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ISIKUPITE
KATIKA ligi tano bora Ulaya 
Premier League, LaLiga, Serie 
A, Bundeslinda na Ligue 1, 
Lionel Messi (697), ndiye 
mchezaji aliyefunga mabao 
mengi zaidi akifuatiwa na 
Cristiano Ronaldo (696), Robert 
Lewandowski (470), Karim 
Benzema (402) na Zlatan 
Ibrahimovic (391). Idadi hiyo 
ya mabao ni pamoja na yale 
waliyofunga kwenye michuano 
ya makombe mbalimbali ya 
mashindano ya ndani na barani 
humo.

NIPASHE JUMATATU FEBRUARI 13, 2023

LONDON, England 

D
IRISHA la usajili la msimu wa 
baridi wa 2022/23, lilikuwa la 
kukumbukwa kwani klabu za 
Ligi Kuu England, haswa Chel-

sea, zilitumia fedha nyingi kwa wacheza-
ji wapya. Hata hivyo, si wao pekee 
walionyakua vichwa vya habari huku 
klabu kutoka sehemu mbalimbali za du-
nia zikipiga hatua zisizotarajiwa kwenye 
soko la uhamisho.

Usajili wa Januari mara nyingi huju-
muisha wachezaji waliosajiliwa ili kuzi-
ba pengo kwenye kikosi. Lakini dirisha 
la usajili la 2022/23 lilishuhudia klabu 
nyingi zikiwasajili nyota wa kikosi cha 
kwanza ama kwa mkopo au kwa mikata-
ba ya kudumu, ambayo ilishangaza sana.

Kwa kuzingatia hilo, wacha tuangalie 
usajili wa wachezaji wakali watano wali-
osajiliwa wakati wa dirisha la usajili la 
Januari 2023, tende sasa...

#5. Marcel Sabitzer kwenda Man-chester United
Manchester United ilitoa Euro milioni 

243 katika dirisha la usajili la majira ya joto 
msimu huu ili kuimarisha kikosi cha kocha 
mpya Erik Ten Hag.

Pia walimwongeza Wout Weghorst 
kikosini mapema mwezi uliopita ili kutoa 
makali ya ziada ya mashambulizi kwenye 
eneo la hatari.

Jack Butland pia alisajiliwa kwa mkopo 
kutoka Crystal Palace ili kumsaidia David 
de Gea. Kila mtu aliamini kuwa huo uli-
kuwa mwisho wa biashara ya msimu wa 
baridi ya uhamisho wa klabu, lakini jeraha 
la Christian Eriksen liliwalazimisha kuin-
gia sokoni.

Kiungo huyo wa Denmark huenda 
akakaa nje kwa miezi mitatu, hivyo basi 
kuacha pengo kubwa kwenye safu ya 
kiungo kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao, 
hivyo waliishia kumsajili Marcel Sabitzer 
kutoka Bayern Munich kwa mkopo siku ya 
mwisho ya dirisha la usajili.

Kiungo huyo aliyejiunga na Bavaria 
mwaka 2021, hakuweza kuwa kwenye na-
fasi katika kipindi cha miezi 18 iliyopita. 
Kuna ushindani mkubwa katikati ya uwan-
ja, Joshua Kimmich, Ryan Gravenberch, 
Jamal Musiala na Leon Goretzka mara ny-
ingi hukuchaguliwa kuanza. Hivyo uham-
isho huu ulikuwa wa maana kwa Bayern, 
kwani hakuna chaguo la kununua lililoju-
muishwa katika mpango huo.

Bila kujali, Manchester United imesajili 
mchezaji ambaye anaweza kufanya vema 
kwenye ncha zote mbili za uwanja, jambo 
muhimu katika kuchezea kikosi cha Ten 
Hag siku hizi.

#4. Jorginho kwenda Arsenal
Jorginho ulikuwa uhamisho mwingine 

wa siku ya mwisho kwani raia huyo wa 
Italia mzaliwa wa Brazil alihama kutoka 
London Magharibi hadi London Kaska-
zini kujiunga na Arsenal kwa pauni mil-
ioni 11.

Mshindi huyo wa Euro 2020 alikuwa 
amebakiza chini ya miezi sita katika 
mkataba wake pale Stamford Bridge, 
bila dalili za klabu hiyo kumpa nyongeza 
ya muda. Kwa kuzingatia matumizi 
makubwa ya Chelsea katika uhamisho 

kulia katika soka la dunia mwaka uli-
opita, alijiunga na Bayern Munich siku 
ya mwisho ya dirisha la uhamisho la 
Januari.

City mara nyingi huweka vikwazo kwa 
wachezaji wasiopenda kuwachezea, la-
kini hilo hutokea mara chache katika 
dirisha la usajili la majira ya baridi. Zaidi 
ya hayo, klabu hiyo bado iko kwenye 
kinyang’anyiro cha kuwania taji la Ligi 
Kuu England, bila kusahau pia kuwa na 
matumaini ya kukamilisha harakati zao 
za kutwaa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Baada ya kukamilisha uhamisho wa 
siku ya mwisho wa kuhamia Bayern Mu-
nich, Joao Cancelo amejibu tetesi kuwa 
alikosana na Pep Guardiola katika klabu 
ya Manchester City.

Wakati Nathan Ake, Kyle Walker na 
Rico Lewis wamecheza nafasi ya beki 
kwa ustadi, tishio la Cancelo kwenda 
mbele halina kifani. Kwa hivyo, ilichang-
anya zaidi kwa nini beki wa kulia ali-
wekwa benchi kwa mechi nyingi kama 
alivyokuwa mwezi uliopita.

Bila kujali, Bayern Munich, ambao 
wamemsajili kwa mkopo na chaguo 
la kumnunua kwa Euro milioni 70, 
watafurahishwa na uhamisho huu. Beki 
huyo alitoa pasi ya mabao katika mechi 
yake ya kwanza katika klabu hiyo hivi 
majuzi na hivyo kuashiria kwamba 
anaweza kupiga hatua kuwania mabing-
wa hao watetezi wa Bundesliga.

WAKALI WATANO 
WALIOSAJILIWA 
JANUARI

JORGINHO

wa wachezaji msimu huu, uuzaji wa 
mchezaji aliyezeeka ulikuwa wa maana 
kwao. Hata hivyo, hii inaweza kuwa faida 
kwa Arsenal kwani walijizatiti kumsa-
jili mchezaji huyo baada ya kushindwa 
kumnasa Moises Caicedo.

Jorginho anaweza kuamuru kucheza, 
kumiliki mpira na kutengeneza nafasi. 
Yeye pia ni sauti kubwa katika chumba 
cha kubadilishia nguo na anaweza kuwa 
kiongozi pale Arsenal.

#3. Mykhaylo Mudryk kwenda Chelsea
Chelsea inaweza kuwa imemuuza 

mmoja wa viongozi wao, Jorginho kwa 
Arsenal siku ya mwisho, lakini hii ilikuwa 
tu baada ya kumpata Mykhaylo Mudryk.

‘Washikabundi’ hao walikuwa waki-
winda saini ya raia huyo wa Ukraine tan-
gu majira ya joto yaliyopita na walizidi-
sha juhudi zao Januari kutaka kumsajili. 
Hata hivyo, ofa zao zote tatu zilikataliwa 
na Shakhtar Donetsk.

Chelsea, ambao pia walikuwa wakim-
taka mchezaji huyo, walisonga haraka, 
huku mmiliki mwenza Behdad Egbahli 
na mkurugenzi mwenza wa michezo, 
Paul Winstanley, wakisafiri kwa ndege 
kuelekea Uturuki kukamilisha mpango 
huo. 

#2. Cristiano Ronaldo kwenda Al Nassr
Ikiwa mtu angemwambia Cristiano 

Ronaldo miezi sita iliyopita kwamba an-
geichezea Al Nassr mwaka 2023, fowadi 
huyo wa Ureno angecheka.

Hata hivyo, nyota huyo aliyetwaa tuzo 
ya Ballon d’Or mara tano sasa anaongoza 
kwenye mstari wa klabu hiyo ya Saudi 
Arabia baada ya kukatisha mkataba wake 
na Manchester United Novemba mwaka 
jana. Mvutano kati yake na Mashetani 
Wekundu ulikuwa wazi tangu majira ya 
joto na ripoti kadhaa zikionyesha kuwa 
mshambuliaji huyo alikuwa akitafuta 
kuondoka. 

Kutofautiana kwake na Erik ten Hag 
pia kulikua zaidi ya miezi iliyofuata, 
ambayo baadaye alielezea kwa undani 
wakati wa mahojiano na Piers Morgan. 
Mahojiano hayo ambayo yalitolewa wiki 
moja kabla ya Kombe la Dunia la FIFA 
2022, yalipelekea Man United kuamua 
kuachana na mchezaji huyo.

Lakini kutokana na matokeo mabaya 
ya Kombe la Dunia, Ronaldo aliishia ku-
saini karatasi za Al Nassr. Mkataba wake 
unaripotiwa kuwa na thamani ya zaidi ya 
euro milioni 200.

#1. Joao Cancelo kwenda Bayern Munich
Ni usajili ambao haukutarajiwa na ni 

vigumu kuelewa jinsi Manchester City 
walivyohalalisha kuruhusu Joao Cancelo 
kuondoka kwa mkopo.

Beki huyo wa kulia wa Ureno, ambaye 
bila shaka amekuwa beki bora zaidi wa 
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kushoto), akizungumza na Suleiman Ali Abdalla, mfan-
yabiashara wa duka la chakula  na  bidhaa mbalimbali  kujua bei za chakula alipotembelea Soko 
Kuu la Chakechake wilayani Chakechake Mkoa wa Kusini Pemba jana. PICHA: IKULU
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Wadau wapongeza uamuzi 
kuongeza ‘boom’ vyuoni

Mpangaji adaiwa kumuua 
mwenye nyumba kisa deni
Na Said Hamdani, LINDI

MKULIMA wa Kijiji na Kata ya 
Likongowele, Wilaya ya Liwale 
mkoani Lindi, Siamini Mtopo-
ka (40), anadaiwa kuuawa na 
mpangaji wake Shabani Ma-
tola kwa kukatwa na panga 
kichwani kwa kile kilichodaiwa 
ugomvi wa malipo ya kodi.

Kwa mujibu wa taarifa ku-
toka eneo hilo zilizothibitishwa 
na uongozi wa kata husika na 
mamlaka ya kulinda usalama 
wa raia na mali zao mkoani Lin-
di, tukio hilo lilitokea Februari 
5, mwaka huu.

Baadhi ya mashuhuda wa 
tukio hilo, wakiwamo Mussa 
Daudi, Hemedi Kindamba, So-
moe Isumaili na Ashura Ally, 
walidai chanzo cha tukio hilo ni 

baba mwenye nyumba kufika 
alikokuwa anaishi mpangaji 
huyo kumdai malipo ya pango 
la nyumba. Walidai kuwa madai 
ya mmiliki huyo yalipingwa na 
mpangaji wake baada ya kum-
weleza kuwa kama anahitaji 
pango la nyumba yake, amlipe 
kwanza fedha alizokuwa anam-
dai kutokana na kazi aliyokuwa 
amempa ya kubangua korosho.

Mashuhuda hao walidai kauli 
iliyotolewa na mpangaji huyo 
haikumfurahisha mwenye ny-
umba ambaye alifunga mlango 
kwa nje na kuelekea Ofisi ya 
Ofisa Mtendaji Kata kwa lengo 
la kumshtaki mpangaji wake.

Walidai kuwa wakati akiwa 
njiani, mpangaji alivunja mlan-
go, akatoka na kumfuata mwe-
nye nyumba akiwa na panga 

mkononi na alipompata njiani, 
alimpiga panga la kichwani 
akaanguka chini akafariki du-
nia papohapo.

Walidai kuwa watu walipooo-
na tukio hilo, walimkamata 
mpangaji huyo na kumkabidhi 
kwenye Kituo cha Polisi cha 
mjini Liwale. 

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Likongowele, Augustino Mbogo 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kueleza kuwa mtuhu-
miwa yuko polisi kwa hatua za 
kisheria.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Lindi, Pili Mande, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na 
kwamba mtuhumiwa Shaban 
Matola amekamatwa na upele-
lezi ukikamilika, atafikishwa 
mahakamani.

Na Christina Mwakangale

WADAU wa elimu, wanaha-
rakati na wanasiasa wametoa 
maoni yao kuhusu ongezeko la 
fedha ya kujikimu kwa ajili ya 
wanafunzi wa elimu ya juu ku-
toka Sh. 8,500 ya sasa hadi Sh. 
10,000 kwa siku.

Maoni ya wadau hao kwa 
Nipashe jana, yamekuja baada 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kutangaza kusudio hilo juzi 
kwenye mkutano wake na wa-
nafunzi na viongozi wa Jumui-
ya ya Vyuo Vikuu (TAHLISO) 
pamoja na ZAHLIFE ya Zanzi-
bar.

Mwanaharakati Hellen Kijo-
Bisimba, akitoa maoni kuhusu 
uamuzi huo wa Rais, alisema ni 
hatua ya kupongezwa ingawa 
utaratibu wa namna ya kila 
mwanafunzi kupata mikopo 
unapaswa kuwa wa haki na us-
awa.

“Tunashukuru kwa hatua 
hiyo, ila namna ya kupata fedha 
hizo kuna malalamiko mengi 
kwa sababu fedha hiyo ni ya 
mkopo na sio ya bure, italipwa, 
basi mwenye uhitaji apatiwe. 
Utakuta wanaostahili kupata 
asilimia 100 anapata asilimia 
40, mwenye kupata asilimia 40 
anapata 100.

“Itolewe kwa haki ili kila 
mnufaika aweze kupata. Kuna 
malalamiko namna ya kupata, 
nina ushahidi kabisa utakuta 
mtoto ni yatima, hana baba 
wala mama, anakosa mkopo au 
mtoto ambaye amesoma shule 
binafsi hapewi, utakuta elimu 
hiyo alisoma kwa msaada wa 
kulipiwa,” alisema Kijo-BIsimba 
ambaye aliwahi kuwa Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC).

Mkurugenzi wa Kituo cha 
Sauti ya Jamii kilichoko Kipun-
guni, Dar es Salaam, Selemani 
Bishagazi, alisema ongezeko la 
fedha ya kujikimu wanafunzi 
wa elimu ya juu, linapaswa lien-
dane na vyanzo vilivyoko kuwa 
imara na kuanzishwa vipya vya 
ukusanyaji mapato.

Alisema kuongezwa wa-
nafunzi fedha hiyo, isiongeze 
ugumu wa maisha kwa upande 
mwingine, yaani tozo na kwam-
ba hivi sasa serikali iboreshe 
mifumo ya ukusanyaji mapato 
ambayo husababisha kutoku-
sanywa fedha ipasavyo.

“Kungekuwa na mifumo ya 
kudhibiti kwanza fedha, ma-
pato, lakini hiyo pesa inatoka 
wapi? Hatuoni vyanzo vipya. 
Tuanzishe vyanzo vya mapato 
vipya au tulivyonavyo viwe 
thabiti, vikusanye kwa usahihi. 
Mfano EFD mashine zinatakiwa 
zitolewe bure, ili kila mfanyabi-
ashara alipe mapato.

“Vyanzo vingi vya mapato 
havijafikiwa au vinavuja, kwa 

mfano utakuta mtu anapaki 
gari lake popote pale iliyojaa 
maziwa, anauza maziwa gari 
zima, bila hata risiti, anamaliza 
anaondoka, Kariakoo biashara 
nyingi hazina risiti,” alisema 
mwanaharakati huyo.

Pia alisema serikali ina-
paswa ishughulikie changa-
moto zingine vyuoni, zikiwamo 
rushwa hasa ya ngono, akisema 
utafiti ulikwishabaini tatizo 
hilo, na linawaathiri zaidi wa-
nawake na kuondoa utu wao.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Wanawake Katika Jiti-
hada za Kimaendeleo (WAJIKI), 
Janeth Mawinza, alisema waka-
ti serikali ikitamka kuongeza 
fedha hiyo, wanafunzi nao 
waitumie fedha kwa malengo 
husika.

“Utakuta mtu anakwenda 
chuoni tayari ana nguo za ku-
vaa, lakini akifika huko anaanza 
tamaa ananunua nguo za kum-
linda kimazingira, yaani aen-
dane na mazingira, badala ya 
fedha aliyopewa kumsaidia ki-
taaluma, kula,” alisema Janeth 
na kuongeza:

“Fedha hizi zilizoongezwa 
zitamsaidia mtoto anayetoka 
kwenye kaya duni, kwa sababu 
huko kwenye kijiji hadi vikao 
vinakaa kijijini, hii angalau ita-
saidia hasa wazazi kupunguzi-
wa mzigo, walijikuta wanafanya 
kazi ngumu kuhakikisha mtoto 
asome.”

Mwenyekiti wa Ngome ya 
Vijana Chama cha ACT-Wazal-
endo, Abdul Nondo alisema 
ongezeko la fedha hiyo lime-
kuja kipindi mwafaka ambao 
hivi sasa, gharama za maisha 
zimekuwa juu.

Juzi Rais Samia, alipokuwa 
anatangaza neema hiyo vy-
uoni, alisema: “Suala la ‘boom’ 
(posho ya kujikimu), boom liki-
malizika mnapiga pasi ndefu, 
unakula mara moja kwa siku, 
Waziri wa Elimu, nenda kaan-
galie, tutaanza na Sh. 10,000.”

Rais alisema kwamba vijana 
wenye sifa ya kuingia vyuoni 
na wazazi wao hawana uwezo, 
serikali imezungumza na benki 
ya NMB iliyotenga Sh. bilioni 
200 kwa ajili yao, kwa ajili ya 
kutoa mikopo ya riba nafuu.

Alibainisha kuwa hatua ny-
ingine inayochukuliwa na seri-
kali ni kuzungumza na baadhi 
ya mataifa kutoa ufadhili kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu.

Alisema wakati nchi inapata 
uhuru, chuo kikuu kilikuwa ki-
moja na sasa kuna vyuo vikuu 
30 na kati ya hivyo 12 ni vya 
serikali na binafsi 18.

Wakati Rais Samia alipoin-
gia madarakani, Machi mwaka 
2021, mikopo kwa ajili ya wa-
nafunzi wa elimu ya juu iliyoku-
wa inatolewa ni Sh. bilioni 464 
kwa mwaka na sasa imefikia Sh. 
bilioni 654.

Na James Kandoya

TANZANIA na Iran zime-
kubaliana kuendeleza ushiriki-
ano kwenye nyanja za uchumi, 
biashara na uwekezaji kwa ma-
slahi ya wananchi wa nchi hizo 
mbili.

Waziri wa Mambo ya Nje 
na  Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki , Dk. Stergomena 
Tax, alisema hayo kwenye maa-
dhimisho ya miaka 44 ya map-
induzi ya Iran na miaka 40 ya 
ushirikiano wa kidiplomasia na 
Tanzania   yaliyofanyika jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa 

wiki. Alisema nchi hizo mbili 
zimeshirikiana katika njanja 
mbalimbali ikiwamo za afya, 
elimu, utamaduni na kilimo.

Alisema Tanzania itaende-
lea kushirikiana kwa karibu 
na Jamhuri ya Kiislam ya Iran 
kuleta maendeleo kwa maslahi 
mapana ya watu wa nchi mbili.

Waziri Tax alipongeza Iran 
kwa kasi ya maendeleo  katika 
nyanja za kiuchumi na kijamii 
katika kipindi chote cha miaka 
44 ya mapinduzi.

Balozi wa Iran nchini, Hos-
sein Alvandi Bahineh, alisema 
biashara kati ya nchi hizo mbili 

imekua kutoka dola za kimare-
kani milioni   20 hadi kufikia 
milioni 70  mwaka uliopita.

Balozi huyo alisema katika 
kipindi cha miaka 40, nchi hizo  
zimeshirikiana  kimataifa kati-
ka njanja za kisiasa, uchumi na 
utamaduni.

  “Jamhuri ya Iran iko tayari 
kuendeleza ushirikiano na Tan-
zania katika nyanja za uchumi, 
siasa na utamaduni kwa ma-
slahi ya wananchi wetu wa nchi 
mbili,” alisema balozi huyo.

Aliongeza kuwa nchi ya Iran 
iko tayari kusaidia maendeleo 
ya Tanzania.

Tanzania, Iran kuendeleza ushirikiano wa nyanja zote

Mafundi wa kampuni ya ujenzi ya China Harbour Engineering wakiendelea na ujenzi 
wa awamu ya pili wa gati kwenye Bandari ya Tanga mwishoni mwa wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Mabinti washawishiwa kufanya ngono wapate bahati kuolewa
Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA

N
DOA za kimila za kabila 
la Wasukuma zinazofa-
hamika kama Bukwili-
ma ambazo zimekuwa 

zikifanyika maeneo mbalimbali 
ya vijijini mkoani Shinyanga, 
zimetajwa kuwa kichocheo cha 
kuendelea kuwapo kwa ndoa za 
utotoni kwenye eneo hilo la Kan-
da ya Ziwa.

Bukwilima ni ndoa ambazo 
zinatajwa kuwaweka mabinti 
kwenye mazingira hatari ya kush-
awishiwa kufanya ngono na wa-
naume (hata katika umri mdogo) 
ili wapate bahati ya kuolewa.

John Myola, Mkurugenzi wa 
Shirika la Agape linalojihusisha 
na utetezi wa haki za watoto 
mkoani Shinyanga, anasema: 
“Neno ‘Bukwilima’ maana yake 
ni bwana harusi kusindikizwa 
na wanaume wenzake pale an-
apokuwa anakwenda kuoa.

“Kwa hiyo husindikizwa kwen-
da ukweni, yaani nyumbani kwa 
mwanamke kwa ajili ya kuoa am-
bako hukaa kwa siku mbili hadi 
tatu wakisubiri siku ya harusi,” 
anasema Myola.

Mkurugenzi huyo anafafanua 
kuwa katika siku hizo, wanaume 
waliomsindikiza huandaliwa ma-
binti ambao hawajaolewa ambao 
huwahudumia kama waume zao 
(Bakwilima) kwa lengo la kutimi-
za kinachoitwa ‘kuwafariji’.

Myola ambaye shirika lake la 
Agape pia linajihusisha na ku-
somesha watoto manusura wa 
ndoa za utotoni, anaeleza kuwa 
ndoa hizo za kimila ni kikwazo 
cha jitihada za kukomesha ndoa 
za utotoni.

Kijijini Ilobashi, Kata ya 
Masengwa wilayani Shinyanga, 
ni miongoni mwa maeneo ya-
nayotajwa kukabiliwa na ndoa za 
kimila. Mwelimishaji masuala ya 
ukatili ndani ya jamii kwenye ki-
jiji hicho, Mary Lutinya anasema 
msimu wa mavuno kijijini humo 
hufanyika ndoa nyingi za kimila, 
ambazo anazitaja ni chanzo cha 
ndoa za utotoni.

Kwa mujibu wa takwimu za 
Utafiti wa Idadi ya watu na Afya 
(TDHS) ya Mwaka 2015/16, mwa-
namke mmoja kati ya watatu 
nchini huolewa kabla ya kutimiza 
miaka 18. Utafiti huo pia unao-
nyesha kuwapo ongezeko la asil-
imia tano la ndoa za wasichana 
walio katika rika balehe (umri 
wa miaka 15-19) tangu utafiti wa 
awali mwaka 2010.

USHUHUDA KIJIJINI
Mmoja wa wanawake aliyewa-

hi kushiriki kwenye ndoa ya aina 
hiyo ambaye ni mkazi wa Kijiji 
cha Masengwa wilayani Shinyan-
ga ( jina tunalihifadhiwa), anasim-
ulia kuwa wanapokuwa ndani ya 
nyumba na wanaume hao, hula 
pamoja na kila mwanamume 
huketi karibu na binti mithili ya 
wapenzi na kuna wakati hutaki-

wa kulishana chakula, utaratibu 
huo umepewa jina la ‘yakodel-
emela shemeji’ (yaani pokea 
tonge shemeji).

Anasema mazungumzo yao 
mengi huwa yanahusu mapenzi 
na kurubuniana kwamba watao-
ana na ikifika muda wa usiku 
baadhi yao hutumbukia kwenye 
kufanya mapenzi lakini hapo ni 
sharti kuwe na rukhsa ya binti 
kwenda nje ya nyumba wana-
molala mabinti inayotolewa na 
mkuu wao.

“Huwa tunatengewa nyumba 
moja kwa ajili ya kulala ma-
binti na moja kwa ajili ya wale 
wanaume. Hiyo nyumba ya 
wanaume ndiyo inayotumika 
kuwapelekea chakula na ndimo 
tunakula kwa pamoja nao.

“Kimsingi, ambayo hufanyika 
ndani ya chumba hicho ni ucha-
fu ambao siyo rahisi kuamini, 
lakini kutokana na kutojitambua 
kipindi hicho pamoja na kula-
zimishwa na wazazi ili tutimiza 
mila, tulikuwa tunafanya tu hata 
japo mimi siziafiki ndoa hizo,” 
anasimulia.

Mwanamke huyo anasema 
hivi sasa yeye ameolewa na mwa-
naume tofauti na yule aliyeshiri-
ki naye ngono kwenye ndoa ya 
Bukwilima, kipindi hicho akiwa 
mkazi wa Kijiji cha Irobashi kili-
choko jirani na Kijiji cha Maseng-
wa anakoishi kwa sasa.

“Baada ya ile ndoa niliende-
lea na uhusiano na yule mwa-
namume kama miezi sita hivi, 
lakini baadaye nilikuja kupata 
taarifa kwamba tayari alikuwa 
ameoa mwanamke mwingine na 
nilipofuatilia nilibaini ni kweli. 
Hapo na mimi nikaona sina budi 
kuolewa. 

“Kumbuka wale wanaume 
wanaomsindikiza mwoaji, wa-
napokuja wanakuwa mchang-
anyiko wa waliooa na ambao 

ujauzito.
Anasema ndoa za namna 

hiyo kwa sasa zimeshapitwa na 
wakati kwa sababu haoni maana 
yoyote ya mabinti kwenda ku-
jitongozesha kwa wanaume 
wakitafuta bahati ya kuolewa, 
na wengine kuishia kuharibiwa 
ndoto zao.

DHANA BUKWILIMA
Sonda Kabeshi ni mmoja wa 

wazee wa kimila na mkazi wa Ki-
jiji cha Shatimba wilayani Shin-
yanga, anasema kwa utamaduni 
wa kabila la Wasukuma, mtoto 
akishapevuka anapaswa kuole-
wa na ndiyo maana wazazi wen-
gi hupenda kuwaozesha mabinti 
zao ndoa za utotoni.

Kuhusu ndoa za Bukwilima, 
Kabeshi anasimulia kwamba ma-
binti wanapokuwa na wanaume 
hao nyumbani kwa mwanamke 
anayetarajiwa kuolewa, hupewa 
nyumba kwa ajili ya maongezi ya 
pamoja na pia hula kwa pamoja 
humohumo, mabinti wakiwa wa-
tengaji wa chakula hicho kina-
choandaliwa na mama zao.

Anasema wakiwa katika ny-
umba hiyo hufanya maongezi na 
mabinti ambao wameandaliwa 
kwa ajili yao. 

Anasema wakati wa mazun-
gumzo yao, wakiwa kila mtu na 
wa kwake, wanaume huwaton-
goza mabinti hao ili kuwashawi-
shi kufanya nao mapenzi na 
wengine huahidi kuwaoa.

Manusura wa ndoa za utotoni 
( jina lake limehifadhiwa) am-
baye kwa sasa anaishi Kituo cha 
Agape, Manispaa ya Shinyanga, 
ambaye aliozeshwa kwa mahari 
ya ng’ombe 12 akiwa kidato cha 
kwanza mwaka 2020, anasema 
wazazi kuendelea kukumba-
tia mila za kizamani kunaharibu 
maisha ya watoto wa kike.

Anasema yeye aliharibiwa 
ndoto zake za kuja kuwa mwal-
imu, pale wazazi wake walipo-
ingiwa na tamaa ya kutaka utajiri 
wa mifugo, wakaamua kumwoz-
esha ndoa ya kimila kwa mwa-
namume ambaye alikuwa ham-
fahamu.

“Mimi niliozeshwa na wazazi 
wangu ndoa ya kimila nikiwa ki-
dato cha kwanza, na siku ninaoz-
eshwa, wazazi wangu hawaku-
wapo, walikuwa wameshahama 
Shinyanga kwenda kuishi Moro-
goro, hivyo ndoa ilibidi ifungwe 
kwao na mwanamume, lakini 
maisha ya ndoa yalinishinda ni-
katoroka na kuja Agape,” anase-
ma binti huyo mwenye miaka 18 
na kuongeza:

“Ndoa ilinishinda, sikuweza 
kuvumilia maisha ya kulala na 

- Wanaomsindikiza dada wananasa mitego ya shemeji
-Ni kupitia ndoa za Bukwilima za kabila la Wasukuma

bado hawajaoa. Kwa hiyo, binti 
kudanganywa na kutumbukia 
kwa mume wa mtu ni rahisi,” 
anahadharisha.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Agape, John Myola, anabaini-
sha kuwa ndoa ya Bukwilima 
ikishafungwa, mabinti kutoka 
kitongoji anakotoka bibi harusi, 
hutakiwa kwenda ukweni am-
bako hukaa kwa siku mbili hadi 
tatu ikiwa ni ishara ya kum-
sindikiza mwenzao huyo.

Anasema mabinti ambao 
huchaguliwa ni wale ambao ha-
wajaolewa wakiambatana na 
wanawake wachache walioole-
wa pamoja na vijana kutoka ki-
tongoji chao ambao huwabeba 
mabinti hao, mara nyingi kwa 
kutumia baiskeli, kila mmoja na 
wa kwake.

“Huko njiani, kijana aliyem-
beba binti hutumia muda wote 
wa safari kumtongoza na kama 
watakubaliana, watapanga nam-
na ya kufanya mapenzi ndani ya 

hizo siku mbili au tatu wataka-
zokuwa huko ukweni.

“Kwa mila za huku usu-
kumani, bibi harusi haendi uk-
weni siku hiyo hiyo ya harusi. 
Wasindikizaji hutangulia, yeye 
huwafuata siku ya pili au ya tatu, 
akishafika, hapo ndipo mabinti 
wenzake na vijana waliowabeba 
wanaondoka kurejea nyumbani.

“Mila kama hizi zilishapitwa 
na wakati. Kwa hiyo, zinapaswa 
kufutiliwa mbali kabisa maana 
zinavunja haki za watoto na haz-
istahili kuwapo katika ulimwen-
gu wa sasa, serikali inapaswa 
kuliangalia hili, ili kulinda haki 
za watoto na kutimiza ndoto 
zao,” anawasilisha hoja yake.

Mama wa kimila, Bibi Hamida 
Ndaki, mkazi wa Kijiji cha Ny-
amarogo wilayani Shinyanga, 
anasema anapingana na ndoa za 
kimila (Bukwilima) kwa sababu 
zina madhara ambayo huwa-
pata mabinti wanapolala na 
wanaume, yakijumuisha kupata 
ujauzito kisha kukataliwa na wa-
husika, kukatishwa masomo na 
kubaki nyumbani wakilea wa-
toto wao.

“Wanaume ambao hum-
sindikiza kijana mwoaji huwa 
ni watu wazima na hukutana na 
vibinti vidogo vikitafuta bahati 
ya kuolewa, na wanapofanya 
mapenzi na watoto hawa, wen-
gine huwapa ujauzito, waki-
waeleza wana ujauzito wao hu-
wakataa na baadhi hukubali,” 
anasema Hamida.

Anasimulia kuwa wanaume 
hao wanapokuwa na mabinti 
kwenye mji wa bibi harusi huwa 
kama wake zao, sababu wa-
nawapatia huduma zote ikiwa-
mo kuwapelekea maji ya kuoga 
na harusi ya mwenzao ikiisha, 
wapo wanaobahatika kuolewa 
na wengine wanaachwa na 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi
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KUPOTEA KWA CHETI 

MULHAT  MUHDAR  HAJI anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba  S5249-0007 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa 
kupitia ZANZIBAR  FEZA  SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2017. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi.
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mwanamume kila siku, sababu 
kila nilipokuwa nikifanya naye 
tendo la ndoa nilikuwa nin-
aumia, ndipo nikaona nitoroke 
kuja Agape na sasa ninaendelea 
na masomo yangu hapa Shule ya 
Agape kwa mfumo usio rasmi na 
mwaka huu ninaingia kidato cha 
tatu.”

Mzazi Ramadhani Kabalo, 
mkazi wa Shinyanga, anasema 
wananchi kuendekeza masuala 
ya mila kandamizi kunachangia 
ndoa za utotoni mkoani hapa.

Kabalo pia anautaja umaskini 
umekuwa ukichangia wazazi 
kuozesha watoto wao ndoa za 
utotoni ili wapate utajiri wa 
mifugo.

Mch. Edward Mashala wa 
Kanisa la P.A.G.T Masengwa 
wilayani Shinyanga, anasema 
kuwapo ndoa za kimila ni ma-
tokeo ya jamii kupenda kukum-
batia mila na desturi zilizopitwa 
na wakati.

“Wananchi wa maeneo ya viji-
jini wengi bado wana fikra za ki-
zamani, hivyo wanapaswa kupe-
wa elimu zaidi juu ya madhara 
ya kuendekeza mila zilizopitwa 
na wakati na madhara yake ili 
waishi kisasa,” anasema Mch. 
Mashala.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata 
ya Masengwa wilayani Shin-
yanga, Atupokile Maseta, anakiri 
tatizo la ndoa za kimila lipo kwe-
nye maeneo hayo ya vijijini japo 
kwa sasa limepungua kwa kiasi 
kikubwa kulinganishwa na zam-
ani kutokana na elimu ya ukatili 
ambayo inaendelea kutolewa.

Anasema wao kama viongozi 
wamekuwa wakilipigia kelele 
suala hilo pamoja na kutoa 
elimu ya kujitambua na afya ya 
uzazi kwa mabinti, wakiwataka 
kutofanya mapenzi katika umri 
mdogo, huku wazazi wakiel-
imishwa madhara ya kuozesha 
watoto.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wilayani Shinyanga, Aisha 
Omary, anasema ndoa za kim-
ila ni kikwazo cha vita dhidi ya 
ndoa za utotoni wilayani humo 
japo sasa zinapungua kwa kiasi 
kikubwa.

“Ndoa za utotoni wilayani 
Shinyanga zimepungua, tak-
wimu za mwaka jana zime-
fungwa ndoa tatu ambazo tuna 

taarifa nazo, na zenyewe tuli-
fanikiwa kuzitibua, lakini miaka 
ya nyuma zilikuwa zikifungwa 
ndoa hadi 10 kwa mwaka na 
chanzo cha ndoa hizi ni mila,” 
anasema Aisha.

Anasema mikakati ya serikali 
wilayani humo ni kuendelea 
kuelimisha jamii kwa kushiriki-
ana na mashirika yasiyo ya ki-
serikali na vyombo vya habari, 

kuachana na masuala ya kukum-
batia mila za kizamnai na kan-
damizi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Janeth Magomi hay-
uko nyuma na kinachoendelea 
kimila, akisema wana mradi wa 
kutoa elimu ya ukatili wa kijin-
sia kwa jamii ili kuacha vitendo 
hivyo dhidi ya watoto.

Katibu Mkuu Wizara ya Maen-

deleo ya Jamii Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. Zainab 
Chaula, alipotafutwa na Nipashe 
wiki iliyopita kuzungumzia suala 
hilo, alisema tatizo la ndoa za 
utotoni linasababishwa na wa-
zazi kwa tamaa ya kutaka mali.

“Waandishi wa habari andik-
eni habari zenye kuonyesha 
fursa, tangazeni fursa zilizopo ili 
wazazi wazichangamkie, wapate 

maendeleo na kuacha kuozesha 
watoto ndoa za utotoni,” alisema 
Dk. Chaula.

Kwa mujibu wa takwimu zi-
lizotolewa na Shirika la Watoto 
la Umoja wa Mataifa (UNICEF) 
mwaka 2012, Mkoa wa Shinyan-
ga unaongoza kwa ndoa za uto-
toni kwa asilimia 59 ikifuatiwa 
na Tabora asilimia 58, na Mara 
asilimia 55.

INATOKA UK. 4 Mabinti washawishiwa kufanya ngono wapate bahati kuolewa
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MAONI & UCHAMBUZI

BAADA ya shughuli pevu ugenini kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa na Kombe la Shirikisho Afrika mwishoni mwa juma, wiki 
hii miamba ya soka nchini itakuwa nyumbani katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa kucheza mechi zao za raundi ya pili ya hatua ya 
makundi.

Simba inayopeperusha bendera ya Tanzania kwenye Ligi ya Ma-
bingwa itashuka katika Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumamosi 
kuikaribisha Raja Casablanca ya Morocco wakati Yanga yenye dha-
mana hiyo upande wa Kombe la Shirikisho Afrika, Jumapili ikiika-
ribisha TP Mazembe ya DR Congo uwanjani hapo.

Hata hivyo, Simba imeianza vibaya michuano hiyo kwa kukubali 
kipigo cha bao 1-0 ugenini nchini Guinea dhidi ya wenyeji wao, 
Horoya AC, wakati Yanga jana usiku ilikuwa na kibarua kigumu 
dhidi ya US Monastir nchini Tunisia.

Haijalishi ni matokeo ya aina gani Yanga imeyapata jana usiku, 
wala yale mabaya iliyoyapata Simba ugenini, kwani katika michua-
no hii ya Afrika pamoja na kusaka pointi ugenini, hesabu kubwa 
ni kila timu kuhakikisha inavuna pointi zote tisa za mechi zake za 
nyumbani na kupigania ushindi ama sare ugenini.

Tayari wapinzani wawili wa Simba, Raja Casablanca na Horoya 
AC, wameanza vizuri kwa kushinda michezo yao ya awali nyum-
bani, ambapo miamba hiyo ya Morocco ikiwa kwao ilitoa kipigo 
kizito cha mabao 5-0 dhidi ya Vipers ya Uganda, hivyo kuongoza 
Kundi lao la C ikifutiwa na mabingwa hao wa Guinea.

Hivyo, bila kufanya makosa Simba nayo inatakiwa kuhakikisha 
Jumamosi inaondoka na alama zote tatu dhidi ya Raja Casablanca 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam ili kujiweka ka-
tika mazingira mazuri ya kutinga robo fainali.

Ikumbukwe timu mbili zitakazoshika nafasi ya kwanza na ya pili 
katika kila kundi, ndizo zitakazotinga hatua ya robo fainali, hivyo 
kupoteza kwa Simba katika mechi hiyo ya awali ugenini, kuna-
paswa sasa kufuatiwa na ushindi mkubwa nyumbani dhidi ya Raja 
Casablanca ambayo inapewa nafasi kubwa ya kuongoza kundi lao.

Tunaamini kwa kaulimbiu ya Simba iliyozoeleka kama “Kwa 
Mkapa Hatoki Mtu”, hakuna kinachoshindikana kama maandalizi 
makubwa yatafanyika na kila mmoja kuanzia mashabiki, viongozi, 
benchi la ufundi na muhimu wachezaji, kubeba majukumu yao 
ipasavyo. Tunataka kuona safari hii Tanzania ikiweka rekodi ya 
kuingiza timu mbili hatua ya robo fainali, moja Ligi ya Mabingwa 
na nyingine Kombe la Shirikisho, na hilo litawezekana tu kwanza 
kwa maandalizi makubwa kuelekea michezo yao ya nyumbani na 
kisha ile ya ugenini.

Kwa ile ya nyumbani, ni jukumu la kila shabiki, wadau wa soka 
na Watanzania kwa ujumla, kujitokeza kwa wingi kuujaza Uwanja 
wa Mkapa Jumamosi na Jumapili na si kuishia tu kuujaza, bali pia 
kuende sambamba na kushangilia mwanzo mwisho ili kuwapa ha-
masa wachezaji wetu.

Tunaamini kama mashabiki na Watanzania kwa ujumla wa-
tatumia vema wajibu wao kama mchezaji wa 12 uwanjani kwa 
kushangilia mwanzo mwisho, hakuna kitakachoshindikana kwa 
wawakilishi hao wa nchi kubeba pointi zote tisa watakapocheza 
mechi zao tatu za nyumbani kila mmoja.

Huu ni wakati wa mashabiki wa Simba na Yanga kuweka tofauti 
na itikadi zao kando na badala yake kuungana na kuwa kitu kimoja 
katika kuhakikisha wawakilishi hao wa nchi wanasonga mbele.

Nipashe tunaamini, Simba ama Yanga ikishinda Tanzania 
imeshinda, kwani ushindi wao ni sifa kubwa katika kulitangaza 
soka letu kimataifa, lakini pia kusonga kwao mbele kutaiwez-
esha si tu nchi kuingiza timu nne katika michuano hiyo ya CAF 
msimu ujao, bali pia Ligi Kuu ya Tanzania itazidi kukua na kuvutia 
wawekezaji wengi.

Gonjwa la Simba kwa Horoya AC hili hapa

Simba, Yanga kwa Mkapa 
tunataka pointi zote 9 CAF

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika Simba, 
wamepoteza mechi yao ya kwanza kwa ku-
fungwa bao 1-0 dhidi ya Horoya ya Guinea.

Watanzania wengi na mashabiki wa soka 
Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati waliku-
wa wakiifuatilia mechi hiyo iliyochezwa saa 
1:00 juzi usiku kwenye ukanda huu na saa 
10:00 jioni nchini Guinea, mechi ikipigwa 
katika Uwanja wa Jenerali Lansana Conte 
jijini Conakry.

Kwa jinsi nilivyoutazama mchezo huo, nili-
gundua kuwa Simba ilikwenda kwa kuihofia 
zaidi Horoya kuliko uwezo iliokuwa nao. 
Inavyoonekana ni kama benchi la Simba 
halikuisoma vizuri timu hiyo kuliko Horoya 
iliyowasoma wapinzani wao.

Simba ikaweka viungo wakabaji watatu, Is-
mael Sawadogo, Sadio Kanoute na Mzamiru 
Yassin, ikionekana kabisa kuwa mpango 
mkakati ilikuwa ni kulinda zaidi kuliko kush-
ambulia.

Kama mfumo huu ungekuwa kwa timu 
za Afrika Kaskazini maarufu kama ‘Timu 
za Waarabu’ ambao wao wanaanzia nyuma 
na kutembeza boli hadi mbele ungeweza 
kufanya kazi, lakini kilichotokea ni kwamba 
viungo watatu wa Simba hawakuwa na kazi 
kubwa sana ya kufanya.

Horoya walikuwa wakipiga mipira mirefu 
kupeleka mbele kwa washambuliaji na maw-
inga wao, hawakutaka kabisa kusumbuana 
na viungo wa Simba katikati ya uwanja.

Na kwa sababu wana wachezaji wengi 
warefu kuliko hata John Bocco, Sawadogo 
na Sadio Kanoute, waliwasumbua mno ma-
beki wa Simba hasa kipindi cha kwanza.

Ukiangalia kwa ujumla ni kwamba Horoya 
haikuwa timu ya kutisha sana, na kili-
choonekana walicheza kwa nidhamu, juhu-
di, mbinu na kitimu zaidi, lakini hawakuwa 
na wachezaji wengi wenye vipaji na kuten-
geneza nafasi kama Simba.

Nadhani kama Simba ingeingia na wazo 
la kushambulia tangu mwanzo, ingekuwa 
na mastraika wawili mbele wakati mpira 
unaanza na ingeua na kiungo mmoja mka-
baji, ingeweza kutokana na ushindi kwenye 
mechi hiyo.

Rejea, kipindi cha pili kuanzia dakika ya 
70, ambapo aliingia Bocco, Kibu Denis na 
Moses Phiri na kubadilisha kabisa mchezo, 
Horoya wakalazimika kurudi nyuma ku-
zuia, Simba ikitengeneza nafasi tatu za wazi 

ambazo wachezaji wake, Bocco na Clatous 
Chama walishindwa kuzitumia.

Naamini kama benchi la Simba lingekuwa 
limeisoma Horoya sawa sawa na kugundua 
wana aina ile ya uchezaji, wala wasingeingia 
na hofu ya kuwa na viungo watatu wakabaji, 
badala yake wangeshambulia na kurudi ny-
uma kuzuia kwa nidhamu.

Walionekana kutoa mianya mingi wana-
poshambulia, licha ya kwamba mabeki wao 
wa kati ni warefu, wana ngumu na wapam-
banaji.

Hofu hiyo ndiyo iliyosababisha kipindi 
chote cha kwanza Simba isifanye shambu-
lizi lolote la maana, lakini baada ya benchi la 
ufundi kuisoma kwa dakika 45 ndipo ilipofa-
hamu inacheza na timu ya aina gani.

Hesabu za wenyeji zilikuwa nzuri, kwani il-
ionekana wameisoma Simba kuwa hawawe-
zi kushindana nao kati kwa sababu wana 
wachezaji waliojaliwa vipaji vya kuchezea 
mpira, hivyo waliwakwepa kwa kupiga mip-
ira ya juu, lengo lao likiwa ni kusaka ushindi 
tu na si vinginevyo. Pia waliona wachezaji 
wengi wa Simba ni wafupi dhidi ya wao 
warefu.

Kingine ni kwamba inaonekana bado 
wachezaji wa Simba wana matatizo katika 
kuzuia mipira ya faulo na kona, maarufu 
kama ‘mipira iliyokufa’ au ya kutengwa.

Hata bao walilofungwa juzi ni la kona. 
Mechi ya kirafiki dhidi ya Al Hilal ilikuwa 
faulo. Mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu 
dhidi ya Yanga, ilikuwa hivyo hivyo. Hata 
mechi ya ligi hivi karibuni dhidi ya Singida 
Big Stars ilikuwa faulo pia.

Kwenye mechi ya juzi ilipigwa faulo ya ha-
tari nusura iwe bao, nikamuona Henock In-
onga akiwalalamikia wenzake. Huwa kama 
wamezubaa wanapopigiwa faulo na kona. 
Wavivu kuruka juu. Na huu ni ugonjwa wa 
muda mrefu kidogo kwenye kikosi hicho. Ni 
kama makocha hajapata dawa.

Imefika wakati mashabiki wa Simba wana-
hofia zaidi faulo na kona kuliko hata penalti. 
Ukiangalia nao soka kwenye vibanda umiza 
wanaonekana kuhofia sana wanapopigiwa 
mpira hiyo. Wanakaa kimya wakisubiri nini 
kitatokea. Lakini penalti wapo wawili wa-
tatu watasema “hiyo Manula anafuta.” Na 
kweli mara nyingi inakuwa hivyo. Ni wajibu 
sasa kwa benchi la ufundi kuyaangalia hayo 
na kuyarekebisha ili kufanya vema kwenye 
mechi zinazofuata.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
mkoani Singida na Jeshi la Polisi 
wamemkamata aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Chama cha Ush-
irika wa Akiba na Mikopo Wal-
imu Iramba (CHAMWAI), Ally 
Mwekwa, kwa madai ya kujik-
opesha Sh. milioni 94 za chama 
hicho.

Kukamatwa kwa mwenyekiti 
huyo kumekuja baada ya kuho-
jiwa na kukataa saini zilizopo 
kwenye nyaraka za mtiririko 
wa fedha zilizokopwa tangu 
Oktoba      2009      baada  ya 
kuhojiwa.

Mkuu wa Mkoa Singida, Peter 
Serukamba, alitoa agizo kwa vy-
ombo vya usalama kumchukua 
mwenyekiti huyo wakati aki-
zungumza na walimu zaidi ya 
100 juzi ofisini kwake waliofika 
na kumlalamikia kiongozi wao 
kwamba hawajalipwa fedha zao 
zaidi ya Sh. milioni 300 tangu 
mwaka 2012.

“Wote wanaodaiwa na CHAM-
WAI hakuna atakayepona, la-
zima fedha hizo watazirudisha, 
TAKUKURU na polisi mchuku-
eni huyu mwenyekiti mkaf-
anye uchunguzi wa kitaalamu 
kuhusu saini kama ni zake au 
sio zake,” aliagiza.

Alisema Wakurugenzi wa Hal-
mashauri za Wilaya ya Iramba 
na Mkalama wapitie upya kuan-
galia kiwango wanachokatwa 
watumishi waliokopa fedha 
katika chama hicho baada ya 
kubainika baadhi wamekuwa 
wakikatwa hadi Sh. 2,000 tu 
kwa mwezi hata kama ame-
chukua mkopo wa Sh. milioni 
10.

“Wakurugenzi habari za ku-
wakata Sh. 2,000 au 4,000 kila 
mwezi wakati mtu amekopa 
mamilioni ya fedha haiweze-
kani na hii ndio inasababisha 
mikopo kuchukua muda mrefu 
sana bila kurejeshwa kwenye 
chama,” alisema.

Aliwaagiza viongozi wa Benki 
ya CRDB kupeleka nyaraka za 
uthibitisho wa mikopo wali-
yokuwa wakiwakopesha vion-
gozi wa CHAMWAI, ili kujiri-
dhisha kama taratibu zilifuatwa 
na kama ikibainika hazikufuat-
wa, benki hiyo itabeba mzigo 
wa kulipa fedha za wanachama 
wanaodai fedha zao.

Serukamba aliwaagiza vion-
gozi wa sasa wa CHAMWAI 
kupitia upya majina ya watumi-
shi wote wanaodaiwa na wana-
okidai chama hicho, ili kuwa-
fahamu    na kuweka utaratibu 
jinsi watakavyozirejesha fedha 
hizo.

Mwenyekiti mstaafu wa Cha-

ma cha Ushirika wa Akiba na 
Mikopo Walimu Iramba (CHAM-
WAI), Mwekwa, akizungumza na 
gazeti hili akiwa chini ya ulinzi wa 
TAKUKURU na polisi, alidai fedha 

alizokopa ni Sh. milioni 24 na sio 
milioni 94 kama inavyoelezwa.

“Mimi ninakumbuka nilikopa 
Sh. milioni 24 kwa nyakati tofauti 
na nilisharejesha mkopo huo 

zaidi ya Sh. milioni 25, kwa hilo 
deni la Sh. milioni 94 silielewi 
limetoka wapi,” alidai.

Inadaiwa baadhi ya viongozi 
wa chama hicho walijikopesha 

mamilioni ya shilingi, hali iliyo-
sababisha walimu waliostaafu 
walipotaka kulipwa fedha zao 
ikaonekana hakuna fedha zozote 
kwenye chama.

TAKUKURU yamshikilia mwenyekiti 
madai ya kujikopesha mil. 94/-
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Mama, mwanawe wauawa, watenganishwa viungo
Na Francis Godwin, IRINGA

WATU  wasiojulikana  wame-
muua mwanamke mkazi wa Kijiji 
cha Ilambilole, Wilaya ya Iringa 
mkoani hapo, Anitha Mbilinyi 
(48) na mwanawe Andrea Mbwi-
lo (7) kwa kutenganisha kichwa, 
mikono na miguu.

Wakizungumza na Nipashe, 

mashuhuda wa tukio hilo   wal-
isema   lilitokea   Februari 10, 
mwaka huu, katika mpaka  wa 
Kijiji cha Ilambilole na Matembo 
wakati mwanamke huyo na mto-
to wake wakitoka shambani ku-
fanya kazi za kibarua.

Rafiki wa marehemu, Eli-
tha  Belo, akizungumza na 
Nipashe, alisema kuwa kabla 

ya taarifa za vifo hivyo, alikutana 
na mama huyo na kuzungumza 
naye na kumwahidi  kumlipa 
deni lake la Sh. 2,000 alilokuwa 
akimdai.

“Nilikutana na Ani-
tha siku mbili kabla ya kifo chake 
na aliniomba radhi kwa kuchele-
wa kunilipa deni la Sh. 2,000 na 
alisema kuwa Jumapili angelipa, 

nikamwambia hakuna shaka ila 
nimesikitishwa  kupokea taarifa 
ya kifo chake cha kinyama,” alise-
ma Elitha.

Alisema kuwa baada ya kufika 
ofisi ya kijiji, walipoelezwa tukio 
la mauaji ya mwanamke huyo na 
mwili wake kutelekezwa kando 
ya barabara ya lami.

Alisema kuwa baada ya kufika 

eneo hilo, walikuta  mwili huo 
ukiwa  hauna kichwa, mguu 
mmoja na mkono mmoja baada 
ya watu hao waliotekeleza uny-
ama huo kuondoka na viungo 
hivyo.

Akizungumza kwa niaba ya 
ndugu wa marehemu huyo, mdo-
go wa marehemu, Jane Mbilinyi 
alisema kuwa dada yake  alikut-
wa na umauti majira ya saa 12 jioni 
wakati akirejea kutoka shambani 
akiwa na mtoto wake aliyekuwa 
anasoma darasa la pili Shule ya 
Msingi Ilambilole.

Alidai kuwa wauaji hao wali-
potekeleza walitokomea na bais-
keli  ambayo alikuwa ameazima 
kwa rafiki yake na kwamba hadi 
leo rafiki yake  huyo hajulikani 
aliko.

“Dada yangu baada ya kuwasili-
ana kwa njia ya simu alinisisitiza 
kuwa tuendelee kupambana na 
maisha ili kulea familia na yeye 
aliniambia kuwa amepata kazi 
ya kupalilia mahindi  shambani 
maana maisha ni magumu sana,” 
alisema.

Alidai kuwa mtoto Andrea  al-
imfuata mama yake shambani 
baada ya kurejea kutoka shuleni 
majira ya saa tano asubuhi ndipo 
kifo kilipomkuta huko.

Alisema kuwa  ndugu yake 
huyo alikuwa na watoto watano 
akiwamo Andrea aliyefariki du-
nia.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Kihesa, Kijiji cha Ilambilole, Ange-
la Nyalusi alisema kuwa baada ya 
kupata taarifa hizo, waliwajulisha 
wenyeviti wa vitongoji ili kuutam-
bua mwili huo na baadaye miili 
ilitambulika ikiwa imetengan-
ishwa baadhi ya viungo ikiwamo 
kitovu.   

Mwenyekiti wa Kijiji cha Ilam-
bilole, Jeiros Kiuno, alisema tukio 
hilo ni la kwanza kutokea kijijini 
huko na kwamba baada ya kutoa 
taarifa, polisi wanaendelea kuwa-
saka wahusika. 

Alisema mwili wa mama huyo 
na mwanawe ilichukuliwa na 
Jeshi la Polisi kwa ajili ya uchun-
guzi       zaidi      na wanatarajia 
kuizika   leo kwenye Kijiji cha Il-
ambilole.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Iringa, Kamishna Msaidizi wa 
Polisi, Allan Bukumbi alipotafuta 
kwa njia ya simu ili kuzungumzia 
tukio hilo hakupatikana.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Ve-
ronica Kessy,  alipotafutwa kwa 
njia ya simu, alidai alikuwa safa-
rini na kumtaka mwandishi wa 
habari kuwasiliana na Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Iringa.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Ir-
inga,   Stomen Kyando, alithibiti-
sha       kutokea kwa mauaji hayo 
na kwamba       watu      wawili 
walikuwa      wanashikiliwa        na 
Jeshi la Polisi kwa uchunguzi 
zaidi. 

Mganga Mfawidhi  wa Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Iringa, 
Dk.  Alfred Mwakalebela, alith-
ibitisha kupokea miili  ya mare-
hemu hao.
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Commodity/Service Required: Provision of Vehicle Hire Services (Passengers 
vehicle) 

Scope of Work: RTI International’s Act to End Neglected Tropical 
Diseases (NTDs) | East program in Tanzania is 
funded through USAID. Act to End NTDs | East 
supports Tanzania’s MoH to reach their NTD control 
and elimination goals through proven, cost-
effective public health interventions.  
 
Act to End NTDs | East Tanzania project 
implemented by RTI international is seeking offers 
from reputable, well established, and experienced 
Car Hire Firms duly incorporated in Tanzania to 
provide vehicle transportation Services for RTI Act 
to End NTDs |East Tanzania staff members or 
assigned non-staff; at a fixed price for a period of 
one year renewable for an additional year based on 
satisfactory performance. 

Type of Procurement: Provision of vehicle hire services for period ending 
Aug 31 2023 with a possibility of awarding Master 
Service Agreement (MSAs) until April 2024, and with 
a possibility of renewing for an additional one year 
subject to satisfactory performance.  

 

Type of Contract: Master Service Agreement 

Term of Contract: Provision of vehicle hire services for period ending 
Aug 31, 2023, with a possibility of awarding Master 
Service Agreement (MSAs) until April 2024, and with 
a possibility of renewing for an additional one year 
subject to satisfactory performance.  

 

Contract Funding: USAID 
This Procurement supports: RTI – Act to End NTD’s | East Tanzania Project 

Request RFP document from: lanyisile@rti.org and tmwakasege@rti.org  
cc wmhando@rti.org  

Request for Quotation/Proposal (RFQ/RFP)

Wanufaika wa mikopo ya h’shauri wapata hasara
Na Godfrey Mushi, HAI

VIKUNDI vingi vinavyonufaika na 
mikopo ya asilimia 10 ya uwezeshaji kiu-
chumi makundi maalum ya wanawake, 
vijana na jamii ya watu wenye ulemavu, 
vinadaiwa kuendesha miradi yao kwa 
hasara kwenye Halmashauri ya Wilaya ya 
Hai mkoani Kilimanjaro.

Hali hiyo inatajwa kama moja ya mam-
bo yanayochangia kusuasa kwa urejeshaji 
wa mikopo hiyo inayotokana na mapato 
ya ndani ya halmashauri.

Akizungumza juzi wakati wa kukabidhi 
pikipiki nne za miguu mitatu (guta) na 
pikipiki tano za abiria (bodaboda) kwa vi-
kundi viwili vya vijana, kikundi kimoja cha 
wanawake na mtu mmoja mwenye ulema-

Watumishi 300 kunufaika mafunzo matumizi mtandao
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SERIKALI za Tanzania na Marekani 
zimeanza kuwapiga msasa watumishi 
wapya wa umma zaidi ya 300 kwa ku-
tumia mfumo wa mtandao ili kupunguza 
gharama ya uendeshaji wa mafunzo na 
kusaidia shughuli za umma kutokuk-
wama.

Mradi huo wa Uimarishaji wa Mifumo 
ya Sekta za Umma Awamu ya Pili (PS3+) 
unaofadhiliwa na Serikali ya Marekani 
kupitia Shirika la Marekani la Maen-
delo ya Kimataifa (USAID), una lengo la 
kuhakikisha watumishi wa umma wa-
najifunza mbinu mbalimbali za ufanisi 
kazini.

Akizungumzia mradi huo jana jijini 
Arusha, Mkurugenzi wa Tathmini Ufuatil-
iaji na Mafunzo wa mradi wa uimarishaji 
wa mifumo ya sekta za umma awamu 
ya pili, Kusekwa Sono alisema mafunzo 
kwa watumishi wa umma kupitia mradi 
wa uimarishaji wa mifumo ya sekta yana-
lenga uimarishaji wa utoaji huduma ka-
tika sekta mbalimbali kwa wananchi ili 
kuhakikikisha maisha ya watu wa chini 
yanaboreshwa.

Alisema mfumo wa ujifunzaji kiele-
ktroniki (MUKI) unaosimamiwa na 
Chuo cha Serikali za Mitaa (Hombo-
lo), unawezesha mshiriki yeyote wa 
mafunzo kuyapata bila kwenda dar-
asani na kuongeza kuwa mafunzo hayo 
yanafundishwa kielektroniki bila mhusi-
ka kuingia darasani.

Katika kuhakikisha watumishi wengi 
wa umma wapya wa serikali wanapata 
mafunzo ya maadili yanayofuata kanuni 
na sheria za kazi zao, mfumo huo una-
tajwa kuwa mwarobaini wa gharama za 
uendeshaji kwa serikali.

Boniphace Luhende ni Ofisa Utumishi 
Mwandamizi kutoka Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
alisema mfumo huo utawasaidia watum-
ishi kujua uhusiano kati ya waajiri na 
watu mbalimbali.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo, 
Andrea Gunda ambaye ni Ofisa Utumishi 
wilayani Siha mkoani Kilimanjaro, alise-
ma mfumo huo umewasaidia kufahamu 
mipaka ya utendaji mahali pa kazi.

Mafunzo hayo yaliwahusha maofisa 
utumishi kutoka mikoa ya Arusha, Kili-
manjaro na Manyara.

RC amkosha waziri upandaji wa miti
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Sele-
man Jafo, amempongeza Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, John Mongela, kwa kusima-
mia kwa dhati operesheni ya upandaji 
miti kwenye maeneo mbalimbali am-
bayo yalipoteza uoto wa asili kutokana 
na ukame.

Amesema mazingira asili yasipotun-
zwa, mabadiliko ya tabianchi yataleta 
athari kwa jamii, mifugo na kilimo. 

Dk. Jafo alitoa pongezi hizo jana jijini 
hapo wakati wa uzinduzi wa kitabu cha 
kwanza cha maarifa ya asili kwenye uhi-
fadhi wa mazingira, misitu na vyanzo 
maji.

Kitabu hicho kimeandaliwa na Taasisi 
ya Waandishi wa Habari wa Kusaidia 
Jamii za Pembezoni (MAIPAC) kwa kush-
irikiana na Taasisi ya CILAO.

“Lakini mazingira yakitunzwa vizuri 
kwa kuhakikisha miti inapandwa na ku-
rudisha uoto wa asili, itasaidia kurudisha 
mvua zisizo na ukomo na kuepukana 
na mabadiliko ya tabianchi yanayoleta 
athari kwa jamii.

“Kuhusu mradi huu, ni wa kipekee na 
ninawapongeza MAIPAC kwa kazi nzuri, 
kwani pia nimeona makala ya video fupi  
ikielezea utunzaji wa mazingira na nina 
imani na Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP) nchini na wafadhili 
wengine wataendelea kuwapa fedha 

zaidi kuendeleza mradi huu lakini vitabu 
hivi vitagaiwa shuleni na maeneo men-
gine ili kulinda mazingira,” alisema.

Dk. Jafo alisema uhifadhi wa mazin-
gira kwa maarifa ya asili ni muhimu kwa 
kuwa maarifa hayo yalikuwa yanatumika 
tangu enzi za ‘mababu’ na yamesaidia 
kutunza misitu, vyanzo vya maji na 
mazingira na kitabu hicho kitakuwa njia 
sahihi ya kueneza elimu ya utunzaji wa 
mazingira kwa njia ya asili.

Mkurugenzi Mtendaji wa MAIPAC, 
Mussa Juma, alisema kitabu hicho ki-
meelezea simulizi za jamii ya Masai, wa-
navyotumia taratibu na mila zao katika 
kutunza mazingira, vyanzo vya maji na 
misitu.

Alisema mradi huo ulizinduliwa rasmi 
Agosti 27 mwaka jana jijini Arusha na 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha ambaye ali-
wakilishwa na Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Mkoa Arusha, Blandina Nkini.

Alisema mradi huo umefadhiliwa na 
Programu ya Miradi Midogo ya Mfuko 
wa Mazingira Duniani (GEF) unaotekele-
zwa na Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP) nchini, chini ya ura-
tibu wa Ofisi ya Makamu wa Rais, Idara 
ya Mazingira.

Katika hafla hiyo, Mratibu wa Miradi 
Midogo ya UNDP kupitia Shirika la Mfu-
mo wa Mazingira Duniani (GEF), Faus-
tine Ninga, alipongeza shirika hilo kwa 
kukamilisha kuchapa vitabu na kuandaa 
video na machapisho ya mradi huo.

vu, Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Hai, Dionis Myinga, alisema 
baadhi ya wanufaika hawarejeshi mikopo 
kutokana na dhana potofu wanazojenga 
kuwa fedha ni ya serikali na hazipaswi 
kurejeshwa.

“Hata hivyo, vikundi vingi havina mi-
radi ya pamoja na hivyo kusababisha ku-
gawana fedha za mikopo wanayopewa 
na kushindwa kufanya marejesho. Lakini 
kuna baadhi ya vikundi vinaendesha mi-
radi kwa hasara.

“Kwa hiyo, vikundi hivi vinakabidhiwa 
vitendea kazi kama sehemu ya kuwak-
ilisha vikundi vingine vyote vilivyopokea 
mikopo hiyo ya Sh. milioni 142.034.

“Katika awamu ya pili, halmashauri ita-
toa mikopo yenye thamani ya Sh. milioni 
119.837. 

“Kwa sasa kazi ya kuhakiki vikundi vili-
vyopendekezwa kukopeshwa awamu ya 
pili imekamilika na kupitishwa na kamati 
ya mikopo ya halmashauri,” alisema.

Baada ya kukabidhi mikopo hiyo, 
Mbunge wa Hai, Saashisha Mafuwe al-
iowanya wanufaika wanaotafuta mbinu 
chafu ya kujificha ili wasirejeshe mikopo 
hiyo kwa wakati, akisema itafika mahali 
hataona haya hata kama ni wananchi 
wake, atamwomba Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Amiri Mkalipa kuwadai kwa nguvu.

Awali Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Wilaya hiyo, Robert Mwanga, alisema 
kuwa kutokana na mikopo iliyotolewa, 
ajira 142 zimetengenezwa, ambapo kati 
ya ajira hizo za vikundi, wanawake ni 88, 
vijana    53       na     watu wenye ulemavu 
watatu.
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Na Marco Maduhu,       
SHINYANGA

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Shinyanga 
wameitaka serikali kuende-
lea kutoa na kuuza mahindi 
ya bei nafuu kwa wananchi ili 
kuwanusuru na upungufu wa 
chakula uliopo.

Wamesema hali ya upati-
kanaji wa chakula ni ngumu 
hasa kwa wananchi wa hali ya 

chini ambao hawana vyakula, 
baadhi wanalazimika kupata 
mlo mmoja kwa siku.

Kilio hicho cha wawakilishi-
wa wananchi kilisikika kwenye 
kikao cha Baraza la Madiwani 
wiki iliyopita, wakisisitiza kuwa 
hali inazidi kuwa mbaya.

Kutokana na hali hiyo, wali-
itaka serikali kuendelea ku-
toa mahindi ya msaada ya 
bei nafuu ili kuwanusuru wa-
nanchi kukumbwa na njaa.

“Tunaitaka serikali iendelee 
kuleta chakula cha bei nafuu 
na kuwauzia wananchi maana 
hali     ni mbaya,” alisema Di-
wani wa Kitangili, Mariam 
Nyangaka.

Madiwani hao pia walikiri 
serikali imetoa fedha nyingi ili 
kutekelezwa miradi ya maen-
deleo kwa wananchi.

Hata hivyo, walisema kuna 
kero ambazo bado zinahitaji 
kutatuliwa ikiwamo ujenzi wa 

miundombinu ya barabara, 
upungufu wa matundu ya vyoo 
na walimu shuleni na kuchele-
wa ukamilishaji wa maboma 
yaliyojengwa kwa nguvu za 
wananchi.

Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Shinyanga, John Te-
sha, alisema kero zote ambazo 
zimewasilishwa kwenye baraza 
hilo la madiwani zitafanyiwa 
kazi na baadhi tayari zipo kwe-
nye utekelezaji.

Madiwani waitaka serikali kutoa mahindi ya bei nafuu

Na Restuta Damian, BUKOBA

MHADHIRI wa Taasisi ya Ustawi 
wa Jamii, Dk. Jumanne Homera, 
ameitaka jamii mkoani Kagera ku-
toa taarifa kwenye vyombo vya 
sheria pale inapoona vitendo vya 
ukatili wa kijinsia ili kuvikomesha.

Alitoa rai hiyo mwishoni mwa 
wiki alipowasilisha taarifa ya male-
zi, makuzi na maendeleo ya mtoto 
kwenye kikao cha tathmini ya shu-
ghuli ya mpango wa utekelezaji 
wa robo mwaka kwenye wilaya za 
Mkoa Kagera.

Kikao hicho kilijumuisha wadau 
kutoka taasisi mbalimbali ndani, 
Dk. Homera akisema kunapaswa 
kuwapo ushirikiano wa jamii 
yenyewe, taasisi za elimu, afya na 
dawati la jinsia la Jeshi la Polisi ili 
kukabiliana tatizo hilo.

Alisema wazazi ndiyo wenye 
majukumu makubwa ya kuanga-
lia mienendo ya hatua za malezi, 
makuzi na maendeleo ya mtoto 
kwenye jamii ambako matukio ya 
kikatili huanzia.

Alisema kazi ya taasisi ni kutoa 
tathmini ya matokeo ya kazi zina-
zofanywa na ujumuishi wa mpango 
wenyewe na pia wataalamu ambao 
wataboresha elimu kutokana na mi-
taala itakayotolewa.

“Sisi tutatoa wataalamu ambao 
watakuja kufundisha jamii mpango 
huo wa malezi, makuzi na maen-
deleo ya mtoto unaoangalia jamii 
yenyewe,” alisema Dk. Homera.

Ofisa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, 
Leah Mwakajombe, alisema mpan-
go huo umejumuisha makundi 
maalum wakiwamo watu wenye ul-
emavu na watoto waliopo kwenye 
mazingira hatarishi kwa kuungani-
sha na afua mbalimbali.

Alisema tathmini za mkoa zinao-
nyesha kuna sababu mbalimbali 
zinazotokea katika makundi hadi 
watoto kuingia na kuishi kwenye 
mazingira magumu.

“Wazazi kutokuwa na uwezo wa 
kiuchumi na kushindwa kulea wa-
toto wao ni sehemu ya tatizo, sasa 
kama wizara tunakuja na mpango 
wa kusaidia wanawake kiuchumi ili 
waweze kujishughulisha na kupata 
njia za kulea watoto wao,” alisema 
Mwakajombe.

Ofisa wa Jeshi la Polisi Kitengo 
cha Dawati la Jinsia, Suzan Kaganda, 
alisema wamekuwa wakitembelea 
jamii na kutoa elimu ya ukatili kwa 
watoto ikiwamo kuangalia ulinzi na 
usalama wao.

Alisema tayari dawati lake lime-
pokea kesi 13 kuanzia mwezi Janu-
ari mwaka huu hadi sasa ambazo 
zinahusisha vitendo vya ukatili wa 
aina mbalimbali.

Alisema hulazimika kufanya do-
ria na kutembelea sehemu za mi-
kusanyiko ili kuangalia wazazi wali-
opo maeneo hayo na kutoa elimu.

Wananchi 
wafundwa 
kutoa taarifa 
ukatili kijinsia

Mkurugenzi wa 
Sera na Mpango 
TAMISEMI, John 
Cheyo (mwenye 
kofia), akitembelea 
moja ya wodi ya 
kituo cha afya cha 
Bugarama wakati 
ujumbe wake 
ulipotembelea 
miradi mbalimbali 
iliyotekelezwa 
kwa fedha za uwa-
jibikaji kwa jamii 
(CSR)  zilizotolewa 
na Mgodi wa Bar-
rick Bulyanhulu 
mwishoni mwa 
wiki. Wengine ni 
wafanyakazi wa 
Barrick Bulyanhulu. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

GGML yajivunia mafanikio 
ya Sekondari ya Nyankumbu 
Na Mwandishi Wetu, GEITA 

W
AKATI wakuu wa 
mikoa na wilaya 
wakihaha kuha-
masisha wazazi 

wawapeleke watoto wao shu-
leni kujiunga na kidato cha 
kwanza, Shule ya Sekondari 
ya Wasichana Nyankumbu im-
ezidiwa kwa wingi wa maombi 
ya wazazi kuwapeleka watoto 
wao kwenye shule hiyo kuto-
kana na ufaulu mzuri na maz-
ingira mazuri ya kujifunzia.

Shule hiyo ya serikali iliyo-
jengwa na kuzinduliwa mwaka 
2014 na Kampuni ya Geita Gold 
Mining Limited (GGML) kwa 
kushirikiana na Halmashauri 
ya Mji wa Geita kupitia fedha za 
Mfuko wa Uwajibika wa Kam-
puni kwa Jamii (CSR), imetajwa 
kuwa mkombozi kwa wanafun-
zi wa kike kwenye mkoa huo.

GGML ilitumia Sh. bilioni 15 
katika ujenzi wa shule hiyo ya 
bweni pamoja na kuboresha 
miundombinu ya shule ny-
ingine za mkoa huo kwa lengo 
la kuunga mkono juhudi za 

serikali katika kuboresha Sekta 
ya Elimu.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mkuu wa Shule hiyo, 
Georgia Mugashe alibainisha 
kuwa mwaka huu wa masomo, 
wamesajili wanafunzi wapya 
wa kidato cha kwanza 240 
huku wakishindwa kuchukua 
wengine kutokana na wingi wa 
maombi.

Alisema shule hiyo yenye 
wanafunzi zaidi ya 1,050, im-
ekuwa mkombozi kwa jamii 
ya wanaGeita kutokana na 
mwenendo mzuri wa matokeo 
ya shule katika mitihani ya ki-
dato cha nne na mazingira ma-
zuri ya kusomea ikiwamo mi-
undombinu bora iliyojengwa 
na GGML.

Alirejea matokeo ya kidato 
cha nne ya mwaka jana ambayo 
wanafunzi wote wamefaulu na 
hakuna aliyepata daraja sifuri.

“Jumla ya wanafunzi 38 wali-
pata daraja la kwanza, 86 dara-
ja la pili, 36 daraja la tatu na 
sita daraja la nne. Kwa hiyo, un-
aona namna tunavyopambana 
kuhakikisha wote wanapata 

daraja la kwanza kwa sababu 
hata katika matokeo ya mwa-
ka juzi, yaani 2021, waliopata 
daraja la kwanza walikuwa 50.

“Tunawashukuru sana 
GGML kwa sababu huwezi 
kuamini hii ni shule ya seri-
kali kutokana na huu mwamko 
wa wazazi kuleta watoto wao 
hapa. 

“Na hakuna kingine zaidi 
kinachowavutia, ni ufaulu 
mzuri na mazingira mazuri 
ya kusoma, kwani wazazi hu-
penda watoto wakae bweni,” 
alisema.

Aliongeza kuwa kutokana 
na mwamko huo, idadi ya wa-
nafunzi imeongezeka hadi 
shule kuzidiwa kwani ma-
bweni yaliyopo sasa hayatoshi.

Aliwaomba wadau wengine 
kujitokeza kuendelea kuunga 
mkono serikali na GGML ka-
tika kuboresha mazingira ya 
shule hiyo.

Akizungumzia matokeo 
hayo, Makamu Rais wa Anglo-
Gold Ashanti anayesimamia 
miradi endelevu kwa upande 
wa Ghana na Tanzania, Simon 

Shayo alisema inafurahisha 
na kutia moyo kuona shule 
ambayo GGML imeianzisha 
kwa lengo la kuboresha elimu 
mkoani Geita, inafanya vizuri 
na kuwa kivutio kwa wazazi.

Alisema GGML imekuwa 
mstari wa mbele kuunga mko-
no juhudi       za serikali, iki-
jenga miundombinu kwenye 
shule za Bugando na Kamena 
ambazo zimeanza kupokea 
wanafunzi    wa   kidato cha 
tano na sita kuanzia mwaka 
2021/22.

“Kwenye shule hizi mbili tuli-
tumia Sh. milioni 287.5 na kwa 
kushirikiana na Halmashauri 
ya Mji wa Geita, fedha hizi 
zilitolewa kupitia CSR,” alise-
ma.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shule 
kwa upande wa wazazi, Eli-
angikaya Mshana, pia aliishuk-
uru GGML kwa kuendelea ku-
ungana na wazazi pamoja na 
jamii ya Geita kuboresha maz-
ingira ya elimu mkoani hapo 
hadi kuwezesha shule hiyo 
kuwa moja ya shule ya mfano 
mkoani Geita.



ISIKUPITE
KATIKA ligi tano bora Ulaya 
Premier League, LaLiga, Serie 
A, Bundeslinda na Ligue 1, 
Lionel Messi (697), ndiye 
mchezaji aliyefunga mabao 
mengi zaidi akifuatiwa na 
Cristiano Ronaldo (696), Robert 
Lewandowski (470), Karim 
Benzema (402) na Zlatan 
Ibrahimovic (391). Idadi hiyo 
ya mabao ni pamoja na yale 
waliyofunga kwenye michuano 
ya makombe mbalimbali ya 
mashindano ya ndani na barani 
humo.
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LONDON, England 

D
IRISHA la usajili la msimu wa 
baridi wa 2022/23, lilikuwa la 
kukumbukwa kwani klabu za 
Ligi Kuu England, haswa Chel-

sea, zilitumia fedha nyingi kwa wacheza-
ji wapya. Hata hivyo, si wao pekee 
walionyakua vichwa vya habari huku 
klabu kutoka sehemu mbalimbali za du-
nia zikipiga hatua zisizotarajiwa kwenye 
soko la uhamisho.

Usajili wa Januari mara nyingi huju-
muisha wachezaji waliosajiliwa ili kuzi-
ba pengo kwenye kikosi. Lakini dirisha 
la usajili la 2022/23 lilishuhudia klabu 
nyingi zikiwasajili nyota wa kikosi cha 
kwanza ama kwa mkopo au kwa mikata-
ba ya kudumu, ambayo ilishangaza sana.

Kwa kuzingatia hilo, wacha tuangalie 
usajili wa wachezaji wakali watano wali-
osajiliwa wakati wa dirisha la usajili la 
Januari 2023, tende sasa...

#5. Marcel Sabitzer kwenda Man-
chester United

Manchester United ilitoa Euro milioni 
243 katika dirisha la usajili la majira ya joto 
msimu huu ili kuimarisha kikosi cha kocha 
mpya Erik Ten Hag.

Pia walimwongeza Wout Weghorst 
kikosini mapema mwezi uliopita ili kutoa 
makali ya ziada ya mashambulizi kwenye 
eneo la hatari.

Jack Butland pia alisajiliwa kwa mkopo 
kutoka Crystal Palace ili kumsaidia David 
de Gea. Kila mtu aliamini kuwa huo uli-
kuwa mwisho wa biashara ya msimu wa 
baridi ya uhamisho wa klabu, lakini jeraha 
la Christian Eriksen liliwalazimisha kuin-
gia sokoni.

Kiungo huyo wa Denmark huenda 
akakaa nje kwa miezi mitatu, hivyo basi 
kuacha pengo kubwa kwenye safu ya 
kiungo kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao, 
hivyo waliishia kumsajili Marcel Sabitzer 
kutoka Bayern Munich kwa mkopo siku ya 
mwisho ya dirisha la usajili.

Kiungo huyo aliyejiunga na Bavaria 
mwaka 2021, hakuweza kuwa kwenye na-
fasi katika kipindi cha miezi 18 iliyopita. 
Kuna ushindani mkubwa katikati ya uwan-
ja, Joshua Kimmich, Ryan Gravenberch, 
Jamal Musiala na Leon Goretzka mara ny-
ingi hukuchaguliwa kuanza. Hivyo uham-
isho huu ulikuwa wa maana kwa Bayern, 
kwani hakuna chaguo la kununua lililoju-
muishwa katika mpango huo.

Bila kujali, Manchester United imesajili 
mchezaji ambaye anaweza kufanya vema 
kwenye ncha zote mbili za uwanja, jambo 
muhimu katika kuchezea kikosi cha Ten 
Hag siku hizi.

#4. Jorginho kwenda Arsenal
Jorginho ulikuwa uhamisho mwingine 

wa siku ya mwisho kwani raia huyo wa 
Italia mzaliwa wa Brazil alihama kutoka 
London Magharibi hadi London Kaska-
zini kujiunga na Arsenal kwa pauni mil-
ioni 11.

Mshindi huyo wa Euro 2020 alikuwa 
amebakiza chini ya miezi sita katika 
mkataba wake pale Stamford Bridge, 
bila dalili za klabu hiyo kumpa nyongeza 
ya muda. Kwa kuzingatia matumizi 
makubwa ya Chelsea katika uhamisho 

kulia katika soka la dunia mwaka uli-
opita, alijiunga na Bayern Munich siku 
ya mwisho ya dirisha la uhamisho la 
Januari.

City mara nyingi huweka vikwazo kwa 
wachezaji wasiopenda kuwachezea, la-
kini hilo hutokea mara chache katika 
dirisha la usajili la majira ya baridi. Zaidi 
ya hayo, klabu hiyo bado iko kwenye 
kinyang’anyiro cha kuwania taji la Ligi 
Kuu England, bila kusahau pia kuwa na 
matumaini ya kukamilisha harakati zao 
za kutwaa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Baada ya kukamilisha uhamisho wa 
siku ya mwisho wa kuhamia Bayern Mu-
nich, Joao Cancelo amejibu tetesi kuwa 
alikosana na Pep Guardiola katika klabu 
ya Manchester City.

Wakati Nathan Ake, Kyle Walker na 
Rico Lewis wamecheza nafasi ya beki 
kwa ustadi, tishio la Cancelo kwenda 
mbele halina kifani. Kwa hivyo, ilichang-
anya zaidi kwa nini beki wa kulia ali-
wekwa benchi kwa mechi nyingi kama 
alivyokuwa mwezi uliopita.

Bila kujali, Bayern Munich, ambao 
wamemsajili kwa mkopo na chaguo 
la kumnunua kwa Euro milioni 70, 
watafurahishwa na uhamisho huu. Beki 
huyo alitoa pasi ya mabao katika mechi 
yake ya kwanza katika klabu hiyo hivi 
majuzi na hivyo kuashiria kwamba 
anaweza kupiga hatua kuwania mabing-
wa hao watetezi wa Bundesliga.

WAKALI WATANO 
WALIOSAJILIWA 
JANUARI

JORGINHO

wa wachezaji msimu huu, uuzaji wa 
mchezaji aliyezeeka ulikuwa wa maana 
kwao. Hata hivyo, hii inaweza kuwa faida 
kwa Arsenal kwani walijizatiti kumsa-
jili mchezaji huyo baada ya kushindwa 
kumnasa Moises Caicedo.

Jorginho anaweza kuamuru kucheza, 
kumiliki mpira na kutengeneza nafasi. 
Yeye pia ni sauti kubwa katika chumba 
cha kubadilishia nguo na anaweza kuwa 
kiongozi pale Arsenal.

#3. Mykhaylo Mudryk kwenda 
Chelsea

Chelsea inaweza kuwa imemuuza 
mmoja wa viongozi wao, Jorginho kwa 
Arsenal siku ya mwisho, lakini hii ilikuwa 
tu baada ya kumpata Mykhaylo Mudryk.

‘Washikabundi’ hao walikuwa waki-
winda saini ya raia huyo wa Ukraine tan-
gu majira ya joto yaliyopita na walizidi-
sha juhudi zao Januari kutaka kumsajili. 
Hata hivyo, ofa zao zote tatu zilikataliwa 
na Shakhtar Donetsk.

Chelsea, ambao pia walikuwa wakim-
taka mchezaji huyo, walisonga haraka, 
huku mmiliki mwenza Behdad Egbahli 
na mkurugenzi mwenza wa michezo, 
Paul Winstanley, wakisafiri kwa ndege 
kuelekea Uturuki kukamilisha mpango 
huo. 

#2. Cristiano Ronaldo kwenda Al 
Nassr

Ikiwa mtu angemwambia Cristiano 

Ronaldo miezi sita iliyopita kwamba an-
geichezea Al Nassr mwaka 2023, fowadi 
huyo wa Ureno angecheka.

Hata hivyo, nyota huyo aliyetwaa tuzo 
ya Ballon d’Or mara tano sasa anaongoza 
kwenye mstari wa klabu hiyo ya Saudi 
Arabia baada ya kukatisha mkataba wake 
na Manchester United Novemba mwaka 
jana. Mvutano kati yake na Mashetani 
Wekundu ulikuwa wazi tangu majira ya 
joto na ripoti kadhaa zikionyesha kuwa 
mshambuliaji huyo alikuwa akitafuta 
kuondoka. 

Kutofautiana kwake na Erik ten Hag 
pia kulikua zaidi ya miezi iliyofuata, 
ambayo baadaye alielezea kwa undani 
wakati wa mahojiano na Piers Morgan. 
Mahojiano hayo ambayo yalitolewa wiki 
moja kabla ya Kombe la Dunia la FIFA 
2022, yalipelekea Man United kuamua 
kuachana na mchezaji huyo.

Lakini kutokana na matokeo mabaya 
ya Kombe la Dunia, Ronaldo aliishia ku-
saini karatasi za Al Nassr. Mkataba wake 
unaripotiwa kuwa na thamani ya zaidi ya 
euro milioni 200.

#1. Joao Cancelo kwenda Bayern 
Munich

Ni usajili ambao haukutarajiwa na ni 
vigumu kuelewa jinsi Manchester City 
walivyohalalisha kuruhusu Joao Cancelo 
kuondoka kwa mkopo.

Beki huyo wa kulia wa Ureno, ambaye 
bila shaka amekuwa beki bora zaidi wa 

NINI CHA KUTARAJIA KUTOKA MADRID 2022/23  UK. 12-13



12 NIPASHE JUMATATU FEBRUARI 13, 2023 13

Extra Time

“Nataka timu ijue ni jinsi gani 
ninawapenda. Nawapenda sana 
kuliko saa tatu zilizopita, wiki moja 
iliyopita, mwezi uliopita, miezi 
mitatu iliyopita. Ni rahisi sana kuwa 
karibu na wachezaji wanaposhinda 
na kufanya vizuri. Huu ndio wakati 
ninawapenda wachezaji wangu 
zaidi, wafanyakazi zaidi na sasa 
tunashikamana pamoja,” Kocha wa 
Arsenal, Mikel Arteta baada ya 
kipigo cha bao 1-0 dhidi ya Everton 
wiki moja iliyopita.

“Hakuna mtu anayeweza kuiondoa, 
hisia, wakati mzuri, wakati mbaya. 
Mafanikio ya Manchester City siku 
zote yatakuwa yetu hata kama 
klabu itanyang’anywa mataji yake 
ya Ligi ya Kuu England,” Kocha 
Man City, Pep Guardiola, wakati 
huu klabu hiyo ikishtaki kwa 
ukiukaji zaidi ya 100 wa sheria 
zake za kifedha kati ya mwaka 
2009 na 2018.

“Hakika uwapo wa Ronaldo [Cris-
tiano] unafanya mechi kuwa 
ngumu zaidi kwetu kwani timu zote 
zinatafuta kushiriki dhidi yake kwa 
njia bora zaidi, na anatoa motisha 
kwa kila mtu,” Kiungo wa Al-Nassr, 
Luiz Gustavo, akieleza jinsi ujio 
wa Ronaldo ulivyofanya maisha 
kuwa magumu kwa vinara hao wa 
ligi kuu ya Saudia. Kikosi hicho 
cha Kocha Rudi Garcia kimeshinda 
mechi mbili tu kati ya nne ambazo 
mshambuliaji huyo amecheza.

Nukuu“

KLOPP

MARID, Hispania

R
EAL Madrid, mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu 
Hispania na Ulaya, huwa 
wanatarajiwa kushinda 

kila mashindano wanayoshiriki. 
Msimu huu si tofauti kwani Kocha 
Carlo Ancelotti atakuwa akitafuta 
kunyakua angalau mataji mawili 
makubwa baada ya kubeba taji 
la Klabu Bingwa Dunia juzi kwa 
kuifunga Al Hilal ya Saudi Arabia 
kwa mabao 5-3 katika mchezo wa 
fainali uliopigwa Morocco.

Ligi ya Mabingwa Ulaya
 ni shindano ambalo ‘Los
 Blancos’ wana rekodi ya 

kushangaza na mabingwa
 hao watetezi wanatarajia
 kurudia ushujaa wao wa

 msimu uliopita. Ancelotti
 pia atajaribu kumaliza

 ukame wa klabu hiyo wa
 Copa Del Rey.

Mashabiki wa Madrid wange-
penda kuona timu yao ikinyanyua 
Kombe la Copa del Rey mwaka 
huu. 

Mwaka huu unaweza kuwa had-
ithi tofauti kwani tayari wako kwe-
nye fainali ya shindano hilo dhidi 
ya Barcelona Machi 2, mwaka huu.

Los Blancos hao walifedhehesh-
wa na Barcelona walipopoteza 
kwa mabao 3-0 kwenye Super-
copa de Espana mapema mwezi 
huu.

LIGI YA MABINGWA ULAYA

Real Madrid walikuwa na moja 
ya mbio bora zaidi katika Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu uliopita 
huku wakizishinda timu zote bora 
kwenye dimba hilo na kushinda 
taji hilo kwa mara ya 14.

Uchezaji wao msimu huu ume-
kuwa wa kuridhisha pia, kwani 
waliongoza kundi lao. Madrid 
itacheza na Liverpool katika 
Raundi ya 16-Bora katika mechi 
ya marudiano ya fainali ya Ligi ya 

Mabingwa Ulaya 2022, ambayo 
Los Blancos ilishinda 1-0. Mechi 
ya kwanza itachezwa Februari 21 
kwenye Uwanja wa Anfield.

LALIGA 
Ligi Kuu Hispania, LaLiga ime-

onekana kushuka kwa ubora kati-
ka miaka michache iliyopita tangu 
Cristiano Ronaldo na Lionel Messi 
waondoke. Barcelona na Real Ma-
drid ziko katika kinyang’anyiro 
cha kuwania taji la ligi msimu huu.

Real Madrid ilishinda LaLiga 

kwa raha msimu uliopita ikiwa na 
faida ya pointi 13 dhidi ya Barcelo-
na. Mwaka huu, wanaburuza mkia 
kwa Barca kwa pointi nane kabla 
ya mechi za jana.

Ingawa Madrid waliwashinda 
Barcelona kwa raha katika mechi 
yao ya LaLiga, wamepoteza pointi 
mara nyingi sana. Barca hawao-
nyeshi dalili za kupunguza kasi, 
hivyo Real Madrid wanatakiwa 
kuwa katika ubora wao ili kuen-
delea kuwa karibu na wapinzani 
wao hao.

WACHEZAJI WANAOWAHI-
TAJI

Vinicius Junior na mshindi wa 
Ballon d’Or, Karim Benzema ndio 
silaha kubwa zaidi kwa Real Ma-
drid. Watalazimika kuendelea 
kucheza kwa kiwango sawa na 
msimu uliopita ikiwa wanataka 
timu yao kufikia mafanikio.

Vinicius alionyesha dalili za 
wasiwasi katika sehemu za mwan-
zo za msimu, lakini winga huyo 
amerejea kufanya kile anacho-
fanya vema zaidi. Benzema ame-

kuwa butu tangu kuumia kabla ya 
Kombe la Dunia. Amefunga ma-
bao tisa kwenye LaLiga, manne 
chini ya mabao 13 ya Lewan-
dowski. Itakuwa vigumu kwake 
kushinda tuzo ya mfungaji bora 
(Pichichi) kwa kasi hii.

Hata hivyo, anazidi kushika kasi 
na bao lake dhidi ya Atletico Ma-
drid katika robo fainali ya Copa 
del Rey hakika litampa nguvu ya 
kujiamini. Thibaut Courtois yuko 
katika kiwango kizuri, kama vile 
msimu uliopita, ambao ulikuwa 
bora kwake binafsi.

KIWANGO
Los Blancos wameshuka ghafla 

katika hali yao tangu mapumziko 

ya Kombe la Dunia. Walichapwa 
na Villarreal na FC Barcelona kati-
ka muda wa siku tisa. Real Madrid 
walipata ushindi usioridhisha dhi-
di ya Real Valladolid, CP Cacereño 
na Valencia.

Walishinda 2-0 dhidi ya Athletic 
Bilbao wakiwa ugenini, ambayo ni 
mafanikio makubwa ukizingatia 
kiwango chao cha hivi majuzi na 
walitoka suluhu na kufanya ma-
tokeo kuwa 3-1 dhidi ya Atletico 
Madrid.

Kuna baadhi ya masuala am-
bayo Ancelotti anahitaji kutatua 
haraka iwezekanavyo. Vinicius 
anatengwa mara nyingi sana kwe-
nye ubavu wa kushoto na Ferland 
Mendy anapaswa kufanya zaidi 
kumsaidia katika kushambulia. 
Pia Rodrygo anastahili kupata 
muda zaidi wa mchezo.

NINI CHA KUTARAJIA KUTOKA 
KWA REAL MADRID 2022/23



HARRY Kane ndiye mfungaji bora wa 
Tottenham wa wakati wote akiwa 
ameifungia mabao 267, lakini ni mmoja 
kati ya wachezaji watatu, Alan Shearer 
na Wayne Rooney ambao wamefunga 
mabao 200 na zaidi kwenye Ligi Kuu 
England. Pia Kane ameungana na Rooney 
kuwa wachezaji wawili walioifungia 
England mabao mengi zaidi, kila mmoja 
akicheka na nyavu mara 53.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungam-
wango

Z
IMEBAKIA raundi 
nane tu kabla ya 
kutamatika kwa 
Ligi Kuu Tanzania 

Bara msimu wa 2022/23 
ambayo ipo kwenye 
raundi ya 22 sasa, jana 
kulikuwa na mechi 
moja tu ya raundi ya 
23 kati ya Ihefu dhidi ya 
Singida United, huku mich-
ezo mingine ikitarajiwa kuen-
delea Ijumaa ijayo.
Wakati ligi ikiwa raundi 
ya 22, kuna rekodi nyin-
gi na takwimu zimewek-
wa na wachezaji pamoja 
na timu 16 zinazoshiriki.
Katika makala haya tumekusan-

ya takwimu na rekodi mbalimbali 
za ligi ambazo zimewekwa mpaka 
kufikia raundi ya 22 na kuziandika 
kwa mtindo wa namba...

59. Ni pointi inazomiliki Mabing-
wa Watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga ikiwa bado iko kileleni 
mwa msimamo.

54. Simba imepachika idadi hii 
ya mabao kwenye Ligi Kuu, ikiwa 
ndiyo timu iliyofunga mabao mengi 
zaidi mpaka sasa.

53. Hizi ni pointi za Simba ili-
zonazo mpaka sasa kwenye ligi na 
inakamata nafasi ya pili kwenye 
msimamo huo.

43. Azam FC wana idadi hii ya 
pointi mpaka sasa kwenye Ligi Kuu, 
lakini Singida Big Stars ina idadi hii 
ya pointi, lakini zinaweza kubadi-
lika baada ya mechi ya jana kati ya 
timu hiyo dhidi ya Ihefu.

41. Yanga wamefunga idadi hii 
ya mabao kwenye Ligi Kuu am-

23. Ni pointi za KMC ilizonazo 
mpaka sasa kwenye ligi, ikiwa kwe-
nye nafasi ya 12 ya msimamo.

22. Hii ni idadi ya raundi ambazo 
Ligi Kuu imefikia mpaka sasa, pia 
Prisons ina idadi kama hii ya pointi 
ikiwa kwenye nafasi ya 13.

21. Yalikuwa ni mabao ya ku-
funga ya Ihefu kabla ya mechi ya 
jana jioni dhidi ya Singida Big Stars, 
kama hawakupata bao lolote basi 
yanabaki yalivyo.

20. Haya ni mabao ya kufunga ya 
timu za KMC na Kagera Sugar zime-
funga idadi hii kila moja.

19. Yanga wameshinda mara 19, 
ikiwa juu kileleni mwa msimamo 
mpaka sasa.

18. Ni mabao ya kufunga kwa 
timu za Prisons na Coastal Union 
zikiwa pia zinafuatana kwenye msi-
mamo, Wajelajela wakishika nafasi 
ya 13 na Wanamangusi ya 14.

16. Hii ni dadi ya mechi ilizoshin-
da mpaka sasa ikiwa kwenye nafasi 
ya pili ya msimamo.

15. Fiston Mayele, straika wa 
Yanga amefunga idadi hii ya ma-
bao na ndiye anayeongoza mpaka 
sasa kwenye ligi.

14. Ni idadi ya pasi za mwisho 
za kiungo mshambuliaji wa Simba, 
Clatous Chama ambaye anaongoza 
kwa ‘assist’ mpaka sasa.

13. Namba hii inasimama kama 
idadi ya mechi ambazo kipa wa 
Yanga, Djigui Diarra amekaa lan-
goni bila kuruhusu wavu wake ku-
tikisika ‘clean sheets’.

10. Haya ni mabao ambayo Yan-
ga imeruhusu kwenye wavu wake, 
ikiwa ndiyo timu iliyosuruhu ma-
bao machache zaidi mpaka sasa 
kwenye ligi.

9. Ni idadi ya mechi ilizopoteza 
Namungo kwenye Ligi Kuu mpaka 
sasa, ikiwa na pointi 29 kwa sasa.

8. Namba hii inasimama kwa 
timu ndugu, Kagera Sugar na 
Mtibwa Sugar. Kila moja imepoteza 
idadi hii.

7. Dodoma Jiji, Mtibwa Sugar, 
Geita Gold, Mtibwa Sugar ni idadi 
ya mechi zilizoshinda.

6. Ni idadi ya penalti ambazo 
Dodoma Jiji imepata kwenye Ligi 
Kuu mpaka sasa, ikiwa ndiyo timu 
iliyozawadiwa matuta mengi zaidi 
mpaka sasa.

5. Mohamed Hussein ‘Tshabala-
la’ wa Simba ndiye beki anayeon-
goza kwa ‘assist’ kwenye Ligi Kuu, 
akiwa ametoa pasi za mwisho mara 
tano.

4. Ni idadi ya mechi za kushinda 
kwa timu za Ruvu Shooting na 
Coastal Union hadi kufikia raundi 
ya 22.

3. Polisi Tanzania ambayo inabu-
ruza mkia, ndiyo timu pekee il-
iyoshinda mechi chache kwenye 
Ligi Kuu, ikishinda mara idadi hii.

2. Yanga na Ihefu zimetoka sare 
mara idadi hii kwenye ligi, zikiwa 
ni chache zaidi, lakini kwa Ihefu 
itaendelea na rekodi hii kama 
itafungwa au kushinda kwenye 
mechi yake dhidi ya Singida Big 
Stars iliyotarajiwa kuchezwa jana.

1. Yanga na watani zao, Simba, 
zimepoteza mechi chache zaidi 
kwenye ligi, kila moja ikipoteza 
mara moja.

bapo inakamata nafasi ya pili kwa 
kupachika mabao mengi baada ya 
Simba.

36. Hii ni idadi ya mabao wal-
ioyonayo Azam FC kwenye Ligi Kuu 
mpaka sasa, ikiwa ni timu inayo-
shika nafasi ya tatu kwa kuwa na 
mabao mengi.

32. Hii ni idadi ya mabao ambayo 
timu za Polisi Tanzania na Mtibwa 
Sugar zimeruhusu kwenye nyavu 
zao, zikiwa ndiyo timu zilizoruhusu 
mabao mengi mpaka sasa. Polisi 
Tanzania kama ikiruhusu bao lolote 
leo iwe matokeo ya sare, kushinda 
au kufungwa dhidi ya Kagera Sugar, 
itaongoza kwa kupachikwa mabao 
mengi.

31. Ni pointi za Geita Gold ilizon-
azo mpaka sasa kwenye ligi, ikiwa 
kwenye nafasi ya tano ya msimamo.

30. Prisons inashika nafasi ya pili 

kwa kufungwa mabao mengi, ikiwa 
imeruhusu idadi hii ya mabao kwe-
nye ligi mpaka sasa.

29. Baada ya kuibugiza Dodoma 
Jiji mabao 2-1 kwenye Uwanja wa 
Manungu Complex, Mtibwa Sugar 
imevuna idadi hii ya pointi kwenye 
Ligi Kuu, ikiikuta Namungo FC am-
bayo ilibakiwa na idadi hii ya pointi 
baada ya kubugizwa mabao 2-0 
dhidi ya Yanga, mechi iliyochezwa 
Februari 4.

28. Ni idadi ya mabao ambayo 
imeruhusu timu ya Coastal Union 
kwenye nyavu zao mpaka sasa.

27. Ni idadi ya mabao ambayo 
Dodoma Jiji wameruhusu mpaka 
sasa kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, ikiwa kwenye nafasi ya 11 na 
pointi zake 24.

26. Hii ni idadi ya pointi ilizonazo 
Kagera Sugar, ambayo inashika na-
fasi ya tisa kwenye msimamo wa ligi 
hiyo.

25. KMC na Ruvu Shooting wa-
meruhusu idadi hii ya mabao kila 
moja kwenye Ligi Kuu mpaka ku-
fikia raundi ya 22.

24. Hizi ni pointi za Dodoma Jiji 
na Mbeya City kwenye ligi, lakini 
Mbeya City ikiwa juu ya msimamo 
wa mwenzake kwenye nafasi ya 
10 na Dodoma Jiji 11 kwa tofauti ya 
wingi wa mabao.

Straika wa 
Yanga, Fiston 
Mayele, 
kinara wa ma-
bao Ligi Kuu 
hadi kufikia 
raundi ya 22. 
NA MPIGAPI-
CHA WETU

REKODI, TAKWIMU REKODI, TAKWIMU 
LIGI KUU RAUNDI YA LIGI KUU RAUNDI YA 
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Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

NOEL Mlonga, maarufu 
Kawawa, mkazi wa Nzuguni 
A jijini Dodoma, anamtafuta 
mkewe, Agnes Mapepele (36) 
(pichani kulia) na mwanawe, 
Mariam Noel (3) waliotoweka 
katika mazingira yenye utata 
takribani mwezi mmoja na 
nusu sasa.

Akizungumza kwenye ofisi 
za Nipashe jijini hapo jana, 
Kawawa alidai mkewe alitowe-
ka Desemba 24, mwaka jana, 
wakiwa nyumbani kwao Nzu-

guni A na tangu siku hiyo hapa-
tikani anapopigiwa simu.

“Tumeshafanya juhudi sana 
na ndugu zangu na ndugu zake 
kuwatafuta, lakini tumeshind-
wa kujua walipo kwani simu 
za mke wangu hazipatikani, 
hivyo kunipa shaka mahala 
aliko pamoja na mtoto,” alidai 
Kawawa.

Aliendelea kudai kuwa hiyo 
ni mara ya pili kwa mke wake 
kuondoka nyumbani ingawa 
awali aliondoka bila kuaga lak-
ini alipatikana Chanika mkoani 
Dar es Salaam na kurejeshwa 
mikononi mwa polisi akiwa 

mtoto wake. 
“Mke wangu ana akili timamu 

kabisa, hata kuondoka kwake 
kwa sasa ninadhani huenda 
kuna mwanamume kamrubuni, 
lakini ninaomba wanaofahamu 
alipo wanitaarifu kutokana 
na kutoa taarifa Kituo Kikuu 
cha Polisi Dodoma,” alisema. 
Kawawa alisema kuwa baada 
ya kuripoti polisi, walimfun-
gulia jalada namba DOM/
RB/1986/2023 na kuomba yey-
ote mwenye taarifa awasiliane 
kwa simu namba 0753492894 
au kituo cha polisi kilichoko 
karibu.

Adai mke, mtoto kutoweka 
mazingira yenye utata

DASPA 
yatoa 
mbinu 
kushawishi 
vijana 
ili wawe 
wakulima

Ujenzi wa vivuko vipya waiva
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AKALA wa Umeme 
na Ufundi Tanzania 
(TEMESA) umetia 
saini mikataba mi-

tano ya ujenzi wa vivuko vipya vya 
Kisorya-Rugezi, Ijinga-Kahangala, 
Bwiro-Bukondo, Nyakarilo-Kome 
na Mafia-Nyamisati yenye thamani 
ya Sh. bilioni 33.2.

Vilevile, wakala huo umebaini-
sha kuwa hadi kufikia mwezi Janu-
ari mwaka huu, jumla ya Sh. bilioni 
10.3 zimeshalipwa kama malipo ya 
awali na ujenzi wa vivuko hivyo 
unaendelea.

Mtendaji Mkuu wa wakala huo, 
Lazaro Kilahala, alibainisha hayo 
juzi jijini hapo alipotoa taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli zao kwa 

waandishi wa habari.
Alisema wakala huo kwa sasa 

unakamilisha taratibu za ununuzi 
wa Kivuko cha Buyagu-Mbarika 
na ‘Sea Taxi’ mbili. “Wakala ume-
tia saini mikataba 16 ya ukarabati 
wa vivuko yenye thamani ya Sh. 
bilioni 23.3 ambapo hadi kufikia 
mwezi Januari 2023, jumla ya Sh. 
bilioni 7.96 zilikwishalipwa na kazi 
zinaendelea,” alisema.

Alibainisha kuwa ukarabati wa 
vivuko sita kati ya hivyo – MV. Kazi, 
MV. Musoma, MV. Kilambo, MV. Sa-
basaba, MV. TEMESA na MV. Tanga 
umekamilika.

Pia alisema wakala umetia saini 
mikataba 11 ya ujenzi na ukarabati 
wa maegesho na miundombinu ya 
vivuko yenye thamani ya Sh. bilio-
ni 4.12 ambapo hadi kufikia mwezi 

Januari mwaka huu, jumla ya Sh. 
bilioni 1.79 zilikwishalipwa na kazi 
zinaendelea.

Pia alisema wakala umesaini 
mikataba mitano ya ukarabati wa 
karakana na mikataba miwili ya 
ujenzi wa karakana mpya za mikoa 
ya Simiyu na Dodoma yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 7.44 ambapo hadi 
kufikia mwezi Januari mwaka huu, 
jumla ya Sh. milioni 830.5 zilik-
wishalipwa.

“Ujenzi wa Karakana ya Simiyu 
umekamilika na wakala unaende-
lea na taratibu za ununuzi ili kuan-
za ujenzi wa karakana za Geita na 
Njombe,” alifafanua.

Alisema wakala pia umetia saini 
mikataba miwili ya ununuzi na usi-
mikaji wa mifumo ya kielektroniki 
yenye thamani ya Sh. milioni 910.8 

ambapo hadi kufikia mwezi Janu-
ari mwaka huu, jumla ya Sh. mil-
ioni 435.8 zimekwishalipwa.

“Usimikaji wa mfumo wa Ncard 
kwenye Kituo cha Magogoni-
Kigamboni umekamilika,” kion-
gozi huyo wa wakala alisema.

Alisema kuwa kwa ujumla, hadi 
kufikia mwezi Januari mwaka huu, 
wakala umetia saini mikataba ya 
utekelezaji wa miradi yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 71.96 ambapo 
jumla ya Sh. bilioni 23.65 zimek-
wishalipwa.

“Na kati ya fedha hizo, jumla ya 
Sh. bilioni 15.625 zimetolewa na 
serikali ndani ya mwaka huu wa 
fedha. Kiasi kilichobaki kitaen-
delea kulipwa kadri utekelezaji 
unavyofanyika na hati za madai 
kuwasilishwa,” alisema.

Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

KATIBU Mtendaji wa 
Shirika la Agriculture 
Seeds Production  As-
sociation (DASPA) 
ameishauri serikali 
kuwekeza kilimo cha 
teknolojia kwa vi-
jana kuanzia kuandaa 
mashamba, kulima, 
kupanda na kuvuna ili 
kuwavutia wengi wak-
ipende na kukifanya 
sehemu ya maisha yao.
Aithan Chaula alitoa 

rai hiyo jana jijini hapa, 
akisema matumizi ya 
teknolojia yanafanya 
kilimo kiwe rahisi na 
uzalishaji kuwa mkub-
wa.
“Kwa mfano shambani 

kwangu ninalima kilimo 
cha karanga na mtama 
kwa kutumia teknolo-
jia mbalimbali katika 
kuandaa mashamba, 
kulima, kuvuna, sasa 
ninategemea kuwa na 
teknolojia mpya ya 
mashine ya kuchambua 
karanga kulingana na 
madaraja na kutumia 
teknolojia rahisi,” 
alisema.
Katibu huyo alisema 

kuwa katika kuandaa 
mashamba, anatumia 
trekta ya mkono am-
bayo hutumia lita mbili 
na nusu za mafuta 
kulima shamba la ekari 
moja, jambo anbalo 
hupunguza gharama 
kwani unapolima kwa 
kutumia treka ekari 
moja hugharimu kati ya 
Sh. 30,000 na 50,000.
Aliwataka wakuliwa 

na wanaotaka kuingia 
kwenye kilimo, kuwa 
na utaratibu wa ku-
watembelea wakulima 
wanaotumia teknolojia 
ili kujifunza na kubore-
sha kilimo.
Alisema kuwa mpango 

wa serikali wa kuwez-
esha vijana kuingia 
kwenye kilimo utakuwa 
na manufaa makubwa 
kama watakuwa na 
utayari.
“Tunatakiwa kuhakiki-

sha vijana wanaelim-
ishwa ili wafahamu 
kilimo ni nini, nina ami-
ni kilimo cha teknolojia 
kitawavutia vijana 
wengi,” alisema.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Naibu Wa-
ziri wa Nishati, 
Wakili Ste-
phen Bya-
byato (kulia), 
akizungumza 
katika semina 
ya wajumbe 
wa Kamati ya 
Kudumu ya 
Bunge ya Ma-
dini na Nishati, 
jijini Dodoma 
mwishoni mwa 
wiki. Katikati 
ni Mwenyekiti 
wa Kamati 
hiyo, Dunstan 
Kitandula na 
Naibu Katibu 
Mkuu wa Wiz-
ara ya Nishati, 
Kheri Mahim-
bali. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

UTEKELEZAJI wa Mradi wa 
Maji wa Chanzo cha Mto Kiwira 
ambao unatajwa kuwa suluhisho 
la tatizo la maji kwenye mikoa 
ya Mbeya na Songwe, umeanza 
baada ya mkataba wa ujenzi 
wake kutiwa saini.

Mkataba huo ulitiwa saini 
juzi kati ya Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Mbeya 
(Mbeya-WSSA) na Kampuni ya 
China Railway Construction En-
ginering  Group na kushuhudiwa 
na maofisa mbalimbali wa seri-
kali.

Baadhi ya maofisa wa serikali 
walioshuhudia utiaji wa saini wa 

mkataba huo ni Waziri wa Maji, 
Juma Aweso, Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson, Naibu Waziri 
wa Maji, Maryprisca Mahundi, 
wabunge wa Mkoa wa Mbeya 
na viongozi     wengine wa mkoa 
huo.

Akizungumza kabla ya ku-
tia saini mkataba huo, Mkuru-
genzi wa Mbeya-WSSA, Gilbert 
Kayange alisema mradi huo 
utatekelezwa kwa awamu mbal-
imbali na kwamba kwa awamu 
ya kwanza utakuwa wa kuhu-
dumia halmashauri mbili za 
mkoa huo ambazo ni Mbeya Jiji 
na Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya.

Alisema awamu ya kwanza 

itatekelezwa kwa gharama ya 
Sh. bilioni 117 ikiwa ni pamoja 
na Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) na kwamba awamu zingine 
zitafuata baada ya kukamilika ya 
kwanza, ikiwa ni mahususi kutoa 
huduma kwa maeneo mengine.

Alisema mradi huo pia utatoa 
huduma wilaya za Mbarali na 
Chunya kwa Mkoa wa Mbeya 
na miji mbalimbali ya Mkoa wa 
Songwe ukiwamo wa Tunduma 
ambao uko mpakani mwa Tan-
zania na Zambia.

“Mradi huu utakuwa ndio su-
luhisho la tatizo la maji kwenye 
jiji letu, kwa sasa tunakabiliwa 
na tatizo la upungufu wa maji 
kutokana na uwezo mdogo wa 

uzalishaji dhidi ya mahitaji.
“Kwa sasa uzalishaji ni lita 

za ujazo milioni 66.5 kwa siku 
wakati mahitaji ni lita milioni 
90,” alibainisha Kayange.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia am-
baye pia ni Mbunge wa Mbeya 
Mjini, alisema mradi huo utamal-
iza tatizo la maji kwa Jiji la Mbeya 
ambalo kwa sasa hali ya upati-
kanaji wa maji ni tatizo kwenye 
baadhi ya maeneo.

“Tunaishukuru sana seri-
kali kwa mradi huu, tunaamini 
kwamba fedha zitatoka kwa 
wakati na mradi utakamilika 
mapema ili sasa wananchi waen-
delee kupata huduma bila mata-
tizo,” alisema Dk. Tulia.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Mbeya, Dk. Stephen Mwakajumi-
lo aliwataka viongozi wa serikali 
kusimamia mradi huo ili utekele-
zwe kwa viwango vinavyotakiwa 
na uwahudumie wananchi kwa 
muda mrefu zaidi.

Waziri wa Maji, Aweso, alisema 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi huo ambao ni ahadi ya 
serikali zipo na utatekelezwa 
kwa fedha za ndani.

Alisema kuwa yeye kwa kush-
irikiana na Naibu Waziri wa Maji 
na watendaji mbalimbali wa wiz-
ara watahakikisha wanasimamia 
kwa karibu mradi huo ili ukami-
like kwa wakati na kuanza ku-
wanufaisha wananchi.

Suluhisho tatizo la maji Mbeya na Songwe lanukia 

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

TATIZO la ufinyu wa barabara 
kuu ya Tanzania na Zambia 
(TANZAM) hasa katikati ya Jiji 
la Mbeya linaelekea kupatiwa 
ufumbuzi kwa kupanuliwa na 
kufanywa kuwa ya njia nne.

Tatizo hilo limekuwa likisaba-
bisha msongamano wa magari 
na ajali za mara kwa mara na 
wakati mwingine kusababisha 
mawasiliano kukatika inapo-
tokea ajali.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, aliwaambia 
waandishi wa habari juzi jijini 
hapa kuwa mkataba wa upanuzi 
wa barabara hiyo utatiwa saini 
kesho kwenye eneo la Kabwe 
jijini. Alisema barabara hiyo 
itapanuliwa umbali wa Km. 29 
kuanzia Nsalaga jijini Mbeya 
mpaka Ifisi, Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya na kwamba 
gharama ya mradi na jina la 
mkandarasi vitafahamika waka-
ti wa kutia saini mkataba.

“Mkataba huu utakuwa baina 
ya Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) na mkandarasi, lakini 
utiaji saini huo utashuhudiwa 
na Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa,” 
alisema Homera.

Meneja wa TANROADS Mkoa 
wa Mbeya, Matali Masige, alise-
ma maandalizi yote kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara hiyo yame-
kamilika ikiwamo uondoaji wa 
baadhi ya miundombinu iliyo-
mo kando ya barabara.

Alisema kwenye barabara 
hiyo ni maeneo machache am-
bayo serikali italazimika kuwali-
pa wananchi fidia kutokana na 
wengi kujenga kwa kuzingatia 
sheria za hifadhi ya barabara.

Barabara ya 
TANZAM 
kuwa ya 
njia nne 

Mgodi matatani kutiririsha sumu kwenye vyanzo vya maji
Na Nebart Msokwa,         
CHUNYA

B
ARAZA la Taifa la Uhi-
fadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) 
limetoa siku 14 kwa wa-

miliki wa Mgodi wa Dhahabu 
wa Sunshine ulioko wilayani 
Chunya mkoani Mbeya, ku-
jieleza kutokana na kuchafua 
mazingira kwa kutiririsha maji 
yenye sumu kwenye vyanzo vya 
maji.

Maofisa mbalimbali wa 
NEMC kutoka makao makuu na 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
walifanya ziara ya kushtukiza 
kwenye mgodi huo mwishoni 
mwa wiki kwa lengo la kuanga-
lia utekelezaji wa sheria mbal-
imbali za uhifadhi wa mazin-
gira ambapo walibaini baadhi 
ya dosari.

Mkurugenzi wa NEMC, Dk. 
Samwel Gwamaka, alisema ka-
tika uchunguzi wa awali wali-
baini kwamba kwenye eneo 
la mgodi huo kuna mabwawa 
mawili ya maji taka - moja lina 
kibali na lingine halina licha ya 

kwamba yote yanatumika.
Alisema mabwawa hayo 

hayajadhibitiwa vizuri, hali 
ambayo inahatarisha maisha 
ya wakazi wa maeneo jirani 
kutokana na mabwawa hayo 
kutiririsha maji yenye sumu 
kwenda kwenye vyazo vya maji 
vilivyoko kwenye eneo hilo.

Alisema walipofika kwenye 
eneo hilo, hawakuwakuta wa-
husika halisi na badala yake 
waliwakuta baadhi ya watu we-
nye asili ya Bara la Asia ambao 
hawawezi kujieleza kwa Kiswa-
hili ama Kiingereza (walikuwa 
wanazungumza lugha ya Kichi-
na tu) na hivyo ikawa vigumu 
kupata maelezo.

“Tumeamua kuchukua hatua 
ambapo kuanzia sasa eneo hili 
linadhibitiwa, hakuna shughuli 
zinazoruhusiwa kuendelea ku-
fanyika za uchenjuaji, lakini 
pia wahusika wanatakiwa waje 
Dodoma kujieleza sababu za 
kutiririsha maji haya yenye 
sumu bila kutibu,” aliagiza Dk. 
Gwamaka.

Aliwataka wamiliki wa mgodi 
huo kwenda na nyaraka mbal-

imbali kikiwamo cheti cha Tath-
mini ya Athari za Kimazingira 
(EIA), vibali vya kumwaga maji 
pamoja na masharti waliyope-
wa wakati wa kuanza uzalishaji 
ili kujiridhisha.

Dk. Gwamaka alisema mam-
laka hiyo itachukua hatua zaidi 
ikiwamo kuinyang’anya kampu-
ni hiyo cheti cha mazingira, hali 
itakayoifanya kampuni hiyo 
kutoruhusiwa kufanya shughuli 
za uchimbaji kama inavyofanya 
sasa.

Alisema kwa mujibu wa she-
ria, mamlaka hiyo inatakiwa 
kumshauri Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira) ambaye ndiye 
mwenye mamlaka ya kufuta 
cheti cha mazingira kwa taasisi 
yoyote.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Gwamaka alisema kampuni 
hiyo imesitisha shughuli za 
uchenjuaji kwenye moja ya 
maeneo hayo kwa zaidi ya 
miaka mitatu bila kutoa taarifa 
kwenye mamlaka hiyo kuhusu 
udhibiti wa mazingira, jambo 
ambalo alisema ni kinyume cha 

sheria.
Meneja wa NEMC Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini, Glory 
Kombe, alisema wamekuwa 
wakikabiliana na matatizo 
mbalimbali ya kimazingira am-
bayo yamekuwa yakifanywa na 
wananchi.

Alisema tatizo kubwa ambalo 
wamekuwa wakikabiliana nalo 
ni uchafuzi wa vyanzo vya maji 
ambao umekuwa ukifanywa 
na wananchi kwa njia mbalim-
bali ikiwamo shughuli za kilimo, 
ufugaji na uchimbaji wa madini.

Alisema kwenye Wilaya ya 
Mbarali wamekuwa wanakabili-
ana na wananchi wanaochepu-
sha maji bila kuwa na vibali kwa 
ajili ya shughuli za kilimo.

“Tumekuwa tukishirikiana 
na taasisi mbalimbali kukabili-
ana na matatizo haya, kuna wa-
nanchi wamekuwa wakiingia 
kwenye maeneo ya hifadhi na 
kuanzisha shughuli za kilimo, 
wengine wanachepusha maji 
bila vibali, tumekuwa tuki-
haribu miundombinu yao na 
kuruhusu maji kwenda kwenye 
mkondo,” alisema Glory.

HABARI MBEYA

Waziri wa Maji, 
Juma Aweso, ak-
ishirikiana na Naibu 
Waziri wa Wizara 
hiyo, Mhandisi 
Maryprisca Ma-
hundi, kukata utepe 
na kufunga nyaraka 
mbalimbali za mka-
taba wa ujenzi wa 
Mradi wa Maji wa 
Chanzo cha Mto Ki-
wira mwishoni mwa 
wiki kabla ya mka-
taba huo kusainiwa 
baina ya maofisa 
wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya 
(Mbeya- WSSA) na 
mkandarasi. PICHA:  
NEBART MSOKWA
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Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

JUKUMU la kuzuia vitendo vya 
kihalifu na uovu kwenye jamii 
linapaswa kufanywa na kila mtu 
kwenye eneo lake badala ya kuli-
achia Jeshi la Polisi.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi kutoka ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu Zanzibar, Hamisa Mmanga, 
alitoa kauli hiyo jana huko Fuoni 
Mkoa wa Mjini Magharibi wakati 
akiwasilisha mada katika ziara 
za kutoa elimu ya kisheria kwa 
jamii, ikiwa ni mwendelezo wa 
shamrashamra za Wiki ya Sheria 
Zanzibar ambayo kilele chake ni 
leo.

Alisema kushamiri kwa maovu 
katika jamii kama biashara na 
matumizi ya dawa za kulevya, 
udhalilishaji na migogoro ya 
ardhi huchangiwa kwa kiasi ki-
kubwa na tabia ya muhali iliyo-
jengeka kwa watu wengi na hivyo 
kushindwa kuwafichua watenda-
ji wa maovu hayo katika jamii.

Alisema ni vyema inapotokea 
ishara tu ya jambo lolote ambalo 
ni kinyume cha sheria, wananchi 
watoe taarifa badala ya kukaa 
kimya kwa kuogopa kuonekana 
wabaya kwa watendaji wa mako-
sa hayo. “Chukulia mfano mtaani 
kwenu wamekuja watu wasioel-
eweka, wakaanza kuvuta bangi 
au dawa yoyote, wewe ukakaa 

kimya, au mwanafamilia ameten-
da kosa ukaendelea kukaa kimya, 
tambua kuwa unatengeneza 
mazingira ya kufanyika makosa 
zaidi,” alisema.

Wananchi waliohudhuria 
mkutano huo walikuwa na 
shauku ya kusikia hatua zinazo-
chukuliwa kupambana na dawa 
za kulevya pamoja na matendo 
ya udhalilishaji ambayo yanawa-
kosesha amani wakazi wa Shehia 
ya Fuoni.

Mmoja wa wakazi hao, Salma 
Ali alitaka kujua sababu za vijana 
wadogo kukamatwa kutokana na 
kuwa wasambazaji na watumiaji 
dawa za kulevya ilhali wafanya-
biashara wakubwa wa dawa za 

kulevya wanafahamika bila ku-
chukuliwa hatua.

Alisema wananchi wengi wana 
hamu ya kuona wafanyabiashara 
wakubwa wa dawa ya kulevya 
wanaotoa dawa hizo nje ya nchi, 
wanatiwa hatiani na kupewa ad-
habu badala ya kila siku kuone-
kana vijana wadogo wanaotumia 
dawa hizo ndio wanaotiwa ha-
tiani. Akijibu swali hilo, Wakili 
kutoka Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka, Issa Ahmed, alisema 
hawana taarifa ya wafanyabi-
ashara hao wakubwa wanaodai-
wa kufanya biashara hiyo.

Alisema kama kuna mwa-
nanchi yeyote mwenye taarifa 
ya wafanyabiashara Wakubwa 

na wadogo, anapaswa kulijulisha 
Jeshi la Polisi ili lifanye kazi yake.

Mrakibu wa Polisi Kituo cha 
Fuoni, Denis Tumbo, alisema 
jeshi hilo lipo tayari muda wote 
na hivyo aliwashauri wananchi 
hao kuwa karibu nalo ili kufanya 
kazi ya kulinda usalama wa wa-
nanchi wote.

Ziara hiyo iliyoandaliwa na 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
Zanzibar kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) ikilenga kuwafahamisha 
wananchi sheria kama njia mo-
jawapo ya kusaidia kupunguza 
migogoro ikiwamo ya ardhi, vi-
tendo vya udhalilishaji, dawa za 
kulevya na uhalifu kwenye jamii.

Wakili: Tusiliachie Jeshi la Polisi pekee kuuzuia uhalifu 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mkazi wa Benki ya Du-
nia, Nathan Balete, amesema wamefura-
hishwa na juhudi zinazochukuliwa na 
Serikali ya Zanzibar katika uimarishaji wa 
Sekta ya Elimu, yakiwamo maboresho ya 
mitaala.

Balete aliyasema hayo juzi wakati wa 
utiaji saini wa mradi wa miaka sita wa kui-
marisha ubora wa elimu ya Zanzibar am-
bao unatarajiwa kugharimu dola za Mare-
kani milioni 50.

Alisema Benki ya Dunia imeridhishwa 
na mradi uliomalizika wa utekelezaji wa 
kuimarisha miundombinu ya vifaa vya 
maabara na majengo ambao umejenga 
vituo vya sayansi 20 kwa lengo la kuogeza 
ufaulu katika masomo hayo.

Alisema Benki ya Dunia inafahamu 
miongoni mwa vipaumbele vya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ni uimarishaji wa 
Sekta ya Elimu kwa kujenga miundombi-
nu ya kisasa ya shule za ghorofa.

“Benki ya Dunia imeamua kutekeleza 
mradi wa uimarishaji ubora wa Sekta ya 
Elimu ambao utahusisha mambo mengi 
ikiwamo ubora wa elimu inayotolewa kwa 
kuwapatia mafunzo walimu,” alisema.

Akizungumza baada ya utiaji saini wa 
utekelezaji wa mradi huo, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais - Fedha na Mipango, Dk. Saada 
Mkuya aliipongeza Benki ya Dunia kwa 
kuiamini Zanzibar katika mipango yake 
ya kuimarisha miundombinu ya mawasi-
liano, barabara na utalii.

Kuhusu Sekta ya Elimu, Dk. Saada alise-
ma serikali inaendelea na juhudi zake iki-
wamo ujenzi wa shule za ghorofa Unguja 
na Pemba ambazo zitapunguza msonga-
mano wa wanafunzi.

Alisema serikali ilitenga jumla ya Sh. 
bilioni 36 ambazo zilikwenda katika Sekta 
ya Elimu kutekeleza ujenzi wa shule mpya 
za ghorofa na kuzifanyia ukarabati shule 
kongwe.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Khamis Abdalla Said, 
akifafanua utekelezaji wa mradi huo, 
alisema utahusisha kuwapatia walimu 
mafunzo kuhusu utendaji wa majukumu 
yao kufundisha wanafunzi kwa lengo la 
kuongeza ufaulu.

Mradi mpya wa mamilioni 
walenga kuongeza ufaulu

@@@@@@@@@@

Mwinyi asifu mchango timu ya
madaktari Kuwait tiba ya moyo
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amesema timu ya 
madaktari bingwa wa 

moyo waliopo nchini waki-
tokea Kuwait inatoa mchango 
mkubwa kwa serikali katika 
kuwatumikia wananchi.

Amesema kuwapo kwa 
timu hiyo kumeongeza nguvu 
za kiutendaji kwenye hospi-
tali walizofikia madaktari hao 
ukiwa ni mkakati wa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar ka-
tika kuimarisha Sekta ya Afya 
nchini.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
Ikulu, Zanzibar mwishoni 
mwa alipozungumza na timu 
hiyo iliyoongozwa na mwe-
nyeji wao, Waziri wa Afya, 

Nassor Ahmed Mazrui.
Alisema tatizo la moyo 

bado linaendelea kuwasum-
bua wananchi wa Zanzibar 
na kueleza kuwa timu hiyo 
imekuja kutoa mchango zaidi 
kwa watoto wanaosumbu-
liwa na matatizo ya moyo.

Alisema bado kuna wa-
toto wengi wanaokabiliwa na 
tatizo hilo, hivyo imani yake 
kuwa timu ya madaktari ita-
toa mchango mkubwa katia 
matibabu ya watoto wengi 
wakiwa nchini.

Alisema serikali imekuwa 
inatumia gharama kubwa 
ya matibabu ya moyo kwa 
kuwasafirisha wagonjwa 
kwenda nje ya nchi na kue-
leza kuwa mbali ya gharama 
za tiketi na matibabu ambazo 
wagonjwa na familia zao wa-

nagharimia, serikali pia ina-
beba mzigo mkubwa kughar-
amia matibabu hayo.

Alisema serikali ina lengo 
la kutoa huduma zote nchini 
na kwamba magonjwa yote 
yanatibiwa ndani ya nchini 
bila kutumia gharama kubwa 
nje ya nchi na ndio maana 
imejenga hospitali za kisasa 
kutoa wepesi kwa wananchi 
wake. Dk. Mwinyi aliiahidi 
timu ya madaktari hao kush-
irikiana nao kwa kipindi cho-
te watakachokuwapo nchini.

Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui, aliishukuru 
timu ya madaktari hao kwa 
kuendelea kuunga mkono 
juhudi za serikali na kukubali 
kujitoa kuongeza nguvu kui-
marisha Sekta ya Afya nchini.

Alisema timu ya madak-

tari hao kwa kushirikiana 
na madaktari wenyeji wa 
Hospitali ya Mnazimmoja, 
wamefanikiwa kuwahu-
dumia watoto 33 waliokuwa 
wakisumbuliwa na matatizo 
ya moyo, 30 kati yao waliti-
biwa na kuruhusiwa kurejea 
majumbani mwao na watatu 
wanaendelea na matibabu 
hospitalini huko.

Mmoja wa madaktari 
hao, Dk. Fesal Al – Said, ali-
ishukuru Serikali ya Zanzibar 
kupitia Wizara ya Afya kwa 
mapokezi yao na ushirikiano 
inaowapatia tangu siku wali-
potua nchini.

Alisema lengo la ujio wao 
Zanzibar ni kutoa ushiriki-
ano kwenye kutatua matatizo 
yanayowakabili watoto, hasa 
matatizo ya moyo.

Mratibu wa 
Wanawake na 
Watoto, She-
hia ya Fuoni 
Uwandani, 
Husna John, 
akichangia 
katika mku-
tano wa 
utowaji elimu 
ya sheria kwa 
wananchi 
wa Fuoni 
iliyoandaliwa 
na Ofisi ya 
Mwanasheria 
Mkuu kwa 
kushirikiana 
na Ofisi ya 
Mkurugenzi 
wa Mashtaka 
ili kupunguza 
vitendo vya 
kihalifu Zan-
zibar. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU



Bwawa la Nyerere kusaidia 
mradi wa maji kuja Dar

Wakala wa Tigo Pesa Saba General Enterprises Limited ambaye ni wakala aliyefikisha lengo la miamala kiufasaha 
akipokea mfano wa hundi yenye kiasi cha Sh. milioni moja kwa Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa, Angelica Pesha (kushoto) 
na Mkuu wa Kitengo cha Udhibiti, Uhusiano na Serikali   Slyvia Balwire (kulia). Mwingine ni Mkuu wa Kitengo cha kusi-
mamia Mawakala wa Tigo Pesa, Innocent Mosha (kushoto). PPICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI kupitia Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam (DAWASA) ina-
tarajia kuanza utekelezaji wa 
mradi mkubwa wa maji wa Ru-
fiji utakaohudumia mikoa ya 
Dar es Salaam na Pwani.

Mradi huo utakaozalisha 
lita milioni 750 kwa siku ni wa 
manufaa makubwa kwa kuwa 
utawezesha maji ya Mto Rufiji 
kutumika kuzalishia maji kwa 
ajili ya mikoa hiyo miwili yenye 
biashara na viwanda vingi.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya DA-
WASA, Jenerali Mstaafu Davis 
Mwamunyange,  wakati wa 
ziara ya bodi ya mamlaka hiyo 
iliyolenga kukagua chanzo 
cha mradi wa kufua umeme 
wa Mwalimu Julius Nyerere 
( JNHPP).

“Tumefurahishwa sana na 
utekelezaji wa mradi huu na 
tunaipongeza sana serikali 
kwa kusimamia ukamilishaji 
wa mradi huu utakaoleta tija 
kubwa kwa taifa,” alisema na 
kuongeza:

“Kasi ya ukamilishaji wa 
mradi huu ni kubwa na 
nipende kusema kuwa kupitia 
mradi huu DAWASA itakwen-
da kutekeleza mradi wa maji 
Rufiji utakaohudumia Mkoa 
wa Pwani na sehemu ya Mkoa 
wa Dar es Salaam,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
DAWASA, Cyprian Luhemeja 
alisema utekelezaji wa mra-
di wa maji Rufiji utaenda 
kuongeza na kuimarisha ki-
wango cha upatikanaji wa maji 
katika eneo la kihuduma la 
DAWASA.

“Ziara hii ya Bodi ya Waku-
rugenzi imekuja kuona chanzo 
cha maji cha mradi wa Rufiji 

ambao ni Bwawa la Mwalimu 
Nyerere ambao upo katika 
hatua za mwisho za utekeleza-
ji wake,” alisema Luhemeja.

Alisema kwa sasa mam-
laka inazalisha lita milioni 
590 wakati mahitaji yakiwa 
lita milioni 540, hivyo kupitia 
mradi wa maji Rufiji wana-
tarajia kuzalisha lita milioni 
750 zitakazosaidia kuimarisha 
upatikanaji wa huduma kwa 
Mkoa wa Pwani pamoja na 
wilaya jirani.

“Utekelezaji wa mradi wa 
maji Rufiji upo katika hatua ya 
kufanya usanifu na kuandaa 
michoro ya mradi baada ya 
kukamilisha upembuzi yakini-
fu  utekelezaji utafanyika mara 
moja,” alisema.

Alisema mtambo wa uzal-
ishaji maji Rufiji unatarajiwa 
kujengwa katika kijiji cha Mlo-
ka Wilayani Rufiji kijiji kilicho 
jirani na mradi wa JNHPP.

Mhandisi mkazi wa mradi 
wa Bwawa la Kufua Umeme 
la JNHPP, Lutengano Mwan-
dambo, alisema utekelezaji 
wa mradi umefika asilimia 81 
huku kazi ya kujaza maji kwe-
nye bwawa ikiendelea na ku-
fikia kina cha mita 131.2 kutoka 
usawa wa bahari.

“Kazi ya kujaza bwawa il-
ianza rasmi mwezi Desemba 
2022 kwa kina cha mita 74.8, 
hadi sasa tumefikia kina cha 
mita 131.2 kutoka usawa wa 
bahari na matarajio yetu ni ku-
fikisha kina chenye mita 163,” 
alifafanua.

Mradi wa ujenzi wa Bwawa 
la Kufua Umeme la Mwalimu 
Nyerere ulianza kutekelezwa 
mwaka 2018 kwa lengo la 
kuzalisha umeme Megawati 
2115 na unatekelezwa na kam-
puni ya Arab Contractor na 
Elsewedy Eletric kwa gharama 
ya Sh. trilioni 6.5.
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HABARI KITAIFA

Madai 
uvamizi 
‘panya 
road’ yazua 
taharuki
Na Elizabeth Zaya

MAENEO ya Bunju usiku wa kua-
mkia jana yalikumbwa na taha-
ruki baada ya kudaiwa kuwapo 
kikundi cha vijana wahalifu wa 
mitaani, maarufu panya road 
kilichokuwa kinapanga kuvamia 
maeneo hayo.

Taharuki hiyo iliibuka ikiwa 
ni siku chache tangu wakazi wa 
eneo la Bunju B, Mtaa wa Idara 
ya Maji kuvamiwa na watu wali-
odaiwa kuwa ni kikundi hicho na 
kujeruhi watu kadhaa.

Taharuki hiyo ilizuka kuanzia 
majira ya saa moja jioni hadi saa 
tatu usiku kwa watu waliokuwa 
wakihamasishana kuondoka 
kwenye maeneo ya barabarani 
wakidai tayari kundi hilo lime-
anza kuvamia baadhi ya maeneo 
ya biashara na starehe wakianzia 
Bunju Usalama.

Kadri watu walivyozidi kusam-
baza taarifa hizo ndivyo taha-
ruki ilivyozidi kutawala, watu 
wakikimbia kurejea nyumbani na 
kufunga maduka yao.

Sio maduka pekee, bali familia 
zililazimika kujifungia ndani ya 
nyumba zao na ukimya ukatawala 
muda huo. Sehemu za starehe 
ikiwamo baa, watu walilazimika 
kuondoka.

Nipashe ilipozungumza na Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Jumanne 
Muliro, alisema tarahuki hizo 
zilizushwa na kikundi cha vijana 
ambao walitoka kuangalia mpira 
kati ya Simba na Horoya am-
bao walikuwa wanafanya utani 
kwamba kuna panya road.

“Sisi Jeshi la Polisi tulikuwapo 
Bunju, hakukuwa na panya road. 
Kulikuwa tu na kundi la vijana 
ambao baada ya kutoka kuangalia 
mechi ya Simba na Horoya, wa-
likuwa wakifanya utani na hivyo 
kusababisha hizo taharuki.

 “Baada ya kutokea kwa taha-
ruki hiyo, nimepigiwa simu na 
watu wengi sana na wengine ni 
waheshimiwa lakini tulipowabana 
zaidi tukiwaambia sisi tuko eneo 
la tukio, wakasema wao wako nje 
ya Dar es Salaam lakini wameam-
biwa na familia zao kwamba kuna 
panya road wamevamia,” alisema.

Kamanda huyo aliwataka watu 
wakaacha kuzua taharuki za 
namna hiyo na kusababisha shida 
kwa wananchi.

“Ni kweli taharuki ilikuwa 
kubwa na baadhi ya maduka yali-
fungwa, lakini hakukuwa na tishio 
lolote, ni vyema watu wakaacha 
tabia hii ya kuzua taharuki kwa 
mambo ambayo ni ya hatari,” 
alisema Murilo.

Usiku wa kuamkia Februari 10 
mwaka huu, kundi linalodhaniwa 
kuwa ni la panya road lenye zaidi 
ya watu wanane, lilivamia makazi 
ya watu eneo la Bunju B, Mtaa wa 
Idara ya Maji saa nane usiku.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Murilo, pamoja na kujeruhi, pia 
walisababisha uharibifu ikiwamo 
kupasua runinga kwa watu wali-
oshindwa kuwapatia fedha.

Na Mary Geofrey

WAFUGAJI wa kuku wamewa-
taka watengenezaji wa chaku-
la cha mifugo kufanya utafiti 
kujua ubora wa bidhaa wana-
zouza.

Mmoja wa wafugaji hao, 
Sostenes Vicent, mkazi wa 
Kibaha, alitoa wito huo juzi 
jijini Dar es Salaam wakati 
wa semina ya wafugaji na 
wakulima kuhusu matumizi ya 
mbolea na chakula cha mifugo 
yaliyoandaliwa na Kampuni ya 
Shama Mills inayozalisha na 
kuuza bidhaa hizo.

Alisema watengenezaji wa 
vyakula vya mifugo ikiwamo 
kuku, wamekuwa wakizalisha 
bidhaa zilizo chini ya kiwango 
na kuathiri ukuaji na kupata 
uzito pungufu.

“Unanunua chakula cha 
kulisha kuku gharama kubwa 
ukitarajia baada ya wiki moja 
kuku atakuwa uzito fulani, 
lakini chakula kinaisha kuku 
hana ule uzito, hii inatud-
hoofisha wafugaji kwa sababu 
tunashindwa kufikia malengo 
yetu ya kuuza bidhaa zenye 
ubora na kupata faida,” ali-
sisitiza.

Mfugaji Najma Ghani alise-
ma vyakula vya mifugo vipo 
chini ya kiwango na hali hiyo 
inasababisha kuharibu soko 
na biashara kwa ujumla.

“Tumekuja kwenye mafun-
zo hapa tumepewa elimu ya 
namna ya kufuga na kuzin-
gatia milo kamili ya mifugo, 
kabla ya kuiuza lakini je kama 
bidhaa zipo chini ya kiwango 
tunafikiaje lengo?” alihoji na 
kuongeza:

“Tunaishukuru kampuni ya 
Shama Mills ambao wamekuja 
na bidhaa hizi ambazo kwa 
maelezo yao, zinakidhi viwan-

go vinavyokubalika, ninaamini 
tutakwenda kufuga kisasa na 
kupata faida.”

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Shama Mills, Mo-
hamed Nasir, aliwataka wafu-
gaji hao kuzingatia milo tatu 
ya kuku wanaowafuga wa 
vifaranga, ukuaji na hatua ya 
kuchinjwa.

Alisema mbali na kuwa wa-
natoa bidhaa zenye ubora una-
okubalika nchini, wafugaji wa-
natakiwa kuzingatia taratibu 
ambazo zitawafanya wapate 
faida ikiwamo kuuza kuku wa 
kuanzia wiki nne.

Wafugaji kuku wahoji ubora chakula 



kwamba vikosi vya waokoaji 
takribani 166,000 vikiwamo 
vya kutoka mataifa mbalim-
bali vinaendelea na juhudi za 
uokoaji.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Afya Duniani 
(WHO), Tedros Adhanom 
Ghebreyesus pamoja na Mra-
tibu wa Misaada wa Umoja 
wa Mataifa, Martin Griffiths, 
wamewasili kwenye mji wa 
Allepo nchini Syria amba-
ko watu zaidi ya milioni tano 
wameathiriwa na tetemeko la 
ardhi.

Inaelezwa kuwa WHO 
limepeleka tani 35 za dawa 
muhimu na msaada mwing-
ine unatarajiwa kupelekwa 
katika siku mbili zijazo.

Watu kadhaa wameokole-

wa siku tano baada ya maafa 
kutokea na kwamba msi-
chana mwenye umri wa mi-
aka minne alikuwa miongoni 
mwa waliokolewa kwenye 
mji wa Gaziantep nchini Utu-
ruki, baada ya kuwa chini ya 
kifusi kwa muda wa saa 130. 

Inaelezwa kuwa vikosi vya 
uokozi vya Ujerumani na Aus-
tria vimesimamisha shughuli 
za kuwatafuta watu kwenye 
jimbo la Hatay la nchini Utu-
ruki kutokana na sababu za 
kiusalama, ikidaiwa kuwa 
kuna taarifa juu ya kuzuka 
mivutano kwenye jimbo hilo 
na milio ya bunduki ilisikika.

Rais Tayyip Erdogan alise-
ma idara husika zilipaswa 
kufanya haraka ili kuwasaida 
waathirika, akiahidi kuanza 

kazi haraka kwa ajili ya ujen-
zi mpya, lakini amewaonya 
wahalifu wanaopora mali za 
watu wakati huu wa maafa.

Misaada pia iliwasili nchini 
Syria licha ya kuwa ya ki-
wango cha chini kutokana 
na athari za vita vya muda 
mrefu na kwamba shughuli 
za kupeleka misaada hiyo 
zinatatizika hata baada ya 
serikali ya nchi hiyo kusema 
kwamba itaruhusu misaada 
kupelekwa.

Mkuu wa kitengo cha mis-
aada cha Umoja wa Mataifa, 
Griffiths, alisifu juhudi zina-
zofanywa na Uturuki katika 
kuwashughulikia watu wal-
iokumbwa na maafa ambayo 
hayajawahi kushuhudiwa 
kwa karne.

Mwendesha mashtaka wa 
serikali nchini Uturuki, alise-
ma uchunguzi utafanywa 
juu ya majengo yaliyosam-
baratika ili kubainisha iwapo 
palikuwapo hitilafu katika 
ujenzi.

Aidha, maofisa nchini Utu-
ruki wanasema vibali 113 vya 
kukamatwa kwa waliohusika 
na ujenzi wa majengo yali-
yoporomoka wakati wa tete-
meko la ardhi vimetolewa.

Hata hivyo kwa mujibu 
wa taarifa, polisi wa nchini 
Uturuki tayari wamewaweka 
chini ya ulinzi watu takribani 
12, wakiwamo makandarasi 
wa ujenzi, akiwamo mmoja 
aliyekamatwa wakati alipoku-
wa anasubiri kupanda ndege 
mjini Istanbul. DW/BBC

SOMALILAND, Somalia

WANAJESHI wa Jimbo la 
Somaliland nchini Soma-
lia, wameshambuliwa na 
watu wenye silaha, licha ya 
kuwapo kwa maelewano ya 
kusitisha mapigano makali 
ambayo yamekuwa yakien-
delea wiki iliyopita.

Inaelezwa kuwa masham-
bulio hayo yaliyotekelezwa 
mwishoni mwa juma lililo-
pita, yalijiri baada ya Waziri 
wa Ulinzi katika jimbo hilo 
Abdiqani Mahamoud, kutan-
gaza makubaliano ya kuacha 
makabiliano bila masharti 
yoyote.

Licha ya shambulio hilo, 
waziri huyo, alisema jeshi 
la Somaliland lilifanikiwa 

kujilinda na kwamba hali ya 
tahadhari inashuhudiwa ka-
tika kambi yao ya Las Anod.

Inabainishwa kuwa wiki 
iliyopita watu 20 waliuawa 
baada ya mapigano kati ya 
wanajeshi wa jimbo hilo na 
kundi lenye silaha katika 
mji unaowaniwa wa Las 
Anod, unaopambaniwa na 
uongozi wa jimbo hilo na 
jimbo lingine la Puntland.

Hata hivyo Somaliland, 
ilijitangazia uhuru wake 
tangu 1991 kutoka uongozi 
wa Mogadishu, lakini hai-
jawahi kutambuliwa ki-
mataifa, licha ya kuendelea 
kushuhuhudia uthabiti hasa 
wa kisiasa na usalama kwa 
kipindi kirefu  nchini humo. 
RFI

Wanajeshi washambuliwa 
na wanamgambo Somaliland
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Wanawake 
Russia 
wakimbilia 
Argentina
MOSCOW, Russia

ZAIDI ya wanawake 5,000 wajawa-
zito wa nchini Russia wametajwa 
kukimbilia nchini Argentina katika 
miezi ya hivi karibuni, ikiwamo 33 
waliosafiri kwa ndege moja mwis-
honi mwa juma lililopita.

Kwa mujibu wa taarifa ya wakala 
wa kitaifa wa uhamiaji Carignano, 
wanawake waliofika nchini Ar-
gentina siku za hivi karibuni wote 
walikuwa katika wiki za mwisho za 
ujauzito.

Inaaminika kuwa wanawake hao 
wanataka kuhakikisha watoto wao 
wanazaliwa nchini Argentina ili 
kupata uraia wa taifa hilo.

Hata hivyo, inaelezwa kwamba 
idadi ya waliowasili nchini humo 
imeongezeka hivi karibuni, huku 
vyombo vya habari vya ndani vi-
kiashiria hatua hiyo imetokana na 
vita vya Ukraine.

Vile vile, inaelezwa kuwa wa-
nawake hao wa Russia hapo awali 
walidai kuwa walikuwa wakitembe-
lea Argentina kama watalii.

“Tulibaini kwamba hawakuja 
hapa kufanya shughuli za utalii, 
walikubali wenyewe,” alisema 
Carignano.

Alisema wanawake wa Russia 
walitaka watoto wao wawe na 
uraia wa Argentina kwa sababu 
ilitoa uhuru zaidi kuliko pasipoti ya 
Russia.

“Tatizo ni kwamba wanakuja 
Argentina, kuwasajili watoto wao 
kama Waargetina na kuondoka. Pa-
sipoti yetu ni salama kote duniani. 
Inawaruhusu waliyo nayo kuingia 
nchi 171 bila visa,” alisema Carig-
nano.

Aliongeza kuwa na mtoto Muar-
gentina pia kunasaidia kuharakisha 
mchakato wa wazazi kupata uraia, 
na kwamba kwa sasa Warussia 
wanaweza kusafiri bila visa katika 
nchi 87 pekee. BBC

Waliokufa kwa tetemeko wafikia 28,000
INSTANBUL, Uturuki

IDADI ya watu waliokufa ku-
tokana na tetemeko la ardhi 
lililoikumba Uturuki na Syria 
siku kadhaa zilizopita imetajwa 
kufikia 28,000 huku jitihada za 
uokoaji kutafuta watu waliok-
wama chini ya vifusi vya nyum-
ba zilizoporomoka ikiendelea.

Rais wa Uturuki, Recep Tayy-
ip Erdogan, akiwa katika jimbo 
la Diyarbakir lililokumbwa na 
maafa hayo, alisema nchini 
humo watu takribani 21,000 
wamekufa na wengine zaidi ya 
80,000 wamejeruhiwa.

Alibainisha kuwa mpaka 
jana watu takribani 102,000 
walishahamishwa na kupele-
kwa  sehemu nyingine baada 
ya makaazi yao kuharibiwa na 

Waandamanaji wakionekana katika mji wa Toulouse, Kusini mwa Ufaransa, juzi. PICHA: AFP

PARIS, Ufaransa

WANANCHI wamefanya maandamano kwa siku 
nne mfululizo nchini Ufaransa ili kupinga mipa-
ngo ya Rais wa taifa hilo Emmanuel Macron ya 
kurekebisha mfumo wa pensheni wa nchi hiyo.  

Inaelezwa kuwa maelfu ya watu walitarajiwa 
kuandamana jana katika miji ya Paris, Nice, Mar-
seille, Toulouse na Nantes kwa matumaini ya kue-
ndeleza shinikizo kwa serikali kurejea.

Maandamano hayo yaliwavutia vijana na wen-
gine waliopinga mapendekezo ya pensheni am-
bao hawakuweza kuhudhuria siku tatu za awali 
wakati maandamano yalipofanyika siku za kazi.

Hata hivyo, mgomo wa wafanyakazi wa reli 
unaelezwa kuwa haukuambatana na maandama-
no hayo na kuruhusu treni za Paris Metro kufanya 
kazi Jumamosi.

Vile vile, inaelezwa kuwa mgomo usiotarajiwa 
wa wafanyakazi wa kuongoza ndege uliripotiwa 
mwishoni mwa wiki na kwamba nusu ya safari 
za ndege kuingia na kutoka katika uwanja wa pili 
kwa ukubwa wa Paris, Orly, ziliahirishwa. VOA

Wapinga 
marekebisha
mfumo pensheni

Maofisa 
nchini 
Uturuki 
wanasema 
vibali 113 
vya ku-
kamatwa 
kwa wali-
ohusika na 
ujenzi wa 
majengo 
yaliyopo-
romoka 
wakati wa 
tetemeko 
la ardhi 
vimetole-
wa.



Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Dodoma Jiji 
imeweka rekodi ya 
aina yake kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara 

kwa kupata penalti nyingi 
kuliko timu zingine, lakini 
imeongoza pia kwa kukosa.

Dodoma Jiji inayoshikilia 
nafasi ya 11 kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 
24 kwa mechi 22, ilizocheza 
imefanikiwa kuzawadiwa 
penalti sita mpaka sasa, la-
kini imepata moja tu na ku-
kosa tano zilizobaki, ikiwa ni 

rekodi ya aina yake.
Kwa mujibu wa tak-

wimu za Ligi Kuu,
 timu inayofuata kwa 
kutengeneza penalti 

nyingi kwenye ligi ni 
Geita Gold, Prisons

 na Singida Big Stars,
 kila timu ikipata

 penalti nne, lakini
 kila moja ikizitua

 kivyake.

Geita Gold na Prisons ime-
pachika penalti zao zote nne 
kila mmoja kwenye kamba, 

lakini Singida Big Stars ikiko-
sa moja.

Timu zilizoshika nafasi ya 
tatu kwa kupata penalti nyin-
gi kwenye ligi ni Simba, Yan-
ga, KMC na Ruvu Shooting 
kila moja ikiwa imepata tatu.

Simba na KMC zimeone-
kana kutumia vema penalti 
zao kwa kupachika ndani ya 
nyavu zote tatu, lakini Yanga 
na Ruvu Shooting kila moja 
ikifunga mbili na moja ikiota 
mbawa.

Takwimu hizo ni mpaka 
raundi ya 22 ya Ligi Kuu ya 
Tanzania ambayo mpaka 

sasa Yanga inaongoza ikiwa 
na pointi 59 na ni timu ili-
yoruhusu mabao machache 
zaidi, wavu wake ukitikiswa 
mara 10, ikifuatiwa na Simba 
yenye pointi 53, ambayo ni 
timu iliyofunga mabao mengi 
zaidi mpaka sasa ikiwa ime-
pachika mabao 54.

Geita Gold mpaka sasa ndi-
yo timu yenye sare nyingi zai-
di ikiwa nazo 10 kwa mechi 
22 ilizocheza, Ruvu Shoot-
ing ikiwa ni timu iliyopoteza 
mechi nyingi zaidi hadi sasa, 
ikiwa imeshapoteza mechi 
13.

DODOMA JIJI FC YAONGOZA
KUZAWADIWA PENALTI, KUKOSA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ihefu FC ambayo kwa 
sasa imeanza kufanya vema kwenye 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara, 
imemteua kocha mkongwe nchini, 
John Simkoko, kuwa Kocha Mkuu 
wa klabu hiyo, akitwaa nafasi ya 
Juma Mwambusi ambaye aliondoka 
kutokana na matatizo ya kifamilia.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo 
jana mchana, ilieleza Simkoko am-
baye pia aliwahi kuwa Kocha Mkuu 
wa Timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa 
Stars, ndiye atachukua mikoba ya 
Mwambusi ambapo sasa atashiriki-
ana na kocha msaidizi ambaye 
alikuwa anakaimu, Zuberi Katwila.

“Rasmi, timu yetu imefikia 
makubaliano na Kocha John Sim-
koko kuwa Kocha Mkuu wa Klabu 
yetu ya Ihefu.

Simkoko (pichani chini) ataungana 
na benchi la ufundi lililopo kufaniki-
sha malengo yetu, karibu Ihefu SC,” 
Ilieleza taarifa rasmi ya klabu hiyo.

Kocha huyo baada ya kucheza 
soka, alianza rasmi kufundisha 
mwaka 1985 kwenye timu ya Reli ya 
Morogoro ambayo ilitikisa enzi hizo 
kwa kuzifunga timu za Simba na 
Yanga, kiasi cha kupachikwa jina la 
‘Kiboko ya Vigogo’, Tumbaku pia ya 
huko na Mtibwa Sugar.

Mara ya mwisho alionekana kwe-
nye benchi la KMC 2020 akiifundi-
sha timu hiyo, na sasa ameibukia 
Ihefu ambayo imejinasua mkiani, 
ikiwa inashika nafasi ya nane kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, huku jana ikicheza mechi yake 
ya ligi dhidi ya Singida Big Stars 
kwenye Uwanja wa Highland Es-
tates, Mbarali, Mbeya.

Mwambusi ambaye alichukua 
jukumu la kuifundisha timu hiyo 
Septemba mwaka jana huku Katwila 
akirudishwa kuwa kocha msaidizi, 
alijiweka kando Januari mwaka huu 
kwa kile alichodai kushughulikia 
matatizo ya kifamilia.

Simkoko 
kocha mpya 
Ihefu FC
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Na Saada Akida 

MPINZANI wa bondia Seleman Ki-
dunda, Patric Mukala raia wa DR 
Congo (pichani), amemtumia salamu 
za kumtisha ‘nyau’ mpinzani wake 
baada ya kumwambia anakuja nchini 
kwa kazi moja ya kuhakikisha anam-
chapa vibaya katika pambano lao 
linalotarajia kupigwa Februari 24, 
mwaka huu katika Ukumbi wa Ubun-
go Plaza, Dar es Salaam.

Mukala na Kidunda watapanda 
ulingoni kwenye pambano hilo ku-
wania mkanda wa Ubingwa wa Afrika 
ABU sawa na Mtanzania mwengine, 
Tony Rashid, atakayetetea mkanda 
wake wake wa ABU dhidi ya Sabelo 
Ngabinyana raia wa Afrika Kusini.

Akizungumza na gazeti hili jana 
kwa njia ya simu, Mukala alisema 
kazi inayomleta Tanzania ni moja tu, 
kuhakikisha anafanikiwa kumchapa 
mpinzani wake ili kuweza kushinda 

mkanda wa ubingwa wa Afrika kuto-
kana na maandalizi makubwa anay-
oendelea kufanya.

“Maandalizi yanaendelea vizuri 
tangu Desemba mwaka jana, naami-
ni litakuwa pambano zuri kwangu 
kwa sababu nataka nimweleze Ki-
dunda kwamba mimi si Katompa 
[Tshimanga], anatakiwa ajiandae 
maana nakuja Tanzania kwa sababu 
yake,” alisema Mukala.

Alisema amekuwa akimfuatilia 
mpinzani wake katika mapambano 
mbalimbali ikiwamo la mwaka jana 
alipocheza na Katompa, hivyo ana-
jua ubora na madhaifu ya Kidunda 
anapokuwa ulingoni.

“Kidunda ni mzuri, lakini sitamani 
kuangalia rekodi yake ipoje na siwezi 
kutabiri kwamba nitamchapa kwa 
KO, lakini ninachomwambia ajian-
dae vizuri kwa sababu moto mkali 
unakuja mbele yake,” alisema Mu-
kala.

Mukala amtishia 
‘nyau’ Kidunda

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi na Mauzo wa Benki ya Stanbic, Emmanuel Mahodanga (kushoto), akikabidhi 
jezi za michezo zenye thamani ya Sh. milioni tano kwa ajili ya wanafunzi wa Shule za Sekondari Chinangali na 
Nzugun zilizoko Dodoma kwa Naibu Meya wa Jiji la Dodoma, Jamal Ngalya (kulia). Msaada huo unalenga kuha-
masisha wanafunzi kushiriki katika shughuli za michezo na kuunga mkono juhudi za serikali za kukuza michezo 
shuleni. Kushoto ni Meneja wa Tawi la Benki ya Stanbic Dodoma, Joan Mbise. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JEZI...



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SALAH SASA KUUZWA

KLABU ya Liverpool huenda ikakubali kuwauza 
wachezaji wake nyota mwishoni mwa msimu akiwamo 
mshambuliaji kinara rai wa Misri, Mohamed Salah, 30. 
(Football Insider)

KLOPP ATAKIWA MADRID

KLABU ya Real Madrid imefanya mawasiliano na 
kocha wa Liverpool, Mjerumani Jurgen Klopp, 55, juu 
ya uwezekano wa kuchukua mikoba ya Mtaliano Carlo 
Ancelotti, 63, ili kuinoa miamba hiyo ya Hispania kuan-
zia msimu ujao. (El Nacional)

MATIP BEI CHEE LIVER

LIVERPOOL watakubali ofa ya wastani wa pauni 
milioni 15 ili kumuuza beki wao raia wa Cameroon, Joel 
Matip. (Football Insider)

MOUNT NA CHELSEA

BAADHI ya maofisa wa Chelsea wamechoshwa na 
hatua ya kiungo wao raia wa England, Mason Mount, 
24, kukataa kusaini mkataba mpya na klabu hiyo. 
(Telegraph)

RASHFORD KUFUNGWA ZAIDI

KLABU ya Manchester United ipo katika mazun-
gumzo na mshambuliaji wao kinara raia wa England, 
Marcus Rashford, 25, ili kuongeze mkataba. (GiveMe-
Sport)

MILINKOVIC-SAVIC, NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inasuka mpango wa 
kumsajili kiungo wa klabu ya Lazio na timu ya Taifa ya 
Serbia, Sergej Milinkovic-Savic, 27, ambaye ana mka-
taba na klabu yake hadi mwaka 2024. (Il Messagero, 
via Goal)

DYBALA AWINDWA UNITED

MANCHESTER United ina nia ya kumsajili msham-
buliaji wa klabu ya Roma na raia wa Argentina, Paulo 
Dybala, 29. (Calciomercato)

KESSIE AFUNGUKA SPURS

KIUNGO wa Klabu ya Barcelona na raia wa Ivory 
Coast, Franck Kessie, 26, alikataa kujiunga na Klabu 
ya Tottenham Hotspur katika dirisha dogo la usajili la 
Januari. (Sport)

FELIX ATAKIWA ATLETICO

MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid na Timu ya Taifa 
ya Ureno, Joao Felix, 23, ambaye kwa sasa yupo Chel-
sea kwa mkopo, ndiye mchezaji kinara atakayewindwa 
na Real Madrid katika dirisha la usajili la mwishoni 
mwa msimu kipindi cha majira ya joto. (Fichajes)

GUARDIOLA ANYATIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inahaha kumnyakua 
kocha wa Manchester City, Mhispania Pep Guardiola, 
52. (El Nacional)

KANE HAONDOKI SPURS

NAHODHA na mshambuliaji kinara wa Timu ya Taifa 
ya England na Klabu ya Tottenham Hotspur, Harry 
Kane, 29, anatazamiwa kukataa ofa ya kujiunga na 
timu yoyote kubwa barani Ulaya ili kusalia Ligi Kuu 
England. (Football Insider)

ZISIKUPITE

HABA
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LONDON, England

M
IKEL Arteta amesema 
kwamba, Arsenal walista-
hili ushindi baada ya bao 
la kusawazisha la Ivan 

Toney kuwafanya wamalize mchezo 
kwa sare ya 1-1 kwenye Ligi Kuu ya 
England dhidi ya Brentford Juma-
mosi.

Arsenal ilikosa nafasi ya
 kuwa mbele kwa pointi 

nane mbele ya Manchester
 City katika kilele cha

 msimamo ilipozuiwa na
 ‘Nyuki’ hao katika mchezo

 wa dabi ya London kwe-
nye Uwanja wa Emirates.
Leandro Trossard aliingia aki-

tokea benchi na kufungua ukurasa 
wa mabao kwa bao lake la kwanza 
kwa klabu hiyo kipindi cha pili, la-

   Ni la kuotea, pengine tut-
apata maelezo baadaye, lakini 
leo ( juzi) hatujapata hilo...

HABARI MICHEZO

ARTETA ALIA NA BAO LA 
BRENTFORD ARSENAL

kini Toney alisawazisha kwa kichwa 
dakika ya 74.

Na Kocha wa Arsenal, Arteta 
haamini kwamba bao la mshambu-
liaji huyo lilipaswa kutolewa.

Mhispania huyo alisema: “Ni-
meiangalia tu nyuma na ni ya 
kuotea. Pengine tutapata maelezo 
baadaye, lakini leo ( juzi) hatujapata 
hilo.”

Alipoulizwa kama walikuwa 
wameweka wazi hisia zao kwenye 
Ligi Kuu, alijibu: “Ndiyo, tulifanya 
nao mwishoni mwa mchezo na tu-
kasema maoni yetu.”

Arsenal wako mbele kwa pointi 

sita mbele ya City, ambao jana Ju-
mapili walikuwa wanacheza na As-
ton Villa kabla ya mpambano mkali 
kati ya timu mbili za juu Jumatano 
ijayo na Arteta aliwasifu wachezaji 
wake licha ya kutokuwa katika ki-
wango bora tena kufuatia kushind-
wa na Everton wikendi iliyopita.

Aliongeza: “Nadhani ni mchezo 
mzuri sana. Nadhani ni timu gumu 
sana kucheza dhidi yao. Inasikiti-
sha, lakini hii ni Ligi Kuu.

“Nimefurahishwa na jinsi wavu-
lana walijaribu, ni kiasi gani wana-
taka. Mwitikio wanapoacha pointi 
mbili, wako mahali pazuri.”

Jumatatu Februari 13, 2023
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MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester 
City, Pep Guardiola, amese-
ma hakuna mtu anayeweza 
kunyang’anya mafanikio 
ya klabu hiyo hata kama 
uchunguzi unaendelea wa 
Ligi Kuu England kuhusu 
masuala yao ya kifedha.

City wameshitakiwa 
kwa ukiukaji wa kanuni za 
fedha za Ligi Kuu kutoka 
mwaka 2009 hadi 2018 na 
wanaweza kukabiliwa na 
kupoteza mataji matatu 
ya Ligi Kuu England wali-
yoshinda katika kipindi 
hicho.

City ilitoa taarifa Jumata-

tu ikisema: “Klabu inakari-
bisha mapitio ya suala hili 
na tume huru, ili kuzingatia 
bila upendeleo mwili wa 
kina wa ushahidi usiop-
ingika ambao upo kuunga 
mkono msimamo wake.”

Guardiola alisema haijal-
ishi matokeo ya uchunguzi 
wa Ligi Kuu ya England ni 
nini, mbio za City kushinda 
mataji daima zitastahili ku-
tambuliwa.

“Mwishoni, kila mara tu-
naondoka tukifikiria watu 
wengine wanafikiria nini 
kutuhusu. Sahau kuhusu 
hilo. Fikiri tulichofanya. 
Hakuna anayeweza kuki-
ondoa,” Guardiola alinu-

kuliwa akisema na vyombo 
vya habari vya Uingereza 
Jumamosi.

“Nyakati mbaya tunaon-
doka, lakini haitabadilika, 
ilijengwa kutoka siku ya 
kwanza, tulishinda sana, 
tunataka kutetea nafasi 
hiyo.

“Ligi Kuu itaamua lakini 
najua tulishinda nini, na 
jinsi tulivyoshinda, kwa bi-
dii tuliyoweka.

“Kwa jambo lililotokea 
mwaka 2009 au 2010 
sielewi ni muda gani, hali-
tabadilika hata sekunde 
moja, ni wa kwetu, ni wa 
kwetu kabisa, bila kujali 
hukumu ni yetu.”

Guardiola na mataji ya City

RABAT, Morocco

V
INICIUS Junior na Fed-
erico Valverde kila 
mmoja alifunga mabao 
mawili wakati Real Ma-

drid ikishinda Kombe la Dunia la 
Klabu la Fifa kwa mara ya tano 
baada ya kushinda 5-3 dhidi ya 
Al Hilal ya Saudi Arabia katika 
mchezo wa fainali Jumamosi 
mjini Rabat, Morocco.

Washindi wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Madrid walipewa nafasi 
kubwa zaidi dhidi ya wenzao ku-
toka Asia na wakawa mbele kwa 
mabao 2-0 ndani ya dakika 20 
kwa mabao mawili ndani ya da-

kika tano kutoka kwa Vinicius na 
Valverde.

Lakini Al Hilal, timu ya kwan-
za kutoka Saudi Arabia kutinga 
fainali ya michuano hiyo, ili-
fanya mchezo huo kuwa mpam-
bano baada ya kurudisha bao 
lililofungwa na Moussa Marega.

Madrid walipeleka moto kwa 
mara nyingine tena kwa mabao 
mengine mawili ya haraka ha-
raka mwanzoni mwa kipindi cha 
pili kupitia kwa Karim Benzema 
aliye fiti tena na la pili kwa kiun-
go wa Uruguay, Valverde.

Miamba hao wa Hispania sasa 
imeshinda fainali zote tano wal-
izocheza katika shindano hilo, 

baada ya hapo awali kushinda 
mataji matatu ndani ya miaka 
minne kati ya 2014 na 2018. 

Timu iliyofuata yenye mafani-
kio zaidi katika mashindano ya 
FIFA, ambayo yalianza mwaka 
2000 na yamekuwa yakifanyika 
kila mwaka tangu 2005, ni Bar-
celona wakiwa washindi mara 
tatu.

Timu za Ulaya sasa zimeshin-
da kombe hilo katika michuano 
10 iliyopita ya Klabu Bingwa ya 
Dunia.

“Nadhani tunaimarika, kuli-
kuwa na makosa kadhaa nyuma, 
lakini ubora mwingi mbele,” 
alisema Ancelotti,

MADRID WATWAA MADRID WATWAA 
TAJI LA TANO KLABU TAJI LA TANO KLABU 
BINGWA DUNIABINGWA DUNIA
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Na Adam Fungamwango

W
ACHEZAJI wa zamani wa 
timu za Simba na Yanga, 
Meddie Kagere na Yacou-
ba Songne, jana walifunga 

mabao kwa timu zao mpya, Singida 
Big Stars na Ihefu FC, zikitoka sare ya 
bao 1-1 kwenye Uwanja wa Highland 
Estates, Mbarali mkoani Mbeya.

Kagere, raia wa Rwanda ambaye 
aliachwa na Simba mwanzoni mwa 
msimu huu, alianza kuipatia Singida 
Big Stars bao dakika ya 63 baada ya 
kuunganisha kwa kichwa cha kuchu-
pa krosi iliyopigwa pia na mchezaji 
wa zamani wa timu hiyo raia wa Gha-

na, Nicolaus Gyan.
Bao hilo lilidumu kwa

 dakika tisa tu kabla ya
 kusawazishwa na Songne

 raia wa Burkina Faso
 ambaye aliondoka Yanga

 kipindi cha dirisha dogo
 la usajili.

Mchezaji huyo aliyeingia kipindi 
cha pili, aliugusa mpira wa faulo iliyo-
pigwa na Samuel Onditi ambao ulim-
poteza maboya kipa Benjamin Haule 
na kujaa ndani ya wavu. Ihefu itabidi 
ijilaumu yenyewe kwa kushindwa 
kuondoka na ushindi kwenye mechi 

ya jana, kwani ilikosa mkwaju wa pen-
alti kabla ya kusawazisha bao hilo. 

Kipa Haule alipangua kwa ustadi 
penalti ya Never Tegere na kuwa kona 
ambayo haikuzaa matunda.

Penalti hiyo ilitokana na beki wa 
zamani wa Simba, Pascal Wawa aliy-
emwangusha mchezaji mmoja wa 
Singida Big Stars. Ilikuwa ni mechi ya 
kwanza kwa Songne, pamoja na Nel-
son Okwa ambaye anaichezea Ihefu 
kwa mkopo akitoka Simba.

Kwa matokeo hayo, Singida Big 
Stars imekwea hadi nafasi ya tatu iki-
wa na pointi 44, ikiiengua kwenye na-
fasi hiyo Azam FC, huku Ihefu ikishika 
nafasi ya nane kwa kufikisha pointi 27.

SINGIDA BIG STARS YAPAA 
NAFASI YA 3 LIGI KUU BARA

kuliwa akisema na vyombo 
vya habari vya Uingereza 
Jumamosi.

“Nyakati mbaya tunaon-
doka, lakini haitabadilika, 
ilijengwa kutoka siku ya 
kwanza, tulishinda sana, 
tunataka kutetea nafasi 
hiyo.

“Ligi Kuu itaamua lakini 
najua tulishinda nini, na 
jinsi tulivyoshinda, kwa bi-
dii tuliyoweka.

“Kwa jambo lililotokea 
mwaka 2009 au 2010 
sielewi ni muda gani, hali-
tabadilika hata sekunde 
moja, ni wa kwetu, ni wa 
kwetu kabisa, bila kujali 
hukumu ni yetu.”

Guardiola na mataji ya City

Robertinho aanika

mechi yake ya Jumamosi dhidi ya vinara wa Kundi C, 
Raja Casablanca.

Naye Meneja wa Idara ya Habari na Mawasiliano 
Simba, Ahmed Ally, aliwaambia waandishi wetu kuwa 
baada ya mchezo wa juzi na Horoya AC, jana jioni kiko-
si kilifanya mazoezi ya utimamu wa mwili kabla ya leo 
kuanza safari ya kurudi Dar es Salaam, Tanzania.

Alisema Kikosi kitapita Ethiopia na kupumzika 
kwa muda kabla ya kuendelea na safari ambapo 
wanatarajia kufika Dar es Salaam kesho ( Ju-
manne) saa 9:00 alfajiri.

“Tutakaporejea Dar es Salaam, wacheza-
ji wataingia kambini moja kwa moja 
kujiandaa na mchezo dhidi ya Raja 
Casablanca katika uwanja wetu wa 
nyumbani, pia kuhusu mshambuliaji 
wetu, Saido Ntibazonkiza, sasa yuko 
fiti na tayari kwa ajili ya kuitumikia timu 
katika mchezo ujao,” alisema Ahmed.

Alisema Saido alikuwa na mazoezi maalum pindi 
timu ilipokuwa Guinea na sasa ataungana na wachezaji 
wenzake baada ya kupona majeraha.

“Saido tayari amerejea kwenye ubora wake baada 
ya kupona majeraha yaliyomweka nje siku chache na 
alikuwa na programu maalum kwa ajili ya kujiweka fiti 
kwa mechi ijayo dhidi ya Raja Casablanca na Azam FC, 
atakuwa miongoni mwa kikosi,” alisema Ahmed.

Saido aliumia katika mchezo dhidi ya Singida Big 
Stars baada ya kuchezewa rafu na Hamis Ndemla, 
ambapo alilazimika kufanyiwa matibabu na kupewa 
mazoezi maalum wakati kikosi cha timu ya Simba 
kilipokuwa Guinea.

Tayari Simba imetangaza viingilio vya mchezo huo 
dhidi ya Raja Casablanca ya Morocco, ambapo cha 
chini ni Sh. 5,000 eneo la mzunguko, VIP B na C ni 
Sh. 20,000, VIP A Sh. 30,000 wakati Platinum ni Sh. 
100,000 huku Platinum Plus ikiwa ni Sh. 150,000.

Kwa upande wa Platinum atakayenunua tiketi atanu-
faika na usafiri kutoka Hoteli ya Hyatt Regency mpaka 
uwanjani na kurudishwa hotelini hapo baada ya mechi 
huku gari likisindikizwa na polisi.

Lakini kwa mujibu wa Ahmed,  watakaonunua tiketi 
hizo za Platinum watanufaika na kifurushi maalum 
kutoka Simba, chakula na vinywaji wakiwa uwanjani, 
ambapo alisema tayari tiketi zimeanza kuuzwa kwa 
njia ya mtandao na baadaye jana walitarajia kutangaza 
vituo mbalimbali vitakavyouza.

Imeandaliwa na Adam Fungamwango, Saada 
Akida na Hadija Mngwai
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Meddie Kagere
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Na Waandishi Wetu

B
AADA ya kupoteza 
mchezo wao wa kwan-
za wa hatua ya makun-
di wa Ligi ya Mabingwa 

Afrika, Kocha Mkuu wa Simba, 
Robertinho Oliveira, amesema 
nafasi tatu za wazi walizo-
poteza wachezaji wake wakiwa 
ndani ya eneo la hatari ndizo 
zilizowagharimu juzi nchini 
Guinea, wakichapwa bao 1-0 
dhidi ya Horoya kwenye Uwan-
ja wa  Jenerali Lansana Conte 
jijini Conakry.
Akizungumza kutoka

 nchini humo baada 
ya kumalizika mechi 

hiyo Robertinho
 alisema kipindi cha
 pili waliwakamata 

kisawasawa wapin-
zani wao, na kama 
si wachezaji wake

 kukosa mabao ma-
tatu ya wazi wakiwa
 ndani ya eneo la ha-
tari, basi wangetoka

 na ushindi.
Kwenye mechi hiyo, nahodha 

John Bocco alishindwa kuweka 
mpira wavuni akibaki na kipa 
Moussa Camara mara mbili, 
huku Clatous Chama naye 
akikosa bao la wazi baada ya 
kupiga mpira juu, akiwa ndani 
ya sita. Pia kipa Aishi Manula al-
iokoa mkwaju wa penalti kwe-
nye mechi hiyo.

“Kipindi cha kwanza wap-
inzani wetu walicheza vizuri 
na wakapata bao moja, na 
wachezaji wangu walionekana 
kuwa na uchovu wa kusafiri 

kwa umbali mrefu, lakini 
kipindi cha pili nilibadili-
sha wachezaji wawili 
ambao walibadilisha 
mchezo.

“Tumepoteza nafasi tatu 
za wazi tukiwa ndani ya eneo 
la hatari, nafikiri nitoe pongezi 
kwa wachezaji wangu kwa 
kucheza vema kipindi cha pili 
na wapinzani kucheza vizuri 
kipindi cha kwanza,” alisema 
kocha huyo.

Hata hivyo, alisema Horoya 
pia walipata ushindi huo kwa 
kunufaika kucheza nyumbani, 
hivyo nao wanarejea nchini 
kukutana na mpinzani mwing-
ine ambaye ni Raja Casablaca 
ya Morocco, ambayo Ijumaa 
iliyopita iliiangushia Vipers ya 
Uganda kipigo cha mabao 5-0 
kwenye Uwanja wa Mohamed 
wa Tano jijini Casablanca.

“Kwenye mechi hii Horoya 
walikuwa wanacheza nyumba-
ni na wamenufaika na wenyeji 
na sisi tunarudi nyumbani. 
Tunarudi kuangalia mpinzani 
mwingine tutakayecheza naye 
kwenye mechi muhimu am-
bayo sasa nasi tutakuwa ny-
umbani, tutakuwa mbele ya 
mashabiki wetu wakitushang-
ilia, kama Raja ni timu kubwa, 
na Simba nayo ni kubwa vile 
vile kwa nini tusishinde?” Ali-
hoji kocha huyo.

Bao la wenyeji lilifungwa 
dakika ya 18 na Pape Abdou 
N’Diaye akiunganisha kwa 
kichwa mpira wa kona ambayo 
mabeki wa Simba walimsahau 
mchezaji huyo.

Ni matokeo ambayo yaliwe-
ka Simba kwenye nafasi ya tatu 
ya msimamo, huku ikisubiri 

Arteta alia na bao la Brentford

Kiungo wa Simba, Ismael Sawadogo, akimiliki mpira dhidi ya mchezaji wa Horoya AC, kwe-
nye mechi ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa  Jener-
ali Lansana Conte jijini Conakry, Guinea juzi na kumalizika kwa wenyeji kushinda bao 1-0. 
PICHA: SIMBA

Jumatatu Februari 13, 2023

   Aigeukia Raja 
Casablanca Jumamosi 
kwa Mkapa, watangaza 
kuiona buku tano tu 
huku sasa wakipania...

LONDON, England 

DIRISHA la usajili la msimu 
wa baridi wa 2022/23, 
lilikuwa la kukumbukwa 
kwani klabu za Ligi Kuu 
England, haswa Chelsea, 
zilitumia fedha nyingi 
kwa wachezaji wapya. 
Hata hivyo, si wao pekee 
walionyakua vichwa vya 
habari huku klabu...

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Dodoma Jiji im-
eweka rekodi ya aina yake 
kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa kupata penalti...

Wakali watano  
usajili wa Januari

Vinara wa penalti 
Ligi Kuu Bara 2023

HABARI  UK.11

HABARI  UK.23

HABARI  UK. 20

MILIKI...Robertinho Robertinho 
atoa sababu atoa sababu 
kipigo CAFkipigo CAF
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