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Watu saba
wajeruhiwa na
fisi wakienda

shambani

Mmoja kati ya watu saba waliojeruhiwa na
fisi, Francis Siongo akiwa amelazwa katika
Hospitali ya Wilaya ya Tarime mkoani Mara
jana. PICHA: SAMSON CHACHA

Wataka sheria kuwabana
wanaume wasiolea watoto

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Waziri wa Mambo ya Nje wa Umoja wa Falme
za Kiarabu (UAE), Mtukufu Sheikh Shakhboot Bin Nahyan aliyeambatana na ujumbe wake,

Ikulu Tunguu Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Samia, Hichilema wakubaliana
kuboresha bomba la TAZAMA m
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ak|ongoza ibada ya mazishi ya Christina Ngusi (23) katika k|tong0J| cha Masiwa Jana Ngusi anadaiwa kuuawa baada
ya kuchomwa visu mwilini na mpenzi wake, Daktari Richard Bonifasi (28) katika eneo la Hospitali ya Teule Muheza

Mjini.

Kulia ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, Erasto Mhina. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wataka sheria kuwabana wanaume wasiolea watoto

Na Christina Mwakangale

KASI ya ongezeko la malezi ya
upande mmoja, hasa kinama-
ma kulea peke yao, imewaibua
wanaharakati, wakitaka sheria
iliyopo kuongezewa makali ili
kuwabana wakinababa wasio-
wajibika kwenye malezi.

Wanaharakati hao wameibu-
ka huku Nipashe ikibaini
kuwapo ongezeko kubwa la
malezi ya upande mmoja ya-
nayowahusisha wanawake
(single mothers) ambayo yana-
tajwa kuchangia kuporomoka
kwa maadili na ukatili dhidi ya
watoto.

Sambamba na hao, wen-
gine  wenye umri kuanzia
miaka mitatu na kuendelea
wanaolelewa katika maeneo ya
barabara kuu, yakiwamo ma-
kutano ya Mwenge, Buguruni,
Ubungo darajani na eneo la
Ubalozi, makutano ya barabara
ya Ali Hassan Mwinyi na Kinon-
doni.

Uchunguzi wa Nipashe katika
masoko kadhaa ya Dar es Sa-
laam, yakiwamo Mabibo, Kari-
akoo, Tegeta, Mbagala, Temeke
na Buguruni, umeshuhudia
wazazi wakiwa na watoto wao,
baadhi wachanga wenye umri
wa mwezi mmoja.

Udadisi wa Nipashe kwa
mchuuzi wa bamia katika soko
la Tegeta (jina tunalo), ili ku-
pata undani wa hali hiyo, uli-
pata ufafanuzi akisema: “Nime-
kuja na mtoto mchanga sokoni
kutafuta riziki kwa sababu
hakuna wa kunihudumia na
mwenye mtoto alishaniacha
tangu nikiwa na mimba.”

“Unavyoniona hapa nimezal-
ishwa watoto wawili, mwana-
mume kanitoroka kwenda kui-
shi na mwanamke mwingine.
Ninalea wanangu mwenyewe,
lazima nitokea nikahangaike
kuwatafutia riziki kama hivi
inabidi niuze nyanya,” alisema
mama mwingine.

Neema John anasema mke
mwenzake alikimbiwa na
mumewe akamwacha na wa-
toto wadogo mmoja ana miezi
sita na mkubwa miaka miwili,
wakaishi naye kwenye vyumba
viwili, hana kazi na wakati huo
anatakiwa kulisha watoto.

Wadau na wanaharakati
waliozungumza na mwandishi,
walisema kuongezeka kwa hali
hiyo nchini, kunatokana na
sheria zilizopo kuwa butu na
kwamba uwapo wa sheria kali
itaongeza uwajibikaji wa pande
zote; baba na mama.

Walisema sheria hiyo iweke
wazi wazazi kupaswa kuwajibi-
ka na kuwabana wanaowatele-
keza watoto na kwamba malezi
hayo huchangia ukatili kwenye
jamii.

Sheria Namba 21 ya Mtoto ya
Mwaka 2009, inasema haki ya
mtoto ni kulelewa na wazazi
wote; baba na mama ili ikuima-
risha ulinzi, matunzo na haki.

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu
(THRDC), Onesmo Olengurum-
wa, akizungumza kuhusu suala
hilo, alisema sheria bado ni
butu pamoja na ustawi wa jamii
kupewa jukumu la kusimamia
hilo.

“Changamoto ni kubwa
sana, ‘single mothers, parents’
kutokana na mifumo yetu ya
kubana wanaopata watoto
maana yake wa kike na kiume,
ni dhaifu ustawi wa jamii ndio
inawajibika lakini sheria za
nchi bado hazijaweka uzatiti.

“Kwamba watu wawili wana-
popata mtoto wote wanawajibi-
ka, ifike mahali tuwe na sheria
kali, hata wawekwe ndani wale
wanaotelekeza watoto, ndio
maana ukatili wa watoto un-
aongezeka. Ili kupunguza lazi-
ma tupambane na mzazi mmo-
ja kuachiwa mtoto,” alisema.

“Utakuta wanaume  wa-
nakimbia wanakwende kuan-
zisha familia huko kwingine,
anamuacha mwanamke na

watoto anahangaika kuwalea
mwenyewe, akienda ustawi wa
jamii hapati matuzo yanayosta-
hili,” alibainisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), Anna Henga,
alisema pamoja na malezi ya
watoto kwa kiwango kikubwa
hivi sasa kuelemea upande wa
wanawake, imebainika ‘single
mothers’ wanamudu.

“Kwanza ‘single mothers’
wamethibitisha wanafanya vi-
zuri kuliko ‘single fathers’. Na
ongezeko la watoto wa mtaani
ni kutokana na kuvunjika kwa
ndoa na namna ya kuishi mai-
sha mapya baada ya ndoa ku-
vunjika, inasababisha waende
kulelewa kwa shangazi au kuza-
gaa a,” alisema Anna.

Alisema utafiti uliofanyika
unaonyesha kwamba asilimia
50 ya watoto waliopo mitaani
sababu kuu ni ndoa zilizovun-
jika na kusababisha malezi ya
watoto kuwa duni.

“Sheria ya jinai na madai
inatoa wajibu wa baba kulea
familia yake, kulea watoto
wake, kizazi chake, kuna she-
ria inalazimisha hivyo. Ingawa
wanaotakiwa kufanya sheria
itekelezeke wanakuwa walaini
kidogo, lakini inatakiwa kufua-
tiliwa kwa kina,” alisema Henga.

Hivi karibuni, Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi wa
Taasisi ya Mwalimu Nyerere,
Joseph Butiku, alikemea tabia
inayokithiri hivi sasa ya wa-
naume hata waliomo kwenye
ndoa, kuzaa watoto ovyo na ku-
watekeleza, huku jamii ikiwapa
majina mabaya watoto hao kwa
kuwaita ‘watoto wa mtaani’.

Alisema ifike mahali, Kati-
ba iseme wazi na uwepo uta-
ratibu wa kuwatambua watoto
wanaozagaa mitaani na wali-
otelekezwa na baba zao, huku
wakikosa huduma muhimu
ikiwamo huduma za lazima na
kwamba sheria na haki isidhu-
lumiwe kwa mtoto wa Kitanza-

nia.

“Kila siku madai Katiba
mpya, Katiba mpya, iliyopo
mbona hamwifuati. Sehemu
gani wamesema kutakuwapo
watoto wa mtaani. Tunafahamu
duniani na Katiba inasema bin-
adamu wote ni sawa, wana haki
sawa, mbona watoto mnawaita
wa mtaani’,” alisema.

“Kwani mitaa ndio imezaa
watoto hawa. Tuache unafiki na
ubinafsi, watoto watambuliwe
baba, mama zao hata kama ni
wangu (Butiku), unafiki wangu
usifanye mtoto akose haki,
tunajenga taifa la aina gani,”
alihoji kiongozi huyo ambaye
aliwahi kushika nyadhifa to-
fauti, ikiwamo Ikulu, Serikali ya
awamu ya kwanza.

Kamati ya Bunge ya Huduma
na Maendeleo ya Jamii, ilisema
kuna haja ya kuchukua hatua
na kutafuta kwa kina chanzo
nini cha kasi ya kuvunjika kwa
ndoa nchini, ikieleza kushtush-
wa na kasi ya kuvunjika kwa
ndoa nchini.

Ilisema, chanzo kikubwa ni
kumomonyoka kwa maadili,
huku Mkoa wa Dar es Salaam
pekee ndoa ni zaidi ya 300 ziki-
vunjika kwa mwezi.

“Tumepata hesabu (ya ndoa
kuvunjika) kwa mfano Dar es
Salaam pekee yake zaidi ya
ndoa 300 kwa mwezi zina-
vunjika. Hili tunaona ni tatizo
kubwa ni janga. Sisi kama
kamati tunaona haja kubwa
ya kuishauri serikali kuona
jinsi gani kuchukua hatua kwa
ajili ya kupambana na hali hii
iliyopo,”alisema Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Stanslaus Nyongo.

Mtaalamu wa Ustawi Jamii
na Mshauri na Masuala ya Fa-
milia, Malezi na Makuzi ya Wa-
toto na Malezi ya Vijana, Joseph
Kayinga, aliimbia Nipashe jana
kwamba, malezi ya watoto ya
mzazi mmoja yanaongezeka
na kwamba imekuwa chanzo
cha tatizo la mtoto kuathiriwa
kisaikolojia.

]
Samia,
Hichilema
wakubaliana
kuboresha
bomba la
TAZAMA

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan na
Rais wa Zambia, Hakainde Hichil-
ema, wamekubaliana kuharakisha
uboreshaji wa bomba la mafuta
la Tanzania na Zambia (TAZAMA)
ambalo limedumu kwa miongo
mitano sasa.

Bomba hilo lenye urefu wa zaidi
ya kilomita 1,000 limekuwa liki-
fanya kazi tangu mwaka 1968 huku
likisafirisha zaidi ya tani milioni
moja za mafuta ghafi kwa mwaka
kutoka Bandari ya Dar es Salaam
kwenda Ndola, Zambia.

Katika taarifa iliyopatikana
kwenye ukurasa wake wa Face-
book, Rais Hichilema, alisema
amekutana na Rais Samia pem-
beni ya mkutano wa 36 wa Wakuu
wa Nchi za Afrika unaofanyi-
ka Addis Ababa, Ethiopia huku
bomba hilo la mafuta likiwa ajen-
da yao kuu.

“Kikao chetu kilijikita kwenye
kuimarisha uhusiano baina ya
nchi zetu katika eneo la biashara
na uwezeshaji, uwekezaji ka-
tika nishati baina ya mataifa yetu
mawili,” alisema.

Haikande alisema ajenda kuu
kwenye mkutano wake na Rais
Samia ilikuwa bomba la mafuta la
TAZAMA ambalo wamekubaliana
likarabatiwe na mifumo yake ya
usalama.

“Bomba hili ni hazina kubwa
kwa taifa la Zambia ikizingatiwa
kwamba nchi yetu haizalishi
mafuta yake yenyewe na inat-
egemea kuagiza mafuta yote kuto-
ka mataifa ya Ulaya na Mashariki
ya Kati kupitia Bandari ya Dar-es-
Salaam,” alisema.

Naye Rais Samia kwenye ukura-
sa wake wa Facebook, aliandika
kuwa alifanya mazungumzo na
Rais wa Zambia na kumweleza
kwamba Tanzania ilikuwa makini
kuhakikisha mradi huo unakami-
lika kwa maslahi mapana ya nchi
hizo mbili.

Zambia inahitaji lita milioni
moja za mafuta kwa siku na ka-
tika taarifa yake ya hivi karibuni,
Waziri wa Nishati wa Zambia, Pe-
ter Kapala, alisema serikali itajita-
hidi kudhibiti ongezeko la mafuta
na kuwahakikishia wasafirishaji
kwamba biashara yao haitaathiri-
wa kwani huduma yao inategemea
zaidi uwapo wa bomba hilo.
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Mkuu wa
Wilaya va
Bagamoyo,
Halima Okash
na Ofisa
Mtendaji Mkuu
wa Benki ya
Standard Char-
tered, Herman
Kasekende,
wakimwagilia
maji mti baada
va kuupanda
katika Shule
va Mis-

ingi Shukuru
Kawambwa,
Kata ya Kil-
omo mkoani
Pwani mwis-
honi mwa
wiki. Kulia ni
Mbunge wa
Bagamoyo,
Mwalamu
Mkenge.
PICHA: JU-
MANNE JUMA

Wajeruhiwa na fisi wakienda shambani &= 5=

Na Samson Chacha, TARIME

WATUsaba wakazi waMtaa wa
Bugosi, katika Halmashauri ya Mji
wa Tarime wakiwamo watano wa
familia mbili tofauti, wamelazwa
hospitalini baada ya kujeruhiwa na
fisi.

Watu hao Francis Siongo, Joseph
Siongo, Seta Saro, Anna Saro, Slia
Sarona Mangenyi Chacha, wali-
kutwa na mkasa huo wakiwa njiani
kwenda shambani kulima.

Wakisimulia tukio hilo waki-
wa wamelazwa katika Hospitali ya
Wilaya Tarime juzi, baadhi ya ma-
jeruhi hao walioweza kuzungumza
walisema fisi huyo aliwavamia al-
fajiri wakiwa njiani.

Francis Siongo na Seta Ngoncho
walisema kwa nyakati tofauti kuwa
mkasa huo uliwakuta saa 11:00 jana
wakienda kwenye mashamba yao
yaliyoko Nyandoto.

“Tulikuwa na jembe la ng'ombe
na wengine walikuwa na majembe
ya mkono, ghafla alijitokeza fisi na
kutaka kushambulia mifugo yetu
na hapo ndipo tulijaribu kujihami
kupambana na fisi huyo huku tuki-
piga kelele,” alisema Siongo.

“Watu waliokuwa jirani na sisi
walijitokeza kutoa msaada lakini

fisi huyo alitujeruhi vibaya kwa
kutung’ata mikono, usoni na sehe-
mu mbalimbali za miili yetu kama
mnavyotuona hapa tumelazwa.

“Mama yetu Anna Saro ameje-
ruhiwa vibaya kwa kung’atwa pua,
mdomo na mikono na sisi hapa
mnatuona tulivyojeruhiwa vibaya
na fisi huyo wa ajabu,” alisema
Seta.

Diwani wa Nyamisangura, Tho-
bias Ghati, alisema wananchi hao
wamejeruhiwa vibaya na fisi na
kwamba baada ya tukio hilo, wa-
nanchi walijitokeza kupambana na
fisi huyo kwa kushirikiana na aska-
ri polisi na kufanikiwa kumuua.
“Tunawaombea wenzetu hawa
wapate nafuu ili kurejea kujenga
taifa na tunawaomba wananchi
kushiriki katika ulinzi shirikishi
katika kila mtaa na kujitokeza mara
wanaposikia kuna tatizo lolote lin-
alojitokeza katika maeneo yao.

Pia aliwaomba wananchi hao ku-
toa ushirikiano kwa Jeshi la Polisi
katika kuimarisha ulinzi na usala-
ma katika maeneo yao.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
yaWilayayaTarime, Dk.Innocent
Kweka, alithibitisha kuwapokea na
kuwalaza majeruhi hao saba.

“Leo (jana) Jumanne Feb-

ruari 21 asubuhi, tumwapokea
majeruhi saba waliokuwa na ma-
jeraha mbalimbali kwenye miili
yao yaliyotokana na kung’atwa na
fisi kichwani, mikononi, miguuni,
puani na mdomoni.

“Majeruhi watano wanaende-
lea vizuri katika hospitali yetu ya
wilaya lakini wawili, mmoja wa
kiume na mmoja wa kike tunawa-
hamishia leo (jana) katika

Hospitali ya Rufani ya Mkoa
Musoma kupata matibabu zaidi,”
alisema Dk. Kweka.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kipolisi Tarime/Rorya, Kamishna
Msaidizi (ACP) Geofrey Sarakikya,
alithibitisha kutokea kwa tukio hilo
la watu saba kujeruhiwa na fisi.

“Watu saba wamejeruhiwa na
fisi wakati wakienda mashambani
kulima alfajiri na wamelazwa hos-
pitali ya wilaya wakipatiwa mat-
ibabu. Fisi aliyesababisha madhara
hayo ameuawa na wananchi wali-
opambana naye.

“Tunawahimiza wananchi kuwa
makini na kulinda familia wakiwa-
mo wanafunzi kutoondoka usiku
wa giza kwenda shuleni wawe
wanasubiri kunakucha ili kuepu-
ka wanyama hao hatari,” alisema
Kamanda Sarakikya.

. I
Utaraibu mpya Kuingiastendi Maguful waanza

: NaElizabeth Zaya

: HALMASHAURI ya Man-
: ispaa ya Ubungo imetan-
i gaza kuanzisha utaratibu
: mpya wa ukataji wa tiketi
: kwa njia ya kadi katika Kit-
s uo Kikuu cha Mabasi cha
: Magufuli kilichoko Mbezi
: Luis, Dar es Salaam.
¢ Imesema itatumia mfu-
‘mo huo kwa kila abiria
: badala ya mfumo uliokuwa
: unatumika awali wa kukata
: risiti za karatasi na kwamba
: utaratibu wa kuingia kwa
: kadi utakuwa kwa kila
: abiria anayeingia iwe ana
. tiketi ya kusafiria au laa.
¢ Kaimu Ofisa Habari wa
: Manispaa ya Ubungo, Joina
: Nzali, alisema jana kuwa
: tayari mfumo huo umeanza
¢ kutumika tangu juzi.
¢ “Mfumo huo mpya wa
kadi za N-CARD umeanza

maeneo mengine, yaki-
:wamo Uwanja wa Taifa
: (Uwanja wa Mkapa) au Ma-
: gogoni Feri, ataendelea ku-
¢ tumia kadi hiyo hiyo. Kwa
: abiria ambaye si mkazi wa
* Dar es Salaam na anatumia
: mara moja kituo hicho cha
: mabasi, atapatiwa kadi ya
: kutumia mara moja,” alise-
: ma Nzali.

Alisema awali utaratibu
¢ uliokuwapo ni kwamba
: kwa abiria ambaye alikuwa
: tayari na tiketi ya gari ya
: safari alikuwa akiruhusiwa
: kupita bila kulipa ushuru,
: lakini kwa sasa kila mtu
: anayeingia ndani ya kituo
: atalipia hata kama ana
: tiketi.
¢ Kupitia mfumo huo, alise-
: ma wanakadiria kuku-
: sanya mapato ya Sh. bil-
:ioni 5.4 kwa mwaka huku
s kwa mwezi ikikadiriwa
: kukusanya Sh. milioni 420
: wakati mfumo wa ukataji
: tiketi wa zamani kwa mwa-
: ka 2021/22 walikusanya Sh.
: bilioni 3.7 pekee.
¢ Pia alisema hatua ya
: matumizi ya N- CARD ina-
i lenga kupunguza foleni

hasa wakati wa asubuhi
na kwamba kuna abiria na
wasindikizaji wengi katika
eneo hilo.

Mmoja wa watumiaji wa
stendi hiyo, akizungumza
na Nipashe kuhusu mfumo
mpya, Shukuru Many-
ama, alisema mfumo huo
ni mzuri katika kudhibiti
upotevu wa mapato lakini
akashauri kwamba ni vy-
ema ungelenga watumiaji
wanaoingia humo ambao si
wasafiri.

“Huu ni mfumo mzuri
na utasaidia halmashauri
kukusanya mapato mengi
kwa sababu upotevu wa
hapa na pale utapungua
lakini ungelenga wale wa-
naoingia humo ambao siyo
wasafiri au wale ambao ha-
wajakata tiketi za kusafiri.

“Nasema hivyo kwa
sababu abiria anapokata
tiketi kwenye basi kwa ajili
kusafiri, tayari amekuwa
amekatwa kodi, sasa kum-
toza ushuru tena unakuwa
unamtoza kodi mara ya
pili ambayo sidhani kama
ni sahihi. “Utaratibu huo
waliouanzisha waendelee
nao, lakini iwe ni kwa wale
ambao hawana tiketi pekee
kama ambavyo walikuwa
wanafanya awali kabla ya
mfumo huo mpya,” alisema.

Mtumiaji mwingine ali-
yejitambulisha kwa jina
moja la Richard, alisema:
“ushuru..ushuru...ushuru.
Nchi ina majaribu hii. Yaani
unapokata tiketi nauli un-
ayolipa tayari ina ushuru
ndani yake maana basi hilo
lazima lilipe ushuru, sasa
abiria kwa nini abebeshwe
huu ushuru wa kuingia
stendi.

“Kwa hali hii tutapanda
kwenye vituo vya mawaka-
la wala hatuendi huko kwa
Magufuli.”

Naye Erick Amani alise-
ma shida si kutumia mfumo
wa kadi isipokuwa tatizo ni
kwa nini hiyo fedha ya geti-
ni wasingeijumulisha humo
humo kwenye nauli kama
ambavyo  inavyofanyika
kwenye kupanda kivuko?

Mwanafunzi darasa la hne akutwa amejinyonga

Na Julieth MKireri, KIBAHA

wake,

akimweleza kuwa kuna

ya kamba ya chandarua ambayo

naoishi Mkoani B, kutokana na

hawakutaka kutaja majina, wal-

MWANAFUNZI wa darasa la
nne wa Shule ya Msingi Kam-
barage, Halmashauri ya Mji wa
Kibaha, Tatu John, amekutwa
amejinyonga kwa kutumia kam-
ba kwenye chumba cha kulala
nyumbani kwao.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Mkoani B, Shabani Rashid,
alisema jana kuwa alipokea simu
kutoka kwa mjumbe wa mtaa

mtoto amejinyonga ndani ya ny-
umba. Rashid alisema majira ya
saa tisa kasoro alasiri Februari 19,
mwaka huu, alipigiwa simu na
mjumbe huyo na kabla hajaenda
alitoa taarifa polisi ili wafike kwe-
nye eneo la tukio.

Alisema  alipofika  alikuta
wafiwa wako na mjumbe, ndipo
walipoingia ndani ulipokuwapo
mwili wa marehemu na kukuta
akiwa ameingiza kichwa ndani

imefungwa dirishani mkono wa
kulia na kushoto.

“Eneo la tukio ni dirishani kwe-
nye chumba ambacho walikuwa
wanalala watoto na tulimkuta
Tatu amepiga magoti. Polisi wali-
fika wakapiga picha na kuchukua
alama zao kisha wakaondoka na
mwili kuupeleka Hospitali (Teule
ya Rufani ya Mkoa) ya Tumbi
kwa ajili ya uchunguzi zaidi,”
alisema. Alisema wananchi wa-

tukio hilo, wamepata taharuki
kwa mtoto wa miaka kumi dar-
asa la nne kuchukua uamuzi wa
kujinyonga.

Rashid aliwashauri wazazi
kujenga ukaribu na watoto wao
pamoja na kuuimarishe ulinzi
katika familia hasa kwa watoto ili
kujua vikwazo wanavyokutana
navyo na kuvitatua kabla havija-
sababisha madhara.

Baadhi ya majirani ambao

isema tukio hilo limegubikwa
na utata kutokana na mazingira
yake ambayo inadaiwa Tatu ali-
kutwa amepiga magoti baada ya
kujinyonga.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Pius Lutumo, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo ambalo
alisema uchunguzi unaendelea.

Mwili wa marehemu umehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Tumbi
ukisubiri taratibu za mazishi.
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Serikali yataja mikakati kupambana na surua

Na Romana Mallya

WAKATT idadi ya watu wal-
iougua ugonjwa wa surua
ikifikia 667, wakiwamo wa-
toto chini ya umri wa miaka
mitano, serikali imesema ka-
tika kuudhibiti, inaendelea
kuyaainisha maeneo ambayo
hayajapata chanjo au kuika-
milisha ili wapewe.

Jumapili, Nipashe ilimnukuu
Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mpimbwe, mkoa-
ni Katavi, Dk. Martin Lohay,
kuhusu kuwapo kwa vifo vya
watoto 12 chini ya umri huo na
watoto 646 wakiambukizwa
katika kipindi cha miezi mitatu
kuanzia Desemba, mwaka jana.

Taarifa iliyotolewa jana na
Mganga Mkuu wa Serikali,
Prof. Tumaini Nagu, iliyoku-
wa ikifafanua mwenendo wa
ugonjwa huo, ilisema katika
kipindi cha Julai, mwaka jana
hadi Februari, mwaka huu,
wagonjwa waliothibitika kuwa
na maambukizi wamefikia 667.

“Hadi sasa kuna vifo 12
kutoka Wilaya ya Mlele, Hal-
mashauri ya Mpimbwe, vifo 10

kati ya hivyo vimetokea ngazi
ya jamii, vilichangiwa na wa-
toto waliougua kutofikishwa
katika vituo vya kutolea hudu-
ma mapema,” alisema. Alisema
kati ya wagonjwa waliothibiti-
ka, 305 walikuwa na umri chini
ya miaka mitano na wapo we-
nye umri wa zaidi ya miaka 18.

“Asilimia 59 ya wagonjwa
waliothibitika kuwa na maam-
bukizi hawakuwa wamepata
chanjo yaani dozi ya kwanza ya
surua, wakati asilimia 21 wali-
kuwa hawajakamilisha chanjo
yaani kupata dozi ya pili ya su-
rua,” alisema.

Alisema mikoa yenye wag-
onjwa wengi ni ile ya ukanda
wa Pwani yaani Dar es Salaam,
Pwani, Tanga, Morogoro, Mt-
wara na Lindi.

Prof. Nagu alisema mikoa
ambayo imedhihirika japo kwa
kuwa na wagonjwa wachache
ni Tabora, Kagera, Mbeya, Aru-
sha, Katavi, Kigoma, Rukwa,
Simiyu, Shinganya, Dodoma,
Geita, Mara, Ruvuma na
Njombe. “Wizara imeendelea
kuimarisha mikakati ya kuzuia
na kupambana na ugonjwa wa

surua tangu kutangazwa kwa
mlipuko huu kwa kuimarisha
utoaji wa chanjo, elimu kwa
jamii, ufuatiliaji wa wahisiwa
kwa kuchukua sampuli na kuz-
ipeleka maabara ya taifa ili zip-
imwe,” alisema.

Prof. Nagu alisema katika
kuudhibiti wizara kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) pamoja na wadau,
inaendelea kuchukua hatua.

“Tunachukua hatua za kui-
marisha maeneo yenye watoto
wengi ambao hawajawahi ku-
pata na kukamilisha chanjo ya
surua-Rubella kwa kuwapatia
kwa kushirikiana na watoa hu-
duma ngazi ya jamii.

“Tunaimarisha utoaji wa
chanjo kwa watoto wote mae-
neo yaliyobainika kuwa na wa-
toto wengi hawajapata au ku-
kamilisha ratiba zao za chanjo
hii ni pamoja na mikoa yote
iliyobainika kuwa na mlipuko
wa ugonjwa, hili hufanyika ny-
umba kwa nyumba,” alisema.

Pia alisema wanaendelea
kutoa msisitizo na hamasa
kuhusu huduma za chanjo za

kila siku.

Alisema awamu ya kwanza
ya mchakato wa kuongeza ki-
wango na kasi ya kutoa chanjo
kwa kutekeleza kampeni ndo-
go ya siku tano kwa mikoa ya
Dar es Salaam, Pwani, Tanga,
Morogoro, Lindi, Mtwara, Aru-
sha na Katavi iliyoanza De-
semba mwaka jana, linatarajia
kukamilika mwishoni mwa
mwezi huu.

Alisema awamu ya pili itaen-
delea kwenye mikoa iliyosalia
ambayo imeonyesha kuwa ka-
tika hatari ya maambukizi.

Alisema Septemba mwa-
ka jana, wizara ilitoa tamko
kuwapo kwa ugonjwa huu
kwa baadhi ya halmashauri
ambapo mikoa ambayo wa-
toto wengi ambao hawajapata
chanjo ilikuwa ni Kigoma, Kag-
era, Mara, Songwe, Manyara na
Mbeya. Alisema mikoa ambayo
haikukamilisha chanjo ilikuwa
ni Tabora, Dar es Salaam, Aru-
sha, Geita, Rukwa, Shinyanga,
Manyara, Pwani, Singida, Ru-
vuma, Dodoma, Kigoma, Moro-
goro , Lindi, Songwe, Mtwara,
Katavi, Iringa na Mbeya.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu (wa pili ku-
shoto), Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya
Oryx Gas Tanzania, Ara-
man Benoite (kushoto)
na Mkuu wa Wilaya ya
Tanga, Hashim Mgandil-
wa, wakikabidhi mtungi
wa gesi wa Oryx kwa
mmoja ya wanawake wa-
jasiriamali jijini Tanga,
lengo likiwa kuhamasi-
sha matumizi ya nishati
safi ya kupikia. Jumla
ya wanawake wajasiri-
amali 600 katika jiji hilo
walipewa bure mitungi
na majiko ya kampuni
hiyo. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wakazi Kigamboni wapata nafuu tozo kwa kuvuka Daraja Nyerere

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF) umetekeleza
kwa vitendo maagizo yaliyo-
tolewa na Serikali ya Awamu ya
Sita ya kupunguza gharama ili
kuwaondolea kero wananchi
na watumiaji wa Daraja la Ny-
erere, Kigamboni, Dar es Sa-
laam.

Hatua hiyo imekuja baada ya
mfuko kuzindua rasmi mfumo
wa NSSF ‘Bridge Portal’ ambao
unawezesha mteja kununua
bando la siku, wiki au mwezi
ili kupita na chombo cha moto
katika daraja hilo.

Mkurugenzi wa Teknolo-

jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) wa NSSF, Donald
Mhaiki, aliwaambia waandishi
wa habari jana kuwa serikali
kupitia Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi na NSSF, zilipitia
gharama za tozo za darajani
kwa vyombo vya moto vinavy-
opita katika daraja hilo na ku-
fanya punguzo kubwa la tozo.

Mhaiki amesema punguzo
hilo lilianza kutumika rasmi
Mei, mwaka jana na mfuko
ulikuja na punguzo zaidi kwa
kuanzisha mfumo wa bando.
Kutokana na mfumo huo,
mtumiaji wa daraja anaweza
kupita kwa kulipia kwa siku,
wiki au mwezi.

Alisema kabla ya kuanza
kwa mfumo huo, mtumiaji
wa daraja alikuwa anatumia
wastani wa Sh. 90,000 kwa
mwezi, lakini kwa kutumia
mfumo huu hivi sasa mtumiaji
wa daraja anatumia Sh. 35,000
kwa mwezi.

Mhaiki alisema mfumo huo
unamwezesha mtumiaji kusa-
jili chombo chake cha moto na
kwa chombo ambacho haki-
jawahi kupita, mteja anatakiwa
afike ofisi za NSSF zilizoko dara-
jani hapo kwa ajili ya kusajili na
hatimaye kununua bando. Kwa
mujibu wa Mhaiki, chombo
ambacho kimeshawahi kupita
darajani angalau mara moja,

mteja anaweza kusajili kupitia
mfumo wa Kkielektroniki bila
kulazimika kufika ofisi za NSSF.

Naye Emmanuel Masika,
msimamizi wa Daraja la Ny-
erere, alisema mfumo huo wa
bando umerahisisha upitaji wa
darajani kwa maana ya kuon-
doa foleni na upitaji wake ni
rahisi.

Meneja wa NSSF Mkoa wa
Kigamboni, Judith Kebara,
alisema huduma hiyo ni nzuri
na ni fursa kwa wanachama na
Watanzania kwa ujumla kwani
vipato vinaenda kuongezeka,
hali ya uchumi inaenda kuima-
rika na inapunguza msongo wa
mawazo.

]
NDC yavutia
uwekezaji maeneo
11 ya KimKkakati

© NaRestuta James

SHIRIKA la Taifa la Maendeleo

: (NDC), limeita wawekezaji wazawa na
: wa nje ya nchi, wenye nia ya kuanzi-
: sha viwanda nchini kuwekeza mitaji
¢ yao kwenye maeneo 11 yaliyotengwa.

Eneo mojawapo kati ya hayo ni

¢ uzalishaji wa mpira na viwanda vya
: matairi ambalo linahitaji uwekezaji
* wa haraka, hivyo limewataka Watan-
: zania kuchangamkia kilimo hicho ka-
¢ tika mashamba ya NDC kwenye mikoa
: ya Tanga na Morogoro.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa NDC,

¢ Dk. Nicolaus Shombe, alisema jana
¢ ofisini kwake, Dar es Salaam, alipo-
: zungumza na Nipashe kuwa shirika
: hilo lina maeneo ya uwekezaji kwe-
¢ nye viwanda vya dawa, chanjo, vifaa
¢ tiba, mbolea, viuatilifu, makaa ya
: mawe na chuma.

Alisema eneo lingine ni uzalishaji

' 'wa matairi, vipuri vya magari na mi-
¢ tambo, nishati, majengo na bandari
: kavu.

Dk. Shombe alisema NDC inakusu-

dia kufufua kiwanda cha magurudu-

“Biashara ya matairi ni kubwa

: na hapa ni sehemu tunayohitaji
. mwekezaji wa haraka,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Shombe, ki-

: wanda hicho kinahitaji mfumo wa
. teknolojiayakisasa li kianze uzalishaji
: kwa kuwa majengo na miundombinu
: mingine iko katika hali nzuri.

“Tunataka tuanze kuzalisha wa-

¢ lau matairi ya bodaboda na bajaji.
¢ Unaweza kuona kwamba matairi ni
: biashara kubwa ambayo mwekezaji
: yeyote ana uhakika wa kurudisha
: mtaji ndani ya muda mfupi,” alisema.

Dk. Shombe alitaja fursa zilizopo

¢ katika eneo la viwanda Kibaha, mkoa-
: ni Pwani kuwa ni uzalishaji wa dawa
¢ za binadamu, vifaa tiba, mbolea, vi-
: uatilifu na nguo.Alisema katika eneo
¢ hilo, kuna mwekezaji mbia anayezali-
: sha chanjo za wanyama pamoja ki-
¢ wanda cha NDC kinachozalisha dawa
¢ ya kuua mazalia ya mbu.

“NDC tumeanza kuzalisha vi-

¢ uadudu vya mazao kama pamba,
: mboga na matunda, majaribio yame-
. fanyika na matokeo ni mazuri sana,
! tunategemea kuzalisha mbolea rafiki
¢ kwa mazingira na dawa za mimea zi-
¢ sizo na kemikali,” alisema.

Alisema pamoja na uzalishaji un-

: aofanywa na NDC, eneo hilo linahitaji
: wawekezaji wakubwa na wadogo wa
: viwanda.

Alisema katika eneo hilo, kuna ki-

: wanda cha kuunganisha malori na
: magari makubwa na kwamba fursa
: zaidi zilizopo katika eneo hilo ni
¢ uwekezaji wa viwanda vya usindikaji
: wa vyakula na nguo.

Mkoani Pwani, alisema kuna mra-

¢ di mwingine ambao uko karibu na
¢ bandari kavu ya Kwala kwa ajili ya
: uwekezaji wa chuma na nondo na
: kwamba miundombinu yote muhimu
¢ ipo akitaja kuwa linafikika kwa reli
: ya kisasa, barabara na kuna umeme
: mkubwa.
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UJCllZl bomba la maf“ta Sd5d Walva - Wawekezaji wakaribishwa kuwekeza mradi wa bil. 236/

Na Frank Monyo

SERIKALI kupitia Mamlaka
ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA), ime-
kabidhi rasmi kibali cha ujenzi
wa mradi wa Bomba la Mafuta
Ghafi la Afrika Mashariki kwa
Kampuni ya EACOP Tanzania
kutoka Kabaale - Hoima nchini
Uganda kwenda Chongoleani
mkoani Tanga. Makabidhiano
hayo yalifanyika jana Salaam
na kuhudhuriwa na wakuu
wa mikoa minane ya Tanzania
Bara linakopita bomba hilo.
Mikoa hiyo ni Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida,
Dodoma, Manyara na Tanga.

Mradi huo una urefu wa kilo-
mita 1,443 kati ya hizo, 296 ziko
Uganda na kilomita 1,147 zipo
Tanzania. Lengo la mradi huo
ni kuwezesha mafuta yata-
kayozalishwa Uganda kusam-
bazwa katika soko la ndani na
sehemu inayobaki kuuzwa nje
kwenye soko la kimataifa kupi-
tia bomba la mafuta.

Akizungumza baada ya
makabidhiano hayo, Waziri
wa Nishati, January Makamba,
alisema Tanzania na Uganda
zimeunganishwa na barabara,
njia ya umeme lakini kwa sasa
zitaungwanishwa chini ya ar-
dhi kupitia bomba hilo ambalo

mradi wake unatarajiwa kutoa
zaidi ya ajira 1,000.

“Kwa nchi yetu sisi kuwa
wenyeji wa bomba la mafuta
kumeongeza nguvu na ush-
awishi katika ukanda huu wa
Afrika kama ilivyokuwa kwe-
nye bomba la TAZAMA (Tan-
zania na Zambia). Ramani
mpya ya dunia ukiichora sasa
hivi ukachukua miundom-
binu inayounganisha nchi kwa
nchi, mradi huu wa kusafirisha
mafuta kutoka Uganda kuja
Tanga utaongezeka kwenye
mchoro wa ramani ya dunia,”
alisema. Kuhusu ujenzi wa
bomba hilo hasa utunzaji wa
mazingira, Mkamba alisema
kumekuwa na mazungumzo
mengi kuhusu mradi huo
kwamba haufai kujengwa na
hata Bunge la Umoja wa Ulaya
liliweka zuio ingawa halikuwa
na meno ya kuzuia.

“Wenzetu ambao wanaami-
ni kwamba hatustahili kuvuna
hizi rasilimali, wametumia njia
nyingi kuweka shinikizo mra-
di huu usiendelee,” alisema
Mkamba.

Alisema si kweli kwamba
mradi huo utakiuka haki za
binadamu na utunzaji wa maz-
ingira kwa kuwa imefanyika
tathmini ya kimazingira kwa
kushirikiana na Baraza la Taifa

la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira.

“Sehemu ambayo bomba
litapita patafunikwa kwa ku-
pandwa miti juu yake. Pia kuli-
kuwa na maneno kuhusu haki
za binadamu, kwamba kutaku-
wa na shida na kwamba labda
watu wataondolewa kwa ngu-
vu katika maeneo yao.

“Watu 9,898 wataguswa na
mradi huu kati yao 390 ndio
ardhi yao itachukuliwa kwa
ajili ya kupitishwa bomba na
watu hao wapewa fursa ya
kuchagua kujengewa nyumba
au kulipwa fedha. Asilimia 85
wameachagua kujengewa ny-
umba na wamejengewa nyum-
ba bora na za kisasa. Kwa wale
bomba lilipita katika maeneo
yao wamelipwa fidia ya Sh.
bilioni 29 na TPDC (shirika la
maendeleo ya Petroli Tanza-
nia),” alisema.

Makamba aliiomba EWURA
kusimamia na kuweka uwazi
wa fursa za ajira zinazotokana
na mradi wa bomba hilo.

Alisema mradi huo katika
kazi za awali, umetoa ajira 200
kwa Watanzania na kampuni
100 za Kitanzania zimepata
kazi katika kipindi hicho. Wa-
tanzania wameelimishwa
kuhusu mradi huu na manu-
faa yake.

SALAMU ZA PONGEZI

Prof. Josephat
Daniel Lotto

Na Romana Mallya

WAWEKEZAJI wazawa na wa nje

¢ ya nchi wamekaribishwa kuwekeza
: katika mradi mkubwa wa Dola za
: Marekani milioni 100 (zaidi ya Sh.
: bilioni 236) unaotekelezwa eneo la
: Nungwi Mashariki, mjini Zanzibar
: wenye lengo la kukuza utalii visiwani
¢ humo.

Mradi huo wa makazi ambao ume-

¢ sajiliwa na Mamlaka ya Uwekezaji na
: Vitega Uchumi Zanzibar (ZIPA), una-
¢ tarajiwa kukamilika ndani ya miezi
¢ 36 na utatoa fursa kufanya utalii kwa
: kutembelea visiwa vya karibu ku-
: jua historia na utamaduni. Mwen-
¢ delezaji wa mradi huo, Squid Lim-
¢ ited Zanzibar ambaye ni Mkurugenzi
: Mtendaji wa kampuni hiyo, George
: Alexandru, alisema jana kuwa ujenzi
¢ wake ulianza mwishoni mwa mwaka
¢ jana na kwamba awamu ya kwanza
: itahusisha nyumba 238.

Alisema kwa uwekezaji wa awali,

: mwekezaji anaweza kuwa mmiliki
: wa mradi kwa Dola za Marekani
¢ 50,000 (sawa na Sh. milioni 118).

“Kwa mujibu wa marekebisho

: namba 10 ya Zanzibar Condomini-
: um Act ya 2010, baada ya ununuzi
¢ uliofanikiwa, mnunuzi atapewa hati
: ya umiliki ya kukodisha kwa miaka
: 99. Muda wa kukodisha kwa kawaida
¢ hutolewa kwa awamu za miaka 33
¢ kila moja. “Wale wanaowekeza kati-

ka mradi huu watanufaika kwa pun-
guzo la kodi kama wakazi na makadi-
rio ya kupata faida ya uwekezaji ya
asilimia 12 kila mwaka huku malipo
ya faida yakitegemewa kuanza ku-
patikana baada ya miaka saba, kwa
mujibu wa mwendelezaji wa mradi
huo,” alisema.

Alisema baada ya kuwekeza ka-
tika mradi huo ujulikanao kama The
Ocean Pearl Zanzibar, iwe kwenye
majengo ya studio, duplex au villa,
mwekezaji ana hiari ya kuikodisha
na kusimamiwa na kampuni mah-
susi ya kutoa huduma za ukarimu.

Pia alisema huduma nyingine kwe-
nye mradi huo ni bwawa la kuogelea,
fukwe za bahari, chakula na safari
kwenye visiwa vya karibu, historia
na utamaduni.

“Mradi wenye hadhi ya nyota tano
utakuwa na huduma mbalimbali iki-
wa ni pamoja na migahawa kadhaa,
baa pamoja na baa kwenye gati, kla-
bu ya usiku, duka la chokoleti, spa na
eneo la mazoezi (gym), na mabwawa
ya kuogelea,” alisema.

Awamu ya kwanza ya mradi,
alisema inatarajiwa kujengwa kwe-
nye eneo la zaidi ya mita za mraba
130,000 itakayojumuisha  kituo
cha biashara wakati eneo kubwa
litakuwa maalum kwa mabwawa ya
kawaida na bustani huku ujenzi wa
eneo la kutua helikopta unatarajiwa
kuwezesha kufikika kwa anga.

A\@

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

benksi bewa maendeleo yako

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na
Wafanyakazi wa Akiba Commercial Bank

Plc
Mkurugenzi

wahatoa pongezi
huru wa bodi,

za dhati kwa
Profesa

Josephat Daniel Lotto kwa kuchaguliwa
kuwa Mkuu wa Chuo cha Usimamizi wa

Fedha (IFM).

Tunamtakia mafanikio mema kwenye
majukumu yake mapya na tunaamini

kuwa uwezo wake, ufanisi

na weledi

vitaleta mafanikio makubwa kwa Chuo

cha IFM.
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MWANGA WA JAMII

Mpango wa CBE kuwaandaa
wahitimu kujiajiri mwafaka

CHUO cha Elimu ya Biashara (CBE), kimeeleza mikakati yake ya
kukabiliana na tatizo la ajira kwa vijana kwa kuanzisha mpan-
g0 wa masomo Yya uanagenzina atamizi.

Kupitia mpango huo, wahitimu watapata ujuzi unaohitajika
kwenye soko la ajira pamoja na kujiajiri.

Mkakati huo umekuja kwa wakati mwafaka hasa ikizingatiwa
kuwa wahitimu wa vyuo vikuuu wamekuwa wakizunguka ka-
tika ofisi mbalimbali kwa ajili ya kusaka ajira za ofisini huku
wengi wakikosa na kubaki nyumbani.

Lakini sasa mpango huu ni mahususi kwa kuwa unawaandaa
vijana kujiajiri na kuajiri wenzao.

Ni ukweli kwamba nafasi za ajira serikali na sekta binafsi ni
chache licha ya kwamba wanaoingia kwenye soko la ajira kila
mwaka kutokana na kuhitimu elimu ya juu ya vyuo vya kati
wamekuwa wakiongezeka.

Kutokana na ukweli huo, serikali mara kadhaa imekuwa ikita-
mka kwamba haiwezi kuajiri wahitimu wote hivyo ni muhimu
waandaliwe kuwa na uwezo wa kufanya biashara au kuende-
sha kampuni zao.

Kadhalika sekta binafsi nayo haiwezi kuajiri wahitimu wote
wanaomaliza elimu ya juu.

Sababu kubwa ya kufanya hivyo, kwa mujibu wa Kaimu Mkuu
wa chuo hicho, Prof. Edda Lwoga, ni kasi inayoongezeka ya ma-
badiliko ya kiteknolojia katika nyanja za biashara na uchumi
ambayo imekuwa chachu kwa chuo kuwaandaa wahitimu wa-
naoendana na mabadiliko hayo.

Katika kufanya hivyo, amesema CBE imejielekeza zaidi ku-
saidia katika kutoa mafunzo kwa wahitimu wenye ujuzi wa bi-
ashara kwa uchumi wa Tanzania.

Hatua hiyo pia imetokana na chuo kutambua kuwa maende-
leo ya rasilimali watu wenye ujuzi kwa uwezeshaji wa vijana,
tija na ufanisi katika jamii unategemea wakufunzi wenye ujuzi
na uzoefu na ubora wa taasisi za mafunzo.

Kwa mantiki hiyo, mafunzo ya uanagenzi yana msingi wa
mafunzo kwa vitendo kwa kushirikiana na mahali halisi pa kazi
ambapo mwanachuo hutumia nusu ya muda wake chuoni na
nusu kwa mwajiri ambapo hupata fursa ya kujifunza kwa vi-
tendo mambo ambayo tayari amekwisha jifunza kwa nadha-
ria.

Hatua iliyochukuliwa na CBE ni ya kupogezwa na kuigwa na
vyuo vingine kwa kuhakikisha vinabadili mitaala yao na kuwa-
tengeneza wahitimu wanaoweza kujiajiri na kuajiri wengine
wanapohitimu masomo yao.

Ni dhahiri kwamba uamuzi huu, kimsingi utaleta mabadiliko
kwenye fikra za vijana kwa kujiajiri zaidi badala ya kusubiri
kuajiriwa wanapomaliza elimu ya ngazi yoyote.

Pia uamuzi huu ni dira kwa vyuo vingine kubadili mifumo ya
taaluma vinazotoa na kujielekeza zaidi kuwajengea uwezo wa
kujiajiri na kutengeneza ajira kwenye kampuni watakazoanzi-
sha.

Suala hilo haliangazii watu kujiajiri na kuajiri wengine tu bali
linapanua wigo wa sekta binafsi ambayo ni mhimili mkubwa
katika ukuaji wa uchumi na pato la taifa kwa ujumla.

Hii ina maana kwamba iwapo kampuni nyingi zitaanzish-
wa kutokana na wahitimu kujiajiri, Watanzania wengi zaidi
wataondokana na umaskini wa kipato pamoja na kuongeza
makusanyo ya serikali yatokanayo na kodi mbalimbali.
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Na Mwandishi
Wetu

MWAKA 2023 unapoanza inabainika kuwa
mataifa mengi ya Afrika Kusini ya Jangwa la
Sahara hayana chakula cha kutosha. Tena
moja ya sababu ni uharibifu wa mazingira
unaoleta uhaba wa mvua, ukame, mafuriko
na wadudu waharibifu mashambani.

Tanzania ni miongoni mwa mataifa hayo
lakini haina uhaba mkubwa wa chakula
japo gharama za chakula ziko juu kwenye
maeneo mengi hasa mchele na unga wa
mahindi.

Kadhalika kitoweo kama dagaa, samaki,
nyama, kuku wa kienyeji vikiwa havishi-
kiki.

Mambo ni magumu zaidi mijini kwani
kuna idadi kubwa zaidi ya watu wanaoishi
wakitegemea vyakula vinavyozalishwa viji-
jini au mashambani mikoani.

Kadhalika watu hao wengi wanaoishi mi-
jini hawajishughulishi na kilimo hata kwa
kiasi kidogo ikiwamo cha mboga zinazo-
zalishwa kwenye makopo au viroba nyum-
bani.

Ni wakati sasa wa kuhamasisha wakazi
wa mijini kupenda kulima hata mboga za
kienyeji na kufuga ili kuwawezesha kula
lakini kupata kipato kutokana na ukweli
kuwa familia nyingi mijini hula na huhitaji
mboga za majani kwa wakati wote.

Katika kilimo hicho changamoto mo-
jawapo watu wanayoweza kukutana nayo
ni ukosefu wa mbegu za mboga au mazao
ya kienyeji  hivyo serikali na wadau wa
kilimo zikiwamo asasi za kiraia (CSO) za
kitaifa na kimataifa zilione na kulishughu-
likia.

Lakini, wakati mwingine mbali na kukosa
mbegu na hamasa kuwa familia zizalishe
mboga zake zenyewe, ukosefu wa maar-
ifa kuhusu mbinu zinazohitajika kufanya
kilimo cha mboga na matunda mijini kiwe
endelevu, nalo ni tatizo.

Kwa hiyo, ili kupambana na njaa na ku-
wezesha wakulima wadogo mijini hasa
familia kujitosheleza kwa chakula hasa
mboga, matunda na ufugaji wa wanyama
wadogo kama kuku, bata, sungura na sim-
bilisi serikali ianze kuhimiza sasa na kush-
irikiana na wananchi kubadili maisha yao

B Muungwana Lazima Nilonge
Tuanze kuwekeza kilimo hata mijini

na kupunguza njaa.

Jopo la Kimataifa kuhusu Mabadiliko ya
Tabianchi, linaeleza kuwa kuna changa-
moto ya hali ya hewa inayosababisha
ongezeko kubwa la viuatilifu na visumbufu
kwenye lakini hilo halizuii kutumia rasili-
mali na maarifa ili kupunguza mabhitaji ya
chakula yanayowakabili watu wengi.

Ni wazi kuwa iwapo sembe inauzwa ghali
au mchele, unga wa ngano na kitoweo
kama samaki, dagaa na nyama, familia iki-
wa na kuku, bata, sungura au simbi inapun-
guza mabhitaji ya kununua kitoweo kwa vile
kinatoka nyumbani.

Gharama inaweza kuwa kwenye nafaka,
mafuta na mahitaji kama sukari lakini
mboga, matunda na kitoweo kikatoka ny-
umbani.

Wananchi  wanaweza  kufundishwa
teknolojia ya kufuga na kulima kisasa kwe-
nye eneo dogo. Maarifa hayo yatahitaji
kuwapa watu maelekezo ya kujenga miun-
dombinu kulingana na ardhi yao.

Kazi ianze na kuzalisha mbegu kwa ku-
washirikisha wananchi hasa wanawake,
kutoka maeneo mengi wakiwamo wale
wanaomiliki maeneo ambayo ni rahisi ku-
fanya kilimo.

Ni wazi kuwa kilimo cha mboga za asili na
matunda kama topetope, ndizi za kisukari,
komamanga, matango pamoja na ufugaji
wa wanyama wadogo kitaongeza pato la
wakulima na kubadilisha hali ya afya ya
wakazi wengi wa mijini.

Pamoja na serikali kufikiria kuhusu mbi-
nu za kutoa mikopo kwa wanawake, vijana
pamoja na watu wenye ulemavu iangalie
pia kuhusu upandaji wa mimea na ufugaji
wa wanyama wadogo.

Miradi ya kilimo na ufugaji na teknolojia
au mafunzo watakayopata yasaidia waweze
kufahamu masuala ya kutunza ardhi, ku-
panda mimea kwa zamu, kutengeneza
mboji, kupima mchanga, kupanda miti
shambani na matumizi endelevu ya maji.

Hii inamaanisha kuwa wakazi wa mijini
na kuibadilisha sura ya Tanzania ikawa
bora zaidi na isiyo na njaa.
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Mashahidi saba
kujenga kesi
kusafirisha
dawa za
Kulevya

Na Kulwa Mzee

UPANDE wa Jamhuri
katika kesi ya kusafirisha
dawa za kulevya inay-
omkabili Hussein Hariri
na wenzake, unatarajia
kuita mashahidi saba na
vielelezo vitano.

Hayo yalibainika jana
katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam wakati
upande wa Jamhuri uki-
wasomea washtakiwa
maelezo ya mashahidi.

Washtakiwa wengine
katika kesi hiyo ni Mkazi
wa Mbezi, Benson Muro
na Mkazi wa Magomeni
Mapipa, Ramadhani Al-
mas, ambao wote wana-
daiwa kusafirisha gramu
1,001.17 za dawa za
kulevya aina ya heroin.

Washtakiwa hao wali-
somewa maelezo hayo
mbele ya Hakimu MKazi
Mkuu Mary Mrio na Wak-
ili wa Serikali, Carolina
Matemu.

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara
(CBE), kimesema katika ku-
kabiliana na hali  ya ugumu
wa ajira duniani ~ kimeanzi-
sha mpango wa maso-
mo ya uanagenzinampango

Wakili Matemu alidai atamizi  ili kuwapatia ~ wa-
upande wa Jamhuri unat- hitimu ujuzi unaohitajika ka-
arajia kuwa na mashahidi tika soko la ajira.

saba pamoja na vielelezo
mbalimbali wakati wa
usikilizwaji wa kesi hiyo.

Alitaja baadhi ya viele-
lezo hivyo kuwa ni
pamoja na dawa hizo za
kulevya, magari mawili,
ripoti ya Mkemia Mkuu
wa Serikali na hati ya
ukamataji mali.

Katika kesi hiyo,
washtakiwa hao wa-
nadaiwa kutenda kosa
Machi 17, 2016 eneo la
Kituo cha Mafuta cha
Oil Com, Mbezi Beach,
Kinondoni mkoani Dar es
Salaam.

Inadaiwa washtakiwa
hao walikutwa wakisa-
firisha kiasi hicho cha
dawa za kulevya aina
ya heroin kinyume cha
sheria.
~Pia inadaiwa washtak-
iwa walikamatwa na
polisi baada ya kupata
taarifa kwa msiri aliye-
waeleza kuwa kuna mtu
eneo la Mbezi anajihusi-
sha na uvuzaji wa dawa za
kulevya, hivyo waliweka
mtego ndipo walip-
owakamata.

Washtakiwa walirud-
ishwa rumande hadi
watakapoitwa Mahakama
Kuu kwa ajili ya kesi
kuanza kusikilizwa.

Lengo la kufanya hivyo ni
kutatua tatizo la ajira lililopo
nchini kwa kuwafanya wabhit-
imu wa chuo waendane na kasi
ya mabadiliko ya kiteknolojia
katika nyanja za biashara na
uchumi na kujiajiri baada ya
kuhitimu.

Kaimu Mkuu wa chuo hicho,
Prof. Edda Lwoga, alisema hayo
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
kozi ambazo zitaanza kufundish-
wa Septemba, mwaka huu.

Alitaja baadhi ya kozi hizo

KABWELA

kuwa ni astashahada ya msingi
ya uchumi na fedha, astasha-
hada ya msingi ya usimamizi
wa usafirishaji, astashahada ya
msingi ya ujasiriamali na ubuni-
fu, astashahada ya msingi ya
uongozi wa biashara, usimamizi
wa kumbukumbu na kakava-
zi, astashahada ya msingi ya
masoko kidijitali (digital market-
ing) na astashahada ya msingi ya
masoko na utalii.

“Katika ngazi hii tunampokea
mwanafunzi ambaye amemaliza
kidato cha nne na kufaulu walau
masomo manne. Hapa tunaanza
kumpa elimu ya msingi katika
fani husika,” alisema.

Prof. Lwoga alitaja mafun-
70 mengine yaliyoanzishwa
na chuo hicho kuwa ni ya
stashahada katika uchumi na
fedha, stashahada katika usi-
mamizi wa usafirishaji, stasha-
hada katika ujasiriamali na
ubunifu, stashahada katika

uongozi wa biashara, usimamizi
wa kumbukumbu na makava-
zi, stashahada katika masoko
mtandao, stashahada katika
masoko kwenye utalii na usi-
mamizi matukio.

Alisema kasi inayoongezeka
kila mara ya mabadiliko ya kite-
knolojia katika nyanja za biasha-
rana uchumi yamekuwa chachu
kwa chuo kuwaandaa wahitimu
wanaoendana na mabadiliko
hayo.

“CBE imejielekeza zaidi ku-
saidia katika kutoa mafunzo
kwa wahitimu wenye ujuzi wa
biashara kwa uchumi wa Tan-
zania. Chuo kinatambua kuwa
maendeleo ya rasilimali watu
wenye ujuzi kwa uwezeshaji
wa vijana, tija, na ufanisi ka-
tika jamii unategemea waku-
funzi wenye ujuzi na uzoefu,
na ubora wa taasisi za mafunzo,”
alisema.

Profesa Tandi alisema Chuo

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi Binafsi ya kusaidia Sekta ya Kilimo ya PASS Trust, Yohane Kaduma, akizungumza katika uzinduzi wa
kampeni ya “Kijanisha Maisha” kwa wadau wake wa ndani, jijini Dar es Salaam jana, ili kuelewa na kufahamu dhana inayotokana na
mpango kazi wa kuhimiza kijani shirikishi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CBE yaanzisha programu wahitimu kujiajiri

cha Elimu ya Biashara (CBE) kwa
miaka 58 sasa kimekuwa kikitoa
huduma bora katika jamii kwa
kutoa elimu ya biashara kwa
wajasiriamali, kutoa wahitimu
wenye ujuzi kulingana na uhitaji
wa soko na kutoa mafunzo na
kutoa ushauri wa kitaalamu.

Alisema ili kutoa mchango
kwenye maendeleo ya viwanda
na biashara katika ukuaji wa
uchumi endelevu Tanzania,
chuo kimekuwa kinabadili mi-
taala yake na kuongeza kozi
mpya zinazoendana na kuende-
leza uchumi, biashara na maen-
deleo ya viwanda.

Katika kukabiliana na mfumo
wa elimu ya juu na kutoa wa-
hitimu wasio na ajira Tanzania,
alisema CBE imekuwa ikiongeza
matarajio mengi kwa wahitimu
kwa kuwapatia ujuzi unao-
hitajika na soko la ajira ikiwa ni
pamoja na wahitimu wengi ku-
jitegemea kwa kujiajiri.

Na Fadhili Mohammed
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Mwongozo wa upangaji makazi vijijini watolewa

Na Munir Shemweta,
MBEYA

ILI kuondokana na mata-
tizo ya upangaji vijijini, serikali
kupitia Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, imeandaa mwongozo wa
upangaji makazi na ujenzi wa

sha watu wote, serikali imeona
ni vyema kutoa mwongozo
kwa kutumia lugha rahisi in-
ayoeleweka kuelezea kanuni
muhimu za kuzingatiwa na

kutegemea kutoka kwa wataal-
amu.

Hayo yalibainishwa jana na
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, katika kikao

kazi cha kujadili na kuweka
mikakati wa kukwamua urasi-
mishaji makazi kilichofanyika
mkoani hapo.

Dk. Mabula alisema miongo-
7o iliyozingatiwa katika uanda-
aji mwongozo huo ni pamoja
na uandaaji wa mipango kina
ya makazi vijijini na mwongozo
wa utoaji vibali vya ujenzi na
usimamizi wa ujenzi wa majen-
go kwenye mamlaka za serikali
za mitaa wa mwaka 2018.

Alisema eneo la makazi la

ajili ya matumizi mbalimbali
kama vile makazi, biashara,
taasisi, kilimo, misitu, malisho
ya mifugo, huduma za jamii na
miundombinu.

Pamoja na kuainishwa kwa
matumizi mbalimbali kwenye

kwa muda mrefu yamekuwa

hayapatiwi umuhimu na mam-
laka za upangaji katika kuzijen-
gea uwezo serikali za vijiji ili
kuyaandalia mipango kina ya
kusimamia ukuaji wake kama
miji ya baadaye.

kupangwa ili kuwezesha jamii
kuishi kwa njia ya usawa na
kufanya shughuli zao katika
mazingira bora na kuweza ku-
toa fursa za kutosha za ajira na
mandhari mazuri ya kuvutia
na kuchangia katika maende-
leo ya ukuaji uchumi,” alisema
Dk. Mabula.

Hata hivyo, Dk. Mabula
alisema kutokana na mwenen-
do huo, bado kuna jukumu
kubwa la kupanga matumizi
na hususan makazi ili kupun-
guza migogoro na kuhakikisha
milki salama, mazingira bora
ya makazi na muunganiko wa

shughuli nyingine za kiuchumi
kama vile kilimo, ufugaji, uvuvi
na hifadhi ya mazingira.

Kamishna wa Ardhi nchini,
Nathaniel Nhonge, alisema,
kwa muda sasa kumekuwa
na majengo kutopangwa na
hivyo kushindwa kuakisi tas-
wira nzuri ya uendelezaji miji
nchini.

Kwa mujibu wa Nhonge,
makazi holela nchini ya-
nachangiwa kwa kiasi kikubwa
na maeneo ya kutoka mamlaka
za udhibiti kutofanya vizuri
pamoja na kiasi cha fedha kina-
chotengwa kwa shughuli za
upangaji. “Eneo lingine ni ku-
totengwa fedha za kutosha ili
kutekeleza miradi ya kupanga,
kupima na kumilikisha ardhi
suala alilolieleza linachangia
miji holela na jambo hilo lime-
sababisha wizara kuja na pro-
gramu ya urasimishaji makazi,”
alisema Nhonge.

Mjumbe wa
Baraza Kuu la
UVCCM Taifa
mkoani Lindi,
Ramadhan Ma-
tola (katikati),
akizungumza
katika kikao
cha baraza la
umoja huo,
mjini Liwale
juzi. Kulia ni
Katibu wa
CCM Mkoa,
Barnaba Essau
na Mwenyekiti
wa UVCCM

wa mkoa huo,
Twaiba Mpako.
PICHA: SA-
BATO KASIKA

Amuua mama mdogo kwa kumcharanga mapanga

Na Beatrice Shayo

Kata ya Unamikumbi mkoani
Singida, Maritha Ally (65),
amefariki dunia baada ya
kucharangwa mapanga se-
hemu mbalimbali ikiwamo
kichwani na mtoto wa dada
yake.

Tukio hilo lilitokea Februari
18, mwaka huu wakati mama
huyo akienda kuchota maji
kisimani ndipo mtuhumiwa
huyo alimvamia na kumcha-
ranga mapanga.

Akizungumza na Nipashe,
Mjumbe wa Serikali ya Mtaa
wa Kihabe, Paulo Sinda, alise-
ma mama huyo alikwenda
kuchota maji majira ya saa
10 alasiri wakati wao wakiwa
kwenye gulio la wakulima lin-
alofanyika kila Jumamosi.

“Huyu mama wakati ana-
karibia kufika kusimani ndipo
alipokutana na huo umauti

kwa kucharangwa na mapan-
ga na kijana ambaye ni mtoto
wa dada yake huwa anamuita
mama mkubwa,” alisema.

Alisema wakati anarudi ny-
umbani majira ya saa 2 usiku
wakasikia sauti ya yowe akafi-
ka katika eneo la tukio na kum-
kuta mwanamke huyo akivuja
damu.

Sinda alisema mtuhumiwa
huyo wakati anafanya mauaji
hayo kuna watoto walimuona
na waliogopa kutoa taarifa
mapema hadi ilivyofika majira
ya saa mbili usiku.

“Baada ya kufika eneo la
tukio nilinyanyua simu nikam-
pigia mwenyekiti wa serikali
ya mtaa maana nilipigwa na
butwaa kwa hiki nilichokiona
alifika eneo la tukio, akatoa
taarifa polisi ndipo walipofika
saa 6 usiku,” alisema.

Alisema polisi walivyofika
waliendelea na upelelezi wao
na kufika kwenye nyumba ya

kijana anayetuhumiwa kufan-
ya mauaji hayo na kumkosa.

Alisema mwili wa marehe-
mu ulichukuliwa na kupelek-
wa nyumbani kwa marehemu
na jana daktari alifika asubuhi
kuuchunguza mwili na ku-
ruhusiwa kuzikwa.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa Kihabe, Zainab Mangaya,
alisema tukio hilo limetokea
katika mtaa wake na alipatiwa
taarifa majira ya saa 3:30 na
alivyofika alikutana na unyama
huo.

“Huyo mama amecharangwa
mapanga akiwa na ndoa yake
kabla hajafika kisimani kwa
sababu hatujakuta maji yali-
yomwagika palikuwa pakavu
ila damu nyingi tulikuta im-
ekauka,” alisema na kuongeza:

“Maeneo ya kichwani
amecharangwa sana hadi
ubongo umetoka ukiangalia
huo mgongo na usoni ume-
katwa katwa na kuna tundu

kubwa mgongoni sijui alimto-
boa na kitu gani,” alibainisha.

Mangaya alisema mwili huo
umezikwa jana (leo) na mare-
hemu ameacha watoto saba
na mume ambaye hawezi
kutembea  kutokana na ku-
vunjika mguu tangu mwaka
jana.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Singida, Kamishna Msaidizi
(ACP) Stella Mutabihirwa, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo.

“Huyu kijana alimvizia na
kumkata na kitu chenye ncha
kali wakati akienda kuchota
maji hatuwezi kusema ni
panga alitumia mpaka tump-
ate mtuhumiwa atueleze alitu-
mia kitu gani kumuua mama
huyo,” alisema.

Kamanda Mutabihirwa alise-
ma chanzo cha kifo hicho ni
mgogoro wa ardhi na kwamba
wanaendelea kumsaka mtuhu-
miwa ili hatua za kisheria zi-
chukuliwe dhidi yake.

Mwenyekiti ataka
UVCCM kupigwa
msasa Kiutendaji

Na Sabato Kasika, LI\WALE

VIONGOZI wa Umoja wa Vijana wa
CCM (UVCCM) mkoani Lindi, wam-
etakiwa kuhudhuria katika madarasa
ya elimu ya uongozi yatakayowawez-
esha kutambua mipaka ya kazi zao,
ili kuepuka kuingiliana kwenye maju-
kumu.

Ushauri huo ulitolewa na Mwenyeki-
ti wa UVCCM Mkoa wa Lindi, Twaiba
Mpako, wakati wa kikao cha baraza la
vijana wa CCM mkoa wa Lindi kili-
choketi mjini Liwale juzi.

Alisema iwapo viongozi wa vijana
wakipata elimu ya uongozi, itawasaid-
ia kutoingiliana kwenye majukumu
na hivyo kuepusha migogoro ndani ya
jumuiya hiyo na chama kwa ujumla.

“Ni muhimu viongozi wa vijana ku-
tambua majukumu ya kila mmoja
wenu ndani ya jumuiya akiwamo
mwenyekiti, katibu, katibu hamasa na
chipukizi kwa kuzingatia kanuni ya
UVCCM,” alisema Twaiba.

Alisema njia hiyo itasaidia, kila
mmoja kuheshimu majukumu ya
mwezake, ili kutaepusha migogoro
ndani ya jumuiya hiyo na kuwataka
kuwa na kanuni za umoja wetu na
kuzisoma, ili waelewe majukumu yao.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti, baadhi
yao wamekuwa wakiingiliana katika
kazi, kitendo kinachoonyesha kuna
haja kuhudhuria madarasa ya elimu
ya uongozi, ili wapigwe msasa utaka-
owafanya watambue mipaka ya ma-
jukumu.

“Mwenyekiti ni msimamizi, la-
kini unaweza kukuta anageuka kuwa
mtendaji wakati katibu yupo, halafu
wengine hawajavunja makundi ya
uchaguzi, hivyo wote hawana budi
kuhudhuria madarasa ya elimu ua
uongozi,” alisema.

Alifafanua kuwa kila kiongozi wa
vijana katika kata atahudhuria madar-
asa hayo yatakayopangwa katika kila
wilaya, ili yawasaidie kujua majukumu
yao ndani jumuiya na hata kwenye
chama.

Katibu wa CCM Mkoa wa Lindi,
Barnaba Essau, alisema chama kita-
toa ushirikiano na ushauri, ili kufani-
kiaha madarasa hayo ya viongozi wa
UVCCM.

“Hiyo ndio ahadi yetu kwenu, chama
kitatoa ushirikiano na ushauri ili ku-
fanikisha madarasa ya elimu ya uon-
gozi, ambayo ni muhimu kwa vijana
waliochaguliwa kushika nafasi mbal-
imbali za uongozi,”alisema Essau.

Mjumbe wa Baraza Kuu la UVCCM
Taifa, Ramadhan Matola, alisema vion-
gozi hao wa vijana wakizingatia maele-
kezo ya mwenyekiti wao, watapata
uzoefu wa kutosha kupitia madarasa
ya elimu ya uongozi.

“Madarasa ya elimu ya uongozi
yatawasaidia kujiamini na kujibu
hoja za wapinzani kwa ufasaha
kama ambavyo mwenyekiti wetu wa
CCM Taifa, Rais Samia Suluhu Has-
san, anaelekeza,” anasema Matola.
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Maofisa watendaji kata wakabidhiwa pikipiki

Na Allan Isack, ARUMERU

AOFISA watendaji ku-
toka kata nane za Hal-
mashauri ya Arusha
wilayani ~ Arumeru,
mkoani Arusha, wamekabidhiwa
pikipiki zilizotolewa na serikali
kwa ajili ya kuwarahisishia utend-
aji kazi na utoaji wa huduma kwa
wananchi wa eneo hilo.
Akizungumza jana wakati wa
kukabidhi pikipiki hizo, Mkuru-
genzi Mtendaji Halmashauri ya
Arusha, Seleman Msumi, alisema
pikipiki hizo zitakuwa muhimu
kwa watumishi hao kwa kuwa zi-
tasaidia kumaliza tatizo la kutem-
bea umbali mrefu kwa watendaji
kuwafikia wananchi na utoaji wa
huduma.
Alisema kata hizo nane ziko
maeneo ya pembezoni na kwa

sehemu kubwa ya maeneo ya
kiutendaji maofisa hao hulazi-
mika kutembea umbali mrefu
kuwafikia wananchi ili kuwapatia
huduma.

Hivyo  aliwataka  kutumia
pikipiki hizo kwa ajili ya kazi
iliyokusudiwa na serikali na siyo
vinginevyo, huku akiwasisitiza

kuzitunza na kuzithamini kwa
kutambua kuwa ni mali ya
umma.

“Tunamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuwathami-
ni watendaji wa kata, kwa kuwa
wao ndiyo wanawahudumia
wananchi moja kwa moja, hivyo
mna deni la kwenda kuwatumikia
watu na kutumia vyombo hivi vya
kulingana na malengo yaliyoku-
sudiwa na siyo mkavitumie kwa
matumizi binafsi,”alisema.

Mwenyekiti wa Chama Cha

Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Aru-
meru, Noel Severe, aliipongeza
serikali kwa kutekeleza Ilani ya
chama hicho kwa vitendo, kwa
kuhakikisha watumishi wanapata
vitendea kazi vitakavyorahisisha
utoajina  upatikanaji wa hudu-
ma kwa wananchi katika maeneo
yao.

“Serikali inawategemea mme-
pata usafiri huu mkatumie muda
mwingi kutatua kero na matatizo
tongoji vyenu tena kwa wakatl
kwa kufanya hivyo tutafikia
malengo ya serikali ambayo ndiyo
maelekezo ya ilani,” alisema.

Watendaji hao waliipongeza
serikali kwa kutambua umuhimu
wa kuwapatia usafiri kwa kuwa
awali tatizo la kukosa chombo cha
usafiri kwenye maeneo yao liliwa-
sumbua na kukwamisha baadhi

ya shughuli zao.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Oldonyosambu, Lomnyaki Ndi-
yogi, licha ya kuipongeza serikali
alisema watumishi hao walikuwa
wakitembea umbali wa zaidi ya
kilomita 50 na walitumia zaidi ya
saa nane kufanya kazi moja.

“Kupitia pikipiki hizi zinak-
wenda kuongeza ufanisi katika
utendaji kazi wetu, kwa kuwa
awali tulikuwa tunafanya kazi
kwa siku nzima na sasa tuna-
hakika kwa kupatiwa vyombo
vya usafiri tutatumia saa moja, tu-
naishukuru serikali na tunaahidi
kuwahudumia wananchi kwa kasi
kubwa,”alisema Lomnyaki.

Maofisa watendaji waliopatiwa
pikipiki hizo ni kutoka kata ya

Bwawani Oljoro, Laroi, Musa,
Oldonyowas, Oldonyosambu,
Lemanyata na Sambasha.

Mratibu wa
mradi wa
Ketumbeine
AP, uliopo chini
va Shirika la
Worldvision
Tanzania, Pe-
ruth Daud (wa
pili kulia), ak-
ipokea zawadi
ya mbuzi dume
kutoka kwa
Isaac MoIIeI
Loondoluo—
Esirwa, Kata ya
Gilai Meru-

goi, wilayani
Longido mkoani
Arusha juzi,
baada ya ku-
kabidhi mradi
wa madarasa
mawili na

ofisi ya walimu
katika Shule ya
Msingi Loon-
dolwa wenye
thamani ya Sh.
milioni 74.7.
PICHA: DANIEL
SABUNI

Viongozi CCM walioshambuliwa waiangukia serikali

Na Asraji Mvungi, MONDULI

VIONGOZI wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Kata ya Engaruka
Juu, Wilaya ya Monduli mkoani
Arusha walioshambuliwa na watu
wasiojulikana wameiomba seri-
kali kukomesha vitendo vya wa-
nanchi kujichukulia sheria mkon-
oni vinavyoendelea kushika kasi
wilayani humo.

Viongozi hao waliojeruhiwa
kwa silaha za jadi ikiwamo mi-
kuki, sime na rungu, walisema vi-
tendo hivyo vikiendelea kupewa
nafasi kuna siku itasababisha
maafa makubwa.

Akizungumza jana na waandi-

shi wa habari kwa niaba ya vion-
gozi kwenye mkutano wa had-
hara, John Laiser, alisema hivi
karibuni walikumbana na kadhia
ya kushambuliwa na watu wa-
siojulikana wakati wakisuluhisha
mgogoro wa ardhi unaoendelea
katika eneo hilo.

“Katika shambulio hilo baadhi
ya wenzetu wamejeruhiwa se-
hemu mbalimbali ya miili yao. Tu-
naomba vitendo hivi vikomeshwe
kwa kuwa ni jambo linaloweze-
kana,” alisema Laiser.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Monduli, Issak Joseph, alisema
tatizo la migogoro ya ardhi katika
wilaya hiyo limezidi kukithiri siku

hadi siku.

“Matatizo mengine yasiyokuwa
ya lazima tunayalea sisi wenyewe
kwa kuwa watu wakiamua ku-
vunja makundi ya chuki za kisiasa
Monduli hakuna shida yoyote ila
mambo mengi tunasababisha we-
nyewe na wakati umefika sasa wa
kuchukua hatua,” alisema.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Monduli, Wilson Lengima, alise-
ma migogoro mingi ya ardhi ina-
tokana na kuendekeza makundi
ya kisiasa yakiwamo ya viongozi
wanaoshindwa na wanaoondole-
wa madarakani katika uchaguzi
mbalimbali kwa kuwa wamekuwa
wakigeuka kuwa wapinzani unao-

tolewa na viongozi wapya wanao-

ingia madarakani.
Mkuu wa Wilaya ya Monduli,
Suleimani Mwenda, alisema

atahakikisha kipindi cha uon-
gozi wake anakomesha vitendo
hivyo vya uvunjifu wa amani na
alitoa onyo kwa wananchi ambao
wanakubali kutumiwa na baadhi
ya watu wenye maslahi binafsi.

Alisema: “Nawaomba wananchi
mnipe ushirikiano nataka En-
garuka iwe kata ya mfano kwa
kuwa sitakubali mtu yeyote ache-
zee maisha ya wananchi kwa
kuendekeza makundi na maslahi
yake, ninachowaomba mniambie
ukweli.”

Wanawake jamii
ya wafugaji
wafanya biashara
ya shanga

Na Zanura Mollel, LONGIDO

WANAWAKE kutoka jamii
za wafugaji wameacha
kutegemea mifugo katika
kuendesha maisha yao na
kulazimika kufanya biashara
ya shanga ili kujikwamua
kiuchumi.

Hali hiyo imetokana na
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi yaliyosababisha ukame
wa muda mrefu na kusababi-
sha mifugo kufa kwa kukosa
maji na malisho

Wanawake hao wamekuwa
wakishona na kuuza bidhaa
za mikono ikiwamo shanga
na viatu vya ngozi kwe-
nye maeneo ambayo wan-

Lerang'wa Kata ya Olmolog
Tarafa ya Enduiment Wilaya
ya Longido Mkoa wa Arusha.

Mmoja wa wanawake
hao, Helena Ernest, alisema
wameamua kufanya biashara
ya kuuza shanga kwa kuwa
kutegemea mifugo pekee
kumesababisha kuyumba
kiuchumi baada ya mifugo
yao kufa kutokana na ukame.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Utafiti wa masuala ya Uhi-
fadhi na Utalii (KRC), Emma-
nuel Silayo, alisema ameanzi-
sha kituo hicho kwa lengo la
kuwezesha jamii inayomzun-
guka kupata kipato mbadala
nje na kutegemea kilimo na
mifugo.

“Niliona ni vyema nikaten-
geneza mazingira ya wanaki-
Jiji wa maeneo haya kupata
kipato kwa kuwa kupitia
wageni watakaokuwa wa-
nakuja kutalii au wanafunzi
wataweza kuinufaisha kupi-
tia bidhaa za utamaduni
watakazozalisha,” alisema
Silayo.

Naibu Mkuu wa Chuo cha
Usimamizi wa Wanyamapori
(MWEKA), Prof. Alex Singo,
alisema kumekuvvapo na tati-
z0 la kuchelewa kuanzisha
vituo kama hivyo ambavyo
vinasaidia wananchi wanao-
zunguka maeneo ya hifadhi
kunufaika.

Rais wa Taasisi ya Terre et
Faune, Catherine tschanen,
alisema alikutana na Em-
manuel na walishauriana
wawekeze kwenye kituo
hicho, kitakachotumika kwa
matumizi ya utafiti wa masu-
ala ya uhifadhi na kunufaisha
jamii inayozunguka.

Kaimu Mkurugenzi Hal-
mashauri ya Longido,
Nestory Dagharo, ambaye
alikuwa mgeni rasmi kwenye
uzinduzi wa Kituo hicho cha
utafiti na uhifadhi alisema
aliyebuni wazo la kuanzisha
kituo hicho hakutaka kuwa
mbinafsi ili anufaike mwe-
nyewe isipokuwa malengo
yake yalikuwa ni kuwanufai-
sha wananchi wote.
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Mhagama
awatangazia
neema
watumishi
umma

Na Vitus Audax, M\WANZA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Jenista Mhagama,
ametangaza neema kwa watumi-
shi wa umma baada ya kuahidi
kuboresha maslahi yao pamoja na
kuwapandisha madaraja.

Alisema hatua hiyo ni muhimu
kwa kuwa baadhi yao wamekaa
muda mrefu bila kupandishwa ma-
daraja, huku akisisitiza jukumu la
watumishi wa umma kutunza siri
za serikali.

Mhagama alitoa kauli hiyo juzi
mkoani Mwanza wakati akizun-
gumza na watumishi wa umma
alipotembelea miradi mbalimbali
inayotekelezwa na Mpango wa
Kunusuru Kaya Maskini unaosi-
mamiwa na Mfuko wa Maendeleo
va Jamii (TASAF I11).

Alisema kuwa serikali inaendelea
kuboresha maslahi ya watumishi
wa umma nchini ikiwa ni pamoja
na kupandisha madaraja pamoja na
mishahara kwa kuwa walikaa muda
mrefu bila kupandishwa madaraja.

Katika hatua nyingine Mhagama
alitembelea miradi ya TASAF
wilayani llemela mkoani Mwanza
ikiwamo ujenzi wa zahanati pamo-
ja na nyumba ya mtumishi iliyoko
Mtaa wa Mihama katika Kata ya
Kitangiri.

Miradi hiyo inatekelezwa kwa Sh.
milioni 219 na kuitaka halmashauri
hiyo kutekeleza ujenzi wa miradi
hiyo ndani ya mwezi mmoja.

Aidha, aliwaagiza viongozi wa
wilaya h|yo kukamilisha taratibu
za kupata vikundi vya kiuchumi
chini ya mradi wa TASAF vyenye
sifa ill kuviwezesha kujikwamua.

Pia alitaka taratibu za kisheria
zifuatwe katika kuwapata wanu-
faika wa miradi ya uhaulishwaji wa
fedha ili pasiwe na upendeleo kwa
mtu yoyote.

Mhagama pia aliutaka uongozi wa
halmashauri hiyo kutoa elimu kwa
wanufaika 2,880 ambao ni wanu-
faika wa TASAF baada ya serikali
kutoa Sh. milioni 168.1 za kuinua
uchumi kwa walengwa.

Alisema katika wilaya hiyo TASAF
imegharamia Sh.milioni 4261 kwa
ajili ya kujenga miundmbinu ya
Shule ya Sekondari Nyamagana.

Akiwa wilayani Sengerema,
Mhagama alipokea maombi kutoka
kwa watumishi wa umma juu ya
kuongezewa wafanyakazi zaidi ya
3,000 ili kuhakikisha wanaimarisha
utendaji kazi katika halmashauri
hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Adam Malima, alimwahidi Waziri
Mhagama kwamba atasimamia
miradi yote inayotekelezwa na
TASAF 1li ikamilike ifikapo Machi,
28 mwaka huu.

Mratibu wa TASAF wilayani Il-
emela mkoani Mwanza, Leonard
Robart, alisema miradi hiyo ikika-
milika itatumia Sh. milioni 219.

- Mama adaiwa kumchoma moto
mtoto wake kisa wizi wa karanga

Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

WANAFUNZI wa

darasa la pili kati-

ka Shule ya Msingi

Bukala iliyoko
Kata ya Ibisabageni (jina
limefidhiwa) amechomwa
moto mikono na mama yake
mzazi kwa madai ya kungoa
mashina mawili ya karanga
kwenye shamba la jirani yake
wilayani Sengerema mkoani
Mwanza.

Akizungumzia tukio hilo,
mtoto huyo alisema siku hiyo
kabla ya kungoa karanga
hizo alihisi njaa na aliamua

kuingia katika shamba hilo ili
apate chakula.

Alisema baada ya kuhisi
njaa na ndani hapakuwa na
chakula ilimbidi aende ka-
tika shamba la jirani ili aweze
kungoa karanga apate chaku-
la. Akisimulia zaidi mtoto
huyo alisema kwamba mama
yake mzazi alipopewa taarifa
hizo alipotoka kazini ndipo
usiku alimwamsha na kum-
sogeza kwenye jiko la moto
kisha kumchoma mikono.

Wakizungumza na Ni-
pashe, majirani wa familia
hiyo wamesikitishwa na
tukio hilo na kueleza kuwa
baada ya kumwona mtoto

huyo ana majeraha kwenye
mikono walichukua hatua na
kumtafuta kiongozi wa eneo
husika kwa ajili ya kupata
msaada.

Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Bukala, Andrew Hen-
eriko, alikiri kutokea kwa
tukio hilo na kuitaka jamii
kuachana na vitendo vya uka-
tili dhidi ya watoto, huku aki-
chukua hatua za kumpeleka
mama huyo katika Kituo cha
Polisi wilayani Sengerema.

Mwenyekiti huyo alisema
mama huyo amekuwa na
tabia ya kwenda kazini na
kuacha kiporo cha chakula
au wakati mwingine hakuna

chakula chochote.

Alisema mtoto huyo an-
apobaki nyumbani bila
chakula anakuwa anahangai-
ka bila kujua atakula wapi.

Ofisa Ustawi wa Jamii ka-
tika Kituo cha Afya Senger-
ema, Consolatha Magaka,
aliahidi kufuatilia suala hilo
ili kuhakikisha mama huyo
anachukuliwa hatua ili liwe
fundisho kwa wazazi wen-
gine wenye tabia kama hiyo.

Alisema wazazi wana-
takiwa kuwatimizia watoto
wao mahitaji muhimu na
siyo kuondoka asubuhi na
kwenda kazini pasipo kuacha
chakula nyumbani.

Baadhi ya mabinti wa rika balehe ambao walizaa katika umri mdogo kutoka wilayani Kishapu, Kahama na Butiama, wakiwa
katika hafla ya kukabidhiwa katika vyuo vya VETA vya Kishapu, Shinyanga na Kahama juzi, kwa ajili ya kusoma bure kwa
ufadhili wa Shirika la WiLDAF ili kutimiza ndoto zao. PICHA: MARCO MADUHU

Balozi Tanzania, Rwanda wateta namna kuwanufaisha wananchi

Na, Titus Mwombeki,
KAGERA
BALOZI wa Tanzania

nchini Rwanda, Richard Mu-
tayoba na Balozi wa Rwanda,
Charles Karamba, wame-
kutana mkoani Kagera na
kujadiliana namna ya ku-
wanufaisha wananchi fursa
mbalimbali za kimaendeleo
na kiuchumi zilizomo katika

maeneo yao.

Akizungumza katika kikao
hicho, Mutayoba alisema
Tanzania naRwanda zime-
kuwa na uhusiano mzuri

tangu zamani  na zi-
taendelea  kudumisha ush-
irikiano.

Aliongeza kuwa nchi hizo
kwa sasa zinashirikiana ka-
tika masuala mbalimbali
yakiwamo ya usalama, bi-

ashara, elimu na afya.

Alisema hivyo ni lazima
waendelee kudumisha na
kushirikiana katika mambo
mengine ikiwamo ya utalii,
usafirishaji.

Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Albert Chalamila, kati-
ka kikao hicho alisema seri-
kali inaendelea kuboresha
miundombinu ya barabara
katika wilaya zilizoko mipa-

kani ili kurahisisha shughuli
za kibiashara baina ya Tan-
zania na nchi jirani ikiwamo
Rwanda.

Gavana wa Jimbo la
Mashariki la Rwanda, Gasana
Emmanuel, alisema, serikali
za Rwanda na Tanzania zina-
lenga kuboresha maisha ya
wananchi wao, huku akisisiti-
za kuwa wananchi wanataki-
wa kufanya kazi kwa bidii.
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Ni Nigeria na jambo

lao, wagombea
mvinyo wa zamani
kwenye chupa mpya

Mwenyekiti AAFP aja na

mkakati mikutano yva hadhara

B NI mkulima anayepinga chakula kuuzwa nje

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

'AMA vya siasa vinaporuhusi-
wa kutumia jukwaa la hadha-
ra la kisiasa vitimize wajibu
wake wa kikatiba badala ya

kupindisha ajenda.

Ni angalizo kutoka kwa Mwenyekiti
wa Chama cha Wakulima (AAFP), Said
Soud, anayesema kazi ya vyama vya
siasa ni kuielekeza serikali, kuikosoa
na kuishauri hivyo mikutano ya had-
hara itumiwe kutimiza majukumu
hayo.

“Sisi hatufanyi majukwaa ya kisiasa
kama majukwaa ya Maulidi ya kwenda
kumsifu Mtume hapana. Tunakwenda
kukosoana na kuelekezana maana
pana tofauti kati ya mwanasiasa na
shekhe,” anasema Soud.

Anapozungumza na Nipashe kwe-
nye mahojiano maalumu, anaongeza
kuwa mfumo wa vyama vingi utam-
saidia sana Rais Dk. Hussein Mwinyi
na Dk. Samia Suluhu Hassan, kujua
kasoro za watendaji na ndicho wa-
takachokieleza katika mikutano ya
hadhara ya kisiasa.

Anasema sera ya Chama cha AAFP
katika mikutano ya hadhara ya kisiasa
ambayo itaanza wakati wowote kuan-
zia sasa ni siasa ni maisha ya watu kwa
sababu hali za maisha ni ngumu mno
Bara na Visiwani.

Anasema watakumbusha kuwa ku-
nahitajika kuwa na misingi imara ya
uchaguzi na uadilifu ili maisha bora
kwa wananchi yapatikane akitaka iwe-
po tafakari ya kuanzisha viwanda ili
Wazanzibari wapate ajira au kujiajiri.

MUUNDO SUKI

Soud, anazungumzia muundo wa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUKI),
akidai unaelekea umekosekana tena
akidai iliyoko muundo wake haujaki-
dhi haja.

“Muundo halali wa serikali hiyo ya

umoja ripoti yake ipo hivyo ni vyema
ipelekwe katika Baraza la Wawakilishi
ili ikapitishwe kama sheria.

“Hatuwezi kuwa na mfumo huu
chama kimoja kuingia katika serikali
halafu tukaambiwa ni SUKT hii ni seri-
kali ya mahasimu wawili..Tunahitaji
muundo wa utakaokidhi hoja zetu
kama taifa,” anasisitiza.

CHAKULA NIMOTO

Soud anasema licha ya mafanikio
mengi ya uongozi wa awamu ya Ssita,
kuna mambo yanayohitaji kufanyiwa
kazi ikiwamo kuzuia chakula kuvuka
mipakani.

Anasema hatua hiyo ya kuzuia
chakula kuuzwa nje ni muhimu ku-
hakikisha wananchi wanapata chaku-
la cha kutosha kwa bei nafuu.

Anaiambia Nipashe kuwa kuruhusu
vyakula kuuzwa nje kunasababisha
bei kuwa juu na hali mbaya ya maisha
ya Watanzania wengi.

“Serikali imefanya mambo mengi
mema lakini kuna moja. Kuzuia chaku-
la kisiende nje. Haiwezekani kiuzwe
Kenya, Burundi, Congo (DR) wakati si
wapigakura katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2025 ambao ughali wa chakula
na mfumuko wa bei unaweza kuwa
ajenda katika kampeni,” anasema.

Anaongeza kuwa Watanzania wana-
nunua kilo ya mchele hadi Sh. 3,600
na unga wa mahindi unaongezeka bei
kila wakati.

Mwenyekiti wa AAFP, anaongeza:
“Sasa je, Watanzania watajenga imani
ya kupigakura wakati wanakabiliwa na
njaa na wasiwasi wa kupata chakula?

Anakishauri chama na serikali ku-
funga mipaka haraka iwezekanavyo
akikumbusha kuwa kuna mafanikio
mengi na kuipongeza kwa kuwatu-
mikia vyema wananchi, lakini isisahau
chakula.

“Yote mema lakini kimsingi hali ya
maisha ni mbaya”. Anaongeza Soud.

Aidha, anaipongeza serikali kwa
jitihada za kuijenga Tanzania kwa kuz-

Mwenyekti wa AAFP, Said Soud, akizungumzia masuala
mbalimbali ya chama. PICHA: AAFP

ingatia mahitaji ya wananchi,
kuweka uwanja wa siasa za vy-
ama vingi kwenye usawa, ku-
leta maridhiano na kuondoa
kubaguana na ukabila, ukanda
na tofauti za kidini.

Anasema katika miundom-
binu, kuna jitihada za kubore-
sha  barabara, madaraja,
bandari Bara na Visiwani na
kuhakikisha Watanzania ha-
wakwami kwenye usafiri.

Aidha, anasifu kazi ya
kusambaza nishati  hasa
wa tena kila eneo limefikiwa
pamoja na kuwafikishia wa-
nanchi wengi maji safi na
salama.

KATIBA MPYA
Said anaelezea hatua ya

kuruhusu vyama kufanya mi-
kutano ya hadhara akisema ni
kuandika historia kwani had-
hara hizo zitafanikisha kuibua
changamoto mbalimbali ziliz-
opo na serikali kuzifanyia kazi.

Akizungumzia kuhusu mi-
kutano na mijadala ya katiba,
anasema katiba ya mwaka
1977 ina upungufu ikihitaji
kufanyiwa marekebisho la-
kini pia Watanzania wengi ha-
waifahamu.

“Kuna vuguvugu la watu ku-
dai katiba mpya, hatuwapingi
isipokuwa tunahitaji katiba
iliyopo ifanyiwe kazi kwa yale
ambayo hayajashughulikiwa
ili itakapokuja mpya yaliyomo
kwenye katiba kongwe yawe
yameshafanyiwa kazi,” anase-
ma mwanasiasa huyo.

Anaitaja ibara ya 9 kifungu (i)
cha katiba hiyo inayoeleza kuwa
utajiri wa Tanzania utaweza kuon-
doa ujinga, umaskini na maradhi
kwa sababu ina uwezo, ina mali
zote zinazotambulika.

Anasema Tanzania ina madini
ambayo ni bidhaa muhimu mfano
tanzanite, gesi asilia na mafuta bid-
haa muhimu kwa dunia nzima la-
kini ibara ya tisa ya katiba hiyo kwa
Zanzibar haijafanya kazi.

“Katiba  inasema itaondoa
ujinga, maradhi na umaskini kwa
kutumia utajiri wa nchi, nataka ni-
kuambie kwamba serikali yetu ya
Zanzibar lazima itetee ibara hiyo ili
kuondoa shida hizo,” anasema.

Umaskini upo na baadhi ya
watu visiwani Zanzibar wanakula
mlo mmoja kwa siku hivyo serikali
iangalie hilo.

Anasema katiba hiyo iangaliwe
na kuitendea haki Zanzibar, iki-
wamo kuikwamua matatizo yali-
yoainishwa katika ibara ya tisa in-
ayoeleza kuondoa ujinga, maradhi
na umaskini.

“Serikali itumikie katiba kwa
sababu amekabidhiwa na 2025 im-
ekaribia mimi kama AAFP nalitaka
dola kwa hivyo nitapambana kuli-
tafuta hivyo lazima ipambane ku-
weka mazingira bora kwa Wazan-
zibari. Watu hawashibi kwa sababu
hawana uwezo wa kukidhi mahi-
taji yao na hasa chakula,”anasema.

TUZO ZINAUMIZA

Soud anazungumzia tozo, ak-
isema Serikali ya Zanzibar im-
ekaza kamba kwenye tozo, hivyo
ni vyema kwa baadhi ya bidhaa za
vyakula kuzipunguza ili kulainisha
maisha ya wananchi.

Anataka serikali kuondoa tozo
katika vifaa vya elimu ili kuongeza
ufaulu wa wanafunzi na kupata
watalamu wengi.

Mwenyekiti huyo ambaye ame-
shashiriki uchaguzi tangu 1995
hadi 2020, anasema maisha ni
magumu na yamechangiwa na
uhaba wa vyakula, akiitaka SMZ
kuhakikisha Wazanzibari wana-
pata mlo kamili kila siku.

Anatamba kuijua Zanzibar kab-
la ya Mapinduzi ya mwaka 1964 na
baada ya mfumo wa vyama vingi
mwaka 1992 na jinsi maisha yal-
ivyokuwa, anasisitiza kupunguza
mfumuko wa bei za vyakula.
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Mwenyekiti wa Jukwaa la Wanawake wa AAFP, Shani Kitumbua (katikati), akionyesha kitabu chenye sera ya jinsia. Kulia ni
Katibu wake Zawadi Nayopa na Katibu Msaidizi Magdalena Kapala. PICHA:SABATO KASIKA

Chama chaazimia ‘mama kwanza’,
ni juhudi kuondoa ubaguzi Kkisiasa

Na Sabato Kasika

KUTANO Mkuu wa

Chama cha Alliance

for Africa Farmers

Party (AAFP), ume-
kubaliana kupitisha Sera ya
Jinsia kwa lengo la kutaka jinsi
zote ziweze kunufaika na uwe-
pO wa vyama vya siasa.

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Wanawake Taifa wa chama hi-
cho, Shani Kitumbua, anasema
sera hiyo inapitishwa hivi ka-
ribuni na mkutano mkuu na
kwamba sasa wanajipanga ku-
hamasisha umma.

Ni katika mazungumzo na
gazeti hili, makao makuu ya
chama hicho, Tandika Dar es
Salaam, anapofafanua kwa
nini wameamua kuwa na sera
hiyo.

“Tumepitisha sera hii baada
ya kupata mafunzo yaliyotole-
wa na Mtandao wa Jinsia Tan-
zania TGNP kwa kushirikiana
na Shirika la Wanawake Katika
Sheria na Maendeleo Afrika
(WILDAF) kuhusu umuhimu
wa kuwa nayo.

Wamepata mafunzo mwaka
jana na kwamba wameamua
kuridhia uwepo wa sera hiyo
katika chama chao na kujiona
kuwa walichelewa sana kuwa
na sera hiyo.

Wanawake viongozi wa Chama cha AAFP wakiwa katika ofisi ya makao makuu ya chama hicho.

“Ninaamini kupitia sera hii,
idadi ya wanawake katika nga-
zi za maamuzi kwenye cha-
ma chetu itaongezeka, kwa
sasa tunakwenda kuhamasi-
sha wanachama watambue
umuhimu wake,” anasema Ki-
tumbua.

Anataja baadhi ya yaliyo-
mo katika sera hiyo kuwa ni
kukuza usawa wa kijinsia na
ujumuishwaji ndani ya cha-
ma, ambapo watu wote hasa

wanawake na vijana na wenye
mahitaji maalum watashirik-
ishwa.

“Sera hii pia inalenga kuon-
doa aina zote za ubaguzi na
ukatili wa kijinsia ndani ya
chama, kuanzisha hatua maal-
um za kuhakikisha ushiriki
wa makundi hayo katika uta-
wala na utendaji, mifumo na
michakato ndani ya chama,”
anasema.

Mwenyekiti huyo anaongeza

kuwa, sera hiyo inawezesha
utekelezaji wa masuala ya
jinsia ndani ya chama katika
ngazi zote za utawala, lakini
kuwa na mwongozo wa wazi
wa afua zinazokuza usawa wa
kijinsia.

“Tutaitambulisha rasmi
kwa wananchi na wanacha-
ma Machi 17, mwaka huu, tu-
takapozindua mkutano wa

ni  mara ya kwanza tangu

kuondolewa zuio la mikutano ya
kisiasa,” anasema.

WADAU WAVUTIWA

Ofisa Habari wa TGNP ambaye
ni Mratibu wa Mradi wa kuongeza
ushiriki wa wanawake katika uon-
g0zi na ngazi za maamuzi, Monica
John, anasema utambulisho wa
sera hiyo katika vyama umeanza
tangu 2021.

“TGNP ilitekeleza mradi huu
unaolenga kuongeza ushiriki wa
wanawake katika uongozi wa ki-
siasa na ngazi za maamuzi kwa
kushirikiana na WiLDAF kuanzia
Novemba 2021 hadi Septemba
mwaka jana,” anasema Monica.

Anafafanua kuwa, katika mradi
huo, TGNP inajikita zaidi kuwa-
jengea uwezo vyama vya siasa ili
kuingiza masuala ya jinsia katika
sera, mipango na miongozo yao
ili kutengeneza mazingira rafiki
yatakayowezesha ushiriki mpana
na wenye tija wa wanawake, ka-
tika siasa ikiwamo kuingia katika
ngazi za maamuzi za vyama hivyo.

“Tanzania kuna vyama 19 vy-
enye usajili wa kudumu, ambapo
kutokana na orodha ya viongozi
wa taifa wa vyama hivyo hadi Au-
gosti mwaka 2021, kulikuwa na
wanawake wenyeviti watatu pe-
kee sawa na asilimia 15.7.

Vyama vya CCM, SAU, huku
ACT- Wazalendo kulikuwa na
mwanamke anayekaimu nafasi
hiyo, na kwa upande wa makatibu
wakuu wanawake walikuwa ni
wawili pekee sawa na asilimia 10.5
wa kutoka NCCR- Mageuzi na UDP
anasema Monica.

Anasema hali bado si nzuri kwa
uongozi wa ngazi za chini pia
kwamba kulingana za ripoti TGNP
za uwasilishi wa wanawake katika
uongozi na ngazi za maamuzi Tan-
zania ya 2005-2020.

Anatoa mfano kwa mwaka 2019,
katika ngazi ya wilaya, wenyeviti
wanawake wa vyama vya siasa
walikuwa ni wawili kati ya 29 am-
bayo ni asilimia 7 na makatibu
wakuu wanawake walikuwa wa-
tano kati ya 30 ikifikia asilimia 17.

“Ili kuongeza ushiriki wa wa-
nawake katika uongozi wa kisiasa
na kupunguza pengo hili la uwak-
ilishi mdogo wa wanawake, Feb-
ruari mwaka jana, TGNP iliratibu
vikao vya mashauriano na vyama
vya siasa, kupitia Baraza la Vyama
vya Siasa na Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa vilivyolenga ku-
weka mikakati ya kuboresha maz-
ingira ya ushindani, katika siasa ili
kuongeza ushiriki wa wanawake
kwenye michakato ya uchaguzi,”
anasema.

Aidha, anasema Juni 12 Juni
mwaka jana, TGNP iliratibu kikao
kingine na uongozi wa Baraza la
Vyama vya Siasa, ikiwa ni mwen-
delezo wa vikao vya majadiliano
vya kuhamasisha vyama vya siasa
kuingiza masuala ya jinsia katika
sera, mipango na miongozo yao,
ili kuridhia masuala ya usawa wa
kijinsia kuwa moja ya agenda zao
za kisiasa.

Anasema kikao hicho kilifuati-
wa na mkutano maalumu wa
baraza Juni 13 mwaka jana ili ku-
weka vipaumbele vya mapende-
kezo yaliyotolewa na baraza hilo
kupitia vikao vya mashauriano
kuhusu namna bora ya kushughu-
likia pengo la kijinsia katika sera
zao za ndani, miongozo, na tara-
tibu.

“Pamoja na kupitisha rasimu
za sera ya jinsia kwa vyama vya
siasa kama hatua muhimu ya ku-
weka mazingira rafiki na wezeshi
kwa wanawake kushiriki katika
michakato ya kisiasa na kugom-
bea, kwa usawa katika nafasi
mbalimbali za uongozi na ngazi za
maamuzi,” anasema.
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Shida Afrika ni matokeo

AU kuogopa Kivuli chake

-Mikataba ya ACDEG, Malabo,
kufuta bunduki haijatekelezwa

Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, Rais Azali Assoumani wa Comoro. PICHA: MTANDAO

NA GAUDENSIA MNGUMI

TAJIULIZA  inakuwa-

je nchi yenye ardhi

kubwa ya rutuba, maji

mengi mabonde na
mito inakuwa njaa na uhaba wa
chakula usiosemeka? Tena taifa
hilo halina amani na kuzidi ku-
dumaa kimaendeleo kila mwa-
ka? Ndiyo Afrika.

Hakuna mwenye jibu ila vion-
gozi wa Bara la Afrika wanaijua
sababu ni nini.

Wiki iliyopita wakuu wa nchi
na viongozi wa serikali wa
Umoja wa Afrika (AU) wanaku-
makao makuu ya Muungano wa
Afrika na mambo makubwa ya-
nayotikisa na njaa, uasi na uko-
sefu mkubwa wa usalama.

Wakati kikao kinafanyika,
ukosefu wa amani umesambaa
kwenye ukanda wote wa Sa-
hel kwenye mataifa ya Burkina
Faso, Cameroon, Chad, Gambia,
Guinea, Mauritania, Mali, Niger,
Nigeria na Senegal.

Hali ya usalama katika Sahel
ni mbaya na vikundi vya kigaidi
vinazidi kutishia maeneo ya
kaskazini mwa pwani ya Afrika
Magharibi.

Aidha, kukosekana utulivu wa
kisiasa katika nchi kadhaa za
Sahel na mivutano kati ya Mali
na majirani zake umedhoofisha
ushirikiano kati ya nchi tano za
ukanda huo.

Mtandao wa ‘Global Ter-
rorism Index’ unaeleza kuwa
makundi ya ‘wanajihadi’ yanay-
ofanya kazi katika nchi za Sahel
ni pamoja na tawi la al-Qaeda,

ACDEG
imesheheni
masuala
mengi ya
Kidemokra-
Sia, siasa
safl, uon-
g0zi, uch-
aguzi huru
na haki,
uchumi na
Kijamil. Hata
Nivyo, ncni
nyingi hazi-
jahusaini
mkataba na
Kuuridhia
Kiwamo
Tanzania.

huko Mali ambalo pia linatishia
amani Burkina Faso na Niger.
Lakini, lipo Dola la Kiislamu
nchini Mali. Aidha, taarifa za ku-
wapo kwa wanaharakati wa ISIS
huko Chad nazo ni za kuhofisha.

MGOGORO DRC

Wakati wakuu wa mataifa ya
muungano wa AU yanakutana
Addis hali si shwari Congo am-
balo ni taifa la pili kwa ukubwa
Afrika, makundi ya wanamgam-
bo zaidi ya 120 na vikundi vy-
enye silaha vinafanya kazi za
uhalifu wa kivita hatari zaidi
ikitoka kwa M23 inayotwaa kwa
mabavu mikoa ya Goma, Kivu
Kaskazini na Kivu Mashariki.

Kufikia 2008, vita vya DRC na
matokeo yake vilisababisha vifo
vya watu milioni 5.4, kutokana
na magonjwa, njaa pamoja na
vita yenyewe na kuifanya kuwa
mbaya zaidi tangu Vita vya Pili.
Watu wengine 1,000,000 wame-
kuwa wakimbizi wa ndani au
waomba hifadhi nchi jirani.

UHASAMA ETHIOPIA

Taifa hili ni la tatu kwa uku-
bwa barani Afrika. Ni hifadhi
ya wakimbizi takriban 924,000
kwa mujibu wa Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Kuhudumia
Wakimbizi (UNHCR) wakiwamo
pia wanaotafuta hifadhi waki-
tokea Sudan Kusini, Somalia na
Eritrea.

Kuanzia Novemba 2020, map-
igano yalizuka kati ya serikali ya
Ethiopia na kikosi cha waasi wa
Tigray, wakiongozwa na Chama
cha Tigray People’s Liberation
Front (TPLF).

Mzozo umekuwa na kusababi-
sha vifo vya maelfu ya watu na
mamilioni ya Waethiopia kuwa

wakimbizi wa ndani. Takriban
watu 59,000 waliikimbia Ethio-
pia wakipata hifadhi mashariki
mwa Sudan, inasema taarifa ya
mtandao wa UNHCR.

Mwaka 2011, taifa jipya la Su-
dan Kusini lilizaliwa ikiwa ni
sherehe na shamrashamra huko
Juba, ni baada ya mateso na kud-
halilika kwa miongo mingi kuto-
ka kwa Sudan ya Omar Al Bashir,

Sudan Kusini ilitarajiwa kuwa
na amani na matumaini lakini
miaka minane baada ya uhuru.
Balaa lilizuka

Desemba 2013, mapigano ya
wenyewe kwa wenyewe yalizu-
ka Juba baada ya Rais Salva Kiir
kumshutumu makamu wake
Dk. Riek Machar, kupanga
jaribio la mapinduzi. Uasi ulien-
delea kati ya vikosi vya serikali
vilivyo watiifu kwa kila moja.

Njaa, umaskini, vita, rushwa
na uongozi usioaminiana vimei-
acha Sudan Kusini kwenye fed-
hea kubwa na hata sasa ni eneo
lisilo na amani, mbaya zaidi liki-
zungukwa na majirani wenye
vita kama DRC, Jamhuri ya Af-
rika ya Kati na Ethiopia.

Ni viwanja vya machafuko
barani Afrika vinavyoongezeka
kila mwaka na kusababisha ma-
milioni ya raia kuteseka kwenye
bara tajiri kuliko yote.

AU INAOGOPA KIVULI

Muungano wa Afrika una mi-
kataba mingi ya kuleta amani,
kuongeza chakula, kuachana na
silaha na kudumisha haki za bi-
nadamu.

Mkataba wa Afrika wa
Demokrasia, Uchaguzi na Uta-
wala Bora ACDEG ni waraka

uliopitishwa na AU Januari 30,
2007.

ACDEG imesheheni masu-
ala mengi ya kidemokrasia, siasa
safi, uongozi, uchaguzi huru na
haki, uchumi na kijamii. Hata
hivyo, nchi nyingi hazijahusaini
mkataba na kuuridhia ikiwamo
Tanzania.

Ndiyo maana nyakati za uch-
aguzi barani humu zimekuwa
ni vilio, malalamiko, mauaji na
kupinga matokeo na kuifanya

Afrika kuwa nchi isiyotaka
demokrasia.
KUKOMESHA BUNDUKI

Ni mkataba unaofahamika
kama ‘Silencing the Guns in Af-
rica by 2020” Hoja ni kuondoa
uasi, ugaidi na kupokonya bun-
duki na silaha ndogo ndogo, ili
kuimarisha amani na utulivu. Af-
rika hilo ni jambo muhimu kati-
ka Ajenda ya 2063 ya Umoja wa
Afrika, inayotaka kuwapo kwa
Afrika yenye amani na utulivu
wa kisiasa, kiuchumi na utanga-
mano usio na mipaka wala pasi.
Ndiyo kufikia Agenda 2063, Af-
rika Tunayoitamani.

Kampeni ya AU ifikapo 2020
inalenga kuwa na bara lisilo
na migogoro, kuzuia mauaji ya
halaiki, kuleta amani kwa wote
na kuondoa vita na ukiukaji wa
haki za binadamu.

Mkataba huo ni kama umeba-
kia kwenye mashelfu kila ma-
hali kuna vita na mauaji kuanzia
DRC, Ethiopia, Afrika ya Kati na
ukanda wote wa Sahel. Kwanini
hakuna utekelezaji?

KUKUZA KILIMO

Ni Azimio la Malabo la AU
lilitolewa na Wakuu wa Nchi na
Serikali katika kikao cha 23
huko Malabo Equatorial Guinea,
Juni 2014. Viongozi waliibuka na
kaulimbiu ya ‘Mwaka wa Kilimo
wa Afrika na Usalama wa Chaku-
la: “Kubadilisha Kilimo cha Af-
rika kwa Pamoja ...

Hadi sasa hakuna mafanikio
licha ya kukubaliana kutenga
fungu kubwa la bajeti kwenye
kilimo asilimia 10, Afrika ina
njaa.

Katika Mkutano wa Addis
Ababa, masuala ya ukosefu wa
amani, hali duni na machafuko
ya kisiasa, umaskini, njaa na uta-
piamlo ndizo ajenda kuu zinazo-
tawala, licha ya mikataba hiyo.

Mfano, Katibu Mkuu wa Umo-
ja wa Mataifa, Antonio Guterres,
anatangaza kutoa dola milioni
250 kutoka mfuko mkuu wa
dharura (CERF) kukabili njaa na
kushughulikia dharura zisizo na
ufadhili wa kutosha.

Anatoa tangazo hilo kwa wan-
ahabari jijini Addis Ababa waka-
ti wa kikao cha viongozi wa AU,
kwa mujibu wa UN NEWS.

Guterres anasema ni fedha ny-
ingi kuwahi kutolewa na CERF
na ni kutokana na ongezeko la
idadi kubwa ya watu takribani
milioni 339, wanaohitaji mis-
aada ya kibinadamu na kwam-
ba kati ya nchi wanufaika 18,
mataifa 12 ni ya Afrika.

Ukiangalia Afrika kila kitu
kipo kwenye mipango, mi-
kataba na maazimio yapo ila
kinachokosekana ni kuridhia
mikataba wanayokubaliana na
kuitekeleza. Kama AU haitasima-
mia mipango, maazimio, mika-
taba kikamilifu na kuachia kila
mwanachama kuamua inavyo-
taka, Afrika itaendelea kuzama
kwenye umaskini, migogoro ya
kisiasa, njaa, vita na magonjwa
licha ya kuwa ni bara tajiri zaidi
duniani.
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JUKWAA LA UONGOZI

‘BAI' MUHAMMADU BUHARI

Ni Nigeria na jambo lao, wagombea
mvinyo wa zamani kwenye chupa mpya

«Kama Kenya Makamu Rais ‘ametoswa’,
Naibu Obasanjo yumo ni Atiku Abubakar

Na Christina Mwakangale

WENYE uchaguzi mkuu

wa urais wapigakura

milioni 93 wa Nigeria

wanatarajiwa  kumcha-
gua mrithi wa Rais Muhammadu
Buhari, anayemaliza muda wake
kikatiba mwezi huu.

Ni mchakato wa kidemokrasia
unaotarajiwa kufanyika Jumamosi
wiki hii Februari 25, ukiwapeleka
wapigakura kuamua ni nani wa-
nayetaka awaongoze.

Wagombea maarufu wanaow-
ania nafasi ya kumrithi Rais Buhari
(79), ni Atiku Abubakar, wa Chama
cha People’s Democratic Party
(PDP) na Bola Ahmed Tinubu wa
chama tawala cha All Progressives
Congress.

Buhari, hatagombea tena uch-
aguzi amefikia kikomo cha uon-
gozi kwa mujibu wa katiba ya nchi
hiyo.

WANAOUTAKA URAIS

Tinubu (70), aliliongoza Jimbo la
Lagos ambalo ni mji mkuu wa kibi-
ashara wa Nigeria kuanzia 1999
hadi 2007, amewashinda watia nia
wengine 13, akiwamo Naibu wa
Buhari, Makamu wa Rais Profesa
Yemi Osinbajo, katika mchakato
wa kura za mchujo wa chama cha
APC.

Tinubu anajulikana kama ‘god-
father’ wa kisiasa katika eneo la
kusini-magharibi, ana ushawishi
mkubwa, ingawa amekuwa akika-
biliwa na madai ya rushwa kwa mi-
aka mingi na afya mbaya, ambayo
yote anakanusha.

Wengine wanasema kauli mbiu
yake ya kampeni Emi Lokan, am-
bayo ina maana ‘ni zamu yangu’
katika lugha ya Kiyoruba, inaonye-
sha hali ya kustahiki.

Atiku Abubakar ni makamu wa
Rais mstaafu, akiwa na miaka 76,
anagombea kwa niaba ya chama
kikuu cha upinzani cha People’s
Democratic Party (PDP), ambacho
ndicho cha Rais mstafu Olusegun
Obasanjo. Amewahi kugombea
kiti cha urais mara tano na zote
ameshindwa.

Kwa kiwango kikubwa, Kkazi
yake imekuwa katika ukanda wa
madaraka, akiwa amefanya kazi
kama mtumishi wa juu wa serikali,
makamu wa rais chini ya Oluse-
gun Obasanjo na mfanyabiashara
maarufu.

Kama vile Tinubu, naye anashu-
tumiwa kwa ufisadi na kuweka
urafiki mbele jambo ambalo ana-
likanusha.

Mwingine ni Peter Obi (61), mwe-
nye matumaini ya kuvunja mfumo
wa vyama viwili, ambavyo vimeta-
wala Nigeria tangu mwishoni mwa
utawala wa kijeshi mwaka 1999 na
anagombea kwa chama kidogo ki-
sichojulikana cha Labour.

Ingawa alikuwa katika PDP hadi
mwaka jana, anaonekana kama
sura mpya na anafurahia kuungwa
mkono kwenye mitandao ya ki-
jamii na vijana wa Nigeria.

Rais mtarajiwa Bola Ahmed Tinubu

Mfanyabiashara huyo tajiri ame-
wahi kuwa gavana wa Jimbo la An-
ambra kusini-mashariki kuanzia
mwaka 2006 hadi 2014.

Wafuasi wake, wanaojulikana
kama ‘Obedients’ au watiifu wa-
nasema ndiye mgombea pekee
mwenye uadilifu, ila wakosoaji
wake wanaamini kuwa kumpigia
kura Obi ni kuipoteza kwa sababu
hakuna uwezekano wa kushinda.

Ojei Chichi, mgombea pekee
wa kike, kupitia Chama cha Allied
People’s Movement (APM), kama
ilivyo kwa nchi zingine za Kiafrika,
hana tofauti na wagombea wen-
gine wa kike waliomtangulia na
kuonekana kiti cha urais wa Nige-
ria ni kwa ajili ya wanaume.

Sarah Jubril kutoka kwenye
uchaguzi wa urais wa mwaka
2003, alipata kura 157,560 ambazo
ndizo za juu zaidi ambazo mwa-
namke yeyote hajawahi kufikia
hadi sasa nchini humo.

Mitazamo ya kitamaduni juu
ya wanawake katika jamii mara
nyingi haidumishi usawa kwa wa-
nawake wa Kiafrika.

Uchaguzi huo, unaotarajiwa ku-
fanyika Jumamosi wiki hii ikiwa
hakuna mshindi, duru ya pili ita-
fanyika ndani ya wiki tatu.

Pia uchaguzi huu unakwenda
sambamba na wa magavana wa
majimbo wenye nguvu nchini
humo utakaofanyika, Jumamosi
ya Machi 11, mwaka huu.

Mwenyekiti wa Tume Huru
ya Kitaifa ya Uchaguzi (INEC),
Mahmood Yakubu, anapuu-
zia mbali mapendekezo kwamba
kura inaweza kucheleweshwa kwa
sababu ya ukosefu wa usalama.

Nigeria, ndilo taifa lenye watu
wengi zaidi barani Afrika, pamoja
na utajiri wa rasilimali za kutosha

yakiwamo mafuta, linakabiliwa
na changamoto nyingi, ikiwamo
ukosefu wa usalama ulioenea nchi
nzima.

Makundi ya waasi yameendelea
kutesa nchi hiyo yenye uchumi
mkubwa, tatizo kuu ni mzozo
mkubwa wa kiuchumi na usawa
duni unaoendelea.

Kadhalika kuna mgawanyo wa
kidini na kikabila nchini humo.
Kulingana na makubaliano haya
ya kimya kimya, ni kwamba uch-
aguzi wa urais lazima ubadilishe
kila mihula miwili kati ya mgom-

Makamu wa Rais aliyetoswa, Profesa
Yemi Osinbajo. PICHA ZOTE: REUTERS.

Muhammadu Buhari

bea kutoka kaskazini, awe Muis-
lamu au kusini, Mkristo.

Lengo la makubaliano hayo ya
siri, ni kudumisha uwiano katika
nchi yenye makabila zaidi ya 250
tena kuliko na mivutano kati ya
jamii za wenyewe kwa wenyewe.

Rais Buhari anayemaliza muda
wake, anatoka kaskazini, nafasi
ya urais inapaswa kuendeshwa
na mgombea kutoka kusini, sasa.
Ingawa PDP iliamua kupuuza
kugawa maeneo kwa kumteua
Abubakar, anayetoka kaskazini
mashariki.

Chama tawala APC, kinatoa
tiketi kwa Tinubu, anayetoka
kusini, alichaguliwa mgombea
mwenza.

KAMPENI LALA SALAMA

Mwezi Februari wakati kampeni
zikielekea ukingoni joto liliongeze-
ka, huku matusi na shutuma ziki-
pamba moto baina ya wagombea
hao wa kiti cha urais.

Mwishoni mwa  Septemba
mwaka jana, Serikali ya Ni-
geria, ilitangaza kuanza kwa
kinyang’anyiro cha uchaguzi wa
urais. Wagombea 18 waliingia kwe-
nye mitano ya kampeni ya kuo-
nyesha nia ya kuchukua uongozi.

Kampeni za kichafuana miongo-
ni mwa wagombea zilitamba hivi
karibuni, hasa wiki iliyopita, huku
baadhi wakikashifiana kuhusu
afya, za wagombea urais ambalo ni
suala nyeti nchini Nigeria.

Inakumbukwa Rais Buhari ali-
zua gumzo kubwa kwa kutokuone-
kana ikulu kwa miezi kadhaa
wakati wa muhula wake wa kwan-
za akitibiwa nchini Uingereza
maradhi yasiyojulikana.

Mwenyekiti wa Tume Huru
ya Kitaifa ya Uchaguzi (INEC),
Mahmood Yakubu, anawahakik-
ishia Wa- Nigeria wiki iliyopita
kwamba, uchaguzi utafanyika
kama ilivyopangwa Jamamosi Feb-
ruari 25.

Mkuu wa tume huyo, anasema
vituo 240 vya kupigia kura havi-
tatumika katika uchaguzi huo,
kwa kuwa hakuna aliyevichagua
kutokana na ukosefu wa usalama
katika maeneo hayo.

Vurugu za watu wanaojitenga na
magenge ndio wasiwasi mkubwa
kwa Wanigeria wanapopiga kura
Februari 25, kwa ajili ya wabunge
wapya na mrithi wa Rais Buhari.

Wapigakura wapya wanapo-
jiandikisha nchini Nigeria, wa-
naruhusiwa kuchagua kituo cha
kupigia kura. Watu wengi hucha-
gua eneo la karibu zaidi na wan-
apoishi kwa sababu idara za usala-
ma hupunguza harakati za usafiri
siku ya uchaguzi.

Chanzo: BBC, RFI, VOA, DW

‘Dada’ Ojei Chichi
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Viongozi TCCIA
wapatanishwa, -
wamaliza
tofauti zao

Na Paul Mabeja, DODOMA

VIONGOZ| wa Chemba ya
Wafanyabiashara, Viwanda na
Kilimo (TCCIA), Mkoa wa Do-
doma wametakiwa kumaliza
migogoro baina yao ili kuzitu-
mia fursa za uwekezaji ambazo
zimefunguliwa na serikali ndani
na nje ya nchi.

Msuluhishi kutoka TCCIA
makao makuu, Wadhini My-
anze, alibainisha hayo jana ka-
tika kikao cha kutatua mgogoro
wa viongozi wa mkoani hapo.

Alisema mgogoro huo ulianza
mwaka 2021 baada ya kufanyi-
ka kwa uchaguzi hali ambayo
imekuwa ikizuia ufanisi wa
chemba hiyo.

“Katika kipindi chote hi-
cho viongozi wamekuwa na
Migogoro ambayo inapunguza
ufanisi wa chemba hii lakini leo
hii kupitia kikao hichi tume-
hitimisha mgogoro huu ambao
uliiweka chemba katika hali
ngumu kwa fursa ambazo
zipo,"alisema.

Aidha, alisema mgogoro huo
ulikuwa ni baina ya Mwenyekiti
wa Mkoa wa TCCIA na Makamu
wake watatu wa viwanda, bi-
ashara na kilimo.

Alisema kutokana na mgogoro
huo mambo mengi yamekwama
ikiwamo kusimamia uuzaji bid-
haa nje ya nchi na kushindwa
kuzitumia fursa zilizopo hivi
sasa.

“Pia mgogoro huu unakosesha
serikali kusikia changamoto za
wafanyabiashara, wenye vi-
wanda na Kilimo ili kuzifanyia
kazi hivyo tumeagiza kamati
tendaji kukutana ndani ya wiki
mbili ili kuweka mambo yao
sawa na kama tutaona bado
hawako pamoja ndani ya miezi
mitatu itabidi tuitishe mkutano
wa uchaguzi,"alisema.

Hivyo, a||uag|za uongozi huo
kuwajibika kwa wanachama
wake na kujitambulisha kwa
serikali ili kushiriki jitihada
zinazofanywa na Rais Samia
Suluhu Hassan za kufungua
milango ya uwekezaji na
mataifa mbalimbali. )

Mwenyekiti wa TCCIA mkoani
humo, Khamis Fungameza,
alisema wameyapokea maa-
gizo hayo na wanakwenda
kuyafanyia kazi.

“Naomba niwahakikishie wa-
nachama wetu kuwa mgogoro
huu umekwisha na kuanzia
sasa tunakwenda kufanya kazi
kama timu ili kuzitumia fursa
zilizoko hivi sasa na kuisaidia
serikali yetu kutafuta fursa za
uwekezaji katika kilimo, bi-
ashara na viwanda,"alisema.

Alisema kutokana na Dodoma
kuwa makao makuu zipo fursa
nyingi ambazo wao kama TCCIA
wanapaswa kuwa wa kwanza
kuzifikia na kuzifikisha kwa
wanachama wao ili kunufaika
nazo.

Washavuri Bima ya Afya Kwa
Wote itumie uzoefu wa ICHF

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ADAU wa afya
wameshauri
mpango wa bima
ya afya kwa wote
ni muhimu utumie uzoefu
wa utekelezaji wa Mfuko wa
Afya ya Jamii iliyoboreshwa
(iCHF) ili kuwaﬁkia wananchi
Aidha, matokeo ya tathmml
ya mfuko huo kwa mwaka 2022,
yameonesha ni himilivu na ki-
wango cha michango ya wana-
chama kitaongezeka.
Mratibu wa CHF kutoka Ofisi

ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Silvery Maganza aliyasema
kikao cha waganga wakuu wa
mikoa na wilaya alipokuwa aki-
wasilisha utekelezaji wa mfuko
huo kwa kipindi cha mwaka
2018 hadi Desemba, 2022.
Alisema katika tathmini hiyo
iliyofanywa na wataalamu ku-
toka Mfuko wa  Fidia kwa Wa-
fanyakazi (WCF), Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii (NSSF), Mfuko wa
Taifa Bima ya Afya (NHIF) na
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) kiwango
hicho kitaendelea kuongezeka

hadi kufikia Sh.trilioni 1.65 mwa-
ka 2040.

Aidha, alisema matumizi
ya mfuko yataongezeka hadi
kufikia Sh. trilioni 2.01 mwaka
2040.

“Uchambuzi wa ulinganifu
wa mapato na matumizi ya
CHF unaonesha kuwa mfuko
utakuwa himilivu na hivyo ku-
jilendesha na kutoa huduma
kwa wanufaika kwa kipindi cha
mwaka 2022 hadi 2032 bila ku-
tumia ziada ya mfuko, alisema.

Alisema mfuko huo un-
atekeleza Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ya mwaka
2020 hadi 2025 na ni mpango

wa bima ya afya ambao ulian-
zishwa ili kutoa huduma kwa
wananchi walio katika ajira isi-
yo rasmi vijijini na mijini.

Alisema mfuko umelipa asil-
imia 75 ya makusanyo yake
vituo vilivyotibu wanachama
na kutuma, ambapo kati ya Sh.
bilioni 30.167 zilizokusanywa,
Sh.bilioni 222 zimelipwa vit-
uoni.

Awali Mratibu wa CHF Mkoa
wa Dodoma, Francis Lutalala,
alisema wananchi wanawezesh-
wa kupata huduma za afya kwa
gharama nafuu kupitia mfuko
huo na wanachama 403,656
wamesajiliwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma za Jamii na Mbunge wa Viti Maalum, Fatma Toufig, akimwongoza
mwanafunzi wa Shule ya Msingi Maalum vya Buigiri, baada ya kukabidhi msaada wa fimbo za wasioona pamoja na vifaa ving-
ine, Chamwino, mkoani Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TARURA kujenga kilomita 483 za barabara Dodoma

Na Peter Mkwavila,

DODOMA

WAKALA wa Barabara Mijini
na Vijijini (TARURA) Mkoa wa
Dodoma umesema kuwa kwa
mwaka wa fedha 2023/24 ume-
jipanga kutengeneza kilomita
483.4 za barabara zilizoko katika
mkoa huo.

Matengenezo hayo ni kwa ki-

wango cha lami, kuzitengeneza
kwa kiwango cha kokoto na ku-
karabati zilizoharibika.

Mhandisi wa TARURA mkoani
humo, Lusako Kilembe, ali-
yasema hayo juzi alipokuwa aki-
zungumza kwenye mkutano
maalum wa Baraza la Madiwani
la Halmashauri ya Jiji la Dodo-
ma.

Alisema bado kuna kilomita
699 sawa na asilimia 60 ambazo

hazitaguswa kwenye bajeti hiyo
ya mwaka 2023/24.

Mbunge wa Dodoma Mjini,
Anthony Mavunde, aliutaka
uongozi wa TARURA Wilaya ya
Dodoma, kujikita zaidi katika
kutengeneza kilometa chache
za barabara kwa ukamilifu ku-
liko kufanya matengenezo kwa
ukubwa wakati mvua zinapo-
nyesha zinaharibu.

Alisema kuwa matengen-

ezo ya barabara hizo chache
zikitengenezwa zitaimarika
zaidi kuliko zinazotengenezwa
za kilometa nyingi kwa gharama
kubwa.

Mavunde aalisema kuwa Jiji la
Dodoma linaongoza kwa kuwa
na mtandao mrefu wa barabara
upatao kilometa 194.8 ikifua-
tia na Manispaa ya Kinondoni
yenye barabara zenye urefu wa
kilometa 177.
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Serikali yaandaa mpango maalum upangaji

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ERIKALI kupitia Wiz-

ara ya Ardhi, Nyumba

na Maendeleo ya Maka-

zi, imeandaa mpango
maalumu wa upangaji wa
kwa lengo la kuwasaidia wa-
nanchi kuwa na makazi bora
na kuondoa migogoro.

Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Anjelina Mabula, aliyasema
hayo juzi jijini Mbeya alipo-
zungumza na wataalamu ku-
toka katika taasisi mbalimbali
zilizoko chini ya wizara yake
pamoja na viongozi mbal-
imbali wa serikali kuhusu
mkakati huo.

Viongozi wengine wali-
oshiriki kwenye mkutano
huo ni wakuu wa wilaya,
wakurugenzi wa halmashauri,
wenyeviti wa halmashauri
pamoja na madiwani wa Jiji
la Mbeya.

Alisema mpango huo un-
alenga kuwashirikisha wa-

nanchi, wataalamu pamoja na
wadau mbalimbali wa ujenzi
nchini vinakuwa na mpangilio
mzuri wa makazi.

“Tumeandaa mpango huu
ambao upo kwa lugha ra-
hisi sana na unalenga kuwa-
shirikisha wananchi kwenye
upangaji wa makazi pamoja
na ujenzi wa nyumba bora za
makazi kwa bei nafuu,” alise-
ma Dk. Mabula.

Alisema kwa mujibu wa
utaratibu ni kwamba upangaji
wa makazi unatakiwa kuwa-
shirikisha wananchi ili kuon-
doa migogoro ya ardhi am-
bayo imekuwa ikiibuka mara
kwa mara.

Hata hivyo alisema kwenye
mpango huo kipo kipengele
kinachotoa maelekezo kwa
wakurugenzi wa halmashauri
kuhusu hatua wanazotakiwa
kuzichukua dhidi ya wanao-
sababisha migogoro ya ardhi.

Katika hatua nyingine Dk.
Mabula alisema serikali ime-
kusanya zaidi ya Sh. bilioni 2.4
ambazo ni michango ya wa-

nanchi kwa ajili ya kutekeleza
miradi ya urasimishaji wa ar-

Alisema katika kipindi cha
Julai mpaka Novemba mwaka
jana mitaa 1,985 kati ya 3,397
ilirasimishwa sawa na asilimia
577 katika halmashauri 184
mikoa 26 Tanzania Bara.

“Kati ya mitaa hiyo 1,436
sawa na asilimia 423 im-
ebainika haina miradi yoyote
ya urasimishaji wa makazi
na viwanja 136,291 vilipang-
wa na kurasimishwa kupi-
tia michoro 948 na viwanja
89,027 upimaji wake umeka-
milika,” alisema Mabula.

Mabula alisema katika
jitihada za wizara kukabili-
ana na tatizo la ongezeko la
makazi holela kupitia Mradi
wa Kuboresha Miliki za Ardhi
(LTIP) inatarajia kurasimisha
mitaa 559 katika halmashauri
34 za mikoa 15 nchini.

Kamishna wa Ardhi kutoka
Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
Mathew Nhonge, alisema
kuwa bado wanaendelea

makazi vijijini

kutoa elimu kwa wananchi
kujua umuhimu wa kuwa na
hati miliki pamoja na kujenga
makazi kwa vibali kwa lengo
la kudhibiti makazi holela na
migogoro ya ardhi.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Saimon, alisema kuwa
asilimia kubwa ya migogoro
inayoripotiwa ni masuala ya
ardhi.

“Tunapokea kesi nyingi
za migogoro inayotokana na
masuala ya ardhi hivyo uwe-
po wa urasimishaji kutasaidia
kupunguza tatizo hilo kwa
kuhakikisha wananchi wana-
jua umuhimu wa kuwa na hati
miliki,” alisema Mayeka.

Meya wa Jiji la Mbeya, Dor-
Mohamed Issa, alisema kuwa
serikali imefikisha miradi
mbalimbali ya maendeleo ka-
tika kuhakikisha Mbeya ya
kisasa inajengwa.

Alisema wanatarajia kuzin-
dua kampeni ya urasimishaji
wa makazi katika maeneo
mbalimbali ndani ya Jiji hilo ili
wananchi wajue umuhimu wa
kazi hiyo.

Mshindi wa
promosheni
va Pilsner
Lager ya kam-
puni va bia
ya Serengeti
Breweries

Ltd (SBL),
ijulikanayo
kama ‘Kapu

la Wana' ku-
toka Kanda ya
Kusini, Jus-
tine Mwaipa-
ja, akionesha
zawadi ya
televisheni
aliyoshinda
baada va
kukabidhiwa
mwishoni
mwa wiki. Pl-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

-
‘Msiwatenge waraibu dawa

22 Kulevya, watieni moyo'

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JAMII imetakiwa kutowatenga warai-
bu wa dawa za kulevya na badala yake
iwatie moyo na kuwaelimisha ili wali-
otayari kuacha matumizi ya dawa hizo
waache na washiriki kwenye ujenzi wa
taifa.

Mtaalamu wa Saikolojia wa Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Mbeya Kliniki ya
waraibu wa dawa za kulevya, Betuna
Mwamboneke, alitoa ushauri huo juzi
alipozungumza na Nipashe kuhusu
matibabu ya waraibu hao.

Alisema jamii inatakiwa kuendelea
kuwatia moyo na kuwahimiza waraibu
wa dawa hizo ambao wanaendelea na
matibabu kwenye vituo mbalimbali ili
wasiondoke kwenye tiba hizo.

Mwamboneke alisema jamii im-
ekuwa ikiwanyanyapaa waraibu wa
dawa za kulenya, hivyo kuwafanya
waendelee kutumia dawa hizo na hata
wanaohitaji msaada wa matibabu ya
kuachana na dawa hizo wanakosa ku-
ungwa mkono.

Alisema hali hiyo inatokana na
waraibu wengi kujihusisha na vitendo
vya uhalifu ikiwamo wizi na ubakaji
hali iliyosababisha jamii kudhani kundi
hilo halina faida yoyote.

Alisema malezi yana mchango
mkubwa kwa jamii, hivyo wazazi na
walezi wanapaswa kuanza kutoa elimu
ya madhara ya matumizi ya dawa za
kulevya kwa watoto wao kwa maelezo
kuwa baadhi ya wathirika wameanza
matumizi ya dawa hizo wakiwa katika
umri mdogo.

Alieleza sababu za vijana wengi ku-
jiingiza katika matumizi ya dawa za
kulevya kuwa ni pamoja na ugumu wa
maisha, kutaka kupunguza maumivu,
migogoro ya ndoa na familia, malezi
yasiyo bora, matatizo ya kimwili pamo-
jana upatikanaji wa dawa hizo.

Aliongeza kuwa elimu inapaswa ku-
tolewa kwa vyombo vya usalama kujua
umuhimu wa matibabu ya kisaikolojia
kwa waathirika hao ili kuwasaidia ku-
pata matibabu hata wanapokuwa wa-
natumikia adhabu mbalimbali.

Wataalamu ujenzi waiangukia serikali kuhusu ajira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATAALAMU wa ubunifu na
ukadiriaji wa ujenzi wameiom-
ba serikali kuwapatia ajira kwa
kuwatumia kwenye miradhi ya
ujenzi wa majengo mbalimbali
badala ya kuwatumia wataalamu
wake wa ndani pekee.

Ombi hilo lilitolewa juzi na
Msajili wa Bodi ya Wabunifu na
Wakadiriaji wa Ujenzi, Edwin
Nnunduma, wakati wa mafunzo
ya kuwajengea uwezo wataala-
mu wa ubunifu na ukadiriaji ma-
jengo yaliyofanyika jijini Mbeya.

Alisema kwa sasa serikali in-
atekeleza miradi mingi kwa ku-
tumia mafundi wa mitaani na
hivyo kusababisha wataalamu

hao kukosa ajira ambazo zinge-
wasaidia kujipatia kipato.

“Wale wanaopewa fedha za
miradi hawatumii wataalamu,
kwa sababu force account
imegawanyika katika maeneo
mengi wanatumia hiyo sababu
ya kwamba wanafanya wenyewe
bila kutumia wataalamu kwa
hiyo wataalamu wetu wanakosa
kazi,” alisema Nnunduma.

Alisema mfumo huo wa ku-
tumia mafundi wa mitaani huwa
hautumii wataalamu kwenye
utekelezeji wa miradi jambo
ambalo linawatia wasiwasi kwe-
nye uimara wa miradi. Hivyo
aliwaomba wananchi wanaotaka
kujenga nyumba ama majengo ya
aina yoyote kuwatumia wataala-

mu hao ili majengo yao yadumu
kwa muda mrefu bila kuharibika.

Kadhalika, aliiomba seri-
kali kuharakisha utugwaji wa
sheria ya ujenzi itakayosaidia
kudhibiti ujenzi holela katika
maeneo mengi ambao unasa-
babisha madhara mbalimbali
ya kiuchumi na kijamii. Alisema
kwenye sekta ya ujenzi kuna she-
ria ambazo zinatakiwa zitumike
kwenye usimamizi wa ujenzi ili
kuhakikisha makazi na taasisi
mbalimbali ili kuwe na mpangilio
mzuri wa miji.

Alisema mbali ya kuwajengea
uwezo wataalamu hao kuhusi-
ana na masuala ya kitaaluma
pia bodi hiyo imewapa mafunzo
kuhusu umuhimu wa kulipa kodi

kwa serikali kutokana na kazi wa-
nazofanya kwa maelezo kuwa ni
wajibu wa kila Mtanzania kulipa
kodi. Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon, ambaye alikuwa
mgeni rasmi alishauri wataala-
mu hao kutembelea maeneo ya
wilayani na kwenye halmashauri
ambako ndiko kuna miradi mingi
kuliko kuendelea kukaa maeneo
ya mjini.

Alisema wakati mwingine
wataalamu hao hawashirikishwi
kwenye miradi kwa sababu huwa
hawajitambulishi na hivyo kuto-
julikana kabisa kwa viongozi.

Pia alitoa rai kwa vijana wan-
aohitimu katika fani za ubunifu
na ukadiriaji wa ujenzi kujiajiri
baada ya kuhitimu kwa kujiunga

kwenye vikundi na kubuni mira-
di mbalimbali ya kimaendeleo na
kisha kuomba mikopo kwenye
halmashauri kwa ajili ya kuende-
sha miradi hiyo.

Baadhi ya wadau walioshiriki
kwenye mafunzo hayo waliwa-
taka wabunifu na wakadiriaji wa
majengo kuhakikisha wanasaidia
kuwaelimisha wananchi kuhusu
kujenga majengo kwa kutumia
vifaa vyenye ubora.

Mwakilishi wa Taasisi ya Dar
Ceramic Center Kanda ya Mbeya,
John Gondwe, alisema wateja
wengi hawajui matumizi ya vifaa
bora kwa ajili ya ujenzi, hivyo wa-
nahitaji elimu ili kuepuka mad-
hara yanayoweza kusababishwa
na matumizi ya vifaa hafifu.
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Rais Mwinyi azitaka taasisi za
dini kuhubiri amani, maendeleo

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema taasisi za
dini na za kiraia zina mchango
mkubwa kwa serikali hasa
kwenye jukumu la kuendeleza
amani na maendeleo nchini.
Alisema taasisi za dini zina
jukumu la kutoa huduma za
kiroho, zinasaidia kujenga
taifa lenye amani, mshika-
mano na maadili kwa jamii
jambo linaloimarisha amani
na maendeleo.
Aliyasema hayo ITkulu, Zan-
zibar alipozungumza na Asko-

fu Mkuu wa Kanisa la Waad-
ventista wa Sabato, Jimbo Kuu
la Kusini mwa Tanzania, Dk.
Godwin Lekundayo aliyefika
na uongozi wake kujitambu-
lisha.

Alisema taasisi hizo zin-
aushirikiano mzuri na serikali
katika ustawi wa jamii bora na
kustawisha mshikamano wa
imani za kiroho katika kukuza
vijana waadilifu.

“Amani utulivu, umoja na
maridhiano ni mambo ya
msingi katika nchi yoyote na
kuongeza kuwa amani in-
apokosekana mambo mengi
hushindikana  kutekelezwa
kwa wakati unaostahiki yaki-
wamo maendeleo hata uhuru

wa kufanya ibada,” alisema.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi ali-
wapongeza viongozi hao kwa
kuendelea kuhubiri na ku-
hamasisha amani kwa imani
zao na kueleza licha ya taifa
kuwa na mchanganyiko wa
waumini wenye imani tofauti
lakini linasonga mbele ki-
maendeleo. Hata hivyo, alizi-
taka taasisi hizo za dini kuen-
delea kuisaidia serikali kulea
taifa lenye uadilifu na vijana
watiifu ili kujenga taifa lenye
viongozi bora.

Naye Askofu Mkuu wa
Kanisa la Sabato Tanzania, Dk.
Godwin Lekundayo, alisifu
juhudi za maendeleo zinazo-
fanywa na Serikali ya Zanzi-

bar kwa hatua iliyopiga ndani
ya kipindi cha muda mfupi
na kuzipongeza serikali zote
mbili ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania na ya Zanzi-
bar kwa kuimarisha umoja na
mshikamano bila kujali tofauti
za imani za wananchi.

Katika hatua nyingine, Rais
Dk. Mwinyi alishiriki halfa ya
ufunguzi wa ubalozi mdogo
wa Umoja wa Nchi ya Falme
za Kiarabu (UAE), Zanzibar
ambapo Balozi Mdogo wa
Umoja wa Nchi za Falme za Ki-
arabu (UAE), Saleh Al Hemeir,
aliwakaribisha wananchi wa
Zanzibar kwenye ofisi hizo
kuhudumiwa masuala mbal-
imbali ya kidiplomasia.

Kamishna wa
Polisi Zanzi-
bar, Hamad
Bakari Hamad
(katikati),
akizungumza
na viongozi
wa vyama
Vya siasa
mjini Zanzibar
jana, kuhusu
mikutano ya
hadhara ya
vyama hivyo
inayotarajiwa
kuanza hivi
karibuni. PlI-
CHA: RAHMA
SULEIMAN

Wananchi Zanzibar
wahimizwa
kushiriki ulinzi
shirikishi

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imewataka wananchi
kujitokeza kushiriki katika ulinzi
shirikishi katika jamii ambao kwa
kiasi kikubwa utasaidia kupam-
bana na matukio ya uhalifu ya-
nayojitokeza na kuleta hofu kwa
wananchi. )

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Hamza Hassan
Juma, katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi, wakati akijibu swali
[a mwakilishi wa viti maalumu
wanawake, Salha Mohamed Mwin-
juma, akiyetaka kujua mikakati
inayochukuliwa na serikali katika
kukabiliana na uhalifu.

Waziri Juma alisema miongoni
mwa mikakati inayochukuliwa na
serikali kwa sasa ni kuwataka wa-
nanchi kuanzisha ulinzi shirikishi
katika maeneo wanayoishi kwa
kushirikiana na Jeshi la Polisi.

Alisema Jeshi la Polisi lipo kwa
mujibu wa sheria katika kuweka
ulinzi wa amani na mali za wa-
nanchi kuwa salama na matukio
ya uhalifu.

Aidha, aliwataka wazazi kuhakik-
isha wanafuatilia mwenendo na
tabia za vijana wao ambao ndiyo
wanaojishughulisha na matukio
ya vitendo vya uhalifu katika
maeneo mbalimbali ya Unguja na
Pemba.

Alisema matukio ya uhalifu
yanayofanyika katika maeneo
mbalimbali ya Unguja na Pemba
ikiwamo ya kutumia silaha za jadi
yabnafanyvva na wananchi wa Zan-
zibar.

‘Makamanda Jeshi [a Polisi simamieni sheria wakati wa mikutano ya hadhara'

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Jeshi la Polisi
Zanzibar, Hamadi Bakari Ham-
ad, amewataka makamanda wa
mikoa wa jeshi hilo Zanzibar,
kwenda kusimamia sheria wakati
wa mikutano ya hadhara.

Alisema askari polisi wasiende
katika mikutano ya hadhara
kama washabiki wa vyama bali
waende kama wasimamizi wa
sheria ambapo jukumu lao ni
kuhakikisha ulinzi unaimarika
kipindi chote kabla na baada ya
mikutano.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na viongozi wa vy-
ama vya siasa kuhusu mikutano
ya hadhara ambayo inaanza hivi
karibuni.

Alisema Tanzania ni nchi ya
kidemokrasia na nguzo muhimu
ni utawala wa sheria ambao hu-

wafanya watu watambue mipaka
ya mahusiano kati yao na vyom-
bo vya dola na vyama vya siasa.

Hamad alisema kukiwa na
uelewa wa pamoja juu ya nguzo
muhimu ya demokrasia ni ra-
hisi kujiepusha na mivutano na
migogoro isiyo ya lazima kwa
sababu kila mmoja atajua ha-
tima ya mambo anayoyapanga
kuyafanya. Alisema mikutano
huanza na maandalizi hivyo ali-
wataka viongozi wa vyama vya
siasa kuwa wanafursa ya kujipan-
ga ya kuepusha migogoro isiyo
ya lazima miongoni mwa vyama
vyenyewe na pia baina ya vyama
na Jeshi la Polisi.

Kamanda Hamad alisema vy-
ama vya siasa vinahaki ya kuufa-
hamisha umma mitazamo tofauti
ya vyama vyao na vile vyama am-
bavyo havijapata fursa ya kuunda
serikali vinawajibu wa kuikosoa
serikali.

Alisema katika kutumia haki
hiyo vyama hivyo vinawajibu wa
kuhakikisha ukosoaji unafanyika
kwa namna isiyochochea vurugu
na machafuko, bila ya kutumia
lugha za kichochezi, matusi na
kushambulia faragha na maisha
ya watu binafsi.

Kamanda Hamad alisema wito
wake ni ukosoaji miongoni mwa
vyama na baina ya vyama na
serikali ufanyike kwa kuzingatia
uzalendo na kuheshimu mila,
desturi na maadili ya nchi.

Alisema Jeshi la Polisi wajibu
wao ni kusimamia utekelezaji wa
sheria ikiwamo sheria zinazolin-
da haki za kisiasa na wanajuku-
mu la kuimarisha usalama katika
mikutano ya vyama vya kisiasa
bila ya kubagua chama chochote.

Kamanda  huyo  alisema
haimanishi kwamba wakati wa
utekelezaji wa jukumu hilo wa-
napaswa kuwa vipofu na viziwi

juu ya yale yanayoendelea katika
mikutano hiyo. Aidha, alisema
watakuwa makini na kusikiliza
ushahidi kwa yanayotokea ka-
tika mikutano hiyo na hawatasita
kuchukua hatua za kisheria kwa
mtu yoyote atakayetumia jukwaa
la kisiasa kufanya kitendo cho-
chote kinachochochea vurugu
na uvunjifu wa amani.

Alisema wamejiandaa kwenda
kusimamia mikutano ya hadha-
ra, ifanyike kwa amani na utulivu
ambapo azma hiyo itafanikiwa
kwa ushirikiano baina ya vyama
vya siasa na Jeshi la Polisi.

Alisema vyama vya siasa vina-
paswa kutoa taarifa ya mikutano
yao saa 48 kabla ya mikutano
hiyo ili Jeshi la Polisi kupata fursa
ya kujipanga ya kuwapatia ulinzi
katika mikutano hiyo.

Mkuu wa Utawala Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa Jeshi la
Polisi, Saleh Mohammed Saleh,

alisema ulinzi na usalama wa raia
na mali zao ni miongoni mwa
majukumu matano makubwa
waliyokabidhiwa.

Alisema jeshi hilo linakusudia
kufanya vikao kama hivyo viwe
endelevu kwa lengo la kujenga
imani kati yao na raia hasa kipin-
di hiki ambacho dunia imeingia
kwenye mfumo wa vyama vingi
vya kisiasa.

Wakitoa maoni yao, viongozi
wa vyama vya siasa waliohudhu-
ria kikao hicho walisema Zanzi-
bar inaweza kwenda vizuri kwa
amani iwapo vyombo vya ulinzi
hasa Jeshi la Polisi havitakubali
kuingiza utashi wa kisiasa katika
kutekeleza majukumu yao.

Hivyo walilishauri jeshi hilo
kujitathmini kikamilifu ili kuwa-
baini baadhi ya watendaji wake
wanaokiuka maadili katika kazi
kwa kile walichodai kulipa fadh-
ila baada ya kupata ajira hiyo.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KEFA YONAS KUPA,
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA MARK I
yenye namba za usajili
T428AFV, CHASSIS NAMBA
150105130, ENGINE NAMBA 16
5234248 kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa Kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/56002/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MPWAPWA
KITUO CHA MPWAPWA
USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 5 MWAKA 2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: HAROLD JIM MWASIGALLAH
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MARGARET JIM MWASIGALLAH

TANGAZO

(Kanuni namba 75 ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Gazeti la
Serikali Na. 369 Mwaka 1963)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 9 Mwezi wa 3 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamiz wa mirathi hiyo.

Zingatia: Endapo kunal yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leot tarehe 16 Mwezi Februari Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARIAM ABDULNUR KASHENDWA

Anatangaza kupotelewa kwa Kadi ya
gari ainaya FUN CARGO Yenye namba
za usajili T 896 DQR (Chassis no NCP
200352675). Kwa yeyote atakaeiona

atoe taarifakituo cha polisi kilicho
karibu au piga cm no 0718779565.
DSM/PHQ/RB/69901/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na. 10/2023

ANNA JOSEPH SANGA Marehemu

FROLA PETRO KYANDO. ..Msimamizi

TAARIFA KWA WADAI
(Kanuni ya 9(1) ya Nyongeza ya V ya Sheria ya Mahakimu wa
Mahakama Sura ya 11 Rejeo la 2019)

TAARIFA inatolewa hapa kwa wote wanaodai kuwa na madai
yanayohusiana na mali za marehemu mtajwa hapo juu ANNA
JOSEPH SANGA, aliyefia Makowo-Njombe tarehe 23 Juni 2022,
na Mahakama kunipa barua ya usimamizi wa mirathi hiyo mimi
FROLA PETRO KYANDO siku ya tarehe 15 Februari, 2023, hapa
sasa wanatakiwa kunipa madai yao kwangu kupitia namba
sanduku langu la barua....... Njombe au namba ya simu..............
au kuniletea kwa binafsi, ndani ya siku 14 kuanzia tarehe ya
kutangazwa taarifa hii ambapo muda wake utapoishia
nitaendelea kukabidhi mali za marehemu kwa warithi
wanaostahili, nikizingatia tu  madai ambayo nitakuwa
nimearifiwa.

FLORA PETRO KYANDO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......15/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: BAKARI AHMED CHADDY WA SULTAN AREA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA
1;MARIRO SHABAN
2;HAMIDA ABDALLAH
TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama
za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tahehe 3 Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 16 mwezi 02 mwaka 2023

HAKIMU MFAWIDHI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MADAINA. 4/2023
YASSIRIMOHAMED SIMBA.......... MDAI
DHIDI YA
LEONARD SHIMBA................. MDAIWA
WITO/KUITWA SHAURINI

LEONARD SHIMBA
POPOTE ULIPO

Unatakiwa ufike katika Mahakama ya Wilaya
Morogoro tarehe 27/02/203 saa 2:30 asubuhi
ambapo shauri lako limepangwa kutajwa.

Endapo hutofika wewe binafsi ama mwakilishi wako
shauri tajwa litasikilizwa upande mmoja na
kutolewa maamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 15 Mwezi 02 Mwaka 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA
Usimamizi wa mirathi na 40/12023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SEFU MOHAMED SUDI
KATIKA SHAHURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIOLETWA NA JOKHA SEFU MOHAMED

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi mahakama
zamwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa.
Hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 27 Mwezi 02
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehem anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.
+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa.
+ Marehemu hakuacha wosia
+ Futaisiyohusika
Imetotewa leo tarehe 21 Mwezi 02 mwaka 2023

HAKIMU

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe Kila siku Piga Simu

0677020701

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

pigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

3 Wauvawa tetemeko
jipya UturukKi

INSTANBUL, UTURUKI

TETEMEKO la ardhi jipya lenye kipimo cha
6.4 limeua watu watatu na kujeruhi wengine
zaidi ya 200 katika baadhi ya maeneo ya
Uturuki yaliyoharibiwa wiki mbili zilizopita
na tetemeko kubwa lililoua maelfu ya watu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
maofisa nchini Uturuki, tetemeko hilo lil-
itokea juzi jioni kwamba majengo zaidi
yaliporomoka, na kuwanasa baadhi ya watu,
huku kukiripotiwa idadi ya watu wengi wal-
iojeruhiwa katika nchi jirani ya Syria.

Inaelezwa kuwa kitovu cha tetemeko Ia
Jumatatu Kilikuwa katika mji wa Defne,
katika mkoa wa Uturuki wa Hatay, eneo lil-
iloathirika vibaya katika tetemeko mwanzoni
mwa mwezi huu lililokuwa na ukubwa wa
Kipimo cha 7.8.

Taarifa zilieleza kuwa tetemeko hilo jipya
lilisikika pia nchini Syria, Jordan, Cyprus na
Misri, likifuatiwa na tetemeko la pili la kipimo
cha 5.8.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa Uturuki, Su-
leyman Soylu, alisema juhudi za kuwatafuta
na kuwaokoa manusura zinaendelea katika
majengo matatu yaliyoporomoka, ikielezwa
kuwa watu sita wakisadikiwa kuwa wame-
naswa. VOA

Takribani wanajeshi 51
wauawa Burkina Faso

OUAGADOUGOU, BURKINA FASO

RIPOTI ya awali ya makao makuu ya jeshi
nchini Burkina Faso imesema wanajeshi wa-
siopungua 51 walivawa katika shambulio lil-
ilotokea Februari 17, mwaka huu katika eneo
la Sahel.

Mapigano makali yaliripotiwa kati ya wa-
najeshi wa Burkina Faso na kundi la kigaidi
lenye silaha kati ya maeneo ya Oursi na Deou
katika jimbo la Oudalan wiki iliyopita.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa huwenda idadi
hiyo inaweza kuongezeka katika saa zijazo
kwasababu wanajeshi kadhaa bado hawaju-
likani walipo.

Chanzo cha usalama kililiambia shirika la
habari la RFI, kwamba karibu watu 80 bado
wanatafutwa.

“Waliojeruhiwa wanatibiwa katika vituo vi-
navyofaa vya matibabu kwa ajili ya huduma
na helikopta za jeshi la anga zimeanza kusa-
firisha miili ya wanajeshi waliouawa wakati
wa shambulio hili kwenda mji mkuu Ouaga-
dougou,” kilisema.

Kwa mujibu wa maofisa wakuu wa majeshi,
wanajeshi wa Burkina Faso walikuwa katika
kazi yao ya kila siku waliposhambuliwa na
watu wenye silaha.

“Kikosi hicho kililengwa na shambulio tata
na mapigano makali yakatokea,” alisema.

Hata hivyo ilibainishwa kuwa shambulio hilo
lilifanyika kati ya maeneo ya Oursi na Deou,
katika eneo la Sahel, karibu na mpaka wa
Mali na kwamba wanajeshi wengi walitumwa
kwenye eneo la tukio wikiendi nzima.

Kwa mujibu wa duru za kijeshi magaidi zaidi
va 100 walivuawa na magari kadhaa pamoja
na vifaa vya kijeshi kuharibiwa, ikibainisha
kuwa washambuliaji walikuwa wakijaribu
kutoroka kuvuka mpaka wa kaskazini kuele-
kea Mali, wakati walilengwa na jeshi la anga
la Burkina Faso. RFI

Putin ayatupia lawama
‘mataifa ya Magharibi

MOSCOW, RUSSIA

RAIS wa Russia, Vladmir Putin,
amezilaumu nchi za magharibi
akisema zinaendelea kumim-
ina fedha kuunga mkono
vita na kwamba nchi hizo
zilianza kuifanya Ukraine
kuwa mpinzani wa taifa
lake muda mrefu.

Katika hotuba yake ya
mwaka aliyoitoa jana nchini Russia,

Rais Putin, alisema nchi
hizo zinawajibika kubeba
dhamana kikamilifu juu
ya vita hivyo vinavy-
oendelea kati yake

na Ukraine.
Aidha, mara
kwa mara kion-
gozi huyo wa
Russia, ameku-
wa akitoa sababu
za kuhalalisha uvamizi wake nchini

Ukraine kwa kuzituhumu nchi za
Magharibi kwamba zinaitishia nchi
yake.

Katika hotuba yake ya jana pia aliru-
dia hayo hayo akisisitiza kwamba nchi
za Magharibi ndizo zilizoanzisha vita
hiyo na kwamba Russia inatumia ngu-
vu kuimaliza vita hiyo na inapambana
kurudisha haki ya kihistoria.

“Hatua kwa hatua tutayamaliza
matatizo yanayotukabili kwa uangali-
fu na kwa ustadi,” alisema Putin. DW

Mwonekano wa majengo valiyoharibiwa na tetemeko jipya la ardhi lililotokea juzi jioni nchini Uturuki. PICHA: DW

Hali tete Nigeria kuelekea
uchaguzi mkuu wa urais

ABUJA, NIGERIA

ZIKIWA zimebaki siku chache kabla
ya Nigeria kufanya uchaguzi wa Rais,
maofisa watano wa polisi wameuawa
katika mashambulio mawili tofauti
huku waandamanaji wakichoma ben-
ki mbili kutokana na uhaba wa noti za
Naira.

Zaidi ya wapigakura milioni 90
wameandikishwa kushiriki kura ya

¢ Jumamosi kumchagua mrithi wa Rais

Muhammadu Buhari ambaye atakuwa
anamaliza mihula miwili madarakani.

Kuelekea kura hiyo, nchi hiyo inaka-
biliwa na vitisho tofauti vya kiusalama
ikiwa ni pamoja na chachu ya wale
wanaotaka kujitenga katika eneo la
kusini mashariki lakini wanamgambo
wa Kiislamu wenye itikadi kali katika
eneo la Kaskazini Mashariki, pamoja
na magenge ya utekaji upande wa
Kaskazini Magharibi.

Msemaji wa polisi lkenga To-
chukwu, alisema washukiwa wanaota-
ka kujitenga walivamia kituo cha polisi

cha Awada juzi kwa kutumia vilipuzi
na bunduki.

Aidha, polisi walisema mwishoni
mwa wiki iliyopita walizuia shambu-
lio jingine kwenye kituo cha polisi cha
NkwelleEzunaka na siku moja iliyo-
pita, washambuliaji walikuwa tayari
wamevamia kituo cha polisi katika
eneo la Ogidi na kuwaua polisi watatu.

Inaelezwa kuwa polisi wanalishu-
tumu kundi lililopigwa marufuku la
watu wa asili wa Biafra IPOB sambam-
ba na tawi lake lenye silaha la mtandao
wa usalama wa Mashariki ESN kwa
kufanya mashambulizi ya mara kwa
mara, madai ambayo wanakanusha.

Inabainishwa kwamba Jumatatu
kulishuhudiwa ghasia nyingine katika
jimbo la Ogun ambako waandamanaji
walichoma moto benki mbili katikati
mwa uhaba wa pesa taslimu za Naira.

Gazeti la Punch limenukuliwa
likisema kwamba ghasia hizo zili-
zuka kwenye mji wa Sagamu baada
ya mashine za benki za kutolea fedha
ATM kushindwa kutoa pesa taslimu.

Video zilizosambaa kwenye
mitandao ya kijamii zimeonyesha
wakaazi wakishuhudia wateja wal-
iojawa na hasira wakichoma moto
benki.

Polisi wanadai kuwa wamewakama-
ta watu 27 kuhusu matukio hayo na
kwamba hali ya utulivu imerejea.

Nigeria inakabiliwa na mgogoro
wa uhaba wa noti za Naira wakati
serikali ikishinikiza matumizi ya
noti mpya kwenye bili ambazo zi-
mechapishwa kabla ya uchaguzi wa
Jumamosi.

Samuel Oludare ni kijana anayeta-
rajiwa kushiriki zoezi hilo na anase-
ma kwamba “ninaamini kura yangu
itakuwa na umuhimu, lakini nina hofu
kunaweza kuwa na wizi wa kura unao-
fanywa na watu ambao wanahisi ha-
wawezi kushinda na watafanya mbinu
zote muhimu za kuvuruga uchaguzi.”

Mfumuko wa bei sasa umefikia asil-
imia 21.8, na kiwango cha ukosefu wa
ajira kwa vijana sasa ni asilimia 43.

DW
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HABARI MICHEZO

AFRICAN '
‘FIRST LEAGUFE’

Na Adam Fungamwango

IMU zilizowahi

kucheza Ligi Kuu Tan-

zania Bara, African

Lyon na Stand Unit-
ed, zinaongoza ‘first league’,
ambapo kwa mfumo wa sasa
ni kama Ligi Daraja la Pili
nchini.

Timu hizo zinaonekana
kujipapatua ili kupanda na
msimu ujao kucheza Ligi ya
Championship, zamani ikiwa

Ligi Daraja la Kwanza Tanza-
nia Bara.

Wakati African Lyon ikion-
goza kwenye Kundi A, Stand
United ni kinara wa Kundi B.

Katika michuano hiyo inay-
ocheza kwa makundi mawili,
African Lyon iliyoshuka dara-
ja Ligi Kuu msimu wa 2020/21,
inaongoza kwa pointi 14, laki-
ni ikikabwa koo na timu Lipuli
FC yenye pointi kama hizo, la-
kini Dar City pia ina idadi hiyo
ya pointi.

STAND UNITED

Hata hivyo, African Lyon
ipo juu kwa sababu imefunga
mabao 15, Lipuli 13 na Dar City
10, huku timu zote zikiwa zi-
mecheza mechi saba.

Timu ya Cosmopolitan
iko kwenye nafasi ya
nne kwa pointi 11, TRA

FC pointi nane, Tundu

ru Korosho nafasi ya
sita, ikiwa haina pointi.

Stand United iliyoporomo-
ka daraja kutoka Ligi Kuu

msimu wa 2018/19, inalion-
goza Kundi B ikiwa na pointi
18, ikicheza mechi nane, iki-
fuatiwa na TMA FC, yenye
pointi 17, Rhino Rangers na-
fasi ya tatu, pointi 16, Alliance
FC iko nafasi ya nne na pointi
zake 15, Kurugenzi nafasi ya
tano pointi 11, Kasulu United
nafasi ya sita ikiwa na pointi
tano, Mwadui FC nafasi ya
saba, ikiwa na pointi mbili na
timu Mbao FC ikiburuza mkia
ikiwa na pointi moja tu.

Wachezaji wa timu ya mpira wa k|kapu ya wenye ulemavu wakifanya mazoezi katika Viwanja vya Jakaya Kik-

Bondia Kidunda kumvaa Mukala Ijumaa

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulip-
wa, Patric Mukala kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC) ametua nchini jana usi-
ku tayari kwa pambano lake la
kuwania mkanda wa Ubingwa
wa Afrika, ABU, katika uzani
wa Super Middle dhidi ya
Mtanzania, Seleman Kidunda.

Mukala ambaye atacheza
pambano kuu dhidi ya Ki-

dunda  katika
hilo linalotarajia kupigwa
Februari 24, mwaka huu,
kwenye Ukumbi wa Ubungo
Plaza.

Akizungumza na gazeti hili
jana, promota wa pambano
hilo kutoka Kemmon Sports
Agency, Saada Salum alisema
kuwa Mukala na jopo lake
la ufundi wanatarajia kutua
nchini usiku wa jana.

Alisema maandalizi yote ya-

pambano

naenda vizuri kuelekea pam-
bano na tayari Mukala ame-
shatua nchini kukabiliana na
mpinzani wake, Kidunda na
ana imani litakuwa pambano
la aina yake kwa sababu ya
historia ya mabondia hao.
“Mpinzani wa Seleman Ki-
dunda, Patric Mukala, tumem-
pokea akitokea Afrika Kusini
tayari kwa pambano lake la
kuwania mkanda wa ABU
dhidi ya Kidunda,” alisema

Saada.

Aliongeza: “Kama tulivy-
owaambia awali kwamba
Kemmon Sports Agency

tumejipanga kuleta mapin-
duzi katika mchezo wa ngumi
hivyo tunaomba waendelee
kununua tiketi katika vituo
ambavyo vimekuwa vinauza
ambazo zinapatikana kwa bei
ya Sh. 10,000, Sh. 20,000 na
Sh. 50,000 kwa VIP A,” alise-
ma Saada.

Polisi yajipanga
kuwaweka
korokoroni
Tanzania Prisons

Na Hadija Mngwai

BAADA ya matokeo ya ushin-
di wa bao 1-0 dhidi ya Prisons,
Polisi Tanzania imejinasibu
kwa kusema ilijipanga kushinda
mchezo huo. )

Polisi ipo nafasi ya 15 ya
msimamo wa Ligi Kuu Bara
ikiwa inapambana kujinusuru
isishuke daraja ikiwa na pointi
19 katika mechi 23 mbele ya
Ruvu Shooting inayoshikilia
mkia ikiwa na pointi 17.

Juzi Polisi ilifanikiwa kuibuka
na alama tatu baada ya ku-
wafunga Prisons, bao lililofung-
wa na Celvin Sabato na hivyo
kuwafanya wapande hatua
moja juu.

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa Habari wa Polisi, Frenk
Rukwalo, alisema kuwa wame-
furahishwa kuibuka na ushindi
japo mchezo ulikuwa mgumu.

“Goli la Sabato limetusaidia
kupata alama tatu, niseme tu
tangu awali nilisema kwamba
mchezo huu utakuwa mgumu,”
alisema Rukwalo.

“Kama ilivyo ada tulisema
tungeibuka na ushindi na kweli
hilo limefanikiwa nitoe pongezi
kwa wachezaji wetu na tunaji-
panga kufanya Vizuri michezo
inayofuata,” aliongeza.

Soka la ufukweni
kusaka vipaji

Kigoma, Mwanza
Na Hadija Mngwai

KOCHA wa Timu ya Taifa ya
Soka la Ufukweni, Boniface
Pawassa, amesema ana progra-
mu maalumu ya kusaka nyota
katika mikoa ya Kigoma na
Mwanza kwa lengo la kukuza
mchezo huo.

Hivi karibuni kocha huyo
alikuwa Mtwara pamoja na
benchi la ufundi kwenye
mashindano ya Majeshi am-
bapo amefanikiwa kupata
wachezaji 10.

Akizungumza na Nipashe, Pa-
wassa alisema kuwa kuna mi-
kakati waliyoiandaa ya progra-
mu maalumu ya kusaka vipaji
nchi nzima ambapo wataanzia
katika mikoa ya Kigoma na
Mwanza.

“Tunahitaji kuuendeleza mch-
ez0 huu nchi nzima ili mchezo
uweze kutambulika, tuna pro-
gramu nyingi na tumechagua
Kanda ya Magharibi na tutaan-
za na Kigoma kisha Mwanza.

“Lengo la kwenda huko ni
kuanzisha mchezo wa soka la
ufukweni ambapo programu
hiyo itafanyika mwezi wa nne
ambapo benchi lote la ufundi
litakuwa huko ikiwa ni pamoja
na kuangalia wachezaji.

“Aidha, tukimalizana na tour
va Kanda ya Kaskazini tut-
aelekea upande wa Mtwara na
Lindi kuanzisha mchezo huo
na kuangalia wachezaji pia,”
alisema Pawassa.
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FATI HAITAKI MAN

MSHAMBULIAJI wa Hispania, Ansu Fati
mwenye umri wa miaka 20 amekuwa akihu-
sishwa na Manchester United, lakini amesema
ana mkataba na Barcelona hadi 2027 na ana-
tumaini kusalia na klabu hiyo ya LalLiga kwa
miaka mingi zaidi. (Mirror)

THURAM AGOMBEWA

ARSENAL, Chelsea na Manchester United
zote zinavutiwa na mshambuliaji wa Ufaran-
sa, Marcus Thuram mwenye umri wa miaka
25 ambaye atakuwa mchezaji huru msimu
huu wa joto baada ya kukataa mkataba mpya
na Borussia Monchengladbach. (Talksport)

TUCHEL KURUDI PSG

KLABU vya Paris St-Germain inajiandaa
kumteua tena kocha wa zamani wa Chelsea,
Thomas Tuchel kama kocha wa klabu hiyo,
baada ya kumtimua Mjerumani huyo mnamo
Desemba 2020. Christophe Galtier kwa sasa
ndiye kocha wa kikosi hicho cha Ligue 1.
(Evening Standard)

MCTOMINAY KUUZWA

KLABU ya Manchester United iko tayari
kusikiliza ofa kwa kiungo wa Scotland, Scott
McTominay na wanaamini wanaweza kupata
pauni milioni 25 kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 26. (Football Insider)

GARNACHO SAFI MAN

KLABU ya Manchester United imekubaliana
kimsingi na mshambuliaji wa Argentina mwe-
nye umri wa miaka 18, Alejandro Garnacho juu
va mkataba mpya wa miaka mitano. (ESPN)

MOYES KUTIMULIWA

KOCHA wa West Ham, David Moyes ana-
tazamiwa kutimuliwa ikiwa timu yake, am-
bayo iko katika eneo la kushushwa daraja Ligi
Kuu ya England, itapoteza nyumbani dhidi ya
Nottingham Forest Jumamosi. (Mirror)

GRACIA ATAJWA LEEDS

KLABU ya Leeds United iko kwenye mazun-
gumzo na kocha wa zamani wa Watford, Javi
Gracia kuhusu nafasi ya ukocha iliyo wazi ka-
tika klabu hiyo. (Guardian)

SPURS HAKIELEWEKI

MMILIKI wa Tottenham Hotspur, Joe Lewis
na mwenyekiti Daniel Levy hawana uhakika
iwapo watasikiliza ofa kwa klabu nzima, ku-
uza hisa ndogo au kusalia katika udhibiti wa
klabu. (Evening Standard)

BAJCETIC NA LIVERPOOL

BABA wa kiungo wa kati wa Liverpool na
Hispania, Stefan Bajcetic mwenye umri wa
miaka 18 amesema Wekundu hao wasingem-
sajili mwanawe kutoka akademi ya Celta
Vigo hadi walipojua kwamba wapinzani wao
Manchester United wanamtaka. (EI Mundo, via
Sport Witness)

SANTOS KWA MKOPO

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo na
mshambuliaji wa Brazil, Andrey Santos ili
kumpeleka kwa mkopo Palmeiras baada va
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18
kunyimwa kibali cha kufanya kazi. (Evening
Standard).

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MODRIC

MADRID, Hispania

UKA Modric hajafanya ma-
I zungumzo ya kusaini mka-

taba mpya na Real Madrid
na aliapa anataka kubakia
katika klabu hiyo.

Mkataba wa nahodha huyo wa
Croatia pale Madrid unatarajiwa
kumalizika mwishoni mwa msimu
huu, lakini anatamani kubaki na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, Ligi ya Mabingwa Ulaya na
Klabu Bingwa ya Dunia.

Kiungo Modric alifichua wakati
wa kuelekea mchezo wao wa jana
Jumanne hatua ya 16 bora wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Liverpool
kuwa hakuna maendeleo yoyote
kuhusu mustakabali wake.

Mchezaji huyo wa muda mrefu
mwenye umri wa miaka 37 alisema

YA MOYONI

MPYA

® ® ® Asema ikiwa hataweza
kutoa mchango mkubwa atakuwa
tayati kuondoka na...

kwamba hatabaki Santiago Berna-
beu ikiwa anahisi kuwa hataweza
kutoa mchango mkubwa.

Alisema: “Siwezi kusema lolote
kuhusu mkataba mpya kwa sababu
sijazungumza na klabu, nimetulia
sana, huwa narudia yale yale, nata-
ka kuendelea hapa, najisikia vizuri
na nataka kuendelea kucheza Ma-
drid. “Lazima nizungumze na kujua
klabu inachofikiria. Nataka kusta-
hili kuendelea, sio kupewa mkataba
mpya kama zawadi. Hakuna mtu
aliyewahi kunipa chochote. Nataka
kuendelea bila sifa.

“Hakuna kinachoweza kubadili-

sha uhusiano wangu au mawazo
yangu na klabu. Madrid ni klabu
ya maisha yangu na hakuna mtu
anayeweza kuivunja au kuibadili-
sha.

“Nimekuwa hapa kwa miaka 11 na
najua mahitaji ni ya juu zaidi. Mam-
bo mengi yanasemwa kutoka nje, ni
kawaida kwa sababu ni klabu bora
zaidi duniani. Toni (Kroos) na mimi
tulicheza pamoja kabla ya Kombe la
Dunia na sasa inaonekana kwamba
hatuwezi.

“Tumeshinda sana. Hainisum-
bui, nimeshazoea. Lazima tufanye
vizuri.”
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OSIMHEN:INAWEZA\
KUONDOKANAPOLI

NAPLES, Italia

MERIPOTIWA kuwa mchezaji anayelengwa na Manchester United na
Chelsea, Victor Osimhen amekataa kuondoa uwezekano wa kuhama
katika dirisha lijalo la usajili, ingawa nyota huyo wa Napoli analenga
kutwaa taji kwanza.

Osimhen amefunga mabao 18 kusaidia Napoli kuongoza msimamo wa
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, kwa tofauti ya pointi 15 - Erling Haaland wa
Manchester City ndio pekee (26) aliyemzidi kwa mabao mengi katika ligi
tano bora za Ulaya msimu huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Nigeria alifunga katika me-
chiya saba mfululizo ya ligi wakati Napoli ilipoichapa Sas-
suolo mabao 3-0 wiki iliyopita, na kiwango chake cha
kuvutia kimeripotiwa kuwavutia miamba wa Ligi
Kuu ya England.

United na Chelsea zote zimetajwa kumtaka
Osimhen, ambaye rais wa Napoli, Aurelio De
Laurentiis amesisitiza hauzwi.

Huku akionekana kuelekea kuwasaidia
Partenopei hao kutwaa Scudetto kwa
mara ya kwanza tangu enzi ya Diego
Maradona, ndiyo kitu anachokilen-
ga kwa mshambuliaji huyo.

“Unapofanya  vizuri  sana,
klabu kubwa kote duniani zi-
natazama, haswa katika ligi
tano bora,” alisema Osimhen
akiiambia ESPN.

“Kuweza kuvutia klabu hizi
za juu kunaonesha kuwa nina- fanya
vizuri na inanipa motisha ya kufanya mengi zaidi
kwa ajili yangu na timu yangu.

“Lakini ninaelekeza nguvu zangu kwa Na-
poli kwa sasa na wao ndio wenye uamuzi wa
mwisho. Nataka tu kuisaidia timu yangu
kushinda mechi na kushinda mataji.

“Mwishoni mwa msimu, tutaona kita-
kachotokea, lakini hilo si juu yangu. Ni
kwa klabu ndio itaamua.”

1,080,

Atsu kuzikwa kiheshima Ghana

ACCRA, Ghana

MAKAMU wa Rais wa Gha-
na, Mahamudu Bawmia, ame-
sema mwanasoka Christian
Atsu atapewa mazishi ya hes-
hima kubwa nchini humo.

Mwili wa Atsu, aliyefariki
katika tetemeko la ardhi lili-
lotokea nchini Uturuki wiki
mbili zilizopita, umerudishwa
nchini kwao Ghana.

Ndege iliyobeba mwili wa
marehemu ilitua mjini Accra
Jumapili jioni na jeneza lake
lilibebwa na wanajeshi wa
Ghana.

Akizungumza katika uwanja
wa ndege wa Kotoka katika
mji mkuu wa Accra, Makamu
wa Rais wa Ghana Bawmia
alisema: “Tulikuwa na matu-
maini dhidi ya matumaini, kila
siku iliyopita, tulisali na kuom-
ba, lakini alipopatikana akiwa

amefariki.

“Ni mwanasoka aliyepend-
wa sana na atakumbukwa
sana. Ni maumivu makali mno
kumpoteza.” Na kuahidi kuwa
Atsu atapewa mazishi ya hes-
hima”.

Atsu alikutwa amefariki siku
ya Jumamosi chini ya nyumba
yake kusini mwa Uturuki.

Alikuwa akiichezea klabu ya
Hatayspor.

Hata hivyo, bado siku rasmi
ya kuzikwa kwake haijatan-
gazwa.

Winga huyo aliichezea timu
ya taifa ya Ghana mara 65 na
kuisaidia timu yake kufika
fainali ya Kombe la Mataifa ya
Afrika 2015.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 31 pia aliche-
zea timu za Ligi Kuu England,
Everton na Newcastle, FC Por-
to na Vitesse.
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318,061/-

Na Adam Fungamwango

OCHA Msaidizi wa Thefu, Zu-
beri Katwila, amesema usajili
walioufanya kipindi cha diri-
ha dogo kwa kiasi kikubwa
umewasaidia na kuifanya timu yao
kuwa ya kutisha kwa sasa kwenye
Ligi Kuu, huku dhamira yao ikiwa ni
kutoshuka daraja, ikiwezekana kupa-
ta nafasi kucheza kimataifa.
Akizungumzia kikosi chake am-
bacho kwa sasa kimekuwa kikifanya
vema kwenye Ligi Kuu, Katwila ame-
sema anajivunia kikosi chake kwani
kimesheheni wachezaji bora ambao
wametoka kwenye lengo la awali la
kutoshuka daraja na sasa wanaan-

galia mbele zaidi kwani wanaweza
kabisa kuisaka nafasi ya nne ambayo
inaweza kuwapa uwakilishi wa mich-
uano ya kimataifa msimu ujao.
“Kikubwa ni uvumilivu na subira,
tulifanya mazoezi kwenye kipindi
ambacho hatupati matokeo, ila kip-
indi cha dirisha dogo kimetusaidia
sana kwa sababu tumefanya usajili
mzuri na kupata wachezaji bora am-
bao tunajivunia kuwa nao, wanaifan-
ya Thefu kuogopwa na timu pinzani
na hata wanapokuja kukutana na sisi
wanajipanga kisawasawa,” alisema
Katwila ambaye alikuwa anakaimu,
lakini kwa sasa ameongezewa John
Simkoko ndiye kocha mkuu wa kiko-
si hicho, akichukua nafasi ya Juma

USAJILI DIRISHA DOGO
WAIPA JEURI IHEFU

Mwambusi aliyejiengua kwenye kiko-
si kile alichodai kuwa na matatizo ya
kifamilia.

Thefu ambayo kwenye mechi za
mzunguko wa kwanza ilifika wakati
ikawa inaburuza mkia na kutabiriwa
kuwa inaweza kuwa moja kati ya
timu zitakazoshuka daraja, kwa sasa
imepaa hadi kwenye nafasi ya tisa
ikiwa na pointi 27.

Imekusanya wachezaji kadhaa kwa
kusajili na kwa mkopo toka klabu
mbalimbali, nao ni Nelson Okwa na
Vicent Akpan, wachezaji wa Kinige-
ria kutoka Simba, Yacouba Songne,
Mburkina Faso aliyetoka Yanga na
wengine wengi.

Yanga: Sasa ni

zamu ya KMC

Katibu Mtendaji

wa Bodi ya Filamu
Tanzania, Dk. Kiagho
Kilonzo, akizungumza
na waandishi wa
habari Dar es Sa-
laam jana kuhusu
Kongamano la Sosho
na Mimi kwa kush-
irikiana na Bodi ya
Filamu lenye lengo
la kutoa elimu kwa
wasanii, linalotaraji-
wa kufanyika Aprili
29, mwaka huu, Dar
es Salaam. Katikati
ni mwanzilishi wa
Sosho na Mimi, Saida
Khaifaw na (kushoto)
ni Ofisa Habari wa
Bodi ya Filamu, Irene
Ngao. PICHA: JU-
MANNE JUMA

]
Simba yakiri ubora
baadhi wachezaji
wake Kupungua

matokeo na wamefanyia
kazi kila idara ikiwamo safu
ya ulinzi, ushambuliaji na
ulinzi.

“Mpango mkakati wetu
ni kupambana kuyafuta
matokeo ili kujiweka katika
mazingira mazuri na kuwa
kwenye nafasi mzuri katika
msimamo na kujiondoa ka-
tika nafasi ya chini,” alisema
Ally. “Kufungwa na Yanga
haitakuwa habari, bali sisi
kuwafunga Yanga ni habari
kubwa, tunaenda kucheza
kwa kuwaheshimu kiufun-
di

Alisema mchezo wa leo
utakuwa wa kimbinu sana

huku wachezaji wao wana-
hitaji kutuliza akili ili kufikia
mipango mikakati yao.

Mwakilishi wa wachezaji
wa KMC, Awesu Awesu,
alisema morali yao iko juu
kwa ajili ya mchezo wao wa
leo ili kupambana kutafuta
matokeo mazuri dhidi ya
Yanga.

“Tumejiandaa vizuri
na tuko tayari kwa ajili ya
kutafuta matokeo chanya
dhidi ya Yanga, itakuwa
mechi ya ushindani mkub-
wa na kazi kubwa kwetu
ni kuona timu inapata ma-
tokeo mazuri,” alisema
Awesu.

INATOKA UK 24

Hata hivyo, baadhi
ya wanachama na
mashabiki wa Simba
wamegawanyika
kuhusu timu yao
ambayo Jumamosi
iliyopita ilichapwa
mabao 3-0 dhidi
ya Raja Casablanca,
mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika
kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Baadhi wanam-
laumu Kocha Mkuu,
Robert Oliveira kuwa
upangaji wake usio
sahihi na mfumo

wake mgumu ndiyo
uliosababisha ki-
pigo hicho, wengine
wakidai kuwa aina_
ya wachezaji wengi
waliopo kwenye
kikosi umri wao

ni mkubwa, hivyo
kutoweza kuendana
na falsafa ya kocha,
na wapo walioenda
mbali zaidi waliodai
karibuni nusu nzima
ya wachezaji ha-
wana Vviwango vya
kuichezea timu hiyo,
hivyo kikosi kinahi-
tajika kisukwe upya
mMSimu Ujao.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.25/02/23

MUDA MICHEZO

Everton FC vs Aston Villa

1
2.60

X 2

02.25/02/23

Birmingham City vs Luton Town

2.90

03.25/02/23

Bristol City vs Hull City

2.31

04.25/02/23

Queens Park Rangers vs Blackburn Rovers

2.45

05.25/02/23

Stoke City vs Millwall FC

2.49

06.25/02/23

West Bromwich Albion vs Middlesbrough FC

2.46

07.25/02/23

Cadiz CF vs Rayo Vallecano

2.85

08.25/02/23

Schalke 04 vs VfB Stuttgart

3.00

09.25/02/23

Maritimo Madeira vs Santa Clara Azores| 2.50

10.25/02/23

US Lecce vs Sassuolo Calcio| 2.41

11.25/02/23

Vilencia CF s Real Sociedad San Sebastian| 2.85

12.26/02/23

Tottenham Hotspur vs Chelsea FC

2.34

13.26/02/23

FC Nantes vs Stade Rennes

3.20

14.26/02/23

Clermont Foot 63 vs Strasbourg Alsace

2.28

15.26/02/23

SC Freiburg vs Bayer Leverkusen| 2.37

16.26/02/23

Rio Ave FC vs GD Chaves

255

17.26/02/23

FC Lugano vs FC Basel 1893

2.45

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 22/02/2023

NYUMBANI

GAME ID

MICHEZO

Finland W vs Romania W

1
1.32

SARE

X

UGENINI

Churchill Brothers vs Kenkre FC

1.47

Inter Turku vs HJK Helsinki

1.45

Queens Park vs Hamilton Res.

176

China W vs Republic of Ireland W

2.30

KMC vs Young Africans

7.00

Polokwane City vs Cape Town All Stars

213

JDR Stars vs Black Leopards

1.87

Venda Football Academy vs Mm Platinum FC

2.07

Pretoria University vs Magesi FC

175

Delhi Dynamos FC vs Jamshedpur

1.72

NK Celje vs ASK Bravo

1.83

Holy Ghost vs Township Rollers

10.40

Rostov vs Ural Yekaterinburg

2.10

Cruz Azul U20 vs Atlas U20

2.76

Hungary W vs Croatia W

3.42

Olimpija Ljubljana vs ND Gorica

1.45

Municipal Turrialoa vs Futbol Consultants Moravia

3.36

Wolfsburg U19 vs Werder U9

2.34

Lokomotiv Moscow vs Spartak Moscow

3.62

Hertha Il vs Berliner AK 07

2.81

SV Lippstadt 08 vs FC Schalke 04 Il

3.06

SG 2000 Mulheim vs Karlich-FV Engers 07

5.81

AD Carmelita vs Municipal Garabito

1.24

Cronenberger SC vs SC St Tonis 11/20

3.42

AD Atletico Gloriense SE vs Sergipe SE

5.19

RS Berkane vs FAR Rabat

2.75

Raja Casablanca vs Union Touarga

1.60

Holywell Town vs Prestatyn Town

1.43

Kingstonian vs Herne Bay

210

RB Leipzig vs Manchester City

4.08

Inter vs Porto

1.68

Accrington vs Bolton

3.68

AD Grecia vs AD Guanacasteca

1.99

UTC Cajamarca vs Academia Cantolao

1.49

Deportivo Guastatoya vs Santa Lucia Cotzumalguapa FC

Nantes vs Juventus

1.41

CFR Cluj vs Lazio

Midtjylland vs Sporting Lisbon

Monaco vs Bayer Leverkusen

PSV Eindhoven vs Sevilla FC

Anderlecht vs Ludogorets Razgrad

Lech Poznan vs Bodo Glimt

Union Berlin vs Ajax

KAA Gent vs Karabakh

Manchester Utd vs Barcelona

Fiorentina vs Sporting Braga

FC Basel vs Trabzonspor

Roma vs RB Salzburg

Rennes vs Shakhtar Donetsk

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Yanga: Sasa ni
zamu ya KMC

® ® ® Inaivaa leo

kwenye mchezo wa

Ligi Kuu, ikiahidi
pointi tatu ili
kuendeleza
furaha ya...

Na Saada Akida

AADA ya kupata ushindi wa mabao 3-1
Bkwenye mchezo wa Kombe la Shirikisho

Afrika dhidiya TP Mazembe yaJamhuriya

Kidemokrasia ya Congo (DRC) Jumapili,
Yanga leo inatupa karata nyingine kwenye Ligi
Kuu Tanzanjia Bara ikivaa KMC FC.

Yanga ambao ni mabingwa watetezi wa ligi hiyo
watajitupa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
jijini Dar es Salaam.

Yanga ambao ni vinara wa ligi hiyo wana pointi
59, huku KMC ipo katika nafasi ya 12 ikiwa im-
echeza mechi 22 na kujikusanyia alama 23.

Yanga wanahitaji kupata matokeo
mazuri na alama tatu ili kuendelea ku
weka rekodi yao ya kushinda baada
ya kushinda mechi 21 huku ikipoteza
moja katika michezo 22 ambayo wa
mecheza msimu huu.

Katika mchezo wa leo KMC watakuwa nyumba-
ni na wataendelea kumkosa mchezaji wao, Hans
Masoud.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze alisema
maandalizi yanaendelea vizuri licha ya kupata
muda mfupi wa maandalizi kwani kikubwa ni
wachezaji kuwaandaa kisaikolojia.

Alisema  walichokifanya ni  kuwaandaa
wachezaji wao kiakili na kusahau furaha ya ma-
tokeo mazuri ya mechi ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya TP Mazembe.

“Tuko vizuri kiufundi, kisaikolojia na kimbinu
kwa sababu tunahitaji matokeo mazuri katika
mchezo wetu wa kutafuta pointi tatu dhidi ya
KMC,” alisema Kaze.

Aliongeza: “Wachezaji wote wako fiti kasoro
wale ambao hatukuwa nao tangu awali kutokana
na Morrison na Mshery Abdultwalib ambao ni
majeruhi.”

Kwa upande wake Kocha Msaidizi wa
KMC, Ahmad Ally, alisema wanakwenda
kucheza na timu bora na nzuri, hivyo
wataingia kwa tahadhari kubwa kwani wa-
nahitaji pointi.

Alisema mchezo huo utakuwa mgumu
na bora kwa sababu kila mmoja wao anahitaji
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Atsu kuzikwa kiheshima Ghana
.

Simba yakiri
ubora baadhi
wachezaji wake
kupungua

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imekiri kupungua
kwa ubora wa baadhi ya wachezaji
wake kutokana na kucheza michuano
yva kimataifa na Ligi Kuu kwa muda
mrefu bila kupumzika.

Meneja Habari na Mawasiliano ya
klabu hiyo, Ahmed Ally, amesema
kuna baadhi ya wachezaji wa timu
hiyo wamefanya kazi kubwa kwa
miaka mitano mfululizo kwenye
michuano ya kimataifa, Ligi Kuu
na michuano mingine, hivyo kama
binadamu hawawezi kuwa na uwezo,
kiwango au ubora ule ule waliokuwa
nao awali. )

“Simba ipungua ubora kidogo,
lazima tuwe wa kweli. Kwanza
kuna nyota wetu ambao ubora wao
umepungua kidogo kwa sababu ya
kuchoka, wamefanya kazi kubwa
kwa miaka mitano, wamecheza sana
kwa miaka yote hiyo michuano ya
kimataifa, Ligi Kuu na michuano
mingine mfululizo, hakuna binadamu
ambaye anaweza kukupa asilimia
100 kwa miaka mitano, Mungu ha-
jamuumba binadamu wa hivyo. Na
unafahamu mpira kazi ya nguvu na
kutumia akili na muda, unapocheza
inatakiwa akili yako ifanye kazi kwa
haraka sana, ukifanya kazi hiyo kwa
miaka hiyo mfululizo lazima uta-
choka na kiwango kinapungua, ndiyo
maana unaona ubora huo umepungua
kwa sasa,” alisema Ahmed.

Akatoa mfano mchezaji kama Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala’, ambaye
anacheza hatua ya awali ya michua-
no ya kimataifa, hatua ya kwanza,
mechi sita za makundi na robo fainali
kwa miaka mitatu, haiwezekani
baada ya hapo atakuwa kwenye ki-
wango kile kile, ni lazima kitapungua
kidogo.

Mbali na hilo alisema wapo baadhi
ya wachezaji ambao walikuwa bora,
[akini wameondoka kwenye klabu
hiyo kwa kuuzwa.

“Kingine ambacho unaweza kuona
ubora huo umepungua kidogo kwe-
nye timu yetu, wapo watu wameon-
doka kwenye timu yetu, ama wameu-
ZWa, au Viwango vyao Vvilipungua,
wakauzwa.

Mohamed Hussein ‘Tshabalala’,
anacheza hatua ya awali ya michua-
no ya kimataifa, hatua ya kwanza,
mechi sita za makundi na robo fainali
kwa miaka mitatu, usitegenee baada
ya hapo atakuwa kwenye kiwango
kile kile, ni lazima kiwango kitapun-
gua kidogo.

Kenedy Musonda
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