliza
adha ya maji kwa kanda
hiyo waliandaa mpango wa
kuboresha ubora wa maji
kupitia chanzo cha chem-
chemu ya Nyandurumo am-
bako usanifu na tathmini ya
kujenga mfumo wa kuchuja
maji pamoja na ujenzi ume-
kamilika.

Alisema kuwa kibali cha
ujenzi wa mtambo mdogo wa
kuondoa tope kilisha tolewa.

Kasinde alisema gharama
za utekelezaji wa mradi huo
ni zaidi ya Sh. milioni 677.36
na fedha iliyopokelewa mpa-

ka sasa ni zaidi ya Sh. milioni
271.55, huku ukitarajiwa kuka-
milika mwezi Juni 2025.

Diwani wa Kata ya Turwa,
Chacha Machugu alisema ka-
tika kata yake kuna mradi wa
Gimenya wenye thamani ya
Sh. milioni 180, hivyo kuomba
wataalamu kuboresha mradi
huo ili kutoa huduma zaidi
kwa wananchi tofauti na ili-
vyo kwa sasa.

Mkurugenzi wa Mji wa Ta-
rime, Gimbana Ntavyo, alise-
ma hapo awali kulikuwapo na
changamoto ya upatikanaji
wa maji katika Shule ya Se-

kondari Tarime pamoja na
Taasisi ya Hospitali ya Bom- :

ani.

Alisema lakini kwa kush- :
irikiana na MUWASA taasi- :
si hizo zimepata majisafi ‘:
kupitia visima virefu wakati :
utekelezaji wa :

wakisubiri
mradi huo.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime,
Richard Ngowele,

vyema kutoa huduma safi

kwa wananchi na kutatua
changamoto kadri zinavyoji- :

tokeza.

alisema :
wataalamu wa mamlaka za :
maji waendelee kusimamia :

. Wanafunazi
Sekondari
. Sirari wasaidia
wagonjwa

Na Ambrose Wantaigwa, TARIME

WANAFUNZI wa kidato cha nne
katika Shule ya Sekondari Sirari
wilayani Tarime mkoani Mara,
wamechanga Sh. 800,000 na kuzi-
wakilisha kwa vvagonjvva wenye
uhitaji katika Kituo cha Afya Si-
rari.

Akikabidhi msaada wa vyakula
pamoja na vifaa vya matumizi ya
kawaida kwa wagonjwa Vilivyo-
nunuliwa kwa fedha hizo, Mkuu
wa Shule ya Sekondari Sirari, Bu-
logo Mbeba, aliisihi jamii kuweka
utaratibu wa kutoa msaada kwa
wasiojiweza ili kuwasaidia ku-
mudu mahitaji yao.

Mbeba alisema watahiniwa hao
chini ya viongozi wao wa wa-
nafunzi walianzisha wazo hilo
kama ishara ya matendo ya huru-
ma katika jamii inayowazunguka
kabla ya kuhitimu masomo yao.

“Wanafunzi hawa zaidi ya 200
walionesha ishara nzuri na ku-
leta katika utawala mapendekezo
yao wenyewe kurudisha upendo
katika jamii inayozunguka shule
kabla ya kufanya mtihani wao wa
mwisho na tukawaunga mkono
moja kwa moja,” alisema.

Alibainisha kuwa vifaa hivyo
kuwa ni pamoja na vyakula kwa
ajili ya wagonjwa, sabuni, taulo za
watoto wachanga sanjari na ku-
saidia shughuli za usafi wa ndani
na mazingira katika kituo hicho
cha afya.

Akipokea msaada huo, Muuguzi
Mfawidhi wa kituo hicho, Hap-
piness Tunya aliwashukuru wa-
nafunzi hao kwa hatua hiyo na
kuwaasa wanajamii wengine kui-
ga mfano huo kwa kuwa mahitaji
ya wagonjwa hayajitoshelezi.

Alisema: “Hatua iliyochuku-
liwa na vijana hao ambao wengi
wanategemea kupata mahitaji
yao vya kila siku kutoka kwa wa-
zazi wao na walezi wao ni ya
kupongezwa na inapaswa kuigwa
na watu wote katika jamii na kwa
niaba ya wagonjwa na Uuongozi
wa kituo tunawatakia mtihani
mwema.”

AKikabidhi msaada
wa vyakula pamoja
na vifaa vya matumi-
Zi ya kawaida kwa
wagonjwa vilivyo-
nunuliwa kwa fedha
hizo, Mkuu wa Shule
ya Sekondari Sirari,
Bulogo Mbeba, aliisihi
jamii kuweka utara-
tibu wa kutoa msaada
kwa wasiojiweza ili
kuwasaidia kumudu
mahitaji yao.



Ukurasa 12

Mafuta kuchanganyika na
maji chanzo vifo, kuzaliwa
viumbe wa ajabu Sudan

JUMATANO NOVEMBA 13, 2024

Nipashe

Hili la kuvuna mabilioni bila ka2|
subirini tena Trump awakemee

HABARI BORA NA KAMILIFU

TRUMB,NAU! usman'
Mwanamama aWwa

4
Ukurasa 14

kiongozi mkuu ikulu

KUELEKEA UCHAGUZI S/MITAA

Kuenguliwa wapinzani kunavyoibua
hofu matuklo va 2019 kujirudia

Na Mwandishi Wetu

CHAKATO wa ku-
chukua na kurejesha
fomu za kuomba uon-
gozi katika uchaguzi

wa serikali za mitaa, umemalizika
ukiwa umeacha maswali kwa vy-
ama vya upinzani na wananchi.

Ni kutokana na kile kinachoe-
lezwa kuwa wagombea wa upin-
zani wanaenguliwa katika mazin-
gira na sababu ambazo wanadai
zinawashangaza.

Wakati waliopitishwa wakiele-
kea kwenye kampeni za uchaguzi
huo zinazotarajia kuanza Juma-
tano ijayo Novemba 20 hadi 26,
vyama hivyo vinasema wagom-
bea wao wengi wameenguliwa,
majina yao yakiwa hayaonekani.

Kwa sasa vyama hivyo vinaen-
delea na mchakato wa kukata ru-
fani ili kuhakikisha wanachama
wao walioenguliwa kinyemela
yanarejeshwa, watumie haki yao
ya kikatiba ya kuchaguliwa.

Vyama vinavyolalamika ku-
fanyiwa figisu kwenye kujaza
fomu hizo ni CUF, CHADEMA
na ACT-Wazalendo ambapo kila
kimoja kinafanya juhudi za ku-
rudisha wagombea wao kwenye
kinyang’anyiro.

Kutokana na sintofahamu hiyo
inayoendelea, baadhi ya wa-
chambuzi na wadau wa siasa wa-
nazungumza na Nipashe kuhusu
mchakato huo.

HUJUMA R4

Abdulkarim Atiki ni mchambu-
zi wa siasa ambaye anasema mch-
ezo wa kuengua wagombea wa
upinzani ni kama mkakati wa hu-
juma kwa Rais Samia Suluhu Has-
san ili kuyumbusha utekelezaji
wa R4.

“Hizo ni hujuma dhidi ya R4
za Rais Samia zinazolenga kuleta
umoja wa Watanzania bila ku-

|
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Naibu Katibu Mkuu wa CUF Bara, Magdalena Sakaya. PICHA: MTANDAO

jali itikadi za vyama. Inakuwaje
wasimamizi wanakiuka kanuni?
Watafakari kwa kina jambo hili,”
anasema Atiki.

Anakumbusha kuwa Rais ana-
himiza kuunganisha Watanzania
ili kuepuka mazingira yaliyo-
tokea katika uchaguzi wa serikali
za mitaa wa mwaka 2019, lakini
dalili zinaonekana yatajirudia ka-
tika uchaguzi wa mwaka huu.

“Demokrasi inatakiwa kuanzia
ngazi ya chini, yaani wananchi
kiongozi ambaye wanamtaka si
wawekewe mgombea wasiyemta-
ka ndicho kinaendelea sasa, hiyo
ni dhambi,” anasema.

Mchambuzi huyo anasema
kasoro ndogo zisipewe uzito hadi

kuengua mgombea ambaye wa-
nanchi wanamtaka, na kwamba
aachwe agombee matokeo yaam-
uliwe na sanduku la kura.

Atiki anasema Waziri wa TAMI-
SEMI ambaye anasimamia uch-
aguzi huo aangalie uwezekano
wa kusimamia haki kuepuka
kutenda kosa hilo ili aruhusu
wananchi wapate wagombea wa-
naowataka.

“Mimi ni muumini wa
demokrasia, ninatamani sana
ushindi unaotokana na kujenga
hoja majukwaani na si ushindi
wa mezani ambao tayari umean-
za kuonekana. Inatisha shaka
kuamini kama kweli wapinzani
hawajui kujaza fomu, au fomu
wanazopewa wagombea wa CCM

ni nyingine na wapinzani nao wa-
napewa tofauti zinazowashinda
kujaza?

AIBU YA TAIFA

Mwanaharakati ambaye ni
Mkurugenzi Mtendaji mstaafu wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), Dk. Hellen Kijo-
Bisimba, anasema kinachoende-
lea katika mchakato huo ni aibu
kwa taifa.

Anasema ni vyema viongozi
wajitokeze hadharani na ku-
komea vitendo vinavyoashiria
kuvuruga uchaguzi wa serikali za
mitaa ikiwamo kuengua wagom-
bea wengi wa upinzani ili CCM
ishinde kirahisi.

“Waziri kutoka hadharani na

kuwaambia walioenguliwa kuwa
wakate rufani inaonyesha anajua
kila kitu kinachoendelea. Kwa
nini asilaani vitendo hivyo na
kutoa maelekezo?” Anahoji Dk.
Hellen.

Dk. Hellen anasema kuwapo
maeneo ambayo wasimamizi wa-
saidizi walifunga ofisi na kuwany-
ima nafasi wagombea wapinzani
na wengine kukataa kupokea
fomu zao bila kuchukuliwa hatua,
kunaacha maswali.

“Nimeona video moja wazee
wakisema kuwa wanashangaa
kusikia kuwa majina yao yame-
andikwa wakitambulishwa kuwa
ni chama fulani wakati si kweli.
Nani aliandika majina yao katika
chama kingine?” anauliza.

Mwanaharakati huyo anasema
mchakato huo una kasoro nyingi
ambazo anaona ni bora uwanja
ungekuwa sawa kwani inaelekea
bado wengine hawako tayari kuo-
na upinzani ukiongoza.

“Ifike wakati CCM iwaachie
wananchi wachague viongozi wa-
naowataka. Mimi siamini kama
kweli ndani ya upande mmoja
ndiko kuna viongozi bora wa-
siokosea kujaza fomu au wanao-
jua kuongoza kuliko wengine,”
anasema.

NI MAELEKEZO

Naibu Katibu Mkuu wa CUF
Bara, Magdalena Sakaya, anase-
ma wapo baadhi ya watendaji
ambao ‘rafu’ hizo zinawauma wa-
naamua kusema ukweli kuwa wa-
nachofanya ni kutekeleza maele-
kezo bila kutaja kuwa ni ya nani.

Anasema wagombea wa CCM
hawana hoja badala yake wanat-
egemea kubebwa na maelekezo
ambayo yametekelezwa karibu
kila kona ya nchi na kusababisha
wapinzani wengi kuenguliwa.
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Mafuta kuchanganyika na maji chanzo
vifo, kuzaliwa V|umbe wa ajabu Sudan

Na Mwandishi Wetu

TAJIRI wa mafuta licha ya

kuonekana neema kwa

raia wa Sudan Kusini,

sasa umegeuka kuwa
chanzo cha vifo na mateso kwa
raia maskini wa taifa hilo jipya na
changa duniani.

Ni katika jimbo la Unity am-
bako mafuta yamesambaa ndani
ya mito na mabwawa ya maji ya
kunywa tatizo likiongezwa na
mafuriko.

Serikali na kampuni zina-
zochimba mafuta nchini humo
zinalaumiwa kwa tatizo hilo am-
balo limesababisha vifo, ulemavu
na watoto kuzaliwa wakiwa na
kasoro za kimaumbile kama vi-
ungo kuungana.

Jimbo hilo ndilo kubwa Sudan
Kusini linalozalisha mafuta men-
gi na linakumbwa na mafuriko
kila wakati wa mvua. Tangu
2019, mvua kubwa zinazonyesha
zinasababisha mafuriko na maji
kutuama, kuharibu mashamba,
makazi vijijini na pia misitu.

Shirika la Mpango wa Chakula
Duniani (WFP) lilithibitisha
kwamba theluthi mbili ya jimbo
la Unity ilifunikwa na maji, hadi
sasa karibu asilimia 40 ya jimbo
hilo liko chini ya maji.

Hata hivyo, mafuta kusambaa
na kufikia maeneo yenye maji ya-
mesababisha janga kubwa kiasi
ambacho asilimia kubwa ya watu
wa eneo hilo wanakunywa maji
yaliyochanganyika na mafuta.

Chifu katika eneo hilo, Chilhok
Puot, anasema wapo hatarini ku-
tokana na mafuta kutoka kwenye
machimbo kusambaa kwenye
maji wanayokunywa, kupikia na
kunywesha mifugo.

“Maji ni machafu kwa sababu
eneo hili lina mafuta ambayo
yana kemikali hatarishi,” anase-
ma chifu Puot.

Nyatabah, mwanamama ku-
toka jamii ya wafugaji wanaoishi
katikati ya Unity, anasema mtu
akinywa maji hayo anapumua
kwa nguvu na kukohoa.

“Tunajua ni maji machafu, la-
kini hatuna mahali pengine pop-
ote, tunakufa kwa kiu.” Anaeleza
Nyatabah.

SERIKALI LAWAMANI

Mhandisi wa zamani wa
kampuni ya mafuta ya Great-
er Pioneer Operating Com-
pany (GPOC), David Bojo Leju,
ameiambia BBC, kuwa mafuriko
katika eneo hilo yanabeba mafu-

Mafuta yanayochanganyi-
kana na maji katika eneo la
Roriak. PICHA: BBC

Inawezekana
uchafuzi un-
aohusiana
na mafuta
unaweza
kuchangia
kuongezeka
kwa hatari
va kuzaliwa
kwa watoto
wenye kaso-
ro.

ta hadi kwenye vyanzo vya maji.

Eneo kubwa la jimbo hilo liko
kwenye maji kwa miaka kadhaa
baada ya mafuriko ambayo haya-
jawahi kutokea, na wanasayansi
wanasema yamepata nguvu ku-
tokana na mabadiliko ya tabia
nchi.

Sudan Kusini ni taifa changa
duniani na mojawapo ya nchi
maskini zaidi, ambayo serikali in-
ategemea mafuta kupata pato la
taifa. Bojo Leju alifanya kazi kwe-
nye kampuni hiyo ambayo ina
ubia kati ya kampuni ya mafuta
ya Malaysia, India na China, huku
serikali ya Sudan Kusini ikimiliki
asilimia tano pekee za hisa.

Baada ya bomba kubwa ku-
pasuka miaka mitano iliyopita,
Bojo Leju alianza kupiga picha ya
madimbwi ya maji yenye mafuta
na marundo ya udongo mweusi
katika eneo hilo.

Anasema umwagikaji wa
mafuta kutoka katika visima vya
mafuta na mabomba lilikuwa
ni jambo la kawaida na yeye ali-
husika katika kuondoa udongo
uliochafuliwa katika barabara ili
usionekane.

Alielezea wasiwasi wake kwa

wasimamizi wa kampuni, lakini
anasema hatua iliyochukuliwa ni
ndogo na hakukuwa na mpango
wa kuusafisha udongo huo.

Bojo Leju anasema maji yanay-
otolewa kutoka ardhini wakati
mafuta yanapotolewa, mara ny-
ingi yanakuwa na hidrokaboni
na kemikali zingine hatari.

“Swali ni wapi maji hayo yanak-
wenda?” Anahoji na kuongeza:
“Yanakwenda mpaka mtoni, hadi
kwenye vyanzo vya maji ambapo
watu wanakunywa, mengine
kwenye madimbwi ambako watu
huvua samaki.”

ATHARI VIUMBEHAI
nywa maji machafu’ ambayo
yanasababisha athari kwao na
mifugo.

Wanasema mifugo inazaa
ndama ambao hawana vichwa au
viungo. Waziri wa Kilimo wa Jim-
bo la Unity anasema vifo zaidi ya
ngombe 100,000 vimeripotiwa
ndani ya miaka miwili kutokana
na mafuriko pamoja na uchafu
wa mafuta.

Katika msitu ulio karibu na Ro-
riak, wanaokata miti kutengen-

eza mkaa wanasema maji yali-
yopo ndani ya msitu ni machafu.

Wakimbizi wanaoishi karibu
na mji mkuu wa jimbo hilo, Ben-
tiu, inayohifadhi watu 140,000
waliokimbia vita au mafuriko
anasema kambi hiyo imezunguk-
wa na maji ya mafuriko.

Wanatumia maji kutoka kwe-
nye kisima ambacho sio salama
kwa ajili ya kunywa na kupikia.

Wataalamu wa afya na wana-
siasa katika eneo hilo wameam-
bia BBC, kuwa wanaamini
uchafuzi wa mazingira na uko-
sefu wa maji safi unaathiri afya
ya umma.

Katika hospitali moja katika
mji wa Bentiu, mama amejifun-
gua mtoto aliyeungana na pua
na mdomo.

“Inawezekana uchafuzi unao-
husiana na mafuta unaweza ku-
changia kuongezeka kwa hatari
ya kuzaliwa kwa watoto wenye
kasoro,” anasema Dk. Nicole
Deziel, mtaalamu wa afya ya
mazingira katika Chuo Kikuu cha
Yale.

Uchafuzi wa mazingira ni
sababu ya matatizo ya kuzaliwa
watoto njiti, maumbile kutokami-
lika, matatizo ya uzazi na maam-
bukizi mengine.

Mwaka 2014 na 2017, shirika
lisilo la kiserikali la Sign of Hope
la Ujerumani lilifanya tafiti karibu
na maeneo ya uchimbaji mafuta
katika Jimbo la Unity na kubaini
kiwango kikubwa cha chumvi na
metali nzito katika maji karibu na
visima vya mafuta.

Pia maji kulionekana viwango
vya juu vya kemikali ya risasi na
bariamu katika sampuli za ny-
wele za binadamu.

SERIKALI HALJALI

Bojo Leju anasema kuzungum-
zia mafuta ni kama kugusa moyo
wa serikali, kwani unaweza uka-
poteza maisha.

Anasema 2020 alifuatwa na
mawakili wa Sudan Kusini am-
bao walitaka kuishtaki serikali
kuhusu uchafuzi wa mafuta.

Alikubali kutoa ushahidi, lakini
anasema maofisa wa usalama
walimzuia, kumpiga kichwani na
bastola na kumlazimisha kutia
saini hati ya kubatilisha ushahidi
wake.

Kwa sasa anaishi nchini Swe-
den kama mkimbizi wa kisiasa.

Muungano wa mafuta wa
GPOC na ofisi ya Rais wa Sudan
Kusini hajatoa kauli kuhusu ri-
poti hiyo ya kisayansi. BBC

Kuenguliwa wapinzani kunavyoibua hofu matukio ya 2019 kujirudia
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“Katika mchakato huu
wametafuta sababu
wamekosa wakaamua
kubadili majina ya watu.
Mfano kuna mgombea wetu
anaitwa Mohamed Salum,
aliteuliwa, lakini baada ya
siku chake akapigiwa simu

kuwa ameenguliwa kwa
sababu amekosea kuandika
jina.

Anaambiwa kuwa badala
ya Salum ameandika Salu-
ma. Yaani kule mwisho wal-
jongeza herufi ‘a’,” anasema
Magdalena.

Anakumbusha kuwa
chama chao kilianza kupiga

kelele tangu mchakato wa
kuandikisha wapigakura,
kuchukua fomu na kureje-
sha, na kwamba hakuna
hatua zozote zilizochuku-
liwa.

“Kwa kuwa kauli za
TAMISEMI zimekuwa ni za
kawaida, mimi niwaombe
viongozi wakuu wa nchi

wajitokeze hadharani na
kukemea vitendo hivi
ambavyo vinatibua R4 za
Rais,” anasema.

Aidha, Magdalena anai-
taka Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa isiendelee
kukaa kimya badala yake
iingilie kati kama mlezi wa
vyama hivyo ili upinzani

usiendelee kulalamika ka-
tika mchakato huo.

Wakati kukiwa na sintofa-
hamu, Waziri wa TAMISEMI,
Mohamed Mchengerwa,
ameshatoa maelekezo ya
kuwataka wagombea walio-
enguliwa wakate rufani na
léwl?mba zitasikilizwa kwa

aki



o
JUMATANO NOVEMBA 13, 2024 s‘asa 1 3

JANGA LA KUBETI

Hili la kuvuna mabilioni bila kazi
subirini tena Trump awakemee

Na Mwandishi Wetu

AIS mteule wa Marekani,
Donald Trump, anadai
kuwa Waafrika ‘hawaja-

timia’® wana upungufu
kuanzia fikra, matendo na ku-
mudu maisha yao.

Wanabhitaji kuongozwa na Wa-
zungu zaidi, kwa kuwa wana kila
rasilimali lakini hawawezi kupan-
ga wala kujipatia maendeleo. Wa-
nazaliwa maskini na ombaomba
hadi kufikia kifo wamebaki fu-
kara.

Inawezekana analosema likap-
ingwa au likachukuliwa kila mmo-
ja kwa mtazamo wake, lakini hili
la Afrika kuwa karakana ya kubeti
na vijana wake kutegemea kupata
pesa nyingi kwa mkupuo bila
kufanyakazi msingojee Trump
awaambie.

Viongozi wa Afrika wakum-
buke kuwa kazi ni nguzo muhimu
katika maisha na ndiyo ufunguo
wa kila kitu kuanzia mtu binafsi,
familia na taifa kupata uchumi na
maendeleo endelevu.

Hakuna usawa kwenye jamii pa-
sipo kila mtu kufanya kazi. Mataifa
yaliyoendelea ya Ulaya, Asia kama
China na Japan, Amerika mfano
Marekani na Canada yameweka
juhudi nyingi na kuongeza ufanisi
kwenye kufanya kazi.

Watu wa jinsia zote watoto,
wazee kwa vijana wanajituma
kwenye kazi. Leo wanajivunia ma-
fanikio na maendeleo makubwa
ambayo Afrika inayoyasikia hata
kuyaona.

Linapokuja suala la kazi hali
kwa Afrika na Tanzania ni kichek-
esho. Dunia ya leo watu wana-
himizwa kusaka pesa bila kufanya
kazi kwa kuhamasishwa kucheza
kamari au kubeti. Ndiyo michezo
ya kubahatisha.

kamari ndiyo habari mubashara
kila mahali ni mabango na matan-
gazo kwenye runinga na redio.

Vijana wanahamasishwa kuwa
mmoja akicheza kwa Shilingi kad-
haa, mathalani Kenya, Tanzania
na Uganda atapata milioni nyingi
kuanzia tano,10, 50 na zaidi.

Kwa buku tu unalala maskini
unaamka tajiri. Afrika inapohimi-
zaraia wake hasa vijana wasifanye
kazi wategemee kubeti au kamari
ili wawe matajiri ‘imelikoroga’.

Ni muhimu kusema ukweli
kuwa ni lazima kufanya kazi ili
kupata pesa na hakuna zaidi.
Kama ni mfanyakazi wa kuajiri-
wa atapokea mshahara au ujira
mwisho wa mwezi.

Kadhalika, kwenye biashara
utapata faida ndiyo pesa unazo-
taka.

Aidha, unaweza kupata fedha
kwa kupewa urithi na mzazi au
mlezi na zaidi unajipatia fedha
unapokopa kutoka taasisi za
fedha au za serikali kama ulivyo
mkopo wa halmashauri ukitoa
fedha kwa mfumo wa asilimia

4:4:2 kwa wanawake, vijana na
wenye ulemavu.

Ukweli ni kwamba hakuna
mapato halali nje ya kazi halali.
Vijana wanaopanga misururu ku-
beti hawawezi kuondoa umaskini
na sio rahisi kutumia ‘buku’ siku
moja ukapata milioni 10 papo
hapo.

UKWELI USEMWE

Kwa mujibu wa Shi ika la Kazi
Duniani (ILO), nguvu kazi ya vi-
jana katika nchi za Afika Kusini
mwa Jangwa la Saha a inatarajiwa
kufikia milioni 72.6 kati ya mwaka
wa 2023 na 2050.

ILO inasema ukuaji huo un-
aweza kuandaa fusa ya kuwa
na nguvukazi kubwa duniani
ya uzalishaji na kubadili sura ya
bara hili kutoka kwenye ufukara
na kuwa nchi ya asali na maziwa.

Hata hivyo, nchi nyingi za Kia-
frika hazitengenezi ajira za ku-
tosha kwa ajili ya vijana, badala
yake zinaruhusu kampuni za
kubashiri na kubeti au kuende-
sha pikipiki na kupata ajali zina-
zowaua vijana hao kila siku.

Afrika ina ‘kichaa cha kubeti’
na kubashiri matokeo ya mpira
wa miguu au ‘match fixing’. Kwa
upande wa eneo la Kusini ya
Sahara Nigeria inaongoza kwa
kubeti na kubashiri matokeo ya
kandanda viwanjani.

Hata hivyo, ni wazi vijana ha-
waambiwi ukweli, kuwa buku au
1,000 haiwapi milioni 50, wana-
danganywa kuwa kwa shilingi au
hela chache wanamaliza umas-
kini. Ni wakati sasa waambiwe
kuwa kubeti kunasababisha wen-
gi kupoteza fedha zao kila siku.
Kama watabeti 1,000,000 kwa

Shilingi alfu kila mtu, itapatikana
bilioni (1,000,000,000) hapo ita-
chukuliwa milioni 100 wakapewa
washindi wachache.

Na nyingine milioni 900 zi-
kabakia mikononi mwa kampuni
wachezeshaji au za kubeti, hivyo
vijana wengi wanapoteza ma-
milioni yao. Pesa kidogo haiwezi
kuwapa mabilioni kama wanavy-
oambiwa.

Fedha nyingi kuanzia kucheza
dubwi, kubeti mitandaoni, kwe-
nye simu na kwenye ofisi zina-
potea kila siku.

Tamaa ya kupata fedha nyingi
kwa kutumia fedha kidogo tena
bila kufanya kazi inawaangamiza
vijana Afrika.

Inawezekana kwa mtindo huo,
wezi wakawa wanaongezeka kila
leo wakiiba mali na vitu mitaani,
mijini na katika maji yanajaa wa-
halifu na waporaji.

Kadhalika, inawezekana madu-
ka na biashara mbalimbali zinafil-
isika kwa sababu fedha zinapor-
wa kuelekezwa kwenye kubeti.

Afrika inazidi kuwa bara la
dhiki, vijana wake wakizam-
ishwa baharini hasa Mediterra-
nean kila wakati wakikimbia nchi
zao kwenda Ulaya na Amerika
kutafuta maisha bora kisa kuna
hali mbaya kwenye mataifa yao.

Wengi hawafanyi kazi badala
yake wanataka mafanikio na
utajiri kupitia kubeti na kujipatia
fedha nyingi kwa njia rahisi bila
kutoka jasho.

Itakumbukwa kuwa katika
vyuo vikuu, posho za kujikimu
za mabweni na za kugharamia
masomo zinazotolewa na bodi
za mikopo ya elimu ya huu za
mataifa mbalimbali hutumiwa
kubeti, kadhalika pensheni na

&

hata mikopo inawekezwa kwe-
nye kubashiri.

Ukweli ni kwamba, mamilioni
ya Waafrika hasa vijana wana-
geuka maskini kwa kisingizio cha
kutaka kupata pesa bila kufanya
kazi.

Ni vyema Afrika ijitafakari kwe-
nye hili la kuhamasisha umma
kupata pesa nyingi bila kufanya
kazi. Yote hayo yakifanikishwa
na kampeni za kubet.

Watu waachane na mtindo
huo unaochochea uvivu na kupo-
tosha dhana nzima kwamba kazi
ndiyo msingi wa maendeleo na
sio kuwekeza kwenye kamari.

Vijana ambao hawana kazi hu-
jiingiza kwenye vituo vya kamari
kujaribu bahati zao, wapo wa-
naotumia simu wote wakilenga
kupata pesa za chap chap kwa
kubashiri.

Yote hayo yanachochewa na
ahadi za kupata mamilioni kwa
kutumia pesa ndogo au ‘buku’
tu ambacho ndicho kivutio ki-
kubwa zaidi kwa wachezaji hao
ambao kila mara wanatoka patu-
pu licha ya kwamba wamekuwa
waraibu wa kamari.

Kamari ya elektroniki kwa vi-
jana wengi inakuwa kama kazi ya
kila siku, hofu ni kwamba huenda
hawafahamu kuwa kubeti ni bi-
ashara na watu wazito duniani
wamewekeza hela zao.

Wanachotafuta ni wachezaji
wapoteze fedha ili wafanyabi-
ashara hao wazipate ambayo
ndiyo faida wanayoitaka na ni
ukweli kuwa kupoteza pesa ni
jambo la kawaida kuliko kuzipata
kwa wachezaji hao.

Hivi vijana hawa wasio na kazi
kwanini wahatarishe fedha zao
chache walizo nazo?

MUDA UNAOPOTEA

Ni wazi kuwa mara nyingi Af-
rika haiwezi kufanya kampeni
bila kuwa na msaada kutoka kwa
washirika wa nchi zilizoendelea
wakiitwa wadau wa maendeleo.

Kampeni hizo zinaweza kuwa
kutokomeza magonjwa au kue-
limisha umma kuhusu tatizo nda-
ni ya jamii. Na pengine muda wa
matangazo ya kuelimisha umma
ni kidogo, lakini cha kushangaza
muda au (air time) inayotumiwa
kutangaza kubeti ni mwingi mno.

Vyombo vya habari hasa redio
na televisheni ndani ya saa 24
zinaweza kutumia pengine saa 10
nzima kutangaza matangazo ya
kubeti na kuelekeza watu jinsi ya
kubeti.

Kwa hakika ‘air time’ au muda
unaotumiwa kutangaza matan-
gazo ya kubet ni mwingi, lakini
kama ungetumiwa kuhamasi-
sha vijana kufanya kazi, kuwa
wabunifu, kufikia masoko ya bid-
haa zao, kujilinda na magonjwa,
kuacha ulevi wa dawa haramu za
kulevya, pombe na ulevi kupin-
dukia huenda kungekuwa na ma-
badiliko ya tabia.

Karibu nchi zote za Afrika ka-
ribu zina bodi za kudhibiti na
kutoa leseni ya michezo ya bahati
nasibu ni hilo limeshika kasi.

Michezo ya kamari inayoen-
delea Afrika miongoni mwa
mashabiki wa soka na vijana ni
uwekezaji wenye thamani ya
matrilioni ya dola kwa kampuni
zinazoiendesha lakini kwa wa-
naocheza hali si ya kujivunia.

AFRIKA ISHTUKE

Bara hili lijue ukweli kuwa
wakati wanawaachia vijana wake
kupoteza hata dola moja walio-
nayo kwenye kamari au kubeti,
vijana wengine duniani kama
nchini China wanatengeneza
bodaboda ambazo zinauzwa kila
mabhali Afrika.

Vijana wa Kusini ya Sahara
ndiyo wanaouza vitu visivyo na
thamani kama mitumba ya viatu,
nguo, vyombo vya nyumbani,
runinga na hata redio.

Afrika nguvu kazi yake ina-
potea kwa kuwaacha vijana kue-
ndelea na kazi zisizo na tija kama
kuuza doli, protekta za simu na
‘foni’ za masikioni.

Pikipiki za China zinatumiwa
na kila mtu Afrika na vifaa vyote
vinavyouzwa na wamachinga
vijana kwa wazee wa Afrika vina-
toka huko huko. Wanalofanya ni
kukaa juu ya bodaboda na kuzi-
tumia kila mahali hata wakikim-
bia kwenye kukimbiza kubeti,
hilo liibue tafakari.

Hivi bara hili linajua linacho-
fanya kwa kuwaacha vijana wake
waendelee kucheza kamari Janu-
ari hadi Desemba? Ni wakati wa
kujirekebisha na ikibidi kuzipiga
marufuku kwa sababu kuna faida
kidogo kuliko hasara kubwa iliyo
mbele yake.
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TRUMP NA USHINDI MAREKANI

Mwanamama awa Kiongozi mkuu ikulu

Na Christina Mwakangale

AIS mteule wa Marekani,
Donald Trump, anataraji-
wa kula kiapo Januari 20,

025, kuchukua mam-
laka rasmi kwa kipindi cha miaka
minne hadi 2029.

Mwanachama huyo wa Repub-
lican anaweka rekodi ya kwanza
kwa kupata ushindi wa kihis-
toria na kurejeshwa tena katika
ikulu ya White House baada ya
kuongoza kwa miaka minne ki-
sha kuangushwa na Joseph Biden
lakini baadaye anarudi tena.

Trump mwenye miaka 78,
anaweka historia kwa kuwa rais
wa kwanza wa zamani kurejea
madarakani ikiwa zaidi ya miaka
130 imepita.

Mpinzani wake, mgombea wa
Chama cha Democratic, mwa-
namama Kamala Harris, ilid-
haniwa kuwa angetoa ushindani
mkali lakini matokeo ya uchaguzi
yameonyesha kuwa Trump ame-
pata kura za kutosha za ushindi
wa kishindo.

Siku mbili baada ya kujitan-
gaza kuwa mshindi, Trump,
anaanza kuandaa safu yake aki-
gusa kwanza ikulu hadi baraza la
mawagziri, atakalofanya nalo kazi.

Anaanza kwa kumteua ali-
yekuwa Meneja wa Kampeni,
Susan Summerall Wiles, ambaye
sasa ni Mtendaji Mkuu wa Ikulu
ya White House.

Maelezo ya Trump, kwa mwa-
namama huyo mwenye umri wa
miaka 67 ni kutokana na kum-
saidia kufikia ushindi mkubwa
zaidi alioupata Kkisiasa katika
historia ya nchi hiyo kongwe am-
bayo mwaka huu imeadhimisha
miaka 248 tangu kupata uhuru.

Susan ndiye mkuu wa utumi-
shi wa ikulu, akiwa mwanamke
wa kwanza kushikilia wadhifa
huo na mteule wa kwanza wa
Chama cha Republican katika
utawala huo mpya unaoingia ma-
darakani, Januari mwakani.

Kimsingi, Susan ni Meneja wa
Ikulu ya White House na ana ju-
kumu la kuwaajiri wafanyakazi
wa rais, pia wanaoshika wadhifa
huo, huwaongoza kupitia Ofisi
ya Rais na husimamia shughuli
zote za kila siku za wafanyakazi.

Kadhalika, anahusika na kum-
shauri rais kuhusu masuala ya
sera, kuongoza na kusimamia
maendeleo ya sera hizo.

Kwa mujibu wa kambi ya
Trump, Susan atakuwa mwan-
amke wa kwanza kushika wa-
dhifa huo.

Susie anaelezwa kuwa ni
mshirika wa kisiasa anayeogopwa
zaidi na anayejulikana sana Mare-
kani na vyombo vya habari vya
nchini humo.

Trump anasema katika taarifa
yake kwamba, mwanamama huyo
alimsaidia kufikia ushindi mkub-
wa zaidi alioupata wa kisiasa ka-
tika historia ya nchi hiyo.

Katika hotuba yake ya ushindi
wiki iliyopita, Trump alimtaja Su-
san kuwa ni shujaa aliyesimama
nyuma yake jukwaani. “Anafanya
kazi zaidi,” rais mteule anasema.

“Susie ataendelea kufanya kazi

Oktoba
mwaka huu,
bilionea
Musk alitoa
takribani
dola milioni
119 kwa
kamati ya
hatua vya
kisiasa ali-
yoiunda, ili
kumuunga
mkono
Trump, kwa
mujibu wa
Tume va
Uchaguzi va
Shirikisho.

e Bilionea namba 1

Elon Musk.

bila kuchoka, ili kufanya ‘Amerika
iwe kubwa tena’,” anaongeza ka-
tika taarifa yake wiki iliyopita,
akimaanisha kauli mbiu yake ya
kampeni inayorudiwa mara kwa
mara.

Wasifu uliotolewa na tovuti ya
Politico mapema mwaka huu,
unamwelezea Susie kama mtu
anayeogopwa lakini anayejulikana
kidogo. Chini ya mwaka mmoja
baada ya kufanya kazi katika siasa,
alijilunga na kampeni ya Ronald
Reagan, kabla ya uchaguzi mwaka
1980.

duniani kuwa waziri

Rais mteule Donald Trump akizungumza na tajiri wa dunia

Aliendelea na jukumu muhimu
katika kubadilisha siasa huko
Florida, anakoishi. Mwaka 2010,
alimfanya Rick Scott, kuwa mfan-
yabiashara wa wakati huo ambaye
hakuwa na uzoefu mdogo wa
kisiasa, kuwa gavana wa Florida
katika miezi saba tu. Scott sasa ni
Seneta.

Susan  alikutana na Trump
wakati wa mchujo wa urais wa
Chama cha Republican mwaka
2015 na kuwa mwenyekiti mwenza
wa kampeni yake ya Florida. Alien-
delea kushinda jimbo hilo dhidi

ya Hillary Clinton, mwaka 2016.

Gavana wa Florida, Ron De-
Santis, ambaye alimweka kusi-
mamia mbio zake za ugavana
zilizofaulu miaka miwili baadaye,
alimwelezea Susan “bora zaidi
katika biashara”.

MAWAZIRI WAJAO

Trump amegusia muundo
na taswira ya baraza la mawa-
ziri, baada ya ushindi wake ka-
tika uchaguzi wa urais, huku
akiashiria nia yake ya kuachana
na sera ya utawala unaomaliza
muda wake wa Rais Joseph au
Joe Biden.

Miongoni mwa yaliyoibua mas-
wali kwenye vyombo vya habari
ni nia yake ya kumweka bilionea
namba moja duniani Elon Musk,
kwenye baraza hilo.

Pia, anamtaja Robert F. Kenne-
dy, jamaa wa familia ya Rais wa
zamani wa Marekani aliyeuawa
kwa kupigwa risasi John F Ken-
nedy, anasifiwa kupinga chanjo.
Ni Kiongozi mkuu katika vugu-
vugu la kupinga chanjo.

Seneta Robert, ni mtoto wa ali-
yekuwa Mwanasheria Mkuu wa
Marekani na pia ni mpwa wa ali-
yewahi kuwa Rais wa Marekani
John F. Kennedy na Seneta Ted
Kennedy.

Oktoba mwaka huu, bilionea
Musk alitoa takribani dola mil-
ioni 119 kwa kamati ya hatua ya
kisiasa aliyoiunda, ili kumuunga
mkono Trump, kwa mujibu wa
Tume ya Uchaguzi ya Shirikisho.

Pia alionekana na Trump kwe-
nye mikutano na kuandaa ma-
hojiano ya kirafiki naye kwenye
mtandao wa kijamii wa X, amba-
lo ndilo jukwaa lake la mtandao
wa kijamii.

Timu ya mpito ya Trump kwa
sasa inafanya kazi ya kuchagua
wanachama wakuu wa utawala
unaokuja wa Republican, waki-
wamo wakuu wa idara zote 15 za
utendaji, kama vile makatibu wa
serikali na ulinzi, kuanzia Januari
20, mwakani.

ELON MUSK

Tajiri wa dunia na mwenye
ushawishi anavutwa kwenye sia-
sa hasa utawala ujao wa Trump,
inaeleza tovuti ya CNN.

Kwa mujibu wa tovuti ya
Forbes ana utajiri wa dola bilioni
304 kwa takwimu za mwishoni
mwaka uliopita.

Bilionea huyo wa teknolojia na
masuala ya kielektroniki, ame-
kuwa akionekana katika hoteli ya
Palm Beach, Florida, karibu kila
siku, tangu Trump aliposhinda
uchaguzi wiki iliyopita, akila
naye kwenye ukumbi jioni na ku-
jumuika na familia yake kwenye
uwanja wa gofu.

Musk amekuwa kwenye chum-
ba hotelini hapo wakati viongozi
wengi wa dunia wakimpigia simu
Trump kumpongeza .

Vyanzo vimemwelezea Trump
kuwa alivutiwa na Musk akisema:
“Lazima tuwalinde wajanja wetu,
hatuna wengi hivyo.”

Anatoa maelezo hayo wakati
wa hotuba yake ya ushindi, wiki
iliyopita. MITANDAO
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HABARI DODOMA

AKO, TEA
kuboresha
miradi

yva elimu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SHIRIKA la AKO Tanzania
Community Support limejipan-
ga kushirikiana na Mamlaka ya
Elimu Tanzania (TEA) kubore-
sha utekelezaji wa miradi ya
miundombinu ya elimu nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
AKO, Hilda Kimath, alieleza
dhamira hiyo mwishoni mwa
wiki alipokutana na Mkuru-
genzi Mkuu wa TEA, Dk. Er-
asmus Kipesha, ofisini kwake

Kimath alisisitiza kuna
umuhimu wa kushirikiana ili
kuongeza ufanisi katika miradi
yao na kupunguza changamoto
za gharama na ucheleweshaji.

“Naamini tukitekeleza hii mi-
radi kwa pamoja, tutakuwa na
uhakika wa usimamizi lakini
pia kuinua ubora wa miradi
tunayotekeleza kwani TEA am-
bayo ni mamlaka ya serikali
ina uzoefu wa kufanya miradi
kama hii,” alisema.

Naye Dk. Kipesha alipongeza
juhudi za wadau hao kuchang-
1a maendeleo ya elimu na
kuongeza kuwa TEA iko tayari
kufanya kazi na wadau wote
kwa lengo la kuboresha maz-
ingira ya kujifunzia.

Alitaja faida za wadau ku-
changia maendeleo kupitia
Mfuko wa Elimu wa Taifa, iki-
wamo kutambuliwa rasmi na
kupewa cheti cha utambuzi,
ambacho kinaweza kusaidia
katika kupata nafuu ya kodi
kutoka TRA.

TEA, ilianzishwa chini ya She-
ria ya Mfuko wa Elimu Namba
Nane ya Mwaka 2001 na ina
jukumu la kusimamia Mfuko
wa Elimu wa Taifa kwa ajili ya
kugharamia miradi inayolenga
kuboresha upatikanaji wa
elimu bora na yenye usawa
nchini.

RC Dodoma awang’ata sikio
wastaafu dhidi ya matapeli

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

KUU wa Mkoa wa
Dodoma, Rose-
mary Senyamule,
amewaasa wastaa-
fu watarajiwa wa Mfuko wa
Pensheni kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF) kujiepusha na
matapeli na kuwekeza kwe-
nye miradi isiyo na tija.
Senyamule aliyasema hayo
jana jijini hapa alipokuwa aki-
fungua semina ya watumishi
wastaafu watarajiwa iliyoan-
daliwa na PSSSF.
Alisema ni muhimu wastaa-
fu hao wakachukua tahadhari
mapema kutokana na kuwapo

na wimbi la matapeli wa-
naovizia fedha zao za mafao.

“Wakisikia kuwa umestaafu
na umeshalipwa mafao yako
wanajitokeza kukushauri
kuhusu kuanzisha miradi la-
kini lengo lao ni fedha zako,
hivyo jihadharini nao hao
matapeli,” alisema.

Aliongeza kuwa  wapo
matapeli wengine wamekuwa
wakiwadai fedha wastaafu
hao kwa madai ya kuwasaidia
mafao yao kutoka haraka,
hivyo watumie elimu waliyo-
pata kuepuka mitego hiyo.

Naye Kaimu Mkurungenzi
Mkuu wa PSSSF, Mbaruku
Magawa, alisema mpango huo
wa mafunzo kwa wastaafu

watarajiwa wa mfuko huo hu-
fanyika kila mwaka kwa lengo
la kuwaandaa wanachama
wao wanaokaribia kustaafu.
Magawa alisema mafunzo
hayo pia yanawasaidia ku-
tumia fedha zao vyema ka-
tika uwekezaji wenye tija ili
kumudu maisha mapya ya

ustaafu.
Alisema  tangu  kuan-
zishwa kwa mfuko huo

wastaafu 3,340 wamepata
semina na mafunzo hayo
ya kujiandaa kustaafu am-
bapo wadau wengine wa
kutoa huduma za kifedha na
uwekezaji wamekuwa wak-
ishirikishwa kutoa elimu.
Hata hivyo alisema mfuko

huo umekuwa na utaratibu
wa kutoa elimu kwa wanacha-
ma wake ya utunzaji wa fedha
na kuhusu kujiandaa wataka-
postaafu kwenye utumishi wa
umma.

Mmoja wa washiriki wa
semina hiyo ambaye ni Mse-
maji wa Jeshi la Polisi nchini,
David Misime, alisema elimu

hiyo itasaidia  kuepuka
matapeli wamekuwa waki-
wavizia wastaafu.

Aidha, alisema watumishi
wengi walizoea kupata fedha
za kila mwezi hivyo wak-
ipokea mafao ya mwisho bila
kupata elimu ya uwekezaji
zinawachanganya na kutumia
kwenye miradi isiyo na tija.

B

w
i

,_
{

-
K
=
-

[\

|
\

-dfif]

b |
]
N
A
£
-
|

-

|

f| Jh

———

/ﬁ.’m

TARURA yamaliza kero ubovu wa barabara Singida

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WANANCHI wa Wilaya ya Sin-
gida wameondokana na kero
ya ubovu wa barabara baada ya
na Mijini nchini (TARURA) Mkoa
wa Singida kuendelea na ujenzi
wa barabara zote zenye changa-
moto kwa kiwango cha lami na
changarawe.

Kaimu Meneja wa TARURA
Wilaya ya Singida, Gasper Deus,
alisema hayo jana wakati aki-
kagua baadhi ya barabara hizo
zilizojengwa na zinazoendelea
kujengwa.

Alisema katika Halmashauri ya
Wilaya ya Singida na Manispaa ya
Singida kunatekelezwa miradi ya
ujenzi wa barabara nane lengo
ni kuhakikisha zinapitika muda
wote.

Alisema katika Halmashauri
ya Wilaya ya Singida kuna ujenzi
wa mita 500 za barabara ya lami
kwa thamani ya Sh.milioni 869
ambayo inaelekea kwenye ofisi
mpya za halmashauri hiyo am-
bapo mita 500 za lami zilijengwa
katika bajeti ya 2022/2023.

Deus alisema barabara hiyo
ambayo inaanzia katika mji wa
Ilongero kuelekea kwenye ofisi
za halmashauri ina urefu wa

kilometa 2.2 ambapo mpango
uliopo ni kukamilisha barabara
yote katika mwaka wa fedha wa
2026/2027.

“Barabara hii itakapokamilika
itawawezesha wananchi kufika
kwa haraka kwenda kupata hu-
duma katika ofisi za halmashauri
na matibabu katika kituo cha
afya na wanafunzi wanaosoma
Shule ya Msingi Ilongero kuwahi
masomo,” alisema.

Aliongeza: “Barabara ny-
ingine inayotekelezwa ujenzi
kwa kiwango cha changarawe
ni ya Itaja -Mumbii yenye urefu
kilometa 5. 4 ambayo inaviun-

kwa gharama ya Sh.milioni 221.6
kutokana na fedha za mfuko wa
jimbo,” alisema.

Deus alisema katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Singida
barabara zilizojengwa ni pamoja
na Barabara ya Mnung'una -Kwa
Askofu yenye urefu wa mita
460 ambayo imejengwa kwa ki-
wango cha lami kwa Sh.milioni
476 kwa fedha za mfuko wa bara-
bara.

Alisema ujenzi wa awamu ya
pili ambayo itahusisha kilometa
1.3 kwa kiwango cha lami ita-
jengwa kwa ufadhiri wa Benki
ya Dunia (WB) kupitia Mradi wa
Uboreshaji wa Miundombinu ya

Miji Tanzania (TACTIC).

Deus aliongeza barabara ny-
ingine iliyojengwa ni Mungumaji
yenye urefu wa mita 700 ambayo
imejengwa kwa kiwango cha
lami kwa thamani ya Sh.milioni
659 ambayo ujenzi wake ulika-
milika Agosti mwaka huu.

Alisema barabara hiyo ambayo
jumla ina urefu wa kilometa 8.8
awamu ya kwanza zilijengwa
mita 100 kwa ufadhili wa WB.

Aidha, aliwaomba wananchi
kutoa ushirikiano kwa kulinda
barabara miundombinu isihar-
ibiwe kwa kuwa serikali inatumia
fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi
wa barabara.
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HABARI NYANDA ZA JUU KUSINI

Njombe yapokea mabilioni
utekelezaji wa miradi

Na Elizabeth John, NJOMBE

ERIKALI mkoani
Njombe imesema im-
epokea fedha kwa ajili
ya kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo am-

bayo imesaidia wananchi
kuondokana na adha ya kutem-
bea umbali mrefu.

Hayo yalielezwa jana na
Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka, wakati akitoa
taarifa kwa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Mambo ya Nje, Ul-
inzi na Usalama (NUU) ofisini
kwake.

Mtaka alisema katika wilaya

sita za mkoa huo zimepokea
fedha kwa ajili ya miradi ka-
tika sekta mbalimbali ikiwamo
afya, elimu, miundombinu hali
ambayo imesaidia kwa kiasi
kikubwa kutatua matatizo ya
wananchi.

“Huko wilayani kuna miradi
mingi sana, Jeshi la Polisi wa-
nafursa zao na Magereza wa-
nafursa zao lakini Zimamoto
nao wanajengo lao, tunayo
miradi ambayo inaendelea
kutekelezwa katika ngazi ya
mkoa,” alisema Mtaka.

Mtaka alisema kutokana na
kufanyika kwa miradi hiyo
wabunge na madiwani mkoani

humo hawapati shida kuelezea
maendeleo yaliyofanywa na
serikali.

“Kwa hiyo sisi kama mkoa
tunamshukuru sana Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na nyinyi
viongozi kwa namna ambavyo
anatuma ushirikiano katika
kutimiza majukumu haya ya
serikali,” alisema Mtaka.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Mambo ya Nje, Ul-
inzi na Usalama, Vita Kawawa
alisema kazi ya kamati hiyo ni
kukagua na kuangalia namna
ya miradi inavyotekelezwa il-
ipofikia pamoja na uhalisia wa
viwango.

“Moja ya dhumuni la ziara :
yetu leo tumekuja kwenye :
jengo laJeshi la Polisi kuangalia :
hatua iliyofikia ili lianze kutoa :
alise- :

huduma kwa wananchi,”
ma.

guza tatizo hilo mkoani humo.

Ziara ya Kamati ya Bunge ya :
Mambo ya Nje, Ulinzi na Usala- :
ma mkoani Njombe itakagua :
jengo jipya la ofisi ya Jeshi la :

Polisi Mkoa wa Njombe.
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Mkuu wa Wilaya
ya Mbeya, Beno
Malisa (aliyevaa

na wanafunzi wa
Shule ya Sekond-
ari ya Wasi-
chana ya Tulia,
kupokea msaada
wa madawati
100 kutoka

kwa Mkuu wa
Kitengo cha Hu-
duma za Kibenki
kwa Wateja

kwa Wateja wa
Benki ya Stan-
bic, Emmanuel
Mahodonga (wa
tatu kulia) na
Meneja wa Tawi
la Mbeya, Paul
Mwambashi (wa
pili kulia), am-
bapo shule hiyo
itapata 50 na 50
mengine kwenda
Shule ya Sekond-
ari ya Nsalaga,
mkoani Mbeya
hivi karibuni.
1 PICHA: MPIGAP-
CHA WETU

‘Wanawake bado wasiri kutoa taarifa za ukatili’

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAWAKE  katika  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe
mkoani Njombe bado wanaka-
biliwa na tatizo la kutoripoti
matukio ya ukatili wa kijinsia,
ikiwamo kipigo ambayo wana-
fanyiwa na wanaume zao kwa
kuhofia ndoa kuvunjika.

Hayo yalielezwa juzi na Ofisa
Ustawi wa Jamii Halmashauri
ya Wilaya ya Njombe, Herieth
Magaji, wakati akizungumza na
Nipashe kwa njia ya simu.

Magaji alisema kitengo cha
ustawi wa jamii kipo kwa ajili
ya kusuluhisha migogoro na
siyo kuvunja ndoa.

“Kinamama wanaonewa,
wanapingwa na wakati mwing-
ine wanaingiziwa chupa se-

hemu za siri lakini hawasemi,
wanasema kwamba  mimi
navumilia ndoa ndugu zangu
watanicheka, majirani watanis-
hangaa lakini pia watoto watai-
shi na nani,” alisema Magaji.

Hata hivyo, Magaji alisema
pindi unapotoa taarifa ya ku-
fanyiwa ukatili wa kijinsia
itasaidia kuwaelimisha na ku-
wapatanisha ili kuweza kulea
familia kuwa bora.

“Unapotoa taarifa sisi hatuna
maana tunaachanisha ndoa
yako au tunakwambia uon-
doke kwenye ndoa yako bali
tunasuluhisha mgogoro wako,
tunasuluhisha kupitia kanuni
na sheria ili uweze kuendelea
kuishi kwa amani siyo kwamba
sisi tunatenganisha,” alisema.

Magaji  alibainisha kuwa

matukio mengi ya ukatili
kwa wanandoa yanakuwa
yamefanyika kwa muda mrefu
bila ya kuripotiwa na matokeo
yake hadi yanasababisha mad-
hara.

“Tunakesi kama hizi nyingi
sana, ukija kwenye upelelezi
wetu, uchunguzi wa kijamii
wanajamii wanatumbia hao ni
muda mrefu sana wanapigana,
huyo mama ni muda mrefu
anapingwa mpaka kuingiziwa
chupa lakini hasemi ni msiri
sana kisa anavumilia ndoa,”
alisema Magaji.

Magaji alisema uwepo wa
siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia nchini zimesaidia ku-
punguza kesi hasa za ubakaji
kwa sababu ya hatua ambazo
zinachukuliwa kupitia vyombo

vya dola.

Kwa upande wa mkazi wa :

Njombe Mjini, Farijika Gadau,

alisema wanawake wengi bado :
wanakabiliwa na uoga na ku- :
tokujiamini pamoja na vitisho :
kutoka kwa wanaume pindi ‘:

anapomfanyia ukatili.

“Kwa sababu mwanaume :
anampiga :
kumsisitiza :
kwamba ukienda kusema se- :
hemu yeyote nitakuua kwa :
hiyo ule wuwoga unachangia :
mwanamke ashindwe kusema :
kwa kuogopa vitisho,” alisema :

mwengine
mke wake na

Gadau.

Gadua aliwataka wanawake :
kuacha kuwa wavumilivu kati- :
ka kufanyiwa matendo ya kika- :
tili na badala yake wabadilike :

kuokoa maisha yao.

Kawawa pia alimpongeza :
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An- :
thony Mtaka, kwa kuendesha :
vizuri kampeni ya udumavu :
ambapo alisema anayo matu- :
maini kwamba itasaidia kupun- :

skafu), akiungana

Binafsi na Mauzo

-Wanafunzi
wasioona
wapewa
msaada
vyakula,
vifaa

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAFUNZI wenye ulemavu
wa macho katika Shule ya
Msingi Kibena iliyoko Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe,
wamepatiwa msaada wa
vyakula na vifaa vya shule na
wadau wa elimu.

Akizungumza juzi baada ya
kutoa msaada huo, mdau wa
elimu Ezekiel Tweve alisema
ameguswa kulisaidia kundi
hilo kwa sababu ya matatizo
wanayopitia na kisha kuahidi
kuona namna ya kusaidia wa-
toto wenye shida ya macho.

“Kwa wale wenye tatizo la
macho tutawasaidia vitendea
kazi ambavyo vitawasaidia
katika maisha yao kwa namna
moja au nyingine,” alisema
Tweve.

Naye Askofu wa Kanisa la
TCCT, Victoriano Mhapa, alise-
ma Waraka wa Yakobo Sura
va Kwanza mstari wa 27, neno
l[inasema dini iliyo safi isiyo
na taka mbele za Mungu baba
ni kwenda kuwatazama yati-
ma na wajane katika dhiki yao
na kujilinda na dunia pasipo
mawaa yoyote.

Baadhi ya wanafunzi aki-
wamo, Franco Mwalongo alim-
shukuru mdau huyo kutoka
LBL kwa kuwapa wanafunzi
hao vyakula na mahitaji ya
shule, huku wakiomba wadau
wengine kuwaunga mkono jiti-
hada hizo.

“Tunashukuru kwa kuja ku-
tutembelea na kutupa msaada
lakini tunaomba wadau wen-
gine kuendelea kujitokeza ku-
tusaidia kwa sababu bado tu-
nayo matatizo mengi,” alisema
Mwalongo.

Kwa upande wake, Mwalimu
Winfrida Mvingira alisema ka-
tika shule yao wanao watoto
wenye mahitaji maalumu 74
na kushukuru kwa vifaa na
mahitaji ambayo yatawasaidia
kujifunza katika masomo yao.

Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe,
Veronica Muyango, alisema
popote atakapoonekana mtoto
mwenye mahitaji maalumu
asifichwe badala yake apele-
kwe shule.

“Tunashule yenye miundom-
binu rafiki ya wao kusoma
na kuna walezi na wanapata
mahitaji, hivyo siyo vizuri wa-
zazi au walezi kuficha watoto
hawa na naiomba Jamn tush-
irikiane kuwafichua,” alisema
Veronica.

Aidha, Ofisa Ustawi wa Jamii
huyo, pia aliwashukuru wadau
mbalimbali mjini humo kwa
kuendelea kuboresha sekta ya
elimu na kisha kuhimiza jamii
kutonyima haki ya kupata
elimu watoto wenye uhitaji.
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Serikali yataja faida Bonanza la Utalii Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRT wa Utalii na

Mambo ya Kale,

Mudrik Ramadhan

Soraga, amesema
uzinduzi wa Bonanza la Sita la
Utalii Kisiwani Pemba unalenga
kuleta uwelewa na kukifungua
kisiwa hicho kama kitovu cha
utalii.

Alisema hayo wakati wa uzin-
duzi wa bonanza hilo linalota-
rajiwa kufanyika Novemba 27
hadi 30 mwaka huu visiwani

Pemba.

Alisema bonanza hilo lin-
aendelea kuboresha taswira ya
Pemba kimataifa kama kituo cha
michezo, urithi na utalii endel-
evu ikiwa ni sehemu ya mkakati
wa Serikali ya Zanzibar.

Alisema utalii wa michezo una
nafasi kubwa katika kuongeza
hamasa, kushawishi vijana na
jamii kushiriki na kuvutia watalii
wa ndani na nje.

Alisema katika bonanza la
mwaka huu jumla ya michezo
sita itachezwa kwa kushirikisha
washiriki kutoka maeneo mbal-

imbali ndani na nje ya Zanzibar.

Alitaja michezo hiyo ni
mashindano ya ngalawa, kuo-
gelea, gwaride la punda, mchezo
wa ngombe pamoja na kuende-
sha baiskeli na riadha.

Alisema bonanza hilo lengo
kubwa ni kuifungua Pemba
kama kitovu cha utalii na
kuongeza idadi ya watalii
wanaotembelea Kisiwani Pem-
ba.

Alisema pia kukuza uchumi
wa Pemba kupitia ajira na utali
na kuvutia wawekezaji katika
utalii wa michezo, urithi na afya

na kuchochea miundombinu
inayoendelea pamoja na utalii
endelevu.

“Tunatoa wito kwa wadau
wote wa ndani na nje kushiriki
kikamilifu katika bonanza hili
ni la kipekee na lenye umuhimu
wake katika kuhakikisha pemba
inakuwa katika hii sekta ya utalii
kutokana na fursa zilizoko,”
alisema Soraga.

Hata hivyo aliwataka wa-
nawake kisiwani Pemba kuji-
tokeza kwa wingi katika kush-
iriki michezo mbalimbali katika
bonanza hilo ili wasiachwe nyu-

ma na fursa zilizoko.

Naye Katibu Mtendaji Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar, Arif
Abbas, alisema wageni wanao-
hudhuria tamasha hilo lazima
kuheshimu mazingirana utam-
aduni pamoja na watu wake wa
Visiwa vya Zanzibar.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Utalii na Mambo ya Kale, Aboud
Jumbe, alisema uzinduzi huo
wa awali unalenga kuwajulisha
wadau kuhusu matukio ya mwa-
ka huu pamoja na kuonesha
fursa zilizopo katika sekta ya
utalii.

I
‘Wadau wa uvuvi, :

utalii hifadhini
matumbawe’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara ya Uhi-
fadhi wa Bahari Zanzibar kutoka
Wizara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi Zanzibar, Dk. Makame
Omar Makame amewataka wadau
wa uvuvi na utalii kuyahifadhi

maeneo ya matumbawe ya bahari

ili kutunza rasilimali hiyo na ku-
kaﬁnhana na mabadiliko ya tabia
nchi

Alitoa rai hiyo juzi wakati aki-
Zungumza na wadau wa Uvuvi wa
Unguja na Pemba katika mafunzo

ya siku moja yanayohusu uhifadhi

wa matumbawe kupitia mradi wa
hifadhi matumbawe.

Alisema matumbawe ni rasilimali

muhimu katika sekta ya uvuvi
nchini kutokana na idadi kubwa
ya watalii wanaofika nchini wa-
natembelea maeneo hayo kwa
ajili ya kufanya shughuli mbalim-
bali za kitalii.

Alisema kuwa mbali na matum-
bawe kutumika kwa shughuli za
kitalii pia yanatumika kwa ajili ya
UVvuVi kutokana na maeneo hayo
kuzalisha samaki wengi na wa-
vuvi kunufaika, hivyo ni vyema
r_uyahifadhi ili yaweze kuwaletea

ija.

Alisema kuwa kutokana na
umuhimu wa matumbawe idara
kupitia Wizara ya Uchumi wa
Buluu na Uvuvi imeyahifadhi
maeneo 14 kwa Unguja na Pemba
yenye matumbawe mengi.

Dk. Makame akitaja sababu ya
kuyahifadhi maeneo hayo ni
pamoja na kuwa na matumbawe
mazuri, hivyo wameona wayahi-
fadhi ili yasiendelee kuharibiwa.

Mratibu wa mradi wa mifa-
dhi matumbawe Tanzania, God-
frey Ngupula alisema lengo la
mradi huo ni kukuza uwelewa wa
hifadhi wa matumbawe kwa wa-
dau mbalimbali nchini.

Akizungumza athari ya kutohifa-
dhiwa kwa matumbawe alisema
kwa Tanzania zaidi ya asilimia 80
ya wavuvi wote wanategemea
matumbawe kwa ajili ya uvuvi,
hivyo iwapo matumbawe hayata—
hifadhiwa yatapoteza uzalishaji
wa samaki baharini.

Washiriki wa mafunzo hayo wal-

isema watahakikisha wanachukua
jitihada mbalimbali ili kulinda
rasilimali ya matumbawe inatun-
zwa na kuimarika kwa faida yao
na vizazi vijavyo.

Serikali kuendeleza upandaji, utunzaji miti ya asili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imesema itaendelea
kufanya jitihada ya kusimam-
ia suala la upandaji wa miti na
utunzaji wa miti ya asili katika
maeneo mbalimbali nchini.

Waziri wa Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo,
Shamata Shaame Khamis,
aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wadau na washauri
wa kutunza miti ya asili na ku-
punguza hewa ukaa.

Alisema miongoni mwa jiti-
hada hizo ni pamoja na wadau
na taasisi kushirikiana kwa
pamoja katika kuhakikisha
wanapanda miti katika mae-

neo ambayo yameathirika.

“Ni muhimu kupanda miti
mingi ya asili na miti ya kivuli
hususani katika Manispaa ya
Mji Mkongwe ambapo hali
hiyo itasaidia kuweka mand-
hari nzuri na yenye haiba ya
kuvutia na kupelekea kupa-
tikana hewa safi na kupun-
guza hewa ukaa Zanzibar,”
alisema.

Hata hivyo, aliwataka wa-
najamii kuachana na ukataji
miti ovyo na badala yake ku-
panda miti ambayo itasaidia
kupunguza mmomonyoko wa
ardhi.

Aidha, Shamata alisema ku-
wepo kwa miti mingi Zanzibar
kutapunguza hewa ukaa am-
bayo ni chanzo cha kupungua

kwa mvua, kutaongeza upati-
kanaji wa dawa za asili, chaku-
la cha wanyama na binadamu
pamoja na mazalia ya wany-
ama na shughuli za utalii.

Naye Mhadhiri Mwan-
damizi Mshauri wa mradi wa
kutunza miti asili na kupun-
guza hewa ukaa kutoka Chuo
Kikuu cha Taifa cha Zan-
zibar (SUZA), Dk. Abdalla
Ibrahim Ali, alisema kuwa
ujenzi wa barabara unaoen-
delea umechangia ongezeko
la ukataji wa miti kiholela jam-
bo linaloweza kuleta madhara
makubwa ya uharibifu wa hali
ya hewa nchini.

Aidha, alisema Zanzibar ina
hazina kubwa ya miti asilia iki-
wamo miti ya dawa ambapo

kwa sasa baadhi ya miti hiyo
imeanza kupotea na miti
mengine iliyokuwepo katika
maeneo ya Mji Mkongwe ya
Manispaa ya Mji wa Unguja
na Pemba imeendelea kuba-
kia kuwa kivutio na alama
muhimu.

Wakati huo huo, Waziri
Shamata alikutana na ku-
zungumza na ujumbe wa
wataalamu kutoka nchini
Ujerumani katika Manispaa
vya Jiji la Potsdam ulioambat-
ana na Meya wa Jiji la Manis-
paa ya Zanzibar, Mahmoud
Mussa, waliojadiliana mambo
mbalimbali  yanayohusiana
na namna bora ya kuimarisha
ushirikiano lakini pia kutunza
na kuhifadhi mazingira.



18 NipaShe Jumatano Novemba 13, 2024

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

GLORY SILVESTER MKENDA MKAZI WA
ARUSHA MJINI' ANATANGAZA KUPOTEA KWA
HATI YA KUSAFIRIA YENYE NAMBA TAE751241
ILITYOTOLEWA NA IDARA YA UHAMIAJI PCO,
DAR-ES-SALAAM TAREHE 20 JUN 2024 KWA
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA KITUO
CHA KARIBU CHA POLISI AU OFISI YA UHAMIAJI
ARUSHA. PHQ/ARU/ARU/41545/2024.

NELSON WILSON MACHUMU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $1822-0068 kilichotolewa na
ANAGAMAZO SEC SCHOOL mwaka 2009. Cheti
cha kidato cha sita chenye index namba
S0368-0540 kilichotolewa na IMBORU SEC
SCHOOL mwaka 2012. Cheti cha chuo chenye
Reg. No. SM 190294 kilichotolewa na TUMAINI
UNIVERSITY MAKUMIRA mwaka 2015. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya polisi: PHO/TAB/NZE/1538/2024.

KUPOTEA KWA VYETI @ KUPOTEA KWA CHETI

SAMWEL JOFREY SINDANO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S$4552-0044
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia AGNES TRUST SEC SCHOOL
mwaka 2015. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/NJO/MAK/5254/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
IMEPOTEA

KADI YA GARI

FULGENCE MARIO KIBIKI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 344 BJA - CHASER

GX 100 yenye Chassis namba
GX 1000057134. Engine
namba IG 6508221. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/246621/2024.

RAIJATITO
MWAMPEGETE,
Anatangaza kupotelewa na
Kadi ya Gari aina ya Toyota
Calina yenye namba za
usajili T234AAV yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
TAARIFA YA
POLISIPHO/D0OD/D0D/50581/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

CORBINIAN MARTINIAN
BANZI
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili T 188
AMD, Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho
karibu nayeye.
PHO/MOR/MOR/20680/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SHABANI IDDI KUSOGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 239 ADB aina ya
CANTER Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/MBE/MBA/33958/2024.

KUPOTELEWA NYARAKA

UMILIKI KIWANJA

COLLETHA FRANCISCO LUKALA
ambaye ni msimamizi wa mirathi
ya marehemu SIMON SHALALI
MASHALA anatangaza
kupotelewa na nyaraka ya
umiliki wa kiwanja namba 546
Kitalu "DD" kilichopo Lubaga
Manispaa ya Shinyanga.
Yeyote atakaeiona nyaraka hiyo
atoe taarifa kituo cha Polisi
kilichopo karibu
Taarifaya Polisi
PHQ/SHI/SHI/11040/2024

TANGAZO LA KAZI

UALIMU

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Tunatangaza nafasi za kazi ya
Ualimu mchepuo wa Kingereza
kwa masomo ya Hesabu na
Maarifa ya jamii Kuanzia
chekechea hadi Darasa Ia
saba, Sifa za Chekechea ni
certificate au diploma na kwa
darasa la Kwanza hadi la saba
ni Diploma au shahada ya
kwanza ya elimu.

Mawasiliamo 0783 298 900

FITINA MOHAMED SALUM
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 427 BFX.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote che
polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/248481/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...77/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ISSA JUMA MUHAMI wa MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA KHAMISI ISSA

TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo Tarehe 2 Mwezi 12 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 6 mwezittmwaka 2024

oot &

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Kutoka Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya SIHA
Kituo cha SANYA JUU Mkoa wa KILIMANJARO
Shauri la Mirathi Na. 35 /2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
TUMAINI AITAELI MAIMU WA WANDRI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTAMBUA MSIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU YALIYOLETWA NA
RODRICK AITAELI MAIMU

TANOAZO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 28 mwezi 11 mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
kuteuliwa kuwa mwamuzi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza

kuleta Mahakani kukaguliwa.
« Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia.
Imetolewa leo tarehe 28 mwezi 10 mwaka 2024

HAKIMU
HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO
SANYA JUU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DODOMA

SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NA. 22000 YA 2024
MARIAM YAKOBO ........coeruemrnnsnnsnennend MUOMBA RUFAA

MOSHI OMARL......cvrrrrrsssnsnnnanesnsanen MJIBU RUFAA

KWA: MOSHI OMARI
POPOTE PALE ALIPO.

YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI LA RUFAA YA
ARDHI NA. 22000 YA 2024 MAHAKAMA KUU YA
TANZANIA DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litatajwa
Mahakama Kuu ya Tanzania Dodoma mbele ya MHE. E.
KAKOLAKI, JAJI wa Mahakama Kuu ya Tanzania Dodoma, saa
tatu (3:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 26/11/2024.
HIVYO, Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili wako
siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; Hutafika wewe au Wakili wako siku hiyo
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili
litashughulikiwa na Mahakama kama itakavyoamua pasipo
wewe au Wakili wako kuwepo.

IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama
\eotareheB]/l)Eg/{Q '&;
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S
NATBU MSAJILT
DODOMA

Magistrates Court (Approved Form for the Primary Court
GN.NO 943(Contd.) FOMU MADAI-3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha Mabogini Mkoa Kilimanjaro.
Shauri la Madai 02, 2021.
Jina laMdai GAUDENCE MARISHANI.
Jina la Mdaiwa GREGORY L MPONZI(DALALI WA MAHAKAMA).

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: GREGORY L MPONZI
PWANI 0717 866158/0628083179

Kwa kuwa Madai/Wadai ameleta /Wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai )
SHILINGI MILIONI MBILI (2,000,000)PAMOJA NA GHARAMA ZA
UFUATILIAJI WA SHAURI LA MADAL.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 20 mwezi
12 mwaka 2024 saa 08:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi
wako navielelezo vyote vinavyohusu shauri hli kwa ajiliya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila ya w ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 08
mwezi 11 Mwaka 2|

/{

IN THE DISTRICT COURT OF KINONDONI

AT KINONDONI
COMMERCIAL CASE NO. 5107 OF 2024
BANK OF AFRICA TANZANIALTD............ PLAINTIFF
VERSUS
OSCAR LUFURANO MBEKENGA............ DEFENDANT

TO: OSCAR LUFURANO MBEKENGA
NOTICE DATE FOR EX-PARTE JUDGEMENT

THE NOTICE that the above case has been fixed for
EXPARTE JUDGMENT on 25" day of NOVEMBER at
10:00 a.m Before Hon. V. KASEKO - SRM

YOU ARE required to appear in this Court without
failing and you must produce on that day all the
documents upon which you intend to rely in support
of your case.

Given under my Hand and the Seal of the Court this 5™
day of NOVFMBER, 2024.
-ty Hand anc

V.KASEKO. SRM"

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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B Muswada wa kusaidiwa kufa
unavyofanya kazi Uingereza

PM aomba
msamaha kwa
unyanyasaji

WELLINGTON, New Zealand

WAZIRI MKuu wa New Zealand,
Christopher Luxon, ameomba
msamaha rasmi kwa waathiriwa
wa unyanyasaji katika nyumba za
kutunza watu kufuatia uchunguzi
wa moja ya kashfa kubwa zaidi za
unyanyasaji nchini humo.

Ombi hilo la kihistoria, lililotolewa

bungeni jana, linakuja baada ya

ripoti kubaini kuwa watoto 200,000

na watu wazima walio katika maz-
ingira magumu waliteswa wakiwa
katika huduma za serikali na za
kidini kati ya 1950 na 2019.

Wengi wao walikuwa watu kutoka :

jamii za M ori na Pasifiki na wale
walio na ulemavu wa kiakili au wa
kimwili. Ikielezwa kuwa serikali
tangu wakati huo iliahidi kurekebi-
sha mfumo wa utunzaji.
“Ninaomba msamaha huu kwa
waathirika wote kwa niaba ya seri-
kali yangu na ya awali. llikuwa ya
kutisha, kuvunja moyo, ni makosa,

na haikupaswa kutokea kamwe, kwa

wengi wenu ilibadilisha mwenendo
wa maisha yenu, na kwa hilo,
serikali lazima iwajibike,” Luxon
alisema.

Uchunguzi huo, ambao Luxon
aliutaja kuwa uchunguzi mkubwa
na mgumu zaidi wa umma kuwanhi
kufanywa nchini New Zealand,
ulichukua miaka sita kukamilika na
ulijumuisha mahojiano na zaidi ya

manusura 2,300 wa unyanyasaji ka-

tika taasisi za serikali na za kidini.

Ripoti iliyofuata ilirekodi aina
mbalimbali za dhuluma ikiwa ni
pamoja na ubakaji, kufunga kizazi
na kazi ya kulazimishwa.

Iligundua pia kuwa taasisi za
kidini mara nyingi zilikuwa na vi-
Wango Vya juu vya unyanyasaji wa
kijinsia kuliko taasisi za utunzaji za
serikali. BBC

LONDON, Uingereza

WATU wazima ambao wa-
naugua mahututi wanaotara-
jiwa kufariki katika muda wa
miezi sita wataweza kuomba
usaidizi ili kujikatia uhai chini
ya mapendekezo ya sheria ya
Uingereza na Wales.

Hiyo ni kwa mujibu wa
muswada uliochapishwa jana
ukisema madaktari wawili wa
kujitegemea watalazimika ku-
ridhika kuwa mtu anastahiki
na amefanya uamuzi wake
kwa hiari, na kwamba maom-
bi pia yatalazimika kuidhin-
ishwa na Jaji wa Mahakama

Kuu.

Mbunge wa Chama cha
Labour, Kim Leadbeater, am-
baye amewasilisha muswada
huo, alisema unajumuisha
ulinzi mkali zaidi popote du-
niani.

Hata hivyo, wapinzani wa
kusaidiwa kufa wameibua
wasiwasi kwamba watu wa-
naweza kuhisi kulazimishwa
kukatisha maisha yao, huku
ikielezwa kuwa sheria za sasa
nchini Uingereza zinazuia
watu kuomba msaada wa ki-
matibabu ili kufa.

Muswada huo utahitaji
wale wanaoomba kusaidiwa

kufa, awe na umri wa zaidi ya
miaka 18, mkazi wa Uingereza
na Wales na amesajiliwa na
daktari kwa takriban miezi 12.

Pia awe na uwezo wa kiakili
wa kufanya uamuzi kuhusu
kukatisha maisha, kueleza
matakwa ya wazi, yaliyotulia
na yenye habari isiyo na shu-
ruti au shinikizo, katika kila
hatua ya mchakato.

“Lazima kuwe na pengo la
siku saba kati ya tathmini za
madaktari wawili na siku 14
zaidi baada ya uamuzi wa jaji
kabla ya mtu kusaidiwa kufa,
isipokuwa wakati kifo cha
mtu kinatarajiwa mara moja.

“Mtu  huyo ataruhusiwa
kubadilisha mawazo yake
wakati wowote na hakuna
daktari ambaye atalazimika
kushiriki katika mchakato
huo,” ulisema muswada huo.

Ilielezwa kuwa sheria bado
inakataza madaktari au watu
wengine kukatisha maisha ya
mtu. Iwapo vigezo na ulinzi
vyote vinatimizwa, nyenzo
ya kukatisha maisha ya mtu
lazima vijidhibiti vyenyewe.

Pia ilielezwa kuwa chini
ya muswada huo daktari
anaweza tu kuandaa dawa/
tembe au kumsaidia mtu
kumeza. BBC

g i I _.J/

Waokoaji wakibeba miili baada ya shambulio la Israel huko Lebanon, jana. PICHA: MTANDAO

Israel yaendeleza mashambulizi Gaza, Lebanon

JERUSALEN, Israel

MAOFISA wa Afya wa Ukanda
wa Gaza na nchini Lebanon
wamesema mashambulizi ya
Israel yameendelea kwenye
maeneo kadhaa na kusababisha
vifo 11 wakiwamo watoto wawili,
majeruhi pamoja na kuharibu
miundombinu muhimu ikiwamo
makazi.

Maofisa hao walisema sham-
bulio la jana lililenga mgahawa
ambao unatumiwa na watu wal-
iokimbia mapigano katika eneo la
Muwasi ambalo ni kitovu cha kile
kilichotangazwa kuwa ni ukanda
salama, na kwamba majeruhi
walipelekwa katika Hospitali ya
Nasser kwa ajili ya matibabu.

Ilielezwa kuwa baadhi ya picha

katika eneo hilo la mkasa zilio-
nyesha wanaume wawili wakiwa-
vuta majeruhi waliolowa damu
kutoka kwenye mabaki ya samani
za mgahawa yaliokwama kwe-
nye vifusi baada ya shambulio la
bomu la kutegwa.

Shambulio hilo lilitokea saa
chache baada ya Jeshi la Israel
kutangaza upanuzi wa operesh-
eni zake katika eneo hilo na ku-
wataka Wapalestina wanaokaa
katika maeneo hayo kuondoka
mara moja.

Ilielezwa kuwa maelfu ya Wa-
palestina wanatumia eneo la Mu-
wasi kujihifadhi katika kambi za
mahema wakikimbia mapigano
katika maeneo mengine ya Gaza,
eneo ambalo lilitumika kwa ajili
ya kilimo kwenye pwani ya Med-

iterania kusini mwa Gaza.

Eneo lingine lililoshambuliwa
ni kambi ya wakimbizi ya Nu-
seirat iliopo katikati mwa Gaza,
ikielezwa kuwa iliamshwa kwa
mashambulizi ya Israel na ku-
sababisha vifo vya watu watatu
akiwamo mwanamke mmoja na
kuwajeruhi wengine 11, kwa mu-
jibu wa Hospitali ya al-Awda, am-
bayo ilipokea majeruhi.

Mashirika ya kibinadamu na
kimataifa bado yameendelea
kuutolea mwito ulimwengu juu
ya hali mbaya ya kiutu katika
eneo la Gaza, hasa kutoheshimi-
wa kwa kile kilichotangazwa njia
salama za kiutu.

Wakati utawala wa Rais wa
Marekani Joe Biden ukielekea
ukingoni Israel inakabiliwa na

muda wa mwisho kuruhusu mis-
aada ya kiutu kuingia Gaza tofauti
na hapo inaweza kujihatarishia
vikwazo vinavyowezekana kwa
ufadhili wa kijeshi wa Marekani.

Wakati huo huo, nchini Leba-
non nako mashambulizi ya anga
ya Jeshi la Israel yameua takrib-
an watu wanane na kujeruhi 14
pamoja na kusababisha uharibifu
mkubwa wa majengo ya makazi.

Ilielezwa kuwa kikosi cha msal-
aba mwekundu nchini humo kil-
iendesha operesheni ya kuokoa
miili kutoka kwenye vifusi vya
majengo.

Mashambulizi hayo ya anga
Yaaqoub katika eneo la kaskazini
la Akkar, ambako ni nyumbani
mwa waumini wa Orthodox na

waislamu wa madhehebu ya Sun-
ni lakini ni mbali na kitovu cha
wanamgambo wa Hezbollah we-
nye ushawishi kusini na mashari-
ki mwa Lebanon.

Mustafa Yacoub, mkaazi katika
eneo hilo alisema hakukuwa na
tahadhari juu ya mashambulizi
hayo na hali ni mbaya na hofu im-
etawala miongoni mwa wakaazi
katika eneo hilo lililoonekana
kama tulivu dhidi ya mashambu-
lizi ya Israel.

“Hii ni mara ya kwanza kwa
hakukuwa na maonyo yoyote
Hakukuwa na tangazo lolote la
kuhama kwenye jengo. Watu 30
katika jengo wameangukiwa.
Wapo waliokufa na kujeruhiwa,”
alisema. DW
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SIMBA , YANGA

MECHI YA

Bunge Bonanza
kuzishirikisha

Na Adam Fungamwango

AKATI Kocha
Mkuu wa Simba
Queens,  Yussif
Basigi, akiapa

kuwa ni lazima walipize kisasi
cha kufungwa katika mchezo
wa nusu fainali ya Ngao ya
Jamii, Oktoba 2, mwaka huu,
Kocha wa Yanga Princess,
Edna Lema ametamba kuen-

deleza ubabe.
Timu hizo zinakutana
leo kwenye Uwanja
wa KMC Complex,
Mwenge, Dar es Sa-
laam, kwenye mch-
ezo wa dabi, ikiwa ni
raundi ya nne ya Ligi
Kuu Tanzania Bara
kwa upande wa soka
la wanawake.

Simba Queens ilifungwa
kwa mikwaju ya penalti 4-3
na Yanga Princess kwenye
mchezo wa Ngao ya Jamii
kuashiria mwanzo wa Ligi
Kuu msimu huu ambapo
zilifika hatua hiyo baada ya
kumaliza dakika 90 zikiwa
zimefungana bao 1-1.

Basigi, raia wa Ghana, am-
baye alipewa mikoba ya kui-
fundisha timu hiyo baada
ya kuondoka kwa Juma
Mgunda, amesema wana-
taka kushinda mechi hiyo ili
kuwapa zawadi mashabiki
wa Simba ambao anajua
watajitokeza kwa wingi kuja
kuwashangilia na kuwapoza
machungu ya kufungwa kati-
ka mchezo wa Ngao ya Jamii.

“Wachezaji wetu wote
wapo vizuri kwa ajili ya
mchezo huu, na wanautaka

mchezo huu, wameniambia
wanataka kuwafurahisha
mashabiki wao ambao wa-
najua watajaa kuwashang-
ilia uwanjani na wanataka
kuwafuta machungu ya ku-
fungwa katika mchezo uli-
opita, kwangu mimi utakuwa
mchezo wa kwanza kucheza
nao kwa sababu ule uliopita
nilikuwa jukwaani kwa ku-
kosa vibali, niko tayari kuwa
nyuma ya vijana wangu.

Naiheshimu Yanga Prin-
cess, najua utakuwa mchezo
mzuri, kwangu mimi nime-
jipanga kushinda mchezo,”
alisema kocha huyo.

Kwa upande wake, Kocha
wa Yanga, Edna, alikiri kuwa
mchezo utakuwa mgumu, la-
kini akawatahadharisha Sim-
ba Queens pamoja na uzuri
wote walionao lakini huu ni

mchezo wa dabi.

“Najua mchezo utakuwa
mgumu kwa sababu Simba
Queens ni timu ngumu, ina
wachezaji wazuri na pia in-
aongoza ligi, haijapoteza
mechi yoyote, sisi hatujapata
matokeo mazuri kwenye
michezo yetu ya mwanzo,
lakini hii ni dabi, mechi hizi
zina mipango yake, sisi kama
Yanga Princess tupo tayari
kwa ajili ya mchezo huu, tu-
nataka kuendeleza Kkipigo
kama kile cha Ngao ya Jamii,”
alisema.

Timu hizo zinashuka dim-
bani huku Simba Queens
ikiongoza ligi ikiwa na pointi
tisa baada ya kushinda mechi
zake tatu na Yanga Princess
ikiwa na pointi tatu baada ya
kucheza michezo mitatu am-
bayo yote wametoka sare.

Makumbi City
waitishia nyau
Kipanga FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VINARA wa Ligi Kuu Zanzi-
bar, Muembe Makumbi City
wamesema wamejindaa vi-
zuri kukabiliana na maafande
wa Kipanga FC na kuwataka
wapinzani wao hao kujiandaa
kwa kipigo.

Timu hizo zinatarajiwa
kukutana Ijumaa kwenye
mchezo wa mzunguko wa 11
wa ligi hiyo katika uwanja wa
Mau A

Akizungumza na gazeti hili,
Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Rajab Mrisho, alisema kwake
yeye hana hofu na timu yoy-
ote atakayokutana nayo licha
ya kuwa mgeni kwenye Ligi
Kuu.

Alisema anawajua Kipanga
FC kwa kuwafuatilia katika
Ligi Kuu ya Zanzibar lakini
hana hofu na mchezo huo.

Alisema amekiandaa kikosi
chake kuhakikisha hakipotezi
malengo ya kupata alama
tatu hasa katika michezo hii
ya kuelekea ukingoni mwa
mzunguko wa kwanza.

Alisema anashukuru kue-
lekea kwenye mchezo huo
mpaka sasa hana majeruhi
kwenye kikosi chake kitu
kinachompa matumaini ya
kufanya vizuri.

Vinara hao wa Ligi Kuu ya

Simba, Yanga

Na Joyce Lameck

MWENYEKITI wa Bunge Bonanza
ambaye ni Mbunge wa Makete,
Festo Sanga, amesema bonanza la
mwakani litazishirikisha timu za
Simba na Yanga.

Akizungumza jana kwenye
Salaam, Sanga alisema bonanza la
mwakani limepangwa kufanyika

“Tumeandaa bonanza hili am-
balo litahusisha timu zetu mbili
kubwa za Simba na Yanga ikiwa ni
mwendelezo wa mabonanza yetu,
kwanza likiwa na lengo la kuima-
risha mahusiano kati ya bunge na
taasisi zingine, lakini pia kumuun-
ga mkono Rais Samia Suluhu Has-
san katika kuhamasisha michezo
hapa nchini,” alisema Sanga.

Alisema michezo mbalimbali
itafanyika ikiwa pamoja na mpira
wa miguu, mpira wa pete, kuvuta
kamba, mpira wa wavu, riadha na
mpira wa kikapu.

Alisema bonanza hilo la mwa-
kani limedhaminiwa na Benki ya
Azania.

Kwa upande wake Rais wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Wallace Karia, alilipongeza Bunge
kwa kuanzisha bonanza hilo na
kusema ni njia mojawapo va
kuziheshimisha timu za mpira wa
miguu kutokana na kubeba hisia
Zza watu wengi.

Alisema timu hizo mbili zime-
kubali kushiriki katika bonanza
hilo, ili kudumisha umoja katika
michezo baina ya timu hizo na
kuwa bonanza hilo liwe na mwen-
delezo wa michezo mbalimbali
ambayo inapendwa na kundi la
watu wengi.

Aidha, Mwakilishi wa Mkurugen-
zi Mtendaji wa Benki ya Azania,
Agustino Matutu, amesema kuwa
wamejiandaa kuhakikisha bonanza
hilo linakuwa na tija zaidi.

Alisema benki hiyo sio tu
wadhamini lakini pia watashiriki
kwenye bonanza hilo.

“Tunajivunia kuwa tumekuwa
wadhamini wa bonanza hili,
tunaona fahari kushiriki kwa
hiyo tunawakaribisha Watanza-
nia kushiriki bonanza hili am-
balo linasaidia kujenga umoja wa
taifa katika michezo kwa sababu
tunawaleta wote kwa pamoja,”
alisema Matutu.

Zanzibar inayodhaminiwa na L5
Benki ya PBZ wanapointi 22
huku Mlandege FC wakishika
nafasi ya pili wakiwa na pointi
20 sawa na Mafunzo FC wa-
naoshika nafasi ya tatu.

PICHA: JUMANNE JUMA

Michezo mbalimbali ita-
fanyika ikiwa pamoja na
mpira wa miguu, mpira wa
pete, kuvuta kamba, mpira
wa wavu, riadha na mpira
wa Kikapu.
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ARSENAL KUMTWAA KUDUS

KLABU ya Arsenal iko tayari kutumia pauni milioni
83 kumnunua kiungo wa kati wa West Ham, Moham-
med Kudus 24, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ghana akitaka kujiunga na Washikabunduki hao ili
kucheza mashindano ya Ulaya. (Fichajes)

SPURS KUWAGOMEA MADRID

TOTTENHAM Hotspur iko tayari kukataa nia mpya
ya Real Madrid ya kumnunua beki wa Argentina,
Cristian Romero, 26. (Football Insider)

KUTOLEWA KWA MKOPO

KLABU ya Manchester United inafikiria kumtoa kwa
mkopo mshambuliaji wa Uholanzi, Joshua Zirkzee, 23,
Januari huku klabu za Serie A zikimfuatilia. (Calci-
omercato)

JUVE YAONGOZA KWA DAVID

KLABU ya Juventus iko mstari wa mbele katika
mbio za kuwania kumsajili mshambuliaji wa Canada,
Jonathan David, 24, kutoka Lille huku Manchester
United, Liverpool na Inter Milan pia zikimwania.
(Footmercato)

MAIGNAN ATAKIWA MAN CITY

MANCHESTER City imeelekeza macho yake kwa
mlinda mlango wa AC Milan na Ufaransa, Mike Maig-
nan mwenye umri wa miaka 29. (Mail)

ATAKIWA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund inafikiria kumnunua
kiungo wa kati wa Sunderland, Jobe Bellingham, 19,
Januari. (Alan Nixon via Newcastle Chronicle)

DAVIES AITAKA BARCA

BEKI wa Bayern Munich, Alphonso Davies, 24, yuko
tayari kuungana tena na kocha wa zamani Hansi Flick
katika klabu ya Barcelona licha ya mchezaji huyo wa
kimataifa wa Canada kutakiwa Real Madrid na Man-
chester United. (Team Talks)

POGBA BASI TENA JUVENTUS

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba, 31, anaka-
ribia kufikia makubaliano ya kusitisha mkataba wake
na Juventus na kusaini klabu nyingine kama mchezaji
huru pindi muda wake wa kufungiwa utakapokami-
lika. (Sky Sports)

SANE NJIA PANDA BAYERN

WINGA wa Ujerumani, Leroy Sane, 28, ana nia
ya kusaini mkataba mpya katika klabu ya Bay-
ern Munich, lakini mchezaji huyo bado hajafikia
makubaliano kuhusu mkataba mpya. (Florian
Plettenberg)

TAH NA REAL MADRID

MLINZI wa zamani wa Hispania, Sergio Ramos
mwenye umri wa miaka 38, hatarejea Real Madrid
lakini watasajili beki wa kati Januari huku beki wa
Bayer Leverkusen na Ujerumani mwenye umri wa 28,
Jonathan Tah akiongoza. (Diario AS)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

EAL imeripotiwa kwamba
haina mpango wa kumreje-
sha mchezaji wa zamani wa
abu hiyo, Sergio Ramos,
Santiago Bernabeu na badala yake
wamepanga orodha ya wachezaji
watatu watakaoweza kuchukua na-
fasi za beki wa kati wa dharura.
Kocha Carlo Ancelotti ali-
poteza wachezaji watatu
kutokana na majeraha
katika kipindi cha kwanza
dhidi ya Osasuna siku ya
Jumamaosi.

Rodrygo na Lucas Vazquez wote
walitolewa nje ya uwanja, huku beki
wa kati Eder Militao naye akiumia.

Real Madrid walithibitisha
baadaye kwamba beki huyo wa Bra-
zil aliumia goti ikiwa ni mara yake ya

REAL M INZ
MPANGOJNAI RAMOSF

® ® ® Wababe hao wa Hispania
wameorodhesha majina ya mabe-
ki wa tatu wanaofikiriwa ku...

pili ndani ya miezi 15, na hivyo kum-
fanya kuwa nje kwa muda uliosalia.

Beki mwenzake wa kati, David
Alaba bado hajarejea kutokana na
tatizo kama hilo ambalo alikabiliana
nalo mwaka jana.

Madrid haikusajili mlinzi yeyote
msimu wa joto, lakini ilimwachia na-
hodha wa klabu Nacho Fernandez,
ambaye angeweza kucheza popote
kwenye safu ya nyuma.

Dani Carvajal na Aurelien Tch-
ouameni wote wamecheza nafasi ya
beki wa kati miaka ya hivi karibuni
lakini pia wote ni majeruhi.

Kuongezeka huku kwa safu ya

ulinzi ilimfanya kiungo wa zamani
Guti kupendekeza uwezekano wa
kurejea kwa gwiji mwingine, Sergio
Ramos. Nahodha huyo wa zamani
alikaa Madrid kwa miaka 16 kabla
ya kujiunga na Paris Saint- Germain
mwaka 2021.

Ramos alirejea katika klabu yake
ya utotoni ya Sevilla msimu uliopi-
ta kwa mkataba mfupi wa mwaka
mmoja ambao ulimalizika Juni.

Licha ya kupatikana kama
mchezaji huru, Real Madrid wame-
jitenga na uwezekano wa kumreje-
sha Ramos, kwa mujibu wa jarida la
Hispania na Diario AS.
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MANCHESTER, England

matatu.

Van Nistelrooy alisimamia michezo minne
baada ya kufukuzwa kwa Erik ten Hag, akishin-
da tatu na sare mmoja. Timu hiyo ilifunga ma-
bao 11 katika kipindi kifupi cha uongozi wake.

Nyota huyo wa zamani wa kimataifa wa
Uholanzi na gwiji wa Man United ameondoka
pamoja na wafanyakazi aliokuwa nao kwenye
benchi la ufundi kipindi cha Ten Hag.

“Manchester United inathibitisha kwamba,
Ruud van Nistelrooy ameondoka katika klabu

hii.

Ruud alijiunga tena msimu wa majira ya joto
na amechukua jukumu la kuinoa timu kwa
mechi nne zilizopita kama kocha mkuu wa
muda,” ilisema taarifa ya klabu hiyo.

“Ruud daima atakuwa gwiji wa Manchester
United. Tunashukuru kwa mchango wake na

ANCHESTER United imetangaza
kuwa kocha wa muda, Ruud van
Nistelrooy ameondoka katika klabu
hiyo baada ya kuwasili kwa kocha
mkuu wa kudumu, Riben Amorim juzi Ju-

jinsi ambavyo ameshughulikia jukumu lake
katika muda wote akiwa na klabu.

“Daima atakaribishwa sana Old Trafford.
Rene Hake, Jelle ten Rouwelaar na Pieter
Morel pia wameondoka na tunawata-

kia kila la heri.” o)
Van Nistelrooy alikuwa kipenzi ’ Y
cha mashabiki akiwa mchezaji Old ¥
Trafford, akifunga mabao 150 katika

mechi 219 katika kipindi cha miaka

-
v

mitano.

Hapo awali alikuwa kocha mkuu katika kla-
bu ya PSV Eindhoven ya Uholanzi, akijiuzulu
kabla ya siku ya mwisho ya msimu wa 2022-23
huku kukiwa na taarifa kwamba, uongozi wa
timu hiyo haukumuunga mkono.

LONDON, England

BUKAYO Saka na Cole
Palmer ni miongoni mwa

Morgan Rogers kuitwa

kwa mara ya kwanza ka-

tika kikosi cha England.
Wachezaji wawili Tino

71.

Baada ya mechi, kocha
wa Arsenal, Mikel Ar-
teta alisema wote wawili

wachezaji nane walio- Livramento na James wameumia na watatumia
jiondoa kwenye kikosi Trafford pia wameongez- muda kidogo kupona.

cha England kutokanana  wa kwenye kikosi pamoja Kulikuwa na mashaka
majeraha kuelekeamechi  na Jarrod Bowen na Jar- juu ya kuhusika kwa Cole
ya michuano ya Ligi ya rad Branthwaite. Saka ali- Palmer kwenye pambano

Mataifa ya UEFA mwezi
huu.

Levi  Colwill, Phil
Foden, Jack Grealish,
Trent Alexander-Arnold,
Aaron Ramsdale na De-
clan Rice pia hawatapati-
kana katika mechi dhidi
ya Ugiriki na Jamhuri ya
Ireland.

Hiyo kumemfanya
mchezaji wa Aston Villa,

umia mguu katika wakati
Arsenal ikitoka sare na
Chelsea dakika ya 81.
Mchezaji mwenzake
na Saka, Rice alianza
pale Stamford Bridge li-
cha ya vyanzo kuiambia
ESPN kwamba alikuwa
amevunjika kidole cha
mguu. Kiungo huyo baa-
daye alibadilishwa na
Mikel Merino dakika ya

la Jumapili kutokana na
majeraha, lakini mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 22 alicheza dakika
zote 90.

Alexander-Arnold ali-
toka nje akiwa ameshi-
kilia msuli wake wa paja
katika kipindi cha kwan-
za cha ushindi wa Liver-
pool dhidi ya Aston Villa
siku ya Jumamosi.

I
De Jong fiti
kuichezea
Uholanzi

AMSTERDAM, Uholanzi

KOCHA wa Uholanzi, Ronald
Koeman anatarajia Frenkie de
Jong kurejea Amsterdam Juma-
mosi watakapoikaribisha Hun-
gary katika Ligi ya Mataifa ya
UEFA, lakini akasema msham-
buliaji Memphis Depay hajawa
fiti vya kutosha kuichezea nchi
hiyo.

De Jong aliichezea Uholanzi
mara ya mwisho miezi 14 iliyo-
pita dhidi ya Ireland.

Jeraha la kifundo cha mguu
mara kwa mara msimu uli-
opita lilimfanya kukosa kushiriki
michuano ya Euro 2024 nchini
Ujerumani.

Alirejea kucheza na klabu ya
Barcelona Oktoba Mosi.

Baada ya kurejeshwa kwa
timu ya kimataifa wiki iliyopita,
kulikuwa na wasiwasi alipo-
tolewa nje akiwa amejeruhiwa
wikendi akiichezea Barcelona
wakati wakifungwa na Real
Sociedad.

Lakini Koeman anatarajia De
Jong kuwepo kwa sababu jeraha
lake halikuhusiana na kifundo
chake cha mguu.

“llikuwa maumivu madogo, sio
kifundo cha mguu. Atakuwepo
na tunadhania kuwa anaweza
kucheza Jumamosi,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari.

“Frenkie de Jong ni uhakika
wa kuchaguliwa ikiwa yuko fiti.
Lakini amekuwa nje kwa muda
mrefu, bado hajacheza mechi
kamili.”

Lakini Depay, ambaye mara
ya mwisho aliichezea nchi yake
kwenye michuano ya Euro na
hivi karibuni alijiunga na Cor-
inthians huko Brazil, hakuwa
tayari kurejea.

“Memphis hayuko fiti vya
kutosha,” alisema.
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Yanga vaigeukia
Al Hilal, Gamondi
bado yupo sana
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delea na maandalizi ya mechi
yetu dhidi ya Al Hilal ya Sudan, *
alisema Ngai.

Hata hivyo zipo taarifa zi-
nasema kuwa mpango huo
ulikuwapo, lakini viongozi wali-
gawanyika huku baadhi wakiho-
fia presha ya mashabiki baada
ya tukio hilo pamoja na kuwa ni
muda mfupi uliobaki kuelekea
kwenye mchezo wa kimataifa
dhidi ya Al Hilal.

Zipo pia taarifa zinazosema
kuwa mpango huo upo pale pale,
lakini utafanyika kwa wakati
unaofaa lakini si sasa huku
ikidaiwa kocha raia wa Alge-
ria, Kheireddine Madoui ndiye
anayeandaliwa kuchukua nafasi
vake.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Ally Kamwe, amesema wamean-
za rasmi maandalizi va Ligi
ya Mabingwa wakiwa chini ya
Gamondi na kuzima maneno
yote kuwa anaondoka.

“Taarifa yetu imenyooka na
haina konakona, kocha yupo
sana Jangwani, mengine yataba-
ki ni uamuzi wa viongozi, wak-
iona muda wake bado atabak|
wakiona inatosha basi, lakini
niseme bado kocha yupo na am-
ekiongoza kikosi kwenye maan-
dalizi kuelekea mchezo wetu wa
kimataifa dhidi ya Al Hilal Om-
durman, hatuwezi kujibu taarifa
zote za mitandaoni lakini ukweli
umeonekana,” alisema Kamwe.

Mabao 164

yafungwa
INATOKA UK. 24

Djuma Shaaban wa Namungo,
Heritier Makambo na Shedrack
Asiegbu wote wa Tabora United,
Salum Kihimbwa wa Fountain
Gate, Hassan Dilunga wa JKT
Tanzania, Nurdin Chona na
Jumanne El Fadhil wa Prisons,
Stephane Aziz Ki wa Yanga,
Leonel Ateba wa Simba, Marouf
Tchakei wa Singida Black Stars,
Ismail Mgunda wa Mashujaa FC,
Feisal Salum wa Azam FC, Ibra-
him Elias wa KMC na Lulihosh
Heritier wa Dodoma Jiji.

Na Adam Fungamwango

INGA wa kimataifa
wa Tanzania, Si-
mon Msuva, ame-
wasili nchini na

¢ kuripoti kwenye kambi ya timu
. yataifa ‘Taifa Stars’ kujiandaa na
: michezo miwili ya kusaka tiketi
¢ ya kufuzu fainali za Mataifa ya
: Afrika (AFCON), dhidi ya Ethio-
: piana Guinea.

Msuva aliwasili nchini juzi

: akitokea nchini Irag, ambako
: anacheza
. kwenye klabu ya Al Talaba na
¢ kuongeza ‘mzuka’ kwa timu
:hiyo kuelekea kwenye michezo
¢ hiyo.

soka la kulipwa

Stars itaanza kuumana na

© Ethiopia nchini Congo Novem-
: bal6kablaya kucheza nyumba-

KAMBINI TAIFA
, AONGEZA

ni dhidi ya Guinea Novemba 19.
Winga huyo ni mmoja
wa wachezaji walio-
rudishwa kwenye Kkiko-
si cha Stars baada ya
kukosekana kwa muda
mrefu kabla ya Kocha
Mkuu, Hemed Sulei-
man ‘Morocco’, kua-
mua kumwita baada ya
mashabiki wengi ku-
taka arudishwe.

Ofisa Habari na Mawasi-
liano wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu Nchini (TFF), Clif-
ford Ndimbo, amesema baada
ya Msuva kuwasili wachezaji
wengine wanaocheza soka la
kulipwa nje ya nchi, akiwamo
nahodha Mbwana Samatta,
walitarajiwa kuwasili jana.

“Msuva tayari amewasili
na kuripoti kambini, kesho
(leo) pia tunatarajia kupokea
wachezaji wengine waliosalia,
kwa maana hiyo kikosi chote
cha wachezaji 25 walioitwa
kitakuwa kimekamilika ku-
fikia hapo kesho (leo) kwani
wachezaji ~ walioitwa  wa-
naocheza soka la ndani wote
wameshawasili,” alisema Ndim-
bo.

Akizungumzia  maandalizi
alisema wanaendelea vizuri,
ambapo asubuhi wanafanya
mazoezi ya utimamu wa mwili
na jioni wanafanya mazoezi
kwenye uwanja wa KMC Com-
plex, Mwenge, Dar es Salaam.

“Kikosi kinaendelea na ma-
zoezi kuelekea kwenye michezo
yetu miwili ya kufuzu AFCON

2025, wachezaji wanafanya
mazoezi mara mbili, wanaanza
na utimamu wa mwili, na jioni
wanafanya mazoezi kwenye
Uwanja wa KMC, mkakati ni
kuishinda michezo yote miwili
kwa sababu tukifanya hivyo
hatutoangalia mechi ya mtu
yoyote, ila tukidondosha, ndipo
tutaanza kutazama wengine na
kuombeana mabaya, hatutaki
hilo litokea,” alisema.

Stars inashika nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Kundi H,
ambapo imejikusanyia pointi
nne, DR Congo ikiongoza kwa
pointi 12 na Guinea ikiwa nafasi
ya pili ikiwa na pointi sita.

Timu mbili kwenye kundi zi-
nafuzu kucheza fainali hizo zi-
takazofanyika mwakani nchini
Morocco.

Mtibwa Sugar yarejea lalelem Championship

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuenguliwa kileleni
kwa wiki mbili, Mtibwa Sugar
imerejea juu ya msimamo wa
Ligi ya Championship baada ya
kupata ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Stand United juzi kwenye
Uwanja wa Manungu Complex,
Morogoro.

Mtibwa ilipata ushindi huo
kupitia kwa Raizin Hafidh dakika

ya 45 na Omari Marungu, dakika
ya 90 ambayo yaliwahakikishia
ushindi na kurudi kileleni kwenye
msimamo wa ligi hiyo.

Ushindi huo umeifanya timu
hiyo kuongoza ligi hiyo ikiwa
kwenye raundi ya nane, ikiwa
na pointi 19 katika mechi nane
ilizocheza, ikishinda michezo sita,
sare moja na kupoteza mchezo
mmoja.

Kipigo hicho kimeiacha Stand

United kusalia kwenye nafasi ya
sita, ikibakia na pointi zake 15.
Geita Gold, timu ambayo kama
Mtibwa, iliteremka daraja msimu
uliopita, ilipata kipigo cha mabao
2-0 kutoka kwa Mbeya Kwanza,
mchezo ukipigwa Uwanja wa
Nangwanda Sijaona, Mtwara.
Licha ya kipigo hicho, Geita
Gold bado ipo nafasi ya pili ikiwa
imejikusanyia pointi 17 katika
michezo  minane iliyocheza

Mbeya Kwanza ikipanda hadi
nafasi ya saba ya msimamo
ikifikisha jumla ya pointi 14.

Ikiwa ugenini, Songea United
ilipata ushindi wa mabao 2-1,
dhidi ya Transit Camp kwenye
Uwanja wa Jamhuri Morogoro na
kuipeleka hadi nafasi ya nne ya
msimamo ikiwa na pointi 15.

TMA, imepaa hadi nafasi ya
tatu baada ya kuichapa Green
Warriors ambao 3-1, Uwanja wa

Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.
Mabao ya TMA, yaliwekwa
wavuni na Abdulaziz Shahame
aliyepachika mabao mawili na
moja lililowekwa wavuni na
Ramadhani Kapera.

Timu hiyo nayo imefikisha
pointi 15, ikicheza michezo
minane, ikishinda minne, sare
tatu na kupoteza moja, huku
Green Warriors ikiwa ya 10 na
pointi 10 kibindoni.
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Nipashe
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Nahodha wa Yanga, Bakari Mwamnyeto, akiwa kat|ka mazoezi jana Uwanja wa Gymkhana kujiandaa na mchezo wa
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al Hilal. PICHA: YANGA

Mabao 164 yafungwa
Ligi Kuu mpaka sasa

® ® ® Idadi hiyo ni ndogo kulinganisha
na kipindi kama hicho msimu...

Na Adam Fungamwango

UMLA ya mabao 164,
yamefungwa kwenye me-
chi za Ligi Kuu Tanzania
Bara hadi kufikia raundi
10 na baadhi ya mechi za
raundi ya 11.
Idadi hii ya mabao ni
chache ikilinganishwa
na jumla ya mabao
184, yaliyofungwa
kwenye michezo ya
raundi 10 tu ya Ligi
Kuu Tanzania Bara
msimu uliopita.
Kwa mujibu wa takwimu za
dawati la michezo la Nipashe,
mabao hayo yamefungwa
na wachezaji 98, katika mi-
chezo 83 ambayo imechezwa
mpaka sasa ambapo ligi hiyo
imesimama kupisha kalenda
ya FIFA ambapo wachezaji
wamekwenda kuunda kikosi

cha timu zao za taifa kwa ajili
ya kutafuta tiketi ya kufuzu
fainali za Mataifa ya Afrika (AF-
CON), zinazotarajiwa kucheza
mwakani nchini Morocco.

Kati ya mabao hayo, 19 ni ya
mikwaju ya penalti, na mawili
ni ya wachezaji kujifunga we-
nyewe.

Wachezaji waliojifunga we-
nyewe ni Fred Tangalo wa
KMC, aliyejifunga katika mche-
7o ambao timu yake ilicheza
dhidi ya Azam FC, Septemba
19, mwaka huu, Uwanja wa
KMC Complex, Mwenge, Dar
es Salaam, ikipokea kipigo cha
mabao 4-0 na Kelvin Kijili wa
Simba akijifunga Oktoba 19,
mwaka huu ilipocheza dhidi ya
Yanga, na lilikuwa bao pekee

kwenye mchezo huo, Simba
ikifungwa bao 1-0.

Katika michezo 83 iliyoche-
zwa mpaka sasa, takwimu
zinaonyesha kuwa 62 imetoa
washindi na mechi 21 ziliisha
kwa sare.

Takwimu zinaonyesha kuwa
katika michezo 62 ambayo
imetoa washindi, mechi 38
timu zimepata ushindi zikiwa
nyumbani na michezo 24 ime-
toa washindi kwa timu zilizo-
cheza zikiwa ugenini.

Jumla ya penalti 25 zimetole-
wa hadi kufikia sasa, huku 19
zikitinga wavuni na sita zikiota
mbawa.

Wachezaji Jean Charles Ah-
oua wa Simba na Ogochukwu
Morice wa Tabora United wa-

naongoza kwa kufunga mabao
mawili ya penalti kila mmoja.

Ahoua, alifunga penalti zake
mbili, Simba ikicheza dhidi ya
Dodoma Jiji na kushinda bao
1-0 kwenye Uwanja wa Jam-
huri Dodoma, Septemba 29
mwaka huu, na dhidi ya KMC
Jumatano iliyopita, Uwanja wa
KMC Complex, Dar es Salaam
akiiongoza timu yake kushinda
mabao 4-0.

Ogochukwu, alifunga pen-
alti yake timu yake ilipocheza
dhidi ya Pamba Jiji na kushinda
bao 1-0 na Mashujaa FC, iki-
shinda pia bao 1-0.

Wachezaji wengine walio-
funga penalti moja moja ni
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Yanga SC
vaigeukia Al
Hilal, Gamondi
bado yupo sana

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga kimeanza
rasmi mazoezi kwa ajili ya ku-
jiandaa na mchezo wa kwanza
wa Ligi ya Mabingwa Afrika
hatua ya makundi dhidi ya

Al Hilal Omdurman ya Sudan,
utakaochezwa, Oktoba 26
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam kikiwa
chini ya Kocha Mkuu Miguel
Gamondi ambaye ilitajwa kuwa
angepewa mkono wa kwaheri.

Kikosi hicho juzi kilianza ma-
zoezi kwenye Uwanja wa Gym-
khana, Dar es Salaam, chini ya
kocha huyo na kuvunja tetesi
kuwa ‘ndoa’ ya kocha huyo na
Yanga imevunjika na kuendelea
na maandalizi bila wasiwasi
wowote.

Gamondi alionekana kwa
mara ya kwanza juzi baada ya
mchezo dhidi ya Tabora United,
Alhamisi iliyopita uliochezwa,
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi wenyeji wakipoteza
kwa mabao 3-1.

Baada ya mchezo huo, ku-
kawa na tetesi nyingi ZI|I-
zomhusu kocha huyo raia wa
Argentina kuwekwa kikao na
mabosi wake, kueleza ni kwa
nini kikosi k|mepoteza michezo
miwili mfululizo na kuonekana
kushuka uwezo, huku pia kuki-
wa na taarifa za kutoelewana
na baadhi ya wachezaji.

Pamoja na taarifa hizo, habari
za ndani zinasema kuhkuvva na
mpango wa kumtimua, ingawa
zilikanushwa baadaye

Mjumbe wa Kamati ya Utend-
aji wa Klabu hiyo, Alex Ngai,
aliibuka na kusema tetesi za
kwamba klabu hiyo kumtimua
Gamondi na kumleta kocha
mwingine hazina ukweli wow-
ote na kuwataka wanachama
na mashabiki wa timu hiyo
kutokuwa na wasiwasi wowote
kwani viongozi wa Yanga bado
wana ushirikiano na benchi la
ufundi. )

“Yanazungumzwa mengi,
lakini niwahakikishie wana-
chama na mashabiki wa Yanga
kuwa viongozi wote wa Yanga
wapo Vizuri, tuna ushirikiano
na benchi la ufundi, tutakaa na
kufanya tathmini na tunaen-
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