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MKAZI wa Wilaya ya Ruangwa, mkoani
Lindi aliyefahamika kwa jina moja la
Mohamed maafuru Mudi, anadaiwa...

UKURASA WA 7

PM AONYA MATUMIZI
YA FEDHA ZA UJENZI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
sema Rais Samia Suluhu Hassan am-
etoa fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi...

UKURASA WA 7

EU YAUNGANISHA
NGUVU KUPINGA UKATILI

NCHI za Umoja wa Ulaya (EU) zimeun-
ganisha nguvu katika mapambano dhidi
ya ukatili wa kijinsia nchini.

Waziri
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akuta kilio
Rais Samia Suluhu Hassan akimtunuku kamisheni mmoja wa maofisa wanafunzi kundi la 02/18 wa Jeshi la Wananchi wa

umeme Tanzania katika sherehe zilizofanyika Chuo cha Mafunzo ya Kijeshi Monduli mkoani Arusha jana. PICHA: IKULU

yEEAEE Samia atunuku 118 kamisheni

et Uluteni Usu chuoni Monduli
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HABARI KITAIFA

shan Mehta, Mwenyekiti wa Bodi wa shule hiyo, Mbita Asterius (kushoto) na Mwalimu Mkuu, Daniel Kibona.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

KESI YA MBOWE
Ni mwendo wa panga pangua

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Ma-
kosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi
imetupilia mbali sababu tatu za jopo
la mawakili wa utetezi kwenye kesi
ya ugaidi inayomkabili Mwenyekiti
wa CHADEMA, Freeman Mbowe na
wenzake watatu za kupinga kitabu
cha kumbukumbu za watuhumiwa
kupokelewa kama kielelezo.

Uamuzi huo wa mahakama ulitole-
wa jana mbele ya Jaji Joackim Tiganga,
baada ya kupitia hoja za mawakili wa
pande zote mbili waliokuwa wanalum-
bana kisheria kuhusu kitabu hicho cha
kumbukumbu za watuhumiwa katika
Kituo cha Polisi cha Kati Dar es Salaam
(DR) kupokelewa ama la.

Kitabu hicho kilikuwa kinatolewa
kama kielelezo wakati shahidi wa pili
kwenye kesi ndogo, Koplo Msemwa al-
ipokuwa akitoa ushahidi wake akieleza
jinsi alivyowapokea mshtakiwa Adamu
Kasekwa na Mohammed Ling'wenya
Agosti 7, 2020 na kuwaweka mahabu-
su.

Mawakili wa utetezi wakiongozwa
na Wakili Peter Kibatala, walipinga na
kutoa sababu tatu ikiwamo kukiukwa
kwa taratibu za kutolewa kwa kielelezo
hicho.

Akitoa uamuzi pamoja na mambo
mengine Jaji Tiganga alisema mahaka-
ma inajiuliza jambo la kujadili DR lili-
kuwa linaifikisha mahakama mwisho
ama la na jibu ni hapana.

Alisema kielelezo kinaweza kutole-
wa mahakamani kwa utambuzi, ki-
napokelewa kama utambuzi ni tofauti
na kinapopokelewa kwa ushahidi na
kinapopokelewa kwa utambuzi ma-
hakama inakosa hadhi ya kukitumia
kama kielelezo.

“Mahakama inaona suala la kutolewa
kielelezo na shahidi halikuwa linaifiki-
sha mwisho mahakama, mahakama
inakuwa imefikia mwisho ikithibitisha
kwamba jambo lililoko mbele yake
limeshazungumzwa na kutolewa ua-
muzi, jambo hilo linatakiwa liwe lime-
maliza kesi kwa kumkuta mshtakiwa
ana hatia au kuitisha jambo lolote, amri
hiyo inatakiwa iwe na matokeo ya ku-
fikisha kesi mwisho.

“Nazingatia hoja za pande zote mbili,
hakuna ubishi kwamba DRililetwa kwa
utambuzi ikakataliwa sababu shahidi

alishindwa kujenga msingi,” alisema.

Jaji Tiganga alisema hoja iliyobakia
ni kwamba kielelezo lazima kitoke kwa
amri ya mahakama na imeelezwa bila
kuwapo kwa amri hiyo utolewaji wa
barua ya Naibu Msajili hakuwezi kuha-
lalisha suala hilo la utolewaji wa kiele-
lezo.

Alisema mahakama inaona suala
zima la upokelewaji wa kielelezo ni la
kisheria, baada ya kielelezo kupokele-
wa kinabaki chini ya mahakama na
kinapaswa kutolewa kwa amri ya ma-
hakama.

“Nakubaliana na upande wa utetezi
kwamba mahakama inapopokea kiele-
lezo haihusiki na kutunza, kutunza ni
jukumu la Hakimu Mfawidhi na Naibu
Msajili.

“Amri inahusu kama kielelezo ki-
narudi kwa mwenyewe, kinaharibiwa
au kinarudi serikalini, nakubaliana na
upande wa utetezi kuwa Naibu Msajili
hana mamlaka ya kutoa kielelezo,
mamlaka yake ni kusimamia na pale
kielelezo kinapokuwa katika chumba
cha vielelezo.

“Kwa namna hiyo basi si kweli
kwamba kielelezo hakiwezi kutolewa
pasipo amri ya mahakama, hata hivyo
mahakama inatakiwa ijielekeze katika
sheria.

“Naibu Msajili ametajwa ana uwezo
wa kutunza kielelezo kwa kesi zaidi ya
moja au mahakama zaidi ya moja, ku-
tokana na hali hiyo basi ni wazi sio kila
wakati kielelezo kinapotakiwa kiwe na
amri ya mahakama.

“Kielelezo kinaweza kutumika kwa
kesi au mahakama zaidi ya moja bila
amri ya mahakama, kielelezo sio la-
zima kitolewe kwa amri ya mahakama,
Naibu Msajili ataandika katika kitabu
cha kutoa kielelezo, kwa sababu hiyo
natupilia mbali sababu zote tatu za
kuzuia kupokelewa kwa DR,” alisema
na kupokea DR kama kielelezo cha
upande wa mashtaka.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Pius
Hillar, aliendelea kumhoji shahidi Kop-
lo Msemwa ambaye alidai katika DR
aliandika alivyowapokea watuhumiwa
wawili kutoka kwa ACP Ramadhan
Kingai na ASP Jumanne.

Alidai alimpokea Adamu Kasekwa na
Mohammed Ling'wenya na aliwaingiza
kwenye kitabu hicho saa 12.09 asubuhi
Agosti 7, 2020.

Shahidi alipotakiwa kuwatambua
watuhumiwa hao alidai wapo kizam-
bani na aliwatambua kwa kuwaonye-
sha kidole.

Upande wa Jamhuri ulimaliza kuhoji
maswali kwa shahidi huyo wa pili kwe-
nye kesi ndogo ya kupinga maelezo ya
Ling'wenya kupokelewa mahakamani
kama kielelezo kwa madai aliteswa,
alisainishwa maelezo ya onyo kwa viti-
sho na hakuwahi kufikishwa Kituo cha
Polisi cha Kati kama inavyodaiwa na
upande wa Jamhuri.

Mawakili wa utetezi walianza kum-
hoji shahidi kutokana na ushahidi
wake, akihojiwa na Wakili Nashon
Nkungu alidai Agosti 7, 2020 kituoni
kulikuwa na askari wengine zaidi ya
kina Kingai.

Alidai kuwa siku hiyo hakuna mtuhu-
miwa ambaye alitembelewa na ndugu
yake.

Akihojiwa na Wakili John Mallya
kuhusu sababu ya kumtoa mtuhumi-
wa mahabusu, shahidi alidai alimtoa
kwa ajili ya masuala ya upelelezi na
sio kwenda kumpiga kama anavyodai
wakili.

Akihojiwa na Wakili Peter Kibatala,
shahidi alikiri kwamba vitu vilivyo-
chukuliwa kwenye diary yake vinahu-
siana na kesi na ushahidi wake aliotoa
mahakamani.

Shahidi alidai hafahamu kama ma-
hakama imechukua karatasi katika di-
ary yake kabla hajaingia mahakamani
kutoa ushahidi.

Akihojiwa kuhusu DR itatambulikaje
kama ya Kituo cha Polisi cha Kati, Kop-
lo Msemwa alidai ili kukitambua lazi-
ma kisomwe ndani kwa kuwa hakuna
mahali kimeandikwa Kituo cha Polisi
cha Kati.

Alidai wakatianampokea Ling'wenya
hakumkuta na kitu chochote na kitabu
cha kumbukumbu kiliacha kutumika
tangu Agosti 12, 2020.

Alidai katika kitabu hicho Adamu
Kasekwa alikuwa namba 393 na
Ling'wenya alikuwa namba 392, alipo-
takiwa kusoma namba 208, shahidi al-
idai haisomeki.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Kasekwa, Ling'wenya na Hal-
fani Bwire ambao wanakabiliwa na
mashtaka sita likiwamo la kula njama
kufanya vitendo vya kigaidi kati ya Mei
mosi na Agosti 5, 2020.

Samia atunuku 118
kamisheni Uluteni Usu

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan ambaye
ni Amiri Jeshi Mkuu, jana aliwatunuku
Kamisheni ya Uluteni Usu maofisa 118.

Kati yao 61 wa Shahada ya kwanza
ya Sayansi ya Kijeshi katika Chuo cha
Mafunzo ya Kijeshi Monduli (TMA)
mkoani Arusha.

Kabla ya kutunuku kamisheni, Rais
na Amiri Jeshi Mkuu alikagua gwaride
lililoandaliwa na maofisa wanafunzi hao.

Kati yao wanaume 99 na wanawake 19
kutoka kada za urubani wa ndege vita
na Shahada ya Sayansi ya kijeshi (BMS).

Rais na Amir Jeshi Mkuu aliwapongeza
wahitimu hao na kutoa zawadi kwa
maofisa waliofanya vizuri akiwamo
mshindi wa jumla kwa fani zote, Luteni
Usu Peter Msoma.

Wengine waliopewa zawadi ni mshindi
wa Medani, Luteni Usu Vivian Muchun-
guzi, mshindi katika taaluma. Luteni Usu
Fransisco Kasongo na mshindi wa jumla
kwa upande wa wanawake, Luteni Usu
Yasinta Joseph.

Katika kundi la 08/2018 la Jeshi la
Anga, Rais na Amiri Jeshi Mkuu al-
itoa zawadi kwa mshindi wa jumla wa
mafunzo ya urubani wa ndegevita, Lu-
teni Usu Emmanuel Maiumu na mshindi
wa jumla kwa wanawake, Luteni Usu
Judith Maghembe.

Pia, wanafunzi waliofanya vizuri zaidi
katika masomo ya Shahada ya Sayansi
va Kijeshi ni Luteni Usu Fransisco Ka-
songo kwa upande wa wanaume na
Luteni Usu Rose Temba kwa upande
wa wanawake. Baada ya sherehe hizo,
Rais na Amiri Jeshi Mkuu Samia alitu-
nuku Shahada ya kwanza ya Sayansi ya
Kijeshi kwa maofisa wapya 61.

Mafunzo ya Shahada hiyo
yaliendeshwa Chuo cha Mafunzo ya
Kijeshi Monduli kwa ushirikiano na Chuo
cha Uhasibu Arusha (I1AA).

Pia Rais Samia aliwavisha Bawa la
kuwathibitisha kuwa marubani rasmi wa
ndege za kijeshi, Luteni Asinati Rashidi
na Luteni Ibrahimu Mwamboli.

Awali, Mkuu wa Chuo cha Kijeshi
Monduli (TMA), Brigedia Jenerali Jack-
son Mwaseba, alisema kundi cha pili
la Shahada ya kwanza ya mafunzo ya
kijeshi wamehitimu maofisa 75 kati yao
wanawake 26 na wanaume 49.

“Katika kundi hili wanafunzi 15 tuli-
waachisha mafunzo kutokana na kuto-
fanya vizuri kitaaluma ugonjwa, utoro
na utovu wa nidhamu,” alisema.

Kuhusu kundi la nane la mwaka 2018
la urubani na uhandisi wa ndege, jumla
ya wahitimu ni 56, mwanafunzi mmoja
kati yao amepata mafunzo nchini China
na katika kundi hilo wanawake ni wata-
tu na wanaume 53.

Hii ni mara ya kwanza kwa Samia
kutunuku Kamisheni katika chuo cha
TMA tangu alipoapishwa kuwa Rais wa
Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu.

Sherehe hizo zilihudhuriwa na Waziri
wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,

Dk. Stergomena Tax, Mkuu wa Majeshi
va Ulinzi, Venance Mabeyo, wakuu wa
majeshi wastaafu, wakuu wa vyombo
vya ulinzi na usalama, Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako.

Wengine ni Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo Dk. Mwigulu Nchemba, Waziri wa
Mambo ya Ndani George Simbachawene
na wawakilishi wa nchi marafiki.
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Waziri akuta kilio umeme

maeneo ya wawekezaji

Na Marco Maduhu, KAHAMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Geofrey Mwambe, ameku-
tana na kikwazo cha umeme katika mae-
neo ya wawekezaji kukosa huduma hiyo
wilayani Kahama, mkoani Shinyanga.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Fes-
to Kiswaga, amewasilisha kilio cha
wawekezaji kwa  Mwambe alipofika
wilayani humo, kuwa wanakabiliwa na
ukosefu wa umeme katika maeneo ya
uwekezaji.

Kiswaga alibainisha hayo jana kwe-
nye ziara ya Mwambe wilayani Ka-
hama, alipotembelea kituo cha uwez-
eshaji wananchi kiuchumi na maeneo ya
uwekezaji.

Alisema katika wilaya hiyo kuna watu
wenye fedha, ambao wanahitaji ku-
wekeza katika viwanda mbalimbali, lak-
ini wanakumbana na kikwazo cha uko-
sefu wa umeme wa uhakika kwenye
maeneo hayo ya uwekezaji.

“Mheshimiwa waziri, Wilaya ya Ka-
hama tumepata wawekezaji wengi sana,
wakiwamo Azam, GSM, Kom, lakini
changamoto tuliyonayo ni ukosefu wa
miundombinu ya umeme katika maeneo
haya ya uwekezaji,” alisema Kiswaga.

Kwa upande wake Waziri Mwambe ali- :
ipongeza wilaya hiyo kwa kutenga mae- :
neo na kuvutia wawekezaji, huku akizi- :
taka taasisi za serikali zitekeleze wajibu :

wake.

cho kimekuwa msaada kwao.
Aidha,

nchi.

(Kom Food product),

umeme wa uhakika.

Alisema katika kiwanda hicho, wanata-
rajia kutumia umeme megawati 9, ili :
kusukuma mashine za kuzalisha bidhaa :

mbalimbali.

Hata hivyo, Waziri Mwambe aliahidi
kwamba kero ya umeme kwenye mae- :

neo ya uwekezaji ataishughulikia.

Adaiwa kuuawa na ndugu, mwili
wakutwa na kamba shingoni

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Wilaya ya Ruangwa,
mkoani Lindi aliyefahamika kwa
jina moja la Mohamed maafuru
Mudi, anadaiwa kuuawa kikatili
na ndugu zake, huku mwili wake
ukitelekezwa vichakani.

Taarifa zinadai kuwa mauaji
hayo yametekelezwa na ndugu
hao kwa madai ya kuhofia kutoa
siri ya wizi.

Tukio hilo linadaiwa kufanyika
wiki iliyopita maeneo ya Kata ya
Rasbura, wakati kijana huyo na
wenzake wawili, waliofahamika
kwa majina ya Bakari Ally na
Ramadhani, walipokwenda kuiba
vifaa eneo la kituo cha Mashu-
jaa Radio FM kinachojenga ofisi
zake za kurushia matangazo.

Taarifa zilizothibitishwa na
viongozi mbalimbali wa serikali,
siasa na dada wa marehemu, So-
moe Kitenge, zinadai kuwa wiki
hiyo, Mudi alikuwa ameondoka
Ruangwa kwenda mjini Lindi
kumtembelea dada yake huyo.

Akithibitisha taarifa hizo, So-
moe alimwambia mwandishi wa
habari hizi kuwa mdogo wake al-
ifika nyumbani kwake kumtem-
belea na kumueleza kuwa
amekutana na vijana wenzake
wawili, akiwamo mdogo wake
mwingine aliyemtaja kwa jina
moja la Ramadhani na Bakari
Ally na kumtaka wakatembee.

Alidai kuwa katika matembezi
yao walikwenda eneo ambalo
kituo hicho cha radio kinajenga
ofisi zake, lengo likiwa kutaka
kuiba vifaa, na mlinzi aliwash-
tukia na kumkamata Mudi, huku

wenzake wakifanikiwa kukimbia.

“Nikiwa nyumbani hapa, ali-
fika askari na kumuulizia mdogo
wangu Mudi, nikamjibu sifahamu
alipo akaondoka zake,” alisema
Somoe.

Pia, alidai wakati askari huyo
akiondoka nyumbani hapo,
aliacha maagizo ya kumtaka
baba wa Rama kwenda kituoni
kwa maelezo kuwa kijana wake
anadaiwa kushiriki wizi.

Alidai, wakati akiendelea
kutafakari, alipokea simu kutoka
Ruangwa ikielezea kifo cha Mudi
jambo lililomfanya kuchang-
anyikiwa, ikizingatiwa mdogo
wake huyo hakuonekana nyum-
bani kwa siku mbili.

Taarifa kutoka vyanzo vya
habari zinadai mmoja wa
watuhumiwa wa mauaji hayo
alikimbia mji na kwenda kusiko-
julikana na ndiye inayedaiwa
kupiga simu Ruangwa kuelezea
kifo cha Mudi.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ras-
bura, Omary Komba na Diwani
Abdallah Chikwei, walithibitisha
kutokea kifo hicho na mwili
wake uligunduliwa kichaka cha
ufukwe wa Bahari ya Hindi na
watoto waliokuwa wakitafuta
vyuma chakavu, ukiwa umefung-
wa kamba shingoni, huku ukiwa
umeharibika.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, Kamishna Msaidizi, ACP
Mtatiro Kitinkwi, alipoulizwa
kuhusu tukio hilo, alithibitisha
ofisi yake kupata taarifa hiyo na
kusema wanaendelea kuwatafu-
ta watuhumiwa waliohusika na
mauaji hayo.

Katika hatua nyingine, alipongeza :
uanzishwaji wa kituo cha uwezeshaji wa- :
nanchi kiuchumi wilayani humo, amba- :

alisema sera ya uwezeshaji :
wananchi kiuchumi ya mwaka 2004, :
imedhamiria kusaidia wananchi kumi- :
liki uchumi, katika kuongeza vipato vyao :
ili kuendana na ukuaji wa uchumi wa :

Kwa upande wake, Meneja biashara :
katika kiwanda cha usindikaji mazao ya :
chukula, utengenezaji vinywaji baridi :
Bryson Balem- :
ba, alisema kiwanda hicho bado haki- :
jaanza kazi, lakini changamoto kubwa :
ambayo inawakwamisha ni ukosefu :

EAST AFRICAN

CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA
KWA AJiLI YA KUTOA HUDUMA YA MALIPO YA MSHAHARA
KATIKA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI LA AFRIKA

MASHARIKI (EACOP) NCHINI TANZANIA - KUMBUKUMBU NA.
0010007291

TotalEnergies East Africa Midstream B.V (Kampuni) Tanzania, Kampuni ya Mafuta
na Gesi, itahitaji katika utekelezaji wake huduma ya Mkandarasi mwenye uzoefu
na sifa kutoa huduma ya malipo ya mshahara. MKANDARASI atapewa jukumu la,
lakini lisilojikita tu kwenye, kukusanya taarifa, maandalizi ya orodha ya
wanaofakiwa kulipwa mshahara, kufanya mahesabu ya mshahara, kutoa risiti za
malipo na kufanikisha shughuli zote za baada ya kufanya malipo.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini
lo kusafirisha Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta
kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tcm?o, Tanzania kwa
ajili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale
katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga
nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147
zitakuwa nchini Tanzania na kilomita 296 zitakuwa nchini Jgondo.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unajiandaa kuaijiri katika nafasi mbalimbali kwenye Kampuni
ﬂo linahitaji usaidizi wa shughuli za Usimamizi wa Rasilimali watu kwa waajiiwa
awa.

EACOP inahitaji huduma ya malipo ya mshahara kutoka kwa mtoa huduma
atakayefoa usaidizi katika kampuni kwa aiili ya kusimamia ulipaji wa malipo na
matakwa ya kodi. Mhudumu atakayechukuliwa ataandaa orodha ya malipo kwa
kila mwezi, atakusanya taarifa, maandalizi ya orodha ya wanaotakiwa kulipwa
mshahara, kufanya mahesabu ya mshahara, kutoa risiti za malipo kwa kuzingatio
usiri na kufanikisha shughuli zote zinazofuata baada ya kufanya malipo.

Mioa huduma atakayechaguliwa atachakata taarifa za kodi na kodi za mwisho
wa mwaka. Vilevile, mtoa huduma atakayetakiwa anatakiwa kuwa na uzoefu
kwenye: miundombinu ya kieletroniki ya kulipa mshahara, mfumo wa kodi wa
Tanzania, aweze kuzingatia sheria za nchi, viwango vya utendaji vya Kimataifa,
na sheria ya ajira ya nchini Tanzania.

Mawanda yotohitog wakandarasi kuwa na velewa wa Mafuta na Gesi, uelewa
A

wa kampuni ya EACOP na Mradi.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja
na nyaraka zifuatazo:

e Uzoefu usiopungua miaka 10 katika kutekeleza majukumu tajwa kwa
uwanda mpana nchini Tanzania, kwa kuzingatia viwango vya kitaifa
na Kimataita.

¢ |dadi ya wataalam wenye vigezo na uzoefu katika maeneo tajwa.
¢ Uwezo wa kifedha kwa aijili ya kutekeleza mkataba.

¢ Uzoefu wa kuetekeleza sera husika za Ubora wa Afya, Usalama na
Mazingira, utaratibu na mchakato kwa ajili ya uzabuni kwa kuzingatia
viwango vya tasnia husika na vya nchi.

* |nashauriwa, mwonsyesho nia afume maombi ya kusajiliwa katika kanzi
data ya EWURA (LSSP) kama mioaiji na msambazaiji wa huduma ndani
ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

*  Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na
fafsiri ya Kampuni ya Ndani na sheria za Kitaifa na Kimataifa pamoja
na viwango vya Kimataifa vya mafuta na gesi.

e Uthibitisho wa sera ya mkandarasi ya Ubora wa Alya, utaratibu na
mchakato kwa kuzingatia viwango vya nchi na tasnia kwa kazi
zinazohusiana.

e Usaijili stahiki kutoka kwa mamlaka husika ndani ya nchi kwa ajili ya
kutoa huduma fajwa.

e Uthibitisho wa usajili katika Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA)
na Cheti cha lthibati ya Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibuni.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma
zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa

ugha ya kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe:
eucop-tz.eoi.]O(%;OOO] @totalenergies.com (ukubwa usiozidi MB20) hadi kufiE

Barua Pepe ni 0010007291

ia saa

9:00 mchana /\/\o{iro a Afrika Mashariki, tarehe 7 Disemba 2021. Kichwa cha

Muhimu: Kwa aiili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo,
Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye

Eompuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni
ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaii

nia. Mwaliko kwa Ma

wa Taarifa (NDA.

216581702
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HABARI KITAIFA

Lengai Ole Sabaya akielekea katika chumba cha mahakama.

Shahidi: Nilielezwa Sabaya alipewa

kazi kuwashughulikia wakwepa kodi

Na Allan Isack, ARUSHA

MFANYABIASHARA Francis
Mroso (44), amedai kwamba aliele-
zwa kuwa aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro,
Lengai Ole Sabaya, alipewa kibali
na mamlaka ya uteuzi kushughu-
lika na watu ambao ni wakwepa
kodi kwa Kanda ya Kaskazini.

Mfanyabiashara huyo, ambaye
ni shahidi wa 10 wa Jamhuri katika
kesi ya uhujumu uchumi namba
27, inayomkabili Sabaya na wen-
zake sita, alitoa madai hayo, mbele
ya Hakimu Mkazi wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Aru-
sha, Patricia Kisinda, wakati akitoa
ushahidi wake jana.

Sabaya na wenzake, wanakabili-
wa na mashtaka matano, likiwamo
la matumizi mabaya ya madaraka,
utakatishaji wa fedha, kujihusisha
na vitendo vya rushwa, kuongoza
genge la uhalifu na kujihusisha na
vitendo vya rushwa.

Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine ni Sylvester Nyengu (26),
Enock Togolani (41), Watson Mwa-
homange (27), John Odemba, Jack-
son Macha (29) na Nathan Msuya
31).

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Tersila Gervas,
alidai ni mkazi wa Sombetini ji-
jini Arusha na anajishughulisha na
kazi ya ufundi wa magari kwenye
gereji ya Mroso Injector Pump
Services iliyopo kona ya Mbauda
esajiliwa TRA.

Aidha, alidai kwa kipindi chote
cha biashara amekuwa mlipaji
mzuri wa kodi ya serikali.

“Baada ya mteja kupatiwa hu-
duma tunawapatia risiti za kiele-
ktroniki ya (EFD) kutoka TRA
kupitia kwa wakala wao kwa ajili
ya kutoa risiti, na mashine hiyo tu-
liipata Mei 20, mwaka 2016,” alidai
shahidi huyo.

Pia alidai amekuwa akitengen-
eza injector pumps, na wateja
wake ni watu binafsi, kampuni bi-
nafsi na mashirika ya umma.

Mroso alidai Januari 22, mwaka
huu, alifika kazini kwake majira
ya mchana na alitoka kwenda ku-
pata chakula na akiwa anakula,
alipigiwa simu na mteja kwenda
kuangali kazi akiwa ameambatana
na dereva bodaboda Juma.

“Tuliondoka kwenda kuanga-
lia kazi na niliporejea ofisini tuli-
funguliwa geti na niliona magari
yamepaki holela likiwamo gari
jeupe la serikali aina ya STL na ku-
likuwapo na watu wengi, wengine
wakiwa ndani na nje ya ofisi.

“Nikiwa naelekea ofisini nilikuta
watu wengi wakiwa ndani mmoja
wa kijana aliniambia Mroso, ka-
ribu akisema wana wageni wangu
na kijana huyo ninamkumbuka
kwa kuwa mwaka jana Desemba
alikuja kutengeneza gari katika
gereji yangu,” alidai shahidi.

Alidai baada ya kuingia ndani ya
ofisi, aliwakuta vijana watatu wak-
iwa kwa karani akiwamo Sabaya,
aliyekuwa amekaa kwenye kiti.

Shahidi alidai alimtambua Sa-
baya kwa kuwa alishawahi kuku-
tana naye kwenye msiba kipindi
akiwa Mkuu wa Wilaya na kwenye
vyombo vya habari akitekeleza
majukumu yake.

Alidai Sabaya alimuuliza kuwa
kama ndiye Francis Mroso mmiliki
wa gereji hiyo, huku akidai wana-
fanya kazi bila kutoa risiti na kuhu-
jumu uchumi wa nchi.

“Nilimuuliza ni kazi gani tumei-
fanya bila kutoa risiti, lakini kati ya
vijana wawili waliokuwapo alim-
tuma mmoja wa vijana aliokuwa
amepatana naye ghafla aliletwa
kijana mwingine ambaye awali
alipeleka pumpu kutengenezwa
akiwa ameshika boksi na karatasi
aliyokuwa ameandikiwa gharama

7a matengenezo ya pampu na ka-
rani wetu.

“Sabaya alimuuliza karani wetu(
Kazibira), kwamba ndiye aliyean-
dika gharama hizo mzee alikubali,
pia alitoa simu yake na kumuonye
mzee picha kwenye simu kama ni
yeye na alikubali baada yule kijana
kufika nilimtambua kwa kuwa Jan-
uari 20, mwaka huu alileta pampu
kutengenezwa kwenye gereji,” al-
idai Mrosso.

Alidai baada ya Sabaya kumhoji
kijana huyo kwamba alipeleka
pumpu hiyo kutengenezwa pale
alikubali kwamba ni kweli.

“Baada ya hapo yule kijana alir-
udi kwenye gari na Sabaya alisema
walikwenda katika eneo hilo kwa
kuwa walikuwa na taarifa zake
zote zikiwamo za manunuzi.

“Alimwagiza mmoja wa kijana
wake kunieleza nafanyaje kazi
kwa kuwa wana taarifa zangu,
akidai kwamba mimi nina agiza
vipuri kutoka nchi za Dubai na
Kenya na kupitishia katika bandari
ya Zanzibar kwa njia za panya ili
kukwepa kodi na nilimkatalia, la-
kini alimwambia asimbishie kwa
kuwa yeye ni DC.

“Aliniambia walifika pale kwa
kuwa wana taarifa zangu kutoka
juu na alieleza nisipotoa ushiriki-
ano atageuka kuwa mtu mbaya
kwake, kwa kuwa kutokana na
taarifa hizo anatakiwa kufunguli-
wa kesi ya uhujumu uchumi kwa
kukwepa kulipa kodi kutokana na
kuingiza bidhaa kwa njia za panya,
alidai shahidi huyo.”

Alidai wakati Sabaya akizun-
gumza mmoja wa vijana wake, ali-
yejifanya Ofisa wa TRA alichukua
mashine ya EFD akitaka kuangalia
ripoti na risiti za siku hiyo.

Alidai baada ya mazungumzo
hayo, alitaka kufahamu kama
nyumbani kwake kuna watu na
CCTV Kamera na alimjibu kuwa
kuna watu na kamera hizo.

“Aliniambia hatanifunga pingu
atanipa kijana wake mmoja wa ku-
nisindikiza ili nisikimbie, nilimjibu
kwamba sina kosa la kukimbia
hadi unifunge pingu.

“Baada ya hapo tuliondoka
naye akiwa na vijana wake wanne
na alinikabidhi kwa vijana wake
wawili tukaingia kwenye gari
langu nililokuwa nimepaki nje ya
geti na niliwasha gari kutoka pale
kuelekea Barabara ya Sombetini
kuelekea nyumbani kwangu.

“Tukiwa njiani tunaelekea ny-
umbani kwangu mmoja wa kijana
alikuwa amekaa siti ya nyuma
aliniambia hii kitu imekaa vibaya
na taarifa zake Sabaya alizipata
kutoka juu kwenye mamlaka ya
uteuzi wake.

“Aniambia ukifanya mchezo ni-
tapotezwa na mimi nilipata hofu
na alitoa simu yake akionyesha
matukio ya Sabaya alivyofanya
ya kukamata watu ambao ni wa
uhujumu uchumi na kibali hicho
alipewa na mkuu wa nchi kwa
Kanda ya Kaskazini kushughulika
na watu wa aina hiyo, hivyo niki-
fanya mchezo nitapotezwa.

“Alisema atanishauri cha ku-
fanya huku akinieleza nifanye
mpango nimwombe nizungumze
naye na mimi nilimwambia anisai-
die kufanya hivyo, lakini alitukana
akidai kwamba Sabaya ataona
kwamba walipanga naye.

Alidai  alipofika nyumbani
kwake wakati akitaka kushuka,
mmoja wa vijana alimzuia kwenye
gari huku magari mengine mawili
yakimfuata na yalipofika karibu
yao Sabaya alishuka kwenye gari
na alimwomba kuzungumza naye.

“Alisema unataka kuzungumza
na mimi, nilimjibu ndio, aliniam-
bia kuwa hawezi kuzungumza
na mimi bali atanipa vijana wake
wawili na tuliingia kwenye gari
kuanza mazungumzo,” alidai sha-
hidi.

]
H/shauri
kikaangoni
kisa fedha
za miradi

Na Neema Sawaka,
KAHAMA

MADIWANI wa Hal-
mashauri ya Ushetu
wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, wameilala-
mikia halmashauri hiyo
kwa kubakiza fedha
za miradi wakati bado
sehemu nyingi zikihitaji
maendeleo.

Katika kipindi cha
mwaka wa fedha wa
2020/2021, jumla ya
Sh. bilioni 1.8 zilibaki
wakati bado kuna baa-
dhi ya miradi inahitaji
fedha hizo katika uka-
milishwaji wake.

Hayo yalisemwa jana
na diwani wa viti maalu-
mu, Ester Matone katika
kikao cha madiwani.

Ester alisema hajui ni
kwa nini halmasahuri
hiyo inabakiza fed-
ha kama ‘bakaa’ huku
bado kuna miradi mingi
va maendeleo inayozi-
hitaji.

Akijibu hoja hiyo
kwa niaba ya kamati
va fedha, uongozi na
mipango, Diwani Doa
Limbu alisema kuwa ni
kweli fedha hizo zime-
baki na hawakutarajia
kuona kitu kama hicho
kinaweza kutokea.

Alisema kuwa mion-
gozo va fedha inasema
kuwa fedha hizo zi-
nazobaki zinatakiwa
kutumika ndani ya siku
90 katika mwaka wa
fedha na kuongeza kuwa
kama kunatokea tatizo
lingine zikaenda fedha
nyingi nje ya bajeti ya
matumizi basi
zitumike ndani ya robo
va pili.

Katika hatua nyingine
katika baraza hilo, Kati-
bu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Wilaya ya
Kahama, Mary Mhoha
aliiomba halmashauri
hiyo kuhakikisha asilim-
ia 10 ya fedha za wale-
mavu, wanawake
pamoja na Vijana zina-
tumika kama zilivyo-
pangwa.

Alisema kuwa kama
mikopo hiyo itakuwa
ikitolewa kwa wakati
itakuwa ikiyai-
nua makundi hayo
kiuchumi na kuongeza
kuwa mshikamano kati
va watendaji na madi-
wani kutasaidia waleng-
wa kufikiwa.
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TANGAZO

EAST AFRICAN

CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: UTOAJI WA HUDUMA ZA URITHI
WA KITAMADUNI NA AKIOLOJIA KATIKA UTEKELEZAJI WA

MRADI WA UJENZI.
KUMBUKUMBU NA:10007254

Komr)um' ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi, TotalEnergies East Africa Midstream B.V Tanzania,
inaclika  faasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma Za Urithi wa Kitamaduni
FO ékgl())\'io katika utekelezaji wa Ujezi wa  Mradi wa Izombo la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
EACORP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba la mafuta ghafi litakalofukiwa chini

a ardhi, kuanzia Ziwa Albert nchini Uganda na kuvuka mpaka hadi Pwani ya Mashariki ya
%onzomo kwa qiili ya kusafirisha mafutahayo kwenda katika masoko ya kimataifa. Bomba hili
litaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga
nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni takriban kilomita 1,445; na kafi ya hizo, kilomita 1,147
zitakuwa Tanzania. Bomba hilo litapita kwenye mikoa nane (8) ambayo ni Kagera, Geita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara, na Tango; na pia litapita kwenye Halmashauri

za Wilaya 27 na vijiji 231.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MPANGO KAZI WA UTOAJI HUDUMA:

Kampuni ya EACOP imezingatia Hatua Mahususi za Mradi, kufanya utafiti wa kiakiolojia na
kijiolojia, juu na chini ya ardhi, kafika eneo la Mradi wa bomba la mafufa, na inaendelea kufanya
uchunguzi wa kiakiolojia kafika maeneo hayo ili kuandaa maeneo ya kipaumbele kwa ajili ya
ujenzi wa kambi za wo%onyokozi na hifadhi ya mabomba [MCPY) kwa'siku zijazo. Mradi unatafuta
taasisi ya kitanzania yenye weledi na uzoefu na pia uwezo wa kutekeleza kazi za kiakiolojia
wakati wa:

1. Kazi za awali za maandalizi na ujenzi wa makambi mbalimbali,

2. Ujenzi wa bomba la mafuta ghafi na majengo mengine, pamoja na kuchimba na kuchenjua
udongo katika maeneo omboyo%oyoiopimwo ili kubaini uwepo wa vitu vya kiokiolojia yaliyomo
ndani yake. Kazi zote za ujenzi zitatekelezwa kwa kufuata sheria za Tanzania, na viwango vya
ufadhili wa kimataifa (International Financing Standards -IFS), zinazoelekeza namna ya kusimamia
mambo ya urithi wa kitamaduni na kiakiolojia.

Kazi hii inahitaji mwanaakiolojia mwenye ujuzi na uzoefu mkubwa na mwenye zana na vifaa vyote
muhimu vya kazi ili kutoa huduma bora za urithi wa kitamaduni na kiakolojia kwa wakati mmoja
katika maeneo mbalmbali, kwa kuwahusisha wadau wa Mradi na Serikali [maono Idara ya Malikale)
kama inavyotakiwa. Huduma za Urithi wa Kitamaduni na Kiakolojia zinajumuisha uchimbaii na
uchenijuaji udongo, utambuzi, kutoa muongozo juu ya usimamizi wa muongozo kuhusu hatua
Mahususi za Mradi zinazoonyesha nini kitatokea katika malikale  zisizotambulika, mafunzo na
uhamasishaii, kuandaa nyaraka na kukamilisha kazi ya kufukua masalia katika maeneo muhimu
yaliyoainishwa, ufuatiliaji, uhakiki na utoaii taarifa kwa kufuata sheria za Tanzania, viwango vya
ufadhili wa kimataifa {Infernational Financing Standards -IFS), na vigezo vya Urithi wa Kitamaduni
na Kiakolojia. Kazi itahitaji kuhusisha jamii kuhusu Malikale Zinazoonekana na Zisizoonekana.
Utoaji wa Luduma za UrHL\' wa Kitamaduni na Kiakiolojia unahitaji rasilimali, na pia unaweza
kuhitaji uratibu wa kazi ya kuchambua na kuhifadhi malikale, kuandaa ripoti na mikutano.

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:

Taasisi zinazotaka kuwasilisha nia zao zinaalikwa kuandika maombi yao, na kuambatanisha:
e Sifa na vyeti vya utoaji wa huduma za urithi wa kitamaduni na kiakiolijia.

e Historia fupi ya wataalomu uwa toaji wa huduma za urithi wa kitamaduni na akiolijia.

¢ Mifano ya uzoefu mahsusi ndani ya miaka 10 iliyopita.

Uzoefu katika:

e Kufoa huduma za usimamizi wa urithi wa kitamaduni na kiakiolojia..

o Ufukuaji wa masalia ya malikale ardhini.

o Uzoefu wa kazi za ujenzi na usimamizi wa muongozo kuhusu Hatua Mahususi za
Mradi zinazoonyesha nini kitatokea katika malikale * zisizotambulika.

¢ Kuandaa makabrasha na kutoa mafunzo juu ya Urithi wa utamaduni na akiolojia.

e Kufuata Kanuni na Maudhui ya Ndani, ya mwaka 2017, na sheria zinazoongoza
taasisi za ndani.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EVWWURA
(LSSP) kama mioaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha
ombi la kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za Mradi.

Mpango wa kazi huu unaweza kugawanywa kimkoa au kivtalaam na KAMPUNI inaruhusu
‘azabuni kuwasilisha pendekezo kwa aijili ya kipengele kimoja, kadhaa au vyote.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AliLl YA UTOAJI WA HUDUMA
ZA KIBENKI NCHINI TANZANIA

KUMBUKUMBU NA: 10007186

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa
Midstream B.V. inaalika taasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya
kutoa huduma za kibenki katika mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa
chini ya ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta
kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya
Tanzania kwa aijili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya
Kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini
Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa
Bomba ni kilomita 1,443, kafi ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Kampuni inahitaji kufungua akaunti za benki katika benki mbili za nchini
Tanzania. Akaunti zitatumika kwa matumizi ya malipo ya ndani peke yake
kupitia mfumo wa kuhamisha fedha kielectroniki. Malipo yatafanyika katika
fedha za Kimarekani (USD) na Shilingi za kitanzania (TZS), kwa watoa
huduma wengine, mamlaka za ndani pamojo na wagiiriwa.

Huduma hizi hazijumuishi malipo ya nje ya mipaka ya Nchi, fedha ngumu
kwa qjili ya matumizi ya dharura (Petty cash), kutoa fedha kuzidi kiwango
kilichomo, mkopo, kuweka fedha, na maswala mengine ya kifedha.

Pamoja na orodha ya gharama zitakazowasilishwa na benki, watoa huduma
wa ndani ndio watakaohitajika, idadi ya matawi, ushindani kwenye kubadili
fedha za kigeni, usaidizi wa maswala ya kiuchumi, usaidizi katika huduma,
muda wa kikomo wa siku na muda wa kukamilisha mchakato wa kazi,
uwezo wa kuhudumu ndani ya farahe iliyoombwa kwa giili ya kufanya malipo
pamoja na nafasi ya benki katika soko. Na pia utayari wa benki kushiriki
katika kuwekeza fedha katika deni la nje linalotarajiwa la kibiashara.

VIGEZO MUHIMU:

Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja
na faarifa zifuatazo:

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA|
pamoja na cheti cha uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha
uliopita.

e Uthibitisho wa Uzoefu, ufendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi
zilizoainishwa katika mawanda ya kazi.

*  Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017
pamoja na fafsiri ya Kampuni ya Ndani.

* Inashauriwa, muoneesha nia atume maombi ya kusajiliwa katika
kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mioaiji na msambazaji wa
huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha
nia.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli
au kazi zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kutuma nia zao, pamoja na kuambatanisha
nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe eacop-tz.eoi.1000001@totalenergies.com
[barua pepe isizidi 20 Mb), saa 9.00 kamili alasiri au kabla, kwa saa za Afrika Mashariki (EAT),
ifikapo tarehe 6 Desemba 2021. Kichwa cha barua pepe kiwe 10007254.

Aniulizo: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi
zitakazowasilisha nia zao ili kupeno@keza na kutengeneza orodha ya taasisi zenye vigezo
vinavyofakiwa. Tagsisi zitakazokidhi vigezo tu ndizo zitakazopokea na kusaini Makubaliano ya
Utunzaji wa Taarifa (NDA] pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni ili kuingia katika hatua
inayofuata ya mchakato wa zabuni. Maombi yote ya kuonyesha nia ya ufoaji huduma yanapaswa
kuandikwa kwa lugha fasaha ya Kiingereza.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za
kutekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia
yao kwa lugha ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizofajwa
hapo juu kupitia barua pepe kwa eacoptz.eoi. 1000001 @totalenergies.com
(ukubwa wa barua pepe 20 Mb) saa au kabla ya saa 11 jioni za Afrika
Mashariki (EAT) tarehe 2" Desemba 2021. Kichwa cha Habari cha barua
pepe kiwe ni kumbukumbu namba husika tu. Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni

10007186.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
faasisi zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye
vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini
Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha
zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.
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MAONI & UCHAMBUZI

Utekelezaji uonekane
uondoaji wa mabondeni

Juzi Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Wil-
lium Lukuvi, akizungumzia maendeleo ya wizara hiyo katika
kipindi cha miaka 60 ya uhuru wa Tanganyika, alisema seri-
kali haitavunja nyumba zote zilizojengwa maeneo hatarishi
kwa kisingizio kuwa wamiliki wake wana hati miliki za vi-
wanja.

Alisema kwa mujibu wa sheria, shughuli za kibinadamu
haziruhusiwi kwenye maeneo hatarishi kama mabondeni
na kwamba yeyote atakayekaidi kwa kujenga makazi serikali
itabomoa bila kujali nyaraka.

Aidha, alinukuliwa akisema miaka ya nyuma fedha ilikuwa
na nguvu kuliko sheria hali ambayo ilifanya hata watumishi
wa wizara kutoa hati wenye maeneo hatarishi na mabondeni
kama vile bonde la Mto Msimbazi.

Pia aliwataka watumishi wa wizara kuacha kufuata hisia
zao watu kwenye utoaji wa hati katika maeneo hatarishi na
mabondeni. Kauli ya kiongozi huyu ni nzito na imejaa ukweli,
lakini bado inatia shaka kwenye utekelezaji kwa kuwa ujenzi
kwenye maeneo hayo umekuwapo miaka mingi na wizara
hiyo hiyo imetoa hatimiliki kwa wahusika.

Labda waziri angedadavua kwamba miaka ya nyuma ni
ipi ambayo nguvu ya fedha ilitumika kwa kuwa kuna nyakati
ilifanyika bomoabomoa kuondoa waliojenga mabondeni na
wengi waliondoka, huku baadhi wakifidiwa na kurudi tena
kwenye maeneo hayo.

Ni kweli kuwa Mto Msimbazi ni eneo ambalo limevamiwa
na cha kushangaza mamlaka nyingine kama Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) na Shiri-
ka la Umeme Tanzania (TANESCO), walipeleka miundombi-
nu ya umeme. Lakini mradi wa mabasi ya mwendokasi nao
ulipita eneo hilo hilo na kila wakati mvua ikinyesha Kisarawe
au Dar es Saalam mawasiliano yanakatika huku vifaa vingine
vikiharibika kuwa gereji ilikwenda kujengwa kwenye bonde.

Ramani ya Mto Msimbazi iko bayana na inaonyesha umbali
binadamu anatakiwa kukaa lakini wameachwa na hata ku-
milikishwa hadi maeneo yasitostahili na hili ni tatizo la nchi
nzima, ambalo linahitaji uwajibikaji kuanzia ngazi ya mtaa
hadi taifa.

Kuna wakati Baraza la Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira
(NEMC), iliendesha bomoabomoa na kufanikiwa kuondoa
watu katika baadhi ya maeneo, lakini kuna maeneo hayaku-
guswa na inapotokea mvua basi kilio ni kwa serikali.

Pia Sheria ya Mazingira inakataza shughuli za kibinadamu
ndani ya mita 60, lakini ukifuatilia kwa kina huko ndiko kuna
shughuli za kilimo na ujenzi wa kila aina, lakini kuna mam-
laka za serikali na zinaona na wakati mwingine zinahusika
kutoa vibali. Ni muhimu sana kusimamia sheria zilizotungwa
pasipo kuona aibu au kuweka mbele nguvu ya kisiasa, kwa
kuwa madhara ni makubwa kama yanavyojitokeza kila mwa-
ka watu kwenye mabonde na mito wanayotaabika na wote
wanaililia serikali.

Pia kuna haja serikali ikalisimamia hili na kukawa na
uwajibikaji wa dhati kama ambavyo imewezekana kubomoa
kwingine, inapotokea mtu anaanza ujenzi kwa haraka hatua
zichukuliwe kuliko kusubiri amalize. Inashangaza kuwa seri-
kali za mitaa hizo hizo ambazo zina mtu anayehusika na ardhi
zinatoa ruhusa ya mtu kupewa kibali cha ujenzi kwenye eneo
ambalo linajulikana kabisa haliruhusiwi.

Upo ulazima kufanya tathmini ya kina kuona ni watu
wangapi wamejenga kwenye mabonde na wana hati miliki,
ufanyike utaratibu wa kuzichukua kwa kuwa unapotoa hati
miliki kwa mtu maana yake umeshajiridhisha na eneo husika
kuwa linafaa kwa makazi ya binadamu.
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shulem vimejificha hapa

Umeme utafanikisha somo
hilo kufundishwa kwa vitendo
katika shule zote na mafunzo
ya walimu wanaoandaliwa ku-
fundisha TEHAMA yakawa na

UJIO wa kasi wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), umeleta maendeleo katika
nyanja mbalimbali zikiwamo za
biashara, tiba na mawasiliano
lakini kwenye elimu, imekuwa
na mafanikio ya kipekee.

Ni kwasababu  wanafunzi
wa ngazi zozote wanaweza ku-
tumia simu na kompyuta pop-
ote walipo ikiwa kuna mtandao,
kujifunza na kujiongezea maar-
ifa.

Hili linawezekana bila ku-
iji makubwa, bora tu kuwe na
umeme na ‘Wi-Fi’ au mtandao
wa intanet usiotumia nyaya
unaounganisha vifaa vya ma-
wasiliano.

Hali hiyo pia imeleta ushinda-
ni kwenye elimu, kutokana
na ukweli kwamba, TEHAMA
inampa mwanafunzi maarifa
zaidi ya kupata taarifa, ujuzi
na elimu kupitia vyombo vya
mawasiliano, kama simu na
kompyuta.

Kutokana na umuhimu huo,
Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Ufundi imeanzisha somo la
TEHAMA kwa elimu ya msingi
na sekondari ili kuwawezesha
Watanzania kujiona kuwa ni se-
hemu ya dunia ambayo sasa ni

Baadhi ya wadau wa elimu
nao wanaendesha kampeni na
mafunzo ya kuwahamasisha
wasichana kupenda masomo
ya sayansi, kuwa wabunifu na
kupenda kujifunza TEHAMA.

Pamoja na juhudi hizo,

kumekuwapo na changamoto
ambazo ni vyema zingefanyiwa
kazi ili somo hilo liweze ku-
fundishwa kwa ufasaha na pia
lienee katika shule za umma
nchini.

Miongoni mwa changamoto
hizo, ni baadhi ya walimu ku-
kosa mafunzo ya somo hilo na
pia shule nyingine kutokuwa
na umeme hali ambayo ina-
leta ugumu kwa walimu na
wanafunzi kufundisha au kuji-
funza TEHAMA.

Baadhi ya walimu wa shule za
etengwa kwa madai 1<Wamba
hawapati mafunzo kuhusu
TEHAMA, na hata wakiyapata,
hawawezi kuyatumia kwa kuwa
shule zao hazina umeme.

Katika mazingira hayo, wa-
nasema, wanalazimika kufundi-
sha wanafunzi kwa nadharia
badala ya vitendo, hali ambayo

inawafanya wabaki nyuma
kwenye eneo hilo.
Wanatamani Wanafunzi

TEHAMA kwa vitendo ili nao
wawe na ubora kama walivyo
wenzao wanaosoma mijini.

Kimsingi, madai hayo ya wal-
imu yanaweza kuwa na uzito
na ingefaa kama yangefanyiwa
kazi, ili kuwaongezea uelewa
wa somo hilo badalaya kuwa-
chorea kompyuta kwenye ubao.

Kuwachorea kompyuta
ubaoni, wanaweza kuelewa,
lakini huenda hatua hiyo hai-
wasaidii mwanafunzi kuelewa
kifaa hicho kikamilifu.

tija.
Hivi karibuni, Wizara ya
Nishati ilitangaza kushusha

gharama za kuingiza umeme
majumbani hadi kufikia Sh.
27,000, hivyo nafasi hiyo inge-
faa kutumika kuhakikisha kila
shule zinakuwa na umeme.

Kamati na bodi ambazo
shule zao hazina nishati hiyo,
zingeangalia uwezekano wa ku-
hakikisha zinaweka mikakati ya
kupata umeme, ili kufanikisha
somo hilo kwa wanafunzi wote
wa mijini na vijijini.

Unafuu wa gharama za
umeme ungetumiwa kuhakiki-
sha nishati hiyo inakwenda
Wapo Wanafunm wanaohitaji
kujifunza somo la TEHAMA
kwa vitendo.

Ni kweli kama wanavyoka-
ririwa na vyombo vya habari
baadhi ya walimu wa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini wakisema
inawawia vigumu kufundisha
mada za TEHAMA kwa kuwa
hawajawahi kutumia kompyu-
ta.

Lakini, inaaminisha kwam-
ba kuwapo kwa ‘umeme ka-
kwanza, aidha pia suala la kila
shule kuwa na kompyuta ni la
pili, hivyo ingefaa mikakati ku-
wapo kwa nishati hiyo kupewa
mkazo.
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B Majaliwa ahadharisha

Samia mgeni rasmi
Siku ya UKimwi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

RAIS Samia Suluhu Hassan anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi kwenye maadhimisho ya Siku ya
Ukimwi Duniani, ambayo kitaifa yatafanyika De-

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, ali-
yasema hayo jana alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu maandalizi ya maa-
dhimisho hayo, ambapo alisema yatazinduliwa
rasmi Novemba 24, mwaka huu.

Alisema maadhimisho hayo yataanza kwa ku-
fanya matembezi ya hisani ambayo yataongozwa
na Naibu Spika, DK. Tulia Akson na kwamba lengo
la matembezi hayo itakuwa kukusanya fedha kwa
ajili ya kutunisha mfuko wa mapambano dhidi ya

Ukimwi.

Homera alisema matembezi hayo yataanzia

mpaka katika Uwanja wa CCM Ruanda Nzovwe,
ambapo ndipo maadhimisho hayo yatafanyika na
kwamba katika matembezi hayo zimeandaliwa
fulana maalumu ambazo washiriki watazinunua.
Vilevile, alisema matembezi hayo yatafuatiwa
na mdahalo wa wanafunzi wa vyuo Vvikuu na :
vyuo vya kati vilivyopo mkoani Mbeya pamoja na :
majadiliano ya viongozi wa dini na mila kuhusu :
namna ya kukabiliana na Ukimwi. :
“Siku va kilele ambayo itakuwa ni Desemba Mosi @ wa.”
tunategemea mgeni rasmi awe Rais wetu Mama :
Samia Suluhu Hassan na ameshathibisha kuwa
atakuwapo, hivyo nawasihi wananchi wa Mkoa
wa Mbeya na wa mikoa jirani wajitokeze kwa

wingi,” alisema Homera.

Homera alisema siku moja kabla ya maadhim-
isho hayo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Kazi, Ajira Bunge, Vijana na watu wenye

vijana.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya Kudhibiti
Ukimwi Tanzania (TACAIDS), DK. Leonard Maboko,
alisema maandalizi kwa ajili ya maadhimisho
hayo yamekamilika na kwamba wamealika wadau :
na taasisi mbalimbali ambao wamethibitisha kuwa :

watashiriki.

Alisema wakati wa maadhimisho hayo huduma
mbalimbali za kiafya zitakuwa zikitolewa kwa

wananchi ikiwemo upimaji wa magonjwa mbal-
imbali ikiwamo kifua kikuu.

Kwa upande wake Mwakilishi wa Baraza la
Taifa la Watu wanaoishi na Virusi vya UKimwi
(NACOPHA), Joceline Mtono, ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la wanawake wanaoishi na
VVU nchini alisema watayatumia maadhimisho
hayo kuwahamasisha wananchi kupima afya zao.

EU yaunganisha

Na Salome Kitomari

NCHI za Umoja wa Ulaya (EU)
zimeunganisha nguvu katika
mapambano dhidi ya ukatili wa
kijinsia nchini.

Katika kampeni ya siku 16,
nchi hizo kwa kushirikiana na
Mashirika ya Umoja wa Mataifa
ya UN Women na UNFPA,
walipongeza jitthada za Rais
Samia Suluhu Hassan kupam-
bana na wukatili wa Kijinsia
ambao ni ukatili wa haki za bin-
adamu.

Mabalozi hao walitoa tamko la
pamoja mbele ya waandishi wa
habari Dar es Salaam, kuunga
mkono jitihada za kupambana
na ukatili wa kijinsia kupitia
kukemea na kufadhili miradi
mbalimbali ya kuijengea uwezo
jamii.

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema Rais Samia Suluhu Has-
san ametoa fedha nyingi kwa ajili
ya ujenzi wa miradi mbalimbali ya
maendeleo nchini ikiwamo Wilaya
ya Ruangwa na kuagiza fedha hizo
zitumike kama ilivyokusudiwa.

Pia ameagiza wenyeviti wote wa
kamati za ujenzi wa miradi hiyo iki-
wamo ya ujenzi wa vituo vya afya

ambavyo miradi husika inatekele-
zwa ili kurahisisha usimamizi.
Alitoa agizo hilo jana wakati aki-
kagua ujenzi wa Shule ya Sekondari
Kitandi, Kata ya Likunja wilayani
Ruangwa, Lindi akiwa katika ziara
ya kikazi ya kukagua shughuli za
maendeleo mkoani humo.
Aliwataka watu wote walioko
kwenye
miradi hiyo wawe waadilifu na
wahakikishe wanadhibiti vitendo
vya wizi katika maeneo yote yanay-
otekelezwa miradi na ijengwe kwa
viwango. “Lazima tuzilinde fedha

zilizotolewa na Rais wetu mpend-

Vile vile, alisema mpango wa

kamati  zinazosimamia

Rais Samia ni kuhakikisha Wa-
tanzania wanapata huduma zote
za kijamii ikiwamo afya, maji,
umeme, barabara ili kuwarahisishia
kutekeleza shughuli zao. “Maende-
leo haya yote ni kutokana na juhudi
za mkuu wa nchi, lazima tumuunge
mkono.”

“Kiongozi wa nchi ametoa fedha,
hatuwezi kuvumilia kuona mtu
mzembe kwenye miradi ya seri-
kali, huu ni ujumbe kwa kamati
zZote zinazosimamia ujenzi wa
miradi nchini. Wananchi wanata-
jaria kuona miradi hii inakamilika,
simamieni miradi na iishe tena kwa
viwango, Mheshimiwa Rais Samia
anatoa fedha kwa ajili ya miradi hii
ya wananchi.”

Aliwataka wajumbe wote wa
kamati za ujenzi wa miradi nchini
washirikishwe kwenye hatua zote
za ujenzi ikiwamo ununuzi wa vifaa
vya ujenzi.

Kwa upande wake, Katibu wa
Mradi huo, Mwalimu Arafa Msuya,
alisema ujenzi wa shule hiyo mpya
ya sekondari ya Kitandi ambayo ni

matumizi fedha za ujenzi

Na Mwandishi Wetu

adha ya wanafunzi wa maeneo
hayo kutembea umbali mrefu hadi
Shule ya Sekondari ya Likunja.

Alisema Halmashauri ya Wilaya
ya Ruangwa imepokea Shilingi
bilioni moja kutoka Serikali Kuu
kupitia mradi wa EP4R kwa ajili ya
ujenzi wa shule huo unaojumuisha
miundombinu ya majengo 16 am-
bayo ni jengo la utawala, majengo
matano yenye jumla ya vyumba 13
vya madarasa.

Miundombinu mingine ni ujenzi
wa mabweni manne yakiwamo
mawili ya wanafunzi wa kike na
mawili ya wanafunzi wa kiume, ny-
umba mbili za walimu kila mmoja
yenye uwezo wa kuishi familia
mbili, bwalo la chakula na jiko la
nje, matundu 30 ya vyoo na ujenzi
wa kichomea taka.

Kwa upande wao, mafundi wa-
naojenga mradi huo kupitia mfumo
wa force account wameishukuru
serikali kwa kutoa fedha za ujenzi
wa mradi huo ambao pia unatoa
ajira kwa wananchi wengi hususani
wanaoishi katika maeneo ya karibu.

ya bweni itakayosajili watoto wa

kike na kiume kuanzia kidato cha

kwanza hadi cha sita itapunguza

Viongozi hao ni Mkuu wa
Ujumbe wa Umoja wa EU, Man-
fredo Fanti; aliyeambatana na
mabalozi na nchi zao kwenye
mabano ambao ni Nabil Hajlaoui
(Ufaransa), Mary O’Neil (Ireland),
Mette Norgaard Dissing-Spandet
(Denmark), Naibu Balozi Job
Runhaar (Uholanzi), Dk. Katrin
Bornemann (Mkuu wa ushiriki-
ano Ujerumani), Jacqueline Ma-
hon (Mwakilishi wa UNFPA) na
Hodan Adou (Mwakilishi wa UN
Women Tanzania).

Fanti alisema kampeni ya siku
16 inalenga kuongeza uelewa
kuhusu matokeo ya ukatili kwa
wanawake na wasichana wadogo
ambayo itaanza Novemba 25, iki-
wa ni siku ya kimataifa ya kuon-
doa ukatili dhidi ya wanawake na
kilele ni Desemba 10 ambayo ni
siku ya haki za binadamu.

e

Balozi wa Ufaransa nchini, Ha-
jlaoui alisema kampeni hiyo ina-
fafanua kuwa ukatili wa kijinsia
kwa wanawake ni ukatili wa haki
za binadamu na kwamba wa-
nawake, wasichana, wanaume
na wavulana ni lazima kusimama
pamoja kupinga ukatili.

“Ufaransa itaendelea kup-
inga ukatili wa kijinsia ikiwa
ni kuhamasisha uwakilishi
wa kutosha wa wanawake. Tu-
meendelea kufadhili miradi
mbalimbaliyakuwajengeauwezo
wanawake na wasichana ambayo
imeleta matokeo
makubwa,”alisema.

Fanti alisema mabalozi hao
kwa kushirikiana na UN Women
na UNFPA wanafanya maadhim-
isho hayo chini ya kauli mbiu ya
“Ewe mwananchi. Komesha uka-
tili wa kijinsia sasa.”

ngu Mmes 8 Fertnllser ]

Enguvu kupinga ukatili

Balozi wa Denmark nchini,
Norgaard alisema kila mwana
jamii ana nafasi ya kubadi-
li mtazamo na kukomesha
matukio ya ukatili kwa kuwa
vinaonekana kama vitendo
vya aibu kiasi cha watendewa
kushindwa kutoa taarifa.

Naye, Mwakilishi wa Balozi wa
Ujerumani, Bornemann, alisema
nchi hiyo inapongeza jitihada
za Tanzania kwa juhudi zake
katika kupambana dhidi ya uka-
tili wa kijinsia na kwamba katika
mkutano wa 39 wa mapitio ya
haki za binadamu yaliyofanyi-
ka Geneva Novemba 55mwaka
huu, ilipongezwa kwa kuandaa
mpango wa taifa wa kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto.

Mwakilishi wa UNFPA, Mahon
alisema ukatili wa kijinsia ni kik-

IMETOLEWA NA:
OFISI YA WAZIRI MKUU,
JUMATATU, NOVEMBA 22, 2021

] Mkurugenzi Mtendaji wa Benki

ya Maendeleo ya Kilimo Tanza-
nia (TADB), Frank Nyabundege
- (katikati), akiwa pamoja na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Kiwanda
cha Mbolea cha Minjingu Mines
and Fertilizers Ltd, Pardeep
Singh Hans (watatu kushoto),
Kaimu Mkurugenzi wa Mikopo
na Biashara TADB, Afia Sigge
(watatu kulia), Meneja Mkuu wa
Minjingu Mines and Fertilizers,
Anup Modha (wapili kushoto),
Katibu Ofisi ya Mkurugenzi
Mtendaji TADB, Colleta Nd-
unguru (kushoto), Meneja wa
Kanda ya Kati wa TADB, Yodas
Mwanakatwe (wapili kulia), na
Meneja wa Mfuko wa Dhamana
kwa Wakulima Wadogo, Asha
Tarimo (kulia), wakati benki hiyo
ilipotembelea makao makuu

va ofisi ya kiwanda hicho cha
mbolea mjini Arusha jana.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

wazo kikubwa kwa wanaotende-
wa kwa kuwa wanakosa haki ya
elimu, kuishi na kufurahia mai-
sha kama watu wengine.

Naye, Mwakilishi wa UN Wom-
en, Adou alisema mapambano
hayo yanahitaji ushiriki wa wa-
dau wote katika kuhakikisha wa-
nawake na watoto wanafurahia
maisha kama wengine.

Katika kampeni hiyo kutaku-
wa na shughuli mbalimbali zi-
takazofanywa na balozi hizo iki-
wamo kampeni mtandaoni, siku
ya kimataifa ya wenye ulemavu,
usalama mtandaoni, umuhimu
wa utafiti katika kupambana na
ukatili wa kijinsia, mkutano wa
kikanda kujadili ukatili , Siku ya
Kimataifa ya Haki za Binadamu
na kuwajengea uwezo waandishi
wa habari kuandika habari hizo
kwa wingi.
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Serikali yaombwa kuunganisha
sera ya viwanda, elimu sasa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Chuo cha Uhasibu Arusha
(IAA), Prof. Eliamani Sedoyeka, amese-
ma ni wakati mwafaka kwa serikali
kuziunganisha sera ya viwanda na ya
elimu, ikiwa ni pamoja na kuanzisha
shule za sekondari za ufundi kila tarafa
na wilaya vyuo vya stashahada ya ufun-
di.

Hayo aliyasema jana mbele ya Rais
na Amiri Jeshi Mkuu, Samia Suluhu
Hassan, alipokuwa katika hafla ya ku-
tunuku maofisa 61 wa kundi la pili
wa Shahada ya kwanza ya Sayansi ya
Kijeshi inayotolewa Chuo cha Mafunzo
ya Kijeshi Monduli (TMA) kwa kush-
irikiana na Chuo cha TAA tawi la Aru-
sha, mkoani hapa.

Alisema uwapo wa vyuo hivyo uta-
wajengea vijana ujuzi na maarifa ya
kuunda bidhaa mbalimbali, kujiajiri
na kuajiri wenzao pamoja na kuunda
viwanda vidogo ambavyo vitakua na
kufikia vya kati na vikubwa.

OMMERCE
E(TCCIA)

5 TANZANIA CH’
INDUSTRY AN

“Kutokana na kukua kwa sayansi na
teknolojia, ni wakati muafaka kwa seri-
kali kuanzisha vyuo hivi ili kuwavutia
wawekezaji wa nje na ndani ya nchi
kutokana na upatikanaji wa rasilimali
watu wenye ujuzi na maarifa,” alisema.

Prof. Sedoyeka alisema chuo kipo
tayari kushirikiana na ofisi za wakuu
wa mikoa na wilaya kwa kutumia uzoe-
fu walionao chuoni hapo pamoja na
vyuo vingine ili vianzishwe.

Alisema ongezeko la vijana wanao-
hitimu darasa la saba na kidato cha nne
ni kubwa kutokana na serikali kuende-
lea kutoa elimu bure na kila mwezi in-
atoa Sh. bilioni 24.

“Mheshimiwa Rais na Amiri Jeshi
Mkuu ulishawahi kutoa maelekezo
ya mabadiliko kwenye mitaala yetu ili
kuendana na mahitaji ya sasa na dira
ya taifa inayolenga kwenye Tanzania
ya viwanda, hivyo naomba maelekezo
hayo yafanyiwe kazi ili tuweze kuwa na
shule na vyuo hivyo vya ufundi ngazi
ya tarafa na wilaya,” alisema.

pE T

Kuhusu chuo hicho ambacho kinatoa
mafunzo ya kozi mbalimbali kufanya
utafiti na kutoa ushauri unaoendana
na taaluma zinazotolewa chuoni hapo,
wamefanikiwa kushirikiana na Jeshi la
Wananchi Tanzania (JWTZ) kwa miaka
saba na umeanza kuzaa matunda.

Alisema TAA kwa sasa ina matawi
matatu likiwamo la Dar es Salaam,
Manyara na Arusha na kwa sasa wapo
kwenye utaratibu wa kufungua tawi
lingine Dodoma.

“Chuo hiki kwa sasa kinatoa kozi zai-
di ya 60 katika ngazi ya cheti, Stasha-
hada, Shahada na Shahada ya Uzamili
na tutaansa kutoa Shahada ya Uzamivu
kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha
Nelson Mandela Januari mwakani,”
alisema.

Licha ya mafanikio hayo Prof. Se-
doyeka alisema, chuo hicho kinaka-
biliwa na changamoto ya wakufunzi
na wafanyakazi kutokana na sekta hiyo
kutoajiri wakufunzi wa vyuo mbalim-
bali nchini kwa miaka sita.

ribuni. Wanaoshuhudia; Anisa Mbega ambaye ni Balozi Mteule wa Tanzania nchini India na Kaimu Balozi wa India
nchini Tanzania, Raj Ganger. PICHA: UBALOZI WA INDIA

Mgombea
Demokrasia
Makini aahidi
mambo kibao
Ngorongoro

Na Thobias Mwanakatwe, NGORONGORO

MGOMBEA ubunge katika uchaguzi
mdogo wa Jimbo la Ngorongoro
mkoani Arusha kupitia Chama cha
Demokrasia Makini, Simon Ngilisho,
amesema iwapo atapata ridhaa ya
wananchi atahakikisha kinajengwa
kiwanda cha ngozi.

Aidha, amesema fedha zote za
mfuko wa jimbo zitakazotolewa
zitaelekezwa katika kuwasomesha
watoto yatima na ambao wazazi
wao hawana uwezo ili kuinua
kiwango cha elimu katika jimbo
hilo.

Ngilisho alisema hayo kwa nyakati
tofauti katika mikutano yake ya
kampeni aliyoifanya katika kata
za Waso, Engarasosabo, Samunge,
Osinoni na Olipilo na kuwaahidi
wananchi mambo mbalimbali iwapo
watamchagua kuwa mbunge wao.

Alisema kwa kuwa asilimia 70 ya
wananchi wa Jimbo la Ngorongoro
ni wafugaji, hivyo ili waweze
kunufaika na ufugaji ni kuwajen-
gea kiwanda cha ngozi, ambacho
kitatengeneza bidhaa kama viatu,
mikoba ya kinamama na nyingine
mbalimbali.

Aliongeza kuwa jambo jingine
atakalolifanyia kazi ni kuhakikisha
zinajengwa shule za kutosha za
awali, msingi na sekondari ili kutoa
fursa kwa watoto wengi wa wafu-
gaji kupata fursa ya kusoma.

“Jimbo hili wafugaji ni wengi kwa
hiyo unakuta watoto hawapati fursa
yva kusoma na badala yake wana-
chunga mifugo tu.. hali hii inachang-
iwa na kuwa na shule chache, lakini
iwapo zitajengwa shule nyingi tatizo
la kutaka watoto wakachunge hali-
takuwapo bali watapelekwa shule,”
alisema.

Rais Mwinyi akutana na kiongozi Kanisa la Efatha

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi
amepongeza utayari wa uongozi wa Kanisa
la Efatha wa kuunga mkono juhudi za Seri-
kali ya Zanzibar kuleta maendeleo pamoja
na kuimarisha huduma za kijamii.

Rais Dk. Mwinyi alitoa pongezi hizo jana
wakati alipokutana na kufanya mazun-
gumzo na uongozi wa Kanisa la Efatha le-
es Salaam, ukiongozwa na Kiongozi Mkuu
wa Kanisa hilo, Josephat Elias Mwingira,
Tkulu, kwa ajili ya kumpongeza Rais.

Rais Dk. Mwinyi alisema anafarajika
kwa kiasi kikubwa anapopata watu wa
kumuunga mkono katika kuendeleza shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo na kijamii

katika kuwahudumia wananchi.

Alisema hatua za uongozi wa kanisa
la Efatha zinatoa matumaini makubwa
katika kuhakikisha juhudi anazozifanya
zinathaminiwa na kuungwa mkono na
tangu alipoingia madarakani ameshuhu-
dia makundi kadhaa ya kijamii yakiwamo
madhehebu ya kidini yakionyesha ush-
irikiano mkubwa kwake pamoja na serikali
anayoiongoza.

Alisema mafanikio makubwa yamepati-
kana katika uongozi wake kutokana na wa-
nanchi kuwa wamoja na kuondokana na
matabaka katika jamii yakiwamo ya kidini.

Pia, alipongeza hatua za kanisa hilo ku-
unga mkono juhudi za serikali katika kui-
marisha sekta ya elimu, afya pamoja na
ujenzi wa vituo vya polisi kusaidia kwa ki-

asi kikubwa katika kuleta maendeleo kwa
wananchi na kutoa huduma za kijamii.

Alisema kwa vile Zanzibar ni nchi ya
utalii, hatua za ujenzi wa vituo vya polisi
zitasaidia kuimarisha amani na usalama
kwa wananchi pamoja na wageni wana-
okuja kuitembelea kwa kuamini kwamba
nchi iko salama.

Kwa upande wa sekta ya elimu, Rais Dk.
Mwinyi alisema, hivi sasa Zanzibar imo
katika hatua za makusudi za kufanya ma-
geuzi ya elimu na hatua za uongozi huo
za kuahidi kushirikiana na serikali ikiwa
ni pamoja na kuwatumia watalamu wake
zitasaidia kufikia lengo hilo lililokusudiwa.

Rais Dk. Mwinyi aliuahidi uongozi huo
kwamba Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
iko tayari na itaendelea kuweka mazingira

mazuri kuhakikisha azma inapatikana.

Naye Kiongozi Mkuu wa Kanisa hilo,
Mwingira, alimpongeza Rais Dk. Mwinyi
kwa kupata neema ya kuwa Rais wa Zanzi-
bar na ndani ya mwaka mmoja mafanikio
makubwa yamepatikana.

Mwingira alisema Rais Mwinyi ana hofu
ya Mungu na ameweza kuwaunganisha
wananchi wa makundi yote bila ya kujali
dini, chama, kabila wala jinsia.

Alisema utendaji wake umefanikiwa
kutokana na kiongozi huyo kutokuwa na
ubaguzi wa aina yotote na kwa upande
wao wakiwa viongozi wa Kanisa la Efatha,
wameridhika na juhudi hizo na kuahidi
kumuunga mkono yeye na serikali anay-
oiongoza ili mafanikio zaidi yaweze kupa-
tikana.
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IS Nyumba zinazohamishika
‘sasa kujengwa nchini

Mabinti balehe
wapewa Vvifaa

Na Shaban Njia, KAHAMA

MABINTI balehe na kinamama vijana 30
wanaoishi katika mazingira magumu, wame-
fadhiliwa vifaa mbalimbali vya ufundi bure
na Shirika lisilo la kiserikali la FHI360 vyenye
thamani ya Sh. milioni 42, ili kutatua changa-
moto ya ukosefu wa mitaji.

Vifaa hivyo ni vyerehani vinane, photokopi
nne, vifaa vya umeme vitatu, vifaa vya
saluni vitatu, mashine za uchomeleaji saba,
viti vya saluni sita, mikasi ya cherehani nne,
sindano nne, majora manne, compresa sita na
tape meja nne, vilitolewa na shirika hilo kwa
ufadhili wa PEPFAR na USAID.

Akikabidhi vifaa hivyo, Meneja wa mradi
wa Epic mkoa wa Shinyanga, DK. Shinje
Msuka katika mahafali ya 18 ya Chuo cha
Ufundi Mwakata (SFS), alisema, vifaa hivyo
ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa ku-
saidia wasichana wanaoishi katika mazingira
magumu wasipate maambukizi mapya ya
VVU na UKimwi.

Alisema, vifaa hivyo vitasaidia kuondoa
changamoto ya ukosefu wa mitaji kwa wahit-
imu hao na kutoingia kwenye mikopo yenye
riba kubwa ambayo inawafanya kushindwa
kukua kwenye shughuli zao.

Zawadi za mil. 73/-
sasa zatolewa NMB
Bonge la Mpango

Na Mwandishi Wetu

KIASI cha Sh. milioni 73 kimetolewa msimu
wa pili wa kampeni ya Weka Akiba na Ushinde
inayoendeshwa na Benki ya NMB ‘Bonge Ia
Mpango - 2merudi Tena.

Fedha hizo zimetolewa katika kipindi cha
wiki sita, kati ya Sh. milioni 237 zinazos-
hindaniwa.

Kampeni hiyo ni ya miezi mitatu (Oktoba
hadi Desemba 2021), inayolenga kuhamasisha
utamaduni wa kufungua akaunti na kuweka
akiba, ambako kila wiki washindi 12 huzawadi-
wa, 10 walishinda pesa na wengine wawili
wakitwaa pikipiki za mizigo za miguu mitatu
aina ya Skymark zenye thamani ya Sh. milioni
4.5 kila moja.

Droo ya sita ya kampeni hiyo ilifanyika
mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam,
ambapo Alexander Msombe wa Mwanjelwa,
mkoani Mbeya na Mwanaharusi Anafi wa
Dodoma, walijinyakulia pikipiki, huku washindi
wengine 10 wakijitwalia pesa taslimu Sh. mil-
ioni moja kila mmoja.

Kwa mujibu wa Meneja Uhusiano Amana za
Wateja wa NMB, Monica Job, tangu kuanza
kwa msimu wa pili wa NMB Bonge la Mpango,
thamani ya jumla ya zawadi za pesa na pikipi-
ki zilizotolewa ni Sh. milioni 73.5, ambako
washindi 60 wameshinda pesa na wengine 15
wakitwaa pikipiki.

“Kampeni kwa ujumla itatoa pikipiki 50 kwa
wateja, ambako kila wiki tutatoa washindi
wawili na washindi wa mwezi watatu. Kufikia
leo tumetoa pikipiki 12 za kila wiki na tatu za
mwisho wa mwezi wa kwanza wa kampeni
hii. Pia kwa wiki sita tumetoa Sh. milioni 6
kwa washindi 60 (10 kwa kila wiki),” alisema
Monica.Meneja wa Benki ya NMB Tawi la
Msasani, Kelvin Mwangosi, aliwataka wateja
wa benki hiyo kuendelea kuweka akiba ili
kujishindia zawadi mbalimbali, huku akiwaka-
ribisha matawini Watanzania wasio na akaunti
kufungua na kuweka akiba isiyopungua Sh.
100,000 ili kukidhi vigezo vya ushiriki.

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Kitanzania SPH
Co Ltd, imesaini mkataba
wa ushirikiano na kampuni
ya kimataifa ya ujenzi ya Al
Masaood Bergum yenye makao yake
makuu Abu Dhabi, Falme za Kiarabu.

Mkataba huo wa ushirikiano, utazi-
wezesha kampuni hizo mbili kufanya
kazi pamoja katika miradi ya ujenzi wa
nyumba zinazohamishika nchini na
hata nje ya mipaka ya nchi.

Mkataba huo ulisainiwa wakati wa
Maonyesho ya Kimataifa ya Petroli ya
Abu Dhabi (ADIPEC) kati ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa SPH, Salim Mbarouk
Salim na mkuu wa masuala ya biashara

wa kampuni ya Al-Masaood, Hani El
Tannir. Pamoja na mambo mengine,
mkataba huo utaziwezesha kampuni
hizo mbili kufanya kazi kuanzia hatua
za mwanzo za utekelezaji wa miradi
mpaka kumalizika kwake.

Akizungumza baada ya kusaini mka-
taba huo, Mkurugenzi wa SPH, Salim
Mbarouk, alisema kampuni yake im-
efurahia kuingia mkataba na kampuni
hiyo kubwa duniani, ambayo italeta
uzoefu na maarifa mapya katika soko
la ndani.

“Al- Masaood ni kampuni kubwa na
ina uzoefu wa zaidi ya miaka 40 katika
masuala ya ujenzi wa nyumba zinazo-
hamishika. Katika miaka ya hivi kar-
ibuni kampuni hii imekuwa ikionyesha

nia ya kufanya kazi katika masoko ya
Afrika na tayari ipo nchini Algeria. SPH
kama kampuni ya kizawa inaona fursa
nyingi ya kufanya kazi na kampuni hii
kubwa,” alisema.

Mkurugenzi huyo wa SPH alisema
Tanzania kwa sasa inatoa mazingira
mazuri ya uwekezaji, na kwamba kam-
puni yake ipo tayari kufanya kazi na
makampuni mbali mbali ili kunufaika
na fursa zilizopo.

Aliongeza kuwa kwa kufanya kazi na
kampuni kubwa na zenye uzoefu wa
miaka mingi, Tanzania itaweza kupata
ujuzi na maarifa mapya, lakini kupata
nafasi ya kushindana katika dunia iliyo-
tawaliwa na ushindani unaoongozwa
na teknolojia mpya na za kisasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Kitanzania ya SPH Co Ltd,

Salim Mbarouk Salim (kushoto), akiwa pamoja na Hani El Tannir
ambaye ni Mkuu wa Kitengo cha Biashara aliyeiwakilisha Kampuni
ya Al Masaood Bergum WLL ya Falme za Kiarabu wakitia saini
mkataba wa ushirikiano wa kampuni hizo, baada ya kumalizika kwa
maonyesho ya kimataifa ya mafuta na gesi ya Abu Dhabi (ADIPEC).

PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC alivyokerwa
mimba za wanafunzi

Na Mwandishi Wetu, SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Joseph Mkirikiti,
ameagiza wakuu wa wilaya za mkoa huo ku-
hakikisha wanafuatilia na kudhibiti kuongezeka
kwa wanafunzi wa kike wanaokatisha masomo
kutokana na mimba.

Akizungumza mjini Sumbawanga, Mkuu huyo
wa Mkoa alionyesha kutofurahishwa na kasi
ya kuongezeka kwa wanafunzi wa kike wana-
oshindwa kukamilisha masomo yao sababu iki-
tajwa kuwa ni kupata ujauzito.

“Lazima tuongeze mapambano kudhibiti
mimba za utotoni. Sijafurahishwa kuona Wilaya
ya NKkasi ikiwa na idadi ya wanafunzi 25 mwaka
huu waliopata mimba wakiwa wanasoma. Hii
haikubaliki. Wakuu wa wilaya nendeni mka-
dhibiti vitendo hivi,” alisisitiza Mkirikiti.

Takwimu za Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Rukwa
zimeonyesha kuwa katika mwaka huu 2021
Wilaya ya Nkasi imekuwa na matukio 25 ya wa-
nafunzi wa kike kupata mimba huku Wilaya ya
Kalambo ikiripoti wasichana wanane na Wilaya
ya Sumbawanga nayo ikiwa na wanafunzi wa-
nane.

Mkirikiti aliagiza pia Maofisa Elimu Kata
kutimiza majukumu yao kwa kufuatilia walimu
na watu wanaojihusisha na kuwapatia mimba
wanafunzi kwani zipo taarifa baadhi ya wal-
imu wanahusika na vitendo hivyo kinyume na
maadili ya kazi.

“Maofisa Elimu Kata mmepewa pikipiki na
serikali ili zitumike kutekeleza majukumu ya
kusimamia elimu kwenye shule ikiwamo kufua-
tilia wazazi na walezi wasiolea watoto wao hatua
inayosababisha baadhi ya watoto wa kike kupata
mimba na watoto wengine kuacha shule bila
sababu,” alisitiza Mkirikiti.

Aidha, MKkirikiti amemwagiza Ofisa Elimu
Mkoa wa Rukwa, Samson Hango, kuhakikisha
timu anayoiongoza inajipanga kuchukua hatua
kali za kinidhamu na kisheria kwa walimu wote
wanaoshabikia mimba za utotoni kwenye mae-
neo yao.

Katika hatua nyingine MKkirikiti ameagiza vi-
jana wa skauti kote mkoani Rukwa kutumika
na halmashauri kubaini wazazi wanaotekele-
keza watoto na kusababisha wahamie mitaani
na kuitwa ‘watoto wa mtaani’ ambao wanazidi
kuongezeka hususan Manispaa ya Sumbawanga.

Mkuu wa Wilaya ya Sumbawanga, Sebastian
Waryuba, alisema atahakikisha anashirikiana
na vijana hususan skauti kufundisha vijana
umuhimu wa maadili mema ili waweze kuwa
raia wema na kuchangia kwenye ukuaji wa
uchumi.
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Wanavijiji walia kutumia
maji ya madimbwi

Na Lilian Lugakingira,
MISSENYI

AKAZI wa vijiji

vitatu vya Kata ya

Kakunyu Wilaya

ya Missenyi
mkoani Kagera, wanalazimika
kutumia maji ya madimbwi na
tingatinga kwa ajili ya matumi-
Zi ya nyurnbani kutokana na
ya bomba.

Wakizungumzia kadhia

Bwenkoma Bugango na Kaku-
nyu walisema wanatumia maji
hayo kwa muda mrefu ambayo
siyo salama kwa afya zao na

kuomba serikali kuwafikishia
maji ya bomba.

“Lakini wakati wa msimu
wa kiangazi madimbwi haya
hukauka, hali hii hutufanya
kutembea umbali wa zaidi ya
kilomita 17 kufuata maji nchi

cha Bwenkoma

Alisema kuwa tangu uwepo
wa ugonjwa wa UVIKO-19
wamesitisha kwenda nchini
Uganda kufuata maji, na
kwamba sasa wanahofia zaidi
usalama wa afya zao kutokana
na maji ya madimbi na tingat-
inga wanayotumia kutofaa kwa

matumizi ya binadamu.

Naye Jovitha Meshack mkazi
serikali kuwasaidia kupata
maji yabomba ili kuwaondolea
tatizo hilo ambalo linahatari-
sha afya zao, huku akidai kuwa
wanaoteseka zaidi kufuata
maji ni wanawake na watoto.

“Ili kuwaondolea wananchi
hao adha hiyo, mwaka 2014
serikali ilianza ujenzi wa mradi
iokamilika mwaka 2018 kwa
gharama ya zaidi ya Sh. milioni
875, lakini mpaka sasa mradi
huo umeshindwa kutoa matu-
maini kwa wananchi kutoka-
namashineya kusukuma maji

kukosa mafuta,” alisema.

(RUWASA), Andrew Kilembe,

alikiri vijiji hivyo kuwa na adha :
hiyo, lakini akasema wana- :
fanya kila jitihada kuhakikisha :
adha hiyo inakwisha na wa- :
nanchi wanapata majisafi kwa :

ajili ya matumizi ya nyumbani.

“Tunaendelea na mazun- :
gumzo na Shirika la Umeme :
wafunge :
umeme katika eneo ulipojenga :
mradi huo, lengo likiwa ni ku- :
hakikisha mashine ya kusu- :
kuma maji inafanya kazi muda :
wote na wananchi wanapata :

(TANESCO),  ili

maji ya kutosha,” alisema.
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Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Ndemanga (kushoto), akikabidhi zawadi ya pampu va kupulizia dawa mikorosho kwa mmoja wa
washindi wa droo ya tatu ya kampeni ya ‘Vuna Zaidi na NBC Shambani’ inayoendeshwa na Benki ya NBC mahususi kwa wakulima wa
korosho mikoa ya Lindi na Mtwara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC: Wakulima wa korosho jlwekeenl akiba

Na Mwandishi Wetu

Ndemanga alisema licha ya wakazi

alisema.

amini kwamba akufaaye kwa dhiki

Meneja wa Wakala wa Maji :

- Wateja mafuta
wapewa fursa
kutoa maoni

Na Christina Mwakangale

KAMPUNI ya TotalEnergies Market-
ing Tanzania, imezindua awamu vya tatu
ya wiki ya huduma kwa wateja, kwa
kuwapa fursa ya kusikiliza maoni yao,
ili kuboresha mahusiano na huduma.

Mkurugenzi Mkuu wa kampuni hiyo,
Jean-Francois Schoepp, akizungumza
na waandishi wa habari mkoani Dar es
Salaam jana, alisema ushirikishwaji wa
wananchi kwenye kila huduma wanay-
oipokea inaleta maboresho na kukuza
biashara.

“Kama Baba wa Taifa, Hayati Mwal-
imu Julius Nyerere, aliwahi kusema
kuwa, ikiwa maendeleo ya kweli yata-
tokea, ni lazima wananchi washirik-
ishwe. Pia tunaamini kwamba Total-
Energies Marketing Tanzania Limited,
itaendelea kukua zaidi endapo tutawa-
shirikisha wateja wetu kukidhi mahitaji
kikamilifu,” alisema Schoepp.

Alisema, kampuni hiyo katika awamu
hii ya tatu ya huduma kwa mteja
tangu, ianzishwe mwaka 2019, inaen-
delea kuonyesha dhamira yake kwa
Watanzania kwa kuwakaribisha wateja
wao, kushiriki maono yao ya mustaka-
bali wa kampuni hiyo nchini.

Awali, wafanyakazi wa kampuni
hiyo, wakiongozwa na Schoepp,
walitoa huduma kwa wateja waliofika
kwenye Kituo cha TotalEnergies East
Oysterbay, kwa kusikiliza maoni ya
wateja, ili kuboresha mahusiano na
wateja wao.

Kadhalika, wateja walipata nafasi ya
kucheza gurudumu la bahati katika Kit-
uo hicho na kujishindia zawadi kadhaa
zikiwamo fulana, chupa za maji, kofia,
bidhaa za kutunza magari kama vile air
freshener na vocha inayowawezesha
kununua bidhaa zozote katika duka la
Cafe Bonjour, liliopo kituoni hapo.

“TotalEnergies Marketing Tanzania
Limited, imekuja na taswira mpya na
kuwa wabunifu zaidi, hii inaakisiwa
kikamilifu na ushirikishwaji wa wateja
wao kwa nia ya kuboresha ubora wa
bidhaa na huduma zao, ili kukidhi haja
ya kila Mtanzania anayehitaji huduma
za mafuta, vilainishi,” alisema mkuru-
genzi huyo.

za nyingine ikiwamo kanga, ma-

MKUU wa Wilaya ya Lindi, Shaibu
Ndemanga, amewashauri wakuli-
ma wa korosho katika mikoa ya
Lindi na Mtwara kujiwekea akiba
sambamba na kufungua akaunti
za akiba kwa ajili ya watoto.

Amesema kwa kufanya hivyo
itawasaidia kujenga nidhamu ya
matumizi ya fedha ili kujikwamua
na umaskini.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki mkoani humo wakati wa
kukabidhi ya zawadi mbalimbali
kwa wakulima wa korosho mkoa
wa Mtwara walioibuka washindi
wa droo ya tatuya kampeni ya
‘Vuna Zaidi na NBC Shambani’,

wa mikoa hiyo kupata fedha nyingi
kupitia kilimo cha mazao ya koro-
sho na ufuta, bado wamekuwa na
changamoto za kifedha hususani
katika masuala muhimu ikiwamo
ada za watoto kutokana na ukata
mkubwa unaotokana na wao ku-
tojiwekea akiba.

“Kwa kuwa muda ambao tuna-
pata fedha zitokanazo na kilimo
huwa hauendani na muda wa kuli-
pa ada za watoto wetu kumekuwa
na ufujaji mkubwa wa fedha kwa
matumizi yasiyo na tija sana. Ni ku-
tokana na changamoto hiyo ndio
sababu nawaomba sana mjenge
utamaduni wa kujiwekea akiba
ili isaidie muda sahihi ukifika,”

Aliwashauri wakulima hao ku-
fungua akaunti hizo kupitia benki
ya NBC kutokana na ukaribu
uliopo kati ya wakulima hao na
benki hiyo, huku akitolea mfano
wa akaunti ya NBC Shambani
iliyobuniwa mahususi kwa ajili ya
wakulima.

“Kwa kuwa jithada hizi za
NBC zimeonyesha kuunga mkono
juhudi za wakulima na serikali
katika kuboresha kilimo cha ko-
rosho katika mikoa ya Mtwara
na Lindi ni vema pia tuendeleze
ushirikiano huu pia hata kwenye
akaunti nyingine zikiwamo za ak-
iba na watoto wetu ili kuimarisha
zaidi uhusiano wetu na zaidi tuki-

ndio rafiki wa kweli,” aliongeza.

Aidha, aliwataka wakulima hao
kutumia ipasavyo zawadi mbal-
imbali walizozipata wakulima hao
kupitia kampeni hiyo ikiwamo
pikipiki, baiskeli, pampu za kupuli-
ziadawa mikorosho ili viweze ku-
wasaidia katika kujiongezea uzal-
ishaji wa mazao yao sambamba na
kujiandaa vema kwa ajili ya msimu
ujao.

Meneja wa Benki hiyo Kandaya
Kusini, Zubeider Haroun, alisema
kupitia droo hiyo ya pili benki il-
itoa zawadi za aina mbalimbali
ikiwamo pikipiki, baiskeli, pampu
za kupulizia dawa  mikorosho,
guta (Toyo), pamoja na zawadi

begi ya shule na madaftari kwa
wakulima mmoja mmoja na AM-
COS katika mikoa ya Mtwara na
Lindi.

“Kampeni hii inalenga kusaidia
jitihada zilizowekwa na serikali
za kuongeza uzalishaji wa koro-
sho kutoka tani 280,000 zinazo-
zalishwa sasa hadi kufikia tani
700,000 ifikapo mwaka 2025
sambamba na kuwahamasisha
wakulima wa korosho kufanya
kazi kwa bidii ili kuongeza uzal-
ishaji.”

Washindi wa droo hiyo wali-
ishukuru benki ya NBC kwa kuan-
daa kampeni hiyo kwa kuwa im-
ekuwa na msaada mkubwa kwao.
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B Ni chanzo kupoteza maiji,
kuathiri ubungo, figo

Kuponda kokoto ni kazi inayofanyika wakati mwingi juani, msimu huu wa jua
kali ni vyema kuchukua tahadhari. PICHA: MTANDAO

WAKA huu mabadiliko

ya tabianchi yamekuwa

bayana au dhahiri kila

sehemu kwa sababu

karibu mikoa yote nchini inazun-

gumzia kuongezeka kwa joto na
uhaba wa mvua.

Kila mahali mijini na vijijini watu

wanalalamikia ongezeko la joto

pamoja na ukame na
eneo la West Kilimanjaro
kwa mujibu wa Mamlaka
ya Hali ya Hewa (TMA),
ndiyo sehemu yenye joto
kubwa linalofikia nyuzi 36.

TMA inaelezea
ongezeko la joto kwenye
mikoa mingi mwaka huu,

hali isiyokuwa ya kawaida
wakati Kilimanjaro jua ni
kali na joto limeongezeka
na kufika nyuzi 36 ikiwa
ni ongezeko la zaidi ya
nyuzi 3.5 ikilinganishwa
na miaka ya nyuma, hivyo
kuweka rekodi mpya kwa
mkoa huo unaosifika kuwa

na hali ya hewa ya baridi ikilinganishwa na
maeneo mengine ya Tanzania.

Joto ni kali bara na visiwani Zanzibar likipaa
kuelekea zaidi ya nyuzi 35, hivyo kutokana na
hali hiyo wananchi wanakumbushwa kuzinga-
tia masuala muhimu katika kipindi hiki.

Meneja wa kituo kikuu cha utabairi cha TMA,
Samuel Mbuya, anasema hali ya joto imekuwa
kubwa hapa nchini kutokana na sababu kuu
mbili ya kwanza ikiwa ni upungufu wa mvua
kwenye maeneo mengi.

Lakini, sababu ya pili ni jua la utosi kwa
sasa linapita katika uso wa Tanzania baada ya
kuvuka mstari wa Ikweta, sababu hizo zote kwa
pamoja ndizo zimepelekea hali hiyo ya joto kali,
anasema Mbuya.

Anaongeza kuwa kawaida katika mwezi
Novemba, joto linaongezeka kwenye mikoa
ya kusini lakini kwa sasa hali ni tofauti baada
ya kushuhudiwa joto kali mikoa ya kaskazini.

“Hali hii ya joto kali tunategemea itaende-
lea kwa kipindi chote cha Novemba na tunat-
egemea itaanza kupungua Desemba kwa
sababu tunaimani mvua zitakuwa zimeanza
kutapakaa kwenye baadhi ya mikoa lakini pia
jua la utosi litakuwa limeshapita katika nchi
yetu,” anasema Mbuya.

Anaongeza kuwa wananchi wanapaswa
kufuata maelekezo na ushauri wa wataalamu
wa afya katika kukabiliana na athari zinazoto-
kana na hali mbaya ya joto kali kiafya.

ZINGATIA HAYA

Daktari wa magonjwa ya binadamu kutoka
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili Tawi la Mlo-
ganzila, Dk. Milagilo Malombe, anasema hali
ya sasa ya joto kali lina athari kubwa kwa afya
yamwanadamu kama hakuna hatua za haraka
zinazochukuliwa.

Analotaja kubwa na kuwataka watu kuzinga-
tia ni kuupoza mwili kwa maji kwa kuoga mara
kwa mara hasa maeneo yenye maji na kuepuka
kukaa muda mrefu kwenye jua kali, ikiwamo
kutembea juani muda mrefu bila kujifunika.

Anasema kipindi hiki mtu anapoteza maji
mengi mwilini kwa njia ya kutokwa jasho jingi
pamoja na njia ya mvuke.

“Lakini sio tu maji yanapungua mwilini,
lakini maji hayatoki kama maji peke yake
yanatoka na madini muhimu kwenye mwili
wa binadamu kama ‘potashiam™, anasema DKk.
Malombe.

Anasema potashiam ikipungua mwilini
husababisha ubongo kutofanya kazi yake vizuri,
lakini pia kupotea kwa maji mwilini kunaathiri
figo na hivyo kupelekea mtu kupata magonjwa

ya figo.

“Maji yanapoingia mwilini yanakaa sehemu
mbili, yanakaa kwenye seli na mengine
yanakuwa nje ya seli, sasa mtu anapopoteza
maji yanayoanza kutoka ni yale yaliyopo nje
ya seli, yanapopungua au kuisha maji ambayo
yapo ndani ya seli huanza kutoka ili kuziba
nafasi, hapa sasa ndipo seli zinapokosa maji
na kupelekea figo kuathirika na kushindwa
kufanya kazi yake kikamilifu,” anasema Dk.
Malombe.

Anataja athari nyingine za kiafya zinazo-
tokana na kupoteza maji mengi mwilini ni
pamoja na kupata magonjwa ya ngozi, lakini
msongo wa mawazo.

“Maji yanapotoka mwilini kwa njia ya jasho
kuna taka mwili zinabaki juu ya ngozi na watu
wasipokuwa mkini husababisha magonjwa ya
ngozi, lakini ukosefu wa maji unampelekea mtu
kuwa na msongo wa mawazo na wakati mwing-
ine asijue sababu zake, lakini kiafya hii pia
inaweza kuwa chanzo kimojawapo,”’anasema
Dk. Malombe.

HATUA ZA KUCHUKUA

Wakati TMA ikisisitiza wananchi kufuata
na kutekeleza ushauri wa wataalamu, Dk.
Malombe, anaeleza mambo muhimu ya
kufanya katika kipindi hiki cha joto kali.

Anasema ni vyema kuoga kila wakati kila
inapowezekana ili kuupoza mwili, lakini
kuondoa bakteria wowote wanaokaa juu ya
ngozi baada ya kutokwa na jasho.

“Pia watu wajenge mazoea ya kunywa maji,
kwa kawaida tunakadiria katika kipindi kama
hiki mtu anapoteza maji kwa njia mbalimbali
katika kiwango cha lita tano mpaka sita kwa
sikuy, sasa kitaalamu tunashauri angalau watu
wanywe maji nusu ya yale wanayopoteza kwa
maana ya kuanzia lita mbili na nusu mpaka lita
tatu,” anasema Dk. Malombe.

Anashauri pia watu waepuke kukaa muda
mrefu juani ili kuepusha uwezekano wa
kutokwa na jasho jingi hivyo kupoteza maji
zaidi na kuumia ngozi.

“Kwa wanamichezo pia wanapaswa
kuchukua tahadhari katika kipindi hiki, wana-
paswa kunywa maji mengi kwa sababu wakati
wa mazoezi wanapoteza maji mengi zaidi,”
anasema.

Anasema hali ya joto inapokuwa kubwa zaidi
ya nyuzi joto 38-40 inatajwa kuwa hali mbaya
zaidi ya joto inayoweza kuwaathiri watu wengi
lakini ikiumiza zaidi wazee, watoto na wag-
onjwa.
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Ukweli sayari mpya kujulikana karibuni

Mwonekano wa sayari ya Kamo oalewa ikiwa katikati ya mwezi na dunia. PICHA: MTANDAO

TIAKA ya hivi kar-
ibuni wanasayansi
wamekuwa  wakis-
hangaa ni nini hasa
asili ya sayari ndogo iliyopewa
jina la Kamo oalewa iliyogun-
duliwa mwaka 2016.

Kamo “oalewa ni jina la Kiha-
waii ambalo limetafsiriwa kwa
Kihispania kama “kipande cha
angani kinachozunguka.”

Ukweli wa kukijua kimondo au
sayari hiyo mpya utafahamika
kutokana na juhudi za China
kuunda roboti itakayokwenda
mwezi kuchukua sampuli za
udongo wake.

Baada ya kuonekana sayari
hiyo wanasayansi walichofahamu
ni kwamba iko karibu na dunia,
lakini hawakuwa na taarifa zaidi
kuhusu sayari ngeni.

Hata hivyo utafiti mpya na wa
hivi karibuni, unaongeza jambo
jipya kuhusu asili yake na inaele-
zwa kuwa inaweza kuwa huenda
ni kipande cha mwezi na si sayari
kama inavyodhaniwa.

“Haionekani kama ni ya
kawaida kwa kile tulichokitara-
jia,” anasema Benjamin Sharkey,
mtaalamu wa masuala ya sayari

kutoka Chuo Kikuu cha Arizona
na mwandishi mkuu wa utafiti
mpya uliochapishwa katika
jarida la ‘Nature.’

Mtafiti mwenzake wa Ven-
ezuela, Juan Sanchez, ambaye
alishiriki katika uchunguzi huo,
anaiambia idhaa ya Kihispaniola
ya BBC Mundo: “Labda inaweza
kuwa imetokea kwa sababu ya
mgongano kati ya mwezi na
kimondo. Inawezekana ilitoka
kwenye uso wa mwezi.”

Ingawa njia pekee ya kujua asili
ya ‘Kamo ~oalewa’ ni kwa kupata
sampuli, jambo ambalo linaweza
kutokea ndani ya muongo huu,
wanasayansi wana mambo
kadhaa ya kuzingatia iwapo nad-
haria yake ni sahihi.”

KAMO " OALEWA NI NINI?

Kamo~oalewa zamani iliju-
likana kama 2016 HO3, iligun-
duliwa mwaka 2016 na darubini
ya Pan-STARRS 1, ambayo iko
Hawaii.

Wanasayansi waliipa jina la
Kihawaii ambalo linaweza kutaf-
siriwa kwa Kihispania kama
“kipande cha angani kinacho-
zunguka.”

kawaida kwa kile tuli-
chokitarajia,” anasema
Benjamin Sharkey,
mtaalamu wa masuala
ya sayari kutoka Chuo
Kikuu cha Arizona na
mwandishi mkuu wa
utafiti mpya uliochap-
ishwa katika jarida la
‘Nature!

BRoboti za China kufuata sampuli zake

Sayari hiyo ina urefu wa takrib-
ani mita 40 na inachukuliwa
kitaalamu kama “quasi satellite”,
si “mwezi”.

Wataalamu wanasema iko
karibu na sayari dunia inapozun-
guka jua, Sanchez anaielezea BBC
Mundo.

Mhitimu huyo wa Chuo Kikuu
cha Venezuela, anasema tofauti
na mwezi, Kamo " oalewa haizun-
guki dunia.

“Ndiyo maana ikiwa sayari yetu
ingetoweka, mwamba huu unge-
fuata mzunguko wake wa sasa.
Wanasayansi hadi sasa wamegun-
dua sayari ‘quasi-satellites’
(ambazo ziko katika mtizamo wa
hisia) tano zinazoweza kuitwa
sayari mpya, lakini wameweza
kuzungumzia taarifa za sayari hii
ndogo ya Kamo " oalewa.

“Ni rahisi kuitazama hii kuliko
satelaiti nyingine zinazojulikana.
Mara moja kwa mwaka, wakati
wa mwezi wa Aprili, kitu hiki
kinang’aa vya kutosha kuweza
kuangaliwa kwa darubini kubwa
kutoka duniani,” anasema
Sanchez.

Nyingine hazionekani sana na
hazikuweza kuchanganuliwa.

MWAMBA KAMO OALEWA

Wakati wa kuchunguza sayari
hii ndogo, wanasayansi waligun-
dua kwamba ilikuwa na rangi
nyekundu isiyo ya kawaida,
ishara ya kuwapo kwa madini ya
metali.

“Kwa maneno rahisi, kimsingi
tulichofanya ni kusoma jinsi
mwanga wa jua unavyoakisiwa
juu ya uso wa kitu hiki ili kujar-
ibu kubaini kimeundwa na kitu
gani. Tulichogundua ni kwamba
kitu hicho kimetengenezwa kwa
madini ya silicate,” anasema
Sanchez.

Wanasayansi  hao  pia
walidokeza kwamba jiwe pekee
linalojulikana kama mwamba
ni lile la sampuli ya mwezi ili-
yorejeshwa kwenye misheni ya
Apollo katika miaka ya 1970.

Wanasayansi wanachotaja ni
kwamba hawana uhakika wa asil-
imia 100 na njia pekee ni kupata
sampuli za sayari hiyo ili kuwa na
uhakika, anasema Sanchez.

“Na kupata sampuli huenda
ikawa sio jambo gumu hivyo.
Ikiwa mipango ya China itaen-
delea vyema, muongo huu
Beijing itazindua misheni ya
roboti ambayo itatembelea
Kamo’oalewa na kuleta sampuli.”

“Kisha inaweza kuthibitishwa
ikiwa Kamo oalewa ni sehemu
ya mwezi wetu tunaoujua huku
duniani ama la ni kitu kingine,”
anaongeza mtaalamu huyo.

BBC SWAHILI

“Ndiyo maana ikiwa sa-
yari yetu ingetoweka,
mwamba huu unge-
fuata mzunguko wake
wa sasa. Wanasayansi
hadi sasa wamegun-
dua sayari ‘quasi-
satellites’ (ambazo ziko
katika mtizamo wa
hisia) tano zinazoweza
kuitwa sayari mpya,
lakini wameweza
kuzungumzia taarifa
za sayari hii ndogo ya
Kamo’oalewa.
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Vifaa mfano kiti mwendo, fimbo nyeupe na vyoo rafiki vya kuhudumia wanafunzi wenye ulemavu ni mambo muhimu katika
shule jumuishi. PICHA: MTANDAO

Ndivyo shule
inavyosaidia
wenye ulemavu

B Walimu wajitoa kufundishana lugha alama

ATIKA juhudi za kuwa-
saidia watoto wenye

mabhitaji maalumu,
Shule ya Msingi Bu-
hangija Jumuishi, yenye wa-

nafunzi mchanganyiko waki-
wamo wanaoishi na ulemavu
imeanza kuwafundisha walimu
wasio na elimu maalumu lugha
ya alama ili waitumie kuwahu-
dumia wenye ulemavu.

Walimu wenye ujuzi wa lugha
ya alama wa shule hiyo iliyopo
Ibinzamata katika Manispaa ya
Shinyanga, huwafundisha na
kuwaongezea wengine ujuzi.

Ofisa Elimu Maalum Manispaa
ya Shinyanga, Edward Mdagata,
anasema licha ya serikali kuanza
kutatua kero zinazowakabili
wanafunzi wenye ulemavu wana-
osoma Buhangija, shule imean-
zisha klabu ya kuwafundisha
walimu lugha hiyo.

“Tumeanzisha klabu ya kila
wiki ya kufundisha walimu wa
kawaida kuzijua lugha za alama,
ili wanapofundisha wanafunzi wa
kawaida na wenye ulemavu kwa
wakati mmoja kwenye kipindi

“Nitahakikisha
wanafunzi wenye
ulemavu wana-
pata elimu sawa
kama watoto
wengine ambao
hawana ulemavu,
na pale penye
changamoto nita-
piga kelele sana,
lengo watoto
hawa watimize
ndoto zao na
kujitegemea ka-
tika maisha yao,’
anasema Sabo.

wawe wanachanganya na lugha
hizo.” Anasema.

Anaongeza kuwa shule hiyo
ilikuwa inakabiliwa na matatizo
kadhaa hasa upungufu wa walimu
na vifaa maalumu, miundombinu
rafiki na kwamba matatizo hayo
yameanza kutatuliwa.

Anasema licha ya kufundisha
walimu lugha ya alama manispaa
imeandika barua kuomba walimu
wenye taaluma maalum waliko
kwenye halmashauri ya wilaya ya
Shinyanga wanaofanyakazi shule
za kawaida, wahamishiwe kwenye
zile zenye wanafunzi wa mahitaji
maalumu ikiwamo Buhangija ili
kupunguza tatizo hilo na wanaen-
delea kusubiri mchakato huo
uanze kufanyiwa kazi.

“Buhangija Jumuishi inafundi-
sha wanafunzi wenye ulemavu
mbalimbali, viziwi wapo 85,
wasioona 22, wenye ualbino
116. Walimu waliopo kwa shule
nzima ni 19, mahitaji 29 na upun-
gufu walimu 10, kwa upande
wa walimu viziwi wapo watano,
mabhitaji 13 na upungufu nane,
walimu wa wasioona ni watano

najitihada za kutatua changamoto
hii ya upungufu wa walimu inaen-
delea,” anaongeza Mdagata.

Akizungumzia miundombinu
ya madarasa na vyoo, anasema
awali kulikuwa na madarasa 15
na vyoo vitano lakini kwa kush-
irikana na wadau, wameongeza
miundombinu hiyo na kufikisha
madarasa 23 na matundu 16.

“Katika ujenzi wa madarasa
na vyoo, tumezingatia kuweka
miundombinu rafiki kwa ajili ya
wanafunzi wenye ulemavu, ili
kupita kwa urahisi kuingia dar-
asani, pamoja na huduma za
chooni,” anafafanua Mdagata.

Aidha, anasema kwa yale
madarasa 15 ya zamani yasi-
yokuwa na miundombinu rafiki,
nayo wameyafanyia ukarabati ili
yatumike na watoto wenye mahi-
taji maalumu.

Halikadhalika anasema vitabu
vya mtaala mpya wa masomo
vilivyo na machapisho na nuk-
tanundu vimepokelewa shuleni
hapo kwa ajili, kuanzia darasa la
tano hadi la saba, pamoja na kutoa
vifaa vya kuongeza usikivu kwa
wanafunzi wenye tatizo hilo.

Mwalimu Mkuu wa Buhangija,
Fatuma Jilala, anaishukuru seri-
kali na wadau kuendelea kutatua
changamoto katika shule hiyo,
ili kuweka mazingira rafiki ya
kitaaluma kwa wanafunzi wenye
welemavu.

Anasema, mazingira
yasipokuwa rafiki ya kusoma kwa
mwanafunzi mwenye ulemavu,
hawawezi kufanya vizuri kwenye
masomo yake.

Anafafanua ili mwanafunzi
mwenye ulemavu apate kuelewa
vizuri masomo yake, lazima vitabu
vyenye alama ya nukta nundu
viwepo vya kutosha pamoja na
vya kuongeza usikivu kadhalika
walimu wenye taaluma maalum.

“Tatizo la sasa ni upungufu
wa walimu maalum, lakini seri-
kali imeahidi kulifanyia kazi,

pamoja na sisi wenyewe tunaen-
delea na jitihada za kuhakikisha
walimu wasio na taaluma maalum
wanafahamu angalau lugha za
alama, ili nao wawe wanafundi-
sha wanafunzi wenye ulemavu
na kupunguza ukubwa wa tatizo
liliopo,” anaongeza Jilala.

Masanja Wiliam ni Mwalimu
wa Buhangija ambaye anafundi-
sha wanafunzi wenye ulemavu,
anasema shule inapokuwa na
zana za kutosha za kufundishia
wanafunzi hao, pamoja na miun-
dombinu rafiki inachangia kutoa
elimu bora na kufanya vizuri
kwenye masomo yao.

Anasema, awali walikuwa wak-
ipata shida kufundisha wanafunzi
hao wenye ulemavu kutokana na
ukosefu wa nyenzo za kufundishia
hasa vitabu vya nukta nundu,
lakini kwa sasa vipo vya kutosha
na mashine ya kuchapisha
maandishi hayo inayotumiwa
kutunga mitihani ya majaribio.

Mwanafunzi Pactamed Mwita,
anampongeza Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kuipatia shule
mashine ya kuchapisha maandishi
ya nuktanundu, vifaa vya kupima
usikivu hafifu kwa viziwi, pamoja
na miwani ya kuongeza ukubwa
wa maandishi wenye ualbino.

Diwani wa Kata ya Ibinzamata
Ezekiel Sabo, anasema juhudi
kubwa zimefanyika kufanikisha
kuboresha mazingira rafiki ya
wanafunzi wenye ulemavu shuleni
hapo ikiwamo kupitia kwenye
vikao vya Baraza la Madiwani.

Anasema kwa kutatua changa-
moto za wanafunzi hao wenye
ulemavu shuleni hapo, ikiwamo
uboreshaji wa miundombinu
rafiki, upatikanaji wa vifaa vya
kufundishia, likiwamo na tatizo
la upungufu wa walimu maalum
ni juhudi za kipekee zilizofanywa
na serikali.

“Nitahakikisha wanafunzi
wenye ulemavu wanapata elimu
sawa kama watoto wengine
ambao hawana ulemavu, na pale
penye changamoto nitapiga kelele
sana, lengo watoto hawa watimize
ndoto zao na kujitegemea katika
maisha yao,” anasema Sabo.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama vya Wenye Ulemavu Tan-
zania (SHIVYAWATA) mkoani Shin-
yanga Richard Mpongo, ambaye
naye anatatizo la uoni hafifu,
anasema taaluma yake ni ualimu,
na ili mwanafunzi mwenye
ulemavu afanye vizuri, lazima
kuwapo na nyezo za kufundishia,
miundombinu iwe rafiki, pamoja
na walimu wa kutosha.

Anasema, kufundisha
wanafunzi wenye ulemavu hakuh-
itaji ubabaishaji sababu ya hali
zao, linahitajika umakini wa hali
ya juu ili waelewe na ndiyo maana
lazima kuwapo na zana zote za
kufundishia yakiwamo machap-
isho au vitabu vya nuktanundu.

Shule ya Msingi Buhangija
Jumuishi, ilianzishwa mwaka
1960 na kusajiliwa rasmi ilipofika
1974 na kuanza kutoa elimu kwa
wanafunzi wasioona na viziwi,
na mwaka 2009 ilianza kupokea
wanafunzi wenye ualbino na
kujengwa kambi jirani na shule
hiyo ili kuwalinda dhidi ya mauaji.
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‘Vijijiv

inapoamua

kKujijengea Chuo
cha VETA'’

BVijana takribani 400 kunufaika kitaaluma

—

T
-

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Judith Nguli (kulia), akimkabidhi Meneja wa VETA Kanda ya Kusini,
Neema Mwakalukwa, mkhutasari wa wananchi kuhusu maamuzi ya kutoa eneo la kujenga VETA.

MPIGAPICHA WETU

ANAFUNZI walioku-
wa wanahitimu dar-
asa la saba na kidato
cha nne, lakini wasi-
jue pa kukimbilia baada ya kukosa
nafasi za kuendelea zaidi, wame-

kutoa eneo na kujenga Chuo cha
Mafunzo ya Ufundi (VETA).

vya Makata na Mitawa A, vilivyoko
wilayani Liwale mkoa wa Lindi,
kujenga Chuo cha VETA, kuwawez-
esha vijana wilayani humo kupata
ujuzi wa fani mbalimbali.

Ofisa Elimu Sekondari wa Wilaya
ya Liwale, James Milanzi, anasema
kila mwaka wanafunzi kati ya 700
na 800 wanahitimu kidato cha nne
kati yao ni 200 au hadi 300 pekee
wanaoingia kidato cha tano.
Makata na Mitawa A, kutoa ekari
50 kufanikisha juhudi hizo za
kuwa na Chuo cha VETA akisema
mikakati ya ujenzi itawezesha vi-
jana wengi wa kike na wa kiume
kujifunza ufundi wa fani mbalim-
bali ikiwamo Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA).

“Kimsingi hatua zilizochukuliwa
na wananchi hawa kwa kushiriki-
ni jinsi gani wanajali elimu, hivyo
nasi tupo pamoja nao ili kuhakiki-
sha chuo kinajengwa,” anaahidi
Milanzi.

Anapongeza jitihada hizo akise-
ma mwanafunzi anaweza kufanya
vibaya katika mitihani ya mwisho,

lakini akipelekwa VETA anapata
ujuzi wa kumwezesha kujiajiri au
kuajiriwa sehemu yoyote.

“Ninaamini kwamba, chuo hicho
ni fursa hata ya wale wanaopata
sifuri katika mtihani wa kidato cha
nne kuweza kujiunga kwa ajili ya
kupata ujuzi, kuliko kushindwa
mitihani ya mwisho na kukaa ny-
umbani bila kujiongeza au kujien-
deleza,” anasema.

MAAMUZI YA VIJIJI

Ili kutimiza lengo hilo viongozi
wa Makata na Mitawa A wamebabi-
dhi mukhtasari wa makubaliano
kati ya uongozi na wananchi na
kuufikisha kwa Mkuu wa Wilaya ya
Liwale Judith Nguli, anayeukabidhi
kwa Meneja wa VETA Kanda ya
Kusini, Neema Mwakalukwa.
tawa A, Ahmad Mchijila, anase-
ma, wamekubaliana na wenzao
wa Makata kutoa ardhi hiyo bila
hivyo na wilaya kwa ujumla ku-
pata kituo cha kufundisha elimu
ya ufundi.

“Awali eneo hili tulilotoa lilikuwa
ni shamba la ushirika ambalo wa-
kwa pamoja mazao mbalimbali,
lakini sasa tumekubaliana kubadi-
li matumizi ili kujenga Chuo cha
VETA,” anasema Mchijila.

Katika ufafanuzi wake anasema,
sehemu ya ardhi hiyo walikuwa
wameshaanza kujenga majengo
mawili kwa ajili ya sekondari, la-
kini wameamua kuongeza ardhi

zaidi kwa ajili ya VETA.

“Tumeacha na mpango wa ku-
jenga sekondari ya wasichana, kwa
kuwa ipo nyingine ya wasichana ya
Anna Magoha katika Kata ya Man-
chetu, hivyo wanakwenda kusoma
huko,” anasema.

Anaongeza kuwa, hata kwenye
kata yao ya Makata ipo sekondari,
hivyo sasa nguvu kubwa wameona
ni bora kuelekeza kwenye ujenzi
wa VETA, ili kuwasaidia vijana wa

Zubeda Nanjinji, anasema, majen-
go mawili yaliyopo sasa yalijengwa
hivyo viwili kuanzia msingi hadi
linta kwa kushirikiana na Mbunge
wa Liwale Zuberi Kuchauka.

“Mbunge wetu alitupatia mifuko
50 ya saruji, mabati 100 na Sh. mil-
ioni 20 kutoka Mfuko wa Maende-
leo ya Jimbo. Sasa tunasubiri seri-
kali kuongeza mengine zaidi kwa
ajili ya VETA,” anasema Zubeda.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Judith
Nguli, anasema ujenzi utaanza
mwakani na kwamba wakati wak-
isubiri wana mkakati wa kutumia
majengo hayo mawili ya kwanza
kuanza kutoa mafunzo.

“Tunaendelea kuwasiliana na
watu wa VETA kuona uwezekano
wa kuweka karakana ya ufundi wa
fani mbalimbali kwenye majengo
hayo ili baadhi ya vijana waanze
masomo,” anasema Judith.

Anaongeza kuwa kusubiri hadi
mwaka wa fedha ujenzi uanze ras-
mi, ni mbali, na kwamba wakati
wakiendelea na mchakato huo
na pia kupata hatimiliki ya ardhi
kuwa ya VETA, wataanza kutumia
majengo hayo mawili yaliyojengwa
na wananchi.

“Hivi karibuni tulifanya tamasha
la ‘Chomoza na Liwale’ kwa lengo
la kutangaza fursa za uwekezaji
tukaalika wadau mbalimbali waki-
wamo wa elimu, ambao wamefika
hadi eneo lilitengwa kujengwa
VETA,” anasema na kuongeza
kuwa wanategemea watakuwa
pamoja nao.

Meneja wa VETA Kanda ya
Kusini, Neema Mwakalukwa, aki-
wa kwenye eneo hilo lililotengwa
kujengwa chuo anasema, utoaji

wa ekari hizo ni wazi kwamba wa-
nanchi hao wanahitaji chuo hicho.

“Chuo kikishajengwa na kuka-
milika kitasaidia watu mbalimbali
wakiwamo vijana na watu wazima
kupata elimu ya ujuzi wanaotaka,
hasa kwa kuzingatia kwamba
mafunzo ya VETA hayachagui
umri,” anaahidi Neema.

Meneja huyo anasema, mkhtasa-
ri wa taarifa za makubaliano ya
viongozi wa mamlaka hiyo ili ku-
weka mikakati ya ujenzi wa chuo
ikiwamo kutathmini gharama
zake.

Serikali ilitangaza mkakati wa
kujenga vyuo vya Ufundi Stadi
(VETA) kila wilaya ili kutoa elimu
ya ujuzi maalum kwa vijana ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwamo
utaalamu wa TEHAMA, ufundi
umeme, makenika na ushonaji na
utalii.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Omary Kipanga,
anasema katika moja ya ziara yake
ya ukaguzi moja ya vyuo hivyo,
kuwa serikali inataka vijana wengi
zaidi wapate mafunzo ya ufundi
stadi.

Katika ufafanuzi wake, Naibu
Waziri huyo anasema, katika awa-
mu ya kwanza wanajenga vyuo vya
VETA 29 na vitagharamu zaidi ya
Shilingi bilioni 48.6 hadi kuka-
milika na kwamba watasimamia
ujenzi huo kwa weledi na umakini
mkubwa.

Anataja baadhi ya maeneo
ambayo vyuo vimejengwa kuwa
ni vya Wilaya za Nkasi, Ileje,
Newala, Muleba, Kasulu, Itilima,
Ngorongoro, Kongwa, Ruangwa,
Nyasa na Halmashauri ya Mji wa
Kasulu.

Kuwapo kwa VETA zenye kara-
kana za fani mbalimbali, zikiwa-
mo za ufundi umeme, useremala,
uashi, ufundi bomba na uchome-
leaji vyuma, kunaelezwa kuwa
ni kunaongeza fursa za ajira kwa
vijana.

Moja ya majengo yaliyojengwa na wananchi kwa ajili ya VETA: MPIGAPICHA WETU
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CBE, Chuo cha
Ualimu Mpwapwa
wakubaliana

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHUO cha Elimu ya Biashara (CBE),
kimeingia makubaliano na Chuo cha Ual-
imu Mpwapwa mkoani Dodoma kuanza
kutoa shahada za valimu wa masomo ya
elimu ya biashara.

Aidha, makubaliano hayo yatasaidia
kukabiliana na uhaba wa walimu wa
masomo Ya elimu ya biashara nchini
katika shule za sekondari.

Mkuu wa chuo hicho, Prof. Emmanuel
Mjema, alibainisha hayo juzi jijini Dodoma
wakati alipokuwa akitoa hotuba yake
kwenye mahafali ya 56 ya chuo hicho.

Alisema programu hiyo itasaidia ku-
wapo kwa ongezeko la idadi ya walimu
wa masomo ya elimu ya biashara nchini.

Kadhalika, alisema kutokana na seri-
kali kuweka mazingira rafiki ya ufanyaji
biashara na uwekezaji chuo hakina budi
kutafuta naana ya kusaidia uwapo wa
walimu wa kutosha katika masuala ya
biashara.

Aidha, alisema pamoja na kuwapo kwa
mpango huo, lakini bado chuo hicho
kinakabiliwa na changamoto mbalimbali
ikiwamo uhaba wa wahadhiri.

“Chuo hivi sasa kinao wahadhiri 50,
lakini 21 wapo masomoni ndani na nje ya
nchi idadi hii haikidhi mahitaji ya wa-
nafunzi 1,520 waliopo hivi sasa,” alisema
Prof. Mjema.

Alisema changamoto nyingine ni uhaba

'Tanzania yatajwa kuwa
kinara kwa amani EA

wa hosteli pamoja na kumbi za mihadhara :

hali inayosababisha msongamano wa
wanafunzi.

“Lakini hivi sasa tupo katika mazungum-

z0 na Wizara ya Fedha na Mipango kwa
ajili ya ujenzi wa hosteli za wanafunzi ka-

tika eneo la Medeli west ambazo zitakuwa

na uwezo wa kuchukua wanafunzi zaidi
va 1,800,” alisema Prof. Mjema.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Viwanda na Biashara, Dk. Ashil Twalib

Abdallah, alisema serikali itaendelea kush-

irikiana na wadau mbalimbali kukiwez-
esha chuo hicho kufikia malengo yake.

Aidha, alisema kutokana na mabhitaji ya
walimu wa elimu ya biashara nchini chuo
hicho hakina budi kuharakisha mchakato
wa makubaliano na Chuo cha Ualimu
Mpwapwa kuanza kutoa shahada hizo za
walimu wa elimu ya biashara.

Hata hivyo, alikitaka chuo hicho kuanzi-
sha kozi za masuala ya uwekezaji katika
sekta ya mafuta na gesi na usimamizi wa
reli pamoja na kilimo biashara ili kuweze-
sha nchi kutekeleza azma yake ya kufikia
uchumi wa viwanda.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imesema
kuwa Taarifa ya Global
Peace Index ya mwaka
2020 imeitaja Tanza-
nia kuwa ni nchi ya kwanza
kwa amani na utulivu kwenye
Ukanda wa Afrika Mashariki
na ya saba katika nchi zilizoko
Kusini mwa Jangwa la Sahara.
Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Liberata
Mulamula, alibainisha hayo
wakati alipokuwa akitoa taari-
fa ya mafanikio ya wizara hiyo
katika kipindi cha miaka 60, ya
uhuru wa Tanganyika.
“Ndugu wanahabari,
ninatoa rai kwenu na kwa
Watanzania wote kuendeleza

amani, umoja na mshikamano
uliodumu kwa kipindi cha
miaka 60 iliyopita,”alisema Ba-
lozi Mulamula.

Aidha, alisema serikali ya
awamu ya sita chini ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan, itaendelea kudumisha
amani, umoja na mshikamano
huo sambamba na kuendelea
kutetea, kulinda na kudumi-
sha usalama na amani duniani
kwa kushirikiana na jumuiya
ya kimataifa.

“Ushiriki wa nchi yetu ndani
ya jumuiya na taasisi za ki-
mataifa katika miongo sita
iliyopita umekuwa wa mafani-
kio ambapo Tanzania imeku-
wa mstari wa mbele kupaza
sauti na kuishawishi jumuiya
ya kimataifa katika masuala

mbalimbali yenye maslahi kwa
Taifa letu na dunia kwa ujum-
la,” alisema.

Alisema mwaka 1972 Tanza-
nia iliungana na baadhi ya nchi
zinazoendelea  kuzishawishi
nchi wanachama wa Umoja
wa Mataifa kuirejeshea nafasi
ya kudumu Jamhuri ya Watu
wa China katika Baraza la Us-
alama la Umoja huo ilipokuwa
imeitwaa Taiwan.

Vilevile, alisema Tanzania
kupitia ushirikiano wa nchi za
Kusini (South South Coopera-
tion), imekuwa ikikemea mi-
fumo kandamizi ya kiuchumi
na kisiasa na kutetea haki na
usawa kwa nchi zote.

“Aidha, kupitia ushirikiano
huo, Tanzania imeendelea
kuzitaka nchi zilizoendelea

kuheshimu ahadi zao za kutoa
asilimia moja ya utajiri wao
kuzisaidia nchi zinazoendelea
kujikwamua na umaskini,”
alisema. Alisema katika kue-
ndeleza msimamo huo wa
kutetea haki na usawa kwa
nchi zote ulimwenguni, katika
miaka ya hivi karibuni Tanza-
nia imekuwa mstari wa mbele
kuitaka jumuiya ya kimataifa,
hususani nchi za magharibi,
kuiondolea Zimbabwe vikwa-
70 vya kisiasa na kiuchumi.

“Sambamba na hilo, Tan-
zania imeweka bayana msi-
mamo wake wa kupinga
ukandamizaji ~ unaofanywa
kwa nchi mbalimbali duniani
ikiwamo Cuba na mataifa ya
Saharawi ya Magharibi na Pal-
estina,” alisema.

T

va saruji, matofali 1,200 na fedha za kulipa mafundi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Walimu waele

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU wa Tume ya Utumishi wa
Walimu (TSC), Paulina Mkwama,
amewataka walimu nchini walio
katika utumishi waumma kukata
rufani katika Tume hiyo wanapo-
pewa adhabu kutokana na kufan-
ya makosa mbalimbali.

Lengo la ushauri huo ni kuzi-
wezesha rufani zao ziweze kushu-
ghulikiwa.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu majukumu ya TSC
kwa njia ya mtandao, katibu huyo

alisema kuwa mwalimu aliye ka-
tika utumishi wa umma anapoona
hajaridhika na adhabu iliyotolewa
na mamlaka yake ya nidhamu
ngazi ya wilaya, anapaswa ku-
kata rufani makao makuu ya TSC
ambapo akiona hajaridhika ana-
paswa kukata rufani kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.

Alisema kumekuwa na changa-
moto kwa baadhi ya walimu wan-
apoadhibiwa na mamlaka zao za
nidhamu badala ya kukata rufani
na kwa kufuata taratibu zilizopo,

wanaenda kutoa malalamiko yao
kwa vyombo ambavyo havihusiki-
nao.

“Kama mwalimu ameadhibiwa
na mamlaka yake ya nidhamu
ngazi ya wilaya anapaswa kukata
rufani Makao Makuu ya TSC, lakini
akiona hajaridhika na vamuzi uli-
otolewa na makao makuu anayo
haki ya kukata rufani kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, na siyo kwenda kulalamika
mahali popote anapoamua yeye,”
alisema Mkwama.

Aidha, alisema moja ya jukumu

la TSC ni kuwasimamia walimu
walio katika utumishi wa umma
katika masuala mbalimbali yaki-
wamo ya kinidhamu, huku ak-
ibainisha baadhi ya makosa am-
bayo yanaweza kumtia mwalimu
hatiani kuwa ni mwalimu kukataa
uhamisho, kutoripoti kazini, ku-
fanya vitendo vya ukatili kwa wa-
toto, kung’ang’ania kituo cha awali,
kushindwa kutekeleza majukumu
aliyopewa na mwajiri wake na
uzembe kazini.

Mkwama, alisema kwa mwal-
imu anayebainika kufanya mako-

kezwa utaratibu wa ukataji rufani

ssa mbalimbali anaweza kupewa
adhabu mbalimbali ikiwamo kush-
ushwa cheo, kushushwa mshahara
ama kufukuzwa kazi.

Akizungumzia kuhusu maadili
ya mwalimu, alisema anapaswa
kuwa katika haiba nzuri inay-
oendana na maadili ya ualimu ka-
tika mavazi na mwonekano wake
wa ujumla.

Alisema nidhamu kwa walimu
ni kitu cha msingi ili kufundisha
maadili mazuri kwa wanafunzi wa
ngazi ya chini.
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TORITA vaja ha mbegu za

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SISI ya Utafiti wa Tum-
aku Tanzania (TORITA),
imesema imegundua
aina tatu mpya zenye
uwezo wa kuzalisha zaidi ya tani
mbili kwa hekta moja, ambazo
zinadaiwa kuwa zitaongeza tija
kwenye uzalishaji wa zao hilo na
kuwaongezea wakulima kipato.
Mwenyekiti wa Bodi ya TO-
RITA, Prof. Gration Rwegasira,
aliyasema hayo juzi alipokuwa
anazungumza na wakulima wa
tumbaku wa Wilaya ya Chunya
kwenye mkutano uliofanyika
eneo ambalo uzalishaji wa mbe-
gu hizo utakuwa unafanyikia.
Alizitaja mbegu hizo ni K.326,
GR. 17 na TRD 17 ambazo alisema
zimeshaoteshwa na zitazisam-
baza kwa wakulima katika nchi
nzima msimu wa kupanda utaka-

pofika huku akiwataka wakulima
kujiandaa kupanda mbegu hizo.

Alisema mbegu hizo zimefany-
iwa utafiti na zimebainika kuwa
ni bora kuliko zingine zilizokuwa
zinatumika awali kutokana na
kuzaa sana na kuwa na uwezo
mkubwa wa kuhimili magonjwa
pamoja na mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Watafiti wetu wamefanya
kazi kubwa sana kwenye utafiti
wa mbegu hizi, sasa nawasihi
wakulima mjipange kuzitumia
mbegu hizi kwa msimu huu na
hizi ndizo tunazoanza nazo laki-
ni zipo zingine ambazo tutakuja
nazo baadaye utafiti utakapoka-
milika,” alisema Prof. Rwegasira.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa TORITA, Dk. Jacob Lisuma,
alisema serikali imetenga Sh. mil-
ioni 300 kwa gjili ya kuendeleza
kituo hicho cha utafiti wa Tum-
baku cha Mtanila ili kuwasaidia

wakulima kuendeleza zao hilo.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha zao hilo linaendelezwa
na linalimwa kisasa kwa madai
kuwa ni miongoni mwa mazao
yanayoliingizia taifa fedha nyingi
za kigeni kutokana na mauzo ya
nje ya nchi. Alisema wanakusu-
dia kukipanua zaidi kituo hicho
ili kizalishe mbegu ambazo zita-
tosheleza mahitaji ya wakulima
wa zao hilo nchi nzima pamoja
na kuongeza utafiti wa mbegu
zingine zenye ubora.

“Hili jukumu tulilopewa la
kusimamia kituo hiki ni muhimu
sana kwa hiyo tutahakikisha
tunalitekeleza vizuri kwa ajili
ya maendeleo ya zao hili, tuta-
shirikiana na wakulima kuhakiki-
sha tunatimiza azma hii ya seri-
kali,” alisema DKk. Lisuma.

Baadhi ya wakulima wa tum-

iomba serikali kuwasaidia ku-

pata wanunuzi wa uhakika wa
zao hilo wakidai kuwa soko la
zao hilo ndio tatizo kubwa kwao
kutokana na baadhi ya wanunuzi
kutokuwa waaminifu.

Uswege Kyamba alisema
wakulima wa zao hilo wana uw-
ezo mkubwa wa uzalishaji lakini
wanakwamishwa na wanunuzi
ambao huwa wanaweka ukomo
wa uzalishaji wa zao hilo.

Alisema hali hiyo huwa in-
awalazimisha wakulima kuzali-
sha kwa kuzingata jitihada zao
za kuongeza tija kwenye kilimo
cha zao hilo, zinakwamishwa na
wanunuzi wa tumbaku ambao
hupanga kiwango cha ukomo wa
kuzalisha zao la mabhitaji.

Aliiomba serikali inapowasaid-
ia kuboresha kilimo cha zao hilo
pia iwasaidie kupata masoko ya
uhakika tofauti na ilivyo sasa hivi
ambapo huwa wanashindwa ku-
fikia malengo yao.
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Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya,
Juma Homera
(kulia), aki-
zZungumza na
waandishi wa
habari kuhusu
maandalizi

va maadhim-
isho ya Siku

: va Ukimwi
Maisha t Duniani,

b 7 M ambayo Kitaifa
yatafanyika
katikati ni
Mkurugenzi
| wa Tume va
: Kudhibiti
Ukimwi Tanza-
nia (TACAIDS),
Dk. Leonard
Maboko. PICHA
NA NEBART
MSOKWA

Idadi wanaofeli kidato cha 4 Rungwe inatisha

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

KATI ya asilimia 60 na 70 ya
wanafunzi wanaohitimu kidato
cha nne wilayani Rungwe Kka-
tika Mkoa wa Mbeya wanaam-
bulia madaraja ya nne na sifuri,
hali ambayo inaifanya wilaya
hiyo kushika nafasi za chini ka-
tika uwiano wa kielimu mkoani
humo.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Mkuu wa Wilaya ya
Rungwe, Dk. Vicent Anney, waka-
ti wa hafla ya uzinduzi wa Shule
ya Wasichana ya Joy Sekondari
iliyopo katika Kata ya Ntokela
wilayani humo ambayo inami-
likiwa na mtu binafsi.

Mkuu huyo wa Wilaya alisema
alibaini hali hiyo kufuatia utafiti
alioufanya yeye binafsi kwa kush-
irikiana na Ofisa Elimu wa Wilaya
hiyo, na kwamba utafiti huo uli-

husisha miaka mitatu ambayo ni
kuanzia 2018 mpaka 2020.

Alisema katika utafiti huo
walibaini kuwa wanafunzi wengi
hawafaulu kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo idadi kub-
wa ya wanafunzi hao kuwa we-
nyeji wa wilaya hiyo na hawana
mchanganyiko na wenzao wa
kutoka nje ya wilaya.

Dk. Anney alisema utafiti huo
pia ulihusisha ufuatiliaji wa somo
moja moja, na kwamba walibaini
pia ufaulu uko chini hasa kwa
masomo ya Sayansi.

“Katika kipindi cha miaka
mitatu ni mwanafunzi mmoja
pekee kati ya wanafunzi 10,000
ndiye aliyefaulu somo la Fizikia
kwa kupata alama ‘A’ na somo la
Uraia ni wanafunzi saba pekee
ndio waliofaulu kwa kupata ala-
ma ‘A, “ alisema Dk. Anney.

Alisema masomo ambayo an-

galau wanafunzi wameonekana
kufanya vizuri ni Kiswahili am-
bacho wanafunzi 253 walifaulu
kwa kupata alama ‘A, Kiingereza
wanafunzi 230, Kemia wanafunzi
63, Biolojia wanafunzi 59, Histo-
ria wanafunzi 18 na Jiografia wa-
nafunzi 10.

Alisema baada ya kubaini tati-
z0 hilo wataendelea kuwashiriki-
sha wadau wengine wa elimu
katika wilaya hiyo wakiwamo
walimu na wazazi ili kuandaa
mpango wa pamoja wa kuinua
kiwango cha ufaulu kwenye
maeneo yote kuanzia somo moja
moja mpaka ufaulu wa jumla.

Akifungua shule hiyo, Mwe-
nyekiti wa Unioni ya Kusini mwa
Tanzania ya Kanisa la Waadvent-
ista Wasabato, Mark Malekana,
alisema tatizo linalosababisha
ufaulu wa wanafunzi katika
wilaya hiyo kuwa chini ni usi-

mamizi hafifu.

Alisema ili kuondokana na
tatizo hilo ni lazima kuwe na
ushirikiano wa pamoja kati ya
wadau wote wa elimu wilayani
humo kuanzia walimu, wazazi na
viongozi wa serikali na kwamba
kila mmoja anatakiwa kutimiza
wajibu wake ipasavyo.

Aliwataka wazazi kuhakikisha
wanafuatilia maendeleo ya wa-
toto wao shuleni badala ya ku-
waachia walimu pekee kufanya
kazi hiyo akidai kuwa hawawezi
kuondokana na tatizo hilo.

Meneja wa Shule hiyo, Augus-
tino Mzava, alisema shule hiyo
imeanzishwa kwa ajili ya kuwa-
saidia watoto wa kike kusoma
katika mazingira rafiki yatakay-
owawezesha kufaulu kwa kiwan-
go kinachoridhisha na kwamba
wanawalea wanafunzi hao kiel-
imu na kiroho.

Walalamikia bei

Kisasa za tumbaku Mbeya

Na Naebart Msokwa, MBEYA

kubwa ya mbolea

: WAKULIMA wa Kata ya Ikukwa

: katika Halmashauri ya Wilaya

: ya Mbeya, wameiomba serikali

: kuweka ruzuku kwenye pembejeo
: za kilimo ili bei za bidhaa hizo zi-
: pungue kwa madai kuwa kwa sasa
: bei ya mbolea haishikiki.

Wakizungumza na Nipashe

: mwishoni mwa wiki wananchi

: hao walisema kwa sasa mbolea ya
: kupandia mfuko wenye ujazo wa

¢ kilogramu 50 wananunua kwa bei

: ya Sh. 115,000 bei ambayo walidai
: wanashindwa kuimudu.

Mmoja wa wakulima hao, Joseph

: Shila, alisema kutokana na bei ya

: mbolea kuwa juu, wakulima wengi
* watashindwa kuzalisha mazao ya
¢ kutosha na hivyo kuna uwezekano
: baadaye ikatokea njaa.

Alisema miaka ya hivi karibuni

* mfuko wa mbolea ya kupandia

¢ walikuwa wananunua kwa bei

: ya kati ya Sh. 55,000 na 65,000

¢ lakini kwa sasa bei imepanda mara
* dufu hali ambayo inawapa wakati
: mgumu wa kuendelea kulima.

“Tunaiomba serikali angalau

: iweke mkono wake kwenye

* mbolea, hivi sasa naamini wakuli-
: ma wengi tutarudi kwenye kilimo
¢ cha asili cha kutotumia mbolea

: jambo ambalo nina uhakika

. tija haitakuwapo na tunaweza

: baadaye tukakumbwa na njaa,”

: alisema Shila.

Alisema kwa sasa ardhi ime-

: shazoea matumizi ya mbolea

: na kwamba endapo watapanda

i mazao bila kutumia mbolea kuna
: hatari wasipate kabisa mavuno.

Naye Neva Kanji alisema wakuli-

* ma wengi sasa hivi wameanza Ku-

: nunua mbolea za asili ikiwemo sa-

: madi ili angalau kupunguza makali

: ya bei ya mbolea na kwamba nayo
* imeanza kupanda bei kutokana na

: wafugaji kuona fursa.

Alisema awali walikuwa wana-

: nunua kwa kukadiriana lakini sasa
* hivi wafugaji wamekuja na vipimo
: ikiwamo mifuko na kukadiria

: magari ya kubeba mchanga.

Alisema pamoja na bei ya

: mbolea kuwa juu, lakini hata

: mbegu za mahindi nayo ime-

¢ panda tofauti na ilivyokuwa awali
: na kwamba hali hiyo inaanza

: kuwarudisha wakulima kwenye

: matumizi ya mbegu za asili.

Alisema awali mfuko wa kilo-

¢ gramu mbili za mbegu za mahindi
: walikuwa wananunua Sh. 11,000,
¢ lakini sasa hivi zimepanda na

: zinauzwa Sh. 12,000.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa

: wa Mbeya, Juma Homera, alisema
¢ ofisi yake inakusudia kukutana

i na wafanyabiashara wa pembe-

: jeo wa mkoa huo ili kujadiliana

! Nad namna ya kupunguza bei ya

* mbolea ambayo imeonekana kuwa
: mwiba kwa wananchi.

Alisema tatizo la bei ya mbolea

: kupanda ni la dunia nzima, na

* kwamba limesababishwa na

: mlipuko wa corona ambao uli-

¢ sababisha viwanda vingi kusitisha
* uzalishaji.
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Mazingira
bustani.

ya manispaa
kulimwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Chuo Kikuu cha Post-

dam cha Ujerumani, Prof. Oliver
Gunther, amesema ushirikiano uliopo
na Manispaa ya Mjini utasaidia kuhi-
fadhi na kudhibiti mazingira ya bustani
ya Botanic Migombani Mjini Zanzibar.

Prof. Oliver amesema kwamba ili
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Aliyasema hayo jana wakati wa ziara
vake akiwa na ujumbe aliyofuatana
nao alipotembelea katika bustani hiyo
na kuangalia uhifadhi wa mazingira na
kupata fursa ya kupanda miti mbalim-
bali ya kiasili ikiwamo miti iliopotea
katika bustani hiyo.

Alisema uhifadhi wa miti husaidia
kuimarisha mazingira pamoja na
kudhibiti wanyama wengi wasipotee,
jambo ambalo huipendezesha na kuipa
haiba bustani hiyo.

Naye Meya wa Zanzibar, Ali Haji
Haji, alisema amefurahishwa na ugeni
uliowafikia kutoka Postdam Ujerumani
ambao ni marafiki wao wa muda
mrefu takribani miaka 10, kwa kutunza
na kuhifadhi mazingira ya bustani hiyo
pamoja na kufanya utafiti mbalimbali
wa miti ya kiasili.

Aidha, alisema matarajio yao kuto-
kana na ugeni huo ni kuongeza ush-
irikiano wa pamoja katika kuinyanyua
bustani hiyo na kuirejesha miti ya asili
ambayo imeshatoweka.

Mkurugenzi wa Manispaa va Mjini,
Ali Khamis Mohammed, alisema Chuo
Kikuu cha Postdam Ujerumani hutoa
misaada mbalimbali ya kuimarisha
bustani hiyo, kwa lengo la kuirejesha
hadhi yake ya awali.

Aidha, alieleza Manispaa ya Mjini
itaendeleza kushirikiana na wadau ili
kuimarisha bustani mbalimbali zilizopo
katika manispaa hiyo.

Mkuu wa Idara ya Huduma za Jamii
na Mazingira, Manispaa ya Mjini, Mwa-
najuma Ali Abuod, aliutaka ujumbe

SMZ: Tutasimamia, kuratibu
Vizuri shughuli za uwekezajl

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRT wa Nchi
Ofisi ya Rais,
Kazi, = Uchumi
na  Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga,
amesema serikali itaendelea
kusimamia na kuratibu vi-
zuri shughuli mbalimbali za
uwekezaji ili kuboresha maz-
ingira ya uwekezaji
Alisema hatua hiyo ita-
saidia kila mwekezaji ajisikie
kuwa yupo sehemu salama
kwa ajili ya kufanya shughuli
zake na miradi aliyoielekeza
kuwa katika mikono salama.
Aliyasema hayo jana Mjini
Zanzibar katika hafla ya pro-
gramu ya ufunguzi wa mradi
ya ujenzi wa nyumba mpya

zinazojengwa huko Nyamazi
Mkoa wa Mjini Magharib Un-
guja katika mji wa (Fumba
Tawn) zinazojengwa kam-
puni ya Corporate Property
Solution (CPS).

Soraga alisema kuwa kuna
hitaji kubwa la nyumba ku-
tokana na ongezeko la idadi
ya watu, hivyo programu
hiyo itakuwa suluhisho ya
kila mmoja kupata nyumba
safi na salama kwa ajili ya kui-
shi.

Alisema mradi huo ni pe-
kee unaoweza kuwagusa Wa-
zanzibari, hivyo wananchi ku-
tokaa nyuma wala kutokuwa
wanyonge, na kwamba CPS
kwa kushirikiana na taasisi za
kibenki zimeweka utaratibu
maalum wa kuwawezesha
wananchi kumiliki nyumba

hizo.

“Walengwa ndio sisi Wa-
zanzibari, hivyo tuchangam-
kie fursa ambazo zipo ili hati-
maye tuwe sehemu ya mradi
huu ambao ni kivutio duniani
kote,”alisema Soraga.

Waziri huyo alisema mradi
huo utatambulisha mpan-
gilio mzuri wa makazi na
kuwa na mpango mji mzuri
ambapo hali ya makazi haipo
vizuri.

Alisema kuwa licha ya
uwepo wa changamoto
mbalimbali za uwekezaji,
lakini serikali kupitia mam-
laka ya uwekezaji Zanzibar
itaendelea kuwaunga mko-
no wawekezaji ili kutatua
changamoto zinazowakabili.

Alieleza kuwa serikali ipo
katika hatua ya kurekebisha

sheria ya uwekezaji na katika
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi unatarajiwa kuwasilishwa
mswaada wa maboresho ya
sheria ya uwekezaji ili ku-
washajihisha wawekezaji ku-
wekeza Zanzibar.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Kampuni ya CPS, Sebas-
tian Dietzold, aliipongeza
Serikali ya Zanzibar kwa
ushirikiano anaupata katika
ujenzi wa nyumba hizo, am-
bazo zitasaidia makazi kwa
wananchi.

Alisema kampuni yake
imeshajenga nyumba katika
kwa sasa zinaishi familia 150
na katika mradi mpya ulioz-
induliwa, inatarajia kujenga
nyumba zingine 250 katika

i

huo kuitumia fursa hiyo kwa kufanya
utafiti wa kisaikolojia ya miti katika

Manispaa ya Zanzibar.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Mudrik Ramadhan Soraga, akizungumza wakati wa hafla ya programu ya
ufunguzi wa mradi wa ujenzi wa nyumba mpya zinazojengwa Nyamazi Mkoa wa Mjini Magharib Unguja na kampuni ya CPS. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

Othman aeleza: sababu ACT - Wazalendo kuingia SUK

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Cha-
ma cha ACT- Wazalendo, Othman
Masoud Othman, amesema cha-
ma hicho kinashiriki katika Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa (SUKI)
ili kuendelea na ujenzi wa msingi
imara wa serikali hiyo.

Pia lengo la chama hicho ku-
wamo katika SUK ni kuifanya iwe
bora zaidi kwa maslahi ya wa-
nanchi wa Zanzibar.

Othman ambaye ni Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
aliyasema hayo jana huko Kojani
Wilaya ya Wete Pemba alipozun-
gumza na wananchi na wana-
chama wa wachama hicho katika

mkutano wake wa kujitambulisha
rasmi kwa wananchi wa Jimbo la
Kojani.

Aliwataka Wazanzibari kuen-
delea kuunga mkono serikali hiyo
kwa kuwa ni muhimu inamanu-
faa sana kwa nchi na itasaidia ka-
tika kudumisha amani na mshika-
mano miongoni mwa wananchi,
jambo ambalo linasaidia katika
kujenga ustawi wa maendeleo ya
taifa.

Othman alisema viongozi wa
chama hicho hasa wale walioko
serikalini licha ya uchache wao,
watajitahidi kuhakikisha kwam-
ba kwa ushirikiano mkubwa
wanatekeleza yale yote yatakayo-
saidia kujenga na kuimarisha seri-

kali hiyo iliyoasisiwa kwa juhudi
za Hayati Maalim Seif Sharif Ham-
ad, ambaye alijitolea katika kusi-
mamia amani nchini.

Alisema kwamba katika kujen-
ga amani ya kweli katika nchi na
kuleta maendeleo ni muhimu ku-
jengwa misingi imara ya haki kwa
wananchi katika nyanja tofauti iki-
wamo suala la uchaguzi wa vion-
gozi wa ngazi mbalimbali nchini.

Aliwataka wananchi kuende-
leza ushirikiano na mshikamano
miongoni mwa jamii kwa kuwa
ndio silaha kubwa na muhimu
katika kujenga amani ya kweli na
kuleta maendeleo ya haraka Zan-
zibar. Alisema ili Zanzibar iweze
kujengwa vyema, ni lazima chama

hicho kiwamo katika SUK kwa
kuwa kuna faida ya kuleta utulivu
na kuanza safari ya kwenda mbele
kimaendeleo.

Aidha, alisema licha ya chama
hicho kuwa na wawakilishi wach-
ache serikalini, lakini kazi kubwa
wanayoendeleza ni ujenzi wa SUK
iliyo imara, hivyo kuwepo unafuu
wa kupata ushirikiano na misaada
ya wahisani inayochangia kasi ya
maendeleo ya Zanzibar.

Alisema hivi sasa Zanzibar im-
etulia na ndio maana wahisani
mbalimbali tayari wamevutika
na wameanza kujitolea kuisaidia
fedha za kuchangia maendeleo ya
taifa.

Alisema isingewezekana hivi

sasa Zanzibar kupata misaada
ya kimaendeleo kutoka kwa wa-
hisani kama sio sababu ya kuwapo
umoja na utulivu uliotokana na
ushiriki wa chama hicho katika
SUK na sasa nchi ina amani ya
kweli.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
chama hicho, Nassor Ahmed Maz-
rui, aliwakumbusha wananchi
kuendeleza umoja na mshikama-
no pamoja na kuunga mkono seri-
kali hiyo kuwa ni muhimu kwa
maendeleo ya Zanzibar.

Aliwataka wananchi hasa wa
Kojani wampokee, Othman aen-
deleze mema yote yaliyoachwa na
mtangulizi wake, Hayati Maalim
Seif.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

UPOTEA KWA VYETI

116583402

CHARLES B SAMHENDA anatangaza kupotelewa
na vyeti vyake. Cheti cha FORM FOUR (CSE)
kilichotolewa mwaka 2012 StPeter's Seminary
chenye Index No S0154-0008. Cheti cha FORM SIX
( ACSE) kilichotolewa mwaka 2015 llboru Secondary
School chenye Index No. $0110-0541. Vilipotelea
kwenye gari la Machame kutoka Arusha kwenda
Dodoma. Kwa yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
cha polisi kilichopo karibu

Taarifa ya Polisi DOD/DOD/RB/541416/2021. na
DOD/DOD/RB/541417/2021.

JAMHURi YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

FORM Il

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa mirathi NA. 103/2021

Ombi la MOHAMED JAWAAD LALJI AND ANOTHER
i izi wa mirathi HUSSEIN
JAFFER LALJI

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl POPOTE
ALIPO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 03-12-2021 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 22/11/2021

116582102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 59/2021
MDAI: CATHERINE IFRAHIM
DHIDI YA
MDAIWA FRANCIS RWECHUNGURA GABRIEL
WA
POPOTE ALIPO BARA NA VISIWANI

AMRI:

Unaamriwa na Mahakama uhudhurie hapa
Mahakamani mnamo tarehe 24/11/2021 Saa 2:30
Asubuhi bila kukosa.

Usipohudhuria shauri hili laweza kusikilizwa upande
mmoja bila ya wewe kuwepo,na kutolewa uamuzi.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo Jumanne tarehe 16 mwezi 11,2021

116582302

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KAKULU BURCHARD
KAKULU anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA IST yenye
namba za usajili T 508
CWM chasis namba
NCP600225717 engine
namba EAA5717yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/URA/RB/555082/2021

116582902

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GALLAGHER POWER
FENCE (T) LTD
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T983 AXP.
Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo chochote cha
polisi kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi
ARU/KIK/RB/551094/2021.

216581902

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP. 117 R. E. 2002)
CHANGE OF NAMES BY DEED POLL

BY THIS DEED, | the undersigned NURU JAMES MSWAHILI of P. O.
Box MWANZA, DO HEREBY absolutely renounced and abandon the
use of my former names of NURU JAMAS MSWAHILI appeared on my
National Identity Card which is in the process for registration was
mistakenly written by the responsible officers, and in lieu thereof do
assume and adopt the name of NURU JAMES MSWAHILI appeared on
my Birth Certificate with registration No. 1558746A.

And IN PURSUANCE of such changes of name as aforesaid, | hereby
declare that | shall at all times hereinafter in all records, deeds and
instruments and upon all occasions whatsoever, use and sign the said
name of NURU JAMES MSWAHILI as my name of lieu of the said name
of NURU JAMAS MSWAHILI.

And | HEREBY AUTHORIZE and request all persons to designate and
address me by such assumed name of NURU JAMES MSWAHILI only.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

FORM Il
Katika Mahakama ya mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa wa TANGA
Usimamizi wa mirathi NA. 191/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HASSANI ISSA KIGWE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA

MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MARIAM HAMADI KIGWE
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi
ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnano tarehe 25 Mwezi 11 Mwaka 2021 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

SABRI R ABDALLAH
Anatangaza kupotelewa Kwa
Kadi yake ya Pikipiki yenye
Plate No MC 922 CMM,
CHASSIS No
LC6PCJK22K0084623,
ENGINE NO
156FMI-5AD2F68343. kwa
yeyote atakae ona au kuokota
atoe taarifa kituo chochote

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

FORM I
Katika Mahakama ya mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa wa TANGA
Usimamizi wa mirathi NA. 191/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HASSANI ISSA KIGWE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA

MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MARIAM HAMADI KIGWE
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi
ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnano tarehe 25 Mwezi 11 Mwaka 2021 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa

Marehemu anaweza kuleta Mahakamani kukaguliwa. .. § Marehemu anaweza kuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 4 Mwezi 11 Mwaka 2021. N cha poI ISI &| [ metotewa leo tarehe 4 Mwezi 1 Mwaka 2021, N
o S S
3 S 5 Rb Namba. g g
b = e 0 o 8
g e 20 | MOR/MOR/RB/554294/2021 et &

Nipashe

Usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

W ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

CRB
yaombea
zabuni
kampuni za
Kizalendo

Na Mwandishi Wetu, RUFIJI

BODI ya Usajili wa Makandarasi
(CRB), imeziomba kampuni zi-
nazojenga mradi wa kuzalisha
umeme wa megawati 2,115 kuzi-
pa zabuni ndogondogo kampuni
za wazawa ili zishiriki ujenzi wa
mradi huo.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Consolata Ngimb-
wa, wakati yeye na wajumbe
wa bodi walipotembelea mradi
huo ulioko Rufiji Mkoa wa
Pwani.

Mradi huo ambao mpaka sasa
umefikia asilimia 48 unatekele-
zZwa na makampuni mawili ya
Arab Contractors kwa pamoja na
Elsewedy Electric zote kutoka
nchini Misri.

Ngimbwa alisema zipo kam-
puni za Kizalendo zinazoweza
kufanyakazi kwenye mradi huo
na zikaonyesha matokeo mazuri
hivyo ni vyema kama watapewa
zabuni ili nao washiriki kwenye
ujenzi wa mradi huo.

Wajumbe hao walionyesha
kufurahishwa kwao na maende-
leo ya mradi huo na kujifunza
mambo mengi.

“Mradi huu ni mkubwa sana
na una kazi nyingi sana hivyo

naona fursa zipo kwa makandar- :

asi wazawa kupewa kazi ndogo
ndogo kama sub - contractors

wapeni kwa sababu wana uwezo

wa kuzifanya,” alisema.

Pia alizitaka kampuni zinazo-
husika na masuala ya ukandar-
asi hapa nchini kushirikiana
kwenye miradi ili kuwa na
nguvu ambazo licha ya kuzi-
saidia kupata mitaji mikubwa
itawawezesha kufanya kazi kwa
kipindi kifupi na ufanisi utakao-
leta matokeo chanya katika
mradi husika.

'Anayedaiwa kuchapwa na
polisi aendelea vizuri ICU

Na Romana Mallya

WAKATI Jeshi la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam likichunguza tukio la
askari Polisi wa Kituo cha Polisi Goba
kudaiwa kumjeruhi Issa Kassim (20) kwa
kipigo kituoni hapo, hali ya majeruhi
aliyeko Chumba cha Uangalizi Maalumu
(ICU) nayo inaendelea kuimarika,
imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Uhusiano wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa
Muhimbili (MOI), Patrick Mvungi, am-
bako ndiko alikolazwa majeruhi huyo
alisema mgonjwa huyo kwa sasa anaen-
delea vizuri.

“Bado yupo ICU lakini hali yake inaen-
delea vizuri,” alisema.

Kamanda wa Kanda Maalum ya Dar

foee OV 1 E
Mkurugenzi Mtendaji wa TotalEnergies Marketing Tanzania Limited, Jean-Francois Schoepp, akihudumia gari la mmoja

wa wateja wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Wateja iliyoanza jana, katika kituo cha TotalEnergys Oysterbay Service
Station. Kushoto ni dereva wa gari hilo Glorious Hubbert Kilato. NA MPIGAPICHA WETU

es Salaam, Jumanne Muliro alipotafutwa
na gazeti hili jana ili kujua uchunguzi wa
tukio hilo umefikia wapi, alisema Jeshi la
Polisi linaendelea kuchunguza hilo.

Tukio hilo lilidaiwa kutokea Novemba
10, mwaka huu kituo cha Polisi Goba
baada ya kijana huyo kukamatwa na
askari polisi kwa madai ya wizi wa run-
inga.

Novemba 16, Kamanda Muliro alisema
Jeshi la Polisi limefungua jalada la uchun-
guzi huku likiita malalamiko ya ndugu ni
mazito.

“Kijana huyu inadaiwa alikamatwa No-
vemba 10, mwaka huu kwa tuhuma za
wizi wa runinga na baadae kupigwa huku
ikidaiwa ndugu zake walikuwa wakiomb-
wa rushwa ili aachiwe.

“Malalamiko hayo ni mazito hivyo Jeshi

——— .
s a a -

la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam
limeshafungua jalada la uchunguzi na
mifumo ya kisheria itatumika ili kupata
ukweli wa jambo hili na ikibainika ni
kweli hatua za kisheria na za kinidhamu
zitachukuliwa dhidi ya wahusika. Uchun-
guzi umeshaanza.” Kamanda Muliro
alisema siku hiyo.

Tukio hilo liliibuliwa kupitia taarifa ya
ndugu iliyosambaa katika mitandao ya
kijamii Novemba 16, ikifichua madai ya
ndugu yao kupigwa na askari hadi kula-
zwa ICU na kudai polisi kutaka fedha ili
wamuachie.

Sehemu ya taarifa hiyo ilidai kijana
huyo alikamatwa na polisi nyumbani
kwao Goba baada ya kuuziwa runinga
ya wizi, tukio ambalo ndugu hao walidai
mtuhumiwa alilikana kulitenda.

CCM vaitaka NFRA mpango endelevu ununuzi mahindi

Na Beatrice Shayo, KATAVI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, ameutaka Wakala wa Taifa
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
kuweka mpango utakaosaidia
kununua mahindi ya wakulima
kwa wakati na siyo wakati wa
msimu wa mavuno.
Akizungumza mara baada ya
kutembelea mradi wa ujenzi
wa ghala na vihenge sita vya
kuhifadhia mazao ya wakulima

kanda ya Sumbawanga wilayani
Mpanda mkoani Katavi, alisema
ni lazima watafsiri kwa vitendo
namna itakavyoleta matokeo
chanya.

Alisema haitakuwa busara ku-
wepo na vihenge halafu baadaye
wakulima walalamike pa kuuza
mazao yao.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa
Katavi, Mwanamvua Mrindoko,
alisema mradi huo utakamilika
Machi, mwaka huu ili kuanza
kupokea mahindi kutoka kwa

wakulima.

Kwa mujibu wa Mrindoko,
mradi huo wa Vihenge sita we-
nye uwezo wa kuhifadhi tani
3,300 kwa kila kimoja ulianza
kujengwa Januari 14, mwaka
2019 na unatarajiwa kukamilika
31 Machi, 2022.

Akizungumza kwa niaba ya
Meneja wa NFRA Kanda ya
Sumbawanga, Mhandisi Mussa
Chiyanda, alisema mradi huo
wenye thamani ya Sh bilioni 14
mpaka sasa umetekelezwa kwa

asilimia 95 kwa ujenzi wa vi-
henge na asilimia 80 ujenzi wa
miundombinu.

Mrindoko alisema ili kuwa-
saidia kusukuma maombi yao
kwa Wizara ya Kilimo kuidhini-
sha kwa haraka maombi ya
mkoa wa Katavi kuwa Kanda ya
Ununuzi wa Mazao ya NFRA.

Mwanamvua alisema mpan-
go huo utasaidia wakulima wa
Katavi kupata huduma ya kuuza
mazao yao kwa NFRA kwa uku-
bwa na kwamba NFRA itakuwa

karibu zaidi tofauti na ilivyo
sasa.

Alisema uzalishaji wa mahi-
ndi na mazao mengine Katavi ni
mkubwa na kwamba mkoa huo
unafunguka kwa kasi kibiashara
na kiuchumi.

Baada ya kupokea taarifa
hiyo, Chongolo alikubali ombi
hilo na kuahidi kuwasilisha kwa
serikali ili kuidhinisha maombi
ya viongozi wa Mkoa kuwa kan-
da ya ununuzi na uhifadhi wa
mazao ya mahindi.
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BOCCO, FEI TOTO WATWAA
TUZO MCHEZAJI BORA 2020

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Simba, John Bocco
na kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei
Toto *, wameshinda Tuzo ya Mchezaji
Bora wa Mwaka 2020 wa Mashabiki zili-
zotolewa na Chama cha Soka Wilaya ya
Tlala juzi.

Katika halfa ya tuzo hizo zilizofanyika
kidedea baada ya kuwashlnda mlinda
mlango wa Simba, Aishi Manula na
mlinzi wa kushoto wa timu hiyo, Moham-
med Hussein “Tshabalala, wakati Fei Toto
akiwashinda wachezaji wenza wa Yanga,
Deus Kaseke na Zawadi Mauya.

Msimu wa 2020/21 ulikuwa bora kwa
nyota hao, ambapo Bocco alishinda tuzo
nyingi binafsi; ikiwamo ya Mfungaji Bora

Azam wajilaumu MADHAMBI...
wenyewe Kipigo ;

KMC FC

Na Saada Akida

BAADA ya kupata ushindi wao wa kwan-
za msimu huu kwa kuichapa Azam FC ma-
bao 2-1 katika Uwanja wa Uhuru juzi, Kocha
Mkuu wa KMC FC, Habib Kondo, amesema
sasa ndio wameanza Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Kondo alisema mipango
yake aliyoingia nayo katika mchezo huo
ilifanikiwa kwa kupata pointi tatu ambazo
zinampa nafasi ya kutembea kifua mbele
kuwa sasa wameanza ligi rasmi.

Alisema hawakuanza vizuri ligi kwa
msimu huu na walitumia wiki tatu za ma-
pumziko ya kalenda ya Fifa kufanyia kazi
mapungufu ya kikosi chake jambo ambalo
walifanikiwa huku wachezaji wake wakio-
nyesha kiwango kizuri.

“Wakati tukijiandaa kwa mchezo wetu
dhidi ya Azam FC, niliwaambia wachezaji
wangu kwamba tunaenda kuanza ligi na
kusahau matokeo ya mechi tano zilizopita,
tumefanikiwa kwa kutumia ubora na ud-
haifu wa wapinzani wetu kupata ushindi
huo,” alisema Kondo.

Alisema ushindi wao huo umewarudi-
sha wachezaji wake katika morali nzuri na
kuahidi sasa ni mwendo wa kutafuta pointi
tatu kwa kila timu watakazokutana nazo
kwenye ligi hiyo.

Naye Kocha msaidizi wa Azam FC, Vivi-
er Bahati, alisema kipindi cha kwanza ha-
wakucheza vizuri na licha ya kutengeneza
nafasi nyingi za wazi, washambuliaji wali-
poteza umakini na kushindwa kuzibadili
kuwa magoli.

“Kipindi cha pili tulicheza vizuri, lakini
KMC FC waliweza kutumia mapungufu
kupata ushindi na kuondoka na pointi tatu
katika mchezo huu, sasa tunasahau ma-

wa Ligi Kuu na ile ya Mchezaji Bora wa
Mwaka (MVP), huku Fei Toto akitanga-
zwa Mchezaji Bora wa Kombe la Shirik-
isho la Azam.

Tuzo zingine zilizotolewa ni klabu bora
za Ligi Kuu Tanzania Bara zenye asili ya
Ilala zikiongozwa na Azam FC, iliyoanza
kucheza ligi ya daraja la chini Ilala kabla
ya kupanda Ligi Kuu na kuhamia Cha-
manzi, Mbagala.

Timu nyingine ni Simba iliyofanya vi-
zuri katika ngazi ya ligi ya ndani kwa kut-
waa ubingwa misimu minne mfululizo
na kuwakilisha vema nchini katika mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa
kuishia hatua ya robo, hivyo kuchukua
tuzo hiyo ikitokea Ilala.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), Wallace Karia, ametunukiwa tuzo

ya kiongozi maalum ambaye ametoa
mchango na kuufanya mpira wa Tan-
zania kuendelea kupiga hatua ikiwamo
soka la wanawake na vijana iliyotolewa
na Mwenyekiti wa IDFA, Mussa Kondo.

Tuzo zingine zilizotolewa ni mweze-
shaji bora wa klabu zote za Ilala, ambayo
imekwenda kwa Mbunge wa wilaya hiyo,
Mussa Azan Zungu, ambaye amekuwa
mdau mkubwa kwa kusaidia kulipia ada
kwa timu za wilaya hiyo zinazoshiriki Ligi
Daraja la Tatu mkoa.

Kwa upande waamuzi bora wa Ligi
Daraja la Tatu, imechukuliwa na Shaban
Ramadhani akiwashinda Said Mtitu na
Raphael Charles, huku timu ya Magereza
ikipewa zawadi ya ubingwa na kocha
wao, Shame Gecha akiwa kocha bora wa
ligi hiyo kwa mwaka 2020.

Kiungo wa Azam FC, Mzambia Paul Katema, akimchezea madhambi mchezaji
wa KMC FC kv\/enye mchezo wa Ligi Kuu Bara uliopigwa Uwanja wa Uhuru jijini
Dar es Salaam juzi na kumalizika kwa Azam kukubali kipigo cha mabao 2-1.

PICHA: JUMANNE JUMA

tokeo ya mechi hii na tunarudi uwanjani
kufanyia kazi madhaifu yetu kwa kujipan-
ga na mechi zijazo,” alisema Bahati.

T
Baraza na

dawa vya
‘wapaki basi’

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, amesema Ku-
poteza mechi ya Jumamosi kwa
mabao 2-1 dhidi ya Geita Gold,
kulitokana na wapinzani wao
kucheza mchezo wa kujilinda zaidi
maarufu kama ‘kupaki basi' huku
akisema atawafundisha wachezaji
wake jinsi ya kutegua mitego hiyo.

Alisema baada ya wapinzani
wao kupata bao la kwanza dakika
Za mwanzo, walirudi nyuma,
kwa bahati nzuri wakapata bao
la kusawazisha, lakini baada ya
kufungwa la pili walirudi tena
‘kupaki basi’ ikawa ngumu kwao
kuwafungua na kusawazisha.

“Walipaki basi, kila walipokuwa
wanafunga bao, kwa maana hiyo
natengeneza mfumo kwa ajili
va timu yoyote ambayo inakaa
nyuma tu,” alisema kocha huyo
raia wa Kenya.

Naye Kaimu Kocha Mkuu wa
Geita Gold, Fred Felix Minziro,
alisema ushindi wa mabao 2-1
ambao ameupata akiiongoza timu
hiyo, umetokana pia na baraka za
wazee wake, kwani alipokwenda
mkoani humo, alipitia kwanza
kuwasalimu, timu yake ikashinda
kwa mara ya kwanza kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Kagera Sugar.

“Nimeanza kuiongoza timu,
tumekuja hapa mkoani Kagera
ambako ni kwetu, nimeenda
kuwasalimu wazee wangu,
wamenipa baraka zao na kweli
ndugu yangu nimeshinda, ni-
meweza Kuiongoza timu kushinda
kwa mara ya kwanza. Pamoja na
mambo mengine lakini ni baraka
kutoka kwa wazee wangu, nime-
furahi sana,” alisema Minziro am-
baye ni mwenyeji wa mkoa huo.

Kwa matokeo hayo, Kagera
Sugar inabaki na pointi zake nane
kwa mechi sita ilizocheza, huku
Geita Gold ikifikisha pointi tano na
iko kwenye nafasi ya 13.

Al

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza,
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POCHETTINO NJIA NYEUPE UNITED

KOCHA wa Paris St-Germain na raia wa Argentina,
Mauricio Pochettino, ndiye mkufunzi namba moja anay-
enyatiwa sana na klabu ya Manchester United ili ku-
chukua kazi hiyo msimu ujao. (Mail)

MESSI HANA MPANGO NA BARCA

NYOTA wa PSG, Lionel Messi mwenye umri wa miaka
34, hana mpango wa kurudi Barcelona baada ya Rais wa
klabu hiyo, Joan Laporta kusema kwamba, klabu hiyo
ya Hispania inaweza kumsajili raia huyo wa Argentina
katika siku za usoni. (AS)

HAG NAYE ATAJWA

KOCHA wa Ajax na raia wa Uholanzi, Erik ten Hag
yupo katika nafasi ya pili miongoni mwa wakufunzi wa-
naotafutwa na Manchester United ili kuchukua nafasi ya
Ole Gunnar Solskjaer aliyetimuliwa. (SKy Sports)

XAVI AMTAKA BOUNEDJAH

KOCHA wa Barcelona, Xavi ana nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Algeria, Baghdad Bounedjah mwenye
umri wa miaka 29 kutoka klabu yake ya zamani ya Al-
Sadd ya nchini Qatar. (Sport)

POCHETTINO YUPO TAYARI

MAURICIO Pochettino ambaye alikuwa kocha wa
zamani wa Tottenham Hotspur ameripotiwa kwamba,
yupo huru kujiunga na ‘Mashetani Wekundu’ msimu
ujao wa majira ya joto. (Telegraph)

HAG HAJASIKIA CHOCHOTE

TEN Hag amejibu uvumi kwamba, atachukua nafasi
ya Ole Gunnar Solskjaer katika klabu ya Manchester
United kwa kusema hajasikia ombi lolote kutoka kwa
klabu hiyo. (Manchester Evening News)

LOPETEGUI APELEKWA OLD TRAFFORD

WAKALA Jorge Mendes anaisukuma Manchester Unit-
ed kujaza pengo la Ole Gunnar Solksjaer kwa kumuajiri
kocha wa Sevilla, Julen Lopetegui. Raia huyo wa Hispa-
nia ana mkataba na klabu hiyo hadi mwaka 2024, lakini
Mendes ambaye anamuwakilisha Cristiano Ronaldo
anamtaka kuchukua kazi hiyo kule Old Trafford. (Man-
chester Evening News)

ENRIQUE AKANA

KOCHA wa timu ya Taifa ya Hispania, Luis Enrique
amekana madai yanayomuhusisha na klabu ya Man-
chester United. (Goal)

MOUNT ATAKIWA MADRID

REAL Madrid ina nia ya kumsajili kiungo wa Chel-
sea na England, Mason Mount. Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22, yupo katika mazungumzo na klabu
hiyo kuhusu mkataba mpya, ingawa inasemekana ana-
hisi hapendwi na huenda akajiandaa kuondoka. Klabu
za Manchester City na Bayern pia zinahusishwa naye.
(Fichajes)

BARISIC AWANIWA VILLA

KOCHA mpya wa klabu ya Aston Villa, Steven Gerrard
anataka kumsajili beki wa kushoto wa Croatia, Borna
Barisic mwenye umri wa miaka 29, kutoka klabu yake
ya zamani Rangers. (Daily Record)

BENITEZ KUSAJILI WAPYA

KOCHA wa Everton, Rafael Benitez amesema kwam-
ba, klabu hiyo itahitaji kuwasajili wachezaji wapya
katika dirisha la uhamisho la Januari, huku winga wa
England Demarai Gray mwenye umri wa miaka 25, ak-
iwa mchezaji wa hivi karibuni kupata jeraha wakati wa
mechi waliopoteza kwa Manchester City. (Liverpool
Echo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SABABU ZIDANE KUKATAA
KWENDA KUINOA UNITED

® ® ®Mpango wake ni kuinoa Paris St-Germain na
yupo tayari kuisubiri nafasi hiyo, lakini Pochettino....

PARIS, Ufaransa

ANCHESTER  United
imewasiliana na Zin-

edine Zidane kuhusu

nafasi ya ukocha, laki-

ni kwa mujibu wa vyanzo vilivyo
karibu na kocha huyo wa zamani
wa Real Madrid, hana mpango wa
kwenda pale Old Trafford kwa
wakati huu, Daily Mail limeripoti.
Ole Gunnar Soskjaer alifuku-
zwa pale United Jumapili baada
ya kipigo cha mabao 4-1 kutoka

Watford.

Zidane aliondoka kama kocha
wa Real kwa kipindi cha pili, Mei
mwaka huu.

Alishinda mataji matatu mfu-
lulizo ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
kutoka mwaka 2016.

Baada ya kuondoka mwaka
2018, alirudi mwaka mmoja
baadaye na kushinda LaLiga na
Super Cup mwaka 2020.

Chanzo hicho kimebainisha
kwamba, gwiji huyo wa zamani
wa Ufaransa na kiungo wa Real,

Zidane, ambaye hana kazi kwa
sasa, hatakuwa tayari kwenda
United kwa sasa.

Amekuwa  akihusishwa na
mpango wa kuwanoa miamba
wa Soka la Ufaransa, Paris St-
Germain na yupo tayari kuisubiri
nafasi hiyo itakapokuwa wazi.

Mauricio Pochettino, ambaye
mara kwa mara amekuwa akita-
jwa kama kocha ajae wa United,
kwa sasa ni kocha wa PSG na
anaonekana kuaminiwa vilivyo.
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CHEZA USHINDE
MECHI KALI JACKPOT ™= 10
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MANCHESTER, England
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MANCHESTER UTD

OCHA wa Manchester City, Pep Guar-

diola, amemtakia kila la heri Ole Gun-

nar Solskjaer kuhusu majaliwa yake ya

baadaye, lakini amedokeza kwamba,
kufukuzwa kwa raia huyo wa Norway halikuwa
jambo la kushtukiza.

Ilitangazwa Jumapili kwamba, Manchester
United imeachana rasmi na Solskjaer, ambaye
alikuwa amesaini mkataba wa miaka mitatu kui-
noa timu hiyo.

‘Mashetani Wekundu hao walipoteza kwa
kipigo cha mabao 4-1 kutoka kwa Watford, na ku-
waacha nafasi ya nane kwenye msimamo wa Ligi
Kuu na ikipitwa pointi 12 na vinara Chelsea.

Kipigo walichokipata pale Vicarage Road Kkili-
kuwa ni cha tano kwa United katika mechi saba
zilizopita, wakitoka pia kupigwa 2-0 na Man City
wiki mbili zilizopita.

“Namtakia kila la heri, lilikuwa jambo zuri ku-
cheza dhidi yake,” alisema Guardiola bada ya
timu yake kushinda 3-0 dhidi ya Everton Juma-
pili.

“Unapokuwa kocha wa timu kama Man United
unatakiwa kushinda, vinginevyo unakuwa kwe-
nye matatizo.

“Nimekaa hapo kwa sababu tunashinda,
vinginevyo angekuwa mtu mwingine ambaye an-
gekaa hapa badala ya mimi. Natumaini siku moja
tunaweza kukutana tena. Namtakia kila 1a heri.”

KUWEKA PESA:
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CHAGUA 4
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BARCELONA, Hispania

|l Xavi hana uhakika Aguero kustaafu

KOCHA wa Barcelona, Xavi amesema hana uhakika
na kustaafu kwa mshambuliaji wake, Sergio Aguero na
kusema hajui lolote kwa sasa.

Aguero hivi karibuni aliripotiwa kuwa atalazimika
kustaafu soka kutokana na matatizo ya moyo aliyonayo
baada ya kushindwa kumaliza mechi dhidi ya Alaves,
ambayo ndio tatizo lilionekana na kukimbizwa hospi-
talini haraka kwa ajili ya vipimo zaidi.

“Sijui kitu chochote, nilizungumza naye na hicho
kinachosambaa si cha kweli,” alisema Xavi akinukuliwa
na AS.

“Sisi hatuna hizo taarifa na sijui zimetokea wapi,
nimemwambia arudi atakopojisikia vizuri, na tutaka-
popata taarifa sahihi za daktari tutajua nini cha ku-
fanya.”

Aguero anatarajiwa kukaa nje ya uwanja kwa miezi
mitatu kwa ajili ya uchunguzi na uangalizi zaidi wa afya
yake na hatma yake itajulikana baada ya madaktari kut-
hibitisha kama hataweza kuendelea kucheza.

Xavi Jumamosi aliongoza Barcelona kwenye mchezo
wake wa kwanza na kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi
ya Espanyol.

SportPesa
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2
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MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE

Crystal Palace vs Aston Villa
Hull City vs Millwall
Huddersfield vs Middlesbrough

Juventus vs Atalanta

Mallorca vs Getafe

Cercle Brugge vs Mechelen

Fortuna Sittard vs Groningen

Villarreal vs Barcelona

Nurnberg vs St. Pauli

Brentford vs Everton

Bordeaux vs Brest

Espanyol vs Real Sociedad

Maritimo vs Pacos Ferreira

UGENINI

TAREHE GAMEID

MICHEZO 1 X 2

ARLO Ancelotti ameisifia safu yake ya kiungo ya
Real Madrid kuwa ni bora kabisa duniani baada
ya Toni Kroos, Luka Modric na Casemiro kui-
wezesha kushinda mabao 4-1 dhidi ya Granada.
Kroos alitengeneza asisti mbili, huku Modric na Case-
miro wakitoa mchango mkubwa wa mabao mengine

Welayta Dicha FC vs Ethiopia Bunna SC

AL Kawkab vs AL Nahdha

Najran SC vs AL Khlood

Sozopol vs Maritsa Plovdiv

Yantra Gabrovo vs FC Levski 2020 Lom

tiano Ronaldo.

Marco Asensio, Nacho, Vinicius na Ferland Mendy
walifunga mabao hayo ya Real Madrid, lakini safu ya ki-
ungo ndio ilikuwa bora zaidi na Ancelotti hakusita kui-
pongeza baada ya mchezo huo.

Baada ya Real Sociedad kutoka sare na Valencia ili-
maanisha kwamba, Madrid walipaa kileleni mwa msi-
mamo kwa tofauti ya pointi moja.

“Nini unachoweza kusema,” alisema kocha wa Ma-
drid, Ancelotti akiwaambia waandishi wa habari.

“Wanacheza kwa umakini wa hali ya juu na bado ndio
viungo bora kabisa duniani kwa upande wangu.

“Wanafanya kila kitu na huwa hata siwaulizi chochote
kutoka kwao, wanafanya hivyo kwa urahisi tu na hiyo ni
faida kubwa sana kwa klabu yetu.”

mawili Jumapili, wakati Madrid wakiifunga Granada
kwa mara ya 13 mfululizo kwenye LaLiga.

Kwa mara ya mwisho Granada kupata ushindi wa
nyumbani dhidi ya Madrid ilikuwa ni Februari 2013,
waliposhinda 1-O shukrani kwa bao la kujifunga la Cris-

Conte afunguka ushindi Spurs

i
-

LONDON, England

ANTONIO Conte amekubaliana na mashabi-
ki wa Tottenham Hotspur ambao walikuwa na
hasira na kiwango cha timu yake kilichoonye-
shwa kipindi cha kwanza kwenye mchezo wa
ushindi wa Ligi Kuu dhidi ya Leeds United,
Jumapili.

Kocha huyo wa zamani wa Chelsea alishere-
hekea ushindi wake wa kwanza baada ya ku-
rudi kwenye Ligi Kuu England kwa mabao ya
Pierre-Emile Hojbjerg na Sergio Reguilon.

Dan James alianza kwa kuipa Leeds bao
la uongozi kipindi cha kwanza na Spurs
walionekana kama vile wamezidiwa kimbinu.

Baadhi ya mashabiki wa Spurs walionyesha
kutofurahishwa na kiwango cha timu hiyo
kabla ya Hojbjerg kusawazisha na Reguilon
kuunganisha krosi ya Eric Dier ya mpira wa

adhabu ndogo na kupata ushindi wa 2-1.

“Ushindi ulikuwa muhimu kwa sababu tu-
likuwa kwenye wakati mgumu leo,” alisema
Conte akiiambia Sky Sports.

“Tulicheza michezo miwili tofauti kabisa
na walituzidi mbinu na maarifa kipindi cha
kwanza.

“Kucheza dhidi ya Leeds na dhidi ya (Mar-
celo) Bielsa si rahisi. tunatakiwa kuridhika.
Huo ni mtazamo wangu kwa namna mambo
yalivyokuwa hasa kutokana na mwanzoni
mwa msimu huu.

“Tulisherehekea ushindi kwa sababu nafiki-
ri ilikuwa ni ngumu na tulijua hilo. Nilisoma
takwimu za Leeds na kipindi cha kwanza wali-
kuwa kwenye kiwango cha juu zaidi.

“Kwa uhakika kabisa kipindi cha kwanza
hatukuwa bora, tulizidiwa karibu kila seh-

»

emu.

Sama AL Sarhan

vs Al-Yarmouk

Pfk Botev Plovdiv I

vs FK CSKA 1948 ||

Moghayer AL Sarhan

vs Al Sareeh

Al Ahli Amman

vs Ittihad AL Ramtha

Bugesera FC

vs Gasogi United

APRFC

vs Rayon Sports FC

Gicumbi

vs Kiyovu Sports

Hajer Club

vs AL Draih

Arema

vs Barito Putera

QPR U23

vs Cardiff City U23

AL Sahel SC

vs Bisha FC

Jimma Aba Jifar

vs Dire Dawa Kenema FC

Ceske Budejovice

vs Sigma Olomouc

CSA Steaua Bucuresti

vs Universitatea Cluj

Wydad Casablanca

vs RS Berkane

Arab Contractors

vs Ismaily SC

Al Hilal Riyadh

vs Pohang Steelers

Dynamo Kiev

vs Bayern Munchen

Villarreal

vs Manchester Utd

Coca Cola

vs Enppi Club

Olympique Safi

vs Raja Casablanca

Plymouth

vs Wycombe

Oxford Utd

vs Fleetwood Town

Coventry

vs Birmingham

Gillingham

vs Cheltenham

Morecambe

vs Charlton

Middlesbrough

vs Preston

Blackpool

vs West Bromwich

Burton

vs Accrington

Sheffield Wed

vs MK Dons

Dungannon Swifts

vs Crusaders Belfast

AFC Wimbledon

vs Crewe

Shrewsbury

vs Sunderland

Lincoln

vs Portsmouth

Ipswich

vs Rotherham

Cambridge Utd

vs Wigan

Nottingham

Vs Luton Town

Bolton

vs Doncaster

BSC Young Boys

vs Atalanta

Chelsea

vs Juventus

Barcelona

vs Benfica

Sevilla FC

vs VfL Wolfsburg

Lille

vs RB Salzburg

Malmo

vs Zenit St Petersburg

Reading

vs Sheffield Utd

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Sababu Zidane kukataa kwenda kuinoa UnItEd"

Bernard Morrison, akitia saini mkataba Simba baada ya kuachana na Yanga mwaka jana.

PABLO ABAKIZA HESABU
KWA LWANGA, MUGALU

® ® ®Akiri Simba kusheheni vipaji, sasa ashikilia namba

kikosi cha kwanza baada ya kumaliza...

Na Mwandishi Wetu

AKATI Jumapili wiki hii,

akitarajia kukiongoza kikosi

chake kwa mara ya kwanza

kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika, Kocha Mkuu wa Ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara, Pa-
blo Franco, amekamilisha hesabu zake
baada ya kushuhudiwa uwezo wa kila
mchezaji uwanjani.

Simba itashuka Uwanja wa Benjamin
Mkapa Jumapili wiki hii kuikaribisha
Red Arrows kwenye mechi ya mchujo
kuwania kufuzu hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika kabla ya timu
hizo kurudiana Desemba 5, mwaka huu
nchini Zambia.

Timu itakayopata matokeo ya jumla
katika mechi hizo mbili, itafuzu moja
kwa moja hatua ya makundi ya michua-
no hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la
Soka barani Afrika, CAF.

Kuelekea mchezo huo, Pablo alihitaji
kujua uwezo wa kila mchezaji na namna
wanavyocheza baada ya kuiongoza timu
hiyo kushinda mechi yake ya kwanza ya
Ligi Kuu kwa kuichapa Ruvu Shooting
mabao 3-1 [jumaa iliyopita katika Uwanja

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kutokana na muda mchache alionao
huku akihitaji kupata matokeo, ka-
tika mchezo huo Pablo aliwaanzisha
wachezaji wote waliounda kikosi hicho
msimu uliopita, isipokuwa Kibu Denis
pekee.

Hata hivyo, juzi kocha huyo raia wa
Hispania, alihitaji mchezo wa kirafiki
ambapo walicheza dhidi ya Green Warri-
ors, na kisha kutoa nafasi kwa wachezaji
ambao hawakucheza mechi hiyo ya Ligi
Kuu, hivyo kupata fursa ya kumsoma kila
mmoja, akiwa sasa amebakiza wachezaji
wawili tu kuwaona wakicheza, msham-
buliaji Chris Mugalu na kiungo mkabaji,
Taddeo Lwanga ambao ni majeruhi.

Katika mchezo huo uliopigwa Uwanja
wa Mo Simba Arena, na Simba kuibuka
na ushindi wa mabao 4-0, Pablo aliwaan-
zisha; Benno Kakolanya, Jimmyson Mwi-
nuke, Gadiel Michael, Henock Inonga,
Kennedy Juma, Erasto Nyoni, Duncan
Nyoni, Sadio Kanoute, John Bocco, Rally
Bwalya na Peter Banda.

Wakati mabao katika mchezo huo
yakifungwa na Banda, Duncan, Gadiel
na Yusuphu Mhilu, kipindi cha pili Pa-
blo alifanya mabadiliko na kuwaingiza

Pape Sakho, Ally Salum, Ibrahimu Ajibu,
Israel Patrick na Mhilu huku akiwatoa
Bocco, Erasto Nyoni, Kakolanya, Bwalya,
Kanoute na Banda.

Akizungumza na Nipashe, Pablo
alisema, Simba ina wachezaji wazuri
wenye uwezo mkubwa kisoka, hivyo ana-
chopaswa kukifanya ni kuwaunganisha
lakini pia akiwajengea kujiamini zaidi.

Pablo pia alieleza furaha yake kwa
kurejea kwa wachezaji ambao walikuwa
majeruhi, huku akiweka wazi kama wa-
takuwa fiti kwa asilimia 100, ana uhakika
watafanya vizuri katika mchezo ujao dhi-
di ya Red Arroms pamoja na Yanga.

“Nimewaona wachezaji karibu wote,
naendelea kuwasoma na kutafuta muun-
ganiko mzuri, ili kuweza kukabiliana na
michezo iliyopo mbele yetu na hata dhidi
ya Yanga,” alisema.

Baada ya mechi hiyo ya CAF dhidi ya
Red Arrows, Desemba Mosi Simba itaika-
ribisha Geita Gold katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa kwenye mechezo wa Ligi
Kuu na kisha Desemba 5, itashuka dim-
bani nchini Zambia kurudiana na Wa-
zambia hao kabla ya Desemba 11, mwaka
huu, kuvaana na Yanga.

UKURASA 21

Morrison

aigaragaza
Yanga CAS,
kulipwa mil.12/-

Na Saada Akida

WINGA wa Klabu ya Simba,
Mghana Bernard Morrison ‘Wak-
ili Msomi’, ameshinda kesi dhidi
ya Yanga iliyofunguliwa Ma-
hakama ya Usuluhishi ya Mich-
ez0 (CAS) kwa madai kwamba
aliondoka klabuni hapo akiwa na
mkataba halali.

Taarifa iliyotolewa jana na
CAS, ilieleza imetoa uamuzi
wake katika utaratibu wa usu-
luhishi kati ya klabu ya Yanga na
Morrison kuhusiana na uamuzi
uliotolewa Agosti 12, mwaka
jana na Kamati ya Sheria na Ha-
dhi za Wachezaji ya Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania ambao
Yanga ilikuwa ikiupinga.

Katika uamuzi huo, mkataba
wa Morrison na Yanga ulione-
kana kukamilika Julai 14, mwaka
jana. Mkataba wa pili, uliozua
malumbano, ulionekana kuwa
haukuingiwa na Morrison na
akaamriwa kulipa kiasi cha Dola
za Kimarekani 30,000 alizolipwa
na Yanga kuhusiana na mkataba
wa pili wenye utata.

Yanga ilipinga uamuzi huo CAS
na kuomba uhalali wa mkataba
wa pili uthibitishwe na kwamba
Morrison aagizwe kulipa fidia ya
dola za Marekani 200,000 kwa
klabu hiyo kwa kukiuka mka-
taba.

“Jopo la CAS lilisikiliza wa-
husika kwa kongamano la video
Julai 29, mwaka huu. Baada va
mashauriano, limetupilia mbali
rufani hiyo na kuthibitisha kwa
ujumla uamuzi uliokuwa ukip-
ingwa," ilieleza taarifa ya CAS.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
wakili wa Morrison, Hussein
Kitta, amethibitisha kupokea ba-
rua kutoka CAS, ikisema kwamba
mteja wake (Morrison) ameshin-
da kesi yake dhidi ya Yanga na
anatakiwa kulipwa gharama za
kesi.

Alisema katika barua hiyo
imeeleza mbali na CAS kutupilia
mbali rufani ya Yanga, imeitaka
klabu hiyo kumlipa nyota huyo
gharama zote kiasi cha Swiss
Franc 5,000 ambazo ni zaidi ya
Sh. milioni 12 za Tanzania.
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