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Lema ashtuka polisi kudaiwa

a. kumsaka kwa mitutu hotelini | ===
-
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Serikali yachukua

SHULE zote zafungwa kwa siku 30, mikutano, michezo /
yapigwa ‘stop’, bei za ‘sanitizer’, ‘mask’ zapaa na : |
kuadimika... Endelea Uk.2 3,4 na 23
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BAA LA CORONA

BEI ya vifaa vinavyosaidia ku-
jikinga na maambukizo ya virusi
Vya corona imepaa, huku serikali
ikiwaonya wafanyabiashara kwa
kupandlsha bei ya vifaa hivyo.
* Epuka mikusanyiko ya watu
* Nawa mikono kwa sabuni
na maji yanayetiririka
* Epuka kusalimiana na kushika
mikono na kukumbatiana
* Ukipiga chafya au kukohoa,
ziba mdomo

KIZIMBANI
MADAI YA
WIZI WA

“ -
Lo

Mussa Mbarouk, akinunua dawa ya kuoshea mikono (sanitizer), ili kujikinga na maambukizi ya virusi vya corona, katika duka
la dawa, eneo la Darajani, mjini Zanzibar jana. Galoni hilo, lenye ujazo wa lita tano, alilinunua kwa bei ya 75,000/-, wakati jijini MABILIONI

b

Dar es Salaam liliuzwa kwa 120,000/- huku maski ikipanda kutoka 500/- hadi 5,000/- kwa moja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mgonjwa wa kwanza
nchini azungumza

m NDAYIRAGIJE AFURAHIA STARS KUJINOA KWA GPS UK. 31

UKURASA 4
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TISHIO CORONA

Shule zote zafungwa

Na Mary Geofrey

SERIKALI imechukua hatua mbalimbali
katika kukabiliana na ugonjwa wa corona
ambao umetangazwa kuwa janga la dunia.

Katika kuchukua hatua hizo, serikali
kupitia Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, im-
etangaza kuzifunga shule zote kuanzia awali
hadi kidato cha sita kwa siku 30 kuanzia jana.

Sambamba na kuzifunga kwa kipindi
hicho, Majaliwa alisema serikali inafanya
marekebisho ya ratiba ya mitihani ya kidato
cha sita ambayo inatarajiwa kufanyika kuan-
zia Mei 4, mwaka huu.

Akizungumza na vyombo vya habari
ofisini kwake, Magogoni jijini Dar es Salaam,
Majaliwa pia alitangaza kuzuia mikusanyiko
ya ndani na nje isiyo ya lazima kama semina,
mikutano, makongamano, shughuli za ki-
siasa na mikusanyiko isiyo ya lazima ili kujik-
inga na ugonjwa huo.

Majaliwa alisema kama ambavyo serikali
imeshazuia mbio za Mwenge za mwaka huu,
Sh. bilioni moja ambazo zilizopangwa kutu-
mika kwa shughuli hiyo, tayari Sh. milioni
500 zimeshapelekwa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa
ajili ya kujikinga na maambukizi ya corona.

Kadhalika alisema serikali imesitisha

michezo yote ikiwamo ya Ligi Kuu, Ligi
Daraja la Kwanza na la Pili na michezo yote
inayohusisha makusanyiko ya watu nchi kwa
siku 30.

Alisema Wizara ya Habari, Utamaduni,

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MGONJWA wa kwanza kutangazwa kuugua
corona nchini, Isabella Mwampamba (46), al-
iyelazwa kwenye Hospitali ya Mkoa Mount
na anaendelea vizuri kiafya.

“Naendelea vizuri, waambieni watu kwe-
nye ‘groups’ (makundi) ya Whatsapp waon-
doe wasiwasi kwani naoga mwenyewe na
kupaka mafuta, kweli naendelea vizuri,”
alisema.

Juzi, Tanzania kupitia kwa Waziri wake
mwenye dhamana ya Afya, Ummy Mwalimu,
ilthibitisha kuwapo kwa mgonjwa wa kwanza
wa corona huku serikali ikiwataka wananchi
kuchukua tahadhari kuhusu mlipuko wa vi-
rusi hivyo.

Waziri huyo alisema mgonjwa huyo aliingia
nchini Jumapili kupitia Uwanja wa Ndege Ki-

Sanaa na Michezo, itawaandikia barua wa-
husika wote juu ya kusitisha michezo hiyo
kwa muda huo wa mwezi mmoja.

Kuhusu hatua zingine alisema: “Tunaen-
delea kuimarisha na kudhibiti wasafiri wote
wanaingia nchini kwa kuwapima ili kubaini
kama wana maambukizi. Watanzania wenye
safari zisizo za lazima kwenye nchi zenye
maambukizi makubwa, wanashauriwa wa-
sitishe safari hizo.”

Ili kuhakikisha udhibiti unafanyika kwa
uhakika, Waziri Mkuu aliwataka wakuu wa
mikoa na wilaya zote nchini katika maeneo
yao, kufanya uchunguzi wa mara kwa mara
kwa Watanzania wataoonekana kuwa na
dalili za ugonjwa huo ili kuchukua hatua za
haraka.

Akielezea hatua zilizochukuliwa baada
ya mgonjwa wa kwanza kubainika kuwapo
nchini Tanzania, Waziri Mkuu alisema seri-
kali imechukua hatua kwa kumchukua
mgonjwa huyo na kumhifadhi kwenye eneo
maalum kwa ajili ya kumpatia huduma (iso-
lation).

“Pia, serikali imefanya ufuatiliaji wa watu
waliokutana na mgonjwa huyu tangu aingie
nchini na kuwaweka kwenye karantini ya
siku 14, na pia kuchukua sampuli kwa lengo
la kubaini kama wameambukizwa virusi
hivi,” alisema.

Ugonjwa huo umeingia nchini baada
ya Mtanzania mwenye miaka 46 aliyesafiri
kwenda Ubelgiji, Sweden na Denmark hivi
karibuni, kupimwa na kuthibitika kuwa na

gonjwa wa kwanza azungumza

mataifa wa Kilimanjaro (KIA) akitokea Ubel-
gL
“Machi 15 (Jumapili), tulipokea msafiri
Mtanzania mwanamke (46), ambaye aliwasili
nchini na ndege ya Rwanda Air akitokea
Ubelgiji. Msafiri huyu aliondoka nchini Machi
3 mwaka huu na kati ya Machi 5 na 13, alitem-
belea nchi za Sweden na Denmark na kurudi
tena nchini humo na baada ya hapo kurejea
Tanzania,” alisema.

“Msafiri huyu alipita KIA akafanyiwa uk-
aguzi na kuonekana kutokuwa na homa.
Baadaye alianza kujisikia vibaya akiwa hotel-
ini na kwenda Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya
Mt. Meru ambako alichukuliwa sampuli na
kupelekwa Maabara ya Taifa ya Afya iliyoko

“Vipimo vya maabara vimethibitisha kuwa
mtu huyu ana maambukizo ya ugonjwa wa
corona (COVID-19) na anaendelea vizuri,”
alisema.

virusi vya Corona (COVID-19).

Majaliwa alsiema katika kukabiliana na
ugonjwa huo, serikali inaendelea kuwajen-
gea uwezo (mafunzo) watumishi wa sekta ya
afya katika kukabiliana na magonjwa ya mili-
puko ikiwamo jinsi ya kutoa tiba, kuchukua
sampuli, uelimishaji na kuzingatia kanuni za
afya.

“Serikali imetenga hospitali maalum
za Mloganzila (DSM), Kituo cha Buswelu
(Mwanza) na Hospitali ya Mawenzi (Kiliman-
jaro), Mnazi Mmoja (Zanzibar) na Chake-
Chake (Pemba) kwa ajili ya kutoa huduma
kwa waathirika,” alisisitiza.

Aliiagiza Wizara ya Afya ihakikishe vifaa
vya kinga ikiwamo vimiminika vya kudhibiti
maambukizi (hand sanitizer) vinapatikana
katika maduka yote husika na kwa bei ya
kawaida na kuongeza kwamba serikali ita-
chukua hatua kwa wafanyabiashara wataka-
obainika kufanya ulanguzi wa vifaa hivyo.

Aliwaomba viongozi wa dini waendelee
kushirikiana na serikali katika kuwaelimisha
waumini wao wote kuzingatia tahadhari za
ugonjwa huu.

Pia alivitaka vyombo vyote vya habari
vishirikiane na serikali katika utoaji wa elimu
kwa umma kuhusu kujikinga na corona bila
kufanya upotoshaji wala kuipa jamii hofu.

Amewataka wananchi watoe taarifa kuhu-
su uwepo wa mgonjwa au kupata ufafanuzi
kuhusu ugonjwa huu kupitia namba za bure
za 0800110124, 0800110125 na 0800110037.
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&« Wanafunzi
- wa Shule
va Msingi
Somanda ‘B,
wakinawa
mikono
kwa maji
valiyowekwa
dawa ya Car-
oline, kabla
va kuingia
madarasani
shuleni hapo,
mjini Bari-
adi mkoani
Simiyu jana,
ili kujikinga
na homa ya
Virusi vya
corona. PI-
CHA: HAPPY
SEVERINE

Waziri huyo aliwatoa hofu wananchi
kwamba tayari serikali inaendelea kuchukua
hatua madhubuti kuhakikisha ugonjwa
huo unadhibitiwa usisambae nchini na
wanashirikiana na Shirika la Afya Duniani
(WHO) na wadau wengine katika kuendelea
kutekeleza mikakati ya kukabiliana nao.

Alisema tayari amepigiwa simu na Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango,
ambaye amemwambia kwa kuanzia watape-
wa Sh. milioni 500 ili kusaidia kukabiliana na
ugonjwa huo.

Alisema tayari wametenga maeneo kwa
ajili ya kuhudumia wagonjwa watakaobainika
kuwa na maambukizo ya ugonjwa huo.

Mwalimu alisema Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, alitarajiwa kukutana kwenye kikao
cha dharura na mawaziri 12 ili kutafuta njia
mbalimbali za kukabiliana na ugonjwa huo
na jana, Mtendaji Mkuu huyo wa shughuli za
serikali alitangaza hatua zilizochukuliwa.

Maharusi
misiKitini
kutoshikana
mikono

Na Waandishi Wetu

SHEKHE wa Wilaya ya Ka-
hama, Omary Damka, amesema
kutokana na kulipuka kwa
Ugonjwa wa corona kuanzia
sasa ndoa zitafungwa, la-
kini wahusika hawataruhusiwa
kushikana mikono.

Akizungumza jana baada
ya uchaguzi wa viongozi wa
Jumuiya ya Waislam Tanzania
(Istigaamah) katika Msikiti wa
Sangilwa Halmashauri ya Mji
wa Kahama, mkoani Shinyanga,
Shekhe Damka alisema wamela-
zimika kufanya hivyo kama
tahadhari ya kukumbwa na
ugonjwa huo.

Aidha, aliwaasa viongozi wa
dini ya kiislamu nchini kuhakik-
isha kuwa wanafuata maeleke-
z0 ya Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto na kuchukua tahadhari
ya kushikana mikono.

UFUNGUZI MASHINDANO

YA SAYANSI WAFUTWA

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, imeahirisha ufungu-
zi wa mashindano ya kitaifa ya
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu
(Makisatu), kwa mwaka 2020,
kutokana na tishio la corona.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Prof. James Mdoe, alisema
wamezuia mikusanyiko kwa
ajili ya kujikinga na ugonjwa wa
corona hata hivyo, maonesho
yataendelea kwa kuwa ha-
kutakuwa na wingi wa watu.

“Kuna hasara ndani yake,
lakini hakuna namna ni lazima
mikusanyiko izuiwe, “ alisema
Prof. Mdoe

KONGAMANO LA

VIJANA LASITISHWA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet
Hasunga, amesitisha konga-
mano la vijana katika kilimo
Dar es Salaam, kuepukana na
mikusanyiko kama tahadhari
dhdi ya kusambaa kwa corona.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
vyombo vya habari jana, wa-
likuwa wamepangwa kushiriki
kongamano hilo kujadili fursa
za Kilimo, mifugo na uvuVi
kwa kanda ya Dar es Salaam
inayohusisha mikoa ya Pwani,
Morogoro, Lindi na Mtwara.

“Rais John Magufuli ametoa
rai kwa Watanzania kuchukua
tahadhari dhidi ya vihatari-
shi vinavyoweza kusababisha
maambukizi ya corona, kwa
kuepuka mikusanyiko ya watu
wengi isiyo va lazima,” alisema.

Imeandikwa na Mohab
Dominick (KAHAMA) na Rena-
tha Msungu (DODOMA)
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TISHIO CORONA
Bunge lachukua hatua nzito

Na Mwandishi Wetu

KUTOKANA na kuwapo kwa tishio
la ugonjwa wa corona, Bunge lime-
chukua hatua nzito ikiwamo kusitisha
kwa muda wageni, yakiwamo makundi
ya wanafunzi au wananchi wanaotem-
belea kwa lengo la kuona au kujifunza
shughuli zake.

Watakaoruhusiwa ni wenye kazi au
shida mahususi, na shughuli za vikao
vya Mkutano wa 19 wa Bunge zitaen-
delea kama kawaida kuanzia Machi 31,
mwaka huu.

Kwa mujibu wa waraka wa Spika,
Job Ndugai, namba 2 wa mwaka huu,
uliotolewa jana na ofisi yake, kuanzia
sasa kutakuwa na matumizi ya vifaa vya
kupimia joto la mwili na vya kuoshea
mikono katika maeneo ya Bunge.

“Tumefanya utaratibu wa kupima

joto la mwili kwa wote wanaoingia kwe-
nye eneo la Bunge kwa kuweka vifaa
vya kupima joto la mwili, pia kuna vifaa
vya kuoshea mikono katika maeneo ya
getini, milangoni na kwenye mashine
za alama za vidole. Kila mmoja avitu-
mie kwa ufanisi na kila wakati,” alisema
Spika Ndugai.

Kuhusu ziara za kikazi za kamati
ndani ya nchi, waraka unaeleza kuwa
zitaendelea hadi itakapoamuliwa ving-
inevyo, na kwamba kamati zilitahad-
harishwa kuhusu kutembelea maeneo
yenye msongamano.

Waraka huo ulisema vikao vya kama-
ti vitafanyika kwenye kumbi zilizopo
maeneo ya Bunge na vitahusisha wadau
wachache.

Aidha, Bunge limesitisha safari za
kikazi nje ya nchi, ikiwamo ushiriki
wa vikao na mikutano ya kibunge, na

_l;!‘ S

kwamba kama wabunge wana safari bi-
nafsi, wachukue tahadhari.

“Safari za matibabu nje ya nchi kwa
wanaogharamiwa na Bunge hasa kwa
nchi zenye ugonjwa huo zitasitishwa
kwa muda, na vibali vya safari hizo
havitatolewa hadi serikali itakaposhauri
vinginevyo,” alifafanua.

Kwa mujibu wa waraka huo, semina
na mafunzo kwa wabunge zitafanyika
maeneo ya kumbi za Bunge.

Spika Ndugai alisema wabunge au
watumishi wa bunge waliotoka safari za
nje ya nchi watatakiwa kupitia zahanati
ya Bunge kujiridhisha kama wapo sala-
ma kabla ya kuendelea na majukumu
yao.

Ndugai aliwataka wananchi ku-
chukua tahadhari muhimu za kiafya, ili
kujikinga na maambukizi ya ugonjwa
huo.

£l \Vafanyakazi wa

! Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA),
wakinawa mikono
wakati wa kuingia
ofisini jijini Dar
es Salaam jana,

ili kukabiliana na
maambukizi ya
virusi vya corona.
Kushoto ni Meneja
| wa Huduma kwa
Wateja, Doreen
Kiwango, Ofisa
Habari, Joseph
Mkonyi (kati-

kati) na Meneja wa
Stoo, Demitridah
Sospeter. PICHA:
FRANK MONYO

Ma|| tiba, mask’ zapanda
beli, zaadlmlka kila mahali

Na Waandishi Wetu

BEI ya maji tiba (sanitizer) na ‘mask’
zimepanda bei maradufu na kuwafanya
wengi kushindwa kumudu, huku wa-
nanchi wakiiomba serikali kuchukua
hatua dhidi ya ulanguzi huo.

Nipashe ilipita katika maduka ya
dawa muhimu maeneo ya Kimara
wilayani Ubungo na kukuta ‘mask’ moja
ikiuzwa kwa Sh. 5,000 kutoka Sh. 500
huku maji-tiba yakiwa yameadimika
madukani.

Mmoja wa watoa huduma kwenye
duka la dawa Kimara Baruti (jina lina-
hifadhiwa), alisema ‘mask’ hizo zime-
adimika dukani kwa sababu wafanyabi-
ashara kutoka China hawajaleta nchini.

“Kweli gharama imepanda sana kwa
sababu kabla hazijaadimika tulikuwa tu-
nauza moja kwa Sh. 500, lakini sasa hivi
tunauziwa boksi zima kwa Sh. 80,000
badala ya Sh. 5,000 na ndani zimewek-
wa 50,” alisema mtoa huduma huyo.

Grace Kadesha, mfanyabiashara wa
duka la dawa Kimara Mwisho alisema
wananunua ‘mask’ kutoka kwa watu
binafsi ambao wanawauzia kuanzia
60,000 hadi 100,000 kwa boksi moja.

Kuhusu maji-tiba, alisema bid-
haa hiyo imeadimika madukani kote,
hivyo gharama zake nazo zitakuwa
zimeongezeka kwa wauzaji ambao wa-

takuwa nazo.

Alisema awali walikuwa wanauza
maji-tiba yenye ujazo wa milimita 25
kwa Sh. 250 lakini kwa sasa yanauzwa
kwa Sh. 5,000.

Kutokana na kuadimika kwa maji-
tiba ya kujikinga na virusi vya corona,
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu,
aliwataka wafamasia wote nchini ku-
changamkia fursa ya kutengeneza vifaa
vya kujikinga kama maji-tiba na maski
za kuziba pua na mdomo ili kuvisam-
baza maeneo yote nchini.

Ummy alitoa agizo hilo juzi, waka-
ti akifungua Kongamano la Kisayansi la
Chama cha Wafamasia (PST) na kusema
mbali na maji-tiba pia vifaa vya kuziba
pua na mdomo vimeanza kuadimika
hivyo wanajitahidi kuzalisha kwa wingi.

“Kutokana na tishio la ugonjwa
wa corona, nawasihi wafamasia ku-
changamkia fursa ya kutengeneza Clo-
rine (maji-tiba) ya kusaidia kujikinga
na ugonjwa huu. Kwa sasa mahitaji ni
makubwa kwa sababu bidhaa hizo
zimeanza kuadimika,” alisema Ummy.

Mkoani Kagera, wananchi wamlala-
mikia kukosa vifaa hivyo kwenye madu-
ka mbalimbali mkoani humo.

Wakizungumza na Nipashe baadhi ya
wakazi wanaongia kwenye maduka ya
dawa za binadamu kutafuta vifaa kinga

walisema wanapitia changamoto nyingi
katika kuvitafuta.

Ivan Longino, mkazi wa mtaa wa
Mafumbo alisema maduka yameishiwa
vifaa hivyo hulazimika kutumia sabuni
za mche kwenye familia zao.

Alisema licha ya kutokupatika vifaa
hivyo bado vilikuwa havitumiwa sana
na watu baada ya kutangaza janga la
ugonjwa watu wameingia hofu na ku-
nunua lakini bado hatuelewi namna ya
kutumia.

Jamali Abdul alisema kuna baadhi ya
wakazi ambao wamechukua kinga hizo
bado kuna uhitaji na kwamba serikali
itafute namna ya upatikanaji kwani kati-
ka maduka ya sawa hakuna vifaa hivyo.

Muuzaji wa vifaa hivyo, Shakira Hus-
sein, alisema kwa kipindi hiki dawa
haipatikani na watu wamejitokeza ku-
nunua kwa wingi.

Alisema hivi sasa sabuni ya kuonye-
sha mikono yenye ujazo wa mil. 6 ili-
uzwa kati ya Sh. 2,000-3,500 ikiwa hapo
awali iliuzwa Sh. 15,000 kutokana na
uhitaji.

Aliongeza kwa upande wa vifaa ving-
ine kama maski ni shilingi 1,000 kwa kila
moja na grovu ni Sh. 2000 katika vifaa
hivyo havijapanda bei sawa na sabuni.

Mary Geofrey (Dar) na Restuta Da-
mian (BUKOBA). Habar'i zaidi uk. 23

Waziri asema
chanjo corona
haijapatikana

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faus-
tine Ndugulile, amewatahadharisha wa-
nanchi kuacha kujidanganya na taarifa za
mitandao ya kijamii kwamba chanjo ya
corona imepatikana, kwa kuwa kupatikana
kwake kunaweza kuchukua mwaka mmoja.

Akihojiwa na ITV katika kipindi cha
mahojiano maalum, alisema ni vema
wananchi wakaweka nguvu zaidi katika
kuendelea kujikinga na kuchukua tahad-
hari ya ugonjwa huo kwa kuwa upatikanaji
wa chanjo yake unaweza kuchukua muda
mrefu.

“Kwenye mitandao ya kijamii kuna watu
wanapotosha sana, kusema kwamba kuna
sehemu fulani chanjo imepatikana. Bahati
nzuri mimi ni daktari bingwa katika ma-
gonjwa haya ambukizi, kwa mfano kwa
ugonjwa huu ambao tumeubaini wa corona,
kuupatia chanjo yake inaweza kutuchukua
si chini mwaka mmoja,” alisema.

AONYA VYOMBO VYA HABARI

Amevionya vyombo vya habari kuacha
kuwahoji watu wasio na utaalamu na ku-
tumia taarifa zao ambazo zitawachanganya
wananchi.

Alikanusha uvumi kuwapo mgonjwa
mwingine katika Hospitali ya Mt. Meru.

“Tunaendelea kufanya ufuatiliaji wa
watu wengine ambao walikutana na yule
mgonjwa, hatuna mgonjwa mwingine
wa corona ndani ya nchi, tupuuzie hayo
mengine ya wapotoshaji ambao wanasema
kuna wagonjwa wanane, hakuna hao wag-
onjwa, huu ugonjwa huwezi ukauficha,”
alisema.

HALI YA MGONJWA

Mgonjwa huyo anaendelea vizuri na ana-
zungumza kama kawaida na waliokutana
naye wamepatikana na kuchukua hatua
ikiwamo kuchukua sampuli zao.

GHARAMA ZA MATIBABU

Fedha zilizotengwa kwenye mbio za
Mwenge zitasaidia kununua vifaa vitakavy-
otumika kuwahudumia wagonjwa wa-
takaogundulika kuwa na virusi hivyo kwa
sababu inaporipotiwa kesi ya mgonjwa
mmoja lazima atengwe kwa siku 14.

“Mgonjwa inabidi ale, kuna vifaa am-
bavyo vitatumika kwa wale wote wanaom-
hudumia, kuna suti, lakini kuna wale ambao
aliokutana nao, ambao inabidi tukiwabaini,
tuwaweke na tuwatunze, kwa hiyo mnyor-
oro kwa mtu mmoja unaweza kutugharimu
hata Sh. milioni 20 au 30.”

MAJI TIBA

Alisema serikali imepata malalamiko
ya kupanda kwa gharama za maji tiba
(sanitizer) na ‘mask’ na kwamba serikali
haitakubali watu watumie janga hilo ku-
fanya ulanguzi.

“Nitoe rai kwa jamii wasiwe na taharuki,
maji tiba siyo suluhu pekee, mtu unaweza
kunawa kwa kutumia sabuni na maji
yanayotiririka mara kwa mara, kuepuka
msongamano na mikusanyiko isiyo ya
lazima,” alisema na kuongeza;

“Lakini nitoe rai kwa wafanyabiashara
ambao wanataka kupata faida kubwa kuto-
kana na janga kama hili, tutakaa na kutoa
tamko kama serikali kuhakikisha watu
hawafanyi ulanguzi kutokana na janga hili.”
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Lema ashtuka polisi kudaiwa =
kumsaka kwa mitutu hotelini €0rona

Na Romana Mallya

MBUNGE wa Arusha Mjini, Godbless
Lema, ameshangazwa na taarifa za ku-
wapo kwa askari polisi wenye silaha wa-
naomtafuta hotelini.

Amesema taarifa hizo zimemshtusha
kwa kuwa yeye si jambazi na namba zake
za simu ziko wazi kama anahitajika kwa
jeshi hilo.

Katika ukurasa wake wa Twitter jana,
Lema aliandika: “Sijui natafutiwa nini?
Natafutwa kama jambazi, namba zangu
za simu ziko wazi, hivyo kulikuwa hakuna
sababu ya kuja na polisi zaidi ya 15 wakiwa
na silaha kunitafuta hotelini.”

Kabla Lema hajaandika ujumbe huo,
jana asubuhi, Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) kupitia kwa Mkuu
wake wa Kitengo cha Mawasiliano, Tu-

maini Makene, kilidai askari polisi wamez-
ingira hoteli aliyofikia mbunge huyo ili-
yoko Mikocheni jijini Dar es Salaam.

Taarifa hiyo ya Chadema ilidai kuwa
Lema ambaye ni Waziri Kivuli wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, anatafuta na polisi kwa
sababu zisizojulikana.

“Lema alikuwa azungumze na vyombo
vya habari leo (jana) Dar es Salaam kumji-
bu DPP (Mkurugenzi wa Mashtaka nchini),”
ilisema taarifa hiyo ikiwa ni muda mfupi
baada ya Makene kutuma taarifa kwa vy-
ombo vya habari kuhusu kuahirishwa kwa
mkutano huo wa Lema na wanahabari.

Makene alisema mkutano huo umea-
hirishwa kwa sababu Lema amelazimika
kuanza safari kwenda Singida kwa kupitia
Arusha kwa dharura.

“Polisi hao wenye silaha, wasiokuwa na
sare za polisi, wako ndani ya gari na wen-

gine mapokezi ya hoteli... (alitaja jina la
hoteli). Wamelazimisha uongozi wa hoteli
ufungue chumba cha Lema, walivyojibiwa
ni kinyume cha taratibu, wamewaonya
wafanyakazi iwapo hawatampata mbunge
huyo,” ilidai taarifa hiyo ya Chadema.

Nipashe ilipomtafuta Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kinondoni, ili kuzungumzia suala
hilo alidai kuwa na kikao.

Machi 12, DPP, Biswalo Mganga, alimtaka
Lema ajitokeze na kueleza lini amekwenda
kutoa taarifa kituo chochote cha polisi
kuhusu matukio ya watu 14 waliouawa na
hatua kutochukuliwa.

Februari 29, mwaka huu, Lema akiwa ka-
tika mazishi ya Katibu Mkuu wa Chadema
Jimbo la Manyoni, Alex Joas, alitaja orodha
ya watu 14 waliouawa kwa kuchinjwa na
kuchomwa moto wilayani humo.
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Mkuu wa Jeshi
la Polisi (IGP),
Simon Sirro,
akiwa na Mku-
rugenzi Mtend-
aji wa Benki ya
CRDB, Abdul-
majid Nsekela
na Mkurugenzi
wa Mawasiliano
wa benki hiyo,
Tully Mwamba-
pa, walipotem-
belea ofisini

es Salaam jana,
kuzungumza
namna ya
kuboresha ma-
husiano kati ya
CRDB na Jeshi
hilo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Kizimbani tuhuma za wizi
mabilioni kampuni ya ulinzi

Na Beatrice Shayo

WATU saba wakiwamo wafanyakazi wa
Kampuni ya Ulinzi ya G4s Secure Solution
Tanzania Limited, wamefikishwa katika Ma-
Salaam wakikabiliwa na mashtaka ya utakat-
ishaji fedha Sh. bilioni 2.2.

Washtakiwa hao ni pamoja na Christopher
Rugemalila (34), mlinzi na mkazi wa Chanika,
Ramadhani Athumani (40), mlinzi na mkazi
wa Kijichi, na Ibrahim Maunga (49), mfanya-

Wengine ni Salim Mtandika (45), mlinzi na
mkazi wa Mbagala Kizuiani, Dismas Mgongol-
wa (45), mkazi wa Kibamba, Godfrey Saimon
(33), mkazi wa Manzese na Ladislaus Macha
(44), mkazi wa Ukonga Kipunguni jijini.

Washtakiwa hao walifikishwa mahakam-
ani jana na kusomewa mashtaka dhidi yao
na Wakili wa Serikali Mwandamizi, Mkunde
Mshanga, mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-

damizi, Augustina Mbando.

Wakili Mshanga alidai katika shtaka la
kwanza, washtakiwa wote wanadaiwa kuwa
kati ya Februari Mosi mwaka huu na Februari
7 mwaka huu, ndani ya Jiji la Dar es Salaam,
kwa pamoja waliungana na kuunda genge la
uhalifu kisha kuiba kiasi cha Sh. bilioni 2.2.

Mshanga alidai mahakamani kuwa katika
shtaka la pili, Februari 7 mwaka huu, eneo la
kwa pamoja waliiba Sh. bilioni 1.2, Dola za
Marekani 402,000, sawa na Sh. milioni 924.6
na na Euro 22,700, sawa Sh. milioni 59, hivyo
kuiba jumla ya Sh. bilioni 2.2, mali ya Kampu-
ni ya G4s Secure Solution Tanzania Limited.

Katika shtaka la tatu, linalomkabili Chris-
topher, Ramadhani na Ibrahim, inadaiwa
kuwa Februari 7 mwaka huu, maeneo ya
kwa pamoja wakiwa wafanyakazi wa Kampu-
ni ya G4s Secure Solution Tanzania Limited,
waliiba fedha Sh. bilioni 1.2 na Dola za Mare-
kani 402,000, mali ya mwajiri wao.

Mshanga alidai katika shtaka la nne, Febru-
ari 7 mwaka huu na Februari 23 mwaka huu,
washtakiwa wote kwa pamoja, walijipatia
kiasi cha Sh. bilioni 2.2 kutoka kwenye Kam-
puni ya G4s Secure Solution Tanzania lim-
ited huku wakijua fedha hizo zinatokana na
mazalia ya uhalifu na kosa la wizi.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo,
washtakiwa hao hawakuruhusiwa kujibu
chochote, Upande wa Mashtaka ukidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo bado haujakamilika.

Washtakiwa hao walipeleka rumande kwa
kuwa kesi hiyo haina dhamana na Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu haina uwezo wa
kusikiliza kesi za uhujumu uchumi.

Februari 25 mwaka huu, Jeshi la Polisi
Kanda Maalum ya Dar es Salaam lilitangaza
kuwashikilia watu wanne, wakiwamo wa-
fanyakazi hao wa Kampuni ya Ulinzi ya G4S
kwa tuhuma za wizi wa fedha walizokuwa
wakizipeleka makao makuu ya Benki ya NBC
kutoka katika matawi ya benki hiyo.

000000

azua
aharuki
Zanzibar

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WANANCHI na wagonjwa
katika Hospitali ya Global
mjini hapa wamepatwa na
taharuki baada ya kuwapo
taarifa za wagonjwa wawili
raia wa kigeni wanaoshukiwa
kuwa na dalili ya mambukizi
ya uUgonjwa wa corona.

Wagonjwa waliolazwa
hospitalini hapo walilazimika
kutolewa nje ili kuruhusu
wafanyakazi wa hospitali hiyo
kuchukua hatua za awali za
kinga ikiwamo kupuliza dawa.

Ofisa mmoja wa hospitali
hiyo ambaye hakutaka kutaja
jina lake, alisema wamepokea
raia wawili wa kigeni waliofik-
ishwa hospitalini hapo na ku-
chukuliwa vipimo vya ugonjwa
huo.

Alisema vipimo vya watu
hao vimepelekwa Tanzania
Bara kwa ajili ya uchunguzi
zaidi ili kupata majibu sahihi.

“Ni kweli wapo raia wawili
wa Kigeni wamefikishwa hapa
kwa ajili ya vipimo vya corona
na vimepelekwa Tanzania Bara
kwa ajili ya majibu,” alisema.

Uongozi wa Hospitali ya
Al-rahma, umekiri kupokea
mgonjwa ambaye amechun-
guzwa vipimo kwa ajili ya
Ugonjwa wa corona.

“Ni kweli yupo mtu tunam-
chunguza kuhusu ugonjwa wa
corona na madaktari kutoka
Wizara ya Afya walifika hapa
kuchukua vipimo vyake na
kupelekwa Tanzania Bara la-
kini sisi sio wasemaji,” alisema
daktari mmoja.

Waziri wa Afya, Hamad
Rashid Mohamed alikutana na
Kamati ya Baraza la Wawak-
ilishi la Ustawi wa Jamii na
kukanusha kuwapo mgonjwa
aliyethibitishwa kuugua
ugonjwa wa corona hadi sasa.

Alisema zipo zaidi ya kesi
tisa za watu waliochunguzwa
ugonjwa huo, lakini hakuna
aliyethibitishwa kuambukizwa
corona.

“Ni kweli wapo raia
wawili wa kigeni wame-
fikishwa hapa kwa ajili
ya vipimo vya corona na
vimepelekwa Tanzania
Bara kwa ajili ya maji-
bu,” alisema.



Jumatano Machi 18, 2020 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

-

A A\

Mkuu wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Prof. Zacharia Mganilwa, akiangalia moja

Salaam. Kituo hicho cha ukaguzi wa magari kina uwezo wa kukagua magari 1,000 kwa siku.

PICHA: PROSPER MAKENE

Mwandishi jela mwaka
mmoja au faini mil. 5/-

Na Beatrice Shayo

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu ji-
jini Dar es Salaam imewahukumu mwandi-
shi wa habari, Shafii Dauda, na mtaalamu
wa Tehama, Benedict Kadeghe, kulipa
faini ya jumla Sh. milioni 10 au kwenda
jela mwaka mmoja baada ya kukiri kosa la
kuchapisha maudhui mtandaoni bila kuwa
na leseni ya Mamlaka ya Mawasiliano
(TCRA).

Hukumu hiyo ilisomwa jana na Hakimu
Mkazi Mfawidhi, Godfrey Isaya, alisema ku-
tokana na utetezi uliyotolewa mahakama-
ni hapo na akizingatia kuwa washtakiwa
ni wakosaji wa mara ya kwanza, vijana na
waandishi wa habari wanaotegemewa,
kila mmoja atalipa faini Sh. milioni tano au
kwenda jela miezi 12.

Alisema kwa kuzingatia maelezo ya
upande wa utetezi na kwa mujibu wa she-
ria, kila mmoja atalipa faini hiyo na usha-
hidi wa kompyuta yao utataifishwa kuwa
mali ya serikali.

Awali, Wakili wa Serikali Faraji Nguka
alidai mbele ya Hakimu Mfawidhi, Godfrey
Issaya, kuwa kesi hiyo imekuja kwa ajili ya
kuwasomea maelezo ya awali.

Akiwasomea maelezo hayo, Wakili Ngu-
ka alidai kati ya Juni 14 na Septemba, 2018,
kwa kutumia televisheni ya mtandao in-
ayojulikana kwa jina la Shafii Dauda, kiny-
ume cha sheria, walitoa maudhui katika
mtandao huo bila leseni ya TCRA.

Baada ya kuwasomea maelezo hayo,
Wakili Nguka aliwasilisha mahakamani
hapo kompyuta mpakato aina ya MacBook
na kuiomba mahakama kuipokea kama
kielelezo.

Wakili wa Utetezi, Oscar Mgongolwa,
aliiomba mahakama wakati wa kutoa ad-
habu, izingatie kuwa washtakiwa hao ni
wakosaji wa mara ya kwanza na Upande
wa Jamuhuri hauna rekodi ya makosa yao.

Alidai kitendo cha kukiri makosa kimei-
punguzia mahakama muda mrefu wa
kuendesha kesi hiyo na kuiomba izingatie
utetezi na kutoa adhabu ndogo itakayofaa.

Zitto aanza utetezi
kesi mauaji watu
20 Kigoma

Na Beatrice Shayo

KIONGOZI wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Zitto
Kabwe, ameanza kujitetea
katika kesi ya uchochezi
inayomkabili kwenye Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi

mkoani Kigoma.

Akiongozwa na Wakili wa
Utetezi, Peter Kibatala, jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi, Zit-
to alidai, taarifa za mauaji
hayo alizipata kupitia njia
mbalimbali, wakiwamo wa-
nanchi wa eneo hilo.

Alidai njia nyingine ni
vyombo vya habari na
Husna Mwilima, Mbunge
wa Kigoma Kusini (CCM),
aliyesema ndani ya Bunge
kuwa wananchi wake zaidi
ya 20 wameuawa na kutaka

uchunguzi ufanywe.

Alidai mahakamani kuwa
maudhui yaliyoko kwenye
kielelezo namba tatu am-
bayo ni taarifa aliyosoma
kwa waandishi wa habari,
yalikuwa na lengo la ku-
litaka Jeshi la Polisi kufanya
uchunguzi wa kina kuhusu
cha Mpeta Wilaya ya Uvin-
za.

Zitto, ambaye ni Mbunge
wa Kigoma Mjini, alidai len-
go lake ni kutaka baada ya
uchunguzi, hatua za kishe-
ria zichukuliwe kwa wote
watakaobainika kutekeleza
mauaji dhidi ya wananchi.

Alidai hakuna shahidi
wa upande wa mashtaka
aliyewasilisha nyaraka kuo-
nyesha kuwa uchunguzi
umefanyika na hakuna mtu
aliyefariki dunia.

Zitto alinukuu mahakam-
ani hapo taarifa aliyoitoa

kwenye vyombo vya habari
Oktoba 28, 2018 akitamka:
“Wiki iliyopita, yalitokea
mauaji ya askari polisi. Cha-
ma chetu kinatoa pole kwa
IGP na kinalaani mauaji
hayo na tunataka upelelezi
ufanyike.

“Taarifa tunazipata zi-
naogofya mno, tumeam-
biwa raia zaidi ya 100
wameuawa na Jeshi la Poli-
si, haiwezekani tukio kubwa
kama hilo serikali imekaa
kimya. ACT kinafanya nini?
Tunaitaka serikali kufanya
uchunguzi na kutoa taarifa
juu ya matukio haya.”

Katika kesi ya msingi,
Zitto anashtakiwa kwa ma-
kosa matatu likiwamo la
kutoa maneno ya uchoche-
zi katika mkutano wake na
waandishi wa habari Ok-
toba 28, 2018 jijini Dar es
Salaam.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA MERU
(Barua zote za kiofisi zitumwe kwa Mkurugenzi M.‘endaji)

Mkoa wa Arusha

Telegram: Meru

Simu: (+ 255) 027 254-1112
Faksi: (+ 255) 027 254-1112
Barua pepe:ded@®merudc.go.tz
website:www.merudec.go.tz

Ofisl ya mkurugenzi mtendaji,
5. L. P 462,

USA RIVER

ARUSHA

26/11/2018

TANGAZO KWA UMMA

UUZAJI WA VIWANJA KATIKA MRADI WA NGURUDOTO ESTATE

Mkurugenzi Mtenddji wa Halmashauri ya Wilaya ya Meru kwa
kushirikiana na Kampuni ya ZULFIROZ ESTATE LTD wanawatangazia
wananchi wote kuwa zoezi la upimaji wa viwanja katika eneo la
Ngurdoto limekamilika.

Eneo lipo karibu na Hoteli ya Ngurudoto na Shule ya St Jude
takribani Km 1.25 kutoka Barabara ya Rami iendayo Arusha National

Park

na Km 3.5 kutoka barabara kuu ya Moshi- Arusha. Kuna

viwanja kwa dijili ya makazi, makazi na biashara, biashara pamoja
na viwanja vya matumizi ya Ibada.

Bei ya kiwanja ni Tsh. 19,000/= kwa mita moja ya mraba. Kiwanja
kinalipiwa ndani ya muda wa mwezi mmoja. Utaandaliwa hati
baada ya kukamilisha malipo ya kiwanja.

Kwa yeyote anayehitaji kiwanja afike ofisi ya Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Meru kuchukua fomu na kuchagua
kiwanja kuanzia tarehe ya tangazo hili,

Wananchi wote mnakaribishwa

IMETOLEWA NA:

Gr T Mbilinyi

KAIMU MKURUGENZI MTENDAJI
HALMASHAURI YA WILAYA YA MERU

215669602
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Maji ya Ziwa Victoria
yawe fursa kwa wakazi
wa Mkoa wa Tabora

MIKOA kadhaa nchini hususani ya kanda za magharibi, ziwa
na kati imekuwa ikikabiliwa na changamoto ya upatikanaji wa
majisafi na salama.

Kutokana na hali hiyo, wakati wa uongozi wa serikali ya
awamu ya tatu chini ya Rais Benjamin Mkapa ulianzisha na
kutekeleza mradi mkubwa wa maji kutoka Ziwa Victoria kwa
ajili ya kuchukua maji kutoka ziwa hilo na kupelekwa kwenye
mikoa ambayo ilikuwa inakabiliwa na tatizo la maji.

Mbali na changamoto zilizokuwapo wakati wa kuanza
utekelezaji, lakini Mkoa wa Shinyanga kwa mikoa ya Kanda ya
Ziwa ambao ulikuwa unakabiliwa na changamoto hiyo, uliweza
kufikiwa na maji ya mradi huo na wakazi wake wakaanza kunu-
faika kwa kuondokana na kero hiyo.

Wilaya ya Kahama iliyoko mkoani humo baadaye nayo ilifiki-
wa na mradi huo na kuwa mkombozi kwa wakazi wake ambao
awali walikuwa wakipata ufumbufu mkubwa wa maji.

Sasa habari za kufurahisha ni kwamba sasa mradi huo ume-
ingia katika Mkoa wa Tabora katika wilaya za Igunga na Nzega,
na serikali inasema tayari wakazi wake wameshaanza kunu-
faika na huduma hiyo.

Mradi huo unagharimu Sh. bilioni 600 na utanufanisha
ya mradi kuanzia kanda ya ziwa hadi Tabora Mjini, Igunga na
Nzega.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Abbas, alisema mwis-
honi mwa wiki kuwa mradi huo unapita zaidi ya kilometa 300.

Dk. Abbas ambaye ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, alisema kazi inayofanyika kwa
sasa ni kupeleka maji hayo kwenye vijiji hivyo.

Hii bila shaka ni fursa muhimu kwa wakazi wa maeneo husi-
ka kwa kufanya shughuli mbalimbali za kijamii na kiuchumi
kwa lengo la kujiongezea kipato. Sasa wakazi wake wanaweza
kufuga, kulima na shughuli nyingine ambazo zinategemea maji.

Kutokuwapo kwa uhakika wa maji kulikuwa kikwazo kwa
shughuli mbalimbali za kiuchumi na kijamii, hivyo tunaamini
kuwa wakazi wa maeneo husika wataichangamkia fursa hiyo
kwa ajili ya maendeleo yao.

Tunasema hivyo kwa kuwa maendeleo yameshuhudiwa ka-
tika maeneo kadhaa ya Mkoa wa Shinyanga ambayo kabla ya
kufikiwa na mradi huo yalikuwa yakikabiliwa na vikwazo vingi.

Kufikiwa na fursa hiyo hakunabudi kuwaamsha wananchi
kuchangamka kwa kuanza kuomba kuunganishiwa huduma ya
maji kwa kuwa wameshafikiwa kwenye maeneo yao.

Mradi huo kwa kufika mkoani Tabora ni ishara kuwa mikoa
mingine hususan ya Kanda ya Kati ya Singida na Dodoma, we-
nye changamoto hiyo inaweza kufikiwa na kunufaika.

Utekelezaji wa mradi huo inatia matumaini kuwa nchi yetu
inaweza kunufaika kwa rasilimali zilizopo yakiwamo maji, iki-
wa kutakuwa na ubunifu katika kuzitumia kwa maendeleo ya
taifa na wananchi wake.

Ziwa Victoria liwe mfano kwamba rasilimali nyingine za
maji zilizoko zitumike vizuri kuiendeleza nchi yetu. Kwa mfano
Tanzania ina maziwa mengine na mito mikubwa, ambayo ina-
paswa kutumika kupeleka maji katika maeneo ambayo yanaka-
biliwa na uhaba wa maji.

Kwa kuzitumia rasilimali hizi kupitia utekelezaji wa miradi
mikubwa, bila shaka Watanzania wengi watafikiwa na huduma
za maji ya uhakika, huku lengo la serikali likiwa ni kuwa hadi
kufikia mwishoni mwa mwaka huu, tutakuwa tumefikia azma
ya kufikia lengo la asilimia 85 vijijini na mijini asilimia 95.
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L)

Na Sabato

Kasika

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

MNANIONA

‘UREMBO’
AU s10?

¥ Muungwana Lazima Nilonge

MSINGI wa demokrasia una-
tajwa kwamba ni ushirika wa
maridhiano, ambao unaweza
kuunganisha pande mbili zi-
nazotofautiana na hatimaye
kurejesha umoja na mshika-
mano wa kitaifa.

Kutokana na hilo, hata wana-
siasa wanapotofautiana katika
mtazamo au jambo ambalo wa-
nadhani linatakiwa kupatiwa
ufumbuzi, hawana budi kutafu-
ta maridhiano pale wanapoona
mambo hayaendi sawa.

Nimeanza kwa kuelezea hayo
kidogo, kufuatia kile ambacho
kimetangazwa na Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) kwamba Kkinata-
rajia kuanza mikutano ya had-
hara nchi nzima kuanzia mwezi
ujao.

Lengo la mikutano hiyo ni
kudai tume huru ya uchaguzi
kwa mujibu wa sheria, hasa
wakati huu ambao nchi inaele-
kea kwenye maandalizi ya uch-
aguzi mkuu wa Oktoba 2020.

Mwenyekiti wa Chadema
Taifa, Freeman Mbowe, ndiye
aliyekaririwa na vyombo vya
habari akisema hayo kwenye
makao makuu ya chama hicho
jijini Dar es Salaam hivi karibu-
ni, lakini akagusia umuhimu wa
suala la maridhiano.

Mbowe anasema kwamba
kabla ya chama chake kuanza
mikutano ya hadhara nchi nzi-
ma, anaona bado kuna nafasi
ya kuchukuliwa kwa hatua za
kutafuta maridhiano ya kisiasa.

Yapo mengi ambayo kiongozi
huyo ameyaongea, lakini hili
la maridhiano lingepewa uzito
zaidi ili wadau wote wa siasa
wakutane na kuweka mambo
sawa kuliko kulazimisha ku-

Maridhiano ya kisiasa yapewe
nafasi kabla ya mikutano

wapo kwa mikutano.

Lakini, nikirejea kwenye hoja
ni kwamba kutafuta maridhi-
ano ni moja ya hatua za ukoma-
vu wa kisiasa ambao unatakiwa
kuendelezwa na zinaweza ku-
saidia kumaliza sintofahamu
hiyo wanayolalamikia.

Pamoja na hayo,
wanasiasa  wanatak-
iwa kutambua kuwa
umoja wa Kkitaifa ni
muhimu  kuliko vy-
ama vya siasa, hivyo

ulindwe ili usije ku- Nimuhimu
watenganisha Watan- Kutambua

zania kwa itikadi za Kuwamari-
dhiano ndiyo
. . njia pekee
Ni muhimu kutam- ya kumaliza

bua kuwa maridhiano mkwamo

vyama vya siasa.

saidia kupata muafaka, kuliko
kukaa pembeni na kulalamika
au kususa ama kufanya jambo
ambalo wakati mwingine hali-
na afya kwa umma.

Hatua ya viongozi wa up-
inzani kutoa wito wa kuwapo
maridhiano ya Kkisiasa
mbele ya Rais John Magu-
fuli, ninaitafsiri kuwa ni
dalili za kufunguliwa kwa
ukurasa mpya wa siasa za
maridhiano.

Siasa hizo ndizo am-
bazo zinaweza Kkujenga
umoja wa kitaifa, kwa ku-
tanguliza maslahi ya nchi
kwanza badala ya vyama,
hasa kwa kutambua kuwa
vyama vya siasa vinapita,

ndiyo njia pekee yaku- Wowoteam- [akini Tanzania itaendelea

maliza mkwamo wow-

bao unaweza

kujitokeza
ote ambao unaweza badala ya

kujitokeza badala ya kutumia

kuwapo hadi ukamilifu wa
dahari.
Kwa hiyo juhudi za

kutumia njia ambayo njiaambayo wadau wa siasa kutafuta

wakati mwingine in- Wakati
aweza isizae matunda
mazuri.

Umuhimu wa mari- mazuri.
dhiano ni kwamba ya-
naepusha malumbano
ambayo kwa kawaida
huwa hayajengi, hivyo
msuguano wa Kkisiasa
uwe wa nguvu ya hoja
siyo hoja za nguvu.

Vyama vya siasa
vimekuja na vitapita,
lakini Tanzania itaen-
delea kuwapo, hivyo
jambo la kukazania ni
kutafuta maridhiano
ya kisiasa ili hatimaye
sintofahamu, ambayo
wanaiona imalizike.

Maridhiano au
meza ya mzungumzo,
mara nyingi huwa ina-

mwingine
inaweza isi- ’ . o
zae matunda 1 Zza muhimu kwa ajili ya

namna ya kukutana kwe-
nye meza ya mazungumzo

maridhiano ya kisiasa kwa
manufaa ya taifa na watu
wake.

Lakini pamoja na hayo,
subira na uvumilivu ni
mambo ya msingi na ndi-
vyo ambavyo vinaweza
kuzaa muafaka iwapo sua-
la la meza ya mazungum-
zo kwa ajili ya maridhiano
litapewa nafasi.

Kwa sababu Mbowe
ameonyesha bado ana-
hitaji maridhiano, basi asi-
choke kuyatafuta, kwani
kuna msemo wa Kiswahili
kwamba; Mvumilivu hula
mbivu na atafutaye hacho-
ki, hivyo yote yanahitajika.
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BARUA / MJADALA

Serikali
iingilie
usafirishaji
huu

MHARIRI,

WAZAZI na wapenda maen-
deleo ya watoto watakubali-
ana nami kuwa msimu wa
mvua unasababisha magari
mengi ya shule kuharibika na
kusumbua sana watoto hiyo
ni kutokana aidha na ubovu
wa barabara au magari
yenyewe.

Hiki ndicho tunachokiona
kwa wanafunzi wengi wa-
naosoma kwenye shule zenye
huduma hiyo ya usafiri.

Nachelea kusema magari
mengi ya shule ni mabovu
na mara nyingi shule husika
zinatumia magari ambayo
yamechoka kabisa kiasi
kwamba hata ukiliona lazima
ujiulize mwenye shule halioni
au, hivyo basi kutokana na
asha hiyo, je, kuna polisi wa
usalama barabarani wanaosi-
mamia na kukagua uzima wa
magari hayo ya shule?

Kama hakuna tunahitaji
hatua zichukuliwe sasa
haipendezi kuona watoto
wetu wadogo wakisimama
barabarani kunyeshewa
mvua na hata kuchelewa
kurudishwa nyumbani kisa
magari ni mabovu.

Pia serikali iangalie suala
la miundombinu ya barabara
kipindi hiki cha mvua, maana
ubovu wa barabara nao
husababisha magari kuzidi
kuharibika zaidi.

Tunaomba serikali iyak-
ague sasa magari yote yenye
hitilafu ili kuyazuia kubeba
wanafunzi.

Ni Mchikirwa Karani,
Dar es Salaam

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Corona inavyotoa somo
la ujenzi wa viwanda

Na Gaudensia Mngumi

KATIKA kipindi hiki chahoma
ya mafua ya corona umuhimu
wa kujitegemea  kiuchumi
hasa kuzalisha kutoka kwenye
viwanda vya ndani badala ya
kutegemea uagizaji bidhaa nje,
linaibuka kwa nguvu zote.

Huo ndiyo wakati wa nchi
maskini hasa za Afrika pamoja
na Tanzania kujitafakari kuwa
iwapo corona au COVID 19
itaendelea kwa miezi mingi,
hatima ya biashara itakuwaje?

Si suala la kupuuza tena, ni
kitu cha kuishughulisha Wizara
ya Viwanda kuhusu hatima
ya taifa kutokana na hatari ya
kuishiwa na bidhaa kwenye
maduka kwa vile kiasi kikubwa
kiliagizwa kutoka China au
ng’ambo.

Mathalani, Tanzania licha
ya kuwa na viwanda vya
nguo na kuzalisha pamba
kwa wingi duniani, leo 2020
taifa halijaweza kujitosheleza
kwa nguo na sasa kila kitu
kinaagizwa  kutoka  China
ambayo ina corona.

Kuanzia mwaka 1970 hadi
1985 sekta ya viwanda vya nguo
ilikuwa inaongoza kwa kuajiri
idadi kubwa ya wafanyakazi
wakifikia takribani 37,000,
takwimu za mkakati wa Serikali
ya Tanzania wa kuendeleza
sekta ya nguo unaoitwa From
Cotton to Clothes wa 2016.

Unaongeza kuwa licha
ya kuajiri idadi kubwa ya
wafanyakazi,  sekta  hiyo,

iliongoza kwa kuuza bidhaa
nje na ilikuwa ya tatu katika
kuchangia kodi ya serikali.

Viwanda vya nguo
vilivyokuwa vinatikisa
zama hizo ni pamoja na vile
vilivyokuwa mikoa ya Mwanza
(Mwatex) , Musoma -Mutex,
Arusha, Morogoro na Dar es
Salaam ikisifika kwa kiwanda
cha Urafiki, Sunguratex na
Kilitex.

Viwanda hivyo vilikuwa na
umuhimu wa kipekee kiuchumi
kwa vile kazi zake, zilianzia kwa
na kuuza pamba kwenye
vyama vya ushirika navyo
vilifikisha zao hilo kwenye
vinu vya kuchambua pamba
ambavyo vilizalisha mashudu
pamoja na mafuta vyote hivyo
vikitengeneza ajira kwa watu
wengi.

Mlolongo ni mrefu na mwisho
kabisa pamba ilisokotwa kuwa
nyuzi na kutengeneza nguo za
aina mbalimbali na idadi kubwa
ya Watanzania walipata kazi.

Hata  hivyo, licha ya
mafanikio hayo ya miaka
kadhaa, leo habari imebadilika
kwani viwanda vya nguo
vya umma, vimeshindwa
kumudu ushindani wa soko

huria na bidhaa karibu zote za
nguo zinaagizwa kutoka China
na mitumba kutoka Ulaya na
Marekani.

Uchumi wa soko huria
umeruhusu uingizaji mitumba
na nguo za bei nafuu kutoka nje.
Kadhalika kuanguka kwa uchumi
wa nchi za Afrika, ubinafsishaji,
kuongezeka kwa gharama za
uzalishaji, uliviumiza viwanda
hivyo ambavyo jitthada za
kuvifufua hazikuwa na msukumu
mkali mbali na kuruhusu uagiza

bidhaa kutoka China.
Leo mambo yamegeuka.
Madera yaliyokuwa yamejaa

Kariakoo, nguo za kila aina na
mashuka mepesi na mapazia
yaliyokuwa yanatembezwa
kila kona ya nchi hii pamoja
na mitumba kutoka Ulaya na
Marekani huenda isipatikane
kwa urahisi kutokana na janga
la corona.

Sababu mojawapo zinazotajwa
na wataalamu wa viwanda vya
nguo duniani ni kwamba viwanda
vya nguo vya Afrika havikudumu
kwa sababu ya changamoto za
uhaba wa umeme, maji, ukosefu
wa teknolojia ya kisasa na
kutegemea mali ghafi kutoka nje.

Ni maelezo ya mtandao
wa the International
Textile Manufacturers
Federation (ITMF), hivyo

Waafrika wakaendelea kuagiza
mabelo kwa mabelo ya mitumba

kutoka nje na makontena kwa
makontena kutoka China.
Pamoja na soko huria kuleta

changamoto  kuna  mambo
yenye tija ambayo taifa litakuja
kujuta na kurudisha mikakati ya
kujitegemea hasa kutokana na
corona.

Hata bila corona haikufaa
kukaa kimya ilitakiwa kujifunza
fursa ambazo zimetokana na
mabadiliko ya sekta ya viwanda
vya nguo na jambo la muhimu
ingekuwa ni kuhamasisha sera ya
uwekezaji mpya kwenye nguo.

Haikufaa kukaa kimya kama
jitihada zilihitajika kuwekeza
kwenye kushona nguo za
michezo ya aina zote ziwe za
michezo (jezi), masweta ya
wanafunzi, sare za wanafunzi na
watumishi mbalimbali badala ya
kukaa kimya kuangalia viwanda
vikifa na mashine kuliwa na kutu.

Hata hivyo kuna viwanda
vya nguo vya kisasa ndani vya
Ukanda wa Uwezekaji (EPZ),
vinavyoonyesha kuwabiasharaya
kushona mavazi haina gharama
kubwa ikilinganishwa na kujenga
viwanda vya kutengeneza nguo,
pia kushona mavazi ni uwekezaji
mkubwa duniani.

Uzalishaji ni lazima
ungefanyiwa mikakati ili
kuubadilisha badala ya
kuendeleza Urafiki, Mwatex,
Kilitex na Sunguratex kungekuwa
na haja ya kuanzisha ushonaji

EMIAMBA

na utengenezaja wa mashuka
na fulana, soksi, za wanafunzi,
vitenge na hata vikoi ili
kubadilisha na kuhuisha viwanda
hivyo.

Kwa vile serikali ilibaini kuwa
ujenzi wa viwanda vya nguo ni
gharama kubwa zaidi kuanzia
ununuzi na ufungaji wa mitambo
na vifaa vya  uchambuzi wa
pamba, wahandisi, usokotaji
nyuzi, ufumaji na uchapaji,
kadhalika gharama kubwa za
uendeshaji, maji, umeme na
malighafi zinazohitaji kwenye
uchakataji, kubadilika lilikuwa
jambo lisilokwepeka.

Hata hivyo, ukilinganisha
gharama hizo ni wazi kuwa
uwekezaji wa kushona mavazi

hauna gharama kubwa
ikilinganishwa na kuendesha
kiwanda, Tanzania inatakiwa

kubadilika na kuelekea huko
hasa zama hizi za corona ambazo
zinafunga milango na China na
mataifa mengine ya Asia yenye
uzalishaji mkubwa.

Kama viwanda hivyo vya EPZ
vinavyofanya ni somo kuwa
huu ni uwekezaji unaoweza
kufanywa na wafanyabiashara
na wajasiriamali nchini ambao

wanaamua kuingia kwenye
kutengeneza mavazi.

Ni wakati wa kutafakari na
kuchukua hatua.

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

CORONA.

NI UTARATIBU WETU
KILA MGONJWA AKIJA HAPA
LAZIMA TUMPIME KWANZA

SAWA,KAMA
NI HIVYO, NIPATIE
KWANZA CHUMBA CHA
FARAGHA NIFANYE

TOBA.
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Kiwanda kuunganisha
magari kuanza sasa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Uwekezaji),
Angella Kairuki, amekutana
na kufanya mazungumzo
na Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni ya Scania, Lars
Eklund, ambaye ameahidi
kujenga kiwanda cha kuun-
ganisha magari nchini.

Akizungumza na wana-
habari jijini Dar es Salaam,
Waziri Kairuki alisema kam-
puni ya Scania kutoka Swe-
den ni wazalishaji na waun-
daji wakubwa wa magari
ya biashara hasa malori na
mabasi.

“Kujengwa kwa kiwanda
hicho utakuwa ni uwekezaji
mkubwa wa kampuni ya
Scania nchini. Kwa upande
wetu tutaendelea kubore-
sha mazingira ya biashara ili
kuvutia mitaji na uwekezaji
zaidi,” alisema.

Waziri Kairuki alisema
mazingira mazuri ya kiu-
wekezaji yaliyopo kwa sasa
Tanzania yamekuwa kivutio
kikubwa kwa wawekezaji,
hivyo kuwavutia wengi ku-

wekeza mitaji yao.

“Serikali imeazimia ku-
jenga uchumi wa kati na
viwanda ifikapo 2025. Na
jukumu letu kama wizara
tukishirikiana na Kituo cha
Uwekezaji (TIC) ni kuende-
lea kuweka mazingira ma-
zuri na kuonesha fursa na
vivutio vya uwekezaji viliz-

opo hapa nchini,” alisema
Waziri Kairuki.

Aidha, Waziri Kairuki
alimshukuru Eklund na

kampuni yake kwa imani ili-
yonayo kwa Tanzania am-
bapo imeshachukua hatua
mbalimbali ikiwamo kuon-
doa vikwazo vilivyokuwa
vinakwamisha maendeleo
na ustawi wa biashara na
uwekezaji nchini.
“Tunaishukuru na kui-
pongeza kampuni ya Scania
kwa kuleta mradi huo Tan-
zania kwani utatoa mchan-
go mkubwa katika suala la
ajira na pia kuchochea uku-
aji wa mapato ya serikali
kupitia kodi,” alisema.
Kairuki na kuongeza
kuwa ujenzi wa mradi huo
utakapoanza serikali itatoa

ushirikiano mkubwa.

Eklund alim-
weleza Kairuki kuwa ua-
muzi wa kujengwa kwa
kiwanda hicho Tanzania
umetokana na mazingira
mazuri ya uwekezaji pamo-
ja na upatikanaji wa gesi
asilia ambayo ni rasilimali
muhimu katika uendeshaji
wa mabasi yanayotumia
nishati ya dizeli au gesi ya
CNG.

“Mbali ya mazingira
mazuri ya kiuwekezaji
yaliyopo Tanzania, ma-

basi ya Scania yanatumia
gesi, hivyo kuja kuwekeza
Tanzania ni kwa sababu
kumekuwa na upatikanaji
mkubwa wa gesi asilia, am-
bayo tumekuwa tukiitumia
kama nishati muhimu ya
kuendeshea magari yetu,”
alisema Eklund.

Kwa mujibu wa Eklund,
kumekuwa na uhitaji mkub-
wa wa magari ya Scania am-
bayo yamekuwa yakitumika
kwa usafirishaji wa abiria
na mizigo na hasa katika
ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati.

court file.

Given under my Hand and Seal of court thi

(

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF
DAR ES SALAAM AT KISUTU

CIVIL CASE NO. 73 OF 2019

HELIMAN WORLD WIDE LOGISTICS (T)
LIMITED........PLAINTIFF

VERSUS

DAVE IMPEX LIMITED..................... DEFENDANT

SUMMONS TO APPEAR FOR JUDGMENT

TO: THE MANAGING DIRECTOR
DAVE IMPEX LIMITED ANY WHERE YOU ARE
P.O. Box 7377
PLOT 67 R. KURASINI
DAR ES SALAAM.

WHEREAS the above case has arranged for judgment on
23/03/2020 at 11.00am a suit against you at Kisutu Resident
Magistrate’s court the facts of which may be found on request in the

AND FURTHER TAKE NOTICE that if you default in appear the
court will inter Judgment on your absence.

s 10th day of FEBRUARY, 2020.

D

PRIN

PAL RESIDENT MAGISTRATE
ISUTU - DAR ES SALAAM

215672202

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Avemaria Semakafu
(kulia), na msafara wake wakipata maelezo kuhusu kazi anazofanya roboti ajulikanaye
kwa jina la Pepper kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano wa Vodacom Tanzania,
Jaquiline Materu (kushoto), alipotembelea banda la kampuni hiyo, katika maonyesho va
mashindano ya sayansi, teknolojia na ubunifu yaliyoandaliwa na wizara hiyo, kwenye
Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kilimo cha umwagiliaji
chaongezeka Mbeya

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

UBORESHAJI wa miundombinu ya umwagiliaji mkoani Mbeya im-
eongeza eneo la umwagiliaji kutoka hekta 49,117 mwaka 2018 hadi ku-
fikia hekta 71,890 mwezi Machi 2020.

Akizungumza ofisini kwake Mhandisi wa Umwagiliaji mkoani Mbeya, Mhandisi
Elibariki Mwendo, alisema uboreshwaji wa miundombinu hiyo ume- Mwendo
fanyika katika skimu za Mbaka na Katelantaba (Busokelo), Uturo, Gwiri, ﬂﬂ::km:na na
Igomelo, Mwendamtitu (Mbarali) na Mshewe (Mbeya Vijiji). uboreshaji

Mhandisi Mwendo amesema baada ya uboreshaji wa miundombinu wa miun-
ya umwagiliaji kwa sasa eneo la umwagiliaji katika skimu ya Mbaka ni dombinu ya
hekta 500, na Katelantaba eneo la umwagiliaji ni hekta 250, wakati ka- umwagiliaji

. ; . - . mkoani
tika skimu ya Uturo eneo linalomwagiliwa ni hekta 900. Mbeya,

Alisema katika skimu ya Gwiri eneo linalomwagiliwa ni hekta 400, uliofanywa
Igomelo ni hekta 312 wakati skimu ya Mwendamtitu ina eneo la umwa- na Serikali
giliaji hekta 30,001 na Mshewe Wilaya ya Mbeya Vijijini ina eneo la hekta va Awamu
250. yarano.

Mhandisi Mwendo alisema kutokana na uboreshaji wa miundom- yla’pTlaliaf‘a ;,’:‘ €
binu ya umwagiliaji mkoani Mbeya, uliofanywa na Serikali ya Awamu Umwagiliaji
ya Tano kupitia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji umeimarisha kilimo cha umeimarisha
umwagiliaji ambacho ndio kilimo cha uhakika, uzalishaji wa mazao ya kilimo cha
chakula kama mpunga, mahindi na mboga umeongezeka na kuinua ki- :mg’aacgh'ga"
pato cha familia, wilaya, mkoa na taifa. ndio Kilimo

Alisema serikali kupitia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji kuendelea cha uhakika,
kutenga fedha kwa ajili ya kuboresha skimu za umwagiliaji ili kuhakiki- uzalishaji
sha skimu hizo zinazalisha mazao ya chakula matunda na mboga kwa Wwa mazao

. . ‘. ya chakula
mwaka mzima na hivyo kuwa na usalama wa chakula nchini. kama mpun-

Ofisa Kilimo Mwandamizi wa Tume ya Taifa ya Umwagiliaji mkoani ga, mahindi
Mbeya, Mnadi Taribo, amesema Tume imeendelea kutoa mafunzo na mboga
mbalimbali kwa wakulima kama kilimo shadidi cha mpunga, ambacho umeongeze-
hutumia maji kidogo na uzalishaji wa mpunga unakuwa mara mbili zai- ::? 2?0'(;:2“
di ikilinganishwa na kilimo kinachotumia maji mengi. faglili a,

Akitoa mfano Taribo alisema katika skimu ya umwagiliaji ya Madibira wilaya,
uzalishaji wa mpunga kwa kilimo cha kawaida (maji mengi) hutoa tani It'n!(foa na

aifa.

7.2 kwa hekta wakati kilimo shadidi (maji kidogo) huzalisha tani 9 .3 kwa
hekta.

Skimu ya umwagiliaji ya Uturo uzalishji wa mpunga kwa kilimo cha
kawaida ni tani 5.7 kwa hekta wakati kilimo shadidi huzalisha tani 13 kwa
hekta.

Alisema kilimo shadidi kinatumia maji kidogo kwa chini ya asilimia 50
ikilinganishwa na kilimo cha kawaida na uzalishaji wake ni mkubwa na
kuwa na matumizi bora ya rasilimali maji.
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Serikali yaombwa umakini
corona mikoa ya mipakani

Mil. 90/-
zajenga
machinjio
va KuKu

Na Yasmine Protace
HALMASHAURI ya Manispaa

[aam, imetumia zaidi ya shilingi
milioni 90 kwa ajili ya kujenga
machinjio ya kuku katika soko
la Mabibo.

Hayo yalisemwa na Diwani
wa Kata ya Mabibo, Kassim
Lema, katika maadhimisho
ya Siku ya Wanamke Duniani,
ambapo Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) kwa kush-
irikiana na vituo vya Taarifa na
Maarifa vya Wilaya ya Ubungo
vilishirikiana kuandaa maa-
dhimisho hayo.

Diwani Lema ambaye ilikuwa
ni mMmMoja wa wageni waalikwa
alitoa taarifa ya ujenzi wa
sehemu ya machinjio, baada ya
washiriki katika maadhimisho
hayo kulalamika machinjio ya
kuku katika soko la Manzese
kuwa halifai kuendelea kutu- !
mika kuchinjia kutokana na '
kutofaa na kusababisha kuku t
kuchinjwa ovyo. 1

Amina Juma, alisema kuwa ;
soko la machinjio ya kuku '
Manzese ni baya na halifai 1
kuchinjiwa kuku, na kwamba !
wanaomba halmashauri kuwa- 1
jenga ili kuku wachinjiwe katika
maeneo yanayofaa. 1

Lema akijibu kero ya machin- |
jio ya kuku, alisema kuwa Hal- |
mashauri ya Ubungo inatumia E
zaidi ya shilingi milioni 90, 1
kwa ajili ya kujengea soko la 1
machinjio ya kuku Manzese. |

“Machinjio ya kuku Manzese
hayaridhishi kutokana na kuku 1
kuchinjwa katika machinjio t
isiyofaa, hivyo halmashauri im- 1
etoa zaidi ya shilingi milioni 90
na sasa machinjio imejengwa,” '
alisema. 1

Aliongeza kuwa machinjio ]
hayo, yatatumika muda wote ;
kutokana na ujenzi wake kupiga
hatua kubwa. 1

Na Pendo Thomas, KIGOMA

VIONGOZI Baraza la Makanisa ya Kip-
entekoste Tanzania Mkoa wa Kigoma
(CPCT), wameomba serikali kuongeza
umakini kwenye mikoa inayopakana na
nchi zilizogundulika kuwa na wagonjwa
wa corona kwa kutoa elimu ya ugonjwa
huo ili kusaidiana na serikali kudhibiti
njia rasmi na zisizo rasmi.

Wakitoa risala yao Jumapili iliyopita
katika maombi maalumu ya kumwomba
Mungu aiepushe nchi ya Tanzania na
ugonjwa wa corona na kuombea Wa-
tanzania walioko nchini China, Askofu
mstaafu PAGT Jimbo la Kigoma Maiko
Kulwa, alisema serikali itumie njia mbal-
imbali kuwaﬁkia wananchi wa maeneo

bue namna bora ya kujikinga na kutoa
taarifa endapo atabainika mtu mwenye
ugonjwa huo.

“Pamoja na maombi yetu kwa Tanza-

Mafundi ujenzi wakiweka saruji tayari kwa ajili ya kuweka lami katika barabara ya Sinza Shekilango, |

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

nia na dunia, tunatoa ushauri kwa seri-
kali na vyombo vinavyohusika kuwe na
ukaguzi makini unaohusisha wananchi
kudhibiti njia rasmi na zisizo rasimi na
kuhakikisha vifaa vya kusaidia kugun-
dua maambukizi vinafika kwa wakati,”
alisema.

Katibu Tawala Msaidizi Uchumi na
Uzalishaji, Dk. Vedastus Makota, akion-
gea kwa niaba ya Katibu Tawala mkoa wa
Kigoma, Rashid Mchata, alisema kuna
vipimo vitano vya kusaidia utambuzi wa
ugonjwa huo ambavyo viwili vimewek-
wa katika kiwanja cha ndege na vitatu
vimewekwa maeneo ya mipakani.

Makota alisema wameanza kuchukua
tahadhali mbalimbali ikiwa ni pamoja
na kuzitaka taasisi za dini kupunguza
baadhi ya taratibu za ibada zinazo wala-
zimu kugusana pamoja na kuagiza ku-
wekwa maji tiririka katika maeneo yao
ili waumini wanawe mikono kabla ya
kuanza ibada.

Mganga Mkuu Mkoa wa Kigoma, Si-
mon Chacha, alisema wananchi wana-
paswa kufuata maelekezo wanaoyopewa
na wataalamu wa afya kuchukua tahad-
hari kwa kuepukana tabia zote hatarishi
zinazo sababisha maambukizi hayo.

“Niwatake fuateni ushauri wa wataal-
amu wa afya kwa sababu huko kwenye
mitandao kumekuwa na upotoshaji wa
ugonjwa huu wengine wanasema un-
aambukizwa kwa jasho, ugonjwa huu
unaenea kupitia majimaji yanayotoka
katika njia za hewa, makamasi, kikohozi
na mate,” alisema.

Aliwataka wananchi  kutokueneza
taarifa za uwepo wa watu wenye dalili za
ugonjwa huo katika mitandao ya kijamii
kwa kuwa inaweza kuleta taharuki bada-
la yake watumie vyema namba za simu
za bure zilizotolewa na serikali kwa ajili
yakutoa taarifa kama atabainika kuwapo
mtu mwenye viashiria vya ugonjwa huo.

Wakaguzi wataka u ungufu wa
watumlshl h/shaurl kutatuliwa

Na Restuta Damian, BUKOBA

WAKAGUZI wa ndani wa halmashauri
za wilaya mkoani Kagera wameomba
serikali kutatua changamoto ya upun-
gufu wa watumishi, usafiri na kupatiwa
elimu ya utambuzi wa mfumo mpya wa
ukusanyaji wa mapato kwa njia ya Teha-
ma.

Maombi hayo yametokana na kuto-
fanya kazi kwa ufanisi kwani maeneo ya-
nayofikiwa katika kufanya ufuatiliaji wa
usimamizi na ukaguzi wa vyanzo vya
mapato ni machache.

Walitoa ombi hilo wakati wakizun-
gumza na Nipashe katika kikao cha
kuwajengea uwezo kutambua ukagu-
zi sehemu ambayo mifumo ya taarifa

ya miji.
Iman Mgonja, mkaguzi wa ndani ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi,
alisema upungufu wa watumishi kwenye
kitengo hicho unakwamisha kufanya kazi
kwa ufanisi wakati serikali inahitaji ma-
pato ili kuweka miundombinu imara.
Mgonja alisema, kwenye halmashauri
kuna miradi mikubwa na midogo ambayo
vyanzo hutofautiana katika tozo kwa hal-
mashauri na maeneo ya kufikia kuangalia
mienendo ni changamoto ya magari.
“Halmashauri yetu ya Missenyi tuna
chanzo kikubwa cha mpaka wa Mtukula
unaingiza na kutoa mazao, kiwanda cha
sukari Kagera Sugar pamoja na nyanzo vi-

neo yalichangamka,” alisema Mgonja.

Revocatus Manyerere, mkaguzi wa
ndani Halmashauri ya Wilaya Muleba,
alisema kitengo hicho hutegemea kuom-
ba gari kutoka idara nyingi ili kufanya
kazi kwa wakati.

Alisema licha ya kutokuwa na
magari pia watumishi ni wachache
ikilinganishwa na nyanzo vya ma-
pato vinavyotegemewa ambavyo ni
mazao ya samaki, kilimo na misitu.

Ofisa usimamizi mwandamizi wa fedha
katika sekretalieti ya mkoa, Pius Ngaiza,
alisema changamoto hizo inasababisha
kushindwa kutambua uwezo wa vyanzo
katika makusanyo, kwani linakuwa tatizo
upande wa watumishi na magari.

Ngaiza alisema serikali imebadili njia

ya ukusanyaji na kuweka mifumo ya
Tehama ambayo inafungwa kwenye afya,
elimu hali ambayo itasaidia kutambua
idadi ya mapato. Alisema mkoa mzima
unawatumishi 17 ambao wamegawanywa
kwa kila  halmashauri ikiwa uhitaji ni
31 njia zinazotumika nikusaidiana na wa-
tendaji kusimamia mapato.

Mkuu wa mkoa huo, Brigedia Jenerali
Marco Gaguti, alisema kupitia kikao hi-
cho yatafanyika mabadiliko katika uku-
sanyaji wa mapato kwa njia rasmi.

Aliongeza kuwa kwa kipindi kirefu
hapakuwapo na ubunifu wa miradi mi-
kubwa, hali iliyosababisha kutegemea
fedha za serikali kuu kwa kuona kuwa
taifa lina miradi mingi ya kutafuta fedha
kufanya shughuli za maendeleo.
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HABARI KITAIFA

Shuwasa yahofia kukwama
ukusanyaji mapato va mil. 700/-

I
Shule zapigwa
jeki vifaa e
vya mil. 15/-

Na Mwandishi Wetu

SHULE za Sekondari Kibamba, :
Kinzudi na Shule ya Msingi Makuburi

Dar es Salaam, zimepewa msaada wa
vifaa mbalimbali. |
Msaada huo umetolewa na kuka- '
bidhiwa na Benki ya NMB, ambao .
umejumuisha viti, meza na mada- h
wati vyote vikiwa na thamani ya Sh. |
milioni 15. '
Hafla ya kukabidhi msaada huo A
ilifanyika jana katika viwanja vya .
Shule ya Sekondari Kibamba, ambako
Meneja wa NMB Kanda ya Dar es Sa-
laam, Badru Idd, alimkabidhi msaada !
huo Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, 1
Kisare Makori.

Akizungumzia mgawanyo wa '
misaada hiyo, Badru alisema Shule 1
va Sekondari Kibamba na Kinzudi 1
kwa pamoja zimepewa Viti 100 na ;
meza 100 (sawa na viti 50 na meza 50
kwa kila moja), huku Shule ya Msingi !
Makuburi Jeshini, ikipewa madawati
100. :

Alibainisha kuwa, benki yake im- !
ekuwa na utaratibu wa kusaidia jamii !
kupitia Programu ya Uwajibikaji kwa
Jamii, ambayo imetumika kwa karibu
miaka 10 sasa, ikitoa usaidizi wa
utatuzi wa changamoto katika sekta
za elimu, afya na majanga.

“Ni utamaduni tulioufanya kwa
karibu miaka 10 sasa, lengo likiwa ni
kurejesha kwa jamii sehemu ya faida
yetu ya kila mwaka, lakini utaratibu
huu unalenga kuunga mkono juhudi
za serikali katika kuboresha sekta '
hizo na kuleta matokeo chanya,” A
alisema Badru.

Aliwataka wanafunzi wa shule
za Kibamba, Kinzudi na Makuburi
Jeshini, kutunza vifaa hivyo, ili
viweze kutumika kwa muda mrefu
na kusaidia wanafunzi wa shule hizo
watakaotumia kuepukana na adha za
kusoma wakiwa sakafuni. "

Akitoa neno la shukrani baada 1
ya kupokea vifaa hivyo, DC Makori ,
aliishukuru NMB kwa namna inavy- '
oshikamana sekta za elimu na afya 1
wilayani mwake na kwamba kwa 1
niaba ya serikali, wanatambua na '
kuthamini mchango wa benki hiyo. ‘

“Kwa hakika NMB ni wadau
muhimu wa sekta ya elimu na afya
wilayani Ubungo, mmetusaidia mara
kadhaa na tunawaomba msituchoke,
tena muendelee kufanya hivyo kila A
tutakapowakimbilia, ili kusaidia pale
serikali inapoishia katika shule, zahan-
ati na vituo vya afya,” alisema Makori. !

Aliwataka wadau zaidi wa elimu ku-
jitosa kusaidia utatuzi wa changamoto
za sekta hiyo wilayani mwake kama
inavyofanya NMB. '

Mkuu wa Sekondari ya Kibamba, A
Natujwa Mrinde, kwa niaba ya wakuu
wa shule zilizosaidiwa, aliishukuru ;
benki hiyo na kuiahidi kuvitunza vifaa
hivyo. i

Alisema Kibamba Sekondari yenye
wanafunzi 1,365, ilikuwa na changa-
moto ya uhaba wa viti na meza na
kwamba saada wa NMB unaenda "
kupunguza kwa Kiasi fulani adha ya |
wanafunzi kusoma katika mazingira
yasiyo rafiki. 1

Naye Ofisa Elimu (Sekondari) '
Wilaya ya Ubungo, Hilda Shalanda, :
alisema kinachofanywa na NMB '
katika wilaya yake kwenye sektaya
elimu, ni kitu cha kupongezwa na
kinachopaswa kuungwa mkono na
wadau wengine kwa kuzifikia shule
mbalimbali zenye uhitaji. A

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAMLAKA ya Maji na Usafi wa Mazingira
Shinyanga (Shuwasa), imeingiwa na hofu
ya kushindwa kutekeleza agizo la Waziri wa
Maji, Prof. Makame Mbarawa la ukasanyaji
wa mapato ya Sh. milioni 700 kwa mwezi.

Hofu hiyo inatokana na mabomba ku-
pasuka mara kwa mara, na kusababisha
ukosefu wa huduma ya maji kwa wananchi
na viwanda.

Hayo yalibainishwa juzi na Mkurugenzi
wa Shuwasa, Flaviana Kifizi, wakati akizun-
gumza na wahabari alipokwenda kukagua
bomba la maji ambalo lilipasuka katika
eneo la Masekelo jirani na mto Kidalu na
kulifanyia matengenezo, kuwa upasukaji
wa mabomba ovyo unawakosesha mapato.

Alisema Waziri Mbarawa alipokuwa
mkoani Shinyanga Januari mwaka huu,
wakati akivunja bodi ya zamani ya maji
ya mamlaka hiyo na kuzindua mpya, al-
itoa maagizo kuwa kila mwezi wanapaswa
kukusanya Sh. milioni 700, na kubainisha
mabomba hayo yakiendelea kupasuka
huenda agizo hilo likagonga mwamba.

“Tatizo la upasukaji wa mabomba haya
ya maji mara kwa mara mamlaka imekuwa
ikiingia hasara ya kufanya matengenezo,
pamoja na kukosa mapato kwa sababu hu-
duma za maji zinasitishwa kwa wananchi
pamoja na viwanda ambavyo ndio vina
matumizi makubwa ya maji,” alisema Kifizi.

“Kutokana na kupasuka kwa mabomba
haya na kutukosesha mapato, tumeanza
kuingiwa na hofu ya kushindwa kutekeleza

agizo la Waziri Mbarawa, la kukusanya
mapato Sh. milioni 700 kwa mwezi, kwa
sababu huduma zimekuwa za kusuasua
mabomba yanapasuka” aliongeza.

Aidha, alibainisha kuwa sababu za ma-
bomba kupasuka mara kwa mara ni wa-
nanchi kupunguza matumizi ya maji na
kutumia maji ya mvua, hali ambayo inasa-
babisha mabomba kuzidiwa kutunza maji
na hatimaye kupasuka.

Alifafanua zaidi kuwa kazi ya mabomba
ni kusambaza maji na siyo kuyatunza.

Mmoja wa wakazi wa Shinyanga, Es-
tomine Henry, alieleza kusikitishwa na
ukosefu wa huduma za maji mara kuto-
kana na mabomba kupasuka, na kuiomba
mamlaka hiyo ijitahidi kufanya ukaguzi wa
mabomba ili yasiendelee kupasuka.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam na Zanzibar, Badru Idd (kushoto), akikabidhi msaada wa madawati, viti na meza 150
vyenye thamani ya Sh. milioni 15, kwa Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Kisare Makori, jijini Dar es Salaam, kwa ajili kuzisaidia shule tatu za
Manispaa ya Ubungo ambazo ni sekondari za Kibamba na Kinzudi na Shule ya Msingi Makuburi Jeshini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taasisi zatakiwa kusaidia wanawake

Na Shaban Njia, SHINYANGA

TAASISI mbalimbali nchini zimetakiwa
kuendelea kuwekeza nguvu katika kusaid-
ia kutatua changamoto zinazowakabili wa-
nawake na kuwakwamisha kusonga mbele
kimaendeleo.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika uzinduzi wa vyoo vilivyofanyiwa
maboresho, meneja wa kampuni ya kuten-
geneza vyoo ya Sato, Justin Mbowe, alise-
ma wanajisikia furaha kusherehekea Siku
ya Wanawake ikiwa ni miaka 25 toka azi-
mio la Beijing, ili kuhamasisha mabadiliko
chanya.

Mbowe alisema wanawake ni nguzo
katika jamii na kampuni ya Sato limejiza-
titi kumsaidia mtoto wa kike ili awe mwa-
namke wa nguvu katika jamii inayomzun-
guka na kufanikiwa kujisimamia katika
kujitafutia na kujipita maendeleo yake.

Aidha, alisema katika sherehe za mwaka
huu kampuni hiyo imeamua kushiriki
ujenzi wa vyoo bora kwa ajili ya wasichana
ili kutatua changamoto ya kuwa na vyoo
bora katika maeneo ya umma.

Aidha, alisema uhamasishaji wa
kampeni ya kitaifa ya ujenzi wa vyoo bora
Sato ilitembelea mikoa yote ya kanda ya

ziwa na kutoa elimu ya umuhimu wa vyoo
bora nanafuu kwa wananchi wa maeneo
hayo.

Naye Daktari Msaidizi wa Mkoa wa Dar
es Salaam Dk. Ayubu Kibao, alilishukuru
shirika hilo kwa kutoa mchango mkubwa
kwa watoto wa kike na kwamba wameji-
panga kusimamia kwa karibu afya na usafi
wa mazingira kuhakikisha kaya zinatumia
vyoo bora.

Kampuni ya utengenezaji ya vyoo
ya Sato imetoa vyoo 80,000 kwa shule za
msingi katika kusherehekea Siku ya Mwa-
namke Duniani iliyofanyika Machi 08,
mwaka huu.
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HABARI ARUSHA
T

Mzumbe
waingia
makubaliano
kujenga
sekondari

Na Allan Isack, ARUMERU

CHUO Kikuu cha Mzumbe,
kimeingia makubaliano na

seriani, Kata ya Mlangarini
Halmashauri ya Arusha DC,
wilayani Arumeru, kuanzisha
ujenzi wa shule mpya ya se-
kondari Kiseriani.

Katika makubaliano hayo,
Chuo Kikuu cha Mzumbe
kitajenga vyumba vinne vya
madarasa, ofisi za walimu na
VY0O.

Wadau hao wamejitokeza
kuchangia sekta ya elimu,
katika Halmashauri ya Arusha
DC, kwa lengo la kuboresha
na kuweka mazingira rafiki
ya kufundishia kwa walimu
na kusomea kwa wanafunzi
darasani.

Ujenzi wa shule hiyo un-
afuatia sera ya serikali ya
kuboresha sekta ya elimu na
kutoa elimu bila malipo.

Ujenzi wa miundombinu
hiyo, utagharimu Sh. milioni
150.

Fedha hizo zimezotolewa na
Chuo Kikuu cha Mzumbe kama
fidia ya shamba lililotolewa
chuo kikuu hicho.

Ofisa Elimu Sekondari
Halmashauri ya Arusha DC,
Medad Lupenza, ameupongeza
uongozi wa chuo hicho na Ki-
jiji cha Kiseriani, kwa kufanya
makubaliano hayo muhimu
kwa ajili ya sekta ya elimu.

Alisema makubaliano hayo
yameleta mapinduzi kielimu
katika eneo ambalo awali
halikuwahi kuwa na shule ya
sekondari.

Hata hivyo, alisema watoto
likuwa wakitembea zaidi yva
kilomita 10, kufuata huduma
va shule ya sekondari.

Alisema, halmashauri hiyo
imeanza mchakato wa awali
wa kusajili shule hiyo.
wameanza ujenzi wa maabara
ya masomo ya sayansi ili
kukidhi vigezo vya shule
kusajiliwa.

e QQ"‘!I

TZ mwenyeji mkutano
hifadhi za urithi jiolojia

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

TANZANIA inatarajiwa kuwa mwe-
nyeji wa mkutano wa kwanza wa ki-
mataifa wa Hifadhi za Urithi wa Jiolojia
katika Bara la Afrika.

Akizungumza na waandishi wa
habari Kamishna wa Uhifadhi wa
Mamlaka ya Ngorongoro (NCAA), Dk.
Freddy Manongi, alisema mkutano
hadi 23, mwaka huu.

“Mkutano huu utawashirikisha
wataalamu kutoka nchi mbalimbali
na utafanyika Arusha kwa mara ya
kwanza katika Bara la Afrika, baada
ya Hifadhi ya Urithi wa Jiolojia ya
Ngorongoro- Lengai kuwa hifadhi ya
kwanza na ya kipekee kupatikana Af-
rika ikiwa ni Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara,” alisema.

Alisema mkutano huo, utagawanyi-
ka katika sehemu kuu mbili; sehemu
ya kwanza ni kongamano litakaloanza
Mei 18 hadi 20 mwaka huu, na litaku-
wa na mada za kitaalamu zitakazo-

tolewa na viongozi wa Shirika la Elimu
ya Sayansi na Utamaduni wa Umoja
wa Mataifa (Unesco) Global Geopark
zilizofanikiwa katika mabara yote du-
niani, zikiwasilisha uzoefu wa kutam-
bua vivutio vya kijiolojia, kuvihifadhi,
kuvifanya rasilimali za kiutalii pamoja
na namna ya kuvitumia kwa manufaa
endelevu ya jamii.

Alitaja sehemu ya pili ya mku-
tano huo, ni washiriki wa mkutano
kutembelea hifadhi za Jiolojia ya
Ngorongoro-Lengai ili kuona uhalisia
wa mawasiliano na kujifunza kwa vi-
tendo.

“Lengo la mkutano huu wa siku sita
ni kutoa mafunzo, kubadilishana uzoe-
fu pamoja na kuchochea uanzishwaji
na uendeshaji wa hifadhi wa maeneo
ya urithi wa jiolojia, ambayo yatakuwa
ni kivutio kipya cha kuongeza idadi ya
watalii hapa nchini,” alisema.

Hata hivyo, alisema hadi kufikia
mwanzoni mwa mwaka huu kwa dunia
nzima kulikuwa na jumla ya hifadhi za
kijiolojia 147, kutoka mataifa 41 na kati

ya hizo ni hifadhi mbili pekee zilipati-
kana katika Bara la Afrika ikiwamo ya
Ngorongoro-Lengai pamoja na M’goun
iliyopo nchini Morocco.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, alisema utalii wa miamba
utakuwa ni fursa kubwa ya Tanzania
kuongeza idadi ya watalii kutoka mil-
ioni 1.5 hadi kufikia milioni 10 kama
walivyoelezwa.

“Hii ni fursa ya kipekee ambayo
tumeipata katika nchi yetu tunatakiwa
kuitumia vizuri ili tutangaze vivutio
hivi adhimu vya urithi wa jiolojia (utal-
ii wa miamba) ili tufikie malengo tuli-
yojiwekea ya kuongeza idadi ya watalii
kufikia milioni 10,” alisema.

Alisema kipindi chote cha mkutano
huo serikali itaimarisha usalama ka-
tika Mkoa wa Arusha ili washiriki wa
mkutano huo wawe katika hali ya utu-
livu,” alisema.

Mkutano huo utaandaliwa na NCAA
kwa kushirikiana na Mtandao wa Hifa-
dhi za Urithi wa Jiolojia Duniani(Global
Geopark Nertwork), Unesco.

Irkujit Kata ya Edonyongijape, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wanawake walia mfumo dume kumiliki mali

Na Allan Isack, BABATI

ya Babati mkoani Manyara, wamesema
kuwa mila na desturi zinazokumbatiwa na
wanaume ni kikwazo kwao kupata haki ya
kumiliki ardhi katika jamii.

Walisema hayo wakati mafunzo ya haki
ya kumiliki ardhi katika jamii yaliyoandali-
wa na Shirika lisilo la kiserikali Cosita.

Walihudhuria katika mafunzo hayo ku-

Kiongozi, alisema baada ya kupata mafun-

z0 hayo, yatawabadilisha na watakwenda
kutoa elimu kwa wanawake wengine katika
Jjamii.

Alisema kwa kipindi kirefu wanaume wa-
nawaonea wanawake, lakini baada ya ku-
pata mafunzo hayo watakwenda kutafuta
mabadiliko katika jamii.
chem alisema elimu waliyoipata itawasaidia
kuongeza ari ya kwenda kudai haki zao za
kumiliki ardhi na mali katika jamii.

Homa alisema iwapo watapata ardhi
itawasaidia kuinuka kiuchumi kwa kuwa
wataitumia kufanya uzalishaji wa mali na
watachangia shughuli za kimaendeleo ka-

tika jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Co-
sita, Patrice Gwasma, alisema wanatekeleza
mradi wa haki za ardhi kwa wanawake na
mradi huo unafadhiliwa na Shirika la Foun-
dation for Civil Society (FCS).

Alisema kwa mujibu wa utafti wa Kam-
isheni ya Umoja wa Mataifa wa mwaka
2012/15 kwa kishirikiana na Shirika la Swe-
den (SIDA), kwa pamoja walibaini asilimia
20 ya wanawake duniani ndiyo wanamiliki
ardhi.

Alisema asilimia 80 ya wanawake duni-
ani hawamiliki ardhi, hivyo ameitaka jamii
kubadilika na kutoa elimu ili wanawake na

wanaume wote wawe na haki sawa ya umi-
liki wa ardhi.

Alitoa elimu ili waitumie elimu hiyo kwa
ajili ya kuwatetea watoto wao.

Naye Mratibu wa Mradi wa Haki za Ardhi
kwa wanawake, Paulo John, alisema vyanzo
vya migogoro katika jamii ni wananchi ku-
tokufahamu Sheria za Ardhi.

Alisema mwanamke ana haki ya kumiliki
ardhi kwa mujibu wa sheria namba nne na
tano ya mwaka 1999, kifungu cha 3(2) na
kifungu hicho kinampa haki mwanamke
ya kumiliki, kutumia na kuuza au kuigawa
ardhi sawa na haki aliyonayo mwanaume.
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HABARI KILIMANJARO

Corona vaahirisha mkutano
mabingwa utafiti saratani

I
Ujenzi
maabara
Kisasa
wakamilika
kwa 80%

Na Godfrey Mushi, SIHA

MAABARA kubwa ya kisasa
na vya kwanza kwa nchi za
Afrika Mashariki ambayo '
inajengwa katika hospitali ya
taifa ya magonjwa ambukizi '
va Kibong'oto, imekamilika 1
kwa zaidi ya asilimia 80.

Kukamilika kwa maabara
hiyo kinatajwa kutalisaidia '
taifa kukabiliana na ma- 1
gonjwa ambukizi ya kifua ]
kikuu, kifua kikuu sugu, virusi
Vvya corona vinavyodaiwa ku-
sababisha homa ya mafua na 1
tishio la ugonjwa wa ebola.

Hayo yamo katika taarifa ya
Kaimu Mkurugenzi wa Hos-
pitali ya Taifa ya Magonjwa
ambukizi ya Kibong'oto, DK.
Donatus Sere aliyoitoa jana
kwa maofisa wa Wizara ya
Afya, maofisa habari na timu
ya wanahabari kutoka vyom-
bo mbalimbali.

“Hivi sasa tuko mbioni ]
kuanza kuitumia maabara
hii ambayo imebaki kidogo
kumalizika. Tumepata vifaa
vya kisasa vya kuchunguza na
kuja na majibu ya magonjwa i
yanayotokana na mfumo wa |
hewa. Hapa magonjwa kama
kifua kikuu na kifua kikuu
sugu ni tatizo kubwa ambalo
linawasumbua wananchi walio
wengi,” alisema. '

Kwa mujibu wa Dk. Sere, '
kifua kikuu kimekuwa '
kikiongezeka nchini kutokana ;
na mfumo wa maisha ya watu

Alisema maabara hiyo ya 1
kisasa inayojengwa kwa
gharama ya shilingi bilioni
nane, inatasaidia kupambana
na magonjwa hayo ambukizi
na tishio duniani.

Idadi kubwa ya wagonjwa
wanaofikishwa hospitalini
hapo ni wachimbaji wa ma-
dini katika migodi mbalimbali
nchini.

Aidha, alisema mikoa inay- ]
otishiwa na idadi kubwa ya
wagonjwa hao ni Dar es Sa-
laam, Geita, Mwanza na Mara.

Kwa nyakati tofauti, baa- 1
dhi ya wagonjwa waliolazwa 1
hospitalini hapo, Thdeus
Joseph na Emanuel James,
wameeleza kuridhishwa kwao !
na huduma zinazotolewa na
hospitali hiyo.

“Hivi sasa tuko mbioni kuanza
kuitumia maabara hii ambayo
imebaki kidogo kumalizika.
Tumepata vifaa vya kisasa vya
kuchunguza na kuja na majibu
ya magonjwa yanayotokana
na mfumo wa hewa. Hapa
magonjwa kama kifua kikuu
na kifua kikuu sugu ni tatizo
kubwa ambalo linawasum-
bua wananchi walio wengi,”
alisema. :

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUTANO wa kimataifa wa wataalamu
wa utafiti na mabingwa wa magonjwa ya
saratani uliokuwa ufanyike kwa siku nne
katika Hospitali ya Rufani ya Kanda ya
KCMC, umeahirishwa kwa muda usioju-
likana.

Jana, Mkurugenzi wa Hospitali hiyo, Dk.
Gileard Masenga, alisema mkutano huo
uliokuwa uanze Aprili 4 mwaka huu, sasa
umesogezwa mbele hadi hapo utakapo-
tangazwa tena.

“Ni kweli tulikuwa na mkutano wa
wataalamu na mabingwa wa saratani ku-
toka nchi mbalimbali duniani ambao wali-
kuwa wanakuja nchini na hasa hapa KCMC
katika warsha ya siku nne, lakini imebidi
tuahirishe kwa sababu ya kukabiliana na
maambukizi ya ugonjwa wa corona,” alise-
ma.

Ugonjwa huo unaosababishwa na ki-
rusi jamii ya corona (Covid 19), ambacho
ni tofauti na virusi vingine vya jamii hiyo
ambavyo viliwahi kusababisha milipuko
ya ugonjwa unaojulikana kama ‘Sars-Cov’

mwaka 2003 na Mers-Cov Corona Virus
mwaka 2013.

Ugonjwa huo huambukizwa kwa njia
ya hewa kwa kuingiwa na majimaji yenye
virusi kutoka kwa mtu mmoja kwa njia
ya kukohoa au kupiga chafya au kwa ku-
gusa majimaji au makamasi kutoka kwa
mgonjwa aliyethibitishwa kuwa na dalili za
ugonjwa huo.

Dalili za ugonjwa huo, huanza kuone-
kana kati ya siku moja hadi 14 tangu kupata
maambukizo.

$
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Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Rufani ya Kanda ya KCMC, Prof. Gilleard Masenga (wa pili kulia), akizungumza na waandishi wa

habari (hawapo pichani) mjini Moshi mkoani Kilimanjaro jana, namna walivyojipanga kukabiliana na virusi vya corona. PICHA: GODFREY

MUSHI

KCMC sasa yaweka utaratibu
mpya kuhudumia wagonjwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda ya KCMC,
imetangaza utaratibbu mpya wa kuwa-
hudumia wagonjwa wake kuanzia sasa,

: ambapo ndugu mmoja peke yake ndiye

atakayepewa kitambulisho maalum ili ku-
kabiliana na kasi ya maambukizi ya virusi
vya corona.

Uamuzi huo umetangazwa jana ikiwa ni
siku moja tangu, Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, kutangza Tanzania kupata kisa
cha kwanza cha mgonjwa wa corona.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali hiyo,
Prof. Gileard Masenga, alisema uongozi wa
hospitali hiyo umeona ni vyema wagonjwa
na ndugu za wagonjwa kuwa na ndugu
mmoja ambaye atakuwa akimtembelea

mgonjwa au kumuuguza.

Prof. Masenga alikuwa akitoa taarifa kwa
umma jana kuhusu ugonjwa wa virusi vya
corona.

“Kwa wakati wote atakapokuwa hospi-
talini, ndugu huyo atapatiwa kitambulisho
maalum, kwa sababu ndugu zaidi ya mmo-
ja hataruhusiwa kumuhudumia mgonjwa
kwa kipindi hiki.

“Vile vile kwa mgonjwa ambaye hato-
hitaji msaada wa ndugu wa karibu, tunap-
endekeza kuwa atumie simu kuwasiliana
na ndugu na jamaa zake kuhusu mwenen-
do wa afya yake pindi akiwa hospitalini
hapa.”

Pia mkurugenzi huyo amewaomba wag-
onjwa wanaokwenda kliniki katika hospi-
tali hiyo kuanza matibabu kwenda peke yao
au kwa ndugu mmoja kwa yule aliyezidiwa

au kuhitaji msaada zaidi.

Ugonjwa huo unaosababishwa na ki-
rusi jamii ya corona (Covid 19), ambacho
ni tofauti na virusi vingine vya jamii hiyo
ambavyo viliwahi kusababisha milipuko
ya ugonjwa unaojulikana kama ‘Sars-Cov’
mwaka 2003 na Mers-Cov corona virus
mwaka 2013.

Ugonjwa huo huambukizwa kwa njia ya
hewa kwa kuingiwa na majimaji yenye viru-
si kutoka kwa mtu mmoja kwa njia ya kuko-
hoa au kupiga chafya au kwa kugusa maji-
maji au makamasi kutoka kwa mgonjwa
aliyethibitishwa kuwa na dalili za ugonjwa
huo.

Dalili za ugonjwa huo, huanza kuone-
kana kati ya siku moja hadi 14 tangu kupata
maambukizo.
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i nye nguvu za kiuchumi, lililokuwa
i nauwezo wa kufanya biashara na
+ karibu dunia nzima.

LE msemo kuwa karne ya
21 ilikuwa ya China kwa
sababu iliibuka kuwa
taifa kubwa duniani le-
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UchagUzi Marekani
kuweka historia ya
rais kikongwe ?

L
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Mke wa Makamu Rais

' awa Waziri wa Ulinzi

Sudan Kusini

- FUNZO LA CORONA
Afrika ianze
kujisimamia kiuchumi,

isilachie China

kuifanyia Kila Kitu

Aidha, pia ina akiba kubwa ya
fedha kwenye hazina ya taifa,
hadi Januari 2020 inatajwa kuwa
na akiba ya dola trilioni 3,399.9.

Leo, huenda upepo ukabadilika
ukawa hizi ni zama za Afrika. Iki-
maanisha kuwa kwa kila jambo
lolote baya yakiwamo maradhi
ya corona inayohatarisha afya za

watu, hatima ya uzalishaji wa hu-
duma na bidhaa na kuwa kitisho
cha kuangusha uchumi duniani,
Afrika ikijizatiti inaweza kubadili
kibao na kuandika historia mpya
kwenye maendeleo yake.
Wataalamu wa uchumi wa-

INAENDELEA UK.16

' Profesa Wangwe akitoa muhadhara wa masuala ya kiuchumi. PICHA: MTANDAGO.

Mfumo ACT-Wazalendo kitendawili cha Kikatiba, uchaguzi mkuu Ukurasa 19
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Baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wanawake Chadema Kanda ya Kaskazini. Vyombo vya wanawake vinawajibu wa kuwahamasi-
sha kuwania ubunge majimboni badala ya kusubiri kuteuliwa. PICHA: MTANDAO

Wanawake mmejipanga
au mnasubiri kuteuliwa?

Na Reubeni Lumbagala

WEZI huu ni wa-

nawake na kwa ku-

tambua umuhimu wa

mwanamke duniani,
Umoja wa Mataifa (UN), umepan-
ga Machi 8, kila mwaka kuwa Siku
ya Wanawake Duniani.

Ni siku muhimu ya kutambua,
kuenzi na kuthamini umuhimu
na mchango wa mwanawake ka-
tika juhudi za maendeleo.

Aidha, ni fursa ambayo du-
nia inapata darasa ili kufahamu
mchango wa wanawake na nam-
na katika nyakati tofauti tofauti
wanawake wamesaidia kufikia
malengo na maendeleo ya familia,
jamii na taifa.

Ni waandishi wachache katika
maandiko yao hasa vitabu wame-
onyesha mchango wa wanawake
katika maendeleo ya kijamii, kiu-
chumi na hata kisiasa, hivyo, jamii
ina uhitaji wa kuelimishwa mam-
bo mazuri na ya kihistoria yaliyo-
fanywa na wanawake ili kubadili
mtazamo wa sasa kuhusu uwezo
wa wanawake.

Moja ya matukio makubwa na
muhimu katika nchi yetu kwa
mwaka huu ni uwepo wa uchagu-
zi mkuu wa kuchagua madiwani,
wabunge pamoja na rais unaota-
rajiwa kufanyika mwezi Oktoba.

Ni uchaguzi ambao hufanyika
mara moja katika kipindi cha mi-
aka mitano kwa mujibu wa Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya mwaka 1977.

Wakati wa
uchaguzi
hauko mbali
ni vyema
wanawake
wakajipanga
mapema
kuan-

713 Sasa,

'l muda
utakapofika
waweze
kushiriki ku-
gombea

\

Kwa kila nafasi hizo zipo sifa na
vigezo ambavyo kwa yeyote ali-
yekidhi, anayo nafasi ya kuomba
ridhaa kupitia chama chake cha
siasa na mwishoe kwa wananchi
ili aweze kutimiza malengo ya ku-
watumikia wananchi. Wanawake
ni kundi muhimu ambalo kama
sehemu ya wanajamii, wanayo
fursa ya kugombea nafasi mbal-
imbali ili kuweza kuwaongoza
wengine na kutimiza matarajio ya
wananchi kwa viongozi wao.

Makala haya ni maalum katika
kuwakumbusha wanawake kuwa
taifa linapoelekea kwenye uch-
aguzi mkuu wa mwezi Oktoba,
2020, wamejipanga vipi katika
kugombea na hatimaye kushinda
nafasi mbalimbali za uongozi? Je,
katika vyama vya siasa kuanzia
chama tawala hadi vyama vya up-
inzani, wanawake ambao ni “jeshi
kubwa” wamejipanga kugombea
au wameamua kuwa wasindiki-
zaji tu?

Uwepo wa viti maalum nchini
ni jitihada za kuwainua wanawake
na kuongeza idadi ya wawakilishi
katika uwanja wa siasa. Hivyo,
wanawake wanapaswa kuacha
kutegemea nafasi za viti maalum
na zile nyingine za uteuzi zinazo-
fanywa na Rais wa Tanzania.

Bado wanaume wameshikilia
kata na majimbo mengi huku
kukiwa na idadi ndogo ya wa-
nawake katika nafasi hizo za udi-
wani na ubunge.

Wasichana na wanawake wame-
kuwa wakiathirika sana uwepo

wa changamoto za kimaendeleo
kama maji, afya, katika maeneo
yao. Kwahiyo, njia mojawapo ya
kutatua changamoto hizo ni wao
wenyewe kujitokeza kuwania na-
fasi ili watakapokuwa viongozi
waweze kuzishughulikia kero
hizo kwa nguvu zao zote. Na mwa-
namke atakayeonyesha uwezo wa
kiuongozi, wanawake wenzake
wampe ushirikiano wa kutosha
ili aweze kushinda nafasi anayo-
gombea badala ya wanawake
wenyewe kuwa mstari wa mbele
kumbeza na kumkatisha tamaa.

Wakati wa uchaguzi hauko
mbali ni vyema wanawake wakaji-
panga mapema kuanzia sasa, ili
muda utakapofika waweze kush-
iriki kugombea.

Ni vyema wanawake wakafaha-
mu kuwa nafasi za uteuzi si nafasi
za kuweka uwiano sawa kati ya
wanawake na wanaume, bali ni
nafasi ambazo ili mtu akidhi vig-
ezo vya kuteuliwa hutangulia sifa
za msingi za uwezo wa mteuliwa
wa kumudu majukumu atakay-
opewa na mamlaka za uteuzi.

Pia, nafasi za uteuzi zipo
chache ambazo haziwezi kusawa-
zisha uwiano na usawa wa kijinsia
katika uongozi. Mwenye kukidhi
vigezo vya uteuzi vilivyoainishwa
ndiye huteuliwa bila kuzingatia
jinsia yake. Wanawake wakigom-
bea, wakashinda na mwishowe
wakawa mfano wa kuigwa ki-
uongozi, wataongeza imani ya
wananchi juu ya uwezo wa wa-
nawake katika uongozi na katika

masuala mengine ya kimaende-
leo.

Ni matarajio yangu kuwa, waka-
ti utakapowadia wa kuchukua
fomu za kugombea nafasi mbal-
imbali za udiwani, ubunge na
urais, wanawake watajitokeza
kwa wingi kuchukua fomu hizo
kwani huo ndiyo mwanzo wa ku-
pata ridhaa ya kuchaguliwa na
wananchi.

Na wakati wa kuomba kura
utakapowadia, wanawake wa-
siombe kura za huruma kwa
kutanguliza jinsia yao kama sifa
ya msingi ya kuchaguliwa, bali
waeleze uwezo na karama za ki-
uongozi walizonazo na namna
watakavyoshiriki kuzitafutia
ufumbuzi wa kudumu changamo-
to zinazowakabili wananchi.

Sambamba na hilo, ni lazima
wanawake wenyewe kwa we-
nyewe wapendane na waone
kuwa mafanikio ya mwanamke
kushinda uchaguzi ni mafanikio
ya wanawake wote. Hii ikijengeka
miongoni mwa wanawake, itajen-
ga ari na nguvu ya kusaidiana wa-
nawake wenyewe kwa wenyewe
ili kufikia mafanikio ya kushinda
uchaguzi na kuwatumikia wa-
nanchi.

Kiu ya wananchi ni kupata
viongozi wachapakazi, wazal-
endo, wenye ujasiri, uthubutu na
hofu ya Mungu ili kuwatumikia
wananchi wao. Nawatakia kila la
kheri wanawake wote wenye nia
ya kugombea katika uchaguzi
mkuu.

Wanawake mpambane, muache
kusubiri nafasi za viti maalum na
uteuzi, kwani uwezo, nia, sababu
za kuongoza mnazo. Wanawake
mtafakari, mchukue hatua, hati-
maye tuwaone kwa wingi kwenye
mabaraza ya madiwani, bungeni
na siku moja Ikulu.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
Milali iliyoko Wilaya ya Kongwa
mkoani Dodoma.
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Wasichana vyuo vikuu wapata

mbinu kupenya uchaguzi mkuu

Na Sabato Kasika

ACHI 13 mwaka huu,

wasichana zaidi ya

300 toka vyuo vya
wanakusanyika katika ukumbi wa
mikutano wa Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji wakiadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani.

Mjadala mkuu siku hiyo ni ush-
iriki wa vijana katika uongozi kwa
kuzingatia matumizi chanya ya
teknolojia.

Akizungumza katika maadhim-
isho hayo, mbunge wa viti maalum
mkoani Kagera, Halima Bulembo,
anawapa mbinu mbalimbali vijana
wa kike ili wapate uongozi.

Anasema, dhana ya usawa wa
kijinsia ni hali ya wanawake na wa-
naume kuwa na fursa sawa na upa-
tikanaji wa haki zenye kuleta tija,
katika nyanja mbalimbali za maen-
deleo ya jamii, kati ya makundi
hayo mawili.

"Lengo kuu ni kuwapo kwa us-
awa wa jinsia ni kuhakikisha raia
wote wanapewa nafasi ya kukua
na kuondolewa vikwazo mbal-
imbali ili waweze kuchangia na
kutambuliwa kwa usawa katika
maendeleo yao ya kijamii, kiutam-
aduni, kiuchumi na kisiasa," anase-
ma Bulembo.

Maadhimisho hayo yakiwa ya-
meandaliwa na Jukwaa la Wana-
harakati Vijana la Young Feminist
Forum (YFF) kwa kushirikiana
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), unawaleta vijana wa vyuo
vikuu ambao ndiyo wasomi wa-
naotakiwa kuwa chachu kwenye
uongozi wa kisiasa.

Aidha, Halima anawaambia
kuwa hali hiyo inatokana na uk-
weli kwamba, hakuna nchi yoyote
duniani, ambayo haijumuishi wa-
nawake na vijana katika uongozi,
hivyo vijana wanawake wasibaki
nyuma kutafuta uongozi.

MIKAKATI
Mbunge Halima anataja mbinu
zinazoweza kuwasaidia wasichana
kufanikiwa katika harakati za ku-
wania uongozi kwamba, ni kutoka-
ta tamaa hata kama wanakutana na
vikwazo kutoka ndani ya vyama.
Anasema, kuna changamoto
nyingi ikiwamo maneno ya kukati-
sha tamaa kutoka kwa wale wasio-
watakiwa mema, katika kuwania
uongozi, lakini anawataka ‘'wa-
komae' tu hadi wafanikiwe.
"Viongozi wanawake wanahitaji-
ka kwa wingi, kwani tukiwa wengi
tunaweza kusukuma ajenda zetu
zikapita, hivyo niwatie moyo wale
mnaotaka uongozi, msikate tamaa,
wala kuogopa," anasema Halima.
Anasema, siri ya mafanikio ni
uvumilivu na kujiamini na kwamba
nafasi za uongozi zipo majimboni,
wananchi wamewachoka viongozi
waliopo sasa, wanataka wapya, lak-
ini hawaoni wa kuwapa nafasi hizo.
"Kama msichana atakwenda
kuwania ubunge au udiwani
akashindwa, basi asikate tamaa bali
arudi kujipanga ili mwaka mwing-
ine wa uchaguzi arudi kuwania
tena, asiogope kupambana,” anase-
ma mbunge huyo wa CCM.
Anawaambia kuwa kuna
umuhimu wa vijana kuandaliwa
mapema katika siasa ili kuja kuwa
viongozi wakubwa wa baadaye
katika nchi hii, hivyo vijana hawa-
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Wasichana kutoka vyuo mbalimbali wakifuatilia hotuba ya mgeni rasmi kwenye maadhimisho hayo. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA.

Vijana

wa kike
changam-
kieni fursa
mbalimbali
7a UONEOZI,
kwani hata
kwenye
serikali za
wanafunzi
VY UOoni,
Wengl wa
VIONEOZ]
Nuwa nNi wa
kKiume, hebu
anzieni huko
hadi bun-
geni.

takiwi kubaki nyuma.

"Kwa hiyo nirudie kusema
kwamba, kuthubutu bila kuogopa
na wala kutokata tamaa na pia uvu-
milivu ni mambo muhimu ambayo
yatasaidia wasichana kufanikiwa
kuingia katika uongozi," anasema.

KUWA WANACHAMA

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP,
Lilian Liundi, anawataka vijana wa
kike kujiunga na vyama vya siasa
wanavyovitaja na kupewa kadi,
kwa vile siyo rahisi kuwania uon-
gozi, katika uchaguzi bila kuwa na
kadi ya chama cha siasa na kulipa
ada.

"Ni muhimu sana kuwa na kadi
ya chama siasa, lakini vinginevyo
siyo rahisi kuwania uongozi, hivyo
niwahimize mkajiunge na vyama
vya siasa mmnavyovipenda we-
nyewe ili mpate kadi," anasema
Liundi.

Anasema, TGNP haiwezi ku-
waelekeza ni vyama gani wajiunge
navyo, bali wao wenyewe ndiyo
wanaojua ni wapi ambapo wanao-
na ni sahihi kwao ili wajiunga na
kuwa wanachama halali.

"Vijana wa kike changamkieni
fursa mbalimbali za uongozi,
kwani hata kwenye serikali za wa-
nafunzi vyuoni, wengi wa viongozi
huwa ni wa kiume, hebu anzieni
huko hadi bungeni,” anasema.

Anasema, masuala ya haki na us-
awa wa kijinsia na ajenda nyingine
zinazohusu wanawake, zinatakiwa
kusimamiwa na vijana wanawake
hasa wanafunzi wa vyuo kama
hao, hivyo wasibaki nyuma.

"Wito wangu kwa vyama vya sia-
sa ni kupanua wigo wa demokra-
sia ya usawa wa kijinsia ndani ya
vyama hivyo ili kukuza ushiriki
wa wanawake na vijana katika ku-
wania nafasi za uongozi," anasema.

Mkurugenzi mtendaji huyo
anasema, wanawake wamekuwa
wakikumbana na changamoto
nyingi nyakati za uchaguzi hali,
ambayo inachangia kuwakatisha
tamaa na kuwakwamisha.

Halima Bulembo (kushoto) akizungumza kwenye maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Duniani. Katikati ni Mkurugenzi
wa TGNP, Lilian Liundi na Ofisa Programu Mwandimizi wa

mtandao huo, Deogratius Temba.

Anasema, mwamko wa makun-
di ya wanawake na vijana katika
siasa imeanza kuonekana, lakini
bado muhimu kuwa wengi zaidi
kwenye nafasi za uongozi na kuwa
na mchango mkubwa wa kutetea
wenzao.

KUSHIRIKI SIASA

Mmoja wa viongozi wa jukwaa
hilo, Fatuma Ngamba, anawataka
vijana wa kike na hasa wasomi
wa vyuo vikuu, kushiriki katika
harakati mbalimbali za kudai haki
na usawa wa kijinsia bila woga.

"Tusione haya wala kudhani ua-
naharakati ni jukumu la watu fu-
lani au kundi tofauti hasa kudhani

kuwa ni watu wazima, bali hata
vijana tunatakiwa kuwamo, hivyo
tuungane, tuwe na mshikamano,
ushirikiano na malengo ya kuwa
na umoja," anashauri Fatuma.

Anawaambia wakiungana na
kuwa na lengo moja, wanaweza
kusaidiana hata kwenye kutafuta
nafasi za uongozi na hatimaye
wakawa wengi na kufanikisha
ajenda zinazohusu usawa wa ki-
jinsia.

"Kwa hiyo vijana wanawake
tusibaki nyuma, katika harakati
mbalimbali zenye lengo la kutu-
fanya sisi vijana wanawake kwa
ujumla kushiriki kwenye nafasi za
uongozi," anasema Fatuma.
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FUNZO LA CORONA

Afrika ianze kujisimamia kiuchumi,
ina kuifanyia klla Kitu

isiiachie Chi

L [

3 il
40

» X o

I

l] cz

— e B

b=t

—
L

Makao makuu ya Umoja wa Afrika, nchini Ethiopia yaliyojengwa na China. PICHA ZOTE: MTANDAO.

INATOKA UK.13

naona kuwa kuibuka maradhi
haya kuifanye Afrika kujitafakari
kwa kuwa inategemea zaidi China
kwenye uchumi wake, hivyo ni
wakati wa kuanza kujitegemea
kiuchumi, kuanzia kuzalisha hu-
duma, bidhaa na kuwa muuzaji
bidhaa ughaibuni badala ya kuagi-
za kila kitu mpaka kibiriti kutoka
ng’ambo.

Maradhi hayo yapo Asia, Ameri-
ka na Ulaya na pia ni kitisho kwa
Afrika lakini ni changamoto inay-
otakiwa kutumiwa katika kujitege-
mea.

UTEGEMEZI UMEONGEZEKA

Mchumi mbobezi na profesa wa
uchumi, Samwel Wangwe, akizun-
gumza na Nipashe kuhusu Afrika
anavyoweza kuumizwa na corona
kutokana na utegemezi wa kiu-
chumi kwa China na nchi za Asia,
anakumbusha kuwa maradhi haya
iwe fursa ya kuibuka na kubadilika
ili kuanza kujitegemea.

Anaeleza kuwa hilo ni somo la
kuanza kujielekeza kwenye mi-
kakati ya kujitegemea na kuacha
utegemezi uliokithiri kwa China,
kwani Afrika badala ya kuiga na
kuitumia kujitegemea imeongeza
maradufu utegemezi kwa China.

Anaonya kuwa hakuna sababu
ya Afrika na hata Tanzania kuji-
weka pembeni na kuiachia China
kufanya kila kitu kwenye miradi
hasa ujenzi na uwekezaji, wakati
wananchi, serikali na wataalamu
wakiendelea kuangalia kinach-
oendelea kama vile ni mashabiki
wanaofurahia kandanda uwan-
jani.

Anatoa mfano kuwa kampuni za
China zimekuwa wajenzi wakuu

Chuma Itu-
miwe kuzali-
sha skuruu,
nati na bolti
7a magari,
DIKIDIKI,
matrekta,
kompyuta,
mashine _vi-
faa hivyo ni
muhimu tena
Vinaweza
kutumiwa na
sekta nyingi
Si Tanzania
na sehemu
nyingine ny-
ingi Afrika.

T

Narssit/

Wataalamu na wanasiasa wakiwa kvvenye mgod| wa makaa ya mawe vya Kiwira, Tanzania inashauri kuanza kuchenjua
makaa hayo na kuanzisha viwanda vya bidhaa za chuma. PICHA: MTANDAO.

wa miundombinu ya Afrika, viwanda na
kufanya uwekezaji kwanini? Anasema
inashangaza wanapewa zabuni zote we-
nyewe na makandarasi na wajenzi wana-
baki kuwa watizamaji ndani ya mataifa
yao.

Inakuwaje badala ya kuitumia China
kuendelea kinachoendelea ni kuitumia
China kubaki maskini na kuendelea kuwa
wategemezi maradufu?

CHA KUFANYA

Profesa Wangwe anashauri kufanyaka-
zi mathalani za ujenzi wa miundombinu
au majengo ya serikali kwa kushirikiana
na China na si kuwaachia kila kitu peke
yao. Kwa mfano kama ni ujenzi wa bara-
bara za juu Ubungo, Tanzania ilitakiwa
kukubaliana kuwa ina ujuzi na utaalamu
kiasi fulani hivyo ndiyo utakaokuwa
mchango wake kwenye kandarasi hiyo.

Aidha, China nayo ingeelezwa kuwa

inatakiwa kushiriki kwa kiwango gani iwe
vifaa, teknolojia au utaalamu na kwamba
kila upande ungeshiriki kwenye kazi na
si kuiachia China yenyewe, kwani taifa
linahitaji pia kufunza wahandisi na ma-
kandarasi wa kujenga madaraja ya juu ya
njia za juu hata majengo ya kisasa.
Anasema si hivyo tu, hata kwenye
maeneo mengine lazima sasa kuamka
na kufanyakazi kwa lengo ya kupata
teknolojia kwa kushirikisha makandarasi

au vijana wa Tanzania na Afrika
kwenye kandarasi hizo badala ya
kuwaachia kila kitu kwani hata
wazawa wanatakiwa kubakia na
utaalamu na siyo kuachwa walivyo
kwani wengi hawana ujuzi.

“Kinachohitajika ni kuungani-
sha nguvu na kujijengea uwezo wa
kujitegemea sisi wenyewe, tusikae
pembeni na kuwaachia wageni
kazi zote za ukandarasi na miradi
mikubwa ya kiuchumi. Tuwaam-
bie sisi tuna hiki pengine asilimia
40 na tunataka ninyi mjazie hapa
asilimia 60 zinazobakia na tuna-
hitaji mfanye kazi na vijana na
wataalamu wetu...” anasisitiza Pro-
fesa Wangwe.

KAMPUNI ZA UMMA

Profesa Wangwe anaeleza kuwa
kampuni za China zinazojenga
miundombinu na miradi mikub-
wa ya uchumi Afrika ni za umma
kwa mfano kuna kampuni ya reli
China Railways Construction Cor-
poration Limited-CRCC. Nyingine
ni China Civil Engineering and
Construction Corporation CCECC
zinajenga miradi Tanzania na
kwingineko Afrika.

“Hizi ni kama kampuni yetu ya
ujenzi ya taifa ya MECCO Mwa-
nanchi Engineering and Contract-
ing Company Limited, ilijenga
majengo makubwa kama jengo la
kitega uchumi la bima-NIC soko la
Kariakoo. Haikutakiwa kuachwa
inatakiwa ufufuliwe ifanye kazi
kama ambavyo Wachina wanatak-
iwa kutumia mashirika ya umma.
Ni lazima tuanze kujitegemea
kama wanavyofanya wenzetu,”
anasisitiza Profesa Wangwe.

KUJENGA VIWANDA

Akizungumzia jinsi utegemezi
wa bidhaa na huduma kutoka
ng'ambo unavyoweza kudhibitiwa
,Dk. Kamugisha Byabato, mhandisi
wa nishati jadidifu (renewable en-
ergy) na mitambo kutoka Chuo Ki-
kuu cha Mtakatifu Augustine Tan-
zania (Sauti) Mwanza, anasema
kuibuka kwa corona ni fursa kwa
Afrika kufikiria kuanza kujitege-
mea sasa.

Anasema japo ni janga lin-
aloangamiza binadamu, lakini ni
fursa kwa Afrika kujipanga ku-
zalisha bidhaa bora kwa kutumia
teknolojia rahisi kama inavyofanya
China.

FURSA INAYOIBUKA

Dokta Byabato anasema wakati
huu Afrika inapotafakari wapi pa
kupata soko la kununua bidhaa
kuanzia mavazi hadi mashine ku-
tokana na kitisho cha mafua ya co-
rona kuelekea kutishia na kukwa-
misha uchumi na uzalishaji huko
China, ni wakati wa kuanzisha vi-
wanda vya bidhaa za kiteknolojia
na zenye ubora zinazouzwa kwa
bei nafuu.

Anakumbusha kuwa China ni
mnunuzi mkubwa wa malighafi
kutoka Afrika ili kuzalisha vitu vya
aina mbalimbali ambavyo vinaru-
di kwenye soko la Afrika mfano
simu za mikononi, pikipiki, nguo,
vifaa vya umeme na ujenzi pamoja
na vyombo vya nyumbani.

Mhadhiri huyo anakumbusha
kuwa China inanunua madini, bid-
haa za kilimo na mifugo, mazao
ya misitu na kila kitu ambacho in-
aona kinafaa kwa uchumi wake ku-
toka Afrika, ambayo imeshindwa
kutumia fursa hiyo kujitegemea.

“Afrika imejaa malighafi ina-

chokosa ni teknolojia yaani
wabunifu na wataalamu wa ku-
tosha wa kutumia mitambo na
mashine kuzalisha viwandani.
Ndiyo maana sasa ianze kutumia
wataalamu wachache walioku-
wapo kwa ajili ya kuzalisha bidhaa
mbalimbali kama ambavyo China
inafanya huku ikiendelea kufundi-
sha na kuandaa wengine.”

IFANYE NINI?

Anasema kwa mfano Tanzania
ina chuma ya kutosha inayopati-
kana Liganga, lakini ina makaa ya
mawe ya kutosha yaliyoko Mchu-
chuma, Ngaka na Kiwira.

“Katika mazingira hayo kuna
chuma na mkaa wa mawe, ambao
unatumiwa kuyeyusha chuma
kupata malighafi za kuzalisha
mashine, meli, reli, mitambo,
magari na vifaa vingi vya ujenzi
kama nondo na vyuma vikiwamo
vya kuezekea.

“Pia ndiyo malighafi ya viwanda
vya kutengeneza ‘bolti’, ‘skruu’
na ‘nati’ na vipuri vya magari, mi-
tambo, mashine, kompyuta vina-
jengwa kwa kuwa kuna chuma
itumike kutengeneza bidhaa hizo
sasa,” anashauri.

Anaongeza: “Chuma itumiwe
kuzalisha skuruu, nati na bolti
za magari, pikipiki, matrekta,
kompyuta, mashine ..vifaa hivyo ni
muhimu tena vinaweza kutumiwa
na sekta nyingi si Tanzania na se-
hemu nyingine nyingi Afrika.”

Aidha, anasema kuna wataal-
amu wa kutengeneza magari na
miundombinu kikiwamo kiwanda
cha Jeshi la Wananchi cha Ny-
umbu-kilichoko Kibaha mkoani
Pwani.

Halikadhalika, anaeleza kuwa
Tanzania ina madini mengi kuan-
zia dhahabu, bati, shaba, urani
na magadi. Yote hayo yanaweza
kutumiwa kwenye viwanda vya
kiteknolojia kuzalisha mota za
umeme, simu na viambato vyake,
ikiwa Tanzania na Afrika inajipan-
ga kikamilifu kukabiliana na fursa
hizi zinazojitokeza kutokana na
changamoto iliyotokea China.

UMEME

Anasema mradi wa kusambaza
umeme nchini kote unategemea
nyaya za umeme na transfoma.
Zote kwa kiasi kikubwa zinaagi-
zwa kutoka China, lakini zinaweza
kuzalishwa nchini. Moto hizo za
umeme zinategemea madini ya
aina mbili ya chuma na shaba.

Transfoma nazo kwa mujibu wa
maelezo yake hutegemea nyanya
ambazo ni za shaba na chuma kwa
ajili ya kuunda ‘bodi’. Teknolojia
hiyo na wataalamu wapo nchini
hivyo kwa Tanzania ni kujipanga
zaidi na kuzalisha zaidi.

VIKOMBE VYA UMEME
Dokta Byabato anasema
vikombe vya kupoza umeme vi-
navyofungwa kwenye nyaya ni se-
hemu ya bidhaa ambazo zinaweza
kuzalishwa nchini kwa kutumia
udongo wa ‘caoline’ ambao una-
patikana ukanda mzima wa pwani
na eneo ambalo unafahamika na
umeshawahi kuchimbwa ni Pugu.
Vikombe hivyo vinaweza ku-
tumiwa na mashirika mengi ya
umeme Afrika na hata nje ya Af-
rika iwapo vitazalishwa kwa ubora
na kwa teknolojia ya kisasa.

NGUO
Msomi huyo anakumbusha
kuwa licha ya China kuiuzia nguo

S
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RAIS wa Sudan Kusini,
Salva Kiir, ametangaza
majina ya mawaziri wapya
wanaounda Serikali ya
Umoja wa Kitaifa (SUK)
nchini humo.

Katika Baraza la Mawazi-
ri wa Kiir, mke wa makamu
wa Rais Riek Machar,
ambaye ni hasimu wake
anakuwa Waziri wa Ulinzi.

Sudan Kusini inakabiliwa
na changamoto nyingi
kwa kurejesha amani na
usalama katika maeneo
mbalimbali nchini humo.

Kwa jumla, serikali hiyo
itaundwa na mawaziri
34 na manaibu waziri 10
na pia kuna wanawake
walioteuliwa katika nafasi
muhimu.

Wanawake wanane wata-
shiriki katika serikali hiyo
ya Sudan Kusini. Mkewe
Makamu Rais Riek Machar,

Afrika inachukua pamba ambayo
ni malighafi inayozalishwa na
nchini na karibu Afrika nzima.
Anataka Afrika ijenge viwanda
vya kutengeneza nguo za aina
mbalimbali badala ya kutegemea
zinazotoka China kwani leo ndilo
taifa linalozalisha madera, kanga,
fulana na nguo mbalimbali kwa
ajili ya wateja wa aina mbalimbali.

VIWANDA VYA VIPURI

Dokta Byabato anasema ni
wakati wa kuanza viwanda
vya kuzalisha vipuri kama
magurudumu,  ‘bearings’  za
magari na hata matairi yazalishwe
kwa wingi kuanzia ya pikipiki,
baiskeli, trekta, bajaji kwa sababu
mashamba ya mpira yapo.

Anakumbusha kuwa kwenye

Angelina Teny, ambaye
ameteuliwa kuwa Waziri
wa Ulinzi, ni miongoni
mwa wanawake hao wali-
oteuliwa kwenye nyadhifa
kubwa.

Béatrice Khamisa pia
ameteuliwa kuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje
wa Sudan Kusini. Ni mara
ya kwanza nchini Sudan
Kusini wanawake kushikil-
ia nafasi kama hizo. Pia,
mwanamama mwingine
ameteuliwa kuwa Waziri
wa Mazingira.

Mawaziri wengine ni;
Jean-Luc Jock sasa ana-
shikilia wadhifa wa Waziri
wa Mambo ya Afrika, Paul
Ayom Akek, ameteuliwa
kuwa Waziri wa Mambo
ya Ndani.

Miezi 18 ilikuwa
muhimu kwa Salva Kirr
na Riek Machar kuku-

Halikadha-
lika, anaeleza
kuwa Tanza-
Nia ina madini
mengi kuanzia
dhahabu, bati,
shaba, urani
na magadi.

Mke wa Makamu Rais awa
Waziri wa Ulinzi Sudan Kusm|

Angelma Teny, Waziri wa Ulinzi pamoja na Rais Kiir. PICHA: MTANDAO

baliana juu ya masharti
ya mchakato wa amani

na kabla ya kuundwa kwa
serikali ilichukua wiki tatu
zaidi kwa mahasimu hao
wawili kukubaliana juu

ya nafasi muhimu katika
serikali hiyo.

Hata hivyo, makubaliano
kati ya wawili hao yalizaa
matunda na kupelekea
kushuka kwa mapigano
na kuwezesha maendeleo
hatua kwa hatua kuelekea
suluhu ya kisiasa katika
wiki za hivi karibuni.

Wakati huo, Baraza la
Usalama la Umoja wa
Mataifa limeongeza muda
wa mwaka moja kwa tume
yake nchini Sudan Kusini,
Minuss, likisema kwamba
hali katika nchi hiyo “bado
ni hatari kwa amani na
usalama katika ukanda
huo”. RFI

kutengeneza matairi kinacho-
hitajika ni teknolojia ya kuandaa
tabaka (layers) za matairi kulinga-
na na mahitaji kwa mfano tairi la
ndege ni kuongeza tabaka (layer)
za kuliwezesha kuhimili shinikizo
la kuendesha chombo hicho.

Aidha, matairi ya pikipiki na ba-
jaji nayo tofauti zake ni matabaka
yanayohitajika kulingana na uku-
bwa chombo kinachohusika.

Anasema, kwa Tanzania
wataalamu na wahandisi wa aina
mbalimbali wapo, tena wengine
walipelekwa masomoni ngambo
miaka ya 1970, lakini hawajatumi-
wa au kutumikia taifa ipasavyo,
hivyo serikali iwasake popote
walipo na waanze kutumika saa
kujenga viwanda.
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Uchaguzi Marekani kuweka

: i I ]:‘1" BD ¢

istoria varais ki

Waonyesha nia Biden (kushoto) na Sanders wakiwa jukwaani kuchuana kuomba kuteuliwa kugombea urais kwa teketi ya Demo-

cratic. PICHA: CNN.
Na Mashaka Mgeta

CHAGUZI Mkuu wa Rais

wa Marekani unatarajiwa

kufanyika Jumanne ya

Novemba 3, mwaka huu,
huku wagombea wanaopewa nafasi
kubwa ya kuibuka washindi wana-
tajwa kuwa ni Donald Trump, Joe
Biden na Bernard Sanders.

Wakati Trump ni Rais wa sasa
kwa tiketi ya chama cha Republi-
can, Biden na Sanders wapo katika
‘fainali’ ya mchujo wa kuomba ku-
teuliwa na chama cha Democratic

kuwania kiti hicho.
Zipo hoja na mazingira kadhaa
‘yanayowazunguka’ wagombea

hao katika historia ya uchaguzi, na
zaidi kwa kiti cha urais kilicho na-
fasi ya juu ya utawala wa taifa hilo
lenye nguvu kubwa za kiuchumi
na kijeshi. Miongoni mwa hayo na
linalobeba mjadala ni kuhusu umri
mkubwa, ule unaowaweka katika
kundi la wazee hasa kwa atakaye-
fanikiwa kushinda kiti hicho na
kuapishwa mapema 2021.

REKODI YA UZEE

Rekodi zinaonyesha kuwa, Rais
Donald Trump alizaliwa Juni 14,
1946 kwenye Hospitali ya Jamaica
miaka 74 na ikiwa atashinda tena
kiti hicho, ataapishwa akielekea
miaka 75.

Wakati Trump ametimiza kalen-
da 74, Sanders aliyezaliwa Septem-
ba 4, 1941 huko Brooklyn, New York
ametimiza miaka 78. Kama atafani-
kiwa kuteuliwa na kushinda kiti hi-
cho ataapishwa akielekea umri wa
miaka 79.

Kwa upande wake, Biden alizali-
wa Novemba 20, 1942 katika Hospi-
tali ya St Mary huko Scranton, Penn-
sylvania. Hivyo kwa sasa ana miaka
77 na ikiwa atateuliwa na kushinda
urais, ataapishwa akiwa katika umri

Kwa mujibu
wa Biden,
wanawake
wengine
wanaoweza
kushika na-
fasi hiyo ni
allyekuwa
Naibu Mwa-
nasheria
Mkuu wa
Serikali, Sal-
'y Yates na
maseneta wa
New Hamp-
shire, Mag-
gie Hassan
Na Jeanne
Shaheen.

wa miaka 78, yaani mwaka mmoja
nyuma ya Sanders.

Kwa upande wake, Trump ana-
pewa nafasi ya kuwa ‘rais mzee’
ikiwa tu atafanikiwa kushinda awa-
mu ya pili ya kuitawala Marekani,
wakati Sanders na Biden watakuwa
wanaingia madarakani wakiwa
‘marais wazee’ ikiwa watamshinda
Trump. Lakini kwa namna kura za
maoni zinavyopigwa katika chama
cha Demoratic, Biden anapewa
nafasi kubwa zaidi ya kuteuliwa ku-
wania kiti hicho.

HISTORIA YA BIDEN

Ni mwanasiasa mzee akiwa na
umri wa miaka 77, mzaliwa wa
Scranton, Pennsylvania.  Aliishi
Wilmington, Delaware.

Amekuwa seneta katika awamu
sita tangu alipochaguliwa kwa mara
ya kwanza mwaka 1972, akitokea
Delaware. Pamoja na nafasi hiyo,
Biden amewahi pia kuwa Makamu
wa Rais wa 47 wa Marekani.

Pia aliwahi kuomba ridhaa ya
chama chake kimteue kuwania
urais katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 1988 na ule wa 2008.

Biden alitumika katika nafasi ya
Makamu wa Rais wakati wa uta-
wala wa Barack Obama, wakati wa
kupitishwa kwa sheria ya unafuu
wa huduma za afya Affordable Care
Act, na hadi sasa suala la huduma
bora za afya limebaki kuwa mion-
goni mwa vipaumbele vyake.

Ni jambo analolijadili mara kwa
mara katika muktadha wa changa-
moto zilizowahi kuikabili familia
yake. Mke wake wa kwanza na
binti yake walifariki dunia kwenye
ajali ya gari mwaka 1972. Na mwaka
2015, kijana wake wa kiume, alifari-
ki kutokana na saratani ya ubongo.

Huduma bora za afya, anasema
kupitia tangazo dogo linaloonge-
kana kwenye runinga, ni jambo lin-
alomgusa katika ubinafsi wake.

Pia akiwa mwenyekiti wa zamani
wa Kamati ya Uhusiano wa Nje ya
Seneti ya Marekani, Biden anaonge-
lea kwa ‘hisia kali’ kuelezea na
kulinda wajibu wa Marekani kwa
dunia.

Akiwa na uzoefu wa kutumika
kwa miongo kadhaa katika nafasi
ya useneta, anaamini katika thama-
ni ya vyama vya upinzani kushiriki-
ana na chama tawala.

Hivyo anasema akichaguliwa
kuwa Rais wa Marekani, atawasili-
sha hoja hiyo kwa chama kilichopo
madarakani kwa sasa-Republican.

Kwa hesabu za umri wake, bila
shaka Biden atakuwa Rais anayein-
gia madarakani (ikiwa atagombea
na kumshinda Trump, lakini zaidi
atakapoapishwa akiwa na umri wa
miaka 78. Katika masuala ya kisiasa,
Biden amefanikiwa kujijenga katika
majimbo hayo.

USHIRIKA WAKE NA
OBAMA

Uhusiano wa Biden na Obama
ni mkubwa sana. Wanashirikiana
vizuri; na Biden amekuwa akizun-
gumzia suala la urafiki wao huo
mara kwa mara, pamoja na kazi
walizofanya kwa masuala kama
huduma bora za afya kwa wote na
sera za nje.

Amekuwa akisifiwa sana katika
kampeni zake pindi anapomtaja
na kumsifu Obama. Na wapigakura
wengi katika chama cha Demo-
cratic, hasa wenye asili ya Afrika,
wamekuwa wakivutiwa na uhusi-
ano huo na namna unavyowafanya
wamuunge mkono Biden.

BEN SANDERS

Seneta Bernie Sanders, aliyem-
shindani wa karibu wa Biden ka-
tika kuwania kuteuliwa na Demo-
cratic kuwania urais, anamzidi
Biden kwa mwaka mmoja.

Lakini kama Rais wa sasa, Don-

ongwe ?

ald Trump atashinda tena Kkiti
hicho, atakuwa rais mzee katika
historia ya taifa hilo. Historia yake
inaonyesha kuwa baada kuzaliwa
Scranton, Pennsylvania, alihamia
Delaware akiwa mdogo.

CORONA YAWATENGANI-
SHA

Wakati mdahalo wa 11 wa wanao-
tafuta kuwania urais kupitia chama
cha Democratic ukifanyika, wag-
ombea hao walilazimika kusimama
mbali wakiachana kwa takribani
futi sita kama moja ya njia za kue-
puka maambukizi ya virusi vya co-
rona.

Ulikuwa mdahalo wa watia nia
wawili, Biden na Sanders waliobaki
katika kinyang’anyiro hicho kupitia
Democratic. Ni ‘mtanange wa ki-
siasa’ unaotarajiwa kufikia majim-
bo ya Arizona, Florida, Illinois na
Ohio wiki hii. Licha ya tukio hilo la
kuihamasisha jamii kujiepusha na
maambukizi ya virusi hivyo, Biden
na Sanders wanamkosoa na ‘kum-
shambulia® Trump kwa kauli zake
kuhusiana na corona.

Wakati hayo yakijiri, Sander ana-
sisitiza umuhimu wa ‘kumnyamazi-
sha’ Trump, jukumu analosema
linapaswa kufanyika akiwa Rais
ama hata asipochaguliwa kushirika
nafasi hiyo ya juu ya utawala wa
Marekani.

“Kitu cha kwanza tunachopaswa
kukifanya, nikiwa nimechaguliwa
kuwa Rais ama vinginevyo, ni
kumnyamazisha huyu Rais kuanzia
sasa,” Sanders anasema.

KUTEUA MWANAMKE

Biden anaweka wazi kwamba
ikiwa atachaguliwa kuwa Rais, basi
hana namna nyingine zaidi ya kum-
teua mwanamke kuwa Makamu wa
Rais.

“Kuna wanawake wengi wenye
sifa na vigezo kuwa Rais hata kesho.
Nitamteua mwanamke kuwa Maka-
mu wa Rais,” anaongeza.

Kwa sasa, Biden anaongoza ka-
tika kura za maoni kwa chama
chake, akipewa nafasi kubwa zaidi
ya kumkabili Trump kwenye uch-
aguzi huo.

Amewahi kuwataja wanawake
kadhaa kwamba wana sifa za kuwa
Makamu wa Rais, wakiwamo Sen-
eta wa California, Kamala Harris,
Stacey Abrams, Seneta wa Minne-
sota, Amy Klobuchar na Seneta wa
Massachusetts, Elizabeth Warren.

Kwa mujibu wa Biden, wanawake
wengine wanaoweza kushika nafasi
hiyo ni aliyekuwa Naibu Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, Sally Yates
na maseneta wa New Hampshire,
Maggie Hassan na Jeanne Shaheen.

Hata hivyo, kwa upande wake,
Sanders hakutoa uhakikisho wa
kumteua mwanamke kuwa mgom-
bea mwenza ili kama akishinda,
awe Makamu wa Rais.

Marekani imeshakuwa na wa-
nawake wawili tu katika historia
yake, walioteuliwa kuwa wagom-
bea wenza. Wanawake hao ni Geral-
dine Ferraro aliyewania kupitia kwa
mgombea urais Walter Mondale
katika uchaguzi wa mwaka 1984 na
Sarah Palin aliyewania kupitia kwa
John McCain mwaka 2008.

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali vya kwenye mtandao.
0754691540
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Mfumo ACT-Wazalendo kitendawili
cha kikatiba, uchaguzi mkuu 2020

Na Ani Jozeni

CHAGUZI wa viongozi wa
kitaifa katika chama cha
ACT-Wazalendo  kirefu
cha Alliance for Change
in Tanzania ambacho siyo rahisi
kusikia kikitajwa umekamilika.

Kilichoingia katika hisia za
watu au za wafuatiliaji wa habari
kwa jumla ni mpangilio ulioone-
kana katika ngazi ya juu kabisa, na
kwa upande mwingine kuwekwa
picha katika kurasa za kwanza za
magazeti kadhaa nchini.

Kilichojiri ni kupata kura nyingi
Seif Sharif Hamad Mwenyekiti
Taifa na Zitto Kabwe kiongozi
mkuu, hao wakiwa katika picha
na Makamu Mwenyekiti Bara,
Dorothy Semu.

Ni mazingira yenye kuyakinisha
mahitaji kadhaa ya kisiasa katika
pande zote mbili kwanza kisiasa
halafu kiutendaji, kuwa Zitto Ka-
bwe ni mwanzilishi na kiongozi
mkuu badala ya uenyekiti kama
ilivyozoeleka. Na Maalim Seif
anapanda ngazi moja kimfumo
ukilinganisha na nafasi yake ya
ukatibu mkuu wa Chama cha
Wananchi (CUF) ingawa alikuwa
mwenyekiti halisi kwa upande wa
Zanzibar. Alikuwa Katibu Mkuu
wa CUF (Taifa) ila mwenyekiti
hakuwa na nafasi Zanzibar.

Ina maana kuwa uenyekiti wa
Maalim Seif wa chama cha siasa
anachoshiriki kwa upande wa
Zanzibar uko pale pale na sasa
unatambuliwa rasmi, na hiyo si
ajabu baadhi ya wafuasi wake na
labda wengi zaidi kuendana na
hali itakavyokuwa wawe tayari
au wawe na hamasa kama ile ya
kwanza.

Itakuwa siyo rahisi kwani CUF

Inaelekea
Dia kwam-
ba nafasi
va ukatibu
mkuu ACT-
Wazalendo
Itakuwa na
mtu kama
DK. Mashinji,
vaani mtend-
ajl na siyo
mfafanuzi
wa mwele-
keo wa cha-
ma, kwani
KIoNgoz|
mkuu na
mwenyekiti
taifa wana-
tosha kwa
hitaji hilo.

ilianzia Zanzibar na msingi wake
ulikuwa ni uanaharakati Visiwani,
yaani Kamahuru, ufupisho ambao
isingekuwa rahisi kuundiwa Bara.
Huku kwa jumla vifupisho ni vya
Kiingereza, kama NCCR na hata
CUF yenyewe, siyo Kamahuru.

Inaelezea vile vile kuwa katika
mahusiano yao ya kawaida kisia-
sa, hakuna chembe ya mabadiliko
jinsi Zitto anavyohusiana na Seif,
kuwa Zitto ndiyo kiongozi na Seif
ni mshauri mkuu. Ilikuwa kidogo
kama ilivyowahi kuwa Chadema
ambako aliyekuwa mgombea
urais, Edward Lowassa, alikuwa
mshauri mkuu asiye rasmi, na ka-
tibu mkuu ambaye sasa amekim-
bia chama, Dk. Vincent Mashinji,
akiwa mtendaji tu wa chama.

Wakati wa Dk. Wilibrod Slaa,
katibu mkuu alikuwa pia ndiye
mshauri mkuu wa Mwenyekiti
Taifa, Freeman Mbowe, na akawa
pia mgombea urais wa chama
hicho 2010 aliyekipatia mafani-
kio makubwa. Hivi sasa mshauri
mkuu ni Makamu Mwenyekiti
Bara.

Kuna uhusiano wa karibu kati
ya nafasi ya uongozi wa chama na
ugombeaji nafasi ya juu zaidi, na
kwa maana hiyo anayetazamiwa
kugombea anaweza kuwa ndiyo
mwenyekiti au ni mshauri mkuu
wa mwenyekiti. Endapo ni mwa-
nachama wa muda mrefu anaku-
wa pia na nafasi ya utawala, am-
bako inategemea hali ilivyo kwa
wakati uliopo, kama ni ukatibu
mkuu (unaoashiria ufafanuzi wa
kina wa sera na mielekeo ya cha-
ma) au umakamu mwenyekiti.

Hapa mwonekano ni ukaribu
wa kihisia kati ya mwenyekiti na

Zito Kabwe na Maalimu Seif (kulia) katika majukumu ya chama chao. PICHA MTANDAO.

huyo msaidizi mkuu, ila nafasi
hiyo inaweza kutumika ‘kujazia’
mabhitaji ya sura ya chama kitaifa,
kama enzi za Profesa Abdallah
Safari.

Inaelekea pia kwamba nafasi
ya ukatibu mkuu ACT-Wazalendo
itakuwa na mtu kama Dk. Mashin-
ji, yaani mtendaji na siyo mfafanu-
zi wa mwelekeo wa chama, kwani
kiongozi mkuu na mwenyekiti
taifa wanatosha kwa hitaji hilo.

Chadema kuna mwelekeo un-
aorudi kwa kiasi fulani kwa Dk.
Slaa, kwani John Mnyika licha ya
kuwa havijazi ‘viatu’ vya Dk. Slaa,
bado ni mmoja wa viongozi waan-
damizi na sehemu ya Chadema
jadi, waliokuwapo miaka yote.
Ni mtu mwenye uwezo wa kutoa
ushauri wa karibu kwa mwenyeki-
ti, nje ya makamu mwenyekiti
(Bara).

Ni kielelezo kuwa sura ya cha-
ma kwa mpangilio wa viongozi
wake inaendana na chama hicho
kinavyojisikia miongoni mwa
watu, kinvyojipanga na kujitam-
bulisha kwa watu, kudhihirisha
mshikamano kwa upande mmo-
ja na upenyo wa mamlaka kwa
upande wa pili. ACT-Wazalendo
siyo rahisi kuwa na katibu mkuu
mwenye upenyo halisi wa ma-
daraka au makamu mwenyekiti
Bara, kwani waanzilishi wa ngazi
ya juu walishaondoka huko na
kwenda CCM. ACT-Wazalendo
ilikuwa na hisia iliyogawnyika
sehemu mbili, ile ya upinzani
inayotumia itikadi ya uzalendo
kama nyenzo ya upinzani, na ile
ya uzalendo inayotumia upinzani
kama nyenzo tu.

Waliokuwa katika hisia ya pili,

ambao kwa ndani ni wazalendo
kwa maana ya uanaharakati na
mabadiliko, siyo upinzani kwa
maana ya kuiondoa CCM ma-
darakani kama hisia ya msingi ya
ushiriki wao kisiasa, ndiyo hao
waliohama na kuingia CCM. ACT-
Wazalendo walikuwa ni wengi zai-
di kwani chama hicho ni mchepuo
wa Chadema katika mtafaruku
wake na aliyekuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu Zitto Kabwe. Wako
ambao hawakuungana na Zitto
katika ACT-Wazalendo ambao
pia waliondoka wakati awamu ya
tano ilipoonyesha sura mpya ya
uzalendo na hata uanaharakati
wa Kisiasa, ila wasingeweza kuwa
wengi kama kule ACT-Wazalendo
kwani Chadema imesheheni watu
wanaoipinga CCM kama hisia yao
ya msingi.

Kwa upande mwingine mpan-
gilio wa uongozi katika ACT-Wa-
zalendo sasa umekaa vizuri zaidi
kutokana na kuondolewa kwa
nafasi ya mwenyekiti taifa ambaye
maskani yake na chimbuko lake ni
Bara.

Anabaki tu kiongozi mkuu na
mwenyekiti taifa anakuwa kana
kwamba ni mwenyekiti Zanzibar,
hivyo hakuna ushindani wa na-
fasi kiuongozi, sababu mojawapo
ikiwa ni kuondoka kwa wale waan-
zilishi ambao wangekuwa katika
nafasi za juu za ushauri au utawala
wa chama.

Waandamizi zaidi ni Profesa Ki-
tila Mkumbo aliyekuwa mshauri
wa ngazi ya juu Chadema (mshau-
ri mkuu akiwa ni Profesa Mwesiga
Baregu), na Anna Mghwira ali-
yekuwa mgombea urais wa chama
hicho na mwenyekiti wa kwanza.
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Wapigakura wakisoma majina na kuingia kwenye sanduka la kura. PICHA: MTANDAO.

Na Said Nguya, DODOMA

'AMA vya siasa takribani

19 mwaka huu vinata-

rajiwa vishiriki uchaguzi

mkuu wa kitaifa wa vion-

gozi kada ya udiwani, ubunge na
urais.

Ni mithili ya timu za mchezo wa
mpira wa miguu zikiwa uwanjani,
ingawa tofauti na kwenye uwanja
wa mpira kwenye siasa viwanja
haviwekwi nyasi bandia.

Aidha, wakati ushindi kwenye
ushindani wa mpira wa miguu hu-
patikana kwa kuzingatia kauli ya
‘mchezo ni dakika 90’ ushindi wa
kisiasa hutegemea zaidi historia.

Katika nchi ya kidemokrasia
kama Tanzania, mtaji wa ushindi
kisiasa ni wingi wa wapigakura,
ambao wanaweza kuwa wana-
chama, wakereketwa, wafuasi na
mashabiki wa kisiasa.

Ni wazi ushindi wa kisiasa siyo
wa “dakika 90 uwanjani” kuto-
kana na ukweli kwamba chama
kupata wapigakura wengi ni
mchakato wa muda mrefu.

Umabhiri wa chama katika kusi-
mamia itikadi na imani zake, ndi-
yo msingi imara kwa chama kuwa
na wapigakura wengi.

Hata hivyo, katika siku za ka-
ribuni, siasa nchini imepoteza
uhalisia huo. Hili linadhihirishwa

Kura za ma-
70€ea pla
Zinatajwa
kukiongezea
nafasi va
ushindi
chama hi-
cho, iKkilin-
ganishwa

na vyama
vva upinzani
ambavyo
havina na-
fasi katika
makund]
nayo ya wa-
Digakura.

na wimbi la wanachama kujiunga
na vyama vya kisiasa kwa ushabi-
ki na kuvutiwa na utendaji kazi wa
baadhi ya viongozi na sio itikadi
na imani ya vyama kama ilivyota-
rajiwa hapo awali.

Wapo wanaoshuhudiwa waki-
hama kutoka chama kimoja
kwenda kingine, kwa madai ya
kuchukizwa katika vyama vyao
vya awali lakini ni dhahiri zipo
sababu ambazo haziwekwi wazi.

Awali, itikadi za vyama na
uelewa wa kutosha wa mlengo wa
kisiasa wa vyama vya siasa ndiyo
ulikuwa msingi wa watu kujiunga
na vyama, tofauti na sasa ambapo
ufuasi wa vyama vya siasa unaon-
gozwa na hisia, ushabiki binafsi
na kuridhishwa kwa matakwa yao
ya maisha.

Nyakati za uchaguzi mkuu, vy-
ama vya siasa vimekuwa vikitu-
mia kila mbinu kujiongezea wa-
piga kura.

Mwaka huu, ukiacha chama ki-
kuu cha upinzani Chadema CCM,
ACT- Wazalendo, NCCR - Mageuzi
na TLP vyama vingine vipo kimya
havijaweka wazi hata mikakati
yake ya ushindi.

Kwa upande wa vyama vya
upinzani, vikiwamo Chadema,
ACT - Wazalendo na CUF vime-
kuwa vikitumia mbinu tofauti na
zile zinazotumiwa na CCM, katika
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kutafuta wapigakura.

Ikumbukwe, yapo makundi
matano ya wapigakura; wale wa-
naopiga kwa kura za huruma,
wapigaji wa masuala, wapo wa-
naopiga kura za itikadi na imani,
kura za mazoea pamoja na kura
kushtukiza.

KURA ZA UPINZANI

Vyama vya upinzani vimekuwa
vikitumia zaidi mbinu ya ushawi-
shi wahisia, ili kupata huruma
kwa wananchi (Public Sympathy)
kwa kigezo kwamba wanaonewa
na serikali.

Kwa sasa vyama hivyo vinafan-
ya juhudi za kutosha, katika ku-
tumia mbinu hiyo ili kuaminisha
watu kuwa vinaonewa na hakuna
mazingira ya kufanya siasa wala
kukosoa serikali.

Endapo watafanikiwa kutumia
vizuri mbinu hii, wataelekea kwe-
nye uchaguzi mkuu wakiwa na
uhakika wa wapigakura wa kundi
la kura za huruma.

Uzoefu wa Kkisiasa katika ku-
gawa makundi ya wapigakura
kuanzia ngazi ya familia, unao-
nyesha wapigakura za huruma
huwa ni asilimia 16, wa masuala ni
asilimia 32, kwenye itikadi na im-
ani ni 28 na mazoea ni 14 wakati
kushtukiza ni asilimia 10.

kura kutoka kundi lipi?

CccCM

Kwa upande wa CCM imekuwa
ikitumia mbinu ya kueleza jinsi
ilivyotekeleza ahadi, matakwa
na matarajio ya wananchi tangu
walipochaguliwa kuongoza dola,
tangu awamu moja hadi nyingine
ya uchaguzi. Mbinu hii ndiyo inay-
ofahamika kama mbinu ya masu-
ala, ambayo huwapa uhakika wa
asilimia 32 ya kura zote zinazo-
pigwa.

Licha ya uwepo wa sintofa-
hamu katika siasa, CCM bado ina
mtaji mkubwa wa wanachama
wanaotambua itikadi na imani
zake, hususan watu wazima na
wazee. Ni kwa msingi huo, chama
hicho kinapewa nafasi kubwa zai-
di ya kuwa na wapigakura wengi
ikilinganishwa na vyama vya up-
inzani.

Kwa upande wa wapiga kura za
mazoea, pia chama kinachopewa
nafasi kubwa ni CCM kutokana na
kuwa kikongwe katika kuongoza
serikali na kushinda katika uch-
aguzi mbalimbali.

Ni katika kundi hili la wapi-
gakura, wanapokutwa watu am-
bao hupenda kupigia kura chama
chochote, chenye mwelekeo wa
kushinda.

Hata hivyo, katika kundi hili vy-
ama vya upinzani vikicheza kara-
ta zake vizuri, baadhi vinaweza
kutoa ushindani na kujinyakulia
wapigakura.

KUSHTUKIZA

Wapigakura za kushtukiza ni
kundi lisilotabirika. Hili linaweza
kumwangukia yeyote maana ni
aina ya watu ambao hufanya ua-
muzi ndani ya chumba cha kupi-

gia kura.
Uamuzi wa watu wa aina hii
hutegemea  masuala  yanay-

oongelewa siku hiyo ya kupiga
kura, huwa hawana msimamo na
hujihisi hawana cha kupoteza.

Kilichotokea mwaka 2015
hakuna mtu aliye makini katika
kufuatilia siasa nchini, ambaye
hakushuhudia jinsi vyama vya
upinzani kupitia umoja wao uliyo-
fahamika kama Umoja wa Katiba
ya Wananchi (Ukawa), vilivyotoa
ushindani wa kutosha kwa CCM
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2015.

Hali hii ilitokana na vyama
hivyo kuteka ajenda ya masu-
ala (kueleza kuhusu dola na
utekelezaji wa ahadi, matakwa na
matarajio ya wananchi).

Inasadikiwa kuwa chama cho-
chote cha siasa kikiweza kusima-
mia vyema ajenda hiyo vizuri,
huteka wapigakura wengi ikilin-
ganishwa na ajenda zingine.

ILIKUWAJE CCM KUSHIN-
DA?

Mbinu iliyokinusuru chama hi-
cho ni kuteka wapigakura wa kun-
di la itikadi na imani ambalo pia
linasadikiwa kuwa na mchango
mkubwa katika kukipa chama cha
siasa ushindi.

Kura za mazoea pia zinatajwa
kukiongezea nafasi ya ushindi
chama hicho, ikilinganishwa na
vyama vya upinzani ambavyo
havina nafasi katika makundi
hayo ya wapigakura.

Said Nguya ni mchambuzi wa
masuala ya Siasa na Maendeleo
anapatikana Dodoma
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Maonyesho va
mazao kutoa
elimu kwa
wakulima

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya teknolojia 30 za mazao
mbalimbali ya kilimo, zinatarajiwa
kuonyeshwa na Kituo cha Utafiti
wa Mazao ya Kilimo (Tari) Uyole
la kutoa elimu kwa wakulima
na kuongeza tija ya uzalishaji wa
mazao ya nafaka na mboga.

Mkurugenzi wa Kituo hicho, DKk.
Tulole Bucheyeki, alisema hayo al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maonyesho
hayo ambayo alisema yamefikia
asilimia 85.

Dk. Bucheyeki alisema mao-
nyesho hayo yanalenga kuwa-
saidia wakulima kuwapa mbinu na
teknolojia za kisasa kwenye kilimo
cha mazao ya nafaka na mboga.

Alisema teknolojia 30 ambazo
walibuni zitaleta tija kwa wakulima
kwa kuwa kupitia mashamba
darasa yao yamekuwa kivutio kwa
wengi wakihitaji kufundishwa.

“Miongoni mwa mazao ambayo
tumebuni teknolojia mpya kuanzia
kwenye kupanda hadi kuvuna ni
mahindi, maharage, ufuta, karanga
na upande wa mboga ni spinachi,
vitunguu, hoho, nyanya na karoti
na teknolojia hizo zinamsaidia
mkulima kupata mavuno mengi,”
alisema.

Alisema maonyesho ya teknolo-
jia hiyo ambayo yanalenga kwenye
kilimo biashara, yalianza tangu De-
semba 20 mwaka 2019 na yanata-
rajiwa kumalizika Mei 9, mwaka
huu na imani yake kila mkulima
atakayetembelea maonyesho hayo
ambayo yanafanyika katika ofisi
za kituo hicho watazalisha kwa tija
na kuongeza mavuno.

Ofisa Kilimo Mtafiti wa Tari
Uyole, Boniphace Minja, alisema
bado wanaendelea kufanya utafiti
na kugundua aina mbalimbali za
teknolojia na mbegu bora ambazo
zinhaendana na mabadiliko ya tabia
nchi.

Alisema Kkituo hicho kina lengo
la kuwasaidia wakulima kupata
mbegu bora ambazo zinaendana
na aina ya udongo kwenye maeneo
husika na kuwashauri wakulima
kuzingatia maelekezo wanayopewa
na watafiti hao kabla na baada ya
kupanda ili kuepuka hasara.

Baadhi ya kampuni zinazos-
hiriki maonyesho hayo zimetoa
ushauri kwa wakulima kuendelea
kujitokeza ili waweze kuzifahamu
mbegu Kinzani na magonjwa ya-
nayoyoshambuliwa mazao yao.
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Costech yashauriwa kutambua
wabunifu vyuoni

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TUME ya Sayansi na Teknolojia
(Costech), imeshauriwa kutenga fungu
maalumu la fedha litakalotumika kutam-
bua, kuzifikia na kuziendeleza kazi zote
za ubunifu zinazobuniwa na wanafunzi
wa vyuo vikuu na wananchi wengine ili
kuleta tija na kusaidia kufikia uchumi wa
viwanda.

Ushauri huo ulitolewa jana na Kaimu
Rasi, Ndaki ya Sayansi na Elimu ya Ufundi
Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolo-
jia Mbeya Must, Dk. John John, wakati
wa ufunguzi wa maonyesho ya ubunifu
yanayofanyika Chuo cha Sayansi na
Teknolojia (Must), yakiwashirikisha watu
kutoka viwandani, wanafunzi na wafan-
yakazi kutoka vyuo mbalimbali mkoani
humo.

Dk. John alisema miongoni mwa vikwa-
70 vinavyosababisha ubunifu kushindwa
kuleta tija ni Costech kutokuwa na fungu
maalumu la fedha ambalo litasimamia na
kuziendeleza kazi bunifu zinazofanywa

na vijana.

Aliishauri Costech kuandaa sera am-
bazo zitalinda haki ya mbunifu, taasisi
aliyotoka na taifa ili kuepuka wizi wa kazi
ambao unafanywa na baadhi ya watu
wakidai wao ndiyo wabunifu.

“Vyuo vikuu vina kazi kuu tatu ambazo
ni kufanya utafiti, kufundisha na kutoa
ushauri wa kitaalamu, ni muda sasa
Costech kuandaa sera maalumu ambayo
italinda kazi ya mbunifu pamoja na ku-
muendeleza kuliko ilivyo sasa ndoto za
vijana wengi zinaishia njiani kwa sababu
ya kutoungwa mkono, lakini nashauri
kuwawezesha kifedha wabunifu wote wa-
nabuni vitu vyenye tija kwa maendeleo
ya nchi,” alisema DKk. John.

Rais wa Chuo cha Must, Hassan Masan-
ja, aliwashauri wanafunzi wenzake ku-
jikita kwenye ujuzi wa kijiditaji ambao
unaangalia na kutafuta matatizo ya vitu
mbalimbali vinavyotokea ndani ya jamii.

Alisema Wiki ya Ubunifu itumike vy-
ema na wanachuo kuongeza maarifa am-
bayo yatakwenda kutatua vikwazo kwa

wananchi ikiwamo mazingira.

Naye Naibu Makamu Mkuu wa Chuo
cha Mipango, Fedha na Mipango Must,
Dk. Justinian Anatory, alisema chuo hi-
cho kimekuwa na msaada mkubwa kwa
jamii kuwasaidia katika nyanja za sayansi
na teknolojia.

Alisema chuo hicho ni miongoni mwa
wanufaika wa fedha kutoka mfuko wa
ubunifu unaofadhiliwa na watu wa Uin-
gereza, HDIF, kwa ajili ya kuendeleza
ubunifu ikiwamo matumizi ya simu na
mazingira.

Mkurugenzi wa Fedha na Utawala
kupitia mfuko wa ubunifu unaofadhiliwa
na HDIF nchini Tanzania, Revocatus
Vedasto, alisema mfuko huo ulianza ku-
fanya kazi tangu mwaka 2013 na kwamba
wanafunzi na wabunifu mbalimbali wa-
menufaika.

Aliwahamasisha wadau  kupeleka
ubunifu wao kwenye mfuko huo ili
wawezeshwe fedha na kuleta matokeo
huku akikipongeza Must kuandika wazo
lenye tija.

kea uchumi wa viwanda. PICHA: GRACE MWAKALINGA

RC atoa miezi 2 wadaiwa sugu kurejesha mikopo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, ametoa muda wa siku 60 kwa
wadaiwa sugu wa deni la Sh. bilioni 1.09
ambalo ni mikopo kutoka kwa wanacha-
ma wa Chama cha Ushirika wa Akiba na
sha fedha hizo haraka.

Chalamila alitoa agizo hilo juzi wakati
wa sherehe za maadhimisho ya sita tangu
kuanzishwa Chama cha Ushirika wa Aki-
ba na Mikopo Lulu, na kusisitiza ambao

hawatazirejesha kwa muda alioutoa ata-
chukua hatua kali za kisheria.

Alisema chama hicho ni miongoni mwa
vyama vinavyofanya vizuri katika uwez-
eshaji wa wanachama wake kiuchumi
pamoja na akiba kubwa ya pesa ikilingan-
ishwa na vingine.

Aliwataka waliokopa na kushindwa
kurejesha fedha kwa wakati warudishe
ili wasikitie doa chama hicho ambacho
kinaaminika na wakazi mbalimbali wa Jiji
la Mbeya.

“Yeyote anayejiona ni mdaiwa sugu

kwenye chama hiki nimetoa muda wa
miezi miwili kurejesha fedha ili na wen-
gine waanze kukopa, nawahakikishia
ambaye hataweza kutoa anakamatwa na
kupelewa polisi,” alisema Chalamila.

Meneja wa chama hicho, Emmy Ntale,
alieleza vikwazo mbalimbali vinavyor-
udisha nyuma maendeleo kuwa ni baa-
dhi ya wanachama kushindwa kurejesha
mikopo yao kwa wakati.

Alisema chama kimekuwa na utaratibu
wa kutoa mikopo kwa wanachama wake
kwa awamu, lakini baadhi yao wanalazi-

misha kukopeshwa bila kufuata utaratibu
na sheria ikisimamiwa wanadai kuna up-
endeleo. Mwenyekiti wa Bodi ya chama
hicho, Byalugaba Chengule, aliahidi ku-
peleka majina yote ya wadaiwa sugu kwa
Mkuu wa Mkoa, Albert Chalamila ili hatua
zichukuliwe.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya Ushirika
vya Akiba na Mikopo mkoani humo, An-
gela Maganga, aliwashauri wadaiwa wote
kurejesha fedha hizo kwa wakati kabla
hawajafikishwa kwenye vyombo vya she-
ria.
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Jafo ataka
kasi ya ujenzi
Hospitali
Uhuru

Na Augusta Njoji, CHAM-
WINO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, amemwagiza
Mkandarasi wa Suma JKT
anayejenga Hospitali ya
Uhuru Wilaya ya Chamwino
kuongeza nguvu kazi ili
ujenzi huo ukamilike kwa
wakati.

Hospitali ya Uhuru inay-
ojengwa wilayani Cham-
wino inajengwa kwa ghara-
ma vya Sh. bilioni 3.5 ikiwa ni
fedha ambazo zilitokana na
Rais John Magufuli kuzuia
maadhimisho ya sherehe
za Uhuru mwaka 2018 na
fedha za gawio zilizotolewa
na kampuni ya Airtel.

Jafo alitoa agizo hilo juzi
alipotembelea eneo linalo-
jengwa hospitali hiyo.

Alisema kasi ya ujenzi wa
hospitali hiyo bado hairidhi-
shi licha ya kuchelewa kuto-
kana na mvua.

Jafo alisema wanatakiwa
kuongeza kasi ya ujenzi kwa
kuongeza vijana wengi wa
JKT ili kazi hiyo imalizike
kwa wakati Mei, mwaka huu.

Naye, Mhandisi wa ujenzi
kutoka Suma JKT, Omary
Kabalagu, alisema pamoja na
kuwa nyuma kwa takribani
wiki tisa, taasisi yake im-
ebadili namna ya kujenga,
utaratibu ambao utaokoa
muda uliopotea na pia jengo
[itakuwa imara.

“Hapa tumeona tukiweka
jamvi itatulazimu kusub-
iri siku 21 ndio tuendelee
kupandisha tofali, kina-
chofanyika kwa sasa tuna-
pandisha tofali huku tukiwa
tumeweka nondo kwa aji-

[i ya nguzo ambazo zitakuja
kuwekewa zege baadaye,”
alisema.

Katika hatua nyingine,
Jafo alikagua maandalizi ya
ujenzi wa barabara za Mji wa
Serikali Mtumba, na kumtaka
Mtendaji Mkuu wa Wakala
Mijini Tanzania (TARURA) ku-
hakikisha anamsimamia kwa
karibu mkandarasi aliyepewa
kazi ya kujenga barabara za
mji wa serikali inayogharimu
takribani Sh. bilioni 88.1
ili kazi hiyo ikamilike nda-
ni ya miezi 18 iliyopangwa.

Kufuatia maelekezo hayo,
Mtendaji Mkuu wa Tarura,
Victor Seff, alisema maandal-
izi ya ujenzi wa mtandao wa
barabara hizo utakaokuwa
na urefu wa kilomita 51.2 ya-
meanza tangu Februari mosi
mwaka huu.

Alieleza kuwa barabara
hizo itahusisha uwekaji wa
taa za kuongoza magari,
taa za barabarani, mifereji
mikubwa na barabara za wa-
tembea kwa miguu.
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HABARI DODOMA

Kongwa vakaribisha wawekezaji

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Kongwa imetoa wito kwa wawekezaji
mbalimbali kuchangamkia fursa ya
uwekezaji wilayani humo kutokana na
miundombinu kuboreshwa.

Wito huo ulitolewa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Dk.
Omari Mkulo, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari kuhu-
su utekelezaji wa miradi ya maende-
leo kwenye wilaya hiyo.

Alisema kutokana na kukami-
lika kwa baadhi ya miundombinu
ya barabara kwa kiwango cha lami
kuingia Kongwa mjini na maeneo
mengine kwa kiwango cha changa-
rawe wawekezaji wanakaribishwa ku-
changamkia fursa ya kuwekeza.

Dk. Mkulo alisema halmashauri
hiyo inakaribia kukamilisha ujenzi wa
barabara kutoka Mbande hadi Kong-
wa mjini kwa kiwango cha lami am-

bayo itarahisisha kuingia na kutoka

kwa urahisi ndani ya mji huo.

Alibainisha kuwa utekelezaji wa
ujenzi wa barabara hiyo unajengwa
kwa thamani ya Sh. bilioni 11 na un-
atarajiwa kukamilika mwezi ujao.

Mkurugenzi huyo alisema hal-
mashauri imekamilisha ujenzi
wa mtandao wa barabara kwa kiwan-
go cha lami za ndani ya mji zenye
zaidi ya kilometa nane kwa kutumia
mapato ya ndani na fedha kutoka seri-
kalini.

Aliongeza kuwa ujenzi wa barabara
huo umeenda sambamba na uwekaji
wa taa za barabarani ambazo zita-
wawezesha wananchi na watumiaji
wengine wa barabara kutumia wakati
wa usiku bila ya kuwa na mashaka ya
kuvamiwa na vibaka.

“Utakuwa na uwezo wa kutem-
bea kwa miguu au kutumia baiskeli
wakati wa usiku kutoka Mbande hadi
Kongwa Mjini bila mashaka yoyote ya
kuvamiwa na vibaka au utaweza kue-
ndesha gari bila kuwasha taa wakati

huo wa usiku kwa sababu ya taa hizo
zitakuwa na nguvu,” alisema.

Aidha, alisema wawekezaji wa-
naweza kuwekeza katika wilaya hiyo
kutokana na kuwa na utajiri wa mazao
ya kilimo kama karanga, alizeti, ma-
hindi, mtama na ufuta.

Aliutaja utajiri mwingine uliopo
kwenye wilaya hiyo kuwa ni uwepo
wa mifugo ya ng'ombe, mbuzi na kon-
doo inayofungwa na wananchi na
Ranchi ya Taifa ya Kongwa.

Aliishukuru serikali kwa kuendelea
kutoa fedha za ujenzi wa miradi mbal-
imbali katika wilaya hiyo ikiwamo
afya, elimu na maji.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Zuberi White, alisema katika msimu
wa mwaka huu watakuwa na uhakika
wa kuvuna mazao ya kutosha kutoka-
na na wingi wa mvua.

Aliwataka wananchi kutunza akiba
ya kutosha ya chakula wasidanganyike
kutokana na soko zuri la mazao hayo
litakalokuwapo.

Muuguzi wa Hospitali ya Benjamin Mkapa mkoani Dodoma, Pascal Mathewsela (katikati), akitoa elimu kwa wananchi namna ya ku-
tumia dawa ya Sanitizer ya kuua vijidudu vya magonjwa, ikiwa ni juhudi za kujikinga na virusi vya corona, wakati wa maonyesho ya

mashindano ya kitaifa ya sayansi na teknolojia na ubunifu, katika Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Machinga Nyerere Square waonywa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma,
imetoa onyo kwa wafanyabiashara
wadogo (Machinga) kuacha kupanga
bidhaa zao kabla ya muda uliopangwa
kwenye barabara ya Nyerere Square ili
kutozuia watumiaji wengine wa bara-
bara.

Katika barabara hiyo, wafanyabi-
ashara hao wanapaswa kupanga bid-
haa zao kuanzia saa 10:00 jioni baada
ya muda wa kazi kuisha, lakini wame-
onekana kukiuka utaratibu huo na
kuanza kupanga kabla ya muda huo.

Onyo hilo lilitolewa jana na Ofisa
Masoko wa Jiji la Dodoma, James
Yuna, alipokuwa akizungumza na wa-
fanyabiashara hao wanaofanya biasha-
ra katika eneo hilo.

Alisema hivi sasa wamekuwa waki-
panga bidhaa muda wa asubuhi hali
inayoleta usumbufu kwa watumiaji

wengine wa barabara.

“Wafanyabiashara mnapaswa kufua-
ta sheria, kanuni na maagizo yaliyoele-
kezwa na jiji ya kufanya biashara zao
kwa muda waliopangiwa ili barabara
hii itumike kwa shughuli nyingine,”
alisema.

Aliongeza: “Jiji halitakuwa tayari ku-
waona baadhi yenu mkikiuka maele-
kezo mliyopewa ya kufanya biashara
zenu kwa muda mlioambiwa wa
kuanzia saa kumi hadi saa tatu usiku,
vinginevyo tutawaondoa bila nyinyi
kupenda suala ambalo halina tija kwa
pande zote hivyo ninawataka mzinga-
tie maelekezo sivyo vinginevyo.”

Sambamba na hilo, aliwataka kuz-
ingatia usafi kwenye maeneo ambayo
wamekuwa wakifanya biashara zao.

“Hii ni pamoja na kutokiuka maelek-
ezo ya maeneo mnayotakiwa kufanya
shughuli zenu ili kuepukana kuon-
dolewa kwa nguvu na kusababisha

hasara ya bidhaa zenu,” alisema.

Kadhalika, ofisa huyo alisema kuwa
bado kuna tatizo kwa baadhi ya mach-
inga ya kuvamia maeneo yasiyo rasmi
ikiwamo kando kando ya barabara na
kwenye mitaro ya kupitisha maji na
kusababisha adha kwa watumiaji wen-
gine.

Alisema halmashauri imetenga bara-
bara zinazotumika kama soko la muda
lakini si barabara zote.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara
hao kushirikiana na halmashauri ya
jiji pale wanaogundua kuna baadhi
yao wamekuwa wakikiuka maagizo ili
wachukuliwe hatua.

“Pia kuna utapeli kwa baadhi ya wa-
fanyabiashara wanaowalaghai wenzao
kwa kuwauzia maeneo ambayo yapo
wazi huku wakidai kuwa wana vibali

ambalo si la kweli,” alisema.



HABARI ZANZIBAR

w0 INTPASIIE 23

Corona yapandisha bei maski, sabuni

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

SIKU moja baada ya kugundulika kwa
mgonjwa wa corona nchini, bei ya maski
na sabuni maalum ya kuoshea mikono
(hand sanitizer) zinazotumika kujikinga
na virusi hivyo zimepanda.

Akizungumza na Nipashe jana, mfan-
yabiashara wa dawa za binadamu eneo
la Darajani mjini Unguja, Khamis Omar,
alisema kuwa muda mfupi baada ya
kugundulika kwa mgonjwa wa corona
nchini, wateja walimiminika dukani ku-
nunua maski na sanitizer.

Alisema tayari vifaa hivyo vimepanda
bei na vimeanza kuadimika Zanzibar.

Alibainisha kuwa awali maski moja ili-
kuwa ikiuzwa Sh. 500 na sasa inauzwa
Sh. 1,500, wakati boksi moja lenye maksi
50 hivi sasa linauzwa Sh. 60,000 wakati
awali ilikuwa Sh. 7,500.

Alisema chupa moja ya sanitizer yenye
ujazo wa nusu lita ilikuwa ikiuzwa Sh.
9,000 na sasa inauzwa Sh. 12,000 na chu-
pa ndogo iliyokuwa inauzwa Sh. 2,500,
sasa inauzwa Sh. 3,500.

“Kidumu cha lita tano cha sanitizer kin-
auzwa Sh. 75,000 na hivi sasa imeshaan-
za kuadimika, watu wengi wanakuja ku-
nunua hasa wenye kampuni,” alisema.

Baadhi ya wananchi wameishauri seri-
kali na mashirika mbalimbali kutoa bure
vifaa hivyo kwa wananchi kwa kuwa baa-
dhi yao hawana uwezo kumudu gharama
zake.

Abeda Suleiman, mkazi wa Kisauni
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, alise-
ma ni vyema serikali ikatoa vifaa hivyo
kwa wananchi bila malipo ili wajikinge
na corona.

“Kama serikali ilivyotupatia vyandarua
bure na kutupigia dawa majumbani kwa

ajili ya kujikinga na malaria, tunaiomba
pia itusaidie na hili,” alisema.

Aliongeza kuwa ni vigumu kwa mwa-
nanchi mwenye kipato cha chini kwenda
kununua maksi ya 1,500 wakati nyum-
bani hana hata chakula.

Waziri wa Afya, Hamad Rashid Mu-
hamed, alisema tayari serikali ime-
shasambaza maski katika hospitali zote
za wilaya na vifaa vingine vya kutoa hu-
duma kwa wananchi ambao watagundu-
lika kuwa na maambukizo ya virusi vya
corona.

Aliwataka wananchi kuwa na utama-
duni wa kuosha mikono yao mara kwa
mara kwa kutumia maji na sabauni ili ku-
jikinga na ugonjwa huo.

“Kama mtu hana uwezo wa kununua
sanitizer, atumie maji yalio safi na sabuni,
aoshe mikono yake maana kinga ni bora
kuliko tiba,” alisema.
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Mwanafunzi wa Sekondari Shule ya Mikindani mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Khamis Shehe (kulia), akitoa maelezo kwa waandishi wa
habari wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Ubunifu mjini Zanzibar jana, ambapo mwanafunzi huyo, amebuni kifaa cha kupata umeme.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

I
Zeco
'yajivunia
mafanikio
‘usambazaji
‘Wa umeme

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

' SHIRIKA la Umeme la Zanzibar

+ (Zeco) limesema limevuka malengo
na kufikisha huduma hiyo ka-
tika visiwa vidogo vya Unguja na
Pemba kwa asilimia 100.

Akizungumza na waandishi wa

habari, Meneja Mkuu wa Zeco, Has-
san Ali Mbarouk, alisema shirika

i limevuka malengo kwa kusambaza

i bavyo havijapata huduma hiyo.
i Alisema Zeco imevuka malengo
i na kusambaza umeme katika

i visiwa vidogo vipatavyo 10 vya

i Unguja na Pemba huku vikiba-

' kia visiwa viwili ambavyo bado

i wananchi wake hawajapata nishati
' hiyo.

v "Shirika la Umeme la Zanzibar

i limevuka malengo ya utekelezaji

v wa ilani kwa wastani wa asilimia

' 100 katika majukumu na kazi lilizo-
| takiwa kuzifanya na Serikali Kuu...
i na tumefanya na katika visiwa

i vidogo vinavyoishi, watu tumepata
' mafanikio hayo,” alisema.

i Alisema kwa sasa ni visiwa viwili
' tu vinavyoishi wananchi ambapo

+ huduma ya umeme haijafikishwa,

' ambavyo ni Kisiwa cha Njau na

i Kokota, vyote vipo Pemba.

' Mbarouk alisema wananchi

© wengi kwa sasa wanatumia ni-

i matumizi kuongezeka kutoka MW

'+ 40 mwaka 2008 hadi kufiki ya MW
1 90.

' Alisema huo ni ushahidi tosha

i kwamba wananchi wamehamasika
' katika kutumia nishati ya umeme

i na kuachana na matumizi ya kuni

' na kuchoma mkaa ambayo ni se-

i hemu ya uharibifu wa mazingira.

' “Katika ilani ya uchaguzi ya

. Chama Cha Mapinduzi (CCM)

i 2015-2020, tunatakiwa tuwaha-

i masishe wananchi kutumia nishati
' ya umeme kikamilifu ili waache

i kutumia kuni na mkaa ambavyo ni
i vyanzo vya uharibifu wa mazin-

i gira,” alisema.

Maonyesho ubunifu yaanza rasmi Z’bar

Na Mwandishi Wetu, UNGUJA

KWA mara ya kwanza Zanzibar inaa-
dhimisha Wiki ya Ubunifu itakayokuwa
na maonyesho mbalimbali ya ubunifu na
ujasiriamali.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Cube Zan-
zibar, ambao ndiyo waandaji wa wiki ya
ubunifu, Said Suleiman, aliyasema hayo
alipozungumza na waandishi wa habari
mjini Zanzibar.

Alisema katika wiki hiyo ya ubunifu ili-
yoanza jana, kutakuwa na maonyesho ya
wajasiriamali na ubunifu ili kuona ubuni-
fu unaofanywa na vijana.

Alisema vijana wengi wanatumia
teknolojia, lakini hawajui kujilinda hivyo
wiki ya ubunifu itatoa elimu kwao kuhu-
su kujilinda na teknolojia.

Mkurugenzi huyo alisema matumizi ya
teknolojia ni rahisi, hivyo watatoa elimu
jinsi ya kuzitumia taka kwa maendeleo ili

kuhifadhi mazingira.

Ofisa Tehama wa Kampuni ya D-Tree
International, Haji Masoud Ibrahim,
alisema lengo la wiki ya ubunifu ni ku-
wawezesha vijana kuitumia mitandao ya
kijamii kwa maendeleo yao na taifa.

Vijana waliojitokeza kuonyesha kazi
zao za ubunifu zikiwamo za masuala ya
kuunganisha umeme, walisema masomo
wanayofundishwa shuleni yamewasaidia
kuwa wabunifu.

“Hapa tumetengeneza kifaa hiki am-
bacho kinaleta umeme ambao unaweza
kutumika kwa matumizi madogo. Kupitia
somo la Fizikia, tumeweza kutengeneza
kifaa hiki,” alisema Khamis Shehe, Mwa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari Mikinda-
ni Wilaya ya Magharibi A Unguja.

Kauli mbiu ya wiki hiyo ya ubunifu ni
‘kuvumbua kwa maendeleo ya jamii’.
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ZRB yasaidia vjenzi
ofisi wenye ulemavu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

BODI ya Mapato Zanzibar (ZRB), imeka-
bidhi vifaa vya ujenzi vyenye thamani
ya Sh. milioni 10 kwa jumuiya ya watu

wenye ulemavu Wilaya ya Micheweni kwa

ajili ya ujenzi wa ofisi ya jumuiya hiyo.

Vitu vilivyotolewa ni saruji mifuko
100, nondo 40, mchanga magari matatu,
kokoto magari manne, matofali 4,000 na
fedha taslimu Sh. 2,500,000.

Akizungumza na wananchi na wana-
chama wa jumuiya hiyo baada ya ku-
kabidhi vifaa hivyo, Kamishna wa ZRB,
Joseph Abdalla Meza, alisema wame-
fanya hivyo ili kusaidia jengo hilo liweze
kutumika.

Meza alieleza kuwa ZRB ni taasisi ya
serikali ambayo inajishughulisha na
ukusanyaji wa mapato Zanzibar, na kuwa
imefanya hivyo kutokana na maelekezo
wanayoyapata kutoka kwa Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Ali Mohammed Shein, kuwa
kila mahali ambapo panahitajika msaada
wahakikishe wanasaidia.

Kamishna huyo pia alieleza kuwa wata-
farijika sana kuona mchango huo wal-
joutoa utatumika kama ilivyokusudiwa
katika kukamilisha ujenzi wa ofisi hiyo
hadi kufikia hatua ya uwezekaji.

Katibu Tawala Wilaya ya Micheweni,
Hassan Abdalla Rashid, alieleza kuwa
jumuiya ya watu wenye ulemavu katika
wilaya hiyo walikuwa wakikabiliwa na
changamoto kubwa kutokana na kutoku-
wa na ofisi ya kufanyia shughuli zao za
kila siku.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la
Micheweni Shamata Shaame Khamis,

aliipongeza Serikali ya Mapinduzi ya Zan-

zibar pamoja na taasisi mbalimbali kwa
michango yao mbalimbali wanayoitoa
ndani ya jimbo hilo katika kufanikisha
shughuli za maendeleo.

Meza alieleza kuwa ZRB ni
taasisi ya serikali ambayo ina-
jishughulisha na ukusanyaji
wa mapato Zanzibar, na kKuwa
imefanya hivyo kutokana na
maelekezo wanayoyapata
kutoka kwa Rais wa Zanzibar
na MwenyekKiti wa Barazala
Mapinduzi, Dk. Ali Moham-
med Shein, kuwa kila mahali
ambapo panahitajika msaada
wahakikishe wanasaidia.

Zungu: Miradi SGR,
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Kinyerezi ni salama

Na Robert Hokororo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
Mussa Zungu, amesema miradi ya
reli ya kisasa (SGR) na uzalishaji wa
umeme kwa gesi wa Kinyerezi, imezin-
gatia vigezo vya mazingira.

Zungu aliyasema hayo jana wakati
akiwasilisha taarifa mbele ya Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Bi-
ashara na Mazingira, inayoongozwa na
Mwenyekiti, Sadiq Murad ilipotembe

Salaam.

Alipongeza utekelezaji wa miradi
hiyo na kubainisha kuwa Ofisi ya
Makamu wa Rais imeshirikishwa kati-
ka hatua zote za utekelezaji wa miradi

hiyo.

“Tumekuja hapa na tumejiridhisha
mradi huu umefuata taratibu zote za
mazingira na vibali vyote vilitolewa
pamoja na mapendekezo ya maeneo
ya kufanyia maboresho, NEMC (Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira) walikuja hapa Kinyerezi
mara tano kuthibitisha, taka ngumu
na za sumu zinadhibitiwa na pia misitu
yetu ipo salama,” alisema.

Kamati hiyo ya Bunge ilipongeza
serikali kwa utekelezaji wa miradi
hiyo, Murad akisema kuwa mradi wa
SGR unaotekelezwa na serikali kupi-
tia Shirika la Reli (TRC) unakwenda
kwa kasi na umekidhi vigezo vyote vya
mazingira.

Mwenyekiti huyo aliagiza NEMC

kuendelea kusimamia kwa karibu
masuala yote yanayohusu mazingira
katika miradi hiyo ili kuepuka athari
zinazoweza kujitokeza kwa jamii na
mazingira hapo baadaye.

“Niwapongeze Mkurugenzi wa TRC
na timu yake, kwa kweli wamejitahidi
sana kwa ujenzi huu na unakwenda
kwa spidi nzuri, lakini NEMC wana
kazi ya ziada ya kuendelea kuwa kari-
bu nao waje kuwashauri kwani ushauri
wao utakuwa na faida kubwa kwa nchi
yetu hapo baadaye,” alisema.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani, alisema katika miradi hiyo,
Shirika la Umeme (Tanesco) kila mwa-
ka wanatenga Sh. milioni 50 kwa ajili
ya utunzaji wa mazingira.

NIT yaiomba TBS kutoongeza mlkataba ukagu2| magari hje

Na Prosper Makene

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji (NIT),
kimeliomba Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS) kutokuongeza mikataba na
kampuni ya ukaguzi wa magari nje ya
nchi.

Lengo ni kuwezesha magari yote yak-
aguliwe nchini kulisaidia taifa kuongeza
mapato na siyo kupeleka mabilioni ya
pesa Japan, Uingereza, Dubai na Mare-
kani.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana jijini Dar es Salaam, Mkuu wa NIT,
Prof. Zacharia Mganilwa, alisema kuwa
chuo hicho kina vifaa vya kisasa vya
ukaguzi wa magari yaliyotumika, hivyo
hakuna haja tena ya TBS kuendelea

kupeleka mabilioni ya fedha nje ya nchi
kwa ajili ya ukaguzi.

“TBS imekuwa ikitumia mawakala wa
ukaguzi wa magari nje ya nchi, na gari
moja limekuwa likikaguliwa kwa kiasi
cha Dola za kimarekani 150, sasa kwa
kuwa vifaa vyote vya kisasa tunavyo
hapa nchini katika chuo chetu cha taifa
cha usafirishaji hakuna haja tena kwa
Shirika la Viwango kuendelea kupeleka
pesa hizo nje ya nchi,” alisema.

Prof. Mganilwa aliongezea: “Nawaom-
ba mara wamalizapo mikataba na kam-
puni hizo zilizopo nje ya nchi basi wasi-
weze kusaini tena mikataba mipya ili
kutoa wigo kwa Chuo chetu cha Taifa
cha Usafirishaji kuweza kufanya kazi
hiyo ambayo itaongeza pato kwa Taifa

na hivyo kusaidia katika harakati za
Mheshimiwa Rais John Pombe Magufuli,
ambaye amejikita katika kuleta maende-
leo kwa Watanzania.”

Mganilwa alisema kuwa kama gari
moja lina kaguliwa kwa dola 150 nchini
Japan, Dubai, Uingereza na kwingineko
nje ya nchi, magari yakiwa mengi am-
bayo yatakaguliwa nchi, basi NIT itaweza
kuangalia upunguzwaji wa gharama
hizo ikiwa ni sababu mahususi kuweza
kufanya pesa hizo kubaki nchini.

“Badala ya kutoza dola 150 kama wa-
navyotozwa nje ya nchi sisi tutaona
uwezekano wa kupunguza gharama hii.
Tunataka kuona ni jinsi gani mabilioni
hayo ya pesa yataweza kubaki nchini,
tunakila sababu ya kuwaomba TBS wa-

sitishe kusaini mikataba mipya, tu-
nauwezo mkubwa wa kukagua magari
yote yanayoingia kutoka nje ya nchi,”
alisema.

Alitanabaisha kuwa kwa siku moja NIT
inayo uwezo wa kukagua magari zaidi ya
elfu moja katika kituo chao cha ukaguzi
wa magari kilichopo kampasi yao kuu ya

“Chuo kimewekeza teknolojia ya hali
ya juu kabisa katika kituo cha ukaguzi
wa magari, ikiwa ni mahususi katika
kulinda usalama katika sekta ya usa-
firishaji. Tunaamini teknolojia yetu ni
sawa na ambazo zinatumika katika
mataifa yaliyoendelea kama Japan, Uin-
gereza, Dubai na Marekani,” alisema.
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Tshisekedi, Kabila
wazungumzia
mageuzi tume ya
uchaguzi

KINSHASA, Congo

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRQ), Felix Tshisekedi
na mtangulizi wake Joseph Kabila
wametathmini makubaliano yao
va kugawana madaraka, kufuatia
kuibuka kwa tofauti nyingi baina
yao.

Wiki za hivi karibuni hali ya
kutoaminia ilijitokeza baina ya
maofisa wa serikali na idara za
kiusalama kutokana na vuguvugu la
FCC la Kabila na lile la CACH la Rais
Tshisekedi.

Taarifa ya pamoja iliyotolewa
baada ya mazungumzo baina ya
viongozi hao iliyosomwa na Vital
Kamerhe kiongozi wa ofisi ya Rais
Felix Tshisekedi, inaelezea kuwa
mazungumzo baina ya Tshisekedi
na Kabila yalifanyika katika hali ya
utulivu.

Kamarhe alisema miongoni mwa
masuala waliozungumzia ni pamoja
na mageuzi ya mfumo wa uchaguzi
na pia tume ya uchaguzi.

Viongozi hao wawili waliamua
Kuwapo na mazungumzo ya mara
kwa mara kwa ajili ya mwenendo
bora wa mkataba wao wa uongozi
wa pamoja, na wamekubaliana
kuanzisha mazungumzo kwa ajili
ya mageuzi ya mfumo wa uchaguzi
nchini. DW

Marekani
yawawekea
vikwazo viongozi
wawili

HARARE, Zimbabwe

MAREKANI imewawekea vikwazo
viongozi wawili wa Zimbabwe kwa
ukiukaji wa haki za binadamu.

Viongozi hao ni Waziri wa Us-
alama, Owen Ncube na Balozi wa
Zimbabwe nchini Tanzania, Anse-
lem Sanyatwe kwa kuhusika na
mashambulizi dhidi ya wapinzani.

Wizara ya Fedha ya Marekani
imeeleza kuwa viongozi hao wali-
husika na mashambulizi dhidi ya
waandamanaji nchini humo.

Hatua hiyo imekuja wiki moja
baada ya Marekani kuongeza
vikwazo vya kiuchumi dhidi ya
Zimbabwe kwa kipindi cha mwaka
mmoja zaidi.

Taarifa ya Wizara ya Fedha ya
Marekani imeeleza kuwa Waziri
wa Usalama wa Zimbabwe, Owen
Ncube amewekwa katika orodha
ya watu waliowekewa vikwazo na
Marekani kufuatia tuhuma kwamba
aliwaamuru maofisa wa usalama
wa nchi hiyo kuwavamia na ku-
watesa wanachama wa upinzani.

Kwa mujibu wa wizara hiyo,
pia imemwekea vikwazo Anselem
Sanyatwe, Balozi wa Zimbabwe
nchini Tanzania, ikimtuhumu
kuongoza mashambulizi ya maofisa
wa usalama dhidi ya wapinzani
baada ya uchaguzi wa mwaka 2018.
DW

'Akubali kuchomwa sindano
yenye virusi vya corona

WASHINGTON, Marekani

WAKATI dunia ikihaha kupambana na
ugonjwa hatari wa virusi vya corona
sambamba na kupata tiba yake, nchini
Marekani mtu mmoja amejitokeza ili

kufanyiwa jaribio la chanjo ya kinga Badala

ya ugonjwa huo. ):’amks,i 5_i’l'llg-
Mtu huyo kujitolea kupata dozi ya {(ipande kusababisha kuchochewa kwa kinga

kwanza ya utafiti huo siku ya Jumata- kifupi cha
tu ni mama wa watoto wawili, Jennifer 3jnq yajeni
Haller mwenye umri wa miaka 43 jliyonakili-
wa kutoka
Shirika la habari la Associated Press Kwa virusi
la nchini humo limeeleza kuwa wag- ambavyo
onjwa wanne walidungwa sindano Wana-

P ; sayansi
enye virusli d ugonjwa wa corona
yery vya ugony wameweza

mkazi wa Seattle Washington.

katika kituo cha utafiti kiitwacho Kai-

ser Permanente kilichopo mjini Seat- Ig(:l‘:étzean-
tle, Washington. katika

Hata hivyo, chanjo hiyo haiwezi maabara.

kusababisha Covid-19, lakini ina jeni
la virusi ambavyo vinaweza kusaba-
bisha ugonjwaWataalamu wanasema
itachukua miezi mingi kujua ikiwa
chanjo hiyo au utafiti mwingine uta-
fanikiwa.

“Hii ni fursa ya kufurahisha kwangu
mimi kuweza kufanya kitu fulani,”
alisema mama huyo.

Wanasayansi kote duniani wanaha-

rakisha utafiti wao kujaribu kupata
chanjo au tiba ya virusi vya corona.
Na jaribio hili la kwanza kwa bin-
adamu, lililodhaminiwa na Taasisi ya
Kitaifa ya Afya nchini Marekani ume-
fanyika kando ili kuangalia kile am-
bacho kwa kawaida kingekuwa kiki-

na mwanasayansi na inafanyika kwa
manufaa ya binadamu,” alisema Dk.
Tregoing.

Dk. Tregoing alisema chanjo halisi
ya virusi kama vile vinavyosababisha
magonjwa kama surua hutengen-
ezwa kutokana na virusi vilivyod-

ya mwili katika wanyama.

fanyika kuhakikisha chanjo inaweza  hoofishwa au vilivyokufa.

Alisema lakini chanjo ya mRNA-
1273 haijatengenezwa kutokana na

Lakini kampuni ya teknolojia ya virusi vinavyosababisha ugonjwa wa
masuala ya vimelea wa magonjwa virusivya corona.
ambayo ndiyo inayoendesha utafiti
huo, Moderna Therapeutics, inase- kifupi cha aina ya jeni iliyonakiliwa
ma kuwa chanjo imeshatengenezwa  kutoka kwa virusi ambavyo wanasay-
kwa kutumia mchakato uliojaribiwa ansi wameweza kuvitengeneza katika
na kupimwa. Dk. John Tregoning,
mtaalamu katika magonjwa yanay- ia mwili kujitengenezea mfumo wake
oambukiza katika Taasisi ya Impe- wa kinga wa kupigana na ugonjwa
rial College mjini London, Uingereza  halisi,” alisema na kuongeza:
amesema chanjo hiyo imetumia

“Badala yake, inajumuisha kipande

maabara. Chanjo hii huenda ikasaid-

“Waliojitolea kufanyiwa jaribio la

teknolojia iliyokuwapo awali.

“Imefanyika kwa kiwango cha hali
ya juu, kwa kutumia vitu ambavyo
tunavyofahamu ni salama kuvitumia
katika watu na wale wanaoshiriki
katika jaribio hili watakuwa wakifua-
tiliwa kwa karibu sana.

“Ndio, hili limefanyika haraka
sana, lakini ni mbio dhidi ya virusi,
siyo dhidi ya kati ya mwanasayansi

chanjo walipewa dozi tofauti za jar-
ibio la chanjo. Kila mmoja atadungwa
sindano mbili za virusi kwa ujumla,
baada ya siku 28, kwenye mshipa wa
sehemu ya juu ya mkono.”

Alisema hata kama vipimo vya
awali vimefanikiwa, bado inaweza
kuchukua hadi miezi 18 kuweza kuwa
na uwezekano wowote wa chanjo ku-
weza kupatikana kwa umma. BBC

:

Makamu wa Rais wa zamani wa Marekani, Joe Biden (kushoto) na Seneta wa Jimbo la Vermont, Bernie Sanders,
wakati wa mdahalo uliofanyika mjini Washington DC. PICHA: AP

Watu 19 wakamatwa kwa kueneza umbea

ANKARA, Uturuki

UTURUKI imesema imewabaini
watuhumiwa 93 wanaochapisha taarifa
zisizokuwa na msingi kwenye mitandao
ya kijamii kuhusu mlipuko wa virusi
vya corona ambazo ni za uchochezi na
zinalenga kueneza hofu miongoni mwa
watuL.

Wizara ya Mambo ya Ndani ya Utu-
ruki imesema kati ya watuhumiwa hao
19 wamekamatwa na wanashikiliwa na
kwamba msako unaendelea kuwatafuta
waliobaki.

Jumatano iliyopita, Uturuki moja kati ya
nchi zenye uchumi mkubwa iliripoti ku-
zuka nchini humo virusi vya ugonjwa wa
corona na Waziri wa Afya, Fahrettin Koca

alitangaza maambukizi mapya 29 kuthibit-
isha kuwa idadi ya watu iliongezeka na
kufikia 47.

Wakati huo huo, Ofisi ya Gavana wa Is-
tanbul imesema kwamba raia wa Uturuki
ambao wanaotaka kurudi kutoka kwenye
nchi tisa za Ulaya watarejeshwa usiku wa
leo kwa sharti kwamba watawekwa karan-
tini kwa muda wa siku 14. DW
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Wenye mita mbovu za
maji kufungiwa mpya

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo Nchini (WMA), ime-
wataka wananchi wenye malalamiko ya ku-
fungiwa mita za maji mbovu kufika kwenye
ofisi zake mapema ili waweze kufungiwa
mita mpya.

Kwa mwaka mmoja sasa WMA kupi-
tia kituo chake cha Misugusugu Mkoa wa
Pwani imefanya ukaguzi wa mita 83,257 za
maji na kubaini 530 hazifai.

Hayo yalisemwa jana na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa WMA, Ludovick Manege, wakati
wa ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Viwanda na Mazingira kwenye kituo chake
cha Misugusugu kinachopita dira za maji na
matangi ya kusafirishia mafuta.

“Mtu akiona mita yake ni mbovu asikae

A\“‘“ E—
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kimya tuna ofisi kila mkoa afike awaone
maofisa wa WMA wataiondoa na kumwekea
mpya, hatutaki kuona mwananchi analipa
bili ya maji isiyo sahihi,” alisema Manege.

Manege pia aliwaonya wazabuni wanao-
agiza mita za maji nje ya nchi kuhakikisha
wanaziwasilisha WMA kwa ajili ya ukaguzi
ili kuona kama zinafaa kabla ya kusamba-
zwa kwa watumiaji wa mwisho.

Alisema hivi sasa serikali inatekeleza mi-
radi mingi mikubwa ya maji hivyo wazabuni
wa mita za maji wanapaswa kuwa makini
kuagiza zitakazowatendea haki wananchi
na kuondoa malalamiko.

“Kumekuwa na malalamiko mengi ya
mita za maji sasa sisi WMA tutaendelea
kuwabana wazabuni kwa kuhakikisha wa-
nazileta hapa zipimwe kabla ya kuwafungia

L

wananchi hivyo mzabuni akiagiza mita mb-
ovu ajue atapata hasara yeye maana hazita-
fungwa,” alisema Manege.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Viwanda na Mazingira, Suleiman
Sadiq Muradi, alipongeza WMA kwa kufan-
ya kazi kisasa zaidi hasa kwenye kituo hicho
cha Misugusugu.

Alisema WMA imefanikiwa kuzifanyia
kazi changamoto ambazo wabunge wal-
izitoa wakati kamati hiyo ilipokutana na
maofisa wa wakala mwaka jana mkoani
Dodoma.

Alisema wabunge wamejionea namna
mita na matangi ya kusafirishia mafuta
yanavyofanyiwa ukaguzi ili kupata vipimo
sahihi kwa watumiaji wa mwisho na amea-
hidi kufanyia kazi changamoto walizoona.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda na Mazingira, wakishangaa kisima kirefu cha kuhifadhia maji yali-
yochanganyika na mafuta cha Wakala wa Vipimo (WMA), katika eneo la Misugusugu, wilayani Kibaha, mkoani Pwani walipotem-
belea kituo hicho cha ukaguzi wa mita za maji na matangi va kusafirishia mafuta. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Auawa kwa kuchomwa

moto tuhuma wizi mahindi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MTU ambaye hajafahamika jina wala maka-
zi, anayekadiriwa kuwa na umri kati ya
miaka 25-30, amekutwa akiwa amekufa kwa
kuchomwa moto, baada ya kutuhumiwa
kuiba mahindi shambani wilayani Kahama
mkoani Shinyanga.

Tukio hilo lilitokea Jumapili majira ya
jioni eneo la Mwime, ambapo wananchi

wanaodaiwa kuwa na hasira kali walimpiga
mtu huyo kisha kumchoma moto.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi
mkoani Shinyanga, Deborah Magiligimba,
baada ya mtu huyo kukamatwa na mahin-
di hayo, wananchi walimpiga kisha kum-
choma moto pamoja na baiskeli aliyokuwa
amebebea mahindi hayo.

“Katika eneo la tukio la kuchomwa
moto, kulikuwa na mahindi pamoja na

baiskeli karibu na mwili wa mtuhumiwa
kama kiashiria kwamba alitumia baiskeli
hiyo kubebea mahindi hayo,” alisema
Magiligimba.

Alisema mwili wa mtu huyo umehifad-
hiwa katika Hospitali ya Wilaya ya Kahama,”
aliongeza kamanda huyo.

Alisema Jeshi la Polisi linaendelea na uc-
hunguzi wa tukio hilo na kuwabaini watu
waliohusika kujichukulia sheria mikononi.

]
- Tigo,
- Samsung
- wazindua
- simu janja 3

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkon-
oni ya Tigo, kwa kushiriki-
ana na Samsung Electronics,
wamezindua simu janja aina
ya Samsung Galacy S20,
Galacy S20+ na Galaxy S20
Ultra.

Meneja wa bidhaa za
intaneti wa Tigo, Mkumbo
Muyonga, akizungumza jana
wa uzinduzi wa simu hiyo
alisema ushirikiano huo ni
sehemu ya mkakati wa Tigo
wa kuongeza matumizi ya
mtandao wa 4G na kuchangia
ukuaji wa teknolojia ya kidi-
jitali nchini.

“Ni jambo la kubwa kwetu
kuchaguliwa na Samsung
kuwa wa kwanza kuzihifadhi
na kuuza simu za Samsung
S20 kwenye soko la Tanza-
nia. Hii inaonyesha imani yao
kwetu juu ya chaneli kubwa
za usambazaji tulizonazo
na pia kupitia timu yetu ya
huduma kwa wateja inayotoa
huduma zenye ubora wa hali
va juu,” alisema Muyonga.

Alisema lengo la Tigo
ni kuchochea mageuzi ya
kidijitali katika maisha ya
watu nchini na ndio maana
wameungana na Samsung
ili kuongeza idadi ya umi-
liki wa simu janja pamoja
na matumizi ya data katika
kuhakikisha watu wengi zaidi
wanafikiwa na teknolojia
hiyo.

“Tunalenga kuongeza uen-
ezaji wa simu janja nchini
huku tukihakikisha wateja
wetu wanafurahia huduma
za kidigitali kupitia mtandao
mkubwa wa 4G nchini. Na
ndio maana tunatoa 78 Gb za
intaneti kwa mwaka mzima
kwa wateja wote watakaonu-
nuna Samsung S20,” alisema.

Meneja wa Samsung Tan-
zania, Suleiman Mohamed,
alisema kampuni yao imezin-
dua simu ya Samsung Galaxy
S20 toleo jipya ulimwenguni
ambayo itabadilisha maisha
ya watu na kuufurahia ulim-
wengu.

“Tukiwa tunaingia kwenye
muongo mwingine, kuna
mabadiliko makubwa kwe-
nye sekta ya mawasiliano na
namna watu wanavyoujua
na kuufurahia ulimwengu.
Samsung inahakikisha inatoa
teknolojia na vifaa vya
kisasa zaidi ili kuendana na
mabadiliko hayo. Kwa ku-
tumia camera yenye mfumo
wa Al unaweza kupata kila
tukio na kuungana na uwap-
endao bila mipaka,” alisema
Mohamed.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA VINAUZWA, Headline
block ya viwanja vine inauzwa,
Viko mbweni mpiji karibu na Shule
ya Sekondari Mpiji . Eneo zaidi ya
heka moja ) 4220 Sg mt . Viwanja
Surveyed. Simu: 0711 506758
J787 445506, 0679 041220

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI (SUMMONS)
(ATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI KAHAMA WILAYA YA KAHAMA
SHAURI LA JINAVMADAIMIRATHITALAKA/PINGAMIZI 22020

KWA ALEX WILLIAM KISHIMBA DAR ES SALAAM, 0712 800767
K.K HAKIMU MKAZI MFAWIDHI KAWE -DAR ES SALAAM

Kwa kuwa imelazimika uhudhurie ili KUJA KUJIBU KESI YA
’INGAMIZI YA MIRATHI MAHAKAMA YA MWANZO MJINI KAHAMA.

Inaamuriwa na JAMHURI uhudhurie mbele ya Mahakama hii
iku ya JUMANNE tarehe 24/03/2020 saa 2:00
subuhi/Mchana na ukifika usioondoke bila ruhusa ya
1ahakama.

Inaonywa kwamba ikiwa utakataa kupokea wito huu au
upuuza bila udhuru kwa maana hati itatolewa kukulazimisha
uhudhuria na utashtakiwa kwa kosa hilo.

lati hii imetolewa kwa AMRI yangu na MUHURI wa
lahakama hii leo JUMATATU Tarehe 2/03/2020.

0T MIGISTRATE
LEAHAMA

imepokea nakala ya kuitwa shauri hii  nakubali nitafika
Sahihi ya mtu
anaepelekewa wito

115671302

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
ELIAS FRANSIS
KALIKOWELE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 957 BYQ aina ya
DAF-CF. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
DOD/DOD/RB/235650/2020.

115671702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA.13 YA 2020

RWEBUGISA RWABYO MUTAHABA......MWOMBAJI
DHIDI YA
RUGEMALIRA MBEIKYA MUTAHABA.........MAREHEMU

Kwa,

Yeyote anayehusika au mwenye maslahi

Kwa kuwa mdai ameleta ambayo maelekezo ya maombi yameelezwa
katika nakala za maombi amabzo zinawezaa kupatikana katika
mahakama hii. Kwa hiyo mtu yeyote mwenye maslahi katika maombi
ya mirathi tajwa hapo juu anapaswa kuweka pingamizi na kuhudhuria
katika mahakama hii wilaya hapo juu anapaswa kuweka pingamizi na
kuhudhuria katika mahakama hii ya wilaya binafsi au wakili au
mwakilishi ambaye anayeruhusiwa kabla au siku ya tarehe 30 Mwezi
3,2020 saa mbili (2:00) kamili asubuhi .
kutajwa kwa shauri unatakiwa kuja na vielelezo vyote vinavyohusiana

Kwa kuwa siku hiyo ni

na maombi ya mirathi hii.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Chapa ya Mahakama leo
tarehe 28.mwaziwa 02,2020
0,

MARAKAMA YA WILAYA KINONDOS!

/:h:g.

MAKIME WA

156718

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA KADI
KADI YA GARI YA PIKIPIKI YA MIZIGO

DAVID MWANGOLE
MOSHY anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T. 148

Chassis namba 6083540,
Engine namba 4K5904922.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu.
Taarifa ya polisi
IR/TR/RB/57/2020.

AGX aina ya Toyota Corolla.

156715

EMILY PHILLEMON LEO
Anatangaza kupotelewa na Kadi
ya Pikipiki ya mizigo aina ya
SKYMARK CARGO yenye
namba ya usajili
MC 738 ATK Chassis namba
B2INEFI1K14X00345
Engine namba
B2IN1631MLE0000345

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:
MWA/NY/RB/570738/2019

156716

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/822536/6

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk

mbio za Kili Marathon zilizofanyika Machi Mosi mjini Moshi. PICHA: JUMANNE JUMA

Kili Marathon inavyodunda
na Tanga Cement miaka 17

Na Mwandishi Wetu

KWA mara nyingine tena historia
imeandikwa katika mbio kongwe
nchini za Kilimanjaro Marathon,
zilipofanyika mjini Moshi mkoani
Kilimanjaro Machi Mosi, mwaka
huu na kuhudhuriwa na maelfu ya
wakimbiaji kutoka nje na ndani ya
nchini.

Katika mbio hizo ambazo mwa-
ka huu zilisherehekewa kutimiza
miaka 17 tangu kuanzishwa kwake,
zilikuwa za aina yake kutokana na
wanariadha walioshiriki kuonye-
sha viwango vya juu na wale wa
Kitanzania kukataa kuwa wateja
kwa kufanya vizuri isivyo kawaida.

Mbali na rekodi zilizowekwa,
kwa upande wa Kampuni ya Tan-
ga Cement ambayo ilikuwa moja
ya wadhamini waliokuwa na juku-
mu ya kutoa huduma ndogondogo
kama maji katika vituo vilivyotu-
mika kwa mbio hizo, nayo imeji-
vunia miaka 17 ya kuwapo katika
mbio hizo.

Tangu kuanzishwa kwa mbio
hizo, Tanga Cement imekuwa ik-
ishiriki Kili Marathon katika mae-
neo mbalimbali kwa kutoa wafan-
yakazi wake kushiriki katika mbio,
huku pia ikiwa mstari wa mbele

MDbio za Kili
Marathon
Zimekuwa
Zikikua
Kila uchao
kwa Kuwa
washiriki
kutoka
mataifa
mengine
Nnao wa-
naongeze-
Ka.

katika kutoa huduma kwa wanari-
adha.

Kwa mwaka huu pekee, zaidi ya
wafanyakazi 22 kutoka Tanga Ce-
ment walijitokeza kushiriki mbio
hizo na miongoni mwao, akiwamo
mshiriki wa ‘Full Marathon’ (Km
42), Meneja Mipango, Fanuel Petro.

Wengine 21 walikimbia mbio za
Nusu Marathon (Km 21) na wote
waliweza kuibuka na medali kwa
kukamilisha mbio hizo bila matati-
70 yoyote tofauti na washiriki wen-
gine ambao waliishia njiani.

Ikumbukwe jumla ya wanariad-
ha 11,300 kutoka mataifa mbalim-
bali ya Afrika na Ulaya, walijitokeza
katika mbio hizo ambazo zimeji-
zolea umaarufu mkubwa ndani
na nje ya nchi kutokana na kuteka
hisia za watu wengi pamoja na ku-
wavutia kushiriki.

Aidha, ni vigumu kutaja ma-
fanikio ya Kili Marathon pasipo ku-
washukuru wadhamini wa mbio za
Km 42, Kilimanjaro Lager, Tigo wa-
naodhamini Nusu Marathon (Km
21) na wadhamini wa ‘Fun run’ (Km
5), Grand Malt.

Kwa mwaka huu, jumla ya wa-
nariadha 800 walikimbia mbio za
Km 42, huku Nusu Marathon ikiwa
na washiriki 5,500 na zile za Km
5 walijitokeza wanariadha 5,000,

el

. Khamisi Kigwangalla, akipokea maji kutoka kwa Meneja Mawasiliano wa Kampuni ya Tanga Cem

hapo unaweza kuona ni namna
gani zilivyowavutia watu wengi.

Akizungumzia sababu ya uwapo
wa Tanga Cement katika mbio hizo
kwa miaka yote hiyo, Meneja Bi-
ashara wa kampuni hiyo, Peet Brits,
amesema ushiriki wao kwa miaka
17 unatokana na kila mwaka kuzidi
kuvutiwa na ubora wake na tukio
lenyewe na jinsi zinavyoboreshwa
mwaka hadi mwaka huku zikivutia
watu wengi duniani.

Amesema kampuni yao ilitoa
wafanyakazi 22 katika mbio hizo,
huku wakikimbia katika mbio to-
fauti tofauti kulingana na uwezo wa
kila mmoja.

“Tanga Cement PLC kupitia
bidhaa chapa ya Simba Cement,
imekuwa ikidhamini Kilimanjaro
Marathon tangu mbio hizo zilivy-
oanzishwa, hizi ni miongoni mwa
matukio makubwa ya michezo am-
bayo yamekuwa kivutio kikubwa
kwa wafanyakazi wetu,” anasema.

Anasema mbali na kujitolea
kushiriki katika mbio zote na kutoa
maji katika vituo, pia wametoa fur-
sa ya kukutana na wateja wao na
kuwasikiliza.

“Mbio za Kili Marathon zime-
kuwa zikikua kila uchao kwa kuwa
washiriki kutoka mataifa mengine
nao wanaongezeka,” anasema
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ent, Mtanga Noor, wakati wa

Brits.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Kili Marathon, John Bayo, amei-
taja Tanga Cement kuwa sehemu
muhimu katika mbio hizo.

Anasema ukikosa wadhamini
wenza kama hao haitakuwa ra-
hisi kufanikisha mbio hizo ambazo
zimefanyika kwa miaka 17.

Katika mbio hizo za mwaka
huu, Watanzania Joseph Panga
na Magdalena Shauri waliibuka
washindi wa Tigo Nusu Marathon
na hivyo kufanya wanariadha wa
Tanzania kung’ara huku nafasi pili
imeshikwa na Mtanzania mwing-
ine Josephat Joshua ambaye
alitumia muda wa saa 1:04:28 aki-
fuatiwa na Mkenya Vincent Towett
aliyeshika nafasi ya tatu akitumia
muda wa saa 1:04:32.

Panga alivunja mwiko kwa mbio
hizo ambazo kwa miaka mingi
zimekuwa zikitawaliwa na raia wa
kigeni husasan Wakenya ambao
kwa kipindi kirefu wamekuwa
wakiibuka washindi.

Kwa upande wa wanawake,
mwanariadha Magdalena aliibuka
na ushindi wa kishindo kwa ku-
tumia muda wa saa 1:09:54 baada
ya kumbwaga Mkenya Susy Che-
bet aliyeshika nafasi ya pili kwa
kutumia muda wa saa 1:16:18, aki-
fuatiwa na Valentina Jepkorir ku-
toka Kenya.

Mbio hizo za Kilimanjaro Mara-
thon hufanyika mjini Moshi kila
mwaka huku idadi ya washiriki
ikiongezeka. Kwa mujibu wa
waandaaji idadi hiyo imeongezeka
kutoka wakimbiaji 750 hadi kufikia
washiriki 11,000 kwa sasa.
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Uefa yajadili
kuipeleka
Euro mwaka
2021

LONDON, England

SHIRIKISHO la vyama vya soka
Ulaya, Uefa, linatarajia kuahirisha
michuano ya mataifa ya Ulaya, Euro
2020, hadi mwaka 2021 katika kikao
chao cha jana Jumanne kujadili ha-
tima ya mashindano hayo kutokana
na ligi kusimamishwa kwa mlipuko
Wwa Virusi vya corona.

Kusogezwa mbele kwa michua-
no hiyo inamaana kuaathiri pia
mashindano ya Ligi za Mataifa ya
Uefa na mashindano ya Ulaya kwa
umri chini ya miama 21 na yale ya
wanawake yanayotarajiwa kufanyika
mwaka 2022.

UEFA pia inatarajia kuhakikisha
mashindano va Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na ile ya Europa Ligi kumalizika
msimu huu, hata kama yatachelewa.

Kwa sasa Uefa inadadili pia
uwezekano wa michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya hatua ya robo fain-
ali kuchezwa mchezo mmoja badala

MAN UNITED

"YAJITOSA
KUMWANIA
UMTITI

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester Unit-
ed imeripotiwa kwamba
inajitosa kumsajili mlinzi
wa kati wa Barcelona, Sam-
uel Umtiti kipindi cha majira ya joto
kinachokuja.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 yupo katikati ya msimu
wake wa nne pale Nou Camp, lakini
hajaweza kujiimarisha yeye mwe-
nyewe kwenye kikosi cha kwanza.

United na Arsenal zote zime-
onesha nia ya kumsajili beki huyo,
lakini mashetani wekundu sasa wa-
nataka kuongeza nguvu ili kumsajili
beki huyo, kwa mujibu wa Daily

ya kuwa na marudiano ili kupata

muda wa kumalizika haraka.
Mapendekezo hayo yalitarajiwa

kujadiliwa jana Jumanne yakiwa

yamependekezwa na rais wa Uefa,

Aleksander Ceferin.

Sport.

United awali waliripotiwa kutaka
kumsajili beki wa kushoto, lakini
sasa wanamtaka Umtiti ambaye ko-
cha wake, Quique Setien anaweza
kuruhusu aondoke.

Mlinzi wa kati wa Napoli, Kalidou
Kouliably kwa muda mrefu pia
amekuwa akiwaniwa na Man Unit-
ed, lakini sasa Umtiti anaonekana
kuwa chaguo la kwanza.

Raia huyo wa Ufaransa ameanza
katika mechi tisa tu za Ligi Kuu ya
Hispania, La Liga, msimu huu na
amekuwa kama msaidizi wa Clé-
ment Lenglet tangu alipojiunga
hapo Barca kipindi cha majira ya
joto mwaka 2018.

Liverpool ina kikosi cha
thamani zaidi Ulaya

LONDON England

LIVERPOOL imetajwa kuwa yenye kikosi
cha gharama zaidi katika ligi tano kubwa
barani Ulaya, kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanywa na kampuni ya CIES uliochap-
ishwa kwenye gazeti la Daily Mail la jana.

Kikosi hicho cha kocha, Jurgen Klopp
ndio chenye thamani kubwa zaidi kwenye
soka la usajili katika ligi hizo tano kubwa
Ulaya kikiwa na thamani ya pauni bilioni
1.27, ikifuatiwa na Manchester City yenye
thamani ya bilioni 1.24.

Kushinda kwao taji la Ligi ya Mabingwa
msimu uliopita kumewafanya vijana hao
wa pale kwenye dimba la Anfield kukizidi
kikosi cha Pep Guardiola pamoja na Barce-
lona na Real Madrid.

Miamba wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga,

Barca na Real Madrid wametofautiana kwa
jumla ya pauni milioni 63.

Barcelona wapo nafasi ya tatu ambapo
thamani ya kikosi chake ni pauni bilioni
1.06, huku Real Madrid wakiwa nafasi ya
nne kwa thamani ya pauni bilioni 1.00.

Nafasi ya tano inashikwa na Chelsea
yenye kikosi chenye thamani ya pauni mil-
ioni 917, huku Manchester United wakiwa
nafasi ya sita ambapo thamani yake ni
pauni milioni 917.

Klabu cha Paris Saint-Germain inashika
nafasi ya saba kikiwa na thamani ya pauni
milioni 890, Atletico Madrid ikiwa nafasi
ya nane kwa thamani ya pauni milioni 760,
huku Tottenham ikiwa nafasi ya tisa kwa
thamani ya pauni milioni 715, huku nafasi
ya 10 inashikwa na Juventus ambayo kikosi
chake kina thamani ya pauni milioni 712.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

KANE AGOMBEWA NA

JUVENTUS, MADRID

® ® @ Zote zinajipanga kumsajili kipindi cha
majira ya joto, wakati mwenyewe anapambana...

MADRID, Hispania

UVENTUS na Real Madrid zote
zipo kwenye mbio moja za ku-
wania kumsajili mshambuliaji
wa Tottenham Hotspur, Harry
ne kipindi cha majira ya joto kina-
chokuja.

Kwa mujibu wa gazeti la AS la
nchini Hispania, klabu hizo zinataka
kumsajili Kane, huku kila moja ikiwa
na nia ya kupanua kikosi chake wake
wa dirisha hilo kubwa la usajili wa
majira ya joto.

Kane hajacheza mchezo wowote
tangu mwaka mpya 2020 kwa sababu
ya kuumia misuli, lakini ameaanza

kufanya mazoezi ya peke yake wiki
iliyopita, wakati akiwa anapambana
kurudi dimbani.

Nyota huyo wa timu ya
taifa ya England mwe-
nye umri wa miaka 26

mara kadhaa amekuwa

akihusishwa na mpango
wa kuondoka pale Tot-
tenham, ambako mkata-
ba wake wa sasa unamal-
izika Kipindi cha majira
ya mwaka 2024.

Kabla ya kuingia kwenye majeruhi

hayo, Kane tayari alikuwa ameshafunga
mabao 17 katika mechi 25 alizoichezea
Tottenham katika mashindano yote
msimu huu.

Kwa ujumla Kane amefunga mabao
181 katika mechi 278 alizoichezea Tot-
tenham, huku akiwapita Jimmy Greaves
(mabao 266) na Bobby Smith (mabao
208) wakiwa ndio wachezaji walioifun-
gia timu hiyo mabao mengi zaidi.

Licha ya kutambulika kama mmoja
wa washambuliaji bora duniani, Kane
bado hajashinda taji lolote akiwa na
Tottenham na pengine anaweza kush-
awishika kuondoka kabuni hapo kwa
ajili ya kutafuta sehemu atakayoweza
kutwaa taji.

MAN CITY KUTOMZUIA MAHREZ

KLABU ya Manchester City haitazuia uhamisho wa
winga wa Algeria, Riyad Mahrez mwenye umri wa miaka
29, kwenda kujiunga na Paris St-Germain kipindi cha
majira ya joto. (Goal)

MAN UNITED KUMSAJILI UMTITI

MIAMBA wa Ligi Kuu ya England, Manchester United,
itajaribu kwa bidii kubwa kumsajili mlinzi wa kati wa
Barcelona na timu ya taifa ya Ufaransa, Samuel Umtiti
mwenye umri wa miaka 26, kipindi cha majira ya joto.
(Sport)

YAJIPANGA KWA DEMBELE

TIMU ya Chelsea kipaumbele chake ni kumsajili
mshambuliaji wa Lyon na Ufaransa, Moussa Dembele
mwenye umri wa miaka 23, wakati dirisha la usajili la kip-
indi cha majira ya joto litakapofunguliwa. (Daily Mail)

NYOTA ATAKIWA STAMFORD

KLABU ya Chelsea imeripotiwa kufanya mawasiliano
na Porto kwa ajili ya uwezekano wa kumsajili mlinzi wa
kushoto wa Brazil, Alex Telles mwenye umri wa miaka 27.
(A Bola)

WAJITOSA KWA MARTINEZ

KLABU za Manchester City na Chelsea zipo kwenye
mbio moja ya kuwania kumsajili mshambuliaji wa Inter
Milan na timu ya taifa ya Argentina, Lautaro Martinez.
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 22 amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kusajili Barcelona. (Sport)

AZIGONGANISHA ARSENAL, SPURS

MLINZI wa kati wa Liverpool na timu ya taifa ya Croatia,
Dejan Lovren mwenye umri wa miaka 30, anawaniwa na
klabu za Arsenal na Tottenham. (Mirror)

BAINES ATAKA MWAKA MMOJA

BEKI wa kushoto wa timu ya taifa ya England,
Leighton Baines mwenye umri wa miaka 35, anataka
kuongeza mkataba wa mwaka mmoja na Everton licha
ya uvumi kuzagaa kwamba anataka kwenda LA Galaxy.
(Daily Mail)

ZAMWANIA PELLEGRINI

KLABU ya Inter Milan imeungana na Everton kwe-
nye mbio za kumsajili kiungo wa AS Roma na Italia,
Lorenzo Pellegrini mwenye umri wa miaka 23. (Calci-
omercato)

KLOPP KUPIGA PANGA NYOTA 6

KOCHA Jurgen Klopp anataka kukifanyia mabadiliko
makubwa kikosi chake cha Liverpool na inaweza kush-
uhudia wachezaji sita wakiondoka. (Mirror)

DALOT AMPA TANO FERNANDES

BEKI wa Manchester United, Diogo Dalot mwenye umri
wa miaka 20 raia wa Ureno amesema mchezaji mwen-
zake, Bruno Fernandes atakuwa “gwiji” wa klabu hiyo.
(Sky Sports)

SPURS YAMWINDA DOGO WA QPR

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia kwa karibu,
kiungo wa Queens Park Rangers, Eberechi Eze mwenye
umri wa miaka 21 na wanaweza kumsajili kipindi cha
majira ya joto kijacho. (Sumn)
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Corona kuahirisha
Mwalimu Cup

Na Julieth MKireri, KIBAHA

TIMU za soka 24 zilizopo katika Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha zimejitokeza
kushiriki katika mashindano ya Kombe
la Mwalimu (Mwalimu CUP) yaliyoanza
kutimua vumbi jana katika viwanja vya
Mwendapole.

Hata hivyo, jana jioni Waziri Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Kassim Majaliwa, alipiga marufuku shu-
ghuli zote zinazosababisha mikusanyiko
ya watu kwa kipindi cha mwezi mmoja,
ikiwamo michezo.

Awali kabla ya agizo hilo la Wa-
ziri Mkuu, Mwenyekiti wa Kamati ya
Mashindano hayo, Saimon Mbelwa
akizungumza na waandishi wa habari
mjini hapa jana alisema, mashindano
hayo yatafanyika katika viwanja vinne
tofauti.

Mbelwa alisema kuwa mashindano
hayo ambayo yamedhaminiwa na
Mwalimu Aboubakary Alawi, yana lengo
la kuibua vipaji kwa vijana, kuimarisha
michezo na kujenga urafiki.

Alisema mashindano hayo yanasi-
mamiwa na Chama cha Mpira wa Miguu
Kibaha (Kibafa) na yatafanyika katika
viwanja vya Mwendapole, Visiga, Maili-
moja na Kongowe.

Mbelwa alisema katika mashindano
hayo mshindi wa kwanza atanyakua
kitita cha Sh. 500,000, kombe na me-
dali na mshindi wa pili ataondoka na
Sh.300,000 na medali huku mshindi wa
tatu akijinyakulia kiasi Sh.200,000.

Katibu wa Kibafa Daudi Mhina ‘Mour-
inho" alisema ni muda mrefu Kibaha
haijapata mtu wa kudhamini michezo,
lakini kwa sasa chama kimefarijika
kumpata Mwalimu Alawi na kudhamini
michezo hiyo.

CAVB yazuia
wavu Tanzania

Na Saada Akida

MWENYEKITI wa Chama cha Mpira wa
Wavu, Patrick Mlowezi, amethibitisha
kutokuwapo kwa mashindano ya Afrika
ya mchezo wa ufukweni hatua ya pili ya
kutafuta nafasi ya kushiriki michezo ya
olimpiki kwa wanaume.

Michuano hiyo ya awamu vya pili ili-
kuwa ishirikishe nchini nchi tano amba-
z0 ni Afrika Kusini, Sudan, Ghana, Niger
pamoja na Tanzania ambao ni wenyeji.

Mlowezi ametoa sababu kubwa ya
kuahirishwa kwa shindano hilo lililota-
rajiwa kuanza Machi 27, mwaka huu ka-

kuwa ni kutokana na kuwapo baada
va kupokea barua kutoka Shirikisho la
Mpira wa Wavu Afrika, CAVB.

Alisema wameahirisha shindano hilo
baada ya barua hiyo ya CAVB, wakiho-
fia juu ya maambukizi ya virusi vya co-
rana (COVID-19) ikiwataka kuiahirishwa
kwa matukio yote ya kimichezo barani
Afrika kwa kipindi cha Machi 16 hadi
Aprili 30, mwaka huu.

“Kwa taarifa hiyo shindano la Afrika
tulilokuwa tumeandaa la mpira wa wavu
wa ufukweni halitakuwapo na badala
yake tunasubiri ratiba mpya kutoka
CAVB, kuhusu timu yetu iliyopo kam-
bini itaendelea kuandaliwa hadi Machi
30, 2020 ambapo kambi itaahirishwa
rasmi,” alisema Mlowezi.

Hata hivyo, jana Waziri Mkuu wa Tan-
zania, Kassim Majaliwa alipiga marufuku
shughuli zote za mikusanyiko ikiwamo
michezo kwa kipindi cha mwezi mmoja
kutokana na tishio la kusambaa kwa
Virusi vya corona.

NDAYIRAGLJE AFURAHIA
STARS KUJINOAKWA GPS

Saada Akida na Shufaa Lyimo

OCHA Mkuu wa timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa Stars, Etienne
Ndayiragije, amesema teknolo-
jia mpya ya vifaa vya kutambua
utimamu wa mwili wa mchezaji (GPS) in-
ayotumika ndani ya timu hiyo kwa sasa
itamrahisishia kazi ya kutambua muda
na uwezo wa wachezaji wake wakiwa
mazoezini.
Ndayiragije alisema kwa
sasa wachezaji wanatumia
vifaa maalumu ambavyo
wanavivaa (GPS) ambavyo
anaamini vitamrahisishia
kutambua utimamu wa
mwili Kwa wachezaji.

“Vifaa wanavyovaa wachezaji wakiwa
mazoezini vinasaidia kutambua utima-
mu wa mwili, pamoja na uwezo wao na
muda ambao wamefanya mazoezi hiyo

inarahisha katika kutambua ubora wao.

“Hivi pia vimekuwa vikitumiwa na
wachezaji wakubwa katika kufanya
mazoezi, ni kitu kizuri na nina imani
kitakuwa na matokeo chanya,” alisema
Ndayiragije.

Alisema vifaa hivyo pia vitasaidia ma-
kocha wa klabu wanazotoka wachezaji
hao kujua kiwango cha mazoezi kama
kimepanda au kushuka.

Akizungumzia  kuhusu  kuwapo
kwa fainali za Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN) baada ya
mlipuko wa virusi vya corona kuikumba
duniani, kocha huyo alisema bado haja-
pata taarifa ya kuwapo ama kutokuwapo
kwa michuano hiyo.

Alisema kwa sasa wanasubiri taarifa
kutoka Shirikisho la Soka Afrika (Caf)
juu ya kuwapo au kutokuwapo kwa mi-
chuano hiyo inayotarajiwa kufanyika
nchini Cameroon kuanzia Aprili 4-25,
mwaka huu.

“Kwa sasa hali imekuwa si nzuri juu

ya ugonjwa huu, pia hadi sasa hatujajua
kama CHAN itakuwapo kati ya siku hizi
mbili, tunatarajia kupata taarifa juu ya
michuano hiyo,” alisema Ndairagije.

Aidha, alisema hana taarifa yoyote juu
kutokuripoti kambini kwa kiungo wa
Simba Jonas Mkude licha ya wachezaji
wenzake wote kufika kwa muda na kue-
ndelea na mazoezi.

Alisema, haelewi sababu za mchezaji
huyo kutokuripoti kambini na kudai
kama leo (jana) hataripoti kambini
atatoa tamko rasmi kama ataende-
lea kumbhitaji ndani ya kikosi hicho au
ataamua kuachana naye.

“Ni kweli Mkude hajaripoti kambini
na taarifa zake mpaka sasa sina licha
ya wachezaji wenzake wa Simba kuri-
poti, nashangaa ila nina imani meneja
anaweza kunipa taarifa juu ya sababu ya
kutoripoti kwa mchezaji huyo,” alisema.

Stars imepangwa Kundi D pamoja na
Zambia, Guinea na Namibia kwenye mi-
chuano hiyo ya CHAN.

W

VIFAA...

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa SportPesa, Tarimba Abbas (wa pili kulia), akikabidhi vifaa vya michezo
kwa timu ya KISA Academy iliyopo chini ya Abdallah ‘King' Kibadeni (kulia), katika hafla fupi ya makabidhi-
ano hayo valiyofanyika Kisarawe ikiwa ni Kampeni ya SportPesa ijulikanayo kama KITS FOR AFRICA wilayani

Kisarawe. PICHA: SPORTPESA

Eymael aitwa kumwaga ‘upupuw’ Yanga

Na Shufaa Lyimo

Dar es Salaam juzi ikitokea Ruangwa
mkoani Lindi, ilipolazimishwa sare ya
bao 1-1 dhidi ya Namungo FC, uongozi wa
timu hiyo unatarajia kukutana na Kocha
wao Mkuu, Luc Eymael muda wowote
kuanzia sasa, ili kutoa dukuduku zake
kuhusu kikosi hicho.

Akizungumza na Nipashe jana, Maka-
mu Mwenyekiti wa klabu hiyo, Fredrick
Mwakalebela alisema baada ya kikosi
kurejea watakaa kikao kizito na kocha
wao ili aweze kuwaeleza yale yote am-

bayo yalimkwaza kuelekea katika mch-
ezo huo, ambao alisikika akiwalaumu
baadhi ya wachezaji kuwa wanachagua
mechi, kwa kumpa sababu ambazo haz-
ielewi.

“Tutakutana na kocha wetu siku za
hivi karibuni ili atueleze kiundani yale
yote ambayo hajaridhishwa nayo kabla
na baada ya kuelekea katika mchezo huo
ambao tulipata matokeo ya sare, tuli-
kuwa hatuhitaji matokeo hayo,” alisema
Mwakalebela.

Makamu Mwenyekiti huyo alisema
baada ya kukutana na kocha huyo na
kumsikiliza dukuduku zake uwongozi

utatoa tamko na kudai kwa sasa hawawe-
zi kulitolea ufafanuzi suala hilo mpaka
hapo kikao hicho kitakapomalizika.

“Ni kweli hata sisi haturidhishwi kuo-
na wachezaji wanakwenda kinyume cha
matakwa ya kocha, tutamsikiliza kocha
kwa sababu wachezaji wote wapo chini
yake, halafu ndipo tuchukua hatua kwa
yale ambayo atakuwa atueleza,” alisema.

Katika hatua nyingine, alisema kikosi
hicho kitaendelea na mazoezi leo baada
ya kuwapa mapumziko ya siku moja
wachezaji wao, wakati kwa upande wa
wachezaji walioitwa kwenye kikosi cha
timu ya Taifa waliwaruhusu jana asu-
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Beki wa Highlands Park ya Sauzi na Taifa Stars, Abdi Banda, anayehofiwa kuwa na maambukizi ya virusi vya corona.

PICHA: MTANDAO

CORONA YATIBUA
UBINGWA SIMBA

® ® @ Serikali yaizuia kuutangaza mapema,
benchi la ufundi kukutana leo kujadili...

Na Mwandishi Wetu

AKATI mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Bara, Simba walikuwa
wakipiga hesabu kali za kushin-
da michezo yao mitano tu kati
ya 10 waliobakiza ili kutwaa ubingwa msimu
huu, mipango hiyo imetibuliwa rasmi kuto-
kana na hofu ya maambukizi ya virusi vya
corona (COVID-19) vinavyoitikisa dunia kwa
sasa;
Kutibuliwa huko kunatokana na
hatua muhimu iliyochuliwa na seri-
kali kwa kusimamisha kwa Kipindi
cha mwezi mmoja kuanzia jana,
shughuli zote za kijamii na kisiasa
ikiwamo michezo, zinazosababisha
mikusanyiko ya watu wengi, hivyo
kuikumba Ligi Kuu na Ligi Daraja
la Kwanza, kutokana na hofu ya
kusambaa kwa virusi hivyo.
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, juzi
alitangaza rasmi mwanamke mmoja wa Ki-
tanzania kubainika kuwa na maambukizo ya
virusi vya corona ambaye alitua nchini katika
Uwanja wa Ndege wa KIA akitokea Ubelgiji na
kisha kulazwa katika Hospitali ya Mt. Meru
kali kupitia kwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano, Kassim Majaliwa, jana kutangaza
rasmi kuzuia kwa kipindi cha mwezi mmoja

shughuli zote za mikusanyiko zikiwamo za
michezo, kufunga shule kuanzia za awali hadi
kidato cha sita kwa kipindi cha mwezi mmoja.

“Kutokana na kusambaa kwa virusi vya
corona, kuanzia leo tunapiga marufuku ku-
fanyika shughuli zote za kijamii zinazosababi-
sha mikusanyiko ya watu zikiwamo za kisiasa,
michezo ikiwamo Ligi Kuu, kufunga shule za
awali, za msingi na kidato cha kwanza hadi
cha sita kwa kipindi cha mwezi mmoja kuan-
zia sasa,” alisema Majaliwa.

Na kwa mujibu wa ratiba ya Ligi Kuu, Sim-
ba ilikuwa ikiendelea kujifua kwa kasi katika
viwanja vyake vya Mo Simba Arena vililivy-
opo Bunju, nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam
kwa lengo la kusaka ushindi katika mechi
zake tano zijazo, lakini sasa imepigwa na but-
waa ghafla baada ya ligi hiyo kusimamishwa.

Kwanza ilikuwa ikijiwinda katika mechi
hizo ambazo zilikuwa hazijapangiwa tarehe
kutokana na wachezaji wake wengi kuwa ka-
tika kambi ya Taifa Stars wakijiandaa na mi-
chuano ya Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani, CHAN iliyokuwa ikitarajiwa ku-
fanyika nchini Cameroon kuanzia Aprili 4-25,
mwaka huu.

Mechi hizo zilikuwa dhidi ya Ruvu Shoot-
ing katika Uwanja wa Taifa, kisha Mwadui FC
(Taifa), Mbeya City (Sokoine), Tanzania Pris-
ons (Sokoine) na kuhitimisha na Ndanda FC
kwenye dimba la Nangwanda Sijaona mkoani
Mtwara, ambazo ilikuwa ikihitaji pointi 14 tu

ili kufikisha alama 85 ambazo haziwezi ku-
fikia na timu yoyote katika ligi hiyo.

Akizungumza na Nipashe baada ya taarifa
hiyo ya serikali kusitisha Ligi Kuu kwa kipindi
cha mwezi mmoja, Meneja wa timu ya Simba,
Patrick Rweyemamu, alisema bado hawaja-
jua nini cha kufanya hadi kapo watakapoku-
tana mazoezini leo.

“Benchi la ufundi tutakutana kesho [leo]
kujua ama tuendelee na mazoezi au tusitishe,
uamuzi huo tutautoa katika mazoezi kesho
[leo],” alisema meneja huyo ambaye kitaalu-
ma ni kocha.

Rweyemamu alisema kwa kipindi chote
ambacho baadhi ya wachezaji wao walikuwa
kambini na Taifa Stars, wengine waliobaki
walikuwa wakifanya mazoezi wakitokea ny-
umbani ispokuwa Sharaf Shiboub ambaye
aliwahi kuondoka kwenda kwao Sudan kuji-
unga na timu ya taifa kabla ya Caf kuahirisha
mechi za kufuzu Afcon 2021.

Mbali na mechi hizo, pia Simba inayoon-
goza ligi hiyo ikiwa na alama 71 hadi sasa
wakati huu ikiwa imeshuka dimbani mara
28, imebakiza mechi dhidi ya Namungo FC
katika Uwanja wa Majaliwa, Mbao FC (Taifa),
Alliance (Taifa), Coastal Union (Mkwakwani)
na Polisi Tanzania kwenye dimba la Ushirika
mjini Moshi.

Azam FC inayoshika nafasi ya pili baada ya
mechi 28, ina pointi 54 huku Yanga ilishuka
dimbani mara 27 ikifuatia na alama zake 51.
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Beki Stars
azuiwa Sauzi
Kwa corona

Na Saada Akida

Beki wa kimataifa wa Tanzania na Klabu ya
Highlands Park ya Afrika Kusini, Abdi Banda,
amesimamishwa kufanya mazoezi na wen-
zake kutokana na kuhofiwa kuwa na maam-
bukizi ya virusi vya corona (COVID-19) na leo
anatarajiwa kupewa majibu rasmi baada ya
kuchukuliwa vipimo.

Banda ambaye aliitwa katika kikosi cha
Taifa Stars kujiandaa na mechi ya kuwania
kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon)
2021 dhidi ya Tunisia kabla ya Shirikisho
la Soka Afrika (Caf) kuahirisha mechi zote
za kuwania kufuzu kutokana na tishio la
kusambaa kwa virusi vya corona, alizuiwa
kufanya mazoezi baada ya kubainika kuwa
na mafua makali, homa na kukohoa.

Akizungumza na Nipashe jana kwa njia
ya simu kutoka Afrika Kusini, beki huyo wa
zamani wa Simba na Coastal Union, alisema
alihisi baridi kali na homa alipokuwa uwan-
jani katika mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya Su-
persport United Jumapili ya Machi 8, mwaka
huu. Baada ya hali hiyo, alisema alilazimika
kuondolewa uwanjani kwenda kuchukuliwa
vipimo vya virusi vya corona, na leo ndio
anatarajia kupata majibu ya vipimo hivyo.

“Nilijisikia baridi sana na hali ya homa,
baada ya kutoa taarifa kwa viongozi wangu
waliweka tahadhari kwa kunipima, wakiho-
fia ugonjwa huo na kunieleza natakiwa niwe
makini na kukaa ndani.

“Wanahofia kwamba nimepata maam-
bukizi ya virusi hivyo, kwa hiyo nimeam-
biwa nikae ndani, na kutoshiriki mazoezi
hadi hapo majibu ya vipimo yatakapotoka,”
alisema Banda ambaye katika mechi hiyo
timu yake ilikubali kipigo cha mabao 2-O.
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