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Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (katikati mstari wa mbele), akiwa pamoja na kundi la wawekezaji kutoka nje ya
nchi na baadhi ya viongozi wa wizara hiyo, baada ya kumalizika kwa kikao cha majadiliano kuhusu fursa na vivutio vya uwekezaji

vinavyopatikana hapa nchini, jijini Dar es Salaam jana. (Watatu kulia mstari wa mbele) ni Balozi wa Norway hapa nchini, Elisabeth

Jacobsen. PICHA: WFM

Samia: Urais hauzoeleki

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema urais hauzoeleki
kwa kuwa kuna mambo mengi
na haamini kuwapo fundi kwe-
nye nafasi hiyo.

“Au labda kwa sababu ya
ugeni mwaka mmoja, lakini
sidhani kama urais unazoele-
ka,” Rais Samia alifafanua kati-
ka mazungumzo yake na Mku-
rugenzi Mkuu wa Azam Media,
Tido Mhando, yaliyorushwa
jana asubuhi.

Kuhusu  uzoefu  wake
ulikofikia, Rais Samia alisema
alijifunza kwa mtangulizi wake
Rais John Magufuli stadi za
kusimamia nidhamu ya kazi,
inayojenga tija katika kuwajibi-
ka, jambo ambalo linamfanya
hivi sasa kupata tafsiri sahihi
ya kilichomfanya kuwa mbkali
kazini ili kupatikane matokeo
chanya.

“Ukali wa maneno ninaweza
nisiwe nao lakini kuna njia un-
azungumza na mtu anaelewa
‘sasa mama amekusudia ku-
zungumza kitw’,” alifafanua.

Anarejea hata alipoambiwa
kubeba jukumu la kuongoza
nchi kwa nafasi hiyo, alikiri ku-
pata mshtuko lakini haukuwa
wa kubeba majukumu, bali

kilichosababisha ayabebe.

Rais anataja matatizo anayo-
kutana nayo katika miradi
mikubwa iliyoachwa na mtan-
gulizi wake akiitekeleza, ni uw-
ezo wa ndani kuiendesha, hata
wakatumia mikopo.

UMEME

Rais Samia alifafanua tati-
zo la umeme nchini, akitaja
kwamba mitambo mingi inay-
ouzalisha imechakaa na mfu-
mo wake ulikuwa haujakaa vi-
zuri, hata kuhitaji maboresho.

“Bajeti ya mwakani tumewe-
ka Sh. bilioni 500 ambazo
tunakwenda kujenga kituo ki-
kubwa cha kuimarisha umeme
na kufanya usikatike katike,”
alisema.

Pia, kwenye bwawa la Mwal-
imu Nyerere, alisema kuna-
fanyika tathmini maalum,
tayari wameshaanza kuchukua
dhidi ya ucheleweshaji wa
mradi, matarajio ni kukamilika
Juni mwaka 2024.

MISHAHARA KUPANDA

Kuhusu mishahara kupan-
da, alilitolea ufafanuzi kwam-
ba mwaka jana ilipandishwa
kimya kimya kuepuka wafan-
yabiashara kutumia fursa hiyo
kupandisha bei za bidhaa.

“Hatukutamka watu wata-
lalamika, watu hawaridhiki

hawasemi kwamba serikali im-
esamehe moja, mbili, tatu, nne,
tano kwa hiyo kwenye misha-
hara yetu kuna kitu kimebaki.

“Mpaka useme mshahara
kima cha chini ni hizi pengine
unaweza kutamka na isisaidie,
ambapo kwenye bajeti hii tut-
akwenda nayo pia,” alisema,
huku akidokeza kodi ya msha-
hara haitoguswa.

RIPOTI YA CAG

Kuhusu ripoti za Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) Rais Samia
alisema mengi yaliyoainishwa
yamekwisha shughulikiwa na
yaliyobaki yanafanyiwa kazi.

Alisema ripoti CAG imem-
fungua macho, akibaini Kiten-
go cha Ukaguzi katika Wizara
ya Fedha na Mipango hakifanyi
kazi yake inavyostahili, ak-
itoa mfano hatua alizochukua
kuhusiana na hilo ni kusafisha
maeneo yenye dosari ikiwamo
Mamlaka ya Bandari (TPA).

Pia aligusa kasoro chache zi-
lizoonekana kwenye matumizi
ya fedha za mkopo wa kukabil-
iana na athari za ugonjwa wa
UVIKO-19 kwamba tayari ame-
shachukua hatua, ikiwamo
kuwafuta kazi wakurugenzi
wanne.

UHABA WA AJIRA

Rais Samia aligusa kuhusu
uhaba wa ajira, akirejea ripoti
ya Shirika la Kazi Duniani (ILO)
inayobainisha asilimia 16 ya
vijana duniani hawana ajira,
naye serikali yake ikichukua
hatua kadhaa kuziba pengo
hilo.

Alizitaja kuwa ni ziara zake,
akitumia mfano katika nchi za
Marekani na Umoja wa Falme
za Kiarabu (UAE) zinazota-
rajiwa kuzaa ajira 800,000;
ujenzi wa vyuo vya ufundi
stadi (VETA) vinavyowezesha
vijana kujiajiri ikiendana kuku-
za ujuzi katika shughuli za ki-
jamii na kufumua mtaala wa
masomo uendane na mabhitaji
ya uchumi.

GESI ASILIA

Rais Samia pia alisema ma-
zungumzo na wawekezaji ka-
tika uzalishaji wa gesi asilia ya-
naendelea vizuri na uzalishaji
mkubwa unatarajiwa kuanza
hivi karibuni.

Vilevile, alifafanua kuhusu
viongozi wanaomsifia kwamba
‘anaupiga mwingi’, akibainisha
kuwa wapo wanaotamka hilo
kutokana na uhalisia na wen-
gine wanaotamka kwa malen-
g0 yao binafsi.

I
Usahihi kuhusu
bei ya gesi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA gazeti la Nipashe la Feb-
ruari 24, 2022 kwenye ukurasa wa
kwanza na wa pili, tuliochapisha
habari yenye kichwa kisemacho
‘Bei ya gesi sasa haikamatiki’.

Habari hiyo ilikuwa ripoti maal-
umu iliyoandikwa kwa kuanga-
lia mwenendo wa bei ya gesi ya
kupikia majumbani (LPG) katika
mikoa mbalimbali nchini, kutokana
na wananchi walivyoeleza kama
walivyohojiwa na waandishi wetu.

Ripoti hiyo maalum iliyosawiri
bei ya bidhaa hiyo kutoka katika
kampuni mbalimbali zinazojihu-
sisha na biashara hiyo, ilionye-
sha kuwa nishati hiyo imepanda
na kuonyesha hali ya bei katika
mitungi ya saizi tofauti. Miongoni
mwa mikoa ambayo iliripotiwa bei
kupanda ni Dar es Salaam, Arusha,
Kilimanjaro, Dodoma, Njombe na
Mwanza.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, bei
va mtungi mdogo wa Oryx wa kilo
15 ulikuwa ukiuzwa kwa Sh. 25,000
kutoka Sh. 20,000 iliyokuwa kwa
miezi minne nyuma kabla ya
wakati huo.

Sambamba na mtungi huo mdogo,
ilielezwa kuwa mtungi wa kilo 30
ulipanda kutoka Sh. 45,000 hadi
Sh. 58,000 kwa Dar es Salaam huku
kwa mkoa wa Njombe ikipanda
kutoka Sh. 52,000 hadi 58,000.

Aidha, ripoti hiyo ilionyesha
kwamba miongoni mwa watu wali-
ohojiwa na waandishi wetu wali-
bainisha kuwa kutokana na kupan-
da kwa bidhaa hiyo, hawatakuwa
na uwezo wa kumudu gharama
za gesi na badala yake watarudi
kutumia mkaa ambao kwa gunia
unauzwa Sh. 27,000.

Kutokana na ripoti hiyo, yako
mambo kadhaa yamebainika kuwa
yalikuwa na kasoro, mojawapo
ikiwamo saizi ya mitungi ikiwamo
kilo 15 na 30 iliyoko sokoni chini
ya kampuni zinazouza LPG iki-
wamo Oryx Gas Tanzania Limited.

Baada ya taarifa hiyo kutoka,
mamlaka husika pamoja na wa-
dau katika biashara ya gesi, Orxy
wakiwamo, zilitoa taarifa kuhusu
usahihi wa bei hiyo katika soko na
mitungi inayohusika.

Usahihi ni kwamba mitungi ili-
yoko sokoni ambayo kampuni ya
Oryx na zinginezo zinauza ni ya
kilo sita, kilo 15 na 38 badala ya
kilo 15 (ulioelezwa kuwa ni mdogo)
na kilo 30.

Bei za mitungi hiyo kwa wakati
huo hadi sasa ni Sh. 24,000 kwa
ule wa kilo sita na Sh. 58,000 wa
kilo 15 wakati mtungi mkubwa
kabisa wa kilo 38 unauzwa kwa Sh.
110,000 kutokana na bei elekezi ya
mamlaka zinazosimamia nishati.

Kutokana na maelezo hayo, kuna
uwezekano kwamba kuna mkang-
anyiko uliojitokeza miongoni mwa
wadau, hivyo marekebisho na
usahihi wa bei na saizi ya mitungi
uliotolewa ndiyo sahihi. MHARIRI
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IGP Sirro: ‘Panya Road’
wamenivunjia heshlma

Na Romana Mallya

SIKU chache baada ya kundi la vijana wanaofanya
uhalifu mitaani, maarufu panya road 1<uvarnia nyumba :
na kupora mali za raia, Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP :
Simon Sirro, amesema kitendo hicho ni sawa na kum- :
vunjia heshima kwa kuwa uhalifu wa aina hiyo ume- :
fanyika anakoishi. :

IGP Sirro alitoa kauli hiyo juzi Chanika wakati akiwa :
kwenye kikao ambacho kilihudhuriwa pia na Waziriwa :
Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Masauni, walipotem- :
belea majeruhi wa tukio hilo lililotokea usiku wa kuam- :
kia Jumapili ya wiki iliyopita. ]

Akizungumza katika kikao hicho, IGP Sirro alisema :
Chanika ni kwake na ana miaka 28 anaishi huko na :
aliposikia habari ya tukio hilo la wananchi kuvamia na :
kujeruhiwa, alipata tabu. ]

“Lakini, ninajua historia ya Chanika, ndiyo maana :
kama mnakumbuka nilikazana tujenge Kituo cha :
Chanika, ndiyo maana kama mnakumbuka nilisema :
tuifanye kuwa Wilaya ya Kipolisi kwa sababu ninajua :
tabu ya vijana wetu.

“Niwape pole kwa kilichotokea lakini mimi siyo mse- :
maji, niwahakikishie mahali anakotoka IGP kuwa na :
uhalifu wa namna hii ni kumdhalilisha IGP, narudia :
mahali anakotoka IGP kufanya matukio ya ovyo namna
hii ni kumdhalilisha IGP.” :

Alisema Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan na :
waziri wana mambo mengi ya kufanya, hivyo hawa- :
paswi kuwapa shida ya kufikiria Chanika.

Aliwawaeleza wana Chanika kuwa vijana waliofanya :
hivyo watawapata na mali zilizochukuliwa zitapati- :
kana. ]

“Bahati nzuri niliwahoji baadhi yao. Kwa mfano, Yu-
nusi anachoeleza ni utoto ni kijana ana miaka 13 au 14 :
ni kijana wa kwetu, walichofanya wanakutana kwenye :
mchezo wa pool table, viwanja vya mpira wanavuta :
bangi, wanakunywa konyagi halafu wanakwenda ku- :
fanya kazi hii. :

“Vijana wetu 10 wa Chanika walishiriki katika hili, vi- :
jana kutoka Mbagala, mjini Kariakoo takribani 21, jumla :
walikuwa 31, mali yetu imechukuliwa nyingi imepele-
kwa sehemu ambazo siwezi kusema, lakini tumepata :
mahali pa kuanzia, tutapata majibu,” alifafanua. :

IGP Sirro aliwaeleza wana Chanika kuwa anapoweka :
mguu mahali mara zote husimamia suala la haki.

“Huwezi kutafuta televisheni yako halafu anakuja :
mtu kufanya mambo ya ovyo ovyo, hii kwetu ni mata- :
tizo na ni fursa, Mheshimiwa Waziri nikueleze shida :
moja waliyonayo wana Chanika, baadhi yetu suala ni
ubinafsi, bahati nzuri umelizungumzia hili nimekuwa :
nikipiga sana kelele,” alisema.

Alibainisha kuwa askari waliopelekwa huko ni wach- :
ache kulinganishwa na idadi ya wananchi na ili kuziba :
pengo hilo ni suala la kuwa na vikundi vya ulinzi shirik-
ishi.

“Lakini, Mheshimiwa Waziri mtu ana kuambia ‘Mimi :
nina kitu gani? Nitakuja kuibiwa kitu gani?’ Akiwa na :
nyumba yake akiwa na chumba chake ukimwambia :
changia Sh. 1,000 anasema ‘wachangie matajiri’ sasa :
ndugu zangu kama mtaa hakuna mtu usiku, hakuna :
ulinzi shirikishi, mtaa utakuwa na vibaka tu.

“Huwa ninawaambia ukienda maeneo mengine :
kuna vikundi shirikishi, sasa wametoka Mbagala wame- :
kuja kutuumiza kwa sababu hatuna ulinzi shirikishi, :
lakini sheria zipo ndogondogo, nilikuwa ninamuuliza :
Kamanda wa Kanda Maalum ya Dar es Salaam, (Ju- :
manne Muliro) tuchukue sheria zile tuwashtaki wasio- :
taka kushiriki ulinzi wa umma, ulinzi wa umma ni wa :
lazima. ]

“Mwingine anasema ‘nina geti nina ulinzi wangu’ :
hao watu 31 au 40 habari ya geti siyo kitu, wataingia :
watakushughulikia utakufa utaacha mali,” alionya. :

Masauni aliwasilisha pole za Rais Samia kwa wa- :
nanchi hao na kuwaeleza kuwa lilimgusa, kumsonone- :
sha na kumsikitisha, hivyo akapewa maelekezo. :

Katika mkutano huo mama mmoja ambaye watoto :
wake watatu walijeruhiwa baada ya kuvamiwa ny- :
umbani kwake na kundi hilo aliishia kulia huku akim-
weleza waziri kuwa watoto wake wamepata matibabu :
lakini anadaiwa fedha za matibabu na uwezo hana.

' Wachumi watoa angalizo kupanda bei ya mafuta

Na Waandishi Wetu

WATAALAMU wa uchumi
nchini wametoa angalizo
kuhusu kupanda kwa bei za
mafuta ya petroli, dizeli na
mafuta ya taa, wakitahad-
harisha kuwa kutasababi-
sha kupanda kwa gharama
za maisha.

Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
Tanzania (EWURA) juzi
ilitangaza bei kikomo ya
petroli, dizeli na mafuta ya
taa kwa mwezi huu kukiwa
na ongezeko.

Kwa mujibu wa tangazo
hilo bei za mafuta ya petroli
katika Jiji la Dar es Salaam
ni Sh. 3,148 na dizeli Sh.
3,264 kwa lita. Tanga petroli
itakuwa Sh. 3,161 wakati di-
zeli itakuwa Sh. 3,264 huku
Mtwara petroli itauzwa kwa
Sh. 3,177 na dizeli Sh. 3,309
kwa lita.

Mchumi na Profesa wa
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Razack Loki-
na, alilambia Nipashe jana
kuwa mafuta yanapopanda
bei yanaathiri sekta zote
za kiuchumi hasa kupitia
gharama za usafirishaji na
uchukuzi.

Alisema hali hiyo itaathiri :
maisha ya watu kwa nam- :
na moja au nyingine kwa ‘:
sababu nao ndiyo wahusika :
wakuu katika sekta hizo :
ikiwamo biashara, ajira na :

kilimo. :
“Kwa  hiyo, gharama :
za uzalishaji lazima zi- :

taongezeka na kuwa na :

athari kwa ajira na biashara,

ni wazi zitakuwapo na ni :
jambo la kawaida mfan- :
yabiashara akishazoea bei :
kubwa mara nyingi hapendi :
kushusha hasa pale pan- :
apokuwa hakuna ushindani

mkubwa kwenye biashara,”

alifafanua.
Mkurugenzi

wa REPOA, Donard Mmari,

alisema kuna uwezekano :
mkubwa wa mfumuko wa :
bei kuongezeka, hivyo ku- :
punguza thamani ya vipato

halisi vya watu.

Alisema hali hiyo itasa- :
babisha watu kupunguza :
matumizi ya bidhaa na :
hasa :
zisizo za lazima, hivyo ku- :
punguza kasi ya ukuaji wa :

huduma mbalimbali,

uchumi.
Mchumi

serikali inaweza

mafuta.

“Pia inaweza kupunguza :
kidogo kodi ya mapato kwa :
kupanua wigo wa kodi ili :
kukuza pato halisi la watu. :
Pia kuongeza kasi ya kuvuta :
kuongeza :

wawekezaji ili
uzalishaji wa baadhi ya bid-

haa tunazoagiza nje kwa :

kutumia rasilimali zilizopo,”

Mtendaji

huyo alisema :
kupun- :
guza kidogo baadhi ya tozo :
katika bajeti ijayo ili kupun- :
guza kasi ya kupanda beiya :

alisema.

Mchumi Prof. Samwel
Wangwe alisema kupanda
kwa bei ya mafuta kunaweza
kusababisha kupanda kwa
bei za vitu vingine ili kufidia
gharama zilizoongezeka.

Prof. Wangwe alishauri
kupunguzwa kwa kodi zina-
zohusiana na mafuta ili ku-
punguza makali ya kupanda
kwa bei ya nishati hiyo kwa
wananchi ambazo pia zita-
saidia kutopanda kwa bidhaa
nyingine zinazohusiana na
sekta ya usafiri.

MAPENDEKEZO ACT

Kutokana na hali hiyo, Cha-
ma cha ACT-Wazalendo kuja
na hoja nne za kukabiliana
na kasi hiyo ya ongezeko la
bei za mafuta, kisisitiza hatua
za haraka na za makusudi zi-
napaswa kuchukuliwa ili ku-
wanusuru wananchi kumudu
gharama za maisha, zikiwano
nauli za mabasi na daladala
zilizopandishwa.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Msemaji
wa Sekta ya Nishati wa ACT-
Wazalendo, Is’haka Mchinjita,
inapendekezwa serikali isi-
mamishe kwa muda angalau
Sh. 500 ya tozo katika kila lita

ya petroli, dizeli na mafuta ya
taa.

Alisema hatua hiyo itasaid-
ia kukabiliana na kupaa kwa
bei ya mafuta, huku akieleza
kuwa hatua hiyo wanatam-
bua kwamba itaathiri bajeti
ya serikali kwa wastani wa Sh.
bilioni 200 kwa mwezi.

Aidha, alisema serikali isit-
ishe kwa muda ununuzi wa
ndege na ibane matumizi ili
kufidia kodi hiyo itakapoon-
dolewa.

Pendekezo la pili, ACT ina-
shauri kutumiwa kwa fedha
za akiba zilizoko kwenye
mfuko wa Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) kufidia kodi
iliyoondolewa kwenye kodi
ya petroli, dizeli na mafuta ya
taa.

“Pendekezo la tatu, serikali
iongeze uwezo wa kuagiza
mafuta ili kuwa na akiba, kwa
kuwa ni wazi kuwa kutokuwa
na utamaduni wa kuwa na
akiba ya mafuta ni miongoni
mwa mambo yanayosababi-
sha bei ya mafuta kupanda
kila mwezi,” alisema.

Aliongeza kuwa wakati
wa serikali kupitia Shirika la
Maendeleo ya Petroli (TPDC)
kujenga utamaduni wa kuwa

na akiba ya kutosha kwa an-
galau miezi sita ili kukabili
dharura ya namna hii.

Pendekezo la nne, chama
hicho kinashauri kuwekeza
katika nishati mbadala ili
kulinda uhuru, kuleta unafuu
wa bei na nishati endelevu,
huku akisema kuwa mpango
wa kutumia gesi kama nishati
mbadala umechelewa kuliko
matarajio ambayo wananchi
walipewa.

Pia alishauri kwamba ku-
tokana na hali iliyopo nchini
kwa sasa, ni muhimu kufikiria
namna ya kutumia rasilimali
za nchi kujikwamua kutoka
kwenye majanga ya kinishati
ambayo hawawezi kuyakabili
moja kwa moja kwa kuwa ha-
wayazalishi wenyewe.

Vile vile, ACT inatoa wito
kwa serikali kuharakisha
mradi wa kusindika gesi asilia
kuwa kimiminika, kwa kuwe-
ka wazi na kuwashirikisha wa-
nanchi juu ya mazungumzo,
makubaliano na mikataba ya
mradi huo.

“ACT-Wazalendo inaitaka
serikali ichukue wajibu wake
kwa wananchi na kuhakiki-
sha kuna kuwa na ustawi wa
wananchi,” alisema.

TPDF Lugalo Golf Club na familia ya marehemu Brigadier General Ernest John Galinoma (mstaafu)
inakualika kwenye
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MAZUNGUMZO MAALUMU

Mbunge Tarimba: Nikibahatika kuteta

na Rais Samia nina haya kumweleza
BASema uzoefu umemfungulia meng|

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BUNGE wa Kinon-

doni, Abbas Tarimba,

ametaja mambo

mawili yanayotawala
kifikra zake, hata atakapopata far-
agha na Rais, atayawasilisha rasmi,
akiyataja ni; kuwapo bima ya afya
kwa kila Mtanzania, na maboresho
kwa baadhi ya kodi.

Tarimba aliiambia Nipashe ji-
jini hapa hivi karibuni kwamba
ushuhuda wake wa magumu ya
matibabu yanayoukabili umma,
pia kasi ya kupanda kwa gharama
za maisha kunaweka ulazima wa
kuwapo hatua hizo, kuwaletea un-
afuu wananchi.

Mwanasiasa huyo ambaye awali
alikuwa diwani, pia sasa anaon-
goza taasisi ya SportPesa, alisema
mtazamo wake unatokana na
alichokishuhudia muda wote kwe-
nye uongozi wa kisiasa, pia watu
wanavyoathiriwa na ongezeko la
bei ya mabhitaji muhimu linaloji-
tokeza kwa sasa.

Ifuatayo ni sehemu ya mazun-
gumzo ya Nipashe na mbunge
huyo ambaye ni mdau mkubwa
wa michezo:

SWALIL: Ukipata nafasi ya
kuteta na Rais Samia japo kwa
dakika moja, utamshauri jambo
gani kubwa kwa Taifa?

TARIMBA: Kwa upande wa ki-
taifa ninatamani sana tunakuwa
na bima ya afya kwa kila Mtanza-
nia. Nilipokuwa diwani na sasa
mbunge, nimeona Watanzania
wengi wanahangaika katika masu-
ala ya afya kwenda kupata mat-
ibabu.

Hivyo, nikipata nafasi ya ku-
zungumza naye, nitamwambia
Mheshimiwa Rais kwamba serikali
ijipige kadri inavyoweza iweze ku-
pata bima ya afya kwa kila Mtan-
zania.

La pili; nitamshauri kufanya
mapitio ya kodi zote zinazomgusa
mwananchi moja kwa moja ili ku-
zuia kupanda gharama za maisha.

Zipo kodi zinaweza kuangaliwa
ili mwananchi wa kawaida aweze
kupata nafuu ya kimaisha, hii in-
aweza kwenda sambamba na ku-
tanua wigo wa watu kulipa kodi.

SWALLI: Kero kubwa ya Kinon-
doni kwa sasa ni ipi? Hatua zipi
zimechukuliwa kuitatua?

TARIMBA: Nilipoingia bun-
geni kwa mara ya kwanza mwaka
2020, mchango wangu wa kwanza
ulikuwa ni kuiomba serikali kuha-
rakisha kuanza kwa mradi wa Mto
Msimbazi ili wananchi wanaopiti-
wa na mto huo waweze kuepuka-
na na mafuriko ya mara kwa mara.

Kwa hiyo, moja ya ajenda yangu
kubwa ni kuhakikisha tunapam-

bana na hili tatizo la mafuriko.
Ajenda yangu ya kwanza ikawa
kuiomba serikali juu ya mradi
wa Mto Msimbazi uweze kuanza.
Na huo ndiyo ulikuwa mchango
wangu wa kwanza kabisa nilipo-
ingia bungeni. Bahati nzuri huo
mradi unakwenda kuanza Julai
mwaka huu na matatizo ya wakazi
wa maeneo wanaopitiwa na Mto
Msimbazi yanakwenda kuisha.

SWALI: Ni mafaniko gani ya-
mepatikana kwa muda mfupi
ndani ya Jimbo la Kinondoni?

TARIMBA: Mimi ni mkazi
wa Kinondoni pia nimefanya

Mbunge wa Kinondoni, Abbas Tarimba

uwekezaji hapo, hivyo mimi ni
mdau kama walivyo wakazi wen-
gine, mimi ni mkereketwa kama
walivyo wakereketwa wengine wa
maendeleo Kinondoni.

Nilitaka ubunge ili nisaidie kutoa
huduma ambayo mimi mwenyewe
ningependa kuipata kutoka kwa
mbunge. Kuna vitu ambavyo tuli-
kuwa tunakosa wakazi wa Kinon-
doni kwa muda mrefu.

Kinondoni ni jimbo lililoko mjini
lakini lina changamoto nyingi. Ka-
ribia asilimia 75 ya eneo lake lipo
kwenye mabonde na mito, hivyo
wananchi wake wanapata mata-
tizo makubwa wakati wa mvua.

Mimi nimewahi kuwa diwani

kwa miaka 10, nimeona yanay-
otokea Kijitonyama, Makumbusho,
Tandale, Mzimuni, Kigogo. Hivyo,
moja ya ajenda yangu kubwa ni
kuhakikisha tunapambana na hili
tatizo la mafuriko.

Ajenda yangu ya kwanza ilikuwa
ni kuiomba serikali juu ya mradi
wa Mto Msimbazi uanze. Na huo
ndiyo ulikuwa mchango wangu wa
kwanza kabisa nilipoingia bungeni
kama nilivyodokeza hapo awali.

Ninahangaika kuhakikisha wale
watakaopitiwa na mradi huo na
nyumba zao kubomolewa wana-
pata stahiki zao mapema. Nime-
kuta mradi wa Mto Ngombe am-
bao unapita katika maeneo mengi

serikali ilishaanza kuutekeleza kwa
Sh. bilioni 32.

Nilipoingia nilikuta mradi huu
unasuasua sana, nikaanza kuufany-
ia kazi kwa kuhakikisha mkandar-
asi anakuwa kazini. Wananchi
walikuwa wanahangaikia kulipwa
fidia, lakini baadaye serikali ilitoka
Sh. bilioni 4.3, hivyo kwangu ni ma-
fanikio makubwa kwa wananchi
kulipwa fidia zao.

Mimi nimelenga maeneo makuu
yanayowagusa watu. Pia nimejikita
katika kata ambazo hazijawahi ku-
pata huduma za afya wala shule.

Kwa mfano, Kata ya Kinondoni
haijawahi kuwa na huduma hizo.
Nilichokifanya siku ya kwanza
niliwachukua madiwani wote wa
jimbo langu nikaja nao bungeni, tu-
kakutana na Waziri wa TAMISEML.

Niliwaletaili waje waone mchaka-
to pamoja na wao waongeze uzito.
Hivi ninavyozungumza shule ya
sekondari inajengwa katika Kata ya
Kinondoni.

Sasa hivi pia kuna ujenzi wa kituo
cha afya, hivyo katika kata zangu
zote ambazo hazikuwa na huduma
hizo zinakwenda kupata.

Kwenye Kituo cha Afya Kigogo
tunahangaikia kupata fedha kwa
ajili ya kujenga jengo la kuhifadhi
maiti, tathmini imeshafanyika.
Hivyo, kwenye maeneo ya kijamii
tumefika mbali sana.

SWALI: Unawezaje Kkujigawa
kufanya majukumu ya kibunge,
Mkurugenzi wa SportPesa na
baba wa familia?

TARIMBA: Ubunge kwangu
mimi kama ibada, nikimwangalia
binadamu ninauona utukufu wa
Mungu, ninaona kumtumikia Mun-
gu kupitia kawatumikia binadamu.

Ukifanya kazi ya kumtumikia bi-
nadamu, wewe mwenyewe unanu-
faika. Mimi ninanufaika kwa imani
yangu kupata rehema za Mungu.

Kuhusu SportPesa, nina wafan-
yakazi, siku hizi tunaendesha shu-
ghuli kwa mtandao, mafaili yote ni-
nayaona kwa simu, ninapata muda
wa kuyapitia, nikipata nafasi mwis-
honi mwa wiki ninakwenda ofisini.

Kwenye ubunge sijaharibikiwa,
nikiwa hapa bungeni ninafanya
shughuli zangu, mimi ni mjumbe
wa kamati, ninafanya shughuli zan-
gu vizuri. Ninapata nafasi ya kwen-
da jimboni kama kuna ziara au shu-
ghuli inayonihitaji ninakwenda.

Ubunge wangu ni wito, siuchuku-
lii kama ajira, ninauchukulia kama
wito wa kuwatumikia wanadamu
pamoja na Tanzania.

Kuhusu familia, sina tatizo sana
kwa sababu mke wangu anasima-
mia mambo yangu, biashara zangu,
familia anasimamia yeye.
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ushirikiano kwa

wawekezaji
Wapya

Na Benny Mwaipaja

WAZIRI wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba,
amewahakikishia wawekezaji
kutoka Uingereza na Norway
kwamba serikali itatoa ush-
irikiano mkubwa ili kufani-
kisha azma yao nchini kwa
kuweka mazingira bora na
vivutio kadhaa.

Dk Nchemba alitoa ahadi
laam alipokutana na kufanya
mazungumzo na kundi la
wawekezaji kutoka Uingereza
na Norway, wanaotaka ku-
wekeza katika sekta mbalim-
bali nchini.

Ujio wa wawekezaji hao
wanaotaka kuwekeza kwe-
nye sekta za kilimo, nishati,
uchimbaji na uchakataji ma-
dini, ujenzi wa miundombinu
mbalimbali, ni matunda ya
ziara ya Samia Suluhu Hassan,
aliyoifanya Ubelgiji na nchi za
Kiarabu hivi karibuni.

Dk. Nchemba aliwahakik-
ishia wawekezaji hao kwamba
serikali itaendelea kuboresha
sera za uwekezaji na kuwatoa
hofu kwamba serikali ina sera
za uwekezaji za uhakika, za
kuvutia na zinazotabirika ili
ushiriki kikamilifu katika bi-
ashara za kimataifa, kikanda
na kukidhi soko la ndani.

Alisema amani na usala-
ma vilivyopo nchini, upati-
kanaji wa ardhi kwa ajili ya
kuwekeza, uwapo wa idadi
kubwa ya watumiaji likiwamo
soko la ndani na soko la ukan-
da, ni fursa nyingine itakay-
owawezesha wawekezaji hao
kupata faida katika miradi
yao.

Wakizungumza katika ki-
kao hicho, wawekezaji hao
walipongeza jitihada zina-
zochukuliwa na serikali ya
Tanzania katika kuhamasisha
uwekezaji pamoja na kuweka
mazingira mazuri na rafiki
ya uwekezaji na ufanyaji bi-
ashara.

Walisema wamekuja nchini
kukutana na wadau zikiwamo
wizara na taasisi mbalim-
bali ili kujifunza zaidi namna
watakavyowekeza mitaji na
teknolojia kwenye sekta za
kilimo, uzalishaji wa umeme,
uchakataji madini, mafuta na
gesi.

Mwenyekiti wa wawekezaji
hao, Lanre Akinola, alisema
katika miaka michache ijayo,
Tanzania inatabiriwa kuwa
na uchumi imara na wenye
nguvu zaidi kutokana na kuta-
rajia kupata wawekezaji wengi
kutoka Uingereza na Norway,
hatua itakayokuza uchumi na
kuzalisha ajira kwa wananchi.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Wilaya ya Kivule, j
Thobias Nyamboto, akipanda mti katika hospitali h|yo uliotolewa na shiri- :

ka linaloratibu mafunzo na uwezeshaji wa jamii kiuchumi na kimazingira

la Equip For Change ambapo taasisi hiyo imepanda miti zaidi ya 1,500
hospitalini hapo. Anayeshuhudia ni Mkurugenzi wa Shirika hilo, John

Wambura. PICHA: JUMANNE JUMA

W : - Kifusi kilivyoua watoto

- na kujeruhi mama yao

: Na Samson Chacha, TARIME

WAT OTO wawili wa famil-
Ngerengere Kata ya Regicheri,
: Tarafa ya Inchugu wilayani Ta-
: rime mkoani Mara wamefariki
. dunia baada ya kufunikwa na
¢ kifusi wakati wakichimba kokoto
¢ kwa ajili ya biashara huku mama
. yao mzazi, Ghati Mrimi (30) akije-
: ruhiwa. Watoto waliopoteza mai-
: sha ni Frank Mrimi (7) na mdogo
¢ wake Enjoy Mrimi (3). Mama yao
. alipelekwa Hospitali ya Stephen
. kwa ajili ya matibabu.

i Akizungumza na waandishi
: wa habari jana hospitalini huko
: mama huyo alisema: “Ninakum-
¢ buka ilikuwa Mei 2, mwaka huu
: majira ya 12 jioni, niliongozana
: na watoto wangu wawili; Frank
¢ anayesoma darasa la pili Shule
* ya Msingi Ngerengere na mdogo
: wake Enjoy, kwenda kuchimba
: kokoto kwa ajili ya kujipatia fed-
¢ ha za matumizi nyumbani.

* “Tulipofika huko kwenye eneo
: linalochimbwa kokoto nilianza
¢ kuchimba kokoto huku watoto
¢ wangu hawa wakiwa wamekaa
. pembeni. Kwa bahati mbaya
: nilisikia kishindo kikubwa cha
kifusi cha udongo kikitufunika
: mimi na watoto wangu hao.

: “Nilijaribu kupiga kelele za
: kuomba msaada na watu wal-
: iokuwa karibu  wakichimba
¢ kokoto na kufika na kutuondoa
: ndani ya kifusi, watoto wangu
¢ wote wawili Frank na Enjoy
: walikuwa wamefunikwa kabisa
ilibidi wachimbe kufukua kifusi
: na kuwaondoa wakiwa hoi, nami
nilikuwa katika hali mbaya, leo
: hii ninaweza hata kuongea, nil-
: jumia ubavuni na kichwani, wa-
: toto wangu sijui waliko,” mama

huyo asimulia akiwa hana taar-
ifa kuhusu kuwapoteza watoto
wake hao.

Mganga wa Hospitali hiyo, Dk.
Stephen Mtimba, alisema kuwa
majeruhi Ghati alifikishwa hos-
pitalini huko Mei 2 mwaka huu
akiwa katika hali mbaya kutoka-
na na majeraha kichwani na uba-
vuni. “Alikuwa analalamika kuwa
na maumivu makali, tulimpokea
na kuanza kumpa huduma. Wa-
toto wake wawili waliletwa hapa
tukawapima, tukabaini walikuwa
wamefariki (dunia) baada ya ku-
funikwa na kifusi na miili ya wa-
toto hao ilipelekwa kuhifadhiwa
katika chumba cha maiti Kituo
cha Afya Sirari.

“Hatukutaka kumweleza huyu
mama kuhusu watoto wake hao
kuwa wamefariki (dunia), an-
gejiongezea mawazo zaidi, kwa
sasa hali yake inaendelea vizuri
na huenda akaruhusiwa kwenda
nyumbani leo (jana) alisema
cha Ng' ereng ‘ere, Chacha Maseke
na Diwani wa Regicheri, John
Mbusiro, walisema wamesikit-
ishwa na tukio hilo, wakitoa an-
galizo kwa wachimbaji wa koko-
to kufuata utaratibu, ikiwamo
kutokwenda na watoto kwenye
shughuli za aina hiyo.

Kamanda wa Polisi Tarime/
Rorya, William Mkonda, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo,
akisema: “Jeshi la Polisi lin-
awaonya wazazi na watu wana-
okwenda kuchimba kokoto bila
vibali na kutofuata Sheria za
Utunzaji Mazingira za NEMC na
kusababisha madhara, hatua kali
zitachukuliwa dhidi ya watu hao.
Familia na Taifa limepata hasara
kwa kuwapoteza watoto hao
wawili.”

Askofu Moravian
afariki dunia ghafla

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU wa Kanisa la Moravian
Tanzania (KMT) Jimbo la Ziwa
Tanganyika, Charles Katale ame-
fariki dunia.

Taarifa iliyotolewa na Asko-
fu Kiongozi wa KMT, Conrad
Sikombe, ilisema Askofu Katale
alifariki ghafla Mei 2, mwaka huu,
baada ya kuugua muda mfupi.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
Askofu Katale alifariki dunia waka-
ti uongozi wa jimbo lenye makao
makuu Kigoma, ukiwa katika mi-
pango ya kumsafirisha kwa ndege
kwenda Dar es Salaam kwa mat-
ibabu.

Kiongozi huyo amefariki dunia
akiwa ametumikia wadhifa huo na
kuwa askofu wa kwanza wa jimbo
hilo, kwa takriban mwaka mmoja
na miezi minne tangu alipoingi-
zwa kazini Januari 10, mwaka jana,
Urambo mkoani Tabora.

Kabla ya kuchaguliwa na kusi-
mikwa katika wadhifa huo, Askofu

Katale alikuwa Mwenyekiti wa Jim-
bo la Ziwa Tanganyika kwa miaka
kadhaa. “Kutokana na msiba huu,
tuendelee kuiombea familia yake,
kanisa na jimbo alilokuwa akilion-
goza,” ilisema taarifa hiyo. Aidha,
Askofu Kiongozi Sikombe katika
taarifa hiyo, alisema Askofu Katale
atakumbukwa kama mtu jasiri,
mfundishaji mzuri na mhubiri wa
injili mwenye karama.

Kuhusu mazishi ya askofu huyo,
Katibu Mkuu wa KMT, Mchungaji
David Mgombele, alisema maan-
dalizi bado yanaendelea huku
akibainisha kuwa viongozi wa
kanisa hilo kutoka majimbo mbal-
imbali wako safarini kwenda Kigo-
ma.

Hata hivyo, alisema ratiba ya
awali inaonyesha kwamba mwili
wa Askofu Katale utaagwa kesho
na kuzikwa Jumamosi mjini Kigo-
ma.

“Bwana alitoa na Bwana amet-
waa, Jina la Bwana lihimidiwe,” ili-
malizia taarifa hiyo.

NAFASI YA KAZ|

NAFASI IFUATAYO.

MENEJA MAUZO

MASOKO

SIFA:

MAHALIPA KAZI: UVINZA, KIGOMA

KAMPUNI INAYOONGOZA KWA UZALISHAJI WA CHUMVI TANZANIA
INAKARIBISHA MAOMBI YA KAZI KUTOKA KWA WATU WENYE SIFA KWA

NAFASI INAZINGATIA MAMBO MUHIMU YAFUATAYO :
+ KUENDELEZA NA KUONGEZA MAUZO YA KAMPUNI
+ KUFIKIA MATARAJIO NAMALENGO YALIYOWEKWA
+ KUANZISHA,KUIMARISHA NA KUPANUA WIGO WA WATEJA
+ KUHUDUMIA MAHITAJI YA WATEJA WALIOPO
+ KUONGEZA FURSA ZA BIASHARA KWA KUPITIA NJIA MBALIMBALI ZA

+ KUENDELEZA MIKAKATI YAMAUZO NA KUWEKA MALENGO
+ KUKUSANYA NA KUCHANGANUA HESABU ZA MAUZO

+ KUSHUGHULIKIA ANKARA ZA WATEJA WAKUBWA

« KUKUSANYA MAONI YA WATEJA NA UTAFITI WA MASOKO

« ATAWAJIBIKA KWA MAMENEJA WA JUU YAKE

« AENDANE NA WAKATI KUHUSU MAUZO NA WASHINDANI

+ SHAHADA YA UTAWALA KATIKA BIASHARA [MASOKO]
+ AWE NA UZOEFU WA MIAKA MITANO [5]KATIKA NAFASI HIYO
« AWE NA UZOEFU KATIKA KUPANGA NA KUTEKELEZA MIKAKATI YAMAUZO

MSHAHARA; MSHAHARA NI MZURI KUTEGEMEA SIFA NA UZOEFU.

MAOMBI YATUMWE KWA; nyanzasalt@gmail.com
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kilormmoj atimize wajibu kuifanikisha sensa Agosti

MAANDALIZI ya Sensa ya Watu na Makazi itakayotarajiwa kufanyika Ago-
sti 23, mwaka huu, yamefikia zaidi ya asilimia 81, na inakisiwa kwamba
hadi kufikia Juni yatakuwa yamefikia asilimia 100.

Takwimu hizi ni kwa mujibu wa Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, am-
baye ni Mwenyekiti wa Kamati ya Taifa ya Sensa ya Watu na Makazi waka-
ti akizungumza kwenye sherehe ya Siku ya Wafanyakazi Duniani jijini Do-
doma. Majaliwa anawataka wafanyakazi kuwa mabalozi wa kuhamasisha
ushiriki wa Watanzania katika Sensa ya Watu na Makazi lengo likiwa ni
kuhakikisha kila Mtanzania anahesabiwa utakapofika wakati mwafaka.

Mwaka huu Taifa letu litakuwa linatekeleza shughuli hii kubwa na
muhimu kwa maendeleo yake na wananchi kwa ujumla. Tunasema hivi
kutokana na umuhimu wa sensa kwa maendeleo ya nchi.

Kwa sasa wimbo unaoimbwa na viongozi wa serikali na hata wa mad-
hehebu ya dini ni kuhimiza Watanzania, ili wajiandae kwa wingi kuhesa-
biwa, kutokana na ukweli kwamba sensa ina umuhimu mkubwa na wa
kipekee kwa maendeleo ya taifa.

Wakati wa maadhimisho ya Pasaka mwezi uliopita tuliwaona na ku-
wasikia viongozi wa Kikristo katika mahubiri yao kwenye ibada wakitoa
misisitizo kwa wananchi kushiriki kikamilifu katika sensa ili wahesabiwe,
hivyo kuiwezesha serikali kuwa na takwimu sahihi kwa ajili ya kupanga
mipango ya maendeleo. Mufti wa Tanzania, Shekhe Abubakar Zubeir,
juzi wakati wa swala ya Idd aliwataka waumini wa dini ya Kiislamu ku-
jitokeza kushiriki katika sensa hiyo, kwa kuwa hilo ni jambo la wote na
wasifuate kauli au yanayosemwa katika Uislamu hakuna sensa. Anahim-
iza Waislam na Watanzania kujitokeza kwa wingi kushiriki suala hilo kwa
kuwa ni haki kwa Waislamu na Watanzania kushiriki na kukubali kuhesa-
biwa kwa manufaa ya Taifa. Tunaamini sensa ni ya muhimu kwa ajili ya
maendeleo ya taifa na watu kwa kuwa inasaidia serikali kupata taarifa za
msingi zitakazosaidia mchakato wa utekelezaji wa Dira ya Maendeleo ya
mwaka 2025.

Kimsingi, kuna masuala ya huduma za kijamii kuanzia kwenye afya,
elimu na mengine muhimu ambayo serikali hainabudi kuyapata kupitia
sensa, hivyo tunadhani ni vyema watu kuhesabiwa ili takwimu sahihi zi-
patikane. Bila kuwapo kwa takwimu sahihi, serikali inaweza kupata ugu-
mu katika kupanga mipango yake itakayowezesha Watanzania kujiletea
maendeleo, hivyo tunashauri kila Mtanzania ajiandae kuhesabiwa.

Lakini pamoja na hayo, tunashauri wale ambao watapewa jukumu la
kuhesabu Watanzania, wafike kwa wakati kwenye maeneo husika, wawe
na vitendea kazi vinavyotakiwa ili kupata takwimu kwa usahihi.

Hilo likifanyika, tunaamini kwamba, hakutakuwa na visingizio kutoka
kwa wanaohesabiwa kwenda kwa makarani, kwamba hawakufika kwa
wakati na kusababisha waondoke kwenye makazi yao kwenda kwenye
shughuli zao. Wito wetu ni kwamba, makarani wafike kwa wakati wakiwa
na vifaa vilivyokamilika, lakini siku hiyo watu wabaki nyumbani wahesa-
biwe kwanza ndipo waende katika shughuli zao na watoe taarifa sahihi
kwa makarabi. Tunasisitiza kutoa taarifa sahihi, kwa sababu kumeku-
wapo na elimu potofu kuwa sensa inalenga kutambua watu waliopata
chanjo ya UVIKO-19 na pia kuna dodosa linalohusiana na dini huku wa-
potoshaji pia wakidai kuwa serikali inawahesabu watu ili kuwadai kodi.

Hayo yalishatolewa ufafanuzi na serikali, lakini bado wale ambao ha-
wajaelewa, tunawashauri wawe tayari kuhesabiwa na kutoa taarifa sahihi
zitakazosaidia serikali kupanga shughuli za maendeleo kwa wananchi
wake. ITkumbukwe kuwa, katika sensa kuna taarifa za msingi za kuweze-
sha serikali kujua ongezeko la idadi ya watu, hali ya kidemografia, kijamii
na kiuchumi za idadi ya watu na makazi za mipango katika ngazi zote.

Kwa maana hiyo, kila upande utimize wajibu wake inavyotakiwa kuan-
zia wanaohesabu watu, wale wanaohesabiwa ili kile ambacho serikali
imekusudia kukifanya kupitia sensa hiyo, kifanikiwe.

Tunaamini pia kuwa serikali kwa upande wake itahakikisha kwamba
maandalizi hayo yatakuwa yamekamilika kwa asilimia 100 kabla ya ku-
fanyika kwa sensa hiyo, ikiwamo kufanyika kwa sensa ya majaribio.
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KILELE SIKU YA WAKUNGA LEO

Maadhimisho yaje na mbinu mpya
zaidi kunusuru wajawazito, watoto

KATIKA kupambana na
vifo vya wajawazito, seri-
kali imechukua hatua mbal-
imbali, zikiwamo kuanzi-
sha kampeni maalum ya
‘Jiongeze Tuwavushe Salama’
iliyoanzishwa na aliyekuwa
Makamu wa Rais na sasa,
Rais wa Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan.

Mbali na kampeni hiyo,
serikali imejenga vituo vingi
vya huduma za afya ngazi
zote, ambayo wajawazito wa-
najitokeza kuhudhuria klini-
ki, ili kuhakikisha wanakuwa
salama, tangu mimba hadi
kujifungua.

Katika kuimarisha mfumo
wa usimamizi na ufuatiliaji
taarifa za wajawazito, wame-
shaanza kuimarisha na ku-
fuatilia maisha ya kila mmoja
tangu anapopata ujauzito,
muda wa kuanza kliniki, kuji-
fungua hadi kuvusha siku 42
baada ya kujifungua.

Binafsi, ninaamini ni
mfumo unaoweza kusaidia
kuokoa maisha ya wajawazi-
to nchini, kutokana na kupi-
tia mfumo huo serikalini,
inapata taarifa za wajawazito
kujua ni aina gani ya dawa
zinazohitajika kumhudumia
mjamzito.

Kwa nini? Sababu kubwa
ni kwamba, serikali inasema
mfumo huo utaeleza uhalisi
wa miundombinu iliyopo na
unaohitajika, hali kadhalika
uwajibikaji wa watumishi wa
afya kwa ujumla wao, hata
mmoja mmoja, ili kuhakiki-
sha wanatoa huduma bora
kwa wajawazito.

Ni wazi kwamba, njia hiyo
inaweza kuwa na manufaa

katika kupunguza vifo vito-
kanavyo uzazi kwani inalen-
ga kuimarisha ufuatiliaji na
usimamizi wa kila mjamzito,
ili kuokoa maisha yao na wa-
toto wachanga.

Wakati leo ni kilele cha
maadhimisho ya Siku ya
Wakunga Duniani, huku wa-
dau wa afya ya uzazi wakiwa
na maoni yao wanayoamini
kwamba yakifanyiwa kazi,
yanaweza kupunguza vifo vi-
navyotokana na uzazi nchini.

Miongoni mwa maoni
hayo, ni serikali kuwekeza
zaidi katika kuboresha maz-
ingira ya kazi na ubora wa
vitendea kazi kama njia mo-
jawapo ya kukabiliana na
vifo, hivyo vinavyogusa pia
watoto wachanga.

Chama cha Wakunga Tan-
zania (TAMA), kinasema
licha ya kuwapo taarifa zi-
nazotolewa na serikali na
wadau mbalimbali, zikionye-
sha kuongezeka hospitali na
vituo vya afya kitaifa, lakini
viwango vya vifo vya uzazi
bado vimeendelea kuwa juu.

Hata hivyo, inakiri na ku-
tambua hatua kubwa am-
bazo Tanzania imeendelea
kuzipiga, ili kupunguza vifo
vya mama na mtoto wenyue
umri chini ya miaka mitano,
lakini inatamani juhudi zaidi
zifanyike, nchi ifikie lengo la
maendeleo endelevu la asil-
imia 70 kwa vizazi 100,000
na kuondoa vifo vinavy-
oweza kuepukika mwaka ifi-
kapo mwaka 2030.

Hivyo basi, wakati du-
nia inaadhimisha Siku ya
Wakunga Duniani, ninadha-
ni ipo haja kwa ushauri huo

ukafanyiwa kazi, ili kuende-
lea kuokoa maisha ya Watan-
zania wanaojifungua na hata
watoto wachanga waliopo
hadi wenye umri wa miaka
mitano.

Suala la kuwekeza zaidi
katika ukunga kama inavy-
oshauri TAMA, mara zote
ni jambo muhimu, kwani
wakunga wanahimiza wak-
iwa wengi, inawasaidia ku-
punguza vifo inavyotokana
na uzazi.

Nakumbuka, Naibu Mwak-
ilishi Mkazi wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la Masu-
ala ya Afya, Uzazi na Idadi ya
Watu (UNFPA) Tanzania, Dk.
Wilfred Ochan, anahimiza
Siku ya Wakunga Duniani,
ina nafasi ya kuangalia tak-
wimu na jinsi uwekezaji
ulivyo kwenye ukunga
nchini.

Anatilia mkazo, vifo vingi
vinavyotokana na uzazi
vinazuilika, hasa kukiwapo
huduma bora kutoka kwa
wataalamu  waliowezesha,
ili wasaidie kutoa huduma
tangu hatua ya mimba hadi
mtoto anapozaliwa.

Anakiri, ripoti ya UNFPA
ya mwaka kuhusu Shirikisho
la Wakunga na WHO, ina an-
galizo iwapo serikali duniani
zitawekeza kwa wakunga,
maisha ya watu mlioni 4.3
yanaweza kuokolewa kila
mwaka kuanzia mwaka 2035.

Kwa maana hiyo, ni wazi
kwamba uwekezaji zaidi
unatakiwa kufanyika kwe-
nye afya za wajawazito, ili ku-
hakikisha wanajifungua sala-
ma, pia watoto wanaozaliwa
nao wanabaki salama.
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Mpango Barrick :
wapaisha ufaulu

Na Mwandishi Wetu

MPANGO wa kuinua ufaulu shuleni
(Performance Improvement Program
(PIP)) unaotekelezwa na kampuni ya
Barrick kupitia mgodi wa Bulyanhulu,
kwa kushirikiana na Halmashauri ya :
Nyang'hwale mkoani Geita, umefanikiwa :
kupata matokeo mazuri kwa kuongeza  :
idadi ya ufaulu wa wanafunzi wilayani
humo.

Kabla ya kuanzishwa mpango huu :
unaolenga shule za sekondari, ufaulu wa :
wanafunzi wa kidato cha nne wilayani ~ :
humo kwa kiwango cha daraja la kwan-
za ulikuwa wa wanafunzi watano, lakini
kwa sasa idadi imeongezeka kufikia
wanafunzi 55.

Mafanikio hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki wakati wa hafla ya kuwatu-
nukia zawadi wanafunzi kutoka shule
mbalimbali waliofaulu vizuri sambamba
na walimu waliofanikisha ufaulu huo
kupitia programu ya PIP. :

Mgeni rasmi katika hafla hiyo iliyohud- :
huriwa na walimu, wazazi, wanafunzi na :
wafanyakazi wa Barrick alikuwa Mkuu
wa wilaya hiyo, David Jamhuri.

Progamu hii ilianzishwa mwaka 2019
kwa lengo la kuinua kiwango cha ufaulu
kwa wanafunzi wa shule za sekondari
na kupunguza utoro shuleni hususani
kwa wasichana. Kutokana na matokeo
chanya ya mpango huu kwa wanafunzi,
Kamati ya Maendeleo ya Jamii (CDC)
imekuwa ikitenga fedha kila mwaka ili
kufanikisha utekelezwaji wake.

Meneja wa Mahusiano ya Kijamii
wa Barrick Bulyanhulu, Agapiti Paul,
alisema katika kipindi cha mwaka 2021
kampuni ilitenga Sh. milioni 50 kwe-
nye bajeti ya miradi ya kijamii (CSR)
katika Halmashauri ya Nyang'hwale,
kwa ajili ya kununua vitabu kwa ajili
ya wanafunzi na walimu katika shule 10
za sekondari za serikali wilayani humo,
kutoa zawadi za motisha kwa wanafunzi :
waliofaulu kwa daraja la kwanza, wa- :
zazi wa wanafunzi hao, walimu ambao
masomo wanayofundisha wanafunzi
waliyafaulu vizuri na shule ambazo
zimepata wanafunzi wenye ufaulu huo.

Jamhuri alipongeza jitihada zina-
zofanywa na Barrick kutoa motisha
kwa walimu na wanafunzi kwa lengo
la kuongeza kiwango cha ufaulu wa
wanafunzi wilayani humo. "Naamini
ushirikiano wa serikali na Barrick
kupitia mpango huu utaleta mafanikio
makubwa zaidi, natoa wito kwa walimu
na wanafunzi kuongeza bidii wakati
wote kufanikisha malengo ya serikali
va kuboresha sekta ya elimu ya elimu
nchini ambayo inazidi kuboresha mi-
undombinu shuleni na kukabili changa-
moto mbalimbali zilizopo,” alisema.

Mmoja wa wanafunzi aliyenufaika na
mpango huu, Egide John Halalawe ku-
toka Sekondari ya Msalala akizungumza
kwa niaba ya wenzake, alisema kupitia
mpango huo wanafunzi wananufaika
kwa kupata vitabu pia kupatiwa chakula :
shuleni na umewezesha walimu Ku-
fundisha kwa bidii na kusimamia kwa
karibu wanafunzi wanapokuwa kwenye
mwaka wa mtihani.

“Tunashukuru Barrick na Halmashauri
kwa kubuni mpango huu, tuna imani
Utawezesha wanafunzi wengi kufanya
vizuri zaidi katika mitihani yao ikiwamo :
kupata daraja la kwanza na madaraja :
mengine ya juu ya ufaulu,” alisema.

ACT yatangaza kongamano

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

UONGOZI wa Chama cha

ACT- Wazalendo umesema

chama hicho kinatarajiwa
kufanya kongamano la pili la
Tume Huru ya Uchaguzi kue-
lekea Katiba Mpya keshokutwa

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari
jana na Janeth Rithe, Naibu
Katibu wa Habari, Uenezi na

Uhusiano na Umma wa chama
hicho, kongamano hilo lime-
pangwa kufanyika keshokutwa
humo. Katika taarifa yake hiyo,
Janeth alibainisha kuwa leo ni
maadhimisho ya kitaifa ya siku
ya kuzaliwa kwa ACT- Wazal-
endo, chama hicho kikipata
usajili wa kudumu Mei 5, 2014.
Janeth alisema maadhim-
isho ya kitaifa ya kuzaliwa kwa

hapo leo, wanachama na vion-
gozi wa chama wakitarajiwa
kushiriki shughuli mbalimbali
za kijamii ikiwamo kuchangia
damu, kuwajulia hali na kuwa-
fariji wagonjwa, kupanda miti
na kufanya usafi shuleni na
hospitalini.

“Maadhimisho hayo yata-
hudhuriwa na viongozi wakuu
wa kitaifa akiwamo Kiongozi
wa Chama, Zitto Kabwe, Mwe-
nyekiti wa Chama, Juma Duni

1a pili Tume Huru Uchaguzi

Haji, Makamu Mwenyekiti
Bara, Dorothy Semu na Katibu
Mkuu, Ado Shaibu.

“Tarehe 06 Mei (kesho),
viongozi hao sambamba na
viongozi na wanachama wa
Mkoa wa Mwanza watashiriki
programu ya chama itakayo-
husisha uzinduzi wa ofisi za
chama za mkoa, majimbo na
ufunguzi wa matawi ya cha-
ma,” Janeth alifafanua katika
taarifa yake hiyo.
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: Mkuu wa Wilaya ya Nyang'hwale, David Jamhuri (wapili kulia), akimkabidhi zawadi mwanafunzi wa Shule ya
: Sekondari ya Msalala, Egide John Halalawe, katika hafla ya kukabidhi zawadi kwa walimu na wanafunzi waliofani-
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kisha mpango wa kuinua ufaulu shuleni unaotekelezwa na Barrick Bulyanhulu kwa kushirikiana na halmashauri za

ni humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

wilaya Kkatika mikoa ya Shinyanga na Geita. Wengine pichani ni maofisa wa Barrick na viongozi wa serikali wilaya-

RC Njombe awashukia wanaume

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe,
Waziri Kindamba, amewaonya

! wanaume wanaowapa mimba

wanafunzi kuwa sheria ita-

¢ washughulikia.

Kindamba aliyasema hayo
kwenye kikao cha wadau wa
elimu kuwa kurudishwa shule

: wa wanafunzi waliopata mim-
¢ ba sio mwanya wa kuharibu

ndoto za wasichana hao.

“Hii sio sababu ya kwenda
kupachika mimba watoto wa-
dogo wa shule, serikali ipo,

sheria zipo, twendeni tuka-
washughulikie wanaosababi-
sha utoro kwa wanafunzi kwa
sababu ya mimba haikubaliki,”
alisema Kindamba.

“Na saa nyingine unakuta
sisi mababa majitu mazima
kabisa tunaacha watu wazima
wenzetu tunakwenda kudan-
dia watoto wa shule, kuna
kipindi kulikuwa na kampeni
nzuri sana ilikuwa inasema si-
danganyiki. Twendeni na sisi
tukatengeneze kampeni yetu
nzuri kabisa hata kwa kuweka
mabango shuleni inayosema

‘wanaowapa mimba wanafunzi

wanafunzi wasidanganyike,”
alisema Kindamba.

Mkuu wa mkoa alisema
kumpa mimba mwanafunzi
ni kuharibu ndoto zake. “’She-
ria ni lazima zisimame, la-
kini ionekane inasimamiwa
na ikitokea umefanya sheria
kali itakushughulikia. Tut-
akuangukia kwa nguvu zetu
zote ukishaenda ujumbe kwa
watu wawili watatu ume-
washughulikia hao mabazazi
wengine wenye tabia mbaya
namna hiyo hawatofanya,”
alisema.

Pia, aliagiza Idara ya Elimu
mkoa kuhakikisha wanafunzi
wa shule ya sekondari 821 am-
bao hawajaripoti shuleni kwa
ajili ya kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka 2022 watafut-
we popote walipo ili waeleze
sababu za kutoripoti.

Awali, akitoa taarifa ya tath-
mini ya elimu, Ofisa Elimu
Mkoa wa Njombe, Nelasi Mu-
lungu, alisema wanafunzi
zaidi ya 800 hawajaripoti
katikashulewalizopangiwakwa
ajili ya kidato cha kwanza
2022.
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Wanafunzi wajipanga kutoa
elimu ya rushwa shuleni

Na Julieth MKireri, KIBITI

KLABU ya Wapinga Rushwa
katika Shule ya Sekondari Kibi-
ti, imeeleza kuwa imejipanga
kutoa elimu kwa kuanzisha
midahalo ya wazi kuelimisha
kuhusiana na mapambano ya
rushwa na kuifikisha kwa wa-
toto shuleni.

Hayo yameelezwa na wa-

nafunzi wa klabu hiyo ambao
wamesema watahakikisha
kuanzia watoto wanapata
elimu ya rushwa ili hata wan-
apokuwa wakubwa wanajenga
tabia ya kuichukia.

Akielezea hayo juzi mmoja
wa wanafunzi wa klabu ya
kupinga rushwa ambayo ni
muungano wa TAKUKURU na
Skauti, Chai Kiseja, alisema

a

wanatarajia kutumia mbinu
mbalimbali ikiwamo ya sanaa

kufikisha ujumbe.
Alisema  kuwapo  kwa
rushwa kunachangia wa-

nanchi kukosa imani na seri-
kali katika mambo mbalim-
bali, pia  mmomonyoko wa
maadili.

Rajab Said kutoka ofisi ya
TAKUKURU Kibiti, alisema

tayari wameanzisha klabu za
kupinga rushwa katika shule
10 za wilaya hiyo ambazo ni
muunganiko wa Skauti na
TAKUKURU.

Alisema walibaini skauti
kuwa na jeshi kubwa ambalo
litasaidia kuongeza nguvu
kwa kuungana na klabu hizo
na kutoa elimu ya kupinga
rushwa.

Viongozi wa Jumuiya za Wasimamizi wa Fukwe na Mazingira (BMU), kata ya Moa, wilayani Mkinga, mkoani Tanga, wakiwa kwenye
mtumbwi kabla ya kuondoka kwenda kutembelea visiwa ikiwa ni sehemu ya ukaguzi wa fukwe za bahari, jana. PICHA: BONIFACE

GIDEON

TASAF yasaidia watoto kaya maskini vifaa vya shule

Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya  Mji
Njombe imepokea vifaa vya us-
afi kwa ajili ya watoto wa kike
1,501 katika shule za sekondari
ambazo kaya zao zinanufaika
na mpango wa kunusuru kaya
maskini (TASAF), kila mtoto
atapatiwa ndoo, taulo za kike,
sabuni na nguo za ndani.

Akizungumza wakati wa
hafla ya kukabidhi vifaa hivyo
iliyofanyika katika Kata ya

Mratibu wa TASAF Halmashau-
ri ya Mji Njombe, Peter Ma-
gehema, alisema vifaa hivyo
vitasambazwa kwa kila mtoto
ambaye kaya yake inanufaika
na mpango huo katika kata
zote 13.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mji Njombe, Kuluthum Sad-
ick, ambaye alikuwa mgeni
rasmi katika hafla hiyo, ali-
ishukuru UNICEF kwa hatua
hiyo ambayo itasaidia watoto
wa kike kusoma katika mazin-
gira safi na salama.

Katika hatua nyingine Ku-
luthum aliwataka watoto hao
kusoma kwa bidii bila kujali
mazingira waliyotokea kwa
kuwa elimu wanayoipata ni
kwa ajili ya maisha yao na ku-
waonya wasikubali kurubuni-
wa na kupoteza mwelekeo wao
wa elimu.

“Nyie mpo shuleni kwa ajili
ya kutafuta maisha yenu. Kama
kuna vitu ambavyo mzazi wako
anakupatia mfano mabhitaji ya
shuleni au kama mzazi wako
hakupatii hayo ni maisha ya

mzazi wako, tunawashukuru
kwa kutuleta duniani na ku-
tupatia yale yaliyo kwenye uw-
ezo wao. Lakini nyie mpo kwa
qjili ya kuyapambania maisha
yenu, niwaombe msome kwa
bidii ili mfaulu mitihani yenu,”
alisema Kuluthum.
Akizungumza baada ya ku-
kabidhiwa vifaa hivyo, mwa-
nafunzi Efgenia Mwalongo,
alisema wanashukuru kwa
msaada huo kwa kuwa utawa-
saidia kuwa na mazingira sala-
ma na huru ya kusoma shuleni.

I
Mabadiliko
makubwa
sekta elimu
sasa Vaja

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imetangaza kuleta
mabadiliko makubwa katika Sekta
ya Elimu nchini kuanzia Shule
ya Msingi ikiwamo kuwaandaa
wanafunzi kujifunza kwa vitendo
elimu ya masomo ya kilimo na
michepua ya Sayansi Kimu ili
waweze kupata ujuzi wa kukidhi
matakwa ya ajira ikiwamo kwenye
Sekta ya Utalii.

Kupitia mpango huo Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), wameshaweka
mikakati ya kuwandaa walimu kwa
kuwapa mafunzo ndani na nje ya
nchi ili kuwafundisha wanafunzi.

Mkakati huo umetangazwa
na Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Profesa Adolf Mkenda,
wakati akifungua mafunzo maal-
umu kwa walimu 322 wa masomo
ya Mchepuo wa Kilimo na Sayansi
Kimu kutoka mikoa yote ya Tanza-
nia Bara na Zanzibar yaliyofanyika
Morogoro.

Prof. Mkenda alisema tayari
wizara hiyo imeanza kutoa kip-
aumbele kwa mafunzo ya walimu
wa masomo hayo nchini kwa
kuwaongezea ujuzi na maarifa ya
kwenda kuwafundisha wanafunzi
ili kufikia malengo valiyokusudiwa.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuandaa vijana ambao
wataweza kuongeza ajira katika
Sekta ya Kilimo na Utalii ambao
tayari umeshatangazwa nje ya nchi
na Rais Samia Suluhu Hassan kupi-
tia filamu ya utalii ya ‘The Royal
Tour'.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Elimu Tanzania (TET), Dk. Aneth
Komba, alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwajengea uwezo wa
kitaalamu walimu wa masomo vya
Sayansi Kimu na Kilimo kwa kuwa-
pa mbinu za ufundishaji, ujifunzaji
na upimaji unaozingatia ujenzi wa
umabhiri.

Dk. Komba alisema kuwa ma-
tokeo ya mafunzo hayo yatamwez-
esha mhitimu wa masomo hayo
kupata maarifa, stadi za kutenda
uelekeo wa kujitegemea kwa
manufaa mapana ya jamii na taifa
kwa ujumla.

Alisema mafunzo ni ya kundi la
tatu la walimu 322 ambao wanato-
ka katika shule za serikali na bin-
afsi ili kuwajengea uwezo mkubwa
wanafunzi ambao wataingia katika
soko la ajira.

Naye Kaimu Naibu Katibu Mkuu
wa TAMISEMI, Hadija Mcheka,
alisema mafunzo hayo yamekuja
kwa wakati kutokana na kuwapo
kwa upungufu mkubwa wa walimu
wa masomo hayo na kwamba wa-
taendelea kushirikiana na Wizara
va Elimu kusaidia kuongeza idadi
ya walimu.
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Watakiwa kufuata -

Ulemavu kukumbukwa

utaratibu wa kazi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAFANYAKAZI wa taasisi za umma

kisiwani Pemba wametakiwa kutekeleza :

majukumu yao ipasavyo kwa kufuata
utaratibu, huku wakiwa na utayari ka-
tika kufanya kazi zao za kila siku.

Hayo yalisemwa na Ofisa Mdhamini
Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na
Utawala Bora Pemba, Halima Khamis
Ali, katika mafunzo ya Sheria nambari 2
ya mwaka 2011 na Kanuni za Utumishi
wa Umma mwaka 2014 kwa wafan-
yakazi wa Wizara ya Utalii na Mambo
va Kale.

Akifungua mafunzo hayo yaliyofanyi-
ka katika Ukumbi wa Nyaraka Chake
Chake, Halima alisema iwapo watafanya

kazi kwa kufuata utaratibu unaofaa, wa- :

takuwa watendaji wazuri wa kazi zao.

Alisema ni lazima kila mfanyakazi
wa taasisi za umma kufuata utaratibu
katika kazi na kutekeleza majukumu
vao kwa mujibu wa kanuni, sheria na
miongozo ya utumishi.

“Mafunzo haya ni kwa ajili ya ku-
tuongezea ufanisi katika kazi zetu,

hivyo tuzijue sheria na kanuni za utumi- :

shi ili tuweze kufuata utaratibu unao-
takiwa,” alisema mdhamini huyo.

Mdhamini huyo aliongeza kuwa, ikiwa
watumishi watafanyakazi kwa kutoku-
jua wajibu wao wanaweza kukosa hata
haki zao za msingi, hivyo wawajibike
ipasavyo katika utendaji wa kazi zao.

Aidha, aliwataka wafanyakazi wa
taasisi hizo kujiepusha na vitendo vya
rushwa na uhujumu uchumi, kwani ni
janga linalorudisha nyuma maendeleo
ya nchi.

Ofisa Mdhamini Wizara ya Utalii na
Mambo va Kale, Zuhura Mgeni Othman,
alisema mafunzo hayo ni muhimu kwa
wafanyakazi, kwa kuwa yataenda sam-
bamba na ufanisi wa kazi zao.

“Ni imani yangu kwamba baada ya
mafunzo haya mtabadilika na kuongeza
kasi ya utendaji," alieleza mdhamini
huyo.

Naye Rehema Alawi Abdalla kutoka
Idara ya Miundo ya Taasisi na Ma-
slahi ya Watumishi alisema, mtumishi

yevote anatakiwa kujua majukumu vake :

pamoja na Kujaza viwango vya kupima
utendaji kwa kushirikiana na mkuu wa
kitengo.

Mwasilishaji kutoka Idara ya Utumishi
na Uendeshaji, Badria Salim Ali, alieleza
utafiti unaonyesha kwenye taasisi za
umma kuna uwezekano mkubwa wa
kufanyika vitendo vya rushwa na ndio
maana serikali ikaunda mamlaka maalu-
mu ya kupambana.

“Rushwa imeenea katika jamii zetu na
bado walio wengi hawana uelewa kwa
sababu hudanganywa kwa kuambiwa
watoe rushwa kwa ajili ya kupata ajira,
Zipo kesi hizo, kwa kweli jambo hili ni
baya,” alisema mwasilishaji huyo.

Alifahamisha kuwa, kutumia mali
vibaya, kukwepa kulipa kodi, kufanya
biashara ya magendo, kuficha bidhaa,
kutumia vibaya taarifa za ofisi na
usafishaji wa fedha haramu ni uhujumu
wa uchumi ambao husababisha kuhu-
jumu mali za serikali.

Washiriki wa mafunzo hayo wali-
jomba Wizara ya Utumishi kuwapelekea
maofini mwao Sheria za Utumishi wa
Umma ili wazisome mara kwa mara,
jambo ambalo litasaidia kujua haki na
wajibu wao katika kazi.

Serikali yataka wenye

Na Frank Monyo

ATIBU Mkuu Ofisi ya

Waziri Mkuu (Kazi,

Vijana, Ajira na We-

ye Ulemavu), Prof.

Jamal Katundu, ametoa wito

kwa jamii kuwakumbuka

na kuwajali watu wenye ul-

emavu kwani kundi hilo lina

nafasi muhimu katika kuleta
maendeleo ya Taifa.

Ametoa wito huo, ali-
poshiriki chakula cha mchana
na jamii ya wanafunzi na wa-
tumishi wa Chuo cha Ufundi
Stadi kwa watu wenye ule-
Salaam katika kusherehekea
sikukuu ya Idd el Fitr.

“Nitoe wito kwa jamii kwa
ujumla kutenga muda wao
kwa ajili ya kujumuika na
watu wenye ulemavu ili kue-
ndelea kuwapa faraja na ku-
watia moyo wa kuendelea
kujituma na kutoa mchango
wao katika ujenzi wa taifa letu
kwa kadri inavyowezekana,”
alisema Prof. Katundu na
kuongeza:

“Kwa upande wetu sisi

L
oy

kama serikali tunaendelea
kutimiza wajibu wetu wa ku-
wahudumia Watanzania wote
bila kujali hali zao na ndio
maana leo tumeona ni vema
kujumuika na vijana wetu we-
nye ulemavu ambao wanapa-
tiwa mafunzo katika chuo hiki
ambacho ni miongoni mwa
vyuo vyetu vilivyopo katika
kanda mbalimbali kwa ajili ya
kuwalea na kuwapa ujuzi vija-
na wenye ulemavu wa aina to-
fauti ikiwamo uziwi, ulemavu
wa ngozi, ulemavu wa viungo
nakadhalika.”

Katibu Mkuu huyo alisema
serikali imeanza kufanya ma-
boresho ya miundombinu ka-
tika vyuo vya ufundi vya watu
wenye ulemavu nchini ili kuli-
wezesha kundi hilo maalum
kupata ujuzi muhimu utaka-
oliwezesha kushiriki kikamili-
fu katika shughuli mbalimbali
za uzalishaji mali.

“Nadhani, mmeshaliona lile
gari kubwa ambalo limekuwa
likija hapa chuoni, mnajua
linaleta nini?” Aliwauliza wa-
nafunzi wa chuo hicho ambao
waliitikia, “maru maru.”

Kwa mujibu wa Katibu
Mkuu, Prof. Jamal Katundu na
Kaimu Mkuu wa Chuo hicho,
Mariam Chelangwa, serikali
imetenga fedha kwa ajili ya
ukarabati wa miundombinu
mbalimbali yakiwamo ma-
bweni na vyumba vya madar-
asa katika chuo hicho na ving-
ine vilivyoko Singida, Tabora,
Mwanza, Tanga na Mtwara
ambapo tayari baadhi ya vi-
faa vya ujenzi vimeshaanza
kufikishwa katika vyuo husi-
ka.

Katika ziara hiyo, Katibu
Mkuu huyo ameambatana na
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Usalama na Afya Mahali pa
Kazi (OSHA), Khadija Mwen-
da, ambaye alisema lengo la
kuandaa na kushiriki chakula
cha pamoja na jamii hiyo ya
wanafunzi na watumishi wa
chuo ni kuendelea kutoa fara-
ja kwa kundi hilo muhimu ka-
tika jamii ambalo mara nyingi
limekuwa likisahaulika.

“Tumekuja hapa kwasa-
babu tunatambua kuwa watu
wenye ulemavu ni sehemu ya
jamii lakini kwa muda mrefu

watoto hawa wanakuwa pe-
kee yao pamoja na walezi wao
tu hivyo wanatuhitaji sana
kwa ajili ya kuendelea kuwa-
tia moyo na kuwafariji.

Hivyo sisi kama Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu tumeona leo tuje tu-
jumuike nao kwa kula pamo-
ja, kuongea na kucheza nao
kama namna ya kuendelea
kuwapa faraja na kuwahama-
sisha kuendelea kujibidiisha
katika masomo yao.

Na si hivyo tu, kuja kwetu
hapa kunatuwezesha kufa-
hamu changamoto zao na
kupata mrejesho zaidi wa
maendeleo ya vyuo vyetu,”
alisema Mtendaji Mkuu wa
OSHA.

Kaimu Mkuu wa Chuo hi-
cho, Mariam Chelangwa na
mmoja wa wakufunzi wa
chuo hicho, Aloyce Nkuna,
wamewashukuru  viongozi
waliowatembelea na seri-
kali kwa ujumla kwa jitahada
mbalimbali zinazochukuliwa
katika kuwezesha chuo kuen-
delea kutekeleza wajibu wake
kikamilifu.

Mbunge wa Ushetu mkoani Shinyanga, Emmanuel Cherehani (kushoto), akizungumza na wananchi wa kata ya
Uyogo jana, wakati wa ziara yake ya kusikiliza na kutatua kero mbalimbali zinazowakabili. PICHA: SHABAN NJIA

Stendi ya daladala Mafiga kupandishwa hadhi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

BARAZA la Halmashauri
ya Manispaa ya Morogoro
limemwagiza Mkurugenzi
wake, Ally Machela, kuan-
zisha haraka mchakato wa
kuifanya stendi ya daladala
ya Mafiga ipandishwe hadhi
kuwa ya Wilaya ya Morogoro
ili itumiwe na magari yanay-
osafirisha abiria katika ya

mkoa wa Morogoro.

Meya wa Manispaa hiyo,
Pascal Kihanga, alitoa agizo
hilo kwa niaba ya madiwani
kwenye kikao cha kawaida
cha baraza la madiwani kili-
chofanyika juzi katika soko
kuu la Chifu Kingalu mjini

Morogoro.
“Kati ya masuala tuli-
yoamua kubwa ni stendi

ya Mafiga na kumwelekeza
mkurugenzi aanze mchaka-

to kwenda kuwa stendi ya
wilaya badala ya kuwa ya da-
ladala na mchakato huu uha-
rakishwe,” alisema Kihanga.
Alisema lengo lake ni pamo-
ja mabasi yanayotoka ndani
ya mkoa wa Morogoro yaishie
stendi ya Mafiga, huku Sten-
di ya Mkoa ya Msamvu ibaki
kwa mabasi yanayokwenda
mikoani Ujenzi wa Stendi
ya Daladala Mafiga hadi ul-
ipokamilika uligharimu Sh.

5,243,115,225.55 ambapo
lengo lilikuwa ni utasaidia
kuondoa msongamano wa
magari eneo la kati la mji una-
osababishwa daladala eneo
la stendi iliyokuwa ikitumiwa
awali.

Mbali na kuondoa mson-
gamano pia kuongeza fursa
za kibiashara na kiuchumi
kwa wakazi wa Manispaa, na
kuongeza vyanzo vya mapato
kwa halmashauri.
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HABARI KITAIFA

Serikali ilivyojipanga

. na nidhamu matumizi

Kuwaongeza watalii

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

ERIKALI kupitia taasi-

si zake zilizoko chini

ya Wizara ya Maliasili

na Utalii ikiwamo
Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania
(TAWA) imejipanga katika
maeneo kuhakikisha inawa-
vutia watalii kuja kuwekeza
nchini.

Kauli hiyo imetolewa na
Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Dk. Pindi Chana, katika
ofisi ya makao makuu ya
Tawa yaliyoko, Manispaa ya
Morogoro ikiwa sehemu ya
ziara yake ya kikazi na ku-
zungumza na watumishi iki-
wani ziara yake ya kwanza
tangu ateuliwe kushika wa-
dhifa huo.

Alisema kutokana na
mkakati huo, Chana ali-
ipongeza TAWA kwa kuten-
ga maeneo ya uwekezaji

katika mapori ya akiba
na maeneo mengine in-
ayoimiliki ili kuendelea
kuwavutia watalii kutoka
maeneo mbalimbali duni-
ani.

Chana alisema uwekezaji
mkubwa uliofanywa na
mamlaka hiyo kwa sasa
utaleta matunda mazuri ku-
fuatia kutokana na filamu ya
Royal Tour.

Alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan hivi karibuni
alizindua filamu ya Royal
Tour katika majiji ya New
York na Los Angeles nchini
Marekani, filamu ambayo
inaonyesha vivutio mbal-
imbali vilivyoko Tanzania
na hivyo itasaidia kuongeza
idadi ya watalii nchini mara
mbili zaidi ya sasa.

Waziri Chana aliiagiza
menejimenti na watumi-
shi wa mamlaka hiyo
kuwa tayari  kujipanga
na kupokea wageni wa-

takaokuja nchini yakiwa ni
matokeo ya filamu ya Royal
Tour, huku akiipongeza
kwa kazi nzuri wanayoifan-
ya ya kuhifadhi rasilimali za
maliasili kote nchini.

Aliwataka wawekezaji wa
kutoka nje ya nchi na wa
ndani ya nchi kutumia fursa
kuwekeza katika utalii kwani
milango ipo wazi.

Alisema utalii unachangia
asilimia 17 ya pato la Taifa na
pia unasaidia kuongeza ajira
kwa Watanzania hivyo Royal
Tour inakumbusha taratibu
kwa wageni wanapokuja ku-
fanyika kwa haraka.

Kaimu Kamishna wa Uhi-
fadhi wa TAWA, Mabula
Misungwi Nyanda, alisema
mamlaka imepata mafani-
kio mbalimbali ikiwamo
kupungua kwa shughuli za
ujangili.

Alitaja  mengine ni kui-
marika kwa shughuli za
uhifadhi wa rasilimali za

wanyamapori, ugawaji wa
vitalu vya uwindaji kwa njia
ya mnada wa kielektroniki
na uboreshaji wa miundom-
binu ya utalii kwenye mae-
neo ya hifadhi.

Alitaja  maeneo baadhi
ya maeneo ambayo wame-
jipanga kupokea watalii
mbalimbali kutoka sehemu
tofauti duniani na kutembel-
ea vivutio vinavyosimamiwa
na mamlaka hiyo yakiwamo
mapori ya akiba ya Pande,
Mpanga Kipengere, Mkun-
gunero, Kijershi na Swangas-
wanga.

Mengine ni ya Kilwa Kisi-
wani na Songo Mnara am-
bayoni malikale yaliyomo
katika orodha ya urithi wa
utamaduni wa dunia na ya-
nasimamiwa chini ya mka-
taba wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO) am-
bayo wanawavutia watalii
wengi duniani.

Ly
S

Mjumbe wa
Halmashauri
Kuu ya
Chama Cha
Mapinduzi
(CCM) mkoa
wa Dodoma,
Ahidi Sinene,
akipanda

mti wakati
wa zoezi

la kupanda
miti 2,000
katika eneo
la Hospitali
ya Mirembe,
ana. Wali-
osimama ni
baadhi ya
washiriki wa
kampeni ya
upandaji miti.
PICHA: RENA-
THA MSUNGU

Wazee Kilimanjaro waguswa msaada wa SBL

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya wazee wa-
naoishi Mwika mkoani Kili-
manjaro wameitaka jamii
kuliangalia kundi hilo amba-
lo limetumia nguvu kubwa
kulitumikia taifa huku wak-
itoa shukrani kwa Kampuni
ya Bia ya Serengeti (SBL)
kwa kutoa msaada wa ma-
blanketi.

Akizungumza kwa niaba
ya wanufaika wa msaada
wa mablanketi 150, Bara-
kaeli Losaa alisema mara
nyingi jamii imekuwa ikiwa-
sahau wazee jambo ambalo
limewafanya kuishi maisha
magumu.

“Kwa sasa nguvu za ku-
fanya kazi zimepungua sana

na tunahitaji msaada kutoka
kwa jamii ili tuendelee na
maisha yetu. Hata hivyo,
jamii imekuwa ikitusahau
jambo ambalo limetufanya
tuishi maisha ya taabu.
Tunaishukuru SBL  kwa
kuonyesha mfano kupitia
msaada huu,” alisema.
Akizungumza kwa niaba
ya Rais wa Rotary Club ya
Mwika, Ester Towo, alisema
msaada huo utawasaidai wa-
zee hao katika msimu huu
wa baridi na kuongeza kuwa
wengi wa wanufaika wame-
kuwa wakiishi wenyewe
pasipo kuwa na msaada.
“Tuna kila sababu ya
kuishukuru sana kampuni
ya SBL kwa msaada huu wa
mablanketi 150. Msaada huu

umekuja kipindi muafaka
kutokana na kuwa ni msimu
wa baridi kali na utawafanya
wazee wetu waweze kujik-
inga na baridi kali haswa
wakati wa usiku,” alisema.
Meneja wa kiwanda cha
SBL Moshi, Alice Kilembe,
ambaye alikabidhi msaada
huo kwa niaba ya kampuni,
alisema, SBL ilikuwa na
furaha kuwasaidia wazee wa
Mwika. “Msaada tunaotoa
leo ni kuonyesha upendo
wetu kwa wazee na pia
kuthamini mchango wao
katika kulijenga taifa wakati
wakiwa na nguvu. Jamii
ina wajibu wa kutambua
mchango wa kundi hili.”
Alisema pamoja na
msaada huo kwa wazee wa

Mwika, kampuni ya SBL pia
imekuwa ikitoa misaada
mbalimbali kwa jamii katika
sehemu tofauti tofauti hapa
nchini.

Alitaja baadhi ya miradi
ya kijamii ambayo kampuni
hiyo inasaidia kuwa ni pro-
gramu ya ufadhili wa maso-
mo ya kilimo maarufu kama
kilimo viwanda ambayo tan-
gu ianze tayari imewanufai-
sha wanafunzi zaidi ya 200
kutoka katika familia duni.

“Pia tumekuwa tukisaidia
miradi ya maji na kuanzia
mwaka 2010 tumeweza
kuchimba visima zaidi ya
22 ambapo vimezesha watu
zaidi ya milioni 2 kupata
huduma ya majisafi na sala-
ma,” alifafanua.

‘Wajasiriamali kuweni

. ya fedha mnazozikopa’

: Na Sabato Kasika

VIKUNDI vinavyojishughulisha na ujasiri-

: amali vimetakiwa kuwa na nidhamu katika

: matumizi ya fedha za mikopo inayotolewa na
: halmashauri ili viweze kupiga hatua na kuji-

: letea maendeleo.

juzi na Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti ya

! Jamii Kipunguni kinachopamba na ukatili

: wa Kijinsia, Seleman Bishagazi wakati akitoa

: mafunzo ya ujasiriamali kwa vikundi vya Kata
¢ ya Bonyokwa.

Mafunzo hayo yaliyoandaliwa na diwani wa

¢ kata hiyo, Tumike Jabir, yalihusisha watu 74
¢ wakiwamo viongozi wa dini, serikali za mitaa
* na Ofisa Maendeleo ya Jamii wa kata hiyo

¢ Regina Ng'ongolo.

Bishagazi alisema, nidhamu katika matumizi

: ya fedha, uwajibikaji, muundo wa uongozi

+ wa vikundi, kutunza kumbukumbu na namna
¢ ya kuibua na kuandaa miradi ya vikundi ni

: mambo muhimu kwenye ujasiriamali.

“Mzingatie hayo yote, huku mkikumbuka

¢ kuwa na nidhamu katika matumizi ya fedha,
¢ kwani baadhi ya watu hukopa na kuzielekeza
: kwenye mambo mengine badala ya yale wal-
: joombea,” alisema Bishagazi.

Alisema, wanaofanya hivyo, mwishowe

* hushindwa kurejesha mikopo na kukwamisha
¢ wengine kukopeshwa, kwa kuwa fedha huwa
: bado ziko mikononi mwao na kuleta msug-

¢ uano katika vikundi na hata halmashauri.

“Pamoja na hayo, kumbukeni kuripoti vi-

¢ tendi vya ukatili ikiwamo rushwa ya ngono ili
: kusaidia kukomesha vitendo ndani ya jamii

: ambayo vimekuwa vikiwagusa zaidi wa-

* nawake na wasichana,” alisema.

Aidha, Bishagazi alisema kituo cha Sauti

¢ ya Jamii Kipunguni kiko chini ya Mtandao

* wa Jinsia Tanzania (TGNP), ambapo aligusia

¢ umuhimu wa kutoa taarifa za matukio ya uka-
¢ tili wa kijinsia ikiwamo rushwa ya ngono.

Awali akifungua mafunzo hayo, Diwani wa

: Kata ya Bonyokwa, Tumike Malilo, alisema

* amefanya hivyo ili vikundi vijue wajibu wake
¢ na kujitathmini kwa ajili ya kusonga mbele

: kimaendeleo.

“Kwa sasa katika vikundi, usishangae kukuta

: mwenyekiti anafanya kazi za mhasibu, au

¢ kukuta vikundi vingine watu wawili wanapiti-
¢ sha maamuzi badala ya mkutano mkuu wa

: kikundi," alisema Malilo.

“Diwani huyo alifafanua kuwa lengo lake la

¢ kuitisha mafunzo hayo, siyo tu kuwa na uele-
¢ wa wa ujasiriamali bali pia hata masuala ya

¢ haki na nidhamu katika matumizi ya fedha,”

¢ alisema.

Alifafanua kuwa wanawake na vijana wengi

: wamekuwa wakifanya biashara huku fedha

: zao zikiishia kusikojulikana, na kwamba kupi-
¢ tia mafunzo hayo anataka kufungua ukarasa
i mpya wa uelewa kwa vikundi vya ujasiri-

¢ amali.

Malilo alisema, mafunzo hayo yatakuwa

¢ endelevu kwa muda wa miezi mitatu am-
 bapo kila mwezi yatatolewa mara mbili, huku
: akitamani kuona kikundi bora wilayani llala

: kinatoka kata yake.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa kata hiyo,

¢ Regina Ng'ongolo, alisema mafunzo hayo

: yamekuja kwa wakati mwafaka, kwa madai

: kwamba Bonyokwa kumekuwapo na vikundi
tvisivyotimiza wajibu.

“Vikundi hivyo vinatupa shida sisi maofisa

: maendeleo, lakini mafunzo haya yanaweza

: kuwa mwarabaini. Nitashirikiana na diwani

: kuhakikisha vikundi vyote vinapigwa msasa ili
¢ kata yetu iwe ya mfano,” alisema Regina.
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Namna upandikizaji figo mpya
unavyochukua nafasi nyingine

« Mganga MKuu aja na Ufafanu2| wake kvva undam

Na Yasmine Protace

HIDA ya kiafya kwenye

figo, imo katika orodha ya

magonjwa makubwa zai-

di hata kuwasababishia
watu kupoteza maisha.

Na inapozungumziwa watu
wanapoteza maisha, inaangukia
katika maana kwamba, ni jambo
linalotokana na ama kuchelewa
au kucheleweshwa kupata hudu-
ma kwenye vituo vya afya, kuki-
tafutwa matibabu sahihi.

Mganga Mkuu wa Serikali,
Dk. Aifello Sichalwe, anasema
kuchelewa huko kufika kwenye
vituo kwa ajili ya matibabu, kuna
historia ya kusababisha wengi
wao kugundulika na ugonjwa,
tena ukiwa wameshafikia hatua
mbaya, kwa baadhi ya magonjwa.

Anasema, serikali imekuwa iki-
wasisitiza watu kuchunguza afya
zao na wanapogundulika kuwa
wana matatizo, inakuwa rahisi
kwao kuanza kupatiwa matibabu
na kuyadhibiti magonjwa tajwa.

Kitaifa, anaeleza kwamba jiti-
hada za serikali katika kupamba-
na kuokoa maisha ya Watanzania
wanaosumbuliwa na figo, im-
ewawezesha kuweka mashine za
kusafisha damu kwa wagonjwa
wa figo, ikiwamo upandikizaji wa
figo.

Katika kuhakikisha inawa-
jali watu ikihudumia Kkatika
ugonjwa wa figo, serikali ime-
funga mashine za kusafisha figo
katika baadhi ya hospitali, pia
upandikizaji figo.

Dk. Sichalwe anasema ukweli
uliopo ni kwamba, usafishaji figo
una gharama kubwa kwa mitu,
lakini serikali imekuwa ikiingia
gharama kubwa katika kuwahu-
dumia wagonjwa hao wa figo.

Pia inaelezwa hadi sasa asil-

= |
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Dar es Salaam, kujadili ugonjwa wa figo. PICHA: YASMINE PROTACE

imia 10 ya watu duniani hadi sasa
wanaishi na magonjwa sugu ya
figo, huku nusu ya watu wenye
umri zaidi ya miaka 75, wana ma-
gonjwa sugu ya figo.

Ni ufafanuzi wake Mganga
Mkuu wa Serikali katika ufun-
guzi wa kongamano la kisayansi
la wauguzi Wataalamu wa Afrika
akiongeza:.

“Dhima ya kongamano hili ni
kuleta maendeleo ya huduma
ya magonjwa ya figo duniani na
jukumu la elimu na ubunifu kwe-
nye nchi za Afrika na dhima hii,
imekuja kwa wakati muafaka am-

bapo Tanzania inaenda kuimari-
sha na kupanua upatikanaji wa

huduma za figo.”
Dk. Sichalwe anabainisha
kuwa, hadi kufikia Janauri

31, mwaka huuy,
ya wagonjwa
wanaopata huduma ya
kusafishwa damu na kufika
tarehe hiyo, pia wagonjwa 325
walikwishapandikizwa figo.

Kwa mujibu wa Dk. Sichalwe,
wagonjwa 93 wamepandikizwa
figo nchini, kati yao waliopatiwa
huduma hiyo katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili wako 67 na Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa Dodo-

kuna jumla
2,750 nchini

ma, jumla yao 26.

Aidha, Dk. Sichalwe anazi-
taja hospitali zinazotoa huduma
ya kusafisha damu nchini, ni
Muhimbili pamoja na hospitali
zote za Rufani za Kanda ambazo
ni Bugando (Mwanza), KCMC
(Kilimanjaro), Benjamin Mkapa
na Mbeya.

Nyinginezo anazitaja ni hospi-
tali za rufani za mikoa ya Kagera,
Mwanza, Musoma, Kigoma, Aru-
sha, Iringa na Mtwara.

“Ni matumaini yangu kuwa
kongamano hili litatusaidia ku-
jua hali halisi ya ugonjwa huu,
changamoto tunazokutana nazo

h

katika kutoa huduma za afya ya
figo na njia za kuweza kukabili-
ana nayo,” alisema.

Dk. Sichalwe anasema uima-
rishaji huduma za magonjwa
ya figo nchini, unaendana na
wauguzi lazima kujipanga katika
kuweka jitihada za kupambana
na ugonjwa huu hatari, wakiima-
risha afya za kinga, kwa kuwa ni
njia bora kuliko tiba.

Ni kongamano la kitaalamu, lil-
ilojumuisha idadi ya nchi tisa za
Afrika, ikiwamo Kenya, Uganda,
Misri, Rwanda, Sudan Kusini, Bu-
rundi, Ghana, Zambia na wenyeji
Tanzania.



12 ama Alhamisi Mei 5, 2022

Uhalifu wa kung’oa vibao barabarani
unavyoletea madereva majanga ajali

« Kote walalama; RTO, Tanroads na madereva
. Vyanzo madereva Wa malor| ni vmara za|d|

aban Njia, KAHAMA

JALI za barabarani zi-

natajwa kuchangia vifo

vingi vya umma, huku

Shirika la Afya Duniani
(WHO) linafafanua uzembe bara-
barani na kushindwa kuheshimu
alama za barabarani safarini,
kuna mchango mkubwa.

Pia, ripoti ya utafiti uliyofanywa
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
na kukabidhiwa hivi karibuni
kwa Wizara ya Mambo ya Ndani,
inaonyesha asilimia 70 ya ajali in-
aanzia kwa madereva.

Kimsingi, madereva wanatuhu-
miwa kuendesha magari kwa
kasi, hata wanashindwa kuy-
amudu. Pia, kuna suala la ku-
tokufuata sheria na alama za
barabarani, huku likijitokeza la
kuondolewa vibao vya alama za
barabara, zama na wafugaji au
wauzaji vyuma chakavu.

Kwa mujibu wa ripoti ya Jeshi
la Polisi Kitengo cha Usalama
Barabarani, ni miaka mitatu sasa
malori ndiyo yanaongoza kupata
ajali, ikilinganishwa na magari
mengine yanayofanya safari kati
ya mkoa mmoja na mwingine, ha-
wafuati sheria na wanaendesha
kwa mwendo kasi, kutokufuata
sheria, pia hawatii za baraba-
rani.

Ripoti inayoonyesha mikoa in-
ayotajwa kuongoza matukio ya
ajali ni Dar es Salaam, Arusha,
Pwani na Morogoro.

MADEREVA WANAONENA

Raphael Mazigwa, ni dereva
wa malori anayefanya safari
kati ya Dar es Salaam na nchini
Rwanda, anafafanua ukosefu wa
vibao vya alama barabarani kwa
baadhi ya barabara, zinawasaba-
bisha kuvunja sheria za barabara
pasipo kufahamu, hata kuma
wakati inaishia kuwapo ajali kila
mara.

Mazigwa anafafanua kwa ku-
tumia mfano, kila anaposafiri ku-
toka mkoani Morogoro kwenda
maeneo kuhkuwapo vibao vya
alama vya barabarani, lakini
kwa sasa havipatikani, hivyo kwa
dereva asiyejua hiyo barabara,
inamlazimu kupita kwa kasi na
kuna wakati anaweza kuwagonga
wanyama.

Pia dereva wa mabasi yaen-
dayo mikoani, Samweli Joramu,
anasema barabara za vumbi
huwa zinawekwa vibao vya alama
za barabarani, tofauti na zenye ki-
wango cha lami alama ambazo zi-
mechorwa chini, sasa vinapoon-
dolewa inawafanya kukimbia
kwa kasi pasipo kuchukua tahad-
hari.

Dereva Joramu anafafanua,
baadhi ya alama za barabarani
ni za amri na nyingine ni mah-
susi kuonya, sasa wanapozikosa
wanalazimika kukimbia kwa kasi
bila ya kutambua inapotokea
mnyama au mtu anapita, ni maz-
ingira yao kupata ajali.

Katika hilo, anaiomba seri-
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Magari yakiwa safarini eneo la Tinde, Shinyanga. PICHA: MTANDAO

Katika kuon-
doa ajali za
kila mara,
wamekuwa
wakifanya
ukaguzi wa
vyombo vya
moto kwa
namna ya
kushitukiza
na vile vina-
vyobainika
kuwa na tati-
Z0 wWanavi-
zuia Kusafiri
au kuingia
barabarani.
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Barabara za Shinyanga na alama zake. PICHA ZOTE: MTANDAO

kali ijenge desturi ya kuzikagua
alama hizo, hata wakazidhibiti
ajali. Anaendelea: “Ajali nyingi
zinatokea maeneo mbalimbali na
lawama tunapewa siye madereva,
bila kufahamu chanzo chake ni
nini?”

“Tunaendesha vyombo vya
moto kwa kufauata alama za
usalama barabarani zinapoko-
sekana tu, tunaendesha kwa ta-

hadhari kubwa sana,” anaeleza
Joramu.
WATUMIAJI WAONGEA

Michael Bundala, ni mkazi wa
Kata ya Nyahanga katika Hal-
mashauri ya Manispaa Kahama,
anasema vyuma vinavyobeba
alama za wusalama barabarani
katika maeneo mengi, vime-

katwa na wanaokota na kuuza
chuma chakavu na wafugaji wa
punda, kwa ajili ya kutengenezea
mikokoteni inayotumika kusa-
firishia mazao na pumba.

Anasema, barabara nyingi haz-
ina vyuma vilivyokuwa vimebeba
alama za barabara na hiyo im-
ekuwa ikiwasababisha waende-
shaji wa vyombo vya moto, wa-
nashindwa kutambua sehemu
wanazopaswa kupunguza mwen-
do kasi, hali inayochangia ku-
wepo ajali za kila wakati na hasa
watoto wadogo.

Mkazi mwingine, Mwasiti
Hamisi, anatoa mfano wa bara-
bara inayopitia eneo la Nya-
hanga inayokatiza aliko Mkuu wa
Wilaya ya Kahama na Hospitali
ya Manispaa, kulikuwapo vibao

kuonyesha alama za barabara,
lakini kwa sasa vimeondolewa na
magari yamekuwa yakipita kasi,
bila kujali wingi wa watu katika
eneo hilo.

“Kwa sasa alama za usalama
barabarani, zimechorwa tofauti
na ilivyokuwa hapo awali. Hii
imewasaidia waendesha vy-
ombo vya moto kupunguza kasi
wawapo barabarani kwa kutam-
bua wanahitaji kuchukua tahad-
hari wawapo safarini,” anasema
Hamisi.

TANROADS & RTO

Meneja wa Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS) Mkoa wa
Shinyanga, Mhandisi Mibala Ndil-
imbi, anasema wamekuwa wak-
iendelea kuzisimamia barabara
zote zilizoko chini yao, kuhakiki-
sha haziharibiwi na watumiaji na
kwa anayebainisha kuharibu mi-
undombinu hiyo anawajibishwa
kisheria.

Anasema, kuwapo vibao vya
alama barabarani vinasaidia ku-
waongoza watumiaji wa barabara,
wanakotakiwa kuongeza mwendo
na kupunguza, ili kuondoa ajali zi-
sizo na ulazima na vinapoondole-
wa na watu wasiokuwa waadilifu,
ndipo zinapotokea ajali za kila
mara.

“Vibao vya alama barabarani
vinakatwa sana na sijui wanaofan-
ya haya wanakuwa hawatambui
umuhimu wa alama hizo?” Anal-
alamika na kukaripia: “Atakaye-
bainika kuhusika na ukataji wa
vibao hivyo atakuwa mfano kwa
wengine wenye tabia za kukata
alama hizo.”

Mhandisi Ndilimbi anasema,
waondoaji vibao hivyo wamekuwa
wakishababishia serikali hasara
kubwa, kwa sababu vinapoon-
dolewa, wakati wa virejesha upya
ni gharama kubwa, ikilinganisha
na namna ya kuvisimika.

Kamanda wa Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani mkoani Shin-
yanga Mrakibu (SP) Malege Kilaka-
la, anasema katika kuondoa ajali
za kila mara, wamekuwa wakifan-
ya ukaguzi wa vyombo vya moto
kwa namna ya kushitukiza na vile
vinavyobainika kuwa na tatizo wa-
navizuia kusafiri au kuingia bara-
barani.

Anasema wamekuwa wakiwa-
chukulia hatua za kisheria ma-
dereva wazembe barabarani, kwa
kuwatoza faini na wengine wa-
nafikishwa mahakamani.

Pia, anawataka madereva kwen-
da kusoma na kuzijua sheria zote
za usalama barabara, kabla ya
kuanza kuendesha vyombo vya
moto.

Kamanda Kilakala hata hivyo,
anakiri suala la kuondolewa vibao
vya alama barabarani, imekuwa
kikwazo katika utendaji kazi wa
askari wake na kuna yameibuka
kwa malumbano baina ya polisi
na madereva wakati wa utoaji wa
faini, kwa kutokuonekana kwa
vibao hivyo ambavyo vinaondole-
wa na watu wasiokuwa waadili-
fu.
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Kukosekana maji kulivyo wakala
wa magonjwa va milipuko vijijini

* Kinamama wan

Na Shaban Njia, KAHAMA

IKU zote inatajwa ‘Maji ni

Uhai.” Binadamu, mimea

na wanyama wanahitaji

majisafi na ili kuwa na
afya nzuri, kunahitajika majisafi
ya kunywa, kupika, pia kwa wan-
yama na mazao.

Katika hali yake ya asili, maji
ni sehemu ya mazingira ambayo
wingi na ubora wake, ndio una-
osaidia kuamua jinsi maji yat-
akavyotumika. Upatikanaji ma-
jisafi na salama kwa matumizi ya
nyumbani na usafi wa mazingira,
ni muhimu katika kulinda afya za
umma.

Utumiaji maji usio salama, pia
uhaba wake unatajwa kuchangia
uwapo magonjwa ya milipuko
kama vile kuhara na kipindupin-
du, hususani kwa wanaotumia
maji katika mazingira hatari-
shi.

Kiafya, inaelezwa mtu mwenye
afya ya kawaida anaweza kuishi
hadi wiki tatu pasipo chakula, la-
kini kwa maji ni wastani wa siku
tatu hadi nne pekee.

Uhalisia wa mwili wa binad-
amu, ni kwamba hauna uwezo
wa kuhifadhi maji muda mrefu
na unaendelea kupoteza maji
kupitia mmengenyo wa chakula,
kupumua na kutokwa jasho kadri
muda unavyosonga. Hivyo, ni
muhimu kurudisha maji mwilini
kwa kunywa yaliyo safi.

Imekuwa kawaida watu wana-
potembea wanakuwa na chupa
za maji ya kunywa, hasa pan-
apokuwapo mazingira ya joto
zaidi. Kiafya, maji yanatajwa ku-
changia kati ya asilimia 50 hadi
75 ya uzito wa mwili wake na
muhimu, kwa sababu imeitwa
chanzo cha uhai.

WANANCHI VIJIJINI

Maisha Raphael, mkazi wa kata
ya Mwanase katika Halmashauri
ya Msalala, anafafanua kwamba
wanalazimika kutumia maji ya
visima walivyochimba wao, kwa
kuchangia na mifugo yao wa-
naoyafuga, baada ya ukosefu
wa huduma ya majisafi na sala-
ma.

Raphael anafafanua, wanaen-
delea kupata magonjwa ya mli-
puko kila wanapotumia maji
hayo, hususani kwa watoto wen-
gi ambao ni wanafunzi, hivyo
anaiomba serikali iwahimize ma-
kandarasi kukamilisha kwa waka-
ti miradi ya maji inayojengwa ka-
tika maeneo yao.

Anasimulia kuna wakati wame-
kuwa wakiamka alfajiri na ku-
funga safari hadi kata za jirani
kwenda kuteka maji na kasha
wanarejea majumbani saa tatu
asubuhi, wakiwa wanakutana na
vikwazo vikubwa vikiwamo vya
kunusurika kushambuliwa na
wanyama kama fisi.

Mariam Simon, naye anasema
wao wanalazimika kutembea
umbali wa kilomita 15 kwenda
na kurudi kutoka kata za Mwa-
nase na Kashishi kuchota maji

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akifyatua tofali kwa ajili ya ujenzi wa tangi la maji lita 1,000 linalojengwa katika Kijiji
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cha Itumbili, Kata ya Chambo. PICHA: SHABAN NJIA

visimani na kwa wasio na uwezo
wa kufika huko, wanalazimka ku-
nunua maji ndoo lita 20 kwa bei
Sh.1,000.

“Kwa sasa kila ugonjwa un-
aotokea kwenye maeneo yetu
tunajua wazi ni magonjwa yato-
kayo na kutumia maji machafu.
Licha ya kuyatumia hivyo hivyo,
tunajitahidi kuyachemsha kabla
ya kuyatumia, ili tuendelee ku-
wanusuru watoto wetu na ma-
gonjwa hayo hatari,” anasema
Simon.

WAHUSIKA RUWASA

Wakala wa Usambazaji wa Maji
Vijijini (RUWASA), katika kipindi
cha mwaka wa fedha 2020/2021,
asasi

imejenga na  kukamilisha
jumla ya miradi 652 ikiwa na
vituo vya kuchota maji 11,457
inayohudumia vijiji 1052 na
kunufaisha wananchi wapatao
3,824,914.

Aidha, wananchi wanaoishi
pembezoni mwa miji wanatajwa
kuendelea kupata magonjwa ya
mlipuko, hususani kipindupindu,
baada ya kutumia maji yasiyo
safi na salama kiafya. Hiyo ni
baada ya kutumia maji ya kwe-
nye madimbwi na visima wal-
ivyochimbwa jirani na makazi
yao.

Paschal Mnyeti, ni Kaimu
Meneja wa RUWASA Kahama,
anayetaja jitthada za namna ya
kukabili hali hiyo, hadi sasa seri-
kali imendelea kutenga fedha
na kutekeleza miradi ya maji

katika maeneo mengi hapa nchi-
ni.
Anafafanua, katika Halmashau-
ri za Msalala, Ushetu na Manis-
paa ya Kahama kuna miradi ya
maji inayoendelea kutekelezwa
yenye thamani shilingi bilioni
nne, lengo ni kuwasogezea hudu-
ma ya majisafi wananchi ambao
wameanza kutumia maji ya Ziwa
Victoria.

Vilevile, anasema kuna wa-
nanchi 12,488 kutoka kata nne
za Halmashauri ya Msalala, wa-
natarajia kunufaika na mradi wa
maji kutokaa Ziwa Victoria un-
aotekelezwa RUWASA kwa shilin-
gi bilioni 2.035 ili kuwaondolea
adha ya kutembea umbali mrefu
kutafuta huduma hiyo.

Anawataja wananchi hao ni ku-
tika mabano; Mwakuzuka (Mwa-
nase), Kabondo (Kashishi), Izuga
(Jana) na Mwashigina (Mwakata),
jengewa gati la maji lenye ujazo
wa lita 90,000 na umma kuuz-
iwa maji kwa bei nafuu wanay-
omudu.

Mnyeti anasema tayari kunavi-
jiji viwili vinaendelea kunufaika
na majisafi na salama kutoka
Ziwa Victoria kwa kujengewa ma-
gati mawili ya shilingi milioni 821
na wananunua maji kwa bei ndoo
ya lita 20 kwa shilingi 50.

Mhandisi Mnyeti anasema,
ugumu wanaoupata kutoka kwa
makandarasi ni wanaposhindwa
kukamilisha miradi hiyo kwa
wakati, sababu kuu ni kuchelew-

afuata kilomita
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Tayari Ku-
navijiji viwili
vinaendelea
kunufaika
na majisafi
na salama
kutoka Ziwa
Victoria kwa
kujenge-

wa magati
mawili ya
shilingi mil-
ioni 821 na
wahanunua
maji kwa
bei nhdoo ya
lita 20 kwa
shilingi 50.
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eshwa malipo yao kwa wakati,
kabla ya kuendelea na awamu ny-
ingine iliyopangwa.

DC & MAKANDARASI

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, anatahadharisha
wanaoshindwa kufanikisha mi-
radi kwa wakati, watanyimwa
kandarasi.

Anatoa mfano, kuna baadhi ya
miradi ya maji katika Halmashauri
za Msalala na Ushetu, ilianza ujen-
zi wake tangu mwaka 2018 nayo
haikukamilika kwa wakati katika
mazingira kama hayo.

Mkuu wa Wilaya anafafanua
tahadhari yake kwamba, hatosita
kuwachukulia hatua za kisheria
makandarasi wanaotekeleza mi-
radi yao kwa kutozingatia muda,
wakazi wakiendelea kuteseka na
hali ngumu.

“Nahitaji miradi yote ya maji
inayoendelea kujengwa wilayani
kwangu ikamilike.. nje ya hapo
nitawajibisha makandarasi kwa
kuwanyanganya tenda na Kku-
wapiga marufuku kupata tenda
nyingine, labda mpaka nitaka-
poondoka wilaya hii,” anasema
Kiswaga.

Katika hilo, mwakilishi wa ma-
kandarasi wanaotekeleza miradi
ya maji Ushetu, Mhandisi John
Panga, anasema maagizo ya Mkuu
wa Wilaya wameyapokea na wa-
tahakikisha kwa muda uliotolewa
miradi yote ya maji, itakuwa im-
ekamilika na kuanza kutoa hudu-
ma kwa wananchi.
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Ulivyo mradi wa kudhibiti Ukimwi na
UVIKO -19 ndani va Polisi, Magereza

Na Maulid Mmbaga

ESHI la Polisi nchini Kiten-
go cha Afya, kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Tanzania
Health Promotion Support
(THPS), sasa wanaendeleza jiti-
hada kudhibiti Virusi vya Ukimwi
na janga la UVIKO-19 kwa polisi
na jamii zao, kwa ujumla nchini.

Zaidi ya wiki mbili zilizopita,
taasisi hiyo na polisi walizindua
kampeni katika Hospitali ya Poli-
si, iliyoko Barabara ya Kilwa, jijini
Dar es Salaam.

Ukiwa chini ya ufadhili wa
Shirika la Misaada ya Kimataifa la
Marekani (USAID), mradi huo ni
wa Polisi na Magereza, unalenga
kuongeza kasi ya upatikanaji
chanjo za UVIKO-19. Mkakati un-
awalenga askari polisi, familia
zao na jamii inayohudumiwa ka-
tika vituo vya afya 28 vya jeshi
hilo, pia vitano vya mafunzo yao
kitaifa.

MSIMAMIZI MRADI

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
(THPS) Dk. Redemta Mbatia,
anaiambia Nipashe, kampeni in-
atazamia kusaidia mpango wa
kitaifa wa kuongeza kasi ya
utoaji chanjo ya UVIKO-19, kwa
kuongeza idadi ya wateja wa
chanjo hiyo katika vituo vya afya
vya polisi.

Pia, anafafanua mwelekeo wao
wataendelea katika vyuo vitano
vya Polisi vilivyoko Dar es Sa-
laam, Kidatu, Mwanza, Moshi na
Zanzibar. Kwa sasa, huduma hiyo
inatolewa katika vituo vyote 28.

Dk. Redemta anaeleza dhima
ya kampeni hiyo, ni kusaidia
kuunda mabhitaji ya nyenzo za
elimu, ili kuuongeza ufahamu
wa jamii, umuhimu wa chanjo na
kutoa mafunzo kwa wahudumu
afya, kuhusu uhamasishaji una-
osaidia uanzishaji chanjo.

Pia, mengine yanagusa kusaid-
ia timu za usimamizi wa afya na
jamii katika kufuatilia utoaji hu-
duma za chanjo katika maeneo
yao, wakisimamia na kushauri
ujumuishaji wa utoaji huduma ya
chanjo ya UVIKO-19 katika hudu-
ma ya Virusi vya Ukimwi (VVU)
na kifua kikuu kwenye vituo na
uhamasishaji wa jamii.

“Malengo ya mradi ni kuhakiki-
sha afya za Watanzania hususani
askari na familia zao, wafungwa
na jamii inayowazunguka zi-
naimarika kupitia uimarishaji na
upatikanaji wa huduma zenye
ubora katika afua za kuhudumia,
kudhibiti na kutibu magonjwa
yatokanayo na Ukimwi na kifua
kikuu,” anafafanua.

UDHIBITI ULIVYO

Anasema, mradi huo wa Polisi
na Magereza umo katika yanay-
otekelezwa na THPS, ikishiriki-
ana na Ofisi ya Rais-TAMISEMI na
Wizara ya Afya.

Dk. Redemta anaeleza mradi
mwingine ni wa kupambana na
Ukimwi na uko katika mikoa ya
Pwani, Kigoma na Shinyanga,

« Vituo afya kitifa

vyaongezewa Uwezo
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Sehemu ya mandhari ya Hospitali ya Polisi, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Tumekuwa
tukienda na
kuangalia
mapungufu
yaliyoko ili
kuhakikKi-
sha Kwamba
tunapowa-
jengea uw-
ezo uwe
unatatua
changamoto
ilivopo.
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walioingia mkataba naWizara ya
Mambo ya Ndani, pia USAID.

Ni mkakati unaolenga vituo 64
vilivyoko katika halmashauri 35
za Tanzania Bara na Zanzibar;
vituo 28 vya polisi na 36 vya Ma-
gereza, wakishirikiana na Kikosi
cha Afya Kuu na Afya na Lishe
cha Magereza.

HATUA ZA MAFANIKIO

Dk. Redemta anasema, ni
mradi unaoajiri watumishi na
kufungua ofisi nne za kanda zi-
lizoko Dodoma, Dar es Salaam,
Kilimanjaro na Mwanza, wakiwa
na angalizo la hitaji muhimu la
nguvukazi, kuhakikisha huduma
bora zinapatikana.

Hapo Dk. Redemta anafafanua,
wana nafasi ya kuajiri watumishi
zaidi ya 40 kati mgawanyiko;
wauguzi 17, madaktari sita na
maofisa takwimu 17, walioko vi-
tuo kusaidia utoaji huduma.

Dk. Redemta anaeleza, pia
kuna waelimisha rika 103 wa ku-
jitolea waliopewa mafunzo na
sasa wanahudumia, kuhakikisha
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wateja wapya wenye kifua kikuu
na Ukimwi wanaibuliwa na wa-
natibiwa.

Anasema, hilo linaendana na
kuhakikisha wanadumu katika
tiba kwa kuwafuatilia watoro ma-
jumbani, ili watumie dawa kwa
usahihi.

“Tumekuwa tukienda na kuan-
galia mapungufu yaliyoko ili
kuhakikisha kwamba tunapowa-
jengea uwezo uwe unatatua
changamoto iliyopo,” anaeleza
Dk. Redemta.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
mradi pia unafuatilia kila mwezi,
huku wasimamizi maalum, sam-
bamba na Kikosi cha Afya cha
Polisi na Kitengo cha Afya Lishe,
wakitathmini mwenendo husika,
kulingana na malengo ya mradi
ya mwaka.

Pia mradi kwa kushirikiana na
Wizara ya Afya unaendelea ku-
wezesha na kuendesha mafunzo
ya afya 14 za Ukimwi na kifua
kikuu, kwa watumishi wa vituo
husika.

Kuhusu Uviko 19, anasema

mradi unafanya kazi na serikali
kudhibiti maambukizi kwa wa-
tumishi 102 na waelimisha rika
103 kuwawezesha katika uelewa
jinsi ya kujikinga na kusaidia
upatikanaji barakoa, vitakasa
mikoni, ndoo za kunawa mikono
na sabuni.

Dk. Redemta, anabainisha
wamenunua vifaa tofauti vya
kuboresha huduma katika vituo
64, kusaidia mafunzo ya masafa
na mawasiliano, vitakavyosaidia
utoaji mafunzo kwa watumishi
kwa njia ya mtandao.

“Uimarishaji wa utoaji wa
huduma kwa mwezi Julai 2021
hadi Machi 2022 wateja wapya
2164 wamegundulika kuwa na
maambukizi ya VVU na kuun-
ganishwa katika huduma ya tiba
na matunzo ya dawa kwa mwezi
na wateja 1286 walioripotiwa ku-
potea wamerudishwa,” anasema
Dk. Redemta.

Anasema kwamba, kuna
uhaba wa watoa huduma wa
afya waliopata mafunzo sahihi
kuhusu maradi kama Ukimwi na
kifua kikuu. Pia, anataja kasoro
katika hali ya miundombinu,
akidai kuwa nafasi katika vituo
vyao vya afya bado ni finyu na
iliyopo, iko katika hali chakavu
inayohitaji kukarabatiwa.

WITO KWA POLISI

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalumu ya Dar es Salaam, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi (SACP) Jumanne Muliro,
anawaahidi THPS watashiriki-
ana nao kuhakikisha wanalinda
afya ya polisi na familia zao, pia
jamii.

Anaseme wanatambua kuwa
suala la chanjo ni la hiyari lakini
kwa sababu bado wanawahitaji
polisi watamshangaa sana aska-
ri ambaye hajachanja na bado
anaingia katika makundi ya ku-
jadiliana ambayo hayana mwele-
keo mzuri wa kisayansi.

“Hakuna serikali inayoweza
kumtanguliza askari kwamba tu-
nataka tumuue, sasa akifa askari
ulinzi utakuwa wa nani? Mimi
nasisitiza kama kuna askari yoy-
ote hajachanja kwa sababu za
uzembe au kutojali kama bin-
adamu kusema kweli simwelewi.

“Tuchanje wale ambao hatu-
jachanja kwa afya zetu. Huwa
tuna misemo sisi katika jeshi
kuwa mtu hawezi kufa mara
mbili ukifa unakufa mara moja,
kwahiyo chanjo ni umuhimu
sana. Haiwezekani serikali ika-
sisitiza masuala ya chanjo, hala-
fu wewe ukawa bado unasita,”
anasema SACP Muliro.

Mratibu wa VVU na Ukimwi
Kitengo cha Afya Polisi, Thomas
Kawala, anaeleza katika upanuzi
wa utoaji huduma hiyo, wataen-
delea kuwaomba askari waji-
tokeze na familia zao, kutath-
miniwa na afya zao na kutibiwa,
ana fafanua kuwa wanaweza
kutengeneza miradi ya pamoja
inayohusu afya, wakiwalenga
askari na familia zao.
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Kongamano kupokea
maoni mitaala elimu,
Sera ya Elimu 2014

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imepanga kufanya
kongamano kubwa la elimu
nchini mwishoni mwa mwezi
huu litakalokwenda sambam-
ba na kupokea maoni zaidi
kwa ajili ya kuboresha mitaala
va elimu na Sera ya Elimu ya
mwaka 2014.

Waziri wa Elimu, Prof.

Adolf Mkenda, alitoa kauli
hiyo juzi jijini hapa alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mageuzi
makubwa ya sekta ya elimu
nchini.

Alisema pia wizara itaende-
sha kongamano hilo ambalo
litafanyika kwa siku tatu kwa
ajili ya kupata maoni zaidi
sekta hiyo.

“Kongamano hilo litafuatili-
wa na kongamano la kimataifa
la Afrika Mashariki na mku-
tano wa kimataifa wa ma-
geuzi ya elimu utakaofanwka
New York nchini Marekani,”
alisema.

Hata hivyo, alisema wiz-
ara imepanga kukutana na
wabunge Mei 7, mwaka huu ili
kuwapa fursa ya kutoa maoni
yao kwa ajili ya maboresho
hayo.

“Mkakati wa serikali ni ku-
fanya maboresho makubwa
ya sera na mitaa ya elimu
ambayo yatajikuta katika
elimu ujuzi, Mei 7 mwaka huu
tutakutana na wabunge ikiwa
ni mwendelezo wa kupokea
maoni ya kuboresha mitaala
na sera ya elimu,” alisema.

Waziri Mkenda alisema chini
ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan yatafanyika
mageuzi makubwa ya elimu
ambayo hayajawahi kutokea
tangu Tanzania ipate uhuru
ambapo rasimu ya mitaala
mipya itatoka Mwezi Desemba
mwaka huu.

“Kazi kubwa ya mitaala
imefanyika na tumekusanya
maoni zaidi ya 100,000, lakini
ukikutana na mtu anakuuliza
mnafanya nini kwenye elimu,
sasa kutakuwa na makala
kwenye televisheni,"alisema.

Alisema rasimu hiyo itapele-
kwa kwenye maamuzi serika-
lini na awali ilipangwa kuanza
kutumia mitaala iliyoboresha
Mwaka 2026 lakini kwa kasi
waliyonayo utekelezaji wake
utaanza Mwaka 2024 kwa
awamu.

Na Renatha Msungu,

alipokuwa akizungumza na wa-

Bajeti masuala ya ubunifu yaongezwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imepanua

wigo wa bajeti ya masu-

ala ya ubunifu nchini

kutoka Sh. bilioni moja
kwa mwaka 2021/22 hadi ku-
fikia Sh. bilioni 5.5 kwa mwaka
ujao wa fedha 2022/23.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Eliamani Sedoyeka,
aliyasema hayo jana kwenye
ufunguzi wa mafunzo kwa
waandishi wa habari wa Mkoa
wa Dodoma kuhusu Wiki
ya Ubunifu Tanzania 2022
iliyoandaliwa na wizara hiyo
kwa kushirikiana na Shirika
la Mpango wa Maendeleo la
Umoja wa Mataifa (UNDP) kupi-
tia mradi wake wa FUNGUO.

Alisema katika bajeti ya
wizara kwa mwaka wa fedha
2021/22 ambao unaishia Juni
30, mwaka huu, kiasi cha Sh.
bilioni moja kilitengwa kwa ajili
ya kuendeleza wabunifu.

“Fedha hizi zipo COSTECH
(Tume ya Taifa Sayansi na
Teknolojia) na tayari wapo
wabunifu ambao wamepokea
na wanaokwenda kupokea,”
alisema.

Alieleza kuwa kwa mwaka
ujao (2022/23), serikali imepan-

ga kutenga Sh. bilioni 5.5 kwa
ajili ya kuweka mazingira wez-
eshi ya kubuni na kuendeleza
bunifu, kujengea uwezo taasisi
na mbunifu mmoja mmoja.

“Mtu akifanya bunifu tunam-
shauri sana kwenda serikalini
kulingana na ubunifu wake,
lakini Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS) kushauri viwango
vinavyotakiwa kulingana na
ubunifu uliobuniwa, pia buni-
fu zifanywe kwa kuzingatia
sheria na taratibu za nchi,”
alisema.

Hata hivyo, alisema hadi sasa
wabunifu ambao wametam-
buliwa, kuziangalia teknolojia
na kuziingiza kwenye vituo
atamizi kwa matumizi ya nchi
ni takribani 200 na Sh. bilioni
2.3 zimetumika kuendeleza
gunduzi zao.

“Kati ya bunifu ambazo zime-
fanya vizuri sana ni Magila Tech
alianzia akiwa mwanafunzi IFM
na kwenda COSTECH pale aka-
pewa support na serikali sasa
hivi yeye ni kati ya wabobezi
duniani katika usalama wa
mitandao, na juzi amefungua
ofisi Dubai ikiwa ni ofisi yenye
vijana wa kitanzania saba, NIT
pia wameshatengeneza gari,
nimeona Kipanya ametengen-
eza gari, ukienda Arusha Tech

imetengeneza gari ndogo kwa
ajili ya wenye changamoto za
kutembea kwa miguu, ambayo
inatumia umeme jua,”alisema.

Aidha, alisema sayansi na
teknolojia ni muhimu duniani
kote katika kuchochea kasi ya
kimaendeleo, kiuchumi na ki-
jamii.

Alisema kwa kuweka mfu-
mo wa elimu vizuri unawez-
esha kutengeneza wanasay-
ansi mbalimbali ambao kwa
kutumia ubunifu wanaweza
kutengeneza teknolojia am-
bazo zitatumika katika kupiga
hatua za kimaendeleo.

Mkurugenzi wa Idara ya Say-
ansi, Teknolojia na Ubunifu
wa Wizara hiyo, Prof. Maulilio
Kipanyula, alisema  kwa
mwaka huu wanafunzi 50 wa
shule za msingi wameomba
kushiriki Wiki ya Ubunifu mwa-
ka huu.

“Tumepanua wigo wa wa
kuwatambua kupitia maofi-
sa maendeleo ya jamii, na
tumeshawafundisha wawe ni
kiungo kule chini ili wakiibu-
liwa wabunifu watambuliwe
kuanzia ngazi ya chini,” alise-
ma.

Kadhalika, alisema Wiki ya
Ubunifuna Mashindano ya Ki-
taifa ya Sayansi, Teknolojia na

Ubunifu (MAKISATU) itaanza
Dodoma ambapo imedhamiria
kuhamasisha ubinufu, sayansi
na teknolojia.

“Tumehamasisha Wiki ya
Ubunifu kwa ngazi mbalimbali
ambapo kwa mwaka huu tume-
hamasisha mikoa 16, ambapo
kutakuwa na shughuli mbal-
imbali zinazolenga kuadhimi-
sha wiki ya ubunifu mwaka
huu, mikoa hiyo ni Dar es sa-
laam, Dodoma, Mbeya, Aru-
sha, Iringa, Mwanza, Zanzibar,
Tanga, Kilimanjaro, Njombe,
Kagera, Mtwara, Mara na Ru-
vuma, lengo ni kuhamasisha
ubunifu,”alisema.

Alisema kwenye wiki hiyo
kutakuwa na majukwaa ya ma-
jadiliano kuhusu maendeleo ya
sayansi, teknolojia na ubunifu
nchini, kuwapo kwa mafunzo
ya elimu ya ujasiriamali kwa
wabunifu ili kuwa fursa ya kiu-
chumi na kutengeneza ajira.

Meneja Mradi wa FUNGUO
Innovation kutoka  UNDP,
Joseph Manirakiza, alisema
mradi huo umejipanga kuen-
deleza masuala ya ubunifu kwa
kuwasaidia wabunifu ambao
bunifu zao zinataka kuingia
sokoni lakini wana tatizo la
kifedha.
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Mkurugenzi Mtendaji na Mratibu Mkuu wa Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge (MKURAB-

hii, kuhusu umuhimu wa kuwa na hati ya mashamba. PICHA: RENATHA MSUNGU

Bahi washaurlwa kutambua umuhimu hati za mashamba

alisema.

neoambayo yamebakia, alisema.

DODOMA

WAKAZI wa Wilaya ya Bahi,
wameshauriwa kutambua
umuhimu wa hati za mashamba
kama ufunguo wa kuondokana
na umaskini.

Mkurugenzi Mtendaji na Mra-
tibu Mkuu wa Mpango wa Kur-
asimisha rasilimali na biashara
za wanyonge Tanzania (MKURA-
BITA), Dk. Seraphia Mgembe,
ndiye aliyetoa ushauri huo juzi

kanda vya wilaya hiyo kuhusu
umuhimu wa elimu wa kuwa
na hati za miliki za mashamba
ili kujiepusha migogoro ya ar-
dhi.

“Naomba msibaki nyuma ku-
tumia fursa ya urasimishwaji
wa mashamba unaofanywa na
serikali, changamkieni fursa
ya kupata hati za mashamba
mliokuwa nayo ili kuondokana
na bugudha ya hapa na pale,”

Alisema kukabidhiwa kwa hati
wameshajikwamua kimaende-
leo hivyo wasikubali kubaki nyu-
ma na badala

wahimize na wengine ambao
hawana uelewa juu ya kuwa na
hati ili wajitokeze kuchangamkia
fursa hiyo.

“Tunaamini elimu tuliyotoa
italeta matokeo chanya, kwa
sababu tumewajengea uwezo
halmashauri ili zoezi la urasim-
ishaji liwe endelevu katika mae-

Diwani wa Kata ya Msisi,
Mathayo Malilo aliishukuru
serikali kwa kuwapatia hati za
hilo na kuomba kuwapa elimu
wananchi ili kutumia hati hizo
kukopa mikopo ya kuendeleza
kilimo.

Alisema wananchi wengi wa-
nauelewa mdogo hivyo wak-
ipewa elimu ya mikopo na
umuhimu wa kuwa na hati ita-
wasaidia kwa kiasi kikubwa ku-

hakikisha wanainuka kiuchumi
wao na familia zao.

Mbunge wa Bahi, Kenneth No-
llo, alisema serikali kutokana na
kuwajali wananchi wa eneo hilo
anaomba kuendelea kurasimi
tika maeneo ambayo bado.

Alisema wanakila sababu ya
kufurahi kupata hati kutokana
na kwamba itasaidia kupunguza
migogoro ya ardhi pamoja na ku-
wapa fursa wakazi wa maeneo
hayo kupiga hatua kimaendeleo.
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Uhasama mader

.......

vVa Wa

bajaji, daladala wazikwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HASAMA baina ya madereva

wa bajaji na daladala zinazotoa

huduma katikati ya Jiji la Mbeya

umezikwa rasmi kutokana na
ongezeko la bei za mafuta.

Madereva hao kwa muda mrefu wali-
kuwa na uhasama wakigombea njia za
kutoa huduma, hali iliyokuwa ikisababi-
sha kuibuka kwa migomo ya mara kwa
mara kwa vyombo hivyo vya usafiri.

Katika kuonyesha kuwa uhasama
umezikwa, jana madereva wa bajaji
waliandamana kushinikiza madereva wa
daladala kupandisha bei za huduma zao
kutoka Sh. 400 wanazowatoza abiria wao
kutoka kituo kimoja hadi kingine na kuwa
Sh.1,000 ili ifanane na ambayo inakusudi-
wa kutozwa na madereva wa bajaji.

“Tunaomba wenzetu wa daladala tuwe
kitu kimoja bei za mafuta zimepanda
hivyo nasi tupandishe nauli kutoka Sh.

400,500 hadi 1,000, ili kufidia gharama
za mafuta ambazo kwa sasa hazikamati-
ki,” alisema mmoja wa waendesha bajaji.

Akizungumza na Nipashe, Chuma
Saanane, alisema madereva wa vyombo
hivyo wanapaswa kuwa kitu kimoja ili
kukabiliana na mfumuko wa bei za mafu-
ta ambazo zimechangia kupanda kwa
gharama za maisha.

Alisema hata kama madereva daladala
wakigoma kupandisha nauli wao wataen-
delea na msimamo wao kutumia nauli ya
Sh. 1,000 hadi mamlaka zitakapotangaza
kushuka kwa bei za mafuta nchini.

“Abiria wanakataa kulipa nauli ya Sh.
1,000 kwa madai kuwa gharama ime-
kuwa kubwa mno na hali ya maisha im-
ekuwa ngumu hivyo kulipa kiasi hicho ni
ngumu, wakati huku bei ya mafuta ime-
paa pia tunapitia wakati mgumu sana,”
alisema Saanane.

Mwenyekiti wa Umoja wa madereva
bajaji na wamiliki Jiji la Mbeya, Festo

Mwasimba, aliwaomba madereva kusiti-
sha maandamano hayo wakati wakisubiri
serikali kutoa utaratibu mwingine ili ku-
punguza makali ya kupanda kwa bei za
mafuta.

Alisema mgomo na maandamano
kushinikiza kupandisha nauli hakuta-
saidia badala yake serikali na madere-
va wakae pamoja kuangalia namna
kumaliza suala hilo kwa manufaa ya pan-
de zote.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
juzi, Mamlaka ya Udhibiti wa huduma
za Nishati na Maji nchini (EWURA) kwa
Mkoa wa Mbeya, bei ya mafuta ya petroli
imepanda kutoka Sh. 2,969 hadi 3,271
kwa maeneo ya Wilaya ya Kyela na Chu-
nya.

Bei ya dizeli kwa sasa ni Sh. 3,381 kwa
Wilaya za Kyela na Chunya huku Mbarali
ikiwa Sh. 3,239 wakati huo huo mafuta ya
taa ikifika hadi Sh. 3,235 katika baadhi ya
maeneo.

Walioshindwa kurudisha mkopo
kusakwa nyumba kwa nyumba

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

HALMASHAURI Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, imetangaza msako wa ny-
umba kwa nyumba, kuvisaka vikundi vy-
ote vilivyokopa na kushindwa kurejesha
mikopo yao iliyofikia Sh. bilioni 1.5.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali, Twalibu Lubandamo, alitoa
kauli hiyo juzi, kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani kilichokuwa na lengo la ku-
jadili masuala mbalimbali ya maendeleo.

Lubandamo alisema, msako huo un-
aanza mara moja ili kawakamata wadai-
wa wote waliokopa, kwa kuwa fedha hizo
zinatakiwa kurejeshewa ili watu wengine
waweze kukopa.

“Kiasi cha bilioni 1.5 ambazo ni fedha

za mikopo kilichotolewa na halmashauri
ikiwa ni asilimia 10 kwa ajili ya kuviwez-
esha vikundi vya vijana, wanawake na
watu wenye ulemavu, hadi sasa haki-
jarudishwa hali inayosababisha vikundi
vingine kushindwa kunufaika,” alisema
Lubandamo.

Kutokana na hali hiyo, alisema wata-
hakikisha vikundi vyote vilivyokopa vin-
arejesha kwa usimamizi wa Jeshi la Polisi
Kata, ambao watazifikia kata zote kuhaki-
ki wadaiwa.

Diwani wa Igurusi, Hawa Kihwele,
alisema mikopo hiyo inayokopeshwa kwa
vikundi vya wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu, fedha zinatokana na ma-
pato ya ndani ya halmashauri hiyo.

Kihwele alisema, inasitikisha kuona wa-

kopaji wanaona fedha hizo kama zawadi
wakati wanatakiwa kurejesha ili vikundi
vingine viweze kukopa.

Mkurugenzi Mtendaji wa halmashauri
hiyo, Missana Kwangura, alisema ana-
bariki maazimio ya baraza la madiwani
kuwasaka nyumba kwa nyumba wadaiwa
wote ili kusaidia Sh. bilioni 1.5 zilizokopwa
na vikundi vyote kurejeshwa.

“Uamuzi huu kamati ya fedha naubari-
ki kwa sababu utaongeza msukumo wa
kurejesha fedha zilizokopwa na baadhi ya
vikundi, inaumiza kuona fedha hizi am-
bazo hazina riba zinachezewa na wach-
ache wasiokuwa waungwana naowam-
ba madiwani nguvu yetu ikasaidia
kufanikisha jambo hili,” alisema Kwan-

gura.

Baadhi ya
madereva
bajaji ji-
jini Mbeya,
waki-
washusha
abiria jana,
katika
kuendeleza
mMgomo wa
kushini-
kiza ku-
pandishwa
kwa nauli
kutoka
500/- hadi
1,000/-
baada ya
Mamlaka
ya Udhibiti
wa Nishati
na Maji
nchini
(EWURA)
kutangaza
bei mpya
za mafuta.
PICHA:
GRACE
MWAKA-
LINGA

:Mbunge akabidhi
. mtungi wa

. kuchakata mawe
. wa milioni 9.5/-

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

NAIBU Waziri wa Maji ambaye

: ni Mbunge wa Viti Maalum, Mkoa

* wa Mbeya, Mhandisi Maryprisca

: Mahundi, amekabidhi mtungi wa

¢ kuchakata mawe ya dhahabu (kara-
: sha), wenye thamani ya Sh. mil-
:joni 9.5 kwa umoja wa wanawake

¢ Chunya ili uwasaidie kujikwamua

: kiuchumi.

Mhandisi Mahundi alikabidhi

: karasha hilo juzi na kusema mradi
 huo ni utekelezaji wa ahadi yake
: kwa wanawake hao ili kuwasaidia
¢ kukuza uchumi wao.

“Nilitoa ahadi kwa wilaya zote za

: Mkoa wa Mbeya kuzipatia miradi

: yenye thamani ya Sh. milioni 20

: na kwa kuanzia nimeona nianze

: na Chunya ambao wao walichagua

: mradi wa karasha wenye thamani

: ya Sh. milioni 9.5, huu ni mwanzo tu
¢ tutafanya mambo mengi kwa pamo-
¢ ja," alisema Mhandisi Mahundi.

Akishukuru kwa niaba ya Umoja

: wa wanawake wa Chama Cha Map-
¢ induzi CCM, Zaituni Sembo, alisema

: kuwa Wilaya ya Chunya walichagua
: mradi wa karasha ambalo litakuwa

¢ linasaga mawe walilopatiwa na

: mbunge.

Akizungumza katika mkutano

: huo, Mkuu wa Wilaya ya Chunya,

* Simon Mayeka, aliutaka uongozi

: wa Umoja wa wanawake wilayani
¢ humo kutafuta eneo ambalo halina
: migogoro litakalowekwa mtungi

: huo wa kusaga mawe.

“Mradi huu, naomba uwe ende-

: levu, mkishirikiana na kuwa kitu

: kimoja hakika mtapiga hatua na

: mtatajirika kwa sababu kumiliki

¢ karasha la madini sio jambo dogo,
: tunamshukuru Naibu Waziri kwa
: kuwapatia kitu chenye thamani,”

. alisema Mayeka.
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Madaktari wakumbushwa huduma bora

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KE wa Makamu wa
Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Sharifa Omar
Khalfan, amewataka
madaktari wa Hospitali ya Wilaya
ya Kivunge Mkoa wa Kaskazini
Unguja kuendelea kutoa hudu-
ma bora ili kusaidia kuimarisha

afya za wananchi.

Sharifa aliyasema hayo jana
baada ya kufanya ziara hospital-
ini hapo akiwa na viongozi wen-
gine kuwajulia hali wagonjwa na
kuwapa zawadi za Eid el Fitri.

Alisema serikali inayoongozwa
na Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi
imedhamiria kuboresha hu-
duma za afya ili wananchi wake
wapate huduma bora.

Sharifa alitaja lengo la kwenda
hospitalini hapo kuwa ni kuwa-
fariji na kuungana na wagonjwa
katika sikukuu hiyo ili kuzidisha
umoja, mshikamano na mapenzi
baina ya Wazanzibar.

“Ninapongeza madaktari wa
hospitali hii kwa kujitolea kuwa-
hudumia wagonjwa hatua am-
bayo inaongeza imani ya serikali
kwa watumishi wa kada ya afya,”

alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayoub Muhamed
Mahmoud, alisema ziara hiyo
ni ya kwanza kufanyika mkoani
humo na alimshukuru mke huyo
wa Makamu wa Pili wa Rais kwa
kuwatembelea wagonjwa.

Kuhusu matatizo ya upati-
kanaji wa dawa za ganzi kwa
wagonjwa wa kisukari alisema

Mpango wa serikali
wawatia wasiwasi
wakulima mwani

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya wakulima wa mwani
wameeleza wasiwasi wao kuhu-
SU mpango wa serikali wa kuto-
fautisha maeneo ya wakulima wa
zao hilo na ya watalii.

Wakizungumza katika mku-
tano wa kuwasilisha utafiti wa
kuwajenga uvumilivu wakulima
hao uliowasilishwa na Meneja
Miradi kutoka Milele Zanzibar
Foundation, Ali Rashid, walisema
kutokana na maumbile ya ulimaji
wa zao hilo ni ngumu kutengewa
maeneo Yao.

“Wakulima wa mwani tuna
tabia ya kuhama hama kwa kul-
ingana na hali ya uzalishaji wa
zao hili, kwa mfano unapolima
kuna muda uzalishaji unapokuwa
mzuri tutaendelea nalo na kama
siyo mzuri huwa tunaondoka na
kwenda eneo lingine,” Mwanai-
sha Makame kutoka Paje alisema.

Makame alisema iwapo kutaku-
wa na mgawanyo wa maeneo
badala ya kuongeza uzalishaji
itasababisha kupunguza zao hilo
na uzalishaji wake.

Akitolea ufafanuzi wa suala hilo,
Mkurugenzi Mipango, Sera na
Utafiti wa Wizara wa Uchumi wa
Buluu na Uvuvi, Sheha Idrissa,
alisema wakati wa utekelezaji
wake watashirikisha wadau
wote.

“Serikali inajali mchango wa
wakulima na ndiyo maana wa-
najitahidi kupanga mipango
mbalimbali ya kuhakikisha wa-
naendeleza ukulima wao bila ya
vikwazo,” alisema.

Akiwasilisha utafiti wao, Rashid
alisema upandaji wa zao la
mwani una kazi kubwa lakini
malipo ambayo wanayapata ni
madogo ikilinganishwa na kazi
wanayoifanya katika ukulima
wake.

Pia alisema sekta hiyo ya
mwani ina matatizo mengi am-
bayo kuondoka kwake ni lazima
kuandaliwe mijadala mbalimbali
itakayoweza kutoa mafanikio
yake na kuliletea heshima zao
hilo.

Zanzibar ni miongozi mwa nchi
nne duniani zinazozalisha mwani
nyingi ambapo mpaka sasa ina-
daiwa kuna maeneo 83 yanay-
otumika kulima ambayo serikali
imekuwa ikipita na kutoa elimu
va ukulima bora.

atalisimamia ili zipatikane kwa
wakati na za kutosha.

Viongozi wengine waliojumui-
ka naye ni pamoja na Mwenyekiti
wa Tume ya Kurekebisha Sheria,
Khadija Shamte ambaye alise-
ma kuwa tume ina mkakati wa
kuanzisha Sheria ya Bohari am-
bayo itasaidia wananchi kupata
huduma ya dawa kwa urahisi
zaidi.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud (kulia), akisalimiana na Makamu wa Rais mstaafu, Dk.
Muhammed Gharib Bilali, baada ya kumalizika kwa sala ya Eid El Fitr katika msikiti wa Zinjibar Mazizini Zanzibar juzi.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jamil yahimizwa malezi ya yatima

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ZAINAB Kombo ambaye ni
mke wa Makamu wa Kwanza
wa Rais Zanzibar, amesema
wanajamii wana jukumu kub-
wa la kuwalea watoto yatima
ili kupata faraja kama wengine.

Kauli hiyo aliitoa juzi katika
hafla ya chakula cha mchana
kilichoandaliwa na Zanzibar
Noor Foundation kwa ajili ya
watoto yatima.

Alisema kila mwananchi
kwenye jamii yake ambaye
anaishi na watoto yatima
atambue kuwa ana jukumu la

malezi yao.

Zainab alisema vyema wa-
toto hao waonyeshwe map-
enzi na furaha kama wengine
kwa sababu hatakiwi kujiona
wanyonge wala wenye kukosa
furaha.

“Hawa watoto kwetu ni
mtihani wa Mwenyezi Mungu
anatupima hivyo tusifeli ka-
tika mtihani huu, tuwaangalie
kama anavyotuwezesha katika
kuwatunza na kuwalea kama
watoto wengine,” alisisitiza.

Zainab ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Jumuiya hiyo alise-
ma imekuwa ni kawaida kwao
kukaa pamoja na watoto hao

kufurahi nao baada ya waisla-
mu kumaliza mwezi Mtukufu
wa Ramadhan.

Naibu Spika wa Baraza la
Wawakilishi, Mgeni Hassan
Juma aliipongeza jumuiya hiyo
kwa kitendo hicho walichoki-
fanya cha kukaa na watoto
hao ili nao wafurahie siku hiyo
muhimu.

Alisema kuna umuhimu
mkubwa wa kuwalea watoto
hao kama dini inavyoelekeza
na ikibidi kulelewa katika fa-
milia badala ya vituoni.

“Kukosa ubinadamu kunatu-
fanya baadhi ya watu kutowa-
jali watoto hawa jambo amba-

lo siyo zuri,” alisema.

Aliwaomba wazee wenye
watoto hao wasikae kwa un-
yonge kwa sababu serikali
yao inawasimamia pamoja na
jumuiya mbalimbali katika
kuwajali watoto hao. Ukhty
Amina Salum ambaye ni mwa-
naharakati katika masuala ya
wanawake na watoto alisema
watoto hao ni muhimu kukaa
nao pamoja na kuwasimamia
ili kuona wanakuwa na furaha
wakati wote.

Aliwaasa wananchi kuacha
kula mali ya yatima na kuo-
gopa katika jambo hilo ambalo
lina dhima kubwa kwa Mungu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EQUITY FOR TANZANIA LTD
wanatangaza kupotelewa
na kadi ya gari ainaya
TOYOTA RAV 4 yenye
namba za usajili
T 572 DFH, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/162679/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA,
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA
YA BUKOBA MJINI MKOA WA KAGERA.
Shauri la Mirathi Na. 15/ 2019
Msimamizi 1. HASHIMU ABDALLAH
Msimamizi 2. MUNIRA ABDALLAH

KUITWA SHAURINI MSIMAMIZI WA MIRATHI

KWA HASHIMU ABDALLAH MSIMAMIZI WA MIRATHI

Kwa kuwa MUNIRA ABDALLAH ameleta madai yake
kwamba HASHIMU ABDALLAH hatoi ushirikiano kuhusu
kugawa mirathi na anafaidika peke yake na mirathi hiyo,
unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 13 mwezi 05 mwaka 2022 saa 2 Asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili
ya kujitetea. Angalizo: Kama hautohudhuria siku
iliyotajwa hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya
kuitwa shaurini, mahakama inaweza kusikiliza shauri
bila ya wewe kuwepo.

Hati hiiimetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 29 mwezi wa 04 mwaka 2022.

HAKIMU

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TEDDY FULGENCE MSAKI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari ainaya TOYOTA
COROLLA RANX yenye
namba za usajili T 225
DCN,yeyote atakayeiokot
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/173386/2022

TANGAZO KUPOTEA
NYARAKA YA UMILIKI

WA KIWANJA

Joseph Bunango Chagula anatangaza
kupotelewa na nyaraka ya umiliki wa
kiwanja namba 42 kitalu "RR" kilichopo
Bushushu Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kwenye kituo cha Polisi kilichopo Karibu
au awasiliane na Joseph Bunango
Chagula kwa simu namba 0786-504005

Rbnamba /SHI/SHI/RB/172368/2022

Pokea nyaraka za tangazo na slip ya
malipo ya Tangazo

Jacob F Mwinuka g
i
el

AFISA ARDHI
MANISPAS YA SHINYANGA

i wa Habari- Shinyanga ~

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HAMAD KHAMIS MSELLEM
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari ainaya TOYOTA
HIACE yenye namba za
usajili T591AYZ ,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/162587/2022

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa Tupigie
0782253676

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

OFISI'ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB:| +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

EINEN OPEC wakutana leo kujadili
kupaa bei ya mafuta duniani

Mume aua
mke Kisa
chumvi
nyingi

Mumbai, INDIA

POLISI nchini India walim-
kamata mwanaume mwenye
umri wa miaka 46 ambaye
anadaiwa kumuua mkewe
kwa sababu kifungua kinywa
chake kilikuwa na chumvi
nyingi.

“"Nikesh Ghag, karani wa
benki huko Thane, karibu
na mji wa magharibi wa
Mumbai, alimnyonga mke
wake mwenye umri wa
miaka 40 kwa hasira kwa
sababu chakula kinacho-
fahamika kama khichdi ya
sabudana [tapioca lulu au
sago] alichokuwa anamwan-
dalia kilikuwa na chumvi
nyingi,”ofisa wa polisi Milind
Desai, amesema.

Mtoto wa wanandoa hao
mwenye umri wa miaka 12,
ambaye alishuhudia uhalifu
huo, aliwaambia polisi
kwamba baba yake alimfuata
mama yake, Nirmala, chum-
bani akilalamikia chumvi
iliyopitiliza kwenye chakula
na kuanza kumpiga.

“"Aliendelea kulia na kum-
womba aache anachofan-
va,” Desai alisema, “lakini
mshtakiwa aliendelea kum-
piga mkewe na kumnyonga
kwa kamba".

Ghag alitoka nje ya nyum-
ba kwa nguvu, mtoto huyo
aliwaita bibi yake mzaa
mama na mjomba wake.

"Kufika eneo la tukio,
familia yake ilikuwa imem-
kimbiza hospitalini, lakini
wakati huo alikuwa tayari
amefariki,” Desai alisema.

Baadaye mshtakiwa ali-
jisalimisha katika kituo cha
polisi, aliwaambia maofisa
kuwa anasumbuliwa na
shinikizo la damu.

ALIPELEKWA JELA

Familia ya Nirmala iliiam-
bia polisi kwamba Ghag ame-
kuwa akizozana naye kuhusu
masuala ya nyumbani kwa
siku 15 zilizopita.

Desai alisema hawajapokea
malalamishi yoyote kuhusu
hili kutoka kwa mwathiriwa
au familia yake.

Mauaji ya mwanamke na
mumewe, yaliyochochewa na
ugomvi juu ya chakula, mara
kwa mara yanagonga vichwa
vya habari nchini India.

Matukio mengi yakiri-
potiwa chini ya kisheria ya
ukatili wa mume au jamaa
zake, unyanyasaji wa nyum-
bani mara kwa mara umeku-
wa uhalifu wa kikatili dhidi
ya wanawake unaoripotiwa
zaidi nchini India mwaka
baada ya mwaka. BBC

Vienna, AUSTRIA

WAZALISHAJI wakubwa wa mafu-
ta duniani wanakutana leo, huku
kukiwa na wito kutoka kote duniani
kushinikiza bei ya bidhaa hiyo ku-
punguzwa.

Wanachama wa kundi la wazal-
ishaji wa mafuta la Opec, ambalo li-
najumuisha Russia, halina haraka ya
kufanya hivyo.

Opec+ ni kundi la nchi 23 zinazou-
za nje mafuta ambazo hukutana kila
mwezi mjini Vienna, kuamua ni kiasi
gani cha mafuta ghafi kinafaa kuweka
kwenye soko la dunia.

Kundi hilo linajumuisha nchi 13
wanachama wa Opec, ambazo ni
pamoja na nchi za Mashariki ya Kati
na Afrika.

Lilianzishwa mwaka wa 1960 kama
chombo maalum, kwa lengo la ku-
dhibiti usambazaji wa mafuta na bei
yake kote duniani.

Opec huzalisha asilimia 30 ya
mafuta ghafi duniani, takriban ma-
pipa milioni 28 kwa siku.

Mzalishaji mkubwa wa mafuta
ndani ya Opec ni Saudi Arabia, am-
bayo inazalisha zaidi ya mapipa mil-
ioni 10 kwa siku.

Mwaka 2016, wakati bei ya mafuta

Juni
mwaka
2021, huku
mahitaji
va mafuta
ghafi ya-
kianza ku-
pata nafuu,
Opec+
ilianza
kuongeza
usambazaji
polepole
na kuweka
mapipa
400,000
zaidi

kwa siku
Kkwenye
masoko ya
dunia.

ilikuwa chini, OPEC iliungana na
wazalishaji 10 wa mafuta wasio wa
Opec kuunda Opec+.

Miongoni mwao ni Russia, ambayo
pia inazalisha zaidi ya mapipa mil-
ioni 10 kwa siku. Kwa pamoja nchi
hizo zinazalisha karibu asilimia 40
ya mafuta yote ghafi duniani.

“Watengenezaji mafuta wa Opec+
wanasambaza mahitaji ya kusawazi-
sha soko,” anasema Kate Dourian wa
Taasisi ya Nishati, akiongeza:

“Wanaweka bei juu kwa kupun-
guza usambazaji wakati mahitaji ya
mafuta yanapungua.”

Opec+ pia inaweza kupunguza
bei kwa kuweka mafuta zaidi kwe-
nye soko jambo ambalo waagizaji
wakubwa kama vile Marekani na
Uingereza wanataka ifanye.

Mwaka 2020, wakati wa Uviko-19
ilipoenea duniani nchi ziliweka amri
ya kutotoka nje, bei ya mafuta ghafi
ilianguka kwa sababu ya ukosefu wa
wanunuzi.

“Wazalishaji walikuwa wakiwalipa
watu kuchukua mafuta kutoka kwa
mikono yao, kwa sababu hawakuwa
na nafasi ya kutosha ya kuhifadhi
yote,” anasema Dourian.

Baada ya hayo, wanachama wa
Opec+ walikubali kupunguza uzal-

ishaji kwa mapipa milioni 10 kwa
siku, ili kuongeza bei.

Juni mwaka 2021, huku mahitaji
ya mafuta ghafi yakianza kupata
nafuu, Opec+ ilianza kuongeza us-
ambazaji polepole na kuweka ma-
pipa 400,000 zaidi kwa siku kwenye
masoko ya dunia.

Sasa inasambaza mapipa mil-
ioni 2.5 ya mafuta kwa siku chini ya
msimu wa joto na baridi wa 2020.

Hata hivyo, Russia ilipovamia
Ukraine, bei ya mafuta ghafi ilipanda
hadi zaidi ya dola 100 kwa pipa.

Hiyo imesababisha kupanda kwa
kiasi kikubwa kwa bei ya petroli ka-
tika vituo vya kuuza mafuta.

“Wakati Opec+ ilipopunguza uzal-
ishaji kwa pipa milioni 10 kwa siku
mnamo mwezi Mei 2020, walipun-
guza sana,” anasema David Fyfe,
Mchumi Mkuu katika taasisi ya Argus
Media.

“Sasa wanaongeza usambazaji kwa
kasi ndogo ambayo haizingatii athari
za mzozo wa Urusi na Ukraine.”

Kuna wasiwasi miongoni mwa
wanunuaji mafuta kwamba Umoja
wa Ulaya (EU) utafuata mkondo
wa Marekani na kuweka vikwazo
vya kuagiza mafuta kutoka Russia,
anasema Fyfe. BBC

UCHAGUZI MKUU KENYA 2022:
Raila: Nitawapeleka kwenye uchumi imara

Nairobi, KENYA

KIONGOZI wa Narc-Kenya,
Martha Karua alikuwa na
wakati mgumu kutuliza umati
uliojitokeza kumsikiliza kion-
gozi wa Chama cha ODM,
Raila Odinga (pichani) eneo la
Kutus, Kirinyaga.

Raila alizuru eneo hilo juzi,
kutafuta uungwaji mkono
katika uchaguzi mkuu Agosti
9, mwaka huu, akilenga kum-
rithi Rais Uhuru Kenyatta.

Ilichukua muda kwa Karua
kutuliza umati uliomzomea.

“Sisi hatutaki watu wa ku-
haribia wengine mikutano
yao. Ninawaomba mheshimu
baba (akimaanisha Raila Od-
inga).

Waliolipwa kuja kuharibu
mkutano wa baba, hatut-
akubali. Waandae mikutano
yao hatutaihudhuria,” Karua
alisema, akiwataka maofisa
wa polisi kusaidia kutuliza
waliotaka kuzua fujo.

Licha ya mtafaruku huo wa
Kutus, Raila alihutubia walioji-
tokeza wakimshangilia alivy-
ouza sera zake.

“Mwaka huu ni wa ukom-
bozi wa tatu. Ukombozi wa
kwanza ulikuwa wa uhuru, wa
pili Katiba, na wa tatu ni wa
kiuchumi,” Waziri Mkuu huyo

nzfr'/.-.

wa zamani alielezea.

Vilevile, alisisitiza lengo
lake ni kupambana na maadui
watatu: Ugonjwa, ujinga na
maskini.

Chini ya muungano wa
Azimio One Kenya, Raila pia
alikuwa ameandamana na
gavana wa Laikipia, Nderitu

Muriithi, mbunge mwakilishi
wa wanawake Murang’a, Sabi-
na Chege, Naibu Gavana Nyeri,
Caroline Karugu, miongoni
mwa viongozi na wanasiasa
wengine wanaompigia debe.
“Ukiona mtu analeta fujo
kwenye mkutano wa mtu
mwingine, hana sera wala

ajenda,” Muriithi alisema, aki-
kashifu waliomzomea Karua.

Juzi, ilikuwa siku ya pili Raila
kutafuta uungwaji mkono Mli-
ma Kenya, Jumapili akijikita
kambi Nyeri.

Pia, Jumamosi wiki iliyopita,
aliungana na Rais Kenyatta
katika mazishi ya Rais wa tatu

wa Kenya, Mzee Mwai Kibaki
aliyezikwa nyumbani kwake
Othaya, Nyeri.

Naibu Rais William Ruto
ambaye anasaka kura kuingia
Ikulu, amekuwa akidai eneo
la Kati ni ngome yake ambako
anasema ana ufuasi mkubwa
Mlima Kenya. TAIFA LEO
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KANGWA

Na Saada Akida

EKI wa Azam FC, Blu-

ce Kangwa, amekiri

msimu huu haukuwa

mzuri kwao kutokana

na kushindwa kutimiza malen-

go ya mbio za ubingwa, hivyo

sasa wanapambana kutafuta

nafasi tatu za juu katika mich-

ezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyobaki.

Azam FC juzi waliambulia su-

luhu dhidi ya Kagera Sugar ka-

tika Uwanja wa Kaitaba mkoani

Kagera, iliyowafanya ‘Wanalam-
balamba’ hao kusalia katika
nafasi ya nne ikiwa na pointi
29 katika msimamo wa ligi
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kangwe alisema hawaku-
wa na msimu nzuri katika ku-
hakikisha wanafikia yale wali-
yodhamiria mwanzoni
msimu, hivyo sasa wanapigania
kutafuta pointi muhimu katika
michezo yao ili kuhakikisha ha-
watoki katika tatu bora kwenye
msimamo.

KWA AZAM

Alisema mechi yao dhidi ya
Kagera Sugar ilikuwa ngumu
na ushindani mkubwa kama ili-
vyo ligi, kwa hiyo wanajipanga
kuhakikisha wanapambana
kutafuta matokeo mazuri katika
michezo iliyopo mbele yao.

“Tumemaliza mechi dhidi
ya Kagera Sugar kwa kupata
pointi moja na sasa tunarejea
Dar es Salaam kujiandaa na
michezo iliyopo mbele yetu
ikiwamo dhidi ya KMC FC tut-
akaocheza hivi karibuni,” alise-
ma Kangwa.

mwa

Alisema hakuna mechi ili-
yorahisi, lakini watajipanga
kwa mchezo ujao na ana imani
kocha wao, Abdihamid Moal-
lin atafanyia kazi mapungufu
yaliyojitokeza katika mchezo
uliopita wakati wakijiandaa na
mechi ijayo.

Azam FC watashuka dimbani
Mei 7, dhidi ya KMC FC katika
mchezo utakaopigwa Uwanja
wa Azam Complex na Mei 10,
mwaka huu, watakuwa ugenini
dhidi ya Mbeya City katika dim-
ba la Sokoine jijini Mbeya.

Serengeti
Girls yaanza
kuiwinda
Cameroon

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Taifa ya Wanawake chini
yamiaka 17, Serengeti Girls, imeanza
maandalizi kabambe kuivaa timu ya
Taifa ya Cameroon kwenye mechi
ya mwisho ya mchujo, kwania ku-
fuzu fainali za Kombe la Dunia zina-
zotarajiwa kufanyika, Oktoba 11 hadi
30, mwaka huu nchini India.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), Oscar Mi-
lambo, amesema baada ya mechi
dhidi ya Burundi, timu hiyo im-
eingia kambini moja kwa moja bila
kupumzika ili kupata muda mrefu
wa kujiandaa kutokana na aina ya
mpinzani ambaye wanakwenda ku-
kutana naye.

“Timu haitokuwa na mapumziko,
Cameroon tunaifahamu, ni tofauti
na sisi, ni timu kubwa tofauti na sisi
kama nchi kwenye mpira wa wa-
nawake, ushindani utakuwa mkub-
wa, na tunafahamu, hivyo tuna-
paswa kujiandaa kuona tutacheza
na taifa kubwa, siyo kupiga hatua,
lakini kushinda na kwenda kwenye
fainali za Kombe la Dunia,” alisema
Milambo.

Timu ya Serengeti Girls iliingia
kwenye hatua ya pili ya mchujo,
baada ya kuiondosha kwenye
mashindano timu ya Taifa ya Bu-
rundi kwa jumla ya mabao 5-2.

Kwenye mechi ya kwanza ili-
yochezwa mwezi uliopita nchini
Burundi, Tanzania ikishinda mabao
4-1, lakini mchezo wa marudiano
hivi wiki iliyopita katika Uwanja wa
Amaan mjini Zanzibar, timu hiyo
ilipoteza kwa mabao 2-1, matokeo
ambayo hayakuathiri nafasi yao ya
kusonga mbele kwenye michuano
hiyo.

Kama Serengeti Girls itapata ma-
tokeo ya jumla dhidi ya Cameroon
katika mechi mbili ya nyumbani na
ugenini, itakuwa imefuzu moja kwa
moja na kutinga kwenye fainali hizo
kwa mara ya kwanza kwenye his-
toria ya nchi, ambazo zitafanyika
nchini India Oktoba mwaka huu.

SOKA LIENDELEE...

o

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Refuelling Solutions (T) Ltd (RSTL), Renatus Mabeyo (kulia),

akikabidhi jezi 34 za mchezo wa soka, kwa Mwenyekiti wa Vijana CCM Bwawani Kata ya Ki-
jitonyama wilayani Kinondoni, Dar es Salaam, Twaha John, ikiwa ni sehemu ya kampuni hiyo
kushiriki shughuli mbambali za kijamii, kiuchumi, pamoja na michezo. PICHA: MIRAJI MSALA

]
Kichuya:
Naijua

Vizuri

Simba SC,
hainisumbui

Na Adam Fungamwango

WINGA wa Namungo
FC, Shiza Kichuya,
amesema huwa hapanii
akicheza mechi dhidi ya
Simba, bali huwa anawa-
fahamu vizuri mabeki
wa timu hiyo kwa saba-
bu amewahi kucheza na
baadhi yao katika kikosi
hicho.

Kichuya alisema hayo
baada ya mechi ya Ligi
Kuu kati ya timu yake
ya Namungo na Simba
iliyochezwa juzi kwenye
Uwanja wa llulu mjini
Lindi na timu hizo ku-
toka sare ya kufungana
mabao 2-2.

“Sijapania mechi, wala
hakuna mchezaji wa
Namungo aliyepania,
tumecheza kutokana na
maelekezo ya walimu
wetu walivyotuagiza.
Unajua mimi na Tsha-
balala ni marafiki tangu
tuko Simba kwa hiyo
tunajuana, yeye ananijua
na mimi namjua veye,
tunapokutana inakuwa
ni balaa, kila mtu ana-
taka kumwonyesha
mwenzake kazi, mechi
ikiisha tunabaki kuwa
marafiki.

“Unajua kumpita beki
kila mtu ana mbinu zake,
ndiyo maana unaona
leo nilikuwa nampita na
yeye pia alikuwa ana-
panda hadi inabidi na
mimi niende kumkaba.
Tunapambana kweli, ila
leo mimi nimemshinda,”
alisema.

Alisema kuwa si kwa

Tshabalala tu, bali
hata baadhi ya mabe
ki wa Simba hawampi
tabu sana kwa sababu
ameshacheza nao
wakiwa timu hiyo.

Kwenye mechi hiyo,
Kichuya alisema kuwa
anashangaa kuona watu
wanawafanya kama vile
wameshinda kutokana
na kutoka sare ya ma-
bao 2-2 dhidi ya Simba,
wakati na wao kuna kitu
wamekikosa kwani wali-
kuwa wanahitaji ushindi.

“Siyo Simba wame-
poteza, hata sisi tume-
poteza, sisi pia tulihitaji
pointi tatu ili tukae
sehemu nzuri, lakini
imeshindikana, timu zote
zimepoteza kwa kupata
pointi moja,” alisema
Kichuya.
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LUKAKU HAENDI MILAN

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku
hana nia ya kujiunga na AC Milan ama New-
castle msimu huu wa majira ya joto, licha ya
mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 28 ku-
kosa nafasi ya kucheza pale Chelsea. (Evening
Standard)

DE JONG FEDHA NDEFU

BARCELONA itapokea fedha nyingi kwa ajili
ya kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie de Jong.
Manchester United wamehusishwa na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24, huku Erik ten
Hag, ambaye alikuwa akimfundisha De Jong
katika Klabu ya Ajax, akichukua mikoba kama
kocha wa 0Old Trafford msimu huu wa majira ya
joto. (Sport)

TEN HAG KUSAJILI BEKI

KOCHA Erik ten Hag, amebainisha wachezaji
wanane ambao anaweza kuwategemea ataka-
poanza kazi Manchester United. Mholanzi huyo
mwenye umri wa miaka 52, ana matumaini ya
kumsajili beki wa kushoto na kati kumsaidia
Harry Maguire mwenye miaka 29. (Telegraph)

NUNEZ AWANIWA NEWCASTLE

KLABU vya Newcastle imekuwa ikitaka kum-
sajili mshambuliaji wa kimataifa wa Benfica
na Uruguay, Darwin Nunez mwenye umri wa
miaka 22, ambaye amehusishwa na uhamisho
wa kwenda Manchester United na Liverpool.
(Mirror)

CONTE KUIJENGA SPURS

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Con-
te anapania kuimarisha kikosi chake msimu
huu wa majira joto kwa kuwasajili kiungo wa
kati wa Southampton na England, James Ward-
Prowse mwenye umri wa miaka 27. (Fichajes)

COUTINHO NA HATIMA

ASTON Villa wameambiwa na Barcelona
kwamba wana hadi mwisho wa Mei kuamua
ikiwa wanataka kumsajili kiungo wa Brazil,
Philippe Coutinho mwenye umri wa miaka 29,
kwa mkataba wa kudumu msimu huu wa majira
ya joto. (Sport)

GVARDIOL AWANIWA CHELSEA

CHELSEA wanataka kumsajili mlinzi wa Croa-
tia, Josko Gvardiol mwenye umri wa miaka 20,
kutoka RB Leipzig huku, Antonio Rudiger mwe-
nye umri wa miaka 29 na Andreas Christensen,
26, akitarajia kujiunga na Real Madrid au Bar-
celona. (Goal)

INTER KUMUUZA DE VRIJ

INTER Milan inataka kumuuza Stefan de Vrij
kwa pauni milioni 15 msimu huu wa majira ya
joto, huku Tottenham, Aston Villa na Newcastle
zikiwa miongoni mwa klabu zinazombhitaji mlin-
zi huyo wa kati wa Uholanzi mwenye umri wa
miaka 30. (Football Insider)

UNITED YAMSHINDWA ADEYEMI

KLABU ya Manchester United imeshindwa ka-
tika jaribio lao la kumsajili mshambuliaji Karim
Adeyemi mwenye umri wa miaka 20. (Patrick
Berger)

GOMEZ ATAKIWA FULHAM

KLABU ya Fulham iliyopanda daraja inaweza
kumsajili beki wa Liverpool, Joe Gomez mwe-
nye umri wa miaka 24. (Football League World)

NKETIAH KUONGEZEWA MKATABA

ARSENAL itafanya jaribio la mwisho la kumpa
mkataba mpya mshambuliaji wa England, Eddie
Nketiah. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22, ambaye mkataba wake wa sasa unamalizika
mwishoni mwa Juni, anasakwa na klabu kadhaa
za England, Ufaransa na Ujerumani. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SALAH:

KULIKO REAL

® ® ® Kwa sababu tulipoteza katika fainali
dhidi ya Real, lazima niseme ukweli City ni

timu ngumu sana, tulicheza...

LIVERPOOL, ENGLAND

OHAMED Salah ange-

penda kukutana na Real

Madrid kuliko Manches-

ter City kwenye fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kule
Paris, huku akilenga kubeba mataji
manne msimu huu baada ya ushin-
di dhidi ya Villarreal, Jumanne.

Liverpool walitinga fainali yao
ya 10 ya Ulaya, huku Fabinho, Luis
Diaz, na Sadio Mane wakifunga
mabao ya kipindi cha pili baada
ya Villarreal kuongoza kipindi cha
kwanza.

Liverpool imekuwa timu ya
kwanza kutinga fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Kombe la FA, na
Kombe la Ligi katika msimu mmoja,
na imepitwa pointi moja na Man
City kwenye mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu England.

“Ndio, (ni lengo) kwa hakika,”

alisema akiiambia BT Sport.

“Labda si mwanzoni mwa msimu
ikiwa ninasema ukweli, kwa sababu
huwa nazingatia Ligi ya Mabingwa
na Ligi Kuu, lakini sasa tuko karibu
kwa kila kitu, kwa nini sivyo?

“Nadhani baada ya kuifunga
City katika nusu fainali ya Kombe
la FA (Liverpool waliamini kuwa
inawezekana), lakini kwenye Ligi
ya Mabingwa, tangu mwanzo tuli-
kuwa tunacheza michezo ya ajabu,
tulikuwa na kundi gumu sana na
tulishinda.

“Kwa hiyo nilisema kutoka wakati
huo tunaweza kushinda Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya mwaka huu.

“Nataka kucheza na Madrid, lazi-
ma niseme ukweli. City ni timu ngu-
mu sana, tulicheza dhidi yao mara
chache msimu huu, lakini nadhani
ukiniuliza mimi binafsi, ningeipen-
delea Madrid.

“Kwa sababu tulipoteza katika

fainali dhidi yao, nataka kucheza
dhidi yao, na ninatumaini kushinda
dhidi yao pia.”

Salah alisaidia bao muhimu la
Fabinho dakika ya 62 na kufikisha
mabao 45 katika michuano yote
msimu huu (mabao 30, asisti 15),
na mchezaji huyo wa kimataifa wa
Misri alifichua kuwa alikuwa ameji-
wekea lengo la kufunga mabao 40
kabla ya msimu kuanza.

“Ninaipa timu kila kitu, lazima tu-
jikite kwenye timu kwa sababu tuna-
pambana kwa kila kitu, tumeshinda
kombe moja tayari, tuko kwenye
fainali, tunaendelea kupigania
Ligi Kuu na tuko fainali dhidi ya
Chelsea (katika Kombe la FA),” al-
iongeza.

“Ninazingatia tu, na kujaribu
kufanya mazoezi kwa bidii. Nina-
jua ninachotaka mwishoni mwa
msimu, kwa hiyo ninatumaini
naweza kupata kile ninachotaka.”
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MULLER

—~—

MUNICH, Ujerumani

HOMAS Muller ameongeza mka-
I I Itaba wake na Bayern Munich hadi

mwishoni mwa msimu wa 2023-
24, mabingwa hao wa Bundesliga
wametangaza.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uje-
rumani, ambaye ametumia muda wake
wote wa uchezaji kwa misimu 14 akiwa
na Bayern, mkataba wake ulikuwa una-
malizika mwishoni mwa msimu ujao.

Hata hivyo, baada ya kuwa mchezaji
muhimu wakati wakitwaa taji la 10 mfu-
lulizo la ligi msimu huu, Muller na Bayern
wamekubaliana katika masharti mapya.

“Nimefurahi kuongeza mkataba wangu
na FC Bayern Munich hadi 2024,” alisema
Muller akiiambia tovuti rasmi ya klabu
hiyo Jumanne wiki hii.

“Safari ambayo tumekuwa nayo tangu
nilipojiunga na akademi ya FCB mwaka
2000 imekuwa hadithi nzuri ya mafani-
kio hadi sasa.

Muller ameshinda mataji 11 ya Bundes-
liga akiwa na Bayern, huku ushindi wake
wa msimu huu umemfanya kumpita Da-
vid Alaba (10) kama mchezaji aliyebeba
mataji mengi zaidi ya ligi hiyo.

Amecheza mechi 624 katika kikosi cha
kwanza na pia amebeba Ligi ya Mabing-
wa Ulaya mara mbili, Kombe la Klabu
Bingwa Dunia, UEFA Super na mataji sita
ya DFB-Pokal.

MANCHESTER, England

CRISTIANO Ronaldo bado
atakuwa Manchester Unit-
ed msimu ujao, kwa mu-
jibu wa kocha anayeon-
doka, Ralf Rangnick.
Mabadiliko makubwa
yanatarajiwa katika Uwan-
ja wa 0Old Trafford katika
msimu ujao huku kocha
mpya Erik ten Hag akichu-
kua nafasi ya Rangnick,
ambaye anachukua nafasi
mbili kama mshauri wa

United na kocha wa Aus-
tria.

Nemanja Matic, Juan
Mata na Edinson Cavani
wote walicheza mechi
zao za mwisho nyum-
bani kama wachezaji wa
United katika ushindi wa
mabao 3-0 dhidi ya Brent-
ford, Jumatatu.

Na pia kumekuwa na
uvumi mwingi kuhusu
Ronaldo na jinsi ataka-
vyofanya chini ya Ten Hag
- au kama anaweza hata

Rangnick na matarajio
ya Ronaldo kubaki Utd

kuhama mwaka mmoja
baada ya kurejea klabuni
hapo.

Lakini Ronaldo amefun-
ga mabao 18 katika mechi
29 za Ligi Kuu msimu huu,
na Rangnick haoni kwam-
ba nyota huyo ataondoka
United.

Akizungumza na BT
Sport, baada ya mechi
dhidi ya Brentford, kuhu-
su Ronaldo, Rangnick
alisema: “Sidhani kama
ataondoka.
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Na Adam Fungamwango

ICHA ya kulazimishwa sare
ya mabao 2-2 dhidi ya Simba,
juzi kwenye Uwanja wa Ilulu
mjini Lindi, Kocha Msaidizi wa
Namungo FC, Jamhuri Kihwelo Ju-
lio amewachambua wapinzani wao
hao na kuwaeleza makosa wanayo-
takiwa kuyafanyia kazi mapema am-
bayo yamekuwa yakitumiwa na timu
pinzani kuwaadhibu.
Akizungumzia mchezo huo
na matokeo waliyoyapata,
Julio, alisema awali wali-
waambia watu kuwa hawezi
kufungwa na Simba, na
kweli imetokea.

“Niliwaambia watu kuwa siwezi
kufungwa na Yanga, lakini tukafungwa
kwa sababu ya makosa ya mabeki
wangu, na nikasema siwezi kufungwa
naSimba, na kweli tulikuwa tunashinda
hii mechi kama si makosa ya mabeki
wangu pia,” alisema Julio.

Hata hivyo, aliitahadharisha Simba
kuwa ilifanyie kazi suala la kuruhusu
kufungwa mabao ya faulo, kona, krosi
na mipira ya juu kirahisi.

“Simba ina matatizo ya kufungwa

mabao yanayotokana na mipira
ya kona, krosi, faulo na ile ya juu,
wamefungwa mabao kirahisi na
kizembe ambayo kwa timu kubwa
hawakutakiwa  kufungwa, inafaa
walifanyie kazi kama watakwenda tena
kimatafa,” alisema Julio.

Takwimu  zinaonyesha  Simba
imeruhusu mabao matano ya mipira
ya juu kati ya tisa ya Ligi Kuu msimu
huu.

Pia imekuwa ikifungwa aina hiyo
ya mabao kwenye mechi za Ligi ya
Mabingwa na Kombe la Shirikisho
msimu huu, kwani hata bao la Orlando
Pirates kwenye mechi iliyochezwa
nchini Afrika Kusini lilikuwa la aina
hiyo.

Kwa upande wa Meneja Habari
na Mawasiliano wa Klabu ya Simba,
Ahmed Ally amesema kuwa japo
matumaini ya ubingwa ni hafifu kwao,
lakini wataendelea kupambana ili
kutowavunja nguvu na kuwakatisha
tamaa mashabiki wao ambao huwa
wanajitokeza kwa wingi viwanjani
kwenda kuishangilia.

“Ni kweli hatuko kwenye nafasi
nzuri, lakini bado tuna mechi tisa
mkononi na tunaendelea kupambana,
ukikata tamaa unawavunja morali

hata mashabiki wetu wanaokuja
kwenye viwanja. Sisi kama Simba
tutaendelea kucheza kwa nguvu na
morali ule ule ili kuhakikisha tunapata
matokeo, mfano tuna mechi huko
Geita, tunakwenda kucheza na Geita
Gold, hatujafika huko muda mrefu,
mashabiki wanatusubiria kwa hamu,
hivi leo uache upuuzie kwa sababu
tu hatuna matumaini ya ubingwa,
inakuwa ni kuwanyong'onyesha.

“Kwa hiyo sisi Simba kama timu
kubwa pamoja na kwamba matumaini

ni madogo, lakini tutahakikisha
tunapambana kila mchezo,” alisema
Meneja huyo.

Akizungumzia mechi hiyo, alisema
kuwa Namungo FC walikuwa bora
na walipata bahati ya kuwatangulia
mara mbili, lakini wachezaji wao
walipambana na kurudisha mabao.

“Si matokeo ambayo tunayataka,
hayatufurahishi, tulitaka tushinde
mechizote bila kuangalia timunyingine
inafanya nini, lakini ni matokeo ya
mchezo lazima yaheshimiwe,” alisema.

Pamoja na sare hiyo, bado Simba
imeendelea kuhodhi nafasi ya pili
ikiwa na pointi 43, huku Namungo
ikiwa kwenye nafasi yake ya tatu kwa
pointi 30.

Mshambuliaji wa Simba, Denis Kibu, akiifungia timu yake bao la kusawazisha wakati ikitoka sare ya mabao
2-2 dhidi ya Namungo kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Ilulu mkoani Lindi juzi. PICHA: SIMBA

Mtibwa yachekelea sare Biashara ikinuna

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mtibwa Sugar imesema ime-
furahishwa na sare ya bao 1-1 iliyoipata
dhidi ya Biashara United kwenye
Uwanja wa Nyamagana, Mwanza iki-
dai kuwa itawasaidia baadaye kwenye
harakati za kuwaepusha kushuka da-
raja.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Awadh Juma, amesema pointi hiyo
ambayo wameipata ugenini, imewa-
fanya wapate nguvu ya kupambana
zaidi kuiondoa timu yao kwenye eneo

la hatari.

“Tunashukuru Mungu, tumegawana
pointi na Biashara, siyo kazi rahisi kwa
sababu tulikuwa ugenini na Biashara
United ni timu nzuri sana,” alisema
Awadh.

Wakati Mtibwa ikichekelea sare
hiyo, Kocha Mkuu wa Biashara United,
ameonyesha kukasirishwa, akisema
kuwa wachezaji wake wamefanya
uzembe kuwaachia wapinzani wao
wamiliki mpira dakika za mwisho.

“Tumewaachia wamiliki mpira daki-
ka 10 za mwisho, wakatufunga, huwezi

kuwaruhusu wapinzani wawe na mpi-
ra muda wote, wakiwa wanapiga krosi
nyingi, watakufunga tu. Hilo ndilo tati-
z0, lakini mechi tulikuwa tumeimaliza
kwa sababu wamerudisha dakika ya
90,” alisema Bahati raia wa Burundi.

Mechi hiyo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, iliyochezwa Jumatatu wiki hii
kwenye Uwanja wa Nyamagana ji-
jini Mwanza, timu hizo zilitoka sare
ya bao I-1, Mpapi Nassibu akiipatia Bi-
ashara United bao dakika ya 44, kabla
ya Nzigamasabo Styve kuisawazisha
Mtibwa Sugar dakika ya 90.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.07/05/22

MUDA MICHEZO

Burnley vs Aston Villa

NYUMBANI
1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UBENIN
2

02.07/05/22

Brentford vs Southampton

03.07/05/22

Sassuolo vs Udinese

04.07/05/22

Brighton vs Manchester Utd

05.07/05/22

Hertha BSC vs Mainz

06.07/05/22

Benfica vs Porto

07.08/05/22

Leicester vs Everton

08.08/05/22

Venezia vs Bologna

09.08/05/22

Villarreal vs Sevilla FC

10.08/05/22

Feyenoord vs PSV Eindhoven

1.08/05/22

Salernitana vs Cagliari

12.08/05/22

Espanyol vs Osasuna

13.08/05/22

Atletico Madrid vs Real Madrid

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

ALHAMISI - 05/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Mbeya Kwanza FC vs Tanzania Prisons

1

X

Bkma Yerevan vs Van Yerevan

Baia Zugdidi vs Gareji

Metalurgi R vs Merani Martvili

FC Spaeri vs FC Norchi Dinamo Thilisi

KF Ballkani vs Malisheva

FC Zvezda Perm vs Dinamo Barnaul

Al-Bourj FC vs AL Ahed

KF Drenica Skenderaj vs KF Llapi

Biashara United vs Dodoma FC

FC Olimpik vs Dinamo Samargand

Neftchi Fargona vs Lokomotiv Tashkent

Emirates Club vs Baniyas

FK Tyumen vs Irtysh

AL Khaleej Khor Fakkan vs AL Urooba

Shams Azar Qazvin vs Shahin Bushehr

Saipa Karadj vs Esteghlal Mollasani

Khosheh Talaei vs Malavan Bandar Anzali

Mes Shahr-e Babak vs Arman Gohar Sirjan

BFC Daugavpils vs Rigas Futbola Skola

Shahrdari Astara vs Rayka Babol

Sanat Mes Kerman FC vs Ghasghaei Shiraz

Din. Tirana vs Vllaznia

Spartaks Jurmala vs Valmiera Fk/Bjss

Pars Jonoubi Jam vs Machine Sazi Tabriz

Pyunik Yerevan vs Artsakh

Hajer Club vs Al Khaleej Club

Kisvarda FC vs Ujpest FC

Salernitana vs Venezia

Odense vs Sonderjyske

AL Kawkab vs Al Jabalain

AL Draih vs Ohud Medina

Al Taawon vs Al-Ettifaq

Al Nasr Dubai vs Al Was| Dubai

Hedensted IF vs OKS

Hermanstadt vs Petrolul Ploiesti

Hammer Spvg vs Holzwickeder SC

Djurgardens IF vs Helsingborg

TUS Ennepetal vs TSG Sprockhovel

Najran SC vs AL Akhdood

FC Gutersloh vs Siegen

SC Preussen Munster Il vs SG Finnentrop

Jeddah Club vs Al Wehda

AL Baten vs Al Ahli Jeddah

Wycombe vs MK Dons

Marseille vs Feyenoord

Roma vs Leicester

Rangers vs RB Leipzig

Eintracht Frankfurt vs West Ham

CD Cortulua vs CD La Equidad

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIW.
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Kiungo mkabaji wa Ruvu Shooting, Ally Kombo, akimdhibiti mshambuliaji wa
Yanga, Fiston Mayele, kuliona lango lao huku Nathaniel Chilambo (kulia), aki-
wahi kwenda kutoa msaada kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa katika
Uwanja wa Lake Tanganyika mjini Kigoma na kumalizika kwa sare tasa jana.
PICHA: YANGA

Na Saada Akida

I
Pablo awashukia mabeki Simba

KOCHA Mkuu wa Simba, Pablo
Franco, amekuwa mkali kwa
safu yake ya ulinzi kwa kuieleza
kwamba haitakiwi kufanya
makosa kama waliyofanya juzi
dhidi ya Namungo FC, hali am-
bayo inawaweka katika wakati
mgumu zaidi kwenye vita vya
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Simba wakiwa ugenini juzi
walilazimisha sare ya mabao
2-2 dhidi ya Namungo FC katika
mchezo wa ligi hiyo uliopigwa
kwenye Uwanja wa llulu, Lindi
hivyo kurejea Dar es Salaam
wakiwa na pointi moja baada
kukamilika kwa dakika 90 za
mchezo huo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Pablo alisema walifanya
makosa ya kiulinzi yaliyoifanya
Namungo kupata mabao mepesi
katika mchezo huo uliomalizika
kwa sare ya 2-2.

Alisema Simba ni timu kubwa

hivyo hawatakiwi kufanya ma-
kosa kama waliyofanya dhidi ya
Namungo na kuwaweka katika
mazingira magumu.

inayopambania kutetea ubingwa,

UKURASA 21

“Mbali na safu va ulinzi, kwa
timu kubwa kufanya makosa ya
ulinzi haileti picha nzuri na pia
tumetengeneza nafasi ambazo
hatukuzitumia vizuri.

“Safu ya ushambuliaji ha-
wakuwa vizuri katika kumalizia
nafasi walizopata hasa kipindi
cha kwanza katika mchezo huu
uliokuwa wa ushindani na
mzuri kwa kila timu,” alisema
Pablo.

Alisema wanarudi nyum-
bani kuendelea kujipanga kwa
mchezo unaofuata kuhakikisha
wanapambana kutafuta pointi
muhimu katika michezo iliyoko
mbele yao kufikia malengo yao
va kutetea ubingwa.

“Tunarudi kuendelea kujipanga
kwa mchezo unaofuata, bado
hutujakata tamaa katika mbio
za ubingwa na tutahakikisha
tunapambana kupata alama tatu
kwenye kila mechi uliopo mbele
yetu,” alisema kocha huyo.

Kikosi cha Simba Kilirejea
Dar es Salaam jana, Jumatano,
kuendelea kujipanga kwa mch-
ezo ujao dhidi ya Ruvu Shoot-
ing utakaopigwa Jumapili wiki
hii katika vaanja wa Benjamin

YANGA YAPUNGUZWA KASI YA UBINGWA

Na Adam Fungamwango

AKATI juzi mabingwa watetezi

wa Ligi Kuu Bara, Simba, waki-

toka sare ya tatu mfululizo

dhidi ya Namungo FC kwenye
Uwanja wa Ilulu mjini Lindi, vinara wa ligi
hiyo msimu huu, Yanga, jana walipata sare
ya pili mfululizo kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika mjini Kigoma, baada ya suluhu
dhidi ya Ruvu Shooting.

Suluhu hiyo ni kwa Yanga ni kama im-
ejicheleweshea ubingwa, kwani kama
ingeshinda ingekuwa ni sawa na kuingia
kwenye sebule ya nyumba iliyohifadhiwa
kombe hilo.

Ni matokeo ambayo yanaifanya Yanga ku-
fikisha pointi 56, ikiicha Simba kwa tofauti
ya alama 13, kwani baada ya sare ya mabao
2-2 juzi dhidi ya Namungo ilifikisha pointi
43.

Ruvu Shooting ambayo iliipeleka mechi
hiyo mjini Kigoma kuwa wenyeji, ilipiga
hodi langoni mwa Yanga dakika ya pili tu ya
mchezo kwa Rashid Juma kutoa pasi ya juu
kwenda kwa Pius Buswita, ambaye aliingia
ndani ya eneo la hatari, lakini alishindwa
kupiga shuti na kubaki anazunguka, kutoka-
na na kubanwa na mabeki wa Yanga ambao
mwishowe waliufagia mpira.

Hatimaye Yanga ilifika langoni mwa Ruvu

Shooting dakika ya 11, kutokana na faulo
iliyopigwa na Saido Ntobazonkiza kwen-
da kwa Abobakar Salum, ambaye aliachia

shuti lililopaa juu ya lango.
Kinara wa mabao kwenye Ligi
Kuu, Fiston Mayele angeweza
kuipatia Yanga bao dakika ya
22 kama si mpira wa kichwa ali
chopiga kugonga mwamba wa
juu na kurejea uwanjani. lli
kuwa ni krosi fupi iliyopigwa na
Khalid Aucho.

Ruvu Shooting ilijibu shambulio hilo
dakika mbili baadaye, Saadat Mohamed
alipowafungasha tela mabeki wa Yan-
ga kwenye winga ya kushoto, kabla ya
kuachia kombora kali lililopanguliwa
na kipa Djigui Diarra na kuwa kona tasa.
Saadat alipokea pasi hiyo kutoka kwa
Rashid, mchezaji wa zamani wa Simba
ambaye alikuwa kwenye kiwango cha juu
kwenye mechi hiyo.

Hata hivyo, kulitokea kizaazaa kwe-
nye lango la Ruvu Shooting dakika ya 49,
baada ya krosi ya Kibwana Shomari kum-

kuta kipa Mohamed Makaka akiwa ameto-
ka golini, lakini mabeki wa timu hiyo wal-
iokoa na kumrudia kipa huyo alikokuwa
amelala, akaudaka.

Mayele aligongesha tena mwamba
dakika ya nne kabla ya mapumziko, uki-
wa tena mwamba wa juu, lakini safari hii
alipiga shuti kwa mguu wa kushoto, akiwa
hatua mbili au tatu kutoka langoni mwa
Ruvu Shooting.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko, lakini Ruvu Shooting ikiendelea
na mfumo wao ule ule wa pasi fupifupi
wakionekana kuutawala mpira kwa muda
wote wa mchezo, huku Yanga ambayo
awali ilizidiwa na pasi za wenyeji wao,
waliamua kubadilisha mfumo na kuanza
kupiga pasi ndefu za juu zikielekezwa lan-
goni.

Ikamwongeza na straika wengine wawi-
li, Heritier Makambo na Chrispin Ngushi
kwa lengo moja tu la kumsaidia Mayele
na kuhakikisha mipira mirefu inaangukia
golini, lakini wachezaji wa Ruvu Shoot-
ing, kina Abdurahman Mussa, Idd Mobi,
Nathaniel Chilambo, pamoja na mchezaji

® ® ®Ruvu Shooting yaibana koo Kigoma mwanzo
mwisho, Mkwasa alia kunyimwa bao...

Abdulswamad Kassim, wakiongozwa na
kipa wao Mohamed Makaka walikaa imara,
huku wakionekana kucheza kwa kiwango
cha hali ya juu kuwafanya Yanga wapote-
ane.

Katikati ya kipindi cha pili, wenyeji
walilazimika kucheza pungufu baada ya
Rashid kuonyeshwa kadi nyekundu, zikiwa
ni mbili za njano, kutokana na kuonekana
kuchelewa kutoka baada ya kuumia, hivyo
tafsiri ikaonekana ni kupoteza muda, la-
kini akitoa maneno ya lawama kwa mwa-
muzi.

Ruvu Shooting imefikisha pointi 22,
ikiwa kwenye nafasi ya 14 ya msimamo,
ikicheza mechi 21 mpaka sasa.

Kocha Mkuu wa Ruvu Shooting, Charles
Mkwasa, baada ya mechi alilalamikia
bao ambalo timu yake ililipata dakika za
mwanzo za mchezo, ambalo lilikataliwa
kwa madai mfungaji alikuwa ameotea.
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