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utafiti unaonyesha
watoto na vijana wako
kwenye hatari ya kundi la
kusambaza ugonjwa wa
Covid-19, hivyo wanatakiwa
kujilinda.
® Epuka mikusanyiko ya
watu
® Nawa mikono kwa
sabuni na maji
yanayotiririka
® Epuka kusalimiana kwa
kushikana mikono na
kukumbatiana
m UKipiga chafya au
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Katibu wa Wabunge wa Chadema, David Silinde (Kulia) na Mnadhimu Mkuu Kambi ya Upinzani, Ester Bulaya.
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Mchuuzi wa nyama va kuku akifanya biashara katika mazingira hatarishi kwa afya za wateja wake, kutokana na tope jingi katika
soko la Msasani ‘Maandazi Road’, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Agizo la Mbowe latikisa Chadema

Na Salome Kitomari,

DODOMA

MBUNGE wa Momba
(Chadema), David Silinde,
amemwandikia barua

Mwenyekiti na Katibu Mkuu wa
chama chake taifa, kujiuzulu
nyadhifa zake zote.
Akizungumza na wanahabari
katika viwanja vya Bunge,
Silinde ambaye alianza kuingia
bungeni juzi licha ya kuwapo
agizo la Mwenyekiti wa chama
hicho, Freeman  Mbowe,
kuwataka kujitenga ka siku
14 na kutofika eneo lolote la
Bunge.
Alisema amepokea ujumbe
Mnadhimu wa Kambi Rasmi

ya Upinzani Bungeni, Ester
Bulaya, akimtaka kujiuzulu
nafasi zake zote, na kwamba
alifanya hivyo juzi.

Kupitia ujumbe wake wa
Twiter aliandika:* Wabunge wa
Chadema wamemtaka David
Silinde ajiuzulu nafasi zake
zote za uongozi kwa kushindwa
kusimamia makubaliano ya
chama. Kama Mnadhimu wa
kambi ya upinzani naunga
mkono, anapaswa kujiuzulu.”

Mbunge huyo alisema juzi
alijivua nafasi ya ukatibu wa
wabunge na Msemaji wa kambi
katika Wizara ya Viwanda,
Biashara, ikiwa ni sikuya Wizara
hiyo kuwasilisha makadirio
ya mapato na matumizi kwa
mwaka 2020/21.

“Watanzania wafahamu nipo
hapa bungeni kwa udhamini
wa vyama vyetu vya siasa, lakini
waliotupigia kura ni wananchi,
na mimi naongoza Jimbo la
Momba kupitia Chadema,”
alisema na kuongeza:

“Kwa hiyo ikitokea siku
Chadema wakininyima
nafasi ya kugombea kupitia
Jimbo la Momba, wananchi
watanichagua kwa chama
kingine ama Chadema
wanaweza kunipa udhamini,
na bado wananchi wakakataa
nisirudi hapa bungeni.”

Kwa mujibu wa Silinde,
idhini ya mtu kufika bungeni
ni wananchi na siyo chama cha
siasa, chama cha siasa ni kama
mdhamini tu.

“Nimekuja, kwa sasa kuna
matatizo mengi ambayo
yanatakiwa kutatuliwa, lile
azimio la Mwenyekiti sio
baya kwa sababu anataka
sisi Wabunge tujilinde,
lakini wananchi ambao
tunaowaongoza wanaendelea
kufa.. binafsi sioni kama ina
mantiki sana kwani tukijilinda
sisi Wabunge baada ya siku
14 tunarudi hapa bungeni
tunakutana na watu wale wale
na Bunge ni lile lile,” alisema.

Mbunge huyo  alisema
anatekeleza ahadi yake kwa
wananchi kwa kuwa wakati
anaomba kura, aliahidi
kupambana hadi dakika ya
mwisho, na ikiwezekana kufa,
na siyo kukimbia.

13 wafa ajalini Pwani, Tanga

Na Waandishi Wetu

WATU wanane wamefariki
dunia mkoani Pwani katika
matukio mawili tofauti liki-
wamo la ajali iliyoua watu sita
na wawili kuchomwa moto hadi
kufa.

Vilevile, watu watano wame-
fariki dunia papo hapo na wen-
gine wawili kujeruhiwa baada
ya magari mawili ya mizigo ku-
gongana uso kwa uso wilayani
Korogwe mkoani Tanga.

Tukio la ajali ya kwanza lil-
itokea usiku wa kuamkia jana
eneo la Vigwaza, Chalinze bara-
bara kuu ya Morogoro na ku-
sababisha vifo vya watu sita.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, alith-
ibitisha kuwapo kwa matukio
hayo, akibainisha kuwa tukio
la ajali lilihusisha gari lenye
namba za usajili T299 AGE aina
ya Toyota Prado, lililogongana
na gari la mizigo lenye namba

za usajili T469 DCP/T 996
BHH aina ya Scania lililokuwa
limeegeshwa pembeni mwa
barabara.

Kamanda Wankyo alisema,
gari hiyo aina ya Prado ambalo
dereva wake bado hajafahami-
ka, lililigonga Scania lililokuwa
likiendeshwa na Edger Mbilinyi
(30), mkazi wa Njombe.

Alisema, watu waliofariki du-
nia wote ni wanaume na kati
yao yupo mtoto anayekadiriwa
kuwa na umri kati ya miaka 6-7.

Alisema majina yao hayajafa-
hamika na majeruhi mmoja
amefahamika kwa jina la Adina-
ni Mresi (30), anayedaiwa kuwa
askari wa JWTZ Ngerengere Mo-
rogoro aliyeumia sehemu mbal-
imbali za mwili wake.

Kamanda Wankyo alisema,
chanzo cha ajali hiyo kinadaiwa
kuwa ni dereva wa gari T 299
AGE, Toyota Prado kuende-
sha kwa mwendo kasi bila ku-
chukua tahadhari.

Wakati huo huo, Jeshi la
Polisi linaendesha msako mkali
kuwabaini  walioshiriki  ka-
tika tukio la kushambulia kwa
matofali na marungu na kisha
kiwachoma moto watu wawili
wakiwatuhumu kuhusika na
wizi wa pikipiki huko Msanga
Zalala Wilaya ya Kisarawe.

Kamanda Wankyo alisema,
tukio hilo lilitokea Mei 4, majira
ya saa tatu usiku. Fortunatus
Richard (20) na Omari Beyuu
(20), wote wakazi wa Homboza
waliuawa kwa kushambuliwa
kwa matofali na marungu na
kisha miili yao kuchomwa moto
wakiwa kwenye pikipiki yao.

Aliwaonya wananchi wa-
naojichukulia sheria mkononi
kuacha mara moja kwa kuwa
wahalifu wote wanatakiwa kuri-
potiwa katika vituo vya polisi
na si vinginevyo.

Ajali ya mkoani Tanga ilith-
ibitisha na Kamanda wa Polisi
mkoani huko, Blasius Chatanda,

aliyesema tukio hilo lilitokea
juzi majira ya saa 10 jioni katika
eneo la Vigaeni mpakani mwa
sabaisha vifo vya watu watano.

Chatanda alisema ajali hiyo
ilihusisha gari lenye namba T
225 CRN, Scania lililokuwa liki-
tokea upande wa Segera kuele-
kea mjini Tanga ambalo lilibeba
mahindi na lingine lenye nam-
ba T 689 BEK, Fuso lililokuwa
likitokea Tanga na kuelekea
Upare likiwa na shehena ya si-
menti.

Aliwataja waliofariki dunia
katika ajali hiyo kuwa ni Yusuf
Salim ambaye alikuwa dereva
wa Fuso na Athumani Mrisho
aliyekuwa dereva wa Scania
ambao wote walifariki papo
hapo na wengine watatu am-
bao hawakutambulika majina
yao kwa wakati huo.

*Imeandikwa na Julieth
Mkireri (KIBAHA) na Hamida
Kamchalla (TANGA)
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Magonjwa

yanayoua
wabunge

kutotajwa

Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE limesema kuwa
halitatangaza ugonjwa wa
mbunge yeyote kwa kuwa ni siri
ya mgonjwa na hiari iko kwa
familia yake kutangaza.

Akihitimisha kikao cha Bunge
juzi jijini Dodoma, Naibu Spika,
Tulia Akson, alitoa kauli hiyo
baada ya kuwapo kwa hoja ya
Mbunge wa Rombo, Joseph
Selasini, aliyesema kuwa hakuna
ushahidi kuwa kuna mbunge
amekufa kwa corona.

Aprili 20, mwaka huu,

Naibu Spika alilijulisha bunge
kuwa mbunge mmoja (jina
limehifadhiwa) amepata
maambukizo ya corona na
anaendelea na matibabu.

“Waheshimiwa wabunge sisi
sote ni viongozi tunafahamu
ugonjwa wa mtu ni siri yake
yeye peke yake, akitaka sana
yeye na daktari, sasa hatuwezi
kufika mahali tukalazimishana
kwamba mtu aseme ugonjwa
wake ni nini ama mtu mwingine
amsemee mtu mwingine
kwamba amekufa na ugonjwa
gani,” alisema.

Alifafanua kuwa wale
walioumwa Covid-19
wametangaza wao wenyewe na
hakuna mahali serikali inasema
nani amekufa na ugonjwa
gani kwa sababu kila mtu ana
ugonjwa wake na ugonjwa ni
siri ya mtu.

“Kama ameamua kusema hilo
ni suala lake kama hakusema
mkakuta mauti imemchukua
ameondoka nayo siri yake
yeye na daktari, haimhusu mtu
mwingine,” alisema.

Kwa mujibu wa Naibu Spika
huyo, hakuna mahali Bunge
litafika kutangazia wabunge
kuwa mtu amekufa na kifo
fulani hilo halitowezekana na
libaki hivyo.

“Nadhani tutakuwa tumefuata
miongozo yote ambayo
inawataka wenzetu kwenye
eneo la afya kufanya hivyo nasi
tusingetaka kuingia kwenye
eneo hilo,” alifafanua.

Wabunge waliofariki tangu
kuanza kwa vikao vya Bunge
(CCM), Rashid Akibar, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), DK.
Getrude Rwakatare, Mbunge wa
Ngonyani maarufu kama
Profesa Majimarefu, Mbunge
wa Viti Maalum (Chadema),

Dk. Elly Macha, Mbunge wa
Dimani (CCM), Hafidh Ally
Tahir, Mbunge wa Songea Mjini
(CCM), Leonidas Gama, Mbunge
wa Buyungu, Kasuku Bilago,
Mbunge wa Sumve (CCM),
Richard Ndassa na Waziri wa
Katiba na Sheria, Balozi Dk.
Augustine Mahiga.
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]
Wachenjuaji
dhahabu
Wapewa
siku 30
kujisajili

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMOQ),
l[imetoa siku 30 kwa
wachenjuaji wa dhahabu
nchini kusajili miradi yao.

Limesema kwa kufanya
hivyo, baraza watakuwa
wametimiza hitaji la
Sheria ya Hifadhi ya
Mazingira ya 2004, na
kwamba watakaoshindwa
kufanya hivyo shughuli
zao zitasimamisha,
au kutozwa faini au
kushtakiwa.

Mkurugenzi Mkuu
wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, alisema jana
kuwa baraza linaamini
ndani ya siku 30 litakuwa
l[imekamilisha usajili kwa
kuwa utafanyika kwa
kutumia mtandao. Wenye
miradi wanaweza kusajili
moja kwa moja makao
makuu ya baraza au
katika ofisi zake za kanda
katika mikoa ya Arusha,
Dodoma, Kigoma, Mbeya,
Mtwara na Mwanza.

“Kwa mujibu wa sheria
ya mazingira, miradi yote
inatakiwa kuwa na cheti
cha Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM)
au Cheti cha Ukaguzi
wa Mazingira, hivyo
tunawataka wawekezaji
wote wanaojihusisha na
miradi hiyo kusajili miradi
yao ndani va siku 30,”
alisema Dk. Gwamaka.

Dk. Gwamaka alisema
kuendesha miradi bila
kuwa na cheti cha TAM
au cha Ukaguzi wa
Mazingira ni kosa kisheria
na hatua kali zinaweza
kuchukuliwa ikiwa ni
pamoja na kufungiwa
kufanya shughuli hizo.

“NEMC tumekuwa
tukichukua hatua za
haraka katika kuhakikisha
miradi ya maendeleo
inafanyika bila kuleta
athari hasi katika
mazingira. Tunaamini
ndani ya siku 30 tutakuwa
tumefanikiwa kusajili
miradi hiyo kwa kuwa
inafanyika kwa njia ya
mtandao kupitia ofisi zetu
makao makuu au ofisi za
kanda,” alisema.

Alitoa wito kwa wenye
miradi kuwatumia
wataalamu elekezi
ambao wamekidhi
matakwa ya kisheria na
wanatambuliwa na NEMC
na baada ya siku 30
ukaguzi mkali utafanyika
kuwabaini wasiotekeleza
agizo hilo.

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, wakati akitoa taarifa ya serikali kuvifuta
vyama vya ushirika 3,348 nchini vilivyoshindwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa sheria namba 6 ya mwaka 2013 ya vyama
vya ushirika pamoja na vile ambavyo vilikuwa vyama hewa. Kulia ni Naibu wake, Omari Mgumba. PICHA PAUL MABEJA

Serikali yafuta vyama vya ushirika 3,348

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imevifuta vyama vya
ushirika 3,348 ambavyo vilikuwa
havifanyi kazi, ama kutotekeleza
majukumu yake ya msingi na
vyama hewa.

Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, alitoa tangazo hilo jana
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maendeleo ya
vyama vya ushirika nchini.

Alisema uamuzi huo unatokana
na kusudio la serikali alilotangaza
Januri 5, mwaka huu, la kutaka
kuvifuta vyama hivyo.

“Kwa mujibu wa kifungu cha
100 cha Sheria ya Vyama vya
Ushirika Namba 6, ya mwaka
2013 na kanuni ya 26 ya kanuni za
vyama vya ushirika za mwaka 2015,
tulitoa notisi ya siku 90 ya kusudio
la kuvifuta vyama 3,436 kutoka
katika daftari (Rejista) la vyama vya

ushirika,” alisema Hasunga.

Alisema katika notisi hiyo ya
siku 90, serikali ilitoa nafasi kwa
mtu, chama au taasisi yoyote yenye
mapingamizi kuhusu kufutwa
kwa vyama hivyo vya ushirika
vilivyoorodheshwa  kuwasilisha
kupitia ofisi za warajis wasaidizi wa
mikoa.

“Notisi hiyo iliisha tarehe
17, Aprili mwaka huu na hivyo
kuniwezesha  kuvifuta vyama
ambavyo havijajitokeza kupinga,”
alisema Hasunga.

Pia, alisema kabla ya muda wa
kutoa mapingamizi kumalizika,
serikali kupitia Tume ya Maendeleo
ya Ushirika Tanzania (TCDC)
ilipokea jumla ya mapingamizi
88, ambayo yalichambuliwa
na kufikiwa uamuzi wake kwa
kuzingatia maoni ya Warajis
wasaidizi wa mikoa husika.

Alisema kutokana na hali
hiyo serikali imejiridhisha na

kukubaliana na mapingamizi hayo
ya kutofutwa kwa vyama 88, na
kuwa Warajis wasaidizi wa mikoa
watawajibika kusimamia vyama
hivyo vinaendeshwa kwa matakwa
ya sheria.

“Hivyo basi ninatangaza kuvifuta
rasmi vyama vya ushirika 3,348
ambavyo vingi ni hewa,” alifafanua
Hasunga.

Vile vile, alieleza kuwa
mchanganuo wa vyama hivyo
vilivyofutwa na idadi kwenye
mabano kuwa ni Saccos (2,513),
Amcos (229), Mifugo (77), vyama
vya walaji (27), vyama vya huduma
(70), vyama vya ufugaji nyuki (15),
nyumba (9), madini (22), viwanda
(79), uvuvi (32), umwagiliaji (31) na
vinginevyo (244).

Alisema kuwa kufuatia kufutwa
kwa vyama vya ushirika 3,348 kwa
sasa Rejista ya vyama vya ushirika
nchini itabaki na jumla ya vyama
8,611.

Waziri Hasunga, alisema kuwa
utaratibu wa serikali kuvifuta
vyama utakuwa endelevu kwa
vile vitakavyo shindwa kutekeleza
majukumu yake kwa mujibu wa
sheria.

“Natoa wito kwa wakulima au
wanachama wanaovitumia vyama
vya ushirika nchini kufungua
akaunti  benki ili mkulima
kujihakikishia malipo yake, hii
itakuwa mojawapo ya suluhu
kwa udanganyifu unaofanywa
na baadhi ya viongozi wa vyama
vya ushirika wasio waaminifu,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Tume ya
Ushirika nchini, Dk. Titus Kamani,
alisema kitendo cha serikali
kuvifuta vyama 3,348 inaonyesha
nia yake ya kuimarisha ushirika
kwa kuwa ndiyo jambo la msingi
katika kujenga uchumi imara kwa
wananchi wake.

Wakili Dk. Lamwai afariki dunia

Na Romana Mallya

MWANASIASA na mwanasheria
nguli, Dk. Masumbuko Lamwai,
amefariki jijini Dar es
Salaam.

Taarifa za kifo chake zilithibit-
ishwa jana na mdogo wa mare-
hemu, Joseph Selasini ambaye ni
Mbunge wa Rombo mkoani Kili-
manjaro (Chadema).

Akizungumza na  Nipashe,
Selasini  alisema kaka yake
alizidiwa na kukimbizwa hospitali
binafsi ya Rabininsia iliyoko Tegeta

ya kufikishwa huko, walishauriwa
apelekwe Hospitali ya Lugalo au
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH)
na alifariki dunia usiku wa kuamkia
jana wakiwa njiani kumwahisha
hospitalini.

Kuhusu utaratibu wa mazishi,
Selasini alisema utatolewa mara
baada ya kikao kufanyika.

Alisema mwili wake
umehifadhiwa Hospitali ya Jeshi
Lugalo na msiba uko nyumbani
kwa marehemu huko Kunduchi

Hadi anafariki dunia, Dk.
Lamwai alikuwa Mkuu wa Kitengo
cha Sheria katika Chuo Kikuu cha
Tumaini Kampasi ya Dar es Salaam
(Tudarco).

Aliwahi kuwa Mbunge wa Ubun-
go na baadaye Mbunge wa Kuteuli-
wa na Rais, Benjamin Mkapa.

Mwaka 1994, Dk. Lamwai ali-
gombea udiwani wa Manzese, Jim-
bo la Ubungo na aliibuka mshindi
akiwa kiongozi pekee wa upinzani
mkoani Dar es Salaam na hakuishia
hapo, akiwania nafasi ya Meya wa
Jiji na kuambulia kura moja.

Katika uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 1995, Dk. Lamwai aligombea Kkiti
cha ubunge wa Ubungo kupitia NC-
CR-Mageuzi na kushinda na kuwa
mbunge wa kwanza wa upinzani
jijini Dar es Salaam.

Mwaka 2000, Dk. Lamwai
aliamua kujiunga na Chama Cha
Mapinduzi (CCM) na kuachana
rasmi na siasa za upinzani.

Mbali ya siasa, Dk. Lamwai
alikuwa mwanasheria nguli na
Mkufunzi Mwandamizi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
na Chuo cha Tumaini.
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Hii ndiyo hatima ya korosho msimu huu

Na Sanula Athanas, ALI-
YEKUWA DODOMA

TOLEO la jana lilikuwa
na ufafanuzi wa kina
kuhusu hali ya akiba ya
chakula nchini na zao
la biashara la pamba.
Waziri Japhet Hasunga,
leo hii ana ufafanuzi wa
kina kuhusu hatima ya
korosho, zao lililopata
msukosuko msimu
uliopita.

Vilevile, ana maelezo
ya kina kuhusu Sh.
bilioni 124 zilizotoweka
kiutatanishi kwenye
vyama vya ushirika.

WAKA wa fedha
uliopita, serikali
ilipanga bei elekeziya
Sh. 3,300 kwa kilo ya
korosho na kuwataka wanunuzi
wote kununua korosho za daraja
la kwanza kwa bei hiyo.

Hatua  hiyo ilisababisha
wanunuzi wengi kugomea ku-
nunua zao hilo kwa maelezo
kwamba bei elekezi hiyo ilikuwa
kubwa na wasingepata faida
wakati wa kuuza.

Baada ya mgomo huo, serikali
iliamua kununua korosho zote
zaidi za tani 200,000 kutoka kwa
wakulima. Endelea na ufafanuzi
wa maswali na majibu:

SWALI: Wakati unateuliwa
kuwa Waziri wa Kilimo, kuli-
kuwa na tatizo katika soko la
korosho inayozalishwa nchini.
Uhai wa soko la korosho
msimu huu ukoje na corona
hii?

HASUNGA: Ni kweli kabisa
wakati ninateuliwa kulikuwa
na tatizo la soko la korosho na
limetusumbua sana mpaka sasa
hatujamaliza kuwalipa wakuli-
ma. Mpaka sasa, wakulima bado
wanatudai zaidi ya Sh. bilioni 20.
Bado hatujamaliza kuwalipa.

Hii inatokana na udanganyifu
uliojitokeza katika baadhi ya
maeneo ambayo bado tunafanya
uhakiki. Tukikamilisha, wakuli-
ma wote watalipwa hizo hela
Zao0.

Tulichokifanya katika msimu
uliofuata, ambao tumeusima-
mia mwaka huu na umeleta ma-
fanikio makubwa, tuliwaruhusu
soko binafsi wanunue moja kwa
moja, lakini soko liwe la wazi.

Tuliamua sasa sanduku (la
zabuni) litawekwa saa mbili ka-
mili asubuhi na litafungwa saa 10

O Waziri afuatilia Sh. bilioni
124 “zilizopigwa’ Ushirika

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda (kushoto) akiteta jambo na Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga,
kwenye moja ya mashamba ya kiongozi huyo wa zamani wa serikali mkoani Dodoma mwezi uliopita.

PICHA: MAKTABA

jioni, litafunguliwa katika eneo la
wazi na watu wote watashuhudia
katika kufungua na tutamwona
nani ameahidi nini na amefanya
nini na hicho alichoahidi. Kama
ameshinda, huyo ndiye atatanga-
zwa mshindi na kupatiwa zile ko-
rosho.

Hii itasaidia sana kuondokana
na dosari zilizokuwapo miaka ya
nyuma na udanganyifu na rushwa
zilizokuwapo zitafutwa. Kwa hiyo,
kwa kiwango hiki tunaweza ku-
fanikiwa sana.

Lakini, sasa hivi katika kipindi
hiki cha corona, tuna imani hii
minada ambayo bado tunaiende-
sha vizuri sana kwa mwaka huu,
huenda isifanikiwe kwa sababu
watu wengi watashindwa kusa-
firisha na kuja nchini kushiriki
minada.

Tunachokusudia kufanya, ni
kuuza kwa TMX (kwa mtandao).
Tunauza kwa njia ya mtandao,
wanunuzi watakaa huko huko
waliko, lakini watakuwa na uwezo
wa kutoa ofa zao na kupata koro-
sho zao kwa kadri watakavyoona
inafaa. Tuna imani katika hili, ita-
tusaidia.

La pili, nimeagiza Bodi ya Ko-
rosho iende na vyombo vya ush-
irika wakatembelee masoko, wa-
wasiliane na wanunuzi wakubwa,
waingie katika mikataba ya moja
kwa moja ya kuuziana bidhaa.

Yaani kwa sasa mtu akileta bei
ambayo tunaiona kwamba ni
nzuri na reasonable’ (inayokuba-
lika) na iko kwenye kiwango cha
soko la dunia, basi tunaingia naye
mkataba wa moja kwa moja. Kin-
achobaki sasa ni kwenda kusafiri-
sha tu mzigo na kumpelekea.

Lazima tuingie mikataba ya
moja kwa moja, badala ya kutege-
mea kuja kuanzisha minada
maana isipofanikiwa, inakuja
kuwa dosari. Kwa hiyo, tunafikiri
utaratibu huu unaweza kutusaid-
ia sana.

Na tumeagiza pia balozi zetu
zote zitafute wanunuzi huko ili
tuzungumze nao, tuingie mika-
taba ya mauziano ya korosho. Hii
itakuwa ni njia ambayo inaweza
ikasaidia.

Jambo la mwisho, tumezun-
gumza pia na wawekezaji mbal-
imbali kutoka Marekani na mae-
neo mengine, nchi za Scandinavia

(Denmark, Norway na Sweden),
wanataka waje wajenge viwanda
vya kuongeza thamani.

Tukiongeza thamani, tukaban-
gua korosho hapa nchini, soko la
korosho nchini litakuwa vizuri.
Kwa mwaka huu, hatuwezi kuse-
ma tutabangua zote kwa sababu
hata viwanda vyenyewe ambavyo
vipo, viko 30, vingine havijajeng-
wa, lakini lazima tutafanya hicho
kitu kizuri.

SWALI: Uhai mpya wa ush-
irika ulioibuliwa na Rais John
Magufuli na viwanda vyake,
unakusaidiaje?

HASUNGA: Kwa kweli ume-
tusaidia sana. Maelekezo ya
Mheshimiwa Rais kwamba ‘tu-
nataka ushirika ambapo serikali
itaweka mkono, ushirika ambao
utasimamiwa ipasavyo, ambao
utakuwa ni tumaini la wakulima
wengi’ na Watanzania kwa ujum-
la’, yamefanikiwa kwa kiwango
kikubwa na yameleta ari mpya.

Wakulima hawana chombo
chochote cha kuwaunganisha. Ni
kupitia ushirika ndiyo unaweza

ukawaunganisha wakawa kitu ki-
moja, wakazungumza kwa sauti
moja, wakajadiliana bei ya mazao
yao kwa sauti moja. Ndiyo ush-
irika ambao tunautaka.

Ushirika ambao unaweza
ukamhudumia mkulima, ushirika
ambao utajua mkulima wake ana-
hitaji pembejeo gani, anahitaji
mbegu gani na atapataje kipindi
ambacho hana hela, ushirika am-
bao utaweza kuwakopesha wana-
chama wake. Ndiyo ushirika am-
bao tunautaka.

Kikubwa ambacho kilikuwa ki-
nafanyika kwenye uendeshaji wa
ushirika, ni ubadhirifu mkubwa
kwenye mali za ushirika na fedha
za ushirika.

Hatua gani ambazo tumezi-
chukua? Utaona wizara tumean-
za kuchukua hatua kutokana na
maagizo ya Mheshimiwa Rais.
Tumesimamia ukaguzi wa vyama
vya ushirika na ripoti ikatolewa.
Yale yaliyoonekana ni upungufu,
tumeanza kuwachukulia hatua.

Na kwa kujua kuna mamlaka
zile za kuwafikisha watu ma-
hakamani, nilichukua zile ripoti,
nikaikabidhi Takukuru (Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa) ili wawakamate wale
na kuwapeleka mahakamani na
wewe umeona jinsi Takukuru
walivyopambana katika hilo na
sisi tunawashukuru sana.

Katika maelekezo yangu, il-
ionekana kuna karibu Sh. bilioni
124 zilikuwa zimeibwa kipindi
kile na vyama vya ushirika. Kwa
hiyo, bado ninalifanyia kazi.

Mpaka sasa, wamehakiki Sh.
bilioni 68, wanaendelea na uhaki-
ki ili tubaini hasa ni kiasi gani
cha fedha ambacho kimeibwa na
vyama vya ushirika na wale wal-
ioiba, wachukuliwe hatua na wa-
zirejeshe hizo fedha.

Tuna imani kwa kufanya hivyo,
kwanza itakuwa ni fundisho kwa
vyana vya ushirika, wataacha
kujishirikisha na wizi. La pili, wa-
nanchi watakuwa sasa na imani
na vyama vya ushirika na kila
kiongozi atakayekuwapo pale,
atakuwa anawahudumia wa-
nanchi moja kwa moja.

Tatu, watu hawatataka tena
kudhalilika kama walivyodhalili-
ka mwaka huu. Maana wale watu
tukiwakuta ni wezi, tunakamata
mali zao, tunakamata nyumba
zao, tunawafikisha mahakam-
ani, wanashtakiwa kwa Sheria
ya Uhujumu Uchumi. Hiyo sasa
imetuletea ari mpya na mambo
yanakwenda vizuri.

Pia, tunapitia upya Sheria ya
Ushirika ili kurekebisha dosari
mbalimbali zilizojitokeza zilizo-
tokana na mfumo wa sheria, na
kuangalia sifa za viongozi, ili kion-
gozi anayesimamia ushirika awe
somo au taaluma fulani. Tuna-
taka hao ndiyo wasimamie ush-
irika, ili ushirika uwe na manufaa
makubwa kwa wananchi wote.

® JE, MABWANA SHAMBA
NA WATAALUMA WA FANI
HIYO NA SUALA LA MA-
BORESHO LINA NAFASI
GANI KATIKA KUINUA KIL-
IMO? FUATILIA KESHO.
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T
Mazungumzo

kigogo wa
Jaruma, DPP,
TRA yaendelea

Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika kesi inayom-:
kabili Mkurugenzi wa Kampuni ya Jaruma'
General Supplies Ltd, Lucas Mallya na wen-:
zake watano, umedai mahakamani kwam-
ba umemwandikia barua Mkurugenzi wa.
Mashtaka Nchini (DPP) na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) bado wanaendelea na.
majadiliano. '

Mallya na wenzake wanakabiliwa nal
mashtaka 23 ya uhujumu uchumi ikiwamo:
kukwepa kodi ya vileo, kuisababishia seri-;
kali hasara na kutakatisha zaidi ya Sh. bilioni:
31.48. '

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa jana l<at1ka-
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 111y0ket1.
chini ya Hakimu Mkazi Mfawidhi, Godfrey-
Issaya.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo-
Simon, alidai kuwa kesi hiyo imepangwa!
kwa ajili ya kutajwa upelelezi wake bado:
haujakamilika aliomba tarehe nyingine ya'
kitajwa.

Wakili wa utetezi, Hudson Ndusyepo al
idai kuwa wameandika barua kwenda kwa:
DPP na TRA ya kukiri makosa na bado wa-;
naendelea na mazungumzo. ;

Hakimu Isaya alisema kesi hiyo itatajwa
Mei 20, mwaka huu. Mallya na wenzake:
wote wanadaiwa kusababisha hasara jum-:
la Sh. 31,489,529,153.07. i

Wankyo aliwataja washtakiwa kuwa:
ni, Happy Mwamugunda, Prochesi Sh-i
ayo, Geofrey Urio, Mhasibu Tunsubilege:
Mateni na Mkaguzi wa hesabu, Nelson Ka-|
hangwa. ;

Katika shtaka la kwanza washtaklwa.
wote wanadalwa 1<at1 ya Januari 2015 na-
pamoja wallongoza genge la uhalifu kwa-
nia ya kupata faida.

Ilidaiwa katika shtaka la pili mpaka la-
saba lmamkablh Mallya anadalwa Junl 3
geneza stempu ya ushuru akionyesha i im-|
etengenezwa na Mamlaka ya Mapato Tan-:
zania (TRA) wakati si kweli. :

llidaiwa kuwa alitoa nyaraka hiyo ya
kughushi TRA akionyesha ni halali wakati:
akijua si kweli na katika shtaka lingine ina-i
daiwa Januari 7, mwaka huu, Chang’ ombe'
A, Temeke, jijini Dar ea Salaam alikutwa
na lora 93 za stempu zenye thamani ya Sh.!
80,516,000 alizochapisha bila kibali Cha
Kamishna wa Mapato. '

Waziri aanika mikakati
viwanda kukabili corona

Na Salome Kitomari,
DODOMA

WIZARA ya Viwanda na Bi-
ashara, imesema jumla ya vi-
wanda na taasisi 12 nchini,
vinatengeneza vifaa tiba kwa ajili
ya kukabiliana na homa kali ya
mapafu inayosababishwa na vi-
rusi vya corona.

Akiwasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi ya wizara hiyo
kwa mwaka ujao wa fedha, Wa-
ziri Innocent Bashungwa alisema
vifaa hivyo ni barakoa, vitakasa
mikono na mavazi maalumu kwa
watoa huduma za afya.

Alisema viwanda vidogo 55
vya nguo na mavazi pia vime-
unga mkono kwa kuanza kuten-
geneza barakoa kwa kutumia
malighafi ya kitambaa, na kwam-
ba tayari kuna viwanda 40 vya

kutengeneza vitakasa mikono
vilivyosajiliwa hadi sasa.

Alisema katika kukabiliana na
corona Machi mwaka huu, wiz-
ara yake ilikutana na wazalishaji
wa malighafi ya kutengeneza
vitakasa mikono (ethanol) na
wazalishaji wa bidhaa hizo, lengo
likiwa kujadiliana na wenye vi-
wanda na wadau wengine nam-
na ya kufanikisha utengenezaji
na upatikanaji wa vifaa kinga vya
kuzuia usambaaji wa ugonjwa
huo.

“Viwanda hivyo vimeitikia
wito wa kuunga mkono serikali
katika vita dhidi ya ugonjwa huo.
Kwa mfano, Kiwanda cha Kil-
ombero kinachomilikiwa kwa
ubia na serikali, kilichangia jumla
yalita 30,000 za ethanol kwa ajili
ya kutengeneza vitakasa mikono
na Wizara ya Afya ilipewa lita

20,000 na kiasi kilichobaki zil-
ipewa taasisi za Sido na Trido.

“Mwitikio huo umehamasisha
uwekezaji katika viwanda vya
kutengeneza barakoa, vitakasa
mikono, sabuni za kunawa miko-
no na ili kuongeza upatikanaji wa
bidhaa hizo,” alisema.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
Trido ilitengeneza kitakasa miko-
no ambacho tayari kinatumika
kwa jamii katika kujikinga na ku-
zuia kuenea kwa maambukizo ya
corona. “Mpaka sasa, Trido im-
etengeneza lita 202 za vitakasa
mikono na kuwafikia watu mbal-
imbali kwa ajili ya matumizi.

“Wizara inaendelea na kazi
ya ufanyaji tathmini ya mahitaji
ya vitakasa mikono nchini kwa
kushirikiana na Wizara ya Afya,
Mkemia Mkuu wa Serikali, wazal-
ishaji wa ethanol na Mamlaka ya

Chakula na Vifaa Tiba (TMDA),”
alisema.

Waziri Bashungwa alisema
kupatikana kwa takwimu halisi
kutasaidia serikali kufanya ua-
muzi wa haraka hususan ya
kuagiza ethanol ambayo ni ma-
lighafi muhimu katika kutengen-
ezea vitakasa mikono.

AONYA WAFANYABIASHA-
RA

Waziri huyo pia aliwaonya
wafanyabiashara ~ wanaotumia
mazingira ya ugonjwa huo kama
fursa ya kujinufaisha badala ya
kuunga mkono juhudi za serikali
katika kupambana na janga hilo.

“Nawasihi wajielekeze katika
kulinda afya za wananchi wetu
kwani serikali haitasita kuchukua
hatua kali za kisheria kwa wote
watakaobainika kujihusisha na
vitendo vya aina hiyo,” alionya.

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakipita jirani na rundo la takataka zilizotelekezwa kando ya barabara katika eneo la Tandale

Sokoni, jij

ini humo jana, na kusababisha usumbufu kwa waenda kwa miguu na wafanyabiashara wenyewe. PICHA: MIRAJI MSALA.

Athari za corona mazao yanayosafirishwa nje zatajwa

Na Salome Kitomari, DODOMA

WIZARA ya Viwanda na Biashara, im-
eeleza athari za kiuchumi zilizosababishwa
na janga la corona katika mazao ya biasha-
ra yanayosafirishwa kwenda nje.

Akiwasilisha makadirio ya mapato na
matumizi kwa mwaka 2020/21, Waziri wa
Viwanda na Biashara, Innocent Bashun-
gwa, alisema biashara hizo hutegemea usa-
firi wa anga kuingia katika nchi mbalimbali
ambao kwa sasa haupo, ikiwa ni jitihada za
kujikinga na corona.

Alisema athari kubwa zaidi ni kwenye
mazao kwa kuwa Tanzania soko lake liko
katika nchi za kwenye Jumuiya ya Afrika

Mashariki (EAC), na Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC), Jumuiya ya
Ulaya (EU), Asia, China, India na Japan na
AGOA, na kwamba bidhaa inazouzwa kwa
wingi ni almasi, dhahabu, chai, kahawa,
maua na viungo.

Bashungwa alisema baadhi ya mazao ya
kimkakati yakiwamo pamba, korosho na
kokoa bei zake zimeshuka.

“Katika kipindi cha Februari na Machi
2020, bei ya pamba duniani imeshuka kwa
asilimia 12, kakao kwa asilimia 22 na ka-
hawa kwa asilimia 5 (Arabika) na asilimia
3.5 (Robusta) kutokana na kufungwa kwa
maduka nchini China, Ulaya na Marekani
kutokana na zuio la kutotoka nje,” alisema.

Alitolea mfano Kampuni ya Starbucks
kufunga maduka 2,150 kati ya 4,300 nchini
China, na kwamba mauzo ya mazao na bid-
haa za kilimo yameshuka.

Aidha, alisema kiwango cha ununuzi wa
kakao kilishuka kutoka tani 116,440 Feb-
ruari 2020 hadi kufikia tani 38,354 mwezi
Machi 2020 ikiwa ni sawa na asilimia 67.1.

Kwa upande wa wazalishaji wa mazao
ya mboga, matunda, maua na viungo kwa
miaka mingi wanategemea soko la nje hasa
Ulaya, Marekani na Asia.

“Kutokana na mlipuko wa ugojwa huo na
kufungwa kwa mipaka, kumeathiri biasha-
ra hiyo ambayo mazao yake yanaharibika
kwa wepesi,” alisema Waziri Bashungwa.

Alifafanua jinsi biashara ya mazao hayo
iliyoathirika kuwa ni mauzo ya mazao ya
mboga na matunda nchini kumeshuka kwa
asilimia 50.

“Hali hiyo imesababishwa na kushuka
kwa mahitaji ya bidhaa hizo hususan ka-
tika soko la nje, na kupungua kwa safari za
ndege. mfano, Shirika la KLM limepunguza
safari zake kutoka safari saba kwa wiki
hadi tatu,” alisema na kuongeza:

“Uhitaji wa mazao hayo katika masoko
ya ndani ni mdogo na kukosa masoko
mbadala wa kupeleka bidhaa zao zaidi ya
kuendelea kuzihifadhi kwa muda mfupi na
baadaye kuziteketeza kabisa.”
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Si wakati kuwachekea
wanaokataa barakoa

SUALA la kuvaa barakoa kwenye maeneo ya umma na sehe-
mu zenye mikusanyiko mikubwa hasa maeneo ya ibada, soko-
ni, vituo vya mabasi na ndani ya vyombo vya umma si wakati
wa kulichukulia kuwa ni jambo la hiari au mzaha.

Tunasema haya kwa sababu watu wanapuuza na kuchukulia
uvaaji wa barakoa kama utani.

Wanaokataa kuvaa kila mmoja ana maelezo yake ya kujifariji
wapo wanaosema hazina viwango, zinawalinda watu wengine
hazimlindi mvaaji na madai ya kushindwa kupumua.

Kwa ujumla kila mmoja huja na utetezi wake wakihoji kuna
viwango gani kwenye barakoa za vitenge? Tena wapo wanao-
tilia mashaka zile zinazotumiwa kwenye upasuaji hospitalini.

Katika maelezo yanayotolewa na wataalamu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), barakoa huepusha watu kuwaambukiza
wenzao corona wakati wa kuongea, kupiga chafya, miayu na
kukohoa. Inazuia mate na maji maji kutoka kinywani au puani
kwa mtu anayezungumza au kupiga miayu kwenda kwa wen-
gine.

Matumizi ya kinga hii ni muhimu, mathalani, mwaka 1918
kulizuka mafua hatari yaliyojulikana kama Spanish influenza
pandemic na mwokozi akawa ni barakoa na kila mmoja ali-
takiwa kuvaa.

Licha ya kwamba hakuna sheria wala adhabu, lakini nilazima
sasa wananchi wahimizwe kuvaa barakoa na ikibidi mabwana
afya watembelee maeneo yenye mikusanyiko mikubwa kama
kwa mama na babalishe, vibanda vya chips, vituo vya mabasi,
ndani ya magari ya umma na kwenye maduka makubwa ya vi-
faa na bidhaa zinazonunuliwa kila wakati.

Kwa mujibu wa taarifa za mitandao, mafua ya Spanish yaliua
mamilioni ya watu na kutumia barakoa ilikuwa njia mojawapo
kubwa na ya muhimu ya kupunguza kusambaa maradhi hayo.

Kutoka na kuibuka corona, mataifa mengi yametunga sheria
ya kuvaa kinga hiyo na nchi kama Ujerumani, Austria na Po-
land zinatajwa.

Kwa hiyo tunawaomba watu wavae kinga hizo. Si jambo
la kupuuza tena ni muhimu pamoja na kuvaa wasikaribiane
wahakikishe wanasimama umbali wa mita mbili kuepusha
kusambaa virusi.

Tunaishauri serikali kuwatumia maofisa wa afya, mazingi-
ra, vyama vya wenye magari na polisi kufuatilia na kuhimiza
uvaaji wa barakoa na kuwaonya watu wasipuuze maelekezo
hayo.

Aidha, ni wakati wa kuwatumia makondakta na madereva
kuwahimiza watu kuvaa barakoa kabla ya kupanda kwenye
magari na pia kunawa mikono yao.

Kama ambavyo huwezi kuingia chumba cha daktari hospital-
ini bila kujikinga, ni lazima sasa watu wasiruhusisiwe kuingia
sokoni, kwenye ibada, kwenye usafiri wa umma bila barakoa.

Lakini pia serikali iwahamasishe wazalishaji wa barakoa ze-
nye viwango na kuweka maduka maeneo yenye watu wengi
hasa stendi, sokoni na maeneo ya biashara zinazovuta watu
wengi.

Pamoja na kuhimiza uvaa sahihi wa barakoa, ni wakati pia
wa kuwakumbusha watu kuhusu umuhimu wa kutengeneza
na kuuza barakoa kwa viwango kwa kuwapa muongozo.

Kwa mfano kuna madai kuwa wapo wanauza barakoa bara-
barani zimetundikwa na kuchafuliwa na vumbi, lakini kuna
maelezo kuwa wateja wanazishika shika na kuzijaribisha na
kusababisha uwezekano wa kusambaza maradhi.

Tunaishauri serikali kutoa muongozo ili kukomesha tatizo.
Wizara ya Afya itoe maelekezo yatakayosimamiwa na hal-
mashauri ili kuwalinda Watanzania na hatari zote na maam-
bukizi.
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Na Jenifer
Julius

Uwe mwanzo wa kufunza
watoto kujisomea vitabu

LIKIZO ya kujihadhari na corona kwa
wanafunzi wote wa Tanzania imedhihiri-
sha kuwa kuna ulazima wa kujifunza na
kufundishwa kusoma vitabu badala ya kue-
ndelea kuamini kuwa kusoma na kupenda
vitabu ni kitu kinachoendana na mapenzi
‘hobi’.

Ni wazi kuwa kama wanafunzi wetu hasa
wa sekondari na vyuo mbalimbali wangeku-
wa na mazoea ya kusoma vitabu msimu huu
wa livu ya tahadhari usingekuwa wa hasara
kwao. Kwani wangeutumia kusoma vitabu
vya aina mbalimbali na hata kujibu mitihani
kwa njia ya mtandao.

Lakini kukosa mazoea ya kujisomea vi-
tabu kumeonyesha jinsi kulivyo na athari
kubwa katika jamii. Kwa wanafunzi hawa
imewasababishia kukosa kufahamu mambo
kwani wameshindwa kutumia muda huo
kuchimba.

Ni wazi kuwa kutosoma kunasababisha
kufeli mitihani kutokana na kuwa wavivu
kujisomea ili kuongeza maarifa na wakati
mwingine wengine wamepata alama ndogo
kwenye mitihani hasa vyuo vikuu kutokana
na kushindwa kujenga hoja za kuwashawi-
shi wahadhiri kwa mifano mingi zaidi am-
bayo angewapatia alama nyingi mambo am-
bayo wangeyapata kwenye vitabu na makala
mbalimbali.

Wanafunzi wengi hufeli somo la Fasihi
kutokana na uvivu wa kusoma vitabu husika
na kuvielewa, matokeo yake humeza vitini
ambavyo vimefanyiwa uchambuzi wa vitabu
hivyo, hali inayosababisha kutojenga hoja
zenye kuwashawishi wasahihishaji ambazo
ingekuwa rahisi kwao kama wangesoma vi-
tabu na kuvielewa.

Hata katika muktadha mwingine kama
vile kanisani, kwenye warsha na semina
mbalimbali ,watu wamekuwa wategemezi
wa kusikiliza wenzao tu na sio kujisomea
wenyewe ili kuelewa zaidi, mfano kanisani
mchungaji anaweza kufundisha na kutoa
mistari katika Biblia ili watu wakasome na
kujifunza zaidi ,wengi hawafanyi hivyo kwa
kuona uvivu hivyo kubaki na uelewa kidogo.

Kutopenda kusoma kuna athari nyingi
mathalani, ofisini kuna ambao wamesaini
mikataba ya kazi inayowaonea kutokana na
kutokuwa na mazoea ya kusoma kilichomo.
Wanapokuja kushtuka baada ya kuona

athari za mkataba waliyosaini tayari muda
umeshakwenda na hawana la kufanya.

Ni ukweli kuwa kama ambavyo jamii yetu
ilivyokosa ari ya kujisomea ndivyo na watoto
wanavyokosa mwamko na ari ya kusoma,
hivyo likizo ya corona itamalizika kwa wengi
kubakia mbumbumbu licha ya kwamba
wangeweza kufanya jambo la kujiongeza ki-
taaluma.

Usemi kuwa ‘kuna nguvu kubwa katika
kujisomea’ unamaana pana kwamba kupitia
vitabu na majarida mtu anaweza kujifunza
vitu mbalimbali kushinda hata vile ambavyo
angekwenda shuleni. Inamaanisha kusoma
vitabu kunampa msomaji elimu kubwa hata
bila mwalimu. Kwa kifupi mtu anaweza kuji-
tibu bila hata kwenda hospitali, mfano mata-
tizo ya kisaikolojia, vipo vitabu mbalimbali
vinavyoelezea jinsi ya kupambana na mata-
tizo ya kisaikolojia kwa rika zote.

Katika kujisomea mtu anaweza kujifunza
jinsi ya kukabiliana matatizo na vishawishi,
mfano unaweza kukutana na safari za mai-
sha za waandishi mbalimbali na jinsi wal-
ivyokabiliana na vishawishi, changamoto na
shida nyingi lakini wakazivuka.

Mfano, kitabu cha I will, I must, I can
kilichoandikwa na Dk. Reginald Mengi ,kin-
afundisha vijana na watu wote  kusimamia
ndoto zao na kuhakikisha zinafanikiwa na
kuwafikisha pale wanapotaka ,wakikabiliana
na changamoto zinazoambatana nao bila
kuchoka.

Katika jamii yetu kuna tofauti kubwa ya
kifikra na kimtazamo kati ya mtu mwenye
utamaduni wa kujisomea vitabu na majarida
na yule asiyekuwa na utamaduni huo.

Mwenye kusoma vitabu anajenga hoja
nzito yenye mifano hai kwa kuwa anajua
vitu vingi na hashindwi mambo. Lakini yule
ambaye si wa vitabu utamsikia akiongea
maneno yale yale kuwa kenge anaweza ku-
fyoanza ubongo wa binadamu.

Kwa hiyo kinachotokea wakati huu kiwe
funzo kuwa tunatakiwa kuanzisha masomo
na mitihani ya kusoma vitabu. Taasisi za
elimu zianze kufikiria jinsia ya kuwafundi-
sha watoto wetu shuleni na vyuoni kusoma
vitabu.

Kwa walioko likizo hawajachelewa hebu
watumie muda huu kujifunza na kujizatiti
kusoma vitabu hata kama hawajazoea.
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Katibu wa Afya Mkoa wa Shinyanga, William Mambo, akitoa elimu kwa wahudumu
wa afya wa wilaya za Kishapu na Shinyanga, kuhusu namna ya kutoa matibabu kwa
wagonjwa wenye maambukizo ya virusi vya corona, katika semina mkoani humo juzi.

PICHA: MARCO MADUHU.

Waziri: Kuifunga Dar
zinahitajika tril. 2.5/-

Na Salome Kitomari, DODOMA

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Mwigulu
Nchemba, amesema ili kulifunga jiji 1a Dar
es Salaam, zinahitajika zaidi ya Sh. trilioni
2.5 kwa mwezi kulipa watu.

Aidha, kama na majiji mengine yaki-
fungwa zitahitajika Sh. Trilioni tano, fedha
ambazo Serikali haina.

Akichangia mara ya kwanza baada ya
kuteuliwa kuwa Waziri katika hotuba ya
makadirio ya Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, alisema ni vigumu kwa Tanzania
kuiga kila kilichofaywa na nchi nyingine
kwa kuwa hali za wananchi wa Tanzania
inajulikana.

“Wapo wanaosema Dar es Salaam
ifungwe na watu walipwe, kazi zote zikisi-
mama na kukakosekana kinachokusanywa
na hatujui janga litaisha lini kwani huenda
tukaishi nalo,” alisema.

“Akiba iliyopo ukasema itawalipa kufun-
ga jiji moja unahitaji si chini ya Sh. Trilioni
2.5 kwa mwezi kuwalipa watu, ukiweka na
majiji mengine utahitaji Sh. trilioni 5 kwa
mwezi kulipa,” alisema.

Kwa mujibu wa Nchemba, kusema
kwamba serikali inalinda uchumi kuliko
maisha ya watu si kweli kwa kuwa wapo
watu ambao hawana akiba, kile wanacho-
zungusha ndicho wanachotumia, kulipa
watu wasio na kazi ni jambo ambalo hali-
wezekani.

“Tuhakikishe tunajihami bila kutengen-
eza janga jingine..huwezi kushughulikia
janga kwa kutengeneza janga jingine, tu-
naona nchi nyingine watu wamekufa ku-
tokana na kutengeneza majanga ya kujita-
kia,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum (CUF), Zaina-
bu Mndolwa, aliitaka Serikali kuangalia
uwezekano wa kuwaondolea kodi Watan-
zania ambao wanashindwa kufanyakazi
kutokana na janga la corona.

“Itakapofika mwisho mwa mwaka
endapo hawatalipa kodi walizokadiriwa
mwanzoni mwa mwaka watatozwa faini.
Naiomba Serikali ichukue hili na kuwa-
saidia wafanyabiashara wa Dar es Salaam,”
alisema.
kuma, aliiomba Serikali kuzungumza na
nchi za Rwanda na Uganda kwa kuwa Wa-
tanzania wananyanyasika kuingia, lakini
wao wanataka kuingia nchini.

“Inaonekana sisi ndiyo tunaongoza
kuwa na corona dunia nzima, wao kuja
Tanzania hakuna mashatri, na ndiyo maana
Watanzania wanachukua hatua mkononi.
Tunaomba diplomasia na Wizara ya Viwan-
da na Biashara kuangalia suala hili.’

Alisema magari ya Tanzania hayaruhusi-
wi kwenda kwenye hizo nchi, na wao
wanakuja nchini kukaa mwezi mmoja ku-
subiria makontena kunekana ni jambo la
kawaida.

Corona yazuia sherehe za mavuno

Na Happy Severine, SIMIYU

WAKATI maandalizi ya kuanza msimu
wa sherehe za mavuno mkoani Simiyu
yakiendelea kwa mujibu wa utamaduni wa
kabila la Wasukuma kila mwaka, serikali
imezipiga marufuku kutokana na mlipuko
wa virusi vya corona.

Sherehe hizo ambazo hujulikana kama
‘Mbina’ hufanyika kila mwaka kwa ku-
kutanisha makundi mbalimbali ya watu,
ambao ushindanisha tamaduni za kabila la
Wasukuma katika pande mbili za Wagika
na Wagalu.

Kuwapo kwa sherehe hizo huashil-
ia uwapo wa mavuno makubwa ya chaku-
la, hivyo watu hutakiwa kusherehekea ma-
vuno hayo na kufurahia kwa kuimba na
kucheza ngoma za Kisukuma.

Wakati viongozi wa sherehe hizo wakiwa

kwenye maandalizi Mei kila mwaka, seri-
kali imewataka waandaaji kusitisha mpaka
itakapotangazwa tena.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi mkoani
Simiyu, Festo Kiswaga, alisitisha sherehe
hizo jana, baada ya kupokea vifaa kwa ajili
ya watoa huduma vilivyotolewa na mfanya-
biashara, Henry Mchunga, na kusema kuwa
mwaka huu sherehe hizo hazitakuwapo.

Kiswaga alimwagiza Mkuu wa Polisi
mkoani humo kuhakikisha anatoa maelek-
ezo kwa kila polisi kata pamoja na watend-
hizo hazifanyiki kwenye maeneo yao.

“Ikitokea kiongozi yeyote ameandaa
sherehe hizo na zikafanyika, hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yake...hata mtendaji wa ki-
jiji au kata atachukuliwa hatua, serikali kwa
sasa imepiga marufuku sherehe zozote
kutokana na ugonjwa wa corona,” alisema .

Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni Taasisi ya udhibiti wa huduma za
sekta nne mchanganyiko inayojitegemea iliyoundwa na Sheria ya EWURA Sura Namba 414 ya Sheria za
Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania
Bara. EWURA inawajibu wa kuzidhibiti sekta hizi kiufundi na kiuchumi. Mamlaka ina wajibu wa
kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia
Mamiaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa Mazingira kwa
zinazodhibitiwa zinapatikana kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; salama na kwa
uhakika; na kwamba watoa huduma wanapata faida ya halali na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.

Sheria ya Mafuta Na. 2| ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na
mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 () cha sheria hiyo kinawataka wote
wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura Namba 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa
inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya
mafuta ya petroli.

kuhakikisha huduma

S/No | Jina la Mwombaji | Eneo Jinala Aina ya Leseni
Mkurugenzi/Ur
aia

1. | Tully Hallan Eneo la llomba, Mbeya Tully Hallan Leseni ya
Musyani Mjini, Wilaya ya Mbeya, Musyani Usambazaji Gesi
S.L.P 2099 Mkoa wa Mbeya (Mtanzania) ya Majumbani
Mbeya (LPG)

2. | Alutz Company Eneo la Jengo la Hanga, Hainess William Leseni ya
Limited Manispaa ya Songea, Nanyaro Usambazaji Gesi
S.L.P 876 Mkoa wa Ruvuma (Mtanzania) ya Majumbani
Songea (LPG)

3. | Hamwi Co. Ltd - Kijiji cha Hamatojo Mtaa | Haningi Leseni ya Kituo
Kimea Filling wa Kimea Kata ya Bahiganaki cha mafuta
Station S.L.P 271 Kasharunga Wilaya ya Stephano
Muleba Muleba Mkoa wa Kagera | (Mtanzania)

4. | Ratel Trading & Eneo la Igoma Wilaya ya | Geofrey Sabuni Leseni ya
General Supplies Ilemela Mkoa wa (Mtanzania) usambazaji wa
S.L.P 55194 Mwanza Gesi ya LPG
Mwanza

8. | D.S Traders Kiwanja Na. 10 Kitalu ‘B’ | Simon Kiles Leseni ya Kituo
Company Limited | Eneo la Sabasaba Samwel cha mafuta
S.L.P 47 Tarime Wilaya ya Tarime Mkoa | (Mtanzania)

wa Mara

6. | Jeremiah Peter Eneo la Kibada, Wilaya Jeremiah Peter Leseni ya
Mwaikatale yva Kigamboni, Mkoa wa | Mwaikatale usambazaji wa
S.L.P 22488 Dar es salaam (Mtanzania) Gesi ya LPG
Dar es salaam

7. | Delta Africa Kiwanja Na.77, Eneo la Araz Mohammad | Leseni ya
Limited Kinondoni,Wilaya ya (Mtanzania) usambazaji wa
S.L.P 80496 Kinondoni, Mkoa wa Dar Gesi ya LPG
Dar es salaam es salaam

8. | Lodhia Steel Kiwanja Na.6/3, Kitalu Arun Lodhia Leseni ya kituo
Industries Ltd “B”, Kisemvule, Wilaya (Mtanzania) cha mafuta kwa
S.L.P 75778 ya Mkuranga, Mkoa wa matumizi binafsi
Dar es salaam Pwani

9. | Saint Parts Co. Ltd | Eneo la Shaurimoyo, Koji Muroya Leseni ya
S.L.P 77906 wilaya ya Ilala, Mkoa wa | (Raia wa Japan) usambazaji
Dar es salaam Dar es salaam vilainishi

10.| Lucky Space Kiwanja Na. 8, Eneo la Neema S. Toziri Leseni ya jumla ya
Investment Limited | mivinjeni — Kurasini, (Mtanzania) vilainishi
S.L.P 63014 Wilaya ya Temeke,

Dar es salaam Mkoa wa Dar es salaam

11.| Mbuyuni Filling Kijiji cha Nandagala, Bakari Mohamed | Leseni ya kituo
Station Wilaya ya Ruangwa, Amanzi cha mafuta
S.L.P41 Mkoa wa Lindi (Mtanzania)

Ruangwa

12.| Chambo Oil Filling Eneo la Sungaji, Wilaya | Hassan Hezron Leseni ya kituo
Station ya Mvomero, Mkoa wa Kibona cha mafuta
S.L.P 16126 Morogoro (Mtanzania)

Dar es salaam

13.| Lake Oil Sinza Kiwanja.Na.5, Kitalu “A”, | Ally Awadh Leseni ya kituo
S.L.P 5055 Eneo la Sinza (Mtanzania) cha mafuta
Dar es salaam Makaburini, Wilaya

Ubungo, MKoa wa Dar
es salaam

14.| Rutala Limited Eneo la Kibamba, Freddy Herbert | Leseni ya kituo
S.L.P. 668 Manispaa ya Ubungo Price cha mafuta
Mpanda (Mtanzania)

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba
asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia
tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

IMETOLEWA NA
Kaimu Mkurugenzi Mkuu

Ghorofa ya 4, Jengo la PSSSF, Barabara ya Makole
S.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania

Simu: +255-26 2329002-3; Nukushi: +255-26 2329005
Barua pepe: info@ewura.go.tz
Tovuti: http.//lwww.ewura.go.tz
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KUMB: PPR/2020 - 05/1
TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI KIKOMO ZA BIDHAA ZA

MAFUTA YA PETROLI KUANZIA JUMATANO, TAREHE 6 MEI 2020

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), inatangaza bei kikomo za bidhaa za mafuta
ya petroli hapa nchini. Bei hizi zitaanza kutumika kuanzia Jumatano, Tarehe 6 Mei 2020. Pamoja na
kutambua bei hizo, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

(a) Bei za jumla na rejareja za mafuta ya Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa yaliyopokelewa nchini kupitia
bandari ya Dar es Salaam zimepungua ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 1 Aprili 2020. Kwa
mwezi Mei 2020, bei za rejareja za Petroli, Dizeli na Mafuta ya Taa zimepungua kwa Shilingi 219/lita
(sawa na asilimia 10.50), Shilingi 143/lita (sawa na asilimia 7.17) na Shilingi 355/lita (sawa na asilimia
18.47), mtawalia. Vilevile, ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli, Dizeli na
Mafuta ya Taa zimepungua kwa Shilingi 218.59/lita (sawa na asilimia 11.14), Shilingi 142.25/lita
(sawa na asilimia 7.63) na Shilingi 354.09/lita (sawa na asilimia 19.69), mtawalia.

(b) Bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Petroli na Dizeli katika mkoa wa Tanga zimebadilika
ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 1 Aprili 2020. Kwa mwezi Mei 2020, bei za rejareja za Petroli
na Dizeli kwa Mikoa ya Kaskazini (yaani Tanga, Arusha, Kilimanjaro na Manyara) zimepungua kwa
Shilingi 463/lita (sawa na asilimia 21.88) na Shilingi 377/lita (sawa na asilimia 18.21), mtawalia.
Aidha, kwa kulinganisha na toleo la mwezi uliopita, bei za jumla za Petroli na Dizeli zimepungua kwa
Shilingi 461.82/lita (sawa na asilimia 23.19) na Shilingi 375.82/lita (sawa na asilimia 19.33), mtawalia.
Bei za Mafuta ya Taa kwa Mikoa ya Kaskazini zitaendelea kuwa zile zilizochapishwa katika toleo la
tarehe 1 Aprili 2020 kwa sababu hakuna shehena ya bidhaa hiyo iliyopokelewa nchini kupitia bandari
ya Tanga kwa mwezi Aprili 2020.

(c) Kwa mwezi Mei 2020, bei za jumla na rejareja kwa mafuta ya Dizeli katika Mikoa ya Kusini (yaani
Mtwara, Lindi na Ruvuma) hazitabadilika ikilinganishwa na toleo lililopita la tarehe 1 Aprili 2020
kutokana na kuwa hakuna shehena ya Dizeli iliyopokelewa kupitia bandari ya Mtwara. Hata hivyo, bei
za mafuta ya Petroli zimepungua ikilinganishwa na toleo la mwezi uliopita. Kwa mwezi Mei 2020, bei
za jumla na rejareja za Petroli zimepungua kwa Shilingi 129/lita (sawa na asilimia 5.67) na Shilingi
128.14/lita (sawa na asilimia 5.99), mtawalia. Kwa kuwa hakuna Mafuta ya Taa katika bandari ya
Mtwara, wamiliki wa vituo vya mafuta katika mikoa tajwa wanashauriwa kununua mafuta hayo kutoka
Dar es Salaam na hivyo bei za rejareja za Mafuta ya Taa kwa mikoa hiyo zinatokana na gharama za
mafuta hayo kutokea Dar es Salaam na kusafirishwa hadi mkoa husika.

(d) Mabadiliko ya bei za mafuta katika soko la ndani yanatokana na mabadiliko ya bei za mafuta katika
soko la dunia na gharama za usafirishaji (BPS Premium) kama inavyoonekana katika Jedwali C na
Jedwali D.

(e) EWURA inapenda kuukumbusha umma kwamba bei kikomo za mafuta kwa eneo husika,
zinapatikana pia kupitia simu za mkononi kwa kupiga namba *152*00# na kisha kufuata maelekezo.
Huduma hii ni bure na inapatikana kupitia mitandao yote ya simu za mkononi hapa nchini.

() Kwa mujibu wa Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015, bei za bidhaa za mafuta ya petroli zitaendelea
kupangwa na soko. EWURA itaendelea kuhamasisha ushindani kwa kutoa taarifa za bei kikomo za
bidhaa za mafuta. Taarifa hizi zina lengo la kuwasaidia wadau kufanya maamuzi stahiki kuhusu
manunuzi ya bidhaa za mafuta.

(9) Kampuni za mafuta ziko huru kuuza bidhaa za mafuta ya petroli kwa bei ya ushindani mradi tu
bei hizo zisivuke bei kikomo (price cap) kama ilivyokokotolewa na kanuni (formula) iliyopitishwa na
EWURA na ambayo ilichapishwa katika Gazeti la Serikali Na. 74 la tarehe 7 Februari 2020.

(h) Vituo vyote vya mafuta vinatakiwa kuchapisha bei za bidhaa za mafuta katika mabango
yanayoonekana bayana na yakionesha bei ya mafuta, punguzo, vivutio vya biashara au promosheni
zinazotolewa na kituo husika. Pale ambapo inawezekana kuchagua, wateja wanashauriwa kununua
bidhaa za mafuta katika vituo vinavyouza mafuta kwa bei nafuu zaidi ili kushamirisha ushindani. Ni
kosa kuuza mafuta bila kuweka mabango ya bei inayoonekana vizuri kwa wateja. Adhabu kali
itatolewa kwa kituo husika kwa kutotekeleza matakwa ya kisheria kwa mujibu wa kanuni
husika.

(i) Wauzaji wa mafuta ya petroli wanatakiwa kutoa risiti za mauzo kutoka kwenye mashine za EFPP
(Electronic Fiscal Pump Printers) na Wanunuzi wahakikishe wanapata stakabadhi hizo za malipo
zinazoonyesha jina la kituo, tarehe, aina ya mafuta yaliyonunuliwa na bei kwa lita. Stakabadhi hizo za
malipo zitatumika kama kidhibiti kwa wanunuzi wa mafuta endapo kutajitokeza malalamiko ya aidha
kuuziwa mafuta kwa bei ya juu kuliko bei kikomo au kuuziwa mafuta yasiyo na kiwango cha ubora
kinachofaa, na pia, risiti hizo zitasaidia kurahisisha ukusanyaji wa kodi za Serikali zitokanazo na
mauzo ya mafuta ya petroli.

JEDWALI A: BEI ZA REJAREJA

Bei Kikomo
Mji Petroli Dizeli Mafuta Ya Taa
(Shs/Lita) (Shs/Lita) (Shs/Lita)

Dar es Salaam 1,868 1,846 1,568
Arusha 1,711 1,750 2,044
Arumeru (Usa River) 1,711 1,750 2,044
Karatu 1,729 1,768 2,062
Longido 1,722 1,761 2,055
Monduli 1,716 1,755 2,049
Monduli-Makuyuni 1,721 1,760 2,054
Ngorongoro (Loliondo) 1,795 1,834 2,128
Pwani (Kibaha) 1,873 1,851 1,572
Bagamoyo 1,879 1,857 1,579
Bagamoyo (Miono) 1,910 1,388 1,610
Chalinze Junction 1,882 1,860 1,582
Chalinze (Msata) 1,387 1,865 1,586
Kibiti 1,889 1,367 1,588
Kisarawe 1875 1,853 1,575
Mkuranga 1,878 1,856 1,578
Rufiji 1,896 1,874 1,595
Dodoma 1,927 1,905 1,627
Bahi 1934 1912 1,634
Chamwino 1,922 1,900 1,622
Chemba 1,954 1,932 1,653
Kondoa 1,960 1,938 1,659
Kongwa 1,924 1,902 1,624
Mpwapwa 1,928 1,906 1,628
Mtera (Makatopora) 1,946 1,924 1,646
Geita 2,034 2,012 1,733
Bukombe 2,023 2,001 1,722
Chato 2,055 2,033 1,754
Mbogwe 2,072 2,050 1,771
Nyang'hwale 2,049 2,027 1,748
Iringa 1,932 1,910 1,632
Ismani 1,938 1916 1,637
Kilolo 1,937 1915 1,636
Mufindi (Mafinga) 1,942 1,920 1,642
Mufindi (Igowelo) 1,951 1,929 1,651
Kagera (Bukoba) 2,084 2,062 1,783
Biharamulo 2,058 2,036 1,758
Karagwe (Kayanga) 2,100 2,078 1,800
Kyerwa (Ruberwa) 2,106 2,084 1,806
Muleba 2,084 2,062 1,783
Ngara 2,072 2,050 1,771
Misenyi 2,092 2,070 1,792
Katavi (Mpanda) 2,076 2,054 1,776
Mlele (Inyonga) 2,096 2,074 1,795
Mpimbwe (Majimoto) 2,069 2,047 1,769
Tanganyika (Ikola) 2,094 2072 1,794
Kigoma 2,100 2,078 1,799
Uvinza (Lugufu) 2,112 2,090 1,812
Buhigwe 2,089 2,067 1,788
Kakonko 2,057 2,035 1,756
Kasulu 2,086 2,064 1,785
Kibondo 2,064 2,042 1,764
Kilimanjaro (Moshi) 1,700 1,739 2,033
Hai (Bomang'ombe) 1,704 1,743 2,037
Mwanga 1,693 1,732 2,027
Rombo (Mkuu) 1,717 1,756 2,050
Same 1,687 1,726 2,020
Siha (Sanya Juu) 1,707 1,746 2,040
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Lindi 2152 2,196 L627 |+ [ Singida 1959 1937 1659
L1.nd1—Mtama 2,157 2,201 1,645 : Iramba 1971 1.949 1671
Kilwa Masoko 2,176 2,220 1,602 M - 1983 101 1683
Liwale 2,188 2232 1,648 anyom : ’ :
Nachingwea 2,172 2216 1656 | i |lkungi 1955 1933 1,654
Ruangwa 2,178 2222 1,658 i | Mkalama (Ndugutl) 1,984 1,962 1,683
Manyara (Babati) 1,745 1,784 2,078 Songwe (Vwawa) 1,985 1,963 1,684
Hanang (Katesh) 1,755 1,794 2,088 Songwe (Mkwajuni) 1,992 1970 1,691
Kiteto (Kibaya) 1,760 1,799 2093 | Ileje 1,989 1,967 1,688
Mbulu_ 1,758 1,797 2091 Momba (Chitete) 1,994 1972 1,693
i;ma“ﬁ‘d’ (Orkas)“m“) ;(7)‘7‘; ;3;2 i;}“; Tunduma 1,989 1,967 1,688
ara (Musoma 4 , s
Musoma Vijijini (Busekela) 2,088 2,066 1,787 Tabora 2,23 2,001 1,722
Rorya (Ingirijuu) 2,056 2034 1755 Igunga 1,976 1954 1676
Rorya (Shirati) 2,091 2,069 1,790 Kaliua 2042 2020 1,741
Bunda 2,038 2,016 1,738 | i | Ulyankulu 2036 2014 1,735
Bunda (Kisorya) 2,048 2,026 1747 |} | Nzega 1987 1,965 1,687
Butiama 2,044 2,022 1,743 Sikonge 2034 2012 1,734
Ser'?ngeti (Mugumu) 2,093 2,071 1 ,792 : Urambo 2,036 2’014 1 ’735
T
arime (Kewanja/Nyamongo J J ,
Mbeya 1975 1953 1675 Tanga . 1,654 1,693 1,987
Chunya 1985 1,963 1685 | i |Handeni 1675 1714 2008
Chunya (Makongolosi) 1,999 1977 1699 | i |Kilindi 1,690 1,729 2,023
Kyela 1,991 1,969 1,691 Korogwe 1,666 1,705 1,999
Mbarali (Rujewa) 1,960 1,938 1,659 Lushoto 1,676 1,715 2,009
Rungwe (Tukuyu) 1,984 1,962 1,684 | i | Mkinga (Maramba) 1,661 1,700 1,994
Morogoro 1893 1871 193] ¢ | Muheza 1,659 1,698 1992
Mikumi 1,509 1.887 1608 | % | Pangani 1,661 1700 1,994
Kilombero (Ifakara) 1,931 1,909 1,631
Kilombero (Mlimba) 1,954 1,932 1,653 | :
Kilombero (Mngeta) 1943 1921 1,642 JEDWALI B: BEI ZA JUMLA
Ulanga (Mahenge) 1,942 1,920 1,641 B . BRT B M .
afuta ya Taa (Shs/Lita
Malinyi 1952 1.030 1652] | Petroli (Shs/Lita) Dizeli (Shs/Lita) y ( )
Kilosa 1912 1,890 1611 | i | DARES SALAAM 1,743.36 1,721.06 1,444.08
Gairo — 1912 1,890 Lol TANGA 152975 1568.28 1862.19
Mvomero (Wami Sokoine) 1,904 1,882 1,603 MTWARA 201268 2.056.15 i
Mvomero (Sanga Sanga) 1,893 1,871 1,593
Turiani 1918 1,896 1,618
Mtwara 2,138 2,182 1,640 JEDWALI C: SABABU ZA MABADILIKO YA BEI ZA MAFUTA KATIKA SOKO LA NDANI
Nanyumbu (Mangaka) 2,175 2219 1,689
Masasi 2,155 2,199 1,666 |
Newala 2,159 2203 1,672 Bandari Maelezo Petroli Dizeli Mafuta ya Taa
Tandahimba 2,152 2,196 1,665 Ma?idlll(lkfkya,Blfl Zla Punguzo la Dola PunguzolaDola | Punguzo la Dola
Nanyamba 2,152 2,196 1,665 DARES L“uan;a AURASOKOT ) 13 479/ Tani 7249/ Tani 193563/ Tani
Mwanza 2,018 1,996 1,718 | : e
- SALAAM Mabadiliko ya gharama
Kwimba 2036 2014 1.736 RN Punguzo la Dola Punguzo la Dola Ongezeko la Dola
> : > za usafirishaji (BPS . . .
Magu 2 ’027 2 ,005 1 ,726 premiums) 4.418/Tani 2.656/Tani 1.750/Tani
Misungwi 2013 1,991 L1712} Mabadiliko ya Bei za
Sengerema 2,051 2,029 1,750 | § mafuta katika soko la Punguzo la Dpla N/A Punguzo la . | NJA
. 244 407/Tani Dola 189.768/Tani
Ukerewe 2078 2,056 1,778 TANGA dunia
Njombe 1,961 1,939 1,660 Mabadiliko ya gharama | Punguzo la Dola Punguzo la Dola N/A
Njombe (Kidegembye) 1.981 1.959 1,681 ;i;i?iﬁ:;?a]l (BPS 24.06/Tani 6.060/Tani
Ludewa 1,999 1,977 1,698 Mabadiliko ya Bei za punetrs i Dola 48 275
Makambako 1,953 1,931 1,653 mafuta katika soko la T g ’ N/A N/A
Makete 1,992 1,970 1,691 MTWARA Ldunia o
Wanging'ombe (Igwachanya) 1,959 1,937 1,658 | i Mabadiliko ya gharama
N Punguzo la Dola
Rukwa (Sumbawanga) 2,041 2,019 1,741 za US{iﬁ“ShaJl (BPS 14.770/Tani N/A N/A
Sumbawanga Rural (Mtowisa) 2,041 2,019 1,741 premiums)
Kalambo (Matai) 2,048 2,027 1,748 | & JEDWALI D: MWEZI HUSIKA WA BEI ZA MAFUTA KATIKA SOKO LA DUNIA
Nkasi (Namanyele) 2,055 2,033 1,754 | @ T N
A . Mwezi husika wa Bei za
Ruvuma (Songea) 2224 2,268 1,691 , Shehena ya Mafuta | e husika wa Belza g1 inia
Mbinga 2,237 2,281 1,725 Aina ya Mafuta Tlipokelewa Mwezi: . SOk(.) la D“m% . zilizotumika mwezi
zilizotumika mwezi huu: A
Namtumbo 2215 2,259 1721 | i uliopita:
Nyasa (Mbamba Bay) 2,262 2,306 1,735 | i Petroli Aprili 2020 Machi 2020 Februari 2020
Tunduru 2,189 2233 1,750 DARES SALAAM | Dizeli Aprili 2020 Machi 2020 Februari 2020
Shinyanga 1997 1,975 1,697 Mafuta ya Taa Aprili 2020 Machi 2020 Februari 2020
Kahama 2011 1,989 1,710 | i
Kishapu 2026 2004 1725 H Petroli Machi 2020 Februari 2020 Novemba 2019
Ushetu (Nyamllangano) 2,028 2,006 1,728 TANGA Dizeli Machi 2020 Februari 2020 Novemba 2019
Simiyu (Bariadi) 2,039 2,017 1,738 | Mafuta ya Taa Machi 2020 Februari 2020 Juni 2019
Busega (Nyashimo) 2,032 2,010 1731 - - - -
— — Petroli Aprili 2020 Machi 2020 Januari 2020
Itilima (Lagangabilili) 2,042 2,020 1,741
Maswa 2030 2008 1730 MTWARA Dizeli Februari 2020 Januari 2020 Novemba 2019
Meatu (Mwanhuzi) 2,037 2015 1737 Mafuta ya Taa N/A NA NA
Eng. Godfrey E. Chibulunje
KAIMU MKURUGENZI MKUU

EWURA"
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HABARI BUNGENI

Madalali wa mahakama
wazua jambo bungeni

BUNGE wa Vit

Maalum (CCM),
Mariam  Kisangi,
ameitaka serikali

kutoa kauli kuhusu madalali
wasiofuata taratibu ambao
wamekuwa wakitumia nguvu
kuuza au kudai mali za watu
walio na mgogoro.

Akiuliza swali bungeni jijini
hapa jana, Kisangi alisema ma-
hakama zimekuwa zikitumia

madalali kuuza au kudai mali
za watu walio na mgogoro na
mara nyingi madalali hutumia
watu wenye nguvu (mabaunsa)
wasiokuwa wastaarabu kuva-
mia na kuvunja nyumba au ku-
uza vitu vya watu bila kufuata
utaratibu.

“Hali hii inasababisha wa-
nawake kukosa haki zao. Je,
serikali inatoa kauli gani kwa
madalali wasiofuata utarati-

bu?” Alihoji.

Kisangi pia aliitaka seri-
kali kusaidia wanawake wa-
naopeleka mapingamizi ma-
hakamani ili yasikilizwe kwa
haraka kwa lengo la kuepuka
kudhulumiwa haki zao.

Katika majibu yake kwa
mbunge huyo, Wizara ya Kati-
ba na Sheria ilisema uteuzi wa
madalali wa mahakama hu-
fanyika kwa mujibu wa kanuni
na Tangazo la Serikali (GN)
namba 363 la mwaka 2017 am-
balo limeainisha sifa za mtu
anayefaa kuteuliwa kuwa da-
lali wa mahakama.

“Madalali wanaoteuliwa
hutekeleza majukumu yao kwa
mujibu wa kanuni za madalali
na endapo atakiuka masharti
hayo atakuwa ametenda kosa
na hatua zitachukuliwa dhidi
yake,” ilisema.

Wizara hiyo ilizitaja hatua
hizo kuwa ni pamoja na kupe-
wa onyo, kusimamishwa kufan-
ya shughuli za udalali kwa kip-
indi kisichozidi mwaka mmoja
au kufutwa udalali kwa mujibu
wa Kanuni ya 18 ya Tangazo la
Serikali (GN) namba 363/2017.

“Endapo dalali yeyote ataki-
uka utaratibu wa kukamata
mali ambayo haikuainishwa ka-
tika hati ya ukamataji atakuwa
amekiuka utaratibu uliotajwa
kwenye kanuni, hivyo kupele-

Habari na Augusta Njoji

kea kuchukuliwa hatua kwa
mujibu wa kanuni hizo,” il-
isema.

Ilibainisha kuwa ikithibiti-
ka mali husika imekamatwa
au kuuzwa kimakosa, mali
hiyo itarejeshwa kwa mhusi-
ka.

“Mahakama kama chom-
bo cha haki, inapotokea
wanawake wanaleta map-
ingamizi, mahakama imeku-
wa ikiangalia mashauri yao,
sawa na mashauri mengine
kwa kuzingatia misingi ya
sheria na usawa,” ilisema.

Wizara hiyo ilisema kwa
mashauri yote ambayo
yanahitaji kipaumbele cha
pekee, mahakama imekuwa
ikiyasikiliza na kuyatolea ua-
muzi haraka.

Ataka uwanja wa ndege uhamishwe

BUNGE limeelezwa kuwa
serikali inatafuta fedha, ili
kukarabati Uwanja wa Ndege
wa Njombe kwa viwango
vinavyokubalika  kimataifa,
huku mmoja wa wabunge
mkoani humo akiitaka serikali
iuhamishie eneo lingine.

Hayo yalibainishwa jana na
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, ilipojibu swali
la Mbunge wa Viti Maalumu
(Chadema), Lucia Mlowe.

Katika swali lake, mbunge
huyo alisema uwanja huo
umejengwa karibu na
makazi ya wananchi na hivyo
kusababisha kero kubwa kwa
wananchi ambao wamekuwa
wakitozwa fedha nyingi kwa
kukatiza katika uwanja huo.

“Je, serikali ina mpango
gani wa kuhamisha uwanja
huo katika eneo lingine katika
Mkoa wa Njombe na eneo la
uwanja wa sasa kutumika kwa
matumizi mengine?” Mlowe
alihoji.

Katika majibu yake, wizara
hiyo ilisema serikali haina
mpango wa  kuuhamisha
uwanja huo kutoka eneo
uliko sasa kwa kuwa tayari
imeshaanza kuukarabati.

Ilisema uwanja huo ni
kama ilivyo kwa viwanja vingi
vya ndege nchini, ulijengwa
na wakoloni kabla ya uhuru
(miaka ya 1940) na kuanza
kutumika rasmi mwaka 1945.

Ilisema kwa mujibu wa

Sheria za Kimataifa za Usalama
wa Anga, hairuhusiwi kiumbe
au chombo chochote (mfano

watu, magari, wanyama)
kukatiza kwenye viwanja vya
ndege.

“Kutokana na makazi ya
watu kuendelea kusogelea
eneo la kiwanja mwaka hadi

mwaka tangu kujengwa kwake
na kukosekana kwa uzio wa
usalama, kumesababisha watu

kukatiza katikati ya kiwanja
kinyume cha sheria,” ilisema.
Wizara hiyo ilisema ili
kuzuia uhalifu huo, hatua kali
ikiwa ni pamoja na kutozwa
faini zinachukuliwa kwa watu

wanaokamatwa  wakikatiza
uwanjani.

“Katika juhudi za kuepusha
athari hizo, serikari
ilikijumuisha kiwanja  hiki
katika upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina uliofanywa
na kukamilika mwaka 2017
kwa fedha za mkopo kutoka
Benki ya Dunia uliohusisha
pia viwanja vya ndege vingine
10 ili kukikarabati ikiwa ni
pamoja na kujenga uzio wa
kuzunguka kiwanja,” ilisema.

Ilisema lengo la ukarabati
wa uwanja huo ni kuuwezesha
kukidhi mahitaji ya uwanja wa
mkoa utakaopokea ndege za
daraja la kati zenye viwango

vinavyolingana na vya
Bombardier Q400.
“Kazi zitakazohusika

katika ukarabati na upanuzi
wa kiwanja ni ujenzi wa
barabara ya kutua na kuruka
ndege, barabara ya kiungo
na maegesho ya ndege kwa
kiwango cha lami, ujenzi wa
jengo jipya la abiria,” ilisema.

Wizara hiyo ilisema kazi
nyingine  inayofanyika  ni
ujenzi wa Kituo cha Zimamoto,
ujenzi wa barabara ya kuingia
na kutoka uwanjani pamoja na
maegesho ya magari na ujenzi
wa uzio kuzunguka eneo
la uwanja ambao utasaidia
kuzuia wananchi, kiumbe au
chombo chochote kukatiza
ovyo katika eneo la uwanja
huo.

Nyumba za
mawakili
Kujengwa
Kwa awamu

SERIKALI imesema uwezo wa
kibajeti utakapoimarika, ujenzi wa
nyumba za mawakili wa serikali
utafanyika kwa awamu ili kutatua kero
ya makazi iliyopo.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na
Wizara ya Katiba na Sheria ilipojibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Taska Mbogo.

Katika swali lake, mbunge huyo
alisema mawakili wa serikali wako
karibu kila mkoa nchini, lakini sehemu
nyingi wamepanga ofisi na hawana
nyumba za kuishi, hivyo wanapanga
uraiani.

“Je, ni lini serikali itajenga ofisi za
mawakili wa serikali kwenye mikoa
yote ya Tanzania? Na je, ni lini serikali
itajenga nyumba za kuishi mawakili
wa serikali kwenye mikoa yote
nchini?” Alihoji.

Katika majibu ya wizara hiyo,
ilibainishwa kuwa lengo la serikali ni
kuhakikisha inaboresha utendaji kazi
wa watumishi wake, hivyo pale uwezo
wa kibajeti utakapopatikana, itajenga
nyumba kwa ajili ya kada hiyo.

Ilisema mawakili wa serikali wako
karibu kila mkoa na wanatekeleza
majukumu yao chini ya Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali na Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka.

Ilisema kutokana na ufinyu wa
bajeti, hasa fedha za maendeleo
zinazotengwa kwa ajili ya ofisi hizo
tatu, kumekuwa na tatizo katika
upatikanaji wa majengo ya ofisi hizo.

|lisema ofisi hizo zimekuwa
zikilazimika kutumia majengo ya
taasisi nyingine za umma au kupanga
katika majengo ya watu binafsi.

Hata hivyo, ilisema jitihada
zinaendelea kufanyika ili kuhakikisha
ofisi zinajengwa kwa awamu katika
mikoa yote kulingana na uwezo wa
kibajeti.

“Lengo la serikali ni kuhakikisha
inaboresha utendaji kazi wa
watumishi wake, hivyo, pale uwezo
wa Kibajeti utakapokuwa vizuri, ujenzi
wa nyumba za mawakili wa serikali
utafanyika kwa awamu ili kutatua
matatizo kwa mawakili hao kupanga
nyumba uraiani,” ilisema.

Wizara hiyo iliongeza kuwa itasaidia
kuboresha utendaji kazi wa mawakili
wa serikali kwa kiwango kikubwa.
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Nipashe

Na Mashaka Mgeta

NAWEZEKANA watu wengi

hawakumjua Balozi Augustine

Mahiga kwa undani, kuhusu

maisha yake, taaluma na utum-
ishi wake kwa taifa, kikanda Afrika
na kimataifa.

Kifo chake kilichotokea alfajiri ya
Mei Mosi, mwaka huu nyumbani
kwake mjini Dodoma, kimemuibua
‘Mahiga mpya’ katika fikra za watu,
akiwa Mtanzania ambaye wasifu,
salamu za rambirambi na mijadala
iliyojikita kuanzia ngazi za msin-
gi kwenye jamii hadi kimataifa,
vimekuwa sehemu ya kudhihiri-
sha kwamba nchi bado ina watu
wanaoweza kuacha alama chanya
duniani.

Balozi Mahiga aliyezaliwa Agosti
28, 1945 na kwa mujibu wa taarifa
ya Ikulu, kifo chake kimetokana
na kuugua ghafla alfajiri ya [jumaa
iliyopita. Rais John Magufuli ndiye
aliyetangaza kifo cha Balozi Ma-
higa, kupitia kwa Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rais, Tkulu, Gerson
Msigwa.

Kwa masikitiko akamuelezea Ma-
higa kwamba alikuwa mchapakazi,
mwadilifu, mzalendo na mwanadi-
plomasia mabhiri aliyeiwakilisha na
kuipigania Tanzania katika nyanja
za kimataifa kwa miaka mingi.

“Pamoja na umri wake mkubwa
na uzoefu wa kushika madaraka ka-
tika nyadhifa mbalimbali za kitaifa
na kimataifa, alikuwa mnyenyek-
evu na mtiifu kwa kila jukumu nil-
ilomtuma,” ameeleza Rais Magufuli
katika salamu zake rasmi za rambi-
rambi.

Rais Magufuli anasema kifo cha
Balozi Mahiga kilitokea baada ya
kuugua ghafla akiwa nyumbani
hospitalini akiwa tayari ameshafari-
ki dunia.

Spika wa Bunge, Job Ndugai,
pamoja na mambo mengine an-
amtaja kama mzalendo wa kweli,
aliyeitumikia nchi yake kwa uadili-
fu mkubwa.

Mbunge wa Kawe kupitia Chama
cha Demokrasia na Maendeleo

HABARI BORA NA KAMILIFU

Muungano

THEVAOL L EXECIE
wataupenda zaidi

Balozi Mahiga: Lulu ilivoondoka

Balozi Mahiga akiwa kazini wakati wa uhai wake. PICHA: MTANDAO

(Chadema), Halima Mdee, ana-
guswa na kifo hicho na kwa ufupi
akaandika kupitia ukurasa wake wa
twitter, “upumzike kwa amani Ba-
lozi Mahiga. Ulikuwa mtu mwema
sana.”

Kwenye Mahojiano na shirika la
utangazaji la Uingereza (BBC) ku-
wa Kigoma Mjini -ACT Wazalendo,
Zitto Kabwe, anasema Mahiga haku-
wa mtu mwenye kuweka kinyongo,
bali kuitetea hoja yake katika maz-
ingira yanayofikia ukomo wa kuele-
wana kwa pande husika.

Zitto anatoa mfano wa hoja moja
aliyowahi ‘kumbana’ bungeni, la-
kini wakati wa mapumziko, Balozi
Mahiga alimuita kwenye mgahawa
wa bunge na kumpa maelezo ya
ziada yaliyomridhisha.

Salamu za rambirambi zime-
tumwa kwa kutumia ukurasa wa
twitter kutoka balozi za Uingereza,
Canada, Ufaransa, Sweden na Chi-

na, miongoni mwa nyingine.

UTUMISHI UN

Balozi Mahiga hakukumbukwa
hapa nchini pekee, Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa, Antonio
Guterres ni miongoni mwa walio-
guswa na kifo chake akasema kupi-
tia kwa msemaji wake, “tunahuzu-
nishwa na kifo cha Balozi Mahiga
na tunatuma salamu zetu za rambi-
rambi kwa serikali na wananchi wa
Tanzania na familia ya marehemu.”

Msemaji huyo, Stephane Dujar-
ricc anawaambia waandishi wa
York, Marekani, kwamba Guterres
anamtambua Balozi Mahiga kwam-
ba alikuwa mtumishi wa umma
aliyekamilika, ~mwanadiplomasia
aliyejizatiti hata aliposhika wadhifa
wa Mwakilishi Maalum wa Katibu
Mkuu wa UN nchini Somalia kati ya
2010 hadi 2013.

Kwa mujibu wa Guterres, wakati

akihudumu kwenye jukumu hilo,
Balozi Mahiga alikuwa na dhima
ya msingi katika kusongesha uund-
waji wa serikali ya Somalia na ku-
saidia kukamilisha Katiba ya muda
na maandalizi ya uchaguzi nchini
humo.

Mbali na uwakilishi huo, Balozi
Mahiga alikuwa Mwakilishi wa Ku-
dumu wa Tanzania kwenye UN kati
ya 2003 hadi 2010.

Balozi Mahiga pia alifanya kazi
katika Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR),
akiongoza ofisi zake nchini Liberia,
India, Italia, Malta, Vatican na San
Marino huku akiratibu shughuli za
shirika hilo katika ukanda wa mazi-
wa makuu.

Kwa upande wake, shirika la
habari la Uingereza (BBC), linamu-
elezea Balozi Mahiga kama mmoja
kati ya watu wachache ambao
wamefanya kazi katika ngazi za
juu na awamu zote tano za serikali

ya Tanzania, kutoka kwa Rais wa
kwanza, hayati Mwalimu Julius Ny-
erere hadi John Magufuli wa awa-
mu ya tano.

Kwa mujibu wa BBC, licha ya
utajiri wake wa maarifa na uzoefu
mkubwa ndani na nje ya Tanza-
nia, alikuwa mtu asiyejikweza kwa
mamlaka na hivyo kuwa moja ya
sababu ya kifo chake kuombolezwa
sehemu nyingi duniani.

Mchambuzi wa masuala ya siasa
na uongozi nchini, Furaha Dimitri,
anasema, taarifa za maisha ya Ba-
lozi Mahiga zinatolewa kama tunu
iliyokuwa imefichwa, na sasa inai-
buliwa kwa manufaa ya nchi.

“Nina hakika vijana wa kizazi cha
hivi karibuni hawakuyajua mengi
kumhusu Balozi Mahiga hadi
mauti yalipomkuta, sasa ni vizuri
kama taifa tukajenga mfumo wa
kuwatambua watu wa aina yake
na kuwatumia ipasavyo badala ya
kusubiri hadi mauti yawakute,”
anashauri.

Dimitri anasema, kifo cha Balozi
Mahiga kinaweza kuwa sababu kwa
taifa kuweka mfumo wa kuwatam-
bua watu wenye taaluma na uzoefu
katika ngazi tofauti, bila kuhusisha
tofauti za aina yoyote zilizopo.

“Tunapoijenga nchi, hakuna
sababu ya kuwaona hawa wa kule
na wale wa huku, sote tunapaswa
kuunganisha nguvu zetu na ku-
tumia rasilimali wakiwamo wa aina
ya Balozi Mahiga,” anasema.

MAJUKUMU MUHIMU

Mpaka anafariki alikuwa Waziri
wa Katiba na Sheria, nafasi ambayo
alikuwa akihudumu tangu Machi
2019.

Kabla ya hapo, Balozi Mahiga ali-
kuwa Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki ju-
kumu alilolishika tangu kuapishwa
kwa baraza la kwanza la mawaziri
la serikali ya awamu ya tano mwaka
2016.

Aliteuliwa kwenye nafasi hiyo
baada ya kuteuliwa na Rais Magu-
fuli kama mbunge wa kuteuliwa.
Karibuni zilikuwapo habari kuwa
alikuwa anajindaa  kugombea
ubunge Iringa Mjini.
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BURIANI DK. MASUMBUKO LAMWAI

« Mwalimu, mwanasheria, mwanasiasa wa kudumu

Na Sabato Kasika

OKTA Masumbuko

Lamwai amefariki du-

nia. Tetesi za mitandao,

zimepata uthibitisho
wa mdogo wa marehemu, Jo-
seph Selasini, Redio East Africa
imepata uthibitisho jana asu-
buhi.

Anayethibitisha hayo, ni Jo-
seph Selesini, ambaye ukiondoa
vigezo vingine vya kushabihi-
ana, kimaumbile na majukumu
ya kisiasa wanaangukia katika
kapu moja hasa nyendo zao za
awali.

Katika Kitivo cha Sheria,
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) ambako ndiko aliko-
zoa umaarufu wa kwanza, Dk.
Lamwai alikuwa na mvuto kwa
wanafunzi si wa kitivo hicho
pekee, bali kwa ujumla wake
pale ‘aliposhusha nondo’ kwa
sauti yake kali kutoka ghorofa
la kitivo hicho, iliyofika umbali
mrefu kupita kiasi

Ni aina ya hasara nyingine,
inayoiangukia UDSM ambayo ni
chini ya wiki moja, imepoteza
nembo yake nyingine ‘mshika
chaki’ Dk. Augustine Mahiga,
aliyezama zaidi katika uhusiano
wa kimataifa, Kitivo cha Sanaa.

Ujuzi wa Dk Lamwai, ulipata
umaarufu wa kipekee uraiani
hasa alipotikisa katika kesi
lukuki hasa za kisiasa zinazo-
husu uchaguzi. Hapo zinaweza
kuzungumziwa jimbo la kwao
Rombo, na kwa namna ya kip-
ekee ana rekodi ndiye mtetezi
aliyemnusuru Maalim Seif Sha-
rif Hamad, katika kesi nzito ili-
yomkabili huko Zanzibar.

Pia, katika kesi ya uchaguzi
jimbo la Temeke pale alipo-
simama kizimbani dhidi ya
Ramadhan Ally Kihiyo, aina ya
maswali mazito, magumu na ya
papo kwa hapo hapana shaka
yalimpandisha chati maradufu
mhadhiri huyo wa UDSM.

Mbali na umaarufu wa stadi
za utetezi, pia mbwembwe zake
za kuzunguka kizimbani, ku-
jidai na sauti yake kali, tai yake
anavyoiweka kwa staili ya kipe-
kee, viatu vya ‘sandals’ na mzigo
mkubwa wa kabrasha anaofika
nao katika mahakama hata aka-
saidiwa na vijana wake, ilikuwa
raha ya kipekee.

Ikumbukwe ilikuwa ni kip-
indi ambacho UDSM ilizalisha
mawakili ‘moto’ ambao kazi yao
katika mahakama mbalimbali
nchini na kwa nafasi ya kipe-
kee Kisutu jijini Dar es Salaam,
nyayo za kazi zao ziko wazi, bila
kusahau majina kama Dk. Ringo
Tenga na marehemu Prof. Mi-
chael Wambali.

Mwanzoni mwa miaka ya
1990 vuguvugu la kutaka msu-
kumo wa kuelekea katika Tan-
zania yenye mfumo wa vyama
vingi vya siasa, wanazuoni wa
chuo hicho walikuwa moja ya
vituo muhimu vya vuguvugu
hilo.

Hapo tena ndiyo yanapoibu-
ka majina ya kina Dk. Tenga, Dk.
Mwesiga Baregu, Dk. Sengondo
Mvungi, bila kumsahau Dk.
Lamwai akiwa chanda na pete
za vuguvugu hilo walioungana
na wenzao wa uraiani, kama
mwanasheria Mabere Marando,
James Mapalala, Chifu Abdallah
Fundikira, Mwinjilisti Kamala

Dk. Masumbuko Lamwai enzi ya uhai wake. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mwenyekiti
wa CCM kwa
wakati huo
Rals Benja-
min Mkapa,
alisifu uma-
niri wake
Kuwa ni mtu
anavyepan-
gua hoja
kwa hoja.

Kusupa, Julius Miselya, Balozi
Christopher Kassanga, Tumbo
na Mchungaji  Christopher
Mtikila.

Hao wakaungwa mkono na
kundi kubwa la vijana waki-
wamo waliokuwa masomoni;
James Mbatia (Uhandisi), Lu-
dovick Bazigiza (Elimu), Kimaro
(Udaktari), Matiku Matare na
Mosena Nyambabe. baadhi yao
wameshatangulia mbele ya
haki.

Kupitia nyendo hizo, timu
ilikamilika kupitia kilichoundwa
kwa jina la National Commitee
for Reconstruction Reform
(NCCR) ambayo kimsingi wali-
ibatiza kuwa Kamati ya Kitaifa
ya Kuleta Mabadiliko ya Kudai
Vyama Vingi vya Siasa

Hapo ndipo kazi ya Dk. Lam-
wai kisiasa ilionekana; chuoni
yupo kuandaa vijana kina Mba-
tia kisiasa, mahakamani yuko
sambamba na kesi zinazoan-
gukia suala hilo, harakati za
maandamano na mikutano ya
kisiasa hata katika uwanja wa
Jangwani, jijini Dar es Salaam,
Dk. Lamwai nako yuko juu.

Hatimaye mwaka 1992, lengo
la harakati zao lilifanikiwa kwa
mabadiliko ya katiba kuhusu

vyama vingi vya Kisiasa. Ilikuwa
ni matokeo ya kazi ya ripoti ya
kukusanya maoni iliyoongozwa
na Jaji Mkuu Francis Nyalali
(marehemu).

Itakumbukwa, umachachari
wa Dk. Lamwai pia ilijionyesha
katika ukumbi wa Nkurumabh,
UDSM wakati Tume ya Nyalali
ilipofika kukusanya maoni ya
katika kisima hicho cha wasomi.

Baada ya ruhusa, vyama vingi
viliundwa, yeye alibaki katika
chama kitokanacho na NCCR
kikisajiliwa kwa jina la NCCR-
Mageuzi ambako pia waliku-
wapo wasomi na wanasheria
wenzake, Dk. Mvungi, Dk. Tenga
na Marando.

Sasa ndipo ushuhuda rasmi
wa mwanasiasa Dk. Lamwai,
kwani alishaanza kuweka kando
chaki, baada ya kuondoka ka-
tika taaluma hiyo na akawa Di-
wani wa Kata ya Manzese Dar es
Salaam na hadi kufikia uchaguzi
mkuu wa mwaka 1995, akakwea
na kuwa mbunge wa jimbo la
Ubungo.

Huku akiwa anaendelea na
ofisi yake ya uwakili, aliiongezea
nguvu kwa kuwachukua rasmi
wanafunzi wake baada ya kuhit-
imu sheria, Majura Magafu na

Peter Swai, ambao hata katika
kipindi cha mafunzo maso-
moni walipatikana hapo. Ndani
ya muda mfupi ‘aliwasuka’ na
wakawa machachari mno ma-
hakamani hasa katika kesi za
uchaguzi, ambazo wakati huo
zilirindima mno mahakamani.

Baada ya kumaliza kipindi
chake cha ubunge, Dk. Lam-
wai alikabiliwa na misuko-
suko akajikuta amefungiwa
kushiriki uwakili na ofisi yake
ikiendeshwa na vijana wake,
ambao nao wakatawanyika
kwenda kuanzisha shughuli zao
za kisheria.

Huku katika siasa, kipindi hi-
cho NCCR- Mageuzi ilikuwa na
sintofahamu ya ndani ambayo
katika mtazamo wa kina, iliku-
wa kati ya vijana na wakubwa
wao, wakati huo timu ya vijana
akiwa imeimarika zaidi kwa
nguvu za ziada kama vile Joseph
Selasini, mtumishi wa zamani
wa benki na kisha taasisi binafsi.

Mvutano ulikuwa mkubwa
katika mkutano wa uchaguzi wa
siku mbili katika mwaka 2000
uliofanyika katika Chuo cha
Bandari Tandika Dar es Salaam
na kuhitimishiwa katika ho-
teli iliyopo katikati ya jiji, James
Mbatia aliunyakua uenyekiti,
kuiweka kando safu ya uongozi
wa Marando na timu yake kama
kina Dk. Lamwai, Daniel Nsan-
zugwako na Ndimara Ntigamb-
wagwe.

Katika mkutano huo wa uch-
aguzi uliokuwa na patashika
kali sana, Dk. Lamwai alipope-
wa kipaza sauti, kunena mach-
ache, alitamka kwa masikitiko
akisema, Selasini na Mbatia ni
wadogo zake na hakutarajia
wangeenda kinyume naye ki-
siasa, huku Nsanzugwako kwa
fursa kama hiyo, tone la chozi
lilionekana.

Haikuchukua muda, yali-
posikika mageuzi ya kishindo,
Nsanzugwako na Dk. Lamwai
kwa nyakati tofauti, walitangaza
kujiunga na kule ambako hawa-
kutarajiwa hata kidogo, Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Baada ya muda alikabidhiwa
jukumu la kuwa mwanasheria
wa chama hicho, huku akiende-
lea na shughuli zake za uwakili
ambazo alikuwa amesharejesh-
ewa.

Mwenyekiti wa CCM kwa
wakati huo Rais Benjamin Mka-
pa, alisifu umahiri wake kuwa
ni mtu anayepangua hoja kwa
hoja.

Miaka ya baadaye, Dk. Lam-
wai hakuonekana sana ma-
hakamani kama ilivyokuwa
katika zama zile za harakati za
mageuzi lakini aliamua kuirudia
‘chaki’ yake akiongoza Idara ya
Sheria katika jukumu la kitaalu-
ma la kuunda wanasheria katika
Chuo Kikuu cha Tumaini, Dar es
Salaam.

Kwa ujumla, Dk. Masumbuko
Lamwai aliyeondoka jana, ana
mengi yasiyohesabika katika
maisha ya kijamii, lakini kwa
upekee maeneo makuu matatu;
ualimu, uanasheria na siasa,
daima nyayo zake ni ngumu ku-
futika.

MUNGU AILAZE ROHO YAKE
MAHALI PEMA. AMINA
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UCHAMBU/ZI

pinzani majeruhi unapoingia
mchakato uchaguzi mkuu 2020

Na Sabato Kasika

AKATI ikisalia miezi

mitano ili kufanyika

uchaguzi mkuu wa

2020, mchakato wa
mchujo ili kupata wanachama sa-
hihi wa kuviwakilisha vyama vya
upinzani kwenye uchaguzi huo
umeanza.

Baadhi ya vyama hivyo vimeanza
kupiga hatua mbalimbali zikiwamo
za kuruhusu wanachama wake ku-
tuma mapema maombi ya kutaka
kuwania ubunge na udiwani ili wap-
itishwe katika mchujo maalumu.

Chadema na ACT- Wazalendo ni
miongoni mwa vyama hivyo, am-
bavyo kwa nyakati tofauti vimefan-
ya mchakato wa kupata wanacha-
ma, ambao wanaamini hawawezi
kuwaangusha.

Januari mwaka huu, Chadema ili-
fungua pazia kwa wanachama wake
wanaotaka kuwania ubunge na udi-
wani kuandika barua za maombi
kwenye maeneo yao ili majina wa-
jadiliwe na vikao maalum.

Mchakato huo ulifungwa rasmi
Machi 30 mwaka huu, huku joto
likipanda kutokana na wingi wa
wanachama waliojitokeza kuwania
majimbo yenye wabunge wa chama
hicho na hata kata.

John Mrema ni Mkurugenzi wa
Mawasiliano na Mambo ya Nje wa
Chadema, ambaye anasema, kuji-
tokeza kwa wingi kwa wanachama
wa chama hicho kuwa ni nafasi
mbalimbali kunaonyesha jinsi gani
kinapendwa.

“Mambo yetu tunafanya kwa
uwazi, ndiyo maana tukatangaza
mchakato huo wanachama wakaji-
tokeza na sasa tumeshafunga
rasmi pazia, zinaendelea taratibu
nyingine za kufanikisha mchakato
huo,” anasema Mrema.

Wakati Chadema imeshafikia
hatua hiyo, ACT- Wazalendo nao
wametangaza utaratibu utakaotu-
mika kupokea watia nia wa nafasi
za ubunge na udiwani kupitia cha-
ma chicho katika uchaguzi mkuu
wa mwaka huu.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalen-
do, Ado Shaibu, anasema, chama
kitakutana na wadau mbalimbali
na kuweka mpango mkakati ya
kuwapokea wote wenye nia ya ku-
wania nafasi za uongozi hasa katika
ngazi ya ubunge na udiwani.

“Sisi bado lakini wiki hii ndiyo
tutatangaza utaratibu kwa watia
nia wa ngazi za ubunge na udiwani
kuanza kujitokeza, ili baadaye wap-
itie kwenye mchakato utakaowez-
esha kupata wagombea sahihi,”
anasema Ado.

MAJERAHA

Hata hivyo, vyama vya upinzani
vimeanza mchakato wa kuingia
katika uchaguzi mkuu vikiwa vin-
auguza majereha ya kukimbiwa na
wanachama wake wakiwamo vion-
gozi, wabunge na madiwani.

Ilikuwa ni mwaka 2016 kasi ya
wapinzani kurudi au kwenda CCM
ilianza taratibu na kadri miezi
ilivyokwenda, ndivyo kasi hiyo il-
iongezeka, huku vyama vikuu vya
upinzani vikiathirika zaidi.

Hali hiyo imeendelea kuvikum-
ba vyama hivyo na huenda miezi
michache kabla ya uchaguzi mkuu
vikakimbiwa, hivyo ni wazi kwam-

Wanachama wa ACT-Wazalendo wakipasha moto mchakato wa kuchagua viongozi, hivi karibuni. PICHA: ZOTE MTANDAO.

Sisi bado
lakini wiki
NIl Ndiyo tu-
tatangaza
utaratibu
kwa watia
Nia wa Nngazi
7a ubunge
na udiwani
kuanza ku-
Jitokeza, Ili
Daadaye
wapitie
kwenye
mchakato
utakaowez-
esha kupata
Wwagombea
sahihi,

Wanachama wa Chadema katika moja ya mikutano yao ya ndani.

ba majeraha ya kukimbiwa yaka-
zidi kuvikumba vyama hivyo.

Ikumbukwe kuwa katika hama-
hama hiyo, wabunge 10 wakiwamo
saba wa Chadema na watatu wa
CUF na madiwani 140 kutoka vy-
ama mbalimbali vya upinzani
wamejiunga na CCM.

Wote hao wamekuwa na sababu
za kufanana, wanadai kukunwa
na uongozi wa serikali ya awamu
ya tano kwa jinsi inavyofanya
kazi ya kuleta maendeleo, hivyo
wakaamua waiunge mkono kwa
kuhamia CCM.

Uhamaji huo umezusha hisia
mbalimbali kutoka kwa wanasiasa
huku baadhi wakidai kwamba sasa
upinzani unahitaji kufanya uchun-
guzi wa mienendo ya wanachama
wake kimaadili ili kuwapata wale
ambao ni sahihi.

Kwamba hatua hiyo itasaidia kue-
puka wale wanaotumia upinzani
kama kichaka cha kutimiza malen-
go yao binafsi, bali wanaotambua
kuwa upinzani kwao ni falsafa, iti-
kadi, imani na wasioshawishika.

TUME YA UCHAGUZI
Mbali na majeraha ya kukimbiwa

na wanachama na viongozi, upin-
zani pia una kilio cha kutaka tume
huru ya uchaguzi, na vimeendelea
kutaka ombi hilo lifanyiwe kazi
kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka
huu wa 2020

Katika kilio hicho, lipo pia suala
la wasimamizi wa uchaguzi kuwa
wakurugenzi wa halmashauri za
miji, manispaa na wilaya kwam-
ba wawekwe pembeni kwenye
mchakato huo.

Lengo la kilio ni kutaka kuundwa
kwa tume huru ya uchaguzi am-
bayo inakubalika kwa vyama vyote
vya siasa kama njia ya kuleta cha-
chu na kukuza demokrasia nchini.

Muundo wa sasa wa tume hiyo
umekuwa ukilalamikiwa kuto-
kana na upatikanaji wa viongozi
wake, ambapo upinzani unaamini
kwamba unasababisha kupendelea
upande mmoja.

Mojawapo ya mambo ambayo
upinzani unatamani yafanyike ni
japo kuweka viraka kidogo kwe-
nye katiba ambayo yatatengeneza
mazingira ya kuhakikisha uchaguzi
unakuwa huru na wa haki.

Tume huru inayotakiwa ni ile
ambayo mwenyekiti na mkurugen-

zi wake hawateuliwi na rais na pia
watendaji wake wakuu katika ngazi
za halmashauri wasiwe ni wakuru-
genzi wa halmashauri.

Katika hilo, Mwenyekiti
wa Chadema Taifa, Freeman
Mbowe, amewahi kukaririwa na
vyombo vya habari akisema, cha-
ma kilishamuandikia barua Rais
John Magufuli kikimuomba afanye
mabadiliko ya sheria yatakayowez-
esha kuundwa kwa tume huru kab-
la ya uchaguzi huo.

Kwamba kuna haja ya Rais Magu-
fuli kuunda tume ya maridhiano
kwa lengo la kuepusha malalamiko
kutoka kwa vyama vya upinzani na
wananchi kwa ujumla na kuwa na
taifa lenye umoja na mshikamano.

Wakati upinzani ukiwa na ombi
hilo, tayari serikali ilishasema kuwa
imejipanga kuhakikisha uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020 unafanyika
katika mazingira ya amani, uhuru
na haki.

Aidha, serikali imeshaahidi
kwamba wakati ukifika itazikaribi-
sha nchi na taasisi mbalimbali kuja
kuangalia uchaguzi ili kujionea
jinsi Tanzania inavyokomaa katika
nyanja ya demokrasia.
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Muungano unavyoboreka
raia wataupenda zaidi

Na Gaudensia Mngumi

AADHIMISHO ya miaka

53 ya Muungano wa

Tanganyika na Zanzibar

yaliyofanyika mwa-
ka 2017, yalikuwa na kiu ya kusikia
kile serikali ya Rais John Magufuli,
itakachosema kuhusu hatma ya
Muungano.

Lakini Rais hakufanya ajizi ali-
weka bayana kuwa hakuna kitaka-
chouteteresha Muungano na aka-
zizika ndoto za kuunda serikali
tatu na fikra za kuufanya uwe wa
shirikisho ama wa kimkataba.

Alitangaza hayo katika hotuba
yake aliyotoa Dodoma Aprili 2017
na kuweka wazi kuwa wenye
nia za kuwa na sura nyingine
ya Muungano hawatapewa nafasi
hivyo, wauache ukae ulivyo na pia
anawahakikishia Watanzania Bara
na Zanzibar kuwa ataulinda kwa
nguvu zake zote na iwapo atatokea
mjanja kutaka kuuvunja ataanza
kuvunjika yeye kwanza, kabla haja-
timiza azma hiyo.

Kwa hiyo hatataka kusikia
habari za kuuvunja, kuufanya wa
mikataba, wa serikali tatu au shirik-
isho kama ambavyo wapo wana-
siasa, wasomi na raia wanaotaka
kuubadili.

Rais anaonyesha ni jinsi gani
Muungano ni wa muhimu zama
hizi na anaangalia jinsi ambavyo
dunia ya leo inahitaji kuende-
leza miungano na kuachana na
hisia za kuuchukia ama kuulau-
mu mtangamano na ushirikiano
wa kitaifa na kimataifa.

Hisia za kuwa na umoja si za
Tanzania na Zanzibar pekee bali
ziko miongoni mwa wananchi
wa madola makubwa ambayo ya-
mekomaa kiuchumi, kisiasa na
kitekinolojia. Hata hivyo dunia leo
inajadili kuwa na mtangamano na
ushirikiano wa kikanda kwa mfano
, madola makubwa ya Ulaya kama
Ujerumani, Ufaransa, Uholanzi na
Hispania yanaendelea kujishikilia
kwenye Umoja wa Ulaya (EU), licha
ya kwamba yana uchumi mkubwa
na yanaweza kujitegemea.

Madola ya EU yana sarafu
ya Yuro iliyoanza kutumiwa tangu
mwanzoni mwa mwaka 2000,
wakati hayo yanatokea madola
makubwa na yenye uchumi mkub-
wa ya Ujerumani na Ufaransa
pamoja na Uholanzi  yaliachia
sarafu zake na kuingia kwenye
Yuro ili kudumisha umoja na kuwa
na fedha yenye nguvu duniani
jambo ambalo linatokea sasa ni
Yuro kuwa moja ya sarafu zenye
nguvu ikichuana na Dola. Pamoja
na sarafu nchi hizo zina visa moja
iitwayo Schengen Visa, inayotumi-
wa na nchi zote wanachama wa
mataifa hayo.

Yuro moja ni zaidi ya Sh 2,400
za Tanzania wakati Dola nayo ni ka-
ribu sawa na kiwango hicho.

Kwa hiyo Afrika chini ya Umoja
wa Afrika (AU) inasisitiza suala la
mtangamano wa Afrika na kuwa na
sarafu moja , soko la pamoja, pasi
moja ya kusafiria, Afrika bila mi-
paka nashirikisho la kisiasa kupi-
tia kile kinachoitwa The Africa We
Want au Agenda 2063 ambayo ni
suala la mtangamano uliokamilika
kwa kila mkubwa wa

Kwa hiyo si suala la Watanzania
tena kupinga Muungano na kuta-
ka kuwe na serikali tatu, mara uwe

Waasisi wa Muungano wakichanganya udongo wa Bara na Visiwani ili kuunganisha mataifa

hayo. PICHA: MTANDAO

Kiuchumi,
kisaikolojlia,
kijiografia
Zinazoele-
keza ama
Kuvun-

Ja Muun-
gano kwa
sababu wa-
nafahamu
kinasaba-
bisha watu
kuukataa au
kuukosoa.

wa mikataba na wengine wakitaka
iitishwe kura ya maoni kuamua
uondoke ama ubakie.

Rais Magufuli anaona kuwa
dunia ya zama hizi ni ya ushiriki-
ano siyo ya kutaka kubomoa au
kutengana, ndiyo maana katika
jitihada za kushirikiana Tanza-
nia ni mwanachama wa mtanga-
mano wa Afrika Mashariki, kadha-
lika yupo kwenye ushirikiano wa
Nchi za KUsini mwa Afrika (SADC).

KUUNGANISHWA KIHISTORIA

Ni wazi kuwa panapokuwa
na muungano uwe wa EU au
wa Tanganyika na Zanzibar kuna
mambo ambayo historia inayaun-
ganisha.

Kwa mfano Ulaya inaunganishwa
na kumbukumbu za vita vikuu vya
dunia hasa vita vya pili vilivyoan-
gusha dola la Adolph Hitler wa Mje-
rumani na Uingereza kutwaa enzi.
Hayo yalibadilisha sura ya umiliki
wa makoloni kwa Tanzania iliyoku-
wa chini ya Ujerumani ilichukuliwa
na Umoja wa Mataifa na kuwekwa
chini ya uangalizi wa Waingereza.

EU inaungana ili kulinda na kue-
puka uhasama, ikitaka kudumisha
amani na kuendeleza mshikamano
miongoni mwa wanachama. Huo
ni ukweli kwa vile tangu vita hivyo
hakujawa na mapigano mengine
wala uhasama miongoni mwa
wana EU.

Umoja wa EU ni chipukizi lin-
alokomaa zaidi kwa sababu ya kifo
cha Jamhuri za Umoja wa Kiso-
vieti zilizokuwa zinaongozwa na
Urusi ambazo zilianguka kuanzia
1994. EU kihistoria inafahamu Kkili-

choiua Urusi , hivyo madola haya
yanajizatiti kuongeza dhamira ya
kudumisha umoja wa Muunga-
no wa Ulaya.

TANZANIA NA ZANZIBAR

Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar pia unaunganishwa na
historia , utumwa , ukandamiza
na unyonyaji wa mabeberu. Mbe-
gu za ushirikiano zimepwanda
kihistoria na Mwalimu Julius Ny-
erere na Abeid Amani Karume wa-
naunganishwa kwenye kitovu cha
machungu ya ubeberu wa Kiarabu
akiwamo Tip Tip mfanyabiashara
mkubwa wa watumwa anaowatoa
Tabora hadi Bagamoyo na kuwauza
Zanzibar kama bidhaa nyingine.

Lakini hayo yalifanyika zamani
kabla ya 1964, hivyo Karume na
Nyerere wanateswa na machungu
ya ukandamizaji, uliochagiza kuan-
zishwa chama cha ASP na TANU
kutetea maslahi ya weusi ambao
walidharauliwa, kunyanyaswa na
kuipuuzwa.

Ikumbukwe Muungano ulilenga
pia kuwa na nguvu ya kuendelea
kuyalinda mapinduzi ya Zanzibar
yaliyomngoa Muarabu ya am-
bayo yalihitaji dola lenye msuli
kijeshi na usalama wa taifa wenye
nguvu ili kuyalinda dhidi ya choko-
choko za wanaopinga Serikali ya
Wazanzibari (Waafrika badala ya
Waarabu).

KUBOMOA NI HISIA ZA SIASA
Wanachama wa EU wanafahamu
umuhimu wa umoja tena waki-
angalia Urusi ilivyoparaganyika.
Ni wazi kuwa EU inadumu kwa

sababu ya misimamo ya viongozi
wanaotaka iendelee mmojawapo
ni Kansela wa Ujerumani Angela
Markel.

Kadhalika Rais Magufuli na Dk
Ali  Mohamed Sheinwakifuata
nyayo za wastaafu Jakaya Kik-
wete, Benjamin Mkapa na Ali Has-
sani Mwinyi, kwa Tanzania Bara na
Amani Abeid Karume, Dk. Salmin
Amour, Idris Abdul Wakili, Ali Has-
san Mwinyi na Abdu Jumbe Mwinyi,
hawako tayari kuchezea Muun-
gano. Wanayafahamu  mazuri
ya Muungano na utamu wa kuwa
ndani ya ushirika wa dola lenye
nguvu Bara na Visiwani

Ni kazi ya wanasiasa kulinda na
kupambana na  fikra mchang-
anyiko zikiwamo za kisiasa,

Kiuchumi, kisaikolojia, kijiografia
zinazoelekeza ama kuvunja Muun-
gano kwa sababu wanafahamu
kinasababisha watu kuukataa au
kuukosoa.

KUVUNJA UMOJA NI LAANA?

Mwalimu Julius Nyerere aliwahi
kuonyesha laana inayotokana na
ubaguzi na kuvunja umoja , akitoa
mfano wa sumu ya ubaguzi inay-
oambatana na kujitambulisha kwa
ukabila na utaifa licha ya kuwa
wote ni Watanzania.

Anaonya kuwa iwapo kuna
hisia za kujiondoa kwenye Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar
zitaanza kusikika kelele za sisi
Wazanzibari, Sisi Wazanzibara,
Sisi Wapemba ... Na kauli ny-
ingine za kujitenga. Yote haya
hayajengi.

Ukingalia, Sudan ya Kusini ni
taifa lililojiondoa kutoka Sudan ya
Khartoum, lakini kinachotokea leo
naweza kukifananisha na laana ya
kujitenga, kuongezeka maafa kama
vifo, vinavyotokana na vita vya we-
nyewe kwa wenyewe, wakimbizi na
umaskini miongoni mwa raia wa
Sudan Kusini ndicho kinachojiri,
bila kusahau vita visivyokwisha.

Ndiyo maana changamoto kama
hizi zinawafanya marais wa Tan-
zania na Zanzibar kuamua kuulin-
da Muungano na sasa Rais Magu-
fuli anasema atakayetaka kuuvunja
anavunjika kwanza.

Wakati Rais anawaonya wenye
kiu na ndoto za kuvuruga Muun-
gano wasitamani kufanya hayo,
ni wazi kuwa haiwezekani kuuacha
ubaki kama msahafu. Watanzania
wapewe jukwaa la kuujadili ili ku-
uboresha, kuukosoa, kuufanya wa
wananchi zaidi badala ya viongozi
waasisi au wanasiasa.

Zinahitajika juhudi za kuufua-
tilia mwenendo wa Muungano,
kuibua changamoto, kushauri na
kuleta mambo mapya yanayoleta
tija kiuchumi, kisiasa na kiteknolo-
jia.

MUHIMU

Kuimarisha Muungano ni jambo
jemahivyonivyemakuwana taasi-
si inayoshughulikia Muungano ki-
kamilifu. Ianzishe utaratibu wa ku-
tumia utaalamu na ubobezi kutoka
kwa viongozi watangulizi kuanzia
Marais wastaafu wa Bara na Zanzi-
bar, mawagziri viongozi na wakuu,
wanasheria wa serikaliwabunge,
mgavana wa benki wasomi kushau-
ri jinsi ya kuboresha taasisi hii.

Ofisi hii ya Makamu wa Rais
itumie wataalamu na wana siasa
kuratibu na kumaliza changa-
moto kubwa za Muungano, iitoe
ufumbuzi na iwe ni jukwaa la
kupokea maoni ushauri na mion-
gozi ya kuboresha ushirikiano huu.

Muungano usiwe wa kisiasa
zaidi ulinde maslahi ya pande
zote, kiuchumi, uongeze furaha
kwa Watanzania, waupende na
kuuthamini kuwa ni mali yao na si
kulazimishwa.
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Akanusha
hospitali
uhaba
vifaa
kujikinga
corona

Na Renatha Msungu, DODOMA

MGANGA Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, DK.
Ernest Ibenzi, amesema hospitali
yake haina uhaba wa vifaa vya
kujikinga na maambukizi ya virusi
vya corona kwa wafanyakazi wake
kama inavyo enezwa mitaani.

Dk. Ibenzi aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa kuhusu
mazingira ya kazi, miongozo ya
utendaji wakati wa mlipuko wa
Ugonjwa wa corona.

“Hospitali yetu haina kabisa uhaba
wa Vifaa kwa ajili ya kujikinga na
mlipuko wa janga hili la corona, kila
siku asubuhi tunagawa barakoa kwa
watumishi wote wa hospitali hii,”
alisema DK. Ibenzi.

Alisema kutokana na miongozo ya
afya na kanuni zilizopo, hospitali
hiyo inahakikisha kwamba inakuwa
na vifaa vyote vya kujikinga na
Virusi vya corona kwa ajili ya
watumishi wake wote.

Vile vile, Dk. Ibenzi alisema
katika kipindi hiki ambacho kuna
ugonjwa wa homa kali ya mapafu
inayosababishwa na virusi vya
corona (Covid-19), kanuni, sheria
na miongozo ya Wizara ya Afya
inasimamiwa ilivyo.

Pia katika kukabiliana na
janga hilo, alisema hospitali
hiyo imepunguza idadi ya watu
wanaotembelea wagonjwa tofauti
na ilivyokuwa hapo awali na kila
mtu anayeingia anatakiwa kuvaa
barakoa.

Pia, aliwataka wananchi kuendelea
kuchukua tahadhari ili kujikinga na
kuwakinga wengine.

Alifafanua kuwa wanafanya
hivyo ili kuhakikisha wafanyakazi
wanakuwa salama pale
wanapoendelea kutoa huduma za
kitabibu kwa wagonjwa mbalimbali
wanaojitokeza.

“Hakuna sababu ya kupinga kuvaa
barakoa wote tunatakiwa kufanya
hivyo ili kujikinga na maambukizi
ya Vvirusi vya corona, “ alisema Dk.
[benzi.

Alisema wako katika mapambano
ya ugonjwa huo hivyo ni vyema kila
mmoja akawa makini na suala hilo.

Hata hivyo Dk. Ibenzi aliwasisitiza
wananchi hususani wakazi
wa Dodoma kufuata maagizo
yanayotolewa na Wizara ya Afya
Ir<1vva ajili ya kujikinga na ugonjwa wa

uo.

Hospitali yetu haina kabisa uhaba
wa vifaa kwa ajili ya kujikinga na
mlipuko wa janga hili la corona,
kila siku asubuhi tunagawa
barakoa kwa watumishi wote wa
hospitali hii

Madaraja mawili kujengwa kwa bil, 3.4/

Na Paul Mabeja, DODOMA

IASI cha Sh. bilioni 3457

kinatarajiwa kutumia katika

ujenzi wa madaraja mawili

yanayounganisha Wilaya ya
Mpwapwa mjini na maeneo mengine
baada ya kusombwa na maji mwezi Machi,
mwaka huu.

Madaraja hayo ni Miembeni ambalo
linagjengwa na Wakala wa Barabara
kujengwa kwa Sh. milioni 457 pamoja na
daraja la Tanesco linalojengwa na Wakala
wa Barabara Tanzania (Tanroad) kwa
shilingi bilioni tatu.

Akizungumza na waandishi wa habari

Mkoa wa Dodoma, Salome Kabunda,
alisema kuwa tayari wameshaomba fedha
kwa ajili ya kujenga daraja hilo na pia
wataunganisha na ujenzi wa lami kwenye
barabara hiyo.

Kabunda, alisema kwa kuwa hawajui
fedha hizo zitatoka lini, waliamua kuanza
ujenzi wa barabara ya mchepuko ambayo
itatumika wakati wakisubiri fedha kutoka
serikalini.

Alisema barabara ya mchepuko ipo
kwenye hatua ya umaliziaji kwa kuwa
magari madogo yameshaanza kupita.

“Katika daraja ambalo limesombwa
na maji barabara hiyo haina lami hivyo
tumeomba shilingi bilioni tatu kwa ajili

kujenga daraja pamoja na kuweka lami,
hatujajua fedha hizo zitatoka lini,” alisema.

Meneja wa Tarura Wilaya ya Mpwapwa,
Emmanuel Lukumay, alisema walishaomba
fedha za dharura Sh. milioni 457 kwa ajili
ya kujenga daraja hilo.

Pia alisema huduma mbalimbali za
kijamii bado zinaendelea kwa kutumia
daraja moja ambalo ni dogo, licha ya kuwa
magari yenye uzito mkubwa hayaruhusiwi
kupita.

Katika kukabiliana na changamoto
mbalimbali katika miundombinu, Tarura
imewataka wananchi kutunza mazingira
na kuacha tabia ya kufanya shughuli za
kibanadamu kwenye maeneo yaliyotengwa
kwa ajili ya hifadhi za barabara.

Kijana akiuza mbwa ili kujipatia riziki katika eneo la Uhindini, jijini Dodoma jana. Mbwa huyo, alimuuza kwa bei ya 20,000/-.

PICHA: PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

Wakulima ufuta waomba
mfumo stakabadhi ghalani

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKULIMA wa zao la ufuta wilayani
Kondoa, mkoani Dodoma, wameiomba
Tume ya Ushirika nchini kutoa elimu
kuhusu mfumo wa stakabadhi ghalani wa
soko la zao hilo.

Wakizungumza na Nipashe, wakulima
hao walisema kumekuwapo na kero nyingi
katika matumizi ya mfumo huo ambao
awamu ya kwanza ilianza mwaka 2019.

Mkulima wa zao hilo, Hadadi Omari,
alisema wanaingia katika msimu wa pili
wa uuzaji zao kwa kutumia mfumo wa
stakabadhi ghalani, lakini hawaelewi
mfumo huo.

“Tunaomba serikali itusaidie kwa hili, sisi
wakulima wa ufuta tunategemea zao hili ili

kujikwamua kiuchumi,” alisema.

Naye, Kasimu Abdalla, alisema ni vyema
waziri aliyetangaza mfumo huo kwenda
Kondoa kujadiliana na wakulima kwa kuwa
bado hawana uelewa kuhusu mfumo huo
na ni moja ya sababu ambayo wakulima
hawataki kuutumia mfumo huo kwa sasa.

Diwani wa Kata ya Salanka, Rahimu
Salumu, alisema wakulima walipata kero
nyingi kwenye msimu uliopita kwa kuwa
ndio ilikuwa mara ya kwanza kuutumia.

“Tuliamini kuna changamoto zilitokea
na tulihitaji ufafanuzi ili kuzitatua kabla ya
kwenda kwenye msimu wa mwaka huu ili
yasijitokeze hayo,” alisema.

Akizungumzia suala hilo, Naibu Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji,
ambaye ni Mbunge wa Kondoa, aliomba

serikali kuliangalia suala hilo ili wakulima
kuwa na uelewa nao licha ya kuwa ni
mfumo mzuri.

“Ombi letu kama watu wa Kondoa,
wizara na serikali iwasikilize wananchi
wanataka nini hakuna anayekataa ushirika
bali tunahitaji elimu ili wananchi waelewe
jambo hili, ushauri wangu mimi kama
mbunge washirikiane mwaka huu wasitishe
jambo hili badala yake watoe elimu,”
alisema.

Alisema kuna umuhimu wa elimu
kuwafikia wananchi na maeneo ya
kukusanyia mazao yote yaainishwe kwenye
hakuna anayepinga mfumo huo kwa kuwa
utasaidia wakulima kuuza kwa bei yenye
tija kwao.
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Hekta 100 miti vamizi
zaondolewa hifadhini

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

EKTA 100 za miti vamizi katika
Hifadhi ya Taifa ya Kitulo
zimeondolewa kwa lengo la
kurudisha uoto wa asili na
kutunza vyanzo vya maji kutokana na
miti hiyo vamizi ikiwamo ya mikaratusi
kufyonza maji kwenye vyanzo vya maji.
Kauli hiyo imetolewa jana na Ofisa Uhi-
fadhi wa Hifadhi ya Taifa Kitulo, Susan
Tesha,  wakati akizungumza na gazeti
hili kuhusiana na jitihada zinazofanywa
na uongozi wa hifadhi hiyo katika kuka-
biliana na miti vamizi ndani ya hifadhi hiyo.
Alisema kabla ya hifadhi hiyo kuan-
zishwa mwaka 2005 eneo hilo la hifadhi
lilikuwa linatumiwa na baadhi ya wananchi
ambao walipanda miti mbalimbali ikiwamo
ya mikaratusi, miwati na mipaini kwa ajili ya
mbao na kuni.
Alisema pia eneo hilo lilikuwa likitumiwa
na taasisi zingine za serikali katika shughuli
mbalimbali, hali ambayo kwa namna moja

ilichangia kuathiri mazingira asili ya hifadhi
hiyo.

Alisema hifadhi ya Kitulo ni hifadhi yenye
mvuto wa kipekee nchini kutokana na kujal-
iwa kuwa na maua yanayovutia na ndege wa
aina mbalimbali, ambao huhama na kurudi
pamoja na hali ya hewa nzuri ambayo hum-
fanya kila mtu kuvutiwa anapotembelea.

“Hifadhi hii imejizolea umaarufu sana na
watu wengi wanaotembelea na wengi wa
watalii wameibatiza jina la ‘bustani ya Mun-
gu’ kutokana na kuwa na mvuto wa kipekee
wa uwapo wamaua mazuri, maporomoko
ya maji na hali ya hewa nzuri,” alisema.

Alisema kuna mipango endelevu ya
kuboresha uoto wa asili na kuongeza vivu-
tio vya kitalii kwa lengo la kuhakikisha eneo
hili linakuwa ni moja ya hifadhi za taifa ze-
nye mvuto zaidi kwa watalii wa ndani na nje
ya nchi.

Alisema jitihada za kutokomeza miti vam-
izi ndani ya Hifadhi ya Kitulo ni endelevu na
zinafanywa kwa jitihada binafsi za Hifadhi
ya Taifa ya Kitulo na baadhi ya wadau am-

bao wanashirikishwa kwa ajili ya kuondoa
miti hiyo.

Alisema uongozi wa Hifadhi ya Taifa ya
Kitulo unaendelea na mikakati ya kuikata
miti vamizi na kuweka dawa kwa lengo la
kuhakikisha miti yote vamizi inaondolewa
kabisa na kuacha eneo hilo katika uoto
wake wa asili.

Alisema mbali na jitihada za kuiondoa
miti hiyo, kumekuwa na msaada kutoka
kwa baadhi ya mashirika, likiwamo Shirika
la Wildlife Conservation Society (WCS) am-
balo limekuwa na mchango mkubwa am-
bapo kati yamwaka 2007 hadi 2017 shirika
hilo lilikuwa na  mradi maalum wa ku-
tokomeza miti vamizi.

Alisema kuwa hekta 100 zilizokatwa miti
hiyo ni sawa na asilimia 25 tu ya eneo am-
balo miti hiyo vamizi imeathiri hifadhi hiyo
na kuwa kwa sasa uongozi wa hifadhi hiyo
unaendelea kuwashirikisha wadau mbal-
imbali katika kutokomeza miti hiyo vamizi
ndani ya hifadhi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (wa pili kulia), akiwa ameongozana na baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Mkoa huo, kukagua ujenzi wa mitaro ya maji machafu katika stendi ya mabasi ya Tarafani Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA.

]
Mikakati ya
kitaalamu
corona
yaimarishwa

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

OFISI ya Mganga Mkuu Mkoa
rwa Mbeya imesema kuna mi-
1kakati madhubuti ya kitaalamu
-|||y0|mar|shwa katika kukabili-
rana na maambukizi ya virusi vya
icorona kuanzia ngazi ya mkoa
hadi mtaa.

¢+ Imesema wananchi wanapas-
'wa kuzingatia kila maelekezo ya
‘kitaalamu yanayotolewa.

. Hayo yalibainishwa na Mganga
‘Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk.
'Salumu Manyatta, wakati akizun-
'gumza na Nipashe kuhusiana
‘na mikakati iliyowekwa na ofisi
ryake katika kukabiliana na kue-
'nea zaidi kwa maambukizo ya
"Virusi vya corona.

+  Dk. Manyatta alisema kabla na
‘baada ya kubainika kwa maam-
'bukizoya virusi hivyo, ofisi yake
.ilishavveka mikakati madhubuti
rya Kitaalamu ya kuhakikisha wa-
‘nanchi wanakabiliana ipasavyo
'kuzuia maambukizo, na ilishatoa
relimu kwenye mikusanyiko iki-
rwamo makanisa na misikitini.

+Alisema kuna kamati maalum
'ya kufuatilia magonjwa na
rmambo ya afya katika ngazi
rya mkoa, na kamati hiyo in-
taongozwa na ofisa afya ngazi
'ya mkoa na mpaka sasa hatua
1 zinazofanywa na kamati hiyo ni
rnzuri na zinalidhisha.

+ Alisema timu za aina
+hiyo zipo hadi ngazi za hal-
rmashauri, kata na katika vi-

-vvanash|r|k|ana na wataalamu
kuwaelimisha wananchi jinsi
rva kujikinga na virusi, ikiwamo
rkuvaa barakoa na kunawa maji
kwa sabuni.

: “Tumefanikiwa kutoa elimu hii
-na ukienda huko kuna mwitikio
'mkubwa wa wananchi kuchukua
'tahadham maeneo ya Vijijini...
rwengi wao wameanza kuvaa
‘barakoa kutokana na wajasiri-
-ama|| kuziuza kwa bei nafuu va
+kati ya Sh. 500 hadi 1,000,”
:allsema.

+ Aliziomba halmashauri zote za
‘Mkoa wa Mbeya kwa kushiriki-
rana na wataalamu wa afya kutoa
relimu kwa mafundi chereheni
kuzingatia ushonaji wa barakoa
rzenye kuzingatia ubora, na kuwa
i vyema barakoa hizo zikawa na
rvitambaa viwili.

Vyama vya ushirika vyahudumia 229,000

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

JUMLA ya wateja 229,000 wamekuwa
wakihudumiwa na vyama vya ushirika
mkoani Mbeya kwa lengo la kujiongezea ki-
pato kutokana na fursa mbalimbali ambazo
wamekuwa wakipata zikiwamo za usimami-
zi bora wa soko la mazao yao.

Hayo yalielezwa jana na Mrajisi Msaidizi
wa Vyama vya Ushirika mkoani Mbeya, An-
gela Maganga, wakati akizungumza gazeti
hili kuhusiana na hali ya ustawi wa ushirika
mkoani hapa kwa vyama vya ushirika.

Alisema Vyama vya Msingi vya Kilimo na

Masoko (AMCOS) ambavyo vimekuwa viki-
simamia mazao kama kakao, tumbaku na
kahawa, vimekuwa na mchango mkubwa
katika kusimamia masoko ya uhakika ya
wakulima katika soko, hivyo kuleta manu-
faa ya kiuchumi kwa wakulima wanaouza
mazao yao.

Akitolea mfano kwa zao la kokoa, Angela
alisema bei ya zao hilo imepanda kutoka Sh.
1500 hadi kufikia Sh. 5000 hadi sasa ku-
tokana na wakulima wengi kujenga utama-
duni wa kuuza zao hilo kwenye vyama vya
ushirika.

“Hadi kufikia Desemba 2019 wakulima

waliweza kuuza kakao kwenye vyama vyao
vya ushirika na kupata kiasi cha Sh. bilioni
59.8 na kuwa wengi wa madalali wameanza
kuacha kazi hiyo ya udalali kutokana na ku-
tokuwa na manufaa,” alisema Angela.

Alisema zao la tumbaku mpaka sasa kuna
vyama 17 vya ushirika na kuwa kwa msimu
wa mwaka jana jumla ya kilo milioni 11 zili-
uzwa kupitia vyama hivyo vya ushirika na
kuwa kiasi cha Sh. bilioni 40 zilipatikana na
kugawiwa kwa wakulima hao.

Alisema uwapo wa vyama vya ushirika
umekuwa ni mkombozi mkubwa kwa watu
wengi hususan wakulima kutokana na ku-

wapo kwa changamoto ya wakulima wen-
gine kuuza mazao yao kwa madalali ambao
wamekuwa wakinunua mazao kwa bei ya
dezo ambayo yamnufaishi mkulima.

Alisema mkoa wa Mbeya una jumla ya
Saccos 212 ambazo zina hisa za Sh. bilioni 16,
akiba kiasi cha Sh. bilioni 19 na Amana kiasi
cha Sh. bilioni tano.

Alisema mikopo iliyotolewa kwenye Sac-
cos hizoni kiasi cha Sh. bilioni 64 na kuwa
kati ya mikopo hiyo iliyotolewa kuna kiasi
cha Sh. bilioni 40 ambazo zimerejeshwa
mpaka sasa.
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NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

AIMAMU wametakiwa kutii
agizo la Ofisi ya Mulfti katika
utaratibu mzuri unaofaa wa
kufanya ibada katika kipindi
hiki cha janga la corona, ikiwamo kuweka
nafasi ya mita moja na nusu na wale
ambao watashindwa kutekeleza amri hiyo
wametakiwa kufunga misikiti.

Hayo yalisemwa na Katibu wa Mufti,
Shekhe Khalid Ali Mfaume, alipofanya
ziara katika misikiti mbalimbali ukiwamo
kwa Bi Ziredi, Mabluu na Shauri Moyo na
kuona utekelezaji wa agizo la ofisi hiyo la
kuwataka Waislamu kuacha nafasi ya mita
moja na nusu wakati wa kufanya ibada.

Alisema utaratibu huo ni wa dharura
na unakubalika kwa ajili ya kujikinga na
ugonjwa hatari wa corona ambao ni janga
la kimataifa.

Alisema nchi mbalimbali za Kiislamu
ikiwamo Mecca katika msikiti mtakatifu,
ibada inayofanyika hapo ya sala mbalimbali

ni kuacha nafasi ya mita zaidi ya mbili.

“Ofisi ya Mufti imewataka Maimamu
wa misikiti kutekeleza agizo la kuweka
nafasi mita moja na nusu katika kipindi
cha kufanya ibada ili kuepuka ugonjwa wa
corona..utaratibu huo unatumika katika
nchi mbalimbali za Kiislamu,” alisema.

Mfaume alitoa agizo na kusema
Maimamu ambao watashindwa kutekeleza
agizo hilo watalazimika kufunga misikiti au
kuwaachia wengine wafanye ibada.

“Hilo ndiyo agizo la Ofisi ya Mufti...
Maimamu ambao watashindwa kutekeleza
agizo la kuweka nafasi katika nyakati za
ibada ni bora kuifunga misikiti hiyo au
kutafuta imamu mwengine na kuendelea
na shughuli za ibada,” alisisitiza.

Naye Imamu wa Msikiti wa Mabluu, Said
Ali, aliipongeza Ofisi ya Mufti kwa kutoa
elimu ambayo imesaidia kuwaelimisha
waumini na kukubaliana na utaratibu wa
kuacha nafasi wakati wa kufanya ibada.

“Tumeelimika na elimu iliyotolewa
na Ofisi ya Mufti na sasa waumini wote

HABARI ZANZIBAR

Mufti aagiza Maimamu
hadhari dhidi ya corona

wamefahamu na wapo tayari kutekeleza
agizo la kuacha nafasi wakati wa kufanya
ibada,” alisema imamu huyo.

Awali  viongozi wa msikiti huo
walitofautiana na wafuasi wao, hivyo
kulazimika kufungwa hadi Ofisi ya Mufti na
viongozi wake walipofika na kutoa elimu na
hatimaye kutatua mgogoro huo.

Baadhi ya Maimamu na waumini wake
wametofautiana katika utaratibu mpya wa
kufanya ibada uliotolewa na Ofisi ya Mufti
katika kipindi hiki cha janga la ugonjwa
wa corona, ambapo Waislamu wamezoea
kufanya ibada kwa njia ya kushikana
sehemu ya mabega pamoja na vidole vya
miguu.

Maimamu na waumini wengine
wanaamini kwamba kitendo cha kuacha
nafasi zaidi ya mita moja na nusu wakati
wa kufanya ibada kinachukuliwa ni batili
katika ibada hiyo kwani ni sawa na kutoa
nafasi kwa shetani au ibilisi kupita na
kuvuruga sala hiyo.

Meneja wa Tawi la Benki ya Stanbic Tanzania Mbeya, Hemedi Sabuni (wa tano kushoto), akikabidhi matangi na vitakasa kwa Ofisa
Uchumi wa Halmashauri ya Mbeya, Saad Ahmad Mtambule (wa nne kulia) katika ofisi za halmashauri jana. Benki hiyo, imetoa
msaada huo ikiwa ni mchango wake katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wavuvi wapania kupata mavuno zaidi ya pweza

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

bi na Uroa wanakusudia kuan-
zisha utaratibu wa kufunga na
kufungua pweza katika maeneo
ya mwambao huo ili kuwawez-
esha kupata mavuno mengi kwa
wakati mmoja.

Mkuu wa diko la uvuvi la
Kati, Soud Abdallah, alisema
wanakusudia kuzungumza na
weka utaratibu wa kufunga na
kufungua pweza kwa ajili ya
kuwawezesha kupata mavuno

mengi.

Alisema wamevutiwa na wa-
vuvi wa rasi ya Michamvi Wilaya
ya Kati ambao mwezi uliopita
walifungua uvuvi wa pweza,
baada ya kufunga kwa zaidi ya
miezi mitatu na kupata mavuno
mengi.

“Tunakusudia kuanza ku-
weka utaratibu wa kufunga na
kufungua uvuvi wa pweza kwa
miezi mitatu ili kuwawezesha
wavuvi kupata mavuno mengi
na kujipatia kipato kikubwa,”
alisema.
cha Marumbi, Mwajuma Pun-
guza, alisema utaratibu huo ni
mzuri ambao zaidi ya miaka

kumi ulikuwa ukitumika na ku-
saidia kuwawezesha kupata ki-
pato kikubwa.

“Utaratibu huu tunaukaribi-
sha kwa sababu utatusaidia sisi
wavuvi wa pweza kupata kipato
kikubwa na hivyo kusaidia ku-
fanya shughuli zetu za maende-
leo,” alisema.

Mkuu wa Hifadhi ya Minai
Kanda ya Wilaya ya Kati Unguja,
Mohamed Ussi, alisema utarati-
bu wa kufungia uvuvi wa pweza
kwa miezi mitatu ni mzuri am-
bao hutowa nafasi ya kukua kwa
viumbe hao na wavuvi kupata
kipato kikubwa.

“Tumekubaliana wakati
wowote tunatarajia kutangaza

kufunga uvuvi wa pweza kwa
miezi mitatu ili kutoa nafasi ya
ukuaji wake na hatimaye wavu-
vi kupata kipato kikubwa wakati
wa uvunaji wake,” alisema.
vi Wilaya ya Kati mwezi uliopita,
waliruhusu  wavuvi  kuvuna
pweza baada ya kuzuia uvuaji
wake kwa zaidi ya miezi mitatu
na kujipatia kipato kikubwa.
Utaratibu wa kufungia uvu-
vi wa pweza hufanyika kwa
miezi mitatu, ambapo wavuvi
hawatakiwi kuvua au kufanya
shughuli zozote katika eneo lil-
ilotengwa lenye matumbawe na
mwamba wenye mawe ambayo
ndiyo makazi ya pweza.

Wawakilishi
CCM
kusambaza
barakoa

za mil. 33/-
majimboni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza Ia
Wawakilishi wa Kamati ya CCM,
wameamua kutenga jumla vya
Sh. milioni 33 katika mfuko
wao kwa ajili ya kutengeneza
barakoa na kuzisambaza katika
majimbo kwa wananchi kujikin-
ga na maambukizo ya virusi vya
corona.

Hayo vyalisemwa na Makamu
wa Pili wa Rais, Balozi Seif Ali
lddi, wakati akizungumza na
wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi ambao ni wajumbe wa
kamati ya mfuko wa maendeleo
wa wawakilishi ofisini kwake.

Alisema kamati ya wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi mion-
goni mwa majukumu yake ni
kuona jamii ambao ndiyo wa-
pigakura wanakuwa salama wa
afya zao, hatua ambayo ita-
wawezesha kushiriki maendeleo
ya uchumi.

Balozi Iddi alisema njia za ku-
pambana na ugonjwa wa corona
na kupunguza maambukizo yake
katika baadhi ya sehemu au
majimbo ya uchaguzi ni kuvaa
barakoa.

“Nimefurahishwa na moyo wa
kamati ya Baraza la Wawak-
ilishi ya Chama Cha Mapinduzi
katika kuunga mkono juhudi za
serikali dhidi ya mapambano ya
ugonjwa huu, ndiyo wajibu wa
wawakilishi wa majimbo ya uch-
aguzi,” alisema.

Alisema fedha hizo ni mbali ya
fedha zilizotolewa na kamati ya
Wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi kutoka CCM ya Sh. milioni
50 kwa ajili ya kusaidia mapam-
bano dhidi ya corona.

Naye Mnadhimu wa wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi wa
CCM, Ali Salum Haji, alisema
miongoni mwa majukumu va
wawakilishi ni kusaidia matati-
Zz0 na maendeleo ya wapigakura
wanapokabiliwa na majanga va-
nayotishia maisha yao.

Aliwataka wananchi kuchukua
tahadhari dhidi ya corona, am-
bayo ni janga la kimataifa na
kwa nchi zilizoendelea ume-
sababisha maafa makubwa.

Alisema katika mapambano
ya ugonjwa huo, wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi wame-
shachangia zaidi ya Sh. milioni
83, zikiwamo milioni 50 zilizo-
tolewa kukabiliana na mapam-
bano hayo.

“Sisi wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kutoka katika Cha-
ma Cha Mapinduzi tutaendelea
kuchangia fedha katika mapam-
bano dhidi ya corona, na ku-
hakikisha unatokomezwa.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

WANAHITAJIKAWAFANYAKAZI
Wanahitajika wasichana wa
kuuza Duka na wa kazi za

ndani , Wanahitajika haraka
sana. Piga Simu namba :
0715 431528 au 0784 431528

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTELEWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KWA KADI YA PIKIPIKI. KADI YA PIKIPIKI

KHAISAN HUSSEIN
ABDALLAH anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili T 154
ALF TOYOTA LANDCRUISER.
Chassis namba HZJ800013481.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/SEL/RB/355712/2020.

JUSTINIAN ANATOL
REHUMBIZA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 182
BCB LANDROVER.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
KAG/BUK/RB/335688/2020.

AYUBU HASSAN MWALIM
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Tractor yenye namba za usajili
T 507 AFL aina ya SCANIA.
Engine: 4105699
Chassis: 4350087.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
SON/TUN/RB/347536/2020.

Ng'wang'wali katika Halmashauri ya miji
wa Bariadi Mkoani Simiyu anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki nyumbani
yenye namba za uasajili MC 447 AMD.
Injini namba KELKE 200003771.

Hivyo yeyote atakayeiona kadi hiyo
aipeleke taarifa katika kituo chochote
cha polisi kilichopo Mjini Bariadi.

Taarifa ya kupotea kwa kadi hiyo,
imetolewa katika kituo cha polisi cha
Bariadi kwa namba.
BAR/RB/1124/2020.

JAPHET A. MBWIGA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki yenye namba za
usajili T 263 BND TOYO.
Chassis namba
KEFKE600000777.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/KAW/RB/203969/2020

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA

SHAURI NO.330;

LENT HUGH KANNONYEL!
DHIDI YA

ALFRED ANDONDILE FUMBO:
'YONO AUCTION MART & CO.|
SCULT TANZANIA LTD ::

YAH : KUITWA SHAURINI

KWA : | ALFRED ANDONDILE FUMBO
2.YONO AUCTION MART & COLTD
3.SCULT TANZANIA LTD
Fahamu kwamba Lent Hugh Kannonyele amefungua shauri dhidi yenu katika
baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 13/05/2020 saa 2:30 asubuhi mbele ya
Mh.TMunzerere Mwenyekiti wa baraza.

Mnatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya
tangazo hill.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya baraza la
Ardhi na Nyumba Mbeya.

Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa ninyi
wenyewe au wawaldlishi wanaoruhusiwa kisheria. Ofisi za baraza zipo ndani
nya eneo la Sabasaba Mbeya miini.

Kumbuka:Musipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu ikiwa ni
pamoja na kusikiliza shauri pasipo ninyi kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa baraza hili leo
tarehe 14/04/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S-M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA
MJINI

Usimamizi wa mirathi 32/2020

Ombi la FAIZAN NIZAR LADAK kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi Marehemu JAFFERALI
HAIDERALI LADAK KWA YEYOTE ANAYEHUSI-
KA TANZANIA BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa  kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 13/5/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa

Tarehe 1/5/2020

KADI YA GARI KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
IMEPOTEA KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

SIMBA MTOTO
TRANSPORT LTD
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T.719 AGE aina ya SCANIA.
Yenye chasis namba 1194696
na Engine namba 301 1451.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

TAARIFAYA POLISI:
TAN/RB/355492/2020.

SAIDI RASHIDI OMARY
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki yenye namba za
usajili MC 291 ADMTVS
KING. Chassis namba
MD6M [4PK3E4C60286.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/KAW/RB/203972/2020

CMG INVESTMENT
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T. 445
ACD Toyota Landcruiser
Chaisis namba H)60028381
na engine namba 2H 1100273
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa ya polisi:
BAB/A.23/VOLxvii/2370

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tupigie

QWA PASIEISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kenya kufanya majaribio chanjo corona

NAIROBI, Kenya

WANASAYANSI wa Kenya wameungana
na wenzao wa kimataifa katika juhudi
za kutafuta chanjo ya ugonjwa wa virusi
vya corona, kwa kufanyia majaribio dawa
tatu.

Majaribio ya chanjo hizo itafanyiwa
kwa binadamu ili kubaini ikiwa dawa hizo
zinaweza kutibu ugonjwa huo.

DAWA HIZO NI ZIPI?

Watafiti hao wamekuwa mbioni kupata
idhini ya kufanyia majaribio ya dawa aina
tatu ikiwa ni pamoja na:

Remdesivir, ambayo iliidhinishwa na
Marekani kama dawa ya dharura ya ku-
tibu ugonjwa wa corona.

Nyingine ni dawa ya kutibu malaria ya
hydroxychloroquine, Pamoja na Lopina-
vir/ritonavir, ambayo pia inatumiwa na
wagonjwa wa HIV.

Kwa mujibu wa Gazeti la Nation nchini
Kenya, Mtafiti Mkuu katika uchunguzi

huo Dk. Loice Achieng Ombajo, am-
baye ni Mkuu wa kitengo cha ma-
gonjwa ya kuambukiza katika hospitali
ya kitaifa ya Kenyatta, alisema kufikia

rllnl;itrl:gine sasa hakuna tiba ya ugonjwa wa virusi
muhimu vya corona anayopewa mgonjwa.

kwa mujibu Alisema badala yake, wagonjwa wa-
wa watala- nasaidiwa kukabiliana na dalili zinazo-
mu hao, ni onekana kama vile kuwa na homa kali
kuhamasi- na kuumwa na vidonda vya koo.
shaumma “Tuko katika awamu ambayo hatuwe-
kuhusu zi kubaini moja kwa moja nini kinafanya
majaribio kazi,” alisema Dk. Loice Achieng Ombajo.
Pi?)‘!lok!a’gl a Aliongeza kuwa katika majaribio ya
ya watu tiba wagonjwa wengi wanashirikishwa
kufanya uva- bila mpangilio maalumu lakini wote
muzi ikiwa wanapewa dawa tofauti na wenzao.
wanataka “Kuna uwezekano wa dawa moja
kushiriki ikafanya kazi lakini wataalamu wana-
katika takiwa kufuatilia kwa makini mienen-
zoezi. do ya mgonjwa,” alisema katika maho-

jiano na gazeti la Nation.
Alisema hadi kufikia sasa Dk. Om-
bajo, na wenzake wamepata idhini ku-

toka kwa kamati ya maadili ya Chuo Ki-
kuu cha Nairobi na mapendekezo yao
kuchunguzwa na bodi ya dawa nchini
Kenya.

Alisema watafiti hao kwa sasa wa-
nasubiri tamko la mwisho kutoka kwa
bodi hiyo na Baraza la kitaifa la Sayan-
si, Teknolojia na Ubunifu (NACOSTT).

Alisema hatua nyingine muhimu
kwa mujibu wa watalamu hao, ni kuha-
masisha umma kuhusu majaribio hayo
ya tiba kabla ya watu kufanya uamuzi
ikiwa wanataka kushiriki katika zoezi.

Dk. Ombaja alisema kabla ya mtu
kushiriki katika majaribio ya tiba, wale
wanaoendesha shughuli hiyo lazima
watoe maelezo kwa muhusika.

“Kwanza anaambiwa huu ndiyo
utafiti tunaofanya, hizi ndizo dawa
tunazofanyia majaribio, Hii ndiyo
sababu tunazifanyia majaribio, na hivi
ndivyo tutakavyokulinda,” alisema na
kuongeza: “Ukiwa mgonjwa tuna bima
ambayo itakuhudumia. Je unakuba-

li kushirikiz,Na endapo mhusika
atakubali anapewa fomu ya kutoa
idhini. Kisha tunafanya majaribio. Ni
mchakato mrefu,” alisema Dk. Ombajo.

Wiki moja iliyopita, watafiti kutoka
nchini Uingereza walisema wanafikiria
kufanyia majaribio ya chanjo ya virusi
vya corona nchini Kenya.

Tangazo hilo lilizua ghadhabu mion-
goni mwa Wakenya ambao walitumia
mitandao ya kijamii kupinga hatua
hiyo. Shirika la Afya Duniani (WHO)
liliwahi kuyaonya mataifa ya Ulaya
kwamba bara la Afrika siyo uwanja wa
majaribio ya chanjo.

Mkuu wa Shirika hilo, Dk. Tedros
Adhanom Ghebreyesus, alilaani kauli
alizoziita za kibaguzi kutoka kwa
madaktari wawili wa Ufaransa ambao
walitaka chanjo ya virusi vya corona
kufanyiwa majaribio barani Afrika.

Alisema: “Afrika siyo na haitakuwa
uwanja wa majaribio ya chanjo yoy-
ote”. BBC

Waliofariki

Kwa corona

duniani
wafikia
250,000

WASHINGTON, Marekani

IDADI ya watu waliofariki kwa
UgONjwa wa Virusi vya corona
duniani imefikia 250,000.

Hiyo ni kwa mujibu wa Chuo
Kikuu cha Johns Hopkins cha
nchini Marekani, kinachofuatilia
kwa karibu data hizo.

Chuo hicho pia kimesema
kuwa takriban watu milioni
3.6 wamepata maambukizo ya
ugonjwa huo unaosababishwa na
Virusi vya corona.

Imesema Marekani ndiyo nchi
inayoongoza kwa maambukizo
na vifo, ambapo watu milioni 1.2
wamekwishaambukizwa nchini
humo, huku wapatao 69,000
wakiwa wamekufa kwa ugonjwa
huo.

Imesema nchini Ujerumani,
walioambukizwa hadi sasa ni
watu 166,000, na idadi ya vifo
imepanda hadi kufikia 7000.

Takwimu zinazotolewa na chuo
kikuu cha Johns Hopkins zinakuwa
na idadi kubwa zaidi ya ile ya
Shirika la Afya Duniani (WHO)
kwa sababu chuo hicho huwa na
matokeo mapya kila wakati.

Hayo yanajiri wakati viongozi
wa nchi za Ulaya wametoa ahadi
kuchangisha Euro bilioni 7.4
kwa ajili ya kufanya utafiti na
kutengeneza chanjo dhidi ya virusi
Vya corona.

Umoja wa Ulaya (EU) umeahidi
kuchangia Euro bilioni moja,
Ujerumani itatoa Euro milioni
525 na Ufaransa itatenga Euro
milioni 500, na Norway imekubali
itachangia katika mpango huo.
RFI

Mojawapo ya kambi ya wakimbizi wa ndani iliyopo eneo la Ituri, Kaskazini Mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC). PICHA: XINHUA

Uganda yalegeza masharti ‘Lockdown’

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni,
amesema kuwa kuvaa barakoa ni jambo la
lazima nchini humo kuanzia jana, katika
kipindi hiki ambacho marufuku ya kutotoka
nje inalegezwa.

Hatua hiyo ilitangazwa Jumatatu usiku
na kwamba Rais Museveni alihutubia taifa
baada ya kumaliza siku 35 za marufuku ya
kutotoka nje ama lockdown’.

Rais Museveni alisema watu wanaruhusi-
wa kuvaa barakoa ambazo zimeshonwa kie-
nyeji na vitambaa.

Hata hivyo, kumekuwa na mashaka kuto-
ka kwa wataalamu wa afya juu ya ufanisi wa
barakoa za kutengenezwa nyumbani.

Katika hatua nyengine, Rais Museveni

amesema kuwa kuruhusu shughuli kuende-
lea kama awali inabidi kufanyike kwa uma-
kini na mpangilio ili kuzuia virusi kusambaa
kwa kasi.

Kwa kuanzia, Rais Museveni aliruhusu
maduka ya jumla, karakana za kukarabati
magari, maghala kufunguliwa. Pia aliruhusu
wafanyakazi wa bima na idadi ndogo ya wa-
nasheria kurejea kazini.

Masharti mengine yaliyosalia ya maru-
fuku ya awali bado yanaendelea mathalani
kufungwa kwa mipaka ya nchi, kutoruhusu
usafiri binafsi na wa umma, mikusanyiko
ya watu na marufuku ya kutotoka nje usiku
bado yamewekwa kwa kipindi kingine cha
siku 14.

Rais Museveni alisema hatua hizo mpaka
sasa zimetoa mafanikio ambayo ni kuzuia

kusambaa kwa kasi kwa virusi hivyo.

“Hauwezi kuacha kulala kwa kuota ndoto
mbaya. Tutaanza kufunguka taratibu bila ya
kuharibu mafanikio yetu. Mafanikio hayo ni
wagonjwa 89, waliopona 55 na hakuna kifo
hata kimoja,” alisema Rais Museveni.

Idadi mpya ya maambukizo kufikia jana
asubuhi nchini humo imeongezeka kutoka
89 mpaka 97.

Kati ya wagonjwa hao, Waganda ni 57.
Mpaka kufikia Jumatatu, madereva 30 wa
malori walikuwa wamekutwa na corona
nchini humo, kati yao Wakenya 13 na Watan-
zania 12.

Hatua ya Uganda kulegeza masharti ya
marufuku hizo yanaendana na Rwanda na
Nigeria ambazo kuanzia jana asubuhi zili-
fanya hivyo. BBC
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TURIN, Italia

YOTA wa Juventus, Paulo Dy-

bala amesema hakufikiria

kama siku moja ‘atamisi’ sana

soka kama ilivyo wakati huu
wa mlipuko wa virusi vya corona.

Ligi ya Serie A ilisimamishwa tangu
Machi kutokana na ugonjwa wa CO-
VID-19, huku michezo duniani kote iki-
zuiwa kuendelea.

Dybala awali alipimwa na kukutwa
na virusi vya corona, na nyota huyo
wa kimataifa wa Argentina ameelezea
namna alivyopata uzoefu wa kukabili-
ana na ugonjwa wa COVID-19.

Huku sasa serikali ya Italia ikiwa ime-
waruhusu wachezaji kurudi kwenye
klabu zao Jumatatu ili kuangalia uweze-
kano wa msimu wa 2019-20 kuendelea,
Dybala ameonyesha matarajio yake ya
kucheza soka.

“Nikisema ukweli wangu, kamwe si-
kuwahi kufikiria nitamisi kucheza soka
na kufanya mazoezi,” alisema Dybala
wakati wa mahojiano kupitia mtandao
wa Instagram.

“Nahisi kama nahitaji kufanya
mazoezi, kuwaona wachezaji wenzan-
gu na marafiki angalau kugusa mpira
kwa sababu kufanya mazoezi nyumba-
ni peke yako hainogi.

“Nahitaji kuvaa viatu vyangu, kukim-
bia na kufunga mabao.. kama mara
zote ninavyosema ukiwa na mahaba na
kile unachokifanya, unafanyia mazoezi
mara kwa mara.”

Akielezea kuhusu kupatwa na virusi
vya corona, Dybala amesema awali ali-
kuwa na woga sana, lakini kwa kuwa
hakuwa akihisi mabadiliko yoyote mwili
wake akajikuta akichukulia kawaida.

“Mwanzo niliogopa sana na mpenzi
wangu, lakini baadaye nikazoea na ku-
chukulia kawaida tu,” alisema.

NIMEEIKOSA
@MS.KA

Manchester
United, PSG
Zzamgombea
Ndidi

LONDON, England

KLABU ya Manchester United imeingia
kwenye mbio moja na Paris Saint Ger-
man kuwania saini ya Wilfred Ndidi wa
Leicester City.

Miamba hiyo ya Ulaya inataka saini
ya mchezaji huyo katika usajili wa
majira ya kiangazi msimu ujao.

Ndidi amekuwa kiungo tegemeo wa
mabingwa hao wa zamani wa England
na msimu huu amecheza kwa kiwango
bora kiasi cha kuzivutia klabu hizo.

Kiungo huyo anatajwa ni mmoja wa
wachezaji wenye mchango mkubwa
kwa wababe hao wa King Power, am-
bao msimu huu wanakula sahani moja
na vigogo kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England wakishika nafasi ya tatu.

Msimu huu, Ndidi mwenye umri wa
miaka 23, amecheza mechi 23 kati ya
27 ambazo Leicester City imecheza na
wakati huu ambao ligi zimesimama,
amekuwa akijifua kujiandaa kumalizia
mechi zilizosalia pindi ligi itakaporejea.

Ndidi ambaye mkataba wake una-

malizika mwaka 2024, alinunuliwa na
Leicester kwa pauni milioni 17 kutoka
klabu ya Genk ya Ubelgiji.

Karius avunja
mkataba Besiktas

LIVERPOOL, England

GOLIKIPA wa Liverpool, Loris Karius
“amevunja” mkataba wake wa mkopo
wa miaka miwili na Besiktas kutokana
na kutokubaliana na malipo ya msha-
hara wake.

Karius amekuwa na klabu hiyo ya
Ligi Kuu ya Uturuki, Super League,
tangu Agosti 2018, lakini alitangaza
kumaliza muda wake hapo kwa ku-
posti kwenye Instagram Jumatatu
akisema, “ni aibu kufikia mwisho wa
namna hii.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26, atarudi pale Anfield akiwa
amecheza mechi 67 kwa Besiktas ka-
tika mashindano yote.

Aliiripoti Besiktas kwa Shirikisho la

Soka la Kimataifa (Fifa), mwezi uliopi-
ta, ikiwa ni mara ya pili akilalamikia
mishahara yake ambayo hajalipwa.

Kuondoka kwa Karius kumehiti-
misha mpango wa awali ambapo al-
iripotiwa kwamba angesaini mkataba
wa kudumu na klabu hiyo.

“Unatakiwa kujua kwamba, nime-
jaribu kila kitu kutatua matatizo yan-
gu,” alisema Karius katika video hiyo
aliyoiposti kwenye mtandao huo.

“Nilikuwa mvumilivu kwa miezi
kadhaa nikilambia bodi mara kwa
mara. Kitu kama hicho pia kilitokea
mwaka jana.

“Bahati mbaya hawakujaribu ku-
fanya lolote kumaliza tatizo langu
na walikataa hata ushauri wangu wa
kunilipa nusu.”
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Inter Milan
washauriwa
Kumnunua
Pogba

MANCHESTER, England

PAUL Pogba anatakiwa kuwaniwa na
Inter Milan kama wana nguvu ya kifed-
ha, kwa mujibu wa gwiji wa ‘Nerazzurri’
hao, Giuseppe Bergomi.

Nyota huyo wa Manchester United,
Pogba kwa muda mrefu amekuwa
akihusishwa na mpango wa kuondoka
Old Trafford, huku Real Madrid na klabu
yake ya zamani ya Juventus ikitajwa
kumwania.

Kocha wa Inter Milan, Antonio Conte,
ambaye alifanya kazi na Pogba pale
Juve, amewachukua wachezaji kadhaa
kutoka Ligi Kuu ya England, wakiwamo
Romelu Lukaku, Alexis Sanchez, Chris-
tian Eriksen na Ashley Young ambao
wametua pale San Siro, huku Victor
Moses naye alikatisha muda wa kucheza
kwa mkopo kule Fenerbahce na kum-
fuata kocha wake huyo wa zamani wa
Chelsea.

Bergomi, ambaye alitwaa taji la Serie
A, Coppa ltalia na mataji matatu ya Uefa
wakati akicheza hapo Inter, anafikiri
Pogba anafiti kucheza katika klabu hiyo.

“Kama wana nguvu va kiuchumi wa-
naweza kumpata, wanatakiwa kufanya
haraka,” alisema akiliambia gazeti La
Gazzetta dello Sport.

“Ni kweli kwamba hajawa kwenye
ubora wake kwa misimu ya hivi karibu-
ni, lakini atarudi kwa nguvu kwa sababu
anajua soka vizuri.

“Hatahitaji kuanza kuzoea mazingira.
Kutokana na uwezo wake na Kipaji ali-
chonacho atazoea haraka sana kwenye
Serie A"

Kalou
asimamishwa,
kisa dharau
corona

BERLIN, Ujerumani

KLABU ya Hertha BSC imemsimamisha Salomon Kalou,
baada ya mshambuliaji huyo kuposti video ikioonyesha
akivunja sheria ya kujitenga kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona.

Kalou aliposti video kwenye ukurasa wake wa
mtandao wa kijamii wa Facebook akipeana mikono na
wachezaji wenzake wa Hertha na kuvuruga utaratibu
wakati wakifanyiwa uchunguzi wa kiafya.

Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, ina matumaini ya
kuendelea mwezi huu baada ya kusimama tangu Machi
mwaka huu.

Hertha ilitoa taarifa kupitia kwenye tovuti yake iki-
someka: “Kutokana na video aliyoposti, Salomon Kalou
amevunja sheria ya kujikinga na virusi vya corona na
klabu haikubaliani na jambo hilo.

“Hivyo basi, Hertha BSC imemsimamisha kufanya
mazoezi na kutoshiriki katika hatua yoyote ya michezo.”

Kocha wa Hertha, Michael Preetz alisema: “Kwa video
ya Salomon Kalou si tu ameharibu taswira ya Hertha
BSC, lakini amevunja sheria ya serikali kuhusu kujikinga
na virusi vya corona.”

V/ANMSUB

=

KWWAN
WERN

LIVERPOOL, England

s

IVERPOOL imewaomba wawak-
ilishi wa mshambuliaji wa RB
Leipzig, Timo Werner muda zai-
di wa kuamua kama watatuma
ofa ya kumsajili raia huyo wa Ujerumani.

Werner anatarajiwa kuondoka Leipzig
kipindi cha majira ya joto kinachokuja,
na klabu kadhaa za Ulaya zimeonyesha
nia ya kutaka kumsajili.

Hata hivyo, Liverpool ambao walikuwa
wanaongoza kwenye mbio za kuwania
saini hiyo kwa miezi kadhaa wameonye-
sha kuwa bado hawapo tayari kufanya
hivyo. Na taarifa zaidi zilisema kwamba,
walikaribia kukamilisha dili hilo, lakini
gazeti la The Guardian limeripoti kwam-
ba bado kuna safari ndefu, kwani Liver-
pool bado haijafanya maamuzi yoyote
kuhusu usajili wa mchezaji huyo kipindi
cha majira ya joto kinachokuja.

‘Wekunduw® hao wanataka kwanza
kuangalia athari ya mlipuko wa virusi
vya corona kama watakuwa wameathiri-
ka kifedha ili waamue endapo watat-
umia kiasi cha pauni milioni 52 kumsajili
mshambuliaji huyo ama la.

Mazungumzo ya awali kuhusu mkata-
ba yameripotiwa kwamba yalishafanyi-
ka, lakini majadiliano ya kina hayawezi
kuanza hadi Liverpool itakapopeleka
ofa maalumu kwa Leipzig juu ya mpango
wao wa kumsajili mchezaji huyo ambaye
kwenye mkataba wake kuna kipengele
cha kuruhusiwa kuondoka kwa pauni
milioni 52.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

XAVI:

ANAWEZA
NA MIAKA

® ® ® Angjitunza sana na ana uhakika atacheza
michuano ya Kombe la Dunia nchini...

BARCELONA, Hispania

IONEL Messi anaweza
kucheza soka hata akikaribia
umri wa miaka 40, kwa mu-
jibu wa mchezaji mwenzake

wa muda mrefu wa Barcelona, Xavi.
Mshindi huyo mara sita
wa Ballon d’'Or mwenye
umri wa miaka 32, ali-
kuwa kwenye kiwango
cha kuvutia msimu huu
kwa Barca, akifunga ma-
bao 24 katika mashindano
yote kabla ya mlipuko wa
virusi vya corona Kusi-
mamisha msimu.
Messi amekuwa mchezaji muhimu
sana kwa mafanikio ya Blaugrana hao
na Xavi anahisi kwamba nyota huyo
wa Argentina bado ana muda wa ku-
tosha kupata mafanikio zaidi katika

ngazi ya klabu na kimataifa.

“Bado ana miaka mizuri mitano au

saba ya kuendelea kucheza,” alisema
Xavi akimzungumzia Messi wakati wa
mahojiani mubashara kupitia kwe-
nye Instagram na mshambuliaji wa
zamani wa Barca, Samuel Eto’o.

“Anajitunza sana na anaweza kuen-
delea kucheza hadi akiwa na umri wa
miaka 37, 38 au 39.

“Atacheza michuano ya Kombe la
Dunia nchini Qatar, nina uhakika.”

Kama Messi atakuwa na nafasi
ya kukaa muda mrefu zaidi klabuni
hapo, Xavi anaweza kumnoa kama
kocha wa klabu hiyo.

Kocha huyo wa klabu ya Al Sadd
alifanya mazungumzo na klabu yake
hiyo ya zamani mapema mwaka huu
kabla ya Quique Setien kuteuliwa ku-
chukua mikoba ya Ernesto Valverde
aliyefukuzwa.

“Januari, haukuwa muda sahihi,”
alisema Xavi, akielezea kwa nini alii-
kataa nafasi hiyo mapema mwanzoni
mwa mwaka huu.

“Nilikuwa na majadiliano na Eric

Abidal (Mkurugenzi wa soka wa Bar-
celona) na Oscar Grau (Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Barcelona) na walinipa ofa
kubwa, lakini haukuwa muda sahihi.

“Nahitaji muda zaidi wa uzoefu.
Kuinoa Barcelona ni ndoto zangu.
Ningependa kufanya hivyo siku moja.
Nishasema mara nyingi.”

Pia, Xavi amebainisha angependa
kuona Neymar akirudi kutoka Paris
Saint-Germain na kuwa sehemu ya
kikosi hicho.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Brazil mara kwa mara amekuwa
akihusishwa na mpango wa kurudi
tena pale Camp Nou tangu alipoon-
doka kwa ada iliyoweka rekodi mwa-
ka 2017.

“Yeye ni miongoni mwa wachezaji
watatu bora duniani, bila shaka yoy-
ote,” aliongeza Xavi. “Anaweza kuten-
geneza tofauti.

“Ngoja tuwe na matumaini atarudi
Barcelona. Mimi ni shabiki wa Barce-
lona na nataka wachezaji bora pale.”

ZISIKUPITE
LIVER YAMSUBIRISHA WARNER

KLABU ya Liverpool wamewaambia wawakilishi wa
Timo Warner mwenye umri wa miaka 24, kuwa wana-
hitaji muda zaidi ili kuamua kama watatuma ofa kwa
mshambuliaji huyo wa RB Leipzig. (Guardian)

MADRID KWA CAMAVINGA

REAL Madrid wanaangalia uwezekano wa kumsajili
kinda wa Rennes ya Ufaransa, Eduardo Camavinga
mwenye umri wa miaka 17, ambaye pia anawindwa na
Manchester United. (AS)

GOMEZ AGOMBEWA HISPANIA

KIUNGO wa Sao Paulo ya Brazil, Igor Gomez, 21, yupo
kwenye rada za Real Madrid, lakini klabu yake haijapokea
ofa rasmi. Klabu za Barcelona, Sevilla na Ajax pia zinari-
potiwa kummezea mate. (Globo Esporte)

PARTEY AJIPELEKA ARSENAL

KIUNGO wa Atletico Madrid, Thomas Partey, 26,
ameweka wazi kuwa angependelea kuhamia katika klabu
ya Arsenal na anaamini makubaliano ambayo yanam-
husisha mshambuliaji, Alexandre Lacazette kuhamia
Atletico yatafanikiwa. (Telegraph)

OZIL AWANIWA FANERBAHCE

KLABU ya Fenerbahce ya Uturuki imeripotiwa kuwa
katika mipango ya kumsajili kiungo wa Arsenal, Mesut
Ozil mwenye umri wa miaka 31, kabla ya mkataba wake
kumalizika mwishoni mwa msimu ujao. (Sumn)

REAL NA OFA KWA POGBA

KLABU ya Real Madrid inajipanga kutuma ofa ya
kumsajili kiungo wa Manchester United na Ufaransa, Paul
Pogba mwenye umri wa miaka 27. (Mundo Deportivo)

NEYMAR KUKATWA MSHAHARA

NYOTA wa Brazil, Neymar mwenye umri wa miaka
28, bado anataka kuihama PSG na kurejea Barcelona na
inaaminika kuwa yupo tayari kukatwa mshahara kwa
asilimia 50 ili kutimiza ndoto yake ya kurudi Hispania.
(Mundo Deportivo)

NEWCASTLE KUILIPA SPURS

KLABU ya Newcastle itawalazimu kuilipa Tottenham
Hotspur pauni milioni 12.5 kama watataka kumchukua
kocha, Mauricio Pochettino mwezi huu, lakini hawatatoa
hata fedha yoyote wakimchukua baada ya Mei 31. (ESPN)

POGBA, LINGARD SOKONI

KLABU ya Manchester United ipo tayari kumuuza
kiungo wake, Paul Pogba mwenye umri wa miaka 27, na
kiungo wa kati Muingereza Jesse Lingard mwenye umri
wa miaka 27, ili kumnunua Sancho. (Sun)

SANCHO AMTULIZA MKURUGENZI

MKURUGENZI wa michezo wa Borussia Dortmund
amesema “amenyamaza “ kuhusu hatima ya baadaye ya
Jadon Sancho. Winga huyo wa England mwenye umri wa
miaka 20, amehusishwa na tetesi za kuhamia Manchester
United. (Sport1)

MOISE ATAKA KUTUA NAPOLI

NYOTA wa Everton, Moise Kean mwenye umri wa
miaka 20, amehusishwa na tetesi za kuhamia katika
klabu ya Napoli ya Italia. (Corriere dello Sport)
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Nahodha
Machomane
hajasimama na
Ligi Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

NAHODHA wa timu ya Machomane ya
Ligi Kuu Zanzibar, Seif Ali, amesema li-
cha ya ligi hiyo kusimama, yeye hajawa-
hi kusimama kufanya mazoezi ya mwili
jambo ambalo limemsaidia kuendelea
kuwa fiti na tayari kwa kurejea dimbani
wakati wowote.

Machomane yenye makazi yake Kisi-
wani Pemba na huu ukiwa ni msimu wao
wa kwanza kucheza Ligi Kuu baada ya
kupanda daraja msimu uliopita, hadi ligi
hiyo inasimama kutokana na mlipuko wa
maambukizo ya Vvirusi vya corona, ipo
nafasi ya 11 ikiwa na alama 24 baada ya
kushuka dimbani mara 21 katika msimamo
wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 16.

Akizungumza na gazeti hili mapema
wiki hii, nahodha huyo alisema anatumia
muda mwingi kufanya mazoezi ya mwili
pamoja na pumzi ili kuhakikisha anaima-
risha mwili wake na kuwa tayari kwa ligi
hiyo itakaporejea tena.

Alisema mazoezi anayopendelea
kuyafanya kwa siku ni ya kukimbia
pamoja na kupiga mpira mara kwa mara
ili kuhakikisha hapotezi uwezo wake wa
kuuthibiti miguuni mwake.

Alisema Kipindi hiki ni kigumu kuto-
kana na ukweli kwamba huwezi ku-
wakusanya wachezaji wote na kafanya
mazoezi ya pamoja, hivyo ni wakati wa
kila mchezaji kutumia nafasi yake kwa
kufanya mazoezi binafsi ikiwa ni pamoja
na kuendeleza programu za mazoezi
wanazopewa na walimu wao.

Alliance yatoa siri
wachezaji kujifua

Na Saada Akida

UONGOZI wa timu ya Alliance FC umese-
ma kuwalipa mishahara kwa wakati
wachezaji wao ndiyo silaha kubwa kwao
katika kufanya mazoezi kwa kuzingatia
maelekezo ya benchi la ufundi.

Akizungumza na Nipashe juzi, Meneja
wa timu hiyo, James Bwire, alisema wako
katika nafasi mbaya katika msimamo
hali ambayo imewasukuma kupambana
kutafuta fedha ili kuwalipa mishahara
wachezaji wao kwa wakati, jambo am-
balo wanaamini litawawezesha kuzin-
gatia mazoezi binafsi katika kipindi hiki
ambacho wapo mapumzikoni kutokana
na mlipuko wa maambukizo ya virusi vya
corona.

Alisema anaamini mchezaji anapokuwa
nyumbani na hana uhakika wa kupata
fedha, inachangia kutofanya mazoezi
kwa umakini kama awapo kambini.

“Ni ngumu kumfuatilia mchezaji kuhusu
mazoezi, uongozi kazi tuliyokuwa nayo
ni kupambana kuwalipa kwa wakati.
Unapomlipa mchezaji kwa wakati
unaweza kumfuatilia kwa ukaribu kwa
sababu hatakuwa na mawazo ya kutafuta
pesa zaidi ya kutaka kufanya mazoezi,”
alisema Bwire.

Alisema licha ya kupambana kutafuta
fedha, lakini wamekuwa wakiwafuatilia
makocha kwa kuwahimiza kuwasiliana
na wachezaji wao, lengo likiwa ni kutaka
kujinusuru kushuka daraja.

NDANDA KUOMEA
MSAADA ‘TUTANI’ TFF

Na Saada Akida

AKATI Bodi ya Ligi Tan-

zania (TPLB), ikieleza in-

atarajia Ligi Kuu kurejea

rasmi mapema Juni, Katibu
Mkuu wa Ndanda FC, Seleman Kachele
amesema wanampango wa kuliangukia
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kuomba
kuwezeshwa kiuchumi ili kumudu kush-
iriki kinyanganyiro hicho kilichoishia
raundi ya 10 kabla ya kusimama Machi
mwaka huu.

Ligi Kuu ilisimama Machi 17, mwaka
huu kutokana na agizo la serikali la kusi-
tishwa shughuli zote zinazosababisha
mikusanyiko ya watu ikiwamo michezo
kutokana na mlipuko wa maambukizo
ya virusi vya corona (COVID-19) vinavy-
oitesa dunia kwa sasa.

Hata hivyo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa

TPLB, Almas Kasongo, juzi alisema wa-
natarajia ligi hiyo itarejea mapema Juni
endapo watapata baraka kutoka kwa
serikali, kauli hiyo akiitoa siku moja
baada ya Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. John Magufuli kusema
anafikiria kuruhusu ligi za mpira wa
miguu kuendelea nchini.
Kachele alisema wanajipanga
kwa ajili ya kurejea kwa
ligi hiyo, ila hofu yao kubwa
ni kuyumba kwa uchumi
kutokana na ligi kutarajiwa
kuanza kuchezwa bila ya
mashabiki.

Alisema wakati wakiwaomba pia wa-
dau wa soka kuwachangia, wanaangalia
uwezekano wa kwenda kuomba msaada
kwa TFF kuiwezesha timu yao mabhitaji
muhimu ikiwamo usafiri kutoka kituo

kimoja hadi kingine hususan kwa mechi
7a ugenini.

“Tangu limeibuka hili janga fedha
zimekatika, hivyo kila unapokwenda
kwa wadau wanakuambia kutokana
na bajeti yao wanasubiri hadi ligi itaka-
porejea, tukipata msaada wa kiuchumi
tunaweza kutatua changamoto zote zi-
nazotukabili,” alisema Kachele.

Alisema kwa sasa wanazungumza na
wachezaji wao, huku wakiwataka ku-
pambana na kutilia mkazo mazoezi ili
watakaporejea waisaidie timu yao kuba-
kia Ligi Kuu msimu ujao.

“Kiuchumi hatuko vizuri, hivyo tutaka-
porejea ufanisi hautakuwa mzuri kama
ilivyo kuwa awali kabla ya janga la co-
rona kuibuka,” alisema katibu huyo.

Hadi ligi hiyo inasimama Ndanda FC
ilikuwa katika nafasi ya 16 ikiwa na alama
31baada ya kushuka dimbani mara 29.

JUMANNE JUMA

Corona yachelewesha ‘uhai’ Gofu Wanawake

Na Saada Akida

RAIS wa Chama cha Gofu cha Wanawake
Tanzania (TLGU), Sophia Reiffenstein,
amesema pindi serikali itakaporuhusu
michezo kurejea nchini, mikakati yao
ni kuhakikisha wanafanikiwa kufufua
klabu zote zilizokufa katika mchezo
huo.

Serikali ilipiga marufuku shughuli
zote zinazosababisha mikusanyiko ya
watu nchini tangu Machi 17, mwaka huu,
ikiwamo michezo kutokana na mlipuko
wa maambukizo ya virusi vya corona,

ambavyo vimekuwa tishio duniani kote,
huku vikiendelea kuteketeza maelfu ya
watu.
Salaam jana, Sophia alisema wanasubiri
tamko kutoka serikalini juu ya kuruhusu
michezo kuendelea ili waendelee na
mchakato wao wa kufufua klabu zote
zilizokufa, ambao tayari walishaanza
kuufanya.

Alisema hadi sasa wamefanikiwa ku-
es Salaam ambayo walifanya uchaguzi
wao kabla ya janga la corona na kupata

viongozi wapya.

“Sasa hivi Lugalo wanajiongoza we-
nyewe kwani wao walifanikiwa, ila tu-
nasubiri mwongozo kutoka serikalini
juu ya kuruhusu michezo ili tuelekee
Moshi, Morogoro, Arusha na Mufindi
kwa ajili ya kwenda kufufua klabu za
mchezo wetu kwa wanawake,” alisema
Sophia.

Sophia alisema mbali na mikakati
hiyo, lakini wanafikiria kuhakikisha timu
ya Taifa ya Gofu ya Wanawake inaenda
Namibia kushiriki michuano ya Chalenji
Afrika.
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Xavi: Messi anaweza kucheza na miakalsommmee:

]
ZFF yaisikilizia
serikali Ligi Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Bodi ya Ligi ya Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF), Haji Issa Kidali, amesema kwa sasa wanasubiri muon-
g0z0 kutoka Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ili kujua ligi
zote zitarejea tena ama la.

Akizungumza na gazeti hili jana, alisema matarajio yao
ni ligi hizo kurejea tena dimbani kati ya Juni mwanzoni
mwaka huu, endapo tu serikali itatoa muongozo wa kufanya
hivyo.

Alisema ana matumaini makubwa serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar itatoa tamko juu ya kuchezwa kwa ligi hiyo
kulingana na hali watakavyoona kama inaruhusu.

Alisema awali Kamati ya Mashindano chini ya mkurugenzi
wake, katibu na baadhi ya wajumbe kwa kushirikiana na
Bodi va Ligi, walikuwa na majadiliano mafupi juu ya hatima
ya ligi hiyo ambayo imesimama kutokana na mlipuko wa
maambukizo ya virusi vya corona hapa nchini.

“Mwanzo tulikuwa na mambo mawili; aidha, ligi ifutwe au
iendelee kuchezwa, lakini pia yote haya yalikuwa yanataka
muongozo kutoka serikalini, na matumaini yetu serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya Rais wake, Dk. Ali Mohamed

Rais wa Shirikisho la Soka nchini (TFF), Wallace Karia. PICHA: MAKTABA

TFF YAZIONYA KLABU
KUFANYA MAZOEZI

® ® ® Yataka zisubiri kwanza tamko rasmi la
serikali, Kamati ya Tiba na TPLB wajifungia huku...

Na Mwandishi Wetu

UKU likiendelea kusubiri kupata

baraka za serikali kuhusu ruhusa

ya kurejea kwa ligi nchini, Shirik-

isho la Soka Tanzania (TFF),
limetoa tahadhari kwa timu zote kutoanza
mazoezi ya pamoja hadi hapo tamko rasmi
litakapotolewa, imeelezwa.

Juzi Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Bodi ya Ligi nchini (TPLB),
Almas Kasongo, alinukuliwa
akisema endapo watapata
baraka za serikali wanata-
rajia ligi hiyo kuanza mapema
Juni mwaka huu, laKini jana
TFF ikatoa onyo kwa wana-
chama wake, klabu kutoanza
kwanza mazoezi kabla ya
serikali kutoa tamko.

Hata hivyo, TFF imesema bado inaen-
delea na mchakato wa kurejesha Ligi Kuu
Bara, kauli hiyo ikitokana na tamko la Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk.
John Magufuli kwamba anafikiria kwa siku

zijazo kuruhusu ligi za mpira wa miguu kue-
ndelea ili angalau watu wawe wanatazama
kupitia TV.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo mwishoni
mwa wiki akiwa Chato mkoani Geita wakati
akimwapisha, Dk. Mwigulu Nchemba kuwa
Waziri wa Katiba na Sheria kuchukua na-
fasi iliyoachwa wazi na Marehemu Balozi
Dk. Augustine Mahiga, aliyefariki dunia Mei
Mosi, mwaka huu, ambapo alisema: “Watan-
zania tusiwe na hofu, tuendelee kuchapa
kazi, wanasiasa waache kutumia hii kama
ajenda, haitaweza kuwasaidia, Watanzania
lazima tuishi, kwa siku zinazoendelea nin-
afikiri kuruhusu hata ligi za mipira ziende-
lee, nasubiri wataalamu wangu wanishauri”.

Lakini katika taarifa ya TFF iliyotolewa
jana kwa vyombo vya habari kupitia kwa
Ofisa Habari wa shirikisho hilo, Cliford
Ndimbo, ilieleza kuwa mchakato wa kure-
jea kwa ligi hiyo bado ni wa ndani, hivyo
wanachama wake wote wanapaswa kue-
ndelea kutekeleza agizo la awali la serikali

la kuepuka mikusanyiko ikiwa ni pamoja
na kutoanza mazoezi ya pamoja hadi hapo
maelekezo mengine yatakapotolewa.

“Pamoja na michakato ya ndani ya TFF na
TPLB kuhusu mashindano yake kuendelea,
bado hatima ya kurudi kwa mashindano
yote itategemea uamuzi wa serikali, ambayo
itaelekeza muda muafaka wa kurejea kwa
mashindano.

“TFF na Bodi ya Ligi tutatoa maelezo
mengine baada ya kupata muongozo wa
serikali,” ilieleza sehemu ya taarifa hiyo.

Na katika kuhakikisha afya za wachezaji
zinazingatiwa endapo watapata baraka za
serikali za kurejea kwa ligi hiyo, jana TPLB
ilikuwa ina kikao na Kamati ya Tiba ya TFF
kupata ushauri wa kitaalamu juu ya namna
ligi itakavyoendeshwa kwa kuzingatia ta-
hadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya
corona (COVID19) vinavyoitesa dunia kwa
sasa, ambapo hadi jioni ya jana jumla ya
watu 3,669,747 duniani kote walishabainika
kupata maambukizo kati ya hao 1,210,583
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Shein kupitia wizara yenye dhamana na michezo itatoa
MUONEOZ0 juu va kuendelea kwa ligi hiyo,
Aidha, aliwataka viongozi wa klabu kuendelea kuwa na
subra katika kipindi hiki ambacho wao wenyewe wanashau-
ku ya kujua juu ya hatima va ligi hiyo na muda uliopo ili

kukimbizana na msimu ujao.

“ alisema.

wakipona na vifo vikiwa ni 253,169.

Kwa Tanzania pekee jumla ya watu 480
wameshabainika kupatwa na maambukizo
kati yao 167 wakipona na vifo vikiwa ni 16.

Kamati ya Tiba ya TFF inaundwa na watu
makini, ambapo inaongozwa na Mwenyeki-
ti, Dk. Paul Marealle, Makamu wake akiwa ni
Dk. Fred Limbanga huku wajumbe wakiwa
ni Dk. Norman Sabuni, Dk. Lisobina Kison-
go, Dk. Eliezer Ndama, Dk. Billy Haonga, na
Dk. Violet Lupondo.

Hadi ligi hiyo inasimama ilikuwa imebak-
iza takriban raundi 10 tu kabla ya kumalizi-
ka, Simba ilikiwa kileleni mwa msimamo na
alama 71, ambazo ni 17 mbele ya Azam FC
inayoshika nafasi ya pili, huku Yanga ikiwa
ni ya tatu na pointi zake 51, lakini ipo nyuma
kwa mchezo mmoja.

~
o]

n Al
UZ

= 7 N

(o]
fJUo

o)
v

- A A ~
24 1 ~




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

