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Kanisa lakemea ushoga,
mavazi yasiyofaa

Na Elizabeth Zaya

KANISA la Pentekoste Motomoto (PMC),
limeiomba serikali kuendelea kukemea na
kukataa viashiria vyovyote vya mapenzi ya
jinsia moja.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Askofu wa
Kanisa hilo Tanzania, Ezra Enock, wakati
wa harambee ya kuchangia ujenzi wa ma-
darasa matatu ya Chuo cha Theolojia, ma-
bweni pamoja na jengo la utawala katika
es Salaam Dar es Salaam.

“Tunampongeza Rais Samia kwa jitihada
mbalimbali anazoendelea kuzifanya katika
kuliletea maendeleo taifa hili, tunaomba
pia serikali iendelee kukemea na kukataa
vitendo vya mmomonyoko wa maadili iki-
wamo mapenzi ya jinsia moja, kwa sababu
hii ni dhambi kubwa na inaweza kusaba-
bisha maafa kwenye taifa,” alisema Askofu
Enock.

MAVAZI YASIYOFAA

Pia, Askofu Enock aliiomba serikali kuke-
mea baadhi ya wanawake wanaovaa ma-
vazi yasiyo na maadili.

“Na tunaiomba pia serikali kukemea
na kuwadhibiti baadhi ya wanawake wa-
naovaa nguo za kikahaba kwa sababu vi-
tendo hivi vinachangia kuharibu maadili
mema kwenye Taifa letu,” alisema Askofu
Enock.

PONGEZI KWA SAMIA

Kadhalika, Askofu Enock alimpongeza
Rais Samia kwa kutoa kipaumbele kwenye
suala la kukuza uchumi wa nchi, kuimari-
sha ushirikiano wa kimataifa pamoja na ki-
ziagiza mamlaka zinazohusika kupunguza
mlundikano wa kesi mahakamani zisiso na
ushahidi.

“Tunampongeza Rais Samia kwa kuona
uchumi kuwa ndiyo kipaumbele chake cha
kwanza na uchumi endelevu hujengwa
palipo na misingi ya haki,” alisema Askofu
Enock na kuongeza:

“Tunaona miradi mbalimbali inaendelea
kujengwa ikiwamo ile ya reli, miundom-
binu, miradi ya umeme, hiyo yote ni fursa
pia za ajira, kwa hiyo tunampongeza sana
Rais Samia.”

CHANJO YA CORONA

Mbali na hilo, alisema kanisa hilo linam-

pongeza Rais Samia kwa kufanya suala la
chanjo ya ugonjwa wa virusi vya corona
kuwa la hiari.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa ya
Itikati na Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi,
Shaka Hamdu Shaka, alisema kutokana na
mambo mbalimbali ambayo serikali inafan-
ya, bado kidogo kipato cha kila Mtanzania
mmoja mmoja kitaanza kuongezeka kwa
kasi.

Hivyo, aliliomba kanisa hilo lisiunge
mkono viashiria vyovyote vya uvunjifu wa
amani nchini.

“Rais Samia amenituma kwamba serikali
itaendelea kuheshimu uhuru wa kuabudu
na inatambua mchango wa kanisa katika
maendeleo ya nchi,” alisema Shaka na
kuongeza.

“Ninaomba Watanzania waendelee ku-
muunga mkono Rais Samia, serikali yake
inafanya mambo makubwa na baada ya
muda mfupi mambo mazuri yanakuja, na
kipato cha mtu mmoja mmoja kinakwenda
kuongezeka.”

Katika harambee hiyo Shaka alisema
Rais Samia alichangia Sh.milioni 10, huku
yeye akichangia Sh. milioni tano.

-

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Khamis Hamza Chilo (wa tatu kulia), akisikiliza maelezo ya Mkuu wa Kikosi cha Kupambana
na Dawa za Kulevya Zanzibar, Kamishna Msaidizi wa Polisi, Omar Khamis, alipofanya ziara katika kikosi hicho, mjini Zanzibar

jana. PICHA: WMNN

Wanaume waongoza kuchanja corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, imesema Wa-
tanzania 207,391 wamepatiwa chanjo ya
UVIKO-19 ndani ya siku 10.

Chanjo hiyo ilizinduliwa mikoa yote Ago-
sti 4, mwaka huu ambapo hadi juzi (Ago-
sti 14, 2021), Watanzania hao wamechan-
jwa huku wanaume wakiongoza kuchanja
chanjo hiyo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Prof.
Abel Makubi, alibainisha hayo jana kupitia
taarifa yake kwa umma kuhusu maendeleo
ya utoaji wa chanjo hiyo kwa wananchi.

Alisema Wizara inaendelea kuratibu
utoaji wa chanjo hiyo kupitia vituo vya ku-
tolea huduma za Afya vya umma na binafsi

vilivyoidhinishwa hapa nchini.

“Hadi kufikia tarehe 14.08.2021 jumla ya
dozi 1,008,400 za chanjo ya UVIKO-19 zili-
kuwa zimesambazwa katika mikoa yote 26
na chanjo imekuwa ikitolewa katika vituo
vya kutolea huduma zaidi ya 550 kwa Tan-
zania bara,” alisema.

Alieleza kuwa tathmini ya zoezi la utoaji
chanjo tangu lizinduliwe mikoa yote Agosti
4, mwaka huu, inaonyesha mpaka kufikia
Agosti 14, mwaka huu walengwa 207,391
wamepatiwa chanjo.

“Kati ya hawa walengwa, 121,002 ni
wanaume (58.3%) na 86,389 (41.7%) ni wa-
nawake,” alisema.

Hata hivyo, aliagiza watoa huduma
wote, kutumia dakika chache kutoa elimu
ya umuhimu wa chanjo kwa kila mteja ata-

kaye mhudumiwa kwa magonjwa mengine
ili kumpa nafasi ya uelewa na baadae yeye
kuchukua maamuzi sahihi juu ya chanjo.
“Aidha pasiwapo na sababu yoyote ya wa-
nanchi waliofika vituoni kukosa au kukatali-
wa kupata huduma ya chanjo,”alisema.
Alipongeza mamlaka za Mikoa, Wilaya na
Mitaa kwa kuhamasisha zoezi la chanjo na
kutaka juhudi zaidi za kuongeza kasi katika
maeneo ya pembezoni ya miji, mitaa na vi-
“Nawaasa wananchi waendelee ku-
chukua tahadhari zote za kinga dhidi ya
UVIKO-19 kwa kunawa mikono na maji
tiririka au kutumia vipukusi, kuvaa barakoa
katika maeneo hatarishi, kuepuka misonga-
mano isiyokuwa ya lazima na kufanya ma-
zoezi kila mara,” alisisitiza.

. PM ataka hatua hujuma
- mitambo ya TANESCO

Na Teresia Mhagama

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
ameagiza kuchukuliwa hatua kali kwa
wataalam wa Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) waliozembea na kusaba-
bisha baadhi ya mitambo katika kituo
cha kupoza na kusambaza umeme cha
Msamvu mkoani Morogoro kuungua.

Alitoa agizo hilo juzi mkoani Moro-
goro alipokagua athari zilizotokea ka-
tika kituo hicho cha kusambaza umeme
baada ya kutokea hitilafu iliyosababi-
sha kuwaka moto Agosti 2, mwaka huu.

Katika ziara hiyo Waziri Mkuu Majali-
wa aliambatana na viongozi mbalimbali
wakiwamo Waziri wa Nishati, Dk. Med-
ard Kalemani, Naibu Katibu Mkuu, Kheri
Mahimbali, Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Martin Shigella, Kaimu Kamishna
wa Umeme na Nishati Jadidifu, Edward
Ishengoma na Mkurugenzi Mtendaji wa

© TANESCO, DK. Tito Mwinuka.

Akiwa katika kituo hicho, Waziri
Mkuu Majaliwa alisema: “Hatua ambayo
umeshaichukua waziri wa nishati ya
kuwasimamisha wataalam waliofanya
uzembe, naipongeza kwa sababu kama
mfumo ulikuwa unaonyesha kuna
hitilafu na wataalam walilazimisha
kurudisha umeme, huku wakijua hatari
iliyopo, haya ni makusudi ambayo
yameleta matatizo kwenye mitambo hii
ya umeme na hii ni hasara kubwa.”

Aliongeza : “Waya unaoleta umeme
kwenye kituo hiki imeelezwa kuwa
haukufukiwa kwa kina kinachotakiwa,
hivyo kusababisha kukatwa na greda
linalotumika katika mradi wa SGR, na-
kupongeza waziri kwa kumsimamisha
pia msimamizi wa TANESCO anay-
etakiwa kuhakikisha kuwa nyaya hizi
zinafukiwa kwa kina kinachotakiwa, pia
kama kuna mtaalam mwingine ana-
husika, endelea kuchukua hatua.”

Waziri Mkuu Majaliwa aliwaa-
giza wataalam hao wakibainika kuwa
wamefanya makosa, wachukuliwe
hatua kali ili iwe funzo kwa wengine
kwani matukio kama hayo yanaweza
kujitokeza pia katika mikoa mingine.

Aidha, aliwakumbusha wataalam
wa TANESCO katika vituo vya kupoza
umeme kutunza mitambo hiyo na wa-
hakikishe kuwa kila kitu kinasimamiwa
kwa weledi na umakini mkubwa ili
kuepusha uzembe utakaosababisha
hasara ikiwamo ya kuunguza vifaa vya
wananchi.

Pia, alimwagiza Waziri wa Nishati,
Medard Kalemani kufuatilia kazi ya
upelekaji wa transfoma nyingine
katika kituo hicho ili ianze kazi mara
moja. Alisema kwa sasa wananchi
mkoani Morogoro wanalalamika kuhusu
changamoto ya upatikanaji umeme wa
uhakika ikiwamo viwanda vilivyopo
mkoani humo.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalem-
ani, alimweleza Waziri Mkuu kuwa
wataalamu watano wamesimamishwa
kazi ili kupisha uchunguzi na taarifa ya
uchunguzi huo itawasilishwa Agosti 15,
mwaka huu.

Alimweleza kuwa ameshawaagiza

' TANESCO kufunga mifumo itakayobaini

hitilafu moja kwa moja mara inapo-
tokea badala ya kutegemea wataalam
wanaosimamia miundombinu ya
umeme kuanza kutembea, ili kutafuta
chanzo cha hitilafu ya umeme pale
inapotokea.
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Wiki ngumu
kwa TPA, MSD

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NI wiki ngumu kwa viongozi wa mashirika na taasi-
si za umma mbalimbali watakaofika mbele ya Kama-

ti ya Bunge ya Hesapu za Serika}i (PAC) leo kuanza KWa mujibu

kuhojiwa kuhusu hoja za ukaguzi zilizoibuliwa kwe- .

nye ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu wa taarlfa ya

za Serikali (CAG) kwa mwaka 2019/20. OH -
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Naghenjwa Kaboyoka, Bunge |||y0

alithibitisha kamati hiyo kuanza mahojiano na ma- tolewa juzi’ Vi-

shirika na serikali kuanzia leo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Bunge iliyotolewa juzi,
vikao vya kamati za Bunge ikiwamo PAC vitaanza
leo hadi Agosti 29, ikiwa ni kwa ajili ya maandalizi
ya mkutano wa nne wa Bunge utakaoanza Agosti 31,
mwaka huu.

Taarifa hiyo ilisema kamati ya PAC itakuwa na ju-
kumu la kuchambua taarifa za hesabu za serikali zi-
lizokaguliwa kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30,

kao vya kama-
ti za Bunge
ikiwamo PAC
vitaanza leo
hadi Ago-

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (kushoto) akipata ufafanuzi kutoka kwa Waziri wa Ni-
shati, Medard Kalemani (katikati), kuhusu mpango wa upatikanaji wa umeme katika

mradi wa sukari wa Mbigiri. Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Martin Shigella.  2020. H HPH

PICHA: NSSF Pia, inaonyesha leo viongozi wa Mamlaka ya Stl 29’ Iklwa
Eandari Tanzania (TPA) watafika mbele ya kamati ni kwa ajili ya

° iyo. . o
P M ° FU rsa S ha m ba M kU I a ZI Mbali na TPA, ratiba hiyo imeonyesha viongozi wa maandal|2| ya
® ? Bohari Kuu ya Dawa (MSD), watafuata kwa kuhojiwa. k t

ki Wa nd a ch a SU ka ri M b i gi ri Kadhalika, kamati hiyo itapitia na kuchambua MKUtano wa
taarifa ya hesabu za Jeshi la Zimamoto fungu la 14
kupitia na kuchambua taarifa ya hesabu za Wizara ya nne wa Bunge

Na Mwandishi Wetu kali ni kuwashirikisha wananchi kupate Maji fungu la 49 na kufuatiwa na Shirika la Maende- Utakaoanza

maeneo ya kulima kwa kuwa masoko ni ya leo ya Petroli Tanzania (TPDC) na Wizara ya Ujenzi, o
WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amese- uhakika baada ya ujenzi wa kiwanda cha Uchukuzi na Mawasiliano fungu la 68. ASOStl 319
ma pamoja na mipango ya serikali kuimari- ~ Mbigiri kukamilika kwa sababu miwa yote Kwa wiki hii, ratiba hiyo inaonyesha mahojiano mwaka hUU

sha sekta ya kilimo na zao la miwa kwa ajili
ya kuzalisha sukari, walifanya uamuzi wa
kuanzisha miradi mikubwa ukiwamo wa
shamba la miwa Mkulazi ambao unawahu-
sisha wananchi.

Alisema hayo mwishoni mwa wiki ali-
potembelea mradi wa shamba hilo na ku-
jionea maendeleo ya ujenzi wa kiwanda
cha sukari Mbigiri, mkoani Morogoro na
kubainisha kuwa waliposema eneo hilo
lichukuliwe kwa ajili ya kuanzisha kilimo
cha miwa, lengo la serikali lilikuwa ni kuwa-
shirikisha wananchi waliopo ili waendelee
na kilimo.

“Ardhi yenu ni nzuri kwa miwa na (ny-
inyi) mpo hapa ni vizuri mkalima kulingana
na mahitaji ya ardhi mliyo nayo, tumeleta
kampuni hii (Mkulazi) ambayo inamilikiwa
kwa ubia baina ya NSSF kutoka Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu na Jeshi la Magereza,” alisema.

Waziri Mkuu alisema mkakati wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ni kuhakikisha anabore-
sha mazingira yanayofanya uchumi wa
ndani ya nchi kukua hasa wa mtu mmaoja
mmoja kwa kila mmoja kufanya kazi.

Alisema serikali inaendelea kuratibu kwa
kushirikiana na watendaji wa Kampuni ya
Mkulazi ili kuona namna ya kusaidia kilimo
cha miwa kiwe rahisi zaidi kwa wakulima
kupata mashamba, usafirishaji, mbegu na
maji na wananchi wawe wazalishaji wakub-
wa wa zao hilo.

Pia, alisema fursa ya kuongeza uchumi
wa mtu mmoja mmoja kupitia kilimo cha
miwa ipo na serikali imedhamiria uchumi
wa wananchi uendelee kukua siku hadi siku
ili waweze kujipatia kipato na kuondokana
na umaskini.

“Nimesema hayo jana kwa wakulima wa
zabibu, leo (mwishoni mwa wiki) nazun-
gumzia miwa muone kabisa Serikali yetu
chini ya Rais Samia ilivyodhamiria kila
mwananchi aweze kushiriki katika kukuza
uchumi wake na taifa hili,” alisema.

Alisema moja kati ya malengo ya seri-

ya wakulima itanunuliwa na kwamba uta-
ratibu wa sasa wa kupeleka miwa katika ki-
wanda cha Mtibwa ni wa dharura.

Alisema ardhi ambayo walipewa
wawekezaji na mpaka sasa hawajaiendeleza
itagawanywa kwa wananchi ili waitumie
kwa kilimo kikiwamo cha miwa na watapata
soko la uhakika kiwanda kitakapokamilika.

Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu ali-
farijika baada ya kupewa taarifa kuwa timu
ya vijana wa Kitanzania inaanza kujifunza
kutoka mwanzo wa ujenzi wa kiwanda na
watakuja kuipokea mitambo na kuendelea
moja kwa moja mpaka kufunga mitambo
hiyo mpango ambao ni mzuri.

Alisema mara nyingi wamezoea kuona
mitambo hiyo inaletwa na kufungwa na
watu kutoka nje ya nchi, lakini utaratibu
huo wa kuwashirikisha vijana wazawa una-
saidia kuwapa ujuzi mkubwa zaidi wa kue-
ndesha kiwanda hicho.

Naye, Mtendaji Mkuu wa Kampuni Hodhi
ya Mkulazi, Selestine Some, alisema wali-
fanya kikao na wakulima wa miwa ambao
walikuwa na tatizo la magari kuingia katika
mashamba yao, lakini kampuni ilichukua
vifaa vyake kukwangua kilomita 12 za bara-
baraili kusaidia miwa itolewe shambani.

Some aliishukuru Serikali ya Awamu ya
Sita kwa kazi kubwa inayofanya ya kusaidia
kiwanda hicho kiweze kuanza kazi ya uzal-
ishaji na kueleza eneo ambalo ambalo lime-
kwishalimwa miwa lina ukubwa wa hekta
2,705.

Kwa upande wake, Mbunge wa Jimbo la
Mikumi, Denis Lazaro, licha ya kuipongeza
serikali kwa jitthada ambazo inazoonye-
sha kwa wakulima, alisema zao la miwa ni
muhimu na ni fursa kwa wananchi wa Mkoa
wa Morogoro hasa kutoka Wilaya ya Kilosa
kwa kuwa ni maisha na ni uchumi.

Abubakar Asenga, Mbunge wa Jimbo
la Kilombero alisema kasi ya upanuzi wa
kiwanda imewagusa wananchi wengi na
serikali ijikite kuimarisha zaidi vyama vya
ushirika hasa wa miwa.

hayo yatahitimishwa kwa Shirika la Uwakala wa Meli
(TASAC) na Sekretarieti ya Mkoa wa Geita fungu la

Torurmnia Heabih Promation Suppeii

DEATH ANNOUNCEMENT

v
. v
w
(. DR. AUGUSTINE W. MASSAWE
| Ll (1948- 2021)

)

Tanzania Health Promotion Support’s (THPS) Founders, Board of Directors,
Management and Staff have received with deep grief the demise of THPS
Founder and Chairman of the Board of Directors Dr. Augustine Massawe.

A world renown compassionate Neonatologist, clinician, public health expert,
teacher and mentor; Dr. Massawe will always be remembered for his great
contribution to the Tanzanian Health system.

As a Founder and Chairman of THPS; His careful, insightful, enthusiastic
guidance and support to THPS in fostering a healthy society in which every

. individual receives quality healthcare and contribute positively to

socio-economic development will be greatly missed.

Rest in Eternal Peace e
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Sabaya kuendelea

Na Allan Isack, ARUSHA

KESI ya aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro, Lengai Ole Sabaya, itaen-
delea kuunguruma leo kwa
kujitetea katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha.

Sabaya pamoja na wen-
zake Silvester Nyegu (26) na
Daniel Mbura (38), wanaka-
biliwa na mashtaka matatu ya
unyanganyi wa kutumia silaha.

Mahakama hiyo ilimkuta Sa-
baya na kesi ya kujibu, kutokana
na madai ya kuvamia duka la
Mohamed Saad, kupiga, kut-

ishia watu silaha, kuteka nyara
na kupora fedha kiasi cha Sh.
390,000.

Katika shtaka la kwanza la
unyanganyi wa kutumia silaha,
inadaiwa Februari 9, mwaka
huu, katika mtaa wa Bondeni,
waliiba fedha kiasi cha Sh.
2,7690,000 mali ya Mohamed
Saad, na baada ya wizi huo wali-
tumia silaha ya bunduki kuwati-
sha.

Shtaka la pili ilidaiwa,
washtakiwa hao kwa pamoja,
wakiwa mtaa wa Bondeni ji-
jini Arusha, waliiba fedha Sh.

390,000 mali ya Bakari Msangi,
na baada ya wizi huo walim-
funga pingu, wakampiga na
wakatumia silaha ya bunduki
kumtisha ili wabaki na fedha
walizochukua kutoka kwake.

Shtaka la tatu, ilidaiwa Ole
Sabaya na wenzake Silvester na
Daniel, Februari 9, mwaka huu,
katika Mtaa wa Bondeni jijini
Arusha, waliiba simu moja na
fedha kiasi cha Sh. 35,000 mali
ya Ramadhani Rashid na baada
ya kufanya uhalifu huo, walimp-
iga mhusika na walitumia silaha
kumtisha ili awapatiwe fedha na
mali walizoiba.

Agosti 13, mwaka huu, ak-
iongozwa na Wakili wa Utetezi,
Mosses Mahuna, aliwataja
aliyekuwa Rais, hayati Dk. John
Magufuli na Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango katika utetezi
wake na Gavana wa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), Prof. Florens
Luoga, kwamba walikuwa wa-
nafahamu kazi aliyotumwa.

Sabaya aliwakana washtaki-
wa wenzake, Silvester na Daniel,
akidai kwamba hajawahi ku-
kutana nao katika maisha yake
zaidi ya mahakamani kwenye
kesi inayowakabili.

Rundo la taka
likiwa limetele-
kezwa kwa
muda mrefu
bila ya kuzole-
wa katika eneo
la mabasi ya
Segerea kwe-
nye kituo cha
daladala cha
Mbezi Mwisho,
mkoani Dar

es Salaam, Kki-
tendo ambacho
kinahatarisha
usalama wa
afya za abiria
na wafanyabi-
ashara katika
eneo hilo. PI-
CHA: SABATO
KASIKA

Wacharuka nyumba zao kubomolewa Dar

Na Thobias Mwanakatwe

NYUMBA zaidi 11 katika mitaa ya Ma-
bwepande na Mjimpya Kata ya Ma-
bwepande Manispaa ya Kinondoni mkoani
Dar es Salaam zimebomolewa na kusaba-
bisha hasara ya mamilioni ya fedha, huku
wamiliki na familia zao wakilalala nje kwa
siku mbili .

Nyumba hizo ambazo zilibomolewa
Ijumaa saa 10:00 jioni, waliotekeleza ubo-
moaji huo baada ya kupata maelekezo
kutoka kwa viongozi wa Idara ya Mipango
Miji Halmashauri Manispaa ya Kinondoni,
walikuwa wamevaa kininja (maski) kuficha
nyuso zao.

Diwani wa Mabwepande, Mhajilina Kas-
sim maarufu kama ‘Obama’, alisema ubo-
moani huo umefanyika bila yeye kuhu-
sishwa wala viongozi wa serikali za mitaa
hiyo. “Baada ya wananchi kunipa taarifa za
tukio hilo, niliwasiliana na Ofisa Mtendaji
Kata nikamuuliza kwanini wanaendesha
operesheni hiyo bila kumjulisha akasema
yeye amepewa maelekezo kutoka Manis-
paa kusimamia zoezi hilo,” alisema.

Obama alisema kitendo cha kuwabo-
molea wananchi nyumba hizo ambao
hawana hatia hakikubaliki, kwani iwapo
hawataridhika na wakaamua kwenda
mahakamani kushtaki watasababisha hal-
mashauri iingie gharama katika kusimamia
kesi hiyo.

Alisema inashangaza kutekelezwa kwa

obomoaji huo, kwa sababu wananchi wa
maeneo hayo walishafungua kesi ma-
hakamani na kuweka zuio la kutobomoa
nyumba zao ambapo kesi ya msingi am-
bayo ipo Mahakama Kuu haijamalizika.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa Ma-
bwepande, Mwalimu Muda Magwala, alise-
ma zoezi hilo limewashtua, kwa sabahu
serikali ya mtaa haikushirikishwa chocho-
te, badala yake wabomoaji walifika eneo
la tukio na kuanza kuzibomoa nyumba za
wananchi.

“Juzi nilikuwa kwenye kikao ilipofika
saa 10:00 jioni nilipigiwa simu na mjumbe
wa shina kwamba nyumba za wananchi
zinabomolewa na diwani alipojulishwa
aliagiza wabomoaji wasitishe kwanza
zoezi hilo, lakini hawakufanya hivyo na
wananchi waliobomolewa wakalazimika
kulala nje, “ alisema.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa mtaa
wa Mjimpya, Mohammed Basta, alisema
ubomoaji ulipoanza aliwasiliana na Ofisa
Mtendaji kata akamweleza kuwa amepewa
maelekezo na mabosi wake kusimamia.

Nao waathirika wa tukio hilo, walisema
wanashangaa nyumba zao kubomolewa
wakati maeneo hayo waliyanunua kihalali
na wana nyaraka zote za ununuzi ambazo
nyingine zimetoka Manispaa.

Jesca Wilson ambaye alijitambu-
lisha kuwa pia ni Ofisa Mtendaji wilayani
Handeni Mkoani Tanga, alisema yeye ni
kiongozi anafahamu hawezi kununua eneo

bila kufuata taratibu, na kwamba anazo
nyaraka halali za ununuzi wa eneo hilo.

“Shilingi milioni 30 kwa usawa huu
iteketezwe bila kupewa notisi, kiukweli
jana/(juzi) nilikuwa nipate ‘shok’ nianguke
kwa presha nife baada ya kusikia nyumba
yangu imebomolewa,” alisema.

Jesca alimuomba Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni, Godwin Gongwe, kufuatilia
suala hilo ili haki iweze kutendeka kwani
kitendo kilichofanywa na Halmashauri ya
Manispaa ya Kinondoni ni cha uonevu na
hakiwezi kukubalika.

Naye Jafari Lucas Magoto alisema ana-
shangaa nyumba yake kubomolewa bure
kwa kuwa kama eneo hilo lilikuwa na
tatizo angemuuliza na serikali wangekaa
pamoja wakajadiliana kupata mwafaka.

Meya wa Manispaa ya Kinondoni, Son-
goro Mnyonge, alipopigiwa simu kuhusu
malalamiko ya wananchi hao alisema taar-
ifa za kufanyika kwa operesheni ya kubo-
moa nyumba maeneo hayo alikuwa nazo.

“ Zoezi hilo lilikuwa na baraka zote za
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya na
Mkoa, tatizo asilimia kubwa Mabwepande
kuna uvamizi sana wa viwanja, na sheria
inataka ili ujenge lazima uwe na kibali cha
ujenzi, “ alisema.

Mnyonge alisema Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, alishatoa maelekezo kuwa serikali
ya mtaa haihusiki na kuuza viwanja, lakini
watu hawasikii.

Waziri

kujitetea kortini leo

ummy

‘awasweka

lupango’

viongozi

gwa Kijiji

Na Richard Makore, SENGEREMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali ya Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu, amea-
giza kukamatwa na kuwaweka maha-
busu mwenyekiti na mtendaji wake
gerema mkoani Mwanza kwa tuhuma
za kutumia mgambo kuchangisha
wananchi fedha kwa lazima kujenga
zahanati.

Kadhalika, viongozi hao wanatuhu-
miwa kukamata mifugo ya wananchi
hao kwa kutumia mgambo wanapo-
chelewa kutoa michango hiyo.

Ummy alitoa agizo la kuwasimami-
sha kazi na kuagiza wawekwe ndani
viongozi hao wa mwishoni mwa wiki
alipofanya ziara wilayani Segerema
kwa ajili ya kukagua shughuli za
maendeleo.

Viongozi waliokamatwa ni mwe-
nyekiti, Mateso Shibayi na mtendaji
wake, Mariam Mgunda.

Waziri Ummy alisema serikali ilitoa
Sh. milioni 50 kwa ajili ya kumali-

Zia ujenzi wa zahanati hiyo, lakini
viongozi hao waliamua kutumia

njia zisizokuwa halali kuchangisha
wananchi kwa nguvu kwa kutumia

Alisema jambo hilo halikubaliki
kwa kuwa linakwenda kinyume cha
maagizo ya serikali ambayo yame-
kuwa yakitolewa kwa viongozi wa

“Huyu mtendaji na timu yake yote
leo walale ndani, haiwezekani wad-
halilishe wananchi kiasi hicho kwa
kutumia mgambo,” aliagiza Waziri
ummy.

Kutokana na baadhi ya viongozi
kuendelea kukiuka taratibu zilizowek-
wa, Ummy alitoa agizo kwa watend-
wananchi fedha zozote bila kupata
kibali cha Mkuu wa wilaya husika.

Akijitetea mbele ya Waziri Ummy,
Mgunda alisema hakukiuka taratibu
zozote kwa kuwa walikubaliana
na wananchi kutoa michango hiyo
walipokaa katika vikao halali vya

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza, Robert Gabriel, aliwaon-
tabia ya kuwanyanyasa wananchi
kwa kutumia mgambo.

Alisema tabia hizo zimekuwapo
takaojaribu kuwanyanyasa wananchi
serikali itashughulika nao kwa mujibu
wa sheria za nchi.

Gabriel aliahidi kutembelea kata
zote mkoani Mwanza kuhakikisha
hakuna kiongozi anayenyanyasa
wananchi.
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HABARI KITAIFA

Alivekata rufani kupinga kifungo
maisha kwa kubaka akwaa Kisiki

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masijala
ya Iringa imebariki mkazi wa
Njombe, Ado Aron maarufu Nzi-
ku, kukaa jela maisha kwa kuba-
ka, baada ya kuthibitisha adhabu
aliyopewa ni sahihi.

Hukumu hiyo imetolewa

mbele ya Jaji Joseph Mlyambina
baada ya kuitupa rufani yake,
iliyokuwa ikipinga adhabu hiyo
kwa madai mahakama ya chini
ilikosea kumtia hatiani.

Aron alishtakiwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi

Njombe mwaka 2019, akituhumi-
wa kumbaka binti wa miaka tisa.

Mahamaka ya Njombe baada
ya kusikiliza ushahidi ilimtia ha-
tiani mshtakiwa na kumhukumu
kifungo cha maisha jela.

Mshtakiwa alipinga adhabu
hiyo na kukata rufaa akiwa na
sababu sita, akidai mahakama
ilikosea kumtia hatiani na upande
wa Jamhuri ulishindwa kuthibiti-
sha mashtaka bila kuacha shaka
yoyote.

Alidai mahakama haikuzin-
gatia ushahidi wake wa utetezi
na ilikosea kuamini ushahidi wa

Mbunge wa Viti Maalum, Neema Lugangira,

Ataka ushiriki wabunge
mapambano ya corona

Na Mwandishi Wetu

WABUNGE wametakiwa
kuwa mstari wa mbele kuhakik-
isha wanafanikisha nia ya Seri-
kali katika kulinda wananchi
wake na magonjwa ya mlipuko
ikiwamo kutoa elimu.

Aidha Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kwa kushirikiana na
wadau wengine wa afya wame-
ombwa kutoa elimu kwa kundi
la wabunge ili waweze kutoa
elimu kwa wananchi hao.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki katika mdahalo wa
kitaifa kuhusu Covid-19 na
Mbunge wa Viti Maalum, Nee-
ma Lugangira, uliofanyika jijini
Dar es Salaam.

Alisema ukosefu wa elimu
kwa wabunge unaweza kusaba-
bisha watu wengine kushindwa
kuchanjwa kwa hiari, hivyo wa-
nahitaji elimu sahihi.

Alisema wabunge ni moja
ya makundi ambayo hayajapa-
tiwa elimu juu cha chanjo ya
Covid-19 na kuwa wao ndiyo
wahusika moja kwa moja katika
kutoa elimu kwa jamii kuhusu
chanjo hiyo na kuwatoa hofu
juu ya usalama wao.

“Sote tunafahamu chanjo
ni hiari sawa lakini nafasi yetu
kama wabunge hatupaswi ku-
tumia hiari yetu ya chanjo ku-
wakosesha wengine hiari yao ya
chanjo, na ili tuweze kufanya,
hivyo mtusaidie mtupe elimu
sahihi.”

“Ni lazima tufanye hamasa
kubwa kwenye jamii, lazima tu-

toe elimu sahihi kwenye jamii,
nimeona na naomba nipongeze
Wizara ya Afya na wadau wa
afya mmekuwa mkitoa semi-
na mafunzo mbalimbali kwa
makundi maalum likiwamo
viongozi wa dini.”

“Lengo thabiti kwamba wale
watakapokuwa na uelewa sa-
hihi na wao pia wataenda kue-
limisha jamii na hii itasaidia
kufifisha hii dhana potofu inay-
oendelea katika jamii yetu. Kwa
unyenyekevu mkubwa naomba
nikumbushe mmesahau kundi
moja muhimu, kundi hili ni sisi
wabunge ambao ndiyo wawak-
ilishi wa wananchi,” alisema.

Mbunge huyo alisema kirusi
cha Covid 19 kimekuwa kik-
iendelea kujibadilisha na kila
kinavyobadilika kinazidi kuwa
hatari, hali hii ikapelekea wa-
bobezi wa afya duniani ya ku-
punguza madhara hayo ni kupi-
tia chanjo.

“Kwa kuwa Tanzania siyo
kisiwa nasi pia iilikuwa muhimu
kwa kupitia wataalamu wetu wa
afya  kutathmini mwenendo
wa hili wimbi la tatu la Covid 19
na kutoa mwelekeo sisi twende
vipi, nimpongeze Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kutuletea
chanjo ya Covid 19.”

Naye Mbunge wa Viti Maalum
Mkoa wa Dodoma, Mariam Di-
topile, alitoa wito kwa viongozi
wa diniwanasiasa na watu we-
nye ushawishi katika jamii kuwa
mstari wa mbele kuhamasisha
wananchi juu ya umuhimu wa
chanjo.

mtoto aliyedai alibakwa mara tatu.
Pia, alidai mahakama hiyo iliko-
sea kuamini ushahidi wa shahidi
wa kwanza hadi wanne na kudai
mashahidi hao ni familia moja na
kuomba rufani yake ikubaliwe na
afutiwe adhabu. Akijibu Wakili wa
Jambhuri, Alice Thomas, alidai upande
wa mashtaka umethibitisha mash-
taka dhidi ya mlalamikaji bila kuacha
shaka yoyote. “Mlalamikaji katika ru-
faa hii alibaka mtoto wa miaka tisa na
ushahidi ulitolewa, katika mahojiano

hakukuwa na ubishi kuhusu mtoto
huyo na kwamba mtoto hawezi
kumtaja mlalamikaji bila kuwa na
sababu za msingi.”

“Mtoto ambaye ni shahidi namba
moja alisema, mlalamikaji alimbaka
Agosti na Septemba mwaka 2018, al-
imuona anaenda shamba akamfuata
huko na kumbaka.”

Wakili Alice alisema ni rai yao
upande wa Jamhuri, rufaa itupwe
kwa kuwa adhabu dhidi ya mlalakaji
ni sahihi.

Baada ya kusikiliza hoja hizo,
mahakama ilisema kwamba, mtoto
alizaliwa Oktoba 30, 2009, wakati
mlalamikaji anambaka alikuwa na
umri wa miaka tisa na miezi mitatu.

“Adhabu dhidi ya mlalakaji ni sa-
hihi, alibaka mtoto mdogo, anasta-
hili kuadhibiwa kama Mahakama ya
Njombe ilivyofanya.

“Rufaa inatupiliwa mbali, kutiwa
hatiani na adhabu ya kifungo cha
maisha vinaendelea,” alisema Jaji
Mlyambina.

Tanzania
Chamber of
Mines

% TANZANIA CHAMBER OF MINES
EXECUTIVE SECRETARY POST.L4a A4, 1|

The Tanzania Chamber of Mines is a member-based, voluntary private sector organization which
brings together a broad spectrum of key players in the commercial mining industry in Tanzania. It
was established in 1994 and is registered under the Societies Act [CAP.337 R.E. 2002]. The Cham-
ber is the voice of the commercial mining industry and it plays a pivotal role within the sector to
provide a recognized liaison point between the commercial mining industry community and the
Government, and between the commercial mining industry and the public.

OVERALL PURPOSE OF THE JOB

The incumbent will be the chief executive officer of the chamber reporting to the executive council. The
position will be based in Dar es salaam with flexible working arrangement in Dodoma and occasional
foreign assignments.

Apart from supervising the day-to-day operations of the secretariat, as the chief executive officer of the
Chamber, the Executive Secretary has the primary duty of progressing the strategic plan of the Chamber.
In doing so, the right candidate is expected to strengthen the secretariat, increase the visibility of the
Chamber as the voice of the commercial mineral sector, and improve its image while facilitating effective
communication and dissemination of information among the members, private sector organizations,
Government and other stakeholders.

QUALIFICATIONS AND COMPETENCES FOR THE JOB  DUTIES AND RESPONSIBILITIES

* Must be a citizen of Tanzania 1. Overall accountability and management of

* Fluency in written and spoken Swahili and
English the Chamber

« Auniversity qualification in applied sciences, 2. Coordinating and administering all policy and
economics, business, law or finance advocacy issues of the organization

* Atleast 15 years’ experience in the Tanzania 3. Maintain a good work relationship with all

commercial mineral industry

+ Proven senior managerial experience

+ Proven advocacy and facilitation skills

* Proven private sector orientation

+ Proven experience in preparation and presenta- 4
tion of papers to board level

*+ Knowledge of the Mining Act CAP 123, its
regulations and other related laws

+ Ability to interact with people at all levels

A person of high integrity, honest and
trustworthy with sound work ethics

« Computer literate

MODE OF APPLICATION

stakeholders including the Government,
regulators, members, civil societies and the
media

. Any other duties as may be assigned by the
Executive Council or the Office Bearers

REMUNERATION

An attractive remuneration package will be
negotiated to reflect this senior position.

The Tanzania Chamber of Mines is an equal opportunity employer that respects gender, religion and infirmity.
Suitably qualified women are encouraged to apply.

If you are interested with this position, please email your CV and a covering letter demonstrating how you fit the
requirements of this position and how you can further the aims of the members of the Chamber. Email the
mentioned documents to: info@chamberofmines.or.tz

The latest date of receiving applications will be 30* August, 2021. Only successful candidates will be shortlisted for
interviews.

216405801
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MWANGA WA JAMII

Kongole TFF kwa hili la
nyota 12 wa kimataifa

KUELEKEA msimu mpya wa 2021/22 wa Ligi Kuu Bara na mashindano
ya kimataifa, timu shiriki sasa zitaruhusiwa kusajili wachezaji 12 wa ki-
mataifa/kigeni, idadi hiyo ikiwa ni ongezeko la wachezaji wawili kutoka
10 wa msimu uliopita.

Kwa mujibu wa Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Ka-
ria, mabadiliko hayo ya kanuni yamefanyika kutokana na changamoto
ya ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na mlipuko wa virusi vya co-
rona ambao unaendelea kuisumbua dunia.

Mabadiliko hayo pia yametokana na Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
kutoa ruhusa kwa klabu zinazoshiriki mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika na Kombe la Shirikisho kusajili jumla ya wachezaji 40 kutokana
najanga hilo la coronaiili kutoathiri mchezo endapo baadhi ya wachezaji
wao watabainika kupata maambukizo.

Hata hivyo, mabadiliko hayo ya kanuni kwa TFF, pia yamepunguza
idadi ya wachezaji wa kigeni watakaocheza mechi moja ya mashindano
ya ndani kutoka 10 kwa wakati mmoja kwa msimu uliopita hadi nane

msimu huu. Kwa ujumla tunaipongeza TFF kwa kuona umuhimu huo %

ambao tunaamini utazidi kuwaimarisha wachezaji wazawa, lakini pia
klabu zetu hususan wawakilishi wa nchi kwenye michuano ya CAF, Ligi
ya Mabingwa, Simba na Yanga pamoja na Kombe la Shirikisho Afrika,
Azam FC na Biashara United.

Tunatambua uwapo wa wachezaji wa kigeni nchini umechangia kwa
kiasi kikubwa ligi yetu kuongezeka ubora hadi kushika nafasi ya nane
barani Afrika kwa ubora, hiyo yote ikitokana na si tu na usimamizi na
uendeshaji mzuri chini ya TFF, bali pia kuongezeka kwa ushindani uli-
ochangiwa kwa kiasi fulani na nyota wa kigeni.

Lakini pia wachezaji wa kigeni wamewafanya wazawa kuzidi kupam-
bana ili kupata namba katika vikosi vyao vya kwanza, jambo ambalo
linaboresha viwango vyao na kwenda kuwa msaada mkubwa kwa timu
ya Taifa, Taifa Stars.

Hiyo ni kutokana na wachezaji wengi wa Tanzania wanaoichezea
Taifa Stars, kutoka katika klabu za ndani, hivyo njia pekee kwao kuzidi
kuboresha viwango vyao ni klabu za ndani kupata fursa kama hiyo ya
kusajili wageni wengi kucheza nao katika Ligi Kuu na michuano mingine
ya ndani. Mbali na faida hiyo, tunaamini pia msimu wa Ligi ya Mabingwa
Afrika uliopita kwa Simba kufika robo fainali hivyo kuiwezesha Tanza-
nia kuingiza timu nne kwenye michuano hiyo ya CAF, kulichangiwa kwa
kiasi kikubwa na kuwa na wachezaji wengi wa kigeni wenye viwango
vya hali ya juu.

Hivyo, licha ya TFF kuchelewa kutangaza mabadiliko hayo ya kanuni
ikiwa ni siku moja kabla ya dirisha la usajili Ia CAF kufungwa jana saa
sita usiku, bado tunaamini klabu zilizoweza kufanya usajili wa wachezaji
12 ama hata hao 10, zimetumia vema nafasi hiyo kwa kusajili nyota we-
nye viwango vya hali ya juu ambao watakuwa msaada kwa timu zao
na wachezaji wazawa. Lakini pia, kwa kuwa dirisha la usajili lililofung-
wa jana ni la CAF pekee huku la Ligi Kuu Tanzania Bara likiendelea
kuwa wazi, klabu zote bado zina fursa ya kuendelea kufanya usajili wa
wachezaji wa kigeni kwa ajili ya michuano ya ndani.

Kadhalika, wawakilishi wa nchini kwenye michuano ya kimataifa, Sim-
ba, Yanga, Azam FC na Biashara United, kama kuna ambazo hazijatimiza
idadi hiyo na zinaona ipo haja hiyo, basi fursa ya kusajili nyota wa kigeni
bado ipo wazi kwao, kwani watazichezea klabu zao michuano ya ndani
wakisubiri dirisha dogo la michuano ya CAF endapo timu zao zitatinga
hatua ya makundi. Tunaamini klabu zitakazoendelea kufanya usajili
wa nyota wa kimataifa wataitumia fursa hiyo kusajili wachezaji wenye
viwango vya juu zaidi ya wazawa ili kuja kutoa ushindani mkubwa na
kuiboresha Ligi Kuu Bara na si kusajali wachezaji ambao viwango vyao
havitofautiani na wazawa.

Na kwa wawakilishi wa nchi kwenye michuano hiyo ya kimataifa hawa-
na budi kufanya usajili ambao utakwenda kuzisaidia kufika mbali kwe-
nye michuano hiyo ili kuiongezea Tanzania pointi na hatimaye kulinda
nafasi hizo nne kwenye michuano hiyo ya CAF.
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Na Adam
Fungamwango

‘SAMBAMBA’
-

MPAKA sasa hakuna mchezaji
yeyote wa Kitanzania aliyeone-
kana kuzivutia klabu mbalim-
bali Afrika, lau hata tetesi. Tayari
klabu ya Yanga imeshampiga
bei winga wake, Tuisila Kisinda
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo kwenye klabu ya RS
Berkane ya Morocco.

Simba nayo imemuuza kiun-
go mshambuliaji wake, Clatous
Chama raia wa Zambia, huku
kukiwa na taarifa za Luis Miquis-
sone raia wa Msumbiji ambaye
inadaiwa huenda akajiunga na
klabu ya Al Ahly ya Misri ambao
ni mabingwa wa Afrika wakati
wowote kuanzia sasa.

Tukija kwenye tetesi kuna
taarifa pia za kutakiwa kiungo
mkabaji raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, Mukoko
Tunomba naye anatakiwa nje
ya nchi, pamoja na Yacouba
Songne, raia wa Burkina Faso.

Kwa upande wa Simba, te-
tesi zinamhusisha straika raia wa
Congo DR, Chris Mugalu na Rally
Bwalya, raia wa Zambia. Hawa
wote ni raia wa nje, walicheza
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyomal-
izika msimu uliopita, huku wa
Simba wakicheza pia Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Mpaka hapa utaona hakuna
mchezaji yeyote wa Tanzania
aliyeuzwa, au anayehusishwa
na tetesi hizo. Hawa wachezaji
kutoka nje ya nchi, wamecheza
soka hapa hapa Bongo pamoja
na Watanzania, sasa kwa nini?

Wakati mashabiki wa soka
wakiwa katika mijadala hiyo ya
kwa nini wachezaji wa Kibongo
bado mpaka sasa hawajatakiwa
nje, Shirikisho la Soka nchini
(TFF), nalo limekuja na tamko la
kuruhusu wachezaji 12 wa kigeni
kusajiliwa.

Rais wa TFF, Wallace Ka-
ria akasema kuwa wameamua
kuongea idadi ya wachezaji wa
kigeni kutokana na maombi ya
baadhi ya klabu na hasa zile zi-
nazoshiriki michuano ya Ligi ya

Wageni 12 safi, wazawa wapambane

Mabingwa Afrika na Kombe la
Shirikisho Afrika.

Rais akasema kuwa hata
Shirikisho la Soka Afrika limer-
uhusu klabu kusajili wachezaji
40, hivyo na wao wakaamua kuz-
iongezea klabu japo wachezaji
wawili ili kupata nafasi nzuri ya
kupambana kimataifa.

Hata hivyo, akasema pamoja
na kukubali ombi hilo, lakini
msimu ujao wachezaji wa kigeni
watakaotakiwa kuanza, ikiwa na
maana wachezaji 18 wanaoanza,
ni wanane tu.

Ina maana timu inakuwa na
orodha ya wachezaji 18, ni wa-
nane tu au pungufu ya hapo
ndiyo wanatakiwa wawe wa ki-
geni, na kama wakichezwa wote
wanane kwenye mchezo mmoja
sawa, na hata akicheza mmoja tu
uwanjani, saba wakabaki benchi
ni sahihi tu.

Mijadala imekuwa mingi kwe-
nye mitandao ya kijamii na hata
kwenye vipindi vya michezo,
baadhi wakipongeza na wen-
gine wakiwa na shaka. Wapingaji
wana wasiwasi kama timu ya
Taifa, Taifa Stars inaweza kuwa
imara, pia kuwaonea huruma
wachezaji wa Kitanzania kuwa
watakosa namba.

Binafsi,  kwanza  kabisa
naipongea TFF chini ya Rais Ka-
ria kwa kuona kabisa kuwa ni
ngumu kwa klabu zetu kutinga
hata hatua za makundi kwenye
michuano ya kimataifa bila ya
kuwa na wachezaji imara wa
kigeni. Simba bila kina Chama,
Luis, Rally Bwalya, Chris Mugalu,
sidhani kama ingeweza kufika
hatua ya robo fainali.

Wanaoilaumu TFF, mbona
wanashindwa kuzilaumu klabu
za nje kwa kushindwa kuwasajili
wachezaji wa Kitanzania, badala
yake kusajili wageni tu?

Tuseme ukweli tu, mpira
hauchezwi chumbani, bali had-
harani. Hata watu wa nje wanao-
na jinsi wachezaji wetu wasivyo-
jituma na wanalichukulia soka

kimasihara tu.

Wakati wachezaji kutoka nje
wanapoingia klabu za Simba,
Yanga na Azam wao wanafanya
kama njia ya kuonekana na kupi-
ta kwenda mbele zaidi, wa hapa
wanakuwa tayari wanajiona
wamefika.

Ndiyo sehemu ambayo waki-
fika, wanaanza kufanya mambo
mengine ambayo yako nje na
maadili ya soka na viwango vyao
vinashuka.

Halafu bado kuna watu wali-
kuwa wanataka eti wageni wa-
punguzwe ili waendelee kuchez-
eshwa wachezaji wazembe.

Kingine ni kwamba Simba,
Yanga na Azam si vitalu vya ku-
zalisha wachezaji wa timu ya
taifa. Hizi zina malengo yao, am-
bayo ni kutwaa makombe, na ku-
fanya vema kimataifa, hivyo wa-
tachukua wachezaji ambao wao
wataona wanafaa bila kuangalia
wanatoka wapi.

Na si lazima wachezaji wa
Stars wawe wanatoka kwenye
timu hiyo. Klabu zote Tanza-
nia zina wajibu wa kuzalisha
wachezaji wa Stars na mchezaji
mzuri atachaguliwa kutoka timu
yoyote ile na ndiyo maana Kibu

Denis alichaguliwa, akitokea
Mbeya City ambayo ilinusurika
kushuka daraja.

Pamoja na timu yake kusuas-
ua, lakini kipaji chake Kkilijidhi-
hirisha wazi. Hakuna mchezaji
mzuri Bongo atakosa kuonekana
eti kwa sababu hachezei Simba,
Yanga ama Azam FC ambazo
zina wageni wengi.

Na wachezaji ambao wapo
kwenye klabu hizo wanatakiwa
wapambane. Wapambanie nam-
ba zao kwa kuwa wapo kazini
na wanalipwa, hawana budi ku-
tambua kwamba hakuna nafasi
zitakazotolewa kwa upendeleo
kwa sababu ni Mtanzania kwani
kinachotakiwa ni kupambana
tu uwanjani kuanzia ule wa ma-
zoezi hadi kwenye mechi.
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TOL Gases
Limited

We Deliver

Plot 4B, Nyerere Road, P.O Box 911, Dar es Salaam
Telephone: +255 22 2860047/9. Fax: 2 8 64041, E-mail: info@tolgases.co.tz

NOTICE

2020 ANNUAL GENERAL MEETING

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT the Meeting of the Shareholders of TOL Gases Limited for
the year ended December, 31, 2020 will be held on a hybrid of physical attendance at the Julius
Nyerere International Convention Centre (JNICC) and via ZOOM video conferencing on 27th
August, 2021 at 9.00 am to transact the following business:-

1. Adoption of the Agenda.

2.  Confirmation of Minutes of the year 2019 Annual General Meeting held on 28th

August, 2020.

Matters arising from minutes of the year 2019 Annual General Meeting.

Chairman’s Statement.

To receive the Directors’ Report, Auditors’ Report and the Audited

Statements for the year ended December 31, 2020.

To approve Dividend Payment.

Election of Directors

To approve Directors’ Fees.

To appoint Auditors for the year 2021.

0. Any other business (Duly notified at least seven days before the
meeting)

G0 5> @9

Financial

SexPN®

Registration for participating in the ZOOM Video Conferencing should be done through phone
no 0685750201/0685750203.

A member entitled to attend and vote at the Meeting is entitled to appoint any person (whether
a member of the Company or not) to attend and vote in his stead.

All proxy forms or letters appointing proxy must be lodged at the office of the Company
Secretary at least 48 hours before the time fixed for the holding of the meeting or via email to

mjuliana@tol-gases.co.tz /nlulu@tol.gases.co.tz
BY ORDER OF THE BOARD

JULIANA MRIKARIA - MWAKYOBE
FOR COMPANY SECRETARY

M.N.Shirima
S Selestine
(Tanzanian)

— (Tanzanian), J Massawe ~ (Tanzanian),
- (Tanzanian), Eng. J. Machange -

Directors — Chairman(Tanzanian), S. Mponji

- TR - URT (Tanzanian), Prof ATemu

Makandarasi waelezwa
umuhimu wa TANePS

Na Joseph Mwendapole

MFUMO wa manunuzi ya umma kielekron-
iki (TANePS) umeleezwa kuwa ni lazima kwa
makandarasi na wanapaswa kuufahamu kuu-
tumia vyema kwaajili ya kuwasilisha zabuni
7a0 mapema.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa
Makandarasi (CRB), Joseph Tango, alisema
hayo mwishoni mwa wiki wakati wa mafunzo
ya namna ya kutumia mfumo huo na wajibu
wa mkandarasi.

Tango alisema ni muhimu kwa makandar-
asi kufanya maandalizi ya zabuni mapema na
kuziwasilisha kwa njia ya mfumo huo kama ni
mradi wa serikali kwa kuwa tabia ya kufanya
kwa mtindo wa zimamoto hauwezi kuleta
matokeo mazuri.

“Kwenu nyinyi ujuzi wa kutumia mfumo
huu wa kielektroniki ni lazima kwasababu
mwajiri mkubwa wa mkandarasi ni serikali
na kwa sasa huwezi kushiriki zabuni ya kazi
za serikali bila kupitia mfumo huu,” alisema.

“Na mjenge kawaida ya kufanya mapema
kwani mfumo huu ni wa kielektroniki na
chochote kinaweza kutokea na kukufanya
uchelewe kuwasilisha zabuni kwa mfano hi-
tilafu ya umeme mabhali ulipo au udhaifu wa
mtandao wa intaneti haya yote yatakukwami-
sha,” alisema.

Alisema moja ya majukumu ya CRB ni ku-
waendeleza makandarasi na lengo la mafun-
zo hayo ni kunoa ujuzi wa makandarasi ili
kukuza uwezo wao wa kushindana katika
soko la ndani na nje.

Alisema kwasababu serikali ndiye mwajiri
mkubwa wa makandarasi itakuwa vigu-

mu kwao kukua kwa kuwa kukua kwake
mkandarasi ni kushiriki katika ujenzi wa
miradi mingi ya ujenzi na CRB imekuwa iki-
hakikisha inatimiza wajibu wake wa kuwapa
mafunzo ya aina mbalimbali.

Aliwasisitiza wakatumie ujuzi walioupata
bila woga wowote kudai haki zao zinapokiuk-
wa kwasababu katika mikataba ya ujenzi am-
bao huwa wanasaini mkandarasi na mwajiri
kila mmoja anawajibu wake na haki zake.

“Uzoefu unaonyesha baadhi ya makandar-
asi wa ndani wanaogopa kudai haki zao za
kimkataba hata kama wanazifahamu kwa
kuhofia kuharibu uhusiano wake na mwajiri.
Kwa hili naomba makandarasi mbadilike
kwasababu mnafahamu wazi wao huwa
wanawaadhibu mnapokiuka mikataba bila
kusika,” alisema.

Naibu Msajili wa Bodi hiyo, anayeshughu-
likia Utafiti na Maendeleo, David Jere, alisema
mafunzo hayo yaliwashirikisha makandarasi
kutoka mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro,
Singida, Dodoma, Tanga, Arusha, Njombe,
Pwani, Iringa, Kagera, Kigoma, Lindji, Kiliman-
jaro na Mwanza.

Alisema mafunzo hayo yalilenga kumweze-
sha mkandarasi kuandaa zabuni shindani iki-
wamo mambo ya kuzingatia kwenye mchaka-
to mzima wa zabuni, namna ya kutengeneza
bei shindani na namna ya kuwasilisha zabuni
hiyo kitaalamu.

Mhandisi Jere alisema mafunzo hayo
ni muhimu na makandarasi pia wame-
fundishwa kutumia mfumo wa ununuzi
ya umma kielektroniki unaoendeshwa na
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma
(PPRA).

TOL Gases
(& Limited

We Deliver

Plot 4B, Nyerere Road, PO Box 911, Dar es Salaam
Telephone: +255 22 2860047/9, Fax: 2 8 64041, E-mail: info@tolgases.co.tz

2 TOL Gases
) Limited

We Deliver

Plot 4B, Nyerere Road, PO Box 911, Dar es Salaam
Telephone: +255 22 2860047/9, Fax: 2 8 64041, E-mail: info@tolgases.co.tz

BOARD MEMBER VACANCY

TOL Gases Limited is the leading manufacturer and distributor of Industrial and Medical Gases.
Additionally the Company distributes high quality brands of welding and related consumables as
well as medical oxygen related appliances within Tanzania and the neighbouring countries through
distributorship arrangements.

The Company was established in the 1950’s and has been listed in the Dar es Salaam Stock
Exchange since 1998.

The secretariat of the Board of Directors of TOL Gases Limited, do hereby invite applications from
suitable candidates who wish to be elected to fill one vacant position of Board Membership
representing experts.

Requirements:
1. Expertise in Accounting and Finance, Engineering or Governance.

2. Applicants are required to be nominated / proposed by a Shareholder who is duly qualified to
be present and vote at the meeting and has signed the proposition to concede his willingness
to be elected.

3. Any shareholder who would like to nominate / propose a person for election to represent
professionals/experts, may submit the following to the Secretary not earlier than 9th August
2021 and not later than 21st August 2021 :-
Notice of his/her intention to propose such a person signed by the proposed person
conceding his willingness to be elected.

+  Resume of the proposed person with due consideration to the requirements of the
Companies Act and the Company’s MEMARTS.

4. Submission should be delivered to the following address.

Company Secretary

TOL Gases Limited

Plot 4b, Nyerere Road

P.0.Box 911,

Dar es Salaam

Email: nlulu@tol-gases.co.tz /mjuliana@tol-gases.co.tz

BY ORDER OF THE BOARD

216407201

WITO KWA WANAHISA KUFUATILIA MALIPO YA GAWIO

LA MWAKA WA FEDHA 2018 & 2019.

TOL Gases Limited ilikasimisha jukumu la kulipa gawio kwa wanahisa wake kwa CSD
& Registry Company Limited (CSDR) kampuni tanzu ya Soko la Hisa la Dar es Salaam.
Hata hivyo kufikia tarehe ya tangazo hili, bado kuna wanahisa ambao hawajachukua
fedha zao za gawio la mwaka wa fedha 2018 & 2019. Na hii inatokana na CSDR
kutokuwa na tarifa zao za kibenki au namba za simu ambazo zitawezesha kulipwa
gawio.

Hivyo basi Mwanahisa ambaye hajalipwa gawio anapaswa kutuma taarifa za kibenki
(Namba ya Akaunti na Jina la Benki), Namba ya Simu ya Mkononi pamoja na nakala ya
nyaraka zifuatazo:

1. Stakabadhi ya Umiliki wa Hisa (CDS Receipt)
2. Kitambulisho (Kati ya kitambulisho cha taifa, pasi ya kusafiria, leseni ya udereva
au kadi ya mpiga kura)

Mwanahisa anaweza kutuma taarifa zake kwa barua au kujaza fomu ya kuboresha
kumbukumbu za Mwanahisa inayopatikana kwenye tovuti ya CSDR www.csdr.co.tz na
kutuma kwa Sanduku la Posta, barua pepe au whatsup kupitia anuani ifuatayo:

Msaijili wa Hisa
CSD & Registry Company Limited
Kambarage House, Gorofa ya 2, Mtaa wa Ufukoni,
S. L. P 70081
Dar es Salaam
Simu: 0746 160516/0677070414 /0685750201
Barua pepe: registrar@csdr.co.tz au nlulu@tol-gases.co.tz

BY ORDER OF THE BOARD
TOL GASES LIMITED.

216407201

M.N.Shirima
S Selestine
(Tanzanian)

— Chairman(Tanzanian), S. Mponji
- TR - URT (Tanzanian), Prof ATemu

— (Tanzanian), J Massawe — (Tanzanian),

Directors: 3
~ (Tanzanian), Eng. J. Machange =

M.N.Shirima
S Selestine
(Tanzanian)

— Chairman(Tanzanian), S. Mponji
- TR - URT (Tanzanian), Prof.ATemu

~ (Tanzanian), J.Massawe ~ (Tanzanian),
~ (Tanzanian), Eng. J. Machange E

Directors:
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Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru, Luteni Josephine Mwambashi (katikati), akimuelekeza jambo Meneja wa Vodacom
Foundation, Sandra Oswald (kulia), baada ya kuzindua darasa la Tehama, katika Shule ya Sekondari ya wasichana Jokate Mwe-
gelo, wilayani Kisarawe, mkoani Pwani, mwishoni mwa wiki. Vodacom Tanzania kupitia Taasisi ya Vodacom Foundation ilitoa
kompyuta 15 kwa shule hiyo ikiwa na lengo la kuhakikisha wanafunzi wanapata maudhui ya elimu bure kupitia tovuti ya

e-fahamu. PICHA: JUMANNE JUMA

Kampuni va uchimbaji
vabanwa kulipa bil. 10/

Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI wa Madini, Doto
Biteko, ameibana Kampuni ya
Uchimbaji Makaa ya Mawe ya
TANCOAL akiitaka ilipe deni la
Sh. bilioni 10 inalodaiwa na seri-
kali.

Alitoa maagizo hayo juzi ali-
potembelea mgodi unaozalisha
makaa ya mawe unaomilikiwa
na TANCOAL wilayani Mbinga,
mkoani Ruvuma.

Biteko  akizungumza na
viongozi wa Kampuni hiyo ali-
waeleza kuwa waanze kulipa
deni hilo ambalo limetokana
na malimbikizo ya kodi kwa
awamu kuanzia mwaka huu wa
fedha 2021/2022.

“Deni mnalodaiwa na seri-
kali nataka kuona mwezi huu
mnaanza kulilipa, hatutaki
mfilisike, tunataka Watanzania
waendelee kuwa na ajira, jitahi-
dini mtupe ratiba hata ya muda

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DAR ES SALAAM

LANMD CASE NO 16 OF 2021
MUSTAFA SEIF NGANE..............PLAINTIFF
VERSUS

DR.ELIFURAHA ELIMBIZI SARIA&OTHERS........DEFENDANTS
TO:

ENOCENT MUSHI, JUMANNE KABULA, AMINA KIVENGA,
EDWINI ALEX MSHANGA, ELIAS SYSDNEY SIPEMBA, ALLEN
PONELA, EZEKIEL MWAKATWE, AGNES FELIX MATEMU,
BENITO CHUMINGA, EMY TASIAN ANANGISYE, PENIEL OLE
SELETI, GEORGE ABIA, ELENEO KISOKA, ABDALA MSHAWEJI
BEDUI, ANNA SEBASTIAN KYARUKUKA, MRISHO KONDO,
EMMANUEL JOHN KISOKA, IRENE JOHN KISOKA, JOHN LELO,
HASSAN MSAKA, MOHAMED SALUM, ABDALLAH YAHYA,
CHANDE SAID, RWEGASIRA DISTRICH, ABDALLAH RAJAB,
SIAFE R MFANGA, PAQSCAL DANIEL PANCRAS, MOHAMED A
MATOLA, SUSAN PETER, FRANZIS ANTHONY, HADIJA
NAGADULA, KHALIFAN JUMA, ANNA NDUNGURU, ASHA
OMARY, ANGENI LUHWAGO, ALBERT MACHA, HEMES
EXAVERYMASAKA, SODDY VENANCE, GODWIN MESHACK
MSOSI, EMMANUEL YUSUFU, HASSAN SALUM, JABIRI HAMIS
FADHILI, GRION EDGER LUSHANGO, INNOCENT MASAMA,
ANNA NADE

GOBA DAR ES SALAAM.

WHEREAS:the above named PLAINTIFF has institute the SUIT
against you.you are hereby summoned to appear in this court in
person or by advocate or authorized agent on 19th day of
AUGUST 2021 at  09:00AM  before HonDR T
MWENEGOHA,JUDGE,in the morning to answer the said SUIT
and you are directec to produce on that day all the documents
upon which you intend to rely in support of your REPLAY

TAKEN NOTICE that,in default of your appearance on that day
the said matter will be heard determined in your absence.
Given my hand and the seal of this court this 26th day of
JULY2021 b 4

2 5 |

116409402

IN THE HIGH COURT OF UNITED TANZANIA IN THE DISTRICT
REGISTRY OF ARUSHA AT ARUSHA

PC-CIVIL APPEAL NO 38 OF 2005

(c/f District Court of Arusha Civil Appeal No. 24 of 2005
originating from Arusha Urban Primary Court Civil Case
No. 45 of 2003).

DEOGRATIUS MISANA ..1st DECREE
HOLDER/APPLICANT.

SELINA MISANA..2nd DECREE HOLDER/APPLICANT
Versus

KELVIN LOIVT KISIRI...JUDGEMENT DEBTOR/
RESPONDENT

NOTICE TO SHOW CAUSE WHY EXECUTION SHOULD NOT
ISSUE (0.xxi,R.20 of the Civil Procedure code).

TO KELVIN LOIVOT KISIRI
% MOIVO WARD
ARUMERU DISTRICT
ARUSHA

TAKE NOTICE that the Applicants/Decree Holders have
made application to this Court for execution of the decree in
PC-Civil Appeal No. 38 of 2005 against you with the
particulars set out in the application filed in this court.
Service of the summons on you has been ordered by
means of this publication. You are directed to collect copy
of the application from the court's registry. You are given
notice and ordered to appear before the court's 26th day of
August,2021at 09:00amO'clock to show cause why
execution should not issue.

TAKE FURTHER NOTICE THAT Should you default to enter
appearance as ordered herein the application shall proceed
ex-parte and decision shall be given in your absence

GIVEN under my HAND and the SEAL of Court this 13 days

116409302

mrefu, lakini muanze kulipa
mwezi huu,” alisema.

Aidha, Waziri Biteko aliitaka
kampuni hiyo kutekeleza She-
ria ya Kuchangia Maendeleo
kwa Jamii (CSR), baada ya
kugundua hawatekelezi ma-
takwa ya sheria hiyo.

Naye, Katibu Mkuu Wizara
ya Madini, Prof. Simon Msan-
jila, amesema katika suala la
uchangiaji huduma kwa jamii,
Halmashauri ya Wilaya ya Mb-
inga ndio inapaswa kupanga
miradi itakayotekelezwa ka-
tika mwaka husika na kuwasil-
isha kwa Kampuni ya TAN-
COAL kwa ajili ya utekelezaji.

“Haiwezekani kampuni
itekeleze Sheria ya Uchangi-
aji Huduma kwa Jamii bila
kuishirikisha halmashauri

husika, kila halmashauri ina
vipaumbele vyake ambavyo
imepanga kuvitekeleza kupi-
tia mchango wa CSR, hivyo
lazima mkae na halmashauri
ili mjue vipaumbele vya Hal-
mashauri ya wilaya,” alisema
Prof. Msanjila.

Kaimu Meneja wa Kam-
puni ya TANCOAL, Bosco Ma-
bena, alisema, kampuni hiyo
inakabiliwa na changamoto
ya masoko na kushuka bei ya
makaa ya mawe.

Alisema  katika  kipindi
hiki uchimbaji wa makaa ya
mawe umekuwa mgumu kwa
sababu makaa hayo yameen-
da chini zaidi hivyo kusaba-
bisha gharama za uzalishaji
kuongezeka.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
DAVID JOHN NKURLU
anatangaza kupotelewa
na kadi ya Gari yenye
namba za usajili T 123
DQV aina ya SUBARU
IMPREZZA. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi

116409602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya KINONDONI
Kituo cha MANZESE/SINZA mkoa wa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi na 189 /2021

KATIKA SHAURI LA KIRATHI YA MAREHEMU YUSUFU
RAJABU KIMARO wa KIBAMBA KATIKA

SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA ALLY MFAUME MAMBELE
TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote au maslahi

kufanya hivyo mnamo tarehe 17/8/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa kirathi hiyo.

marehemu anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 16/mwezi 7 mwaka 2021

DOD/DOD/RB/399343/2021 . §

‘Ujenzi mabaara
'Nguvu za
Atomiki wafikia
_hatua nzuri

© NaMwandishi Wetu, ARUSHA

UJENZI wa awamu ya pili wa

i maabara Changamano ya Tume va
: Nguvu za Atomiki nchini (TAEC),

+ umefikia asilimia 85, huku manufaa
: mbalimbali ya usalama wa mionzi

: na kinga yakibainishwa.

Mkurugezi wa Huduma za Tume

¢ hiyo, Edgar Mbaganile, aliyasema

: hayo juzi katika ziara ya waandishi
¢ wa habari iliyoratibiwa na Wizara

: ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

: kwa ajili ya kutembelea ujenzi huo
* ikiwa ni sehemu ya maboresho

: yaliyofanywa na Wizara kwa Tume
: hiyo.

Alifafanua kuwa mradi huo

¢ uligawanyika katika awamu mbili,

: ya kwanza una maabara nne zina-
¢ zofanya kazi na ulianza kujengwa

: mwaka 2017 na kuigharimu serikali
* Sh. bilioni 2.3.

Alisema baada ya kukamilika

¢ mradi huo waliingia mkataba wa

¢ pili na Wakala wa Majengo nchini

: (TBA) wenye thamani ya Sh. bilioni
E 10.4 na hadi sasa serikali kupitia

: wizara hiyo imeishatoa Sh. bilioni
6.1.
“Huu mradi wa awamu vya pili
: umefikia asilimia 85 utakuwa na
: maabara nane za kisasa na pia
¢ kutakuwa na kituo cha mafunzo

§ ya usalama na kinga ya mionzi,”
§ alisema.

Alisema kuwa Tume hiyo im-

¢ epewa majukumu ya kusimamia
: udhibiti na usalama wa kinga va
: mionzi, kuendeleza teknolojia ya
: nyuklia nchini, kufanya utafiti

: kwenye masuala ya nyuklia na

: kuishauri serikali.

Alisema mionzi hiyo ina manu-

: faa makubwa katika hospitali kwa
: kuwa ni teknolojia inayotumika ku-
¢ gundua magonjwa, tiba ya saratani
' Na maeneo mengine.

“Huu mradi utakuwa na manu-

: faa makubwa kwa nchi kwa kuwa

¢ tutaongeza uwezo wa kudhibiti

* matumizi salama ya mionzi pamoja
: na kuweka mazingira salama kwa

: sasa teknolojia imekuwa,” alisema.

“Tumejiandaa vizuri hususani

: kwenye madini ya Uranium kwani

: kuna mitambo kwaajili ya kudhibiti
i mara baada ya madini hayo kuanza
¢ kuchimbwa. Mpaka sasa tumeen-

. delea kudhibiti katika chakula nchi
: ipo salama.”

Kwa upande wake, Mkuu wa

: |dara ya Huduma na Kinga za

: Mionzi, Yesaya Sungita, alisema

¢ kwenye viwanja vya ndege kuna

¢ vifaa kwa ajili ya mizigo ambavyo
: vimefungwa mionzi.

“Unapopita uwanja wa ndege

§ kuna vifaa vya aina mbili kuna
: kifaa kwa ajili ya mizigo ambacho

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa | +
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka | «

Kinatumia X-ray ambayo huwa ina-

¢ mulika mizigo ndani, mionzi yote
Zingatia. Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa |nayOtUm|ka lnaplta kWenye m|2|go
: tu na kwenye milango kuna mapa-
: zia ndani kuna material ya risasi ili
: kuhakikisha mtu aliyeweka mzigo

* asiweze kupata mionzi,”

alisema.
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Wajawazito wapata
jengo la kujifungulia

Na Julieth MKireri, KIBITI

ADHA ya wanawake kulundikana katika
chumba kimoja cha kujifungulia imei-
sha, baada ya kukamilika kwa ujenzi wa
wodi ya wazazi katika zahanati ya Bungu
Wilaya Kibiti.

Jengo hilo lililogharimu zaidi ya Sh.
milioni 400 limekamilika pamoja na miun-
dombinu mingine ya kuwezesha huduma
kuanza kutolewa.

Wakizungumza na Nipashe baadhi ya
wanawake ambao ni wakazi wa Bungu,
walisema awali walikua wanalazimika
kutumia chumba kimoja ambacho kilikua
finyu na kusababisha wengine kulala chini.

“Tunaishukuru Serikali kwa kutujen-
gea jengo hili sasa tutajifungulia katika
chumba kikubwa, awali tulikua tunalun-
dikana kwenye chumba kimoja ambacho
kina vitanda viwili huku tukiwa watatu
hadi watano na hivyo wengine wanalala
chini wakati wakijisubiria,” alisema Amina
Njopeka.

Aidha, alisema katika chumba hicho cha
awali walikua wanatumia mwanga wa
kibatari na chemli wakati wa usiku, huku
wakibeba maji kutoka nyumbani hadi kwe-
nye zahanati hiyo tofauti na hali iliyopo
sasa ambapo miundombinu imeboreshwa.

Naye Mariamu Rashid, mkazi wa Bungu,
alisema ujenzi wa jengo hilo pamoja na
maboresho ya kuunganishiwa huduma za
maji na umeme yamekuwa faraja kwako
kwa kuwa na mazingira rafiki ya kujifun-
gulia.

Akitoa taarifa kwa kiongozi wa mbio za
Mwenge wa Uhuru kitaifa wakati wa uzin-
duzi wa jengo hilo, Mganga Mfawidhi wa
Zahanati hiyo, Luhalala Jackson, alisema
lengo la ujenzi wa jengo hilo ni kupun-
guza vifo vya wajawazito na watoto.

Jackson alisema zahanati hiyo inahu-
dumia wagonjwa 16,292 kwa mwaka na
kwamba kwa wiki wanawake 15 wanaji-
fungua sawa na 400 hadi 720 kwa mwaka.

Taarifa kwa kiongozi wa Mbio za
Mwenge wa Uhuru kitaifa 2021 Jose-
phine Mwambashi, iliyotolewa na Mkuu
wa Wilaya ya Kibiti, Kanali Ahmed Abasi,
ilieleza kuwa miradi 15 yenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 400 ilitembelewa na
Mwenge wa Uhuru.

WanakKij

iji wa

lia mifugo

kuingizwa mashambani

Na Neema Hussein, TUN-
DURU

cha Ligunga, Kata ya Ligunga,
wilaya ya Tunduru, mkoani
Ruvuma, wamelalamikia ku-
wapo kwa makundi makubwa
yamifugo kuvamia mashamba
na kuharibu mazao.

Wamedai kuwa hali hiyo ina-
sababisha kushuka kwa uzal-
ishaji wa mazao ya chakula na
biashara.

Walisema hayo katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika
ya Mkuu wa mkoa wa Ruvuma,
Brigedia Jenerali, Wilbert Ibuge.

Ajola Ali, aliiomba Serikali
kuchukua hatua za haraka
kudhibiti uingizaji holela wa
mifugo  katika maeneo ya-
sioruhusiwa kwa kuwa viten-
do hivyo vinavyofanywa na

wafugaji kwa kushirikiana na
kwamba vinaweza kusababi-
sha migogoro mikubwa kati ya
wakulima na wafugaji.

Mfaume Wadali, alimweleza
Mkuu wa mkoa kuwa wimbi
la uingizaji wa mifugo katika
maeneo yao ni kubwa na
baadhi ya wafugaji wameanza
kujichukulia sheria mkononi
kwa kuwapiga wakulima wan-
apofukuza mifugo hiyo katika
mashamba yao.

Amesema wanateseka sana
na wafugaji wenye makundi
makubwa ya ngombe kwa
kuliwa mazao yao, jambo lililo-
sababisha baadhi ya wakulima
kukosa chakula cha kujikimu
na familia zao licha ya juhudi
kubwa wanazofanya.

Mbunge wa Tunduru Kaska-
zini, Hassan Kungu, alisema
tishio lingine linalotishia kush-

uka kwa uzalishaji wa chakula
katika wilaya hiyo, ni wany-
amapori hususani tembo am-
bao wanavamia mashamba na
kuharibu mazao ya wakulima.

Alisema baadhi ya wakulima
wana hali mbaya kwa kukosa
chakula na hata fedha kwa ajili
ya kununua mabhitaji ya shule
ya watoto wao na walitege-
mea kuuza mazao ili kupata
fedha.

Aliiomba Serikali kuwasaidia
kukabiliana na wanyama hao
waharibifu wa mazao na wa-
naotishia maisha ya wananchi.

Brigedia Jenerali Wilbert
Ibuge, aliagiza kuwa kuanzia
sasa shughuli zote za ufugaji ni
lazima ziwe na kibali maalum
cha kuingiza mifugo.

Aidha  Jenerali Ibuge al-
imuagiza Mkuu wa Wilaya ya
Tunduru, Julius Mtatiro, kue-
ndelea na operesheni ya ku-

PICHA: MPIGAPICHA WETU

waondoa wafugaji na mifugo
yao waliovamia na kufanya
shughuli kwenye maeneo ya-
sioruhusiwa kisheria .

Brigedia Jenerali Ibuge alise-
ma sheria na serayaardhi ndi-
wajibu wa kupanga matumizi
bora ya ardhi kupitia mkutano

Alisema, wananchi wana na-
fasi kubwa ya kupanga matumi-
zi na maendeleo yao kwa ku-
fuata sheria ikiwamo kutofanya
shughuli yoyote ya kibinada-
mu kama kilimo na ufugaji ka-
tika maeneo yasioruhusiwa.

Mkuu wa mkoa alipiga maru-
fuku watu kulima kwenye hi-
fadhi kwa kuwa katika wilaya
hiyo bado kuna ardhi ya kuto-
sha na kama watajipanga vizuri
hakutakuwa na mwingiliano
kati ya shughuli za ufugaji na
kilimo.

Bil. 2/- za NMB kusaidia elimu, afya

Na Mwandishi Wetu

Benki ya NMB imetenga zaidi ya
Sh. bilioni mbili kwa mwaka huu
wa fedha kusaidia maendeleo ya
sekta ya elimu na afya nchini, ikiwa
ni utekelezaji wa sera ya kurejesha
sehemu ya faida kwa jamii.

Imesema kiwango hicho am-
bacho ni ongezeko mara dufu ya
bajeti ya mwaka wa fedha ulioisha
unadhihirisha dhamira ya NMB ku-
fanya uwekezaji endelevu na wenye
tija katika maendeleo ya sekta hizo
muhimu.

Katika jitihada hizo, benki hiyo
juzi imetoa msaada wa vifaa vya
ujenzi na madawati vyenye thamani
ya zaidi ya Sh. milioni 72.5 kwa shule

za umma na vituo vya afya katika
wilaya za Bunda mkoa wa Mara, Ka-
liua mkoani Tabora na Kinondoni
mkoani Dar es Salaam.

Akizungumza wakati wa hafla ya
kupokea misaada yenye thamani
ya zaidi ya Sh. milioni 50 kwa shule
za msingi na vituo vya huduma ya
afya wilayani Kinondoni, mkuu wa
wilaya hiyo, Godwin Gondwe, alise-
ma uwekezaji unaofanywa na NMB
katika sekta za elimu na afya una
tija kwa jamii kwa sababu unasaidia
Taifa kuombana na maadui ujinga
na maradhi.

“Inachofanya NMB kupitia Progra-
mu ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR) ni
zaidi ya uwekezaji kwa Taifa na watu
wake. Kupitia programu hii, Taifa li-
nakuwa na kizazi chenye afya bora,

wasomi bora, viongozi, wafanyakazi
na wafanyabiashara bora,” alisema
Gondwe wakati wa hafla iliyofanyika
viwanja vya Shule ya Msingi Mikumi,
Magomeni

Awali akikabidhi misaada hiyo
iliyotolewa kwa Hospitali ya Mwa-
nanyamala, Kituo cha Afya Bunju,
shule mbili za msingi na nne za Se-
kondari wilayani Kinondoni, Meneja
wa NMB Kanda ya Dar es Salaam,
Donatus Richard, alisema misaada
iliyotolewa ni utekelezaji wa sera ya
kurejesha kwa jamii asilimia moja ya
faida ya benki kila mwaka.

Wakati Hospitali ya Mwanany-
amala na Kituo cha Afya Bunju vi-
kikabidhiwa misaada ya vitanda
vyenye thamani ya Sh. milioni
14, shule za msingi Mikumi na Wazo

Hill zilipokea misaada ya mabati 50
na madawati 100, wakati shule za
sekondari Kigogo, Mzimuni, Boko
Mtambani na Kiseuke zimepewa
jumla ya viti 250 na meza 250, vyote
vikiwa na thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 36.6.

Kwa upande wa Wilaya ya Bunda
mkoani Mara, Meneja wa NMB kan-
da ya Ziwa, Baraka Ladislaus, alika-
bidhi misaada ya mabati 400 yenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 13.5
kwa shule za sekondari za Many-
amanya na Nyanaguta ambapo kila
shule imepokea mabati 200.

Akipokea misaada hiyo wakati wa
hafla iliyofanyika Shule ya Sekond-
ari Manyamanyama juzi, mkuu wa
Wilaya ya Bunda, Joshua Nassari ali-
ishukuru NMB kwa kuunga mkono

juhudi za Serikali katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo huku aki-
wasihi wazazi na walezi wilayani
humo kujitolea kwa hali na mali
kuunga mkono juhudi hizo kwa
kuboresha miundombinu ya ku-
fundishia na kujifunzia katika shule
7a maeneo yao.

Kwa wilaya ya Kaliua mkoani
Tabora, NMB imetoa msaada wa ma-
bati 90 zenye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 9 milioni kwa shule za msingi
Ilege na Mkiligi.

Misaada hiyo ilikabidhiwa na me-
neja wa NMB Kanda ya Ziwa, Baraka
Ladislaus kwa Mkuu wa Wikaya ya
Kaliua, Chacha Matiko, aliyeishuku-
ru benki hiyo kwa kuunga mkono
juhudi za Serikali za kuboresha mi-
undombinu katika shule za umma.
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Vijana Kilwa wakumbushia

Ziwa Maliwe lililosahauliwa

Na Gaudensia Mngumi,
KILWA

JANA wa Wilaya ya

Kilwa mkoa wa Lindi,

wanaohamasiha utalii

wa ndani wamelibua
upya ziwa wanaodai limesahau-
lika kwa miaka mingi, licha ya
kwamba ni chanzo kikubwa cha
mapato katika wilaya hiyo pamo-
jana taifa.

Mwenyekiti wa Kikundi cha
Vijana cha Maliwe Taaluma, Said
Mkoba, akizungumza na Nipashe
kisiwani Kilwa, alitaja vivutio
vikubwa vya Ziwa Maliwe kuwa
lina visiwa zaidi ya nane am-
bavyo vina mazalia ya wanyama
mbalimbali, kama kisiwa wan-
apozaliwa mamba, kingine ni
kisiwa chandege wa kila aina na
wanaopatikana Kilwa pekee na
pia kipo kingine mazalia ya vi-
boko. “Ziwa hili limesahulika kwa
miaka mingi, si Halmashauri ya

Kilwa, wala Hifadhi ya Selous
wanaolitumia kuongeza mapato.
Changamoto kubwa ni barabara
ya kufika ziwani kwenye kivu-
tio hiki ambacho kikiendelezwa
ni chanzo vya ajira, mapato na
maendeleo ya vijana wetu,” alise-
ma Mkoba.

Aidha, alisema kuwa wame-
pata mwamko na hamasa ya kuli-
tumia eneo hilo baada ya kupata
elimu ya ujasiriamali jamii kutoka
Shirika la ActionAid mwaka 2018
iliyohusisha kufunzwa namna ya
kukamua mufuta ya nazi, alizeti
na karanga, kutunza mazingira,
kuhifadhi vyanzo vya maji na ku-
hamasisha utalii wa ndani.

Mwenyekiti alisema Maliwe
Taalumu ina wanachama 19
wakiwamo wasichana wanane
wanalenga kutumia maliasili

hiyo kupata ajira, kukuza uchu-
mi na kuondoa umaskini mion-
goni mwao na sasa wanacho-
fanya ni kulilinda na kulitangaza

kwa wadau mbalimbali na kuom-
ba ushirikiano wao ili waanze
uwekezaji wa kilimo na ufu-
gaji nyuki. Ziwa Maliwe lililoko
takribani  kilometa 60 kutoka
Kilwa mijini lilitajwa na Mkoba
kuwa na bayoanuai ya kipekee
mfano wapo viboko rafiki wa bi-
nadamu ambao hawashambulii
wala kudhuru watu wakiwamo
wavuvi na wasafiri wanaovuka
au kuingia ziwani kuvua mara
kwa kwa mitumbwi au kwenda
upande wa pili.

“Kama walivyo wanyama
kwenye Hifadhi ya Ngorongoro
viboko wetu pamoja na mamba
ni rafiki wa binadamu, ukiku-
tana nao ukivuka na mtumbwi
au ukivua hawakuchokizi . NI
salama muda wote.” Alisema na
kuongeza kuwa linamilikiwa na
tole kwa pamoja.

Vijana wa Taaluma wal-
isema limekuwa likitumiwa na

wawindaji wageni walioua vi-
boko na mamba na kuchukua
ngozi bila kushirikisha wala kun-

Mkuu wa Kambi ya Selous
Kanda ya Mashariki MIguruwe,
Mluta Thabiti, alipoulizwa na
Nipashe kuhusu sababu za Ziwa
Maliwe kusahaulika, alisema Ii-
cha ya kuwa na wanyama si mali
ya Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori (TAWA).

Aliungwa mkono na Ofisa Mi-
undombinu wa kambi hiyo, Nicas
Mvogo, kuwa wanawalinda wan-
yama wa sehemu hiyo na wana-
shirikiana na vijana wa Kikundi
cha Taaluma, lakini si mali ya
TAWA na kwamba halimashauri
ya Wilaya ya Kilwa ndiyo inayo-
husika. Arikiri kuwa miaka ya
nyuma kampuni ya uwindaji ya
ECCO Hunting Safaris ya raia wa
Ufaransa, iliruhusiwa na serikali
kuvua viboko na mamba eneo
hilo.

Kaimu Meneja Mwandamizi wa Benki ya Biashara Tanzania, Chichi Banda, akikata utepe kuashiria makabidhiano ya madawati 100 katika
Shule ya Msingi Kenyamota wilayani Mugumu valiyotolewa na benki hiyo mwishoni mwa wiki. Wengine ni viongozi mbalimbali na wa-
nafunzi wa shule hiyo wakishuhudia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SIDO vaja na dawa ajira Kwa wasichana

Na Marco Maduhu, SHINYANGA.

WASICHANA 10 kutoka eneo la Old Shin-
yanga mkoani Shinyanga, wamepewa
mafunzo namna ya uokaji wa mikate, skonzi
na keki ili kuondokana na tatizo la ajira kwa
vijana pamoja na kujikwamua kiuchumi.

Kaimu Meneja wa Shirika la kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO) mkoani Shinyanga,
Frank Nguyu, akizungumza juzi wakati wa
ufungaji wa mafunzo hayo, alisema yalifanyi-
ka kwa siku saba na wasichana hao wame-
patiwa ujuziwa kutengeneza bidhaa hizo.

Alisema SIDO wametoa mafunzo kwa wa-
sichana hao ili kuhakikisha wanafikia ndoto
zao na kuahidi kuwasaidia kwa kila hatua wa-
fanikiwe. Alisema lengo la mafunzo hayo ni
kuhakikisha wanufaika wanafungua viwanda
vidogo vidogo na kupanua soko la ajira kwa
vijana na kujikwamua kiuchumi.

“Nendeni mkatumie mafunzo haya vizuri
ya uokaji wa mikate, skonzi na keki na mkawe
wabunifu ili mshindane kwenye soko na ku-
pata wateja wengi.

Aliahidi kwamba SIDO wataendelea ku-
waunga mkono kwa kila hatua hadi wataka-

pokuwa wazoefu na kufikia malengo yao.

Naye Ofisa kutoka Shirika la Restless De-
velopment, John Eddy, ambao wanajihusisha
na masuala ya kijamii, alisema shirika hilo
limetoa mafunzo hayo ya uokaji wa mikate,
skonzi na keki kwa mabinti hao 10 na kwam-
ba wanatarajia kuwafundisha wengine 20.

Mmoja wa wasichana hao waliopata
mafunzo hayo, Janeth Titus, alisema mafunzo
hayo yamekuwa msaada kwao na yatawa-
saidia kuondokana na tatizo la ajira pamoja
na kuwaepusha na makundi mabaya ya vi-
jana.

TCB yakabidhi

‘madawati 150

: Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara Tanzania (TCB) in-

: ayomilikiwa na serikali, imetoa msaada
: wa madawati 150 kwa shule mbili za

: msingi mkoani Mara yenye thamani ya
¢ zaidi ya Sh. milioni 14.

Ufadhili huo ni sehemu ya utekelezaji

: wa sera ya uwajibikaji kwa jamii (CSR)
: ya TCB ambayo bajeti yake ni takribani
¢ Sh.milioni 300 kwa mwaka. Maeneo

* yanayopewa kipaumbele ni elimu, afya
i Na ustawi wa jamii.

Shule zilizonufaika na uwekezaji

: huo ni Shule ya Msingi Mariwanda A

: wilayani Bunda iliyopata madawati 50
: yaliyoigharimu TCB Sh. milioni sita na

¢ laki moja. Nyingine ni Shule ya Msingi
: Kenyamota ya Mugumu ambayo mada-
: wati 100 iliyokabidhiwa yana thamani
¢ ya Sh. milioni nane.

Akizungumza wakati wa hafla za ku-

¢ kabidhi madawati hayo mwishoni mwa
: wiki iliyopita, Meneja wa Tawi la TCB

* Musoma, Gilbert Hagai, alisema msaada
¢ huo ni kitu kikubwa kwao.

“Kupata fursa ya kuchangia maen-

: deleo ya elimu mkoani Mara ni jambo

* kubwa na la heshima kwetu kwa sababu
: elimu ni moja ya vipaumbele vya sera

: ya TCB ya uwajibikaji kwa jamii,” Hagai
¢ alisema ljumaa katika Shule ya Msingi

: Kenyamota.

Alitabainisha kuwa shughuli za CSR

: za benki hiyo na uwekezaji inaoufanya

¢ kunalenga kuisaidia serikali kuboresha

* huduma za jamii na maisha ya Watanza-
: nia kwa ujumla.

Akizungumza shuleni Mariwanda

¢ Alhamisi kabla ya makabidhiano ya

* msaada wa TCB, Hagai alisema ufadhili

: huo ni sehemu ya kurudisha fadhila kwa
: jamii inayochangia mafanikio ya benki

¢ hiyo.

Pia ni utekelezaji wa sera ya TCB

* ya kurudisha sehemu ya faida inayo-

: pata kwa jamii kwani kufanya hivyo

¢ kunachangia maendeleo ya madau wake
! na taifa kwa ujumla.

“Tunakabidhi madawati haya kuunga

: mkono juhudi za serikali za kuboresha

: mazingira ya kusomea na kufundishia.

¢ TCB inaamini kuwa serikali peke yake

: haiwezi kukabiliana na changamoto zote
: zinazokabili maendeleo ya elimu nchini,”
: Hagai alisema.

“Kwa mantiki hiyo, lazima isaidiwe

* na wadau mbalimbali. Pia tupo hapa

: kuchangia maendeleo ya kitaaluma ya
: watoto wetu na kuwasaidia kutimiza

: ndoto zao za elimu,” alifafanua.

Aidha, alitabainisha kuwa mafanikio

¢ ya watoto hao pia ni muhimu kwa taifa
¢ si tu kama nguvu kazi iliyoelimika lakini
¢ pia kama wateja watarajiwa wa TCB na
: taasisi nyingine za fedha nchini.

“Ni matumaini yangu kuwa mada-

: wati 50 tunayoyakabidhi leo yatakuwa

¢ chachu kubwa ya wao kufanya vizuri

: darasani na kufaulu mitahani yao ili

* waweze kupiga hatua inayofuata kielimu
: na kupata mafanikio yatakayolisaidia

: taifa letu,” aliongeza.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi

: Mariwanda, Fredrick Vicent, aliushukuru
: uongozi wa TCB kwa msaada huo na
kusema kuwa utasaidia kupunguza

: tatizo la madawati baada ya idadi ya

: wanafunzi kuongezeka shuleni hapo.
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LONDON, England

UNA kitu fulani maalum kwa
wachezaji vijana katika Ligi Kuu
va England, EPL.

Kwani wanaleta ushindani
mkubwa kwenye ligi na wanaonyesha
thamani yao pale tu wanapopata nafasi
ya kucheza. Ligi Kuu England imeku-
wa sehemu nzuri ya kukuza vipaji vya
wachezaji vijana barani Ulaya.

Cristiano Ronaldo na Cesc Fabregas ni
mifano bora sana, wakati walipochipukia
kwenye ligi hiyo. Kuna usemi usemao
kama ukiweza kumudu presha za Ligi
Kuu ya England, inakuwa rahisi zaidi
kwa mchezaji kungara kwenye ligi ny-
ingine yoyote. EPL pia imebarikiwa kuwa
na mashabiki ambao wanawapokea kwa
mikono miwili wachezaji vijana.

Makala haya inawaangalia wachezaji
vijana watano wa kuchungwa kwenye
Ligi Kuu England kuelekea msimu huu
202122, hawa hapa...

#5. EMILE SMITH ROWE (ARSE-
NAL)

Nyota huyu wa Arsenal anayevaa jezi
namba 10, Emile Smith Rowe, anatarajiwa
kwa makubwa zaidi na klabu hiyo. Dogo
huyo amesaini mkataba wa miaka mitano
na ‘Washikabunduki’ hao baada ya uvumi
wa muda mrefu.

Akiwa ametokea kwenye akademi ya
vijana ya Arsenal, Smith Rowe, alipelekwa
kwa mkopo baada ya kuhitimu. Alicheza
kwa mkopo katika klabu za RB Leipzig na

Nipashe

Bukayo Saa (Kﬁlia)
na Emile Smith Rowe

PL2021:22
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Huddersfield Town kabla ya kurudi kwe-
nye dimba la Emirates na kupewa jezi ili-
yokuwa inavaliwa na Mesut Ozil.

Nyota huyo wa England amejiimarisha
yeye mwenyewe katka kila sehemu ali-
yocheza. Mashabiki wa Arsenal wataku-
wa wakisubiria kwa hamu kuona kiwango
cha Smith mwaka huu.

#4. MASON GREENWOOD (MAN-
CHESTER UNITED)

Mchezaji mwingine aliyepanda kwe-
nye timu ya wakubwa, Mason Green-
wood. Ni zao la akademi ya vijana ya
Manchester United, Greenwood yupo
tayari kuendeleza majukumu yake kwe-
nye safu ya ushambuliaji ya ‘Mashetani
Wekundu’ hao.

Ni mchezaji kijana zaidi kucheza kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Mason anat-
arajiwa kupata nafasi ya kucheza mara
kwa mara pale Old Trafford msimu huu
kwenye Ligi Kuu England.

Aina yake ya uchezaji kwa dogo huyo
mwenye umri wa miaka 19, inamfanya
kucheza nafasi yoyote kwenye safu ya
ushambuliaji. Alianza kucheza kama ki-
ungo, baadaye Greenwood akachukua
majukumu ya kucheza kama msham-
buliaji wa kati. Pia anacheza winga zote
mbili na pia kama mshambuliaji wa pili.

#3. BUKAYO SAKA (ARSENAL)

Kinda mwingine kwenye Ligi Kuu Eng-
land ambaye anatarajiwa kufanya mengi,
Bukaya Saka.

Ingawa maswahibu yake ya kukosa

L1k

penalti kwenye fainali ya Euro 2020 dhi-
di ya Italia hayatasahaulika, lakini ana na-
fasi kubwa ya kung’ara kwenye Ligi Kuu.
Mengi yanatarajiwa kutoka kwa Saka
mwenye umri wake wa miaka 19, ambaye
msimu uliopita alikuwa kwenye kiwango
bora. Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta
ameonyesha imani ya kumwamini Saka.

#2. PHIL FODEN (MANCHESTER
CITY)

Phil Foden tayari ameshaonyesha
namna gani ana uwezo wa kufunga ma-
bao wakati msimu uliopita alipong’ara
akiwa na Manchester City.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 21, ana nafasi nyingine ya kuonyesha
ubora zaidi kwa msimu huu.

Alikuwa mmoja wa wachezaji muhimu
wa Manchester City wakati ikishinda
mechi zake, na Foden anatarajiwa kuwa
kwenye kiwango bora zaidi msimu huu
wa 202122 kwenye Ligi Kuu. Kocha
wake, Pep Guardiola mara zote ameku-
wa akipaza sauti kumsifia Foden.

Katika umri wake wa miaka 21, Foden
tayari amebeba taji la Ligi Kuu England
mara tatu, EFL mara nne, Ngao ya Jamii
mara mbili na FA mara moja.

#1. JADON SANCHO (MANCHESTER
UNITED)

Baada ya uvumi wa muda mrefu, hati-
maye Manchester United wakakamilisha
usajili wa Jadon Sancho kipindi hiki cha
majira ya joto.

Sancho, ambaye alingara sana kule

-13
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ISIKUPITE

KIUNGO wa Chelsea, Muitaliano
Jorginho, ameweka rekodi ya
kuwa mchezaji pekee katika
historia ya soka duniani kucheza
na kushinda fainali ya Ligi

ya Mabingwa Ulaya (UEFA
Champions League), EURO na
Super Cup ndani ya mwaka
mmoja (2021).

Dortmund, ni mmoja wa wachezaji vi-
jana bora zaidi Ulaya kwa sasa na kuji-
unga kwake kwenye Ligi Kuu England ni
sehemu ya kuimarisha kipindi chake cha
uchezaji.

Baada ya machungu ya Euro 2020,
Sancho sasa ana nafasi nzuri ya kutuliza
akili na kuonyesha kiwango chake. Ni
jambo la kusubiri kuona namna Sancho
atakavyotamba chini ya kocha, Ole Gun-
nar Solskjeer.
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D Extra Time
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PARIS, Ufaransa

IONEL Messi anachukuliwa kama

mmoja wa wachezaji bora zaidi duni-

ani kuwahi kutokea kwenye mchezo

wa soka. Kwa kipindi chake cha muda
mrefu cha kucheza katika ngazi ya klabu na
nchini yake, raia huyo wa Argentina ame-
funga mabao mengi na kushinda mataji ya
kutosha.

Baada ya mkataba wake
kumalizika Kipindi hiki

cha majira ya joto, Messi,
ambaye aliiongoza Argentina
kutwaa taji la Copa America
2021, alitarajiwa kujiunga na
Barcelona.

Hata hivyo, Barcelona wakashindwa

kulitimiza hilo kutokana na kanuni za fedha #9. TUZO NYINGI YA Kwa msimu wa 2019-20, Messi alishinda taji Messi amefunga jumla ya mabao 672 kwe- {,
kuwafanya washindwe kuendelea naye MFUNGAJI BORA (PICHICHI la mfungaji bora zaidi kwa mara ya saba na pia nye mashindano yote kwa Barcelona. :
na wakatangaza rasmi kuachana na nyota 8) alivunja rekodi ya Xavi ya kuwa na asisti nyingi Aliipiku rekodi ya Pele (mabao 643) Desem-

huyo.

Baada ya kipindi cha zaidi ya miaka 21 ya
kukaa na Barcelona, ndoa ya wawili hao ikaf-
ikia mwisho na Messi akalazimika kuondo-
ka, licha ya jitihada zake binafsi za kukubali
kupunguziwa mshahara kwa asilimia 50.

Wakati Messi akiwa ameondoka Barce-
lona, makala haya inakuletea rekodi za ku-
vutia zaidi alizoziweka kwa ‘Blaugrana’ hao,
hizi hapa...

#10. MATAJI MENGI YA LALIGA
KWA BARCELONA (10)

Kwa kipindi alichocheza hapo Barcelona,
Messi amekuwa mchezaji muhimu na ki-
wango cha kuvutia. Alikuwa nguzo muhimu

REKODI 10
ZA MESSI
BARCELONA

kwa kutwaa mataji 10 ya Ligi Kuu Hispania, 4 :

LaLiga, tangu alipoanza kuichezea klabu
hiyo mwaka 2004.

Hiyo ni idadi kubwa zaidi ya mataji
ya ligi kwa mchezaji wa Barcelona,
moja zaidi ya Andres Iniesta. Messi
ni mchezaji ambaye si raia wa Hispa-
nia aliyeshinda mataji mengi zaidi
ya LaLiga, huku gwiji wa Real Ma- |
drid, Paco Gento ndiye aliyetwaa /
mataji mengi zaidi ya LaLiga (12) '
kumzidi Messi.

Messi alikuwa mchezaji nguzo
wa Barcelona wakati ikitwaa
mataji matatu chini ya Pep
Guardiola, akifunga karibia
mabao 100 ya ligi kwa kipindi
cha msimu wa 2008-09 na
2010-11.

Messi anashikilia rekodi nyingi
katika historia ya soka la Hispania.
Licha ya kuwa mfungaji wa wakati
wote (mabao 474) na mtu mwenye
asisti nyingi zaidi (217), Messi pia ndiye
mchezaji pekee kufunga mabao 17 kwa
misimu mfululizo.

Cha zaidi ni kwamba raia huyo wa
Argentina ameshinda tuzo ya mfungaji
bora (Pichichi) nyingi zaidi kwenye LaLiga
akitwaa mara nane. Kwa kushinda tuzo hiyo
ya Pichichi msimu uliopita, Messi alivunja
rekodi ya Gerd Muller na Eusebio kwa kuwa
mfungaji bora mara nyingi zaidi kwenye ligi
za Ulaya.

] " . -

(31;?. MATAJI MENGI KWA KLABU MOJA

Licha ya kushinda mataji tisa ya LaLiga
na manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Messi
ameshinda mataji mengi zaidi akiwa kama
mchezaji wa ‘Blaugrana’ hao.

Ameshinda mataji 35 na la hivi karibuni zaidi
ni nile la Copa Del Rey aliloshinda msimu wa
2020-21, huku Messi akifunga mabao mawili
kwenye ushindi wa 4-0 dhidi ya Athletic Bil-
bao kwenye fainali. Na hiyo ikamfanya avunje
rekodi ya Ryan Giggs aliyeshinda mataji mengi
zaidi na klabu moja (34).

#7. MECHI NYINGI, MABAO NA PASI
ZA MWISHO KWENYE EL CLASICO

Tangu alipofunga hat-trick yake ya kwanza
dhidi ya Real Madrid, Messi ameifungia Barce-
lona mabao mengi zaidi kwenye mchezo wa El
Clasico kuliko mchezaji mwingine yeyote.

Anashikilia rekodi ya kucheza mechi 45 kwe-
nye El Clasico na mabao 26 pamoja na asisti 14
katika historia ya mchezo huo unaowakutani-
sha wapinzani wa jadi katika soka la Hispania.
Mapema mwaka huu, Messi alifikia rekodi sawa
na Sergio Ramos kwa kucheza mechi nyingi za
El Clasico, lakini kwenye mabao na asisti yeye
ndiye kinara.

#6. PASI ZA MWISHO NYINGI KWA
KLABU MOJA (305)

Kwa kipindi chake alichocheza hapo Barce-
lona, Messi pamoja na kufunga mabao mengi,
lakini pia alikuwa mkali wa asisti.

Messi anashikilia rekodi ya kuwa na asisti
nyingi zaidi 305 kwenye mashindano yote
aliyowachezea ‘Blaugrana’ hao akiwa na klabu
moja.

(20) kwa msimu mmaoja kwenye LaLiga.

#5. MABO MENGI LIGI YA MABINGWA
ULAYA KWA KLABU (120)

Ni mmoja kati ya wachezaji wawili tu wali-
ofunga mabao zaidi ya 100 kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Messi ana mabao 120 kwenye
michuano hiyo akiwa amefunga akiichezea
klabu moja.

Ingawa ni zaidi ya miaka sita tangu Messi
aliposhinda taji lake la mwisho kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, lakini amekuwa na mwendel-
ezo mzuri wa kufunga mabao. Msimu wa 2018-
19, Messi alivunja rekodi ya Cristiano Ronaldo
ya kufunga mabao mengi zaidi (105) kwa klabu
moja kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, alifunga mabao 12 kwenye
mashindano hayo msimu huo, na Barcelona
ilishinda 3-0 dhidi ya Liverpool kwenye mch-
ezo wa kwanza wa nusu faina ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

#4. BALLON D’OR NYINGI KWA
KLABU MOJA (6)

Messi alishinda tuzo ya sita ya Ballon d'Or
mwaka 2019 na hivyo kumzidi Cristiano Ron-
aldo aliyetwaa mara tano.

Messi pia ndiye mchezaji pekee kushinda
tuzo hiyo mara nne mfululizo kati ya mwaka
2009 na 2012.

Aliposhinda tuzo ya Ballon d’'Or mwaka
2015, alikuwa mchezaji wa kwanza kushinda
kwa mara ya tano akiwa na klabu moja, na
akaongeza rekodi wakati aliposhinda mwaka
2019.

#3. HAT-TRICKS NYINGI ZAIDI KWA
BARCELONA (48)

Messi amefunga mabao matatu ‘hat-trick’
nyingi zaidi kwa klabu moja ya Barcelona, iki-
wa ni mara 48 kwenye mashindano yote, huku
36 zikiwa ni kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga.
Hakuna mchezaji yeyote mwenye rekodi hiyo
akiwa amempzidi Cristiano Ronaldo mbili.

Hat-trick yake ya hivi karibuni zaidi ilikuwa
kwenye mchezo wa Barcelona dhidi ya Eibar
Februari mwaka jana kwenye Ligi Kuu Hispa-
nia, wakati yeye alipofunga mabo manne.

Licha ya kufunga mabao 38 kwenye
mashindano yote msimu uliopita, Messi haku-
funga hat-trick hata moja.

#2. MABAO MENGI KWA KLABU
MOJA (672)

ba mwaka jana kwa kufunga mabao mengi
kwa klabu moja.

Hata hivyo, Messi anaweza kufikisha bao
lake 1a 700 kule PSG.

#1. MABAO MENGI KWA MSIMU
MMOJA (73)

Messi alikuwa na msimu bora zaidi wa
2011-12 wakati alipofunga mabao 73 kwenye
mashindano yote aliyowachezea Blaugrana
hao. Alitoa asisti 29 msimu huo.

Kwa msimu huo, Messi alikuwa mchezaji wa
kwanza kwenye ligi kubwa tano za Ulaya ku-
fikisha mabao 50 kwa msimu.

Alifunga mabao 14 kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na kwa msimu huo alifunga jumla ya
mabao 91 kwa klabu yake na nchi yake.

“ Nukuu/

/

“Hatuwezi kushindana na timu
kama Al Ahly na wengineo, timu
zetu bado zina uwezo mdogo

wa Kifedha kushindana na timu

za Kaskazini, hiyo pesa ambayo
imetajwa kwa wachezaji hao [Luis
Miquissone na Clatous Chama] ni
vigumu sana kwa kiongozi yey-
ote wa klabu kuikataa,” Abdallah
“King” Kibadeni, akizungumzia
nyota hao wa Simba kusajiliwa na
Al Ahly ya Misri na RS Berkane ya
Morocco

“Ni jambo kubwa kwangu kujiunga
na klabu kubwa kama hii [Simba].
Nafurahi kuwa hapa,” kiungo mpya
wa Klabu ya Simba, Msenegal Pape
Ousmane Sakho

At

“Timu imetetereka kidogo kwa
sababu ya kuondoka kwa Lionel
Messi, tutapoteza ubunifu katika
kushambulia, lakini tunapaswa ku-
songa mbele, mashabiki wanatarajia
mengi kutoka kwetu,” Beki wa Bar-
celona, Gerard Pique akitoa hisia
zake kwa Lionel Messi kuondoka
katika klabu hiyo ya Camp Nou.
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CHAMA MIQUISSON =
DA NI MWEND 1IE

-

WAJKULIAY.

-

Na Adam Fungamwango

-ANACHAMA na

mashabiki wa Simba

wameonekana kuumia

mara baada ya taarifa
rasmi ya klabu yao kuwa wamem-
piga bei kiungo wao mshambuliaji
na tegemeo, Clatous Chama kwenda
klabu ya RS Berkane ya nchini Mo-
rocco.

Kila mtu anaongea lake, wapo
wanaolia, wanaosikitika na kuson-
oneka, baadhi wakijiuliza maisha ya
Simba bila Chama.

Wakati huo, kuna ushahidi wa
kimazingira ukionyesha kuwa winga
wa klabu hiyo, Luis Miquissone naye
anaondoka kwenda kujiunga na Ma-
bingwa wa Afrika, Al Ahly ya Misri.

Klabu ya Simba haijatangaza ras-
mi, lakini hata mahakamani kuna
kitu kinaitwa ushahidi wa kimazin-
gira. Uongozi wa Simba umetangaza
kumpa ruhusa ya siku kadhaa. Mpa-
ka sasa hajaonekana kwenye kambi
ya klabu hiyo nchini Morocco. Jezi
yake namba 11 anayovaa, ilionekana

.
-

kuvaliwa na mchezaji mpya, Peter
Banda raia wa Malawi.

Ukichanganya na tetesi za muda
mrefu, zinaonekana kabisa kuwa
Miquissone naye hatokuwapo kwe-
nye klabu hiyo. Wanachama na
mashabiki wa Yanga nao wakiugulia
maumivu ya kuondokewa na winga
wao tengemeo mwenye mbio mithili
ya swala, Tuisila Kisinda.

Naye pia kama Chama, amejinga
na klabu hiyo hiyo ya RS Berkane.
Mengi yanazungumzwa, lakini hii
si mara ya kwanza kwa wachezaji
waliokuja nchini na kuwa vipenzi
vya mashabiki kuondoka na kuacha
simanzi na vilio.

Hawa ni baadhi ya wachezaji wal-
iokuwa wakizichezea klabu mbalim-
bali nchini, wakaondoka na kuleta
simanzi kubwa. Na hii ni baada ya ku-
fanya vema, wakiwa kwenye viwango
vya juu na kuzibeba klabu zao kiasi
cha kuwa ni vipenzi vya mashabiki...

#1. EMMANULEL OKWI -
SIMBA

Mara ya mwisho alipoondoka
klabu ya Simba 2019, wanachama

JE, WAJUA?

Mwaka 2001: Ronaldinho alisaini mka-
taba wa kujiunga na PSG kisha 2002,
akashinda Kombe la Dunia na Brazil.
Pia mwaka 2017: Mbappe alisaini
. mkataba wa kujiunga na PSG na 2018
akashinda Kombe la Dunia na Ufar-
ansa. Mwaka 2021: Messi amesaini
mkataba kujiunga na PSG, Je, 2022
atafanikiwa kutwaa Kombe la Dunia na
Argentina yake? Tusubiri na kuona.

na mashabiki wa klabu hiyo wali-
lalamika na kuhuzunika sana, wak-
idhani hawatopata tena mbadala
wake. Okwi, ndiye aliyekuwa mhi-
mili mkubwa wa ushindi kikosi cha
Simba, kabla ya ujio wa Chama. Ndi-
ye aliyekuwa mtawala wa dimba kwa
kikosi hicho ndani ya uwanja

Hata alipokuja Chama, wali-
puuza, wakiona kabisa hawezi ku-
vaa viatu vya kuwa mtawala timu
uwanjani. Hawakudhania hivyo kwa
sababu wakati Chama anawasili
nchini hakuja kwa mbwembwe za
usajili kama zilivyokuwa kawaida
wakati huo, lakini hata jina lake
halikuwa kubwa kimpira, hivyo al-
ionekana ni mchezaji wa kawaida
tu, kabla ya kuanza kuonyesha vitu
uwanjaniyilivyowachanganya watu
wengi.

Okwi, ambaye hadi leo amebaki
kuwa moja kati ya watu wenye his-
toria nzuri wa klabu hiyo na kipenzi
cha mashabiki, mara ya kwanza
alijiunga na Simba 2010 akitokea SC
Villa ya Uganda, hadi 2013 alipouzwa
kwenye klabu ya Etoile du Sahel ya
Tunisia. Iliwauma sana mashabiki
wa Simba.

Hakudumu sana kwenye klabu
hiyo, akarejea SC Villa, muda mfupi
baadaye akajiunga na Yanga msimu
wa 2013/14. Alirejea kwenye klabu
yake pendwa 2014, akaichezea
msimu mmoja hadi 2015 akaelekea
klabu ya Sonderjyske, kwa mara
ya tatu alirejea tena kwenye klabu
ya Simba mwaka 2017 na moto
ule ule, kabla ya kuondoka nchini
kwenda kujiunga na Al Ittihad ya
Misri na kuacha simanzi kubwa kwa
mashabiki wa klabu hiyo.

#2. HERITIER MAKAMBO -
YANGA

Kwa bahati nzuri amerejea tena
kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi
Kuu. Makambo, raia wa DR Congo
ni mchezaji aliyewasononesha sana
wanachama na mashabiki wa Yanga
alipoondoka nchini kwenda kujiun-
ga na Horoya ya Guinea.

Ndiye aliyekuwa tegemeo kubwa
kwenye ufugaji ndani ya klabu ya
Yanga msimu wa 2018/19. Alimal-
iza ligi akiwa na mabao 17. Wakati
akitegemewa kufanya makubwa
msimu uliofuata, aliuzwa na ku-
washtua wengi, lakini msimu huu
amerejea tena klabuni hapo.

#3. KIPRE TCHETCHE - AZAM
Ni mmoja kati ya wachezaji am-
bao hawatosahaulika kwenye klabu
ya Azam FC na soka la Tanzania
kwa ujumla.

Kipre, raia wa Ivory Coast, pamo-
ja na kwamba hakuzichezea klabu
za Simba na Yanga, lakini mashabi-
ki wengi nchini walikuwa wak-
ishangazwa na kufurahishwa na
uwezo wake mkubwa wa kusakata
kabumbu, akiiwezesha Azam kut-
waa ubingwa wa Tanzania Bara kwa
mara ya kwanza msimu wa 2013/14.
Alijiunga na Azam mwaka 2011 na
kucheza kwa miaka mitano, kabla
ya kwenda kujiunga na Al-Nahda ya
Oman. Si mashabiki wa Azam wali-
osikitika kuondoka kwake, hata wa
klabu zingine.

#4. JAMES KOTEI - SIMBA

Simba ilimsajili Mghana James
Kotei kutoka klabu ya Al-Orouba ya
Oman ili kuongeza nguvu kwenye
kiungo mkabaji. Ni usajili uliobezwa
kwa mchezaji kutoka Oman kwenda
kuichezea Simba. Mwisho wa siku
alitokea kuwa mchezaji tegemeo na
kipenzi kikubwa cha wanachama na
mashabiki wa Simba kutokana na
aina yake ya uchezaji wa ‘jihad'.

Alijiunga na Simba 2016 na ku-
dumu mpaka 2019, alipoondoka
na kwenda kujiunga na klabu ya
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini. Kuon-
doka kwake kulizua malalamiko na
masikitiko kutoka kwa wanachama
na mashabiki wa Simba ambayo kwa
sasa yametulizwa na kiungo mwing-
ine raia wa Uganda, Thadeo Lwanga.

#5. PAPY TSHISHIMBI - YANGA

Ni mmoja wa wachezaji ambao
hawakuhitaji muda kuzoea soka
la Tanzania. Kiungo huyo mkabaji
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo alijiunga na Yanga mwaka
2018 akitokea Mbambane Swallows
ya Botwana.

Alijizoelea umaarufu kutokana
na aina tofauti ya soka analocheza,
la kitabuni lakini pia hata soka la
kibabe analifahamu. Tshishimbi
aliondoka Yanga huku viongozi na
mashabiki wa klabu hiyo wakiwa
wanambhitaji, alienda kujiunga na
AS Vita ya kwao DR Congo. Yanga
waliumia sana kuondoka kwa
mchezaji huyo.
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NSSF yaombwa

kutoa kibano kwa

kampuni za ulinzi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF), umeombwa kuwachukulia hatua
waajiri wa kampuni za ulinzi binafsi wa-
siowasilisha michango ya wanachama na
kuwasababishia usumbufu pindi wana-
postaafu.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni mwa
wiki na Mwenyekiti wa Umoja wa Kam-
puni hizo (UWAMABITA), Habibu Bihonyi
alipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa.

Alisema kitendo cha kutofikisha
michango hiyo kinawanyima haki zao za
msingi waajiriwa pindi wanapoacha kazi,
kustaafu au kufariki.

“Hawa wamiliki wa kampuni hizi
wamekuwa wakikusanya fedha kwa
wafanyakazi na kuwaambia wanapeleka
NSSF kitendo ambacho si kweli kwa
kuwa tumefuatilia na kubaini hawapeleki
michango yetu,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema umoja huo
unatarajia kuandaa mafunzo ya kutoa
elimu kwa walinzi ili kujua umuhimu wa
mifuko ya hifadhi ya jamii, kulipa kodi na
bima ya afya.

“Hii elimu itatolewa na viongozi mbal-
imbali kwa kusaidiana na vyombo vya
ulinzi na usalama, tutatoa majarida yenye
elimu ya usalama wa raia na mali zake na
mambo yote muhimu,”alisema.

Pia alisema wataelimishwa madhara ya
matumizi ya dawa za kulevya na kue-
lezwa umuhimu wa kuchukua tahadhari
wakiwa kazini ikiwamo kutokula vyakula
0VYO0 wanavyopewa na watu wasio wa-
fahamu.

“UWAMABITA inaendelea kuwakum-
busha walinzi wote nchini kuwahimiza
kukataa rushwa na kuachana na tabia ya
kuomba fedha kwa wageni kwani kunasa-
babisha urafiki ambao utaweka hatarini
malindo yao,” alisema.

“Hii elimu itatolewa na
viongozi mbalimbali kwa
kusaidiana na vyombo
vya ulinzi na usalama, tu-

Makandarasi wa barabara
waaswa kuepuka rushwa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ATIBU Mkuu, Ofisi

ya Rais, Tawala za

Mikoa na Serikali za

Mitaa (TAMISEMI),

Prof. Riziki Shemdoe, amewa-

taka makandarasi kujiepusha

na vitendo vya rushwa ili seri-

kali ifikie malengo yake kwe-

nye uboreshaji wa barabara

Aidha, ameshauri ma-

kandarasi wataoshindwa

kutekeleza miradi ipasavyo

uwekwe utaratibu wa ku-
wafungia wasipewe kazi.

Prof. Shemdoe aliyasema
hayo katika kikao maalum
cha kuweka mikakati ya uima-
rishaji wa mtandao wa bara-
daliwa na Wakala wa Barabara
Vijijini na Mijini (TARURA).

Alisema kuna wakati
rushwa inatumika na kusaba-

bisha kupatikana kwa ma-
kandarasi wasio na uwezo wa
kufanya kazi huku wale we-
nye uwezo wakiachwa suala
ambalo si matarajio ya serikali
ya awamu ya sita.

“Hatutarajii kuona hili
hasa kipindi hiki ambacho
TARURA imeongezewa bajeti
zaidi ya mara tatu ya iliyoku-
wa ikitengwa miaka iliyopita,
kutakiwa kutekeleza miradi
mingi kuliko mwaka uliopita,
sitarajii kuona mkandarasi an-
apewa kazi na anashindwa ku-
maliza kwa wakati na kuanza
kuomba nyongeza ya muda,
naomba ukipata kazi umal-
ize kwa wakati ili wananchi
wapate huduma stahiki,”
alisema.

Hata hivyo, Prof. Shemdoe
alisisitiza makandarasi wa-
takaopata kazi za TARURA wa-
tumie nguvu kazi ya vikundi
vya kinamama na vijana kwe-
nye maeneo ambayo miradi

inatekelezwa ili wajikwamue
kiuchumi.

“Sitarajii kuona mkandarasi
anaenda kufanya kazi kwe-
huku akiwa ameambatana na
wafanyakazi wageni na ku-
waacha wazawa bila kazi, na
hili liendane sambamba na
makandarasi wazawa, kama
katika eneo husika kuna
makandarasi basi wawe wa
kwanza kuhakikisha wanapa-
tiwa kazi bila kuathiri sheria
ya manunuzi,”alisema.

Kwa upande wake, Katibu
Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu,
Tixon Nzunda, alisema TARU-
RA imefanya kazi kubwa ikiwa
na bajeti ndogo na hivyo ki-
tendo cha serikali kuongeza
bajeti ya wakala huo sasa
matarajio ya kuboresha bara-
bara hasa za pembezoni ni
makubwa.

Katibu Mkuu huyo, aliwaa-
giza makandarasi kuhakiki-

sha wanafanya kazi zao kwa
weledi na kutoa huduma kwa
wananchi ikiwa ni utekelezaji
wa Ilani ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) wa kuhakikisha
wananchi hasa wa pembezoni
wanaboreshewa miundom-
binu ili wakuze uchumi wao.

Naye Mmoja wa ma-
kandarasi walioshiriki kikao
hicho, Maida Waziri kutoka
Kampuni ya Ira Contractors
LTD, alibainisha kilichokuwa
kinakwamisha miradi awali
kulikuwa na kero nyingi iki-
wamo ucheleweshwaji wa
malipo na kusababisha taasisi
za fedha kushindwa kuwa-
kopesha.

“Sasa mambo ni mazuri,
fedha ipo na hivyo tutakuwa
tunalipwa kwa wakati, serikali
iwe na imani kwamba kazi
zitamalizika kwa wakati na
wananchi watapata huduma
ya usafiri na usafirishaji kama
ilivyokusudiwa,”alisema.

tatoa majarida yenye elimu

ya usalama wa raia na
mali zake na mambo yote
muhimu,”alisema.
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Baadhi ya askari wa kikosi cha usalama barabarani Mkoa wa Dodoma, wakimsikiliza Mkuu wa mkoa huo, Anthony Mtaka (hy—
upo pichani), alipofika ofisini kwao juzi kuzungumza nao kuhusu mapambano dhidi ya ugonjwa wa virusi vya Corona, ambapo
aliwataka kusimamia vyombo vya usafiri kupakia idadi ya abiria wanaotakiwa bila kuzindisha pamoja na uvaaji wa barakoa.

PICHA IBRAHIM JOSEPH

DC awaonya wanaopotosha kuhusu corona

Na Peter Mkwavila, KONGWA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa, Remidius
Emmanuel, amesema serikali haitasita
kuendelea kuwachukulia hatua za kisheria
watu wanaopotosha chanjo ya UVIKO-19
inayotolewa.

Mkuu huyo alitoa kauli hiyo alipokuwa
akizungumza na wananchi wa kata ya
Mkoka kwenye uzinduzi na ugawaji wa
kadi za Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF ili-
yoboreshwa) uliofanyika kwenye Ofisi ya
Shirika la World Vision Mkoka.

Alisema serikali haitawafumbia macho

watu hao ambao wamekuwa wakipotosha
jamii na kusababisha wananchi wasichan-
jwe kujikinga na ugonjwa wa corona.

Aliwataka viongozi wa serikali ngazi ya
vitongoji hadi wilaya, kuhakikisha wana-
shirikiana na serikali kuwachukulia hatua
za kisheria kwa hao wanaopotosha jamii
kuhusiana na chanjo hiyo.

Alisema pamoja na chanjo hiyo inatole-
wa bure na kwa hiari na serikali, Wilaya ya
Kongwa kamwe haitawaacha wapotoshaji
waendelee kupotosha jamii.

Emmanuel alisema kumekuwapo na
upotoshaji unaotolewa na baadhi ya

mitandao ya kijamii kuwa chanjo hiyo ina
madhara utakapochanja jambo ambalo si
kweli.

“Kwa kweli naomba niseme wazi hapa
kuwa serikali ya wilaya hii ya Kongwa sisi
kama viongozi kamwe hatutawaonea aibu
wale ambao kazi yao ni kuwapotosha watu
kuwa chanjo hiyo ina madhara hatutasita
kuwachukulia hatua za kisheria,” alisema.

Aliongeza: “Ninawaagiza viongozi wangu
mlio chini yangu chukueni hatua za kishe-
ria kwa wanaopita huko na huko wakitoa
taarifa kuwa chanjo hii kuwa ina madhara
kwa binadamu.”

Aliwataka wataalamu wa afya waliopo
kwenye vituo vya afya, zahanati na hospi-
tali pamoja na viongozi wa serikali na dini
kuendelea kutoa elimu kwa jamii ili walio
tayari wapate chanjo.

Alisema elimu hiyo ikitolewa itasaid-
ia jamii kuondokana na imani potofu
iliyojengeka kwa wanaopotosha kupitia
mitandao mbalimbali kuwa chanjo hiyo
siyo salama. Aidha, alisema kwa kupitia
maeneo yao ya kazi wana nafasi kubwa ya
kuwaelimisha jamii ili kujikinga na maam-
bukizi ya ugonjwa huo.



16 Nipashe

Jumatatu Agosti 16, 2021

HABARI MBEYA

Watakaofeli la saba kupelekwa VETA

Na Nebart Msokwa, MBARALI

KOA wa Mbeya umea-
giza wanafunzi wote wa
darasa la saba ambao
hawatafaulu  kujiunga
na sekondari mwakani kupele-
kwa kwenye vyuo vya Mamlaka ya
Ufundi Stadi (VETA) ili wapate fani
zitakazowasaidia kujiajiri.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alitoa agizo hilo alipofanya
ziara ya kukagua ujenzi wa Chuo
cha VETA Mbarali, ambapo aliwata-
ka wakuu wa wilaya zote kushiriki-
ana na maofisa elimu kuandaa uta-
ratibu wa wanafunzi hao kujiunga
na vyuo hivyo.

Alisema lengo la kuanzisha uta-

ratibu huo ni kupunguza ndoa na
mimba za utotoni ambazo zimeku-
wa zikisababisha matatizo ya kiafya
kwa watoto hao.

Vilevile, alisema utaratibu huo
utasaidia kupunguza tatizo la ajira
kwa vijana kwa maelezo kuwa fani
watakazojifunza vijana hao zita-
wasaidia kujiajiri wenyewe na hata
kuajiriwa kwenye taasisi na kam-
puni mbalimbali.

Alisema kwa sasa kila Wilaya ya
Mkoa huo ina Chuo cha VETA hivyo
hakutakuwa na kisingizio cha aina
yoyote huku akisema kuwa vipo
hata vyuo vya maendeleo ya jamii
kwenye maeneo mbalimbali am-
bavyo pia vitapokea vijana hao.

“Hivi vyuo vinajengwa kwa ajili

ya vijana wetu, sasa naagiza wakuu
wa wilaya shirikianeni na maofisa
elimu pamoja na wataalamu wen-
gine kuandaa utaratibu, mtoto
yeyote atakayekosa sifa za kujiunga
kidato cha kwanza mwakani lazima
ajiunge na mafunzo ya ufundi,”
alisema Homera.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa Chuo
icho, Mkuu wa Chuo cha VETA Mkoa
wa Mbeya, Hassan Kalima, alisema
chuo hicho kilianza kujengwa ka-
tika Mwaka wa Bajeti 2019/2020
ambapo Serikali ilitenga Sh. bilioni
1.6 kwa ajili ya mradi.

Alisema mradi una jumla ya
majengo 17 ambayo ni pamoja na
karakana nne, jengo la madarasa,
mabweni mawili, bwalo la chakula,

majengo matatu ya vyoo, nyumba
mbili za watumishi, jengo la mi-
tambo ya umeme, stoo na jengo la
walinzi.

Alisema majengo yote yame-
jengwa na kuezekwa na sasa hivi
zimebaki kazi chache za umaliziaji
na kwamba mpaka sasa Serikali il-
ishatoa fedha zote Sh. bilioni 1.6 kwa
ajili ya mradi huo ambazo zilikuwa
zinapelekwa kwa awamu tofauti to-
fauti. Kalima alisema Chuo hicho ki-
taanza kwa kudahili wanafunzi 240
wa kozi za muda mrefu kwenye fani
mbalimbali kama vile ufundi washi,
ushonaji, ufundi umeme, uchome-
leaji, ufundi magari na ufundi
kompyuta.

“Lakini pia tutakuwa tunapokea

wanafunzi wa kozi fupi kati ya wiki
moja na miezi sita na chuo kitakuwa
na uwezo wa kudahili wanafunzi
120 kila mwezi, hivyo tunakuhakik-
ishia kwamba vijana watapata fani
na tutapunguza tatizo la ajira,” alise-
ma Kalima.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reu-
ben Mfune, alisema tangu mradi
huo ulipoanza mpaka sasa wameku-
wa wakitembelea mara kwa mara ili
kujiridhisha na ubora wa majengo
yanayojengwa.

Alisema wilaya hiyo ina Kata 20
ambazo zote wananchi wake wata-
nufaika na chuo hicho kwa kusome-
sha vijana wao ambao watasaidia
kwenye ujenzi wa miradi mbalim-
bali.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya (wa pili kushoto), akipata maelezo kutoka kwa Mwakilishi wa Wakala
wa Majengo (TBA), Mhandisi Daniel Mandari, kuhusu ramani ya Kituo cha Pamoja cha Forodha kinachojengwa kwenye mpaka wa Tanza-
nia na Malawi, eneo la Kasumulu, wilayani Kyela, mkoani Mbeya mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Ujenzi kituo cha Tanzania, Malawi wakwama

Na Nebart Msokwa, KYELA

UJENZI wa baadhi ya miun-
dombinu kwenye Mradi wa Kit-
uo cha Pamoja mpakani kati ya
Tanzania na Malawi katika Mpa-
ka wa Kasumulu wilayani Kyela,
umekwama kuanza kutokana
na uwapo wa jengo la zamani la
Mamlaka ya Mapato (TRA).

Jengo hilo bado linatumika
huku ukiwa umebaki mwezi
mmoja mkataba wa mkandarasi
kumalizika.

Mradi huo unajengwa na
Mkandarasi Kampuni ya kichina
iitwayo, China Geo Engeneering
Corporation (CGEC) chini ya usi-
mamizi wa mkandarasi mshauri
Kampuni ya ECG Engeneering
Consaltants Group ya Misri ik-
ishirikiana na Wakala wa Majen-
go Tanzania (TBA), huku mwajiri
akiwa Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADS).

Akitoa taarifa ya mradi huo

wakati wa ziara ya Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Mhandisi Godfrey Kasekenya,
Mwakilishi wa TBA, Mhandisi
Daniel Mandari, alisema mradi
una jumla ya majengo tisa lakini
jengo moja halijaanza kabisa ku-
tokana na kikwazo cha jengo la
TRA. Alisema ujenzi wa majengo
mengine umekamilika kwa kati
ya asilimia 18 mpaka 100, lakini
ujenzi wa kimvuli namba moja
ndio ambao haujaanza kabisa na
kwamba mwisho wa mkataba ni
septemba 30, mwaka huu.

Alisema ili kukabiliana na
tatizo hilo wamemuelekeza
mkandarasi akamilishe haraka
ujenzi wa Jengo la abiria ili shu-
ghuli za TRA na Uhamiaji ziham-
ishiwe humo kwa muda ili jengo
la zamani la TRA libomolewe na
kazi iendelee.

“Baadhi ya majengo yameka-
milika kwa asilimia 100 kama
Ofisi ya wahandisi wa maabara,

hivi sasa tunamhimiza mkandar-
asi amalize haraka jengo hili
la abiria ili shughuli za TRA zi-
namishiwe humu na lile jengo
libomolewe ili Mkandarasi aka-
bidhiwe eneo,” alisema Mandari.

Hata hivyo, alisema mkandar-
asi ameomba kuongezewa
muda ili amalize kazi kwa mael-
ezo kuwa alikwama kutokana na
vikwazo mbalimbali ikiwemo
mlipuko wa corona, upatikanaji
wa fedha pamoja na uwapo wa
jengo la TRA.

Alisema mradi huo unajeng-
wa kwa gharama ya Sh. bilioni
26.4 ambazo zinatokana na ufa-
dhili wa Benki ya Dunia na Seri-
kali ya Tanzania, na kwamba
mpaka kufikia mwishoni mwa
mwezi Julai mkandarasi alikuwa
ameshalipwa Sh. bilioni 13.99.

Mhandisi Kasekenya alisema
Kituo hicho ni muhimu kwa
maendeleo ya nchi zote mbili,
hivyo lazima serikali ikisimamie

kwa ukaribu ili kikamilike huku
akidai kuwa ni miongoni mwa
vituo vya pamoja vya mpakani
vilivyo bora.

Aliagiza mkandarasi kuka-
milisha haraka jengo la abiria
aliloshauriwa na mkandarasi
mshauri ili shughuli za TRA zi-
hamishiwe humo na akabidhiwe
eneo kwa ajili ya miundombinu
iliyobaki.

“Lakini pia inatakiwa maagizo
ya Waziri Mkuu aliyoyatoa alipo-
fanya ziara hapa ya kutatua kero
ya TRA kwenye usanifu wa kituo
hiki yatekelezwe, kwa sasa tuen-
delee kwanza kutatua matatizo
haya madogo, hiyo barabara wa-
nayoitaka TRA itakuja baadaye,”
alisema Kasekenya.

Kwa upande wake Mbunge wa
Kyela, Ally Jumbe maarufu kwa
jina la ‘Kinanasi’, alisema kituo
hicho kimeibua fursa mpya za
kiuchumi kwa wananchi wa
Kyela ikiwemo fursa za biashara.

Waelezwa
fursa ya
Kupima
mashamba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCH]I katika Wilaya ya
Mbeya wameshauriwa kuacha
kuuza mashamba yao na badala
yake wayapime na kumilikishwa kwa
mujibu wa sheria ili kuyaongezea
thamani.

Njeza, alitoa ushauri huo mwishoni
mwa wiki alipokuwa anazungumza na
wananchi kwenye maeneo mbalimbali
aliyofanya ziara ya kusikiliza kero za
wananchi na kuzitatua.

Alisema kumekuwa na tabia ya
baadhi ya wananchi hao kuwauzia
matajiri mashamba yao na kisha wao
kubaki bila mashamba na wakati
mwingine kuanza kukodishiwa na
matajiri hao.

Alisema tatizo hilo litawasababishia
umasikini kutokana na fedha wanazo-
pata baada ya kuuza mashamba hayo
kuzitumia kwa muda mfupi na kubaki
mikono mitupu.

“Nawaombeni ndugu zangu msiuze
mashamba yenu, sasa hivi Mji wetu
wa Mbalizi unakua kwa kasi sana,
serikali ina mpango wa kutuletea
VYUO na viwanda vikubwa vya dawa,
sasa haya maeneo yetu yatakuwa
na thamani kubwa kuliko mnayoiona
sasa hivi,” alisema Njeza.

Alisema shamba lililopimwa na
kumilikishwa kwa mujibu wa sheria
linakuwa na thamani na linaweza
kumsaidia mwananchi kupata mkopo
kutoka kwenye benki yoyote nchini.

Hivi karibuni, Benki ya NMB il-
izindua huduma mpya ya mkopo wa
kuwasaidia wananchi kurasimisha
makazi yao ambayo itawasidia kupi-
miwa na kumilikishwa mashamba yao
na kurejesha mkopo huo kwa muda
wa miaka miwili.
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Taasisi
yakaribishwa
uwekezaji
nyumba za
makazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Makazi, imeamua kuikaribisha taasisi ya
kifedha ya Shelter Afrique ya Zimbabwe
ili kutatua changamoto ya upatikanaji wa

nyumba za makazi ya bei nafuu Zanzibar. :

Akifungua mkutano wa majadiliano
ya nyumba za bei nafuu uliofanyika
mjini hapa, Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Makazi, Riziki Pembe Juma, alisema sera

ya makazi bora ni kipaumbele cha serikali

tangu awamu ya kwanza mwaka 1964
kwa kufanya uamuzi wa kujenga nyumba
za kisasa kwa wananchi wake ili kukuza
ustawi wa maisha ya wananchi.

Alisema Serikali ya awamu ya nane
inayoongozwa na Rais Dk. Hussein Ali

Mwinyi, imekuja na mpango mahususi wa :

kuimarisha makazi kwa kujenga makazi

ya kisasa mjini na vijijini ili kufikia malen-

g0 ya Dira ya Taifa 2025 na kutimiza
shabaha ya Mapinduzi ya Zanzibar.
Waziri Pembe alisema ili kufikia malen-
g0 hayo tayari serikali imeandaa mpango
wa ujenzi wa miji mipya katika maeneo

mbalimbali ikiwamo Chumbuni, Mombasa,

Nungwi kwa upande wa Unguja.

“Nia na madhumuni ya serikali ni
kuwawezesha wananchi wake kuishi
katika makazi bora na kumudu gharama
za makazi kwa gharama nafuu,” alisema
Pembe.

Alisema sekta ya makazi ni miongoni
mwa sekta zinazoleta maendeleo katika
nchi, na nchi mbalimbali zimeimarisha
sekta ya makazi kwa ujenzi wa nyumba
za kisasa na za gharama nafuu ambazo
zinawawezesha wananchi kujipatia
makazi yao kupitia mikopo, kukodi au
kununua nyumba hizo.

Alisema kuimarika kwa sekta ya ujenzi
wa makazi bora kunasababisha kuwapo
haiba nzuri ya miji hasa ikizingatiwa
kuwa asilimia kubwa ya wakazi wa Zanzi-
bar wanaishi mjini na idadi ya watu mjini
kusababisha kukua kila mwaka.

Naye Mkurugenzi wa Nyumba na
Makazi, Mwanaisha Ali Said, alisema ny-
umba za makazi zisizojengwa na serikali
Zanzibar zipo 2,200 ambazo kwa sasa
hazikidhi haja kutokana na kuwapo kwa
maombi mengi ya wananchi wanaohitaji
nyumba.

‘Tantrade yaanzisha mfumo

‘wa taarifa za kibiashara

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

ATIKA  kuwawezesha
wafanyabiashara kupa-
ta taarifa za kibiashara
a kuuza bidhaa zao,
Serikali ya Zanzibar kupitia Wiz-
ara ya Biashara na Maendeleo ya
Viwanda na Mamlaka ya Ukuzaji
Biashara Tanzania (Tantrade)
imeanzisha mfumo wa taarifa za
kibiashara Tanzania Trade Porto.
Mfumo huo wa kutoa taarifa
za kibiashara unasaidia kum-
wezesha mwananchi au mfanya-
biashara kupata nafasi ya kujua
taratibu za kupata leseni wakati
anapotaka kuuza bidhaa nje ya
nchi, kuagiza kupitisha bidhaa
nchini kwenda nchi zingine.
Akizungumza wakati akifun-
gua mkutano wa siku mbili wa
umuhinu wa biashara mtandaoni
katika viwanja ya Mapinduzi
Squere Mjini Zanzibar, Mkuru-
genzi Mtendaji Wakala wa Vipi-
mo kutoka Wizara ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda Zanzibar,
Mohamed Mwalimu Simai, alise-
ma mfumo huo pia unatoa fursa

ya kutumia maombi kwa njia ya
mtandao (online) na kupunguza
muda na gharama ambazo unge-
tumia kuifuata ofisi husika katika
kufanya biashara.

Mkurugenzi huyo alisema
wapo vijana wamejitokeza kuan-
zisha mifumo yao ya kusaidia njia
bora kwa wazalishaji wa ndani
kupata taarifa za masoko duniani
kote ambayo ni fursa na kuomba
kampuni ya simu ya mkononi
Zantel kuhakikisha wanaboresha
huduma zao ili vijana kupata in-
taneti zenye kasi ya juu kupitia
mtandao huo.

Alisema kuwa maendeleo ya
matumizi ya biashara mtandao
husaidia wananchi kukuza sekta
ya biashara nchini.

Alisema serikali imetangaza
kutumia fursa ya uchumi wa bluu
katika kukuza uchumi wake kwa
kutumia rasilimali ya bahari iki-
wamo usafirishaji, utalii, uchim-
baji wa gesi na mafuta, michezo
baharini na utalii wa bahari.

Alisema ukuaji wa huduma
katika sekta zote hizo unahitaji
ukuaji wa kasi kwa upatikanaji
wa intaneti na kwamba matu-

maini yake Zantel itachangamkia
fursa hiyo katika kukuza uchumi
wa nchi.

Alisema kwa kutumia mtandao
wa intaneti kutasaidia kupun-
guza gharama za kuifuata bidhaa
hiyo na kuagiza kwa njia hiyo
ambako kutawasaidia wafanyabi-
ashara kufungua masoko mapya.

Akizungumzia faida za biasha-
ra mtandao, alisema ni pamoja
na kupata idadi kubwa ya wateja,
urahisi wa kutangaza bidhaa,
urahisi wa kupata bidhaa kwa
mnunuzi na kuokoa wakati.

Mkurugenzi huyo, aliipongeza
kampuni ya Zantel kwa kuwa na
mwanzo mzuri wa kuamua ku-
fanya mkutano huo wa biashara
mtandao ambayo ni fursa moja
inayowawezesha wafanyabi-
ashara na wanunuzi kununua na
kuuza kwa kutumia njia ya ma-
wasiliano ya mtandao.

Naye Ofisa Uhusiano kutoka
Zantel, Rukia Mtigwa, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkuu wa
Zantel Zanzibar, alisema biashara
mtandao ni mwendelezo wa
kampeni yao ya ‘Pasua anga kiz-
antel 4G inayolenga kuelimisha

wananchi umuhimu wa intaneti
katika kuchochea maendeleo ya

kijamii na kiuchumi.
Alisema mkutano huo ni
muhimu  katika  mabadiliko

chanya ya wafanyabiashara wa
Zanzibar kwa kufungua milango
ya fursa kwao kupitia wigo wa
biashara ya mtandaoni ili kuuza
na kutangaza bidhaa zao katika
masoko ya ndani na nje ya nchi.

Hata hivyo, alisema Zantel
kupitia mkutano huo imewaweka
pamoja wawakilishi wa serikali
kutoka Wizara ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda, wafan-
yabiashara na wadau mbalim-
bali wa kibiashara kwa lengo la
kujadili fursa na changamoto
zilizokuwapo katika biashara
mtandao.

Aliwaambia wafanyabiashara
hao kuwa jukwaa hilo linatoa fur-
sa kwao kufikia wateja wengi kwa
muda mfupi na gharama nafuu
za uendeshaji.

Kwa upande wao wafanyabi-
ashara wanaofanya biashara za
mtandao, walisema biashara zao
zimejulikana na soko ni zuri am-
balo halina gharama kubwa.

"
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Mkurugenzi Mtendaji Wakala wa Vipimo Zanzibar, Mohamed Mwalim Simai, akifungua maonyesho ya biashara mtandao, yalioandaliwa na
Kampuni ya Zantel katika viwanja vya Kisonge Michezani, mjini Unguja mwishoni mwa wiki. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Watakiwa kukuza zao la karafuu kuinua soko nje

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

hoda Hassan, alisema wizara yake
ina mpango wa kufanya utafiti wa
miche ya mikarafuu inayotolewa na
serikali ili kuondoa tatizo lililopo la
kutodumu kwa miche hiyo jambo
linalorudisha nyuma juhudi za
wakulima katika shughuli zao.

Kwa upande wao wadau wa zao
hilo waliiomba serikali kuondolewa
kwa wanunuzi wa karafuu mbichi
pamoja na kupewa taaluma ya
mambo yatakayoongeza ubora ka-
tika kufanya shughuli zao za kilimo.

karafuu chenye lengo la kuelezea
mwelekeo mpya wa serikali ka-
tika kuboresha biashara ya karafuu
huko Micheweni, Mkoa wa Kaska-
zini Pemba, alisema kukosekana
kwa utaratibu huo kwa muda mre-
fu ndio chanzo cha kukosa karafuu
zenye kiwango, uzalishaji mdogo
pamoja na kupoteza soko lake du-
niani.

Aliitaka wizara na shirika hilo
kuwekeza nguvu zake katika eneo
hilo kupitia wataalamu watakaotoa
elimu kwa wakulima namna bora

ya kuzalisha karafuu kwa lengo la
kupata zenye kiwango bora.
“Zanzibar ndio sehemu pekee
iliyokuwa ikitoa karafuu nyingi na
zenye ubora katika soko la dunia
takriban asilimia 90, lakini kiwango
chetu kwa sasa kipo chini sana. Ni
jukumu letu kupambana ili kuirud-
ishia hadhi yake karafuu ya Zanzi-
bar na kuinua kipato cha mkulima
wa zao hilo,” alisema.
Akizungumzia mashamba ya eka
ambayo ni maalum kwa ajili ya kil-
imo, Othman aliwataka watendaji

wa wizara hiyo kufuata sheria na
taratibu zilizowekwa na serikali ka-
tika ufuatiliaji wa mashamba hayo
kwa lengo la kuondoa matatizo ya-
nayoibuka na kupoteza nguvu za
wakulima hao.

Alilitaka Shirika la ZSTC kufanya
kazi katika utaratibu utakaowapa
wepesi wakulima hao, ikiwamo
kutoa utaratibu na mwongozo wa
upatikanaji wa malipo yao ili kuon-
doa matatizo yanayojitokeza.

Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo, Dk. Soud Na-

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, ameiagiza Wizara ya Kilimo,
Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo
pamoja na Shirika la Biashara la
Taifa (ZSTC) kujikita katika kufua-
tilia uzalishaji wa karafuu ili kukuza
hadhi ya Zanzibar katika uzalishaji
na kuinua soko lake duniani.

Akizungumza katika kikao na
wadau pamoja na wakulima wa
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Hakimu akwamisha
hukumu ya mhandisi

Na Joctan Ngelly, GEITA

HUKUMU dhidi ya Kaimu Mkuu wa Idara
ya Maji katika Halmashauri ya Wilaya ya
Geita, Mhandisi Rael Buliba (38), anaye-
daiwa kupokea rushwa ya Sh. milioni 75
imeshindikana kutolewa, kutokana na
hakimu kutofika mahakamani.

Kutokana na hakimu kutofika kortini
[jumaa, sasa itatolewa Agosti 27 mwaka
huu, katika Mahakama ya Wilaya ya Gei-
ta.

Mshtakiwa huyo alipandishwa kizim-
bani juzi mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama hiyo, Aloyce Kate-

mana, baada ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi ambaye alisiki-
liza kesi hiyo kutofika

Diwani wa Kata ya Kawe, Muta Lwakatale (kushoto),

meni,

hapo mahakamani.

Katemana alisema mshtakiwa utaen-
delea na dhamana yako kwa kuwa
Hakimu aliyesikiliza kesi yako kutoku-
wapo, hivyo hukumu itatolewa Agosti 27.

Kesi hiyo inasikilizwa na Hakimu Mka-
zi Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Samuel
Maweda, ambapo I[jumaa hukumu ili-
pangwa kutolewa.

Mshtakiwa huyo alikuwa akitetewa na
Wakili wa kujitegemea, Penina Mashimba
na upande wa Jamhuri ulikuwa ukiongo-
zwa na Wakili Kiongozi wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Geita, Kelvin Murusuri na
Wakili wa Serikali, Daniel Masambu.

Mshtakiwa huyo na wengine
wawili wanakabiliwa na ma-

kosa tisa ya uhujumu uchumi na rushwa
viwili vya Chikobe na Nyamtukuza.

Washtakiwa Edes Joseph na Frasinci
Nyenge walikiri makosa yao yote na
kuhukumiwa kwenda jela miaka minne
au kulipa faini ya Sh. milioni 75, lakini
walilipa faini na kuachiwa huru.

Katika hati ya mashtaka iliyowasilishwa
mahakamani ilidaiwa kuwa mshtakiwa
huyo na wenzake wawili walitenda ma-
kosa hayo Machi na Oktoba mwaka 2014
kwa kupokea rushwa ya Sh. milioni 75
kupitia kwenye akaunti ya mzazi mwen-
zake, Edes Joseph kutoka kwa mkandar-
asi, Frasinci Nyenge ili apate kuongezewa
muda wa mkataba wa kusambaza ma-
bomba ya maji katika mradi huo.

akimkabidhi pikipiki ya magurudumu matatu, Mkazi wa Mago-
Mohammed Siasa (mwenye kanzu), iliyotolewa na Manispaa ya Kinondoni kupitia mikopo asilimia 10 inayoto-
kana na mapato ya ndani kwa vikundi vya wajasiriamali, wanawake, vijana na watu wenye ulemavu, mkoani Dar es Sa- :

laam, jana. Wa pili kulia ni Naibu Meya wa Manispaa hiyo, Heri Misinga na Ofisa Maendeleo wa manispaa hiyo, Halima

Kahema. PCHA: JUMANNE JUMA

Wanafunzi washiriki shindano la ubunifu

Na Christina Mwakangale

WANAFUNZI watatu kutoka shule mbili za
sekondari za mkoani Dar es Salaam, wa-
natarajia kushiriki mashindano ya ‘African
Code Challenge 2021 ambayo yanalenga
kukuza vipaji na ubunifu na kutatua mata-
tizo kwenye jamii.

Washiriki hao pekee kutoka Tanzania ni
Gladness Ilunga, Jonathan Renatus kutoka
shule ya sekondari Loyola na Ally Mshana
kutoka Makongo.

Josephine Sepeku, Meneja Miradi ka-
tika Atamizi ya Teknohama ya Dar es Sa-
laam (DTBi) iliyopo Tume ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH), alisema mashinda-
no hayo huibua vipaji vya watoto ambavyo
hutoa suluhisho kwenye jamii.

“Kupitia FursaLab tunapata vipaji tofau-
ti na washindi watasaidia kutimiza mradi

wa African Code Challenge ambao mwa-
nafunzi kupitia ‘game’ (mchezo) atabuni
kitu ambacho hutatua matatizo mbalim-
bali kwenye jamii.”

Alisema mshindano hayo kupitia Fir-
saLab, yatafanyika yanashindanisha wa-
nafunzi kutoka katika nchi tofauti Afrika
na kupata washindi waliobuni mawazo
tofauti, kutoa elimu kuhusu kujikinga na
corona, utunzaji mazingira kupitia video
fupi.

“Mwanafunzi atajifunza coding na
baada ya hapo atatengeneza kitu, mfano
wapo wamebuni kuhusu sekta ya afya
hususan chanjo ya corona, mazingira,
Usalama barabarani ili kuepusha ajali za
wanafunzi na vifo,” alisema Josephine.

Meneja Mawasiliano Airtel Tanzania,
Jackson Mmbando, alisema kampuni hiyo
ilianzisha FursaLab na kushirikiana na

DTBI, ili elimu ya Teknolojia Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) iwafikie Watanzania
wengi na kuwa wabunifu.

“TEHAMA inasaidia wanafunzi wawe
wabunifu, mfano Airtel tuna progamu
ya visomo ambayo inatumika kwa zaidi
ya wanafunzi 18,000 kupitia mtandaoni
wanasoma na wahitimu tayari wanafikia
1,000,” alisema Mmbando.

Meneja Mradi wa Fursalab kutoka kam-
puni ya Airtel na DTBi, Michael , alisema
mafunzo kwa wanafunzi katika mradi
huo ni kuanzia miaka sita hadi 16, ambao
hutengeneza vitu mbalimbali kwa ku-
tumia kompyuta.

Gladness, mshiriki wa mashindano
hayo ambaye ni mwanafunzi wa kidato
cha kwanza kutoka Shule ya Sekondari
Loyola, alisema amebuni video fupi am-
bayo inaelimisha kuhusu corona.

Serengeti
yvaja na fursa
kwa vijana

Na Mwandishi Wetu

VIJANA wamepewa fursa
baada ya Kampuni ya Bia ya
Serengeti (SBL) kupitia bia yake
ya Serengeti Lite, kuzindua
kampeni mpya mayOJLJllkana
kama “Take a Bite out of Life’
itakayowapa nafasi ya kuonye—
sha vipaji na uwezo wao.

Kwa mujibu wa meneja mwan-
damizi wa chapa wa Serengeti,
Wankyo Marando, kampeni hiyo
ni maalum kwa watu na vijana
wenye uthubutu, wanaojiongeza
na ambao pia wanaofanya zaidi
na zaidi ili kufikia malengo
waliyojiwekea bila woga wala
kuangalia nyuma.

Kampeni hiyo itakayodumu
kwa miezi mitatu, itahusisha
mashindano ya kuwapata DJ
wakali na jumla ya washiriki
5,200 kutoka shehemu mbali
mbali nchini watapewa juk-
waa la kuonyesha vipaji
vyao. Washindi watatu wata-
pata zawadi ya DJs Kits zenye
thamani ya hadi Sh. milioni saba
kila moja huku wakipewa nafasi
za kufanya kazi kama ma DJ wa
Serengeti Lite katika sehemu
wanazoishi.

Washiriki ambao hawataweza
kufika fainali, watapata zawadi
mbalimbali kama baketi za bia,
tisheti, kofia pamoja na kupata
Jukwaa la kuonyesha vipajl
vyao chini ya chapa ya bia
inayoheshimika na kupendwa,
Serengeti Lite

Kwa mujibu wa Wankyo,
shindano ka kuwapata ma DJs
wakali wanaochipukia lipo wazi
kwa mtu yeyote mwenye umri
wa miaka zaidi ya 18 na ambaye
anaamini kuwa ana kipaji.

“Mtu yeyote mwenye umri
zaidi ya miaka 18 anaweza
kushiriki kwenye shindano hili
sehemu alipo kwa kuwa lina-
fanyika nchi nzima. Matangazo
ya wapi linafanyika yatakuwa
yakitolewa katika kila wilaya
na mkoa kupitia magari ya
matangazo, redio na kurasa za
rﬂtandao ya kijamii za Serengeti

ite.

[li kushiriki, washiriki wata-
takiwa kujiandikisha katika baa
zitakazotangazwa na ambazo
mashindano hayo yatafanyika
na pia watatakiwa kuwa na
orodha ya nyimbo watakazoz-
icheza. Kutakuwa na mashinda-
no kila wiki na mashindanao
yatafanyika katika ngazi ya
wilaya, mkoa na Kitaifa ambapo
washindi watatu watapatikana.

Wankyo alisema washindi wa
kampeni hiyo iliyozinduliwa
jana, watapatikana kwa kupigi-
wa kura ambapo majaji wataku-
wa na asilimia 60 ya kura zote
na asilimia 40 itakuwa ni ya
mashabiki. Mashabiki wanaweza
kushiriki kwa kupiga kura moja
kwa moja wakiwa eneo la tukio
au kupitia kurasa za mitandao
3L/at Kijamii za bia ya Serengeti

ite.
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UNHCR yataka
wanawake,
wasichana DRC
walindwe

Kinshasa, DRC

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la
kuhudumia Wakimbizi (UNHCR),
limeitaka serikali ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC),
kuongeza usalama na kuwalinda
wanawake na wasichana kutokana
na kusambaa kwa mashambulizi ya
Ngono yanayofanywa na makundi
hasimu yenye silaha katika jimbo
la Tanganyika.

Mashambulizi ya kutisha dhidi
ya wanawake na wasichana
yanafanyika katika eneo ambalo
linaitwa ‘triangle of death’.

Eneo hili linapakana na maeneo
kadhaa Jirani kati ya majimbo
va Tanganyika, Maniema na Kivu
Kusini.

Katika muda wa wiki mbili zilizo-
pita, mashirika ya misaada ya-
merekodi matukio 243 ya ubakaji,
ikiwamo ubakaji waliofanyiwa
watoto 48.

Shirika hilo linasema takwimu
hizo zinatisha na ni za juu mno,
ingawa hazionyeshi kiwango cha
kweli na ukubwa wa uhalifu huu.

Msemaji wa UNHCR, Shabia Man-
too, alisema idadi ya kweli inad-
haniwa kuwa kubwa zaidi.

Alisema katika kesi nyingi man-
yanyaso ya ngono hayaripotiwi,
kwa sababu kwa kiasi kikubwa ni
mwiko kuzungumzia masuala ya
wanawake ambayo wanakumbana
nayo na wanaweza kutengwa na
familia zao. VOA

Zuma kusalia
hospitalini

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

RAIS wa zamani wa Afrika Kusini,
Jacob Zuma, ataendelea kubaki
hospitalini alikolazwa kwa ajili ya
matibabu.

Zuma alilazwa
hospitalini mapema
Agosti mwaka huu,
kwa ajili ya kufany-
iwa uchunguzi na
kufanyiwa upasuaji.

Singabakho Nxu-
malo, msemaji wa
ldara ya Magereza,

alisema hawezi
kujua ni lini Zuma ataruhusiwa
kutoka hospitalini.

“Zuma anaendelea na taratibu
za kufanyiwa upasuaji na huduma
nyingine siku zijazo, tunaomba
watu waache kuijadili afya ya
Zuma na kuruhusu wataalamu wa
afya wafanye kazi yao,” alisema
Nxumalo.

Zuma anatumikia kifungo cha
miezi 5 jela baada ya kukataa wito
wa mahakama. SABC

' Lungu adai majimbo matatu
kuuangusha ushindi wake

Lusaka, ZAMBIA

MPINZANI mkuu wa rais Edgar

Lungu, Hakainde Hichelema Hichelema kujitokeza kwenye upigaji kura
anaongoza wakati kura zikien- alikuwa wa siku ya Alhamisi, hadi jioni ya
delea kuhesabiwa baada ya uch- mbele jana Agosti 14, Hichelema alikuwa
aguzi mkuu uliofanyika Alhamisi  kwa kura anaongoza, wakati asilimia 40 ya
wiki iliyopita. 1,024,212 kura zikiwa zimeshahesabiwa.
Rais Lungu aliyepo madara- dhidi ya Tume ya Uchaguzi ya Zambia
kani, anadai uchaguzi uliharibiwa  Lyngu ali- (ECZ) ilikuwa imeshatangaza ma-
baada ya vurugu kwenye majim- yekuwa na tokeo ya majimbo 62 kati ya 156,
bo matatu ambayo ni muhimu kyra 562,523, Hichelema alikuwa mbele kwa

kwake.
Ushindani ulikuwa mkali kati

ya rais Lungu (64) aliyeiongoza

Zambia tangu mwaka 2015.

Kufuatia idadi kubwa ya watu

kura 1,024,212 dhidi ya Lungu ali-

yekuwa na kura 562,523.

Awali, waangalizi wa Umoja wa
Ulaya (EU), walisema kwamba
kampeni za uchaguzi huo hazik-
uendeshwa kwa haki na kwamba
mamlaka zilitumika kumpendelea
rais Lungu.

Hii ni mara ya tatu kwa Hichele-
ma kupambana na Lungu. Wa-
chambuzi walitabiri kwamba
mchuano mkali unatokana na
malalamiko ya kupanda kwa
gharama za maisha na ukandami-
zaji wa dola dhidi ya wapinzani.
DW

cha Tleil, Mkoa wa Akkar, Kaskazini mwa nchi h|yo na kuua takribani watu 20 na kUJerUhl 80, jana. PICHA:
REUTERS

Tetemeko lava watu 300 Haiti

Port-au-Prince, HAITI

TETEMEKO kubwa la ardhi limeikumba
Haiti limeua watu 304 na kujeruhi zaidi
ya 1,800.

Tetemeko hilo lenye ukubwa wa 7.2
katika vipimo vya Ritcher, liligonga Ma-
gharibi mwa nchi Jumamosi asububhi,
lilivunja na kuharibu majengo ikiwamo
makanisa na hoteli.

Waziri mkuu alisema ulikuwa uharibi-
fu mkubwa na kutangaza mwezi mmoja
wa hali ya hatari. Haiti bado inajikwa-
mua kutoka kwa athari za tetemeko
baya la ardhi la mwaka 2010.

Kina cha tetemeko hilo la Jumamosi
kilikuwa karibu kilo mita 12 ( maili
7.5) kutoka mji wa Saint-Louis du Sud,
uchunguzi wa wanajiolojia wa Marekani
(USGS) umesema.

Tetemeko hilo lilisikika katika mji
mkuu wa Port-au-Prince ulio na waka-
zi wengi, umbali wa kilomita 125 na

mataifa jirani.

“Nyumba nyingi ziliharibiwa, watu
wamefariki na wengine wako hospitali,”
Christella Saint Hilaire, ambaye anaishi
karibu na kina cha tetemeko hilo, aliiam-
bia shirika la habari la AFP.

Waziri Mkuu Ariel Henry alisema ame-
andaa timu ya kufanya kazi ya kutoa mis-
aada.

“Kitu cha muhimu ni kuokoa manu-
sura wengi iwezekanavyo waliokwama
kwenye vifusi,” alisema. “Tumefaham-
ishwa kuwa hospitali zimeelemewa na
kazi hasa ile ya Les Cayes inayowahu-
dumia waliojeruhiwa na watu waliovun-
jika.”

Rais Joe Biden alisema kwamba shiri-
ka la USAID litasaidia katika juhudi za
kutathmini uharibifu na kuwaokoa wal-
iojeruhiwa na ambao watalazimika ku-
jenga tena.

“Katika kile ambacho ni wakati mgu-
mu kwa watu wa Haiti, Nimefadhaishwa

na tetemeko hili,” alisema.

USGS awali ilionya kuwa tetemeko
hilo huenda likasababisha maelfu ya vifo
na majeruhi, limesema kuwa miteteme-
ko mengine sita ilisikika katika maeneo
hayo ikiwamo moja lenye ukubwa wa 5.1.

Frantz Duval, mhariri wa mkuu wa
gazeti la Le Nouvelliste nchini Haiti,
aliandika kwenye Twitter kuwa hoteli
mbili ni miongoni mwa majengo yaliyo-
haribiwa katika mji wa Les Cayes.

Alisema hospitali katika eneo hilo
zimelemewa na kazi.

Waandishi wa habari huko Le Nouvel-
liste baadaye walisema makanisa mengi
na hoteli katika pwani ya kusini zimepo-
romoka au kuharibiwa vibaya.

Archdeacon Abiade Lozama, mkuu
wa kanisa la Episcopal mjini Les Cayes,
alilambia gazeti la New York Times:
“Barabara zilijaa kelele. Watu walikuwa
wakiwatafuta wapendwa wao, mali zao
au huduma ya afya na maji.” BBC
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MADRID, Hispania

ARLO Ancelotti amemuelezea
Karim Benzema kama “mche-
zaji aliyekamilika” baada ya
kungara kwenye ushindi wa
mabao 4-1 dhidi ya Alaves katika mche-
7o wa kwanza wa Real Madrid wa Ligi
Kuu ya Hispania LaLiga, Jumamosi.

Benzema alifunga mara mbili katika
vipindi vyote viwili huku mengine ya-
kifungwa na Nacho na Vinicius Junior,
huku lile la Alaves likifungwa na Joselu.

Benzema amefunga mabao 17 kwe-
nye LaLiga mwaka huu, akizidiwa na
Lionel Messi pekee aliyefunga mabao
23, ambaye kwa sasa amejiunga na Paris
Saint-Germain.

Na kocha wa Madrid, Ancelotti ana-
hisi raia huyo wa Ufaransa amepevuka
vya kutosha na kuwa straika aliyekami-
lika. Alisema: “Benzema ni mchezaji ka-
mili wa timu, akiongoza kila hali vizuri.
Nafikiri yeye ni mchezaji ambaye hai-
toshi kumuita tu mshambuliaji.

“Ni mchezaji aliyekamilika. Kwa sasa
yeye ni mchezaji aliyekamika zaidi ku-
liko miaka mitano iliyopita.”

Gareth Bale alianza mchezo wa
kwanza kwa miamba hao wa Hispania
tangu Juni 2020 baada ya kucheza kwa
mkopo kule Tottenham msimu uliopita.

Bale alifunga kwenye fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya mwaka 2014 dhidi
ya Atletico Madrid wakati kipindi cha
kwanza cha Ancelotti hapo Madrid, la-
kini hakuwa kwenye mipango ya kocha
Zinedine Zidane.
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Pochettino: Sikusikia
Mbappe akizomewa

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Germain,
Mauricio Pochettino, amesisitiza
hakusikia kelele alizozomewa
Kylian Mbappe kabla na baada
ya mchezo wa Jumamosi wakati
wakishinda mabao 42 dhidi
ya Strasbourg kwenye Ligi Kuu
Ufaransa, Ligue 1.

Mbappe alicheza mechi yake
ya150 kwenye Ligue 1akiiongoza
PSG pale kwenye dimba la Parc
des Princes, na kutengeneza
asisiti kwa Julian Draxler na pia
akifunga kwa shuti lilikomgonga
Ludovic Ajorque kipindi cha
kwanza.

Alikuwa tishio mara kwa mara
kwenye safu ya ulinzi ya Stras-

bourg, lakini alishindwa kuon-
geza mabao mengi zaidi wakati
mashuti yake mawili yakiokole-
wa na Matz Sels kipindi cha pili.

Licha ya mara zote kuonekana
hatari, alizomewa na mashabiki
wakati PSG iliporuhusu mabao
mawili na matokeo kusomekana
3-2.

Raia huyo wa Ufaransa
yupo kwenye mwaka wake wa
mwisho katika mkataba wake
na klabu hiyo na ingawa Rais
wake, Nasser Al-Khelaifi alisema
Mbappe hana sababu ya kuonge-
za mkataba baada ya kusajiliwa

kwa Lionel Messi.
Hata  hivyo,  Pochettino
anashawishika kwamba,

Mbappe amebaki kuwa sawa tu.

Guardiola
ajibu shutuma
za Klopp

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep Guar-
diola, ameitetea klabu hiyo kutokana
shutuma juu ya matumizi makubwa ya
fedha na amesema wanaweza kutoa
ushahidi kwamba, hawavunji sheria
ya haki ya usawa wa ununuzi.

Miezi 13 baada ya Mahakama ya
Usuluhishi ya Michezo (CAS), kuitupa
adhabu ya Man City kufungiwa miaka
miwili kwenye mashindano ya Ulaya
kwa kuvunja sheria ya haki na us-
awa wa manunuzi ya wachezaji, sasa
maswali yameibuka tena kuhusu usajii
wao.

Guardiola ametetea usajili wa City
uliovunja rekodi ya soka la Uingereza
wa pauni milioni 100 kwa kumsajili
kiungo wa England, Jack Grealish.

Kocha huyo raia wa Hispania ame-
sisitiza kuwa iliwezekana kwa sababu
ya kuuza wachezaji wenye jumla ya
thamani ya pauni 60 kwa kipindi cha
miezi 12 iliyopita, ikiwamo pauni
milioni 11 walizopata kutoka Borussia
Dortmund baada ya kumuuza Jadon
Sancho kwenda Manchester United.

“Kama tumekosea, wanatakiwa
kuthibitisha hilo,” alisema Guardiola
akiwaambia waandishi wa habari

Hata hivyo, City wanaelewa wa-
najiandaa kutoa ofa kama waliyotoa
kwa Grealish wakijaribu kumshawishi
Mwenyekiti wa Tottenham, Daniel
Levy, kumuachia Harry Kane kujiunga
nao, na Guardiola amejibu shutuma za
Jurgen Klopp.

Kocha wa Liverpool alisema klabu
yake haiwezi kulinganishwa na City
kwa sababu “hawana mipaka.”

Na Guardiola amejibu kwa kusema:
“Tuna mipaka kwa sababu ya sheria
va FFP”.
~ “Tupo kwenye ukurasa sawa kama
ilivyo kwa kila mmoja. Baada ya hilo
klabu inaamua nini inachokitaka.

“Kila msimu unapita na kila timu
inafanya inachoweza kukifanya na
kﬁmﬁblhqwaamini tunaweza kuthibiti-
sha hili.
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Van Dijk:
Norwich si
mchezo,
wagumu

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk ameelezea kuwa
Liverpool ilijitengenezea yenyewe
ugumu licha ya kushinda mabao 3-0
dhidi ya Norwich City, wakati ak-
icheza kwa mara ya kwanza kwenye
Ligi Kuu England, baada ya kuwa nje
ya dimba kwa muda mrefu.

Van Dijk alikuwa akicheza mechi
yake ya kwanza ya ushindani tangu
alipoumia goti kwa kugongana na Jor-
dan Pickford wakati wa mchezo wa
dabi ya Merseyside dhidi ya Everton
pale kwenye dimba la Goodison Park
Oktoba, mwaka jana.

Mabao kutoka kwa Diogo Jota na
Roberto Firmino yaliiweka Liverpool
kwenye uongozi mzuri kabla ya Mo-
hamed Salah kujiwekea rekodi mpya
kwenye EPL kwa kufunga kwa mara
ya tano mfululizo kwenye mechi ya
ufunguzi.

Lakini Van Dijk anaona kwamba
‘Wekundu' hao hawakuwa bora sana
licha ya ushindi huo na wakalazimika
kujiimarisha wao wenyewe.

“Kushinda mabao 3-0 ni furaha
kubwa kwetu, kwani mwanzo tu-
lijitengenezea wenyewe ugumu,”
alisema akiiambia Sky Sports.

“Pengine kule ni kuchoka, tuna-

BARCELONA, Hispania

OCHA Mkuu wa Barcelona,
Ronald Koeman, amemtaka
Antoine Griezmann kujiimari-
ha zaidi msimu huu na ku-
saidia kuziba pengo la Lionel Messi
aliyeondoka.
Miamba hao wa Catalunya
bado wapo kwenye machungu
ya kumpoteza mfungaji wao wa
muda wote, Messi, ambaye am-
etua rasmi Paris Saint-Germain
kama mchezaji huru mapema
wiki hii.
Mshindi huyo mara sita wa
Ballon d’Or, Messi alifunga ma-
% bao 672 na kutoa asisti 265 ka-
o
¥

=

tika mechi 778 katika kipindi
- cha miaka 17 akicheza kikosi

_ & chakwanza.
F ot Msimu uliopita, alichangia
mabao 39 kwenye LaLiga,
akifunga 30 na kutengeneza

takiwa kufanya vizuri zaidi. Lakini - mengi tisa.
hatuwezi kuwa hasi kuhusu mchezo — Griezmann alikuwa mche-
wa usiku (juzi). - zaji wa pili wa Barca kuweza

Chartered &

kufunga mabao mengi (20),

huku Ousmane Dembele aki-
/ fuatia kwa kufunga tisa.

Fs Jana Jumapili walitarajiwa ku-

. cheza mchezo wao wa kwanza

bila Messi tangu msimu wa 2003-

> 04, na Koeman amempa changamo-

— to mfungaji huyo wa Kombe la Dunia,
Griezmann kujiimarisha zaidi.

“Napenda kufanya naye kazi,” alise-

 maKoeman katika mkutano na waandi-

- shi wa habari kuelekea mchezo huo wa
| Jumapili dhidi ya Real Sociedad.

A “Yeye ni mchezaji wa timu ambaye

mara zote anaisaidia timu.

“Mara zote anafuraha na kuwapa
hamasa wengine. Lakini sasa anatakiwa
kuchukua hatua nyingine na kuwa ima-
ra zaidi.

Y.
. b

Dzeko amrithi Lukaku Inter

MILAN, [talia

EDIN Dzeko amejiunga na In-
ter Milan baada ya mabingwa
hao wa Serie A kufanya haraka
usajili wa kumpata mrithi wa
Romelu Lukaku.

Inter ilimuuza Lukaku
kwenda Chelsea kwa ada ili-
yoripotiwa kuwa pauni milioni
97.5 wiki iliyopita, na dili hili
likakamilisha ujio wa Dzeko
kutoka Roma.

Mchezaji huyo mwenye

umri wa miaka 35, amesaini
mkataba wa miaka miwili na
Inter na alihusishwa kwenye
mchezo wa kirafiki dhidi ya
Dynamo Kiev, Jumamosi.

“Nina furaha kubwa kuwa
hapa, nina furaha sana. Hii ni
nafasi kubwa na nataka kuush-
ukuru uongozi wa klabu na
kila mmoja aliyehusika kwe-
nye usajili wangu,” alisema
Dzeko.

“Nimewasaili Inter, klabu
kubwa, mabingwa wa Italia.

Kwa kipindi cha miaka sita
nimekuwa kwenye Serie A na
nimeweza kuona kile Inter
walichokifanya.

“Na sasa naweza kucheza
hapa na nina furaha kubwa.”

Dzeko amefunga mabao
saba kwenye Serie A katika
mechi 27 msimu huu.

Kwa ujumla amefunga ma-
bao 77 kwenye Ligi Kuu Italia
akiwa Roma, na alikuwa mfun-
gaji bora msimu wa 2016-17
akitikisa nyavu mara 29.
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SOLSKJAER

FERNANDES,

® ® ® Wachezaji wote bora wanataka kujihisi
wanaaminiwa na hii ni ishara nzuri sana kwa timu...

MANCHESTER, England

LE Gunnar Solskjaer am-
emsifia Bruno Fernandes
na ameelezea namna al-
ivyompa uhuru Paul Pogba
kung’ara wakati Manchester United
ikiibuka na ushindi wa mabao 5-1
dhidi ya Leeds United kwenye mch-
ezo wa ufunguzi wa Ligi Kuu Eng-
land, Jumamosi.
Fernandes alifunga kwa
mara ya Kkwanza mabao
matatu ‘hat-trick’ kwa Man
United, huku Pogba akiten-
geneza asisti nne.

Pogba ni mchezaji wa saba kutoa
asisti nne kwenye mchezo mmoja
wa Ligi Kuu England, huku akionye-
sha kiwango cha kuvutia.

Baada ya mchezo huo, Fernandes
na Pogba wanaweza kuwa na matu-
maini ya kuiongoza United kuwania
taji lake la kwanza la Ligi Kuu Eng-
land kwa mara ya kwanza tangu
mwaka 2013, huku Solskjaer aki-
wasifia wote wawili.

“Ni mtu wa kujitoa, ni mchezaji
wa Man United. Wakati unapokuwa
mshambuliaji wa Man United, una-
hitaji kujiamini, mwepesi wa ku-
jitoa,” alisema Solskjaer akiiambia
BT Sport kuhusu Fernandes.

‘KOLABO’

Akielezea kuhusu nafasi ya Pog-
ba, Solskjaer alisema: “Nilikuwa na
uhusiano mzuri sana na Paul tangu
alipokuwa mtoto.

“Leo (juzi) ulikuwa ni wakati wa
kwenda pale na kufurahia mwe-
nyewe, kwa sababu alicheza dakika
45 dhidi ya Everton (kwenye mechi
za kujifua) ambapo hakuwa katika
ubora wake, lakini leo (juzi) tulimpa
uhuru kwa kufanya lolote akiwa na
mpira.

“Wachezaji wote bora wanataka
kujihisi wanaaminiwa na Paul ni
mmoja kati ya hao. “Nilihamasika
sana na ubora wake, hivyo hiyo ni
ishara nzuri sana kwa timu.”

SPURS YAMKOMALIA KANE

MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel
Levy, anataka kumbakisha Harry Kane na anatarajia
kueleza kuwa nyota huyo mwenye umri wa miaka
28, hauzwi, wakati jana Jumapili alitarajiwa kuku-
tana na wawakilishi wa Manchester City. (Sunday
Telegraph)

HAALAND AITAMANI EPL

MSHAMBULIAJI wa Borussia, Dortmund raia wa
Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri wa mia-
ka 21, anayehusishwa na klabu za Manchester United,
Chelsea, Manchester City, amesema ana “ndoto na
Ligi ya England”. Dortmund ingependa kumuuza
nyota huyo kwa klabu kutoka England au Hispania
kuliko Bayern Munich walioonyesha nia ya kumtaka
wiki iliyopita. (Sky Sports)

LUIZ ASAKA YA MAFANIKIO

DAVID Luiz mwenye umri wa miaka 34, anataka kuji-
unga na klabu yenye malengo akitaka kucheza kwenye
kiwango cha juu wakati huu akisaka timu mpya baada
ya kuondoka Arsenal hivi karibuni. (Mail on Sunday)

SPURS YAMTAKA VLAHOVIC

KLABU ya Tottenham Hotspur inamtaka
mshambuliaji wa Fiorentina, Dusan Vlahovic
kumrithi Harry Kane, na itamsajili kama
nahodha huyo wa England, atasalia London
Kaskazini. Vlahovic anasakwa pia na Atletico
Madrid. (Gazzetta dello Sport)

ABRAHAM HUYO ROMA

MSHAMBULIAJT wa Chelsea, Tammy Abraham,
mwenye umri wa miaka 23, amekubali kujiunga na AS
Roma iliyo chini ya Jose Mourinho na jana Jumapili
alisafiri kwenda Italia kukamilisha uhamisho huo.
(Sky Sport Italia)

POGBA KUBAKI UNITED

KIUNGO wa Ufaransa na Manchester United,
Paul Pogba, mwenye umri wa miaka 28, atasalia Old
Trafford kumalizia mkataba wake wa mwaka mmoja
uliobakia ili ajiunge bure na Real Madrid msimu ujao.
(Star Sunday)

RICE KUUZWA PAUNI MIL. 100

KOCHA wa West Ham, David Moyes, amesema ili
kukubali kumuuza kiungo wake wa England, Declan
Rice mwenye umri wa miaka 22, anayesakwa na
Chelsea na Manchester United itahitajika angalau dau
la pauni milioni 100. (Mail on Sunday)

CORNET AWANIWA BURNLEY

KLABU ya Burnley imeweka dau la pauni milioni
13.5 kwa ajili ya kumnasa beki wa kushoto wa Lyon,
raia wa Ivory Coast, Maxwel Cornet mwenye umri wa
miaka 24. (LancsLive)

SHAQIRI AWINDWA LYON

KAMA Maxwel Cornet ataondoka Lyon, kutasaidia
kupatikana kwa fedha za kumsajili mshambuliaji wa
Liverpool raia wa Uswisi, Xherdan Shaqiri mwenye
umri wa miaka 29. (Athletic)
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TBS wahimizwa
kufanya mazoezi

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wa Shirika la
Viwango Tanzania (TBS), wame-
shauriwa kujenga utamaduni wa
kufanya mazoezi angalau kwa
kutembea hatua 1000 kwa siku ili
kujenga afya na kukabiliana na
magonjwa mbalimbali ikiwamo
maambukizi ya virusi vya corona
vinavyosababisha ugonjwa wa
COVID-19.

Wito huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Mwenyekiti wa
Bodi ya TBS, Dk. Fenella Mukan-
gara, wakati akifungua bonanza
la michezo kwa wafanyakazi wa
shirika hilo lililofanyika kwenye
viwanja vya Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM).

Alisema michezo ni muhimu
kwa wafanyakazi hao, kwani
mbali na kusaidia kujenga afya
inawawezesha kujenga mahusi-
ano chanya na kuwaburudisha,
hivyo kuwapunguzia msongo wa
mawazo.

“Nafasi kama hii inasaidia
kupunguza msongo wa Mawazo
na kuimarisha afya, hivyo kwa
Kipindi changu cha Uenyekiti wa
Bodi, nitahakikisha naimarisha bo-
nanza hili kwa kuongeza idadi ya
michezo,” alisema Dk. Mukangara.

Juuko aisifu Simba,
akibeba Kagame

Na Adam Fungamwango

BEKI wa kimataifa wa Uganda,
Juuko Murshid, ameeleza furaha
yake kwa timu anayoichezea Ex-
press yva Uganda kutwaa ubingwa
wa Kombe la Kagame huku aki-
itaja klabu ya Simba kuwa ndiyo
kama baba au mlezi kwenye soka
lake.

Akizungumza juzi usiku baada
ya timu yake kutwaa ubingwa wa
Kagame kwa kuitwanga Nyasa Big
Bullets ya Malawi bao 1-0 kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, Juuko ambaye
aliichezea Simba kuanzia mwaka
2014 hadi 2019 alipojiunga na
klabu ya Waydad Casablanca ya
Morocco, alisema haikuwa rahisi
kuuchukua ubingwa huo, kutokana
na kusheheni ushindani mkubwa.

“Si kitu kidogo kuchukua ub-
ingwa kwa sababu timu zilikuwa
nyingi na nzuri. Tumejitahidi sana
hadi kufika hapa, tunashukuru
Mungu,” alisema beki huyo huku
akiongeza kuwa Simba ni klabu
kubwa barani Afrika, tofauti na
wakati ule ambao yeye alikuwa
anaicheza.

“Simba imekuwa timu kubwa
sana. Na hii ni kutokana na hatua
walizofika kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, na mimi
najivunia kuichezea klabu hiyo
na imekuwa kama mzazi au mlezi
wangu,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

BIO za hisani za kimataifa
zilizoandaliwa na Benki ya
CRDB “CRDB Bank Interna-
tional Marathon” kwa mwaka
2021, zimefanikiwa kuandika rekodi kwa
kuvutia washiriki zaidi ya 5,000 ikiwamo
maelfu ya raia wa kigeni huku zaidi ya
Sh. milioni 500 zikikusanywa, ambazo
zitaelekezwa kwa ajili ya kusaidia jamii.

Akizungumza na washiriki, Waziri
Mkuu wa Tanzania, Kassim Majaliwa, am-
baye alikuwa mgeni rasmi katika mbio
hizo, aliipongeza Bodi ya Wakurugenzi,
Menejimenti na Wafanyakazi wote wa
Benki ya CRDB kwa kufanikisha mbio
hizo zilizokuwa na lengo la kukusanya
fedha kwa ajili ya watoto wenye uhitaji
wa upasuaji wa moyo JKCI, kujenga kituo
cha mawasiliano cha Taasisi ya Saratani
ya Ocean Road (ORCI) na kusaidia utun-
zaji mazingira kupitia kampeni ya “Pen-
dezesha Tanzania”.

Waziri Majaliwa alisema serikali in-
asikia fahari kuona taasisi za kizalendo
kama Benki ya CRDB zikiwa mstari wa
mbele katika kusaidia serikali kuboresha
sekta za kijamii kama vile; afya, elimu
na mazingira na huku akikiri kwa dhati
kuwa mbizo hizo zinazofanyika kila mwa-
ka kuwa ni fursa adhimu ya kuchangisha
fedha kwa ajili ya kuwekeza katika ustawi
wa jamii.

ZAKUSANYWA
CRDB BANK

“Nimekuja hapa kwa lengo la kuonye-
sha kuwa serikali inaunga mkono na
kufurahishwa sana na ubunifu huu wa
Benki ya CRDB. Kwa niaba ya serikali, ni-
washukuru kwa kushirikiana na Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) na
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road (ORCI)
kwa kuboresha huduma za afya kwa
umma,” alisema Waziri Mkuu.

Pia alitoa kongole kwa viongozi mbal-
imbali wa serikali akiwamo; Naibu Spika,
DKk. Tulia Ackson, Naibu Waziri mwenye
dhamana ya Michezo, Pauline Gekul,
Naibu Waziri wa Afya, Dk Godwin Mol-
lel na washiriki wengine wote kwa ku-
unga mkono jitihada hizo ambazo zime-
jielekeza katika kuokoa maisha ya wale
wenye uhitaji katika jamii na kuboresha
mazingira.

Aidha, alipongeza uamuzi wa Benki ya
CRDB kuendelea kusaidia upasuaji wa
watoto wenye magonjwa ya moyo kwa
kueleza kuwa uamuzi huo utaendelea
kusaidia kupunguza makali ya gharama
kwa ajili ya upasuaji wa moyo ambazo
watu wengi hawawezi kuzimudu pamoja
na serikali kutoa ruzuku kwa asilimia 80.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtend-
aji Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela
alibainisha kuwa mbizo za mwaka huu
zimevuka lengo la ukusanyaji wa Sh. mil-
ioni 500, akitoa shukrani kwa kampuni
na taasisi zilizojitokeza kushirikiana na
benki hiyo pamoja na wakimbiaji walioji-

tokeza kutoka ndani na nje ya nchi.

“Kati ya fedha zote Sh.milioni 500 zi-
lizopatikana katika mbio hizi, Sh. milioni
200 zimeelekezwa JKCI, Sh. milioni 104
zimeenda ORCI na kiasi kilichobaki ki-
meelekezwa katika kampeni za utunzaji
wa mazingira,” alisema Nsekela.

Katika maelezo yake ya kumkaribisha
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB,
Mkurugenzi wa Mawasiliano Benki ya
CRDB, Tully Mwambapa, alisema asilimia
85 ya washiriki wa mbio hizo ni Watan-
zania huku akibainisha kuwa wakimbiaji
wa kimataifa waliojisajili kutoka nje ya
Tanzania ni zaidi ya 700.

Katika matokeo ya mbio hizo, Paulo
Ayanaye raia wa Kenya aliibuka kinara
wa mbio za Km. 42 kwa upande wa wa-
naume akitumia muda wa saa 2:15:28,
wakati Shelmith Nyawira raia wa Tan-
zania akiibuka mshindi kwa upande wa
wanawake. Kwa mbio za Km. 21, mshindi
kwa upande wa wanaume alikuwa Mkun-
go Panuel raia wa Kenya akitumia muda
wa 1:03:19 na kwa upande wa wanawake
mshindi alikuwa Pauline Esikon raia wa
Kenya pia baada ya kutumia muda wa
1:12:17.

Km.10, mshindi kwa upande wa wa-
naume alikuwa Joseph Tiophil raia wa
Tanzania alitumia muda wa 00:28:51,
kwa wanawake Transfora Musa raia wa
Tanzania pia alishika nafasi ya kwanza
baada ya kutumia muda wa 00:33:52.

S

P — ——

Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza la Sanaa la Taifa, Matiko Mniko (katikati), akipiga makofi baada ya kuzindua rasmi

Kampeni ya ‘Take a Bite out of Life’, inayoendeshwa na Bia ya Serengeti Lite, kwa ajili ya kuvumbua vipaji vya
Ma-DJ chipukizi, jijini Dar es Salaam juzi jioni. Kulia ni Meneja Mwandamizi wa Chapa kutoka Kampuni ya Bia ya
Serengeti, Wakyo Marando na mmoja wa majaji wa shindano hilo, DJ Zero. PICHA: JOHN BADI

Azam yakataa kuwachukulia ‘poa’ Wasomalia

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Azam FC,
Vivier Bahati, amesema wana
kazi kubwa ya kujiandaa vi-
zuri dhidi ya Horseed SC ya
Somalia, ambayo watacheza
nayo kwenye raundi ya awali
ya michuano ya Kombe la
Shirikisho barani Afrika, in-
ayotarajiwa kuanza kutimua
vumbi Septemba 10, mwaka

huu.

Akizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam jana,
alisema hakuna mteremko au
urahisi wa kucheza na timu
hiyo kutoka Somalia kwa
sababu kwenye soka la kisasa
kuna mabadiliko mengi sana
katika mpira wa miguu na kila
kitu Ulimwenguni kujiandaa
vizuri.

“Hatutakiwi kuwachukulia

kwamba ni dhaifu kulingana
na hali ya nchini yao, miaka
ya sasa soka limekuwa na
mabadiliko, hatuwachukulii
ni timu ya kawaida, tuna wa-
heshimu na tunajiandaa kwa
ajili ya kushinda dhidi yao,”
alisema Vivier.

Alisema timu imeanza ku-
jlandaa na inatarajia kusa-
firi kwa ajili ya kujiandaa na
msimu mpya, ambapo huko

wataanza ratiba ya kutafuta
mechi za kirafiki za ushindani
kwa ajili ya kujiandaa na mch-
ezo huo dhidi ya Horseed SC.
“Kwa sasa bado hatujajua
kama tutakuwa na mechi nga-
pi za kirafiki kwa sababu tuna-
takiwa kuweka kila kitu sawa
uwanjani ili ifikie mchezaji
kucheza mechi ya kirafiki kul-
ingana na majukumu anay-
opewa katika mazoezi.



Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (wa nne kulia), akimkabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 200 Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Moyo va Jakaya Kikwete, Prof.
Mohammed Janabi, ambazo zimekusanywa kupitia CRDB Bank Marathon kusaidia upasuaji kwa watoto 100 wenye magonjwa ya moyo. Benki ya CRDB mwaka
huu imekusanya Sh. milioni 500, ambapo fedha nyingine Sh. milioni 104 zimetolewa Taasisi ya Saratani Ocean Road kusaidia ujenzi wa kituo cha mawasiliano
na zilizobaki zimepelekwa katika kusaidia kampeni kabambe ya mazingira, nchini. Mbio hizo zilifanyika jana katika viwanja vya farasi, Oysterbay, Dar es sa-
laam. HABARI UK 23. NA MPIGAPICHA WETU

SIMBA, YANGA ZAANIKA

MAJEMBE MAPYA CAF

® ® ® Varane afunga hesabu huku Sadio Kanoute

naye akitajwa kutua Msimbazi baada ya...

Na Mwandishi Wetu

AKATI jana saa sita usiku iki-
wa tarehe ya kufungwa kwa
dirisha la usajili la wachezaji
watakaocheza  michuano
ya CAF; Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho Afrika, vigogo vya soka nchini
Simba na Yanga vimefunga usajili wao
kwa kishindo.
Simba na Yanga zitaiwakilisha
nchi kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa wakati Azam FC
na Biashara United zikibeba
dhamana ya kuipeperusha
bendera ya Tanzania kwenye
Kombe la Shirikisho Afrika.

Michuano hiyo inatarajiwa kuanza
Septemba 10, mwaka huu huku wawak-
ilishi wote wa Tanzania wakianzia hatua
ya awali isipokuwa Simba ambayo itaan-
zia raundi ya kwanza.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba ambao wamepoteza viungo
wao wawili; Clatous Chama na Luis Mi-
quissone, waliosajiliwa na RS Berkane ya
Morocco na Al Ahly ya Misri, wameimari-
sha kikosi chao kwa kusajili nyota wapya
watano.

Nyota wa kimataifa waliosajiliwa na

Simba ambayo imeweka kambi jijini Ra-
bat, Morocco, ni viungo Wamalawi, Pe-
ter Banda na Daucan Nyoni pamoja na
Msenegal Pape Ousmane Sakho na beki
Mkongomani Henock Inonga Baka ‘Var-
ane’

Wachezaji wengine wapya waliosajil-
iwa katika kikosi hicho ni Watanzania;
mshambuliaji Yusuph Mhilu na beki wa
pembeni Isarael Mwenda.

Hata hivyo, taarifa zilizolifikia Nipashe
jana muda mfupi kabla ya kwenda mi-
tamboni, zilieeza kuwa tayari Simba im-
emalizana na nyota wa kimataifa wa Mali
aliyekuwa akiichezea Klabu ya Al Ahly
Benghazi ya Libya, Sadio Kanoute mwe-
nye umri wa miaka 24.

“Simba wamemsajili Kanoute kwa dau
la dola 150,000 (Sh. milioni 346.7) huku
akisaini mkataba wa miaka mitatu. Ni
kiungo fundi sana mwenye uwezo mkub-
wa wa kukaba na kushambulia, hivyo
kilichobaki ni kumtangaza tu,” kilieleza
chanzo chetu ndani ya klabu hiyo.

Kwa upande wa Yanga ambayo jana
Morocco kuweka kambi ya siku 11 ku]l
andaa na msimu mpya, yenyewe ime-
wasajili makipa; Djigui Diara raia wa Mali
na Mtanzania Erick Johora, lakini pia
imesajili mabeki Wakongomani Djuma

Shaban na Yanick Bangala.

Kwa upande wa viungo, imefanikiwa
kunasa saini ya Mganda Khalid Aucho,
Jesus Moloko na Mtanzania Dickson Am-
bundo wakati katika safu yake ya usham-
buliaji ikiwasajili Wakongomani Fiston
Mayele, Heritier Makambo na Mtanzania
Yusuph Athumani.

Kwenye michuano hiyo ya CAF, Yanga
wataanzia nyumbani kati ya Septemba
10 na 12 kabla ya kusafiri kwenda mjini
Port Harcourt kwa mechi ya marudiano
ya kati ya Septemba 17 na 19. Wakifaniki-
wa kuvuka hapo watakutana na mshindi
kati ya Fasil Kenema SC ya Ethiopia na Al
Hilal ya Sudan.

Kwa upande wa Simba wao wataanzia
raundi ya kwanza dhidi ya mshindi kati
ya Jwaneng Galaxy ya Botswana na DFC
Beme Arrondissement ya Afrika ya Kati.

Miamba hiyo ya Tanzania pia
itakutana katika mechi ya ufunguzi
wa Ligi Kuu Bara, kuwania Ngao ya
Jamii, mchezo utakaopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa Septemba 25, mwaka
huu, ikiwa ni siku nne kabla ya ligi hiyo
kuanza.

Katika Kombe la Shirikisho, Azam FC
itaanzia nyumbani dhidi ya Horsed FC ya
Somalia, huku Biashara United ikianzia
ugenini dhidi ya FC Dikhil ya Djibouti.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Chama, Miquissone,
Kisinda na kilio zaidi

Na Adam Fungamwango

WANACHAMA na mashabiki wa
Simba wameonekana kuumia mara
baada ya taarifa rasmi ya klabu...

HABARI UK. 14

Asifia ‘kolabo’ ya
Fernandes, Pogba

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amemsifia
Bruno Fernandes na ameelezea
namna alivyompa uhuru Paul...

HABARI UK. 22

4100

977085675 27>



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

