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Mwambe aanika
‘mchawi’ biashara

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Geoffrey
Mwambe, amesema kuwa moja ya vikwazo vinavyo-
sababisha Watanzania kushindwa kupiga hatua kwe-
nye biashara ni ukosefu wa elimu ya ujasiriamali.
wa akizungumza na waandishi wa habari baada ya
kufungua mkutano wa wadau kuhusu rasimu ya Sera
ya Maendeleo ya Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo.

Alisema pamoja na matatizo ya ukosefu wa
masoko ya bidhaa mbalimbali na mitaji, elimu bado
ni kikwazo kikukwa kwa Watanzania katika kuanzi-
sha biashara zao.

“Watanzania bado hii elimu ya ujasilimali ni suala
geni kidogo kwetu, leo hii Mtanzania anakwenda
chuo cha biashara kusomaiili aje kuwa msimamizi wa
biashara ya mtu na si kubuni yake, "alieleza Mwambe.

Kutokana na hali hiyo, alivitaka vyuo vya elimu ya
biashara nchini pamoja na taasisi mbalimbali kuweka
utaratibu wa kutoa mafunzo ya ngazi mbalimbali ili
kuwajengea uwezo watu kwenda kuanzisha biashara
Zao.

“Leo hii unakuta Chuo cha Elimu ya Biasahra
(CBE) kinafundisha mtu kwenda kuwa msimamizi wa
biashara ya kampuni fulani lakini yeye mwenyewe si
mfanyabiashara. Inabidi tubadilike. Hivi karibuni ni-
likutana na Mo Dewji akanambia anasoma shahada
ya uzamili ya biashara Dubai. Hata sisi wajasiriamali
wadogo lazima tusome ili kuwa wafanyabiashara na
si wasimamizi,” alisisitiza.

Kuhusu rasimu hiyo ya sera ya maendeleo ya vi-
wanda vidogo na biashara ndogo, aliwata wajumbe
wa mkutano huo kufanya maboresho ili ipatikane
sera itakayosaidia sekta hiyo.

“Lazima mtoke na maboresho ya sera ambayo itak-
wenda kutambua viwanda vidogo pamoja na biasha-
randogo kwani ndizo ambazo zimewatoa watu wengi
mtu kama Bakharesa alianza na kutembeza mikate
lakini hivi sasa ni tajiri mkubwa” alisema.

Pia alisema serikali imekuja na rasimu ya sera hiyo
kutokana na iliyokuwapo awali kuwa ya muda mrefu
na haikidhi mahitaji ya sasa.

Alisema sera ya ujasiriamali ni ya mwaka 2003 ni
siku nyingi sana inatakiwa kufanyiwa marekebisho ili
kwenda kisasa. “Lakini changamoto nyingine katika
sera ile ya awali ni ilijengwa katika malengo ya sekta
moja tu ya viwanda ndiyo maana akawa zaidi chini ya
SIDO, lakini hivi sasa biashara ndogo zipo katika sekta
zingine pia kama vile hoteli,” alisema.

Mwambe alisema sera hiyo mpya itakuwa na uw-
ezo wa kuwawezesha wajasiriamali wadogo kukua
kutoka ngazi ya chini na kuwa wafanyabiasahra
wakubwa hali itakayosaidia kuongeza walipa kodi na
taifa kupata mapato.

Mkuu wa
Wilaya ya
Arusha, Ke-
nani Kihon-
gosi (kushoto),
akimkabidhi
Sh. milioni
5.4 MKuu wa
shule va
Sekondari
Sinoni, Nteles
Lorna, kama
fidia ya viti
vilivyopotea
katika shule
hiyo baada
ya wanafunzi
wa shuleni
hapo kuviiba
viti hivyo na
kuwauzia wa-
fanyabiashara
wa vyuma
chakavu.
PICHA:
GETRUDE
MPEZYA

Waziri ashukia mifuko ucheleweshaji mafao

Na Richard Makore,
MWANZA

SERIKALI imeitaka mifuko
ya hifadhi ya jamii nchini kua-
cha ujanja ujanja badala yake
ijikite kulipa mafao kwa wakati
kwa wanachama wao wana-
ostaafu ama kuachishwa kazi.

Imeitaka mifuko hiyo ku-
towazungusha na kuwapa
usumbufu usiokuwa wa lazi-
ma wanachama wanaofuatilia
mafao yao.

Vilevile, serikali imewataka
wakurugenzi wa mashirika
hayo kuchukua hatua na ‘ku-
watumbua’ wafanyakazi wao
hususani mameneja wa mikoa
kwa kuwa wanafanya kazi
kwa mazoea na wamekuwa
wazembe kazini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Watu Wenye
Ulemavu, Jenister Mhagama,

alipofunga semina ya viongozi
wa Shirikisho la Mifuko ya Hi-
fadhi ya Jamii (TSSA).

Mhagama alieleza kush-
angazwa na kitendo cha wa-
fanyakazi wa mifuko ya hifa-
dhi kuwadai barua za miaka
40 nyuma wanachama wao
wanaostaafu kama moja ya
vielelezo.

“Mtu ana miaka 60 na ames-
taafu, leo anakuja kufuatilia
mafao yake, mfanyakazi wa
mfuko wa hifadhi unamdai
barua ya miaka 40 nyuma,
sasa ataipata wapi? Matokeo
yake mnaanza kuwasumbua
tu watu na kuwazungusha,”
alionya.

Mhagama alisema moja ya
kazi za mifuko hiyo ni kuweka
kumbukumbu za mfanyakazi
ambaye ni mwanachama
wao kabla ya kufikia umri wa
kustaafu, ili ukifika wakati alip-

we mafao yake bila usumbufu.

Aliongeza kuwa kazi hiyo in-
atakiwa kufanywa na maofisa
utekelezaji ambao na wana-
lipwa mishahara, akibainisha
kuwa malalamiko ya wana-
chama katika eneo la mafao
yamekuwa mengi.

Kuhusu ‘utumbuaji’ wa wa-
fanyakazi, Mhagama alisema
siku hizi hasikii watu waki-
wajibishwa kama ilivyokuwa
mwanzo licha ya kuwapo
watumishi wazembe wasi-
oendana na kasi ya serikali ya
awamu ya tano.

Akizungumzia suala la
uwekezaji kwa mifuko hiyo,
waziri huyo aliwataka wa-
tendaji wa mifuko hiyo kuwa
makini ili wawekeze kwa faida
badala ya kuingia mikataba
mibovu kama ilivyotokea siku
za nyuma. Aliwataka watendaji
na wenyeviti wa bodi za mifu-
ko hiyo kuwa makini na suala

hilo ili kusaidia nchi kujenga
uchumi na kuinua maisha ya
Watanzania. Mhagama pia
aliitaka mifuko hiyo kufanya
tathmini ya kina ili kuongeza
wanachama kwa kuwa kwa
sasa ni asilimia 4.3 pekee ya
watumishi ndiyo wanachama
wao.

Aliongeza kuwa asilimia 56
ya vijana wote hawako katika
mifuko na kwamba kuna haja
ya kuongeza nguvu katika
upande huo.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa TSSA, William Erio,
akizungumza katika semina
hiyo, alisema mifuko hiyo ipo
tayari kushirikiana na seri-
kali katika kuwekeza hususani
kwenye viwanda.

Alisema mifuko yote imean-
za kuchukua hatua na kwamba
suala hilo litaleta tija kwa nchi
na wanachama wao ambao
wanachangia michango yao.

Walionunua madawati 500/- walipa mil. 5.4/-

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

SIKU moja baada ya Mkuu wa
Wilaya ya Arusha kuwacharaza vi-
boko wafanyabiashara wa vyuma
chakavu waliodaiwa kununua mad-
awati yaliyoibwa shuleni, wamiliki
wa  biashara hizo wametoa Sh.
milioni 54  kufidia ya viti vili-
vyoibwa.

Desemba 16, mwaka huu, Mkuu
wa Arusha aliwacharaza viboko
hadharani wafanyabiashara wa vy-
uma chakavu pamoja na wanafunzi
watatu kwa kosa la kuuza viti vya
shule kama vyuma chakavu.

Akipokea fedha hizo jana, Mkuu
huyo wa wilaya, Kenan Kihongosi,
alitoa siku saba kwa Mkuu wa Shule
ya Sekondari Sinoni kuhakikisha viti
na meza vinapatikana kwa ajili ya
wanafunzi wa shule hiyo.

“Mkuu wa shule hizi fedha ndani
ya siku saba viti vya wanafunzi viwe
vimekamilika na tunajua kiti kimoja
ni 50,000 na meza 50,000 jumla ni
Sh. 100,000 hivyo jumla ya viti na
meza 108 gharama ni 5,400,000,
alisema.

Alitoa rai kwa maofisa elimu
wilayani hapo kufanya uhakiki wa
samani za shule ili kujiridhisha

kama kuna madawati ya kutosha
wanafunzi kama yalivyotolewa na
serikali.

Pia, aliwataka wananchi, wafan-
yabiashara kuwa wazalendo wa
nchi yao na kutoa taarifa sehemu
husika ili kuendelea kulinda rasili-
mali za nchi.

Alisema kuwa baada ya watuhu-
miwa waliohusika na ununuzi
wa vyuma chakavu kukamatwa,
waliomba kusamehewa na kuahidi
kutoa fedha za kulipa viti hivyo am-
bapo jana walikabidhi kiasi hicho
cha fedha.

Mmiliki wa biashara ya vyuma

chakavu, Yuda Kamando, alikiri ku-
wapo na makosa katika ofisi yake
ambapo aliomba kusamehewa na
kuahidi kutoa ushirikiano kwa seri-
kali kwa kila hatua.

“Nikiri wazi kuwa kweli ofisi yan-
gu yalijitokeza makosa ya kununua
vyuma vitokanavyo na viti vya
shule. Mimi sikuwapo lakini vijana
wangu walinunua mzigo bila kujua
kama bado vilikuwa katika matumi-
zi, “ alisema Kamando.

Alisema watatoa elimu kwa vijana
wanaonunua vyuma ili kuhakikisha
wananunua vile vinavyostahili ku-
nunua na siyo vinginevyo kwa kuwa

kufanya hivyo ni kujiharibia jina
katika biashara na kuendelea kujiin-
giza katika matatizo.

Diwani wa Sinoni, Michael Ki-
vuyo, alisema ni jambo jema wa-
miliki hao kulipa fedha kwa ajili ya
watoto kupata madawati ya kukaa
wawapo shuleni kwa kuwa Januari
watoto wanapaswa kuendelea ku-
soma.

Aliwataka wamiliki wa biashara
za vyuma chakavu kuacha kununua
au kuwatuma watoto kuokota
chuma na wakibainika kuendelea
kufanya biashara hiyo na watoto,
hatua za kisheria zitachukuliwa.
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Majaliwa awajibu wanaobeza maendeleo ya vitu

=

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akitazama mahali panapochimbwa ili kusimika moja ya nguzo za daraja la Kigongo, Busisi wakati
alipokagua ujenzi wa daraja hilo mkoani Mwanza jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Na Rose Jacob, MWANZA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa , amezijibu kejeli
za wapinzani wao wa kisiasa kwamba serikali im-
ekuwa ikifanya maendeleo ya vitu badala ya watu,
akisisitiza kwamba miradi mikubwa ya kimkakati
itasaidia kukuza uchumi.

Majaliwa alitoa kauli hiyo jana alipotembelea na
kukagua ujenzi wa daraja la JPM linalounganisha
Wilaya za Sengerema na Misungwi mkoani Mwan-
za.

Waziri Mkuu alikagua ujenzi wa daraja hilo le-
nye urefu wa Km 3.2 na barabara unganishi, sasa
ukiwa umefikia asilimia 12. “Tanzania ni nchi yenye
changamoto ya ajira, Serikali inaendelea kujenga
miradi mikubwa ya kimkakati kwa ajili ya kupungu-
za ugumu wa suala hili, kwa kuwatumia wananchi
wa maeneo husika katika miradi, ujenzi wa daraja
hili ambalo ni la kwanza kiukubwa, umeajiri wa-
zawa zaidi ya 370,” alisema.

Majaliwa alisema daraja hilo la Kigongo-Busisi
linajengwa na Kampuni ya China Civil Engineering
Group Limited kwa gharama ya Sh. bilioni 699.2.

Aliongeza kuwa ujenzi wa daraja hilo ni mwen-
delezo wa ujenzi wa madaraja mengine nchini na
kwamba serikali inatumia fedha za ndani.

Majaliwa pia alikagua miradi ya ujenzi wa Shule
ya Sekondari Buhongwa na ujenzi wa MV Mwanza
Hapa Kazi Tu. Akiwa katika shule hiyo, Waziri Mkuu
alishuhudia upungufu wa vyumba vya madarasa
huku Mkurugenzi wa Jiji la Mwanza, Kiomoni
Kibamba, akiahidi ifikapo Januari 11, mwakani, vy-
umba vyote vitakuwa vimekamilika.

“Ninakuahidi mkuu, ifikapo Januari 11, mwaka
ujao, vyumba vyote vitakuwa vimekamilika na wa-
nafunzi wataendelea na masomo yao,” alisema.

Mbaroni madai

kukutwa silaha
nne, risasi 36

Na Mohab Dominick, KAHAMA

JESHI la Polisi Mkoani Shinyanga, linam-
shikilia Masanja Bugolole (75), mkazi wa ki-
jiji cha Gula wilayani Kahama, kwa tuhuma
za kumiliki silaha nne aina ya Shotgun na
risasi 36 kinyume cha sheria.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga,
Debora Magiligimba, akizungumza jana na
waandishi wa habari mjini hapa, alisema
Bugolole amenaswa kutokana na misako
maalum inayoendelea dhidi ya wahalifu wa
makosa mbalimbali.

Magiligimba alisema juzi, majira ya saa
6:30 usiku, askari walimkamata mtuhumi-
wa huyo nyumbani kwake akiwa na silaha
hizo.

Alisema mtuhumiwa alikamatwa na
silaha nne, mojawapo ikiwa na usajili wa
namba TZCAR 34951 ambayo namba zake
zimefutika.

Kamanda alisema silaha tatu zisizo na us-
ajili ni zenye namba D172321, namba 14999
na namba 24162.

Licha ya silaha hizo, Kamanda Magil-
igimba alisema kuwa mtuhumiwa huyo
alikuwa na mitutu sita ya silaha aina ya
shotgun pamoja na kifaa kingine cha jadi
kinachotumia moto kukoleza silaha hizo.

Kamanda  Magiligimba  aliwaeleza
waandishi wa Habari kuwa Mtuhumiwa
huyo atafikishwa Mahakamani mara baada
ya upelelezi kukamilika ili ajibu tuhuma zi-
nazomkabili.

Katika hatua nyingine, Kamanda Magil-
igimba alisema Desemba, 9 mwaka huu,
majira ya saa 1:00 jioni, askari wakiwa do-
waliokota bunduki aina ya gobore ikiwa im-
etelekezwa kwenye kichaka.

Kutokana na hali hiyo, Kamanda Magil-
igimba aliwataka wananchi mkoani Shin-
yanga kuendelea kutoa taarifa za siri zi-
takazofanikisha kukamatwa kwa wahalifu
wengine wa makosa ya namna hiyo.

Sambamba na hilo, kamanda huyo ali-
wataka watu wote wenye nia ovu kutafuta
mali kwa njia halali.
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Mkemia achukua
hatua kumaliza
utata wa DNA

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

MAMLAKA ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali (GCLA), imeanza ku-
chukua hatua za makusudi kupunguza
utata wa kisheria wakati wa uchukuaji wa
sampuli za vinasaba (DNA) katika masuala
yanayohusisha matibabu na makosa ya
jinai.

Jana, Mkurugenzi wa Huduma za Say-
ansi Jinai wa GCLA, David Elias, alisema
nia ni kuhakikisha wadau mbalimbali
wakiwamo madaktari na polisi wanapo-
chukua sampuli hizo na kuzipeleka kwa
Mkemia Mkuu wa Serikali wanatekeleza
jukumu hilo kwa usahihi, uhifadhi mzuri
na kusafirishwa kwa muda unaotakiwa.

Elias alikuwa akitoa mada kwa wanafun-
zi wa mwaka wa tano wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Tiba cha Kilimanjaro Christian
Medical College (KCMCo) na madaktari wa
Hospitali ya Rufani ya Kanda (KCMC).

Alisema hivi sasa serikali imejipanga
kuwa na vyombo, mitambo ya kisasa
na wataalamu wa kutosha waliobobea
katika utoaji wa majibu kwa wakati na ya
uhakika.

“Kwa kutambua umuhimu wa Ofisi ya
Mkemia Mkuu, serikali imeamua kufungua
ofisi katika kanda sita nchini ili kusogeza
huduma hiyo karibu na wananchi.

“Madaktari na polisi hawana budi ku-
tumia ofisi za Mkemia Mkuu wa Serikali
za kanda ili kurahisisha utoaji matokeo ya
kiuchunguzi kwa haraka,” alisema.

Alisema kwa mwaka huu peke yake,
GCLA imefanya uchunguzi wa kisayansi
kwa kupima sampuli zinazohusiana na
masuala ya jinai 7,000.

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali pia inasimamia utekelezaji wa
Sheria tatu ambazo ni Sheria ya Usimamizi
na Udhibiti wa Kemikali Na. 3 ya Mwaka
2003, Sheria ya Vinasaba vya Binadamu
(HDNA) Na. 8 ya Mwaka 2009 na Sheria ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali Na. 8 ya Mwaka 2016.

Mwanasheria Mkuu wa Mamlaka hiyo,
Miriam Mvano, alisema wameamua kutoa
mafunzo hayo kwa wanafunzi wa udaktari
kwa kuwa katika uchunguzi wa vinasaba
kuna uhusiano kati ya Ofisi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali na madaktari katika
uchunguzi unaohusiana na matibabu na
makosa ya jinai.

Alisea mkakati huo utasaidia ku-
hakikisha sampuli zinazochukuliwa kuleta
matokeo sahihi yanayofanana kwa muda
na wakati unaotakiwa.

“Hapa tunaelimisha madaktari wakienda
kazini katika vituo vyao vya kazi, wa-
kumbuke ushiriki wao na Ofisi ya Mkemia
Mkuu wakati wanapotekeleza majukumu
yao ya uchunguzi wa afya na matibabu,
ama polisi wanapochukua sampuli za
dawa za kulevya kwa usahihi,” alisema
mwanasheria huyo.

Akizungumza baada ya mafunzo hayo
va kuwajengea uwezo, mwanafunzi wa
udaktari, Kaisi Katope, aliishauri serikali
kuandaa mitaala maalum ya kufundishia
kuhusu taratibu za sheria na kanuni za
kisera za uchukuaji sampuli kwa ajili ya
uchunguzi.

Mkurugenzi wa Shirika la UDIDA Mkoani Shinyanga, Jasson Kyaruzi (kulia), ambao wanajishughulisha na shughuli za kijamii, akika-
bidhi mifuko 15 ya Saruji kwa Mkuu wa Shule ya Sekondari Town iliyopo Manispaa ya Shinyanga, Jasson Rwegasira, kwa ajili ya
kukarabati miundombinu ya vyumba vya madarasa jana. PICHA: MARCO MADUHU

Kundi la vibaka lavamia mtaa na kupora mali

Na Romana Mallya

KUNDI la vijana wenye sila-
ha za jadi limevamia nyumbani
za wakazi wa Majohe, Gongo la
kuwajeruhi baadhi yao huku
wakiwapora simu na fedha.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa TIlala, Kamishna
Msaidizi (ACP) Janeth Mago-
mi, alisema tukio hilo lilitokea

usiku wa kuamkia juzi majira
ya saa 8:00 usiku.

“Ni kweli tukio hilo lilitokea
usiku wa kuamkia Alhamisi. Ki-
kundi cha vibaka kiliingia kati-
ka baadhi ya nyumba wakawa
wanapora simu na fedha kuto-
ka kwa wananchi. Nilifika eneo
la tukio na wahanga (waathiri-
ka) waliojeruhiwa ni watatu.

“Majeruhi wa kwanza yupo
Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili
(MOI) anaendelea na matibabu
na mwingine alipelekwa Hos-

pitali ya Wilaya ya Kisarawe
Mkoa wa Pwani na mwingine
tulimkuta nyumbani akiwa na
majeraha,” alisema.

Magomi alisema baada
ya tukio hilo walifanya op-
eresheni na kuwakamata vi-
jana wawili wanaotuhumiwa
kuhusika na tukio hilo.

“Kikundi hiki tumeshak-
ibaini na wale tuliowakamata
wanatuambia waliofanya nao
tukio hili. Idadi yao hawajat-
ueleza lakini tunajua, wali-

kuwa wanatumia silaha za jadi
ambazo ni mapanga,” alisema.

Kamanda huyo alisema ki-
kundi hicho baada ya kufika
eneo hilo, kilikwenda kwenye
nyumba ya mwanajeshi am-
baye  alipotoka walimwam-
bia wanamheshimu na wan-
amjua.

“Ndiyo maana tuliweza
kubaini hawa ni vijana wa
hapo hapo mtaani. Hakuna
mwanamke aliyejeruhiwa ka-
tika tukio hili,” alisema.

RAS kuchunguza biashara kusafirisha watoto

Na Francis Godwin, IRINGA

KATIBU Tawala wa Mkoa
wa Iringa, Hapiness Seneda,
amesema uongozi wa mkoa
unafuatilia taarifa za uwapo
wa biashara haramuya kusa-
firisha watoto kwenda kufan-
ya kazi nje ya mkoa pamoja na
mtandao wake.

Amesema iwapo itabainika
kuwapo watu na mtandao un-
aojihusisha na vitendo hivyo,
hatua kali zitachukuliwa.

Akizungumza jana wakati
wa kikoa cha  kamati ya
uchaguzi wa wanafunzi wali-
ochaguliwa kijiunga na kidato
cha kwanza mapema mwakani,
Seneda alisema mkoa ulik-
wisha piga marufuku wazazi
kuruhusu watoto waliomaliza
elimu ya msingi au sekond-
ari kwenda mijini kutumik-
ishwa kwenye kazi za ndani.

Seneda alisema ofisi yake
imepokea taarifa za mwa-

nanchi anayedaiwa kusafiri-
sha mtoto mmoja kwenda
njeya mkoa kufanya kazi za
ndani, jambo ambalo alisema
ni kinyume na mikakati ya
ulinzi wa mtoto iliyowekwa
naserikaliya mkoa walIringa.

Pasipo kutaja jina la
mtuhumiwa wa biashara
hiyo, Katibu Tawala huyo alise-
ma viongozi wotewa mkoa
wajibu wa kuweka ulinzi wa
kutosha kwa watoto wali-
omaliza elimu ya msingi na
sekondari kuhakikisha  wa-

""" kuendelea na
elimu ya sekondari au ufun-
di nasi kuwaruhusu kwenda
mijini kutumika katika kazi za
ndani .

Kuhusu matokeo  mazuri
ya mtihani wa darasa la
saba uliofanyika mwaka huu,
Seneda alisema yametokana
na jitihada mbalimbali am-
bazo zimefanywa na wadau

wa mkoa wakiwamo walimu,
wazazi na  viongozi wote wa
ngazi za jamii.

“Kwa kuzingatia matokeo
mazuriya ufaulu wa mtihani
wa kumaliza elimuya msingi
mwaka 2020 katika mkoa
wetu, naelekeza wakurugenzi
kuhakikisha wanafunzi wote
waliochaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza wanaripoti
shuleni na kuanza masomo
mara shule zitakapofunguli-
wa Januari 11, mwakani.

Kwa awamu ya kwanza,
wanafunzi 907 wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Iringa wa-
hakikishe wanaripoti kabla
ya Februari 28, 2021,” alisema.

“Wakurugenzi pia wahakik-
ishe mikutano ya tathimini ya
elimu inafanyika katika hal-
mashauri zote na kutafuta
sababu za kufanya vibaya kwa
baadhiya shule katika miti-
hani hatimaye kutafuta ufum-
buzi kwa kuweka mikakati

endelevu,” alisisitiza.

Seneda pia aliagiza kila hal-
mashauri ihakikishe inafan-
ya mapitioya mwenendo wa
ongezeko la ufaulu  wa wa-
nafunzi waliojiunga na kidato
cha kwanza uendane na ma-
darasa pamoja na madawati
(viti na meza).

Alisema kila halmashauri
ihakikishe inafanya usimamizi
na ufuatiliaji wa ufundishaji
na ujifunzaji kuona unakuwa
wa karibu zaidi na kufanya
ukaguzi wa mara kwa mara
shuleni ili kuondoa ufaulu
wa daraja la sifuri na daraja

la nne.

Katika hatua nyingine, ka-
tibu tawala huyo  aliwa-
tangaza  wanafunzi  wote
23,297 wakiwamo wavulana
1,180 na wasichana 12,117

kuwa wamechaguliwa kuji-
unga na Kkidato cha kwanza
kwa awamu mbili kuanzia
Januari, mwakani.
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Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya, akipata maelezo kutoka kwa
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti Tanzania (TARI), Dk. Geoffrey Mkamilo,
kuhusu mifuko maalum ya kuoteshea miche bora ya michikichi juzi katika ziara
yake katika kituo mahiri cha utafiti wa zao hilo (TARI Kihinga) mkoani Kigoma.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Utafiti: Maji
hayajapungua
ardhini

“Kutunza
rasilimali za
maji ni pamo-
ja na kuzuia
ufyekaji

na ukataji
miti ovyo,
matumizi
mabaya ya
ardhi kwa
kufanya
shughuli za
Kilimo kwa
kutumia
mbolea ze-
nye kemikali
na vitendo
vyote vya
kibinadamu
katika eneo
la bonde hilo
ambavyo
vitasaba-
bisha maji
chini ya ardhi
kupungua,”
alisema.

Na Frank Monyo

MJIOLOJIA Mkuu kutoka Mam-
laka ya Maji Dodoma (DUWASA)
Idara ya Rasilimali za Maji, Em-
manuel Nahozya, amesema
utafiti unaonyesha hakuna dalili
za kupungua kwa maji chini ya
ardhi katika jiji hilo.

Hiyo inatokana na mvua inay-
oendelea kunyesha katika mae-
neo yaliyofanyiwa utafiti kuwa
na vyanzo vya maji, kutunzwa na
kuhifadhiwa vizuri na kufanya
maji ya mvua kuhifadhiwa kwe-
nye miamba.

Nahozya aliyasema hayo alipo-
wasilisha Tathimini ya Utunzaji
wa Rasilimali za Maji katika jiji
hilo, ikiwa ni mkakati wa kulinda
na kutunza vyanzo vya maji kwa
ajili ya kuhudumia wananchi wa
Dodoma.

Alisema kulingana na wingi wa
ongezeko la watu katika jiji hilo,
vimetafutwa vyanzo vingine vya
maji ambavyo zitasaidiana na vil-
ivyopo ili kuongeza uzalishaji wa
maji katika jiji hilo ili kuendana
na kasi ya matumizi ya maji.

“Kuna visima vimechimb-
wa vya uchunguzi kwa ajili ya
kuangalia uwiano wa maji katika
Bonde la Makutupola kwamba
yanashuka au yanapanda kwa
kadri tunavyotoa maji mengi,
hivyo inatoa mwanga ni kiasi
gani cha maji tulichonacho,”

alisema.

Aliongeza kuwa kazi ya Idara
ya Rasilimali za Maji kupitia
kwenye mabonde ni kutunza vy-
anzo vya maji ili viendelee kuwa
endelevu kwa vizazi vya sasa na
vya baadaye.

“Kutunza rasilimali za maji
ni pamoja na kuzuia ufyekaji
na ukataji miti ovyo, matumizi
mabaya ya ardhi kwa kufanya
shughuli za kilimo kwa kutumia
mbolea zenye kemikali na viten-
do vyote vya kibinadamu katika
eneo la bonde hilo ambavyo vi-
tasababisha maji chini ya ardhi
kupungua,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema Wiz-
ara ya Maji kupitia Idara ya Rasil-
imali za Maji Dodoma na kwenye
mabonde imekuwa ikisimamia
kwa karibu utunzaji na usimam-
izi wa bonde hilo ili kukabiliana
na hali hiyo.

Aliongeza kuwa kazi iliyofanyi-
ka katika Idara ya Rasilimali za
Maji Dodoma ni kufanya tath-
mini ya uwezo na wingi wa maji
yaliyopo katika Bonde la Maku-
tupola na kufanya utafiti kuna
maji kiasi gani na yanaweza ku-
tumika kwa muda gani.

“Kwa sasa hivi tumejaribu kusi-
mamia utoaji wa maji yanayovia
ardhini kila mwaka yawe sawa
sawa na yanayotolewa kwani
ukitoa maji mengi tofauti na ya-
nayokuwa ‘recharged’, maji yata-
pungua,” alisema Nahozya.

Kiz

Na Halfani Chusi

MENEJA wa Azam Hu-
duma kwa Wateja, Roth
Mziray, na  wenzake
watatu, wamepandishwa
kizimbani katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya Kinon-
doni jijini Dar es Salaam
wakikabiliwa na mash-
taka ya wizi na kuhamasi-
sha wizi.

Katika kesi hiyo iliyo-
funguliwa mahakamani
huko chini ya Hakimu Ly-
amuya, Meneja wa Azam,
Mziray anakabiliwa na sh-
taka la kushindwa kuzuia
wizi akidaiwa kutumia
madaraka yake vibaya na
kusababisha kumilikisha
mtu mwingine mali ya

Wanne
iImbani
tuhuma
za Wizi

wizi kinyume cha sheria.

Washtakiwa wengine
katika shauri hilo namba
439/2020 ni: Nicholous
George, anayeshtakiwa
kwa makosa mawili ya
kuvunja na kuiba mali;
Frank Mnyagizi Ishen-
goma, anayekabiliwa na
mashtaka mawili ya wizi
na kusaidia kufanikisha
wizi; Frank alikuwa mfan-
yakazi wa Wakala wa
Azam Media uitwao Elgod
Professional Ltd.

Wakili  wa  Serikali,
Deborah, akisoma hati
ya mashtaka, alidai kuwa
mnamo Agosti 18, 2016,
katika maeneo ya Mbezi
Msigani, Wilaya ya Ubun-

kwa nafasi zao tofauti
walishirikiana  kuvunja
na kufanikisha kuiba mali
zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 3.2 kiambaza aina ya
Sony, DVD aina ya Sony,
pasi aina ya Philips na
vifaa vya muziki, mali ya
Godo Biwi.

Hata hivyo, washtakiwa
hao walikana mashtaka
hayo na hakimu kuahiri-
sha kesi hiyo hadi Desem-
ba 28, mwaka huu itaka-
poanza kusikilizwa.

Baada ya kuahirishwa
kwa shauri hilo, washi-
takiwa watatu wamerud-
ishwa rumande kutokana
na kushindwa kukamili-
sha utaratibu wa dha-
mana.
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KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MUCOBA BANK PLC MAFINGA TUTAUZA KWA
MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU WA MUCOBA BANK
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Klabu ziwe makini mikataba

wachezaji wa mkopo Bara

KLABU za Ligi Kuu na Ligi Daraja la Kwanza Tanzania Bara, zipo
katika harakati za kuimarisha vikosi vyao, baada ya dirisha dogo la
usajili kufunguliwa tangu Jumatano Desemba 16 huku likitarajiwa ku-
fungwa Januari 15, mwakani.

Tunafahamu katika kipindi hiki cha timu kujiimarisha wapo baa-
dhi ya wachezaji watatemwa ili kutoa nafasi kwa nyota wapya ambao
klabu husika zinaamini wanaweza kuzisaidia kutimiza malengo yao,
lakini pia wapo ambao waliotolewa kwa mkopo klabu zao zitahitaji
kuwarejesha huku wengine wakitolewa pia kwa mkopo.

Katika hilo, tunakumbuka vema mvutano mkali uliotokea us-
ajili wa dirisha dogo lililopita kwa Azam FC ilipotaka kumrejesha
mshambuliaji wake, Ditram Nchimbi kutoka Klabu ya Polisi Tanzania
ili kumuuza Yanga.

Nchimbi ambaye alikuwa akiichezea Polisi Tanzania kwa mkopo
ulioelezwa kuwa wa msimu mzima, lakini klabu yake mama, Azam
ilitaka kumrejesha kabla haujamalizika ikitaka kumuuza Yanga,
ndipo pakazuka mvutano mkali. Kwa mujibu wa Polisi Tanzania,
makubaliano yao na Azam yalikuwa kumtumia mchezaji huyo hadi
mwishoni mwa msimu ndipo arejee klabuni kwake, na hapakuwa
na kipengele chochote kinachoiruhusu Azam kumchukua katikati
ya msimu, jambo ambalo liliifanya kupaza sauti za kumzuia kuuzwa
Yanga kabla ya baadaye kuketi na kuyamaliza kiutu uzima.

Lakini kwa upande wa Azam FC ilieleza kwamba hapakuwa na kip-
engele chochote kinachoeleza kwamba hawataruhusiwa kumchukua
mchezaji wao watakapombhitaji, huku wakiamini ni sawa na mtu
kumpa mtoto wako akulelee, jambo ambalo unapombhitaji unaweza
kumchukua wakati wowote.

Azam ilieleza baada ya Yanga kufika dau la kumnunua Nchimbi, il-
itoa kipaumbele kwa Polisi Tanzania kama inamhitaji jumla imnunue,
lakini ikawaeleza haina uwezo huo na kuwaruhusu kuendelea na
taratibu zingine za kumuuza, lakini baadaye pakazuka mvutano wa
kumwachia. Tumelazimika kukumbusha sakata hilo hasa kipindi hiki
ambacho klabu zipo sokoni kuimarisha vikosi vyao huku kukiwa na
idadi kubwa ya wachezaji kutoka klabu kubwa nchini waliowekwa
kwenye orodha ya kutolewa kwa mkopo.

Hatutaki kuona tena mvutano kama huo wa Azam FC na Polisi Tan-
zania ukijitokeza kwa wachezaji watakaotolewa kwa mkopo pindi
klabu mama itakapohitaji kuwarejesha ama kuwauza.

Hivyo, katika hilo mbali na kuzitaka klabu kulizingatia, lakini pia
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), linapaswa kuwa makini kwenye su-
ala zima la mikataba ya wachezaji hususan hawa wa mkopo si tu kwa
ajili ya kuepusha mvutano baadaye bali pia kusaidia kulinda maslahi
ya pande zote pamoja na mchezaji husika.

Utata uliojitokeza katika mkataba wa mkopo wa Nchimbi ni wazi
makubaliano mengi ya klabu zetu inaonekana yanafanywa kwa
mdomo zaidi badala ya kuwekwa katika maandishi, hivyo klabu zi-
napaswa kubadilika na kuendesha mambo yao kisomi zaidi, lakini pia
TFF inapaswa kuhakikisha vipengele vyote muhimu vinazingatiwa
kabla ya kuipokea mikataba ya wachezaji. Tunatambua mikataba ya
mikopo kwa wachezaji huwa ina vipengele vingi muhimu na huwa ha-
watolewi kiholela kama ambavyo klabu zetu nchini zinafanya, kwani;
awali kabisa, ni lazima mkopo huo uainishe wazi ni wa muda gani na
nani atamlipa mshahara mchezaji husika.

Kingine cha kuzingatiwa katika mkataba wa mkopo unaweza kuwa
na kipengele kwa klabu mama kumhitaji mchezaji wao muda wowote
ama hatoruhusiwa kucheza dhidi ya klabu yake hiyo pindi timu hizo
zitakapokutana, lakini pia pindi itakapotaka kumuuza, klabu anay-
oichezea kwa mkopo itapewa nafasi ya kwanza ya kumnunua na ik-
ishindwa ama kutohitaji tena huduma yake ndipo auzwe kwingineko.

Hayo ni machache tu katika mengi yanayopaswa kuwekwa wazi
kimaandishi katika mikataba ya wachezaji wanaotolewa kwa mkopo,
hivyo wakati huu usajili ukiendelea, TFF haina budi kuhakikisha wa-
nachama wake ambao ni klabu wanafuata taratibu zote zinazopaswa
kabla ya kuwaidhinisha wachezaji husika.
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Na Barnabas
Maro

@MSAMBA

Akupaye kisogo si mwenzako

ANAYEKUONESHA au kuku-
geuzia shingo (kukupuuza) si
mwenzako. Ni methali inayotu-
nasihi umuhimu wa kuwatam-
bua tunaoweza kuwategemea
na tusioweza kuwategemea.

Je! Simba na Yanga zilizo jiji
moja lililoitwa Bandari ya Sala-
ma katika nchi iliyojulikana
kwa jina la Tanganyika, lakini
kwa kutaka umoja wa kidugu
na Zanzibar sasa yaitwa Tanza-
nia, zajua thamani ya udugu?

Badala ya kupendana kama
ndugu wa nchi moja, zachuki-
ana kama walivyo Waarabu
na Waisraeli ingawa wote ni
waja, yaani watu wa Mwenyezi
Mungu!

“Kuchukiana huondokesha
fitina, bali kupendana husi-
tiri makosa yote. Yeye afichaye
chuki ana midomo ya uongo,
na yeye asingiziaye ni mpum-
bavu. Katika wingi wa maneno
hapakosi kuwa na maovu, bali
yeye azuiaye midomo yake
hufanya akili.” (Mithali 10:12,
18-19).

Simba na Yanga ndizo
timu zenye wanachama na
mashabiki wengi kuliko timu
yoyote ya kandanda nchini.
Pia zajulikana zaidi katika Bara
la Afrika kwani ndizo timu za
Tanzania zilizocheza na zina-
zocheza zaidi na timu za
ughaibuni (nchi zilizoko mbali
na nchi ya mtu).

Ndizo timu zinazosajili
wachezaji wengi wa kigeni.
Zimekuwa zikisajili wachezaji
kutoka Kenya, Uganda, Burun-
di, Rwanda, Zambia, Malawi,
Zimbabwe, Congo (DR), Msum-
biji, Angola na hata Brazil.

“Fedha ilivunja nguu, mili-
ma ikalala.” Maana yake pesa
zina uwezo wa kuivunja mili-
ma na vilima. Methali hii hu-
tumiwa kupigia mfano uwezo
wa fedha. Mtu akiwa na pesa
anaweza kufanikiwa kufanya

mambo ambayo asingeweza
kufanya  wala  kudhania
kuyafanya.

Simba na Yanga ndizo
timu zenye wanachama na
mashabiki wengi kuliko timu
zote za kandanda nchini.
Hata zinapokwenda kucheza
na timu za mikoa mingine,
hushangiliwa mno na watu wa
mikoa hiyo kuliko timu zao za
nyumbani!

“Chako ni chako, cha mwen-
zako si chako.” Maana yake
kitu unachokiita chako ni ki-
zuri na huweza kukufaa na
una uhuru nacho kuliko cha
mtu mwingine.

“Ndugu mui afadhali kuwa
naye.” Maana yake ni afad-
hali kuwa na ndugu yako hata
kama ni m-baya. Methali hii hu-
tumiwa kutunasihi tuwathami-
ni ndugu zetu hata kama wana
sifa mbaya kiasi gani. Ndugu
yako aweza kukufanyia hisani
ambayo rafiki hawezi.

Simba na Yanga ndizo timu
zinazovuta watazamaji wengi
mikoani na kuzifanya timu za
mikoa hiyo kupata hela ny-
ingi kuliko zichezapo na timu
zingine!

“Pendo lisiwe na unafiki; li-
chukieni lililo ovu, mkiambat-
ana na lililo jema. Kwa pendo
la ndugu, mpendane ninyi kwa
ninyi; kwa heshima mkiwa-
tanguliza wenzenu;” (Warumi
12:9).

Turudi kwa Simba na Yanga
ambao mimi nachelea kuziita
‘watani wa jadi’ kwani chuki
(hali ya kutokuwapo upendo,
hali ya kuwa na roho mbaya,
hali ya kuwa na kinyongo) kati
yao yanifanya niziite ‘wapin-
zani wa jadi’ si vinginevyo.

Nalazimika kuziita Simba
na Yanga ‘wapinzani wa jadi’
kutokana na vitendo wana-
vyofanyiana kama Waarabu na
Waisraeli (Wayahudi). Ingawa

zote ni za Tanzania na kuwa
zamani zilikuwa moja kabla
ya kutengana kwa takribani
miaka 85 iliyopita, vitendo wa-
navyofanyiana ni chuki, yaani
hisia ya kutopenda kitu au
jambo.

“Waarabu wa Pemba hujua-
na kwa vilemba.” Maana yake
Waarabu wa Pemba hutam-
buana kutokana na vilemba
wanavyovaa.

Methali hii yatukumbusha
kuwa watu wanaohusiana
au wenye sifa sawa hupatana
au huingiliana vizuri mtu wa
kando hawezi kuwaingilia. Ni
kweli lakini si kwa Simba na
Yanga! Kama ndivyo, kwa nini
wasiitwe ‘wapinzani wa jadi?’

Kama ni kuchekana zina-
poshindwa na timu za nyum-
bani (Tanzania), hakuna shida
lakini kuchekana wakati mo-
jawapo imeshindwa na timu
ngeni kutoka nje ya nchi ni
kudhihirisha umbumbumbu
(ufahamu mdogo wa mambo)
wao!

“Wapenzi, msijilipize kisasi,
bali ipisheni ghadhabu ya
Mungu;” maana imeandikwa:
“Kisasi ni juu yangu mimi; ni-
talipa.” Anena Bwana.

“Usishindwe na ubaya,
bali uushinde wubaya kwa
wema.”(Warumi 12:19, 20).

‘Wivu’ ni neno lenye maana
mbili. Kwa muktadha ninaou-
jadili, ni hali ya kuwa na
kinyongo au kijicho wakati
mtu aonapo mali, mafanikio
au maendeleo ya mtu mwing-
ine; ngoa.

Kati ya Simba na Yanga ni ipi
iliyojiendeleza au inayojiende-
leza yenyewe kwa fedha za wa-
nachama wake? Jibu ni HAKU-
NA! Zote zategemea mbeleko/
ubeleko/uweleko yaani nguo
inayotumika kubebea mtoto
mgongoni kwa kupigwa fundo
kifuani.
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Atelekeza agizo la JPM kuvutia wawekezaji

Na Romana Mallya

BALOZI wa Tanzania nchini Utu-
ruki, Prof. Elizabeth Kiondo, ame-
wapeleka wawekezaji watano kati
ya 10 katika Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC) ambao wameonye-
sha nia ya kuwekeza katika viwan-
da vya kuzalisha zana za kilimo,
vifaa tiba na dawa.

Rais John Magufuli mara kwa
mara amekuwa akiwataka ma-
balozi wanaowakilisha Tanzania
nchi mbalimbali duniani pamoja

na mambo mengine wahakikishe
wanahamasisha wageni kuja ku-
wekeza katika viwanda.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari baada ya kikao chao
kilichohusisha TIC na wadau wa
uwekezaji Tanzania, Balozi Kiondo
alisema wawekezaji wengi wameo-
nyesha nia ya kuwekeza Tanzania
na wako waliofanya hivyo.

“Leo  (juzi) nimekuja na
wawekezaji watano kati ya 10 am-
bao nao wametaka kuja kuwekeza
katika viwanda vya nguo, zana

Lukuvi atangaza
eneo mgogoro
kuwa makazi

Na Munir Shemweta,
DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, ametangaza
eneo lenye mgogoro wa
muda mrefu la Mtakuja kata
ya Changombe mkoani Do-
doma kuwa la makazi.

Kutokana na uamuzi huo,
ameagiza kuanza kazi ya
urasimishaji itakayookoa
takriban Sh. bilioni 85 zi-
lizokuwa zitumike kufanyiwa
maboresho.

Eneo la Mtakuja, awali lili-
pangwa kuwa la ukanda wa
kijani na iliyokuwa Mamlaka
ya Ustawishaji Makao Makuu
(CDA) kwa ajili ya kutunza
mazingira na baadaye ku-
pangwa kwa matumizi ya
makuburi, hivyo kuingia ka-
tika mgogoro na wananchi.

Lukuvi alisema jana kuwa
kutokana na uamuzi wa ku-
litangaza eneo hilo kurasi-
mishwa, sasa litapimwa na
kupangwa upya na hakuna
mwananchi atakayevunjiwa
nyumba na kila mtu atapata
haki yake.

Kwa mujibu wa Lukuvi,
timu ya wizara kwa kushiriki-
ana na Halmashauri ya Jiji
la Dodoma, itaanza urasim-
ishaji wiki ijayo na kukami-
lika mwishoni mwa Februari,
mwakani kwa wananchi ku-
patiwa hati za umiliki.

“Urasimishaji utakaofanyi-
ka utafuta maendelezo ya kila
mwenye eneo bila kubomoa
nyumba ya mtu. Tunataka
kila mwanachi apate haki
yake na awe na uhakika wa
makazi yake ya kuishi,” alise-
ma Lukuvi

Waziri alisema kila mwa-
nanchi katika eneo la Mtakuja

atalazimika kugharamia
upimaji mpaka umilikishwaji
na kodi za kisheria na kusisiti-
za kuwa anaamini hakuna
mwananchi atakayeshindwa
kulipia.

Lukuvi alibainisha kuwa
kwa wale waliopewa mae-
neo lakini hawakujitokeza
wakati wa uhakiki, utambuzi
utaendelea ili kila mmoja ap-
ate haki yake. Wananchi 867
wamehakikiwa kati ya 1,049
hivyo kufanya wananchi 182
kuwa pekee wasiohakikiwa.

Kutokana na uamuzi wa
kutangaza Mtakuja kurasim-
ishwa, sasa hati zote za wa-
miliki wa ardhi katika eneo
hilo zimefutwa. Eneo hilo
lilikuwa na hati 65 zilizokuwa
zimetolewa kwa baadhi ya
wananchi.

Waziri pia alitangaza pia
kufanyika uhakiki upya ka-
tika maeneo ya wananchi
waliopitiwa na barabara za
mzunguko katika eneo la
Mtakuja ambapo awali uhaki-
ki ulifanywa na Wakala wa
Barabara (TANROADS).

Kwa mujibu wa Lukuvi
lengo la kufanya uhakiki
upya ni kubaini udanganyifu
uliofanywa na baadhi ya wa-
nanchi wasio waaminifu wal-
iokuwa na lengo la kujipatia
kiasi kikubwa cha fedha ya
fidia.

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Binilith Mahenge,
alilitaka jiji la Dodoma ku-
hakikisha maeneo yenye
maboresho yanafanyika kwa
kasi ili kuepuka madhara
yanayoweza kutokea kama
ilivyokuwa kwenye eneo la
Mtakuja alilolielezea madha-
ra yake yametokana na uzem-
be wa kutofanya maboresho
mapema.

za kilimo na maeneo matatu ya
viwanda vya kuzalisha zana za
kilimo, nguo na nepi za watoto,”
alisema.

Alisema kikao hicho cha siku
moja kilihusisha Mamlaka ya
Maeneo Maalum ya Mauzo ya
Nje (EPZA), Taasisi ya Sekta Bin-
afsi Tanzania (TPSF) na Shirika la
Kuhudumia Viwanda Vidogo
(SIDO).

Mpaka sasa, alisema  walio-
wekeza Tanzania kutoka nchi hiyo,
wengi wamejikita katika sekta ya

ujenzi na kilimo.

“Walitarajiwa kuja wawekezaji
10 lakini leo (juzi) wamekuja wa-
tano, waliobaki watakuja baadae,”
alisema.

Mkurugenzi wa Uhamasishaji
Uwekezaji TIC, John Mnali, alisema
wamepokea kampuni tano am-
bazo zinatafuta fursa za uwekezaji
kwenye eneo la viwanda.

Alisema baadhi yao pia wameo-
nyesha nia ya kuwekeza katika vi-
faa tiba na dawa, utengenezaji wa
kuunganisha vifaa vya kilimo.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Lindi, Maimuna Pasani, akizungumza kwenye
kikao cha baraza Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT), Wilaya ya Nachingwea,
katika ziara yake ya kukutana na wajumbe wa mabaraza ya umoja huo ya wilaya
zote za mkoa huo. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Wahamiaji haramu
15,000 wakamatwa

Na Christina Mwakangale

IDARA ya Uhamiaji imese-
ma kwa Kipindi cha Januari
hadi Novemba, mwaka huu,
imewakamata zaidi ya wa-
hamiaji haramu 15,000 kati
yao 400 wakitokea Ethiopia.

Aidha, imesema Watan-
zania 45 waliojihusisha na
usafirishaji wa wahamiaji
haramu, walikamatwa na ku-
fikishwa mahakamani katika
Kipindi hicho.

Msemaji Muu wa ldara
ya Uhamiaji, Mrakibu Paul
Masele, aliyasema hayo
jana katika kituo kimoja cha
redio wakati akizungumzia
Maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Uhamiaji inayoa-
dhimishwa Desemba 18, kila
mwaka.

“Kuanzia Oktoba hadi
Novemba, mwaka huu, tu-
likamata wahamiaji haramu
kutoka Ethiopia zaidi ya 400
na walifikishwa mahakamani
na kuhukumiwa.

Katika usafirishaji huo wa
wahamiaji haramu wapo Wa-
tanzania wachache wanajihu-
sisha na vitendo hivyo. Janu-
ari hadi Novemba, mwaka
huu, tulikamata Watanzania
45 na walichukuliwa hatua
za kisheria,” alisema.

Pia alisema Januari hadi
Novemba, walikamatwa zaidi
ya wahamiaji haramu na
15,000 wamechukuliwa hatua
mbalimbali kwa mujibu wa
sheria.

Alisema majukumu ya
uhamiaji yaliyowekwa kwa
mujibu wa sheria kudhibiti,
vingiaji, ukaaji na uondokaji
wa watu nchini kutoa pasipo-
ti na hati tofauti za kusafiria.

Mrakibu huyo alisema pia
idara hiyo inaratibu maombi
ya uraia kwa watu kutoka
mataifa mbalimbali.

Kadhalika, alitoa wito kwa
wananchi kutofanya biashara
va kusafirisha wahamiaji
hao, kuwahifadhi na kwamba
wamiliki wa vyombo vya
usafiri waepuke kuwasafiri-
sha.

Umoja wa Mataifa (UN)
unasema idadi ya wahamiaji
duniani kote, imeongezeka
kwa asilimia 49 hadi kufikia
milioni 258 kati ya mwaka
2000 na 2017.

Takwimu za Shirika la
Uhamiaji wa Kimataifa
(IOM) kutoka kwa mujibu wa
‘Global Migration Data Analy-
sis Center’ (GMDAC), idadi
ya wahamiaji ilikuwa milioni
173 mwaka 2000 na ilifikia
milioni 191 mwaka 2005,
huku mwaka 2010 ikiwa
milioni 222.
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Bil. 38/-
kupunguza
vifo saratani
miaka 4

Na Romana Mallya

SHILINGI bilioni 38 zi-
atatumika katika mradi wa
kabambe wa kupunguza
mzigo mkubwa wa mat-
ibabu na vifo vitokanavyo
na saratani Tanzania (TCCP)
kwa Kipindi cha miaka
minne.

Mkurugenzi wa mradi
huo, Dk. Harrison Chuwa,
alisema juzi kuwa mradi
huo unatekelezwa katika
wilaya 13 za mikoa ya Dar
es Salaam na Mwanza.

Alisema hayo ikiwa ni
siku kadhaa tangu Shirika
la Maendeleo la Ufaransa
(AFD) na Taasisi ya Aga
Khan (AKFT) wakishuhudi-
wa na serikali wakisaini
mkataba wa makubaliano
wa kutekeleza mradi huo.

Dk. Chuwa alisema mradi
huo umefadhiliwa kwa ush-
irikiano wa pamoja kati ya
AFD iliyotoa Sh. bilioni 29
na AKFT Sh. bilioni tisa.

Alisema mradi huo
unaongozwa na AKFT, kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu
cha Aga Khan (AKU), Taasisi
ya Saratani ya Ocean Road
(ORCI) na Hospitali ya Ki-
taifa ya Muhimbili (MNH).

Wengine ni Kituo cha
Matibabu cha Bugando
(BMQ), Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) na Wizara
va Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto.

“Mradi huu unakusudia
kushughulikia matati-

Z0 wakati wote wa mat-
ibabu endelevu ya saratani
kwa kutekeleza ushirikiano
wa ubunifu ambao unaku-
sudia kuimarisha na ku-
panua ubora na upatikanaji
wa huduma za saratani
Tanzania,” alisema.

Alitaja malengo manne
ya mradi huo ni kuboresha
na kupanua miundombinu
iliyopo, kujenga uwezo wa
wafanyakazi wa taasisi
zinazoshiriki, kuimarisha
uelewa wa ugonjwa huo
kwa jamii na kuanzisha mi-
kakati ya utafiti ya pamoja.

Kwa mujibu wa Chuwa,
ushirikiano huo wa kipekee
utawanufaisha moja kwa
moja watu milioni 1.7 na
utafanya kazi katika vituo
vya afya 100 katika ngazi
zote kwenye mikoa ya Dar
es Salaam na Mwanza.

TBA yawabana wadaiwa sugu

Na halfani Chusi

MTENDAJI Mkuu wa Wakala wa
Majengo (TBA), Daud Kondoro,
amewataka wadaiwa sugu wote
wa wakala huo kulipa madeni yao
kabla ya Januari mwakani.

Amesema wakala hautamvu-
milia yeyote atakayekaidi agizo
hilo ikiwa ni pamoja na kuwafiki-
sha mahakamani.

Kondoro alitoa kauli hiyo jana

waandishi wa habari kuhusu hat-

ua zinazochukuliwa na TBA kudai
madeni hayo.

Alisema wakala huo umepanga
kutumia njia mbalimbali katika
kudai madeni kwa wadaiwa sugu
ikiwamo kuwaondoa kwa nguvu
kwenye nyumba kwa kutumia
madalali wa mahakama ambao
ndio wamepewa zabuni hiyo kwa
niaba ya wakala.

“Lakini, hatua nyingine ni
kuwafungulia kesi za madai
mahakamani wadaiwa hao wa-
takaokuwa wameondolewa ili ku-

hakikisha wanalipa madeni hayo
licha ya kuwa watakuwa wame-
shaondolewa tayari kwenye ny-
umba,” alionya.

Aliongeza kuwa kitendo cha
wapangaji kutolipa kodi kwa
wakati kimekuwa  kikwazo kwe-
nye mikakati ya TBA kutekeleza
mipango yake ikiwamo ukara-
batiwa nyumba zilizopo pamoja
naujenzi wa nyumba mpya

ambazo zitapangishwa au
kuuzwa kwa watumishi wa
umma.

Kaimu Mkurugenzi Idara ya
Miliki, Said Mndeme, alisema
jumla ya wadaiwa sugu 423 wame-
shapewa taarifa za madai yao na
wakishindwa kulipa mapema,
wataondolewa  kama ratiba ili-
vyopangwa.

Aliongeza kuwa serikali ime-
shatoa kiasi cha Sh. bilioni 12 kwa
ajili ya ukarabati wa nyumba za
umma katika mikoa ya Dar es
Salaam na Dodoma pamoja na
nyumba zingine za wakala huo
nchini.

piliki simv Y
kuanzio 1€

Mkuu wa Bidhaa na Bei wa Zantel, Aneth Muga akionesha namna ya kufanya malipo kidogo kidogo kupitia akaunti ya Ezypesa ili kununua simu
aina ya Smarta wakati wa hafla ya uzinduzi wa kampeni ijulikanayo kama ‘Haba na Haba Hununua Smarta’. Kushoto ni Mkuu wa Zantel-Zanzi-

bar, Mohammed Mussa.

Wateja Zantel wawezeshwa kumiliki simu janja za Smarta

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WATEJA wa simu za mkononi za
Zantel, wanaweza kununua simu
aina ya Smarta kwa kulipa kidogo
kidogo kuanzia Sh. 1,000 ikiwa ni
sehemu ya mkakati wa kampuni
kuwawezesha watu wengi zaidi
kunufaika na huduma za kidigitali.

Huduma hiyo imezinduliwa
chini ya kampeni ijulikanayo kama
‘Haba na Haba Hununua Smarta’
na itawawezesha wateja wa Zantel

kutunza fedha kidogo kidogo kwe-
nye akaunti za Ezypesa na pale
mteja anapofikisha kiwango cha
Sh. 39,999 atakitumia kununua
simu.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa huduma hiyo jana, Mkuu
wa Zantel Zanzibar, Mohammed
Mussa, alisema ikiwa kampuni
ya kidigitali, imeona kuna haja ya
kuja na suluhisho litakalowawez-
esha wateja kumiliki simu janja
bila kuathiri bajeti au matumizi
muhimu kwa kulipa kidogo ki-

dogo.

“Tunatambua kwamba si watu
wote wana uwezo wa kununua
simu kwa kulipa pesa taslimu ndi-
yo maana tumekuja na huduma
hii ili kuwawezesha wateja kulipa
kidogo kidogo na kuwapunguzia
mzigo wa kulipa kwa mara moja,”
alisema.

Mkuu wa Bidhaa na Bei wa Zan-
tel, Aneth Muga, alisema mbali na
kutunza pesa kwa njia ya Ezypesa,
kupitia huduma hiyo, wateja wa-
naweza kuchangiana kwa kuingizi-

ana kiasi cha fedha kwenye akaun-
ti yake ya Ezypesa ili kumwezesha
mmoja kumiliki simu janja aina ya
Smarta.

“Azma yetu ni kuhakikisha kila
mtu anafikiwa na huduma za ki-
digitali na anufaike na fursa zake
ikiwamo kujumuika na ndugu,
jamaa na marafiki lakini pia ku-
fanya shughuli za uchumi. Kupitia
huduma hii, tumerahisisha zaidi
upatikanaji wa simu janja bila ku-
jali kipato cha mteja wetu,” alise-
ma Muga.
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(OSTECH yatoa mil. 297/- Kuboresha zabibu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ERIKALI kupitia Tume ya

Sayansi na Teknolojia

(COSTECH) imetoa Sh.

millioni 297 kwa ajili ya
kuboresha kilimo cha zabibu ka-
tika Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) Kituo cha Maku-
tupora.

Aidha, TARI Makutupora kupi-
tia fedha hizo, imekuwa ikitoa
mafunzo ya kilimo cha Zabibu
kwa wakulima wadogo mkoani
hapa ili kukuza na kuboresha zao
hilo. Akizungumza jana wakati
wa ziara ya kutembelea kituo hi-

cho, Mkurugenzi wa Kituo hicho,
Dk. Cornel Massawe, alisema
fedha hizo wametumia pia katika
ujenzi wa kiwanda kidogo cha
kuchakata zabibu. “COSTECH il-
itupatia fedha kwa ajili ya kubore-
sha zao la zabibu katika kituo
chetu ambazo tumekuwa tukitu-
mia katika shughuli za kilimo cha
zabibu,” alisema Dk. Massawe.

Dk. Massawe alisema kiwanda
hicho kinatumika kuchakata za-
bibu kwa ajili ya kutengeneza jiusi
na mvinyo lakini pia kinatumika
kutoa mafunzo kwa wakulima na
wafanyabiashara wa bidhaa hizo.

Mtafiti wa Udongo wa kituo hi-
cho, Ashura Ally, alisema wame-

kuwa wakitoa mafunzo kwa
wakulima hao kuanzia uandaaji
wa mashamba hadi uvunaji.

Alisema wakati wa kuandaa
shamba la zabibu, mtu ni lazima
aangalie udongo, shamba liwe
safi, kupanda miche kwa mpan-
gilio na kuzingatia vipimo vya
mbolea na udongo.

“TARI tuko hapa kwa ajili ya
kuwasaidia wakulima, hivyo tu-
napenda kuwakaribisha wakuli-
ma wote wanaohitaji kujifunza
kwa makundi na mtu mmoja
anakaribishwa,” alisema Ally.

Naye Mtafiti katika Idara ya
Uhawilishaji na Usambazaji wa
Teknolojia TARI Makutupola,

Stella Hambangabe, alisema Do-
doma ni sehemu pekee katika
kilimo cha zabibu ambako kina-
fanyika kwa misimu miwili.

“Zao la zabibu ni fahari ya Do-
doma kwani hali ya hewa ya hapa
inakuza kilimo cha zabibu, hivyo
ni vyema kila mmoja ajikite kue-
ndesha kilimo hicho,” alisema.

Mtafiti huyo alisema kituoni
hapo wanatoa mafunzo ya utun-
zaji na upandaji wa mazao men-
gine kama mihogo na korosho.

Hambangabe alisema hadi
sasa wamewafikia wakulima
3,500 wa mkoani hapa ambao
wamenufaika na elimu ya kilimo
hicho
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Baadhi ya wahitimu wa mahafali ya 11 ya Chuo Kikuu cha Dodoma, (UDOM), wakiwa ndani ya ukumbi wa Chimwaga Chuoni hapo jana, Jijini
Dodoma, kwenye mahafali hayo, jumla ya wahitimu 8206 walitunukiwa shahada mbalimbali ikiwamo uzamivu, uzamili na shahada ya kawaida.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kanisa laandaa hafla Watanzania
kupenda, kutumia bidhaa za ndani

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
kwenye hafla ya uzinduzi wa
ibada maalumu itakayofanyika
katika kanisa la Kristo Mfalme
Anglikana Chamwino kwa ajili
ya kuwahamasisha Watanzania
kuzipenda bidhaa zinazozalishwa
hapa nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dodoma jana, Mra-

tibu wa tukio hilo, Simon Gunju,
alisema ibada hiyo malengo yake
ni kuwahamasisha Watanzania
kuzipenda bidhaa zinazozalishwa
nchini ili kuimarisha uchumi wa
taifa na kukuza ajira.

Gunju alisema mbali na Spika,
viongozi wengine wanaota-
rajiwa kuwapo ni Askofu
Mkuu Mstaafu wa Kanisa la
Anglikana Tanzania, Dk. Donard
Mtetemela, wanasiasa, mawaziri
na wabunge.

Mratibu huyo pia alisema lengo

lingine ni kuwajengea uwezo
wa elimu ya uzalendo ya kuona
umuhimu wa kutumia bidhaa zi-
nazozalishwa nchini badala ya
zinazotoka nje ya nchi.

Alisema lengo kuu pia ni kuona
nchi ya Tanzania inazalisha bid-
haa zake yenyewe na Watanzania
wazipende na kuthamini ili kuku-
za uchumi na ajira kwa Watanza-
nia wenyewe.

“Tatizo kubwa lililopo kwa Wa-
tanzania walio wengi ni elimu yao
imekuwa ndogo ya kuelimisha na

kuvipenda vitu vyao zaidi, tofauti
na elimu waliyojijengea ya kuz-
ipenda bidhaa zinazotoka nje
wakati hivi sasa nchi yetu ina bid-
haa zenye thamani kubwa tena ni
bora zaidi,” alisema.

Alisema pamoja na kusisitiza
Watanzania kupenda bidhaa zao
zinazozalishwa hapa nchini, pia
serikali itahamasishwa kuhakiki-
sha viwanda vyake vinakuwa
bora kwa uzalishaji ili bidhaa za
viwanda hivyo zipendwe na kutu-
mika.

]
Taasisi
binafsi
zasifiwa
elimu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKURUGENZI wa Elimu
Maalum Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), Julius Migeha, amesema
serikali inatambua mchango
mkubwa unaotolewa na taasisi
za kiraia zikiwemo za kidini ka-
tika kusaidia elimu jumuishi kwa
watoto wenye uhitaji maalum.

Migeha aliyasema hayo jana
alipokuwa akiwasilisha mada
juu ya umuhimu wa kuimari-
sha mfumo wa elimu jumuishi
shuleni kwenye kongamano la
wadau tasnia hiyo.

Alisema serikali inaheshimu
na kuthamini mchango mkubwa
unaotolewa na wadau wa taasisi
za kiraia na zile za kidini katika
kuhakikisha vipaumbele vyote
vilivyowekwa vya utekelezaji
kwa ajili ya shule zenye watoto
wenye ulemavu inatekelezeka
bila kipingamizi.

Kwa mujibu wa Migeha, jiti-
hada hizo ni pamoja na serikali
kuhakikisha walimu wote wenye
sifa na taaluma wanaajiriwa
huku kwa upande wa vifaa
visaidizi kwa wanafunzi wenye
ulemavu vinapatika kwa kush-
irikiana pande zote mbili.

Pia alisema juhudi kubwa za
kuboresha miundombinu zi-
nafanyika kwenye majengo va
shule zote ikiwa ni sehemu va
ushirikiano kati ya wadau hao
wa elimu na serikali.

Hata hivyo, alisema
kuwa serikali pia imejipanga
kuimalisha uchunguzi na ubain-
ishaji wa watoto wenye mahitaji
maalum, ili wapatiwe unafuu
stahiki hii ni pamoja na kubore-
sha mafunzo kazini kwa walimu
wa elimu maalum.

Mkurugenzi huyo pia aliwa-
taka wazazi na walezi wenye
watoto ambao wana ulemavu
wanaosoma kuwa na tabia
va kuweka bajeti kwa ajili ya
kuwasomesha huku wakihakiki-
sha wanafika shuleni na kupata
elimu.

Mratibu wa Mradi wa Elimu
Jumuishi Dodoma Jiji na wilaya
ya Bahi, Jane Mgidange, ali-
waomba wazazi wenye wa-
toto walemavu kushirikiana na
serikali na wadau mbalimbali
wa elimu ili wale wanaowaficha
waweze kuacha vitendo hivyo
kwa kuwa ni vya ukatili na un-
yanyasaji.

Alisema bado kuna baadhi va
wazazi na walezi wanaendelea
kuwaficha watoto ambao kama
wakitolewa na kupatiwa elimu
au ufundi wangeweza kuwa
msaada mkubwa katika kujikwa-
mua kwenye umasikini.
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]
ZEC yataja
tarehe
ya uchaguzi
mdogo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TUME va Uchaguzi
Zanzibar (ZEC) imesema
itaendesha uchaguzi
mdogo wa uwakilishi
jimbo la Pandani, Pemba
na udiwani katika wadi ya
Kinuni, Unguja Machi 28,
mwakani.

Uchaguzi huo mdogo
unatarajia kufanyika ili
kuziba nafasi zilizowazi
baada ya wateule wa
uwakilishi na udiwani ku-
fariki dunia.

Makamu Mwenyekiti
wa Tume hiyo, Mabruki
Jabu Makame, alisema
katika uchaguzi huo mdogo
hakutakua na kura ya
mapema.

“Ifahamike kuwa kwa
mujibu wa Sheria ya
Uchaguzi namba 4 ya
mwaka 2018, upigaji wa
kura ya mapema utatumika
katika uchaguzi mkuu au
uchaguzi mdogo wa urais
pekee. Kwa hivyo, uch-
aguzi mdogo wa uwakilishi
Pandani na udiwani Wadi
ya Kinuni, hautakuwa na
upigaji wa kura ya mape-
ma,” alisema.

Akitoa ratiba ya uchagu-
Zi alisema Machi 3 hadi 11
ni uchukuaji na urejeshaji
wa fomu kwa nafasi hizo,
Machi 12 uteuzi wa wag-
ombea na Machi 12 hadi
26 ni kampeni.

Pia alisema ZEC inaen-
delea na majukumu yake
baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu, imepokea
taarifa za kuwapo kwa
nafasi za wazi za viongozi
wateule ambao wamefariki
dunia. “Novemba 18, Tume
ilipokea taarifa kutoka
kwa Spika wa Baraza la
Wawakilishi ya kuwapo
wazi nafasi ya Mjumbe wa
Baraza la Wawakilishi wa
Jimbo la Pandani kutokana
na kifo cha aliyekuwa
mwakilishi mteule wa jim-
bo hilo kupitia chama cha
ACT Wazalendo, Abuba-
kar Khamis Bakari, kili-
chotokea Novemba 11,"
alisema.

Alisema tume pia il-
ipokea taarifa kutoka kwa
Waziri mwenye dhamana
ya Tawala za Mikoa ya ku-
wapo kwa nafasi ya wazi
ya kiti cha udiwani katika
Wadi ya Kinuni kutokana
na kifo cha aliyekuwa
diwani wake, Suleiman
Hassan Mohammed,
kilichotokea Novemba 9,”
mwaka huu.

Rais wa
Zanzibar,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akizun-
gumza na
watendaji
wa serikali
na kamati
za ulinzi

na usalama
Pemba
akiwa
katika ziara
va kikazi
jana. PICHA:
IKULU

Mwinyi asema amegundua ufisadi
katika Kipindi kifupi cha uongozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk Hus-

sein  Mwinyi,

katika kipindi kifupi cha

uongozi wake, amegun-
dua ufisadi mkubwa ndani ya seri-
kali na taasisi zake, hivyo kuahidi
kuchukua hatua.

Kutokana na hali hiyo, ame-
waomba wananchi na wanachama
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kumvumilia anapochukua ua-
muzi mgumu ili fedha za umma zi-
heshimiwe na kutokomeza rushwa
na ufisadi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
katika ukumbi wa Fidel Castro,

Chake Chake, Pemba, alipokuwa

akitoa shukrani kwa viongozi wa
CCM, jumuiya zake, na Wazee na
mabalozi wa chama hicho.

Alisema katika maendeleo ha-

amesema

takuwa na muhali na hatamwonea
mtu yeyote haya na kubainisha
kuwa kila unayemgusa katika uba-
dhirifu ni mtoto au jamaa wa kion-
gozi fulani. “Nivumilieni nichukue
maamuzi (uamuzi) magumu (mgu-
mu) lakini nataka niwahakikishieni
kuwa baada ya maamuzi nitakay-
oyafanya kila senti ya fedha zetu
itaheshimiwa,” alisema Dk. Mwinyi.
Aliwaeleza viongozi hao kwamba
katika uongozi wake fedha ataka-
zozitafuta
hatakubali kuchezewa hata ki-
dogo na amegombea nafasi hiyo
ya urais kwa lengo la kuwatumikia
wananchi. Katika kutekeleza ali-
yowaahidi, alisema ni vyema vion-
gozi hao kuwa tayari kwa yale yote
watakayoyasikia katika kipindi hiki.
Alisema katika kipindi hiki cha
kwanza katika uongozi wake lazima
achukua uamuzi mgumu na hana
lengo la kutafuta mchawi na wala

kufukua makaburi.
Pia alisema miradi yote mi-
kubwa iliyotekelezwa  ikiwamo

Maendeleo ya Miji (ZUSP) ambao
umegharibu Dola za Kimarekani
milioni 93, miradi ya maji na miradi
mengine imetumia fedha nyingi
lakini matokeo yake hayaridhishi,
hivyo ni lazima hatua zichukuliwe.
Aliahidi kuisimamia miradi hiyo
ili kupata thamani ya matumizi ya
fedha zilizotumika ambazo ni nyin-
gi na kueleza kwamba katika hatua
hiyo wapo watu watakaoguswa.

Dk. Mwinyi aliwaeleza viongozi
hao pamoja na wananchi kwamba
ahadi alizozitoa katika kipindi cha
kampeni, zitatekelezwa kwa ustadi
mkubwa.

Aliwapongeza viongozi wote wa
CCM kisiwani humo kwa ushindi
wa kishindo uliopatikana na chama
hicho kutokana na kazi kubwa iliyo-
fanywa na viongozi hao, wanacha-

ma pamoja na wananchi.

Kadhalika, aliwapongeza vion-
gozi wa dini zote kwa kuhubiri
amani wakati wote wa uchaguzi
na kusababisha mchakato huo
kwenda vizuri na kuleta mafanikio
makubwa.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Zanzibar, Abdallah Juma Mabodi,
aliwapongeza viongozi hao wa
CCM kwa kazi nzuri waliyoifanya
ya kuhakikisha wanakipa ushindi
wa kishindo chama chao cha CCM
kisiwani humo.

Viongozi hao wa CCM walieleza
kuwa ushindi uliopatikana mwaka
huu katika uchaguzi mkuu ni wa
kihistoria hasa katika Mkoa wao
wa Kusini Pemba ambapo CCM
imepata ushindi wa wadi zote 19,
wabunge majimbo tisa uwakilishi
na ubunge majimbo saba pamoja
na kupata nafasi zingine zikiwamo
za viti maalum.

Viongozi SMZ vyombo visivyo na bima kukiona

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
ameagiza chombo chochote cha
moto cha usafiri kiwe cha binafsi au
cha serikali kuwa na bima kuanzia
sasa. Amesema endapo chombo
cha serikali kitapata ajali, atakaye-
wajibika kulipa hasara itakayotokea
ni mkuu wa taasisi inayotumia
chombo hicho wakimwamo mawa-
ziri, makatibu wakuu, wakurugenzi
na wakuu wa taasisi za umma.

Hemed aliyasema hayo jana
ofisini kwake Vuga, Mjini Zanzibar,
wakati akizungumza na uongozi
wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA) ulioambatana na
wakurugenzi na mameneja wa ma-
shirika ya bima nchini.

Alisema sheria tayari imeshale-
keza vyombo vyote vya moto lazima
vikatiwe bima lakini inasikitisha
kuona bajeti za vyombo hivyo kwa
taasisi za umma imekuwa ikitengwa
kila mwaka lakini hakuna mfumo
sahihi wa fedha unaotumiwa kwa
ajili ya kazi hiyo.

Hemed aliwataka viongozi wa
taasisi zote kuhakikisha wanasi-
mamia vyema upatikanaji wa ma-
pato ya serikali na kuepuka rushwa,
ubadhirifu, uzembe na ukosefu
wa uwajibikaji ambao serikali im-
ejitolea kupambana nao kwa hali
yoyote ile. Makamu wa pili huyo
alisema sekta ya bima imekuwa na
mchango mkubwa wa kuongeza
mapato ya taifa na kwamba Seri-
kali ya Zanzibar imedhamiria ku-
weka mkazo zaidi katika eneo hilo
muhimu la fedha. Akizungumzia

mawakala wababaishaji, Hemed
alimtaka Kamishna wa TIRA ku-
fuatilia taasisi zinazojihusisha na
mawakala wa aina hiyo na atakapo-
gundua, lazima achukuwe hatua za

kisheria mara moja.
Alisema mawakala wababaishaji
wanapaswa kuondolewa mara

moja kutokana na dhuluma wa-
nayoifanya katika jamii kwa vile
haikubaliki hasa ikizingatiwa kwam-
ba inarejesha nyuma imani ya
wananchi wanaohitaji huduma za
bima. Hemed aliushauri uongozi wa
mamlaka hiyo kuimarisha ofisi yake
pamoja na kuongeza wanasheria
Visiwani Zanzibar watakaowajibika
kuondosha changamoto zinazowa-
kuta wananchi hasa kwenye kesi za
madai ya vyombo vinavyopata ajali
ambazo huchukuwa muda mrefu.”
Zipo kesi za masuala ya bima hasa

ajali zinazoshindwa kupata ufum-
buzi kwa kukosa Mwanasheria.
urasimu lazima uondoshwe kwa
vile serikali haipendelei kupata au
kusikia malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi juu ya suala hilo,” alisisitiza
Hemed.

Kamishna wa TIRA, Dk. Musa
Juma, alisema washirika wa bima
ndio wenye jumuku la kusimamia
mapato sahihi ya taifa na kwamba
iko mikakati tofauti inayotekelezwa
kwa lengo la kuwafikia wananchi
ambao ndio wadau wakuu.

Hata hivyo, alisema safari ya kue-
lekea kwenye soko sahihi la bima
bado ni ndefu kutokana na uelewa
mdogo wa wananchi walio wengi
hasa katika masuala ya kuweka
bima kwenye matukio ya majanga
pamoja na ajali zinazosababishwa
na vyombo wanavyotumia.
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IKI hii tasnia ya filamu nchini

imeondokewa na mwigizaji

mkongwe, Mohamed Fungafunga,

maarufu kama Mzee Jengua, am-
baye amefariki dunia Desemba 15, mwaka
huu na kuzikwa katika makaburi ya Mbura-
hati jijini Dar es Salaam.

Kifo chake kimeleta mshtuko kwa watu
wengi, ambao wanajiuliza msanii huyo
maarufu alikuwa akiumwa nini na kwa nini
hakuna aliyejua kwamba mzee Jengua ni
megonjwa.

Maswali hayo, hayawezi kuondoa uhalisia
kwamba bingwa huyo katika sanaa ametu-
acha na amekwenda zake mbele za haki.

Kifo chake kimeibua tena kile ambacho
marehemu alichokuwa akikiita unafiki wa
wasanii wa filamu nchini, ambao hupenda
kujipendekeza katika misiba, lakini wa-
nakimbia pale mmoja wao anapofikwa na
matatizo.

Moja va video yake fupi ambayo im-
esambaa katika mitandao ya kijamii, Mzee
Jengua, ameonekana akikemea tabia hiyo
kukimbia matatizo na kuita ya kinafiki na
yenye kuonyesha picha mbaya katika jamii
inayowatazama.

Kile alichokisema ni kama alikuwa aki-
jitabiria, kwani wakati wa ugonjwa wake
hakuna msanii aliyejitokeza kumsaidia,
badala yake walijitokeza msibani na Kila
mmoja akisema alikuwa hajui kama alikuwa
akiumwa.

Wakati akiumwa hakuna msanii aliyeji-
tokeza kumsaidia, na hata alipoamua kwen-
da kuugulia kwa mtoto wake Mkuranga,
hakuna aliyekwenda kumjulia hali.

Ukweli ni kwamba Mzee Jengua, amekufa
alikuwa akijua udhaifu wa wasanii wenzake
na ndio maana aliamua kutema nyongo
mapema, angalau aende akiwa hana duku-
duku moyoni.

o & [ \yzeeJENGU;
Ameondoka aklwa

na mengi moyoni...
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BASI SAWA

Kingwendu hilo sijui
kama litawezekana

MCHEKESHAJI, Kingwendu, ameiomba serikali iwaangalie
wasanii kwa kuwapatia madaktari wa kuchunguza afya zao

mara kwa mara.

Kingwendu amesema suala hilo ||takuvva zuri ili wasa-

nii wanapoumwa
wajue kabisa ni
ugonjwa gani T,
ambao unamsum- |
bua na kuepusha o
utata unaotokeaga
kuhusu chanzo cha
kifo.

“Fundisho kubwa
kwa wasanii kama
unaumwa usilazi-
mishe kufanya kazi
jaribu kufuatilia
vipimo hospitalini
ili kuangalia afya
zetu, pia tunge-
jaribu kuongea na
Serikali ituangalie
na tuwe na madak-
tari wetu wa kutu-
fanyia ‘check up’

ili mtu anapoumwa
ijulikane anaumwa
nini” amesema.

Ramso High atambulisha

‘Vibweka’

MWANAMUZIKI chipukizi, Ramadhali Idd, maarufu kama
‘Ramso High' ametambulisha video ya ngoma yake mpya

inayoitwa ‘Vibweka'.

Ramso High amesema video ya wimbo wake huo im-
eanza kurushwa katika vituo mbalimbali vya Televisheni

na radio, pia unapati-
kana katika mtandao wa
You Tube.

“Vibweka unaelezea
namna ya watu wa-
sivyojali na kuthamini
wapenzi wao, nia
yangu kutoa fundisho
watu kuheshimiana na
kumthamini mwenza
wako,” amesema Ramso
High.

Wimbo huo utakuwa
wa tatu kwa mwana-
muziki huyo, ikiwamo
Dhuluma na Nalewa
ambayo inaendelea
kufanya vizuri.

'*u::

aitwaye Vanilla Nunu.

Wema ameweka posti yake
katika mtandao wa Istagram,

akisema mbwa wake huyo jike,
anampeleka saluni mara mbili

besha.

“Mtoto wangu amefurahia siku
yake va saluni leo, ndiyo huwa
anaenda saluni mara mbili kwa
mwezi"

kwa mwezi kwa ajili ya kumrem-

"’}3" X

Bajeti ya mbwa WERWENE
Sepetu usipime

MWIGIZAJI staa wa Bongo
Muvi, Wema Sepetu, ameibua
mjadala mzito katika mitandao ya
Kijamii, baada ya kueleza huwa
anampeleka saluni mbwa wake

Baada va kuweka posti hiyo
ikiambatana na picha ya mbwa
huyo ambaye ana wafuasi zaidi
ya 10,000 kwenye mtandao huo,
mashabiki wake walianza kutoa
maneno ambayo valionekana
wameshtuka kusikia mbwa huyo
anahudumiwa kama binadamu..

Ndoa ya Msukule: Ngoma inayochezwa na wasiyoijua

Na Adam Fungamwango

DUNIANI kuna mambo ya ajabu
sana. Mengine unaweza kudhani ni
va kufikirika, lakini unaambiwa yapo
na yanatendeka kwenye dunia hii ya
Mungu.

Kuna hii dhana ya misukule. Inadaiwa
kuna baadhi ya binadamu wanawa-
fanyia wenzao uchawi au mazingara, ili
kwa hali ya kawaida waonekane kuwa
wamekufa, lakini ukweli ni kwamba
wapo hai.

Inadaiwa kuwa kinachokwenda kuzik-
wa ni mgomba tu, lakini binadamu mwe-

nyewe anakuwa yupo hai, na anakwen-
da kutumiwa kwenye kazi mbalimbali

na aliyemfanya hivyo, kama vile kulima,

kufanya kazi ngumu, kumtumikisha kwa
kitu chochote kile, au hata kumtumiki-
sha kingono.

Dhana hii ndiyo imemfanya mtunzi
kwa filamu hii kutunga kisa kinachohu-
siana na hayo.

Filamu inaitwa ‘Ndoa ya Msukule'.
Imechezwa na msanii maarufu nchini
Fadhili Msisiri, maarufu kama mzee
Msisiri wa Msisiri. Wengine ni Kanywele
Fumbo, Mary Alex, Joshua Mnubi, Mar-
tha Martin na wengineo.

Inaanza kwa kuonye-
sha kuwa mzee Msisiri
anampenda msichana
mmoja aitwaye Wispa
Michael.

Mzee Msisiri anam-
wambia kabisa kuwa ana-
taka kumuoa na si kuwa
mpenzi wake tu.

Msichana anakataa
kwa sababu tayari ana
mchumba wake anaitwa
Mussa.

Kuona hivyo mzee
Msisiri anaamua kutumia

NguUVU za ziada.
Anafanya uchawi ili
ampate Wispa.

Siku chache
baadaye msichana
anagongwa na gari.
Msiba unahuzunisha
wengi, anazikwa na
maisha yanaende-
lea.

Nyuma ya pazia
ni kwamba mzee
Msisiri alimchukua
kama msukule.
Wispa hakufa, ila
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HATIMAYE mwanamuziki wa Bongo
Fleva anayekuja kwa kasi, Joshen Adam,
maarufu kama Giny, amekamilisha video
ya wimbo wake mpya inaojulikana kama
‘Giny Baba'.

Akizungumza na BT, Meneja wa mwa-
namuziki huyo, Yasin Said, anayejulika-
na kama Yaso Boy, amesema video hiyo
ambayo imetengenezwa na Blue Image
chini ya muongozaji Ibrasoo, itazinduli-
wa hivi karibuni.

alichukuliwa kimazingara kwa lengo

tu la kutaka awe mke wake, lakini kwa
kiswahili kizuri ni kwamba amtumik-
ishe kingono kwa sababu hakukuwa na
makubaliano yoyote na ndoa haijafung-
wa. Baada ya mwaka mmoja, mzee
Msisiri anafariki na watoto zake anaiuza
nyumba ya baba yao.

Kumbe baba yao ndani alikuwa anai-
shi na msukule wa Wispa. Walioinunua
wanaanza kuipangisha.

Inakuwa ni kizaazaa tu, kila mpangaji
anayoingia, anakutana na mauzauza
kibao.

Ikafikia wakati watu wakawa ha-
wapangi tena kwenye nyuma ile, na
walikuwa wakipanga ni watu wanaotoka
mbali na pale.

Mwisho wa siku mchumba wa ‘mare-

Giny Baba’ sd
hadharani

“Video ya ngoma yetu mpya imekami-
lika, kuanzia Jumatatu itaanza kuruka
hewani katika vituo vya televisheni,
lakini watu wanaweza kuitazama kupitia
mtandao wa You Tube kwa jina la Giny
Baba,” amesema.

Amewataka mashabiki wa muziki
kumuunga mkono mwanamuziki huyo
ambaye ameamua kuleta ladha katika
muziki wa kizazi kipya hapa nchini.

hemu’ Wispa, Mussa alikwenda kupanga
kwenye nyumba ile.

Mauzauza valiendelea, lakini yalikuwa
kinyume chake. Badala ya vurumai na
purukushani, Mussa anakwa anapikiwa
chakula. Akirejea anakuta chai meza-
ni, wakati mwingine chakula. Akawa
haelewi nini kinaendelea.

Hata hivyo alipata ushauri kwenda
kwa mchungaji ili kukiombea chumba
kutokana na mauzauza. Mchungaji aliku-
ja na kuomba. Kilichoonekana ni kugun-
dulika kuwemo kwa Waspa chumbani.

Ulikuwa na mshangao kwa kila mmoja,
lakini mchungaji akaeleza kuwa msicha-
na huyo aliwekwa msukule ndani. Baada
ya hapo kila kitu kikajulikana. Mussa
na Waspa wakakutana tena, wazima wa
afya.

ZILIPENDWA ZINAZOPENDWA
HARUSINI

Na Adam Fungamwango

KATIKA hali ya kushangaza, nyimbo za muziki wa dansi hasa
zile za miaka ya nyuma zimeonekana kupendwa zaidi kadili
miaka inavyozidi kusonga mbele.

Ni tofauti na muziki wa kisasa, bongo fleva ambayo kila miaka
inavyozidi kusonga mbele, inasahaulika na huisikii tena. Na hata
ikitokea kwa bahati ikisikika hakuna mtu mwenye mzuka nayo
tena. Kila mtu anataka asikie nyimbo mpya tu za bongo fleva.

Lakini nyimbo za muziki wa dansi kuanzia miaka ya 1970, hadi
mwanzoni mwa 2000, zikipigwa leo unaweza ukadhani labda ni
wimbo mpya. Kitakachokujulisha kuwa si nyimbo mpya ni pale
utakapoona kila mmoja anauimba.

Imekuwa ni kawaida sasa kwenye sherehe za harusi maeneo
mbalimbali nchini, pamoja na nyimbo nyingine za kisasa, lakini
kuna baadhi ya nyimbo za zamani huwa hazikosekani.

Leo tunaziangalia nyimbo za dansi zinazopedwa na marika
yote, na hupendwa kupigwa hasa kwenye sherehe za harusi na
laba kuwapo na watu wachache wanaobaki kwenye viti kama
hakuna kabisa.

Kuoana ni Jambo la Sifa-Afro 70 Band

‘Kuoana’ uliopigwa na Afri 70 Band, utunzi wake marehemu
Patrick Balisidya.

Ni wimbo waliotunga na kuutoa katikati ya miaka ya 1970, kwe-
nye harusi ya dada yake Ndyanao Balisidya. Ikumbukwe Nyandao
aliondokea kuwa mkufunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Mtafiti na mtunzi na vitabu maarufu vilivyosomwa kwenye shule
mbalimbali nchini Tanzania.

Wimbo huu umekuwa alama ya harusi mbalimbali nchini, kwani
maneno yake hayamlazimishi mzazi kuongea, bali maudhui peke
yake ni mafundisho tosha.

Kitambaa Cheupe-King Kiki

Wengi hudhani kuwa wimbo huu ilitungwa na kurekodiwa labda
miaka ya 1970. Wimbo huu ulirekodiwa mwanzoni mwa miaka va
2000. Lakini kwa sababu ni wa dansi na umeimbwa na mwana-
muziki mkongwe, Kikumbi Mwanza Mpango ‘King Kiki', basi wengi
huuona ni wa zamani.

Huu nao ni moja kati ya nyimbo ambazo hazikosekani kwenye
sherehe za harusi na kuwachengua watu vilivyo.

Georgina-Marijani Rajab

Kwa bahati mbaya sana, Georgina aliyeimbwa kwenye wimbo
huu, alifariki mwishoni mwa mwaka jana, au mwanzoni mwa
mwaka huu. Wakati huo alikuwa msichana mrembo, wakati aki-
imbwa na bendi ya Dar International.

Aliyetunga wimbo huu ni Khalfan Uvuruge, lakini ukaimbwa na
Marijani Rajab kwa ufundi wa hali ya juu katikati ya miaka ya
1970.

Hakuna kijana yoyote wa kizazi cha sasa ambaye haujui wimbo
huu. Kwenye harusi ndiyo usiseme, lazima upigwe.

Rangi ya Chungwa-Nyanyembe Jazz

Umepigwa na bendi ndogo tu wakati huo, inaitwa Nyanyembe
Jazz ya mjini Tabora, lakini hadi leo umekuwa ni wimbo maarufu
zaidi. Ukitafuta nyimbo 10 bora za dansi, bongo fleva, hip hop,
huu haukosi. Na harusi yoyote haiwezi kwisha kama wimbo huu
bado haijapigwa.

Masafa Marefu-Tancut Almasi

Moja kati ya wimbo uliokuja juu kwa sasa kwa kupendwa kwe-
nye mahasuri ni huu wa ‘Masafa Marefu.’

Cha ajabu umekuwa ukiombwa hata na vijana wadogo, na
ukipigwa basi hata kabla watu wazima hawajaanza kucheza, wao
tayari wanakuwa wameshaanza kulisakata rhumba.

Ulipigwa na bendi ya ‘Tancut Almasi’ kutoka mkoani Iringa.

KITAMBAA
CHEUPE

KING KIKII




Cossy, Abel
waachana rasmi

MWIGIZAJI nyota wa Nigeria,
Cossy Orjiakor na mchumba wake
Abel Jurgen, hatimaye wame-
vunja uhusiano wao baada ya
kudumu kwa muda mrefu.

Wote wawili, Orjiakor na Jur-
gen, wanatuhumiana kusababisha
kuvunjika kwa penzi lao kutoka-
na na malalaliko ya unyanyasaji
wakati wakiishi pamoja.

Mtu wa kwanza alikuwa Abel,
ambaye alilalamika kuwa waigi-
zaji wa kike wa Nollywood,
wamekuwa wakimfuata mpenzi
wake na kumwambia yeye huwa
anamsema Vvibaya wakati akiwa
amelewa.

Omah hukujua
Uganda wapo
karantini?

WANAMUZIKI wawili wa Nige-
ria, Omah Lay na Tems, wamefik-
ishwa mahakamani nchini Uganda
kwa tuhuma ya kukiuka kanuni
za kupambana na ugonjwa wa
Covid-19

Wasanii walikamatwa wiki
iliyopita baada ya kutumbuiza
katika tamasha moja la usiku,
jambo ambalo ni kinyume na
kanuni zilizowekwa na serikali za
kupambana na virusi cha Corona.

Omah aliweka ujumbe katika
akaunti yake ya Twitter, akisema
“Hivi sasa nipo kwenye matatizo
nchini Uganda pamoja na Tems,
kama mwanamuziki nilijaribu
kuburudisha, sikuandaa tamasha
l[akini tulikamatwa na kufunguli-
wa mashtaka,” ameandika.

wengi.

furaha.

Okojie.

Tyler Perry hajui
kama anaishi

MSANII tajiri wa filamu nchini
Marekani, Tyler Perry, yupo njia
panda kuhusu hatma ya maisha
yake tangu kuachana na mke
wake.

Akishiriki ujumbe katika
mitandao ya Twitter na Face-
book, staa huyo amesema bado
anashangaa kutokana na kutojua
juu ya maisha yake ya baadae.

“Kama najiona nipo kwenye
maisha ya mpito, nina miaka 51,
sina mke na nashanagazwa na
ukurasa unaofuata wa maisha
yangu yatakavyokuwa, sita-
jali kama natembea na Mungu,”
amesema.

DESEMBA 15 mtandao wa kijamii wa
TikTok, ulitoa majina ya wasanii 10 wa
Nigeria waliofanya vizuri mwaka 2020
kwa video zao kupendwa na watazamaji

Kulingana na meneja operesheni wa
mtandao huo, Boniswa Sidwaba, TikTok
inajivunia kuwa na wasanii hao nyota
kwani wamewafanya watumiaji kupata

Wasanii walioingia kwenye orodha
hiyo ni Don Jazzy,

lyabo Ojo, Mr. Macaroni, Symply Ta-
cha, Yemi Alade.

Toke Makinwa, Tiwa Savage, Korede
Bello, Official Regina na Mercy Johnson-

Kylie , Kanye
vinara kwa
mkwanja 2020

JARIDA maarufu la Forbes,
[imetaja majina ya mastaa am-
bao wanaongoza kulipwa pesa
nyingi kwa mwaka 2020.

Miongoni mwa wasanii maaru-
fu waliotajwa ni Kylie Jenner na
Kanye West, ambao wanaongoza
katika orodha hiyo.

Jenner alilipwa kiasi cha dola
milioni 590, akifuatiwa na rapa
West ambaye alilipwa milioni
170.

Kulingana na, Forbe, wa-
naofuatia ni Tyler Perry, am-
baye amejikusanyia milioni
97, akifuatiwa na mchezaji wa
NBA, Lebron James na mwigizaji
Dwayne Johnson.
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Utafiti za

Na Mwandishi Wetu

ATATIZO mengi kwe-

nye jamii yanaweza

kupata majibu

kama wasomi wetu
watajichimbia na kuja na majibu
ya kisomi ya matatizo hayo kwa
kufanya tafiti nyingi kwani hapo
watakuwa wametumia elimu yao
ipasavyo kuiokoa jamii.

Haitoshi tu kwa msomi kupata
Shahada ya kwanza, yapili au ya
Uzamivu bali kinachotakiwa ni
kwa wasomi wetu kufanya tafiti
mbalimbali kuhusu shida zilizopo
kwenye jamii na kuja na majibu
yenye ufumbuzi badala ya kila kitu
kutafuta wazungu.

Vyuo vikuu ni visima vya maarifa
kwani kumejaa wasomi wa ngazi
mbalimbali kuanzia wenye Shaha-
da ya Kwanza, Shahada ya Uzamili,
Shahada ya Uzamivu na maprofesa
wa fani mbalimbali hivyo ni eneo
ambalo wakiamua kwa dhati kabisa
wanaweza kuleta mabadiliko hapa
nchini.

Chuo Kikuu Ardhi (ARU) kime-
kuwa mfano wa utekelezaji wa
maono hayo kwa kufanya tafiti
nyingi zenye manufaa kwa taifa na
hivi karibuni kilibuni teknolojia ya
kutengeneza mkaa mbadala un-
aotokana na taka ngumu kikisema
kuwa kinalenga kuongeza ujuzi na
ajira kwa wahitimu wa vyuo vikuu
na wakulima wadogo.

Teknolojia hiyo inaweza kuwa
mkombozi wa mazingira kwa
maana ya kupunguza au kumaliza
tabia ya ukataji wa miti kwaajili ya
mkaa kama ambavyo imezoeleka
kwenye jamii.

Kwa sasa matumizi ya mkaa ya-
mekuwa makubwa sana kiasi cha
kutishia uhai wa misitu yetu hivyo
kama utafiti huu wa ARU utatiliwa
maanani na kuendelezwa ni dha-
hiri tutaokoa misitu.

Ubunifu kama huu ni wa kuung-
wa mkono na kuendelezwa kwaajili
ya mustakabali wa nchi kwani ni
kwa muda mrefu wadau wa mazin-
gira duniani wamekuwa wakilala-
mikia ukataji miti kwaajili ya mkaa
kama janga linaloitesa dunia leo na
kesho.

Teknolojia hiyo ni suala muhimu
na ambalo serikali inapaswa kulitil-
ia mkazo kwani litaliokoa taifa kue-
lekea kuwa jangwa kwani watu wa-
tahamia kwenye matumizi ya kuni
mbadala na kuachana na ukataji wa
miti ambayo ndiyo maisha ya sasa

Akizungumza kwenye mahafali
ya 14 ya chuo hicho hivi karibuni,
Makamu Mkuu wa chuo hicho,
Profesa Evaristo Liwa, alisema
chuo hicho pia kimefanya utafiti
wa kuboresha matumizi na mbinu
mpya za umwagiliaji katika bonde la
mto Rufiji ili kuleta tija na kuongeza
uzalishaji katika Wilaya ya Iringa
pamoja na kutatua changamoto
mbalimbali za matumizi ya maji ka-
tika mto Rufiji

Profesa Liwa anasema chini ya
ufadhili wa Tume ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH), chuo kime-
fanya utafiti kuhusu teknolojia ya

wasomi zitoe majibu ya matatizo yetu

BARU yaanza na teknolojia kutengeneza mkaa

Mkuu wa Chuo Kikuu Ardhi (ARU), Cleopa Msuya, akimtunuku Shahada ya Uzamivu mmoja wa wahitimu wa chuo hicho kwenye mahafali ya 14 ya
chuo hicho yaliyofanyika chuoni hapo hivi karibuni.

asili ya ujenzi wa nyumba zinazos-
tahimili matetemeko ya ardhi ka-
tika mji wa Dodoma na utafiti huo
utawezesha kutumia taaluma hiyo
kwenye ubunifu wa majengo ya
kisasa ya mkoa huo.

Utafiti kama huo unamanufaa
makubwa kwa Watanzania hasa
ikizingatiwa kuwa utasaidia kuwak-
inga watu wengi na majanga ya asili
ambayo iwapo yatatokea yatasaba-
bisha uhalibifu mkubwa wa mali na
wakati mwingine kugharimu mai-
sha ya watu

Ingawa ni kwa nadra sana ma-
janga ya asili kama matetemeko ya
kiwango kikubwa kutokea kwa hapa
nchini lakini ni vyema hatua kama
hizo zinazochukuliwa na ARU zi-
kaungwa mkono na kuendelezwa ili
watu wakajenga kwa kuzingatia hilo
hasa kwenye maeneo yenye uweze-
kano wa kutokea matetememao.

Nchi inapoelekea kwenye uchumi
wa viwanda tafiti si jambo linalohi-
taji mjadala kwani ni suala muhimu
linalohitaji kutiliwa mkazo na seri-
kali, watu binafsi na wadau mbalim-

bali wa maendeleo ili kufikia ndoto
ya Tanzania ya viwanda.

Rais wa awamu ya tano, Dk. John
Magufuli amekuwa akisisitiza kui-
paisha Tanzania kiviwanda hivyo
moja ya nguzo kuu kufikia ndoto
hizo ni kufanya tafiti mbalimbali
ambazo zitaweza kuwezesha ugun-
duzi wa teknolojia mbalimbali am-
bazo zinaweza kuuzwa hata nje ya
nchi. Imekuwa kawaida kwa nchi
mbalimbali za Afrika kuagiza au
kunakili teknolojia zilizobuniwa na
mataifa ya Ulaya, Marekani na Asia
lakini umefika wakati wasomi wetu
waonyeshe thamani ya usomi wao
kwa kufanya tafiti nyingi na kugun-
dua teknolojia.

Imekuwa kawaida kuona wataala-
mu wetu wakienda kwenye mataifa
mbalimbali yaliyoendelea kwaajili
ya kujifunza mambo mbalimbali
ikiwemo teknolojia mpya lakini
hatuwezi kujivunia sana hilo kwani
ufike wakati na wao waje kujifunza
Tanzania.

Elimu wanayopata wasomi wetu
inatakiwa kuwa chachu ya kuwa

wabunifu wa mambo mbalim-
bali ili kuwapa tamaa vijana wa-
naochipukia wanapoona wasomi
wamebuni teknolojia mbalimbali
ambazo mwishowe zinakuwa na
manufaa kwa nchi.

Ndiyo sababu tafiti zinazofanywa
na ARU ni muhimu kwa ustawi wa
taifa na vyuo vikuu vyote ambavyo
ndiyo visima vya maarifa wafanye
tafiti nyingi kadri ya uwezo wao ili
waje na majibu ya matatizo mengi
yanayosumbua kwenye jamii yetu

Kwenye mahafali ya 14, Profesa
Liwa alisema ARU imefanikiwa
kuwa na matokeo ya utafiti yaliyo-
husu ‘uhitaji wa utaratibu mpya wa
upangaji wa miji na kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi chuo kime-
huisha miongozo ya upangaji miji
hapa nchini

Hili ni eneo lingine muhimu la
utafiti ambalo wasomi wanapaswa
kuwekeza kwa nguvu kubwa kwani
miji mingi hapa nchini imejengwa
holela ni maeneo machache sana
ambayo yamejengwa kwa mpang-

ilio unaotambuliwa na serikali.

Wananchi wamevamia maeneo
mengi kabla ya serikali kupanga
hivyo wasomi wanapaswa waje na
majibu ya suala hili kwa kutengen-
eza miongozo itakayosababisha
miji mingi hapa nchini ipangiliwe
upya kwa kuwekwa miundombinu
itakayosababisha maeneo hayo
yafikike.

Maeneo ambayo hayajafanywa
makazi bado ni mengi nchini hivyo
wasomi wakija na mpango mzuri wa
namna ya kuyapanga maeneo hayo
kabla ya kuvamiwa na wananchi ili
yajulikane maeneo ya wazi, bara-
bara na mitaa tofauti na ilivyo kwe-
nye baadhi ya miji ambayo haifikiki
kutokana na kutopangiliwa

Hivyo basi kuna umuhimu mkub-
wa wasomi wetu badala ya kuishia
kufundisha kwenye vyuo vya elimu
ya juu wakajikita kufanya tafiti
mbalimbali waisaidie nchi kufikia
malengo yake ya kuifikisha Tanza-
nia kwenye uchumi wa juu kwakuja
na tafiti nyingi zitakazotoa majibu
ya matatizo yaliyopo.
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MIKE MUBUVI SONKO
e Gavana mvaa mikufu alivejaa vituko
e Alianza kwa mbwembwe, akaishia vibaya

Na Mwandishi Wetu

ATIMAYE Bunge la Seneti
nchini Kenya, limepiga
kura kumuondoa madara-
kani, Mike Mubuvi Sonko,
kama gavana wa jiji la Nairobi.

Hatua hiyo imehitimisha miaka
mitatu ya utawala wake ambao uli-
tawaliwa na utata mwingi na mivu-
tano ya kisiasa.

Sonko ambaye alikuwa gavana
kijana alituhumiwa kwa makosa
mbalimbali ikiwamo ukiukaji wa
katiba, matumizi mbaya ya mam-
laka, utovu wa nidhamu na ufisadi.

Jumla ya maseneta 27 walipiga
kura kuunga mkono kuvuliwa uon-
gozi kwa Sonko, baada ya kuku-
baliana na mashtaka yote manne
yaliyowasilishwa na Bunge la Kaunti
ya Nairobi, ambalo lilipiga kura ya
kutokuwa na imani naye mnamo
Desemba 3 mwaka huu.

Kuondolewa kwa Sonko, imempa
nafasi Spika wa Bunge la Kaunti ya
Nairobi, Ben Mutura, kukaimu wa-

dhifa huo hadi uchaguzi wa gavana
na naibu wake utakapofanyika nda-
ni ya siku 60 zijazo.

SONKO NI NANI?

Kiongozi hiyo ni maarufu nchini
Kenya na anajulikana kutokana na
vituko vyake.

Hivi karibuni maofisa wa ma-
gereza nchini humo walimshtaki
Soko kutokana na hatua yake ya
kutoroka akiwa kifungoni miaka 20
iliyopita.

Hata hivyo, Sonko mwenyewe
amekiri hadharani kutoroka jela
wakati alipofanya mahojiano ya
moja kwa moja na kituo kimoja cha
runinga.

JINA LAKE MAARUFU

Jina la Soko lina umaarufu hasa
kwa vijana ambao wanamuona
kama sehemu yao, na mara kadhaa
wanajumuika naye katika matukio
mbalimbali ya kijamii.

Sonko alijipatia umaarufu kutoka-
na na mtindo wake usio wa kawaida
alipokuwa Mbunge wa Makadara,
jijini Nairobi.

Anafahamika kwa kuvalia vito
vya thamani kama mikufu na ban-
gili za dhahabu.

Katika kituko kimoja, gavana
huyo aliwahimiza vijana kutumia
pombe kama kitakasa mikono kama
njia ya kuvikinga na Covid-19.

Yeye mwenyewe alikusanya
chupa za pombe aina ya Hennessy
kama sehemu ya kifurushi cha kuji-
takasa cha kupambana na virusi vya
corona na kuwasambazia wakazi wa
jiji hilo.

Sonko alidai kiwango cha pombe
katika kinywaji hicho kinaweza ku-
zuia virusi vya corona.

X -

MISUKOSUKO YA KISISASA

Misukosuko ya kisiasa ilifikia
kilele mwezi Novemba baada ya
kukamatwa akituhumiwa ufisadi.

Sonko alichaguliwa kuwa Ga-
vana wa Kaunti ya Nairobi mwaka
2017, kupitia chama cha Jubilee
cha Rais Uhuru Kenyatta.

Hata hivyo, uhusiano wake na
Rais Kenyatta, uliingia doa baada
ya kutofautiana kuhusu mageuzi
yaliyosababisha majukumu mengi
ya Kaunti ya Nairobi kuhamishiwa

serikali kuu.

Rais Kenyatta, alimteua jener-
ali wa kijeshi kuendesha shughuli
za kaunti, hali iliyomfanya Sonko
kuwa gavana asiye na mamlaka.

Katika mabadiliko hayo, Sonko,
alishiriki hafla ya kukabidhi mam-
laka serikali kuu, lakini baadae al-
ipinga na kudai alisaini nyaraka za
makabidhiano akiwa katika hali ya
ulevi, hivyo si halali.

SAFARI YAKE YA KISIASA

Alipokuwa mbunge, aliandaa
maandamano ya kudai haki ya
wanyonge na wafanyabiashara
ndogondogo ambao walikuwa
wakikamatwa na kufukuzwa kutika
maeneo muhimu ya jiji hilo.

Atakumbukwa pia kwa kuon-
goza waandamanaji Mahakama
ya Kimataifa ya Uhalifu wa Jinai
(ICC) The Hague, Uholanzi akitaka
kesi dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta,
ifutwe na baadae shauri hilo likasit-
ishwa.

Alipokuwa Seneta, alianzisha
kundi lake aliloliita Sonko Rescue
Team’ ambalo lilikuwa na kazi ya
kutoa huduma ya maji, matibabu
na misaada wakati wa mazishi.

Wakati mmoja alipoitwa kusaid-
ia familia zilizokuwa zimeathiriwa
na bomoa bomoa jijini mwaka
2014, alimpigia simu Rais Kenyatta
na kumuweka kwenye kipaza sauti
na alitoa agizo ubomoaji huo usit-
ishwe.

Alipoingia uongozini alionekana
kuchukua hatua ambazo zinaenda
kinyume na aliyokuwa akitetea.

Kwa msaada wa BBC.
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Buyoya afariki dunia uhamishoni

PARIS, Ufaransa

RAIS wa zamani wa Burundi, Pierre
Buyoya, amefariki dunia akipatiwa

aguliwa kidemokrasia nchini humo,

Melchior Ndadaye mwaka 1993.
Mapinduzi hayo yalisababisha vurugu

na kupoteza maisha ya watu 300,000.

matukio mengi ambayo yalibadili sura
ya nchi, kama vile mauaji ya kinyama
yaliyofanyika katika kitongoji cha Ntega-
Marangara mwaka 1988.

Cyprien Ntaryamira ambaye alikufa

katika ajali ya ndege pamoja aliyekuwa

Rais wa Rwanda Juvenal Habyarimana.
Hali hiyo ilimlazimu Buyoya kufanya

matibabu ya Covid-19 nchini Ufaransa. N:!"ez'.t Hata hivyo, Buyoya alikana makosa Hata hivyo, makubaliano yaumojawa  mazungumzo na wapinzani wa serikali

Kwa mujibu binamu yake na chanzo :Illjyls!)l a, hayo akilalamika yanatokana na mam-  kitaifa yalifikiwa mwaka 1991, na mwaka  waliokuwa wameanzisha vita , mazun-
cha kidiplomasia, Buyoya (71) (picha- zulu kama bo ya kisiasa. 1993 kuliainishwa mfumo wa vyama gumzo yaliyodumu kwa muda wa miaka
ni) alifariki mjini Paris, siku ya Alhami- mjumbe wa Mwezi uliyopita, alijiuzulu kama  vingi. miwili.
si baada ya kukimbizwa hospitali kwa Myungano  mjumbe wa Muungano wa Afrika, Mwaka 1993, aliondoka madarakani Buyoya alikubaliwa  kuhudumu
ajili ya matibabu. wa Afrika, anayeshughulikia eneola Sahel, akieleza  baada ya kushindwa katika uchaguzi kwa kipindi cha mpito kutekeleza

Jenerali huyo mstaafu alihudumu anayeshu-  anataka kutumia muda wake kusafisha ~ wa kwanza wa vyama vingi na Melchior =~ makubaliano ya amani ya Arusha na
nafasi hiyo mara mbili kwa wa jumla ghulikia jina lake. Ndadaye alichukua uongozi kutoka baadaye akaondoka madarakani mwaka
ya miaka 13 baada ya kuwapindua ma- €neo la Sa- Marehemu Pierre Buyoya ali- chama cha Frodebu. 2003 na uongozi wa nchi ukawa chini ya
darakani watangulizi wake. hel, akieleza 43 madarakani kwa mara ya Buyoya alirejea tena madara- Domitien Ndayizeye.

Mwezi Oktoba, mwaka huu, kion- an?tak.a kwanza baada mapinduzi ya kani Julai 1996, baada ya kumpin- Mwaka 2008, aliteuliwa kuwa
gozi huyo alihukumiwa mahakama muug';"::ake kijeshi dhidi ya utawala wa Rais dua tena Rais wa mpito Sylvestre ~ mjumbe maalum wa amani Umoja wa
kuu ya Burundi, kifungo cha maisha gusafisha Jean-Baptiste Bagaza mwa- ) Ntibantunganya, ambaye Mataifa katika nchi ya Mali na Sahel ku-
gerezani baada ya kupatikana na hatia  jjna Jake. ka 1987. Utawala wake wa wakati huo alichukua ma-  fuatia mzozo wa kivita kati ya Mali na

ya mauaji ya Rais wa kwanza aliyech- daraka kufuatia kifo cha

T
Wanafunzi
344 Nigeria
waachiwa
huru

ABUJA, Nigeria

miaka sita uligubikwa na nchi jirani ya Sudan. BBC

NIGERIA imetangaza kuachiwa
huru kwa wanafunzi wa kiume 344
waliotekwa nyara wiki iliyopita

na wanamgambo wa makundi ya
itikadi kali ya Kiislam kaskazini
magharibi mwa nchi hiyo.

Gavana wa jimbo la Katsina,
Aminu Masari (pichani chini), alitoa
tangazo hilo jana akisema wa-
nafunzi hao waliachiwa huru na
tayari wamekabidhiwa kwa vikosi
Vya usalama, ambavyo vimewasar-
ifisha hadi makao makuu ya jimbo
hilo.

Masari alisema wanafunzi hao
watafanyiwa uchunguzi wa Kita-
bibu kabla ya kukabidhiwa kwa
familia zao na kuahidi serikali
itashirikiana na vikosi vya usalama
kuzuia tukio kama hilo kutokea
tena.

Zaidi ya wanafunzi 800

- . Mkazi mmoja akion ha nyum ke ili nguk
walikuwapo katika shule ya d Oja akionyesha nyumba yake ilivoanguka

baada ya kimbuka Yasa kukipiga Kisiwa cha Fiji juzi.
PICHA: AFP

Kimbunga Yasa
chaipiga Fiji

SUVA, FIJI

sayansi ya serikali kwenye mji
wa Kankara wakati wanamgambo
walipoivamia na kuwateka zaidi ya
wanafunzi 400. DW

China, Marekani
zaonyeshana ubabe

BEIJING, China

SERIKALI ya China imesema inapinga vikali
mwenendo wa Marekani wa kuituhumu nchi hiyo
bila ya kuwa na ushahidi na kuzilenga kampuni
zake.

Kauli hiyo imetolewa na msemaji wa Wizara ya
Mambo ya Kigeni wa China, Wang Wenbin, wakati
akijibu hatua ya Marekani ya kuzipiga marufuku
kampuni zinazosambaza umeme kwenye miundom-
binu ya ulinzi ya Marekani kununua vifaa pamoja
na vipuri kutoka China.

Juzi Waziri wa Nishati wa Marekani alitia saini
amri ya kuzuia kampuni hizo kuagiza aina kadhaa
ya vifaa kutoka China kama sehemu va juhudi ya
kulinda usalama wa Marekani dhidi ya udukuzi na
mashambulizi mengine ya kimtandao.

Uamuzi huo umeikasirisha serikali ya China, am-
bayo ilisema nchi hiyo itaendelea kuchukua hatua
zinazohitajika kulinda haki na maslahi ya kampuni
zake. DW

WATU wawili wamekufa na wengine 23,000 wamejeruhiwa
baada ya kimbunga kikali kilichopewa jina la Yasa kukipiga
kisiwa cha Fiji.

Kimbunga hicho cha ngazi ya tano kilisababisha uharibifu
majengo, mashamba na miundombinu mbalimbali

Kituo cha radio cha nchi hiyo kilimnukuu mkurugenzi wa
ofisi ya kudhibiti majanga, Vasiti Soko, akisema vifo vya watu
hao wawili vimethibitishwa wakati kimbunga Yasa kilipowasili
kisiwani humo kikiwa na kasi ya kilomita 345 kwa saa.

Mbali ya kusababisha mafuriko kwenye maeneo mengine ya
kisiwa hicho, kimbunga Yasa, ambacho ni kikali zaidi kuwahi
kuipiga Fiji, kimefanya uharibifu mkubwa kwenye mashamba
ya mazao.

Hata hivyo, nchi jirani ya New Zealand imeahidi kutuma
:  msaada wa fedha na ushauri wa kiufundi kwa Fiji.

s : Waziri Mkuu wa kisiwa hicho, Frank Bainimarama, alisema
:  kimbunga Yasa ni dalili ya kuwapo dharura ya kimazingira
duniani. DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL

Mkopo umelenga dharura na mahitaji School iliyopo Salasala Rtd WENYE UZOEFU, UMRI MIAKA
mengine kama vile: ; : : )

« Kuboresha biashara |natan.gaz.a Nafa5|.Z.a Awali 25-35.

« Kulipa kodi ya nyumba Na Msingi. Mawasiliano : TUMA MAOMBI KWA:

« Kumalizia tenda . . .

+ Kulipa matibabu n k. 0713327613, linkallafrica@gmail.com
Mgg“g;‘!gi‘aoaﬁtubns 028 516 MWISHO WA KUTUMA MAOMBI NI:
Arusha - 0677 226 960. Yy, 17/12/2020.

Keland Nursery and Primary

NAFASI ZA SHULE

TUNAHITAJI MAFUNDI

TUNAHITAJI MAFUNDI WA PIKIPIKI

J

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

PAMOJA MINING CO. LTD
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NAKADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T470 DEE
AINAYA TOYOTA HILUX.
YENYE ENGINE No.
1KD7553650 CHASSIS
AHTF229G609024801. KWA
YEYOTE ATAKAYE IONA ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHAPOLISI
TAARIFA YA POLISI:
KAH/TR/RB/444/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YAS
KANUNIYA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;375/2020
Ombi la ABDUL R.SIARA Kuteuliwa
msimamizi  wa  mirathi  marehemu
FATUMA SAID ABDALLAH.Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa
kuja  na kuudhuria shaurini  mnamo
tarehe 22/12/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyoWosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
10/12/2020. il

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA5
KANUNIYA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;351/2020
Ombi la EDWARD KENEDY,Kuteuliwa
msimamizi  wa  mirathi  marehemu
KENEDY PETRO AUGUSTINO.Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa
kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 18/12/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyoWosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
18/11/2020. T

MAHAKAMA YATANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA
SHAURI LA MAOMBI NAMBA 84 YA MWAKA 2020
(SHAURI ASILIA MADAI NO 46/2019

PUNUNTA'S COMPANY LIMITED............ MWOMBAJI
DHIDI YA

EMMANL JEL MANONI
MAOMEBI

MJIBU

KWA: MDAIWA
POPOTE ULIPO
Mahakama hii inakufahamisha kwamba Mdai amefungua
shauri la Maombi ya kukaza Hukumu dhidi yako, nakala
yake inapatikana katika Mahakama hii.
Shauri  limepangwa  kusikilizwa mnamo tarehe
13/01/2021 saa 2:30 asubuhi na unatakiwa kuwepo,
au kuwakilishwa kisheria pamoja na kuleta utetezi wako
dhidi ya madai haya.
Zingatia kwamba kutofika kwako tarehe hiyo, shauri
litaanza kusikilizwa bila ya wewe kutaarifiwa tena, na
maamuzi kutolewa,
Imetolewa kwa mkono wangu na Mhuri wa mahakama hii
leo tarehe 10/12/2020.
HAKIMU MKAZI MWANDAMIZI MFAWIDHI
MWANZA T

L S—" L

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

pashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

Wi ippmedia com

MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

OFISIZAMATANGAZO),
PO!BOX(31042}

:+25 5151077822 536776)

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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- HADITHI

Mauajl Harusini-43

Na Adam Fungamwango

‘ ‘Abesh Abdallah.”  Alijibu
Tamim na kujiona ametua
mzigo mzito uliokuwa una-
muelemea.

Eddy aliduwaa. Hakutegemea
kama Tamim atalitaja jina hilo.

Ni jina la mtu mzito. Mfanyabi-
ashara mkubwa nchini anayefaha-
mika hata na watoto wadogo.

Ni  mfanyabiasha  ambaye
umaarufu wake mkubwa ni ma-
basi ya kusafiri mikoani.

Hii ilimfanya kwa mbali Eddy
atetemeke. Sababu iliyotajwa ya
kimapenzi, ilimfanya Eddy kujua
kuwa kumbe shangazi yake kabla
ya kufunga ndoa ya Patiyo alikuwa
ni mpenzi wa Abesh.

Kumbe ilikuwa ni kesi ya matajiri
wawili waliochukuliana wapenzi.

Wakati Tamim alieleza, Eddy ali-
kuwa akirekodi kwenye simu yake
maalum ya mkononi kwa ajili ya
ushahidi.

Tayari kitu kilichopo mkononi
mwake ni kuwa wauaji wa Patiyo
na Grace na waliotaka kumuua
Shani ni hao hao. Ila Jim, George,
Ben na Paul siyo wao waliotaka ku-
muua ndugu yao kwa ajili ya mali.

Grace na Patiyo waliuawa kwa
ugomvi na kimapenzi, lakini wao
walitaka kumuua Shani kwa saba-
bu ya kutaka kurithi mali ya kaka
yao kwa sababu tu alikuwa na binti
huyo tu pekee.

Mlango ulifunguka. Amour aliin-
gia na wenzake watatu. walikuwa
wameongozana na watu wengine
wawili ambao Eddy hakuwafa-
hamu.

“Bosi hawa wawili ni Jim na Ben
ambao walikuwa wametoroka.
Tumewakamata leo. Hawa wa-
natakiwa kuunganishwa kwenye
kesi ya George na Paul ya kutaka
kumuua Shani.” Amour alimhaba-
risha.

“Na huyu na wenzake, watana-
takiwa kufunguliwa kesi mbili.
Moja ya kujaribu kuua. na nyingine
ni kuwaua watu wawili, Patiyo na
Grace. Lakini leo hii mnatakiwa
mkamkamate mtu mmoja anaitwa
Abesh Abdallah, sawa?”

“Kwa nini mpenzi hukuniam-
bia?” Ilikuwa ni sauti ya kwikwi
kutoka kwa Shani.

“Nisingeweza kukwambia ka-
bisa?”

“Kwa nini, kwa nini Sherry?”

“Kwanza kabisa sikutaka uwe na
hofu. Ungejua kama baba zako wa-
dogo wanataka kukuua kwa saba-
bu warithi mali za marehemu baba

Abesh, Jim
na kundi
lao wame-
kamatwa,
nadhani
yamek-
wisha sasa.
Kilichobaki
nakuahidi
pamoja

na kazi
niliyonayo,
lakini sasa
nakubali
kuchukua
jukumu la
kuendesha
biashara na
mali zote za
baba yako.
Lakini
sitafanya
hivyo hadi
nikuoe.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

yako, kwanza huenda usingeniamini
japo, uliwahi kuniambia kuwa huishi
nao kwa amani sana. Halafu Sherry si-
kutaka kukufanya uishi kwa mashaka.
Hebu fikiria sakata hili lipo mwaka
mzima sasa, ungeishije wewe?”

“Kumbe hata siku ile uliponikataza
nisile kile chakula, ukaagiza kingine na
kuniambia tutakile tukimaliza kile uli-
ochoagiza mara ya pili, tayari ulikuwa
umegundua mpango wa kunidhiru
kwa sumu?” Shani alikuwa akiuliza
maswali akiwa amemkumbatia kwa
nguvu Eddy.

“Ndiyo, ilikuwa hivyo, Fikiri ambaye
alikuwa anakuhudumia ndiye aliyepe-
wa pesa na baba zako wadogo, George,
Jim, Ben na Paul ili akuwekee sumu ufe,
warithi mali za baba yako, na baadaye
walimpa pesa mhuni mmoja anaitwa
Timo, akamuua Fikiri ili asije kutoa siri,
lakini pia wasimmalizie pesa, wakidha-
ni kuwa tayari wameshakupa sumu.”

Shani aliendelea kububujikwa na
machozi. Aliona kama anaota ndoto.
Tena ndoto ya mchana kweupe.

Siku zote alikuwa akiishi na mwa-
naume. Mwanaume aliyetokea
kumpenda mno tangu amuone kwa
mara ya kwanza Kinondoni makabur-
ini alipokwenda kusali kwenye kaburi
la baba yake Patiyo.

Alimuona kijana mmoja mtanashati
ambaye naye alikuwa anasali kwenye
kaburi la Grace. Grace huyo huyo ndi-
ye mke wa baba yake ambaye waliuawa
wote wakati wanatoka kufunga ndoa.

Walisalimiana na kufahamishana.
Ndipo Shani alipogundua kuwa kijana
yule alikuja kwenye kaburi la shangazi
yake ambaye wakati anauawa yeye ali-
kuwa masomoni nchini Marekani.

Maneno aliyoongea makaburini
hapo yalimfanya aondokee kumhu-

: sudu kijana yule na kuamua kujiweka

karibu naye.

“Wewe mwenyewe unaitwa nani?”

“Naitwa Shani.”

“Baba yako alikuwa anaitwa nani?”

“Patiyo.”

“Nadhani ndiyo alikuwa mume wa
shangazi yangu.”

Shani aliitikia kwa kichwa.

“Pole Shani, najua jinsi unavyoumia
kwa kumkosa baba yako kutokana na
baadhi ya watu wenye roho mbaya.

Nakuahidi, watu wote waliofanya
mauaji haya, na yoyote aliye nyuma ya
mpango huu, ni lazima watapatikana
na kulipa maovu yote haya.” Eddy al-
iongea kwa sauti ya chini, lakini kwe-
nye mamlaka na msisitizo, ikipenya
vema kwenye masikio ya mwanadada
Shani.

“Kwani wewe unaitwa nani?” Shani
kwa mara ya kwanza naye alimuuliza.

“Naitwa Eddy Kamal”

“Ni askari wewe kwani.”

“Hapana, mimi nilikwambia mwan-
zo nimetoka kusoma Marekani. Kwa
sasa sina kazi yoyote ile.”

“Uko nyumbani tu?”

“Ndiyo maana yake.”

Kwa kipindi kifupi tu, Shani alitokea
kumuamini na kupenda staili za kijana
huyu mwenye tabia ya kujimini tangu
siku hiyo.

Tukio hilo lote liliingia kwenye
kichwa cha Shani na kuona kama ili-
kuwa jana.

“Kumbe maneno yale yote, kumbe
ni mpelelezi wa kimataifa?” Alijiambia
mwenyewe.

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

“Mpenzi, kuna vitu vingi ulinificha.
Hata kazi yako ulinificha. Uliniambia
kuwa wewe ni ‘mesheni tauni’. Nilitaka
kukupa kazi ya kuendesha biashara
zote za baba yangu, ukaniambia nisubi-
ri kwanza, kumbe ni mpelelezi, siamini.
Siamini kuwa nilikuwa naishi na mtu
maarufu na muhimu nchini Tanzania,
siamini.” Bado Shani aliendelea kush-
angaa kwa jinsi mchezo mzima ulivy-
ochezeka.

Kwa akili yake ya kawaida aliamini
kuwa mpenzi wake Eddy hakuwa
mpelelezi wa kawaida. Tangu alipomu-
okoa kifo cha sumu kutoka kwa Fikiri
bila yeye kujua, hadi alipomtaka ku-
hama Mbezi Beach na kuhamia Kiji-
tonyama, kumbe ilikuwa ni kwa ajili
ya usalama tu, lakini hakumwambia
chochote. Alikuwa akimlinda bila kum-
wambia kitu. Alishajua kuwa baba zake
wadogo wanamuwinda wamuue, lakini
pia hakumwambia. Hata siku ambayo
walikuwa wakifukuzwa na magari na
bodaboda kwa ajili ya kuuawa. aliyeku-
wa ajua mchezo mzima wa nini kiaen-
delea ni Eddy tu. Hata siku alipovamia
nyumbani kwake Mbezi Beach na watu
ambao walidhaniwa kuwa ni majamba-
zi, kumbe Eddy alijua nia ya wale watu
na walitumwa na nani, lakini alimficha.

“Nisingeweza kukwambia kuwa mimi
ni mpelelezi mpenzi. Umejua sasa kwa
sababu tayari mambo yameisha. Kujua
kwako mapema kungeweza kabisa kui-
fanya kazi hii kuwa ngumu zaidi kwan-
gu na isingefika hapa ambapo wahalifu
wote wamekamatwa na kesho wana-
pelekwa mahakamani.” Eddy alimwam-
bia mpenzi wake.

Shani alijua yote haya, baada ya
kusikia kila kitu kwenye taarifa ya
habari ya ITV ya saa mbili usiku, juu ya
kukamatwa kwa waliohusika kumuua
Patiyo na mkewe Grace mwaka mmoja
uliopita na sababu ya kufanya hivyo, la-
kini pia waliotaka kumuua binti ya Pati-
yo Shani. Waliomuua Patiyo na mkewe
ni sababu ya mapenzi na waliotaka
kumuua binti yake ambao ni baba zake
wadogo ni sababu ya mali.

“Abesh, Jim na kundi lao wame-
kamatwa, nadhani yamekwisha sasa.
Kilichobaki nakuahidi pamoja na kazi
niliyonayo, lakini sasa nakubali ku-
chukua jukumu la kuendesha biashara
na mali zote za baba yako. Lakini sita-
fanya hivyo hadi nikuoe.”

“Utanioa Eddy?”

“Hilo ni jibu Shani, pigia msitari, na-
kupenda sana.”

Machozi yalimtiririka Shani na mwili
ukakosa nguvu kwa furaha.

Eddy, nikiongea kingine chochote
itaonekana kama nakosea. Nachoweza
kusema kimoja tu. Nami pia nakupenda
sana.

MWISHO
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LONDON, England

LABU ya Manchester United
imeripotiwa ipo tayari kuipa
changamoto Chelsea ka-
tika kumwania kiungo wa |
West Ham, Declan Rice. _||

Rice mwenye umri wa miaka
21, amekuwa akihusishwa na f‘
uhamisho wa kwenda Stamford
Bridge, lakini halikuweza ku-
zaa matunda. United ipo tayari
kuingia kwenye mbio za kum-
wania nyota huo wa kimataifa
wa England.

Kwa mujibu wa gazeti la
Daily Express, Man Unit-
ed ipo tayari kumsa-
jili nyota huyo ambaye

Chelsea wamekuwa
wakimuwania  kwa
muda mrefu.

Ripoti zinaeleza

kuwa, kocha wa

' United, Ole Gun-
nar Solskjaer ni
shabiki mkubwa
wa Rice, am-
baye wakati wa
utoto wake ali- ‘
cheza katika
akademi ya
Chelsea.

Lewandowski

wa dunia

ZURICH, Uswisi

ROBERT Lewandowski ameshinda tuzo kubwa kabi-
sa ya taaluma yake, na kudhihirisha kuwa msham-
buliaji ambaye si Lionel Messi au Cristiano Ronal-
do anaweza kupigiwa kura ya kuwa mchezaji bora
wa kandanda duniani.

Nahodha huyo wa Poland ameshinda tuzo
ya Mchezaji Bora wa FIFA kwa Mwanaume ka-
tika mwaka wa 2020 baada ya mabao yake 55 ya
msimu kuisaidia Bayern Munich kunyakua mataji
matatu msimu uliopita.

Lewandowski alipata kura 52 dhidi ya 38 alizopata
Messi wakati Ronaldo akipata 35.

Hafla ya tuzo hiyo ilifanyika Zurich kwa njia ya video,
lakini Rais wa FIFA, Gianni Infantino, alikwenda hadi Mu-
nich kumkabidhi binafsi Lewandowski tuzo yake.

Lucy Bronze wa Uingereza alishinda tuzo hiyo kwa
upande wa wanawake.

Bronze alishinda Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na
Lyon kabla ya kuhamia Manchester City.

mchezaji bora |

Klopp
kocha bora
wa FIFA

ZURICH, Uswisi

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
ametajwa kuwa kocha bora wa 2020
katika tuzo ambazo zimetolewa na
FIFA Alhamis ya Desemba 17 akimtupa
mlbi“ kocha wa Bayern Munich, Hansi
Flick.

Klopp baada ya kutajwa kama kocha
bora, amesema hakutegemea kama
angeitwa na kutajwa kama kocha bora
“ilinishitua”.

Juhudi kubwa kwa kocha Klopp
m pamOJa na kukiongoza kikosi cha
‘Majogoo’ wa Merseyside, Liverpool
kushinda taji la Ligi Kuu nchini humo
kwa mara ya kwanza baada ya takrib-
ani miaka 30 ya ukame wa taji la EPL.

Inakuwa mara ya pili mfululizo kwa
Klopp kutajwa kuwa kocha bora wa
mwaka wa FIFA.

Mjerumani huyo alishinda tuzo
kama hiyo mwaka 2019 baada ya
kubeba Kombe la Mabingwa Ulaya
kwa kuifunga Tottenham na kwa
awamu hii Klopp amempiku mpinzani
wake wa karibu ambaye ni kocha wa
Bayern Munich, Hans Flick na Marcelo
Bielsa wa Leeds United.

“Nilishitushwa kusikia jina langu”
alisema. “Nina watu wengi wa ku-
washukuru na makocha wangu”.
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Mourinho:
Liverpool
wanabebwa
EPL

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Klabu yva
Tottenham, Jose Mourinho,
amesema ushindi ambao
wameupata wapinzani
wao, Liverpool kwe-
nye mchezo wa Ligi
Kuu England ni wa
kutengenezwa
jambo ambalo
halimpi tabu.
Ikiwa Uwanja
wa Anfield
ilikubali
kichapo
cha mabao
2-1 mbele
ya Liver-
pool na
kuifanya
Tottenham
kupoteza
mchezo wa
pili ndani ya
Ligi Kuu England.
Roberto Firmino
kichwa chake cha dakika ya 89 Kil-
ipeleka msiba mazima ndani ya Tot-
tenham na lile bao la kwanza kwenye
mchezo huo lilipachikwa na nyota
Mohamed Salah dakika ya 26 huku la
kufutia machozi kwa Tottenham liki-
fungwa na Son Heung-min dakika ya
33

Y

Ushindi huo unaifanya Liverpool ya
Klopp kuwa nafasi ya kwanza ikiwa na
pointi 28 huku Tottenham ikiwa nafasi
va pili na pointi zake 25.

Mourinho amesema: “Ushindi wal-
joupata ni kutokana na makosa am-
bayo tumeyafanya kwenye kumalizia
nafasi kwa sababu tulipata nafasi
nyingi tukashindwa kuzitumia.

“Hakuna namna ni ushindi wa kuten-
genezwa ndani ya uwanja, wao wali-
kuwa na presha kubwa na walikuwa
wanahitaji kuongoza ligi wamefani-
Kiwa.

“Nimemwambia Klopp kwamba
ameshinda mbele ya timu kubwa
ambayo ilistahili kushinda ndani ya
Anfield, siwezi kubadili matokeo kwa
sasa kwa kuwa yameshatokea.”

SOLSKJAER
‘AWAJAZA
UPEPO’
CHEZAJI

MANCHESTER, England

AADA ya ushindi wa mabao

32, walioupata Manchester

United mbele ya Sheffield

United wakiwa ugenini, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Ole Gunner Solsk-
jaer, amesema mabao yote matatu yali-
kuwa bora na yenye viwango.

David Mcgoldrick wa Sheffield Unit-
ed alianza kupachika bao mapema
dakika ya tano na alipachika la pili
dakika ya 87 huku yale ya United yaki-
pachikwa nyavuni na Marcus Rashford
aliyefunga mawili dakika ya 26 na 51 na
moja lilifungwa na Anthony Martial da-
kika ya 33.

Wakiwa ndani ya Uwanja wa Bramall
Lane, United ilisepa na pointi tatu na
kuifanya ifikishe jumla ya pointi 23 iki-
wa nafasi ya 6 baada ya kucheza mechi
12 huku Sheffield United ikiwa nafasi ya
20 na pointi moja baada ya kupata sare
moja ikiwa imecheza jumla ya mechi 13.

Imeachwa kwa pointi tano na vinara
wa Ligi Kuu England ambao ni mabing-
wa watetezi, Liverpool wakiwa na poin-
ti 28 baada ya kucheza mechi 13.

Ole amesema: “Uwezo mkubwa,
kila mmoja amepambana na kufanya
vizuri, mabao yote ni bora na yenye
viwango.”

Messi, Ronaldo
waunda kikosi
bora cha FIFA

ZURICH, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka la Kimataifa (FIFA), lime-
toa tuzo zake katika kutambua thamani ya kila
mchezaji na kuongeza ushindani.

FIFA ilitangaza pia kikosi cha msimu katika
mashindano yote.

Katika kikosi ambacho kimetangazwa mjini
Zurich, Uswisi, mshambuliaji wa Juventus, Cris-
tiano Ronaldo na yule wa FC Barcelona Lionel
Messi, wamefanikiwa kuingia ikiwa ni mara ny-
ingi zaidi tangia mwaka 2007.

Mlinda mlango wa Liverpool, Allison Becker,
licha ya kukosa nafasi ya kutwaa tuzo ya kipa
bora bado ametajwa kwenye kikosi hicho, ma-
jina ya kikosi haya hapa; Alisson (Liverpool),
Trent Alexander-Arnold (Liverpool), Virgil van
Dijk (Liverpool), Sergio Ramos (Real Madrid),
Alphonso Davies (Bayern Munich), Joshua Kim-
mich (Bayern Munich), Kevin de Bruyne (Man-
chester City) Thiago (Liverpool), Lionel Messi
(Barcelona), Robert Lewandowski (Bayern Mu-
nich) na Cristiano Ronaldo (Juventus).
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

UNITED YAMTAKA RICE

KLABU ya Manchester United huenda wakawasilisha
dau la kumnunua kiungo wa kati wa West Ham, Declan
Rice mwenye umri wa miaka 21, japo mchezaji huyo
anadhaniwa kutaka kujiunga na Chelsea endapo ataamua
kuondoka kwa wagonga nyundo hao wa London. (Ex-
press)

ORIGI KUONDOKA LIVERPOOL

WOLVES inamfuatilia mshambuliaji wa Liverpool na
Ubelgiji, Divock Origi mwenye umri wa miaka 25, ambaye
huenda akaruhusiwa kuondoka Januari. (Mail)

ROJO KUONDOKA UNITED

MANCHESTER United wanashughulikia mchakato wa
Marcos Rojo kuondoka klabuni hapo Januari, huku New-
castle wakipania kumsajili kwa mkopo mlinzi huyo wa
Argentina mwenye umri wa miaka 30. (The Athletic)

IBANEZ AWANIWA LIVER

LIVERPOOL wamemuongeza mchezaji wa AS Roma
kwenye safu ya ulinzi, Roger Ibanez, katika orodha
ya walinzi wanaosakwa kujaza pengo lililoachwa na

RONALDO

ZURICH, Uswisi

RISTIANO Ronaldo ame-
washangaza wengi kwa
kumchagua mpinzani wake
mkubwa Lionel Mess wa Bar-
celona katika orodha ya wachezaji
watatu bora wa kuwania tuzo ya
Mhezaji Bora wa mwaka wa FIFA.
Katika orodha hiyo, Ron-
aldo alimuweka nyota wa
Bayern Munich, Robert
Lewandowski kuwa namba
moja, huku Messi akimu-
weka nafasi ya pili.
Lewandowski straika wa kimataifa
wa Poland alishinda tuzo hiyo baada

ABEBA

® ® ® Ni ya mchezaji bora wa FIFA, nyota huyo
wa Barca yeye amtosa, lakini...

ya kuwa na msimu mzuri na miamba
wa ‘Bavaria’ kwa msimu uliopita.

Lewandowski aliiongoza Bayern
Munich kushinda mataji matatu
msimu uliopita pamoja na Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Huku tuzo za Ballon d’Or 2020 ziki-
wa zimefutwa kutokana na mlipuko
wa virusi vya corona, tuzo ya FIFA
ndio ilibaki kuwa tuzo kubwa kwa
mchezaji binafsi.

Wakati Lionel Messi alishinda tuzo
hiyo mwaka 2019, Cristiano Ronaldo
ameshinda mara mbili (2016 na 2017).

Luka Modric ndiye mchezaji pe-
kee kuibeba tuzo hiyo nje ya Messi
na Ronaldo tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2016.

Baada ya sherehe ya tuzo hizo kwe-
nye makao makuu ya za FIFA mjini
Zurich, yalitolewa maelezo namna
wachezaji walivyochaguana.

Ronaldo alimuweka Lewandowski
namba moja, huku Messi na Kylian
Mbappe akiwaweka nafasi ya pili na
tatu. Nyota huyo wa Juventus aliweka
upinzani wake na Messi pembeni na
kuamua kumchagua nahodha huyo
wa Barcelona.

Hata hivyo, kwa upande wa Messi
mchezaji wa kimataifa wa Argentina
hakumuweka Ronaldo kwenye orod-
ha yake ya wachezaji watatu, kwani
alimchagua Neymar Jr na Kylian
Mbappe huku namba moja akimu-
weka Lewandowski.

mchezaji wa kimataifa wa Uholanzi, Virgil van Dijk mwe-
nye umri wa miaka 29, ambaye ni majeruhi na huenda

wakawasilisha dau la pauni milioni 30 kumnunua Mbra-

zili huyo mwenye umri wa miaka 22. (AS Roma Live, via
Team Talk)

FONT KUTORUDIA MAKOSA

MGOMBEA Urais wa Barcelona, Victor Font, amesema
hatarudia makosa yaliyofanywa na watangulizi wake
kutangaza nia ya kuwanunua wachezaji nyota licha ya
kuhusishwa na tetesi za kumnyatia mshambuliaji wa
Borussia Dortmund na Norway, Erling Haaland mwenye
umri wa miaka 20. Lakini anapanga kumshawishi Lionel
Messi mwenye miaka 33, kusaini mkataba mpya. (Goal)

SZOBOSZLAI AITOSA ARSENAL

KIUNGO wa Hungary, Dominik Szoboszlai mwenye
miaka 20, anayenyatiwa na Arsenal, amekamilisha uham-
isho wa kutua RB Leipzig kutoka klabu dada ya Red Bull
Salzburg, na anatarajiwa kujiunga nayo Januari baada ya
kusaini mkataba wa mika minne na nusu. (Mirror)

ANCELOTTI SASA NA MATAJI

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, ana matumaini
ya kukamilisha mkataba wake katika klabu hiyo kwa
“ushindi wa mataji” katika kipindi cha muda atakaokuwa
hapo hadi mwishoni mwa msimu wa 2023-24. (Liverpool

Echo)

NAPOLI YAMTAKA MILIK

KLABU ya Napoli itaitisha angalau pauni milioni 14
kumuuza mshambuliaji wa Poland, Arkadiusz Milik,
katika dirisha la Januari licha ya mchezaji huyo kunyatiwa
na Juventus na Atletico Madrid. Milik mwenye umri wa
miaka 26-pia ananyatiwa na Everton. (Goal)

ARSENA YAMNAYIA REKIK

KLABU ya Arsenal inaonekana inakaribia kukamilisha
usajili wa mchezaji wa Hertha Berlin, Omar Rekik baada
ya mlinzi huyo aliye na umri wa miaka 18 kuwasili mjini
London juzi, Alhamisi. (Metro)
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Fifa yawapa beji
waamuzi 17 Tz

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka la Kimataifa (FIFA),
limetoa beji kwa waamuzi 17 wa Tanzania
kwa mwaka 2021.

Kwa mujibu wa orodha ya Fifa iliyo-
tumwa Shirikisho la Soka nchini (TFF),
inaonyesha waamuzi wa kati sita, waamu-
zi wasaidizi tisa na wawili wa soka la
ufukweni (beach soccer), ndiyo waliopata
beji hiyo ya Fifa.

“Waamuzi wa kati ni Florentina Za-
blon, Hery Sasii, Jonesia Rukyaa, Martin
Saanya, Mfaume Nassoro na Ramadhani
Kayoko," ilieleza taarifa hiyo.

Na kwa upande wa waamuzi wasaidi ili-
wataja kuwa ni Abdulaziz Ally, Ferdinand
Chacha, Frank Kombe, Hellen Mduma,
Janet Balama, Kassim Mpanga, Mbraka
Haule, Mohamed Mkono na Soud Lila.

Katika soka la ufukweni, waamuzi
waliopewa beji hiyo ya Fifa ni Geofrey
Tumaini na jackson Msilimbo.

Hitimana ataja
pakuanzia Mtibwa

Na Saada Akida

KOCHA mpya wa Mtibwa Sugar, Thiery
Hitimana, amesema aliifuatilia timu hiyo
wakati ikicheza baadhi ya mechi zake
na kuona tatizo lililokuwa likiisababishia
kushindwa kupata matokeo katika mechi
zake za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hitimana ambaye ameridhi mikoba ya
Zuberi Katwila, aliyejitimkia Ihefu FC,
alisema matatizo aliyoyaona ni katika
safu ya ushambuliaji, kiungo na beki
wa kati, na kuahidi kuyafanyia kazi
Kipindi hiki cha usajili wa dirisha dogo
lililofunguliwa Desemba 16, kabla ya
kufungwa Januari 15, mwakani.

Akizungumza na gazeti hili kwa simu
kutoka Morogoro jana, Hitimana alisema
baada ya kumalizana na viongozi wa
Mtibwa Sugar, amewapa mapendekezo
hayo ya usajili kuimarisha kikosi cha
timu hiyo.

“Nimeanza kazi rasmi, Mtibwa baada
va kumalizana na kusaini mkataba
wa mwaka mmoja na nimependekeza
usajili wa nafasi tatu ikiwamo safu ya
ushambuliaji”. “Nimefuatilia mechi zote
za Mtibwa Sugar, wanacheza vizuri,
shida wanashindwa kumalizia nafasi
wanazotengeneza uwanjani ,” alisema
Hitimana ambaye mchezo wake wa
kwanza kuiongoza timu hiyo utakuwa leo
dhidi ya JKT Tanzania.

MAHADHI,

MIRAJINAO

Na Adam Fungamwango

LABU ya Ihefu imezidi kujid-

hatiti kwa kuimarisha kikosi

chake kipindi hiki cha diri-

ha dogo, baada ya kuwasajili
wachezaji Juma Mahadhi kutoka Yanga
na golikipa Deogratius Munishi ‘Dida’
ambaye ni mchezaji huru.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu ya The-
fu, Zagalo Chalamika, amesema wame-
kuwa na orodha ya wachezaji kadhaa
ambao wanataka kuwasajili, lakini kwa
kuanzia tayari wamewasajili wachezaji
watatu, Dida, Mahadhi na Joseph Ma-
hundi kwa ajili ya kukiongezea nguvu
kikosi chao ambacho hakikuwa kwenye
wakati mzuri sana katika mechi nyingi za
mzunguko wa kwanza.

“Mahadhi tumemchukua kwa mkopo
kutoka Yanga, Dida tumemsajili kwa
sababu kocha wetu Zuberi Katwila amet-

uambia kuwa alihitaji kipa mmoja mzoe-
fu, tumemsajili na Mahundi pia,” alisema
Mtendaji huyo.

Mbali na wachezaji hao, amesema
wameiandikia barua klabu ya Simba
kuomba wachezaji wawili ambao ni Mi-
raji Athumani na Martin Ilamfya wawa-
chukue kwa mkopo, lakini bado hawa-
jajibiwa.

“Tumewaandikia baruva Sim-
ba, hawajatujibu, lakini nad-
hani watatujibu tu, kama
tukiwapata basi itakuwa vi-
zuri sana,” alisema.

Chalamila alisema kuwa lengo ni
kufanya vema hasa mzunguko wa pili
ili kusalia kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara.

“Unajua tuliingia kwenye ligi tukiwa
wageni, lakini sasa kuna vitu tumejifunza
na bado tuna kiu ya kusalia kwenye Ligi

Kuu, wamiliki wa klabu bado wanapam-
bana kuhakikisha timu inakuwa bora
na kupata wachezaji wazuri watakaok-
wenda kuongeza nguvu kwenye kikosi
kilichopo.

Wakati Thefu wakisema hayo, Ofisa
Habari wa Klabu ya Yanga, Hassan Bum-
buli, amekiri kuwatoa wachezaji wawili
kwa mkopo, ingawa hakusema wame-
wapeleka kwenye timu gani.

Tumewatoa wachezaji wetu wawili
kwa mkopo, Abdulaziz Makame na Juma
Mahadhi, pia mchezaji wetu wa kikosi
cha pili Adam Kiondo. Ila kama Kiondo
hakupata timu basi tutamrudisha kwe-
nye kikosi cha pili, lakini kila kitu ki-
naenda kama kilivyopangwa,” alisema
Bumbuli.

Thefu ipo katika hali isiyoridhisha Ligi
Kuu Tanzania Bara kwani mpaka sasa
inashika nafasi ya 17, ikiwa na pointi 10
sawa na Mwadui FC inayoburuza mkia.
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Wachezaji wa Namungo FC, wakiwa kwenye boti juzi kuelekea Zanzibar, kuweka kambi kwa ajili ya kujiwinda

mechi ya raundi ya kwanza ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Al Hilal Obayed ya Sudan, itakayopigwa
Jumatano ijayo katika Uwanja wa Azam Comlex, Chamazi jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkutano Mkuu TFF kufanyika Kigoma leo

Na Somoe Ng'itu, KIGOMA

MKUTANO Mkuu wa mwaka wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
unatarajiwa kufanyika leo kwenye
Ukumbi wa NSSF ulioko Kigoma
Mjini, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa TFF, Wil-
fred Kidao, alisema maandalizi ya
mkutano huo yamekamilika na
wajumbe kutoka mikoa yote ya

Tanzania Bara na vyama shiriki
wanatarajiwa kushiriki.

Kidao alisema katika mkutano
huo watajadili taarifa mbalimbali
za Utendaji za mwaka uliopita na
mipango ya mwaka ujao wa shirik-
isho hilo linalosimamia soka hapa
nchini.

Alisema anaamini wajumbe wa-
takaoshiriki watafanikisha malen-
go yaliyopangwa na shirikisho hilo
kwa ajili ya maslahi ya mpira wa

miguu nchini.

“Maandalizi yamekamilika na
shirikisho liko tayari kwa mkuta-
no huu wa mwaka wa kawaida, ni
mkutano unaofanyika kwa mujibu
wa Katiba ya TFF,” alisema Kidao.
Aliongeza kabla ya mkutano huo
kufanyika, jana kilitangulia kikao
cha Kamati ya Utendaji ambacho
pia kililenga kupitisha uamuzi na
mipango mbalimbali ya shirikisho
hilo.

Naye Katibu Mkuu wa Chama
cha Soka cha Mkoa wa Kigoma
(KRFA), Omary Gindi, aliwakaribi-
sha wajumbe wote na kuishukuru
TFF kwa kuuchagua mkoa wake
kuandaa mkutano huo.

“Binafsi  tunaishukuru TFF,
Kamati ya Utendaji na Rais Wal-
lace Karia kwa kuleta mkutano
Kigoma, unawakaribisha wa-
jumbe wote, ni heshima kubwa
tumepata kuwa wenyeji wa mku-

tano huu, ni mwendelezo wa ku-
peleka shughuli za soka katika
mikoa yote nchini, kama msimu
uliopita walivyopeleka fainali za
FA Sumbawanga Mjini,” Gindi
alisema.

Alisema uamuzi wa kupeleka
shughuli za soka mikoani ni
kutekeleza uamuzi ya kusambaza
mpira wa miguu mikoa yote ya
Tanzania.
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Wachezaji wa Simba wakiwasili Zimbabwe tayari kwa mechi yao ya raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya wenyeji wao, FC Platimum, inayotarajiwa kupigwa Jumatano ijayo nchini humo. PICHA: SIMBA

SIMBA: PLATINUM

HAWANA FIGISU

® ® ® Wafurahia utulivu Zimbabwe ikitua na majem-

be 24, yasema si kama Nigeria, Sven atoa neno zito...

Na Saada Akida

UKU ikitua Zimbabwe salama na
kukuta hali si shwari ya utulivu
bila figisufigisu kama ilivyokuwa
nchini Nigeria, Kocha Mkuu
wa Simba, Mbelgiji Sven Vandenbroeck,
amesema anachokitaka ni kumaliza mch-
ezo huo mapema ili kupunguza presha

Salaam.
Simba iliondoka na kikosi cha
wachezaji 24 jana asubuhi
ambacho kilitua salama mjini
Harare, Zimbabwe tayari kwa
mechi yao ya raundi ya kwan-
za ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya wenyeji, FC Platinum
itakayopigwa Jumatano ijayo
kabla ya timu hizo kurudiana
es Salaam kati ya Januari 5-6,
mwakani.

Akizungumza na gazeti hili, Sven alise-
ma akili na nguvu zao wanazielekeza ka-
tika mchezo huo na tayari kila mchezaji
amempa majukumu ya kutafuta matokeo

chanya katika mechi hiyo ambayo anaami-
ni itakuwa ngumu kwa kila upande.

Alisema wana kazi kubwa ya kupama-
bana kutafuta matokeo mazuri ugenini
na kulingana na majukumu aliyowapa
wachezaji wake anaamini utakuwa mch-
ezo mgumu kwa kila upande.

“Kila mchezaji anajua majukumu yake,
tunatafuta ushindi katika mchezo huo,
tunatambua utakuwa mchezo mkubwa
na ushindani kwa sababu wenzetu wapo
nyumbani na sisi ugenini.

“Nina kazi ya kufikiria nitakavyoweza
kupata matokeo kwenye mchezo dhidi ya
FC Platinum, nadhani upo wazi, tuna kazi
kubwa kimataifa, tunapambana kupata
matokeo mazuri katika mechi iwe ugenini
ama nyumbani,” alisema Sven.

Alisema kulingana majukumu yaliyopo
mbele yao ikiwamo Ligi Kuu, inamfanya
asiwe na chaguo hasa kwenye aina ya
wachezaji ambao anapaswa kuwatumia.

“Kila mchezaji anatakiwa kuonyesha
utulivu na anahitajika kutumika iwe ligi
ama michuano ya kimataifa, kufuata
maelekezo na majukumu niliyowapa ka-
tika mazoezi,” alisema Sven.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba
(CEO), Barbara Gonzalez, alisema kwa

upande wa uongozi wameweka mambo
sawa na walitanguliza mtu ikiwa ni pamo-
ja na yeye kuwahi kufika Zimbabwe juzi
alfajiri kwa ajili ya kuweka mazingira ma-
zuri ya kufikia timu.

Alisema kwa kushirikiana na Balozi
wa Tanzania nchini Zimbabwe wameo-
nyeshwa sehemu nzuri na tulivu kwa ajili
ya timu hiyo itakapofikia na kufanyia ma-
zoezi kabla ya siku ya mechi.

“Huku hakuna vurugu kama tulizofany-
iwa Nigeria, kumepoa hadi sasa hatujaona
zile fujo au figisufigisu kutoka kwa wenyeji
wetu, tuna imani utakuwa mchezo mzuri
na ushindani mkubwa,” alisema Barbara.

Wachezaji waliosafiri kwa ajili ya mechi
hiyo ni makipa Aishi Manula, Ally Salm
na Beno Kakolanya; Mabeki ni Shomari
Kapombe, Gadiel Michael, Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’, Erasto Nyoni, Ibrahim
Ame, Joash Onyango na Pascal Wawa.

Kwa upande wa viungo ni Jonas Mkude,
Mzamiru Yassin, Said Ndemla, Taddeo
Lwanga, Rally Bwalya, Hassan Dilunga,
Francis Kahata na Clatous Chama, huku
washambuliaji wakiwa ni John Bocco,
Meddie Kagere, Chris Mugalu, Miraji
Athumani, Luis Miquissone na Ibrahim
Ajibu.
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"t’ibazokiza

na mbeleko
Yanga kwa
Dodoma Jiji

Na Shufaa Lyimo

WAKATI  akitarajia ~ kumwanzisha kiungo
mshambuliaji Saidi Ntibazonkiza katika kikosi
cha kwanza leo dhidi ya Dodoma Jiji, Kocha
Mkuu wa Yanga, Mrundi Cedric Kaze, amesema
anaamini uwapo wake utaongeza kasi na kwa
kushirikiana na wenzake ataisaidia timu hiyo
kupata matokeo chanya.

Yanga yenye pointi 37 kileleni, zilizotokana
na mechi 15, itashuka katika Uwanja wa Sheikh
kuwavaa wenyeji wao Dodoma Jiji wenye alama
19 katika nafasi ya tisa ya msimamo wa ligi hiyo,
lakini ikiwa nyuma kwa mchezo mmoja.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia ya simu
umuhimu mkubwa mchezo huo ambao unata-
rajiwa kuwa mgumu kwa kila upande.

“Nashukuru wachezaji wangu wanaendelea
vizuri kujiandaa kukutana na Dodoma Jiji ka-
tika mchezo huu ambao hautakuwa rahisi kwa
kila upande,” alisema Kaze.

Alisema katika mchezo huo mshambuliaji
wao mpya, Ntibazonkiza ataanza kuitumikia
timu hiyo katika mechi yake ya kwanza kwenye
Ligi Kuu tangu asajiliwe.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Klabu ya
Dodoma Jiji, Mbwana Makata, alisema watain-
gia kwa tahadhari wakifahamu wanakutana na
timu nzuri.

“Tumejiandaa vizuri kukutana na Yanga
katika mchezo huo japokuwa wanaongoza ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu, tutapambana hivyo
hivyo kupata matokeo,” alisema Makata.
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