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Chanjo corona
sasa rasmi

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan, anatarajiwa
kuzindua mpango wa chanjo ya corona
baadaye kuanza kutolewa katika ngazi ya
mkoa nchini.

Mkuu wa nchi anaongoza mpango huo
katika mikakati ya kujikinga na ugonjwa wa
UVIKO 19 ambao umeshaua watu zaidi ya mil-
ioni nne duniani kote.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, ali-
tangaza uzinduzi huo wa chanjo jana mkoa-
ni humo alipozungumza na waandishi wa
habari.

Alisema tukio hilo litarushwa mbashara na
vyombo vya habari na kwamba baada ya Rais
kuchanjwa, wakuu wa mikoa nao wataanza
kuzindua katika maeneo yao nchini.

Dk. Dorothy alisema katika utoaji wa chanjo
hiyo wanazingatia makundi yote ya vipaum-
bele wakiwamo watu wenye umri kuanzia
miaka 50, wenye magonjwa sugu, watoa hu-
duma za afya na wanaofanya kazi katika maz-
ingira hatarishi ya kupata maambukizi.

“Kutokana na kuwa dozi ambazo serikali
imepokea kwa awamu ya kwanza ni milioni
1.058, hivyo tutaanza kuchanja makundi ya ki-
paumbele kwenye kila mkoa kama ilivyoain-
ishwa kwenye mwongozo,” alisema.

Sambamba na hilo, waziri huyo alisema
wizara yake inatarajia kuanza kutoa vipindi
vya elimu kwa umma kuhusu uchanjaji na
wananchi watapata fursa ya kuuliza maswali
na kujibiwa.

“Wizara tunaamini kuwa kupitia elimu
tuna ufafanuzi wa hoja kwa misingi ya kisay-
ansi ndio wananchi watapata ufahamu sahihi
kwa ajili ya wao kuamua kwa hiari bila malipo
kupata huduma hii itakayowaweka salama,”
alisema.

Hadi sasa, jumla ya watu 29 wameripotiwa
kupoteza maisha nchini katika wimbi la tatu
la UVIKO 19 na wengine zaidi ya 680 wakiri-
potiwa kuugua ugonjwa huo.

Waziri huyo alisema serikali imeweka wazi
malengo yake ni kutoa chanjo hiyo inayoanza
kutolewa leo kwa Watanzania milioni 35 sawa
na asilimia 60.

WAZIRI MKUU

Wakati huo Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema serikali haijamlazimisha na wala
haitamlazimisha mwananchi kuchanjwa,
hivyo Watanzania wapuuze upotoshaji una-
osambazwa kupitia mitandao ya kijamii.

“Hakuna aliyelazimishwa kuchanja chanjo
hiyo na wala hakuna mahali palipoandikwa
kwamba lazima wananchi wachanjwe. Chan-
jo ni hiari tusipotoshane kwa sababu hakuna
serikali inayoweza kuandaa mpango wa ku-
waangamiza wananchi wake.”

Aliyasema hayo jana alipozungumza na wa-
nanchi wa Wilaya ya Ruangwa kwenye mku-
Nandagala, akisisitiza waendelee kuchukua
tahadhari na kujikinga na UVIKO 19.

Majaliwa alisema serikali imeleta chanjo
hiyo ili kutoa fursa kwa Watanzania wataka-
ohitaji kuchanjwa kwa ajili ya kujikinga na
ugonjwa wa UVIKO 19, waweze kuipata kwa
ukaribu na urahisi zaidi na si vinginevyo.
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Shahidi amtaja JPM kesi ya kina Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa sita wa Upande
wa Jamhuri, Bakari Raibu
Msangi (38), ametoa ushahidi
mahakamani akidai aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya
(34) katika tuhuma za kuvamia
duka la Mohamed Saad na ku-
pora baadhi ya vitu na mali, li-
likuwa agizo la Hayati Dk. John
Magufuli.

Shahidi huyo ambaye ni Di-
wani wa Sombetini jijini Arusha
(CCM), alidai hayo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Odira Amworo, katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Arusha.

Msangi alidai kuwa alipofika
katika duka la Saad, alimkuta
Sabaya kwenye duka hilo na
kwamba mshtakiwa huyo alihoji
sababu za diwani huyo kuwa-
tetea watu aliowaita wahujumu
uchumi.

Shahidi huyo alidai Ole Sa-
baya alimweleza kuwa alikwen-
da dukani huko kwa agizo la
Hayati Rais Magufuli, kwa kuwa
wamiliki wa duka hilo walikuwa
wanafanya biashara kinyume
cha sheria.

“Sabaya aliniambia kuwa
mimi nawatetea wahalifu am-
bao ni wahujumu uchumi,
watakatishaji wa fedha na wa-
nafanya biashara bila ya kutoa
risiti, najaribu kumzuia wakati
ameagizwa na Rais John Magu-
fuli,” alidai Msangi.

Shahidi huyo pia alidai ali-
wekwa chini ya ulinzi na Sabaya
kisha kuporwa fedha kiasi Sh.
390,000.

Mbali na Ole Sabaya, washtak-
iwa wengine katika kesi hiyo ni
Silvester Nyegu (26) na Daniel
Mbura (38), wote wakikabiliwa

na kesi ya jinai namba 105,
yenye mashtaka matatu ya
unyang’anyi wa kutumia silaha.

Shahidi huyo wa sita alidai
mahakamani huko kuwa ni
mfanyabiashara anayefanya
shughuli zake katika Mtaa wa
Pangani, Kata ya Kati na ni mka-
zi wa Kata ya Sombetini jijini
Arusha.

Akihojiwa na Wakili Mkuu wa
Serikali, Tumaini Kweka, shahidi
huyo alidai mbali na shughuli ya
biashara, yeye ni mwanasiasa na
Diwani wa Sombeni.

Msangi alidai kuwa Februari
9, mwaka huu, akiwa katika ma-
jukumu yake ya kikazi, majira ya
saa 11:30 jioni, alipigiwa simu Ali
Saad Hajirini.

Alidai aliambiwa Ole Sabaya
alikuwa dukani kwa kaka yake
(Mohamed Saad) na amewapiga
sana watu waliokuwa dukani
huko. “Nilimwambia nitakwen-
da kuangalia kuna tatizo gani
kwa kuwa Sabaya namfahamu
na nilipofika karibu na duka
hilo niliona watu wengi wakiwa
wanashangaa kinachoendelea
dukani.

“Kulikuwa na watu wawili
hapo nje ya duka wanaonifa-
hamu, mmoja alinitahadharisha
nisiende huko kwa kuwa nitaku-
fa kwa kuwa Sabaya yupo huko
anapiga watu, nilimjibu ‘ngoja
niende, acha aniue’.

“Nilipofika karibu na hilo
duka, niliwakuta watu wawili
wameshika bastola na wame-
jifunika kwa kofia kufunika
sehemu za macho na uso, nili-
gonga mlango wa geti mara tatu
haukufunguliwa. Kwa kuwa uli-
kuwa umerudishiwa nusu niliu-
fungua na kuingia ndani,” alidai.

Shahidi huyo alidai kuwa
alipoingia ndani, watu wawili

waliokuwa wameshika bastola,
walifunga mlango kwa nje na
alipoingia ndani ya duka alikuta
mtu mmoja amewekwa chini ya
ulinzi kwa kulazwa kifudifudi
sakafuni.

Alidai kuwa kutoka geti la ku-
ingilia hadi dukani, ndani kuna
umbali kama wa mita sita na
kuna taa kubwa ambazo ziliku-
wa zimewashwa.

“Niliposogea karibu na kaun-
ta, nilikuta kundi la watu wengi
wamesimama hapo, akiwamo
Sabaya, msaidizi wake Silvester
Nyengu, dada mmoja mwenye
lafudhi ya kikenya alikuwa ame-
pigishwa magoti na wengine
sikuweza kuwatambua na wali-
kuwa kama watu 10.

“Pia  wengine niliowatam-
bua ni Hajirini, Numan na
mtu mwingine mmoja am-
baye sikumtambua, walikuwa
wamelazwa chini na mimi
nilimsogelea Sabaya, alikuwa
ameshika mkanda wa kiunoni
nikamsalimia ~ nikamwambia
‘Sabaya habari yako” mara tatu
lakini hakuitikia.

“Alikuwa akijitutumua kwa
kupandisha mabega juu na
mmoja wa walinzi wake walin-
iambia ‘kwani hufahamu jina la
mkuu?” Alidai.

Shahidi huyo alidai kuwa
baada ya kukataliwa salamu, Sa-
baya aliwaambia walinzi wake
wamweleze jina lake kwamba
anaitwa General Lengai Ole
Sabaya na anapomsalimia ana-
paswa kuonyesha utii.

“Nilitii agizo kwa kumwita
General Lengai Ole Sabaya,
hapo aliridhika na kufurahia
sana huku akijipiga kifua akise-
ma naam naam na aliitikia kwa
kunguruma huku akijitengen-
eza.

“Muda siyo mrefu kupita
aliniuliza kwamba nimefuata
nini hapo dukani huku akisema
nimekwenda kuwatetea An-
swary wenzangu na nilimjibu
kwamba nilikwenda kufahamu
ndugu zake wana shida gani,”
alidai.

Alidai kuwa baada ya hapo
alihoji sababu ya Sabaya kutoka
wilayani kwake (Hai) kwenda
kufanya kitendo hicho Arusha
wakati Arusha kuna viongozi na
mamlaza za kiserikali ikiwamo
polisi, TRA na TAKUKURU.

Alidai baada ya kumwambia
maneno hayo, Sabaya alikasirika
sana na wakati akijitengenezea
aliona bastola kiunoni na wakati
huo walinzi wake walikuwa
tayari wameshamzunguka kila
kona.

“Wakati General Sabaya al-
ipokuwa amechukia, walinzi
wake walinizunguka aliwaa-
giza wanisachi (kupekua), na
baada ya hapo walinipiga kipigo
kizito,” alidai na kuongeza kuwa
aliporwa Sh. 390,000 na simu
ya mkononi.

“Nilimwomba Sabaya asiniue
kwa kuwa mke na mtoto wangu
walikuwa ni wagonjwa, alinijibu
hata kama anafahamiana na
mdogo wangu (Juma Raibu), ki-
herehere changu ndiyo kimeni-
ponza kwa kwenda pale,

“Baada ya kipigo kizito aliagi-
za walinzi wake wanifunge
pingu mikononi na miguuni
huku wakiendelea kunipiga ni-
kiwa nimeegemea kaunta hadi
nilipoteza fahamu na baada
ya muda nilipata fahamu na
nilipoamka nilimwomba maji
mmoja wa walinzi kwa kuwa nil-
ihisi kifo, lakini Sabaya aliagiza
nisipewe maji huku akiniambia
nisifuatilie mambo yake,” alidai.
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]
UVCCM
yamvaa
Gwajima,
yataka
achukuliwe
hatua

Na Augusta Njoji, DODOMA

UMOJA wa Vijana wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UVC-
CM), umesema hawaungi mko-
no kauli ya Mbunge wa Kawe,
Josephat Gwajima, kuhusiana na
chanjo ya corona na kukishauri
chama hicho kimchukulie hatua
za kinidhamu.

Akizungumza na waandishi
Katibu Mkuu wa Umoja huo, Ke-
nani Kihongosi, alisema maneno
yaliyotolewa na Gwajima ni ya
kichochezi na yanayo mwelekeo
wa kuwagawa wananchi.

Pia alisema kitendo hicho ni
utovu wa nidhamu kwa kuwa
serikali imeshatoa msimamo
kuwa chanjo itatolewa kwa hi-
ari.

Kihongosi alisema umoja huo
unalaani na kupinga vikali kauli
ya Gwajima na kumtaka kama
ana hoja aipeleke kwenye vikao
halali vya chama vilivyopo kwa
mujibu wa Katiba.

“Maneno aliyotoa ni ya
kichochezi kwa kuwa Rais na
serikali ilishatoa msimamo wa-
nanchi wapate chanjo. Yeye
amesema chanjo haifai ina
madhara, tumuulize yeye ame-
somea? Yeye ni daktari? Ni uto-
vu wa nidhamu kwa kuwa msi-
mamo wa serikali ni kuwakinga
wananchi,” alisema.

Kwa mujibu wa Kihongosi, ut-
aratibu wa CCM kama mbunge
ana hoja, kina vikao huku
akiwaomba viongozi wa dini
wajielekeze kwenye mahubiri
yanayosaidia wananchi.

“Lazima atambue dhamana
aliyonayo amepewa na CCM na
sisi vijana wa CCM tunalaani
vikali kauli zile na viongozi wa
namna hii wachukuliwe hatua,”
alisema.

Kihongosi alitoa rai kwa vion-
gozi wa serikali na chama we-
nye tabia ya kuzungumza vitu
kwenye vyombo vya habari bali
watumie vikao halali vilivyopo
kufikisha hoja zao.

Alisema umoja huo unasi-
mama na Rais Samia Suluhu
Hassan na serikali katika suala la
chanjo na kuwahimiza Watanza-
nia kwenda kupata chanjo hiyo
kwa hiari.

Alisisitiza Watanzania kufuata
maelekezo yanayotolewa na
wataalam wa afya katika kujik-
inga na corona kwa kuhakikisha
wananawa mikono mara kwa
mara kwa maji tiririka na kuvaa
barakoa.

Mwenvyekiti wa
Taasisi ya vy-
ombo vya habari
Kusini mwa Af-
rika (MISA-TAN),
Tawi la Tanzania,
Salome Kitomari,
akitoa mafunzo
kwa waandishi
wa habari kutoka
mikoa mbalimbali
mjini Morogoro
jana, kuhusu
kuzingatia miiko
na maadili ya
taaluma yao,
wakati wa
kuandika habari
zinazohusu mli-
puko wa virusi
vya corona, ili
kuepuka kuleta
taharuki. PICHA:
MARCO MADUHU

BoT yalegeza masharti riba mikopo benki

Na Renatha Msungu, DODOMA

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT),
imelegeza masharti ya usajili wa
mawakala wa benki kwa kuweka
shartila kuwa na Kitambulisho cha
Taifa (NIDA) badala ya uzoefu wa
biashara kwa miezi 18, ili kuongeza
fedha katika taasisi za fedha kuto-
kana na ongezeko la amana na ku-
punguza riba za mikopo.

Pia, Benki Kuu imeanzisha
mfuko maalum wenye thamani
ya Sh. trilioni moja ambao utatu-
mika kukopesha benki na taasisi
za fedha kwa riba ya asilimia tatu
ili zikopeshe sekta binafsi.

Uamuzi huo ni miongoni mwa
hatua tano za kisera zilizoamuliwa
na benki hiyo zinazolenga kuweka
msukumo wa kuongeza kasi ya
mikopo kwa sekta binafsi na ku-
punguza riba na utekelezaji wake
umeanza jana.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Gavana wa BoT,
Prof. Florens Luoga, alitaja hatua
zingine ni kupunguza kiwango
cha sehemu ya amana za benki
kinachotakiwa kuwekwa Benki
Kuu, ukomo wa riba kwenye
akaunti za kampuni za watoa hu-
duma za fedha kwa njia ya simu za
mkononi na kupunguza kiwango
cha mtaji kinachotakiwa kuwekwa
na benki za biashara kwa ajili ya
kutoa mikopo.

Alisema benki hiyo imeondoa
sharti la uzoefu wa kufanya bi-
ashara kwa angalau miezi 18 kwa
waombaji wa biashara ya wakala
wa benki badala yake waombaji
wa biashara hiyo watatakiwa kuwa
na Kitambulisho cha Taifa au nam-
ba ya kitambulisho.

Kadhalika, alisema Benki Kuu
imetoa unafuu kwa benki za bi-
ashara kwa kupunguza kiwango
cha kisheria cha amana ambacho
benki na taasisi za fedha zinataki-
wa kuweka benki kuu ikiwa ni se-
hemu ya kutekeleza sera ya fedha.

Nafuu hiyo itatolewa kwa benki
itakayotoa mikopo kwa sekta kili-
mo kulingana na kiasi cha mkopo

kitakachotolewa.

“Benki itakayonufaika itatak-
iwa kutoa mikopo kwa sekta ya
kilimo kwa riba isiyozidi asilimia
10 kwa mwaka hatua hii inalenga
kuongeza mikopo katika sekta ya
kilimo na kupunguza riba katika
mikopo inayotolewa,” alisema.

Kuhusu ukomo wa riba, Prof.
Luoga alisema Benki Kuu imeweka
ukomo wa kiwango cha riba kina-
chotolewa na benki za biashara
kwenye akaunti za kampuni zina-
zotoa huduma ya fedha kwa njia
ya simu za mikononi na riba ita-
kayotolewa kwenye akaunti hizo
haitazidi riba itolewayo na benki
husika katika amana za akiba na
wanalenga kupunguza gharama
za upatikanaji wa fedha kwa benki
zinazokopesha.

Akizungumzia kuhusu mfuko
maalum, alisema Benki Kuu im-
eanzisha mfuko huo na benki au
taasisi ya fedha itakayofaidika
itatakiwa kukopesha sekta binafsi
kwa riba isiyozidi asilimia 10 kwa
mwaka na kuongeza ukwasi na ku-
punguza riba za mikopo kwa sekta
binafsi.

Alifafanua kuwa hatua ya tano
Benki hiyo imepunguza kiwango
cha mtaji kinachotakiwa ku-
wekwa na benki za biashara kwa
ajili ya kutoa mkopo na itasaidia
kutoa fursa kwa benki hizo kutoa
mikopo zaidi kwa sekta binafsi ku-
liko ilivyokuwa awali.

Prof. Luoga alisema hatua hizo
zimechukuliwa kwa mujibu wa
Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania,
sura 197 na Sheria ya Mifumo ya
Malipo ya Taifa, sura ya 437, Benki
Kuu itatoa mwongozo wa namna
ya utekelezaji wa hatua hizo kwa
benki, taasisi za fedha na kampuni
zinazotoa huduma za fedha kwa
njia ya simu za mkononi.

“Pamoja na hatua hizi, Benki
Kuu inaziagiza benki za biashara
na taasisi za fedha kuweka na
kutekeleza mikakati ya kupungu-
za riba za mikopo na kuhamasisha
upatikanaji wa amana,” alisema.

Awali, alisema janga la Uviko-19

limeathiri shughuli za kiuchumi ku-
tokana na nchi zinazofanya biashara
na Tanzania kuchukua hatua, ku-
dhibiti kuenea ikiwamo vizuizi vya

kusafiri.

Alisema, serikali imekuwa iki-
chukua hatua mbalimbali za kupun-
guza athari za janga hilo ili kucho-

chea ukuaji wa uchumi.

“Pamoja na hatua hizo kasi ya uku-
aji wa uchumi ilipungua hadi kufikia

TAARIFA KWA
WATEJA

Mpendwa Mteja,

tarehe 28/08/2021;

Ada ya Utoaji

Benki yako ya NMB inapenda kukutaarifu kuhusu mabadiliko ya
baadhi ya Makato katika huduma zake zifuatazo, kuanzia
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Aina ya Ada Ada Mpya (TZS)
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Kwa maelezo zaidi tafadhaili wasiliana nasi kupitia namba
0800 002 002 au kwa barua pepe: tuambie@nmbbank.co.tz

Imetolewa na Utawala wa NMB Bank Pic.

asilimia 4.8 kwa mwaka 2020 kutoka
asilimia saba kwa mwaka uliotan-
gulia, ukuaji wa mikopo kwa sekta
binafsi pia ulipungua na kufikia
ukuaji wa kati ya asilimia 2.3 hadi
9., viwango vya riba kwa mikopo
inayotozwa na benki za biashara
vimeendelea kuwa juu kwa wastani
wa asilimia 17 licha ya ongezeko la
ukwasi na hatua zingine zilizochuku-
liwa,” alisema.

NMB

Karibu yako

5,900/-
14,000/-

216375902

www.nmbbank.co.tz
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA ULIOISHIA 30.06.2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
ROBO MWAKAYA |  ROBO MWAKA ROBOMWAKAYA| ROBOMWAKA| LMeikzoLa | HMEKZO
SASA ILIYOPITA ILIYOPITA MWAKA WA SASA
SASA MWAKA ULIOPITA
30.06.2021 31.03.2021
A |maL 30.06.2021 31.03.2021 30.06.2021 30.06.2020
1' Fedha Taslimu 1,080 97 | [Wiiririko wa Fedha l‘(ulokana na Shughuli za Uendeshaji:
2 |salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15,177 3,986 xapa:UL(H:sakm) T‘I'S‘ (1028 (450) (1516) (1051)
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 7,278 8,294 arekebisho ka Al ya
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,299 2,439 - Hasara Katlka Mal 404 64 468 872
5 |Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 2 @ E:ﬂ::;z‘::‘;::::em:o - 1,097 (584) 513 6740
6 [Miamala Baina ya Matawi - - ° - - - -
7 |Bil Zilzoafikiva ) i - Mabadiko Halsi Ktk Amara 11050 (3780) 7212 6121
& | Dhima za Wateja Zilizokubalika - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Miupi Zilizoafikiwa . . R R
o [Mikopo liyotolewa kwa Benki Nyingine ) ; AT:;‘T““:‘:::II“:‘K:a‘fl‘:h'::“‘”b‘f "H‘Y:::"‘e 168 231) 63) 1042
10 | Uwekezaji Katika Amana Nyingine B R ot ¥ing (380) 282 (98) (2734)
11 [Mikopo Halisi lliyopo 34,879 36,314 :SI:R‘ Iyolpwa - - - -
12 |Mali Nyingine 9,853 9,473 56 267 323
13 |Uwekezaji wa Hisa R N -Vengineyo (36) - (36) 1569
14 | Akaunti za udhamini A ) Fedha Halisi zilizotolewa (ziizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 11,335 (4471) 6,864 12,559
Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
1 : 1149 1126 1| Wiiiko wa Fedha Kutokna na Shughuli za Unekezaji
16 [JUMLAYAMALY 73,748 62,555 Gaio Lilopokena
5. |DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu (90) (755) (644) 53)
N . Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu R R
17 [Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 500 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Al Watej
18| Amana za Wateja . 44,643 33,002 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala . . N N
19 | Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 | Amana Maalumu 162 162 Mengineyo (bainishe) (2,045) 4783 2738 (3.340)
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha i A Fedha Halisi Zilizofolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (2,135) 4029 1,894 (3,393)
22 Hun?l na Hawéla za Kibenki ZI|.IZO(O|EWE I & \ll | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,198 1,113 il va Meceni ya uda iy
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapeto Kokana ra U wa Madeniya Muda Ml
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - ° B
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 62 62 g:&iﬁ:ﬁ:ﬂa&zL?:::aw-;g:ﬁwa fie 105 ) 105
2 am;na .Nylngme 3,081 2,968 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
28 Macen! - - Mengineyo (bainisha) . N N
29 | JUMLA YA DHIMA 49,189 37,969 Fedha Hals Ziizotolewa (zilzotumi) kwa Shughuliza Kiedha 1035 i 103
30| MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 24,559 24,586 |v | Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 10,235 (442) 9793 9,166
C. ) . ) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa MwakalMwaka 8,311 8753 8753 148,062
31 | Miajiwa Hlsa“UlloI\pwa 29975 28,940 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka/Mwaka 18,546 8,31 18,546 57,28
32 | Akiba ya Mtaji 7,639 7,455
33 |Mapato Yaliyobakizwa (11,539) (11,319)

34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,516) (490)
35 | Akaunti Nyingine za Mtaji -
36 | Stahiki ya Wenyehisa Chache

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2021

- 3 (Kiasi kwa shilingi milioni)
37 | JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 24,559 24,586

B | Malipojuuyabeiya| Mapato | TengolaZiadaya| Mengineyo Jumla
38 | Dhima Zisizo Dhahiri 1,176 1,229 Mwaka wa sasa MtzjiwaHisa | hisa liyobaki Ziadaya Kisheria | Jumla (binisha)
39 [Mikopo Ch”f‘_e"‘ 21,021 20,444 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 28940 (1320) 1455 - 25,076
40 [ Tengo kwa Ajli ya Mikopo Chechefu 2,837 2,499 Warekebisno ya mwaka ulopita 3) . [E5]
41 | Mali Nyingine Chechefu - - Faida | (Hasara) Hals Baada ya Kodi ya Mapato (1516) (1516)
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA 0 e ;
(i) | Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 33.3% 39.3% lapelo menge ylyojumuisiva
(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 50.7% 50.2% M\ﬂmﬁ‘ﬂ_W wanahisa
(iii) [ Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 92.5% 124.2% GaWIO hlllohpwq
(iv) | Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55.0% 67.0% Zaca e Kishera
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 63.0% 75.2% Tengo la Ziada ya Jumla
(vi) |Ongezeko la Amana 32.7% 101% Mengineyo
(vii) | Ongezeko la Mali 17.9% -6.7%
Nyongeza ya Miaji 1035 103
Salio la mwisho wa kipindi 30.06.2021 275 - (12872) 7455 - - 24,559
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 30.06.2021
A I Mwaka Uliopita
Kiasi kwa shilingi milioni -
( 9 ) [Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 20,025 (4,086) 4140 - 20,079
Warekebisho ya mwaka Uiopita (109] 09|
RomoMAATA R aare. | imezo L MBKZOLNGANSH LA | Ffa ] il it K ] ]
MWAKA ULIOPITA MIWAKA WA SASA B
30062020 30062020 30062021 30062020 Maplo mengne vljoumuishive
1 Vapalo ya Ria 1019 1475 2093 321 \iamala nia wanatisa
2|Gharama za Riba 428 804 851 1,501 Gawio lllolipwa
3{Mapato Halsiya Riba (fkutoa 2) 501 671 1,242 1,713 Ziada ya Kisheria (3319) 3316
Tengo la Ziada ya Jumla
4[Madeni Viza Yaliyofutwa 0 . 2 . Venanero
5| Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 338 632 338 661 gney
6|Mapato Yasiyo ya Riba: 05 2%0 2%6 6 Nyqngeuyg iaj __ 8915 8915
6.1 Faida (Hasara) Ziokanazo na Mamala ya Fedha za Kigeni 12 2 2 " Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2020 8940 (1,320) 7455 . 25,176
6.2 Ada na Kamisheni % 8 5 %
6.3 Gawio . R B
6.4 Mapato Mengine 69 182 188 466 Katika kvandaa taarifa hizi za fedha, sera za vandagiji ni zile zile zilizotumika wakati wa vandaqji wa Taarifa za Fedha
7|Gharama Zisizo za Riba: 1,385 1,360 2,684 2,749 zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
7.1 Mishahara na Mafao 565 564 1470 1181
7.2 Ada na Kamisheni 113 ) 12 6 Saini:
7.3 Gharama Nyingine 707 46 1,388 1,502
8 |Faida I(Hasara) ya Uendeshaji (1,026) (1,0m) (1,516) (1,051)
9|Tengo la Kodi ya Mapato R . . . VILLY VELLAYAPPAN GEORGE MSAMBAZI JOHN MWAKASONDA
10 Faida / {Hasara) Hallsi Baada ya Kodi ya Mapato (1,026) (1,071) (1,516) (1,051) Ofisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa Fedha Mkaguzi Mkuu wa Ndani
o - Tarehe: 20 Julai 2021 Tarehe: 20 Julai 2021 Tarehe: 20 Julai 2021
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) . . . .
12 [Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,026) (1,071) (1,516) (1,051)
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
13 | Idadi ya Wagjiriwa 58 60 58 60 tumezitathmini taarifa hizi, na kwa velewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya
14 Mapato kwa Hisa (51) (83) 16) (52) Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali hallisi.
15| Mapato kwa Hisa ziizochujwa (51) (53) (76) (52)
16 | Idadi ya Matawi 4 5 4 5
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Saini: ALFRED MKOMBO HASHIMAH BINTI ISMAIL
1| Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali £0% 55% 43% 27% | ’ ; ;
2| Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanaisa -16.7% 2% -12.2% -109% MJUMb? wa Bo.d\ Mjumbe. wa Boq\
3| Uniano wa matunizi yasiyo ya Rib niaMapato Ghaf 128.1% T88% 8% % Tarehe: 20 Julai 2021 Tarehe: 20 Julai 2021
4| Uniano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zinazozalisha 5.1% 6.1% 5.1% 84%
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s NIPASHE 5

HABARI KITAIFA

Kigogo CHADEMA asimulia siku nne za shida mahabusu

Na Richard Makore,
MWANZA

VIONGOZI na wanachama
wa Chama Cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
wamesimulia madhila waliyopitia
kwa siku 4 walipokuwa maha-
busu katika vituo vya polisi jijini
Mwanza. Kadhalika, makada hao
wamesimulia namna walivyodak-
wa hotelini usiku mnene na watu
waliokuwa wamevalia kininja bila
kujitambulisha ni kina nani.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana jijini Mwanza,
Mjumbe wa Kamati Kuu ya
CHADEMA, John Heche, alisema
walikosa chakula cha kutosha na
kwa wakati na walilala sakafuni
kwenye chumba kimoja chenye
upana wa mita 3.

Heche alisema katika chumba
kimoja walikuwa mahabusi zaidi
ya 60 na kwamba aliwakuta baa-
dhi yao wakiwa wamekaa huko
kati ya siku 48 hadi 60 bila kufik-
ishwa kortini.

Wafanyabiashara
Kariakoo walipwa
bima ya mil. 438/-

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB kupitia Kam-
puni ya Reliance Insurance,
zimewalipa bima ya Sh. milioni
4384 wafanyabiashara 12 wal-
iokata bima mbalimbali, kati ya
waliounguliwa moto maduka yao
katika Soko la Kariakoo, Julai 10,
mwaka huu.

Hafla ya kuwakabidhi wafanya-
biashara hao hundi yenye thama-
ni hiyo, ilifanyika jana katika Ofisi
za NMB Kariakoo Business Cent-
er, ambako waathirika hao waliki-
ri kuwa hasara na maumivu yao
ya kuunguliwa yamepozwa na
malipo hayo ya haraka ya bima.

Akizungumza kabla ya kuwak-
abidhi hundi ya mfano, Mkuu wa
Kitengo cha Bima Benki ya NMB,
Martin Massawe, alitoa wito kwa
Watanzania kujenga utamaduni
chanya wa kuzilinda kwa bima
mali na pesa wanazotafuta kwa
jasho lao ili kuepuka maumivu
yasiyo na mfariji wakati wa ma-
janga.

“Tuko hapa kwa ajili ya ku-
wafuta machozi wafanyabiasha-
ra waliokata bima nasi kupitia
mikopo yao ama waliokuwa na
bima za mali bila mikopo, ambao
walikuwa sehemu ya wahanga
wa moto wa Julai 10, sokoni Kari-
akoo.

“Wito kwa  Watanzania,
moto wa Soko la Kariakoo uwe
fundisho kwao juu ya umuhimu
wa bima. Moto ama majanga
huja bila kuyatarajia, unapokata
bima unakuwa umejiwekea kinga
kuilinda pesa ama mali uliyotafu-
ta kwa jasho lako.

“Uwapo wa bima hukurejeshea
nguvu haraka kana kwamba
hakuna janga lililokutokea. Wito
huu sio tu kwa bima za mikopo,
bali mali zote kwani gharama za
bima hizi ni nafuu mno,” alisema
Massawe mbele ya waathirika
hao 12, ambao ni miongoni mwa
waathirika wa moto sokoni Kari-
akoo.

Akisisitiza umuhimu na unafuu
wa bima hizo, Massawe alitolea
mfano wa bima ya moto kuwa hu-
katwa asilimia 0.25 ya thamani ya
mali na kwamba kama mali ya Sh.
milioni 100, makato yake ya bima
ni Sh. 225,000 tu bila V.AT kiasi
ambacho ni rahisi kuliko bima za
magari.

“Nyumba ya thamani ya Sh.
Mil. 100, makato yake ya bima
ni Sh. 150,000, sawa na 177,000
pamoja na V.AT, hapa utaona
ni kwa namna gani bima hizi ni
nafuu, lakini zinazobeba nguvu
kubwa majanga yanapotokea,”
alisema Massawe, na kuongeza
kuwa moto ulipotokea walikuwa
wa kwanza kukimbilia ili kujua
hasara za wateja wao.

Joel Mwakalebela, Meneja
Madai wa Kampuni ya Reli-
ance Insurance, aliwapongeza
waathirika hao kwa uamuzi wao
wa kukata bima, huku akisisitiza
Watanzania kutosubiri mikopo
ili kukata bima, badala yake wa-
tumie huduma hizo ili kujilinda
na majanga.

“Tukio la moto Kariakoo litu-
fundishe kuwa bima sio tu ni kwa
ajili ya pesa za mikopo, nenda
kakate bima za moto, magari, ny-
umba, afya, mali na nyinginezo,
kwa sababu majanga hayaepuki-
ki, na pia yanapokuja hayapigi
hodi kwetu.”

Emmanuel Mbise, mmiliki
wa maduka namba 019 na 026
yaliyoteketea kwa moto, alifi-
chua kuwa maumivu waliyoya-
pata waathirika wa tukio hilo ni
makubwa, lakini malipo ya bima
kutoka NMB, yanawapa hafueni
na faraja kubwa.

Naye Sajida Kagasheki, alisema
amepata faraja kubwa kupitia
malipo hayo ya bima, huku aki-
wataka Watanzania kukimbilia
sana huduma za bima, ambazo
ni mkombozi na mfariji wa kweli
wakati wa matatizo kama ya
moto, vifo, ulemavu, upotevu na
kadhalika.

Alisema baadaye walikuwa wa-
nakula vyakula walivyokuwa wak-
ipelekewa na wanachama wa CHADE-
MA. Alisema kwa siku 4 walitukanwa,
walidhalilishwa, kupekuliwa majum-
bani mwao na wengine walifungwa
vitambaa vyeusi na kupandishwa gari
wakati wanasafirishwa kutoka eneo
moja hadi lingine.

Alisema sheria inamtaka askari
akitaka kumkamata mtu ambaye siyo
jambazi kama yeye kujitambulisha
kwamba yeye ni nani na kumwambia
kosa analomkamatia.

Alisema siku waliyokamatwa wal-
itoka nyumbani kwa mmoja wa wana-
chama aliyewakaribisha viongozi hao
akiwamo mwenyekiti wa CHADEMA,

Freeman Mbowe.

Heche alisema baada ya kutoka
kwa mwanachama huyo walim-
sindikiza Mbowe hotelini kwake, na
kwamba wakati anarudi nyumbani
kwake, ndipo watu waliovalia kininja
walipovamia gari lake na kuanza kuli-
piga kwa kitako cha bunduki, huku
wakimtaka ashuke chini.

International Commercial Bank (Tanzania) Limited.

DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS

(DISCLOSURES) REGULATION, 2014

MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES AS AT 30" JUN 2021

CASH WITHDRAW FEES
Cash withdraw atthe counter (Al Curent
accounts): Daly Imits

Upto TZ5 5Mil - 2000, Above TZ5 il
charge 0.13% Max TZ5170,00

0.25% ofthe Amourt|

1 MONTHLY MEINTENANCY FEE Chegue Book 100 Leaves 100,000 50, 50 50)
108 Savings Account 2000 | Cheque Book 50 Leaves 50,000} 5 5 5
108 Sy Accourt 20 A WA WA o pament e per e, Repoed 00 28 1 I
03l Sags et e WA M WA eSoen Dee Bk e )
- BANKERS CHEQUE
1CB Current Account -Personal 10,000 5 5 5 Commision er ssued Chegue
0B Premier Current Accourt 20,000, 10] 15 15 Cancelaton of Bankers cheque
1CB Premier Savings Account 20,000, 10] 15 15 STANDING INSTRUCTIONS
108 Curtent Account - Corporate 15,000, 7 7 7 51 Set upfAmendment/cosure Free Free| Free Free|
e Saigs At e e Free Free Skeauton e Enyvithin I8 Free Free Fee Free
2 MINIMUM OPENING BALANCE SI-Execution per Entry outside ICB 20,000 10] 10 10}
108 Salary Acoount B /A NA WA 13 AT DEBIT CARDS
108 Staff Savings Accourt Freg| A NJA 1A AT Card ssuance fee
it ot s i 5 C—
1CB Premier Current Account 1,000,000 500 500 500 ATM Card replacement fee
e S ot oo ] ] ]
108 Curtent Account - Corporate 100,000 100) 100] 10 ATM Transaction fee
AHWadih Savings Accounts 2000 A NA A AT card acietion free
3 MINIMUM OPERATING BALANCE Blocking/Hotting ATM card Free
108 Savings ccourt 500 0 m 0 G it 10 i WA i
Intrabank Fund Transfer 130 WA A NA|
108 Salary Account S,UEIU‘ A NJA WA
S ded = - o a
B Quret Ao -eror L l 0 0 Confmtonaf Baae an udt St S0 | 5 |
1CB Premier Current Accourt 1,000,000 500 50 S0 Saery processing manualy per enty 3000 NA NA NA
108 Premier Savings Accourt 500,000} 0 50 0| Salay | Buk payments through Online Banking 10,000]
1B Current Account - Corporate 50,000 0 0 0 Advisory senvice - charged per advice 2500 Equivalent to TZ5| Equialentto TZS|  Equivelentto TZS|
\-Wadiyeh Savings Accounts 5,000 WA NA NA Vouchers - Information less than one year 15,000 Equivalent to 25 Equivalent to TZS Equivaent to TZ5
Salary Alert per message: 118 NA NA NJA|
4 EXTRACHARGEON TRN BELOW NININUM BALANCE f:g:n"é)m“"‘m"“" fe{ollamat 00 5 5 5
108 Saings Accourt €0 1 1 u ot Oter Closing of Account Free Free Fee Free
108 Salary Account 600 WA NA WA Defberete closing of corporate accourt (ithin w0 1 1 1
108 Staff Savings ccourt: NA| A A WA R
108 Crent Aot Perond 0l W W [ oty o ot ion 100 5 5 5
108 Premier Curtent Account 5000 12 12 12 Cash Change
1CB Premier Savings Account 5,000 U A 1A m
1CB Current Account - Corporate 5,000 [ A A
AHWadivah Savings Accounts NA A A A 15 BONDS & GUARANTEE

0.25% ofthe Amount| - 0.25% of the Amount

Issuance of 8 8o -Cshcover- 05% per Quater
Isuance of 8 Bond - Ot Seauty 142 Pr Quater
erutence Bon-Cah Cover 05% per Quater

Cash withdranw atthe counter (Al Savings

Upto TZ6 SMi - 1500, Above TZ5 SMil
accounts except 1CB Chuo and Lenga Account): ? ' ! !

charge 0.13% Max TZS 170,000

0.25% ofthe Amourt|

Performance Bond-Other security

142% Per Quarter

0.25% of the Amount| - 0.25% ofthe Amount Extensions

142% Per Quarter

Dally limits Amendments Simple amendments$50
premature withdraial and withdraw more than 1% charge ofthe principal 1% charge ofthe prinipal|l 1% cherge of the| Cancellations of Retumed uarantees Free

1% charge of the princpal amount|
3 per quarter anount amount|  pincipal amount Cancellaions of querentes f o Retumed 20000

FUND TRANSFERS/REMITTANCES
Intemal Tranferswithin 1CB Bank Free,

16 ADVANCED PAYMENT GUARANTEE
Issuance - Cash cover

0.5% Min 100,000

Free Free Free

ssuance - Security

142% Min100,000

Cross border transfers (TT, SWIFT) - outward

USD 50 (I charges are|
shared),

BALANCE ENQUIRY /STATEMENT

CHEQUE DEPOSIT

Import Collections (IC)-Inward Foreign

Doc & Bill for Collections

; R 1 USD 70 (il carges ae Handling Commissions 0.5% MinUSD100
Cross border transfers (TT, SWIFT) - outward A by sere) T r— 50
vt Tensfer (T, SWIFT) Free U011 Export Collecions (EC)- Outward Foeign
neten o TS5, ST 181 1L Pk Bl i oo
ercnent o 155, W Wesege i ! Hardig Comnisions 05% MlSDL00
f W Il
Amendnent of T, ST Message A DY  Correspondence Commission-per tracer UsD 50
TS 180 UL Couier Crarges USDI00
I P
EFT (Bulk Payments): Qut® Inward|salary 3,000 pertrensaction | USD 2 per transaction
procesig ot 17 CASA INTEREST RATE s us EURO 2]
Stop Payments (TISSJEFT/SWIFT) 20,00 U0 1CB Saings Account ) 15k 15%p 15k
7 CASH DEPOSIT 108 Salary Accourt 3 pa 1.5% pal 15%pa 15% pal
1B Accounts Free Free Free Free 0B Current Account -Personal 0%pa
18 Ageney Baking Free NA A WA 1CB Premier Current Account 15%pa
kG el e Fee Fee 1CB Premier Savings Account S%pa
- 1CB Current Account - Corporate 0% pa
Depost of Cin 0.1% of the Amount| NA N WA HWatiyeh Savings Account Uhpa 000
Small Denomination (1, 5, 10, and 20) 1A 5% of the Amount| 5% of the Amount| 5% of the Amount

1CB ATM Balance Enquiry freg| NA A A

Balance Enquiry Within Banking Hall free| Free Free Free

interim statement. 1000 per page 1 per page 1 per page| 1 per page information.
Monthly statement & E-statement Free| Free Free Free Name:

Cheque From other Banks Free| Free Free Free

Outward Special Clearance - Local Setlement 53,100, 528 [} 35 Vi||y Ve||ayappan
Inward Clearng 1000 Equivlent to 25 Equivdent to 25| Equivelent to TZ5 Geor ge Msambazi
Ungaid Cheque (Refer o dravier) 35,000, ) il nf e

Unped Cregee (Refer o draver) s0000] 1. M 53 Max 18 1% Min53 M 18] 1% Min 53 Mx 18 John Mwakasonda

Chief Executive Officer
Head of Finance
Head of Internal Audit

We, the undersigned have examined the above information and hereby declare
that the information is true and correct to the best of our knowledge and

20.07.2021
20.07.2021
20.07.2021
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6 Nipashe .....:

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Usalama wa chakula
sasa uwe kipaumbele

LEO mkutano wa awali wa Umoja wa Mataifa kujadili mifumo sala-
ukiwa umeangazia mambo mbalimbali yanayohusu usalama wa
chakula.

Katika mkutano huo mnyororo mzima wa kuzalisha chakula
kuanzia mazao shambani, mifugo, samaki majini, hadi usaafirishaji,
usindikaji, uhifadhi hadi kufikishwa mezani kuliwa unaangaziwa.

UN inaliona suala la usalama wa chakula na kuwapo lishe bora
kwa kile kinacholiwa kuwa msingi wa kufanikisha Malengo 17 ya
Maendeleo (SDGs), mojawapo ikiwa ni kuwezesha kila mtu kuwa
salama.

Kimsingi, kinachoguswa hapa ni miongoni mwa malengo ya
SGDs, hasa lile linaloangazia zaidi upande wa afya, ili kuhakikisha
kila mtu anakuwa na afya bora.

Nasi tunakubaliana na mipango ya UN kwamba ipo haja ya ku-
hakikisha usalama katika chakula ili kulinda afya za Watanzania
badala ya kuwapo mianya inayochangia baadhi ya watu kuhatari-
sha afya za wenzao.

Tunakubaliana na kile ambacho kinafanywa na UN, kwani kita-
saidia watu kuzingatia afya kuanzia uzalishaji wa chakula, mazao
shambani, mifugo, samaki, hadi usafirishaji, usindikaji, uhifadhi
hadi kufikishwa mezani kuliwa.

Kwa nchini, kumekuwapo na taarifa kuwa, baadhi ya wakulima
wakiwamo wa bustani hasa mboga, ambao hudaiwa kumwagilia
maji ambayo si salama yakiwamo majitaka, hali ambayo ni hatari
kwa afya za walaji.

Wakati hao wakifanya hivyo, hata waandaji wa vyakula vya
kuuza wakiwamo mama lishe na baba lishe, nao hudaiwa kuweka
hamira kwenye ugali ili wateja washibe kwa kiasi kidogo cha ugali.

Kwa upande mwingine, wauza supu na pweza, hudaiwa kuweka
viagra, huku wale wanaokaanga chips wakidaiwa kutumia mafuta
ya transfoma, lakini maziwa kuchanganywa na maji, unga wa nga-
no, ili kupata mtindi mzito.

Sisi tunaona ni wakati mwafaka kuwapo kwa mkutano, huo kwa
ajili ya kusaidia dunia kutambua umuhimu wa ubora wa chakula
na kuachana na mtindo huo tulioutaja ambao ni hatari kwa afya.

Kwa hapa nchini, tunashauri mamlaka kufuatilia kwa karibu
taarifa za kuwapo kwa baadhi ya watu kuweka katika mazao au
kuandaa vyakula katika mazingira hatarishi na kuchukua hatua za
kisheria.

Tunaamini kwamba hatua zikichukuliwa, zikiwamo za kuelimi-
sha umma kuhusu umuhimu wa afya bora, usalama wa chakula
utakuwapo kuanzia mashambani hadi nyumbani kinapoandaliwa
hadi mezani kinapoliwa.

Hatua hiyo inaweza kusaidia wahusika kufanya shughuli zao
kwa kuzingatia afya zao na za wateja wao kwa kuepuka kuweka
hamira kwenye chakula, kuweka viagra au kukaangia mafuta ya
transfoma.

Bila kufanya hivyo, afya za watu wengi zitakuwa hatarini na
matokeo yake ni baadaye kuathiri nguvu kazi ya taifa pamoja na
kuwa na taifa la watu wasiokuwa na mchango katika uzalishaji na
uchumi kwa ujumla.

Tunashauri kwamba sisi kama taifa tusikubali watu wachache
wenye maslahi binafsi kulifanyia mzaha suala la usalama wa
chakula. Hivyo, Tanzania ikiwa mwanachama wa UN, ichukue hat-
ua madhubuti za kuwalinda wananchi wake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Mtazamo wangu kauli ya Mbunge Gwajima

CCM imeahidi kufuatilia kwa
makini mienendo na kauli za
baadhi ya wanachama wake
ambao imedai wanapotosha
umma na kwenda kinyume
na maelekezo ya Mwenyekiti
Rais Samia Suluhu Hassan,
na pia maadili ya chama
chao.

Katibbu wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa, Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka, anaeleza kuwa hatua
za kinidhamu zitachukuliwa
dhidi ya wanaotumia nafasi
hiyo kusukuma ajenda bin-
afsi.

Anatoa kauli hiyo baada ya
mbunge wa Kawe (CCM) na
Askofu wa Kanisa la Ufufuo
na Uzima, Josephat Gwajima,
kudai daktari atakaye ‘sha-
dadia’ chanjo ya corona bila
kufanya utafiti wa kina kujua
madhara ya muda mrefu na
mfupi atakufa.

Ni katika ibada ya Jumapili
iliyopita wakati akihubiri
kanisani hapo ndipo al-
ipoonyesha mashaka kuwa
chanjo za corona zinaweza
kuwa hatari kwa maisha.

Pengine si sahihi kama
mbunge wa CCM kupingana
na serikali yake hali ambayo
inaweza kusababisha watu
kukosa upande wa kusima-
mia kuhusu chanjo.

Askofu Gwajima ana ush-
awishi kwenye kanisa na
jamii pia, hivyo kauli yake
inaweza kuchukuliwa kwa
uzito na pengine kusababi-
sha wengi kutowaamini na
kuwa na hofu na wanaopi-
gia chapuo dawa hizo waki-
wamo wakuu wa serikali.

Rais na Mwenyekiti wa

CCM Taifa ndiye aliyekubali
chanjo ya corona iletwe
nchini, hivyo kusema kuwa
wanaopigia chapuo dawa
hizo wamepewa pesa, ni
kama kumgombanisha na
wananchi.

Huenda mbunge na
Askofu Gwajima, akawa am-
eteleza kidogo kwa kauli
hiyo, ambayo inapingana na
juhudi za serikali za kukabili-
ana na corona.

Hata hivyo suala la COV-
ID-19, limeibua mambo men-
gi na hasa taarifa feki, kujen-
ga hofu na kuogopesha watu
kuhusu chanjo yake.

Ndiyo maana Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), Tedros Adh-
anom Ghebreyesus, anasema
tangu kuzuka maradhi hayo,
wanapambana na maadui
wawili, taarifa feki pamoja na
mlipuko wa COVID-19.

Anasema kumekuwapo na
elimu nyingi zisizotokana na
wataalamu wa afya ambazo
dunia (wakiwamo Watanza-
nia) wamekuwa wakipokea
zinazidi kuwaweka njiapan-
da washindwe kujua ukweli
au uongo uko wapi.

Pengine pia Gwajima
ametumia maelekezo ya
Mwenyekiti wa CCM, alipo-
hutubia bunge na kuwataka
wakosoe serikali na kuleta
mambo chanya na mbadala
kwa maendeleo.

Hata hivyo, katika vita
hiyo vya corona ni vyema
Rais, Wizara ya Afya na CCM
wakatoa mwongozo unao-
husu namna bora ya kutoa
taarifa ili kuepusha uweze-
kano wa kuwa na maelekezo

yanayokinzana na yenye ku-
wachanganya wananchi.

Kwenye suala la chanjo ya
corona, busara itumika zaidi
kwani wananchi wanaona ni
jambo jipya, lakini kuna taar-
ifa nyingi zinazotolewa na
pia madhara yake yameele-
zwa kuwa ni pamoja na
damu kuganda, kubadilisha
mifumo ya nasaba (DNA) in-
ayohusisha kinga na kwam-
ba unaweza kuchanjwa la-
kini ukaumwa tena COVID-19
hata kupoteza maisha.

Waziri wa Afya wa Uin-
gereza, Sajid Javid, alithibiti-
sha kuambukizwa corona
licha ya kuchanja mara mbili,
lakini anaamini kuwa im-
esaidia kupunguza makali
ya ugonjwa huo na sasa yuko
salama, yote hayo ni mambo
yanayoongeza tafakari ya
chanjo.

Hivyo CCM badala ya
kusema inafuatilia kauli za
viongozi wake, ingependeza
iwapo angeitwa na kusiki-
lizwa, kwani inawezekana
kupata maelezo mengine
zaidi na serikali ikawa katika
nafasi nzuri ya kuyafanyia
ufafanuzi.

Pamoja na hayo ni vy-
ema kiongozi huyo wa ki-
roho atumie muda mwingi
kuhamasisha wananchi na
waumini wake kuzingatia
mwongozo wa Wizara ya
Afya wa kujikinga na COV-
ID-19.

Wizara imetoa mwongozo
mpya wa karibuni unaele-
keza mambo mbalimbali
kama kuvaa barakoa kwenye
mikusanyiko, kunawa na ku-
tumia vitakasa mikono.
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DK. Mwinyi
atunukiwa
nishani

va juu

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, DKk.
Hussein Ali Mwinyi, am-
etunukiwa Tuzo ya Juu ya
Heshima inayofahamika
kama “Legion d' Honner” na
Rais wa Ufaransa, Emmanuel
Macron, kutokana na mchan-
g0 wake wakati akiwa Waziri
wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa.

Dk. Mwinyi alitunukiwa
tuzo hiyo jana na Balozi wa
Ufaransa nchini Tanzania,
Frederic Clavier, kwa niaba
ya Rais Macron katika hafla
iliyofanyika Ikulu, Zanzibar.

Kutokana na tuzo hiyo,
Dk. Mwinyi alimshukuru
Rais Macron kwa kuthamini
mchango wake alioutoa
wakati akiwa Waziri wa Ul-
inzi na Jeshi la Kujenga Taifa
kwa miaka 10.

Alisema amepokea tuzo
hiyo ambayo ni heshima
kubwa kwa kuwa hutolewa
kwa watu mbalimbali kuto-
kana na mchango wao kwa
nchi zao.

Dk. Mwinyi alisema katika
kipindi cha miaka 10 akiwa
Waziri, Tanzania ilishiriki
katika operesheni tano za
kudumisha amani barani
Afrika.

Alisema serikali anayoion-
goza iko tayari kushirikiana
na wafanyabiashara wa
Ufaransa ili kuleta maende-
leo kwa wananchi wa Unguja
na Pemba.

Pia alisisitiza kwamba
amani na utulivu vilivyoko
Zanzibar ni matokeo ya
mazungumzo kati ya vyama
Vvya siasa ambavyo viliamua
kuunda Serikali ya Umoja wa
Kitaifa ili kuleta amani na
maendeleo ya haraka.

Alisema kwa kuwa Ufar-
ansa iko tayari kufanya kazi
na Zanzibar, ana matumaini
kwamba malengo ya maen-
deleo va Zanzibar yatafikiwa
kwa haraka.

Naye Balozi Clavier
alisema kuanzia mwaka 2008
hadi 2012 na kuanzia mwaka
2014, DK. Mwinyi alianzisha
uhusiano wa karibu kati va
Jeshi la Ulinzi la Wananchi
wa Tanzania JWTZ) na
Ufaransa.

Balozi Clavier alisema Rais
Mwinyi alikuwa kiungo Kili-
choleta uhai katika ushiriki-
ano wa nchi mbili hizo.

Samia ataja hatima tozo miamala ya simu

Na Enock Charles

RAIS Samia (pichani) amesema
serikali kesho itatoa uamuzi kuhu-
su hatima ya tozo za miamala ya
simu baada ya kupokea ripoti ya
kamati iliyoundwa.

Mkuu wa nchi aliyasema hayo
ipoapisha mabalozi 13 aliowateua
hivi karibuni.

Alisema serikali itaangalia nam-
na bora ya kuboresha tozo hizo ili
kupunguza malalamiko kwa wa-
nanchi, japo lengo kubwa la tozo
hizo ni kujenga miundombinu ya
barabara za vijijini ili kuwasaidia
wakulima.

Vilevile, Rais Samia alisema ku-
tokana na kukua kwa kilimo katika
sehemu mbalimbali nchini, seri-
kali imedhamiria kuimarisha mi-
undombinu ya barabara ambazo
nyingi ni mbovu na pia kuboresha

miundombinu ya maji.
“Niwaambie Watanzania
tumesikia  vilio, tunakwenda

kuangalia njia nzuri ya kwenda
na hili lakini nataka niseme zipo
ila tutaangalia njia nzuri ambayo

haitaumiza watu. Serikali ipate na
maendeleo tupate, kazi iendelee.

“Tunatarajia kupokea maoni ya
Kamati tuliyoiunda tarehe 29 am-
bayo ni kesho kutwa (kesho) na
baada ya hapo tutajulisha umma
tunakwendaje kwenye hili, na-
chotaka kusema makato haya
tuliyaweka kwa nia njema tu,” ali-
fafanua.

Katika hafla hiyo, Rais aliwa-
taka mabalozi kutafuta fursa za
kiuchumi, utalii na masomo kwa
wanafunzi kutoka Tanzania, aki-
sisitiza zipo fursa za masomo huwa
zinajitokeza lakini walengwa ha-
wazifikii, akitolea mfano fursa za
masomo katika Jumuiya ya Mad-
ola.

“Sekta tunazotakiwa kuziangaza
ni pamoja na sekta za utalii, bi-
ashara, uwekezaji, uchumi wa kidi-
jitali na uchumi wa bluu. Mfano
utalii kuna mikutano, kuandaa
matamasha watalii kuja kuangalia
utalii wetu, pia fursa za masomo,”
alisema.

Rais Samia pia aliitaka Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki kufanya haraka

kupitia Sera ya Mambo ya Nje
ili kubadili baadhi ya vipengele
vilivyopitwa na wakati, hasa
kwenye diplomasia ya uchumi
na utamaduni wa Tanzania.
Kuhusu kupanda kwa bei

ya mbolea, Rais Samia alisema
serikali inatarajia kujenga ki-
wanda cha mbolea Dodoma ili
kupunguza makali ya kupanda
kwa bei ya bidhaa hiyo ambayo
imeathiriwa na soko la dunia.

Wamiliki leseni madini wakalia kuti kavu

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Madini imetishia
kuwafikisha mahakamani wa-
miliki 443 wa leseni za utafu-
taji madini wanaodaiwa mal-
imbikizo ya ada kiasi cha Sh.
bilioni 9.31 ikiwa watashindwa
kulipa ndani ya siku 60.

Mwenyekiti wa Tume hiyo,
Prof. Idris Kikula, alibainisha
hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
mfumo wa utoaji na usimamizi
wa leseni za madini.

Alisema hadi juzi leseni hizo
zilikuwa zinadaiwa kiasi hicho
cha fedha zilizotokana na mal-
imbikizo ya ada za mwaka tan-
gu zilipotolewa.

“Wasipolipa ndani ya siku
hizo, hatua za kisheria zita-
chukuliwa ikiwa ni pamoja na
kufuta leseni hizo na wahusika
kufikishwa mahakamani. Tkum-
bukwe kuwa lengo la serikali si
kufuta leseni za wawekezaji bali
ni kuhakikisha sheria, kanuni
na taratibu zote zilizowekwa
na nchi zinafuatwa na kutekele-
zwa,” alisema.

Pia aliwaagiza maofisa ma-
dini wote nchini kufuta leseni
zote ambazo hazijaendelezwa
na ambazo hazijalipiwa ada ya
mwaka kwa mujibu wa She-
ria ya Madini Sura 123 baada
ya siku 60, kuanzia tarehe ya
tangazo hilo.

“Ndugu waandishi wa habari
orodha ya leseni zote ambazo
hazijaendelezwa na ambazo
hazijalipiwa ada ya mwaka zi-
napatikana kupitia tovuti ya
madini,” alisema Prof. Kikula.

wawekezaji wanapatiwa taarifa za

ziada mapema kabla ya hatua za

kisheria hazijachukuliwa.
“Nawasihi

wawekezaji wote

nchini
maelekezo ya waziri na viongozi
wengine wa serikali wakati wote,”
alisisitiza.

kuhakikisha wanafuata

Pia alisema tume hiyo imeen-
delea kuongeza kasi ya utoaji
wa leseni kwa kuimarisha mfu-
mo wa utoaji na usimamizi wa
leseni za madini.

“Kutokana na kasi hiyo,
Tume ya Madini imeendelea
kuwa na mwenendo chanya ka-
tika utoaji wa leseni za madini.
Mwaka 2018/19 zilitolewa leseni
5,094, mwaka 2019/20 leseni
7,214 na mwaka 2020/21 zilitole-
wa leseni 7,862. Takwimu hizi
zinathibitisha ukuwaji wa sekta
ya madini nchini,” alisema Prof.
Kikula.

Pia alisema kuna baadhi
ya kampuni na watu binafsi
walioaminiwa na serikali na
kupewa leseni wameshindwa
kutekeleza masharti ya leseni
kwa mujibu wa Sheria ya Ma-
dini ikiwa ni pamoja na kulipa
ada ya leseni na kuziendeleza.

“Waziri wa Madini, Dotto
Biteko, katika nyakati tofauti
ameendelea kuielekeza Tume
ya Madini na kuwahamasisha
wawekezaji kuhakikisha wa-
naendeleza maeneo yao na
kulipa ada stahiki za leseni zao,”
alisisitiza.

Pia alisema lengo la Waziri
Biteko ni kuhakikisha kuwa

THE ASSOCIATION OF PRIVATE HEALTH FACILITIES IN TANZANIA (APHFTA)
LAKE ZONE

CAREER OPPORTUNITIES
APHFTA - LAKE ZONE DRIVER — 1 POSITION

The Association of Private Health Facilities in
Tanzania (APHFTA), Lake Zone, is seeking to
recruit a Driver for the APHFTA Lake Zone
office in Mwanza.

Job Description

Reports to : Zonal Cordinator

Department : Finance and
Administration

Supervisory role : None

i

|

|

|

|

|

|

|

|

|

|
Location 1 APHFTA LZ-Mwanza E
Responsibilities: 1
The drivers roles and responsibilities will be to |
drive office vehicles for the transport of |
authorized personnel, Collect and deliver mail, !
and other communications from and to the !
post office, government agencies and other 1
institutions; Responsible for the day-to-day 1
maintenance of the assigned vehicle, check .
oil, water, battery, brakes, tyres etc., performs |
minor repairs and arranges for other repairs to |
ensure that the vehicle is kept clean; Logs all |
trips, daily mileage, gas consumption, oil !
changes, greasing etc; Ensures that in the !
event of an accident, APHFTA rules/policies 1
and traffic regulations are followed. E
\

|

\

|

\

|

|

Desired qualifications/Competencies:
+ A minimum of ‘0’ level pass;
+ VETA OR NIT Certificate
+ Avalid driving licence B,CDE;
+ Aminimum of 3 years experience in a busy
office especially in the NGO set up

+ Age range from 25 years to 50 years

+ Be fluent in Kiswahili Language, written
and oral

+ Cautious with defensive driving skills;

+ Presentable with excellent interpersonal
skills;

+ Must be a person with initiative and high
moral integrity;

+ Agood team player;

Ready to work for long hours;
Applying Instructions

How to Apply

If you believe you can demonstrate your
abilities to meet the relevant criteria for this
position, please submit your application letter
with a detailed CV stating your current
position, academic qualifications and skills
with E-mail and telephone contacts, including
names and contacts of 3 referees.

Women/Girls are highly encouraged to apply.

To be considered, your application must be
received by 4th August 2021 addressed to:

The Chairman
APHFTA Lake Zone
Ghana Green view along airport road.
P. 0. Box 2932
MWANZA
E-mail: dr_ndauzi@live.com

216376602

qd

Only shortlisted Jid will be
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Fisi alivyoua
mtoto, kuzikwepa
risasi 49

Na Halima Ikunji, KALIUA

MNYAMA fisi amevamia
nyumba na kunyakua mtoto
Mazoya Nghanya (1) akiwa
kitandani na kukimbia
naye kabla ya kumjeruhi na
kusababisha kifo.

Kadhalika, watu watatu
wamejeruhiwa na moja
amelazwa katika hospi-
tali ya rufani ya Mkoa wa
Tabora ya Kitete.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Tabora, Safia Jongo,
alisema tukio hilo lilitokea
juzi saa 9 usiku katika
ya Zungimlole Wilaya va
Kalivua mkoani Tabora.

Alisema | katika Hifa-
dhi ya Luganzo fisi huyo
alitoka hifadhini na ku-
ingia ndani ya nyumba
ya Nhganya Mayala (45)
na kumchukua kitandani
mtoto Mazoya Nhganya na
kukimbia naye. Kamanda
huyo alisema askari wake
walipambana na kufanikiwa
kumuua fisi, lakini katika
mapambano hayo risasi
49 zilipotea kutokana na
kuzikwepa kabla ya ku-
muua.

Aidha, alisema katika
tukio hilo watu watatu
akiwamo baba mzazi wa
mtoto hiyo walijeruhiwa,
walipojaribu kumshambu-
lia fisi huyo. “Baadhi ya
wananchi waliposikia lile
tukio na katika kupambana
na yule fisi, aliwajeruhi
watu watatu na mmoja
yupo Hospitali ya Rufani va
Mkoa wa Tabora ya Kitete,
na hali yake ni mbaya,”
alisema.

Aliongeza kuwa polisi
wakishirikiana na maofisa
wanyamapori walik-
wenda kukagua tukio hilo
kuona hali ilivyo fisi huyo
aliibuka tena na kuanza
kuwashambulia askari na
watu waliokuwa wakitoa
taarifa kwa askari.

Baadhi wa wananchi wa
ma kuna fisi wengi katika
eneo la hifadhi hiyo.

Kamanda aliwataja watu
waliojeruhiwa ni baba wa
mtoto huyo, Nganya Maya-
la 45, ambaye aling'atwa
kigaja cha mkono wa kulia,
Ngezi Lega aliyeng'atwa
mkono wa kushoto na paja
na Tule Malongo, aliye-
vunjwa taya na kung'atwa
mkono wa kushoto.

W’biashara sasa Kupata mkopo
CRDB wa kutoa mizigo bandarini

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imesaini mkata-
ba wa makubaliano na Jumuiya ya
Wafanyabiashara Tanzania (JWT)
kuwezesha kulipia gharama za
kutoa mzigo bandarini.

Akizungumza katika hafla hiyo
ya utiaji saini, Ofisa Mkuu wa Bi-
ashara wa CRDB, Dk. Joseph Witts,
alisema ushirikiano huo utawawez-
esha wafanyabiashara  kulipia
gharama za kutoa mizigo bandarini
kwa mkopo (Post Import Financ-
ing Solution) na kuondokana na
changamoto za ucheleweshaji wa
mizigo ambazo huongeza gharama.

Dk. Witts alisema huduma hiyo
ni sehemu ya jitihada zinazofany-
wa na Benki ya CRDB kuunga mko-
no jitihada za Serikali ya Awamu

ya Sita katika kuboresha mazingira

ya biashara kwa wafanyabiashara
nchini.

Alisema ili kutoa unafuu zaidi
kwa wafanyabiashara, benki hiyo

imepunguza riba katika huduma
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hiyo na wateja watakuwa waki-
tozwa asilimia 16 kulinganisha
na asilimia 18 inayotozwa katika
mikopo ya kawaida.

Katika makubaliano hayo CRDB
itakuwa ikisaidia kulipa gharama
za kutoa mizigo bandarini na wa-
fanyabiashara kulipa katika kipindi
cha miezi mitatu.

Akielezea taratibu za upatikanaji
wa huduma hiyo, Dk. Witts alisema
huduma hiyo itatolewa kwa wafan-
yabiashara ambao ni wanachama
wa Jumuiya ya Wafanyabiashara
Tanzania.

“Mkopo huu hutolewa kulingana
na kiwango cha gharama za malipo
ya mzigo uliopo bandarini ambapo
mfanyabiashara anaweza kulipia
gharama za kodi ya forodha, ghara-
ma za bandari na wakala wa meli
kwa wakati na bila kuchelewa,”
aliongezea Dk. Witts na kufafanua
kuwa riba hiyo inaweza kupungua
zaidi kutokana na mwitikio na ua-
minifu utakao kuwa ukionyeshwa
na wafanyabiashara.
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Mkopo huo wa gharama za tozo/
kodi ya mizigo iliyoagizwa kutoka
nje inatolewa kwa masharti nafuu
bila ulazima wa kuwa na dhamana
ya mali isiyohamishika na hutole-
wa kwa riba nafuu na mteja atapa-
ta fedha kwa muda mfupi usiozidi
siku saba atakapowasilisha ombi la
mkopo.

Aidha, malipo ya kodi na ghara-
ma za kodi na bandari zitalipwa
moja kwa moja kwenye taasisi husi-
ka ikiwamo TRA, TPA au Wakala wa
meli. Dk. Witts alisema wamefanya
hivyo ili kusaidia na kurahisisha
ulipaji kodi kwa wakati. “Dhumuni
letu ni kuleta urahisi kwa wafan-
yabiashara kupata bidhaa/ mizigo
yao pindi wanapoagiza kutoka
nje. Vilevile huduma hii itasaidia
jitihada za serikali kukusanya kodi
kwa wakati na kuboresha uchumi
wa nchi kwa kuhakikisha wafanya-
biashara wote wanalipa kodi katika
muda uliowekwa kama ambavyo
serikali imekua ikisisitiza,” alisema
Dk. Witts.
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Alisema huduma hiyo itatoa
nafuu kwa wafanyabiashara kipin-
di hiki cha corona wakati biashara
nyingi zimepata changamoto.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wafanyabiashara
Nchini, Mchungaji Silva Kiondo
aliishukuru Benki ya CRDB kwa
kutambua umuhimu wa wafan-
yabiashara kupitia jumuiya hiyo
na kubuni huduma hiyo ambayo
itakwenda kuondoa changamoto
nyingi wakati wa uingizaji wa bid-
haa nchini.

“Tunajivunia kwa Jumuiya yetu
kufikia mafanikio haya, malengo
yetu ni kuona wanachama wetu
wanafanya biashara zao bila usum-
bufu wa aina yoyote. Nitoe wito
sasa kwa wafanyabiashara wanao-
agiza bidhaa nje kutumia fursa hii
kuboresha biashara zao,” alisema
Mchungaji Kiondo huku akisema
jumuiya hiyo imejipanga kukamili-
sha na kuhakikisha inawahudumia
kikamilifu ~ wafanyabiashara ili
wawe na uhakika na biashara zao.

Ofisa Mkuu wa
Biashara wa Benki

ya CRDB, Dk. Jo-
seph Witts (wa pili
kushoto), akibadil-
ishana mkataba

na Mwenyekiti wa
Jumuiya ya Wafan-
yabiashara nchini
(JWT), Mchungaji Silva
Salaam jana, baada ya
kutiliana saini mka-
taba wa makubaliano
utakaowawezesha
wafanyabiashara ku-
pata mkopo wa kulipa
gharama za kutoa
mizigo bandarini kwa
riba nafuu. Wengine
ni Mkuu wa Kitengo
cha Biashara cha
Benki hiyo, Toyi Ru-
vumbangu (kushoto)
na Mkurugenzi wa
Mawasiliano JWT, Ste-
phen Chamle. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi 100 ufamasia kupata ufadhili India

Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu cha CT kilichoko
katika mji wa Punjab nchini India,
kimetoa ufadhili wa nusu ada kwa
wanafunzi 100 Watanzania wanao-
taka kusomea ufamasia kwenye
chuo hicho.

Ofa hiyo ilitangazwa jana na
Mkurugenzi wa Idara ya Kimataifa
ya chuo hicho, Sourabh Chaudhary.

Alikuwa akizungumza na wa-
nafunzi na watu mbalimbali wa-
naotembelea maonyesho ya vyuo
vikuu yanayoendelea kwenye vi-
wanja vya Mnazimmoja jijini Dar es
Salaam.

Chuo hicho na vingine tisa vime-
kuja nchini kuonyesha kozi wana-
zotoa kwenye maonyesho hayo
kwa mwamvuli wa wakala mkubwa
wa elimu nje ya nchi, Global Educa-
tion Link (GEL).

Alisema wanafunzi wote 100 wa-
takaopenda kusoma fani hiyo kwe-
nye chuo hicho watapata punguzo
maalum (Scholarship) hadi asilimia
50 na utaratibu wa safari utakuwa
mwezi Agosti.

Alisema kwa wanafunzi ambao
bado wako kwenye mafunzo ya
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) wao
wataingia chuoni kuanzia mwezi
Septemba.

Sourabh alisema urafiki kati ya
Tanzania na India ni wa miaka
mingi na Serikali ya Tanzania im-
ewekeza kwa kiasi kikubwa katika
sekta ya afya ni dhahiri inahitaji
wataalamu wa kutosha kuhudumia
sekta hiyo.

Alisema pia Serikali ya Tanzania
imejitahidi kuboresha miundom-
binu kwa wanafunzi wa sayansi
wakiwapo wanaotaka kusoma kozi
za afya. “Kwa kutumia urafiki baina
ya nchi hizi mbili uongozi wa chuo
umekubaliana ni vyema kucha-
gua kozi ambayo ina umuhimu na
uhitaji mkubwa katika soko la ajira
kwa kuipunguzia gharama ili Wa-

tanzania wengi waweze kuisoma
kwa maendeleo ya nchi na taifa
kwa ujumla,” alisema.

Aliwahakikishia wazazi kwamba
wanafunzi kutoka Tanzania huwa
wanafanya vizuri kutokana na
maandalizi mazuri katika elimu ya
sekondari na wengi wao hupokea
tuzo mbalimbali kutokana na uma-
hiri wao wa kufanya vizuri, ku-
jishirikisha na michezo na kuonye-
sha tabia njema wawapo chuoni.

Alisema mbali na kozi hiyo ya
famasia zipo kozi nyingi akitaja
baadhi kuwa ni uhandisi, sanaa
na paramedics na artificial intelli-
gence kwa uchache.
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Maelfu wanufaishwa

‘Wananchi wamilikishwa

mafunzo stadi za kilimo :

Na Elizabeth Zaya

WAKULIMA 2,176 wakiwamo wanawake
1,294 na wanaume 882 wa mikoa ya Mo-
rogoro, Iringa na Njombe wamenufaika na
mafunzo ya stadi katika kilimo na ufugaji
yaliyotolewa kupitia mradi wa Tajirika na
Kilimo unaotekelezwa na Mamlaka ya Elimu
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA), Shirika
|a Kimataifa la CARE na Taasisi ya Ukuzaji
Kilimo Uwanda wa Kusini mwa Tanzania
(SAGCQOT).

Akizungumza wakati wa kikao cha tath-
mini ya utekelezaji wa mradi huo, Mratibu
wa mradi huo kutoka VETA, Perecy Ugula,
alisema wakulima hao walipatiwa mafunzo
va ufugaji bora wa mifugo hususani ng'ombe
wa maziwa na kuku, kilimo cha mazao
mchanganyiko, na cha mboga na matunda.

Ofisa Tathmini na Ufuatiliaji wa Shirika
la Kimataifa la CARE, Edwin Sallu, alisema
kupitia utekelezaji wa mradi huo, wamegun-
dua uwapo wa uhitaji mkubwa wa mafunzo
stadi za kuboresha shughuli za kilimo kwa

Sallu alisema mafunzo hayo yamesaidia
kuunda vikundi 141 vya uzalishaji katika
sekta ya kilimo cha mazao mchanganyiko,
mboga na matunda na ufugaji wa kibiashara
na kwamba kwa sasa wanafanya shughuli
zao za kilimo kwa umoja, hali inayowez-
esha uzalishaji mazao kwa wingi, ubora na
uhakika wa kufikia masoko ya bidhaa zao
pamoja na kukopesheka kwa urahisi na
Kupata faida.

“Kwa kweli tumeshuhudia manufaa
makubwa ya mafunzo yaliyotolewa kupi-
ukizingatia kuwa asilimia 67 ya wanufaika
ni wanawake na watoto wa kike ambao
tunaamini wataleta mabadiliko chanya kwe-
nye jamii zao,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Msaidizi
wa Huduma za Ugani kutoka Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, DK. Kejeri Gillah, alishauri
kuweka mkakati wa uendelezaji wa shughuli
zilizofanywa kwenye mradi huo ili wakulima
wengi zaidi wanufaike na mafunzo hayo.

Mkurugenzi wa VETA Kanda ya Nyanda
za Juu, Susan Magani, alisema mamlaka
hiyo inaendelea na jitihada mbalimbali
za kuhakikisha mafunzo ya ufundi stadi
yanawafikia wananchi wengi zaidi hasa
kuwa wakulima wengi zaidi nchini wa-
tanufaika na mafunzo hayo ili kuboresha
shughuli zao.

Mradi wa Tajirika na Kilimo ulianza
kutekelezwa mwaka 2018 kwa lengo la
kujenga na kuimarisha ujuzi katika sekta ya
kilimo kwa wakulima 2,200 na unatarajiwa
kumalizika Desemba mwaka huu.

viwanja zaidi 500 kusini

Na Munir Shemweta, MT-
WARA

AIBU Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi,
DKk. Angeline Mabula,
amesema wizara yake imepima
viwanja 594 katika eneo linalo-
zunguka Hospitali ya Rufani
ya Kanda ya Kusini na kumilik-
ishwa kwa wananchi.
Akizungumza wakati wa
uwekaji jiwe la msingi katika
hospitali hiyo uliofanywa na
Makamu wa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Dk.
Philip Mpango, jana, Dk. Mabula
alisema, pamoja na ujenzi wa
hospitali hiyo kwa ajili ya kutoa
huduma za kitabibu, Wizara

ya Ardhi iliona umuhimu wa
kupima viwanja eneo hilo na
kumilikisha kwa ajili ya ujenzi
wa nyumba za makazi na shu-
ghuli nyingine.

“Pamoja na ujenzi wa hos-
pitali hii uliofanywa na Shirika
letu la Nyumba la Taifa, wizara
imepima na kumilikisha jumla
ya viwanja 594 kuzunguka
hospitali hii ili kuwezesha wa-
nanchi kujenga nyumba za
makazi na shughuli nyingine,”
alisema Dk. Mabula.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
NHC imekuwa ikifanya kazi
nzuri katika miradi mbalimbali
na ujenzi wa Hospitali ya Kan-
da ya Kusini itakayohudumia
mikoa ya Mtwara, Ruvuma na
Lindi ni moja ya miradi mikub-

wa ya kimkakati iliyotekelezwa
na shirika hilo.

Dk. Mabula alisema mradi
mwingine wa kimkakati unao-
jengwa na NHC ni wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Mara ili-
yopo eneo la Kwangwa na mira-
di ya ujenzi wa nyumba na ofisi
za Wakala wa Huduma za Misitu
(TFS). Alimwomba Makamu wa
Rais kulisaidia Shirika kupatiwa
miradi ya ujenzi na Taasisi za
Serikali kwa kuwa shirika hilo
kwa sasa liko imara na lina uw-
ezo wa kujenga miradi ya ujenzi
iliyo na ubora wa hali ya juu.

Kwa upande wake Maka-
mu wa Rais, Dk. Mpango al-
ilipongeza Shirika la Nyumba la
Taifa kwa ujenzi wa jengo hilo
alilolieleza kuwa lina ubora usio

na mashaka.

Alizitaka taasisi za serikali ze-
nye miradi ya ujenzi kutoa kip-
aumbele kwa NHC katika ujenzi
wa miradi yake na kulitaka Shiri-
ka la Nyumba la Taifa kuzingatia
ubora wakati wa utekelezaji
miradi na kuhakikisha mi-
radi inakamilika kwa wakati
na vifaa vya ujenzi kwenye
miradi hiyo vinatoka nchini
Tanzania.

Alilitaka shirika hilo kukamil-
isha ujenzi wa mradi wa Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya Kusini
kwa wakati kama lilivyoahidi na
kusisitiza kuwa, ujenzi wa hos-
pitali hiyo ukamilike kwa wakati
na kufikia Oktoba, mwaka huu
wananchi waanze kupata hu-
duma.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Lindi, Tecla Ungele (kulia), akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana Anna
Magoha, wilayani Liwale juzi, alipotembelea shuleni hapo kusikiliza changamoto mbalimbali zinazowakabili. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Sababu kushindwa kupunguza vifo vya uzazi zaelezwa

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WANAWAKE wenye kiwango kido-
go cha elimu na ambao hawakwenda
shule kabisa wametajwa kushindwa
kujisimamia dhidi ya mfumo dume
katika kupanga na kuamua idadi
ya watoto wa kuzaa hali inayor-
udisha nyuma jitihada za serikali za
kupunguza vifo vitokanavyo na
uzazi.

Akielezea vikwazo mbalimbali
walivyobaini katika utendaji kazi
wao, Mganga Mkuu wa Wilaya ya Ka-

sulu, Robert Rwebangira, amesema
licha ya elimu wanayoitoa kila siku
kwa wanawake kuhusu afya ya uza-
zi, bado jitihada hizo hukwamishwa
kutokana na wanawake kuathiriwa
na mfumo dume katika kufanya ua-
muzi.

Alisema wamebaini wanawake
waliopata nafasi ya kufika kidato
cha nne na kuendelea wanasimamia
maelekezo ya wataalamu wa afya
hata inapotokea wamepishana mi-
tazamo na wenza wao.

Rwebangira alisema kitaalamu

inapaswa mtoto azaliwe wakati aliy-
emtangulia akiwa na umri wa miaka
mitatu ili kutoa nafasi kwa afya ya
mama na mtoto ikiwamo mtoto ku-
nyonya kwa miaka miwili jambo am-
balo utekelezaji wake kwenye jamii
ni hafifu.

Alisema mwanamke kushindwa
kupishanisha watoto inasababisha
kuzaliwa wakiwa na kilo chini ya kilo
2.5 au chini ya hizo, hali ambayo pia
husababisha watoto wengi wa aina
hiyo kupoteza maisha kutokana
na kuhitaji uangalizi mkubwa ku-

toka sehemu za kutolea huduma za
afya.

Alitaja tofauti na vifo kuna madha-
ra ya ulemavu wa akili kwa watoto,
utapiamlo na udumavu unaosaba-
bishwa na mtoto kutokunyonya ip-
asavyo pamoja na mama kushindwa
kumudu kuhudumia vizuri watoto
hao kwa wakati mmoja ikiwamo
uandaaji wa chakula kulingana na
umri wao.

Katika kutafuta uelewa wa jamii
hasa kutoka kwa kundi la wanawake
ambao hawakupata elimu, Nipashe

iliongea na mama mmoja mkoani
hapa kwa sharti la kutokutajwa
jina, ambaye kwa sasa ana watoto
tisa na upishanishaji wake si kama
wataalamu wanavyoagiza, kuwa
mtazamo wake katika masuala ya
uzazi ni kuwa anasikiliza mume
wake atakavyoamua japo idadi hiyo
kubwa imeanza kumpa hofu.

“Napaswa kumsikiliza mume wan-
gu anavyohitaji, lakini kwa ninavy-
oona kupata mtoto mwingine baada
ya huyu wa tisa inaweza hatarisha
maisha yangu,” alisema.
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Mpango wa HakKiElimu
ulivyosukwa kuinua elimu

Na Elizabeth Zaya

SISI ya HakiElimu
imezindua mpango kazi
wake wa miaka mitano
unaotarajia kuanza

mwaka kesho hadi mwaka 2026.
Akizungumza katika hafla ya
kumbukumbu ya miaka 20 tan-
gu kuanzishwa kwa taasisi hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa HakiE-
limu, Dk. John Kalaghe, alisema
katika mpango huo wa miaka
mitano yapo mambo mengi
ambayo watayafanyia kazi liki-
wamo eneo la lugha, usawa wa
kijinsia kwenye sekta ya elimu,
elimu jumuishi hususani kwa
watoto wenye ulemavu.
Nyingine alisema ni elimu ya
awali, ulinzi wa watoto shuleni

na nje ya shule, teknolojia na
ubunifu kwenye sekta ya elimu,
pamoja na kuingiza masuala ya
mabadiliko ya tabia nchi kwe-
nye elimu. Dk. Kalaghe alisema
yapo mambo mengi yamefany-
wa katika kipindi hicho ambayo
yalichangiwa na ushirikiano
wa wadau mbalimbali kwenye
sekta hiyo.

“HakiElimu katika miaka hii
20 tangu kuanzishwa kwake,
imefanya mambo mengi, la-
kini yote hayo yametokana na
mchango mkubwa kutoka kwa
wadau mbalimbali,” alisema Dk.
Kalaghe.

“Safari yetu ilikuwa na mam-
bo mengi na tusingeweza ku-
fika hapa bila ushirikiano wa
serikali, wadau mbalimbali wa

elimu ambao wamekuwa nguzo
kubwa ya haya yote,” alisema
Dk. Kalaghe.

Dk. Kalaghe alisema katika
kukumbuka ya miaka hiyo 20,
pia wamezindua kitabu amba-
cho kitakuwa kinaelezea histo-
ria ya taasisi hiyo.

“Kwa miaka hii 20 ya kum-
bukumbu, HakiElimu imefanya
kazi kubwa ya kufanya utafiti
unaolenga kuboresha sekta ya
elimu nchini na kwa asilimia
kubwa imefanikiwa japokuwa
bado tunatakiwa kuendelea

kufanya zaidi kwa maboresho
zaidi,” alisema Dk. Kalage. Kwa
upande wake, Balozi wa Uswisi
nchini, Anders Sjoberg, alisema
elimu ni miongoni mwa haki
za msingi hivyo inatakiwa ipa-

tikane kwa kila mtu bila kujali
hali yake.

Naibu Katibbu Mkuu wa
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Carolyne Nom-
bo, alisema baadhi ya maeneo
ambayo HakiElimu imepanga
kuyafanyia kazi katika mpango
kazi wake wa mwaka 2022/26
itasaidia sana kuboresha sekta
hiyo kwa sababu tayari serikali
nayo imeyawekea mpango wa
kuyaboresha.

“Tunaipongeza  HakiElimu
kwa jitthada zake ambayo im-
ekua ikizifanya katika sekta hii,
kama serikali tumekuwa tuki-
fanya nao kazi pamoja japoku-
wa kila mmoja anakwenda kwa
approach yake,” alisema Prof.
Nombo.

Vyuo vikuu 10

-vya nhje kusaka
wabia nchini

Na Joseph Mwendapole

Wanaumoja wa Taasisi ya Tanzania Peace (TPF), wakifanya usafi katika Hospitali ya Mwananyamala, j
mwa wiki, baada ya kukabidhi misaada ya vitu mbalimbali hospitalini hapo. PICHA: JUMANNE JUMA

Sekta binafsi yapumua uchangiaji WCF

Na Mary Geofrey

MFUKO wa Fidia kwa Wafan-
yakazi (WCF), umepunguza ki-
wango cha mchango wa wafan-
yakazi wa sekta binafsi kutoka
asilimia 1.0 hadi asilimia 0.6 ya
mapato ya waajiriwa.

Mabadiliko hayo ni kwa
mujibu wa tangazo la serikali
namba 496G la Juni 30 mwaka
huu kufuatia bajeti ya serikali ya
mwaka wa fedha 2021/22 iliyo-
pitishwa na bunge kupunguza
tozo mbalimbali.

Mkurugenzi Mkuu wa WCF,

Dk. John Mduma, akizungumza
na waandishi wa habari mkoani
Dar es Salaam, alisema punguzo
hilo la tozo ni sawa na asilimia
40 ya makato aliyokuwa ana-
wasilisha mwajiri kwa ajili ya
mwajiriwa. Kadhalika, alisema
sekta ya umma walikuwa wa-
kichangia asilimia 0.5, ya ma-
pato ya wafanyakazi na kwamba
utaendelea kubaki kama ulivyo.

Alisema licha ya kupungu-
zwa kwa tozo hizo zinazom-
nufaisha mwajiri na mwajiriwa,
hazitaathiri mafao ya fidia kwa
wafanyakazi ambao wataumia,

kuugua au kufariki kutokana na
kazi wanazofanya kwa mujibu
wa mikataba ya ajira zao.
Alisisitiza kuwa, kupungua
kwa kiwango hicho hakutaathiri
mfuko kwa sababu una uwezo
wa kujiendesha kwa zaidi ya mi-
aka 30 na kwamba kupitia pun-
guzo hilo wanatarajia kupata
wanachama wengi zaidi.
“Kiwango hiki kipya kitapun-
guza gharama za uendeshaji
kwa waajiri wa sekta binafsi,
kuboresha mazingira ya ku-
fanya biashara za uwekezaji
nchini na kuboresha na kui-

marisha uhusiano mzuri baina
na waajiri na WCF,” alisema
Dk. Mduma. Aidha, alisema
kutaongeza utekelezaji kwa
waajiri kujiunga katika hifadhi
ya jamii kwa sababu punguzo
litawasaidia waajiri kuboresha
mikataba yao na waajiriwa.

“Pamoja na kushuka kwa tozo
za uchangiaji katika Mfuko kwa
waajiri, mafao ya fidia yataende-
lea kulipwa kama ilivyokuwa na
kwa mujibu wa Sheria ya Fidia
kwa Wafanyakazi na Kanuni
zake za mwaka 2016,” alisema
Dk. Mduma.

VYUO vikuu 10 kutoka nje ya nchi viko

: nchini kwa ajili ya kuelezea fani wana-
zofundisha na kutafuta ubia na vyuo vya

¢ nchini katika utoaji wa elimu ya fani mbal-
*imbali.

Vyuo hivyo nane kutoka nchini India

: na viwili kutoka Ukraine vimekuja kwa

¢ mwamvuli wa wakala wa vyuo vikuu nje ya
: nchi Global Education Link (GEL), kwa ajili
:ya kushiriki maonyesho ya vyuo vikuu yali-
¢ yoandaliwa na Tume va Vyuo Vikuu (TCU).

Maonyesho hayo ya siku tano yanay-

oshirikisha VYUO vikuu na taasisi mbalimbali

Mkurugenzi wa GEL, Abdulmalik Mollel

¢ alivitaja vyuo hivyo ni Chandigarh, Lovely

¢ Professional University (LPU), CT, Maharish
: Makandeshwar, Pandeet Deendayal Energy,
: Sharda, Rayat Bahra vya India na VN

: Karazan na Sum State vya Ukraine.

Alisema baadhi ya vyuo vimeahidi kufun-

* gua matawi nchini baada ya kuona mahitaji
: makubwa ya kozi wanazofundisha ambazo
: wanafunzi wa Tanzania wamekuwa wak-

¢ izifuata kwenye mataifa yao.

Alisema pia baadhi ya vyuo hivyo vya nje

vitaingia makubaliano na vyuo vya nchini
: kuhusu namna ya kufanyakazi pamoja
¢ katika utoaji wa elimu ya juu.

Mollel alisema ujio wa vyuo hivyo ni fur-

: sa kwa vyuo vya Tanzania kuangalia namna
¢ va kushirikiana kwenye kozi mbalimbali

¢ ikiwamo kubadilishana wanafunzi wanaoen-
. delea na masomo ili kupeana uzoefu.

TFS: Jivunieni
_chanzo cha maji

Mto Ruvuma

Na Elizabeth Zaya

KAMISHNA wa Uhifadhi wa Wakala wa

¢ Huduma za Misitu Tanzania (TFS), Prof. Dos
: Santos Silayo, amewataka wakazi wa mkoa
: wa Ruvuma kujivunia na kuhifadhi chanzo
: cha maji cha Mto Ruvuma Kilichopo katika
¢ milima ya Matogoro Manispaa ya Songea.

Prof. Silayo alisema hayo mkoani Ruvuma

: alipoongoza msafara wa Naibu Waziri wa
: Maliasili na Utalii, Mary Masanja, kupanda
: msitu wa milima ya Matogoro kwa ajili ya
kujionea mapango na chanzo cha maji cha
: Mto Ruvuma ikiwa ni sehemu ya maazi-

: misho ya Tamasha la Majimaji Selebuka

¢ linalofanyika wilayani Songea.

“Mto Ruvuma umeubeba Mkoa wa

: Ruvuma kwa kuwa umepita katika wilaya
¢ zote tano ..na ni kwa sababu hii wananchi
* kwa kushirikiana nasi TFS tunapaswa ku-

¢ uheshimu na kuulinda msitu huu,” alisema
¢ Prof. Silayo.

Mhifadhi Mkuu Kanda ya Kusini, Many-

: isye Mpokigwa, alisema chanzo cha Mto Ru-
: vuma licha ya kuwa ni muhimu kwa wakazi
: wa mkoa huo, pia ni kivutio cha utalii.

Alisema kisima hicho ndicho kinaunda

Mto Ruvuma ukiwa na urefu wa kilomita
: zaidi ya 800, upana wa kati ya mita 300
 hadi 500 kutegemea na eneo lililopo.
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Mgombea urais mwanamama wa

kvvanza kutambuliwa, kuenziwa

JUMATANO JULAI 28, 2021

Nipashe

Na Christina Mwakangale

FUMO mpya wa tozo
za miamala ya simu
ulioanza kutozwa Ju-
lai 15, mwaka huu, ni
matokeo ya Sheria ya Fedha ya
mwaka 2021/22 iliyopitishwa na
wabunge kwenye bunge la bajeti
mjini Dodoma mwezi uliopita.

Mabadiliko ya kisheria ya aina
yoyote huanzia bungeni huku
wawakilishi wakiwa tegemeo
la wapigakura kuwa kile wana-
chokipitisha kinakuwa na tija
na kulinda maslahi ya wananchi
walio katika makundi na viwango
mbalimbali.

Bunge limepitisha tozo hizo
ambazo hadi kuwa sheria na
kuanza kutumika zimelalamikiwa
kupindukia na swali la kuwauliza
wabunge hao linabakia kuwa wal-
ivaa uhu51l<a wa mwananchl wa
walkati Wanapltlsha sheria hiyo?
Au walitazama nini kwa vile tege-
meo kubwa la Watanzania hao ni
kupata huduma za kifedha kupitia
simu za mkononi.

TISHIO KIBIASHARA

Tozo hizo ‘umiza’, tayari zimet-
ua kwenye Chama cha Waendesha
Huduma ya Simu za Mkononi Tan-
zania (TAMNOA), wakitoa tath-
mini inayoonyesha kuwa huenda
zikawa kitanzi kwa biashara za
fedha kupitia simu za mkononi.

TAMNOA, imeanza wiki kwa
kutoa tathmini ya athari zilizoto-
kana na tozo za miamala kupanda,
ikisema wateja zaidi ya 1,000,000
sha kutumia huduma na kwamba
miamala imepungua kwa asilimia
45.

Mwenyekiti wa TAMNOA, Hish-
am Hendi, ambaye pia ni Ofisa
Mtendaji Mkuu wa VODACOM,
anasema kwamba Sheria ya Fedha
ya mwaka 2021/22, iliyopitishwa
bungeni ni namna mpya ya utozaji
kodi katika kila muamala unao-
fanywa na mteja kwa njia ya simu
za mkononi.

Hendl anasema wateja Walloko
duma za miamala ya simu, kuto-
kana na ongezeko la makato, am-
bayo aliyataja kama tishio kwenye

HABARI BORA NA KAMILIFU

TOZOUMIZA MUAMALA

DK OMAR ALI JUMA

Mwasisi mkakati
Tanzania kuufikia
uchumi wa kati

Wabunge wavae uhusika

unaotetea wapigakura wao

Waziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba na mkoba wa bajeti va
serikali ya 2021/22 iliyoanzisha tozo mpya ya miamala ili-
yoanza kutumiwa mwezi huu. PICHA MTANDAO.

uhai wa biashara ya simu nchini.

Huduma za kifedha kwenye
simu za mkononi, kutuma na
kupokea zinakua, kwa mujibu
wa Waziri wa Mawasiliano ya
Teknolojia ya Habari Dk. Faustine
Ndugulile, hadi Desemba mwaka
jana kadi za simu milioni 51 zili-
kuwa zimesajiliwa na asilimia 48.6
kati ya hizo, inafanya miamala
mbalimbali.

Ripoti ya hali ya uchumi Tan-
zania ya Juni 2020 iliyotolewa na
Benki ya Dunia (WB), inaonyesha
asilimia 23.4 pekee ya wakazi wa
mijini wana akauntl benkl na asil-
akaunti za benki, hivyo Watanza-
nia wengi hujumuishwa kwenye
huduma za kifedha kupitia simu
za mkononi.

Kupanda kwa tozo katika kila

muamala unaofanywa na wateja
wa kampuni mbalimbali za simu,
kumeibua mjadala miongoni mwa
wananchi, huku wataalamu wa
uchumi na viongozi wakilitolea
suala hilo ufafanuzi na kuahidi ku-
lifanyia kazi upya suala hilo.

Tozo hizo zinamtoza kila anaye-
fanya muamala wa Sh. 100,000
zaidi ya Shilingi 6,000 kiwango hi-
cho kinazidi kupanda kadri mua-
mala wa fedha unavyoongezeka.

Kwa wananchi wa hali ya chini
ambao hufanya miamala kila siku
iwe kutuma au kupokea fedha na
kulipia huduma za kijamii, wapo
wanaofanya muamala mdogo kwa
usiozidi Sh. 5,000 kwa mawakala,
ili atekeleze majukumu yake, wote
hao wameathirika na wameumia.

Mtaalamu wa masuala ya fedha
kutoka Chuo cha Usimamizi wa
Fedha (IFM) cha Dar es Salaam,
Profesa Bill Kiwia, anadokeza
kuwa ongezeko hilo la kodi ya
tozo, litaleta athari za moja kwa
moja kwa wananchi.

Waziri wa Fedha na Mipango
Dk. Mwigulu Nchemba, akiwasili-
sha bajeti ya serikali kwa mwaka
wa fedha wa 2021/2022 anasema
jumla ya bajeti iliyotengwa ni Sh.
trilioni 36.33, matumizi ya kawai-
da yatakuwa Sh. trilioni 23 huku
ya maendeleo ikiwa Sh. trilioni
13.3.

Bajeti hiyo imepandisha takrib-
ani mara mbili gharama za mua-
mala zilizokuwa zinatozwa awali
hali inayolalamikiwa na sasa Dk.
Nchemba, anaahidi tozo hizo zi-
taangaliwa ila amefafanua kuwa
uwepo wake ni sheria ya bunge,
ambayo yeye hawezi kuifuta na
kitakachofanyika ni kupitiwa kwa
kanuni na kuangalia utekelezaji
wake.

Aidha, pendekezo la kutoza Sh.
10 hadi 200 kwa kila laini ya simu
kulingana na uwezo wa kuongeza

salio, ni mwiba na suala jingine
ambalo linaigusa jamii.

MAMBO YA KUANGALIA

Wakati Waziri Nchemba
anaongeza tozo za miamala ya
simu , bunge hilo limetoa msama-
ha wa kodi kwa bia zinazozalishwa
na shayiri ya Tanzania kutoka
Shilingi 765 kwa lita hadi 620 kwa
kipimo hicho.

Lakini, pia Waziri analitangazia
bunge kupunguza kodi ya ma-
basi yanayoagizwa nje ya aina ya
mwendokasi, kadhalika viwanda
vya sabuni navyo vimepunguziwa
kodi na michezo ya kubashiri au
kamari zimepunguziwa kodi ku-
toka asilimia 25 mpaka 15

Aidha, simu za janja aina ya
vishikwambi , vimeondolewa kodi
ya ongezeko la thamani (VAT)
na pia vifungashio vya tumbaku
vimefutiwa ushuru ili kuhama-
sisha viwanda vya kuchakata na
kuzalisha sigara kwa wingi nchini.

Pengine katika orodha ya vitu
vilivyopewa punguzo la kodi vingi
vinahusisha masuala ya starehe
kama pombe, sigara michezo ya
kubashiri kununua simu janja za
vishikwambi (ipad) na huenda
ingefaa kodi zake ziwe juu zaidi
badala ya msamaha.

Watanzania wanasubiri jopo
la watalaamu wanaoangalia tozo
za miamala kutoka Benki Kuu
(BoT), Mamlaka ya Mwasiliano
(TCRA), Wizara ya Fedha na Mi-
pango pamoja na ya Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, kuja na
maelezo yatakayowaongezea am-
ani badala ya machungu.

Serikali inashauriwa kuzifikia
kampuni kubwa kama Netflix na
Youtube zinatengeneza faida kwa
kutoa huduma zao hapa nchini na
wachumi wanashauri serikali kuz-
itoza kodi kampuni hizo na kwam-
ba Kenya tayari inafanya hivyo.
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Kambaya anavyowasikitikia vijana,
ataka waandaliwe kutwaa uongozi

Abdul Kambaya, Mjumbe wa Baraza Kuu la Uongozi CUF Taifa. PICHA: MAKTABA

Na Sabato Kasika

IJANA ni taifa la leo na

wanatakiwa kujengwa

katika misingi ambayo

itawafanya wawe vion-
gozi wa baadaye, lakini pia wawe
wazee wenye busara na hekima
ambao ni hazina kwa vizazi vi-
javyo.

Ushiriki na mchango wao una-
hitajika katika uhai wa taifa, na
kwamba kinyume cha hapo, nchi
inaweza kukosa viongozi makini
wa baadaye kadhalika kuwa na
wazee wasio na manufaa kwa
jamii zao, anasema Abdul Kam-
baya, Mjumbe wa Baraza Kuu la
Uongozi la CUF Taifa.

Anasema ni kutokana na
umuhimu huo, serikali inapaswa
kuandaa mazingira rafiki kwa vi-
jana ili waweze kushiriki katika
masuala ya kisiasa, kwa kuwa
hiyo ni miongoni mwa mambo
yanayofanikisha kupata viongo-
zi bora wa baadaye.

Kambaya anasema hayo ka-
tika mazungumzo na gazeti hili
kuwa vijana nchini hawawekewi
mazingira ya kuandaliwa kuwa

viongozi wa taifa kwa siku sijazo.

“Lakini kwanza nifafanue
kuwa, vijana wanapoandaliwa
kuwa viongozi, si lazima wawe
wanasiasa, bali wanaweza kuon-
goza taasisi za umma za binafsi
na hata za kijamii na kufanikisha
kufikiwa makusudi na malengo
tarajiwa,” anasema Kambaya.

Anaongeza kuwa vijana wana-
takiwa kuchangia maendeleo ya
nchi yao, na kwamba hali ilivyo
sasa, inaonyesha kuwa huenda
wakakosekana viongozi wa
baadaye na kupata wazee ambao
itakuwa vigumu kuchota busara
kwao kama mambo yataachwa
kubaki kama yalivyo.

VIJANA MBUMBUMBU

Kambaya anasema, kwa sasa
kuna baadhi ya vijana hawa-
jui kinachoendelea katika nchi
yao, pia hawatoi maoni na hata
linapotokea jambo ambalo wa-
natakiwa kuchangia mawazo na
mikakati hukaa kimya.

“Vijana wengi mijini unawa-
kuta kwenye mitandao ya ki-
jamii, wakiigiza maisha, kuan-
dika mambo ambayo hayana
umuhimu na pia wanafuatilia
masuala yasiyo na maana kwao

‘Mfano, vijana
wetu wawe na
elimu wasiwe
nayo, kupitia
miradi mikubwa
kama ujenzi wa
rell va kisasa
(SGR) na kufua |
umeme wa majl
kwenye Bwawa
la Nyerere ina-
daiwa kuwa im-
ekuwa na malipo
madogo lakini
Dia iInawanufai-
sha zaidi wageni
kuliko Watanza-
nia,” anasema.

wala kwa taifa lao. Lakini idadi
kubwa iko vijiweni haina kipato,
kazi wala fikra za kimaendeleo,”
anaonya mjumbe huyo.

Anasema, wapo baadhi yao
wanaoishi kwa kujipendekeza
kwa viongozi, na kwamba wa-
naona ni jambo la kawaida bila
kufanya juhudi zozote za ku-
wawezesha kuandaliwa kuwa
viongozi wa baadaye.

“Ukifuatilia, utagundua kuwa,
kwa sasa wapo baadhi ya vijana
hawajui hata kuhusu corona,
hawana taarifa za chanjo yake,
hawafahamu kuwa Tanzania
imeagiza chanjo tena hawana
habari ya katiba inayowaongoza
wala mabhitaji ya katiba mpya,”
anasema Kambaya.

Anaonya kuwa nchi ikishaku-
wa na vijana ambao hawajui
hayo na badala yake wanaishia
kusoma magazeti ya udaku,
mambo ya mitandao yasiyoku-
wa na tija, kukimbia kazi, mas-
omo na kuishi vijiweni huku
wakipuuza mambo ya msingi,
miaka ijayo nchi inaweza kuin-
gia gizani.

“Kiongozi wa nchi husaidiwa
kiuchumi, kifikra na vijana,
hivyo wanatakiwa kuandaliwa

vyema ili waondokane na mam-
bo yasiyokuwa na tija na serikali
iwajibike kuhakikisha vijana wa-
nakuwa sehemu ya maendeleo
ya nchi hii,”

HATUA ZA KUCHUKUA

Mjumbe huyo anasema, si ka-
tika siasa tu, bali serikali inataki-
wa kuwafanya vijana kuwa sehe-
mu ya maendeleo ya uwekezaji,
biashara na uchumi, badala ya
kubaki watazamaji na ni vyema
iwekeze kuanzia kwenye elimu
na afya kwa vijana ili kulinda au
kuwa na mtaji wa watu wenye
siha na weledi kuliko ilivyo sasa.

Anasema, moja ya changa-
moto iliyopo kwenye elimu kwa
mtazamo wake ni mitaala na
madaraja kushindwa kumuan-
daa kijana kuwa na ujuzi wa
kuajiriwa au kujiajiri kwa vile
muda wote huwa darasani na
kila anapofaulu kwenye daraja
unakuwa msingi wa kwenda
kwenye jingine.

Mfano, akitoka shule ya awali
anakwenda shule ya msingi,
baadaye sekondari na katika
vyuo vya ufundi na vikuu lakini
viwango vyote hivyo vya elimu,
havimpi mwanafunzi ujuzi na
maarifa ya kujiajiri zaidi ya
kutegemea kuajiriwa, lakini pia
haajiriki.

“Ni vyema sasa kwa serikali
kuwa na mitaala itakayobaini
chaguo na vipaji vya wanafunzi
na kisha kuwapa elimu na ujuzi
wa kujiajiri kutokana na chaguo
lao na vipaji vyao kuliko ku-
waacha waendelee kama wal-
ivyo,” anasema.

MIFANO YA KUTAZAMA

Kambaya anatolea mifano ya
vipaji vya michezo na sanaa ku-
toka kwa Mbwana Samatta, Si-
mon Msuva ambao ni wacheza
soka wa kimataifa, wanamuziki
Diamond na Ali Kiba kuwa kama
kungekuwa na mitaala ya kutam-
bua vipaji , soko la uwekezaji na
biashara kwa vijana lingekuwa
kubwa nchini.

“Lakini kwa vijana waliofani-
kiwa kupata elimu ya vyuo mbal-
imbali na hata wale waliokosa
elimu, serikali ina mipango gani
ili kuhakikisha inawezesha ku-
ingia kwenye soko la uwekezaji
na biashara ili wawe sehemu ya
maendeleo ya uchumi wa nchi
hii? Anahoji Kambaya.

Kambaya  anasema, sera
zinaweza kuwa nzuri, lakini
zikakosa utashi wa kisiasa wa
utekelezaji, au zinaweza kuwa
si rafiki kwa vijana nchini kwa
mukhtadha wa uwekezaji na bi-
ashara.

“Mfano, vijana wetu wawe na
elimu wasiwe nayo, kupitia mira-
di mikubwa kama ujenzi wa reli
ya kisasa (SGR) na kufua umeme
wa maji kwenye Bwawa la Ny-
erere inadaiwa kuwa imekuwa
na malipo madogo lakini pia in-
awanufaisha zaidi wageni kuliko
Watanzania,” anasema.

Anafafanua kuwa Mpango wa
Miaka Mitano wa Maendeleo ni
vyema utambue umuhimu wa
‘mtajiwatu’ katika kuutekeleza
na kukuza pato la taifa kwa ku-
wekeza na kutenga fedha kwa
ajili ya kuwanyanyua vijana.
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Na Ani Jozeni

IFO kimeendelea ku-

waondoa katikati ya

Watanzania viongozi na

wana jamii kadhaa na
safari hii kimemchukua aliyeku-
wa Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Anna Mghwira.

Mama Anna au kama wengi
walivyomwita kwa jina la Mama
Mghwira, alikuwa mtu wa kip-
ekee nchini kwani ni mwanamke
wa pili kugombea urais wa Jam-
huri ya Muungano, baada ya
wajina wake Anna-Claudia Sen-
koro kufanya hivyo kwenye uch-
aguzi mkuu wa 2005.

Anna Senkoro aliyefariki Janu-
ari 4, 2017, alikuwa mgombea
kutoka Chama cha Progressive
Party of Tanzania-Maendeleo
(PPT-Maendeleo) na kwa mara
ya kwanza aliwatambulisha
kinamama kwenye ulingo wa
kampeni za kusaka uongozi wa
juu kitaifa.

Anna Mghwira naye alijipam-
banua kwa jitihada hiyo mwaka
2015, akikiwakilisha Chama cha
ACT-Wazalendo.

Rais Samia Suluhu Hassan,
katika salamu zake kwa wafiwa
na taifa anasema mkuu huyo wa
mkoa mstaafu alilitumikia taifa
kwa uadilifu mkubwa akitaka
aenziwe.

Anna Mghwira alikuwa na
umri sawa na hayati Dk. John
Magufuli, ambaye katika hotuba
fupi ya Rais mstaafu Ali Hassan
Mwinyi, akizungumza huko Cha-
to kwenye msiba anakumbusha
kuwa ‘Magufuli bado hajawa au
hakuwa mzee.’

Mama Anna alikuwa mwa-
nasiasa ambaye bado anahi-
tajika umri wa miaka 60 kwa
wengi ni kiongozi anayechemka
anayeweza kuendelea kuongoza
Watanzania.

Rais Samia, akizungumza
na wazee wa Dar es Salaam
takribani miezi miwili, iliyopita
anasema umri wa miaka 60 au 61
ni mwanzo wa uzee, naye akaji-
weka katika kundi hilo.

Ni kweli kama alivyosema Rais
Samia kuwa alipokea habari za
kifo cha Mama Mghwira kwa
masikitiko makubwa kwa saba-
bu ya mchango wake katika uon-
gozi wa taifa, yaani kwa kuibu-
liwa katika na kuwezesha taifa
kwa jumla kupiga hatua mpya
kifikra na kimkakati kutokana na
uwepo wake.

Inawezekana aliandaliwa ki-
saikolojia kwa michango yake
katika siasa kutokana na kusoma
nyanja tofauti za masomo ya
ngazi ya juu kwa vile ni mhitimu
wa masomo ya Theolojia katika
Chuo Kikuu cha Tumaini, tawi la
Makumira ambalo kitamaduni ni
shule kuu ya theolojia ya Kanisa
la Kilutheri.

Halafu akasoma sheria Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, na ku-
pata shahada ya pili ya fani hiyo
Chuo Kikuu cha Essex nchini
Uingereza mwaka 2000.

Mghwira aliingia katika siasa
akitokea katika harakati za ma-
shirika ya kimatifa yenye matawi
au miradi hapa nchini na kati
ya shughuli hizo kinachota-
jwa zaidi ni uwezeshaji wa wa-
nawake, maendeleo ya jamii na
kuwasaidia wakimbizi, maeneo
ambayo yamejikita katika kutoa
misaada kwa wanyonge.

Halikuwa jambo la kush-
angaza kuwa alipoona Rais John
Magufuli anasahihisha mielekeo
mibovu katika utawala ambao
alikuwa anaota kuunyooshea
kidole, kwa mfano ule mkakati
wa ‘kutumbua majipu’ hakusita
kumuunga mkono.

i

> 4

ANNA MGHWIRA
Mgombea urais mwanamama wa
kwanza kutambuliwa, kuenziwa

Waliosema wanaohama ku-
munga mkono JPM walilipwa,
kimsingi hawazifahamu ndoto
za washiriki wengi katika siasa
au maendeleo ya jamii za kuon-
doa changamoto katika uta-
wala, kurekebisha pale watu
wanapoonewa kwa kudhamiria,
watawala wakijikinga kwa she-
ria.

Kama walivyo wengine wali-
otoa mchango mkubwa miaka
ya karibuni, Anna Mghwira, ali-
hama kutoka upinzani, na kwa
upande wake siyo mara moja,
kwani mwanzoni alijiunga na
CHADEMA mwaka 2009 halafu
akajiunga na ACT-Wazalendo
mapema mwaka 2015.

Yote hiyo ni kufuatilia hisia
kwanza ya kuweza kutoa
mchango kutoka upinzani kwani
unaweza kujieleza kwa kina au
hata kwa hisia kali zaidi, halafu
akaona kuna jema lililoibuliwa
na wafuasi wa Zitto Kabwe ku-
jitenga.

Ni kati ya hao ambao pia wali-
patikana waliokiri kuwa JPM
alikuwa anafanya kazi adhimu
kurekebisha mambo yaliyokuwa

yanalalamikiwa serikalini.

Pia kuna vijana kutoka
CHADEMA walihama wakati
huo, ambao hawakufikia azma
kuhama kwenda ACT awali.

Ndiyo hapo hayati Anna Mgh-
wira aliposaidia kubadilisha
taswira ya siasa nchini kwani
alipata nafasi ya kuwa Mwe-
nyekiti Mwendeshaji wa ACT
Wazalendo, nyuma ya kiongozi
mkuu ambaye anakuwa kama
mdhamini mwandamizi wa cha-
ma, ambaye nafasi yake haihitaji
kupigiwa kura.

Kwa vile mdhamini na kion-
gozi mkuu Zitto Kabwe, alikuwa
hajafikia tarehe halisi ya umri
wa miaka 40 wakati wa kupiga
kura 2015 alizuiliwa na sheria
kuwa mgombea wa ACT-Wazal-
endo, hivyo chama kikamteua
mwenyekiti mwendeshaji kuwa
mgombea.

Hiyo iliwezesha kuwa na na-
fasi maalum kati ya wale wali-
ohama kumuunga mkono JPM,
wengine wakiwa na vyanzo to-
fauti vya kitaaluma au kiutawala
CHADEMA, kuwa tayarini vion-
gozi wanaokubalika katika jamii,
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Mara alipoingia
madarakani Rais
Samia alimtam-
bua mwanamama
NUYO ambaye

ni Kijana zaidi
kwa Mghwira

na kwa maana
Niyo ameanza
narakati za siasa
na kufikia uta-
wala serikalini
Kipindi ambacho
kwa umri huo
Mghwira alikuwa
katika harakati
za maendeleo.

akafanana nao kwa kuteuliwa
kugombea.

Ni baraka ambayo baadaye im-
emkuta Queen Sendiga, mgom-
bea urais wa ADC- ambayo kama
ACT- Wazalendo ila ilitokea CUF,
akawa mgombea kutokea nafasi
ya Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho.

Mara alipoingia madarakani
Rais Samia alimtambua mwa-
namama huyo ambaye ni ki-
jana zaidi kwa Mghwira na kwa
maana hiyo ameanza harakati za
siasa na kufikia utawala serika-
lini kipindi ambacho kwa umri
huo Mghwira alikuwa katika
harakati za maendeleo.

Ukichukulia kuwa Rais Sa-
mia pia alionekana zaidi katika
Bunge Maalum la Katiba mwaka
2014 sawa na Naibu Spika Dk.
Tulia Ackson na Waziri Ummy
Mwalimu unaona kuna kizazi
kipya cha viongozi wanawake
katika ngazi za juu. Bila shaka
Anna Mghwira alitoa mchango
adhimu kuyakinisha uwepo
wao, uadilifu na udiriki wao.
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JUKWAA LA VIONGOZ]
DK. OMAR ALI JUMA

Mwasisi mkakati Tanzania
kuufikia uchumi wa kati
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ZOTE MTANDAO
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DK. Omar Ali Juma katika harakati za kisiasa.

NA GAUDENSIA MNGUMI

LIKUWA mwezi Julai

mwaka 2001, Watanza-

nia walipotangaziwa kifo

cha Makamu wa Rais wa
wakati huo, Dk. Omar Ali Juma,
haikuwa jambo rahisi kuzikubali
taarifa hizo.

Kwa mujibu wa maelezo ya
Rais wa awamu ya tatu Benjamin
Mkapa, Makamu wake alifariki saa
5:45 usiku wa Jumatano Julai 4 ku-

tokana na matatizo ya moyo.

Hata sasa Watanzania wanam-
womboleza kwa kuziangalia kazi
zake nyingi alizofanya kwa miaka
mitano ya utumishi, kwa ajili ya
maendeleo ya taifa na kwa matu-
maini wanashuhudia masuala
muhimu yanayoonekana kuwa na
matumaini na mafanikio makub-
wa leo, ambayo yeye ndiye ali-
yeanza usimamizi na utekelezaji
wake.

Kazi ya kulinda mazingira na
kupunguza umaskini ndicho ali-

B Shujaa kuondoa umaskim, Baba MKUK

Alianza ku-
DUNEUZA
umaskini kwa
mtu mmoja
mmoja hadi
taifa lakini
heshima yvake
Inabakia kwa
mafanikio ya-
nayoonekana
kwa mamilio-
ni ya Watan-
7ania ambao
wanaende-
lea kulinda
na kuhifa-
dhi mazin-
gira yao na
kupunguza
umaskini.

chokisimamia hata leo Tanzania
inatajwa kuwa nchi ya uchumi wa
kati, jukumu hilo lilianza na Ofisi
ya Makamu wa Rais, Dk. Omar.

Alianza kupunguza umaskini
kwa mtu mmoja mmoja hadi taifa
lakini heshima yake inabakia kwa
mafanikio yanayoonekana kwa
mamilioni ya Watanzania ambao
wanaendelea kulinda na kuhifa-
dhi mazingira yao na kupunguza
umaskini.

Licha ya kuwa Makamu wa
Rais alikuwa na tatizo la moyo,
kifo chake kilikuja ghafla mno,
wakati kiongozi huyo siku ya Ju-
lai 3, alionekana kwenye vyombo
vya habari akimuaga Rais wa DRC,
wakati huo Joseph Kabila.

Mkapa ndiye aliyetangaza kifo
chake, akimsifu kuwa alikuwa
msaidizi wake mahiri, mwenye
sifa za kutukuka, akiwa mwa-
minifu, mwadilifu na mchapakazi
hodari, ambaye aliacha pengo
kwenye uongozi wa taifa.

Kwa wengine Makamu wa Rais
alionekana kuwa pengine an-
gekuwa mrithi wa Rais Benjamin
Mkapa, mwaka 2005 kwenye uch-
aguzi mkuu.

Dokta Omari Ali Juma, hakuwa
mtumishi wa Watanzania peke
yao bali pia alikuwa mshiriki
mkubwa wa kutafuta amani ya
Congo na hata siku alipofariki usi-
ku wa Jumatano Julai 4, jijini Dar
es Salaam, mchana huo alikuwa
naRais Kabila kufanikisha juhudi
za kusaka amani ya Congo.

Mkapa alipotangaza kifo cha
Makamu wake, alisema alifariki
ghafla saa 5: 45 usiku wa Juma-
tano. Kiongozi huyo alizaliwa Juni
26,1941.

Kitaaluma alikuwa mtaalamu

wa mifugo na mahali anapotokea
alikuwa mzaliwa wa kisiwani
Pemba na historia yake ya uon-
gozi imeandikwa pia kwenye Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ),
alipokuwa Waziri Kiongozi.

Waziri Kiongozi Dk. Omar, ali-
fanya kazi hiyo kuanzia Januari 25,
1988 hadi Oktoba 1995 alipoanza
rasmi kazi ya Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano.

Mwaka 1988 alikuwa Waziri
Kiongozi wakati huo SMZ ilikuwa
ikiongozwa na Rais Abdul Idris
Wakil na ulipowadia muda wa
kuondoka madarakani mwaka
1995 Zanzibar ilikuwa chini ya
Salmin Amour Juma.

Dokta Omar pamoja na Mkapa
walikuwa wamechaguliwa kuon-
goza tena Tanzania kwenye uch-
aguzi wa Oktoba 2000 na alianza
kuwa Makamu wake rasmi mwa-
ka 1995.

Jumatano mchana ambayo
jioni aliaga dunia, Dk. Omar ali-
kuwa pamoja na Mkapa kwenye
mazungumzo ya amani ya Congo
yaliyokuwa baina ya viongozi wa
Tanzania, Rais wa Uganda Yoweri
Museveni na Kabila wa Congo. Ka-
tika mkutano huo, Uganda ilidai-
wa kuhusika na kuwaunga mkono
waasi wa Congo waliokuwa waki-
pambana na serikali ya DRC.

TUNU ALIZOACHA

Dokta Omar anakumbukwa
kwa mengi hasa suala la ulinzi,
utunzaji wa mazingira pamoja na
mikakati ya taifa ya kupunguza
umaskini.

Sera ya Taifa ya Mazingira
(NEP) iliyoanza kuandaliwa tangu
mwaka 1996 na kukamilika mwa-
ka 1997 ni mambo yaliyofanywa
chini ya uongozi wa Ofisi ya Maka-
mu ya Rais, Dk. Omar.

Akiwa na jukumu la kufanikisha
Mkakati wa Kupunguza Umaskini
Tanzania (MKUKUTA), Makamu
wa Rais, Dk. Omar pamoja na
Mkapa, majina yao hayawezi ku-
sahaulika kwenye kuundaa na ku-
utekeleza mpango huo ulioanza
mwaka 2001 hadi 2002, kisha
2004 hadi 2005 .

Watanzania watakumbuka
kuwa kuanzia katikati ya miaka
ya 1990 kipindi ambacho awamu
ya tatu iliingia madarakani, suala
la kupambana na umaskini li-
likuwa ajenda ya dunia na hilo
likawa moja ya malengo muhimu
ya kuondoa umaskini ili kufikia
maendeleo endelevu.

TANZANIA YA VIWANDA

Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk.
Omar ilibeba ajenda ya kuondoa
umaskini ambayo kwa Afrika in-
aanzia kwenye mkutano wa Cairo
uliofanyika mwaka 1994.

Baada ya mkutano huo jukumu
la kuondoa umaskini lilibebwa
na Ofisi ya Makamu wa Rais, na
mikakati mingi kama MKUKUTA
ilioandaliwa kuanzia 1997, kisha
kufuatiwa na Tanzania Develop-
ment Vision 2025.

Mpango huo wa muda mrefu
ulilenga kuiona Tanzania mwaka
2025 ikiwa ni taifa la uchumi wa
kati, taifa la viwanda na lisilo na
kiwango kikubwa cha umaskini.

Maono hayo ya Dk. Omar yal-
itimia mwaka 2020 July, wakati
awamu ya tano ilipotangaza kuwa
Tanzania imeingia kwenye orod-
ha ya mataifa ya uchumi wa kati.

Japo hakuishi na kuliona taifa
likiingia kwenye zama mpya za
maendeleo fikra na kazi zake zili-
zotukuka zinaendelea kuiongoza
nchi kujipatia mafanikio zaidi.
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S Kituo cha umeme Zuzu

Vijana
washauriwa
kujiunga
VYUO Vvvya kati

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, amewataka vijana
mkoani humo kujiunga na vyuo vya
kati ili kupata ujuzi utakawasaidia
kupata ajira kwenye shughuli mbal-
imbali za kujenga makao makuu ya
nchi.

Alitoa ushauri huo juzi jijini hapa
katika mahafali ya tano ya Chuo cha
Dodoma Vocational Training Centre
(Dodoma VCT).

Aliwataka vijana kuhakikisha
wanapata ujuzi ili kuzikimbilia fursa
mbalimbali ambazo zitapatikana ku-
tokana na ujio wa serikali Dodoma.

“Wito wangu kwa vijana wa Mkoa
wa Dodoma niwatake kuwa na ujuzi
katika makao makuu ya nchi niwa-
take kila mmoja apate ujuzi, tumieni
VYUO vya kati wazazi niwaombe
watoto wapate ujuzi kama hajafaulu
apate nafasi ya kusoma ujuzi wow-
ote, Dodoma na Dunia tunayoiendea
itakuwa na fursa nyingi, lakini kama
huna ujuzi utapishana na fursa,”
alisema Mtaka.

Vilevile, alisema kuwa hivi sasa
Dodoma ni Makao Makuu hivyo
vijana hawana budi kujiandaa ili
miradi inayokuja iwakute na ujuzi.

“Hapa ujenzi ni mkubwa sana
kama unakaa nyumbani hakuna
kibarua ni wewe tu, tumia fursa
tunajenga hapo Msalato kiwanja cha
ndege kikubwa kabisa wakikuuliza
una ujuzi wewe upo tu huna unacho-
jua tafuta ujuzi wowote,” alisema.

Alikitaka chuo hicho kuongeza
ubunifu pamoja na kozi mbalimbali
ili watu wengi wapate ujuzi ambao
utasaidia kuondokana na tatizo la
ukosefu wa ajira.

“Mkuu wa chuo nakushauri sana
ongeza kozi tujitahidi tuweke ma-
tangazo kwamba chuo kinafundisha
kozi hizi na hizi uwaokoe watoto wa
Dodoma, tunataka vijana wa mkoa
huu wawe washindani tuwapeleke
kwenye elimu zote,” alisisitiza Mtaka.

Pia, aliwataka wanafunzi licha ya
kujifunza masomo mbalimbali pia
wanatakiwa kuwa wabunifu ili wana-
pomaliza masomo yao waajirike.

“Mjifunze vyote ujuzi na ubunifu
ukienda mahali kutafuta vibarua
unakuwa umekamilika kwa kila kitu,

maana yake fundi ni wewe,” alisema.

Awali, akisoma risala Mkuu wa
Chuo hicho, Jemima Nchimbi,
alisema wanakabiliwa na tatizo la
kukosa eneo la kujenga chuo kuto-
kana na walilonalo hivi sasa kuwa na
MEOEOro.

Hata hivyo, alisema kero nyingine
ni vijana kutopata mikopo kwa kozi
za ufundi stadi na uelewa mdogo wa
wazazi kuhusu kozi zinazatolewa na
chuo.

Na Augusta Njoji, DODOMA

JENZI wa kituo cha

kupoza umeme cha

Zuzu jijini hapa, unata-

rajiwa kukamilika Sep-
temba mwaka huu.

Miongoni mwa kazi za kituo
hicho ni kupokea umeme kutoka
Bwawa la Mwalimu Julius Nyerere
na kupeleka maeneo ya kaska-
zini mwa nchi kupitia Singida
na maeneo ya Kusini kupitia Ir-
inga.

Akizungumza jana kwenye
ziara ya viongozi kutoka Wizara
ya Fedha na Mipango, Nishati
na Shirika la Umeme nchini (TA-
NESCO), Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Nishati, Kheri Ma-
himbali, alisema ujenzi huo ni
utekelezaji wa mradi wa ujenzi
wa njia kuu ya kusafirisha umeme
(Backbone) awamu ya pili.

“Tumekamilisha ile ziara am-
bayo tumeanza nayo ambapo

tumeangalia tutakavyoutoa
umeme kutoka Julius Nyerere
mpaka Chalinze na kutoka Chal-
inze mpaka Dodona, kwa ujumla
sisi tumefarijika kuwapata vion-
gozi kuja kutembelea ni wadau
muhimu kwetu,” alisema.

Naye Mhandisi Mkuu kutoka
TANESCO Dodoma, Donasiano
Shamba, alisema wamenufaika na
mradi huo kwa kuwa utaongeza
megawati za umeme.

“Mkoa wa Dodoma tumenu-
faika sana na mradi huu huko ny-
uma tulikuwa na megawati 34 ina
maana transfoma zilizokuwapo
zilikuwa ni mbili ambazo capac-
ity (uwezo) yake ilikuwa jumla
ni megawati 32, lakini baada ya
mradi huu ambao umeongeza
transfoma mbili kila moja ilikuwa
na uwezo wa megawati 100 hivyo
tumekuwa na megawati 200,
alisema.

Alisema miaka ya nyuma
umeme wa Mkoa wa Dodoma

haukuwa katika hali nzuri, lakini
baada ya kuongeza transfoma
umekuwa vizuri.

“Mwaka 2015 tulikuwa na wa-
teja wachache, lakini baada ya
serikali kuhamia Dodoma wa-
nanchi wameongezeka sana sasa
hivi tuna wateja zaidi ya 160,000
yote sababu ya uwepo wa kituo
hiki inatupa uwezo wa kuende-
lea kuwahudumia wananchi,”
alisema.

Naye Mratibu wa Mradi wa
kituo cha kupoza umeme Zuzu,
Mhandisi Peter Kigadye, alisema
kuwa ujenzi wa njia kuu ya kusa-
firisha umeme (Backbone) awa-
mu ya pili, unagharimu Dola za
Marekani milioni 54.3 pamoja na
kituo cha mkoani Singida.

Kamishna wa Fedha za Nje ku-
toka Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Sauda Msemo ambaye alim-
wakilisha Naibu Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, alisema viongozi hao
wameridhishwa na jinsi mradi

‘kukamilika Septemba

huo unavyotekelezwa.

“Sisi Wizara ya Fedha na Mi-
pango na wenzetu wa Wizara ya
Nishati na TANESCO tutaendelea
kushirikiana ili kuhakikisha tu-
nafikia malengo kwa mafanikio
makubwa,” alisema.

Alisema wamefika katika kituo
hicho ili kuona hatua iliyofikiwa
katika utekelezaji wa mradi na
kuwa na uwezo wa kupokea
umeme wa kiwango kinachotak-
iwa.

“Huu ni mwendelezo wa ziara
tulianzia katika Bwawa la Mwal-
imu Nyerere tukafuatiwa na Kiny-
erezi kisha Chalinze kuona zile
substation (vituo vya umeme)
kwa hiyo ni mwendelezo ilikuwa
na lengo la kuona miradi hii na
hatua ambazo zimechukuliwa,”
alisema.

Kamishna huyo alisema Wizara
ya Fedha itaendelea kutoa fedha
kwa ajili ya miradi mbalimbali am-
bayo ina manufaa kwa nchi.

Mnunuzi wa nafaka na msafirishaji wa kampuni ya Madinda Store, Madinda Chibago, akipima mtama kwenye mizani kwa ajili ya kuhifadhi
kwenye mifuko, baada ya kununua kutoka kwa wakulima, mkoani Dodoma hivi karibuni. PICHA: PETER MKWAVILA

Unyanyapaa chanzo vijana kutofika vituo vya afya

Na Augusta Njoji, DODOMA

MIONGONI mwa sababu zi-
nazosababisha vijana hususan
wa kike wanaoishi na virusi vya
Ukimwi (VVU), kutofika kwenye
vituo vya kutolea huduma za afya
ni ubaguzi na unyanyapaa dhidi
yao, imeelezwa.

Mtaalamu wa Masuala ya Jinsia
na Maendeleo ya Jamii, Dk. Katan-
ta Simwanza, aliyasema hayo juzi
katika mafunzo ya wataalamu wa
afya, Maofisa Maendeleo ya Jamii
na Maofisa wa Habari wa Hal-
mashauri kutoka mikoa mitatu ya
Lindi, Mtwara na Pwani.

Mafunzo hayo yameandaliwa
na Tume ya Kudhibiti UKIMWI
(TACAIDS) kwa  kushirikiana
na Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia uwezeshaji wa
Wanawake (Un Women) kwa ufa-
dhili wa mfuko wa Global (Global
Fund).

Akizungumza kwenye mafun-
7o hayo, Dk. Simwanza alisema
utafiti unaonyesha kuwa kundi
la vijana wenye umri wa kati ya
miaka 15 hadi 24 lipo hatarini
kupata maambukizi mapya ya
VVU.

Hata hivyo, alisema kundi hilo
halitaki kwenda katika huduma

vituo vya kutolea huduma kwa
kuogopa kunyanyapaliwa.

“Pale  anapokwenda  kituo
cha afya hasa kupata huduma
za VVU na uzazi wa mpango,
jamii inawauliza wewe bado
ni mtoto mdogo unakujaje hapa,
hizi kauli na nyingine zinawasa-
babisha wasifike kwenye vituo,”
alisema.

Mtaalamu huyo alisema masu-
ala hayo yanasababisha rika hilo
kutovunja ukimya kuhusu VVU
na kuitaka jamii kuondokana na
dhana hiyo.

Naye Mratibu wa Jinsia katika
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mwajina Lipinga, alisema
mafunzo yatawasaidia maofisa
na watendaji wa serikali kujenga
chachu ya kupunguza mila na
desturi ambazo zinaleta madhara
kwa jamii.

Mratibu wa Ukimwi na Mwi-
tikio wa Jamii Wilaya ya Baga-
moyo, Grace Tete, alisema ngoma
za unyago zinazofanyika usiku ni
miongoni mwa vyanzo vinavy-
ochangia maambukizi mapya ya
VVU kwa kundi hilo.

Alishauri ngoma hizo kuche-
zwa mchana ili kusaidia kupun-
guza maambukizi hayo.
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RC aagiza msako wizi wa
dawa nyumba kwa nyumba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUU wa Mkoa

wa Mbeya, Juma

Homera, amewaa-

giza wakuu wa
wilaya zote za mkoa huo kuunda
kamati maalumu za kuchunguza
dawa za serikali zinazouzwa
kwenye maduka ya watu binafsi
na wahusika wachukuliwe hatua
za kisheria.

Homera alitoa maagizo hayo
juzi alipofanya ziara ya kusikiliza
kero za wananchi katika maeneo
mbalimbali ya Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya.

Alisema kumekuwa na tabia
ya baadhi ya watumishi wa
afya kutorosha dawa za serikali
hospitalini na kuziuza kwenye
maduka ya watu binafsi.

Vitendo hivyo, alisema vinai-
sababishia serikali hasara kubwa
pamoja na kufanya kuwapo
uhaba wa dawa kwenye vituo

vya serikali vya kutolea huduma
za afya hali. Pia alisema inayo-
sababisha manunguniko mion-
goni mwa wananchi.

Katika kusikiliza kero hizo,
wananchi wengi walilalamika
kuwa wamekuwa wakienda
hospitalini kutibiwa lakini mara
kwa mara wanaandikiwa dawa
na kutakiwa kwenda kununua
kwenye maduka ya watu binafsi
kutokana na dawa hizo kutoku-
wapo kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya.

Alisema msako huo utafanyi-
ka mpaka kwenye makazi ya
watumishi wa afya na kwamba
hata kama kuna mtu atakuwa
amezificha zichukuliwe na yeye
kuchukuliwa hatua za kisheria.

“Hili tatizo la dawa limekuwa
kubwa na ni la nchi nzima. Pia
limekuwa likisababishwa na
watumishi wa afya wasiokuwa
waaminifu ambao wamekuwa
wakiiba dawa na kwenda kuzi-

uza kwenye maduka ya watu bi-
nafsi,” alisema na kuongeza:

“Wako baadhi dawa za seri-
kali zikiletwa wanasema ‘mgodi
umetema’.  Nawahakikishieni
tutafanya upekuzi duka kwa
duka ili wahusika wakamatwe.
Lakini kwenye nyumba za wa-
tumishi wa afya tutafanya up-
ekuzi nyumba kwa nyumba na
kitanda kwa kitanda.”

Hata hivyo, Homera aliwataka
wananchi kutochanganya madu-
ka ya watu binafsi na maduka ya
Bohari ya Dawa ya Taifa (MSD)
kwa maelezo kuwa maduka ya
MSD ni ya serikali na yanatakiwa
kupatikana ndani ya hospitali.

Pia aliagiza kila kituo cha
serikali cha kutolea huduma za
afya kuwa na dirisha maalumu
la kuhudumia wazee ili kuwae-
pushia kukaa muda mrefu wak-
isubiri huduma.

Awali, baadhi ya wananchi,
wakiwamo wazee, walidai kuwa

wamekuwa wakifika hospitalini :
kupata huduma za afya lakini :
wanaambiwa dawa hazipo na :
kwenda kuzinunua :
hali ambayo walidai ni kero :

kutakiwa

kwao.

Mmoja wa wazee hao, Hezron :
Mwaikenda, alisema walishaam- :
biwa kuwa wazee watakuwa :
wanatibiwa bure lakini kwa sasa :
hali haikuwa hivyo kutokana :
na dawa kukosekana hospital- :
ini, hivyo kulazimika kwenda :
kununua. “Mimi nina kadi ya :
lakini nikifika :
hospitalini naandikiwa dawa ili :
nikazinunue kwenye maduka. :
Sasa huwa nashindwa kuelewa
kwamba huu utaratibu ndio wa :

kutibiwa bure,

aina gani,” alisema Mwaikenda.
Naye Diana

kununua dawa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, akiwahutubia wakazi wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
juzi, wakati wa mkutano wa kusikiliza kero. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Vijijini, Oran
Njeza, ameiomba serikali kuharaki-
sha ujenzi wa mitaro ya maji kwe-
nye barabara kuu ya Tanzania na
Zambia (TANZAM) ili kuwaepusha
wananchi na mafuriko yanayoweza
kusababisha maafa pindi mvua
itakapoanza kunyesha.

Njeza alitoa ombi hilo juzi kwe-
nye mkutano wa hadhara wa kusiki-
liza kero za wananchi ulioitishwa
na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera na kufanyika katika Uwanja
wa Mahubiri.

Alisema wananchi wanaoweza
wakaathirika zaidi na mafuriko

Mwaigomole :
alisema hata watoto wa umri :
wa chini ya miaka mitano mat- :
ibabu yao sasa hivi ni gharama :
kwa madai kuwa wanatakiwa :

T
Aomba

ushirikiano
kutokomeza
uhalifu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI mkoani Mbeya wametak-
iwa kuendelea kushirikiana na Jeshi la
Polisi kukabiliana na uhalifu kwa kutoa
taarifa mapema wanapobaini uwapo wa
vikundi vya wahalifu kupanga njama za
kutekeleza vitendo hivyo kwenye mae-
neo yao.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Ulric Matei, alisema hayo juzi
alipokuwa anazungumza na waandishi
wa habari huku akibainisha kwamba kwa
sasa uhalifu umepungua kwa kiwango
kikubwa mkoani hapa.

Alisema katika miezi ya karibuni,
viliibuka vikundi vya watu vilivyokuwa
vinawavizia waendesha pikipiki na kuwa-
jeruhi kisha kuwapora pikipiki zao, lakini
kutokana na ushirikiano kati ya jeshi na
wananchi, vikundi hivyo vilisambarat-
ishwa.

Kwa mujibu wa Matei, baadhi ya
wahusika walikamatwa na kuchukuliwa
hatua za kisheria ikiwamo kufikishwa
mahakamani na kwamba mpaka sasa
walishafungwa na wako jela.

“Jeshi la Polisi tuko makini, hakuna
uhalifu ambao utafanyika tusijue. Tuna-
chohitaji ni wananchi kuendelea kutu-
patia ushirikiano ili kuendelea kuufanya
mkoa wetu kuwa shwari na wananchi wa-
fanye kazi zao kwa uhuru,” alisema Matei.

Alisema kwa sasa wanaendelea kuima-
risha ulinzi na usalama ili serikali itaka-
poruhusu wananchi kufanya biashara
usiku na mchana iwe rahisi kusimamia
jambo hilo.

Pia alisema jeshi hilo linaende-
lea kudhibiti ajali za barabarani kwa
kutoa elimu kwa makundi mbalimbali
ya wananchi wakiwamo wamiliki wa
magari, madereva na wadau wengine wa
usafirishaji ili nao washiriki kuzuia ajali
kupitia kaulimbiu ya ‘Mbeya Bila Ajali
Inawezekana'.

Alisema katika maeneo ya miteremko
mikali wanaendelea kusimamia utaratibu
wa magari ya abiria na ya mizigo kupita
kwa awamu ili kupunguza madhara kwa

hayo endapo mitaro haitaima-
rishwa katika Kata ya Nsalala ambao
wako eneo la bondeni kuliko mae-
neo mengine.

Alisema katika kata hiyo, wa-
nanchi wamekuwa wakipata shida
ya mafuriko kwa muda mrefu, lakini
safari hii hali inaweza kuwa mbaya
zaidi endapo mifereji hiyo haitaima-
rishwa.

“Tunawaomba Wakala wa Bara-
bara (TANROADS)  watusaidie
kuboresha mitaro hii mapema kab-
la mvua haijaanza kunyesha ving-
inevyo nyumba za watu zitakuja
zibomoke na kuna uwezekano watu
wakapoteza maisha,” alisema Njeza.

Pia aliiomba serikali kutekeleza

ahadi za kuboresha barabara ka-
tika mji huo ambazo ni ahadi ya ali-
yekuwa Rais, Hayati John Magufuli,
alizozitoa mwaka 2019 alipokuwa
ziarani mkoani hapa.

Alisema Magufuli aliahidi kujenga
barabara za lami zenye urefu wa
kilomita 30 pamoja na kuungani-
sha mji huo na miji mingine kwa
barabara za lami ikiwamo barabara
ya Mbalizi -Mkwajuni na Mbalizi-
Shigamba.

Alisema wilaya hiyo ina barabara
nyingi ambazo ni za kimkakati ku-
tokana na kutumika na wananchi
kusafirisha mazao kutoka masham-
bani kwenda sokoni.

Naye Mwenyekiti wa Kitongoji

binadamu inapotokea ajali.

Mbunge aiangukia serikali ujenzi wa mitaro

cha Tunduma Road, Adam Msel-
ebende, alisema katika mji huo maji
yamekuwa yakisumbua kutokana
na makandarasi kufukia mifereji ya
maji. Alisema wako pia baadhi ya
wananchi wamekuwa wakiharibu
miundombinu hiyo kwa kutupa
taka ovyo hali ambayo husababisha
mitaro kuziba wakati wa mvua.
“Tatizo hili ni kubwa sana kwetu
wananchi wa Tunduma Road. Mvua
ikinyesha maji yote yanakuja kwetu
hata barabara huwa hazipitiki kabi-
sa. Sasa tunaomba sana watusaidie
angalau sasa hivi naona wanaende-
lea kujenga lakini tunaomba waim-
alize,” alisema Mselebende.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Mbeya, Ste-
ven Katemba, alisema mapato ya
halmashauri hiyo asilimia 80 yanat-
egemea ushuru wa mazao ya kilimo,
hivyo akaomba barabara ziendelee
kuboreshwa ili wasafirishe kirahisi.

Alisema baadhi ya barabara, iki-
wamo ya Inyala-Simambwe, am-
bayo inajengwa kwa kiwango cha
lami imepita kwenye mashamba ya
wananchi, hivyo akadai kuwa zita-
saidia kurahisisha usafirishaji wa
mazao hayo.

Katika eneo hilo, alisema wa-
nanchi wanazalisha viazi, mahindi,
mboga na matunda na kwamba baa-
dhi ya mazao hayo yanahitaji usafiri
wa uhakika ili yasiharibike.
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Ataka utafiti
kusaidia jamii

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MKUU wa Mkoa wa Kusini Pemba
amewataka wanafunzi kuendelea
kusoma masomo ya sayansi na ku-
fanya utafiti mdogo na kuziteremsha
kwa jamii ili kutoa matokeo chanya
yanayoweza kuibadilisha kutokana na
rasilimali zilizowazunguka.

Mattar Zahor Massoud aliyasema
hayo kwenye Ukumbi wa Shule ya
Sekondari ya Madungu alipozungumza
na wanasayansi wachanga baada ya
kukagua maonyesho mbalimbali ya
kazi zao.

Alisema pamoja na utafiti mdogo
uliofanywa na baadhi ya wanafunzi
wa shule za sekondari kisiwani Pemba,

[akini una maana na umuhimu mkubwa §

kwa vile umeteremka kwa jamii moja
kwa moja kutokana na uhalisia wake.

Alisema hao wanafunzi ambao ni
wanasayansi wachanga Tanzania,
wamefanya kazi ambayo ni muhimu
na inaleta taswira kubwa kwamba wa-
nafunzi wakiendelezwa wana uwezo
wa kubuni vitu vikubwa na baadaye
kutegemewa katika kuiletea maende-
leo nchi yao.

“Endeleeni na washawishini wen-
zenu kusoma masomo ya sayansi,
epukaneni na kauli ya kuwa masomo

hayo ni magumu kwa kuwa ni kinyume

cha wanavyofikiria,” alisema.

Alisema siyo lazima kusubiri watafiti
kutoka nje ya nchi kwa kuwa hata
wanafunzi wanapaswa kujifunza wao
wenyewe kwa kusaidiana na walimu
wao ili mwisho wa safari nao kuju-
likana.

Kiongozi huyo alisema serikali
itaendelea kuunga mkono juhudi
zinazochukuliwa na taasisi ya Young
Scientists Tanzania, ili kuibua vipaji
vya wanafunzi kama hao na wanasay-
ansi tegemeo kwa siku za baadaye.

“Tunapaswa kufikiria nini cha ku-
fanya ili kuondokana na utegemezi wa
kitaaluma na wavumbuzi kutoka nje
kila mara,” alihimiza.

Aliishauri Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar kuangalia
namna ya kuboresha mitaala ili kutoa
fursa ambazo zitawawezesha wa-
nafunzi kuvumbua mambo yatakayoli-
saidia taifa.

Alitaja utafiti uliofanywa na wa-
nafunzi hao ukiwamo wa kutumia
mawe makubwa kwa ajili ya kilimo
cha mwani ili kuepusha ukataji wa
miti kwa ajili ya kilimo hicho, jambo
litakalosaidia udhibiti wa uharibifu wa
mazingira.

Ofisa Mipango wa wizara hiyo,
Mussa Khamis Mussa, aliipongeza
Taasisi ya Young Scientists Tanzania
kwa kuwashajihisha wanafunzi hao
kuwa wabunifu wa vitendo kwa Ku-
fanya utafiti wa kujenga jamii.

Mratibu wa Taasisi hiyo Zanzibar,
Ame Haji Vuai, alisema taasisi hiyo
ilianza zamani, lakini umaarufu kwa
Zanzibar ulijitokeza mwaka 2011, ikiwa
na lengo la kutumia taaluma na utafiti
kutatua kero za kijamii.

Alisema lengo lingine la kuanzishwa
taasisi hiyo ni kuwashajihisha wa-
nafunzi kupenda kusoma masomo va
sayansi ili kutatua kero zao ikiwamo
ya ajira.

: Suleiman Abdulla,
: hayo jana aliposoma hotuba kwa
* niaba ya Rais Dk. Mwinyi katika
: hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi
: kwenye mradi wa ujenzi wa ma-
: bweni ya wanafunzi wa Chuo
: cha Kumbukumbu ya Mwalimu
: Nyerere - Kampasi ya Karume,
i Zanzibar.

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR
AZIRI wa Afya,
Ustawi wa Jamii,
Jinsia na Watoto,
Nassor Ahmed

Mazrui, amewataka wananchi
kutobabaishwa na taarifa zina-
zosambazwa katika mitandao ya
kijamii kuhusu chanjo ya corona
na badala yake kujiandaa kupata
chanjo hiyo.

Aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
nje ya kongamano la kutathmini
kazi za uuguzi na ukunga katika
Ukumbi wa Shekhe Idrisa Abdul-
wakil ulioko Kikwajuni, Zanzibar.

Alisema mitandao ya kijamii na

baadhi ya viongozi wamekuwa
wakipotosha kuhusu chanjo hiyo
na kudai kuwa ina madhara, jam-
bo ambalo si la kweli.

Waziri huyo aliwataka wa-
nanchi wasidanganyike kuhu-
su chanjo hiyo, akidai haina
madhara na ni nzuri kwa afya zao.

Alisema utoaji wa chanjo hiyo
unaendelea vizuri kwa wahu-
dumu wa afya na wafanyakazi
wa viwanja vya ndege na bandari
na baada ya hapo itashuka kwa
wananchi, wakitarajia kuanza na
kundi la wazee na wagonjwa wa
kisukari.

Alisema Serikali ya Zanzibar
inatarajiwa kupokea msaada ya
chanjo zingine 100 ili kuwakinga
wananchi na ugonjwa wa corona.

Alisema suala la utoaji wa
chanjo siyo geni na kutolea mfano
chanjo ya ugonjwa wa ndui am-
bapo wananchi wengi walifariki
dunia kutokana na ugonjwa huo,
lakini baada ya kutolewa kwa
chanjo ugonjwa huo ulitoweka.

Alisema chanjo ya corona ita-
tolewa bure kwa wananchi hivyo
wananchi wajiandae kuipokea
chanjo hiyo.

Waziri huyo alibainisha hadi
sasa hakuna kifo kilichotokea ku-
tokana na corona katika wimbi
la tatu la ugonjwa huo na kwa
sasa kuna wagonjwa wanane
ambao wanaendelea kupatiwa
matibabu.

“Wagonjwa wanane, watatu ni
wanawake na watano ni wanaume

§Waziri: Jiandaeni kwa chanjo

na tayari mgonjwa mmoja katika
ya hao wanane tayari ameshapata
ruhusa na waliobakia wote hao
hali zao za kiafya zinaendelea vi-
zuri,” alisema.

Waziri huyo aliwataka wa-
nanchi kuendelea kuchukua ta-
hadhari dhidi ya ugonjwa huo na
kufuata maelekezo ya wataalamu
wa afya katika kujikinga na co-
rona ikiwamo kuvaa barakoa na
kuepuka mikusanyiko isiyo ya la-
zima.

Hivi karibuni, Ofisi ya Mufti
Zanzibar iliandaa kongamano la
viongozi wa dini na kutoa tamko
la kuwataka wananchi kuchanja
chanjo ya corona ikiwa ni hatua
ya kuchukua tahadhari.

CoNCER!

Mkuu wa Mkoa
wa Kusini
Pemba, Mattar
Zahor Massoud,
akizungumza

na wanasayansi
vijana, baada

va kuangalia
maonyesho yao
katika Shule

va Sekondari
Madungu, Pemba
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

worldwid

Mwinyi aona Kielelezo Muungano kudumishwa

Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-

¢ nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
¢ Dk. Hussein Ali Mwinyi, amesema
: uwapo wa Chuo cha Kumbukum-
. bu ya Mwalimu Nyerere visiwani
¢ Zanzibar, ni kielelezo chanya ka-
¢ tika kuenzi na kudumisha Muun-
: gano wa Tanganyika na Zanzibar
¢ kwa vitendo.

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed
alibainisha

Alisema bodi pamoja na uongo-

. zi wa chuo hicho wamekuwa wak-
: ifanya kazi nzuri na tangu kuan-
: zishwa kwa chuo hicho mnamo
¢ mwaka 1961 mpaka sasa, chuo
. kimekuwa kinaishi kwa mawazo
: ya waasisi wa Taifa la Tanza-
¢ nia, Hayati Mwalimu Nyerere na
: Karume.

Makamu wa Pili wa Rais alisema

kutokana na jitthada mbalimbali
zinazochukuliwa na uongozi wa
chuo hicho, Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar inatambua mchango
unaotolewa na chuo hicho katika
kutoa mafunzo mbalimbali kwa
ngazi ya cheti, stashahada, shaha-
da na shahada ya uzamili.

Mbali na utoaji huo wa mafun-
zo, Hemed alisema chuo kina
mchango mkubwa katika kutoa
mafunzo ya uongozi, maadili na
uzalendo kwa wanafunzi na wa-
tumishi mbalimbali ambao kwa
namna moja au nyingine wana-
saidia katika kutekeleza majuku-
mu yao kupitia Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar.

Alisema ni ukweli usiopingika
wahitimu wanaotoka katika chuo
hicho baada ya kumaliza mafunzo
yao, hutoka wakiwa wameiva, we-
nye uadilifu na weledi wa hali ya
juu, jambo ambalo lina umuhimu
kwa watu ambao hupewa dha-
mana katika nafasi za utumishi wa
umma.

“Tangu kuanzishwa kwa chuo
hiki, kimewanufaisha Watanza-
nia wengi na serikali kwa ujumla,
kupitia chuo hiki kimepata wahit-
imu wengi wenye ari na bidii ya

kulitumikia taifa hili kwa weledi
na kuchangia katika maendeleo
ya taifa,” alisema Makamu wa Pili
wa Rais.

Alisema kitendo cha chuo hicho
kuweka jiwe la msingi la ujenzi
wa mabweni ya wanafunzi kinaa-
shiria kutekeleza kwa vitendo mi-
pango ya serikali kwa kuzingatia
maelekezo ya serikali kupitia Wiz-
ara ya Elimu Sayansi na Teknolojia
ikiwamo suala kuongeza udahili
wa wanafunzi na ujenzi wa miun-
dombinu mbalimbali katika taasisi
za kielimu.

“Niwasihi wadau wote wa maen-
deleo mliopo hapa mtuunge mko-
no katika ujenzi wa mabweni haya
ambayo yatagharimu Sh. 15 na
kukamilika kwake kutasaidia sana
wanafunzi kupata malazi bora na
salama na hatimaye kuwapatia ari
ya kusoma ili kupata maarifa bora
yatakayoongeza maendeleo kwa
Zanzibar na Tanzania kwa ujum-
la,” alisema.

Alimwomba mkandarasi wa
mradi huo ambaye ni SUMA
JKT kukamilisha mradi huo kwa
wakati uliopangwa na mradi huo
unalenga kutatua kero kubwa
iliyopo kwa wanafunzi kukosa

makazi.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Simai Mohamed
Said, aliupongeza uongozi wa
Chuo cha Kumbukumbu ya Mwal-
imu Nyerere kwa kuhakikisha yale
malengo waliojiwekea ya kutoa
mafunzo ya uongozi na uzalendo
kwa jamii yanafikiwa.

Simai aliukumbusha uongozi
wa chuo hicho mbali na mafunzo
ya uongozi na uzalendo wanayoy-
atoa, lakini ipo haja ya kuangalia
upya uwezekano wa kuwafanya
wanafunzi wawe na uwezo wa ku-
fanya vitu vingi kwa pamoja kwa
kuzingatia masuala ya ubunifu
na uvumbuzi kama zinavyofanya

nchi zingine duniani.
Mkuu wa Chuo hicho, Profesa
Shadrack Mwakalila, alitumia

fursa hiyo kumshukuru na kum-
pongeza Rais kwa jitthada ana-
zoendelea katika kukuza uchumi
wa Zanzibar.

Profesa Shadrack alisema chuo
hicho kimeamua kuingiza somo
la uongozi na uzalendo katika kila
kozi ili kuwajenga wanafunzi wa-
napomaliza mafunzo yao ili kuwa-
jenga vijana kuwa viongozi bora
na wenye weledi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:

+255 - 0782253676

KUPOTEA KWA KADI | KUPOTEA KWA KADI | KUPOTEA KWA KADI | KUPOTEA KWA KADI | KUPOTEA KWA HATI
ZA PIKIPIKI YA GARI YA GARI YA PIKIPIKI YA NYUMBA

ISSA MOHAMED MKOMELA
anatangaza kupotelewa na kadi za
pikipiki aina ya BAJAJ BOXER BM
125-X zifuatazo,kadi yenye namba

za usajili MC 136 CFD chasis

namba MD2A21BYXKWM88391
engine namba JF2WK85389, na
kadi yenye namba za usajili MC 152
CJM chasis namba
MD2B15BYIKWE92689 engine
namba JV2WKE44053, yoyote
atakayeziokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/CEN/RB/363809/2021

116374502

NDUGU PEARSON
RUGAMBWA NDYAKOWA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Gari yenye namba za usajili
T697CQS aina ya TOYOTA
NOAH yenye Chasis No.
SR400207462, Engine No.
357877973.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi namba
GE/TR/RB/3415/2021

116375302

MWENDI MZIWANDA
MWESONGO
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T172 BBT - TOYOTA
HILUX. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
ARU/ARU/RB/364396/2021.

116375402

MATHEW PAULO
KIMARIO ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI
YAKE YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC
835 ACT. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI.

T AARIFA YA POLISI:
ARU/ARU/RB/880109/2020.

116375502

MATHIAS RAPHAEL GINGI
anatangaza kupotelewa na
hati ya Nyumba 9184-DLR
PLOT No. 36 BLOCK ‘A’
KIKUYU SOUTH
HALMASHAURI YA JUJI LA
DODOMA.
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu yake.
Taarifa ya polisi.
DOD/DOD/RB/51201/2021.

116375602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 * S.L.P 2888,
Baruapepe: ps@mow.go.tz “’; 40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz - Tarehe 27-07-2021

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa
siku ya ALHAMISI tarehe 29-07-2021
Kampuni ya FAMARI INVESTMENT
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka DAR ES SALAAM
kuelekea TUNDUMA gari hilo lenye
namba za usajili T 592 DQU / T 281 DBV

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
N
Urefu - mita 21 E
Upana - mita 34 3
Kimo - mita 51 =¥
3. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM

hadi TUNDUMA kupitia VIGWAZA/-
MAKAMBAKO

Gari itasafiri muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

KUPOTEA KWA CHETI

116375202

YAHYA SALUM

ALLY
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

anatangaza

chenye index namba S 5380/0044
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary JBUN JAZAR ISLAMIC
mwaka 2018,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa DAR/CEN/RB/ 348959/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na.30/2021.

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MUSSA
JUMA GWANDI WA MAILIMBILI DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MARIAM MOHAMMED SHABANI

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 04 mwezi 08 mwaka 2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa eo ta
o

rehe;26 mwgezi 0: 2021,
T

iy
a8 Dy
e

116375702

KABANGO GENERAL BUSINESS (T) LTD

SHAURI NAMBA 659/2020
PAMOJA FINANCIAL
SERVICES............... MDAI
DHIDI YA
AYUBU JUMA AYUBU................ MDAIWA

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa amri na idhini tuliyopewa na Baraza la ardhi na
nyumba Wilaya ya Kinondoni inayotuamuru kuuza eneo
lilloko Boko cha Chui Wilaya ya Kinondoni Dar es
salaam kwa njia ya mnada tarehe 09/08/2021 saa tano
kamili asubuhi, mnada utafanyika mahali eneo lilipo.

MASHARTI YA MNADA

Mnunuzi atakayeshinda katika mnada atatakiwa kulipa
25% papo hapo kwa bei itakayofikiwa na 75% zitalipwa
ndani ya siku kumi na nne (14), mnunuzi akishindwa
kulipa kiasi kilichobaki ndani ya siku kumi na nne (14)
pesa iliyotolewa haitarudishwa na mnada utarudiwa.

Kwa Mawasiliano zaidi wasiliana nasi kwa
namba zifuatazo hapo chini:
0788 026933 / 0713 024068.

116376002

KUPOTELEWA NA
ANTHONY NELSON
KAFUGUGU ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA HATI YA
KIWANJA PLOT NO 1499
NA 1501 BLOCK R MBULU
KAHAMA YENYE CT NO
74780. KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI.

116376402

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

JOHN SLIVASTA MOLWA
Wa Nyashinbi mjini
Kahama, anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC.247 CUF.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake,

Taarifa ya jeshi la polisi,
KAH/RB/TR/380/2021.

Nipash

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

€

MWANGA WA JAMIT

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAKALA MAALUM

Mauaji wivua wa mapenzi yanavyoacha simanzi -3

Na Maulid Mmbaga

EHEMU ya pili ya ripoti

hii, iliendelea kuanga-

zia idadi ya matukio ya

mauaji, na kuonyesha
mengi sababu ikiwa ni wiva
wa mapenzi, kwa kipindi cha
mwaka 2020 hadi Julai 2021.
Endelea...

Septemba 17, Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Singida
ilimhukumu kifungo cha miaka
30 jela mkazi wa Mtaa wa Kipun-
gua mkoani humo Hamis Mtanda
(37) baada ya kukutwa na ha-
tia ya kumbaka mtoto wake wa
kumzaa (11), baada ya kuachana
na mama yake.

Septemba 22, watu wasioju-
likana waliwajeruhi kwa ma-
panga watu watatu Kisiwani
Pemba, wakiwa wanasali alfajiri
na chanzo cha tukio hilo haki-
kubainishwa.

Septemba 24, mwanafunzi wa
kidato cha tatu katika Shule ya
Sekondari Kiaga, mkoani Mara,
alishikiliwa na polisi baada ya
kumkata mapanga mwalimu
wake Majogoro John, na kum-
sababishia majeraha, baada ya
kuamriwa akaite wazazi kwa
sababu ya utoro shuleni.

Siku hiyo pia, TAKUKURU

wilayani Ikungi, mkoani Singi-
da ilimshikilia mfanyabiashara
Ashrafal Mohamed (51), kwa
tuhuma za kumbaka na kum-
weka kinyumba mwanafunzi wa
kidato cha pili.
Dar es Salaam Ombeni Alfayo,
alishikiliwa na polisi jijini hapo
kwa tuhuma za kumkata kiganja
mkewe, sababu wivu wa map-
enzi.

Septemba 27, Polisi Mkoa wa
Manyara liliwashikilia watu saba
kwa tuhuma za kumuua kikatili
Manase William (47) aliyekuwa
mlinzi wa mgodi wa Bilionea San-
iniu Laizer, chanzo cha mauaji
hayo hakikubainishwa.

Septemba 28, Meckrida Masesa
(25) mkazi wa Kahama, alituhu-
miwa kwa kudaiwa kumchoma
moto na kumsababishia majer-
aha mdogo wake kwa madai ya
kumchukulia mumewe.

Septemba 30, watu wanne
walifikishwa mahakamani kwa
tuhuma za kumuua, Emmanuel
Mlelwa mkazi wa Jombe, chanzo
hakikubainishwa.

Oktoba 4, Samson Kyando
(26), mkazi wa mkoani Mbeya, al-
ituhumiwa kwa kumuua mkewe
Cecilia Wilison (24) kwa kum-
chapa na fimbo hadi kufa, chan-
zo ugomvi wa kifamilia.

Polisi mkoani Rukwa, ilim-
shikilia Stella Kangoza (29) mka-
zi wa Sumbawanga, kwa tuhuma
za kumchoma moto mwanawe
mikononi, mwanafunzi wa dara-
sa la tatu kwa madai ya kuiba Sh.
400 za sadaka.

Oktoba 11, polisi mkoani Shin-
yanga lilimshikilia Paulo Shija

(30) kwa tuhuma za kumuua
mkewe Mariam Julias (26) kwa
kumchoma na kisu shingoni
sababu ni wivu wa mapenzi.

Aidha, Ramadhani Yusufu
(22) alihukumiwa kifungo cha
maisha baada ya kukutwa na
hatia ya kumlawiti mtoto wa
kike wa shemeji yake (3).

Oktoba 12, polisi mkoani
Shinyanga, liliwashikilia vijana
wawili kwa tuhuma za kum-
baka mtoto mwenye umri wa
miaka sita kwa zamu.

Oktoba 13, Polisi Mkoa wa
Dodoma, lilimshikilia Daniel
Massawe (40) kwa tuhuma za
kumjeruhi kwa risasi mkewe,
kwa madai ya wivu wa map-
enzi.

Oktoba 15, watu wawili wa-
linuawa kwa kushambuliwa na
watu wasiojulikana, katika
Manispaa ya Morogoro, na
chanzo kikitajwa ni mgogoro
wa shamba.

Oktoba 17, mtoto Rahel Yo-
hana (14), mkazi wa mkoa wa
Morogoro, alikutwa porini
akiwa amejinyonga baada ya
kukaripiwa na mama yake.

Siku hiyo hiyo, polisi mkoani
Kagera lilimshikilia Frodius
Protace (24), kwa tuhuma za
kujifanya daktari na kumtoa
mimba Saraiya Idd (25) na
kumsababishia kifo.

Oktoba 18, vijana 10 wal-

ituhumiwa kwa kumchoma
moto mama yao wa kambo,
Daines Mdee (26), wakim-
tuhumu kutumia hati za ny-
umba zao za urithi kuchukulia
mkopo benki.

Pia Jeshi la Polisi mkoani
Mbeya, liliwashikilia watu wa-
tano kwa tuhuma za kumuua
baba yao mzazi, kutokana na
ugomvi wa mashamba.

Oktoba 22, Polisi mkoani
Mwanza liliwashikilia watu
wanne kwa tuhuma za kuke-
keta mtoto wa siku tisa.

Oktoba 29, Faraja Yunus
(44) mkazi wa mkoani Kagera
alituhumiwa kwa kosa la ku-
wauwa mke wake na shemeji
kwa shoka, kutokana na wivu
wa kimapenzi.

Novemba 5, mwalimu wa
Shule ya Msingi ya Montfort
Eneza Anderson (27) alishikili-
wa kwa kosa la kumbaka mwa-
nafunzi wake wa darasa la
tano, jina limehifadhiwa.

Novemba 8, Juma Ngozi (25)
alishikiliwa kwa madai ya ku-
muua mgoni wake, Abdallah
Raisi, kwa madai ya usaliti.

Siku hiyo hiyo, Kurwa Langi
(50) mkazi wa mkoani Tabora,
alituhumiwa kwa kosa la ku-
muua mpenzi wake wa zamani
Kumbi Shija, kwa madai kuwa
amemloga ashindwe kufanya
tendo la ndoa.

Novemba 13, Ikonga Chacha,
mkazi wa mkoani Mara alihu-
kumiwa kifungo cha miaka 12
jela baada ya kupatikana na
hatia ya kumkata kidole Tatu
Iddi aliyekuwa akimdai Sh.
23,000.

Novemba 15, mwili wa askari
wa kikosi cha Valantia Zanzi-
bar (KVZ) Khalfan Junedi (25),
aliyepotea katika mazingira ya
tatanisha kipindi cha uchaguzi
mkuu, na kudaiwa kuwa ali-
uawa na watu wasiojulikana.

Novemba 16, watu wawili
waliokadiriwa kuwa na miaka
20 na 25 walikutwa wamefariki
na miili yao kutelekezwa pem-
cha Mkowale mkoani Ruvuma.

Novemba 18, Polisi mkoani
Lindi, lilimshikilia Mbekeny-
era Ally (23) kwa tuhuma za
kumlawiti mtoto mwenye umri
wa miaka sita, jina lilihifadhi-
wa.

Mahakama ya Mkoa wa Wete
Pemba, ilimhukumu Mansour
Salim Mussa (50) jela miaka
mitatu na kulipa faini ya Sh.
200,000, baada ya kukutwa na
kosa la kumbaka ndugu yake.

Novemba 22, 2020, Mahaka-
ma ya Wilaya Geita ilimhuku-
mu Lugwisha Makungu (20),
kutumikia kifungo cha miaka
30 jela naviboko 12, kwa kosala
kumbaka mtoto mwenye umri

®Polisi, LHRC na wanasaikolojia wanena

wa miaka 16.

Novemba 26, Mahakama ya
Wilaya ya Geita, ilimhukumu
Kasonoko Emmanuel (20), ku-
tumikia kifungo cha miaka 60
jela kwa makosa ya kubaka na
kumpa ujauzito mwanafunzi
wa darasa la sita.

Novemba 30, Mahakama ya
Wilaya ya Kigoma, ilimhukumu
Agness Damian (40), kifungo
cha miaka miwili na kulipa fid-
ia ya Sh. milioni 5, kwa kosa la
kumkata kata na wembe mtoto
wa mume wake mwenye umri
wa miaka 15, kwa madai ya
kumpiga mtoto wake.

Desemba 2, Polisi Mkoa wa
Pwani, lilimkamata kijana
aliyetambulika kwa jina moja
Bolizozo, kwa tuhuma za ku-
muua kikatili Halima Said (50)
kwa kumkata mapanga.

Desemba 4, polisi mkoa wa
Pwani lilimshikilia Danieli War-
ioba (43) kwa tuhuma za ku-
muua mke wake Joyce Ismail
(35), mkazi wa Mlandizi.

Desemba 5, mwanafunzi wa
darasa la pili katika Shule ya
Msingi Chiringe ‘B’, mkoani
Mara, jina lilihifadhiwa, alije-
ruhiwa na bibi yake kwa ku-
chomwa na pasi, kwa madai ya
kuchana shuka alilokuwa ame-
jifunika.

Desemba 7, polisi mkoa-
ni Mwanza, Hamisi Omary
(19) mkazi wa  Nyasaka
Msumbiji,alikamatwa kwa

tuhuma za kumuua mwanafun-
zi wa kidato cha pili katika
Shule ya Sekondari Katunguru,
Vincent Renatusi (17), na kum-
wibia vitu vyake.

Desemba 16, Mahakama ya
Wilaya ya Lindi, ilimuhukumu
Ally Kacha (27) kifungo cha
maisha jela, baada ya kukutwa
na hatia ya kumbaka mtoto wa
umri wa miaka mitatu.

Desemba 22, polisi mkoani
Mwanza, lilimshikilia Benson
Oluochi (54), kwa tuhuma za
kumuua mke wake Elizabert
Benson, kwa madai ya kukosa
uaminifu ndani ya ndoa.

Desemba 24, polisi mkoani

Ruvuma, lilimshikilia aska-
ri wake Konstebo Mkwela,
kwa tuhuma za kumjeruhi

Andrew Milanzi (33) kwa kitu
chenye ncha kali kwa kile kili-
chodaiwa kuwa ni wivu wa
mapenzi.

Siku hiyo hiyo mkoani Ruvu-
ma, Neema Athumani (24) mka-
zi wa Tunduru, alishikiliwa na
polisi kwa tuhuma za kumuua
mtoto wake Rashfod Tariq (4),
kwa kumwekea sumu ya panya
kwenye soda na kumnywesha,
kutokana na ugumu wa mai-
sha, baada ya mzazi mwenzake
kumtelekeza na kukataa kum-
hudumia mtoto.

ITAENDELEA KESHO
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BARCELON

Neymar wamalizana nje ya mahl‘c’

BARCELONA, Hispania

gharama zote nyinginezo ambazo zilitolewa na Barcelona *

BARCELONA wameafikiana na mshambuliaji Neymar
Jr kusuluhisha mzozo wao wa kifedha kati yao nje ya ma-

hakama.

Neymar ambaye ni raia wa Brazil mwenye umri wa mi-
aka 29 aliwahi kudai kwamba, Barcelona walikataa kum-
lipa bonasi ya euro milioni 43.6 alipokamilisha uhamisho
wake kwenda Paris Saint-Germain ya Ufaransa mwaka

2017.

Badala yake, Barcelona walifika mahakamani kumshta-
ki Neymar huku wakidai euro milioni 6.7 ambazo alipata
ya baada ya kutia saini mkataba mpya wa miaka mitano

mwaka 2016.

Mbali na fedha hizo, Neymar pia alitakiwa kulipia

wakati wa mchakato huo wa kisheria. ——e—
Juni mwaka 2020, mahakama kuu ya Hispania iliamuru
Neymar kuilipa Barcelona fidia ya euro milioni 6.7.
Hata hivyo, fowadi huyo alikata rufani dhidi ya maamu-
zi hayo ya mahakama na kuishtaki upya Barcelona, am-
bayo kwa sasa imethibitisha kwamba, wamekutana na
Neymar na kupata suluhu ya kudumu nje ya mahakama.
Mapema jana Barcelona ilitangaza kwamba, imefuta ¥
kesi yake na sasa wameshafikia makubaliano na Neymar _

na hakuna mgogoro tena. — -
Neymar alijiunga na PSG kwa ada ya euro milioni 222, ¥
Agosti 2017.

/VAN DIJK KURUDI UWANJANI
KESHO DHIDI YA BERLIN

INNSBRUCK, Austria

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp am-
ethibitisha kwamba, mlinzi wa kati, Virgil
van Dijk atarudi rasmi uwanjani kesho
Alhamisi kwenye mchezo wa kirafiki wa
maandalizi ya msimu mpya dhidi ya Her-
tha Berlin.

Van Dijk alicheza katika mechi tano tu
na Wekundu hao kwa msimu uliopita na
alikosa kuichezea Uholanzi kwenye mi-
chuano ya Euro 2020 kutokana kuendelea
kujiuguza goti baada ya kuumia Oktoba
mwaka jana kwenye mchezo dhidi ya Ever-
ton.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
30 alijumuishwa kwenye kikosi cha Liv-
erpool kilichokwenda nchini Austria kwa
ajili ya kambi ya mazoezi mapema mwezi
huu, lakini hakutumika kwenye mchezo
wa ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Mainz na
Klopp aliweka wazi kuwa hana haraka ya
kumtumia mlinzi huyo.

Hata hivyo, bosi huyo wa Liverpool yupo
tayari kumpa dakika za kucheza Van Dijk
pale kwenye dimba la Tivoli Stadion, huku
pia mlinzi mwingine wa kati, Joe Gomez -
ambaye hajakichezea kikosi hicho tangu
alipoumia wakati akiichezea England No-
vemba mwaka jana, anakaribia kurudi
dimbani.

“Natumaini, sina uhakika, kuna nafasi

kwa Virgil na anaweza kucheza kwa dakika
chache. Anaonekana yupo vizuri kwenye
mazoezi na pengine tunaweza kumpa
nafasi ya kucheza, lakini nahitaji kuwa na
majadiliano ya mwisho. Anaonekana yupo
tayari na tutaangalia,” alisema Klopp aki-
iambia tovuti ya Liverpool.

“Kama ukiangalia mechi za sasa kwenye
mazoezi, inatia hamasa. Joe anakaribia ku-
rudi dimbani hivi karibuni.

“Hakuna haraka juu ya wawili hao; wali-
kuwa na majeruhi tofauti, lakini wanakar-
ibia sana kurudi uwanjani.

“Kama Virgil anaweza kucheza kwa daki-
ka 20, labda Joey anaweza kucheza kwenye
mchezo unaofuata. Tutaona. Kwenye ma-
zoezi wote wapo vizuri kabisa.”

Terry aachana na Aston Villa

LONDON, England

ASTON Villa imetangaza kuwa kocha
msaidizi, John Terry ameondoka klabuni
hapo baada ya miaka mitatu akiwa kwe-
nye timu hiyo chini ya kocha Mkuu, Dean
Smith.

Nyota huyo wa zamani wa Cheslea ame-
fikia uamuzi huo kutokana na nia yake ya
kutaka kuwa kocha mkuu katika siku zi-
jazo na hivyo atatembelea klabu mbalim-
bali za Ulaya kujifunza.

“Imekuwa heshima na upendeleo
mkubwa kutumikia Aston Villa kwa miaka
hii mitatu iliyopita, lakini sasa nahisi ni

wakati sahihi kufanya maamuzi magumu
kuendelea na mambo mengine,” alisema
Terry akinukuliwa na tovuti ya klabu hiyo.

Terry mwenye umri wa miaka 40 ali-
itumikia Aston Villa kama mchezaji katika
msimu wa 2017/18.

“Nasikitika kumpoteza John kama se-
hemu ya wakufunzi wangu, lakini naelewa
na kuheshimu uamuzi wake,” alisema wa
mkuu wa Aston Villa, Smith.

Kocha wa Aston Villa, Smith alimtetea
Terry kama msaidizi wake, Oktoba mwaka
2018.
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WAJITOSA KUMWANIA RAMSEY

LONDON, England

Pia Liverpool walitajwa
kutaka kujitosa kumwania
nyota huyo, lakini hakujaku-

wa Tottenham, Fabio Para-
tici anataka kumrudisha
Ramsey London ili kuunga-
na na Pierre-Emile Hojbjerg. | wa na mwendelezo wowote
Kwa mujibu wa ripoti ! juuya mpango huo.
hiyo, Ramsey anaweza ku- r Juventus wanataka kum-

KLABU ya Tottenham
Hotspur imejitosa kum-
wania kiungo wa zamani wa
Arsenal, Aaron Ramsey, kwa
mujibu wa The Sun. patikana kwa ada ndogo na | wachia Ramsey ikiwa ni
Juventus m wanaangalia ! atakuwa sehemu muhimu ! sehemu ya kupunguza bili
uwezekano wa kumuuza ( ya kuimarisha safu ya kiun- j ya + mishahara, + ambapo
nyota huyo wa kimataifa wa ! go ya klabu hiyo. mchezaji huyo ni mmoja
Wales ambaye amecheza Ramsey awali alikuwa | wa wanaolipwa mkwanja
mechi 46 kwa kipindi cha ! akihusishwa na mpango wa | mrefu hapo kwa kibibi kizee
misimu miwili aliyokaa | kurudi katika klabu yake ya | hicho cha Turin.
hapo Turin. zamani ya Arsenal, kabla ya
Mkurugenzi wa michezo | dili hilo kiyeyuka.

MANCHESTER, England

MAN CITY BADO
WAKOMAA NA KANE

MANCHESTER City ime-
amua kuendelea na mchakato
wa kufukuzia huduma ya Har-
ry Kane kwa muda wote wa
dirisha hili la usajili hadi hapo
litakapofungwa.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu
England wanaamini kwamba,
Kane mipango yake ni kuacha-
na na Tottenham Hotspur kwe-
nye dirisha hili la uhamisho wa
majira ya joto na kutokana na
hilo wanamtaka nahodha huyo
wa England atue kwenye kikosi
hicho cha kocha, Pep Guar-

K\ !

SAANS

LONDON, England Blues hao akiwa mchezaji huru baada ya
mkataba wake kule Craven Cottage kufikia
KLABU ya Chelsea inatarajiwa kuka- tamati.

milisha kumsajili golikipa wa zamani wa ki-
mataifa wa England, Marcus Bettinelli.

Golikipa huyo wa zamani wa Fulham am-
baye alikataa ofa kutoka Aston Villa ame-
kubali dili la miaka miwili kuwatumikia ma-
bingwa hao wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kwa mujibu wa ripoti za magazeti la Eng-
land, kipa huyo anatarajiwa kutia saini kwa

Bettinelli anatarajiwa kukamilisha vipimo
vya afya na kutia saini Chelsea chini ya saa 48
zijazo.

Chelsea imekuwa ikisaka golikipa mpya
baada ya Willy Caballero kuondoka mwisho
wa mwezi uliopita.

diola.

Matumaini ya Man City ni
kulipa ada chini ya Pauni 100
milioni kunasa huduma ya
Kane na wanaamini Spurs
watakubali akakipige Etihad
katika dili litakalohusisha pia
kubadilishana wachezaji.

Mwenyekiti wa Spurs, Daniel
Levy amezidi kuweka ngumu
kwamba nyota wake huyo
hauzwi kwa gharama yoyote
ile, lakini huko Etihad wao wa-
naamini dili hilo litatiki tu.

Man City wanaamini mata-
manio ya Kane kuachana na
Spurs yatakuwa rasmi kabla

|
!
‘r
J -J

CHELSEA YACHUKUA KIPA BETTINELLI

ya dirisha la usajili kufungwa
Agosti 31.

Mpango wa miamba hiyo
ya Etihad ni kumwona Kane
akiongoza kwenye safu ya ush-
ambuliaji ya chama lao mwan-
Zoni mwa msimu ujao, ambapo
mechi yao ya kwanza kwenye
Ligi Kuu England watakipiga
na Spurs, Agosti 15.

Levy hatapenda kuona
anawatibua mashabiki wa
Spurs kwa kumwona staa wao
kwenye jezi za Man City ka-
tika mechi yao ya kwanza ya
msimu.
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JUVE KUMBAKIZA RONALDO

KLABU ya Juventus imemweleza Cristiano Ron-
aldo mwenye umri wa miaka 36 kwamba, wanata-
rajia abakie klabuni hapo msimu huu. Mshambuliaji
huyo raia wa Ureno amekuwa akihusishwa kutaka
kutimka wakati huu ambapo mkataba wake ukiba-
kia mwaka mmoja kumalizika. (Sky Sports)

RAMSEY KUUZWA

JUVENTUS wameonyesha nia ya kumuuza Aaron
Ramsey mwenye umri wa miaka 30 msimu huu, na
kiungo huyo wa Wales anaonekana kama mzigo
kwa klabu hiyo kwa sababu ya mshahara wake
mkubwa. (Gazzetta dello Sport, via Mail)

VARANE MIAKA MINNE

MANCHESTER United watamsajili beki wa Real
Madrid na Ufaransa, Raphael Varane mwenye umri
wa miaka 28 kwa mkataba wa miaka minne na
uwezekano wa kuongeza mwaka mwingine mmaoja.
(Athletic)

TUANZEBE AWANIWA NEWCASTLe
NEWCASTLE wanapambana kukamilisha usajili
wa mlinzi wa zamani wa Timu ya Taifa ya Vijana ya
England chini ya miaka 21, Axel Tuanzebe mwenye
miaka 23, kutoka Manchester United. (Telegraph)

WHITE RASMI ARSENAL

BEN White mwenye umri wa miaka 23 anata-
rajiwa kufanyiwa vipimo vya afya leo Jumatano pale
Arsenal huku uhamisho wa mlinzi huyo wa Eng-
land wa pauni milioni 50 ulisharidhiwa na Brighton
tangu wiki iliyopita. (Sky Sports)

LUKAKU HATAKI

ROMELU Lukaku mwenye umri wa miaka 28
anafuraha kucheza Inter Milan na mshambuliaji
huyo wa Ubelgiji, hana mpango wa kuondoka
klabuni hapo msimu huu, licha ya Chelsea kuonye-
sha nia ya kumtaka (Express)

SPURS WAKOMAA NA ROMERO

KLABU ya Tottenham Hotspur imeongeza nguvu
ya kujaribu kumnasa beki wa kati wa Atalanta na Ar-
gentina, Cristian Romero mwenye umri wa miaka
23, kwa ada ya pauni milioni 40. (Telegraph)

VILLA BADO KWA BAILEY

OFA ya Aston Villa ya kumsajili winga wa Bayer
Leverkusen, Leon Bailey imeanza kuwa ngumu
baada ya klabu za Leicester, Everton, Wolves na
Southampton kuonyesha nia ya kumtaka nyota
huyo mwenye umri wa miaka 23, anayepatikana
kwa ada ya pauni milioni 30. (90min)

HAKUNA OFA KWA GRIEZMANN

BARCELONA hadi sasa hawajapokea ofa yoyote
kwa mshambuliaji wao Mfaransa, Antoine Griez-
mann mwenye umri wa miaka 30. (Marca)

SHAQIRI KUTIMKA

XHERDAN Shaqiri mwenye umri wa miaka 29,
anajiandaa kutimka Liverpool msimu huu, huku
Napoli na Lazio ni baadhi ya klabu zilizoonyesha nia
ya kutaka kumsajili winga huyo wa Uswisi. (Goal)

DJALO AWANIWA ARSENAL

ARSENAL inafikiria kumsajili winga wa Ureno,
Matchoi Djalo mwenye umri wa miaka 18, kutoka
Pacos de Ferreira anayepatikana kwa ada ya pauni
milioni 1. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

VARANE RASMI
MAN UNITED

® @ ®yvakubali kulipa pauni mil. 34 huku yeye akikataa
kuendelea kucheza Real Madrid...

MANCHESTER, ENGLAND

MLINZI wa Real Madrid, Raphael Var-
ane anakaribia kujiunga na Manchester
United baada ya klabu hiyo kukubali
kulipa ada ya awali ya pauni milioni 34
kwa usajili wake.

Makubaliano ya mwisho bado ya-
naendelea kufikiwa, lakini Varane mwe-
nye umri wa miaka 28, ameiambia Real
hana mpango wa kuongeza mkataba
wake wa sasa, ambao umebakia mwaka
mimoja.

Dili hilo la Varane linawezekana ku-

fikia huku majadiliano zaidi yakiende-
lea.

Kwa mujibu wa magazeti mengi
nchini Hispania na England, uhamisho
wa Varane huenda ukafikia pauni mil-
ioni 42 iwapo vipengele vyote kwenye
mkataba wa sasa ya beki huyo vitazin-
gatiwa kikamilifu.

Kutua kwa Varane pale Old Trafford
kutamfanya kuwa mchezaji wa pili
kusajiliwa na Man United baada ya ki-
ungo, Jadon Sancho aliyeondoka Borus-
sia Dortmund kwa pauni milioni 73.

Varane alisajiliwa rasmi ya Real mwa-

ka 2011 baada ya kuagana na kikosi cha
Lens cha Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Tangu wakati huo, ameisaidia Real
Madrid kupata mataji matatu ya Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga, na manne ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alikuwa sehemu ya kikosi cha Ufar-
ansa kilichoshinda Kombe la Dunia
mwaka 2018.

Hadi sasa amecheza jumla ya mechi
79 na alicheza mara nne kwenye fainali
za Euro 2020 zilizoshuhudia Ufaransa
wakitolewa na Uswisi kwenye hatua ya
16 bora.
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AZAM KUWATUMIA
VIJANA KAGAME CUP

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC umeweka
wazi kwamba, watatumia kikosi
cha timu va vijana kwenye mi-
chuano ya Kombe la Kagame,
Iinalotara'ivva kuanza kutimua
Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini,
Kocha Msaidizi wa Azam FC, V|V|er
Bahati alisema jana jioni walianza
mazoezi kwa ajili ya maandalizi ya
michuano hiyo.

Alisema hatua ya kuwatumia
wachezaji vijana ni kwa sababu
wanawapa muda wa kupumzika
wachezaji wao waliocheza Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu ulioisha.

“Katika kikosi kinachokwenda
kucheza kombe la Kagame,
hakitakuwa na mchezaji yoyote
mkubwa aliyecheza Ligi na hata
wale wapya waliosajiliwa kwa ajili
ya msimu ujao,” alisema.

Alisema watatumia wachezaji
hao kuhakikisha wanapata uzoefu
wa kucheza mechi za ushindani
kulingana na wengine kupata na-
fasi ya kupandishwa katika kikosi
cha kwanza.

Azam ni miongoni mwa timu
mbili ikiwamo Yanga zilizothibiti-
sha kushiriki michuano hiyo ya
kombe la Kagame na kuchezewa
katika viwanja viwili Azam Com-
plex na Benjamini Mkapa.

MKWASA AKABIDHI
RIPOTI YA USAJILI

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Ruvu Shooting,
Charles Mkwasa, amesema tayari
amekabidhi ripoti kwa uongozi wa
timu hiyo na kuonyesha nafasi sita za
usajili ikiwemo golikipa ili kuimarisha
kikosi chao kwa msimu ujao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mkwasa alisema uongozi umeshaanza
kufanyia kazi ripoti yake ikiwamo
kutafuta mbadala wa Edward Many-
ama ambaye ameondoka ndani ya
kikosi cha timu hiyo na kusajili na
Azam FC.

“Msimu huu hatukufikia malengo
yetu kutokana na kuandamwa na ma-
jeruhi, sasa nimeeleza uongozi wangu
kupitia ripoti yangu kusajili wachezaji
ambao wataleta ushindani na kuwepo
kwa kikosi kipana na kufikia malengo
yetu kwa msimu ujao,” alisema MK-
Wasa.

Alisema umakini katika usajili una-
takiwa kulingana na mipango yao va
msimu ujao kutaka kuleta ushindani
mkubwa katika ligi hiyo ambayo huta-
rajia kuanza muda sio mrefu.

“Hatuna muda tunatakiwa kufanya
kila kitu mapema, kusajili wachezaji
Wwazuri pamoja na kuanza mapema
maandalizi ya msimu, usajili utaka-
pokamilika tunatarajia kuanza maan-
dalizi ya msimu,” alisema Mkwasa.

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya michezo

na burudani SportPesa

jana  imewazawadia

Simba Sh. milioni 100

baada ya kushinda taji la ligi

kuu Tanzania bara kwa msimu

huu uliomalizika wa 2020-2021.

Hiyo ni mara ya nne mfululizo

kwa Simba kujizolea fedha hizo

tangu waliposaini mkataba na

SportPesa kuwa wadhamini

wakuu wa klabu hiyo mwaka
2017.

Akizungumza na waandishi

wa habari wakati wa kukabidhi
mfano wa hundi ya Sh. milioni
100, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya SportPesa, Ta-
rimba Abbas, alisema: “Tukiwa
kama wadhamini wakuu wa
klabu ya Simba, kwa niaba
ya SportPesa ningependa ku-
wapongeza sana kwanza kwa
kuibuka mabingwa na ligi kuu
Tanzania bara, pili kwa kuibuka
washindi wa kombe la FA.

“Hii inatupa faraja sana kuona
matunda ya SportPesa kwa kla-
bu ya Simba tukiangalia miaka
minne iliyopita tangu kuingia

mkataba nao rasmi.

Akipokea hundi hiyo,
Mtendaji Mkuu wa
Simba, Barbara
Gonzalez, alisema kuwa
analpongeza S ortPesa
utimiza

makuballano
aliyokuwapo katika
mkataba wallongla nao
kwa kipindi cha miaka
minne.

“SportPesa wanastaili ponge-
zi kwa kufanikiwa kutimiza
makubaliano yaliyokuwepo ka-
tika mkataba ikiwemo sehemu

SIMBA YAZOA MILIONI
100 ZA SPORTPESA

ya bonasi. SportPesa walianza
kutupa bonasi ya Sh. Milioni
50 baada ya kufanikiwa kufika
hatua ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na hii ni mara
ya pili kwao kutupa Sh 100 Mil
za ubingwa wa ligi.”

Kwa niaba wa wachezaji,
beki wa Simba, Gadiel Michael
alisema kuwa “Tuchukue na-
fasi hii kwa kuwashukuru Sport-
Pesa kwa udhamini ambao
wamekuwa wakitupa, unatupa
morali, hivyo tuahidi kuendelea
kupambana kwa ajili ya kuwa-
tangaza SportPesa kimataifa.

ibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Tanzania yatinga fainali CECAFA U23

Na Adam Fungamwango

TIMU ya taifa ya Tanzania
chini ya miaka 23, imefanikiwa
kutinga hatua ya fainali ya mi-
chuano ya Baraza la Vyama vya
Soka Afrika Mashariki na Kati
(CACAFA) kwa vijana chini ya
miaka hiyo kwa kuichapa Su-

dan Kusini kwa bao 1-0 kwenye
pambano kali ya nusu fainali
lililochezwa Uwanja wa Bahir
Dar, Addis Ababa nchini Ethio-
pia.

Tanzania ilibidi usubiri hadi
dakika ya 65 ilipopata bao pe-
kee kwenye mechi hiyo lililo-
fungwa na Kelvin Nashon.

Mchezaji huyo alifunga bao
hilo kutokana na mkwaju wa
faulo, nje na pembeni kidogo
mwa lango, mpira huo ukibaba-
tiza mmoja wa mabeki wa timu
hiyo na kujaa wavuni.

Tanzania ambayo ilikuwa
Kundi A, ilifuzu kundi hilo
kwa kuliongoza, ikiwa na

pointi 4, ikiichapa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo bao
1-0 Julai 21, kabla ya kutoka
sare ya bao 1-1 na Uganda na ku-
fanikiwa kutinga hatua ya nusu
fainali.

Fainali hiyo itachezwa Juma-
mosi kusaka bingwa na michua-
no hiyo.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa, Tarimba Abbas (kulia) akimkabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 100 Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Simba, Barbra Gonzalez, mbele ya wachezaji Beno Kakolanya na Gadiel Michael, ikiwa kama bonasi ya timu kwa kuchukua
ubingwa na Ligi Kuu Tanzania Bara. PICHA; MPIGAPICHA WETU

SIMBA: HATUJAPATA

OFA YA MIQUISSONE

® ® ®Mangungu asema hakuna mchezaji atayeondoka, Try
Again adai wao wanafanya biashara wako...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema haijapata ofa
toka kwenye klabu yoyote inayomhitaji
mchezaji wake, Luis Miquissone raia wa
Msumbiji.

Mwenyekiti wa Simba, Murtaza Mangun-
gu amesema kuwa hakuna mchezaji ata-
kayeondoka mpaka pale watakapokaa na
benchi la ufundi kuangalia ni vipi wakisuke
tena kikosi chao cha msimu ujao kiwe tishio
kuliko msimu huu, ndipo mengine yafuate.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya klabu
hiyo, Salim Abdallah ‘Try Again’, yeye
amesema kuwa habari hizo ambazo zimee-
nea kila kona nchini na hata nje ya mipaka
ya Tanzania, hazina ukweli kwa sababu
hakuna klabu yoyote iliyokuja kwao kum-
taka mchezaji huyo.

“Mezani hakuna kitu kama hicho. Hatu-
japata ofa yoyote ya klabu yoyote kumtaka
mchezaji wetu Luis,” alisema Try Again.

Hata hivyo, alisema iwapo kuna klabu
yoyote inamhitaji wao wako tayari kumuuza
kwa sababu pamoja na soka, lakini wana-
fanya biashara.

“Kama kuna timu inamhitaji ije tu. Sisi
tunafanya biashara na hatumzuii mchezaji.
Mwenye uwezo aje, hakuna tatizo,” alisema
kiongozi huyo.

Kwa upande wake Mangungu alisema
watalisikiliza benchi la ufundi kwanza
baada ya mashindano kumalizika.

“Hatuwezi kusema lolote kwa sasa. Kwan-
za tutalisikiliza benchi la ufundi lituambie
sehemu gani kuna mapungufu, nani atoke,
nani abaki, nani aingie, ndipo tunapoweza
sasa kutoka na kuzungumza nini kimefanyi-

ka,” alisema.

Klabu mbalimbali zilizocheza Ligi ya
Mabingwa Afrika zinatajwa kumwania
mchezaji huyo machachari zikiwamo Kaizer
Chiefs ya Afrika Kusini na Al Ahly ya Misri.

Hata hivyo, tetesi zinaitaja klabu ya Al
Ahly ndiyo imeonekana kumhitaji zaidi
kutokana na uwepo kwa kocha, Pitso Mo-
simane ambaye ameshawahi kumfundisha
mchezaji huyo akiwa Mamelodi Sundowns
ya Afrika Kusini.

Viongozi hao wa Simba kila mmoja alise-
ma kuwa baada ya msimu wao kumalizika
ukiwa wa mafanikio, wanatarajia kukisuka
tena kikosi chao kwenye baadhi ya maeneo
ili kuendelee kuwa cha kutisha barani Af-
rika, achilia mbali Ligi Kuu ya Tanzania kwa
msimu ujao.
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Nabi atwaa
tuzo, Mugalu
mchezaji bora

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi ametwaa tuzo
ya kocha bora wa Julai, huku
mshambuliaji wa Simba, Chris
Mugalu akichaguliwa kuwa
mchezaji bora wa mwezi huo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bayo ilimalizika Julai 18.

Taarifa iliyotolewa jana na
Bodi ya Ligi, Nabi na Mugalu
ndio waliong'ara kwa mwezi
huo.

Nabi, aliisaidia Yanga
kushinda mechi mbili za Julai,
ikiwafunga Ihefu FC na Simba,
huku ikitoka suluhu na Dodoma
Jiji.

Kocha huyo alijiunga na Yan-
ga Aprili baada ya klabu hiyo
kumtimua Cedric Kaze na tangu
atue amekuwa msaada mkubwa
wa kikosi hicho hadi kumaliza
ikiwa kwenye nafasi ya pili.

Mugalu amechaguliwa kuwa
mchezaji bora wa mwezi huo
baada ya kuwashinda Charles
[lamfya wa KMC na Juma Luzio
wa Mbeya City.

Mchezaji huyo raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Kongo (DRC), aliye
sajiliwa na Simba msimu
huu akitokea Power Dy
amos ya Zambia, alifun
ga mabao matano mwezi
huo akiisaidia Simba
kushinda mechi tatu na
ikapoteza moja.

Wachezaji ambao wame-
chukua tuzo kwa msimu huu ni
Prince Dube wa Azam, Septem-
ba, Mukoko Tonombe wa Yanga,
Oktoba, John Bocco wa Simba,
Novemba, Saido Ntibazonkiza
wa Yanga, Desemba, na Deogra-
tius Mafie wa Biashara United,
Januari.

Wengine ni Anuary Jabir wa
Dodoma Jiji, Februari, Luis
Migquissone wa Simba, Machi,
Claotus Chama pia wa Simba,
Aprili.

Dude alirudia tena Mei, huku
Bocco akiibeba pia Juni.
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