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Watumiaji bangi 
waongezeka 
Na Gwamaka Alipipi

WATUMIAJI wa dawa za kulevya 
aina ya bangi nchini wameongeze-
ka, huku uingizaji wa dawa kutoka 
nje ya nchi ukiwa umedhibitiwa 
kwa asilimia 95.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana 
na Ajira, Tixon Nzunda, alibaini-
sha hayo jana jijini Dar es Salaam 
alipotembea Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na  Dawa za 
Kulevya (DCEA).

Nzunda alisema DCEA imeji-
tahidi kwa asilimia kubwa katika 
kupambana na kudhibiti uingizaji 
na matumizi ya dawa za kulevya 
kutoka nje ya nchi, lakini bado 
kuna tatizo kubwa la matumizi na 
ulimaji wa bangi. Nzunda alisema: 
“DCEA tangu imeanzishwa, wame-
jitahidi kuimarisha mifumo ya 
kisera na kikanuni. Serikali tume-
kuwa tukiwapa ushirikiano mkub-
wa katika mapambano ya dawa za 
kulevya.  ‘Katika mafanikio hayo, 
wamefanikiwa kudhibiti asilimia 
95 ya dawa za kulevya zitokazo nje 
ya nchi kuingia nchini.”

Nzunda alisema licha ya ma-
fanikio hayo, watumiaji wa dawa 
za kulevya aina ya bangi bado ni 
wengi na idadi inaongezeka kwa 
kasi, hivyo jitihada zinahitajika za 
kuanzisha vita dhidi ya kilimo cha 
bangi.

Kamishna Jenerali wa DCEA, 
Gerald Kusaya, alisema kuanzia 
mwaka 2013 hadi 2014 kabla ya 
kuanzishwa kwa DCEA, uingizaji 
wa dawa za kulevya aina ya heroin 
nchini ulikuwa ni wa asilimia 88, 
lakini baada ya mamlaka kuan-
zishwa mwaka 2015 na kuanza kazi 
mwaka 2017, kiwango cha uingizaji 
wa dawa za kulevya aina hizo kil-
ishuka hadi asilimia tano.

“Tatizo la matumizi ya bangi 
bado lipo juu na linaongezeka, 
hadi sasa tumekamata milioni ya 
kilo za bangi, operesheni tuna-
ziendesha kila siku lakini tatizo 
bado lipo kulinganisha na dawa za 
kulevya kutoka nje ya nchi ambazo 
tumezidhibiti,” alisema.
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MO Dewji amwahidi Samia ajira 100,000

Mikoa 10 kipaumbele chanjo corona hii

Na Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA maarufu 
nchini, Mohamed Dewji ‘MO Dewji’, 
amebainisha kufurahishwa na jiti-
hada za Rais Samia Suluhu Hassan 
kuimarisha uwekezaji na biashara 
nchini.

Katika kuunga mkono jitihada 
hizo, MO Dewji ameahidi kuwa 
katika kipindi cha miaka minne ya 
utawala wa Rais Samia, ataongeza 
ajira kutoka 31,000 za sasa hadi 
100,000.

Mkurugenzi Mtendaji huyo wa 
Kampuni ya Mohamed Enterpriss-
es (MeTL), aliahidi hayo jana jijini 
Dar es Salaam alipozungumza na 
baadhi ya wanafunzi wa elimu ya 
juu wanaofadhiliwa na Taasisi yake 
(MO Dewji Foundation).

Alisema Rais Samia amereje-
sha uhusiano mzuri na mataifa 
mbalimbali na wawekezaji, jambo 
analoamini litasaidia kukua kwa 
uchumi wa taifa, mtu mmoja mmo-

ja na kuongeza ajira.
“Kuna mwelekeo mzuri chini ya 

Rais Samia, ninawaomba wafan-
yabiashara wenzangu tumuunge 
mkono Rais wetu kwa kuwa ana-
taka tupige hatua na kukuza uchu-
mi,” alisema.

MO Dewji alisema Rais Samia 
anafanya vizuri katika kuwavutia 
wawekezaji wa nje na kuwalinda, 
hivyo anaamini baada ya miaka 
michache uchumi wa Tanzania 
utaimarika zaidi.

Kuhusu ufadhili wa MO Dewji 
Foundation kwa wanafunzi hao 
takriban 100, MO Dewji alisema 
ulianza mwaka 2015 na kadri siku 
zinavyokwenda ndivyo anavy-
oongeza zaidi idadi ya wanufaika, 
akilenga kuwafikia 10,000 katika 
miaka mitano ijayo.

Aliwataka wanufaika hao kuen-
delea kumwombea kwa kuwa an-
apitia wakati mgumu kwenye mai-
sha yake.

“Mimi ninawaomba mkishafani-

kiwa mkumbuke kuwasaidia na 
wengine kwa kuwa mimi sitaki 
mnirejeshee hata senti moja, lengo 
langu ni kuhakikisha tunapiga hat-
ua na kuondokana na umaskini,” 
alisema.

Bilionea huyo kijana zaidi Afrika, 
alisema kuwa tangu kuanzishwa 
kwa taasisi hiyo, zaidi ya Sh. bilioni 
moja zimetumika katika mradi huo 
wa kuwafadhili wanafunzi vyuoni 
ili wafikie ndoto zao.

“Uhitaji ni mkubwa lakini tu-
naangalia zaidi wale wanaotoka ka-
tika mazingira magumu bila upen-
deleo wowote, tunazingatia usawa 
kijinsia na hata dini,” alisema.

Miriam Ibrahim, mmoja wa wan-
ufaika hao, aliishukuru taasisi hiyo 
kwa      kuwasaidia kufikia ndoto 
zao.

“Tumekuwa tukipata fursa mbal-
imbali kupitia taasisi hii ikiwamo 
wengine kupata kazi katika kam-
puni ya MeTL. Ninatoa wito kwa 
taasisi zingine kuiga mfano huu,” 

alisifu.
Baraka Edward, mwanafunzi 

wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), alisema: “Tukisema tuku-
lipe kwa kile ambacho umekifanya 
hatuwezi. 

Hata tukisema tuje kufanya kazi 
bure katika kampuni yako haiwezi 
kulipa jinsi ulivyotusaidia. Mungu 
akubariki sana, Asante MO!”

Katika mkutano wake huo na 
wanafunzi hao, MO Dewji pia ali-
kumbusha kuhusu tukio la kutekwa 
kwake lililotokea Oktoba 11, mwaka 
juzi kwenye Hoteli ya Colosseum 
jijini Dar es Salaam.

“Lazima nimshukuru Mungu, 
nina deni kubwa na nchi hii. Nina-
jua mnajua mimi nilitekwa siku 
tisa, nilikuwa najua nakufa, lakini 
Watanzania waliniombea na Mun-
gu akawasikia.

“Nina deni kwa Watanzania ndi-
yo maana sitaacha kujitolea kila nil-
ichonacho kwa ajili yao,” MO Dewji 
alihitimisha.

Mmiliki wa Taasisi ya Mo Foundation, Mohamed Dewji (MO), akizungumza na wanafunzi mbalimbali jijini Dar es Salaam jana, aliowafadhili kimasomo 
kupitia taasisi hiyo, baada ya kuhitimu masomo ya vyuo vikuu mbalimbali kwa kuwapa pongezi kwa kujitahidi katika masomo yao. PICHA: JUMANNE 
JUMA

Na Romana Mallya

SERIKALI imepokea msaada wa 
chanjo ya Corona kutoka Marekani 
na kueleza kuwa baada ya kujiri-
dhisha kuwa ni salama utolewaji 
wake utafanyika nchi nzima lakini 
kwa kuanza na mikoa 10 ya kip-
aumbele.

Mikoa hiyo ya kipaumbele ni Dar 
es Salaam, Mwanza, Kilimanjaro, 
Mbeya, Arusha, Kigoma, Singida, 
Dodoma, Iringa na Mtwara.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Dorothy Gwajima, aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam kwenye 
Uwanja wa Kimataifa wa Julius Ny-
erere baada ya kupokea msaada wa 
dozi zaidi ya milioni moja za chanjo 
ya corona aina ya Johnson & John-
son.

Alisema msaada huo umetolewa 
na Marekani ikiwa sehemu ya ahadi 

ya nchi hiyo ya kutoa angalau dozi 
milioni 25 kwa Afrika kati ya dozi 
milioni 80 zilizoahidiwa kwa bara 
hilo.

Waziri huyo aliishukuru Mareka-
ni kwa mchango mkubwa wa kutoa 
chanjo kwenye mpango wa COVAX 
Facility ambao umewezesha Tan-
zania kuwa nchi mojawapo kupata 
dozi 1,058,400 zitakazosaidia ku-
pambana na corona.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha angalau asilimia 60 ya 
Watanzania wanapata chanjo hata 
baada ya hizo kutumika.

“Chanjo hii itaanza baada ya 
watalaamu kujiridhisha, wataalamu 
wetu wanafanya taratibu za kujiri-
dhisha kabla ya kuanza mchakato 
wa kuchanja. Ninawaomba wa-
nanchi wajitokeze pindi tukianza,” 
alisema.

Dk. Gwajima alisema serikali 
itapokea chanjo ya aina nyingine 

katika wiki zijazo ili kuhakikisha 
watu wote wanapata huduma hiyo 
na kipaumbele kikiwa ni wahudu-
mu wa afya, watu wazima kuanzia 
miaka 50 na wenye magonjwa sugu 
katika mikoa hiyo 10.

“Kama ambavyo Serikali ya 
Awamu ya Tano, chini ya Rais John 
Magufuli, ilielekeza kuwa ‘Wizara 
ya Afya ijiridhishe kabla ya kupokea 
chanjo hizo’, wizara haitapokea 
chanjo hadi ijiridhishe,” alisema.

Dk. Dorothy alisema kuwa kupi-
tia uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan, wizara imetimiza wajibu 
wa kujiridhisha.

Alisema mara baada ya kujiri-
dhisha, serikali itaanza kutoa chan-
jo hiyo katika vituo mbalimbali 
vya afya kwa mujibu wa miongozo 
iliyopo na kuwataka wahusika ku-
wajibika ili Watanzania waipate.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Prof. Abeli Makubi, alilishukuru 

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Watoto (UNICEF) na 
WHO kwa kufanikisha Tanzania 
kupata shehena ya dozi hiyo ya 
kwanza.

Balozi wa Marekani nchini, Dk. 
Donald Wright, alisema msaada wa 
chanjo utasaidia kuwalinda Watan-
zania dhidi ya corona na kupungu-
za vikwazo katika jitihada za kuu-
jenga upya uchumi wa Tanzania.

Mwakilishi Mkazi wa UNICEF, 
Shalini Baliaguna, aliitaka jamii ku-
jiepusha na uvumi unaotangazwa 
mitandao ya kijamii kuhusu corona 
na kutaka watu watafute taarifa sa-
hihi vyanzo rasmi.

Mwakilishi Mkazi wa WHO, Dk. 
Tigast Mengistu, alisema Tanza-
nia itakuwa imepiga hatua kubwa 
mbele kwa kuwachanja watu wake.

Alisema wapo tayari kusaidia 
Tanzania kuhakikisha chanjo in-
awafikia watu wote waliopo.
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Marufuku 
mikusanyiko 
Mbeya
Na Nebart Msokwa, KYELA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya amepiga marufuku mi-
kusanyiko ya aina yoyote kufanyika ndani ya mkoa 
huo ili kuepuka kusambaa kwa maambukizi ya virusi 
vya corona, akisisitiza kuchukua hatua kali za kishe-
ria kwa yeyote atakayekiuka katazo hilo.

Juma Homera alitangaza katazo hilo jana wilayani 
Kyela alipozungumza na wananchi wakati wa ziara 
ya kukagua miradi ya maendeleo.

Aliliagiza Jeshi la Polisi kutekeleza alichoki-
ita kuwashughulikia watu wote watakaofanya miku-
sanyiko hiyo.

Homera alisema ugonjwa wa corona upo na una-
gharimu maisha ya watu, hivyo serikali haitakuwa na 
uvumilivu dhidi ya wanaohamasisha mikusanyiko, 
akidai wao wameshachanjwa na hawana hofu ya ku-
pata maambukizi.

“Sisi tunazuia maambukizi, tunataka vifaa vya 
kuwasaidia madaktari kuwahudumia wananchi vi-
zuri, lakini kuna watu wanataka mikusanyiko na 
mikusanyiko yoyote lazima iwe na kibali, sasa wewe 
jichanganye huko, tukikufurumisha usije ukalalami-
ka,” alionya.

Aliliagiza Jeshi la Polisi kusimamia katazo hilo kwa 
kuhakikisha watu hawafanyi mikusanyiko katika 
eneo lolote ndani ya mkoa huo yakiwamo maanda-
mano yanayohamasishwa na baadhi ya vyama vya 
siasa.

Vilevile, aliliagiza jeshi hilo kuhakikisha watu 
wote wanaopanda vyombo vya usafiri wa umma, 
wanavaa barakoa kabla ya kupanda vyombo hivyo 
na kuhakikisha vyombo hivyo zikiwamo daladala zi-
nabeba abiria kulingana na uwezo wake ili kuepusha 
misongamano.

Homera pia aliwataka wananchi kunawa mikono 
mara kwa mara kwa kutumia maji tiririka na sabuni 
au kutumia vitakasa mikono ili kuepuka maambukizi 
ya virusi hivyo.

“Mkiangalia hapa mimi na DC (Mkuu wa Wilaya) 
na viongozi wengine ambao nimeambatana nao, 
tumevaa barakoa kwa ajili ya kujilinda na tatizo hili, 
hivyo ninawashauri nanyi mshone barakoa zenu 
na mzivae, siyo lazima ununuwe, wewe jishonee ya 
kwako,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Homera alisema ili kuhakik-
isha wananchi wanapata huduma bora za afya, seri-
kali imeongeza wasambazaji wa dawa kutoka mmoja 
mpaka wanne ili vituo vyote vya kutolea huduma za 
afya viwe vinapata dawa kwa wakati mkoani humo.

Aliwaagiza wakuu wa wilaya zote za mkoa huo 
kuunda kamati maalum za kukagua maduka yote ya 
watu binafsi wanaouza dawa za binadamu ili kubaini 
kama hakuna dawa za serikali zinazouzwa huko na 
watakaobainika kuuza dawa hizo, lazima wachuku-
liwe hatua za kisheria.

“Kumekuwa na tabia ya baadhi ya watumishi wa 
afya, dawa za serikali zikiingia wanasema mgodi 
umetema, wanaiba dawa, wanakwenda kuziuza kwe-
nye maduka ya watu binafsi.

“Sasa tutafanya upekuzi mpaka nyumbani kwa 
watumishi wa afya na tukizikuta lazima tutawajibis-
hana,” alihadharisha.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Dk. Agelina Lu-
tambi, aliwataka wananchi wa mkoa huo kujiunga na 
Mfuko wa Afya ya Jamii ulioboreshwa (CHF) ili iwasai-
die kupata huduma za matibabu kila wanapougua.

Alisema magonjwa huwa hayapigi hodi na wakati 
mwingine huwa yanakuja wakati ambao mtu anaku-
wa hana akiba yoyote na hivyo akasisitiza kuwa mfu-
ko huo unasaidia wakati kama huo.

Mpango: ‘Tumezimiss’ busara za Mkapa CCM
Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amesema serikali na 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
wanakosa hekima, maoni na 
ushauri wa Rais wa Awamu ya 
Tatu, Hayati Benjamin Mkapa.

Dk. Mpango alibainisha 
hayo jana alipomwakilisha 
Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika misa ya kumbukumbu ya 
mwaka mmoja tangu kufariki 
dunia kwa kiongozi huyo, iliyo-
fanyika Lupaso, Masasi mkoani 
Mtwara. Alisema Hayati Mkapa 
alikuwa mtu anayeipenda 
familia na taifa, akibaini-
sha kuwa katika kipindi cha 
mwaka mmoja bila yeye, mke 
wake, watoto wake, wajukuu 
na wamekosa kupata nasaha, 
busara na malezi waliyozoea 
kuyapata wakati wa uhai wake.

“Serikali, CCM na taifa kwa 
ujumla tumekosa kupata hek-
ima, maoni na ushauri katika 
masuala mbalimbali ya kitaifa 
na hata taasisi mbalimbali 
kitaifa na kimataifa ikiwa ni 
pamoja na Mkapa Foundation 
(Taasisi ya Mkapa) zinaona 

pengo kubwa alilotuachia,” 
alisema.

Makamu wa Rais alisema 
Rais Mkapa alikuwa na mchan-
go mkubwa kwenye mageuzi 
ya kiuchumi, mapambano dhi-
di ya rushwa ambayo yalisaba-
bisha Tanzania kumpa jina la 
‘Bwana Msafi’.

Alisema mapambano yake 
dhidi ya UKIMWI, kuhimiza 
uwazi na uwajibikaji katika 
utumishi wa umma na usu-
luhushi wa migogoro ya kisiasa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Burundi na Ken-
ya, ni alama zisizofutika alizozi-
acha.  

“Wasifu wa Hayati Mkapa 
umejaa sifa lukuki na kazi ny-
ingi nzuri alizozifanya. Pamoja 
na mambo mengine Mwenyezi 
Mungu alimjalia kipawa cha 
uongozi na uwezo mkubwa wa 
kunena na kutenda yote ali-
yoamini kuwa ya manufaa kwa 
taifa na watu wake,” alisifu.

Alisema amechagua mambo 
machache ya kujifunza kuto-
kana na maisha, utumishi na 
uongozi wake ambapo alicha-
gua kuishi kwa sala na kazi, 

alikuwa mkatoliki hodari na 
alikuwa hakosi kushiriki ibada.

“Alijitolea kushiriki shughuli 
mbalimbali za maendeleo ya 
kanisa lake na madhehebu 
mengine ya kikristo hata dini 
nyingine, hata hivi leo mara 
baada ya ibada hii, kutakuwa 
na ufunguzi wa nyumba ya 
mapadre wa Lupaso ambayo 
Hayati Mkapa aliikarabati, 
ninashukuru familia kwa kue-
ndeleza kazi nzuri aliyoanzi-
sha,” alisema.

Dk. Mpango alisema kutoka 
kwake wanajifunza wito kwa 
kila Mtanzania kujitoa nafsi 
kwa kufanya kazi ambapo bila 
shaka Hayati John Magufuli, 
Rais wa awamu ya tano, ali-
ichota hiyo kwa Mkapa.

Akiwasilisha salamu za Rais 
Samia, Dk. Mpango, alimnukuu 
Mkuu wa Nchi akisema: “Nina-
kutuma uwapelekee salamu 
zangu za upendo wanafamilia, 
wana Lupaso, ndugu, jamaa na 
rafiki na wananchi wote kwa 
ujumla.

“Ninawahakikishia serikali 
itaendelea kumuenzi baba 
yetu na kiongozi wetu, Hayati 

Benjamini William Mkapa.”
Askofu Mkuu mstaafu wa 

Jimbo Kuu la Dar es Salaam, 
Kardinali Polycarp Pengo, 
alisema Mungu amewakutani-
sha kutafakari fumbo la kifo 
cha mwanadamu.

“Swali linalohitaji jawabu la-
kini swali ambalo linabaki kati-
ka kipindi chote cha maisha ya 
mwanadamu, watu wanaweza 
kufanya mambo makubwa 
kwa ajili ya wanadamu wenzao 
lakini tunajiuliza kazi yote hiyo 
waliyofanya baada ya kifo chao 
ina maana gani.

“Ni kitu gani kinabaki cha 
manufaa pamoja na jasho jingi 
wanaloweza kuwa wametiriri-
sha kwa ajili ya manufaa ya 
watu wengine, na wengine kwa 
damu nyingi walizomwaga ku-
toka kwa watu wengine kwa 
ajili ya sifa na utukufu wao, 
mwisho wake una maana gani? 
Na ni swali ambalo tunajiuliza 
siku ya leo,” alisema. 

Alisema wanamshukuru 
Mungu kwa zawadi ya Hayati 
Mkapa kwa taifa kwa sababu 
amefanya taifa kupitia yeye li-
julikane kwa watu wengine.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Brenda Msangi (wa pili kulia), akimkaribisha Balozi wa Marekani nchini, Balozi Donald 
Wright, ambaye alifanya ziara ya kujionea kazi inayofanywa na hospitali hiyo, mkoani Dar es Salaam mapema wiki hii,   sambamba 
na kutembelea vitengo na jengo jipya litakalohudumia watoto na kinamama wenye ujauzito hatarishi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania yakamilisha rasimu kukabili mabadiliko tabianchi
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

KATIBU Mkuu Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Mary Maganga, 
amesema Tanzania imeka-
milisha rasimu ya Mchango wa 
Kitaifa wa Kukabiliana na Ma-
badiliko ya Tabianchi (Nation-
ally Determined Contributions 
-NDCs). 

Mary alibainisha hayo juzi 

jijini Dodoma katika hotuba 
ya ufunguzi wa kongamano 
kuhusu Mchango wa Taifa ka-
tika Upunguzaji wa Uzalishaji 
wa Gesijoto (NDC) iliyosomwa 
kwa niaba yake na Mkurugenzi 
wa Mazingira, Dk. Andrew 
Komba. Alisema mchango wa 
NDC umetokana na Mpango 
wa Ahadi za Kitaifa (Intended 
Nationally Determined Contri-
butions-INDCs) za kukabiliana 

na mabadiliko ya tabianchi 
uliowasilishwa na Tanzania 
katika Sekretarieti ya Mkataba 
wa Umoja wa Mataifa wa Mab-
adiliko ya Tabianchi Septemba 
2015.  W“Kama mnavyofa-
hamu, nchi zinazoendelea iki-
wamo Tanzania zinaathirika 
sana na mabadiliko ya tabi-
anchi kutokana na uwezo 
mdogo kifedha na kiteknolojia 
kuhimili athari za mabadiliko 

ya tabianchi.  “Kutokana na uk-
weli huo, kuhimili mabadiliko 
ya tabianchi ndiyo kipaumbele 
cha nchi hizi,” alisema.

Katika hotuba yake hiyo, 
Mary alisema nchi zinazoende-
lea kutokana na kutokuwa na 
viwanda vingi, hazijachangia 
au zimechangia kidogo katika 
uzalishaji wa gesijoto ambazo 
zinasababisha au zimesababi-
sha mabadiliko ya tabianchi.
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Miaka 44 safari kupanda 
na kuporomoka kwa ATCL 
Na Sanula Athanas

N
DANI ya Ukumbi wa 
Bunge wanasiasa kwa mia-
ka mingi wamekuwa wak-
isikika wakimwita njiwa, 

sasa bado wanamwita njiwa na wa-
jao huenda wataendelea kumwita 
hivyo hivyo.

Ni jina ambalo wabunge wameli-
batiza Shirika la Ndege Tanzania 
(ATCL), watunga sheria hao waki-
gawanyika katika makundi mawili 
ya wanaotaka shirika liendelezwe 
na upande wa pili ni wa wanaodai 
lifutwe.

Shida ni nini? Chimbuko la 
mjadala ni shirika kuendeshwa kwa 
hasara ya mabilioni ya shilingi tangu 
zama za uongozi wa Rais Ali Hassan 
Mwinyi, sasa likiripotiwa kutengen-
eza hasara ya Sh. bilioni 472.853 
huku watumishi wake wakilipana 
posho za mabilioni kinyume cha 
sheria.

Haiba ya kiwango hicho cha 
hasara kilichotajwa inatisha, lakini 
kiulizo kinajitokeza tena; nini mzizi 
wa tatizo, imekuwaje kufikia kiwan-
go hicho na kama kuna lawama, in-
auangukia upande upi na kwa vipi? 

Inaenda mbali kwamba mzigo 
huo wa hasara na udhibiti wake 
unakabiliwa kwa namna gani?

Ni maswali yasiyohitaji majibu ya 
kukurupuka, bali tafakuri ya kina 
na busara iliyotukuka, kutathmini 
undani na hatima ya mustakabali ul-
iokwishafikiwa na shirika liendako, 
ili kuendelea kulishuhudia likisi-
mama katika mazingira chanya kwa 
manufaa ya nchi.

Imeshatimu miezi miwili na wiki 
kadhaa tangu Rais Samia Suluhu 
Hassan alipolihutubia Bunge jijini 
Dodoma na kuweka wazi ATCL ita-
baki kuwa mali ya umma, pia kwa 
manufaa ya umma.

Hata kabla yake, Mkuu wa Shu-
ghuli za Serikali Bungeni, Kassim 
Majaliwa, alidokeza azma ya kiseri-
kali kuendeleza maboresho ya ATCL 
kwa kuipanulia mtaji.

Majaliwa ambaye pia ni Waziri 
Mkuu nchini, alibainisha kwamba 
hilo linafanyika sambamba na un-
unuzi wa ndege mpya zikiwamo 
tatu ambazo mustakabali wa malipo 
tayari uko katika bajeti ya sasa.

Hoja ya kuwa na ATCL endelevu 
pia imepata ushawishi wa kumuun-
ga mkono Waziri Mkuu Majaliwa, 
ingawaje kuna kundi dogo lingine 
la wabunge halikubaliani nayo kwa 
madai shirika halihitajiki tena.

Kundi dogo hilo linaundwa na 
wabunge kutoka vyama vya upinza-
ni na wachache kutoka Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), ambao msingi wa 
hoja yao umezama kwenye dhana 
kwamba ununuzi wa ndege ya ku-

fufua ATCL ni sawa na kuwekeza 
kwenye maendeleo ya vitu badala 
ya maendeleo ya watu.

Je, ATCL ya leo inayobeba mjada-
la, msukosuko wake huo umeanzia 
wapi? Shirika hilo ambalo awali lili-
itwa ATC, lilizaliwa mwaka 1977 ku-
tokana na kuvunjika kwa iliyokuwa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), 
ambayo moja ya taasisi zake tanzu 
ni lililokuwa Shirika la Ndege la Af-
rika Mashariki (EAA).

Ndani ya mgawanyo wa mali za 
EAC, kupitia mali za EAA, ndipo 
ikazaliwa ATC.

Hata hivyo, mgawanyo rasmi 
kisheria wa mali za EAC ulifanyika 
wastani wa mwaka mmoja tangu 
kuzaliwa kwa ATC. 

Mwanzoni ATC ilianza kazi ikiwa 
na ndege moja ya kwake, sambam-
ba na nyingine za kukodi. Ilipofika 
wakati wa mgawo, ATC iliambulia 
ndege moja aina ya Twin Otters 
yenye uwezo wa kubeba abiria 19.

Ndani ya muda mfupi, mwishoni 
mwa mwaka 1978, ATC ilipiga hatua 

wa ATC kwamba kuanzia waamuzi 
wa kiserikali - wabunge waliitaka 
serikali yake ipunguze matumizi 
yasiyo ya lazima.

Anasema alilazimika kuchukua 
uamuzi mgumu ukiwamo wa ku-
towaajiri wahitimu wote wa vyuo 
vikuu, suala lililokuwa geni wakati 
huo, kwani wahitimu wote wali-
kuwa wanaajiriwa moja kwa moja.

Anasimulia namna rungu la ua-
muzi mgumu lilivyowadondokea 
watumishi 310 wa ATC ambao al-
ilazimika “kuwafuta kazi” ili kupun-
guza mzigo wa malipo ya ujira wao.

Rais Mwinyi anabainisha hayo 
kwenye kitabu chake cha ‘Mzee 
Rukhsa, Safari ya Maisha Yangu’, 
akikiri ATC ilikuwa inasuasua, hata 
ofisi zake sita ndani na nje ya nchi 
zikafungwa.

Anasema ni zama ambazo ATC 
na mashirika mengine ya umma 
yalizalisha hasara ya Sh. bilioni 
46 katika mwaka mmoja pekee 
(1992/93).

Anafafanua: “Ukaguzi wa ma-
shirika ya umma wa mwaka 1992/93 
uliofanywa na Shirika la Ukaguzi 
Tanzania, ulionesha kuwa miongo-
ni mwa mashirika 345 yaliyokaguli-
wa, yalikuwapo machache yaliyo-
pata faida ya Sh. bilioni 51.2 kabla ya 
kodi, lakini mengi (ikiwamo ATC) ni 
yale yaliyopata hasara ya jumla ya 
Sh. bilioni 97.2.

“Kwa maneno mengine, kwa 
ujumla wao waliitia serikali hasara 
ya Sh. bilioni 46 kwa mwaka mmoja 
tu kwa thamani ya fedha ya wakati 
huo.”   

ATCL YA SAMIA

Rais Samia naye anakiri ATCL 
ya sasa bado inaogelea kwenye 
dimbwi la hasara ingawa dira yake 
ya kiuongozi ni kwamba inahitaji 
uwekezaji mkubwa, kulelewa na 
safari ya neema iendapo bado ipo.

Akilihutubia Bunge jijini Dodoma 
Aprili 22 mwaka huu, Rais Samia 
aliahidi kulinusuru shirika hilo, 
akisisitiza serikali yake haitakuwa 
tayari kuliona linaendelea kuten-
geneza hasara.

Alisema mikakati yake inajumui-
sha kuliwezesha kwa rasilimali ili 
liendeshwe kwa weledi na stadi za 
kibiashara zitakazohimili mikiki ya 
soko, huku akikiri biashara ya usa-
firi wa anga ni ngumu.

“Shirika limekuwa likijiendesha 
kwa hasara, lakini hii ni kwa sababu 
lilirithi madeni makubwa. Hivyo, 
serikali inabidi kuweka mikakati ya 
kulipeleka mbele,” alisema.

lWatumishi wake walipana mabilioni 
lSamia: Vyovyote vile haitaachwa
lYainuliwa na ndege 9, tatu zinakuja

kubwa kwa kununua ndege mbili 
mpya aina ya Boeing 737 zenye uw-
ezo wa kubeba abiria 103 kila moja.

Zikiwa zimeng’arisha sifa ya 
nchi, pia shirika lenyewe, ndege 
hizo mpya zilipewa majina ya Kili-
manjaro na Serengeti, viashiria vili-
vyoonyeshwa kwenye alama zake 
za mkia.

Mwaka 1980, ATC ilijitanua zaidi 
kwa kununua ndege nne aina ya 
Fokker Friendship, zenye uwezo 
wa kubeba abiria 44 kila moja.

Ni hatua iliyozidi kuivumisha 
ATC, iliyoendana na kuwapeleka 
mafunzoni Uholanzi wahitimu 
wapya wa elimu ya sekondari kwa 
ajili ya ufundi na urubani.

Ulikuwa mwaka wa ATC kujita-
nua, kwani mwaka huo huo (1980) 
ilinunua ndege nne aina ya Twin 
Otters zenye uwezo kama ile iliyo-
tajwa awali.

ZAMA ZA MWINYI 

1985 ni mwaka ulioandika his-

toria mpya kitaifa, kustaafu kwa 
Mwalimu Julius Nyerere, aliyeshika 
usukani tangu uhuru na taifa, hali 
kadhalika mfumo hodhi wa siasa na 
uchumi tangu mwaka 1964, vyote 
vilikabiliwa na mabadiliko.

Ikawa ni zama mpya, Tanzania 
chini ya Rais Mwinyi, siasa na uchu-
mi wa nchi nazo kuhamia kwenye 
mfumo huria, ambao matokeo yake 
kwa ujumla yalishuhudia mabadi-
liko makubwa kitaifa na baadhi ya 
maeneo hayakubaki salama.

Kwa kuwa uchumi wa nchi uli-
ingia katika mfumo mpya, uzoefu, 
uwekezaji na kutomudu ushindani 
ni miongoni mwa mambo yaliyo-
sababisha maporomoko makubwa 
katika maeneo husika, ATC na taasi-
si zingine za umma zilitikisika.

Mpasuko huo ndiyo Rais Mwinyi, 
maarufu Mzee Rukhsa, jina aliloba-
tizwa kutokana na itikadi yake ya 
kiuchumi wakati huo, anakiri ili-
iweka njiapanda ATC na baadhi ya 
mifumo mingine ya kiuchumi.

Rais Mwinyi anasimulia mkasa 

Moja ya ndege zilizonunuliwa na ATC mwaka 1978. PICHA: MAKTABA
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Rais Samia pia alitaja mkakati 
anaoufanyia kazi unajumuisha 
nafuu ya kodi katika baadhi ya 
maeneo, hali kadhalika namna 
ya kuipa ATCL nafuu ya mzigo wa 
kodi iliyonao.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu Ma-
jaliwa, aina ya ndege zilizoko njiani 
kufika nchini ndani ya mwaka wa 
fedha uliopo, mbili kubwa aina ya 
Airbus. Hata hivyo, hakutaja uwezo 
wake.

Ndege ya tatu ni aina ya Dash 
8-Q400 De-Havilland, zote zitaka-
potua nchini zitaifanya serikali 
kuwa na jumla ya ndege mpya 12 
ambazo zinatumiwa na ATCL.

Hadi sasa shirika hilo katika ma-
boresho yake mapya lina safari za 
kwenda katika baadhi ya nchi am-
bako Tanzania ina uhusiano wa ka-
ribu zikiwamo China na India.

KUTOKA KWA CAG

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kwa mwaka 2019/20, inataja seri-
kali ilitumia jumla ya Sh. trilioni 
1.028 kununua ndege nane kati ya 
tisa zilizonunuliwa awali.

Vilevile, CAG Charles Kichere, 
anabainisha ndani ya miaka mi-
tano ya ATCL, kati ya 2015/16 na 
2019/20, shirika lilipatiwa ruzuku 
ya Sh. bilioni 153.711.

CAG anasema ndani ya kipindi 
hicho, ATCL ilipata hasara ya Sh. 
bilioni 153.542; huku ndani ya 
mwaka mmoja wa fedha (2019/20), 
ikipata hasara ya Sh. bilioni 60.246.

Vivyo hivyo, Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu huyo anasema katika 
mwaka wa fedha 2018/19, mapato 
ghafi ya ATCL yalikuwa Sh. bilioni 
112; na katika mwaka uliofuata, yal-
iongezeka na kufika Sh. bilioni 158, 
ikiwa ni ongezeko la Sh. bilioni 46, 
ambayo ni ziada ya asilimia 41.

Haiba nzuri ya kuongezeka ma-
pato ya ATCL, kwa upande wa 
pili ilichafuliwa na ongezeko la 
matumizi yake kutoka Sh. bilioni 
134 mwaka 2018/19 hadi Sh. bilioni 
193 mwaka uliofuata. Ni ziada ya 
matumizi Sh. bilioni 59 au asilimia 
45.

Hapo kuna maana gani? Katika 
mwaka wa fedha 2018/19, wakati 
wa matumizi ya juu kwa Sh. bilioni 
134, ATCL iliambulia mapato ya Sh. 
bilioni 112, ikiangukia hasara ya Sh. 
bilioni 22.

Hali kadhalika, mwaka uliofuata 
(2019/20) matumizi yalikuwa Sh. 
bilioni 193 wakati mapato yaligota 
kwenye Sh. bilioni 158, ukawa ni 
mwaka mwingine wa hasara ya Sh. 
bilioni 35.

Yote hayo kwa ujumla yakaifan-
ya ATCL katika miaka hiyo miwili 
kupata hasara ya jumla ya Sh. bil-
ioni 57.

KUFURU YA POSHO

CAG Kichere anabainisha kuwa 
Kifungu cha 7(3) cha Sheria ya Ma-
pato ya Mwaka 2014 kiliondoa po-
sho za nyumba, usafiri, madaraka, 
kufanya kazi saa za ziada, kufanya 
kazi katika mazingira magumu na 

honoraria kwa mtumishi wa serikali 
au taasisi ambayo bajeti yake hulip-
wa yote au kwa kiwango kikubwa  na 
ruzuku za serikali.

Hata hivyo, CAG anasema alibaini 
kuwa katika mwaka fedha 2019/20, 
ATCL ililipa jumla ya posho za Sh. 
bilioni 1.11 na kwamba posho hizo 
zililipwa bila kutoza kodi ya mapato.

Uhalisia wake ni sawa na wastani 
wa posho ya Sh. milioni 1.93 kwa kila 
mtumishi wa ATCL kwa mwaka. Ri-
poti ya CAG inabainisha shirika lina 
watumishi 575.

“Nilibaini kutokata kodi ya mapa-
to katika posho hizo kulisababishwa 
na kutokuwa na ujuzi wa kutosha 
juu ya matumizi ya Sheria ya Kodi ya 
Mapato kwa watumishi ambao wa-
nashughulika na posho na malipo 
ya mishahara. Hii inapelekea serikali 
kupoteza mapato na ATCL inaweza 

kupata adhabu na riba zisizo za la-
zima kutoka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA),” abainisha.

Kwa mujibu wa CAG Kichere, 
hadi kufikia mwaka huo wa ukaguzi 
(2019/20), ATCL ilikuwa na mtaji 
hasi wa Sh. bilioni 472.853.

Katika mtazamo huo wa matumi-
zi, CAG ana angalizo la baadhi ya 
maeneo kwamba ni sehemu ya 
mzizi wa gharama kubwa unaoishia 
kwenye lalamiko kuu la hasara na 
madeni.

Mosi; anataja gharama za usa-
firishaji mizigo na abiria ziko juu ku-
liko mapato yake.

Pili; gharama ziliangukia kwenye 
matumizi ya kiutawala ikiwamo 
malipo ya stahiki za wafanyakazi 
yasiyoendana na kanuni na mion-
gozo rasmi.

“Ni maoni yangu kuwa bila ku-

WANENAVYO WADAU

Halima Mdee, Mbunge wa Viti 
Maalum (CHADEMA), anarejea ri-
poti mbili zilizotolewa na CAG Lu-
dovick Utouh na CAG Profesa Mussa 
Assad, zote zikiwa na maoni kwam-
ba ATCL itangazwe kuwa mfilisi ili 
kuepuka madeni iliyonayo.

Utouh alikuwa CAG kwa miaka 
minane kuanzia 2006 hadi 2014 al-
ipokabidhi kiti kwa Profesa Assad 
aliyeendelea nacho hadi Novemba 
3, 2019.

Katika hoja yake, Mdee aliyekuwa 
Waziri Kivuli wa Fedha na Mipango, 
katika Bunge la 11, anafafanua kuwa 
hasara inayolalamikiwa sasa ATCL, 
ni matokeo ya kutofanyiwa kazi kwa 
ushauri wa CAG Utouh na Profesa 
Assad.

“CAG Utouh alitoa mapende-
kezo 15 kuepuka hasara ATCL, 
serikali iliyapuuza. Profesa Assad 
katika mwaka wake wa kwanza wa 
uongozi kwenye ofisi hiyo, alitoa 
ripoti iliyobainisha ATCL ilikuwa 
imetengeneza hasara kwa miaka 10 
mfululizo na akatoa mapendekezo 
mazuri, yakapuuzwa.

“Sasa CAG Kichere anasema 
shirika limetengeneza hasara ya Sh. 
bilioni 472, tulipaswa kumtangaza 
njiwa wetu (ATCL) kuwa mfilisi ili 
kuepuka haya,” Mdee analalamika.

Kiongozi wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, anasema 
kinachohitajika sasa ni kufanya ana-
chokiita uamuzi sahihi unaojumui-
sha kubadili muundo wa umiliki wa 
ATCL.

Zitto ambaye kitaaluma ni mchu-
mi, anasema kuna haja muundo 
huo ubadilishwe kwa kuhusisha ma-
shirika  ya uhifadhi na utalii kama 
wamiliki.

“TANAPA (Shirika la Hifadhi za 
Taifa) na NCAA (Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro) wamilikish-
we asilimia 60 ya shirika na hivyo 
waondolewe katika orodha ya ma-
shirika ya kupeleka Hazina asilimia 
15 ya makusanyo yao ghafi. 

“Vilevile, mashirika haya ya utalii 
yaachiwe kujiendesha na kukusan-
ya mapato yao wenyewe. 

“Asilimia 40 zilizobaki zimilikiwe 
na serikali ambapo shirika likikaa 
vyema, asilimia 25 ya shirika wami-
likishwe wananchi kupitia Soko la 
Hisa la Dar es Salaam, ili kuongeza 
uwazi na kuboresha misingi bora ya 
uendeshaji wa shirika,” Zitto ana-
shauri.

Wakati serikali ikiweka mikakati 
kuepuka hasara, Chama cha Ki-
mataifa cha Usafiri wa Anga (IATA) 
kinatahadharisha kuwa mashirika 
ya ndege mwaka huu yanatarajiwa 
kupata hasara ya jumla ya Dola za 
Marekani bilioni 47.7.

IATA inabainisha kuwa kiwango 
hicho cha hasara kinatarajiwa 
kuongezeka kutoka hasara ya Dola 
bilioni 38 iliyoripotiwa mwaka jana, 
sababu kubwa ikiwa ni mlipuko wa 
virusi vya corona.
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dhibiti gharama za uendeshaji 
pamoja na za kibiashara, kampuni 
(ATCL) itaendelea kupata hasara,” 
anahitimisha CAG Kichere. 

HOJA ZA ATCL

Siku mbili baada ya Rais Samia 
kutoa angalizo lake bungeni kuhusu 
ATCL, mnamo Aprili 24, mwaka 
huu, Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Mwita Waitara, akaku-
tana na uongozi wa shirika hilo ku-
taka ufafanuzi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
ATCL, Albinus Manumbu, anajitetea 
dhidi ya hoja hizo akiwa na angalizo 
la mambo mawili, ambayo yako nje 
ya uwezo wao.

“Hizi ndege ambazo ATCL ina-
ziendesha, ni mali ya serikali na 
anayezimiliki ni Wakala wa Ndege 
za Serikali (TGFA). Shirika lin-
awajibika kulipa kodi, jambo am-
balo ni mojawapo ya gharama za 
uendeshaji,” anasema.

Manumbu pia anataja maudhui 
ya mkataba uliopo kati ya ATCL na 
TGFA siyo rafiki kwa shirika hilo 
la ndege kuelemewa na mzigo wa 
gharama.

Anatoa mfano kati ya Machi 
na Juni mwaka jana, Tanzania na 
kwingineko duniani wameumia 
kiuchumi kutokana na janga la co-
rona, bado ATCL iliendelea kulipa 
kodi za ukodishaji ndege, ilhali hai-
kuwa ikizalisha kibiashara.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu huyo 
anaongeza kwamba kuwapo riba ya 
Sh. bilioni 16 itokanayo na madeni 
endelevu tangu shirika hilo kuzali-
wa, sambamba na gharama kubwa 
za kesi zinazoihusu taasisi hiyo, 
kumekuwa kukiwaumiza.

Naibu Waziri Waitara ameju-
muisha hoja hizo kwa kuiagiza 
menejimenti ya ATCL kurekebisha 
dosari, ili kuweka mazingira sahihi 
ya kutekeleza ahadi ya Rais Samia, 
kuchukua hatua za maboresho.

Posho za watumishi wa ATCL zilizolipwa kinyume cha sheria bila kukatwa kodi. CHANZO: Ripoti ya CAG 2019/20

Kiongozi Mkuu wa ACT- Wazalendo, 
Zitto Kabwe

Mbunge wa Viti Maalum 
(CHADEMA) Halima Mdee
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CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), hakikufanikiwa kutimiza 
msimamo wake na kufanya mikutano na 
makongamano ya kudai katiba mpya nchi 
nzima bila kujali maelekezo ya serikali.

Hakikutimiza msimamo huo ambao kil-
iutoa wiki iliyopita baada ya kuzuiwa na 
vyombo vya dola, huku kikiwa kimejipan-
ga kuanza mikutano hiyo jijini Mwanza na 
kisha kingeendelea katika mikoa mingine.

Kupitia kwa mwenyekiti wake wa taifa, 
Freeman Mbowe, CHADEMA ilitoa msi-
mamo huo, huku vyama vya siasa vikiwa 
vimeruhusiwa kufanya mikutano ya ndani 
tu, hali ambayo huenda ingesababisha sin-
tofahamu.

Mwenyekiti huyo alieleza sababu ya 
msimamo huo kuwa ni kukwaza uamuzi 
wa Jeshi la Polisi kuzuia kufanyika kwa 
kongamano la kwanza la katiba mpya na 
kuwashikilia wafuasi wake jijini Mwanza.

Mbowe alisisitiza kuwapo kwa katiba 
mpya ambayo Rais Samia Suluhu Hassan 
alishaitolea ufafanuzi kwa kuwataka wa-
dau na Watanzania kwa ujumla, wausubiri 
kwanza aimarishe nchi kiuchumi.

Pamoja na kuwataka wasubiri aima-
rishe nchi kiuchumi, pia Rais aligusia suala 
la mikutano ya hadhara ya vyama vya sia-
sa iendelee kuwa ya ndani badala ya ile ya 
hadhara ambayo viongozi wa vyama hivyo 
wamekuwa wakitaka.

Viongozi wa chama hicho wamekaa na 
kutafakari, kisha wakaja na uamuzi huo, 
lakini pamoja na hayo, bado kuna haja ya 
kutafakari zaidi ili kufikia muafaka mzuri 
ambao hautasababisha uvunjifu wa ama-
ni.

Lakini pia, si vibaya kuendelea kuvuta 
subira, ili ahadi za Rais ikiwamo ya kuku-
tana na vyama vya upinzani katika meza 
ya maridhiano, kwa lengo la kuweka vizuri 
mambo ambayo wanaamini hayako sawa.

Hatua kama hiyo ni muhimu kwa siasa 
za Tanzania, badala ya kutaka kufanya sia-
sa kwa njia ambayo wakati mwingine in-
aweza kusababisha wakaingia katika mvu-
tano na serikali, jambo ambalo lingeishia 
kwenye meza ya maridhiano.

Meza ya maridhiano itumike
kuleta mwafaka wa kisiasa

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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SERIKALI kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, imebainisha kwamba hali ya maam-
bukizi ya corona nchini, inaendelea kuwa mbaya kutokana 
na sababu mbalimbali ikiwamo baadhi ya watendaji wa-
naopaswa kutimiza wajibu wao kisheria, kutokufanya hivyo. 

Licha ya watendaji kutupiwa mzigo, wizara kupitia Wa-
ziri wake, Dk. Dorothy Gwajima, kama alivyokaririwa na vy-
ombo na vyombo vya habari, alisema juzi kuwa  sababu ny-
ingine ni Watanzania kutozingatia afua zilizowekwa katika 
kujikinga na janga hilo ambalo kwa sasa limetamalaki katika 
dunia kwa awamu ya tatu. 

Afua hizo ni kuvaa barakoa, kunawa mikono mara kwa 
mara kwa sabuni na maji tiririka, kutumia vipukuswa na 
kuepuka mikusanyiko isiyo ya lazima.

Waziri alitoa takwimu zinazoonyesha kuwa idadi ya wag-
onjwa wa  corona imefika 682 kutoka wagonjwa wa awali 
408. Kati yao, 284 walikuwa wanapumua kwa msaada wa 
mashine kufikia Julai 21 mwaka huu.

Kutokana na hali hiyo, waziri alisema katika kuhakikisha 
mapambano dhidi ya ugonjwa huo yanafanikiwa, serikali 
haitawavumilia viongozi ambao hawatimizi wajibu wao 
na kwamba itaimarisha ufuatiliaji na kuwabana wale wasi-
otimiza wajibu wao. 

 Wakati serikali ikitanabaisha hivyo, taarifa zinabainisha 
kwamba ugonjwa huo unazidi kusambaa katika mikoa mbal-
imbali nchini na kusababisha watu kulazwa na baadhi ku-
poteza maisha. 

Mkoani Kilimanjaro, kwa mfano, Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya KCMC imeelezwa kuzidiwa wagonjwa wenye 
matatizo ya kupumua huku akibainishwa kuwa hata mitungi 
ya oksijeni kwa ajili ya wagonjwa wenye tatizo hilo inapun-
gua. Hospitali hiyo ina uwezo wa kutengeneza mitungi 400 
kwa siku na kwamba matumizi yake kwa siku kutokana na 
ongezeko la wagonjwa ni 400 pia. 

     Licha ya Kilimanjaro, mikoa mingine ambayo imeele-
zwa kuwa na maambukizi makubwa ni Dar es Salaam, Iringa, 
Arusha, Mwanza, Dodoma na Tanga. Idadi kubwa ya mikoa 
hiyo ni ile yenye watu wengi na maingiliano ya kibiashara. 

Kama alivyoelezwa Waziri Gwajima, kasi ya maambukizi 
hayo inatokana na ulegevu katika ufuatiliaji na udhibiti na 
kufuata afua kama inavyotakiwa, ni kweli tahadhari ina-
chukuliwa kwa kiasi kidogo kulinganisha na awamu zilizopi-
ta. Jijini Dar es Salaam, kwa mfano, watu hawachukui tahad-
hari katika mikusanyiko kama vile kwenye masoko, viwanja 
vya michezo na kwenye mabasi. 

Pamoja na hayo, inatia moyo kwamba wakuu wa mikoa 
ya Mbeya, Tanga, Arusha na Mwanza wameanza kuchukua 
hatua za kujikinga na ugonjwa huo ikiwa ni pamoja na ku-
piga marufuku mikusanyiko isiyo ya lazima. Hata hivyo, jiti-
hada zaidi zinahitajika kuhakikisha watu wanajikinga dhidi 
ya ugonjwa huo ambao ni tishio si tu kwa Tanzania bali kwa 
Afrika na dunia nzima.        

Ili kuhakikisha tatizo hilo linadhibitiwa ipasavyo, ni vy-
ema serikali ikatangaza watu kukaa kwenye viti na asiwapo 
mtu wa kusimama kwenye mabasi huku kila mmoja akivaa 
barakoa akiwa katika chombo cha usafiri na mikusanyiko. 

Mwaka jana, mathalan, uongozi wa mkoa wa Dar es Sa-
laam ulitoa agizo kama hilo na kufanikiwa kudhibiti corona 
kwa kiwango kikubwa, hivyo ni imani kwamba mpango 
kama huo utasaidia katika mapambano dhidi ya ugonjwa 
huo kwa sasa.  

Utashi wa kisiasa muhimu
mapambano dhidi ya corona 

Viongozi 
wa chama 
hicho 
wamekaa 
na kutafa-
kari, kisha 
wakaja na 
uamuzi 
huo, lakini 
pamoja na 
hayo, bado 
kuna haja 
ya kutafa-
kari zaidi 
ili kufikia 
muafaka 
mzuri am-
bao hauta-
sababisha 
uvunjifu 
wa amani.

Binafsi ninadhani kwamba, kama 
Rais angekataa suala la katiba mpya 
au kutokutana na viongozi wa vyama 
vya upinzani, ndipo wangeweza kulala-
mikia hali hiyo, lakini ameonyesha wazi 
kuwa ana nia njema.

Kwa hali hiyo, ingependeza iwapo 
wataendelea kusubiri ahadi ya kuku-
tana nao, ili wajadili kwa kina mustaka-
bali wa siasa za Tanzania kwa manufaa 
ya Watanzania badala ya msimamo wa 
sasa.

Meza ya maridhiano huwa ina nafasi 
kubwa ya kumaliza tofauti zozote ziki-
wamo za kisiasa, hivyo ingekuwa vyema 
suala la kukutana likapewa uzito, kuliko 
kuchukua hatua nyingine tofauti na 
hizo. Ni vyema kuvuta subira, hasa kwa 
kuzingatia kwamba, Rais ameshakubali 
uwepo meza ya maridhiano ya vyama 
vya siasa ili kujenga nyumba moja am-
bayo ni mama Tanzania.

Lakini CHADEMA wakumbuke kuwa, 
wanaweza kufanya hayo yanayoku-
sudia kwa lengo zuri, lakini ni vyema 
wakatambua kuwa, kwenye msafara wa 
mamba, kenge huwa hawakosekani.

Katika mikutano na makongamano 
hayo, wanaweza kujitokeza watu we-
nye nia mbaya na kuanzisha vurugu au 
kufanya lolote baya na hivyo kujikuta 
chama chao kinaingia kwenye matatizo.

Kwa mazingira kama hayo, ni vyema 
chama hicho kikajipa muda zaidi wa 
kutafakari msimamo huo ambao kwa 
namna moja au nyingine unaweza 
ukakisaidia ama kuharibia taswira 
mbele ya umma.

Ikumbukwe kuwa siasa za maridhi-
ano ni chachu ya amani na pia kila raia 
ana haki ya kushiriki katika siasa na 
fursa sawa za kijamii, hivyo msimamo 
zaidi ungeelekezwa kwenye meza ya 
maridhiano.

Kimsingi ni kwamba, siasa si uadui, 
hivyo zisipewe nafasi ya kuwagawa 
Watanzania, bali pale unapotokea mk-
wamo, ni vyema wahusika kukaa kwe-
nye meza ya maridhiano, ili kuweka 
mambo sawa.
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Watanzania tumeamua 
kumkumbatia UVIKO?

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Wanasisitiza uvaaji 
barakoa kwenye 
mikusanyiko, wa-
naasa kunawa maji 
tiririka na sabuni 
mara kwa mara, na 
kama hayapo basi 
vipukusi vihusike, 
lakini lingine ni kue-
puka mikusanyiko 
isiyo ya lazima.

Rais somo la ‘managing  diversity’
kwa wateule wako sasa linahitajika

Na Pascal 
Mayalla

Rais Mama Samia, 
ameruhusu mikutano 
ya ndani ya kisiasa 
ya vyama vyote. 
Viongozi wa kitaifa 
wa vyama wako huru 
kuhudhuria mikutano 
yote ya ndani. Hoja 
kwenye mikutano 
hiyo, ni hoja zozote 
za ndani kwao, 
ikiwamo ya katiba 
mpya.

U
KO nyumbani na mgeni wako 
mnaangalia luninga, mara 
linapita tangazo la habari 
kwa ufupi, habari inaanza na 

Waziri wa Afya, Dk Dorothy Gwajima, 
anasema wagonjwa 29 wa UVIKO-19 
wamepoteza maisha.

Habari inayofanana na hiyo ni ile 
inayosema Hospitali ya KCMC Moshi, 
imezidiwa wagonjwa na hivyo kupun-
gukiwa mitungi ya gesi. Inasema kwa 
siku yaani saa 24, mitungi 600 hutu-
mika kwa wagonjwa wa Uviko-19.

Wewe na mgeni mnapigwa butwaa 
na kujiuliza, hali ikoje huko mitaani 
kuhusu UVIKO-19. Bila shaka mnahiti-
misha kwamba hali si shwari, hali ni 
mbaya kuliko inavyodhaniwa. Watu 
wanakufa, watu wanapukutika.

Kabla taarifa hiyo kwa ufupi haija-
malizika, mwishoni kunakuja taarifa 
ya Mbio za Mwenge wa Uhuru ka-
tika mkoa fulani, inasema Kiongozi wa 
Mbio hizo kakataa kupokea zahanati! 
Kisa imejengwa kwa fedha nyingi ku-
liko bajeti yake.

Inafuatia picha ya umati wa watu 
waliohudhuria Mbio hizo, wengi hawa-
na cha barakoa wala nini. Bora liende, 

acha tushangilie Mwenge, kama ni kufa 
Mungu ndiye anayepanga, aliyetoa ndi-
ye anayetwaa!

Baada ya muhtasari huo wa habari, 
kinafuata kipindi maalumu ambacho 
sasa kinawaonesha wanaotambul-
ishwa kuwa wataalamu wa afya, wak-
itoa elimu kwa wananchi kuhusu kujik-
inga na UVIKO-19.

Wanasisitiza uvaaji barakoa kwenye 
mikusanyiko, wanaasa kunawa maji 
tiririka na sabuni mara kwa mara, na 
kama hayapo basi vipukusi vihusike, 
lakini lingine ni kuepuka mikusanyiko 
isiyo ya lazima.

Mnajiuliza na mgeni wako, hivi hiyo 
mikusanyiko isiyo ya lazima ni ipi? 
Kabla hamjapata jibu, linaingia tangazo 
linasema Jumapili kuna mechi ya ku-
kata na shoka katika uwanja wa Lake 
Tanganyika, Kigoma.

Anaonekana Mzee Mpili na Mzee 
Muchacho wakitambiana, lakini pia 
wanaoneshwa mashabiki wa Simba na 
Yanga mitaani Kigoma wakipokea timu 
zao! Wenye barakoa ni wa kuhesabu.

Mnajiuliza tena mikusanyiko isiyo ya 
lazima ni ipi na ya lazima ni ipi? Majibu 
pengine ya lazima ni ile ya maziko, kwa 

maana si rahisi kuacha kuzika, lakini ra-
hisi kuacha kuuguza.

Isiyo ya lazima, mnadhani ni kama 
hii ya Mbio za Mwenge, Mwenge 
unaoshikwashikwa na kila mtu bila 
kujali kanawa au kapukuswa. Kwani 
msipokimbiza Mwenge nini kitatokea? 
Mbona JPM alizuia mwaka jana na bado 
tupo? Isiyo ya lazima; kwani lazima 
kwenda uwanjani kuangalia mechi ya 
Simba na Yanga? Kuangalia kwenye 
luninga kunatosha au? Mbona fainali 
za UEFA watu hawakwenda uwanjani 
na bado mechi iliochezwa na mshindi 
akapatikana?

He, wakati bado mnajiuliza, linaingia 
tangazo lingine, safari hii mnaambiwa 
Mbunge wa Morogoro, sijui Kusini au 
Kaskazini, sijui, Taletale ana tamasha 
lake la muziki wa kizazi kipya. Daimond 
atakuwapo.

Vijana wanahanikizwa kuhudhuria 
tamasha hilo kwa kuwa halitakuwa na 
kiingilio! Mnajuliza mkusanyiko huu ni 
wa lazima au si wa lazima? Muziki huo 
unawapelekea nini wapiga kura wa 
Taletale kama si UVIKO-19!

Baada ya hilo, ghafla anaonekana 
mama na mtoto mgongoni, analalami-

ka kwamba amekaa kituo cha mabasi 
ya mwendokasi muda mrefu mabasi 
hayaonekani na abiria waliopo ni wen-
gi. Mara basi linafika, hiyo vurumai ya 
kupanda sasa, acha kabisa!

Watu wanajaa pomoni, wanapumuli-
ana, wanapigiana chafya, wanakohol-
eana, wanapengeana ni balaa. Barakoa 
za kuhesabu! Mnajiuliza baada ya hapo 
ni nini kitafuata? Changamoto ya kupu-
mua ndilo jibu la Watanzania. Tunaku-
fa hatufi? Mungu anajua.

Hivi Watanzania nani katuroga? 
Hatuoni tena ndoo za maji milangoni! 
Barakoa zinahesabika! Vipukusi ndiyo 
kabisaa kwa sababu vinanunuliwa 
hivyo ni uamuzi tu wa mtu. Nadhani 
tatizo ni hofu ya kufokewa kama ili-
vyokuwa, kwamba ukivaa barakoa ul-
ionekana wa ajabu.

Hivi tunashindwa nini kuwa ma-
kini kivitendo badala ya kinadharia 
tunavyofanya sasa? Lazima tukimbize 
Mwenge? Lazima tujazane kwenye 
mabasi ya mwendokasi? Lazima tu-
kaangalie mechi za Simba na Yanga na 
zingine? Hebu tuendelee kujitafakari, 
vinginevyo Bwana ataendelea kutwaa 
alichotoa ! Alamsiki!

J
APO chakula ni uhai, kuna 
msemo usemao: “Mtu hataishi 
kwa mkate tu”. Vivyo hivyo, 
nchi zinaendeshwa na kuta-

waliwa kwa mujibu wa katiba, sheria, 
taratibu na kanuni, lakini ili kupata 
maendeleo ya kweli, maendeleo ende-
levu yenye amani, utulivu na utanga-
mao, maendeleo ya kweli hatayaletwa 
na sheria na katiba pekee, bali pia 
ushirikishwaji na kujikubali tuko watu 
tofauti, lakini bado tu wamoja. Kwa 
mantiki hiyo, hawa wanaotaka kujadili 
katiba mpya, kutwa kucha, waachwe 
tuu ni haki yao. 

Makala ya leo, ni kuendesha somo 
liitwalo “Managing Diversity” kwa baa-
dhi ya viongozi wetu. 

Tanzania bado tunakabiliwa na 
tatizo kubwa la uwapo wa ugonjwa 
wa “political diversity”, unaosababi-
sha “political hostilities” na unaohitaji  
tiba ya “political tolerance”   kuanzia 
kwenye mihimili ya Bunge, Serikali na 
Mahakama. Kuanzia ngazi ya kitaifa, 
mikoani, wilayani, majimboni, kwe-
nye kata hadi mitaani ambako baa-
dhi ya viongozi wetu wameshindwa 
kuzitawala tofauti zetu za kisiasa, sasa 
tunaingia tena katika kukamatana, 
kuswekana ndani kuonyeshana ngu-
vu ya dola!. Hatutafika salama!. 

Rais Mama Samia, ameruhusu mi-
kutano ya ndani ya kisiasa ya vyama 
vyote.

 Viongozi wa kitaifa wa vyama wako 
huru kuhudhuria mikutano yote ya 

ndani. 
Hoja kwenye mikutano hiyo, ni hoja 

zozote za ndani kwao, ikiwamo ya 
katiba mpya. 

Tuwavumilie, tuwaache, tujikubali 
sisi Watanzania ni tofauti kisiasa, 
kiuchumi na kijamii. Lakini  bado tu 
wamoja kama Watanzania. Hakuna 
sababu kuanza tena kukamatana na 
kuswekana lupango. Tanzania ya 
Mama Samia, siyo Tanzania hiyo!

 Tatizo hili linaweza kumalizwa kwa 
somo la “Managing Political Diversity” 
ambalo Rais Samia ameshalianza kwa 
kuwakaribisha wapinzani kwenye 
shughuli la kitaifa na kuwaalika baadhi 
ya viongozi wa baadhi ya vyama vikuu 
vya upinzani Ikulu.

Lakini somo la “Political Tolerance” 
bado linahitajika sana wakati huu ku-
liko wakati mwingine wowote, hivyo 
kunahitajika kuendeshwa kwa somo 
la “Managing Political Diversity” ya hali 
ya juu kwa viongozi wa pande zote- 
serikali, CCM  na vyama vya upinzani, 
asasi za kijamii ili kuonyesha tunataka 
kujenga Tanzania moja, yenye nia 
moja, lengo moja na taifa moja moja li-
cha ya tofauti zetu za kisiasa, kiuchumi 
na kijamii. Hili likifanyika, Rais  Samia 
atabarikiwa  sana. 

Nchi yetu itabarikiwa sana kwa ku-
pata amani, utulivu na ustawi utakao-
leta maendeleo makubwa ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii.

  Wapinzani wavumiliwe, hoja yao 
ya kutaka katiba mpya ni ya msingi. 

Mikutano ya kisiasa iliyoruhusiwa na 
katiba iruhusiwe ila iendeshwe kwa 
mujibu wa sheria, taratibu na kanuni.  

Naomba kutolea mfano kilicho-
tokea Zanzibar kabla ya mwaka 2010. 
Ilifika hatua watu wakawa hawasal-
imiani, hawatembeleani na hata 
kwenye shida na raha hawashirikiani 
hadi ikafikia hawazikani! Wanzanzi-
bari wakaamua kuzika tofauti zao, 
wakashikana mikono wakamua kuwa 
wamoja. Wakabadili katiba yao na 
kuunda Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
(SUK)  au kwa Kiingereza GNU.

  Mabadiliko yale yaliyounda SUK, 
japo yalikwenda kinyume cha katiba 
ya Jamhuri ya Muunganowa Tanzania 
mwaka 1977, kwa katiba ya Zanzibar 
kuitambua Zanzibar kama nchi na kui-
hesabu Zanzibar ni moja ya nchi mbili 
zinazounda Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania wakati kwa mujibu wa Kati-
ba ya JMT ya mwaka 1977, Tanzania ni 
nchi moja ya Jamhuri ya Muungano, 
yenye sehemu mbili, Tanzania Bara na 
Tanzania Visiwani au Tanzania Zanzi-
bar.  

Kwenye Katiba yetu, Zanzibar 
inaelezwa si nchi bali ni sehemu ya 
JMT yenye utawala wake wa ndani. 

Enzi hizo ilikuwa Awamu ya Nne 
chini ya  Jakaya Kikwete, ambaye ndi-
ye mwuasisi wa viongozi kuwa na ngo-
zi mgumu. Mabadiliko hayo ya Katiba 
ya Zanzibar, maadam hayatuhusu, ila 
yanawahusu Wanzanzibari, yaliachwa 
hivyo hivyo yalivyo mpaka leo, mpaka 

kesho. Kule Zanzibar yamo kwenye 
katiba yao, huku Tanzania hayamo 
kwenye katiba yetu, lakini kwa vile ya-
meleta maelewano, amani, utulivu na 
mshikamano, tumeyavumilia, tumey-
aacha. 

 Kuna Watanzania wanataka katiba 
mpya, waachwe wajadili katiba wa-
takavyo. Waachwe wahamasishane 
kuhusu katiba mpya. 

Watakavyo waachwe wafanye semi-
na, warsha, mikutano na makongama-
no ya katiba nchi nzima hata kila siku, 
siku nzima, usiku na mchana, wiki 
nzima, mwezi mzima, hata mwaka 
mzima, maadam hawaharibu amani 
na utulivu uliopo. Waachwe, maana 
wenzetu muda huo wanao.

  Tukubaliane kuwa Tanzania ni 
nchi ya vyama vingi na kuwaten-
dea haki vyama vyote kutasababi-
sha Rais Samia kubarikiwa, serikali 
yake kubarikiwa, chama chake CCM 
kubarikiwa na nchi ya Tanzania 
kubarikiwa.

  Mungu Mbariki Rais wetu Samia 
afikishe somo la ‘Managing Political 
Diversity’ kwa serikali yake ili tuwe na 
‘Political Tolerance’.  Mungu ataibariki 
Tanzania,  atambariki Rais Samia na 
serikali yake,

Mungu ibariki Tanzania.
 
0754 270403
pascomayalla@gmail.com
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Makato katika miamala ya simu 
inaakisi maisha ya Watanzania?

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka
0744000066

JE, NI HALALI WAKWE NA NDUGU KUINGILIA NDOA? -2 

Pia wazazi wen-
gine wamekuwa 
waamuzi hata 
pale watoto wao 
wanapokuwa watu 
wazima wakiwa 
na familia zao. 
Mzazi anaweza 
hata kumpangia 
mwanawe ampe 
fedha kiasi fulani 
kila mwezi kwa 
sababu tu yeye ni 
mzazi. 

K
UANZIA Julai 15, mwa-
ka huu, gharama za 
kutuma na kutoa pesa 
kwa njia ya simu zili-

panda, hivyo kuzua malalamiko 
nchi nzima.

Malalamiko hayo ya wa-
nanchi yamekuja baada ya 
kuanza kutumika kodi mpya 
inayoitwa “tozo ya huduma” 
(service levy).

Kimsingi msimamo wa seri-
kali na nia ya serikali ni mzuri 
sana kwa kuwa lengo ni kwa ajili 
ya kukusanya fedha ili kughara-
mia huduma za maendeleo ya 
jamii.

Binafsi, sina shaka hilo, la-
kini huu mzigo wa gharama ul-
ioongezwa unaakisi maisha ya 
Watanzania wote? Usiangalie 
familia yako au kipato chako. 

W
IKI  iliyopita tuliangalia 
kwa kiasi gani baadhi 
ya mambo yanayosaba-
bisha ndugu na wazazi 

kuingilia ndoa na hatimaye kusababi-
sha wanadoa washindwe kuchukua 
zipi katika kunusuru ndoa pale tatizo 
linapojitokeza. 

Miongoni mwa hatua hizo husaba-
bisha baadhi ya wanandoa huchukua 
hatua ambazo hatimaye huwadhuru 
wenyewe, lakini wakati mwingine 
huyaacha mambo yaende yalivyo. 
Hii nayo haileti suluhisho kwa kuwa 
wanaoingilia ndoa hushinda na 
kuwaacha wanandoa wakiwa na 
maumivu makubwa.

Miongoni mwa sababu za ndoa 
kuingiliwa na wakwe au ndugu wa 
upande mmoja ni pamoja pamoja 
na familia kutoruhusu watoto kukua. 
Baadhi ya wazazi hawako tayari 
kukubali mamlaka yao kwa watoto 
si ya milele kwa kuwa hufikia mahali 
ambapo mamlaka hayo yanakuwa na 
mipaka. 

Pia wazazi wengine wamekuwa 
waamuzi hata pale watoto wao wa-
napokuwa watu wazima wakiwa 
na familia zao. Mzazi anaweza hata 
kumpangia mwanawe ampe fedha 
kiasi fulani kila mwezi kwa sababu tu 
yeye ni mzazi. Mzazi anaweza kump-
angia mtoto aishi vipi na mkewe au 
mumewe, awalee vipi watoto wake 
na masuala mengine ya kimaisha.

Sababu nyingine ni uchumi. Kuto-

kana na umaskini wa familia na ku-
tojikubali kwa wanafamilia hao am-
bapo hutaka wapewe na mtoto wao 
kila wanachotaka na wakati wanapo-
taka, huwa vipofu. Upofu huu huwa-
fanya wasione hali halisi na badala 
yake kuona hisia zao. Kwa kuwa 
ndugu yao alikuwa akiwapa mahitaji 
siku za nyuma na hata kama si kila 
wakati na kwa kuwa sasa hali hiyo im-
epungua, ni rahisi kwao kuona kuwa 
sababu atakuwa mkewe.

Kwa baadhi ya wazazi, watoto 
wao ni vitega uchumi. Watoto wa-
napokuwa na uwezo, wazazi hao 
hutaka kuchuma au kuvuna faida ya 
kuzaa na kulea. Kutokana na hali hii, 
mipango ya maendeleo au bajeti ya 
wanandoa, huweza kutafsiriwa kuwa 
‘mume kushikwa na mke’ au ‘mke ni 
mchoyo’ kwa wazazi na baadaye hata 
kwa ndugu. Kwa kuwa wazazi wana-
taka kuchuma, lakini kuna bajeti ya 
familia inayowakwamisha, huanza 
kumuona mke kama chanzo cha 
kukwama kwao kuvuna kutoka kwa 
mtoto wao.

Sababu zingine ni pamoja na;- 
Utashi

Hutokea wakati mwingine mama, 
dada au hata baba wa mwanamume 
kutamani, kuomba kushauri au kula-
zimisha ndugu au mtoto wao amuoe 
mwanamke fulani. Wanakuwa na 
sababu zao fulani kutaka jambo hilo 

lifanyike. Inaweza kuwa ni urafiki tu, 
kuvutiwa kwao na sura au tabia ya 
mwanamke anayehusika. 

Kwa bahati mbaya muoaji anaweza 
kupishana nao kiupendeleo au 
kiutashi, hivyo kukataa ombi, mata-
manio au amri zao. Bila kujali kama 
binti mwingine atakayeolewa ataku-
wa na upendo nao, watamchukia tu. 
Watamchukia kwa sababu si chagua 
lao. Watamwona huyu binti kama 
chanzo cha ndugu au mtoto wao 
kushindwa kufuata utashi au chaguo 
lao.

Vibandiko 
Kama wazazi na ndugu wa mwa-

namume wana tabia kubwa ya 
vibandiko (labels) ya humwangalia 
mtoto au ndugu yao kama ndiye 
anayewahusu pekee na kumtazama 
mkewe kama mgeni, tatizo la ku-
ingilia ndoa haliwezi kuepukwa. 
Haliepukiki kwa sababu hawatataka 
au kukubali kuona usawa kati ya watu 
hao. 

Mume akitenda haki kwa mkewe 
kwa mujibu wa sheria na kanuni za 
ndoa, anaweza kuonekana kuwa am-
etawaliwa na mkewe, hivyo wazazi au 
ndugu kuingilia kati. Hawaoni hivyo 
kwa sababu nyingine bali ni kule ku-
wawekea vibandiko wanandoa hao  
mmoja mtu wao na mwingine mgeni.

Suluhisho
Jambo la awali na muhimu kwa 

wanandoa kulijua ni ule ukweli 

kwamba, wanapooana hawawi peke 
yao. Watu wanapooana ina maana 
kwamba waliofunga ndoa ni hao 
wawili, lakini kila mmoja kati yao 
anachukua pia familia mpya. Hivyo, 
ni kwa vipi ndoa ya watu hawa itaku-
wa, hutegemea namna kila mmoja 
atakavyoweza kuishi na familia hiyo 
mpya au familia hiyo itakavyoweza 
kumchukulia na kuishi naye.

Tukiwatazama wazazi na ndugu 
wa wake zetu au waume zetu kama 
wazazi wetu na kuamini kwamba 
nao wana nafasi kwa watoto wao, 
tunajiweka kwenye nafasi nzuri sana 
ya kumudu kuishi vema na wakwe 
au ndugu wa mume au mke. Pamoja 
na kwamba hii peke yake haitoshi 
kuepusha mikwaruzo kati ya mwa-
nandoa na wakwe au ndugu wa 
mwenzake, hutuweka katika nafasi 
ya kuwa wenye haki matatizo yan-
apoanzishwa na wazazi au ndugu wa 
wenzetu.

l	 Dk. Mlyuka ni mchungaji 
wa KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaMCare), 
asasi inayojishuhulisha na masu-
ala ya ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

Tuwaangalie ndugu zetu, jirani zetu, 
wafanyabiashara wadogo wadogo 
na watu wengine katika jamii.

Kwa mtazamo wangu naiona 
hasara kuliko faida. Naiona hasara 
kwa mawakala, kampuni za simu 
na watumiaji wa huduma. Kubwa 
ninaloliona ni kupungua kwa mia-
mala ya kutuma na kutoa pesa. 

Mfano ulikuwa, kabla ya mabadi-
liko hayo, ukitoa kwa Wakala wa 
Tigo Pesa Sh. 100,000 gharama ya 
muamala ni Sh. 3,650. Katika hiki 
kiasi Sh. 3,650 serikali ilikuwa ina-
chukua kodi za aina mbili.  Kwanza, 
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
ambayo ni asilimia 18 ya muamala 
ambayo ni sawa na Sh. 657 kutoka 
kwenye  Sh. 3,650. ‘Excise Duty’ 
ambayo ni asilimia 10 ya muamala 
ambayo ni sawa na Sh. 365 kutoka 
kwenye Tshs. 3,650.

Kabla ya mabadiliko yalioanza, 
ukitoa pesa kwa Wakala Tigo Pesa 
Sh. 100,000 makato ya muamala 
yalikuwa Sh. 3,650/= katika makato 
hayo serikali ilikuwa inakuchuka 
asilimia 28 ambayo ni Sh. 1,022 na 
kampuni ya simu ilikuwa inachukua 
asilimia 72 ambayo ni sawa na Tshs. 
2,628.

Baada ya mabadiliko, ukitoa 

kwa Wakala Tigo Pesa Sh. 100,000, 
gharama ya muamala ni Sh. 3,650 + 
Sh. 2,530 ya Tozo ya huduma. Kwa 
maana hiyo kwa sasa ukitoa Sh. 
100,000 unalipia Sh. 6180. Kati ya 
hii Sh. 6,180, kampuni ya simu ina-
chukua Sh.  2,628 sawa na asilimia 
43.8 na serikali inachukua Sh. 3,552 
ambayo ni sawa asilimia na 56.2.

Kwa haraka haraka unaona Kodi 
inayotuzwa na serikali ni kubwa 
mno kuliko mapato ya kampuni. 
Baada ya kupitia taarifa na makala 
mbalimbali, nimebaini athari za 
ongezeko la kodi katika miamala ya 
simu zinaweza kuwa;- 
l	 Kupungua mzunguko wa 

biashara za kutuma na kutoa pesa 
mtandaoni. Ikiwa kuna mtu amenia-
hidi Sh. 100,000 kama sina kazi bora 
nikaifate tu hata akiwa Tegeta. Ni-
tatumia nauli ya Sh. 1,500 au 2,000 
kuliko kutumia Sh. 6,180 kwa njia ya 
wakala.

Na huu ni mfano wa Sh. 100,000 
lakini gharama za kutoa kuanzia Sh. 
1,000,000 ni zaidi ya Sh. 16,000. Sasa 
ndugu yangu, yaani nikubali kweli 
unitumie Sh. 1,000,000 wakati hupo 
hapa hapa Dar es Salaam, nikiifuata 
naokoa karibu Sh. 150,000/= nzima. 
Hapo sijazungumzia ukitaka kutoa 

Sh. 3,000,000 mpaka 10,000,000 
yaani ni maumivu kwa jamii.
l	 Wateja kupungua katika 

biashara ya uwakala wa kutuma 
na kupokea pesa, hivyo hizi ofisi zi-
taathirika kiuchumi.

l	 Kampuni za huduma za 
simu kuna hatihati ya kuyumba kiu-
chumi kwa sababu wateja wa kutu-
ma na kupokea simu watapungua.

l	 Ongezeko la kodi linaweza 
kudumaza maendeleo ya uchumi 
tofauti na inavyotarajiwa. Idadi ya 
ofisi za uwakala wa kutuma na kutoa 
pesa zinaweza kupungua na mitaji 
ya wafanyabiashara wadogo wado-
go itaathirika.

Kwa vigezo hivyo, naiomba serika-
li iangalie upya hii tozo ya huduma 
na ikiwezekana ipunguzwe au ion-
dolewe.

Ili kuwa na uhakika wa kipato 
katika kuendesha nchi jambo kub-
wa serikali  linalotakiwa kufanya 
sasa ni kutafuta miradi ambayo 
itaendeshwa na taifa kwa maslahi ya 
Watanzania wote ambayo itakuwa 
chanzo cha mapato ya taifa.

Mfano, serikali inaweza kujikita 
katika kuzalisha umeme kwa wingi 

na kuuza nchi jirani au serikali ku-
jikita katika uchimbaji wa madini 
mfano mafuta na gesi kwa manufaa 
ya wanachi. 

Mfano mzuri Libya, Iraq na Syria 
zilipiga hatua kwa sababu ya mafuta. 
Zilitumia rasilimali zao ndiyo maana 
zikaendelea. Urusi nayo moja ya 
sababu ya maendeleo yake ni 
uchimbaji wa madini ya chuma.

Nimalizie kwa kusema tozo na 
kodi ni muhimu katika maendeleo 
ya taifa lakini nashauri tusitumie 
muda mwingi kubuni kodi au ku-
fikiria tozo mpya ambazo zitaongeza 
maumivu kwa jamii.

Pia muda huo wa kufikiria tuu-
tumie kufikiria na kubuni miradi mi-
kubwa itakayokuwa na tija kwa taifa. 
Miradi itakayowezesha taifa kupata 
kipato kikubwa na kugharamia mi-
radi mbalimbali kama wanavyofan-
ya mataifa mengine. 

Kwa kufanya hivyo nchi yetu 
itakuwa na uchumi wa uhakika na 
uwezo mkubwa wa kufanya shughu-
li mbalimbali za kimaendeleo.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia 

barua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com



Ukurasa  14

MAISHA NI NYUMBA 
Fahamu hatua za kutengeneza
bustani bora ya maua nyumbani

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201512 JUMAPILI JULAI 25, 2021
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msHeHeresHaji 
maarufu katika 
sHereHe za  Harusi 
mbalimbali 
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mC saragata, 
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tofauti akitendea 
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 MTOTO mmoja alikuwa akicheza 
na wenzake, mara mvua ilianza ku-
nyesha na wote walianza kushang-
ilia na kuoga. Wakati wakiendelea 
kuoga maji ya mvua, mama yake 
alitokea na kuanza kumuonya.

Mama; Kwa nini mnacheza kwe-
nye mvua?

Mtoto: Tulikuwa tunacheza, 
mara mvua ikanyesha tukajikuta 
tunaoga?

Mama: Maji ya mvua si mazuri 
kiafya

Mtoto: Mbona wewe uliniambia 
mvua sawa na neema?

Mama: sawa, lakini …..
Mtoto: Kama neema na sisi tu-

ache tushangilie.

 

PAKA RANGI

Na Moses Ismail

N
i hali inayojitokeza 
kwa wazazi na watoto 
wengi, na kila inapo-
tokea mzazi na mtoto 

kila mmoja kwa wakati wake 
hutafuta sababu ni nini kimewa-
fanya wawe katika hali hiyo.
Kwa vijijini, wazazi wengi 
hutafuta sababu za chanzo 
cha kutoelewana na watoto 
wao kupitia kwa waganga wa 
kienyeji. Wanachoamini wao ni 
lazima kutakuwa na mkono wa 
mtu. Iweje wao na watoto wao 
wasielewane?
Wanafanya hivyo pale wan-
apoona watoto wao wakubwa, 
wenye uwezo wa mali na fedha, 
wanashindwa kuwasaidia hata 
kwa mambo yao madogo tu ya-

nayohitaji fedha. Wanaamini hilo 
haliwezi kutokea bila ya ‘mkono 
wa mtu’.
Hilo limewahi kutokea baina ya 
Edith Mgaya, mkazi wa Chamazi, 
nje ya jijini Dar es Salaam. Yeye 
na mwanae hawakuwa wakiele-
wana kabisa.
Edith anasema: “Ilifikia mahali 
mwanangu alikuwa hakanyagi 
nyumbani hata miezi minne 
mpaka mitano, namuona tu an-
apita barabarani na gari yake.”
Edith akahisi si bure, lazima 
kuna mkono wa mtu kwa sababu 
mtoto wake alikuwa na uwezo 
mkubwa wa mali, akaenda kwa 
mganga. Anasimulia:
“Kumbe alikuwa amelogwa. 
Mganga akanipa dawa. Akaniam-
bia nimuite na nijaribu kuon-
gea na mwanangu kwa upole 

wakati natumia dawa hiyo. Leo 
ni mwaka wa sita sasa hatujak-
waruzana.”
Ni kweli, kwa imani za kiroho 
uchawi upo na hata vitabu vi-
takatifu vinaeleza madhara yake 
na vinakataza waumini kushiriki 
uchawi, lakini je, katika hili la 
mzazi na mtoto ‘kuwa mbalimba-
li’ ni uchawi ndio unaosababisha?
“Jibu haliwezi kuwa la moja kwa 
moja”, anasema Denis Munga, 

mtaalamu wa masuala ya sai-
kolojia na kufafanua:
“Haliwezi kuwa la moja kwa moja 
kwa sababu pamoja na kwamba 
uchawi upo na watu wanauamini, 
lakini katika kesi nyingi za mzazi 
na mtoto kutoelewana suala 
la saikolojia linachukua nafasi 
kubwa sana”.
Munga anatoa mfano: “ wazazi 
wenye tabia ya kupenda kutokaa 
pamoja na watoto wao, hawa 

wanajenga tatizo hilo wenyewe. 
kutopenda kuwa karibu na mtoto 
wako wakati akiwa mdogo kuna-
jenga ufa baina yenu.
“Ufa huu ukiendelea kwa muda 
mrefu, yanakuwa ni maisha 
ya kawaida baina ya mzazi na 
mtoto, hata kama mtoto atakuwa 
na umri wa miaka hamsini, kwa 
sababu msingi ulishajengwa 
tangu utotoni”.
Wazazi wengi wanaoshindwa 
kushirikiana na watoto wao ka-
tika hali ya utu uzima wanavuna 
matunda ya ukali waliuonyesha 
kwa watoto wao walipokuwa 
wadogo.
Hii inasaidia kwa wazazi wa 
kizazi hiki kujifunza jambo hilo 
na kurekebisha pale wazazi wao 
walipojikwaa kwa malezi yao.

 WATOTO  

SWALI

S
amaki aina ya papa 

wanapatikana wapi?

KIDOGO
CHEKA

Usijilaumu, usimlaumu mtoto jirekebisheni
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika guru-
dumu la Maisha Ndivyo 

Yalivyo. Leo tunamjadili yule 
mwanamke anayebomoa mji 
wake, kisha anaanza kutapa-
tapa kumbe kisababishi ni yeye 
mwenyewe. Au misingi ya asili 
anakotokea ndiyo inayomtesa.
Wiki iliyopita nilizungumzia 
kuhusu misingi ya asili yetu na 
jinsi inavyoweza kutesa wengi 
katika maisha  wanayoishi leo. 
Ile asili uliyotokea ndiyo inay-
oratibu maisha unayoishi leo. 
Kama hujachunguza misingi ya 
enzi za mababu, huwezi kujua 
kwa nini yale unayopitia katika 
maisha yako yanatokea leo.
Wapo watu walioolewa au 
kuoa lakini leo ndoa zime-
bomoka kumbe chimbuko ni 
asili yao. Tangu zama hizo 
kwenye familia au koo zao ni 
watu kuacha au kuachwa tu. 
Yaani si waolewaji wala waoaji. 
Wanapata waume au wake 
wazuri lakini mizizi ya asili yao 
inakataa.
Maisha yameonyesha hivyo 

kwa watu walio wengi, lakini 
hawaelezi sababu. Wale wal-
iokutana na madhila ya aina 
hii ni muhimu wageuke nyuma 
wachunguze maisha ya wazazi 
na hata mababu zao wata-
gundua kuwa roho ya kuoa na 
kuacha ilishakuwepo kabla. Au 
roho ya kuachwa na kuolewa 
kwingine au kuoa wake wengi 
ilikuwepo vizazi vya nyuma.
Wengine hawatulii kwa waume 
zao, lazima watafute michepu-
ko hata kama mume ni mtulivu, 
mchakarikaji, mtunzaji mzuri 
wa familia. Kinamama wa aina 
hii ni wale tunawaita viruka 
njia. Hebu msomaji sikia kituko 
hiki ujue jinsi shetani ana-
vyovuruga ndoa za wengi kwa 
mbinu mbalimbali.
Hivi majuzi nilimtembelea 
ndugu yake kwenye eneo lake 
la biashara. Tukawa tunazun-
gumzia vituko vya wifi yake 
anayemnyanyasa mume wake 
ikiwa ni pamoja na kumpiga 
kila wakati. Wakati tunaende-
lea na maongezi akaja mzee 
mmoja akataka huduma ya 

maji ya kunywa.
Akapewa maji akaketi. Tukaen-
delea kuongea huko akisikiliza 
kwa makini. Ndipo katikati ya 
mazungumzo mzee akadakiza 
akasema; ‘’naomba niwakat-
ishe. Vijana wengi leo wana-
teseka sana kwenye ndoa zao.
Kwa mfano nina kijana wangu 
alifunga ndoa nzuri sana. Mke 
alionyesha utii na msikivu, 
mwaminifu. Wakabahatika 
kuzaa watoto wawili wa kike 
ambapo mkubwa umri miaka 
tisa na mdogo miaka minne.
Mume ni mfanyabiashara na 
pia fundi wa magari. Shida 
inakuja kwamba kila mume 
anapojaribu kubuni mradi ili 
mwanamke aufanye, hataki. 
Yeye anang’ang’ania kushona 
nguo. Akaamua kujiunga na vi-
kundi vya ukopeshaji, akakopa 
fedha lakini mradi wenyewe 
hauingizi faida kila wakati ni 
madeni hadi ananyang’anywa 
vyerehani.
Walikuwa akiishi nyumba 
ya kupanga kijana akaamua 
kutafuta kiwanja, akajenga na 

kuhamia japokuwa haijaisha. 
Hata hivyo, mwanamke kila 
siku anatoka asubuhi na kurudi 
nyumbani usiku kati ya saa nne 
hadi sita usiku.
Hajali watoto na mara nyingi 
baba yao akirudi nyumbani 
huwakuta aidha barazani wa-
namsubiri mama yao nyumba 
imefungwa au wanakaa kwa 
majirani. Na anaporudi mama 
huwa anawabebea chips na 
wala hawapikii kwa kuwa ni 
usiku. Hata awapo nyumbani 
huwalazimisha kupika na kuji-
fulia nguo. Vituko vyote hivyo 
huwatishia wasimwambie baba 
yao.
Mzee huyu akasema ilifikia 
hatua kijana akamuomba baba 
yake kiitishwe kikao wanandoa 
hao waitwe kujua nini kinach-
oendelea. Katika majadiliano 
ilibidi mwanamke aombe msa-
maha wakaendelea na maisha.
Hata hivyo, ilimlazimu kijana 
kuchunguza nyendo za mkewe. 
Akagundua kwamba yupo 
mwanamume anayemchelew-
esha kurudi nyumbani kuhu-

dumia famiia.
Siku moja mama mkewe(mama 
wa kijana) akafunga safari 
kwenda kuwaona wajukuu zake 
akitokea kwenye kongamano 
la kidini. Majira ya saa moja 
usiku akafika akakuta wajukuu 
wapo nje barazani wakam-
laki kwa furaha. Milango ya 
nyumba ilikuwa imefungwa. 
Kuuliza mama yuwapi wakajibu 
hajarudi.
Bibi kuona vile ikabidi aulizie 
kwa mjumbe yakatolewa mael-
ezo na watoto wakasema yote 
wanayopitia. Mjumbe akaongea 
na mtendaji ambapo viongozi 
hao waliridhia bibi aondoke 
na wajukuu hadi wazazi wao 
wakapotafutwa kwa melezo.
Mpenzi msomaji, mzee huyo 
akasema kwamba yule mama 
aliporudi na kukuta watoto 
hawapo alipigia simu mama 
mkwe ili aweze kuongea na 
wanawe. Hata hivyo watoto 
walikataa katu kuongea na 
mama yao.
Msomaji wangu bila shaka 
umepata picha. Wiki ijayo 
nitamalizia kilichotokea na 
kutoa mfano mwingine baba al-
ivyokimbia nyumba kwa kipigo 
cha mkewe. Je, una maoni? 
Tuma ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mwanamke anapobomoa nyumba yake mwenyewe 

W
ENGI wanaoutafakari 
ugonjwa wa corona 
wanaona vifo na 

watu kuugua kiasi cha kuwa 
mahututi. Hii ni kwa kuwa 
inagusa maisha ya binadamu 
kwa maana ya mwili kuathiri-
ka na uhai wa mtu kupotea.

Kwa sasa, waliokufa kwa co-
rona ni zaidi ya milioni tatu 
duniani na kwa nchini Tanza-
nia, kuna zaidi ya wagonjwa 
680 kati yao 27 wamepoteza 
maisha huku taarifa za seri-
kali zikieleza kuwa hali si 
nzuri na sasa watu waongeze 
umakini kwenye kujikinga.

Lakini madhara ya corona 
nje ya vifo ni makubwa sana 
hasa kwenye uchumi wa mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla kwa kuwa shughuli 
za uzalishaji hazitakwenda 
kwa kasi ile ile kama kipindi 
hakuna ugonjwa huo.

Pia familia zinatumia ghara-
ma kubwa za kutibu wap-
endwa wao huku kukiwa na 
malalamiko kuwa bima ya 
afya haitumiki kugharamia 

matibabu ya mgonjwa, hivyo  
na wengi wakilazimika ku-
tumia fedha taslimu.

Aidha, serikali itaelemewa na 
wagonjwa huku wahudumu 
wa afya wakiwa ni wale wale 
na wanakuwa katika hatari 
zaidi ya kuambukizwa lakini 
pia nguvu kazi kupotea.

Tangu kuibuka kwa ugonjwa 
huu, hali ya taharuki imeya-
kumba maraifa mengi duniani 
na wapo waliojifungia ndani 
kabisa kwa zaidi ya siku 14 
lakini bado corona iliendelea 
kuwatesa.

Kwa Tanzania bado wengi 
hawachukui tahadhari kwa 
kuvaa barakoa na kunawa 
mikono. Ni kawaida kwenye 
vyombo vya usafiri kuona 
watu wamebanana na wala 
hakuna anayekumbuka 
umuhimu wa kujikinga.

Walio kwenye wakati mgumu 
ambao kama taifa tunapaswa 
kuwapa moyo na kuwaombea 
ni watoa huduma kwenye 
hospitali mbalimbali nchini. 
Hawa ndio wako mstari wa 

mbele na hatarini zaidi ku-
pata ugonjwa huu.

Ni muhimu wakatunzwa, 
wakapewa motisha na kuwa 
na vifaa vyote muhimu kila 
wakati wa kazi hizo. La-
kini pia ni muhimu kuwapa 
msaada wa kisaikolojia ili 
kuwasaidia kwenye afya ya 
akili kwa kuwa wengi huona 
wagonjwa mahututi au maiti 
mara kwa mara. Hakuna kitu 
kinachoumiza kuona uhai wa 
binadamu mwenzako unaon-
doka licha ya jitihada nyingi 
za kuuokoa.

Athari za corona ni kubwa 
mno hasa kiuchumi kuanzia 
ngazi ya familia kwamba sasa 
kuna mgonjwa au wagonjwa 
wa kuuguza na fedha zinahi-
tajika na wakati huo huo la-
zima kuwe na wa kumuuguza 
maana yake anatakiwa aache 
kazi na kumuhudumia.

Wako waliopoteza ajira kuto-
kana na athari za corona na 
wengine wamepata madhara 
ya kudumu kwenye miili yao 
hasa mfumo wa kupumua 
kutokana na ugonjwa huu.

Juzi, Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. Doroth 
Gwajima, alizungumza na 
waandishi wa habari kueleza 
hali halisi huku akiwashangaa 
viongozi wa sekta zingine 
kwa kushindwa kuwajibika 
ipasavyo katika kuhakikisha 
wananchi wanachukua tahad-
hari zote muhimu.

Alipiga marufuku miku-
sanyiko isiyo ya lazima na 
kutaka uwajibikaji wa vion-
gozi wa mitaa, kata, wilaya 
na mikoa katika kuhimiza 
wananchi kujikinga.

Hadi sasa mikoa iliyoeleme-
wa sana ni Arusha, Mwanza 
na Kilimanjaro na hospitali za 
Rufani za KCMC na Bugando 
zilieleza kuhusu upungufu wa 
mitungi ya oksijeni.

Cha kushangaza bado 
wananchi wa mikoa hiyo 
wanaendelea na maisha kama 
hakuna ugonjwa, hawachukui 
tahadhari kama kuvaa bara-
koa kila wanapokuwa kwenye 
mikusanyiko.

Kwa ujumla, corona ni janga 
la kimataifa. Bila kuchukua 
tahachari kuna uweze-
kano mkubwa wa kubaki 
na madhara makubwa kwa 
kuwa bado chanjo nyingi 
ziko hatua ya majaribio na 
hata zilizoidhinishwa bado 
hazijawekewa dhamana na 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 
bali madhara yatabaki kwa 
mtumiaji na kampuni ili-
yotengeneza chanjo.

Katika kipindi hiki cha wimbi 
la tatu, lazima kuacha mzaha. 
Ile imani kuwa hili ni wimbi 
litapita tu kama likivyopita 
wimbi la kwanza na la pili, 
litaangamiza wengi kwa kuwa 
nguvu ya kirusi ni kubwa 
hasa maeneo yenye baridi.

Uhai wa mtu ni mali yake 
mwenyewe ana wajibu wa 
msingi wa kuutunza. Bila  
kufanya hivyo ni kuipa mzigo 
serikali hasa matibabu na 
kuelemewa kwa huduma za 
afya.

Mungu ibariki Tanzania. 

Tusifanye mzaha corona ni tishio kwa maisha yetu
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Huyu ni 
mshehereshaji 
maarufu katika 
sherehe za  harusi 
mbalimbali 
wa Mwanza, 
MC Saragata, 
akionekana 
katika picha 
tofauti akitendea 
haki furaha za 
maharusi.   

Tunachapicha picha za harusi bure wasiliana kwa namba 0717336368, au 
barua pepe:  Moshilusonzo@Gmail.com” Moshilusonzo@Gmail.com.
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M
WANAUME  ni 
kiumbe kisicho-
jali sana kuhusu 
uchaguzi wa 
mavazi, lakini 

anaweza kuwa na mwone-
kano mzuri pale atakapoweza 
kupangilia nguo vizuri.
Hata hivyo, mtu unaweza 
kuwa na nguo chache, lakini 
kila siku akaonekana yuko 
tofauti kutokana na jinsi ana-
vyovaa.
Leo nakupatia mbinu sahihi ya 
kununua aina ya nguo chache 
ambazo zitakupa muonekano 
wa kipekee.
Fulana ya Pamba
Ukitaka fulana itakayo dumu 
kwa muda mrefu, nunua zili-
zotengenezwa kwa pamba. Pia, 

unalazimika kuwa na fulana 
zenye rangi tofauti, kama 
nyeupe, nyeusi, rangi ya kijivu, 
njano, bluu nyepesi na kijani.
Uzuri wa fulana ni kwamba 
unaweza kuvaliwa na chochote 
kile. 
Fulana za Polo
Mwanamume yoyote anatak-
iwa kuwa na fulana za Polo ze-
nye kola kwa ajili ya kuzivaa 
wakati wa mwisho wa wiki.
Mashati ya kawaida
Mashati ya kawaida, ya 
mikono mirefu au mifupi, ni 
mazuri kuvaa na jinzi na viatu 
au raba. 
Bukta
Kwa kuzingatia kipindi cha 
joto kuwa kirefu  bukta ni 
muhimu kuwa nazo.

Kuna aina nyingi za bukta na 
zenye rangi tofauti. Lakini 
unatakiwa ziendane na fulana 
zako na viatu vya kawaida. 
Suruali za kawaida
Suruali za aina hii zinaleta 
furaha kwani zinavaliwa kwe-
nye mazingira mbalimbali. 
Muhimu kama utakuwa na 
rangi tofauti.
Jinzi
Jinzi zinaweza kuvaliwa 
sehemu yoyote  ni nzuri kama 
utakuwa nayo nyumbani.
Ila, ni muhimu kujua saizi yako 
ile upendeza unavyostahili. 
Pia, jinzi zenye ubora zitakuwa 
na bei zaidi ila bora ununue 
jinzi yenye ubora itakayodumu 
kwa miaka kuliko jinzi isiyo na 
ubora itakyodumu kwa miezi.

MITINDO
KAWAIDA 

SANA
Lakini 

unatoka 
bomba
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MAPISHI

W
ATU wamekuwa wak-
ihangaika kufanya 
mazoezi ya kupun-
guza mwili lakini ipo 

njia ya kula vyakula vya kusaidia 
kuupunguza.

Viazi vitamu na maziwa mtindi
Viazi vitamu ni vyakula vya wan-

ga ambavyo haviwezi kukunenepe-
sha. 

Hii ni kwa sababu ukiachana na 
wanga kiasi, viazi hivi vina nyuz-
inyuzi nyingi inayosaidia katika ku-
choma mafuta mengi mwilini.

Hivyo hayasababisha uzito 
kuongezeka kirahisi kama vyanzo 
vingine vya wanga. 

Hivyo ni chakula kizuri sana cha 
kukupatia nguvu wakati wa diet. 

Mtindi una protini nyingi ambayo 

hufanya mwili ushibe kwa muda 
mrefu. 

Protini pia inachoma nishati ny-
ingi wakati wa umeng’enywaji hivyo 
inasaidia kuchoma mafuta mengi 
zaidi mwilini.

Kula viazi vitamu vya kuchemsha 
na mtindi usio na madoido wow-
ote. Kula asubuhi au mchana kwa 
kuwa unahitaji nguvu zaidi mwilini 
wakati huo. 

Matango  
Matango yana maji kwa asilimia 

95 hivyo ni tunda zuri kula mara 
kwa mara bila kuongeza kilo.

Unaweza kuosha vizuri matan-
go yako ukala na maganda yake 
bila kuchanganya na chochote au 
kutengeneza kama salad.

Na Mary Geofrey

 

T
ANGO ni tunda muhimu 
katika kusaidia afya na 
urembo wa ngozi kwa 
mwanamke. Unaweza kula 

tunda lenyewe, kunywa au kupaka 
juisi yake na kubandika vipande.

Kulingana na wataalamu wa 
urembo, njia zote hizo ni nzuri 
kupata virutubisho muhimu kwa 
ngozi yako.

Inaelezwa Tango husaidia sana 
kulainisha ngozi na kuikaza ile 
iliyopata athari na kulegea. 

Pia unapotumia kila mara hu-
saidia kuondoa na kuzuia chunusi 
makovu, makunyanzi na ukavu wa 
ngozi ya usoni.

JINSI YA KUFANYA
Chukua tango, maji, chombo cha 

kuwekea vipande vya tango na kisu 
cha kukatia vipande vidogo vidogo.

Osha tango lako, chombo chako 
na kifaa chako cha kukatia tango 
lako. Bila kumenya, anza kulika-
takata tango na ukimaliza kukata 
chukua vipande hivyo kisha anza 
kupaka usoni, kuzunguka macho 
na shingoni.

Acha ikae kwa dakika 15 au 20 
na kisha nawa kwa maji safi na 
uache bila kujikausha. Fanya hivyo 
kila siku ili kupata matokeo kwa 
haraka.

Kama unapenda vipodozi vya 
asili basi tango ni zuri sana kwako. 
Kula tango, kunywa juisi ya tango, 
paka vipande na juisi ya matango.

Tango pekee 
linatosha 
kukung’arisha

Kiazi kitamu chakula na tiba

UREMBO: 
WA NGOZI
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I
LI nyumba ipendeze zaidi ina-
hitaji kunogeshwa na vitu tofauti 

ikiwamo bustani nzuri ya maua ili-
yotengenezwa kwa utaalam.

 Nyumba yenye bustani bora hu-
leta utofauti mkubwa na ile ambayo 
haina kabisa.

Mtaalam wa kutengen-
eza bustani ya maua eneo la Bunju 
B, Kinondoni mkoani Dar es Salaam, 
Mwagi Hassan, anasema utengenezaji 
wa  bustani  ya  maua  hasa katika 
eneo la nyumbani unahitaji ubunifu 
na utaalam mkubwa ambao wakati 
mwingine unatumia akili nyingi.

Anasema ili uwe 
na bustani bora  ya maua, hatua 
za kuzingatia ni pamoja na kufahamu 
aina ya maua unayotaka kupanda, 
kama ni ya kudumu au ni ya muda 
mfupi.

Pili, anasema baada  ya  kuamua 
kuwa bustani yako ni ya aina gani, 
kinachofuata ni kuamua unayapan-
da kwa utaratibu upi, kama ni kwa 
mstari ulionyooka, duara au kwa 
kufuata    sura  ya  mchoro wa kitu 
chochote unachotaka, mfano rama-
ni ya Tanzania na nyinginezo.

Hassan anashauri kwamba ka-
tika upandaji wa maua, yako yanay-
omudu juani na  ya  kivulini, hivyo 
ni lazima kufahamu mwelekeo wa 

Fahamu hatua za kutengeneza bustani bora ya maua 
nyumbani 

Na Elizabeth Zaya

DONDOO muhimu za namna ya kuchagua redio 
aina ya subwoofer kwa ajili ya kuweka sebuleni 

1: Hakikisha spika 
zina mzungu-
ko wa karibu 
60-70 Hertz, 
ili kuchuja 
sauti na kuwa 
sikivu.

2: Angalia yenye 
bei nafuu 
kulingana na 
uwezo wako, 
unaweza ku-
nunua ya bei 
ya juu lakini 
ikakosa ubora 
unaotakiwa.

3: Hakikisha vifaa 
vyake muhimu 
kama vifun-
gulio, sehemu 
za kuweka 
flashi na waya 
inaonekana 
vizuri.

vitu hivyo ili kutokuathiri ustawi 
wa bustani yako.

“Kwa mfano  maua  ya  ku-
zunguka uzio, lazima upande 
kwa kufuata kipimo kinacholin-
gana    hata kama ni kamba, cha 
muhimu ni kuhakikisha kona 
moja na nyingine zinalingana ili 

wakati wa kupanda visipishane 
na unaweza kupanda  maua  zai-
di ya aina moja ndani ya mstari 
uliochorwa,” anasema Hassan.

Anashauri kwamba 
kama  maua  ni mapana, unapas-
wa kuyapa nafasi  ya  kutosha ili 
yapate hewa ya kutosha na nafa-

si ya kujitanua wakati wa kustawi.
  “Na kama udongo wa uzio 

wako ni mgumu sana au una 
asili  ya  mwamba unatakiwa 
kujaza udongo mwingine kab-
la  ya  kuotesha chochote, weka 
na mbolea kabla  ya  kuotesha,” 
anasema Hassan.

Anasema baada  ya  kutengen-
eza bustani yako na kupandikiza 
miche ya maua, ni lazima imwa-
giliwe kila siku kuanzia miche in-
apokuwa midogo hadi mizizi yake 
inapochipua na baada  ya  hapo 
umwagiliaji wake utategemea na 
aina ya udongo na hali ya hewa.



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201516 JUMAPILI julai 25, 2021



Jumapili Julai 25, 2021 17

habari kimataifa

Mauaji ya watu 13 CAR yazua mkanganyiko

Tigray, ETHIOPIA

UMOJA wa Mataifa (UN), 
umesema una wasiwasi na hali 
ya kiutu katika eneo la Tigray 
Kaskazini mwa Ethiopia, ambako 
hali ni mbaya kutokana na uhaba 
wa chakula. 

Msemaji wa Shirika la Chakula 
Duniani (WFP), Tomson Phiri, 
amewaambia waandishi wa 
habari kuwa shirika hilo linatoa 
wito wa kupewa idhini ya ku-
wafikia watu milioni nne, ambao 
wanakabiliwa uhaba mkubwa wa 
chakula na wanahitaji msaada 
wa dharura. 

Phiri alisema WFP imewasili-
sha msaada wa chakula kwa 
zaidi ya watu 730,000 katika 
sehemu za Kusini na Kaskazini 
Magharibi mwa Tigray katika 
kipindi cha mwezi mmoja uli-
opita. 

Idadi hiyo inajumuisha watu 
40,000 katika eneo la Zana 
ambao walifikiwa na msaada wa 
chakula kwa mara ya kwanza 
kabisa.

DW

UN yahofia hali 
ya kiutu Tigray

Kouki, CAR

KULINGANA na vyanzo mbal-
imbali, waathiriwa, ambao wa-
naweza kuwa wengi zaidi, wali-
kuwa vijana, wafanyabiashara, 
ambao walisafiri kwa pikipiki 
kwenda katika soko la Kouki.

Serikali mara moja ilishushia 
lawama muungano wa waasi wa 
CPC, ambao mkoa huo ni mo-
jawapo ya ngome yake, kuwa 
ulihusika na mauaji hayo, lakini 
vyanzo vingi vinashutumu wa-
najeshi wa Urusi wanaosaidia 

vikosi vya serikali katika eneo 
hilo.

Wakati huo huo muungano wa 
vikundi ya waasi wa CPC ambao 
uliendesha shambulizi katika 
mji wa Bangui mapema mwaka 
ulikanusha kuhusika kwake ka-
tika mauaji hayo,kulingana na 
taarifa ya muungano huo. 

Umesikitishwa na kuhusishwa 
na mauaji hayo bila hata hivyo 
kusubiri matokeo ya uchunguzi 
wa kawaida. 

Makundi hayo yenye silaha 
yamebaini kwamba watu wali-

ouawa ni 16 ambao waliuawa na 
wakufunzi wa Urusi wa kampuni 
ya jeshi ya Wagner.

Wanamgambo wanaotajwa 
kama mamluki na wataalam wa 
Umoja wa Mataifa (UN) ambao 
pia walitajwa kuhusika na mauaji 
hayo na kundi la waasi la MKMKS 
la waziri wa zamani Jean-Serge 
Bokassa na muungano wa COD-
2020 ambao unaleta pamoja 
viongozi wakuu wa upinzani wa 
kisiasa.

Wapinzani wanalaani mauaji 
mabaya na wanadai kuundwa 

kwa tume huru ya uchunguzi.
Wabunge saba kutoka Mkoa 

wa Ouham walisema katika ba-
rua ya wazi kwamba wamehuzu-
nishwa na mauaji ya raia na wa-
fanyabiashara katika jimbo hilo 
na kuitaka serikali kutoa mwanga 
kuhusu tukio hilo.

Tume ya Umoja wa Mataifa, 
MINSUCA, ambayo imethibitisha 
kupatikana kwa angalau miili 13, 
imetangaza kwamba uchunguzi 
unaendelea na inaomba ushiriki-
ano wa serikali.

RFI

Ulaya yaidhinisha 
chanjo corona 
Moderna ya 
watoto

SHIRIKA la Udhibiti wa Dawa la 
Ulaya (EMA), limependekeza kui-
dhinishwa kwa chanjo ya kuzuia 
maambukizi ya virusi vya corona 
ya Moderna, kutumika kwa wa-
toto walio na umri wa miaka 12 
hadi 17. 

Hii ndiyo mara ya kwanza chan-
jo hiyo kuidhinishwa kwa watoto 
walio chini ya umri wa miaka 18. 

Katika uamuzi uliotolewa Jana 
shirika hilo la kudhibiti dawa 
barani Ulaya lilisema uchunguzi 
uliofanywa kwa zaidi ya watoto 
3,700 kati ya umri huo unaonye-
sha kwamba chanjo ya Moderna 
inatoa kinga dhidi ya virusi hivyo. 

Chanjo hiyo tayari imeidhin-
ishwa kutumika kwa watu wote 
wazima kote barani Ulaya. 

Hadi sasa chanjo inayoten-
genezwa na kampuni ya Pfizer 
na mshirika wake wa Ujerumani 
BioNTech, ndiyo chanjo ya pekee 
iliyokuwa imeidhinishwa ku-
tolewa kwa watoto Marekani na 
Ulaya. 

Marekani bado inatafakari 
iwapo iidhinishe chanjo hiyo kwa 
watoto.

DW

Dola milioni 100 kusaidia wakimbizi wa Afghanistan
Washington, MAREKANI

RAIS wa Marekani Joe Biden 
ameidhinisha dola milioni 100 
katika kushughulikia dharura ya 
wakimbizi inayohusiana na hali 
ya nchini Afghanistan.

Katika taarifa yake, Ikulu ya 
White House imesema fedha 
hizo zitatoka kwenye mfuko 
wa dharura na ule wa kusaidia 
wakimbizi kwa lengo la kukabili-
ana na dharura ambayo haikuta-

rajiwa ya wakimbizi.
Wakimbizi hao ni wahanga wa 

mzozo na baadhi ya watu ambao 
wako hatarini kutokana na hali 
ilivyo nchini Afghanistan.

Fedha hizo zitawasaidia wale 
wanaoomba viza maalumu SIVs, 
ambapo karibu raia 20,000 wa 
Afghanistan walikuwa wakifanya 
kazi ya ukalimani na kazi ny-
ingine kuisadia Marekani wakati 
wa vita na sasa wanahofia kua-
dhibiwa na Taliban. 

Fedha hizo zinaweza kuku-
sanywa kupitia michango ya ufa-
dhili wa mashirika ya kimataifa, 
mashirika yasiyo ya kiserikali na 
yale ya Marekani, iliongeza taar-
ifa hiyo.

Kundi la kwanza la raia na 
familia zao linatarajiwa kuon-
dolewa nchini Afghanistan kabla 
ya mwisho wa mwezi huu na 
watapelekwa katika kambi ya 
kijeshi ya Fort Lee mjini Virginia 
wakati wakisubiri mchakato wa 

viza ukamilike.
Utawala wa Biden unatathmini 

maeneo mengine ya Marekani na 
nje ya nchi ambako raia hao wa 
Afghanistan na familia zao wa-
naweza kupewa makazi.

Siku ya Alhamis, bunge la 
wawakilishi la Marekani lilipiti-
sha sheria itakayoongeza idadi ya 
watu wanaoweza kupatiwa viza 
maalumu SIVs na kuwapokea ka-
ribu watu 8,000.

DW

Mbunge wa upinzani afukuzwa bungeni
London, UINGEREZA

MBUNGE wa chama cha up-
inzani cha Labour Party, Dawn 
Butler, ambaye alimshtumu Wa-
ziri Mkuu wa Uingereza Boris 
Johnson kwa kusema uwongo, 
ameondolewa kwenye kikao cha 
bunge.

Dawn Butler, katika hotuba 
yake kwenye Bunge Kuu la Uin-

gereza, alikosoa maneno ya John-
son kuhusu kuvunja uhusiano 
kati ya janga hilo na ugonjwa 
mbaya na vifo na akasema kuwa 
huu ni usemi hatari sana wakati 
wa janga la corona (Covid -19).

Aligundua kuwa Johnson 
hakusema ukweli kwa bunge 
na kwamba alidanganya umma 
na wabunge mara nyingi, Butler 
alisema amesikitishwa na hali hii.

Naibu Spika wa Bunge Eleanor 
Laing, ambaye aliongoza mjada-
la bungeni, alimwuliza Butler, 
ambaye alimkatiza, asahihishe 
taarifa yake juu ya Waziri Mkuu 
Johnson.

Butler, akihutubia naibu spika, 
alisema, “Ungependelea nini? 
Mguu dhaifu au mguu uliokatwa? 
Unajua, Waziri Mkuu amedang-
anya bunge mara nyingi. 

Inashangaza jinsi yule anayem-
wambia mwongo, sio mwongo, 
utata upo hapa.

“Mtu anahitaji kusema ukweli 
bungeni.” Butler, ambaye haku-
sahihisha madai ya “kusema 
uwongo” dhidi ya Waziri Mkuu, 
alifukuzwa kutoka Baraza la huru 
na naibu spika wa bunge.

TRT

Jengo lililoporomoka kutokana na mvua juzi mjini Mumbai, nchini India, juzi. PICHA: REUTERS
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DEMOKRASIA KAMA MSINGI 
WA MAENDELEO

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Unakumbuka igizo la Tausi, Siti Binti Kasri?	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

I
LIKUWA hekaheka, 
patashika nguo kuchan-
ika nchini Tanzania pale 
muda wa tamthilia ya 

‘Tausi’ ulipokaribia. Kwanza 
kabisa, siku ya onyesho hilo 
kwenye televisheni ya ITV, 
kinamama watapika chakula 
mapema. Watoto wataoga 
mapema. Muda ukifika, ki-
namama na watoto wao ku-
toka kwenye nyumba hata 
10, watakwenda kwenye ny-
umba ambayo ina televisheni 
kuangalia mchezo huo.

Nikukumbushe tu hiyo ni 
mwishoni  kabisa mwa miaka 
ya 90 hadi 2000 mwanzoni. 
Kama ni kijana wa sasa na hu-
jui ilivyokuwa ni kwamba kip-
indi hicho si Watanzania wen-
gi waliokuwa na televisheni. Ni 
nyumba 10 kwa moja. Sehemu 
nyingine unaweza ukakuta 
kijiji kizima mwenye TV ni 
mmoja tu.

D
EMOKRASIA inay-
osemwa ni kwa mu-
jibu wa Katiba yetu 
ya nchi, ambayo vion-

gozi wetu huitumia kuapa wa-
napoingia madarakani.  Ibara 
ya 8 (1) ya Katiba yetu inasema 
“Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ni nchi inayofuata misingi 
ya kidemokrasia na haki ya ki-
jamii na kwa hiyo; (a) wananchi 
ndio msingi wa mamlaka yote 
na serikali itapata madaraka 
na mamlaka yake yote kutoka 
kwa wananchi kwa mujibu wa 
Katiba hii.”

“Ni kweli kwamba demokra-
sia haiwezi kudumu ikiwa wach-
ache hawatakubali matakwa ya 

wengi. Lakini matakwa ya wengi hu-
julikana katika majadiliano au ma-
zungumzo ya waziwazi. Kadhalika 
matakwa ya wachache hujulikana 
katika majadiliano na mazungumzo. 

Bila wale wachache kusema wazi-
wazi matakwa yao, majadiliano hay-
ana maana. Wakati mwingine hata 
baada ya majadiliano, wachache 
japo wamekubali kutii uamuzi wa 
wengi, wanaweza kuendelea kua-
mini kwamba mawazo yao ni sawa 
na yaliyo ya wengi yamepotoka.

Demokrasia inawapa haki na uk-
weli, inawapa wajibu wa kuendeleza 
mawazo yao mpaka wengi waone 
kuwa ni ya kweli. Bila hivyo maen-
deleo katika mawazo hayawezeka-
ni” (Tujisahihishe, Uk 3, J.K. Nyerere; 
1962)

Lakini msingi mkuu wa demokra-
sia unaanza na uhuru wa maoni 
ambao umetamkwa katika ibara ya 
18(1) inayosema: “Bila ya kuathiri 
sheria za nchi, kila mtu yuko huru 
kuwa na maoni yoyote na kutoa nje 
mawazo yake, kutafuta, kupokea na 
kutoa habari na dhana zozote kupi-
tia chombo chochote bila ya kujali 
mipaka ya nchi.”

Watanzania kama taifa, tume-
kuwa na utamaduni wa kukwepa 
mazungumzo. Siku hizi hata familia 
hazikai kama zamani kufanya ma-

zungumzo ya kifamilia. Mama au 
baba akiwa na jambo anaona haya 
kulifikisha moja kwa moja badala 
yake anasubiri mwenza wake aende 
kwenye shughuli zake kisha ana-
tumia ujumbe wa simu (sms) kufiki-
sha . wengine wanakwenda kuandi-
ka kwa mafumbo kwenye mitandao 
ya kijamii mambo ya familia.

Hii ni hatari kubwa sana kwa taifa. 
Zamani  tulizoea vikao. Palipotokea  
jambo fulani kwenye familia, watu 
waliitana kwa ajili ya mazungumzo 
na ufumbuzi ulipatikana kisha watu 
kusambaa kila mtu akiwa na ukweli 
wa jambo.

Demokrasia inaruhusu uvumbuzi 
au maboresho (innovation). Utama-
duni wa kuzuia watu kuzungumza 
Afrika unatokea kwenye familia. 
Tumeona mara kadhaa hata shuleni 
wanafunzi wenye tabia ya kuhoji 
wakidhibitiwa na baadhi ya wal-
imu wao. Leo  watu wengi ambao 
ni viongozi wetu mahali popote uki-
wauliza historia zao watakwambia 
misukosuko waliopitia na hii ilitoka-
na na uwezo mdogo wa kujibu hoja 
wa wale waliokuwa wakiwasikiliza.

Watoto katika umri mdogo, wa-
zazi na walimu wao wakiwa na 
tabia ya kuwakemea na kuwafokea 
mara nyingi zaidi huwatengenezea 
udumavu wa fikra. Athari zake wa-

nashindwa kuwa hata wabunifu ka-
tika maisha yao maana kila anacho-
jaribu kufanya wanaona watakosea. 

Mwisho tunatengeneza taifa la 
makondoo na mazombi. Matokeo 
yake wakiwa viongozi watashindwa 
hata kuhoji juu ya mikataba mibovu 
dhidi ya rasilimali zetu. Mtu yeyote 
ambaye hajazoea kuhoji pia ni dhai-
fu wa kujibu hoja za wengine. Anao-
na njia nzuri zaidi ni kutumia nguvu 
kuzima hoja badala ya kuzijibu.

Bahati mbaya tunadhani 
demokrasia ipo katika usawa wa 
madaraka pekee. Wanasiasa wengi 
wanapozungumzia demokrasia hu-
lenga zaidi usawa wa kimamlaka bila 
kutazama athari nyinginezo zinazo-
tokana na uminyaji wa demokrasia 
katika nchi. Tujenge utamaduni wa 
vijana wetu kuwa majasiri wa kujen-
ga hoja zenye ushawishi kuliko kuti-
sha watu. Hawa watakuwa viongozi 
wa kesho.

Demokrasia ni taa kwa wenye 
mamlaka. Kama inatumika vizuri, 
wasio na mamlaka wakisema hapa 
hamjafanya hivi na vile mnapima ki-
sha yanafanyika marekebisho kesho 
watakuwa na yapi? Yako ya kupuuza 
na mengine ni ya kufanyia kazi, una-
poyafanyia kazi tayari maendeleo 
yamefanyika.

Jambo muhimu sana kwa kila 

kiongozi ni kutofikiri kwamba mam-
laka yanampa uwezo wa kiakili 
zaidi kuliko wengine, hivyo lazima 
kuyatafakari yale yanayosemwa na 
wengine na ukitaka kuyafahamu 
vizuri zaidi ni kukaa nao mezani 
kama ndugu kujadiliana. Mwisho 
utagundua kwamba wewe ndiwe 
uliyekuwa unakosea.  Hii  ni kwa 
sababu ukiwa uwanjani ni vigumu 
kugundua makosa.

Sifa moja kubwa kuliko zingine 
zote za kuwa kiongozi bora ni kuwa 
na uwezo wa kusikiliza zaidi hata 
yale usiyopenda kusikia. Viongozi 
wengi dhaifu duniani hupenda 
kusikia yale tu yanayowafurahisha. 
Utasikiaje mabaya na mazuri? Ni ka-
tika uhuru wa maoni na maendeleo 
yametokana msuguano wa mawazo 
kwamba hili liko hivi na unaonye-
sha. 

Nguvu hazijawahi kuzaa matokeo 
mazuri ya muda mrefu bali ni kwa 
muda mfupi halafu zinaishia pa-
baya. Tujifunze historia kisha tuch-
ague upande ulio mwema. Vion-
gozi wa Tanzania, lazima wakubali 
kwamba demokrasia ndiyo kiini cha 
Ujamaa (Nyerere, J.K 1977 Azimio la 
Arusha baada ya Miaka 10).

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Na wale ambao waliokuwa na 
televisheni kwenye mambo kama 
ya tamthilia walikuwa hawapendi 
kuangalia peke yao, hivyo kuwaalika 
majirani. Hii ipo hata kwenye soka. 
Ni aghalabu sana mtu kuangalia 
peke yake.

Hata hivyo kuna baadhi walizitu-
mia kama fimbo ya kuwachapia 
wenzao kwani kuna wakati waliku-
wa wanawafukuza, wanawasimanga, 
ili mradi tu. 

Kinamama watakaribishwa kwe-
nye makochi, wengine watatandiki-
wa mikeka na watoto watakaa chini 
huku wakipewa maonyo ya kuacha 
utundu na kutopiga kelele. 

Mara utasikika wimbo wa ‘Tausi’, 
ulipigwa kwenye miaka ya 1960 
na mwanamuziki Mkenya sehemu 
za Mombasa, Fundi Konde. ‘Tausi 
ndege wangu. Ndege wangu wa fa-
hari. Ndege umekwisha mali, sasa 
wataka nini? Wapita watu wawili, 
walioleta ulamali, sasa tuko mbalim-
bali.’

Wimbo huo ulichukuliwa na 
ukawa ndio wa kufungulia tamthilia 
hiyo ambayo ilitokea kuwa maarufu 
mno nchini na isiyosahaulika kam-
we. Yako mambo mbalimbali yaliyoi-
fanya tamthilia hiyo ambayo ilitung-
wa, kuchezwa na kutolewa nchini 
Kenya, huku wasanii wote walioigiza 
wakiwa Wakenya.

Kwanza kabisa, pamoja na kwam-
ba TV ndiyo zilikuwa zinaingia 
nchini na si watu wengi waliokuwa 

nazo, lakini televisheni binafsi ndiyo 
kipindi ambacho zilikuwa zimean-
zishwa ikiwamo ITV.

Pili, hakukuwa na filamu na 
tamthilia za kiswahili wakati huo kwa 
sababu hakukuwa na televisheni, 
hivyo ITV kwa kuwapenda waanga-
liaji wake iliwatafutia tamthilia ili-
yochezwa kwa lugha ya kiswahili na 
watu ambao wakati mwingine kuna 
Mwingiliano wa kitamaduni na ni 
majirani, yaani Wakenya.

Tatu, huo ndiyo ulikuwa wakati 
ambao Watanzania walikuwa wa-
naanza kuangalia televisheni, hivyo 
bado walikuwa na hamu ya kuanga-
lia vitu mbalimbali. Wengi  wa-
nawakumbuka wasanii waliocheza 
tamthilia hiyo ambao baadhi yao 
sasa ni marehemu.

Hao ni Maua, Ondieki, Rhoda, 
Mponda, Shaaban nzao maarufu 
kama Mzee Kasri, Ashina Kibibi 
maarufu kama Sitti, Sango, Zinzi, 
Dk. Kurya, Bibi. Popo, Master Sugu, 
Sikitu, Jesca Brown, Dama, Rehema 
na Chokoraa Damu, Kina, Lindi, Vita 
na Joto.

Yupo pia jamaa mmoja anaitwa 
Mjuba, halafu kukawa na mganga wa 
kienyeji aliyeitwa Kalumanzira.

Athari ya tamthilia hii kukawa na 
watu wakijiita Chokoraa, wakiwa 
wababe wakaitwa Wajuba, na wa-
ganga wa kienyeji wakaanza kuitwa 
Kalumanzira.

Msanii ambaye tutamzungumzia 
kidogo hapa ni Ashina Kibibi, am-

baye aliigiza kama Siti Binti Kasri. 
Huyu ndiye mtunzi wa tamthilia 
hiyo. Ndiyo alikuwa kama staa wa 
mchezo mzima. Wakati yeye ak-
icheza kama Siti Binti Kasri, akawa-
pa majina yake ya ukweli baadhi ya 
washiriki, mmoja akawa Ashina na 
mwingine Kibibi.

Kwa mujibu wake mwenyewe, ni 
kwamba majina hayo yote ya bibi 
zake, upande wa baba na upande 
wa mama. Hakutaka kuweka jina la 
baba mbele. Alikuja nchini Tanzania 
mwanzoni mwa miaka ya 2000, bila 
kujua kama yeye ni staa nchini.

Alifikia eneo la uswahilini Mwa-
nanyamala kwa mjomba wake. 
Pamoja na kuwa ni Mkenya wa Mom-
basa, Ashina pia alikuwa na asili ya 
Tanga. Baadhi ya ndugu zake wali-
kuwa Watanzania wa Tanga.   Kili-
chotokea hakuamini. Watu walianza 
kumfananisha. 

Walipoulizia uliziwa na ndugu 
zake, waliambiwa kuwa ni yeye. Kili-
chotokea ni kwamba watu walikuwa 
wanaitana kutoka pande mbalimba-
li. Nyumba ikazingirwa. Kila mtu si 
wakubwa si watoto walitaka kumwo-
na Siti Binti Kasri laivu. Wakavunja 
ukuta wa nyumba.

Magazeti yakaandika ujio wake. 
Yakatoa picha zake akiwa uwazi 
japo awali yeye hakutaka hivyo kwa 
madai ulikuwa ujio binafsi na wa ki-
familia. Ndipo walipojigundua kuwa 
yeye ni staa sana nchini Tanzania na 
hakupaswa kuja kama alivyokuja.

 Utambulisho wake ulimsaidia 
kupata mikataba ya kufanya mao-
nyesho nchini. Alikuja na kufanya 
hivyo mara kadhaa. Safari zilizofuata 
alikuwa akifikia Embassy Hotel na 
kwenda kwa ndugu zake kusalimia 
tu na kuondoka na si kukaa huko 
huko kama mwanzo. 

Kwa bahati mbaya sana, Ashina 
alifariki dunia mwaka 2005 kwa ku-
jinyonga kwenye mti wa mwembe 
kwao Mombasa. 

Tamthilia ya ‘Tausi’ kwa kiasi ki-
kubwa ndiyo iliyosababisha msu-
kumo wa tasnia ya sanaa ya maigizo 
nchini. Yalianzishwa makundi 
mbalimbali likiwamo la Kaole am-
balo lilikusanya wasanii mbalim-
bali wachanga na wakongwe kama 
vile Mzee Pwagu, Bi Hindu, Fatuma 
Makongoro aliyejulikana kama Bi 
Mwenda, Mzee Kipara, Dk. Cheni, 
Mashaka na Bambo. 

Kundi lingine ni la Kidedea amba-
lo liliundwa na Mohamed Fungafun-
ga maarufu kama mzee Jengua, 
Makanyanga, Mchikichiki, Peace 
na wengine wengi ambao wote wa-
libebwa na televisheni ya ITV.

Hapo ndipo baadaye walitoka na 
kwenda kucheza filamu, maarufu 
kama bongo movie. Hivyo ukiona 
filamu za bongo movie, tamthilia 
mbalimbali za kiswahili nchini, 
msingi wake haswa ni tamthilia ya 
‘Tausi’ chini ya televisheni ya ITV 
ambayo imechangia sana kuwapo 
kwa tasnia hizo nchini Tanzania.
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kwenye mtaro.” Alizidi kuanika ripoti 
hiyo, huku akiwa pia amemkabidhi 
nyaraka zilizoandikwa rasmi.

“Lakini pia kuna kitu ambacho 
hadi sasa hivi kina utata na haielewe-
ki imekuwaje.”

“Kitu gani daktari?”
“Kichwani tumetoa risasi iliyoku-

wa imekwama. Hii pia imechangia 
kwa kiasi kikubwa marehemu kufari-
ki kwa sababu damu nyingi imetoka 
kichwani. Inawezekana majeraha 
hayo ya mwanzo yasingemfanya ku-
poteza maisha. Lakini risasi ya kichwa 
imechangia sana kifo. Huo niliok-
wambia ni mukhtasari tu, mengine 
yote yamo kwenye ripoti.”

“Nashukuru daktari kwa sababu 
kesho nataka kumkabidhi Kamanda 
wa Polisi wa Kanda ya Kinondoni ili 
atoe taarifa kwa wananchi ambao 
wanataka kujua kisa cha binti yule 
kufariki. Kweli imekuwa ni habari 
kubwa hapa nchini.” Inspekta An-
drew alimpa mkono daktari, wakaa-
gana.

Akiwa ofisini, Inspekta Andrew 
hakutaka kabisa kuihangaisha akili 
yake kuwa kifo hiki ni cha kawaida.

“Haya ni mauaji.” Alijisemea mwe-
nyewe.

Ambacho aligundua ni kwamba 
muuaji au wauaji hawakufanya kazi 
yao vizuri. Waliacha shaka kwenye 
kazi yao.

Kama walimtupa marehemu ku-
toka kwenye gari, basi wangejitahidi 
kuhakikisha anakufa. Au wangem-
maliza kabisa na kutupa maiti kwe-
nye mtaro. Lakini huenda hawaku-
wa mahiri kwani wamemtupa mtu 
ambaye walidhani amekufa, halafu 
baadaye walivyoona hajafa wakam-
piga risasi.

Alijua lengo la wauaji ni kwamba 
ionekane marehemu ni wale wasi-
chana wanaofanya biashara haramu 
ya ukahaba maeneo ya Sinza na ame-
kufa kutokana na tabia yao ya wizi, 
hivyo watu wachukulie poa tu.

Sauti ya mtu aliyempigia simu na 
kutaka kwenda kuchukua zawadi 
yake pia ilirudia tena kwenye ubongo 
wake na kuona kabisa kifo cha Tausi 
kinapaswa kuchunguzwa kwa jicho 
la tatu na si kijuujuu.

Swali ambalo alitaka majibu yake 
ni kwamba kweli Tausi alikuwa 
mmoja wa wale wasichana wafanya-
biashara haramu Sinza?

Iwe kweli au siyo ni nani alimuua? 
Kwa nini? Alipitiwa na usingizi.

B
aada ya masaa mwili simu 
iliita tena, akainyanyua 
mkono. “Afande nipo kwe-
nye eneo la tukio. Niko wa 

wenzangu wa kituo kidogo cha polisi 
cha jirani hapa. Ni kwamba mae-
neo ya Afrikana tumemkuta mtu 
amefariki. Ni mwili wa mwanamke 
ambaye ana miaka kuanzia 23 hadi 
26 hivi afande. Ulionekana alfariji 
kwenye mtaro. Kwa mujibu wa watu 
hapa wanadhani kwamba huenda ni 
mmoja wa wanawake makahaba na 
inawezekana amegongwa na gari, au 
ameuawa, hilo nadhani litajulikana 
baadaye uchunguzi utakapofanyika 
afande.”

Ilikuwa ni taarifa fupi ya awali ku-
toka kwa afande Peter, lakini inayoji-
tosheleza kwa wakati huo.

Inspekta Andrew mpaka wakati 
huo hakushangazwa na taarifa ya 
kuokotwa kwa maiti ya mwanamke. 
Alishaambiwa kuwa kuna zawadi 
yake na mtu huyo ‘muuaji mjivuni’.

Yeye ameshatambua kuwa hayo 
ni mauaji. Ni kwa sababu ametaari-
fiwa na mtu aliyeonekana amefura-
hia kifo hicho. Kitu ambacho ame-
shangazwa kidogo ni jinsi msichana 
huyo alipotupwa kwenye mtaro na 
lengo lionekane kama amegongwa 
na gari.

Kama isingekuwa sauti ya yule 
jamaa, inawezekana kila mmoja 
angejua huenda mwanamke huyo 
amegongwa na gari.

Ambacho kwa sasa anachosubiri 
ni taarifa tu ya madaktari ili kazi 
ianze na kufuatilia ni nani wame-
husika kwenye mauaji hayo na pia 
kumfuatilia mtu ayepiga simu kui-
taarifu polisi juu ya mauaji hayo na 
anahusika vipi.

******************************
“Afande ni kwamba marehemu 

anaonekana kuwa na majeraha am-
bayo ni kama alianguka kwenye 
gari, boda boda au kugongwa na vitu 
hivyo.” Daktari Alfonce alimwambia 
Inspekta Andrew wakati akimkabi-
dhi ripoti ya uchunguzi wa kifo cha 
Tausi.

“Ni kwa sababu ana majeraha ya 
kuburuzika kuanzia kifuani, mba-
vuni na mguuni upande wa kushoto. 
Inavyoonekana ni kwamba alipoan-
guka au kugongwa, aliserereka kwe-
nye barabara, kabla ya kutumbukia 

 Ni kwa saba-
bu ametaari-
fiwa na mtu 
aliyeonekana 
amefurahia 
kifo hicho. 
Kitu ambacho 
ameshanga-
zwa kidogo ni 
jinsi msi-
chana huyo 
alipotupwa 
kwenye mtaro 
na lengo li-
onekane kama 
amegongwa 
na gari.

Sumu ya mapenzi-16

hadithi
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati 
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? 
Yeyote anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha 
maafa makubwa. Donald kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. 
Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo 
linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) ****************************

Wiki moja ilipita baada ya mazi-
shi ya Tausi. Donald na Sadiki wa-
likuwa mstari wa mbele kwenye 
mazishi. Kifupi ni kwamba Donald 
aligharamia asilimia 90 ya mazishi 
hayo.

Ingawa alikuwa hajajitambulisha 
rasmi, lakini tayari baadhi ya ndugu 
wa Tausi waliufahamu urafiki wao.

Ndiyo maana wala Donald haku-
pata tabu kukaribishwa na kupewa 
kipaumbele kwenye mazishi ya 
mapenzi wake, kitu ambacho kwa 
kiasi fulani kilimfariji.

Kwa siku tatu, Donald hakurudi 
nyumbani kwao, wala kwenda 
ofisini. Alikuwa kwenye mazishi na 
kulala matanga.

Siku ya nne hakwenda ofisini. Al-
ibaki akijifungia ndani akilia peke 
yake. Wadogo zake walimfuata na 
kumuuliza sababu, aliwajibu kuwa 
anaumwa.

Hata hivyo, baba na mama yake 
hawakumuuliza kitu chochote. 
Pamoja na kwamba ilimshangaza 
kidogo, lakini alipenda sana jambo 
hilo la kutoulizwa. Hakutaka ku-
zongwa na maswali ambayo wakati 
mwingine majibu yake yasingewap-
endeza. Alichohitaji zaidi wakati 
huo ni utulivu. Moyo ulikuwa una-
muuma kama kaa la moto. Kum-
kosa Tausi mapema vile ni jambo 
ambalo hakutegemea kabisa.

Hakujua hatima ya baadaye. Ni 
kwamba amrejee Doroth au afanye 
nini. Tausi ameshafariki.

Hili kwanza aliliacha kiporo. 
Bado alikuwa na mambo mengi 
yaliyokuwa yanamtatiza akilini.

Aliwaza mengi. Alichokuwa aki-
waza ni jinsi kifo cha mpenzi wake 
kilivyotokea.

Ni jana tu, Kamanda wa Polisi 
Kanda ya Kinondoni akitoa taarifa 
ya daktari juu ya kifo cha msichana 
huyo ambapo ilisemekana pamoja 
na kudaiwa kurushwa kutoka kwe-
nye bodaboda au gari, lakini pia 
iligundulika kuwa alipigwa risasi 
kichwani.

“Ina maana Tausi aliuawa. Nani 
alimuua?” Alijiuliza. Baadaye ali-
kumbuka maongezi yake na Sadiki, 
kabla ya kwenda Magomeni Makuti 
baada ya kutoonekana kwa siku 
tatu.
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Shatti asambaza Bongo 
Fleva kutoka Japan

TANZANIA imebarikiwa kuwa na 
vijana wengi wenye vipaji lukuki 
ambavyo kama vikitunzwa na ku-
pewa nafasi vinaweza kuishangaza 
Dunia.

Miongoni mwa vijana hao ni Shat-
ti, msanii wa muziki wa kizazi kipya 
ambaye kwa sasa anaishi Japan 
huku akiendelea na sanaa yake chini 
ya usimamizi wa lebo ya Cutsleeve 
Records yenye asili ya Jamaica.

Jina lake kamili ni Rashid Sameer 
Mrisho, ambaye alizaliwa Februari 
12, mwaka 1999 jijini Dar es Salaam 
kwa wazazi Rashid Mrisho na Siami-
nah Kombakono.

ALIVYOANZA SANAA YA MUZIKI
Shatti, anasema alianza kupenda 

muziki akiwa mdogo kwa kusikiliza 
kazi za wasanii nguli duniani, hivyo 
akajenga uwezo wake binafsi wa 
kufanya aina mbalimbali za muziki 
kama Dancehall na rap.

“Nilikuwa nasikiliza wasanii  
wakubwa kama Bob Marley, Peter 
Tosh, Michael Jackson, Tupac, Big-
gie na wengine ambao walinisaidia 
kukuza kipaji na uwezo wangu wa 
kufanya muziki,” amesema Shatti.

Uwezo wake unampa makali 
kama msanii ili ateme muziki mzuri 

ambao unafanya aorodheshwe 
kama Mfalme Mpya asiye na ubishi 
wa Dancehall, mwimbaji na mtunzi 
mahiri wa nyimbo.

MAISHA YAKE JAPAN
 Shatti aliondoka Tanzania kwenda 

Japan baada ya kumaliza elimu ya  
sekondari katika Shule ya Sekondari 
ya  Benjamin Mkapa iliyopo Dar Es 
Salaam.

Msanii huyu sasa anajulikana kwa 
maelfu ya marafiki, familia ya muzi-
ki na mashabiki kama Shatti ambapo 
mwaka jana alipata umaarufu kama 
msanii anayekua haraka. 

AACHIA ‘BLAZIN HOT’

Meneja wa msanii huyo HIRO 
anasema unaweza kuendelea kumpa 
sapoti Shatti katika safari yake hii 
ya muziki ili azidi kufanya vizuri 
kwenye Dancehall, rap na Hip hop.

“Tumeachia ngoma mpya inaitwa 
‘Blazin Hot’, hivyo nahitaji mashabi-
ki kuupokea ili azidi kufanya vizuri.” 
Amesema.

Kupitia mitandao ya kijamii 
anapatikana katika Instagram kwa 
majina ya @Shatti_tz, @jdartmuzik 
na @cutsleeve_records.
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Pochettino ajifunga 
PSG hadi 2023 

PARIS, Ufaransa 

PARIS Saint-Germain imetangaza kwamba, ko-
cha wake mkuu, Mauricio Pochettino amesaini 
mkataba utakaomuweka klabuni hapo hadi mwaka 
2023.

Pochettino aliwasili kwa miamba hao wa Ligue 1 
mwanzoni mwa Januari mwaka huu, akichukua na-
fasi ya Thomas Tuchel, ambaye kwa sasa ni kocha 
mkuu wa Chelsea.

Mlinzi huyo wa zamani wa PSG msimu uliopita 
alizidiwa nguvu na Lille waliotwaa taji la Ligi Kuu 
ya Ufaransa. 

Walishinda taji la Coupe de France, pamoja na 
kufika nusu fainali ya Ligi ya mabingwa Ulaya.

Awali alikuwa akihusishwa na mpango wa kurudi 
Tottenham, ambako alifukuzwa Novemba 2019, la-
kini sasa Pochettino amekubali kuongeza mkataba 
wa miaka miwili kubakia hapo Paris.

“Nina furaha kubwa hapa, kwa upande wangu 
na benchi zima la ufundi,” alisema Pochettino aki-
nukuliwa na tovuri ya PSG.

“ Ni muhimu sana kwa upande wetu kuhisi kuji-
amini kwa klabu na kunatupa sisi uwezo mkubwa 
wa kufikia malengo yetu.”

LONDON, England 

ARSENAL inakaribia kuipata saini ya mshambuliaji wa 
Chelsea na England, Tammy Abraham mwenye umri wa 
miaka 23, kwa mujibu wa Sky Sport.

Abraham msimu uliopita hakuwa na nafasi kwenye 
kikosi cha kwanza cha Chelsea na sasa amewekwa kwe-
nye orodha ya kuuzwa.

Nyota huyo pia ni mmoja ya wachezaji wanaowindwa 
sana na Tottenham Hotspur na Inter Milan, kwani Chel-
sea imeonekana kuwa haina mpango wa kuendelea kuwa 
naye kwa msimu ujao.

Chelsea inataka kumuuza Abraham ili kupata kiasi cha 
fedha inachoweza kukitumia kumsajili straika mmoja 
kati ya Harry Kane mwenye umri wa miaka 27, Romelu 
Lukaku mwenye miaka 28, au Erling Haaland katika di-
risha hili.

Nyota huyo sio mchezaji anayeonekana kuwa kwenye 
mipango ya kocha Thomas Tuchel kwa msimu ujao kwani 
hata katika michezo ya mwisho msimu ya uliopita aliku-
wa hapewi nafasi ya kutosha kwenye kikosi cha kwanza.

Na kwa mujibu wa ripoti, Arsenal ndio ipo kwenye na-
fasi nzuri zaidi ya kupata saini ya mchezaji huyo katika 
kipindi hiki cha majira ya joto.

Abraham 
anukia 
Arsenal

MADRID, Hispania

DAVID Alaba amesema kwamba, 
hawezi kuwa beki mkamilifu zaidi ya ali-
yekuwa nahodha wa Real Madrid, Sergio 
Ramos hapo kwenye dimba la Santiago 
Bernabeu.

Alaba ambaye ni raia wa Austria, 
alisajiliwa rasmi Real Madrid Mei, 2021 
baada ya mkataba wake kule Bayern Mu-
nich ya Ujerumani kumalizika.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 29 
sasa amepokea jezi namba nne mgongo-
ni iliyokuwa ikivaliwa na Ramos hapo 
Madrid.

Ramos aliyehudumu Real kwa kipindi 
cha miaka 16, alijiunga na Paris Saint-
Germain akiwa mchezaji huru. 

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 35 
alisaini mkataba wa miaka miwili pale 
PSG ambayo inanolewa na kocha zama-
ni wa Tottenham Hotspur, Mauricio Po-
chettino.

“Ramos alikuwa hapa kwa muda mrefu 
na alivalia jezi namba nne mgongoni. Ni-
tajituma ila huenda nisiwe kama yeye,” 
alisema Alaba akiwaambia wandishi wa 
habari.

Ramos ambaye anajivunia rekodi ya 
kuichezea Hispania mechi nyingi zaidi 
za kimataifa, alishinda mataji manne ya 
LaLiga akiwa na Real Madrid, na manne 
ya Ligi ya mabingwa Ulaya.

Siwezi kuwa 
kama Ramos 

Alaba 
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

   Maslahi binafsi yafikiwa na sasa wajiandaa kutoa 
pauni mil. 90…

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

W
INGA wa England, 
Jack Grealish ame-
fikia makubaliano bi-
nafsi na Manchester 

City, kwa mujibu wa Football Insider.
Mashabiki wa England walikuwa 

na hamu kubwa ya kumshuhudia 
Grealish kwenye michuano ya Euro 
2020 na alikuwa na kiwango cha ku-
vutia.

Nahodha huyo wa Aston Villa ali-
kuwa akimulikwa na klabu kadhaa 
kubwa za Ligi Kuu England, huku 
klabu yake hiyo ikionesha nia ya ku-
totaka kumuachia aondoke kipindi 
kilichopita cha usajili na kipindi hiki 

cha usajili wa majira ya joto.
Mapema Januari mwaka huu, 

Manchester United walikuwa kwe-
nye nafasi nzuri ya kumsajili Greal-
ish, kabla ya dili hilo kushindikana.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
Grealish anakaribia kuondoka Aston 
Villa na kutua kwa mabingwa wa Ligi 
Kuu England, Man City.

Taarifa zaidi zinasema kuwa, 
tayari Grealish na Man City wame-
fikia makubaliano binafsi na sasa kil-
ichobaki ni mazungumzo ya klabu 
hizo mbili.

Kwa hali jinsi ilivyo, Aston Vila 
hawana uwezo wa kumbakiza Greal-
ish katika kikosi hicho kipindi hiki 
cha majira joto, na ni wazi kwamba, 

msimu unaokuja hatakuwa tena ka-
tika viunga vya pale Villa Park.

Licha ya kukulia na kuwa shabiki 
wa Villa na kutumia muda wake 
mkubwa kucheza katika klabu hiyo, 
pia alicheza kwa muda mfupi kwa 
mkopo kule Notts County.

Na sasa ni wazi kwamba, hata 
Grealish mwenyewe anataka kujar-
ibu changamoto mpya katika klabu 
kubwa ili pia aweze kuingia kiasi ki-
kubwa cha fedha.

Ripoti hiyo imebainisha kwamba, 
Man City ipo tayari kutoa kiasi cha 
pauni milioni 90 ili kumsajili Gre-
alish na ni wazi kwamba, itakuwa 
ngumu kwa Villa kukataa kiasi hicho 
cha fedha.

 Chelsea wakomaa na Haaland

CHELSEA inatarajiwa kutoa dau la pauni milioni 130 
kumnunua mshambuliaji wa Borussia, Dortmund 
na Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri 
w amiaka 22, baada ya mmiliki wake Roman 
Abrahamovich kutoa baraka zake kuendelea na 
kile ambacho kitakuwa rekodi mpya ya klabu hiyo. 
(Football Insider)

Dau la Haaland

INTER Milan inataka dau lisilo chini ya pauni milioni 
102.5 kutoka Chelsea ili kumuuza mshambuliaji wa 
Ubeligiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 
28. (Metro)

Grealish huyo City

MANCHESTER City wamefikia makubaliano na 
kiungo, Jack Grealish na wako tayari kuipatia ofa 
ya pauni milioni 90 kwa Aston Villa ili kumsajli 
mchezaji huyo wa England mwenye umri wa miaka 
25. (Football Insider)

Kane bado City

MANCHESTER City imesema kwamba, ripoti 
zinazosema klabu hiyo imeafikiana na Tottenham 
kumsaini mshambuliaji wa England, Harry Kane 
kwa dau la pauni milioni 160 ni upuzi (Manchester 
Evening News)

Harry hauzwi

TOTTENHAM Hotspur imesisitiza kwamba, haina 
mpango wa kumuuza nahodha wake, Harry Kane 
mwenye umri wa miaka 27 kipindi hiki cha majira 
ya joto. (Football London)

United yasubiri kwa Pogba

MANCHESTER United inasubiri ombi kutoka kwa 
PSG msimu huu la kumtaka kiungo wa kati wa 
Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa miaka 28. 
(Telegraph)

Mbappe akataa

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe 
mwenye umri wa miaka 22, ameiambia PSG 
kwamba, hatoongeza mkataba wake ambao 
unakamilika mwaka 2022. (AS)

Camavinga bado

KIUNGO wa kati wa Rennes na Ufaransa, Eduardo 
Camavinga anataka kuhamia Hispania baada 
ya mazungumzo kati ya Manchester United na 
wawakilishi wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 18 kushindikana. (Manchester Evening 
News)

Griezmann na Juve

BARCELONA inaamini kwamba, iwapo mshambuliaji 
wa Ureno, Cristiano Ronaldo ataondoka Juventus 
msimu huu, klabu hiyo ya Italia itakuwa tayari 
kumnunua kwa mkopo mshambuliaji wa Ufaransa, 
Antoine Griezmann mwenye umri wa miaka 30. 
(Sport)

Lacazette kuuzwa

ARSENAL haitamuongezea mkataba mshambuliaji 
wa Ufaransa, Alexandre Lacazette na imetoa ofa 
ya dau la pauni milioni 15 kwa mchezaji huyo ili 
kusaidia timu hiyo kupata fedha za kumnunua 
mshambuliaji wa Chelsea mwenye umri wa miaka 
23, Tammy Abraham. (Sun)

Newcastle yakomaa na Willock

KOCHA wa Newcastle United, Steve Bruce 
amesisitiza kuhusu mpango wa klabu hiyo 
kumsajili kiungo wa kati wa Arsenal mwenye umri 
wa miaka 21, Joe Willock. (Sky Sports) 

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Manchester City mguu 
sawa kwa Grealish 
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Coastal union, Mbosso 
wamlilia Waziri Ally
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union imeeleza 
kupokea kwa mshtuko na masikitiko 
makubwa taarifa ya kifo cha mwanamuziki 
maarufu nchini, Waziri Ally (pichani) am-
baye ni shabiki mkubwa wa timu yao, kili-
chotokea usiku wa kuamkia jana kwenye 
Hospitali ya Mwananyamala, Dar es Salaam.

Wakati huo msanii Mbosso andika kwe-
nye mtandao wake kuwa msanii huyo ame-
fariki wakiwa wanatarajia kutoa ngoma 
iitwayo ‘Tulizana’ ambayo walikuwa wame-
shamaliza kupiga picha za video.

Kwenye mtadao rasmi wa klabu hiyo, 
Coastal imetoa picha ya marehemu Waziri, 
akiwa amevaa jezi ya timu hiyo na kuandika.

 “Klabu ya Coastal Union tumepokea kwa 
masikitiko makubwa taarifa ya kifo cha 
shabiki wetu mkubwa na mwanamuziki 
nguli nchini Wazir Ally aliyefariki jana ( juzi). 
Kwa niaba ya uongozi, wanachama, wap-
enzi na mashabiki wa Coastal Union tunatoa 
pole kwa ndugu jamaa na marafiki kwa 

kuondokewa na mpendwa wao.” Iliandikwa 
taarifa hiyo.

Msanii wa bongo fleva, Mbosso pia alio-
nyeshwa kuguswa na kifo hicho na kuandika 
kwenye mtandao wake wa kijamii maneno 
yafuatayo.

“Dah. mzee wangu Waziri Njenje. Tulifan-
ya wimbo wetu salama. Tukasafiri mpaka 
Tanga. ‘tukashuti’ video yetu salama kabisa 
na hivi juzi tu hapa tumeongea kwa furaha 

kabisa tukiwa tunapanga kutoa video ya 
wimbo wetu ‘Tulizana’. Leo umeenda baba, 
dah. Mungu akupe kauli thabiti mzee wan-
gu.” Aliandika.

Kwa mujibu msemaji wa familia, Abouba-
kar Liongo, marehemu alifariki kwa ugonjwa 
wa moyo ambao alikuwa nao, lakini alikuwa 
akipata matibabu huku akiendelea na shu-
ghuli zake.

Waziri alianza kupata umaarufu akiwa 
mwishoni mwa miaka ya 1970, akiwa na 
Juwata Jazz, wana Msondo Ngoma na ku-
piga kinanda mwenye nyimbo mbalim-
bali, ikiwemo iliyompatia umaarufu ‘Sogea 
Karibu’, ambao alikipapasa kwa umahiri 
mkubwa.

Aliihama Msondo na kuasisi kundi la 
Kilimanjaro Band wana Njenje mwanzoni 
mwa miaka ya 1980, na kutoa nyimbo ny-
ingi kama ‘Njenje,’ ‘Kachiri’, ‘Kinyaunyau’, 
‘Gere’, ‘Ndembele’, ‘Boko’, ‘Tupendane’,  na 
nyingine nyingi.

Marehemu anatarajia kuzikwa leo kijijini 
kwake Pongwe, mkoani Tanga.

Biashara yaja 
na majembe 
mapya CAF 

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Biashara United imesema 
kuelekea kwenye michuano ya kimataifa 
itasajili wachezaji wengine kwenye 
maeneo ya ushambuliaji, ulinzi na kiungo 
ili kuboresha kikosi hicho kwa ajili ya 
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Haji Mtete, 
amesema kuwa wamepokea ripoti ya 
mwalimu Patrick Okumu na hata kabla 
hawajakaa kikao na kuipitia, lakini dodoso 
la awali lilionekana kabisa kuwa anahitaji 
wachezaji maeneo ya ushambuliaji, ulinzi 
na kiungo.

“Tunakwenda kucheza mechi za 
kimataifa. Tunakwenda kucheza 
michuano mikubwa na wachezaji wa 
viwango vya juu kwa hiyo na sisi lazima 
tujiimarishe. Lengo letu ni kwenda kwenye 
michuano hiyo tukiwa na wachezaji wenye 
viwango vikubwa na wazoefu. Tayari 
tumepata uzoefu kutoka kwenye Ligi 
Kuu ya Tanzania, lakini pia tumejifunza 
kutoka kwenye timu ambazo zimeshiriki 
michuano ya kimataifa na kujua nini 
kinahitajika,” alisema Mtete na kuongeza.

“Katika dodoso lake, kocha wetu 
walisema kuwa anataka washambuliaji, 
mabeki na viungo wa kati. Tunakwenda 
kukaa chini sasa na kupitia ripoti yake rasmi, 
baada ya hapo tufanye anachokihitaji kwa 
ajili ya kuingia uwanjani,” alisema.

Alipoulizwa kama wachezaji hao ni 
kutoka nje au Tanzania, Katibu Mkuu huyo 
alisema kuwa itakuwa mchanganyiko, 
na kama watu hawajui ni kwamba wao 
pia wana uwezo wa kusajili wachezaji 
kutoka nje ya nchi na kwa uthibitisho ni 
kwamba wanao wachezaji kutoka Ghana, 
Kenya na Uganda ambao wamecheza Ligi 
Kuu msimu huu, hivyo haitokuwa ajabu 
wakashusha majembe kutoka nje ya nchi.

Katibu Mkuu wa Chama cha Soka Mkoa wa Kigoma (KFA), Omar Gindi (kulia), akizungumzia maandalizi ya mchezo wa fainali ya 
Kombe la FA utakaochezwa leo kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika kati ya Simba na Yanga zote kutoka jijini Dar es Salaam. PI-
CHA:  SOMOE NG’ITU.  

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa Namungo FC, 
Shiza Kichuya amesema kuwa 
Ligi Kuu msimu huu, ilikuwa 
nzuri, bora, yenye msisimko na 
mvuto wa aina yake.

Akizungumza Dar es Salaam, 
Kichuya pia ameipongeza 
timu yake ya zamani ya Simba 
kutwaa ubingwa na kusema 
ilistahili kwa sababu ilijipanga 
vema ndani na nje ya uwanja 
kwa maana kuwa na wachezaji 
bora, maandalizi pamoja na 

uwezeshwaji.
“Msimu huu bwana ligi 

ilikuwa ngumu, nzuri, ilikuwa 
na ushindani na mvuto 
mkubwa. Ni moja kati ya ligi 
bora nilizowahi kucheza. Japo 
imechelewa kumalizika, lakini 
ilikuwa na msisimko sana. 
Tumeona kabisa kwenye ligi hii, 
timu ambayo huwezi kuitarajia 
inakwenda kupata matokeo 
kwenye timu nyingine ambayo 
haikudhaniwa,” alisema 
Kichuya.

Kuhusu majaliwa yake 

kwenye soka, Kichuya alisema 
kuwa mashabiki watarajie 
kumuona kwenye klabu yoyote, 
akiwa ametinga jezi ya aina 
yoyote kwa sababu yeye kazi 
yake ni kucheza mpira.

“Mimi kazi yangu ni kucheza 
soka. Na nashukuru nilikuwa 
na mambo fulani hivi yalikuwa 
hayajakaa sawa, lakini kwa sasa 
kila kitu kinakwenda vizuri, hata 
mimi mwenyewe najiona kuwa 
niko vizuri. Kiwango changu 
kimeanza kurudi, kwa hiyo 
mashabiki watamuona yule 

Kichuya waliomzoea msimu 
ujao,” alisema.

Kichuya ambaye baada 
ya mechi kati ya timu yake 
ya Namungo dhidi ya Simba 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, ikatundikwa mabao 
4-0, alibadilishana jezi ya 
Mohamed Hussein ‘Zimbwe Jr’, 
alisema mchezaji huyo ni rafiki 
yake tangu wakiwa wadogo 
kwenye michuano ya Coca Cola, 
hivyo hiyo ni kawaida yao kila 
wanapokutana, hasa wakiwa 
kwenye timu tofauti.

Ligi ilikuwa na mvuto - Kichuya

Kigoma waelekeza 
nguvu Ligi Kuu 
Tanzania Bara
Na Somoe Ng’itu, KIGOMA 

CHAMA cha Soka Mkoa wa Kigoma 
(KFA), kimesema Ligi Ngazi ya mkoa 
nimepangiwa kufanyika katika viwanja 
mbalimbali kuanzia Julai 28, mwaka huu.

Katibu Mkuu wa KFA, Omar Gindi 
aliliambia gazeti hili maandalizi ya ligi 
hiyo yamekamilika na jumla ya timu 18 
zimethibitishwa kushiriki michuano 
hiyo.

Gindi alisema ligi hiyo itachezwa 
kwa mtindo wa nyumbani na ugenini 
huku akizikumbusha timu zote kufuata 
kanuni na taratibu za mashindano hayo 
ya juu katika ngazi ya mkoa.

Kiongozi huyo alisema wanaamini 
bingwa atakayepatikana atakwenda 
kuiwakilisha vyema Kigoma kwenye 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa wa 
mikoa (RCL), mwakani na hatimaye 
kupata timu itakayopanda daraja.

“ Malengo yetu ni kupata timu ya 
kushiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, kupitia 
hamasa ya fainali ya Kombe la FA, 
tunataka kuendelea kuwaletea burudani 
mashabiki wa Kigoma, tunaitazama na 
tuseme ukweli tuna kiu ya kucheza  Ligi 
Kuu,” alisema Gindi.



   Simba yasema haina  presha wakati Yanga 
ikisisitiza lazima mwali atatua...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Coastal, Mtibwa 
zabaki Ligi Kuu 
Na Adam Fungamwango

TIMU za Coastal Union na Mtib-
wa Sugar, zimefanikiwa kubaki 
Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya 
kupata matokeo mazuri kwenye 
mechi zao mbili za mchujo dhidi 
ya Pamba na Transit Camp ambazo 
zimetoka Ligi daraja la Kwanza.

Jana kwenye Uwanja wa Mk-
wakwani Tanga, Coastal Union 
iliichapa Pamba kutoka Mwanza 
mabao 3-1 na kuifanya timu hiyo 
kushinda jumla ya mabao 5-2, 
kwani Jumatano iliyopita timu 
hizo zilitoka sare ya mabao 2-2 
kwenye Uwanja wa Nyamagana, 
Mwanza.

Mtibwa nayo imefanikiwa kuba-
ki Ligi Kuu, licha ya kuchapwa bao 
1-0 dhidi ya Transit Camp kwenye 
Uwanja wa Jamhuri Morogoro, 
kwani kwenye mechi ya kwanza 
kwenye Uwanja wa Uhuru, Juma-
tano iliyopita, Mtibwa ilishinda 
mabao 4-1.

Kwa maana hiyo Mtibwa ime-
baki Ligi Kuu kwa jumla ya mabao 
4-2.

Licha ya kuokoa mkwaju wa 
penalti dakika ya 43, kipa wa 
Pamba, Samuel Simon, alijifunga 
bao dakika moja kabla ya mechi 
kumalizika na kuipatia Coastal 
Union bao la tatu.

Winga machachari wa Coastal 
Union Abdallah Selemani ‘Sopu’, 
aliipatia timu yake bao la kwanza 
kwa mkwaju wa penalti dakika ya 
30, lakini alikosa penalti nyingine 
dakika ya 43.

Sopu pia alifunga bao la pili 
mkwaju wa faulo, kabla ya kipa wa 
Pamba kujifunga mwenyewe bao 
la tatu.

Kwenye mechi hiyo ya ‘play off’, 
Pamba ilianza kupata bao mapema 
tu kwenye dakika ya 10, baada 
ya beki wa Coastal Union Peter 
Mwangosi kujifunga mwenyewe 
akiwa kwenye harakati ya kuokoa.

Mchezaji aliyeipatia Transit 
Camp bao la kufutia machozi 
kwenye mechi ya Jumatano, Kar-
egea Hazanga dakika ya 56, ndiye 
aliyefunga bao pekee kwa timu 
hiyo, ikishinda bao 1-0, lakini ak-
ishindwa kuifanya timu yake hiyo 
ya maafande wa JWTZ kusonga 
mbele. 

Siku ya hukumu imewadia

Man City mguu sawa kwa Grealish habari  UK  22

Mshambuliaji wa Simba, Chris Mugalu (mwenye mpira), akimiliki mpira mbele ya beki, Joash Onyango na Miraji Athumani (kulia), 
katika mazoezi ya timu hiyo yaliyofanyika kwenye Uwanja wa Chuo cha Hali ya Hewa Kigoma jana asubuhi. PICHA: SOMOE 
NG’ITU.  

Na Somoe Ng’itu, KIGOMA

HATIMAYE siku iliyokuwa inasubiriwa 
na mashabiki wa soka ndani na nje ya 
Tanzania imefika kwa watani wa jadi 

Simba na Yanga kukutana katika mchezo wa 
fainali ya Kombe la FA utakaochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani hapa.

Vigogo hao wanakutana ikiwa  ni siku 22 zime-
pita tangu walipocheza mechi ya mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambapo Yanga 
aliibuka na ushindi wa bao 1-0, na kumchelew-
esha mtani wake kutangaza mapema ubingwa 
wake wa msimu uliomalizika.

Lakini Yanga itaingia uwanjani tena ikiwa na 
kumbukumbu ya kuifunga Simba katika fainali 
za Kombe la Mapinduzi mapema mwaka huu 
huku ikilazimishwa sare ya bao 1-1 kwenye mch-
ezo wa mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Simba, Didier Gomes, alisema ame-
kuja mkoani hapa wa kazi moja ya kuchukua 
kikombe hicho kilichobakia katika msimu huu 
baada ya kuchukua kwa mara ya nne mfululizo 
ubingwa wa Bara.

Gomes alisema hana wasiwasi wowote kuele-
kea mchezo huo na amejiandaa kuingia kiving-
ine katika fainali hiyo inayochezwa kwa mara ya 

sita tangu kuanzishwa kwa mashindano hayo.
Kocha huyo alisema wachezaji wake wote 

wako Kigoma na hana majeruhi hivyo leo 
atakuwa na wigo mpana wa kupanga kikosi ki-
takachoanza.

“Sina presha yoyote katika mchezo huu, tuna-
hitaji ushindi tu, nimeshaiangalia Yanga kuanzia 
katika maeneo ambayo wako imara na yenye 
upungufu, katika ligi ambao walikuwa ni wap-
inzani wetu, tuliwazidi pointi tisa, haikuwa kazi 
rahisi,” alisema Gomes.

Aliongeza naye ameshayafanyia kazi upun-
gufu yake na anahitaji kumaliza mechi mapema 
ili kuwapa heshima mashabiki wao ambao ndio 
muhimu zaidi.

“Tumejiandaa vizuri, Uwanja kwetu si tatizo, 
tuko tayari kucheza katika mazingira yoyote, 
ninajivunia wachezaji wangu na wako imara 
katika hilo, wanaonyesha ushirikiano mkubwa, 
tumejipanga kumaliza vizuri msimu na si kulipia 
kisasi,” Gomes aliongeza.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Mohammed 
Hussein ‘Zimbwe Jr’ alisema wachezaji wote 
wamejiandaa vizuri kuelekea mchezo huo na 
wameahidi hawatawaangusha mashabiki wao.

“Tunamshukuru Mungu tuko salama, hatuna 
presha ya aina yoyote, presha iko kwa mashabi-
ki, tunawaahidi tutaingia kupambana na hati-
maye kunyanyua Kombe,” alisema Zimbwe Jr.

Naye Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh alisema 
timu yao iko katika hali nzuri na kila mchezaji 
anatarajia kujituma na kucheza katika kiwango 
bora ili kufikia malengo.

Hafidh alisema katika mchezo huo Yanga 
itakosa huduma ya Abdallah Shaibu ‘Ninja’ am-
baye ni majeruhi na Haruna Niyonzima ambaye 
ni mgonjwa.

“Tuko imara na tunatarajia kukamilisha vizuri 
jambo letu, tutacheza kwa tahadhari kwa saba-
bu mechi hii inahitaji umakini na utulivu zaidi,” 
Hafidh alisema.

Omar Gindi, Katibu Mkuu wa Chama cha 
Soka cha Mkoa wa Kigoma (KFA), aliliambia 
gazeti hili maandalizi ya mchezo huyo hadi ku-
fikia jana mchana yalikamilika kwa asilimia 95 
na amewataka wageni wote waliofika mkoani 
hapa kuwa na amani.

Gindi alisema wameandaa utaratibu mzuri 
wa kuingia uwanjani kwa kutumia mageti nane 
na yatafunguliwa kuanzia saa 3:00 asubuhi 
huku barakoa zikitolewa bure kwa wote wataka-
oingia uwanjani.

Alisema hadi kufikia jana mchana, jumla ya 
tiketi 12,000 zilishauzwa huku Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), likiwashukuru wamiliki wa 
uwanja kwa ushirikiano waliouonyesha kuanzia 
katika hatua za awali za maandalizi ya mchezo 
huo.


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

