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Walichoteta JPM, Maalim S
Seif, Lipumba, Mbatia

Na Mwandishi Maalum

RAIS John Magufuli jana
alikutana na kufanya mazun-
gumzo na wanasiasa watatu
Maalim Seif Sharif Hamad,
Prof. Ibrahimu Lipumba na
es Salaam.

Baada ya mazungumzo
hayo, Maalim Seif Sharif
Hamad ambaye aliwahi kuwa
Makamu wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, alisema yeye na
Rais Magufuli walizungumzia
masuala ya kudumisha ama-
ni, usalama na upendo kwa
watu wote.

Alisema amefurahishwa

na dhamira ya Rais Magufuli
kukutana na viongozi mbal-
imbali na kujadiliana mambo

yenye maslahi kwa nchi.
Prof. Lipumba ambaye pia
ni Mwenyekiti wa Chama
cha Wananchi (CUF), alim-
pongeza Rais Magufuli kwa
ahadi yake kuwa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu utaku-
wa huru na wa haki.
Mtaalamu huyo wa uchu-
mi pia alipongeza juhudi
zinazofanywa na serikali
kupambana na rushwa, ku-
dhibiti matumizi ya serikali,
kulinda na kutumia vizuri
rasilimali za taifa, kuboresha
elimu na kuimarisha uchumi.
Prof. Lipumba alitoa wito
kwa Watanzania wote Kku-
weka uzalendo mbele na
kudumisha amani na uta-
wala bora, huku akiwataka
wanachama wote wa CUF

kujiandaa  kushiriki Uch-
aguzi Mkuu utakaofanyika
baadaye mwaka huu kwa
kufuata taratibu na sheria
zilizopo.

Aliwakosoa wanasiasa wa-
naopinga kila jambo linalo-
fanywa na serikali, akisema
serikali ya awamu ya tano
imetekeleza vizuri mambo
mengi yaliyokuwa yakisem-
wa na vyama vya upinzani,
hivyo siyo sawa kwa vyama
hivyo kupinga jambo vili-
vyotaka litekelezwe na lin-
atekelezwa, akitolea mfano
kurekebisha Sheria ya Madi-
ni na kupambana na rushwa.

Kwa upande wake Mbatia,
mbali na kufurahishwa na
dhamira ya Rais Magufuli
juu ya Uchaguzi Mkuu kuwa

huru na wa haki, aliwataka
wanasiasa waache kukami-
ana na kuchochea mambo
hasi dhidi ya taifa, badala
yake waungane kuende-
leza mambo mazuri yanay-
ofanywa na serikali ikiwamo
kuboresha elimu, upatikanaji
wa nishati na mengine yenye
maslahi mapana kwa wa-
nanchi.

Mbatia alitoa wito kwa wa-
nasiasa na Watanzania wote
kwa ujumla kuweka mbele
maslahi ya taifa badala ya
kukumbatia mambo yenye
maslahi binafsi.

Aliipongeza serikali kwa
kufanya vizuri katika maeneo
mbalimbali licha ya kwamba
wapo baadhi ya watu wanao-
beza mafanikio hayo.

Askofu wa Kanisa la Ufufuo na Uzima, Josephat Gwajima (kulia), akitoka katika Kituo cha Polisi Kati, baada ya kuhojiwa na Jeshi
la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam jana, kwa tuhuma za kusambaza Kipeperushi na sauti kwa lugha ya Kisukuma zenye

lengo la kuhamasisha watu kuunda kikundi cha kikabila nchini. PICHA: JESHI LA POLISI

Gwajima ahojiwa polisi kwa tuhuma za ukabila

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, limemhoji Askofu wa Kanisa
la Ufufuo na Uzima, Josephat Gwajima,
kwa tuhuma za kusambaza kipeperushi
na sauti kwa lugha ya Kisukuma kuha-
masisha watu kuunda kikundi cha kika-
bila nchini.

Taarifa iliyotolewa jana na Kaimu
Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Camillius Wambura, il-
idai kipeperushi hicho chenye picha
ya Rais John Magufuli kimesambaa
kwenye mitandao ya kijamii kikiwa na
maandishi yanayosomeka kwa lugha ya
Kisukuma.

Katika taarifa yake hiyo, Kamanda
Wambura alisema Askofu Gwajima pia
ametoa ujumbe wa sauti wenye ujumbe
wa kumpongeza Rais na kuhamasisha
Wasukuma kurejesha utamaduni wao

wa zamani wa kutumia lugha yao, ku-
saidiana katika shida na raha na kuwa-
taka waunde vikundi kwenye mitandao
ya kijamii vya watu 2,000 kwa lengo la
kufuatilia watu wanaomtukana Rais na
kuwashughulikia.

“Katika ujumbe huo wa sauti, Askofu
Gwajima pia amewataka Wasukuma
matajiri kuungana kwa pamoja kwa len-
go la kuwasaidia Wasukuma maskini ili
kuondoa dhana ya kwamba Wasukuma
ni maskini na ni washamba.

“Kufuatia ujumbe huo, Jeshi la Poli-
si Kanda Maalum ya Dar es Salaam
limemhoji Askofu Gwajima kutokana
na ujumbe huo kuonekana kuhama-
sisha vitendo vya kikabila, jambo am-
balo linaweza kuwagawa Watanzania
na kupelekea kuvunjika kwa amani na
mshikamano wa nchi utakaotokana na
uwapo wa matabaka ya kikabila.

“Baada ya mahojiano hayo, Jeshi la

Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam
limemuonya Askofu Gwajima na kum-
taka kuacha mara moja vitendo vya
kuligawa taifa kwa kutumia vigezo vya
ukabila na kutoa onyo kwa wote wenye
nia ya kutaka kuligawa taifa kwa njia ya
ukabila, udini au ukanda.

“Jeshi la Polisi halitamwonea muhali
mtu yeyote atakayebainika kujihusi-
sha na vitendo vya aina hiyo na hatua
za kisheria zitachukuliwa dhidi yao,”
Wambura alisema.

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi alise-
ma wanatoa wito kwa wananchi kuen-
deleza umoja na mshikamano uliopo
nchini bila kujali dini, kabila wala rangi
ya mtu kama ambavyo Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, alivy-
opinga vitendo vya kibaguzi na kutu-
unganisha kuwa wamoja kwa lugha ya
Kiswahili.

Abiria walia
kutelekezwa
Kwenye daraja
lililokatika

Na Idda Mushi, GAIRO

MAELFU ya abiria wanaosafiri kwa
mabasi kupitia barabara kuu ya Dodoma-
Dar es Salaam, wamelalamika kutelekezwa
kwenye daraja lililokatika mkoani Mo-
rogoro na kulazimika kutumia gharama
kubwa kufika waendako.

Wasafiri hao wamekwama kwenye
eneo daraja la Kiegeya, maarufu Daraja la
Mkange, wilayani Gairo mkoani Morogoro,
baada ya daraja hilo kukatika juzi kutokana
na mvua inayoendelea kunyesha.

Wakizungumza na Nipashe katika eneo
hilo, abiria hao walilalamikia utaratibu
ubovu wa wasafirishaji, wakidai wana-
poshuka ndani ya gari, mkataba unakuwa
umeisha.

Felista Mhagama, Fatuma Benjamin, Syl-
vester John na Malulu Machama, walisema
walitarajia kutakuwa na magari ya kuwa-
faulisha lakini haifanyika hivyo.

Walisema wamekuwa na wakati mgumu
kutumia muda na gharama kubwa kuvuka
upande mwingine na wanalazimika kulipia
mizigo na kuonyeshwa njia.

Alisema wamiliki wa mabasi wamekataa
kuwarudishia nauli zao na hata kuwapa
magari mbadala ya kuendelea na safari,
hivyo kulazimika kulipa nauli mara mbili.

KAULI YA TABOA

Wakati abiria wakitoa malalamiko
hayo, Katibu wa Chama cha Wasafirishaji
Tanzania (Taboa), Eneo Mrutu, alisema kwa
sasa wamiliki wa mabasi wanafaulisha
abiria kwa utaratibu wa magari kwenda
hadi eneo la tukio, abiria wanavushwa na
kuingia kwenye basi lingine.

Kufa kufaana! Wananchi wa eneo hilo
wametumia nafasi hiyo kujipatia kipato
kwa kuwaonyesha wasafiri njia za ucho-
choro kuvuka upande wa pili wa barabara.

Wananchi hao wanawabeba wasafiri na
kuwasaidia mabegi kwa malipo ya kati ya
Sh. 500 hadi 5,000, kulingana na huduma
anayopewa mhusika.

Hali hiyo inatokana na kwamba wasa-
firishaji kwa sasa wanapeleka magari hadi
eneo hilo na baadaye abiria wanafaulishwa
kwenye magari yaliyo upande wa pili na
kuendelea na safari.

Mkazi wa Kiegeya wilayani Gairo, Gilbert
Sing'ana, alisema kazi hiyo tayari imem-
wingizia kipato cha Sh. 30,000.

“Kama yeye (abiria) hatoweza kuvuka,
nambeba yeye na mizigo yake, na sisi hapa
ndipo tunapopata riziki,"” alisema.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Elias Kuandika,
alisema kuharibika kwa daraja hilo kume-
tokana na uchakavu wa muda mrefu kwa
kuwa limedumu kwa zaidi ya miaka 30 bila
kukarabatiwa.

Alisema kuwa barabara hiyo imewek-
wa kwenye mpango wa matengenezo
na upambuzi yakinifu umeshafanyika,
kinachosubiriwa sasa ni kuanza ujenzi na
ukarabati kwenye maeneo yote yenye
kasoro.

Alisema daraja hilo kwa sasa linajengwa
na Jeshi la Wananchi na kwamba ni lazima
njia hiyo ifunguke kwa kuwa serikali im-
ehamia eneo hilo kuhakikisha mawasiliano
yanarejea.
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DC ashangaa wafu
kumdhamini karani

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MKUU wa Wilaya ya Bukoba mkoani Kag-
era, Deodatus Kinawilo, ameshangazwa na
kitendo cha karani wa Chama cha Msingi
cha Ushirika Kaibanja, Sweetbert Mutem-
bei, kudhaminiwa na watu waliofariki du-
nia.

Kiongozi huyo amepigwa na butwaa
baada ya kufuatilia malalamiko ya wakuli-
ma wa kahawa kutolipwa fedha zao na
chama hicho kwa kipindi cha zaidi ya miezi
sita, huku sehemu ya kahawa inayodaiwa
kukusanywa na wakulima hao ikiwa haiko
ghalani.

“Sijawahi kuona maishani mwangu, mtu
anadhaminiwa na watu waliokufa kazini,
karani huyu anatuhumiwa kuhujumu ka-
hawa ya wakulima, haonekani lakini nilipo-
fuatilia waliomdhamini kwa kazi hii, wote
ni marehemu. Ofisa ushirika huu ni uzem-
be wa hali ya juu,” alisema.

Kinawilo alisema kitendo cha karani
huyo kudhaminiwa na watu waliofariki
dunia kimetokana na uzembe wa Ofisa
Ushirika, Mutawajibu Rwiza, na kumwagiza
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Bukoba, kumpangia kazi ny-
ingine.

“Alitakiwa kuhakikisha kwamba karani
huyo anadhaminiwa na watu walio hai,
wote hawa wamefariki, yaani wafu wanam-
dhamini vipi karani? Kumdhamini kwao
kunaonyesha hakukuwa na umakini kwa
ofisa ushirika,” alilalamika.

Alisema uchunguzi alioufanya kwa kush-
irikiana na uongozi wa Chama Kikuu cha
Ushirika mkoani Kagera (KCU 1990 LTD),
umebaini kuwapo kwa upotevu wa tani 25
za kahawa yenye thamani ya Sh. milioni 28.

Mkuu wa Wilaya huyo aliitisha mkutano
wa dharura na wakulima wa zao la kahawa
katika eneo hilo, uongozi wa Chama cha
Ushirika cha Msingi Kaibanja na uongozi
wa KCU.

Wakati mkutano huo ukiendelea, kion-
gozi huyo wa wilaya aliwakabidhi viongozi
wanne wa chama hicho cha msingi kwa
Mkuu wa Kituo cha Polisi Wilaya ya Bukoba
kwa uchunguzi, lakini karani aliyekuwa
analalamikiwa, hakuwapo.

“Karani huyu ambaye ametoweka na
hapa hayupo, naomba asakwe popote pale
alipo, aletwe kujibu tuhuma zinazomkabili
na upotevu wa kahawa ya wakulima, lakini
hawa wanne, OCD ondoka nao uwahoji,
dhuruma kwa wakulima kwa awamu hii
haikubaliki,” alisema.

Alisema serikali inajitahidi kukusanya
mapato ya ndani ili kupunguza kero za wa-
nanchi wakiwamo wakulima wa kahawa,
lakini wanatokea watu wachache wasio
waaminifu na kula fedha za wakulima.

Mkaguzi wa Ndani wa KCU aliyefanya uk-
aguzi na kubaini upotevu huo wa kahawa,
Robert Kateka, alisema ukaguzi uliofanyika
ulibaini uwapo wa wanachama wanaokidai
chama hicho zaidi ya Sh. milioni 28.

Waiomba
mahakama
kurudishiwa
kadi benki

Na Hellen Mwango

Mwenyekiti

wa Taifa wa
NCCR-Mageuzi

na Mbunge wa
Vunjo, James
Mbatia (kulia),
akikabidhi kadi
ya uanachama
kwa aliyekuwa
Katibu Mwenezi
wa Baraza la Vi-
jana la Chadema
(Bavicha), Edward
Simbeye, baada
va kujiunga rasmi
na chama hicho,
laam jana. PICHA:
MIRAJI MSALA

MKURUGENZI wa Uthamini
wa madini ya almasi na vito wa
serikali, Archad Kalugendo na
Edward Rweyemamu, wanaoka-
biliwa na kesi ya uhujumu uchumi
wamewasilisha maombi katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
wakiomba kurejeshewa kadi zao za
benki.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, jana amekiri mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma
Shaidi kupokea nakala ya maombi
hayo.

Wankyo alidai upande wa Jam-
huri unaomba siku 14 kwa ajili ya
kujibu maombi ya utetezi.

Upande wa utetezi haukuwa na
pingamizi kuhusu ombi la Jamhuri
kupewa siku 14.

Awali upande wa Jamhuri ulidai
kuwa kesi hiyo ilipangwa kwa ajili
va kutajwa na kwamba upelelezi
wake bado haujakamilika, lakini
wamewaelekeza wapelelezi wafan-
ikishe maeneo machahe yaliyobaki.

Hakimu Shaidi alisema, maombi
hayo yatatajwa Machi 6, na kesi ya
msingi itatajwa Machi 20, mwaka
huu, washtakiwa wataendelea ku-
kaa mahabusu.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa wanakabiliwa na kesi ya
kuisababishia serikali hasara ya Sh.
2,486,397,982.54 kati ya Agosti 25
na 31, 2017 katika maeneo mbalim-
bali ya mikoa ya Dar es Salaam na
Shinyanga.

Majaliwa: Waliofuja mali mkonge Kukiona

Na Khadija Mussa, MUHEZA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali itawa-
chukulia hatua watu wote wali-
ohusika na ubadhirifu wa mali
zikiwamo nyumba za Mamlaka ya
Mkonge Tanzania.

Vilevile, amesema serikali ita-
fanya uchunguzi katika masham-
ba yote ya mkonge ili kubaini ya-
meendelezwa kwa kiasi gani na
sehemu ambazo hazijaendelezwa
zitachukuliwa na kugawiwa kwa
wananchi ili walime mkonge.

Majaliwa aliyasema hayo jana
alipozungumza kwa nyakati
tofauti na wananchi wa Kata
za Segera na Kabuku akiwa ka-
tika ziara yake ya kikazi wilayani
Handeni mkoani Tanga.

Machi Mosi, mwaka huu, Waziri
Mkuu alipokea taarifa ya uchun-
guzi wa tuhuma mbalimbali ka-
tika tasnia ya kilimo cha mkonge
mkoani Tanga na kuagiza map-
endekezo yaliyotolewa na timuiili-
yofanya uchunguzi, yakiwamo ya
kurejeshwa serikalini kwa nyum-
ba na 176 eneo la Bombo ambayo
ilimilikishwa kwa Salum Shamte,
yafanyiwe kazi.

Nyumba nyingine zilizopende-
kezwa kurejeshwa serikalini ni

pamoja na nyumba 10 zilizoko
ndani ya Jiji la Tanga katika mae-
neo ya Raskazone, Bombo, Ngu-
vumali na Mtaa wa Market amba-
zo zilinunuliwa na watumishi kwa
udanganyifu.

Timu hiyo maalum ya uchun-
guzi iliundwa na Waziri Mkuu na
ilifanya uchunguzi mkoani Tanga
kuanzia tarehe Novemba 29 mwa-
ka jana hadi Februari 7 mwaka
huu. Timu hiyo iliyokuwa na wa-
jumbe 13, ilihusisha maofisa ku-
toka ofisi mbalimbali za serikali.

Waziri Mkuu alisema kwa
kuwa katani ndiyo zao la bi-
ashara mkoani Tanga na serikali
itahakikisha watu wote wenye
mashamba makubwa ya mkonge
ambayo wameshindwa kuyaen-
deleza, itayachukua na kuyareje-
sha kwa wananchi.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu
amesema serikali imejenga vituo
352 vya afya nchi nzima vikiwamo
viwili vilivyojengwa Handeni.

Waziri Mkuu alimwagiza Mkuu
wa Wilaya ya Handeni, Godwin
Gondwe, kuhakikisha wananchi
wanaokwenda kufuata huduma
za matibabu katika vituo vya afya
na zahanati, wanapatiwa dawa
badala ya kuelekezwa kwenda ku-
nunua kwenye maduka ya watu

binafsi.

Alisema serikali imeongeza ba-
jeti ya dawa kutoka Sh. bilioni 37
hadi Sh. bilioni 269, hivyo hakuna
sababu ya mwananchi kwenda
eneo la kutolea huduma ya afya
na kukosa dawa.

Waziri Mkuu pia alimwagiza
Mkuu wa Wilaya ya Handeni
duma ya majisafi na salama kwa
kusimamia uchimbaji wa visima
kupitia fedha za makusanyo ya
ndani.

Waziri Mkuu alisema serikali
kupitia kampeni ya Rais John
Magufuli ya kumtua mama ndoo
kichwani, itahakikisha wananchi
katika maeneo yote nchini wana-
pata huduma ya maji safi na sala-
ma karibu na makazi yao.

Kuhusu umeme, Waziri Mkuu
alisema maeneo ya wilaya hiyo
ambayo bado hayajapata umeme,
yote yatasambaziwa umeme kupi-
tia Mradi wa Nishati Vijijini (REA)
na wananchi hawatawajibika kuli-
pia gharama za nguzo.

Alisema Rais Magufuli anataka
kuona nyumba ya kila Mtanzania
ina huduma ya umeme unaoun-
ganishwa kwa gharama nafuu ya
Sh. 27,000.
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Umeme wa megawati
80 kuanza mwakani

Na. Restuta Damian, NGARA

Serikali yaombwa
kuongeza dampo

Na Romana Mallya

amba.

“Hatua hizo mbili tulizonazo isingekuwa
changamoto ya fedha kutoka na matete-
meko ya ardhi kwenye makazi ya watu,
tungekuwa hatua za ukamilishaji hivi
sasa,”alisema George.

Aliongeza kuwa baada ya kukamilika
hatua hizo, zitajengwa ofisi za usimamizi
wa mradi huo zitakazokuwa zinaangalia
ugawaji wa umeme kwa kila eneo la mpaka
wa nchi hizo tatu.

Mradi huo ulianza mwaka 2017 na ulita-
rajia kukamilika Februari mwaka huu, la-
kini kutokana na changamoto za kifedha
na matetemeko ya miamba kwenye maka-
zi ya watu, ulisimama.

Ujenzi huo unasimamiwa na kampuni za
CGCOC na JVJWHC za China.

ka kutoka kwenye bwawa hilo.

Dk. Kyaruzi alisema, mradi huo wa meg-
awati 80, na utagawanywa kwa nchi hizo
tatu na kila nchi kupata megawati 27.

Aidha, alisema  kwa Tanzania, Kkit-
uo kikuu cha kuingiza na kusambaza
umeme kinaendelea kujengwa katika
Kata ya Nyakanazi wilayani Biharamulo,
ambacho kitagawa maeneo yote ya ndani
nanje.

“Huu umeme utakuwa wa uhakika na ut-
agawa mikoa yote ya Tanzania na hata nchi
jirani walihitaji. Mfano mkoani hapa tulipo
(Kagera) umeme unatoka Uganda na bado
una changamoto kidogo,” alisema Kyaruzi.

Meneja wa mradi huo, Darren George,
alisema ujenzi wa mradi umefikia asilimia
60 ikiwa ni hatua ya kwanza na ya pili kwa
uwekaji wa miundombinu ya nchini ya mi-

BODI ya Shirika la Umeme Tanzania
(Tanesco) inatarajia kupokea umeme wa
mradi wa maporomoko ya Mto Kagera ya
Rusumo, unaojengwa katika Kata Rusumo
wilayani Ngara mkoani Kagera ifikapo
mwaka 2021

Mradi huo utakapoanza kutekelezwa,
utasaidia kutatua changamoto za umeme
nchini.

Mradi huo unaendeshwa na nchi tatu
za Tanzania, Rwanda, na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), ambazo
zimeingia makubaliano ya uhitaji wa ni-
shati hiyo kutoka bwawa la mto Kagera.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Dk. Alexander
Kyaruzi, alisema mradi huo utanufaisha
wananchi kwa kuwa na umeme wa uhaki-

UMOJA wa Makandarasi wa
taka ngumu Tanzania (Uwatangu-
ta), umeiomba serikali kuongeza
dampo baada ya yaliyopo ku-
tokidhi mahitaji na kusababisha
magari kukaa siku tatu bila kushu-
sha uchafu.

Akisoma risala ya umoja huo
kwa niaba ya makandarasi,
Mwanaasha Mrutu, kutoka Kim-
wede General, alisema jambo hilo
linasababishwa na uchache wa
dampo na kupendekeza ikiweze-
kana kila wilaya iwe na ya kwake.

“Makandarasi tunapitia vikwazo
vingi vya kutekeleza majukumu
yetu, kuna changamoto ya kuko-
sekana kwa dampo za uhakika na
rafiki kwa vyombo vyetu vya ku-
zolea taka tunaomba ikiwezekana
kila wilaya iwe na ya kwake,”

T alisema.

Mrutu alisema changamoto hiyo
imewasababishia kupoteza siku
tatu dampo wakati ratiba zinawa-
taka wazimwage na kurudi mtaani
kuchukua nyingine.

Alisema changamoto nyingine ni
wananchi kutokuwa na uelewa wa
kutosha kuhusu uhifadhi wa taka
na utunzaji wa mazingira.

“Changamoto nyingine ni mika-
taba yetu kuwa ya muda mfupi
ambayo imezisababishia kampuni
kushindwa kupata mikopo kwe-
nye taasisi za fedha ili kuongeza
vifaa zaidi, tunaomba jambo hili
manispaa ambao ndiyo mdhamini
mlifanyie kazi,” alisema.

Pia waliomba halmashauri
zinazowakodi na wanaofanya
nao kazi ziwalipe kwa wakati ili
waweze kuwalipa wafanyakazi
wao.

Mwenyekiti wa taifa wa Uwa-
tanguta, Mary Shekoloa, alisema
wanafanya kazi ngumu na wafan-
yakazi wake wapo kwenye mazin-
gira hatarishi na kuiomba serikali
izifanyie kazi changamoto zao.

“Sote tunafahamu mazingira
machafu yanahatarisha afya zetu
hivyo lengo letu ni kuhakikisha
Tanzania inakuwa safi, tunaomba
Halmashauri na Manispaa tunazo-
fanya nazo kazi zitusaidie kuzion-
doa changamoto hizi," alisema.

Ofisa Tawala Wilaya ya llala,
Jabiri Makame, akizungumza kwa
niaba ya Mkuu wa wilaya hiyo,
Sophia Mjema, alisema taka zina-
zozalishwa Mkoa wa Dar es Sa-
laam ni tani nyingi, lakini uwezo
wa kuziondoa bado hawajaweza
kukabiliana nao kwa asilimia 100.

Kuhusu changamoto zilizoele-
ZWa na makandarasi hao, alisema
amezipokea na zitawasilishwa
kwenye mamlaka husika ili zi-
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Upelelezi kesi kusafirisha
dawa za kulevya wakamilika

Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri ume-
dai katika kesi ya kusafirisha
dawa za kulevya gramu 214.11
inayomkabili mfanyabiashara
Mohamed Hariri na mke wake,
Muna Said, upelelezi wake
umekamilika na uko tayari ku-
wasomea maelekezo ya masha-
hidi.

Madai hayo yalitolewa jana,
kesi hiyo ilipopangwa kwa ajili
ya kutajwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi, Kisutu ili-
yoketi chini ya Hakimu Mkazi,
Vicky Mwaikambo.

Wakili wa Serikali Ashura
Mzava, alidai kuwa kesi ilipang-
wa jana kwa ajili ya kutajwa.

Alidai kuwa Jamhuri inaom-
ba tarehe kwa ajili ya kuwas-

omea washtakiwa maelezo ya
mashahidi ili kesi ihamishiwe
Mahakama Kuu Divisheni ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi
maarufu kama Mahakama ya
Mafisadi.

Wakili wa utetezi, Nehemiah
Nkoko, hakuwa na pingamizi
na ombi la Jamhuri.

Hakimu Mwaikambo alisema
kesi hiyo itasikilizwa maelezo

ya mashahidi Machi 10, mwaka
huu.

Katika kesi ya msingi, Hariri
aliunganishwa na mke wake ka-
tika kesi hiyo Agosti 22, 2019 na
kwamba wote kwa kwa pamo-
ja wanadaiwa kuwa Machi 2,
2018 eneo la Kinondoni Matitu,
jijini Dar es Salaam washtaki-
wa walikutwa na dawa hizo za
kulevya.

tafutiwe ufumbuzi.

Katika mkutano huo, makandar-
asi hao wamemkabidhi mgeni
rasmi katiba na cheti ikiwa ni se-
hemu ya ushirikiano walionao na
kuonyesha kutambuliwa kazi zao.

Pia makandarasi hao wameka-
bidhi vifaa mbalimbali vya tiba
Hospitali ya Rufani Amana iliyopo
Manispaa va llala.
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. Request for Bids
Tender No. TZ-TASAF-161184-NC-RFB for Printing Framework Agreements for Goods
Handbooks, Manuals, Publicity Materials and Reports (Primary Procurement, One-Envelope Bidding Process)

Procuring Agency: Tanzania Social Action Fund

Invitation for Tenders

Country: Tanzania

Date: 4th March, 2020 ) ) . )

Name of Project: Productive Social Safety Net Project Il

1. This Invitation for Tenders follows the General Procurement Notice for this . .
Project which appeared in UN Development Business Issue no. Framework Agreement Title: Supply ICT Consumables, Stationery and
WB-P475857-02/20 dated 4th February, 2020. Motor Vehicle Spare Parts

) . ) ) i ) RFB Reference No.: No. TZ-TASAF-148779-GO-RFB to Supply ICT

2. The Government of the united republic of Tanzania has received financing from
the World Bank toward the cost of the Productive Social Safety Net Il. This
project will be jointly financed by the Agency for International Development, Bill

Consumables, No. TZ-TASAF-148787-GO-RFB to Stationery and
No. TZ-TASAF-148782-GO-RFB to Motor Vehicle Spare

and Melinda Gat_es Foundation, The_GIobaI Fund to Fight AIDS, Tuberculosis & Credit No.: 6489-TZ

Malaria, International Fund for Agriculture Development, The government of

NORWAY and OPEC. The Tanzania Social Action Fund the implementing Date: 4th March, 2020
agency for this Project intends to apply part of the proceeds toward payments

for printing services. 1. The Government of the united republic of Tanzania has received financing from the World Bank toward

the cost of the Productive Social Safety Net Il. This project will be jointly financed by the Agency for
International Development, Bill and Melinda Gates Foundation, The Global Fund to Fight AIDS,

3. The The Tanzania Social Action Fund now invites sealed Tenders from e“glble Tuberculosis & Malaria, International Fund for Agriculture Development, The government of NORWAY

providers of for printing services. and OPEC. The Tanzania Social Action Fund the implementing agency for this Project intends to apply
part of the proceeds toward payments under Call-off Contracts that may be awarded under Framework
4. Tendering will be conducted through the National Competitive Tendering Agreements to Supply ICT Consumables, Stationery and Motor Vehicle Spare Parts. The Primary
L . . . Procurement to conclude Framework Agreements award Call-off Contracts will be governed by the

procedures specified in the Public Procurement (Regulations, 2013 -

. . . World Bank’s Procurement Regulations concluded through this RFB Primary Procurement process.
Government Notice No. 446 as amended in 2016 and is open to all Tenderers as

defined in the Regulations. 2. The Procuring Agency is undertaking the Primary Procurement with a view to concluding Framework
Agreements. The Procuring Agency is the sole Purchaser under the Framework Agreements. The
Procuring Agency now invites sealed Bids from eligible Bidders to Supply ICT Consumables,

5. Interested eligible Tenderers may obtain further information from and inspect Stationery and Motor Vehicle Spare Parts.

the Tendering Documents at the office of the Secretary of the Tender Board,
Tanzania Social Action Fund, Dar es salaam, Old Kilwa /Malindi Road, Main 3. The Framework Agreements to be concluded will be Single-User. The Single-User entitled to
Bu//d/'ng Third Floor. Room No. 20 from hours 0800 to 1600 hours on Mondays purchase under the Framework Agreements is the Tanzania Social Action Fund.

to F”days inclusive except on pUbI'C hO“days' 4. The Framework Agreements to be concluded will be Single-Supplier.

6. A complete set of Tendering Documents in English and additional sets may be 5. The selection of a FA Supplier to be awarded a Call-off Contract will be direct to the Single-Suppliers

purchased by interested Tenderers on the submission of a written application to for each Lot who a particular Framework Agreerlnenlt is concluded Wllth. However, the conclusion of
Framework Agreements shall not impose any obligation on the Procuring Agency to purchase Goods

the address given under paragraph 5 above and upon payment of a under a Call-off Contract. The conclusion Framework Agreement does not guarantee that a FA
non-refundable fee of Fifty Thousand (50,000) Tanzanian Shillings or in a Supplier will be awarded a Call-off Contract.
convertible currency. Payment should be direct deposit to CRDB Bank PCL,

.. . . . 6. Bidding will be conducted through National Competitive Procurement using a Request for Bids
Vijana Branch, Dar es salaam, Tanzania Social Action Fund account number g ¢ P J N

(RFB) as specified in the World Bank’s “Procurement Regulations for IPF Borrowers” the World

01J1005174000. Bank’s “Procurement Regulations for Investment Project Financing (IPF) Borrowers” (Procurement
Regulations) dated July 2016 and revised in November 2017 and August 2018 (“Procurement
7. All Tenders must be accompanied by a Tender Securing Declaration in the Regulations”), and is open to all eligible Bidders as defined in the Procurement Regulations.
format prowded in the Tendermg Documents. 7. Bidders may submit Bids for one or more lots in a particular bid.

8. All Tenders in one original p|u5 three copies, properly filled in, and enclosed in 8. The Framework Agreements shall be concluded for a Term of 3 years subject to appraisal annually
plain envelopes must be: from the commencement date stated in the Framework Agreement.

9. The Primary Procurement shall establish Closed Framework Agreements.

ADDRESSED to: DELIVERED to:

The Executive Director, TASAF, Dar es sa[aam’ 10. Interested eligible Bidders may obtain further information from Secretary of the Tender Board,
. . . . T Tanzania Social Action Fund, Dar es salaam, Old Kilwa /Malindi Road, Main Building, Third Floor, Room

Tanzania Social ACl:lon Fu’_’d' 4th Floor, PSSSF OId_ KIIW.a /_Malmd_l Road, No. 20 and inspect the Bidding document during office hours 0800 to 1600 hours at the address given

Plaza, Jakaya Mrisho Kikwete Road, Main Building, Third Floor, below.

P. O. Box 2719, Room No. 20,

Dodoma, Tanzania 1. The Bidding document in English may be purchased by interested Bidders upon the submission of a

written application to the address below and upon payment of a nonrefundable fee of Fifty Thousand
(50,000) Tanzanian Shillings or in a convertible currency. The method of payment will be direct

Phone: +255 26 2963866

Facsimile: +255 26 2963871 deposit to CRDB Bank PCL account number 01J1005174000 Name of the account is Tanzania Social
Email address: info@tasaf.go.tz Action Fund. The document will be collected by bidder at Tanzania Social Action Fund, Dar es
Website: www.tasaf.go.tz salaam, Old Kilwa /Malindi Road, Main Building, Third Floor, Room No. 20 upon presentation of

evidence for payment of fees for purchase of bidding document.

at or before 10:00 hours on 31st March, 2020. Tenders will be opened promptly 12. Bids must be delivered to the address below at or before 10.00 hours East African time on 31st

thereafter in pub“c and in the presence of Tenderers’ representatives who choose March, 2020. Electronic Bidding will not be permitted. Late Bids will be rejected. Bids will be publicly
to attend in the opening at the Conference Room opened in the presence of the Bidders’ designated representatives and anyone who chooses to

attend, at TASAF Dar es salaam, Conference Room, Old Kilwa/Malindi on 31st March, 2020.
9. Late Tenders, portion of Tenders, electronic Tenders, Tenders not received, and || 13 The addresses referred to above is are:

not opened and not read out in public at the Tender opening ceremony shall not

be accepted for evaluation irrespective of the circumstances. Bids must ADDRESSED to: Bids shall be DELIVERED to:
The Executive Director, Tanzania Social Action Fund, 4th

Floor, PSSSF Plaza, Jakaya Mrisho Kikwete Road, | TASAF, Dar es salaam,

The Executive Director, N P. 0. Box 2719, Old Kilwa /Malindi Road, 8
Tanzania Social Action Fund, e Dodoma, Tanzania Main Building, Third Floor, Room No. 20, a
4th Floor, PSSSF Plaza, Jakaya Mrisho Kikwete Road, 2 Phone: +255 26 2963866 8
P. O. Box 2719 E Facsimile: +255 26 2963871 N
e 7 Email address: info@tasaf.go.tz
Dodoma, Tanzania Website: www.tasaf.go.tz
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Wafanyabiashara waitumie
fursa soko la uhakika DRC

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), imesema in-
atarajia kuongoza ziara ya wafanyabiashara wa Tanzania
kwenda Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo (DRC) ili kunadi na
kutafuta soko la uhakika la bidhaa zinazozalishwa na vi-
wanda vya Tanzania.
ya siku tatu inayoanza Machi 6 hadi 8, Mwenyekiti wa TPSF,
Angelina Ngalula, alisema ziara hiyo imekuja wakati mwafaka
ambapo bidhaa kutoka sekta mbalimbali za kiuchumi zitan-
adiwa na kutafutiwa masoko DRC.

Alisema taasisi hiyo imeandaa ziara hiyo kwa lengo la ku-
tangaza fursa za kiuchumi zilipo nchini, na kuwa wanaamini
Tanzania kwa sasa inazalisha bidhaa bora kutoka katika vi-
wanda vya ndani katika sekta ya kilimo na mifugo, hivyo la-
zima kuwekwa mikakati ya namna ya kutumia fursa hizo hasa
katika kipindi hiki ambacho TPSF ni mwenyekiti wa Baraza la
Biashara la nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

Ngalula alisema taasisi, idara na wizara zinazohusika
zimetaarifiwa na kwamba zimetoa baraka zake kwa ziara hiyo
kufanyika DRC.

Taasisi hiyo imewahamasisha wafanyabiashara kujitokeza
kwa wingi katika ziara hiyo ili kwenda kuangazia fursa zilizopo
katika taifa hilo ambalo ni mwanachama wa SADC.

Naye Mwenyekiti wa chama cha wasindikaji wa wadogo
(TAFOPA), Suzie Laizer, alisema wanategemea kutangaza na
kupanua wigo wa bidhaa za usindikaji kutoka Tanzania, na
kwamba zara hiyo itasaidia katika kuongeza ukubwa wa bi-
ashara ya bidhaa za kusindikwa, ambazo wamekuwa tukizifan-
ya kwa miaka mingi.

Mkakati wa kusaka masoko nje ya nchi ni mbinu yenye tija
katika mpango wa kuipaisha nchi kiuchumi na hususan wakati
huu ambao Tanzania imejizatiti kuingia katika uchumi wa kati
kupitia ujenzi wa viwanda.

Kwa hiyo tunapoanza kujianda na ujenzi wa viwanda ku-
ingia uchumi wa kati, jitihada hizo hazinabudi kwenda sam-
bamba na kuanza kusaka masoko ya kuuza bidhaa zitakazozal-
ishwa na viwanda vyetu.

Utafutaji wa masoko unapaswa kuwahusisha wadau wengi
ikiwamo serikali yenyewe kupitia wanadiplomasia wanaoi-
wakilisha nje, ambao ndio watekelezaji wa sera yetu ya nje ya
Diplomasia ya Uchumi.

Hao wajibu wao ni kutangaza fursa zilizoko nchini kwa
ajili ya kuwavutia watalii, wawekezaji pamoja na kuangalia ni
masoko yapi tunaweza kuuza bidhaa zetu zitakazozalishwa na
viwanda tunavyokusudia kuvijenga.

Wengine ni wafanyabiashara wenyewe kupitia vyama vyao,
kama ambavyo TPSF ilivyofanya kwa kuandaa ziara ya wafan-
yabiashara ya kusaka masoko DRC.

Tunaona kuwa TPSF imeona mbali kwa kuona fursa zilizoko
DRC kwa ajili ya kuwa soko kwa bidhaa zinazozalishwa na zi-
takazozalishwa nchini katika siku za usoni. Tunasema ni fursa
ya maana kwa kuwa taifa hilo lina idadi kbwa ya watu sam-
bamba na mahitaji ya bidhaa kutoka Tanzania.

Ikumbukwe kuwa DRC ina mahusiano mazuri na ya karibu
na Tanzania katika nyanja mbalimbali ikiwamo ya biashara.
Kadhalika, nchi hiyo inaitegemea Tanzania kupitisha bidhaa
zake inazoziagiza nje kupitia Bandari ya Dar es Salaam, hivyo
ni fursa muhimu kwa nchi yetu.

Tunatarajia kuwa wafanyabiashara wetu wataichangamkia
fursa hiyo na nyingine zilizoko katika nchi zingine, na tunav-
ishauri vyama vyao kuwa na mikakati endelevu ya kusaka
masoko ya uhakika nje ya nchi. Hata hivyo, changamoto kwao
ni kuhakikisha wanazalisha bidhaa zenye ubora wa viwango.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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Lumbagala

B Muungwana Lazima Nilon

Ianzishwe kampeni lipa

KODI ni chanzo muhimu
cha mapato kinachowez-
esha ufanisi wa uendeshaji wa
shughuli mbalimbali za serikali
kuanzia miradi mikubwa ya mi-
undombinu hadi ujenzi wa maka-
za kimaendeleo zinazofanywa na
serikali na taasisi zisizo za kiseri-
kali zinategemea makusanyo ya
kodi kwani upatikanaji wa fedha
za kutosha hufanikisha mipango
wanayoitekeleza.

Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) ambayo ni taasisi iliyo
chini ya Wizara ya Fedha na Mi-
pango ina wajibu wa kutoa elimu
juu ya ulipaji wa kodi pamoja na
kukusanya kodi kutoka kwa wali-
paji kodi ili kuchagiza utekelezaji
wa mipango mbalimbali ya
maendeleo kama utoaji wa elimu
bila malipo, usambazaji wa ni-
shati ya umeme, maji, ujenzi na
ukarabati wa miundombinu ya
barabara, shule, vituo vya afya
na hospitali, ununuzi wa ndege,
meli, rada, ununuzi wa pembe-
jeo za kilimo.

Utekelezaji wa miradi yote
ya maendeleo inategemea sana
upatikanaji wa fedha ambazo ni
zao la ukusanyaji wa kodi kwa
wananchi.

Ni wakati wa TRA kuanzisha
kampeni maalum “Lipa Kodi
Ulipwe Maendeleo” kwa lengo
la kuelimisha na kuhamasisha
kila wananchi mwenye sifa ya
kulipa kodi kutimiza kikamilifu
wajibu wake huo muhimu kwa
ajili ya kuwezesha kasi ya ukuaji
wa uchumi na maendeleo kwani
matokeo ya maendeleo yana-
gusa moja kwa moja maisha ya
wananchi.

Kampeni hii isimamiwe vy-
ema na maofisa wa kitengo wa

Elimu kwa Mlipakodi kutoka
TRA lengo la kampeni hii ni ku-
waelimisha wananchi kwa ku-
waonyesha uhalisia wa namna
mwamko wa ulipaji kodi ulivyo-
saidia utekelezaji wa miradi mi-
kubwa ya kimkakati hapa nchini.
Suala la ulipaji kodi ni suala la ki-
zalendo, lakini upo umuhimu wa
walipa kodi kuona matunda ya
ulipaji wao kodi namna unavyo-
gusa maisha yao kupitia nyanja
mbalimbali za maendeleo.

Kampeni ya “lipa kodi ulipwe
maendeleo” ilenge kuwaelimi-
sha wananchi namna ambavyo
maendeleo ya nchi yetu hayawe-
zi kutenganishwa na mafanikio
katika nyanja ya ukusanyaji wa
kodi kutoka kwa raia wake. Math-
alani, tangu serikali iingie ma-
darakani kumekuwa na mafani-
kio katika ukusanyaji wa mapato
hali inayopelekea mafanikio ka-
tika utekelezaji wa miradi mbal-
imbali.

Mathalani, Desemba 2019, TRA
ilikusanya mapato ya trilioni 1987
, makusanya haya ni makusanyo
mkubwa  yaliyovunja  rekodi
kwani hayajawahi kutokea tangu
kuanzishwa kwa mamlaka hii.

Wananchi wanataka watoto
wao wapate elimu bora, huduma
bora za afya, za maji, nishati ku-
pata pembejeo bora za kilimo,
kuboreshewa miundombinu ya
barabara. Pia wanahitaji kujenge-
wa mazingira bora ya ufanyaji bi-
ashara na ajira yote hayo ni kodi.

Haya yote yanaweza kutimia
pale ambapo serikali itafanikiwa
katika ukusanyaji wa kodi. Hivyo
basi, kampeni hii iwaelimishe wa-
nanchi kuwa pindi wanapolipa
kodi serikalini, kodi hiyo inarudi
kwao kwa mifumo ya miradi ya
maendeleo ambayo inagusa mai-
sha ya wananchi moja kwa moja.

kodi ulipwe maendeleo

Kipo kilio kutoka kwa wa-
nanchi wa maeneo mbalimbali
nchini kutaka serikali kuwatatu-
lia changamoto kama kujengewa
shule, vyuo, masoko, hospitali,
viwanda, barabara na madaraja
ili wananchi watatuliwe kero zao
ni kuwa na mwamko wa kulipa
kodi kwani ndiyo itakayomaliza
shida zao.

Kampeni ijikite kuwaelimi-
sha wananchi namna ambavyo
serikali isivyokuwa na namna
nyingine ya kuwaletea maende-
leo wananchi wake kama wa-
nanchi wenyewe hawatakuwa na
mwamko wa kulipa kodi.

Kampeni izidi kuweka mkazo
kwa wananchi kuwa na moyo
wa kizalendo wa kuona fahari ya
kulipa kodi kwani kodi hizo zina
manufaa katika ujenzi wa Taifa
lao. Kampeni iwafungue macho
wananchi wanaopenda kuishi
nchi za Magharibi kwa kudhani
wakienda huko watapata maen-
deleo. Maendeleo yanayooneka-
na leo katika nchi za Magharibi ni
matokeo ya juhudi za wananchi
hao wazalendo ambao wanalipa
kodi kikamilifu kwa mustakabali
na ustawi wa nchi yao.

Ni muhimu kampeni hii
ikawafikia wananchi hasa wa vi-
jijini kwani mara nyingi wame-
kuwa hawafikiwi ipasavyo na
kampeni nyingi zinazosimam-
iwa na taasisi mbalimbali pia
isisitize umuhimu wa wanunuzi
wa bidhaa na huduma kwa risi-
ti za kielektroniki wafanyapo
manunuzi kwani ni katika risiti
hizo serikali hupata kodi na ma-
pato yake ambayo yanasaidia
katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo inayojibu hoja na
changamoto mbalimbali za wa-
nanchi.
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Waziri arejesha mitumbwi iliyokamatwa uvuvi haramu

Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amerejesha kwa wamiliki wa mi-
tumbwi 68 iliyokamatwa kwa makosa ya
kujihusisha na uvuvi haramu Ziwa Victo-
ria, baada ya wamiliki wake kukiri makosa
yao na kuapa kutojihusisha tena na uvuvi
haramu.

Amefikia uamuzi huo baada ya wavuvi
wa Mwalo wa Nyamikoma wilayani Busega
mkoani Simiyu kufikisha kilio hicho kwa
serikali, wakiomba kusamehewa makosa
yao na kuomba kurejeshewa mitumbwi
hiyo ili waendelee na shughuli za uvuvi
endelevu.

Mmoja wa wavuvi hao, Ally Bogoye
mbali na kukiri makosa mbele ya Wa-
ziri Mpina na Katibu wa CCM Wilaya ya
Busega, alisema kwa sasa wanashirikiana
na serikali kulinda rasilimali za uvuvi na
ndiyo maana kumekuwapo na ongezeko
kubwa la samaki aina ya sangara na sam-
aki wengine.

Mbali na maombi ya wavuvi hao, Mwe-

ma, Kulwa Lilaga, pia aliomba mitumbwi
hiyo kuuzwa kwa mnada kwa kuwauzia
wamiliki wenyewe ili kuinusuru isiendelee
kuharibika ikiendelea kushikiliwa na seri-
kali.

Kutokana na maombi hayo, Waziri Mpi-

Salaam jana, ambapo ukikamilika unatarajia kupunguza msongamano wa magari kwenye
eneo hilo. PICHA: SABATO KASIKA

Watakiwa kuchangamkia
fursa kiwanda cha ngozi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar,
Balozi Seif Ali Iddi, amewataka wazawa
nchini kuchangamkia fursa ya kuwekeza
kiwanda cha kusindika ngozi Shinyanga
myjini, ili wajikwamue kiuchumi.

Balozi Seif ambaye ni mlezi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) mkoani Shinyanga,
alitoa rai hiyo jana wakati akikagua ujenzi
wa machinjio ya mifugo ya kisasa, inay-
ojengwa katika eneo la Ndembezi Shin-
yanga mjini ambayo inatarajiwa kukami-
lika mwezi huu.

Alisema huu ni wakati wa wazawa ku-
changamkia fursa ya kuwekeza kiwanda
cha kusindika ngozi badala ya kusubiri
watu kutoka nje ya nchi kwenda kuwekeza
mjini humo, wakati kuna Watanzania
matajiri na wenye uwezo wa kuwekeza ki-
wanda hicho, na hatimaye kukua kiuchu-
mi pamoja na kutoa ajira.

“Natoa wito kwa matajiri wazawa
wakiwamo wa hapa Shinyanga mjini
mchangamkie fursa hii ya kuwekeza ki-
wanda cha kusindika ngozi, kwa sababu
mali ghafi ipo ya kutosha ambayo itakuwa
inatoka kwenye machinjio hii ya kisasa ya
uchinjaji wa mifugo,” alisema Balozi Seif.

“Tuacheni tabia ya kutegemea kila kitu
kutoka nje ya nchi, jaribuni wazawa kuwa
mnawekeza kwenye miradi inayoanzishwa
na serikali kama ujenzi wa kiwanda cha
ngozi, hii ni fursa ambayo ipo wazi kabisa
na pia itasaidia kupunguza tatizo la ajira
na kuinua pia vipato vya wananchi na taifa
kwa ujumla,” alisema.

Aliiagiza serikali mkoani humo kuwa
machinjio hayo yatakapoanza, miguu ya
ng’ombe na mbuzi wauziwe wananchi kwa
bei nafuu, ili wafanye biashara ya kuuza
supu na kujipatia kipato ambacho kitab-
adilisha uchumi wa kaya zao.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zain-
ab Telack, alisema watalitekeleza agizo
hilo na kusisitiza wananchi wachangamkie
fursa hiyo ya kuwekeza kiwanda cha ngozi,
pamoja na kumwomba Balozi Seif asaidie
kutafuta wawekezaji ili ngozi hizo zipate
soko la uhakika.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Shinyanga, Geofrey Mwangulum-
bi, akisoma taarifa ya ujenzi wa machinjio
hayo, alisema ulibuniwa na serikali mwaka
2013, na kusanifiwa mwaka 2014 na ujenzi
ulianza mwaka 2017 na utakamilika mwezi
huu kwa gharama ya Sh. bilioni 5.7 kwa
ufadhili wa Benki ya Dunia.

na alimwagiza Mkurugenzi wa Uvuvi ku-
hakikisha wavuvi wote wenye mitumbwi
yao wanarejeshewa mitumbwi yao bila
masharti yoyote ili waendelee na shughuli
Za UvuVvi.

Mpina pia aliagiza wamiliki wote wenye
mitumbwi yao, waandike barua za kukiri
makosa yao na kuieleza serikali kwamba
hawatarudia tena kujihusisha na uvuvi
haramu.

Waziri huyo pia aliwashukuru wananchi
wa Nyamikoma kwa kukiri makosa yao na
kuyaona mafanikio ya operesheni za ku-
pambana na uvuvi haramu.

Aliwahakikishia wavuvi hao kuwa seri-
kali iko kwenye hatua za mwisho za ku-

tanua wigo wa masoko kwa kusambaza
mnyororo wa baridi hadi kwenye ngazi za
vijiji ili wananchi wapate samaki wabichi
na kuongeza masoko mapya ya samaki.

Alisema dhamira ya serikali ya kudhibiti
uvuvi haramu ilikuwa na nia njema na siyo
kumwonea mtu yeyote na ndiyo maana
hata wananchi wenyewe wanakiri matun-
da ya kufanyika kwake.

Katibu wa CCM Wilaya ya Busega,
Burhan Rutta, alimpongeza Waziri Mpina
kwa kufika katika mwalo huo ikiwa ni siku
chache tangu Katibu wa CCM wa Mkoa wa
Simiyu kufika na kutoa maelekezo ya cha-
ma kwa serikali.

MATUMIZ| MABAYA NA YA UDANGANAYIFU
YA JINA LA BENKI YA MAENDELEO YA AFRIKA (AfDB)

Tumepata taarifa za mawakala mbalimbali wanaojivika nafasi za
uongo za kusaidia katika kufanya biashara na Benki ya Maendeleo
ya Afrika kwa nia ya kujipatia fedha. Udanganyifu huu mara nyingi
hufanywa kwa kupitia barua-pepe, au njia nyingine za mawasiliano.

Benki ya Maendeleo ya Afrika inasikitishwa sana na udanganyifu
huu, ambao ni ukiukwaji wa maadili ya taasisi, na itashirikiana na
mamlaka zinazohusika kupambana na mtandao huo wa ulaghai.

215653002

Sisi, Benki ya Maendeleo ya Afrika, tunathibitisha kwamba:

* Tunatangaza waziwazi maombi yote ya manunuzi ya
taasisi  kwenye tovuti ya Benki, ambayo ni:
www.afdb.org/en/about-us/corporate-procurement.
Ikiwa ombi lolote la manunuzi halijatangazwa kwenye
tovuti hiyo, ombi hilo halipo, ni ulaghai.

* Hatudai wala kupokea malipo kutoka kwa watoa huduma, wagavi,
wataalamu-washauri, wanaotafuta ajira, n.k., ili kuwapa mikataba
ya kutoa huduma, ugavi wa bidhaa au malipo ili kutoa ajira.

 Hatutumii anuani za barua-pepe kama vile Gmail, Yahoo Mail n.k.

* Tunatangaza nafasi zote za ajira  kwenye tovuti yetu:
www.afdb.org/jobseekers. Kama nafasi ya ajira haijatangazwa
kwenye tovuti hiyo, nafasi hiyo haipo, ni ulaghai.

Kwa hiyo, tunawashauri watu wote, pamoja na wafanya biashara
wanaopenda kufanya biashara na Benki ya Maendeleo ya Afrika
kuzingatia yafuatayo:

* Zingatia matangazo yanayohusu manunuzi, ambayo
yanapatikana kwenye tovuti ya Benki tu, na si kwingineko.

« Kamwe usilipe au kutuma fedha kwa mtu yeyote ili kupata kazi,
mkataba wa huduma au kufanya biashara yoyote na Benki.

* Toa taarifa za majaribio yote ya udanganyifu kwa mamlaka
zinazohusika za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
na pia ifahamishe Benki kupitia anwani hii ya barua-pepe:
security@afdb.org.
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Lema atakiwa Kujisalimisha polisi

Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA wa Operesheni na Mafunzo CP
Liberatus Sabas, amemtaka Mbunge wa Aru-
sha Mjini, Godbless Lema, kujisalimisha polisi
kwa kutoa taarifa za upotoshaji zenye lengo la
kuleta taharuki kwa Jamii na kuwachongani-
sha wananchi na jeshi lao la polisi.

Pia, amemwagiza Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Singida, kumtafuta mbunge huyo popote
alipo na kumkamata.

Kamishna Sabas alitoa agizo hilo jana,
wakati akitoa ufafanuzi wa matukio ya mauaji
ya watu 14 yaliotokea mkoani Singida, wilayani
Manyoni kuanzia mwaka jana mpaka Febru-
ari, mwaka huu.

Akitoa ufafanuzi huo Kamishna Sabas alise-
ma, Februari 29, mwaka huu, wilayani Manyo-
ni wakati wa kutoa salamu kabla ya mazishi ya
marehemu Alex Jonas, aliyekutwa ameuawa
kwa kukatwa na kitu chenye ncha kali sehemu
mbalimbali za mwili wake eneo la Mbugani,
Lema alionyesha orodha ya watu 14 ambayo
pia aliiweka katika mitandao ya kijamii akidai
waliuawa kwa kuchinjwa.

Alisema aliweka taarifa hizo bila ya kuwa
na uhakika kama ni sahihi huku akilituhumu
Jeshi la Polisi Mkoa wa Singida kushindwa
kutekeleza wajibu wake.

Kamishna Sabas aliwataja marehemu hao
kuwa ni Sichelela Mosses (22), Abdallah Ly-
ama (38), Rajabu Abasi (36), Martini Motekwa
(30), Hamad Hussein (37), Emmanuel Meso

Guardian Limited

Job Purpose:

JOB VACANCY

The Guardian Limited ,publisher of leading Tanzania newspapers, The Guardian and
Nipashe, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

CIRCULATION FIELD OFFICER - DAR ES SALAAM

Main Responsibilities:

To boost copy sales and develop relationships with agents and vendors in the
sales channel in the assigned area to meet your set sales targets.

guide growth strategies.

translate into higher sales.

particular area of operation.
set sales targets.

operation.

The successful candidates will be responsible for the following key results:

* Work with the agents and vendors in making sure that the business grows and
The Guardian Limited publications are available and visible and sold at the set
retail prices with optimal return levels.

* Develop and grow more channels of distribution.

* Monitor indicators relating to market arrivals, circulation sales and returns
indicators and make appropriate reports to Circulation Supervisor.

* |dentify and build rapport with existing and potential customers by
communicating the benefits of Selling The Guardian and Nipashe.

* Monitor newspaper distribution and sale trends in particular areas, prepare
weekly sales plans and update supervisor on a regular basis.

* Monitor daily performance of TGL brands in your particular areas of
operation in comparison to our rival publications and make reports that

* Open up new markets in particular areas of operation that will in turn
* Attend customer complaints that in one’s particular area of operation so as
to maintain good customer relations and protect the company’s interests.

* Liaise with supervisor in credit control and debt management within
* Submit daily and weekly reports on progress on activities, including meeting
* Manage debt collection and credit control within one’s respective area

* Demonstrate ability to work under minimum supervision.

Minimum Qualifications and Experience:

wide range of newspapers brands.

MODE OF APPLICATION:

» University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
» At least 2 year’s relevant working experience.
* Excellent communication skills, computer knowledge, and familiarity with a

Apply online via HRO email address: ;vacancy@guardian.co.tz by March 13, 2020
NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

615654302

(50), Mika Saimon (38), Mshoma Ngassa (30)
na John Logion (60).

Wengine ni Michael Charles (35), Issa
Abdallah (2), Jumanne Ndelemo (22), Heri
Mamba na Alex Jonas (40),

Akimtaja kila marehemu na sababu za
kifo chake, Kamisha Sabas alisema Sichelela
mkazi wa Sayuni, alikutwa ameuawa na
uchunguzi ulibaini kuwa mauaji hayo yam-
etekelezwa na mume wake Rashidi Hamisi,
akishirikiana na Timoth Leonard, kwa saba-
bu ya wivu wa mapenzi kwa kumtuhumu
mkewe huyo kuwa na mahusiano ya kimap-
enzi watu wengine.

Kamishna Sabas alisema watuhumiwa
wote wawili wamekamatwa pamoja na
vielelezo vyote vilivyotumika kwenye mauaji
hayo.

Lyama mkazi wa Kihanju, Itigi, alifariki
dunia Agosti 26, 2019 wakati akiendelea
na matibabu katika Hospitali ya St. Gaspar
Itigi, kutokana na shambulio la kupigwa kwa
fimbo pamoja na mateke na ngumi sehemu
mbalimbali za mwili wake.

Katika tukio la Septemba 14, 2019, Abasi,
alifariki dunia akiwa anapatiwa matibabu ka-
tika Hospitali ya St. Gaspar, Itigi kutokana na
tukio la kuchomwa na kitu chenye ncha kali
na mtuhumiwa Mohammed Abdi. Chanzo
cha tukio hilo ni wivu wa kimapenzi baada
mtuhumiwa kudaiwa kumfumania akiwa
na mke wake nyumbani kwa mtuhumiwa.
Mtuhumiwa amekamatwa na upelelezi ume-
kamilika.

Motekwa, ambaye inasadikiwa kuwa ana
upungufu wa akili na akiwa hana makazi
maalum, mwili wake ulikutwa kwenye
kibanda alichokuwa akijihifadhi nyakati
za usiku ukiwa umechomwa moto. Katika
uchunguzi mwili huo pia ulibainika kuwa na
jeraha kichwani.

Mkazi wa Manyoni, Hussein alifariki dunia
baada ya kushambuliwa na wananchi wa-
naosadikiwa kujichukulia sheria mikononi
kwa kutumia fimbo na mawe kutokana na
tuhuma za wizi wa mifugo.

Tarafa ya Kintinku, alifariki dunia kwa kukat-

wa na kitu chenye ncha kali sehemu za siri.

Kamishna Sabas alisema Saimon (38),
alifariki dunia kwa kukatwa na vitu vyenye
ncha kali katika sehemu mbalimbali za mwi-
li, Novemba 15, 2019 na mtoto wake Saimon
Mika kwa akishirikiana na mama yake mzazi
Mea Mwarabu na rafiki wa mtoto wake Rob-
ert Elia, waliodaiwa kutaka kurithi shamba la
baba yao.

Ngassa, alifariki dunia kwa kupigwa kwa
fimbo kichwani na mume wake Mariyam-
belele Senzo, Novemba 21, 2019 Majiweni,
Kata ya Mitundu, chanzo cha kifo ni wivu wa
kimapenzi akimtuhumu mke wake kutem-
bea na mwanamume ambaye bado hajafa-
hamika.

Logion, mkazi wa Mitundu alifariki dunia
Novemba 22, 2019 kwenye shamba la miho-
go, linalomilikiwa na Anthony Lipiti huko
Itigi. Uchunguzi wa awali wa Polisi umebaini
kuwa chanzo cha tukio hilo ni wizi.

Tukio lingine ni la Januari 1, mwaka huu,
Charles, mkazi wa Mwamagembe alifariki
wakati anapatiwa matibabu katika Zahanati
ya Mwamagembe, Itigi kutokana na taarifa
za kujeruhiwa tukio lililotokea Desemba 21,
2019. Vile vile Abdallah aliyekuwa na ulema-
vu wa miguu alifariki dunia Januari 24, mwa
huu kwa kunyongwa na mama yake mzazi
kwa kile kinachodaiwa kukosa mahitaji ku-
toka kwa baba wa mtoto.

Ndelemo, alifariki dunia baada ya kukat-
wa na kitu chenye ncha kali na kaka yake
Hamisi Ndelemo, kutokana na kumfumania
akiwa na mke wake.

Mamba alifariki dunia baada ya kugongwa
na pikipiki. Uchunguzi wa awali wa Polisi
umebaini kuwa marehemu alikuwa amele-
wa huku akikatiza barabarani bila kuchukua
tahadhari.

Jonas (40), dereva bodaboda, aligundulika
kufariki dunia Februari 26, mwaka huu na
uchunguzi unaendelea ili kubaini chanzo
cha kifo hicho.

Kamishna Sabas alisema hakuna mwa-
nasiasa au mtu yeyote atakaetumia Jeshi la
Polisi kama kimvuli cha kujipatia umaarufu.

Trafiki hatarini kupoteza usikivu

Na Mary Geofrey

ASKARI wa Usalama Barabarani, maarufu
trafiki, na wafanyakazi viwandani, wako ha-
tarini kupoteza usikivu kutokana na kufan-
ya kazi kwenye mazingira yenye kiwango
kikubwa cha sauti.

Kwa kawaida kiwango cha ukubwa wa
sauti (Decibel) kinapaswa kuwa 40 hadi 60,
lakini trafiki na wafanyakazi wa viwandani
wanafanya kazi katika kiwango cha 85 hadi
120 ambacho ni hatari kwa usalama wa
masikio yao.

Daktari Bingwa wa Masikio, Pua na Koo
wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), DK.
Edwin Liyombo, aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa habari ka-
tika kuadhimisha Siku ya Usikivu Duniani.

Maadhimisho yalifanyika kwenye Tawi la
Mloganzila kwa kutoa huduma ya kupima
masikio bure kwa Watanzania waliojitokeza
kupata huduma hiyo.

Dk. Liyombo alisema trafiki na wafan-
yakazi wa viwandani wanafanya kazi kwe-
nye kiwango kikubwa cha sauti, hivyo wana-
paswa kufanya kazi kwa saa nane kwa siku
ili kuepuka tatizo hilo la kupoteza usikivu.

“Kutibu tatizo la usikivu ni gharama kub-
wa kiliko kuzuia tatizo, hivyo kama madak-
tari tuna wajibu wa kutoa elimu kwa jamii
kuepuka kukaa au kufanya kazi kwenye
mazingira yanayoweza kusababisha ku-
poteza kiwango cha usikivu au wachukue
tahadhari kwa kuvaa vifaa vya kupunguza

sauti.

“Mfano mzuri ni matrafiki ambao wam-
etajwa hata kwenye ripoti za dunia kuwa
wapo hatarini kupata tatizo la usikivu kwa
sababu ya kufanya kazi kwenye mazingira
ya ‘Decibel ya 85 na wafanyakazi wa viwan-
dani ambao wakati wote mashine zinangu-
ruma.

Aliilitaja kundi lingine ni vijana kuanzia
miaka 12 hadi 35 ambao wanasikiliza muziki
kwa sauti kubwa zaidi kwa muda mrefu bila
kuchukua tahadhari.

“Hawa ni wengi na hasa wapiga muziki
kwenye nyumba za starehe maarufu kama
DJ, wao wanaweka muziki hadi mwisho
ili kusikilizia mdundo na kadiri siku zi-
naenda anapoteza usikivu bila kujua, dalili
moja wapo ni kuongeza kiwango cha sauti
wakidhani ni ndogo kumbe wanazidi kuua
masikio,” alisema.

Alibainisha kuwa takwimu za dunia zi-
naonyesha watu milioni 466 wana tatizo la
usikivu. Kati yao, milioni 34 ni watu wazima
na asilimia 60 ya wagonjwa sababu zake zi-
nazuilika.

Alisema nchini hakuna takwimu halisi
zinazoonyesha kiwango cha tatizo lakini
makadirio ni kati ya watu 20, mmoja ana
tatizo la usikivu.

Akizungumza upimaji huo wa bure, Dak-
tari Bingwa wa Msikio, Pua na Koo, DKk. Jaria
Rahib, alisema mwaka jana walitoa huduma
ya upimaji bure na kati ya watu 497 walioji-
tokeza, 197 walibainika kuwa na tatizo.
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Nvanza kuanza ununuzi
mazao va kimkakati

Watakiwa
kupima

gesi kabla
matumizi

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

WAFANYABIASHARA wa gesi
va kupikia (LPG), Kanda ya Ziwa,
hususani wasambazaji wametak-
iwa kuhakikisha mitungi ya gesi
inakuwa na uzito sahihi na wa-
fanyabiashara kuzingatia sheria,
kanuni, utaratibu na usalama.

Wito huo ulitolewa na Me-
neja wa Mamlaka ya Udhibiti wa
Nishati na Maji (Ewura) Kanda
va Ziwa, George Mhina, katika
semina ya kuwajengea uwezo
wasambazaji wa gesi kutoka
mikoa saba ya Kanda ya Ziwa iKi-
wamo Kigoma, Mwanza, Kagera,
Mara, Shinyanga, Simiyu na Geita,
iliyoandaliwa na mamlaka hiyo
wamewafundisha namna ya kuhi-
fadhi mitungi sehemu za kivuli na
kuiweka mita nane kutoka eneo la
kupikia.

Aliwataka kuwa na vifaa vya
kupimia uzito na kuzingatia she-
ria, kanuni na taratibu kinyume
chake adhabu kali itafuata kwa
kuwa Ewura inafanya ukaguzi wa
mara kwa mara na sheria inawapa
mamlaka ya kutoza faini.

“Tumesisitiza watu wanaouza
na kusambaza gesi sehemu zao
za kuuzia wahakikishe kuwa
wanaweka mizani ya kupimia
mitungi yao pamoja na kuwae-
limisha wateja wao namna bora
ya utunzaji, usafirishaji wa gesi,
changamoto Watanzania tuna-
tumia usafiri wa bodaboda wakati
gesi inapaswa kusafirishwa ikiwa
mtungi umesimama na kuhakiki-
sha sili ipo taiti,” alisema.

Pia alisema, matumizi ya gesi
va kupikia ni muhimu kwa kuwa
inatunza mazingira pia gharama
zake ni nafuu.

Mkaguzi Mwandamizi wa petro-
li Ewura Kanda ya Ziwa, Mhandisi
Joseph Shija, alisema lengo Ia
mafunzo hayo kwa wauzaji wa
gesi ya kupikia (LPG) ni kujizatiti
katika masuala ya usalama na
kufuata sheria na taratibu, pia
mamlaka hiyo inafahamu changa-
moto ya uchakachuaji wa gesi
hiyo kutokana na ujazaji haramu
kwenye mitungi.

Alisema, Ewura itaendelea
kushirikiana na kampuni za LPG
kuwabaini wafanyabiashara
wanaojihusisha na vitendo hivyo
kwa kuchukua hatua stahiki na
hivi karibuni itaanza kuchukua
hatua za kisheria dhidi ya LPG
wasambazaji ambao hawana
leseni ya mamlaka hiyo.

“Tumesisitiza watu wanaouza
na kusambaza gesi sehemu zao
za kuuzia wahakikishe kuwa
wanaweka mizani ya kupimia
mitungi yao pamoja na kuwae-
limisha wateja wao namna bora
ya utunzaji, usafirishaji wa
gesi, changamoto Watanzania
tunatumia usafiri wa bodaboda
wakati gesi inapaswa kusa-
firishwa ikiwa mtungi umesi-
mama na kuhakikisha sili ipo
taiti,” alisema.

Na Anthony Gervas, MWANZA

CHAMA Kikuu cha Ushirika Mkoa
wa Mwanza (Nyanza 1984 Limited), ki-
natarajia kuanzisha ununuzi wa mazao
ya kimkakati ya biashara dengu na
choroko, kupitia mfumo wa ushirika
wa stakabadhi ghalani.

Akizungumza na Nipashe, Kaimu
Meneja Mkuu wa chama hicho, Mar-
tha Ndeto, alisema kuwa chama hicho
kitakuwa kinakusanya mazao hayo
kupitia vyama vya msingi vya ushirika
vya mazao (Amcos).

“Tunatarajia mwaka huu kuanzia
Machi kuanza kununua mazao ya kim-
kakati ya biashara, kupitia mfumo wa
stakabadhi ghalani..sisi kazi yetu ni
kukusanya mazao hayo kupitia vyama

vya msingi vya ushirika vya mazao ili
kampuni zinazonunua zije kununua
kupitia ushirika kwa njia ya mnada,”
alisema Ndeto.

Ndeto alisema serikali inajitahidi
kuboresha vyama vya ushirika lengo
wakulima waweze kuuza mazao yao
kwa bei nzuri yenye faida pamoja na
kuepuka kupunjwa bei na kampuni bi-
nafsi zinazonunua mazao hayo.

Alisema wakulima wamekuwa waki-
uza mazao hayo kiholela kwa kampuni
binafsi kwa kutumia visado badala ya
kupima kwenye kilo, jambo ambalo
linawafanya wasinufaike na kilimo cha
mazao ya kimkakati ya biashara.

Alizitaka mamlaka zote zinazohusika
na usimamizi wa mazao ya wakulima
ya kimkakati mkoani Mwanza kushiriki

kikamilifu katika kutimiza wajibu wao,
ili kusaidia kuwainua wakulima kiuchu-
mi, kwani mfumo utakaotumika hivi
sasa utazinufaisha pia Amcos pamoja
na Nyanza katika kukuza uchumi wake.

Alisema Amcos hivi sasa zimeshind-
wa kujiendesha zenyewe katika
utekelezaji wa majukumu yake, kuto-
kana na kutolipwa fedha za ushuru wa
pamba, na baadhi ya makampuni ya
ununuzi wa zao hilo tangu msimu uli-
opita 2019 ulioanza Mei.

Ndeto alifafanua kuwa wakuli-
ma mwaka huu mkoani Mwanza,
wameshindwa kulima pamba kwa
wingi kama mwaka jana kutokana na
kuwapo mvua nyingi ambayo pamba
haiwezi kustawi katika maeneo mengi.

Ofisa Elimu Taaluma wa Halmashauri ya Wilaya Masasi DC, mkoani Mtwara, Rajabu Said, akizungumza na wazazi, walezi na wanafunzi
katika sherehe za kuadhimisha miaka 10 tangu kuanzishwa kwa Shule ya Msingi Nakachindu, wilayani humo jana. PICHA: HAMISI

NASIRI

Wanachama wailalamikia NIC malipo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHIRIKA la Bima la Taifa Tanzania (NIC)
Tawi la Shinyanga, limedaiwa kutowalipa
wanachama wake fedha wanazodai za
makato ya kila mwezi kwenye mishahara
yao kwa ajili ya bima ya maisha.

Lawama hizo zimetolewa jana na wana-
chama zaidi ya 10 wakati wakizungumza
na vyombo vya habari.

Walidai shirika hilo kuwazungusha
kuwalipa madai yao, pamoja na kuorod-
heshewa malipo ya madai tofauti na yale
waliyokuwa wakikatwa kwenye mishaha-
ra, huku wengine wakinyimwa mikataba
ya madai hayo.

Mmoja wa wanachama hao, Benedicto

Mandago, ambaye ni mwalimu wa Shule
ya Sekondari Thugi, wilayani Shinyanga,
alisema aliingia mkataba na shirika hilo
kukatwa bima ya maisha tangu mwaka
2015 na Januari mwaka huu ilipaswa
apewe fedha zake, lakini anazungushwa.

Alidai, fedha walizokubaliana kukatwa
kwenye mshahara kwa mujibu wa mkata-
ba ni tofauti na kushangaa kiasi kuongeze-
ka cha makato kinyume na makubaliano,
huku akiandikiwa kulipwa fedha za
makubaliano ya awali na kutoongezeka,
jambo ambalo amedai ni dhuluma.

“Mimi niliingia mkataba na Shirika hili
la Bima mwaka 2015 na mkataba wangu
ulikuwa unaisha Januari 2020 na tuli-
kubaliana nikatwe Sh. 50,000, kila mwezi
kwenye mshahara wangu, lakini nime-

shangaa kuona nilikuwa nakatwa Sh.
51,915 tofauti na makubaliano, hii ni dhu-
luma kabisa,” alisema Mandago.
mashauri ya Ushetu wilayani Kahama,
Dalali Mayunga, alisema aliingia mkataba
na shirika hilo mwaka 2007 na ulikuwa
unaisha 2018, lakini hadi leo anapofuatilia
malipo ya madai yake anazungushwa.

Akizungumzia madai hayo, Kaimu Me-
neja wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), tawi
la Shinyanga, Hamis Mohamed, alikiri
kuwapo na madai ya wanachama hao
na kubainisha wapo zaidi ya 300, huku
akifafanua hawaja dhulumiwa bali madai
yao yameshawasilishwa makao makuu na
wiki ijayo watalipwa fedha zao.
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Shinyanga yamkosha waziri
eneo la uwekezaji viwanda

Na Mwandishi Wetu, KAHAMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angellah Kairuki, ame-
upongeza uongozi wa Mkoa wa Shinyan-
ga kwa kutenga jumla ya hekta 23,289.25
kwa ajili ya ujenzi wa viwanda ambapo
viwanda vitatu vikubwa vitajengwa na ku-
zalisha ajira zaidi ya 6,000.

Akizungumza baada ya kufanya ziara ya
kutembelea maeneo hayo yaliyotengwa
kwa ajili ya uwekezaji katika Halmashauri
ya Mji Kahama, Waziri Kairuki aliitaka
mikoa mingine kuiga mfano wa Mkoa wa
Shinyanga.

“Hii ni hatua nzuri katika utekelezaji
wa azma ya serikali ya kujenga uchumi
wa kati na viwanda ifikapo mwaka 2025.
Utengaji wa maeneo ya uwekezaji ni hat-

Waziri Mkuu
awahakikishia
wawekezaji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKuu, Kassim
Majaliwa, amesema serikali
itaendelea kufanya kazi kwa
kushirikiana na wawekezaji
katika sekta mbalimbali
nchini, wakiwamo wenye Vi-
wanda vya kuzalisha saruji.

Amesema katika kuhakiki-
sha inalinda viwanda vya
ndani vya kuzalisha saruiji,
serikali imeamua kuzuia
uingizwaji wa saruji kutoka
nje ya nchi.

Waziri Mkuu aliyasema
hayo jana wakati akizun-
gumza na watumishi wa Ki-
wanda cha saruji cha Simba
alipotembelea kiwanda
hicho akiwa katika ziara ya
kikazi mkoani Tanga.

Alisema licha ya serikali
kupata kodi kutokana na
uwapo wa kiwanda hicho,
pia kimesaidia katika ku-
tatua changamoto ya ajira
hususani kwa vijana.

Naye, Waziri wa Madini,
Doto Biteko, aliupongeza
vongozi wa kiwanda hicho
kwa kuwa wanazingatia
sheria zote za madini ukilin-
ganisha na viwanda vingine.

Awali, Mkurugenzi Mtend-
aji wa kiwanda hicho,
Reinhardt Swart, alisema Ki-
wanda hicho kina uwezo wa
kuzalisha tani milioni 1.25
kwa mwaka, lakini kutokana
na mahitaji ya soko kinazal-
isha tani milioni 1.075 kwa
mwaka.

Mkurugenzi huyo al-
iongeza kuwa kiwanda hicho
kimeajiri jumla ya wafan-
yakazi 319 kati yao wazawa
ni 316 na watumishi watatu
ni raia ya kigeni.

Pia, mkurugenzi huyo ali-
tumia fursa hiyo kuishukuru
Serikali ya Awamu ya Tano
kwa kuboresha mazingira ya
uwekezaji nchini.

ua nzuri katika kuweka mazingira rafiki
na wezeshi kuvutia wawekezaji,” alisema
Waziri Kairuki.

Alisema kutenga maeneo ya uwekezaji
sambamba na kujenga miundombinu
wezeshi kama barabara na maji kutavutia
wawekezaji wengi kujenga viwanda na
kuongeza ajira na hatimaye mkoa kupiga
hatua katika maendeleo ya kiuchumi.

“Nimeambiwa zaidi ya hekta 23,289
zimetengwa kwa ajili ya uwekezaji wa
viwanda vidogo, vya kati na vikubwa
na wito wangu kwa wafanyabiashara ni
kwamba wachangamkie fursa hii ya ku-
jipatia maeneo na kufanya uwekezaji,”
alisitiza.

Akiwa ameambatana na Mkuu wa Mkoa
huo, Zainab Taleck, pamoja na viongo-
zi waandamizi mkoa, Kairuki alisema

maeneo hayo yanayolewa bure kwa kuli-
pia tu gharama za hati pekee juhudi za
serikali kuweka mazingira wezeshi kwa
wawekezaji na wafanyabiashara kujenga
viwanda.

“Serikali itaendelea kutoa ushirikiano
kwa wafanyabiashara na wawekezaji
kuhakikisha uwekezaji wao unafanyika
katika mazingira wezeshi ili kuchochea
ukuaji wa uchumi,” alisema.

Aidha, Waziri Kairuki aliwataka wote
waliopewa maeneo ya uwekezaji wa vi-
wanda vidogo na vikubwa kutobadili
matumizi ya ardhi kwani madhumuni
ya kupewa hayo maeneo ni utekelezaji
wa mpango wa matumizi bora ya ardhi
hivyo ni lazima ardhi itumike kutokana
na malengo yaliyokusudiwa.

Kwa upande wake, Taleck alisema kiasi

cha shilingi 809,400,000 zimetengwa
kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya
barabara, maji na umeme ili kuvutia kwa
ujenzi wa viwanda.

“Viwanja vidogo vidogo zaidi ya 623
vimepimwa kwa kuvigawa hasa kwa vi-
jana ili waweze kufunga mashine mbal-
imbali kwa ajili ya kupasua mbao, ku-
chomelea,” alisema na kuongeza kuwa
lengo likiwa kuwatengenezea vijana ajira
za uhakika.

Mmoja wa wanufaika wa maeneo hayo
ambaye ameshajenga kiwanda cha

kutengeneza samani, Ally Abed,
alishukuru serikali kwa kutenga eneo la
uwekezaji na kumpa kiwanja ambacho
amelipia shilingi 300,000 tu kwa ajili ya
hati na kuendelea na shughuli zake.

es Salaam wmwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

Kibiti walalamikia mtumbwi

kubeba wajawazito

Na Yasmine Protace, KIBITI

DIWANI wa Kata ya Maparoni katika
Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti mkoani
Pwani, Ngachoka Haji, ameomba kata
hiyo ipatiwe boti ili wagonjwa na wajawa-
zito wasitumie usafiri wa mitumbwi kama
ilivyo kwa sasa wanapokwenda kutafuta
huduma za kiafya.

Ngachoka aliyasema hayo, katika kikao
cha robo mwaka cha Baraza la Madiwani
wa halmashauri hiyo.

Alisema katika kata yake mitumbwi
ndio imekuwa ikitumika kuwabeba wag-
onjwa, hivyo inatakiwa kuwapo na boti ya

kubeba abiria.

“Ni  muhimu kuwapo na boti ambayo
itawabeba abiria na sio kama ilivyo sasa
mitumbwi kutumika kubeba wagonjwa
wajawazito na abiria,” alisema.

Aliongeza kuwa boti ilikuwapo, lakini
cha kushangaza imechukuliwa na sasa
inatumika kufanya doria katika maeneo
ya delta.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Kha-
tibu Chaurembo, alisema kuwa atalifua-
tilia suala hilo ili kujua kama ni kweli boti
imechukuliwa, na kusababisha wananchi
kupata shida ya usafiri.

Alisema kuwa kiasi cha Sh. milioni 140,

kilitolewa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi
ili kununuliwa kwa boti hiyo, ambayo ita-
saidia wakazi wa ukanda wa delta.

Alisema walishatoa ushauri boti hiyo
iwe ya abiria ili iwasaidie kuongeza ma-
pato delta ya kusini na kaskazini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Mohamed Mavulla, alisema kuwa
boti ilikuja na idhini na fedha za kui-
nunua ilitolewa na Wizara ya Mifugo na
Uvuvi.

Alisema boti hiyo ililetwa kwa ajili ya
kufanya doria, hivyo hawawezi kuvunja
mkataba.
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Mbunge
aombea
umeme
wafugaji

Na Allan Isack, SIMANJIRO

MBUNGE wa Simanjiro, James
Ole Milya, amewaomba Wakala
wanusuru wafugaji wa Kata ya
Terati wilayani Simanjiro mkoa-
ni Manyara, kwa kuwapelekea
huduma ya umeme.

Alitoa ombi hilo juzi mbele ya
wajumbe wa Bodi ya REA, am-
bao walitembelea eneo hilo.
maendeleo makubwa ikiwamo
viwanda, visima vya maji
pamoja na shule nyingi za msin-
gi na sekondari, hivyo kuwapo
kwa umeme kutaleta chachu ya
maendeleo katika eneo hilo.

“Umeme ukifika katika eneo
hili kutawawezesha vijana wen-
gi wanaokaa mtaani kupata ajira
kwa kuwa watafungua biashara
ndogo kama saluni, kuchome-
lea vyuma na kazi nyingine,”
alisema Milya.

Mwenyekiti wa Bodi ya REA,
Julius Kalolo, alisema baada
ya kutembelea maeneo hayo,
na kusikiliza kero ya wananchi,
watahakikisha Machi mwaka
huu umeme utafikishwa katika
eneo hilo.

Kalolo alisema mwishoni
mwa Machi mwaka huu, wa-
nanchi wa Terati watapata
huduma ya umeme.

Mkurugenzi wa Kiwanda
cha Maziwa cha IOPA, Martin
Sanin'go, alisema kukosekana
kumesababisha kufungwa Ki-
wanda chao.

Alisema katika Kata ya Te-
rati kiwanda hicho, ni moja vya
kitega uchumi kwa wanawake
wanaoishi maeneo mbalimbali
ya Wilaya ya Simanjiro.

< s‘:“ﬂl

Makada CCM watifuana
ubunge Simanjiro

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAKATI joto la uchaguzi likizidi kushi-
ka kasi nchini, Kamati ya Maadili na Us-
alama ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
wilayani Simanjiro mkoani Manyara, ime-
panga kumwita aliyewahi kuwa Mkuu
wa Wilaya hiyo, Peter Ole Toima, kwa ku-
panga mikakati ya kupitishwa kugombea
ubunge wa jimbo hilo.

Mbali na tuhuma hizo, pia kamati hiyo
imepanga kumhoji kada huyo, kuhusu
ugomvi na Mbunge wa jimbo hilo, James
Ole Milya.

Ugomvi wa makada hao, umesababi-
sha kufikishana mbele ya Jeshi la Polisi
wilayani humo.

Hivi karibuni Katibu Mkuu wa CCM,
Dk. Bashiru Ally, aliwaonya wanachama
wa chama hicho, walioanza mikakati ya
kugombea nafasi za ubunge, udiwani na
urais, na kusisitiza  kuwa kufanya hivyo
ni makosa kwa mujibu wa katiba ya cha-
ma hicho.

“Watu walionza mikakati ya kutaka
kupitishwa kugombea nafasi za ubunge,
udiwani na urais hawatavumiliwa kwa
kuwa taratibu za kuwania nafasi mbalim-
bali ndani ya chama zipo wazi na zina

muda wake,” alisema Bashiru.

Kuna taarifa kuwa kamati hiyo ime-
panga kumwita Toima ili kujibu tuhuma
za kuanzisha harakati za kugombea na-
fasi ya ubunge kwa kutumia mwamvuli
wa Taasisi yake ya ECLAT Foundation.

Toima anatuhumiwa kuitisha mikuta-
no katika maeneo mbalimbali wilayani
humo kwa kuitumia taasisi hiyo kama
sehemu ya kugawa misaada katika sekta
ya elimu, maji na afya.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Simanjiro, Awadh Omar, alipoulizwa
kuhusu taarifa hizo, alithibitisha ni za
kweli na kuwa chama hicho kimepanga
kumwita kada huyo kumuhoji baada ya
kupokea taarifa kawa amekuwa akifan-
ya kampeni kabla ya muda.

Awadhi  alisema kamati itamwita
kada huyo ili kujibu tuhuma zilizofik-
ishwa mbele ya chama hicho.

“Kamati ya Usalama na Maadili itam-
wita na kumuuliza mambo yote aliyofan-
yakwa chama kimepokea taarifa kutoka
Kitongoji cha Mazinde Kata ya Loborsoit,
wakati akikabidhi madarasa,” alisema
Omar.

Katibu wa CCM wilayani humo, Ally Ki-
tunda, alisema kumekuwapo mgogoro

kati ya kada huyo na Milya.

Alisema sababu ya ugomvi huo hai-
jajulikanana chama kimepanga kuwaita
ili kujua sababuya uhasama wao.

Milya alithibitisha kuitwa na Jeshi la
Polisi wilayani humo Februari 20, mwaka
huu, kwa ajili ya kuhojiwa kuhusu madai
ya kumtolea maneno makali Toima kati-
cha Namalulu.

Milya alisema tangu alipoweka
wazi msimamo wake kuhusu kampuni
ya uchimbaji wa madini ya Tanzanite
One, baadhi ya viongozi wa serikali na
CCM wilayani humo wamekuwa wakim-
chukia, na wamekuwa na mipango ya
kuwabeba baadhi ya wagombea kwa
malengo ya kumdhoofisha kisiasa.
cha Namalulu, nilipewa taarifa kuwa To-
ima ana mkutano wa hadhara eneo hilo,
na mimi kama Mbunge nilikwenda kush-
uhudia nini kinachoendelea, lakini baada
ya muda nilishangaa kuitwa polisi kwa
tuhuma nimemtolea maneno makali,”
alisema. Milya ambaye mwaka 2015
alijitoa CCM kwenda Chadema na kuch-
aguliwa kuwa mbunge kisha mwaka juzi
kurejea CCM.

Mama
mjasiriamali
aliyejitam-
bulisha kwa
jina la Rose,
akionye-
sha mvinyo
alioutengen-
eza, wakati
Wwa mao-
nyesho ya
wajasiriamali
wadogo vali-
yoandaliwa
na Shirika la
Kuhudumia
Viwanda Vi-
dogo (SIDO),
wilayani
Arusha juzi.
PICHA:
WOINDE
SHIZZA

Waziri aagiza mkandarasi
Kunyang'anywa miradi 17

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, ameagiza mkandarasi wa Kam-
puni ya STC, kunyang’anywa kandarasi
zote za ujenzi mkoani wa Arusha, kutoka-
na na kushindwa kukamilisha kwa wakati
miradi ya maji.

Kampuni hiyo itanyang’anywa kujen-
ga miradi yote ya maji nchini, aliyoingia
kandarasi ya ujenzi.

Waziri Mbarawa alisema atapita kui-
kagua yote na wizara itaichukua ili kuien-

deleza.

Alitoa agizo hilo juzi jijini Arusha
wakati wa ziara yake ya kikazi ya siku
tatu katika wilaya za Arusha, Arumeru na
Monduli.

Alihoji  kwa nini mkandarasi huyo
amepewa miradi 17 ya kujenga hapa
nchini wakati hana vigezo vya kutekeleza
miradi hiyo.

“Mkandarasi huyu kati yamiradi yote
ni mmoja tu ndio amekamilisha, tena kwa
kusukumwa ambao ni wa maji wilayani
Longido, siwezi kuendelea kumvumilia

tena,” alisema.

“Nasisitiza mwacheni aondoke zake,
miradi hiyo tutaifanya sisi wenyewe...
Wizara kuanzia Machi wananchi wa-
pate maji kwa kuwa makandarasi wa-
natuchezea sana,” alisema.

Aidha, alisema mkandarasi huyo ame-
kuwa na zabuni nyingi za ujenzi, lakini mi-
radi yote aliyojenga hairidhishi.

Pia alisema wizara imetoa Sh. milioni

Loosikito katika Kata ya Mwandeti.

Awali Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira
Jiji la Arusha (AUWSA), Justine Rujomba,
alisema tangi kuu la maji lenye ujazo wa
mita 10,0000 lililojengwa Ngaramtoni
wilayani Arumeru, limekamilika na
ndani ya miezi minne ijayo tatizo la maji
katika Jiji la Arusha litakwisha.

Aliishukuru serikali kutoa zaidi ya Sh.
bilioni 520, kwa ajili ya usambazaji wa
maji katika Jiji la Arusha.

Alisema mradi huo una matangi 11 na
kati ya matangi hayo tisa yamekamilika.



12 Nipashe

JUMATANO MACHI 4, 2020

HABARI KILIMANJARO

Mvua yakosesha
makazi kaya 39 Hai

O
Muwsa
yatekeleza
agizo la
Mbarawa

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mjini Moshi (Mu-
wsa) imeanza kutekeleza agizo
la Waziri wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, la kufunga mita za
maji za malipo katika makazi va
watu na taasisi za umma.

Taarifa ya Kaimu Meneja wa
Mamlaka hiyo, Mhandisi Aron
Joseph, inaeleza kuwa kazi hivi
sasa inaendelea katika maeneo
mbalimbali wilayani hapa.

“Ni kweli tumeshaanza
kutekeleza agizo la Waziri wa
Maji la kufunga mita za prepaid
(mita za maji za malipo kabla)
kwa wateja wapya na kimsingi
tumeshaanza utekelezaji wake
katika makazi ya watu na taasisi
zote za umma. Tunafanya hivyo
ili kuwadhibiti wadaiwa sugu
wasiendelee kuitia hasara mam-
laka,” alisema.

Kwa mujibu wa Mhandisi huyo,
taasisi za umma zilizofungiwa
mita hizo ni pamoja na Jeshi
la Polisi, Magereza na Shule ya
Polisi Moshi (MPS).

Hadi sasa, taasisi za umma
mkoani Kilimanjaro ikiwamo
Jeshi la Polisi, Magereza na
Shule ya Polisi Moshi wanadaiwa
zaidi ya Sh. bilioni 2.3

Mhandisi huyoa lisema ku-
fungwa kwa mita za maji za
malipo kabla zitasaidia kudhibiti
madeni sugu ambayo yamekuwa
yvakikwamisha mamlaka hiyo
kujiendesha kwa ufanisi zaidi.

Alisema itaanza kuwafungia
mita za maji za malipo kabla
kwa kila nyumba ya askari Poli-
si, badala ya kutumia mita moja
ambayo pia ilikuwa ikitumiwa
na ngome kuu na hivyo kufanya
matumizi kuwa makubwa zaidi,
na hivyo ngome kushindwa
kusitishiwa huduma pale deni
linapozidi kuwa kubwa.

Aidha, Mhandisi Aron alisema
Muwsa imeshapata mita za
malipo kabla zipatazo 97 am-
bazo zitafungwa katika taasisi
Za umma.

Alisema lengo la zoezi hilo ni
kuhakikisha Muwsa haiendelei
kulimbikiza madeni kwa taasisi
za umma na makazi ya Kila
askari na kwamba pamoja na
kufunga mita hizo, madeni yote
ya nyuma wanayodai taasisi
yatapaswa kulipwa na taasisi
husika.

Ofisa Uhusiano wa Muwsa,
Rashid Nachani, alisema mam-
laka hiyo pia inakusudia kuanza
zoezi la kuzijengea chemba zote
za maji zilizopo mjini Moshi ili
kuongeza usalama kwa wa-
tumia huduma ya maji, kwa
kuwa chemba nyingi ni chakavu
hazina vifuniko.

“Tunakuja na utaratibu wa ku-
jenga chemba maalumu kuwa za
aina moja na tutazijenga katika
maeneo sahihi kwani nyingi zili-
jengwa katika maeneo ambayo
siyo sahihi na kuzifungia ufuniko
kwa ajili ya kuimarisha usala-
ma,” alisema Rashid.

Na Godfrey Mushi, HAI

MVUA za masika zilizoanza kunye-
sha juzi jioni katika mikoa ya Kanda ya
Kaskazini hasa mkoa wa Kilimanjaro,
zimesababisha kaya 39 kukosa makazi

cha Sanya Station, ndicho kilichoathiri-
ka zaidi baada ya mvua kubwa iliyokuwa
imeambatana na upepo mkali, kuezua
paa za nyumba hizo na nyumba tano
kubomoka kabisa.

Akizungumza na Nipashe jana kwa
njia ya simu, Mwenyekiti wa Kitongoji hi-
cho, Moses Mbaayo, alisema mvua hiyo
iliyoanza Machi 2, mwaka huu, majira
ya saa 12:00 jioni imesababisha kaya

hizo kukosa makazi, huku ikisababisha
madhara ya kiafya kwa mtoto wa miaka
minne aliumia baada ya kuangukiwa na
kitu kizito.

Kwa mujibu wa Mbaayo, mtoto huyo
alikimbizwa katika Hospitali ya Rufani
ya Kanda ya KCMC kwa ajili ya matibabu.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Hai, Up-
endo Wella, alipotafutwa kutoa ufafanu-
zi kuhisiana na taarifa hiyo ya mvua,
alisema atafutwe baadaye ili afuatulie na
kupata taarifa kamili ya walioathirika.

Hivi karibuni, Mamlaka ya Hali ya
Hewa nchini (TMA), ilitoa utabiri wa
mvua za masika kwa kipindi cha Machi
hadi Mei, 2020 ambazo zinatarajiwa
kuwa za wastani hadi juu ya wastani.

Mvua hizo zinatarajia kunyesha ka-
tika maeneo ya Mkoa wa Tanga, Visiwa

vya Unguja na Pemba, maeneo mengi
ya Mikoa ya Arusha, Manyara na Kili-
manjaro, Mashariki mwa Mkoa wa Geita
pamoja na mikoa ya Shinyanga, Mwan-
za, Simiyu na Mara.

Maeneo mengine ni ya Mkoa wa Kag-
era, Magharibi mwa Mkoa wa Geita,
Kaskazini mwa mkoa wa Kigoma, Dar es
Salaam, Pwani (ikijumuisha kisiwa cha
Mafia) pamoja na kaskazini mwa Mkoa
wa Morogoro yanatarajiwa kupata mvua
za wastani hadi chini ya wastani.

Huku mvua za nje ya msimu zina-
zoendelea kunyesha katika maeneo ya-
nayopata misimu miwili ya mvua kwa
mwaka, hususan yaliyopo katika pwani
ya kaskazini zinatarajiwa kuendelea na
kuungana na msimu wa mvua wa masi-
ka 2020.

MKkurugenzi wa Manispaa ya Moshi, Michael Mwandezi

(aliyevaa koti),
wa Kilimanjaro, kukagua maendeleo ya mradi wa ujenzi wa stendi ya kimataifa ya mabasi katika eneo la Ngangamfumuni, mjini Moshi,
mwishoni mwa wiki. PICHA: JAMES LANKA

Wanawake walalamikia mamlaka
kukwama mashauri ukatili Kijinsia

Na Godfrey Mushi, MOSHI

VIONGOZI wa majukwaa ya wanawake
wanaotoka kwenye halmashauri saba za
mkoa wa Kilimanjaro, wamelalamikia
baadhi ya mamlaka za serikali zilizopewa
jukumu la kutekeleza sheria, kutoshughu-
likia mashauri yanayohusu mapambano
dhidi ya ukatili wa kijinsia.

Jana, kwa nyakati tofauti viongozi hao
wanaounda Jukwaa la vuguvugu la ukom-
bozi wa mwanamke kimapinduzi (Tapo)
Mkoa wa Kilimanjaro, walieleza masiki-
tiko yao kuhusu baadhi ya madawati ya-
nayoshughulikia kesi za ukatili zinafika
kwao, lakini hazichukuliwi hatua zaidi.

Walitoa malalamiko hayo, wakati wa
kikao kazi cha pamoja cha tathmini na
utoaji wa taarifa za utekelezaji wa mpango
kazi wa Tapo katika kila wilaya.

Mwenyekiti wa Jukwaa hilo Wilaya ya
Siha, Rhoda Mshomi, alisema mara kad-
haa wamekuwa kikatishwa tamaa na
baadhi ya waliopewa mamlaka ya kushu-

ghulikia kesi hizo hasa madawati ya Polisi
wakati mwingine wanamaliza mashauri
hayo kimya kimya pasipo kuyapeleka ma-
hakamani.

Aidha, Mratibu wa mradi wa nguvu ya
pamoja katika mapambano dhidi ya uka-
tili wa kijinsia katika mkoa wa Kilimanjaro,
Veronika Ullomi, alisema:

“Tatizo kubwa ambalo limebainika ni
ushirikiano mdogo kutoka kwa waathirika
wa ukatilili wa kijinsia ambao wanawashu-
ghulikia kwamba watu wanatoa taarifa
sawa, na Tapo inachukua hatua wanapele-
ka malalamiko Polisi au Ustawi wa Jamii,
lakini mwisho wa siku, wale waaathitika
wanarudi nyuma wanamaliza masuala
yao nyumbani.

“Kana kwamba haitoshi, kuna suala
pia la ushirikiano hafifu katika taasisi
za serikali kwa mfano kuna baadhi ya
madawati yamelalamikiwa kwamba kesi
zinafika pale, lakini hazichukuliwi hatua
zaidi. Yaani zinaishia pale pale dawati na
hawaoni zinaenda labda mahakamani...

na ni matukio mazito kwa mfano suala
la ubakaji ambalo wana Tapo walilifua-
tilia wakapeleka taarifa Polisi, walikiuliza
suala la kwenda mahakamani wanapigwa
chenga, kwa hiyo kuna tatizo kama hilo
imejitokeza.”

Katibu wa Jukwaa hilo Wilaya ya Same,
Peniel Malimbwi, alisema Tapo kwa kush-
irikiana na Ofisa Ustawi wa Jamii, katika
kutekeleza jukumu hilo wamefanikiwa
kumkamata mama mmoja ambaye ni mle-
vi ambaye ana desturi ya kumfungia ndani
mtoto wa miezi mitatu na kwenda baa kul-
ewa.

“Baada ya kumkamata na kukaa nae
kumpa elimu wala hakusikia kabisa na
mwisho wa yote ikabidi sasa tufanye
mchakato wa kumnyanganya mtoto na
huyo mwanamke ni mkazi wa Moshi,”
alieleza Malimbwi.

Hata hivyo mama huyo, baada ya
kunyang’anywa mtoto na yeye alichuku-
liwa na ndugu zake na kurejeshwa Moshi.



Jambo Ia 50/50
Uchaguzi 2020

L HABARI BORA NA KAMILIFU

Nipashe

Ukurasa 17

Netanyahu adai
kushinda uchaguzi
uliofanyika Israel

Sudan inavyoonja shubiri
yva wafadhili ikijikvvmua

Ukurasa 18

= Kifuatacho baada
=== ya BVR kiwe
a mafunzo elimu vraia

‘Safari ya
‘matumaini’
tarajiwa ya

mazingira yale yale.

© Baadhi ya wanafasihi wanasema
: mara ya kwanza tukio hilo la ki-
i historia linakuwa ni mkasa, ila
+ linapojirudia inakuwa ni mzaha.

Ndivyo ambavyo inawezeka-

' na tukio la uchaguzi mkuu uli-
1 opita lijirudie mwaka huu, lile la
v ‘safari ya matumaini,” kutokana
' na mtangaza nia mahiri uch-
' aguzi wa mwaka 2015 Edward
. Lowassa, ‘kukatwa’ na chama
+ chake. Safari hii kilichokatwa si
1 jina la mtangazania ila la mwa-
 nachama mkongwe kufukuzwa
i na chama chake cha Mapinduzi
1 -CCM, anayefukuzwa ni Ber-
© nard Membe.

Hata hivyo kinachowapasua

! vichwa baadhi ya watu ni hatma
¢ ya kada Membe, je itakuwaje?

INAENDELEA UK.16

'kada Membe
‘inaishia wapl?

5 Na Ani Jozeni

UNA msemo wa fal-
: safa kuwa historia in-
ajirudia, lakini siyo kwa

Bernard Membe. PICHA: MTANDAO

Utaratibu huu utazima wanaotumia mlungula Ukurasa 14
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Katibu Mkuu wa CCM, Bashiru Ally. PICHA: MTANDAO

Utaratibu huu utazima
wanaotumia mlungula

Na Reubeni Lumbagala,

DODOMA

ENYE NIA ya kugom-

bea nafasi za uongozi

kwa kutumia nguvu

ya mlungula safari hii
wanaambiwa watafakari njia zao,
kwani wapo wanaoibuka kidedea
kura za maoni lakini kwa kutumia
mbinu za kupenyeza rupia.

Kwa kawaida kabla ya kupewa
kibali cha kupeperusha bendera
ni lazima kuomba kwanza ridhaa
ndani ya vyama kwa hiyo lazima
wagombea wampitishe mhusika
ambaye anapigiwa kuwa za maoni.

Inaamaanisha kuwa wanaow-
ania nafasi mbalimbali za uongozi
wa kisiasa, uwe udiwani , uwakili-
shi na ubunge, kabla ya kupitishwa
kuwakilisha vyama vyao, huanzia
kuomba ridhaa ndani ya vyama
vyao ambapo wanachama ndiyo
wanaoanza kuwapigia kura.

Ni utaratibu ambao wagom-
bea na walioongoza kwa kura
nyingi katika kupigiwa na kura za
maoni hupitishwa na vyama vyao
kupambana na wagombea wen-
gine ili kutafuta mshindi mmoja
wa kuwakilisha kata au jimbo ili
kuwatumikia wananchi wote bila
kuzingatia itikadi za vyama, dini
wala kabila.

Mara nyingi wale wanaojipanga
kugombea nafasi mbalimbali za
uongozi, hupanga mapema nam-
na ya kupata kura za wajumbe ili
kupitishwa kugombea.

Hii imepelekea baadhi ya wag-
ombea kujitutumua kwa rushwa
ya kuwahonga wajumbe wa ndani
ya vyama vyao ili kupitishwa kwa

Aldha, sifa
va zlada ya
mgombea
kupitishwa
Ni pamoja na
kukubalika
kwake kwa
wananchi
ambao ndi-
VO Wapiga
kura.

ALR"

kishindo.

Wapo wanaodaiwa kuwahonga
wajumbe kwa kuwapatia fedha au
kuwafanyia jambo linalowavuta.
Mathalani, kinamama wanadaiwa
kulipia fedha za vikoba. Kuna wen-
gine wanaowapa kinababa fedha
za michango inayohitajika kutole-
wa kwenye shughuli fulani.

Aidha wanadaiwa kuwa wen-
gine hutoa pesa kwenye vikundi
vya wanachama hasa wale ambao
ni wanachama wa chama anacho-
taka kukiomba kura.

Ukweli ni kuwa hali hiyo inawa-
fanya watu kuona kuwa mgom-
bea aliyeongoza kura za maoni
ndani ya chama si tiketi ya moja
kwa moja kuwa mwenye nia huyo
anakubalika nje ya chama yaani
kwa wananchi wa eneo lake am-
bao ndiyo wapiga kura.

Kwa mantiki hiyo, mgombea
anaweza akaongoza kwa idadi
kubwa ya kura ndani ya chama
lakini akawa hakubaliki kwa wa-
nanchi, kadhalika, mgombea
anaweza akashindwa katika kura
za maoni ndani ya chama lakini
akawa anakubalika na ni kipenzi
cha wananchi ambao ndiyo wenye
kauli ya mwisho ya kuchagua aina
ya kiongozi wamtakaye .

Chama Cha Mapinduzi kina uta-
ratibu mzuri wa kupata wagombea
wake katika safu mbalimbali za
uongozi ambapo mgombea anapi-
tia ngazi mbalimbali hadi kufikia
hatua ya mwisho ya kupitishwa
kugombea akishindana na wag-
ombea wa vyama vingine katika
uwanja wa mapambano.

Akiwa katika ziara za kuimari-
sha chama na kufuatilia utekelezaji
wa Ilani ya CCM katika Wilaya za

Pangani na Muheza mkoani Tanga,
Katibu Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi Dk. Bashiru Ally, alitoa rai
kwa wale wanaotaka kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi nda-
ni ya chama hicho kuwa kuongoza
kura za maoni si sifa ya pekee na
ya msingi kuteuliwa kugombea.

Katibu Mkuu Bashiru anaende-
lea kusema mchakato wa kuwa-
pata wagombea wa kupeperusha
bendera ya chama hautaangalia
aliyeongoza kura za maoni pe-
kee bali mgombea atapitia ngazi
mbalimbali hadi kufikia ngazi ya
mwisho ya maamuzi.

Aidha, sifa ya ziada ya mgombea
kupitishwa ni pamoja na kukuba-
lika kwake kwa wananchi ambao
ndiyo wapiga kura.

Anawaambia zaidi kuwa :“Kura
za maoni ni sehemu tu ya uta-
ratibu, lakini si sifa mama kwa
mwombaji wa nafasi ya ubunge
ama udiwani. Unaweza kuongoza
kwa kuhonga wajumbe, mtu huyo
hatufai kwa kuwa wajumbe hao
si wapigakura. Kinachoangaliwa
pamoja na mambo mengine ni
kukubalika kwake kwa wananchi
ambao ndiyo watakaomchagua”,
anasisitiza.

Utaratibu huu upo ndani ya
CCM, lakini katika uchaguzi mkuu
wa mwaka huu, njia hiyo inaone-
kana itatumika kwa msukumo wa
kipekee ili kuwapata wagombea
bora wanaokubalika kwa wa-
nanchi katika nafasi za udiwani na
ubunge ili kuwatumikia wananchi
na kushirikiana na wapiga kura
wao katika juhudi za kuleta maen-
deleo ya nyanja mbalimbali.

Ifahamike kuwa wajumbe wa
ndani ya vyama ni wachache

.

ambao kura zao pekee haziwezi
kusababisha mgombea kushinda
atakaposhindanishwa na watu
wengine ambao ni chaguo la wa-
nanchi.

Hivyo basi, mgombea bora
anayefaa kupeperusha bendera ya
chama chake ni yule anayekuba-
lika ndani na nje ya chama la-
kini hasa nje ya chama yaani
anayekubalika kwa wananchi.

Katika kupigilia msumari wa
moto dhidi ya wagombea wa-
naosaka uongozi kwa rushwa, Dk.
Bashiru anasisitiza kuwa mwana-
chama aliyeongoza kura za maoni
anaweza akawa ni chaguo bin-
afsi la wajumbe, hivyo kikao cha
mkoa au Taifa kitarejesha jina la
mtu mwingine atakayeonekana
anakubalika kwa wananchi hata
kama katika mchakato wa kura za
maoni ya chama alipata sifuri.

Vyama vya siasa vinatumia
gharama kubwa kuwanadi wagom-
bea wa vyama vyao, lakini kama
mgombea atakuwa ni chaguo la
wananchi kazi ya kunadi itakuwa
nyepesi sana kwani kizuri chajiuza
chenyewe.

Mgombea ambaye ni chaguo
la wananchi anatoa uhakika wa
chama chake kushinda katika ul-
ingo wa ushindani wa kisiasa huku
gharama ndogo ikitumika katika
kampeni za kusaka kura.

Ni lazima wenye nia ya kugom-
bea wakatanguliza dhamira ya
kweli ya kuwatumikia wananchi
wanaotaka kuwaongoza si kujinu-
faisha kupitia jukwaa la kisiasa.

Kiongozi ambaye ni chaguo
la wananchi ni lazima apange
kutumia akili, ujuzi, uzoefu na
ubunifu wake katika kuzitafutia
suluhisho shida za wananchi.

Itoshe kusema kiongozi wa aina
hii ndiye anayehitajika, ambaye
ataacha alama isiyofutika kwa
wananchi anaowaongoza, na jina
lake litaandikwa kwa wino wa dha-
habu.

Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mla-
li wilayani Kongwa mkoa wa
Dodoma.
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MAKAMBA, KINANA,;

Hakuna ali

Na Seif Khamis Gulamali

IMEZALIWA na kuku-

jifunza maana halisi ya
kuheshimu, kulinda na
kuzingatia mila, desturi, maadili
na hata tamaduni za aina mbal-
imbali. Niljjifunza miiko ya kifa-
ujumla.

Moja ya mambo makubwa nili-
yojifunza na kukua nayo katika
maisha yangu yote, ni kwamba
hakuna mtu mmoja anayeweza
kuwa na nguvu kuliko familia,
ukoo, jamii, kijiji chama, ki-
kundi au hata taifa. Kwamba, ka-
tika muungano wa aina yoyote
haiwezekani akawa na nguvu au
mamlaka ya kushinda muungan-
iko huo.

Ambacho hutokea ni baadhi ya
wanachama kuwa na ushawishi
wenye kuvutia kidogo kuliko wen-
zao kutokana na utendaji kazi wao,
lakini hiyo haimaanishi kwamba
mwanachama au mwanakikun-
di huyo anakuwa na nguvu au
mkubwa kuliko wenzake, wengi
huponzwa na umaarufu ‘kiduchu’
ambao hudhani wanao kutokana
na kushangiliwa na wengi au watu
walio nje.

Igunga, nikiendelea na shughuli
zangu za kulijenga taifa baada ya
kumalizika kwa vikao vya Bunge
wenzangu huungana kuwakilisha
wananchi wenzetu, kama mbunge.

SAKATA NDANI YA CCM

Nimelazimika kushika kalamu ili
nitoe maoni na mawazo yangu, ku-
fuatia sakata linaloendelea ndani
ya chama changu cha CCM, amba-
cho kimetoa mwanga na taswira
kubwa ya maendeleo kwa taifa.
Tena kimekuwa chachu na nguzo
kuu ya ukuaji wa uchumi tangu
uhuru kutoka kwa wakoloni wa
Kiingereza.

Sakata la baadhi ya viongozi
wetu wastaafu, ambao binafsi
ninawaheshimu sana kutokana na
utumishi wao ndani ya chama na
taifa kwa ujumla, waliolazimika
kuitwa na kamati ya maadili inay-
oundwa na Makamu Mwenyekiti
Bara, Philip Mangula, Katibu
Mkuu, Dk. Bahiru Ally na wajumbe
wengine ndani ya chama ni mam-
bo mengi ambayo sina sababu ya
kuyarudia hapa.

Ndani ya chama na kwa taifa,
ninayo heshima kubwa mno kwa
viongozi wetu hawa. Ninajua na
kutambua mchango mkubwa wa
Kanali mstaafu, Abdulrahman Ki-
nana na sijasahau utumishi mzuri
wa Luteni mstaafu, Yusuf Makam-
ba katika kukiongoza chama che-
tu.

Hapohapo usinikumbushe juu
ya ufanisi wa mbunge na waziri
mstaafu, Bernard Membe. Wote
hawa wana mchango mkubwa na
uliotukuka kwa chama na taifa
kwa ujumla, lakini ninalo neno
kwao.

NINALOWAKUMBUSHA

Ieleweke kuwa hapa siingilii
mamlaka ya Kamati ya Maadili ya
CCM ambayo ndiyo yenye jukumu
la kulinda maadili yetu. Ninakum-
busha tu machache niliyonayo hu-
susan kwa wanachama wenzangu
na umma kwa ujumla.

Makatibu wakuu wastaafu Kinana na Makamba. PICHA: MTANDAO

Kufanya
Mmambo
makubwa
kwa maslahi
va chama
Dia NI Kitu
chenye afya
na ustawi
Kwa jamii,
lakini naru-
dia tena
kKwamba,
Niyo haim-
aanisni
Kuwa wewe
NI Mkubwa
na muhimu
kuliko wana-
Chama wen-
gine.

Kama mbunge, kuna wakati
huwa najiuliza maswali mengi,
tena nawaza, hivi bila hiki chama
changu cha CCM, leo hii ningeku-
wa wapi katika utumishi wangu
kwa wananchi? Nani angenijua
Seif Khamis Said Gulamali? Nikifi-
ka hapo, ninajikumbusha heshima
na utii mkubwa kwa CCM.

Hawa wazee wetu, ni muhimu
na lazima sana tuwakumbushe
kuwa hakuna aliye mkubwa ku-
liko chama. Tena hapa naomba
nisisitize .Kujitoa kikamilifu katika
kukitumikia chama na taifa ni jam-
bo jema. Kufanya mambo makub-
wa kwa maslahi ya chama pia ni
kitu chenye afya na ustawi kwa
jamii, lakini narudia tena kwamba,
hiyo haimaanishi kuwa wewe ni
mkubwa na muhimu kuliko wana-
chama wengine. Hakuna.

(CCM inayo maadili na makuzi
mengi yenye kujenga wanancha-
ma na wananchi katika taifa. Ndani
ya chama tumefunzwa na kuku-
zwa kuheshimiana, kuthaminiana,
kila. mmoja kutambua mchango
wa mwenzake na zaidi sana kuwa
watiifu kwa chama.

Binafsi nimejengwa na chama
nikiwa kijana mdogo mno. Huko
nimejifunza mambo mengi ya ki-
uongozi, kisiasa na maisha kwa
ujumla. Mafunzo niliyoyapata
ndani ya CCM, yameniwezesha
kuishi kwa amani katika jamii,
kwani yanazingatia utu, nidhamu
na maadili.

Sitaki kuingilia kamati ya maadi-
li ya chama changu na siandiki
haya kwa maana ya kujadili kina-
choendelea kuhusu wazee wangu
hawa, ninacholenga hapa ni kuwa-
kumbusha viongozi wenzangu na
Watanzania kwa ujumla kwamba
hakuna mwanachama ndani ya
CCM aliye mkubwa na nguvu au
maarufu kushinda chama.

Unaweza kuwa na ushawishi
mkubwa kuliko wenzako ndani

ya chama, ukawa na nguvu ku-
liko wanachama wenzako, ukawa
maarufu kuliko wanachama wen-
zako, lakini huwezi kuwa mkubwa,
mwenye nguvu na maarufu kuliko
Chama Cha Mapinduzi naomba
hilo lieleweke.

Wito wangu kwa wananchama
wenzangu na Watanzania kwa
ujumla, Sauti kutoka Manonga in-
awakumbusha kuweka pembeni
ushabiki wa aina yoyote juu ya
jambo hili, kinachofanyika ni ku-
wekana sawa pale ambapo mwa-
nachama au wanachama wenzetu
wanapokuwa wataonekana wame-
kengeuka kidogo, hivyo ni vyema
kuwarejesha katika mstari .

KWA WASTAAFU

Jambo hili lisichukuliwe kwa
ukubwa kama ambavyo naona
baadhi ya watu wanalikuza ku-
liko hata lilivyo kiuhalisia. Mambo
haya yapo duniani kote. Iwe kwa
chama chochote, kwamba mwana-
chama anarejeshwa kundini kwa
kukumbushwa. Kinachotokea kwa
viongozi wetu wastaafu ndiyo hi-
cho cha kukumbushana na lengo
kuu ni kuendelea kukijenga chama
chetu.

Nimeona na kusikia ushabiki
kutoka kwa baadhi ya wenzetu
wa upinzani wakishangilia juu ya
suala hili. Nimebaki nikicheka kwa
kujikumbusha minyukano yao
mingi tu ambayo bado ni mibichi
kabisa. Lakini kwa kuwa siyo ajen-
da yangu, ngoja tuwaweke kando
kwa leo.

Nimalize kwa kuwapongeza
viongozi wetu wastaafu kwa kutii
na kuitikia wito kwa kamati ya
maadili inayoongozwa na Komredi
Mangula, hakika mmeonyesha
ukomavu wenu wa kiongozi na
utumishi na pia ukongwe wenu
ndani ya chama, lakini zaidi mme-
onesha kwa vitendo mapenzi yenu

kwa CCM.

Wanachama wenzangu tuend-
eleeni kushikamana katika kuki-
jenga chama. Kujitolea kwa moyo
wetu wote. Mambo haya nimeya-
kuta ndani ya chama na nikayai-
shi. Vilevile niliyasisitiza wakati
nikiwa Mwenyekiti wa Umoja wa
Vijana wa CCM (UVCCM) Mkoa wa
Tabora na ninaendelea kuyahubiri
hata leo.

Suala la kujitoa kwa ajili ya
kujenga chama siyo rahisi, kuna
gharama zake lakini kitu kizuri
hujengwa kwa kuvuja jasho kwe-
likweli.

Waingereza wao husema; Noth-
ing good comes easily. Wakimaani-
sha kwamba hakuna kilicho kizuri
ambacho hutokea kwa wepesi.

Niwashukuru viongozi wetu
wa ngazi za juu wakiongozwa na
Mwenyekiti Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dkt. John
Magufuli, Makamu Mwenyekiti
Bara, Komredi Mangula, Makamu
Mwenyekiti, Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Ali Mohamed Shein, Ka-
tibu Mkuu, Dk. Bashiru Ally kwa
kuendelea kutuongoza kwa njia
bora zenye ustawi kwa chama na
taifa kwa ujumla.

CCM ina watu makini ndiyo
maana imeendelea kuwa madara-
kani kwa muda mrefu. Watanza-
nia wanaelewa ufanisi na utendaji
kazi wake. Kwa hiyo CCM haiwezi
kuruhusu watu wachache waiyum-
bishe na kuitoa katika njia thabiti ya
kuwatumikia Watanzania kwa ku-
unda serikali imara.

Uhai wa maisha ni kufanya kazi.
Watanzania tuendeleeni kuchapa
kazi kwa ustawi wa maisha yetu na
ujenzi wa uchumi wa taifa letu.

Mwandishi wa makala hii ni
Seif Khamis Gulamali ambaye
ni Mbunge wa jimbo la Manonga
(CCM), wilayani Igunga mkoa wa
Tabora.
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Membe muda mfupi baada ya kuhojiwa na kamati ya maadili ya CCM jijini Dodoma hivi karibuni. PICHA: MTANDAO.

INATOKA UK.13

Safari ya matumaini itaishia kuji-
unga na kina nani?

Maelezo ya Sekretariati ya CCM
kuhusu ‘kupigwa kalamu’ uana-
chama wa kada Bernard Membe,
yanakumbushia usemi wa Waziri
Mkuu, wakati huo, Mizengo Pinda
kuhusu wapinzani na maanda-
mano ‘yasiyoisha.’ ‘Wapigwe tu,
kwa sababu hakuna namna, wa-
pigwe tu,” kauli iliyovuma na ku-
peperushwa na’pepo za kusi’ hadi
mabaraza kadhaa ya Haki za Bin-
adamu huko ‘majuu.’

Ndivyo alivyoelekea kuyakini-
sha Humphrey Popepole, Katibu
wa Itikadi na Uenezi, kuwa Membe
ni mkosaji mzoefu, hivyo ‘hakuna
namna, akatwe tu,’ kuwa kada
huyo hakuyaanza leo.

Kama ilivyokuwa kwa Edward
Lowassa, kada huyo mwandamizi
pia alisisitiza kutumia chama ta-
wala kama chombo cha kupeleka
mbele matazamio yake ya kuende-
lea na ‘safari ya matumaini’ aliyoi-
anza kabla ya mwaka 2015.

Ila wakati ule ilisikika zaidi sa-
fari ya Edward Lowassa, ndani
ya ule msemo wa Kiswahili kuwa
‘avumaye baharini papa, lakini
wengine wapo.” Katika kipindi cha
miaka minne sasa tangu awamu ya
tano ianze, na wakati hakuna ‘diri-
sha’ kama hilo kwa CCM uchaguzi

ri ya matumaini’ ta
a Kkada Membe inaishia wapi?

Endapo
kungekuwa
na mMmazingira
voyote vale
va kuwa na
megombea
Wa Damoja,
Membe an-
geweza kKuwa
chaguo ra-
hisi kufikia
Ila hilo hali-
wezekani
Kwa sasa.

i

James Mbatia Kushoto pamoja na Hamad, kwenye harakati za kisiasa.

rajiwa

mkuu mwaka huu, hakuna aliye-
dhihirisha uthubutu kama Membe
ndani ya CCM.

Ila hakuna mazingira ya Umoja
wa Katiba ya Wananchi (Ukawa),
kama ilivyokuwa mwaka 2015
kwani kiwango cha maelewano
katika vyama vya upinzani ni ki-
dogo sana na haielekei kuwa suala
la kuwepo mgombea wa pamoja
linaweza hata kutajwa. Kwa maana
hiyo matunda ya upinzani kwa
‘msimu’ huu yanatarajiwa kuwa
haba, kwani watatumia nguvu
kubwa kuparurana wakati makada
wao waandamizi wengi tu wal-
ishahama na kuingia CCM, wakiwa
wameshindwa kujizuia kueleza
wanavyoridhishwa na kazi ya awa-
mu ya tano.

Endapo kungekuwa na mazin-
gira yoyote yale ya kuwa na mgom-
bea wa pamoja, Membe angeweza
kuwa chaguo rahisi kufikia ila hilo
haliwezekani kwa sasa.

Ni hali hii ambayo inaweza
kumpa taabu kidogo kada Membe
akitafuta mahali pa kuendelea na
‘safari ya matumaini’ kama kada
mwenzake alivyofanya uchaguzi
uliopita na inavyoelekea hatakuwa
na njia nyingine isipokuwa hiyo.

Sababu zake zitakuwa kama zile
za kina Lowassa na Waziri Mkuu
mstaafu Frederick Sumaye, kwam-
ba kwa upande mmoja kuna matu-
maini ya aina fulani aliyonayo, na
licha ya kuwa anaweza asiamini
katika muujiza wa kushinda uch-
aguzi mkuu, si rahisi aone kuwa
hakuna haja ya kushiriki uchaguzi.

Ni mantiki ya alichosema Su-
maye, kuwa atakuwa na haja ya

jukwaa la kuchangia maendeleo
yanchi na mustakabali wa uchumi
na jamii, na hasa kwa kugombea.
Ni wajibu ambao mtu anakuwa
nao kwa nafsi yake mwenyewe,
Kkuitii.

Kiongozi wa kihistoria wa Ufar-
ansa Jenerali Charles de Gaulle
(alifariki mwaka 1970) aliwahi
kusema wakati fulani kuwa'wiki
moja ni muda mrefu katika siasa,’
hivyo kutabiri au kuyakinisha kin-
achoweza kutokea hadi nchi ifikie
katika uchaguzi mkuu ni ‘kumko-
sea adabu’ mhenga huyo.

Hakuna kinachoweza kuwa wazi
katika wakati kama huu kwani vy-
ama bado vinajitafuta wapiga kura
kusema nini na kwa nia gani.

Ila kila chama kinawakilishwa
na watu kadhaa wenye ushawishi
katika vyama hivyo, na kimsingi
wanachama na makada wa vyama
hivyo wanasubiri tu ‘amri’ kutoka
kwao; uchaguzi ni operesheni,
kijeshi.

Katika chama cha Chadema,
hisia inayotawala mahusiano
ndani ya chama (unaweza kusema
ndiyo hisia inayotangulia itikadi na
uenezi kwa chama hicho) ni ku-
toridhishwa na yaliyotokea baada
ya kukubaliwa Lowassa kuwa
mgombea wa urais kwa tiketi ya
chama hicho.

Licha ya kuwa kila mtu ana hisia
zake kwa suala hilo lakini baadhi
ya mashabiki wa Lowassa wa-
naona kulikuwa na ‘intolerance,
kukosekana uvumilivu wa utofauti
wa mawazo na tamaduni tofauti za
kisiasa. Lowassa alikuwa anataka
kuwapo ‘mwavuliwa kuwaleta
CCM na Chadema pamoja katika
masuala muhimu ya maendeleo,
lakini akakwamishwa.

Kimsingi Chadema ilivyojenge-
ka ndivyo ilivyo au itakavyokuwa
hata katika uchaguzi mkuu una-
okuja, kwani si rahisi kuona sauti
ya kutoa ushauri tofauti kwa mwe-

Mtangaza nia wa mwaka 2015 Lowassa, muda mfupi baada ya
kujiunga na Chadema. PICHA: ZOTE MTANDAO.

CHAMA cha Likud cha Wa-
ziri Mkuu wa Israel Benja-
min Netanyahu, kinaongoza
katika uchaguzi wa bunge
uliofanyika jana ikiwa ni
wa tatu katika kipindi cha
mwaka mmoja.

Hii inamaanisha kuwa
Netanyahu anaelekea
kushinda muhula wa tano
madarakani licha ya kesi
va ufisadi inayomkabili,
inayotarajiwa kuanza tena
kusikilizwa Machi 17.

Tume ya Uchaguzi ya Is-
rael imetangaza sehemu ya
matokeo ya mwanzo yak-
ionyesha chama tawala cha
kihafidhina cha Netanyahu,
Likud kimeshinda asilimia
28.72 ya karibu thuluthi
moja ya kura zilizohesa-
biwa, dhidi ya asilimia
23.26 ya muungano wa
siasa za wastani wa Blue
and White wa mpinzani
wake mkuu Benny Gantz.
Tume hiyo ya uchaguzi
inasema kucheleweshwa
kwa shughuli ya kuhesabu
kura kumetokana na idadi
kubwa ya wapiga kura
waliojitokeza wakifikia
asilimia 71 ya walioandik-
ishwa.

Netanyahu amevyaita
matokeo ya uchaguzi huo
kuwa “ushindi mkubwa”
wakati akiwahutubia
wafuasi wake mjini Tel
Aviv hapo jana.

Matokeo ya uchunguzi

nyekiti wa taifa Freeman Mbowe,
baada ya kuondoka kina Lowassa
na huku mwanasheria Tundu Lis-
su ni makamu mwenyekiti.

Na kwa njia hiyo pia kuna tatizo
la msingi katika chama hicho nani
atakuwa mgombea, kwani Mbowe
bado ana kumbukumbu ya idadi
ya kura alizopata uchaguzi mkuu
2005.

Anayeelekea kuziba pengo hilo
ni Lissu, ila hana upana wa ufuasi
nchini kama alivyokuwa katibu
mkuu wa zamani Dk. Wilibrod
Slaa, hivyo kurudia mafanikio yake
si rahisi.

Kwa upande mwingine kuna
ushawishi wa aina fulani hasa ku-
tokana na eneo analotoka Membe
na msingi wa kupata wapiga kura
angalau kwa kufahamika kwake
kama mbunge, kuwa ni eneo la

Benjamin Netanyahu. PICHA: MTANDAO

wa maoni ya waliopiga
kura yaliyochapishwa
baada ya vituo vya
kupigia kura kufungwa
saa nne usiku yalionye-
sha chama cha Likud
kikikadiriwa kuwa na
UoNngozi wa pengo la viti
vine hadi vitano dhidi ya
Blue and White - ikiwa ni
pengo kubwa zaidi kuliko
utabiri wowote mwingine
uliochapishwa kabla ya
uchaguzi huo wa jana.

Kundi la Netanyahu
la vyama vya siasa za
mrengo wa kulia na kidini,
hata hivyo kwa mujibu
wa matokeo ya uchunguzi
wa maoni ya waliopiga
kura, kinashinda jumla
va viti 59 katika bunge la
Knesset, ikiwa ni pungufu
va viti viwili ili kupata
wingi wa Vviti unaohotajika
kuunda serikali.

“Nilizungumza awali na
Viongozi wote wa vyama
vya kundi la siasa za
mrengo wa kulia, washiri-
ka wetu wa asili. Baada
va kupata usingizi kidogo,
tutakutana tena ili kuanza
kuunda haraka iweze-
kanavyo serikali yenye
nguvu na thabiti, serikali
nzuri ya Kitaifa kwa ajili
va taifa la Israel.

Gantz anaelezea kusikit-
ishwa kwake na matokeo
hayo na kuwatuhumu
wapinzani wa kisiasa kwa

[la kila
chama
Kinawak-
Ilishwa na
watu kad-
haa wenye
ushawishi
katika vy-
ama hivyo.

Netanyahu adal kushinda

uchaguzi uliofanyika Israel
| 17

kusambaza uwongo dhidi
yake. Anasema uchaguzi
huo ndio uliokuwa na
kampeni chafu zaidi katika
historia ya Israel.

“Ninatambua na kuwa na
hisia za maumivu na kukat-
ishwa tamaa kwa sababu
haya si matokeo ambayo
labda tulitaka kuyaona na
kama haya ndio matokeo
yenyewe, basi sio matokeo
ambayo yatairejesha Israel
kwenye mkondo sahihi.”

Msaidizi Mkuu wa Rais
wa Palestina Mahmoud
Abbas, ameyashutumu
mafanikio hayo yanay-
otabiriwa ya Netanyahu,
akisema kuwa unyakuzi
wa maeneo ya Ukingo wa
Magharibi unaokaliwa ume-
pata ushindi.

Katibu Mkuu wa Chama
cha Ukombozi wa Palestina
- PLO, Saeb Erakat, ak-
isema katika taarifa kuwa
Netanyahu ameamua kuwa
muendelezo wa kuikalia
ardhi ya Wapalestina na
mzozo ndicho kinacholeta
maendeleo na ustawi nchini
Israel, na kwa hiyo amecha-
gua kuimarisha misingi na
NgUZO za MEOgoro huo na
mzunguko wa machafuko,
itikadi kali, vurugu na um-
wagaji damu.

Hatua inayofuata ni
unyakuzi, anasema Erakat.
DW

kusini.

Pengine Chama cha Wananchi
CUF, ambacho sasa kimegawanyi-
ka katika kundi Mwenyekiti wa
Taifa Profesa Ibrahim Lipumba na
waliojiengua kwenda ACT-Wazal-
endo wakiongozwa na aliyekuwa
katibu mkuu, Seif Shariff Hamad,
kingeweza kuhusika.

Tatizo hapo ni kuwa kundi la
Profesa Lipumba halina haiba in-
ayoendana na Membe kwani ana-
takiwa kujiunga na ‘wapatanishi,’
kwa kiwango fulani, lakini kule
ACT-Wazalendo haitakuwa rahisi
kumwambia kiongozi mkuu Zitto
Kabwe angoje muda mwingine.
Membe akienda NCCR-Mageuzi
atabadilisha ulinganisho wa nguvu
upinzani, suala linalofanana na
‘jukwaa’ alilotaka Sumaye, ila ndo-
to itafifia.
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Kifuatacho baada va BVR
Kiwe mafunzo elimu urai

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,

Sabato Kasika

WEZI huu ndiyo unaka-
milisha kazi ya kubore-
sha Daftari la Kudumu
la Wapigakura linalo-
tumia utaratibu wa kibayometriki
(BVR), iliyozinduliwa rasmi na Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, Julai
mwaka jana mkoani Kilimanjaro.

Lengo la uboreshaji huo ni ku-
taka wale waliotimiza umri wa
miaka 18 wapate haki ya kushiriki
katika uchaguzi mkuu wa rais,
wabunge na madiwani, ambao un-
atarajia kufanyika Oktoba mwaka
huu.

Wakati uboreshaji ukiendelea,
kuna kitu ambacho Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (Nec) inasema imeki-
gundua kwenye uboreshaji huo,
ambacho ni watu wengi kupoteza
vitambulisho na kuwataka kuwa
makini katika hilo.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi, Jaji Semistocles Kai-
jege ndiye anayesema hayo katika
moja ya hotuba zake na kusisitiza
umuhimu wa Watanzania kutunza
vitambulisho hivyo.

Bila kuwa na vitambulisho
hivyo, ambavyo baadhi ya wana-
siasa wanaviita kwa jina la ‘kichin-
jio’, mtu hawezi kuwa na haki ya
kupiga kura, hivyo umakini ndiyo
unaotakiwa katika utunzaji huo.

UMUHIMU WA KADI

Wananchi wanatakiwa kutunza
vitambulisho hivyo vya kupigia
kura, kwa sababu ndivyo vinawapa
haki ya kushiriki katika uchaguzi,

Cem— S

Umefika
wakatl sasa
Watanzania
kuzingatia
kile ambacho
kimeeleke-
ZWa na Nec ,
kKwamba wa-
naojlandiki-
sha watunze
Vitambul-
Isho hivyo
baada va
kugundulika
Kuwa wengl
wamevi-
poteza.

vinginevyo hawawezi kuruhusiwa
kuchagua viongozi.

Hata hivyo, wapo ambao hu-
poteza vitambulisho hivyo, ku-
tokana na sababu mbalimbali
ikiwamo hata kutokuwa makini
katika utunzaji na hivyo kujikuta
hawana na kulazimika kujiandiki-
sha upya.

Umefika wakati sasa Watan-
zania kuzingatia kile ambacho
kimeelekezwa na Nec , kwamba
wanaojiandikisha watunze vitam-
bulisho hivyo baada ya kugundu-
lika kuwa wengi wamevipoteza.

Kwa wale ambao wamehama
au kufariki dunia, suala la kubore-
sha au kubadili taarifa zao hakuna
shida, vilevile uwezekano wa ku-
poteza upo, lakini umakini katika
utunzaji unatakiwa kuwapo.

Hii itasaidia mtu kutopoteza
muda kwenda kituoni kujiandiki-
sha upya, na badala yake ataende-
lea na shughuli zake kama kawai-
da, kwa sababu atakuwa ametunza
vizuri kitambulisho chake.

ELIMU YA URAIA

Katika kufanikisha uchaguzi, ni
muhimu pia wananchi kuwa na
elimu ya uraia ambayo ni mafunzo
yanayowapa stadi na ufahamu,
maadili, maarifa na mwelekeo un-
aowawezesha kushiriki kikamilifu
katika masuala ya umma na ku-
watayarisha kwa majukumu ya
kijamii.

Elimu hii pia inawapa wapigaku-
ra maarifa na ufahamu kuhusu
masuala ya demokrasia, utawala
bora na mchakato wa uchaguzi,

akifuatilia usajili wa wapiga kura kwa kutumia teknolojia ya bayometriki- BVR: PICHA: MTANDAO.

hasa katika demokrasia ya vyama
vingi, ambapo kunakuwa na
ushindani mkubwa wa kisiasa.

Kimsingi elimu ya uraia huwapa
wananchi stadi na kuwahamasi-
sha kushiriki kikamilifu, katika
uchaguzi na kuhakiki rasilimali za
umma, kwani haki ya kupata elimu
ya uraia na kupiga kura ni haki ya
mwananchi kikatiba.

Kwa kuzingatia hilo, uboreshaji
wa daftari hilo unakwenda sam-
bamba na utoaji wa elimu hiyo,
ambayo inatolewa na baadhi ya
asasi za kiraia zilizopewa jukumu
hilo na tume ya uchaguzi.

Kutoa elimu ya uraia kwa wa-
pigakura ni utaratibu mzuri, na
utasaidia wananchi kulielewa
suala zima la uchaguzi na jinsi ya
kutunza vitambulisho ambavyo
watavitumia katika uchaguzi.

Elimu hii siyo kwa wananchi
wa kawaida tu bali hata viongozi
wa vyama vya siasa wanatakiwa
waipate kabla ya uchaguzi mkuu
wa mwaka huu ili wawasaidie wa-
nachama na wafuasi wa vyama
Vyao.

Viongozi wa vyama vya siasa
ni wadau wakubwa wa uchaguzi,
ndiyo wanatakiwa kupata elimu
ya uraia na kuwasaidia watu wao,
na hatua hiyo pia inaweza kuwa na
mchango mkubwa katika utunzaji
wa vitambulisho.

Hii inatokana na ukweli kwam-
ba wapigakura wanatakiwa kuan-
daliwa vyema katika mambo yote
ya msingi yanayohusu uchaguzi
na wajue maana ya uchaguzi na
umuhimu wake na haki zao zao

kama raia katika uchaguzi.

Kimsingi, wananchi  wana-
takiwa kujua taratibu zote za
uchaguzi na kile kinachotakiwa
kufanywa wakati wote wa uch-
aguzi, hivyo elimu ya uraia ina
umuhimu wake katika kufanikisha
uchaguzi.

ANGALIZO

Waswahili wanasema kuwa, pe-
nye wengi hapakosi neno, kwam-
ba inawezekana katika utoaji wa
elimu ya uraia kukawa na mchezo
ambao unaweza kuharibu lengo la
utoaji wa elimu hiyo.

Kutokana na hilo, asasi za kiraia
ambazo zimepewa jukumu la
kutoa elimu ya uraia, zinapewa
angalizo kwamba, zijiepushe na
ushabiki wa kisiasa na kuzingatia
mwongozo wa elimu hiyo uliotole-
wa na Nec.

Kwamba, wananchi wakipata
elimu kuhusu uboreshaji huo wa-
tahamasika kutumia haki yao ya
kikatiba ya kujiandikisha katika
daftari hilo na hatimaye kushiriki
kwa wengi kwenye uchaguzi mkuu
wa mwaka 2020.

Angalizo hilo ni la Waziri Mkuu,
wakati akizindua uboreshaji wa
daftari hilo, kwa ajili ya kuhakiki-
sha kila kitu kinakwenda sawa na
kila Mtanzania anatumia haki yake
ya kikatiba ya kuchagua kiongozi
anayemtaka.

Ni wazi kwamba, asasi kujikita
katika ushabiki wa kisiasa ni sawa
na kuwachanganya wapigakura,
hivyo elimu itolewe, ili mwisho
watu waamue wenyewe ni nani
wanamtaka awaongoze kuliko
kushawishiwa.
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Sudan inavyoonja shubiri

va wafadhili ik

Na Mashaka Mgeta

UDAN imefikia hatua ya

kushtukiza kwa kufungua

milango yake kwa Israel,

ikitangaza fidia kwa meli
ya kivita ya Marekani iliyolipuliwa
miaka 20 iliyopita na imeahidi
kushirikiana kwa asilimia 100 na
Mahakama ya Kimataifa ya Ma-
kosa ya Jinai (ICC) iliyopo Hague
nchini Uholanzi.

Ushirikiano huo na ICC ‘in-
ayokimbiwa’ na baadhi ya nchi
hasa za barani Afrika, unahusiana
na masuala yanalenga makosa dhi-
di ya ubinadamu yaliyotokea kwe-
nye jimbo la Darfur nchini humo.

Jithada zote hizo zinatajwa
kuwa ni sehemu ya kujenga upya
uhusiano na ushirikiano kati ya
taifa hilo masikini katika bara la Af-
rika na nchi za Magharibi, baada ya
kutengwa na jumuiya ya kimataifa
kwa miongo kadhaa iliyopita.

Kwa kufungua milango hiyo, Su-
dan itakuwa imejiwekea mazingira
bora ya kupokea misaada hasa ya
kifedha ili kuboresha uchumi
wake.

Lakini hatua hizo zilizofanyika
miezi kadhaa iliyopita hazijafikia
kiwango cha vigezo.

Jumuiya ya kimataifa imeweka
wazi kwamba kunahitajika uwazi
zaidi kwa umma kuhusu matumi-
zi ya fedha katika taifa hilo lililo
katika kipindi cha mpito baada
ya kupinduliwa kwa utawala wa
Omar al-Bashir.

Pia jumuiya hiyo inaitaka Su-
dan kuwa mpango wa mageuzi
ya uchumi na kupandisha ruzuku
ya mafuta inayokadiriwa kugha-
rimu takribani dola bilioni 3.5 kwa
mwaka.

Hatari iliyopo, wanasema baa-
dhi ya raia wananchi hiyo, ni
kwamba uchumi wa taifa hilo
unaweza kuporomoka endapo
hapatakuwa na msaada wa kuto-
sha, hivyo kuchochea vurugu za
kisiasa zinazoweza kuhatarisha
matarajio mapya katika kipindi
cha demokrasia nchini humo.

Wahisani maarufu kutoka nchi
za Magharibi na zile za Guba,
wameshakutana mara kadhaa, la-
kini wakaahirisha mazungumzo
yao kuanzia Aprili hadi Juni mwa-
ka jana.

Marekani imeeleza kwamba Su-
dan inaweza kuondolewa kwenye
orodha ya nchi zinaaminika kufa-
dhili ugaidi, lakini haikusema ni
hadi kufikia muda gani hatua hiyo
itatangazwa.

Hatua ya Sudan kwenye orodha
ya nchi hizo inaweka ugumu wa
mazungumzo kati ya yake na wafa-
dhili kuhusu madeni kwa jumuiya
ya kimataifa, kuachiwa kwa fedha
kutoka kwa wakopeshaji wa ki-
mataifa na kuiunganisha nchi hiyo
kwenye mtandao wa kimataifa wa
benki duniani.

Serikali ya Sudan inayotambu-
liwa kuwa ya kikiritimba, ikiundwa
kwa mfumo wa makundi mawili
ya kushirikishana madaraka kati
ya wanajeshi na raia hadi ifika-
po mwaka 2022, inakabiliwa na
mgogoro wa kiuchumi uliokuwa
zaidi baada ya kuondolewa ma-
darakani kwa al Bashir Aprili mwa-
ka jana.

“Tuna mawazo kuhusu uchu-

Waziri Mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok, anayepambana na changamoto za kujikwamua kiuchumi. PICHA: MTANDAO

Unaweza
kuwa na
kKipindi cha
mpito cha
utawala wa
kiraia na
demokrasia,
au utakuwa
unaelekes
kwenye hall
vVa uchumi
ullodorora
na hall va
kushindwa.

mi lakini ni namna gani tutay-
atekeleza. Lakini nadharia zote
hizo zinategemea aina fulani ya
msaada kutoka mataifa ya nje,”
Waziri wa Habari wa Sudan, Fais-
al Salih, ameliambia shirika la
utangazaji la Reuters na kuongeza,
“kwa hakika tunahitaji msaada wa
nguvu.”

Waziri wa Fedha anasema katika
kipindi cha Novemba mwaka jana
kuwa, serikali hiyo inahitaji kiasi
kinachofikia Dola za Marekani bil-
ioni 5 Shilingi $5 bilioni (Sh504.3
bilion) kulinusuru taifa hilo dhidi
ya mdororo wa kiuchumi.

Tangu wakati huo, viongozi
wa serikali wamekuwa wakihan-
gaika kukabili uhaba mkubwa wa
mafuta na mikate uliohusishwa na
uhaba wa dola na kuingizwa kwa
bidhaa zilizopewa ruzukuy, licha ya
msaada kutoka Ghuba.

Mfumko wa bei unaokuwa kwa
zaidi ya asilimia 60; ambao ni
mkubwa duniani, umesababisha
matumizi ya mamlaka ya utawala
kwa zaidi ya milioni tisa katikati ya
jumla ya watu milioni 43 wanaohi-
taji msaada wa kibidamu huku ki-
wango cha lishe duni kwa watoto
kikiongezeka.

Mawaziri wanasema wame-
fikia hatua nzuri katika mchakato
wa amani unaolenga kuponya

migogoro ya muda mrefu ya
wenyewe kwa wenyewe, lakini
changamoto za kudorora kwa
uchumi zimekuwa kubwa kuliko
ilivyotarajiwa.

Ingawa serikali inafurahia ku-
ungwa mkono na raia mitaani,
wanadiplomasia na wachambuzi
wanasema imezidiwa na hofu
kwamba huenda raia wakafikia
ukomo wa uvumilivu kwa mata-
tizo ya kiuchumi yanayolikabili
taifa hilo.

“Sidhani kama kuna mwamko
wa kimkakati kwamba wakati huu
katika historia ni muhimu sana
kwa Sudan,” anasema Suliman
Baldo, Mshauri Mwandamizi wa
Sera wa kikundi cha utafiti na ush-
awishi cha Enough Project chenye
makao makuu yake Washington,
Marekani.

“Unaweza kuwa na kipindi cha
mpito cha utawala wa kiraia na
demokrasia, au utakuwa unaele-
kea kwenye hali ya uchumi uli-
odorora na hali ya kushindwa,”
anasema.

Anaongeza kuwa Serikali ya
Sudan inakabiliwa na upinzani
wa ndani kuhusu mageuzi ya kiu-
chumi.

Mawaziri wamejiondoa ku-
toka kwa hatua zozote kuu juu
ya ruzuku hadi baada ya mku-

Kwamua

tano wa kiuchumi mwishoni mwa
mwezi huu na kikundi kilichora-
tibu harakati za kisiasa, kuchochea
ghasia na kujadili mpango wa ku-
gawana madaraka (FFC).

“Kama hawatafanya kitu fulani
katika ongezeko la ruzuku, ha-
wawezi kupata msaada wa fedha,
kirahisi tu hivyo,” anasema mmoja
wa wanadiplomasia wa nchi za
Magharibi.

Mikondo ya mrengo wa kushoto
wa kushawishi na FCC wanakosoa
kwa kusema msaada wa nje hauhi-
tajiki, badala yake wanapendekeza
kujielekeza katika fedha za ndani
zilizopotea kupitia rushwa na aina
nyingine za ufisadi na kubadili
umiliki wa vifaa vya usalama vya
Sudani chini ya utawala wa al-
Bashir.

Hatua kadhaa zimeshachuku-
liwa kupoteza nguvu za mtandao
wa Imani kali ya kiislamy wa al-
Bashir kwenye wizara za serikali
na idara ya huduma za intelijensia.

Lakini upande wa jeshi umeki-
tumia kipindi cha mpito kuongeza
mamlaka zake, kwa mujibu wa
Kiongozi wa FFC, Sadiq Farouk.

Makala haya yamendikwa
kwa msaada wa vyanzo vya
mtandaoni na zaidi kutafsiriwa
kutoka kwenye gazetila The
Standard la Kenya.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

‘ WANAWAKE wenye nia ya
kuwa viongozi wa Kkisiasa
kwenye uchaguzi wa mwaka
huu ni lazima waache woga

na kujitokeza kushiriki katika

mchakato huo bila kujali lugha
chafu zitakazotolewa ili wafikie
lengo la kuleta usawa wa kijinsia
kwenye nafasi za uongozi. Hiyo

ndiyo 50/50”

Ni neno la kuhamasisha kutoka
kwa Spika mstaafu, Anne Makinda
anayewataka wanawake kujituma
na kuacha woga vinginevyo, Tan-
zania itaendelea kuota ndoto kwe-
nye suala la taifa kutimiza lengo la
kuwa na usawa wa kijinsia.

“Msijali lugha chafu zitaka-
zokuwapo kwa kuwa haja yenu
ni kuwa wabunge na madiwani ili
kuwatumikia Watanzania. Nawa-
hakikishia hakuna mwanamke
makini atakayeshindwa kwenye
uchaguzi hebu angalieni Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Jenista
Mhagama, mbunge wa jimbo Per-
amiho, alimuondoa mtu mwenye
fedha zake.|” anaongeza.

“Kuna wanawake wengi
wabunge wa majimbo wamefan-
yakazi nzuri hata mimi nilifanya
kazi nzuri nilipofika miaka 40 ni-
kaona niache nisiwe kikwazo kwa
wengine ,’anasema wakati aki-
zungumza kwenye maadhimisho
na kongamano la kitaifa la siku ya
wanawake, lililofanyika Dodoma.

Anabainisha kuwa kinamama
wasipofanya hivyo Tanzania itaen-
delea kuota ndoto kwenye suala la
usawa wa wanawake kushiriki ka-
tika nafasi mbalimbali za uongozi
kutokana na kuwa na woga wa ku-
gombea.

“Kipindi cha uongozi wa kina
Kawawa wanawake walikuwa
wanapigana vita vya kisiasa kwa
upendo .Sasa hivi kuna ubinafsi
mwingi na mkifanya ubinafsi hatu-
wezi, hata asasi za kiraia utakuta
kila asasi ina agenda tofauti na
mwenzake sasa vita inapiganajwe
wakati tumegawanyika,”anasema

Spika mstaafu, Anne Makinda akiha

RS AN

masisha wanawake kupigania 50/50. PICHA: MTANDAO.

Tusikatish-
we tamaa
na maneno
vakuturudi-
sha nyuma
maana mwa-
namke uki-
wa kiongozi
utaambiwa
umelala na
wanaume
wote, pam-
bana na
nayo mane-
NO yapo kwa
kuwa hawa-
taki kuona
wanawake
wameshika
nafasi za
UONEOZI.

* -

Makinda.

Hata hivyo, anasema pamoja na
jitihada zinazofanywa na serikali
bado kuna tatizo la mtazamo hasi
kwa baadhi ya jamii kuhusu usawa
wa jinsia, kuendelea kuwepo kwa
vitendo vya ukatili wa kijinsia,mila
na desturi zenye kuleta madhara
ya upungufu wa rasilimali za
kutekeleza mipango kufikia 2025.

Makinda anasema suala la haki
ya wanawake kushiriki kwenye
siasa kama wapiga kura au wagom-
bea wa nafasi mbalimbali jitihada
zinaonekana ingawa kwa kusuas-
ua kwa kiwango kikubwa.

Anasema hadi sasa kwa ngazi
ya ubunge tangu mfumo wa
chama kimoja kama isingekuwa
kipengele cha viti maalum, Bunge
lingekuwa na wastani wa wabunge
wanawake asilimia kati ya sita na
saba tu.

“Mimi nasema miaka 25 ya Bei-
jing hatujafanya vizuri, wanawake
ondoeni woga, acheni kukimbia ki-
vuli chenu, hata kabla ya kwenda
unaanza kuwaza utakavyoshind-
wa hata bado kujaza fomu un-
awaza kushindwa, ni mapambano
matusi utakuwa nayo, dharau ku-
tukanwa. Lakini wewe shida yako
ni nini si kuwa mbunge tu, kuwa
diwani acheni woga,”anasema Ma-
kinda.

Kiongozi huyo anaongeza, “na-
fahamu kuna wakati mwingine vy-
ama vyetu vya siasa ni kipingamizi,
lakini hata sisi wenyewe ni kip-
ingamizi hasa wanapotokea wa-
nawake wawili wapo jimbo moja
kutakuwa ni ugomvi tu wanaume
wanasema waache waendelee ku-
gombana wote wanakosa nafasi
tumepoteza wenyewe.”

Anawataka kujiandaa kwa ajili
ya uchaguzi mkuuili kufikia usawa
huo na kuungana ili kupata ushin-
di kwenye majimbo.

ILANI ZIWE 50/50

Ikumbukwe kuwa kila mwaka
Machi 8, duniani inaadhimishwa
siku ya wanawake ndiyo ,maana

Umoja wa Mataifa (UN), ukaamua

kuwapo na siku hiyo kutokana na
ukweli kwamba masuala ya haki,
afya na maendeleo ya wanawake
yalihitaji msukumo wa kipekee.

Usawa wa kijinsia katika nafasi
za kisiasa, uteuzi na utumishi kwe-
nye maeneo mengine, ni mambo
yanayowafanya wanawake kupaza
sauti kupinga kuminywa kwa wa-
naopata nafasi hizo licha ya kuwa
na sifa za uongozi na za kitaaluma.

Tumaini la kuwapo kwa usawa
wa kijinsia katika nafasi za kisiasa
lilionekana baada ya idadi ya wa-
nawake waliojitokeza kuwania
nafasi za ubunge katika majimbo
kuongezeka tofauti na uchaguzi
zuliopita.

Oktoba mwaka huu, inatarajiwa
kufanyika uchaguzi mkuu, tayari
wanawake wameanza kuhamasis-
hana ili kufikia asilimia 50 kwa 50
ya usawa wa kijinsia kwenye nafasi
mbalimbali za uongozi.

Akizindua Mtandao waVion-
gozi Wanawake wa Afrika Tawi la
Tanzania (AWLN Tanzania) un-
aoratibiwa na Shirika la Umoja wa
Mataifa linalojihusika na usawa wa
jinsia na uwezeshaji mwanamke
(UN Women), Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan, anasema
katika mchakato wa uchaguzi huo
wanawake wahakikishe agenda ya
50 kwa 50 inaingizwa kwenye ilani
Za vyama vya siasa.

Anasema wanawake waingize
agenda hiyo kwenye ilani za vyama
vya siasa ambazo zitatumika kwe-
nye uchaguzi huo.

“Ngoja niwaibie siri, hivi sasa vy-
ama vya siasa vipo katika mchakato
wa kutengeneza ilani za uchaguzi
ni vyema wanawake tukasimama
kidete katika kuhakikisha vinaingi-
za agenda ya 50 kwa 50 katika ilani
zao na hata kama si kwenye mae-
neo yote basi baadhi ya maeneo 50
kwa 50 ionekane,” anasema.

Pia, Makamu huyo anawataka
wanawake kujitokeza kwa wingi na
kushiriki kikamilifu katika kugom-
bea nafasi za uongozi katika nyanja
mbalimbali ikiwamo siasa, biasha-
ra, huduma za umma au asasi za

ambo la 50/50 Uchaguzi 2020

kiraia.

Aidha, anasema nchi nyingi du-
niani bado usawa wa kijinsia hau-
jafikiwa katika nyanja nyingi iki-
'wamo uongozi.

“Hali hii inaigusa nchi yetu ya
Tanzania, ingawa kwa Kkiasi ki-
kubwa tunafanya vizuri tukilin-
ganishwa na nchi nyingine barani
Afrika, tuna wabunge wanawake
126 kati ya 393 sawa na asilimia
36.7 huku baraza la wawakilishi
Zanzibar ni asilimia 38, kiwango hi-
chi ni juu ya uwiano uliowekwa na
nchi za SADC cha angalau asilimia
30,"anasema.

Hata hivyo, anasema kwa
upande wa mahakama idadi ya ma-
jaji wanawake wa Mahakama Kuu
ni asilimia 30, Rufani ni asilimia 38,
Baraza la Mawaziri wanawake ni
asilimia 18, wakati Naibu Mawaziri
ni asilimia33.

“Kwa mara ya kwanza nafasi ya
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania imeshikwa
na mwanamke.

Kwa takwimu hizo bado taifa
halijaweza kufikia usawa wa ki-
jinsia kwa kiwango kikubwa
sana,”’anasema.

Kadhalika, anasema utafiti unao-
nyesha kwamba ongezeko la idadi
yaviongozi wanawake wa Kkisiasa
limesababisha kuboreshwa kwa
sera, sheria pamoja na bajeti.

“Kadhalika, imebainika kuwa
uwepo wa wanawake zaidi katika
usimamizi wa mashirika katika
sekta binafsi umethibitika kusaidia
kukuza faida za biashara kutokana
na ujuzi, ufanisi, uaminifu na ustadi
wa Kkipekee, anasema.

WANAUME MABALOZI

Kwa upande wake, Waziri wa
Afya, Maendeleoya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu,
anawataka wanawake na wanaume
kuwa mabalozi wa kubadili mi-
tazamo waliyonayo na badala yake
washirikiane kwa lengo la kuleta
usawa wa kijinsia.

“Tusikatishwe tamaa na ma-
neno  yakuturudisha  nyuma
maana mwanamke ukiwa kiongozi
utaambiwa umelala na wanaume
wote, pambana na hayo maneno
yapo kwa kuwa hawataki kuona
wanawake wameshika nafasi za
uongozi,”anasema.

WOSIA WA MONGELLA

Rais wa kwanza wa Bunge la
Umoja wa Afrika, Dk. Getrude
Mongella, anasema wanawake wa-
pambane kuingia bungeni huku ak-
isema ni hasara kuwa na wanawake
viongozi bungeni ambao wanaona
aibu na kigugumizi kuzungumzia
masuala ya wanawake.

“Ninapotaka kuangalia lile bunge
siku itafikia idadi ya 50 kwa 50 sita-
jali wewe umetokea chama gani
isipokuwa nitajali kama wewe kwe-
li mambo tunayozungumza hapa
unayajua na kuyapenda,”anasema
Mongela..

Anaongeza “Kama mtu anaingia
bungeni kama anakwenda kwenye
maonyesho heri nimpigie mwa-
naume, ni hasara kama tutakuwa
na viongozi wanaoona aibu au kigu-
gumizi kuzungumza maendeleo ya
wanawake.”

UMUHIMU KUSAIDIANA

Kadhalika, mbunge wa zamani,
Anna Abdallah, anasema kina
mama watakaojitokeza wasaidiwe
na wanawake waliopo kwenye
nyanja mbalimbali za uongozi
kama wao hawataki kugombea
tena.
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H/shauri lawamani
ukaidi mwongozo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI nyingi nchini
zinadaiwa kuwa hazitekelezi
mwongozo wa serikali unaozitaka
kurejesha asilimia 20 ya mapato
yatokanayo na ushuru wa mazao
na asilimia 15 ya mapato yanay-
otokana na ushuru wa mifugo kwa
ajili ya kuendeleza sekta hizo.

Hayo valisemwa juzi jijini Mbeya
na viongozi wa mtandao wa ma-
shirika yasiyokuwa ya kiserikali
wakati wa mkutano wa wadau
wa kilimo na ufugaji wa mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
wakiwamo viongozi wa serikali.

Katibu wa Mtandao wa Ma-
shirika hayo Mkoa wa Mbeya,
Paul Kitta, alisema kitendo hicho
kinazifanya sekta hizo kudumaa,
hivyo akaiomba serikali kufuatilia
na kuzilazimisha halmashauri zote
nchini kurejesha fedha hizo.

Alisema miongozo hiyo inaeleza
Vizuri na imewekwa kwa mujibu
wa sheria lakini usimamizi wake
ndio mbovu, hali ambayo inazifan-
ya halmashauri kufanya mambo
kwa kujiamlia.

“Lengo la miongozo hiyo ili-
kuwa ni kuziendeleza sekta hizi,
sasa tumefanya utafiti kwa nchi
nzima ni halmashauri chache sana
ambazo zinarejesha fedha hizo
japo kidogo, sasa ni vizuri serikali
iingilie kati kwa kuzilazimisha hal-
mashauri zote,” alisema Kitta.

Alisema sekta hizo zinachangia
asilimia kubwa ya mapato ya
halmashauri, hivyo zinatakiwa
kusimamiwa vizuri ili ziwe ende-
levu na wananchi walipe mapato
Kkwa moyo.

Akizungumza kwa niaba ya
watendaji wa halmashauri nchini,
Mwakilishi wa Mkurugenzi Mtend-
aji wa Manispaa va Iringa, Jer-
emiah Mkobo, alikiri halmashauri
kutorejesha fedha hizo huku akidai
kuwa sababu huwa ni ufinyu wa
bajeti.

Alisema wakati mwingine
halmashauri zinakusanya fedha ki-
dogo kuliko makisio ya bajeti zao,
hivyo kujikuta baadhi ya vipaum-
bele havitekelezwi.

“Ni kweli hizo asilimia zipo
kisheria, lakini huwa havitekeleze-
ki kwa sababu mbalimbali iki-
wamo Viwango vya makusanyo ya
halmashauri pamoja, vipaumbele
vyake pamoja na ufuatiliaji wa
wahusika wanaotakiwa kunufaika
na fedha hizo,” alisema Mkobo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
va Wilaya ya Mbeya, Mwalingo
Kisemba, alisema wakulima na
wafugaji wanazalisha chakula kwa
ajili ya Watanzania wote hivyo ni
lazima watazamwe kwa jicho la
pekee.
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11 wanaswa tuhuma

wizi mtandaoni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJANA 11 wenye umri kati ya miaka
20 na 25 wakiwamo mawakala wawili wa
kusajili laini za simu, wanashikiliwa na
Jeshi la Polisi mkoani Mbeya kwa tuhuma
za kuwatapeli wananchi kwa kutumia
majina ya viongozi wa serikali na wasanii
maarufu nchini.

Aidha, vijana hao wanadaiwa kuwa wa-
likuwa wanatumia laini za simu ambazo
zimesgjiliwa kwa kutumia vitambulisho
vya watu wengine, kuwatapeli wananchi
kwa kuwatumia jumbe fupi za simu zina-
zosema ‘ile pesa itume kwenye namba hii’.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika Kituo Kikuu cha Polisi cha Mkoa wa
Mbeya, Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, alisema vijana hao
walifungua akaunti kwenye mtandao wa
Facebook zenye majina ya viongozi hao
pamoja na wasanii zikielezea malengo
mbalimbali.

Aliwataja baadhi ya viongozi na wasanii
ambao majina yao yalikuwa yanatumiwa
na vijana hao ni Mkuu wa Wilaya ya
Kisarawe mkoani Pwani, Jokate Mwegelo,
Wema Sepetu, Jackline Wolper, Aunt Eze-
kiel na Kajala Masanja

Alisema kurasa zilizokuwa zimefunguli-
wa na vijana hao zilikuwa zinaonyesha
kuwa viongozi na wasanii hao wanatoa
mikopo yenye riba nafuu, kusaidia vijana
kupata ajira, kuwainua wasanii wachanga
na fursa zingine.

Alisema kwenye kurasa hizo waliweka
namba za simu ambazo zimesajiliwa kwa
kutumia majina na vitambulisho tofauti
wakiwaelekeza wananchi kutuma fedha
kwa ajili ya fomu na usajili pamoja na kue-
lekeza wananchi wawasiliane nao kupitia
kurasa za Facebook.

“Fedha walizokuwa wanataka watumi-
we na wananchi ni kati ya Sh. 20,000 na
Sh. 30,000 ambazo wananchi wengi sana
walikuwa wanawatumia na tulipopokea
malalamiko mengi, tulishirikiana na kiten-
go cha upelelezi kutoka makao makuu
na tukawanasa vijana hao,” alisema Ka-
manda Matei. Aliwataja wanaoshikiliwa
ni Alfred Kidunga, George Engeja, Eliud
Mahenge, Philipo Alananga, Gasto Sanga,
John Michael, Emily Kaleba, Daud Sanga,
Junior Kawanga, Kasto Tweve na Alfa
Kayoka ambao wote ni wakazi wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mbalizi katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya.

Alisema walikamatwa kati ya Februari

21 na 22 mwaka huu, na kwamba laini za
simu walizokuwa wanazitumia kutuma
jumbe za kuwatapeli wananchi, walikuwa
wanauziwa na mawakala wa kusajili laini
kwa gharama ya kati ya Sh. 1,000 na 1,500.

Kamanda Matei alisema baada ya kuwa-
hoji walikiri kuhusika na matukio mbal-
imbali ya utapeli na kwamba mawakala
waliokuwa wanasajili laini za simu wali-
kutwa na fedha zaidi ya 600,000 ambazo
walikuwa wamekusanya kutokana na bi-
ashara hiyo.

Aliwataka wananchi waliokumbwa na
utapeli huo kwenda katika Kituo cha Poli-
si kutoa maelezo ili wasaidiwe.

Mpelelezi wa Makosa ya Mtandao Mkoa
wa Mbeya, Ally Challu, alisema kutokana
na vijana hao kutumia akaunti za viongozi
na wasanii wa kike, walikuwa wanaziweka
simu zao kwenye mifumo ya sauti za kike
ili wanapopigiwa na wateja waonekane
kweli ni wa kike.

Alisma mawakala waliokuwa wana-
wasajilia laini za simu, walikuwa wana-
tumia vitambulisho vya watu wengine
wanaoenda kusajili laini zao kwa kuwa-
danganya kuwa mtandao unasumbua na
hivyo kuwalazimisha wabonyeze vidole
zaidi ya mara moja.
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Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila

(kulia), akibadil

ishana

mawazo na watoto kwenye tangi la maji la

kitalu nyumba cha

lganjo, kinachomilikiwa na Halmashauri ya Jiji la Mbeya wakati wa ziara ya Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa va
kukagua miradi ya maendeleo, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Wazalishaji Nyanda Juu Kusini wafundwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA na wazalishaji mikoa ya Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini, wameshauriwa
kuwa waaminifu na kuzalisha mazao yenye
uboraili kuwa na uhakika wa bidhaa zao ku-
pata soko la ndani na nje ya nchi.

Ushauri huo ulitolewa juzi na Katibu
Tawala Msaidizi Uchumi na Uzalishaji wa
Mkoa wa Mbeya, Said Madito, wakati wa
Tanzania (Juwavita) kutoka katika mikoa
saba ya kanda hiyo.

Madito alisema baadhi ya wazalishaji
nchini ambao sio waaminifu wamekuwa

wakiharibu soko la mazao yao kwa ku-
changanya mazao yao na vitu vingine ili
kuongeza uzito wakati wa kuuza kutokana
na tamaa ya kutaka kupata faida kubwa.
“Kahama ni miongoni mwa maeneo
nchini ambayo yanazalisha mchele mzuri
sana, lakini waliwahi kuharibu soko la
mchele huo kwa kuchanganya na mchanga
ili kuongeza uzito wakati wa kuuza, sasa wa-
teja baada ya kugundua waliacha kununua
japo kwa sasa waliacha kufanya hivyo,”
alisema Madito.
Aliwataka wazalishaji wa ukanda huo
kuwa waaminifu hasa kipindi hiki ambacho
nchi ina uhitaji mkubwa wa malighafi kwa

ajili ya viwanda pamoja na soko la nje ili ku-
fikia uchumi wa kati.

Madito aliwataka wananchi wa mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini kuchangam-
kia fursa zilizopo hasa kwenye sekta za
kilimo, ufugaji, uvuvi, pamoja na ufugaji wa
nyuki kwa maelezo kuwa katika mikoa fursa
hizo zipo nyingi.

Mkurugenzi wa Juwavita, Catherine
Mlaga, alisema jukwaa hilo lina wana-
chama nchi nzima na kwamba lengo la
kuundwa kwake ni kuwaunganisha wazal-
ishaji, wadau pamoja na serikali ili kuwa-
saidia wazalishaji wadogo kupaza sauti zao
kuhusu matatizo yanayowakabili kwenye

uzalishaji.

Alisema jukaa hilo lilianzishwa na asasi
za kiraia baada ya kufanya utafiti na kubaini
kuwa wazalishaji hawana jukwaa la pamoja
la kuwasaidia kuwasilisha malalamiko yao
na badala yake kila wazalishaji walikuwa
wana jukwaa lao.

“Kwa mikoa ya ukanda huu jukwaa hili
linawahusu wakulima, wafugaji, wavuvi na
walina asali lakini kitaifa lipo pia kundi la
jamii ya wale watu wanaoishi kwa kula ma-
tunda na nyama, tumeanza katika hii kanda
kwa kuwashirikisha wadau zaidi ya 70 na
tutaendelea na Kanda zingine mpaka tufik-
ishe watu 3,000,” alisema Mlaga.
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Takukuru
yaweka
Kambi
shuleni,
VYyUuo

Na Renatha Msungu,DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuk-
uru), imeweka kambi shuleni
na vyuoni kwa ajili ya kuanza
kutekeleza mkakati wa kupiga
vita vitendo vya rushwa.
hapa, Kaimu Mkurugenzi wa
Taasisi hiyo, Brigedia Jenerali
John Mbungo, alisema lengo la
kambi hizo ni kutoa elimu shu-
leni na vyuoni ya kupambana
na rushwa.

Alisema katika mkakati
wa kutumia vijana wa Skauti
nchini una nafasi kubwa ya
kuleta matokeo chanya katika
jamii.

“Tutautumia vizuri mkakati
huu maana tunahitaji vizazi
Vijavyo vijue nini maana ya
rushwa, lengo ni kuona Tan-
zania inapingana na suala la
rushwa katika maeneo yao ya
kazi,” alisema Brigedia Mbungo.

Alifafanua zaidi kuwa elimu
kwa wananchi inahitajika husu-
san vyuoni na shuleni ambapo
wao nao watakwenda kufundi-
sha katika sehemu wanazotoka.

Alisema elimu hiyo pia
itatolewa kwa viongozi kwa
mikoa ambao nao watatumia
nyadhifa zao kuwaelimisha
jamii yao kupitia mamlaka wa-
Nnazoziongoza.

Kwa upande wake, Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako,
alisema elimu kuhusiana na
rushwa inapaswa kufundishwa
tangu shule za msingi na sio
vyuoni na sekondari pekee.

Prof. Ndalichako alisema
wanahitaji kupata kizazi am-
bacho kinajiepusha na rushwa
ili kuwa viongozi wazuri hapo
baadae.

Alisema anawapongeza
Skauti Tanzania na Takukuru
kwa kushirikiana kubuni
mkakati huo wa Taifa ambao
utasaidia kukomesha rushwa.

“Nawapongeza sana Skauti
na Takukuru hili suala mlilobu-
ni ni zuri na liwe endelevu,”
alisema Prof. Ndalichako.

“Tutautumia vizuri
mkakati huu maana
tunahitaji vizazi
vijavyo vijue nini
maana ya rushwa,
lengo ni kuona Tan-
zania inapingana na
suala la rushwa katika
maeneo yao ya kazi,”
alisema Brigedia
Mbungo.

Toill. = e
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HABARI DODOMA

Utafiti wabainisha
faida mkojo wa paka

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, imesema kwa mwaka 2019
jumla ya miradi ya utafiti 145 ufadhili-
wa na baadhi umeshatoa matokeo
chanya kwa jamii ikiwamo mkojo wa
paka ambao unazuia panya wahari-
bifu wa mazao.

Hayo yalielezwa juzi na Mkurugenzi
wa Idara ya Sayansi, Teknolojia na
Ubunifu wa Wizara hiyo, Prof. Maulil-
io Kipanyula, alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
mashindano ya kitaifa ya sayansi,
teknolojia na ubunifu (MAKISATU),
kwa mwaka 2020, yatakayofanyika

Alisema utafiti wa mkojo huo uli-
fanywa katika Chuo Kikuu cha Sikoine
cha Kilimo (SUA) na umesaidia kuon-
dokana na panya hao kwa baadhi ya
maeneo.

Hata hivyo, alisema kuna watu
wamekuwa wakidai kuwa serikali hai-
toi fedha za utafiti, jambo ambalo si
kweli kwa kuwa mwaka jana ilifadhili

miradi 145 kupitia Mfuko wa Taifa wa
Kuendeleza Sayansi na Teknolojia
(MTUSATE).

“Huu mfuko hadi kufikia mwaka
2019 ulishapata Sh. bilioni 50.55, wa-
naosema serikali haitoi fedha za utafi-
ti ushahidi huu hapa, miradi 145 ya
utafiti imefadhiliwa kwa mwaka 2019
na matokeo baadhi yameshatoka,”
alisema.

Alitaja baadhi ya matokeo hayo ni
pamoja na mkojo huo wa paka, chan-
jo ya kideri au mdondo wa kuku na
mbegu mpya za mahindi, maharage,
mpunga na viazi.

Vile vile, alisema mfuko huo umefa-
dhili watafiti na wahadhiri 517 katika
mafunzo ya shahada ya uzamili na
uzamivu.

Kadhalika, alisema teknolojia zaidi
ya 150 kati ya 230 zilizogunduliwa na
wabunifu nchini, zinahitaji kuendele-
zwa ili zitumike.

“Tunalenga kuanzisha kanzi data
ya Taifa ya teknolojia na ubunifu ili
wabunifu wajulikane na bunifu zao

alisema.

Prof. Kipanyula alisema kupitia
ubunifu serikali inaamini itazalisha
teknolojia na ajira kwa wananchi
wake na kwa mwaka wa fedha 2018/19
kiasi cha Sh. bilioni 2.6 kilitolewa kue-
ndeleza ubunifu na wagunduzi.

“Kwa mwaka huo vilianzishwa vi-
tuo vya ubunifu 17, pia tumesaidia
wabunifu kulinda bunifu zao, si kila
kitu kinatakiwa kusemwa ni siri yako
mgunduzi,” alisisitiza.

Kuhusu mashindano hayo, Mkuru-
genzi huyo alisema wamepata waom-
baji wengi zaidi ya mwaka jana na
kuwataka waandishi wa habari kuha-
masisha zaidi wabunifu kujitokeza ili
kutambulika na jamii.

Alisema kwa mwaka huu wame-
pokea maombi 583 na kutakuwa na
makundi saba ambapo kila kundi
litatoa washindi watatu ambao mshin-
di wa kwanza atapata Sh. milioni
tano, wa pili atapata Sh.Milioni tatu
na mshindi wa tatu atapata Sh.Milioni
mbili.

ziwasaidie kujikwamua
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Mwokota chupa tupu za plastiki, akila maba

ki ya vyakula vilivyotupwa

kwenye chombo cha kuhifadhia takataka katika eneo la Barabara ya

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

‘Ulaji nyama
Tanzania ni hafifu’

Na Augusta Njoji, KONGWA

IMEELEZWA kuwa ulaji wa mazao ya mifugo kwa Wa-
tanzania ni hafifu, ambapo kwa sasa mtu mzima anakula
nyama kilo 15 kwa mwaka.

Kwa mujibu wa kiwango kilichowekwa na Shirika la
Chakula na Kilimo Duniani (FAO), mtu mmoja anatakiwa
kula kilo 50 za nyama kwa mwaka.

Hayo yalielezwa jana na Ofisa Mifugo Msaidizi Mwan-
damizi wa Idara ya Uzalishaji na Masoko kutoka Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Charles Lugamara, kwenye utoaji
chanjo ya mifugo kwa wafugaji wanaozunguka Ranchi ya
Kongwa.

Alisema ulaji wa nyama bado upo chini licha ya Tanza-
nia kuwa na mifugo mingi zaidi ya milioni 32.

“Licha ya kuwa na mifugo mingi, tija ya mazao ya mifu-
go bado ni ndogo, ndio maana wizara ina mikakati mingi
ya kuboresha sekta ya mifugo ili mazao yanayozalishwa
yawe ni bora,” alisema.

Alitaja miongoni mwa mikakati ambayo ipo mbioni
kutekelezwa ni uzalishaji nyama kwa ajili ya soko la nje
ambao unalenga kutatua kero zinazowakabili wazalishaji
ili kuzalisha nyama bora kukidhi mahitaji ya ndani na nje.

“Nyama zetu kumekuwa na kikwazo cha kuuzika kwe-
nye baadhi ya nchi kutokana na magonjwa, ndio maana
idara hii kwa kushirikiana na idara zingine imeandaa
mkakati wa kuuza nyama nje kwa ajili ya kuangalia nam-
na ya kuondokana na tatizo la mazao ya mifugo kutokuwa
bora,” alisema.

Ofisa huyo alisema kupitia Kampuni ya Ranchi za Taifa
(NARCO) wizara imejipanga wafugaji waliopewa vitalu
watazingatia misingi ya uzalishaji kwa kuzalisha nyama
itakayokidhi ubora na uchanjaji mifugo.

“Hadi jana ng'ombe 24,999 wamechanjwa, hizi ni jitiha-
da nzuri kwa serikali kuhakikisha mifugo inayozalishwa
inakuwa inatija na kukidhi ubora wa uzalishaji,” alisema.

Naye, Kaimu Meneja Mkuu wa NARCO, Masele Mipawa,
alisema Ranchi ya Kongwa ina ukubwa wa hekta 38,000
ambapo hekta 12,076.6 limetengwa vitalu kwa ajili ya waf-
ugaji wanaozunguka ranchi hiyo.

Alisema katika kutekeleza mpango wa uthibiti wa ma-
gonjwa na kuwa eneo huru, ranchi hiyo ilianza kuchanja
mifugo ya wananchi kulingana na kalenda ya chanjo.

“Tumeanza zoezi hili Februari 21, mwaka huu kwa
ng'ombe ambapo wanapatiwa chanjo ya homa ya mapele
ngozi, mapafu na magonjwa mengine tupo hatua za
mwisho kukamilisha zoezi, na mwitikio ni mzuri,” alise-
ma.



HABARI ZANZIBAR

Shein ataka kasi Wizara ya Ujenzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, ameutaka uongozi wa Wizara
ya Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji
kuongeza kasi katika kuitumikia wizara
hiyo kutokana na huduma inazozitoa
kuwa muhimu kwa wananchi.

Alitoa agizo hilo Ikulu mjini Unguja
alipokutana na uongozi wa wizara hiyo
kupokea taarifa ya utekelezaji wa mpango
kazi kwa kipindi cha Julai hadi Desemba
kwa mwaka huu wa fedha.

Dk. Shein aliutaka uongozi kuongeza
kasi katika utendaji wake ili mafanikio
zaidi yapatikane, ikizingatiwa wananchi
wengi wanategemea huduma zake.

Alisema kuna haja uongozi wa wizara
hiyo kuwawekea mazingira mazuri zaidi
wafanyakazi wake ikiwamo kuwatunza na
kuwapa stahiki zao hasa kwa wale wanao-
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fanya kazi za barabara na baharini.

Rais Shein alisema wapo watu wasioku-
wa na nia nzuri na wizara hiyo, hivyo ni vy-
ema uongozi ukawaelewa na kutowaacha
wakaendelea kuharibu na badala yake
wawachukulie hatua za kisheria.

Aliutaka uongozi huo kukaa pamoja
kwa taasisi za serikali wakati wa maandali-
zi ya miradi ili kuepuka athari zinazoweza
kutokea baadaye.

Dk. Shein pia alizungumzia umuhimu
wa kuwapo kwa Wakala wa Serikali wa
Karakana Kuu ya Vyombo vya Moto Zanzi-
bar itakayotoa huduma bora kutokana na
uwapo wa wataalamu na vifaa vinavyok-
wenda na wakati uliopo.

Katibu Mkuu Kiongozi na Katibu wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Abdulhamid
Yahya Mzee, aliupongeza uwasilishaji na
utayarishaji wa taarifa hiyo na kusema
kuwa wizara hiyo imekusanya mapato

mengi.

Waziri wake, Sira Ubwa Mamboya, alise-
ma kwa kipindi hicho, wizara ilifanikiwa
kukamilisha sehemu ya ujenzi wa bara-
bara mbalimbali Unguja na Pemba kwa
kiwango cha lami ikiwamo Barabara ya
Ole-Kengeja yenye urefu wa kilomita 35.

Alisema ujenzi wa barabara hiyo unaen-
delea na kwa sasa jumla ya kilomita 22.5
zimeshawekwa lami na kazi ya usafishaji
kwa barabara yote imekamilika.

Alisema ni matarajio ya wizara yake
kuwa jengo la abiria katika Uwanja wa
Ndege wa Abeid Amani Karume litakami-
lika katika muda uliopangwa hasa ikizin-
gatiwa kuwa serikali imetenga fedha zake
za ndani ili kukamilisha ujenzi huo.

Waziri Mamboya pia alisema wizara
kupitia Shirika la Meli inaendelea kuzi-
fanyia matengenezo meli zake ili ziend-
elee kutoa huduma.

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na uongozi wa Wizara ya Uchukuzi na Mawasiliano, Ikulu mjini Zanzibar, juzi.

PICHA: IKULU ZANZIBAR

TIRA yabaini tatizo wakataji wa bima

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

MAMLAKA ya Usimamizi wa Bima Tan-
zania (TIRA), imewataka wananchi kua-
cha utaratibu wa kununua vyombo vya
usafiri ambavyo tayari vimekatiwa bima
na waliokuwa wamiliki wa awali na badala
yake wakate bima kwa majina yao ili kuwe
na taarifa sahihi za umiliki wa vyombo
hivyo.

Meneja Uendelezaji Soko la Bima Tan-
zania, Salum Yungwa, alitoa rai hiyo
wakati wa mafunzo kwa wanahabari yali-
yofanyika mjini Unguja.

Alisema kuvikatia bima vyombo vyao
kutasaidia kuwapa umiliki halali wa vy-
ombo hivyo na kuondokana na mata-
tizo mbalimbali ambayo hujitokeza, yaki-
wamo majanga.

Alisema imezoeleka utaratibu wa kuu-
ziana vyombo vya aina mbalimbali yaki-
wamo gari na kuendeleza matumizi ya
bima zenye majina ya wamiliki wa awali,
jambo ambalo ni kinyume cha sheria.

Alisema endapo gari likipata ajali, anay-
emiliki hatakuwa na haki kutokana na jina
lilokatiwa bima kuwa la mmiliki wa awali.

Aliwataka wananchi kutambua kuwa
kuendelea kutumia bima ya zamani ya
mmiliki wa aliyemuuzia gari, kutamkose-
sha kupata fidia endapo atapata ajali au
majanga mengine.

“Kumekuwa na utaratibu wa kuuzi-
ana vyombo vya moto na kuendelea na
matumizi kwa bima zenye majina ya wa-
miliki wa awali, hali inayomkosesha kupa-
ta fidia kwa mmiliki wa sasa endapo ata-
pata ajali au majanga mengine,” alionya.

Meneja huyo alisema lengo la bima ni
kupunguza umaskini kwa jamii na ku-
punguza majanga kwa kuwalipa watu wa-
naopata majanga, yakiwamo ya moto.

Aliwataka wanahabari kusaidia katika
kuwaelimisha wananchi juu ya umuhimu
wa bima katika kukua kwa uchumi na kui-
marisha uwekezaji nchini.

Meneja Mamlaka ya Bima Ofisi ya Zan-
zibar, Mohammed Khamis Ameir, alisema
lengo la mafunzo hayo ni kuhamasisha
jamii kutambua umuhimu wa bima ili
kuzitumia kwa kujikinga na majanga ya-
nayoweza kutokea.

“Imani yangu ni kwamba, kupitia ninyi
waandishi wa habari, jamii itapata uelewa
juu ya umuhimu wa kukata bima, hivyo
tunawaomba elimu hii mloipata, mkaitu-
mie kwa wananchi,” alisema.
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Wanawake
wakoshwa
mafanikio
UvuVvi pweza

Na Mwandishi Wetu, UNGUJA

Mkoa wa Kusini Unguja, wamesema
wamepata mafanikio makubwa baada
uvuvi kuanzisha utaratibu wa Leeds
katika uvuvi wa pweza.

Wamesema kuwa awali walikuwa
wakipata kipato kidogo, lakini sasa
wanapata kati ya Sh. 80,000 na
100,000 kwa msimu.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mjumbe wa Kamati hiyo
Hidaya Mohammed, alisema utara-
tibu huo umewasaidia wanawake
kuongeza kipato chao.

“Zamani tulikuwa tunaenda pwani
kuvua pweza, lakini kutokana
na kuwa hakukuwa na utaratibu,
tulikuwa tunapata mavuno madogo
ambayo wakati mwingine hupata
Kitoweo tu, lakini sasa kwa utaratibu
huu tunavua pweza ambao hata
kama siyo sawa na wanaume, lakini
tunapata mpaka laki na nusu (Sh.
150,000),” alitamba.

Hata hivyo, mjumbe huyo alisema
bado kuna mwitikio mdogo wa
wanawake katika kujiunga na kamati
hiyo na kuwataka kujitokeza kujiunga
ili kuongeza nguvu na ushirikiano
hicho.

Katibu wa Kamati ya Uvuvi ya
Mtende inayojihusisha na ufugaji
wa pweza, Abuu Faida Haji, alisema
tangu kuanza kwa utaratibu huo
ambao wameupata kupitia Mradi wa
Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari
ya Hindi (Swiofish), kumekuwa na
mabadiliko makubwa katika uvuaji
wa samaki hao.

Alisema awali kipato chao Kilikuwa
chini, lakini baada ya kuanzisha
mfumo huo, wamevua pweza wenye
thamani ya Sh. milioni moja na nusu,
tofauti na awali.

Alisema kuwa fedha hizo hupati-
kana kila wanapovua pweza hao kwa
kipindi cha siku tatu ambazo matumi-
zi yake huenda asilimia 60 katika
asilimia 40 kwa Kamati ya Uvuvi.

Alisema wanapofungulia, pweza
huvuliwa kwa siku tatu na siku zi-
lizobakia eneo hilo huwa huru mpaka
pale wanapolifungia tena baada ya
miezi miwili hadi mitatu.

Kwa mujibu wa kamati hiyo
Kipindi cha miaka mitatu(2017 hadi
2019), Sh. milioni 6.625 zilipatikana
kutokana na uvuvi wa pweza.

“Zamani tulikuwa tunaenda
pwani kuvua pweza, lakini
kutokana na kuwa hakukuwa

na utaratibu, tulikuwa tunapata
mavuno madogo ambayo wakati
mwingine hupata kitoweo tu,
lakini sasa kwa utaratibu huu
tunavua pweza ambao hata kama
siyo sawa na wanaume, lakini
tunapata mpaka laki na nusu (Sh.
150,000),” alitamba.
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Ushirika wakopeshwa
matrekta ya mil. 500/-

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) imekabidhi matrekta
tisa yenye thamani ya Sh. milioni
541.8, kwa vyama vya ushirika kwenye
wilaya za Magu, Buchosa, Kwimba na
Bunda ikiwa ni jitihada ya kuchagiza
maendeleo ya kilimo nchini.

Makabidhiano kwa vyama vya ush-
irika wa mazao na masoko tisa katika
halmashauri tatu za mkoa wa Mwanza
na halmashauri moja mkoa wa Mara ul-
va llemela, Dk. Severine Lalika.

Meneja wa benki hiyo, Jumanne
Kezilahabi, alisema TADB imedhamiria
kuhakikisha inachangia kwa kiasi ki-
kubwa katika kuleta mapinduzi yenye
tija katika sekta ya kilimo nchini kwa
kusaidia upatikanaji wa fedha, viten-
dea kazi, kufanya utafiti na uboreshaji
wa sera zitakazosaidia maendeleo ya
kilimo nchini ili kuwanufaisha wakuli-
ma.

Alisema TADB imekuwa mdau
mkubwa sana kuleta mapinduzi kwe-
nye sekta ndogo ya pamba katika
Kanda vya Ziwa, ambapo benki ilianza
kwa kuvikopesha vyama vya ushirika
matrketa huduma ya pembejeo kupitia
kampuni za usambazaji.

Kwa mujibu wa Kezilahabi, hadi
kufikia Januari 2020, TADB imekabidhi
jumla ya matrekta 31 kati ya 50 kwa
vyama vya ushirika kutoka Halmashau-
ri za Sengerema, Buchosa, Kwimba,
Misungwi, Magu na Bunda Mji.

“Nimatumaini ya benki kuwa matrek-
ta haya yameongeza hari ya uzalishaji
kwa wakulima na kuwapunguzia adha
waliokuwa wakipata wakati wa maan-
dalizi ya mashamba yao. Pia nje ya
zao la pamba, matrekta haya yame-
kuwa yakiwasaidia wakulima kuandaa
mashamba ya mazao mengine kama
vile mpunga, na mahindi,” alisema.

Alisema kuwa pamoja na kuwanufai-
sha wanachama wake wapatao 6,800,
matrekta haya pia yanatumiwa na
wakulima wasio wanaushirika, ambao
wanakodisha matrekta haya kwa kuli-
pia fedha kidogo kwa AMCOS.

Mkuu wa wilaya aliwakabidhi
wakulima kutoka halmashauri nne za
Buchosa (1), Kwimba (1), Magu (5) na
Bunda mji (2). Trekta hizi zimenunuliwa
kutoka kampuni ya LonAgro Tanzania
Ltd (John Deere), zenye thamani ya
Sh. milioni 541.8, kati yva hizo fedha za
chama cha ushirika kitachangia asilimia
20 (Sh. 108,360,000) na TADB itakope-
sha asilimia 80 (Sh. 433,440,000).

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania
(TPSF) inatarajia kuongoza ziara ya

wafanyabiashara wa Tanzania
kwenda nchiya Jamhuri ya Demokra-
sia ya watu wa Kongo (DRC) ili kunadi
na kutafuta soko la uhakika la bidhaa
zinazozalishwa na viwanda vya Tan-
zania.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana kuhusu
ziara hiyo ya siku tatu inayoanza tarehe
6 Machi hadi 8, Mwenyekiti wa

TPSF, Angelina Ngalula, amesema
ziara hiyo imekuja wakati mwafaka am-
bapo bidhaa kutoka sekta mbalimbali
za kiuchumi zitanadiwa na kutafutiwa
masoko DRC.

“TPSF tumeandaa ziara hii kwa lengo
la kutangaza fursa za kiuchumi zilipo
nchini, tunaamini Tanzania kwa sasa
tunazalisha bidhaa bora kutoka katika
viwanda vya ndani, sekta ya kilimo na
mifugo, hivyo lazima tuweke mikakati
ya namna ya kutumia fursa hizo hasa
katika kipindi hiki ambacho TPSF ni

HABARI KITAIFA

TPSF kusaka masoko
va bidhaa DRC

Mwenyekiti wa Baraza la Biashara la
Nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC),” alisema Ngalula.

Ngalula alisema taasisi, idara na
wizara zinazohusika zimetaarifiwa na
kwamba zimetoa baraka zake kwa zi-
ara hiyo kufanyika DRC. “TPSF tume-
kuwa tukishirikiana kwa karibu na
serikali katika kufanikisha mipango na
malengo mbalimbali, hivyo tunaende-
lea kuzishukuru taasisi na idara zote
za serikali kwa namna walivyotuunga
mkono kufanikisha ziara hii, na kip-
ekee kabisa tunaushukuru ubalozi wa

Tanzania nchini Kongo kwa kuele-
keza maeneo yenye fursa kubwa kwa
wafanyabiashara kwenda kuwekeza
nchini humo,” alisema.

“Tunaishukuru serikali ya Rais John
Magufuli kwa kuimarisha miundom-
binu ambayo kwa kiasi kikubwa im-
eongeza uwekezaji na kukuza biashara
ya ndani na nje ya nchi. Nitoe wito kwa
wafanyabiashara kujitokeza kwa wingi
katika ziara hiyo ili kwenda kuangazia
fursa zilizopo kwa kuwa usafirishaji sio
tatizo tena hasa ukizingatia uwepo wa

reli ya Tazara, uwapo wa malori ya ku-
tosha na hivi karibuni serikali imekusu-
dia kufungua safari za Congo,” alisema.

Mwenyekiti wa chama cha wasindi-
kaji wa wadogo (TAFOPA), Suzie Laizer,
alisema wanategemea kutangaza na
kupanua wigo wa bidhaa za usindikaji
kutoka Tanzania.

“Ziara ya Congo itasaidia katika
kuongeza ukubwa wa biashara ya bid-
haa kusindikwa ambazo tumekuwa
tukizifanya kwa miaka mingi,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF,
Godfrey Simbeye, aliwaomba wafanya-
biashara kujitokeza kwa wingi na ku-
changamkia fursa hiyo ya ziara nchini
Congo kutangaza bidhaa zao na kupata
masoko ya uhakika.

“Congo imekuwa ikiagiza bidhaa
zake kutoka nchi mbalimbali, tukatum-
ie fursa ya TPSF kuwa Mwenyekiti wa
Baraza la Biashara la SADC kutangaza
bidhaa zetu, vivutio vya utalii, bidhaa
katika sekta ya uvuvi pamoja na kilimo,
hiyo itachangia kufikiwa kwa haraka
uchumi wa kati na viwanda ka Taifa
letu,” alisema Simbeye.
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Mwenyekiti wa kikao cha kujadili maeneo ya ushirikiano kati ya Serikali ya Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Map-

=Y

=

induzi ya Zanzibar (SMZ), Mahmoud Omar Hamad ambaye ni Mkurugenzi wa Mipango, Sera na Utafiti kutoka Wizara ya Habari,
Utalii na Mambo Kale Zanzibar, akizungumza katika kikao hicho mjini Zanzibar, juzi. PICHA: MAELEZO

Waziri abana watendaji uharibifu wa mazingira

Na Robert Hokororo, GEITA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Zun-
gu, amewataka viongozi wa halmashauri
za wilaya kujenga ukaribu na wananchi wa
maeneo yanayozunguka migodi ili kusima-
mia vyema masuala yanayohusu mazingi-
ra na kutatua matatizo kwa haraka.

Alitoa agizo hilo jana katika ziara yake
ya kikazi kukagua uzingatiaji wa Sheria ya
Mazingira ya Mwaka 2004 na kutoa elimu
kuhusu athari za zebaki kwa wachimbaji
wadogo mkoani Geita.

Katika ziara yake hiyo, Zungu ambaye
alitembelea Mgodi wa Dhahabu wa Geita
(GGM) na wachimbaji wadogo wa Nyaru-
gusu na Mgusu, alisema watendaji husu-
sani maofisa mazingira wa halmashauri,

lazima washirikiane na wananchi kuhakik-
isha mazingira yanatunzwa.

“Tumeambiwa hawaji kutembelea wa-
nanchi, jambo ambalo ni kosa kisheria,
lazima wawe wanafika katika eneo hili wa-
shirikiane na jamii ya wachimbaji wadogo
ambao ni wadau wakubwa.

“Eneo hili la Mgusu lina hifadhi ya msitu
mkubwa na linahitaj kulindwa, zamani
hapa walikuwa wanasafisha dhahabu
kwenye mto, lakini wametii maagizo ya
serikali na kuhamia upande wa juu, hivyo
tuwapongeze,” alisema.

Waziri huyo alisema halmashauri zi-
taendelea kuhamasishwa ili kuwapa mion-
gozo na elimu kuhusu uhifadhi wa mazin-
gira hususan vita dhidi ya ukataji miti kwa
ajili ya migodi yao.

Aliwashukia wachimbaji wadogo wa-

naokata miti kwa ajili ya kuitumia katika
migodi, akisema huo ni uharibifu wa maz-
ingira hivyo akawataka wapande miti kwa
wingi ili kuhifadhi mazingira.

Aliongeza kuwa mvua inayonyesha bila
msimu ni matokeo ya ukataji miti ambayo
unasababisha mabadiliko ya tabianchi,
hivyo ni lazima wananchi wapande miti
kwa wingi na kuitunza.

“Nilikuwa kwa RC (Mkuu wa Mkoa) Rob-
ert Gabriel, ana programu ya kupanda miti
na anataka kuhusisha wanafunzi, ni vy-
ema pia wakashirikishwa wachimbaji wa-
dogo na wakubwa katika kupanda miti,”
aliagiza.

Waziri huyo pia alisema ipo haja ya ku-
fanyia marekebisho Kanuni za Udhibiti
Magugu Maji za Mwaka 1999 ili kuruhusu
uvunaji magugu maji kwenye Ziwa Vic-

toria. Alisema magugu maji ni sehemu
nyingine ya uchafuzi wa mazingira na pia
ni tishio kwa viumbe hai, hivyo kuna haja
kuruhusu hatua ya kuyaondoa ziwani ili
yatumike katika fursa mbalimbali.

“Sheria hii imepitwa na wakati, tunataka
sasa magugu maji haya yawekewe kanuni
ya kuyavuna na kuyasafirisha kwani sa-
maki wanakosa hewa wanakufa, ngombe
na wanyama wengine wanashindwa kuny-
wa maji wakiogopa mamba wanaojificha
humo,” alisema.

Waziri huyo alisema mkakati uliopo ni
kuwa na utaratibu wa kuyavuna na kuya-
ondoa kabisa magugu maji ili yatumike ka-
tika shughuli mbalimbali ikiwamo kuten-
geneza nishati mbadala na mifuko.

Ofisa Kilimo Mkuu Kitengo cha Afya ya
Mimea, Wizara ya Kilimo, Elinisha Mb-
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Kim asimamia
urushaji
makombora

masafa marefu

PYONGYANG, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini inaendelea na
mpango wake wa kurusha makom-
bora ya masafa marefu, baada ya
mazungumzo na Marekani kusi-
mama kwa muda mrefu.

Siku ya Jumatatu, Kiongozi wa
Korea Kaskazini, Kim Jong-un, ali-
simamia zoezi la kurusha makom-
bora ya masafa marefu, shirika la
habari la serikali KCNA liliripoti
jana.

Tangazo hilo linakuja baada ya
Korea Kusini kubaini mwanzoni
mwa wiki kwamba Korea Kaskazini
ilifanya majaribio ya makombora
mawili ya masafa mafupi kutoka
pwani yake ya Kusini kuelekea
baharini.

Picha zilizotolewa na vyombo
vya habari vya serikali huko
Pyongyang zinaonyesha wanajeshi
wa Korea Kaskazini wakijaribu
kutumia bunduki kubwa ya kurusha
roketi nyingi, banduki iliyonekana
kwa mara ya kwanza mwaka jana.

Januari 1, mwaka huu Kim
alisema kwamba nchi yake inataka
kuendelea kuimarisha mpango wa
nyuklia na kuzindua silaha mpya
yva mkakati katika siku za usoni,
baada ya kushindwa kuanza tena
kwa mazungumzo na Marekani. RFI

Mjumbe wa UN
Libya ajiuzulu

TRIPOLI, Libya

MJUMBE maalumu wa Umoja wa
Mataifa (UN) nchini Libya, Ghassan
Salamé, ameandika kwenye ukurasa
wa kijamii wa Twitter kwamba ame-
jiuzulu kwenye nafasi yake.

Ameeleza kuwa amechukuwa
uamuzi huo kwa sababu za kiafya
baada ya kushikilia nafasi hiyo kwa
Kipindi cha zaidi ya miaka miwili na
nusu.

“Inanibidi nikiri kwamba afya
yangu haniruhusu tena kuendelea
kupata mfadhaiko, kwa hivyo nime-
muomba Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa kuniruhusu kuachia ngazi,”
aliandika Ghassan Salamé, ambaye
ni raia wa Ufaransa mwenye asili
ya Lebanon.

Kujivzulu kwake kunakuja baada
ya mkutano na waandishi wa habari
aliofanyika Februari 29, mwaka huu
huko Geneva baada ya kushindwa
kwa mazungumzo va kisiasa katika
va wadau katika mgogoro unaoen-
delea nchini Libya.

Katika mkutano huu na waandishi
wa habari, Ghassan Salamé alione-
kana akiwa na ghadhabu dhidi
ya kambi zinazohasimiana nchini
humo, ambazo haziheshimu ahadi
zao walizoafikia huko Berlin.

Salameé alishutumu pande zote mbili
kwa kueneza uwongo juu ya mazun-
gumzo ya Geneva kuhusu uteuzi wa
wawakilishi wanaotakiwa kushiriki
kwenye mazungumzo hayo.RFI

Waliofariki corona wafikia

3.100, maambukizi 90,000

BEIJING, China

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO)
limesema idadi ya watu waliofariki
kwa ugonjwa wa corona duniani im-
efikia 3,100 na walioambukizwa ni
90,000.

Vile vile limeonya kwamba dunia
imeingia katika hali ya mtafaruku ka-
tika mapambano yake dhidi ya vi-
rusi vya Corona, wakati maambukizi
mapya yameshuka nchini China
lakini yanaongezeka katika nchi ny-
ingine.

Limesema nchini Marekani idadi
ya watu waliofariki imepanda na ku-
fikia watu sita. Limesema wakati hali
ya mzozo huo inabadilika, ambapo
idadi ya zaidi ya mara tisa ya maam-
bukizi yamerekodiwa nje ya China.

: J

Mwakilishi wa kudumu wa China
katika Umoja wa mataifa, Zhang Jun
alisema nchi yake inapiga hatua ka-
tika mapambano hayo.

China China imeripoti kupungua kasi
:(me"pou kwa maambukizi mapya ya virusi
k:giul?v%ga vya corona katika sik.u.moja iliyo-
maambukizi Pita wakati maampul<121 mapya ya-
mapya ya meongezeka nchini Korea kusini.
virusi vya Kadhalika, China imeorodhesha
corona watu wapya 125 walioambukizwa,
katika siku  ikiwa ni idadi ya chini tangu mwezi
mojailiyo-  januari. wakati huo huo watu 31
pita, wakati  wamefariki na kufikisha idadi ya
maambukizi watu 2,943.

m:gxgeyzae'k a Wakati huohuo, Korea Kusini im-
nchini Korea etaqggza l<'6331 mpya 60Q Za maam-
Kusini. bukizi ya virusi vya ugonjwa huo, na

L
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idadi hiyo inakamilisha watu 4,812
walioambulizwa virusi hivyo tangu
—

R

ugojnwa huo ulizuka.

Katika taarifa yake ya kila siku,
Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia Ma-
gonjwa (KCDC) pia kimethibitisha
vifo vipya vitatu. Watu 34 wamefariki
dunia nchini Korea Kusini kutokana
na virusi hivyo, kituo hicho kime-
baini katika taarifa.

Kesi nyingi zimeripoitwa huko
Daegu, mji unaopatikana Kusini-
Mashariki mwa nchi ambapo kuna
kundi la kidini ambalo haliitikii wito
wa kujizuia au kujilinda na ugonjwa
huo.

Mwanzilishi na kiongozi wa kundi
hilo la kidini la Shincheoniji, Lee Man-
hee, alitaja mlipuko wa ugonjwa huo
kama janga na akaomba msamaha
kwa kuenea kwake, huku akikataa
kufanya vipimo. DW

Wanajeshi wa Korea Kusini katika zoezi la kupambana na kuenea kwa virusi vya Covid-19 huko Daegu, PICHA:

REUTERS

Mevya ajitoa mbio za urais Marekani

WASHINGTON, Marekani

Wakati huo huo, Makamu wa Rais wa

MEYA wa zamani wa Jimbo la South Bend,
Indiana, Pete Buttigieg ameamua kujitoa
katika kinyanganyiro cha kuwania urais
wa Marekani unaotarajia kufanyika mwa-
ka huu.

Kampeni ya Buttigieg ilitangaza Jumapi-
li jioni kuwa mgombea wao ameamua
kuchukua hatua hiyo baada ya kumaliza
katika nafasi ya nne ambapo hakupata wa-
jumbe wowote.

zamani wa Marekani Joe Biden, aliyeshin-
da kwa kishindo uchaguzi wa chama hicho
South Carolina, anakabiliwa na changamo-
to mpya kutoka kwa Seneta wa Vermont
Bernie Sanders wakati majimbo 14 yataka-
popiga kura Jumanne katika mashindano
ya chama kote nchini Marekani.

Biden, alikuwa hajawahi kushinda kwe-
nye jimbo lolote katika uchaguzi huo wa
awali wa urais mara tatu hadi mafanikio
hayo ya Jumamosi.

Lakini utafiti wa maoni kabla ya uchagu-
zi unaonyesha kwamba Sanders, mwenye
mrengo wa kushoto wa kisoshalisti aliye-
jitangaza kugombea kupitia chama cha
Demokratic, anaongoza kwa kiasi kikubwa
huko California.

Inatarajiwa kuwa atakuwa atapata kura
nyingi kutoka kwa wajumbe wa mku-
tano mkuu ujao wa kitaifa wa uteuzi wa
mgombea wa chama cha Demokrat katika
msimu wa joto katika duru ijayo ya kupiga
kura. RFI
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BM sasa kuunganisha |

magari

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji (NIT),
kimeahidi kutoa ushirikiano kwa mwekez-
aji wa kiwanda cha kuunganisha magari
BM kilichopo Zegereni, Wilaya ya Kibaha,
mkoani Pwani.

Mkuu wa Chuo hicho, Profesa Zacha-
ria Mganilwa, alitoa msimamo huo jana,
wakati timu ya baadhi ya wataalamu ilipo-
tembelea katika chuo hicho.

Profesa Mganilwa alisema, Chuo cha
NIT kitatoa msaada wa wataalamu kwa

nchini

kampuni hiyo kutengeneza magari yenye
kiwango na pia wapo watakaotoa ushauri
kuhusiana na bei za kuuza magari hayo.

Alisema, chuo hicho kina maabara ya
kupima injini, uwiano wa mfumo wa gari,
kiti cha dereva, viti vya abiria, usalama wa
gari barabarani na baadaye kutaandaa ri-
poti.

“Hata gari itakapoanza safari, tutaende-
lea kuzikagua kuona utendaji kazi wake
likiwa barabarani, tutaendelea kushiriki-
ana na mwekezaji huyu kutoa vitu vyenye
ubora,” alisisitiza.

Kuhusu uunganishaji wa magari, Mkuru-
genzi wa Kampuni ya BM, Jonas Nyagawa,
alisema anatumia gharama kubwa kuagiza
magari kutoka nje ya nchi na ameamua
kuanzisha kiwanda hicho kupunguza
gharama za uagizaji.

Nyagawa alisema, kwa sasa kazi ya kuun-
ganisha magari mawili imefikia asilimia 80
na hadi kukamilika yatagharimu zaidi ya
Sh. milioni 400 na kuokoa Sh. milioni 500
endapo angeagiza magari hayo nje ya nchi.

Alisema, uundaji wa magari hayo ume-
chukua miezi sita.
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Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Evarist Ndikilo (wa pili kushoto), akipokea maelezo ya uzalishaj'i wa kiwanda cha kisasa cha nyarTA{a
cha TANCHOICE, kilichopo Kibaha, kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa kiwanda hicho, Rashid Abdulah (kushoto), wakati wa
ziara yake ya kutembelea miradi ya maji inayotekelezwa na Dawasa, mkoani humo, jana. PICHA: FRANK MONYO

]
Kortini
mashtaka

kusafirisha
heroin

Na Hellen Mwango

WATU watatu wamefikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
kabiliwa na tuhuma za kusafirisha
dawa za kulevya aina ya heroine
gramu 509.63.

Wanaoshtakiwa ni Jimmy Mlaki
mkazi wa Kinondoni Moscow, Stan-
ley Ngowi ‘Sultan’ mkazi wa Tabata
Segerea na Issa Omar mkazi wa
Kimara.

Walisomewa mashtaka yao
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Rashid Chaungu.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai kuwa Januari
27, mwaka huu eneo la Ubungo
Salaam walikutwa wakisafirisha
dawa hizo.

Kwa kuwa mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo,
washtakiwa hawakutakiwa kujibu
chochote.

Wakati huohuo, Daniel Chizuwa,
mkazi wa Kigamboni, jijini Dar es
Salaam, amefikishwa mahakamani
hapo kwa tuhuma za kukutwa na
nyara za serikali.

[lidaiwa kuwa Januari 22, 2020
katika maeneo ya Masaki Cliff Side,
alikutwa na kobe wawili wenye
thamani ya Sh. 320,600, mali ya
Serikali ya Tanzania bila kibali cha
Mkurugenzi wa Wanyamapori.

Mshtakiwa Daniel aliruhusiwa
dhamana kwa masharti ya kuleta
mdhamini mmoja na kulipa bondi
ya Shilingi milioni tano.

Kesi zote mbili zimepangwa
kutajwa Machi 17, mwaka huu.

Wanaoshtakiwa ni
Jimmy Mlaki mkazi wa
Kinondoni Moscow, Stan-
ley Ngowi ‘Sultan’ mkazi
wa Tabata Segerea na
Issa Omar mkazi wa Ki-
mara.

Kigwangalla aiagiza Tafori utafiti miti

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi
Kigwangalla, ameiagiza Taasisi ya Utafiti
wa Misitu Tanzania (Tafori), kufanya utafiti
wa miti inayoweza kupandwa na ikakua
kwa muda mfupi itumike kuzalisha mkaa.

Kigwangalla amesema hatua hiyo
itasaidia kuilinda misitu ya asili.

Waziri Kigwangalla, alitoa agizo hilo
wakatiakizindua Bodiya 11ya Wakurugenzi
ya Tafori mjini Morogoro.

Alisema kuwa matumizi ya mkaa
yamekuwa yakiathiri na kuchangia kukatwa

kwa kiwango kikubwa cha misitu ya asili,
hali ambayo inasababisha baadhi ya miti
muhimu kuwapo kwa tishio la kutoweka
kwake, hivyo kama utafiti huo utafanikiwa,
utasaidia kuokoa miti hiyo ya asili.

Dk. Kigwangalla, alisema Tanzania
imebarikiwa kuwa na rasilimali nyingi
ikiwamo misitu yenye eneo la hekta milioni
48.1, sawa na asilimia 55 ya eneo la ardhi ya
nchi mzima.

Alisema pamojana kuwapo kwa misitu
hiyo, lakini takwimu zinaonyesha uharibifu
wa misitu ni kiasi cha hekta 469,420 kwa
mwaka, navyanzo vikuuvya uharibifuhuo
ni pamoja na ongezeko la watu, umaskini,

ukuaji wa biashara, ukuaji wa miji, kilimo

cha kuhamahama na wakimbizi.

Aliwataka Watanzania wawe na tabia
ya kutumia matokeo ya utafiti katika
matumizi
endelevu yarasilimali za misituili ziwasaidie

kuendeleza usimamizi na

kufaidika nazo bila kuziharibu.

Aliitaka bodi hiyo kufuatilia hali
ya upatikanaji wa mbao ngumu
katika  maeneo tofauti tofauti ili kujua

kiasi cha rasilimali

misitu ya asili.

Aliagiza bodi hiyo iendelee kuboresha
zilizopo kwenye taasisi hiyo

maabara

hiyo kilichopo, kwani
asilimia 98 ya mbao ngumu inatoka katika

ili kuhakikisha utafiti unafanyika katika
mazingira mazuri ambayo yanatoa matokeo
sahihi na yenye viwango vya kimataifa.

Awali  Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Dk.
Felician Kilahama, alisema  mafanikio
mengi yamepatikana kwenye taasisi
hiyo katika Mpango Kakambe wa Pili wa
miaka 10  ( 2011- 2020), wa Mkakati wa
Utafiti wa Misitu nchini.

Alimwomba waziri huyo kumfikishia
ombi Rais John Magufuli, la kumpata
Mkurugenzi Mkuu  wa Tafori ili bodi
iweze kufanya kazi vizuri na kwa uhakika,
kwa kuwa tangu mwaka 2012 haijawahi
kumpata.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

Rayhope Mpazi Mkamba anatangaza kupotea kwa vyeti
rifuatavyo; cheti cha kidato cha nne chenye index namba
30867-0116 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la taifa
nwaka 201 | katika Shule ya Sekondari Pandahill na cheti
:ha kidato cha sita chenye index namba S1527-0062
dlichotolewa na Baraza la Mithihani la taifa mwaka 2014
atika Shule ya Sekondari Scolastika .

Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DSM/PHQ/RB/187154/2020

KUPOTEA KWA CHETI

115653502

MARTHA ALLAN MROKI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0184/0025
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia AGAPE LUTHERAN JUNIOR
SEMINARY mwaka 2013.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/162045/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;45/2020

Ombi la JUMA SALUM SAID Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu SALUM SAID
SALUM.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe  05/03/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya  marehemu huyo upo
mahakamani  waweza kukaguliwa tarehe
25/02/2020.

15653702

INTHE HIGH COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION
AT MWANZA
LAND CASE 43 OF 2007

DEVOTHA MKUBWA ....................| PLAINTIFF
VERSUS
MWANZA CITY COUNCIL & 5 OTHERS ...... DEFENDANTS

TO:NKUNKAR LIMITED
PO.BOX 16-MWANZA
SUMMONS TO APPEAR

TAKE NOTICE that the above suit has fixed for Mention/Hearing
on the 5 day of March 2020 At 9:00 a.m. Before Hon |. TIGANGA
JUDGE.

YOU ARE required to appear in this court on the fixed date
without fail

In default of your appearance on that day before mentioned, the suit
will be heard and determined in your absence.

Given under my Hand and seal of this court,this 12 day of February
2020

115653602

KADI YA PIKIPIKI
FAIR DEAL AUTO PVT
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipik
Sina ya BAJAJI BOXERi yenye
namba za usajili MC960AHV
Chesis no.MD2A2 | BZ6F-
WK52951 na Engine
no.PFZWFK47853.

156538

Yeyote ataeona atoe taarifa
kituo Cha polisi.
DOD/DOD/RB/196312/2020

KUPOTEA KWA KADI

Adam Said Rajabu
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya Pikipiki aina ya
TVS yenye Usajili wa namba

MC960 CBS iliyotolewa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115653402

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/198002/2020

Nipa.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

FERMIsEERERYIERIIG

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/822536/6

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

DORTMUND, UJERUMANI

RLING Haaland amesema
atapenda kupita kwenye njia
alizopita shujaa wake, Zlatan
Ibrahimovic, jambo linalowapa
matumaini Manchester United kuwa
kuna siku wataweza kunasa saini yake.

Haaland alikuwa kwenye rada za Man
United katika dirisha la Januari, lakini
Borussia Dortmund waliingilia kati na
kumsainisha wakiipa RB Salzburg pauni
milioni 17.1.

Tangu atue Ujerumani, Haaland mwe-
nye umri wa miaka 19, amefunga mabao
12 katika mechi tisa, ikiwa ni mabao
mawili tu pungufu ya Marcus Rashford
kwa msimu huu.

Haaland ghafla amekuwa gumzo huko
Ulaya akisakwa na timu nyingi, huku
Man United wakisakamwa kwa kushind-

Sturridge afungiwa

wa kunasa saini yake. Lakini, mwenyewe
alisema atakuwa mwenye furaha akipita
njia alizopita Zlatan, ambaye ni msham-
buliaji wa zamani wa Man United.

“Napenda akili yake na namna anavy-
oona mambo. Nadhani hata mimi ninaji-
amini, hivyo najiona kwa Ibra,” alisema
akinukuliwa na gazeti la Bild.

“Sisi sote ni washambuliaji, sote ni
warefu. Lakini, tunatofautiana staili ya
kucheza, hivyo ni ngumu kutulingani-
sha.”

Ibrahimovic si mchezaji pekee wa
zamani wa Man United, ambaye Haal-
and anamhesabu kuwa ni shujaa wake,
kwani pia yumo kocha Ole Gunnar Sol-
skjaer, waliyekuwa naye pamoja huko
Molde na raia mwenzake wa Norway.

Foden atupia jicho

kucheza, kisa kubeti

LONDON, England

DANIEL Sturridge amefungiwa
kutocheza soka sehemu yoyote
duniani hadi mwishoni mwa
msimu huu, baada ya kufani-
kiwa kwa rufani ya Chama cha
Soka cha England (FA) dhidi ya
hukumu ya kwanza ya kujihusi-
sha na kucheza kamari maarufu
‘kubeti’.

Mshambuliaji huyo wa zamani
wa Liverpool awali alifungiwa
kwa wiki mbili na kupigwa faini
ya pauni 75,000 Julai mwaka
jana baada ya kutoa taarifa za
ndani kuhusu uhamisho wa kaka
yake Leon kwenda kwa miamba

wa LalLiga, Sevilla, ambao hauku-
fanikiwa.

FA iliona adhabu hiyo ni ndo-
go na ikaamua kukata rufani ili
Sturridge apate adhabu kubwa
zaidi.

Sturridge ambaye aliachwa
na klabu yake ya Trabzonspor
ya nchini Uturuki Jumatatu
sasa amefungiwa kutojihusi-
sha na soka hadi Juni 17, mwaka
huu pamoja na faini ya pauni
150,000.

“Daniel Sturridge amefungiwa
kutojihusisha na soka sehemu
yoyote duniani hadi Juni 17,
2020,” ilisema taarifa ya FA.

“Baada ya rufani ya FA kuto-

kana na adhabu ya awali, bodi
huru ya uchunguzi imebaini
Strurridge alivunja sheria kwa
kutoa taarifa za ndani kuhusu
uhamisho.

“Pia FA imemkuta na makosa
mengine mawili ambayo haku-
pewa adhabu yake, hivyo Stur-
ridge amefungiwa hadi mwis-
honi mwa msimu huu.”

Sturridge kabla ya kutemwa
na Trabzonspor aliyojiunga nayo
miezi saba iliyopita, alicheza
pale Liverpool kwa kipindi cha
miaka sita.

Sturridge amefunga ma-

bao nane katika mechi 26 al-
izoichezea England.

MANCHESTER, England

England Euro 2020

PHIL Foden ana matumaini
va kuingia kwenye kikosi
cha wakubwa cha timu ya
Taifa ya England kwa ajili
ya michuano ya Euro 2020,
baada ya kuiongoza Man-
chester City kutwaa taji la
EFL, Jumapili.

Foden mwenye umri wa
miaka 19, alikuwa mchezaji
bora dimbani wakati City
wakipata ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya Aston Villa,
akitwaa tuzo ya nyota bora
wa mchezo vijana hao wa
Pep Guardiola wakibeba taji
hilo pale kwenye Uwanja wa
Wembley.

Mchezaji huyo aliyetokea
kwenye akademi ya City,
alitengeneza bao la kwanza
lililofungwa na Sergio Ague-
ro, kabla ya kuonyesha ki-
wango cha kuvutia akicheza
winga va kulia.

Kocha wa England, Ga-
reth Southgate alimtaja
Foden kama mchezaji bora
wa baadaye na kwamba
mchezaji huyo anaweza ku-
fanya makubwa zaidi kabla
ya mashindano hayo.

“Nataka kuwa pale (kwe-
nye michuano ya Euro), kwa
uhakika, lakini ni ngumu mno
kutokana na wachezaji wali-
opo pale,” alisema akiwaam-
bia waandishi wa habari.
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Arteta: -~ e - il i

Kutofuzu Uefa
kutaigharimu
Arsenal

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta
amebainisha kwamba, klabu hiyo
itakuwa kwenye wakati mgumu
kuwashawishi wachezaji wakubwa
kama watashindwa kufuzu kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa msimu
wa nne mfululizo.

‘Washikabunduki’ hao wanaka-
biliwa na uwezekano wa kutofuzu
kucheza michuano ya Ulaya msimu
Ujao na kwa namna moja au ny-
ingine itawaathiri kwenye mapato
yao va kifedha.

Kichapo walichokipata kutoka
kwa Olympiakos kwenye Kombe |a
Europa kiliwatoa kwenye mashinda-
no hayo hatua ya 32 na sasa wapo

nafasi ya 10 kwenye msimamo wa | \ e T - b ﬂ "

Ligi Kuu ya England. k

Na sasa kocha huyo mwenye Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (katikati), Mkuu wa Mkoa wa
umri wa miaka 37, anajua kwamba, Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira (wa pili kushoto) pamoja na baadhi ya wakimbiaji wa Benki ya Biashara ya DCB,
kukosa kwao kufuzu kucheza Ligi Asnath Sayango (wa pili kulia), na Caroline Gabriel wakishiriki mbio za kujifurahisha za kilomita 5 wakati wa

ya Mabingwa Ulaya pia kutawa- mashindano ya Kilimanjaro Marathon 2020 yaliyofanyika Mjini Moshi, Jumapili iliyopita. NA MPIGAPICHA WETU
fanya wawe kwenye wakati mgumu

kuwashawishi kubaki wachezaji
wenye vipaji kama Pierre-Emerick
Aubameyang na Alexandre Laca-
zette.

“Nafikiri hakuna namna,” alijibu
Arteta wakati alipoulizwa kama
kusajili wachezaji wapya wakati
watakaposhindwa kufuzu Ligi va

NITAKUWA

Mabingwa Ulaya itakuwa vigumu. -
“Kila mchezaji duniani anataka : x MJINGA
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya na ~
kama timu inashindwa kufuzu kwe- %
nye mashindano hayo, ni ngumu .
kuwashawishi wachezaji wakubwa eg )

kubaki au kusajili wapya.”

KIKOSI LIVER

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen
Klopp amesema atakuwa “mjin-
ga mkubwa” kuwatilia shaka
wachezaji baada ya matumaini
yao ya kumaliza Ligi Kuu ya England bila
kupoteza mchezo kufikia mwisho.
Kipigo cha Jumamosi cha mabao 3-0
kutoka kwa Watford kilimaliza matu-
" maini ya Liverpool kumaliza msimu
wa Ligi Kuu bila kupoteza - baada
-, yakucheza mechi 44.
o Liverpool, bado inaongoza
msimamo wa Ligi Kuu kwa
. bointi 22 na ipo kwenye na-
) fasi nzuri ya kutwaa taji lake
la kwanza la Ligi Kuu tangu
mwaka 1990.
Na Klopp amesema ana im-
ani kubwa na kikosi chake kabla
ya mchezo wa jana Jumanne dhidi ya
Chelsea wa Kombe la FA raundi ya tano.

“Kwa uhakika sina shaka kabisa na vi-
jana wangu na nitakuwa mjinga mkub-
wa kama nitafikiria hivyo, kwa sababu
wachezaji wanastahili imani yangu,”
alisema.

“Inaweza kutokea kwamba nakuwa na
hasira, lakini siwezi kuwa na hasira na
wachezaji ninapokutana nao.

“Kama nitakutana na kuwakaripia
kama wamepoteza mechi 10 kwa hakika
hilo litakuwa jambo la ajabu kweli.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe amechaguli-

wa katika kikosi cha awali

cha Ufaransa kitakacho-

hiriki michezo ya Olimpiki

jijini Tokyo, Japan, Rais wa Shirikisho

la Soka Ufaransa (FFF), Noel Le Graet
amesema.

Nyota huyo wa Paris Saint-Ger-
main na mshindi wa Kombe la Dunia,
Mbappe, 21, yumo katika kikosi hicho
cha awali cha wachezaji 80 walioitwa
kwa ajili ya michuano hiyo, ambayo
kwa timu ya wanaume inatakiwa
kuundwa na wachezaji wenye umri
chini ya miaka 23 huku kila timu
ikiruhusiwa kujumuisha wachezaji

MBAPPE

OLIMPIKI

® ® ® Yupo katika kikosi cha awali cha wachezaji 80,
orodha hiyo itapungua na kubaki 50 kisha 18+...

wasiozidi watatu wenye umri mkub-
wa zaidi ya huo.

Kwa upande wa soka
katika michuano hiyo ya
Olimpiki Tokyo, itaanza
Julai 23 na kumalizika
Agosti 8, mwaka huu
wakati huu mabingwa
watetezi, Brazil wakitolea
jicho kutwaa medali ny-
ingine ya dhahabu.

“Mbappe yupo katika kikosi cha
awali cha wachezaji 80 kwa ajili ya
Michezo ya Olimpiki, kilichoandaliwa

na kocha Sylvain Ripoll. Orodha hiyo
itapungua na kubaki 50, kabla ya ku-

chujwa na kuwa 18 + wanne wa akiba,”
Le Graet aliwaambia wanahabari.

“Ana umri unaomwezesha kwenda
[U-23]. Kama ilivyo kwa wachezaji
wote wa umri wake ambao wana
vipaji, kwa hiyo yupo kwenye orod-
ha.. Nimekutana na [Rais wa PSG]
Nasser [Al-Khelaifi]. Nimemuuliza
namna Mbappe anavyoendelea. Alin-
iambia: ‘Vizuri sana’. Hapo ndipo tu-
lipo.

“Kwa ujumla, rais wa klabu anahisi
tarehe [ya Michezo ya Olimpiki] si
nzuri haswa. Ni kama hivyo.”

Mbappe amekuwa nyota kwa ma-
bingwa wa Ligue 1, PSG msimu huu,
akifunga mabao 18 kwenye ligi na 27
kwa ujumla kwenye michuano yote.

ZISIKUPITE
POGBA AREJEA KUJIFUA UTD

KIUNGO Mfaransa Paul Pogba, 26, atarejea kujifua
na kikosi cha kwanza cha Manchester United wiki hii
na yupo tayari kuendeleza ushirikiano na msajiliwa
wa Januari, Bruno Fernandes. (ESPN)

BECKHAM AMTAKA STURRIDGE

ASTON Villa na klabu ya David Beckham inay-
oshiriki Ligi Kuu Marekani (MLS), Inter Miami zote
zinavutiwa kumsajili mshambuliaji raia wa England,
Daniel Sturridge, 30, ambaye kwa sasa amefungiwa
kucheza soka hadi Juni 17. (Sun)

UPAMECANO LULU ARSENAL

BEKI wa RB Leipzig, Mfaransa Dayot
Upamecano, 21, anawindwa na Arsenal, amesema
anajisikia “vizuri sana” katika klabu yake ya sasa.
(Mirror)

UTD KUMVUNJIA BENKI SANCHO

MANCHESTER United inaongoza mbio za
kumsajili mshambuliaji wa Borussia Dortmund na
England, Jadon Sancho, 19, kwa ada itakayoweka
rekodi Ligi Kuu England katika majira ya joto.
(Telegraph)

MADRID, PSG NAZO VITANI

REAL Madrid na Paris St-Germain pia zinamfuatilia
Jadon Sancho, ambaye anapendelea kurejea England.
(Mirror)

RB LEIPZIG KUMKOSA ANGELINO

KOCHA wa RB Leipzig, Julian Nagelsmann ange-
penda kumbakisha beki wa kushoto wa Manchester
City, Angelino, 23, lakini amesema ‘dau kubwa’ la
Mhispania huyo kwa kujiunga nayo jumla linaweza
kuwa tatizo. (Kicker - in German)

LAMPARD AMWONA KEPA

KOCHA Frank Lampard anaamini kipa wa Chelsea
asiyekubalika, Mhispania Kepa Arrizabalaga, 25,
bado ana mustakabali wa baadaye katika klabu hiyo.
(Mail)

HOLGATE YEYE EVERTON TU

BEKI wa England Mason Holgate, 23, amesema
mtazamo wake upo Everton huku klabu nyingi kama
Manchester City zikivutiwa naye. (Mail)

ARTETA AHOFU TABU USAJILI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anaamini klabu
hiyo kama itashindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya,
itapata wakati mgumu wa kuwavutia wachezaji kuji-
unga nayo. (ESPN)

YAMFUATILIA TAYLOR

LEICESTER inamfuatilia beki wa Burnley,
Muingereza Charlie Taylor, 26, kama mbadala wa
nyota wa kimataifa wa England, Ben Chilwell, 23.
(Times)

TELLES AIFUNGULIA CHELSEA

BEKI Mbrazil, Alex Telles, 27, anayewindwa na
Chelsea, amekataa kuongeza mkataba na Porto. (A
Bola, via Sun)
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Simba wamlilia
nguli Kimti

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Klabu ya Simba
umeeleza kupokea kwa masiki-
tiko makubwa taarifa za kifo cha
mchezaji wake wa zamani, Damian
Mrisho Kimti aliyefariki dunia juzi
jioni jijini Dar es Salaam.

Kimti alikuwa mmoja wa wachezaji
ambao walicheza mchezo wa fain-
ali ya ubingwa wa Afrika Mashariki
mwaka 1992 ambao Simba iliibuka
na ushindi dhidi ya Yanga na pia ali-
kuwa sehemu ya kikosi kilichocheza
fainali ya Kombe la CAF mwaka 1993
dhidi ya Stella Abidjan.

“Klabu itamkumbuka Kimti kwa
mchango wake mkubwa alioutoa
kwetu kwa kipindi chote ambacho
alikuwa akichezea timu yetu.

“Simba inaungana na familia pamo-
ja na wadau wa mpira wa miguu
katika msiba huu. Tunatoa pole kwa
familia, ndugu, jamaa, marafiki na
watu wote walioguswa na msiba
huu. Mwenyezi Mungu ailaze roho
ya marehemu mahala pema peponi,”
ilieleza taarifa ya klabu hiyo jana.

Bakuli gofu
latua BMT

Na Saada Akida

WAKATI michuano ya Gofu Afrika
ikitarajiwa kuanza Machi 30, mwaka
huu nchini Namibia, Chama cha Gofu
cha Wanawake Tanzania (TLGU),
kimebisha hodi Baraza la Michezo

la Taifa (BMT), kwa ajili ya kuomba
msaada wa kuisafirisha timu ya
Taifa.

Dar es Salaam jana, Rais wa chama
hicho, Sophia Reiffenstein, alisema
baada ya kutafuta mdhamini kwa
muda mrefu na kukosa, wameamua
kupeleka barua BMT kuomba msaada
wa kuwawezesha kuisafirisha timu
ya taifa kwenda kushiriki kitimtim
hicho.

Alisema barua ambayo wameipele-
ka BMT jana baada ya mipango yao
yote kushindikana ni ya kuomba
msaada wa nauli.

“Baada ya kuhangaika sana kutafu-
ta wadhamini kwa kupeleka maombi
mbalimbali, tumemuandikia barua
Katibu wa BMT kuomba msaada wa
kusaidia timu yetu kwenda Namibia,
ikiwezekana kupata mahitaji men-
gine ikiwamo chakula na malazi,”
alisema Sophia.

Alisema michuano hiyo itakuwa ya
siku 10, huku timu ikitakiwa kusafiri
Machi 27, mwaka huu, ikiwa ni siku
tatu kabla ya michuano hiyo kuanza.

KMC KUANZA NA JKT
IKIPANIA KUJINUSURU

Na Saada Akida

AADA ya timu yake kufungwa
mabao 2-0 na Simba katika
mechi iliyopita, Kocha Mkuu wa
Haruna Harerimana, amesema ana matu-
maini makubwa ya kufanya vizuri katika
michezo 13 iliyobaki na hatimaye kujinu-
suru na janga la kushuka daraja.
KMC FC inashika nafasi ya 19 katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara,

ikiwa na pointi 21 huku Singida United
yenye pointi 12 ikiburuza mkia.
AKizungumza na gazeti hili
jijini juzi, Hererimana alisema
kwa sasa wanapambana
kutafuta alama 39 katika
michezo hiyo iliyobaki na ana
matumaini watabaki Ligi Kuu.
Kocha huyo alisema wamepoteza
michezo minne mfululizo, hivyo hawa-
takuwa tayari kuona wanaendelea kufan-

yavibaya katika ligi hiyo ambayo idadai ya
timu zinazoshuka daraja zimeongezeka.

“Bado nina imani na timu yangu, hata
tukiwa tunapata pointi moja moja, tuta-
panda juu kutokana na kutopishana sana
alama kati ya sisi na timu zilizopo juu
yetu,” Hererimana alisema.

KMC itashuka Uwanja wa Uhuru leo
kuikaribisha JKT Tanzania yenye pointi
38 na katika msimamo wa ligi iko katika
nafasi ya nane baada ya timu hizo kila
moja kushuka dimbani mara 25.

MARATHON...

—

Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo Tanzania, Simon Karikari, akiwasalimia washangiliaji wakati wa mbio za Tigo Kili
nusu Marathon 2020, zilizofanyika Moshi mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki. NA MPIGAPICHA WETU

Polisi Tanzania wataka tatu za Mwadui

Na Mwandishi Wetu

IKITOKA kukusanya alama tatu katika
Uwanja wa Liti (zamani Namfua) dhidi ya
Singida United, Polisi Tanzania itashuka
katika dimba la CCM Kambarage mjini
Shinyanga leo kusaka alama nyingine tatu
muhimu.

Jumamosi iliyopita, Polisi Tanzania
iliyopo nafasi ya tano na alama zake 40,
iliibuka na ushindi wa bao 1-O dhidi ya
Singida United inayochechemea mbkiani

mwa msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa na
pointi 12 baada ya mechi 25.

Hivyo, leo itashuka dimbani kuivaa
Mwadui iliyoutumia vema uwanja wake
wa nyumbani Jumamosi iliyopita kwa
kuibugiza Coastal Union ya Tanga mabao
2-0 yaliyoifanya kufikisha alama 26 katika
nafasi ya 16.

Akizungumzia mchezo huo, mshambu-
liaji tegemeo wa Polisi Tanzania, Marcel
Kaheza, alisema leo watakuwa na kazi
kubwa mbele ya Mwadui FC kwenye

mchezo huo utakaochezwa Uwanja wa
Kambarage.

Kaheza alisema mbinu nyingi wana-
zopewa na benchi la ufundi, anaamini zi-
taendelea kuwapa matokeo chanya kwe-
nye ligi hiyo iliyopo katika raundi ya 26.

Kaheza amekuwa kwenye ubora wake
msimu huu chini ya kocha Malale Ham-
sini na tayari amehusika katika mabao
tisa kati ya 27 waliyofunga Polisi Tanzania
huku akicheka na nyavu mara tano na
kutoa pasi za mwisho nne.
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Kiungo wa Arsenal, Lucas Torreira (juu) akilalama baada ya kuchezewa rafu mbaya na beki wa Portmouth,
James Bolton, iliyomlazimu kutolewa uwanjani kwa machela kwenye mechi ya raundi ya tano Kombe la
FA England iliyopigwa katika Uwanja wa Fratton Park juzi na Gunners kushinda 2-0 kupitia kwa Sokratis
Papastathopoulos na Eddie Nketiah. PICHA: MTANDAO

Simba: Azam FC

daraja la Yanga

® ® ® Sven asema wataitumia leo kufikisha salamu

Jangwani, Bocco na meneja watoa yao, lakini...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

ATIKA Kuhakikisha wanafikia
malengo, Kocha Mkuu wa
Simba, Sven Vandenbroeck
mesema wamejipanga ku-
hakikisha wanapata ushindi katika
mechi dhidi ya Azam FC itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Taifa.
Simba wanaongoza Ligi
Kuu Tanzania Bara wakiwa
na alama 65 baada ya
mechi 25, wamepania ku-
hakikisha mchezo dhidi ya
Azam unakuwa ni maan-
dalizi kwa ajili ya kukabili-
ana na mahasimu wao Yan-
ga hapo Jumapili wiki hii.
jana, Sven alisema anatambua mch-
ezo utakuwa mgumu, lakini anaamini
matokeo ya ushindi katika michezo
mitano iliyopita ni ishara nzuri katika
mchezo huo kupata alama tatu.

Alisema yuko makini kukisuka kiko-
si chake kuhakikisha kila wanapomal-
iza mchezo wanakuwa na maandalizi
ya mchezo unaofuata.

“Kila kitu ni hatua na kwa sasa tu-
lipo si sehemu mbaya, tunahitaji kuo-
na tunapata matokeo mazuri yatakay-
otufanya tuzidi kuwa imara,” alisema
kocha huyo.

Alisema malengo yao ni kufanya
vizuri katika michezo iliyopo mbele
yao ikiwamo huu wa Azam ambao ni
mazoezi tosha kuelekea mechi dhidi
ya Yanga. Alisema kwa sasa hawadha-
rau timu yoyote wanayokutana nayo
kutokana na kuhitaji kufanya vizuri na
kupata pointi kila mechi kwa michezo
iliyobaki.

Naye nahodha wa Simba, John Boc-
co alisema kuvuna pointi tatu katika
kila mchezo kati ya mitano iliyopita
kunawapa hamasa ya kutafuta alama
zingine katika mechi dhidi ya Azam
ambayo itakuwa maandalizi mazuri
kwa ajili ya pambano dhidi ya Yanga.

“Wachezaji tumejiwekea mikakati
ya kutafuta alama tatu, hivyo KMC ili-
kuwa ni maandalizi ya mchezo wetu
dhidi ya Azam, tunahitaji kupata poin-
ti ili tufikie malengo yetu ya kutwaa
taji la ubingwa mara tatu,” alisema
Bocco.

Lakini Meneja wa klabu hiyo, Pat-
rick Rweyemamu alisema: “Tupo
vizuri kukutana na Azam wachezaji
wana morali kuhakikisha wanatoka
na ushindi na kupeleka maangamizi
hayo Jumapili.

“Tunaiheshimu Azam ni timu nzuri
tumejipanga kuhakikisha hatuwapi
nafasi ya kuliona goli letu kirahisi.”

Kwa upande wa Azam FC walisema,
jana walifanya mazoezi ya mwisho
huku kila mchezaji akiwaza ushindi
katika mchezo huo.

Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’ alisema kikosi
kipo vizuri na kuwataka mashabiki
wao kujitokeza kwa wingi uwanjani
leo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Cheche afunguka
kutimuliwa Azam

Na Shufaa Lyimo

ALIYEKUWA Kocha Msaidizi wa Azam FC,
Iddi Nassor ‘Cheche’ amesema ameyapokea
maamuzi yaliyofanywa na uongozi wa klabu
hiyo kwa kumwondoa katika benchi la ufundi.

Akizungumza na Nipashe jana, alisema
ameondoshwa akiwa hana tatizo na uongozi
na kudai anakwenda kuanza maisha mengine.

“Mimi nimeyapokea maamuzi hayo kwa
mikono miwili siku zote makocha tunaajiriwa
kwa ajili ya kufukuzwa,” alisema Cheche.

Alisema alitarajia jambo hilo kutokea na
kwamba maisha ya mpira ndivyo valivyo “leo
uko hapa kesho sehemu nyingine”.

“Kipindi chote nilipokuwa na timu sijawahi
kukutana na viongozi wa juu nilikuwa nao-
nana na viongozi wa chini, maamuzi hayo
huenda yametolewa na mtu mmoja ambaye
alidhamiria jambo hilo,” alisema.

Hata hivyo, aliwashukuru wadau wa Azam
kwa ushirikiano waliompa katika kipindi
chote alichokuwa na timu.

Cheche alianza kuinoa timu hiyo tangu
ikiwa Ligi Daraja la Kwanza na ilipoanza
kucheza Ligi Kuu msimu wa 2008/2009 hadi
kibarua chake kinafikia ukingoni juzi ameku-
wa akikinoa kikosi cha vijana cha Azam kwa
vipindi tofauti.

Mbali na Cheche, pia msemaji wa klabu
hiyo, Jafarry Maganda amebadilishiwa
majukumu na sasa anasubiri kupangiwa kazi
nyingine.




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16-17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30
	Page 31
	Page 32

