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Watumishi MOI
matatani madai
uchepushaji dawa

Na Beatrice Shayo

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
imewatia matatani wafanyakazi
23 wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa
Muhimbili (MOI) kwa tuhuma za
kuchepusha dawa zenye gharama
ya Sh. bilioni 1.2.

Wafanyakazi wanaodaiwa
kufanya hujuma hiyo ni wa idara
ya famasia katika taasisi hiyo na
wanahojiwa na TAKUKURU huku
wakitakiwa kurejesha fedha hizo.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKU-
RU, Brigedia Jenerali John Mbun-
Salaam kuwa wameokoa hujuma
hiyo kwa kushirikiana na uon-
gozi wa MOl.

Alisema uchepushwaji huo uli-
fanywa kupitia mfumo wa kutunza
taarifa za kumbukumbu za utoaji
wa dawa na vifaa tiba kwa wag-
onjwa (MEDPRO4) unaotumika
katika taasisi hiyo.

Mbungo alisema ubadhirifu huo
umedhibitiwa baada ya uchunguzi
kubaini tofauti kati ya taarifa za
dawa zilizoingizwa na wafamasia
kwenye mfumo huo na taarifa zi-
lizoandikwa na madaktari kwenye
majalada ya wagonjwa.

“Daktari akiandika dawa 30
kwa ajili ya matumizi ya mgonjwa
kwa muda wa mwezi, mfamasia
anaongeza idadi ya dawa na kuin-
giza kwenye mfumo wa dawa 60
ambazo ni tofauti na zilizotolewa,
jambo ambalo katika uhalisia
mgonjwa hajapatiwa idadi hiyo ya
dawa,” alisema.

Pia alisema wamebaini kuwapo
kwa watumishi wa kitengo hi-
cho wanaofanya ubadhirifu wa
kuongeza dawa zenye bei kubwa
kwenye fomu za madaktari tofauti
na maelekezo yanayotolewa.

Mbungo alisema uchunguzi huo
umebaini wafamasia hao wali-
sababisha upotevu wa dawa kwa
kuingiza taarifa za uongo kwenye
mfumo zinazoonyesha mgonjwa
amepatiwa dawa ya aina moja
zaidi ya mara moja.

Alisema Waziri wa Afya Maende-
leo ya Jamii, Jinsi, Wazee na Wa-
toto, Dk. Dorothy Gwajima, aliku-
wa akifuatilia utendaji wa maduka
ya dawa katika kila hospitali tangu
alipoingia madarakani na kubaini
tatizo hilo.

Katika maduka ya dawa, alisema
hakuna kumbukumbu sahihi za
uombaji wa dawa na utoaji na
kwamba jambo hilo alilibaini ka-
tika hospitali za Busekelo mkoani
Mbeya, Dodoma na Katavi.

Mbungo alisema TAKUKURU
itaendelelea kuwa macho kufua-
tilia wale wote wanaojihusisha
na ubadhirifu wa aina hiyo na
amewataka wale wanaohusika na
huduma za utoaji wa dawa kuwa
mfano wa MOI ili kwa pamoja ku-
dhibiti uchepushaji wa aina hiyo.

Gari [a maiti lakamatwa na dawa kulevya katika jeneza

Na Boniface Gideon, TANGA

KIKOSI Maalum cha Jeshi la
Polisi mkoani Tanga, kimenasa
dawa za kulevya zenye uzito wa
kilogramu 133 (mabunda 1,685)
zikisafirishwa  huku  zikiwa
zimefichwa ndani ya mifuko sita
ya sandarusi iliyowekwa kwenye
gari la kusafirishia maiti.

Limesema mifuko hiyo ya
sandarusi yenye dawa hizo im-
ekutwa ndani ya jokofu ambalo

huwekwa jeneza lenye mwili wa
marehemu.

Akizungumzia tukio hilo, Ka-
manda wa Polisi mkoani Tanga,
Kamishna Msaidizi Blasius Cha-
tanda, alisema jana kuwa dawa
hizo zilikamatwa Januari
12 mwaka huu majira ya
Manga, Kata ya Mkata, Wilaya ya
Handeni.

Alisema gari lililohusika kuz-
isafirisha dawa hizo ni aina ya

Volvo lenye namba za usajili T
569 DSZ, mali ya Kampuni ya
Nuru Funeral Service ya Dar es
Salaam.

“Tuliyemkamata ni dereva wa
gari hilo la kubeba maiti, Simon
Tarimo (37), mkazi wa Kimara,
Dar es Salaam. Huyu alikuwa ak-
isafirisha mirungi akiwa amewe-
ka kwenye jokofu linalotumika
kuhifadhia jeneza lenye maiti
wakati wa kusafirisha.

“Hizo dawa za kulevya, zili-

kuwa zimehifadhiwa kwenye mi-
fuko sita ya sandarusi,” kamanda
huyo alisimulia.

Kwa mujibu wa Kamanda Cha-
tanda, dawa hizo zilikuwa zikisa-
firishwa kutoka Usangi, Wilaya
ya Mwanga mkoani Kilimanjaro

“Mbinu iliyotumika ni ku-
weka mifuko kwenye jokofu lin-
alowekwa jeneza, ni kinyume cha
matumizi ya gari hilo,” kiongozi
huyo wa Jeshi la Polisi alionya.

ni Ofisa wa Utamaduni UNESCO Tanzania, Nancy Lazaro Mwaisaka. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Walionaswa utumikishaji wenye ulemavu kushtakiwa utakatishaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

SAKATA la utumikishwaji watu
wenye ulemavu kama ombaom-
ba limechukua sura mpya baada
ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kuri-
dhia watuhumiwa 13 kushtakiwa
kwa mashtaka matano ikiwamo
utakatishaji fedha haramu.

Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), Biswalo Mganga, kupitia
taarifa yake aliyoitoa jana kwa
vyombo vya habari, alisema
mwezi huu amepokea majalada
mbalimbali kutoka vyombo vya
upelelezi kwa ajili ya kuyapitia
na kufanya uamuzi wa kufungua
au kutofungua mashtaka liki-
wamo sakata hilo.

Alitaja mashtaka mengine
yatakayowakabili watuhumiwa
hao kuwa ni kujihusisha na
uhalifu wa kupangwa kinyume
cha Sheria ya Kuzuia Makosa ya
Uhujumu Uchumi na Uhalifu wa
Kupangwa Sura ya 200 marejeo
ya mwaka 2019.

“Mashtaka mengine ni usa-
firishaji haramu wa binadamu

kinyume cha Sheria ya Kuzuia
Usafirishaji Haramu wa Binad-
amu Na. 6 sita ya mwaka 2008,
kushindwa kulipa kodi, ambapo
katika nyumba ya kulala wageni
ya Madiba ilibainika haikuwa na
leseni na hivyo kukwepa kodi
kinyume na Sheria ya Usimamizi
wa Kodi sura ya 438 marejeo ya
mwaka 2019,” alisema.

Mganga alisema shtaka la
tano ni kuisababishia Mamlaka
ya Serikali hasara kinyume na
Sheria ya Kuzuia Makosa ya Uhu-
jumu Uchumi na Uhalifu wa ku-
pangwa sura ya 200 marejeo ya
mwaka 2019.

Alifafanua kuwa ameridhia
mashtaka hayo kutokana na ush-
ahidi uliokusanywa kutoka Jeshi
la Polisi ambalo lilipokea taarifa
kuwapo kwa nyumba za kulala
wageni zinazohifadhi watu we-
nye ulemavu kutoka mikoa ya
Shinyanga, Simiyu, Geita, Moro-
goro, Kagera na Tabora waliosa-
firishwa kwenda Dar es Salaam
kwa ajili ya shughuli ya kuom-
baomba.

Mkurugenzi huyo alisema
baada ya kupitia jalada husika
alibaini watu hao wenye ulema-
vu, watoto wadogo na baadhi
wakiwa na ulemavu wa akili wa-
likuwa wamehifadhiwa katika
nyumba za kulala wageni am-
bazo ni mali ya Sadikiel Metta na
zilikutwa zikiwa na watu wenye
ulemavu 23.

Alisema watuhumiwa hao wa-
likuwa wakiwasukuma watu hao
kwa kutumia baiskeli maalum ili
kujipatia fedha ya biashara hiyo
haramu.

Mkurugenzi huyo alisema ny-
umba hizo za kulala wa-
geni ni bubu na walikuwa wak-
ipokewa na kupewa hifadhi
na Sadikiel Metta ili kujipatia
kipato kupitia biashara hiyo
haramu.

“Baada ya kuzingatia usha-
hidi uliokusanywa pamoja na
masharti ya Katiba na Sheria
mbalimbali zinazoniongoza
nimeridhia mashtaka yafuatayo
dhidi ya watuhumiwa 13,” alise-
ma.

Katika hatua nyingine, DPP
ameridhia mashtaka matano
dhidi ya askari polisi mkoani
Arusha William Alfred na mkewe
Dorcus Memruth kwa tuhuma za
kujiunganishia umeme kinyume
na sheria na kukutwa na dawa za
kulevya mkoani humo.

Alitaja mashtaka aliyoridhia
kuwa ni kuingilia mfumo wa
utoaji huduma muhimu kiny-
ume na Sheria ya Kuzuia Makosa
ya Uhujumu Uchumi na Uhalifu
wa kupangwa sura ya 200 mare-
jeo ya mwaka 2019.

“Kupatikana na mimea iliyo-
pigwa marufuku kinyume na
Sheria ya Udhibiti na Usimamizi
wa Dawa za Kulevya Sura ya 95
marejeo ya mwaka 2019, kupati-
kana na pombe haramu kinyume
na sheria ya uthibiti wa pombe
za kienyeji, kutumia udanganyifu
wa alama za bidhaa kinyume
na sheria ya alama za biashara,”
alisema.

Pia alisema shtaka jingine ni
kupatikana na vifungashio vya
plastiki vilivyopigwa marufuku.
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Wahamiaji haramu wakamatwa wakiwa hoi

-
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Kundi la Waethiopia 61 walionaswa na Jeshi la Polisi, wakisafirishwa kwa lori kuelekea
nchini Malawi wakiwa chini ya ulinzi katika Kituo Kikuu cha Polisi jijini Mbeya jana. PICHA:

NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, limewa-
nasa wahamiaji haramu 61 raia wa Ethiopia
wakiwa wanasafirishwa kwenda nchi jirani
ya Malawi kwa kutumia lori la mizigo, huku
dereva wa gari hilo pia akishikiliwa kwa kosa
la kusafirisha wahamiaji hao.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, katika Kituo Kikuu cha Polisi cha Mkoa
wa Mbeya, Kaimu Kamanda wa Polisi wa
mkoa huo, Kamishna Msaidizi wa Polisi,
Jerome Ngowi, alisema wahamiaji hao wa-
likamatwa juzi katika kizuizi cha magari, Ki-
jiji cha Gari Jembe barabara kuu ya Tanzania
na Malawi. Alisema wahamiaji hao walikuwa
wamefichwa kwenye lori aina ya Scania
yenye namba za usajili T. 509 AZZ ambalo
lilikuwa linaendeshwa na Rabdi Ramadhani
(48), mkazi wa Unga Limited, mkoani Arusha.

Alisema maaskari waliokuwapo kwenye
kizuizi hicho, walimsimamisha dereva huyo
ili wakague gari hilo na walipomhoji kuhusu
mizigo aliyobeba alisema amebeba bidhaa za
dukani.

Kamanda Ngowi alisema maaskari hao
walimlazimisha dereva kufungua mlango wa
nyuma wa gari hilo na kubaini alikuwa ame-
wabeba wahamiaji hao.

Alisema mbinu aliyotumia dereva huyo ni
kupanga maboksi kadhaa ya bidhaa za duka-
ni mlangoni pamoja na mapipa na kuwaficha
wahamiaji hao ndani ili wasionekane.

“Dereva huyu baada ya kubaini kuwa

amegundulika, alianza  kuwashawishi
maaskari wapokee rushwa ya Sh. 3,000,000,
lakini kwa sababu ya maadili yao walikataa,
alipanda mpaka Sh. milioni 30 bado wa-
likataa na wakamkamata,” alisema Kamanda
Ngowi.

Alisema baada ya kumhoji dereva wa gari
hilo alisema alikuwa anawapeleka katika mji
wa Kasumulu wilayani Kyela, ulipo mpaka
wa Tanzania na Malawi.

Hata hivyo, alisema jeshi hilo linaende-
lea kufanya mahojiano na dereva huyo ili
kubaini mtandao mzima wa biashara hara-
mu ya kusafirisha binadamu.

Kamanda Ngowi alisema wahamiaji hao
walikutwa wakiwa na hali mbaya kiafya ku-
tokana na kusafiri umbali mrefu bila kula
pamoja na kuhifadhiwa kwenye gari ambalo
halina dirisha wala mlango uliokuwa wazi
kuruhusu hewa kuingia.

Aliwataka madereva kuacha kuwasafirisha
wahamiaji haramu, huku akiwataka wamiliki
wa magari kutoruhusu magari yao kutumika
kwa shughuli hiyo kwa kuwa ni kinyume na
sheria na adhabu yake ni kulipa faini, kwen-
da jela na magari yanayotumika kutaifishwa.

Inadaiwa kuwa wahamiaji hao walikuwa
wanajisaidia ndani ya gari hilo na kubabisha
harufu mbaya baada ya mlango kufunguliwa.

Wimbi la wahamiaji haramu raia wa Ethio-
pia kukamatwa mkoani Mbeya limeshamiri,
Oktoba 22, mwaka jana, walikamatwa 22
wilayani Mbarali na wengine 57 walikamat-
wa Desemba 15, wilayani Rungwe.

Dola mil. 425 kuboresha e

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
kwa kushirikiana na Benki ya Dunia (WB),
inatarajia kutumia zaidi ya Dola za Mare-
kani 425 kutekeleza mradi wa kuboresha
elimu ya juu ya mabadiliko ya kiuchumi
(HEET).

Akizungumza jana wakati wa ufun-
guzi wa kikao cha wadau kujadili rasimu
ya miongozo ya usalama wa mazingira
na jamii katika utekelezaji wa mradi wa
kuboresha elimu ya juu ya mabadiliko
ya kiuchumi (HEET) kwa wanufaika wa
moja kwa moja wa taasisi za serikali, Ka-
tibu Mkuu, Dk. Leonard Akwilapo, alisema
mradi huo ni muhimu kwa kuwa utaleta
mabadiliko makubwa ya kitaaluma nchini.

Alisema kikao kingine cha wadau kutoka
mashirika yasiyo ya kiserikali kitafanyika
leo lengo ni kupata maoni ya wadau katika
maboresha na utekelezaji wa miradi huo
na wanataaluma, na kesho kutakuwa na
kikao cha wadau wengine.

Kwa mujibu wa Dk. Akwilapo, mradi
huo unakuja kujibu changamoto za elimu
zilizopo nchini na kuishukuru WB kwa ku-
fadhili mradi unaotambua mahitaji ya nchi
katika sekta ya elimu.

“Yatakayofanyika ni mageuzi mabore-
sho ya mfumo wa elimu ya juu ili kuwe na
mabadiliko chanya katika nyanja zote za
kukuza uchumi wa nchi. Na ili kufanikiwa
ni lazima kuwe na ushiriki wa wadau wote
muhimu kwa masuala ya elimu ya juu,”
alisema.

Katibu mkuu huyo alisema kuwa mradi
huo utaongeza rasilimali watu, wahadhiri,
maabara, wakutubi, kuboresha miundom-
binu ya kufundishia na kujifunzia, kuhui-

sha mitaala na kuanzisha programu mpya
ili kuwezesha watu kujiajiri au kuajiriwa,
kuongeza udahili wa wanafunzi ikiwamo
wa kutoka nje ya nchi.

Vile vile, mradi huo utaimarisha mfumo
wa malezi chuoni kwa kuwapa elimu inay-
owafanya wajitambue kama Watanzania
na kwamba wanataaluma 639 wa ngazi ya
shahada za umahiri na udhamiri wataso-
meshwa ili kuongeza idadi yao katika nyuo
vikuu nchini.

“Mradi utaboresha au kuanzisha mitaala
na programu 290 zitakazoendana na soko
la ajira, kukarabati miundombinu katika
vyuo 15 vya umma, na taaisisi nne za wiz-
ara, kununua vifaa vya kisasa vya TEHAMA
na mafunzo kazini ili kupata mbinu za
kisasa za ufundishaji,” alibainisha.

Dk. Akwilapo alisema udahili wanafunzi
kwa sasa ni zadi 90,000 na miaka mitatu
ijayo watafikia zaidi ya 180,000 na kwamba
mradi huo umekuja kwa wakati muafaka
kwa kuwa utakidhi mahitaji yote muhimu.

“Licha ya kuongeza idadi ni lazima ub-
ora wa elimu kuwa wa hali ya juu, kuwe
na walimu wanaoendana na idadi ya ma-
darasa, wanafunzi na vifaa vilivyopo ili ku-
hakikisha kiwango cha elimu inayotolewa
ni bora. Mafanikio yatapatikana kama
kutakuwa na umakini, mradi utekelezwe
kwa kiwango cha juu,” alisema.

Awali, Naibu Katibu Mkuu Sayansi, Prof.
James Mdoe, alisema maoni ya wadau
yatasaidia kuboresha baadhi ya maandiko
kwa ajili ya mradi wa elimu ya juu wa
mageuzi ya kiuchumi na kwamba wizara
imepewa malengo ya kuelimisha nguvu
kazi kwa ajili ya ujenzi wa uchumi na ka-
tika kutekeleza inahitaji rasilimali fedha na
watu.

imu ya juu
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APPOINTMENT

Ms. Anna Shanalingigwa
Acting Managing Director PASS Trust

The Board of Trustees of The Private Agriculture Sector Support Trust
(PASS) is pleased to announce the appointment of Ms. Anna
Shanalingigwa as the Acting Managing Director of the Trust effective
1st January 2021. Ms. Shanalingigwa has been the Chief Operations
Officer of the Trust and possesses an impeccable performance record
from various national and international organizations that she had

served in the past.

As The Board, we congratulate Ms. Shanalingigwa as she assumes
this leadership role of the PASS Team.

Prof. Andrew E. Temu

Chairman of The Board of Trustees

“Improving quality of life through agribusiness transformation”
(w7 trust  [Epassdaaseonty ) weenw, pass, orTe
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TAKUKURU yaokoa nyumba
2 ikiwamo ya mwanariadha

Na Thobias Mwanakatwe

TAASISI ya Kupambana na Kuzuia
Rushwa Nchini (TAKUKURU), Mkoa
wa Songwe imefanikiwa kurejesha Sh.
17,841,600 pamoja na nyumba mbili,
ikiwamo ya aliyekuwa bingwa wa taifa
wa mbio fupi nchini miaka ya 1980,
Nzael Kyomo, anayeishi nchini Mare-
kani.

Akitoa taarifa ya utekelezaji kwa
waandishi wa habari jana, Mkuu wa
TAKUKURU mkoani hapa, Dk. Damas
Sutta, alisema walifanikiwa kureje-
sha fedha na nyumba hizo baada ya
kupokea malalamiko na kuyafanyia
kazi.

Alisema kiasi hicho cha fedha kil-
iokolewa kutoka kwa kampuni, watu
binafsi, pamoja na watumishi wa
umma ambao hufanya kazi zao bila
kuzingatia sheria na kanuni za nchi.

Alitaja sehemu ya fedha zilizookole-
wa kuwa ni za kampuni ya kuuza mbe-
4,491,600 kutoka kwa wananchi wal-
iokopa mbegu.

Alisema fedha nyingine zilizookole-
wa ni Sh. 1,200,000 ambazo mkazi wa

Mtaa wa Ilembo, wilayani Mbozi, Emili-
ana Sakimela, alimkopea Kaimu Ofisa
Mtendaji wa Mtaa Ilolo, Rehema Mwan-
dulusya, kutoka kwa watu mbalimbali
na kugoma kurejesha.

Akizungumzia kuhusu nyumba zili-
zookolewa, Dk. Sutta alisema TAKUK-
URU ilifanikiwa kurejesha nyumba
hizo baada ya kupokea malalamiko na
kufanya uchunguzi na kubaini ukweli
kabla ya kuzirejesha kwa wahusika.

“Mfano huyu mwanariadha wa zam-
ani ndugu Nzael Kyomo, yeye nyumba
yake ilidhulumiwa na mtoto wa dada
yake aliyemlea mwenyewe na aliamua
kujibinafsisha nyumba hiyo baada ya
kuona mama huyo mdogo hakuwa
hapa nchini kwa muda mrefu.”

Alisema Kyomo alidhulumiwa nyum-
ba yake iliyopo Mji wa Mlowo, wilayani
Mbozi na Emmanuel Mkondya, ambaye
ni mtoto wa mdogo wake ambaye alika-
ribishwa kwa ajili ya kumsaidia mama
mzazi wa mwanariadha huyo.

Alisema TAKUKURU pia ilifanikiwa
kurejesha nyumba nyingine katika mji
huo, ya Edmond Masebo, iliyokuwa
imechukuliwa na Edward Kalonge, ku-
tokana na mkopo umiza wa Sh. milioni
30.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Blasius Chatanda, akizungumza na waandishi wa habari mkoani
humo jana, baada ya jeshi hilo kukamata gari la kubebea maiti likiwa limebeba dawa za kulevya aina
ya mirungi. PICHA: BONIFACE GIDEON

TAARIFA KWA WAPANGAJI WA NYUMBA ZA
NHC WANAODAIWA KODI NA MALIMBIKIZO

Shirika la Nyumba la Taifa linawashukuru wapangaji wake walioweza kulipa kodi
na malimbikizo yao baada ya kupewa notisi ya siku kumi na nne (14) ya kulipa kodi
na malimbikizo wanayodaiwa. Aidha, wapo wapangaji wachache ambao bado
wanadaiwa kodi na malimbikizo hadi sasa.

Kwa mara nyingine, Shirika linatoa siku thelathini(30) kwa wapangaji wanaodaiwa
kodi na malimbikizo kufika katika ofisi za Shirika zilizo karibu nao ili kulipa kodi na
malimbikizo wanayodaiwa.

Shirika linawashauri wapangaji wote kutumia fursa hii kulipa madeni yao na baada
ya muda huu uliowekwa kukamilika, Shirika litatumia taratibu za kisheria kukusan-
ya kodi na malimbikizo yanayodaiwa wapangaji ikiwemo kukamata na kupiga
mnada mali za wapangaji ili kufidia kodi na malimbikizo yanayodaiwa. Aidha,
baada ya muda huu kupita, Shirika halitasita kutangaza kwenye vyombo vya
habari majina ya wadaiwa wote sugu ili umma ufahamu watu wanaokwamisha
maendeleo ya Shirika na Taifa kwa kutokulipa kodi.

Tunashukuru wapangaji wote wanaotimiza wajibu wao wa kulipa kodi kwa wakati
na kuliwezesha Shirika na Taifa kuwaletea maendeleo watanzania kwenye sekta
ya nyumba.

IMETOLEWA NA: OFISI YA MAWASILIANO NA HUDUMA KWA JAMII
NHC-MAKAO MAKUU

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
MAKAO MAKUU S.L.P 2977 | DAR ES SALAAM TANZANIA
| SIMU: +255 22 2105001-5 | NUKUSHI: +255 22 2105000
BARUA PEPE: dg@nhctz.com | TOVUTI: www.nhctz.com

Wafanyabiashara
wanaoficha mafuta
Kahama waonywa

Na Mohab Dominick, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama, mkoani
Shinyanga imewaonya wafanyabiashara wa
mafuta ya kula wanaoficha bidhaa hiyo na
kuwataka wayatoe katika maghala yao na
kuyauza kwa wananchi.

Kukosekana kwa bidhaa hiyo katika mae-
neo mbalimbali kumesababisha kupanda
kwa bei na kukosekana katika maduka
yaliopo katika maeneo hususani katika Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi
Macha, alitoa onyo hilo juzi wakati akiongea
na mwandishi wa habari hizi.

Macha alisema bei ya mafuta katika
Wilaya ya Kahama imepanda kwa kiasi
kikubwa na kwamba wapo baadhi ya wa-
fanyabiashara wametumia mwanya huo
kuficha bidhaa hiyo na kuleta ugumu kwa
walaji wa mji huo.

Alisema baadhi ya viwanda vya mafuta
katika maeneo mbalimbali vimekosa uzal-
ishaji kutokana na kukosa malighafi am-
bayo ni mbegu, huku akisisitiza wakulima
kulima mazao ambayo yatakuwa yakitoa
bidhaa hiyo kupitia mbegu zake kama al-
izeti na pamba.

Mkuu huyo wa wilaya ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya

Wilaya ya Kahama, alisema hali bidhaa hiyo
si nzuri na kuongea kuwa watu wanapata
tabu kutokana na bei iliyopo kwa sasa am-
bayo ni wastani wa Sh. 80,000 kwa lita 20.

Alisema, serikali imesema kuwa mafuta
yameanza kuingia kwa wingi kutoka nje na
watu hawana budi kuyachangamkia kuy-
atumia na kuwataka wafanyabiashara kua-
cha kuficha bidhaa zilizopo kutokana na
kukosekana sokoni kwa ajili ya kupandisha
bei kwa wananchi.

Alisema kufanya hivyo ni kuwaumiza
wananchi wenye kipato cha chini kwa
kuwa walio wengi wanatumia bidhaa hiyo
na kuwaomba kuyatoa na kuanza kuyauza
kwa watu waweze kukidhi mahitaji yao ka-
tika familia pamoja na biashara zinazohitaji
mafuta hayo. Macha alisema, kwa sasa kuna
mazao mengine mapya yanakuja katika
msimu ujao wa kilimo na kuongeza kuwa ni
bora kwa wafanyabiashara kutumia muda
uliopo kuuza bidhaa zilizopo ndani ili zisije
zikakutana na za msimu uliopita.

“Tunawaomba wafanyabiashara wasi-
fiche mazao yao kwa nia ya kusubiri ya-
pande bei katika msimu ujao wa kilimo
kwani yatakutana na yale mazao mapya na
hivyo kufanya uuzwaji wake kuwa mgumu
kutokana na wingi wake kwa wakati huo,”
aliongeza.
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Mgomo wa daladala
watikisa Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

MADEREVA daladala jijini
Dodoma, jana waligoma kutoa
huduma ya usafiri kwa abiria
kwa saa kadhaa, wakishinikiza
kufanyiwa ukarabati eneo la
stendi ya Sabasaba.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari, baadhi ya ma-
dereva walidai eneo hilo hali-
jafanyiwa ukarabati licha ya
kulilalamikia kwa muda mrefu,
huku wakiendelea kulipa ushu-
ru kila siku.

Mmoja wa madereva hao,
Ayoub Mazengo, alisema licha
ya wao kulipa ushuru kila siku
kwa Halmashauri ya Jiji la Do-
doma, miundombinu ya stendi
hiyo ni mibovu.

Alisema pamoja na kutofany-
iwa ukarabati, kero nyingine ni
eneo hilo kuwa dogo, kushind-
wa kukidhi idadi ya daladala.

“Tumekuwa tukitoa ushuru
kila siku, lakini hakuna kina-
chofanyika na hivi sasa msimu
wa mvua eneo linakuwa shida

A

kupitika kutokana na tope na
mashimo yanayotokana na
mvua, lakini eneo hili ni dogo
na kuna wafanyabiasahra wen-
gine wanalitumia,” alisema Ma-
Zengo.

Alisema pamoja na eneo hilo
kutokuwa na miundombinu
rafiki pia kitendo cha wafanya-
biashara wengine wa mboga na
matunda kulitumia imekuwa
usumbufu kwao.

“Pamoja na wafanyabiashara
hawa wa mboga na matunda,
wako watu ambao wanafanya
biashara ya kuchoma mabhi-
ndi na mishkaki wanaotumia
majiko ya moto ambayo ni
hatari kwa magari kwani
yanaweza kulipuka moto na
kuleta maafa,” alisema.

Pia, alisema wamekubaliana
kutoingiza gari lolote katika
stendi hiyo hadi hapo itakapo-
fanyiwa ukarabati au kufanyika
kwa makubaliano mengine ya-
takayokuwa yanazingatia ma-
takwa yao na si vinginevyo.

Naye Abdul Mohamed alise-

ma jiji bado halijawahakikishia
kuwa eneo hilo ni kwa ajili ya
stendi au soko, lakini wame-
kuwa wakitozwa ushuru wa
Sh. 1,000 kwa takribani magari
2,000 ambapo kwa siku sawa
na Sh. milioni tatu.

“Lakini wanashindwa ku-
tutengenezea miundombinu
hapa unaona matope yame-
jaa, lakini magari yanavunja
‘spring’. Tunashindwa kugeuza
tunavunjiana taa za magari,
lakini mbaya zaidi tunajikuta
tunalipa nyanya au mikokoteni
ya wafanyabiashara ambao pia
wako ndani ya stendi,” alisema.

Mkurugenzi wa Jiji la Do-
doma, Joseph Mafuru, akitolea
ufafanuzi malalamiko ya ma-
dereva hao, aliomba muda wa
siku 10 ili kumalizia ukarabati
wa stendi ya Makole na Ma-
jengo ili kuhamisha baadhi ya
magari.

Alisema hivi sasa stendi in-
ayotumika ya Sabasaba ni ndo-
go kulinganisha na idadi kubwa
ya magari yaliyopo.

- ]
Kamati za Bunge kukutana Jan. 18

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI za Kudumu za Bunge la 12,
zinatarajiwa kuanza vikao vyake wiki
fjayo huku miongoni mwa shughuli zi-
takazofanyika ni pamoja na uchaguzi
wa Wenyeviti na Makamu Wenyeviti wa
Kamati.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Kitengo cha Mawasiliano na
Uhusiano wa Kimataifa, Ofisi ya Bunge,
kamati hizo zitakutana kutekeleza ma-
jukumu ya kibunge kuanzia Januari 18
hadi 31, mwaka huu, kabla ya kuanza
mkutano wa pili wa Bunge Februari 2,
mwaka huu.

Ilieleza kuwa kamati hizo zitaanza
kwa kufanya uchaguzi wa wenyeviti na
makamu wenyeviti wa kamati zote.

Pia kwa muda huo kutakuwapo na
mafunzo kwenye kamati mbalimbali
ikiwamo ya majukumu na taratibu za
uendeshaji wa kila kamati.

Mafunzo mengine ni kuhusu Bunge
mtandao na usalama wa mtandao kwa
kamati zote, kamati za kisekta kupokea
maelekezo ya wizara kuhusu muundo,
majukumu ya taasisi pamoja na sera na
sheria zinazosimamiwa na wizara hizo.

Vile vile, kutakuwa na mafunzo kwa
Kamati za Hesabu za Serikali (PAC),
Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa

(LAAC), Kamati ya Uwekezaji na Mi-
taji ya Umma (PIC) na Kamati ya Ba-
jeti kuhusu uchambuzi wa Taarifa za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), Msajili wa Hazina
(TR) na namna bora ya kuhoji Maofisa
Masuuli.

Kadhalika, kutakuwapo na mafunzo
kwa Kamati ya Sheria ndogo kuhusu
uchambuzi wa sheria ndogo na uzoefu
wa mabunge mengine ya nchi zinazo-
fuata mfumo wa kibunge wa Jumuiya ya
Madola.

Katika taarifa hiyo, ilibainisha maju-
kumu matano ya Kamati ya Bajeti ka-
tika kipindi hicho ikiwamo kupokea na
kujadili mapendekezo ya Mpango wa
Maendeleo ya Taifa wa mwaka miaka
mitano kuanzia 2021/22 hadi 2025/26.

Majukumu mengine ya kamati hiyo ni
kupokea na kujadili taarifa ya tathmini
ya utekelezaji wa Mpango wa Pili wa
Maendeleo ya Taifa kwa miaka mitano
2016/17 hadi 2020/21.

Pia kupokea na kujadili mapendek-
ezo ya Mpango wa Maendeleo ya Taifa
wa mwaka mmoja 2021/22, mwongozo
wa kuandaa Mpango na Bajeti ya Seri-
kali kwa mwaka 2021/22 na taarifa ya
utekelezaji wa bajeti pamoja na Sheria
ya Fedha kwa kipindi cha nusu mwaka
wa fedha 2020/21.

anik of iIndia (Tanzania) Litd.

Relarrorzsfiipps beyorid barnnKirig
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019

Cash deposit charges for small currency USD notes
ranging from USD 1 to USD 20, irrespective of

12% (Min USD 1) of the
aggregate of small currency

NO. [ ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE (Over USD 70000) TS MR USD Ty oF 2o ;g‘;::;af:f famount | f) [ Transfer from foreign currency
UsD TSHS small currency amount denominated account to local current
7.0 | Current Accounts k) ploase specly) account (within bank and to other bank).
a) | Required minimum opening balance 500 500,000 (Over USD 10000y 0.6% of deposited amount 6.0 | Other Charges
b! Monthly service fee (breakdown per customer) Tash deposit charges for small currency 2% (Min USD 1) of the aggregate of - a) | Activation of Dormant Accounts - Per
Folio Charge 7 5000 USD notes ranging from USD 1 to USD 20, small currency amou Activation
I irespective of amount deposited (i.e. both
c) | Cheque withdrawal over the counter - bf‘g%ﬁ_ﬁ%gf 0SB 5000) ¢ ' gglwdu 3 5,000
Up fo Tshs 25, aday free
Over 25,000,000 a day 0.15% of withdrawn (Over USDTO000y St diposied ATt ggpm 6 12,000
amount Cash deposit charges Tor small currency 2% (R USD ) of the aggregate of
Up 10 5000 USD a day ree - lrecpecie oF Smoun daposiod (16 both small currency amo 7.0 [ Personal Loans. Charges
- N Processing/Arrangement/Appraisal fee
5000 USDwihdrawal 1 X below and above USD 5000) a)
I N = : T Ot T 7508
€) mini statemen - - USD notes ranging from USD 1 16 USD 20, small currency amount ) [ Morigage finance T50% T50%
f) | Interim/additional statement per page 1.50 1500 irrespeative bv amausn[; (;eo%oos)ued e both 7 Asselfinance TE0% TE%
T olow and above ! L
g) | Periodic scheduled statement free free o) Thor (Please 5ps b} Unpaid loan instalment 5.00% Over the applicable rate
h) | Cheque book (50 leaves) 27 42,000 S —— =T . [ ¢ [FEarly repayment 25% of prepaid loan_amount
Gver ) Gposiied amount
) |Di Cheque 55 70,000 Tash deposit charges for small Carency T2 (Vi D80 D o1 (he a00renate of d) [ Valuation fees As per actual charges by valuer
7)_| Special clearance USD notes ranging from USD 1 to USD 20, small currency amount Oth
— - of amount deposited e both €] ers
Within walking distance Tkm 45 70,000 below bove USD 5000) i) [ D charges Actuals as per advocate bill
More than Tkm 53 95,000 7 e e i) | Document Handling Charges 0.30% of Joan amount
Counter cheque - - {Over USD T0000) 0.6% of deposited amount i) | Inspection Charges Tshs 30,000 per visit
1) | Inward/Outward cheque collection-USD 0.60% Min comm. 18 postages Cash denosit charaes Tor small currenay. | 12% (MIn USD 1) oT th g of iv) | Modification charges 0.25% on the sanctioned limit
irraspocine of ameunt dopostiod {.o. boin smallameney amoan 80| Guarantee (PerformancelFinancial)
m)_| Cancelation of bankers cheque/DD 15 20,000 > below and above USD 5000) Guarantee Commission 7.35% per quarter or part there of minimum for one quarter
N Guarantee against 100% cash margin on the above rate
[—o) | Stop payment i 35,000 (Over USD 10000y U6% of deposiied amount 9.0 | Imports
[p)_[ Standing order - - S T e o me 20, | T2 (RO T T The =gareweis o LC opening charges 1.35% per quarter +SWIFT charges USD 30
q) | Balance enquiry free Free t;reelspecrl‘w;eagf amount deposited (i.e. both LC against 100% cash margin 50% on the above rate’
1) | Issue of Balance certificate 7 9,000 eque book charges 56 toaves 27 42000 LC amendment charges Per amendment 0.40% of LC mount (minimum USD 60 and
)| New ATM card issuance . . Ascount cloaurs Sharges . 7o s 000 maximum USD 325) +SWIFT charges USD 30 (same for LC against
T) | ATM card renewal or balance. o assoun i 100% cash margin)
u)) Overdrawn account inerest charge - = o | Miimum baTance charges T5pm 5,000 pm Acceplance of bills under LC 0.60% of Bl amount minimum USD 30 maximum USD 180
z ectronic Bankin X
Overdrawn in current account 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate 2| iamet banking monihly foe etirement of Bils “"a_E’ I 0.60% of B aﬂ'“°“"'_'“"‘"“”"‘ U'S‘ D 30 maximum USD 360
Overdrawn in loan account 2% over regular rate 2% over regular rate S “SMS banking Inward Bills for collection 0.30% of Bill amount minimum USD 150
U overdraft 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate
v) | Interbank transfer - - 10.0_| Exports
w) [ Bill payments through ATM ay SMS Alert facility - Minimum SMIS Alert | Number of [ree SMS SMssﬁes”bc"argue Negotiation of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
X) | Depositfee recoverad quanery | " P o B vl snfsy??o C: of Export LC 0.90% per quarter +SWIF T charges USD 30
Savings Accounts e et LC advising charges USD 150
(Up to USD 5000) Free i ) TS50 SMS in a Qtr TS0 95 per S Export Bills for collection 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
(Over USD 5000) 0.6% of deposited amount Sorpor | SO 15,00 (USD 875 TSt 150 SMS in a Gt USD 0.05 pe
ate TZS 15.000 (TZS are) TZS 100 per SMS

[No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzanta (BOT)during the period covered by the disclosure |

& [ Others

0| Foreign Exchange Transaction.

amount degos\ted ii.e. both below and above USD
ver

0.6% of deposited amount

Cash deposit charges for small currency USD notes
ranging from USD 1 to USD 20, irrespective of
amount deposited (i.e. both below and above USD
5000)

12% (Min USD 1) of the
aggregate of small currency
amount

@) | Purchase/sale of TCs transactions over the

the best of our knowledge and i

No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the period covered by the disclosure
'W_m_ﬂ'h—Th_FL"F'LTﬁ_FLﬁF’V_—'—H_eJ ‘& undersigned have examined the above mformation and hereby declare thal the information s frue and correct 1o

B) | Purchase of foreign Che:

Name.

Saloipurchass of cash basspor

d) [egraphic tra

Designation

Signature Date

10,000 1.

Romittances Outward(TTSSY 10

Ashwant Kumar Negi

Other Outward remittances:

Managing Director

Signed 07.01.2021

AIC holder
T

Heriabdiel Ayoh

v Ofher (please speciy]

Up 16 USD 6,000

T Non A7C holder 3
T a0

USD 60071-10,000

0
0.35%max USD 210 = 3.

Head of Finance

Signed 07.01. 20211

Allen Richard

Above USD 10,000

Telex/SWIFT.

Internal Auditor

Signed 01.01.2021!
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wananchi zingatieni
utabiri wa hali ya hewa

MVUA inayoendelea kunyesha katika maeneo mengi nchini ni
utabiri wa Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA), uliotolewa mwis-
honi mwa wiki wa kuwapo kwa mvua kubwa itakayoambatana
na upepo.

Utabiri huo ni kutoa tahadhari kwa wananchi wanaoishi ka-
tika maeneo yanayoathirika na mvua hasa ya mabondeni.

Mvua inaponyesha tumeshuhudia maeneo mengi yakiathiri-
ka kwa mafuriko licha ya mabondeni, lakini kwenye barabara
za mijini.

Mafuriko husababishwa na mambo mengi ikiwamo uchafu
unaotupwa kwenye mifereji ya kupitisha maji barabarani na
watu wasiokuwa na chembe ya aibu ya kugeuza mitaro hiyo
kuwa madampo hali inayosababisha kuziba na maji kushindwa
kupita.

Pamoja na TMA kutahadharisha watu kuhama maeneo yenye
hatari ya kukumbwa na mafuriko, lakini baadhi huwa wakaidi
kwa kudai kuwa maji yatapita na wao maisha yataendelea kama
kawaida bila kujali athari inayowakumba.

Tumeshuhudia watu kukosa makazi baada ya nyumba zao
kuzingirwa na maji, samani za ndani, vyakula kusombwa na
maji na uharibifu mkubwa unaosababishwa na mafuriko hayo.

Vifo vingi pia vimeripotiwa katika maeneo ya mabondeni na
waathirika wakubwa huwa ni watoto na watu wazima ambao
hujaribu kuokoa maisha ya watoto hao.

Licha ya kutokea kwa athari hizo, lakini baadhi ya wananchi
wameendelea kuwa sugu na kung’ang’ania kuishi kwenye mae-
neo hatarishi.

Wengine hutoa sababu kuwa nyumba wanazoishi wamezijen-
ga kwa kudunduliza na hawana tena kipato cha kujenga sehemu
nyingine.

Miaka ya nyuma kulitokea janga kubwa la mafuriko eneo la
Jangwani, jijini Dar es Salaam, ambalo lilisababisha watu ku-
poteza maisha na nyumba kadhaa kubomoka na serikali ilia-
mua kuwasaidia wakazi wake kwa kuwapa viwanja eneo la Ma-
bwepande, wilayani Kinondoni, nje kidogo ya jiji.

Hata hivyo, baadhi ya watu waliopewa msaada huo ukiwano
wa vifaa vya ujenzi waliamua kuuza na kurudi kule kule kwenye
janga na kila linapotokea tatizo la mafuriko kilio kinarudi kwa
serikali kuwaokoa na janga hilo.

Wananchi kuiomba serikali yao msaada ni jambo la kawaida,
lakini kama ilishatoa tahadhari, kuwahamisha eneo la hatari na
kuamua kurudi ni jambo la kufikirisha.

Serikali inatumia fedha nyingi kwenye majanga kama hayo
kuokoa na kutoa msaada kwa wananchi wake ili kuwaweka
salama.

Kuna helikopta zinatumika kufanya doria angani na kuokoa
ambazo zinahitaji mafuta, kuna dawa zinahitajika kwa wana-
okuwa kwenye hali mbaya kiafya na vyakula kwa waliopoteza
kila kitu kwa kusombwa na mafuriko.

Kama wananchi wangezingatia tahadhari zinazotolewa, fed-
ha hizo zingetumika kufanya maendeleo kwenye maeneo men-
gine.

Ni jukumu la kila mmoja kuzingatia tahadhari zinazotolewa
na tunapotaka kuweka makazi lazima tufuate taratibu za mipa-
ngo miji ili kuepuka madhara ambayo tunayashuhudia hivi sasa
yanayosababishwa na mvua.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

<

NYANYR. VIAZI,
MAFUTA YA KULA
BEI JULU

AN L

m Muungwana Lazima Nilonge

MVUA inanyesha hivi sasa. Mengi ya-
nasemwa ndani ya kipindi cha mvua.
Wakulima  wanafurahia  uhalisia,
maana nguvu ya jembe lao inamea.

Kwingine na hasa katika baadhi ya
mitaa ya mijini penye ‘mchanganyiko
maalum’ nako kuna yake, vyoo vi-
nashiba na wenye kuvipa nafuu wana-
fanya kazi ya utiririshaji maji machafu.

Hata hivyo, bado kwa jumla mvua
inaponyesha, watu hujawa na neema,
kwa sababu wengine kupitia mvua
hiyo hiyo, wanakinga maji ya kunywa
na kupikia na hata kuogea, hivyo in-
amsaidia mtu huyo aliyetaka kununua
maji, sasa hanunui tena.
hiyo ina mazito yake. Mtu akienda lil-
iloko Soko la Vyakula la Mabibo, ataku-
tana na makuu ya maji, ikiambatana
na uchafu, pia lindi la matope kibao.

Mvua hiyo hiyo inakuwa imean-
zisha ajira aina yake, kinamama wa-
najiongezea kipato kwa kufanya kazi
mahali pa kuingia na kutoka sokoni,
wakiwanawisha waliochafuka miguu-
ni.

Ningependa kulizungumzia hilo
kwa faida yetu na afya zetu na isiwe
kero kwetu. Sasa hii inayoendelea
kunyesha katika maeneo mbalimbali,
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA), ilishadokeza mikoa mingi in-
gekabiliwa na mvua, ikiwamo Dar es
Salaam.

Lingine tena la majitaka! Kupi-
tia adha na usumbufu wa mvua na
vyoo ‘kushiba’ majitaka, hali inaku-
wa mbaya kwa watumiaji, nao wa-
nashindwa kuwa wazalendo. Hapo
ndipo wanakuja na msamiati ‘kuvitap-
isha’ ambao vitendo vyake ni vibaya
zaidi.

Ni vyema tuulizane, ni kweli inaku-
ingia akilini kushindwa kulipia gari la
kunyonya majitaka hizo na hata un-
afikia mbadala wa kuamau kutumia
‘mateja’ wakuzibulie choo na hicho
kinachotiririka kinasambaa kwenye
makazi ya watu.

Ni vyema
tuulizane,
ni kweli
inakuingia
akilini
kushind-
wa kulipia
gari la ku-
nyonya
majitaka
hizo na
hata
unafikia
mbadala
wa
kuamau
kutumia
‘mateja’
wakuzi-
bulie choo
na hicho
kina-
chotiririka
kina-
sambaa
kwenye
makazi ya
watu.

Kulikoni mvua tu, tunatupa taka,
kuzibua vyoo kutiririsha majitaka

Mtu anatoa uchafu wake unaoenda
kwenye makazi ya watu, wakati hapo kuna
watoto na biashara zinazoendelea.

Huko ni kukosa ustaarabu, mbadala ni
kuharibu mazingira na afya ya majirani.
Kwa kufahamika rasmi kuwapo mambo
kama hayo, ndio maana kuna magari
maalum ya kufanya kazi ya kunyonya
majitaka.

Nikupe mfano, mtu akiwa

katika

laam, atashangaa kuona maji ya harufu
mbaya yanamwagika kwenye mazingira
ya mitaa na ukihoji kulikoni, unajibiwa
“wameishafungulia vyoo vyao.”

Kufanya hivyo ‘unatapisha’ ujue pia
unawasababishia wenzako jirani wawe
wakazi wakubwa kwa watoto na wafanya-
biashara wanaingizwa katika mfumo wa
kuathirika na uchafu huo.

Staili nyingine, kuna wale ambao mvua
zinaponyesha, basi ndio fursa yenye nafuu
ya kutupa taka walishahifadhi ndani kupi-
tia mitaro.

Jamani, serikali imeingia gharama kub-
wa kujenga mitaro hiyo isafirishe maji
kutoka sehemu moja kwenda nyingine,
lakini cha kushangaza miundombinu hiyo
ndiyo nyenzo ya kutupa taka za kila aina
na kuifanya inaziba.

Watu wanatakiwa kuwa wastaarabu,
kwamba panapokuwapo umuhimu wa ku-
tunze afya na mazingira, wawajibike kila
mmoja kwa nafasi yake na sio kuharibu
miundombinu hiyo.

Kwa sasa mtu akipita kwenye maeneo
yenye mifereji, daima atakuta taka zinae-
lea kwenye mifereji hiyo iliyoziba.

Tukitafakari namna gharama zinavyo-
ingiwa kuzibua mitaro kutokana na taka,
kisha upande wa pili mtu anarahisisha ku-
tupia taka, maana yake inakuwa nini?

Ukusanyaji na utupaji taka kila eneo
una utaratibu wake rasmi na wa kisheria
ambao haupaswi kugeukwa.

Mara nyingi unaendana na malipo
maalum yanayofikiwa katika mipango na
kanuni za kidemokrasia za halmashauri
zao, zikitekelezwa na waidhinishaji wake
ni wawakilishi rasmi, madiwani.
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DISCLOSURE UNDER REGULATION 11 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES/FEES/PRODUCTS AND SERVICES

DESCRIPTION Revised Charges Acctt Statement Once in a month no Charge (Regular) Security charges (T Bill and T Bonds)
Interim Acett statement 6500 650 Bidding NIT T7535000
Account Closure | Saving Bank 25,000 .00 Transfer NIL TZS.65000
. within 12 Months | Current Account 60,000 .00 .
Remittances (Outward) TSHS USD/GBP/EUR Account Closing Savin 18.000 00 Lien Creation NIL TZS.65000
- Account Closing Current 42,000 .00 n Release NIL TZ5.65000
(:‘l::w:r: Rnfi"‘"“l:":lc_zs BOB to BOB BOB to Other Bank Dormant Acctt | Saving Bank 3000.00 I, Yearly .50 H. Yearly SALARY PROCESSING TZS 1200 USD 1.20
(Rapid Fund to India) Coarges ____[" Corrons Accouni | 6000001 Yearly SO veariy Change of  ACCTT 7530000 05D 30,00
peountry Collection of cheques 6% of value (Min %% of value Operatonal 3
Upto USD 5000 12.00 18 Commission 18000 + Commission USD 18 + Postage USD 90 et SBACCTT 12812000 Usb12.00
24.00 3000 Postage Tzs 90000 ST CACCTT 7S STE?
USD 5001 to 10000 Cash Deposit Current Acctt. | Upto 25 Mn free,60,000 upto | 0-30% above St ilure CHGS s(BAALc(c[T‘T _:_é; ?ggg SZB ? ‘2'8
Charges 50 Mn 120,000 upto 100 0000 : =
0.24% maximum @ 0.30% maximum USD 200 Mn, 180,000 upto 150 Mn | USD 1 per day. ¢
Above USD 10000 USD 180 ] 246,000 upta 200 INTEREST RATES ON DEPOSITS
Saving Acctt. | 280000 upto 250 Mn above | 0~ 18% above Savina Barods Premium Wekn hata Kinst Kidogo | Short & Fixed Deposit
REVISED CHARGES (TANZANIA) 250 Mn 600000 0D 5000 per day mame [ SUESEE Rinachopatiana
In TZS IN USD Cash withdrawal Current Acctt. Upto 25.00 Mn no charges | 0.60 % upto 10000 and a2 e tor mainianin: Rate of interest is Period
NDIVIDUAL Upto USD or equivalent upto Charges o 0 i 1:18% above 10000 USD o mson above Tahs 25mn cauivalent io FDR rates -7 w0 30 days
USD2000 -USD 13.20 Saving Acett. Upto USD 2000 no charges upte o tsd [ eo2eve b or Pl
USD5000 -USD 20.00 5000 @ 0.30% and above 5000 @ balance of Usd Py
USD10000 -USD 33.00 0.60%. 100.000 above Usd 20,000 s
Remittances Above USD 10000-USD 65 Flat + USD 35 [PVANCES
(Outward) TT Swift Charges ADVANCES PROCESSING o deposits o Foreisn Currency
CORPORATE Upto USD or equivalent CHARGES eriod G o -
TZS FCY .
10000-USD 20.00 Z (day=> (1% per annum)
50000-USD 33.00 UPTO 10 Mn | UPTO USD 10000 20000 20.00 Aiso 100 100 050
©50000-65 USD + USD 35 Swift Charges 10 Mn t0 200 Mn | USD 10000 to USD 2.65% 2.65% 181300 150 120 100
- = : 200000 6172 2 2 s
Remittances (Inward) TT for Acctt Holders only Above 200 Mn Above USD 1.50% (Minimum 5.30 1.50  (Minimum 5300) 721 & above | 1,00 1.00 1.50
From Tanzania No Charges No Charges 200000 Mn) (I) HIGHER DEPOSITS ABOVE 50MILLION ARE WELCOME AT MUTUALLY NEGOTIABLE RATE OF INTEREST
Outside Tanzania Loan/Overdraft against deposit of our Bank (Ist : 111rd Party) - Waiver of Processing and documentation charges. () 0.50% ADDITIONAL RATE OF INTEREST ON CHARITABLE AND COMMUNITY DEPOSITS
: DOCUMENTATION CHGS
rrent Acctt. / NA. 0.30% Min 12 and Max. USD 70
g:erzrmw UPTO 10 M| UPTO USD 10000 30000 8 INTT RATE ON LOANS ADVANCES.
- 10Mn 0200 [USD 10000 to USD | 0.30% (Minimum 0.60 0.30% Min 30 | FANZANIAN SHILLING | UNITED STATES DOLLERS, |
Saving Bank NA. Flat USD 18 200000 n)
Acctt. 2 Ahove 700 M| above USD 700066 | 0.18% (Minimum 1.18 0.18 % Min 600 | PRIME LENDING RATE — 130% MAX SPREAD-6% | 452 OVER 3 MONTHS LIBOR MAXIMUM 12% |
X . min 12 and Max. USD 70 + Mn) he above inf and hereby declare that the information is true an.
FBC-C Current Acctt. NA 0.30 % and Max. USD 70 Reshedulement Charges 1.20% Max 1.00 Mn 1.20% Max_USD 600.00 We. the the ab d hereby declare that the inf: o true and
JOverdraft Postage USD 90 Cocioct to the bt of out Knowheage and information.
Inspection | Uplo Tzs 200 Mn or USD 35000 USD 35
Charges PRODUCTS AND SERVICES
Saving Bank Acett. NA Flat USD 18 + Postage USD 90 ‘ OA;;\h:nTZS 200 Mn or USD 65000 USD 65 Deposit Products Loan Products (Fund Based)
In addition to above inspection charges out of pocket expenses are also to be For Banks Finance for Corporate
charged. “urrent Dep. . Toan for Small and NMediam
FBP-C Current Acctt. NA 0.30 % Min 12 and Max USD 70 + Balance/Interest Certificate 18,000 18.00 Qurrent Deposits | For Ordinary — Others Enterprisos
/Overdraft Postage USD 90 I’rcpuymun Upto 200 Mn or |2.40% p.a. 2.40% p.a. Premium Account Home Loan (Purchase and
iple | USD 200000 Renovation)
Above Tzs 200 20% Subjec in. 120% Subject
residual Period)y | Mn oz USD 1:20% Subject to Min. 120000 | 1.20% Subject to Min. USD 120 Ordinary/Others Account Loan for Professionals
Saving Bank Acctt. N.A. Flat USD 18 + Postage USD 90 200000
Savings Deposit | poroqn Shale Accoant Personal loan to Individual
Bankers opinion (Confidential Report | 30000 30 aroda € Salaried Employeces
ion of Loan Agreement with NA. UPTO 1 Mn USD-120 USD 1 Mn to No Frills Account Loan to Retail Traders
- Bank of Tanzania 2 Mn-300 USD
QSS, (Ei)nly fur Acctt. Holders) 11800 Equivalent to TZS.10000+VAT Above 2 Mn -600 USD Short Deposits Scheme Loan for Self-Employed persons
utward remittances Commitment Charges 1.32 of undrawn 0.66 of undrawn portion in case -
Issue of Bankers Cheque Bankers 30000 24.00 portion in case 50"/.. average limit | 50% average limit not ized per Time Deposits Fixed Deposits Scheme Courses and University Students
not utilized per quarter. quarter. Weka Fata KiasT Kidons
payment ification Charges 0.12% Sanclmned Limit. Minimum | 0.12% sanctioned limit Minimum Kinachopatikana Deposit Education Loans for student
C of Bankers Cheques 20000 15.00 120000 USD 60. going abroad
Stop paymentof | Current/OD 30000 24.00 Interchangeability Upto 100 Mn -60000 p.a. Up to USD 500000 USD 60 p.a. Treasury Funciion Advance Apainst Dropert
P pay Above 100 Mn 120000 p.a. Above USD 500000 USD 120 p.a. Money Market Produeing such as Deposiis and & - -
Cheque Account ol s P L hares listed Sl
! i A ARANTEE o o Dealing in e for individuate/Joint
Saving Acctt 13000 15.00 Financial/Performance | Financial | 1.35% Minimum per quarter or 1.35% minimum per quarter or Currencies (Foreign Exchanges). Import and PEpR
per Quarter-Part of part thereof Min Tzs 18000 part thereof Exports Bills -
uarter treated as full Min USD 15 an. ransfer) Loans for companies against
Financial Reason 30000 30.00 e arter. Performance REMMITTANCES (fund Transfen) shares listed in stock exchange.
Non-Financial 18000 18.00 Extension of BG Above commission for change in | Above commission for change in Personal / Car loan to staff
period /amt. period/amt Toan apainst futire Rent
Special clearance (DSM only) 1.35% of BG amt for residual 1.35% of BG amt for residual Reccivabl
Wi ty Centre 72000 42.00 period of guarantee subject to min | period of guarantee subject to min - - -
i Banker Cheque, Electronic Fund Transfer, Swift Loan against Bank’s own Deposit
Outside City Centre 90000 60.00 18000 in case of any other USD 15 in case of any other Teanafer, Rapid Fund to Tndia, Tansania Tt P = Tre T =
Inward Cheque charges in clearing per 150 Equivalent to Tsh.150 parameter amended. parameter amended. Bank nt System. e
- 4 ges &P q sh. BG against 100 Cash Margin 50% of above charges 50% of above charges Toan Products  (Non - Fund
nstrument . Bank G e Swifit charges USD 42 or equivalent applicable in Based)
Outgoing EFT charge: 100 Equivalent to Tsh.100 addition to abave charges. Tosuance of Letier of Crodit and
Balance Current/OD Acctt 18000 18.00 Bank Guarantee Confirmation 75% applicable charges + USD 42 Swift Charges Bank Guarantee
confirmation Saving Acctt 12000 12.00 Documentary Credit IN FCY ONLY
Letter Issuance of L/Credit 1.35% per quarter or part there of. This period includes the usance period in MOBILE BANKING CHARGES FOR BOB
Letter case of Usance LC’s+ USD 42 or equivalent swift charges. [Sign Up Free
Current/OD Acctt 75000 500 LC against 100 Cash Margin 40% of above charges Balance Inguir 300
. Mini statement 500
Saving Bank 12000 12.00 LC For period and amount the above commission + USD 42 or equivalent swift PIN/PASSWORD RESET Free
Cost of cheque per | Current/ OD Acctt 830 0.55 charges. BOB TO BOB ACCOUNT Free
leaf 0.42% of L C amt Min 60 USD and Maximuim USD 360 or cquivalent TO OTHER BANK
Saving Bank USD 42 or equivalent_swift charges.( 0-500,000 1300
Applicable for 100% cash margin afso) 500,001~ 3,000,000 3600
Advising LC USD 130 and or equivalent + USD 42 or equivalent swifl charges. %J,gtly‘ot,o?:s;g:?fuo ]3_:’33
Ledger Folio Charges GEPG,AURIC,COASTAL,PRECISION and UTT, 1200
Current/ Overdraft Account 6000 per folio Min 6000 USD 4 per folio Min USD 4 LC Confirm: 1:00% per quarie or part here of This period includes the Usance period in A O DARK Troe
p.m. pm. case of Usance LC’s 2 ANKT L 5
Ledger Charges for Savings Bank a/c 9000 H /Yearly 9.00 H-Yearl oF cauivalont swif charges. =5,
v " - IMPORTS/EXPORTS Bill 0,000-199999 800
For purpose of Current A 30 entries will constitute one ledger folio. ~ - . . 0000-299999 00
um Balance Charges Inward Bill (Under-LC) 0.35% + Swill Charges 42 subject o Minimum charges USD 120 000-555555 500
intaini ini USD 65 in addition to above charges for Discrepanc; 0000-499999 00
Charges for not maintaining minimum 18000 p.m. 15.00 p.m. B pancy. RN 000
balance in Current account Tnward Bill (Non-LC) 0.65% + USD 20.00 Handling Charges + 35 Swift Charges. 600,000-1,000,000 00
Charges for not maintaining minimum 7500 p.m. 750 pm. ] Timit is 1,000,000 only
balance in Savings Bank account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy. B 1500
. early subscription 1000
‘Acctt, maintenance | Current Acctt 18000 H/Yearly 18.00 H/Yearly Exports Bill (Under-L.C) 0.35%+ 42 Swift Charges+ USD 65courier Charges -Minimum USD 120,
charges for Saving USD 60 in addition to above charges for Discrepancy. Name Desipnation, Date
. Exports Bill (NON-LC) 0.65% + 42 Swift Charges + USD 65 courier Charges subject o Minimum - N MANAGING
and Current Saving Acctt 9000 H/Yearly 9.00 H/Yearly P USD 120, - e sub) Rajendra Sadashiv Mohrir DIRECTOR 13.01.2021
account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy Deogratias Edward Ndushi HEAD OF FINANCE 13.01.2021
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Miti inayogeuka mawe yawavutia wageni wengi

Na Gideoni Mwakanosya,
SONGEA

KIJIJI cha Mbati kilichoko katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru mkoa-
ni Ruvuma, kina msitu wenye magogo
yaliyogeuka mawe, hali inayovutia wa-
geni mbalimbali kutoka ndani na nje ya

nchi kukitembelea.

Mratibu wa Utalii Kanda ya Kusini
na pia Ofisa Msaidizi wa Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS) Wilaya
ya Tunduru, Debora Hemily, alisema
jana kuwa miti inayogeuka mawe (miti
mawe) ni jamii ya miti ya mitetereka
ambayo duniani inapatikana nchi mbili

tu; Marekani na Tanzania.

“Kwa Tanzania miti mawe inapati-

Mbati, Wilaya ya Tunduru. Miti hiyo pia

Baba wa kambo
kortini madai
kumbaka, kumpa
ujauzito binti

Na Jumbe Ismailly, ICUNGA

lgunila, Kata ya Ziba,
lgunga mkoani Tabora,
Sharif Maganga (28), ame-
pandishwa kizimbani katika
Mahakama ya Wilaya ya
lgunga kwa tuhuma za kum-
baka binti mwenye umri wa
miaka 14 na kumsababishia
ujauzito.

Mwendesha Mashtaka
wa Polisi Elimajid Kwey-
amba, alidai kuwa kijana
huyo ambaye ni baba wa
kambo wa binti huyo,
alitenda kosa hilo kinyume
na kifungu cha 130 (1) (2)
(e) na 131 (1) cha Kanuni ya
Adhabu Sura ya 16 mapitio
ya mwaka 2019 inayozuia
kutenda makosa kama
hayo.

Mbele ya Hakimu Mkazi,
Eddah Kahindi, mwendesha
mashtaka huyo alidai kuwa
katika tarehe tofauti kati
ya Januari na Agosti, 2020,
mshtakiwa alikuwa akifan-
ya mapenzi na binti huyo
(jina limehifadhiwa) am-
lgunila na kumsababishia
ujauzito.

Baada ya kusomewa
shtaka hilo, mshtakiwa
alikana na kesi hiyo ime-
ahirishwa hadi Januari 19,
mwaka huu, itakapotajwa
na mshtakiwa amepelekwa
mahabusu.

inapatikana katika Wilaya ya Nam-
tumbo eneo la Likuyu, Hifadhi ya
Taifa ya Nyerere na katika Pori la
Akiba la Liparamba Wilaya ya Nya-
sa,” alisema.

Alibainisha kuwa miti hiyo kabla
ya kugeuka jiwe, inakuwa ni miti
ya kawaida, lakini baada ya miaka
kadhaa inageuka jiwe zito kutokana
na mfumo wa asili ambao Mungu
ameutengeneza.

Alisema kivutio hicho cha miti
mawe kinaufanya utalii wa Mkoa
wa Ruvuma kuwa ni wa kipekee na
tofauti, akibainisha kuwa miti hiyo
ina uwezo wa kudumu kwa zaidi ya
miaka 120.

Hata hivyo, mtaalamu huyo wa
uhifadhi, alisema miti hiyo ipo ka-
tika hatari kubwa ya kutoweka ku-
tokana na watu wengi kuikata kwa
matumizi mbalimbali, akisisitiza
wananchi kuona haja ya kuihifadhi
kwa manufaa ya kizazi cha sasa na
kijacho.

Sandali Mtenje, mmoja wa wa-
iona vipande vya mti uliogeuka
mawe tangu mwaka 1983 na kwam-
ba miaka hiyo vipande hivyo vya
magogo vilikuwa katika hatua za
awali za kugeuka mawe. Alibaini-
sha kuwa miaka ya 1990, waliona
wageni wengi wanatembelea mara
wakiwamo raia wa kigeni ambao
walifika kuona miti hiyo ikiwa ime-
geuka mawe.

“Baada ya muda, tukagundua
wazungu wanafika hapa tena bila
bandua magamba ya miti hiyo na
wengine wanachukua vipande vya
miti iliyogeuka mawe na kuondoka
navyo,” alisema.

Utafiti uliofanywa katika Pori la
Akiba Selous ambalo sasa limemeg-
wa kuanzisha Hifadhi ya Taifa ya
Nyerere, umebaini kupatikana zaidi
ya aina 2,100 za mimea zilizotam-
buliwa na wanasayansi zikiwamo
aina 600 za miti ambayo haipati-
kani sehemu nyingine duniani.

Mkurugenzi mstaafu wa Uhifa-
dhi ambaye amewahi kuwa Mkuu
wa Chuo cha Wanyamapori Li-
kuyuseka, Namtumbo, Ngwatura
Ndunguru, anaitaja moja ya jamii
ya miti ambayo haijafahamika na
kutangazwa ipasavyo kuwa ni
magogo ya miti iliyogeuka mawe
jamii ya miti ya mitetereka ambayo
kitaalamu inaitwa ‘fossilized tree
trucks’.

Anasema masalio ya magogo
hayo bado yanaonekana katika

baadhi ya maeneo ya ndani Hifa-
dhi ya Selous (Hifadhi ya Taifa ya
rakacheche na Mbarangandu
Wilaya ya Namtumbo, Mkoa wa
Ruvuma.

Ngwatura anasisitiza kuwa miti
mawe hiyo ikitangazwa kwenye vy-
ombo vya habari, mamia ya watalii
watakwenda Mkoa wa Ruvuma na
kuona kivutio hicho kipya na cha
kipekee, hivyo kuingiza mapato na
fedha za kigeni ambazo zitasaidia
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kuinua uchumi wa nchi.

Ofisa Utalii wa Pori la Akiba Lipa-
ramba wilayani Nyasa, Maajabu
Mbogo, alisema miti mawe inapati-
kana kwa wingi katika eneo la Na-
katuta ndani ya hifadhi hiyo.

Kwa mujibu wa mhifadhi huyo,
maeneo yote ambayo miti ime-
geuka mawe, hayakaliwi na watu
wengi wala hakuna mtu anayeingia
ndani ya eneo hilo, hivyo maeneo
hayo yamebaki katika hali yake ya
asili ya kiikolojia.
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Gogo lililogeuka jiwe zito kwenye Msitu wa Mbogo wilayani Tunduru. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

Makandarasi wazawa wapigiwa chapuo

Na Rose Jacob, M\WWANZA

WIZARA ya Ujenzi na Uchukuzi
imeagiza Wakala wa Ujenzi wa
Barabara (TANROADS), kutoa ajira
ya miradi mikubwa kwa makandar-
asi wazawa ili waweze kujifunza na
kupata ujuzi kutoka kwa wageni.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Leonard Chamuriho, alitoa agizo
hilo baada ya kutembelea mradi wa
ujenzi wa daraja la JPM na kukuta
mtumishi mmoja pekee Mtanza-
nia anayeendesha mtambo katika
ujenzi huo na kutaka mikataba yote
mikubwa iwekwe asilimia ya ush-
iriki wa moja kwa moja kwa ma-
kandarasi wazawa.

Alisema nchi inahitaji kuwa na
makandarasi walio na ujuzi na wel-

edi unaotokana na makandarasi wa
kigeni ili wafanye kazi kubwa bada-
la ya kufanya shughuli za kuchimba
mchanga, kuvunja mawe ambazo
ni kazi ndogo ndogo na zinazohusu
teknolojia nzuri wageni ndio wa-
nafanya. “Kampuni ya CCECC ipo
nchini tangu mwaka 1967, lakini
cha kushangaza hakuna mkandar-
asi aliyepata kujua kuendesha shu-
ghuli za ujenzi wa miradi mikubwa
hapa Tanzania, jambo hili halikuba-
liki, hivyo naagiza miradi yote inay-
ofuata katika kampuni hii nataka
kuona kuna makandarasi wazawa
waliopata mafunzo na ujuzi  ku-
toka kwenye miradi inajengwa
na hawa makandarasi wageni,”
alisema Chamuriho.

Aliagiza  wananchi  wanao-

zunguka mradi huo kupewa ki-
paumbele kwenye ajira, huku
akitaka malighafi zinazopatikana
katika Wilaya ya Misungwi, zianze
kununuliwa ikiwa ni baada ya ku-
hakikiwa ubora.

Alisema wamekubaliana na
wakurugenzi na viongozi kuwa
ofisa uhusiano wa kampuni afanye
utaratibu wa kuwatambua watu
wanaohitaji ajira kupitia viongozi

"""" Tumeongea na Mkuu wa
Wilaya (DC) wa Misungwi, Juma
Sweda, naye ametoa changamoto
zake, kuwa kuna malighafi aina ya
benzonite yanatumika katika ujenzi
wa daraja, lakini hayanunuliwi kwa
wingi, tumekubaliana mkandarasi
afanye utafiti wake kwa kushiriki-
ana na Mhandisi Mshauri ili ya-

nayopatikana kwenye maeneo
ya Misungwi, yapimwe kwenye
maabara zetu na TBS na wao kam-
puni itafute namna,” alisema Cha-
muriho. Naye mhandisi mshauri
wa mradi huo, Abdulkarim Majuto,
alisema baadhi ya wataalamu wal-
iokuwa wanatoka nje ya nchi na
vifaa walishindwa kuwasili kwa
wakati kutokana na corona na ku-
sababisha kuchelewa kuanza mradi
ambao ulianza Februari 24, 2020.
Daraja hilo la JPM lenye urefu
wa mita 3.2 pamoja na barabara
unganishi yenye urefu wa mita
1.66, linajengwa na kampuni ya
China Civil Engineering Construc-
tion Corporation (CCECC) na China
Railway 15 Group Corporation, kwa
gharama ya Sh. bilioni 700.
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wsnomouve. Wapinga Tunduru kuwa Halmashauri ya Mji

na kujeruhiwa
na fisi

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WATU wawili ambao
ni wanafamilia, wakazi
Wilaya va Shinyanga,
wamenusurika kifo kwa
kushambuliwa na fisi,
wakati wakiokoa kuku
wao kuliwa na mnyama
huyo.

Kamanda wa Polisi
mkoani Shinyanga,
Debora Magiligimba,
alisema jana kuwa tukio
hilo lilitokea Jumatatu
majira ya saa 10:00
alifajiri, wakati wana-
familia hao walipoamka
majira hayo na kwenda
kuokoa kuku waliokuwa
wamevamiwa na fisi
kwenye banda.

Magiligimba aliwataja
wanafamilia hao kuwa
ni Mabuga Ndakuna
(70) na mtoto wake
Timotheo (17) ambao
walishambuliwa sehemu
mbalimbali za miili na
kisha kupelekwa katika
Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Shinyanga
kwa ajili ya matibabu.

“Mabuga Ndakuna
aling’atwa na fisi huyo
sehemu za kichwani
upande wa kulia, na
kuvunjwa mkono wa
kushoto na kujeruhiwa
pia mkono wa kulia,
miguuni, mapajani na
kwenye makalio. Bado
anaendelea na matibabu
na amelazwa,” alisema.

“Timotheo Mabuga,
yeye aling’'atwa mko-
no wa kulia, paja na
kushoto na alitibiwa
kisha kuruhusiwa kurudi
nyumbani, huku akien-
delea kuuguza majeraha
yake na anaendelea
vizuri,” aliongeza.

Kamanda Magiligimba
alisema chanzo cha
tukio hilo ni fisi kuva-
mia banda la kuku na
wanafamilia hao kutoka
nje kwenda kuwaokoa,
ndipo wakaanza kush-
ambuliwa na mnyama
huyo.

Kutokana na shumbu-
lio hilo, alisema wana-
familia hao walipata
majeraha sehemu za
miili yao na kubainisha
juhudi za kuwaondoa
wanyama hao waka-

li kwenye makazi ya
watu zinaendelea kwa
kushirikiana na maofisa
wanyamapori.

Na Stevie chindiye,
TUNDURU

AADHI ya wajumbe wame-

pinga mapendekezo ya

kuipandisha hadhi Mamla-

ka ya Mji Mdogo Tunduru
kuwa Halmashauri ya Mji kwa madai
kuwa utaratibu huo ni kikwazo kwa
wananchi.

Pia wamesema uamuzi huo uta-
wafanya baadhi ya wananchi kusa-
firi zaidi ya kilometa 100 kufuata
huduma za kijamii.

Uamuzi wa kupinga mji ku-
pandishwa hadhi ulifanyika juzi
wakati wa kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Wilaya (DCC) kilicho-
fanyika kwenye Klasta ya Walimu
Tarafa ya Mlingoti, mjini hapa.

Baadhi ya wajumbe walisema ki-
tendo cha kupandishwa hadi mam-
laka ya mji mdogo Tunduru kuwa
halmashauri ya mji, hakiwatendei
haki wananchi wanaoishi pemb-

ezoni hususani Jimbo la Tunduru
Kusini.

Miongoni mwa wajumbe waliop-
inga pendekezo hilo ni Mbunge wa
Tunduru Kusini, Daimu Mpakate,
ambaye alisema vikao vilivyopita
wakati vikijadili na kugawa Jimbo la
Tunduru kuwa majimbo mawili, wa-
jumbe walikubaliana kuwa ugawaji
wa halmashauri zao uendane na
mipaka ya majimbo hayo zikiwa ni
juhudi za serikali kusogeza huduma
kwa jamii.

Mpakate alifafanua kuwa pamoja
na hoja hizo, pia uanzishwaji wa
halmashauri hiyo bado haujakidhi
vigezo vingi vikiwamo vya kuwa na
idadi ya wananchi 150,000 na wata-
takiwa kuongeza kata tatu ambazo
ziko umbali wa zaidi ya kilomita 35
nje ya eneo la mamlaka. Alisema
hiyo ni tofauti na maelekezo yanayo-
taka kata za mamlaka kuwa ndani ya
kilomita 15.

Awali, akiwasilisha taarifa ya map-

endekezo hayo kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Gasper Balyomi, Ofisa Mipango
wa Halmashuri, Jumanne Mwankoo,
alisema tayari taratibu za ugawaji wa
mipaka ya mamlaka yaa mji mdogo
Tunduru zimekwishakamilika kwa
kugawa na kuweka mipaka yake.

Alisema kwa mujibu wa maele-
kezo ya Tangazo la Serikali (GN)
namba 353 la Septemba 17, 2004
vyoko katika Tarafa ya Mlingoti
ambavyo vina kata 8 na kwa eneo
hilo linakadiriwa kuwa na wananchi
72,874 wakiwamo wanaume 34,823
na wanawake 38,051.

Alisema matokeo ya idadi hiyo
ya wakazi yametokana na Sensa ya
Watu na Makazi ya mwaka 2012 na
kwamba malengo bado hayajafiki-
wa.

Mpakate katika taarifa hiyo, alim-
shangaa mkurugenzi kutaka kuli-
tumia tangazo hilo la serikali kama

fimbo ya kuwachapia wananchi wa
wapate taabu ya kwenda kufuata
huduma umbali mrefu na kuongeza
kuwa kama nia yake ni nzuri, mbona
hakuzungumzia uanzishwaji wa mji
mdogo wa Nalasi ambao pia ulitajwa
kupitia tangazo hilo.

Hili ni pigo la tatu kwa mipa-
ngo ya mkurugenzi kukataliwa kwa
miradi mbalimbali iliyobuniwa
na wataalamu wa halmashauri ka-
tika kipindi kifupi cha uongozi wa
awamu ya tano ya kikindi cha pili na
utekelezaji wa ilani ya Chama Cha
Mapinduzi ya mwaka 2020- 25 .

Hivi karibuni madiwani na
wabunge walikataa mradi wa ukara-
bati wa standi kuu ya mabasi yaen-
dayo mikoani na kuikataa taarifa ya
mapato na matumizi yaliyoidhin-
ishwa na wataalamu wa halmashau-
ri hiyo kipindi madiwani wakiwa ka-
tika mchakato ya uchaguzi mkuu wa
mwaka 2020.
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Meya wa
Manispaa ya
Iringa, Ibra-
himu Ngwada
* (kushoto)
na Mkuru-
genzi wa
Halmashauri
ya Manispaa
va Iringa,
Himidi Njovu
(kulia), wak-
ishiriki ujenzi
[ wa vyumba
vya madarasa
katika Shule
va Msingi
Chemchem,
Iringa mjini
F | juzi kama
sehemu ya
- kuadhimisha
miaka 57 va
Mapinduzi ya
Zanzibar. PI-
L] CHA: FRIDAY
SIMBAYA

Mganga mKkuu asisitiza usafi kuepuka magonjwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, DK. Gunini Kamba, amesema
endapo wananchi watazingatia us-
afi itasaidia kudhibiti magonjwa ya
mlipuko ambayo yanaweza kusaba-
bisha kusimama shughuli za uzal-
ishaji.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake jana, Dk. Kam-
ba alisema kipindi cha ugonjwa
wa corona kilisaidia hakuua ma-
gonjwa ya kipindupindu kwa kuwa
wananchi walikuwa wanazingatia
kunawa mikono mara kwa mara.

Dk. Kamba alisema njia mojawapo
ya kujikinga na magonjwa ya maam-
bukizi ni kunawa mikono mara kwa
mara na usafi wa mazingira.

Alisema katika kipindi hiki cha
mvua na msimu wa maembe, us-
afi unatakiwa kuwa wa hali ya
juu, huku akisisitiza vyombo vya
kunawia vilivyowekwa shuleni kip-
indi cha ugonjwa wa corona, viend-
elee kutumika kuwakinga watoto na
magonjwa ya kuhara.

“Hiki kipindi cha maembe wa-
nafunzi wasiposimamiwa katika su-
ala la usafi inaweza kuwasababishia
kupata ugonjwa wa kipindupindu

kwani ni msimu wa maembe wa-
taenda kuokota bila kuosha na kula
uchafu,” alisema.

Kuhusu suala la vyoo, Dk. Kamba
alisema kila shule inatakiwa kuwa
na vyoo vya kutosha ili wanafunzi
wasiende kujisaidia porini ambako
ni hatari kwao kupata magonjwa na
hata kushambuliwa na wadudu na
wanyama.

“Kusipokuwa na usafi ni hatari
kupata magonjwa ya mlipuko kwa
muda mrefu Pwani hatujapata
ugonjwa wa kipindupindu na ma-
gonjwa ya kuhara yalisimama hasa
kipindi cha COVID-19. Tunasisitiza

wananchi waendelee na utaratibu
wa kunawa mikono ili kudhibiti ma-
gonjwa haya yanayoepukika,” alise-
ma.

Dk. Kamba aliwataka wananchi
kuwa makini na kwa atakayepata
dalili za magonjwa ya mlipuko
awahi kwenye kituo cha afya kupata
matibabu ya haraka na ikiwezekana
ajitenge ili kusiwe na maambukizi.

Alisema maaofisa afya wa kata
wanaendelea na utaratibu wa kutoa
elimu ya usafi shuleni na mambo
ya afya ili kuwawezesha wanafunzi
kuepuka magonjwa na kujikinga na
yale yanayoambukiza.
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Naibu Waziri
ataka vitendo

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Mhandisi God-
frey Kasekenya, ameitaka
menejimenti na viongozi wa
taasisi za sekta ya uchukuzi
kufanya vuamuzi ili kuto-
chelewesha maendeleo kwa
wananchi katika utekelezaji
wa miradi.

Kasekenya alisema hayo
juzi alipokuwa akifunga
mkutano wa siku mbili wa
Baraza la Wafanyakazi wa
Sekta ya Uchukuzi lililo-
fanyika mkoani Mwanza na
kusema kuwa awamu hii
imejikita katika matokeo na
si mazoea.

“Katika awamu hii
watendaji wengi wame-
kuwa wakichelewa kutoa
maamuzi (uamuzi) katika
maeneo mbalimbali sababu
ya kutojiamini. Hii ina-
fanya utekelezaji wa miradi
kuchelewa kukamilika na
kuchelewesha maendeleo
kwa wananchi,” alisema.

Mhandisi Kasekenya
alitabaisha umuhimu wa
kuwa na ratiba ya ukaguzi
wa miradi kwa kila muhula
na kusisitiza kuwa ukaguzi
huo utawezesha kupunguza
changamoto zinazojitokeza
kwenye utekelezaji wa
miradi.

Namna bora ya kutatua
changamoto zinazojitokeza
kwenye miradi ni kuwa na
ratiba ya kukagua miradi
hiyo mara kwa mara, na
ratiba hizo zipangwe kwa
miradi yote inayotekelezwa
chini ya sekta,” alisisitiza.

Pia alisema ni muhimu
wataalamu wa sekta walio
kwenye miradi kuchukua
ujuzi wakati huu ambao mi-
radi inaendelea ili utaalamu
huo uwasaidie kusiimamia
vizuri miradi itakapokami-
lika.

Naye MwenyekKiti wa
Baraza na Kaimu Katibu
Mkuu, Gabriel Migire, aliahi-
di kutekeleza maagizo hayo
na kusisitiza kuwa kitengo
cha ufuatiliaji na tathmini,
uchukuzi kitaboresha kazi
hiyo kuhakikisha inafanyika
na kuleta matokeo chanya.

Baraza la Wafanyakazi la
Sekta ya Uchukuzi, lilijumui-
sha menejementi na wa-
tumishi wa kila idara katika
sekta na wakuu wa taasisi
zilizo chini yake.

Pamoja na mambo
mengine, baraza lilipitia
utekelezaji wa miradi ya
sekta na kuweka mikakati
mbalimbali ya kuboresha
utendaji.

Wanaoficha watoto wenye ulemavu waonywa

Na Hamisi Nasri, MTWARA

ERIKALI mkoani Mtwara

imewataka wazazi na wale-

zi wenye watoto walio na

ulemavu kuacha kuwaficha
ndani badala yake watoe ushiriki-
ano kwa serikali katika kuwabaini,
ili kuwapatia misaada na kutimizi-
wa haki zao za msingi ikiwamo
elimu na afya.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Ge-
lasius Byakanwa, alisema hayo juzi
alipokuwa akizundua kampeni ya
uchunguzi na ubainishaji wa wa-
toto wenye mahitaji maalumu uli-
ofanyika mkoani hapa katika Shule
ya Msingi ya Majengo, Manispaa ya
Mtwara Mikindani.

Byakanwa alisema kwanza

anaishukuru Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI) kwa kushirikiana na Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
kwa kubuni mpango huo wa ku-

hakikisha watoto wote wenye ma-
hitaji maalumu hasa wenye umri
wa kwenda shule, wanapata elimu
kama ilivyo kwa watoto ambao ha-
wana ulemavu.

Alisema  kuzinduliwa  kwa
kampeni hiyo mkoani Mtwara ni
utekelezaji wa agizo la serikali la
kutaka wakuu wa mikoa, wilaya
na wakurugenzi wa halmashauri
kuanza kuwabaini watoto wenye
mahitaji maalumu kwenye maeneo
yao, ili serikali iwapatie misaada
ya kimsingi ikiwamo elimu na mis-
aada mingine ya kijamii.

Kwa mujibu wa Byakanwa,
kila mtoto ana haki sawa, hivyo wa-
toto wote wanatakiwa kupata haki
zao za kimsingi kama vile elimu.
Kwa sababu hiyo, alisema serikali
mkoani Mtwara inatoa wito kwa
wazazi na walezi kuacha kuwaficha
ndani watoto wao wenye ulemavu
badala yake wawafichue ili serikali
iwabaini na kuwatambua kisha ku-

wapatia mahitaji maalumu.
Alisema wako watoto wenye
ulemavu na wana uwezo mkubwa
wa kufikiri na kwamba iwapo wata-
patiwa elimu, watakuwa msaada
mkubwa kwa familia na kwa jamii
lakini kutokana na wazazi kuwafi-
cha ndani, wameshindwa kupata
elimu, hivyo kuonekana kama si
msaada jambo ambalo si sahihi.
“Kila mzazi mwenye mtoto
ambaye ana ulemavu ashirikiane
na serikali katika kufichua vitendo
vya kuwaficha ndani badala yake
wajitokeze kuwafichua ili serikali
iwabaini na kuwapatia haki zao
za msingi. Serikali mkoani hapa
itahakikisha inawapatia haki zote
watoto wenye ulemavu,” alisema
Byakanwa.  Alisema kila wilaya
na halmashauri za mkoa zitafanya
kazi ya kuwabaini watoto wote
wenye ulemavu na kuwaorodhe-
sha ili kuwa na idadi maalumu na
kuwaweka katika mpango utaka-

owawezesha kuwapatia mahitaji
ya msingi. Ofisa Elimu Mkoa wa Mt-
wara, Kiduma Mageni, alisema kwa
sasa mkoa wa Mtwara una vituo
22 vya elimu ya msingi vinavyotoa
elimu kwa wanafunzi wa makundi
maalumu na kwamba vituo hivyo
viko katika halmashauri zote tisa
za mkoa na vina uwezo wa kubeba
wanafunzi 45,000.

Mageni alisema mpaka sasa
mkoa una wanafunzi 858 wenye
mahitaji maalumu wanaopata
elimu na kati ya hao wavulana ni
457 na wasichana 401 na kusisitiza
wazazi na walezi kuendelea ku-
wapeleka watoto kwenye shule
hizo ili kupata elimu.

“Mkoa wetu unatarajia kuan-
dikisha wanafunzi wenye mahitaji
maalumu 1,259 ndani ya mwaka
huu na hiyo ni kwa halmashauri
zote tisa zilizopo katika mkoa wa
Mtwara na tuna matumaini makub-
wa ya kufikia lengo hili,” alisema.

Wanafunzi
wakitembea
kwa miguu
kuelekea shu-
leni umbali
wa kilometa
mbili katika
eneo la Goba
Tegeta A,
Salaam jana,
kutokana na
eneo hilo
kukosa usafiri
wa daladala
kwa sababu
ya ubovu wa
barabara. PI-
CHA: MIRAJI
MSALA

Maofisa ugani watakiwa kuelimisha wananchi kilimo kuepuka umaskini

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

MAOFISA ugani wametakiwa
kutoa elimu ya kilimo bora cha
mazao ya biashara kwa kaya zote
maskini nchini zinazonufaika na
ruzuku inayotolewa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF) kupi-
tia Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini.

Kwa kufanya hivyo, imeelezwa
kuwa kaya hizo zitapata kupata
mavuno bora yatakayoziwezesha
kuboresha maisha yao na kuondo-
kana na umaskini.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Deogratius Nde-
jembi, alitoa maagizo hayo juzi kwa

wilayani Singida katika ziara
yake ya kikazi iliyolenga kukagua
utekelezaji wa mpango wa kunu-
suru kaya maskini mkoani Singida.

Ndejembi amewahimiza waku-
rugenzi wa halmashauri na maofisa
ugani wa halmashauri zote kutoa
maelekezo kwa kaya maskini juu ya
namna bora ya kulima mazao ya-
nayostahimili ukame na kuendana
na mazingira halisi ya maeneo
husika ili kaya maskini zinufaike na
kilimo.

“Maofisa ugani katika ngazi ya
kaya maskini na kuzisaidia namna
ya kulima kitaalamu, ili kupata
mavuno ya kutosha. Maofisa ugani
waache kwenda kwenye miradi ya
nyama pekee ambayo inawanufai-

sha kwa kujipatia fedha,” alisisitiza.

Sambamba na hilo, Ndejembi al-
ipokea shuhuda mbalimbali za ma-
fanikio waliyoyapata wanufaika wa
mpango wa kunusuru kaya maskini

Mmoja wa wanufaika, Leah Shi-
la, alisema ameitumia fedha ya ru-
zuku aliyoipokea kujiwekea akiba
kidogo kidogo na hatimaye kupata
mtaji wa Sh. 200,000 uliomwez-
esha kufungua mgahawa.

Shila alisema kabla ya kuwa
mnufaika wa TASAF, alikuwa aki-
ishi maisha magumu yaliyomsaba-
bishia kula mlo mmoja kwa siku,
lakini hivi sasa anakula milo mitatu
na anasomesha watoto wake katika
shule za msingi na sekondari.

Naye Zena Igwe alisema am-

etumia vizuri ruzuku aliyoipokea
toka TASAF kwa kujenga nyumba
bora ya kudumu kutokana na ku-
wekeza fedha kidogo kidogo am-
bazo zilimwezesha kununua saruji
na mabati.

Aliongeza kuwa fedha hizo
zimemsaidia pia kuanza shughuli
ya ufugaji wa kuku ambao wame-
fikia 30 na anajishughulisha na
kilimo cha bustani pamoja na
kumsomesha mtoto wake elimu
ya sekondari. Ndenjembi al-
iridhishwa na mafanikio hayo ya
wanufaika wa TASAF na kuwataka
wanufaika wote wa mpango huo
kuzitumia vyema fedha za ruzuku
katika shughuli mbalimbali za kiu-
chumi zitakazoboresha maisha yao
na kuondokana na umaskini.
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Kinachofanikisha wenyeji wa Kagera
wasisukumwe kusaka chanjo watoto

LATRA: Tunatamani tusahau ajali
kupitia vidhibiti mwendo kila basi

«Kasi, mbwembwe n

Na Sabato Kasika

HIRIKA la Afya Duniani

(WHO), linasema watu

3400 wanapoteza maisha

kila siku duniani kupitia aja-
li za barabarani, huku dira ya ripoti
yake ya usalama barabarani kuan-
zia 2011 hadi mwaka jana, iliangaza
kufuta nusu ya ajali, majeruhi na
vifo.

Ni tatizo linalogusa maisha ya
watu hata kitaifa, mfano hai ikire-
jewa kauli za mwanzo za Inspekta
Jenerali wa Polisi Mstaafu, Said
Mwema, aliwahi kueleza hatua ya
mafanikio kudhibiti uhalifu katika
siku zake za mwanzo, lakini akikiri
kutiwa ukakasi wa kusumbuliwa na
usalama barabarani.

Kimsingi, usalama wa baraba-
rani ni suala mtambuka lisiloishia
mkononi mwa polisi pekee, bali
linagusa mamlaka zingine za kiseri-
kali na zisizo za kiserikali zinazosi-
mamia usalama huo, kuanzia sheria
hadi utendaji, abiria, madereva na
watumia barabara.

WHO inaitaja ajali kuwa jambo
linalowaacha pia waathirika katika
ulemavu wa kudumu kimaisha na
kuathiri mustakabali wa familia
nyingi duniani, huku vifo hivyo vya
ghafla vikiacha makovu ya kudumu
kwa familia.

Inazitaja athari hizo ni kuwaacha
majeruhi kila kona ya dunia na
inaongeza mamilioni wanaosalia
kuwa tegemezi wa kudumu katika
baadhi ya mambo, kutokana na

FJJI i L

lani,

Picha kuhusu yanayojiri barabarani na kelele za vidhibiti mwen-

do. PICHA: MTANDAO.

athari hizo.

Kinachofanywa na WHO ni sehe-
mu ya kutimiza Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (SDG’s), mahususi
Namba Tatu, linalohusu afya na
ustawi wa watu kwa rika zote ifi-
kapo 2030.

Ni lengo linalohusu ambalo ka-
tika mustakabali wake mpana,
unaangukia kupunguza vifo vya
mama wajawazito, pia watoto wa-
naozaliwa.

Kuna hatua mbalimbali ambazo
serikali na wadau zimeshachukua
katika tafsiri na lengo la ama kupun-
guza au kumalizika kabisa nchini.

Hapo inajumuisha ushuhuda
kama vile kuweka mfumo wa ki-
satelaiti wa kufuatilia mwenendo
wa magari barabarani uitwao ‘Ve-
hicle Tracking System’ (VTS), am-
bao unaofanana na mifumo iliyopo
kwenye magari.

VIDHIBITI MWENDO

Mkurugenzi wa Udhibiti Usafiri
wa Barabara (LATRA), Johansen Ka-
hatano, anasema hadi kufika mwis-
honi mwa mwaka jana, takribani
mabasi 5,000 ya safari ndefu kivu-
ka mikoa na mipaka ya nchi, yali-
fungiwa mfumo huo.

uege_shaji OVYO

Kahatano anasema, licha ya kue-
ndelea kuwapo matukio ya ajali
barabarani, kwa kiasi kikubwa mfu-
mo huo umepunguza ajali zilizo-
sababisha vifo na majeruhi wengi
nchini.

“Kufungwa mfumo huo kwenye
baadhi ya mabasi, malalamiko ya
abiria kuhusu madereva kuende-
sha vibaya yamepungua na hayaji-
tokezi sana kama zamani,” anase-
ma Kahatano.

Pia, anafafanua kuwa ni mfumo
unaorahisishia ufuatiliaji, kupata
taarifa sahihi na za haraka, zito-
kanazo na mwenendo wa madere-
va kila kona ya nchi.

“Wito wangu ni kwa baadhi ya
wamiliki wa mabasi wote wabadi-
like ili tusaidiane katika vita hii ya
kudhibiti ajali, wahakikishe ma-
dereva hawachezei mfumo huo ka-
tika mabasi yao,” anaeleza.

Anafafanua mfumo huo unavyo-
fanya kazi, kwamba inarekodi spidi
kuanzia dereva atakavyoendesha,
lakini mwendokasi unapofika kasi
ya kilomita 85 kwa saa, kengele
hulia kumtahadharisha mwende-
shaji.

“Mfumo huu unaruhusu ufuatil-
iaji wa basi wakati huo huo likiwa
safarini, kwani ofisa wa LATRA,
mmiliki au Jeshi la Polisi, wanaweza
kukaa ofisini na kufuatilia kila basi
mwenendo wake na kuchukua hat-
ua kwa wakati,” anasema.

Kahatano, anafafanua kuwa,
mfumo haulizuii gari kuvuka spidi
iliyowekwa, lakini unahifadhi re-

Sasa kazi, tuone
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kodi za kasi barabarani, mahali na
muda anaosimama njiani.

WANAOTETEA ABIRIA

Hassan Mchanjama, Mwenyekiti
wa Chama cha Kutetea Abiria Tan-
zania (CHAKUA), anaeleza kuunga
mkono juhudi zinazofanywa na
wadau wa usafiri kusaka usalama
wa abiria.

“Kama wadau wa usafiri, tunaun-
ga mkono juhudi za kuhakikisha
abiria anasafiri na kufika salama
kule aendako na pia apate huduma
sahihi, hivyo suala la VTS na tiketi
za kielektroniki ni vya muhimu,”
anasema Mchanjama.

Anafafanua: “Tunaamini kwam-
ba kuna mafanikio kwenye mfumo
huo, ingawa zipo changamoto
mbalimbali hasa zinazotokana na
baadhi ya wamiliki wa mabasi ku-
totumia au kutofuatilia madereva
wao, ili wasichezee mfumo huo ka-
tika mabasi yao.”

Kuhusu ukatishaji tiketi za maba-
si kwa njia za kielektroniki, anakiri
kukubaliana na mfumo huo mpya,
jambo wanaoamini itawaondolea
abiria usumbufu wa walio nao kila
mara.

“Hatua hii ya kuwapo tiketi hizo
itaondoa wapigadebe vituoni, pia
itakomesha wajanja wachache
ambao wamekuwa wakipandishia
abiria nauli kwa kujali maslahi yao
zaidi,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema, cha-
ma chao kimekuwa kikitoa elimu
kwa abiria kujua haki zao, kuanzia
usalama katika safari na hata kue-
puka kuibiwa mali au kuzindishiwa
nauli wanapotaka kukata tiketi.
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Kinachofanikisha wenyeji wa Kagera

wasisukumwe kusaka chanjo watoto

«Mratibu Chanjo: Elimu yao kama darasani
«Kutishana, kuigana wenyewe kumesaidia

Na Jaliwason Jasson, BUKOBA

IKI mbili zilizopita,
safu hii ilikuwa na
simulizi ya mafani-
kio ya huduma za
chanjo katika Manispaa ya Bu-
koba yalivyovutwa nyuma kwa
miezi kadhaa mwaka jana na
kikwazo corona, iliyokuwapo
nchini. Nini mzizi wa mkoa kuk-
wea kilele? Pata simulizi ya kina.

WAZIRI aliyebeba dhamana ka-
tika Afya, Jinsia, Wazee na Watoto
katika serikali ya awamu iliyopita,
Ummy Mwalimu, katika hotuba
yake ya makaridio ya mapato na
matumizi mwaka 2018 /2019 bun-
geni, alianika namna ambavyo
walipiga hatua katika huduma ya
chanjo, kati ya Julai, 2018 hadi
Machi, 2019.

Waziri alitamka, Mpango wa Taifa
wa Chanjo unaohakikisha kuwapo
vifaa vyote kwa kila mikoa na lengo
ni kuhakikisha walengwa watoto
wa umri chini ya mwaka mmoja
wapatao 2,013,744 wanapata chanjo
zote zinazotakiwa.

Alisema, takwimu zilizotolewa
na mkoa au wilaya yoyote iliyori-
poti kuishiwa chanjo au vifaa vyake,
Wizara ya Afya ilichukua hatua na
kuhakikisha huduma ya chanjo
ya watoto chini ya mwaka mmoja,
hata ikafanikiwa kwa asilimia 98 ya
lengo lake.

Alisema, wizara iliendelea na
ukarabati wa maghala ya kutunza
vifaa chanjo yaliyopo Dar es Sa-
laam, ikiwa sehemu ya kuanzisha
uzalishaji chanjo nchini.

Katika hotuba hiyo, wizara ilitu-
mia Sh. bilioni 13.9, kununua ma-
jokofu yanayotumia nishati ya jua
1,385 na kusambazwa katika hal-
mashauri zenye uhitaji, pia vifaa
vya kielektroniki (tablet) kutunza
taarifa za chanjo katika ngazi ya za-
hanati na vituo vya afya nchini.

Waziri Ummy alitaja mikoa ili-
yonufaika na majokofu ni Dodoma,
Geita, Kigoma, Lindi, Tanga, Mt-
wara, Mbeya, Shinyanga, Songwe,
Singida, Mara, Mwanza, Pwani na
Kagera.

HALIILIVYO KAGERA

Takwimu za kitaifa za mwaka
2015 zilionyesha Mkoa wa Kagera
ulitoa chanjo kwa watoto asilimia
875 huku kitaifa kundi hilo wali-
kuwa asilimia 75.7.

Mratibu wa Huduma ya Mzazi na
Mtoto wa Mkoa wa Kagera, Neema
Kyamba, anataja siri ya mafanikio
ya chanjo, ni wanavyofuata ratiba
za chanjo na kuzingatia wakati.

Moja va Kliniki za watoto iliyopo mkoani Kagera.

Neema anataja mzizi mwingine
wa mafanikio ni huduma za miko-
ba wanazotumia kwa kuwafuata
walioko mbali na anawasifu ki-
namama wa mkoa kuwa waelewa
wa chanjo, wanaozingatia upati-
kanaji wake.

Pia mtaalamu huyo ambaye
anatoa elimu ya chanjo, anataja
kingine kichachoukweza mkoa
duma.

Anasema, katika eneo hilo wa-
najitahidi kwa zaidi ya asilimia
90 wakizingatia watoto kupata
chanjo pasipo kusukumwa na
wataalamu, kazi kuu ikiishia ku-
kumbushana chanjo.

Mratibu Neema anaeleza ush-
uhuda, wazazi wanaosaidia wen-
zao kwa kutoa elimu ya chanjo in-
ayomwepusha mtoto na madhara
ya magonjwa hatari, vivyo hivyo
kila kituo kimejiwekea ratiba ya
madarasa ya kinamama kufaniki-
sha chanjo za watoto.

Neema anadokeza maeneo
muhimu ya masomo, yanagusa
stadi za usafi, chanjo, lishe na
namna mama anamwachia mtoto
muda, kabla ya ujauzito mwingine.

Anasema huwa wanafanya tath-
mini kila mwezi, wakishirikiana na
watoa huduma kwa kukagua ma-
fanikio ya mikakati ya iliyowasaid-
ia na kupanua wingi wa ufuatiliaji.
Unapotokea mkwamo, wanadadisi
chanzo chake.

Mratibu anadokeza baadhi ya
magumu yanayowakwamisha, ni
usafiri katika nyendo zao, pale wa-
napokutana na jiolojia ya milima,

mabonde, pia adha ya mvua na
maeneo yasiyofikika kirahisi.

WAZAZ1 WAFUNGUKA

Mkazi wa Mtaa wa Nyakan-
yasi mjini Bukoba, Katushabe
Rwekaza, anasema katika jamii ya
wenyeji hao sasa kuna mwamko
mithili ya mila, mama hata anapo-
hishwa kwenye chanjo.

Anasema, ni wajibu unaochuku-
liwa na jamii inayomzunguka
wakimpeleka mtoto kwenye kituo
cha afya akapatiwe chanjo.

Katushabe anaendelea: “Tunao-
gopa sana kukaa na mtoto bila ku-
patiwa chanjo tunafikiri atapata
magonjwa ndio maana tunamkim-
biza mtoto zahanati.”

Anaeleza zamani wazazi wali-
puuza kuwajibikia huduma ya
chanjo iliyopo kwa watoto wao,
lakini ushuhuda wa matukio ya
vifo katika jamii yao na elimu in-
ayotolewa na wahudumu wa afya,
sasa imeleta mabadiliko ya kitabia
sasa wanawahi zahanati kupata
chanjo.

Diana Richard, mkazi wa Kibeta
Bukoba, anaunga mkono uhalisia
kwamba hivi sasa kuna mafanikio
kwenye chanjo, kwa kuwa wataal-
amu wa afya wanawapatia elimu
ya kutosha.

Anasema, licha ya chanjo za wa-
toto zinafanywa kwa sindano ze-
nye maumivu makali makali kwao,
bado haijawa kigezo cha kuwakati-
sha tamaa, kwani wanatambua vy-
ema thamani yake kiafya.

Mama huyo anataja faida mo-
jawapo ya chanjo, ni kuimarisha
afya ya mtoto asipate magonjwa,
akisifu

tabia kuwa wazazi wengi wa sasa
wanarithishwa na watangulizi wao,
kwa kujifunza kuwaona na safari za
kliniki wakiwa na watoto wao.

Mkazi wa Katoma, Bantulaki Ka-
likawe, anatamka kwamba ‘suala la
chanjo katika jamii halina ubishi’
akiwa na ufafanuzi linagusa afya
ya mtoto na kumwandalia msingi
imara kwa afya yake.

Kalikawe anatumia fursa hiyo

]

kuishukru serikali kwa kutoa
fursa za chanjo kwa watoto wao
kwa wakati sahihi na anaikumbu-
sha kwamba, isisahau pembezoni
wanakoishi jamii za wafugaji wa
Kagera, kwa huduma kuwafikia
watoto wao.

Mkazi wa Kashai, John Magezi,
anasisitiza suala la chanjo lina
ulazima anaouita wa asili, hivyo
wanajamii wana ulazima kupele-
ka watoto zahanati, vituo vya afya
na hospitalini kwa ajili ya chanjo.

Kemilembe Rwegasira, mkazi
wa Bugabo Bukoba, anataja mzizi
wa mafanikio Kagera kufanya
vizuri kwenye chanjo, ni kuwa-
tumia watoa huduma wanaosa-
idiana na wataalamu afya wa
zahanati, vituo vya afya na hos-
pitalini.

Pia, anataja msukumo mwing-
ine kutoka simulizi za mitaani
kwamba “Watu huambizana
kuwa ukienda nchi jirani uka-
kosa, kitambulisho Watanzania
wengi hutambuliwa kwa ile chan-
jo begani,” kutokana na alama
yake.

ASASI ZA KIRATIA

Mratibu wa Shirika la Com-
munity Development Initiatives
(KCDI), Christine Nyangoma,
anasema katika uboreshaji chan-
jo kwa watoto, huwa wanahama-
sisha kinamama kufikisha watoto
wao kliniki.

Anasema, huwa wanaenda
kliniki kuwapima watoto wak-
ishirikiana na wataalamu afya.
Hapo wanahoji kuhusu afya za
mtoto na anapogundulika ku-
pungua au kuongezeka uzito, wa-
nadidisi mabadiliko hayo kwa ajili
ya kuyafanyia kazi katika utoaji
elimu afya.

Ofisa huyo anasema, kuna kip-
indi asasi yao iliamua kujenga za-
Kata ya Kanyigo, wilayani Mise-
nyi, lengo ni kuwasogezea karibu
huduma za afya.

il

Mtoto akipatiwa chanjo. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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mmoja akiwajibikia wagonjwa
« Hospitalinl wamuige waziri kutoa simu
« ‘Whatsap' nyenzo rasmi va kufuatiliana

=8

e T
s

51
ST
o

B

AN

/

Aliyekuwa Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akimsikiliza Halima Said, alipotembelea Hos-
pitani ya Rufani ya Mwanyamala, Dar es Salaam, kusikiliza kero za wagonjwa.

Na Yasmine Protace

NAPOZUNGUMZIA sekta

ya afya, maana kubwa

inaangukia maisha ya

watu. Hata tafsiri pana
ya kinachofanywa na Mpango
wa Maendeleo ya Afya ya Msingi
(MAMM) nchini, unaotekelezwa
kwa wastani wa miaka 12 sasa, un-
aangukia hapo.

Mtazamo wake ni walau kila ki-
jiji wakazi wawe jirani na zahanati
inayowahudumia na katika kata
kunakuwapo eneo la rufani, kituo
cha afya, wilaya inapata hospitali
na mkoa hospitali ya rufani, hali
kadhalika ngazi ya rufani za juu na
juu yake Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH).

Lengo kuu hapo ni kutatua au
kupunguza kero kutoka mikononi
mwa jamii, jambo ambalo Mganga
Mkuu wa Serikali, Prof. Abel Maku-
bi, anayesema ni jambo ambalo
serikali ipo tayari kuzipokea.

Anafafanua kuwa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, ipo tayari kupokea kero
na malalamiko ya wananchi, en-
dapo wameshindwa ama kusikili-
zwa au kusaidiwa na viongozi wa
ngazi za chini na vituo vya kutoa
huduma za afya waliko.

Ni angalizo lililojaa ufafanuzi,
ambalo Prof. Abel Makubi alilitoa

baada ya kufanya kikao kwa njia
ya mtandao na viongozi wakuu
wa sekta ya afya, kilichowajumui-
sha waganga wakuu wa mikoa na
wilaya.

Wengine walioshiriki kikao hi-
cho ni Wajumbe wa Kamati ya
Usimamizi wa Huduma za Afya za
Mikoa (RHMT) na wilaya (CHMT)
na wakurugenzi wa hospitali za ki-
taifa na jumla ya washiriki ni 220,
ajenda kubwa ikiwa ni kupunguza
kero.

Prof. Makubi anasema, wa-
nanchi wana matumaini na seri-
kali yao, jambo ambalo ni haki yao
kusikilizwa na kutatuliwa kero
kupitia watendaji kwenye vituo
vyote vya huduma za afya nchini.

SOTE TUBEBE MZIGO
Mganga Mkuu anaongeza kuwa
kamati zote zinapaswa kufanya
tathmini za kero zote kwa muda
wa wiki nne, kuzitatua, kuwasili-
sha ripoti ziarani pamoja na Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali ya Mitaa (TAMISEMI).
“Tunaanzisha utaratibu ambao
sisi viongozi wa sekta ya afya tu-
naenda kutafuta kero kutoka kwa
wananchi na kuzitatua. Hili ni ag-
izo na tumekubaliana wasambae
kwenye ngazi zote,” anabainisha.
“Kuanzia zahanati vituo vya
afya na kwenye hospitali, tunatak-

iwa kuhakikisha wananchi wapate
huduma bora licha ya kuwa tume-
boresha huduma kwenye vituo
vyetu,” anafafanua.

Prof. Makubi anasema ni utarat-
ibu unaorahisisha kutatua kero za
wananchi na kuwaupunguzia kero
ambazo hazipaswi kuifika ngazi
za juu kiutendaji, kama vile ofisi
ya waziri, hivyo watendaji husika

wanapaswa kujitafakari namna ya
kutatua shida za wananchi.

“Tumekubaliana kuimarisha
suala la uongozi, uwajibikaji na usi-
mamizi, kwani kila mmoja ameona
kuna upungufu kwenye usimamizi
wa huduma za afya nchini.

“Hivyo, tumekubaliana kila kion-

Mganga Mkuu wa Serikali, Profesa Abel Makubi. PICHA ZOTE:
MTANDAO

kwani wananchi  wanahitaji
mazuri kutoka kwetu. Hatuwezi
kuwaridhisha kwa kila kitu, la-
kini tupunguze matatizo yao,”
anasema.

Upande wa vitengo vya hu-
duma kwa wateja, Mganga Mkuu
huyo wa Serikali, anasema kuna-
hitaji maboresho zaidi na umma
unahitaji kuchakata kero zote na
kuzifanyia kazi.

Ni utekelezaji anasema
unafuatwa kilichofanyika
kubandikwa kwenye mbao za
matangazo ya vituo vyao na wa-
napaswa kuwa hai wakati wote,
kwa kuwa mwananchi wanataka
huduma za afya kwamba namna
ya ufanisi wanaotarajia.

“Viongozi hao pia wanatakiwa
kukagua ndani ya hospitali zao
kwenye maeneo ya kutoa dawa
na stoo, kuona kama dawa zipo
na zinawatosheleza wananchi
na kama kuna wizi tuweze ku-
chukua hatua.

“Waende kwenye wodi na
‘OPD’ (wagonjwa wa nje) kuwasal-
imu wagonjwa na kama wana
kero waziseme, ili wazitatue, pia
maabara kuweza kuona kama vi-
pimo vinafanyika,” anasema.

Mganga Mkuu anataja ubunifu
mwingine unajumuisha kutumia
makundi ya mitandao ya simu na
‘Whatsap’ wataopokea na kushu-
ghulikia kero kwenye kila wilaya
au mkoa husika, ili kila mwa-
nanchi aweze kutoa kero zake.

“Tumeagiza kuwe na namba
ambazo zitatangazwa kwa wa-
nanchi. Pia, wawashirikie wa-
nanchi kupitia mikutano na kuta-
ja namba zao, ili wananchi wajue
wanawasilisha vipi malalamiko
yao,” anasema.

Prof. Makubi ana ufafanuzi
kwamba wananchi wanapaswa
kujenga imani na kuwaamini
watendaji wote wa sekta afya,
hasa kwa kufuata nyayo za waziri
mwenye dhamana aliyetangaza
namba zake za kupokea malala-
miko.

Kwa mujibu wa Mganga Mkuu,
ndani ya wiki mbili, Waziri Dk.
Dorothy Gwajima, aliyetangaza
namba ya malalamiko mwishoni
mwa mwaka jana, 0734124191 na
ameshapokea jumla ya malala-
miko 3,000 yanayohusiana na
huduma za afya nchini, kutoka
maeneo mbalimbali nchini.

Ni katika kipindi hicho ali-
chotoa namba, aliitisha kikao
na viongozi wakuu katika wiz-
ara yake na eneo mojawapo al-
ilowekea msisitizo ni matumizi
sahihi ya bajeti ambazo wakuu
wa vituo vya afya wamepewa
kufanikisha majukumu yao ya
kuhudumia umma.

Aidha, ni kipindi ambacho
Mfamasia Mkuu wa Serikali, ali-
himiza Desemba 31 mwaka jana,
wenye maduka ya dawa ambao
hawajasajiliwa kuchukua hatua,
ikiwa sehemu ya juhudi kusaka
ufanisi wa huduma bora ya kazi
ya kuhudumia mhitaji wa dawa,
ambaye ni mgonjwa.
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SHIDA IKO KWENYE SAHANI...

Utamaduni na kanuni zisizofaa za ulaji,
mvuto wa magonjwa vasivoambukizwa

e Zaingia taratibu, zina ubishi kutoka
« Nyama Iko maarufu mezani, lakini...

Na Michael Eneza

TIHADA zimekuwa ziki-

fanyika ~miaka  mingi

kuielimisha jamii kuhusu

matumizi ya lishe bora ili
kuzuia magonjwa yasiyoambuki-
ZWa.

Kuna siku kadhaa za kimataifa
zimewekwa ili kuwezesha uwapo
wa mitandao ya kuandaa mi-
jadala na harakati za aina tofauti
kuhusu umuhimu wa lishe bora,
lakini kiwango cha ufaulu kime-
baki suala la mjadala.

Taasisi za afya za kiserikali na
vikundi huria bado vinaendelea
kuhimiza lishe inayofaa, ingawa
havina mamlaka kamili ya kishe-
ria, katika ukiukwaji wake am-
bao huzaa matokeo magonjwa
yasiyoambukizwa yanakuwa na
gharama kubwa.

MTIHANI WA UDHIBITI

Wataalamu wamekuwa waki-
tafuta chanzo cha kushindwa
kufuata maelekezo ya lishe bora
kwa ajili ya afya ya muda mrefu,
kwani magonjwa yasiyoambuki-
zwa hujijenga taratibu mwilini,
yakichukua muda mrefu.

Athari yake, inachukua sura
pale yakishajikita mwilini katika
mfumo wa mzunguko wa damu,
inakuwa ngumu kuondolewa,
kwani sababu yanakuwa sehemu
ya kilichoko mwili.

Tabu iliyoko katika mfumo
wa maisha ni kwamba, kinacho-
fanyika katika mwili wa binad-
amu kinaanza na mazoea, kana
kwamba ndicho kinachotakiwa,
wakati ukweli ulioko kwamba ni
uharibifu tu.

Sehemu ya tatizo kubwa zaidi
kwa mwanadamu, ni namna ya
kupanga viwango vya sukari na
mafuta, kulinganisha na mahitaji
halisi mwilini.

Kutumia lishe ya aina fulani
kwa wingi au kila wakati kunau-
zoesha mwili kuikubali aina hiyo
ya lishe na kuondoa vipingam-
izi vinavyohusu ama sukari au
mafuta kwa viwango vinavyotak-
iwa mwilini.

Ni kuanza ratiba au mpangilio
mpya wa kuchukua chembe za
lishe hizo kutokana na upati-
kanaji wake, hali inayofanya su-
kari au mafuta kutawala mwilini,

Aina tofauti za mlo ambazo watu wanatumia, kwa kiasi kikubwa huegemea kwenye ladha.

PICHA ZOTE: MTANDAO

kuzuia mtiririko wa kawaida wa
sukari au mafuta kuingia, kutu-
mika na kutolewa mwilini.

Kisha inaelezwa, kiwango
kingine kinaingia na kufuata
mkondo huo huo na inapofikia
mahali mwili unakosa uwezo wa
kudhibiti sukari au mafuta, ze-
nyewe ndizo zinautawala mwili.
Ndio hatua ya magonjwa kuanza
kuchukua nafasi yake.

WIGO WA UTAFITI

Katika nchi zinazoendelea
kama barani Afrika, hakuna utafi-
ti unaofanyika kuhusu lishe, ma-
zoezi na afya, kulinganiasha na
kulikopiga hatua zaidi ya maen-
deleo kama bara Ulaya na ufua-
tiliaji wa kina unafanyika kutoka
taasisi tofauti za tiba za serikali
na binafsi.

Matokeo yake hutumika kama
vigezo vya kupitisha au kupinga
hitaji la mabadiliko ya sheria
kuhusu bidhaa za vyakula na
vinywaji, ambako kuna makundi
tofauti, mathalani penye mlo,
bidhaa za nafaka na nyama
upande mmoja, pia vinywaji ba-
ridi na vilevi upande mwingine.

Nguvu ya sheria ipio katika
maeneo kama kila badiliko la

kodi, huwezesha aina moja ya
bidhaa na kuvuruga mataza-
mio ya bidhaa ya aina nyingine.
Hivyo, kuna vita ya kibiashara
inayojificha katika tafiti za lishe.

Kwa mfano kuna tafiti zina-
zotajwa na hata kaulimbiu ya
taasisi tofauti za afya kuwa ‘su-
kari ni sumu’ ikidaiwa iwekewe
sheria inayohusu ununuzi na
matumizi yake, lakini kuna sura
ya pili majibu, kwamba siyo rahi-
si mwanasiasa au mwanaharakati
anayetaka mabadiliko kuashiria
kudhihirisha ukweli ulioko.

Inajenga tafakari ya hoja kati
ya sukari na mbadala wa asali na
siagi mwilini na matokeo yake.
Katika nchi nyingi zilizoendelea
kama Ulaya, nyama hasa nyekun-
du ni chakula halisi na msingi wa
lishe ya kila siku, mfano mmo-
jawapo ni mlo mkuu ama mchana
au usiku huwa ni nyama, ikianda-
mana na mboga za kuusindikiza.

Watumiaji lishe ya nafaka
kama ugali au wali kuwa msingi
na inachosindikiza ni nyama, sa-
maki ua maharagwe walio nayo
ni wahamiaji.

Kutokana na kupenda ku-
tumia nyama kama chakula ki-
kuu takriban kila siku, kinatajwa
kuchochea magonjwa ya moyo,

watu wengi wanajaribu kutumia
lishe za ziada kupunguza athari
hizo.

WANAKOKWAMA WALAJI

Pia vitamini vinaandaliwa
maabara, badala ya kupatikana
kutokana na lishe halisi na baa-
dhi ya wataalamu wanatia shaka
uwezo wake kumsaidia mhusika.

Msisitizo wa kitaalamu ni
kwamba mabadiliko ya lishe na
mazoezi ni muhimu, ila bado
kuna tatizo la watu kufahamu
hasa ni nini kinachozuia watu ku-
chukua mwekeleo wa ‘lishe bora’
na siyo ‘bora lishe

Kwanini watu wanazama kati-
ka nyama? Kuna sababu muhimu
mbili  zinazoshindana. Moja
ni utamaduni kwa maana ya
mapokeo lishe na mazoea katika
maisha ya mtu binafsi, hali am-
bayo pia inajichanganya na hisia
za kitabaka, kula ni kielelezo cha
umaskini na aliyeko vizuri kiu-
chumi anakula nyama.

Hisia hizo zinapotawala mtu
kukubali cha upande wa pili
kisayansi, chakula kuleta shida
katika msukumo wa damu, kisu-
kari.

Lakini kuna wanaorekebisha
fikra na kujielimisha kwenda ka-
tika ukweli kufahamu kwamba
tahadhari ya lishe ni muhimu
zaidi, ingawa kuchukua hatua
kudhibiti bado ni shida. Matha-
lan, mtu mzima anaona aibu ku-
fanya mazoezi kukimbia hadha-
rani, wengine wanabaki kuugua
kimyakimya.

Katika nchi zilizoendelea,
kuna uwezekano mkubwa zaidi
wa elimu kuleta mabadiliko ka-
tika mazoea lishe. Miongoni mwa
makundi makubwa ya watu na
utafiti zinaonyesha kuwa wali-
osoma zaidi, wako makini kwa
mausala hayo kuliko wenye
elimu ya kawaida, iwe sekondari
au ufundi).

Hata hivyo, kuna tatizo sugu
la lishe kwa sababu wengi wa-
najiwekea mipaka kwa kuhofia
magonjwa na siyo kwa kupenda
lishe mbadala, hivyo wanakuwa
kama mtu anayetaka kuacha
sigara halafu aporomoke tena,
aendelee, aache tena.

Ni hapo anachukua hatua ya
vigezo vingine kama vile vya ki-
tabaka au kijinsia kuhoji mfano
wa wanaoshiriki urembo au hata
warembo kwa jumla, wana uw-
ezo kiasi gani wa kujizuia lishe
kwa mazoea hata wakapunguza
unene na uzito?
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DUWASA Kuongeza visima vya maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMLAKA ya Ma-

jisafi na Usafi wa

Mazingira Mjini

Dodoma (DUWA-

SA), imejipanga kuwapo na hu-

duma ya maji ya uhakika kwa

kuongeza visima ili kukabiliana

na ongezeko kubwa la mabhitaji
ya maji.

Akizungumza na Nipashe

jana kuhusu mikakati ya ubore-

humo, Mkuu wa Kitendo cha

Mawasiliano wa Mamlaka hiyo,
Sebastian Warioba, alisema
hadi sasa kuna visima 10 am-
bavyo vimeanza kuchimbwa
eneo la Zuzu na Thumwa.
“Tumefanikiwa sana tume-
pata visima vina maji ili kuhu-
dumia eneo lile la Zuzu na kwa
eneo la Ntyuka tunataka ku-
fanya hivyo hivyo, lakini kwa
upande wa Thumwa tunataka
tukichimba tunaweka na pam-
pu na mabomba ili maji yaende
kwenye tangi ambalo liko
Njedengwa Mji wa uwekezaji,”

alisema.

Alisema kuna visima vingine
10 vitachimbwa kwenye mae-
neo mbalimbali katikati ya mji
ili kuongeza kiasi cha maji kwe-
nye mitandao.

“Pia tumeshirikiana na wen-
zetu wa mabonde wa Wizara ya
Maji tumeainisha kuna visima
vya miaka ya nyuma kama vile
pale Nzuguni, mpaka sasa tume-
shaainisha visima 13 ambavyo
kulikuwa na shida ya maji Do-
doma,” alisema.

“Baada ya kupata maji ya ku-

tosha visima vile vilikuwa havi-
tumiki kwa hiyo tunachokifanya
sasa tumevitambua, tumeanza
na kile cha Nzuguni na vingine
tumeweka wataalamu ambao
wanavisafisha kwa maana ya
kukarabati na kupima kiasi cha
maji yanayotoka na ubora wake
halafu baadaye tunafunga pam-
pu kwenye visima,” alisema.

Alitoa wito kwa wanaotumia
maji kinyume na sheria kuacha
mara moja kwa kuwa wataka-
pobainika watachukuliwa hatua
za kisheria.

Wakazi Nzuguni waomba ujenzi daraja

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeombwa ku-
jenga daraja jingine katika Kata
ya Nzuguni, jijini Dodoma ili
kukamilisha vivuko vya mitaa
inayopitiwa na korongo linalo-
sababisha wananchi kushindwa
kuvuka hasa kipindi cha mvua.

Wananchi hao ikiwamo wa-
nafunzi hulazimika kukaa kwa
muda mrefu pembezoni mwa
korongo hilo, ili kusubiri maji
yapungue, wavuke kuelekea
upande wa pili wenye huduma.

Wakizungumza na Nipashe
jana, wananchi hao walisema
mitaa ya kata hiyo inazunguk-

wa na korongo kubwa ambalo
wakati wa mvua hujaa maji na
kusababisha wananchi kuhofia
kuvuka kwenda upande wa pili.

Mmoja wa wananchi hao,
Jasmine Shamwepu, alisema
pamoja na serikali kujenga dara-
ja moja linalounganisha mitaa
ya Nzuguni B na C, inahitajika
lingine linalounganisha Nzuguni
A na B ili kukamilisha vivuko
kwenye kata hiyo.

“Hili korongo hapa ambapo
upande wa pili kuna Shule ya
Msingi Nzuguni kipindi hiki
cha mvua hakuna anayevuka,
watu wenye magari wenyewe
wanasubiri hadi maji yapungue

ndio wavuke, tunaomba serikali
itusaidie kupata daraja jingine
la pili ambalo litasaidia kuun-
ganisha mitaa ya Nzuguni A na
B,” alisema. Alisema kuna watu
waliwahi kupoteza maisha kwa
kusombwa na maji katika eneo
hilo.

Katika  hatua  nyingine,
Mbunge wa Jimbo la Dodoma
Mjini, Anthony Mavunde, alika-
gua ujenzi wa daraja la Nzuguni
ambao umesaidia kutatua adha
ya muda mrefu iliyokuwa in-
awakabili wananchi hao.

Aliahidi kuendelea kutatua
kero ya miundombinu katika
eneo hilo ili kuondoa adha kwa

wananchi wakati wa mvua.

“Tuliahidi wakati wa kampeni :
kwamba tutasimamia ujenzi wa :

daraja hili na leo ndani ya miezi

miwili tangu mlipotupa ridhaa

kazi hii inaelekea kukamilika,”
alisema. Aliishukuru serikali
kupitia Wakala wa Barabara

Vijijini na Mijini (TARURA) kwa

usimamiziwa  mradi huo am-

bao umekuwa mkombozi kwa :

wananchi hao.
Akitoa maelezo ya awali, di-
wani wa kata hiyo, Alloyce Luhe-

ga, alisema pamoja na ujenzi

huo pia kuna ukarabati wa bara-
bara za ndani za kata hiyo amba-
7o zitagharimu Sh. milioni 700.

Chamwino
yajipanga
kutengeneza
barabara zote

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

HALMASHAURI ya Wilaya ya Cham-
wino, imejipanga kutenga fedha kwa
ajili ya matengenezo ya barabara
zote korofi zilizoharibiwa na mvua
inayoendelea kunyesha.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo,
Yarerd Swert, aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na waandishi
cha Loje na lgunguli wilayani humo
kwa kukosa mawasiliano kutokana
na barabara hiyo kuwa mbovu na
madaraja yake kukatika.

Alikiri kuwa hali ya miundombinu
va barabara na madaraja kwenye
wilaya hiyo siyo rafiki kwa watumiaji
wa vyombo vya moto na watembea
kwa miguu kutokana na kuharibiwa
na mvua.

Alisema kuwa halmashauri hiyo ita-
hakikisha inafanya matengenezo ya
barabara hizo ili zipitike wakati wote.

“Ni kweli kuna barabara ambazo
ndani ya halmashauri hii ya Cham-
wino ni mbovu kwa hivi sasa hii ni
pamoja na baadhi ya madaraja kuto-
pitika baada ya kuharibiwa na mvua
zinazoendelea kunyesha kwa hivi
sasa,” alisema.

“Halmashauri imejipanga kupitisha
bajeti ya kutengeneza barabara zote
korofi pamoja na madaraja ila hajui
(TARURA) wamefikia hatua gani kwa
upande wao kwa ajili ya mategenezo
yvake.”
lgunguli wilayani humo, walisema
hivi sasa hawana mawasiliano kati ya
Loje na lgunguli kutokana na ubovu
wa barabara na madaraja yaliyopo
kukatika.
cha Loje alisema kutokana na ubovu
wa barabara hiyo shughuli zao zimes-
imama ikiwamo za kilimo na uvuvi
ambao wengi wao hujishughulisha na
shughuli hizo.
linalotumiwa kwa shughuli za uvuvi,
hivi sasa hakuna kazi yoyote inay-
ofanyika kutokana na kutopitika kwa
barabara hiyo hali ambayo imewa-
fanya vijana kukosa kazi na hata kwa
upande wa halmashauri yenyewe
inakosa kukusanya mapato,” alisema.

Naye Diwani wa Viti Maalum
wilayani humo, Hild Kadunda, alisema
kutokana na ubovu huo, kata hiyo
inakosa makusanyo yaliyokuwa
yakipatikana kutokana na shughuli za
UvuVvi unaofanyika kwenye bwawa la
lgunguli.

“Tunategemea halmashauri kwa
kushirikiana na TARURA wataitengen-
eza barabara hii ambayo ni muhimu
kutokana na shughuli zinazofanyika
Za UVUVi ambao umekuwa ukiiletea
halmashauri mapato kwa ajili ya
maendeleo yake,” alisema.
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'Kila mamlaka ya maji
ipande miti milioni 6'

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

NAIBU Waziri wa Maji,
amezitaka mamlaka za
maji nchini kupanda miti
isiyopungua milioni sita
kwenye vyanzo vya maji,
ili kukabiliana na uharibifu
wa mazingira unaochangia
vyanzo vya maji kukauka.

Maryprisca Mahundi
alitoa agizo hilo juzi mkoani
Mbeya wakati wa upandaji
wa miti kwenye vyanzo vya
maji ya Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Jiji la Mbeya.

Mahundi alisema mikoa
yote inatakiwa kupanda
miti kwa lengo la kulinda
VyYanzo vya maji na kuka-
biliana na mabadiliko ya
tabianchi ambayo ya-
nachangia vyanzo kukauka.

“Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Jiji la
Mbeya imeanzisha utara-
tibu mzuri wa upandaji miti
kwenye vyanzo mbalim-
bali vya maji, utaratibu huu
unapaswa kutekelezwa kwa
mikoa yote nchini,” aliagiza.

Aliwaomba wananchi na
watumishi wa mamlaka
hiyo kutunza miti iliyo-
pandwa kwenye chanzo cha
maji cha Nzovwe kilichoko
Kata ya Mwakibete na
kuagiza mamlaka kusogeza
huduma ya maji maeneo
hayo kuliko ilivyo sasa
ambapo hakuna huduma
hiyo licha ya kuwa karibu
na chanzo.

Mkurugenzi wa Mam-
laka ya Maji Mbeya, Ndele
Mengo, alisema miundom-
binu ya maji imesambazwa
kwa asilimia 90, lakini
wananchi wanaopata maji
ni asilimia 57, hivyo tatizo
la upatikanaji wa maji bado
ni kubwa.

Aliiomba serikali kuende-
lea kuisaidia mamlaka hiyo
kuboresha miundombinu ya
maji ili ianze kufanya kazi
katika baadhi ya maeneo
ambayo hayapati huduma
hiyo hadi sasa.

Chifu wa Halmashauri
va Jiji la Mbeya, Rocket
Mwashinga, aliiomba seri-
kali kuwashirikisha machifu
kwenye ulinzi wa misitu
hiyo pamoja na vyanzo
vya maji ili kuepuka athari
zinazochangiwa na shughuli
za kibinadamu.

Awali, kulifanya msako
na kumkamata mtu mmoja
aliyejiunganishia maji
kinyume cha sheria ikiwa
ni mwendelezo wa ku-
wakamata watuhumiwa wa
aina hiyo.

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

AZIRI wa Mifugo na
Uvuvi,  Mashimba
Ndaki, amemwagiza
Katibbu Mkuu wa
Wizara hiyo, Profesa Elisante Ole
Gabriel, kuandaa utaratibu mzuri
wa kukodisha mashamba ya mal-
isho (banchi) kwa wakulima am-
bayo wako tayari kulipa kodi ya
mashamba hayo kwa serikali.
Ndaki alitoa agizo hilo jana al-
ipohitimisha ziara yake ya siku
mbili mkoani Mbeya, akitembelea
eneo la ranchi ya Usangu iliyoko
wilayani Mbarali na kuzungumza
na wakulima na wafugaji kujua
vikwazo vinavyowakabili.
Wakulima wa Bonde la Usangu
walimweleza Waziri Ndaki kuwa
kwa sasa wanakodisha mashamba
yaranchi kutoka kwa wawekezaji
na kwamba gharama ni kubwa,

Waziri wa
Mifugo

na Uvuvi,
Mashimba
Ndaki, akis-
alimiana na
baadhi ya
wakulima
na wafugaji
wanaofanya
shughuli
zao kwenye
Ranchi ya
Usangu ili-
yopo Wilaya
ya Mbarali,
mkoani
Mbeya jana.
PICHA: GRACE
MWAKA-
LINGA

hivyo waliiomba serikali kuwame-
gea eneo lao kwa ajili ya kilimo.

Mmoja wa wakulima hao, Pas-
calina Mhagama, alisema ekari
moja ya shamba wanakodishiwa
Sh. 50,000 na kwamba baada ya
mavuno, hutakiwa kutoa kiasi
cha mpunga wanaovuna kwa
wawekezaji hao.

Alisema hali hiyo inawaumiza,
hivyo wanaiomba serikali kwa
kushirikiana na Kampuni ya
Ranchi za Taifa (NARCO), kumega
baadhi ya maeneo ya ranchi ili ya-
tumike kwa ajili ya kilimo.

Kutokana na malalamiko hayo,
Waziri Ndaki alielekeza kuwa mae-
neo yote yaliyoshindwa kuendele-
zwa kwa ajili ya malisho ya mifugo,
yakodishwe kwa wakulima ili kule-
ta mapato kwa serikali.

Alisema kwa sasa wawekezaji
wengi wana malimbikizo ya mad-
eni na hivyo wanyang’anywe mae-
neo hayo na wakodishiwe wakuli-

Waziri aagiza wakulima wapewe ranchi

ma ambao watakuwa wanalipa
fedha kwa serikali.

“Ranchi ya Usangu ina jumla ya
vitalu 16, lakini ukifuatilia vitalu
hivi  havifanyi kazi kwa mujibu
wa mkataba, ni maalum kwa ajili
ya malisho ya mifugo badala yake
wameamua kuwakodishia wakuli-
ma na wanachukua fedha ambazo
serikali hainufaiki nazo.

“Licha ya kuchukua fedha ku-
toka kwa wakulima, bado wana
madeni. Sasa ninaagiza vitalu
vyote vilivyoshindwa kutimiza
masharti ya mkataba, vikodishwe
kwa wakulima ili serikali iendelee
kupata fedha,” aliagiza.

Akipokea maelekezo hayo, Ka-
tibu Mkuu Profesa Ole Gabriel
alisema atafanya mazungumzo
na Katibu wa  Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
kuangalia namna bora ya kugawa
maeneo hayo ya ranchi nchini,
yaanze kutumika kwa ajili ya kili-

mo.

Alisema suala hilo litashughu-
likiwana kuwatoa hofu wakuli-
ma walioomba kuwa watapewa
na kuwahakikishia kuwa
wawekezaji walioshindwa kulipa
madeni ya NARCO, lazima wataon-
dolewa.

Mbunge wa Jimbo la Mbarali,
Francis Mtega, alisema ardhi ya
Mbarali ni ndogo kulinganisha na
mabhitaji ya wakulima, wafugaji na
wawekezaji.

Aliiomba serikali kuandaa uta-
ratibu mzuri wa kugawa maeneo
hayo ili kila kundi linufaike na ar-
dhi hiyo na kuepusha migogoro ya
mara kwa mara baina ya wafugaji
na wakulima.

Aliwataka wawekezaji kuwa
waaminifu na kulipa madeni
yote wanayodaiwa na serikali
na kwamba kwa kufanya hivyo,
kutaongeza mapato na huduma za
jamii zitaendelea kuboreshwa.

61 mbaroni wakituhumiwa wahamiaji haramu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
limewanasa watu 61 wanaodhani-
wa ni wahamiaji haramu kutoka
Ethiopia, wakiwa wanasafirishwa
kwenda nchi jirani ya Malawi kwa
kutumia lori la mizigo, huku dere-
va wa gari hilo pia akishikiliwa kwa
kosa la kuwasafirisha.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana katika Kituo Kikuu cha
Polisi cha Mkoa wa Mbeya, Kaimu
Kamanda wa Polisi wa Mkoa huo,
Kamishna Msaidizi wa Polisi, Je-
rome Ngowi, alisema watuhumiwa
hao walikamatwa juzi katika Kki-
cha Gari Jembe Barabara Kuu ya
Tanzania-Malawi.

Alisema watuhumiwa hao wa-
likuwa wamefichwa kwenye lori

aina ya Scania lenye namba za us-
ajili T. 509 AZZ ambalo lilikuwa lin-
aendeshwa na dereva ajulikanaye
kwa jina la Rabdi Ramadhani (48),
mkazi wa Unga Limited mkoani
Arusha.

Alisema polisi waliokuwapo
kwenye kizuizi hicho, walimsi-
mamisha dereva huyo ili wak-
aguwe gari hilo na walipomhoji
kuhusu mizigo aliyobeba, alisema
amebeba bidhaa mbalimbali za
dukani.

Kamanda Ngowi alisema polisi
walimlazimisha dereva kufungua
mlango wa nyuma wa gari hilo na
ndipo wakabaini kuwa alikuwa
amewabeba wahamiaji hao.

Alisema mbinu ambayo dereva
huyo aliitumia ni kupanga ma-
boksi kadhaa ya bidhaa za dukani
mlangoni pamoja na mapipa na

kisha akawaficha wahamiaji hao
ndani ili wasionekane.

“Dereva huyu baada ya kubaini
kuwa amegundulika, alianza ku-
washawishi askari wetu wapokee
rushwa ya Sh. milioni tatu lakini
kwa sababu ya maadili yao wa-
likataa, alipanda mpaka Sh. mil-
ioni 30  bado walikataa na
wakamkamata,” alisema Kamanda
Ngowi.

Alisema baada ya kumhoji dere-
va wa gari hilo, alieleza kuwa ali-
kuwa anawapeleka katika Mji wa
Kasumulu wilayani Kyela uliopo
mpaka wa Tanzania na Malawi.

Alisema jeshi hilo linaendelea
kufanya mahojiano na dereva
huyo ili kubaini mtandao mzima
wa biashara haramu ya kusafirisha
binadamu.

Kamanda Ngowi alisema wa-

hamiaji hao walikutwa wakiwa
na hali mbaya kiafya kutokana na
kusafiri umbali mrefu bila kula
chakula pamoja na kuhifadhiwa
kwenye gari ambalo halina dirisha
wala mlango uliokuwa wazi kwa
ajili ya kuruhusu hewa kuingia.

Aliwataka madereva kuacha
kuwasafirisha wahamiaji hara-
mu, huku akiwataka wamiliki wa
magari kutoruhusu magari yao
kutumika kwa shughuli hiyo kwa
maelezo kuwa ni kinyume cha she-
ria na adhabu yake ni kulipa faini,
kwenda jela na magari yanayotu-
mika kutaifishwa.

Oktoba 22 mwaka jana, watu
22 walikamatwa wilayani Mbarali
na wengine 57 walikamatwa De-
semba 15, mwaka jana, wilayani
Rungwe, wakidaiwa ni wahamiaji
haramu kutoka Ethiopia.
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SMZ kufufua uchumi hatua kwa hatua

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR
ERIKALI ya Zanzibar

imesema itaendelea ku-

chukua juhudi kubwa za

kufufua uchumi hatua
kwa hatua kwa kupitia sekta zake
mbalimbali.

Rais wa Zanzibar na Mwenyeki-
ti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Hussein Mwinyi, alisema hayo juzi
katika hotuba yake ya maadhim-
isho ya miaka 57 ya Mapinduzi
wakati akiwahutubia wananchi
kupitia vyombo vya habari.

Alisema hivi sasa, Zanzibar
inaendelea kushuhudia ongezeko
la makusanyo ya kodi kuongezeka
kutoka Sh. bilioni 22 mwezi Ok-
toba hadi kufikia Sh. bilioni 36.9
Desemba, 2020 yaliyokusanywa
na Mamlaka ya Mapato Zanzibar
(ZRB).

Dk. Mwinyi alisema sekta ya
utalii imeendelea kuimarika, na
iliweka lengo la kupokea watalii

250,855 ifikapo Desemba 2020,
baada ya kuzingatia mwenendo
wa maradhi ya Covid-19 ndani
na nje ya nchi na hadi Novemba
2020 jumla ya watalii 212,050,
wametembelea Zanzibar sawa na
asilimia 85 ya makadirio.

Alisema pamoja na mafanikio
makubwa yaliyopatikana ka-
tika sekta hiyo bado ipo fursa ya
kuindeleza na serikali itasimamia
kwa karibu uratibu, utangazaji
na uendelezaji wa sekta hiyo ili
itoe mchango mkubwa zaidi
kwa Wazanzibari na uchumi kwa
ujumla.

Alisema serikali inalitafutia
ufumbuzi tatizo lililojitokeza la
kuchelewa kupatiwa wageni hu-
duma za msingi wanapofika kati-
ka uwanja wa ndege na kuwasaba-
bishia usumbufu, suala la kuwapo
kwa huduma za zimamoto za
uhakika kiwanjani hapo litashu-
ghulikiwa na kero nyingine zina-
zowakuta watalii wanapoingia
nchini kwa kuzipatia ufumbuzi.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha wageni wanafurahia
makazi yao Zanzibar jambo amba-
lo litachochea kupata watalii wen-
gi wanaokaa kwa muda mrefu na
kupendelea kurudi wanapohitaji
kufanya hivyo.

Alisema vilevile serikali, ita-
hakikisha sekta ya utalii inakuwa
kichocheo kikubwa cha ukuaji wa
sekta ya uchumi wa buluu.

Akizungumzia suala la biasha-
ra, Dk. Mwinyi alisema, jumla
ya bidhaa zenye thamani ya
Sh. 62,221,261,713, zilisafirishwa
kwenda nje ya nchi, Januari hadi
Novemba mwaka 2020, ikilingan-
ishwa na bidhaa zenye thamani
ya Sh. 33,277,617,078, mwaka 2019
kwa kipindi kama hicho.

Alisema mchango wa sekta ya
viwanda katika jumla ya Pato la
Taifa umeongezeka kufikia asil-
imia 18.9 mwaka 2019 na serikali
itaendelea na juhudi za kushawi-
shi wawekezaji wa ndani na nje,
kuja kuwekeza katika sekta ya vi-

wanda.

Pia serikali kupitia Taasisi ya Vi-
wango Zanzibar (ZBS), imeende-
lea kuchukua hatua za kudhibiti
ubora wa bidhaa zinazotengen-
ezwa au kuingizwa Zanzibar kwa
ajili ya matumizi ya wananchi.

Alisema, katika kipindi cha
miaka 57 ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, inajivunia kuimarika kwa hu-
duma za elimu kwa kuongezeka
shule za msingi na za sekondari
kwa kiwango kikubwa na pia
kuanzisha vyuo vikuu.

Dk. Mwinyi alisema pamoja na
jitihada za serikali inazochukua
katika kuimarisha upatikanaji
wa huduma za jamii kama vile
umeme na majisafi na salama,
bado mahitaji ya huduma hizo
kwa wananchi ni makubwa.
Alisema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar itahakikisha sehemu
zote ambazo hivi sasa zinakosa
huduma za umeme na maji zina-
pata kwa mujibu wa mabhitaji ya
wananchi.

| &

Mkulima Kassim Abdal-
la Ali akichangia mada
wakati wa mkutano wa
kuutambulisha mradi
wa Vviungo, mboga na
matunda unaotekele-
Zwa na Taasisi za
People’s Develop-
ment Forum, Commu-
nity Forests Pemba na
Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA)
Zanzibar, kwa ufadhili
wa umoja wa Ulaya na
kusimamiwa na Serikali
vya Mapinduzi ya Zan-
zibar kwa wakulima
wa shehia ya Kiungoni,
wilayani Wete, mkoa
wa Kaskazini Pemba
jana. PICHA: HAWA
ABDALLAH

Wakulima wafurahia mradi wa viungo

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

WAKULIMA wa Shehia za Ki-
ungoni, Kinyikani, Pandani na
Pembeni, Wilaya ya Wete Mkoa
wa Kaskazini Pemba, wamesema
mradi wa viungo, mboga na ma-
tunda katika shehia zao utasaidia
kurejesha hamasa ya uzalishaji wa
bidhaa za kilimo hicho tofauti na
sasa wanapokabiliwa na matatizo
ya ukosefu wa masoko pamoja na
miundombinu duni ya uzalishaji.

Waliyasema hayo jana kwa
nyakati tofauti wakati wa miku-
tano ya kuutambulisha mradi
huo kwa wakulima wa shehia
hizo na kwamba mradi huo ume-
kuja katika muda mwafaka wakati
wakulima wanakabiliwa na tatizo
la ukosefu wa soko la kuuzia bid-
haa wanazozizalisha shambani
jambo ambalo husababisha ku-
pata hasara zaidi kuliko faida.

Ali Said Khamis, kutoka Shehia
ya Kiungoni alisema ujio wa mradi
huo utasaidia kubadilisha maisha
yao ikiwa ni pamoja na kuongeza
hamasa kwa wakulima kuendelea
uzalishaji, kwa kuwa wengi wa-
nashindwa kuendelea na shughuli
hizo kutokana na ukosefu wa soko
la uhakika pamoja na miundom-
binu mibovu ya kuwezeha kilimo
cha kisasa.

“Kwa kweli sisi wakulima tu-
nashukuru sana na tunaupokea
mradi huu kwa mikono miwili
kwani tunaamini unakuja kutatua
kilio chetu cha siku nyingi am-
bacho ni soko. Tunazalisha sana
mazao, lakini hatuna sehemu ya
kuyauza na kusababisha kuozea
majumbani mwetu,” alisema.

Alisema kuwa kwa muda
mrefu wakulima wengi Zanzibar
wameshindwa kuendelea kiuchu-
mi kutokana na kulima kilimo ki-
sicho na tija na kusababisha wengi

wao kukata tamaa na uendelezaji
wa shughuli hizo.

“Tegemeo letu wengi ukiachilia
mbali kazi za Pwani shughuli ny-
ingine tunayoitegemea sisi wan-
yonge ni kilimo, lakini kilimo hiki
kwa muda mrefu kimeshindwa
kutusaidia kutatua matatizo yetu
kwenye familia kutokana na ku-
tokuwapo kwa miundombinu mi-
zuri ya kuwezesha kilimo chenye
manufaa,” aliongeza.

“Nimelima shamba langu Ia
matikiti na nyanya mpaka sasa
yamekomaa na nimeyavuna, la-
kini nimerundika ndani yanaoza
tu sina sehemu ya kuuza, bidhaa
tunazo, lakini pa kuuza hatuna.
Hivyo tunaomba sana mradi huu
uje utusaidie kutatua changamoto
hizi tunaumia sana wakulima.”

Naye Mtumwa Busra Mohd,
alisema wanawake watakuwa
mstari wa mbele kuchangamkia
fursa hiyo kutokana na mradi huo

kuwalenga wanawake zaidi na ku-
wasaidia kukuza vipato vyao.

Mapema akitambulisha mradi
kwa wakulima hao, Ofisa Kilimo
wa Mradi, Yahya Khatib Sulei-
man, alisema umekuja kwa lengo
la kutatua matatizo yanayowaka-
bili wakulima kwa muda mrefu
ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa
masoko, uzalishaji kwa wingi wa
bidhaa na zenye ubora unaotaki-
wa kukidhi mahitaji ya soko.

Naye Ofisa Uwezeshaji Wa-
nawake Kiuchumi katika mradi
huo, Asha Mussa Omar, alisema
mradi huo umeweka kipaumbele
zaidi kwa wanawake na vijana ku-
tokana na matatizo yanayowaka-
bili katika sekta ya kilimo.

“Mradi huu unalenga kuwafikia
asilimia 55 ya wanawake kati ya
wote watakaonufaika na mradi
huu kwa lengo la kuwaongezea
wanawake fursa za kimaendeleo,”
alisema.

]
KMKM yakamata

3 wakisafirisha
mafuta va kula

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIKOSI Maalum cha Kuzuia
Magendo Zanzibar (KMKM)
kimewakamata watu watatu
wakiwa na madumu 180 ya
mafuta ya kula wakisafirisha
kwa njia ya magendo, Wilaya ya
Kati, Mkoa wa Kusini Unguja.

Akieleza tukio hilo jana, Mkuu
wa operesheni Kamandi ya
Kusini KMKM, Luteni Mahmoud
Muhsin Mahmoud, alisema askari
wake waliokuwa katika doria za
kawaida kikazi waliwakamata
chombo hicho katika maeneo va
bahari ya visiwa Tele baada ya
kukitilia mashaka.

Alisema chombo hicho Kkili-
kuwa kinaongozwa na nahodha
Yussuf Akida (41), mkazi wa
Bagamoyo, Adam Salum Mwem-
bamba (29), mkazi wa Mkwajuni
na Salum Moh'd Mtunguru, mka-
zi wa Mbagala Dar es Salaam.

Kamanda Muhsin aliwataka
wananchi kuacha tabia ya ku-
vusha vitu au bidhaa kwa njia
ya magendo kwa kuwa ni kosa
kisheria na linaisababishia seri-
kali kupoteza mapato yake.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kati
Unguja, Marina Joel Thomas,
alikipongeza Kikosi cha KMKM
kwa juhudi inazo chukua kuka-
biliana na wahujumu wa uchumi
kwa njia za magendo baharini na
nchi kavu.

Alikitaka kikosi hicho kuende-
lea na kazi yao hiyo ili kuzuia
mapato ya nchi yasipotee kwa
wafanyabiashara ambao sio
waaminifu na wanaokwepa
kulipa kodi kwa kupitisha bidhaa
zao kwa njia ya magendo.

Mkuu huyo alitoa onyo kali
kwa wamiliki wa vyombo vya
baharini na mabaharia ambao
wanajihusiha na uvushaji wa
biashara za magendo kuwa
kufanya hivyo ni kinyume cha
sheria.

Alisema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar itatoa adhabu kwa
kufuata sheria za magendo iki-
wamo Sheria namba 1 ya mwaka
2003 ya KMKM ambayo imewe-
ka wazi adhabu zinazostahiki
kwa wanaojihusisha na kuvusha
magendo.

Alisema sheria hiyo inatoa
adhabu ya kutaifisha chombo
na bidhaa iliyokuwa ikivushwa
kwa njia ya magendo, kulipa
faini sawa na bidhaa au mali ili-
yokamatwa na mtendaji wa kosa
hilo kufungwa jela miaka saba
na isizidi 25.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nanchi kushirikiana na serikali
ya wilaya pamoja na kikosi cha
KMKM mara wanapopata taarifa
za uvushwaji wa magendo ka-
tika maeneo vyao.
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HABARI KIMATAIFA

UCHAGUZI MKUU UGANDA LEO:
Mitandao kijamii yafungwa, Bobi Wine
adaiwa kupanga kujiteka baada uchaguzi

Kampala, UGANDA

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni
ameituhumu kampuni ya Facebook, ku-
chukua hatua ya kufunga akaunti kadhaa
za viongozi na wafuasi wa chama tawala
NRM.

Museveni alithibitisha kuwa aliagiza
kampuni zinazotoa huduma za intaneti
nchini humo, kufunga mitandao ya ki-
jamii wakati uchaguzi mkuu, ukifanyika
leo, nchini humo.

Museveni, akilihutubia taifa Jumanne
usiku, alisema hawezi kuruhusu mtu
kuichezea nchi hiyo.

Alisema matumizi ya mtandao wa Fa-
cebook yanastahili kutumiwa kwa usawa
na kila mmoja.

“Mtandao huo wa kijamii, iwapo utatu-
mika Uganda, lazima pawe na usawa,
iwapo unaitenga NRM kwa kuifungia,
basi kampuni hiyo haiwezi kufanya kazi
Uganda.

Mtandao huo wa Facebook, serikali
imeufungia, inasikitisha ila imebidi,”
alisema.

Jumanne, Tume ya Mawasiliano nchini
Uganda, iliagiza kampuni za mawasiliano
nchini humo, kufunga mawasiliano ka-

tika mitandao ya kijamii ya Twitter, What-
SApp, Instagram na Snapchat.

Hatua hiyo ya serikali ya Uganda, im-
elaaniwa vikali na Mwanadiplomasia wa
Marekani kwa Bara la Afrika, Tibor Nagy,
ambaye kwenye ukurasa wake wa twitter
alisema kinachoendelea nchini humo ni
ukiukwaji wa haki za watu.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN), Antonio Gutteres, alitoa wito kwa
wanasiasa na wadau wote wa uchaguzi
huo, kuhakikisha kuwa zoezi hilo lina-
fanyika kwa utulivu.

Wakati huohuo, Polisi nchini humo,
imedai Bobi Wine ana mpango wa ku-
jiteka. Maofisa wa usalama walidai kuwa
mgombea wa urais wa upinzani, Bobi
Wine, anapanga kujiteka baada ya kupiga
kura, ili kuchochea vurugu.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, Fred Enanga,
alisema Bobi Wine hana mipango mizuri
baada ya uchaguzi huo.

“Tuna habari za kuaminika kuwa Rob-
ert Kyagulanyi anataka kujificha baada ya
kupiga kura, labda katika moja ya ubalozi
wa nchi ya kigeni kisha baadaye aseme
kuwa ametekwa, ili wafuasi wake waanze
fujo, tunamwonya asijaribu kufanya
hivyo,” alisema Enanga.

Hata hivyo, madai hayo ya polisi yame-

kanushwa na Bobi Wine, ambaye alisema
inaonekana kuwa maofisa wa usalama
wanataka kumzuia nyumbani kwake.

“Sina sababu ya kujificha. Nitakuwa
hapa nyumbani kwangu. Labda wanataka
kunizuia nyumbani kwangu na ndio saba-
bu wanasema hivyo,” alisema Bobi Wine.

Aidha, jeshi la nchini humo, limetetea
hatua yake ya kuwapeleka maofisa wake
kwa wingi jijini Kampala na kukanusha
kuwa kuna mpango wa kuwatisha wapi-
gakura.

“Nimesikia watu wengi wakisema
kwamba kwa nini wanajeshi ni wengi?
Wametumwa kutokana na vitisho am-
bavyo tumepata.

Hatuna mpango wa kumtisha yeyote,”

alisema Brigedia Flavia Byekwaso, Mse-
maji wa Jeshi la UPDF.
Kampala, kuelekea uchaguzi mkuu, am-
bao ushindani mkubwa ni kati ya kion-
gozi wa muda mrefu, Yoweri Museveni na
mgombea kijana, Bobi Wine.

Wakati huo huo, Marekani imelaani
uamuzi wa serikali kufunga mitandao ya
kijamii, huku Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Antonio Guterres akitoa wito wa
kuheshimiwa haki za binadamu.

RFI/BBC
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Mabaki ya ndege ya Sriwijaya Air SJ 182 yakiwa katika Bandari ya Tanjung Priok, Jakarta, Indonesia, baada ya ndege hiyo

kuzama baharini mwishoni mwa wiki, ikiwa na abiria 62. Jana, Indonesia iliwasitisha wapigambizi kuendelea na uokoaji
kufuatia hali ya hewa kuwa mbaya. PICHA/REUTERS

Hali ya hatari yatangazwa
kutokana na mafuriko

Nis, SERBIA

HALI ya hatari na ya dharura, ime-
tangazwa kwa sababu ya mafuriko huko
Nis, mojawapo ya miji mikubwa ya Serbia.

Miji mingine iliyotangaziwa hali ya ha-
tari ni pamoja Leskovac, Doljevac, Bojnik,
Vlasotnica, Vladicin Han na Gadzin Han.

Imetangazwa kuwa zaidi ya nyumba

10,000 na sehemu za kazi hazikuwa na
umeme.

Taarifa iliyoandikwa na Idara ya Zi-
mamoto ya Serbia, ilisema kwamba timu
hizo zinaendelea na kazi zao katika mae-
neo yaliyoathiriwa na mafuriko, haswa
katika maeneo ya kilimo.

Wizara ya Mambo ya Ndani ya Serbia,

ilitangaza kuwa hali hiyo imedhibitiwa
na kiwango cha juu cha maji katika mito
kimeanza kupungua, wakati mvua ikip-
ungua.

Katika taarifa iliyotolewa na Taasisi ya
Hali ya Hewa ya Serbia, imeonya kuwa
kiwango cha mtiririko wa Mto Lim ni cha
hali ya juu.

TRT

Mwanamke aliyekabiliwa

adhabu ya kifo anyongwa

Marekani

Indiana, MAREKANI

LISA Montgomery, ambaye alikuwa mfung-
wa pekee wa kike akikabiliwa na hukumu ya
kifo nchini Marekani, amenyongwa.

Lusa, alidungwa sindano ya sumu katika Ger-
eza la Terre Haute, Indiana, baada ya Mahaka-
ma ya Juu zaidi nchini humo, kuondoa agizo la
kuzuia kunyongwa katika dakika za mwisho.

Kesi yake ilizua hisia kali baada ya mawakili
wake kusema kwamba, alikuwa na tatizo la ki-
akili lililotokana na kunyanyaswa akiwa mtoto
mdogo.

Mwanamke huyo aliyekuwa na umri wa mi-
aka 52, alimnyonga mama mjamzito kabla ya
kumbkata tumbo na kumteka mtoto wake katika
eneo la Missouri mwaka 2004.

Bobbie Jo Stinnett, aliyenyongwa alikuwa na
umri wa miaka 23, alifariki baada ya kutokwa
na damu nyingi.

Montgomery ni mfungwa wa kwanza wa
kike nchini Marekani kunyongwa katika kip-
indi cha miaka 67 iliyopita.

Kwa mujibu wa walioshuhudia, mwanamke
aliyekuwa amesimama karibu na Montgomery
wakati wa kunyongwa kwake, huku akimwon-
doa barakoa aliyokuwa amevaa na kumuuliza
ikiwa ana jambo la mwisho la kusema, Mont-
gomery alijibu “la”.

Hatua ya kunyongwa kwake iliahirishwa
mara mbili, kwanza kutokana na janga la Cov-
id-19 wakati huo na Jaji na Mahakama ya Juu
zaidi, ilipotoa uamuzi wa kutekelezwa kwa hu-
kumu hiyo mapema Jumatano.

Jumatatu jaji mjini Indiana, alisitisha ghafla
kutekelezwa kwa hukumu hiyo hadi pale kesi
ya kuchunguza hali yake ya kiakili ilipofanywa.

Mawakili wake walisema alizaliwa na
ugonjwa ulioathiri ubongo wake na kuongeza
kuwa alikuwa mgonjwa sana.

Akiwa mtoto alidhulumiwa kingono na baba
yake, huku mama akimsafirisha kimagendo,
jamaa za familia yake walisema.

Alipitia kipindi kirefu cha ghasia na mateso
wakati wa utoto wake, mawakili wake walise-
ma.

Montgomery alizuiliwa katika gereza la wa-
nawake la Texas la wafungwa walio na mahitaji
maalum, ambako amekuwa akipokea matunzo
ya watu wenye matatizo ya afya ya akili.

Tangu tarehe ya kunyongwa kwake, ilipo-
tolewa alifungiwa katika selo peke yake na
amekuwa akifuatiliwa kwa karibu asijitoe uhai.

Desemba 2004, Montgomery, aliendesha
gari kutoka Kansas hadi nyumbani kwa Bobbie
Jo Stinnett, Missouri, akidaiwa kununua mtoto
wa mbwa, kulingana na taarifa iliotolewa na
idara ya sheria kwa vyombo vya habari.

“Baada ya kuingia nyumbani, Montgomery
alimshambulia na kumnyonga Stinnett, am-
baye alikuwa na ujauzito wa miezi nane, hadi
mwathiriwa akapoteze fahamu,” ilisema taari-
fa.

Montgomery alimkata tumbo mwanamke
hiyo na kumtoa mtoto ambaye alimchukua na
kudai kwamba ni wake.

Mwaka 2007, majaji walimpata Montgom-
ery na kosa la utekaji nyara uliosababisha kifo
na kwa kauli moja kutoa hukumu ya kifo dhidi
yake.

Mawakili wake walisema alipata dosari kwe-
nye ubongo kutokana na kupigwa akiwa mtoto
na anaugua ugonjwa mbaya wa akili.

BBC
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LONDON, England

MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich, anafikiria
kumrejea aliyewahi kuwa kocha wa timu hiyo, Avram
Grant, kwa mujibu wa Daily Mail.

Abramovich anaamini uzoefu wa Grant utakuwa
msaada mkubwa kwa kocha wa sasa wa Chelsea, Frank
Lampard na benchi lake la ufundi katika kikosi hicho.

Chelsea wameshinda mchezo mmoja kati ya sita wal-
iyocheza kwenye Ligi Kuu England wakiwa wanaende-
lea kudondosha pointi na sasa wameshuka mpaka na-
fasi ya tisa kwenye msimamo wa Ligi Kuu.

'I F = * L3
I Grant alimnoa Lamp:

L
ard wakati alipokuwa kocha
wa Chelsea na sasa anaandaliwa kwenda kumsaidia
mchezaji wake huyo wa zamani.
Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti, Grant mwenyewe
anaamini kwa uwezo wake, anafaa kuwa kocha wa
timu na si kufanya kazi nyuma ya pazia.
Na hii inamaanisha kwamba, endapo atatua pale
Stamford Bridge itakuwa ni kama anapita tu na si ku-
fanya kazi kwa muda mrefu. .
Grant aliiongoza Chelsea kumaliza nafasi ya pili kwe-
nye Ligi Kuu wakati alipokuwa kocha wa timu hiyo.

LIVERPOOL, England

KOCHA Carlo Ancelotti
amesema Moise Kean atare-
jea Everton Juni, lakini ikiwa
atahitaji kuendelea kusalia na
PSG basi mazungumzo zaidi
yatahitajika kati ya pande
zote.

Kean alijiunga na PSG kwa dili
la mkopo Oktoba, lakini nyota
huyo raia wa Italia anaweza ku-
kamilisha uhamisho wa kudumu
mwisho mwa msimu huu.

Kwa mujibu wa Sky Sport, PSG
wapo katika makubaliano ya dili
la milioni 35.

Akizungumza na Sky Sport,
Ancelotti alisema nyota huyu

anaendelea vema na anafurahia

kuwapo PSG.

“Anafunga mabao mengi,
anaonyesha ubora wake. Ni

ROME, Italia

KLABU ya AS
[ ﬂ] Roma  imeripoti-
wa kuwa tayari
imeshakamilisha
mazungumzo
na Henrikh
Mkhitaryan
na kufikia
makubaliano
ya kusaini mkata-
ba utakaomweka

X

hapo hadi Juni 2022.

Kwa mujibu wa taarifa zilizori-
potiwa na vyanzo vya taarifa za
mchezo ikiwamo Sky Sport Italia,
Roma wanataka kumbakisha nyota
huyo raia wa Armenia mwenye
umri wa miaka 31, ambaye ameku-
tana na kufanya mazungumzo na
Mkurugenzi wa klabu hiyo, Tiago
Pinto.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, taarifa
ya dili hilo inatarajiwa kutangazwa
rasmi wiki zijazo na kuwa nyota

T T .
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ANCELOTTI KUMRUDISHA
KEAN EVERTON JUNI

mchezaji wetu na atarejea Juni.”

Aidha, alidai kuwa wakati wote
klabu inapaswa pia kuzingatia
yale ambayo yanafikiriwa na
wachezaji, kwa kuwa nao ni bin-
adamu.

Alisema ikiwa mchezaji anataka
kurejea basi wao watafurahi kue-
ndelea kuwa naye, kama atataka
kuendelea kusalia PSG basi ma-
zungumzo yatafanyika kati yao na
PSG.

“Sihitaji mchezaji arejee wakati
hafurahii kurejea. Kama mchezaji
anafurahia kuja, anakaribishwa,”
alisema Ancelotti

Kean amefunga mabao 13 ka-
tika mechi 22 kwenye michuano
yote msimu huu. Aljjiunga na
Everton kutoka Juventus kwa ada
ya euro milioni 30 mwaka 2019.

MKHITARYAN KUSAINI
MKATABA MPYA ROMA

huyu anasaini mkataba mpya utaka-
omshuhudia akiendelea kuwapo
kikosini hapo hadi Juni 30, 2022.

Mkhitaryan amecheza mechi 17
za Serie A msimu huu, akifanikiwa
kuchangia mabao nane na pasi za
mwisho nane. Kiungo huyo aliwasili
klabuni hapo kwa mkopo akitokea
Arsenal Septemba 2020.

Bila shaka Roma wameridhishwa
na kiwango chake dimbani na wa-
naona ni mtu ambaye anaweza ku-
wasaidia zaidi.

S > A
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LYON, Ufaransa

amesema anaweza kumaliza msimu
akiwa na timu hiyo ya Ligue 1, wakati

= Depay ameendelea kuhusishwa
na kutimkia Barcelona na mkataba
wake utamalizika mwishoni mwa
msimu huu wa 2020-21.

Raia huyo wa Uholanzi ame-
bainisha kwamba, kuna uwezekano
mkubwa akaondoka klabuni hapo,
lakini hilo haliwezi kutokea sasa. -~

Wakati amekuwa akihusishwa
na kuondoka, Depay amesema

-

~

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski ame-
zungumza kwa maneno mazuri
juu ya uhusiano wake na Jurgen
Klopp, akisema kocha huyo wa
sasa wa Liverpool alikuwa “mwal-
imu mbaya” ambaye alimchochea
kwenye njia ya kuwa bora.

Baada ya kupitia maisha magu-
mu katika miaka yake ya utotoni,
Lewandowski alianza kufunga
mara kwa mara pale Znicz Prusz-
kow na Lech Poznan, ambayo ilim-
fanya ahamie Borussia Dortmund
mwaka 2010.

Kuanza kwa maisha kwa Le-
wandowski kwenye Ligi Kuu ya
Ujerumani, Bundesliga, haikuwa
rahisi, kwani alichezeshwa ka-
tika nafasi isiyojulikana na alipata
maisha magumu kwenye mazoezi
chini ya Klopp.

DEPAY;:

NYOTA wa Lyon, Memphis Depay, "h- “Nina furaha hapa. Tunatimu kub-
. wa kiukweli nampenda rais, tutaona

anaweza kumaliza msimu huu akiwa
NA LyOn. = = ——

nini kitatokea,”aliiambia Canal+.

huu akihusishwa na Barcelona. == “Rais na mimi tunajua nini kil-

itokea katika misimu minne ili-
yopita, acha tuendelee kusonga
na kufurahia uwapo wangu hapa,
naweza kuwapo hapa hadi mwisho
wa msimu huu.

Depay ametengeneza nafasi kub-
wa 10 na mshambuliaji wa Marseille,
Florian Thauvin (12) na straika Angel
Di Maria (11) waliotengeneza nafasi
zaidi yake.

-

LEWANDOWSKI ATAJA UBAYA
. WA KLOPP KWA UBORA WAKE

Akifafanua jinsi uhusiano wake
na Klopp ulivyokuwa, Lewandows-
ki aliliambia jarida la Bild: “Jurgen
hakuwa kama baba tu kwangu.
Kama kocha, alikuwa kama mwal-
imu “mbaya”. Na ninamaanisha
kwamba kwa maana bora ya neno.

“Acha nieleze. Fikiria nyuma
yako wakati ulikuwa shuleni. Ni
mwalimu gani unayemkumbuka
zaidi? Si yule aliyekurahisishia
maisha na hakutarajia chochote
kutoka kwako.

“Hapana, hapana, hapana. Una-
kumbuka mwalimu mbaya, yule
ambaye alikuwa mkali kwako. Yule
aliyekupa shinikizo na alifanya kila
kitu ili kupata kitu bora kutoka
kwako. Huyo ndiye mwalimu ali-
yekufanya uwe bora, sivyo? Na Ju-
rgen alikuwa hivyo.

LONDON, England

OLE Gunner Solskjaer, amewasifu vijana wake
wa Manchester United kuwa wana akili na juhudi
kubwa ndani ya uwanja jambo ambalo linampa
furaha kubwa kwa sasa. N

Kocha huyo ameongeza kuwa.ushlndl ambao
wameupata mbele ya wapinzani wao unawapa
nguvu ya kuendelea kufanya vizurl kwenye mechi

7a0 zijazo na anaamini watakuwa vizurl.
Man United ilishinda bao 1-0 dhidi ya Burnley
kwenye mchezo wa Ligi Kuu England uliochezwa
Uwanja wa Turf Moor na kuwafanya waongoze msi-
mamo wa Ligi Kuu wakiwa na pointi 36 V\{aklwashusha
mabingwa watetezi, Liverpool wenye pointi 33.

SOLSKJAER ACHOCHEA MOTO USHINDI UNITED

Bao pekee la ushindi lilifungwa Ilﬁl Palﬂ Pogba dakika ya 71,
ambaye aliibuka kuwa nyota wa mchezo huo.

“Vijséma wamefanya kazi nzuri na kwa Juh};dl kubwa, hapo
walipo wanastahili pongezi kwani sikutarajia kuona uwezo
huo, imani yangu ni kwamba watael}delea'kuwa bora mudg
wote ndani ya uwanja,” alisema Solskjaer akiwaambia waandi-
shi wa habari. : - —

“Nina imani kwamba mwamko na ari wahyogleiyo V\Eachezajl
waneu itaendelea katika kila mchezo uliopo mbele yetu.

“Dghamira yetu ni moja kwamba, tqutakarushlndl kwen}{e
kila mchezo na tunataka kuchukua taji msimu huu, na hilo
naliona linakuja kwa sababu wachezaji quaor_lyesha moyo wa
kupambana na hawaonyeshi kuchoka katika hl!O.. ) |

“Naamini mechi zetu zijazo, hasa mchezo dhidi ya Liverpoo
utakuwa mgumu, lakini lazima tupambane kwa nguvu zote.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA

R 4
: TUPO TAYARI,

WALETENI LIVERPOOL

® ® ®Utakuwa ni mchezo mzuri kwa kila mmoja,
tunatakiwa kutulia, tutaona nini kitatokea...

LONDON, England

NYOTA wa Manchester United,
Paul Pogba amesema ‘Mashetani
Wekundu” hao wapo tayari ku-
wavaa Liverpool, baada ya kupaa
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
England.

United walikwea kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu kwa mara ya
kwanza tangu msimu wa mwisho
wa Alex Ferguson wa 2012-13 baada
ya kuibuka na ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Burnley juzi, Jumanne.

Pogba alikuwa shujaa wa mchezo
huo baada ya kufunga bao zikiwa
zimesalia dakika 19 mpira kumal-
izika na kuwapeleka United kileleni
mwa msimamo wakiwa wanaongo-

za kwa tofauti ya pointi tatu dhidi
ya wapinzani wao, Liverpool, am-
bao watacheza nao Jumapili pale
katika dimba la Anfield.

“Utakuwa ni mchezo mzuri kwa
kila mmoja,” alisema Pogba akiiam-
bia BBC Sport, ambaye mabao yake
matano kati ya saba yamepatikana
kwenye mechi za ugenini.

“Ni mchezo mkubwa unaokuja na
tupo tayari kwa hilo.”

United ilitawala mchezo wakiwa
nyumbani kwa Burnley na bao la
Harry Maguire la kipindi cha kwan-
za lilikataliwa kwa madai ya faulo.

Lakini Pogba aliwapa ushindi
Man United pale kwenye dimba la
Turf Moor, akiunganisha vizuri kro-
si ya Marcus Rashford.

Rashford amehusika kwenye ma-
bao 11 katika mechi zake 14 za Ligi
Kuu zilizopita (mabao sita na pasi
za mwisho tano) baada ya kumten-
genezea Pogba juzi.

United sasa haijafungwa mechi 15
za ugenini kwenye Ligi Kuu tangu
walipopoteza 2-0 kwa Liverpool,
Januari mwaka jana.

“Tulijua kama tunataka kushin-
da, tunakwenda kileleni mwa msi-
mamo wakati tutakapokwenda
kucheza na Liverpool,” alisema
Pogba, ambaye kwenye mchezo
huo aligusa mpira mara 106, aki-
piga pasi zilizokamilika 71.

“Tunatakiwa kutulia, sasa ni
muda mkubwa kwetu. Tutaona nini
kitatokea.”

KWA UFUPI

MBAPPE KUUZA 6 MADRID

KLABU ya Real Madrid inapanga kuwauza
wachezaji sita msimu huu ili kukusanya fedha za
kumsajili mshambuliaji wa PSG, Kylian Mbappe
mwenye umri wa miaka 22. Mshambuliaji wa
Wales, Gareth Bale, beki wa kushoto wa Brazil,
Marcelo, Luka Jovic, Isco, Dani Ceballos na Bra-
him Diaz ndio wachezaji wanaolengwa. (AS)

GRANT KURUDI CHELSEA

MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich,
anafikiria kumrudisha kocha wa zamani, Avram
Grant pale Stamford Bridge ili kumsaidia Frank
Lampard. (Sky Sports)

FOSU-MENSAH KUTUA LEVERKUSEN

MLINZI wa Manchester United, Timothy Fosu-
Mensah mwenye umri wa miaka 23, anataraji-
wa kuhamia katika klabu ya Bayer Leverkusen
kwa dau la pauni milioni 1.5 baada ya kukataa
kuongezewa mkataba pale Old Trafford. (Man-
chester Evening News)

WOLVES KUMKOSA GIROUD

WOLVES haitamnyatia mshambuliaji anaye-
lengwa na kocha, Nuno Espiroto, Olivier Giroud
na yule wa Liverpool, Divock Origi mwenye umri
wa miaka 25, baada ya klabu hiyo kumwambia
kocha huyo kwamba haina fedha za kutumia
Januari. (Mirror)

BAYERN YAMTAKA RICHARDS

KLABU ya Bayern Munich inatarajiwa kumsaji-
li mlinzi wa Reading mwenye umri wa miaka 22,
Omar Richards. (Guardian)

FERNANDINHO KUBAKI CITY

KIUNGO Fernandinho mwenye umri wa miaka
35, huenda akaongeza mkataba wake na Man-
chester City, kwa kuwa hana uhakika iwapo
atakubali ofa kutoka Ulaya na Marekani mara
mkataba wake utakapokamilika mwisho mwa
msimu huu. (Telegraph)

NAPOLI KUMUUZA KOULIBALY

MLINZI wa Napoli, Kalidou Koulibaly anahu-
sishwa sana na Liverpool, Manchester City na
Manchester United - na atauzwa katika dirisha
la uhamisho la mwezi huu iwapo timu inayom-
taka itatoa ofa ya pauni milioni 100 kumnunua
mchezaji huyo raia wa Senegal mwenye umri wa
miaka 29. (Talksport)

CASEMIRO THAMANI KUBWA REAL

KIUNGO wa Brazil, Casemiro mwenye umri wa
miaka 28, ana thamani ya juu zaidi ya mchezaji
yeyote yule wa Real Madrid, kwa mujibu wa ripo-
ti ya wataalamu wa ukaguzi. (Mundo Deportivo)

MILAN YAMTAKA TOMORI

KLABU ya AC Milan inataka kumsajili mlinzi
wa kati wa Chelsea, Fikayo Tomori kwa mkopo
katika kipindi hiki cha usajili wa dirisha dogo.
(The Guardian)

SLIMANI SASA KUTUA LYON

MSHAMBULIAJI wa Leicester City na Algeria,
Islam Slimani mwenye umri wa miaka 32, anata-
rajiwa kujiunga na Lyon. (Sky Sports)

JOSEPH AGOMBEWA UINGEREZA

KLABU za Tottenham Hotspur, Sheffield Unit-
ed, Rangers na Celtic zote zinamnyatia msham-
buliaji wa Wigan mwenye umri wa miaka 19, Kyle
Joseph. (Mirror)
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LYANGA AZUNGUMZIA
BAO LAKE TAIFA STAR

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa timu ya Taifa (Taifa Stars),
Ayoub Lyanga, ameonyesha furaha kubwa
kufunga bao lililoifanya timu hiyo kuepu-
ka kipigo dhidi ya wageni wao Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC) katika mechi
ya kirafiki iliyomalizika kwa sare ya bao 1-1.

Lyanga anayeichezea Azam FC, alisema
bao hilo ambalo limewafanya Watanzania
wasitoke kichwa chini kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, limemfurahisha yeye bi-
nafsi na litamfanya kuongeza juhudi zaidi
kwenye fainali za Mataifa ya Afrika kwa

WAMETUSUA...

| 3

CHETA HA SpEIch e

Perfect

Wachezaji wa Ndani, CHAN.

“Nimejisikia furaha sana kwa sababu
nimeifungia Tanzania. Hii imenisaidia
mimi na wenzangu kujiamini na kujiwe-
ka vizuri kwenye michuano ya CHAN. Ni
michuano mikubwa, lakini mimi nimeji-
andaa kuendelea kuifungia timu yangu
mabao na pia wenzangu wamejiandaa ili
tufanye vizuri,” alisema Lyanga.

Winga huyo alifunga bao hilo dakika ya
51 kwa kichwa baada ya kuunganisha mpi-
ra wa krosi uliopigwa kutoka kwa Ditram
Nchimbi, akisawazisha goli la dakika ya 19
lililofungwa na Fiston Mayele.

Pk T s R r_'l'. =19
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Ilikuwa ni mechi ya kirafiki ya kimataifa
iliyo kwenye Kalenda ya FIFA, timu zote
mbili zikijiandaa na fainali za CHAN inay-
otarajiwa kuanza Januari 16 hadi Februari
7, mwaka huu nchini Cameroon.

Wakati Stars iko Kundi D na timu za
Guinea, Namibia na Zambia, DRC, iko
Kundi B sambamba na Congo Brazzaville,
Libya na Niger.

DRC itaanza kucheza mechi yake ya
kwanza Jumapili dhidi ya ‘ndugu zao’ wa
Congo Brazzaville, wakati Stars itaingia
uwanjani kwa mara ya kwanza Jumanne,
ikicheza dhidi ya Zambia ‘Chipolopolo’.

Msemaji wa Kampuni ya M-Bet Tanzania, David Malley (katikati), akiwa na washindi watano wa droo ya Perfect 12 walioshinda kwa
kubashiri kwa usahihi matokeo ya michezo 12 kati ya 17 ya ligi mbalimbali duniani. MPIGAPICHA WETU

M-BET yawajaza mamilioni washindi wake

Na Mwandishi Wetu

MASHABIKI watano wa soka nchini
wameshinda kiasi cha Sh. milioni 86.8
baada ya kubashiri kwa usahihi jumla ya
mechi 12 kati ya 17 za ligi mbalimbali dun-
iani kupitia droo ya Perfect 12 inayochez-
eshwa na Kampuni ya M-Bet, imeelezwa.

Washindi hao wamepatikana katika
droo ya M-Bet iliyofanyika Januari 6,

maji wa M-Bet Tanzania, David Malley

amesema. Malley aliwataja washindi hao
ni pamoja na Charles Hamis kutoka Lindi,
Isihaka Mombo, Titus Mguli wote kutoka
mkoani Njombe, Eric Mosha wa Tanga na

Malley alisema kupatikana kwa washin-
di hao kunafanya idadi ya droo kufikia 101
tangu kuanzishwa kwa Pefect 12 ambayo
ni ‘Nyumba ya Mabingwa’.

Alisema M-Bet inajivunia kuendelea
kubadili maisha ya Watanzania kupitia
michezo yake mbalimbali na kuwataka

mashabiki wenye vigezo vya kufanya
hivyo kuendelea kujaribu bahati yao.

Mmoja wa washindi hao, Charles Hami-
si, kutoka Lindi alisema amefurahi sana
kushinda kiasi hicho cha fedha kwa ku-
tumia mtaji wa Sh. 1,000.

Hamisi ambaye shabiki wa Simba na
Manchester United alisema awali alid-
hani michezo ya kubahatisha ni ‘maigizo’
lakini baada ya kuona mashabiki kibao
wakishinda kupitia M-Bet, naye aliamua
kubashiri.

Ligi Kuu Z'bar Kurejea
na dirisha dogo Jan. 22

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kumalizika kwa mashinda-
no ya Kombe la Mapinduzi jana usiku,
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), lime-
tangaza Ligi Kuu visiwani hapa itarejea
tena kuanzia Januari 22, mwaka huu
kwa JKU kuwakaribisha Black Sailor
kwenye Uwanja wa Mau A.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi
Kuu Zanzibar, Sheha Mohamed Alj,
alisema ratiba inaonyesha ligi hiyo
itaendelea kwa mechi za mzunguko
wa kwanza zilizobaki na baada ya hapo
watafungua dirisha dogo la usajili.

Ali alisema wakati ligi hiyo inay-
oshirikisha klabu 12 inasimama kupi-
sha michuano ya Kombe la Mapinduzi,
kila timu ilikuwa imecheza mechi nane.

Kiongozi huyo alitaja mechi nyingine
zitakazochezwa siku hiyo ni pamoja Ki-
panga dhidi ya Chuoni kwenye Uwanja
wa Amaan wakati wenyeji Hard Rock
watawakaribisha  Malindi  kwenye
Uwanja wa Gombani ulioko Pemba.

Alisema kwa upande wa Ligi Daraja
la Kwanza Kanda ya Unguja, yenyewe
itaanza kuchezwa kuanzia Jumamosi
Januari 16, mwaka huu na ratiba yake
itatolewa wakati wowote kuanzia leo.

“Kamati iko ipo katika hatua za
mwisho za kuifanyia marekebisho rat-
iba ya Ligi Daraja la Kwanza, tutaitoa
mapema ili klabu zifahamu mechi zao,”
alisema kiongozi huyo.

Betika yaendelea
kutajirisha wadau

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya michezo ya kubahati-
sha ya Betika imetoa washindi 24 ndani
ya wiki moja katika Jackpot yake ya ‘Ki-
tonga Deile’ inayofanyika kila siku.

Akizungumza jijini Dar es Salaam
jana, Mkuu wa Kitengo cha Fedha wa
kampuni hiyo, Deodata Kalumia, alise-
ma kila siku wanatoa mshindi anayejin-
yakulia Sh. milioni moja.

“Mambo yanazidi kuwa matamu
kila siku ni mpya, na sasa ushuhuda
huu unadhihirika hadharani baada ya
washindi 24 ndani ya wiki moja kuji-
zolea ‘mapesa’ yao ndani ya Jackpot, hii
haijawahi kutokea kwingine,” alisema
na kuongeza kuwa; “Betika inataka
wewe ushinde na uzidi kuongeza idadi
ya washindi wengine katika Kitonga
Deile Jackpot ambayo inakuwezesha
kushinda Sh. 1,000,000 kila siku, na
kuifanya Januari yako kuwa nyepesi
kwa kushiriki na kuchagua mechi nane
tu, kisha weka ubashiri ukitumia dau la
Sh. 250 tu na maisha yako yatabadilika
kwa kujishindia fedha hizo,” alisema
Kalumia.

Aliongeza kwa kuwataka mashabiki
wote wa soka kuichagua Betika ili kura-
hisisha maisha yao kwa kupata zawadi
zinazotolewa kila siku endapo wataba-
shiri kwa usahihi.
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IBENGE AJITOA SIMBA,
AITANGAZIA VITA CAF

MWALI WENU...

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kushoto), akimkabidhi Kombe la Mapinduzi, nahodha wa Yanga, Haruna Niyonzima, baada
va kuifunga Simba kwa penalti 4-3 kwenye mechi ya fainali ya michuano hiyo iliyopigwa Uwanja wa Amaan jana. Timu hizo zilitoka
suluhu ndani ya dakika 90. PICHA: HAWA ABDALLAH

YANGA BINGWA

® ® ®Yabeba Mapinduzi Cup Mnyama akifia tutani Uwanja

wa Amani, Kahata mchezaji bora, Onyango naye...

Na Adam Fungmwango

BAADA ya miaka 17, timu ya Yanga im-
efanikiwa kutwaa Kombe la Mapinduzi kwa
kuwafunga mahasimu wao wa jadi Simba
kwa mikwaju ya penalti 4-3, baada ya kutoka
suluhu ya bila kufungana kwa dakika 90
kwenye Uwanja wa Amaan Zanzibar.

Mara ya mwisho Yanga kutwaa kombe
hilo ilikuwa ni mwaka 2007 kwenye uwanja
huo ilipoifunga Mtibwa Sugar mabao 2-1.

Penalti ya Meddie Kagere iliyogonga
‘mtambaa panya’ na Joash Onyango ku-
panguliwa na kipa Farouk Shikalo, iliwa-
fanya mashabiki wa Simba kutoka uwanjani
vichwa chini na kuwaacha wenzao wa Yanga
wakikabidhiwa kombe hilo na Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Penalti za Yanga zilikwamishwa nyavuni
na Tuisila Kisinda, Abdallah Shaibu ‘Ninja’,
Zawadi Mauya na Saido Ntibazonkiza, huku
ya Mukoko Tonombe ikipanguliwa na kipa
Beno Kakolanya. Kwa upande wa penalti za
Simba ziliwekwa nyavuni na Francis Kahata,

Chris Mugalu na Gadiel Michael.

Hii ni mara ya pili kwa timu hizo kukutana
kwenye fainali ya kombe hilo, kwani 2011 zi-
likutana na Simba kushinda mabao 2-0, yali-
yofungwa na Mussa Hassan Mgosi na Shija
Mkina.

Kadhalika, hii ni mara ya tano kwa Simba
kufungwa kwenye hatua ya fainali ya mi-
chuano hiyo iliyofanikiwa kulichukua mara
tatu, mwaka 2008 ilipoifunga Mtibwa Sugar
fainali kisha 2011 ikaifunga Yanga na 2015
ikaifunga tena Mtibwa kwa penalti 4-3.

Katika mechi ya jana, dakika ya sita tu
ya mchezo, nusura Yanga ijifunge baada ya
shuti la Hassan Dilunga kumbabatiza Tuisila
Kisinda na kugonga nguzo, lakini kwa bahati
nzuri ulitoka nje na kuwa kona tasa.

Dakika tatu baadaye, Yanga ilifanya sham-
bulizi kali langoni mwa Simba, baada ya Nti-
bazonkiza na Haruna Niyonzima kugongana
ndani ya eneo la hatari, lakini kabla Niyon-
zima kuukwamisha wavuni, Gadiel Michael
aliuokoa.

Yanga ambayo ilitawala karibuni dakika
zote 30 za kipindi cha kwanza, almanusura

ipate bao dakika ya 25, baada ya faulo ya
Ntibazonkiza kuunganishwa kwa kichwa na
Michael Sarpong, mpira huo ulimbabatiza
kipa Beno Kakolanya na kuzua kizaazaa go-
lini mwa Simba, kabla ya kipa huyo kuurukia
na kuudaka.

Simba ilionekana kuzinduka dakika 15 za
mwisho za kipindi cha kwanza na dakika ya
38, Joash Onyango ambaye jana alitangazwa
kuwa mchezaji bora wa mechi hiyo ya fain-
ali, aliunganisha kona iliyopigwa na Francis
Kahata mpira ukatoka sentimeta chache lan-
goni mwa Yanga.

Yanga ilikosa tena bao dakika moja kabla
ya mapumziko, baada ya Tuisila kuamlamba
chenga David Kameta kwenye wingi ya kush-
oto na kutoa krosi pasi kwa Sarpong ambaye
badala ya kupasia nyavu, alipiga nje.

Kipindi cha pili timu zote zilicheza mche-
zo wa kutumia nguvu zaidi na kushambuliaji
na kushtukiza, hadi dakika 90 zilipokamilika
na kulazimika kupigiana mikwaju ya penalti.

Aidha, Kahata alitangazwa kuwa mchezaji
bora wa mashindano hayo huku Simba iki-
tangazwa kuwa timu bora.
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HUKU akitajwa kuwa miongoni mwa
makocha watatu wanaopewa nafasi kubwa
ya kurithi mikoba ya Sven Vandenbroeck
katika kikosi cha Simba, Kocha Mkuu wa
timu ya AS Vita ya DR Congo, Jean-Florent
Ibenge, amejiweka kando baada ya kueleza
kuwa hajazungumza lolote na mabingwa
hao wa Ligi Kuu Bara na anachowaza ni
mechi dhidi yao ya hatua ya makundi Ligi
ya Mabingwa Afrika.

AS Vita itaikaribisha Simba katika mechi
ya kwanza ya hatua ya makundi Ligi ya
Mabingwa Afrika itakayopigwa DR Congo
Februan' 12, kabla ya timu hizo kurudiana
laam kati ya Aprili 2-3, mwaka huu.

Ibenge ambaye ni Kocha Mkuu wa timu
ya Taifa ya DR Congo, baada ya mechi ya
kimataifa ya kirafiki dhidi ya Taifa Stars
iliyomalizika kwa sare ya bao 1-1 juzi katika
Uwanja wa Mkapa, Nipashe lilitaka kujua
kuhusu tetesi hizo za kuja kuinoa Simba,
ambapo aliweka wazi kuwa hakuna cho-
chote kinachoendelea kati yake na Simba
kwa sasa.

“Mimi ni Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa
ya DR Congo na nakwenda nayo kwenye
CHAN (Michuano ya Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani), kwa hiyo haiwezekani kwenda
kuifundisha timu ya taifa, halafu hapo hapo
nikaja kuifundisha Simba. Lakini mimi ni
kocha wa AS Vita, kwa hiyo hayo yote ya-
nayoongelewa ni uvumi tu,” alisema kocha
huyo ambaye timu yake ya AS Vita kwenye
Ligi ya Mabingwa iko Kundi A pamoja na
Simba, Al Ahly ya Misri na Al-Merrikh ya
Sudan.

Lakini aliweka wazi kuwa yeye ni kocha,
hivyo inawezekana kwa siku za baadaye
kuja kufundisha hapa nchini na siyo kwe-
nye klabu ya Simba tu, bali hata Yanga na
Azam ambazo nazo ni klabu kubwa nchini
Tanzania.

Kuhusu mechi za Ligi ya Mabingwa Afrika
hatua za makundi, alisema zitakuwa ngumu
kwa timu yake ya AS Vita hasa kwa Al Ahly
na Simba, lakini lengo lake ni kuwa moja kati
ya timu mbili zitakazokwenda robo fainali.

Kocha huyo alisema licha ya kuwafunga
Simba mabao 5-0 walipokutana DR Congo,
lakini walishindwa kufuzu hatua ya robo
fainali baada ya kupoteza hapa nchini,
hivyo mwaka huu wamepania kupata ma-
tokeo nyumbani na ugenini.

Mbali na Ibenge, makocha wengine wa-
naopewa nafasi kubwa kuinoa Simba baada
ya Sven kuachia ngazi na kujiunga na FAR
Rabat ya Morocco ni Kocha wa zamani wa
Al Ahly ya Misri raia wa Uswisi, Rene Weiler
na Kocha Msaidizi wa Raja Casablanca ya
Morocco, Hicham Aboucherouane.
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