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Gari aina ya Toyota Hiace likiwa limegongana uso kwa uso na lori aina ya Scania kwenye eneo hilo na ku-
sababisha vifo vya watu 20 na majeruhi 15. Picha nyingine; Cari dogo aina ya Toyota IST, lilipoligonga trekta
lililokuwa limeegeshwa kando ya barabara eneo la Mwakata, Halmashauri ya Msalala wilayani Kahama mkoani
Shinyanga.juzj usiku. PICHA: SHABAN NJIA
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Mwezeshaji Dastan Kamanzi ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Vyombo vya Habari Tanzania (TMF),
akitoa mafunzo kuhusu uandishi wa habari wa data kwa waandishi wa IPP Media, yaliyoandaliwa na Baraza la
Habari Tanzania (MCT) kwa kushirikiana na kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya The
Guardian na Nipashe, katika ofisi za TGL Mikocheni, Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Ajali yakatisha uhai watu 20

Na Waandishi Wetu, KAHAMA

WATU 20 wamefariki dunia na wen-
gine 15 kujeruhiwa kwenye ajali iliyo-
husisha magari mawili na trekta katika
eneo la Mwakata Halmashauri ya Msala-
la barabara itokayo mji mdogo wa Isa-
ka kwenda wilayani Kahama, usiku wa
kuambkia jana.

Ajali hiyo imehusisha Toyota IST
yenye namba za usajili T 880 DUE, Hi-
ace, T 350 BDX na lori aina ya Scania, T
658 DUW, baada ya kugongana uso kwa
uso.

RAIS ATUMA RAMBIRAMBI

Kutokana na ajali hiyo, Rais Samia
Suluhu Hassan, ametuma salamu za
rambirambi kwa Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Sophia Mjema.

Taarifa iliyotolewa jana na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais Ikulu,
Zuhura Yunus, ilisema Rais Samia am-
etoa pole kwa wafiwa na kuungana na
familia hizo katika kipindi hiki kigumu,
huku akiagiza vyombo vinavyosimamia
usalama barabarani kuongeza juhudi
kudhibiti ajali.

DAKTARI ATHIBITISHA

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Manispaa ya Kahama, Deogratius Nya-
ga, alithibitisha kupokea miili ya watu
20 na majeruhi 15 ambao wanaendelea
na matibabu huku miili ikihifadhiwa
chumba cha maiti.

Nyaga alisema kati ya majeruhi 15,
watatu watapewa rufani ya kwenda ku-
pata matibabu zaidi katika Hospitali ya
Shinyanga au Bugando, mkoani Mwan-
za, kwa sasa wamepelekwa kwenye vi-
pimo vya X-Ray kwa ajili ya kufanyiwa
uchunguzi kabla ya kuhamishwa.

“Tumepokea jumla ya miili 20 ya
marehemu wa ajali hii na majeruhi 15
na kati ya hao watatu hali zao ni mbaya,
tunatarajia kuwapatia rufani kwa ajili ya
matibabu zaidi katika hospitali za ru-
fani za Shinyanga au Bugando mkoani
Mwanza,” alisema Nyaga.

Dk. Nyaga alisema kati ya waliofari-
ki wanawake ni watatu na wanaume 17.
Alisema majeruhi Daines Haule, ame-
vunjika mkono wa kulia na mapaja
yote mawili anatarajiwa kupewa ru-
fani kwenda Shinyanga au Bugando
na mume wake amepata majeraha
kichwani anafanyiwa uchunguzi.

Akitaja baadhi ya majeruhi wa ajali
hiyo, Dk. Nyaga alisema ni Paul Seb-
stania (44), Omary Shabani (26), Kulwa
Omary (17), Mahubi Tembo (29), Jo-

seph Tumaini (37), Ally Emmanuel (18),
Paschal Joseph (32), Simon John (40),
Hamisi George (29), Daines Haule (43),
Mwasiti Samweli (23) na Salome Silime
(37).

Alisema, kati ya waliofariki 17 waliku-
wa wanaume na watatu wanawake na
wanaendelea kutambuliwa kwa majina
yao baada ya ndugu jamaa na marafiki
kujitokeza na kutambua miili ya wap-
endwa wao waliopata ajali hiyo.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, ACP Leonard Nyan-
dahu, alithibitisha kutokea kwa ajali
hiyo saa 4.35 usiku wa kuamkia jana
katika eneo la Kata ya Mwakata-Msala-
la na kusema chanzo cha ajali hiyo ni
uzembe wa madereva wote ambao ha-
wakuchukua tahadhari wawapo katika
vyombo hivyo.

Alisema, kulitokea ajali mbili tofauti,
ya kwanza ilihusisha trekta iliyokuwa
imesimama pembezoni mwa barabara
bila kuwapo kwa viashiria kuonyesha
kusimama hali iliyosababisha gari dogo
aina ya Toyota IST kugonga nyuma na
kusababisha vifo.

Aidha, ACP Nyandahu alisema, ajali
ya pili ilihusisha Toyota Hiace iliyokuwa
ikitokea wilayani Kahama kuelekea
Tinde, Halmashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga, baada ya kugongana uso kwa uso
na lori wakati likijaribu kukwepa ajali ya
IST na trekta.

Aliwataka madereva kuchukua ta-
hadhari kwa kuzingatia sheria za usala-
ma barabarani kwa kuangalia alama ili
kuepusha ajali zinazopoteza maisha ya
Watanzania kwa uzembe wao.

Alisema katika gari ya IST walikuta
chupa ya pombe.

Mmoja wa mashuhuda wa ajali hiyo,
Mabula Chande alisema, ajali hiyo ni
mbaya ambayo haijawahi kutokea
katika eneo hilo huku akiwataka ma-
dereva kuwa makini wawapo baraba-
rani, kwa kuwa eneo hilo limekuwa na
mikokoteni mingi inayovutwa na punda
nyakati za usiku.

Majeruhi Salome Silime alisema,
alikuwa akitoka Wilaya ya Masumbwe
mkoani Geita akielekea mkoani Shin-
yanga na walipofika kwenye Kata ya
Mwakata waligongana uso kwa uso na
lori na kumsababishia kuvunjika miguu
yote miwili.

Majeruhi Simon John, alisema mwen-
do wa gari aina ya Haice aliyokuwa ame-
panda akitoka kwenye kikao Kahama
akielekea Tinde, ulikuwa wa kawaida
isipokuwa wakati wanakwepa ajali

iliyokuwa imetokea awali eneo hilo la
Mwakata, waligongana na lori hali iliyo- :
sababisha apoteze fahamu na kujikuta :

hospitalini.

MKE
OMUAGA

Mariamu Musa, mke wa mmoja :
wa marehemu aliyetambuliwa kwenye :
ajali hiyo, Musa Ally, maarufu (weusi)
aliyekuwa akifanya kazi ya ufundi wa :
magari katika gereji ya Nyihogo, wilay- :
alisema mume wake :
alimuaga asubuhi kuwa anaenda ka- :

ani Kahama,

zini, lakini alikuwa anajisikia vibaya.

Mariamu alimwambia mwandishi :
wa habari hizi jana kuwa alimtambua :
mume wake kwa nguo alizokuwa ame- :
vaa na rangi yake baada ya kupigiwa :
simu na bibi wa marehemu mume '
wake kwenda chumba cha kuhifadhia :

maiti kutambua maiti.

Alisema alikwenda kuutambua mwi-
li akiwa na wafanyakazi wenzake mare- :
hemu na kuthibitisha kuwa ni yeye na :
kwamba walifunga ndoa mwaka jana na

kubahatika kupata mtoto mmoja.

Mama mdogo wa marehemu, Kaisiki :
Majid, mfanyakazi wa Mfuko wa Hifa- :
dhi ya Jamii (NSSF) wilayani Kahama, :
alisema alimlea Ally tangu akiwa mtoto :
baada ya mama yake mzazi kufariki na :

kumuacha akiwa mdogo.

Alisema, amemlea na kumsome- :
sha mpaka alipofunga ndoa mwaka :

jana na kuondoka mikononi mwake.

VicentJackson, mfanyakazi mwenzie :
katika gereji hiyo alisema kuwa Ally al- :
ya saa moja :
jioni baada ya kuchukuliwa na tajiri wa :
gari ndogo aina IST kwa ajili ya kwenda :

iondoka gereji majira

kutengeneza Scania eneo la Isaka.

ILIKUWA APOKEE MCHEZO WA
MIL. 1.4

“Leo hii marehemu ilikuwa zamu :
yake ya kupokea mchezo kiasi cha Sh.
milioni 14, lakini hajarudi kuja kuz- :
ipokea, niliposikia kuwa kuna ajali siku- :
jua kama angekuwamo na yeye tulipata :
taarifa kuwa alikuwa anarudi Kahama
majira saa nne baada ya kumaliza kazi :

Isaka,” alisema Jackson.

Mmoja wa majeruhi aliyelazwa hos- :
pitali ya wilaya, Paul Sebastian (35), :
aliyekuwa kwenye gari aina ya Hiace
alisema kuwa gari ndogo ainaya IST al- :
iiona ikigonga semitrailer baada ya :

kuipita Hiace ikiwa mwendo kasi.

“Imeandikwa na Shaaban Njia na :

Neema Sakawa (KAHAMA)

ASIMULIA MUME ALIVY- :

Dosari zaripotiwa
Uchaguzi Kenya

Na Maulid Mmbaga

DOSARI mbalimbali zimeripotiwa kwenye Uch-
aguzi Mkuu wa Kenya uliofanyika jana, baadhi
ya wananchi wakidaiwa kushindwa kupiga kura,
karatasi kukosekana huku idadi ya wapigakura
ikipungua.

Vilevile, imeripotiwa na vyombo vya habari
kwamba katika baadhi ya maeneo, wapigakura
walilala kwenye vituo ili kuwahi nafasi ya kutimiza
wajibu wao wa kikatiba jana.

Katika uchaguzi huo takribani watu milioni 20
walijiandikisha kwenye zaidi ya vituo 46,232
walikuwa wanachagua Rais, magavana, maseneta
wabunge, wawakilishi wa wanawake na wawakili-
shi wa mabunge ya kaunti.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na DW,
idadi ya wapigakura inaripotiwa kuwa chini kulin-
ganishwa na uchaguzi uliopita.

llibainishwa kuwa baadhi ya wananchi wana-
daiwa kulata vituoni ili kuwahi kupiga kura huku
wanawake wakiwa wamebeba watoto wakiwa
kwenye mistari ya kusubiri kutimiza wajibu wa
kikatiba.

Taarifa hiyo ilibainisha kwamba baadhi ya wa-
nanchi waliojitokeza kupiga kura katika vituo vya
eneo la Rongai huko Nakuru, waligundua kuwa
majina ya wagombea wa Viti vya bunge la Kitaifa
kwenye eneo hilo hayakuwapo.

Mmoja wa wagombea katika eneo hilo ni Mbunge
Raymond Moi, mtoto wa Rais wa Pili wa Kenya,
Hayati Daniel Moi, alionyesha kutoridhishwa na
dosari zilizojitokeza kinyume cha taarifa iliyotole-
wa na Mwenyekiti wa Tume Huru ya Uchaguzi na
Mipaka (IEBC), Wafula Chebukati, kwamba maan-
dalizi yalikuwa tayari na uchaguzi utakuwa huru.

“Nimeshangaa sana nilipojaribu kupiga kura
na nikajikuta siko kwenye karatasi ya kupigia
kura, huu ni uzembe wa aina gani? Mwenyekiti
alituhakikishia wako tayari, lakini hawako tayari,
jambo kama hilo limefanyika kule Kacheliba, lime-
fanyika Pokot Magharibi,” alilalamika Raymond.

Pia, wananchi kwenye kituo cha kupigia kura
mjini Nairobi, walionyesha kukasirishwa baada ya
shughuli ya kupiga kura kutokuanza kwa wakati.

Ofisa Mkuu wa IEBC eneo la Nakuru, Joseph
Mele, alisema hilo ni jambo linaloshughulikiwa na
usimamizi wa tume hiyo ya IEBC.

Pia, inaripotiwa kuwa kumekuwapo na malala-
miko ya kukosekana kwa taarifa za baadhi ya
wapigakura kwenye vifaa vya kupiga kura.

Gavana wa Nakuru Lee Kinyanjui, alibainisha
kuwa vituo vya kupigia kura eneo hilo vilionekana
kuwa na idadi ndogo ya wapigakura, hasa kundi la
vijana ambao walionekana kushabikia mikutano ya
kampeni za siasa.

“Kuna muda bado, tungependa watu wajitokeze,
kama taifa tumetumia mabilioni ya shilingi kuan-
daa suala hili, kwa hiyo idadi ikiwa chache ni
uharibifu mkubwa wa fedha za umma,” alisema
Kinyanjui.

Gavana Kinyanjui anakitetea Kkiti chake dhidi ya
mpinzani wake Susana Kihika wa chama cha UDA.
Kwa mujibu wa BBC, ulinzi umeimarishwa kote
Kenya huku maofisa 150,000 wakipiga doria ku-

zUia uwezekano wowote wa machafuko.

Mwenyekiti wa IEBC Chebukati, alisema jumla
ya Vituo 46,232 vimesajiliwa mwaka 2022 ikiwa
ni ongezeko la asilimia 13.08 kutoka vituo 40,883
vya miaka mitano iliyopita.

Alisema waliojiandikisha wameongezeka kutoka
19,611,423 hadi 22,120,458, sawa na asilimia 12.79,
huku baadhi ya maeneo yakionekana kuwa na
wapigakura wachache.

Tume hiyo imeahidi kumtangaza mshindi wa
urais ndani ya siku saba na kwamba itakuwa ni
quana tofauti na miaka mingine alitangazwa
usiku.

Wagombea wa urais katika uchaguzi huo na vy-
ama vyao kwenye mabano ni Raila Odinga (Muun-
gano wa Azimio la Umoja One Kenya maarufu
kama Azimio Coalition) aliyepigia kura kituo cha
Gichungu kilichopo Kirinyaga, William Ruto (Chama
cha United Democratic Alliance (UDA) maarufu
kama Kenya Kwanza Coalition), aliyepiga kura
eneo la Sugoi Jimbo la Bonde la Ufa.

Wagombe wengine ni wa Chama cha Roots, Prof.
George Wajackoya, na Waure Waohiga wa Chama
cha Agano.
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Jeneza la Simba laibua maaskofu

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya viongozi wa dini wakiwamo
maaskofu, wameibuka na kutoa kauli
kuhusu kitendo cha klabu ya Simba kuin-
giza jeneza lililokuwa limembeba msanii
Tunda Man.

Tukio hilo lilitokea juzi katika Uwanja
wa Mkapa, Dar es Salaam, wakati wa ta-
masha la Siku ya Simba. Watu waliokuwa
wamevalia nguo nyeusi walibeba jeneza
na kuingia nalo mlangoni pamoja na
msalaba na shabiki mmoja akiwa ame-
valia joho jeusi na stola nyekundu akiwa
na Biblia mkononi.

Baada ya kufika katikati ya uwanja, al-
itoa maelezo kwamba ndani ya jeneza
hilo kuna mtu aliyefariki dunia Agosti 6,
mwaka huu katika uwanja huo na chanzo
cha kifo chake ni kuponzwa na mdomo.
Jumamosi, Yanga ilihitimisha Wiki ya Wa-
nanchi kwa kucheza na Vipers ya Uganda
na kufungwa mabao 2-0.

Kutokana na kitendo hicho, viongozi
wa dini na wadau mbalimbali wameibu-
ka na kushutumu kitendo hicho huku
baadhi yao wakisema ni dhihaka dhidi ya
dini ya Kikristo na kinapaswa kulaaniwa.

Askofu Msaidizi wa Kanisa Katoliki
Jimbo la Bukoba, Dk. Methodius Kilaini,
alisema kitendo hicho ni kibaya na kina-
paswa kukemewa.

Kwa mujibu wa Askofu Kilaini, kitendo
hicho ni cha kudhalilisha dini pamoja na
imani za watu wengine na kwamba ata-
wasiliana na viongozi wenzake ili kuona
namna gani watalikemea ili lisitokee tena.

“Hiki ni kitendo kibaya ambacho kinad-
halilisha dini na imani za watu. Hakipaswi

kuendelea kuwapo kwa mara nyingine
hata kama ni masuala ya michezo,” alise-
ma Askofu Kilaini,

Naye Askofu wa Tanzania Assemblies
of God (TAG), Jimbo la Kigoma, Mulenda
Kalama, alisema kitendo hicho ni kibaya
na kwamba kinaashiria jambo baya ku-
tokea.

Alisema kitendo hicho kinaashiria ku-
wapo pia maafa katika siku zijazo katika
maeneo hayo ya mpira.

Hiki ni kitendo kibaya ambacho kina-
paswa kukemewa na kila mtu. Hata kama
ni masuala ya mpira, huwezi kubeba jen-
eza na ukaweka msalaba juu,” alisema.

Naye mchungaji wa Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya
Mashariki na Pwani (DMP) ambaye ha-
kutaka jina lake litajwe, alisema kitendo
hicho hakikubaliki na kusisitiza kuwa:
“Huyu dogo (Tunda Man) kajitabiria
mwisho wake, ni suala la muda tu.”

WADAU WAFUNGUKA

Baadhi ya mashabiki na wadau walitoa

maoni yao huku wengi wakionyesha ku-
tokuafiki kitendo hicho huku wakisema
kitendo hicho ni kumdhihaki Mungu na
kwamba badala ya kuweka mikakati ya
kuchukua makombe, wao wanadhihaki
dini za watu wengine.

Katika ukurasa wa Facebook, mdau
mmoja aliyejitambulisha kwa jina la MC
Mwangata aliandika: “Ninauheshimu
sana msalaba. Kwa hili sijapenda aisee,
huu ubunifu sijaupenda na umekwaza
wengi.”

Mary Lyimo katika ujumbe wake ali-
ouandika kwenye mtandao huo, alionye-
sha kusikitishwa na kitendo hicho huku
akisema msalaba una thamani kubwa
kwa Wakristo.

Naye Abdallah Bawazir aliandika: “Ima-
ni ya dini inapotumika katika sanaa kue-
neza neno la Mungu, kufundisha, kuonya
au kuongoa watu ni sawa na haina tatizo
kabisa. Lakini inapotumika katika sanaa
kudhihaki, kukera wengine, kukejeli au
kinyume cha lengo lake si sawa na inapas-
wa kukemewa na kila anayejitambua.”

Mkuu wa Wilaya Mstaafu, Betty Mk-
wasa, aliandika kuwa: “Kwenye hili hatu-
nyamazi asilani! This is too much’. Alama
ya msalaba ina maana kubwa sana kwetu
(Wakristo). Mnawafundisha nini vizazi vi-
javyo? Upuuzi huu na ukome.”

Mdau mwingine, Edmund Mihale, ka-
tika ukurasa wake wa Facebook aliandi-
ka: Mie ni Simba damu lakini linapokuja
suala la imani yangu ya Ukristo, Simba
ni takataka. Kitendo kilichofanywa jana
(juzi) na Simba kimedhalilisha na kupuu-
za msalaba ambao kwetu sisi Wakristo ni
ishara ya ukombozi wetu.”

]
Makada 155 CCM

wachuana ubunge

© NaAugusta Njoji, DODOMA

PAZIA la uchukuaji fomu za kuomba

¢ kuwania ubunge wa Bunge la Afrika

: Mashariki kupitia Chama cha Mapin-

: duzi (CCM) linafungwa leo ili kuruhusu

: michakato mingine ndani ya chama kue-
: ndelea.

Hadi jana, makada 155 wa chama hicho

: walikuwa wamechukua fomu, ikiwa ni

¢ ishara ya kuwapo mchuano mkali kuto-
: kana na nafasi hiyo kuhitaji watu tisa

: wakiwamo wawakilishi kutoka vyama

¢ vya upinzani.

Akitoa taarifa ya uchukuaji fomu, Ka-

: tibu wa NEC, Organaizesheni wa CCM,

: Dk. Maudline Castico, alisema jana kuwa
¢ uchukuaji fomu ulianza Agosti Mosi na

: mwisho ni Agosti 10 mwaka huu, yaani

leo.
Aliwataja wanachama hao ni Doto Nana-

: uka, Sahila Wilfref, Evangel Otieno, Male-
: ma Eli, Loman Mollel, Joel Nanauka, John
: Haule, Lameck Jaston, Mwamvua Sykes,

: Bashira Nabhaniy, Diana Obare, Arafa

: Mashi, Baltazar Awe, Frank Mbele, Fredy
: Katembo na Yussuf Suleiman Khalfan.

Vilevile, Suzana Kabula, Itikija Mwanga,

¢ Neema Mwinge, Getrude Haule, Lwitiko
: Anyingyisye, Salum Kanyungu, Edna

: Mafuwe, Dk Salvatory Mhando, Godfrey
: Simbeye, Elias Komba, Consolata Mulalo,
: Lunus Linda, Lathifa Skyes, Dk Hamad

: Juma, Fatma Omar.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO
MAMLAKA YA UDHIBITI WA MBOLEA TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

BEI YA MBOLEA YA RUZUKU KWA WAKULIMA

TOL Gases
Limited

We Deliver

Plot 4B, Nyerere Road, PO Box 911, Dar es Salaam
Telephone: +255 22 2860047/9, Fax: 2 8 64041, E-mail: info@tolgases.co.tz

NOTICE

2021 ANNUAL GENERAL MEETING

10 AGOSTI, 2022 — DAR ES SALAAM

Kutokana na kupanda kwa bei za mbolea katika soko la dunia na hapa nchini, Serikali imepanga na
imetenga kiasi cha shilingi bilioni 150 kugharamia ruzuku ya mbolea itakayotolewa kwa wakulima wote
nchini kwa lengo la kuwapunguzia makali ya bei. Mbolea zitakazohusika kwenye mpango wa ruzuku ni
mbolea za kupandia na kukuzia kulingana na mahitaji ya soko.

Mpango wa utoaji wa ruzuku ya mbolea umezinduliwa rasmi na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa

Wakulima maarufu kama Nanenane. Katika uzinduzi wa mpago huo, Mhe. Rais alielekeza wakulima
kuanza kununua mbolea kwa bei ya ruzuku ifikapo tarehe 15/08/2022.

Wastani wa bei za mbolea katika mpango wa ruzuku utakuwa ni kama ifuatavyo:-

AINA YA MBOLEA WASTANI WA BEI YA | BEI YA MBOLEA YA RUZUKU YA
MBOLEA BILA RUZUKU SERIKALI
RUZUKU
DAP 131,676 70,000 61,676
UREA 124,734 70,000 54,734
CAN 108,156 60,000 48,156
SA 82,852 50,000 32,852
NPKs 122,695 70,000 52,695

Aidha zoezi la usajili wa wakulima kwa ajili ya kunufaika na ruzuku iliyotolewa na Serikali unaendelea katika
nchini kote.

Kwa mawasiliano tafadhali piga namba hii BURE 0733 800200.

. Stgpha
MKURUGENZI MTENDAJI

Jiandae Kuhesabiwa Siku ya Jumanne tarehe 23 Agosti, 2022

216982902

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT the Meeting of the Shareholders of TOL Gases Limited for the year
ended December, 31, 2021 will be held on a hybrid of physical attendance at the Julius Nyerere
International Convention Centre (JNICC) and via ZOOM video conferencing on 19th August, 2022 at
9.00 am to transact the following business:-

1. Adoption of the Agenda.

2. Confirmation of Minutes of the year 2020 Annual General Meeting held on 27th August, 2021.
3. Matters arising from minutes of the year 2020 Annual General Meeting.

4. Chairman’s Statement.

5. Toreceive the Directors' Report, Auditors’ Report and the Audited Financial Statements for the
year ended December 31, 2021.

To approve Dividend Payment.

To approve Directors’ Fees.

To appoint Auditors for the year 2022.

. Amendment of MEMARTS

10. Any other business (Duly notified at least seven days before the meeting)

©®~N o

Registration for participating in the ZOOM Video Conferencing should be done through phone no
0685750201/0685750203.

A member entitled to attend and vote at the Meeting is entitled to appoint any person (whether a
member of the Company or not) to attend and vote in his stead.

All proxy forms or letters appointing proxy must be lodged at the office of the Company Secretary at
least 48 hours before the time fixed for the holding of the meeting or via email to

mjuliana@tol-gases.co.tz /nlulu@tol.gases.co.tz

BY ORDER OF THE BOARD

CORNELIOUS KASIYA KARIWA
COMPANY SECRETARY

216982401

Kilimo Street, Kilimo | Complex Building, P.0. Box 46238, 15471 Dar es salaam.
Tel: +255 22 2861939, E-mail: info@tfra.go.tz, Website: www.tfra.go.tz
All correspondence should be addressed to The Executive Director.

Directors: | M.N.Shirima — Chairman(Tanzanian), S. Mponji — (Tanzanian), J.Massawe — (Tanzanian),
S.Selestine — TR — URT (Tanzanian), Prof. ATemu — (Tanzanian), Eng. J. Machange — (Tanzanian),

L.Kitoka — (Tanzanian)
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KIBORIANI

Shule yenye mazingira hatarishi
kwa wanafunzi, walimu na elimu

Na Sanula Athanas

ATIKA sehemu ya tatu ya ripoti
hii jana, kulikuwa na ushuhuda
wa ugumu wa ufundishaji na
ujifunzaji katika Shule ya Msingi
Kiboriani wilayani Mpwapwa mkoani
Dodoma. Endelea na sehemu ya mwisho
kupata undani wa mustakabali wake.

Baada ya kupatikana ufafanuzi wa kina
shuleni hapo, safari ya Nipashe inashuka
Km 21 na kurejea bondeni mjini kwenye
ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa
kupata ufafanuzi wa wasimamizi wakuu wa
kituo hicho cha elimu kinachochechemea.

Ofisa Elimu wa Wilaya ya Mpwapwa,
Egidio Fungafunga, naye anaingia katika
mnyororo wa kukiri kujua matatizo hayo,
akitanguliza utetezi katika mwaka wa fedha
uliopo, madarasa mawili mapya yako mbio-
ni kujengwa shuleni Kiboriani.

Hata hivyo, kuhusu matatizo mengine ya
uhaba wa walimu, hali mbaya ya vyoo, mad-
awati na nyumba za walimu, Fungafunga
anasema liko nje ya uwezo wao na hatua
waliyochukua ni kuwasilisha kilio hicho
wizarani (TAMISEMI) kupata usaidizi.

Ofisa Elimu huyo pia anaeleza kuhusu
uhaba wa walimu kwamba wanavyopangwa
ni nje ya uwezo wao, wanaletewa wakiwa
wamepangiwa vituo vya kazi. Ndivyo ilivyo
hata kwenye mpangilio wa uwiano kijinsia
kazini.

Kuhusu usalama wa mitihani kwa shule
hiyo iliyoko mlimani, Fungafunga anasema
kuna hatua za ziada zinazojumuisha kuwa
na maofisa maalum wa kiserikali, wakiipele-
ka huko mapema na kusimamia usalama
wake.

Nipashe pia inatua mezani kwa Ofisa Mi-
pango wa Halmashauri ya Wilaya ya Mp-
wapwa, Dismas Pesambili, anayebainisha
hatua walizochukua kunusuru vyoo shuleni
Kiboriani.

Anasema katika kipindi kilichoko amba-
cho wana hali mbaya kibajeti, wamepanga
kuchukua Sh. milioni 2.5 kwenye Mfuko
wa Jimbo kwa ajili ya kunusuru vyoo vya
shule hiyo huku wakisubiri msaada zaidi wa
mamlaka za juu serikalini kuisaidia Shule ya
Msingi Kiboriani na baadhi ya shule zingine
ambazo zinaunda jumla ya shule za msingi
122 wilayani Mpwapwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mpwapwa ambaye ni Diwani wa Kata ya Mp-
wapwa Mjini inakopatikana Shule ya Msingi
Kiboriani, George Fuime, anasema mkakati
kutengeneza madawati, umeshapata ufum-
buzi kwa kukubaliwa.

Anasema hatua iliyobaki ni uwezo wa
kifedha wa kugharamia matengenezo ya
madawati kwa ajili ya shule hiyo.

Kutokana na funzo la Kiboriani na shule
zinginezo zenye shida, Fuime anasema
Baraza la Madiwani limebaini bajeti kutoka
Serikali Kuu kukidhi mahitaji kama hayo
ni ndogo, hivyo wako mbioni kutunga she-
ria ndogo itakayowaruhusu kuwa na bajeti
zaidi ya kushughulikia shida za namna hiyo.

MWITIKIO TAMISEMI
Baada ya Nipashe kujitosheleza na

ufafanuzi kutoka ngazi ya wilaya, ikagonga
hodi kwa msimamizi mkuu ambaye ni Ofisi
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Nyumba pekee iliyojengwa na serikali kwa ajili ya makazi ya walimu ka-

tika Shule ya Msingi Kiboriani wilayani Mpwapwa. PICHA: SANULA ATHANAS

ya Rais - TAMISEM], ikizingatiwa baadhi ya
hoja zimesogezwa mezani kwake na anapas-
wa kuwajibika nazo.

Nteghenjwa Hosseah, Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano Serikalini Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI, kwanza anakiri fika kufahamu madhila
yaliyomo ndani ya Shule ya Msingi Kiboriani.

Kipi kinachofanyika? Hapo ofisa huyo
anaendelea kutoa ufafanuzi kwamba hatua za
haraka kukabili shida zilizopo sasa zinachuku-
liwa zikiwa katika sura kuu tatu.

Ya kwanza ofisa huyo anasema katika kilio
kikuu cha vyoo kwa mwaka uliopo wa fedha
wanatarajia kujenga matundu sita ya vyoo
sambamba na vyumba viwili vya madarasa
kukabili hali mbaya ya miundombinu shuleni.

Ofisa huyo aliitaja hatua ya pili kwamba
kutafanyika uhamisho wa haraka wa mwal-
imu wa kike kwenda shuleni Kiboriani.

Kwa mujibu wa msemaji huyo, hatua hizo
zinafanyika kulingana na uwezo wa bajeti uli-
opo sasa kupitia mradi anaoutambulisha kwa
jina la BOOST unaotumika kukabili kasoro zi-
nazojitokeza kama hizo.

Msemaji huyo anaitaja hatua ya tatu ni pale
TAMISEMI imeshirikisha wadau wake wa
elimu, ikiwamo HakiElimu, kujumuika katika
mkakati wa kuinusuru Kiboriani, akiithibit-
ishia Nipashe kwamba taasisi hiyo isiyo ya
kiserikali tayari imeshaweka kwenye orodha
ya mikakati yake ya haraka kutafuta uweze-
kano wa kuisaidia shule hiyo, nayo ikitumia
mtandao wake mpana katika uwekezaji na
maboresho ya elimu wilayani Mpwapwa.

“Serikali inatoa fedha kupitia mradi wa
BOOST. Maelekezo ya Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI ni ufanyike msawazo wa walimu.
Kuna shule jirani na Kiboriani zina
walimu wengi, tumeagiza kusiwe na
mrundikano mkubwa wa walimu kwe-
nye shule moja ilhali shule zingine
zina uhaba,” Nteghenjwa ana-
hitimisha.

JICHO LA CAG

Kimsingi, Shule ya Msingi
Kiboriani kuwa katika hali
mbaya kimiundombinu na rasilimali watu
ni ishara ya kutotekelezwa mapendekezo ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-

“Ni wazi kwamba
Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI na Wizara

ya Elimu hawa-
kutekeleza map-
endekezo yangu ya
mwaka 2017...”

kali (CAG) ya Aprili 2017.

Kwenye ripoti yake kuhusu Uk-
aguzi Maalum wa Miundombinu
na Samani katika Shule za Msingi
nchini, CAG (wakati huo Prof. Mussa
Assad) alibaini hali mbaya ya miun-
dombinu na uhaba wa samani na
walimu shuleni, Shule ya Msingi Ki-
boriani ikiwa sehemu ya zilizofikiwa
na ukaguzi huo.

RIPOTI MPYA
Aprili 12, mwaka huu, CAG mpya,
Charles Kichere (pichani), alitoa
taarifa mpya kuhusu suala hilo ali-
yoipa jina la Ripoti ya Ufuatiliaji wa
Utekelezaji Mapendekezo ya Uk-
aguzi Maalum wa Mwaka 2017, ak-
ibainisha kuwa katika halmashauri
48 alizozifikia, ikiwamo Mpwap-
wa, amebaini kati ya walimu
40,458 wanaohitajika kwe-
nye shule za msingi, wali-
opo ni 23,881, ikiwa na
tafsiri ya kuwapo uhaba
wa walimu 16,571, sawa
na asilimia 41 huku ubore-
shaji wa miundombinu nao
ukisuasua.

. CAG pia ana-
)\ bainisha dosari
mpya aliyoibaini

ya kuwapo shule
za msingi ambazo
zimesajiliwa licha
ya kutokidhi vigezo vinavyojumui-
sha ubora na usalama wa miundom-
binu inayotakiwa kisera.

Anasema takriban wanafunzi milioni
nne (asilimia 48), hawana vyumba vya
madarasa huku milioni 5.4 (asilimia 65)
hawana huduma ya choo shuleni, kwa
kuzingatia uwiano uliowekwa kisera;
yaani wanafunzi 45 kwa kila chumba
cha darasa na wavulana 25 kwa kila
tundu la choo na wasichana 20 kwa kila
tundu la choo.

Vilevile, katika ripoti yake ya Ukagu-
zi wa Hesabu za Serikali za Mitaa kwa
mwaka 2020/21 iliyowasilishwa bun-
geni jijini Dodoma Aprili 12 mwaka huu,
CAG Kichere anabainisha kuwa hal-
mashauri 77 zina uhaba wa vyumba vya
madarasa 74,735, nyumba za walimu
73,135, ofisi za walimu 5,112, viti 65,889,
meza 185,840 na matundu ya vyoo
111,931, akipendekeza serikali ichukue
hatua za haraka kuboresha miundom-
binu iliyopo na kujenga mipya sam-
bamba na kuajiri walimu wapya.

Hali ya uhaba wa miundombinu
na samani katika halmashauri 77
nchini. CHANZO: RIPOTI YA CAG 2020/21

Sera ya Elimu ya Mwaka 2014 pia
inaelekeza kila mwalimu apate nyumba
yake inayojitegemea, jambo ambalo
hali iliyopo Kiboriani bado ni mbali ku-
fikiwa katika mtazamo wa sera, shule
hiyo ikiwa na nyumba moja tu iliyo-
jengwa na serikali kwa ajili ya makazi
ya walimu.

“Kwa kuzingatia uchambuzi
huu, ni wazi kwamba Ofisi ya Rais -
TAMISEMI na Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia hawakutekeleza
kikamilifu mapendekezo yangu ya
mwaka 2017.

“Hii inaweza kuwa miongoni mwa
sababu zinazochangia ufaulu duni
wa wanafunzi wa shule za msingi
nchini. Hali hii inadidimiza juhudi za
serikali katika kuboresha elimu ya
msingi na sekondari,” CAG Kichere ana-
bainisha.

NINI KIFANYIKE?

CAG Kichere anapendekeza Ofisi ya
Rais - TAMISEMI na Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia wafanye tathmini
kuhusu dosari alizozibaini ili kuboresha
elimu ya msingi.

Kwa mujibu wa CAG, hilo litawezeka-
na ikiwa Hazina itatoa fedha za kutosha
na kuweka mikakati inayotekelezeka ili
kukabiliana na upungufu uliobainika.

“Ofisi ya Rais - TAMISEMI pia itafute
kibali cha ajira za walimu kutoka Ofisi
ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora ili kuziba pengo
lililoko,” CAG Kichere anashauri.

Katika uchunguzi wake, Nipashe ime-
baini uhaba na uchakavu wa miundom-
binu kwenye Shule ya Msingi Kiboriani,
pia unazikabili shule zingine za msingi
wilayani Mpwapwa, zikiwamo Kikom-
bo, Nana na Mangaliza.
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HABARI KITAIFA

DPP atoa ushahidi kesi

waliodai usalama wa taifa : | ma

Na Grace Gurisha

MKURUGENZI wa Mashtaka
(DPP), Sylvester Mwakitalu,
amepanda kizimbani katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam katika
kesi ya watu wawili walioji-
tambulisha kuwa maofisa wa
Usalama wa Taifa.

Katika ushahidi wake al-
joutoa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Richard Kabate,
Mwakitalu alidai kuwa watu
hao, Joshua Kamalamo na
Yahya Kapalatu, walimtaka

asitishe majadiliano ya kumal-

iza kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabili Herbender Seth
na wenzake.

Akiongonzwa na Wakili
wa Serikali Mwandamizi,
Pius Hilla, Mwakitalu alidai
kwamba Juni 11, mwaka jana,
akiwa kwenye ofisi ndogo vya
Dar es Salaam, alipigiwa simu
na msaidizi wake, Joseph
Pande, saa 2:00 usiku kuwa
kuna watu wanataka kuonana
naye wametoka ofisi ya Rais
ni Idara ya Usalama wa Taifa
(TISS).

Alidai kwamba muda huo
alikuwa bado yuko ofisini,
kutokana na kazi nyingi
alizokuwa nazo, aliwaeleza
kwamba waende wakaonane
naye kesho ambayo ilikuwa

Jumamosi saa 2:00 asubuhi ili
awasikilize.

Pia alidai kuwa alitoa
maelekezo kwa Pande kwam-
ba awapatie watu hao namba
zake za simu ili wakipotea
wampigie na kwamba siku
hiyo ya miadi alifika ofisini
saa 1:00 asubuhi ofisini
kwake.

“Muda ambao tulikubaliana
saa 2:00 asubuhi walifika wa-
naume wawili nikawapokea,
tukasalimiana tukaingia ofisini
kwangu nikawaambia niko
tayari kuwasikiliza, wakaji-
tambulisha majina yao kwam-
ba wanatoka ofisi ya Rais.
“Joshua alijitambulisha kuwa
kazi yake iko Makumbusho
na anatoka Ofisi ya Rais na
mwingine Yahya alisema ana-
toka Kampuni ya Pan African
Power Solutions Ltd (PAP)
iliyoko Tegeta, Dar es Salaam
ambapo yeye amepandikizwa
kwenye kampuni hii, “ alidai
DPP Mwakitalu.

Alidai kuwa hawakutaja
kazi zao bali walidai wao ni
Usalama wa Taifa wameele-
kezwa wasitishe majadiliano
ya kumaliza kesi ya uhujumu
uchumi yanayoendelea baina
va Seth na wenzake hadi wa-
takapopewa maelekezo kwa
sababu wana mambo mengi
kutoka Ikulu.

 CHADEMA vyatoa

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kime-
toa mapendekezo nane kwa
serikali kuhusu utendaji kazi,
usimamizi na uendeshwaji wa
mifuko ya bima ya afya nchini
ikiwamo kupitia upya na kufan-
ya mabadiliko ya Sera ya Afya
ya Taifa ili iendane na wakati
ulioko.

Mapendekezo hayo yamekuja
baada ya chama hicho kubaini
upungufu katika Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF), kikidai
kuwapo ubaguzi wa kimatibabu
kwa wananchi na uhaba wa
wataalamu na migogoro kati
ya mfuko na watoa huduma za
afya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mwenyekiti wa
Kamati ya Afya na Huduma za
Jamii wa CHADEMA, Ashura
Masoud, pendekezo la pili ni
kuanzishwa mjadala wa kitaifa
wa wadau wa afya na watumiaji
wa bima ya NHIF kuhusu ku-
fanya maboresho endelevu ya
mfuko huo.

“La tatu, kuzuia mabadiliko au
matamko yanayolenga kubadili
upatikanaji wa huduma za afya
kupitia NHIF mpaka ushirikish-
waji wa wanachama wa mfuko
utakapofanyika,” alisema.

Kadhalika, alisema pendek-
ezo la nne ni kubadili haraka
mfumo wa usimamizi wa NHIF,
kuwapo usimamizi wa kutosha
katika kupanga na kutekeleza
mabadiliko yoyote yanayoathiri
wanachama au watumiaji wa
mfuko na sio kusubiri mpaka
mabadiliko yafanyike ndiyo
mamlaka za juu ziingilie na kue-
pusha athari zinazoweza kue-
pukika.

Pendekezo la tano ni Wizara
ya Afya kuweka mdhibiti wa hu-
duma za Bima ya Afya na kwam-
ba wanamuunga mkono Waziri
wa Afya Ummy Mwalimu kwa
kutoa maelekezo ya kuwapo
mdhibiti huyo ambaye kazi yake
itakuwa ni kuhakiki huduma
zinazotolewa. Pia, alishauri
kuundwe tume ya usuluhishi
itakayoshughulikia ~ migogoro
kati ya mtoa huduma na mwa-
nachama.

Pendekezo la saba ni wizara
isiishie kuweka tume ya usu-
luhishi migogoro baina ya wa-
toa huduma na watumiaji wa
bima, badala yake msuluhishi
asuluhishe migogoro iliyoko
kati ya mfuko wa NHIF na watoa
huduma ya afya.

“Takwimu inaonesha kutoka-
nana maoni ya wadau, mgogoro
mkubwa upo kati ya NHIF na
watoa huduma hasa unaotoka-

pendekezo NHIF

na na kucheleweshewa malipo
na kukatiwa kiasi cha fedha
kwenye madai yao.

Pendekezo la nane, aliishauri
wizara iweke juhudi za kuajiri
wafanyakazi wa kutosha kulin-
gana utaratibu husika kuanzia
ngazi ya zahanati, vituo vya afya
hadi hospitali za rufani ili kuon-
doa uhaba wa wafanyakazi.

Alisema hiyo itarahisisha ka-
tika utoaji wa huduma za kimat-
ibabu kwa wagonjwa wote we-
nye bima na wasiokuwa nayo.
no kutoka Wilaya ya Kakonko
kuna mkunga mmoja na mgan-
ga mmoja hao wanalazimika
kupokea wagonjwa, kuwasikili-
za, kuwaandikia, kupima, kuan-
dika dawa, kupokea watu wa
Bima na kutoa dawa,” alibaini-
sha Masoud.

Aidha, alisema taarifa inao-
nyesha NHIF uwezo wake una-
pungua kwa asilimia tano kila
mwaka, akidai kwamba mwele-
keo wa mfuko huo ni mbaya
kwa kuwa utashindwa kujiende-
sha na kufilisika siku za usoni.

Alidai mpaka sasa ni asilimia
saba ya wananchi ndiyo wa-
tumiaji wa bima ya NHIF nchini
na kwamba umepoteza uimara
wa ndani kutokana na kuelekea
kushindwa kujisimamia na ku-
jiendesha.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE
INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS &
CO.LTD, MASS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya
Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada

ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
KARIAKOO LILIAN FRANCIS MBETWA mx:\j"gf’;g E#I\EUH'/?E NAMBA 100986, KIWANJA 1) £ A FRANGIS KAMA MLEZI WA AMIRI HAMIS! IDD| MAGOMENI 24/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
DODOMA OSCAR EMMANUEL MHEMBANO NYUMBA OSCAR EMMANUEL MHEMBANO NTYUKA-DODOMA 26/08/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
DODOMA IBRAHIM WILIAM MKWAWA NYUMBA IBRAHIM WILIAM MKWAWA CHALINZE NYAMA-DODOMA 26/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA JOSEPH MAKALA MAKALA NYUMBA JOSEPH MAKALA MAKALA NUNDU ILEMELA -MWANZA 20/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA RESA ROOFERS NYUMBA SAMUEL CHRISTOPHER RICHARD NYAKATO-MWANZA 30/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO FAUSTIN JOSEPH MWACHA NYUMBA FAUSTIN JOSEPH MWACHA GOBA MATOSA 28/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO MARIAM JUMANNE ULEDI NYUMBA MARIAM JUMANNE ULEDI KINYEREZI KANGA-TABATA 27/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO THOBIAS ERNES ASSENGA NYUMBA THOBIAS ERNES ASSENGA MBEZI MSUMI 30/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO MARIAM PATRICK SHAYO NYUMBA DORICE YOHANA MWAKAPESA MBEZI MSAKUZI 30/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO ABIUDI ADRIAN KIMARIO KIWANJA ABIUDI ADRIAN KIMARIO KIBAHA 27/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO SUBILAGA SELEMANI LUGANGA NYUMBA SUBILAGA SELEMANI LUGANGA MBEZI MTONI 27/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYS NYUMBA FELIX BIRCKMAS ALOYS MBEZI KWA YUSUFU 28/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA RASCAR AUTO WORKS NYUMBA OSCAR BENALD NG'ITTU MBEZI MTONI 24J08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA SELEMANI HEMEDI RAMADHANI NYUMBA SELEMANI HEMEDI RAMADHANI GOBAKINZUDI 25/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA BOSCO BONIFACE KABAKAMA NYUMBA BOSCO BONIFACE KABAKAMA BOKO BASIHAYA 27/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA IPYANA GIDEON TUNTUFYE NYUMBA IPYANA GIDEON TUNTUFYE KIMARA' B' SARANGA 26/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA KELVINI RABSON SWAI NYUMBA CALVIN RABSON SWAI BUNJU B’ 25/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ABDUL SALEHE ABDALLAH NYUMBA ABDUL SALEHE ABDALLAH MBWENI 25/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA JASTINI LEONARD VYALELO NYUMBA JASTINI LEONARD VYALELO GOBA KINZUDI 27/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA IBRAHIM BYSON MWANSULE NYUMBA IBRAHIM BYSON MWANSULE BUNJU B’ 27/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE EWALD EDWARD TEMBA NYUMBA TATU MOHAMED NGARONGA JONGO-MAKURUMLA 27/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE FATUMA ATHUMAN MBARUKU NYUMBA EMELDA E MPAGAMA MALAMBA MAWILI 26/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ANGWA CONSTRUCTION CO. LTD NYUMBA JASSON ALPHONCE MWAKITWANGE BUNJU ‘A 26/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA AMOS MARWA NDEGE NYUMBA AMOS MARWA NDEGE MSONGOLA-ILALA 30/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA NYERERE JACKSON MWERA KIWANJA NYERERE JACKSON MWERA BUHONGWA-MWANZA 25/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA BEATRICE FARES MLAY NYUMBA MACMILLAN SIFUEL KOWERO BUSWELU,MAGAKA-MWANZA 26/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MAIN CHEX ENGINEERING LTD 2\'1Y0UK"fTB:L'L']',ng,’\‘C,)\ ﬁ%fﬁmg%’;ﬁg@ NAMBA | CHEDIEL GASPER NSHANA BUNJU-KINONDONI 26/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
1.NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA
ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD TMK033735 ,2.NYUMBA YENYE HATI MILIKI 1.SADIKI NTAHONDI MAPORO 2. DAVID ABEL MLAL 1.CHARAMBE -MBAGALA , 2. MKURANG| 30/08/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
NAMBA 172590 KIWANJA NAMBA 399 KITALU L'

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu n0.0762260787/0714939933/0718038313/0743885084/0754497396
4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
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MAONI & UCHAMBUZI

Hatua madhubuti
zichukuliwe kupunguza
ajali za barabarani

WIMBI la ajali za barabarani nchini limeendelea kuongezeka
katika maeneo mbalimbali huku watu kadhaa wakipoteza mai-
sha na wengine kujeruhiwa na kupata ulemavu wa kudumu.

Matukio hayo ya ajali yamekuwa kama jambo la kawaida
kutokana na vyombo vya habari na vyombo vya usalama husu-
san polisi, kuripoti mara kwa mara. Mfano, jana watu 20 wali-
fariki dunia na wengine 15 kujeruhiwa katika ajali iliyohusisha
magari mawili na trekta katika eneo la Mwakata, Msalala, Kaha-
ma mkoani Shinyanga barabara itokayo mji mdogo wa Isaka
kwenda Kahama.

Ajali hiyo iliyotokea usiku wa kuamkia jana, ilihusisha gari
aina ya Toyota IST lenye namba za usajili T 880 DUE, Hiace, T
350 BDX na lori aina ya Scania T 658 DUW, baada ya kugongana
uso kwa uso. Tukio hilo ni mwendelezo wa ajali zinazoendelea
kutokea na kusababisha watu kupoteza maisha huku ndani
ya mwaka huu pekee, kumekuwa na ajali kadhaa ambazo
zimegharimu maisha ya watu.

Ndani ya kipindi cha takriban mwezi mmoja, kuna ajali kad-
haa zimetokea ikiwamo ile ya mkoani Mtwara iliyosababisha
watu 13 wakiwamo wanafunzi wanane kufariki dunia papo
hapo na wengine majeruhi wakiendelea kupatiwa matibabu.
Julai 12, mwaka huu, pia watu wanane wakiwamo watano wa
familia moja walipoteza maisha katika ajali iliyotokea Nyaka-
huri, Biharamulo mkoani Kagera baada ya gari walilokuwamo
kugongana uso kwa uso na lori la mizigo.

Aidha, mwanzoni mwa Julai, mwaka huu, watu watano wali-
poteza maisha katika ajali iliyosababishwa na lori lenye shehe-
na ya mahindi kufeli breki na kugonga basi dogo la abiria aina
ya Toyota Coaster kwenye mteremko mkali wa barabara kuu
ya Mbeya- Dar es Salaam.

Hizo ni ajali chache kati ya nyingi zilizotokea mwaka huu la-
kini Februari 14, mwaka huu, watu watano wakiwamo watatu
wa familia moja, walifariki dunia eneo la Tura, Uyui mkoani
Tabora. Ajali hiyo ilisababishwa na lori la mizigo na gari dogo
aina ya Toyota RAV 4 lililokuwa likitoka Tabora kwenda Dar es
Salaam.

Kama vile haitoshi, Machi 27, mwaka huu, watu saba wali-
fariki dunia na wengine wanane kujeruhiwa baada ya lori la
mizigo kugonga Bajaj katika eneo la Kidulya nje kidogo ya mji
wa Bariadi mkoani Simiyu.

Sababu za kutokea kwa ajali hizo karibu zinafanana. Katika
ajali ya jana, kwa mfano, Kaimu Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Shinyanga, Kamishna Msaidizi (ACP) Leonard Nyan-
dahu, alisema chanzo ni uzembe wa madereva wote ambao
hawakuchukua tahadhari wakiwa katika vyombo hivyo.

Kamanda huyo alibainisha kuwa katika tukio hilo, kulitokea
ajali mbili tofauti, ya kwanza ilihusisha trekta lililokuwa limesi-
mama pembezoni mwa barabara bila kuwapo kwa viashiria
kuonyesha kusimama, hivyo kusababisha Toyota IST kugonga
kwa nyuma na kupata majeruhi.

Ajali ya pili, alisema ilihusisha Toyota Hiace iliyokuwa iki-
tokea Kahama kwenda Tinde wilayani Shinyanga, baada ya
kugongana uso kwa uso na lori wakati ikijaribu kukwepa IST
na trekta. Mbali na sababu za ajali ya jana, katika matukio ya
nyuma imekuwa ikielezwa kuwa vyanzo vya ajali ni uzembe
wa madereva, breki kufeli na mwendokasi wa madereva.

Kwa ujumla, ajali hizi sasa zimekithiri, hivyo hatua kali na
za makusudi zinatakiwa kuchukuliwa ili kudhibiti ongezeko na
kupotea kwa nguvu kazi ya taifa ambayo imekuwa ikiteketea
kila uchao. Jambo moja kubwa linalotakiwa kuchukuliwa
ni udhibiti wa vyombo vya moto viwapo barabarani na kwa
kuanza kabisa kukagua magari yote pamoja na kutoa elimu ya
usalama barabarani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

A

Na Beatric
Mosses

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Kukubali matokeo kupewe nafasi

baada ya uchaguzi |

MAJIRANI na wanachama wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki Kenya, wamemaliza uch-
aguzi mkuu unaotajwa na vyombo vingi
vya habari kuwa ni wa amani, utulivu na
hali ya usalama,

Imedhihirisha kwenye maeneo mengi
nchini humo wakati wananchi wak-
itekeleza haki yao ya kidemokrasia, amani
ilitawala. Sasa kinachosubiriwa ni ma-
tokeo ya uchaguzi huo na wapigakura
wenyewe, pia nchi nyinginezo zikiwamo
za ukanda wa Afrika Mashariki na marafiki
wa nje na ndani ya Afrika.

Linalotumainiwa ni wagombea wa-

takaoshindwa watakuwa na hekima na :

uvumilivu badala ya kutawaliwa na jazba,
chuki na pengine tamaa ya kujipatia ma-
daraka hata bila ya kibali cha sanduku la
kura.

Ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
Kenya inatajwa kuongoza kwa maelezo
kuwa iko juu kiuchumi ikilinganishwa
na mataifa mengine, hivyo matokeo ya
uchaguzi huo ni muhimu yakapokelewa
kwa amani na utulivu kwa kuwa ndiko ku-
fanikisha, kuendelea na kutekelezwa kwa

mipango iliyoko yenye lengo la kuimarisha :

mtangamano wa Afrika Mashariki kwenye
kibiashara na uchumi.

Mchuano mkali unabaki kwa wagombea
William Ruto na Raila Odinga, aliyewahi
kuwa Waziri Mkuu anayepeperusha ben-
dera ya Muungano wa Azimio la Umoja,
pia anaungwa mkono na Rais Kenyatta, na
kwa upande wake mshindani wake ni Nai-
bu Rais William Ruto, ambaye anagom-
bea nafasi hiyo kwa tiketi ya Muungano wa
Kenya Kwanza, lakini akiacha historia ya
kukwaruzana na bosi wake Rais Kenyatta.

Wakati wa kampeni kali ya uchaguzi

unaotoa matumaini kwamba wanajitam-

: bua vyema kwenye ushindani wakiamini

kuwa kuna kushinda na kushindwa, hivyo
atakayeshindwa asitumie nafasi yake
vibaya kwa kuhamasisha machafuko nchi-
ni humo.

Ni vyema nyakati za uchaguzi kila mmo-

: ja kuangalia mambo ambayo yamekuwa

: Pamojana :
. kuchelew- :
: esha

: maende-
: leo kwa
: jamiina
: taifa,

: hivyo ni
: vyema

: kukubali-
. anana

: matokeo
. ili kue-

. pusha

¢ machafu-
: kona

. kulinda

: amanina
* maishaya :
¢ watu. :

wagombea hao licha ya kushambuliana

kwa maneno makali na kukosoana Od-
inga na Ruto pia wameripotiwa mara
kadhaa na vyombo vya habari wakisisitiza
amani ili kuiepusha Kenya kuingia kwenye
machafuko ya uchaguzi wa 2007/2008.
Kuwepo kwa misisitizo huo waliouweka

yakitajwa kuichafua Afrika kwa kuwa ya-
mesababisha watu wengi kupoteza mai-
sha na wengine kupata ulemavu wa kudu-
mu, kukosa makazi na mali zao kupotea.
Pamoja na kuchelewesha maendeleo
kwa jamii na taifa, hivyo ni vyema kuku-
baliana na matokeo ili kuepusha machafu-
ko na kulinda amani na maisha ya watu.
Katika machafuko ambayo yanatajwa
kusababishwa na kuenezwa kwa taarifa
za madai ya udanganyifu katika uchaguzi
wa rais wa Desemba 2007, Kenya iliingia
kwenye vurumai zilizochochea kuzuka
kwa vurugu zilizosababisha Wakenya zaidi
ya 1,500 kuuawa na wengine wengi kuwa

¢ wakimbizi wa ndani.

Iwapo machafuko yataibuka nchini
humo kutokana na matokeo ya uchafuzi,
ni wazi kuwa miongoni mwa nchi hizo wa-
nachama zitalazimika kupokea wakimbizi,
hivyo zile fursa za ushirikiano wa kibiasha-
ra katika mazingira hayo zitakuwa zimel-
egea au kufungwa kwa muda usiojulikana,
ndiyo maana inasisitizwa kuwa matokeo
yapokelewe kwa utulivu na uvumilivu.

Bado zipo juhudi za kuwa na sarafu
moja na soko la pamoja la Afrika Mashari-
ki, kuna ujenzi wa miundombinu ya kui-
marisha mtangamano na mengine mengi.

Ikumbukwe mara nyingi wanaokufa
ama kujeruhiwa kwenye machafuko ya ki-
siasa wengi ni wananchi wa hali ya kipato
cha kati na cha chini, kwa hiyo ni vyema
raia nao wakaepuka kutumika na wana-
siasa wanaotaka kama kutakuwa na jam-

bo ambalo litabainika kuwa limefanywa

isivyo lifikishwe kwenye vyombo vya she-
ria ili kuipata nafasi kufuata mkondo wake

: badala ya kufanya vurugu.
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Mkuu wa ldara ya Kilimo Biashara wa

Mpango Bora

)Na U

s 1

Benki ya NMB, Isaac Masusu (kush-

oto) na Meneja wa Benki hiyo, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Straton
Chilongola wakifurahia tuzo ya taasisi ya fedha kinara katika maonyesho
ya Nanenane, yaliyofanyika Kkitaifa katika viwanja vya John Mwakangale

Asilimia 60 wasiojua kusoma
na kuandika wana uoni hafifu

Na Waandishi Wetu

TAASISI ya Elimu Tanzania (TET)
imesema asilimia 60 ya wanafunzi wasio-
jua kusoma na kuandika wana matatizo
ya uoni.

Mkurugenzi Mkuu wa TET, Aneth

Dk. Komba alisema mwaka 2020/21
serikali ilitoa Sh. milioni 1.24 iliyosadia
utoaji mafunzo kwa walimu 4,627 wa
elimu ya awali, msingi na sekondari.

“Walimu hawa wamepatiwa mafunzo
ya utekelezaji wa mtaala unaozingatia

Komba, alisema hayo jana Dar es Salaam ujenzi wa umahiri. Jumla ya wasimam-
alipozungumza na waandishi wa habari izi 1,200 wa utekelezaji wa mtaala wali-
kuhusu utekelezaji wa shughuli za taasi- patiwa mafunzo wakiwemo wadhibiti
si hiyo na mwelekeo wa utekelezaji wake ubora wa shule na maofisa elimu wilaya

kwa mwaka fedha 2022/23.

Alisema matokeo hayo ni kutokana
na utafiti uliofanyika mikoa ya Arusha
na Kilimanjaro kwa ushirikiano na Chuo
Kikuu cha Sayansi cha Western Norway.

Dk. Komba alisema utafiti huo pia
ulibaini walimu hawana ujuzi wa
kubaini  changamoto zinazowakabili
wanafunzi, hivyo kushindwa kuwapatia
watoto hao afua wanazostahiki hali in-
ayopelekea watoto hao kumaliza darasa
la saba bila kujua kusoma na kuandika.

Alisema kutokana na matokeo hayo,
serikali ilitenga Sh. milioni 82.64 kwa
ajili ya kuandaa moduli za kuwafundisha
walimu, ili waongeze umahiri wa kuwa-
baini wanafunzi wenye changamoto zi-
nazowarudisha nyuma wakati wa ku-
jifunza katika ngazi ya elimu ya msingi
hadi sekondari.

“Kupitia utafiti huo, TET inaandaa
moduli za kuwawezesha walimu hao
kuwa na umabhiri wa kuwabaini watoto
hao na kuwapa msaada stahiki, ili kufan-
ya vizuri kwenye masomo yao,” alisema
Mkurugenzi huyo.

Mkurugenzi huyo alisema taasisi hiyo
kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), Chuo Kikuu cha
Aga Khan, Aga Khan Foundation na Ed-
Tech HUB itafanya utafiti wenye lengo
la kubaini teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA) iliyo nafuu na ende-
levu itakayofaa kutumika kutoa mafunzo
ya walimu kazini.

Alisema Sh. milioni 850 zimetengwa
kugharamia utafiti huo wenye lengo la
kuboresha matokeo ya ufundishaji na
ujifunzaji katika ngazi ya elimu ya msingi

na kata,” alifafanua.

Dk. Komba aliongeza kuwa kwa mwa-
ka wa fedha 2022/23 Sh. bilioni 1.4 zimet-
engwa kuendelea na mafunzo kazini kwa
walimu na wasimamizi wa utekelezaji wa
mitaala 8,500.

Pia alisema katika kuhakikisha vi-
tabu wanavyotoa vinatumika katika
malengo kusudiwa, wanafanya ufuatiliaji
katika shule huku wakigundua kuwa baa-
dhi ya shule wanafungia vitabu hivyo ili
visiharibike .

“Tunapofuatilia tunagundua kuwa
shule nyingine vitabu vimefika la-
kini kwa bahati mbaya sana walimu
wanavifungia kwenye makabati na uki-
wauliza ni kwa nini wanasema hawataki
vitabu viharibike,” alisema.

Pia alisema wameandaa mfumo wa
kidijitali wa kuwasiliana na shule moja
kwa moja kwa kutumia simu janja, ili
kupata taarifa kutoka kwa walimu ikiwa
wamepata vitabu au la.

“Serikali imetenga Sh. bilioni 1.7 zitaka-
zotumika katika mchakato kukusanya
maoni kuhusu rasimu za mitaala pen-
dekezwa na kuandaa vifaa vingine vya
utekelezaji wa mitaala ikiwamo mihtasa-
ri na kutoa mafunzo.

“Katika kufanya kazi ya mapitio ya mi-
taala, suala la kukusanya maoni kutoka
kwa wadau ni endelevuTaasisi kwa kush-
irikiana na kamati ya kitaifa ya mitaala
iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Adolf Mkenda, inaende-
lea kukutana na makundi mbalimbali ya
wadau,” alisema.

Imeandikwa na Jenifer Gilla (DAR)
na Loyce Cyriacus (SJMC)

DENI la Shilingi bilioni sita linalodai Shirika

la Nyumba Tanzania (NHC) wateja wake, lime-
¢ bainika halitalipwa kutokana na wadaiwa ku-
+ fariki na kampuni kufilisika.

Aidha, katika mwaka 2022/23, Shirika hilo

litatumia Sh. bilioni 413.7 kutekeleza vipaum-
¢ bele mbalimbali ikiwamo ujenzi wa nyumba
: 5,000 za gharama ya kati nchini ‘Samia Hous-
: ing Scheme (SHS)".

Meneja Habari na Uhusiano wa Shirika hilo,

Muungano Saguya, akizungumza na waandishi

ba mwaka 2021 kulikuwa na deni la Sh. bilioni
: 26 wanalodaiwa wadaiwa sugu wa NHC.

“Ni fedha nyingi ambazo zingepatikana

: shirika lingewekeza kwenye miradi mingine,
: tulifanya operesheni ya kuwatoa wapangaji na
: wanaodaiwa sana, lakini tulifanya operesheni
ya kufuatilia nyumba kwa nyumba na tulipitia
: upya madeni haya kuangalia nani ni nani na
: anadaiwa, yupo wapi na kwanini.”

“Kuna madeni yanayofika Shilingi bilioni sita

yanasubiri kupata kibali cha Bodi ya Waku-
¢ rugenzi ili kufutwa, haya ni madeni ambayo
¢ hayakusanyiki ama watu walishafariki, ama
: kampuni zilishafilisika au hazipo tena, kwa hiyo
¢ kuna changamoto nyingi sio rahisi kueleza kwa
¢ takwimu sahihi,” alisema.

Alitoa wito kwa wapangaji na wadaiwa sugu

: wa kodi ya pango kuhakikisha wanalipa kodi na
malimbikizo wanayodaiwa kwa kuwa shirika
¢ kuanzia sasa litakusanya kwa asilimia 100.

MRADI WA MOROCCO
Saguya alisema Mradi wa ‘Morocco Square’

unatarajiwa kukamilika Desemba, mwaka huu
: sambamba na miradi ya Kawe 711 na Golden

'NHC kupoteza bil. 6/- wadaiwa sugu

© Na Augusta Njoji, DODOMA

Dar es Salaam.

MRADI WA SAMIA

Alisema mradi huo unakusudia kuenzi kazi
nzuri anazofanya Rais Samia Suluhu Hassan
asilimia 50 ya nyumba hizo zitajengwa Dar es
Salaam, Dodoma asilimia 20 na mikoa mingine
asilimia 30.

“Nyumba hizi zitaanza kujengwa mwezi Sep-
temba eneo la Kawe Dar es Salaam (nyumba
500) na Medeli, jijini Dodoma (nyumba 100).
Mradi huu utakaotekelezwa kwa awamu uta-
gharimu Sh. bilioni 466,” alisema.

Alisema mradi utatoa ajira 26,400 kwa Wa-
tanzania na utatengeneza mapato ya kodi
mbalimbali na kuongeza maisha bora kwa wa-
nanchi.

“Taarifa ya UN Habitat ya hali ya idadi ya
watu inasema kuwa asilimia 50 ya watu waliii-
shi mijini mwaka 2020 na ifikapo mwaka 2050
idadi itakuwa asilimia 70 na Tanzania itakuwa
na watu milioni 135 na mwaka 2100 itakuwa na
watu milioni 286 na kuwa nchi ya tisa duniani.
Hii inahitaji mipango madhubuti ya kupanga
miji na upatikanaji wa nyumba,” alisema.

MTAJI WA SHIRIKA

Shirika lina mtaji wa Sh. trilioni 5.04 hivi
sasa unaotokana na rasilimali ya majengo yake
2,650 yenye nyumba 18,654 zilizoko kwenye
mikoa mbalimbali nchini.

SERA YA UBIA

Alisema Septemba, mwaka huu, shirika lin-
atarajia kuzindua utekelezaji wa Sera ya Ubia
itakayoruhusu sekta binafsi kushiriki katika
uendelezaji wa maeneo ya NHC.

“Sera hii ina lengo la kuharakisha uendelezaji
wa maeneo yaliyo wazi katikati ya miji yetu kwa
kujenga nyumba za vitega uchumi na hivyo
kuliongezea shirika na nchi mapato makubwa,”
alisema.

Amicus A'ttorneys

Advocates, Notaries Public & Commissioners for Oaths

Salaam; and

report of the properties.

any bid at all.

following address: -

C/0 Amicus Attorneys

IPS Building, 7th Floor - Left Wing
Samora Avenue/Azikiwe Street
P.0.Box 7219

Dar es Salaam.

Tel. 0222129160; Fax 0222129160.

NOTICE OF OUTRIGHT PURCHASE

A. Bids are invited for the outright purchase of the following properties, to wit: -

1. A storey building located at an upmarket area in Kawe Low Density Area, Plot No.
448, Dar es Salaam City in the name of Mukesh Vrajlal Kanabar, P.0. Box 2915, Dar es

2. Anapartment in Kariakoo Area, Plot No. 18, Block 26, llala Municipality in the name
of AK'S Limited, P.0. Box 2915, Dar es Salaam.

B. Biddersareinvited to purchase the above-mentioned properties under receivership.
Interested bidders should submit their bids for the purchase of the properties to the
Receiver/Manager so as to reach the Receiver/Manager at the address below within
30 days from the date of this Notice. No bid fee is required.

C.  Bidders may contact the Receiver/Manager to obtain a copy of the latest valuation

D.  Those interested to view the properties should contact the Receiver/Manager
during office hours. E. The Receiver/Manager is not obliged to accept the highest or

F. Bids in sealed envelopes indicating clearly the particulars of the property or
properties being tendered for should be addressed to the Receiver/Manager at the

Dr. Abduel G. Kitururu (PhD) Receiver /Manager

Mob. 0715707170; 0762707170; 0784707170

216981902
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DAWASA yawa mbogo
uharibifu miundombinu

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DAWASA), imewa-
taka wakazi wa Mtaa wa Ulongoni B na
Dar es Salaam kwa ujumla kuwafichua
wanaohujumu miundombinu ya majisafi
hususani mita na koki za maji.

Ofisa Huduma kwa Wateja wa Mamla-
ka hiyo, Felister Mrema, alitoa rai hiyo
mwishoni mwa wiki katika kikao cha wa-
nanchi na DAWASA kilichoandaliwa kwa
lengo la kuwaelimisha wateja kuhusu hu-
duma za mamlaka hiyo.

Aliongeza kuwa serikali kupitia mamla-
ka inatumia gharama kubwa kutekeleza
miradi ya kufikisha huduma ya majisafi
kwa wateja ili kila mwananchi apate hu-
duma ipasavyo.

“Wananchi mnatakiwa kuwa walinzi
wazuri wa miundombinu ya maji kwa
kuepuka kuhujumu vifaa vya maji na ku-
toa taarifa kwa watu wanaojihusisha na
tabia hiyo,” alisema na kubainisha kuwa
tabia hiyo inarudisha nyuma jitihada za

cha Ufundi Zibo (ZBVI) cha nchini China, j
ya ufundi stadi kwa wakufunzi wa NIT ambao baada ya hapo watatoa ujuzi huo kwa wanafunzi wanaosomea Uhandi-
si wa magari katika chuo hicho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

serikali kufikisha huduma kwa wateja.

Mrema  aliwaelimisha  wananchi
kuhusu umuhimu wa kukagua mita zao
za maji kila wakati kwa lengo la kubaini
uvujaji na kutoa taarifa ili kuokoa upote-
vu wa maji vilevile kujua kiasi cha maji
walichotumia kwa mwezi huo.

“Ukaguzi wa mita za maji mara kwa
mara unasaidia kumpa mteja uhakika wa
maji yanayotumika hivyo jengeni utama-
duni wa kuzikagua mara kwa mara,”
alisema.

Pia aliwataka wananchi wa Ulongoni B
kuchangamkia fursa ya maunganisho ya
maji kwenye mitaa yao kwa kuwa mam-
laka imeshasogeza miundombinu ya
maji karibu na makazi yao.

“Kwa sasa serikali imewapa wananchi
unafuu wa kupata huduma kwa njia ya
mkopo, hivyo wananchi mnakaribishwa
ofisini ili kupata utaratibu wa kupata
mkopo,” alisema na kuwasisitiza watend-
aji na wenyeviti wa Ulongoni kuwahama-
sisha wakazi kujitokeza kupata huduma
ya majisafi na kuachana na matumizi ya

maji ya chumvi.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa Ulon-
goni B, Mohammed Mzara, aliwataka
wananchi kutoa ushirikiano kwa serikali
kwa kuepuka kuiba vifaa na miundom-
binu ya maji hali inayofifisha jitihada za
serikali.

Aliongeza pia kuwa mamlaka inafanya
kila jitihada kuhakikisha huduma inafika
na inakua imara kwa wateja wote.

“Uongozi wa serikali ya mtaa unajita-
hidi kuhakikisha unadhibiti watu wote
wanaojihusisha na uhalifu wa miundom-
binu ya maji, tutaendelea kutoa elimu
kwa wananchi kuacha tabia hii ya wizi
wa miundombinu,” alisema.

Mkazi wa Ulongoni B, Ibrahim Katungi,
alishauri mamlaka kuangalia njia ny-
ingine mbadala ya kufunga mita za maji
sehemu ambayo haitaweza kuguswa na
wahalifu ili kuepuka wizi huo.

Alisema pia kuwa wananchi wanapas-
wa kuwa walinzi namba moja wa mita
hizo kwa kuzijengea kisanduku ili kue-
puka wizi.

. Mwanadiaspora
ahimiza kusaidia
wenye uhitaji

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Loveness Foundation
(LF) ilyoanzishwa mwaka jana
huko Marekani kwa ajili ya kubore-
sha maisha ya jamii ya Waafrika
waliosahaulika wanaoishi maeneo
kutoa msaada kwa makundi hayo.

Rais na Mwanzilishi wa taasisi
hiyo, Loveness Mamuya, alisema
juzi kuwa wanafanya kazi kupitia
mpango mkakati wake wa miaka
mitano (2022-2026) unaojumui-
sha na kuelezea dhima, maono,
vipaumbele, majukumu, malengo
na misingi ya utendaji wake.

Aliserna mpango huo unaanza
na uchambuzi wa ukweli unaojiri
Afrika na mazingira yake yanay-
oshawishi mipango mbadala.
_Alisema mpango huo pia ume-
jikita katika Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (SDG), akisisitiza
lengo lao ni kuwawezesha na
kuwashawishi wanawake, wazee,
watoto na vijana kuinuka kiu-
chumi. o

“Taasisi ya Loveness nimeian-
zisha kwa malengo mahsusi ya
kuwasaidia watu wote au jamii ya
watu wenye uhitaji kupitia makun-
di yao maalumu.

“Kupitia taasisi, ninawasaidia
watu wa makundi hayo maalum
si kwa sababu ya vile walivyo au
kwa sababu ya kile wanachoki-
fanya, hapana. Ninafanya hivyo
kwa sababu hivyo ndivyo tuna-
vyotakiwa kuwasaidia watu wenye
mahitaji,” alisema.

Loveness, Mtanzania anayeishi
Marekani, anasema lengo lingine la
taasisi yake ni kuboresha maisha
ya watu hao kwa kuangazia uzal-
ishaji wa vipato vyao, afya, elimu,
mazingira safi na haki jamii.

Kupitia msukumo wake na ku-
vutiwa binafsi na masuala ya afya
na ujasiriamali, Loveness amejikita
zaidi kusaidia mashirika na vikundi
vidogo na vya kati vya Tanzania
na nje ya nchi.

Mwana diaspora huyo pia
anaamini kwamba afya ni jambo
muhimu katika ukuaji, maendeleo
na ushiriki wa mambo mbalimbali
yanayojiri duniani na kupitia ku-
Jifunza ujuzi kwa ajili ya kutafuta
njia za kutimiza malengo vao.

Wanafunzi NIT kunolewa teknolojia ya magari, mitambo

Na Prosper Makene

WANAFUNZI wa stashahada ya
mafunzo ya uhandisi wa magari
(Automobile Engineering) katika
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), wataanza kufundishwa
teknolojia za magari na mitambo
ya kichina kuanzia mwaka huu
wa masomo.

Hatua hiyo imekuja baada ya
chuo hicho kuingia makubaliano
ya ushirikiano na Chuo cha Ufun-
di Zibo (ZBVI) kutoka Jimbo la
Shandong, China kwenye eneo la
ufundi stadi.

Kwa mujibu wa makubaliano
hayo, ZBVI itatoa utaalamu kwe-
nye mafunzo ya ufundi stadi kwa
wakufunzi wa NIT ambao baada
ya hapo watatoa ujuzi huo kwa
wanafunzi wanaosomea uhandi-
si wa magari katika chuo hicho.

Jijini Dar es Salaam juzi baada

ya kuingia katika makubaliano
hayo, Mkuu wa NIT, Prof. Zacha-
ria Mganilwa alisema:

“Kupitia makubaliano haya,
Chuo cha Ufundi cha Zibo kitatoa
mafunzo kwa wakufunzi wetu
kwenye eneo la uhandisi wa
magari na mitambo mbalimbali
ya Kichina.

“Chuo chetu kimefarijika sana
na makubaliano haya ya ush-
irikiano, kwa kuwa itatusaidia
kuboresha mtaala wetu wa
uhandisi wa magari.”

Prof. Mganilwa alisema katika
mwaka wa masomo 2022/23,
baadhi ya wakufunzi wa uhandi-
si wa magari katika chuo hicho
watapata fursa ya kujifunza
teknolojia ya magari ya Kichina
ili kuwafundisha wanafunzi wao.

“Ushirikiano huu siyo tu uta-
toa fursa kwa wanafunzi wetu
kujifunza teknolojia za magari

na mitambo ya Kichina bali pia
utachangia katika kuimarisha
zaidi uhusiano mzuri uliopo kati
ya Tanzania na China,” alisema.

Aliongeza kuwa makubaliano
hayo ya ushirikiano yatatoa fursa
kwa wanafunzi wa Kitanzania
kwenda China kujifunza teknolo-
jia za utengenezaji magari kwa
msaada wa kampuni mbalimbali
za nchi hiyo.

Alibainisha kuwa wafanyabi-
ashara wa Tanzania wanaonunua
magari na mashine kutoka China
hawatakuwa na wasiwasi tena
baada ya kuanza kwa mpango
huo.

Alisema kuwa katika kila
muhula, wanafunzi wanaosoma
stashahada hiyo ya ufundi wa
magari watakaochaguliwa kulin-
gana na ufaulu wao, watafundish-
wa moduli moja ya teknolojia ya
magari ya Kichina.

“Nafasi ya China katika uchu-
mi wa dunia imekuwa imara
sana kiasi kwamba wanafunzi
wetu watafaidika kwa kujifunza
teknolojia za magari ya Kichina,
ni matumaini yangu mhitimu
wa uhandisi wa magari atatumia
fursa zote za soko la China na Af-
rika,” Prof. Mganilwa alisema.

Mkataba huo wa mashirikiano
umehusisha pia kampuni zingine
mbili kutoka China ambazo ni
Tianjin Zhongwu Education
Technology Co. Ltd na Taasisi
ya Mafunzo ya Mafuta na Gesi ya
Sunmaker.

Makubaliano hayo ni matokeo
ya Mkutano wa Beijing na Juk-
waa la Ushirikiano kati ya China
na Afrika ambapo pamoja na
mambo mengine wajumbe wake
waliridhia uanzishwaji wa kara-
kana 10 barani Afrika ili kuweza
kusambaza teknolojia za magari

na mitambo ya Kichina.

Ni hatua hiyo iliyosababisha
taasisi nne za NIT, ZBVI, Tianjin
Zhongwu Education Technol-
ogy Co. Ltd pamoja na Taasisi
ya Mafunzo ya Mafuta na Gesi
ya Sunmaker kukubaliana kuan-
zisha karakana za Luban nchini
ili kutoa mafunzo ya ufundi kwa
vijana wa Kitanzania.

Akihutubia katika Jukwaa la
Ushirikiano kati ya China na Af-
rika lililofanyika jijini Beijing Sep-
temba, 2018, Rais wa China, Xi
Jinping alisema:

“Tutazindua mpango wa ku-
jenga uwezo. China itashiriki zai-
di shughuli zake za maendeleo na
Afrika na kusaidia ushirikiano na
Afrika katika mipango ya maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii; tut-
aanzisha karakana 10 za Luban
barani Afrika ili kutoa mafunzo
ya ufundi kwa vijana wa Afrika.”
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NENIIMIIE Kibiti wahakikishiwa mradi maji,

kuunganishwa umeme TANESCO

Manispaa Kahama

Bilioni 1.6/-
kupeleka umeme

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO) wilayani Kahama
limetenga Sh. bilioni 1.6 kwa
ajili ya kupeleka umeme katika
kata zisizokuwa na huduma
hiyo Halmashauri ya Ushetu,

Msalala na Manispaa ya Kahama

ili kurahisisha viwanda kufan-
yakazi.

Pia, limetenga zaidi ya Sh. bil-
ioni 700 za uboreshaji wa upa-
tikanaji wa huduma hiyo katika

kata za Malunga, Bukondamoyo,

Kagongwa, Malunga, Nyihogo,

Mtaa wa Namanga CDT na fedha :

hizo zimetengwa kwa mwaka
wa fedha 2022/2023.

Ofisa Uhusiano na Huduma
kwa Wateja, Jimmy Monyo,
aliyabainisha hayo jana katika
kikao cha Baraza la Madiwani
cha Manispaa ya Kahama cha
robo ya nne ya mwaka wa
fedha 2021/2022 kilichojadili
masuala mbalimbali ya
kimaendeleo ikiwamo afya,
maji, elimu na miundombinu ya
barabara.

Alisema, kila mwaka wa-
napokea fedha za kupeleka
huduma ya nishati ya umeme
na huduma na mwaka huu wa
fedha 2022/2023 wamepokea
Sh. bilioni 1.6 za kupeleka ni-
shati kata za Halmashauri ya
Ushetu, Msalala na Manispaa ya
Kahama.

Aidha, Monyo alitaja kata
za halmashauri hiyo zitaka-
zopata huduma ni za Nyas-
ubi, Mwendakulima, Busoka,
Mwime-Zongomela, Nyambula,
Mhongolo, Kitwana na Nyam-
bula pamoja na kata 38 za Hal-
mashauri ya Ushetu na Msalala
na lengo ni kufufua viwanda
vidogo vilivyoko.

“Asilimia 80 ya vibarua wa-
takaofanyakazi wakati wa

utekelezaji wa miradi hii ni wale :

husika, hivyo zile zitakazohitaji
utaalamu zaidi watatoka kwetu
TANESCO...Niwaombe madi-
wani katika vikao vyenu katani
mlifikishe jambo hili,” alisema
Monyo.

Naye Diwani wa Mondo, Kija
Peja alisema, wakati wa kuun-
ganishiwa huduma hiyo kupitia
mradi wa REA, wananchi wa-
liunganishiwa kwa Sh. 27,000
lakini kwa sasa gharama
zimeongezeka hadi Sh. 300,000

fedha ambazo wenye uwezo wa :

chini hawawezi kuimudu.
Diwani wa Busoka, Julius Mla-

le alisema, maeneo mengi katika :

kaya yake hakuna umeme iki-
wamo ofisi yake mpya ya kata
na mradi utakapoanza watoe
kipaumbele taasisi za elimu na
afya na kuhakikisha wanatoa
elimu kwa wananchi kutoka
gharama ya Sh. 27,000 mpaka
mpya.

Na Julieth MKireri, KIBITI

ENEJA wa Wakala

wa Majisafi na Us-

afi wa Mazingira

""" (RUWASA),

Wilaya ya Kibiti, Pascal Kiban-
gule, amesema wanatarajia
kuunganisha mradi wa maji
Miwaga Ngulakula na umeme
wa TANESCO ili kuondokana
na matumizi ya jenereta am-
balo limekuwa kikwazo cha
upatikanaji maji kwa wananchi.
Kibangule aliyasema hayo
alipokuwa akizungumza na
Nipashe kuhusu walivyoji-
panga kutatua kikwazo cha

upatikanaji maji ya uhakika
kwa wakazi wa Miwaga na Ngu-
lakula, kata ya Dimani, wilayani
Kibiti.

Alisema tangu mradi huo
ulipokamilika 2021 na kuka-
bidhiwa Bodi ya Maji ya Kata
ya Dimani, yalikwama kutoka
kutokana na kutofanyika kwa
matengenezo na kusababisha
yasitoke.

“Utatuzi wa kudumu wa
maji katika maeneo hayo ni
kutoa mfumo wa kutumia di-
zeli na kuunganisha umeme na
tayari TANESCO wameshapata
mkandarasi atakayefanya hivyo
kupunguza gharama za uende-

shaji hii hasa ni kutokana na
kupanda gharama za dizeli,”
alisema Kibangule.

Hata hivyo, meneja huyo
anaeleza kuwa baada ya
kubaini kero ya ukosefu wa
WASA imelazimika kuingilia
kati na kufanya matengenezo ili
wananchi hao wapate maji.

Hivi karibuni, wakazi wa vi-
jiji vya Miwaga na Ngulakula
wamelalamikia uwapo wa mra-
di wa maji ambao haujatatua
kero yao ya muda mrefu kuto-
kana na kutoka kwa kusuasua
na kuwasababishia kutumia ya
kisima ambayo yanapatikana

v

mbali na makazi yao.

Ally Kambangwa, mkazi
wa Ngulakula alisema hali ya
maji imeendelea kuwa ngumu
pamoja na kuwapo mradi huo
wanaendelea kufuata maji kilo-
mita mbili na wakati mwingine
kununua maji dumu la lita 20
kwa Sh. 800.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Kilimbili, Jamal Matimbwa,
alikiri kuwapo kwa kero hiyo
ambayo inasababisha baadhi
ya shughuli za maendeleo
kusimama na wananchi ku-
tumia muda mwingi kufuata
maji.

Mgombea wa ubunge wa Afrika Mashariki kupitia Chama cha Wananchi (CUF), Queen Lugembe (kushoto), akirudisha
fomu kwa Naibu Mkurugenzi Mipango na Chaguzi wa chama hicho, Yusuph Mbungiro, katika ofisi kuu za CUF Bugu-
runi, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Singida kunufaika miradi sita ya maji

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WAKALA wa Maji na Usafi wa

""" (RUWASA)

Mkoa wa Singida, umepata zai-

di ya Shilingi bilioni nne fedha

za UVIKO-19 kwa ajili ya kujen-

ga miradi tisa ya maji mkoani
hapo.

Meneja wa RUWASA Mkoa
wa Singida, Lucas Saidi, akizun-
gumza juzi baada ya Mkuu wa
Wilaya ya Ikungi, Jerry Muro,
kuweka jiwe la msingi mradi
wa maji ya bomba wa Rafiki-
Ikungi, alisema miradi yote
hiyo utekelezaji wake umefikia
zaidi ya asilimia 85.

Said alisema kati ya miradi
kwa gharama ya Sh. bilioni 2.7
na mitatu mijini katika wilaya
za Iramba, Manyoni na Singida

Mjini kwa Sh. bilioni 1.28.
“Mradi wa Tkungi ambao
unajengwa kwa Sh. bilioni 548
utakapokamilika utahudumia
zaidi ya wananchi 7000 am-
bapo kutakuwa na vituo 11 vya
maji na wananchi watakuwa

wakijiunganishia maji  we-
nyewe majumbani mwao,”
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Ikungi, Muro, aliwataka wa-
nanchi kuacha tabia ya kususia
miradi ya maji inayojengwa
na serikali kwa mamilioni ya
fedha kwa kuendelea kunywa
maji ya mabondeni, visima na
mito ambayo sio salama kwa
afya zao.

“Mradi huu umekamilika, ile
tabia ya kwenda kunywa maji
bondeni au mtoni kwa Kkisin-
gizio mumeyazoea yana ladha
nzuri iishe, tunywe maji ya

bomba ili afya zetu ziwe nzuri,
tuachane na maji ya visima,”
alisema.

Muro alisema hakuna sababu
kwa wananchi kususia miradi
ya maji kwa kuogopa kuchang-
ia kiasi kidogo cha fedha kwa
ajili ya kuendeleza miradi hiyo
kwa kuwa serikali inawapenda
wananchi wake na inataka
kuhakikisha dhamira ya kum-
tua mama ndoo kichwani am-
bayo imekuwa ikisisitizwa na
Rais Samia Suluhu Hassan, ina-
timia.

Alisema  kukamilika kwa
mradi huo kutafanya upati-
kanaji wa huduma za maji ka-
tika Wilaya ya Tkungi kufikia
asilimia 57.3 na kwamba malen-
go ya serikali ni kuhakikisha ki-
wango cha upatikanaji wa maji
kinafikia asilimia 60 ifikapo
mwishoni mwa mwaka huu.

Alisema serikali wilayani
Ikungi imeshapitisha kwenye
vikao vya Kamati ya Maende-
leo ya Wilaya (DCC), mpango
wa uboreshaji wa usambazaji
wa maji katika tarafa ya Ikungi
na maeneo mengine na Ikungi
sasa itaanza kuhudumiwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Singida (SUWA-
SA).

Kwa upande wake, Kaimu
Meneja Wakala wa Maji na Us-
SA), Wilaya ya Ikungi, Mhandisi
Michael Ndunguru, alisema ku-
kamilika kwa mradi huo kuta-
saidia kupunguza maambukizi
ya magonjwa yatokanayo na
ukosefu wa majisafi na salama
na kusaidia wananchi kufanya
shughuli za kiuchumi na kuon-
dokana na kero ya kutembea
umbali mrefu kutafuta maji.
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Wenyeviti serikali mitaa
lawamani migogoro ardhi

Na Devota Mwachang'a

AZIRT wa Ardhi,
Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi,
Dk. Angelina Ma-
bula, amesema mojawapo ya
sababu kubwa za migogoro ya
ardhi nchini ni wenyeviti wa vi-
jiji na mitaa kuwa vinara katika
uuzaji ardhi kiholela kinyume
na sheria.

Alisema kutofuata sheria za
uuzwaji wa ardhi kumecho-
chea ongezeko la migogoro
hiyo na Mkoa wa Dar es Salaam
unaongoza kwa migogoro min-
gi zaidi ikifuatiwa Dodoma na
Mwanza.

kwenye maeneo ya mipango
miji hawana mamlaka ya ku-
gawa ardhi, hata kama wana-
hisi yametelekezwa na kuwa
vichaka. Wasiendelee kuwa
sehemu ya migogoro ambayo

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (kushoto), akikabidhi zana ya kilimo mahususi kwa uvunaji wa mpunga kwa
mmoja wa wateja wa benki hiyo, ambaye ni mkulima, Stephano Msigwa, kwenye Maonyesho ya Kilimo Nanenane katika Uwanja

inakwamisha shughuli za yaonekane kama yameteleke-
maendeleo katika mikoa yao,” zwa hayana wamiliki hali,” ali-
alisema Mabula. sisitiza.

Alibainisha hayo alipokuwa Alifafanua  kuwa  kishe-

akiongea na waandishi wa
habari baada ya kusikiliza kero
za migogoro ya ardhi toka kwa
wakazi wa Dar es Salaam.
Aliwasihi wananchi wanao-
hitaji kununua ardhi wafike
kwenye ofisi za halmashauri
husika kuonana na wataalamu
ili kujiridhihisha na kupata

idhini kama muuzaji anamiliki ~ sheria.
eneo hilo kihalali. Kwa upande wao baadhi ya
Vilevile, ametoa wito kwa wananchi = wamemshukuru

wamiliki wa ardhi kuendeleza
maeneo yao kwa mujibu wa
Sheria za Ardhi ili kutovutia
maeneo hayo kiholela.
“Wamiliki waendeleze mae-
neo yao wasiyaache kuwa
kama vichaka, kadri wana-
vyochelewa kufanya hivyo
ndivyo wavyozidi kuyafanya

ria mwenye eneo lake kama
ameshindwa kuliendeleza hal-
mashauri lazima impe onyo
na baadaye apewe tangazo
la kumwondoa, lakini kama
hajapewa ilani na mamlaka
husika yupo salama, tatizo ni
kuwa katika maeneo mengi
watumishi wa ardhi hawafuati

wagziri kufika na kusikiliza kero

Manispaa ya Ubungo alisema:
“Ukosefu wa nyaraka halali za
umiliki wa ardhi ndiyo tatizo
kubwa kwa wananchi wengi,

zao pia kwa hatua ya kuweka kupata msaada wowote.”
dawati la utatuzi wa migogoro. Serikali ilisema kwamba
Abdallah Chande, mkazi wa itashughukikia utatuzi wa

Ubungo kuna kesi ya wananchi
kuidai fidia serikali, baada ya
kuchukua eneo la kujenga kit-
uo cha afya.”

Mwanahamisi Yunusi, kwa
upande wake aliiomba serikali
kupitia makamishna wa ardhi
kutembelea maeneo yenye
migogoro badala ya kukaa
ofisini wakisubiri kesi ziwafik-
ie. “Eneo letu limevamiwa na
watu wameanza kujenga ma-
jengo. Namwomba Waziri ain-
gilie kati kumwondoa mvamizi
katika eneo langu Goba Block
ambapo nimehangaika katika

migogoro ya ardhi nchi nzima
kwa kuunda dawati maalumu
kila eneo na kutembelea wa-
nanchi kusikiliza kero zao ili
kumaliza migogoro isiyo ya

Chalamila
awaonya
wananchi
kuchokoza
polisi

Na Restuta Damian, KAGERA

: MKUU wa Mkoa wa Kagera,
: Albert Chalamila, amewataka
¢ wananchi kutii sheria bila shu-
¢ ruti na kuacha kupambana na
: Jeshi la Polisi linapokuwa kazini.
: Kauli hiyo ilitolewa juzi na
¢ Chalamila katika Kata ya Nyan-
: ga, Manispaa ya Bukoba kwenye
: Kilele cha maonesho ya Sikukuu
¢ ya Wakulima Nanenane.
¢ Chalamila alisema hakuna
¢ sababu ya mwananchi kuchukua
: mawe na kuwarushia polisi kwa
: kuwa wao wana mafunzo na
] ?/vanajua namna vya kulinda taifa
¢ lao.

Alisema wapo wananchi wilay-

zi nakala za nyaraka hizo. Hapa

lazima.
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: ani Kyerwa ambao walichuku-

liwa magunia yao ya kahawa

na kutaka kuyavusha kwenda

nchi jirani kwa lengo la kuyauza

na walipokamatwa wakajaribu

kupambana na Jeshi la Polisi.
“Mimi nawashukuru askari

: wa Jeshi la Polisi kwa kuwa
: wapole, lakini sina hakika upole

huo utakuwa mpaka lini, sababu
utakuta mwananchi anakwenda
hadi polisi anamrushia mawe
polisi,” alisema Chalamila.
Alisema, hakuna sababu ya
kushika mawe na kumrushia
polisi, amani ilindwe na isi-

i chezewe, serikali inalenga kuwa

na wawekezaji ili wananchi

: wake wanufaike.

Aliongeza kuwa kuendelea
kutorosha kahawa haisaidii
mwananchi na kunasababisha
kupoteza mapato ya serikali.

Alisema sekta ya kilimo katika
mkoa huo ni nguzo kubwa ya
kuinua uchumi na inaendelea
kuchangia sehemu ya pato la
nchi.

Alisema serikali inatambua
mchango wa sekta ya kilimo na
kwa kuona hilo imeongeza ba-

: jeti katika eneo hilo kutoka Sh.

bilioni 300 hadi Sh. bilioni 800
kwa mwaka 2022/2023.

NBC vaibuka Kkinara tuzo taasisi za fedha

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC), imekamilisha ushiriki
maonesho ya Nanenane kwa
kuibuka kinara wa tuzo ya kundi
la taasisi za fedha na Mifuko ya
Hifadhi ya Jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ben-
ki ya NBC, Theobald Sabi, alika-
bidhiwa tuzo na waandaaji wa
maonesho hayo ikiwa ni ishara
ya kutambua umahiri, mchango
na ushiriki wa taasisi hiyo katika
kufanikisha maonesho hayo ya
wadau wa kilimo.

“Tuzo hii ni uthibitisho kuwa
jitthada kubwa zinazofanywa
na Benki ya NBC kuhakiki-
sha tunakuwa karibu zaidi na
wadau wa kilimo kwa namna
mbalimbali  ikiwamo  utoaji
wa huduma zetu hadi ushiriki
wetu,” alisema.

Akizungumzia ushiriki wa
benki hiyo kwenye maonesho
hayo, alisema ni mwendelezo
wa jitihada za benki hiyo kukuza
sekta ya kilimo nchini kupitia
mpango wake mahususi unao-
fahamika kama ‘NBC Shambani’
ukihusisha mnyororo wote wa

sekta ya kilimo kuanzia kwa
mkulima, mchakataji wa mazao
ya kilimo hadi msambazaji kue-
ndelea kujiweka karibu zaidi na
wadau wa sekta hiyo muhimu.
“Kupitia maonesho haya tume-
pata fursa ya kutangaza huduma
zetu zinazohusiana na sekta nzi-
ma ya kilimo pamoja na kupokea
mrejesho wa huduma hizo ku-
toka kwa wakulima na wadau
wengine wengi wakiwamo vion-
gozi mbalimbali waliotembelea
banda letu wakiwamo wakuu
wa mikoa na wilaya, wabunge,
mawaziri na Spika wa Bunge la

Jamhuri ya Muungano Dk. Tulia
Ackson,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Kitengo cha Wateja Wadogo, Lar-
iba na wakulima kutoka Benki ya
NBC, Raymond Urassa, alisema
tangu kuanza kwa maonesho
hayo hadi kukamilika wamefani-
kiwa kukutana na wadau mbal-
imbali wa sekta hiyo muhimu
huku wengi wakionesha ku-
vutiwa zaidi na huduma ya Bima
ya Kilimo inayotolewa na benki
hiyo.

“Bima hii inalenga kuwalinda
wakulima, wavuvi na wafugaji

nchini dhidi ya hasara pindi
wanapopata majanga mbalim-
bali yanayoweza kuathiri uzal-
ishaji wao. Tunashukuru kuona
kupitia maonesho haya wadau
wameonesha kuipokea vizuri
zaidi hali ambayo inazidi kutupa
nguvu zaidi na ari ya kuende-
lea kubuni huduma mpya. Tu-
naamini kwamba kupitia maoni
tuliyoyapata kutoka kwa wadau
waliotutembelea siku chache
hizi yatatuwezesha kubuni hu-
duma bora zaidi zinazoendana
na mabhitaji ya wadau husika,”
aliahidi.
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ULIPOPAMBAZUKA saa
12 alfajiri, Wakenya wali-
fanya uamuzi wa kum-
chagua mrithi wa Rais
Uhuru Kenyatta, katika uchaguzi
unaotajwa na vyombo vya habari
kuwa ni wa amani na utulivu.

Wakati wapigakura wanakim-
bilia vituoni licha ya kusongwa
na gharama kubwa za maisha,
ukosefu wa ajira na ufisadi, masu-
ala yaliyotawala kampeni za wag-
ombea wakuu wa urais Raila Od-
inga na William Ruto, kilichojiri ni
kuchaguana kwa amani.

Wagombea wakuu hao, wa-
nashindana kumrithi Uhuru Keny-
atta, ambaye amemaliza miaka 10,
akiiongoza Kenya kuanzia Aprili
2013. Katiba ya Kenya inampa
rais mihula miwili ya uongozi kwa
utaratibu wa miaka mitano mara
mbili.

Taarifa ya Tume Huru ya Uch-
aguzi na Mipaka ya Majimbo
(IEBC) inasema wagombea
16,000 wanawania nyadhifa 1,879
za kuchaguliwa, zikiwemo za
rais, wabunge wa Seneti au Bunge
Dogo na Bunge la Kitaifa, maga-
vana na wawakilishi wa bunge la
kaunti. Wakati wapigakura walio-
jisajili ni milioni 22.

ILI KUSHINDA

Matokeo rasmi ya uchaguzi wa
jana yanatangazwa ndani ya wiki
moja. Katika taifa hilo lenye watu
milioni 53, wapiga kura zaidi ya
milioni 22 waliojiandikisha, ma-
cho na masikio yao yanaelekezwa
kwa Naibu Rais Ruto anayegom-
bea kupitia Muungano wa Kenya
Kwanza na Raila Odinga, mpin-
zani anayepeperusha bendera ya
Muungano wa Azimio la Umoja.

Wagombea wengine ni George
Wajackoyah wa Chama cha Roots
na David Mwaure wa Chama cha
Agano, ambao wanaweza kuitwa
wasindikizaji.

atakayevikwa taji
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Ni zamu ya kumsubiri
B anayepindua
meza kibabe, kambi

Kenya wanapomaliza
Jambo lao kw

Mamia ya wapigakura kwenye misururu wakiwa Kkatika kituo cha kupigia kura nchini Kenya.
PICHA:AFP.

Ili Ruto au Raila ama Wajack-
oyah au Mwaure mmoja wao atan-
gazwe mshindi anahitaji kupata
zaidi ya nusu ya kura zote. Ina
maanisha kama zitapigwa zote
milioni 22 ni lazima kupata nusu
yake.

Aidha, wagombea hao wa urais
pamoja na kuhitaji zaidi ya nusu
ya kura zote wanatakiwa kushin-
da zaidi ya asilimia 25 ya kura ka-
tika zaidi ya nusu ya kaunti 47 za
nchi hiyo ili kuepusha uchaguzi
kurudiwa katika duru ya pili.

Uchaguzi wa Keya hadi tunak-
wenda mitamboni, unaelezwa
kuwa ni wa utulivu na kwamba
ni kutokana na ukweli kuwa yali-
yotokea mwaka 2007 ya watu
kupoteza maisha, mali na kukosa
makazi hakuna anayeyataka.

Wananchi wamefahamu kuwa
haina maana tena kutumiwa na
wanasiasa na taifa hilo limejifunza
kuwa wanaoumia ni wao wakati

wanasiasa wanaendelea na mai-
sha bora.

Kwa mujibu wa mtandao wa tel-
evisheni ya Aljazeera, Kenya ina
umuhimu wa kipekee kikanda la-
kini kutokana na mageuzi makub-
wa ya fikra za uchaguzi yaliyoku-
sudiwa kuzuia ghasia kama zile
zilizofanywa baada ya uchaguzi
wa 2007, serikali asasi za kiraia na
wadau wa amani wamefanikiwa
kuwahamasisha wananchi kupiga
kura kwa amani.

Kenya ni taifa namba saba kwa
uchumi bora barani Afrika na ina-
chukuliwa kuwa moja ya madola
yenye demokrasia makini Afrika
Mashariki.

Pamoja na hayo ni mzalishaji
mkuu wa bidhaa za viwandani
zinazouzwa kwenye nchi ka-
ribu zote za Jumuiya ya Afrika
Mashariki na Kusini.Na kwa Tan-
zania ni ndiye mwekezaji mkuu
hapa nchini.

Katika maeneo mbalimbali
viongozi wameonekana wakio-
nyesha utulivu na upigaji kura
uliokomaa, Naibu Rais, William
Ruto ametinga wa kwanza kituoni
kupiga kura dakika mbili kabla
ya kituo kufunguliwa, akisema
amewahi kwa vile hapendi kuwa-
sumbua majirani zake, zinasema
habari za mtandao wa gazeti la
Daily Nation.

Akiongea baada ya kupiga kura
saa 12 asubuhi jana katika kituo
cha Shule ya Msingi ya Kosachei
jimbo la Turbo, Dk. Ruto anasema
kwa sababu ya heshima yake na
msimamo wa kisiasa anahisi ku-
piga kura mchana kungesumbua
wale ambao wangekuwa wameji-
panga kwenye mistari.

“Kilamtu hapa anataka mchaka-
to wa amani. Maombi yetu kabla
ya kupiga kura ni kuwa na uch-
aguzi wa amani. Pia nina furaha
kuwa uchaguzi huu wa kihistoria

va Ruto, Raila

utaleta enzi mpya kwa taifa. Nata-
ka kuhimiza mchakato wa amani,”
anasema Ruto, ananukuliwa na
Mtandao wa Daily Nation.

MASHINE ZAMGOMEA

Mtandao wa Daily Nation, un-
aripoti kuwa mgombea mwenza
wa urais wa Ruto wa chama cha
Muungano wa Kenya Kwanza Ri-
gathi Gachagua (inasomwa Riga-
dhi Gashagwa) amezichanganya
mashine za bayometriki zinazo-
soma majina ya wapigakura, am-
bazo hazikumtambua.

Alama za vidole vyake ziligoma,
hazikumsoma ikabidi atambuliwe
‘kianalojia’ na hatimaye akapiga
kura saa 1.39 asububhi.

Mgombea huyo alipiga kura
yake katika kituo cha Shule ya
Msingi ya Sagana, jimbo la Mathi-
ra, Kaunti ya Nyeri.

Licha ya kwamba kura zime-
shapigwa wachambuzi wanauona
uchaguzi huwa kuwa wa kielelezo
cha ukomavu, kupenda amani na
utulivu.

Hata hivyo, wanawaona
mashabiki wa Raila kuwa huenda
wana jaziba na wangetaka mgom-
bea wao ashinde.

Hata hivyo Raila, hatataka
kuonekana kuwa chama chake
kinahamasisha machafuko na
uhasama nchini Kenya hivyo naye
hatakuwa tayari kuwahamasisha
vurumai za bada ya uchaguzi,
wanasema wachambuzi wa Tan-
zania.

Raila ana watu wengi wa-
naomuunga mkono nyumbani
Kisumu , wapo Waluya, Wakurya,
ukanda wa pwani kama Mombasa,
Mijikenda, baadhi ya Wakamba na
pia kwa baadhi ya Wakikuyu kuto-
kana na uwepo wa Martha Karua
mgombea mwenza.

Ni maoni ya baadhi ya wasomi
wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, wanaofuatilia uchaguzi huo.
Wanatabiri kuwa hali itakuwa
shwari kwasababu hamasa za vu-
rugu hazipo na kutoa mfano kuwa
mashabiki wa Naibu Rais Ruto,
siyo rahisi kuwashawishi na ku-
pata uungwaji mkono wa kufanya
vurugu.

“Tunawatazama Wakalenjini ,
Wakipsigsi, Waborana, Wamasai

INAENDELEA UK.12
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Ikulu ya Nairobi . PICHA: MTANDAO

Ndiyo wajihi wa vigogo wanaotamani
taji ili kuingia Ikulu ya Nairobi 2022

Na Mwandishi Wetu

siasa.
TUHUMA: Mwaka 2015 alitajwa kuhusika na tuhuma za ufisadi za kukwepa kodi kwenye

RAILA AMOLO ODINGA
NI mzee kiumri ana miaka 77, amezaliwa katika mji wa
Maseno wilayani Kisumu ndani ya jimbo la Nyanza Januari 7
mwaka 1945 . Ni mtoto wa shujaa wa uhuru wa Kenya Jaramogi
Oginga Odinga.
Baba yake alikuwa ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa Kenya,
chini ya awamu ya Rais Jomo Kenyatta.
KAULI MBIU YA UCHAGUZI: Anataka kuwa na Kenya moja,
umoja wa kitaifa, maridhiano na ustawi wa Wakenya.
UONGOZI: Anagombea urais kwa mara ya tano, nne zote ak-
ishindwa, bila kukubali matokeo.
Mwaka 2018 aliwahi kujiapisha kuwa rais wa Kenya.
Akiwa kiongozi wa Muungano wa Upinzani Kenya (NASA)
Raila alijiapisha kuwa rais wa Jamhuri ya Watu wa Kenya mbele

Kuanzia mwaka 2007 hadi 2013 aliandika historia ya kuwa
Waziri Mkuu wa Kwanza wa Kenya, wakati wa awamu ya Rais
Mwai Kibaki (sasa marehemu) .

Amewahi kufungwa jela kwa mashtaka ya kujihusisha na
harakati za kutaka Kenya iwe na mfumo wa vyama vingi vya

liance.

2013 hadi leo.

WILLIAM ARAP RUTO

Ni mwanasiasa kijana mwenye miaka 55. Amezaliwa De-
semba 21, 1966 huko Kemagat nchini Kenya.

Ni msomi ana shahada ya pili ya ekolojia ya mimea (Plant
Ecology) akihitimu mwaka 2011 kutoka Chuo Kikuu cha
Nairobi. Lakini hakupoa akijiunga tena na Chuo Kikuu cha
Nairobi kwa PhD kwenye sayansi hiyo ya ikolojia na kupata
shahada ya juu Desemba 2018.

CHAMA: Anagombea kupitia Chama cha United Demo-
cratic Party- UDA chini ya Muungano wa Kenya Kwanza Al-

KAULI MBIU: Anachotumia kwenye kampeni za uchagu-
zi ni kauli mbiu ya kuwajaza Wakenya mapesa, akiwalenga
watu wa chini na kuboresha uchumi wao.

UONGOZI: Ni Naibu Rais wa Kenya kazi aliyoanza mwaka

MSHITAKIWA ICC: Ameacha historia ya kushtakiwa kwenye Mahakama ya Ki-
mataifa ya ICC. Mwaka 2016 aliburuzwa katika mahakama hiyo iliyoko Uholanzi ak-
ishitakiwa kwa makosa ya ukiukaji wa haki za binadamu na ukatili dhidi ya binadamu.

Anadaiwa kufanya makosa hayo baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2007, uliompa
ushindi mgombea Mwai Kibaki.

UFISADI: Haujamuacha anadaiwa kumiliki mashamba makubwa zaidi ya hekari 40
huko Eldoret, akidaiwa aliyapata ‘kiaina.’

MITANDAO

Hakuna matata Wakenya, wanapomaliza jambo lao

INAENDELEA UK.12

na Waturkana inavyoelekea ni
makundi ya makabila mbalimbali
ya jadi siyo kabila moja kubwa
ambalo linaweza kuchochewa na
kufanya fujo.”

“Hawapo kwenye eneo moja
kubwa kwa mfano kwenye makazi
ya watu wa kipato duni ya Ma-
thare, Kawangware, Kibera na
Embakasi , siyo rahisi kuwakusan-
ya, kuwaleta pamoja na kuwacho-
chea kufanya fujo, hivyo amani
ni lazima itapewa kipaumbele”
anasema mtaalamu wa siasa jina
linahifadhiwa.

KIRANJA MKUU

Wanasema Kenya inachukuliwa
kuwa ni kiranja wa kiuchumi Afri-
ka Mashariki na wawekezaji wengi
ambao ni Waasia wakati wa uch-
aguzi wanaweza kupunguza kasi
ya uzalishaji ili kusubiri matokeo,
lakini zaidi kuepusha hasara en-
dapo kutakuwa na machafuko.

Yote hayo yanaweza kuathiri
biashara Afrika Mashariki kwa
sababu Kenya ni mwekezaji
mkubwa na mzalishaji wa bidhaa
zinazouzwa kwenye Jumuiya ya
Afrika Mashariki. Ni ‘big brother’
huenda wafanyabiashara wa

Kenya wasingependa kuangusha
uchumi wa Kenya na kusababisha
kuparaganyika kwa uchumi wa Af-
rika Mashariki pia, anaongeza.

“Kuna uwezekano wameliona
hilo na wamekubaliana kuwa
hakuna sababu za uchaguzi wa
fujo wala vurumai, wakirejea
pia mkwamo wa kijamii na kiu-
chumi uliotokana na maradhi ya
COVID-19, “ anaungwa mkono
na msomi mwingine wa Idara ya
Uhusiano wa Kimataifa.

ALAMA ZILIZOACHWA
Wakati Wakenya wakisubiri ma-

tokeo ya uchaguzi huo, wanasema
kuwa siasa za Kenya hazina adui
wala rafiki wa kudumu, bali kila
mmoja anaangalia maslahi yake.
Kwa mfano wanataja mwaka
2007 Mwai Kibaki, alishinda uch-
aguzi mkuu akawa Rais wa Kenya,
wakati huo Ruto alikuwa swahiba
wa Mwai na alikuwa Waziri wa Kil-
imo. Lakini pia ,Ruto alikuwa rafiki
kipenzi wa Raila Odinga katika
harakati za kuanzisha Muungano
wa ODM akishirikiana na Kalonzo
Musyoka, Henry Kosgey na Wil-
liam Ruto. Hata hivyo uchaguzi
wa mwaka 2022, Ruto anasimama

pekee yake na Raila kivyake ha-
waivi, ikimaanisha kuwa hakuna
uadui wala urafiki wa kudumu,
kikubwa huenda ni maslahi kupa-
tikana.

Aidha, suala la kulinda maslahi
linaonekana pia kwa Rais anayem-
aliza muhula wake, anamuunga
mkono anayeona atalinda maslahi
yake ambaye ni Raila.

Ruto naye anatamani kulinda
maslahi yake kwa kuhakikisha
anabaki Tkulu, kusimamia kila
anchoona watu wanakihoji hasa
mali alizo nazo, zinazohofiwa
kuwa zina maswali mengi.
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Wakenya wamemaliza kazi sasa ni
shujaa atakayevikwa ta

zamu ya

Na Sabato Kasika

AIROBI, Kisumu, Mom-

basa, Klambuu na
kwingineko nchini
Kenya mtifuano wa

kampeni uliowahusisha zaidi
Rais Uhuru Kenyatta na Naibu
wake aliyemkataa, William Ruto
na upande mwingine Raila Od-
inga, mpinzani anayeungwa
mkono na Ikulu, umemalizika na
sasa watu wanasubiri matokeo.

Wakenya waliingia kwenye
boksi la kura kuwachagua rais
wa awamu ya tano, wabunge,
maseneta, magavana na wa-
jumbe wa mabaraza ya kaunti
wanaoweza kufananishwa na
madiwani kwa upande wa Tan-
zania, kazi iliyofanyika jana.

Rais Kenyatta amemaliza

muda wake na kama ilivyozoele-
ka angemweka Ikulu Naibu Ruto,
lakini sivyo ameegemea kwa
mgombea wa Muungano wa
Azimio la Umoja, Raila Odinga,
ambaye ni mpinzani mkubwa wa
Ruto anayewania kupitia Muun-
gano wa Kenya Kwanza.

Wagombea wengine wanao-
subiri matokeo ni George Wa-
jackoyah wa Chama cha Roots
na David Mwaure wa Chama cha
Agano, ambao wanaweza kuitwa
wasindikizaji.

Lakini moja ya mambo am-
bayo yamevuta kampeni za wag-
ombea urais nchini humo na
hatimaye uchaguzi uliofanyika
jana, ni malumbano makali kati
ya Kenyatta na Ruto huku kila
mmoja akimrushia mwenzake
maneno makali ambayo baadhi
ya wachambuzi wa siasa nchini
wanayachukulia kama ukomavu
wa kisiasa .

Abdukarim Atiki ni mcham-
laam, ambaye anasema nchi hiyo
imepiga hatua kubwa kwenye
demokrasia inayoruhusu watu
kujieleza bila woga kama ilivy-
oshuhudiwa katika kampeni.

Anaona kwamba malumbano
katika kampeni yalikuwa mengi
na kwamba demokrasia ya Ken-
ya haimkatazi Rais kuonyesha
upande na ametofautiana na
Naibu akimuunga mkono Odin-
ga kwa sababu ana nia maalum.

“Naibu amekataa kuingia ka-
tika jahazi hilo amebaki kwe-
nye Kenya Kwanza, lakini pia
uchaguzi huo unaweza kuwa na
matokeo yoyote, kumbuka kuwa
kila uchaguzi unapofanyika,
Odinga anadaiwa amekuwa ak-
iongoza katika kura za maoni na
hata kwenye boksi lakini mwis-
honi, anashindwa, tusubiri sa-
fari hii,” anasema Atiki.

Aidha, anasema, Odinga ame-
jaribu kuchanga karata zake,
amepata kura asilimia 27 kura za
Wakikuyu kule Mlima Kenya, na
kufafanua kuwa zamani hilo lili-
kuwa haliwezekani na kwamba
nchi imepiga hatua katika kuele-
kea umoja wa kitaifa.

“Kenya imepiga hatua sasa
kuonekana kwamba makabila
yanaweza kukubali kushiriki-

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, akiwasili jana kupiga kura katika kituo cha Gatundu, mji alikozaliwa. PICHA: ALJAZEERA.

ana, hasa yale yenye uhasimu
mkubwa kama Wajaluo, Waluya
na Wakikuyu, kwa hiyo ma-
gharibi ya Kenya ambayo sasa
imeungana na inataka kuhakiki-
sha anachokitaka Rais Kenyatta
kinafanikiwa,” anasema Atiki.

Aidha, mchambuzi huyo
anasema, uchaguzi wa Kenya
umekuwa ukitawaliwa na ukabi-
la, na kwamba safari hii ukabila
huo huenda ukafutika kutokana
na muunganiko wa makabila uli-
osimamiwa na Ikulu.

“Kwa mfano mgombea mwen-
za wa Raila, Martha Karua
ni Mkikuyu, ameungana na
Mjaluo, kwa upande Wakalenjin
na Wakikuyu ni jambo la kawai-
da kama ilivyo kwa Wajaluo na
Waluya wote hao wameungana
hiyo ni hatua nzuri ya kumaliza
ukabila ingawa nchi hiyo bado
upo.” Anasema.

MAOMBI YA AMANI

Atiki anasema jambo kubwa ni
Watanzania kuwaombea majira-
ni Wakenya uchaguzi huo umal-
izike kwa amani, kwa kuwa uki-
vurugika, hata Tanzania inaweza
kuathirika, kutokana na mwing-
iliano wa kibiashara uliopo.

“Tuombe amani itawale wa-

“Jambo la kuz-
ingatia katika
uchaguzi huo ni
kila mgombea
akubali matokeo
ili kuendelea
kuifanya nchi
kuwa ya amani
badala ya kuan-
zisha vurugu

na kusababisha
nchi kuingia ka-
tika machafuko,”
anasema.

malize kila kitu kwa amani
kwani Tanzania ni mzalishaji
muhimu wa malighafi za viwan-
da vya Kenya, na mbia wa bi-
ashara kwa mfano ‘supermarket’
karibu bidhaa nyingi za viwan-
dani zinazouzwa zinazalishwa
Kenya,” anasema.

Anasema Tanzania haijafikia
kutengeneza bidhaa za ku-
tosheleza, na kwamba uchumi
wa Kenya ukiyumba kwa ku-
tokuwapo kwa amani hata Tan-
zania itaathirika pia.

“Jambo la kuzingatia katika
uchaguzi huo ni kila mgombea
akubali matokeo ili kuendelea
kuifanya nchi kuwa ya amani
badala ya kuanzisha vurugu na
kusababisha nchi kuingia katika
machafuko,” anasema.

HAKUNA UNAFIKI

Mchambuzi wa siasa Gwan-
dumi Mwakatobe, anasema
Wakenya ambacho pia ni cha ku-
jifunza wakati uchaguzi huo un-
apohitimishwa ni kwamba maji-
rani hao hawana unafiki, wako
wazi, na kwamba ndiyo maana
Rais na Naibu wake wamefikia
kuambiana ukweli hadharani
bila woga.

“Unaweza

kusema wame-

shambuliana, lakini ukweli ni
kwamba walikuwa wanapasha-
na ukweli pasipo unafiki kwani
kwao wana uhuru na uwazi pa-
sipo kufichana ukweli,”anasema
Mwakatobe.

Mwakatobe anasema hilo ni
jambo la muhimu ambalo wana-
siasa wa nchi nyingine hasa za
Afrika, wanaweza kujifunza ku-
lifanyia kazi, kwa ajili ya kuam-
biana kweli pale wanapoona
jambo haliendi sawa.

“Binafsi hilo ndilo nililoliona
kwenye kampeni za wenzetu,
kwamba ni wawazi, hawasiti
kuambiana ukweli bila woga
kwa manufaa ya taifa lao,” anase-
ma mchambuzi huyo anayesema
kuambiana ukweli kumesaidia
kampeni kufanyika kwa utulivu
na amani na kwamba kinacho-
subiriwa ni Wakenya kwenda
katika vituo vya kupigia kura ili
kupata awamu ya tano.

Kwa mujibu wa taarifa za DW,
Tume Huru ya Uchaguzi na
Mipaka ya Majimbo ya Kenya
(IEBC), imeandikisha Wakenya
milioni 22 wakiwamo wapigaku-
ra 10, 443 wanaoishi ughaibuni,
ambao wote wanatarajia kush-
iriki katika uchaguzi huo.
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MATOKEO UCHAGUZI KENYA

Ni zamu va kumsubiri anayepindua
meza Kibabe, kambi va Ruto, Raila

Na Ani Jozeni

PO usemi kuwa ‘ali-

yeumwa na nyoka

huchelea akiona kamba

usiku’. Kwa Wakenya
wanajua athari mbaya za vu-
rugu za uchaguzi, hivyo wako
makini, wanapoona kamba hiyo.
Kuna jambo kama hilo katika
kutabiri nani atakuwa mshindi
wa uchaguzi mkuu Kenya, uli-
ofanyika jana.

Pengine kilichowasumbua
zaidi wanaoangalia utabiri ni
kukosea kubuni au kutabiri kwa
usahihi mshindi katika uchaguzi
mkuu uliopita, ambako mgom-
bea, Raila Odinga alipewa nafasi
kubwa ya kushinda, ila ni Uhuru
Kenyatta aliyepata ushindi.

Baadaye wakaungana, maji
yalipomfika Uhuru shingoni
akakiri kuwa kwa hali iliyoku-
wepo Kenya isingetawalika,
kama 2007.

Kwa maana hiyo, matokeo
ya kura ya maoni siyo lazima
yalete majibu sahihi, ila siyo
hesabu za kupuuzia kwani utafi-
ti unaofanywa kwa makini, na
hadi mwisho wa kampeni , kila
kura ya maoni iliyotangaza ma-
tokeo siyo ya kuongea na watu
barabarani ila kwa simu, kwa
walioandikishwa kupiga kura,
uelekeo dhahiri ni ule wa ‘Baba
Raila’ kushinda.

Kura moja ilitoa pengo Ila
pointi saba kwa Naibu Rais Wil-
liam Ruto kumfikia Odinga, ila
maeneo mengi zaidi ya kura za
maoni yalionyesha tofauti ya
pointi sita.

Kura moja katika mtiririko
wa kuonyesha matokeo hayo na
mapitio kadhaa ya matazamio
hayo ilisema kuwa tofauti hii
ya pointi saba au sita inayojiru-
dia kila mahali ni kama uhakik-
isho kuwa dhamira ya wapiga
kura haiwezi kubadilika kwa
nguvu au kwa kasi katika siku
za mwisho za kampeni, kuleta
tofauti katika matokeo ya kura
halisi zilizopigwa jana.

Halafu isitoshe hapakuwa na
upinzani wa kitaaluma kuhusu
kura hizo za maoni, ila kuna
sauti moja ilisikika zaidi ‘kutu-
liza munkari’kwa hilo.

Sauti hiyo ni ya Moses Kuria,
mbunge wa Gatundu Kusini
aliyeonekana kufadhaishwa na
matokeo ya kura ya maoni ya
TIFA (Trends and Insights Af-
rica) mnamo Julai 13, ambayo il-
ionyesha kuwa Raila anaongoza.
Ubishi wa mbunge huyo ulikuwa
wa kisiasa kwa upande mmoja
na wenye ladha ya kitaaluma
(ukusanyaji habari) kwa upande
wa pili, akisema ‘unafanya kura
zake za maoni nchini kote.”

Kwa vile ni mbunge, baadhi
ya wataalamu na wasikilizaji
wake walingonja au kufuatilia
anatoa ‘vipande’ gani kuhoji kile
TIFA walicholeta, ambacho kim-
singi hakikuhojiwa na watalamu
wengine wa kura za maoni.

Jambo la kushangaza ni kuwa
Kuria aliwahi kutangaza ma-
tokeo ya kura za maoni ambazo

C

Naibu Rais wa Kenya na mgombea urais William Ruto akipiga kura yake jana alfajiri katika kituo cha Shule ya Msingi Kosachei .

PICHA: REUTERS.

alihusika nazo akiwa kama kion-
gozi wa Chama Cha Kazi (CCK)
Oktoba 2021 ambako katika
kupiga kura kati ya wagombea
wawili, Raila na Ruto, ni Raila
angeibuka mshindi, lakini kura
zikitawanywa kwa wagombea
wanne wamaofahamika zaidi
(waliobaki ni Musalia Mudavadi
ambaye yuko na Ruto sasa) na
pia Kalonzo Musyoka (ambaye
siku za mwisho wa kutangaza
majina ya wagombea, alijiunga
na kambi ya ‘Baba’). Hivyo Ruto
angekuwa na nafasi nzuri zaidi
ya kuongoza. Kilichopo sasa ni
wale wawili, si wanne tena.

Pamoja na hisia hizo au viele-
lezo hivyo vya kitaaluma, au
vyenye sura ya kitaaluma kwani
alitoa hata asilimia alizotarajia,
baadaye ikaonekana mwelekeo
wake wa kisiasa kuwa bora zaidi
kuliko jitihada zake za kitaal-
uma. Mtawanyo wa kuungwa
mkono katika kura hiyo ya mao-
ni Oktoba mwaka jana iliwao-
nyesha ‘watia nia’ wakuu wanne
wakiwa kama vile wanaka-
bana koo, ila sivyo ilivyotokea
baadaye. Kutokana na muafaka
wa Raila na Uhuru, kambi hiyo
imekuwa kubwa mno hivyo ku-
fanya Ruto awe ‘mtia nia’ pekee
ambaye ana uwezo, angalau kwa
mbali, kuisumbua kambi hiyo.

Wengine ilibidi watafute mas-
kani, na siyo kama wagombea
wenza kama walivyotaka, ila

kama washiriki.
Hata hivyo mbunge na mwa-
nahabari mtafiti Kuria ameen-

Kuna wakati alijaribu ku-
unda umoja mpya nchini
humo na hasa kuungani-
sha wanasiasa ukanda
wa kati, akiwa na Martha
Karua mgombea mwenza
wa Raila na Mwangi Ki-
unjuri, ila jitihada za aina
hiyo zinakwama katika
kupata kiongozi.

delea kutikisa anga za kura za
maoni akijaribu iwezekanavyo
kumweka mbele Ruto, ambaye
anapendwa na wanasiasa wengi
wa Ukanda wa Kati nchini humo
wasiopenda maridhiano ya ki-
taifa ambayo kwa miaka minne
sasa yanasimamiwa kwa pamoja
kati ya Rais Kenyatta na kiongo-
zi wa ODM (Orange Democratic
Movement), Raila Odinga.

Wanataka mtindo wa’vyama’
na siyo kujenga madaraja kati ya
pande tofauti za nchi na ngome
yao ni Ukanda wa Kati na Bonde
la Ufa. Yako maeneo mengine
siasa za kubahatisha zinawa-
saidia, hususan kwa walalahoi.

Kiongozi huyo wa ‘Chama Cha
Kazi’ ambaye hakuwa na ubavu
wa kugombea nafasi hiyo ya juu
amejipatia umaarufu kama mpi-
ga debe mahiri wa Ruto, ila mie-
zi ya karibuni alifanya juhudi za
kujitenga kidogo na kampeni ya
Naibu Rais, ili aongee kwa ufa-
saha zaidi kama mchambuzi wa
mwelekeo wa uchaguzi mkuu.

Kuna wakati alijaribu kuunda
umoja mpya nchini humo na
hasa kuunganisha wanasiasa
ukanda wa kati, akiwa na Mar-
tha Karua mgombea mwenza
wa Raila na Mwangi Kiunjuri, ila
jitihada za aina hiyo zinakwama
katika kupata kiongozi.

Isitoshe, ingebidi kwanza
wachague kati ya kambi hizo
mbili kuu umoja huo uko
upande gani na kwa hilo walita-

wanyika.

Kuanzia wakati Raila alipo-
tangaza nia ya kugombea, au ku-
chukua fomu ulipowadia kwani
yeye na Uhuru walikuwa waki-
jitahidi kuweka pembeni masu-
ala ya uchaguzi mkuu na badala
yake kuendelea na sera za ku-
jenga madaraja na hata kubadili
katiba kuweka mazingira tofauti
kwa taswira ya jitihada hiyo.

Hatua hizo miezi iliyopita zi-
likwama baada ya Mahakama
Kuu ya Rufani, kubatilisha she-
ria iliyopitishwa kwa lengo hilo
pale kambi ya Ruto ilipeleka
shauri hilo kwa dhima hiyo hiyo
kuwa linavunja katiba ya Ken-
ya ikashinda, iwe ni sheria au
harakati.

Labda kuna somo moja la
ushindani huo pamoja na kura
za maoni, kwamba siyo jambo
la ajabu kwa nchi kuendesha
uchaguzi halisi wa kidemokra-
sia ambao tangu awali hutoa
uwezo kwa sauti zote kujieleza
na kukubaliwa kwake mion-
goni mwa wananchi kuweza pia
kupimwa katika kura za maoni.

Tatizo ni kukosekana mabadi-
liko ya kina ya uchumi watu bin-
afsi kustahimili kubadilika uon-
gozi wa nchi bila kutetereka, au
kuanza kwa njama za kubadili
matokeo kama Kenya awali. Pale
sekta binafsi inachechemea ny-
uma ya uchumi dola wa taasisi
za serikali, haitakuwa rahisi ku-
fanya uchaguzi kidemokrasia.
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TANAPA
yahamasisha
wananchi
utalii wa ndani

Magdalena Jackson na Peter
Mkwavila, DODOMA

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa
(TANAPA), limetoa wito kwa
Watanzania kufanya utalii
wa ndani na kuangalia fursa
za uwekezaji zilizoko kwe-
nye hifadhi hizo.

Aidha, imetangaza ofa
kabambe kwa Watanzania
kutembelea Hifadhi ya Taifa
ya Tarangire.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye vi-
wanja vya maonyesho ya
Nanenane, Nzuguni jijini
Dodoma, Ofisa Uhifadhi
Mwandamizi, Fredrick Mal-
isa, alisema lengo ni kKu-
tangaza vivutio na kuende-
leza kampeni ya Rais Samia
Suluhu Hassan ya filamu
va The Royal Tour na ku-
tangaza fursa za uwekezaji
zilizoko katika hifadhi.

“Kwa mfano Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha kuna mae-
neo 22 ya uwekezaji. Kuna
sehemu za kujenga kambi za
muda na za kudumu na ku-
jenga hoteli, hivyo TANAPA
inatoa fursa kwa wananchi
kuwekeza katika maeneo
hayo,” alisema.

Pia alisema kuna baadhi
ya Watanzania bado hawana
elimu kuhusu umuhimu wa
hifadhi mbalimbali zilizoko
nchini, hivyo shirika hilo
limedhamiria kutoa elimu
kuanzia shuleni ili watoto
wadogo wapate uelewa
chanya wa hifadhi hizo.

“Hii ofa kabambe ya
Tarangire ni Sh. 93,000 kwa
mtu mmoja kwa safari ya
kwenda na kurudi pia kwa
Sh. 117,500 kwa safari ya
kulala,” alisema.

Katika hatua nyingine,
Ofisa wa Benki ya Watu wa
Zanzibar (PBZ), Sharif Mo-
hammed Mzee, alishauri wa-
jasiriamali kutumia fursa ya
maonyesho hayo kuonyesha
bidhaa zao mbalimbali na
kujifunza mbinu za kubore-
sha biashara zao.

Alisema maonyesho hayo
yanapofanyika, yatumike
katika kuboresha na kubuni
bidhaa zenye ubora ili ku-
ingia kwenye ushindani wa
masoko ya ndani na nje.

Pia alisema bado kuna
umuhimu wa watu kujifunza
shughuli mbalimbali zinazo-
fanywa kwenye maonesho
ya wakulima na ziwab-
adilishe kiuchumi kupitia
elimu zinazotolewa kupitia
kwa wafugaji, kilimo, afya,
elimu na kwenye taasisi za
kifedha.

“Hii ofa kabambe

ya Tarangire ni Sh.
93,000 kwa mtu
mmoja kwa safari ya
kwenda na kurudi
pia kwa Sh. 117,500
kwa safari ya kulala,”
alisema.

Tume vakiri udhibiti mbovu ushirika

Na Augusta Njoji, DODOMA

UME ya Maendeleo

ya Ushirika Tanzania

(TCDC), imebaini bado

kuna mifumo mibovu ya
udhibiti wa ndani katika vyama
vya ushirika, hivyo kusababisha
upotevu wa fedha na mali za
ushirika.

Ukaguzi uliofanywa katika
kipindi cha mwezi Julai 2021
hadi Juni 2022 kwenye vyama
6,013 kati ya 9,185, ulibaini tatizo
hilo huku mashauri 23 yaki-
funguliwa kwenye mahakama
mbalimbali nchini.

Akitaja mafanikio yaliyopa-
tikana kwa mwaka 2021/22 na
mwelekeo wa mwaka 2022/23
janajijinihapa, Mrajiswa Vyama
vya Ushirika na Mtendaji Mkuu
wa TCDC, Dk. Benson Ndiege,

alisema pia ukaguzi huo ulibaini
kuwapo kwa ukiukwaji wa tara-
tibu za uendeshaji wa vyama
hivyo.

Aidha, alisema baadhi ya
vyama vinashindwa kuandika
miamala ya fedha kulingana na
taratibu za fedha zilizoko.

“Hatua zilizochukuliwa ni
pamoja na kuwaondoa au ku-
watengua viongozi 17 wa bodi
za vyama viwili vya upili na
wajumbe 224 wa bodi katika
vyama vya msingi 32 kutoka
mikoa 15 walioshindwa kusi-
mamia vyama vyao ipasavyo,”
alisema.

Kadhalika, alisema viongozi
waliobainika kuhusika na vi-
tendo vya wizi na ubadhirifu
wamefikishwa kwenye vyombo
vya dola kwa ajili ya taratibu ny-
ingine za kisheria.

“Kesi 23 (madai 21 na jinai 2)
zimefunguliwa kuhusu mashau-
ri mbalimbali ya vyama vya
ushirika katika mahakama kote
nchini,” alisema.

Hata hivyo, alisema viongozi
17423 na wanachama 197,968
wa vyama hivyo walipatiwa
mafunzo mbalimbali kwa lengo
la kuimarisha usimamizi na
uendeshaji wa vyama.

Kuhusu mwelekeo wa mwaka
2022/23, mrajis huyo alisema
tume imejipanga kufanya mam-
bo tisa ikiwamo kuratibu uan-
zishwaji wa Benki ya Taifa ya
Ushirika ili kuchochea maende-
leo ya ushirika nchini.

“Kufanya uthamini wa mali
zinazomilikiwa na Vyama vya
Ushirika kwa lengo la kutambua
thamani halisi ya soko ya mali
hizo na hivyo kuviwezesha vy-

ama kufanya uwekezaji wenye
tija,” alisema.

Dk. Ndiege alisema wame-
jipanga kuanzisha Mfuko wa
Bima ya Akiba na Amana za
SACCOS utakaotumika kama
kinga ya akiba na amana za wa-
nachama pindi SACCOS zao zi-
taposhindwa kufanya kazi kwa
mujibu wa sheria.

“Kuimarisha udhibiti na usi-
mamizi wa vyama vya ushirika
kwa kutoa mafunzo kwa maofi-
sa ushirika 226, kukagua vyama
vyote na kuendelea kununua
vitendea kazi na kununua
magari kwa ajili ya kuongeza
tija kwa maofisa ushirika,” alise-
ma.

Alisema watatengeneza
utaratibu wa uwezeshwaji vy-
ama vya ushirika ili kuongeza
ufanisi.
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Meneja Habari na Uhusiano wa Shirika la Nyumba za Taifa (NHC), Muungano Saguya, akizungumza na waandishi wa habari jijini Do-
doma jana, kuhusu utekelezaji na mwelekeo wa shirika hilo kwa bajeti ya mwaka 2022/2023 ambapo wanatarajia kuanza mradi wa
nyumba 5,000 ujulikanao kwa jina la Samia Housing Scheme na utagharimu Sh. bilioni 466 . PICHA: IBRAHIM JOSEPH

RC ataka wafugaji, wakulima na
wavuVvi kushiriki katika sensa

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, amewa-
taka wakulima, wafugaji na wa-
vuvi kushiriki sensa ya watu na
makazi na kutoa takwimu sahihi
zitazosaidia serikali kupanga
mipango ya maendeleo ya sekta
hizo.

Senyamule alisema hayo juzi
jijini hapo alipokuwa akifunga
maonyesho ya Siku ya Wakuli-
ma (Nanenane) Kanda ya Kati.

“Kila mmoja wenu ahakik-
ishe kuwa sensa haimpiti ili
kuiwezesha serikali kupata tak-
wimu sahihi zitakazotumika ku-
panga mipango mbalimbali ya
maendeleo ya sekta hizi.

“Lakini mnapaswa kutoa
takwimu sahihi katika sensa
ya mwaka huu. Yako maswali
mengi katika dodoso, hivyo kila
mmoja atoe takwimu sahihi kwa
makarani ili kujua idadi ya mifu-
go na kuwezesha kupatikana
kwa huduma mbalimbali kama
vile majosho kwa ajili ya mifugo
yenu,” alisema Senyamule.

Pia aliwataka wafugaji kush-
iriki uvishaji wa hereni mifugo
kazi ambayo inaendelea nchini
ili kuiwezesha serikali kupitia
Wizara ya Mifugo na Uvuvi ku-
pata idadi sahihi.

Vilevile, aliwataka wakulima
na wafugaji kutumia maonye-
sho hayo kubadili utaratibu wa
uendeshaji wa shughuli zao.

“Tunapaswa kubadilika ka-
tika ufugaji ili kufuga kibiashara
na kulima kibiashara. Hivi sasa
hatupaswi kuangalia idadi ya
mifugo au ukubwa wa shamba
bali kinachopaswa kutazamwa
ni uzalishaji wa mazao. Tumeo-
na leo (juzi) kuna ngombe am-
baye anatoa maziwa lita 36,”
alisisitiza.

Mkuu wa Mkoa pia aliagiza
halmashauri zote za mkoa wa
Dodoma kwenye maonyesho ya
mwaka ujao, kuandaa utaratibu
wa kupeleka wakulima ili kuji-
funza kilimo bora na chenye tija.

“Lakini eneo hili wakati am-
bapo maonyesho yanaisha
panabaki bila kitu cha kufanya,
hivyo naagiza kuangalia uta-

ratibu ambao utawezesha ku-
jengwa kwa hosteli ambazo zi-
tatumiwa na wakulima kutoka
katika halmashauri zetu na kuji-
funza mbinu mbalimbali za kili-
mo za kisasa kwa awamu,” alise-
ma. Kaimu Katibu Mkuu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Charles
Mubhina, aliwataka wakulima ku-
jiwekea utaratibu wa kuhifadhi
malisho ya mifugo yao.

“Mwaka huu tumepoteza
mifugo mingi sana kwa iliyokufa
kutokana na kukosa malisho,
hivyo wafugaji mnapaswa kuhi-
fadhi malisho ili kuondoka na
hali hii lakini tunapaswa kutun-
za vyanzo vya maji ili kuwa na
ufugaji endelevu na wenye tija,”
alisema.



16 NIPASh€ ..o 0.

HABARI MBEYA

Rais Samia aridhishwa na
TARI utafiti wa mafuta

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

AIS Samia Suluhu

Hassan, amesema

anaridhishwa na kazi

ubwa  inayofanywa
na watafiti wa Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (TARI) ka-
tika mkakati wa kukabiliana
na uhaba wa mafuta ya kula
nchini.

Rais Samia alisema hayo
baada ya kupata maelezo ya
taasisi hiyo kutoka kwa Wa-
ziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
baada kutembelea banda la
wizara hiyo pamoja na taasisi
zake katika kilele cha maone-
sho ya wakulima na wafugaji
yanayofanyika kitaifa katika
viwanja vya John Mwakangale,
mkoani hapa.

Waziri Bashe, alimweleza
Rais Samia kupitia taasisi za
TARI, Wakala wa Mbegu za
Kilimo (ASA) na Taasisi ya
Udhibiti wa Ubora wa Mbegu

Tanzania (TOSCI), zitazalisha
mbegu bora za alizeti tani
5000 ambazo zitasambazwa
kwa wakulima.

Alisema hatua hiyo ita-
wawezesha wakulima ku-
zalisha alizeti nyingi ambayo
itakamuliwa na kuongeza
upatikanaji wa mafuta ya kula
nchini na kupunguza tatizo la
uhaba wa mafuta.

Waziri Bashe alimshukuru
Rais Samia kwa kuongeza ba-
jeti ya utafiti kutoka Sh. bil-
ioni 11 hadi kufikia Sh. bilioni
40 kwa mwaka wa fedha wa
2022/23.

Alisema fedha hizo zitatu-
mika kuongeza upatikanaji
wa mbegu bora kwa mazao
mbalimbali nchini ikiwamo ya-
nayozalisha mafuta ambayo ni
alizeti na michikichi.

Waziri Bashe, alisema wizara
imejenga uwezo wa taasisi hiyo
kupitia Kituo cha Mlingano,
kilichoko mkoani Tanga kufan-

ikisha ukusanyaji wa sampuli
za udongo nchi nzima, kuz-
ipima katika maabara na kutoa
majibu ya afya ya udongo iki-
wa mojawapo ya kuwasaidia
wakulima kufanya uwekezaji
wa kilimo bora.

“Kupitia kituo cha Mlingano,
tunapima udongo wa shamba
lolote 1a mkulima na tunampa
majibu ya muda mfupi kama
anahitaji kuongeza mbolea
anashauriwa ili kufanya kilimo
chenye tija,” alisema Waziri
Bashe.

Alifafanua kwa kutumia kit-
uo hicho cha Mlingano, wakuli-
ma wanashauriwa matumizi
ya mbolea kwa mazao wanay-
oamua kulima katika masham-
ba yao ili kuzalisha kwa tija na
kuongeza kasi ya ukuaji wa
sekta hiyo.

Kuhusu upatikanaji ~ wa
mbegu bora za mahindi, Waziri
Bashe alimweleza Rais Samia
kuwa wizara yake inaweka

nguvu kuhakikisha mbegu hizo
ambazo ni chotara UH6303, in-
ayofaa kwa ukanda wa Nyanda
za Juu Kusini zitazalishwa kwa
wingi ili iweze kusambazwa ka-
tika ukanda huo.

Alisema hivi sasa jitihada zi-
naendelea kuhakikisha mbegu
bora zilizofanyiwa utafiti na
TARI zinazalishwa na ASA
ili ziweze kupatikana kwa
wakulima kwa bei ndogo ya
serikali.

Waziri Bashe alisema, ili
kuwa na vyanzo vya vinasaba
vya utafiti wakati wote, wizara
hiyo imeanza kukusanya na
kuhifadhi mbegu za asili zisipo-
tee kwa matumizi ya sasa na ya
baadaye.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mkuu wa TARI, Dk. Geof-
frey Mkamilo, aliahidi kufanyia
kazi maelekezo ya Rais Samia
kuhakikisha mbegu bora za
kutosha zinapatikana ikiwamo
zinazozalisha mafuta.
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Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi Hussein Kattanga (kushoto), akiangalia mbegu mbalimbali za mazao ya mikunde,
zilizofanyiwa utafiti na Kituo cha Utafiti wa Kilimo Tanzama (TARI) llonga, mkoani Morogoro, alipotembelea mao-

Utumishi yatoa elimu uombaji ajira mfumo mtandao

Na Renatha Msungu, MBEYA

OFISI ya Sekretarieti ya Ajira
na Utumishi wa Umma imeya-
tumia maonesho ya wakulima
Nanenane kutoa elimu kwa wa-
nanchi ya namna ya kutumia
mfumo wa Ajira Portal kuomba
ajira.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika banda la ofisi
hiyo kwenye maonesho hayo,
Geofrey Kikosa kutoka Ofisi ya
Sekretarieti ya Ajira na Utumi-
shi wa Umma alisema, wame-
kutana na wateja/wadau mbal-
imbali waliofika kwenye banda
lao na kuwaelimisha kufanya
mchakato huo.

“Katika maonesho haya ya

Nanenane tumekutana na wa-
dau kusikiliza changamoto wa-
nazokabiliana nazo hasa waka-
ti wa uombaji wa ajira hadi
wakati wa usaili, na baada ya
kuwasikiliza pia tumewasaidia
kutafuta suluhu ya changamo-
to zao pamoja na kupata maoni
ya wadau kuhusu mchakato wa
ajira unavyoendeshwa,” alise-
ma Kikosa.

“Wadau wengi waliojitokeza
kwenye banda letu wameo-
nyesha kuhitaji msaada katika
eneo la usajili na sisi tume-
waelekeza ukubwa wa picha
unaotakiwa uwekwe na ku-
waelekeza namna ya kufanya
usajili vizuri katika akaunti zao
ikiwamo kuhakiki vyeti vyao

kwa mawakili au wanasheria,”
alisema Kikosa.

Vile vile, alisema wamepata
maoni katika eneo la kushind-
wa kuomba nafasi mbalimbali
zinazotangazwa katika taasisi
mbalimbali na wameitumia
changamoto hiyo kama fursa
ya kutoa elimu zaidi katika
eneo hilo.

“Wadau wengi wamekuwa
na sifa za juu na tumekuwa
tukiwaelekeza waombe nafasi
kwa mujibu wa kiwango cha
elimu ya nafasi inayotangazwa,
pia tumepata changamoto ya
wadau kusahau neno la siri
na tumewaelekeza namna ku-
Teset’ (kurudisha) hilo neno
siri ili kupata neno siri jipya,”

alisisitiza Kikosa.

Hata hivyo, aliwaasa wadau
na waombaji ajira katika utum-
ishi wa umma kufika katika ofi-
si zao au kutembelea tovuti yao
ili kuona maelekezo ikiwamo
kupata namba za simu kwa ajili
ya kupiga na kupata huduma
wanazozihitaji.

Naye Adeline Seka, alisema
elimu waliyoipata kuhusu ajira
portal itawasaidia kwa kiasi ki-
kubwa uombaji ajira matanga-
70 yanapotolewa.

Alifafanua kuwa walikuwa
wakipata shida kwenye uom-
baji, lakini baada ya kuelim-
ishwa wanaamini haitaleta
shida wakati mwingine serikali
inapotangaza ajira.

- Wakulima
. pareto wapewa

fursa kuongeza

uzalishaji

Na Renatha Msungu, MBEYA

SERIKALI imewataka wakulima
wa zao la pareto nchini kuongeza
uzalishaji kutoka tani 2,000 hadi
kufikia 5,000 ili waweze kukidhi
mahitaji ya viwanda vinavyo-
nunua zao hilo nchini.

Hayo yalisemwa na Mdhibiti wa
zao la Pareto wa Bodi ya Pareto
nchini, Edwin Margwe katika
maonyesho ya Nananane Kitaifa
yanayoendelea kwenye viwanja
vya John Mwakangale.

Alisema uhitaji wa zao hilo hivi
sasa ni mkubwa na wakulima
wanapaswa kuchangamkia fursa
hiyo ili kupanua wigo wa soko
nchini na nje ya nchi kwa kulima
zao hilo kwa wingi.

Alifafanua zaidi ya kuwa awali
ilikuwa kampuni moja ambayo
inanunua zao hilo, lakini hivi sasa
kampuni zimeongezeka na uhitaji
umeongezeka ndio maana wana-
himiza wakulima kulima zao hilo
kwa wingi.

“Naomba wakulima wa zao hili
muongeze jitihada kuhakikisha
mnalima zao hilo kwa wingi ili
muweze kujiinua kiuchumi,” alise-
ma Margwe.

Alifafanua kuwa wakizalisha
kwa wingi watasaidia kutosheleza
uhitaji wa zao hilo nchini.

Akizungumzia suala la mbegu,
alisema wanashirikiana pamoja
na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
nchini ili kuhakikisha wanapata
mbegu bora kwa ajili ya wakulima
kwenda kupanda katika maeneo
mbalimbali.

Aidha, aliwataka vijana kujikita
katika kilimo hicho kwa kuwa
kwa sasa kuna soko kubwa
kutokana na mnyororo wa
thamani wa matumizi ya zao hilo
mashambani na majumbani.

Naye Mratibu wa zao la pareto,
Michael Bishubo kutoka kampuni
ya PCT, alisema moja ya faida ya
viuatilifu ni kwa ajili kusaidia ku-
kabiliana na wadudu waharibifu
wa shambani na majumbani.

Akielezea namna ya pareto
inavyotumika kama viuatilifu
alisema inapopandwa shambani
maua Na yake ndiyo yanavunwa
na kilichomo ndani ya maua ni
kiuatilifu maua ambacho kinaen-
da kuchujwa na kutumika kama
dawa ya kwenda kuua wadudu
shambani.

Alifafanua kuwa wanyama wan-
apokula machicha husaidia kuon-
doa minyoo ambayo husumbua
wanyama.

“Naomba vijana wajitokeze kuli-
ma zao la pareto kwa sababu lina
soko kubwa ndani na nje ya nchi,”
alisema Bishubo.

Hata hivyo, aliiomba serikali
kuendelea kuweka msisitizo ka-

tika zao hilo ili wakulima waji-
: tokeze kulima kwa wingi.

Pia, ameziomba taasisi za fedha
kutoa elimu kwa utoaji mikopo
kwa wakulima ili wengi wao
waweze kujitokeza kukopa.
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Utoro wanafunzi bado tatizo sugu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ICHA ya Serikali ya Zan-

zibar kupitia Wizara ya

Elimu na Mafunzo ya

Amali kwa kushirikiana
na Shirika la Elimu kwa Wote
la Qatar (EAC) kuendesha mradi
wa kuwarejesha shule wanafunzi
watoro, bado tatizo la utoro wa
wanafunzi lipo hasa kwa shule zi-
lizoko katika visiwa vidogo ndani
ya Zanzibar.

Akizungumza jana na Nipashe,
Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi katika Kisiwa cha Ko-
jani Mkoa wa Kaskazini Pemba,
Khamis Ali Makame, alisema
zaidi ya watoto 200 wako nje ya
mfumo wa elimu kisiwani humo

kwa sababu ya utoro.

Alisema watoto hao wana
umri kati ya miaka saba na 14
ambao baadhi yao wametoroka
shule na wengine hawajaandik-
ishwa kabisa.

Khamis alisema wizara ya
elimu kupitia mradi wa ku-
warejesha shuleni watoto unao-
fadhiliwa na EAC, wanafunzi 63
wamerejeshwa na wanaendelea
vizuri na masomo yao shuleni
hapo.

Mwalimu huyo alitaja sababu
kuu tatu zinazofanya wanafunzi
kutoroka shule ni umasikini
wa wananchi wa kisiwa hicho,
uliosababisha ajira binafsi kwa
watoto ikiwamo uvuvi, uhaba
wa walimu shuleni na mwamko

mdogo wa baadhi ya wazee
kuhusu umuhimu wa elimu.

Kuhusu uhaba wa walimu,
alisema shule hiyo ina wanafunzi
2,256 wakiwamo wa maandalizi
ni 379 wenye walimu wanne
wakati msingi ina wanafun-
zi 1,877 ikiwa na walimu 23 am-
bao hawatoshelezi kulingana na
idadi hiyo.

“Uhaba wa walimu nao un-
achangia utoro wa wanafunzi
shuleni kwa sababu mwanafunzi
anapoona mwalimu hajaingia
darasani kufundisha, anapata
mwanya wa kutoroka shule,”
alisema.

Pia mwalimu huyo alisema
kutokana na jiografia ya Kisiwa
cha Kojani, inawalazimu baadhi

ya walimu kuvuka bahari kutoka
ng’ambo nyingine wanakoishi na
kwenda kufundisha Kojani kwa
sababu hakuna nyumba za wal-
imu kisiwani hapo.

Alisema kati ya walimu 27
wanaofundisha kisiwani hapo,
11 wanaishi nje ya kisiwa na
hulazimika kila siku kuvuka ba-
hari kwa kutumia usafiri wa boti
ndogo ambazo zina changamoto
zake.

Kwa mujibu wa mwalimu
huyo, walimu hulazimika kwa
kila siku kutumia Sh. 1,000 kwa
ajili ya usafiri na wanadai hela ya
nauli kwa muda wa miaka mitatu
hawajalipwa na serikali, hivyo
hulazimika kutoa fedha zao ili
kutimiza majukumu yao ya kazi.

SMZ yatoa
umuhimu
makundi
maalum
sensa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka
huu imezingatia na kutoa kipaum-
bele kwa makundi na watu wenye
mahitaji maalumu wakiwamo watu
wenye ulemavu.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya
Zanzibar, Salum Kassim Ali, alisema
hayo jana mjini hapa alipozungumza
na maofisa wa sensa ambao wa-
nashughulikia makundi maalumu ya
watu wenye ulemavu.

Alisema sensa inalenga kuhakiki-
sha watu wenye mahitaji maalum
wanafikiwa kwa ajili ya kuhesabiwa
ili kujulikana idadi kamili na aina ya
ulemavu wao.

Salum alisema moja ya changamoto :

kubwa sasa ni kwamba idadi kamili

ya watu wenye mahitaji maalumu na :

wenye ulemavu kwa kuwa hadi sasa
haifahamiki kikamilifu.

Kutokana na hali hiyo, alisema seri- :

kali inataka kufahamu mahitaji ya
watu wenye ulemavu kulingana na
aina ya ulemavu wao na njia pekee
va kufahamu hayo ni kuwapo kwa
sensa.

Aliwataka watu wenye ulemavu
kujitokeza kwa wingi kuhesabiwa
katika sensa ya watu na makazi
inayotarajiwa kufanyika Agosti 23
hatua ambayo serikali itaiwezesha

kufahamu idadi kamili ya watu wake

pamoja na mahitaji kwa ujumla
wake. Naye Mkufunzi wa Sensa va
Watu na Makazi, Ashura Hassaan
Othman, alizitaka jumuiya zote zina-

zowashirikisha watu wenye ulemavu :

kuona kwamba wanafikiwa na

kuorodheshwa katika sensa ya watu :

na makazi kwa mafanikio makubwa.

Alisema ni muhimu serikali kufa-
hamu idadi kamili ya watu wenye
ulemavu nchini pamoja na aina ya
ulemavu wao kwa ajili ya kuwapa-
tia huduma muhimu zitakazosaidia
na kuzipatia ufumbuzi changamoto
zinazowakabili.

“Mimi binafsi siishi katika kisi-
mdogo na hulazimika kuvuka
bahari kila kila siku. Huu mwaka
wa 30 nafundisha shuleni hapa,”
alisema.

Hivi karibuni Chama cha Wal-
imu Zanzibar, kilikumbushia
madeni wanayodai walimu iki-
wamo mrundikano wa deni la
nauli na posho.

Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu madeni yao,
Katibu Mkuu wa Chama hicho,
Haji Juma Omar, alisema bado
walimu wa shule za sekondari
wanadai fedha za nauli tangu
Agosti, mwaka jana na walimu
wa shule za msingi wanadai tan-
gu mwaka 2019.

4E

IATIVE

Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mhandisi Zena
Ahmed Said (kulia), akikabidhi zawadi kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo,

Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi ataka lugha nyepesi utafiti

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewataka
watafiti kuwa na utamaduni
wa kuchapisha matokeo ya
utafiti kwa lugha nyepesi na
rafiki ili jamii ielewe na kunu-
faika nao.

Aliyasema hayo jana katika
hotuba iliyosomwa kwa niaba
yake na Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar, Oth-
man Masoud Othman, wakati
akifungua kongamano la 16
la Jumuiya ya Wanazuoni na
Watafiti wa Mambo ya Kale
katika ukumbi wa Chuo cha
Utalii, Maruhubi Zanzibar.

Aliwataka kutafsiri taarifa za
utafiti pamoja na mapendek-

ezo ya uboreshaji wa maeneo
ya utafiti huo ili kwa pamoja
viwe sehemu ya vivutio vya
utalii. Dk. Mwinyi alisema
taaluma ya mambo ya kale
na urithi wa utamaduni vina-
gusa sekta zate za kiuchumi,
kijamii, kisiasa, teknolojia na
mazingira yakiwamo ma-
gonjwa mbalimbali, hivyo ni
tegemeo kubwa la taifa kufa-
hamu nchi ilikotoka, ilipo na
inakokwenda kwa kuwa utafiti
unatoa mchango mkubwa ka-
tika utekelezaji wa malengo
yanayopangwa nchini.
Alisema anatamani kuona
Zanzibar na maeneo mengi ya
urithi wa utamaduni kwing-
ineko barani Afrika yakipokea
watalii wengi kama ilivyo
Gorée Island kule Senegal na

Roben Island, Afrika Kusini.

Dk Mwinyi katika hotuba
yake hiyo, alisema kuna
maeneo mengi ambayo haya-
jafanyiwa utafiti na yanawasu-
biri watafiti, hivyo kupitia kon-
gamano hilo, aliwakaribisha
kufanya utafiti Zanzibar husu-
san katika akiolojia ya bahari.

Alisema serikali yake, sera
kuu ya kiuchumi ni uchumi wa
bluu ambapo utajiri wa urithi
ulioko baharini unaweza ku-
tumika kama fursa ya kukuza
sekta hiyo Zanzibar kupitia
utalii.

“Serikali ninayoingoza in-
atoa sana kipaumbele kwa
sekta yenu ndiyo maana tuli-
unda wizara kamili inayoshu-
ghulikia mambo ya kale. hivyo
ni matarajio yangu kwamba

mtakuja kufanya utafiti Zanzi-
bar na Tanzania kwa ujumla,”
alisema.

Rais aliwahakikishia watafiti
wote wanaotaka kufika Zanzi-
bar kuwa milango ya kufanya
utafiti iko wazi na mazingira
ya ufanyaji wa utafiti ni mazuri
na utaratibu wake ni rahisi na
nafuu kwa kuwa humchukua
mtafiti siku mbili hadi tatu
kupata kibali na ruhusa ya ku-
fanya utafiti.

Aidha aliwataka washiriki
wa kongamano hilo kutoka
nchi mbalimbali  duniani
kutenga muda wao kutembe-
lea vivutio vya utalii vilivyopo
Zanzibar  na Tanzania na
kwamba hiyo itasaidia kuona
hali ya ukarimu na usalama
nchini Tanzania.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

RAMADHANI H. KANJOE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $1094-0283
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia JIHAD SECONDARY
SCHOOL mwaka 2007. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/CHU/RB/313582/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA

YA KAGERA LILILOPO BUKOBA
MAOMBI NA:01/2022
JASON ERNEST KAINDOA .......ccveeuinnnenenns MWOMBAJI
(Representative or Dr. Projestus Kweyamba )
DHIDI YA
GLORIA FRANCIS ......covrenurercninennanes MJIBU MAOMBI
KWA: GLORIA FRANCIS
(POPOTE PALE ULIPO )

Unaarifiwa kuwa maombi Na 01/2022 yamepangwa
kutajwa tarehe 07.09.2022 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza, P.J. Makwandi saa 2:30 asubuhi

Hivyo, unaamuriwa kuhudhulia wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yako na hukumu kutolewa

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hiileo tarehe 01.08.2022
~

BUKOBA

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO
6810F 2022
IN THE MATTAER OF THE ESTATE OF THE
LATE JACKSON GRIFFIN MWAIPOPO and
In the application for letters of administration
by
GODWIN GRIFFIN MWAIPOPO

GENERAL CITATION
(RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above-named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letters of administration) is made to the above
-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 6 day of September 2022

Dated at DAR ES SALAAM this 27 day of JULY

2022 g
P

FiegairaySance Frsdert Magemata

KUPOTEA KWA VYETI

MASOLWA JUMA anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
$0713-0036 kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia IGUNGA SECONDARY SCHOOL mwaka
2004 na cheti cha ualimu chenye namba ya usajili
E0518-0259 kilichotolewa na CHUO CHA UALIMU
NDALA mwaka 2008. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: IGU/RB/908/2022

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA MBOZI
LILILOPO SONGWE

SHAURINA.22/2022
TUMWITIKE KASHIRIRIKA.......... MDAI
DHIDI YA

ADAM MTEGA. MJIBUMAOMBIWA 1
NESMO SHOMBE. .MJIBU MAOMBI WA 2

YAH:KUITWA SHAURINI
KWA: ADAM MTEGA

Fahamu kwamba TUMWITIKE KASHIRIRIKA amefungua shauri
dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 12.08.2022,saa 2:30 asubuhi,mbele
ya Mh.T.Munzerere ,mwenyekiti wa baraza.Unatakiwa kuleta utetezi
wa maandishi ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
baraza la Ardhi na Nyumba,Songwe.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya baraza siku hiyo bila kukosa wewe

au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za baraza
Zipo ndani ya eneo la Vwawa,Mbozi mjini.
Kumbuka:Usipohudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahiki ikiwa
ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa baraza
hilileo tarehe 28/07/2022.

TMUNZERERE
MWENYERIT
290712022

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
YA SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI NAMBA 595/2021.

THE REGISTERED STRUSTEDES OF MUTAMAR
TAALIM ALIS ISLAMIC — MUOMBAJI
DHIDI YA

ELIAS KOMBA —-WAJIBU MAOMBI
WITO KUITWA SHAURINI

Mjibu maombi Namba tatu unataarifiwa kuwa muombaji
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yako .Hivyo basi
unatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au wakili wako
,au wote kwa pamoja siku ya tarehe 29/08/2022 saa 2:00
asubuhi.Kumbuka pia nyaraka zote kuhusu mgogoro huu zipo
hapa barazani kwaajili ya kuleta hati zenu za utetezi.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini kutapelekea baraza
hili usikiliza shauri hili upande mmoja bila kujali uwepo wako.

Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo
04/07/2022
&

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

FRANK GEORGE
KWAVAVA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina ya SUZUKI CARRIES
yenye USAJILI NAMBA
T 325 DGG . kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
DSM/PHQ/RB/313656/2022

KUPOTEA KADI

YA GARI

FRANCIS JOSEPH
ITENGEJA ANATANGAZA
kupotelewa na kadi ya
GARI yenye nambaza
usajili, T 754 AKP
Chasis Namba: 5X805072371
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/299962/2022.

TANGAZO LA KUPOTEA @ KUPOTEA KWA PASIPOTI
KADI YA PIKIPIKI YA KUSAFIRIA

NASORO Y MAGINGA
ANATANGAZA
kupotelewa na kadi ya
PIKPIKI(HAOJE) yenye
namba za usajili
MC 440 AJK
Chasis Namba:
LC6PCJK26E0003417
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/314441/2022.

-

h-

y

SEMENI JIRANI SALUM anatangaza
kupotelewa na pasipoti ya kusafiria
yenye namba za usajili TAE256614
iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani
ya nchi-UHAMIAJI Dar Es Salaam mwaka
2019,yeyote atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha poliasi. Polisi taarifa
DAR/STA/RB/312424/2022

Il
4 .

KUPOTEA KADI

YA PIKIPIKI

BENO JOHN MGATA
ANATANGAZA kupotelewa na
kadi ya PIKPIKI yenye namba

za usajili
MC 423 CEN
Chasis Namba:

MD2A211BY3KWL89170
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/300030/2022.

RE: THE LAND ACT NO.4 OF 1999
LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER
LOSS OF ORIGINAL LETTER OF OFFER OF;

REF: NO.CDA /ED/LA-15/37045
REGISTERED OWNER: VERONICA JULIUS MSANJILA
LAND: PLOT NO. 41BLOCK ‘F’ ILAZO WEST
APPLICANT: VERONICA MSANJILA

TAKE NOTICE that the ORIGINAL LETTER OF OFFER
to the land describe above is said to be lost and that
intend to issue a REPLACEMENT OF THE ORIGINAL
LATER OF OFFER in lieu there of unless cause to the
contrary is shown within thirty days from the date of
this publication.

The ORIGINAL LETTER OF OFFER if found, should be
delivered at the Office of the;
Director General,

CAPITAL DEVELOPMENT AUTHORITY,
P.0.BOX 913, DODOMA.

Issued by
DIRECTOR GENERAL

CAPITAL DEVELOPMENT AUTHORITY

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NUHU DAVID
NYAMBULAPI, Anatangaza
kupotelewa na kadi yake
ya gari aina ya Toyota
Premio yenye no za usajili
T 242 ARD, yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
MBE/CHU/RB/843488/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
GLOBAL LEADER
ENTERPRISES LTD
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya TOYOTA
BREVIS yenye usajilinamba
T713DCQ . Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

MBE/MBA/RB/195438/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

CHRISOSTOM DANIEL
MASAGIDA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za
usajili MC 635 APK aina ya
SAN-LG. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
polisi
MWA/NY/RB/275657/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu MBARAKA MOHAMED
AHMED anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya NISSAN
MURANO yenye namba za usajili
T.734 CAM.

Yenye Engine namba
OR25302080A na Chassis namba
TZ50007525.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa
Polisi: TAN/RB/314632/2022

TANGAZO LA KUPOTEA
KADI YA GARI
Ndugu FORTUNATUS
KABYEMERA KAJUNA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya Corona Premio
ambayo imesajiliwa kwa jina la
GODSON KACHEOKOLELA
WILLISON lenye namba za usajili
T993 DLL, injini namba
7AJ203934 na Chassis namba
AT2110140136.

Ametoa taarifa polisi na kupewa
namba
KAG/BUK/RB/313739/2022.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi au apige simu
namba 0624268347.

TANGAZO LA

KUFUNGA KAMPUNI

THE GIFT ARENA LIMITED NAMBA
YA KAMPUNI: 124951
TANGAZO LA KUFUNGA KAMPUNI
KIKAO CHA MWISHO.

Bodi ya wanahisa wa THE GIFT
ARENA LIMITED imeamua kufunga
shughuli zake za biashara rasmi na
kikao cha mwisho kinatarajia
kufanyika tarehe 11/08/2022 ofisini
plot No 499/101 mtaa wa Jamaat,
llala Dar es salaam.

Kwa yeyote mwenye pingamizi
awasiliane na mfilisi wa kampuni
kwa kupitia mawasiliano: JINA:
LINDA E. LUGANO NAMBA YA SIMU:
0716393252

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




Jumatano Agosti 10, 2022 NipaShe 19

HABARI KIMATAIFA

Russia
vaendeleza
mashambulm
Ukraine

KYIV, UKRAINE

UINGEREZA imesema katika siku za
mwishoni mwa wiki Russia iliendelea
kujiimarisha kiulinzi kusini mwa Ukraine,
huku ikielekea mji mkuu wa Kyiv ku-
tokea mkoa wa Donetsk kwa upande wa
mashariki.

Katika taarifa yake, Wizara ya Ulinzi
ya Uingereza ilisema kwa takribani siku
30 zilizopita mji wa Bakhmut umekuwa
lango la kuingilia majeshi ya Russia kwa
upande wa mashariki ya Donbas, na
wamefanikiwa kusonga mbele kwa um-
bali wa kilometa 10 katika eneo hilo.

Taarifa hiyo iliongeza kusema katika
maeneo mengine ya kimkakati, Urusi
imekuwa ikifanya majaribio ya kupun-
guza NguUVU za Kijeshi za Ukraine, lakini
katika kipindi hicho cha siku 30 zilizopita
imeshindwa kusonga mbele kwa umbali
wa hata kilomita 3, ikiwa ni pungufu ya
vile ilivyopangwa. DW

Ujerumani
kujadili
sheria kuzma
maambukizo

BERLIN, UJERUMANI

MAWAZIRI wa Afya wa majimbo ya
Ujerumani wanakutana leo (jana )katika
mji wa Magdenburg kujadili rasimu ya
sheria ya kudhibiti magonjwa ya kuam-
bukiza.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na DW, lengo la suala hilo ni
kuzifanyia marekebisho kanuni zake,
katika kukabiliana na janga la virusi vya
UVIKO-19.

Pia ilibainishwa kuwa wiki iliyopita
Waziri wa Afya wa Ujerumani, Karl Lau-
terbach na mwenziwe wa Sheria, Marco
Buschmann, waliwasilisha hatua mpya
za kukabiliana na virusi vya Corona ili
ziweze kutumiwa katika msimu ujao wa
mapumziko.

[liripotiwa kuwa pamoja na mambo
mengine katika rasimu hiyo inataka
uvaaji wa barakoa kuwa wa lazima
katika safari za muda mrefu za treni na
ndege, vilevile kuvaliwa katika hospitali
na vituo vya afya.

Aidha, ilielezwa kuwa serikali za
majimbo zina ridhaa ya kujiamulia ze-
nyewe kama zitahitaji uvaaji wa barakoa
katika maeneo ya ndani yanayofikiwa na
umma wa watu.

Pia baadhi ya maofisa wa majimbo
walisema bado kuna mengi yanapaswa
kujadiliwa ili kuhakikisha suala hilo
linafikia hatua nzuri za maelewano kwa
kufuata hatua zote muhimu za upende-
kezaji wa sheria hiyo.

DW

\

Rais Uhuru Kenyatta akipiga kura katika uchaguzi mkuu uliofanyika nchini humo jana. PICHA: PSCU.

Kenyatta atoa neno
baada ya kupiga kura

NAIROBI, KENYA

RAIS Uhuru Kenyatta ameelezea imani
yake katika mchakato wa uchaguzi baada ya
kupiga kura katika eneo la bunge la Gatundu
Kusini, kaunti ya Kiambu.

Akizungumza na vyombo vya habari
baada ya kupiga kura jana, Rais Kenyatta,
alisema kuwa shughuli hiyo ilikwenda vi-
zuri, huku akiwataka Wakenya kujitokeza
kwa wingi na kupiga kura.

Pia aliongeza kuwa Wakenya wanapaswa
kuipa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka
(IEBC) muda na nafasi ya kujumlisha na ku-
tangaza matokeo.

“Ni kila Mkenya anatumai kuwa uchaguzi
huu utakuwa huru na wa haki, mchakato
ulikuwa mwepesi, sikuwapo kwa muda
mrefu na mifumo ilionekana kufanya kazi,
kwa hivyo tunatumai itaendelea hivyo kwa
siku nzima,” alisema Kenyatta.

“Hii ni siku ya kupiga kura na tunaomba
kwamba Wakenya wajitokeze kupiga kura
kwa amani na kurejea nyumbani kusubiri
matokeo,” alisema Kenyatta.

Uhuru aliambatana na Mke wake Mar-
garet Kenyatta, alisimama kwenye foleni
pamoja na Wakenya wengine asububhi ili ku-
kamilisha suala la kupiga kura.

Awali Mama Nginna Kenyatta, alijiunga na
maelfu ya wananchi wa Gatundu Kusini ka-
tika kutekeleza haki yake ya kidemokrasia,
huku akitoa wito kwa wakenya kuwachagua
viongozi sahihi.

“Wakati kila mpiga kura halali anashiriki
katika mchakato wa kupiga kura, tunaweka

“Ni kila
MKkenya ana-
tumai kuwa
uchaguzi huu
utakuwa huru
na wa haki,
mchakato
ulikuwa
mwepesi, Si-
kuwapo kwa
muda mrefu
na mifumo
ilionekana
kufanya kazi,
kwa hivyo
tunatumai
itaendelea
hivyo kwa
siku nzima,”
alisema
Kenyatta.

mamlaka kwa watu wanaofaa kuongoza nchi hii.

“Ni muhimu kwa kila mtu kuelewa umuhimu
wa kupiga kura,” alisema Ngina.

Kiongozi wa taifa, mke wake na mama yake ni
miongoni mwa viongozi wakuu na maofisa wa
serikali ambao walipiga kura.

Viongozi wengine mashuhuri walioshiriki ka-
tika zoezi hilo ni pamoja na Naibu Rais William
Ruto, mgombea mwenza wake Rigathi Gacha-
gua, mgombea mwenza wa Azimio la Umoja
Martha Karua, Waziri wa Mambo ya Ndani Fred
Matiang’i na Katibu Mkuu wake, Karanja Kibi-
cho.

Aliyekuwa Waziri Mkuu Raila Odinga na
mkewe, Mama Ida, wameratibiwa kupiga kura
katika eneo bunge la Kibra.

WAGOMBEA WAKUU WAPIGA KURA

Wagombea wakuu wa urais katika uchaguzi
huo Raila Odinga, William Ruto, Waihige Mwau-
ra walitekeleza wajibu wao wa kupiga kura, am-
bapo Naibu Rais Ruto wa Chama cha UDA ali-
piga kura nyumbani kwake eneo la Sugoi lililopo
jimbo la Bonde la Ufa.

Raila Odinga na mgombea mwenza Martha
Karua walipiga kura katika eneo la bunge la Gi-
chugu lililopo Kirinyaga.

Mgombea mwenza wa Ruto, Rigathi Gacha-
gua, alipiga kura katika eneo la bunge la Mathira.

Mgombea wa urais wa Chama cha Roots Prof.
Wajakoya, kwa mujibu wa BBC alikutana na
changamoto za kielektroniki za kifaa cha kupi-
gia kura cha KIEMS katika kituo cha kupigia kura
cha Shule ya Msingi ya Indangalasia ambapo
baadae alipiga baada ya tatizo kutatuliwa.

KTN
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M-BET YAFURAHISHWA NA
TAMASHA LA SIMBA DAY

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Michezo ya Kubahati-
sha ya M-BET Tanzania, imevutiwa na
kufana kwa Tamasha la Klabu ya Simba
(Simba Day), ambalo lilifanyika juzi
Jumatatu katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Mbali ya utambulisho wa wachezaji
kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Kombe la Azam Federation
na Ligi ya Mabingwa Afrika, tamasha
hilo pia ni sehemu ya kusherehekea siku
ya kuanzishwa kwa klabu hiyo.

Mkurugenzi wa Masoko wa M-BET, Al-
len Mushi, ameliambia gazeti hili jana
kuwa, wamefarijika jinsi tamasha hilo

lilivyoandaliwa na kufanyika kwake
kiasi cha mashabiki kuujaza Uwanja wa
Benjamin Mkapa unaoingiza jumla ya
watu 60,000.

Mushi alisema M-BET ilikuwa ina-
jumuika kwa mara ya kwanza tangu
kuwa mdhamini mkuu wa klabu hiyo na
jinsi mambo yalivyoendeshwa yalikuwa
yenye ueledi wa hali ya juu.

“Ukiachana na changamoto mbalim-
bali, tamasha lilikuwa la kufana sana,
mashabiki wengi walifiki na mbali ya
kushuhudia timu hiyo ikishinda mabao
2-0, burudani za wasanii mbalimbali zili-
waburudisha mashabiki ambao walian-
za kuingia uwanjani kuanzia saa 2:00
asubuhi,” alisema Mushi.
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M-BET Tanzania imesaini mkataba wa
miaka mitano na Klabu ya Simba wenye
thamani ya Sh. bilioni 26.1 na kuwa wad-
hamini wakuu wa klabu hiyo.

Udhamini huo unaifanya Simba kuwa
na thamani kubwa kuliko klabu zote
nchini kutokana na kiasi kikubwa cha
fedha. Mwaka wa kwanza wa mkataba
wao, M-BET wataipa Simba Sh. bilioni
4.6 ambapo kiasi hicho kitaongezeka
msimu wa pili na kuwa Sh. bilioni 4.9
na mwaka wa tatu wataipa Simba Sh.
bilioni 5.2

M-BET itazidi kuiongezea Simba fedha
kwani mwaka wanne wataipa Sh. bilioni
5.5 huku mwaka wa tano ikiipa kiasi cha
Sh. bilioni 5.8.

Wachezaji wa Klabu ya Simba na St. George wakiingia uwanjani tayari kwa ajili ya kuanza mechi ya kirafiki iliyopigwa
dimba la Benjamini Mkapa juzi na wenyeji kushinda mabao 2-0.PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Warriors Queens
tayari kwa
michuano Caf

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Warriors Queens ya
Zanzibar, inatarajiwa kuwasili
Dar es Salaam leo tayari kwa
ajili ya kushiriki michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa
Wanawake Ukanda wa Cecafa
(Caf Women Champions League
Cecafa Zone), inayotarajiwa
kuanza kutimua vumbi Agosti 14,
mwaka huu katika Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi.

Timu ya Warriors Queens am-
bayo ni mabingwa wa Ligi Kuu
ya Wanawake Zanzibar msimu
huu, itaiwakilisha Zanzibar
katika michuano hiyo ambayo
inashirikisha nchi nane za Kanda
ya Cecafa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu wa timu hiyo, Nee-
ma Machano Othman, alisema
maandalizi yote yamekamilika
kwa upande wa timu yao.

Alisema tayari wamekamilisha
taratibu zote zinazohitajika kwa
ajili ya ushiriki wao katika mi-
chuano hiyo ambayo inafanyika
Tanzania Bara na kwamba licha
ya ukata wa fedha walionao
wana matumaini makubwa ya
kufanya vizuri.

Alisema kwa upande wa Kkikosi
chao, kocha amekiandaa vizuri
kwa ajili ya kutoa ushindani,
jambo ambalo linawapa matu-
maini ya kufanya vizuri.

“Kocha ameandaa kikosi kwa
ajili ya kushindana na si kush-
iriki, ninamatumaini makubwa
tutafanya vizuri na tutafikia
lengo fulani ambalo tunahi-
taji, maana najua mashindano
ni magumu na yanashirikisha
mabingwa, hivyo na sisi tumeji-
panga vema,” alisema.

Hata hivyo, alisema licha ya
kwamba hii ni mara ya kwanza
kwao kushiriki mashindano hayo
ya kimataifa, lakini wachezaji
wao wamehamasika ikiwamo ari
ya kufanya vizuri kuwa juu.

Mchengerwa mgeni rasmi ‘NBC Patron Trophy’

Na Saada Akida

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ez0, Mohammed Mchengerwa, anataraji-
wa kuwa mgeni rasmi katika mashindano
maalum ya mchezo wa gofu yatakayoju-
likana kama ‘NBC Patron Trophy’, am-
bayo yatakuwa maalum kwa ajili ya ku-
muaga aliyekuwa Mkuu wa Majeshi ya
Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo.

Katika mashindano hayo yanayotara-
jiwa kufanyika Oktoba 27, mwaka huu,
Benki ya NBC imetoa kiasi cha Sh. milioni
10 kwa Klabu ya Gofu Lugalo ili kufani-

kisha maandalizi hayo huku yakitarajiwa
kufanyika viwanja vya Lugalo, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili Dar es
Salaam jana, Mwenyekiti wa Klabu ya
Gofu Lugalo, Brigedia Jenerali Mstaafu,
Michael Luwongo, alisema mashindano
hayo ni maalum kwa ajili ya kumuaga
mlezi wao, Mabeyo ambaye alikuwa
na mchango mkubwa katika sekta ya
michezo. Alisema Mchengerwa atakuwa
mgeni rasmi katika mashindano hayo
ambayo pia yatatumika kumkaribisha
mlenzi wao mpya, Mkuu wa Majeshi ya

Ulinzi, Jenerali Jacob Mkunda.
“Tunatarajia ~ Mchengerwa

kuwa

mgeni rasmi katika mashindano hayo
ya kumuaga Mabeyo ambaye alikuwa na
mchango mkubwa katika sekta ya mich-
ezo kwa JKT na mchango mkubwa kwa
Taifa katika michezo ikiwamo gofu, soka
na ngumi,” alisema Luwongo.

Alisema wamealika wachezaji kutoka
klabu zote za hapa nchini ikiwamo Moshi
Klabu, Arusha Gymkhana, Klabu ya Mu-
findi, Morogoro Gymkhana, Dar es Sa-
laam Gymkhana, Sea Cliff Gofu Zanzibar,
Kili Gofu na TPC Gofu.

“Mashindano hayo ya siku moja yataju-
muisha wachezaji wa ridhaa kwa maana
ya DIV A, B, C, Senior, wanawake na wa-
toto,” alisema Luwongo.

Alisema klabu hiyo imejiandaa vizuri
kwa ajili ya kuendesha mashindano hayo
ikiwa ni pamoja na maboresho makubwa
ya viwanja.

Naye Mkurugezi wa Wateja Binafsi wa
Benki ya NBC, Elibariki Masuke, alisema
katika mwendelezo wao wa kuchangia
michezo ametoa Sh. milionilO kwa ajili
ya kuhakikisha mashindano hayo yana-
fanyika.
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RABIOT HUYOOO UNITED

KLABU ya Manchester United imefikia makubaliano
na Juventus juu ya ununuzi wa kiungo wa kati wa Ufar-
ansa, Adrien Rabiot mwenye umri wa miaka 27 kwa dau
la awali la pauni milioni 15. (Guardian)

ARSENAL YAMTAKA PINO

ARSENAL na Liverpool zimeonyesha nia ya kutaka
kumsajili winga wa Hispania, Yeremi Pino mwenye umri
wa miaka 19 kutoka Villarreal. (AS)

BROZOVIC ALENGWA LIVERPOOL

KIUNGO wa kati wa Inter Milan na Croatia, Marcelo
Brozovic mwenye umri wa miaka 29, ndiye anayelengwa
na Liverpool kama kiungo wa kati wa dharura. (Sport)

RODRIGUEZ AULIZIWA UNITED

MANCHESTER United pia wamemuulizia kiungo wa
kati wa Real Betis na Argentina, Guido Rodriguez mwe-
nye umri wa miaka 28. (AS)

WERNER SAFI LEIPZIG

MSHAMBULIAJT wa Chelsea, Timo Werner mwenye
umri wa miaka 26, jana Jumanne alifanyiwa vipimo vya
afya yake kabla ya kurejea RB Leipzig. (Mail)

ROMA WAIKATALIA SPURS

AS Roma wamekataa ombi la Tottenham Hotspur la
kumnunua winga wa Italia, Nicolo Zaniolo mwenye umri
wa miaka 23 kwa mkopo. (90min)

SAVIC ANYATIWA OLD TRAFFORD

KIUNGO wa kati wa Lazio na Serbia, Sergej Milinkovic-
Savic mwenye umri wa miaka 27, pia bado yuko kwenye
orodha ya wachezaji wanaonyatiwa na Manchester Unit-
ed. (Telegraph)

DIOP MIAKA MITANO

KLABU ya West Ham imekubali ofa ya pauni milioni
15 kutoka kwa Fulham kwa ajili ya mlinzi wa Ufaransa,
Issa Diop, huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25 akitarajiwa kusaini mkataba wa miaka mitano. (Mail)

DENAYER KUTUA FULHAM

FULHAM wamepewa ofa ya beki wa Ubelgiji, Jason
Denayer mwenye umri wa miaka 27, ambaye ni mchezaji
huru baada ya mkataba wake na Lyon kumalizika. (Foot-
ball insider)

SESKO AWINDWA MANU

MCHEZAJI mwingine anayelengwa na Manchester
United ni mshambuliaji wa Slovenia, Benjamin Sesko
mwenye umri wa miaka 19, ambaye anakaribia kukubali
mkataba wa kujiunga na RB Leipzig kutoka Red Bull Salz-
burg. (90min)

= joto,

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

L

FOFANA AKARIBIA

e

KUTUA CHELSEA

® @ @ Leicester imeripotiwa kuwa tayari kumuuza kama

watatoa ofa ya pauni milioni 80, hivyo...

LONDON, England

KLABU ya Chelsea inaji-
amini kwamba, itaweza kufikia
makubaliano ya kumsajili beki wa
kati wa Leicester City, Wesley Fofa-
na, kwa mujibu wa 90min.

‘The Blues’ hao tayari wame-
wanunua Kalidou Koulibaly na Marc
Cucurella msimu huu wa majira ya
lakini wanataka kuongeza
mlinzi mmoja wa kati, huku Fofana
sasa akiwa katika nafasi ya juu kwe-
nye orodha ya wanaowaniwa.

Leicester mara kadhaa imeripoti-

- wa kutokuwa tayari kumuuza mlin-

zi huyo, lakini wako tayari kufanya
biashara ikiwa Chelsea watatoa ofa
ya pauni milioni 80.

Ofa ya hivi karibuni ya Chelsea
ilikuwa na thamani ya pauni milioni
70, ambayo Leicester waliikataa,
lakini vyanzo vya karibu vya ndani
vimefichua kuwa kuna matumaini
kutoka kwa The Blues kwamba
makubaliano ya jumla hayako mbali
kufikiwa.

Chelsea wamejaribu kujadili pun-
guzo kwa kutoa wachezaji badala
yake, lakini Leicester wameshikilia
msimamo wa kutaka fedha ndefu.

Mazungumzo bado yanaen-

delea na Fofana, pamoja na beki
huyo, Chelsea pia wanataka kuleta
beki mwingine wa kulia ili kutoa
ushindani kwa Reece James msimu
huu. Beki mkongwe Cesar Azpili-
cueta amejitolea kusalia Chelsea, la-
kini hivi majuzi alizungumza kuhu-
su ugumu wake kucheza kama beki
wa pembeni chini ya kocha Thomas
Tuchel.

Denzel Dumfries wa Inter ana-
salia kuwa chaguo la Chelsea katika
nafasi hiyo, lakini wasiwasi juu ya
bei ya Mholanzi huyo umewafanya
waulize kuhusu Kyle Walker-Peters
wa Southampton.
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BREAKING SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

NEW.

MECHI WIKI HII

TAREHE: 11 NA 12 AGOSTI 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

YA SEVILLA

SEVILLE, Hispania

LABU ya Sevilla imekamilisha usajili
wa Isco kwa uhamisho huru baada ya

01.11/08/22 Tobol Kostanay vs Zrinjski Mostar

02.11/08/22 Chojnice vs ZKS Stal Rzeszow

03.11/08/22 Ismaily SC vs El Ittihad Alexandria

04.11/08/22 Panathinaikos vs Slavia Prague

05.11/08/22 Kl Klaksvik vs KF Ballkani

06.11/08/22 Shkendija vs AIK Football

07.11/08/22 Hibernians vs Rigas Futbola Skola

08.11/08/22 West Bromwich vs Sheffield Utd

09.12/08/22 Mvo Wanderers vs CA Fenix

10.12/08/22 Queretaro FC vs San Luis

11.12/08/22 IF Gnistan vs FF Jaro

12.12/08/22 Miedz Legnica vs Zaglebie Lubin

13.12/08/22 Kaiserslautern vs Paderborn

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticdpesa pp O &

vodacom | m-pesa
REAKING T |

EZYPESA

kiungo huyo wa kati wa Hispania ku-
ondoka Real Madrid mwishoni mwa
msimu uliopita.

Isco alitumia miaka tisa akiwa na Madrid,
akishinda mataji matatu ya Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, na matano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
katika wakati wake pale Santiago Bernabeu.

Hata hivyo, baada ya kukosa namba, Isco
aliondoka baada ya kumalizika kwa mkataba
wake, na Sevilla Jumapili walifichua kuwa
walikuwa wamefikia makubaliano kimsingi
ya kumsajili kiungo huyo.

Klabu hiyo ya LaLiga Jumatatu ilithibitisha
kuwa Isco amefuzu vipimo vyake vya afya, na
leo Jumatano atatambulishwa kwenye Uwan- U
ja wa Ramon Sanchez-Pizjuan.

Anakuwa mchezaji wa tatu kusajiliwa na
klabu hiyo kwenye dirisha la usajili baada ya
Marcao kujiunga kutoka Galatasaray na Alex
Telles kuwasili kwa mkopo kutoka Manches-
ter United.

Isco alicheza chini ya Julen Lopetegui kwa |
muda mfupi akiwa Madrid, lakini alifanikiwa
sana chini yake akiwa na timu ya taifa, aki-
husika katika mabao 11 katika mechi 14 alizoi-
chezea Hispania kwenye mashindano yote.

DEGIRO -

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

cet.02ae HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588

0685115588

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

United yamnyakua Rabiot

TURIN, Italia

MANCHESTER United na Juven-
tus zimefikia mabakubaliano ya
ada ya pauni milioni 15 kwa ajili ya
uhamisho wa Adrien Rabiot.

Ripoti zimeeleza kuwa Rabiot
ambaye amekuwa na uhusiano
mbaya na viongozi wa Juventus
huku akibakisha mwaka mmoja
katika mkataba wake, atajiunga
na United iwapo pande hizo mbili
zitafikia makubaliano ya vipengele
binafsi.

Juventus ilimsajili Rabiot mwaka
2019 kwa uhamisho huru kutoka
Paris Saint-Germain huku kiungo
huyo akiamua kwa kushrikiana na
mama yake anayetambulika kwa
jina la Veronique, kwamba mata-

rajio yake yalikuwa katika mikono
bora mbali na mji mkuu wa Ufar-
ansa.

Veronique anamwakilisha Ra-
biot na anasemekana kuwa katika
mgongano na wachezaji wenzake
na nyota huyo pamoja na wakuru-
genzi wa michezo, hivyo kutaka ku-
kutana na makocha na kuhudhuria
mazoezi kuhakikisha mwanawe
anatendewa haki.

Manchester United inakabili-
wa na tatizo la safu ya kiungo na
uhamisho huo ni sehemu ya ku-
tatua tatizo hilo.

Klabu hiyo imepoteza mchezo
wake wa ufunguzi wa Ligi Kuu Eng-
land 2022/23 na wa kwanza kwa
kocha Erik ten Hag nyumbani dhi-
di ya Brighton & Hove Albion.
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MUDA MICHEZO

Brighton vs Newcastle

OKWA ATAKA UBINGWA,
ATUMA SALAMU YANGA

Na Hadija Mngwai

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa
Simba, Mnigeria Nelson Okwa, am-
etuma salamu kwa wapinzani wao wa
jadi, Yanga kwa kusema kuwa amekuja
katika klabu hiyo ya Msimbazi kufanya
kazi na kuahidi kuipigania ili kuipa ub-
ingwa wa msimu ujao wa Ligi Kuu.

Okwa ambaye alionyesha uwezo
mzuri katika mechi ya kimataifa ya ki-
rafiki dhidi ya Saint George SC ya Ethi-
opia juzi wakati Simba ikishinda kwa
mabao 2-0 katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, ndiye aliye-
funga bao la pili akipokea pasi murua
kutoka kwa Clatous Chama.

Simba iliutumia mchezo huo
maalum katika Tamasha lao la Simba
Day, kutambulisha wachezaji wake
wa msimu ujao unaotarajiwa kuanza
Agosti 17, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe baada ya
mchezo huo, Okwa alisema amefu-
rahishwa na mwitikio wa mashabiki
uwanjani hapo na kudai kuwa ame-
kuja kwa kazi moja tu ya kuhakikisha
anaisaidia timu yake hiyo kutwaa ub-
ingwa.

“Mechi ilikuwa nzuri St. George
ni timu nzuri, ushindani ulikuwa
mkubwa, bado sijakaa sawa kujuana
na wachezaji wenzangu, natumai ni-
taendelea kujuana nao vizuri kadri

tutakavyokuwa pamoja,” alisema.

Aidha, kwa upande wa Kocha Mkuu
wa Simba, Zoran Maki, alisema,” Okwa
ni mchezaji mzuri na anacheza nafasi
tatu au nne kwenye timu, anatoa pasi
nzuri, anahitaji kuwekwa fiti zaidi kwa
ajili ya kujiandaa na mechi zijazo”.

Katika mchezo huo bao la kwanza
lilifungwa na Kibu Denis kwa shuti
kali baada ya kazi nzuri iliyoanzia kwa
beki, Mohamed Quattara, kisha Agus-
tino Okrah aliyemmegea Mohamed
Hussein ‘Tshabalala’, kisha Habibu
Kyombo akaugusa mpira kabla ya
kumfikia mfungaji na kumaliza biasha-
ra mapema tu dakika ya 19.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mbeya City, Emmanuely Kimbe (wa pili kushoto), akishikilia jezi kwa pamoja na
Ofisa Masoko wa Parimatch Africa, Ruby Chuku, katika hafla ya kampuni hiyo kutangaza rasmi kuidhamini
timu hiyo va Ligi Kuu nchini. Wengine katika picha ni Ofisa Habari wa Parimatch Tanzania, Ismael Mohamed
(kushoto) na Ofisa Uhusiano wa Mbeya City, John Kilua. MPIGAPICHA WETU

Parimatch yaidhamini Mbeya City FC

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI inayoendesha shughuli za
Michezo ya Kubashiri Mtandaoni ya Pari-
match Tanzania, imeingia makubaliano
ya mkataba wa udhamini na Klabu ya
Mbeya City katika msimu ujao wa Ligi
Kuu nchini.

Akizungumza katika hafla hiyo iliyo-
Habari wa kampuni hiyo, Imael Mo-
hamed, alisema mkataba huo utahusisha
kugharamia vifaa vyote vya michezo, us-
afirishaji na matengenezo madogo kwe-
nye Uwanja wa Sokoine unaotumiwa na
timu hiyo kwenye mechi zake nyumbani.

Kwa mujibu wa Mohamed, kampuni
hiyo ilikuwa pia mdhamini wa klabu hiyo
katika msimu wa 2020/2021 na wamere-
jea tena katika kujaribu kuiongezea zaidi

nguvu msimu huu baada ya kuyumba
msimu uliopita na kunusurika kushuka
daraja.

“Mkataba huu unalenga kuwa wa man-
ufaa kwa pande zote mbili, ikitiliwa maa-
nani kwamba Mbeya City ni moja ya timu
zenye mashabiki wengi nchini. Kwa hiyo
ni faraja kwetu kuingia nayo mkataba ili
kuzidi kuiongezea nguvu msimu ujao,”
alisema Mohamed.

“Mbali na kuiongezea nguvu Mbeya
City, mkataba huu pia ni jitihada za kue-
ndeleza mchezo wa soka nchini na kuun-
ga mkono juhudi za Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF).”

Kwa upande wa Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Mbeya City, Emmanuely Kimbe, alii-
shukuru Kampuni ya Parimatch kwa ni-
aba ya wakazi wa Halmashauri ya Mbeya
kwa kufikiwa kwa makubaliano na kuse-

ma yatakuwa ni msaada mkubwa kwao.

“Ligi Kuu ina gharama sana kwa timu
na msimu uliopita tulicheza bila md-
hamini, hivyo kuna wakati tuliyumba
kidogo, lakini udhamini huu utakuwa ni
msaada mkubwa sana kwetu katika ha-
rakati za kuirudisha Mbeya City katika
kiwango chake,” alisema Kimbe.

Akizungumza pia wakati wa hafla
hiyo, Ofisa Masoko wa Parimatch Africa,
Ruby Chuku, alisema kampuni yao ime-
furahishwa na makubaliano hayo na
watatimiza yote waliyokubaliana bila ma-
tatizo yoyote.

“Tunajua Afrika soka ndiyo mchezo
maarufu zaidi, lakini tunaweza kuangalia
pia uwezekano wa kudhamini michezo
mingine kama tenisi na ngumi pale pa-
napokuwa na fursa ya kufanya hivyo,”
alisema Chuku.

02.13/08/2022

Southampton vs Leeds

03.13/08/2022

Wolverhampton vs Fulham

04.13/08/2022

Millwall vs Coventry

05.13/08/2022

Sunderland vs QPR

06.13/08/2022

Blackpool vs Swansea

07.13/08/2022

AC Monza Brianz vs Torino

08.14/08/2022

FC Volendam vs NEC Nijmegen

09.14/08/2022

Viborg FF vs Silkeborg IF

10.14/08/2022

Middlesbrough vs Sheffield Utd

1.14/08/2022

Troyes vs Toulouse

12.14/08/2022

AJ Auxerre vs Angers

13.14/08/2022

Mainz vs Union Berlin

14.14/08/2022

Blackburn vs West Bromwich

15.14/08/2022

Nice vs Strasbourg

16.14/08/2022

Chelsea vs Tottenham

17.14/08/2022

Cadiz CF vs Real Sociedad

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
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Yokohama F Marinos vs Sanfrecce Hiroshima

- AGOSTI 2022

UGENINI

2

Kawasaki Frontale vs Cerezo Osaka

Suwon City vs Jeonbuk Hyundai

Avispa Fukuoka vs Vissel Kobe

Gangwon vs Daegu

Urawa Red Diamonds vs Nagoya Grampus

Albirex Niigata (SIN) vs Young Lions

Uitm FC vs Projek Fam-Msn

Terengganu vs Johor Darul Takzim

Otmk Olmalig vs Lokomotiv Tashkent

Al Gharafa SC vs AL Wakrah

FK Minija vs FK Vilnus Bfa

Amazulu vs SuperSport Utd

Bunyodkor vs Qizilgum

Zaglebie Il Lubin vs Lech Il Pozna

FC Vaajakoski vs JJK Jyvaskyla

Vitoria Guimaraes vs Hajduk Split

Zaglebie Sosnowiec vs GKS Tychy

Resovia Rzeszow vs Arka Gdynia

Smouha Club vs Coca Cola

Arab Contractors vs El Gouna

Al-Sailiya SC vs Al-Shamal

Wehen vs Bayreuth

Dynamo Dresden vs Verl

Germany W U20 vs Colombia W U20

UMF Selfoss vs Thor Akureyri

Osnabruck vs Ingolstadt

FC Luzern vs Grasshoppers

Saarbrucken vs Borussia Dortmund |1

Stellenbosch vs Orlando Pirates

Chippa Utd vs Bloemfontein Celtic

Sekhukhune United vs Golden Arrows

Mamelodi Sundowns vs TS Galaxy FC

Memmingen vs TSV 1860 I

LKS Lodz Pss vs Puszcza Niepolomice

Blackburn vs Hartlepool

Plymouth vs Peterborough

Middlesbrough vs Barnsley

Port Vale vs Rotherham

Coventry vs Bristol City

Sheffield Wed vs Sunderland

Real Madrid vs Eintracht Frankfurt

HK Kopavogs vs Throttur Vogum|

Nautico PE vs CRB AL

Chapecoense vs Novorizontino SP

Ceara CE vs Sao Paulo

Spain W U20 vs Brazil W U20

Criciuma SC vs Guarani SP

Talleres vs Velez Sarsfield

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Palmeiras vs Atletico Mineiro




Kiungo wa Simba, Clatous Chama, akiichekecha safu ya ulinzi ya Saint George ya Ethiopia kabla ya kutoa pasi ya
mwisho kwa Nelson Okwa aliyeifungia timu yao bao la pili kwenye mechi ya kirafiki iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa juzi na wenyeji hao kushinda 2-0. PICHA: JUMANNE JUMA

SIMBA PAGUMU CAF,
YANGA KWA VIBONDE

@ @ ®Zikivuka tabu iko palepale, kuzivaa De Agosto
na Al Hilal ya Ibenge, makocha wafunguka....

Adam Fungamwango na Saada
Akida

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga, wamepangwa
kucheza dhidi ya Zalan ya Sudan Kusini,
huku Simba iliyoishia Robo Fainali ya
Kombe la Shirikisho barani Afrika ikip-
ewa Nyasa Big Bullets ya Malawi kwenye
mechi za awali Ligi ya Mabingwa Afrika
msimu huu.

Wakati vigogo hao wakipangiwa timu
hizo, Geita Gold ambayo msimu huu
itacheza kwa mara ya kwanza michuano
ya kimataifa, imepangwa kucheza dhidi
ya Hilal Alsahil ya Sudan, huku Azam FC
ambayo haitocheza mechi za awali, itasu-
biri mshindi kati ya Al Akhdar ya Libya
dhidi ya Al Ahli Khartoum ya Sudan.

Kwa mujibu wa droo iliyopangwa jana
jijini Cairo, Misri, iwapo Yanga itafani-
kiwa kuitoa Zalan, itakipiga na mshindi
kati vibonde wa Simba kwenye mechi ya
kirafiki, Saint George ya Ethiopia dhidi ya
Al Hilal ya Sudan inayonolewa na kocha
wa zamani wa Berkane ya Morocco, Flor-
ent Ibenge.

Kwa upande wa Simba kama itawatoa
Wamalawi hao, itakumbana na mshindi
kati ya Premiero de Agosto ya Angola
dhidi ya Red Arrows ya Zambia.

Timu ya Geita Gold kama itafanikiwa
kuvuka mtihani huo, itakuwa na kazi ny-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ingine nzito ya kuivaa Pyramids ya Misri.

Kati ya timu hizo, Zalan, Hilal Alsahil, Al
Akhdar na Al Ahli Kartoum zote ni ngeni
kwenye macho na masikio ya mashabiki
wa soka Tanzania, lakini zilizobaki zime-
shawahi kutua nchini kucheza mechi
mbalimbali za kimataifa na mashindano
ya kirafiki. Timu inayokutana na Simba il-
itua nchini kucheza michuano ya Kombe
la Kagame 2021, ikafungwa kwenye hat-
ua ya fainali bao 1-0 dhidi ya Express ya
Uganda kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex.

Timu ya Al Hilal iliwahi kufika nchini
kwenye michuano maalum ya Simba
msimu uliopita, na Jumatatu iliyopita
St. George ilikuwa nchini ikicheza dhidi
ya Simba kwenye kilele cha Simba Day,
ikachapwa mabao 2-0.

Red Arrows ilicheza dhidi ya Simba
kwenye Kombe la Shirikisho mwaka
jana, ikafungwa mabao 3-0 Wekundu wa
Msimbazi wakishinda nyumbani Novem-
ba 28, na Desemba 5, ikichapwa mabao
2-1, lakini bao la ugenini likawavusha.

Pyramids iliwahi kucheza dhidi ya
Azam na Namungo kwenye michuano
ya Kombe la Shirikisho, na Primero de
Agosto pia iliwahi kucheza dhidi ya Na-
mungo. Mechi za kwanza zitapigwa kati
ya Septemba 9-11 na kurudiana kati ya
Septemba 16-18, mwaka huu huku Simba
na Yanga zote zikianzia ugenini.

Akizungumza na Nipashe baada ya
jana, Kocha Msaidizi wa Simba, Seleman
Matola alisema hawataidharau timu yoy-
ote kwenye michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

“Big Bullets ni timu nzuri pia wa-
nauzoefu mkubwa wa michuano ya
kimataifa, hatuwadharau kwa sababu
msimu uliopita tumepata funzo kwa ku-
tokea mapema na timu kutoka nchini
Botswana (Jwaneng Galaxy).

“Kwa sababu hiyo hatutaichukulia poa
sana Big Bullets kwa sababu malengo
yetu bado yako pale pale ya kuhakikisha
tunaenda kucheza nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, lazima kushinda mechi
katika kila hatua,” alisema Matola.

Kwa upande wa Yanga, kupitia Mkuru-
gezi wa Mashindano wa klabu hiyo, Saad
Kawemba, alisema akili na nguvu zao
ziko katika mchezo wao wa Jumamosi
dhidi ya Simba.

Alisema ratiba hiyo na kuhusu Zalan
FC ya Sudan watakaocheza nao, ha-
waifikiria kwa sababu muda uliopo kwa
sasa wanafikiria Ngao ya Jamii dhidi ya
Simba Jumamosi.

“Hiyo ratiba kwa sasa hatuwezi kuizun-
gumzia wala huyo mpinzani wetu kwa
sasa, kwa sababu kabla ya mchezo huo
tuna mechi ya Jumamosi dhidi ya Sim-
ba,” alisema Kawemba.

UKURASA 21

Zoran awatoa hofu
Simba kwa Yanga

Na Saada Akida

LICHA ya kukiongoza kikosi chake
kuibuka na ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Saint George ya Ethiopia
juzi, Kocha Mkuu wa Simba, Zoran
Maki, amewasifu wachezaji wake
kwa kuonyesha kiwango Kkizuri, laki-
ni akasema bado anahitaji kukisuka
zaidi kwa ajili ya kuwa bora zaidi.

Simba ambayo iliibuka na ushindi
huo katika mechi hiyo ya kirafiki
maalum kwa ajili ya kutambulisha
wachezaji wake wa msimu mpya
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, itaanza rasmi kampeni yake
va kusaka mataji dhidi ya watani
wao wa jadi, Yanga kwenye mechi
va Ngao ya Jamii ya kukaribisha
msimu wa 2022/23 itakayopigwa
Jumamosi uwanjani hapo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Zoran Maki, alisema mechi hiyo
imemsaidia kuona mapungufu na
ubora wa kikosi chake, lakini bado
anahitaji kukisuka zaidi ili kuwa
imara kabla ya kuanza kwa msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alisema licha ya kucheza na
kupata ushindi ameona mapungufu
va kikosi chake na atayafanyia kazi
kuhakikisha wanakuwa imara zaidi
kabla ya mchezo wao wa Ngao va
Jamii, Jumamosi dhidi ya Yanga.

“Nimefurahi kwa matokeo mazuri
wachezaji wameonyesha kile nili-
chowapa katika uwanja wa mazoezi,
mapungufu nimeyaona katika ufundi
na mbinu nitahakikisha tunakuwa
Vizuri na tayari kwa ajili ya mchezo
wetu wa ‘Derby’ dhidi ya Yanga,”
alisema Zoran.

Alisema hawezi kuhofia mch-
ezo huo wa Derby kwa sababu ya
uimara wa kikosi chake na kwamba
atahakikisha wanaendelea kuwapa
furaha mashabiki wa Simba, kushin-
da mechi ijayo na kutwaa taji la
Ngao ya Jamii.

Zoran Maki alisema malengo na
mikakati yao mikubwa ni kuhakiki-
sha wanaanza vizuri Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, ikiwamo kushinda mchezo
wao huo wa Ngao ya Jamii dhidi ya
Yanga.

Katika hatua nyingine, Kocha
Mkuu wa Saint George, Zerihun
Shengeta, amewataja Pape Sakho na
Augustine Okrah kwamba walikuwa
mwiba mchungu sana kwake katika
mchezo huo wa kirafiki.
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