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Rais Samia Suluhu Hassan, akikata utepe kuzindua kitabu cha Mpango wa utekelezaji wa Maadhimisho ya Jubilei 
ya Miaka 50 ya Hospitali ya KCMC, Moshi mkoani Kilimanjaro jana. Kulia ni Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Fredrick Shoo. PICHA: IKULU
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Jumapili Oktoba 17, 2021

Kikwete aona dalili 
usawa wa kijinsia
Na Mary Geofrey

MKUU wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), Rais mstaafu, 
wa awamu ya nne, Jakaya Kikwete, 
amesema usawa wa kijinsia unapiga 
hatua katika ngazi ya elimu ya juu 
nchini.

Alisema takwimu zinaonyesha 
kuna mafanikio katika kuelekea us-
awa wa 50 kwa 50, akibainisha kuwa 
kati ya wanafunzi 4,121 waliohitimu 
elimu ya juu chuoni huko mwaka huu 
wa masomo, wanaume ni 2,201 na 
wanawake ni 1,920, sawa na asilimia 
46.6.

Kikwete alibainisha hayo jana 
mkoani Dar es Salaam katika Mahafali 
ya 51 ya chuo hicho na kusema kuwa 
idadi ya wanawake wanaohitimu 
vyuo vikuu inaendelea kuongezeka.

“Takwimu hizi zisipoelezwa hatu-
wezi kujua kama tunapiga hatua 
kubwa sana kwenye usawa wa kijin-
sia hadi ngazi ya elimu ya juu ambako 
wanafunzi wengi wa kike walikuwa 
hawafiki au kumaliza,” alisema Kik-
wete.

Alisema ngazi ya elimu ya msingi 
wanachukua wanafunzi 50 kwa 50 
kwa sababu wanaandikishwa kwa us-
awa wa kijinsia.

“Wanapoanza kidato cha kwanza 
waanza wote sawa, kadri muda una-
vyokwenda wanapungua, sijui wa-
naenda wapi, huku ngazi ya chuo 
wanakuwa wachache. Lakini sasa tu-
naelekea hatua ya 50 kwa 50 kwenye 
suala la jinsia katika elimu ya juu,” 
alisema Kikwete.

Makamu Mkuu wa UDSM, Prof. Wil-
liam Anangisye, alisema katika maha-
fali hayo, katika duru ya pili na ya tatu 
itakayofanyika Oktoba 20 mwaka 
huu wanafunzi 4,298 watahitimu na 
kutunukiwa shahada, stashahada na 
astashahada mbalimbali.

Alisema wahitimu hao ni kutoka 
katika Ndaki ya Uhandisi na Teknolo-
jia, Ndaki ya Insia, Ndaki ya Teknolo-
jia za Habari na Mawasiliano, Shule 
Kuu ya Biashara, Shule Kuu ya Madini 
na Jiosayasi na Taasisi ya Taaluma za 
Kiswahili.

Alisema wahitimu wengine ni ku-
toka Ndaki ya Sayansi za Kilimo na 
Teknolojia ya Chakula; Ndaki ya Say-
ansi Asilia na Tumizi; Ndaki ya Sayansi 
za Jamii;  Shule Kuu ya Uchumi; Shule 
Kuu ya Sayansi Akua na Teknolojia 
ya Uvuvi; Shule Kuu ya Sheria; Shule 
Kuu ya Uandishi wa Habari na Ma-
wasiliano ya Umma (SJMC) na Taasisi 
ya Taaluma za Maendeleo (IDS) wata-
tunukiwa tuzo zao katika duru ya tatu 
itakayofanyika Oktoba 20.

Aliwataka wanafunzi hao kuwa 
watu wa kutafuta fursa badala ya ku-
subiri fursa ziwafuate, jambo ambalo 
si rahisi kutokea ulimwengu wa sasa.

“Hata pale mtakaposhindwa ku-
fikia mafanikio mliyotarajia, msife 
moyo, bali endeleeni kuwa na ari ya 
kujaribu tena na tena hadi mafanikio 
yapatikane,” alisema Prof. Anangisye.

Mwandishi wa 
Habari wa gazeti 
la Nipashe, 
Ester Mgidula, 
akipongezwa na 
wazazi wake, Baba 
Priscus Mramba 
na Mama Augusta 
Kibiki,  baada ya 
kuhitimu Shahada  
ya Kwanza ya 
Elimu Jamii katika 
Kiswahili, kwenye 
Mahafali ya 51 ya 
Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam jana. 
PICHA: MIRAJI 
MSALA 

Kikokotoo chaibuka tena, walimu watoa msimamo
Na Abdallah Khamis, MTWARA

UKIWA umebaki mwaka mmoja 
kabla ya kuanza kutumika kwa 
kikokotoo kipya cha mafao, Cha-
ma cha Walimu Tanzania (CWT) 
kimetoa msimamo wake kuhusu 
malipo ya mafao ya wastaafu ka-
tika kada mbalimbali, ikiwamo 
walimu, ni kuendelea na kikokotoo 
cha sasa.

Kaimu Rais wa CWT, Mwalimu 
Dinnah Masamani, amesema wa-
naona kuna haja ya kuendelea na 
kikokotoo cha sasa hata baada ya 
muda wa mpito uliotolewa na ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Hayati 
Dk. John Magufuli ifikapo mwaka 
2023. 

Alitangaza msimamo wao huo 
jana mkoani Mtwara alipozun-
gumza na  wajumbe wa Kamati ya 
Baraza la Mkoa  wa CWT Mkoa wa 
Mtwara, ambao walitumia kikao hi-
cho kufanya uchaguzi mdogo kwa 
ajili ya kuziba nafasi ya mwenyekiti 
wa mkoa wa chama hicho.

Alisema kikokotoo kipya kilicho-

pendekezwa na serikali kilioneka-
na kutokubalika kwa wadau wengi 
hadi ilipoamuliwa kisitishwe kwa 
ajili ya kuwapa nafasi wadau ku-
jadili faida na hasara zake. 

“Suala hili lilikuja juu miaka iliyo-
pita na ilionekana halifai, ukatole-
wa muda mpaka 2023 kuendelea 
na kikokotoo kilichopo kwa lengo 
la kutoa muda wa majadiliano, la-
kini sisi CWT tunatamani kuende-
lea kutumia kikokotoo cha zamani, 
hatutaki kiwe na kikomo,” alisema.

Alisema CWT inaona kikoko-
too kipya hakiwatendei haki wa-
fanyakazi kwa kuwa ni muhimu 
anayestaafu apewe fedha zake zote 
kwa ajili ya kufanikisha mipango 
yake ya maisha baada ya kutoka 
katika utumishi wa umma.

“Lakini sisi kama chama tuon-
gee, tusiongee kwa kuwa muda 
wa mpito unakaribia kuisha, msi-
mamo wetu ni kuona kile kikoko-
too cha zamani kinaendelee ku-
wapo, hatuhitaji kuwekewa mafao 
yetu kidogo kidogo.

“Hiyo miaka 60 kwa sasa tunafi-

ka kwa neema ya Mungu, watupe 
mzigo wetu tufe nao kibindoni,” 
alisema.

Oktoba 20, 2017, Bunge lilipiti-
sha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii ambayo mbali na kuungani-
sha mifuko ya pensheni kuunda 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF) na ku-
fanya marekebisho kwenye Shirika 
la Hifadhi ya Jamii (NSSF), kanuni 
zake ziliweka utaratibu wa kulipa 
mafao kwa mkupuo kwa asilimia 
25 na asilimia 75 inayobaki kulipwa 
kama mshahara kwa mstaafu kwa 
miaka 12.5.

Sheria hiyo ambayo pia iliweka 
umri wa kustaafu kuwa miaka 
55 kwa hiyari na miaka 60 kwa 
lazima (kwa kada maalum kama 
vile madaktari na maprofesa umri 
wa kustaafu ni miaka 60 kwa hiari 
na miaka 65 kwa lazima), iliibua 
mjadala mkali kitaifa uliosababisha 
Rais Magufuli kuingilia kati, akiagi-
za kikokotoo hicho kipya kianze 
kutumika mwaka 2023.

Katika kikao cha jana, Dinnah 

alisema CWT inaishauri serikali 
kuhakikisha mpango unaofanyiwa 
kazi sasa wa ujenzi wa majengo 
mazuri na ofisi nzuri, uende sam-
bamba na kulipa malimbikizo ya 
madeni na kuboresha maslahi ya 
kada hiyo.

Alisema kuna walimu ambao 
walistahili kupandishwa madaraja 
mwaka 2015/16 lakini hawakupewa 
haki yao hiyo kutokana na uhakiki 
wa vyeti na watumishi hewa. 
Alisema CWT inampongeza Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kutoa 
kibali cha ajira kwa kada hiyo, ak-
isifu kuwa uamuzi huo utapunguza 
uhaba wa walimu nchini.

Alisema mwalimu mmoja ana-
paswa kufundisha darasa lenye 
wanafunzi 45 kwa shule za msingi 
lakini viwango hivyo kwa sasa havi-
fikiwi kwa kuwa kuna wastani wa 
mwalimu mmoja kwa wanafunzi 
kati ya 80 na 100 kwa darasa. Awa-
li, Mwenyekiti mpya wa CWT Mkoa 
wa Mtwara, Undule  Emanuel, 
alisema atasimamia kaulimbiu ya 
chama hicho ya wajibu na haki.

Dk. Shoo: Samia utibu majeraha
Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Askofu 
Dk. Fredrick Shoo, amemshauri 
Rais Samia Suluhu Hassan kuen-
delea kutibu alichokiita majeraha 
kwa Watanzania. 

Kiongozi huyo wa kiroho alitoa 
kauli hiyo jana wakati wa ibada 
ya shukrani iliyofanyika mjini 
Moshi mkoani Kilimanjaro jana 
kuadhimisha Jubilei ya Miaka 50 
ya Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
KCMC, akimshauri Rais kuendelea 
kusimamia alichokitamka kwenye 
hotuba yake ya kwanza baada ya 
kuapishwa, kwa kuwa ilileta matu-
maini mapya. 

 Alisema ni wajibu wa viongozi 
wa dini kuhakikisha watu wana-
pata afya ya kiroho na kiakili kwa 

kuwakumbusha kuishi maisha ya 
kumcha Mungu na kujutia dhambi 
zao. 

“Viongozi na watawala simam-
eni katika nafasi zenu kwa uamini-
fu ili ahadi ya Mungu ya kurud-
ishia taifa letu afya, kutupa ustawi 
wa kweli na kutuponya jeraha ip-
ate kutimia. 

“Rais na viongozi wengine tujue 
tumewekwa kwa kusudi la Mungu. 
Tuombe tutimize mapenzi ya 
Mungu na tutambue tuna wajibu 
wa kutenda haki ili miaka 50 ijayo 
tuwe na chakukumbukwa.

“Tulisikia hotuba yako, iligusa 
mioyo ya Watanzania, ilitibu ma-
jeraha ya Watanzania, endelea 
kutibu majeraha hayo kwa ku-
hakikisha hakuna mtu hata mmoja 
anayeonewa na kunyimwa haki. 
Ukiwa kama mama na Rais tu-

nakupenda, Mungu akusaidie uen-
delee kuponya majeraha hayo,” 
alisema.

Katika ibada hiyo, Rais Samia 
alisema serikali imetenga zaidi ya 
Sh. bilioni 5.1 kwa ajili ya kuongeza 
nguvu katika utafiti wa ugonjwa 
wa Uviko-19.

Alisema fedha hizo zimetolewa 
ili kusaidia taasisi zilizojikita katika 
utafiti wa Uviko-19, ikiwamo Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya KCMC 
iliyoanzishwa mwaka 1971.

Alisema serikali imeendelea ku-
wekeza nguvu kubwa katika vyuo 
vikuu, taasisi mbalimbali za utafiti 
nchini pamoja na taasisi zinazotoa 
huduma za matibabu  ili kuhakiki-
sha utafiti unajibu matatizo yanay-
owakabili wananchi.

Rais Samia alisema ataendelea 
kuwahudumia Watanzania kwa 

jicho la huruma na kadri Mungu 
atakavyomwezesha.

“Niungane na Askofu Shoo al-
ivyosema kwamba kila mmoja 
wetu atumie karama  tulizojaaliwa 
na Mungu katika kutoa huduma 
kwa wananchi,” alisema. Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Stephen Ka-
gaigai, alisema serikali itaendelea 
kutoa ushirikiano kwa taasisi za 
dini katika kuhakikisha Watanza-
nia wanakuwa salama. 

Mkurugenzi wa KCMC, Prof. 
Gilead Masenga, alisema hospitali 
hiyo ilianzishwa mwaka 1971 ikiwa 
na vitanda takribani 300 na hadi 
kufikia maadhimisho hayo, hospi-
tali hiyo ina uwezo wa kulaza wag-
onjwa zaidi ya 600 kwa siku.

Viongozi mbalimbali wa kitaifa 
walihudhuria maadhimisho hayo 
wakiwamo mawaziri na wabunge.
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Waziri asifu 
utendaji TMA
Na Mary Geofrey

NAIBU Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Godfrey 
Kasekenya, ameipongeza Mamlaka ya Utabiri wa 
Hali ya Hewa (TMA) kwa kuwa miongoni mwa 
mamlaka zinayofanya kazi bora zaidi kwa kutoa 
taarifa zinazosaidia sekta mbalimbali nchini.

Kasekenya alitoa pongezi hizo jijini Dar es Sa-
laam juzi alipofungua mkutano wa 14 wa sekta 
ya usafirishaji nchini, uliokutanisha taasisi na 
mamlaka mbalimbali zinazohusu masuala ya 
uchukuzi kwa lengo la kupima utendaji kazi wa 
sekta hiyo.

Alisema taasisi hiyo imesaidia kutoa utabiri 
wa hali ya hewa kwa nchi nyingi zinazoizunguka 
Tanzania katika kuepuka athari mbalimbali.

“Taasisi hii ina umuhimu mkubwa sana kuto-
kana na kutoa taarifa kwa sekta zote nchini kwani 
inasaidia kutambua majira gani ujenzi unapaswa 
kufanyika.

“Hata nahodha wa meli anapoendesha 
chombo chake inamlazimu kwanza kujua na 
kupata taarifa kutoka kwa mamlaka hii,” alisema 
Kasekenya.

Alibainisha kuwa taasisi hiyo imepata bahati ya 
kuongozwa na mwanamke ambaye pia amekuwa 
mshauri mkuu wa Rais wa hali ya hewa duniani.

Akizungumzia mkutano huo, Kasekenya alise-
ma kila mwaka umekuwa ukifanyika kwa lengo 
la kufanya tathimini ya kazi mbalimbali ambazo 
zinafanyika katika sekta nzima ya uchukuzi.

Mkurungezi Mkuu wa TMA, Dk. Agnes Kijazi, 
alisema taasisi hiyo imekuwa ikitambua shughuli 
za uchukuzi kutokana na kuendana zaidi na mas-
uala ya utabiri wa hali ya hewa.

Alisema kupitia mkutano huo, wamefanikiwa 
kuonyesha huduma mbalimbali ambazo zime-
kuwa zikitolewa na TMA katika miradi ya maen-
deleo, ikiwamo ya sekta nzima ya uchukuzi.

“Kupitia maonyesho haya, tunaonyesha 
umuhimu wa kutumia utabiri wa hali ya hewa 
ikiwa ni pamoja na kutambua ni namna gani una-
tolewa na kutumika katika sekta binafsi.

“Kwetu hii fursa muhimu kuonyesha na kue-
leza huduma zetu ni kwa namna gani zinafanya 
kazi kwani TMA imeanzishwa kisheria, pia ni 
matakwa ya kisheria huduma za hali ya hewa 
ili kuhakikisha uwekezaji unakuwa endelevu,” 
alisema.

Katika mkutano huo, taasisi mbalimbali ziki-
wamo za serikali na sekta binafsi za usafirishaji 
wa ardhini na majini zilishiriki kwa kujadili 
utendaji wao wa kazi.

Ofisa Elimu Wilaya 
ya Ilala anayehusika 
na usajili wa shule, 
Asha Mapunda (wa 
pili kushoto), aki-
pata maelezo kuhusu 
somo la sayansi 
kutoka  kwa mwa-
nafunzi wa darasa 
la tatu wa shule ya 
Fountain Gate Acad-
emy Tabata, Noreen 
Bartazar (kulia), 
wakati wa mahafali 
ya darasa la saba na 
awali shuleni hapo, 
jijini Dar es Salaam 
jana. Kushoto ni 
Mkurugenzi wa shule 
hiyo, Japhet Makau 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Rais azuia wananchi kuondolewa
mpaka wa hifadhi ya Serengeti 
Na Munir Shemweta,       
SERENGETI

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amezuia  wananchi kuondole-
wa  katika  eneo kinga (buffer 
zone) la Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti ili kutafuta suluhu ya 
mgogoro wa muda mrefu kati 
ya hifadhi na wakazi wa vijiji 14 
vinavyozunguka hifadhi hiyo

Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
iliyoko mkoani Mara, ilisogeza 
mipaka ya eneo  lake la kinga 
kwa zaidi ya mita mia tano 
katika maeneo ya vijiji katika 
mbuga kwa wilaya za Serengeti 
na Tarime na kuwafanya waka-
zi wake kuishi kwa hofu na 
kushindwa kujua hatima yao.

Vijiji vilivyonufaika na 
uamuzi wa Rais Samia kwa 
upande wa wilaya ya Serengeti 
ni Bisarara,   Bonchugu, Ny-
amakendo, Nyamburi, Ma-
chochwe, Mbalibali na Me-
renga na wilaya ya Tarime ni 
Gibaso, Kegonga, Kenyamos-
abi, Nyandage, Nyabirongo, 
Karakatonga na  Masanga.

Uamuzi huo ulitangazwa 

juzi na Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, William Lukuvi, kwa 
niaba ya Kamati ya Mawaziri 
Wanane wa wizara za kisekta 
katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika kijiji cha 
Bisarara. Kamati hiyo ya 
mawaziri iko katika ziara ya 
kutembelea mikoa mbalimbali 
kwa ajili ya kutoa mrejesho wa 
uamuzi wa Baraza la Mawaziri 
kuhusu utatuzi wa migogoro 
ya matumizi ya ardhi katika 
vijiji 975.

Hata hivyo, wananchi wa vi-
jiji hivyo wametahadharishwa 
kuwa na subira mpaka timu 
ya wataalamu itakapokwenda 
kubainisha mipaka na kuwek-
wa kwa mpango wa matumizi 
bora ya ardhi katika maeneo 
hayo.

Waziri Lukuvi ambaye ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mawaziri wa Wizara za Kisek-
ta, alisema serikali kupitia Hi-
fadhi ya Taifa ya Serengeti, ili-
chukua eneo la vijiji 14 katika 
wilaya hizo kwa ajili ya eneo 
kinga ya hifadhi na Rais ameri-

dhia mamlaka hiyo irudishe 
nyuma mipaka yake ili ardhi 
itumiwe na wananchi.

“Mama (Rais) anawapenda 
sana na anajua kuna migogoro 
midogo midogo ya ardhi lakini 
kwa sasa ametaka mpokee ua-
muzi huu kama salamu na ha-
taki shida na wananchi wake 
wateseke kwa jambo moja kwa 
muda mrefu,” alisema Lukuvi.

Waziri Lukuvi aliwaambia 
wakazi wa vijiji hivyo kuwa 
wamepakana na hifadhi  nam-
ba moja duniani, hivyo zawadi 
pekee watakayompatia Rais   
kwa uamuzi huo ni wao kui-
marisha ulinzi katika eneo la 
hifadhi ili mbuga iwe salama.

Wananchi wa kijiji cha Bisa-
rara waliupokea uamuzi wa 
kupatiwa ardhi katika eneo 
la Hifadhi ya Serengeti kama 
ukombozi baada ya kuishi 
kwa hofu na manyanyaso kwa 
muda mrefu.

Zakaria Petro, mkazi wa 
Bisarara, alisema uamuzi huo 
utawafanya wananchi wa vi-
jiji hivyo kuishi kwa amani. 
Alisema awali walikuwa wa-

nasumbuliwa na mamlaka ya 
hifadhi kwa kukamatwa na 
wakati mwingine mifugo  yao 
kuchukuliwa.

Naye Mniko Constantino 
mkazi wa Mugumu, Serengeti, 
aliahidi kumlipia gharama ya 
kuchukulia fomu ya kugombea 
urais   Samia katika uchaguzi 
wa   mwaka 2025 kutokana 
na hatua mbalimbali anazo-
chukua kwa kipindi kifupi cha 
uongozi wake ikiwamo kuwa-
patia ardhi wananchi wanaoi-
shi katika vijiji vilivyokuwa 
maeneo ya hifadhi.

Mbunge wa Jimbo la 
Serengeti,  Dk. Amsabi Mrimi, 
alimshukuru Rais Samia kwa 
uamuzi wa kuwajali wananchi 
wa vijiii hivyo na kueleza kuwa 
mtu anayetoa ardhi kwa wa-
nanchi anakuwa amewasaidia 
kwa kuwa ardhi ndiyo kila kitu.

Aliiomba serikali kufanya 
mrejesho wa sheria ya kuham-
isha mifugo katika maeneo ya 
vijiji vilivyoko kando ya hifadhi 
kwa kuwa sheria hiyo imesaba-
bisha madhara makubwa kwa 
jamii ya wafugaji.

Waziri ageukia gharama vifaa ujenzi 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, 
Prof. Kitila Mkumbo, amewataka 
wafanyabiashara na wazalishaji 
kuangalia njia bora ya kupunguza 
bei za vifaa vya ujenzi ikiwamo ku-
zalisha kwa wingi bidhaa hizo. 

Amesema kuna malalamiko men-
gi mtaani kuhusu kupanda kwa bei 
za vifaa hususani saruji, mabati na 
ndondo, hivyo lazima wajadili nam-
na ya kushuka kwa bei na kubaki 
katika hali ya kawaida na kudhibiti 
upandaji bei holela.

Prof, Mkumbo alisema hayo jana 

alipokutana na wafanyabiashara na 
wazalishaji wa bidhaa za  viwandani 
jana jijini Dar es Salaam kujadili 
hali ya upatikanaji na uzalishaji wa 
bidhaa muhimu hususan za ujenzi 
kulingana na ongezeko la mahitaji.

Waziri alikutana na wadau hao 
jana jijini Dar es salaam baada ya 
Tanzania kunufaika na fedha za 
mkopo wa Sh. trilion 1.3 kutoka 
Shirika la Fedha Duniani (IMF).

Fedha hizo zitatumika kutekeleza 
miradi ya maendeleo itakayohitaji 
bidhaa za ujenzi ikiwamo kubore-
sha huduma za jamii katika sekta ya 
afya, elimu na maji.

“Tumekutana kubadilishana 
mawazo, kupeana taarifa na mapi-
tio kuhusu hali ya upatikanaji wa 
bidhaa muhimu hapa nchini hasa 
bidhaa zinazohusiana na ujenzi. 
Kama  mnavyojua kwa sasa sekta ya 
ujenzi imepamba moto hapa nchini, 
hivyo ni muhimu tujiridhishe kama 
tuna bidhaa za kutosha zinazokidhi 
mahitaji ya ujenzi,” alisema  Prof. 
Mkumbo Alisema kupitia mkopo wa 
Sh. trilion 1.3 kutoka IMF zitakazotu-
mika kutekeleza miradi ya maende-
leo ikiwamo kuboresha huduma za 
jamii, ni wazi kwamba miradi hiyo 
itahitaji bidhaa za ujenzi ambayo ni 

fursa kubwa.
Alitolea mfano wa kujengwa vy-

umba 15,000 vya madarasa  kwa 
wakati mmoja nchi nzima, ambavyo 
vinahitaji bidhaa kutoka kwao kama 
mifuko ya saruji 2,685,000  sawa na 
tani 134,250 ndani ya kipindi cha 
miezi tisa.

Prof. Mkumbo alisema serikali  
imeamua kuwa wafanyabiashara, 
wenye viwanda na sekta binafsi kwa 
ujumla kufanya kazi kwa ukaribu 
ili kuendelea kujenga uchumi wa 
nchi kwa kuwa hauwezi kujengwa 
na serikali tu bila sekta za viwanda, 
biashara na uwekezaji.
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RIPOTI MAALUM 

Na Mwandishi Wetu 

U
NAPOINGIA kwenye 
Mgodi wa Dhahabu wa 
Chikoa wilayani Bahi 
mkoani Dodoma, unaku-

tana na wachimbaji wadogo wame-
sambaa kila kona.

Huko huko utawashangaa nam-
na wanavyochezea kemikali hatari 
zebaki, jibu kuu ni masikitiko kuo-
na namna kifo kinavyochezewa 
mkononi.

Serikali nayo imeliona na ina-
hangaika kupambana nayo kwa 
hatua na kelele mbele ya ushuhuda 
huo wa msiba unaogonga hodi se-
buleni.

Mzizi wa mshangao unasimama 
kwa wanaohangaikiwa, wachim-
baji wadogo wa dhahabu ambao 
kiwango chao cha kushituka kiko 
mbali na kinachoendelea serika-
lini.

Wanainawa zebaki kama maji, 
tena baadhi yao wakitamba na hoja 
zao kwamba wamecheza nayo mia-
ka nenda rudi pasi na shida yoyote.

“Huwa ninakamatisha mwe-
nyewe dhahabu kwa kushika ze-
baki kwa mikono yangu, kama siku 
hiyo nina kidonda, ninampa mtu 
afanye kazi hii, maana zebaki na ki-
donda haviendani,” anasema Mary 
Ndahani, mmoja wa wachimbaji 
katika Mgodi wa Chikoa.

Mwanamama huyo anatamba 
kwamba amefanya kazi ya kukam-
atisha dhahabu kwenye machimbo 
kwa miaka 15 sasa, lakini hajawahi 
kupata madhara ya zebaki, hali 
inayompa jeuri kuendelea na ju-
kumu hilo.

Mary anajitambulisha yuko kwe-
nye kitengo cha kuokota mawe 
kando ya machimbo na kuyapeleka 
kusagwa, kuyaloweka na kukama-
tisha dhahabu kwa kutumia zebaki.

“Ninachojua ni kwamba bila 
kidonda, zebaki haina madhara 
yoyote, ndiyo maana tumeendelea 
kufanya kazi hii kwa miaka mingi, 
nikiona nina kidonda, ninamwom-
ba mwenzangu anifanyie kazi hii,” 
anaeleza ufundi wake kazini.

Anaendelea: “Nilikuja Chikoa 
(mgodini) tangu Juni mwaka huu, 
nilitokea Mgodi wa Nholi (ulioko 
Bahi) ambako sasa hakuna madini 
na kote nimekuwa nikitumia zeba-
ki, wachimbaji wote tunatumia bila 
kujikinga na sijawahi kuona mtu 
ameathirika.” 

Christina Joseph, mchimbaji 
mdogo katika Mgodi wa Chikoa, 
anasimulia anavyookota mawe 
pembeni ya mgodi na kuyapeleka 
kwenye mwalo kwa ajili ya kutafuta 
dhahabu.

Anafafanua kuwa baada ya 
kuyaosha, mawe husangwa kisha 
huyashikanisha na zebaki kwa ajili 
ya kupata dhahabu, akijigamba 
kazi yake hiyo inamhakikishia ku-
nasa mkononi ujira usiopungua Sh. 
50,000 kila mwezi.

MENEJA MGODI
Meneja wa Mgodi wa Chikoa, 

Zebedayo Machande, anasema 
kwa kawaida mawe yanayojazwa 
kwenye viroba na kupelekwa kwe-
nye mialo, hupondwa na kuan-
ikwa kisha yanasagwa mithili ya 
unga, halafu yanaoshwa tayari kwa 
kuchenjuliwa, ili kukamilisha upati-
kanaji dhahabu inayochomwa iwe 
imara.

Anasema zebaki hutumika waka-
ti wa kukamatisha dhahabu kwa 
kuwa inakuwa imesagwa na haiwe-
zi kuunganishwa bila ya kutumia 
kemikali hiyo, huku akijitetea kinga 
sahihi hutumika katika mchakato 
huo, ikiwamo kujihami dhidi ya 
zebaki.

Machande anakiri zebaki ina 
madhara ya muda mrefu yasi-
yobainika mara moja, ndiyo maana 

Zebaki; kiungo cha kuzinasa fedha mgodini, janga kiafya
wa Serikali, lakini hilo halijatekele-
zwa.

Anadokeza inavyosambaa, kwam-
ba ni kwenye maeneo ya wachim-
baji wadogo wa dhahabu kupitia 
maduka ya sonara.

Katika mbinu hiyo, Maganya ana-
wataja wahusika wamiliki wa leseni 
ndogo za uchimbaji wa madini, 
wanunuzi wa dhahabu na wamiliki 
wa mialo ya uchenjuaji ndiyo wa-
naopenyeza usambazaji huo.

Katika udadisi wake mgodini 
Chikoa, Nipashe Jumapili ilibaini 
kuwa zebaki inauzwa kwa Sh. 
40,000 kwenye kifuniko cha chupa 
cha soda, maarufu kisoda, huku 
wachimbaji wadogo wenye kipato 
kikubwa wakiinunua kwa bei ya 
kati ya Sh. 500,000 na 700,000 kwa 
nusu lita.

MATUMIZI YAKE
Kwa mujibu wa Ofisa Maganya, 

asilimia 80 ya zebaki inayoingia 
nchini, hutumika kwenye uchen-
juaji wa dhahabu, akisema wachim-
baji wadogo hutumia takribani tani 
13.2 hadi 24.4 kwa mwaka huku aki-
itaja mikoa vinara ni Geita, Mbeya, 
Shinyanga na Mara.

Anataja maeneo mahususi ni: 
Makolongosi na Itumbi (Chunya), 
Nyarugusu, Rwamgasa na Mgusu 
(Geita), Buhemba na Nyamongo 
(Mara), Nholi (Dodoma), Londoni 
na Sekenke (Singida) na Nyangalata 
(Shinyanga).

Ni hujuma anayoirejea inatokea 
katika eneo la ajira na ukuaji wa 
uchumi nchini, ambako kuna takrib-
ani ajira za moja kwa moja milioni 
1.2 na zisizo za moja kwa moja mil-
ioni 7.2 na kuchangia asilimia 90 ya 
nguvu kazi katika sekta ya madini.

Katika tathimini yake, ofisa huyo 
kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais, 
anatoa wastani wa umri unaopatika-
na katika ajira hiyo ni kati ya miaka 
18 na 40.

Anasema maeneo yao makuu ya 
kazi ni uchimbaji unaojumuisha 
uchorongaji miamba na kuchenjua 
dhahabu, huku idadi ya wanawake 
katika timu hiyo kazini ni wastani 
wa kati ya asilimia 20 (milioni 1.44) 
na 30 (milioni 2.16) ya watumishi 
milioni 7.2 machimboni.

Maganya anasema utafiti ume-
baini wachimbaji hao hutumia zeba-
ki na kemikali hiyo imekuwa chanzo 
cha uchafuzi wa mazingira kwa 
asilimia 38 katika ukanda wa Kusini 
mwa Jangwa la Sahara, ambako Tan-
zania inapatikana.

Anarejea ripoti ya Shirika la Afya 
Duniani (WHO) ikiitaja zebaki ku-
wamo katika vyanzo 10 hatarishi 
kwa afya ya binadamu, hali inayok-
inzana na Mkataba wa Minamata, 
unaodhamiria kumlinda binadamu 
dhidi ya madhara ya kemikali hiyo.

Anaelekeza angalizo lao kwenye 
hatari ya kiafya, akibainisha kuwa 
kati ya asilimia 25 na 33 ya wachim-
baji wadogo wa dhahabu nchini 
wameathiriwa na zebaki kwa kiwan-
go kikubwa.

*ITAENDELEA 

bubu mkoani Dar es Salaam, nayo 
inachangia asilimia 25 huku asilimia 
20 ya zebaki inayoingia nchini ikipi-
tia mpaka wa Tunduma.

“Zebaki inayotumiwa na wachim-
baji wadogo hupotea kwenye maz-
ingira na inakadiriwa kuwa asilimia 
64 huingia ardhini na 36 kwenye 
hewa wakati wa uchomaji, na hali 
hii huchangia uchafuzi wa mazin-
gira unaotokana na zebaki katika 
mazingira,” anafafanua.

Maganya anarejea Sheria ya Usi-
mamizi na Udhibiti wa Kemikali za 
Viwandani na Nyumbani ya Mwaka 
2003, inayoelekeza watumiaji kama 
wafanyabiashara na mawakala wa 
zebaki kujisajili kwa Mkemia Mkuu 

wanawasisitiza kinga kwa wachim-
baji.

MZIZI ULIKOJIKITA
Kimsingi, wachimbaji wadogo 

wa madini nchini kuendelea 
kuchenjua dhababu kwa kutumia 
zebaki, kunakwenda kinyume cha 
Mkataba wa Minamata ambao Tan-
zania iliuridhia Septemba 11, 2019.

Mkataba huo unalenga kulinda 
afya za binadamu na mazingira 
dhidi ya uchafuzi unaotokana na 
matumizi ya zebaki katika hatua 
za uzalishaji, matumizi na utupaji 
wake.

Mtaalamu wa Mazingira kutoka 
Ofisi ya Makamu wa Rais (Mazin-
gira), Kamkuru Maganya, anabaini-
sha kuwa mkataba huo unawataka 
kupunguza matumizi ya zebaki 
kwa wachimbaji wadogo, wastani 
wa asilimia 30, pia kuongeza uele-
wa wa jamii ifikapo mwaka 2025.

Katika kutekeleza mkataba huo, 
Maganya anasema Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Mazingira) imeandaa 
mpango unaongalia hali ya sekta na 
wachimbaji wadogo unaofanyiwa 
kazi kwa kipindi cha miaka mitano 
kati ya mwaka 2020 na 2025.

Anabainisha kuwa tathmini ya 
shughuli za wachimbaji wadogo 
zilizopo kwa takriban miaka 100 
sasa, inaonesha takribani tani 13.2 
hadi 24.4 za zebaki hutumika kila 
mwaka katika uchenjuaji wa dha-
habu.

Mtaalamu huyo anasema 
wachimbaji hao wanatumia mbinu 
hatari kiafya na kwa mazingira, am-
bazo ni uchomaji holela wa dhaha-
bu na uchenjuaji karibu na makazi 
ya watu, pia vyanzo vya maji.

Pia, hatua ya pili uchenjuaji, 
maarufu ‘marudio’ kwa kutumia 
kemikali ‘sayanaidi’, inatajwa ku-
changia uchafuzi wa mazingira.

BIASHARA YA ZEBAKI
Maganya anasema zebaki kwa ki-

asi kikubwa inaingizwa nchini kwa 
njia zisisizo rasmi, akiitaja mipaka 
ya Sirari na Namanga kuwa ndiko 
kwenye upenyo mkubwa.

Ofisa huyo pia anaitaja bandari 

nSerikali yaumiza kichwa, wao hawana habari
nUdadisi wabaini mbinu kali kuichenga dola

Mchenjuaji akiwa kazin kwenye 
mgodi wa dhahabu akimimina 
zebaki kwenye karai, kipimo 
kinachotajwa kuuzwa kwa bei ya 
40,000/-.

Mchenjuaji dhahabu akiwa kazini 
katika mazingira yanayotajwa 
kuwa ni hatari kwa afya yake.
PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Udongo wenye dhahabu ukiandaliwa kwa ajili ya uchenjuaji katika Mgodi wa Dhahabu Chikoa.
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HABARI KITAIFA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda, amezitaka Hal-
mashauri za Mkoa wa Dodoma 
kupanda miti milioni moja 
kila moja katika utekelezaji wa 
kampeni ya kuifanya Dodoma 
kuwa ya kijani.

Pinda alitoa rai hiyo jana al-
ipoongoza upandaji miti katika 
Shule ya Sekondari Nala jijini 
hapa ulioratibiwa na Taasisi ya 
Habari Development.

Alisema uwapo wa miti uta-
saidia kuimarisha mazingira 

ya maeneo hayo ili kuondoa 
dhana ya kuwa Dodoma ni 
kame.Alisema Makao Makuu 
lazima pawe pa kijani kwa ku-
panda miti kwa wingi ili kuwa 
na mazingira bora. 

Alihimiza  miti hiyo itunzwe 
ili isife kwa kukosa matunzo. 

Mbunge wa Dodoma Mjini, 
Anthony Mavunde, aliishuku-
ru taasisi hiyo kwa jitihada za 
kuimarisha mazingira mkoani 
Dodoma. 

Mavunde alisema kuna kazi 
kubwa ya kufanya kuhakiki-
sha Dodoma inakuwa ya kijani 
kama ilivyo mikoa mingine 

nchini huku akiahidi kuunga 
mkono kampeni mbalimbali 
za kuboresha mazingira ya Do-
doma. 

Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma, Jabir Shekimweri, alisema 
faida ya kupanda miti shuleni 
ni pamoja na kutoa maarifa 
bora kwa wanafunzi. 

Alisema ni muhimu maeneo 
ya shule kuwa na miti ambayo 
wanafunzi watajifunza kupitia 
vivuli vya miti hiyo kwa kuji-
somea. 

“Hivyo miti ni muhimu sana 
katika jamii hususani shuleni 
ambapo mazingira yenye miti 

yana faida kubwa sana kwa 
wanafunzi,” alisifu.

Awali, Katibu wa Taasisi 
hiyo, Bernad James, alisema 
miti walioipanda katika shule 
hiyo inapaswa kuwa mfano 
katika kata hiyo ili kuhakikisha 
wanaifanya Dodoma kuwa ya 
kijani. 

Alisema miche ya miti 700 
walioipanda wanahitaji kuona 
yote inatunzwa ili eneo liwe la 
kijani.

“Tunaomba uongozi wa 
shule uwe mfano wa utunzaji 
miti, mnatakiwa kuwa mfano 
katika shule hii,” alisema.

Unawaji mikono 
unapunguza vifo 
Na Beatrice Shayo

MGANGA Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Dk. Rashid Mfaume, amesema unawaji sahihi 
wa mikono unaweza kusaidia kupunguza vifo 
vitokanavyo na maambukizi ya magonjwa ya 
mfumo wa afya ya hewa ikiwamo UVIKO-19 
kwa asilimia 32.

Dk. Mfaume aliyasema hayo juzi jijini Dar 
es Salaam alipopokea vituo 12 vya kunawa 
mkono vyenye thamani ya Sh. milioni 144 
kutoka kwa Shirika lisilo la kiserikali la Wat-
erAid katika siku maalum ya maadhimisho ya 
kunawa mikono duniani.

Alisema kuna faida kubwa ya kunawa miko-
no kwa usahihi ili kujiepusha na magonjwa 
mbalimbali ambayo yanaweza kukusababisha 
kupata umauti.

Alisema kunawa mikono kwa usahihi 
kunaweza kukukinga dhidi ya maambukizi 
ya wadudu kwa maana ya bakteria, virusi na 
minyoo kwa kiwango kikubwa.

Alisema kwa sasa Watanzania wengi wa-
nanawa mikono, lakini wengi wao hawafuati 
taratibu za unawaji mkono.

“Ukinawa vizuri kama inavyoelekezwa 
unaweza kuepuka vifo vinavyotokana na ma-
gonjwa ya kuhara kwa asilimia 35, ukiangalia 
magonjwa mbalimbali ikiwamo kipindupindu, 
magonjwa ya tumbo jumla ya vifo vinavyo-
tokea asimilia 35, yaani katika watu 100 watu 
35 hufariki dunia kwa kutozingatia utaratibu 
mzuri wa kunawa,” alisema.

Mganga Mkuu alisema katika kumbukumbu 
zao kwa wagonjwa wanaofika katika vituo 
vya kutolea huduma, wengi wao wapo katika 
magonjwa matano yanayoongoza.

“Sasa hii asilimia 35 ukiishusha katika mtaa 
mfano kuna watu 2,000 asilimia yake mkaenda 
kuwazika kumbe ni vifo ambavyo vinaweza 
kuepukika kwa kunawa mikono vizuri, tuend-
elee kuelimishana,”alisema Dk. Mfaume.

Alisema wananchi wakizingatia kunawa 
kwa sahihi, magonjwa ya mfumo wa hewa na 
kuharisha yatakuwa historia nchini.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la WaterAid 
Tanzania, Anna Mzinga, alisema wamekabidhi 
vituo vya kunawa mikono 12 katika maeneo 
tofauti katika Mkoa wa Dar es Salaam ikiwamo 
Hospitali ya Mwananyamala, Hospitali ya 
Mnazi Mmoja, Hospitali ya Temeke, Kituo cha 
Magufuli, Shule ya Msingi Malamba Mawili, 
Shule ya Msingi Msasani, kituo cha daladala ya 
cha Mawasiliano na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.

Alisema vituo hivyo vimegharimu Sh. milioni 
144 ikiwa ni jitihada za kuunga mkono juhudi 
za serikali kusaidia Watanzania kunawa miko-
no kupambana na magonjwa ya maambukizi 
ikiwamo Uviko-19.

Mzinga aliomba mashirika ya yasiyo ya 
kiserikali kuongeza uwekezaji katika usafi wa 
mikono kama jambo muhimu na linaloende-
lea la utayari na kukabiliana na magonjwa ya 
mlipuko.

“Serikali, wadau wa maendeleo na wafanya-
biashara watenge fedha ya kutosha kwenye 
masuala ya usafi wa mikono kulinda Watan-
zania na magonjwa ya kuambukiza na yale ya 
mlipuko,” alisema Mzinga.

Siku ya kunawa mikono duniani hufanyika 
kila Oktoba 15, huadhimishwa ulimwen-
guni kwa lengo la kuongeza ufahamu juu ya 
umuhimu wa kunawa mikono na maji kwa 
kutumia sabuni kama njia bora na nafuu ya ku-
zuia magonjwa ya milipuko na kuokoa maisha.

Pinda ataka miti milioni 
moja kila halmashauri 

Na Mary Geofrey

TAASISI isiyo ya kiserikali 
ya FEET Tanzania imezindua 
mradi maalum uliopewa jina 
la STEM kwa lengo la kuhama-
sisha watoto wa kike wa shule 
za sekondari nchini kupenda 
masomo ya sayansi.

Vilevile, kupitia mradi 
huo, shule za sekondari 100 
zitashindana kupata wanafun-
zi wa kike watakaokuwa na 

mawazo na maoni mapana 
kuhusu         masomo ya say-
ansi.

Mratibu wa FEET Tanzania, 
Alfred Kiwuyo, akizungumza 
wakati wa kuzindua mradi 
huo juzi mkoani Dar es Sa-
laam, alisema mradi huo ulio-
anza Oktoba, utakwenda hadi 
Disemba 11, mwaka huu na 
kumalizika kwa tukio la kutoa 
zawadi kwa sekondari bora na 
wanafunzi bora katika maso-
mo ya sayansi.

“FEET Tanzania tumejikita 
katika kusaidia elimu kwa 
mtoto wa kike, usawa wa kijin-
sia pamoja na kuhuisha ush-
iriki wa vijana katika masuala 
ya mazingira. 

Nia yetu kubwa ni kubore-
sha mazingira rafiki ya mtoto 
wa kike kwenye jamii, pamoja 
na kuzingatia usawa katika 
elimu,” alisema Kiwayo.

Mwanafunzi wa Kidato cha 
Tano katika Shule ya Sekond-
ari Temeke, anayechukua 

masomo ya sayansi, Ahlam 
Hamad, alisema wanaamini 
mradi huo utaongeza chachu 
kwa wanafunzi wa kike kupen-
da masomo ya sayansi. 

“Wasichana tumekuwa nyu-
ma sana kuingia katika miradi 
inayohusu sayansi kwa sababu 
tofauti, ikiwamo ya kutoku-
wapo kwa mwongozo ambao 
unahusu watoto wa kike na  
changamoto ya uhaba wa wal-
imu wa sayansi,” alisema mwa-
nafunzi huyo.

Mkakati masomo ya sayansi 
watoto wa kike wazinduliwa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao wa Hisani Afrika (APN), Dk. Stigmata Tenga (kulia), akifungua kikao cha wadau wa asasi za kiraia, 
jijini Dar es Salaam juzi, kilichojadili matokeo ya utafiti wa sheria zinazosimamiwa na asasi hizo na kutoa mapendekezo. PICHA: 
MIRAJI MSALA
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MAONI & UCHAMBUZI

UKISOMA mitandao ya kijamii 
siku ya kumbukumbu ya kifo 
cha Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, 
utashangaa. 

Utajiuliza ni Watanzania 
hawa hawa ambao kila siku 
wanalumbana kwenye itikadi 
za kisiasa na mitazamo? Hata 
mitaani, likija suala la Mwal-
imu Nyerere, Watanzania wa-
nakuwa ni wamoja.

Hiki kitu wakati mwing-
ine huwezi kukiona sehemu 
nyingine yoyote. Ukianzia 
kwenye muziki, basi ukisoma 
mitandao ya kijamii watu wa-
navyolumbana kuhusu Dia-
mond Platinumz, Harmonize 
na Ali kiba ni hatari tupu. 

Ukija kwenye soka ush-
abiki wa Simba na Yanga ni 
balaa. Hata timu moja icheze 
vizuri vipi, hakuna shabiki 
anayeweza kukubali. Ni kulum-
bana tu hata kwa kile ambacho 
watani zao wamefanya cha 
maendeleo. Hata timu moja 
ikishindwa itatafutwa kasoro 
‘goli la kuotea’, ‘kipa kasukum-
wa’, au chochote kile, ili mradi 
tu kufifisha, au ushindi uone-
kane hauna maana.

Hivyo hivyo kwenye siasa. 
Hata kama serikali ikifanya 
kitu gani kizuri, wapo tu wa-
naotokea kupinga na kubeza.

Ikijengwa hospitali, atatokea 
mmoja ataandika ‘imejengwa 
lakini haina dawa’. Barabara 
ikijengwa, yupo atakayeji-
tokeza na kusema ‘hiyo hai-
jajengwa imekarabatiwa tu.’ 
Yaani ili mradi tu.

Cha ajabu ni kwamba ‘Ny-

erere Day’ Watanzania wote 
walionekana kuwa kitu kimoja. 
Waliongea lugha moja. Uki-
soma wanavyomsifu na kumu-
elezea Baba wa Taifa, inafura-
hisha. Wengine walionekana 
kuzifurahia hotuba zake mbal-
imbali kuwa zilikuwa na mao-
no na mambo mengi ni kama 
vile kwa sasa ndiyo wanatokea.

Baadhi walionekana kush-
angaa kuona picha zake mbal-
imbali, akifanya shughuli za 
kijamii, kama vile kufyatua 
matofali, kulima, kucheza bao 
na zingine kupanga foleni 
kama mwananchi mwingine 
wa kawaida.

Nadhani wengine walikuwa 
hawajui hilo kwa sababu ni 
vijana, ni kwamba Mwalimu 
Nyerere aliishi kama mtu wa 
kawaida sana licha ya kuwa 
cheo chake cha Rais wa Tanza-
nia, Mwenyekiti wa Nchi Tano 
Zilizo Mstari wa Mbele kwenye 
Ukombozi Kusini mwa Afrika. 

Mpatanishi wa masuala 
mbalimbali ya migogoro ya Af-
rika na hata nje ya Bara hili na 
vyeo vingine vilimfanya aone-
kane kama mtu maarufu zaidi 
na kuogopwa.

Hakutaka kuishi kama ulivyo 
umaarufu wake. Kifupi alikuwa 
mjamaa halisi wa ndani ya 
moyo wake.

Baadhi pia walionekana 
kuzipenda hotuba zake kwa 
sababu ya maneno ya ucheshi, 
mzaha na kufurahisha.Hakuna 
hotuba ya Nyerere ambayo 
mtu anayeisikiza atamaliza 
bila kutabasamu au kuangua 
vicheko.

Hiyo imekuwa ni kama nem-
bo ya hotuba zake. Nilichok-
iona kwa Watanzania kuun-
gana kwa pamoja ‘Nyerere day’ 
kama wakiungana kwa mambo 
mengine ya maendeleo, badala 
ya kukataana kwa sababu ya 
itikadi, nchi hii ingekuwa ime-
songa mbele mno.

Kama mambo yote ambayo 
serikali inayafanya, halafu Wa-
tanzania wawe kitu kimoja ku-
unga mkono na kuwa hasi kwa 
kila kitu kinachofanywa kwa 
manufaa ya wananchi wote na 
taifa, sidhani kama kuna nchi 
Afrika inaweza kuishinda Tan-
zania.

Ni kwa sababu Watanzania 
wanapoungana, wanaungana 
kwelikweli. Uliza hata madere-
va wa malori wa Kibongo wan-
apokuwa nje ya nchi, wanavy-
oogopwa kutokana na umoja 
wao.

Taifa hili litajengwa na Wa-
tanzania wenyewe. Iwapo 
Wabongo wataacha itikadi za 
vyama na kimtazamo na baa-
dhi ya viongozi kuwa na nia ya 
dhati ya kuendeleza nchi na si 
kujaza matumbo yao, naiona 
Tanzania kuwa moja kati ya 
nchi kubwa na zenye maende-
lea barani Afrika.

Huu umoja na muungano ul-
ioonyeshwa wakati wa ‘Nyere-
re Day’ unatakiwa uendelezwe 
kwa manufaa ya taifa. Tuon-
doke kule ambako mmoja 
anahubiri maendeleo, mwing-
ine anapinga kwa sababu tu 
hampendi yule anayehubiri. 
Tufanye kwa manufaa na nchi 
na vizazi vijavyo.

Tuwe wamoja kama ilivyokuwa
maadhimsho  ‘Nyerere Day’

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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MIONGONI mwa mambo yaliyotikisa katika ngwe ya kwan-
za ya serikali ya awamu ya tano chini ya Hayati Rais John 
Magufuli ni fomula ya kukokotoa mafao kwa wafanyakazi 
na watumishi wa umma baada ya kustaafu, maarufu kama 
kikokotoo. 

Suala hilo lilisababisha mvutano mkubwa baina ya 
serikali, wafanyakazi, na mifuko ya hifadhi ya jamii chini 
ya iliyokuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Sekta ya Hifadhi ya 
Jamii (SSRA). Sababu kubwa ya mvutano huo ni watumishi 
wakiungwa mkono na vyama vyao vya wafanyakazi kup-
inga kikokotoo hicho ambacho awali serikali kupitia wizara 
yenye dhamana na kazi ilisema ni sheria iliyopitishwa na 
Bunge. 

Katika fomula ya kukokotoa mafao hayo, iliamuliwa 
kuwa mfanyakazi wa umma anapostaafu, atalipwa asilimia 
25 ya mafao kwa mkupuo na asilimia 75 inayobaki, atalipwa 
kila mwezi kwa miaka 12 na nusu. Endapo atafariki dunia, 
wategemezi wake watalipwa kwa miaka mitatu kisha ku-
fikia ukomo.

Hapo ndipo wafanyakazi na vyama vyao, huku waki-
ungwa mkono na wadau mbalimbali, walipoanza kutoa 
madukuduku yao juu ya suala hilo na pasina kuficha, wali-
weka bayana kwamba huo ni uonevu dhidi ya mtu aliye-
vuja jasho lake akiwa katika utumishi na matokeo yake 
kuambulia fedha kiduchu. 

Wadau hao hawakuishia kulalamikia suala hilo tu bali 
waligomea hata baadhi ya mikutano iliyoandaliwa na SSRA 
pamoja na maofisa wa serikali waliokuwa wakifanya ziara 
sehemu mbalimbali za nchi kwa ajili ya kutoa elimu.

Baada ya Hayati Rais Magufuli kushuhudia mvutano huo 
na kubaini kuwa kulikuwa na ukakasi, aliamua kusitishwa 
kutumika kwa kikokotoo hicho hadi mwaka 2023 baada 
ya kufanyika utafiti wa kina huku akiunga mkono kwamba 
kuna viashiria vya unyonyaji dhidi ya wafanyazi kutokana 
na walivyotumika katika utumishi. Pia Magufuli alitangaza 
kutengua uteuzi wa aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa SSRA, 
Irene Isaka, baada kuivunja mamlaka hiyo.   

Ukiwa umebaki mwaka mmoja kabla ya kuanza kutu-
mika kwa kikokotoo hicho,  Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT) kimeweka msimamo kwamba hakiafiki fomula hiyo 
kuanza kutumika bali kinataka kikokotoo cha sasa kiend-
elee. 

Kaimu Rais wa CWT, Mwalimu Dinnah Masamani, alise-
ma jana mjini Mtwara kwamba kikokotoo kipya kilicho-
pendekezwa na serikali kilionekana kutokubalika kwa wa-
dau wengi hadi ikaamua kisitishwe ili kuwapa nafasi wadau 
kujadili faida na hasara zake. 

Alisema kwa mtazamo wa CWT, kikokotoo kipya hakiwa-
tendei haki wafanyakazi kwa kuwa ni muhimu anayestaafu 
apewe fedha zake zote kwa ajili ya kufanikisha mipango 
yake ya maisha baada ya kutoka katika utumishi wa umma.

Kama wahenga wasemavyo dalili za mvua ni mawingu, 
ni vyema suala hili likaanza kujadiliwa upya ili kuleta mwa-
faka na maridhiano kila upande. Cha muhimu serikali 
iangalie mfanyakazi alivyotumikia jasho badala ya kumwo-
nea.

Suala la kikokotoo 
mafao ya wastaafu 
lipewe uzito
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Waziri fanya jambo uitendee haki dhamana MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Kutokana na umuhimu 
wa chakula kwa 
binaadamu, Umoja 
wa Mataifa umei-
teua Oktoba 16 kila 
mwaka kuwa ni Siku 
ya Chakula Duniani 
(World Food Day). 
Kitaifa, maadhimisho 
hayo kwa Tanzania, 
yanafanyika mkoani 
Kilimanjaro na inaa-
dhimishwa kwa mao-
nyesho ya vyakula 
na teknolojia mbalim-
bali za uzalishaji wa 
chakula.

Siku ya Chakula Duniani 
ipewe umuhimu unaostahili

Na Pascal 
Mayalla

Bila shaka kinacho-
fanywa si haki hata 
kidogo. Waajiri am-
bao hawakupeleka 
michango ya wa-
fanyakazi wao kwa 
wakati mpaka sasa, 
wanastahili adhabu 
bila msamaha, kuto-
kana na kudanganya 
kukata mishahara 
lakini isipelekwe, 
lakini pia kutesa 
wastaafu wanaosotea 
haki yao.

M
WAKA jana, nilibaha-
tika kuhudhuria maa-
dhimisho ya Siku ya 
Chakula Duniani yali-

yofanyika kitaifa mkoani Njombe 
na sasa nahudhuria maadhimisho 
ya mwaka huu, yaliyofanyika kitaifa 
katika viwanja vya Pasua, Moshi, 
Mkoani Kilimanjaro.

Kitu ninachokiona kwenye 
maadhimisho ya mwaka huu, 
kulinganisha na maadhimisho ya 
mwaka jana, ni vitu viwili tofauti. 
Maadhimisho ya mwaka jana yali-
kuwa na msisimko wa hali ya juu, 
wakati  ya mwaka huu yamekosa 
kabisa msisimko wakati yalikuwa 
na fursa ya kupata hamasa ya hali 
ya juu kutokana na maadhimisho 
hayo kuchangamana na ziara ya 
Rais Samia Suluhu Hassan mkoani 
Kilimanjaro.

Jana yalikuwa yafanyike maa-
dhimisho hayo lakini kutokana 
na sababu za maalum, kilele cha 
maadhimisho hayo, kimesongezwa 
hadi leo. Katika maisha yangu yote 
ya miaka 30 ya uandishi wa habari, 
sikuwahi kuona siku ya kimataifa 
yoyote ikisongezwa mbele kwa 
sababu yoyote!

Hii inamaanisha siku hii ya 
chakula kwa mwaka huu, haiku-
pewa umuhimu stahiki na kwa vile 
sisi binadamu wote tunamwamini 

Mungu, tunaamini tumeumbwa na 
Mungu na Mungu ndiye ametupa-
tia zawadi ya uhai kwa kupuliziwa 
pumzi ya uzima, hivyo kitu muhimu 
cha kwanza kwa binaadamu ni 
Mungu. Mungu ametuumba na kila 
kilichoko duniani na chake, tuki-
wamo sisi binadamu ni wa kwake 
na kwake tutarejea.

Jambo la pili kwa umuhimu ni 
hewa tunayovuta, pumzi ya uhai. 
Hii tumepewa bure. Lakini kitu cha 
tatu ni chakula ili kila kiumbe kiishi 
ni lazima kipate hewa na chakula.

Kutokana na umuhimu wa 
chakula kwa binaadamu, Umoja 
wa Mataifa umeiteua Oktoba 16 kila 
mwaka kuwa ni Siku ya Chakula 
Duniani (World Food Day). Kitaifa, 
maadhimisho hayo kwa Tanzania, 
yanafanyika mkoani Kilimanjaro na 
inaadhimishwa kwa maonyesho ya 
vyakula na teknolojia mbalimbali 
za uzalishaji wa chakula.

Kutokana na umuhimu wa siku 
hii, serikali ya Mkoa wa Kiliman-
jaro, ikaamua kulichagua eneo la 
Pasua kuwa ndilo stahiki la kufany-
ia maandhimisho hayo. Pamoja na 
mambo mengine yote, pia chanjo 
ya corona inatolewa bure. Huwezi 
kuamini, kutoka na uhamasishaji 
duni, kuna siku nimekaa mahali na-
iangalia hema ya kuchanjia, nilikaa 
zaidi ya saa tatu, hakuna hata mtu 

mmoja aliyejitokeza!
Kama kawaida yangu, huandaa 

vipindi vya uhamasishaji, kwa ku-
fanya mahojiano na watu mbalim-
bali na kuonyesha mambanda na 
kinachoendelea, kisha kurusha vi-
pindi kwenye TV mbalimbali. 

Siku ya ufunguzi, nikawahoji 
wakuu wote na wote wakakubali 
kuhamasisha watu wajitokeze, Wa-
ziri mmoja akaahidi kulipia vipindi, 
vipindi vinatengenezwa kila siku, 
ila kwenye TV haviruki!, Mwaka 
jana Njombe, kila siku kipindi cha 
saa nzima, dakika 60 za maonye-
sho, kilirushwa kupitia vituo vinne 
vya TV, lakini sasa labda leo siku ya 
mwisho      taifa litaona, ni kwenye 
ziara, ni  mubashara, zinaandama-
na!.

Sasa imetokea tuu kama zali, 
maadhimisho ya Siku ya Chakula 
Duniani mkoani Kilimanjaro, yame-
pata bahati ya mtende, kugongana 
na ziara ya mtu mmoja muhimu, 
kufanya ziara ya kiserikali mkoani 
Kilimanjaro. 

Kwa vile ziara zote za kiserikali 
ni ofisi ya Mkuu wa Mkoa ndiyo 
huratibu kwa kushirikiana na wiz-
ara husika. Mgeni atembelee wapi 
na wapi na kumpangia siku ya ku-
zungumza na wananchi. Sasa kwa 
vile ugeni huu umegongana na 
maadhimisho ya Siku ya Chakula 

Duniani, kutokana na umuhimu wa 
chakula kwa binadamu na kwa nchi 
yetu, hili ni ombi langu kwa serikali 
ya mkoa, kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, mleteni mgeni huyu vi-
wanja vya Pasua. 

Tena ningekuwa mimi Mkuu wa 
Mkoa RC wa Kilimanjaro, ile siku ya 
mgeni wetu kuzungumza na wana 
Moshi, ningempangia azungumzie 
viwanja vya Pasua ili pia wana 
Moshi na wana Kilimanjaro, waji-
tokeze kwa wingi, si tuu kumsikiliza 
mgeni wetu akizungumza na wana 
Moshi na wana Kilimanjaro, bali pia 
atahamasisha wana Moshi na wana 
Kilimanjaro, kujitokeza kwa wingi 
kuchanja.

Hivyo huu ni wito wangu kwa RC 
wa Kilimanjaro, Waziri wa Kilimo 
na Waziri wa Mifugo, kutokana na 
umuhimu wa chakula kwa uhai 
wa binadamu na viumbe vyote, 
ambapo baada ya umuhimu wa 
Mungu aliyetuumba na pumzi ya 
uhai tunayoivuta, chakula ndicho 
kitu muhimu kuliko vitu vingine vy-
ote, angalau leo siku ya mwisho, tui-
tendee haki siku ya chakula. Tuipe 
siku hii umuhimu unaostahili. 

Pasco Mayalla 
pascomayalla@gmail.com
0754 270403

J
UZI kati hapa kwa masikio 
yangu, nikasikia waajiri 
wanaombwa na Serikali 
kutumia msamaha wa tozo 

walizopaswa kulipa kwa wenye mal-
imbikizo baada ya kuchelewesha 
michango ya waajiriwa wao.

Waziri Jenista Mhagama, anayes-
hughulikia Sera, Bunge, Uratibu, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu ndani ya Ofisi ya Waziri Mkuu, 
kwa niaba ya Serikali, akawaomba 
na kuwabembeleza waajri hao, tena 
kwa unyenyekevu mkubwa.

Mungu awape nini wapendwa 
waajiri nyie? Mmekataa kupeleka 
michango halali ya waajiriwa wenu 
kunakohusika, mmepigwa faini la-
kini baadaye imefutwa, sijui kwa 
sababu gani, lakini mnaombwa na 
kubembelezwa mtumie fursa hiyo 
kupeleka malimbikizo bila tozo!

Baada ya kusikia maombi hayo 
kutoka juu, nikajiuliza kama kwa 
miaka yote hiyo hawakupeleka 
michango waliyoikata kwa waajiri-
wa, leo iweje waipeleke, wanaitoa 
wapi? Hicho kiburi kilichowafanya 
wasipeleke baada ya kuikata kwe-
nye mishahara kimetokea wapi?

Utajiuliza tu kama uko sawa-
sawa, mtu kakosea, unamwandikia 
adhabu unataka aitekeleze, ha-
jaitekeleza unamwambia aah basi 

nimekusamehe rekebisha kosa ul-
ilolifanya kwa miaka yote hiyo, un-
atarajia atafanyaje!

Hivi nikipata fursa ya kumwuliza 
Waziri Jenista ambaye amekuwa ka-
tika Baraza la Mawaziri kwa miongo 
kadhaa sasa, kwamba hao wazee 
walilitumikia taifa hili kwa uaminifu 
mkubwa na weledi wa hali ya juu, 
inakuwaje leo wanakwenda kwe-
nye mifuko na kuishia kuambiwa 
michango haikuletwa?

Atawaambia nini hao wazee 
wake, ambao kutwa kucha kiguu na 
njia kwenda kusanifika kwenye ofisi 
za mifuko hiyo kudai kilicho chao, 
kilichokatwa kwenye mishahara 
yao, eti ni akiba ya uzeeni, uzee un-
afika akiba haionekani! Ni nini?

Jenista anajisikiaje kuona wazee 
hao wakisota kwenye mabenchi ya 
ofisi hizo na kuishia kuambiwa wa-
zee malipo yenu bado yanachakat-
wa; kila siku, kila wiki, kila mwezi, 
kila mwaka na kila muongo?

Inashangaza, badala ya Waziri 
kuwakaba koo waajiri walipe fed-
ha walizokata tena kwa kueleza 
walizikata wakazipeleka wapi, eti 
anawaomba sasa wazipeleke bila 
kulipa hata hiyo faini, ambayo 
hata kama ingelipwa wazee hao 
wasingeiona kwenye mafao yao!

Tufike mahali mkosefu awe mko-

sefu tu, mkosefu asibembelezwe na 
kuombwa arekebishe kosa ambalo 
tayari amelifanya. 

Hivi Jenista angewauliza wa-
zee wanaosotea mafao yao hayo 
wangemkubalia kuwasamehe 
waajiri hao kweli?

Kama inakuwa vigumu kupele-
ka michango hiyo kunakohusika, 
kulikuwa na sababu gani Serikali 
kupitisha sera au mpango wa kukata 
watu mishahara yao na kuishia ku-
wanyima au kuwasumbua kuwali-
pa? Wangeachwa kukatwa kwenye 
mishahara yao basi.

Kudai kuwa walihofiwa kuwa 
uzeeni wakishastaafu watapata shi-
da kwa kuwa hawatakuwa na pesa 
za kujikimu, inatofautianaje na hali 
ilivyo sasa? Unastaafu lakini badala 
ya kuchukua michango yako kwa 
wakati, unazungushwa kama huko 
si kunyimwa haki ni nini?

Bila shaka kinachofanywa si haki 
hata kidogo. Waajiri ambao hawaku-
peleka michango ya wafanyakazi 
wao kwa wakati mpaka sasa, wa-
nastahili adhabu bila msamaha, 
kutokana na kudanganya kukata 
mishahara lakini isipelekwe, lakini 
pia kutesa wastaafu wanaosotea 
haki yao.

Kusamehe waajiri ni kuwaende-
keza, lakini pia ni kulea donda 

litakalosababisha tukatwe guu. 
Kama mfanyakazi alikuwa analipwa 
mishahara yake bila malimbikizo, 
iweje leo mtu aende kwenye mifuko 
akose michango iliyokuwa inadaiwa 
inakatwa na kuandikwa kwenye 
hati za malipo ya mishahara?

Nadhani kwa hili Jenista haja-
tenda haki kwa wazee wanyonge 
wanaofukuzia mafao yao. Lakini 
pia kawapa ulemavu waajiri kwam-
ba hata wasipopeleka michango 
hawatapigwa faini na hatimaye 
watabembelezwa na kuombwa kui-
peleka wakijisikia.

Kwa maneno mengine, ninachok-
iona ni kwamba wazee potelea mba-
li lakini waajiriwa wabebwe pamoja 
na makosa yao ili wapeleke michan-
go polepole wanavyotaka na wazee 
watakaokwenda kudai walipwe kila 
kitakachokuwa kinapatikana!

Huku si kuwatendea haki Wa-
tanzania hawa waandamizi, ambao 
mikono yao ilivunjika au kuchubu-
ka kwa kazi walizofanya wakiwa 
na nguvu na sasa hawana nguvu, 
wazidi kugandamizwa katika lindi 
la umasikini na kuwaharakishia 
makaburini. Haifai, haifai, haifai. 
Jenista fanya jambo ili uitendee haki 
dhamana yako. 

Alamsiki!
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Polisi Karatu mmebariki wavuta bangi na vibaka wautawale mji? 

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

WATOTO WANAHITAJI WAZAZI, SI WAZAAJI

Wengine ni waka-
tili kwa wenzi wao 
kwa sababu baba 
au mama  alikuwa 
mkatili kwa mama 
au baba yao. Tabia 
fulani zinakuwa 
zimehamishiwa kwao 
na kuamini kuwa huo 
ndio mtindo wa mai-
sha. Hali hii imesaba-
bisha matatizo mengi 
katika ndoa nyingi 
za leo.

W
ATOTO ni zawadi in-
ayohitaji malezi. Wa-
zazi wengi katika jamii 
ya leo ni wazaaji na 

si walezi wa watoto wao. Jukumu la 
malezi wameachiwa watu wengine. 
Mwenyezi Mungu anapowajaalia wa-
zazi watoto, watambue kuwa hiyo ni 
hazina kubwa kwao na zawadi kuu 
kutoka kwa Mungu. 

Kwa mantiki hiyo, wazazi hawana 
budi kuwapokea watoto kwa shuk-
rani, wakiwatunza na kuwalea kwa 
kuwarithisha tunu njema za kiimani, 
maadili na utu ili kujenga familia na 
jamii bora. 

Watoto wenye malezi bora, walio-
funzwa kumcha Mungu watakuwa na 
utii, upendo na msaada mkubwa kwa 
wazazi wao katika umaskini na uzee 
wao. Watoto hao watakuwa faraja 
katika ugonjwa na mateso, furaha ya 
familia, jamii na taifa. Wazazi lazima 
wafahamu kuwa mtoto umleavyo ndi-
vyo akuavyo.

 Mtoto mwenye malezi mabaya 
atakuwa na maisha mabaya baadaye 
na mzigo wa wazazi wake. Magaidi, 
vibaka, walevi, malaya, wakatili, wan-
yanyasaji na wahuni wa kila aina tu-
lionao katika jamii, ni matokeo ya fa-
milia zilizojeruhiwa na makuzi wakati 
wa utoto.

Anayemharibu mwanawe atakuwa 
na kazi ya kufunga na kutibu vidon-
da. Amfunzaye mwanawe nidhamu, 
baadaye atafaidika naye. Mtoto asi-

yefunzwa nidhamu atageuka kuwa 
mkaidi na limbukeni. Mzazi usicheke-
cheke sana na mwanao kama hupendi 
kulia naye baadaye. 

Usimpe mtoto uhuru uliopitiliza na 
kumruhusu kufanya apendavyo. Mpe 
mtoto uhuru wenye mipaka, wala 
usiache kumkosoa na kumwadabisha 
anapokosa.

Mfanye awe na utii angali bado 
mtoto. Vinginenyo, atakuwa mwiba 
na maumivu kwako baadaye. Mfunze 
mwanao nidhamu na kuwa mvumili-
vu ili usije ukaaibishwa na aibu yake.

Malezi bora ya watoto ni wajibu 
muhimu wa wazazi. Wajibu wa malezi 
ya watoto ni jukumu la wazazi. Kwa 
hiyo, ni wajibu wa wazazi kuwapa wa-
toto maelekezo na miongozo kuhusu 
maisha na kuwarudi kwa namna ya 
malezi bora. Wazazi wanapaswa kuwa 
mfano wa maisha na mwenendo kwa 
watoto wao kwa kuwa watoto wanaji-
funza zaidi kwa kuona.

Baba na mama ni msingi na kioo 
cha familia. Msingi ukiwa imara, ny-
umba itakuwa imara, msingi ukiwa 
dhaifu nyumba itabomoka kirahisi. 
Tunaishi katika jamii inayobadilika 
kwa kasi tukishuhudia kesi nyingi sasa 
kuhusu wazazi hasa wababa wasio-
wajibika katika familia zao. Wako am-
bao majukumu ya malezi na matunzo 
ya familia wameachiwa wanawake.

Tunashuhudia leo vijana wengi 
waliooa wakishindwa kuwa baba na 
mama bora katika familia zao. Wengi 

hawajitambui kuwa ni nani na hawa-
jui wajibu wao katika familia kuwa ni 
upi. Moja ya sababu zinazochangia 
katika tatizo hili ni makuzi wakati wa 
utoto. 

Wengi wao wana uzoefu mbaya ku-
toka kwa wazazi wao (most of them 
experienced negative parenthood). 
Baba au mama  alikuwa hatimizi ma-
jukumu yake kwa familia;  haonekani 
nyumbani na wala haimsumbui ku-
tokuonekana nyumbani; hana muda 
na familia yake; wengine hawajawahi 
kuona matendo ya upendo ya baba 
kwa mama au mama kwa baba yao, 
isipokuwa matendo ya ukatili katika 
familia. Baba au mama, au wote kwa 
pamoja, wamekosa kuwa kielelezo ki-
zuri (role model) kwa watoto wao. 

Matokeo yake nao wanafanya vivyo 
hivyo kwani ndicho walichokiona na 
kujifunza kutoka kwa wazazi wao. 
Nao wanakuwa watu wasiojali familia 
kwani ndivyo walivyotengenezwa. 
Wengine ni wakatili kwa wenzi wao 
kwa sababu baba au mama  alikuwa 
mkatili kwa mama au baba yao. 

Tabia fulani zinakuwa zimeham-
ishiwa kwao na kuamini kuwa huo 
ndio mtindo wa maisha. Hali hii im-
esababisha matatizo mengi katika 
ndoa nyingi za leo.

Kuwa baba au mama ni jukumu 
kubwa kwa hiyo ni muhimu sana 
wazazi wafahamu majukumu waliyo 
nayo kwa watoto wao ili kujenga fa-
milia bora. Familia ndiyo msingi wa 

maadili mema kwani tabia na mienen-
do yetu inajengwa katika familia. Hata 
maadili ya viongozi yanajengwa kuan-
zia katika ngazi ya familia, hivyo ili 
tuwe na viongozi bora na waadilifu, 
lazima mkazo uwekwe katika malezi 
ngazi ya familia. Maendeleo yanahitaji 
watu waadilifu. Uadilifu huo unajeng-
wa katika familia kwanza.

Familia ni mahali ambapo baba 
na mama wanahusiana kwa upen-
do, wema na uaminifu, uadilifu na 
uwajibikaji kila siku katika maisha yao 
wangalipo hapa duniani. Ni muhimu 
watu wajifunze na kufahamu maana 
na thamani ya familia kabla ya kui-
tafuta hiyo familia. 

Wazazi wanaalikwa kuwa walezi 
wa watoto na si kuwa wazaaji wa-
siowajibika. Wazazi wanao wajibu 
uliotukuka wa kuwafunza watoto wao 
katika imani na fadhila. Thamani ya 
mzazi kwa mtoto au watoto wake itat-
egemea yale anayowatendea watoto 
wake na muda anaotoa kwa ajili yao.

n Dk. Mlyuka ni mchungaji 
wa KKKT na Mkurugenzi Mtendaji  
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni na 
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066.

K
ARATU ni wilaya mojawapo 
katika Mkoa wa Arusha. 
Kwa mujibu wa Sensa ya 
Watu na Makazi ya mwaka 

2012, idadi ya wakazi wa wilaya ya 
Karatu ilikuwa 230,166.

Mji wa Karatu unafahamika kama 
ni wa utalii kutokana na idadi kubwa 
ya wageni hali iliyosababisha uwe na 
idadi kubwa ya nyumba za kulala wa-
geni na baa. Wageni wengi wanaolala 
Karatu ni wale wanaotaka kwenda 
au wanaotoka kuangalia kivutio cha 
Ngorongoro Crater, hivyo baada ya 
safari ndevu, wengi hulazimika ku-
pumzika Karatu mjini.

Kutokana na idadi ya wageni am-
bao baadhi wanatoka nje ya nchi na 
mikoa mbalimbali, mji huu umeji-
kuta kuwa ‘bize’ na umechangamka 
sana kibiashara.

Mara ya kwanza nilifika Karatu 
mwaka 2006 nikiwa na Naibu Wa-
ziri wa Michezo, Joel Bendera (sasa 
marehemu). Nilivutiwa sana na mji 
huu na hata hali ya usalama kwa wa-
geni ilikuwa nzuri sana.

Oktoba 3, 2021 nimefika kwa mara 
nyingine mjini Karatu na nikatembea 
mitaa kadhaa nikakuta hakuna ma-
badiliko   makubwa katika suala la 
ujenzi wa majengo yale.

Safari hii kilichonishtua ni kute-
tereka kwa usalama katika mji huu. 
Wananchi wamekuwa wakilalamika 

kuibiwa vitu vyao mchana kweupe 
huku kilio chao kikionekana ku-
tosikika na Jeshi la Polisi.

Kama tunavyofahamu, jukumu 
kubwa la Polisi ni kuhakikisha us-
alama na wa raia na mali zao. Lakini 
nachokiona Karatu ni kama jeshi hilo 
limelala usingizi na kuna mahali ni 
kama halijatekeleza vyema jukumu 
lake ndiyo maana matukio ya uhalifu 
katika mji huo yanaendelea kuji-
tokeza kila kukicha.

Nikiwa eneo la TFA, mwananchi 
mmoja akaniambia hivi sasa ukifua 
nguo lazima uhakikishe unakaa hapo 
mpaka zikauke ndipo  uziingize nda-
ni. Ukiziacha tu nje haichukui dakika 
moja vibaka wameshazinyakua na 
kutokomea nazo.

Akasema kimsingi hali imekuwa 
mbaya, watu wanaishi kwa wasiwasi 
lakini kibaya zaidi hata wakipeleka 
malalamiko yao polisi hayafanyiwi 
kazi.

Tarehe 7 ya kila mwezi, kunakuwa 
na mnada mjini Karatu. Wafanya-
biashara  wa bidhaa mbalimbali 
zikiwamo mifugo hufika kuuza na 
kunakuwa na idadi kubwa ya watu. 
Pamoja na ugeni wangu nikaona 
ngoja niende nikatembee kuangalia 
pengine naweza kununua hata nguo 
ya mtumba.

Nilichokiona ni wizi mtupu. Kuna 
makundi mbalimbali ya vijana kazi 

yao ni kuzunguka mnadani na ku-
chunguza nani ana hela na wakisha-
muotea wanamkomba pesa zake 
zote.

Ghafla nikajionea vijana wawili 
kwa macho yangu wakimwibia mzee 
ambaye alikuwa ameweka pesa zake 
mfuko wa mbele wa shati. Baada ya 
kumwibia huku nikiwaangalia, wal-
iondoka na mimi nikaanza kuwafua-
tilia ili nishuhudie kama wanataka 
kumwibia nani tena.

Vijana wale machale yakawacheza 
wakahisi labda mimi ni askari na 
nilivyokuwa ‘serious’ ikabidi mmoja 
wao akanifuata na kuniambia sama-
hani afande najua umetuona tukifan-
ya tukio la kumwibia yule mzee basi 
wewe chukua ‘buku ten’ (Sh. 10,000) 
ya vocha.

Kijana huyo akachomoa elfu 10 ili 
anipe lakini nilikataa, nikamuuliza 
yule mzee mmemwibia Sh. ngapi 
jumla akasema elfu 40. Nikawaambia 
ili niwasamehe tumtafute yule mzee 
mliyemwibia mrejeshee pesa zake hii 
ndio itakuwa ponapona yenu.

Kweli tukamtafuta yule mzee na 
kumkuta akihangaika maana aliku-
wa hajui ameibiwa wapi pesa zake. 
Basi akarejeshewa pesa zake na vija-
na hao wakaondoka.  Sikuwafuatilia 
tena.

Nikaenda kukaa sehemu moja na 
rafiki yangu ambaye ni mwenyeji am-

bako kunachomwa nyama, nikam-
weleza nilichokiona akasema wezi 
wako wengi sana mnadani na polisi 
wapo lakini hawachukui hatua ku-
dhibiti hali hiyo.

Siku nyingine nikawa maeneo ya 
karibu na benki ya CRDB kwa chini 
nikakuta kundi la vijana wadogo am-
bao bila shaka umri wao hauzidi hata 
miaka 12 wakivuta bangi mchana 
kweupe, tena sehemu ya watu.

Nilipouliza wenyeji wakaniambia 
hilo ni jambo la kawaida kwa Karatu. 
Vijana  wanaovuta bangi wako karibu 
kila mtaa na bangi zikishawapanda 
vichwani ndio wanawaibia nguo na 
kuwakaba watu ovyo mitaani.

Maelezo hayo ya wenyeji yaka-
nipa shaka na maswali mengi kama 
je, jeshi la polisi Karatu linatekeleza 
vyema jukumu lake na haya matukio 
intelejensia ya polisi haiyajui au kuna 
agenda nyuma ya pazia?

Nimalizie kwa kusema polisi Kara-
tu mmepewa dhamana ya kulinda 
raia na mali zao. Nafahamu uwezo 
huo mnao, hivyo  niwaombe hayo 
matukio yafanyieni kazi ili malala-
miko ya wananchi yasiwepo.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia ba-
rua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com

Nikiwa eneo la TFA, 
mwananchi mmoja 
akaniambia hivi sasa 
ukifua nguo lazima 
uhakikishe unakaa 
hapo mpaka zikauke 
ndipo  uziingize 
ndani. Ukiziacha 
tu nje haichukui 
dakika moja vibaka 
wameshazinyakua na 
kutokomea nazo.
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M
toto Karim alikuwa akimsaidia mama yake 
kuosha vyombo, wakati akiendelea na kazi hiyo 
alimweleza mama yake.

Karim: Mama unajua siku hizi sili sana
Mama: Kwa nini?
Karim: Mwalimu kasema ukila sana ni tatizo kwa 

kutuambia “Njaa mwana malegeza, shibe mwana 
malevya” mi sitaki kulewa kwa shibe wala kulegea kwa 
njaa.

Mama: Karim mwanangu huo ni msemo tu ukimaani-
sha kila kitu tufanye kwa kukadiria na sio usile ukashiba

Swali
Tembo anashika nafasi ya ngapi kwa ukubwa kwa 

wanyama wa ardhini?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



JUMAPILI OKTOBA 17, 2021 11MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu. Bado tunaende-
lea na mada yetu kuhusu 
vyanzo vya migogoro 

vinavyotesa maisha yetu ya kila 
siku. Ipo migogoro binafsi, min-
gine ikitokana na mazingira tu-
nayoishi. Fuatilia makala hizo 
uelimike.

Kuwa na marafiki ni jambo 
jema lakini ni vizuri pia kuanga-
lia watu unaohusiana nao iwe ni 
marafiki na hata wapenzi. Yam-
kini unaye mtu umehusiana naye 
kwa muda mrefu sana. Na ukian-
galia na kupima mzani kwa muda 
ulioishi naye, huwezi kuona faida 
bali hasara tu. Jiulize, kwa nini 
upo hapo?

Tatua mgogoro naye, hama. 
Huwezi kumchukia mtu ambaye 
mmekuwa na ushirikiano hapo 
mwanzo. Mshukuru Mungu kwa 
kuweza kukusaidia kumfahamu. 
Hauhitaji kutengeneza kisasi wala 
chuki wala kutengeneza ile hali ya 
kukufanya ukose amani ya moyo.

Hebu fikiria, hivi ikitokea 
ukaanza kuishi kwa amani na ku-

furahia kile ambacho unakifanya, 
nini kitatokea? Bila shaka ni fura-
ha. Hivyo ni vizuri kama utaanza 
kujua hivyo leo na kuhakikisha 
kuwa marafiki unaokuwa nao 
wana faida kwako.

Mtaalamu mmoja wa saikolojia 
nikamsikia akizungumza redioni 
akasema kwamba watu wanahi-
taji marafiki wa aina tano. Unahi-
taji marafiki ambao wana taaluma 
kama yako. Unahitaji marafiki 
ambao ni wa kiroho kukujenga ki-
imani. Pia unahitaji marafiki wale 
uliokutana na hata ukubwani. 
Siyo lazima wale mliokuwa nao 
utotoni.

Lakini pia kuna marafiki wa 
maisha, yaani uliokuwa nao tokea 
utotoni. Hawa watakushuhudia 
wewe, watasema tunamfahamu 
mtu huyu.    Ameishi sehemu fu-
lani na wazazi wake ni akina fu-
lani. Lakini cha ajabu ni kwamba 
watu wengine wanapopanda vi-
wango kimaisha huwasahau hawa 
marafiki wa tokea utotoni.

Hawa ni marafiki wa muhimu 
sana kwa kuwa mwisho wa siku 

ndio wanaokujua wewe vizuri 
na ndio watakaokushuhudia 
wewe vema zaidi. Lakini jambo 
jingine tunawahitaji marafiki wa 
kufurahia nao (social friends), 
kukuchangamsha, wacheshi. Hii 
ni kwa sababu maisha yamebeba 
vitu vingi. Raha ya maisha ni kui-
shi maisha ya furaha ila uwe ma-
kini.

Chanzo kingine cha migogoro 
ni suala zima la mazingira un-
ayoishi. Wapo watu wanapenda 
sana fedha. Unaweza kumpunja 
au kumdhulumu au imetokea tu 
hali fulani inayoashiria mgogoro, 
inakuwa hapatoshi.

Watu wa aina hii kwao maisha 
bila fedha hayaendi. Hebu fikiria 
ukaanza kuishi bila fedha maisha 
yako yatakuwaje. Kama nilivyoe-
leza kwenye makala wiki iliyopita 
sisi ni jumuiya tunahitajiana. Kwa 
hiyo unahitaji pia watu kuanza 
kutatua migogoro yako kwanza 
ili maisha yako yaweze kwenda 
ipasavyo.

Kwenye mazingira pia kuna 
eneo fulani upo, yawezekana ni 

kazini. Umeajiriwa kazini pengine 
umeletwa na ndugu yako. Sasa 
kwa sababu umewekwa na hau-
jahangaika mwenyewe unaanza 
kuwasumbua watu. Unachelewa 
kufika kazini, unavaa unavyotaka, 
unakuwa jeuri. Yaani wewe una-
haribu haribu tu mambo.

Kwa nini utengeneze migogoro 
ya watu wengine. Mwisho wa siku 
watu wanaanza kukuchukia na 
pengine wanaanza kukutengen-
ezea mipaka wakiona wewe ni 
tatizo. Sasa wewe siyo tatizo bali 
ni faida. Kwa hiyo ni vizuri uka-
hakikisha mazingira uliyopo sasa 
yanakuwa ni baraka kwa watu 
wengine.

Hakikisha unatatua migogoro 
ya mazingira yako uliyopo. Hakik-
isha unapunguza ile hamasa uliyo 
nayo ya kupenda vitu fulani vina-
vyosumbua watu wengine. Kila 
mtu ana haiba yake. Wapo watu 
ambao ni wapole na wengine ni 
wacheshi sana.

Inapotokea wewe ni mpole 
sana, lazima uweze kufahamu 
utofauti wako. Fahamu  udhaifu 

wako na fahamu pia changamoto 
zako. Wapo watu hawafahamu 
wao wana udhaifu gani.

Kama udhaifu wako ukivua 
viatu miguu inanuka, elewa 
hivyo. Kwamba sitaki kuwa shida 
kwa wengine, hivyo usivivue! Ni 
kujielewa na kufahamu udhaifu 
pamoja na uwezo wako. Kama 
unajielewa mimi naweza kufanya 
kitu fulani, wewe fanya ili mwisho 
wa siku watu wengine waweze ku-
faidika kutoka kwako.

Upo muda pia unapaswa 
kuvielewa vitu vidogo vidogo 
kwa sababu hiyo ndio hekima 
yenyewe. Ndio maana mtu mwe-
nye hekima anaweza kujifunza 
jambo jema kupitia jibu la mtu 
ambaye hana hekima. Hata wewe 
msomaji wangu naamini kipo kitu 
unajifunza leo.

Niishie hapa, wiki ijayo 
tutaona usaliti kama aina 
nyingine ya mgogoro. Je, 
una maoni, kisa cha kimai-
sha? Tuma ujumbe kwenye 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Migogoro ya maisha tunaitengeneza wenyewe

M
ADHARA ya zebaki 
kwa binadamu na maz-
ingira yanaelezwa wazi 
lakini bado watumiaji 

wanachukulia rahisi kwa kuen-
delea kutumia pasipo kuchukua 
tahadhari yoyote.

Unapotembelea maeneo mengi 
ya machimbo ya dhahabu, zebaki 
hutumika kushikisha madini hayo 
ili kuyapata katika muundo wa 
kushikika kwa ajili ya kupeleka 
sokoni.

Wengi wanaofanya kazi za ku-
shika zebaki moja kwa moja ni wa-
nawake, watoto na vijana ambao 
wengi huathirika bila kujijua kwa 
kuwa madhara huchukua muda 
mrefu hata vizazi hadi vizazi ku-
julikana.

Madhara yanayotajwa na 
wataalam wa afya ni kuathiri 
mfumo wa neva na kusababisha 
magonjwa kama miguu na mikono 
kufa ganzi na kukosa nguvu, mi-
suli kulegea, figo kuathirika, uoni 
hafifu, kupoteza uwezo wa kusikia 
na kuongea.

Nyingine ni kuathiri wajawa-
zito ama kuharibika au watoto 
kuzaliwa na athari za akili, viungo 
pungufu, kupoteza kumbukum-
bu, kukosa usingizi muda mrefu, 
maumivu ya kichwa na kiharusi 

na kifo.
Katika maeneo ya machimbo 

wanaotumia zebaki wanasema 
haina madhara kwa kuwa wana-
tumia kwa muda mrefu na hawao-
ni sababu ya kujilinda na huacha 
kuishika pale wanapokuwa na ki-
donda mwilini.

Kwenye mazingira zebaki huin-
gia kwenye ardhi na kusafirishwa 
kwenda kwenye maji ambayo 
samaki wanaishi na viumbe hao 
huliwa na binadamu na kusafiri-
sha madhara kwa binadamu.

Serikali imeridhia mkataba wa 
Minamata wa kuondoa matumizi 
ya zebaki ifikapo 2030, lakini 
changamoto kubwa huingizwa 
nchini kwa njia za panya kiasi 
cha kushindwa kujua ni kiasi 
gani kinaingia nchini ili kudhibiti 
matumizi yake.

Mbaya zaidi zebaki huuzwa kwa 
kipimo cha kifuniko cha chupa 
kwa Sh. 40, 0000 huku chupa 
ndogo ya maji ya Kilimanjaro 
huuzwa kati ya Sh.500, 000 hadi 
700,000, hali inayofanya udhibiti 
wake kuwa mgumu sana.

Kwa sasa kazi kubwa inafanywa 
na Ofisi ya Makamu wa Rais, Maz-
ingira imeandaa mpango kazi wa 
kutoa elimu kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali ili kuwafikia 

wachimbaji ambao ndiyo chanzo 
cha kusambaa za zebaki hiyo.

Migodi mingi watu waangalia 
zaidi kupata fedha na siyo mad-
hara ya muda mrefu yaliyopo 
kwenye zebaki, kiasi cha kuona ni 
jambo la kawaida kwa kuwa wa-
napata fedha nyingi lakini wengi 
huishia kwenye maradhi.

Tatizo kubwa lililopo ni kuwa 
wanaoathirika ni wanaotumia 
na wasiotumia kwa kuwa wapo 
wanaokunywa kupitia maji na 
viumbe wa kwenye maji, pamoja 
kufyozwa na mimea kama mboga 
ambazo huliwa na binadamu, 
maana yake mtu mmoja akisaba-
bisha madhara anaumiza watu 
wengi.

Ni muhimu nguvu kubwa ikaele-
kezwa katika kudhibiti kuanzia 
inakotoka na inavyoingia nchini, 
vinginevyo watu wataendelea ku-
umia vizazi hadi vizazi.

Kwa mujibu wa Maganya, asil-
imia 80 ya zebaki inayoingia nchi-
ni, hutumika kwenye uchenjuaji 
wa dhahabu, akisema wachimbaji 
wadogo hutumia takribani tani 
13.2 hadi 24.4 kwa mwaka huku 
akiitaja mikoa vinara ni Geita, 
Mbeya, Shinyanga na Mara.

  Maeneo mahususi kama: Ma-
kolongosi na Itumbi (Chunya), 

Nguvu ielekezwe kukabili zebaki, hili ni janga letu sote

Mbaya zaidi 
zebaki huu-
zwa kwa 
kipimo cha 
kifuniko cha 
chupa kwa 
Sh. 40, 0000 
huku chupa 
ndogo ya maji 
ya Kiliman-
jaro huuzwa 
kati ya Sh.500, 
000 hadi 
700,000, hali 
inayofanya 
udhibiti wake 
kuwa mgumu 
sana.

Nyarugusu, Rwamgasa na Mgusu 
(Geita), Buhemba na Nyamongo 
(Mara), Noli (Dodoma), Londoni 
na Sekenke (Singida) na Nyangala-
ta (Shinyanga).

Wachimbaji wadogo huchangia 
ajira na ukuaji wa uchumi nchini, 
ambako kuna takribani ajira za 
moja kwa moja milioni 1.2 na zi-
sizo za moja kwa moja milioni 7.2 
na kuchangia asilimia 90 ya nguvu 
kazi katika sekta ya madini.

Minamata ni kitongoji katika 
Kisiwa cha Kyushu kilichoko 
kusini mwa Japan, ambako Aprili 
21, 1956 kuligunduliwa maradhi 
hayo, pale msichana wa miaka mi-
tano alipoonesha dalili za miguu 
kulegea na kushindwa kutembea, 
mwili mzima kulegea na dalili za 
degedege.

Wataalamu walipotafiti kiashiria 
hicho cha hatari kiafya, walibaini 
kuwapo kiwanda kinachotengen-
eza dawa kikitiririsha kemikali ya 
zebaki mfereji wa maji machafu 
kuelekea baharini ilikoathiri vi-
umbe wengi.

Hadi kufikia Machi, mwaka huu, 
Wajapan 2,265 wa kitongoji hicho 
walikuwa wameugua magonjwa 
ya minamata na 1,784 walithibitika 
kufariki dunia.
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Dida Ilikuwa ni siku 
ya furaha kwa Bwana 

Siegfried Schroer kufunga 
ndoa na Bibi Jackline Yeuda 

Septemba 11, mwaka huu 
katika hoteli ya Ramada, 

Mbezi Beach mkoani Dar es 
Salaam.
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Na Mary Geofrey

Mwonekano mpya wa kijanja wa ‘rough dread’

M
WANAMKE akiwa anataka 
kutoka nyumbani cha 
kwanza kufikiria ni mwone-
kano wa nywele yake.

Kinachomchelewesha mwanamke 
kutoka nyumbani akiwa na safari zake 
ni namna ya kuweka nywele sawa. 
Nywele pia humwamulia mwanamke 
avae nini kabla hajatoka nyumbani.

Kuna wakati unatamani kuvaa 
kitenge lakini nywele zinagoma kuto-
kana na kwamba haziendani kabisa na 
vazi husika.

Wote tunafahamu sasa mtindo wa 
nywele unaobamba zaidi kwa sasa ni 
‘rough dread’. Mtindo huu unafaa ku-
valia nguo za aina zote, unakuweka 
huru na kuonekana mtanashati wakati 
wote.

Mtindo huu unaweza kwenda nao 
kazini, kwenye shughuli na sehemu 
yoyote ya heshima na ukaonekana 
mtanashati.

Uzuri wa mtindo huu wa nywele 
hauwafai tu wanawake hadi wanaume 
nao huonekana watanashati. Unaweza 

kutengeneza ‘rough dread’ ukiwa ny-
umbani na ukaonekana kuwa maridadi 
zaidi.

Mahitaji yako muhimu wakati wa 
kutengeneza ‘rough dread’ ni mafuta 
ya ‘gel’, maji, taulo na kitana, brashi la 
nyusi au mswaki.

Hatua ya kwanza hakikisha nywele 
zako ni safi na umezichana vizuri.

Ukishazichana zikawa laini anza ku-
paka mafuta ya jel aina unayopendelea 
taratibu kwa njia ya kuviringisha ny-
wele zako huku ukiongeza na maji.

Hakikisha ‘jel’ inakolea kwenye ny-
wele na kuendelea kuzungusha mkono 
hadi nywele zote zijinyongorote kwa 
wastani unaopendelea.

Baada ya kupata wastani wa ‘rough’ 
unayotaka, chukua taulo safi na kavu 
anza kuzungusha kwenye nywele kue-
ndelea kukazia rough yako huku likip-
unguza mafuta ya ‘jel’ kichwani.

Ukishaona zimekaa sawa sasa 
chukua mswaki, kitana au brashi la 
nyusi na chota ‘jel’ kidogo anza kuvuta 
malaika wa usoni kwa style unayotaka.
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Jilambe na saladi yenye mayai na samaki

S
ALADI ni mlo mwepesi 
a m b a o  u n a k u f a n y a 
usishibe sana na kurahi-
sisha usagaji wa chakula 

tumboni uwe rahisi.
Saladi ni nzuri kwa wale 

ambao wanataka kupunguza 
tumbo na mwili kwa sababu 
wanakula na kushiba vizuri bila 
kuongeza uzito kwenye mwili.

Salad unaweza kuila wakati 
wowote ila ni vizuri zaidi ikaliwa 
wakati wa usiku ambako mwili 
umepumzika na haufanyi kazi 
ngumu.

Katika safu yetu ya mapishi 
leo tunaelekezana namna ya 
kuandaa salad ya samaki na 
mayai.

Mahitaji
Samaki, ndizi mbili, mboga ya 

saladi, parachichi moja, nyanya 
mbili, mayai mawili, chumvi, 
pilipili manga, kitunguu swau-
mu na mafuta ya kupikia.

Namna ya kuandaa
Chemsha au kaanga samaki 

wako kwa namna unavyopen-
delea wewe na kisha muweke 
pembeni.

Kaanga mayai yako na weka 
viungo unavyopendelea kama 
vitunguu, karoti na pilipili hoho.

Ukishayakaanga mayai yako 
yaweke pembeni na uanze kuan-
daa viungo vingine vya saladi.

Andaa saladi, weka kwenye 
chombo kinachoweza kupitisha 
maji, osha vizuri na kisha weka 
kwenye sahani.

Kata ndizi, weka kwenye saha-
ni yenye saladi. Menya parachi-
chi, kata vipande vidogo, weka 
kwenye saladi. Osha nyanya, 
kata vipande, weka kwenye 
saladi. Weka yai kwenye salad 
pamoja na yao lako.

Nyunyizia ‘sauce’ unayoipen-
da. Kama unapendelea kupata 
ladha ya uchachu uchachu weka 
pilipili na ‘vinegar’.

Saladi yako itakuwa tayari 
kwa ajili ya kuliwa kwa mlo wa 
usiku au wakati wowote utakao-
jisikia kula hivyo.

UREMBO
Na Mary Geofrey

L
ICHA ya kuwa ni zao, asali inasifika 
kwa utamu na inapendwa na kila mtu 
kwa kulambwa, kupakwa kwenye 
vyakula kama mkate na kutumiwa 

kwenye vinywaji kama chai, pia ni kiungo 
cha urembo.

Mbali na kuwa asali ni chakula inaweza 
kutibu ngozi iliyo na matatizo kadhaa 
lakini pia huifanya ngozi kuwa nyororo 
wakati wote.

Leo katika safu yetu ya urembo tut-
aeleza namna asali inavyoweza kupen-
dezesha nywele zako na kuonekana mari-
dadi wakati wote.

Kuna wale ambao wanakuwa na nywele 
zilizopauka na kukosa mwonekano ndio 
wanaopaswa kutumia bidhaa.

Wote tunafahamu kuwa nywele ikiwa 
kavu, zinakakamaa na kukosa mvuto na 
zaidi kukatika.

Sasa asali inaweza kusaidia nywele zako 
zikalainika kuanzia kwenye ngozi ya kich-
wa kwa kuondoa muwasho na kukurud-
ishia mng’ao wa nywele zako.

Jinsi ya kufanya
Changanya kijiko kimoja kikubwa cha 

asali na maji ya uvuguvugu kisha paka 
kichwani.

Acha   kwa muda wa saa moja, kisha 
safisha nywele zako.

Baada ya kusafisha unaweza kuchang-
anya asali kiasi cha kijiko kimoja mpaka 
viwili katika maji ya vikombe vitano kisha 
safishia nywele taratibu.

Pitisha maji kwenye nywele zako am-
bazo ni safi hadi yamalizike na zitakuwa 
tayari.

Unashuariwa kutumia asali mbichi kwa 
sababu asali kavu inapausha weusi wa ny-
wele.

Asali inavyoweza 
kung’arisha nywele zako
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

M
OJA ya vitu muhimu sana kwenye 
ardhi na nyumba ni kuwa na 
mbinu bora za mazungumzo 
hasa unapohitaji kuwekeza katika 

sekta hiyo.
Mbinu hizo ndizo zitakusaidia kuka-

milisha mipango yako kwenye kuwekeza 
kwenye nyumba au unapohitaji kufanya 
ununuzi.

Mtaalam wa uwekezaji kwenye sekta 
hiyo ya nyumba, Khamis Shaban, anasema 
mtu anapohitaji kununua nyumba kwa 
gharama nafuu, kuna njia ambazo anapas-
wa kuzifuata.

Mojawapo ya njia hizo, anasema ni ku-
hakikisha unajipanga na kufahamu kanuni 
za uwekezaji kabla ya kwenda kwenye ma-
zungumzo kwa ajili ya ununuzi wa nyumba 
husika ikiwamo kuepuka mazun-
gumzo hasi juu ya mtu anaye-
husika.

“Na miongoni mwa maneno 
ya kukwepa kuyazungumza ni 
kama kusema ‘basi mtafute ata-
kayeweza kununua kwa bei kub-
wa au nani unaweza kumwuzia 
jengo kama hilo, au basi endelea 
kutafuta mnunuzi mwingine, kwa 
nini unauza bei ya ovyo hivi. Hayo 
ni baadhi ya maneno yasiyofaa, ji-
tahidi kumwelimisha.

“Wazungumzaji bora hawawezi 
kutoa kauli za namna hiyo hata 
kama  wanapuuzwa sana kwenye 
hatua za manunuzi na mauzo, wa-
taendelea kunyenyekea,” anase-
ma. 

Njia nyingine, anasema, jitahidi 
kuchunguza uhitaji au sababu za 
kuuza nyumba ili ikurahisishie 
wakati wa majadiliano kwenye un-
unuzi ambao itachangia kuwa na 
uwezekano mkubwa wa kuipata 
hata kwa gharama ya chini zaidi.

“Hii ni njia bora zaidi ambayo in-

zungumzo kwa ajili ya ununuzi wa nyumba 

uwezekano mkubwa wa kuipata 

-

Namna ya 
kutengeneza kabati 

la ukutani  la kuweka 
televisheni

WATU wengi wanapenda sebule yao kuwa 
na mandhari ya kupendeza. Moja ya vitu 
vinavyofanya sebule kupendeza ni kabati 
la kuweka televisheni na vitu vingine vya 
kutumia umeme.
Kutokana na umuhimu wake, hizi ni baadhi 
ya dondoo za kuchagua kabati bora.
1: Kama unataka kabati la mbao, hakikisha 

mbao zake zinakuwa ngumu ili kuhimili 
uzito wa TV na vitu vingine.

2; Ukipenda kabati liwe imara zaidi ten-
geneza kwa kutumia bati maalum am-
bazo pia ni nzuri kwa kuweka maumbo 
ya kupendeza.

3: Chagua umbo zuri ambalo litafanya se-
bule kuwa na taswira ya kuvutia, mfano 
umbo la yai, moyo, pembe tatu na men-
gine mengi.

4:Hakikisha ‘gymsam bodi’ inayotumika 
inakuwa na ubora wa hali ya juu ili ka-
bati lako liwe na mwonekano mzuri.

asaidia pande zote mbili kunufaika 
na unatakiwa kuifahamu nyumba 
husika mnayojadili,” anasisitiza.

Shaban anasema mbinu ny-
ingine ambayo itakusaidia kumte-
ka yule anayekuuzia na akufanyie 
nafuu ni kuwa makini katika kum-
sikiliza zaidi kuliko kuongea.

“Jifunze kuzungumza mambo 
ya msingi tu, ya kusaidia kufikia 
hatua nzuri ya mpango wenu na 
hakikisha unayoyaongea  ni ukweli 
mtupu, na wakati sahihi wa kuzun-
gumza ni pale unapotaka kuzun-
gumzia hitaji lako,” anasema. 

Anasema kwamba katika mazun-
gumzo hayo unapaswa kuyafanya 
yawe yenye su-

luhisho ili hata kama itashindikana 
kwa wakati mmoja iwe ni nafasi 
ya kufungua fursa na kuweka ua-
minifu kwa ununuzi mwingine ya 
mbeleni.

“Kama utajiridhisha kwamba 
mazungumzo hayo hayaonyeshi 
dalili ya wewe kununua nyumba 
kulingana na mipango uliyokuwa 
umejiwekea, usilazimishe isipoku-
wa subiri nyingine. Fursa huzaliwa 
kila siku, usilazimishe uwe na ny-
umba leo wakati kesho utapata 
yenye thamani kubwa na inayou-
zwa kwa bei nafuu mtaa mwing-
ine,” anamalizia.  

Mbinu za kununua nyumba 
kwa gharama nafuu
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HABARI KIMATAIFA

Mauaji ya Mbunge wa Uingereza ni Ugaidi- PolisiWanafunzi 11 
wazama nchini 
Indonesia wakati 
wakisafisha mto

LONDON, UINGIREZA

JESHI la Polisi nchini Uin-
gereza limesema mauaji ya 
Mbunge wa Chama cha Con-
servative nchini humo, Sir David 
Amess (69) yanachukuliwa kama 
ugaidi.

Sir David Amess alichomwa 
kisu katika eneo la Bunge lake 
huko Essex siku ya Ijumaa na 
Polisi ilisema kuna uwezekano 
wa tukio hilo kuhusishwa na msi-
mamo mkali wa Kiislam.

Polisi walisema mwana-
mume mwenye umri wa miaka 
25 alikamatwa kwa tuhuma za 
mauaji baada ya shambulio hilo 
katika kanisa huko Leigh-on-Sea.

Kwa mujibu wa polisi hao,  
kama sehemu ya uchunguzi, 
maofisa wake walipekua maeneo 
mawili ya makazi mjini London.

Maofisa wanaamini mwana-
mume huyo alitekeleza mauaji 
hayo peke yake lakini uchunguzi 
kuhusiana na tukio hilo unaen-
delea.

Vyanzo vya serikali vimeiam-
bia BBC kuwa ni raia wa Uin-
gereza, lakini uchunguzi wa 
awali unaonyesha kuwa wa asili 
ya Somali.

Mkuu wa Polisi wa Essex Kon-
stebo BJ Harrington, alisema Sir 
David alikuwa “akitekeleza maju-
kumu yake wakati maisha yake 
yalipokatizwa vibaya”.

Polisi wa kukabiliana na 
ugaidi wanashirikiana na polisi 
wa Essex na kitengo cha eneo 
la mashariki cha operesheni 
maalum. “Tukio la Leigh-on-Sea 
limetajwa kuwa kitendo cha 
ugaidi na uchunguzi unaongo-
zwa na polisi wa kukabiliana na 
ugaidi,” Polisi  walieleza.

“Uchunguzi wa awali ume-
baini kuwa motisha inayoweza 
kuhusishwa na msimamo mkali 
wa kidini.” Maofisa wanaomba 
mtu yeyote aliye na habari yoy-
ote au na picha kutoka kwa kam-
era ya CCTV au video ya kengele 
ya mlango kuwasiliana nao.

Waziri wa Mambo ya Ndani, 
Priti Patel, aliomba vikosi vya 

polisi kukagua mara moja mi-
pango ya usalama ya wabunge, 
akisema mauaji hayo yanawak-
ilisha “shambulio lisilo na maana 
kwa demokrasia yenyewe”.

Aliongeza kuwa “maswali 
yanaulizwa kwa usahihi juu ya 
usalama wa wawakilishi wa nchi 
yetu waliochaguliwa”.

Sir David ni mbunge wa pili 
kuuawa akiwa bado anahudumu 
katika miaka mitano iliyopita, ku-
fuatia mauaji ya Mbunge wa Kazi 
Jo Cox mnamo 2016.

Waziri Mkuu Boris Johnson 
alimtaja kama “mmoja wa watu 
wazuri zaidi, na mtulivu  katika 
siasa”.

BBC

JAKATRA, INDONESIA

WANAFUNZI 11 wame-
kufa majini na 10 wengine 
wameokolewa walipokuwa waki-
fanya usafi kwenye mto mmoja, 
katika Jimbo la Java Magharibi 
mwa Indonesia. 

Kulingana na maofisa wa eneo 
hilo, wanafunzi 150 wa shule ya 
Islamic Junior high, walikuwa 
wakifanya usafi pembezoni mwa 
mto Cileueur jana Ijumaa, wakati 
21 miongoni mwao walipoteleza 
na kuangukia majini. 

Mkuu wa kikosi cha uokozi, 
Deden Ridwansway, alisema 
wanafunzi waliozama walikuwa 
wameshikana mikono kabla ya 
mmoja kuteleza na kundi zima 
kutumbukia mtoni. 

Wakazi waishio karibu na mto 
na kikosi cha uokozi walifani-
kiwa kuwaokoa wanafunzi 10, 
waliokimbizwa kwenye hospitali 
ya karibu.

DW

Urusi yavunja rekodi ya vifo 1,000 vya COVID-19
MOSCOW, URUSI

NCHI ya Urusi imeripoti vifo 
1,000 vilivyotokana na maam-
bukizi ya Virusi vya Covid-19, 
ikiwa ni mara ya kwanza tangu 
kuanza kwa janga hilo, huku 
utoaji wa chanjo ukiwa umesima-

ma na kukiwa na hatua chache 
za kuzuia kusambaa kwa maam-
bukizi.

Takwimu rasmi za serikali zi-
naonyesha kumekuwa na vifo 
1,002 na maambukizi mapya 
33,208, hiyo ikiwa ni idadi ya juu 
kabisa kwa siku tatu mfululizo.

Ongezeko hilo linatokea waka-
ti asilimia 31 tu ya warusi wakiwa 
wamepata dozi kamili ya chanjo 
hadi jana Jumamosi, taarifa hii 
ikiwa ni kulingana na tovuti ya 
serikali ya Gogov inayojumuisha 
visa vinayoripotiwa kutoka mae-
neo mbalimbali. 

Ikulu ya Kremlin imejizuia 
kuanzisha upya hatua kali za ku-
dhibiti maambukizi na kuongeza 
kuwa mfumo wake wa afya ume-
jiandaa kukabiliana na ongezeko 
la idadi ya wagonjwa, ambayo in-
asema bado haijawaelemea.

DW

Kundi la IS 
ladai kuhusika 
na shambulizi 
la msikiti la 
Kandahar
KABUL, AFGHANISTAN

KUNDI linalojiita Dola la Kiis-
lamu, IS limedai kufanya sham-
bulizi kwenye msikiti wa Kishia 
katika mji wa Kandahar, kusini 
mwa Afghanistan jana. Kwenye 
shambulizi hilo karibu watu 47 
waliuawa.

Taarifa iliyochapishwa kwe-
nye shirika lake la habari la 
Amaq ilisema, washambuliaji 
wake wawili wa kujitoa mu-
hanga waliwaua walinzi wa 
msikiti kabla ya kulipua ma-
bomu waliyokuwa wameyavaa 
katikati ya kundi la zaidi ya 
watu 300 waliokuwa kwenye 
sala ya Ijumaa. 

Ofisa mmoja wa Taliban ame-
liambia shirika la habari la DPA 
kwamba watu 47 wamekufa 
kwenye shambulio hilo na wen-
gine karibu 70 walijeruhiwa. 

Kundi la IS ni madhehebu ya 
Sunni wanayowaona Washia 
kama waumini wanaokufuru, la-
kini pia ni wapinzani wakubwa 
wa kundi la Taliban linaoon-
goza serikali mjini Kabul, licha 
ya kuwa wote ni waislamu wa 
madhehebu ya Sunni.

DW

Sehemu ambayo ndege ya Afghanistan ilianguka katika shambulio lililofanywa na majeshi yake dhidi ya mji mkuu wa Kabul mwezi Ago-
sti. Serikali imesema itawafidia ndugu wa waliouawa kimakosa katika shambulio hilo.
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Na Magabilo 
Masambu

Watangazaji RTD ‘waliotisha’ enzi za Mwalimu BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Alitaja nyufa 
hizo alipofanya 
mkutano na klabu 
ya waandishi 
wa habari wa 
Tanzania katika 
hoteli ya Kiliman-
jaro akasema: 
“Nchi changa ni 
sawa na nyumba 
mpya, unapo-
jenga nyumba 
mpya unaifurahia 
lakini unapo-
tokea mtikisiko 
utawaonyesheni 
sehemu mbovu za 
nyumba ile.”

Mlimani Park 
Orchestra, 
iliyoanzishwa 
mwaka 1978, 
ilikuwa kwanza 
chini ya Chama 
cha Madereva 
Taxi nchini 
Tanzania, halafu 
baadaye ikawa 
inamilikiwa na 
Shirika la Maen-
deleo Dar es 
Salaam (DDC). 

O
KTOBA 14, Watanzania na 
wapenda demokrasia wote 
duniani, waliadhimisha 
miaka 22 ya kifo cha Baba 

wa Taifa, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, aliyekuwa Rais wa Kwanza 
wa Tanzania.

Wanasiasa wamemkumbuka kivyao. 
Wapenda maendeleo wamekumbuka 
kwa staili yao. Wajamaa nao wamem-
kumbuka kwa jinsi wanavyojua wao. 
Hata wale ambao waliwasaidia kwe-
nye ukombozi wa nchi zao zilizokuwa 
zikikaliwa kimabavu, nao walikuwa na 
namna yao ya kumkumbuka.

Kwa wanamichezo na wanamuziki, 
nao walimkumbuka kwa jinsi alivy-
otengeneza sera zilizoanzisha ma-
shirika ya umma, ambayo mbali na 
kuzalisha mali, yalianzisha bendi 
mbalimbali za musiki pamoja na timu 
za michezo kama soka na netiboli.

Ndicho kipindi ambacho muziki wa 
dansi ulikuwa juu, kukiwa na bendi 
mbalimbali za mashirika, jumuiya za 
Chama Cha Mapinduzi, kampuni na  
majeshi ya ulinzi na usalama. Hata 
bendi kubwa nchini kama NUTA Jazz, 
baadaye JUWATA, Bima Lee Orches-
tra, Biashara Jazz, Urafiki Jazz, Mlim-
ani Park Orchestra na Kurugenzi Jazz 
ziliundwa kwa sera thabiti za Baba wa 

Taifa, Mwalimu Nyerere.
Msondo, ambayo ilianzishwa mwa-

ka 1964 ikiitwa NUTA, ilikuwa chini 
ya Chama cha Wafanyakazi, baadaye 
ikawa mali ya Jumuiya ya Wafanyakazi 
( JUWATA), baadaye Shirikisho la Vy-
ama ya Wafanyakazi. Ndiyo maana 
ilikuwa inapitia majina ya NUTA Jazz, 
JUWATA Jazz na OTTU Jazz.

Mlimani Park Orchestra, iliyoan-
zishwa mwaka 1978, ilikuwa kwanza 
chini ya Chama cha Madereva Taxi 
nchini Tanzania, halafu baadaye 
ikawa inamilikiwa na Shirika la Maen-
deleo Dar es Salaam (DDC). 

Kwa sasa bendi hizo zote zinamiliki-
wa na wanamuziki wenyewe kwa zile 
zilizobaki lakini zingine zilishakufa 
kutokana na sera ya mashirika kubana 
matumizi na baada ya mashirika hayo 
yote kudorora. Yalianza kuwa hivyo 
mara baada ya mwenyewe kustaafu 
mwaka 1985. Ingawa yaliendelea, ya-
likuwa kama mgonjwa anayeisha tara-
tibu.

Ndicho kipindi ambacho kulikuwa 
na timu nyingi za mpira wa miguu, 
pete, wavu na ngumi za mashirika ya 
umma yaliyofanya vizuri. Miongoni 
mwa timu hizo ni Reli, Bora, Bima, Kil-
tex, Urafiki, Bandari na RTC (Kampuni 
za Biashara za Mikoa). 

   Ubora wote huo, ulisababisha 
Watanzania wengi wawe karibu na 
redio zao kusikiliza muziki au mpira. 
Wakati huo hakukuwa na televisheni, 
hivyo wengi habari na burudani wal-
izipata kwenye redio, ingawa si wengi 
walimudu kununua. Redio nyingi za 
wakati huo zilikuwa ni aina ya Phillips, 
National Panasonic, maarufu kama 
‘dudu proof ’.

Ndipo wengi walipowafahamu 
watangazaji wengi wa redio ya taifa, 
maarufu kama Radio Tanzania Dar 
es Salaam (RTD), waliokuwa na vipaji 
vikubwa, ubunifu na mbwembwe ny-
ingi.

Tunaanza na wale waliokuwa 
maarufu kutangaza soka. Baadhi 
wameshafariki dunia lakini wengine 
wako hai ingawa wengi wao wame-
shataafu. Wa kwanza ni Ahmed Jongo. 
Huyu hakuwa na mfano wake kwa 
kuwa utangazaji wake ulimfanya hata 
msikilizaji kujiona kama yuko uwanja-
ni. Anatangaza akiwa amechangamka, 
akifuata spidi ya mpira mwenyewe. 

Wengine ni Charles Hillary, Omary 
Jongo, Ahmed Kipozi aliyekuwa ma-
hiri kuwatangaza CDA ya Dodoma, 
Dominic Chilambo aliyekuwa ni kama 
mhimili wa kujulikana kwa timu ya 
Pamba ya Mwanza. Alikuwapo Salim 

Mbonde mwenye mbwembwe na na-
hau, ikiwamo misemo mingi anapo-
tangaza na mwanamke pekee aliyeku-
wa akitangaza soka, Halima Mchuka.

Tukienda kwa watangazaji wa vi-
pindi vingine waliokuwapo enzi hizo 
Abdallah Majura, Abdallah Mlawa na 
kipindi chake cha ‘Kijaruba’, Abisai 
Steven, Aboubakar Liongo, Aloycia 
Maneno, Bakari Msulwa, Barnabas 
Mluge, Batty Kombwa, Betty Chalami-
la (sasa anajulikana kama Betty Mkwa-
sa- mke wa mchezaji nguli wa zamani 
na kocha Charles Boniface Mkwasa) 
Chisunga Steven na Bujaga Izengo 
Kadago. 

Wengine ni Michael Katembo kwe-
nye ngoma asilia, David Wakati, Debo-
ra Mwenda kwenye ‘Mama na Mwana’, 
Edda Sanga, Hassan Mkumba, Rashid 
Idd Mchata, Jacob Tesha, Julius Nyai-
sanga kwenye muziki na burudani, 
Juma Ngondai, Khalid Ponera, Malima 
Ndelema kwenye ngoma asilia, Mo-
hamed Ngayoma, Nadhil Mayoka, na 
Salama Mfamau. 

Pia walikuwapo Salim Seif Mkamba, 
Sango Kipozi, Sarah Dumba, Sekioni 
Kitojo, Selamani Mkufya, Tumbo 
Tamim Risasi, Suleimani Kumchaya, 
Selemani Mhogora, Titus Philipo na 
wengineo.

K
ILA ifikapo Oktoba 14 kila 
mwaka, Tanzania tumeku-
wa na siku ya maadhimisho 
ya kumkumbuka ya Baba 

na Mwasisi wa Taifa la Tanzania, 
mwalimu Julius kambarage Nyerere. 
Hii ni siku muhimu ya kutafakari ma-
hali tulipo sasa, alipotuacha na tuna-
kokwenda. 

Bila shaka ni wajibu wa kila Mtan-
zania kujiuliza tuko wapi sasa tangu 
mzee wetu atutoke? Mwalimu ana-
kumbukwa kwa mengi ndani ya nchi 
yetu, Afrika na pengine duniani kwa 
wale waliopata kumsikia. 

Alifanya mengi. Nitataja  mach-
ache kisha tuyatazame na tujitazame 
wapi tulipo na je, tuendelee hivi hivi 
au tubadilishe mwelekeo ili turudi 
tulikotoka kwa manufaa ya tunakok-
wenda?

Jambo mojawapo tunaloweza ku-
jivuna na kila wakati litufanye tum-
kumbuke ni juu ya umoja wetu. Kuna 
baadhi ya watu hudhani kwamba 
Tanzania ilijikuta tu ina umoja. Tu-
nafahamu kuwa tuko zaidi ya maka-
bila 120 na hakuna mtu asiyekuwa na 
kabila nchi hii, japo ukabila unaanza 
kuzungumzwa kama sifa. Tunazo 
dini mbalimbali, lakini bado tume-
dumu kama ndugu kwa muda mrefu 
zaidi.

Tukiachana na mbwembwe za 
baadhi ya wanasiasa, naweza kukiri 
kwa dhati kuwa sisi bado ni wamoja 
na hasa wananchi wa kawaida bado 
tunapopata matatizo, tunasaidiana 

kama kaka na dada. 
Watanzania bado tuna upendo 

ambao wengi barani Afrika hawana. 
Kuna  wakati huwa nafikiri kwam-
ba inawezekana Tanzania ndiyo 
nchi yenye watu wema zaidi katika 
ukanda huu wa Afrika maana tu-
nayoyasikia mahali kwingine ni ya 
kusikitisha japo yameanza pia ku-
tokea hapa kwetu!

Machi 13, 1995 kuelekea uchaguzi 
mkuu wa kwanza wa mfumo wa vy-
ama vingi uliofanyika Oktoba, 1995, 
Mwalimu alizungumzia habari za 
nyufa katika taifa letu. 

Alitaja nyufa hizo alipofanya 
mkutano na klabu ya waandishi wa 
habari wa Tanzania katika hoteli ya 
Kilimanjaro akasema: “Nchi changa 
ni sawa na nyumba mpya, unapojen-
ga nyumba mpya unaifurahia lakini 
unapotokea mtikisiko utawaonyesh-
eni sehemu mbovu za nyumba ile.”

Akasema anaziona nyufa katika 
paa, kuta lakini pia katika msingi. 
Akataja nyufa tano ambazo ni Muun-
gano, kupuuza na kutojali Katiba ya 
nchi, kuendesha mambo bila kujali 
sheria, rushwa na tano akasema uka-
bila na udini.

Leo ni miaka 22 hatunaye. Je, ka-
tika hizi nyufa tano tunakwenda 
mbele au tunarudi nyuma? Tuna 
mwelekeo gani? Tunamuenzi kweli? 
Je, watu wameacha kujihalalisha kwa 
udini, ukabila, ukanda au aina ny-
ingine yoyote inayofanana na hayo?

Haya ni maswali tunayopaswa 

kujiuliza kama Watanzania. Staki 
kuamini kwamba tumeshakuwa na 
hali mbaya sana katika maeneo yote 
hayo. Kama kuna maeneo yameanza 
kujitokeza, lazima hatua za makusudi 
zichukuliwe kurekebisha nyufa hizo.

Eneo lingine ni juu utegemezi. 
“Kujitawala kwa kweli hakuwezekani 
ikiwa taifa moja linategemea misaada 
na mikopo ya taifa lingine kwa maen-
deleo yake. Hata kama pangetokea 
taifa au mataifa ambayo yako tayari 
kutupatia fedha zote tunazohitaji 
kuendesha mipango yetu ya maende-
leo, isingekuwa sawa kwa nchi yetu 
kuipokea misaada hiyo bila kujiuliza 
matokeo yake yatakuwa nini kwa 
uhuru wetu na uzima wetu.” ( JK.Ny-
erere 1967, Azimio la Arusha uk.19).

Mwalimu hakuamini kwamba fed-
ha ni chanzo cha maendeleo bali kazi 
ndiyo huleta fedha. Lakini mawazo 
yetu leo ni kwamba bila fedha kila 
kitu hakiwezekani. Wananchi  wame-
kuwa watu wa kusubiri kila jambo 
lifanywe na viongozi serikalini na 
hivyo sasa tumeaminishwa. Ahadi za 
viongozi juu ya kuboresha maisha ya 
watu zimetawala kiasi cha kufanya 
wananchi kuwa tegemezi kwa kila 
jambo.

Ni vyema na haki kubadili 
mtazamo huu ili kwa yale wananchi 
wanayoweza kufanya. Wayafanye 
wenyewe bila kusubiri ahadi za vion-
gozi amabazo pia hutimizwa kwa ku-
tumia fedha za misaada na mikopo 
ambayo Mwalimu aliamini ni hatari 

kwa uhuru na uzima wetu.
Katika kuleta maendeleo, Mwalimu 

anasema: “Lakini ni dhahiri kwamba 
tumefanya makosa katika kuchagua 
silaha kwani silaha tuliyochagua ni 
fedha. Tunataka kuondoa unyonge 
wetu kwa kutumia silaha ya wenye 
nguvu, silaha ambayo sisi wenyewe 
hatuna.” ( J.K. Nyerere 1967, Azimio 
la Arusha uk. 9). Hii ni hatari kutege-
mea silaha ya mbali katika kudhinda 
vita inayokukabili. 

Hata katika historia ya ukombozi 
wa wana wa Israel kutoka utum-
wani Misri, Mungu alimwuliza Musa 
ana nini mkononi mwake, akajibu 
kwamba ana fimbo. Hivyo ndivyo 
inavyopasa kufanya ili kushinda vita 
tuliyo nayo. Silaha ni nguvu tuliyo 
nayo na si misaada na fedha kutoka 
kwa mjomba.    

Katika kuadhimisha miaka 22 
baada ya kifo cha Mwalimu, ni 
muhimu kubadili dhana ya maende-
leo kwetu iwe kazi zaidi kuliko kud-
hani fedha zitamaliza shida zetu.  Hili 
halina budi kufanywa na viongozi 
wetu. Tuhamasishe watu wazalishe 
zaidi mashambani wawe na chakula 
cha kutosha, ziada watauza na ku-
pata fedha ili inapofika vipindi vya 
uchaguzi, wananchi hawa wasiwach-
aguwe viongozi kwa sababu ya njaa 
kwa kuhongwa vitu visivyowasaidia.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania
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Pamoja na kwamba ilikuwa saa tano 
usiku, lakini alikuwa bado ofisini, maalum 
kwa sakata hili. “Ahsanteni kwa kuniokoa.” 
Donald alisema huku akijizoazoa, woga 
bado ukiwa haujamtoka.

“Siyo muda wake huu Donald. Tuon-
doke haraka, kwa sababu tumepewa 
muda wa kumaliza zoezi hili.” Alisema 
afande aliyekuwa mlangoni. Sam alikokot-
wa akiwa kwenye maumivu makali baada 
ya kuchapwa risasi ya mguu na mkono.

“Amri imetoka kuwa aliyepigwa risasi 
apelekwe haraka hospitali, na tayari gari 
la wagonjwa linakuja. Afande Zofu uta-
baki na huyo mtuhumiwa, ukisubiri gari, 
sisi tunaondoka na huyu mwanamke na 
Donald kuelekea Makao Makuu ya Polisi.” 
Mmoja wa askari alitoa utaratibu wa ku-
fanya kama alivyoagizwa.

*****************************

“Baba wewe ndiyo uliosababisha mata-
tizo yote haya. Mapenzi huwa hayalazi-
mishwi. Haya umeona kilichotokea. Ni 
kama ulikuwa umefuga chatu mdogo kwa 
ajili ya pambo na kujiburudisha, lakini 
baadaye amekuwa sasa anakumeza.” Yali-
kuwa ni maneno ya Donald akimwambia 
baba yake mzee Peterson Donald. Mzee 
hakujibu kitu. Alinyamaza. Alikuwa chini 
ya ulinzi. Alikuwa amekamatwa na tuhu-
ma za mauaji wa msichana Tausi.

“Kwani ungeniacha nimuoe Tausi nini 
kingepungua? Nini kingepungua kwako 
au kwenye kampuni yako? Au kwa sababu 
alikuwa ametoka katika familia ya kimasi-
kini? Kwani hapo tatizo liko wapi? Mbona 
huyu ambaye mlikuwa mnamtaka aliye-
toka kwenye familia ya kitajiri, alikuwa 
na mpango wa kuniua mimi, halafu pia 

awaue wewe na mama? Kama ulikuwa hu-
jui, habari ndiyo hiyo.

Baada ya mpango wa kunipata mimi 
kushindikana, akapata mwanaume 
mwingine na mpango wao ulikuwa kukua 
wewe na mama, wakianza na mimi ili kufi-
cha siri hii.” Aliongea kwa uchungu, halafu 
akaendelea.

“Haya sasa umekamatwa. Sina la kufan-
ya. Inaniuma kama baba yangu, lakini sina 
la kufanya, unalipa dhambi uliyoitenda. 
Ninachoshukuru ni kwamba mama ame-
ponyeka kwenye hili. Naye ilikuwa kidogo 
mmuingize kwenye dhahama hii.” Ali-
maliza kuongea na baba yake aliyekuwa 
mahabusu ya polisi, akarejea kwenye ofisi 
ya inspekta.

Awali, Donald alitaarifiwa na Inspekta 
Andrew kuwa walilifanya vizuri zoezi la 
meseji alizowapa, ambazo ni za watu wal-
iokuwa wanawasiliana kwa ajili ya kumu-
winda marehemu Tausi.

Akamwambia uchunguzi uligundua 
kuwa namba hizo ni za mwanamke 
anayeitwa Doroth, ambaye kwa bahati 
nzuri ndiye aliyekamatwa jana yake.

Jana hiyo hiyo walifanya operesheni 
nyingine ya kwenda kumkamata mtu 
mwingine anayeitwa Peterson naye yumo 
kwenye listi, pia Bogota alikamatwa mae-
neo ya Chalinze akiwa katika harakati za 
kutoroka.

“Mbona kama inaonekana ulikuwa una-
jua kila kitu?” Inspekta Andrew alimuuliza 
Donald.

“Ni kweli Inspekta. Huyu mmoja ni baba 
yangu mzazi.”

“Okay, ndiyo maana majina yenu 
yanafanana na baadhi ya askari wenzangu 
wakadhani kama namba hiyo ilikuwa ni 
yako, uligeuza majina tu kwenye kusajili.”

H
APANA, nilikuwa nasema 
hivyo kutokana na usalama 
wako. Kumbuka kuwa hao 
askari wamekaa hapo kwa ajili 

ya kukulinda. Ni wewe mwenyewe ulise-
ma kuna watu wanakufuatilia.”

“Ndiyo ni kweli, lakini nilikuwa nahitaji 
kuondoka hapa ili nikafanye mipango 
mingine. Kumbuka afande hata mimi nal-
azimika kutafuta ushahidi mwingine. Huo 
mlionao ni mimi ndiye niliyewapa. Na 
hapa kuna kitu nafuatilia, inawezekana 
kabisa nikapata mwingine na kukurahi-
sishieni kazi.”

Yakaja mazungumzo ya dakika 15 am-
bayo mwanzo hayakuwekwa. Nayo ni 
haya hapa. “Ninachotaka hapa ni kwam-
ba kabla ya kuondoka, nijue unakwenda 
wapi na unakwenda kufanya nini?”

“Inspekta nakwenda nyumbani, lakini 
majira ya usiku nakwenda nyumbani kwa 
dada mmoja anaitwa Doroth, nyumba 
namba 78 maeneo ya Namanga.”

Jina la Doroth lilimfanya Inspekta An-
drew kushtuka. Akakumbuka kuwa ni 
mwanamke ambaye alikuwa mmoja wa 
namba zake za simu zilikuwa zikiwasili-
ana na namba za Peterson Donald na Bo-
gota, kwa ajili ya kumuwinda Tausi. Ndipo 
inspekta alipomwambia Donald ampe 
simu mmoja wa askari waliokuwa wodini 
na kumwambia

“Kama amesharuhusiwa, basi na nyinyi 
ondokeni, mwacheni aende zake. Lile 
tishio la usalama wake sasa halipo.” Alia-
muru.

Baada ya dakika kadhaa aliwapigia na 
kuwaambia wamfuatilie Donald bila yeye 
kujua kwa sababu anakwenda sehemu 
ambayo anahisi ni ya hatari, au inaweza 
kuwafanya kuwa karibu kumpata muuaji 
wa Tausi.

Wakati maaskari wale waliokuwa 
wakimlinda hospitali wakimfuata kwa 
uangalifu, waliongezewa mtu mwingine 
na ndipo safari ya kumfuatilia iliwapeleka 
hadi Namanga na kumuokoa Donald aki-
wa kwenye hatari ya kuuawa.

Kingine ambacho hakukijua Donald ni 
kwamba wakati anaruhusiwa kuondoka 
hospitalini, aliwekewa kitufe cha GPS kwa 
siri na maafande wale kwa amri ya Ins-
pekta Andrew, ambacho kilikuwa kina-
chukua kila kitu, kuonyesha kila anapok-
wenda, ikiwamo kurekodi sauti.

Hata mazungumzo ya Donald, Sam na 
Donald yote walikuwa wanasikilizwa na 
maafande wale waliovamia kwa Doroth, 
pia Inspekta Andrew naye alikuwa akifua-
tilia, akisikia kila kitu akiwa ofisini.

“Kama ame-
sharuhusiwa, 
basi na nyinyi 
ondokeni, 
mwacheni 
aende zake. 
Lile tishio la 
usalama wake 
sasa halipo.” 
Aliamuru.
Baada ya 
dakika kadhaa 
aliwapigia na 
kuwaambia 
wamfuatilie 
Donald bila 
yeye kujua 
kwa sababu 
anakwenda 
sehemu am-
bayo anahisi 
ni ya hatari, 
au inaweza 
kuwafanya 
kuwa ka-
ribu kumpata 
muuaji wa 
Tausi.

Sumu ya mapenzi-28

HADITHI
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati 
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote 
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa 
makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. 
Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo 
linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Hapana inspekta. Ni kweli niliku-
wa najua kila tu, ila sikutaka kusema 
kila kitu si kwa sababu mmoja wa 
watuhumia ni baba yangu, ila kwa 
sababu askari nyinyi mnachohitaji 
zaidi ni ushahidi. Na kwa bahati 
nzuri nilikuwa nawapa vitu au viele-
lezo ambavyo vilikuwa vinawafanya 
muende kwenye ushahidi wa moja 
kwa moja usiotia shaka, ili hata mki-
wapeleka mahakamani msikwame.” 
Alijibu Donald.

“Ni kweli umetusaidia sana.”
“Ningekurupuka tu siku ile ya 

kwanza kusema muuaji ni baba, 
mpenzi wangu, hata mngewakama-
ta ilikuwa ngumu kuthibitisha. 
Halafu na mimi pia ningeonekana 
huenda nahusika, hivyo mpaka kuja 
kuthibitisha kuwa sihusiki isingeku-
wa leo wala kesho.”

“Donald umetusaidia sana 
kusema kweli, kwa sababu meseji 
ulizotupa zipo, ikiwemo namba 
za watu waliokuwa wanatumiana. 
Pili ulipokwenda kwa Doroth, ni-
kawaamuru vijana wangu waku-
fuatilie, na kabla ya kukuokoa, kila 
kitu waliongea wenyewe, tulisikia 
kila kitu Doroth yeye na baba yako 
walitekeleza mauaji hayo kwa kum-
tumia Bogota, na tumerekodi, hivyo 
mahakamani hawaruki.” “Mlisikia 
vipi wakati askari wako walikuwa 
hawajafika wakati anajitapa, au wa-
likuwa wamejificha?”

Inspekta Andrew aliangua kiche-
ko. “Tulikufunga GPS kule kwe-
nye hospitali ya Mwananyamala 
ulikokuwa umelazwa, kwa hiyo kila 
kitu ulichokuwa unafanya au kwen-
da tulijua na tulisikia kila kitu, uli-
poenda nyumbani kwako, ukatoka 
na kwenda kwa Doroth.”

“Duh kazi nzuri inspekta, leo 
nimefurahi kwa wote waliohusika 
kumuua mpenzi wangu Tausi ku-
kamatwa. Nadhani sasa huko aliko 
atampumzika kwa amani.” Alisema 
maneno hayo mbele ya Inspekta 
Andrew. Alichogundua afande huyo 
ni kwamba Donald alimpenda Tausi 
kwa dhati.

“Pole sana kijana.” 
“Ahsante sana afande. Nampenda 

sana Tausi na nitampenda daima. 
Kila mwaka nitakuwa nakwenda 
kuzuru kaburi lake hata kama huko 
mbele nitaona.” Alisema na kuanza 
kutokwa machozi.

MWISHO



20

HABARI BURUDANI

Jumapili Oktoba 17, 2021

MWANAMUZIKI wa kizazi kipya anayekuja 
kwa kasi, Ginny Baba, ametambulisha ngoma 
yake mpya inayoitwa ‘Umenisevu Nani’ 
yenye mahadhi ya singeli.

Akizungumza na Nipashe, meneja wa msa-
nii huyo, Yasin Njei, amesema tayari wimbo 
huo umekamilika na wakati wowote utakuwa 
hewani kupitia vituo vya redio.

“Mashabiki wa singeli watapata ladha 
mpya kutoka kwa Ginny Babah. Ngoma ni 
nzuri sana na inaakisi tabia za vijana wa 
sasa” amesema Njei.

Amesema ngoma hiyo imerekodiwa katika 
studio ya Asset Music chini ya prodyuza Ka-
zzu beats iliyopo Temeke jijini Dar es Salaam

GINNY BABAH AJIULIZA 
‘KANISEVU NANI?

UNAWEZA KIKAPU KWELI?
STAA wa bongo fleva mchini Tanzania, Dia-

mond Patinumz, amekabidhiwa jezi na timu in-
ayoshiriki moja ya ligi pendwa nchini Marekani 
NFL, Washington FL.

Katika ukurasa wao wa instagram wame-
hibitisha hilo kwa kupost picha ya msanii hiyo 
anayeipeperusha vema bendera ya Tanzania 
nje ya mipaka ya Tanzania.

Ni picha inayomwonyesha kijana huyo 
kutoka Tandale, akiwa na jezi ya timu hiyo 
yenye namba 99, akiwa ameishika mkononi na 
nyingine akiwa ameivaa, akionyesha namba 

hiyo mgongoni mwake.
Diamond alikuwa nchini Marekani kwa ajili 

ya kufanya maonyesho yake ya kimuziki.
Kwa sasa timu hiyo inashikilia nafasi ya pili 

kwenye kwenye msimamo wa Ligi ya Mpira wa 
Marekani NFL.

Kwenye mitandao ya kijamii, baadhi ya watu 
walioiona picha hiyo walikuwa wakiandika 
jumbe mbalimbali, huku wakimuuliza kama 
anaweza kweli kucheza. Na hii inatokana na 
wajihi na mwonekano wake, huku akiwa ame-
shika jezi hiyo, ni kama mchezaji aliyesajiliwa.

Strevol kusaidia wafungwa
MSANII wa Bongo Fleva, Gervas Pel-

green maarufu kama Strevol, ameibuka  na 
kampeni ya kuchangiza fedha za kusaidia 
wafungwa kwenye magereza mbalimbali.

Akizungumza na Nipashe, Strevol alisema 
kampeni hiyo inayoitwa Twenzetu na Buku 
taizindua Novemba 3, mwaka huu na atak-
wenda kwenye moja ha magereza makubwa 
hapa nchini kuwaona wafungwa na ku-

wawezesha mahitaji kama sabuni, mafuta 
ya kupaka, nyembe, taulo za kike na mambo 
mengine.

“ Elfu moja ni ndogo sana lakini kule 
gerezani kuna vitu muhimu ambavyo ndugu 
zetu wafungwa wanahitaji kama vile sabuni 
na mafuta ya kupakaa itasaidia kupunguza 
tatizo” amesema

DIAMOND 



MBAPPE AWEKA NGUMU

STRAIKA wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri 
wa miaka 22, hatasaini mkataba mpya na Paris St-Ger-
main hata apewe kiasi gani cha fedha na miamba hao wa 
Ligue 1, kwani akili yake ni kujiunga na Real Madrid. (AS)

TCHOUAMENI SOKONI

LIVERPOOL, Manchester City na Manchester United zi-
namfuatilia kwa karibu kiungo wa Ufaransa na Monaco, 
Aurelien Tchouameni mwenye umri wa miaka 21, am-
baye thamani yake ni pauni milioni 40. (ESPN)

LEWANDOWSKI KUTUA CITY

MANCHESTER City inapanga kuziba nafasi ya Ra-
heem Sterling mwenye umri wa miaka 26, kwa kumsajili 
mshambuliaji wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Po-
land, Robert Lewandowski (33). (Express)

GUNNAR AMPOTEZEA LINGARD
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer 

amekubali kiungo wa Timu ya Taifa ya England, Jesse Lin-
gard mwenye umri wa miaka 28, hatashawishiwa kusaini 
mkataba mpya na klabu hiyo. (Evening Standard)

POPGBA APELEKWA BARCA
WAKALA wa Paul Pogba, Mino Raiola, ametoa ofa kwa 

Barcelona kumsajili kiungo wa Manchester United, Bar-
celona. 

Mkataba wa sasa wa Mfaransa huyo hapo Old Trafford 
unamalizika kipindi cha majira ya joto kinachokuja na 
Raiola pia amewasiliana na Juventus, Paris St-Germain, 
Real Madrid na klabu kadhaa za Ligi Kuu England. (ESPN)

CALVERT-LEWIN ATAKIWA
STRAIKA wa Everton na England, Dominic Calvert-

Lewin mwenye umri wa miaka 24, anawaniwa na Arsenal 
katika usajili wa kipindi cha majira ya joto kinachokuja. 
(Football.London)

MOURINHO AMFUATA PUIG
KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho, anawania kum-

sajili kiungo wa Barcelona, Riqui Puig mwenye umri wa 
miaka 22, ambaye hana namba kule Nou Camp. (Sport)

RUDIGER AISHANGAA CHELSEA
MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger amesema 

kwamba, ofa ya hivi karibuni ya mkataba mpya kutoka 
kwa Chelsea ni ya “kumvunjia heshima”. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 28 mkataba wake wa sasa una-
malizika mwishoni mwa msimu huu. (Sport1)

FONCEA KUMRITHI BRUCE
KOCHA wa zamani wa Shakhtar Donetsk na AS Roma, 

Paulo Fonseca anatajwa kama mmoja anayewaniwa 
kuinoa Newcastle, ambayo inatarajiwa kumtupia virago, 
Steve Bruce wiki ijayo. (ESPN)

RICE : SIONDOKI WEST
WAWAKILISHI wa Declan Rice wamepuuzia uvumi 

kwamba, kiungo huyo wa West Ham na Timu ya Taifa ya 
England mwenye umri wamiaka 22, atajiunga na Newcas-
tle. (90Min)

BARELLA MAMBO SAFI
KLABU ya Inter Milan ina matumaini ya kumwongeza 

mkataba kiungo Nicolo Barella mwenye umri wa miaka 
24, ambaye anawaniwa na Liverpool na PSG. (Gazzetta 
dello Sport)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

K
OCHA wa Paris Saint-Ger-
main, Mauricio Pochet-
tino anaamini bado kuna 
nafasi ya Kylian Mbappe 

kutuliza akili na kubadili uamuzi 
wake wa kutaka kuondoka klabu-
ni hapo.

Mshambuliaji huyo wa Ufaransa 
amethibitisha anataka kwenda 
kujiunga na miamba ya Ligi Kuu 
Hispania, Real Madrid mara mka-
taba wake wa sasa utakapomal-
izika.

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia mwenye umri wa miaka 22, 
mkataba wake wa sasa na PSG un-
amalizika ifikapo mwishoni mwa 
msimu huu na ataondoka kama 
mchezaji huru, baada ya kukataa 
kuongeza mkataba mpya.

Real Madrid imeandaa kitita 
cha pauni milioni 197 ili iweze 
kumnasa Mbappe wakati wa di-
risha la usajili la majira ya joto 
mwaka 2022.

PSG ilikataa kumuuza wakati 
wa dirisha la usajili la majira ya  
joto lililopita licha ya mkataba wa 

mchezaji huyo kuacha kufanya 
kazi mwishoni mwa msimu huu.

Lakini sasa bosi wa PSG anaami-
ni Mbappe anaweza kubadili 
mawazo yake na kuendelea 
kuichezea klabu hiyo ya Ligue 1.

“Kylian anaweza kubadili 
mawazo yake na kusalia hapa,” 
alisema Pochettino akiiambia El 
Chiringuito.

“Klabu hii itafanya kila kitu 
kumbakisha Mbappe, PSG in-
aweza kumshawishi na anaweza 
kubadili mawazo yake.”

    Ni katika kufanya uamuzi wa kubakia PSG 
huku mabosi wa klabu hiyo...
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Messi awagonganisha mabosi Barcelona
BARCELONA, Hispania 

RAIS wa zamani wa Barcelona, Jo-
sep Maria Bartomeu amepinga kazi in-
ayofanywa na rais mpya wa klabu hiyo, 
Joan Laporta baada ya kuruhusu mche-
zaji bora wa klabu hiyo, Lionel Messi 
kuondoka.

Bartomeu amebainisha iwapo yeye 
angeendelea kukalia kiti hicho kus-
ingekuwa na uwezekano wowote wa 
Messi kuondoka kama mchezaji huru 
na kujiunga na PSG ya Ufaransa.

“Wamemwacha Messi aondoke na 
kwangu huo ni uamuzi mbaya,” alise-
ma Bartomeu wakati akizungumza na 
waandisi wa habari.

“Kucheza bila Messi kumeonyesha 
mambo mengi yamebadilika. Kila kitu 
kimekuwa tofauti kabisa.

“Kama rais, sikutaka Messi aondoke 
na nilifanya kila ninaloweza kuhakiki-
sha jambo hilo halitokei.”

Bartomeu pia amesimama na kutetea 
bodi yake inayoendelea kukosolewa na 
wadau wengi wa klabu ya Barcelona, 
kutokana na matatizo ya kiuchumi 
yanayoikumba kwa sasa.

Pia alihusika kumteua kocha wa 
sasa wa klabu hiyo, Ronald Koeman na 
anaamini Mholanzi huyo anastahili na 
ni mtu sahihi wa kuifundisha timu hiyo.

HABARI MICHEZO
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MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola amesema hawezi kum-
hakikishia Raheem Sterling nafasi ya 
kucheza zaidi katika kikosi cha Man-
chester City na amesisitiza msham-

buliaji huyo wa Timu ya Taifa ya England an-
atakiwa apambane kupata nafasi ya kucheza 
kama walivyo wachezaji wengine.

Sterling mwenye umri wa miaka 26, am-
baye mkataba wake unamalizika mwaka 
2023, aliweka wazi yupo tayari kuondoka 
kutafuta sehemu nyingine kama hatapata 
nafasi ya kucheza mara kwa mara.

“Raheem ni mchezaji wetu na tutakuwa 
na matumaini kama ataendelea kuwa mche-
zaji muhimu kwetu,” alisema bosi huyo wa 
Manchester City akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Baadhi ya wachezaji wanataka kucheza 
kila wakati, lakini siwezi kumhakikishia 
hilo.”

Guardiola alisema wachezaji “wanatakiwa 
kupambania nafasi zao, sio Raheem tu, bali 
wote.”

Halafu akaongeza: “Wana nafasi kwa saba-
bu wanajua kwamba, watakwenda kucheza 
dakika nyingi zaidi.

“Siwezi kumhakikisha mchezaji nafasi, 
yeye ndiye anatakiwa kunishawishi kuhakik-
isha nampa nafasi za kutosha.

“Ninachotaka kutoka kwa Raheem na 
kila mmoja ni kuwa na furaha. Ana akili na 
anaweza kucheza katika nafasi zote tatu za 
pale mbele.”

GUARDIOLA 
AMFUNGULIA 
MLANGO 
STERLING

***

---------------------

***

--------------------
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya 
Soka ya Wanawake (Twiga Stars), Ba-
kari Shime, amesema kikosi chake 
kiko tayari  kuwakabili Namibia ka-
tika mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki 
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), itakayochezwa Jumatano 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini Dar es Salaam.

Shime alisema kikosi chake kime-
fanya mazoezi kwa muda mrefu na 
anaamini wataiendeleza kasi wali-
yoipata kwenye mashindano ya 
Kombe la COSAFA ambapo walitwaa 
ubingwa wa michuano hiyo.

Kocha huyo alisema mechi hiyo ni 
muhimu na angependa kuona wa-
napata matokeo mazuri na kujiweka 
kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele.

“Hakuna mechi rahisi, sisi na Na-

mibia tunafahamiana vyema, ni mechi 
nyingine ambayo itakuwa na ushinda-
ni, ila naamini michuano ya COSAFA 
imesaidia kuwajenga zaidi wachezaji 
wangu,” Shime alisema.

Kikosi cha Namibia na waamuzi wa 
mchezo huo kutoka Ethiopia wanata-
rajiwa kuwasili nchini kesho wakati 
mtathimini wa waamuzi, Mganda 
Catherine Adipo atatua jijini leo mcha-
na.

Shime aipigia hesabu Namibia

Na Saada Akida 

L
ICHA ya kupata ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Al Ahly 
Tripoli, Kocha Mkuu wa Bi-
ashara United, Patrick Odhi-

ambo, amesema bado kikosi chake 
kina kazi kubwa ya kufanya katika 
mchezo wa marudiano ili kuhakiki-
sha kinasonga mbele katika mashin-
dano ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Odhiambo alise-
ma anawapongeza wachezaji wake 
kupambana na kutumia vizuri uwan-
ja wa nyumbani na kupata ushindi 

huo lakini amesisitiza bado wanaju-
kumu kubwa mbele yao. Odhiambo 
alisema anaifahamu vizuri Al Ahly 
Tripoli na ana imani sio mpira ambao 
aliwahi kuwaona wakicheza, hivyo 
wanatarajia kukutana na upinzani 
kwenye mechi ya marudiano.

“Ninawapongeza wachezaji wangu 
kwa kujituma na kupata kitu amba-
cho tulihitaji kwenda nacho ugenini, 
tulicheza kwa umakini wa hali ya juu 
na kupata nafasi ambazo tumetumia 
vizuri na kuibuka na ushindi huo.”

“Lakini tusiwachukulie poa kabisa 
wapinzani wetu, tunahitaji kujipanga 
vizuri katika mchezo wa marudiano, 
tusilewe sifa kwa ushindi huu, kupo-

teza kwao nadhani ‘tempo’ ya mechi 
ilikua juu sana, ikawalazimu kufanya 
makosa mengi,” alisema Odhiambo.

Mkenya huyo aliongeza wanatara-
jia mchezo wa marudiano hautakuwa 
mwepesi na sasa wanalazimika ku-
fanyia marekebisho makosa yaliyoji-
tokeza juzi na hatimaye kuwafuata Al 
Ahly Tripoli wakiwa imara.

Naye Mwenyekiti wa timu hiyo, Se-
lemani Mataso, alisema wanaendelea 
kupambana kusaka fedha za kutosha 
ili kusafirisha timu hiyo kwenda Lib-
ya kwa ajili ya mchezo wa marudiano 
utakaochezwa Oktoba 23, mwaka 
huu nchini Libya.

BIASHARA YAFUNGUKA
HAIJAMALIZA ‘KAZI’ 

Straika wa 
Sinza Veterans, 
Shabani Issa 
(kushoto), 
akiwania 
mpira dhidi 
ya nyota wa 
Shekilango 
Veterans, 
Nurdin Hemed 
katika mechi 
ya fainali 
ya bonanza 
maalumu 
lililofanyika 
kwenye 
Uwanja wa 
CCM, Sinza E 
jijini Dar es 
Salaam juzi. 
Sinza Veterans 
ilishinda 
kwa penalti 
4-3. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA



  Gomes asema anahitaji kufanya makubwa, Azam 
FC yajiweka njia panda...
Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba, wanatarajia kuanza 
kampeni ya kuwania taji la mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
kuwakabili wenyeji Jwaneng Galaxy ya nchi-
ni Botswana.

Mechi hiyo ni ya kwanza katika hatua ya 
raundi ya kwanza itakayochezwa kuanzia 
saa 10:00 jioni kwa saa za Tanzania.

Simba ambayo iling’ara katika michuano 
hiyo msimu uliopita, leo itashuka uwanjani 
bila ya nyota wake tegemeo, Clatous Chama 
aliyeuzwa RS Berkane ya Morocco na Luis 
Miquissone, ambaye amenyakuliwa na Al 
Ahly ya Misri.

Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa Di-
dier Gomes, amesema watacheza mechi 
hiyo kwa tahadhari, kwa sababu wanafa-
hamu wanakutana na timu nzuri na yenye 
wachezaji wenye kasi.

Gomes alisema wapinzani wao wanaone-
kana wanapenda kutumia mfumo wa kush-
ambulia kwa pamoja na baadaye kurejea 
kuimarisha ulinzi katika lango lao.

“Tunataka kufanya vizuri msimu huu ku-
liko msimu uliopita. Malengo yetu ni kufika 
nusu fainali. Hii ni mechi ya kwanza na kwe-
nye michuano hii hasa hatua ya mtoano, 
huwezi kuidharau timu yoyote,” alisema 
Gomes.

Alisema kwa sasa Simba ni moja kati ya 
timu nane bora barani Afrika, hivyo wanata-
ka kuendeleza rekodi hiyo nzuri walionayo 
hapa barani Afrika na kuthibitisha msimu 
uliopita hawakufika hatua ya robo fainali 
kwa kubahatisha.

“Hii ndiyo nafasi ya kuwarudishia 
mashabiki wa Simba furaha, hasa baada 
ya kufungwa na Yanga, pia kulazimishwa 
suluhu dhidi ya Biashara United, ingawa 
walifurahi kidogo kwenye mechi dhidi ya 
Dodoma Jiji, lakini leo hii tukifanya vyema 
itakuwa ni faraja kwao,” aliongeza kocha 
huyo.

Gomes alisema amezungumza na mabeki 
wake na kuwakumbusha wawe makini, ku-
tokana na wapinzani wao kuwa na uwezo 
wa kuchezea mpira, kasi lakini akafurahish-
wa na viwango vya wachezaji wawili, Dun-
can Nyoni na Kennedy Juma.

“Nyoni na Kennedy wamefanya vyema 
kwenye mechi zilizopita, Nyoni mechi ya 
Dodoma Jiji na Kennedy kwenye Timu ya 
Taifa (Taifa Stars), kwa hiyo wameniongezea 
kitu kwenye kikosi changu. Kwa sasa sian-
galii nilifanya nini msimu uliopita, au nani 
alikuwepo, naangalia nitafanya nini kwenye 
mechi zijazo,” Gomes alisema.

Simba ni moja kati ya timu 10 zilizoingia 
moja kwa moja katika raundi ya kwanza na 

endapo itapata matokeo mazuri kwenye 
mechi zake mbili dhidi ya Jwaneng Gakaxy, 
itafuzu hatua ya makundi.

Baada ya mechi hiyo, Simba itarejea nchi-
ni na kujiandaa na mchezo wa marudiano 
utakaochezwa Oktoba 24, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam.

Wakati huo huo, Azam FC imelazi-
mishwa sare ya bila kufungana na Pyramids 
kutoka Misri katika mechi ya mashindano 
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex jijini jana.

Azam inayoongozwa na Mzambia, George 

Lwandamina watalazimika kuwa na ‘mlima’ 
mrefu watakapokwenda ugenini Misri ili ku-
pata matokeo mazuri na hatimaye kusonga 
mbele kwenye michuano hiyo.

Wachezaji wa Azam FC walionekana ku-
choka zaidi kipindi cha pili kuliko wapin-
zani wao waliochezeshwa saa tisa mchana, 
ilionekana kama ‘Waarabu’, watachoka, la-
kini ikawa kinyume chake. 

Ramadhani Sobi, Mohamed El Gabbas 
walionekana mwiba wa wenyeji, ambao 
mbali na kushambulia, lakini walionekana 
kuitafuta sare zaidi.

Timu hizo zitarudiana tena Oktoba 23, 
mwaka huu nchini Misri.
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Yanga, 
KMC FC 
tambo 
zatawala
Na Saada Akida 

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nesreddine Nabi akisema wamejipan-
ga vizuri kuwakabili KMC FC katika 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
utakaochezwa keshokutwa, wenyeji 
wamesema wako vizuri na wamed-
hamiria kubakisha pointi zote tatu 
nyumbani.

KMC imeuchagua Uwanja wa Ma-
jimaji Songea kwa ajili ya mechi hiyo 
ya raundi ya tatu na wako tayari ku-
wapokea Yanga ambao walitarajiwa 
kuingia mjini humo jana jioni.

Nabi aliliambia gazeti hili ameamua 
kuwapa mbinu mpya wachezaji wake 
baada ya kubaini uwanja utakaotu-
mika katika mchezo huo ‘si rafiki’ na 
hivyo wanatakiwa kujijenga zaidi.

“Tunatakiwa kuwa na maandalizi 
ya nguvu, hii ni kutokana na aina ya 
uwanja tutakaochezea na aina ya timu 
ambayo tutakutana nayo, lazima tu-
badilishe mazoezi ili tuwe imara na 
tayari kupata matokeo tunayoyataka,” 
alisema Nabi.

Alisema wanatakiwa kuongeza uma-
kini katika mechi zote za ugenini kwa 
sababu iko wazi mazingira yanaibeba 
timu mwenyeji.

“Uwanja hautakuwa mzuri, tuna-
tambua viwanja vingi sio vizuri sana 
kama ilivyo Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, tunahitaji kupambana na hali hiyo, 
pia aina ya timu ambayo tunakwenda 
kukutana nayo ni muhimu tukawa na 
maandalizi ya aina hii ambayo tunaya-
fanya sasa,” Nabi alisema.

Aliongeza wanahitaji kupata ushin-
di katika mechi ingawa wanafahamu 
haitakuwa rahisi kutokana na rekodi 
ya wapinzani wao kuwasumbua kila 
wanapokutana.

“Kila mchezaji anatakiwa kupam-
bana katika mazoezi na mechi ili 
kutafuta pointi muhimu katika mch-
ezo huo ili kujiweka katika mazingira 
mazuri ya kufikia malengo, wachezaji 
wanatakiwa kupambana na kuacha 
kufikiria ukubwa wa jina la klabu,” 
alisema Nabi.

Kocha Msaidizi wa KMC, Habib Kon-
do, alisema wao wako tayari kwa mch-
ezo huo na wanaamini hawatapoteza 
pointi.

“Hawatoki, hawaponi, tusubiri mu-
one mechi itakavyokuwa,” Kondo 
alisema kwa kifupi.

SIMBA KIBARUANI
MICHUANO YA CAF
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Wachezaji wa Simba, Kiungo mnyumbulifu, Clatous Chama na beki wa kati, Joash Onyango (kulia), wakiwa mazoezini Harare 
nchini Zimbabwe jana, kujiandaa na mechi ya raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya wenyeji FC Platinum, itakayo-
pigwa Jumatano ijayo kwenye Uwanja wa Taifa wa Zimbabwe. PICHA: SIMBA

Mshambuliaji wa Azam FC, Iddi Selemani ‘Nado’ (kulia), akijiandaa kumtoka kiun-
go mkabaji wa Pyramids, Traore Traore, katika mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex jijini Dar es Salaam jana. Timu hizo 
zilitoka suluhu. PICHA: MTANDAO


