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Shule ya kata iliyvopindua
meza matokeo kidato sita

e 2019 ilikuwa hoi, Mkuu wa Shule afunguka siri ya mapinduzi... Ukurasa 4

UKURASA WA 5 '
VIGOGO CCM WAJITOKEZA
KUWANIA NAFASI UONGOzI

VIGOGO wa Chama Cha Mapundizi (CCM), wame-
jitokeza kugombea nafasi za uenyekiti wa mkoa na
wilaya, huku wengine wakitetea nafasi zao na...

UKURASA WA 7
WACHUMI WAFUNGUKA
KUPANDA BEI YA MAFUTA

SIKU moja baada ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (UWURA), kutangaza
bei kikomo za bidhaa za mafuta...

UKURASA WA 7
ANAYESHTAKIWA KUKUTWA
NA NYETI ZA KIKE 5 ADAIWA
KUZIPELEKA RUFLJI

MKAZI wa Maswa, Salum Nkonja (23), anayetuhu-
miwa kukutwa na sehemu za siri tano za mwa-
namke na chuchu tano...

Kinana
ashtuka

h

tano wa Wakuu wa Nchi za Afrika zinazonufaika na Jumuiya ya Maendeleo ya Kimataifa. PICHA: OFISI YA

Kiswahili ot

L) Mamilioni ya Shirikala

LG Jiokoe Umaskini yaibwa
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HABARI KITAIFA

Mamilioni Shirika Jiokoe na Umaskini yaibwa

Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MTU asiyejulikana amevunja
na kuiba fedha taslimu na vitu
mbalimbali vyenye thamani
ya Sh. 7,760,000 mali ya Shiri-
ka la Jiokoe na Umaskini
yaani Stars of Poverty Rescue
Foundation (SPRF) zilizoko kati-
ka Manispaa ya Singida mkoani
hapa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
SPRF, Dk. Suleiman Muttani,
alisema jana kuwa tukio hilo
limetokea Juni 26, mwaka huu,
kati ya saa 11:30 na 12:00 jioni

katika ofisi hizo zilizoko kati
ya ofisi za mkoa za kampuni
ya simu ya Tigo na Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO)
kata ya Ipembe.

Alisema taarifa za tukio hilo
ambalo mtuhumiwa alinaswa
na camera za CCTV wakati aki-
iba, limeripotiwa katika Kituo
Kikuu cha Polisi Singida na
kusajiliwa kwa namba SGD/
IR/3240/2022.

Dk. Muttani alivitaja vitu
vilivyoibwa kuwa ni kompyuta
mpakato (laptop) aina ya HP,
runinga ya inchi 36, projecta
aina ya Epson, ‘hard disc mbili

—

~

zenye ukubwa wa GB 500 na
GB 1000 na fedha taslimu Sh.
milioni mbili ambazo zilikuwa
zimewekwa ofisini kwa ajili ya
kulipia  kodi ya pango la
ofisi.

Kwa mujibu wa Dk. Muttani,
mwizi huyo ambaye ameoneka-
na kwenye kamera akiwa ame-
vaa kofia, shati jekundu, koti
jeusi na suruali nyeusi kabla ya
kuiba, alivunja milango mitano
ambayo ni ya kuingilia getini,
kliniki na ofisi za utawala za
SPRF.

Pia alisema mwizi huyo al-
inyofoa baadhi ya camera za

CCTV lakini zingine zilizobaki
ambazo hakuziona, zilimnasa
wakati akitekeleza wizi huo.

“Mwizi huyo baada ya ku-
fanikisha uhalifu huo alichukua
funguo za ofisi na kuzipanga
juu ya viti ambavyo wanaketi
watu wanapokuja kufuata hu-
duma za matibabu,” alisema.

SPRF ni Shirika lisilo la kiseri-
kali linalojihusisha na kupun-
guza umaskini na kuleta maen-
deleo, kutoa huduma za afya na
kufanya utetezi wa haki kuhusu
usawa wa kijinsia na haki za
wanawake, watoto na makundi
mengine athirika.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu (kulia), akimsikiliza Daktari Bingwa wa Upasuaji wa Mishipa ya Hepatobiliary kutoka Child Life
Ufalme wa Bahrain, barani Asia, Prof. Martin Corbally, aliyeongoza timu ya wataalamu kuwatenganisha pacha walioungana katika
Hospitali ya Taifa Muhimbili jijini Dar es Salaam alipowatembelea watoto hao jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Saa zahesabika hukumu Kina Mdee

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Masijala
Kuu imeshindwa kutoa uamuzi
wa maombi ya Mbunge wa Viti
Maalum, Halima Mdee, na wen-
zake 18 ya kibali cha kuwasilisha
mapitio ya kimahakama wakip-
inga kuvuliwa uanachama wa
CHADEMA, kwa kuwa uamuzi
huo haujakamilika.

Katika taarifa yake jana,
Msajili wa Mahakama Kuu,
Elimo Masawe, alisema uamuzi
haujakamilika na hivyo shauri
hilo limeahirishwa hadi [jumaa,
yaani kesho saa sita mchana.

Uamuzi huo ulitarajiwa ku-
tolewa na Jaji Mustapha Ismail
ambapo waleta maombi (Mdee
na wenzake) waliwasilisha hoja
tano za kisheria kuishawishi
mahakama itoe kibali hicho
kwa kuwa maombi hayo wali-
yafungua ndani ya muda.

Wakati wakiwasilisha hoja
zao, Wakili wa Mdee na wen-
zake, Ipilinga Panya, alidai
wamewasilisha ombi hilo wak-
iwa na hoja tano ikiwamo ya
kwamba wamefungua maombi
hayo ndani ya muda wa kishe-
ria.

Alidai hoja nyingine ni kuo-
nyesha kuna jambo linalobis-
haniwa, kuonyesha maslahi ya
waleta maombi, CHADEMA ni
chombo cha umma na kama
walitafuta haki zao ndani ya
chama hicho.

Wakili Panya alidai maom-
bi hayo yamefunguliwa kwa
wakati kwa kuwa yalitakiwa
yaombwe ndani ya miezi sita
tangu kutolewa kwa uamuzi un-
aolalamikiwa na hivyo Mdee na
wenzake wamefungua maombi
yao ndani ya muda.

Alidai waleta maombi wote
ni wabunge wa viti maalum

walioteuliwa na Bodi ya Chama
hicho mwaka 2020-2025, hivyo
uamuzi wa kuwafukuza uana-
chama bila kufuata utaratibu
wa kuwasikiliza, unagusa ma-
slahi yao binafsi.

Wakili Panya alidai Mdee na
wenzake wana maslahi mapana
katika jambo hilo, wameathiri-
ka na uamuzi wa bodi hiyo kupi-
tia uamuzi wa Baraza Kuu
laChama hicho wa Mei
11, 2022 uliowafukuza  uana-
chama.

Wakili Peter Kibatala katika
kujibu hoja hizo, alidai hawabi-
shi hoja kwamba Mdee na wen-
zake wana maslahi mapana ila
kigezo cha mgogoro hakiangal-
iwi juu, bali lazima kuwapo
ushahidi mahakamani chini ya
kiapo ili mahakama ichunguze
na hawajauwasilisha.

Alidai hawabishi kwamba
waleta maombi kwenda ma-

hakamani, lakini njia waliyo-
tumia ilikuwa si sahihi, kwa
kuwa walichelewesha haki zao
kwa kuiomba mahakama kwa
njia ya mapitio.

Wakili Kibatala alidai watu 28
hawawezi kubadili uamuzi wa
wajumbe 437, waleta maombi
walikuwa wanaijua Katiba ya
Chadema na kwamba wajumbe
wa Kamati Kuu wanaingia kati-
ka Baraza Kuu, hivyo haikuwahi
kuleta shida, haiwezi kuwa hoja
ya msingi.

Kibatala alidai kwamba
CHADEMA siyo chama cha
umma na hakifanyi kazi za
umma kama ilivyoelezwa na
waleta maombi.

Mdee na wenzake walifun-
gua kesi hiyo dhidi ya Baraza
la Wadhamini la CHADEMA,
Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali (AG).

]
RC Mbeya

atafuta dawa
kuepusha ajali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, ameagiza Wakala wa Barabara
nchini (TANROADS) mkoani humo ku-
jenga kituo cha malori kukaguliwa ka-
tika eneo la Inyala katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya ili kuepusha ajali za
mara kwa mara.

Homera alitoa agizo hilo jana ikiwa ni
siku moja baada ya lori la mizigo lililoku-
wa limesheheni magunia ya mahindi liki-
Salaam kushindwa breki katika eneo hilo
na kuligonga basi dogo la abiria.

Katika ajali hiyo watu watano walifariki
dunia papo hapo na wengine ambao idadi
yao haikutajwa kujeruhiwa huku likihar-
ibu vibanda vya wajasiriamali, miundom-
binu ya umeme na kuvamia nyumba za
watu zilizoko pembezoni mwa barabara
Kuu ya Tanzania na Zambia (TANZAM).

Akizungumza na wandishi wa habari
ofisini kwake jana, Homera alisema ajali
zinatokea mara kwa mara katika eneo hilo
kutokana na mteremko kuwa mkali na
magari mengi hasa ya mizigo kushindwa
breki.

Alisema ili kudhibiti ajali hizo
wameamua kuweka utaratibu wa magari
makubwa na madogo kupita kwa awamu
kama walivyofanya katika maeneo men-
gine ikiwamo mteremko wa Mlima Lwam-
bi, Igawilo na Mlima Nyoka.

Alisema malori yatakuwa yanasimam-
ishwa katika eneo hilo kwa ajili ya kufanyi-
wa ukaguzi kabla ya kuanza kuteremka na
yanapoanza kushuka magari madogo ya-
takuwa yanasubiri ili hata ikitokea tatizo
madhara yanakuwa madogo.

“Nimeshamuagiza Meneja wa TAN-
ROADS na ameshawatuma vijana wake
wapo eneo la tukio wanaandaa eneo kwa
ajili ya kujenga kituo hicho, hatuwezi
kukubali ajali ziendelee kuua watu maana
juzi tu hapa Meneja wa Benki ya NMB ali-
fariki katika eneo hilo na jana (juzi) tena
watu watano wanafariki na wengine wen-
gi kujeruhiwa,” alisema Homera.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Poli-
si, Ulrich Matei, alisema majeruhi wa ajali
hiyo walipelekwa katika hospitali tofauti
za mkoa huo ikiwamo Hospitali ya Inyala,
Igawilo na Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya.

Alisema ili kudhibiti ajali hizo wanaen-
delea kuwasiliana na wadau wengine ili
kuangalia namna ya kudhibiti ajali huku
akieleza kuwa eneo hilo barabara yake
ni nyembamba kiasi kwamba magari ya-
nashindwa kupishana vizuri.

“Tunawaomba wenzetu TANROADS
watusaidie kupanua barabara hii ili
magari yawe yanapishana vizuri na hata
kukitokea dharura kuwe na namna ya
kuokoa maisha ya Watanzania,” alisema
Matei.

Hata hivyo, jana Mkurugenzi Mtend-
aji wa Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya, Dk. Godlove Mbwanyji, aliwatem-
belea majeruhi wa ajali hiyo waliolazwa
katika hospitali hiyo na alithibitisha kuwa
wanaendelea vizuri.

Alisema katika hospitali hiyo walipele-
kwa wajeruhi saba ambao kati yao watano
ni wanawake na wengine wawili ni wa-
naume na kwamba wote hali zao zinaen-
delea kuimarika.
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Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA Mkurugenzi wa SGR na Kam- :
puni ya Huduma za Usafirishaji wa Mabasi :
Yaendayo Haraka Dar es Salaam (Udart), Rob- :
ert Kisena (47), amepandishwa tena kizimba- :
ni katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu :
kwa mara ya tatu akikabiliwa na mashtaka 25, :

44.

likiwamo la kusababisha hasara ya Sh. bilioni :

Katika kesi hiyo ya uhujumu uchumi nam- :
ba 20/2022, Kisena anatuhumiwa kuisaba- :
bishia Udart hasara ya Sh. milioni 750 na kesi
namba 21/2022 anatuhumiwa kutakatisha :

fedha Sh. bilioni 4.5.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili wa :
Serikali, Timotheo Mmari akisaidiana na Yu-
suph Aboud, mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu :
Huruma Shaidi, alidai kwamba katika kesi :
hiyo, mbali na Kisena, washtakiwa wengine :
ni Mkurugenzi wa Simon Group Ltd, Charles :
Newe (48) na Mfanyabiashara Kulwa Kisena :

(34).

Alidai washtakiwa hao wanakabiliwa na
mashtaka 25. Kati yake, 22 ni ya wizi wakiwa
wakurugenzi, kuongoza genge la uhalifu,

kuisababishia hasara Udart na kutakatisha

fedha.

Alidai kuwa katika shtaka la kwanza, :
watuhumiwa wote kwa pamoja kati ya Sep-
temba 15/2017 na Januari 31, 2019, wakiwa :
sehemu tofauti ndani ya Jiji na Mkoa wa Dar :
es Salaam, kwa makusudi waliongoza genge :
la uhalifu na kujipatia Sh. bilioni 4.4 kutoka :
akaunti ya Udart ya benki ya NMB tawi la :

Benki House.

Katika shtaka la pili, Mmari alidai kwamba :
Septemba 29, 2017 washtakiwa wakiwa katika :
benki hiyo kama wakurugenzi na Ofisa wa :
Udart, kwa manufaa yao binafsi walihamisha :

Sh. milioni 287, mali ya Udart.

Mmari alidai katika shtaka la kuisababishia
hasara Udart, inadaiwa kati ya Septemba :
30/2017 na Januari 31/2019, ndani ya Jiji na :
Mkoa wa Dar es Salaam, washtakiwa wakiwa :
wakurugenzi na Ofisa wa Udart, kwa makusu- :
di waliisababishia hasara Udart Sh. bilioni 4.4. :

Inadaiwa

kwamba tarehe hizo hizo :

washtakiwa wakiwa wakurugenzi na ofisawa :
Udart walijipatia Sh. bilioni 4.4 huku wakijua :
fedha hizo zimetokana na mazalia ya kosa :
la wizi.Baada ya washtakiwa hao kusomewa :
mashtaka yao, Hakimu Shaidi aliwaeleza :
kwamba kesi yao ni ya uhujumu uchumi, :
hawatakiwi kujibu chochote, ambapo Wakili
Mmari alidai upelelezi umekamilika na kili- :
chobakia ni kuwasilisha taarifa Mahakama ya :

Mafisadi ili kesi isikilizwe.

Wakati Kisena na wenzake wanasomewa :
mashtaka yao, walikuwa wakifuatilia kwa :
makini kwenye hati ya mashtaka na muda :
mwingine kwa sauti za chini walikuwa :

wakielekezana.

Ilipofika muda wa kupanga tarehe ya
kesi kutajwa, Kisena alidai kwamba anataka :
kuieleza mahakama kama itaona inafaa, kesi :
ipangiwe kutajwa Julai 18/2022 kwa sababu

tarehe hiyo wana kesi zingine mbili.

Hakimu Shaidi akamhoji Kisena kwa nini
anataka iwe hivyo, Kisena akadai kwamba :
huwa kuna shida ya usafiri wa kutoka ger- :

ezani kwenda mahakamani.

Hakimu akamuuliza Ofisa Magereza ali-
yekuwa kwenye chumba cha mahakama :
kama ni kweli kuna shida hiyo, akadai :
magari yao yapo. “Kesi kuja hapa ni kwa mu-
jibu wa sheria, kwa hiyo msiwaonee huruma :
hawa, Magereza wapo kwa ajili yenu, haya :
ninaahirisha kesi hadi Julai 18, 2022,” alisema

Hakimu Shaidi.

Nyumba zikiwa katika mazingira ya hatari baada ya udongo kuondolewa kwa ajili ya upanuzi wa barabara unaoendelea, eneo la
Kimara Korogwe Dar es Salaam. PICHA: SABATO KASIKA

Kinana ashtuka Kiswahili kutoinufaisha Tanzania

Na Jenifer Gilla

MAKAMU  Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Abdulrahman Ki-
nana, amesema licha ya
Tanzania kuwa mwasisi
wa Kiswahili, hainufaiki
na lugha hiyo kiuchumi
badala yake nchi zingine
kama Kenya ndizo zina-
zonufaika.

Kinana aliyasema hayo
Dar es Salaam  katika
mdahalo wa maadhimisho
ya Siku ya Mchango wa
Lugha ya Kiswahili katika
Ukombozi wa Bara la Afri-
ka ulioandaliwa na Wizara
ya Utamaduni, Sanaa na
Michezo. Kilele cha maa-
dhimisho hayo kinafikia
leo.

“Kwa bahati mbaya, sisi
siwafaidikaji wakubwawa
Kiswahili duniani. Dunia
nzima wafaidikaji wakub-
wa ni wengine, siyo Tanza-
nia. Mapato yanayotokana
na matumizi ya lugha ya
Kiswahili duniani ni dola
bilioni 1.3. sasa jiulize sisi
Watanzania tunapata kiasi
gani? Alihoji.

Alisema mapato hayo
yanatokana na wanafunzi,
wakufunzi,  wakalimani,
redio na runinga za Idhaa
ya Kiswahili huku taasisi 72
duniani zikifundisha lugha
hiyo, Marekani pekee ikiwa
na taasisi 122 na China tatu
zinazofundisha lugha hiyo
huku wanaofanya shughu-
li hizo wengi wakitoka nchi
zingine ikiwamo Kenya.

Kinana ambaye alishiriki
katika harakati za ukom-
bozi wa Afrika, alisema
wanazungumzia mchango
wa lugha hiyo Afrika, wa-
najiangalia wao kwanza
kwa sababu imechangia

kuleta umoja wa kitaifa
uliopo kwa kuwa ndiyo
lugha inayotumika kwa
mawasiliano tangu enzi
za kutafuta Uhuru na ku-
harakisha kupatikana kwa
ukombozi.

“Na moja ya chombo
kilichosaidia ukombozi wa
Tanzania, kupatikana kwa
Uhuru mapema ni lugha
ya Kiswahili pamoja na
shughuli nzima ya ukom-
bozi. Kwa nini? Kwa sababu
wote tulikuwa tunazun-
gumza Kiswahili. Viongozi
na wananchi walikuwa
wakiwasiliana kwa Kiswa-
hili, vyombo vya habari
vilikuwa  vinazungumza
Kiswahili. “Wote ni masha-
hidi kwamba Baba wa
Taifa (Julius Nyerere) na
viongozi wenzake wa Cha-
ma cha TANU wakati ule,
walizunguka nchi nzima
mikoa kwa mikoa, wilaya
jiji kuzungumza na Watan-
zania juu ya harakati za
ukombozi wa nchi yetu. Na
jambo hili lilimsaidia sana.
Watanzania waliwaelewa
viongozi haraka na tuli-
weza kupata uhuru wetu
mapema sana,” alisema
Kinana.

Lugha hiyo, alisema, pia
imesaidia katika harakati
za ukombozi kwa baadhi
ya nchi za Afrika zikiwamo
Msumbiji, Rwanda na
Uganda ambayo hivi kar-
ibuni imetangaza kutumia
lugha hiyo rasmi.

“Raia wengi wanaoishi
kaskazini mwa Msumbiji
wanazungumza Kiswahili
na huko ndiko kulikoanzia
mapambano ya ukombozi,
katika Jimbo la Cape Delga-
do, ambalo linapakana na
Tanzania. Kwa hiyo ilikuwa

rahisi kutumia lugha ya Kiswahili
kuanzisha ukombozi,” alisema.
Kinana alisema hata baada ya
kilisaidia
kujenga ujirani mwema baina ya
Tanzania na nchi zinazopakana
nayo kama vile Kenya, Uganda na
Rwanda ambazo wananchi wake
wana ukaribu zaidi tofauti na nchi
ambazo hazizungumzi lugha hiyo.
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Mohamed Mchenger-
wa, akisoma risala ya Rais wa
Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete,
alisema nchi za Afrika zinapaswa
kujiletea
maendeleo ya kiuchumi kama
ilivyoitumia katika harakati za ku-

ukombozi, Kiswabhili

kutumia lugha hiyo

jikomboa kifikra.

“Kama tuliweza kutumia lugha
hii kushikamana na kujijenga ki-
fikra na hatimaye kuwaondoa wa-

koloni, basi tutumie nafasi hii kwa
kasi na nguvu ile ile kukitumia
Kiswahili kujikomboa kiuchumi,”
alisema.

Pia alisema kuwa kazi kubwa
waliyo nayo Wizara na Baraza la
Kiswahili Tanzania (BAKITA) ni
kuhakikisha kuwa wanaiuza lugha
ya Kiswahili nje ya mipaka ya nchi
ili kuchangia katika pato la taifa na
kukuza uchumi wa nchi.

Vilevile aliwasihi vijana kuacha-
na na kasumba ya kutumia lugha
ya kigeni kwa tafsiri ya kuonekana
kuwa ni wasomi au watu wenye
maendeleo na kutoa wito wa
watafiti kuandika na kutafsiri his-
toria ya nchi hiyo kwa Kiswahili
ili jamii ijjue wao ni nani na wame-
tokea wapi kwa kuwa historia ya
nchi hiyo imefichwa kwenye lugha
za kigeni.

NA | JINA LA MDAIWA
PENDO SISTY CHUWA

NYUMBA

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA KWAMBA
KWA IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA KWA
MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

DHAMANA | AINA NA SEHEMU YA DHAMANA

WVictoria Finance Pl
5" Flacr, Sky Tower Bulding-Hiftonyama

Telephone 255 22 277 4577
Fax: 4285 22 277 4558

Emal 1z
‘Website: www vclonafinance co.lz

PO Box 12402, Dar es Salaam - Tanzarea

DALALI TAREHE

MKATABA WA MAUZIANO - SALASALA

LEGENDS AUCTION MART 21-07-2022

WINJONES FAUSTINE

MNG'ANYA NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - KILUVYA LEGENDS AUCTION MART 21-07-2022

MODESTUS IBRAHIMU

MELEO NYUMBA

LESENI YA MAKAZI — MBAGALA

LEGENDS AUCTION MART 21-07-2022

4 | ESTHER MOSSES FIKIRINI | NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - KINYEREZ! | JOFORTE AUCTION MART 21-07-2022

5 | DOREEN DANIEL MAJULA | NYUMBA

JODAC PROFESSIONALS CO LTD

MKATABA WA MAUZIANO - GOBA 21-07-2022

6 | SWEDY KHAMIS SWEDY | PAGALE

LEGENDS AUCTION MART

HATI YA MAKAZI - KIGOGO FRESH 21-07-2022

7 | MARY DAVID KINONG'O | GARI

JODAC PROFESSIONALS CO LTD|

TATALPT TRUCK - T 250 DKR 21-07-2022

SELESTINE CLEMENCE
8 | KATO & MARYSTELLA
SELESTINE KATO

NYUMBA

JODAC PROFESSIONALS CO LTD
LESENI YA MAKAZI - CHARAMBE 21072022

MASHARTI YA MNADA;

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia
katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi
za wakuu wa wilaya wanaohusika.

+ Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani
ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa
tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

+ Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

+ Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

216934902
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MAKALA MAALUM

Shule ya kata 111y0p1ndua
meza matokeo kidato 6

SIRI YA MAPINDUZI
Mkuu wa Shule hiyo, Ally No-

Na Sanula Athanas

MWISHONI mwa mwaka 2019,
nilizuru kwenye Shule ya Sekond-
ari Ziba. Safari yake kwa gari ina-
chukua takriban saa 15 kuiﬁkia
Dar es Salaam.

Mabhali ilipo shule hiyo iliyoan-
zishwa mwaka 2000, ni umbali
wa Km 57 magharibi mwa Mji wa
Igunga mkoani Tabora.

Nilipowasili shuleni huko, nil-
ishuhudia ugumu uliokuwa un-
awakabili walimu na wanafunzi
katika ufundishaji na ujifunzaji,
shida kuu ikiwa ni uhaba mkub-
wa wa walimu.

Kipindi hicho shule hiyo ili-
kuwa inajiandaa kuanza kupokea
wanafunzi wa kidato cha tano,
lakini wadogo zao, kwa maana ya
wanafunzi wa kidato cha kwanza
hadi cha nne walikuwa na ki-
tendawili kigumu kuyamudu
masomo, hasa ya sayansi, baadhi
yakiwa hayana walimu kwa mia-
ka minne mfululizo.

Mathalani, somo la Fizikia, ki-
tendawili kigumu kilionekano
kuwa dhahiri, nilishuhudia shule
hiyo haikuwa na mwalimu wa
somo hilo kwa miaka minne mfu-
lulizo kutoka mwaka 2015 hadi
2019.

“Hapa hatuna mwalimu wa
Fikizia aliyeajiriwa na serikali
kwa miaka minne sasa. Shule il-
ianzishwa mwaka 2000. Awali,
alikuwapo Mwalimu Kabahoze
aliyekuwa ameajiriwa na seri-
kali kwa ajili ya somo hilo, lakini
mwaka 2015 alipandishwa kuwa
MEK (Mratibu Elimu Kata) na
hakuajiriwa mwalimu mwing-
ine kuziba pengo hilo,” Makamu

Mkuu wa Shule hiyo (mwaka
2019), Frank Milazi, alibainisha.

Kilio cha Mwalimu Milazi kil-
ienda mbali zaidi, akilalamika
kwamba uhaba huo pia ulikuwa
unaangukia masomo ya Kemia
na Baiolojia, ambayo ndiyo wabia
wakuu wa Fizikia katika sayansi,
kila somo kipindi hicho lilikuwa
na mwalimu mmoja.

Kisera, inaainishwa kwamba
tija ya mwalimu na mzigo una-
obebeka kwake ni anapokuwa
na wastani wa wanafunzi 45 kwa
darasa. Shule ya Sekondari Ziba
kipindi hicho ilikuwa na walimu
16, waliotakiwa kufundisha wa-
nafunzi zaidi ya 900 wa kidato
cha kwanza hadi cha nne, huku
shule hiyo ikiwa mbioni kuanza
kupokea wanafunzi wa kidato
cha tano.

Kimiundombinu, Nipashe ili-
baini kwenye shule hiyo kulikuwa
na nyumba tatu tu kwa ajili ya
walimu, hivyo walimu wengi wa
shule hiyo walilazimika kutafuta
makazi mitaani.

Katika  kutekeleza  wajibu
wake, Desemba 31, 2019, Nipashe
ilichapisha ripoti maalum yenye
kichwa cha habari ‘UHABA WA
WALIMU JANGA ELIMU NCHINT,
ikiwa na ushuhuda wa kilichoku-
wa kingjiri katika Shule ya Se-
kondari Ziba.

Siku chache baada ya kuchap-
ishwa kwa ripoti hiyo ambayo ili-
tambuliwa kuwa miongoni mwa
kazi bora zaidi katika Tuzo za
Umabhiri wa Uandishi wa Habari
Tanzania (EJAT) kwa Mwaka
2019, serikali ilichukua hatua
kadhaa zikijumuisha kupeleka
walimu kwenye shule hiyo, baa-
dhi wakihamishwa kutoka katika

shule zilizokuwa na idadi kubwa
ya walimu.

Vilevile, Mbunge wa Manonga
inakopatikana shule hiyo, Seif Gu-
lamali, alitekeleza wajibu wake
wa kutetea maslahi ya wananchi,
akizuru mara kwa mara kwenye
shule hiyo akiwa na mawaziri
husika (Elimu na TAMISEMI).

Jitihada hizo zikazaa matunda
- kukajengwa mabweni, nyumba
za walimu, bwalo la chakula, ma-
darasa mapya, vyoo na viwanja
vya michezo, ukiwamo wa mpira
wa miguu ambao mbunge huyo
amehakikisha unakuwa na ma-
jukwaa kwa ajili ya watazamaji.

WAPINDUA MEZA

Uwekezaji unalipa! Jitihada za
wadau hao wa elimu hatimaye
zimezaa matunda, Shule ya Se-
kondari Ziba ikitangazwa juzi
kuwa miongoni mwa shule 10
bora kitaifa katika matokeo ya
Mtihani wa Kidato cha Sita mwa-
ka huu.

Baraza la Mitihani la Taifa
(NECTA) lilibainisha orodha hiyo
yenye shule saba za serikali, ina
shule mbili za kata. Mbali na Ziba,
shule nyingine ya kata iliyopin-
dua meza na kuziangusha shule
kongwe na zinazomilikiwa na
taasisi binafsi, ni Shule ya Sekond-
ari Mkindi iliyoko wilayani Kilindi
mkoani Tanga.

Orodha kamili ya shule 10
bora kitaifa ni; Kemebos (Kag-
era), Kisimiri (Arusha), Tabora
Boys (Tabora), Taboora Girls
(Tabora), Ahmes (Pwani), Dareda
(Manyara), Nyaishozi (Kagera),
Mzumbe (Morogoro), Mkindi
(Tanga) na Ziba (Tabora).

hoye, katika mazungumzo na
Nipashe jana, alisema siri ya ma-
fanikio hayo ni kujituma kama
timu, mshikamano, wanafunzi
kukujifunza kwa bidii na kujenga
kuaminiana.

Alibainisha kuwa kabla ya ku-
fanya mitihani, walimu na wa-
nafunzi walikuwa kitu kimoja na
kulikuwa na ushirikishaji wa wazi
katika kufundisha, kuendesha
mijadala na kurekebisha makosa
katika masomo yote.

Alisema  kwamba  katika
mkakati wao huo, walimu wali-
jipanga kuhakikisha wanakuwa
karibu na wanafunzi wote ili ku-
jua matatizo yao katika uelewa
wa masomo kwa kila mmoja.

“Tuliondoa ombwe kati ya wal-
imu na wanafunzi, sisi kama wal-
imu tulishikamana kuhakikisha
kila. mwanafunzi tunajua mata-
tizo ya uelewa kwa kila somo,
tukibaini  tunakaa kulitatua,
tukimshirikisha na mtoto mwe-
nyewe,” alisema.

Mwalimu Nohoye alisema
kuwa kwenye mkakati huo, wote
kwa pamoja walikuwa na kauli
moja ya kuipandisha shule yao
kutoka nafasi ya 47 mwaka jana
hadi kuingia 10 bora.

“Kila mmoja alitambua nini
tunahitaji, walimu na wanafunzi
wote walitambua jambo gani
linawakabili kwa wakati huo, tu-
namshukuru Mungu ametusikia
na kutufikisha hapa tulipo sasa.

“Tunawashukuru  wanafunzi
kwa kutuelewa nini wanatakiwa
kufanya, walituelewa na ndiyo
maana katika masomo na mijada-
la hakukuwa na matatizo, wali-

saidiana wenyewe kabla ya kufika
kwetu,” alipongeza.

Alisema darasa hilo limeacha
kumbukumbu nyingi kutokana
na usikivu wao, akikumbusha
kuwa ilifikia wakati kila mwa-
nafunzi alimwona mwenzake
kama ndugu na hakutaka kuona
anaanguka katika masomo.

“Tuliwajenga wajione kama
familia moja, mmoja akianguka
mwenzake aumie, hata katika
makundi yao ya mijadala au ma-
sahihisho, mmoja akikosa tulili-
adhibu kundi lote ili watambue
maana ya umoja,” alisisitiza.

Mwalimu Nohoye alisema
matokeo hayo kwa walimu wa-
najiona kama wameanza kutem-
bea, hivyo wanahitaji kukimbia ili
kushika nafasi za kwanza kitaifa.

Akizungumzia vikwazo vina-
vyoikabili shule yake, Mwalimu
Nohoye alisema ukosefu wa ofisi
za utawala, jengo la maabara na
uhaba wa nyumba za walimu.

Aliiomba serikali kuhakikisha
inaboresha zaidi mazingira ya
shule hiyo kwa kuongeza majen-
go hayo na hasa nyumba kwa ajili
ya walimu ili wawe karibu zaidi
na wanafunzi na kutatua mata-
tizo yao kwa haraka.

Kwa mujibu wa NECTA, Shule
ya Sekondari Ziba ilikuwa na wa-
tahiniwa 74 katika mtihani huo
wa kidato cha sita. Kati yao, 71
wamepata daraja la kwanza huku
wanne wakifaulu kwa daraja la
pili. Mchanganuo zaidi unaonye-
sha wasichana walikuwa 27 (wote
wamefaulu kwa daraja la kwan-
za) na wavulana walikuwa 47 (44
wamefaulu kwa daraja la kwanza
na watatu wamepata daraja la
pili).
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Rais Samia atoa pole waliovamiwa na tembo

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
(pichani) ametoa pole kwa
wananchi kutokana na athari
walizozipata baada ya tembo
sababisha maafa kikiwamo kifo.

Salamu hizo zilitolewa jana
na Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa kwa niaba ya Rais Samia,
wakati akizungumza na wa-

Waziri Mkuu alifanya ziara
wilayani Nachingwea kwa ajili
ya kukagua athari zilizosaba-
bishwa na uvamizi wa tembo
katika mashamba ya wananchi
kuwapa pole wananchi hao.

Alisema Rais Samia anawapa
pole kutokana na athari hizo na
kwamba serikali itahakikisha
hakuna mwananchi atakaye-
kosa chakula.

Alimwagiza Mkuu wa Wilaya
ya Nachingwea kupitia kamati
ya maafa ya wilaya ahakikishe
wanaandaa utaratibu wa kupa-
tikana chakula kwa wananchi
wote ambao mashamba yao
yameathiriwa na wanyamapori.

Alisema tatizo hilo li-
mechangiwa na wafugaji ku-
vamia maeneo ya hifadhi kwa
kuingiza mifugo ikiwamo mbu-
zi, ngombe na kondoo katika
hifadhi na kusababisha wany-
amapori kukimbia kwenda
kwenye makazi ya wananchi.

Kutokana na hali hiyo Waziri

Mkuu alimwagiza Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki kukutana na wafugaji na
kuwataka kutopeleka ngombe
na mbuzi kwenye maeneo ya
hifadhi.

Pia Mheshimiwa Majaliwa
alitoa wito kwa wananchi ku-
toingia na kuendesha shughuli
za kilimo katika maeneo ya
hifadhi ili kuepuka mazao yao
kuharibiwa na wanyamapori.

Alisema katika kuhakikisha
wanyamapori wanadhibitiwa,
Rais Samia ameridhia zaidi ya
Sh. bilioni 1.2 zitumike kwa ajili
ya ujenzi wa vituo 19 vya askari
wa wanyamapori karibu na
maeneo ya hifadhi.

Alisema kati ya vituo hivyo
vitatu vitajengwa katika wilaya
tatu za mkoa wa Lindi ambazo
ni Nachingwea (Nditi), Liwale
(Liwale) na Milola (Ruangwa).

Vilevile, alisema Rais Sa-
mia ameridhia kibali cha ajira
6,000 askari wa wanyamapori
ambao watasambazwa katika
maeneo yote yanayopakana na
hifadhi.

Ajira hizo zinalenga kuen-
delea kuimarisha ulinzi na ku-
dhibiti wanyamapori kuingia
kwenye maeneo ya makazi
ya wananchi. “Tunataka wa-
nanchi waendelee kuishi kwa
amani.”

Alisema serikali imetoa
namba ya bure ya mawasiliano
ambayo ni 0800110067 ili ku-
wawezesha wananchi kutoa

1= 4 I

taarifa mara wanyamapori wan-
apovamia kwenye makazi yao.

Akiwa katika kata ya Nditi
zungumza na wananchi, Waziri
Mkuu alikwenda kuifariji familia
ya marehemu Riziki Issa, ambaye
aliuawa na tembo.

Akizungumza kwa niaba ya
familia hiyo Mussa Nambole
alisema wamefarijika viongozi
mbalimbali wa serikali walivy-
oshirikiana nao kipindi cha msi-
ba huo.

Naye Mbunge wa Naching-
wea, Dk. Amandus Chingwile,
aliishukuru serikaki kwa kuweka
mikakati mbalimbali inayolenga
kuzuia uvamizi wa wanyamapori
kwenye makazi ya wananchi.

Vigogo CCM wajitokeza
kugombea uongozi

Na Waandishi Wetu

Shinyanga, Donald Magesa, alisema
kwa sasa hawezi kutoa idadi ya wa-

VIGOGO wa Chama Cha Mapundizi
(CCM), wamejitokeza kugombea na-
fasi za uenyekiti wa mkoa na wilaya,
huku wengine wakitetea nafasi zao
na waliokuwa kwenye nafasi hizo wa-
kirudi. Makada hao 16 ni wa mkoa wa
Shinyanga na Tarime, waliogombea
nafasi tofauti ndani ya chama hicho.

Aliyewahi kuwa Mwenyekiti wa
CCM Mkoa wa Shinyanga, Hamisi
Mgeja, jana alichukua fomu ya ku-

wania nafasi hiyo.

Mgeja alikuwa Mwenyekiti wa CCM,
mkoani Shinyanga, mwaka 2007 hadi
2015 kabla ya kuhamia Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) na baadaye kurudi tena kwenye

chama chake.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana kwenye ofisi za CCM
mkoani Shinyanga baada ya ku-
chukua fomu ya kugombea nafasi
hiyo, alisema amejitathmini na kuona
anafaa tena kuwa kiongozi, na kwam-
ba ni haki yake ya kikatiba kugombea.

“Nimekuja kuchukua fomu ya
kuomba ridhaa ya wanachama mkoa
wa Shinyanga baada ya kujitahmini
na kuona naweza tena kuwa kiongozi
na nimetumia haki yangu ya kikatiba
kama mwanachama wa CCM,” alise-

ma Mgeja.

Kwa upande wake, Katibu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa

nachama ambao wamechukua fomu
ya kuwania nafasi hiyo hadi siku ya
mwisho ambayo ni Julai 10, mwaka
huu.

TARIME

Wanachama 15 wamechukua fomu
za kuwania nafasi ya uenyekiti wa
chama hicho ngazi ya wilaya kati yao
watano ni wanawake.

Katibu wa CCM Wilaya ya Tarime,
Valentine Maganga, alisema wana-
chama zaidi ya 50 wamejitokeza ku-
chukua fomu katika nafasi mbalim-
bali, huku akiwataja kuwa ni Marwa
Daud Ngicho, anayetetea nafasi hiyo.

Mwingine ni Bwire Alliance, Jack-
son Mwera, Godfrey Francis, Peter
Babere, Maseke Mohoni, Silvanus
Paul Mosore na Anet Peter ambaye ni
mwanamke peke kwenye nafasi hiyo.

Naye Katibu wa UWT Wilaya ya Ta-
rime, Mwanaid Mbishu, alisema wali-
ochukua fomu za kuwania uenyekiti
ni Joice William anayetetea nafasi
hiyo, Veronika Merengo, Martina Wai-
saka na Monika Mwenge.

Kwa upande wa nafasi ya Uenyekiti
Jumuiya ya Wazazi Wilaya Tarime,
waliochukua fomu ni pamoja na
Mwikwabe Mangaraya anayetetea
nafasi yake, Laurent Nyablangeti na
Christopher Onditi.

EImeandikwa na Marco Maduhu
(SHINYANGA) na Samson Chacha
(TARIME)

JODAC PROFESSIONAL LIMITED NA TAUSI AUCTION MART & COURT BROKER CO. LIMITED

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya JODAC PROFESSIONAL LIMITED na TAUSI AUCTION MART & COURT BROKER CO. LIMITED Kwa Idhini tuliyopewa na MWANGA HAKIKA MICROFINANCE BANK LIMITED tunatoa muda
wa siku 14 wadaiwa waliorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na MWANGAHAKIKA MICROFINANCE BANK LIMITED, Kinyume na hapo tutalazimika kuuza
kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya mkopo. Mnada utafanyika Mahali dhamana ilipo kama ifuatavyo;

JINATA JINATA MWENYE

NA MDAIWA DHAMANA AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA KAMPUNI HUSIKA

1 SAKINA S. SAKINA SALEHE NYUMBA YENYE MKATABA WA KIMARA GOLANI UBUNGO, DAR 21-07-2022 SAA 4 ASUBUHI NA JODAC PROFESSIONAL
KIGOLA MAUZIANO ES SALAAM KUENDELEA LIMITED

> ABDALLLAH ABDALLLAH l':l/I;LIiXZBIANTAiﬂNBYAE' Hai%?ér;; CHARAMBE RANGITATU, 22-07-2022 SAA 4 ASUBUHI NA JODAC PROFESSIONAL
HASSAN JUMA HASSAN JUMA TMKO045156 ’ na TEMEKE, DAR ES SALAAM KUENDELEA LIMITED

3 EMILY D. BEATUS SHATIEL NYUMBA YENYE LESENI YA MGAGALA KUU, KIZUIANI, 25-07-2022 SAA 4 ASUBUHI NA JODAC PROFESSIONAL
MAARIFA MANGA MAKAZI NAMBA; TMK032472 TEMEKE, DAR ES SALAAM KUENDELEA LIMITED

4 RICHARD S. RICHARD S. NYUMBA YENYE LESENI YA UKONGA MWEMBE MADAFU, 26-07-2022 SAA 4 ASUBUHI NA JODAC PROFESSIONAL
SEGANJE SEGANJE MAKAZI NAMBA; ILA017682 ILALA, DAR ES SALAAM KUENDELEA LIMITED

5 zﬁgﬁ;ﬁ YAHAYA YUSUPH NYUMBA YENYE LESENI YA KEKO, MWANGA B, TEMEKE, 27-07-2022 SAA 4 ASUBUHI NA JODAC PROFESSIONAL
KESEKE KESEKE MAKAZI NAMBA; TMK044735 DAR ES SALAAM KUENDELEA LIMITED

6 f/llvl\cg\lijA SIMON MWAVIPA NYUMBA YENYE LESENI YA KITUNDA, MWANAGATI, ILALA, 28-07-2022 SAA 4 ASUBUHI NA JODAC PROFESSIONAL

MANGASIN MAKAZI NAMBA; ILA028517 DAR ES SALAAM KUENDELEA LIMITED

MANGASIN

7 E/IIVI\CS\?‘IPA SIMON MWAVIPA NYUMBA YENYE MKATABA WA MACHIMBO KIPUNGUNI, ILALA, 28-07-2022 SAA 5 ASUBUHI NA JODAC PROFESSIONAL

MANGASIN MAUZIANO DAR ES SALAAM KUENDELEA LIMITED

MANGASIN

8 COSMAS BRIAN | COSMAS BRIAN NYUMBA YENYE MKATABA WA MBEZI MSUMI, UBUNGO, DAR 29-07-2022 SAA 4 ASUBUHI NA JODAC PROFESSIONAL
MUSHI MUSHI MAUZIANO ES SALAAM KUENDELEA LIMITED

9 ABELL YESAYA | ABELL YESAYA NYUMBA YENYE MKATABA WA JOGOO, MBEZI JUU, DAR ES 29-07-2022 SAA 5 ASUBUHI NA TAUSI AUCTION MART &
SHEMKONGWA | SHEMKONGWA MAUZIANO SALAAM KUENDELEA COURT BROKER CO. LTD

10 TERESIA ERICK | THERESIA ELIKI NYUMBA YENYE MKATABA WA MPONDA, MBAGALA, DAR ES 30-07-2022 SAA 5 ASUBUHI NA TAUSI AUCTION MART &
SHAYO SHAYO MAUZIANO SALAAM KUENDELEA COURT BROKER CO. LTD

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya Tangazo hili

2. Dhamana itauzwa kamailivyo
3. Mshindi anatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada, na 75% iliyosalia atalipa ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada, kinyume na hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarud-

ishwa na mnada utarudiwa tena.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana ilipo na si vinginevyo.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA NAMBA

MANAGING DIRECTOR

CO.LTD
P.0.Box 71418
Dar es Salaam

TAUSI AUCTION MART & COURT BROKER

Tel: 0692 926969/ 0713 237650/ 0719 351040

MANAGING DIRECTOR
JODAC COMPANY LIMITED
P.O.Box 12744

Dar es Salaam

Tel: 0717 003423/ 0767 163637

MANAGING DIRECTOR

MWANGA HAKIKA BANK MICROFINANCE BANK
S.L.P 11735

Dar es Salaam

Tel: 0747666511

216935002
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Shule za kata zimeonyesha
nuru ya mafanikio ya elimu

BARAZA la Taifa la Mitihani Tanzania (NECTA), juzi lilitangaza ma-
tokeo ya mitihani ya kidato cha sita iliyofanyika Mei, mwaka huu.
Matokeo hayo , yameonyesha kuwa ufaulu wa jumla umeongezeka
hadi kufikia asilimia 99.97 kulinganisha na asilimia 99.03 ya matokeo
ya mwaka jana.

Licha ya kuongezeka kwa kiwango cha ufaulu, matokeo ya mwaka
huu yametoa taswira nyingine baada ya shule mbili za kata kuwa ka-
tika orodha ya 10 bora na kuzibwaga shule kongwe za serikali na zile
maarufu zinazomilikiwa na taasisi na watu binafsi.

Shule hizo, Mkindi ya Tanga na Ziba ya Tabora zimeshika nafasi
ya tisa na ya 10 mtawalia zikiungana na Kemes (Kagera), Kisimiri
(Arusha), Tabora Wavulana, AHMES (Pwani), Dareda (Manyara),
Nyaishozi (Kagera) na Mzumbe ya Morogoro.

Hatua ya shule hizo kuchomoza katika nafasi 10 bora, ni ishara
kwamba kumekuwa na maendeleo makubwa kitaaluma katika
shule zilizoanzishwa kupitia Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Se-
kondari (MMES) ulioasisiwa mwaka 2006. Kuasisiwa kwa mpango
huo uliolenga kila kata kuwa na angalau shule moja ya sekondari,
kulitokana na ongezeko la ufaulu wa wanafunzi wa darasa la saba
kutokana na mafanikio ya Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msin-
gi (MMEM).

Matokeo ya kwanza ya mitihani yaliyohusisha shule za MMES,
maarufu kama shule za kata, yalionyesha shule nyingi kuburuza
mkia na Watanzania wengi kubeza kwamba zilianzishwa kwa mtin-
do wa zimamoto. Baadhi ya wadau walidai kuwa kufeli kwa maelfu
ya wanafunzi katika shule hizo, kulitokana na sababu mbalimbali
zikiwamo uhaba wa miundombinu, ukosefu wa vitabu vya ziada na
kiada, uhaba wa walimu, nyumba za walimu na hosteli.

Kutokana na matokeo hayo duni, serikali iliafiki kasoro hizo na
kuweka mkazo katika kuzirekebisha kwa kuajiri walimu kila mwaka,
kujenga vyumba vya madarasa, matundu ya vyoo, maabara za mas-
omo ya sayansi, nyumba za walimu na hosteli. Kero hizo zimekuwa
zikipungua kila mwaka na hatimaye kiwango cha ufaulu kuanza ku-
panda mwaka hadi mwaka.

Kuibuka kwa shule hizo katika shule 10 bora ni dhahiri kwamba
kiwango cha elimu katika shule zilizokuwa zikionekana hazina ubo-
ra, kumebadili fikra na mawazo yaliyokuwa yametawala, hivyo kuwa
tishio kwa shule kongwe na maarufu zilizokuwa zikitamba mara
kwa mara kila matokeo ya mitihani ya kidato cha nne na cha sita
yalipokuwa yanatangazwa.

Kwa hakika Mkindi na Ziba, ambazo ziko katika mazingira ya viji-
jini, zimeonyesha mfano na kuudhihirishia umma kwamba mpango
wa serikali kuwa na shule katika kila kata ulikuwa na malengo ma-
zuri ya muda mrefu katika maendeleo ya elimu.

Pia shule hizo zimedhihirisha kauli ya mara kwa mara ya serikali
kwamba shule za kata miaka michache ijayo zitakuwa kimbilio kwa
vijana wengi na hata kwa Watanzania waliokuwa na kasumba ya
kuamini kwamba elimu nzuri inapatikana kwenye shule zinazomi-
likiwa na mashirika ya dini, taasisi na watu binafsi.

Kutokana na shule hizo kuibuka kidedea, ni nafasi ya shule zingine
za kata kujifunza ni mbinu gani zilizotumika katika kuziwezesha
kushika nafasi za juu za ufaulu ili kuongeza idadi ya shule za kundi
hilo katika kupandisha kiwango cha ufaulu.

Pamoja na hayo, kama wahenga wasemavyo mgema akisifiwa
tembo hulitia maji, walimu na wanafunzi wa shule hizo zilizozib-
waga shule kongwe, wasibweteke bali waongeze kasi na kuendelea
kuwa katika kundi hilo pamoja na kuweka malengo ya kushika na-
fasi za juu zaidi.
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TANZANIA ilikuwa nyuma
katika utoaji wa chanjo ya
UVIKO-19, lakini sasa mwam-
ko mkubwa umeongezeka
kutoka asilimia 6.3 hadi ku-
fikia asilimia 124 ya utoaji
wa huduma hiyo kwa Wa-
tanzania.

Pamoja na jitihada hizo,
bado lengo la serikali ni
kuwa na asilimia 70 ya Wa-
tanzania waliochanjwa
halijafikiwa tangu uzinduzi
wa kampeni ya chanjo iliyo-
fanyika mwishoni mwa Julai
mwaka jana.

Inaelezwa walau hatua
ambayo Tanzania imefikia
sasa inatoa moyo, ingawa
bado elimu zaidi inatakiwa
kuendelea kutolewa kwa
raia wajue umuhimu wa
chanjo na hata wajitokeze
kwa wingi kuchanjwa.

Ni suala hilo la elimu na
uhamasishaji wa chanjo,
vimemsukuma Katibu Mkuu
Msaidizi na Mratibu Mkuu
wa Kimataifa wa mapam-
bano dhidi ya UVIKO-19 ku-
toka Shirika la Afya Duniani
(WHO) , Ted Chaiban, kuja
nchini na juzi alikuwa katika
viwanja vya Mwembeyanga,
Temeke, Dar es Salaam ku-
hamasisha chanjo.

Hapo akapongeza jinsi
nchi inavyopambana na
ugonjwa huo, hasa kutoka
kiwango cha asilimia sita
hadi kufikia asilimia 12.4 ya
waliochanjwa.

Ninadhani pongezi hizo
zingefaa kuwa chachu kwa
Watanzania kujitokeza kwa
wingi kupata chanjo ya
UVIKO-19, kwani hali inao-
nyesha kuwa watu bado wa-
nasuasua.

Kwanini ziwe chachu?
Ni kwa sababu Watanzania
wako nyuma kufikia ile asil-
imia 70 iliyokusudiwa na

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Tujitahidi kufikia asilimia 70
y yawaliochanjwa UVIKO-19

serikali, pia ugonjwa huo
hatari unaendelea kuenea
katika maeneo mbalimbali
duniani.

Hivyo, suala la kuende-
lea kuchukua tahadhari na
kupata huduma ya chanjo
ni jambo la msingi, ambalo
kila Mtanzania anatakiwa
kuchukulia kwa uzito zaidi,
ili kuhakikisha afya yake
inakuwa salama.

Kama nilivyoeleza kuwa
lengo la serikali ni kuwa
na asilimia 70 ya Watanza-
nia waliochanja, ili kuwa
na walau na kinga sahihi.
Naamini kutofikia asilimia
hiyo kumemfanya mgeni
huyo kutoka WHO kuja ku-
saidia hamasa na amana
kubwa kwetu sote.

Ikumbukwe, chanjo ilizin-
duliwa rasmi na Rais Samia
Suluhu Hassan mwishoni
mwa Julai mwaka jana na
sasa tunaelekea kutimiza
mwaka mmoja tangu hu-
duma hiyo ianze kutolewa
nchini.

Hapo kuna haja ya asil-
imia 124 ya waliochanjwa.
Nadhani ipo haja kwa kila
Mtanzania kutafakari na ki-
sha kuchukua hatua zitaka-
zomwezesha kujikinga na
UVIKO-19, hasa kwa kuacha-
na na elimu potofu.

Tangu ugonjwa huo
nchini, kumekuwapo elimu
nyingi zinazohusu afya zi-
nazotolewa, hata na watu
wasio na utaalamu wa afya,
hali ambayo inawezekana
wamechangia kukwamisha
chanjo.

Lakini, yapo maeneo yali-
yopiga hatua katika utoaji
chanjo, mfano hai ni Mganga
Mkuu wa Wilaya ya Temeke
(DMO) Dk. Irene Haule,
anayesema amefanikiwa ku-
vuka kiwango cha utoaji hu-

SDLY-O%);:Q;

duma ya chanjo elekezi, ku-
toka watu 3,500 hadi kufikia
idadi ya wapata huduma
7,000 kwa siku.

Sababu kubwa ya kuvuka
lengo, inaelezwa inatokana
na mikakati waliojiwekea
ikiwamo ya utoaji elimu
kwa jamii, ambayo kwa sasa
wana mabanda matano nda-
ni ya viwanja vya Sabasaba.

Utaratibu mwingine, ni
kwamba wanatoa huduma
nyumba kwa nyumba na
kwenye vituo walivyoteng-
wa na huduma nyingine,
huku chanjo ya UVIKO-19
ikipewa kipaumbele ku-
hakikisha wananchi wa-
nakuwa salama kupitia kin-
ga hiyo.

Mikakati ya utoaji hudu-
ma ya chanjo ya UVIKO-19
kwa njia kama elimu, im-
esaidia kuongeza idadi ya
wanaopata huduma hiyo,
ikiwa ni jitihada za kiserikali
kuwalinda wananchi wake
dhidi ya magonjwa.

Hatua zinazofanywa na
Temeke nazisifu ni nzuri
na ninaamini zikiigwa na
maeneo mengine ya Dar es
Salaam na hata nchi nzima
kwa ujumla, lengo la serikali
la kutaka asilimia 70 kupata
huduma hiyo zitawezekana.

Jambo la kwanza ni ku-
tambua kuwa ugonjwa huo
upo, kisha kuchukuliwa
hatua zinazoelekezwa na
wataalamu wa afya na ku-
weka pembeni elimu ya
mitaani, ambayo kimsingi
inapotosha.

Iwapo kila mmoja wetu
atajua na kutekeleza wajibu
wake dhidi ya UVIKO-19, ni
wazi asilimia ya waliochan-
jwa inaweza kuongezeka
hadi kufikia lengo au kulivu-
ka na hivyo kujiweka katika
mazingira salama zaidi.
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BEEE Anayeshtakiwa kukutwa na nyeti

Waonywa
kumaliza

kesi ukatili
nyumbani

Na Beatrice Shayo

¢ Nkonja (23),
¢ kukutwa na sehemu za siri
: tano za mwanamke na chuchu
¢ tano wakati anahojiwa, amedai
¢ alitumwa kuvirudisha viungo
¢ hivyo kwa mtu mmoja anayekaa

WANANCH!I wametakiwa kua-
cha mchezo wa kumaliza kesi
katika ngazi ya familia, kwa
kuwa inasababisha madhara
makubwa kwa wahusika wali-
otendewa ukatili.

Dar es Salaam na Ofisa Ustawi
wa Jamii kutoka Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maaal-
um, Baraka Lucas katika mao-
nyesho ya 46 ya Biashara ya
Kimataifa Dar es Salaam (DITE)
katika viwanja vya Sabasaba.

Lucas alisema kuna kesi zina-
zomazilika kirafiki ama katika
ngazi ya jamii, hasa katika ma-
tendo ya ukatili jambo ambalo
sio sahihi.

“Kimsingi mtu yeyote hata
kama ni ndugu yako ama jirani
ametenda kosa, hilo ni kosa
kinachovunjwa pale ni sheria
na haki ya mtu weka urafiki
mbali na undugu angalia haki
ya mtu,” alisema Lucas.

Alisema jamii inapotokea
imebaini tatizo hilo ni vyema
ikawasilisha taarifa rasmi kwe-
nye mamlaka hususani Jeshi
la Polisi, vituo vya afya na
mamlaka za sheria, ikiwamo
mahakama ili mashauri hayo
yaweze kusikilizwa.

“Kumaliza kesi hizo katika
ngazi ya familia kuna athari
kubwa kwa mtendewa wa kosa
na kwa mtenda kosa. Mtende-
wa kosa anakwenda kuathirika
anapoona yule aliyemfanyia
tendo la ukatili bado yupo
mtaani maana yake anaweza
kupoteza amani ama kujidhuru
ama akaenda kumdhuru aliy-
emtendea ubaya,” alisema.

Aidha, kuongezeka kwa vi-
tendo vya ukatili ni matokeo
ya ufanisi wa mfumo ulio-
wekwa na serikali ambao ume-
saidia upatikanaji wa taarifa ya
matukio hayo.

Alisema jukumu la kulea wa-
toto, kulinda wazee, kulinda
kundi la vijana ni la jamii yote
kwa ujumla wanaamini kuwa
ulinzi na usalama wa binadamu
unapatikana kwa sehemu kub-
wa katika jamii.

Lucas alisema kwa sasa watu
hawawajibiki kusimamia
wengine ambao hawawahusu.
“Sasa hivi wanasema mtoto wa
mwenzako mkubwa mwenzio
hicho ni kitu kibaya kinaharibu
mifumo ya jamii ndiyo maana
zamani mtu aliweza kutoa
adhabu kwa mtu ambaye sio
ndugu yake anapokwenda
kinyume na watu wakikubali-
ana na hilo ila kwa sasa hau-
wezi kumpiga mtoto wa mtu,”
alisema.

¢ Rufiji.

MKAZI wa Maswa, Salum
anayetuhumiwa

Wakili wa Serikali, Adolf Ve-

¢ randumi, mbele ya Hakimu
: Mkazi
: hani Rugemalira wa Mahakama
¢ ya Hakimu Mkazi Kisutu, alidai
: hayo jana alipomsomea mshtak-
: iwa maelezo ya awali.

Mwandamizi, Ramad-

Alidai kuwa wakati wa maho-

. jiano, mshtakiwa aliwaambia
¢ polisi kuwa vitu hivyo alitumwa
. kuvirudisha kwa mtu mmoja
: anayekaa Rufiji.

Wakili Verandumi alidai kuwa

Oktoba 29, 2017, mshtakiwa
alisafiri kutoka Kahama kwen-
da Dar es Salaam kwa kutumia
usafiri wa basi aina ya RedBelt,
ambapo Oktoba 30, 2017 alifika
katika kituo kikuu cha mabasi
yaendayo mikoani na nchi jirani
cha Ubungo.

Alidai maofisa walipata taarifa
ya kuwapo kwa mtu anayeuza
viungo vya binadamu na hivyo
kukamatwa na nyara za serikali
na viungo vya binadamu.

Mshtakiwa anadaiwa kuku-
twa na viungo vya binadamu
ambavyo ni sehemu za siri tano
za mwanamke, mafuvu mawili
ya binadamu na chuchu tano za
wanawake.

Alidai baada ya kukamatwa,
vitu hivyo viliorodheshwa katika
hati ya ukamataji na mshtakiwa
kutia siani na kisha kupele-

kwa kituo kikuu cha polisi
jiano.

Wakili huyo alidai kuwa No-
vemba 2, 2017, askari polisi
pamoja na mshtakiwa walion-
gozana hadi Kituo cha Polisi

Khanga wilayani Rufiji mkoani
Pwani kwa mtu aliyemtaja kwa
jina la Samuel Rwiza lakini ha-
wakumpata mtu huyo.

Alidai kuwa Novemba 5,
2017, askari polisi walikwenda
Kagongwa wilayani Kahama, ny-
umbani kwa mshtakiwa ambapo
walimkuta mama wa mshtakiwa
na kuwathibitishia kuwa Salum
ni mwanawe na amemaliza ki-
dato cha nne hivi karibuni.

Alidai kuwa viungo hivyo
vya binadamu vilipelekwa kwa
Mkemia Kuu wa Serikali kwa aji-

za Kkike 5 adaiwa kuzipeleka Rufiji

: NaGrace Gurisha

li kuvipima huku nyara za seri-
kali zilizokamatwa zikipelekwa
kwa Ofisa Wanyamapori kwa
jili ya kuthibitisha na baada ya
hapo mshtakiwa alifikishwa ma-
hakamani.

Mshtakiwa baada ya
kusomewa maelezo yake, ali-
kubali maelezo yake binafsi na
kwamba alisafiri kwenda Dar es
Salaam, huku maelezo mengine
akikana.

Hakimu Rugemalira baada ya
kusikiliza maelezo hayo, aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Julai 19, 2022
ambapo upande wa mashtaka
wataanza kutoa ushahidi.

Katika kesi ya msingi, mshtak-
iwa anadaiwa kutenda makosa
yao kati ya Oktoba 30, 2017 na
Novemba 2017 katika eneo la
Ubungo, Wilaya ya Ubungo, am-
bapo alikutwa na vitu hivyo.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Benki ya
Biashara ya DCB,
Godfrey Ndalahwa
(katikati), akizun-
gumza na waandishi
wa habari wakati

wa uzinduzi wa
kampeni ya kushere-
hekea miaka 20 ya
mafanikio ya benki
hiyo uliofanyika
jana. Kutoka kushoto
ni Mkurugenzi wa
Uendeshaji, Nelson
Swai, Mkurugenzi
wa Mikopo, Isidori
Msaki, Mkuu wa
Kitengo cha Masoko
na Mawasiliano,
Rahma Ngassa na
Mkurugenzi wa Wa-
teja Binafsi wa benki
hiyo, Ester Bgoya.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

SIKU moja baada ya Mamlaka ya

¢ Udhibiti wa Huduma za Nishati na
: Maji (EWURA), kutangaza bei kiko-
. mo za bidhaa za mafuta ya petroli,
¢ huku kukiwa na afueni kidogo kwa
: watumiaji dizeli, wachumi wafun-
. guka kisababishi cha hali hiyo.

Wakizungumza na Nipashe jana

: kwa nyakati tofauti, wachumi hao
: walisema serikali ilichokifanya ni
¢ kupunguza makali kwa wananchi
: kwa sababu bei ya mafuta duniani
¢ badoipo juu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi

¢ ya Utafiti na Kupunguza Umaskini
. Tanzania (REPOA), Dk. Donald
: Mmari, alisema serikali ilichoki-
¢ fanya ni kuweka uwiano kati ya
¢ petroli na dizeli ambayo inaone-
. kana imeshuka.

“Ninachokiona wamefanya

uwiano kidogo kwa kupunguza
¢ dizeli kidogo ambayo ndiyo ina-
¢ tumika zaidi kwenye uzalishaji
. viwandani, usafiri na uchukuzi,”
: alisema.

Mchumi huyo alisema bei ya

mafuta duniani imepanda kuto-

kana na uhaba uliopo sasa una-
osababishwa na vita na mahitaji
kuongezeka baada ya uchumi ku-
funguka.

“Bahati mbaya vita vya Ukraine
na Urusi vimefanya mafuta kupun-
gua kwenye soko na bei kuendelea
kupanda, kwa hiyo kama serikali
isingeingilia kati hili kwa kuweka
fedha, bei ingepanda zaidi,” alise-
ma.

Dk. Mmari alisema kiasi cha
fedha ambacho serikali imekiwe-
ka kwenye mafuta kimepunguza
makali.

“Serikali haiwezi kupunguza ka-
bisa wakati bei duniani inapanda,
maana yake upunguze matumizi
ya bajeti ambapo itakufanya
ushindwe kutoa huduma nyingine
za msingi kwenye sekta ya afya na
miundombinu.

“Serikali inajitahidi nadhani
hata hiyo bei ilivyopanda kidogo
haina maana kwamba bei kwenye
soko la dunia imepanda kidogo,
imepanda zaidi lakini serikali im-
eamua kupunguza kidogo, hata
Norway inayozalisha mafuta nil-
iangalia jana bei zake za mafuta

zimepanda na wanayazalisha wala
hawayasafirishi,” alisema.

Mtaalamu wa Uchumi, Dk. Do-
nath Olomi, alisema kupanda kwa
bei ya nishati hiyo siyo habari nje-
ma kwa kuwa itafanya mfumuko
wa bei za bidhaa kutokana na
gharama za uzalishaji kuongezeka
na kusababisha maisha ya watu
kuwa magumu.

Aliongeza kuwa bidhaa zikip-
anda zitasababisha makusanyo ya
kodi kushuka kwa sababu wafan-
yabiashara watalazimika kupandi-
sha bei ya bidhaa huku watumiaji
wakishishindwa kuzinunua.

“Ukiwa unafanya biashara, kodi
yamapato inalipa asilimia ya faida,
kwa hiyo gharama zikiongezeka
faida inapungua, faida ikipungua
na kodi ya mapato inapungua,
kwa kweli hii inaathiri watu wengi
kuanzia msafirishaji hadi mnunu-
aji,” alifafanua.

Mchumi Dk. Haji Semboja alise-
ma kupungua kwa bei ya mafuta
ni jambo ambalo haliwezekani
kwa sasa.

Alisema lingewezekana kama
uzalishaji wa gesi ungekuwa

%Wachumi wafunguka kupanda bei ya mafuta

Na Waandishi Wetu

umeongezeka, hivyo wakati wa
uhaba wa mafuta duniani, nchi
ingetumia gesi kupunguza makali
kwa wananchi.

Juzi, EWURA ilitangaza bei kiko-
mo ambazo zimeanza kutumika
kuanzia jana.

Taarifa ya mamlaka hiyo ilisema
katika kukabiliana na ongezeko la
bei za mafuta, serikali imetoa ru-
zuku nyingine ya Sh. bilioni 100
kwa mwezi Julai na imeelekezwa
katika mafuta ya petroli na dizeli.

“Kiasi kikubwa cha ruzuku ki-
meelekezwa katika mafuta ya
dizeli kwa lengo la kudhibiti mfu-
muko kwa bei kwa sababu dizeli
hutumika zaidi katika shughuli
za kiuchumi ikiwamo katika uzal-
ishaji viwandani na katika usa-
firishaji wa mazao na bidhaa ny-
ingine,” ilifafanua mamlaka hiyo
katika taarifa yake ya juzi usiku.

Ilisema ruzuku ya Sh. bilioni
100 imesaidia kupunguza bei ya
mafuta kwa mwezi Julai ambapo
kwa Mkoa wa Dar es Salaam bei
ya petroli kabla ya ruzuku ilikuwa
Sh. 3,497 na baada imekuwa ni Sh.
3,220.



8 Nipashe

Alhamisi Julai 7, 2022

HABARI KITAIFA

Waandishi wataja vifungu kufutwa Sheria ya Habari

Na Mary Geofrey

WAANDISHI wa habari nchini
wametaka kufutwa kwa vifungu
vya 35, 36, 50 (1)(a)(ii) vya Sheria
ya Huduma za Habari ya Mwaka
2016 kwa sababu vinaeleza kosa
la kashfa ni jinai badala ya ma-
dai.

Waandishi wa habari Wali-
Dar es Salaam juzi, wakisisitiza
kuwa vifungu hivyo vinalenga
kukomoa wanahabari.

Mhariri wa Gazeti la Tanzania
Daima, Maregesi Paul, alisema
vipengele hivyo vinalenga ku-

komoa wanahabari kwa kuwa
uzito wake ni mkubwa tofauti na
kosa la kashfa.

“Kosa la kashfa halina uzito
mkubwa kama linapogeuzwa
kuwa jinai na walipoliweka hilo
walitaka kukomoa. Sasa hapo
mwandishi anachukuliwa kama
mhujumu uchumi, hii ni hatari
sana,” alisema Maregesi.

Mwandishi wa Habari wa
Mwanahalisi  Digital, Regina
Mkonde, alisema kosa la kash-
fa kugeuzwa jinai kunamweka
mwandishi wa habari katika ha-
tari zaidi na kumjaza hofu.

Makamu Mwenyekiti wa MI-
SA-TAN, Wakili James Marenga,
akitolea ufafanuzi vifungu hivyo

vya sheria, alisema hatua ya
kosa la kashfa kugeuzwa jinai,
inaongeza hofu na sintofahamu
kwa wanahabari nchini.

“Tunapendekeza kuwa
mashauri yote yatakayotokana
na kashfa yaendeshwe kama
kesi za madai siyo jinai,” alisema
Marenga.

Alisema madhumuni ni ku-
hakikisha vikwazo katika uhuru
wa habari na uhuru wa kujieleza
vinaondolewa.

Wakili huyo wa kujitegemea
alieleza zaidi kuwa kugeuza
kashfa kuwa ya jinai kunaleta
hofu na kufifisha haki ya ku-
jieleza na kutoa maoni.

“Kifungu cha 37 kinasema

kwamba, uchapishaji wa kashfa
ni kosa la jinai isipokuwa kama
jambo lililochapishwa ni la
kwelina  limechapishwa kwa
manufaa ya umma; pia kama
uchapishaji huo umetolewa
kama upendeleo wa kutoshtak-
iwa (privileged) kwa kashfa na
ulikuwa ni manufaa kwa umma,”
alisisitiza.

Alisema kama uchapishaji
huo umetolewa kama upende-
leo wa kutoshtakiwa (privileged)
kwa kashfa na ulikuwa ni manu-
faa kwa umma, kifungu hicho
cha sheria hakijaweka vigezo
vingine vinavyoonyesha kuwa
uchapishaji wa kashfa siyo kosa
la jinai.
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Meneja Mauzo wa bidhaa za Intanet Tigo, Edwin Mgoa (kushoto), na Meneja Uhusiano wa Infinix Tanzania, Eric Mkomoye, wakmnyesha
simu janja aina ya Infinix Note 12 VIP, wakati wakiitambulisha katika maonyesho ya 46 ya biashara ya klmatalfa Dar es Salaam jana.
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Serikali yaleta neema wabunifu TEHAMA

Na Frank Monyo

WABUNIFU  katika  tasnia
ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), sasa
wataweza kutumia rasilimali
adimu za mawasiliano zikiwamo
namba fupi, masafa na kikoa
chatz ili kukamilisha ubunifu
wao.

Hatua hiyo ni baada ya Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), kuingia makubaliano
ya ushirikiano wa ubadilishanaji
rasilimali hizo na Tume ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH),
ambayo itapewa rasilimali hizo
kwa niaba ya wabunifu.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
Dk. Jabiri Bakari, alibainisha
hayo kwenye viwanja vya Mwal-
imu Nyerere kwenye maonesho
ya viwanda na biashara ya sa-
basaba alipotembelea banda la
TCRA.

“TCRA imejipanga vilivyo
kuhakikisha wabunifu na wa-
nafunzi ambao wana mawazo

mazuri ya kuendeleza Uchumi
wa Kidijitali, tunawawezesha,”
alisema, Dk. Jabiri na kuongeza;
“Ushirikiano baina ya taasisi
hizo mbili unalenga kuwapatia
wigo mpana zaidi wa ubunifu,
vijana  wanaoshiriki  kuleta
mawazo mapya katika TEHAMA
na kwamba kupitia COSTECH,
Mamlaka ya Mawasiliano ita-
wapatia majukwaa na raslimali
adimu za majaribio,” alisema.
“Tuna rasilimali namba, rasili-
mali masafa na dot tz; ambavyo
kwa mujibu wa taratibu siku za
nyuma ulikuwa unaweza kupata
rasilimali hizi kwa kulipa leseni,
kwa sasa kama wewe ni ‘start-
up’ (mbunifu) basi utapata bila
gharama na hiyo ndiyo sababu

tumetengeneza ushirikiano
na wenzetu wa COSTECH,” al-
iongeza.

Dk. Jabiri alisema katika ku-
hakikisha mpango unafanikiwa
TCRA pia imekubaliana na
Tume ya TEHAMA kuwajengea
uwezo wabunifu hasa vijana, ili

kuhakikisha wanatoa ushiriki
wenye tija katika ukuzaji uchu-
mi wa kidijitali.

Pia, alisema katika kuhakiki-
sha azma hiyo inafanikiwa TCRA
imeipatia jengo la ofisi Tume
hiyo, ili kuiwezesha kutekeleza
malengo hayo ikiwamo kuimari-
sha mazingira na miundombinu
itakayowasaidia wabunifu ka-
tika TEHAMA.

Alibainisha kuwa hatua hiyo
inalenga kukuza ajira, kuwez-
esha upatikanaji wa bidhaa
na huduma bila vikwazo vingi
miongoni mwa faida za kuwa-
jengea uwezo vijana wabunifu
wa TEHAMA.

Aliongeza kuwa mamlaka
hiyo kwa sasa inajikita kuwajen-
gea uwezo vijana kuanzia shule
ya msingi, ambako tayari mam-
laka inawezesha uanzishwaji
wa klabu za kidijitali ili kukuza
kizazi cha vijana wanaoiishi
TEHAMA kwa vitendo.

Katika hatua nyingine, Dk.
Jabiri alisisitiza kuwa mam-

laka anayoisimamia itaendelea
kusimamia ubora wa vifaa vya
mawasiliano ili kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma bora
za mawasiliano kutoka kwenye
vifaa vyenye ubora.

“Sisi ni ‘facilitators’ (wawez-
eshaji) kwa hiyo unapokuja na
uwekezaji mpya unaohusiana
na mawasiliano au vifaa vi-
takavyowezesha  muendelezo
wa mnyororo wa mawasiliano
tupo pale kufanya tathmini ya
ubora wa kifaa hicho, kiwe kim-
etengenezwa nchini au nje,” ali-
bainisha Jabiri na kuongeza:

Alibainisha kuwa hadi sasa
vifaa vya mawasiliano ya kigan-
jani vyenye uwezo wa kutumia
intaneti katika teknolojia za 3G
na 4G ni asilimia 28 pekee, ak-
ibainisha kuwa ikiwa uwekezaji
wa utengenezaji vifaa vya ma-
wasiliano hapa nchini utapati-
kana upo uwezekano mkubwa
idadi ya watumiaji wa mtandao
kuongezeka kutoka asilimia 28
7a sasa.

- Mkurugenzi
Lake Oil
apewa tuzo
Uingereza

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Lake Oil
Group, Ally Edha Awadh,
ametunukiwa Tuzo ya Mfan-
yabiashara Kijana kwa Mwaka
2022 kwa Afrika.

Alipokea tuzo hiyo juzi
London, Uingereza baada va
kuwashinda wapinzani wake
watatu, Sangu Delle, Mwe-
nyekiti wa Kampuni ya Golden
Palm Investments Corporation
yva Ghana; Stephen Sembuya,
Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Pink Foods Industries ya
Uganda; na Emmanuel Ademola
Ayilara, Mtendaji Mkuu wa
Kampuni ya LandWey Invest-
ment Limited ya Nigeria.

Awadh ambaye ni Mtend-
aji Mkuu wa kampuni hiyo
iliyojikita kwenye biashara
ya mafuta na gesi, alipokea
tuzo hiyo kwenye Ukumbi wa
Uingereza ambazo ni m|ongom
mwa kumbi maarufu zaidi du-
niani. Tuzo hizo zinazotolewa
na Jarida la African Leader-
ship.

Lake Oil imejikita zaidi
katika biashara ya vituo vya
kuuza mafuta kwenye maeneo
mbalimbali nchini sambamba
na gesi inayotumika majum-
bani.

Mbali na hilo, Awadh ana-
tajwa kama mfano kwa vijana
ambapo kupitia kampuni zake
hizo, amesaidia kutoa ajira
kwa makundi ya vijana huku
ufanisi wa kampuni hizo uki-
chukuliwa kama mfano bora
kwa vijana kuendesha biashara
kwa tija.

Akizungumza baada ya kuka-
bidhiwa tuzo hiyo, Mkurugenzi
Mtendaji huyo wa Lake QOil
alisema ilikuwa kumbukumbu
ambayo hataisahau kwa mai-
sha yake yote.

“Nilikabidhiwa Tuzo ya Kion-
gozi wa Biashara Vijana barani
Afrika katika Jumba la Mab-
wana Mashuhuri hapa London,
mbali ya kuwa faraja kwangu,
pia nimefurahi zaidi tuzo hii
kupatikana kwa kijana wa Ki-
tanzania,” alisema Awadh.

“Ninatoa shukrani zangu
za dhati kwa mama na baba
yangu kwa sala na baraka
Za0 zisizo na mwisho, familia
yangu, haswa mke wangu, kwa
nyakati zote ambazo nimeku-
wa mbali na kuzingatia biasha-
ra zetu,” alisema Awadhi.

Pia alitoa shukrani kwa timu
nzima ya wafanyakazi wa
kampuni za Lake Qil sehemu
mbalimbali Afrika, akimshuk-
uru Mungu kwa kuwapa nguvu
za kufanya kazi na kutimiza
malengo yao.
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Serikali
kuwawezesha
wavuvi vifaa
vya Kisasa

Na Mbaraka Kambona, PWANI

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amesema
serikali imejipanga kuwawez-
esha wavuvi vifaa vya
kisasa ikiwamo boti kuvua
samaki kwenye kina kirefu ili
waongeza uzalishaji wa bidhaa
hiyo, kuinua uchumi wao na
kukuza Pato la Taifa.

Ndaki alibainisha hiyo wakati

wa hafla fupi ya kuzindua na
kukabidhi jengo jipya kwa

Kikundi Shirikishi cha Ulinzi wa

Rasilimali za Uvuvi cha Dunda
(BMU) kwa ajili ya kuimarisha
ulinzi wa rasilimali za bahari
katika Ukanda wa Pwani ya
Bahari ya Hindi iliyofanyika
wilayani Bagamoyo, mkoani
Pwani, Julai 5, 2022.

Alisema serikali inataka
kuongeza uzalishaji wa mazao
ya uvuvi na ndiyo maana
Rais Samia Suluhu Hassan
ameongeza bajeti ya Sekta ya
Uvuvi ya mwaka 2022/2023
na sehemu yake itatumia
kununua boti zaidi ya 300
ili wakopeshwe wavuvi na
kuboresha shughuli zao.

Pia boti hizo zitasaidia wa-
vuvi kwenda katika kina kirefu
na kuvuna mazao mengi ya
samaki na kufanya viwanda
vya kuchakata samaki kufanya
kazi kwa uwezo wake tofauti
na ilivyo sasa viwanda vingi
vinafanya kazi chini ya uwezo
uliosimikwa.

Waziri Ndaki aliwataka wa-
nanchi kuunga mkono juhudi
za serikali kupiga vita uvuvi
haramu huku akisisitiza kuwa
kazi hiyo sio ya Wizara ya
Mifugo na Uvuvi pekee bali ni
va kila mmoja.

“Samaki ni lishe, samaki ni
pesa, samaki ni biashara na
samaki ni ajira, tushirikiane
kupiga vita uvuvi haramu,”
alisema.

Aliwataka viongozi wa
Vikundi Shirikishi vya Ulinzi
wa Rasilimali za Uvuvi kuwa
waadilifu na kujiepusha na
vitendo vya rushwa na upen-
deleo kwa kuwa ndiyo chanzo
cha uvuvi haramu.

Mkuu wa Wilaya ya Baga-
moyo, Zainabu Abdallah, ali-
ishukuru serikali ilivyojipanga
kuwawezesha wavuvi aki-
amini kuwa kwa mipango hiyo
wavuvi katika wilaya yake
watanufaika kupitia shughuli
Zao hizo.

“Samaki ni lishe, samaki
ni pesa, samaki ni bi-
ashara na samaki ni ajira,
tushirikiane kupiga vita
uvuvi haramu,” alisema.

‘TAWIRI vaeleza umuhimu
wa kutunza shoroba

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

AASISI ya Utafiti wa
Wanyamapori  Tanza-
nia (TAWIRI), imesema
migogoro kati ya bin-
adamu na wanyamapori inato-
kana na shughuli za kibinada-
mu kuvamia katika maeneo ya
asili ya mapito ya wanyamapori
maarufu kama shoroba.
Imesema ili migogoro hiyo
iweze kumalizika ni muhimu
serikali kwa kushirikiana na
sekta binafsi na vyombo vya
habari, ikaweka nguvu za
pamoja ikiwamo kuelimisha
jamii umuhimu wake kuhakiki-
sha  wananchi wanaelewa
umuhimu wa maeneo hayo.
Mtafiti Mkuu kutoka TAWIRI,
Dk. Stephen Nindi, alisema hayo

wakati akiwasilisha mada ya Ju-
kumu la Serikali katika kulinda
shoraba kwenye mafunzo yali-
yotolewa kwa njia ya mtandao
kwa waandishi wa habari wa
uhifadhi kutoka mikoa mbalim-
bali nchini.

Mafunzo hayo yametolewa
na Chama cha Waandishi wa
Habari za Mazingira Tanzania
(JET), kupitia mradi wa Tuhi-
fadhi Maliasili unaofadhiliwa
na Shirika la Maendeleo la Ki-
mataifa la Watu wa Marekani
(USAID).

Dk. Nindi alisema kwa sasa
Tanzania ina jumla ya shoroba
52 na kati ya hizo 42 zimepitiwa
na kufanyiwa kazi, lakini wame-
baini nyingi za asili zimevamiwa
na jamii na kuleta athari kwa vi-
umbe hai.

Alisema uvamizi huo umeto-

kana na asilimia 90 ya shoroba
zote zimepitia katika ardhi ya
adiliko ya tabianchi wananchi
wamevamia maeneo Yyaliyohi-
fadhiwa, ikiwamo mapito na
mazalio ya wanyama maarufu
kama shoroba.
Shoroba nyingi

Zipo ka-

wamezivamia kufanya kilimo
na ufugaji pamoja na makazi
baada ya kutokea mabadiliko
ya tabianchi katika maeneo yao
sasa serikali na wadau wa sekta
binafsi, ikiwamo nyie waandishi
wa habari lazima tutoe elimu
kwa wananchi umuhimu wake
katika kuhifadhi maliasili zetu
na viumbe hai,” alisema Dk.
Nindi.

Alisema shughuli za kibin-
adamu ikiwamo kilimo, ufugaji
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Mkuu wa Wilaya va Bagamoyo, Zainab Abdallah (kushoto), akimweleza jambo Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mash|mba Ndaki, katika
hafla fupi ya kuzindua na kukabidhi jengo jipya kwa Kikundi cha Ulinzi Sh|r|k|sh| wa Rasilimali za Uvuvi cha Dunda (BMU) |||yofany|
ka wilayani Bagamoyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

na ujenzi wa makazi wanyama
ambao wamezoa kupita katika
maeneo yao wanakutana na
mazao ya wakulima na kula hali
inayosababisha migogoro hiyo.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Utafiti wa Tume ya
Taifa Mipango ya Matumizi
bora ya Ardhi (NLUPC), Dk. Jo-
seph Layson, alisema ni wadau
wakubwa wa uhifadhi ndiyo
maana katika mpango wao
wa matumizi bora ya ardhi
wameanza kutenganisha eneo
la uhifadhi na makazi ya watu
kulinda.

Alisema wilaya 42 zimean-
daliwa matumizi bora ya ardhi
huku maeneo ya uhifadhi na vy-
anzo vya maji yakitenganishwa
kwa ajili ya kuyalinda na kuhi-
fadhi kwa manufaa ya kutunza
rasilimali zilizopo.

Mahakama kuendesha mashauri saa 24

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Tanzania
kupitia Kituo Jumuishi cha
Masuala ya Familia kilichoko
Temeke, jijini Dar es Salaam,
ina mpango wa kuendesha
mashauri saa 24 ili wafanyakazi
waendelee na majukumu yao
muda wa kazi.

Hayo yamesemwa jana na
Mkuu wa Kitengo cha Mabore-
sho ya Mahakama, Dk. Angelo
Rumisha, wakati Benki ya Du-
nia ilipotembelea banda la ma-
hakama katika maonyesho ya
46 ya Sabasaba, Dar es Salaam.

Dk. Rumisha alisema baada
ya kuwapo kwa kituo hicho
kimepokea kesi nyingi, namna
ya uendeshaji wa mashauri
hayo umekuwa na changamoto

mbalimbali, ndiyo maana ya ku-
taka kuanzisha mpango huo.

“Kituo hiki ni cha kipekee
Afrika na cha pili ulimwenguni
baada ya Singapore, vituo am-
bavyo vinashughulikia mashau-
ri ya kifamilia ikiwamo ndoa,
mirathi na talaka, ndiyo maana
mashauri ni mengi,” alisema
Dk. Rumisha.

Alisema wamepata changa-
moto ya watu kutaka huduma
na kuwahudumia imekuwa
changamoto, wamefikiria ku-
fanya kazi saa 24 ili mtu mwe-
nye shauri lake na ni mfanyaka-
zi aende kazini halafu saa 11 au
12 jioni aende mahakamani
kusikiliza shauri lake.

“Shauri hilo linaweza kue-
ndeshwa hadi saa mbili asu-
buhi, aendelee na majukumu

yake kama kawaida haya ndiyo
maboresho tunayoyazungum-
zia ya Mahakama,” alisema Dk.
Rumisha.

Alisema mahakama hiyo kwa
kushirikiana na Benki ya Dunia
wanafanya huduma za ubore-
shaji wa mahakama katika
utoaji haki tangu mwaka 2016.

Hata hivyo, Dk. Rumisha
alisema baada ya miaka mitano
ya ushirikiano wao na kutokana
na mafanikio makubwa am-
bayo mahakama iliyopata kati-
ka uboreshaji wa huduma hizo,
waliongeza fedha na muda
hadi 2025 huku ikizingatia ka-
tika uwekaji wa miundombinu
muhimu ya kurahisisha upati-
kanaji wa haki kwa wote.

Alisema wanazingatia
matumizi ya teknolojia katika

utoaji wa haki na namna ya
kubadili fikra katika masu-
ala yote ya haki, kupunguza
mashauri bila gharama za kesi
ikiwamo umbali wa kufuata
mahakama uboreshaji utakuwa
haujafanyika.

Kwa upande wake, Kiongozi
wa Timu ya ujumbe wa Benki
ya Dunia, Christine Owuor,
alisema katika miradi ambayo
wameshaipitia, Tanzania im-
efanya vizuri na nyingine zina-
takiwa kuiga jinsi ya kuboresha
utoaji wa huduma za mahaka-
ma kwa wananchi.

Alisema wamewasili Tanza-
nia kukagua utekelezaji miradi
yenye thamani ya Dola za Kima-
rekani milioni 65 (Sh. bilioni 141)
kwa ajili ya uboreshaji wa utoaji
wa huduma kwa mahakama.
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Wastaafu wafurahishwa
VETA ubunifu kwa wanafunzi

Habari zote na Elizabeth Zaya

ASTAAFU wa Mam-
laka ya Mafunzo
ya Ufundi Stadi
(VETA), wamesema
wanafurahishwa na juhudi zina-
zofanywa na mamlaka hiyo kwa
kuendelea kuboresha mafunzo
na kutoa wanafunzi bora ambao
wanabuni vitu vinavyokidhi soko
la sasa la mabadiliko ya sayansi na
teknolojia.

Wakizungumza walipotembe-
lea banda la mamlaka hiyo kwe-
nye Maonyesho ya 46 ya Biashara
ya Kimataifa (DITF), wastaafu hao
walisema inatia moyo kuona VETA
inavyobadilika kila mwaka.

“Kwa ujumla tumefurahia sana
maonyesho, kuona vitu mbal-

imbali na jitihada za ubunifu
ambazo zimefanyika ambazo zi-
naambatanisha kazi zilizofanywa
na wanafunzi, tumeona kuna jiti-
hada kubwa ya kupeleka nchi yetu
mbele zaidi,” alisema mmoja wa
wastaafu hao Stephen Lazaro.

“Ukiangalia VETA kila siku kuna
mabadiliko, inaendelea kukua,
hata ukiangalia idadi ya washiriki
kwenye banda hili imeongezeka
sana na kazi zao ni nzuri zaidi
na kuna upanuzi mkubwa wa
teknolojia inayotumika katika
mafunzo, kwa hiyo kwa ujumla
imepata mafanikio makubwa zai-
di”

Alisema ubunifu unaofanywa
na VETA unaendelea kuiweka vi-
zuri katika kutoa wanafunzi am-
bao wamebobea kwenye mabhitaji

ya viwanda.

“Kwa hiyo naamini wameona
fursa iliyopo kwenye sekta ya vi-
wanda na ndiyo maana wanafan-
ya jitihada zaidi za kuboresha na
kubuni teknolojia mpya kila siku,”
alisema Lazaro.

Alitoa wito kwa vijana pamoja
na jamii kwa ujumla kuendelea
kuiamini Mamlaka hiyo pamoja na
vyuo vyake na kwenda kujifunza
mambo mbalimbali na kufanya
vitu ambavyo vitawasaidia kwe-
nye kujiajiri.

“Huu ni wakati muafaka sasa
kwa vijana waitumie VETA kwen-
da kupata stadi mbalimbali, kwa
sababu tunaona kwa sasa namna
ambavyo inapambana kwenda na
mabadiliko ya teknolojia na kuja
na vitu vya kisasa,” alisema Lazaro.
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Meneja Mwan-
damizi Idara

ya Mikopo wa
Benki ya Bi-
ashara Tanzania
(TCB), Joanitha
Deogratias
(wapili kush-
oto), akizun-
gumza na baa-
dhi ya wateja
waliotembelea
banda la benki
hiyo katika
Maonyesho va
46 ya Kimataifa
Sabasaba
yanayofanyika
kwenye viwan-
ja vya Mwalimu
Nyerere bara-
bara ya Kilwa
Salaam. Wen-
gine pichani

ni maofisa wa
benki hiyo. PI-
CHA: JUMANNE
JUMA

Mtafiti agundua mbadala
malisho wanyamapori

MTAFITI Mwandamizi wa
Taasisi ya Wanyamapori Tan-
zania (TAWIRI), Dk. Jerome Ki-
maro, amegundua njia mbadala
ya kuboresha malisho ya wany-
amapori inayojulikana kitaalamu
kama RangelandsCARE Project, ya
kupunguza mimea vamizi katika
Hifadhi ya Ngorongoro.

Akizungumza na waandishi wa
habari kwenye banda la TAWIRI,
Dk. Kimaro alisema pamoja na hi-
fadhi hiyo ya Ngorongoro kuwa na
umuhimu kitaifa na kimataifa ku-
tokana na viumbe waliomo humo,
vipo hatarini kupotea kutokana na
kukumbwa na mimea vamizi kwa
wingi.

Alisema hifadhi hiyo imekuwa
ikikumbwa na changamoto ya
mimea hiyo vamizi kwa kipindi
cha miaka 10 sasa na kusababisha
kupungua kwa ubora wa wany-
amapori na baadhi ya mimea ku-

pungua na kuhatarisha kutoweka
kabisa.

“Kwa hiyo wadau wameku-
wa wakijaribu kupambana na
changamoto hii kwa miaka yote
hiyo 10, na ndiyo maana sisi kama
TAWIRI kupitia mimi, tukaamua
kufanya utafiti na kuja na mbinu
mbadala na madhubuti ambayo
itasaidia kutatua mimea hiyo
vamizi kwenye hifadhi yetu am-
bayo ina faida nyingi za kiuchumi,
kiikolojia na kijamii,” alisema Dk.
Kimaro.

Alisema ongezeko la mimea
hiyo vamizi katika hifadhi hiyo,
limechangia kupungua kwa shu-
ghuli za utalii, kuzorotesha ubora
wa ardhi na kupunguza ukubwa
wa malisho.

Pia alisema kumechangia umas-
kini wa kaya hususani kwa wafu-
gaji, kumeongeza migogoro baina
ya wanyamapori na jamii na ku-

changia kuongezeka kwa gharama
za uhifadhi.

“Kwa hiyo matarajio ya mradi
huu ambao nimegundua ni ku-
punguza mimea vamizi kwa
asilimia 60 hadi 80, utapunguza
matumizi ya kuni majumbani na
utaongeza ajira,” alisema Dk. Ki-
maro.

“Na utafiti huu ulipelekwa
maabara na ikathibitika kwam-
ba umekidhi viwango baada ya
kuthibitishwa na TBS, kwa hiyo
TAWIRI inatekeleza mradi huu
kwa kushirikiana na Wana-Ikolojia
wa Hifadhi ya Ngorongoro, na kati-
ka hatua za awali mradi huu umet-
engeneza kuni mbadala kutokana
na mmea unaoitwa Makutian.”

Pia alisema mradi huo ul-
ishindanishwa katika mashindano
ya Makisatu na kushika nafasi ya
kwanza katika kundi la taasisi za
utafiti Tanzania.

‘Mwanafunzi agundua
-mfumo vipimo saratani

MWANAFUNZI wa mwaka wa nne kutoka Taasisi ya

© Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Warda Islam, amegundua
: mfumo maalum ambao unasoma picha za vipimo kwa
: ugonjwa wa saratani na kutoa majibu papo kwa papo.

Akizungumza kwenye banda la DIT, mwanafunzi huyo

: alisema mfumo huo maalum unafanya kazi ya kusoma

¢ papo kwa papo majibu ya vipimo vya mgonjwa wa sara-
¢ tani tofauti na ule wa sasa ambao husubiri vipimo hivyo
¢ kusomwa na wataalamu na kutoa majibu kwa mgonjwa.

“Mfumo wa upimaji wa saratani unaotumika kwa

: sasa ni ule ambao mgonjwa huchukuliwa vipimo halafu

¢ vinapelekwa kwa wataalamu wa kusoma vipimo hivyo

¢ ambavyo hufanywa kwa mtindo wa picha na kisha kutoa
* majibu,” alisema Islam.

“Lakini utofauti wa mfumo huu ambao nimegundua,

: wenyewe unatoa majibu papo kwa papo, yaani wenyewe
: mgonjwa anapokuwa anachukuliwa picha za vipimo,

¢ unakuwa unatoa majibu hapo hapo kama una saratani au
: 1aa na kama ipo imesambaa kwa kiwango gani.”

Alisema mfumo huo aliogundua bado haujaanza ku-

tumika na endapo utaanza kufanyakazi utasaidia kwa
¢ kiwango kikubwa kuokoa maisha ya watu wengi.

“Huu mfumo ukianza kutumika utaokoa maisha ya watu

kwa sababu wenyewe hauhitaji upimwe halafu usubiri
: majibu kwa muda mrefu,” alisema Islam.

“Nasema huu utaokoa maisha ya watu kwa sababu

: haupo kama unaotumika sasa ambao wakati mwingine

: unaweza kutumia muda mwingi kupatikana majibu ya

¢ vipimo kwa sababu wenyewe baada ya vipimo husubiri

: mpaka visomwe na mtaalamu, halafu yeye ndiyo atoe

: majibu ya Kile alichokiona kwenye picha za vipimo

: husika, na kama ametingwa na shughuli nyingine inabidi
¢ avisubirishe jambo ambalo ni hatari kwa sababu endapo
! mtu ana saratani, kwa kipindi hicho anachosubiri inazidi
: kusambaa.”

Warda alisema tayari mfumo huo umepelekwa Hospi-

tali ya Ocean Road na kwamba majibu ya awali ambayo
: amepewa ni kwamba uko vizuri licha ya kumtaka afanyie
* maboresho madogo.

“Mfumo huu nimesha upeleka Ocean Road na wame-

: thibitisha kwamba uko vizuri japokuwa wanataka ufany-
: iwe maboresho madogo ambayo tayari yamefanyiwa

¢ kazi, kwa hiyo walisema muda si mrefu watatupatia

: majibu ya hayo maboresho waliyosema tufanye,” alisema
¢ Islam.

. Wananchi waondolewa hofu
- muda Vitambulisho vya Taifa

MAMLAKA ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), imewatoa

wasiwasi wananchi kwa hofu waliyokuwa nayo kuhusu kui-
* sha kwa muda wa matumizi kwa vitambulisho vyake ilivyo-
¢ vitoa mwaka 2012.

Akizungumza na waandishi wa habari kwenye banda

¢ la NIDA, Msemaji wa Mamlaka hiyo, Geofrey Tengeneza,

¢ alisema hivi karibuni kumekuwa na hofu kwa wananchi

: kwamba huenda wakakosa huduma inayopatikana kutokana
¢ na vitambulisho hivyo walivyopatiwa awali wakati vinaanza
¢ kutolewa kuisha muda wake wa matumizi mwakani.

Alisema ni vyema wananchi wakatambua kwamba hakuna

: huduma watakazokosa baada ya vitambulisho vyao hivyo

¢ kuisha muda wa matumizi, kwa kuwa kinachozingatiwa ni

: namba pamoja na taarifa zilizotolewa awali na mmiliki husi-
: ka wa kitambulisho.

“Nawaomba wasiogope kwamba vitambulisho vyao vinak-

wenda kuisha muda wake wa matumizi na watakosa huduma
: ambayo inapatikana kutokana na vitambulisho hivyo. Hata

¢ kama vitaisha muda wa matumizi huduma wataendelea ku-

: pata kama kawaida kwa sababu kinachoangaliwa sio gamba
: bali ni namba pamoja na taarifa za mtu husika,” alisema

: Tengeneza.

Tengeneza alisema wapo pia ambao wamekuwa wakihoji

: sababu za NIDA kuweka muda wa kuisha matumizi kwa
: vitambulisho hivyo.

“Ni vyema wananchi wakatambua kuwa hili suala la ku-

. wekewa muda wa kuisha matumizi ni la kawaida, kwa

¢ sababu tunaamini kwamba ndani ya miaka 10 huenda mmi-
: liki wa kitambulisho kuna vitu vimebadilika kwake, aidha

: kama alikuwa hajaoclewa, sasa ameolewa, kwa hiyo atahitaji
¢ kubadili taarifa zake,” alisema Tengeneza.

“Kwa hiyo anapotaka kuhuisha kitambulisho chake ni

l[azima atataka kubadili na taarifa zake,” alisema.
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Mjue alivyo aliye mzee zaidi duniani,
utafiti nao ukiendelea watu wasueeke

Na Mwandishi Wetu

I wastani zaidi ya miezi

miwili imepita, mtu

aliyesadikiwa kuwa na

umri mkubwa zaidi
duniani, Kiko Tanaka, amefariki
umri wake ukilekea karne moja
narobo.

Inarejea ljumaa Januari 2,
mwaka 1903 mtoto mchanga
kidogo l<131wan1 Kusini mwa Ja-
pan, sasa ameaga dunia akiwa
na miaka 119. Hapo ndio jambo
linaloibua swali, inawezekanaje
kuishi miaka zaidi ya 100, aki-
vuka wastani ulioko?

Kiko amefariki Aprili na miaka
ya mwisho akirekodiwa na umri
mkubwa zaidi duniani. Bibi huyo
miaka ya mwisho amekaa katika
nyumba ya wazee, ratiba ya mai-
sha kila siku anaamka saa 12.00
asubuhi akifanya hesabu, mich-
ezo ya ndani, kula chokoleti, pia
anakunywa kahawa na soda.

Ratiba ya umri wa wazee
wengi Japan, huanza ajira ya
pili baada ya kustaafu ilivyo-
zoeleka, Profesa Kiko ambayo
ametumikia, akiwa mtaalamu
mbobevu wa Sayansi ya Uzee au
‘Gerontology’.

Bibi huyo profesa, ameshashi-
ka wadhifa, Makamu Mwenyekiti
wa Baraza la Kisayansi la Japan
katika Chuo Kikuu cha Tokyo,
ikiwa kati ya nchi zinazoongoza
kuwa na jamii inayozeeka.

Wastani wa umri wa kuishi
Wajapani, sasa unatajwa kufika
miaka 88 na wengi wa wananchi
hao sasa wana umri zaidi ya mi-
aka 65.

Inatajwa wengine wenye ma-
tarajio yanayofanana nao, ni
mataifa ya Hong Kong, Singa-
pore, Uswisi, Italia na Hispania.

Takwimu za Wizara ya Afya ya
Japan, zinaonyesha idadi wenye

Ndivyo alivyokuwa marehemu Bibi Kiko Tanaka. PICHA: MTANDAO

miaka 100 au zaidi Japan, hadi
mwaka jana walikuwa 86,510,
ikiwa ongezeko zaidi ya watu
6,000, ikilinganishwa na mwaka
uliopita.

Kiko anataja kuishi miaka min-
gi kwao,ni zao la mengi, ikiju-
muisha, mfumo bima ya afya ku-
fikia wote, huko kukitajwa kuna
mfumo rahisi wa kupatikana hu-
duma za afya tangu zama miaka
1960, wakisifiwa kuwa na mtindo
sahihi kiafya.

Inatajwa, wengi huenda hos-
pitalini kuchunguzwa afya kila
mara, pia wanazingatia mich-
ezo katika maisha ya kila siku,
taifa na wakazi wengi Japan sio
wanene.

Hapo kuna ufafanuzi, bibi
huyo msomi anasema ni zao la
kupata mlo wenye mafuta Kki-
dogo, samaki, mboga, mizizi ya

majini na chai kijani kibichi, raia
wengi wakiegemea vyakula vya
kawaida.

Bibi huyo anafafanua kwam-
ba, umri wa wanaofanya kazi
umeongezeka, idadi ya wenye
umri miaka 65 na zaidi ni wengi,
hasa kuzidi miaka 75.

Ni mustakabali wenye hoja,
wazee pia wana mabhitaji tofauti
katika kukabidhinana madaraka
nchini Japan, wakipatiwa haki
hiyo inayowasaidia.

Bibi huyo alianza ajira ya
pili akiwa na umri miaka 78,
baada ya kutumikia chuo kikuu
kwa muda mrefu. Anafafanua:
“Nilipokuwa na umri miaka 70,
nilianza ukulima. Kuna watu
wanene nikiwemo mimi wenye
ujuzi tofauti.

“Tulianzisha kampuni ambayo
ilikopesha pesa nyingi na ardhi

ya kilimo na tukaanza ukulima
mdogo. Nilipokuwa mdogo nili-
taka kuwa mkulima. Tlikuwa ni
ndoto yangu ya miaka mingi.”

Alipoulizwa hisia zake ange-
penda kuishi miaka 100, akajibu:
“Sina  uhakika..mama yangu
alifariki miaka mitatu iliyopita
akiwa na umri wa miaka 98. Ali-
kuwa na maisha mazuri, sina
uhakika kama ninataka kuishi
miaka mingi zaidi yake..Sina
utashi sana wa kuishi miaka zai-
diya100.”

WAZEE KUONGEZEKA

Muda wa kuishi Wajapani una-
tajwa umeongezeka na Mhadhiri
Mwandamizi katika kituo cha
Afya ya Wazee cha Aston, cha
Birmingham nchini Uingereza,
Cathy Slack, anasema ametafiti
watu wanavyozeeka, kwam-

unaweza kucheleweshwa
Iqbalolopa

Anafafanua dalili za nje za mtu
kuzeeka, inajumuisha kusinyaa
mwili, mvi na mengine chini ya
ngozi yanayoleta tofauti, akiutaja
kuwa mchakato binafsi na haku-
na watu wanaozeeka sawa.

“Kuzeeka kusema kweli ku-
naathiri nyama katika mwili.
Watu wengi hupata uzoefu wa
kile kinachoitwa kupungua uw-
ezo wa mwili kunakotokana na
uzee katika maeneo mengi ya
mwili wao kuanzia ubongo,”
anasema.

Anaitaja kuwa jambo lililo-
pitwa na wakati kujaribu kuen-
deleza kuishi kwa afya ya awali
na kukinga uzee akifafanua:“Sio
kufanya kidogo au sana.

“Dhibiti kiasi cha pombe un-
ayokunywa, usivute sigara, huo
ndio ushauri unaochosha ambao
maofisa wa umma wamekuwa
wakijaribu kutupatia kwa muda
mrefu.”

Anataja ni namna ya kuzisaidia
chembehai zijikarabati upya, pia
kupata usingizi kamili, huku wa-
nasayansi wakiendelea kujifunza
faida za vidhibiti uzee.

KUCHELEWESHA UZEE?

Kitengo cha Idadi ya Watu cha
Umoja wa Mataifa, kinakadiria
kuwapo watu 573,000 Kkatika
mwaka 2021, shirika hilo linaba-
shiri kuwa idadi hiyo itaongeze-
ka.

Dk. Nir Barzilai, Mkurugenzi
wa Taasisi ya Uzee, katika Chuo
cha Tiba cha Albert Einstein
fafanua ni kazi ngumu alqweka
na kauli: “Katika maabara yangu,
tunashuhudia kila siku mchakato
wa kuzeeka ambao unaweza
kucheleweshwa na mara ny-
ingine unaweza kusitishwa.”

» Kwa mujibu wa mtandao.
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WAKATI SERIKALI SASA IMEAMUA..

Utajiri wa jotoardhi ulivyokamata
rasilimali mazingira, nishati nchini

Na Romana Mallya

WA miongo mingi Tan-
zania imekabiliwa na
upungufu wa kuzalisha
umeme wa kutosha, ku-
tokana na sababu mbalimbali.

Pia, ziko hatua serikali imezi-
chukua ili kutanzua tatizo la mgao
wa umeme, ambazo kuna maeneo
yameathirika kimazingira na ili
kuepuka kujirudia matatizo hayo,
serikali imeamua kuwa na vyanzo
vya uzalishaji umeme vya nishati
jadidifu, vikiwamo jua, upepo na
jotokali.

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Biashara kutoka Kampuni ya
Uendelezaji Jotoardhi Tanzania
(TGDC), Mhandisi Shakiru Kajug-
us, anasema mwaka 2013 serikali
ilianzisha kusimamia na kuongo-
za maendeleo ya jotoardhi, ikiwa
ni kampuni tanzu ya Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO).

MAANA YAKE NINI?

Mtaalamu huyo anafafanua:
“Ni nishati safi na endelevu. Ni ra-
silimali inayojulikana pia kuwa ni-
shati jadidifu kutokana na mfumo
wa kutumika tena unaorudisha
maji ardhini, baada ya mvuke ku-
geuzwa kuwa maji na kupoozwa
na kwa desturi ya joto linalotoka
chini ya ardhi, kwa kawaida halina
kikomo.”

Pia, anasema nishati hiyo huan-
zia kwenye ardhi isiyo na kina
kirefu hadi kwenye maji ya moto
na miamba ya joto iliyoko kina
cha kilometa chache ardhini, zaidi
kwenye miamba iliyoyeyuka kwa
joto kali. Mhandisi Kajugus ana-
fafanua: “Vipo vyanzo mbalimbali
ambavyo kwa miaka mingi vime-
kuwa tegemeo la uzalishaji nishati
kwa ajili ya viwanda na matumizi
mengine.

“Miongoni mwa vyanzo hivyo
ni maji, gesi, mafuta ghafi, makaa
ya mawe na upepo, kutokana na
uongezeko la uhitaji, baadhi ya
nchi duniani mfano Kenya, Ethio-
pia, Iceland na Marekani zimepiga
hatua katika uvunaji na utumiaji
wa nishati ya jotoardhi.”

Lingine analolitaja ni kwamba,
Tanzania ni nchi inayopitiwa na
Bonde la Ufa, pakiashiria mengine
kama hifadhi ya rasilimali kubwa
ya nishati, inayoweza kutumika
kuzalisha umeme na mengine ya
moja kwa moja.

Anasema nishati ya jotoardhi,
inatokana na joto asilia linalozal-
ishwa katikati ya ganda na kiini/
kitovu cha dunia na husafiri kwa
njia ya mpitisho ama msafara na
kuhifadhiwa ndani ya ganda la
dunia.

WAPI INAPATIKANA?

Mhandisi Kajugus anataja mae-
neo yenye viashiria vya jotoardhi
nchini, ni katika Kanda ya Kaskazi-
ni Ziwa Manyara (Manyara), Kreta
ya Ngorongoro (Arusha), Ziwa Na-
tron (Arusha) na Maji Moto (Mara).

Kanda ya Mashariki, anataja ni

Kisima Kifupi kilichochorongwa eneo la Kiejo - Mba
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makubwa ya upatikanaji wa nishati ya jotoardhi, kukitegemewa megawati 60 za umeme. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Matumizi ya
moja kwa
moja huhitaji
nyuzi joto
25 hadi 200,
kiwango cha
joto Kina-
chohitajika
kinategemea
aina ya
matumizi,
mfano Ku-
kausha
mazao Kuna-
hitaji nyuzi
joto 38 hadi
95.

Utete - Rufiji na Luhoi (Pwani),
Kisaki (Morogoro), huku Kanda
ya Kusini kuna Songwe (Songwe),
Ngozi na Kiejo-Mbaka (Mbeya) na
Majimoto (Rukwa).

Kanda ya Magharibi anapataja
ni Ibadakuli (Shinyanga), Mtagata
(Kagera) na baadhi ya maeneo
ya mikoa ya Dodoma, Singida na
Tanga.

UTAJIRI MEGAWATI

Mhandisi Kajugus anasema,
Tanzania ina zaidi ya megawati
5000 za nishati hiyo zinazosubiri
kuendelezwa, pakiwepo miradi
mitano ya kuzalisha umeme wa
joto, inayotarajiwa kukamilika
mwaka 2025 kuzalisha megawati
200, zitakazoingia kwenye gridi
ya taifa.

Miradi hiyo na kiasi kitakacho-
zalishwa kwenye mabano ni Ngozi
(75), Songwe (5), Kiejo-Mbaka (60)
na Luhio (5) ambayo kuna hatua
ya uhakiki rasilimali kwa ku-
choronga visima, huku mradi wa
Ziwa Natron ukitarajiwa kuzalisha
megawati 60.

Katika Mradi wa Kiejo-Mbaka,
kinachoendelea ni uchorongaji
visima vifupi, huku programu ya
kuchoronga visima vya uhakiki
kwa mradi wa ngozi ukiendelea,
pamoja na miradi ya majaribio ya
matumizi mengine ya jotoardhi,

inayotekelezwa Songwe.
MATUMIZI YA NISHATI
Mhandisi ~ Kajugus anataja

matumizi yamegawanyika katika
sehemu kuu mbili; moja ni ku-
zalisha umeme ardhi, kukiwapo
mfano wa kuanzisha umeme, hi-

taji lake ni nyuzi joto kati ya 100
hadi 300.

“Matumizi ya moja kwa moja
huhitaji nyuzi joto 25 hadi 200,
kiwango cha joto kinachohitajika
kinategemea aina ya matumizi,
mfano kukausha mazao kunahita-
ji nyuzi joto 38 hadi 95,” anasema
Kajugus.

Anafafanua, matumizi ya moja
kwa moja yanaweza kuchemsha
maji kwa ajili ya matumizi ma-
jumbani na viwandani, kuotesha
mimea kwenye nyumba za vioo
(greenhouses), kukausha mazao,
kupashia joto maji kwenye mab-
wawa ya samaki na kuua bakteria
kwenye maziwa.

“Nishati hii inatumika kukausha
mazao na kupasha moto nyumba
ili kuongeza thamani ya mazao
kama vile maharage, mchele,
mbogamboga, matunda, mahi-
ndi, chai, kahawa, kokoa na mbao
kulingana na uhitaji katika eneo
husika,” anafafanua.

MANUFAA YALIVYO

Mhandisi Kajugus, anataja faida
za ukaushaji mazao kwa nishati
ya jotoardhi, inapunguza mazao
yanayopotea shambani na nyum-
bani wakati wa ukaushaji.

Lingine, ni kuongezeka ubora
wa kinachozalishwa, kuondoa
matumizi ya dawa ghalani na
kuongeza thamani ya mazao
sokoni, huku kukipasha joto ny-
umba kitalu, faida yake inagusa
kuongeza uzalishaji, kupunguza
matumizi ya dawa kitaluni, kuzuia
uzalishaji fangasi kwenye mazao
na kuongeza tija na thamani kwa
mkulima.

Katika ufugaji samaki, anasema
nishati hiyo inatengeneza mazin-
gira sahihi na salama kwao kukua,
hata kukidhi kiwango kinachohi-
tajika sokoni, hivyo kuongeza tija
na thamani kwa mfugaji.

MAHITAJI MAHSUSI

Mhandisi huyo anasema, nisha-
ti hiyo ina madini inayoambatana
na inatumika kutibu magonjwa
ya ngozi kama harara, miwasho,
upele, mapunye na fangasi migu-
uni.

Anasema viwandani inatumika
kupasha mitambo, kukausha sa-
maki, kuosha chupa za maji vi-
wandani na kuhudumia gesi (CO2)
inayohifadhi vinywaji kama soda,
na bia.

Vilevile, anasema nishati hiyo
inaongeza thamani katika uten-
genezaji  vyakula, kulainisha
maganda ya matunda na mboga
na kuzimenya, huku ikizalisha
chumvi za majumbani, inatajwa
kutumika moja kwa moja kwa
mengi.

NINI KINAFANYIKA?

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ni-
shati, Mhandisi Felchesmi Mram-
ba, anasema Tanzania ina maeneo
52 yaliyokwishatanuliwa na yana-
faa kutoa nishati ya jotoardhi.

Anasema  nchi itazalisha
umeme kiasi cha megawati 200
zinazotokana na jotoardhi hadi
kufika mwaka 2025, akifafanua:
“Serikali ina mpango wa kuongeza
megawati 1100 zinazotokana na
nishati jadidifu kabla ya mwaka
2025 na hizo megawati zitatokana
na vyanzo mbalimbali kama vile
jotoardhi, jua na upepo.

“Wizara ya Nishati inaweka ngu-
vu kubwa katika kuendeleza vy-
anzo vya nishati ya jotoardhi kwa
sababu vyanzo hivyo haviishi, kip-
indi cha ukame maji yanaweza ku-
pungua, lakini jotoardhi, mvuke
unaotoka chini ya ardhi uko pa-
lepale,” anaeleza Kajugus.

Anatoa mfano linganishi, Kenya
ina zaidi ya megawati 1,100 zina-
zotokana na jotoardhi, huku Tan-
zania kutokana na eneo kubwa
kupitiwa na Bonde la Ufa, kuna
uwezekano kupata umeme mwin-
gi unaotokana na nishati hiyo.

Anasema mkoa wa Mbeya eneo
la Rungwe kumebainika uweze-
kano mkubwa wa kutoa nishati
jotoardhi, kwa sababu tawi moja
la Bonde la Ufa limeingia mahali
hapo na lingine limeelekea nchi
jirani, Malawi.

Kaimu Meneja Mkuu wa Kam-
puni ya Uendelezaji wa Jotoar-
dhi Tanzania (TGDC), Mhandisi
Mathew Mwangomba, anasema
eneo la Kiejo-Mbaka linaweza ku-
zalisha megawati 60 zinazotokana
na jotoardhi na kwamba serikali
imetoa takribani Sh. bilioni 20
kwa ajili ya uendelezaji wa eneo
hilo.

Anasema katika eneo la ngozi,
inategemewa kuzalisha megawati
70 zinazotokana na Jotoardhi.
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DK. Mzige: Hizi hapa haki 12 alizonazo
mgonjwa na anapaswa kuzijua vema

Na Flora Wingia

AMBO moja muhimu am-
balo watu wengi hawalijui
au hawalitilii maanani, ni
kwamba wagonjwa wana
haki zao. Hiyo ni kwa mujibu wa
Dk. Ali Mzige, Daktari Bingwa wa
Afya ya Jamii na Familia nchini.

Anasema nchi nyingi duniani,
akitaja mifano ya Uturuki, Den-
mark, Hungary, Malaysia, Japan,
Marekani, Afrika Kusini na Uin-
gereza, wanayo maandiko ya ki-
taifa yanayoainisha haki za wag-
onjwa.

Maandiko kama hayo, yanaeleza
haki za kila mtu mgonjwa anayeh-
itaji huduma za tiba, ili kulinda ha-
dhi, utu na heshima na Shirika la
Afya Duniani (WHO), linafahamu
na kubaini kuwa unyanyasaji na
unyanyapaa unaweza kujitokeza
katika masuala ya tiba.

Kwa mantiki hiyo, liliandaa siku
za awali kwenye miaka ya 1948,
haki za wagonjwa zenye vipengele
12. Tkianza na mgonjwa kupewa
haki ya kupewa tiba yenye hes-
hima.

Pili, mgonjwa anayo haki ya
kupata taarifa kamili na iliyo sa-
hihi kutoka kwa tabibu kuhusu
ugonjwa wake katika njia atakay-
oweza kuelewa. Endapo taarifa
hiyo ni tete na itamletea mgonjwa
usumbufu, taarifa hiyo apewe mtu
aliye karibu na anayemhusu kwa
niaba yake.

Dk. Mzige anataja mgonjwa
anayo haki ya kumfahamu kwa
jina daktari wake ambaye anam-
tibu na ambaye pia ndiye anayera-
tibu matibabu yake.

Nne, mgonjwa huyo anataja
haki ya kupewa taarifa kutoka
kwa tabibu au daktari wake, zi-
takazomwezesha kutoa idhini au
rai kuhusu uchunguzi na tiba yoy-
ote kabla ya kufanyika.

Hapo inatajwa, endapo ipo haja
ya kujadili au kutoa tiba tofauti na
ile ya awali kama ipo, mgonjwa
atabakiwa na haki ya kupewa
taarifa hiyo, vilevile, mgonjwa
anakuwa na haki ya kumjua kwa
jina atakayefanya tiba au uchun-
guzi huo unaotarajiwa kufanyi-
ka.

Dk. Mzige anakumbusha,
mgonjwa ana haki ya kukataa tiba
kwa mujibu wa kanuni na sheria
zilizopo na pia anapaswa kuele-
zwa nini hatma yake kitiba, kwa
hatua aliyoichukua.

Tano, anataja mgonjwa ana haki
ya kufikiriwa kuhusu usiri wa tiba
na huduma zake kwa ujumla ka-
tika maendeleo ya matibabu yake,
kuzungumzia hadharani kwa njia
ya ushauri, pia kumpima ni siri ya
mgonjwa na wasiohusika, husu-
san wanafunzi au jopo la madak-
tari, wanapaswa kupata ridhaa ya
mgonjwa au mlezi wake.

Haki ya sita tabibu huyo anaita-
ja, ni mgonjwa anatakiwa kuwa na
mawasiliano yake na kumbukum-
bu zake zote zinazohusu ugonjwa
na tiba zinahifadhiwa kama nyara-
ka za siri.

Saba, inatajwa mgonjwa anas-
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Dk. Ali Mzige.

tahili haki ya kutarajia kutokana
na uwezo wake, hospitali lazima
ifanye jitihada za kuweza kumhu-
dumia mara anapohitaji tiba au
huduma.

Katika hilo, hospitali inatajwa
ni lazima ifanye tathmini kuhusu
huduma na kama ilivyo wakati
wa dharura, ikibidi rufani iwe ni
kitu cha haraka au pale inapo-
bidi kama mgonjwa atapewa
rufaa ya kwenda hospitali ny-
ingine.

Hayo yapaswa yafanyike baada
ya mgonjwa kupewa taarifa ka-
mili kuhusu sababu za rufaa ili-
yopendekezwa na endapo kuna
huduma nyingine badala ya hiyo
rufaa. Taasisi au asasi itakay-
opokea uhamisho wa mgonjwa,
lazima ikubali kwanza kum-
pokea.

Nane, inatajwa mgonjwa kuwa
na haki ya kupata uhusiano uliopo
kati ya hospitali inayomtibu na
huduma nyingine zilizopo kama
vyuo vya taaluma. Pia, anayo haki
ya kujua uhusiano uliopo kitaal-
uma kati ya wataalamu wanaom-
tibu kwa majina.

Tisa, kuna haki ya mgonjwa
kuwa na haki ya kupewa ushauri
kama hospitali ina mpango wa ku-
fanya utafiti wowote au majaribio
yoyote yanayohusu binadamu,
ambayo huenda yakaathiri tiba
na huduma anazopewa hapo
hospitalini. Mgonjwa anayo haki
ya kukataa kushiriki katika tafiti
hizo.

Fursa ya 10 inayotajwa, ni kwa
mgonjwa kuwa na haki ya kutara-
jia kuwa tiba yake itakuwa endel-
evu isiyo na kikomo na mgonjwa

Iko haja kwa
sisi tukiwa
madaktari
na matabi-
bu, kufuata
maadili yetu
va kidaktari
kwa kuwa-
jali na kuwa-
hudumia
wagonjwa
na kuhakiki-
sha kuwa
tunawaon-
dolea
maumivu
wanayoya-
pata.

ana haki ya kujua muda anaope-
wa ahadi ya kumuona daktari
au mtoa huduma na itamlazimu
mtoa huduma awepo kwa wakati
uliopangwa.

Mgonjwa katika haki alizo nazo,
ni lazima apangiwe atakaye-
chukua nafasi ya tabibu mhusika,
endapo tabibu hatakuwepo. Haki
za mgonjwa hazikomi njiani, bali
wakati akipewa ruhusa kwenda
nyumbani, apewe nyaraka zote za
kutoka hospitali.

Gwiji huyo wa tiba nchini,
anasema haki ya 11, inaangukia
mgonjwa anayetibiwa katika hos-
pitali binafsi, anayo haki ya kujua
na kuelezwa mchanganuo wa
gharama anazopaswa kuzilipa na
siyo lazima ijulikane fedha hizo
zinatoka wapi.

Inawezekana kuna mtu ata-
kayemlipia. hata kama unadhani
huenda hana uwezo wa kumlipia
bili.

Haki ya 12. Dk Mzige anaitaja
kwamba ni mgonjwa anastahili
kujua kanuni, sheria na utaratibu
uliopo katika hospitali anayoti-
biwa, ili azifahamu.

Kwa wauguzi wote na wahu-
dumu wote wanaotoa tiba na
huduma kwa wagonjwa, Dk.
Mzige anasema majukumu yao
makubwa ni mawili, kama watoa
huduma, pia wao ni wagonjwa wa-
tarajiwa. Hapo anasisitiza kwam-
ba, wanapaswa kujua sheria, pia
kanuni kuhusu hizo za haki ya
mgonjwa.

HAKI IKOJE NCHINI?

Katika swali hilo la Nipashe kwa
Dk. Mzige kutaka kujua kama haki
hizi zipo nchini, anajibu kwamba
‘sina jibu la haraka’.

Katika nchi zilizoendelea, mara
nyingi haki za mgonjwa zimepewa
kipaumbele kwa sababu ya elimu
inayoufikia umma, ikianza na ku-
jua haki za kila mmoja. Hapo Dk.
Mzige anafafanua: “Siyo wote wa-
naojua haki za mgonjwa. Rushwa
inapojitokeza katika huduma za
jamii, haki za mgonjwa zinatiwa
mfukoni.”

Profesa Kisali Pallangyo, ali-
yekuwa Makamu Mkuu wa Chuo
cha Muhimbili cha Sayansi na
Tiba, mnamo Julai 5, 2012, alitoa
taarifa kwa vyombo vya habari
wakati wa migomo ya madaktari
kama alivyonukuliwa gazetini kwa
kauli:

“Iko haja kwa sisi tukiwa madak-
tari na matabibu, kufuata maadili
yetu ya kidaktari kwa kuwajali na
kuwahudumia wagonjwa na ku-
hakikisha kuwa tunawaondolea
maumivu wanayoyapata, waki-
wa pia wanategemea tutabore-
sha siha zao na kuokoa maisha
yao”.

Maandiko hayo, kwa mujibu wa
Dk. Mzige, ni mazito na yanataka
jamii itafakari tunakwenda wapi
katika elimu yetu ambayo dunia
inajua kuwa uhai wa binadamu
unaboreshwa na utoaji wa elimu
kwanza, akisisitiza umma wote ni
wagonjwa, ikijumuisha madaktari
na wauguzi.
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Kanda Ziwa wanavyojipanga vita
vikubwa kusambaratisha TB Sugu

« Bosi Kibo_ng’
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Na Shaban Njia, KAHAMA

GONJWA wa Kifua Ki-

kuu (TB) huandamana

kwa karibu sana na

ugonjwa wa Ukimwi na
malaria. Ni kati ya magonjwa ya-
nayochangia vifo vingi nchini na
wengi wamekuwa wakiugua bila
ya kujua, wanakimbilia kwa wa-
ganga wa jadi wakidhani wam-
erogwa.

Dalili za kifua kikuu kwa wa-
toto zinaonekana kuwa sawa na
magonjwa mengine na watoto
hawawezi kueleza matatizo yao,
hivyo mara nyingi huchelewa
kuutambua ugonjwa, au hata wa-
zazi wakipuuza.

Mapambano dhidi ya kifua ki-
kuu yameendelea kuchukua na-
fasi muhimu nchini na miongoni
mwa makundi yanayoathirika ni
watoto wa umri hadi miakal4,
kundi lililo hatari kueneza mara-
dhi hayo zaidi.

Hadi sasa, Tanzania inatajwa
kuwapo katika kundi lenye wag-
onjwa wengi wa kifua kikuu. Hiyo
inafanya serikali kuja na mikakati
ya kupunguza idadi ya wagonjwa
hao, ni pamoja na kusambaza
mashine za kupima na kutoa ma-
jibu ndani ya masaa mawili.

Mkakati wa Shirika la Misada
la Marekani(USAID) inayoen-
dele dhidi ya kifua kikuu nchini,
unasaidia Mpango wa Taifa wa
Kupambana na Kifua Kikuu na
Ukoma (NTLP) kushughulikia
changamoto za kimfumo na kiu-
tendaji kuzuia, kugundua na ku-
tibu ugonjwa huu hatari.

Pia, hiyo inatajwa ni pamoja na
kuboresha upatikanaji huduma
bora, inayozingatia wagonjwa wa
kifua kikuu sugu kuzuia maam-
bukizi na mwenendo wa ugonjwa
na kuimarisha majukwaa ya kifua
kikuu, ili kupunguza utegemezi
wa ufadhili kwa fedha na utaala-
mu.

Katika kuendelea kupamba
na TB, serikali kupitia Wizara
ya Afya imekutana na Waratibu
wa Kifua Kikuu na Ukoma ngazi
ya Mikoa na Wilaya za Kanda ya
Ziwa,  kukumbushana wajibu
wa kukabiliana na changamoto
hiyo, kikao kilichofanyika katika
Halmashauri ya Manispaa ya Ka-
hama.

MKURUGENZI
KIBONG'OTO

Dk. Leonard Subi, Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali Maalum
Ngazi ya Taifa ya Tiba ya Ma-
gonjwa Ambukizi Kibongoto,
anasema asilimia 70 ya wagonjwa
wa TB wanaripoti katika vituo
vya afya na kupata matibabu,
huku asilimia 30 wakiwa bado
mitaani na baadhi yao wanakim-
bilia kwa waganga wa jadi.

Anasema wagonjwa wa TB
wengi wanashinda kwa waganga
wa jadi na kuambukiza wengine
wanaofika sehemu hizo na wa-
ganga hao wa jadi, hawana vi-
pimo vya kumtambua mgonjwa
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Kampeni dhidi ya kifua kikuu ikiendelea wilayani Kahama. PICHA: MTANDAO

Lazima
mgonjwa wa
TB wakati
wa mat-
ibabu yake
tushirikiane
na wanafa-
milia yake,
kuhakKiki-
sha anapata
matibabu
ipasavyo.
Zaidi ya asil-
imia 75 ya
wagonjwa
wa TB sugu
wanapona
hivyo dawa
zetu zinafan-
yakazi vema.

huyo.

Dk. Subi anasema, wastani
wa theluthi moja ya wagonjwa
bado hawapati tiba hospitalini
na anawasihi waratibu hao kuwa
waibuaji wazuri wa wagonjwa
katika maeneo yao wanapotaka
kuwapatia elimu wananchi, ili
wafahamu TB ni nini, dalili zake
na kuwajuza serikali inagharimia
matibabu yote bure.

Aidha, anasema serikali ime-
shatoa mashine za kugundua
mgonjwa wa kifua kikuu haraka
ndani ya saa mbili, kwani kipindi
cha nyuma walikuwa wakiugun-
dua ugonjwa kwa huo kwa muda
wa siku mbili hadi tatu, hali iliyo-
sababisha mgonjwa kuchelewa
matibabu.

Dk. Subi anasema, kila Mratibu
wa ugonjwa huo anatakiwa ku-
waibua wagonjwa na kuwapatia
tiba, ili wasiendelee kukimbilia
waganga wa jadi. Hali inayoweza
kusaidia kukata mnyororo wa
uambukizaji wa ugonjwa huo.

Anasema kuibua wagonjwa
hao kunatakiwa kwenda sam-
bamba na utoaji elimu ya
ugonjwa huo na dalili zake,
kuwafuatilia baada ya kuanza
matibabu na kwa mgonjwa ata-
kayehudhuria vipindi vyote vya
matibabu, serikali itampatia
Sh.100, 000 sehemu ya usafiri na
lishe.

“Lazima mgonjwa wa TB waka-
ti wa matibabu yake tushirikiane
na wanafamilia yake, kuhakiki-
sha anapata matibabu ipasavyo.
Zaidi ya asilimia 75 ya wagonjwa
wa TB sugu wanapona hivyo
dawa zetu zinafanyakazi vema,”
anasema DKk. Subi.

KUTOKA WIZARANI

Yusto Erasto, ni Ofisa Mtak-
wimu kutoka Wizara ya Afya
anasema, wagonjwa wa TB ni

Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali Maalum Ngazi ya
Taifa ya Tiba ya Magonjwa
Ambukizi Kibong'oto Dk.
Leonard Subi, akizungumza
na Waratibu wa Kifua Kikuu
(hawapo pichani) Kanda ya
Ziwa, mjini Kahama. PICHA:
SHABAN NJIA

wengi, lakini wanaofika katika
vituo vya afya kupata matibabu
ni wachache, hivyo ni lazima
kuwa na mikakati kuhakikisha
wanafikiwa na kupata matibabu.

Anasema, kila mratibu wa
ugonjwa huo anatakiwa kutumia
mfumo wakati wa kuhamisha
mgonjwa wake wa TB na sio
kutumia mfumo wa maandiko
pekee, kama ilivyokuwa awali
bali amfuatilie kujua hali yake ya

matibabu, kudhibiti hali.

“Wagonjwa wengi wamekuwa
wakihama vituo vyao, lakini
bado anaendelea kutumia dawa
zake ipasavyo au la. Hii imekuwa
ikisababisha kuwa na wagonjwa
wenye TB sugu,” anasema Erasto.

Mratibu wa TB na Ukoma ku-
toka Ofisi ya Rais TAMISEMI, Dk.
Mageda Pastory, anasema wag-
onjwa wa maambukizi ya virusi
vya Ukimwi, huchangia kupatika-
na TB, hivyo ni lazima kuwafuata
katika maeneo yao wapate elimu
stahiki ya TB na dalili zake, kisha
wanatibiwa.

WARATIBUWATB

Daniel Mihayo, ni Mratibu wa
TB Kanda ya Ziwa, anasema seri-
kali imekuwa ikifanya kazi na
waganga wa jadi kwa kuwapatia
elimu ya utambuzi wa dalili za
ugonjwa huo, ili wanapopata
wateja wenye dalili mojawapo
wawaripoti katika vituo vya afya
kwa matibabu zaidi.

Anasema, katika ofisi za wa-
ganga hao sasa, pia wamebandi-
ka mabango yanayoonyesha mtu
mwenye dalili za kifua kikuu
anakuwaje, hapo wanashirikiana
na watoa huduma ngazi za jamii
kufikisha elimu kwa wananchi
na kuchukua sampuli za mako-
hozi, kwenda kupima na kureje-
sha majibu.

Mihayo anasema, wameanzi-
sha huduma ya kliniki tembezi
inayozunguka sehemu mbalim-
bali kutoa elimu na kupima wag-
onjwa wa TB na wanaobainika
wanalazimika kuwapiga picha
za ‘X-ray’ kujiridhisha kuhusu ku-
umwa kwao.

Dk. Magdalena Kweka, kutoka
Hospitali ya Rufani Bugando,
Mwanza, anasema wamekuwa
wakitoa elimu ya ugonjwa wa TB
siku ya maadhimisho ya ugonjwa
huo na kuwapima, wakiwamo
kundi la wenye virusi vya

HIV pale wanapohudhuria
ratiba za kliniki zao.

Mratibu, Mariamu Mabaga,
kutoka Manispaa ya Kahama,
anasema wamefanikiwa ku-
wapatia elimu ya utambuzi wa
wagonjwa wa TB na dalili zake,
waganga wa jadi watano na wa-
hudumu wa afya ngazi ya jamii,
ikiwa ni sehemu ya mapambano
yao

Mabaga anasimulia, wanatoa
mafunzo hayo baada ya kuwepo
mila potofu kwa wagonjwa wa
kifua kikuu kukimbilia waganga
wa jadi kutibiwa kienyeji, kwa
madai kuwa wamerogwa jambo
lilipokuwa hatari kwa afya zao
na watu wanaowazunguka.

Anasimulia, kati ya waganga
wa jadi watano waliopatiwa
mafunzo ya dalili za ugonjwa wa
kifua kikuu, wawili pekee ndio
wamekuwa wakitoa ushirikiano
kwa watoa huduma wa afya kwa
kutoa taarifa za wagonjwa wa-
naofika katika maeneo yao ku-
patiwa matibabu.
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Mavunde atoa
somo Kuhusu
upandaji miti

Na Renatha Msungu, DODOMA

Fedha za UVIKO- 19
'zamaliza kero maji

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde, ameitaka jamii
kujenga utaratibu wa kupanda
miti badala ya kusubiri matukio
va Kitaifa ili kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Akizungumza jana kwenye
upandaji miti ulioandaliwa na
Taasisi ya Habari Development
kwa udhamini wa Kampuni ya Bia
ya Serengeti (SBL) kwenye eneo
alisema upandaji miti unapasvva
kuanzia ngazi ya familia.
weka utaratibu wa kupanda miti,
iwe ya matunda na miti mingine
ili kuboresha mazmgwa katika
maeneo wanayoishi,” alisema
Mavunde.

Hata hivyo, Naibu Waziri Ma-
vunde aliwapongeza wadau hao
kwa kuendelea kuunga mkono
jitihada za serikali za kukijanisha
Dodoma

“Zoezi hili la upandaji miti liwe
endelevu na kuwataka wasiishie
eneo hilo tu wajitokeze kwenda
kupanda na maeneo mengine kwa
sababu miti ni uhai na inasaidia
kuleta kivuli kwa jamii,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mavunde
ma kuendelea kupanda miti katika
maeneo mbalimbali ili kukabiliana
na athari za mazingira.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
SBL, Mark Ocitti, alisema kampuni
yake imefanya hivyo ili kuunga
mkono jitihada za serikali za
kuboresha mazingira ya Dodoma.

Alisema wataendelea kushiriki-
ana na taasisi mbalimbali ku-
hakikisha wanaunga mkono jiti-
hada za serikali za upandaji miti
na kuwataka wananchi waendelee
kupanda miti.

Aliipongeza pia Habari Develop-
ment kutokana na kuja na wazo
la upandaji miti kwa ajili ya ku-
hakikisha wanaikijanisha makao
makuu.

na kuweka utaratibu wa
kupanda miti, iwe ya ma-
tunda na miti mingine ili
kuboresha mazingira ka-
tika maeneo wanayoishi,”
alisema Mavunde.

AKAZI wa Nty-
uka-Chimalaa
jijini  Dodoma
wameondokana

na kero ya maji ya muda

mrefu baada ya Mamlaka ya

Majisafi na Usafi wa Mazingira

jijini Dodoma (DUWASA), ku-

kamilisha ujenzi wa mradi uli-
otekelezwa kupitia fedha za
maendeleo ya ustawi na ma-
pambano dhidi ya UVIKO-19.
Mradi huo umegharimu
takribani Sh. milioni 471.8 na
fedha za UVIKO-19 zilikuwa

Sh. milioni 359.7 na Sh. milio-

ni 112 zimetolewa na mamlaka

hiyo kutoka kwenye vyanzo
vyake vya mapato.
Mkurugenzi Mtendaji wa

DUWASA, Mhandisi Aron
Joseph, aliyasema hayo jana
wakati Kamati ya Siasa ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Dodoma ilipotem-
belea kukagua mradi wa maji
Ntyuka Chimalaa.

Alisema wananchi wa eneo
hilo walikuwa hawana kabisa
huduma ya maji safi, hivyo
kulazimika kutembea umbali
wa kilometa tano hadi saba
kufuata huduma hiyo mae-
neo mengine.

“Serikali kwa  kutam-
bua athari za ugonjwa wa
UVIKO-19, imetenga fedha
za utekelezaji wa mradi wa
mfumo wa majisafi eneo la
Ntyuka Chimalaa. DUWASA
ilipokea Sh. milioni 3597 la-
kini hazikutosha kukamilisha

mradi mpaka kufikisha maji
kwa wananchi, hivyo kupi-
tia makusanyo ya ndani tu-
liongeza Sh. milioni 112,” alise-
ma. Mkurugenzi huyo alisema
mradi umetekelezwa ndani
ya miezi sita na utanufaisha
wakazi 4,558 wa eneo hilo.
“Upatikanaji wa maji kwa
sasa umetoka asilimia sifuri
hadi 95. Tunashukuru serikali
kwa kutoa fedha kutekeleza
miradi ya maji na kutatua
changamoto ya upatikanaji
wa maji maeneo mbalimbali
Dodoma,” alisema.
Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi wa Mkoa wa Dodoma,
Damas Mukasa, alitoa rai kwa
wananchi kujitokeza kuwasil-
isha maombi ya kuingiziwa
maji kwenye nyumba zao na

kuwataka kutunza mradi huo
ili udumu na kutoa huduma
endelevu.

“Tunashukuru Kanisa la
Anglikana kwa kutoa eneo hili
bure la huu mradi. Sasa wa-
nanchi wenzangu tujiepushe
na uharibifu wa mazingira
kwenye vyanzo vya maji na
hii miundombinu ni muhimu
kuitunza ili mradi wetu udu-
mu,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Dodoma, Jabir Shekimweri,
alishukuru serikali kwa ku-
watua ndoo kichwani kinama-
ma waliokuwa wakipata adha
kubwa ya maji kwa kutem-
bea umbali mrefu na wakati
mwingine kununua ndoo kwa
Sh. 100 kwa wanaowapitishia
kwenye mikokoteni.

.

kukagua mradi wa Mamlaka ya Majisafi na Usaﬂ wa Mazingira Dodoma (DUWASA). PICHA: PETER MKWAVILA

Bashe azmdua kituo huduma kwa wakullma

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein
Bashe, amezindua kituo cha hu-
duma kwa wateja wakulima kwa
ajili ya kupiga simu ili kupata
taarifa na utaalamu wa masuala
ya kilimo.

Akizindua kituo hicho juzi,
Bashe alisema wakulima wa-
takuwa wakipiga simu bure ili
kupata taarifa na kuuliza mas-
wali yanayohusiana na kilimo na

kuwafikia popote walipo nchini.

Alisema jambo hilo ni mwanzo
wa kuelekea hatua kubwa ya ma-
fanikio na wakulima watakuwa
wakipata taarifa ya mazao gani
yanatakiwa sokoni ili kulima kwa
wingi.

Bashe alibainisha kuwa awali
walikuwa wakisikiliza matatizo
ya wakulima kwa njia ya ujumbe
mfupi lakini sasa yatasikilizwa
kwenye simu na kutunza taarifa
Zao.

Kwa mujibu wa Bashe,
baada ya mfumo wa huduma
kwa wateja kukamilika kama
nchi lazima kuwe na kitengo
kilichosajiliwa cha masoko ili
kuangalia bei kwenye soko zi-
nakwendaje.

“Ifike mahali wizara iwe na
kitengo chenye nguvu cha kuin-
gia kutafuta masoko ili kufanya
mazao yetu yawe na ushindani
kwenye soko,” alisema.

Waziri Bashe alihimiza kituo

hicho kufanya kazi kwa saa 24
na kiwe na mfumo unaotunza
taarifa.

Naye Naibu Waziri wa Kilimo,
Anthony Mavunde, alisema kazi
kubwa imefanyika ya kuiweka
wizara kiganjani na kwamba
mkakati uliopo ni kuanzishwa
kwa ‘channel’ maalum kwa ajili
ya kilimo.

Mavunde alisema kuwa kupi-
tia kituo cha huduma kwa wa-
teja, wakulima watapata taarifa

za kilimo kila siku na wakulima
wengi watafikiwa.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Andrew Massawe, alisema
takwimu zinaonyesha mfumo
wa M-Kilimo umesaidia kwa kia-
si kikubwa wakulima.

Massawe alisema wakulima
milioni 5.5 kupitia mfumo huo
wamesajiliwa huku wauzaji wa
nje waliosajiliwa ni 3,905 na
kwamba tayari wametatua kero
60,120 za wakulima.
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HABARI MBEYA

Majeruhi saba ajali
va lori wapokelewa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

OSPITALI ya Rufani ya
Kanda Mbeya (MZRH),
imepokea majeruhi
saba wa ajali ya gari ili-
yohusisha lori lilokuwa limebeba
shehena ya mahindi likitokea

es Salaam ambalo lilishindwa ku-
funga breki eneo la Inyala na ku-
paramia gari dogo la abiria aina ya
Mbeya kuelekea Ubaruku, Wilaya
ya Mbarali.

Ajali hiyo ilitokea juzi majira ya
saa 10 jioni na watu watano wali-
poteza maisha papo hapo huku
wengine wakikimbizwa hospitali.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa

hospitali hiyo, Dk. Godlove Mb-
wanji, wamepokea majeruhi saba
kati yao watano ni wanawake na
wawili ni wanaume, wote hali zao
zinaendelea vizuri.

“Tunamshukuru Mungu hali za
majeruhi zinaendelea kuimarika
tuliwapokea wakiwa katika hali to-
fauti, lakini jitihada za madaktari
wetu zimesaidia afya zao kuelekea
vizuri, tunatoa pole pia kwa ndugu
jamaa na marafiki waliopoteza
wapendwa wao katika ajali hiyo,”
alisema Dk. Mbwanji.

Katika taarifa yake juzi kwenye
eneo la tukio, Kamanda wa Jeshi
la Polisi mkoani Mbeya, Ulrich
Matei, alilitaja lori hilo kuwa ni le-
nye namba za Usajili T.317 DWL na
tela namba T.804 BMF ambalo lili-

ligonga basi lenye namba za usajili
T. 201 DUN.

Kamanda Matei alisema baada
ya lori hilo kuligonga basi lililobu-
ruza mpaka kwenye makazi ya
watu, dereva wa lori hilo bado ha-
julikani alipo.

“Idadi ya majeruhi bado hatu-
jaipata, lakini nikitoka hapa naele-
kea hospitali kwa ajili ya kufuatilia
idadi yao na hali zao maana taarifa
za awali ni kwamba wengi wao
wameumia sana,” alisema Matei.

Kamanda Matei alisema chanzo
cha ajali hiyo ni wembamba wa
barabara na wamewasiliana na
Wakala wa Barabara nchini (Tan-
roads), kupanua barabara hiyo.

Alisema wembamba wa bara-
bara hiyo katika eneo la Inyala

hadi Tazama Pipeline, unasaba-
bisha ajali za mara kwa mara ku-
tokana magari kushindwa kupis-
hana inapotokea dharura.

Mmoja wa mashuhuda, Joseph
Mwanganya, alisema alishuhudia
wakati lori hilo likianza kuligon-
ga gari dogo mpaka lilipovamia
vibanda na kwenda kuvamia ny-
umba moja iliyopo pembeni.

Alisema lori hilo baada ya
kushindwa kufunga breki lil-
ishindwa kulikwepa basi la abiria
kutokana na barabara hiyo kuwa
nyembamba.

Julieth Mvungi alisema yeye ni
mwathirika katika ajali hiyo kwa
kuwa nyumba yao iligongwa na
lori na kuvunja vitu mbalimbali
vilivyokuwamo ndani.

Baadhi ya
maofisa
wa Jeshi
la Polis
mkoani
Mbeya
wakiku-
sanya
baadhi ya
mabaki
va miili
ya watu
waliofari-
ki kwenye
ajali
iliyohu-
sisha lori
la mizigo
lililogonga
basi dogo
la abiria
katika
eneo la
Inyala nje
kidogo
va Jiji la
Mbevya
jana.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Mfumo mpya utoaji vibali kusafirisha mifugo wafurahiwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MFUMO mpya wa utoaji wa
vibali kielektroniki kwa ajili ya
kusafirisha mifugo na bidhaa zote
zitokanazo na mifugo pamoja na
uvuvi umeanza kutumika na kusi-
fiwa na wafanyabishara mbalim-
bali kwamba unaokoa muda.

Mfumo huo ulitangazwa kutu-
mika rasmi Julai mosi, mwaka huu,
katika maeneo mbalimbali nchini
na unalenga kuongeza ufanisi na
kuokoa muda kwa wafugaji na
wafanyabiashara kuuza mifugo na
bidhaa mbalimbali zinazotokana
na mifugo.

Mfumo huo ulizinduliwa hivi
katibuni jijini hapa na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, anayeshughulikia mifugo,
Tixon Nzunda, aliyesema mfumo
huo wa Kkielektroniki unalenga
kuondoa urasimu, vitendo vya

rushwa na uzembe uliokuwa una-
fanywa na baadhi ya wataalam
wanaoshughulikia upatikanaji wa
vibali.

Alisema, utarahisisha shu-
ghuli za utoaji vibali kwa njia ya
mtandao na wafanyabiashara ha-
watapanga tena foleni kwa wataal-
am wakiwamo maofisa ugani
kushughulikia vibali vya kusafiri-
sha mifugo na mazao yatokanayo
na mifugo badala yake watatumia
teknolojia za simu na kompyuta.

Alisema, serikali ilianzisha mfu-
mo huo ukiwa na lengo la kuokoa
na kukusanya mapato yatokanayo
na ukataji wa vibali na kuwabana
watumishi waliokuwa wakiende-
keza rushwa na urasimu kuwahu-
dumia wananchi.

“Tunajivunia kuona sasa tume-
fanikiwa kuanzisha mfumo wa
kielekroniki ambao utatumika
kutoa vibali vya usafirishaji wa

mifugo na bidhaa zake, kama vile
ngozi, mayai na nyama kutoka kila
pembe ya nchi huko aliko apate
kibali chake kupitia simu yake ya
mkononi na kuendelea na shu-
ghuli zake,” alisema Nzunda.

Pia, wameamua kuutambulisha
mfumo huo kwa mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini hususani mkoani
Mbeya kwa kuwa ni eneo ambalo
linawafugaji wengi wanaofuga
kisasa na kuzalisha maziwa yenye
ubora unaokubalika kimataifa.

Kwa upande wake, Msajili
wa Bodi ya Nyama nchini, Dan-
iel Mushi, alisema mfumo huo
utamewarahisishia ~ wafanyabi-
ashara wa nyama nchini kupata
vibali kwa wakati na kufanya shu-
ghuli zao kwa uhuru.

Alisema mfumo huo utapun-
guza mlolongo mrefu wa kufua-
tilia vibali katika ofisi za serikali
na badala yake vitakatwa kielek-

roniki. Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkazi wa Shirika la Trade Mark
East Afrika, Lilian Masalu, alisema
walishawishika kuisaidia serikali
kuanzisha mfumo huo baada ya
kuona ucheleweshwaji wa vibali
vya kusafirisha mifugo hali ili-
yokuwa inasababisha bidhaa zito-
kanazo na mifugo kuharibika na
wafanyabiashara kuingia hasara.

Alisema mfumo huo utakuwa
na tija kwa mfugaji na mfanyabi-
ashara ambao kwa pamoja wa-
tauza kwa wakati na kujiingizia
kipato.

Baadhi ya wafanyabiashara, aki-
wamo Jackson Gwamaka, anaye-
jishughulisha na uuzaji wa ngozi,
walisema mfumo wa kuomba
vibali kielekroniki umewasaidia
kupanga bei ya pamoja nchini ku-
liko ilivyokuwa awali kila wilaya
kupanga bei zake za kuomba
vibali.

]
Ukosefu

| chakula

shuleni

chanzo
‘wanafunzi

kufeli

: Na Grace Mwakalinga, MBARAL|

UKOSEFU wa chakula cha

: mchana kwa wanafunzi wa

¢ shule za msingi, wilayani

* Mbarali, umetajwa kuwa sababu
: ya watoto wengi kushindwa

: kumudu masomo yao na ku-

: changia kufanya vibaya kwenye
* mitihani.

Hali hiyo imewaibua wadau wa

: elimu na kuiomba Halmashauri
: ya Wilaya ya Mbarali kutunga
: sheria ndogo itakayowalazimi-
¢ sha wazazi kutoa chakula kwa
¢ gjili ya watoto wao kwa lazima.

Akizungumza kwenye kikao

¢ cha wadau wa elimu wilayani

* Mbarali juzi, Mratibu wa Elimu
¢ Kata ya Mapogoro, Francis Ma-
: kombe, alisema mara kwa mara
: wanahamasisha wazazi pamoja
* na walezi kuchangia chakula

: shuleni, lakini wamekuwa

: wakaidi.

Alisema licha ya wilaya hiyo

* kuwa wazalishaji wakubwa

: wa zao la mpunga, mwitikio

: ni mdogo na kusababisha pia

: watoto kufanya vibaya kwenye
: mitihani yao kutokana na ku-

: kosa chakula shuleni.

Alisema kutungwa kwa sheria

. ndogo kutasaidia kuwabana

: wazazi na kulazimika kuchangia
¢ chakula kwa lazima na waki-

: kaidi watachukuliwa hatua.

“Tumejitahidi sana kuwahama-

¢ sisha wazazi pamoja na walezi
¢ kuchangia chakula shuleni,

: tumetumia mikutano ya had-

: hara na mikusanyiko mingine

¢ ili kuhamasisha zoezi hili, la-

¢ kini bado mwitikio ni mdogo,

: nafikiri tukitunga sheria ndogo
: za kuwabana itasaidia chakula

¢ kipatikane kuliko ilivyo sasa

: tunabembeleza wakati elimu ni
: kwa manufaa ya watoto wetu

: na jamii,”

alisema Makombe.
Diwani wa Mapogoro, Paul

¢ Kitta, alisema atapeleka hoja

: ya dharura kwenye vikao vya

: baraza la madiwani kutoa

: tamko juu ya wazazi kuchangia
: chakula shuleni pamoja na ku-
: tungwa kwa sheria ndogo.

Alisema kuna umuhimu mkub-

: wa kuwapo chakula shuleni

: ambao utasaidia watoto kusoma
¢ kwa utulivu kwa kuwa hawa-

: takuwa na njaa na kuelewa

: masomo ya mchana.

MKkurugenzi wa Halmashauri

* ya Wilaya ya Mbarali, Misana

¢ Kwangura, alisema kupatikana
: kwa chakula shuleni kutakuwa
: ni mwarobaini wa kuongeza

¢ ufaulu kwa watoto na kuifanya
¢ wilayani hiyo kushika nafasi za

juu kitaaluma.



Zanzibar
yaahidi
ushirikiano
Indonesia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla,
amesema Serikali ya Zanzibar
itaendeleza ushirikiano na In-
donesia katika nyanja mbalim-
bali za maendeleo.

Alitoa aahidi hiyo jana ofisini
kwake Vuga mjini Zanzibar
katika mazungumzo yake na
Baozi wa Indonesia, Macocha
Yembele.

Makamu wa Rais alisema
serikali inategemea mafanikio
katika kukuza uchumi wa Tan- :
zania kupitia ushirikiano uliopo :
baina ya nchini hizo mbili. :

Hemed alisema Zanzibar ina
uhusiano mkubwa hasa wa
kibiashara na Indonesia katika :
bidhaa ya karafuu, akimwomba :
balozi huyo kuongeza ushiriki- :
ano na wakulima wa zao hilo
ili kujua njia bora wanazotumia :
katika kuzalisha zao hilo kwa
wingi.

Pia alimwomba balozi huyo  :
kuitangaza Sera ya Zanzibar ya :
Uchumi wa Buluu hasa ikizin-
gatiwa kuwa Indonesia
ina visiwa vingi mithili ya Zan-
zibar.

Hemed alitumia fursa hiyo
kumwomba Balozi huyo kui-
tangaza Tanzania kwa mazuri
yake hasa utalii na vivutio
mbalimbali vilivyoko nchini ili
kuikuza sekta ya utalii.

“Nikuombe ueleze fursa
za uwekezaji zilizoko hapa
Zanzibar na kuwakaribisha
wawekezaji kutoka Indonesia
kuja kuwekeza ili kuzidisha
zaidi uhusiano na udugu uli-
0po baina ya nchi zetu mbili,”
alisema.

Balozi wa Indonesia, Macocha
Yembele, alisema atasimamia
maombi ya viongozi wakuu
katika kuiwakilisha Tanzania
kwenye majukumu yake
ikiwamo kuongeza diplomasia
na kuzitangaza fursa mbalim-
bali za kiuchumi zilizoko

HABARI ZANZIBAR =’
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EAC yvapewa jukumu katika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Habari,
Vijana, Sanaa na
Utamaduni amei-
omba Jumuiya
ya Afrika ya Mashariki (EAC)
kuongeza juhudi zaidi kuhakiki-
sha lugha ya Kiswabhili inatumika
kikamilifu katika nchi hizo ili ku-
waunganisha katika sekta mbal-
imbali zikiwamo za uchumi na
biashara.

Tabia Maulid Mwita alitoa rai
hiyo jana alipofungua konga-
mano la nchi wanachama wa ju-
muiya hiyo katika kuadhimisha
lugha ya Kiswahili duniani kote
katika hoteli ya Golden Tulip,
Unguja.

Alisema lugha ya Kiswahili im-
epiga hatua kubwa katika baadhi
ya nchi za jumuiya hiyo huku
ikitumika katika kuongeza uten-

ganifu wa shughuli mbalimbali
zikiwamo za kibiashara, utama-
duni na kijamii.

Alisema huu ni wakati mwa-
faka wa kuona Kiswahili kinapiga
hatua kubwa katika masuala ya
kibiashara na kuinua uchumi
kwa nchi wanachama wakati wa-
napofanya shughuli zao ikiwamo
katika maeneo ya mipakani.

“Huu ni wakati mwafaka kwa
nchi wanachama wa Jumuiya
ya Afrika ya Mashariki kuona
tunaitumia lugha hiyo katika
kuongeza utenganifu katika sek-
ta mbalimbali zikiwamo za kibi-
ashara kwa maslahi ya wananchi
wetu,” alihimiza.

Waziri huyo pia alivitaka vy-
ombo vya habari kukitumia
Kiswahili vizuri kwa lengo la ku-
panua wigo wa lugha hiyo kutu-
mika vizuri na siyo kupotosha.

“Tumeshuhudia vyombo vya
habari vikitumia vizuri lugha ya
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Kiswahili kwa maslahi ya wa-
nanchi wetu na kuacha upoto-
shaji ambao umekuwa ukirudi-
sha nyuma maendeleo ya lugha
hiyo,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu wa Ju-
muiya ya Afrika ya Mashariki,
Stephen Mlote, alisema jumuiya
hiyo itahakikisha itatumia muda
wake mwingi kuona lugha ya
Kiswahili inatumika vizuri, hata
kwenye vyombo vya kutunga
sheria.

Aliyataja mafanikio yaliyofiki-
wa katika kukiendeleza Kiswa-
hili ni pamoja na kuwaunganisha
wananchi wake katika shughuli
za kibiashara katika maeneo ya
mipakani ambapo lugha hiyo in-
atumika kikamilifu katika kukuza
uchumi.

“Jumuiya ya Afrika ya Mashari-
ki kazi yetu kubwa kuhakikisha
lugha ya Kiswahili inatumika vi-
zuri kwa gjili ya kuwaunganisha

>

“kukuza lugha ya Kiswahili

nchi wanachama katika sekta
mbalimbali zikiwamo za biasha-
ra na utamaduni,” alisema.

Kaimu Katibu Mkuu Mtendaji
wa Kamisheni ya Kiswahili ya
Afrika ya Mashariki (KAKAMA),
James Jowi, alisema taasisi yake
inaendelea na malengo yake
makubwa ambayo ni kuratibu
na kusimamia kazi za mabaraza
ya Kiswahili ya kitaifa na asasi
zingine wanachama.

Alisema wataendelea kufanya
kazi za utafiti wa kikanda na kuzi-
saidia nchi wanachama kuan-
zisha vituo vya elimu ya juu na
utafiti katika Kiswahili.

“Nchi wanachama wa Jumuiya
ya Afrika ya Mashariki ndiyo wal-
ioanzisha taasisi hii, tunaendelea
na majukumu yetu kuona lugha
hii inakuwa miongoni mwa lugha
kubwa duniani na kutumika ka-
tika maeneo yote muhimu iki-
wamo biashara,” aliahidi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (kulia), akisalimiana na Balozi wa Tanzania nchini Indonesia, Maco-
cha Yembele alipofika ofisini kwake Vuga Mjini Zanzibar kwa ajili ya kujitambulisha. PICHA: RAHMA SULEIMAN

kokoto zaingiza mabilioni

Tanzania. :
Mchan gd,
Na Mwandishi Wetu, Maendeleo ya Makazi.
ZANZIBAR Dk. Mngereza alisema kutokana

WIZARA ya Maji, Nishati na
Madini imekusanya Sh. bilioni
tatu katika kipindi cha miezi mi-
tatu kutokana na mauzo ya mali-
asili zisizorejesheka ikiwamo kifusi,
mchanga, mawe, kokoto na vumbi.

Aliyekuwa Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Mngerza Mzee Miraji,
alibainisha hayo jana wakati akim-
kabidhi ofisi Katibu Mkuu mpya,
Joseph John Kilangi, aliyekuwa Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi na

na tatizo la upotevu wa maliasili,
kwa kushirikiana na watendaji
wake waliamua kuchukua hatua
za makusudi kuanzisha mfumo wa
kudhibiti maliasili zisizorejesheka
ili kuzuia upotevu wa mali hizo.
“Kutoka Aprili hadi Juni mwaka
huu, wizara imeweza kuingiza
fedha hizo ambapo mwezi wa Juni
pekee uliingiza Sh. bilioni 1.05.
“Mfumo huo ni mzuri, unaweza
kuona gari linapoingia katika shi-
mo la maliasili, mali iliyobebwa,

uwezo wa gari na wapi linaelekea,
hali ya kuwa nipo ofisini, hata usi-
ku. Pia mtu akilipa malipo benki
kupitia mfumo huu, unaonyesha
fedha zilizoingia, aina zote za
malipo,” alisema.

Aliwashukuru watendaji wa wiz-
ara hiyo kwa ushirikiano mkubwa
waliompa katika kipindi chote ali-
chotumika wizara hiyo, akisisitiza
ni hali inayoonyesha dhamira ya
serikali katika kuwaletea wananchi
wake maendeleo.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Joseph  Kilangi, aliyekabidhiwa

dhamana hiyo, alisema anaamini
yote aliyokabidhiwa atayaendeleza
na kuwaomba watendaji wa wizara
hiyo kumpa ushirikiano kama wal-
ivyompa Dk. Mngereza kwa kuwa
wote wanajenga nyumba moja.
Aliwataka watendaji wa wizara
hiyo kutomchoka mapema kutoka-
na na kuwaita mara kwa mara kwa
sababu majukumu hayo ni mapya
kwake, hivyo anahitaji kujifunza
mambo mengi kupitia kwao.
Waziri katika wizara hiyo, Has-
san Kaduara, aliwataka watendaji
wa wizara hiyo kufanya kazi kwa

bidii ili kuongeza kasi ya ukusan-
yaji wa mapato ya serikali ambayo
ni chachu ya maendeleo.

Alisema ukusanyaji mzuri wa
mapato ya serikali yanayotokana
na rasilimali zilizopo, unatokana
na utendaji mzuri wa wafanyakazi,
hivyo wanapaswa kuongeza bidiii
ili serikali kupiga hatua.

Makabidhiano hayo yamefanyi-
ka kufuatia uteuzi aliyoufanya Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapiduzi Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi Juni 30 mwaka
huu.
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TANGAZO

MATANGAZ

O MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

Nafasi za Kazi ya
ualimu, sifa
Diploma au Digrii
masomo ya hesabu
na science darasala
6 na 7 Piga simu
kabla ya tarehe
7/7/2022.
Simu 0783298900

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya BAGAMOYO
Kituo cha KEREGE Mkoa Wa PWANI
Shauri la madai / ndoa na 27/2022
Jina la Mdai ZUBEDA SAIDI MKANDE
Jina laMdaiwa ALPHONCE WILLBARD MKAMA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu za madai katika
mahakama za mwanzo)

Kwa ALPHONCE WILLBARD MKAMA
Kwa kuwa mdai / wadai ameleta / wameleta madai
yake / yao kwamba ( Eleza hapo habari za mdai )

KUJIBU MADAL.
Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii tarehe ...... mwezi ..... mwaka 2022 saa2.30 Asubuhi

kwa mujibu wa madai haya na kwa kuwa siku hiyo ni siku
ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mahsa-
hidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili
kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo
juuu naikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakamani inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe
kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 23 mwezi 6 mwaka 2022.

AR
MAMAEAMATAMBAKED
RIREGE -BAGAMITD

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI SHAHIDI
(MCA/84)

MAHAKAMA YA MWANZO MIKONGENI
WILAYA YA MVOMERO
MADAINAMBA 10...2022
MDAI: HERENA D/0 MBAGA
MDAIWA: MKOI S/0 GICHOGO
KWA: MKOI S/0 GICHOGO
MKAZI WA MANGAE

Kwa kuwa mdai / wadai ameleta / wameleta madai yake / yao
kwamba ( Eleza hapo habari za mdai ) KWA AJILI YA MADAI YA
TSH.1600,000/=UNAZODAIWA.

Kwa hiyo nahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii siku ya jumatatu tarehe 11 mwezi 07 mwaka
2022 saa2.30 Asububhi/alasiri kwa mujibu.Madai hayo,na kuwa
siku hiyo siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta
maashahidi wako/wetu na hati zote zinahusu shauri hilo
kwajili ya kujitetea katika shauri hilo

ANGALIA Kama hukuhudhuria/hamkuhuzuria siku iliyotajwa
hapo juuu.Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mme-
pokea kuitwa shauri hii, itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 27/06/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SALEHE LIANA MMBAGA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari ainaya TOYOTA
HARRIER yenye usajili namba
T129BAG, CHASSIS NAMBA :
SXU100004618 na ENGINE
NAMBA: 1ZMNIL.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/268319/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA HAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAINAMBA 42...2022
MDAI: PETER FRANCIS GUNI
DHIDI YA
MDAIWA: PATHEC LTD (THECLA KALAGE)
KWA: THECLA KALAGE

POPOTE ULIPO
OMBI LA MDAI: PETER FRANCIS GUNI
MADAI YA PESA THS. 1, 000,000/=GHARAMA
TSH.15000/=

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri
tajwa hapo juu bila kukosa. Shauri limepangwa
kusikilizwa mnamo tarehe 11 mwezi 07 mwaka 2022
saa2.30 Asubuhi.

Angalia Kama  hukuhudhuria/hamkuhuzuria  siku
iliyotajwa hapo juuu.Mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea  kuitwa shaurini hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa
kuhudhuria bila sababu.

Hati hii yatolewa kwa Amriyangu na chapaya Mahakama
hii leo tarehe 05/07/2022.

NKAYA COMPANY LIMITED
MARUDIO YA TANGAZO LA

MNADA WA HADHARA

NOTISI YA KULIPA DENI NDANI YA SIKU SABA [7],
AU MALI ILIYOWEKWA KAMA DHAMANA ITAUZWA
KWA NJIA YA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na KCB BANK TANZANIA,
mdaiwa wa dhamana ifuatayo anatakiwa alipe deni lake ndani ya
siku SABA [7] kutokea tarehe ya kutoka kwa hili tangazo.
Kushindwa kufanya hivyo kutapelekea kuuzwa kwa mali aliyo
iweka kama dhamana.

‘HAELEZOKUHUSUDHAHAMA USAJILI WA DHAMANA ‘ "lmml}:ﬂ

TAREHE NA
MUDA

KIWANJA CHENYE JENGO| CTNO. 1169, LO NO. 44116) ILIYOPO ENEO LA | 16/07/2022
KUBWA LAKUHIFADHIA | KIWANJANAMBAG/8, |UNGALIMITED | SAA03:00
MIZIGO PAMOJA NAOFIS | KITALU'C" JIUINTARUSHA. | ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 25% ya bei
iliyofikiwa kwenye mnada na asilimia 75% atatakiwa
kumaliza ndani ya siku kumi na nne (14) endapo
atashindwa kulipa kwa muda huo uliowekwa, pesa
aliyolipa haitarudishwa na mnada utarudiwa.

2. Ukaguzi wa dhamana zinazofanyiwa mnada
utafanyika siku ya mnada.

3. Gharama za kuhamisha mali au kumtoa mtu ndani
pamoja na kubadilisha umiliki ni za mnunuzi
mwenyewe.

4. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

5. Endapo yeyote atajitokeza kuharibu mnada hatua
kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake na
kulazimika kulipa gharama za mnada.

6. Dalali wa mnada ni Nkaya Company Limited ndio

wenye mamlaka na maamuzi ya mwisho ya
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Russia yateketeza makombora ya Marekani

MOSCOW, Russia

WIZARA ya Ulinzi ya Russia, jana ime-
tangaza kuteketeza makombora mawili
ya HIMARS MLRS yaliyotolewa na
Marekani kama msaada kwa Ukraine.

Msemaji wa Wizara hiyo, Luteni-
Jenerali Igor Konashenkov, alidai ma-
kombora hayo yaliyotengenezwa na
Marekani ya HIMARS yaliharibiwa sam-
bamba na maghala mawili ya kuhifadhi
risasi katika jimbo la Donbas

Shambulio hilo lilifanywa kwa ku-
tumia makombora yenye usahihi wa
Malotaranovka katika Jamhuri ya Watu
wa Donetsk kama ilivyojiita.

Hata hivyo, mshauri wa Waziri wa
Mambo ya Ndani wa Ukraine, Anton
Gerashchenko, alikana taarifa za jeshi
la Russia kuhusu uharibifu wa ma-
kombora ya HIMARS yaliyopelekwa
Ukraine kutoka Marekani.

Data ya jeshi la Russia pia imekatali-

. Waumini wa

kiislamu waanza

Ibada ya Hija

MAKKA, Saudi Arabia

Masham-
bulizi ya
makombo-
ra ya Rus-
sia yam-
eteketeza
soko kuu
katika mji
wa Sloy-
ansk
mashariki
mwa
Ukraine, na
kuua watu
wawili

na wen-
gine saba
wameje-
ruhiwa.

wa na mbunge wa Ukraine, ambaye ni
mwanachama wa kundi la Umoja wa
Ulaya Oleksiy Goncharenko.

ULAYA YAONYA UWEPO WA
HALI MBAYA

Rais wa Halmashauri Kuu ya Ulaya,
Ursula von der Leyen, ameonya kuwa
Umoja wa Ulaya unahitaji kuweka mi-
pango ya dharura kujiandaa kwa kusi-
tishwa kabisa kwa gesi kutoka Russia.

Von der Leyen ameliambia bunge
la Ulaya mjini Strassbourg, nchini Uje-
rumani kuwa baadhi ya nchi wana-
chama tayari zimeathirika kutokana
na Russia kupunguza au kukatwa
kabisa kwa gesi wakati ukiendelea
mkwamo wa kisiasa kuhusu uvamizi
nchini Ukraine’.

Umoja wa Ulaya tayari umeiwekea
Russia vikwazo, ikiwa ni pamoja na
nishati ya mafuta na gesi, na kuwa na
mpango wa kuachana na bidhaa zina-
zodhitibiwa na serikali ya nchi hiyo.

mji wa Makka jana. PICHA: REUTERS

Katibu Mkuu OPEC

Nchi za umoja huo tayari zilikubali-
ana mwezi uliopita kuwa hifadhi ya
gesi yote asilia katika jumuiya hiyo
yenye nchi wanachama 27 inapaswa
kujazwa hadi karibu asilimia 80 kwa
ajili ya msimu ujao wa baridi ili kue-
pusha uhaba wakati wa msimu huo.

MAKOMBORA YATEKETEZA
SOKO SLOYANSK

Mashambulizi ya makombora ya
Russia yameteketeza soko kuu ka-
tika mji wa Sloyansk mashariki mwa
Ukraine, na kuua watu wawili na wen-
gine saba wamejeruhiwa.

Mkuu wa Mkoa wa Donetsk, Pavlo
Kyrylenko alisema tukio hilo sawa na
ugaidi.

Meya Vadym Lyakh, alisema Slovi-
ansk ilikuwa ikishambuliwa na askari
wa Russia kutoka maeneo ya karibu,
kwani inakuwa jiji la mstari wa mbele.

Alichapisha picha za moto huo kwe-
nye mtandao wa Facebook, akielezea

kuna mashambulizi makubwa ya ma-
kombora, na kuwataka watu kusalia
kwenye makazi yao.

Russia inatafuta kukamata eneo
lote la viwanda la mashariki la Don-
bas. Eneo hilo linaundwa na mikoa
miwili, Luhansk na Donetsk.

Wiki iliyopita, jeshi la Ukraine lilise-
ma lililazimika kuondoka Lysychansk,
ngome yake ya mwisho iliyosalia
huko Luhansk, kuepuka mashambu-
lizi makali ya Russia.

Ilisema wanajeshi wake sasa wa-
naimarisha ngome ili kulinda maeneo
inayoshikilia Donetsk, ikiwamo mji
wa Sloviansk.

Mkuu wa Mkoa wa Luhansk Serhiy
Haidai, alisema Jumanne kwamba
mapigano makali yanaendelea kwe-
nye ukingo wa mkoa wa Luhansk ka-
ribu na Lysychansk.

Haidai alisema Warusi walikuwa
wakiendelea kusababisha hasara.
BBC

Msafara wa rais Nigeria

WAUMINI wa kiislamu wanashiriki

ibada ya Hija tangu kuzuka kwa
janga la Corona.

Maelfu ya waumini walianza
ibada hiyo jana, wengi wao
wakiwa bila ya barakoa walianza
kumiminika katika eneo takatifu
la dini ya Kiislamu, Makka nchini
Saudi Arabia. Waislamu milioni
moja waliochanjwa, wakiwamo
850,000 kutoka mataifa ya kigeni,
waliruhusiwa kushiriki katika hija
ya mwaka huu, ikiwa ni tofauti na
ilivyokuwa miaka miwili iliyopita
wakati idadi hiyo ilipunguzwa
kutokana na janga la corona.

Mwaka 2019, waumini milioni
2.5 wa Kiislamu kutoka ulim-
wenguni kote walishiriki katika
ibada hiyo ya Hija inayoandaliwa
kila mwaka, ambayo ni nguzo va
mwisho kati ya tano za imani ya
kiislamu. DW

afariki ghafla

ABUJA, Nigeria

KATIBU Mkuu wa Jumuiya
va Nchi zinazozalisha mafuta
kwa wingi duniani (OPEC),
raia wa Nigeria Mohammed
Barkindo, amefariki dunia
ghafla akiwa na umri wa mia-
ka 63.

Kifo hicho kimetangazwa
na ofisa mkuu mtendaji wa
Shirika la Mafuta la Nigeria
(NPC), Mele Kyari, ambaye
alisema Barkindo alifariki du-
nia saa tano jana usiku. Haku-
toa maelezo kuhusu mazin-
gira ya kifo chake. Barkindo
alikuwa nyumbani kwake Ni-
geria kwa ajili ya mkutano wa
kilele wa nishati mjini Abuja,
na alikutana na kuzungumza
na Rais Muhammadu Buhari

juzi.

Wakati wa mkutano huo al-
itoa hotuba inayoonya kuwa
sekta ya mafuta na gesi ulim-
wenguni iko hatarini. Alitara-
jiwa kukabidhi wadhifa huo
kwa Haitham Al Ghais wa Ku-
wait Agosti mwaka huu.

Tangu alipochokua nafasi
hiyo ndani ya OPEC mwaka
2016, Barkindo aliongoza
katika nyakati ngumu kwa
muungano huo wa wazalishaji
mafuta, ambao zilishuhudia
masoko yakiyumba kutokana
na matukio ya kihistoria kama
vile COVID-19, kutengenezwa
kwa muungano wa OPEC+ uli-
ofanywa na Russia na mataifa
mengine yasiyo ya OPEC, na
hivi sasa uvamizi wa Russia
nchini Ukraine. DW

washambuliwa

LOGOS, Nigeria

WATU wenye silaha wameushambulia msafara
wa Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari katika
eneo la Katsina, analotoka kiongozi huyo.

Katika tukio hilo, watu wawili walipata
majeraha ambao walikuwa katika msafara wa
awali wa walinzi, maofisa wa itifaki na vyombo
vya habari.

Taarifa kutoka kwa msemaji wa rais, Garba
Shehu, msafara huo ulikuwa umetangulia
kabla ya rais Buhari kuwasili katika mji wake
wa Daura kusherehekea sikukuu ya Eid-ul-
Adha mwishoni mwa wiki. Washambuliaji hao
walipofyatulia risasi magari hayo, lakini wa-
najeshi walijibu na kuwazuia na shambulizi hilo.

Katsina ni mojawapo ya majimbo ya kaska-
zini-magharibi mwa Nigeria yaliyoathiriwa na
vitendo vya uhalifu wa majambazi.

Watu wengi wameuawa na maelfu kutekwa
nyara katika eneo hilo tangu 2015. BBC
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SAKHO,

Na Adam Fungamwango

IUNGO mshambu-

liaji wa Simba, Pape

Sakho amefani-

iwa kutwaa tuzo

mbili katika kipindi cha Juni

baada ya kuchaguliwa kuwa

Mchezaji Bora wa mwezi huo

wa Ligi Kuu Tanzania Bara la-

kini akishinda tuzo nyingine

inayotolewa na mashabiki wa
klabu hiyo.

Sakho, ambaye ana msimu
mmoja tu tangu asajiliwe na
klabu hiyo akitokea Teun-
gueth ya Senegal alichagu-
luwa kuwa Mchezaji Bora
wa mwezi huo na Kamati ya
Tuzo ya Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) kwenye kikao

TUZO MBILI

kilichofanyika Julai 4, mwaka
huu.
Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Bodi ya
Ligi, mchezaji hiyo ali
chaguliwa baada ya
kuonyesha kiwango
kizuri mwezi huo, aki
funga mabao manne
na kuhusika na magoli
mengine matatu ka
tika dakika 222 za
mechi tatu al
izoichezea timu yake
ya Simba.
Taarifa hiyo ilisema, Simba
ilicheza mechi tano mwezi
huo, ikishinda tatu, sare moja
na kupoteza moja, mchezaji
huyo akiwashinda Idris

MMOJA

Mbombo wa Azam FC, na
Shiza Kichuya wa Namungo
FC ya mkoani Lindi.

Wakati Kamati ya Bodi ya
Ligi ikimchagua kuwa mshin-
di wa tuzo hiyo kwa Juni, Sak-
ho pia amechaguliwa kuwa
mchezaji bora wa mwezi huo
huo wa mashabiki wa klabu

yake.
Kwa mujibu wa taarifa ya
Simba, mashabiki walim-

chagua kuwa mchezaji bora
baada ya kupata kura nyingi
dhidi ya wachezaji wenzake
ambao ni Peter Banda, raia
wa Malawi na Mtanzania
Kibu Denis.

Kama ilivyo kwa tuzo ya
mchezaji bora wa ligi, tuzo
ya wachezaji kutoka kwa

mashabiki wa Simba nayo
hutolewa kila mwezi kwa
mchezaji ambaye ameone-
kana kufanya vyema kwa
mwezi huo.

Wakati huo huo, Kocha
Mkuu wa Azam FC, Abdiha-
mid Moallin, ameibuka kuwa
kocha bora wa mwezi huo.

Kocha huyo aliwabwaga
Nasreddine Nabi wa Yanga
ambaye timu yake ilichukua
ubingwa na Fred Minziro
wa Geita Gold, aliyemaliza
msimu akiwa katika nafasi ya
nne.

Sherehe za tuzo zinazo-
tolewa na TFF zinatarajiwa
kufanyika leo jijini Dar es Sa-
laam.

Mwanahabari, Prisca Kishamba (kushoto), akimkabidhi fedha Sh. milioni 2.5 straika mpya wa Azam FC, Abdul
Suleimani Sopu kama zawadi baada ya kuonyesha kiwango kizuri katika mashindano ya Kombe la FA ambapo
nyota huyo aliifungia timu yake ya zamani, Coastal Union mabao matatu kwenye mech| ya fainali na kufikisha

Dodoma Jiji kusajili wapya 10

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Dodoma Jiji
umesema unatarajia kusajili
wachezaji wapya 10 kwa ajili
ya kuboresha kikosi chao
kuelekea msimu ujao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara utaka-
oanza Agosti 17, mwaka huu,
laniki ikitangaza kuendelea
na kocha wake mkuu, Mrun-
di Masoud Djuma.

Katibu Mkuu wa Dodoma
Jiji FC, Fortunatus John,
amesema baada ya kumal-
izika kwa ligi wamepata map-

endekezo kutoka kwa benchi
la ufundi la kuacha idadi
hiyo ya wachezaji na kuhi-
taji kusajili wengine ambao
watakiongezea nguvu kikosi
hicho.

John alisema anahitaji kuo-
na timu yao inavuna matokeo
chanya katika msimu ujao na
kufikia malengo yao mapema
badala ya kupambana kujinu-

suru kutoshuka daraja.
“Malengo yetu msimu
huu  uliomalizika  haya-

kutimia baada ya kukutana
na changamoto kadhaa

kwenye ligi. Tumekubaliana
kuendelea na walimu hawa
waliopo ambao wametupa
mapendekezo ya kuwaacha
nyota kadhaa na kuleta main-
gizo mapya, hivyo mawindo
bado yanaendelea,” alisema
John.

Katibu huyo alisema pia
wameanza kuwaongezea
mikataba wachezaji ambao
wanahitaji kuendelea nao
akimtaja mmoja wao ni na-
hodha, Mbwana Kibacha
ambaye ataendelea kusalia
kwenye klabu hiyo baada ya

kuongezewa kandarasi.

Katika hatua nyingine,
katibu huyo alisema tayari
wameanza mchakato wa ku-
jenga hosteli pamoja na ki-
wanja cha mazoezi kwa ajili
ya kuongeza ufanisi kwenye
kikosi hicho.

“Tunafanya hivyo ili tuwe
na sehemu yetu wa kambi
itakayowaweka kwenye hali
ya usalama zaidi na kuwalin-
da wachezaji wetu ili viwan-
go vyao visishuke,” aliongeza
ofisa huyo.

~ Msajili Zanzibar

aziamsha klabu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MSAJILI wa Vyama vya Michezo
Zanzibar, Abubakar Lunda, amese-
ma ofisi yake imejipanga kuchukua
hatua kwa timu na vyama vya
michezo ambavyo havitalipa ada
kama iliyoelekezwa kwa mujibu
wa sheria, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Lunda alisema vipo baadhi ya
vilabu na vyama vinaendesha
mashindano bila ya kufuata Sheria
za Baraza la Michezo la Zanzibar
(BMZ), hasa katika masuala ya
usajili kila inapofika msimu mpya
wa mashindano.

Lunda ofisi yake ina uwezo wa
kuvifutia usajili vyama au vilabu
vitakavyoshindwa kulipa ada in-
ayotakiwa kwa kipindi cha mwaka
mmoja.

“Vipo baadhi ya vilabu na vyama
havioni umuhimu wa kulipa ada,
hii ni kinyume cha sheria ya UsaJI|I
wa vyama hivyo katika ofisi ya
mrajisi, na upo uwezo wa kuvifutia
usajili endapo watashindwa kulipa
kwa mwaka mmOoja au msimu
mmoja,” Lunda alisema.

A||ongeza ofisi yake imeandaa
mkakati wa kufanya ziara kwa
vyama vya michezo vyote kuanzia
ngazi ya taifa, mikoa na wilaya ili
kutoa elimu |takayowasa|dla ku-
pata uelewa wa sheria ya usajili na
umuhimu wake.

Alitaja kiasi kinachotakiwa kulipa
kwa mwaka kwa klabu au chama
ni Sh. 10,000 tu.

Tanzania
Kuchuana
Kikapu
U-18 Afrika

Na Shufaa Lyimo

TANZANIA imepata nafasi ya
kushiriki fainali za 23 za vijana
wa umri chini ya miaka 18 za
mchezo wa kikapu Afrika zina-
zotarajiwa kufanyika kuanzia Ago-
sti 4 hadi 14, mwaka huu nchini
Madagascar.

Rais wa Shirikisho la Kikapu
Nchini (TBF), Michael Kadebe,
alisema Tanzania imepata nafasi
hiyo baada ya kufanya vizuri
katika mashindano ya Kanda ya
Tano valifanyika Juni 13 hadi 18,
mwaka huu nchini Uganda.

“Washindi watakaopatikana
katika mashindano hayo ya Afrika
watapata nafasi ya kwenda kush-
iriki michuano ya Kombe la Dunia
ambayo itafanyika mwakani,”
alisema Kadebe. o

Rais huyo alisema anaamini
kupitia mashindano hayo wata-
pata wachezaji wazuri ambao
watakwenda kuiwakilisha vyema
nchi kwenye fainali za dunia.

Aliongeza kwa kuiomba seri-
kali iendelee kuwaunga mkono
ili waende kupeperusha vyema
bendera ya Tanzania katika fainali
hizo za Afrika.
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POGBA, JUVE KIMEELEWEKA

JUVENTUS wamefikia makubaliano ya kumnunua
tena kiungo wa kati, Paul Pogba mwenye umri wa
miaka 29, kwa mkataba wa miaka minne baada ya
mkataba wake wa sasa na Manchester United kumal-
izika. (Sky Sports)

CHELSEA KUSAJILI WAPYA

CHELSEA wanatumaini kukamilisha usajili wa
wachezaji wawili wanaolengwa wiki hii, huku mazun-
gumzo yakiendelea kuhusu wachezaji wa kimataifa wa
Uholanzi, Matthijs de Ligt wa Juventus mwenye umri
wa miaka 22, na Nathan Ake wa Manchester City (27).
(Standard)

DE LIGT, BAYERN WATETA

BAYERN Munich wamefikia makubaliano ya mdomo
na Matthijs De Ligt kutaka kumsajili kipindi hiki cha
majira ya joto. (Sporti)

NEWCASTLE MAMBO MAGUMU

KLABU ya Newcastle haiko tayari kufikia bei ya
Bayer Leverkusen ya pauni milioni 60 kwa winga wa
kimataifa wa Ufaransa, Moussa Diaby mwenye umri wa
miaka 22. (Telegraph)

TORRES KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imeonyesha nia ya
kumsajili mlinzi wa kimataifa wa Hispania na Villar-
real, Pau Torres mwenye umri wa miaka 25, licha ya
kukaribia kuwasili kwa mlinzi wa kati wa Ufaransa,
Clement Lenglet (27) kutoka Barcelona. (Mirror)

SOLOMON ANUKIA FULHAM

FULHAM wanakaribia kumsajili winga wa kimataifa
wa Israel, Manor Solomon mwenye umri wa miaka 22
kwa mkopo kutoka Shakhtar Donetsk. (Athletic)

BRENTFORD YAJIPANGA

KLABU ya Brentford inatarajia kuthibitisha usajili wa
pauni milioni 18.9 wa beki wa kimataifa wa Scotland,
Aaron Hickey mwenye umri wa miaka 20, kutoka Bolo-
gna wiki hii. (Guardian)

RICHARDS KUTUA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest imefanya mazun-
gumzo na Bayern Munich ili kumsajili beki wa kushoto
wa England, Omar Richards mwenye umri wa miaka
24, ambaye anapatikana kwa pauni milioni 8.5. (Tel-
egraph via Nottingham Post)

POCHETTINO KUREJEA EPL

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Mauricio
Pochettino, 50, anatazamia kurejea katika Ligi Kuu
England maarufu EPL baada ya kutimuliwa na Paris
Saint-Germain.

ARINO AKARIBIA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton ipo kwenye mazungumzo
ya kumsajili kiungo wa kimataifa wa Nigeria, Joe Aribo,
25, kutoka Rangers kwa pauni milioni 10. (Athletic)

KOKCU KUTUA LEICESTER

KLABU ya Leicester imeanza mazungumzo na Fey-
enoord kuhusu kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya
Uturuki, Orkun Kokcu, 21. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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KUBAKIA PSG

® ® @ \i taarifa kutoka kwa kocha mpya wa
timu hiyo ambaye ameweka wazi...

PARIS, Ufaransa

OCHA mpya wa Paris Saint-
Germain, Christophe Galti-

er, amekiri anatumaini Ney-

ar atasalia hapo Parc des

Princes zaidi ya msimu huu wa joto.
Nyota huyo wa Brazil
anatajwa ana mipango

yva kuondoka katika

klabu hiyo mwezi huu,
huku Manchester United,
Manchester City, Chelsea
na Newcastle United zote
zikimwania.

Bayern Munich, Juventus na AC
Milan pia zimeonyesha nia ya kuta-
ka kumsajili Neymar, lakini hadi sasa

hakuna aliyetuma ofa.

Kwa mujibu wa 90min, PSG hawa-
jashawishika na wazo la kumuuza
Neymar msimu huu wa joto, ingawa
wapo tayari kusikiliza ofa.

Wakati wa utambulisho wake, Gal-
tier aliulizwa maoni yake ni nini kwa
Neymar kikosini, na hakuficha nia
yake ya kutaka kumbakiza mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 30.

“Ni kocha gani ambaye hatapenda
kuwa na Neymar kwenye kikosi
chake?” Alisema Galtier akiwaambia
waandishi wa habari. “Ni mchezaji
wa kiwango cha dunia.

“Hakika, unahitaji usawa, Ila-
kini nina wazo la jinsi ninatakavy-
omtumia. Natumaini atakaa nasi.”

Galtier pia alikiri furaha yake ya

kufanya kazi na Kylian Mbappe, am-
baye alitia saini mkataba mpya na
PSG mapema mwezi huu, lakini aka-
sisitiza mafanikio yoyote ambayo
klabu itafurahia yatakuwa juhudi za
timu, badala ya kutokana na nyota
yoyote wa mbele.

“Kama kocha wa Ufaransa, nili-
furahi sana Kylian amebaki,” alise-
ma Galtier. “Ni mmoja wa wachezaji
bora zaidi duniani.

“Najua anachotarajia kutoka kwa
timu yake. Tunajua uwezo wake na
umuhimu alionao. Ikiwa watu hawa
wakuu watafurahi kufanya Kkazi
pamoja, PSG watakuwa na msimu
mzuri. Natumaini timu itakuwa
bora kama ilivyokuwa msimu uli-
opita.”
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BREAKING
NEWS

MECHI KALI
SOCHI

VERSUS

CSKA MOSCOW

SUPA

JACKPOT

e 1,012

JORGINHO
HATAKI
KUONDOKA
CHELSEA"

LONDON, England

AKALA wa kiungo wa Chel-
sea, Jorginho amesisitiza kipa-
umbele cha Mtaliano huyo ni
kujadili mkataba mpya pale

Stamford Bridge.

Jorginho ameingia miezi 12 ya mwisho
ya mkataba wake na 90min inaeleweka
The Blues hao wana furaha kumuuza
msimu huu wa joto huku kukiwa na nia ya
kocha wa zamani, Maurizio Sarri, ambaye
sasa yuko Lazio, pamoja na Juventus.

Kuvutiwa na Turin kumesababisha tete-
si kuwa Jorginho anaweza kutumika katika
kubadilishana fedha na beki wa kati Mat-
thijs de Ligt, ambaye anavutiwa sana na
kocha wa Chelsea, Thomas Tuchel.

Hata hivyo, kwa mujibu wa wakala wa
Jorginho, Joao Santos, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30 hafikirii kure-
jea Italia kwa sasa.

“Chelsea ndio kipaumbele,” alisema
Santos akiiambia TuttoMercatoWeb.

“Mkataba wake utaisha mwaka 2023.
Nadhani tutazungumza kuhusu kuongez-
wa upya kuanzia Septemba.”

Licha ya maoni ya Santos, 90min inaele-
wa Chelsea bado wako tayari kusikiliza ofa
kwa Jorginho huku Tuchel akitazama kui-
jenga upya safu yake ya kiungo.

N’'Golo Kante mwenye umri wa miaka
31 pia amebakiza miezi 12 kukamilika kwa
mkataba wake na vyanzo vimethibitisha
Chelsea hawana mpango wa kuwabakisha
wachezaji wote wawili hadi 2023, huku
mazungumzo yakiendelea kuhusu mus-
takabali wao.
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester
United imemsajili beki wa
pembeni, Tyrell Malacia
kutoka Feyenoord kwa
mkataba wa miaka minne
hadi Juni mwaka, 2026 aki-
wa na chaguo la kuongeza
mwaka mmoja.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Uholanzi mwe-
nye umri wa miaka 22,
atagharimu euro milioni 15
na euro milioni mbili zaidi

katika nyongeza.

Malacia, ambaye aliiche-
zea Feyenoord mechi 136,
ni ujio mpya wa kwanza wa
kocha, Erik ten Hag ambaye
ametua hapo akitokea Ajax.

Malacia aliongeza: “Hii
ni sura mpya kwangu,
ligi mpya na wachezaji
wenzangu wapya na kocha
mzuri anayetuongoza.

“Ninajua kutokana na
kucheza dhidi ya timu zake
kwenye Ligi Kuu Uholanzi,
Eredivisie, sifa alizonazo na

kile anachodai kutoka kwa
wachezaji wake.

“Wakati najua bado ni
mdogo na nitaendelea
kujiendeleza, ninaweza
kuwaahidi mashabiki wa
United nitafanya kila kitu
uwanjani kila nitakapovaa
jezi nyekundu.”

Beki huyo wa upande wa
kushoto alikuwa akifanya
mazungumzo na klabu ya
Lyon ya Ufaransa kabla ya
United kuingilia mchakato
huo.
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MWAITENDA
UWEKEZAJI MPYA

Na Shufaa Lyimo

GOMBEA wa Makamu
wa Rais wa Yanga, Suma
Mwaitenda, amesema
endapo atafanikiwa kuin-
gia madarakani atahakikisha ndoto
za kujenga uwanja wa Kaunda zi-
natimia.
Yanga inatarajia kufanya
uchaguzi keshokutwa na
katika nafasi hiyo, Mwait-
enda anachuana na Arafat
Haji wakati Hersi Said ndiye
mgombea pekee wa nafasi
ya urais.
Akizungumza jana kwenye uzin-
duzi wa kampeni zake katika makao
makuu ya Yanga, Mwaitenda alisema
kama atapata ridhaa ya wanachama

I ——y ———_—— A ————

Mchezaji wa timu ya soka ya vijana ya umri chini ya miaka 17 wa Cambiasso (kushoto),

kwenye nafasi hiyo, amejipanga
kuona timu za vijana zinakuwa na
maendeleo.

Mwaitenda alisema pia ‘kichwa
hakimuumi’ kuona mpinzani wake
anaongozana na Hersi na kuongeza
anaamini wanachama wa Yanga wata-
fanya uamuzi sahihi kwenye kucha-
gua kiongozi atakayewafaa.

Aliongeza endapo atachaguliwa
atahakikisha katika kipindi cha miaka
minne ijayo klabu hiyo inakuwa bora
na ya kuigwa ndani na nje ya Afrika.

“Miaka minne ijayo ninaamini kla-
bu ya Yanga itafika mbali kutokana
na mipango yangu endelevu nili-
yowawekea,” alisema Mwaitenda.

Mgombea huyo ambaye kwa sasa ni
mjumbe wa kamati ya utendaji aliku-
wa katika uongozi unaomaliza muda
alikutana na changamoto mbalimbali
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ambazo kwa uzoefu alioupata, ameji-
andaa kuzitatua.

“Endapo nitapata nafasi ya uongozi
katika klabu hii ya Yanga nitahakiki-
sha maslahi ya uchumi yanakua ikiwa
pamoja na mali za klabu hazihamishi-
ki, nitatafuta wawekezaji ambao wata-
saidia njia ya upatikanaji wa fedha ki-
rahisi, kutokuwapo na madeni ndani
ya klabu yetu pendwa,” Mwaitenda
alisema.

Aliongeza atahakikisha anakuza
thamani ya wachezaji huku pia aki-
pandisha mauzo ya tiketi na vile vile
kuuboresha uwanja wa Kigamboni.

“Kwa kuwa nina utaalamu na ujenzi,
jengo letu linavyumba vizuri ambavyo
nikiviboresha  tunaweza kuweka

kambi ya wachezaji wetu ili tuepushe
gharama za kukodi hoteli kwa ajili ya
kambi, “ alisema mgombea huyo.

¥

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.09/07/22

MUDA MICHEZO

Criciuma SC vs Vasco da Gama

1 X 2

02.10/07/22

Sampaio MA vs Ituano SP

03.10/07/22

Charlotte FC vs Nashville

04.10/07/22

FC Cincinnati vs New York Red Bulls

05.10/07/22

Goias vs Atletico Pr

06.10/07/22

Houston Dynamo vs Dallas

07.10/07/22

Consadole Sapporo vs Kashima Antlers

08.10/07/22

Sagan Tosu vs Kashiwa Reysol

09.10/07/22

Omiya Ardija vs Tokyo Verdy

10.10/07/22

Qita Trinita vs Fagiano Okayama

1.10/07/22

Avispa Fukuoka vs Kyoto Sanga

12.10/07/22

Suwon City vs FC Seoul

13.10/07/22

Utsiktens BK vs Osters IF

14.10/07/22

Seinajoen JK vs Honka

15.10/07/22

Sandefjord vs Aalesunds

16.10/07/22

CA Platense vs Newell'S Old Boys

17.10/07/22

Corinthians vs Flamengo

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND.

MUDA  GAMEID

“2"NITIMU YA UGENINIK

MICHEZO

Shanghai Shenhua vs Hebei Zhongji

ALHAMISI - 07/07/2022

NYUMBANI

SARE

1 X

UGENINI

Beijing Guoan vs Meizhou Kejia

Henan Jianye vs Guangzhou RF

Shijiazhuang vs Shenzhen

Comoros vs Botswana

Faisaly Amman vs Shabab Al Ordun

Jazeera Amman vs AL Salt

Angola vs Seychelles

Alashkert Martuni vs Hamrun Spartans

Flora Tallinn vs Seinajoen JK

Grorud IL vs Sandnes Ulf

Stabaek vs Stjordals-Blink

Raufoss vs Mjondalen

Bryne vs Kongsvinger IL

Ranheim vs Skeid Fotball

Saburtalo Tbilisi vs Partizani Tirana

Kristiansund vs Tromso

PPJ vs FC Futura

Aasane Fotball vs Kfum Oslo

Pogon Szczecin vs KR Reykjavik

FK Panevezys vs Milsami Orhei

KuPS Kuopio vs Dila Gori

IK Start vs Brann

FC Jazz vs Grankulla Ifk

Sogndal vs Fredrikstad

Ruzomberok vs Zalgiris Kaunas

Sfintul Gheorghe vs NK Mura

Olimpija Ljubljana vs Differdange

Dinamo Thilisi vs Paide Linnameeskond

Floriana vs Petrocub

Wydad Casablanca vs Raja Casablanca

akipambana

kuwania mpira dhidi ya nyota wa Simba katika mechi ya Ligi ya U-17 iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Karume jijini Dar es Salaam jana asubuhi. Simba ilishinda mabao 2-1. PICHA: TFF

Namungo yaahidi kumbakiza Kichuya

Na Saada Akida

UONGOZI wa Namungo FC umesema
utahakikisha inawabakiza wachezaji
wake waliofanya vizuri katika msimu
wa Ligi Kuu Tanzania Bara uliomal-
izika akiwamo winga mahiri, Shiza
Kichuya na kipa namba moja wa
Timu ya Taifa ya Burundi, Jonathan
Nahimana.

Nyota hao wawili wamemaliza mi-
kataba yao na Namungo na sasa wa-
nahusishwa kuondoka ndani ya timu
hiyo kwa Kichuya akidaiwa kurejea

Simba wakati Nahimana anawindwa
na Azam FC.

Mwenyekiti wa Namungo FC, Has-
san Zidadu alisema baada ya ligi kum-
alizika, uongozi umekutana na benchi
la ufundi na kupokea mapendekezo
yake na kuweka wazi ripoti ya Kocha
Mkuu, Honour Janza imewataja nyota
hao wako katika mipango yake.

Zidadu alisema kutokana na ripoti
hiyo, klabu itahakikisha inakamilisha
mazungumzo ya kuwabakisha nyota
hao na kuongeza wachezaji wapya
watakaoitumikia Namungo katika

msimu mpya.

“Kweli wachezaji hao na baadhi
wamemaliza mikataba, lakini bado
wako katika mipango yetu ya msimu
ujao na tunatarajia kuhakikisha wa-
nakuwapo ndani ya timu yetu ili kui-
marisha zaidi kikosi kuelekea msimu
ujao wa Ligi Kuu na Kombe la FA,”
alisema mwenyekiti huyo.

Alikiri msimu huu hawakufanya vy-
ema na wanajipanga upya kuhakiki-
sha wanakuwa na kikosi imara kita-
kachowapa matokeo mazuri katika
msimu ujao.

Sochi vs CSKA Moscow

Bala Town vs Sligo Rovers

HB Torshavn vs Newtown AFC

Laci vs Iskra

Shkendija vs Ararat Yerevan

KF Gjilani vs FK Liepaja

Fola vs SP Tre Fiori

Gremio Novorizontino SP U20 vs Guarani SP U20

Lechia Gdansk vs Akademija Pandev

N

Dunajska Streda vs Cliftonville Belfast

1.32

Buducnost vs KF Llapi

1.85

Al Sareeh vs AL Agaba

275

UCD Dublin vs Bohemians FC

6.08

Derry City vs FC Riga

2.83

Tre Penne Galazzano vs FK Sloga Simin Han|28.24

FC Universitario de Vinto vs Bolivar

4.20

Norway W vs Northern Ireland W

1.04

Volsungur vs Magni

1.30

HK Kopavogur W vs Fylkir Reykjavik W

1.47

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa timu ya soka ya vijana ya umri chini ya miaka 17 ya KMC FC (kulia), akipam-
bana kuwania mpira dhidi ya nyota wa Kagera Sugar katika mechi ya Ligi ya U-17 iliyochezwa

Simba: Tumepanga
kusajili Kisasa

Na Mwandishi Wetu

zoeleka.

kimataifa.

alisema.

umesema unaendesha mchakato wa usajili wa
wachezaji wapya ‘kisasa' na kamwe hautashini-
kiwa na presha yoyote ya ushindani kama ilivyo-

‘Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally alisema klabu yake itasajili
wachezaji wapya kutoka ndani na nje ya Tanzania
kwa kufuata mahitaji halisi yaliyopendekezwa na
benchi la ufundi si vinginevyo.

Ahmed alisema tayari mchakato huo umeshaka-
milika kwa asilimia kubwa na muda wa kuwatan-
gaza ukifika watawaweka hadharani.
~ Alisema wanaamini Simba itakuwa na kikosi
imara kwa sababu usajili wao umefanyika kwa
umakini ili kufikia malengo ambayo yamechagi-
Zwa na uzoefu walioupata kwenye michuano ya

“Kwa wenzetu utambulisho wa wachezaji ni
biashara, siku ya utambulisho hurejesha sehemu
va gharama za usajili na mauzo vya jezi, sisi bado
hatujafikia huko lakini ni lazima tuanze kidogo
kidogo kufanya biashara na wachezaji,” Ahmed

Aliongeza pia klabu yake imeandaa utaratibu
mzuri wa kutambulisha wachezaji katika muda
rafiki kwa sababu inawathamini mashabiki na
wanachama wake. ) )

Simba ilimaliza Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
wa 2021/2022 katika nafasi ya pili wakati kwe-
nye mashindano ya Kombe la FA ilitolewa hatua
ya nusu fainali kwa kufungwa na watani zao
Yanga huku kwenye michuano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika iliishia robo fainali.

Yanga yaanza hesabu za CA

@® ® ® Bosi atamba hawatarudia makosa ya msimu
uliopita huku akisisitiza Mayele hauzwi...

Na Saada Akida

AADA ya kumaliza msimu wa
B2021/2022 kibabe, uongozi wa

Yanga umesema mchakato wa

uchaguzi unaoendelea ndani ya
klabu yao hautaathiri kwa namna yoy-
ote maandalizi ya timu kuelekea katika
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
na mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika watakayoshiriki.

Yanga imemaliza msimu kwa
kuchukua Ngao ya Jamii, taji
la Ligi Kuu ya Tanzania Bara
na Kombe la FA, ambayo
yote yalikuwa yanashikiliwa

na watani zao, Simba.

Akizungumza jijini jana, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Yanga, Senzo Mbatha, alisema
licha ya klabu kuwa katika mchakato wa
uchaguzi, sekretarieti ya klabu hiyo imeji-
andaa kukamilisha shughuli mbalimbali za
kiutawala ili kutoharibu programu zilizo-
andaliwa.

Senzo alisema kamwe mchakato huo
wa uchaguzi hauna nguvu ya kuathiri mi-
kakati yao kwa sababu wanabhitaji kuona
Yanga inafanya maandalizi sahihi kwa ajili
ya kupeperusha vyema bendera ya Tan-

zania katika michuano ya kimataifa na ligi
watakayoshiriki.

Alisema timu yao inatarajia kwenda
Uturuki kwa ajili ya kufanya maandalizi
ya msimu ujao na wanaamini kambi hiyo
itawaimarisha na kuwajenga nyota wake ili
kukabiliana na ushindani watakaokutana
nao.

Aliongeza kuhusu usajili tayari Yanga
inaelekea kwenye hatua ya mwisho na in-
awataka wanachama na mashabiki wake
kuwa watulivu kwa sababu imezingatia
mapendekezo ya benchi la ufundi.

“Suala la usajili halina mashaka kwa
sababu tayari tumeshakamilisha kwa asil-
imia 80, na kazi iliyopo kwetu ni kuangalia
ni sehemu gani ambayo timu itaenda ku-
weka kambi kwa ajili ya kufanya mazoezi
ya kujiandaa na msimu ujao.

“Kila kitu kipo vizuri, kilichobakia ni
muda wa kutambulisha wachezaji na kwa
asilimia kubwa tumefanya usajili kulin-
gana na mahitaji ya kocha Nabi (Nesredine
), hasa kuangalia zaidi kufanya vizuri zaidi
katika michuano ya kimataifa ,” alisema
Senzo.

Aliongeza kwa sasa wanahitaji kujipanga
kuendelea pale walipoishia na ni kupepe-
rusha vizuri bendera ya klabu yao katika
Ligi Kuu Tanzania Bara na michuano ya
kimataifa.

“Msimu ujao tunahitaji kulinda haya
makombe yetu kwa kujipanga vizuri, la-
kini msimu huu haukuwa mzuri katika mi-
chuano ya kimataifa, tumejifunza kitu na
tunaenda kufanyia kazi pale tulipokosea
na msimu ujao tutafika mbali katika mi-
chuano ya Afrika,” alisema Senzo.

Ofisa huyo alisema changamoto wali-
yokuwa nayo msimu uliopita kwa kushind-
wa kutumia baadhi ya wachezaji wao wa
kigeni kwa sababu hati zao za uhamisho
za kimataifa (ITC) zilichezewa, kitu hicho
hakitajirudia.

Yanga itaanza michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika katika hatua za awali huku
ikifurahia kupatikana kwa wachezaji wake
wa kimataifa ambao ni Yannick Bangala,
Fiston Mayele na Khalid Aucho, walioko-
sekana msimu huu ambao walitolewa
mapema.

Mbali na Yanga, timu nyingine kutoka

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Tanzania Bara zitakazoshiriki mashindano
ya kimataifa ni Simba itakayochuana kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
wakati Azam FC na Geita Gold FC kutoka
mkoani Geita zenyewe zitaenda kuchuana
katika mashindano ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Wakati huo huo, mgombea wa nafasi ya
urais, Hersi Said amesema mshambuliaji
wao, Fiston Mayele hatauzwa na kuwataka
mashabiki wa Yanga kutokuwa na hofu.

Hersi alisema pia suala la nidhamu ya
wachezaji litaimarishwa na litaendelea
kusimamiwa na menejimenti ya klabu na
kuahidi mambo mazuri yataendelea kuwa-
mo ndani ya klabu yao katika msimu ujao.

Yanga itafungua msimu mpya kwa
kucheza na Simba katika mechi ya ku-
wania Ngao ya Jamii itakayochezwa Ago-
sti 13, mwaka huu wakati Agosti 17, mwaka
huu kipenga cha msimu wa 2022/2023 ki-
taanza rasmi.
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