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HABARI KITAIFA

Rais asikia kilio ucheleweshaji kesi
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameteua wajumbe 11 wa Tume 
ya Kuangalia Jinsi ya Kuboresha 
Taasisi za Haki Jinai nchini in-
ayoongozwa na Mwenyekiti, Jaji 
Mohamed Chande na Makamu 
Mwenyekiti, Katibu Mkuu Kion-
gozi mstaafu, Balozi Ombeni Se-
fue.

Taarifa kwa vyombo vya 
habari iliyotolewa juzi usiku 
na Zuhura Yunus, Mkurugenzi 
wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu, 
ilibainisha wajumbe wengine 
wa tume hiyo ni: Jaji Dk. Eliezer 
Feleshi, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali (AG); Dk. Laurean Ndum-
baro, Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - 
Utumishi; Said Mwema, Mkuu wa 
Jeshi la Polisi mstaafu; na Balozi 
Ernest Mangu, Mkuu wa Jeshi la 
Polisi mstaafu.

Pia wamo Dk. Edward Hoseah, 
Rais wa Chama cha Wanashe-
ria Tanganyika (TLS); Saada 
Makungu, askari polisi mstaafu; 
Omar Issa, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Shirika la Umeme (TANESCO); 
Baraka Leonard, ofisa mwan-
damizi, Ofisi ya Rais; na Yahya 
Khamis Hamad, Mkurugenzi wa 
Utafiti katika Chuo Kikuu cha 
Zanzibar na Rais mstaafu wa 
Chama cha Wanasheria Zanzibar.

JICHO LA CAG
Wakati Rais Samia akiteua 

wajumbe hao wa tume hiyo, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) ameri-
poti kuwa  kuna shida katika ku-
toa haki kwa haraka na kwa us-
awa kwa mamlaka zinazohusika 
na haki jinai nchini. 

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
maalum wa utoaji wa haki ji-
nai nchini iliyowasilishwa bun-
geni Aprili 12 mwaka jana, CAG 
Charles Kichere anasema ma-
hakama inatakiwa kutoa haki 
kwa wote bila kuchelewa na bila 
kujali hadhi ya mtu pamoja na 
kuzingatia weledi. 

Anafafanua kuwa uchelew-
eshaji wa haki unatafsiriwa kama 
muda unaotumika kumaliza

kesi unaozidi muda wa kawai-
da uliowekwa, unaotarajiwa ku-
tumika kuamua kesi mahakam-
ani. 

“Imethibitika kuwa uchelew-
eshaji wa kesi hukwamisha na 
kuchelewesha shughuli za kiu-
chumi na kimaendeleo za mtu 
binafsi. Kwa hiyo, haki ikichelew-
eshwa, migogoro hubaki bila 
kutatuliwa na hivyo watu ha-
wataweza kupata usalama na 
hifadhi kwa wakati,” anahadhari-
sha.

CAG anabainisha kuwa kuto-
kana na idadi ndogo ya waende-
sha mashtaka nchini, pamoja na 
wajibu wa uchunguzi, Jeshi la 
Polisi linafanya kazi ya kusima-
mia mashtaka ya watuhumiwa 
wanapofikishwa mahakamani.

Anaendelea kufafanua kuwa 

ingawa kumekuwa na mipango 
ya kuhakikisha jukumu la uende-
shaji wa mashtaka wanaachiwa 
mawakili wa serikali, kutokana 
na idadi ndogo ya mawakili, zipo 
mahakama ambazo mashtaka 
yamekuwa yakiendeshwa na 
maofisa wa polisi.

Katika ripoti yake hiyo, CAG 
pia anabainisha kuwa jumla ya 
Sh. bilioni 8.509 zilipatikana ku-
toka Benki ya Dunia kama moja 
ya hatua za kupunguza mrundi-
kano wa mashauri katika mfumo 
wa mahakama. 

Anasema mahakama iliunda 
Mfumo wa Usimamizi wa Kesi 
Kielekitroniki ili kuongeza ufani-
si katika mifumo ya kimahakama 
ya utoaji haki. 

Anasema maofisa wa ma-
hakama hutumia mfumo huo 
katika usajili wa kesi, usimamizi 
na uandaaji wa takwimu. Pia hi-
taji la kumbukumbu zote rasmi 
za mahakama kuwasilishwa ka-
tika jalada la kesi la kielekitroniki 
limefanywa kuwa la lazima.

Zaidi ya hayo, CAG anasema 
Mahakama ya Tanzania pia ili-
unda malengo ambayo yaliweka 
kiwango cha chini cha idadi ya 
mashauri yanayopaswa kumali-
zwa kwa muda maalum kwa ma-
jaji na mahakimu. 

Kwa majaji wa  Mahakama 
Kuu, kesi 220 zilipaswa kumal-
izika ndani ya miezi 24; kwa 
mahakimu wa mahakama za 
hakimu mkazi na mahakama za 
wilaya, kesi 250 zilipaswa kumal-
izika ndani ya miezi 12.

Katika ukaguzi wake uliohu-
sisha kipindi cha miaka sita ya 
fedha 2015/16 hadi 2020/21, CAG 
anasema Mahakama Kuu haiku-
fikia kiwango cha asilimia 100 
cha kumaliza kesi kwa sababu 
kesi zilizofunguliwa kwayo hazi-
kumalizika ndani ya muda uli-
opangwa. 

“Kesi za jinai ambazo hazi-
jatatuliwa zimekuwa zikisoge-
zwa mbele na hivyo kuongeza 
ucheleweshaji na mrundikano 
wa kesi mahakamani.

“Kulikuwa na kesi ambazo zili-
chukua zaidi ya miaka saba kuka-
milika. Kuwapo kwa kesi za jinai 
ambazo zimekaa zaidi ya muda 
uliowekwa kunaitaka mahakama 
kuweka utaratibu wa kuzishu-
ghulikia kupitia mfumo ili ku-
punguza mrundikano wa kesi.

“Matokeo ya ukaguzi pia yal-
ionyesha kuwa kulikuwa na 
wastani wa hakimu mmoja kwa 
kila mahakama na majaji wawili 
kwa Mahakama Kuu ambao wali-
fanikiwa kufikia lengo lililowek-
wa la kumaliza kesi 250 kwa ma-
hakimu na kesi 220 kwa majaji. 

“Ni mahakimu watatu tu wali-
weza kufikia zaidi ya kesi 100 ka-
tika mahakama za hakimu mkazi 
zilizotembelewa,” CAG anabaini-
sha na kuvitaja vikwazo kwamba 
vinajumuisha Mahakama Kuu 
kutokusimamia ipasavyo vikao 
vya kesi za jinai; Mahakama hai-

kushirikisha ipasavyo wadau 
wakuu katika kupanga mikakati 
ya kupunguza na kumaliza kesi 
za jinai; na ugawanaji usio sawa 
wa kesi (mzigo wa kazi) baina ya 
mahakimu.

CAG pia anasema kuwa kuto-
kana na mahojiano yaliyofanywa 
kati ya timu ya ukaguzi na

viongozi wa Mahakama ya 
Tanzania na mapitio ya mashau-
ri, ilibainika kesi za jinai Mahaka-
ma Kuu zilichukua hadi miaka 
minne kabla ya kuitishwa kwa ki-
kao cha kwanza na hakuna kesi 
iliyoisha ndani ya kikao kimoja. 

Pia, ilibainika hapakuwa na 
uhakika wa kesi kupangwa 
kusikilizwa katika vikao mfu-
lulizo, jambo ambalo liliongeza 
ucheleweshaji wa utoaji wa haki.

“Muda wa chini uliotumika 
hadi kukamilika kwa kesi za jinai 
ulikuwa miezi 32.7 kwa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Mbeya. Hali 
hii imesababisha kuongezeka 
kwa kesi katika mahakama za 
chini na washtakiwa kukaa ma-
habusu muda mrefu bila kusiki-
lizwa. 

“Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa 
kesi hizi ziliongeza mzigo kwa 
mahakimu wakazi na hivyo 
kuathiri uwezo wa kumaliza kesi 
zao walizopangiwa,” anabaini-
sha.

UHABA WA WATUMISHI
CAG anasema Ofisi ya 

Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kal ina waendesha mashtaka 661 
badala ya 5,890 sawa na upungu-
fu wa asilimia 89 na kwamba in-
gawa Ofisi ya Mwendesha Mash-
taka wa Serikali haijaweka idadi 
ya kesi zinazoweza kuendeshwa 
kwa mwaka na mwendesha 
mashtaka mmoja, kumeonekana 
kuwa idadi kubwa ya kesi ziliku-
wa zikisimamiwa na mwendesha 
mashtaka mmoja kwenye baadhi 
ya Mahakama Kuu na mahakama 
za hakimu mkazi.

“Kwa mfano, katika Mahaka-
ma Kuu ya Mbeya, mwende-
sha mashtaka mmoja alitakiwa 
kushughulikia wastani wa kesi za 
jinai 289 kwa mwaka; wakati ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Arusha, mwendesha mashtaka 
mmoja alitakiwa kushughulikia 
kesi za jinai zipatazo 325 kwa 

mwaka. 
“Wastani huu unaonyesha 

kuwa upande wa mashtaka una 
mzigo mkubwa wa kazi. Jiti-
hada za kupunguza mchakato 
na muda unaotumika kufanya 
upelelezi na kupunguza tatizo la 
ucheleweshaji wa utoaji wa haki 
unahitaji kuimarishwa,” ana-
shauri.

HAKUNA MAFUNZO 
CAG pia anasema ukaguzi 

wake pia umebaini kuwa kuan-
zia mwaka 2018 hadi 2021, Ofisi 
ya Mwendesha Mashtaka wa 
Serikali haikufanya tathmini ya 
mahitaji ya mafunzo.

“Hakukuwa na kanzidata au 
kumbukumbu inayoonyesha up-
ungufu wa ujuzi kwenye Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali ambayo ingesaidia kupanga 
bajeti na kuweka vipaumbele 
vya mafunzo katika kila mwaka 
wa fedha.  

“Maofisa wa Ofisi ya Mwende-
sha Mashtaka wa Serikali wal-
ionyesha kuwa katika siku za 
nyuma mafunzo yaliendeshwa 
bila mpangilio, na badala yake 
mafunzo yaliendeshwa kwa kuz-
ingatia mahitaji au maelekezo ya 
wafadhili juu ya nini kinapaswa 
kuwasilishwa katika programu 
za mafunzo. “Uchambuzi wa 
sababu za changamoto hizo uli-
baini kuwa tathmini ya mahitaji 
ya mafunzo haukupewa kipaum-
bele na Idara ya Usimamizi wa 
Kesi. Idara hii ilijikita zaidi kwe-
nye kazi zingine kama za kitaala-
mu na kiutawala.

“Matokeo yake, imekuwa 
vigumu kutathmini uwezo na 
mahitaji halisi ya mafunzo kwa 
wafanyakazi. Hata hivyo, baada 
ya uchunguzi zaidi kuhusu ku-
wajengea uwezo waendesha 
mashtaka, ilibainika kuwa idadi 
ndogo ya waendesha mashtaka 
na mzigo mkubwa wa uende-
shaji wa kesi ilikuwa sababu mo-
jawapo ya waendesha mashtaka 
kutopelekwa mafunzoni,” ana-
fafanua.

MUDA WA UPELELEZI
Kwa mujibu wa Sheria ya Polisi 

Wasaidizi (Kanuni za Kudumu za 
Polisi) ya mwaka 2021, upelelezi 
wa makosa ya jinai unapaswa ku-

kamilika ndani ya mwaka mmoja 
kwa makosa makubwa na miezi 
sita kwa makosa mengine.

Hata hivyo, CAG anasema 
kuwa maofisa wa upelelezi wa 
makosa ya jinai waliohojiwa, 
walieleza kuwa muda wa upele-
lezi uliowekwa haukuwa na 
uhalisia na utekelezaji wake uli-
kuwa mgumu na mara chache 
ulifikiwa.

“Ukaguzi ulibaini Jeshi la Polisi 
lilitumia vyombo vingine kama 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali, kampuni za 
mitandao ya simu, Mamlaka ya 
Mapato Tanzania na taasisi za 
fedha (benki) katika kusaidia 
uchunguzi na upelelezi wa kesi. 

“Ushirikishaji huu umeoneka-
na kuchukua muda mrefu. Math-
alani, Mkoa wa Mbeya ilionekana 
kuwa na uchelewaji mkubwa 
ambapo kwa sampuli zilizopele-
kwa kwa Mkemia Mkuu wa Seri-
kali zilichukua zaidi ya siku 366 
bila majibu kupelekwa Jeshi la 
Polisi kwa hatua zaidi. Hali hii 
ilisababishwa na ukweli kuwa 
upimaji wa sampuli hufanyika 
katika maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali pekee iliyoko Dar 
es Salaam. “Pia ilibainika kuwa 
hapakuwa na idadi ya kutosha 
ya maofisa wa upelelezi ndani ya 
Jeshi la Polisi, hivyo kuwa mion-
goni mwa sababu zilizochangia 
kuchelewa kwa shughuli za 
upelelezi,” CAG anafafanua.
HOJA YA CAG

Kwa ujumla, CAG anasema 
ukaguzi wake umebaini ku-
wapo upungufu katika mfumo 
wa haki-jinai unaosababisha 
ucheleweshaji wa utoaji wa haki 
na kwamba hali hiyo ina athari 
za kijamii na kiuchumi kwa mtu 
binafsi na taifa kwa ujumla. 

Anasema ucheleweshaji wa 
utoaji wa haki kwa kuzingatia 
uchelewaji wa kusikiliza kesi 
ni kinyume cha Lengo Na. 16 la 
Malengo ya Maendeleo Endel-
evu. “Wadau wote wakuu katika 
mfumo wa utoaji wa haki nchini 
wahakikishe wanaongeza juhudi 
za kutatua changamoto hii ya

usheleweshaji wa kesi. Hali hii 
inaashiria kwamba sababu za 
msingi za upungufu uliobainika 
hazijashughulikiwa ipasavyo. 

“Pia, ukaguzi huu umeonyesha 
kwa kiasi kikubwa utoaji wa haki 
nchini hauratibiwi ipasavyo; wa-
dau wakuu kwenye mfumo wa 
utoaji wa haki wakiwamo Ma-
hakama ya Tanzania, Jeshi la Poli-
si na Ofisi ya Mwendesha Mash-
taka wa Serikali hawajawekeza 
ipasavyo kwenye kutatua tatizo 
la ucheleweshaji wa kesi pamoja 
na kukosekana kwa dhamira ya 
pamoja katika kuhakikisha kuwa 
udhibiti wa ucheleweshaji wa 
kesi katika mfumo wa utoaji wa 
haki unaimarishwa,” CAG ana-
wasilisha hoja yake.

Pengine wajumbe 11 wa tume 
iliyoteuliwa na Rais wataifanyia 
kazi hoja hii ya CAG.

Rais Samia Suluhu Hassan.



3

HABARI KITAIFA

Jumapili Januari 8,  2023

Viwavijeshi 
wavamia 
mashamba
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WILAYA tatu za Mkoa wa Singida 
zimevamiwa na viwavijeshi ambao 
wameanza kuharibu mimea masham-
bani na kuzua hofu kwa wakulima.
Wilaya zilizovamiwa na wadudu 

hao hatari kwa uharibifu wa mazao 
ni Mkalama, Iramba na Singida Viji-
jini.
Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter 

Serukamba alisema jana kuwa kuto-
kana na hali hiyo Wizara ya Kilimo 
imejulishwa na maofisa wake wame-
shafika kwenye wilaya hizo kufanya 
tathmini.
Serukamba aliwaagiza maofisa 

ugani wa kata wakati serikali inaen-
delea kufanya tathmini waelimishe 
wakulima wanunue dawa za kuulia 
wadudu hao.
“Tumevamiwa na viwavijeshi lakini 

mabwana kilimo mjitahidi mka-
nunue dawa tukapulizie hao wadudu 
wanaweza kuondoka, tumeshatoa 
taarifa Wizara ya Kilimo na timu 
ya maofisa wa wizara ipo wilayani 
Itamba na Mkalama kufanya tath-
mini,” alisema.
Mkuu wa Mkoa huyo pia aliwataka 

maofisa kilimo kuwafikia wakulima 
kuwaelewesha njia za kilimo cha 
kisasa kitakachoendana na mabadi-
liko ya hali ya hewa na kuwasaidia  
namna bora ya kukabiliana na vi-
wavijeshi.
Alitoa agizo hilo wakati akikagua 

vituo vya kufanyia majaribio ya 
mbegu za mazao ya kimkakati katika 
Halmashauri ya Wilaya za Singida na 
Ikungi.
Serukamba alisema serikali ime-

amua kuanzisha ‘Viwavi Source Cent-
er’ kuangalia aina gani ya mbolea 
itafaa katika mazao ya aina fulani ili 
matokeo yake yakiwa mazuri, yat-
akuwa msaada kwa wakulima mae-
neo ya vijijini.
“Lengo la kuanzisha hivi Viwavi 

Source Center ni kukabiliana na 
changamoto zinazowakumba 
wakulima na tumegawanya maeneo 
vipande vipande ili kuona mbolea 
gani itatumika kwenye mazao fulani 
ambapo matokeo yake ndiyo yataan-
za kutumiwa na wakulima,” alisema. 
Serukamba aliongeza kuwa wataal-

amu wa kilimo wasijifungie ofisini 
wakawatelekeza wakulima pekee 
yao kipindi hiki cha uzalishaji, hivyo 
waendelee kufika mashambani ku-
wasaidia utaalamu wa kilimo chenye 
tija hasa matumizi ya mbolea, dawa 
na namna ya kupalilia.
Kuhusu suala la wakulima kulima 

zao moja,  Serukamba aliwataka 
maofisa kilimo kuwaelimisha wakuli-
ma hao kugawa mashamba ili walime 
mazao tofauti tofauti kuliko kuamini 
moja ambalo hali ya hewa ikibadilika 
mavuno yanakuwa chini.
Diwani wa Mudida, Omary Mande 

alimweleza Mkuu wa Mkoa kuwa 
changamoto inayosababisha wakuli-
ma wengi katika halmshauri hiyo 
kushindwa kutumia mbolea ni um-
bali wa kuifuata mbolea hiyo, hivyo 
akaomba wakulima wasogezewe 
huduma hiyo.
Mande alisema kuwa wakulima 

wengi wa Halmashauri ya Singida 
wako mbali na vituo  inakopatikana 

Aweso atumbua vigogo wengine
Na Christina Haule, MLIMBA

MENEJA wa Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) mkoani 
Morogoro, John Msengi na Meneja wa 
Wilaya ya Kilombero, Florence Mlelwa 
wamelazimika kurudishwa wizarani 
kupangiwa majukumu mengine baada 
ya kushindwa kutekeleza na kusimam-
ia utekelezaji wa miradi ya maji kwenye 
Tarafa ya Mlimba wilayani Kilombero.

Akiwa kwenye ziara yake ya siku tisa 
kukagua na kuzindua miradi ya maji 
mkoani hapa jana, Waziri wa Maji, Ju-
maa Aweso alisema pamoja na mafani-
kio aliyoyaona katika utekelezaji wa mi-
radi ya maji kwenye baadhi ya miradi 
aliyotembelea, kuna maeneo mengine 
hayajapatiwa ufumbuzi kutokana na 
kukwamishwa na watu wachache licha 
ya serikali kutoa fedha.

Waziri Aweso alisema amelazimika 
kuwasimamisha kazi kwenye vituo 
vyao baada ya kutoridhishwa na ma-
jibu ya mameneja hao kuhusu ujenzi 
na utekelezaji wa Mradi wa Maji Kalen-
gakero wenye thamani ya Sh. milioni 
282 na Mradi wa Maji Mlimba wenye 
thamani ya Sh. milioni 600.

Mbali na kuwarudisha wizarani vion-
gozi hao, Waziri Aweso pia amevunja 
Bodi ya Maji Mlimba na kuagiza ku-
undwa kwa Mamlaka ya Maji Mlimba 
ambayo itakuwa na uwezo ya kuwahu-
dumia wananchi wa eneo hilo na ku-
tatua kero zao za maji.

“Haiwezekani mimi nitoke wizarani 
nije kutatua changamoto za maji za 
watu wa Morogoro wakati mamlaka 
husika zipo, lazima kila mtu awajibike 
kwa nafasi yake na kama hawezi hana 

budi kutupisha,” alionya.
Akiwa njiani, Waziri Aweso alisema 

alisimamishwa na wananchi wa Kijiji 
cha Kalengakero wakiwa na mabango 
yenye ujumbe mbalimbali za malala-
miko ya kukosa maji licha ya kuwa na 
chanzo cha maji kinacholisha Mji wa 
Mlimba na vitongoji vyake.

“Hawa wataalamu wetu baada ya 
kusikia tunakuja, kuna kijiji hapo ki-
naitwa Kalengakero wananchi wa-
linisimamisha wakawa wanalalamika 
kwamba ‘hatupati maji na leo kama ya-
metoka ni kwa   sababu wamejua wewe 
unakuja’.

“Juu kwenye tangi nikawaambia hili 
tangi tumeliona, nipitisheni kwenye 
vituo vitano ambavyo vinatoa maji, 
yeye mwenyewe havijui, wakanibabai-
sha, mwananchi mmoja akanipeleka 
kwenye kituo kimoja pale, ninafungua 
maji yakatoka nikamwambia ninaomba 
tufuatishe hili bomba, kumbe wame-
unganisha mpira kinyume ili pale maji 
yatoke na nikiondoka maji yakatike na 
baadaye wasema waziri kaondoka na 
maji yake,” alisema. 

Waziri Aweso alishangazwa na Me-
neja wa RUWASA Wilaya ya Kilomb-
ero kushindwa kutumia Sh. milioni 600 
ambazo serikali imezitoa miezi kadhaa 
iliyopita kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya maji wilayani humo ili kuondoa 
kero ya maji kwa wananchi.

“Ni kweli kama fedha hizo zingetumi-
ka ilivyokusudiwa sasa hivi mama zan-
gu na dada zangu msingekuwa mkipiga 
kelele, bali mngeutumia muda wenu 
vizuri, badala ya kutoka usiku kutafuta 
maji, mkiwaacha baba zangu wamelala 
na baridi kali,” alisema Aweso.

Waziri huyo alisema Mlimba siyo 
masikini wa vyanzo vya maji, akibaini-
sha kuwa amepita kwenye madaraja na 
kushuhudia maji yakitiririka.

Mmoja wa wananchi wa Kijiji cha 
Kalengakero, Sara Rashidi alimwomba 
waziri kuwatatulia kero ya maji kiji-
jini huko kwa kuwa pamoja na kuwa 
na chanzo cha maji kijijini, maji hayo 
yanachukuliwa na kupelekwa mjini 
Mlimba na kuwaacha wenyeji wakikosa 
huduma hiyo.

Mbunge wa Mlimba, Godwin Ku-
nambi alisema hali ya upatikanaji wa 
maji jimboni huko hairidhishi licha ya 
serikali kupeleka fedha nyingi za miradi 
ya maji.

Kunambi aliishukuru wizara kwa ku-
saidia jimbo lake kupata miradi ya maji 
ukiwamo wa Mbingu Igima ambao una-
sambaza maji kwenye vijiji vinne kati 
ya sita vilivyopo, akimwomba waziri 
kuangalia namna ya kusaidia vijiji vyote 
kupata maji.

Mbunge huyo alieleza kusikitishwa 
na Meneja wa RUWASA Wilaya kwa 
kushindwa kutekeleza mradi wa maji 
katika Tarafa ya Mlimba ili wananchi 
wapate maji ya uhakika licha ya serikali 
kutoa Sh. 600 kwa ajili ya mradi huo.

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero, Hanji 
Godigodi aliiomba Wizara ya Maji ku-
toa mwongozo wa ankara za maji am-
bao utaonyesha gharama halisi za maji 
ili kuondoa malalamiko ya wananchi 
kuhusiana na kuzidishiwa malipo ya 
huduma hiyo.

Kiongozi huyo pia alisisitiza wa-
nanchi kutunza vyanzo vya maji na 
miundombinu iliyopo ili kutumika kwa 
vizazi vya sasa na vijavyo.

Shekhe Santokh Singh (wa pili kulia), akikabidhi kwa Mmiliki wa Kituo cha Yatima Group Trust Fund,Winfrida 
Alfred, vyakula na vifaa mbalimbali vya wanafunzi wanaolelewa katika kituo hicho, vilivyotolewa na Taasisi 
ya Singa Singa, Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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RIPOTI MAALUM

Simulizi ya kijana aliyekaa 
mahabusu ya polisi siku 89 

Na Halfani Chusi

H
AKI ya kupewa dhama-
na kwa mtuhumiwa ni 
ya kisheria na kwa nam-
na yoyote ile mtuhumi-

wa anapokuwa mikononi mwa 
polisi, hapaswi kunyimwa haki 
hiyo, mradi tu ametimiza vigezo 
vya kuipata.

Kwa makosa ambayo hayad-
haminiki, mtuhumiwa anataki-
wa kufikishwa mahakamani nda-
ni ya saa 24 tangu alipokamatwa, 
isipokuwa kwa makosa yanayo-
husiana na adhabu ya kifo, kwa 
mujibu wa Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Jinai inayotumika 
nchini kwa sasa.

Huku kukiwa na angalizo hilo 
la kisheria, Nipashe imebaini 
baadhi ya askari wa Jeshi la Poli-
si wasio waadilifu, wamekuwa 
wakiwanyima dhamana baadhi 
ya watuhumiwa wenye haki ya 
kuipata, ikiwa ni njia mojawapo 
ya kutengeneza mianya ya kuji-
patia fedha (rushwa).

Ushuhuda wa kijana Bahati 
Mbugi (29) aliyekaa mahabusu 
ya polisi kwa siku 89 (miezi mi-
tatu) unabeba tafsiri ya majibu 
ya maswali kuhusu madhila ya-
nayowakumba watuhumiwa wa-
naowekwa kwenye mahabusu 
za jeshi hilo.

Ni ukakasi katika utendaji wa 
Jeshi la Polisi ambao Agosti mwa-
ka jana ulinyooshewa kidole kili-
choambatana na karipio kutoka 
kwa Rais Samia Suluhu Hassan, 
aliyemwelekeza Mkuu wa Upele-
lezi Makosa ya Jinai (DCI) ku-
chukua hatua kuudhibiti.

“Nimepokea taarifa ya hatua 
mlizozichukua katika jitihada 
za kuharakisha upelelezi ili ku-
punguza mrundikano wa maha-
busu kwenye vituo vya polisi na 
magerezani, kuhakikisha kuwa 
ile tabia ya kuwabambikizia wa-
nanchi kesi inakoma.

“Na mimi ninaliunga mkono 
hilo na ninawataka mlifanye 
kwa haraka sana, nimepewa 
taarifa hapa kwamba kesi 1,840 
zimefutwa. Hazikuwa na usha-
hidi wa maana, polisi tu kwa 
kutumia nguvu yake na crown 
yake ‘kamata twende peleka’ na 
pengine ukute aliyemkamata 
kakataa kutoa kitu kidogo (rush-
wa), bambika kosa mrundike 
huko au mmegongana vijum-
bani huko unamtafutia angle 
(kona) unambambikia kosa. Kesi 
1,840 zimefutwa, hawa ni bin-
adamu, hatujui wamekaa ndani 
kwa muda gani.

“Serikali inaendelea kulisha 
mahabusu, jamaa zao kutwa 
kiguu na njia kupeleka chakula, 
lakini wewe uliyefanya unasikia 
raha kabisa ‘nimemkomesha 
yupo huko’, umemkomesha we 
Mungu?

“Umemkamata hujapeleleza, 
umeambiwa tu huyo msweke 
ndani, huo ni mzigo kwa serikali 
na mzigo kwa familia yake. Sasa 
tuyaangalie vizuri haya matumi-
zi ya nguvu, wanachotaka wa-
nanchi ni kuona haki ikitendeka 
kwa kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu zilizopo,” Rais aliagiza.

hao ndiyo wanatuharibia askari 
wetu, usipompa rushwa atapata 
wapi?

“Imefika wakati wa watu ku-
tolitupia lawama Jeshi la Polisi 
dhidi ya rushwa, inabidi waan-
galie na upande wa mtoaji. Kama 
ameombwa rushwa, kwanini asi-
toe taarifa?

“Tukimkamata mtu anayetoa 
rushwa kwa askari wetu, tutam-
shughulikia kwa sababu huyo 
ndiye anatuharibia askari wetu, 
tunataka jamii iachane na hii 
dhana, hayo ni mambo ya ku-
firika.”

NENO LA TAKUKURU
Taasisi ya Kuzuia Kupambana 

na Rushwa (TAKUKURU) kupitia 
Mkurugenzi wake wa Elimu Kwa 
Umma, Joseph Mwaiswelo ina-
kiri kuwa na taarifa za madai ya 
askari wa jeshi hilo kunyoshewa 
vidole kuendekeza rushwa, iki-
ianika mikakati iliyopo kukabili.

“Tunachokifanya ni kuende-
lea kutoa elimu kwa wanajamii 
ili waendelee kufahamu madha-
ra ya rushwa kwa ujumla wake, 
tumebaini watu wengi wana 
uelewa mdogo juu ya madhara 
ya rushwa.

“Rushwa inaleta umaskini, 
inanyima haki na ni adui wa 
maendeleo kwa taifa letu. Sisi tu-
naendelea na operesheni zetu za 
kuwatafuta na tukiwabaini tuta-
wapeleka kwenye vyombo vya 
sheria. Lakin ikumbukwe pia ju-
kumu la kupambana na rushwa 
si la TAKUKURU pekee yake, bali 
ni jambo ambalo kila mtanzania 
anatakiwa kulibeba,” anasema.

JICHO LA KISHERIA
Mratibu wa Mtandao wa 

Kutetea Haki za Binadamu, 
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MKASA WA MBUGI
Unaporejewa mkasa wa kijana 

Mbugi, mkazi huyo wa Mbagala 
wilayani Temeke mkoani Dar es 
Salaam, anasimulia namna al-
ivyowekwa mahabusu kwenye 
Kituo cha Polisi Oysterbay wilay-
ani Kinondoni kwa miezi mitatu 
katika mazingira ambayo anadai 
kuwa na harufu ya rushwa. 

“Nimekaa mahabusu ya polisi 
kwa siku 89 (kuanzia Agosti 
mwaka jana). Kesi yangu dha-
mana ilikuwa wazi lakini siku-
pewa dhamana wala kupelekwa 
mahakamani kwa sababu sikuwa 
na laki tatu (Sh. 300,000) aliyo-
taka mpelelezi wa kesi yangu ili 
nipewe dhamana.

“Nilisingiziwa wizi wa bajaj, tu-
likamatwa vijana watatu, lakini 
wenzangu waliachiwa mapema 
tu kwa sababu walikuwa na fed-
ha. “Sasa nimefanikiwa kutoka 
polisi kwa sababu nimeona nina-
zidi kuteseka na kupoteza muda, 
nikaamua niwaruhusu wazazi 
wangu wauze kiwanja changu ili 
ipatikane hiyo fedha, vinginevyo 
nisingetoka na mpelelezi wa kesi 
yangu alikuwa ananiambia ni-
sipojiongeza nitafia mahabusu,” 
anasema.

Hata hivyo, pamoja na utetezi 
huo, kutoa na kupokea rushwa 
ni kosa kwa mujibu wa sheria za 
Tanzania. 

Kijana Mbugi anayezungumza 
kwa hisia kali, anaendelea na 
simulizi yake, akitamka: “Ni-
mepoteza malengo mengi kwa 
muda niliokaa mahabusu. Sasa 
sijui wapi kwa kuanzia. Mke wan-
gu amepata shida sana ikizin-
gatiwa ana mtoto mdogo, wam-
etaabika sana.”

 Kijana huyo anasimulia uzoe-
fu wake wa miezi mitatu maha-
busu kwamba kuna baadhi ya 
mahabusu wenzake aliwakuta 

huko na amewaacha wakiwa ha-
wajui hatima yao.

“Nilipowekwa mahabusu, nil-
imkuta kijana mwingine ambaye 
sikujua aliingia lini na nilipotoka, 
nimemwacha humohumo na si-
jui atatoka lini,” anasema.

MKEWE ALONGA
Mke wa Mbugi, Irene Kimbe 

anasimulia kilichojiri baada ya 
mumewe kuswekwa mahabusu, 
akisema: “Mume wangu kwa ba-
hati mbaya siku alipokamatwa, 
ndani tulikuwa na fedha kidogo 
sana. Kuanzia hapo ilibidi nianze 
kumpelekea chakula kila siku kit-
uoni.

“Nilimpelekea huku nikifuatil-
ia mwenendo wa kesi yake kwa 
mpelelezi, majibu waliyokuwa 
wananipa yalikuwa yananikati-
sha tamaa lakini kwa sababu 
ninampenda mume wangu na 
niliamini katika Mungu sikukata 
tamaa, niliendelea kupeleka hu-
duma kila siku.

“Baadaye ile fedha ikaisha na 
kituoni alikokuwa anashikiliwa 
ni mbali na hapa tunapoishi. 
Kuna wakati ilinibidi nitembee 
kwa miguu kupeleka chakula.

“Kuna muda mimi na mwa-
nangu, tulikuwa hatuwezi 
kula chakula bila kuhakikisha 
tumeishampelekea chakula. 
Baada ya fedha kuisha, nilikosa 
namna ya kupata fedha, nikauza 
godoro, tukawa tunalala chini. 
Fedha iliyopatikana ilitusaidia 
kumhudumia na sisi angalau ku-
pata chochote kitu.

“Na vitu vingine vingi vya 
thamani niliviuza ili mume 
wangu asikose chakula, pia nili-
hitaji nauli, kila siku nilikuwa ni-
natumia zaidi ya Sh. 4,000 kama 
nauli ya kwenda na kurudi,” 
Irene anasimulia yaliyowasibu 
kipindi hicho wakiwa wakazi wa 

Tegeta wilayani Kinondoni.

MKASA UNAOFANANA
Kilichomsibu Mbugi kina-

shabihiana na mkasa wa Remi 
Kinusi, mkazi wa Mikocheni 
wilayani Kinondoni, aliyedai ku-
kaa mahabusu ya Kituo hichohi-
cho cha Oysterbay kwa siku 58.

“Nilisingiziwa kesi ya wizi wa 
kuaminika. Nikiwa nyumbani, 
walikuja askari na bajaj wakani-
kamata na kunipeleka kituo cha 
polisi na baada ya kufika huko, 
bila maelezo yoyote nikawekwa 
mahabusu.

“Nikakaa mahabusu kwa siku 
mbili ila kuhojiwa. Kila alipokuja 
mpelelezi wangu, nikimwambia 
kuhusu dhamana au kwenda 
mahakamani alikuwa ananiam-
bia ‘dhamana haitoki hivihivi’, 
hata ndugu zangu walipokuja 
kwa ajili ya kuniwekea dhamna 
aliwakatalia.

“Nilikaa siku 58 mahabusu, 
siku niliyofanikiwa kutoka aliku-
ja mkuu wa kituo akaniuliza ‘im-
ekuwaje upo humu ndani kwa 
siku zote hizo?’ Nikamwambia 
‘mpelelezi wa kesi yangu hataki 
kunipa dhamana wala kuipeleka 
kesi yangu mahakamani’.

“Baada ya kunihoji, aka-
chukua jina langu akaondoka 
nalo, baada ya muda kidogo ni-
kaitwa, niakaambiwa nichukue 
kila kitu changu, kwamba nipo 
huru kwenda nyumbani,” Kinusi 
anasema.

HATUA SERIKALINI
Nipashe ilipomtafuta kuzun-

gumzia tuhuma hizo dhidi ya 
askari wake, Kamanda wa Polisi 
Kanda Maalum ya Dar es Salaam, 
Jumanne Muliro, alisema:

“Hizo sheria zipo wazi, mtu 
mbaya wa kwanza anayetuhar-
ibia askari wetu ni mtoa rushwa, 
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Na Thobias Mwanakatwe

MWALIMU mstaafu am-
baye ana ulemavu wa macho, 
George Rubagumya, ame-
buni mtambo wa kuzalisha 
umeme wa nishati jadidifu 
ambao utakuwa na uwezo wa 
kuzalisha wati 42,000.

Mtambo huo ambao ameu-
pa jina la Injini ya Tanzanite, 
umeme wake unaweza kutoa 
huduma kwa kati ya nyumba 
10 hadi 25 ambazo matumizi 
yake ya nishati hiyo ni ya 
kawaida.

Rubagumya ambaye anai-
shi Tabata Segerea jijini Dar 
es Salaam, akizungumza ka-
tika mahojiano na Nipashe, 
alisema utafiti wa teknolojia 
hiyo aliuanza mwaka 2018 
katika harakati za kutafuta su-
luhisho la kudumu la mgawo 
wa umeme nchini.

Alisema kuwa teknolojia 

hiyo itasaidia kupunguza 
gharama za ujenzi wa miun-
dombinu  ya umeme zikiwa-
mo nguzo.

Kwa mujibu wa Ruba-
gumya, teknolojia hiyo ina-
tumia mabomba maalum 
kutoka kwenye kisima amba-
cho kinachimbwa karibu na 
mtambo huo na kusukuma 
maji kwenda juu kwa nguvu 
kubwa na kurudi kwenye 
bwawa hilo.

Alisema kisima hicho kina-
jazwa maji lita 1,188 ambayo 
yanaweza kutumika kuen-
delea kuzalisha umeme kwa 
zaidi ya mwaka yakiwa ndani 
ya kisima hicho.

Mwalimu huyo alisema 
ujenzi wa mtambo huo ul-
ianza rasmi Julai mwaka jana 
na umefanyika kwa kusuasua 
kutokana na ugumu wa upa-
tikanaji wa fedha kwa ajili ya 
kununua vifaa vya ujenzi.

Alisema kuwa hadi sasa am-
etumia Sh. milioni 4.2 kati ya 
Sh. milioni 14 zinazohitajika 
kukamilisha ujenzi wa mtam-
bo huo. “Ni sawasawa na kuse-
ma teknolojia hii inalazimisha 
maporomoko ya maji sawa-
sawa na umeme, haihitaji mto 
kujaa maji, mvua kunyesha 
wala upepo, iwe kiangazi 
umeme wake wa kutosha uk-
ishajaza maji,” alisema.

Mbunifu huyo alisema 
umeme wake unaweza kutu-
mika ofisini, viwandani, hos-
pitalini na kwenye makazi ya 
watu.

Akitaja faida ya teknolojia 
hiyo kuwa inakuhakikishia 
upatikanaji wa umeme wakati 
wote na mahali popote na pia 
mtambo huo mbali na kuzali-
sha umeme, pia unaweza ku-
tumika kwa shughuli ya um-
wagiliaji mashamba.

Aliongeza kuwa mtambo 

huo hautumii nyaya, nguzo 
na vifaa vingine ambavyo 
vingetumia fedha nyingi ku-
nunua miundombinu.

Alisema ubunifu huo una-
fahamika kwa Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo 
(SIDO) na Wizara ya Nishati 
lakini anashindwa kuuka-
milisha mapema kutokana na 
ukosefu wa fedha Sh. milioni 
10 zinazohitajika kumalizia.

Alisema kuna kipindi ali-
wasiliana na Tume ya Taifa 
ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), wakamshauri 
kubunifu huo inabidi auwasil-
ishe kwa taasisi zinazotambu-
liwa kisha taasisi hizo ndizo 
zipeleke suala hilo kwao.

Rubagumya aliwaomba wa-
dau mbalimbali wajitokeze 
kumsaidia ili akamilishe ndo-
to yake hiyo ya kukamilisha 
ujenzi wa mtambo huo na 
uzalishaji kuanza mara moja.

Mwalimu mwenye ulemavu wa macho 
abuni mtambo wa kuzalisha umeme 

Biteko aagiza kampuni madini ujenzi  kuandaa mpango uwajibikaji kwa jamii 
Na Mwandishi Wetu,       
ARUSHA

WAZIRI wa Madini, Dk. 
Doto Biteko ameitaka Kam-
puni ya Madini Ujenzi ya 
Rocktronic Ltd inayochimba 
kokoto, kuandaa mpango wa 
huduma kwa jamii inayozun-
guka mgodi huo ili kuiwez-
esha jamii kunufaika na rasili-
mali madini iliyopo kwenye 
maeneo hayo.

Aliagiza hayo juzi alipotem-
belea machimbo ya kokoto 
eneo la King’ori unaofanywa 
na kampuni hiyo wilayani 
Arumeru mkoani Arusha.

Dk. Biteko alisema mpango 
huo utasaidia kuwa na malen-
go ya huduma kwa jamii ili 

kuleta maendeleo na kuon-
doa migongano inayoweza 
kujitokeza siku za baadaye na 
wakazi wa eneo hilo. Alisema 
mpango huo utasaidia katika 
kujenga uhusiano mzuri na 
jamii. Aliitaka kampuni hiyo 
kuandaa taarifa ya upembuzi 
yakinifu ili kuiwezesha kujua 
muda wa uhai wa mgodi, kiasi 
cha mashapo na kiasi kitaka-
cholipwa kwa serikali.

Akizungumzia utunzaji wa 
mazingira, Dk. Biteko aliiele-
keza kampuni hiyo kuanza 
kupanda miti kwenye maene-
no ya machimbo ili kuhifadhi 
mazingira. Alitoa wiki mbili 
za kuanza kupanda miti na 
kuitaka kampuni hiyo kuajiri 
ofisa mazingira.

Waziri huyo alisisitiza kam-
puni hiyo kuandaa mpango 
wa uchimbaji ili kuacha 
kuchimba kwa kuhama ku-
toka eneo moja kwenda 
eneo lingine na kueleza kuwa 
mpango huo utasaidia kuwa 
na uchimbaji wenye tija na 
endelevu.

Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Rocktronic Ltd, Prajesh 
Chauhan alisema kuwa kam-
puni hiyo imefanikiwa kutoa 
ajira ndani ya Kata ya Malula 
kwa wazawa wenye ujuzi na 
wasio na ujuzi wapatao 118.

Alisema kampuni im-
echangia shughuli za maende-
leo ndani na nje ya kata kwa 
kutoa vifaa mbalimbali kama 
vile kokoto, mawe, vifusi na 

fedha ili kusaidia miradi ya 
maendeleo ya wananchi ka-
tika sekta za elimu, afya, maji 
na barabara za ndani.

Ofisa Madini Mkazi Mkoa 
wa Arusha, Alphonce Biku-
lamchi alisema Ofisi ya Madini 
Arusha itaendelea kushiriki-
ana na wadau wote ikiwamo 
ofisi ya Mkuu wa Wilaya Aru-
meru na Mkurugenzi Mtenda-
ji wao kwa lengo la kuongeza 
ufanisi na tija katika shughuli 
za uchimbaji madini.

Alisema pia ofisi itaendelea 
kutoa elimu juu ya Sheria ya 
Madini Sura 123 na Kanuni 
zake pamoja na miongozo 
mingine ya Serikali ili ku-
changia ukuaji wa Sekta ya 
Madini kwa ujumla.

Onesmo Olengurumwa anasema ki-
tendo cha kumnyima dhamana mtuhu-
miwa mwenye haki ya kupata ili kuweka 
mazingira ya kujipatia rushwa, ni ukiuk-
waji wa haki za binadamu na uvunjifu 
wa sheria.

“Ikiwa mtuhumiwa akiendelea ku-
shikiliwa polisi kwa zaidi ya muda wa 
kisheria (saa 24), ndugu wanaweza 
kwenda mahakamani kufungua kesi ya 
haraka ya kumtoa mtu polisi ambaye 
amewekwa kinyume cha utaratibu na 
mara nyingi mahakimu huwa wanatoa 
sana kipaumbele kwenye kesi kama 
hiyo,” anasema.

Wakili wa Kujitegemea kutoka Kam-
puni ya Accuracy yenye maskani yake 
Kinondoni mkoani Dar es Salaam, Ba-
shiru Yakubu analitafsiri suala hilo ni 
kunyume cha sheria, akiwa na ufafanuzi 
kwamba askari anayezuia dhamana, 
anakuwa amefanya kosa kwa muujibu 
wa sheria.

“Sheria (ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai) inamtaka mtuhumiwa kukaa ma-
habusu ya polisi kwa saa 24 tu na katika 
muda huo jambo moja kati ya haya ma-
tatu liwe limeshafanyika - mtuhumiwa 
kuachiwa huru, kutoka kwa dhamana 
au kupelekwa mahakamani,” Wakili 
Yakubu anafafanua.

Hata hivyo, sheria hiyo inaelekeza 
masharti hayo hayazingatiwi kwa 
mtuhumiwa wa jinai inayohusiana na 
adhabu ya kifo.

Wakili Yakubu anashauri elimu 
itolewe kwa askari wa Jeshi la Polisi, ak-
idai kuwa wengi wao hawana taalamu 
ya sheria na haki za mtuhumiwa.

“Pili, ukiona una ndugu yupo kituo 
cha polisi kwa muda mrefu, inabidi 
upeleke malalamiko kwa Kamanda wa 
Polisi Mkoa, ikitokea ameshindwa kutoa 
msaada, basi nenda mahakamani.

“Kuna kitu kinaitwa ‘hubiascoppus’. 
Haya ni maombi ambayo unayapele-
ka mahakamani unamshtaki Mkuu 
wa Kituo cha Polisi, RPC (Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa), Mkuu wa Upele-
lezi Wilaya (OCD) pamoja na Mkuu wa 
Jeshi la Polisi, halafu unawapeleka ma-
hakamani katika eneo ambalo mtuhu-
miwa anashikiliwa, maombi hayo huwa 
yanapewa kipaumbele cha kusikilizwa 
muda huohuo, shida ni kwamba wengi 
hawalijui hili. “Ukishaipeleka kesi hiyo 
mahakamani, ukawaambia kuna mtu 
yuko mahabusu amezuiliwa, hawataki 
kumpeleka mahakamani wala kuachiwa 
kwa dhamana, wakishaona wanaitwa 
mahakamni kwa kesi hiyo, mtuhumiwa 
ataachiwa muda huohuo.

“Na ukimkuta hakimu mahakamani 
hata kama muda wake umekwisha, la-
zima atawapa hati ya wito na atawasu-
biria mpaka mtakaporudi, hapo ndipo 
mahakama itajua kama mtuhumiwa ana 
haki ya kupata dhamana au la.

“Uzoefu unaonyesha kuwa mara nyin-
gi wakishaona suala limefika mahakam-
ani, huwa wanamwachia mtuhumiwa 
hapohapo. Mimi nina kesi nyingi am-
bazo zimeisha kwa namna hiyo,” Wakili 
Yakubu anahitimisha ufafanuzi wake.

Simulizi ya kijana 
aliyekaa mahabusu 
ya polisi siku 89

INATOKA UK. 4

Ujenzi wa barabara ya mabasi yaendayo haraka (BRT III), ukiendelea katika barabara ya Nyerere, Banda la Ngozi, 
Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

SHULE za msingi na sekondari zinafunguliwa 
kuanzia kesho   suala la kusoma, kufurahia 
masomo katika mazingira mazuri pamoja 
na kufaulu ni kipaumbele, lakini usalama wa 
watoto na ulinzi wao ni jambo linalohitaji 
wazazi,walezi na jamii kulipa umuhimu wa 
kipekee.

Ulinzi na usalama unagusa kila mmoja 
kuwaangalia kuanzia shuleni wanaposoma 
, mitaani wanapokaa na mambo muhimu 
wanayohitaji ili kuwasaidia wasome salama.

Lakini juhudi hizi ziende pamoja na 
kuhakikisha kuwapo kwa huduma za kijamii 
kama maji, chakula na mabweni shuleni 
maana vitu hivyo vinapokosekana huleta 
shida hasa kwa mabinti.

Ni kwa sababu watoto wengi wanaoathirika 
na ukatili wa kijinsia hasa mabinti kupewa 
mimba utotoni, kutumiwa kingono na 
walimu au walezi na hata kuozwa kunaweza 
kuchangiwa na ukosefu wa huduma za jamii.

Ukiangalia   zaidi eneo la   sekondari, 
huduma muhimu zinazozungumziwa hapa ni 
kama chakula, mabweni,   maji,   hospitali na 
usafiri.

Kwa kiasi fulani ukosefu wa bweni 
huwalazimisha wasichana kupanga nyumba 
mitaani, wakati kuishi bila maji kunachangia 
kujihimu alfajiri kwenda kisimani au 
mtoni au usiku wa manane kusaka maji 
yote yakiwatumbukiza kwenye mikono ya 
wanyanyasaji.

Kusoma pasipo na chakula kunamaanisha 
njaa isiyovumilika, matokeo yake ni binti 
kufanya lolote bila kujali itakuwaje ili apate 
chakula, asife njaa. Yote hayo na mengine 
mengi huchangia mimba, utoro na watoto 
kuchukia shule.

Ni vyema wazazi, walezi na wadau wa 
elimu watatue matatizo hayo yanayohusiana 
na huduma za msingi ili kupunguza tatizo 
linalohusiana na kukwamishwa kusoma 
kutokana na matatizo hayo kila mwaka.

Usalama na ulinzi wa watoto unakwenda 
mbali zaidi kwa kuwasimamia na kuwaepusha 
na athari za utandawazi ni kwa sababu 
umewaharibu watoto wa sekondari na 
msingi   kwa vile wamekuwa wateja wa 
mitandaoni kujifunza‘maovu.’

Wanatumia simu kuangalia picha kwenye 

YouTube zenye maudhui ya ngono, kujifunza 
masuala mengine makubwa kuliko umri wao, 
wapo wanaojifunza na kufanya uhalifu.

Utandawazi unawatumbukiza katika 
kupenda muziki wa disko usiku, lakini wale 
wanaokaa mbali na nyumbani au waliopanga 
mitaani ni wapenzi wa mikesha ya harusi na 
ngoma.

Wakati mwingine ni waraibu   wa sinema 
zinazoonyeshwa kwenye vibanda umiza 
mitaani. 

Watoto hawa wanapokosa uangalizi 
wanaweza kuishi kwenye nyumba za sinema 
mchana au vibanda umiza, mabinti wanaweza 
kuzamia kwenye mikesha au wakaranda 
mitaani kwa maelezo kuwa hakuna mabweni 
shuleni wanalazimika kupanga.

Wengi huishia kushawishiwa na kutumbukia 
kwenye vitendo vya kuwakwamisha 
kimasomo.

Watoto wanaingia mitegoni wanapokwenda 
kwenye mabanda yanakoonyeshwa video 
mchana na kukutana na  watu wanaowalipia 
kiingilio, kuwapa chips na soda kitakachofuata 
ni ulaghai na hadaa za ngono, zinazoweza 
kuwaondoa shuleni, kupata mimba na kuzitoa 
utotoni na kuambukizwa magonjwa.

Pamoja na udanganyifu huo mabinti 
wanaweza kuingizwa mtegoni na walimu 
ambao ama kwa kisingizio cha kuwafundisha 
twisheni au kuwaomba wasaidie kazi za 
nyumbani wanawabaka au kuwashawishi 
kuingia kwenye ngono.

Ni vyema kuwaangalia watoto wasiwe 
waathirika wa kutafuta fedha za kujikimu kwa 
kulazimishwa kufanyakazi za kuosha vyombo, 
kutafuta kuni , kufua nyumbani kwa walimu 
na wanavijiji au wanajamii ili kupata fedha 
za kuishi na kununua mahitaji ya msingi ya 
kitaalamu na maisha.

Wazazi, walezi , jamii na asasi za kiraia 
waanze kufuatilia na kuhoji sababu za 
wasichana au wanafunzi kuzurura, kufanya 
mambo yanayokwenda kinyume na taratibu.

Mambo yasiishie hapo taarifa zifikishwe 
polisi, dawati la jinsia, kwa watendaji wa elimu 
na hata viongozi wa siasa ili kupata ufumbuzi.

Jamii isikae kimya maana kudhalilisha 
watoto hakuwezi kukoma kama jamii 
itaendelea kukaa kimya.

Shule zinapoanza mtoto asiwe hapa
 Muungwana Lazima Nilonge

MSD inapaswa 
kujitafakari madai 
utendaji wake wa kazi 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

KWA miaka ya hivi karibuni, Bohari Kuu ya Dawa (MSD) imekuwa 
ikilalamikiwa kwa utendaji mbovu hatua ambayo imesababisha 
mara kadhaa baadhi ya watendaji waandamizi wa taasisi hiyo ku-
chukuliwa hatua, zikiwamo za kinidhamu.

Tangu kuanza kwa uongozi wa serikali ya awamu ya tano chini 
ya Hayati  Dk. John Magufuli, watendaji mbalimbali wakiwamo 
wakurugenzi wakuu, wameondolewa kutokana na madai ya 
kutokutekeleza wajibu wao ipasavyo. Licha ya kuondolewa kwenye 
nyadhifa zao, baadhi ya wakurugenzi wakuu hao na wakuu wa idara, 
wamefikishwa katika vyombo vya dola kwa uchunguzi kutokana na 
tuhuma mbalimbali zikiwamo za ubadhirifu.

Mbali na kuchukuliwa hatua hizo, viongozi wa ngazi za juu 
serikalini kila wanapofanya ziara kwenye maeneo mbalimbali ya 
nchi, wamekuwa wakipokea malalamiko ya utendaji wa idara hiyo 
nyeti katika afya, yakiwamo ya kukosekana kwa dawa na vifaa tiba 
kwenye vituo vya kutolea huduma za afya. 

Madai hayo pamoja na tuhuma za ubadhirifu, vimesababisha 
baadhi ya watendaji kutimuliwa, kwa lugha maarufu kutumbuliwa 
huku viongozi wakitoa matamko ya kutoridhishwa na utendaji wa 
taasisi na kutaka watumishi wake wabadilike. 

Pamoja na matamko hayo na hatua zilizochukuliwa dhidi ya 
maofisa waandamizi,  utendaji mbovu au usioridhisha ndani ya 
MSD sasa umeonekana kuwa donda ndugu au mfupa mgumu 
uliomshinda fisi.

Hilo limebainika baada ya juzi Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, 
Prof. Abel Makubi kuonyesha kuchukizwa na utendaji kazi mbovu 
wa idara hiyo iliyopewa kazi ya kuagiza, kuhifadhi na kusambaza 
dawa na vifaa tiba  kwa niaba ya serikali kwa ajili ya vituo vya serikali 
vya kutolea huduma za afya.

Prof. Makubi alifikia hatua hiyo baada ya malalamiko kwamba 
MSD imeshindwa kufikisha dawa muhimu katika vituo mbalimbali 
vya afya na kusababisha madeni. Kutoana na hali hiyo, Katibu Mkuu 
huyo aliipa MSD miezi miwili kuhakikisha tatizo la kukosekana kwa 
dawa linamalizika ndani ya miezi miwili. 

Katibu mkuu alifikia kueleza hayo jijini Mwanza alipoelezwa 
na wadau kuwa hali ya upatikanaji wa dawa muhimu katika vituo 
vya kutolea huduma za afya imekuwa ngumu kutokana na taasisi 
hiyo kushindwa kufikisha dawa kwa wakati. Alishangazwa kuona 
kwamba hospitali na vituo vya afya vimelipa fedha kwa ajili ya 
ununuzi wa dawa hizo wakati MSD ikiwa haijatekeleza.    

Alitoa agizo hilo juzi jijini Mwanza wakati akizungumza na wadau 
na viongozi mbalimbali wa afya juu ya uboreshaji wa huduma ya 
afya kwa wananchi sambamba na utekelezaji wa bima ya afya kwa 
wote unaotarajiwa kuanza Julai 2023.

 Profesa Makubi alisema MSD wamesababisha hali ya upatikanaji 
wa dawa muhimu unakuwa mgumu hasa katika vituo vya serikali 
na kuwalazimu kufuata dawa nje ya vituo ilihali tayari vituo hivyo 
vimelipia gharama kubwa za kuagiza dawa kwao lakini bado idara 
hiyo haipeleki dawa katika vituo kwa wakati. 

Jambo ambalo lilimshangaza Katibu Mkuu ni kwamba vituo 
vya kutolea huduma za afya vimeshalipa fedha tayari MSD lakini 
imeshindwa kutekeleza mkataba wa kusambaza dawa kwa mteja. 
Hapo ndipo kwenye ukakasi na kusababisha kuwapo kwa maswali 
mengi bila majibu. 

Kutokana na malalamiko hayo, ni vyema MSD ikajitafakari 
utendaji wake katika kutekeleza majukumu yake, vinginevyo ikubali 
kwamba imeshindwa kazi ili serikali itafute mbinu nyingine bora 
ambayo itasaidia wananchi kupata huduma kwa haraka.

Na Sabato 
Kasika
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Asante Mama kwa kuruhusu mikutano FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Shukurani zetu kwa Samia 
zijidhihirishe kwa vitendo

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

H
ERI ya Mwaka Mpya 
tena mpenzi msomaji 
wa safu hii! Hongereni 
sana Watanzania wen-

zangu kwa kuuona mwaka 
mpya na kupokea zawadi ya 
aina yake kutoka kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Hakika ni zawadi ya aina 
yake, aliyoitoa hivi karibuni 
Ikulu ya Magogoni alipozun-
gumza na vigogo wa vyama 
vya siasa nchini. Si nyingine 
bali ni ile ya tamko la kuon-
doa marufuku ya mikutano ya 
hadhara ya kisiasa.

Lakini pia uamuzi wa kupi-
tia sheria mbalimbali na kuzi-
fanyia marekebisho kama si 
kuziondoa, pamoja na kuk-
wamua mchakato wa Katiba 

J
UNI 8, 2021 katika safu 
hii, niliandika makala ya 
kumpongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa ku-

wasisitiza watendaji wa seri-
kali kutenda haki kutokana 
na baadhi ya haki zilizotolewa 
na Katiba yetu kugeuzwa ni 
hisani. 

Leo tena, nampongeza Rais 
Samia baada ya kuruhusu mi-
kutano ya siasa. Sasa ni nder-
emo na vifijo nchi mzima. Ni-
kiwa Mtanzania mzalendo wa 
taifa letu, pale linapofanywa 
jambo jema lolote la kheri 
kwa mustakabali mwema 
kwa taifa letu, sina budi ku-
jiunga na wengine wote wa-
naolitakia mema taifa hili kwa 
kumpongeza Rais wetu. Rais 
ameruhusu mikutano ya siasa, 
kukubali kurekebisha she-
ria mbalimbali kandamizi na 
kubwa kuliko, kukubali kue-

mpya uliokwama mwaka 2014. 
Tumshukuru sana Rais kwa 
hilo.

Uongozi ni karama kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu na hii 
ndiyo aliyopewa Rais Samia 
kwamba anaangalia maslahi 
mapana ya Watanzania wote 
badala ya kukumbatia itikadi 
kama ilivyokuwa kwa mtan-
gulizi wake, aliyepata kusema 
maendeleo kwa wapinzani 
hayastahili.

Ikumbukwe pia wasifu wa 
mtu na uzoefu wa nyuma hum-
wezesha kuongoza watu kwa 
kufuata njia nzuri au mbaya 
kimaisha. Watanzania tume-
shuhudia haya kwa mifano hai 
kabisa.

Rais Jakaya Kikwete katika 
maisha yake ni mtu wa ku-
changanyika na wengine kwani 
hata kabla ya kuwa kiongozi wa 
nchi alidiriki kwenda vijiweni 
Kariakoo na kukaa na wazee na 
vijana, aghalabu akifikia hata 
kuingia kwenye dansi la bendi 
ya Mlimani Park na kuwa mmo-
ja wa mashabiki wake kindak-
indaki.

Akiwa waziri, hususan wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa, Kikwete aliiwak-
ilisha nchi vizuri sana kimataifa 
na heshima yake ya tangu enzi 

za Mwalimu Julius Nyerere ku-
dumu, akifanya hivyo hata al-
ipokuja kuwa mkuu wa nchi.

Aliendelea kuchangamana 
na watu wa kaliba tofauti wa-
zee kwa vijana, wanaume kwa 
wanawake, hakuchelea kukaa 
na vijana wakiwamo wasa-
nii kubadilishana mawazo na 
wakati mwingine akiwasaidia  
‘kutoboa’. Alifanya hivyo hata 
kwa wanasiasa bila kujali iti-
kadi.

Akaja Dk. John Magufuli, am-
baye aliona sera ya kimataifa 
kama anasa huku akikataa 
kusafiri kimataifa si yeye tu hata 
kwa wasaidizi wake, akisema ni 
gharama na matumizi mabaya 
ya fedha za umma. Tanzania 
kimataifa ikachechemea.

Lakini kabla ya kuwa mkuu 
wa nchi, alifanya vizuri akiwa 
Waziri wa Ujenzi akijenga bara-
bara nchi nzima. Wasifu na ma-
zoea hayo akayadhihirisha ali-
poshika ukuu wa nchi ambapo 
alijikita zaidi kwenye ujenzi wa 
barabara, viwanja vya ndege, 
kuta, madaraja na reli.

Rais Samia kama ijulika-
navyo, ana historia ya kuwa 
mwanaharakati aliyejihusisha 
sana na utetezi wa haki za bin-
adamu, huku akishirikiana na 
wanawake kutetea haki sawa 

na kuwasaidia katika mambo 
mbalimbali ya kitaifa na ki-
mataifa. Ilifikia hatua akaitwa 
‘Bibi Mchele’ kutokana na mis-
aada yake kwa binadamu wen-
ziwe.

Hakuishia hapo, aligombea 
ubunge ili akapambane na 
mawaziri waliokuwa wakisema 
uongo kwa wananchi, lakini ba-
hati isiyo yake, alipoingia bun-
geni akapewa uwaziri na hivyo 
badala ya kuhoji wasema uon-
go yeye akajikuta anahojiwa. 

Kwa kuwa mtangulizi wake 
alijikita katika miundombinu 
na kuzuia siasa, akidhani siasa 
haiendani na uchumi, yeye ali-
jikita katika maslahi ya watu na 
ndicho anachokionesha sasa, 
kwa kukutana na wanasiasa 
wote na kusaka maridhiano 
kwa mustakabali mwema wa 
nchi.

Kwa hiyo historia inaweza 
kukuletea kiongozi mzuri au 
mbaya, kutegemea na maono 
aliyo nayo, mtazamo wake wa 
kimaisha lakini pia dhana aliyo-
nayo katika kujenga Taifa. Hapo 
ndipo tunapoweza kuwato-
fautisha, Kikwete, Magufuli na 
Samia na hatimaye kushukuru 
kuwa kudra za Mungu zilitule-
tea Samia na anafanya yanayos-
tahili kufanyiwa binadamu.

Shime Watanzania Samia 
amefungua tena mlango wa sia-
sa, tutoke tukatumie fursa hiyo 
vizuri kama alivyoasa, tutumie 
mikutano ya hadhara si kutu-
kanana, bali kupeana mipango, 
sera na miongozo chanya kwa 
Taifa.

Ni dhahiri tutasikia mengi 
kutoka kwa wanasiasa, yataku-
wapo ya kweli na ya uongo. Ya 
uongo yawajibishwe na ya kwe-
li yathibitishwe, ili majukwaa 
ya siasa yasitumike kuchafua-
na, kwa sababu tu ya kutaka 
kutinga Ikulu.

Kwa baadhi yetu, kauli ya 
Samia inaweza kuwa sawa na 
kutoa jini kwenye chupa iliyo-
fungwa muda mrefu, kwani in-
aweza kutushuhudisha vituko 
na kauli za kichefuchefu, huku 
tukishindwa kulirejesha tena 
kwenye chupa.

Ili kudhihirisha shukurani 
za dhati kwa alichokifanya 
Rais Samia, Watanzania tu-
jione ni wamoja tunaojenga 
nyumba moja kwa maslahi 
mapana ya Mama Tanzania, 
hivyo tusinyang’anyane fito ili 
hatimaye tukamilishe nyumba 
yetu na kuishi ndani yake kwa 
usalama, amani, upendo na 
mshikamano.

 Alamsiki!

ndeleza mchakato wa Katiba 
mpya.

Mikutano ya hadhara kwa 
vyama vya siasa ni jambo am-
balo limeruhusiwa na katiba, 
hivyo kufanya mikutano ni 
miongoni mwa haki zilizoain-
ishwa. Hata  lile swali langu la 
Ikulu, kumwuliza Rais (Hayati) 
John Magufuli ametumia mam-
laka gani kwenye kifungu kipi 
cha sheria kuzuia jambo lil-
iloruhusiwa na katiba japo si-
kumbuki  nilijibiwa nini, lakini 
sasa ndiyo Rais Samia amem-
jibia.

Waswahili wana msemo, 
“anayekuja pasi na hodi, huon-
doka pasi kuaga”. Jambo  lin-
alozuiwa kwa utashi tu bila 
kifungu chochote cha katiba 
au sheria, sasa limeruhusiwa 
kwa utashi tena bila  kutumia 
kifungu chochote cha katiba 
na sheria.  Jambo lolote lililo-
zuiwa, linaporuhusiwa, hatua 
ya kwanza ni kushukuru, hivyo 
Watanzania wote tuungane na 
kusema kwa kauli moja kuse-
ma ‘Asante Sana Mama’.

 Sasa twende ndani kidogo 
zaidi ya jambo lenyewe lil-
iloruhusiwa. Kwa vile mikuta-
no ya siasa ilizuiwa kwa utashi 
tu na sasa imeruhusiwa kwa 
utashi tena, tukishukuru na 
kusema tu asante bila kutia 
neno jingine lolote, itaonekana  
suala la mikutano ya siasa  ni 

kama jambo la hisani tu ya Rais 
aliyeko madarakani. 

Rais wa awamu ya tano, Dk. 
John Magufuli, alizuia miku-
tano kwa utashi tu na leo Rais 
Samia ameruhusu mikutano 
hii kwa utashi na kwa hisani tu. 
Tusipoliwekea  mwongozo su-
ala hili, kesho atakuja kiongozi 
mwingine naye atazuia jambo 
lolote kwa utashi tu.

Kitu kama ni haki, ni stahili 
si hisani. Je, sisi Watanzania tu-
taendelea kuruhusu viongozi 
wetu, wazigeuze haki zetu na 
stahili zetu kuwa hisani mpaka 
lini?

Tena afadhali ya hili la haki 
ya mikutano ya siasa, limefany-
wa kwa utashi tu kwa kutumia 
kauli tu. Mikutano ilizuiwa 
kwa kauli na sasa imeruhusi-
wa kwa kauli. Lakini  kuna na 
haki nyingine mbili  ambazo 
ndizo haki kuu za kiraia zili-
zotolewa na katiba yetu. Haki 
hizo ni haki za kuchagua na 
kuchaguliwa, moja kati ya haki 
mbili hizo, imegeuzwa hisani. 
Haki ya kuchagua yenyewe 
bado ipo ila haki ya kuchaguli-
wa imegeuzwa hisani.

Tunamshukuru sana Rais 
Samia kutuhisania Watanzania 
kuturudishia haki hii. Tuend-
elee kumwombea Rais Samia 
Mungu aendelee kumlinda na 
kumbariki ili kufikia mwaka 
2025, awe ameisha turudishia 

haki zote za kikatiba zilizo-
porwa na kugeuzwa hisani. 
Nimeutaja mwaka 2023 japo 
ninaelewa Rais Samia anayo 
fursa ya kuendelea kuhudumu 
kipindi cha pili cha mwaka 
2025-2030. Mimi natumia 
mtindo wa linalowezekana leo 
lisingoje kesho. Sasa tuko 2023, 
tujipange kukamilisha yote ya 
msingi, akiendelea, aendelee 
na mengine wakati ya msingi 
yamekamilika.

Watanzania tuendelee kuwa 
watu wa shukrani kwa kush-
ukuru kwa yote hata kama ni 
madogo ili tupatiwe makubwa. 
Kwa hiyo tuendelee kusema 
asante sana Mama Samia kwa 
utashi mzuri wa kisiasa wa ku-
ruhusu mikutano ya siasa. Kwa 
utashi huu, vyama na Watan-
zania tukushukuru kwa hisani 
yako hii, tunakuomba tumia 
utashi wa kisiasa huu huu  ku-
waruhusu Watanzania wote 
kuchagua na kuchaguliwa.

Wakati tukisubiri hisani 
ya Mama Samia kwenye hili, 
kupitia marekebisho ya sheria 
mbalimbali na kumruhusu kila 
Mtanzania kuchagua na kuch-
aguliwa, naendelea tu kukum-
bushia kuwa haki ni stahiki 
si hisani, haki haiombwi  na 
kutegemea hisani, wala haki 
haihitaji vikao. 

Mikutano na majadiliano na 
maridhiano kuzijadili haki na 

haki hauletewi kwenye kisa-
hani cha chai kama hisani, fa-
dhila au zawadi, haki ni stahiki 
inayopaswa kutolewa uncon-
ditional bila masharti yoyote. 
Haki inapaswa kutolewa bila 
masharti yoyote.  Haiombwi 
wala haibembelezewi kwa vi-
kao vya maridhiano bali hu-
daiwa na katika kuidai huku 
kukishindikana kuidai kwa 
amani na kisheria, ndipo ngu-
vu hutumika kuipigania, kwa 
kuweka mashinikizo ya miku-
tano na maandamano. Hapa 
ni pale tu inapobidi, baada ya 
njia nyingine zote kushindika-
na. Ni katika kuipigania huku, 
kuna wakati machozi, jasho na 
damu huweza kumwagika.

Kwa vile Rais wetu kashao-
nyesha utashi, kwa kauli na 
matendo, tuzidi kumwombea 
ili Mungu amwezeshe ayaweze 
yote haya kabla hajamaliza 
awamu yake hii ya kwanza. 
Hata  ikitokea akaendelea kwa 
awamu ya pili, hiyo itakuwa 
awamu ya shukrani na kumpa 
asante kwa aliyotatenda na si 
awamu ya kukamilisha am-
bayo hayakukamilika.

Mungu Mbariki Rais Samia
Mungu Ibariki Tanzania
Pascal Mayalla
+255 754 270403
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HABARI KITAIFA

Wanafunzi wa 
vyuo waitwa 
vita mabadiliko 
tabianchi
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKURUGENZI wa Idara ya 
Mazingira Ofisi ya Makamu 
wa Rais amewataka wanafunzi 
wa vyuo nchini kuwa mstari 
wa mbele katika utekezaji 
wa shughuli mbalimbali za 
kuhifadhi na kulinda maz-
ingira ili kupambana na 
mabadiliko ya tabianchi.
Dk. Andrew Komba alitoa 

rai hiyo jana aliposhiriki us-
afi wa mazingira kwenye 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Dodoma ulioandaliwa na 
Jumuiya ya Wanafunzi Taasisi 
za Elimu ya Juu (TAHLISO).
Mkurugenzi huyo aliyemwak-

ilisha Naibu Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Maz-
ingira), Dk. Switbert Mkama, 
alisema kazi hiyo ya usafi ni 
sehemu ya kuunga mkono 
utekelezaji wa Sera ya Taifa 
ya Mazingira ya Mwaka 2021.
Aliwapongeza wanafunzi hao 

wa vyuo kwa kuandaa shughu-
li hiyo ya usafi ili kuunga mko-
no juhudi za serikali za usafi 
na uhifadhi wa mazingira am-
bapo kuanzia Januari 10 mwa-
ka huu kutakuwa na upandaji 
miti katika Jiji la Dodoma.
“Kama mnavyofahamu seri-

kali ilishautenga Mji wa Do-
doma kuwa wa mfano katika 
masuala ya mazingira, hivyo 
tunahakikisha tunapanda miti 
ya kutosha na ninyi hapa leo 
(jana) mmeonyesha mfano 
kwa kufanya usafi hospitalini 
hapa,” alisema Dk. Komba.
Mkugenzi huyo aliongeza 

kuwa ni wakati mwafaka kwa 
wanafunzi wa vyuo kuwari-
thisha wadogo zao njia za ku-
tunza mazingira kwa manufaa 
ya vizazi vya sasa na vijavyo.
Mkuu wa Idara ya Afya 

Mazingira Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Dodoma, Paul 
Mageni alisema kuwa ka-
tika kuiunga mkono serikali, 
wameanzisha bustani ya miti 
kwenye eneo la hospitali hiyo.
Mageni alisema miti iliyo-

pandwa mbali ya kuhifadhi 
mazingira, pia inawasaidia 
wananchi wanaopata hu-
duma hospitalini hapo kupata 
hewa nzuri na matunda.
Viongozi wa TAHLISO kutoka 

Tanzania Bara na Zanzibar 
walitoa pongezi kwa uon-
gozi wa Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Dodoma kwa 
kuwapa wasaa wa kufanya 
usafi kwenye eneo hilo.
Pia waliwapongeza wa-

nafunzi wa vyuo mbalim-
bali walioshiriki katika usafi, 
wakisistiza ni njia mojawapo 
ya kuiunga mkono serikali 
katika kuhakikisha mazin-
gira yanakuwa endelevu 
kwa mustakabali wa taifa.

Serikali yafanya mapitio kwenye matumizi ya bando

Waajiri wabanwa usalama katika mazingira ya kazi
Na Mwandishi Wetu,         
ARUSHA

KAIMU Mkurugenzi wa Hu-
duma za Biashara wa OSHA 
amewataka waajiri wote nchini 
kuweka mazingira salama ya 
kufanyia kazi ili kuendana na 
sheria za ndani na kimataifa. 

Netiwe Mhando alitoa maa-
gizo hayo jana alipozungumza 
katika kikao cha majadiliano 
baina ya Wizara ya Maliasili 
na Utalii na wadau wa Sekta ya 
Utalii. 

OSHA ilikuwa miongoni mwa 
taasisi za serikali zilizoalikwa 
katika kikao hicho kwa ajili 
kusikiliza na kutolea ufafanuzi 
kero zinazowakabili wadau zi-
nazohusu utekelezaji wa Sheria 
ya Afya na Usalama Mahali pa 
Kazi ya Mwaka 2003 pamoja na 
kanuni zake.

Kaimu Mkurugenzi huyo 
alisema katika mkutano wa 
110 wa kimataifa wa masuala 
ya kazi uliofanyika mwezi Juni 
mwaka jana, Geneva, Uswisi, 
suala la afya na mazingira sala-
ma ya kazi liliainishwa kuwa 
miongoni mwa haki za msingi 
za mfanyakazi mahali pa kazi.

Kutokana na maazimio hayo, 
nchi zote ambazo ni wana-
chama wa Shirika la Kazi Du-
niani (ILO), ikiwamo Tanzania, 
zinatekeleza  mkataba wa ki-
mataifa namba 155 unaozitaka 
serikali katika nchi wanachama 
kuwa na utaratibu na sera ya 
kitaifa ya usimamizi wa masua-
la ya usalama na afya mahali pa 
kazi. Alisema OSHA imejipanga 
kushughulikia kero zilizoain-
ishwa na wadau wa sekta ya 
utalii na sekta nyingine likiwa-
mo suala la ratiba za ukaguzi 

kutojulikana na hivyo kuathiri 
utoaji huduma. Alisema wa-
dau hao watakaguliwa kupitia 
mpango wa ukaguzi wa kisekta.

“Msimu ujao wa ukaguzi 
wadau wa utalii watakaguliwa 
kwa wakati mmoja katika kip-
indi ambacho hakina watalii 
wengi na hivyo kuwawezesha 
kukidhi viwango vya usalama 
bila kuathiri biashara zao,” 
alisema Mhando.

Kaimu Mkurugenzi wa Usala-
ma na Afya Mahali pa Kazi wa 
OSHA, Dk. Jerome Materu alise-
ma taasisi hiyo inafanya jiti-
hada kubwa katika kutekeleza 
andiko la serikali la uboreshaji 
wa mazingira ya biashara na 
uwekezaji nchini (Blue Print) 
ambapo miongoni mwa hatua 
zilizochukuliwa na OSHA ni 
pamoja na kuondoa tozo zai-
di ya 11 zilizoonekana kuwa 

kero kwa wafanyabiashara na 
wawekezaji nchini.

“Baada ya kuondoa tozo, sasa 
tunakwenda kwa wadau kupi-
tia majukwaa mbalimbali kama 
haya kwa ajili ya kufahamu 
changamoto zinazowakabili 
katika kutekeleza taratibu za 
usalama na afya mahali pa kazi 
ili tuweze kuzitatua na hivyo 
kuendelea kuhamasisha uzin-
gatiaji wa masuala ya usalama 
na afya kwa maendeleo ende-
levu ya taifa letu,” alisema Dk. 
Materu. Kiongozi huyo alise-
ma kuwa katika kipindi hiki 
ambacho Tanzania imekuwa 
ikipokea watalii wengi, kuna 
haja wadau wa sekta husika 
kuwekeza katika masuala ya 
usalama na afya ili kukidhi vi-
gezo mbalimbali vya kimataifa 
na hivyo kuendelea kuwavutia 
wageni wengi zaidi kuja nchini.

Na Elizabeth John, NJOMBE

Serikali imesema inafanya 
mapitio upya kuona namna 
ambavyo itasaidia kupunguza 
gharama ya kutumia bando 
kubwa ili mwananchi wa 
kawaida apate huduma bila 
tatizo.

Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
Nape Nnauye alibainisha hayo 
jana alipozindua mnara wa 
Kampuni ya Mawasiliano ya 
Vodacom Tanzania kwenye Ki-
jiji cha Kinenulo, Kata ya Imal-
inyi mkoani Njombe.

“Ni kweli Tanzania ukilin-
ganisha na nchi zinazotuzun-
guka, gharama yetu ipo chini 
lakini gharama kuwa chini siyo 
kigezo peke yake, unaangalia 
na uwezo wa watu wanaotumia 
huduma. 

“Kwa kulizingatia hilo na kwa 
kuzingatia ilani ya uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi, tume-
takiwa tuwafikie zaidi ya asil-
imia 80 ya watanzania.

“Kujenga mnara ukasimama 
hapa, kama mtu hawezi kuu-
tumia itakuwa haina maana 
ndiyo maana tunapitia upya 

tuone namna ambayo huduma 
hizi zitawezekana hata mtu wa 
kawaida kabisa ambaye kipato 
chake ni kidogo kabisa awe na 
uwezo wa kuzitumia hizi hu-
duma. “Kwa hiyo, niwahakik-
ishieni tunauzindua mnara, 
baada ya uzinduzi mwisho wa 
mwezi huu tutaangalia tathmi-
ni ikiwa imekamilika mwishoni 
mwa mwezi huu tutatangaza 
bei mpya ya huduma za data 
ili kila mtanzania aweze kupata 
huduma hizi,” aliahidi.

Nape pia kuwa wanatafuta 
namna ya kumwezesha mtan-
zania wa kawaida kumudu 
gharama ya kununua simu 
janja.

SIMU KWA MKOPO
Waziri huyo alisema kuwa 

kwa sasa wanafanya mazun-
gumzo na kampuni za simu ili 
zitolewe kwa wananchi kwa 
mkopo, akifafanua: “Na mimi 
kwa sababu ninaipenda kazi 
yangu, nimeshaanza kuhangai-
ka, tumebanana na kampuni 
za simu tunatafuta utaratibu 
ambao kampuni za simu na wa-
toa huduma wengine wataleta 
simu walau iwe ni kwa mkopo, 
mtu alipe taratibu lakini aipate 

huduma aanze kutumia.
“Maana yake mtu wa 

kawaida kuchukua laki tatu 
(Sh. 300,000) ukaenda ku-
nunua simu, kidogo ngumu 
lakini tukimwambia weka elfu 
30,000 upewe simu ya laki tatu 
halafu utakuwa unakatwa ki-
dogo kidogo, hata kama ni kwa 
mwaka mzima, huduma unapa-
ta, umepata kwa bei ndogo na 
maisha yanaendelea, maagizo 
hayo ameyatoa Rais Samia.”

Alisema endapo kila mtan-
zania atakuwa na simu janja, 
biashara itakua, kodi zitalipwa 
vizuri na huduma zitafanyika.

“Kwa hiyo ni matumaini yan-
gu kuwapo kwa miundombinu 
ya mawasiliano kutaendana na 
kuwapo na vifaa vya mawasi-
liano na kutaendana na urahisi 
wa kuwasiliana,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mfu-
ko wa Mawasilino kwa Wote 
(UCSAF), Justina Mashiba alise-
ma wana jukumu la kupeleka 
huduma za mawasiliano vijijini 
na tayari wamejenga minara 
1,087.

“Mkoa wa Njombe tuna mi-
radi 32, minara 32 katika hiyo 
minara 30 imekamilika na mi-

wili ipo katika hatua mbalim-
bali za utekelezaji na ruzuku 
iliyotolewa na serikali kupitia 
mfuko wetu ni Sh. bilioni 4.8,” 
alisema Mashiba.

Kaimu Mkuu wa Kanda Nyan-
da za Juu Kusini wa Vodacom 
Tanzania, Magreth Lawrence 
alisema mnara huo wa kidijitali 
ulijengwa mwaka jana na ulian-
za kufanya kazi hivyo wameji-
zatiti kuhakikisha huduma ya 
mawasiliano inapatikana.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka alimweleza Wa-
ziri Nape kwamba Halmashauri 
ya Wanging’ombe inakabiliwa 
na changamoto ya kukosekana 
ofisi ya Posta.

Diwani wa Imalinyi, Onesmo 
Lyandala aliishukuru serikali 
kwa kutatua changamoto ya 
mawasiliano ambayo ilikua iki-
wakabili na kwamba maende-
leo yatakwenda kwa kasi.

Mmoja wa wakazi wa Kijiji 
cha Kinenulo, Veronica John 
alisema uzinduzi wa mnara 
huo utawasaidia kurahisisha 
shughuli za mawasiliano am-
bapo awali walikuwa wakila-
zimika kufunga safari ndefu 
kutafuta mtandao.

Barabara 
iliyopo nyuma 
ya Soko la Bu-
guruni, Dar es 
Salaam, ikiwa 
imetuama 
maji ya mvua 
zilizonyesha 
hivi karibuni 
na kusababi-
sha kero kwa 
watumiaji 
wa barabara 
hiyo. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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M
azungumzo kati ya marafiki wawili yalikua kama 
ifuatavyo;

Juma: Habari yako kijana?
John: Safi tu nambie,
Juma: Muda kweli naona unahangaika kumwagilia 

maziwa juu ya mikate, kwani ina matatizo?,
John:  Nataka iwe laini kama ile ya dukani aliyonunua 

baba , akaniambia eti ni mikate ya maziwa.
Juma: Hapo unaharibu, ile inawekwa maziwa katika 

ngano na kisha inaokwa ikiwa na maziwa ndani na sio 
kumwagilia kama wewe.

SWALI
Tunda la fenesi kuna nini ndani yake?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA

10 JUMAPILI JANUARI 8, 2023
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu. Bado tupo 
k a t i k a  ku u f u r a h i a 

mwanzo wa mwaka mpya wa 2023. 
Wiki iliyopita nilijadili siri unayo-
paswa kujua mwaka huu, nikataja 
eneo moja la kubadili mavazi.

Nikasema mwaka huu mpya 
watu hawapaswi kuwa vile vile 
kama walivyokuwa mwaka jana. 
Unapaswa kubadili tabia, mwele-
keo, mtizamo, mfumo wa mai-
sha, marafiki wasio na tija kwako 
na kadhalika.

Wengine bado wanaende-
keza matambiko na maagano 
ya mababu ambao leo hii ha-
wapo, jambo ambalo linawatesa 
wengi pasipo wao kujua. Mwisho 
wa mwaka zipo familia huku-
sanyika kijijini kwao kwa shere-
he na wengine hutumia fursa 
hiyo kufanya matambiko. Yapo 
mambo hufanyika yakawa ni  
chukizo mbele ya   Mwenyezi 
Mungu.

Zipo roho huruhusu watu ku-
ingia mwaka mpya, lakini tabia 
au shida ni zile zile. Na kibaya zai-

di ziko roho maalum za kuzimu 
zinawarudisha kuwa wa zamani. 
Ni ukweli usiopingika kwamba 
baadhi ya mababu zetu walikuwa 
waovu sana. 

Wengi waliabudu miungu na 
waliweka maagano mazito na 
kutamka maneno mengi mazito 
juu ya uzao wao! Pia wako wengi 
wao walilaaniwa. Isitoshe, ziko 
baadhi ya kaya ambazo hadi leo 
wanaabudu miungu, hawataki 
kuachana na mambo ya asili am-
bayo hayana faida kwa maisha 
ya leo. Ukweli ni kwamba kama 
hutajitenga na mizimu kwa 
maombi ya hatari, unaweza ku-
pata maadhara makubwa sana!

Cha ajabu ni kwamba roho hizi 
za mizimu zinaweza zisikuzuie 
kufanikiwa na kufikia kiwango 
cha juu kabisa. Lakini zenyewe 
zinahakikisha zinakushusha chi-
ni kabisa ili usipate nguvu ya kui-
nuka tena. Hasa wale wanaoingia 
kwenye wokovu ndio kabisa an-
guko lao huwa kubwa kwa kuwa 
huipiga vita mizimu na maagano 
yaliyowekwa na mababu zao.

Watu wengi sana leo ambao 

walitakiwa kuwa juu, wanaomba 
chakula kwani roho za mizimu 
zimewashikilia zikifuatilia nyen-
do zao zote. Siku Mungu akiku-
funulia uovu ulioko katika ukoo 
wako, utaomba kama hujawahi 
kuomba kabisa Mungu akue-
pushe.

Msomaji wangu, usidan-
yanyike kwani mizimu haina 
mpango wowote mzuri juu ya 
maisha yako. Hata kama ufanye-
je, mizimu hufanya juu chini 
kuvuruga maisha yako! Mizimu 
huhakikisha wanatengeneza 
kalenda ambayo inafuatilia kila 
mtu wao katika ukoo wao, wakip-
angilia uharibifu utokee lini kwa 
mtu mmoja katika ukoo.

Mwishoni mwaka jana, dada 
mmoja kanisani kwetu akaniam-
bia mara tu baada ya sikukuu ya 
Krismasi, familia za ukoo wao 
zitakutana kijijini kwa kusanyiko 
la kawaida kila mwisho wa mwa-
ka. Nikamuuliza hata baada ya 
kuokoka bado unashiriki maku-
sanyiko hayo ambayo ni maa-
gano ya ukoo yaliyowekwa na 
mababu?

Akaniambia si hivyo. Nikase-
ma, hakuna, ukishaokoka hu-
paswi tena kujumuika katika 
vikao vya aina hiyo kwani bado 
yapo mambo hufanywa kwa 
siri na wale wazee waliobakia 
kwenye ukoo. Kwa mfano la-
zima wanapochinja wanyama 
kama ng’ombe au mbuzi yapo  
maneno hutamkwa kuwataja 
mababu.

Hivyo, unapokula hicho chaku-
la unaunganishwa na kilichotam-
kwa. Nilipomuuliza kwani ni 
lazima aende wakati huo na siyo 
wakati mwingine? Akajibu ni la-
zima kwani ili hata mmoja asiko-
se, yaliandaliwa mabasi maalum 
kwa walioko Dar ili kusafiri na 
wasiokuwa na nauli maeneo 
mengine walitumiwa nauli ili 
waende. 

Dada huyu, kwa muda mrefu 
amekuwa akisaka kijana wa ku-
muoa bila mafanikio. Alifikia 
hatua anamhoga kijana fedha ili 
amkubali kuwa mchumba wake 
bila mafanikio. Anayemtambu-
lisha kwa wazazi, humvisha pete 
mwingine huku akitazama kwa 

macho yake, anabaki akishangaa. 
Ndipo nikawaza, kama bado 
ameunganishwa kwenye maku-
sanyiko ya ukoo ilihali amesha-
okoka kwa kumkiri Bwana kuwa 
ndiye mwokozi wake, yamkini 
ndio maana hatoboi katika eneo 
hilo.

Hata kama una elimu gani, 
mizimu haiangalii hilo, uwe 
mwana sayansi, mfanyabiashara 
mashuhuri, mwanajeshi, uwe 
umetembea dunia nzima, wote 
hawa ni wahanga wa nguvu za 
mizimu.

Kama hutashughulikia roho 
hizi za mizimu, hutaweza ku-
pata amani katika maisha yako. 
Mizimu itaendelea kukufuatilia 
ili kuharibu maisha yako! Watu 
wengi leo walitakiwa kuacha kila 
kitu na kuchukua likizo kwa wiki 
kadhaa wafunguliwe kutoka ka-
tika roho hizi.

Bila shaka msomaji wangu 
umejifunza kitu hapo. Wiki 
ijayo nitachambua zaidi baadhi 
ya dalili za mtu anayefuatiliwa 
na mizimu. Una kisa? Tuma 
ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Roho maalum zinazorudisha watu wengi kuwa wa zamani

M
WAKA 2022 umekwisha 
na leo tuko siku ya nane 
ya mwaka 2023. Yako  
matatizo tuliyovuka 

nayo na yako tuliyofanikiwa kuy-
amaliza ndani ya wakati husika.

Kwa uchache ambayo ni ende-
levu ni uharibifu wa mazingira 
uliochangia madhara mengi kama 
kutokuwa na mvua za uhakika, 
baridi kali, joto kali na majanga 
makubwa ya mafuriko, kimbunga 
na mengine ambayo yaligharimu 
maisha ya watu.

Kwa sasa sehemu kubwa ya ar-
dhi imeharibiwa kwa udongo we-
nye rutuba kuzolewa kutokana na 
kilimo kisichozingatia kanuni za 
sekta. Pia kuna kuongezeka kwa 
kina cha bahari kiasi cha kumeza 
baadhi ya visiwa, ardhi ya kilimo 
na majisafi kwa binadamu na 
wanyama.

Ukame mkali umezikumba nchi 
zote na waathirika wakubwa ni 
Afrika ambako mifugo na wany-
amapori wamekufa, binadamu 
wanahangaika kutembea umbali 
mrefu kutafuta huduma muhimu 
kama maji na chakula.

Kutokana na ukame, uhaba wa 
maji ulikuwa ni tatizo kubwa kiasi 
cha Dar es Salaam kuingia kwe-

nye mgawo mkali, hali iliyoongeza 
gharama za maisha maradufu.

Pia kutokana  na kupungua kwa 
kina cha maji kwenye mabwawa 
mengi ya kuzalishia umeme, mga-
wo mkali ulianza hali iliyoathiri 
shughuli za uzalishaji na maisha 
kuendelea kuwa magumu.

Vipindi vya mvua vimebadilika 
kiasi kwamba ni ngumu mkulima 
kuendelea kufuata ratiba ya kili-
mo kama ilivyokuwa awali, badala 
yake mavuno yamekuwa kidogo 
na kupaisha bei ya vyakula kila 
mahali.

Wakati hali hiyo ikiendelea li-
likuja janga la UVIKO-19 ambalo 
licha ya kutangazwa na Shirika 
la Afya Duniani (WHO) kuwa 
limekwisha bado limeendelea ku-
sumbua baadhi ya maeneo hata 
nchini.

Wakati linatangazwa kwisha lili-
shasababisha madhara makubwa 
kwenye uchumi. Kuna  ambao 
maisha yaliharibika kabisa na ku-
rudi kwenye umaskini, uchumi 
wa nchi ikiwamo Tanzania uli-
tikisika.

Wakati hilo likionekana kwisha 
ikatokea Vita ya Russia na Ukraine 
ambayo inaendelea hadi sasa, 
nchi ambazo zinaraslimali na bid-

haa muhimu kwa ustawi wa watu.
Mathalani Ukraine ni mzal-

ishaji mzuri wa ngano na mafuta 
ya alizeti asilimia kubwa ya nchi 
za Afrika zilitegemea bidhaa hizo 
kutoka huko, kutokana na vita bei 
imepaa mara mbili.

Russia  ni mzalishaji wa gesi 
na mafuta. Kutokana na vikwa-
zo vingi alivyowekewa na nchi 
za magharibi imekuwa ngumu 
kusafirisha bidhaa hiyo na sasa 
nchi hizo zinalazimika kutafuta 
kwingine na gharama kuongezeka 
maradufu.

Haya ni makubwa ambayo 
yanaendelea kuigharimu 
dunia,maisha ya watu na ustawi 
wao kwa sababu yanagusa nyanja 
zote za maisha.

Tunapoanza mwaka 2023 la-
zima mikakati endelevu iwepo ka-
tika kulinda na kutunza mazingira 
yetu ili tusiangamie sote. Inaweze-
kana  kabisa kupanda miti kwa 
wingi ili kurejesha uoto wa asili.

Wananchi wafundishwe namna 
rahisi ya kuvuna maji ya mvua ili 
yatumike nyakati za shida kwa 
kutumia matangi inawezekana 
kuhifadhi maji kwa kuyafanyia 
ukarabati mzuri ili yadumu muda 
mrefu na kuwa safi na salama.

Mwaka 2023 uibue mikakati kutunza mazingira, kuvuna maji ya mvua

Ukame mkali 
umezikumba 
nchi zote na 
waathirika 
wakubwa ni 
Afrika amba-
ko mifugo na 
wanyamapori 
wamekufa, 
binadamu 
wanahangaika 
kutembea 
umbali mrefu 
kutafuta hu-
duma muhimu 
kama maji na 
chakula.

Kipindi kigumu tulichopitia kili-
waumiza wengi ilifika wakati watu 
walianza kutumia maji ya dukani 
ambayo wengi wasingeweza ku-
mudu, sasa kutokana na fundisho 
hilo serikali inaweza kuja na mango 
wa kusaidia wananchi kwa kuweka 
ruzuku kwenye baadhi ya vifaa vya 
kuhifadhia maji.

Au kuwezesha uchimbaji wa visi-
ma maeneo mbalimbali nchini am-
bavyo vitavuna maji ya mvua,ikiwa 
gharama ya kuchimba visina itaku-
wa nafuu wengi watafanikiwa kuwa 
navyo maana yake watakuwa na 
majibya kusaidia wakati wa ukame.

Nchi zilizoendelea kama Dubai 
wanatumia maji ya bahari yanaon-
dolewa chumvi na kutumika,licha 
ya ukame mkali kwenye nchi hizo 
lakini hakuna siku wamekutana 
na mgawo wa maji,jambo ambalo 
tunapaswa kujifunza kwa kuwa 
tumejaliwa vyanzo vingi vya maji 
na mvua.

Ni muhimu kutambua kuwa 
iwapo kila mtu kwenye eneo lake 
hatafanya jitihada za kulinda maz-
ingira kwa ajili ya kizazi cha sasa 
na kijacho,kuna hatari kubwa ina-
tunyemelea ambayo haitatuacha 
salama.
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FAMILIA ya 
Riyaz Khan wiki 

hii ilikuwa na furaha 
baada ya binti yao 

Tahzeeb Riyaz, kutImiza 
miaka 16 na kufanyiwa 

sherehe za aina yake 
City Mall, jijini Dar 

es Salaam.
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M
WAKA 2023 umeanza 
kwa kasi, suala la 
mitindo ya mavazi 
limebaki kuwa jambo 

muhimu katika maisha ya kila 
siku.

Jukumu la nguo gani una-
paswa kuvaa linabaki kuwa lako 
binafsi, lakini uchaguzi ni lazima 
kuwa na uelewa mpana ili kupa-
ta nguo bora na maridadi.

Kutokana na umuhimu wake, 
tutakuwa na mwendelezo wa 
namna ya matumizi sahihi ya 
vazi aina koti na kanuni zake 
pale unapovaa.

Kwa ujumla kabla ya ku-
pata aina yoyote ya koti katika 
mawasilisho yake yoyote, ni 
muhimu kuzingatia mambo 
kadhaa.  Kwanza ni mtindo 
wako wa mavazi ya jumla. Hapa 
ndipo ladha inachukua jukumu 
la msingi wakati wa kuchagua 
kati ya aina tofauti za koti. 

Hivi sasa kuna aina anuwai ya 
koti za wanaume kwenye soko. 
Haitofautiani tu kwa sura, bali 
pia kwa mtindo. Zimeundwa 
kwa nyenzo tofauti, ambayo ina-
fanya utafutaji wako uwe rahisi 
zaidi. 

Pili rangi pia hutumika kulin-
gana na mahitaji yako na ni jam-

bo la kuzingatia mapema.

KOTI LA KISASA
Aina ya makoti ya kisasa zaidi 

kwa wanaume na inawafanya 
waonekane wazuri. 

Vazi hili linachanganya vizuri 
na mitindo ya doa na rasmi. Hii 
inafanya kuwa vazi kamili la 
kuvaa na suruali  yenye kupen-
deza na pia kutumia na jinzi ya 
kawaida.

BLAZER
Blazer kwa wanaume ni kitu 

cha kupendeza,  kwa hiyo in-
aweza kutumika ikiwa utaenda 
kufanya kazi au kwenda matem-
bezi nje na marafiki. 

Kumbuka kuwa aina hii ya 
koti ina tofauti ambayo inaweza 
kuifanya uwe na mwonekano 
mzuri.

Makoti ya mbugani
Ni koti aina ya kanzu lakini 

mguso wake sio rasmi. Inaelekea 
kuwa bora na mtindo wa mijini. 
Kipengele kinachojulikana zaidi 
ni kofia yake, ambayo imeun-
dwa na nywele. 

Kawaida huwa inafungwa 
kwa zipu na ina mifuko mingi. 
Ni nzuri kuvaa wakati wa safari 
msimu wa baridi au kukukinga 
wakati wa safari ya usiku.

ANZA 2023 KWA MAKOTIANZA 2023 KWA MAKOTI
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Mexican Sosi na chapati za maji
C

HAKULA cha Mexican sosi ni 
mchanganyiko wa kuku au ny-
ama unayoweza kupika kwa 
aina tofauti. 

Viungo vya mapishi haya huleta 
ladha na harufu nzuri na kukufanya 
upate utamu na raha ya kujiramba na 
huu msosi.

 
MAHITAJI
 
Minofu ya kuku robo kilo, Indian 

curry, cube maggie, limao au ndimu, 
tangawizi, pilipili manga, pilipili hoho, 
kitunguu kikubwa kimoja, mafuta ya 
kupikia na chapati za maji.

Namna ya kuandaa
Anza kuandaa nyama, ikate vipande 

vidogo na vyembamba sana ili iwe ra-
hisi kuiva.

Osha na kisha nyunyuzia limao, 
weka chumvi, tangawizi na kitunguu 
saumu.

Changanya mchanganyiko, acha 
ikae kwa dakika kama 15 ili viungo 
vipate kuingia vizuri.

Andaa pilipili hoho, kitunguu maji 
na karoti,  osha kisha kata kwa urefu, 
upate vipande virefu ambavyo vitap-
endeza kuchanganya kwenye nyama.

Bandika kikaangio au sufuria jikoni 
na weka mafuta ya kula ya kutosha. 
Acha yapate moto vizuri.

Weka nyama ya kuku, koroga kiasi 
na kisha acha ikaangike vizuri na sub-
iria hadi nyama ipate kubadilika rangi 

na kuwa ya kahawia.
Weka mboga za majani, pilipili 

hoho, kitunguu na karoti. Funika kwa 
muda ili vipate kuiva na mvuke.

Weka kari kiasi, kisha koroga. Ni 
vizuri kama nyama itaanza kuwa na 
rangi ya curry.

Weka tangawizi kiasi, koroga na 
acha kwa dakika moja, weka pilipili 
manga ya unga, na kisha koroga vizuri.

Changanya ‘Cube maggie’ na ki-
sha koroga, acha mchanganyiko kwa 
muda wa dakika tatu hadi tano  ili uive 
vizuri. Kisha ipua chakula.

Andaa chapati zako na kisha weka 
nyama juu yake. Hapa chakula kinaku-
wa tayari kuliwa. 

UREMBO
Na Mary Geofrey

H
AKUNA ulazima kila unapotaka kutoka kwenda 
kufurahia maisha, basi utumie gharama kubwa 
kwa ajili ya kwenda kujipodoa saluni.

Unaweza kupaka vipodozi vyako ukiwa nyum-
bani na tena ukaonekana mwenye mvuto sawa na kwenda 

saluni ambako mara nyingi kunakuwa na watu wengi.
Leo katika safu ya urembo tutaelekeza kwa kifupi 
vitu unavyotakiwa kuwa navyo nyumbani ili kuku-

wezesha kutumia wakati wowote unapohitaji.
Hakikisha unakuwa na poda ya foundation, 

brashi, mascara, wanja na rangi za midomo.

JINSI YA KUPAKA

Anza kwa kupaka poda ya foundation, ki-
sha chukua brashi ya kupakia vipodozi  na 
chana nyusi zako.

Baada ya kuchana na kuziweka sawa 
anza kupaka wanja wako vizuri hadi uwe 
vile unataka.

Chukua makeup poda paka tena usoni, 
kisha Chukua Lipgloss paka ili kuilaini-
sha kwanza kabla ya kupaka rangi ya mi-
domo.

Baada ya hapo chukua lipstick yenye 
rangi nzuri, inayoendana na nguo unayo-

vaa au unayoona inafaa kulingana na una-
koenda kisha paka mdomoni ili kuzifanya 

lips zako zipendeze.
Hapo utakuwa tayari kwa ajili ya 

kuvaa nguo zako na kuonekana 
umedamshi zaidi.

JIPODOE JIPODOE 
NYUMBANINYUMBANI

MAISHA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
SIMU wa kutafuta ny-
umba za kuishi umewa-
dia. Ni kipindi ambacho 
watu wengi ambao ha-

wajabarikiwa kujenga, wanatafuta 
nyumba za kuhamia baada ya ku-
malizika kwa mikataba ile ya nyum-
ba walizokuwa wakiishi.

Si kwamba wamechoka kuishi 
katika nyumba hizo, la hasha, bali 
baadhi wanataka tu kubadilisha 
mazingira. 

Ni vyema katika kipindi hiki kuwa 
makini zaidi katika kutafuta ny-
umba  ambayo haitakuletea shida. 
Kwa maneno mengine,  hakikisha 
hukurupuki.  Hakikisha unazingatia 
mambo muhimu kabla ya kufikia 
uamuzi wa  mwisho wa  kupanga 
nyumba kwa ajili ya kuishi.

 Moja ya mambo ya kuangalia ni 
mahali nyumba  ilipo na umbali. 
Kumbuka  kuna uwezekano mkub-
wa ukaona nyumba   nzuri kwa 
mwonekano na ukatamani upange 
kwa ajili ya kuishi, lakini ikawa iko 
mbali zaidi au ikakulazimu kutumia 
pesa zaidi kwa upande wa usafiri.

Endapo unatumia usafiri 
wa  umma,   itakulazimu kila uki-
fika kituoni ni lazima utumie tena 
usafiri mwingine ambao nao ni 
gharama kubwa kufika kwenye ny-
umba hiyo, hivyo ni lazima ufikirie 
kwa makini kufikia uamuzi wa kui-
shi kwenye nyumba  hiyo la sivyo 
unaweza ukashindwa kuweka akiba 
kwa ajili  ya  kufanyia maendeleo 
mengine.

Jambo lingine la muhimu la kuan-
galia kabla ya kupanga nyumba ni 
kuangalia kama nyumba  hiyo ita-
hitaji marekebisho makubwa.

Kuna baadhi  ya nyumba  zi-
naonekana vizuri kwa nje, lakini 
ndani zinakuwa zinahitaji mareke-
bisho makubwa ambayo huenda 

Zingatia mambo haya wakati Zingatia mambo haya wakati 
wa kupanga nyumba ya kuishi wa kupanga nyumba ya kuishi 

  Njia za kupendezesha 
meza ya chakula

 

N
DANI ya nyumba kuna aina nyingi ya meza, lakini 
meza ya chakula ndio ina changamoto kubwa ka-
tika kuipendezesha.

Hii ni kwa sababu ya umuhimu wake kwenye 
nyumba lakini wakati huo huo ikitumika kulia chakula.

 
Zifuatazo ni dondoo kadhaa za kupendezesha meza ya 

chakula bila kubughudhi kazi yake kuu.
 
1: Vyema kufahamu kuwa kuna maumbo matatu yali-

yozoeleka zaidi ya meza za chakula. Maumbo hayo ni 
meza za pembe nne, za yai au za umbo la duara.

2: Weka vesi tatu, tepe tatu au mabakuli matatu 
yaliyowekwa maua au matunda yawe ni makavu au hai  
yakisambazwa katikati ya meza.

3; Weka trei katikati ya meza. Trei hiyo unaweza 
ukalibebesha vitu vidogodogo kama vile kichupa cha 
kuhifadhia chumvi ya mezani, vijiti vya kuondoa nyama 
katikati ya meno.

4: Weka mishumaa miwili pamoja na stendi yake kwe-
nye kila upande wa meza.

yakakuongezea gharama kub-
wa    ambazo hukutegemea. 
Kwa hiyo inabidi ujiulize kama 
kuna ulazima wa  kuishi kwe-
nye nyumba  hiyo au kama 
unaweza kutafuta nyingine 
na ukaepuka hayo isipokuwa 
tu kama mmiliki yuko tayari 
kurekebisha kwa gharama 
zake.

Jingine ni masharti ya-
nayokuwa yamewekwa kwe-
nye nyumba  husika. Kwamba, 
baadhi ya wenye nyumba hu-
weka masharti magumu na 
wakati mwingine mpangaji 
anapofika kuhitaji nyumba ha-
wasemi ukweli na badala yake 
baada  ya  kulipia na kuanza 
kuishi ndio huanza kuyasema 
kidogokidogo kwa wapangaji, 
kwa hiyo ni vema kudodosa 
hilo kabla  ya  kufikia uamuzi 
wowote.

Hakikisha unausoma kwa 

makini mkataba kabla ya kuli-
pa pesa yako kwenye nyum-
ba. Wengi hufikiri ukishalipa 
kodi basi hakuna jambo la 
kwenda vibaya, lakini mambo 
yanaweza kubadilika.

Kama ambavyo unakubali 
kwa kuandika kwamba utalipa 
kodi kwa wakati na kuitunza 
vyema, hakikisha pia na mka-
taba wako unausoma vizuri 
na kama kuna mambo am-
bayo mwenye nyumba    ana-
paswa kuyatekeleza, afanye 
hivyo. Kama ilivyo kwako na 
kama utabaini kama kuna kitu 
kinakufunga ni bora uulize 
mapema kabla ya kuingia ras-
mi kwenye nyumba.

Pia huu ni msimu wa 
mvua,  hakikisha unazingatia 
endapo eneo la nyumba  ili-
yopo hapajai maji kwa sababu 
hilo nalo ni tatizo jingine lin-
aloweza kukuletea shida..
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HABARI KIMATAIFA

Watu 29 wauawa kwenye ghasia Mexico

Mali yawasamehe wanajeshi 49 
wa Ivory Coast iliyowakamata

Katika Mahakama ya Mwanzo  BOMA

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Wilaya ya MOROGORO
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 03/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  

HUSEIN SAID WA KIHONDA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA 

MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA MKUDE HUSEIN

11 01 3

06 301

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF LANDS, HOUSING AND HUMAN SETTLEMENT 

DEVELOPMENT
REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT, (CAP 117)

 CHANGE OF NAME DEED POLL

BY THIS DEED, I IMANI MUSA ABDALLAH of P. O . Box 65 KILOSA 
MOROGORO, DO HEREBY wholly absolutly and utterly renounce, relinguish 
and abandon the use of my former name of KHADIJA M. ABDALLAH and 
adopt  as from the date of this poll and in substitution of my formes name 
the name of IMANI MUSA ABDALLAH.

For the purpose of evidence of such determination I hereby declare that I 
shall at all times hereafter in all records, deedsdocuments and other 
writings and in all actions, suits and proceedings as well as in all public and 
private dealings and transactions and occations whatsover use and 
subscribe the said name of IMANI MUSA ABDALLAH

I hereby expressly authorize and require all and every person and 
whosoever at all times after the date hereof to designate, describe and 
adress me by the  name of  IMANI MUSA ABDALLAH

IN WITNESS WHEREOF I herein substitute my ald name of KHADIJA M. 
ABDALLAH by the nwe name of  IMANI MUSA ABDALLAH and have set my 
hand ata Kilosa - Morogoro this 19th day of December 2022.  

McCarthy achaguliwa spika mpya Marekani
WASHINGTON, Marekani

KEVIN McCarthy amechaguli-
wa kuwa Spika mpya wa Baraza 
la Wawakilishi la Marekani, huku 
uchaguzi huo ukitawaliwa na 
majibizano makali ambayo ka-
ribu yashuhudiwe wawakilishi wa 
chama chake cha Republican wa-
shikane mashati.

McCarthy hatimaye alishinda 
nafasi hiyo baada ya duru 15 za 
upigaji kura, licha ya chama chake 
kuwa na kura nyingi katika bunge.

Ushindi wake umekuja baada 
ya kampeni kali ya shinikizo 
iliyofanywa na kushuhudiwa 
mubashara huku mmoja wa waasi 
wa chama Matt Gaetz, aliyekuwa 
hamuungi mkono mwanasiasa 
huyo alihimizwa kumpigia kura 
McCarthy.

Congressman wa Florida ali-
kuwa miongoni mwa watu sita 
ambao walijiuzulu Ijumaa.

Hapo awali, huku kukiwa na 
majibizano makali, Gaetz aliku-
wa karibu apigwe na mwakilishi 

Mike Rogers, mfuasi wa McCa-
rthy. Mbunge huyo wa Alabama 
alilazimika kuzuiwa na wenzake 
alipokuwa akimfokea na kum-
nyooshea kidole Gaetz.

Nchini Marekani Spika wa 
bunge hilo huweka ajenda za 
Bunge na husimamia shughuli za 
kutunga  sheria. 

Nafasi hiyo ni ya pili kwa uku-
bwa nchini Marekani kama ilivyo 
kwa makamu wa rais baada ya 
Rais wa Marekani.

BBC

BAMAKO, Mali

KIONGOZI  wa kijeshi wa 
Mali, Kanali, Assimi Goita 
amewasamehe wanajeshi 
49 wa Ivory Coast am-
bao walikamatwa mwezi 
Julai na kushtakiwa kwa 
kula njama dhidi ya seri-
kali hiyo na kuibua mzozo 
mkali wa kidiplomasia. 

Msemaji wa serikali, 
Kanali Abdoulaye Maiga, 
ambaye pia ni waziri wa 
utawala wa maeneo na 
ugatuzi ametoa tangazo 
hilo wiki moja tu baada ya 
mahakama kuwahukumu. 

Watatu miongoni mwao 

walihukumiwa adhabu ya 
kifo bila ya kuwepo na 46 
walihukumiwa adhabu ya 
kifungo cha miaka 20 jela 
kwa madai ya kujaribu 
kuhujumu usalama wa nchi. 

Wanajeshi wa Mali 
waliwataja wanajeshi hao 
waliowasili katika uwanja 
wa ndege wa Bamako 
Julai 10, kama mamluki. 

Ivory Coast na Umoja wa 
Mataifa walisema wa-
najeshi hao walisafirishwa 
kwa ndege ili kutoa ulinzi 
wa kawaida kwa kikosi cha 
Ujerumani cha ujumbe wa 
kulinda amani wa Umoja 
wa Mataifa nchini Mali.

DW

Mtoto amjeruhi mwalimu kwa risasi
WASHINGTON, Marekani

MTOTO mdogo wa ki-
ume mwenye umri wa 
miaka sita anashikiliwa na 
polisi baada ya kumpiga 
risasi mwalimu wake huko 
Virginia nchini Marekani.

Mkuu wa polisi wa eneo 
hilo, Steve Drew, alisema 
tukio hilo limetokea katika 
Shule ya Msingi ya Richneck, 
katika jiji la Newport News.

Haijulikani ni jinsi gani 
mtoto huyo aliipata bun-
duki hiyo, lakini Drew 
alisema kuwa tukio hilo 
halikuwa la bahati mbaya.

Mwalimu huyo  am-
baye hakutajwa jina na 
anasemekana kuwa na 
umri wa miaka 30, ame-
pata majeraha makubwa 
ya kutishia maisha yake.

Alipelekwa katika hos-
pitali ya eneo hilo na 
anafuatiliwa kwa ka-
ribu na madaktari.

Tukio hilo lilitokea ka-
tika chumba cha darasa la 
kwanza chenye wanafunzi 
wa umri wa miaka sita hadi 
saba baada ya kutokea 
ugomvi kati ya wawili hao.

Lakini  Drew alisisitiza 

kwamba ufyatuaji risasi huo 
umekuwa tukio la pekee 
na akasisitiza kwamba 
maofisa hawakuwa na 
taarifa kwamba kuna mtu 
alikuwa akizunguka maeneo 
ya shule akiwa na bunduki.

Maofisa walisema  shule 
hiyo ina wanafunzi wapatao 
550 ilikuwa na vifaa vya 
kugundua chuma ikiwemo 
silaha, wanafunzi walik-
aguliwa bila mpangilio na 
sio kila mtoto alikaguliwa.

Polisi walikataa kutaja si-
laha iliyotumika katika tukio 
hilo, lakini walisema kijana 
huyo alitumia bunduki.

Ofisa anayesimamia 
Shule katika eneo hilo, 
Dk. George Parker alisema 
maofisa watakuwa wa-
kichunguza tukio lolote 
ambalo linaweza kuwa 
limesababisha tukio hilo.

“Tunataka kuhakikisha 
hakuna kitu kama hiki 
kinatokea tena.”alisema.

Shule hiyo itafungwa 
Jumatatu, na kuahidi kuwa 
wanafunzi na wazazi 
watapewa msaada ili kuwa-
saidia kukabiliana na tukio 
hilo lililosababisha taharuki.

BBC

Mapigano yaendelea nchini Ukraine
KYIV, Ukraine

VIKOSI  vya Russia na Ukraine 
vilikabiliana kwa silaha nzito Iju-
maa baada ya pande moja kuse-
ma imeanza usitishaji mapigano.

Hata hivyo Ukraine ilipinga 
vikali kauli hiyo ya Russia na seri-
kali ilisema  kauli hiyo sawa na 
mtego.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Marekani, Anthony Blinken, alise-
ma nchi yake itatoa zaidi ya dola 
bilioni 3.75 ya msaada wa kijeshi 
kwa Ukraine na nchi zilizoathiri-
ka na uvamizi wa Russia. 

Rais wa Ukraine Volodymyr 
Zelenskiy, alisema wanachohitaji 
zaidi ni ahadi ya Marekani ya ku-
wasambazia magari ya kivita ya 

Bradley ili kukabiliana na Russia. 
Makamu wa Kansela wa Uje-

rumani, Robert Habeck alisema 
Ujerumani inataka kutoa takrib-
an magari 40 ya kivita ya Marder 
infantry kwa Ukraine kabla ya 
mwisho wa mwezi na kwamba 
inaweza pia kutuma silaha zake 
zote zinazofanya kazi.

BBC

MEXICO CITY, Mexico

WATU 29 wameuawa wakati 
wa operesheni ya umwagaji damu 
ya kumkamata mtoto wa muuza 
dawa za kulevya maarufu nchini 
Mexico, anayefahamika kwa jina la  
“El Chapo.

Serikali ya nchi hiyo ilisema 
ilimkamata Ovidio Guzmán-
Lopez, 32, anayedaiwa kuwa kion-
gozi wa genge la zamani la baba 
yake,linalojishughulisha na dawa 
za kulevya.

Alikamatwa Alhamisi huko Cu-
liacan na kusafirishwa hadi jiji la 

Mexico City.
Kukamatwa kwake kulizusha 

ghasia na kusababisha askari 10 na 
washukiwa 19 kuuawa.

Wanachama wa genge lake we-
nye hasira waliweka vizuizi bara-
barani, walichoma moto makumi 
ya magari na kushambulia ndege 
katika uwanja wa ndege wa eneo 
hilo.

“Wanajeshi wengine 35 walije-
ruhiwa na watu 21 wenye silaha 
walikamatwa,” alisema Waziri wa 
Ulinzi, Luis Cresencio Sandoval.

Guzman-Lopez, anayeitwa jina 
la utani “Panya” - alipakizwa kwe-

nye helikopta na kusafirishwa hadi 
mji mkuu kabla ya kupelekwa kati-
ka gereza la shirikisho lenye ulinzi 
mkali.

Anatuhumiwa kwa kuongoza 
kundi la baba yake maarufu la 
Sinaloa, mojawapo ya magenge 
makubwa zaidi ya ulanguzi wa 
dawa za kulevya duniani.

Baba yake, Joaquin “El Chapo” 
Guzman, anatumikia kifungo cha 
maisha jela nchini Marekani baada 
ya kupatikana na hatia mwaka 
wa 2019 ya ulanguzi wa dawa za 
kulevya na utakatishaji fedha.

BBC

Lori lililotelekezwa likiungua moto barabarani baada ya wafuasi wa mtoto wa El Chapo 
kuzusha ghasia kupinga kukamatwa kwake na polisi wa Mexico juzi. PICHA: DW



Jumapili Januari 8,  202318

SAFU

KUPATA ELIMU NI JAMBO MOJA, 
KUELIMIKA NI JAMBO LINGINE

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

K
UPATA elimu ni jambo 
la msingi na la lazima 
sana katika maisha ya 
kila mwanadamu, hasa 

katika maendeleo ya mtu na mtu, 
taifa na dunia kiujumla. Kutokana 
na umuhimu wa dhana hii, elimu 
inahitajika kwa kiasi kikubwa ka-
tika kuchochea maendeleo ya 
nyanja zote za kiuchumi, kisiasa na 
kijamii.

Katika taifa letu, vijana wengi au 
makundi mengi ya watu, wamepa-
ta elimu ya kutosha lakini yaweze-
kana kuelimika bado limekuwa 
tatizo kubwa kwa vijana hawa au 
makundi haya ya watu. Hii ni kwa 
sababu kupata elimu na kuelimika 
ni mambo mawili tofauti ambayo 
jamii inabidi ianze kutambua. 

Ni dhahiri kuwa kibinadamu   
na kiutu, mtu asiye na kazi lazima 
naye ale chakula. Hawezi  kuba-
guliwa kutokana na mila na des-
turi zetu. Kwa mantiki hiyo, kuna 
uwezekano mkubwa wa   kurudi 

Wimbo ‘Nimwokoe Nani’ wa NUTA ulivyoacha
swali lililokosa majibu sahihi zaidi ya miaka 50
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Na Adam 
Fungamwango

nyuma kimaendeleo katika eneo 
la uchumi wa watu wanaowahu-
dumia vijana hawa wasomi wasio 
na kazi.

Matokeo ya kushuka kwa uchu-
mi wa mtu mmoja mmoja yanasa-
babisha kushuka kwa uchumi wa 
taifa kwa ujumla. Hii inatokana 
na ukweli kwamba vijana wengi 
hawatakuwa na kazi za kufanya 
na hiyo ni kwa sababu ya tafsiri 
mbovu ya uelewa juu ya kusudi la 
elimu na matumizi yake.  

Wazazi na jamii wanapowapele-
ka watoto wao shule wanawaka-
ririsha kazi za ofisini tu, hivyo mto-
to anakuwa anajua moja kwa moja 
akimaliza masomo yake,  atapata 
ajira serikalini au sekta binafsi. 
Hali hiyo inawafanya kushindwa 
kuwaza juu ya kutumia elimu yao 
katika vipaji au shughuli zingine 
muhimu zaidi. Hili pia ni tatizo lin-
alofifisha ndoto muhimu za vijana 
wetu, wakiamini bila kuajiriwa 
hakuna maisha tena. 

Watu wengi walipoingia kwe-
nye ajira, waliamua kuacha ajira 
hizo na kuanza kupambania ndo-
to zao kwa kutumia elimu zao na 
kuleta matokeo makubwa duni-
ani. Mfano, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere, Dk. John Pombe 
Magufuli, Robert Mugabe na 
wengine wengi, waliacha kazi ya 
ualimu na kupambania ndoto zao 
kupitia matumizi bora ya elimu 
walioipata na leo wameacha ala-
ma kubwa duniani. 

Kwa maana hiyo, kupata elimu 
na kuelimika vyote vimetawaliwa 
na nguvu ya fikra na uamuzi. Ili 
mtu aelimike, anapaswa afanye 
uamuzi wa kuitumia elimu yake 
katika maisha halisia kwa kuy-
atumia mazingira yake yanay-
omzunguka, ili   kuimarisha mai-
sha yake na maisha ya wengine 
pia.  Vijana wengi sana baada ya 
kuwa wamepata elimu, wame-
kuwa wakijua tayari wameshaeli-
mika kwa sababu wanavyo vyeti 
tayari kumbe elimu ili ilete faida 
ni lazima watu waitumie  katika 
maisha yao ya kila siku.

Kusudi kuu la elimu, ni kupata 
maarifa yanayoifanya akili iny-
ambulike kwa urahisi zaidi, juu 
ya kutenda shughuli mbalimbali 
ambazo mhusika anahitaji ku-
fanya katika maisha yake. Mfano  
mtoto wa kike anapopata elimu 
kuhusu mapishi, inakuwa rahisi 
sana kwake kuendesha shughuli 
za mapishi na kumfanya afikie 
malengo yake kwa urahisi zaidi. 

Ni ukweli kwamba katika 
nchi yetu kuna baadhi ya vijana 
wasomi, wako  wachache   wal-
ioamua kuelimika na kwa sasa 
wameamua kuiwekeza elimu yao 
katika mambo ya kiuchumi, kue-
ndesha maisha yao na kuzalisha 
ajira kwa Watanzania wengine. 
Baadhi wamejikita katika kilimo 
cha kisasa na viwanda vidogo vid-
ogo vya usindikaji kupitia mikopo 
na ruzuku mbalimbali kutoka seri-

kalini. Hao  tunawapongeza kwa 
dhati kabisa. 

Lakini wakati vijana hao wach-
ache  walioamua kuitumia elimu 
kuendesha miradi yao mbalim-
bali,  baadhi ya vijana wanaojiita 
wasomi wenye elimu bila matumi-
zi, wamejikita kudharau shughuli 
za kujiajiri katika kilimo na baa-
dhi ya kazi za kimaendeleo. Leo 
hii wako ambao wamekataa hata 
kuongea lugha za makabila yao, 
kwamba ni kujiaibisha! 

Wengine hata wanapokuwa 
wanasubiri matokeo yao ili kuen-
delea na masomo, huona vigumu 
hata kwenda mashambani kusaid-
ia wazazi wao. Hilo ni jibu tosha 
kuwa vijana wengi wako katika 
ulimbukeni kuwa elimu ni kuja 
kuajiriwa ofisini, jambo ambalo si 
kusudi kuu la elimu.

Serikali ianzishe mpango 
mkakati na imara katika kuwa-
saidia vijana kwa kuwatengenezea 
mazingira mazuri katika kuanzi-
sha, kuendeleza na kukuza vipaji 
na miradi yao baada ya kuhitimu 
masomo yao. Mazingira hayo ni 
pamoja na kuweka kipaumbele 
katika wizara ambazo zinaweza 
kutengeneza vijana wengi ku-
jiajiri. Mfano kilimo cha kisasa, 
ufugaji wa kisasa, usindikaji kupi-
tia viwanda   vidogo vidogo na 
kuwarahisishia mifumo ya usajili 
masoko na mitaji kupitia ruzuku 
na  mikopo ya serikali na maben-
ki binafsi nchini. 

N
I zaidi ya miaka 50 
sasa imepita tangu 
bendi ya NUTA Jazz 
iliporekodi kibao kili-

chowashangaza wengi kinait-
wa ‘Nimwokoe Nani.’

Kibao hicho kilitungwa na 
mwanamuziki nguli nchini, 
Muhidini Mwalimu Gurumo, 
ambaye ni mmoja wa waanzili-
shi wa bendi hiyo. Lakini mbali 
na kuwa mwaka 1978 aliihama 
bendi hiyo wakati huo sasa iki-
itwa JUWATA Jazz, akahamia 
Orchestra Mlimani Park, mwa-
ka 1985 akaenda bendi ya Or-
chestra Safari Sound. Alirejea  
tena kwenye bendi yake hiyo 
ya awali ambapo ilikuwa tena 

Ikiwa serikali inaendelea na mchaka-
to wa kuielimisha jamii kama nilivy-
oshauri juu ya kusudi kuu la elimu na 
umuhimu wake katika maisha yetu, 
inabidi pia iendelee kufanya tathmini 
juu ya aina hii ya elimu iliyopo nchini 
ili kujua kama ni rafiki kwa vijana wetu 
kuitumia katika mazingira yetu au la. Ni 
lazima tuanze kubadili mfumo huu uli-
opo kuhofia kuangamiza vijana wetu. 

Kushindwak ufanya hivyo, itakuwa 
hasara kubwa kwa taifa kupitia kutumia 
pesa nyingi za watanzania walipakodi, 
kutoa mikopo kwa wanafunzi wa vyuo 
vikuu kwa ajili ya kupata elimu am-
bayo inaweza isiwasaidie na kushindwa 
kuzirudisha  kwa ajili ya maendeleo 
mengine ya umma na kufanya nguvu 
inayowekezwa kwa wanafunzi hawa 
kutoleta matunda badala yake, kuten-
geneza kundi la vijana tegemezi na 
kuifanya taasisi ya elimu kuongoza kwa 
kutengeneza maskini bora na ombaom-
ba wa misaada zaidi kutoka mataifa ya 
kinyonyaji yaliyoendelea jambo amba-
lo litapelekea kuumizaa nchi yetu.

Vijana ni nguvu kazi chanya kwa 
taifa letu endapo tu wakiandaliwa maz-
ingira bora. Kinyume na hapo, vijana 
hawa wanaweza kuwa nguvu kazi hasi 
kwa taifa ikiwa serikali haijawaandalia 
mazingira bora, nguvu ambayo inaweza 
kurudisha taifa nyuma kwa kasi kubwa 
na kuangamiza kizazi na kizazi cha wa-
tanzania wengi. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

imeshabadilishwa tena na kuitwa 
OTTU Jazz hadi alipofariki dunia 
2014.

Wengi walishangazwa na aina 
hiyo ya utunzi, ambao ulikuwa na 
swali tata na lenye kuleta mkang-
anyiko mkubwa kwenye jamii.

Wimbo huo ulikuwa ni kama 
chemsha bongo, au mtihani. Uzuri 
wake kila mmoja alitakiwa kujibu 
anavyoona yeye, lakini kila anaye-
jibu kwa maoni yake mjadala mkub-
wa unazuka.

Wimbo huu uliorekodiwa mwa-
ka 1970 uliondokea kuwa wimbo 
maarufu sana, ukapendwa na 
mashabiki wengi wa muziki kutoka-
na na maneno, mpangilio wa sauti 
na mirindimo, lakini linapokuja su-
ala la maudhui, inakuwa ni changa-
moto kidogo.

Watu wanapokaa kwenye vijiwe 
na sehemu mbalimbali ambazo wa-
nazungumzia muziki, ubishi unaku-
wa mkubwa sana.

Hebu kwanza kuangalia mashairi 
ya wimbo huu ‘Nimuokoe Nani’, 
halafu ndiyo tunajua ni kwa nini 
watu walikuwa wanabishana sana.

Kwa ufupi tu ni kwamba kulikuwa 
na mtu mmoja na familia yake, aki-
wa na baba na mama yake, mkewe 
na mtoto mmoja. Walikuwa wana-
safiri majini kwa kutumia ngalawa, 
lakini ilipofika katikati ya bahari, 

ilizama.
Sasa ikawa ni kama jamaa anawa-

pigia watu simu au kuwasiliana na 
watu waliokuwa nchi kavu kuwa 
yeye ana uwezo wa kuogelea mwe-
nyewe, pia kumuokoa mtu mmoja 
tu. Hawezi kuokoa wawili kwa saba-
bu atashindwa kuogelea. Uwezo 
wake ni mtu mmoja. Sasa kati ya hao 
amuokoe nani.

“Ndugu zangu nauliza leo ili ni-
pate kufanikiwa, nilikuwa mimi na 
baba, mama mke na mwanangu, 
tulifanya safari tukiwa ndani ya 
ngalawa, katikati ya bahari, ngalawa 
yetu ilizama.

Ndugu zangu nifahamisheni, 
nimuokoe nani? Wa kwanza baba 
wa pili mama, wote wakinitegemea, 
mke wangu na mwanangu wote 
wakinitegema, uwezo wangu ni wa 
mtu mmoja sasa nifanye nini?” Shu-
ghuli ipo hapa.

Wimbo huo ulipotoka kila mmoja 
alikuwa na mtazamo wake. Hata 
leo hii kila mtu atakuwa na mtaza-
mo wake. Kila mmoja anamuuliza 
mwenzake,”wewe kama ikitokea 
hivyo utamuokoa nani?”

Wengine wanajibu kinafki. 
Anaweza kumtaja mmoja wapo 
mbele za watu lakini moyoni wake 
anaye ambaye kama ikitokea atamu-
okoa.

Na hapo ukiangalia sana yoyote 

ambaye mtu atasema ndiye atakay-
emuokoa, basi ndiyo anayempenda 
sana kuliko wengine.

Watu wamebishana sana. Wapo 
waliosema wao watamuokoa mtoto 
kwa sababu bado ana umri mdogo 
kuliko wengine ambao umri wao 
umekwenda. Wapingaji wanawajibu 
kuwa mtoto atazaliwa mwingine, 
hatakiwi kuokolewa hapo. Wengine 
wanatisha kuwa unaweza kumu-
okoa mtoto halafu kubwa hakuwa 
wako halali, alikuwa na baba yake 
kwa sababu siri ya baba wa mtoto 
anaijua mama. Unaweza kukutana 
na jamaa akakwambia huyo ni mto-
to wangu twende tukapime DNA.

Kuna wanaosema kama ikitokea 
basi wangemuokoa baba. Hao pia 
wanakutana na ukosoaji kuwa hu-
wezi kumuokoa baba na kumuacha 
mama aliyekuweka tumboni miezi 
tisa, akakunyonyesha. Wakaenda 
mbali zaidi wakidai inawezekana 
hata huyo baba unayemuokoa 
akawa si halisi kwa sababu zile zile 
za siri ya baba wa mtoto anaijua 
mama. Unadhani baba yako, una-
muokoa kumbe alisingiziwa, halafu 
ukawa umemwacha mama yako 
mzazi. Hakuna mama wa kusingizi-
wa duniani.

Wengine wakasema bora tu 
uokoe mke. Na jibu hili lilijibiwa 
hata na bendi ya JKT Kimbunga 

Stereo. John Simon alijibu swali hilo 
kwa rafiki yake Gurumo ambaye 
walikuwa naye NUTA Jazz wakati 
inaanzishwa lakini baadaye akatim-
kiia bendi hiyo.

“Kama ni mtoto utapata mwing-
ine, baba na mama wamekula 
chumvi nyingi. Epukana na lawama 
ya kumuokoa mmoja kati ya wazazi 
wako ewe kaka. Muokoe mkeo uta-
pata watoto ambao watakuwa sawa 
na wazazi wako.” Haya ni baadhi 
tu ya mashairi yaliyokuwa kwenye 
wimbo wa ‘Jibu Nimwokoe Nani.’

Wimbo ulikuwa mzuri mno, uli-
pangiliwa, mirindimo na sauti za 
waimbaji zilikuwa za viwanho vua 
hali ya juu. Wengine waliafiki. La-
kini kama kawaida kwenye wimbo 
huu kila mtu ana mtazamo wake. 
Jamaa wakadaiwa kuwa unaweza 
ukamuokoa mke halafu baadaye 
mbele ya safari ‘akakuzingua’   au 
‘mkazinguana’, mkaachana. Au aka-
kutoroka. Hapo utaanza kujuta ni 
kwa nini siku ile sikumuokoa mmoja 
wapo kati ya wale waliokuwepo na 
si huyo.

Nimeliruidisha tena swali hili 
hapa, unaweza kunitumia meseji na 
kuaniambia kwa maoni yako unad-
hani nani kati ya hao mmoja tu am-
baye angepaswa kuokolewa?

Tuma meseji 0716 350534



Jumapili Januari 8,  2023 19

HADITHI

harusi, akiwa yeye ndiye anasubiriwa 
kuolewa. Akatoroka katikati ya kundi 
la watu ambao walikuwa nje wakiser-
ebuka kwa disco na ngoma mbalimbali.

“Enhee lete ubuyu shoga.” Nasma 
akachombeza.

“Pude alitoka sijui kaenda wapi, ku-
rudi alikuwa ameficha mkongojo, sijui 
kaupata wapi, dada yangu yule naye 
mpana kama tambara la sinema. Ana 
mpunga wake kibindoni mama, utam-
taka. 

Kwa bahati nzuri wakati anaingia 
chumbani hakukuwa na mtu yoyote, 
akaniambia nitoke twende kwenye 
chumba kingine ili nijiendae kutoroka. 
Tukaingia chumba kingine. Nikavalish-
wa mama kama bibi kizee, nikaambiwa 
nishike na mkongojo. Shungi langu liko 
wapi dada, kichwani, nikaambiwa sasa 
utembee kama bi kizee, nakutoa hapa, 
halafu mbele nimeshakodisha bajaj, 
unapanda nakupeleka hadi Kibaha 
Kwa Mathias kituoni, mimi narudi huku 
kwenye sherehe maana nisije kuone-
kana nimekutorosha kama na mimi 
sitoonekana.”

“Pu, huyo dada yako mkubwa ni-
memvulia kofia mwaya,”

“Yaani bila yeye hata nashangaa 
ningeondoka vipi kwenye umati ule, 

natoka pale nikajifanya kama bi kizee, 
nasikia watu tu bibi mbona unaondo-
ka, babu kakupigia simu nini anauliza 
ugali, sikukohoa wala nini, ila kicheko 
kilikuwa kinanibana, nikatembea peke 
yangu na mkongojo, Pude akanifuata 
nyuma nyuma ili isionekana kama tuko 
safari moja, nikaikuta bajaj mbele, nika-
panda na yeye akaja akapanda. Hapo 
bibi tukafanikiwa kutoroka.”

“Mwe nyinyi mna hatari, sasa mnge-
bambwa mngefanyaje?”

“Tungejua hapo hapo cha kujitetea, 
akili yetu yote ilikuwa huko.”

“Haya mwaya, hebu niambie, ulipofi-
ka huko ikawaje?”

“Bibi wee, nilimkuta, nilimkuta anan-
isubiri kwa hamu. Nikamwambia haya 
baba, mwenzako nimetoroka kwenye 
harusi, nimeharibu kila kitu, kuanzia 
sherehe yenyewe mpaka heshima kwa 
wazazi wangu na kijiji kizima, unase-
maje? 

Aliponiona tu jinsi nilivyopambwa na 
piko, akajua kabisa ni kweli. Akasikitika 
kidogo, akaniomba radhi lakini akase-
ma atanifuta machozi.

Kusema kweli nikaishi naye kwa raha 
sana. Alikuwa na pesa sikudanganyi, 
siku chache tu nilikuwa kama malaika, 
nikapelekwa sehemu zote za starehe, 

M
MMH! Vayajo, umekataa 
vipi wakati umemtoroka 
hapa mwenzako?”

“Wee Naa wee, nilikataa, 
ndiyo maana nilikubali hadi mipa-
ngo yote ya harusi inafanyika, akawa 
ananiletea meseji hapa, yaani Vayajo 
kweli umekubali kuolewa na huyo 
mwanaume wakati mimi nakupenda. 
Nikamwambia mimi nafuata maisha, 
wewe huna kipato kikubwa hata cha 
kutunza mwanamke akaishi kwa raha. 
Akaniambia mwenzako sasa hivi nina 
mchongo, ukikubali hiyo nitakuwa 
milionea, nikamwambia haya tutaona. 
Dada we siku moja kabla ya ndoa, aka-
nipigia simu akaniambia mambo ya-
meshatiki nina pesa za kumwaga, nina 
mamilioni hapa sina hata wa kutumia 
naye, nakutaka wewe la azizi wangu, 
mwenzangu kusikia hivi nikapagawa.”

“He, makubwa dada wewe ndiyo ya-
likuwa hayo eee.”

“Shoga yangu nikamwambia hapa 
niko ndani, mimi bi harusi kesho naole-
wa. Akaniambia utajiharibia mwe-
nyewe, mimi sasa hivi ni tajiri, nime-
shapiga pesa maana na nataka niishi na 
wewe, lengo lipo pale pale. Nikamwam-
bia kama unataka kuishi na mimi basi 
na niamini kama kweli una hizo pesa, 
weka shilingi milioni tano kwenye 
akaunti yangu. 

Mama we, akaniomba namba za 
akaunti. Kwani ilifika hata robo saa, 
kwenye ujumbe wangu wa simu ika-
soma nimeingiziwa shilingi milioni 
saba, sikuamini, nilipagawa. Sasa hapo 
nilikuwa niko tayari kufanya chochote 
shoga. Nilikuwa hapo tena na hiyo 
ndoa? Mimi napelekwa saluni hapo 
akili yangu haipo kabisa hapa.”

“Mmmh! Shoga yangu una mambo 
weee.”

“Mambo kidogo shoga, basi narudi 
akanipigia simu, nikamwambia mimi 
sasa hivi natembea na wapambe kwa 
hiyo asipige simu anaweza kuharibu 
dili, atume tu meseji, ndiyo akaniam-
bia amempigia simu dada yangu Pude. 
Hivi unajua yeye peke yake ndiyo ana-
jua kila kitu na yeye ndiye aliyefanya 
maarifa ya mimi kutoroka bila mtu ku-
jua. Nyinyi mlikuwa mnamuona kwe-
nye sherehe, kumbe yule kaka kampi-
gia simu akamwambia kila kitu na yeye 
akapigwa laki zake tano. Pude akaja 
akaniuliza, nikamwambia dada mimi 
niko tayari kuondoka, sijali chochote 
kitakachotokea, pesa hizo siyo mchezo. 
Tukaanza kupanga mbinu sasa za kuto-
roka. Tutatorokaje na umati ule?”

Vayajo aliendelea kufichua mbinu 
alizotumia siku ile kutoroka kwenye 

“Siyo 
hivyo 
Vayajo, 
maana 
naona 
unazun-
guka huku 
na huko, 
kweli ni-
meshajua 
jinsi ulivy-
oishi na al-
ivyokuwa 
anaku-
penda, 
anakujali, 
sasa tatizo 
nini?”
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HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 
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niseme nini mwanamke mimi ni-
sinunuliwe, nikasema mwanaume 
si huyu, nilikuwa nataka kupoteza 
muda kwa Jerry tu. Hapo shilingi 
milioni zangu saba ziko benki zimet-
ulia. Baadaye nikamdanganya kuwa 
nyumbani kuna shida sana mama 
anaumwa na amepelekwa hospitali, 
kumbe aliyepelekwa ni Zulfa, huku 
na huku nikapata shilingi milioni 
tatu, nikaziweka tena benki.”

“Kweli bibi umevuna. Sasa imeku-
waje umerudi tena huku? Mmegom-
bana? Maana kwa raha hizo umeru-
dia nini tena huku kijijini vumbi tupu, 
kama mimi ningemng’ang’ania, au 
na yeye ukamtibua, maana wewe...”

“Usiwe na haraka shoga yangu 
kama unaogea nje.”

“Siyo hivyo Vayajo, maana naona 
unazunguka huku na huko, kweli 
nimeshajua jinsi ulivyoishi na alivy-
okuwa anakupenda, anakujali, sasa 
tatizo nini?”

“Makubwa we shoga yangu acha 
tu. Kwanza tayari nimeshakumaliza, 
angalia ulivyopendeza na hizo ny-
wele zako.”

Nasma akaangua kicheko cha kim-
bea. Akachukua kioo na kujitazama. 
Akaridhika na jinsi alivyojiona. Aka-
tabasamu.

“James leo akiniona, hawezi 
kuniruhusu kuzurura hapa kijijini.”

“Na alivyokuwa na wivu shemeji 
yangu yule loh!”

“Enhee tuendeleee na mastori 
yetu.”

“Basi dada, mwanaume alikuwa 
tayari keshakolea, na kaniambia 
atanioa. 

Tukawa tunabishana, atapele-
kaje tena barua wakati kuna barua 
ilishajibiwa na harusi ikataka ku-
fanyika, nikamwambia muolewaji ni 
mimi na bado ndoa ilikuwa haijapita 
kwa hiyo, nikamshusha presha kaka 
wa watu kuwa barua yake itapokele-
wa tu na hata isipopokelewa upande 
wa baba, ipelekwe hata upande wa 
mama kwa wajomba zangu, wa-
naweza kusimamia tu mchakato ni-
kaolewa, basi tukakubaliana na Jazi-
ru wangu. Sasa shoga kilichotokea. 
Ndiyo hicho ambacho kimenifanya 
leo unione nimekuja tena kuishi 
huku. Ingekuja labda kutembea tu, 
lakini siyo kurudi moja kwa moja.” 

“Hapo ndiyo nilikuwa napataka 
mimi.”

“Mmmh! Muangalie kwanza, 
yaani mpaka unakaa vizuri, maana 
unaona kama utakuwa husikii, Naa 
wewe kwa umbea, ile ole wako nisik-
ie hizi habari zimevuja hapa kijijini.”

 

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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HARMONIZE HARMONIZE 
ANABAKI ANABAKI 
AKIWEWESEKA AKIWEWESEKA 
AKIMUONA FEZAAKIMUONA FEZA

N
I majibu yenye ukweli lakini 
yamejaa utata ambayo CEO 
wa Konde Music World-
wide,  Harmonize  ameya-

toa baada ya watu kujadili ukaribu 
wake na Feza Kessy.

Harmonize ameandika kupi-
tia ukurasa wake wa Instagram, 
kwamba watu wanaposema yeye 
na Feza wamependeza wanajikuta 
wanachanganyikiwa, lakini wao we-
nyewe wanaona.

Feza amepamba video ya wimbo 
wa Harmonize ‘Wote’ na kufanya 
mambo adimu kutokana na jinsi 
alivyokuwa huru kiasi cha kuibua 
minong’ono kwamba wawili hao 
wapo katika uhusiano wa kimap-
enzi.

P Funk Majani 
amkubali Gachi 

MTAYARISHAJI  mkongwe wa muziki wa Bon-
goFleva nchini, P Funk Majani, amemtaja Gachi 
kuwa ndiye mtengeneza muziki bora kijana 2022.

Amesema Gachi amekuwa mahiri katika kazi 
zake za kuandaa muziki kwa umakini na ubora 
wa hali ya juu.

P Funk ameuambia mtandao wa Bongo5 kuwa 
Gachi ni mmoja kati ya watajarishaji wa audio za 
muziki ambao wameshiriki kwenye albamu ya 
kwanza ya TNC ambayo inawahusisha Temba , 
Juma Nature na Chege.

 “Gachi ana njaa sana, wapo wengine akina 
Touch lakini huyu jamaa kwa vijana hawa ana-
fanya mambo yake kwa ukubwa sana” amesema 
Majani.
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MANCHESTER, England

K
OCHA Erik ten Hag amese-
ma Marcus Rashford 
“hawezi kuzuilika” baada 
ya mshambuliaji huyo wa 

Manchester United kufunga bao 
katika mechi tano mfululizo.

Rashford alifunga mabao 
mawili na kufunga lingine 

kwa United iliyosonga 
mbele katika mashindano 

ya Kombe la FA kwa kupata 
ushindi wa magoli 3-1 dhidi 

ya Everton, mechi iliyoche
zwa Uwanja wa Old Traf

ford juzi.
Ni mara ya kwanza kwa Rashford 

kufunga bao katika mechi tano 
mfululizo kwa United baada ya ku-
fumania nyavu katika kila mechi 
tangu fainali za Kombe la Dunia 
kumalizika. “Marcus ndiye aliye-
tangulia na alionyesha kujiamini, 
na imani na harakati nzuri nyuma, 
akiwachukua wachezaji,” alisema 
bosi wa United Ten Hag.

“Nadhani dakika 90 alikuwa tish-
io kwa sehemu ya ulinzi ya Everton.

“Ni juu ya kumleta katika nafasi 
sahihi hivyo Marcus anafanya vi-
zuri sana lakini pia analeta nguvu 
zake na kutozuilika kwa kasi yake 
na chenga zake.”

Kocha wa Everton, Frank Lam-
pard, pia alitowa sifa tele kwa 
Rashford, akiongeza “hakuna 

anayeweza kumzuia”.
Mshambuliaji huyo ameshafunga 

mabao 13 kwa msimu huu, tayari 
nane zaidi ya aliyofunga katika 
msimu mzima wa 2021-22.

“Kama mshambuliaji, unapima 
mabao na asisti na hakika leo 
( juzi), alikuwa na asisti mbili na bao 
moja,” aliongeza Ten Hag.

“Ana ujuzi wa ajabu na an-
apokuwa na utulivu huo wa kiakili 
anaweza kuendelea, lakini hilo lina-
dai mengi kutoka kwake na kwetu, 
lakini anapoweka umakini hivyo 
nina uhakika anaweza kuendeleza 
mchakato huu.”

Ushindi dhidi ya Everton ulikuwa 
wa saba mfululizo kwa United kati-
ka mashindano yote. 

    Afurahishwa na kiwango cha msham-
buliaji huyo, Lampard naye asema...

HABARI MICHEZO

TEN HAG AFUNGUKA
RASHFORD HAZUILIKI
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DEPAY AITAMANI UNITED

MSHAMBULIAJI wa Barcelona na Timu ya Taifa ya 
Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa miaka 28 
anataka kujiunga tena na Manchester United ikiwa ni 
baada ya miaka sita kuondoka Old Trafford. (Sport)

JUDE ATAKIWA CITY

KLABU ya Manchester City inapanga kuboresha 
safu yao ya kiungo msimu ujao kwa kumwongeza 
mchezaji wa kimataifa wa England anayekipiga Borus-
sia Dortmund, Jude Bellingham mwenye umri wa 
miaka 19. (ESPN)

HATIMA YA BELLINGHAM

KLABU ya Borussia Dortmund inatarajia uthibiti-
sho wa Jude Bellingham katika wiki zijazo kuhusu 
wapi anataka kucheza msimu ujao, huku Liverpool, 
Real Madrid na Manchester City zikisubiri kwa hamu 
uamuzi wake. (90Min)

CHELSEA, SHAKTAR ZATETA

CHELSEA wanaendelea na mazungumzo na 
Shakhtar Donetsk kuhusu usajili wa winga wa 
Ukraine, Mykhailo Mudryk mwenye umri wa miaka 
22 na kiungo wa kati wa Benfica wa Argentina, Enzo 
Fernandez (21), baada ya kukamilisha dili la kumsajili 
kiungo, Andrey Santos mwenye (18) kutoka Vasco da 
Gama ya Brazil. (Metro)

ARSENAL YAMKATAA MUDRYK
ARSENAL haitaki kujiingiza katika vita na Chelsea ya 

kutaka kumnunua Mykhailo Mudryk huku wakiongeza 
nguvu mipango yao ya kumsajili mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Felix kutoka Atletico 
Madrid. (Telegraph)

ARTETA AMTAKA JOAO
KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anashinikiza klabu 

hiyo kuwasajili Mykhailo Mudryk na Joao Felix katika 
dirisha la usajili la Januari ambalo linaelekea ukingoni. 
(Mirror)

ABOUBAKAR ANUKIA UNITED
KLABU ya Manchester United imekubali kumsajili 

mshambuiaji wa Timu ya Taifa ya Cameroon, Vincent 
Aboubakar mwenye umri wa miaka 30 kwa mkataba 
wa mkopo kutoka Al Nassr ya Saudi Arabia. (OKAZ, 
via Talksport)

JUVE, BARCA MAWINDONI

JUVENTUS na Barcelona zinafuatilia kwa karibu hali 
inavyoenda ya mkataba wa mshambuliaji wa Ivory 
Coast, Wilfried Zaha katika klabu ya Crystal Palace, 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 anaingia 
katika miezi sita ya mwisho ya mkataba wake huko 
Selhurst Park. (Evening Standard)

CAICEDO ATAJWA LIVERPOOL

LIVERPOOL na Chelsea wanaisaka saini ya kiungo 
wa kati wa Brighton na Timu ya Taifa ya Ecuador, 
Moises Caicedo ambaye ana umri wa miaka 21. (Sky 
Sports)

THURAM ATAJWA CHELSEA
CHELSEA imeonyesha nia ya kumsajili mshambu-

liaji wa Borussia Monchengladbach, Marcus Thuram, 
mwenye umri wa miaka 26 katika dirisha dogo la 
usajili la mwezi huu. (Foot Mercato)

MOYES MAMBO MAGUMU
KOCHA wa West Ham, David Moyes anakabiliwa na 

wiki mbili muhimu, huku mechi za Ligi Kuu England 
dhidi ya Wolves na Everton zikipangwa kuamua mus-
takabali wake. (Mail)



Van Dijk aipa pigo Liverpool
LIVERPOOL, England 

MLINZI wa Liverpool, Virgil van 
Dijk atakuwa nje ya uwanja kwa 
zaidi ya mwezi kutokana na jeraha 
la misuli ya paja huku akiuguza 
jeraha jipya, Kocha Jurgen Klopp, 
amesema.

Van Dijk alipata jeraha katika 
mechi ya Liverpool ilipofungwa 
mabao 3-1 na Brentford Jumatatu 
iliyopita  na akatolewa wakati wa 
mapumziko.

“Lilikuwa pigo kubwa,” alisema 
Klopp katika mkutano na wana-
habari hapo juzi.

“ Nilimtoa, haikuwa wazi labda 
angejaribu kucheza. Utambuzi uli-
kuwa mkali sana. Tunazungumza 
juu ya wiki, zaidi ya mwezi lakini na-
tumaini atarudi mapema uwanjani.

“Kila kitu kiko sawa kwa timu la-
kini kwa Virgil ni vigumu kwake. 
Amecheza mechi nyingi ajabu kwa 
miaka mingi. Hatuwezi kumtumia 
uwanjani lakini nje ya uwanja tuta-
fanya hivyo.”

Wakati huo huo, Liverpool itafura-
hia kuongezwa kwa mchezaji mpya, 
Cody Gakpo, na Klopp alisema ame-
furahishwa na winga huyo katika 
siku zake za kwanza za mazoezi.

HABARI MICHEZO
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BARCELONA, Hispania 

O
USMANE Dembele “anafuraha 
ndani ya Barcelona” na anataka ku-
salia, huku kukiwa na ripoti zinaz-
omhusisha na kuhamia Paris Saint-

Germain ya nchini kwao Ufaransa.
Dembele amekuwa na wakati mseto kati-

ka LaLiga tangu alipowasili Barca kwa fedha 
nyingi akitokea Borussia Dortmund mwaka 
2017, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25 amekuwa na msimu mzuri tangu 
Xavi achukue usukani msimu uliopita.

Amehusika katika mabao mengi kuliko 
mchezaji mwingine yeyote wa Blaugrana 
hao tangu Xavi alipokuwa kocha mkuu No-
vemba 2021, akifunga mabao nane na kutoa 
asisti 20.

Hiyo inajumuisha mabao sita na asisti 
saba katika mechi 22 msimu huu (michezo 
17 ameanza), na Dembele pia alitoa pasi 
mbili za magoli katika michezo saba aliyoi-
chezea Ufaransa walipomaliza kama wash-
indi wa pili katika fainali za Kombe la Dunia 
zilizomalizika nchini Qatar.

Hata hivyo, licha ya stori zinazodai kuwa 
PSG wanaweza kumsajili kwenye Ligue 1, 
winga huyo wa zamani wa Rennes alikiam-
bia kituo cha televisheni cha Eleven Sports 
cha Ubelgiji kwamba hataki kuondoka 
Camp Nou.

“Nilisaini mkataba mpya Barca miezi 
minne iliyopita na nina furaha hapa, nataka 
kuendelea kufanya kazi na kuimarika Barce-
lona,” alisema. 

Dembele amebakiza miezi 18 tu katika 
mkataba wake, lakini rais wa Barca Joan La-
porta alisisitiza Alhamisi kwamba “hauzwi”, 
akiambia Sport: “Ikiwa PSG watakuja kum-
sajili, tutawaambia hauzwi.

DEMBELE HATAKI 
KUONDOKA 
BARCELONA
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Saa zahesabika 
hatima Fei Toto

Na Shufaa Lyimo

L
ICHA ya timu yake kupata ushindi 
mnono wa mabao 5-2 dhidi ya Alli-
ance Girls katika mechi ya Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania iliyochezwa 

kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam 
juzi, Kocha Mkuu wa Yanga Princess, Se-
bastian Nkoma, amesema anahitaji kuen-

NKOMA AUTAMANI UBINGWA,
YANGA PRINCESS IKIENDA CAF

Sebastian Nkoma
Robertinho aanza
kuwasoma Yanga
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ga kwa muda wote waliokaa pamoja.
Inadaiwa ofa ambayo amepewa Fei 

Toto mwenye mabao sita katika Ligi Kuu 
Bara msimu huu na ‘asisti’ mbili, na klabu 
anayohusishwa nayo ya Azam, ndio im-
emvuruga na kuona haitaji tena kubakia 
Yanga.

Mkataba wa Yanga na Fei Toto kwa 
sasa umebakiza mwaka mmoja na nusu 
na klabu yake iko tayari kukaa naye meza 
moja ili kuboresha mshahara aliokuwa 
anaupata wa Sh milioni nne hadi kufikia 
Sh. milioni 10.

Inadaiwa akisaini Azam atapokea ki-
tita cha Sh. milioni 390, mshahara wa Sh. 
milioni 17  kila mwezi, gari ya thamani, 
nyumba ya kuishi yenye thamani ya Sh. 
milioni 10 kwa mwezi pamoja na vitu 
vingine mbalimbali.

Wakati huo huo, kikosi cha Yanga juzi 
kilimtembelea mlezi wa timu hiyo, Mama 
Fatma Karume, kabla ya kurejea Dar 
es Salaam baada ya kuondolewa katika 
mashindano ya Kombe la Mapinduzi ya-
nayoendelea Visiwani, Zanzibar.

Yanga sasa itarejea kwenye uwanja wa 
mazoezi ili kufanya maandalizi ya mechi 
zake tatu za Ligi Kuu Tanzania Bara zina-
zofuata dhidi ya Ihefu SC, Ruvu Shooting 
na Namungo na baadaye kushuka dim-
bani kuendelea kutetea taji lake la mi-
chuano ya Kombe la FA.

ili kuniwezesha kuwajua 
wachezaji na kuwapa mbinu 
zangu, nitahakikisha tunafikia 
malengo yanayotarajiwa,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza wakiwa Dubai 
wanatarajia kucheza michezo 
miwili ya kirafiki ambayo 
itawaweka imara kabla ya 
kurejea nchini Januari 14, 
mwaka huu na siku tatu 
baadaye itawakaribisha 
Mbeya City kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa. Wakati 
huo huo, Simba inatajwa iko 
katika hatua za mwisho za 
mazungumo na straika, raia 
wa Zambia, Kennedy Mu-
sonda (29), ambaye anatokea 
Power Dynamos ili kusaidi-
ana na Moses Phiri kwenye 
nafasi ya ushambuliaji.

Ingawa hakumtaja jina, Me-
neja Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally, alith-
ibitisha klabu yake ipo katika 
hatua za mwisho za kuvunja 
mikataba ya wachezaji, am-
bao ni straika na kiungo mka-
baji ili kukiongezea nguvu 
kikosi chao.

“Simba tuko katika 
mchakato wa kuzungumza na 
wachezaji tunaowakusudia, 
wapo ambao tunazungumza 

nao kwa sababu kwenye 
eneo la ushambuliaji bado 
hatujaridhika, kama vile hai-
toshi tunaangalia pia katika 
eneo la ukabaji tunatafuta 
watu, kila kitu kikiwa tayari 
tutawajulisha, cha muhimu ni 
wanachama na mashabiki wa 
Simba wakae kwa kutulia,” 
alisema Ahmed. Vyanzo vya 
habari kutoka nchini Zambia 
vinasema klabu hizo mbili 
zimekubaliana baada ya 
mazungumzo ya muda mrefu 
ambapo Simba imelazimika 
kuvunja mkataba kwa kulipa 
zaidi ya Sh. milioni 350 ili 
kufanikisha usajili huo.

Musonda anatajwa kuwa 
chaguo la pili baada ya Cesar 
Manzoki anayekipiga Dalian 
FC ya China kukosekana, 
lakini  habari kutoka Uganda 
zinadai mchezaji huyo kwa 
sasa ni majeruhi, hivyo Simba 
isingewezekana kumsajili.

Musonda ambaye pia 
alikuwa akiwaniwa na TP 
Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
amepachika mabao 11 kati ya 
mechi 17 ambazo ameichezea 
Power Dynamos inayoon-
goza katika Ligi Kuu  Zambia 
wakiwa na pointi 35.

delea kukiboresha kikosi chake.
Matokeo hayo yameifanya Yanga 

Princess kufikisha pointi saba na 
kupanda hadi katika nafasi ya tatu 
kwenye msimamo wa ligi hiyo iki-
wa nyuma ya vinara, JKT Queens 
yenye pointi 10 na Fountain Gate 
Princess yenye pointi tisa wakati 
mabingwa watetezi, Simba Queens 
yenye pointi saba ikifuatia.

Nkoma alisema bado ana kazi 
ya kukijenga kikosi chake ili kiwe 
bora kwa ajili ya kukabiliana na 
ushindani uliopo kwenye ligi hiyo 
msimu huu.

“Ninashukuru tumepata pointi 
tatu katika mchezo  huu inga-
wa kuna makosa ambayo bado 
ninaendelea kuyafanyia marekebi-
sho ili kikosi changu kicheze soka 
la ushindani katika michezo ili-

yopo mbele yetu,” alisema Nkoma.
Hata hivyo kocha huyo ali-

wapongeza wachezaji wake kwa 
juhudi walizozifanya katika me-
chi hiyo ambayo walipata ushindi 
mnono akiongeza ni matunda ya 
ushirikiano wa wachezaji wote wa 
timu hiyo.

 “Wapinzani (Alliance Girls) wetu 
sio wabaya, timu yao ina wachezaji 
wachanga,  walijitahidi kutusham-
bulia isipokuwa bahati haikuwa 
kwao, malengo yangu ni kuchukua 
ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake 
msimu huu,” alisema kocha huyo. 

Aliongeza wamejipanga kucheza 
soka la ushindani na kuongeza 
nguvu katika kila idara ili watimize 
malengo ya kuivua Simba Queens 
ubingwa na kukata tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa.
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Saada Akida na Adam  
Fungamwango 

KOCHA mpya wa Simba, Rober-
to Oliveira  ‘Robertinho’, amean-
za na mambo matatu ndani ya 
timu hiyo ikiwamo kukiona kikosi 
kamili, kufanya tathimini ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja 
na kufuatilia ‘mafaili’ ya wapin-
zani wao katika mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Katika michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika Simba iko Kundi 
C na timu za Raja Casablanca ya 
Morocco, Horoya AC (Guinea) 
na Vipers ya Uganda, timu ya 
zamani ya Robertinho.

Licha ya Robertinho kuwafaha-
mu nje, ndani, Vipers ya Uganda 
ameamua kuwaweka kiporo na 
kuanza kuwapeleleza Horoya AC 
ambao watacheza nao mechi ya 
kwanza katika hatua ya makundi 
ya michuano hiyo inayoandaliwa 
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Ili kujiweka imara, kikosi cha 
Simba kikiwa na msafara wa 
watu 38 kiliondoka nchini jana na 
kuelekea Dubai, Falme za Kiarabu 
ili kuweka kambi ya mazoezi ya 
siku saba kujiandaa na mechi za 
Ligi Kuu na  mashindano mengine 
wanayoshiriki.

Kambi hiyo ni mwaliko kutoka 
kwa Rais wa heshima wa klabu 
ya Simba, Mohammed Dewji ‘Mo 
Dewji’ ili kuipa timu nafasi nzuri 
ya kujiimarisha na hatimaye 
kutimiza malengo yake.

Akizungumzia kambi hiyo, Rob-
ertinho alisema ni uamuzi sahihi 
uliofanya na mabosi wake na 
anaamini utampa nafasi ya kuan-
galia kikosi chake kwa mapana.

Kocha huyo alisema ataanza 
kupandikiza falsafa zake ak-
ishirikiana na makocha wasaidizi, 
Juma Mgunda na Selemani Mato-
la, kwa ajili ya kuboresha kiwan-
go cha timu hiyo iliyoko katika 
nafasi ya pili kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Ni uamuzi mzuri kwa uon-
gozi kunipa muda wa kufanya 
mazoezi na kikosi kwa utulivu 

Robertinho aanza
kuwasoma Yanga

    Jangwani yasema haendi kokote huku ikifuata 
ubani kwa Mama Karume kwa...
Na Saada Akida 

W
AKATI Kamati ya Sheria 
na Hadhi za Wachezaji 
ya Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), ikisema 

kiungo, Feisal Salum maarufu Fei 
Toto ni mchezaji wa Yanga, hatima 
ya shauri lililowasilishwa na klabu 
hiyo ya mitaa ya Jangwani na Twiga, 
Kariakoo, Dar es Salaam itajulikana 
rasmi kesho, imeelezwa.

Yanga iliwasilisha malalamiko 
yake TFF baada ya Fei Toto kutan-
gaza kuvunja mkataba na klabu 
hiyo na kulipa kiasi cha Sh. milioni 
112 kutokana na uamuzi huo ali-
ofikia, fedha ambazo mabingwa hao 
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
walizirudisha kwenye akaunti ya 
mchezaji huyo.

Ofisa Habari wa TFF, Clifford 
Ndimbo, alisema jana katika taarifa 
yake kamati imeamua Fei Toto bado 
ni mchezaji wa Yanga kwa mujibu 
wa mkataba. 

Ndimbo alisema hatima kamili ya 
sakata hilo itajulikana kesho baada 
ya uamuzi kamili kwa pande zote 
mbili kati ya nyota huyo na klabu 
yake kukamilisha maelezo.

“Uamuzi kamili kwa upande zote 
mbili zilizokuwa zinahusika katika 
shauri hilo utatolewa Jumatatu, Kla-
bu ya Yanga iliwasilisha malalamiko 
mbele ya kamati hiyo ikipinga hatua 
ya mchezaji wao kuvunja mkataba 
kati yao bila ya kuwashirikisha,” il-
isema sehemu ya taarifa hiyo.

Ilisema Kamati ya Sheria na Hadhi 
za wachezaji iliyokutana jijini juzi 
ilisikiliza malalamiko hayo ambapo 
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SAA ZAHESABIKA 
HATIMA FEI TOTO

Ten Hag afunguka Rashford hazuiliki
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pande zote mbili ziliwakilishwa na wanashe-
ria na kufanyia kazi na kesho itatoa hukumu 
kamili kuhusiana na shauri hilo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rais wa 
Yanga,  Hersi Said, alisema wanatambua ki-
ungo huyo bado ni mchezaji wao halali na 
watasubiri uamuzi utakaotolewa na mam-
laka husika.

“Kwa sasa akili na nguvu zetu tunaziele-
keza katika michezo iliyopo mbele yetu, 
ikiwamo ya ligi na michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika,” alisema Hersi.

Kwa sasa Fei Toto hayuko katika kambi 
ya Yanga na alionekana amekwenda Dubai 
katika mapumziko mafupi kabla ya kurejea 
nchini ili kusikiliza wito kutoka TFF.

Kabla ya kusafiri, Mzanzibari huyo aliandi-
ka waraka wa kuwaaga na kuwashukuru 
mashabiki, wanachama na viongozi wa Yan-

Mlezi wa Yanga, Mama Fatma Karume (katikati), akiwa na Rais wa klabu hiyo, Hersi Said (kushoto), makamu 
wake, Arafat Haji pamoja na wachezaji wa timu hiyo walipoenda kumtembelea nyumbani kwake eneo la 
Maisara jana asubuhi. Yanga imetolewa katika mashindano ya Kombe la Mapinduzi na tayari imerejea jijini, 
Dar es Salaam. PICHA: SAADA AKIDA
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