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HABARI KITAIFA

Magufuli 
aagiza 
madeni 
korosho
kulipwa leo 
Na Mwandishi Wetu

 RAIS John Magufuli, 
ameiagiza Wizara ya Fedha na 
Mipango leo kutoa Sh. bilioni 
40 kwa ajili ya kulipa madeni 
ya wakulima wa korosho.

 Madeni hayo yalitokana na 
serikali kununua korosho za 
wakulima katika msimu wa 
mwaka 2018/19. 

Akizungumza na viongozi 
wa wizara, mikoa, wilaya na 
taasisi za serikali zinazohusika 
na uzalishaji na mauzo ya ko-
rosho, ambao pia ulihudhuriwa 
na Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, alisema ni lazima fedha 
hizo ziwafikie wakulima wote. 

Rais Magufuli aliagiza 
kuwa watendaji wa mikoa na 
wilaya hizo kuhakikisha fedha 
zinawafikia wakulima na si 
vinginevyo na kwamba wa-
hakikishe wanaolipwa ni wana-
ostahili kupata malipo hayo.

 Aidha, alieleza kutoridh-
sihwa na utendaji kazi wa 
Wizara ya Kilimo, viongozi wa 
mikoa na wilaya ambao kwe-
nye maeneo yao kumetokea 
wizi mkubwa wa fedha za 
wakulima kupitia vyama vya 
msingi vya ushirika (Amcos).

 Rais alisema wizi huo 
umesababisha wakulima 
wengi kuishi maisha duni, huku 
akisikitishwa na viongozi hao 
kutochukua hatua dhidi ya 
walioibia wakulima.

 Alisema wizi huo ulibainika 
baada ya kumtuma Naibu 
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), Brigedia 
Jenerali John Mbungo, na 
kwamba muda mfupi alibaini 
wizi wa Sh. bilioni 1.23.

 Kwa mujibu wa Rais 
Magufuli, kati ya fedha hizo 
Sh. milioni 375 za Mkoa wa 
Lindi zimerejeshwa.  Aliwataka 
viongozi hao kubadilika na 
kuhakikisha haki za wakulima 
zinalindwa ipasavyo kwa 
kurejesha fedha zilizoibwa na 
kuzuia mianya yote ya wizi.

“Nataka mfanye kazi, haku-
na mtu wa kuwanyanyasa, 
nendeni mkashughulikie kero 
za wakulima, mna vyombo 
vya ulinzi na usalama nendeni 
mkavisimamie, kinyume na 
hapo nitakuona hutoshi kwe-
nye nafasi hiyo,” alisema.

 Kuhusu mnada wa korosho, 
alitaka uwepo utaratibu wa ku-
fungua mnada kuanzia saa 2:00 
asubuhi hadi saa 10:00 jioni na 
kufungua masanduku yenye 
zabuni kwa uwazi mara baada 
ya saa 10 jioni kuheshimiwe, 
ili kuepusha njama za upangaji 
wa bei.

Makamu wa Rais, Samia Hassan, akisalimiana na Rais wa Zambia, Edgar Lungu, walipokutana katika hafla ya kuapishwa Rais Mpya wa Bot-
swana, Dk. Mokgweetsi E. K. Masisi,  iliyofanyika, jijini Gaborone, Botswana jana. PICHA: OMR

Sirro amtaka aliyetishia bastola kujisalimisha
 Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi 
nchini, Inspekta Jenerali (IGP) 
Simon Sirro, amemtaka kijana 
aliyeonekana kwenye video fupi 
akimtishia kumuua kwa bastola 
dereva mmoja, ajisalimishe poli-
si pamoja na silaha yake.

Video hiyo ilisambaa jana 
kwenye mitandao ya kijamii, 
ilimwonyesha kijana aliyekuwa 
na gari ndogo aina ya Toyota Al-
tezza lenye rangi ya bluu, akibis-
hana na dereva  mwenzake wa 
lori na baadaye kumtishia kwa 
bastola.

Dereva wa lori alisikika kwe-
nye video hiyo akimwambia 
huyo aliyetoa  silaha kuwa: 
“Wewe umesema utatoa 
bunduki, toa hiyo bastola na 
wewe  utakufa, huna lolote, 
mwache aniuwe.”

Wakati akitamka maneno 

hayo, alishuka kwenye lori na 
kwenda mbele ya  gari huku 
dereva wa Altezza alifungua 
mlango wa gari lake na kutoka 
na   bastola huku akimtamkia 
mwenzake (dereva wa lori) 
kuwa atamuua.

Mabishano hayo wakati yak-
iendelea, dereva wa Altezza 
alimwelekezea  mwenzake na 
kumwambia kuwa atampasua 
kichwa na kumtaka akae chini   
kitendo ambacho dereva ali-
yekuwa akitishiwa alikikaidi.

Akitolea ufafanuzi kuhusu 
tukio hilo mbele ya waandishi 
wa habari muda mfupi baada 
ya uzinduzi wa kampeni ya Uta-
tu yenye lengo la kukomesha 
rushwa barabarani, IGP Sirro 
alisema wametoa silaha kwa 
masharti maalum.

“Silaha tumewapa kwa 
masharti maalum, hatukuwapa 
kwa ajili ya kuwatishia Watanza-

nia, tukibaini umewatishia Wa-
tanzania kama alivyofanya yule 
kijana, hatujui ugomvi ulikuwa 
ni nini.

“Lakini je, kama yale yali-
yoelezwa, je alikuwa na sababu 
ya kutoa silaha kumtishia wen-
zake, kimsingi mtu unapope-
wa silaha hakikisha unafuata 
masharti, usipofuata masharti 
la kwanza tutakunyanganya si-
laha.

“La pili tutakupeleka ma-
hakamani na la tatu tutamuom-
ba Mungu atusaidie, tukufunge 
ili ukirudi nyumbani kwa mke 
wako au mume wako uwe na 
adabu ya kutunza silaha.”

Alisema ameagiza kijana 
huyo akamatwe lakini ame-
kuwa akipiga chenja hivyo am-
emtaka ajisalimishe mwenyewe 
polisi na kwamba aikishwe ma-
hakamani.

Awali, Msemaji wa jeshi hilo 

nchini, David Misime, aliliambia 
Nipashe kuwa uchunguzi wa 
tukio la kijana huyo umeanza 
kufanyika.

Aidha, alifafanua taratibu za 
kisheria za umiliki wa silaha 
kuwa ni kumpa mtu kibali cha 
kumiliki silaha na akawa nayo 
ili alinde maisha  yake na mali 
zake.

“Mmiliki wa silaha atatumia 
silaha anayomiliki pale tu an-
apoona maisha  yake yako 
hatarini au mali yake na si kui-
tumia kutishia watu au  kuio-
nyesha onyesha ili wajue kwam-
ba ana miliki silaha au kwa ajili 
ya  sifa,” alisema.

Kamanda Missime alisema ki-
tendo kama hicho kinachoone-
kana kama ndiyo  uhalisia 
wenyewe na hakuna nia ovu 
wakati wa kuandaa picha hiyo 
na  kuisambaza ni kinyume na 
masharti ya kumiliki silaha.

Sarakasi kila kona uchaguzi wa mitaa 

INAENDELEA UK. 8

Na Waandishi wetu 

SARAKASI zimetawala kwe-
nye uchukuaji na urejeshaji wa 
fomu za wagombea wa nafasi za 
wenyeviti wa vijiji, mitaa na viton-
goji nchini huku baadhi ya wag-
ombea wakidai kufanyiwa itina.

Mchakato wa uchukuaji na 
urejeshaji fomu umedaiwa ku-
sababisha baadhi ya wagombea 
kunyimwa fomu, oisi za wa-
tendaji wa mitaa kufungwa, hu-
juma na fujo mbalimbali ambazo 
zimekuwa kikwazo kwa wagom-
bea kutekeleza wajibu wao wa 
kikatiba.

Takribani kwenye maeneo 
yote ambako jambo hilo linaen-
delea, kumekuwa na sarakasi 
ambazo zina lengo la kuhujumu 
baadhi ya wagombea na uchagu-
zi kwa ujumla huku waathirika 
wakiomba serikali kuingilia kati 
watendaji ambao kwa makusudi 
wanakwamisha utekelezaji.

 
MBATIA ALIA RAFU
Katika jimbo la Vunjo, Mbunge 

wa jimbo hilo, James Mbatia 
(NCCR-Mageuzi),  alisema vituo 
vingi vya kuchukua na kurejesha 
fomu havijafunguliwa hatua am-
bayo imesababisha wagombea 

wa chama hicho kunyimwa ku-
chukua fomu.

Alisema baadhi ya wasimamizi 
wanawatishia wagombea kwam-
ba hata wakishinda hawatatanga-
zwa na sehemu zingine wanany-
imwa nakala za fomu ambazo ni 
kwa mujibu wa mwongozo wa 
uchaguzi huo.

Akizungumza na Nipashe jana 
kuhusu madai ya kuwapo kwa 
hujuma, Mbatia alisema amem-
wandikia barua Msimamizi wa 
Uchaguzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, Tukosa Nya-
vanga, kuomba ufafanuzi wa 
mwongozo wa kanuni ya 17 (1)-

(15) na kanuni ya 18-(1)-(4) pamoja na 
mwongozo 11:4

Mbatia ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa NCCR Mageuzi Taifa, alisema hali 
si ya kuridhisha kwa kuwa chama 
hicho kinaamini katika itikadi ya utu 
na kwamba hawako tayari kuona 
amani iliyopo inaharibiwa.

Barua ya Mbatia iliyoandikwa 
na kutiwa saini na Katibu wa 
Jimbo la Vunjo, Mathew Temu, il-
isema:  “Ndugu msimamizi wa uch-
aguzi, suala hili bado linadhihirisha 
shaka na sintofahamu kutokana na 
mkanganyiko unaoendelea 
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Babu matatani madai 
ya uwindaji haramu 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU 10 wanashikiliwa na Jeshi la Polisi 
mkoani Mbeya kwa makosa mbalimbali ak-
iwemo mzee wa miaka 65 ambaye alikamat-
wa na wenzake wawili kwa tuhuma za 
uwindaji haramu wa wanyamapori baada 
ya kukutwa na vipande tisa vya nyama ya 
nyati.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,  
Ulrich Matei, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari jana,  aliwataja 
watuhumiwa hao kuwa ni Zephania Fura-
hisha (65), Alfred Mwanogile (42) na Za-
kayo Jackson (30) wote wakazi wa Kijiji cha 
Bintimanyanga wilayani Chunya.

Alisema watuhumiwa hao wa uwindaji 
haramu walikamatwa Oktoba 30 saa 6:30 
mchana  wakiwa na nyama hiyo ambayo 
inasadikika kuwa waliwinda bila kuwa na 
kibali.

“Watuhumiwa walikamatwa wakati wa 
oparesheni iliyowashirikisha Askari Polisi 
na Askari wa Wanyamapori (KDU) kutoka 
mkoani Iringa na hawa ni wawindaji hara-
mu maana hawana vibali vinavyowaruhusu 
kuwinda,” alisema.

Katika hatua nyingine, Jeshi hilo linawa-
shikilia watu sita kwa tuhuma za kukutwa 
wakitengeneza na kuuza  pombe haramu 
aina ya gongo kwenye maeneo mbalimbali 
ya mkoa huo.

Kamanda Matei aliwataja watuhumiwa 
hao kuwa ni Ambokile Mwaisabila (38), 
Isaya Christopher (28) na Zaina Kasim (26) 
wote wakazi wa Kijiji cha Kibisi wilayani 
Rungwe ambao walikamatwa na lita 12 za 
gongo.

Alisema watuhumiwa hao ni watengen-
ezaji, wauzaji na wanywaji wa pombe hiyo 
haramu na kwamba walikamatwa Oktoba 
30, mwaka huu, majira ya saa 4:00 asubuhi.

Matei aliwataja wengine kuwa ni Tunu 
Kijumile (21) mkazi wa Kijiji cha Itete  Hal-
mashauri ya Busokelo wilayani Rungwe 
ambaye alikutwa na lita tatu za pombe hiyo, 
Damin          Mpinga    (71) mkazi wa Igwa 
wilayani   Mbarali ambaye alikutwa na lita 
10.

Mwingine aliyenaswa na gongo ni Mari-
am Sipo (42) mkazi wa Matundasi wilayani 
Chunya ambaye alikamatwa na lita tisa za 
gongo akiwa ameihifadhi kwenye madumu.

Tukio la mwisho ni la mtu mmoja aju-
likanaye kwa jina la Abrahamu Nason (27) 
mkazi wa Mji wa Kasumulu wilayani Kyela 
kunaswa na dawa za kulevya aina ya bangi 
yenye uzito wa kilogramu 23 akiwa ameihi-
fadhi nyumbani kwake.

Kamanda Matei alisema mtuhumiwa 
alikamatwa kufuatia operesheni iliyofanyi-
ka katika mji huo na kwamba mtuhumiwa 
alikuwa ameihifadhi bangi hiyo kwenye mi-
fuko miwili ya sandarusi.

Mafundi wakiendelea na kazi ya ujenzi wa Bandari Kavu ya Kwala, wilayani Kibaha mkoani 
Pwani, jana. Bandari hiyo, itakuwa na uwezo wa kupokea kontena 3,000 kwa wakati mmoja 
kutoka Bandari ya Dar es Salaam, na kupunguza adha ya msongamano wa magari.  PICHA: 

MARY GEOFREY

DC aagiza wanafunzi 
watoro kuchapwa 
mbele ya wazazi
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKUU wa Wilaya ya Tunduru mkoani 
Ruvuma, Julius Mtatiro (pichani), am-
emwamuru mmoja wa walimu wa Shule 
ya Sekondari Ligoma    kuwaadhibu wa-
nafunzi watatu ambao ni watoro sugu kwa 
kuchapwa viboko vinne kwa kila mmoja 
kutokana na kutoonekana kwenye shuleni 
kwa muda mrefu.

Akizungumza na Nipashe  jana, Mtatiro 
alisema kwa sasa wilaya yake bado inaen-
delea na kampeni ya kupambana na utoro 
sugu, nidhamu kwa wanafunzi na mimba 
za utotoni, hivyo amelazimika kuwaele-
keza walimu kuona umuhimu wa kuwaa-
dhibu wanafunzi sugu kwa utoro mbele 
ya wazazi wao na amezionya pande zote 
zinazohusika na uzembe kama huo.

Katika kampeni hiyo,  aliwataka wazazi 
wa wanafunzi ambao ni watoro sugu na 
watoto wao wafanye wajisalimishe kwe-
nye shule za msingi na sekondari na waki-
kaidi hatua kali dhidi yao zitachukuliwa.

Alisema katika kutekeleza agizo hilo, 
maoisa wote, watendaji wa kata, waratibu 
elimu kata na walimu wote wa shule za 
sekondari wametakiwa kuendelea kutoa 
adhabu  kwa wanafunzi wao ambao wa-
nabainika watoro na kuona umuhimu wa 
kuwaonya wazazi wa wanafunzi ambao 
wameshindwa kuwasimamia watoto wao 
na kuaacha wakifanya vibarua badala ya 
kwenda shuleni. 

Akiwa katika Shule ya Sekondari ya 
Ligoma, tarafa ya Namasakata, Mtatiro 

aliwaonya wazazi wa wanafunzi ambao ni 
watoro sugu kuwa hatua zinazoendelea 
kuchukuliwa  wilayani humo ni kali dhidi 
yao. Alisema hata wazazi wakishindwa ku-
wadhiti watoto wao dhidi ya utoro, wata-
chukuliwa hatua  kali ikiwamo kuwapeleka 
mahakamani.

“Rais Magufuli na serikali yake ametenga 
Sh. billion 23.6 kila mwezi ili watoto msome 
bure. Ninyi na wazazi wenu mnachekeana 
na kupuuza masomo na kusababisha taifa 
kupoteza fedha nyingi. Hii haikubaliki hata 
kidogo,” alisema. 

Aidha, Mtatiro aliwaeleza maoisa wote 
wanaosimamia elimu na utawala katika 
ngazi za vijiji, kata na tarafa kuendelea na 
msako mkali kuhakikisha watoto wote wa-
naendelea na masomo na kuwachukulia 
hatua kali wazazi watakaoonyesha kukaidi 
agizo hilo.
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Ndalichako 
aonya
maofisa 
elimu 

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako, amewaonya maofisa elimu 
wa mikoa wanaomdanganya Rais 
kuwa wamemaliza tatizo la upun-
gufu wa madarasa.

Kutokana na udanganyifu 
huo, amesema maofisa hao 
wanaongeza idadi ya wanafunzi 
katika shule za zamani  na ku-
sababisha wanafunzi hao ku-
fanya vibaya katika matokeo ya 
mtihani wa mwisho.

Prof.  Ndalichako alitoa onyo 
hilo jana alipofanya  ukaguzi wa 
ukarabati wa Shule ya Sekond-
ari ya Kilimo ya Kilosa mkoani 
Morogoro ambayo inakarabatiwa 
kwa Sh.  752,094,254 ambazo ni 
kutoka serikali kuu.

Alisema vitendo hivyo vina-
vyofanywa na maofisa elimu 
hao pia vinachangia walimu wa 
shule hizo kushindwa kufundisha 
kwa ufanisi na matokeo yake 
wanafunzi kushindwa kufanya 
vizuri katika masomo yao, huku 
shule  zikitupiwa lawama kwa 
matokeo mabovu.

Alisema ameamua kutoa onyo 
hilo katika kipindi hiki ambacho 
matokeo ya mtihani wa darasa la 
saba yameshatoka na hivi sasa 
maofisa hao wako katika hatua 
ya kuwapangia shule wanafunzi 
wanaotakiwa kuanza kidato cha 
kwanza mwakani.

Waziri Ndalichako alisema 
kitendo cha kumdanganya Rais 
kuwa hakuna tatizo la madarasa 
wakati upungufu upo, hakitavu-
miliwa na atakayebainika ata-
chukuliwa hatua kali.

Alisema Rais John Magufuli 
amekuwa akifanya jitihada nyingi 
za kukusanya kodi na kama kuna 
upungufu wa madarasa ana uw-
ezo mkubwa wa kumaliza tatizo 
hilo kwa kuwa amedhamiria 
kutoa elimu bure.

Akizungumzia kuhusu fedha 
zilizotolewa na serikali kwa 
ajili ya ukarabati wa shule hiyo, 
alipongeza kwa ukarabati huo na 
kuwa ya mfano katika shule zote 
zilizopewa baada kutumia Sh. 
602,094,254 hadi kukamilika kati 
ya Sh. 752,094,254 walizopewa 
na kubakiwa na Sh. 150,000,000.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, 
Adam Mgoy, alisema mafanikio 
ya ukarabati huo yanatokana na 
ofisi yake kusimamia kwa karibu 
zaidi ili kuhakikisha fedha hizo  
zinatumika vizuri na kuleta tija 
katika elimu.

Awali, Mkuu wa Shule hiyo, 
Mbaraka Kupela, alishukuru 
serikali kwa kuipatia fedha shule 
hiyo kwa ajili ya ukarabati am-
bao kwa sasa umefikia asilimia 
75.

Wafanyabiashara wa bidhaa zilizotumika wakiwa wamezitandaza kwenye sehemu kubwa ya barabara katika makutano ya Mtaa wa 
Nyamwezi na Kipata, Kariakoo, jijini Dar es Salaam jana, kitendo kinachosababisha usumbufu mkubwa kwa magari na wakazi wa eneo 
hilo. PICHA: JOHN BADI

DC ataka uchunguzi gharama
za ujenzi stendi ya daladala
 Na Ashton Balaigwa,    
MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Mo-
rogoro, Regina Chonjo, 
ameiagiza Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa ( 
Takukuru)  katika wilaya hiyo 
kuchunguza na kupitia upya 
gharama za ujenzi wa stendi 
ya mabasi madogo (daladala) 
ya Manispaa ya Morogoro am-
bazo ni Sh. bilioni 5.2.

Pia amemwagiza    Mkuru-
genzi wa Manispaa, wahandisi 
na Wakala wa Barabara za Mi-
jini na vijijini (Tarura) wilaya 

kuchambua na kupitia upya 
gharama za ujenzi  wa stendi 
hiyo   ili kujiridhisha kama 
fedha hizo zinaendana na 
ukubwa wa mradi na kuona 
namna ya kuongeza mae-
neo  zaidi ikiwamo ujenzi wa 
maduka tofauti na ilivyo sasa.

Chonjo alisema hayo jana 
kwenye kikao cha Baraza 
la   Madiwani wa Manispaa 
ya Morogoro, alipokaribishwa 
kuhudhuria kikao cha kawai-
da    cha baraza hilo kilicho-
fanyika katika   ukumbi wa 
manispaa.

Alisema hayo baada  ya 

hivi karibuni kufanya ziara 
kukagua miradi mbalimbali 
ukiwemo wa ujenzi wa sten-
di ya daladala inayojengwa 
eneo la Maiga    na kutori-
dhishwa  na kasi ya mkandar-
asi    na kutia shaka juu ya 
gharama za  ujenzi  huo.

“ Namtaka    Mkurugenzi 
wa Manispaa kuangalia upya 
mikataba ya ujenzi wa stendi 
hii ili  kuhakikisha inaendana 
na hali halisi na  kupitia upya 
gharama za ujenzi    amba-
zo ni    Sh. bilioni 5.2 ili ku-
jiridhisha kama fedha hiyo 
inaendana na ukubwa wa 

Mahakama yaamuru Jamhuri
kutoa kadi za washtakiwa 
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi, jijini Dar es Salaam 
imeagiza upande wa Jamhuri 
kushughulikia kadi za benki 
zinazopitishiwa mishahara 
ya washtakiwa katika   kesi ya 
uhujumu uchumi inayomkabili 
Mkurugenzi wa uthamijishaji 
wa madini ya Almasi na Vito 
Tanzania (Tansort), Archard 
Kalugendo, na mwenzake ili fa-
milia zipate  mahitaji muhimu.

Amri hiyo ilitolewa jana 
Hakimu Mkazi Mkuu Huruma 
Shaidi baada ya washtakiwa 
kuilalamikia mahakama kwam-
ba mpaka sasa hawajarejesh-

ewa kadi zao   zinazopitishiwa 
mishahara na kwamba familia 
zinateseka.

Wakili wa Serikali, Deisy 
Makakala, alidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo bado haujaka-
milika na kuomba mahakama 
kupanga tarehe nyingine ya 
kutajwa.

Kwa nyakati tofauti, washtak-
iwa waliomba mahakama ku-
uagiza upande wa Jamhuri ku-
warejeshea kadi hizo kwa ajili 
ya kutoa fedha za matumizi ya 
familia zao.

Hakimu alimtaka Wakili 
Makakala kufuatilia suala hilo 
kwa kushirikiana na Wakili wa 
Serikali Mwandamizi Wankyo 

Simon ili familia za washtakiwa 
zipate mahitaji yao.

Wakili wa utetezi, Egbert 
Millanzi, aliiomba mahakama 
kuuagiza upande wa Jamhuri   
kuharakisha upelelezi wa kesi 
hiyo. Hakimu alisema kesi hiyo 
itatajwa tena   Novemba 15, 
mwaka huu itakapotajwa na 
washtakiwa wataendelea kukaa 
mahabusu.

Mbali na Kalugendo, mshtak-
iwa mwingine katika kesi hiyo 
ni  Mthamini wa Madini ya Al-
masi wa Serikali, Edward Rwey-
emamu.

Kalugendo na Rweyema 
ambao ni Watumishi kutoka 
Wizara ya Madini, kwa mara 

ya kwanza waliikishwa ma-
hakamani hapo,  Septemba 15,  
2017 wakikabiliwa na  shtaka la 
kuisababishia serikali hasara ya 
Sh.bilioni 2.4.

Katika hati ya mashtaka, 
washitakiwa hao wanadaiwa 
kutenda kosa hilo Agosti 25 na 
31, 2017 katika maeneo mbalim-
bali ya Jiji la Dar es Salaam na 
Mkoa wa Shinyanga.

Kwa pamoja wakiwa 
wathaminishaji wa almasi wa 
serikali na waajiriwa wa Wiz-
ara ya  Nishati na Madini, wali-
isababishia serikali hasara ya 
Dola za Marekani 1,118,291.43   
ambazo ni sawa na Sh.bilioni 
2.4.

mradi,” alisema Chonjo.
 Aliisema kwa mujibu wa mtaala-

mu  mshauri wa mradi,  Antonio 
Mpinga, kutoka kampuni ya Howard 
Humphrey, ujenzi wa stendi hiyo 
utagharimu Sh  bilioni 5.2.

Chonjo alisema  kwa mujibu 
wa mshauri wa mradi huo, kati ya 
fedha hizo jengo la utawala litagha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 450, stoo 
ya kubebea matangi ya maji Sh. 
milioni 49 na ujenzi matundu 18 
ya  vyoo  ni  Sh. milioni 256 na 
fedha inayosalia, Sh. Bilioni nne ni
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Na Mary Geofrey, LINDI

TANI 856 za mizigo zimehu-
dumiwa katika Bandari ya Lindi, 
katika kipindi cha miezi mitatu 
kulinganisha na  tani 635 zilizo-
hudumiwa kwa mwaka 2018.

Ongezeko hilo limetokana na 
ukarabati wa gati, uliofanywa na 
Mamlaka ya Bandari (TPA) kwa 
gharama ya  Sh. bilioni 3.5.

Akizungumza na waandishi 
wa habari hivi karibuni, Oisa 
wa Bandari hiyo, Erick Nyagali, 
alisema kasi ya mizigo inayopita 
katika bandari hiyo inatarajiwa 
kuendelea kuongezeka.

“Hadi kuika mwaka wa fedha 
2019/20 hali itakuwa nzuri na 
tani za mizigo zitaongezeka  na 
kuvuka lengo tulilojiwekea kwa 
sababu bandari yetu imekuwa 
ya kisasa,” alisema Nyagali.

Alitaja miongoni mwa mizigo 
inayopita katika bandari hiyo 
kuingia katika mkoa huo ni vy-
ombo, vifaa vya umeme viki-
wamo majokofu, pasi, majiko 
ya umeme, vyombo vya usa-
iri kama baiskeli ambavyo vina-
tokea  Zanzibar.

Alisema mizigo mingine in-
ayopitishwa katika bandari hiyo 
kuelekea Zanzibar ni mwani na 
mazao mengine ya chakula.

Kwa upande wake, Kaimu Me-
neja Bandari ya Mtwara, Abdihal 
Salim, alisema ukarabati wa gati 
hilo ulikamilika Machi, mwaka 
huu.

Alisema mradi huo ulihusisha 
ujenzi wa makaravati, ukara-
bati wa boladi za kufungia meli, 
ujenzi wa kuta ya bahari pamoja 

na uongezaji wa kina cha ba-
hari gatini ambao ulitekelezwa 
na Mkandarasi wa Kampuni ya 
Comix and Engineering.

“Ukarabati ulihusisha ubadil-
ishaji wa paa,uwekaji wa mageti 
mapya, ubomoaji wa ujenzi  wa 
kuta dhaifu, uwekaji wa sakafu 
na ukarabati wa oisi ya oisa 
wa bandari. Kwa  sasa pia mradi 
uko katika kipindi cha uangalizi 
tangu ukaguzi wa mwisho ulipo-
fanyika Oktoba 25, mwaka jana 
na kukamilika Oktoba, mwaka 
huu,” alisema Nyagali.

Alisema mkakati iliyojiwekea 
TPA ni kuwa gati za kisasa zina-
zopokea meli kubwa na ndogo 
kwa ajili ya kuboresha uchumi 
na mapato ya bandari pindi 
huduma zake zinapokua zina-
tolewa.

Alisema bandari ya Lindi ina-
tumika kwa ajili ya kusairisha 
bidhaa mbalimbali za mazao na 
aina nyingine.

Mbali na bandari hiyo, alise-
ma bandari ya Kilwa Masoko, 
ilifanyiwa ukarabati wa gha�a lil-
ilotumika kuhifadhia mizigo  ya 
wateja lililogharimu Sh. milioni 
81.2.

Alisema ukarabati wa ghala 
hilo ulianza Mei 10 na kukami-
lika Septemba 10 mwaka jana na 
ukarabati ulihusisha ubadilishaji 
wa paa, ubomoaji na ujenzi wa 
kuta dhaifu, uwekaji wa sakafu 
na ukarabati wa oisi.

Alisema kwa sasa mradi upo 
katika kipindi cha uangalizi na 
ukaguzi wa mwisho uliofanyika 
Oktoba 25 mwaka huu na utaka-
milika Oktoba 2019.

Mizigo yaongezeka 
bandari ya Lindi 

Wanafunzi wakipita jirani na takataka zilizotelekezwa bila ya kuzolewa kwenye sehemu ya waenda kwa 
miguu katika Barabara ya Kigogo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Kigogo Takukuru amwandikia 
DPP kuomba yaishe 
Na Hellen Mwango 

MCHUNGUZI Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), Cosmas 
Batanyika (44) anayekabiliwa   
na kesi ya uhujumu uchumi iki-
wamo kushawishi rushwa ya 
zaidi ya Sh. milioni 300, kupokea 
na kutakatisha Dola za Marekani 
20,000 amedai mahakamani am-
emwandikia barua Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP) ya kukiri ma-
kosa yake.

Batanyika alitoa madai hayo 
jana kesi yake ilipopangwa 
kwa ajili ya kutajwa   mbele 
ya   Hakimu Mkazi Mwandamizi 
Mfawidhi, Kevini Mhina, katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam.

Wakili wa Serikali, Glory 
Mwenda, alidai kuwa kesi hiyo 
imepangwa kwa ajili ya kutajwa 
na kwamba upelelezi haujakami-
lika.

Hata hivyo, mshtakiwa alidai 
kuwa amemwandikia barua DPP 
na kwenye makubaliano anasu-
biri majibu ndugu zake wanafua-
tilia.

Hakimu Mhina alisema kesi 
hiyo itatajwa tena Novemba 15, 
mwaka huu na mshtakiwa ataen-
delea kukaa mahabusu

Mapema mahakamani hapo 
upande wa Jamhuri, ukiongozwa 
na Wakili wa Serikali Mkuu Paul 
Kadushi, ualidai kuwa katika sh-
taka la kwanza kwamba Februari 
9, mwaka huu, eneo la Upanga, 
mshtakiwa akiwa mwajiriwa 
na Takukuru katika nafasi ya  
Mchunguzi Mkuu, aliomba 
rushwa ya Sh. milioni 200 kutoka 
kwa Hussein Gulamal Hasham 
kwa lengo la kuharibu ushahidi 

wa tuhuma za kukwepa kodi zi-
lizokuwa chini ya uchunguzi wa 
mwajiri wake.

Shtaka la pili, ilidaiwa kuwa 
Februari 10, mwaka huu katika 
Viwanja vya Maonyesho ya Bi-
ashara, Sabasaba jijini Dar es 
Salaam, alijipatia Dola za Mare-
kani 20,000 kutoka kwa Faizal 
Hasham kama kishawishi cha 
kuharibu ushahidi wa tuhuma za 

kukwepa kodi dhidi ya Hus-
sein Gulamal Hasham. 

Kadushi aliendelea kudai 
kuwa katika shtaka la tatu, 
Februari 13, mwaka huu, ka-
tika oisi za Makao Makuu ya  
Takukuru, mshtakiwa akiwa 
mwajiriwa na Mchunguzi 
Mkuu wa Takukuru, 
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KESHO wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, Kla-
bu ya Yanga watashuka dimbani nchini Misri kucheza mechi yao ya 
mchujo ya marudiano dhidi ya wenyeji, Pyramids FC kuwania kufuzu 
hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga ambayo iliangukia kucheza mechi hiyo ya mchujo baada ya 
kutolewa na Zesco ya Zambia kwenye raundi ya kwanza ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, katika mchezo huo inahitaji ushindi kuanzia ma-
bao 2-0 ili kuweza kufuzu hatua ya makundi kufuatia mechi ya awali 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza kukubali kipigo cha mabao 
2-1.

Tayari wawakilishi hao wa Tanzania waliobaki katika michuano ya 
kimataifa baada ya Simba, Azam, KMC, KMKM na Malindi kutolewa, 
wapo nchini Misri tangu alfajiri ya jana, hivyo macho na dua zote za 
Watanzania tunaamini zitakuwa zikielekekezwa kwao ili kuweza ku-
songa mbele.

Yanga ambayo ilitua nchini Misri alfajiri ya jana, licha ya kupoteza 
mechi ya kwanza inaweza kupindua matokeo na kusonga mbele 
pamoja na wengi kuamini kwamba Waarabu hao tayari wamemaliza 
mchezo baada ya kushinda dakika 90 za awali hapa nchini.

Tunasema inawezekana hasa kutokana na rekodi nzuri ya Yanga 
ya kutokata tamaa ikiwa ugenini kufuatia kuichapa Township Rollers 
ya Botswana bao 1-0 ikiwa ni baada ya sare ya 1-1 hapa nchini kwenye 
mechi ya awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Lakini pia raundi ya kwanza ya michuano hiyo ikatoka sare ya bao 
1-1 Uwanja wa Taifa jijini kabla ya kwenda kutolewa kwa tabu na Zesco 
kwa mabao 2-1, jambo ambalo tunaamini inaweza kufanya makubwa 
zaidi na kuwashangaza wote wanaoibeza kwa kuona imekwenda ku-
kamilisha ratiba tu  kabla ya kurejea kuendelea na Ligi Kuu Bara.

Ingawa wengi wamekatishwa tamaa na kauli ya awali ya Kocha 
Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera aliyoitoa baada ya  Yanga kukubali 
kipigo cha mabao 2-1 jijini Mwanza dhidi ya Waarabu hao, akieleza 
kuwa hakuna mchezaji hata mmoja kwenye kikosi chake anayeweza 
kufananishwa na ubora wa wachezaji wa Pyramids.

Huku pia akienda mbali zaidi kwa kueleza kwamba hakusajili kwa 
ajili ya michuano hiyo ya kimataifa na kwamba usajili wao ulikuwa 
maalum kwa michuano ya ndani hususan Ligi Kuu, bado hiyo haiwezi 
kuwa sababu kwetu kuitoa Yanga mapema kabla ya dakika 90 kuka-
milika.

Tunatambua Zahera inawezekana alitoa kauli hiyo kutokana na 
presha kubwa aliyoipata kutoka kwa mashabiki uwanjani hapo wal-
iokuwa wakitamani kuona Yanga ikiibuka na ushindi, lakini pia ki-
tendo cha kurushiwa chupa za maji baada ya matokeo hayo huenda 
kilichangia na kumpandisha hasira kocha huyo.

Hivyo, ushindi ama kupoteza kwa Yanga kutategemeana zaidi na 
namna Zahera na uongozi wa klabu hiyo ulivyoweza kuwaandaa 
wachezaji wa Yanga kisaikolojia kwa kuwaeleza waipuuze kauli hiyo 
ya kocha kwa kuwa ilitokana na hasira iliyochangiwa na presha ku-
toka kwa mashabiki.

Nipashe tunatambua itakuwa ni jambo gumu kuwarejesha 
wachezaji mchezoni, hususan kuwaaminisha kwamba wao ni wa 
kiwango cha juu na wanaweza kupambana na wapizani wao, lakini 
tunaamini hao ni kama askari vitani na wanajua ni lazima waamini 
katika ushindi.

Lakini pia wachezaji hawana budi kuipuza kauli hiyo hasa kwa 
kutanguliza maslahi yao mbele zaidi na kuonyesha kiwango cha juu 
kwani kwa kufanya hivyo kutasaidia kutangaza soko lao na kupata 
klabu kubwa nje ya Tanzania kwa kuwa michuano hiyo ni ya pili kwa 
ukubwa na utajiri barani Afrika baada ya ile ya Ligi ya Mabingwa, 
hivyo ni dhahiri kuna mawakala wengi kutoka ndani ya bara hili wa-
naoifuatilia.

Pamoja na hayo yote, Nipashe tukiwa kama wadau namba moja wa 
soka hapa nchini, lengo letu ni kuona Yanga ikisonga mbele ili Tanza-
nia iendelee kuwa na nafasi kubwa ya kuvuna pointi na kuweza kuin-
giza timu nne katika michuano hiyo msimu ujao na hilo linawezekana 
kutokana na maandalizi mazuri iliyoyafanya, hivyo hatuna budi ku-
watakia kila la kheri wawakilishi wetu hao.

Na Barnabas 

Maro

“MTOTO akililia wembe mpe.” 
Maana yake mtoto auliliapo 
wembe, mpe; ukimkata atauo-
gopa.

Methali hii hupigiwa mfano 
mtu anayeng’ang’ania kufanya 
jambo ambalo laweza kumd-
huru. Ni heri kumwacha afanye 
atakalo ili ajifunze kutokana na 
matatizo atakayopata.

Pia “Mtoto mkaidi mngoje 
siku ya ngoma.” Maana yake 
mtoto asiyesikia aambiwalo 
huishia kuzinduka apatapo 
matatizo.

Hutumiwa kumpigia mfano 
mtu mwenye tabia ya ukaidi 
na ubishi ambaye aghalabu 
huishia kufikwa na maafa na 
dhiki. Yapo mambo mengi ya-
nayonipa wasiwasi kuhusu ko-
cha wa Yanga, Mwinyi Zahera, 
raia wa DR Congo. Mwanzoni, 
kocha huyu alikuwa kipenzi 
cha wanachama na mashabiki 
(watu wenye mapenzi na ha-
masa kubwa juu ya jambo au 
kitu fulani) wa Yanga.

Aliingia mkataba na Yanga 
wakati timu hiyo ikiwa imed-
hoofika (kitendo cha jambo au 
hali kupungua nguvu au uwezo 
wake) kwa hali na mali. 

Haikuwa na wachezaji wa-
zuri wa kulinganishwa na Sim-
ba; haikuwa na fedha za kusajili 
wachezaji wazuri na walioku-
wapo hawakumaliziwa fedha 
zao za usajili. Hata mishahara 
yao ililipwa kwa mafungu, tena 
kwa mbinde! 

Ni kipindi alichoingia kocha 
Mwinyi Zahera kuifundisha 
timu ya Yanga. Alichukua timu 
ya wachezaji waliokata tamaa 
kutokana na ugumu wa kue-
ndesha maisha yao.

Zahera akaingia kwenye 
uchangishaji fedha ili kuwanu-
suru wachezaji waliokata 
tamaa na matumaini kuende-
lea kuichezea timu ya Yanga! 
Kuna wakati alitoa fedha zake 
na hata kuchangisha fedha 
kwa wanachama na mashabiki 
ili kuwanusuru wachezaji.

Alipendwa na kusifiwa kila 
kona kwa jinsi alivyoijenga 

timu ya Yanga kiasi cha kuwa 
tishio kwa Simba iliyokuwa 
ikitetea ubingwa wake kwa 
msimu wa pili mfululizo. 

Taratibu hali ya hewa ikab-
adilika pale Yanga ilipofungwa 
kwa mara ya kwanza msimu 
huo. M-babe wake ni timu ya 
Ruvu Shootinga ya Pwani.

Wahenga walisema “Hakuna 
mume wa waume” wakiwa na 
maana hakuna mtu anayeweza 
kuwashinda wanaume wen-
zake wote. Ni methali ya ku-
tumiwa dhidi ya mtu anayejitia 
ubabe au anayejidai kuwa na 
nguvu kama njia ya kumny-
amazisha.

 Wanachama na mashabiki 
wa Yanga wasiokuwa na hek-
ima/busara watadhani mimi 
niko upande mwingine. Nili-
jiunga na Yanga Desemba 2, 
mwaka 1966 kwa kadi namba 
447.  Kadi yangu ya nne yenye 
namba 007887 ambayo ndiyo 
inayotumika mpaka sasa nili-
ipata Februari 7, mwaka 2008.

Imebidi nieleze yote hayo ili 
kuwanyamazisha wenye shaka 
(hali ya mtu kuwa na wasiwasi 
juu ya jambo) na mimi, hasa 
wasiotaka Yanga ikosolewe! 

Msimamo wangu ni kwamba 
“Kweli ndio fimbo ya kukama-
ta.” Maana yake kweli ni silaha 
nzuri maishani. Hii ni methali 
ya kutukumbusha umuhimu 
wa kusema kweli hata kama 
kufanya hivyo tutaishia ku-
chukiwa na wenzetu.

Mwinyi Zahera alionekana 
kuwa ‘mkombozi’ wa Yanga. 
Wahenga walikuwa sahihi 
waliposema “Ngoma ya wana 
haikeshi.” Kwamba ngoma in-
ayochezwa na watoto au vijana 
haikawii kuvunjika kutokana 
na kutoelewana au kutoku-
wapo kiongozi wa kuwachez-
esha.

Methali hii hutumiwa na wa-
zee kupigia mfano jambo la ki-
toto lililoishia kuharibika kwa 
kutokuwapo ushauri au kupu-
uzwa mashauri yanayofaa.

Pengine kuna waliosahau 
jinsi Mwinyi Zahera alivyo-

pendwa hata kuwa kama ‘Mwe-
nyekiti Msaidizi’ wa Yanga. 
Alikuwa kila kitu pale Yanga 
ingawa viongozi halisi walioch-
aguliwa na wanachama wali-
kuwapo!         Mwinyi Zahera 
alikuwa msemaji wa Yanga. Ali-
changisha fedha ndani na nje 
ya Dar es Salaam kwa ajili ya 
wachezaji. Alisaidia kutoa hela 
zake kuwasafirisha wachezaji 
nje ya nchi wakati klabu ili-
poshindwa kukamilisha fedha 
za nauli. 

Aliwanunulia chakula 
wachezaji na kuwapa hela 
waliofanya vizuri uwanjani. Ali-
kuwa baba mlezi wa wachezaji.

Kabla ya ligi ya msimu huu 
kuanza, alitoa mapendek-
ezo yake kwa viongozi kuhu-
su wachezaji anaowataka. 
Aliwataja kwa majina na timu 
wanazochezea. Viongozi wa 
sasa wakamtimizia kila alicho-
taka na kumwachia ashindwe 
mwenyewe. Magazeti yetu ya 
michezo nayo yakawa mstari 
wa mbele kuichafua Yanga! 
Kwa vipi? Kila mchezaji aliye-
sajiliwa alisifiwa kupita kiasi. 
Kwamba mchezaji huyu akitua 
Yanga, timu zingine zitakwisha! 
Ikawa ni kazi ya kumsifu kila 
mchezaji aliyesajiliwa kuwa ni 
“moto wa kuotea mbali.”

Je, ni kweli? Nionavyo, 
wachezaji hao ni “moto wa 
kuotea karibu sana” ndio upate 
joto lake kwani “Kula uhondo 
kwataka matendo.” Ikiwa mtu 
anatamani kula vitamu lazima 
awe na matendo au afanye kazi 
kwa bidii.

Twanasihiwa tufanye kazi 
kwa bidii na juhudi ikiwa twa-
taka mafanikio. Hamna jambo 
zuri linalojileta; sharti tuwe 
tayari kufanya kazi kwa bidii na 
maarifa.

Wachezaji wote waliotakiwa 
na kocha Zahera wamepatika-
na na kusajiliwa kwa mbwem-
bwe. Bado hatujaona umahiri 
wao uwanjani! Wengi wao ha-
wana tofauti na wachezaji wetu 
na baadhi yao wamepitwa kwa 
mbali na wachezaji wetu!

Yanga kuna’ni msimu huu?
 Muungwana Lazima Nilonge

Yanga inaweza wachezaji 
wakiandaliwa kisaikolojia
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Kiwanda 
kuchakata 
nyama kuanza 
mwakani
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda Maalum wa 
Uwekezaji (EPZA), imesema uzal-
ishaji katika kiwanda kikubwa cha 
kuchakata nyama cha TanChoice 
kitakachokuwa na uwezo wa kuchi-
cha ng’ombe 1,000 na mbuzi na kon-
doo 4,500 kwa siku unaanza rasmi 
mwanzoni mwa mwaka kesho.

Kiwanda hicho kilichojengwa kwa 
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 23 na 
ambacho kitatoa ajira za moja kwa 
moja kwa watu zaidi ya 500, kili-
pata leseni ya ujenzi na uendelezaji 
katika maeneo maalum ya uwekezaji 
kutoka mamlaka ya EPZA mwaka 
jana.

Mkurugenzi Uwekezaji na Uwez-
eshaji wa EPZA, James Maziku, 
alisema kiwanda hicho ambacho 
kitakuwa na migawanyo mitano ya 
machinjio inakifanya kuwa kiwanda 
kikubwa cha nyama Afrika Mashariki 
na cha pili kwa ukubwa baada ya 
kile cha Ethiopia ambacho kina 
uwezo wa kuchinja ng’ombe 3,000, 
mbuzi pamoja na kondoo 6,000 na 
kuzalisha tani 300 za nyama kwa 
siku moja.

Pamoja na kuwa na asilimia 11 ya 
mifugo yote barani Afrika, mchango 
wa sekta ya mifugo kwa pato la 
taifa bado umekuwa mdogo (asilimia 
7.4), wakati sekta hiyo inakuwa kwa 
wastani wa asilimia 2.6 kwa mwaka.

 “Kiwanda hiki cha kuchinja na 
kuchakata nyama kitapunguza kwa 
kiasi utoroshaji wa mifugo kwenda 
nchi jirani ambao wamekuwa waki-
tumia fursa hii kuongeza uzalishaji 
kwenye viwanda vyao na mauzo nje 
ya nchi,” alisema.

 Takwimu kutoka Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi inaonyesha kuwa Tan-
zania inakadiriwa kuwa na ng’ombe 
zaidi ya milioni 13.5, kondoo milioni 
5.5, mbuzi milioni 3.6, nguruwe 
400,000 na kuku milioni 23.2.

Uwekezaji huo wa kiwanda cha 
kuchinja na kuchakata nyama unata-
rajiwa kuingizia nchi fedha za kigeni 
kwa kuuza nyama nchi za Ulaya na 
Uarabuni.

“Mradi huo unatekelezwa karibu 
na inapopita treni ya umeme ya 
SGR hivyo kukifaidisha kiwanda 
na wepesi wa kufikisha mizigo 
bandarini na pia kuleta ng’ombe 
kutoka sehemu mbalimbali nchini,” 
alisema.

Alisema kiwanda cha TanChoice ki-
taweza kutengeneza biashara kubwa 
kwa vijana inayohusisha unenepe-
shaji wa mifugo ambayo itahitajika 
kama malighafi kwenye kiwanda cha 
nyama. Alisema mabaki yatakay-
otokana na kuchinja na uchakataji 
wa nyama yatauzwa ndani ya nchi 
na sehemu nyingine zitauzwa China 
ambako soko lake ni kubwa.

Pia mabaki kama damu ya mifugo 
inatumika katika kutengeneza chaku-
la cha kuku na kuongeza fursa kwa 
wazalishaji wengine wa vyakula vya 
mifugo. Kwato na pembe za ng’ombe 
hutumika kutengeneza vifungo vya 
nguo na mabegi.

Mfanyabiashara wa nafaka akiondoa vumbi na taka kwenye maharage, wakati akisubiri wateja, katika Soko la Tandale, jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Uchakachuaji mafuta wapungua kiwango kikubwa
Na Augusta Njoji,  
DODOMA

UCHAKACHUAJI wa mafuta 
ya petroli na dizeli umepun-
gua kutoka asilimia 78 kwa 
mwaka 2007 hadi asilimia nne 
mwaka huu, imeelezwa.

Hatua hiyo inatokana na 
programu ya kuweka vinasaba 
kwenye mafuta inayofanywa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(Ewura).

Aidha, Sh. bilioni 121.6 
zimeokolewa tangu mwaka 
wa fedha wa 2012/13 kutokana 
na uanzishwaji wa mfumo wa 
uagizaji wa mafuta kwa pamo-
ja.

Hayo yalisemwa jana jijini 
hapa na Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa   Mamlaka hiyo, 
Zinyangwa Mchany,  wakati 
akizungumza katika semina ya 

waandishi wa habari.
Alisema mwaka 2010, 

Ewura ilianzisha programu 
ya kuweka vinasaba kwenye 
mafuta yanayotumika nchini 
ili kudhibiti uchakachuaji na 
ukwepaji wa kodi ikiwamo ku-
weka mazingira ya ushindani 
na haki.

“Uchakachuaji wa mafuta 
ni changamoto kubwa nchini 
na   Ewura kwa kuliona hilo, 
imepambana na   kupunguza 
uchakachuaji kutoka asilim-
ia 78    mwaka       2007 hadi  
asilimia nne      mwaka huu,” 
alisema.

Mchany alisema kutokana 
na hatua hiyo, mwaka 2010 
Chuo Kikuu Cha Dar es Sa-
laam (UDSM) kilifanya utaiti 
kuhusu matumizi ya vinasaba 
na kubaini kuwa mwaka 2010 
hadi 2013 kulikuwa na ongeze-
ko la mapato ya serikali (kodi) 

kwa Sh. bilioni 466.50 manu-
faa ambayo yanaendelea ku-
patikana.

kuhusu fedha zilizookolewa, 
Mchany alisema Ewura kwa 
kushirikiana na Wizara ya Ni-
shati na Nishati (wakati huo), 
iliandaa mfumo wa uagizaji wa 
pamoja wa mafuta (BPS) kwa 
mujibu wa utaiti uliofanywa 
na UDSM Aprili 2014, ulibaini 
kuokolewa kwa Sh. bilioni 
121.6.

Pia alisema utaiti ulibaini 
kupungua kwa gharama za 
usairishaji na ‘premium’ kiasi 
cha Sh. bilioni 81.9 katika kip-
indi cha miaka miwili.

“Mbali na hayo, utaiti huo 
ulibaini kupungua kwa ghara-
ma za uhifadhi bandarini kwa 
Sh. bilioni 25.7, kupungua kwa 
kuotea kwa mafuta bandarini 
kwa Sh. bilioni 14 baada ya 
kubadilisha taratibu za uagi-

zaji mafuta.
Aliweka bayana faida iliyo-

patikana kwa kutumia mfumo 
wa pamoja wa BPS kuwa ni 
kurahisisha upatikanaji wa 
takwimu sahihi za ujazo wa 
mafuta yanayoingizwa nchini.

“Pia umerahisisha 
ukokotoaji wa bei za mafuta 
kwa mtindo uliowazi zaidi 
na kurahisisha udhibiti wa 
ubora wa mafuta yanayo-
ingizwa nchini kwa mfumo 
huo,”alisema.

Naye Mkuu wa Mawasiliano 
na Uhusiano, Titus Kaguo, 
alisema uchakachuaji wa ku-
changanya mafuta ya taa na 
dizeli umekwisha kwa sasa.

“Uchakachuaji uliopo ni wa 
mafuta yaliyolipiwa kodi kwa 
matumizi ya ndani na yale 
ambayo hayajalipiwa kodi 
ambayo yanasairishwa nje ya 
nchi,”alisema.

Meya achukizwa wamama  
kupigiwa miluzi sokoni 
Na Marco Maduhu,      
SHINYANGA

NAIBU Meya wa Manispaa 
ya Shinyanga, John Kisandu, 
ameelezea kuchukuzwa na 
kitendo cha udhalilishaji am-
bacho hufanyiwa wanawake 
sokoni kwa kutolewa lugha 
chafu za matusi na kupigiwa 
miluzi.

Kisandu alibainisha hayo 
juzi kwenye kikao cha Madi-
wani wa Manispaa ya Shin-
yanga, viongozi wa masoko, 
maoisa maendeleo na ustawi 
wa jamii, kilichoandaliwa na 

Shirika la Agape la kutetea 
haki za wanawake, wasichana 
na watoto, kilichokuwa na 
lengo la kujadili namna ya ku-
tokomeza ukatili sokoni.

Alisema huwa hapendi kuo-
na wanawake wakidhalilishwa 
kwenye masoko na wanaume, 
ikiwamo kuzomewa, kutole-
wa lugha chafu za matusi ya 
nguoni na kupigiwa miluzi, 
hasa wanapokuwa wamevaa 
mavazi ya mitego.  Badala yake 
alisema wanapokuwa katika 
hali hiyo, wanapaswa kuitwa 
na uongozi wa soko husika na 
kuonywa kuvaa nguo za aina 

hiyo. 
“Mimi ni mmoja wa 

mashuhuda wa wanawake 
kufanyiwa ukatili kwenye 
masoko. Siku  moja niliku-
wa napita kwenye moja ya 
masoko ya hapa Shinyanga 
mjini, nilishuhudia mwanake 
mmoja akipigiwa yowe na vija-
na, wakimzomea na kumpigia 
miluzi kutokana na mavazi ali-
yovaa hadi nikajisikia vibaya,” 
alisema Kisandu.

“Nawaomba madiwani, 
viongozi wa masoko, maoisa 
maendeleo na ustawi wa jamii, 
tupange mikakati sasa namna 

ya kutokomeza ukatili kwenye 
masoko dhidi ya wanawake na 
wasichana, pamoja na kutun-
ga sheria ndogo na kuzipitisha 
kwenye baraza, ili watu ambao 
wanaendekeza ukatili wa-
chukuliwe hatua kwa mujibu 
wa sheria,” aliongeza. Naye 
Mratibu wa Dawati la Kuzuia 
Ukatili kwenye Masoko ya 
Manispaa ya Shinyanga Angel 
Mwaipopo, alisema ukatili kwa 
sasa umepungua na kuwaom-
ba madiwani watunge haraka 
sheria ndogo na kuzipitisha, ili 
zitumike kuzuia ukatili dhidi 
ya wanawake na wasichana.
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INATOKA UK. 5

alishawishi rushwa ya Dola za 
Marekani 50,000 kutoka kwa 
Thangavelu Nallavan Vall kama 
kishawishi cha kuharibu ushahidi 
wa tuhuma zilizokuwa zinamkabili 
za kukwepa kodi zilizokuwa zinam-
kabili.

Katika shtaka la nne, Wankyo al-
idai kuwa Februari 14,mwaka huu, 

mtaa wa Haile Selasie karibu na 
Merry Brown, Kinondoni, alishawi-
shi rushwa ya Dola za Marekani 
20,000 kutoka kwa Nallavan Vall 
kama kishawishi cha kuharibu ush-
ahidi uliokuwa chini ya uchunguzi 
wake dhidi ya kukwepa kodi.

Wankyo aliendelea kwamba sh-
taka la tano, Februari 10, mwaka 
huu, eneo la  Sabasaba, mshtakiwa 
akiwa mwajiriwa kama Mchunguzi 
Mkuu wa Takukuru, alipokea Dola 

za Marekani 20,000 wakati akijua 
ni zao la kutakatisha na zimetokana 
na rushwa.

Katika shtaka la sita, ilidaiwa 
kuwa Februari 19, mwaka huu, 
eneo la Village Super Market katika 
duka la kubadilishia fedha za kigeni 
la Electron, mshtakiwa alibadili-
sha sehemu ya Dola za Marekani 
7,000 (alipata Sh. Milioni 16.1) kati 
ya 20,000 huku akijua ni zao la 
rushwa.

Katika shtaka la saba, ilidaiwa 
kuwa Februari 19, mwaka huu, 
eneo la Chamazi,  Temeke jijini Dar 
es Salaam, mshtakiwa alinunua ar-
dhi eneo ambalo halijapimwa lenye 
thamani ya Sh. milioni 15.8 huku 
akijua fedha hizo ni za kutakatisha 
na ni zao la rushwa.

Kwa kuwa mahakama hiyo haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi za Uhu-
jumu Uchumi, mshtakiwa hakutak-
iwa kujibu chochote.

Kigogo Takukuru amwandikia DPP kuomba yaishe

INATOKA UK. 4

kwa ajili ya kujenga 
eneo la maegesho ya 
daladala 150.

Mkuu wa wilaya 
alieleza na kusikit-
ishwa na ukubwa wa 
gharama hizo na ku-
wataka madiwani hao 
watambue kuwa  fed-
ha hizo ni za mkopo 
kutoka Benki ya 
Dunia (WB) na zita-
takiwa kurejeshwa, 
hivyo wawe  wazal-
endo kwa nchi yao na 
makandarasi wawe 
wanaandika gharama 
zinazoendana na 
ukweli.

Alishangazwa pia 
kuona mchakato wote 
wa mradi huo umepi-
tia katika  kamati ya 
fedha  ya halmashau-
ri na Baraza la Madi-
wani kuridhia  na 
gharama hizo za 
ujenzi wa stendi ya 
daladala hiyo.

Kutokana na hali 
hiyo, aliwataka  madi-
wani kuweka wazi 
mikataba wanayoin-
gia na makandarasi 
pamoja na maeneo 
wanayochukua kwa 
ajili ya utekelezaji 
wa miradi ili kutoleta 
utata wakati wa uku-
sanyaji mapato.

Pamoja na hayo, 
alishangazwa na 
uamuzi wa Manispaa 
wa kuacha kutekeleza 
agizo lililotolewa 
na  serikali kupitia 
Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi) 
kwamba miradi yote 
ya kimkakati itu-
mie  ‘force account’ 
lakini wameamua  ku-
tumia makandarasi 
kutoka nje.

Mkurugenzi wa 
Manispaa hiyo, Sheila 
Lukuba,  aliahidi 
kuchukua hatua  na 
kushughulikia suala 
hilo  ikiwa ni pamoja 
na kusimamia 
utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maen-
deleo kulingana na 
upatikanaji wa fedha.

DC ataka 
uchunguzi 
gharama
za ujenzi 
stendi ya 
daladala 

INATOKA UK. 2

kujitokeza kwenye oisi yako kwani 
umekuwa ukitoa maelekezo kwa njia 
ya simu ambayo leo yameenda kiny-
ume cha majibu ya barua yako ya 
mwongozo.

“Kutokana na changamoto zinazoen-
delea hatuna imani na hila za maku-
sudi za kuzuia fomu katika oisi yako 
kinyume cha utaratibu, hivyo tuna 
shaka kuharibiwa fomu au kuchezewa 
kimaandishi fomu hizo, hivyo kupoteza 
haki ya mgombea.”

Alisema kutokana na utata huo kwa 
matamko ya msimamizi msaidizi, wag-
ombea wao kuwa hawatakuwa na sifa 
za kugombea unazidi kutia shaka kwa 
kuwa wamekosa fomu ya tamko kika-
nuni namba (16 e) pamoja na matishio 
ya matamko ya kuwa baadhi ya wana-
chama wetu hawatateuliwa.

Malalamiko mengine ni pamoja na 
vituo vya kupokea fomu za wagombea 
havifunguliwi kwa muda ulioainishwa 
kwenye kanuni na hiyo ni kwa asilimia 
70 na kwamba hadi jana, vituo vyote 
vilifungwa jimbo zima.

Aidha, Mbatia amemwandikia barua 
yenye kumbukumbu namba NCCR/
HIM/VOL.36/19 ya Novemba mosi, 
mwaka huu, Mkuu wa Polisi wa Wilaya 
ya Moshi kumwarifu kuhusu viashiria 
vya uvunjifu wa amani katika Jimbo la 
Vunjo.

Msimamizi wa Uchaguzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, Tukosa 
Nyavanga, alisema hajapokea barua ya 
Mbatia na hajasikia lolote kuhusiana na 
malalamiko yanayotolewa.

DAR WANYIMWA FOMU

Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), kinamlalamikia Msi-
mamizi Msaidizi wa Uchaguzi jimbo la 
Kibamba, Lightness Shirima, kwa kum-
nyima fomu mgombea wa Chadema 
nafasi ya uwenyekiti.

Taarifa  iliyotolewa jana na Oisa 
Uhusiano wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema), Tumaini 
Makene, ilimtaja aliyedaiwa kunyimwa 
fomu kuwa ni Said Mponda.

Aidha, taarifa hiyo ilieleza sababu 
za kunyimwa fomu kuwa ni kwamba 
zimeshachukuliwa na mtu mwingine 
ambaye ni Peter Urio.

Hata hivyo, taarifa hiyo ilieleza kuwa 
Urio si mgombea wa chama hicho wala 
hakupatiwa barua ya kumthibitisha na 
kumdhamini mgombea.

“Msimamizi huyu amegoma kuwapa 
ushirikiano viongozi wa Chadema am-
bao wameika pamoja na mgombea 
wa chama tangu asubuhi ili achukue, 
ajaze na kurejesha fomu za kugombea,” 

Sarakasi kila kona uchaguzi wa mitaa

ilisema taarifa hiyo.
Taarifa hiyo ilieleza kuwa mgom-

bea wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Chikaka Seti,    aliyechukua 
fomu Jumanne na kuirejesha, 
ameenguliwa na CCM Makao Makuu 
juzi. “Hivyo, CCM kiutaratibu wame-
shajiwekea pingamizi kujiengua, 
wakateua mgombea mwingine La-
zaro Sentimoja, ambaye ameenda 
leo (jana) mchana Oisi ya Msimam-
izi Msaidizi Mtaa wa Muungano, 
Kata ya Goba na kuchukua fomu na 
amepewa akajaze, wakati mgombea 
halali wa Chadema kakataliwa,” il-
ieleza.

MBEYA OFISI ZAFUNGWA

Jijini Mbeya, maoisa watendaji 
wa mitaa ya kata 14 wanadaiwa ku-
funga oisi zao na kutoweka maeneo 
yao ya kazi, jambo lililosababisha 
kukwama kwa uchukuaji na ureje-
shaji wa fomu.

Hayo yalibainika wakati wa kikao 
cha Baraza la Madiwani wa jiji hilo, 
ambao waliitaka Oisi ya Mkuru-
genzi Mtendaji kuwachukulia hatua 
watendaji hao kwa madai kuwa 
wanaweza wakaharibu uchaguzi 
mzima.

Diwani wa Ilemi, Furaha Mwan-
dalema, alisema katika kata yake na 
kata ya Ilomba watendaji wamezi-
funga oisi kwa siku mbili bila taarifa 
yoyote, hivyo wagombea kushindwa 
kuchukua na kurudisha fomu.

Alimtaka Mkurugenzi wa Jiji hilo 
kuwaeleza madiwani kama juu ya 
hatua zilizochukuliwa dhidi ya wa-

tendaji hao wanaohatarisha jambo 
hilo.

“Hawa watendaji kwa sasa wana 
jukumu la kusimamia uchukuaji na 
urejeshaji wa fomu za wagombea 
kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za 
mitaa, lakini wengi wao mpaka sasa 
ni siku ya pili wamefunga oisi, tu-
naomba tujuwe kama kuna hatua 
mkurugenzi amezichukua,” alisema 
Mwandalema.

 Naye Diwani wa Isyesye, Ibrahim 
Mwampwani, aliliomba baraza ku-
jadili suala hilo kwa dharura ili lipati-
we ufumbuzi mapema kabla halija-
sababisha dosari kwenye  uchaguzi.

Alisema endapo watendaji hao 
watabainika kuwa wamefanya 
hivyo kwa makusudi, wanatakiwa 
kuchukuliwa hatua kali za kisheria 
ili iwe fundisho kwa wengine ka-
tika maeneo mengine ambao wana 
malengo kama hayo ya kuhujumu 
uchaguzi.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya, Oscar Kapinga, alithibiti-
sha kuwapo kwa baadhi ya oisi za 
watendaji ambazo zimefungwa na 
kwamba amemwagiza Oisa Utumi-
shi kufuatilia ili kujua walipo wa-
tendaji hao na sababu za kufunga 
oisi zao.

Alisema watafuatilia ili kujua 
kama kuna kazi ambayo walikuwa 
wanafanya nje ya oisi na kwamba 
ikibainika kuwa walifanya hivyo kwa 
makusudi watachukuliwa hatua kali 
kwa mujibu wa sheria za nchi kwa 
madai kuwa kufanya hivyo ni ku-
wakosesha wananchi huduma bila 
sababu.

Alisema mtu yeyote ambaye ata-
taka kuvuruga zoezi la uchaguzi 
lazima ashughulikiwe kwa mujibu 
wa sheria.

ACT YATOA NENO

Uchambuzi uliofanywa na cha-
ma cha ACT Wazalendo, umebaini 
kuwapo kwa hujuma na njama 
ovu za wasimamizi wa uchaguzi 
dhidi ya demokrasia, vyama vya 
upinzani na wananchi kwa ujumla 
kunyimwa fursa ya kujiamulia nani 
awaongoze, nani awasimamie ku-
tatua changamoto zilizopo katika 
maeneo yao na kushiriki kuleta ma-
badiliko na maendeleo.

  Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa na chama hicho, 
hujuma zilizoonekana ni kutoku-
wapo kwa maandalizi ya kutosha ya 
uchaguzi huo ikiwamo kukosekana 
kwa haki, usawa, uhuru na uwazi.

 “Hujuma tulizoziona ni pamoja 
na fomu kudaiwa kuisha, fomu ku-
totolewa kwa ukamilifu (pungufu), 
wagombea kutakiwa kutolesha 
wenyewe nakala, kufungwa oisi 
za wasimamizi wa uchaguzi, kuko-
sekana mihuri, vitisho na kutekwa 
kwa wagombea na viongozi, wasi-
mamizi kudai mambo yasiyoelezwa 
na kanuni na sheria (utambulisho 
toka mkoani),” ilibainisha taarifa 
hiyo na kuongeza: 

“Jeshi la polisi kutochukua 
hatua sahihi kudhibiti uhalifu, ku-
ghushiwa kwa mihuri ya chama, 
wasimamizi kutokuwa na ufahamu 
sahihi wa masuala ya uchaguzi pia 
ni dosari.”

 Aidha, maeneo ambayo hujuma 
hiyo inadaiwa kufanyika fanyika ni 
Liwale, Bukombe, Songwe, Tabora, 
Busanda, Misungwi, Moshi Mjini, 
Morogoro Kusini Mashariki, Kasulu 
Vijijini, Tanga, Dar es Salaam, Newa-
la, Mkoa wa Pwani na Mbeya.

 Kwa mujibu wa taarifa hiyo, ha-
wajaridhishwa na kauli ya Waziri 
kukemea suala hilo na kwamba, ali-
paswa kujua tofauti kati ya hujuma/
njama ovu na dosari/upungufu.

“Zipo dosari kama kutokuwa 
na mihuri (Ruangwa) na baadaye 
mihuri hiyo kuika jimboni. Lakini 
huwezi kusema eti ni dosari pale 
inapotokea wasimamizi Jimbo zima 
hawapo oisini (Liwale), fomu hazi-
tolewi kwa wagombea wa Upinza-
ni,” alisema. 

Aidha, ACT-Wazalendo imewaka 
viongozi na wanachama wake wote 
kusimama imara kudhibiti na ku-
kabiliana na hujuma na njama ovu 
zinazopangwa dhidi ya viongozi na 
wagombea wa upinzani.

James Mbatia

Distributed via  ippmedia



Jumamosi Novemba 2, 2019 9

HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

HALMASHAURI ya Arusha DC 
wilayani Arumeru  katika kipindi 
cha robo ya pili mwaka huu wa 
fedha 2019/20, imepokea zaidi 
ya Sh. milioni 216.98 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi mitatu  katika 
sekta ya elimu na miundombinu 
ya barabara.

Fedha hizo zimetolewa na 
Mfuko   wa Maendeleo ya Jamii 
(Tasaf), awamu ya III, kupitia mi-
radi ya OPEC ulioanza kutekele-
zwa Juni,  2013 hadi sasa.

Akizungumza na mwandishi 
wa habari hii ofisini kwake jana, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Arusha DC, Alvera 
Ndabagoye, alisema  halmashauri 
yake, imepokea fedha hizo kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi 
mitatu. 

Mkurugenzi huyo aliitaja miradi 
hiyo kuwa ni  ujenzi wa kivuko 
cha Laroi, ujenzi wa nyumba 
mbili za  walimu zenye sehemu 
za kuwezesha  familia mbili 
kuishi kila moja katika Shule ya 
Msingi Lemuguru na Shule ya 
Msingi Losikito.

Pia alisema halmashauri imeji-
panga  kutekeleza miradi hiyo 
kwa wakati na hasa kwa kuzinga-
tia ubora unaoendana na thamani 
ya fedha zilizoletwa ili kuhakiki-
sha wananchi wanapata huduma 
bora kupitia miradi hiyo, kama 
ilivyokusudiwa na serikali.

Aliwataka  wananchi wa mae-
neo wanayonufaika na miradi 
hiyo, kujitoa kuchangia nguvu 
kazi ya asilimia 10 kama mion-
gozo ya miradi ya Tasaf inavy-
oelekeza, ili utekelezaji uende 
kwa kasi na

kukamilika kwa wakati na hati-
maye kupata miradi minginei.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mratibu wa Tasaf Halmashauri 
ya Arusha, Kabula Sukwa, 
alisema  mchakato wa kupata 
makandarasi wa

kutekeleza miradi hiyo uko 
hatua za awali na baada ya kuka-
milikahatua zote, miradi itaanza 
kutekelezwa na kukamilika ndani 
ya mwaka huu wa fedha. 

Mil. 216/- 
kunufaisha
wananchi 
Arusha DC

Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

M
K U R U G E N Z I 
wa   Halimashauri 
ya Jiji la Aru-
sha, Dk. Maulidi 

Madeni,amemwagiza Oisa 
Maendeleo   ya Jamii   wa jiji 
hilo, Mwanansiu Dosi, kuwaita 
oisini kwake maoisa maen-
deleo wote wa Kata 25 ndani 
ya jiji kuweka utaratibu mzuri 
wa   utoaji mikopo kwenye vi-
kundi vya wananchi.

Alitoa agizo hilo juzi kwenye 

kikao cha Baraza la Madiwani 
kilichokutana kwa ajili ya ku-
jadili masuala mbalimbali ya 
maendeleo ya jiji hilo wali-
yoikia.

Madeni alisema kumekuwa 
na kelele nyingi toka kwa madi-
wani kuwa kuna upendeleo wa 
baadhi ya kata, hivyo ni vyema 
suala hilo likawekwa sawa na 
kuelimishana.

“Lakini nishauri pia nyie 
madiwani mnaolalamika wa-
saidieni wananchi wa mae-
neo   yenu kubuni miradi 
yenye tija na kuwaingizia fedha 

haraka ili wanapoleta dokezo 
hapa lipite bila kutupwa maana 
si kila anayeleta hapa maombi 
anapata,’ alisema.

Awali, baadhi ya madiwani, 
wakiongozwa na Diwani wa 
Levolosi, Ephata Nanyaro, wal-
isema wanashangazwa na uta-
ratibu wa utoaji mikopo  una-
vyokwenda.

“Sisi tunaomba tuelezwe leo 
inakuwaje baadhi ya kata zi-
napewa mikopo vikundi zaidi 
ya viwili, wengine mpaka vi-
kundi sita au vinne wakati kata 
zingine zinaambulia kikundi 

kimoja. Sasa hapa utaratibu upi
unaangaliwa na sisi tu-

kaeleze wananchi wetu,” alise-
ma.

Nanyaro alisema ni vyema 
kama kuna vigezo waelezwe ili 
wakaelimishe wananchi wao 
ambao wengi ni maskini wana-
hitaji mikopo hiyo ili wakabuni 
biashara    na kujikomboa kiu-
chumi. Jiji la Arusha kwa mwa-
ka 2018/19 lilishatoa   mikopo 
ya zaidi ya Sh. Milioni 665 kwa 
vikundi 118 vya vijana na wenye 
ulemavu huku zaidi ya Sh. mil-
ioni 25  zikirejeshwa. 

Mkurugenzi  atoa agizo kwa 
Ofisa Maendeleo ya Jamii Jiji

Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA

MKURUGENZI   wa Kampuni 
ya Uwindaji ya Otterlo Business 
Coparation (OBC), inayomilikiwa 
na mwanamfalme wa   Falme za 
Kiarabu, Isaya

Mollel (59), amezidi kusota 
katika Gereza Kuu la Kisongo, 
baada ya kesi yake ya kuajiri raia 
10 wa kigeni kinyume cha sheria, 
kuahirishwa   hadi   Novemba 13, 
mwaka huu.

Katika kesi hiyo   Mollel ni 
mshtakiwa wa kwanza   kwenye 

raia 10 wa kigeni waliokuwa wa-
nashtakiwa sambamba na  mku-
rugenzi huyo kwa kufanya kazi 
nchini bila vibali.

Raia hao wa kigeni walikiri 
makosa yao   Oktoba 3, mwaka 
huu, na kulipa  Sh. milioni 100 ki-
sha  kurejea katika nchi zao.

Akiomba kuahirishwa kwa 
kesi hiyo   jana,   Wakili wa Seri-
kali   Grace Madikenya, mbele ya 
Kaimu Hakimu Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Wilaya ya

Arusha, Rose Ngoka, alidai 
kuwa   upelelezi wa   kesi hiyo 
haujakamilika,  hivyo kuomba 

tarehe nyingine.
Baada ya maelezo hayo, 

Hakimu Ngoka aliuhoji upande wa 
utetezi uliowakilishwa na mawak-
ili  Goodluck  Peter  na Elvaison 
Maro kama una pingamizi juu ya 
hoja za upande huo na kujibu hau-
na pingamizi.

Baada ya majibu hayo, hakimu 
aliahirisha shauri hilo hadi 
Novemba 13 mwaka huu na 
mshtakiwa anaendelea kuwepo 
mahabusu   licha ya shauri hilo 
kudhaminika kutokana na ku-
kabiliwa na kesi nyingine ya uhu-
jumu uchumi ambayo haina dha-

mana.
Machi 4, mwaka huu, Mollel 

aliikishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha 
akikabiliwa na mashataka ya 
kuajiri raia 10 wa kigeni bila ku-
fuata sheria za kutoa ajira kwa wa-
geni. Raia hao, Darweshi Jumma, 
Riaz Aziz Khan, Mohammad Tayy-
ab, Ali Bakhash, Abdulrahman 
Mohammed, Martin Crasta, Imtiaz 
Feyaz, Arshad

Muhammad, Hamza Sha-
rif na Zuliqar Ali walitiwa ha-
tiani   baada ya kukutwa na kosa 
la kufanya kazi nchini bila kuwa 

na vibali.
Akimsomea mashtaka hayo, 

Wakili wa  Serikali Elianenyi Njiro 
akisaidiwa na Wakili wa Idara ya 
Kazi Mkoa wa Arusha, Emma-
nuel  Mweta, alidai kuwa mtuhu-
miwa huyo alitenda kosa hilo 
kati ya Novemba 2018 na Januari, 
mwaka huu,   katika kampuni 
ya OBC, Loliondo,  Ngorongoro 
mkoani Arusha.

Njiro alidai kuwa mtuhumiwa 
huyo aliajiri raia hao wa kigeni 
kinyume cha sheria ya kuratibu 
ajira na uhusiano kwa wageni, 
huku akijua ni kosa kisheria.

Mkurugenzi wa OBC ahenya rumande 

Wateja wakichagua nguo za mtumba katika barabara ya Anex, jijini Arusha jana. Wananchi wengi wa kipato cha kati na chini hupendelea 
matumizi ya bidhaa za mitumba kutokana na unafuu wa bei. PICHA: WOINDE SHIZZA
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, HAI 

BAADHI ya wakulima wa kahawa wa 
wilaya za Siha na Hai, mkoani Kili-
manjaro, wametoa maoni yao kuhusu 
utafiti wa kibaiolojia uliofanywa 
na Taasisi ya Utafiti wa Kahawa 
(TACRi) kuhusu aina nne za wadudu 
wanaoweza kutumika kula wadudu 
wenzao waharibifu zao hilo.

Wamesema utafiti huo unaweza 
kuwa jibu sahihi la kuinua tena kaha-
wa ya Tanzania katika soko la dunia. 

Mkazi wa Kijiji cha Mlangoni, wilay-
ani Siha, Jackson Abel, akizungumzia 
jana na Nipashe katika mahojiano 
maalum kuhusiana na matokeo ya 
utafiti huo na hali ya  kahawa nchini, 
alisema matokeo ya kisayansi yaliyo-
tangazwa na taasisi hiyo yanapaswa 
kutumika kwa majaribio ili kuona 
kama yanaweza kuleta suluhisho. 

Naye Gasper Olutu, mkazi wa 
Kijiji cha Kwa Sadala, Wilaya ya Hai, 
alisema kazi kubwa iliyofanywa na 
wataalam wa utafiti wa taasisi hiyo, 
kama utaungwa mkono na Wizara ya 
Kilimo unaweza kusaidia kuondoa 
umasikini na hata kuleta mabadiliko 
chanya katika kilimo hicho.

 Hivi karibuni, TACRi katika ripoti 
yake ilisema wadudu hao wana uwezo 
mkubwa wa kuangamiza kabisa kizazi 
cha wadudu wa haribifu wa zao la 
kahawa likiwa shambani na kusaidia 
uzalishaji wa kahawa kuwa wenye tija 
kuanzia sasa.

 Nipashe lilithibitishiwa kuwapo 
kwa mafanikio hayo na Mtafiti wa 
Wadudu wa TACRi, Fedrick Magina, 
kuhusu uthibisho huo wa kisayansi wa 
ugunduzi wa wadudu hao. 

“Ni kweli tumegundua aina mpya 
nne za wadudu ambao tunaweza ku-
watumia kuangamiza wadudu wana-
oshambulia zao la kahawa, tunaamini 
kwamba wadudu hao watakuwa 
suluhisho la magonjwa ya kahawa 
yanayosababishwa na uvamizi wa 
wadudu tuliowazoea. 

“Hii inaweza kuwa mafanikio 
makubwa na habari njema kwa 
wakulima wa kahawa nchini Tanzania, 
majibu ya kisayansi yanathibitisha 
kwamba wadudu hao wanaowasham-
bulia na kuwala wadudu wenzao 
waharibifu wa zao la kahawa likiwa 
shambani wataongeza zaidi tija na 
ufanisi katika uzalishaji na uwekezaji 
wa kilimo cha kahawa,” alisema

 Kwa mujibu wa mtafiti huyo wa 
wadudu, aina mpya ya wadudu wali-
ogunduliwa wamepewa jina la ‘Dudu-
kobe.’

 Alipoulizwa ni kwa namna gani 
idara hiyo ndani ya TACRi imejipanga 
kuzalisha wadudu hao kwa wingi ili 
kuwasaidia wakulima wa kahawa 
kukabiliana na wadudu waharibifu, 
Magina alisema changamoto inayoji-
tokeza kwa sasa ni namna ya kuwa-
zalisha kwa wingi na kuwasambaza 
kwa wakulima.

 Kwa ugunduzi huo, baadhi ya 
wakulima wa kahawa akiwamo Atha-
nas Leba waliokuwa katika maadhim-
isho ya 26 ya wakulima wa mikoa ya 
Kanda ya Kaskazini ya Kilimanjaro, 
Arusha na Manyara, wameeleza 
kufurahishwa kwao na ujio huo wa 
majibu ya kitafiti ya kukabiliana na 
magonjwa ya zao hilo.  

Watoa maoni 
utafiti kahawa 

Waitara afurahishwa ukarabati Umbwe 
Na Godfrey Mushi, MOSHI 

NAIBU Waziri wa Nchi, Oisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Mwita Waitara, ameelezea ku-
ridhishwa kwake na hatua 
iliyoikiwa kwenye ukarabati 
wa shule kongwe ya kitaifa ya 
sekondari ya Umbwe iliyoko 
wilayani Moshi. 

Shule hiyo ilitengewa na seri-
kali Sh. milioni 960 kwa ajili ya 
ukarabati wa miundombinu na 
madarasa ili kuirejeshea katika 
hali yake ya unadhifu kama ili-
vyokuwa zamani. 

Akizungumza jana baada 
ya kukagua ukarabati unaoen-
delea, Waitara alisema wizara 

hiyo haina shaka na kiwango 
cha ujenzi huo, wala kasi ya 
mkandarasi aliyepewa kazi ya 
ukarabati kwa kuwa serikali 
ngazi ya        Wilaya ya Moshi 
imetimiza     wajibu       wake 
vyema.

  “Jambo la kwanza, Wizara 
tunasema tumeridhishwa na 
hatua hii ya ujenzi ulipoikia 
kwa sasa, lakini shukrani za 
pekee ni kwa Rais John Magu-
fuli kuona umuhimu wa kutoa 
fedha ili kuzikarabati shule 
kongwe za umma hasa zilizoko 
katika Mkoa wa Kilimanjaro,” 
alisema. 

Awali, Diwani wa Kibosho 
Magharibi, Deogratius Mushi 
(CCM), akizungumza kwa niaba 

ya wananchi, alimweleza Naibu 
Waziri kwamba kabla ya seri-
kali kuchukua uamuzi wa kui-
karabati, majengo ya shule hiyo 
pamoja na miundombinu yake 
ilikuwa katika hali mbaya zaidi 
kiasi cha kuhatarisha usalama 
wa wanafunzi.

  Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri  ya Wilaya ya 
Moshi, Kastori Msigalla al-
ipoulizwa kuhusiana na mradi 
huo, alisema: “Bado kazi inaen-
delea na taratibu za mifumo 
kuruhusu kiasi cha fedha ku-
tumika ili kubadili mandhari 
au mwonekano wa majengo 
ya shule hii kongwe ya kitaifa 
haina mashaka.

“Lengo la serikali katika 

utaratibu huu wa  ukaraba-
ti wa shule kongwe ni kubore-
sha mazingira ya kujifunzia 
na kufundishia ili kuwa raiki 
kwa watumishi na wanafunzi 
kwa ujumla wake. Lakini pia ni 
kurudisha au kuongeza hadhi 
ya  shule  hizi,” alisema  mku-
rugenzi huyo

Hadi sasa, shule mbili kong-
we  ndani ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi ambazo 
ni Umbwe na Ashira, zimek-
wishaingia kwenye mpango 
huo wa serikali wa kukara-
bati  shule  kongwe  na tayari 
zimepatiwa fedha. 

Aidha, Umbwe imepewa Sh. 
milioni 969,669,148 kwa ajili 
ya ukarabati.

Na Mary Mosha, MOSHI 

S
ARAKASI za madiwani 
wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi kutaka 
kupingana na agizo la 

Rais John Magufuli la kuhami-
sha oisi kutoka mji wa Moshi 
na kwenda  Kolila, zimeanza 
kuwagawa wanasiasa hao na 
watendaji.

Tangu  Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Kastori Msigala, 
alipoutangazia umma kuwa 
oisi hizo zitahama rasmi No-
vemba 5, mwaka huu, kwenda 
katika majengo ya iliyokuwa 
Shule ya Sekondari Kolila, 
madiwani na wabunge wa 
majimbo mawili ya uchaguzi 
wanapanga mikakati ya kwen-
da kumwona Rais Magufuli, ku-
taka huruma ili wasihame eneo 
kwenye eneo la KDC.

Inaelezwa kwamba tayari 
baraza hilo limeunda kamati 
maalum ya wajumbe wanane 
ambao watakwenda kuwasili-
sha ombi la kutohamisha oisi 
za halmashauri hiyo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti 
wa Halmashauri hiyo, Michael 
Kilawila (Chadema), wanaoun-
da kamati hiyo inaongozwa na 
Mbunge wa Vunjo (NCCR-Ma-
geuzi), James Mbatia, Mbunge 
wa Moshi Vijijini (Chadema) 
Anthony Komu na Lucy Owen-
ya (Viti Maalum- Chadema).

Wengine ni Kilawila mwe-
nyewe,  Makamu Mwenyekiti, 
Exaud Mamuya (Chadema), 
Moris Makoi (CCM), Filbert 
Shayo (NCCR-Mageuzi) na Di-
wani wa Uru Kusini (Chade-
ma), Wilhard Kitali. Kabla ya 
kutangazwa kwa kamati hiyo, 
Kitali aliwasilisha hoja maalum 

akisema madiwani waliridhia 
kuhamishia oisi hizo katika 
Shule ya Sekondari Kolila na 
kazi ya kufanya usai katika 
eneo hilo inaendelea, lakini 
wananchi wamepinga na kudai 
oisi hizo zisihame kwa kuwa 
zipo katika eneo raiki la wao 
kupata huduma. Alisema ku-
tokana na maoni ya wananchi, 
wameamua kuunda kamati ita-
kayokwenda kumuona Waziri 
wa Nchi, Oisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo, na 
kumweleza umuhimu wa oisi 
hizo kutohamishwa.

Kwa mujibu wa Kitali, iwapo 
jambo hilo litashindikana, hal-
mashauri hiyo yenye majimbo 
mawili ya Moshi Vijijini na Vun-
jo wataomba yagawanywe na 
kila jimbo liwe na halmashauri 
yake.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo, Raphael 
Choma, alisema wakiwa wa-
tumishi wa halmashauri wa-
natekeleza agizo la serikali na 
kwa sasa wanaendelea  kufan-
ya usai Kolila na wanatarajia 
kuhama kuanzia Novemba 5, 
mwaka huu. 

Oktoba 7, mwaka huu, Jafo 
alitangaza kuwa halmashauri 
31 ikiwamo Moshi ambazo zina 
oisi nje ya maeneo yao ya uta-
wala kama hazitahama mae-
neo hayo katika kipindi cha 
siku 30, zitafutwa.

Shule ya Sekondari Kolila 
ambayo awali, ilikuwa ikimi-
likiwa na Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Kaskazini, ilifungwa 
zaidi ya miaka 10 iliyopita kuto-
kana na    kushindwa kujiende-
sha.

Wagoma kuhamia ofisi mpya halmashauri 

Mkurugenzi wa Ununuzi na Ugavi wa Benki ya CRDB, Pendason Philemon  (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 10 
kwa Kaimu Mkuu wa Chuo cha Taaluma ya Polisi Moshi, Gemini  Mushy, iliyotolewa na benki hiyo, kwa ajili ya ujenzi wa vyoo vya 
wanawake chuoni hapo, katika hafla iliyofanyika mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro, juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA
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HABARI DODOMA

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NCHI wanachama wa Jumui-
ya ya Afrika Mashariki zime-
takiwa kutilia mkazo suala la 
maadili ili kutokomeza vitendo 
viovu vinavyofanywa na baa-
dhi ya watumishi wa mamlaka 
za mapato.

Kamishna Mkuu wa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), Dk. 
Edwin Mhede, alisema hayo 
jana alipokuwa akifungua 
mkutano wa 10 wa Mamlaka za 
Mapato Afrika Mashariki (EA-
RATC) kuhusu maadili, unaoen-
delea jijini hapa huku akisema 
vitendo hivyo vinakwamisha 
ukusanyaji mzuri wa mapato.

Mkutano huo utajadili upit-
ishaji wa mapato haramu mi-
pakani na namna ya kushiriki-
ana katika kutoa adhabu kwa 
wanaofanya makosa hayo.

“Pia masuala ya maadili kama 
vile utovu wa nidhamu kwa 
watumishi wetu wa mam-
laka za mapato yatajadiliwa. 
Lakini  pia tutaona namna ya 
kushirikishana katika kutoa 
adhabu kwa wafanyaji makosa 
katika upande mmoja aweze 
kudhibitiwa na upande mwing-
ine,” alisema Dk. Mhede.

Mwenyekiti anayeongoza 
mkutano huo, Dk. Protazio Be-
gumisa, kutoka Uganda, alisema 
sababu ya kukutana mara 
mbili kila mwaka ni kujadili na 
kuweka mikakati itayosaidia 
kupambana na rushwa.

“Tunakutana mara mbili 
kila mwaka kwasababu sisi 
sote tunafahamu kwamba 
rushwa haiheshimu mipaka na 
tusipokuwa makini wafanya-
biashara wengi wataendeleza 
rushwa toka Dar es Salaam, 
Mombasa, Burundi hadi Rwan-
da kwani hawa watu wana-
tafuta mianya katika kazi zetu 
na endapo tukizubaa kidogo 
tunapoteza mapato,” alisema.

Naye Katibu wa Kamati ya 
EARATC, Esther Masibayi, 
kutoka Kenya, alieleza kupam-
bana na rushwa, kukusanya 
kodi ni muhimu.

“Tunapokusanya kodi tujue 
kuwa kuna wengine wanak-
wepa kulipa kodi na kuende-
leza vitendo hivyo viovu ndiyo 
maana lengo letu ni kuondoa 
hiyo tabia ya ukwepaji kodi ili 
tuongeze mapato katika serikali 
zetu.

“Tunapopambana na rushwa 
lazima tukamate na tuwafunge 
watu lakini hatuna magereza ya 
kutosha, hivyo kikubwa ni ku-
waelimisha ili wabadilike ndiyo 
maana tunapaswa kubadili fikra 
zao ili waache kukwepa kodi. 
Wakibadilika hii itawafanya 
wawe watu wema katika kulipa 
kodi na serikali zetu zitapata 
mapato ya kutosha,” alisema 
Masibayi.

Kamishna 
TRA ataja 
tiba utovu 
wa maadili

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, 
Oisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa 
na Serikali za Mi-

taa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
amezitaka   halmashauri nchini 
kuanza kutumia mfumo uliob-
oreshwa wa fursa na vikwazo 
kwa maendeleo. Jafo alitoa kauli 
hiyo juzi alipokuwa akiwatunuku 
wanafunzi 4,191 wa chuo cha 
Serikali za Mitaa Hombolo tuzo 
za astashahada ya awali, kati na 
stashahada.

Alisema  mfumo huo umean-
daliwa na chuo hicho kwa kush-
irikiana na Shirika la Kimataifa la 
maendeleo japan ( Jica) kusaidia 
halmashauri kutumia fursa zina-
zopatikana kwenye maeneo yao.

“Mfumo huu ulioboreshwa 
utazisaidia halmashauri zetu ka-
tika kupambana na vikwazo vya 
maendeleo na kuona ni namna 
gani zinaweza kutumia fursa 
zinazopatikana katika maeneo 
hayo,” alisema Jafo.

Alipongeza chuo hicho kwa 
kuwa wabobezi na mahiri ka-
tika maandiko yenye kutoa dira 
na mwelekeo   wa kupambana 
na changamoto zilizopo katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Aidha, Waziri Jafo aliwataka 
wanafunzi hao kwenda kufanya 
kazi kwa weledi na uaminifu ili 
waweze kutangaza sifa njema 
ya chuo hicho. “Najua wengi 
hapa mtaajiriwa na mtaajiriwa 
katika halmashauri zetu nataka 
muende mkazitendee haki hal-
mashauri hizo, mkafanye kazi 

kwa bidii na kuleta mabadiliko 
chanya katika mamlaka zetu za 
serikali za mitaa,” alisema.

Pia aliwataka kufuata sheria, 
taratibu na kanuni za utumishi 
wa umma kwenye utendaji kazi 
wao wa kila siku.

“Mkafanye kazi kwa uma-
kini mkubwa ili tuzidi kuwa na 
wataalamu wenye weledi   ili 
maendeleo ya Taifa yaweze 
kuikiwa,”alisema.

Naye, Mkuu wa Chuo hicho, Dk. 
Mpamila Madale, alisema chuo 
hicho mbali na kutoa mafunzo 
ya muda mrefu na muda mfupi 
pia kimejikita katika utaiti, kutoa 
ushauri wa kitaalam na kuandaa 
machapisho ya kitaaluma.

Alisema mpaka sasa kina wa-
nafunzi 7,436 na kulazimika ku-
jenga darasa moja lenye uwezo 

wa kubeba wanafunzi 504 kwa 
kutumia mapato ya ndani.

Mkuu huyo alifafanua kuwa 
wahitimu waliohitimu ni wa 
astashahada ya awali ya ugavi na 
ununuzi, menejimenti ya rasili-
mali watu, utunzaji wa kumbu-
kumbu na maendeleo ya jamii.

Kwa  upande wa astashahada 
ya kati ni utawala katika serikali 
za mitaa, uhasibu na fedha katika 
serikali za mitaa, ugavi na un-
unuzi, menejimenti ya rasilimali 
watu, utunzaji wa kumbukumbu 
na nyaraka na maendeleo ya 
jamii; Pia wanafunzi waliohitimu 
katika ngazi ya shahada ni wa 
fani za utawala katika serikali za 
mitaa, uhasibu na fedha katika 
serikali za mitaa, menejimenti 
ya rasilimali watu, maendeleo ya 
jamii, ugavi na ununuzi.

Jafo aziagiza matumizi ya
fursa mfumo ulioboreshwa

Na Peter Mkwavila ,           
CHAMWINO

WAJASIRIAMALI wametakiwa 
kufuata misingi ya uendeshaji wa 
biashara kwa kuwa na mpango kazi 
na utafutaji masoko ili zisitetereke.

  Ushauri huo ulitolewa jana na 
Mkufunzi kutoka Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (Sido), 
Crispine kapinga, ambaye pia ni 

Oisa maendeleo ya biashara katika 
mafunzo ya usimamizi wa biashara 
zinazotokana na kilimo na mifugo 
wilayani hapa.

Mafunzo hayo yametolewa kwa 
viongozi wa vikundi   20 vijiji vya 
Fufu, Chiboli na Suli.

Kapinga alisema kuna mambo ya 
msingi yanayotakiwa kuangaliwa ili 
biashara isitetereke.

“Lengo la mafunzo haya ni ku-

wawezesha wananchi kuondokana 
na miradi isiyozingatia mazingira, 
hivyo kusababisha biashara   kuan-
guka,” alisema. 

Alisema moja ya mambo yanay-
otakiwa ili biashara kukua ni waja-
sirimali hao kuwa na mpango kazi  
na utafutaji wa masoko.

“Msijifungie ndani tafuteni 
masoko pale mlipo na nje ya pale,” 
alisema.

Naye Meneja Miradi wa Shirika la 
Good Neighbour, Hamis Ally, alise-
ma wajasiriamali hao wamejifunza 
masuala ya masoko na biashara 
kutokana na kuzalisha mazao ya 
kilimo na mifugo na wapo kwenye 
vikundi vya hisa.

“Wengi wao hufanya biashara zao 
kwenye minada, changamoto kub-
wa kwa wajasiriamali wengi ni kwe-
nye uelewa na kujaribu,” alisema.

Wajasiriamali Chamwino wapewa somo

Mkurugenzi Mtendaji wa Foundation for Civil Society (FCS), Francis Kiwanga, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma juzi,  
kuhusu uzinduzi wa wiki ya Azaki 2019, itakayofanyika kitaifa Novemba 4 hadi 8, mkoani humo. Kushoto ni Mkurugenzi wa Wowap, 
Fatuma Towfq na Mwenyekiti wa Shivyawata Taifa, Ummy Nderiananga.  PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI ZANZIBAR

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

 TAASISI ya Elimu  Zan-
zibar, imeahidi kuendeleza  
juhudi za kuimarisha mfumo 
wa mtaala wa elimu ya 
maandalizi na msingi  ili 
taifa litoe na kupata  elimu 
bora.

Hayo yalielezwa na  Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Elimu  
Zanzibar,   Suleiman Yahya  
Ame, wakati akifungua  
mkutano wa uwasilishaji wa 
mfumo wa mtaala wa elimu 
ya maandalizi na msingi  
kwa wafanyakazi wa taasisi 
hiyo ili kutoa maoni yao.

 Alisema  lengo la kuku-
sanyiko huko ni  kupitia  
vyema  mfumo wa ufundis-
haji ili  kutoa mapendekezo 
yao na kupata mtaala bora 
wenye kukidhi mahitahi ya  
jamii pamoja na kuwezesha 
kutoa elimu bora kwa ngazi 
hizo.

Alisema ni vyema   wa-
fanyakazi wa taasisi hiyo 
kuwa  makini pamoja na 
kuwasilisha  mapendekezo 
bora  yatakayoleta ma-
fanikio kwa mtaala huo wa 
elimu ambao utatumiwa 
kwenye shule za  maandali-
zi na zile za msingi.

“ Muangalie mambo 
ambayo yateweza kukuza 
elimu yetu na kuifanya 
iwe bora  kuanzia ngazi za 
chini. Maandalizi na msingi 
ndiyo nguzo katika kukuza 
elimu yetu hivyo matumaini 
yangu katika upitiaji wa 
mfumo huu uchunguzwe 
kwa kina,”alisema Ame.

Mkurugenzi huyo  ali-
ishukuru  Serikali ya 
Mapinduzi  Zanzibar  na 
Wizara  ya Elimu Zanzi-
bar,   kwa  kuona umuhimu 
wa  kuyafanyia mareke-
bisho mambo muhimu ya 
mtaala huo.

Mtaala elimu ya awali 
waanza kuimarishwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

M
KUU wa Mkoa wa Mji-
ni Magharibi, Khasan 
Khamis Khasan, 
ameeleza kukerwa na 

mtindo wa kuweka bidhaa chini 
na kuliagiza baraza la manispaa 
la mji huo  kutengeneza maeneo 
ya wafanyabiashra ndogondogo 
ili kuzuia kuweka vyakula ,mboga 
na matunda chini.

Bidhaa huwekwa chini kwenye 
soko la Darajani maarufu kama 
Markiti ambalo pamoja na wa-
zawa kununua vitu, hutumiwa pia 
na watalii kutoka mataifa mbalim-

bali.
Khasan alitoa agizo hizo mara 

baada ya kufanya ziara katika 
soko hilo na kujionea hali ya 
wafanyabiashara wengi ambao 
wametandaza bidhaa zao chini.

Alisema  jambo hilo ni hatari 
kwa afya ya watumiaji hususani 
katika kipindi hiki cha mvua zina-
zoendelea kunyesha na kusomba 
taka za aina mbalimbali.

Alisema   ni vyema baraza la 
manispaa likanusuru hali hiyo 
mara moja  ikiwa ni pamoja na  
kuweka utaratibu watakaou-
tumia wafanya biashara hao   na 
kuachana na mtindo wa kutan-

daza  bidhaa zao chini.
 Alisema ni muhimu kutii agizo 

hilo ili kulinda usalama wa afya 
za wauzaji na wanunuzi wa bid-
haa mbali mbali katika soko hilo 
maarufu.

“Hii ni  hatari sana kiafya   , 
bidhaa hizi za vyakula kupangwa 
chini hususan wakati huu wa 
mvua, ni hatari . Viongozi hebu 
haraka angalieni namna gani wa-
fanyabiashara hawa wataweza 
kuuza bidhaa zao kwa hali ya 
usalama ikilinganishwa na jinsi 
kulivyo  sasa,” aliagiza.

 Mkurugenzi wa Baraza 
la   Manispaa   ya Mjini Saidi 

Juma Ahmada, aliahidi kulifanyia 
kazi agizo hilo,  ili kuweka mazin-
gira  ya mji  kwenye usai na  ku-
vutia wageni wanaokuja kutem-
belea mji wa Zanzibar.

Alisema soko hilo la Darajani au  
Markiti linatumiwa na wafanyabi-
ashra wengi hususan wakati wa 
jioni. Alisema  pamoja nao wapo  
wataalii ambao huika katika soko 
hilo kununua bidhaa mbalimbali 
vikiwamo viungo.

Wafanyabiashara wa soko hilo 
walieleza  kufarijika na ziara ya 
Mkuu wa Mkoa iliyowezesha  ku-
tatua changamoto hiyo ya kuwe-
ka bidhaa chini. 

Mkuu wa Mkoa akemea 
kutandaza bidhaa chini

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAFANYABIASHARA wa ka-
hawa kutoka zaidi ya nchi 24 wa-
nashiriki   katika maonyesho ya 
kuandaa kinywaji cha kahawa  
yaliyoanza jana mjini Zanzibar na 
kuvutia wadau mbalimbali.

 Nia ya kusanyiko hilo ni ku-
wawezesha wajasiriamali wa ka-
hawa kuandaa kahawa kwa ladha  
mbali mbali zinazovutia wateja ku-
toka mataifa mbalimbali duniani. 

Naibu Waziri wa Kilimo Mali-
asili Mifugo na Uvuvi Dk. Makame 
Ali   Ussi, akiwa katika shughuli 
hiyo, alisema kuna haja ya kuha-
masisha  wananchi kulima kahawa 
ili kuanza uzalishaji  kwa nia ya 
kukuza uchumi wa nchi .

Aliyasema hayo jana baada ya 
kufungua  maonyesho ya  kahawa 
yanayofanyika katika ukumbi wa 
hoteli ya kitalii iliyoko Mangap-
wani na kuwaambia washiriki 
kuwa zao hilo linaweza kukuza 
uchumi lakini pia kutoa ajira kwa 
wananchi.

Alisema asilimia kubwa ya Wa-
zanzibari ni wapenzi wa kahawa 
ambao wanaitumia majumbani 
kama kiburudisho na  wakati wa 
jioni kwenye baraza za mazun-
gumzo ndiyo sababu ya  kuwapo 
kwa wafanyabiashara wengi wa-
naouza kahawa katika migahawa 
na vibanda mbalimbali mjini Un-
guja na kwenye viunga vyake.

Aidha, aliwataka wakulima ku-
jishajihisha katika kilimo cha ka-

hawa pamoja  na mazao mengine 
yanayostawi  visiwani ili kuondoa 
uhaba wa chakula nchini.

Pia alisema kufanya hivyo 
kutawezesha upatikani wa mazao 
mbalimbali kwa wingi ambayo 
yatasaidia kupunguza uhaba wa 
chakula na pia yataongeza wingi 
wa mazao ya biashara nchini.

Naibu Waziri wa Kilimo wa Tan-
zania Bara Omar Mgumba, aki-
zungumza kwenye uzinduzi huo, 
aliwataka wakulima wa kahawa 
kuzidisha bidii katika kuzalisha 
ili  kujiongezea kipato katika soko 
la ndani na nje ya nchi .

Alitoa wito kwa wakulima hao 
kuzingatia utaalamu wanaoupata 
kwa walimu wao ili kuongoza soko 
la ndani pamoja na kuongeza uzal-

ishaji kwa wingi.
Naibu Mkurugenzi wa Mamlaka 

ya Maendeleo ya Biashara  (Tan-
Trade), Latifa    Khamis, alisema 
fursa ya mafunzo kwa wauzaji wa 
kahawa  yataweza kuleta mafani-
kio kwa wauzaji hao pamoja na 
sekta ya utalii   kwa kupitia mao-
nyesho haya.

Alisema upatikanaji wa wataala-
mu waliobora katika utengenezaji 
kahawa kutaweza kurudisha ari 
ya kunywa kahawa visiwani kwa 
kurudisha utamaduni huo wa Zan-
zibar . Aidha, alisema serikali kwa 
kushirikiana na Wizara ya Biasha-
ra na Viwanda imepokea na kusi-
mamia mafunzo na maonyesho 
hayo kwa lengo la kutoa elimu kwa 
wauzaji na wapishi wa kahawa na 

kuwawezesha kuimarika  zaidi ka-
tika kuandaa kutayarisha  kahawa .

Kamal, ambaye ni oisa tendaji 
wa kampuni moja kutoka Ugan-
da  alisema lengo la kuwafanyia 
mafunzo wauzaji wa kahawa ni 
kuwapa utaalamu zaidi ili kuikia 
viwango wanavyohitaji watumiaji.

  Mwenyekiti wa umoja wa 
wauza kahawa Yussuf Suleiman 
Ali, alisema maonyesho hayo 
yatawawezesha  wafanyabiasha-
ra   kutengeneza kahawa yenye 
kiwango cha ubora na hadhi ya 
kimataifa.

Uwekezaji huo wa kunywa ka-
hawa umefadhiliwa na Wizara ya 
Biashara na Viwanda, Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara TanTrade 
na Bodi ya Kahawa Tanzania.

Unywaji kahawa watikisa visiwani Zanzibar

Mfanyabiashara ndogo akipanga viatu wakati akisubiri wateja, katika eneo la Posta mpya, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Njia 
kubwa 
ya 

kushinda ma-
jaribu ni kuku-
bali kuongozwa 
na Roho wa 
Mungu. Hapo 
utafanikiwa na 
shetani atabaki 
anakushanga-
Muna Love.  

Na-
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ka 

na utamu 
wan-
gu. Nasikia 
utamu...
Nasikia 
utamu...
Nasikia 
utamuuu-
Faiza Ally.
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BASI SAWA

MWIGIZAJI mkongwe wa filamu, Single Mtam-
balike, amesema kitu anachopenda katika kazi 
zake ni kitendo cha kuingiliwa na mashabiki ili 
kwenda na fikra zao.

Akiongea na eATv na eA Radio, Single 
ambaye maarufu kama Rich, alisema ukimya 
wake una mambo mengi mazuri na kwamba 
yeye sio mtu  wa kupiga kelele kama wasanii 
wengine wanavyofanya.

“Ukisikia mtu amefanya kitu halafu anasema 
hivi na vile kama kuahidi vitu vinavyokuja 
halafu inakuwa kimya hamna kitu, lakini mimi 
tangu nimechukua tuzo nimekuwa hivi hivi 
sitaki kuburuzwa na style zinazokuja hapa ka-
tikati nikazifuata halafu nikapoteza muelekeo 
wangu  “ amesema.

MWIMbAJI anayechipukia katika muziki wa 
kizazi kipya Mansoor Rashid, maarufu kama 
‘Ragvox’ ametaja ujio wa wimbo wake mpya 
hivi karibuni.

Amesema wimbo huo unaoitwa 
Dawa’utamletea heshima kipindi utakaamua 
kuutambulisha rasmi kwa mashabiki wake.

Kibao hicho kimerekodiwa na studio ya PMM 
kitakuwa hewani baada ya kumalizika mchaka-
to wa kutengeneza video yake.

Rich kweli hutaki 
kuwa upepo?

Ragvox kutambulisha 
singo mpya

MWANAMUZIKI wa bongo Fle-
va, Danzak, amekanusha kuwa 
na uhusiano wa kimapenzi na 
Wema Sepetu, bali ukaribu 
wao unatokana na urafiki wa 
kawaida.

Akizungumza hivi karibuni, 

Danzak ambaye anafahamika 
pia kwa jina la Rubani, amese-
ma moyo wake unampenda 
Wema na kamwe hawawezi 
kuachana urafiki wao kwa 
taarifa za uongo zinazosambaa 
mitandaoni.

“Unajua Wema na mimi tuna 
urafiki wa karibu, labda watu 
wanavyotuona wanadhani tuna 
uhusiano wa kimapenzi, lakini 
kama rafiki yangu nampenda,” 
amesema Danzak.

Danzak amkaribisha 
Wema kiaina
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Usiniletee mam-
bo ya darasa la 
pili unaniibia 

penseli alafu unanisaid-
ia kutafuta. Mwanaume 
huwa anaongeaga mara 
moja tu, sasa ukita-
ka watu wajue unayoni-
fanyia hata kwenye hilo 
tamasha hatokuja mtu.
Sasa tuishie hapo na-
kutakia tamasha njema-
Ali Kiba.  

JUMAMOSI nOveMbA 2, 2019

Naona unan-
ishawishi 
nikuongezee 
kidada cha-
ko...mwa-
nangu lakini 
mmmh-Chu-
chu Hans.

Kuna 
muda 
mawa-

zo yanaweza 
kufanya ufike 
mbali hata ku-
jua, ila usijaribu 
kuyapa nafasi 
mawazo ya-
kutawale kaza 
moyo songa 
mbele-Nandy.

INSTA-TWITTER

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida hili la 
Burudani Tele (BT) ndani 
ya Gazeti lako la Nipashe 
kila Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ follow

UNASEMAAA...

Pole Idris, uvumilivu utakusaidia
bAADA ya msanii wa 
vichekesho, Idris Sultan, 
kuripoti kituo cha polisi Kati 
jijini Dar es Salaam, baadhi ya 
mashabiki wamemshauri kuwa 
mvumilivu.

Idris alijikuta akikabiliana na 
nguvu ya dola baada ya Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es salaam, Paul 
Makonda, kuamuru akamatwe 
kutokana na kitendo chake cha 
kuhariri picha ya rais Magufuli.

Katika mitandao ya kijamii, 
watu mbalimbali walijitokeza 
kumpatia maneno ya kumtia 
moyo ikiwamo kumtaka kuwa 
mvumilivu katika kipindi 
kigumu anachokabiliana nacho.

STAA wa muziki wa bongo Fleva, Omary ny-
embo maarufu kwa jina ‘Ommy Dimpoz’ ameibua 
mjadala mkali mitandaoni baada ya kumuangu-
sha bosi wake Alikiba kwa kunyakua Tuzo ya 
AFRIMMA 2019.

  Katika sherehe za tuzo hizo zilizofanyika hivi 
karibuni Dallas nchini Marekani, Dimpoz aliibuka 
kupitia kipengele cha Msanii bora wa Kiume 
Afrika Mashariki.

Katika komenti za watu mbalimbali mtandaoni 
wamekuwa wakihoji namna alivyompiga kumbo 
Kiba ambaye ni kiongozi wa lebo ya Rock-
star4000 na Diamond Platnumz ambao wote 
waliwania tuzo moja.

 “Wengi hatukutegemea kabisa kwanza kama 
tuzo hii itaenda kwa Dimpoz kutokana na 
ushindani uliokuwapo kwenye kipengele chake 
akiwemo Diamond na Kiba. Dimpoz ameone-
sha ujanja kwa hili na kuweza kumpiku hadi 
bosi wake,” alikomenti mfuasi mmoja anayejiita 
Queen_aps.

Ommy Dimpoz 
asababisha Kiba, 
Mond kujadiliwa
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Kuumbe!

Na Adam Fungamwango

M
WAnZOnI mwa miaka ya ‘90 na 
mwanzoni mwa miaka mwaka 
2000 kulitokea mapinduzi 
makubwa ya muziki wa dansi 

nchini.
Kuliibuka aina ya muziki ambao uli-

athiriwa na bendi za Congo DR kama 
Wenge Musica, extra Musica na nyingine 
zinazofanana na hizo.

Aina ya upigaji wao na ziara za bendi 
hizo hapa nchini ulisababisha kuundwa 
kwa bendi moja iliyoitwa Diamond Sound 
wana Kibindankoi ambayo kwa kiasi ki-
kubwa iliiga nyimbo hizo, zingine ikizitoa 
kwa lugha ya Kikongo na kuziimba kiswa-
hili.

Hili lilipokelewa vema na mashabiki wa 
muziki wa dansi nchini, kiasi cha kuathiri 
kidogo bendi zilizokuwa zikipiga rhumba 
kama Msondo, Sikinde na nyingine.

Miaka michache baadaye ikaundwa 
bendi inayoitwa African Stars, iliyotumia 
mtindo wa Twanga Pepeta. bendi hii 
ilikuja kutetemesha na kufanya mapinduzi 
makubwa, kwa kuchukua vionjo vya bendi 
za Congo DR na kuziimba kiwa kiswahili, 
wakiongozwa na marehemu Ramdhani 
Masanja maarufu kama banza Stone, Ally 
Choki na wengineo.

baada ya kulitesa soko la muziki nchini, 
baadaye ziliundwa bendi zenye mlengo 
kama huo, ambazo zilipa ushindani mkub-
wa Twanga Pepeta na kunyang’anyana 
mashabiki na kuzua upinzani mkubwa 
kama wa Simba na Yanga. 

TOT PLUS BAND
ni bendi ya mwanzo kabisa iliyoanza 

kuitingisha Twanga Pepeta. Kwanza kabisa 
ilichofanya ni kumchukua kinara aliyeku-
wa kwenye kiwango cha hali ya juu na 
kipenzi cha bendi hiyo, banza Stone.

Kujiunga kwa banza kwenye bendi ta 
TOT kulisababisha upinzani mkubwa wa 
bendi hizi mbili na pia kuipaisha.

Mwanzoni bendi ya TOT ilikuwa ndani 
ya sanaa za maonyesho na haikuwa 
inajitegemea yenyewe, lakini kujiunga 

na banza kuliifanya bendi hiyo kutoka 
kwenye kundi hilo la sanaa na kuwa bendi 
kamili inayojitegemea.

Pili ikawa maarufu na kuwa mshindani 
halisi wa Twanga Pepeta, kiasi cha kuvuta 
mashabiki wengi zinapopambana laivu au 
kupambanishwa kwenye redio na Tv.

MCHINGA SOUND BAND
Ilianzia mkoani Lindi, lakini ikaja ku-

fanya makazi yake jijini Dar es Salaaam. ni 
bendi ambayo nayo ilikuja kuisumbua mno 
Twanga Pepeta, kwa sababu iliwachukua 
baadhi ya wanamuziki wake kama Adolf 
Mbinga, Joseph Watugulu, Rogat Hega 
‘Katapila’ na wengineo.

Hali hii ilisababisha  mashabiki wa 
Twanga Pepeta kuiona si bendi rafiki kwao 
na kukawa na upinzani mkali si kati ya 
bendi hizo mbili tu, bali hata uongozi wa 
bendi hizo mbili nao mara kwa mara uli-
kuwa ukiingia kwenye mzozo wa kila moja 
kudai kuifanyia njama ya kuidhohofisha 
bendi nyingine.

CHUCHU SOUND BAND
Kama kuna bendi ambayo ilikuja kwa 

kasi na kuondoka kwa kasi vile vile ni hii. 
Chuchu Sound ni bendi ndogo tu ambayo 
iliundwa na baadhi ya wanamuziki wa 
Kikongo na Kitanzania, lakini ilitesa na ku-
zoa mashabiki wengi kwa muda mfupi na 
kuziacha bendi nyingine, ikiwemo Twanga 
Pepeta zikiulizana.

Sababu ni staili yao. Ilikuja na aina mpya 
ya muziki ambao ulikuwa ni wa kimwam-
bao maarufu kama ‘mduara’ uliokuwa 
ukihanikizwa na vionjo kutoka kwa wana-
muziki kama Omari Mkali, Chuchu Yusuph 

A
MA kweli usemi wa mabe-
beru wawili kamwe hawa-
tumiki  kwa bwana mmoja 
umedhihirika baada ya 

wasanii wakubwa nchini, Diamond 
Platnumz na Ali Kiba, kuvuana 
nguo hadharani kwa kuonesha 
wana ugomvi usiokwisha.

Wasanii hao wiki hii wamejikuta 
wakipamba mitandao ya kijamii 
baada ya kutoleana povu huku 
wakitishia kutoleana siri kwa 
mambo wanayofanyiana ambayo 
yapo nyuma ya pazia.

Hata hivyo, baadhi ya watu 
wamekwenda mbali wakitaka 
ugomvi huo kuanikwa hadharani 
ili jamii wafahamu nini wana-

HAWAPATANI TENA
mwenyewe, Mao Santiago, Jenico Flower 
na wengineo.

Ilipiga muziki wa aina zote, kama wa 
bendi za Twanga Pepeta, na mduara pia, 
lakini nyimbo za mduana ndizo zilioitam-
bulisha zaidi bendi hiyo na kupendwa, 
ikasababisha bendi nyingi ikiwemo TOT 
kuanza kuiga nao kupiga mduara.

FM ACADEMIA
baada ya kuipa changamoto Diamond 

Sound band, wakati huo ikiitwa FM Mu-
sica, ilibadilisha jina na kujiita FM Aca-
demia. Sasa ikahamia kuipa wakati mgumu 
Twanga Pepeta, ikiwa na kina nyosi el 
Sadaat. ni bendi ambayo kwa kipindi 
kirenfu imetoa ushindani mkubwa kwenye 
muziki wa dansi nchini hasa wa kizazi 
hicho kuanzia mwishoni mwa miaka ya ‘90 
hadi leo.

STONO MUSICA ‘WAJELAJELA ORIGINAL’
Historia ya bendi hii haitofautiani na ya 

Chuchu Sound. Ilikuja kwa moto mkali, la-
kini ukazimika ghafla. Ilisumbua na kutesa, 
si kwa Twanga Pepeta tu, bali bendi zote 
na hasa FM Academia ambapo wanamuziki 
wengi walitoka huko.

baadhi ya wanamuziki wa FA Academia 
raia wa Congo DR walikamatwa kwa kuishi 
nchini bila vibali.

Walikaa rumande kwa muda na baada 
ya kutoka walitunga wimbo wa ‘Prison’ au 
‘Chozi la Mnyonge,’ lakini muda mfupi tu 
baadaye, walijiengua kwenye bendi yao 
na kuunda Stono Musica ambayo iliyotoa 
vibao kama ‘binadamu’, ’Jimmy Chocolate,’ 
‘Majivuno’ na nyingine nyingi

chotofautiana na yale wanay-
ofanyiana ambayo Ali Kiba, 
ametishia kuyaanika hadharani.

Chanzo cha hali hiyo kutibuka 
ukuti jana na kitendo cha Dia-
mond kuweka nia ya kumualika 
Ali Kiba katika  tamasha lake 
la Wasafi Festival 2019 linalo-
fanyika wiki inayokuja jijini Dar 
es Salaam.

Licha ya Ali Kiba kutajwa kuin-
gizwa kwenye orodha ya wasa-
nii watakaoalikwa, pia msanii 
mwingine Harmonize ambaye hivi 
karibuni alijiengua lebo ya WCb, 
naye alimtaja angependa kushiri-
ki. Muda mfupi baada ya kutamka 
maneno hayo, haraka Ali Kiba 

alijitokeza na kumbwatukia Dia-
mond kuacha kusema uongo na 
akatumia maneno makali akim-
taka kuacha kuzungumzia suala 
hilo kwa kuwa bado anamfanyia 
mambo ya kiadui.

 “Usiniletee mambo ya darasa 
la Pili unaniiibia penseli alafu 
unanisaidia kutafuta (UnIKOMe). 
Mwanaume huwa anaongeaga 
mara moja tu sasa ukitaka niku-
weke uchi watu wajue unayoni-
fanyia hata kwenye hilo tamasha 
hatokuja mtu sasa tuishie hapo 
nakutakia tamasha njema @
diamondplatnumz,“. Aliandika Ali 
Kiba kwa ghadhabu.

baada ya ujumbe huo mkali, 

baadhi ya watu walionekana kush-
tushwa na hali hiyo na kuelezea 
imefikia wakati kwa wasanii hao 
kuyasema mambo hayo ili jamii 
ifahamu ugomvi wao.

Wanasema kwa sasa wasanii 
hao wanaonekana hawawezi tena 
kukaa chungu kimoja kutokana 
na maumivu wanayopeana, Hata 
hivyo Ali Kiba ndiye anaonyesha 
kuathirika zaidi na ndio maana 
akaamua kupasua jipu hadharani.

baadhi ya mashabiki wanadhani 
labda kuwepo na maombi maalum 
ili uje upepo wa kisulisuli uwafikie 
na kuwatakatisha nyoyo zao kwa 
ajili ya kila mmoja asafike na 
kusamehe.

Labda uje upepo
wa kisulisuli

Hawa kiboko ya

 Twanga Pepeta

TWANGA PEPETA
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Vijimambo

1. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! - 
Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati, 
Kiwalani DSM.

3. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu 
atakomenti ‘nice’  - Agatha Mbale, Moro Town.

4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso, 
Tabata DSM.

5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho 
- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na 
selfii! - Mama Nah, Manzese DSM.

7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende 
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji. 

8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-
wel Sungi, Utemini Singida. 

9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-
baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto - 
Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu 
sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji-
selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

13. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya 
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

14. Hapo ‘chacha’! Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta-
juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi 
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai-
selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja 
Mazengo, Mbande Chamazi DSM. 

18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha 
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa 
Ausi Juma, Michenzani Unguja. 

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy 
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu 
ya kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

SMS Bomba ya Leo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu - 

Dully, Kiembesamaki Zenji.

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine binadamu anaweza 
kufanya jambo na ukawa unajiuliza 
alikuwa anafikiria nini. Kuna baadhi ya 
watu wana tabia ya kunyanyasa wen-
zao, wapenzi wao, mke au mumewe kwa 
sababu ambazo anazijua mwenyewe.

Kuna watu ambao hawana heshima 
kwenye ndoa, badala yake wananyanya-
sa wenzao na wanaona raha jinsi wana-
vyoumia. Hata hivyo wakati mwingine 
mambo hugeuka kwa sababu Mwenyezi 
Mungu hulipa hapa hapa duniani.

Filamu ya ‘Thamani Yangu’, inafundisha 
watu kuheshimu thamani ya ndoa zao, 
au wapenzi wao ambao wamewachagua 
wenyewe kwa hiari yao.

Kitendo cha kumpuuza, kumtesa, au 
kumnyanyasa mpenzi wako, au ndoa 
yako, ni jambo baya kwani huko mbele 
ya safari linaweza kugeuka

Imechezwa na wasanii Haji Salum Baba 
Haji, Mohamed Fungafunga’Mzee Jengua’, 
Riyama Ally na wengineo. Filamu inaanza 
kuonyesha kuwa Beni ana mpenzi wake 
ambaye ni mlemavu wa mguu.

Ulemavu haukufanya kumpenda msi-
chana huyo na kumuahidi kumuoa kama 
mambo yataenda kama yalivyopangwa.

Beni anaaga kijijini kuwa anakwenda 
mjini kutafuta maisha na mambo yakiwa 
mazuri atarejea kumchukua mpenzi wake 
na kusaidia wazazi wake.

Anafika Dar, jiji la raha na karaha, ana-
fanikiwa kupata kazi kwenye kampuni 
moja ya saruji. Anapewa nyuma na gari 
ya kutembelea. 

Mji unampokea Beni, kwani anasahau 
kila kitu. Anasahau wazazi hata mpenzi 
wake mlemavu aliyemuacha kijijini.

Kazi yake kubwa akitoka kazini ni 
starehe, kunywa pombe na kubadilisha 
wanawake kama nguo. Taarifa hizo zin-
afika kwa wazazi wake kijijini.

Nao wanatuma taarifa ya uongo kuwa 
mama yake kijijini ni mgonjwa sana na 
karibuni atakata roho. Nihilo tu lilim-

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 

0785652621

PICHA ILIYOPITA

Thamani Yangu
Mchuma Janga hula na wa kwao

fanya Beni arejee kijijini na kukutana 
na asichotarajia. Anapofika anaambiwa 
amuoe mpenzi wake na kwenda naye 
mjini kwa sababu sasa ana kazi. Anafanya 
hivyo kwa shingo upande.

Anapofika mjini badala ya kuwa mke, 
anamgeuza kuwa mateka au mtumwa. 
Mkewe mlemavu analazwa stoo na ku-
fanyiwa kazi kibabe na nzito, licha ya hali 
aliyonayo. Mahawara wa Beni, wakiongo-
zwa na Riyama ndiyo wanafanya kazi ya 
kunyanyasa, kumkejeli, kumsuta na pia 
kumnyima chakula, kiasi cha dada huyo 
mlemavu kuamua kutoroka na kuingia 
mtaani kuwa ombaomba.

Anakutana na Baba Haji ambaye mbali 
na ulemavu aliuonao, alipomuangalia 
zaidi aligundua ni mwanamke mwenye 
kitu cha ziada. Akampenda. Akampeleka 
nyumbani kwake na kumuambia nia yake 
ni kutaka kumuoa.

Kabla ya yote anamsomesha na 
baadaye kumfungulia biashara. Mambo 
sasa yanamnyookea dada huyo mlemavu 
aliyekuwa mke wa Beni.

Siku moja dada huyo anakutaka na 
mumewe Beni akiwa katika hali mbaya ki-
uchumi. Alipomuuliza akamwambia kuwa 
amefukuzwa kazi na wanawake zake 
wote wamemkimbia. Huruma ikamuangia 
dada wa watu akaamua kumpeleka kwa 
mumewe mtarajiwa Baba Haji na haku-
taka kumficha akamueleza kila kitu.

Pamoja na hayo akashauriwa kwenda 
kupima kwani afya yake haikuonekana 
kuwa ni nzuri. Anagundulika kuwa ana 
virusi vya ukimwi.

Taarifa hiyo inamshtua Baba Haji, naye 
anamwambia mpenzi wake waende waka-
pime. Wote wanakutwa safi. Kwa ridhaa 
yake, Beni anatoa talaka kwa mkewe 
ili kumpa nafasi aolewe na mwanaume 
mwingine ambaye ni Baba Haji, huku 
akijutia nafsi yake kwa yote aliyoyafanya 
huko nyuma.

Licha ya kubaguliwa, kukejeliwa, kun-
yanyaswa kwa ulemavu alionao, anapata 
mume mwema na maisha mazuri juu.
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K
AnISA linalomwabudu shetani, 
limemjia juu rapa Kamye West, 
likimwonya kwenda kinyume 
na kanuni ya mafundisho yao 

baada ya kutoa albam yake mpya 
yenye jina la kumtukuza Yesu Kristo.

 Albamu hiyo mpya ya Kanye West 
inaitwa ‘Jesus is King’ ikimaanisha 
‘Yesu ni Mfalme’ ambayo aliitambuli-
sha wiki hii.

Kanye tayari ametoa maelezo 
kwamba yeye kwa sasa amezaliwa 
upya, ndiye maana ameamua Albam 
yake kuipa jina hilo kwa lengo la kum-
tukuza Mungu.

Hata hivyo, kupitia ukurasa wake 
wa Twitter. Kanisa hilo limemuonya 
na kusema kinachofanywa na mwana-
muziki huyo ni kinyume na kanuni ya 
Anton Szandor Lavey.

Sehemu ya kanuni ya kanisa hilo 
inasema 

“Shetani ni rafiki wa kanisa,Shetani 
amekuwa rafiki mzuri zaidi wa Kanisa 
hili, kwani amekuwa akifanya biasha-
ra katika miaka hii yote.”

Hii, pia, ni moja ya vifungu tisa za 
Shetani zilizoandikwa katika sura za 
utangulizi katika biliblia ya Shetanin 
kulingana na jarida la habari la Urusi, 
Sputnik. 

Kanye anasema katika Albamu yake 
ya  tisa inazingatia uhusiano wake 
na Mungu pamoja na mapigano yake 
na Ibilisi, ndani yake kuna nyimbo za 
amani lakini zikiimbwa kwa mtindo 
wa rap.

Mwanamuziki hivi karibuni ame-
kuwa muumini wa dhati wa Ukristo 
na kila jumapili anafanya  matamasha 
ya nje ya nyumba yake kumtukuza 
Mungu.

Anasemekana ameahidi kutofanya 
muziki wa kidunia tena na atazingatia 
kueneza injili pekee.

Katika mahojiano yaliyochapishwa 
wiki hii, rapa huyo alisema yuko ka-
tika huduma kamili kwa Mungu.

Akiongea na Apologia Studios wiki 
iliyopita, mchungaji anayemsimamia 
rapa huyo Adam Tyson, alisema kuwa 
Kanye alikuwa karibu kabisa kujion-
doa kwenye muziki huo wakati fulani.

“Wakati mmoja, aliniambia kuwa 
hataki kubaki,” alisisitiza Tyson. 
“nilisema, ‘Kwa nini?’ Akanijibu ‘Kweli, 
huo ni muziki wa Ibilisi.’

Aidha mchungaji huyo alimshauri 
kutumia muziki huo kwa ajili ya kum-
sifu |Mungu.

“nadhani alikuwa tayari akiifikiria 
kidogo, lakini hakika nilisema, Halo, 
ndugu. nadhani unahitaji kutumia tal-
anta zako ambazo Mungu amekupa na 
utumie jukwaa hilo kwa Mungu. ‘”

Kanisa la Shetani limejibu kwa ukali 
kwa kutumia mtandao wa Sputnik na 
Twitter.

Lamwonya

Kanye West

KANISA LA SHETANI
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RAPA mkongwe wa Marekani, 
Sean John Combs almaarufu kwa 
jina la P. Diddy, anakamilisha 
utaratibu wa kubadilisha jina 
lake la kati ‘John’ na kuitwa 
LOVE  ili kwenda na mfumo wa 
maisha yake wa sasa.

P. Diddy ameamua kutoa jina 
la ‘John’ na kutumia Love, Kwa 
madai kuwa kwa sasa hayupo 
tayari kutumia majina aliyokuwa 
anayatumia kama vile P.Diddy, 
Puffy, Diddy na Puff Daddy.

Kwa mujibu wa mtandao wa 
ET, P. Diddy tayari ameshawasili-
sha ombi lake la kubadilisha jina 
hilo katika Mahakama Mjini Los 
Angeles, Marekani.

KILA kukicha habari mpya zina-
zidi kuibuka zinazohusu ndoa 
ya siri ya rapa Nicki Minaj na  
mumewe Kenneth Petty.

Habari mpya ni pete aliyov-
ishwa Minaj ambayo inaelezwa 
ina thamani ya dola milioni 1.1

Kulingana na mtandao wa 
TMZ, Nicki na mume wake 
walihakikisha wanapata pete ya 
thamani na ya kipekee kufaniki-
sha harusi yao.

Pete ya harusi 
ya Nicki Minaj 
usipime

STAA na mrembo kutoka Nige-
ria, Toke Makinwa amefanya 
kufuru baada ya kumzawadia 
gari msaidizi wake binafsi kush-
erehekea siku yake ya kuzaliwa.

Kulingana na taarifa hizo, 
Toke alikabidi zawadi hiyo kwa 
msaidizi waken Onise wakati wa 
hafla iliyohudhiriwa na marafiki 
zake wa karibu.

“Nilijua tayari kwamba 
nahitaji kutimiza miaka 35, 
kumnunulia gari msaidizi wangu 
ni jambo pekee ambalo litampa 
furaha, nafikiri Mungu atam-
bariki,” alisema Toke.

Toke amfanyia 
kufuru msaidizi 
wake

P Diddy atokwa 
jasho kubadili 
jina

ALIYEKUWA mshiriki wa Big 
Brother Naija (BBNaija) Kim 
Opara maarufu kama Kimoprah, 
ameamua kujitokeza bado yupo 
singo.

Kujitokeza kwa Kim kuna-
tokana na taarifa zilizoenea 
mitandaoni kwamba amevishwa 
pete ya uchumba na hivi kar-
ibuni atafunga ndoa na mshiriki 
mwenzake wa shindano hilo.

Kulingana na maelezo yake, 
amesema bado yupo huru na 
gtaarifa hizo hazina ukweli na ni 
sehemu ya uvumi wa mitaani.

Kimoprah sema 
ukweli kama upo 
singo

MASHABIKI wa mwa-
namuziki Moses Sseki-
bogo maarufu Mowzey 
Radio ambaye aliuawa 
kwa kuchomwa kisu, 
wameipongeza mahakama 
baada ya kumpa kifungo 
Troy  kwa kupatikana na 
hatia ya kuua.

Mahakama Kuu nchini 
Uganda imemuhukumu 
kifungo cha miaka 14 jela 
Godfrey Wamala maarufu 
Troy kwa kosa la kuua bila 
ya kukusudia.

Radio alifariki Februari 1, 
2018 baada ya kupigana na 
Troy wakiwa baa.

Mashabiki
waipongeza
mahakama
kumfunga muuaji

JUMAMOSI NOVEMBA 2, 2019
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Na John Juma
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W
IKI iliyopita tuliona 
kuwa ilipoika Mei 
1969, ushuru wa 
mazao uliokuwa 

unatozwa na serikali za mitaa na 
vijiji, ulifutwa na uamuzi huo ka-
tika masuala mengi  uliathiri kwa 
kiasi kikubwa mapato ya serikali 
za mitaa na vijiji nchini.

 Licha ya kwamba serikali zi-
litegemea zaidi misaada na ru-
zuku kutoka serikali kuu baada ya 
vyanzo kadhaa vya mapato yake 
kufutwa, pia katika kipindi hicho 
hicho Hazina ilipunguza ruzuku 
kwa serikali hizo.

Uamuzi huo ulitokana na saba-
bu kwamba Hazina au Serikali 
Kuu ilichukua baadhi ya majuku-
mu ambayo hapo awali yalikuwa 
ya serikali za mitaa na vijiji. Mfano 
wa majukumu hayo ni kama vile 
ulipaji wa mishahara ya walimu 
wa shule za msingi wa daraja “A” 
na “B” na ununuzi wa vifaa vya ku-
fundishia na kusomea’.

Wizara nyingine, kama ya Afya, 
Ujenzi na Madini nazo pia kwa 
wakati huo  zilichukua baadhi ya 
majukumu ya serikali hizo hivyo 
tena, kupelekea upungufu wa ma-
pato, na hatimaye halmashauri 
nyingi zilishindwa kutekeleza ma-
jukumu yake kwa ufanisi, hali am-

bayo ilisababisha kujikuta katika 
migogoro na serikali kuu.

Kwa kifupi, madaraka mikoani 
au serikali za mitaa na vijiji ya-
lirudishwa rasmi mwaka 1982 
kisheria. Lengo likiwa ni kusogeza 
huduma zaidi za kimaamuzi kwa 
wananchi ili kurahisisha mbinu za 
kuwaikishia maendeleo. 

Serikali za mitaa zinajumui-
sha mikoa, wilaya, vijiji na viton-
goji huko wananchi wamepatiwa 
mamlaka ya kuchagua viongozi 
wao katika maeneo husika. San-
jari na kusimamia rasilimali zao 
kama vile ardhi, kukusanya mapa-
to, kupanga bajeti na kusimamia 
matumizi. 

Umuhimu wake ni kuwapatia 
wananchi mamlaka za kimaamuzi 
kupitia vikao vyao wenyewe kama 
vile katika halmashauri za wilaya 
au vijiji kupanga bajeti na kusima-
mia fedha zinazotolewa na serikali 
kuu kwa ajili ya maendeleo katika 
maeneo yao.

MAJUKUMU

Mwenyekiti wa Mtaa au Kijiji 
kikatiba ndiye mkuu wa serikali 
katika ngazi hiyo.

Ana wajibu wa kuitisha na 
kuongoza mikutano yote ya hal-

mashauri ya ngazi hiyo, pamoja na 
mikutano mikuu ya pia.

  Lakini endapo mwenyekiti 
hayupo katika mkutano wowote, 
wajumbe wa mkutano unaohusi-
ka wanaweza kuchagua mwe-
nyekiti wa muda wa mkutano huo.

Mwakilishi wa mtaa  au kijiji 
kwenye Kamati ya Maendeleo ya 
Kata Ward Development Comme-
tee.

Ana jukumu la kuhudumia kwa 
usawa wana-mtaa au kijiji wote, 
bila kujali tofauti za kisiasa, kijin-
sia au za kidini na

Anatakiwa kuwa mfano wa uon-
gozi  na utendaji bora wa kazi, kwa 
kuwa na shughuli zake mwenyewe 
za kujitegemea kimapato ambazo 
zinaweza kuigwa na wana-mtaa 
wa kijiji wenzake.

MADARAKA/ MAJUKUMU

Mkutano Mkuu wa Kijiji ndiyo  
unaosimamia na kuwajibisha wa-
tendaji, kuweka taratibu za namna 
ya kuitisha vikao vya dharura.

Kupitia  Mkutano Mkuu Maal-
um wa Uchaguzi huwachagua 
wenyeviti wa kijiji na wajumbe 
wa halmashauri ya kijiji.

Unahusika kujaza nafasi za 
viongozi wa halmashauri ya ki-

jiji zilizo wazi. Aidha, hujadili na 
kupokea au kukataa taarifa za 
utekelezaji wa shughuli za kijiji ku-
toka halmashauri ya kijiji.

Jukumu jingine ni kupokea, 
kujadili na kupitisha au kukataa 
taarifa ya  mapato  na  matumi-
zi ya fedha za kijiji, aidha hupokea, 
kujadili na kupitisha au kukataa 
mapendekezo ya  kodi,  ushu-
ru na vyanzo vingine vya mapato 
ya kijiji.

Pia, hupokea na kujadili taarifa 
ya makusanyo ya  fedha za kodi, 
ushuru na mapato mengine ya ki-
jiji, kujadili na kufanyia maamuzi 
mapendekezo ya serikali ya kijiji 
ya kutunga sheria ndogo ndogo.

Kupokea na kujadili na 
kuyafanyia maamuzi masu-
ala kuhusu ugawaji wa  ardhi  na 
matumizi ya rasilimali zingine za 
kijiji.

Kazi nyingine ni kuhoji, kudad-
isi, kukosoa, kukubali au kukataa 
taarifa na mapendekezo ya seri-
kali ya kijiji.

Aidha, huhusika kuondoa ma-
daraka serikali ya kijiji au mjumbe 
yeyote kabla ya muda wao na 
hupitisha  azimio  la kumkari-
pia rasmi mjumbe yoyote wa 
halmashauri au halmashauri kwa 
ujumla kwa utendaji mbovu.

 MIONZI YA SHERIA Sababu, umuhimu kushiriki
uchaguzi serikali za mitaa- 2

Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU Hukumu hii ni ushindi  
vita ndoa, mimba utotoni

N
DOA za utotoni ni moja 
ya changamoto kubwa 
inayoikabili sekta ya 
elimu hapa nchini. Tati-

zo la ndoa za utotoni huwaathiri 
sana wanafunzi mabinti ambao  
safari yao ya kuendelea na elimu 
huwa mashakani kwani mshahara 
wake ni kufukuzwa shule. 

Baadhi ya wazazi na walezi wa-
napoona watoto wamepata ujauz-
ito, huamua katika umri mdogo na 
kuwakosesha haki yao ya msingi 
ya kupata elimu, lakini wakati 
mwingine sheria iliwaruhusu. 

Kutokana na uwepo wa changa-
moto ya mimba za utotoni katika 
maeneo mengi ya nchi yetu hasa 
vijijini, jitihada mbalimbali zime-
kuwa zikifanywa na wadau kuko-
mesha changamoto ya mimba za 
utotoni.

Pamoja na jitihada za kukome-
sha mimba za utotoni, kulikuwa na 
udhaifu wa sheria ambayo ilitoa 
mwanya wa mwendelezo wa mim-
ba za utotoni na kusababisha wa-
nafunzi mabinti kuwa katika hatari 
ya kushindwa kuikia elimu ya juu 
kutokana na baadhi yao kukwama 
katika safari ya kimasomo baada 
ya     kupata mimba wakiwa shu-
leni.

Juma lililopita, serikali ilishind-
wa katika kesi ya ndoa za utotoni 
baada ya Mahakama ya Rufaa ku-
tupilia mbali pingamizi la serikali 

lililokuwa likitaka sheria ya ndoa 
ya mwaka 1971 inayoruhusu mtoto 
kuolewa chini ya miaka 14 iend-
elee.

 Taasisi ya Msichana Initiatives 
inayojihusisha na utetezi wa wa-
toto wa kike katika kuhakikisha 
watoto wa kike wanapata haki 
zao ndiyo iliyofungua kesi kutaka 
sheria hiyo ya ndoa ya mwaka 1971 
irekebishwe ili iruhusu mtoto wa 
kike aolewe akiwa na umri wa mi-
aka 18 au zaidi na si miaka 14 kama 
ilivyo sasa.

Sheria ya ndoa ya mwaka 1971 
inaruhusu mtoto wa kike kuolewa 
akiwa na miaka 14 huku mtoto wa 
kiume akiruhusiwa kuoa akiwa na 
miaka 15.

Sheria hii inatoa mwaya kwa 
mtoto wa kike na wa kiume kuji-
ingiza katika mahusiano ya ndoa 
akiwa katika umri mdogo wakati 
ambao alipaswa kuwa shuleni.

Naamini hukumu ya Mahakama 
ya Rufani kupendekeza umri wa 
kuolewa kwa mtoto wa kike uwe 
ni miaka 18 ni mwanzo mzuri kue-
lekea katika mafanikio ya vita ya 
ndoa za utotoni. 

Hii ni kutokana na ukweli kuwa, 
yeyote anayeoa au kuolewa akiwa 
chini ya miaka 18 anakuwa ameji-
ingiza katika ndoa za utotoni.

Hivyo basi, sheria ya ndoa ya 
mwaka 1971 ilitoa mwanya kwa 
wazazi na walezi kuwa huru kuoz-

esha mabinti zao wakiwa katika 
umri mdogo kutokana na sheria 
hiyo kuunga mkono ukatili huu 
dhidi ya mtoto wa kike.

Mabinti  wamekuwa wakiathiri-
ka katika jamii kutokana na uwepo 
wa mila na desturi potofu zina-
zowanyima haki zao muhimu.

 Kutokana na tatizo hili, Umoja 
wa Mataifa (UN), umeweka mi-
kakati mbalimbali ambayo serikali 
za nchi mbalimbali duniani zime-
kubaliana kutekeleza katika kuleta 
ukombozi wa mtoto wa kike hasa 
katika nyanja muhimu ya elimu. 
Mkakati mmojawapo ni mapam-
bano dhidi ya ndoa za utotoni. 

Nchi zote zimekuwa katika 
juhudi za kuhakikisha vikwazo vy-
ote dhidi ya mtoto wa kike katika 
kupata elimu vinaondoshwa ili 
kuweka mazingira bora kwa ajili 
ya mabinti kusoma na hatimaye 
kuhitimu salama safari yao ya 
kutafuta elimu katika taasisi mbal-
imbali za elimu.

Kalamu ya Mwalimu inaungana 
na uamuzi wa Mahakama ya Ru-
fani  katika kupendekeza umri 
sahihi wa mtoto wa kike kuolewa 
uwe si chini ya miaka 18.

Ni wakati muafaka kwa serikali 
kuwasilisha bungeni mapende-
kezo ya marekebisho ya vifungu 
namba 13 na 17 vya Sheria ya Ndoa 
ya mwaka 1971 ili kubatilisha rid-
haa ya sheria hiyo ya kuruhusu 

ndoa za utotoni na kuathiri moja 
kwa moja juhudi na kazi kubwa 
inayofanywa na serikali pamoja 
na wadau wengine wa maende-
leo katika kukuza na kuiendeleza 
sekta ya elimu kwa maendeleo 
endelevu.

Hata hivyi watetezi wa haki za 
watoto teteeni  jinsia zote, msiishie 
tu katika kumtetea mtoto wa kike 
huku mkisahau kuwa hata mtoto 
wa kiume hayuko salama kupitia 
sheria ya ndoa ya mwaka 1971. Wa-
tetezi wa haki za watoto waweke 
mkazo kuwa umri sahihi kwa mto-
to wa kike kuolewa na mtoto wa ki-
ume kuoa uwe si chini ya  miaka 18.

Ndoa za utotoni zinawatum-
bukiza  watoto wa kike na wa ki-
ume katika majukumu ya kifamilia 
huku wakiwa bado hawajakomaa 
kiakili na kimwili kwenye kulea 
familia.

 Kipaumbele cha wazazi na 
walezi kiwe kuwapa watoto wao 
elimu bora na si kuwaingiza katika 
ndoa za utotoni. Hukumu ya Ma-
hakama ya Rufani ni  mwelekeo 
mzuri wa ushindi dhidi ya ndoa na 
mimba za utotoni. Tafakari

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko Wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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UNFPA inavyoigeuza Kigoma
pepo ya kinamama, wasichana

Na Sabato Kasika

A
FYA ya uzazi ni muhimu 
kwa ajili ya maendeleo 
endelevu kwani hili ni 
eneo linalohusu kum-

jali na kumhudumia binti ambaye 
ni mama mtarajiwa, kumtunza 
mjamzito ili apate mtoto kwa us-
alama na pia ulinzi kwa mchanga 
huyo ili kumwepusha na maradhi 
na udumavu.

Uzazi salama unaangalia pia 
mikakati ya kupata watoto kwa 
mpango, lakini bila kulisahau 
janga kubwa la kuondoa ukatili 
wa kijinsia na  unyanyasaji wa wa-
nawake na mabinti.

Haya ni mambo ambayo 
huongeza umaskini na kusababi-
sha athari nyingi kama magonjwa 
ya kuambukiza hasa  VVU na 
Ukimwi, aidha huchangia kinama-
ma na wasichana  kukosa elimu na 
haki nyingine nyingi  za msingi.

Balozi wa Ireland nchini, Paul 
Sherlock, wiki hii jijini Dar es 
Salaam, anarejea umuhimu wa 
suala hili akisema usawa wa ki-
jinsia na uwezeshwaji wanawake 
ni mambo muhimu ili kuwawez-
esha  wapate huduma za afya na 
pia upanuzi wa huduma za afya 
ya uzazi lazima uendane na kum-
wezesha mwanamke kiuchumi, 
kijamii na pia ukihusisha kuzuia 
ukatili wa kijinsia.

Anayaeleza hayo jijini Dar 
es Salaam kwenye hala ya ku-
saini makubaliano ya kutoka na 
kupokea yuro 1,000,000 takribani 
Sh.bilioni 2.5 kwa ajili mradi wa 
kuboresha afya ya wanawake ka-
tika wilaya nne mkoani Kigoma.

Fedha hizo zinazotolewa kwa 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Idadi ya Watu Duniani na Maen-
deleo (UNFPA) na Ubalozi wa Ire-
land.

Anaeleza kuwa takribani bilioni 
2.5 zinaelekezwa kwenye mradi 
huo wa mwaka mmoja uitwao 
‘ujana wangu nguvu yangu’.

Wanufaika wa mradi huo ulio-
anza Agosti mwaka huu ni Wilaya 
za Kakonko, Kasulu Mjini, Kasulu 
Vijijini na Kibondo.

Balozi Sherlock 
anasema:”Tunaipongeza serikali 
ya Tanzania kwa kuboresha afya 
ya wanawake na watoto. Afya ya 
mama, mtoto, na vijana waliope-
vuka inapewa kipaumbele katika 
sera za afya Tanzania.”

Anaeleza kuwa ushirikiano kati 
ya UNFPA na Ireland ni sehemu tu 
ya mchango wa nchi hiyo mkoani 
Kigoma na kupitia msaada  huo, 
Shirika la Kuhudumia Watoto 
(UNICEF) linatekeleza mpango wa 
huduma ya afya ngazi ya jamii, na 
kutoa huduma kwa kaya masikini.

“Kuendeleza afya na usai waka-
ti wa hedhi ni muhimu kwa afya 
ya wanawake na mabinti wa rika 
linalopevuka, ili wasikose kuhu-
duria shule au wengine kuacha 
shule , wasichana wa rika hili la-
zima wawe na huduma muhimu 
pamoja na vyoo sai shuleni,” 
anasema Balozi.

Aidha, anasema mradi huo 
utachangia ujenzi wa vyoo ka-
tika shule 12 zenye uhitaji mkoani 
Kigoma na kwamba  Shirika la 
Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR) 
linaimarisha hospitali za wilaya, 
huku Shirika la Benjamin 

Mkapa(Benjamin Mkapa Founda-
tion) linawezesha upatikanaji wa 
wahudumu wa afya vituoni.

Anafafanua kuwa pia kuna utai-
ti unafanyika ili kupata suluhisho 
endelevu kwa tatizo la uharibifu 
wa mazingira unaosababisha 
wanawake kuwa kazi nyingi za 
kutafuta nishati za kuni na mkaa.

“Kwa ujumla ni kwamba hadi 
sasa Ireland imechangia fedha 
kisasi cha yuro milioni 7.7, ambazo 
ni sawa na Sh. bilioni 19 kwa ajili ya 
kusaidia  huduma za afya mkoani 
Kigoma,” anasema.

NGUVU ZAIDI
Mwakilishi Mkazi wa UNFPA 

Tanzania, Jacqueline Mahon, 
anasema, mradi huo umeongeze-
wa nguvu baada ya Ubalozi Ireland 
nchini kutoa kiasi hicho cha fedha 
ili kuhakikisha unafanikiwa.

Anasema, wanachokifanya ni 
moja ya vipaumbele vya serikali na 
kwamba kwa msaada uliotolewa 
na Ireland watahakikisha hakuna 
kijana anayebaki nyuma kwenye 
mradi huo.

“Tunataka kuwapa vijana wa 
Kigoma matumaini, kujua haki na 
mahitaji yao katika nyanja zote na 
hasa uamuzi kwenye mambo ya 
mahusiano ili waweze kuwa sala-
ma,” anasema Mahon.

Anaema, ushirikiano kati ya Ire-
land na UNFPA ambao ulianza Ju-
lai mwaka jana umasaidia kutenga 
maeneo muhimu kwa ajili ya kuha-
rakisha maendeleo kuhusu masu-
ala ya kujamiiana na haki ya afya 
ya uzazi.

Anaeleza kuwa mwaka wa 
kwanza wa mradi huo, zaidi ya vi-
jana 60,000 walipatikana na kuan-
zisha vituo vitatu katika kambi 
ya Nyarugusu kwa ajili kuelimis-
hana mambo mbalimbali yanayo-
husu afya.

“Vituo hivyo pia ni kwa ajili ya 
utoaji wa taarifa sahihi kuhusu 
afya na jinsi ya kuwa na maamuzi 
kuhusu mambo ya kujamiiana na 
afya ya uzazi , ambazo vijana huwa 
wanazipata,” anasema.

Anasema, UNFPA inataka kuwa-
jengea uwezo vijana, hasa wa kike 

kwa kila njia na kuwapa maarifa 
kwa vile wanahitaji kujitambua 
na kujiongoza na hatimaye kuikia 
malengo waliojiwekea katika mai-
sha.

KWANINI KIGOMA

Mratibu wa Mradi wa Ukimwi 
na VVU wa UNFPA Dk. Majaliwa 
Marwa, anasema, mkoa wa Kigo-
ma unakabiliwa na changamoto 
nyingi zinazohusu afya ikiwamo 
kuwa na idadi kubwa ya vifo vya 
kinamama wakati wa kujifungua.

Anasema pia mimba za utotoni 
ni nyingi pamoja na vitendo vya 
ukatili wa kijinsia ni vingi, hivyo 
wameuchagua kutokana na saba-
bu hizo na nyingine nyingi ili ku-
saidia kuboresha afya na kuondoa 
kasoro hizo.

“Kihistori mkoa wa Kigoma un-
apokea wakimbizi wengi na hadi 
sasa wapo zaidi ya 300,000, wak-
iwa katika kambi za Nyarugusu, 
Nduta na Mtendeni hawa wana-
toka Burundi. Mfumo wa utoaji 

huduma ya afya katika kambi hizo 
inakuwa na changamoto hivyo ni 
muhimu kuuboresha,” anasema 
Dk. Marwa.

Anaeleza kuwa mradi huo un-
alenga kuhakikisha vijana hasa wa-
sichana wanapata huduma ya afya 
ya uzazi, na kwamba shirika hilo 
linashirikiana na serikali na wadau 
wengine kwa ajili kuufanikisha.

“Mwongozo wa serikali unataka 
kila kijiji kuwa na watoa huduma 
ya afya wawili, na sisi UNFPA kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
tutahakikisha tunatoa mafunzo ili 
kufanikisha hilo,” anasema.

Vile vile Dokta Marwa anasema, 
UNFPA itashirikiana na Wizara ya 
Afya, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), uongozi wa 
Kigoma na halmashauri za mae-
neo husika ili kuhakikisha kwam-
ba mradi huo unaleta tija na ma-
fanikio.

Balozi Paul Sherlock (kulia), Mwakilishi Mkazi wa UNFPA,  Jacqueline Mahon na Mratibu wa Mradi wa HIV ku-

toka UNFPA Dk. Majaliwa Marwa, katika tukio la kusaini mkataba wa yuro 1,000,000. 
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Ni wakati wa Sumbawanga  
kufurahia ‘mafuriko’ ya maji
 Na Mwandishi Wetu 

H
IKI ndicho tulichokuwa 
tunakitaka. Ndivyo 
wanavyosema  wakazi 
wa Manispaa ya Sum-

bawanga mkoani Rukwa,  wana-
osema hivyo baada ya kilio chao 
cha muda mrefu cha kukosa ma-
jisai na salama kupata ufumbuzi.

Wanasumbawanga na viunga 
vyake takribani 70,932 wanafun-
gua maji ya bomba baada ya kazi 
hiyo kukamilika na Rais Dk. John 
Magufuli kuuzindua mradi huo 
hivi karibuni akiwa ziarani Rukwa.

Anawaambia serikali kwa kush-
irikiana na Umoja wa Ulaya (EU) 
na Benki ya  Maendeleo ya Uje-
rumani (KFW) wamechangia upa-
tikanaji wa maji kwa gharama ya 
Sh. milioni 35.

Wakati akizindua rasmi mradi 
huo mwezi uliopita Rais Magufuli, 
anasifu kazi hiyo na kuipongeza 
Wizara ya Maji  kwa jitihada kub-
wa na kazi nzuri iliyofanyika.

  Rais anawageukia wakazi wa 
Sumbawanga akiwataka kutunza 
na kuthamini huduma hiyo ili 
udumu kwa muda mrefu na inu-
faishe wateja wengi. 

Anaeleza kuwa serikali itaen-
delea kuwekeza zaidi kwenye 
sekta ya maji ili kumaliza  tatizo 
la maji na kuwafanya Watanzania 
wafurahie huduma ya uhakika 
ya maji ambayo ni bidhaa ya 
muhimu kwa ajili ya ustawi kiafya 
na kiuchumi kwa kila binadamu.

 
TAARIFA YA MRADI

Waziri wa Maji Profesa Makame 
Mbarawa, anaishukuru serikali 
kwa kuyapa maji  umuhimu wa 
kipekee kwa kutoa kipaumbele 
cha kuanzishwa na kukamilishwa 
miradi mingi ambayo sasa kazi 
za uwekezaji kwenye sekta hiyo 
zimeikia zaidi ya miradi 547 iki-
wamo 468 ya  vijijini na 79 ya  mi-
jini.

Yote hiyo ikiwa na  thamani ya 
Sh. trilioni 3.98  na kwamba mingi 
ipo katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji na umaliziaji.

  Waziri Mbarawa, anazun-
gumzia mradi wa Sumbawanga 
akieleza kuwa  ulikamilika No-
vemba, mwaka 2017 na kwamba 
muda wa matazamio ulikuwa 
mwaka mmoja, ambao ulikwisha  
Desemba 2018. 

Anasema katika mradi huo 
mengi yamefanyika  baadhi ya 
kazi zilizotekelezwa ni uchimbaji 
wa visima 17, ufungaji wa pampu 
kwenye visima hivyo vyenye uw-
ezo wa kutoa maji lita milioni 13 
kwa siku. 

“Umehusisha pia kulaza ma-
bomba yenye urefu wa kilometa 
14.2 kutoka kwenye visima kwen-
da kwenye tangi la kukusanyia 
maji, kulaza bomba kuu za ku-
peleka maji mjini zenye urefu wa 
kilometa 21.8,  kujenga mtandao 

wa  usambazaji maji katika mji wa 
Sumbawanga wenye urefu wa kilo-
meta 68 na ujenzi wa matangi ya 
maji sita ya kuhifadhia maji yenye 
uwezo wa kuhifadhi mita za ujazo 
7,000.” Anasema Mbarawa.

 
UJENZI WA MRADI

Ujenzi wa mradi huo umesi-
mamiwa na Mamlaka ya

Majisai na Usai wa Mazingira, 
Manispaa ya Sumbawanga (Suwa-
sa) na kujangwa na  kuanzia, Machi 
8, mwaka 2013 hadi 2017.

Akizungumzia mafanikio ya 
mradi huo, Kaimu Mkurugenzi 
wa Suwasa, mhandisi Gibon Nzoa, 
anasema umeongeza uzalishaji 
wa maji kwa kiwango cha lita 
7,500,000 kwa siku na kuikia lita 

20,500,000 kwa siku. 
Ukilinganisha na mahitaji ya 

sasa kwa Manispaa ya Sumbawan-
ga ni lita 13,000,000 kwa siku 
hivyo kuna ziada.

  “Kimsingi huduma ya ma-
jisai imeongezeka kutoka wakazi 
70,935 sawa na asilimia 52 hadi 
kuikia wateja 106,400, sawa na 
asilimia 78, ukilinganisha na idadi 
ya wakazi katika Manispaa ya Sum-
bawanga ambao ni 136,414,” anase-
ma na kuongeza: 

”Ubora wa maji yanayosamba-
zwa kwa wananchi umeongezeka 
na kuikia viwango vinavyokubali-
ka kimataifa , eneo lenye mtandao 
wa majisai limeongezeka kutoka 
kilometa 134 sawa na asilimia 52 
na kuikia kilometa 240 ambazo ni  

asilimia 80.”
 Hata uwezo wa matangi wa ku-

tunza maji umeongezeka kutoka 
lita 1,350 hadi  8,350, huduma bora 
ya maji yanayopatikana itaendelea

kuchangia katika maendeleo 
ya sekta nyingine zinazotegemea 
maji kama viwanda, hoteli, utalii 
na usai wa mazingira ambao ume-
boreka baada ya uwepo wa magari 
ya kunyonya majitaka na ujenzi wa 
mabwawa yake.”

WATEJA WANASEMAJE?

Mkazi wa Manispaa ya Sum-
bawanga, Halima

Wangao, anakiri kuwa mradi 
huo ni msaada mkubwa baada ku-
choshwa na magonjwa ya mlipuko 
yaliyokuwa yakisababishwa na 

ukosefu wa majisai na salama ku-
tokana na matumizi ya maji yasiyo 
salama.

  Anazungumzia pia gharama 
kubwa za  ununuzi wa maji kuwa 
zimepungua baada ya wakazi 
wengi kuunganishiwa huduma ya 
maji na kuanza kulipia ankara za 
maji kila mwezi ambazo ni nafuu 
ukilinganisha na bei ya maji ili-
yoikia Sh.  1,000 kwa dumu.

   “Tulikuwa tunapata shida 
sana wakati wa kutafuta majisai 
na salama na wakati mwingine 
tulishirikiana na mifugo yetu la-
kini tuna mkombozi,” anasema 
Wanguo.  

Salum Mbalamwezi, anasema 
kuwa awali shida ya maji ilikuwa 
inasababisha migogoro katika 
ndoa kwani kinamama walikuwa 
wanatumia mwanya wa shida ya 
maji kukosa uaminifu.

AHADI  ZAIDI

 Mbunge wa Sumbawanga Mji-
ni  (CCM), Aeshi Hillaly, anasema  
pamoja na kukamilika kwa mradi 
huo, serikali imeendelea na mi-
pango iliyopo ya uboreshaji wa 
huduma ya maji katika Manispaa 
ya Sumbawanga kwa kufanya jiti-
hada za upanuzi wa mtandao wa 
majisai.

“Mtandao wa majisai 
umeongezeka kwa kilometa 18 
na ununuzi wa dira za maji 1,200 
kwa gharama ya Sh. milioni 409. 
“Utekelezaji wa mradi huu ume-
wanufaisha wakazi wa maeneo ya 
Kisiwani, Sokolo, Majumba Sita, 
Kasisiwe, Katai, Muhama na Ka-
tusa.,” anasema mbunge.

Anawaambia wananchi kuwa  
Sh. milioni 330 zimetengwa kwa 
ajili ya upanuzi wa mtandao wa 
majisai katika manispaa hiyo na 
taratibu za ununuzi wa mabomba 
na viungio zinaendelea. Kukami-
lika kwa kazi hiyo kutawanufai-
sha wakazi wa maeneo ya Kashai, 
Utengule, Energy na Kasisiwe,” 
anaahidi mbunge wao.

Maji na kuboresha huduma muhimu za kijamii  imekuwa ajenda kuu ya awamu ya tano. Pichani, Waziri Mkuu 

Kassimu Majaliwa (kulia), akikagua miradi ya maji katika moja ya ziara zake mikoani. PICHA: MTANDAO.
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Na Mwandishi Wetu

L
ICHA ya ‘Wabongo’ wengi 
kuamini kuwa kiharusi 
ni maradhi ya kutupiwa 
jini, ukweli ni kwamba ni 

ugonjwa unaotokana na kuathiri-
ka mishipa ya damu inayokwenda 
kwenye ubongo na ile inayopeleka 
chakula, hewa na virutubisho 
ubongoni.

Kama kinavyojulikana kwa ki-
taalamu kama ‘stroke’ kiharusi 
kinaelezwa kuwa si ugonjwa wa 
kuambukizwa kama maradhi 
mengine yanayosababishwa na 
vimelea na virusi . Ugonjwa huu 
umekuwa chanzo cha vifo na ul-
emavu miongoni mwa watu wengi 
duniani.

Watalaamu wanasema ‘stroke’ 
inatokea pale mishipa ya damu 
inayopeleka hewa safi, chakula na 
virutubisho ubongoni inapokuwa 
imezibwa kutokana na kibonge 
cha damu kuganda au kuvilia au 
imepasuka ghafla kutokana na 
sababu nyingi ikiwamo shinikizo 
la damu.

Damu ikivilia au mishipa kupas-
uka chembe hai au seli za sehemu 
ya ubongo iliyokuwa inapokea 
chakula na hewa safi kupitia mi-
shipa hiyo zinakufa mara moja.

Tatizo la kiharusi limeripotiwa 
wiki hii na wataalamu wa mishipa 
ya fahamu na ubongo katika Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili wa-
naoeleza kuwa wastani wa wag-
onjwa watatu hadi watano wa 
kiharusi hufikishwa hospitalini 
hapo kila siku.

Akizungumza wakati wa Siku ya 
Kiharusi Duniani inayofanyika kila 
mwaka Oktoba 29, Dk. Patience 
Njenje, anasema maradhi haya 
yanakuwa tishio kwa Watanza-
nia kwa vile wengi wanaathirika 
kuanzia vijana, wazee na watoto 
lakini kibaya zaidi hufika hospital-
ini wakiwa wamezidiwa tena kwa 
kuchelewa.

Dokta Patience Njenje, anasema 
iwapo mgonjwa atafika hospitalini 
ndani ya saa sita baada ya kupata 
tatizo anatibiwa na anaweza kuen-
delea na maisha yake na afya kama 
ilivyokuwa mwanzo. Hivyo ni vi-
zuri kuwahi.

Watu wengi wanaamini kuwa 
kiharusi ni ugonjwa wa kurushiwa 
‘jini’ na wanauita ‘kipapai’ na baa-
dhi hukimbilia kwa waganga wa 
kienyeji na kuendelea kupata mat-
ibabu ya asilia ikiwamo wengine 
kulishwa dawa ambazo huenda 
hazina tiba.

CHANZO

‘Stroke’ inasababishwa na ku-
ganda kwa damu inayotengeneza 
kibonge au kuvilia kwenye mshipa 
wa damu wakati inapokwenda 
ubongoni hivyo  kuzuia damu ny-
ingine kushindwa kwenda kwa 
utaratibu.

Wakati mwingine mishipa ya 
damu inayokwenda ubongoni hu-
pasuka na kuvuruga mtiririko wa 
damu inayokwenda kwenye ubon-
go inayobeba chakula, virutubisho 
na hewa safi. 

Aina hii ya kiharusi huitwa ‘hem-
orrhagic stroke,’ kwa hutokana 
na damu. Wataalamu wanasema 
chanzo hiki kinachangia asilimia 
87 ya kiharusi kinachotokea kwa 
watu wengi.

Chanzo kikubwa cha kupasuka 
kwa mishipa ya damu ni shinikizo 
la juu la damu ambalo mara nyingi 

halijapatiwa tiba.
Aina nyingine ya kiharusi huju-

likana kitaalamu kama ‘transient 
ischemic attack’ au shambulio 
dogo la kiharusi ambalo linatoka-
na na kuganda kidogo kwa damu 
ndani ya mishipa ya fahamu na 
kusababisha kibonge kidogo au 
kuvilia kiasi kwa damu kwenye 
mishipa ya damu. Shambulio 
dogo la kiharusi linaelezwa kuwa 
linakuwa kama ujumbe wa kuku-

tahadharisha kuwa kuna hatari 
inakuja mbele ni vyema kuchukua 
hatua mapema .

Zama hizi watu wengi wanad-
hani kuwa kiharusi kinatokana na 
matatizo yanayoanzia moyoni lak-
ini ukweli ni kwamba sivyo. Tatizo 
linaanzia kichwani au ubongoni.

Wakati mwingine hutokea tati-
zo la kiharusi ambalo ni kubwa 
mno linahusishwa na kuathiri 
mwili mzima. Kawaida watu wan-

‘Wabongo sikieni
kiharusi siyo jini’

Wagonjwa wa kiharusi wasikimbilie kwa waganga wa kienyeji. PICHA MTANDAO.

apopata kiharusi eneo au upande 
mmoja wa mwili huathirika. In-
aweza kuwa kulia au kushoto.

Chanzo chake ni kuathirika 
kwa sehemu kubwa ya ubongo 
na kusababisha mgonjwa kuwa 
taabani asiyeweza kufanya cho-
chote kuanzia kuongea , ku-
sogeza kiungo chochote cha 
mwili au kufanya chochote.

ATHARI ZA KIHARUSI

Madhara makubwa ya ki-
harusi ni kuumiza ubongo kwa 
vile ubongo ni kama mashine 
au moyo wa mwili wa binadamu 
unaosimamia kazi za kila kitu 
mwilini.

Kwa hiyo kama kiharusi 
kikitokea sehemu ya mwili ili-
yokuwa inategemea upande wa 
ubongo huo ili kufanyakazi zake, 
haitaweza kutekeleza majukumu 
yake kama ilivyokuwa kawaida 
ya mwili.

KUAMINI WAGANGA

Tatizo walilonalo Watanzania 
wengi bila kujali wapo mijini au 
vijijini ni kuamini kuwa kiharusi 
ni matokeo ya uchawi kwa hiyo 
mtu anapopooza upande mmoja 
, tatizo  hilo linatokana na  kurog-
wa au kutupiwa majini. Mara ny-
ingi inaonekana kuwa ‘jini’ hilo 
humpata mtu akiwa chooni au 
bafuni.

Ukanda wa pwani watu hua-
mini kuwa kuna majini vyooni 
ambayo ndiyo ‘yanayomvaa’ mtu 
na kumsababishia kiharusi au 
kupooza upande mmoja maaru-
fu kupigwa kipapai.

Licha ya kwamba wataalamu 
wanaeleza kuwa ni ukosefu wa 
hewa safi na chakula ubongoni 
unaotokana na damu kuvilia 
ndani ya mishipa kwa muda au 

kupasuka kwa mishipa ya damu 
inayoelekea ubongoni watu wa-
meendelea kuamini kuwa wan-
arogwa.

Wagonjwa wakipelekwa kwa 
waganga hao huwatibu waathirika  
kwa kuwachua kwa mafuta wakati 
mwingine ya mizeituni au jamii ny-
ingine na kuwafanyisha mazoezi, 
lakini ikimbukwe kuwa kama kuna 
damu imevilia au kuganda ubon-
goni kuchua huko pekee pengine 
haiwezi kusaidia kumaliza mara-
dhi.

Hii ni kwa sababu huenda 
mgonjwa anahitaji kufanyiwa 
upasuaji na kutibiwa eneo lil-
iloathiriwa na kibonge cha damu 
kilichoganda au kuvilia ubongoni.

Aidha, inawezekana pia damu 
imevuja ubongoni hivyo kukimbil-
ia kilingeni au kwa mganga anaye-
piga tunguri si ufumbuzi wa tatizo 
hilo.

Kwa madaktari wa Tanzania, 
inahitajika kufanyika utafiti ili 
kufahamu zaidi kwanini watu wa-
napata kiharusi wakiwa chooni 
au bafuni. Kuna uhusiano gani na 
maradhi hayo?

Japo kuna baadhi ya maelezo 
kuwa ukiingia chooni wakati wa 
kuchuchumaa unaweza kuanguka 
au inawezekana ukijimwagia maji 
unaweza kusababisha hitilafu kwe-
nye mzunguko wa damu kichwani, 
bado ni mambo ambayo hayaja-
pata majibu ya kikamilifu watu 
wanapohusisha tatizo la kiharusi 
na choo au bafu. 

Hata hivyo, taarifa za Muhim-
bili na maelezo kuwa ugonjwa 
huu unapona mgonjwa akiwahi 
hospitalini zitumike kuhamasisha 
watu kuwahi hospitalini badala ya 
kukimbilia kwa waganga wa kie-
nyeji.

Hakuna sababu za kuendelea 
kwenda kwa waganga kilingeni 
kama unaweza kutibiwa hospital-
ini.

UGHALI WA TIBA

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe wiki hii baada ya kupata 
maelezo ya Dk. Njenje kuwa ki-
harusi kinapona iwapo mgonjwa 
atawahishwa hospitalini umebaini 
kuwa gharama za vipimo zinaweza 
kusababisha wagonjwa kuumia 
zaidi.

Uchunguzi ulibaini kuwa 
mgonjwa anapofikishwa kwenye 
huduma za dharura kwenye hos-
pitali za serikali, anatakiwa kulipia 
taribani 150,000 ili kupokelewa 
‘emergency’.

Aidha kipimo cha CT Scan 
kuchunguza athari ubongoni 
kinaweza kugharamu Sh. 200,000 
jambo ambalo si jepesi kwa familia 
maskini.

Kwa hiyo ili kuokoa maisha ya 
watu ni vyema gharama za wag-
onjwa wa kiharusi zikapunguzwa 
ili kuokoa maisha.

Damu kuvilia ubongo kama hivi inatajwa kuwa ni chanzo kikubwa cha 
kiharusi kwa watu wengi. Hali hii ya kupooza upande mmoja  siyo 
kutupiwa jini bali na maradhi ambayo huwapata watu duniani kote. 
PICHA: MTANDAO.
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Mlimbwende ‘aliyebakwa’ 
na Jammeh  amkaanga
BANJUL, Gambia

MALKIA wa urembo nchini Gambia, am-
emshutumu rais wa zamani wa taifa hilo 
Yahya Jammeh kwa ‘kumbaka’ baada ya 
kukataa kufunga naye ndoa.

Akitoa ushahidi kwa tume ya maridhi-
ano na ukarabati , mrembo, Fatou Jallow 
alisema kwamba  Jammeh alimnyanyasa 
kingono katika chumba kimoja ili ku-
muadhibu.

Tume hiyo ilibuniwa ili kuchunguza 
madai ya unyanyasaji dhidi ya Jammeh 
wakati wa kipindi chake cha utawala wa 
miaka 22. Ushahidi wa Jallow ulikamili-
sha kikao cha wiki tatu kilichoangazia ud-
halilishaji wa kingono. Jammeh alitoroka 
Gambia mwaka 2017 baada ya kukataa 
kustaafu kufuatia kushindwa kwake ka-
tika uchaguzi wa urais.

Kwa sasa anaishi maichoni nchini 
Guinea ya Ikweta.

Ushahidi wake ni miongoni mwa ripoti 
ya shirika la haki za kibinadamu la Hu-
man Rights Watch ambayo inaelezea ma-
dai mengine ya ubakaji na unyanyasaji 
wa kingono uliotekelezwa na  Jammeh.

BBC ilijaribu kuwasiliana na Jemmeh 
ambaye kwa sasa anaishi maichoni 
Equatorial Guinea, kuhusu madai hayo.

Awali msemaji wa chama chake cha 
APPR alikana madai hayo yaliyotolewa 

Rais huyo 
wa zamani 
hana muda 
wa kujibu 
uongo na 
kampeni za 
kumuhar-
ibia jina. Ni 
mtu anay-
emuogopa 
mungu 
ambaye an-
aheshimu 
sana wa-
nawake wa 
Gambia.

dhidi ya Jammeh.
“Sisi kama chama na raia wa Gam-

bia tumechoka na msururu wa ma-
dai ambayo yameripotiwa dhidi ya 
rais wa zamani,’’ alisema Ousman 
Rambo Jatta katika taarifa iliotumwa 
kwa BBC.

“Rais huyo wa zamani hana muda 
wa kujibu uongo na kampeni za 
kumuharibia jina. Ni mtu anayemu-
ogopa mungu ambaye anaheshimu 
sana wanawake wa Gambia’’, alise-
ma naibu wa kiongozi wa chama hi-
cho cha APPR.

Awali Jallow aliiambia BBC alitaka 
kukutana na  Jammeh mwenye umri 
wa miaka 54 mahakamani ili ashtak-
iwe.

Tume hiyo ya maridhiano na 
marekebisho inachunguza ukiukaji 
wa haki za kibinadamu wakati wa 
utawala wa miaka 22 wa Jammeh, 
ikiwamo ripoti za mauaji ya kiholela, 
ukatili na kukamatwa na kuzuiliwa 
kiholela.

Alilazimishwa kutoka madarakani 
mnamo mwezi Januari 2017 baada 
ya mataifa jirani kutuma vikosi vya 
kijeshi alipokatalia madaraka.

Alieleza kuwa akiwa na umri wa 
miaka 18 wakati alipokutana na Jam-
meh baada ya kushinda shindano la 

malkia wa urembo wa 2014 katika 
mji mkuu wa Banjul.

Miezi kadhaa baada ya kupata taji 
hilo, anasema kwamba rais huyo wa 
zamani alijifanya kama mzazi wakati 
alipokutana naye akimpatia ushauri, 
zawadi na fedha na kuandaa maji 
kupelekwa katika nyumba yao ya 
familia.

Na katika chakula cha jioni kili-
choandaliwa na msaidizi wa rais 
huyo, anasema alimuuliza iwapo 
wangeoana. Alikataa wazo hilo mba-
li na zawadi alizokuwa akipatiwa.

Mrembo Jallow alisema kuwa 
msaidizi huyo baadaye alisisitiza 
kwamba anafaa kuhudhuria shere-
he ya kidini katika ikulu ya rais kama 
malkia wa urembo iliyofanywa  Juni 
2015.

Lakini alipowasili , alipele-
kwa katika makazi binafsi ya rais 
huyo.’’Ilikuwa wazi kile ambacho 
kingetokea’’, alisema akitaja hasira 
ya  Jammeh baada ya yeye kukataa 
kufunga naye ndoa.

Mlimbwende alisema alipigwa 
koi na kudungwa sindano mkono 
mwake. alifuta sehemu zake za siri 
usoni mwangu, akanisukuma nipige 
magoti na kunifanyia vibaya” alise-
ma kwa uchungu. BBC

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Ujasusi, Adam Schiff. PICHA: DW
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WASHINGTON, Marekani

IKULU ya  Marekani imesema hat-
ua ya bunge la nchi hiyo kuidhini-
sha azimio la uchunguzi dhidi ya 
Rais Donald Trump, unaokusudia 
kumuondoa madarakani hauku-
zingatia haki na kwamba ni kiny-
ume cha katiba.

Akizungumza muda mfupi baada 
ya azimio hilo kupitishwa, msemaji 
wa Ikulu ya Marekani, Stephanie 
Grisham, alisema Trump hajafanya 
chochote kibaya na kwamba kiten-
do cha wanachama wa Democratic 

ni ukiukaji katiba  usiokubalika.
Kwa upande wake, Meneja wa 

Kampeni wa Rais Trump, Brad Par-
scale, alisema wapiga kura wata-
waadhibu wanachama wa Demo-
cratic wanaounga mkono suala 
hilo na kwamba kiongozi huyo wa 
Marekani atachaguliwa tena kwa 
urahisi.

Alhamisi wiki hii, Bunge la Mare-
kani lilipitisha azimio hilo kwa kura 
232 dhidi ya 196, huku wabunge 
wote wa Chama cha Republican 
wakilipinga, wakiungwa mkono 
na wabunge wawili wa chama cha 

Democratic.
 Azimio hilo linafungua njia ya 

sheria za msingi za kumchunguza 
Rais na siyo kura ya kuamua iwapo 
wamchunguze rais au lah.

Huo ni ushindi kwa chama cha 
Democratic ambacho ndicho kina-
chodhibiti uchunguzi huo katika 
bunge. 

Uchunguzi huo utaangazia 
iwapo Trump aliishinikiza Ukraine 
kwa kuweka masharti ili iweze 
kumchunguza mpinzani wake ki-
siasa Joe Biden pamoja na mtoto 
wake wa kiume Hunter.

Oisa wa zamani wa ngazi ya juu 
wa Ikulu ya Marekani, Tim Morri-
son , alithibitisha kuwa msaada wa 
kijeshi ulizuiwa na Trump kama 
sharti la kuitaka Ukraine ambayo 
ni mshirika wake kumchunguza 
Biden, lakini alithibitisha kwa 
mtazamo wake kuwa haikuwa 
kinyume cha sheria.

Baada ya kura hiyo, Trump 
aliandika kwenye ukurasa wake wa 
Twitter akisema hiyo ‘’ni kampeni 
mbaya na kubwa dhidi yake katika 
historia ya Marekani.’

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 

ya Kijasusi, Adam Schif, alisema 
iwapo Rais atatumia vibaya oisi 
yake na kushindwa kuitetea katiba 
kutokana na ajenda binafsi au za 
kisiasa waanzilishi wa nchi hiyo 
waliweka utaratibu wa suluhisho 
ambao ni kuchunguzwa.

Kiongozi wa walio wachache 
bungeni, Kevin McCarthy, alisema 
wa Democrats wanatumia vibaya 
madaraka yao na wanaichafua 
demokrasia kwa kujaribu kumuon-
doa madarakani rais, kwa sababu 
wanaogopa hawawezi kupambana 
naye katika sanduku la kura. DW

Ikulu yalikosoa bunge kumchunguza Rais Trump

KIGALI, Rwanda 

KIKUNDI cha wadukuzi kutoka 
mataifa ya Kenya, Uganda na 
Rwanda kimekamatwa nchini 
Rwanda kikijaribu kuiibia benki 
moja ya biashara.

Kikundi cha wadukuzi  hao 
kinachowajumuisha raia kutoka 
mataifa ya Afrika mashariki kili-
naswa  nchini Rwanda kilipokuwa 
kikijaribu kuingilia mifumo ya 
benki.

Ofisi ya Taifa ya Upelelezi nchini 
Rwanda (Rwanda Investigation 
Bureau), ilisema kuwa wadukuzi 
hao walipanga kuiba pesa kutoka 
kwenye akaunti ya mteja wa benki 
ya Equity, lakini haikusema ni lini 
jaribio hilo lilifanyika.

Aidha, ofisi hiyo ilisema kuwa 
kikundi cha wadukuzi kinawaju-
muisha Wakenya wanane, Wanyar-
wanda watatu na Mganda mmoja.

Benki ya Equity ni moja ya benki 
kubwa katika Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati ikiwa na matawi 
yake katika mataifa ya Kenya, 
Uganda, Tanzania, Rwanda, Sudan 
Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Kongo.

Ofisi ya taifa ya upelelezi nchini 
Rwanda ilisema kuwa awali kikun-
di hicho cha wadukuaji kilifanikiwa 
kuingilia mifumo ya benki hiyo 
katika nchi za Kenya na Uganda.

Mwanzoni mwa mwaka huu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Equity 
Bank, James Mwangi alinukuliwa 
akisema kuwa benki hiyo ilikabili-
wa na majaribio 14,000 ya udukuzi 
wa mifumo yake.

Machi  2017, nchini Kenya mwa-
naume mmoja, alishtakiwa kwa 
tuhuma za kudukua mfumo wa 
kifedha wa Mamlaka ya Mapato ya 
Kenya (KRA).

Udukuzi huo ulidaiwa kusaba-
bisha mamlaka hiyo kupoteza Sh. 
bilioni nne za Kenya takribani dola 
39 milioni za Marekani. BBC

Rwanda yadaka
genge la 
wadukuzi
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yaliyompata tangu alipokamatwa na 
kupelekwa kwenye jengo hile, mateso 
aliyoyapata, alipotoka, kuolewa kwa 
Edina, kutoroka kwa mumewe hadi kifo 
cha mama Pauline, lakini hakuwa na 
mtu wa kumuuliza.

Aliyakumbuka maneno ya kifedhuli 
ya marehemu mama Pauline, lakini pia 
na baadhi ya yale yaliyomburudisha.

Kuna kitu kimoja tu ambacho kilimpa 
faraja.

“Nisikilize kwa makini. Leo na-
kusamehe kwa sababu binti yangu 
Edina amelia sana kwa sababu yako ili 
usiuawe. Saa hizi tayari ungekuwa ume-
shawasili kuzimu. Yoyote anayeingia 
kwenye jumba hili kwa sababu kama 
zako, au zingine za utovu wa nidhamu 
huwa hatoki salama. Nadhani ulitembe-
zwa kwenye yale makaburi ya wajinga 
wenzako. Kuanzia leo sitaki umfuatilie 
tena mwanangu. Umuogope kama uko-
ma. Sitaki kusikia habari zako tena hapa. 
Nikisikia chochote kile juu yako na binti 
yangu, au kutoa siri ya hiki kilichomo 
kwenye nyumba hii, basi tusilaumiane. 
Kwa sababu ni lazima uuawe.” Yalikuwa 
ni maneno ya Mama Paulime siku za 
nyuma alipokamatwa na kupelekwa 
kwenye jumba lake Oysterbay.

Faraja ya maneno hayo ni kwamba 
kumbe Edina ndiye aliyesababisha yeye 
kutoka hai mle ndani kwa sababu haku-
na binadamu yoyote anayeingia mle na 
kutoka. Edina alilia kwa ajili yake ili asi-
uawe. Na kweli hakuuawa, akachiwa.

Hii ilimfanya Kadili apate wazo moja 
tu. Baada ya mazishi kupita, amsake 
Edina popote pale, hata kama atakuwa 
na mwanaume mwingine haidhuru, la-
kini akiwa na nia ya kupata ukweli au 
ufafanuzi ya mambo yote yale yaliyo-
tokea na kumuumiza kichwa. Kwa nini 
yalitokea. Na mwisho alitaka kujua hadi 
siri ya kifo cha mama Pauline.

****************************************

Mwezi mmoja ulipita. Kila kitu kili-
rudi kwenye hali yake ya kawaida. Kila 
mmoja alirejea kwenye shughuli zake. 
Kadili alianza kusahau kila kitu kuhusu 
mambo yote yaliyotokea. Akili yake sasa 
ilianza kumuwaza Eliza.

Akakumbuka maneno aliyoambiwa 
na mama yake.

“Nilikwambia mwanangu, yule msi-
chana ni mtoto wa kitajiri huwezi kump-
ata.

Wiki iliyopita nilikwenda Mtoni 
Mtongani kwa mjomba wako Polly. Ka-
tika maongezi tuliyoongea ni kwamba 
tumekubaliana wewe umuoe binti yake 
Eliza.”

Habari hiyo mpya ilimshtua Kadili. 
Anamfahamu Eliza. Ni ndugu yake. Ni 
mpwa wake. Binti ya mjomba wake 
aliyezaliwa na mama yake. Ni msichana 
mrembo na anafaa kuwa mke.

“Mbona Eliza ni mzuri tu, tena huyu 
ni mtu wetu wa karibu, hatokuumiza 
kijana wangu.” Akakumbuka siku mama 
yake alipomkalisha chini na kumu-
elezea habari hizo.

Akiwa maeneo ya Tandale Yemen, 
anavuka barabara kuu ya Tandale, ito-
kayo Magomeni kupitia Kwa Mtogole 
kwenda Sinza Kijiweni, alimuona mtoto 
mmoja akimfuata mbio hadi alipom-
fikia.

“Kaka unaitwa pale kwenye gari ile.” 
Yalikuwa ni maneno mafupi ya mtoto 
huyo wa kiume, akimuonyesha Kadili 
gari moja aina ya Toyota Crown lililoku-
wa limesimama mita kadhaa pembeni 
kabisa mwa barabara.

Ilikuwa nje ya saluni moja ya kiume 
ambayo kuna wakati huwa anakwenda 
kunyoa.

Kama mtu yoyote ambaye amepi-
tia matatizo siku za karibuni, wito ule 
ulimshtua. Akili yake ikarudi nyuma 
kwa kuona kabisa kuwa yale matatizo 
ya kupotea kwa Edina na kifo cha mama 
Pauline huenda bado hayajaisha.

Na Adam Fungamwango

K
WA upande mwingine 
kifo cha Pauline kinaweza 
kuwa ni chanzo cha misu-
kosuko kwake na kuone-

kana kwa familia ya mama huyo 
kuwa huenda yeye ndiye aliyesaba-
bisha hayo. Hili halikumuondoka 
kichwani.

Kama alikamatwa na kupelekwa 
kwenye jumba jekundu la hayati 
mama Pauline na kuteswa, akatese-
ka kwa kitu ambacho hakukifanya 
na hakipo, familia haiwezi kushind-
wa kudhani kuwa anahusika.

Kitu kingine kilichomuuliza ni 
kujua alipo Edina. “Yuko wapi?” 
Alichokuwa na uhakika ni kwam-
ba Edina atakuwa amemtoroka 
mume kwa sababu aliozwa bila rid-
haa yake. Aliozwa kwa nguvu tu na 
mama yake na hakuwa anampenda 
mume huyo. Mama alitaka tu binti 
yake aolewe na mtu tajiri, mwenye 
uwezo, msomi au vyote kwa pamo-
ja, lakini si mtu fukara ili mradi tu 
mwenyewe binti amependa.

“Amekimbilia wapi? Anaishi kwa 
nani?” Hili ni swali lililomtesa moy-
oni mwake.

“Inawezekana Edina ana mwa-
naume ambaye anampenda na am-
etorokea huko anaishi kwake?” Ali-
waza na kujiuliza mwenyewe. Kwa 
mbali wivu ulianza kumuingia.

Yoyote atakayekuwa mpenzi 
wa Edina atakuwa mtu mwenye 
maarifa sana, akisaidiwa na binti 
huyo kwani yeye hajulikani kwao 
na hata marehemu Madame Paul-
ine hakujua chochote kuhusu mtu 
huyo na badala yake yeye Kadili 
ndiye mtu wa kusukumiwa mzigo 
kuwa ndiye anayemharibu Edina 
wakati si kweli.

Pamoja na yote hayo, wazo la 
kwenda Oysterbay kwenye msi-
ba halikuja kabisa. Alijua akitia 
pua yake tu, anawezwa kubebwa 
msobemsobe ama na madausa au 
na polisi kwa kusababisha kifo cha 
mama hiyo, kwani huenda waka-
jua kuwa Edina anaweza kuwa al-
itorokea kwake.

Pia hakuwa na uhakika kuwa 
binti huyo atakuwepo msibani 
kwani taarifa inasema kuwa tangu 
atoroke kwa mumewe hajaone-
kana. Ina maana hata nyumbani 
kwao hakwenda ndiyo maana 
mama yake akapatwa na mshtuko, 
hivyo hana uhakika kama ataku-
wepo kwenye msiba, au atasubiri 
kwanza sakata liishe ndipo arudi 
nyumbani kwani kwa msiba huu, 
Edina ana hatia ya kusababasha 
umauti wa mama yake, ingawa 
hawezi kukamatwa na polisi, la-
kini machoni mwa waombolezaji, 
ndugu na jamaa ataonekana ni 
‘muuaji’ aliyesababisha kifo cha 
mama yake bila kukusudia.

Maswali yamekuwa ni mengi 
kwake kuliko majibu. Kadili alione-
kana kutatizwa na mambo mengi  

Tara-
tibu kioo 
kilishuka 
chini kwa 
madaha. 
Ni kama 
vile aliona 
macho yake 
alimdan-
ganya. 
“Ni yeye 
kweli?” 
Asema la-
kini si kwa 
sauti. “Pita 
upande wa 
pili upande 
ndani 
ya gari.” 
Sauti ya 
aliyekuwa 
anaende-
sha gari 
ilimwambia 
kwa utu-
livu.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa 
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi 
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo 
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana 
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha 
yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

HADITHI

JUMBA JEKUNDU- 25 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Kwanza kabisa alidhani kuwa gari ile 
inawezekana ikawa ya polisi wamekuja 
kumchukua kama alivyokuwa akijita-
biria huko myuma.

Lakini mawazo mengine yakamjia 
kuwa huenda ni mabaunsa wa mama 
Pauline ambao wamekuja kumchukua 
kama walivyofanya huko nyuma.

Akikumbuka mateso makali aliyoya-
pata kwenye jumba jekundu chini ya usi-
mamizi wa marehemu Mama Pauline, 
hakutaka kabisa yarudie kwenye mwili 
wake. Wazo la haraka haraka lilimtuma 
atimue mbio.

Kabla hajafanya chochote alijiuliza 
kama mbio itakuwa ni kutatua tatizo la 
kudumu au la muda.

Mwisho kabisa hakudhani kuwa 
kukimbia ni suluhisho. “Nikimbia kama 
ni polisi basi nitakuwa nimeahirisha 
tu tatizo, hata baada ya miaka 10, niki-
kamatwa bambo yatakuwa pale pale. 
Kama ni mabaunsa, hawa wanapafaha-
mu hata nyumbani na walishawahi kuja 
na kugonga mlango, hivyo kuwakimbia 
ni kazi bure, kwani wanaweza kuja hata 
usiku wa manane.” Alijiambia.

Kwa hatua za kunyata, alilisogelea gari 
lile taratibu ili kujua mtu anayemwita. 
Lilikuwa na vioo ambavyo watoto wa 
mjini wanavyiita ‘tintedi’. Yaani havimu-
onyeshi mtu akiwa ndani. Na vilikuwa 
vimefungwa.

Moyo ulikuwa unamuenda mbio, 
asijue afanye nini. Alijikuta akisimama 
kwenye mlango wa mbele wa yoyote ali-
yekuwa anaendesha gari hilo.

Taratibu kioo kilishuka chini kwa ma-
daha. Ni kama vile aliona macho yake 
alimdanganya. “Ni yeye kweli?” Asema 
lakini si kwa sauti. “Pita upande wa pili 
upande ndani ya gari.” Sauti ya aliyeku-
wa anaendesha gari ilimwambia kwa 
utulivu.

“Hakuna mtu mwingine ndani ya 
gari?” Kadili alijikuta akiropoka.” Kiche-
ko mwanana kilifuatia.

“Kadili umeanza kuwa mwoga siku 
hizi, hakuna mtu yoyote, njoo upande 
mara moja.”

Kwa asilimia nyingi Kadili alimuamini 
dereva huyo. Hakuna mwingine ila ni 
Edina.

Alionekana kuendelea kuwa mrem-
bo zaidi. Kadiri aliushangaa uzuri wa 
asili wa msichana huyo kwani kutokana 
na matatizo yote ambayo ameyasikia 
juu yake, kumtoroka mumewe, kukaa 
kusikojulikana na kufiwa na mama yake, 
bado hakuonekana kama amedhohofika 
au kusawijika kama alivyotarajia kuwa 
anaweza kuwa. Ndiyo kwanza aliende-
lea kunawiri wakati mwingine ni zaidi 
ya alivyokuwa akimuona miaka mich-
ache iliyopita ‘Blue Hotel’ walipokuwa 
akicheza disco.

“Umepajuaji hapa Edina.” Lilikuwa ni 
swali la kwanza la Kadili baada ya kuketi 
kwenye gari. 

Edina alirejea kicheko chake kama 
cha awali. “Hukumbuki kuwa ulishawahi 
kuniambia unaishi Tandale?”

“Unaitwa nani?”
“Kadili.”

Itaendelea Jumamosi 
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 LONDON, England 

KOCHA wa zamani wa Chelsea na 
Manchester United, Jose Mourinho 
amewaambia rafiki zake anataka 
kuwa kocha wa kwanza England 
kuchukua ubingwa wa England na 
Ulaya na klabu tofauti.

Hilo linaweza kuinufaisha Arse-
nal ambayo imetabiriwa inaweza 
kuanza mchakato wa kutafuta ko-
cha mpya muda si mrefu kuanzia 
sasa kama kocha wao Unai Emery 
ataendelea na mwendo wa kusuas-
ua klabuni hapo.

Mourinho amekuwa hana kazi 
tangu alipotimuliwa na Manches-
ter United Desemba mwaka jana 
baada ya matokeo mabovu pamo-
ja na uhusiano yake mbovu na 
wachezaji na nafasi yake ilichuku-
liwa na kocha wa sasa, Ole Gunnar 
Solskjaer.

Kuanzia hapo amegomea kazi 
nyingi zilizoletwa mezani kwake 
na inadaiwa klabu za Sporting Lis-
bon, Borussia Dortmund na Lyon 
ya Ufaransa ziliweka ofa mezani 
kwake lakini akaona hazina hadhi 
ya kwake kwenda kufundisha.

April mwaka huu, Mourinho pia 
alikataa kazi ya ukocha katika kla-
bu tajiri ya Guangzhou Evergrande 
ya China ambayo ilimpa mkataba 
wa Euro milioni 100 ambao un-
gemfanya kuwa kocha anayelipwa 
pesa nyingi zaidi katika historia ya 
soka duniani.

Inaaminika kwamba lengo la 
Mourinho ni kuendelea kubakia 
katika Ligi Kuu ya England na kua-
cha rekodi isiyofutika kwa urahisi 
huku mpaka sasa kukiwa hakuna 
kocha ambaye amewahi kutwaa 
mataji matatu ya Ligi au Ulaya ak-
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Guardiola chali 

makocha bora
LONDON, England 

PEP Guardiola amepigwa chini kwenye 
orodha ya makocha watano wanaowekwa 
kuwania tuzo ya Kocha Bora wa Mwaka 
licha ya Mhispaniola huyo kubeba mataji 
matatu ya ligi ya ndani huko England 
msimu uliopita.

Kocha huyo wa Manchester City ali-
iongoza timu hiyo kutetea ubingwa wa 
Ligi Kuu England na kisha kubeba mataji 
mengine, Kombe la FA na la Ligi, ikinyakua 
yote ya ligi za ndani.

Lakini, licha ya kutajwa kama mmoja wa 
makocha bora kabisa duniani, Guardiola 
hakuonekana kama anastahili kuwekwa 
kwenye ushindi wa tuzo za ubora duniani 
za Globe Soccer Awards.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp ali-
yekosa kidogo kubeba Ligi Kuu England 
msimu uliopita, lakini akaiongoza timu 
hiyo kubeba Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
mara ya kwanza tangu 2005, amewekwa 
kwenye orodha hiyo.

Makocha wengine waliopo kwenye 
orodha hiyo ya kushindania tuzo ni Mas-
similiano Allegri, Erik ten Hag, Djamel 
Belmadi na Fernando Santos.

Allegri alishinda mataji matano mfu-
lulizo ya Serie A akiwa na Juventus kabla 
ya kuachana na timu hiyo mwishoni mwa 
msimu uliopita, wakati Ten Hag aliiongoza 
Ajax kushinda taji la Eredivisie na kui-
fikisha timu hiyo nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

MUNICH, Ujerumani 

K
LABU ya Beyern Munich imeri-
potiwa kwamba inamtaka 
Mauricio Pochettino 
kwenda kumbadili 

Niko Kovac kwenye kikosi 
hicho cha mabingwa wa 
Bundesliga.

Pochettino amekuwa 
hana uhakika wa maisha 
marefu kwenye kikosi 
cha Tottenham Hotspur 
baada ya timu hiyo 
kuwa na mwenendo wa 
ovyo kwenye Ligi Kuu 
England na michuano 
mingine.

Kwa mujibu wa 
Sport1, kocha huyo 
Muargenntina 
ameanza kuwavutia 
mabingwa hao wa 
Ujerumani. Pochet-
tino mwenyewe 
amekiri kwa mara 
ya kwanza kwamba 
kibarua chake kipo 
kwenye mashaka 
makubwa, lakini 
amegoma kuishi 
kwenye hofu zaidi.

Spurs wameachwa 
pointi nane kuifikia 
Top Four baada ya 
kukusanya pointi 
12 katika mechi 10 
za kwanza kwenye 
Ligi Kuu England. 
Wachezaji wa timu 
hiyo wanasema bado 
wanapambana kwa ajili 
ya kocha wao, ambapo 
Dele Alli alisema: “Kwa 
asilimia 1,000 tunamsapoti 
kocha.” Pochettino amesi-
fiwa kutokana na kuibadili 
Spurs.

Mourinho kuandikia rekodi Arsenal

POCHETTINO 

AZIDI 

KUNUKIA 

BAYERN
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LONDON, England 

NAHODHA wa Arsenal, Granit Xhaka 
ameelezea namna “alivyochemka” 
kwenye mchezo dhidi ya Crystal 
Palace baada ya kushutumiwa mno 
kwenye mtandao pamoja na kutishi-
wa kifo.

Xhaka alionyesha ishara ya kushi-
ka masikio kwa kuwaambia mashak-
ibi waliokuwa wanamzomea kwam-
ba, hasikii, wakati timu yake ikitoka 
sare ya kufungana mabao 2-2 kwenye 
mchezo huo wa Ligi Kuu, halafu ali-
vua jezi wakati akiingia kwenye vy-
umba vya kubadilishia nguo.

Kocha, Unai Emery alisema Ju-
manne kwamba, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27, anatak-

iwa kuomba radhi kwa mashabiki 
kwa kitendo chake hicho, huku 
wachezaji wa zamani wa Arsenal 
wakitaka avuliwe unahodha.

Katika taarifa yake ya Jumanne 
kwenye twitter ya Arsenal, Xhaka 
aliomba radhi kwa kitendo hicho na 
kusema kwamba, alishutumiwa na 
kutishiwa kuuawa.

“Baada ya kukaa kwa muda na 
kuangalia kile kilichotokea Jumapili 
mchana, napenda kutoa maelezo 
yangu,” alisema. “Tukio lile lilitokea 
wakati mimi nikitolewa nje na lime-
niumiza kwa kiasi kikubwa. Mara 
zote naipenda klabu na najitokea 
kwa asilimia 100 nikiwa uwanjani.

“Hisia zangu hazikueleweka kwa 
mashabiki na walirudia kunisham-

bulia kwa kuandika ujumbe wa kuni-
tishia maisha kwa kipindi cha miezi 
kadhaa, lakini kubwa ni kwamba 
naomba radhi.

“Watu waliandika vitu kama: ‘tut-
akuvunja miguu yako’, ‘tutamuua 
mke wako na ikiwezekana hata mto-
to wako wa kike’.

“Hilo kwa kiasi kikubwa lilinitisha 
mimi na kuniacha kwenye wakati 
mgumu zaidi na hasira zinakifanya 
nifanye vile Jumapili.

Xhaka hakuwa kwenye kikosi cha 
Arsenal kwenye mchezo wa Juma-
tano wa Kombe la  Ligi [‘EFL Cup’] 
dhidi ya Liverpool ambao walitolewa 
kwa changamoto ya mikwaju ya pen-
alti baada ya matokeo ya mabao 5-5 
katika muda wa kawaida.
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Klopp amtaka 
Werner Liver
LIVERPOOL England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp 
anapanga kumsajili mshambuliaji 
wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya 
Ujerumani, Timo Werner, kwa mujibu 
wa ESPN.

Klopp ameripotiwa kwamba, ana-
taka kumsajili mchezaji huyo wakati 
wa dirisha dogo la usajiIi la Januari 
ili kuimarisha safu yake ya usham-
buliaji.

Hata hivyo, Liverpool inaangalia 
zaidi uwezekano wa kumchukua staa 
huyo na kumuacha klabuni hapo kwa 
mkopo mpaka mwishoni mwa msimu 
huu, lakini italazimika kupambana 
na Bayern Munich na Manchester 
United ambayo pia inamsaka kwa 
nguvu staa huyo.

United imekuwa na tatizo la ufun-
gaji mabao na Werner anaonekana 
kuendelea kuwa kwenye kiwango 
cha juu zaidi msimu huu baada ya 
kufunga mabao 10 na kupika matatu 
katika mechi 14 alizocheza kwenye 
michuano mbalimbali.

Mbali na kuwa na Sadio Mane, 
Mohamed Salah na Firmino kwenye 
safu yake ya ushambuliaji, Liverpool 
imekuwa ikipata shida pindi mmoja 
kati ya mastaa wake hao anapopata 
majeraha na kutokuwapo uwanjani

Xhaka aomba radhi,  aelezea

PARIS, Ufaransa 

T
HOMAS Tuchel amempa 
changamoto Edinson Cavani 
kujipanga na kupigania nam-
ba kwenye kikosi cha kwanza 

cha Paris Saint-Germain.
PSG imefunga mabao 17 kwenye 

mechi zake nne zilizopita za mashinda-
no yote, huku mshambuliaji Cavani 
akiwa na wakati mgumu wa kupigania 
namba kwenye kikosi cha kwanza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32, aliangalia mechi za ushindi 
dhidi ya Nice na Club Brugge akiwa 
benchi na alicheza kwa dakika 19 tu 
wakati wakiibuka na ushindi wa ma-
bao 4-0 dhidi ya Marseille, ikiwa ni 
mara ya kwanza kucheza tangu alipo-
pona majeraha yake.

Mauro Icardi sasa ndiye amekuwa 
kama mbadala wake kwenye kikosi 
cha kwanza na haitakuwa kazi rahisi 
kwa Cavani, ambaye mkataba wake 
unamalizika mwishoni mwa msimu 
huu.

“Hana furaha kwa sababu alikuwa 
majeruhi na pia hakuweza kutusaidia,” 
alisema Tuchel.

“Ni kitu cha kawaida. Anataka kutu-
saidia na tunamhitaji, lakini anatakiwa 
kupigania namba kwenye kikosi cha 
kwanza kama mchezaji mwingine 
yeyote. Ni ngumu kwa sababu timu 
ilifanya vizuri wakati yeye hakuwapo.

“Nafasi yake imebadilika kwa kiasi 
kikubwa, najua kwamba, anataka kuo-
nyesha mchango wake.”

TUCHEL 

AMTAKA 

CAVANI 

APIGANIE 

NAMBA PSG
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MANCITY YAMTAKA COMAN

MANCHESTER City ni miongoni mwa klabu 
zinazomfuatilia mshambuliaji wa Steaua Bucharest, 
Mromania Florinel Coman, 21. (Mail)

MARTINEZ AIVUTIA UNITED

MANCHESTER United inavutiwa na mshambuliaji 
wa Inter Milan, 22, Muargentina Lautaro Martinez - 
straika huyo anaweza kuwagharimu pauni milioni  
95.6. (Mundo Deportivo - in Spanish)

YANOGEWA NA SMALLING

ROMA inataka kukamilisha kumsajili jumla beki wa 
kati wa England, Chris Smalling kwa pauni milioni  
18. Beki huyo wa Manchester United mwenye umri 
wa miaka 29 anaichezea miamba hiyo ya Serie A kwa 
mkopo wa muda mrefu. (Corriere dello Sport - in 
Italian)

LIVERPOOL KUUNDA TIMU 2

LIVERPOOL inazingatia uwezekano wa kuwa na 
timu mbili siku moja kushiriki robo fainali ya Kombe 
la Ligi [‘Carabao Cup’] dhidi ya Aston Villa na nyingine 
nusu fainali ya Klabu Bingwa Dunia . (Mirror)

‘CAVANI HANA FURAHA PSG’

EDINSON Cavani si mwenye “ furaha” iliyokamilika, 
amesema kocha wa Paris St-Germain, Thomas Tuchel, 
kufuatia mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 
32 kutoanza tangu arejee akitokea chumba cha maje-
ruhi. (Le Parisien - in French)

YAMFUATILIA ONYANGO 

EVERTON haraka imeanza kufuatilia maendeleo ya 
kiungo English U-16, Tyler Onyango. (Liverpool Echo)

MASENETA KUJADILI PENALT

MASENETA wawili wa Italia wamesema wataleta 
mjadala katika kikao chao cha maseneta ili kuwa-
hakikishia mashabiki wa Serie A “kutokuwa na usawa” 
kufuatia maamuzi mawili ya penalti ya utata katika 
mechi ikati ya Napoli na Juventus. (ESPN)

 BREWSTER AWINDWA PALACE

CRYSTAL Palace ni miongoni mwa timu zinazovuti-
wa kumsajili kwa mkopo msimu huu, mshambuliaji 
wa Liverpool na  England U-21, Rhian Brewster, 19. 
(Sun)

INTER YAMMULIKA DARMIAN

INTER Milan imetupia jicho lake kwa beki wa kulia 
wa Parma, Mtaliano Matteo Darmian, 29. (Gazzetta 
dello Sport - in Italian)

CARROLL KUANZA NA W. HAM

MSHAMBULIAJI wa Newcastle, Andy Carroll, 30, 
anajiandaa kucheza dhidi ya klabu yake ya zamani 
West Ham baada ya kurudi kujifua akitoka kuuguza 
majeraha yake ya nyonga. (Newcastle Chronicle)

PALACE KUPANUA AKADEMI

CRYSTAL Palace imeanika mpango wake wa 
kutumia pauni milioni 15-hadi 20 kwa ajili ya kuen-
deleza akademi yao ambayo itawafanya kuwa klabu 
ya kwanza Kusini mwa London yenye hadhi kubwa. 
(Evening Standard)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BUENOS AIRES, Argentina

M
SHAMBULIAJI wa Barce-
lona, Lionel Messi amere-
jea katika kikosi cha timu 
ya Taifa ya Argentina kwa 

ajili ya mechi ya kirafiki dhidi ya Bra-
zil na Uruguay baada ya kumaliza 
kutumikia adhabu yake ya kufungiwa 
kwa miezi mitatu.

Messi alifungiwa Agosti
 mwaka huu na Shirikisho
 la Soka la Amerika Kusini 
(CONMEBOL) na kisha ku-

pigwa faini ya dola 50,000
 kwa kutuhumu chombo

 hicho kuwapo mkono wa
 rushwa kufuatia timu yao

 kupoteza mchezo wa
 nusu fainali dhidi ya Bra-
zil kwenye Copa America.

Mshambuliaji huyo mwenye umri 
wa miaka 32, amekosa mechi nne 
zilizopita za Argentina - zote zikiwa 
za kirafiki, lakini sasa yupo katika 
mstari wa kurejea mwezi huu baada 
ya kutajwa katika kikosi cha sasa cha 

wachezaji 26 cha kocha Lionel Scalo-
ni.

Straika wa Manchester City, Ser-
gio Aguero pia amejumuishwa kwa 
mara ya kwanza tangu Argentina in-
ayoshika nafasi ya tatu kushinda 2-1 
mechi ya mchujo dhidi ya Chile kwe-
nye Copa America, wakati kiungo wa 
Tottenham, Giovani Lo Celso akirejea 
baada ya kuwa nje mwezi uliopita 
wakati wakitoka sare na Ujerumani 
na wakishinda dhidi ya Ecuador.

Bado hakuna nafasi katika kikosi 
hicho kwa mshambuliaji wa Paris 
Saint-Germain, Mauro Icardi, ingawa 
alitimiza kuichezea timu hiyo mechi 
nyingi zaidi walipocheza dhidi ya 
Mexico Novemba 2018, lakini msham-
buliaji kinda wa Arsenal, Emiliano 
Martinez akijumuishwa.

Mchezaji mwenza wa Icardi hapo 
PSG, Angel Di Maria, ambaye hajai-
chezea timu hiyo tangu michuano ya 
Copa America, pia hajajumuishwa 
tena.

Argentina itakutana na Brazil mjini  
Riyadh, Saudi Arabia, Novemba 15, 
mwaka huu na kisha kusafiri hadi 
Tel Aviv, Israel, kuivaa Uruguay siku 
tatu baadaye tarehe ya mwisho wa 

kalenda ya mwaka ya mapumziko ya 
mechi za kimataifa.

Kikosi cha Argentina kilichoitwa 
kwa ajili mechi hizo za kirafiki na 
klabu wanazozichezea zikiwa kwe-
nye mabano ni: Agustin Marchesin 
(Porto), Emiliano Martinez (Arsenal), 
Esteban Andrada (Boca Juniors), Juan 
Musso (Udinese); German Pezzella 
(Fiorentina), Juan Foyth (Tottenham), 
Marcos Rojo (Manchester United), 
Nehuen Perez (Famalicao) na Nicolas 
Otamendi kutoka Manchester City.

Wengine ni Nicolas Tagliafico 
(Ajax), Renzo Saravia (Porto), Wal-
ter Kannemann (Gremio); Giovani 
Lo Celso (Tottenham), Guido Rodri-
guez (Club America), Leandro Pare-
des (Paris Saint-Germain), Lucas 
Ocampos (Sevilla), Marcos Acuna 
(Sporting CP) na Nicolas Dominguez 
anayeichezea Velez Sarsfield.

Kadhalika, wamo Roberto Pereyra 
(Watford), Rodrigo de Paul (Udinese); 
Lautaro Martinez (Inter), Lionel Messi 
(Barcelona), Lucas Alario (Bayer Lev-
erkusen), Nicolas Gonzalez (Stutt-
gart), Paulo Dybala ( Juventus) na Ser-
gio Aguero anayekipiga Manchester 
City.

   Icardi, Di Maria watoswa wakati mshambu-
liaji kinda wa Arsenal, Martinez akijumuishwa...

MESSI AREJEA ARGENTINA 
KUIVAA BRAZIL, URUGUAY
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Mchezaji wa timu ya Cobra Veteran, Ibrahim Makemba (kushoto), akimiliki mpira huku akizongwa na wachezaji 
wenzake wakati wakifanya mazoezi katika viwanja vya nje ya Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: 

JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuendelea kujitanua zaidi 
uongozi wa klabu ya Simba ume-
thibitisha kuteuliwa mabosi wapya  
wawili ambao uteuzi wao ulianza 
tangu Oktoba Mosi, mwaka huu 
mmoja kati yao akiwa ni Mkuru-
genzi wa Wanachama na Mashabi-
ki.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari jana, 
Rispa Hatibu ameteuliwa kuwa 
msaidizi wa Mtendaji Mkuu wakati 
Hashim Mbaga akiteuliwa kuwa 
Mkurugenzi wa Wanachama na 
Mashabiki wa klabu hiyo. 

“Klabu inapenda kuthibitisha 
kuteuliwa kwa Rispa Hatibu kuwa 
Msaidizi wa Mtendaji Mkuu na 
Hashim Mbaga kuwa Mkurugenzi 
wa Wanachama na Mashabiki.

“Tunawakaribisha klabuni tukiwa 
na matarajio makubwa ya kui-
wezesha klabu kupiga hatua na 
kuhakikisha kuwa jukumu la mab-
adiliko linafikiwa,” ilieleza taarifa 
hiyo.

Wakati huo huo, Bodi ya Waku-
rugenzi kupitia kwa Mtendaji Mkuu 
wa klabu hiyo, Senzo Mazingiza, 
imetangaza kuwapo kwa mkutano 
mkuu wa kawaida wa wanachama 
wa klabu hiyo utakaofanyika 
Desemba 12, mwaka huu katika 
Ukumbi wa Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere jijini Dar es Salaam 
huku ikiahidi kusambaza ajenda za 
mkutano huo siku saba kabla ya 
kufanyika.

Na Focus Nicus

W
AKATI baadhi ya wadau 
wa soka wakitaka idadi 
ya wachezaji wa kigeni 
[‘mapro’] wanaozitumikia 

klabu za Ligi Kuu Bara kupunguzwa, Ko-
cha Mkuu wa timu ya Taifa (Taifa Stars), 
Etienne Ndayiragije ametoa maoni 
yake ambayo kwa timu kongwe Simba, 
Yanga na Azam inayochipukia zinaweza 
kuyapokea kwa mikono miwili.

Simba, Yanga na Azam ndizo
 klabu hapa nchini zinazoon-
goza kwa kusajili wachezaji 

wengi wa kigeni kati ya 20 zi-
nazoshiriki Ligi Kuu Bara.

Kwa mujibu wa kanuni za Shirikisho 
la Soka nchini (TFF), klabu hairuhusiwi 
kusajili wachezaji wa kigeni zaidi ya 10, 
idadi ambayo bado baadhi ya wadau wa 
soka nchini wanaona ni wengi akiwamo 

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe naye 
aliwahi kupaza sauti akitaka ipunguzwe ili 
kutoa nafasi zaidi kwa wazawa kucheza.

Lakini Ndayiragije akizungumza jijini 
Dar es Salaam juzi, alisema kuna faida 
kubwa kwa wachezaji wazawa kupata 
fursa ya kucheza na nyota wa kigeni wa-
naosakata kabumbu hapa nchini.

Ndayiragije ambaye amepewa rasmi 
mikoba ya Emmanuel Amunike katika 
kikosi hicho cha Stars, alisema kwa kuwa 
wachezaji wengi wa Tanzania wanacheza 
soka hapa nchini, wanapata fursa ya kuji-
funza kutoka kwa wageni waliosajiliwa na 
klabu za Ligi Kuu.

“Mfano mzuri ni hivi karibuni nilimsikia 
Miraji Athumani alipofanyiwa mahojiano 
na redio moja, alisema anajifunza mengi 
kutoka kwa Middie Kagera na kufafanua 
kuwa Kagere amekuwa akimwelekeza 
mambo mengi,” Ndayiragije alisema.

“Hivyo, kama tutazuia ama kupun-

guza wageni hii itatunyima pia nafasi ya 
wachezaji wetu kujifunza, kinachotakiwa ni 
wachezaji wanaosajiliwa kutoka nje wawe 
na uwezo wa juu kuliko wale wa ndani.”

Alipoulizwa kama angetamani kuwa 
na mshambuliaji kama Kagere akiwa ka-
tika kikosi chake cha Stars, alisema “mimi 
ningependa kuona wachezaji wengi 
wanaenda kucheza soka nje ya nchi ili 
baadaye niwe na kina [Mbwana] Samatta 
wengi”.

Kuhusu kutomjumuisha Kipa wa 
Simba, Aishi Manula katika kikosi chake, 
Ndayiragije alisema mlinda mlango huyo 
alimuomba kumpa muda wa kutosha 
kupumzika ili kujiweka fiti kutokana na 
majeraha ya muda mrefu aliyokuwa nayo.

“Baadhi ya mashabiki wanalalamika 
kwamba katika kikosi cha Taifa Stars 
ninaita wachezaji wengi wa Simba na 
Azam tu, hilo halina maana kwa kuwa 
ninachojua wote ni Watanzania na nina-
tazama kiwango zaidi.”

NDAYIRAGIJE AMTAJA MIRAJI, 
KAGERE AKIFUNGUKA MAPRO

Mashabiki 
Simba waletewa 
bosi wao

Na Focus Nicus

BAADA ya kushindwa kuendeleza ushindi 
kama alivyoahidi walipoichapa Mbao FC 
mabao 2-1 Jumatatu wiki hii, Kocha Mkuu 
wa Mbeya City, Juma Mwambusi ame-
lilia kukosekana kwa utulivu katika kikosi 
chake kufuatia sare tasa waliyoipata dhidi 
ya Alliance FC juzi.

Ikiwa katika Uwanja wa CCM Kirumba 
Jumatatu, Mbeya City ilipata ushindi wa 
kwanza katika mechi saba na Mwambusi 

akasema kikosi chake kimeanza kuimari-
ka na kumuelewa, jambo ambalo alisema 
sasa kazi imeanza.

Lakini katika Uwanja wa Nyamagana 
juzi, Mbeya City ilishindwa kutumia faida 
ya Alliance kubaki 10 dimbani baada ya 
wachezaji wao wawili kutolewa kwa kadi 
nyekundu na kujikuta wakilazimishwa 
sare tasa. Hata hivyo, baada ya mechi hiyo 
Mwambusi alimwambia mwandishi wetu 
kuwa wachezaji wake walikosa utulivu 
hivyo kushindwa kuifunga Alliance kwe-

nye mchezo huo wa Ligi Kuu.
“Wachezaji wangu walishindwa kuwa 

makini kumalizia nafasi tulizotengeneza 
kwani nafasi ya kushinda ilikuwa kwetu 
kwa sasa inabidi kuendelea kukiboresha 
hususan kwa makosa tuliyofanya kuelekea 
michezo mingine inayofuata,” alisema.

Mchezo huo ni wa nane kwa Mbeya City 
msimu huu wakati huu ikiwa nafasi ya 16 
na pointi nane baada ya kushuka dimbani 
mara nane ikishinda mechi moja, sare 
tano na kupoteza miwili.

Mwambusi alia utulivu Alliance ikiwashika

HABARI MICHEZO
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MILIKI...

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HATIMAYE uongozi wa Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), na ule wa 
Zanzibar (ZFF), unatarajia kukutana 
Jumatano ijayo ili kujadili masuala 
mbalimbali yaliyojitokeza kati yao 
hususan mgawo wa fedha kutoka 
Shirikisho la Soka duniani, Fifa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari mjini Zanzibar, Katibu wa 
ZFF, Mohmed Ali Hilali, alisema 
mkutano huo utalenga kuyapatia 
ufumbuzi madai yao kwa TFF na 
kutafuta ufumbuzi wa kudumu am-
bao hautaathiri maendeleo ya soka 
kwa pande zote mbili.

Alisema mada kuu tano zitazun-
gumzwa katika mkutano huo huku 
ya kwanza ikiwa ni fedha za ruzuku 
zinazotoka Fifa kupitia TFF, timu ya 
Taifa ya Zanzibar, ushirikishwaji wa 
timu ya Taifa ya Tanzania, ushiriki-
ano baina ya TFF na ZFF pamoja 
na utekelezaji wa suala la fedha 
za wachezaji waliohamia klabu za 
Tanzania Bara wakitokea zile za 
Zanzibar.

 Aidha, alisema ripoti za miku-
tano yote miwili itawasilishwa kwa 
marais wote wawili yaani wa ZFF na 
TFF juu ya kile kilichojadiliwa katika 
mkutano huo kwa pamoja.

TFF, ZFF sasa
kujifungia J’5
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Na Waandishi Wetu

W
AKATI wawakilishi pekee 
wa Tanzania kwenye mi-
chuano ya kimataifa, Yanga, 
wakitarajia kushuka dim-

bani nchini Misri kesho kuivaa Pyramids 
FC, Kocha Mkuu wa klabu hiyo ya Mtaa 
wa Twiga na Jangwani jijini Dar es Sa-
laam, Mwinyi Zahera, ana kazi kubwa 
ya kuwarejesha mchezoni wachezaji 
kisaikolojia baada ya kuwashusha, im-
eelezwa.

Katika mechi hiyo ya mchujo
 kuwania kufuzu hatua ya

 makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, Yanga inahitaji
 ushindi wa kuanzia mabao 

2-0 ili kuweza kusonga mbele
 baada ya kuruhusu kupigwa

 2-1 kwenye mchezo wa awali
 uliopigwa Uwanja wa CCM

 Kirumba Jumapili iliyopita.
Hata hivyo, kauli ya Zahera aliyoitoa 

   Uongozi wafanya kazi kuwarudisha wachezaji mche-
zoni baada ya kocha huyo kuwapaisha Pyramids huku...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Zahera kaimaliza Yanga kisaikolojia

Wachezaji wa Simba wakimpaka matope, Nahodha Msaidizi wa timu hiyo, Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr’, ikiwa ni 
sehemu ya kumbukumbu ya sherehe yake ya kuzaliwa, mara baada ya kumaliza mazoezi ya kujiandaa na mechi ya 
Ligi Kuu Bara dhidi ya Mbeya City katika viwanja vya Gymkyana jijini Dar es Salaam jana. NA MPIGAPICHA WETU

UKURASA 30Messi arejea Argentina kuivaa Brazil, Uruguay 

‘BIRTHDAY...!’

Na Somoe Ng'itu

BAADA ya timu yake kuvuna pointi nne katika 
jiji la Mwanza, Kocha Mkuu wa Mbeya City, Juma 
Mwambusi, amesema kuwa kikosi chake kitain-
gia kuwakabili mabingwa watetezi, Simba, bila 
wasiwasi wala presha kama wanavyocheza ka-
tika mechi nyingine za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mbeya City imewasili jijini Dar es Salaam jana 
ikitokea Mwanza ambapo ilipata ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Mbao FC katika mchezo ulioche-
zwa Jumatatu iliyopita na juzi ilitoka suluhu na 
Alliance FC, kwenye Uwanja wa Nyamagana.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwam-
busi, alisema timu yake ina wachezaji wengi 
wachanga na sasa inajengwa upya, kutokana 
na wachezaji wake waliokuwa na uzoefu wa ligi 
hiyo kuondoka klabuni hapo.

Mwambusi alisema kuwa ataingia kuivaa 
Simba kwa umakini, kutokana na kuifahamu 
vema timu hiyo, lakini akiamini kwamba 
kama wachezaji wake watatulia, wanaweza 
kupata matokeo mazuri katika mchezo huo 
unaotarajiwa kuchezwa kesho kwenye Uwanja 
wa Uhuru jijini.

Kocha huyo alisema kuwa kikosi chake ki-
nahitaji kupata muda ili kiweze kupambana na 
ushindani ulioko katika ligi hiyo, lakini anaamini 
nafasi ya kubakia wanayo.

“Ligi ni ngumu sana, na mimi nina wachezaji 
wachanga, ndio ninakijenga kikosi, hata ile 
Mbeya City iliyokuwa tishio, nilitumia miaka 
miwili kuifikisha pale, haikutokea tu kibahati, 
iliandaliwa vema, naamini kikosi hiki pia kikien-
delea kukaa pamoja, tutasumbua huko mbele,” 
alisema kocha huyo wa zamani wa Yanga.

Naye Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu, 
alisema “kila mechi mnayocheza mnajifunza kitu, 
tumeona tulipokosea Shinyanga, tunayafanyia 
kazi upungufu wetu ili turejee katika mbio zetu 
za kutetea ubingwa tunaoushikilia, kikubwa 
hakuna majeruhi yaliyoongezeka katika kikosi 
chetu, tukutane Jumapili,” alisema meneja huyo.

Simba hawamtishi 

Mwambusi kesho

baada ya mechi hiyo akieleza kuwa Yanga 
haiwezi kushindana na timu ya kiwango cha 
juu kama Pyramids na badala yake saizi yake 
ni timu za kutoka Afrika Mashariki kama Bu-
rundi na nyinginezo, inaelezwa kuwa mwiba 
mkali kisaikolojia kwa wachezaji. 

Akizungumza na mwandishi wetu kwa 
sharti la kutotajwa jina gazetini, Mjumbe 
mmoja wa Kamati ya Utendaji, alisema kuwa 
kocha, Zahera hakupaswa kutoa kauli hiyo 
kwa kuwa yeye ndiye “Amiri Jeshi Mkuu” kwa 
upande wa timu anayeiongoza kwenda vitani.

“Unajua kiongozi kama kocha akishakata 
tamaa, unategemea wachezaji watafanya 
nini, inamaana wanaingia uwanjani wakijua 
hata tukifungwa hakuna tatizo kwa kuwa ko-
cha mwenyewe anajua wapinzani wetu ni wa 
daraja la juu hatuna uwezo wa kupambana 
nao,” alisema.

“Kocha alikuwa anatakiwa kutoa hamasa 

kwa wachezaji na kuwajenga kisaikolojia 
kuwa wao wameweza kutufunga hapa nyum-
bani kwa nini tushindwe kuwafunga kwao, 
kama ambavyo tulifanya kwa Township Roll-
ers ya Botswana, lakini sasa itakuwa kazi kub-
wa kuwarejesha mchezoni kwa kuwaamini-
sha wanaweza kushinda.

“Tazama, anasema hadharani kuwa 
hakuna mchezaji hata mmoja katika kikosi 
chake ambaye anaweza kumlinganisha na 
wachezaji wa Pyramids, sasa ukishatoa kauli 
hiyo unawezaje kuwaaminisha kwamba wa-
naweza kushinda?” alihoji na kuongeza.

“Kwa ujumla tunaushukuru sana uongozi 
wa timu kuanzia Ofisa Habari [‘Hassan Bum-
buli’] na Ofisa Mhamasishaji, [Antonio] Nugaz 
ambao wanaendelea kutoa kauli za faraja 
kwa wachezaji na mashabiki kuwa kupindua 
meza inawezekana, lakini kocha ameshawa-
poteza wachezaji.

“Kadhalika, nimpongeze Makamu Mwe-
nyekiti wetu, Fredrick Mwakalebela ambaye 
anafanya kazi kubwa kuwarejesha mchezoni 
wachezaji huko Misri, lakini pia akitupa matu-
maini ambayo angalau yanaweza kutuhamasi-
sha kukaa kwenye TV kesho kuangalia mechi 
hiyo.”

Mwakalebela ambaye alitangulia Misri kui-
andalia mazingira mazuri timu hiyo kabla ya 
jana alfajiri kukipokea kikosi hicho, ameeleza 
kuwa timu hiyo ni ya kawaida na kwamba ana 
uhakika watapambana kupata matokeo.

Alisema wana matumaini ya ushindi baada 
ya kugundua kuwa huko Misri Pyramds ina-
zungumziwa kama timu ya kawaida suala am-
balo linawapa nguvu.

“Hapa Misri Pyramids wanaisema ni timu 
ya kawaida kabisa, hivyo inatupa nguvu kue-
lekea mechi ya marudiano, ninaimani tuta-
fanya vizuri,” alisema.
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