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Hoja 6 pazia mikutano CHADEMA

Wananchi wadai kuokota maiti kila wiki
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

MAUAJI mfululizo ya watu 
ambao maiti zao zinaokotwa 
kila wiki maeneo tofauti katika 
wilaya ya Manyoni mkoani Sin-
gida,  yamewashtua wananchi 
wa wilaya hiyo ambao wamela-
zimika kupaza sauti kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Peter Se-
rukamba na kumwomba aingilie 
kati.

Katika hali ya kushangaza, wa-
nanchi hao wamesema mauaji 
ya watu yameibua hofu kubwa 
kwa jamii huku wakidai baadhi 
ya pikipiki zinazomilikiwa na 
askari polisi wilayani hapo kwa 
ajili ya kuendesha biashara zina-
tumika kwenye mauaji hayo.

Wananchi wa Manyoni 
walimweleza juzi hayo, Seru-
kamba  ambaye alifanya ziara 
wilayani humo kusikiliza kero 
mbalimbali ikiwa ni mwendele-
zo wa ziara zake kwa wilaya zote 

kwa lengo la kusikiliza kero na 
kuzipatia ufumbuzi. 

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa 
hapa Manyoni vifo vimekithiri 
sana. Kila wiki lazima tuokote 
maiti mahali fulani lakini si 
kwamba wananchi wa Manyoni 
hawawafahamu wahalifu bali 
wanawafahamu,” alisema Prisca 
Maleta.

Maleta ambaye wakati akizun-
gumzia suala hilo, alikuwa akis-
hangiliwa na wananchi wenzake, 
alisema wanashindwa kutoa 
taarifa polisi kutaja wanaohusika 
na uhalifu huo kwa sababu baa-
dhi ya polisi si waaminifu, wana-
toa siri za watoa taarifa.

“Tatizo linakuja kwa Jeshi 
la Polisi. Mimi Prisca ninapok-
wenda kutoa taarifa polisi kabla 
mtuhumiwa hajaenda kukamat-
wa, wanampa taarifa kuwa fu-
lani amekuja kukuripoti. Vitendo 
hivi ndivyo vinasababisha vifo 
kuongezeka kwa sababu kunaku-
wa na visa na visa,” alisema.

Maleta alimweleza Mkuu wa 
Mkoa   kuwa kuna baadhi ya 
askari anawajua kwa sura na ma-
jina ambao wanamiliki pikipiki 
zao ambazo ndizo zinazohusika 
kwenye mauaji ya watu.

“Kuna baadhi ya askari kwa 
sura na majina ila siwezi kuwata-
ja hapa. Ukihitaji  nitakutajia 
wana pikipiki zao ambazo ndizo 
zinashiriki kwenye uhalifu,” 
alisema.

Mwananchi mwingine, Khal-
fan Poloto, alilalamikia jeshi hilo 
kitengo cha upelelezi kuwa mtu 
anapopeleka taarifa kituoni na 
kufunguliwa jadala, badala ya 
kukutanishwa na askari mpele-
lezi wa kesi yake, hupewa namba 
ya simu na kila ikipigwa mhusika 
husema yuko nje ya wilaya.

Poloto alisema   tatizo hilo 
limekuwa sugu kwenye idara ya 
upelelezi ya polisi wilayani hapa, 
hali inayowafanya waamini hu-
duma haziwezi kuwa na ubora 
unaotakiwa kutokana na unyeti 

wa idara hiyo.

OCD ANENA

Mkuu wa Polisi Wilaya ya Man-
yoni (OCD), Ahmad Makele, aki-
jibu madai hayo, alikiri kuwapo 
kwa mauaji hayo.

“Vifo vinavyotokea si vya kisasi 
wala kuwania mali sababu mtu 
anauawa vinachukuliwa viungo 
vya mwili kama vile sehemu za 
siri,” alisema.

Makere alisema Jeshi la Polisi 
limeanza kuchukua hatua za ku-
kabiliana na mauaji hayo na watu 
kadhaa wamekwishakamatwa 
na misako zaidi bado inaendelea 
kufanyika ili kukomesha vitendo 
hivyo.

RC AAGIZA 

Kutokana na malalamiko hayo 
ya wananchi, Serukamba amem-
wagiza Ofisa Usalama wa Taifa 
wa Wilaya ya Manyoni (DSO), 

kuunda kamati itakayoshirikisha 
vyombo vyote vya usalama ku-
chunguza mauaji hayo. 

Serukamba ambaye alione-
kana kuchukizwa na suala hilo, 
alisema mkoa anaouongoza 
hawezi kukubali kuwa na askari 
wanaoshirikiana na wahalifu.

“Haiwezekani watu wanauawa 
kirahisi rahisi na serikali ipo, 
vinginevyo tumwambie IGP 
(Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini) 
awaondoe Manyoni. Pia  hatu-
wezi kuwazuia na polisi wana-
oshirikiana na wahalifu, hatu-
wezi kuwafukuza kazi lakini 
tunaomba wapelekwe mikoa 
mingine. 

Hapa  tunahitaji kuona polisi 
wema ambao wanalinda wa-
nanchi na mali zao,” alisema.

Alisema Jeshi la Polisi lina uw-
ezo wa kuwajua wahalifu, wa-
shirikina na wanaofukua maka-
buri, hivyo wote wafahamike 
na wachukuliwe hatua kali za 
kisheria.

Muswada marekebisho Sheria 
ya Huduma za Habari waiva
Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema marekebisho ya Sheria ya 
Huduma za Habari yatafanywa wakati wa mkutano 
ujao wa Bunge.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa, 
alibainisha hayo jana wakati wa mkutano wa wa-
hitimu wa mafunzo ya uongozi na uzinduzi wa 
Women in News Alumni Tanzania uliofanyika Dar 
es Salaam.

Msigwa alisema mabadiliko yatakayofanywa 
yanalenga kuondoa vipengele ambavyo wadau ka-
tika sekta hiyo wamekuwa wakivilalamikia.

“Hii ni hatua kubwa kwa Rais Samia Suluhu Has-
san ambaye ameonyesha utayari wake kwenye 
ustawi wa vyombo vya habari nchini,” alisema 
Msigwa.

Miongoni mwa yanayolalamikiwa katika sheria 
hiyo ni kuwapo vifungu vinavyowanyima waandi-
shi wa habari uhuru wa kuchapisha taarifa mbal-
imbali.

Msigwa aliwataka wamiliki wa vyombo vya 
habari nchini kuweka sera itakayohusu masuala 
ya jinsia ili kusaidia kukomesha vitendo vya unyan-
yasaji kwenye vyombo vya habari.

Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Bea-
trice Bandawe, alisema mafunzo yanayotolewa na 
Women in News, yamemsaidia kwa kiwango ki-
kubwa kutekeleza majukumu yake ya kila siku hu-
susani katika nafasi yake anayoiongoza kwa sasa.

“Mafunzo haya yameniongezea maarifa sana 
katika kazi zangu hususani katika kujiamini na ku-
weka vizuri mipango yangu ya kujiendeleza katika 
fani hii ya uandishi wa habari,” alisema Beatrice.

Kuhusu unyanyasaji kwenye vyombo vya habari, 
Beatrice alishauri kuwapo vyombo maalum ndani 
ya vyombo hivyo ambavyo vitatumika kuchukua 
malalamiko kuhusu vitendo hivyo vya unyanyasaji.

Naibu Mtendaji Mkuu wa Women in News, Jane 
Godia, aliipongeza serikali kwa kusimamia uhuru 
wa vyombo vya habari nchini.

Mwenyekiti wa Chama cha Wanawake katika 
Vyombo vya Habari ambao pia ni wahitimu wa 
Women in News, Salome Kitomari, alisema lengo la 
kuzindua rasmi chama hicho ni kusaidia kuwainua 
waandishi wa habari ndani ya vyombo vya habari.

Na Richard Makore, MWANZA

BAADA ya serikali kutoa rukhsa 
ya mikutano ya kisiasa iliyokuwa 
imezuiwa kwa takriban miaka saba 
nchini, Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kimezin-
dua rasmi mikutano yake, kikianza 
na hoja sita.

Katika uzinduzi huo uliofanyika 
jana kwenye Uwanja wa Furahisha 
jijini Mwanza, chama hicho kilit-
ilia mkazo hoja hizo zinazojumuisha 
utoaji haki kwa wananchi, kasi ya 
ukuaji wa Deni la Taifa na uhaba wa 
ajira.

Pia yamo madai ya Katiba Mpya, 
Tume huru ya Uchaguzi na kupanda 
kwa gharama za maisha kutokana 
na mfumuko wa bei za bidhaa.

Akihutubia mkutano huo wa uz-
induzi, Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe (pichani), alisema 
kila Mtanzania anapaswa kutende-
wa haki bila kujali itikadi yake ya 
kisiasa.

Mbowe alisema haamini katika 
kugawa watu na taifa katika vipande 
vipande kwa kuwa anaamini taifa 
ni moja na anataka liendelee kuwa 
moja.

Aliwataka wanachama na wafuasi 
wa CHADEMA kutowabagua wana 
CCM, hata kama huko nyuma wali-
wahi kuwafanyia madhila ya aina 
yoyote.

Alimshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kukubali kuwapo mari-
dhiano ya kisiasa, akidai kuwa wapo 
wana CCM ambao hawayataki kwa 
kuwa wanafaidika na kutokuwapo 
kwayo.

“Siwezi kumtukana Madam Presi-
dent (Rais), siwezi kufanya hivyo 
hata siku moja, kumshawishi Rais 
akakubali maridhiano halafu leo 
nimtukane!” Alisema Mbowe na ku-

hata kidogo, tumeenda mpaka 
kule sijui wapi,” Mbowe alisifu na 
kubainisha kuwa chama chake 
kitaendelea kupigania matatizo 
mengi ya nchi ikiwamo Deni la 
Taifa, uhaba wa ajira, kupanda 
kwa gharama za maisha na upati-
kanaji wa haki kwenye mahakama.

Akimkaribisha Mbowe, Katibu 
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, 
alimwomba atangaze kila ifikapo 
Januari 21 kila mwaka iwe siku ya 
chama hicho kwa kuwa kilisajiliwa 
rasmi tarehe hiyo mwaka 1993, 
ukiwa ni mwaka tangu kuanzishwa 
mfumo wa vyama vingi nchini.

Alisema vipaumbele vya chama 
hicho kwa sasa ni upatikanaji wa 
Katiba Mpya na Tume huru ya 
Taifa ya Uchaguzi.

Mnyika pia aliwataka wanacha-
ma na wapenzi wa chama hicho 
kujiandaa vyema kwa ajili ya uch-
aguzi wa serikali za mitaa mwa-
kani.

Msafara wa viongozi wa CHADE-
MA uliingia uwanjani Furahisha 
saa 2:52 alasiri na dakika sita 
baadaye ilipotimu saa 2:58 Mbowe 
aliwasili uwanjani.

Msafara wa viongozi wa chama 
hicho uliongozwa na gari la polisi 
lenye usajili namba PT 4312 huku 
jeshi hilo likiimarisha ulinzi uwan-
jani muda wote.

Mwenyekiti wa CHADEMA 
mkoani Mwanza, Grayson Wario-
ba, alisema hawataki kuwa chawa 
kwa kuwa huyo ni mdudu mbaya 
na mchafu badala yake wanataka 
wawe nyuki ili washambulie.

Mkutano huo ulihudhuriwa na 
viongozi wa kitaifa wa chama hi-
cho na waliokuwa wagombea wao 
wa ubunge nchi nzima mwaka 
2020.

kumbusha kuwa alisimama kwa miaka 
30 kutafuta haki na hakuna fedha wala 
mali itakayomfanya asaliti Watanzania.

Alisema amezaliwa familia yenye uw-
ezo kiuchumi na alishawishiwa na watu 
wengi afanye usaliti, lakini hakufanya 
hivyo na ‘hakuna asali ya kumbadilisha’.

Mbowe alisema alishangaa mtu ali-
yeitwa gaidi na kuwekwa mahabusu ger-
ezani, lakini akaitwa Ikulu.

“Gaidi anaitwa Ikulu, nyie washikaji 
acheni masihara! Nikaheshimu mam-
laka, nikaenda kumwona Madam Presi-
dent,” alisema Mbowe akikumbusha 
kilichojiri kabla ya maridhiano hayo ya 
kisiasa. 

Alilipongeza Jeshi la Polisi kwa 
kupokea msafara wake kuanzia uwanja 
wa ndege bila bughudha yoyote, aki-
sisitiza hiyo ndiyo nchi anayotamani 
kuiona.

“Hawa polisi wana risasi, wana ma-
bomu, lakini leo ( jana) hawajatugusa 
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Wafugaji yatumieni 
majosho ya serikali
Na Mwandishi Wetu, KONGWA

SERIKALI imewataka wafugaji ku-
peleka mifugo yao kwenye majosho 
ya serikali yaliyojengwa maeneo 
mbalimbali ili kuikinga mifugo dhidi 
ya magonjwa yaliyotokana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Akizungumza jana na jamii ya 
wafugaji katika Kijiji cha Machenje 
wilayani Kongwa jijini Dodoma, Nai-
bu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Khamis 
Hamza Chilo aliwataka wafugaji wa-
tunze mazingira ili kuruhusu majani 
kuota.

Katika ziara hiyo alishuhudia nam-
na ng’ombe wanavyopita kwenye 
majosho na kupata fursa ya kukagua 
miradi mbalimbali ikiwamo uchim-
baji wa visima kwenye maeneo ya vi-
jiji vya Mtanana, Chigwingwili, Soiti, 
Ndalibo, Ugogoni, Machenje, Nguji, 
Ibwaga na Chitomolo.

Akizungumza na wananchi hao, 
Chilo aliwataka wale wanaomiliki 
mifugo ya miguu minne, wahakik-
ishe wanaipeleka kwenye majosho 
hayo.

Akizungumza kwa niaba ya wafu-
gaji waliofika kuogesha mifugo, 
Abdi Juma aliishukuru serikali kwa 
kuwaletea huduma hiyo ya majo-
sho ambayo itaondoa hasara wali-
yokuwa wakiipata ikiwamo vifo vya 
mifugo.

“Tumekuwa tukipoteza mifugo 
kwa kufa kutokana na mazingira 
kuwa jangwa, kwa hiyo miradi hii 
ikiwamo ya sehemu ya kunywesha 
mifugo, majosho ya kuwakinga na 
magonjwa inasaidia kuondokana na 
tatizo hili,” Juma alisema.

Mradi wa kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi kwa jamii za 
wakulima na wafugaji katika Wilaya 
ya Kongwa ulizinduliwa mwaka 2021 
na unatekelezwa kwa miaka mitatu 
hadi mwakani na takribani wafugaji 
na wakulima zaidi ya 45,000 wana-
tarajiwa kunufaika.

Aliyeshambuliwa na wafugaji adai kupewa RB ya ubakaji
Na Halfani Chusi

MKULIMA Hussein Mfaume 
anayedai kushambuliwa na 
kuvunjwa mkono na wafugaji 
wa jamii ya Wasukuma baada 
ya kulisha mifugo yao kwenye 
shamba lake lililoko Kijiji cha 
Minazi Mikinda, Kibaha mkoa-
ni Pwani, amedai kuwa baada 
ya kutoa taarifa Kituo cha Polisi 
Mlandizi, aliandikiwa RB ya 
ubakaji.

Tukio la kushambuliwa kwa 
mkulima huyo liliripotiwa na 
Nipashe Novemba 17, mwaka 
jana, baada ya kutokea Oktoba 
23, mwaka jana.

Akizungumza kwenye ofisi 
za Nipashe zilizoko Mikocheni 
mkoani Dar es Salaam jana, 
Mfaume alidai kuwa baada 
ya kushambuliwa, alikwenda 
Kituo cha Polisi Mlandizi kutoa 
taarifa na kupewa RB namba 
2058.

“Baada ya kupewa RB, nil-
iambiwa kesi yangu itafanyiwa 
upelelezi, jambo lililonis-
hangaza, baada ya siku chache 
mbele niliporudi kituo cha 
polisi, nilipewa RB nyingine 
namba 2258.

“Nilipofika kituoni na kum-
weleza mpelelezi kuhusu taar-
ifa nilizotoa awali, alipoiangalia 
RB akagundua inahusu kesi ya 
ubakaji ndipo ikabidi atafute 
kwenye kumbukumbu zao na 
kunibadilishia taarifa,” alidai.

Mfaume alisema kuwa li-
cha ya kubadilishiwa taarifa, 
mpaka sasa ikiwa ni miezi mi-
tatu, hakuna kilichofanyika 
hivyo ameliomba Jeshi la Polisi 
kumsaidia ili watuhumiwa 
wakamatwe na kuchukuliwa 
hatua.

Mkulima huyo pia aliwaom-
ba wasamalia wema wam-
saidie ili apate matibabu na 
kupitia namba yake ya simu 

0758899997.
“Baada ya kushambuliwa, 

nilikwenda kituo cha afya kuti-
biwa, kutokana na kuvunjika, 
walinitaka niende Hospitali ya 
Tumbi kule Kibaha, lakini siku-
weza kwenda mpaka sasa kwa 
sababu sina fedha.

“Nilikuwa fundi ujenzi, 
baada ya kufanya kazi, malipo 
yangu niliyatumia kununua 
shamba Minazi Mikinda mwezi 
Agosti mwaka jana na baadaye 
nikashambuliwa, wakati huo 
nikiwa nimetumia fedha kari-
bu zote kulihudumia shamba,” 
alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Pwani, Pius Lutumo, alipotafut-
wa na Nipashe jana, alisema 
amemwagiza Mkuu wa Polisi 
wa Wilaya (OCD) kulishughu-
likia suala hilo.

“Nimeongea na OCD pamoja 
na huyu mkulima aliyesham-
buliwa, taarifa nilizopewa ni 

kwamba jambo lake lilishughu-
likiwa kwa kiwango kikubwa na 
serikali ya mtaa.

“Kwa hiyo, nimemwambia 
arudi pale Kituo cha Polisi 
Mlandizi akamwone Mkuu 
wa Kituo ambaye tayari nime-
shampa maelekezo na atoe 
ushirikiano wa kutosha mpaka 
watakapomkamata mtuhu-
miwa kwa sababu yeye ndiye 
anamjua kwa sura.

“Shida ninayoiona yuko 
peke yake, hana shahidi, kwa 
hiyo ushahidi wake utaungwa 
mkono na majibu ya daktari,” 
alifafanua.

Kuhusu migogoro ya wakuli-
ma na wafugaji maeneo hayo, 
kamanda huyo alisema Jeshi la 
Polisi limeshafika huko na ku-
waamuru wafugaji waondoke 
kwa kuwa mbali na mifugo 
kuharibu mazao, huchangia 
kuharibika kwa miundombinu 
na vyanzo vya maji.

Utata waibuka mwalimu wa Hisabati kujinyonga

Katibu Mkuu Baraza 
Kuu la Waislam 
Tanzania (BAKWATA), 
Al Hajj Nuhu Jabir 
Mruma, akizungumza 
na waandishi wa 
habari jijini Dar es Sa-
laam jana, kwa niaba 
ya Mufti wa Tanza-
nia Sheikh Abubakar 
Zubeir, kuhusu ku-
undwa kwa tume ya 
maboresho ya baraza 
hilo yenye wajumbe 
saba ili kuchunguza 
mikoa au wilaya ze-
nye migogoro mikub-
wa ya uongozi au mali 
na kushauri namna 
bora ya kuitatua. Kulia 
ni Mkuu wa Itifaki wa 
baraza hilo, Muhamed 
Amran. PICHA: MI-
RAJI MSALA

Na Beatrice Shayo

MWALIMU wa Shule ya Msin-
gi Tuwapende Watoto iliyoko 
Manispaa ya Kinondoni mkoani 
Dar es Salaam, Gephason Shita 
(29),   amekutwa amefariki du-
nia chumbani kwake, akidaiwa 
kujinyonga   huku kifo hicho 
kikizua utata   kutokana   na 
miguu kukutwa   ikiwa imegota 
sakafuni.

Mwili huo ulikutwa Jumatano 
ya wiki hii nyumbani kwake 
Mtaa wa Kihonzile Zone ya 
Bwawani, Bunju B kwenye ny-
umba aliyokuwa amepanga.

Mwalimu Mkuu wa Shule ali-
yokuwa anafundisha, Emmacu-
late Mlete, aliliambia Nipashe 
jana kuwa Mwalimu Shita wame-
kuwa naye shuleni huko kwa mi-

aka minne na hakuwa na tabia 
za utoro,    hivyo kutoonekana 
kwake kwa siku mbili kuliwatia 
hofu.

“Tulifungua shule Januari 9, 
mwaka huu, alikuwapo na ali-
hudhuria vipindi vyake vyote na 
alifundisha hadi jioni, Januari 
17 ( Jumanne) hakufika kazini, 
nilipewa taarifa za kutokufika 
kwake na hata alipopigiwa 
simu iliita bila kupokewa na 
alipoandikiwa ujumbe mfupi 
haukujibiwa. 

“Siku iliyofuata ( Jumatano) 
baada ya kuona hajafika, nil-
imtuma mwalimu mwenzake 
nyumbani kwake na alipofika 
alikuta mlango umefungwa, 
ndipo alipompigia mchumba wa 
mwalimu huyo ili kujua kama 
walikuwa na mawasiliano.

“Alipomweleza kuhusu ku-
tokufika shuleni kwa siku mbili 
na namna walivyomtafuta 
kwa njia  ya simu bila majibu, 
mchumba wake naye akasema 
naye    amekuwa akipiga simu ya 
Mwalimu    Shita bila kupata ma-
jibu, hivyo akamwambia mwal-
imu  wetu kuwa atampigia mdo-
go wake anayeishi Bagamoyo 
kujua kama alikuwa anafahamu 
alikokuwa,” alidai.

Mwalimu Mkuu aliendelea ku-
fafanua kuwa baada ya mdogo 
wake kupewa taarifa hiyo, al-
ipokwenda usiku kwa kaka yake 
na kuchungulia dirishani, ndipo 
alipomwona ananing’inia mlan-
goni na ndipo walipowajulisha 
polisi. 

“Walipomwona hakuwa am-
etokwa haja kubwa na hata 

ulimi haukuwa umejitokeza 
nje wala macho, mwili ulikuwa 
tayari umeanza    kuharibika, 
tulipatiwa na tukaukabidhi kwa 
ndugu zake      ambao tumeaga 
jana ( juzi) na kusafirishwa kwen-
da Kigoma,” alisema Mwalimu 
Mlete. 

Alisema kuwa Mwalimu Shita 
alikuwa anafundisha darasa la 
saba na    kutokana na ufundis-
haji wake, aliwafanya watoto 
wapende somo la Hisabati kama 
ilivyo kwa masomo mengine.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Kihonzile, Hassan Mn-
dondwa, alisema kuwa baada 
ya kupewa taarifa za tukio hilo, 
walipofika walikuta mwili ukiwa 
unaning’inia kwenye mlango wa 
chumba chake.

“Baada ya nyaya za dirisha 

lake kukatwa, chini kulione-
kana damu sakafuni na kwe-
nye pazia, mwili wake ulikuwa 
unaning’inia, hajaloa damu 
kokote, pazia lake lilikuwa li-
nagusa sakafu,  watu wakahisi 
labda kuna kitendo kingine cha 
mauaji amekifanya na yeye ku-
jitundika. Mguu mmoja ulikuwa 
unatokwa damu,” alidai.

Mkazi wa Bunju B, Zafarani 
Madai alidai kuwapo utata ka-
tika kifo cha mwalimu huyo 
kutokana na kukutwa miguu 
imegusa sakafu ilhali akidaiwa 
kujinyonga.

Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Muliro, alipotafutwa 
kwa njia ya simu kuzungumzia 
tukio hilo, simu yake iliita bila 
kupokewa.
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MAKALA MAALUM

Timu uchunguzi ulawiti shuleni yatinga mkoani
Na Mary Mosha, MOSHI

M
WENYEKITI wa Kamati ya 
Ulinzi na Usalama Mkoa wa 
kilimanjaro, Nurudin Babu, 
amesema amepokea timu ya 

wataalamu itakayosaidia uchunguzi kwe-
nye shule mbalimbali zilizoko mkoani 
dhidi ya matukio ya ukatili wa kingono na 
udhalilishaji.

Januari 17, mwaka huu, serikali iliunda 
timu ya kuchunguza vitendo vya ukatili 
wa kingono na udhalilishaji wanaofanyiwa 
wanafunzi kwenye baadhi ya shule nchini.

Hatua hiyo ilikuja siku chache baada ya 
Nipashe kuchapisha ripoti maalum  inay-
ofichua vitendo hivyo dhidi ya wanafunzi 
kwenye baadhi ya shule za bweni na kut-
wa mkoani Kilimanjaro.

Mkoa huo una shule za awali 961 (za 
serikali zikiwa 869 na binafsi 92),  shule za 
msingi 992 (za serikali 872 na binafsi 120) 
na shule za sekondari 352 (binafsi 127 na 
serikali 225) ambapo 71 ni zenye kidato 
cha tano na sita.

“Nimepokea timu ya wataalamu, wame-
fika hapa mkoani kwa lengo la kuchun-
guza vitendo vya ukatili wa kingono na 
udhalilishaji wanaofanyiwa wanafunzi 
kwenye baadhi ya shule mkoani hapo.

“Bado hatuwezi kusema watafanya kazi 
hiyo kwa muda gani, ila wapo na wataka-
pokamilisha, watatupa taarifa na tutawa-
julisha,” Babu alisema mjini hapa juzi na 
kuongeza:

“Kwa ujumla tunaweza kusema kuwa 
maadili ya wanafunzi katika shule zetu ya-
meporomoka, siwezi kusema kuna shule 
inafundisha au inafanya nini, ila lipo kwa 
ujumla wake, tunapata taarifa mbalimbali 
kutoka sehemu mbalimbali kwamba kuna 
mambo yanafanyika huku.

“Lakini Jeshi letu la Polisi limeshakama-
ta watu wengi wanaojihusisha na vitendo 
hivyo na kuna kesi nyingine zipo ma-
hakamani.”

Baada ya Nipashe kuchapisha ripoti 
maalum kuhusu kuwapo baadhi ya shule 
ambazo wanafunzi wamekuwa waki-
fundishwa kufanyiana ‘uchafu’ huo, Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Ad-
olf Mkenda aliunda timu ya kuchunguza 
suala hilo ambayo ilianza kazi rasmi juzi ili 
kupata ukweli na ukubwa wa tatizo.

Babu alisema kuwa kufuatia taarifa za 
kuwapo kwa kadhia hiyo kuripotiwa na Ni-
pashe, walipokea simu mbalimbali kutoka 
kwa raia zikitaja baadhi ya shule zenye 
nembo zinazohusishwa na vitendo vya 
mapenzi ya jinsia moja zilizowekwa kwe-
nye mbao za matangazo ya shule.

“Tulifuatilia na kupata maelezo ya kina 
juu ya nembo hizo kutoka kwa wamiliki 
wa shule na kuwapa masharti ya kuon-
doa mara moja na kuweka kwa namna 
ambavyo tunataka sisi ili kuondoa sintofa-
hamu,  wameshaondoa na kuweka kibao 
cheupe na maandishi meupe lakini tume 
pia itapita na kufanya uchunguzi zaidi,” 
alisema.

MWALIMU ANENA

Fedelis Msaki (63), ni mwalimu mstaafu 
na mkazi wa Mailistita, anasema tatizo la 
udhalilishaji wa kingono haliishi kwenye 
shule binafsi na za bweni, bali hata za 
kutwa hasa zenye ufadhili pamoja na za 
serikali.

“Nimekuwa mwalimu kwa miaka mingi,  

nimefundisha shule hizi binafsi ila ipo 
haja ya serikali kuangalia na kujiridhisha 
juu ya ufadhili wa masomo unaotolewa 
na NGO pamoja na mwingiliano wa mas-
omo (internship) unaofanyika kwenye 
shule hizo, wengi hufundishwa vitendo 
vya ukatili wa kingono na wakati mwing-
ine huogopa kutoa taarifa kwa lengo la 
kukatishwa masomo yao kutokana na 
uduni wa familia zao.

“Wadhibiti ubora watazame kwa kina 
kuhusu uendeshaji wa shule na aina ya 
watoto wanaochukuliwa, vitengo vya 
siku kwa siku vinavyofanyika shuleni, 
vitabu vinavyotumika kujifunzia vingine 
vina mambo ya ovyo kwa ukuaji wa wa-
toto wetu,” anadai mwalimu huyo.

Anaendelea kudai kuwa baadhi ya 
shule zimejengewa maktaba na kuweke-
wa vitabu kwa ajili ya kujifunzia, lakini 
baadhi ya vitabu haviendani na mitaala 
ya nchini.

“Maktaba zinazojengwa huwekwa vi-
tabu vingi visivyo na maadili na visivy-
oendana na maadili ya kitanzania, pia 
kuna hadithi zisizo na maadili.

“Pia wapo baadhi ya walimu wanao-
chukuliwa na kupewa mafunzo maalu-
mu kwa ajili ya kuwasimamia wanafunzi 
kusoma vitabu hivyo pamoja na kutumia 
kompyuta zenye programu maalum, 
walimu hawa hulipwa vizuri na kupewa 
vikao vya mara kwa mara vyenye posho.

“Mimi nilikuwa mmoja wa walimu 
waliopewa mafunzo hayo, ninaongea 
kitu ninachokijua vyema. Tatizo hili ni 
gumu kulielewa kutokana na Watanza-
nia wengi, hata walimu, hawana tabia 
za kusoma na kufuatilia kitabu kwa 
kitabu na wazazi wengi hawajui lugha 
zinazotumika huko, hivyo kumwacha 
mtoto kukua katika ulimwengu wa giza,” 
anasema. 

Mwalimu huyo anasema ikiwa serikali 
inataka kumaliza tatizo hili, inapaswa 
kuipitia mikataba ya mashirika yasiyo 
ya kiserikali yote yaliyoko nchini kwa 
kuangalia ni kwa namna gani wanafanya 
kazi na ni vitu gani wanavyokuja navyo 
nchini hasa kwa watoto.

Pia ana angalizo kwamba ni lazima 
serikali itazame upya upokeaji wa 
kompyuta na mitaala wanayofundish-
wa wanafunzi shuleni kuanzia ngazi ya 
awali ili kuepuka madhara yanayoweza 
kujitokeza kwa taifa baadaye.

“Unakuta shule ina wanafunzi 100, 
ina walimu 40, wanalipa bili za maji, 

toto.
Kituo hicho kiliripoti kuwa watu walio 

karibu na watoto ndiyo wafanyaji wakuu 
wa vitendo vya ukatili wa kingono dhidi 
ya watoto. Watu hao ni pamoja na wana-
familia, wajomba, baba wa kambo, baba 
zao, madereva bodaboda na walimu wa 
kiume.

Kwa mwaka 2021, LHRC ilikusanya 
matukio 10 ya walimu wa kiume ambao 
walidaiwa kufanya ukatili wa kingono 
dhidi ya watoto/wanafunzi wa kike na 
vitendo vya ukatili wa kingono, husasan 
ulawiti ambapo ilikusanya matukio 14 
ya ulawiti wa watoto wa kiume, ambayo 
yaliripotiwa kwenye mikoa ya Tanga, 
Katavi, Mara, Manyara, Dodoma, Dar es 
Salaam, Morogoro na Njombe. Matukio 
manne kati ya hayo, yaliripotiwa mkoani 
Katavi.

MSAIKOLOJIA ALONGA
Lisbeth Mhando ni Mhadhiri wa Chuo 

cha Afya na Tiba Kilimanjaro na Msai-
kolojia Tiba, anasema utafiti unaonesha 
asilimia kubwa ya ukatili na udhalilishaji 
wa kingono hufanywa na watu wa ka-
ribu na mtoto, wakiwamo walimu, wasi-
mamizi wa shule, wazazi au walezi. 

Anasema dalili za kwanza za kuonye-
sha mtoto huyo anatendwa ukatili ni 
pamoja na kukosa kujiamini, kupoteza 
hamu ya chakula au kula sana, kuota 
ndoto mbaya mara kwa mara, kuo-
gopa kukaa mwenyewe, kutolala gizani, 
ongezeko la hasira, kuwa mkorofi kupiti-
liza au ukimywa sana na kujitenga.

“Hizi ni baadhi ya dalili za mabadiliko 
ya kitabia ambazo zinapoonekana kwa 
mtoto, ni wakati muhimu wa kuchukua 
hatua stahiki za kuanza kumchunguza 
na kupata tiba ya kisaikolojia. 

“Mtoto huyo asipopata msaada hara-
ka, ukatili huo unaweza kuathiri ukuaji 
wake kihaiba. Wafanyaji wa vitendo 
hivi, huwatisha na kuwajengea hofu na 
kutoaminika hata kama wakitoa taarifa 
hizo.

“Pia, jamii imekuwa ikimtwika lawa-
ma anayefanyiwa badala kumpa nafasi 
ya kujieleza na kumchunguza tukio hilo, 
tukiwapa nafasi ya kujieleza, tunaweza 
kupiga hatua katika kuwasaidia watoto 
wetu,” anashauri.

WATOTO WAFUNGUKA

Nipashe imezungumza na baadhi ya 
watoto wanaokiri kufanyiwa ukatili huo 
wakiwa shuleni, akiwamo mwenye umri 
wa miaka 16 anayedai kuwa wanafunzi 
wenzake walimfanyia ukatili huo akiwa 
mwanafunzi wa darasa la nne kwenye 
moja ya shule zilizoko jijini Tanga.

Mtoto mwingine mwenye umri wa mi-
aka tisa ( jina tunalihifadhi), anadai: “Nili-
kuwa ninasoma shule ya kulala (bweni), 
ikawa wale wakubwa wanatufanyia 
hivyo, nikaumia, niliporudi nyumbani 
nikamwambia mama akanichapa na 
akanihamisha shule, nikarudi ya kutwa 
ya serikali huku akinionywa nisiseme 
jambo hilo”.

Sheria ya Mtoto Na. 21 ya Mwaka 2009, 
mbali na mambo mengine, inaelekeza 
haki ya mtoto kulindwa dhidi kudhalil-
ishwa kijinsia na haki ya kuheshimiwa 
na kuthaminiwa. Sheria hiyo pia inaele-
keza wajibu wa mzazi/mlezi wa kutunza 
mtoto.

watoto wanakula na maendeleo mengine 
ya shule, serikali iache kufumba macho, 
itazame jambo hili, wapo wengine wame-
jificha kwenye kivuli cha dini, makonga-
mano na vitu mbalimbali lakini hutumika 
kwenye kueneza vitendo vya ovyo.

“Wakaguzi wapo kuanzia ngazi ya kata 
na wengine wanajua haya mambo ila wa-
nafumba macho kwa rushwa na zawadi, 
tuache, tubadilike na tutunze kizazi cha 
kesho,” Mwalimu Msaki anadai.

SAUTI ZA WADAU

Aisha Nureni, mfanyabiashara na mkazi 
wa KCMC, Manispaa ya Moshi, anasema 
watoto huhofia kutoa taarifa hizo za uka-
tili wanazofanyiwa, hivyo huzoea vitendo 
hivyo na kuwafanya wabadilike kitabia.

“Hivi vitendo vipo na vinafanyika sana, 
mtoto wa jirani yangu wa darasa la sita, 
tumebaini amepata shida hiyo akiwa 
shule moja hapa manispaa na kwa sasa 
amehamishiwa shule ya serikali. Wazazi 
waongeze umakini katika kuwalinda wa-
toto,” anadai.

Elimrina Masawe, mkazi wa Njiapanda 
wilayani Moshi, anasema suala hilo lipo 
kwa kiwango kikubwa ingawa watu wengi 
hawana uelewa wa utoaji wa taarifa, hivyo 
timu iliyoundwa na serikali isipokuwa ma-
kini, haitapata taarifa za kina.

“Ninafikiri kila shule watoto wapewe 
nafasi ya kuandika kwenye karatasi kuo-
nyesha na kumtaja mtu aliyefanya vitendo 
hivyo au kutafuta utaratibu maalum wa 
kupima watoto wote hadi vyuo vikuu ili 
kuona ukubwa wa tatizo.

“Pia kuwekwe utaratibu wa kila baada 
ya miezi mitatu watoto kupimwa kama 
wanavyopimwa mimba shuleni, ifanyike 
hivyo hadi vyuo vikuu na vyuo vya kati. 
Ikibainika umefanya vitendo hivyo ni kosa 
la kufukuzwa shule au chuo,” alishauri 
Elimrina.

Peter Lashayo ni mkazi wa Majengo kwa 
Mtei mjini hapa, anasema kuwa licha ya 
serikali kuchukua hatua hiyo, kuna hapa 
jamii ishiriki kuanzia ngazi ya kitongoji 
hadi taifa kuona namna ya kuweka ulinzi 
kwa watoto kwa kuhakikisha kunakuwa 
na utaratibu mzuri wa kutoa taarifa shu-
leni au nyumbani pindi kunapotokea 
matukio ya aina hiyo.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC) ya mwaka 
2021/22, ukatili wa kingono ulikuwa tishio 
katika kipindi hicho na waathirika ni wa-

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, 
Anna Henga

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Nurdin Babu
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Na Maulid Mmbaga

KAMANDA wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, 
Jumanne Muliro, amesema 
mwaka uliopita ulikuwa mgu-
mu, wenye hekaheka, changa-
moto na majaribu mengi kati-
ka maeneo mbalimbali.

Amesema kuwa kutokana 
na ugumu huo, Jeshi la Polisi 
lililazimika kufanya kazi ya zi-
ada kutimiza majukumu yake 
ya kisheria.

Akizungumza jana Kinon-
doni mkoani Dar es Salaam 
wakati wa hafla ya kuwa-
tunuku vyeti vya heshima 
maofisa wa Jeshi la Polisi 
78 waliofanya vizuri katika 
utekelezaji wa majukumu yao 
ya kijeshi, Kamanda Muliro 
alisema polisi walizingatia 

weledi na kanuni mbalimbali 
zilizowawesha kufika walipo.

Kamanda Muliro alisema 
silaha yao kubwa ya utendaji 
wa kazi ni kuzingatia sheria 
za kazi, huku akiwasisitiza 
maofisa wa Jeshi la Polisi ku-
fanya kazi kwa kuzingatia 
sheria, kanuni na taratibu zi-
lizowekwa na jeshi hilo.

Pia aliwasisitiza maofisa wa 
jeshi hilo kuongeza jitihada 
katika kusimamia mifumo ya 
kuzuia vitendo vya kihalifu, 
pamoja na kujisomea she-
ria mbalimbali zikiwamo za 
mwenendo wa makosa ya 
jinai, kanuni za adhabu, she-
ria za ushahidi na za vyama 
vya siasa ili ziwe silaha katika 
utendaji wa kazi zao.

“Niwasisitize maofisa wa 
Jeshi la Polisi tuzisome sheria 

hizo mbalimbali ili tutambue 
utendaji wetu wa kazi tuwe 
tunafanya kwa weledi na utu-
livu, lakipi pia kwa mafanikio 
zaidi. “Kama huna maarifa ya 
sheria hizo, watu watakush-
angaa au utajikuta unatoa 
kauli za ovyo ambazo zinajen-
ga taswira mbaya kwa Jeshi la 
Polisi, silaha yetu kubwa ya 
utendaji wa kazi ni kuzingatia 
sheria za kazi,” alisisitiza Ka-
manda Muliro. Aliwapongeza 
maofisa wa jeshi hilo kwa jiti-
hada kubwa wanazozifanya 
katika kuhakikisha wanatimi-
za wajibu wao kwa weledi, 
wakiwakilishwa na 78 wali-
opatiwa vyeti vya heshima.

Vilevile, alisema wajibu 
wao ni kuhakikisha raia wote 
nchini wanakuwa salama 
pamoja na mali zao na kwam-

ba kazi kubwa inayofanyika ni 
kuzuia vitendo vya kihalifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kipolisi Kinondoni, Mtati-
rio Kintinkwi, alitaja vigezo 
vilivyotumika kuwapatia vy-
eti vya heshima maofisa 
78, vikijumuisha nidhamu, 
uadilifu, weledi, uaminifu, 
uwezo na ushirikiano mzuri 
kwa wenzae.

Vingine ni uwezo wa kuhu-
dumia wateja wa ndani na 
nje, umahiri, ujasiri wa kuka-
biliana na matukio makubwa 
ya uhalifu, umakini kwenye 
kazi, kufuata kikamilifu ratiba 
za kazi, uwezo wa kumudu 
majukumu hasa kwa muda 
wa ziada, usimamizi mzuri 
kwa walioko chini yao, waliol-
etea sifa Jeshi la Polisi na nchi 
pamoja na usafi.

Muliro: 2022 ulikuwa mwaka mgumu

Na Mwandishi Wetu 

MWENYEKITI wa Jukwaa la Waha-
riri Tanzania (TEF), Deodatus Balile, 
amesema macho na masikio ya wadau 
wa habari nchini, yanaelekezwa jijini 
Dodoma kusubiri Muswada wa Sheria ya 
Habari kusomwa kwa mara ya kwanza 
Januari hii.

Balile aliyasema hayo juzi kwenye 
Ofisi za TEF, Kisutu jijini Dar es Salaam.

“Mwezi huu tunatarajia kwamba Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari itawasilisha Muswada wa 
Huduma za Habari bungeni kama Waziri 
alivyoahidi mara kadhaa.

“Mungu akipenda mwezi Februari 
utakuwa umepitishwa na kuwa sheria, 
basi tuanze huo utaratibu mwingine wa 
kuunda vyombo vinavyotakiwa ikiwamo 
Baraza Huru la Habari na utunzi wa ka-
nuni zitakazokuwa zimetokana na mab-
adiliko mbalimbali,” alisema.

Balile alisema ana imani kubwa na 
mchakato huo kwa kuwa maelekezo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan yanatekele-
zwa ipasavyo.

“Tunaona maelekezo ya Rais Samia 
yanatekelezwa, sasa na ni hamu yetu 
kuona kwamba muswada huo unaingia 
baada ya kushindikana Bunge la Febru-
ari mwaka jana, ukashindikana mwezi 
wa tisa na mwezi wa Novemba,” alisema.

Akizungumzia mchakato huo, Balile 
alisema kuwa baada ya dhamira ya wazi 
ya Rais Samia katika kuhakikisha tasnia 
ya habari inakuwa huru, vikao viwili 
vinefanywa kati ya wadau wa habari na 
serikali.

“Vikao hivyo vilipitia mapendekezo ya 
wadau na kutetea mapendekezo hayo 
kisha serikali nayo ilitoa mapendekezo 
yake na mwisho tulifikia mwafaka.

“Ahadi iliyokuwapo tangu awali ni ku-
peleka mapendekezo hayo katika Bunge 
la Januari. Tunaamini Waziri Nape 
(Nnauye, Waziri wa Habari, Mwasiliano 
na Teknolojia ya Habari) bado ana msi-
mamo uleule wa kiongozi wake mkuu 
(Rais Samia) katika kupeleka muswada 
huo bungeni,” alisema Balile.

Pia alisema mwelekeo uliopo una 
matumaini makubwa ya kuwa na sheria 
ambayo itasaidia kuunda vyombo mbal-
imbali vinavyotakiwa katika mahitaji ya 
wanahabari likiwamo Baraza Huru la 
Habari pamoja na utunzi wa kanuni zi-
takazokuwa zimetokana na mabadiliko 
mbalimbali. Miongoni mwa marekebi-
sho yaliyoshauriwa na wadau wa habari 
nchini ni marekebisho dhidi ya Kifungu 
cha 6(e) kinachoeleza magazeti kupati-
wa leseni kila mwaka badala ya usajili 
wa moja kwa moja.

Pia marekebisho dhidi ya Kifungu cha 
7(2)(b)(iv) kinachoelekeza vyombo vya 
habari kutangaza au kuchapisha habari 
na masuala yenye umuhimu kwa Taifa 
kadri itakavyoelekezwa na serikali, wa-
dau wakieleza kuwa kipengele hiki ki-
naingilia uhuru wa uhariri.

Sheria nyingine zinazolalamikiwa 
ni pamoja na Sheria ya Mawasiliano 
ya Kielektroniki na Huduma za Posta 
(EPOCA, 2010), Sheria ya Makosa ya 
Mtandaoni (2015), Sheria ya Haki ya 
Kupata Taarifa na Kanuni za Maudhui 
Mtandaoni (2018).

TEF yaelekeza 
macho bungeni

Wanakijiji walia na mwekezaji kuwatapeli
Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA

MWEKEZAJI aliyetaka ku-
jenga shule ya sekondari kwe-
nye Kijiji cha Nduguti wilayani 
Mkalama mkoani Singida, an-
adaiwa kufanya utapeli baada 
ya ardhi aliyopewa na kijiji 
kufanya uwekezaji huo kuig-
euza matumizi na kuanza ku-
kodisha kwa watu kuendesha 
shughuli za kilimo kwa zaidi 
ya miaka 14 sasa.

Suala hilo liliibuliwa na 
Philipo Mkumbo (80), mkazi 
wa kijiji wakati wa kikao na 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba anayeende-
lea na ziara yake ya kutembe-
lea kila wilaya kusikiliza kero 
za wananchi akiwa ameam-
batana na wataalamu.

“Mkuu wa Mkoa kuna 
mwekezaji alikuja kwenye kiji-
ji chetu, akasema anataka ku-
jenga shule, akaomba ardhi, 

taratibu zikafanyika akapewa 
ekari 50. Cha kushangaza 
badala ya kujenga shule, eneo 
hilo       anakodisha watu wa-
nalima mashamba, wananchi 
tukihoji hatupewi majibu,” 
alilalamika Mkumbo.

Mwanakijiji huyo alid-
ai mwekezaji huyo, huku 
akimtaja kwa jina, alipewa 
ardhi hiyo na kijiji tangu 
mwaka 2009 na baada ya 
kukabidhiwa, wananchi wal-
isubiri ajenge shule ya kisasa 
lakini wakashangaa anako-
disha watu ambao wanalima 
hadi sasa. 

Ofisa Ardhi Wilaya ya 
Mkalama, Imikigwe Mwanitu, 
alipotakiwa kutoa ufafanuzi 
kuhusu suala hilo, alikiri ku-
fahamu kero hiyo na kwamba 
eneo hilo lilishapimwa.

Hata hivyo, ofisa huyo hak-
ufafanua eneo hilo limepim-
wa kwa ajili ya kummilikisha 
mwekezaji huyo anayelala-

mikiwa na wananchi au kwa 
shughuli zinginezo.

Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Serukamba, 
aliagiza ardhi hiyo irudishwe 
haraka kwa uongozi wa kijiji 
hicho kama sheria inavyoe-
lekeza kuwa kama ardhi hai-
jaendelezwa kwa muda mre-
fu, inapaswa kurejeshwa kwa 
walengwa.

Kero nyingine iliyoshtua 
kwenye kikao hicho, ni ya 
serikali ya Kijiji cha Iglansoni 
kudaiwa kupora familia ya 
Melisiana John mashamba 
zaidi ya ekari 60 na kisha 
kuanza kuyakodisha kwa wa-
nanchi kwa ajili ya kuendesha 
shughuli za kilimo huku fedha 
zinazopatikana zikinufaisha 
viongozi wa kijiji hicho.

Mkuu wa Mkoa alimwagiza 
Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya 
Mkalama, Mkurugenzi Mtend-
aji Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama na Ofisa Ardhi wa 

Wilaya hiyo kwenda kwenye 
kijiji hicho na kumrudishia 
mashamba mama huyo.

Serukamba pia aliwaagiza 
maofisa ardhi, watendaji wa 
vijiji na kata wilayani humo 
kuacha vitendo vinavyo-
sababisha migogoro ya ar-
dhi ambayo imetajwa kama 
chanzo cha      umaskini kwa 
wananchi.

“Acheni vitendo vya uuzaji 
wa ardhi ambazo tayari zina 
umiliki wa watu wengine, 
mnapofanya haya mnakuwa 
ndiyo chanzo cha umaskini 
wa wananchi, watu wanataka 
kulima, kufanya maendeleo 
lakini mnawakwamisha mna-
poshindwa kuwatatulia shida 
zao,” alionya.

Serukamba aliwataka 
watumishi wilayani humo 
kutekeleza wajibu wao ki-
kamilifu kwa kuwa kufanya 
hivyo, kutapunguza kero za 
wananchi.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalumu ya Dar es Salaam, ACP Jumanne Muliro (kulia), akikadhi cheti cha heshima 
kwa Konstebo wa Polisi, Raphael Daudi, ikiwa ni ishara ya kutambua mchango wake katika kujitoa kulitumikia 
jeshi hilo kwa weledi, katika hafla iliyofanyika Kinondoni, jana. PICHA: MAULID MMBAGA
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IMEKUWA kama jambo la kawai-
da kwa wafanyabiashara wadogo 
kung’ang’ania katika maeneo 
yasiyo rasmi, huku wakibuni 
mbinu mbalimbali za kuwafan-
ya waendelee kuwapo maeneo 
hayo.

Mfano mmojawapo ni Dar 
es Salaam. Baadhi yao badala 
ya kwenda kwenye masoko 
waliyotengewa, wanaamua kuwa 
‘mafichoni’ wakati wa asubuhi 
na kisha jioni kuanzia saa 11:00 
jioni huibuka na kurejea katika 
maeneo ya awali.

Machinga hao ni 
mchanganyiko wakiwamo 
wale ambao wana meza za 
biashara kwenye masoko mapya 
na wengine wanaodai kuwa 
hawana meza hizo, wote kwa 
pamoja wamekuwa wakitumia 
mbinu hiyo. Kimsingi, mbinu 
hizo wanazotumia zinaweza 
kuwakwamisha kwa kukosa 
sehemu ya kuuzia bidhaa 
zao na kubaki wakiwa watu 
wa kutangatanga huku na 
kule, iwapo serikali itaamua 
kukomaaa nao.

Baadhi yao wanakiri kuwa 
na meza za biashara, katika 
masoko mpya na huweka 
vitu vichache, ili waonekane 
wapo na kisha wanaondoka na 
kwenda kujibanza vichochoroni 
wakisubiri jioni ifike warudi 
katika maeneo ya awali.

Wenye mbinu hiyo ni 
machinga wanaofanya biashara 
Mbezi Mwisho,   ambao 
ninadhani ipo haja ya kuelimisha 
ili waondokane na mtindo huo 
na kwenda kwenye masoko 
yao na kuwafanya wateja wao 
wazoee mazingira hayo.

Muda wanaoutumia wakiwa 
mafichoni ni mwingi na unapotea 
bure, kutokana na ukweli 
kwamba, wanaporudi katika 
maeneo ya awali, wanafanya 
biashara kwa saa chache giza 
linaingia.

Ingekuwa vyema kama 
wangetambua hilo kuwa mbinu 

Machinga wasaidiwe kuachana na mtindo huu
 Muungwana Lazima Nilonge

Polisi wameonyesha mfano 
ulinzi mkutano CHADEMA

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

JANA ni siku iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu na Watanzania hu-
susan wapenzi wa demokrasia kutokana na kufunguliwa kwa pa-
zia la mikutano ya hadhara ya vyama vya siasa nchini, baada ya 
kuwa ‘kifungoni’ kwa takribani miaka saba.  

Kisiasa ilikuwa kama siku ya kuzaliwa upya kwa demokrasia 
hasa kwa uhuru wa kukusanyika na wa kujieleza ambao serikali ya 
awamu ya tano ilitangaza kuuweka kando kwa kile kilichodaiwa 
kuwa ni kuchelewesha maendeleo ya kiuchumi ikizingatiwa kuwa 
muda wa kufanya siasa ulikuwa umemalizika baada ya uchaguzi 
mkuu, hivyo vyama vinatakiwa kusubiri tena wakati wa kampeni. 

Mkutano hiyo iliruhusiwa rasmi na Rais Samia Suluhu Hassan 
baada ya aliyekuwa mtangulizi wake, Hayati Dk. John Magufuli 
kuweka zuio kwamba baada ya uchaguzi kumalizika kinachofuata 
ni kujielekeza katika masuala ya maendeleo ya wananchi. 

Kutokana na zuio hilo, hakuna mikutano ya ndani wala ya 
hadhara ya vyama vya siasa iliyofanyika. Wakati mwingine, Jeshi 
la Polisi lilikuwa likizuia kufanyika hata kwa mikutano ya ndani 
kwa kile kilichodaiwa kuwa kuwapo kwa taarifa za kiintelijensia 
za uvunjifu wa amani.  

Licha ya madai hayo, hivi karibuni wakati baadhi ya viongozi 
wa chama hicho wakiwa katika mikoa ya kusini, ilishuhudiwa 
mkuu wa polisi wa wilaya moja akizozana na kiongozi mmoja wa 
CHADEMA. Alichokuwa akikazania ni kusema hakuna kibali cha 
kufanya kikao cha ndani bila kueleza sababu za kuzuia kufanyika 
kwa kikao hicho.        

Pazia hilo la mikutano ya vyama vya siasa lilianza rasmi jana 
kwa Chama cha Demokrasia na Maendeleo kuzindua mkutano 
wake wa hadhara kitaifa, uliofanyika katika viwanja vya Furahisha, 
jijini Mwanza,  mkutano huo ulihutubiwa na Mwenyekiti wa Taifa 
wa CHADEMA, Freeman Mbowe, huku ukihudhuriwa na viongozi 
wa ngazi za juu kitaifa na kikanda pamoja na wanachama, wapenzi 
na wafuasi.

Kwa jumla, ilikuwa furaha na bashasha kwa wanachama wa 
chama hicho kutokana na hasa mambo makuu mawili. La kwanza, 
ni kuwapo kwa nuru ya kidemokrasia na uhondo wa mikutano 
ya namna hiyo walioukosa kwa miaka saba lakini la pili ni mara 
ya kwanza kwa kiongozi huyo mkuu wa kitaifa wa chama kuwa 
jukwaani tangu alipoachiwa huru kutokana na kesi ya ugaidi 
iliyokuwa ikimkabili.

Wakati akitangaza kuondoa zuio la mikutano hiyo, Rais Samia 
aliagiza kila taasisi inayohusika, likiwamo Jeshi la Polisi, itimize 
wajibu wake na kusiwapo kikwazo kitakachoinuka na kutia doa 
nia hiyo ya kufufua na kuendeleza demokrasia nchini. 

Katika mkutano wa jana wa CHADEMA, polisi walionekana 
kufanya kazi yao kikamilifu kuhakikisha hali ya ulinzi na usalama 
inaimarishwa. Tangu wakati Mbowe anawasili Uwanja wa Ndege 
wa Mwanza hali ya ulinzi iliimarishwa na hata msafara wake 
uliongozwa na gari la polisi mpaka anafika hotelini. Pia kwenye 
uwanja wa mkutano, polisi walionekana kulinda amani kwa 
kuwaweka wafuasi sawa kwa kuhakikisha usalama unatamalaki. 

Hakika, kwa polisi huo ni mwanzo mzuri katika kutekeleza 
wajibu wao na wameonyesha mfano wa nini kinatakiwa kufanyika 
ili kuimarisha usalama katika mikusanyiko badala ya mazoea 
yaliyokuwapo wakionekana wakipambana na wafuasi wa vyama 
vya siasa huku wakitembeza virungu na kuwasweka ndani baadhi 
ya wanachama hao. 

Kwa kufanya hivyo jana, polisi wanastahili pongezi. Jambo la 
msingi, jeshi hilo lililopewa dhamana ya kulinda usalama wa raia 
na mali zao, liendelee na mfano waliouonyesha jana kwa kulinda 
amani na kuacha kutumia nguvu kupita kiasi ambazo wakati 
mwingine husababisha maafa hata kwa wasio na hatia. 

Na Sabato 
Kasika

hiyo inaweza kuwakosesha wateja, 
kwani inaweza isiwe na faida na 
badala yake wakajikuta wakipata 
hasara zaidi ya kuharibikiwa na 
bidhaa.

Katika jambo hilo, ni muhimu pia 
wao kusoma ishara za nyakati, kwani 
zama zimebadilika, uwezekano 
wa kurejea kinyemelea kwenya 
maeneo ya awali umekuwa ni 
mdogo kwani kila mara wamekuwa 
wakivamiwa na kuondolewa

Ikumbukwe kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Slaam, Amos 
Makalla ameshatangaza kuwa kila 
Jumamosi ya kila mwisho wa mwezi 
ni siku maalumu ya kufanya usafi 
kwa wakazi wa mkoa huo.

Machinga wamekuwa 
wakituhumiwa kufanya uchafuzi 
wa mazingira. Hivyo kwa hali kama 
hiyo, ingependeza kama watahama 
na kwenda kufanya biashara 
kwenye masoko waliotengewa.

Hatua hiyo itawasaidia pia 
kuachana na mtindo wa kufanya 
biashara kwa kuvizia, kwani 
suluhu ni kwenda kwenye masoko 
huku wakiendelea kuidai serikali 
kuyafanyia maboresho masoko 
hayo.

Ni kweli masoko ni machache, 
hayana miundombinu ya kutosha, 
lakini si vibaya wakayatumia, huku 
wakiendelea kudai yaboreshwe, 
kwa kuzingatia kwamba haki huwa 
inakwenda sambamba na wajibu.

Ninaamini kuwa kudai haki 
bila kutimiza wajibu si vyema, 
vinginevyo          ni sawa na 
kusababisha malumbano yasiyo 
ya tija kati ya aliyeshika mpini na 
aliyeshika makali, na itakuwa rahisi 
kwa aliyeshika makali kuumia.

Machinga wanatajwa kama watu 
muhimu na ni suluhisho la mahitaji 
kwa watu wengi kuanzia wenye 
kipato cha chini, kati na kipato 
cha juu na wana umuhimu katika 
kukuza pato la taifa.

Ninaamini kwamba, badala ya 
kuendelea kufukuzana na serikali, 
wakitulia  sehemu moja wanaweza 
kukuza uchumi wao na hata wa taifa 
na kusaidia kuondoa umaskini.

Ingekuwa 
vyema kama 
wanget-
ambua hilo 
kuwa mbinu 
hiyo inaweza 
kuwakose-
sha wateja, 
kwani in-
aweza isiwe 
na faida na 
badala yake 
wakajikuta 
wakipata 
hasara zaidi 
ya kuhar-
ibikiwa na 
bidhaa.



Jumapili Januari 22,  2023 7

SAFU

Mambo haya yalipitaje mbele  ya wanasheria nguli, wabobezi? KWA MASLAHI YA TAIFA

Pascal Mayalla

Marekebisho ya sheria sawa, 
tugeukie maadili, weledi

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

M
WEZI ujao, wana-
habari nchini wa-
takuwa na jambo lao 
bungeni Dodoma. Ni 

mwezi ambao Bunge la Jamhuri 
ya Muungano litakuwa na mku-
tano wake wa 10 unaotarajiwa 
kuanza Januari 31. Kwa maana 
hiyo zimebaki siku chache tu 
kabla ya kuanza mkutano huo. 

Wanahabari watakuwa na 
jambo lao kwani ndipo serikali 
itakuwa inawasilisha Muswada 
wa Marekebisho ya Sheria ya 
Habari ya Mwaka 2016 ambayo 
imekuwa ikipigiwa kelele kuwa 
inabana uhuru wa habari.

Tayari serikali kupitia kwa 
Waziri mwenye dhamana ya 

L
EO  naendelea na 
sehemu ya pili ya 
mada ya wiki iliyo-
pita kuhusu haki kuu 

mbili za kisiasa zilizotolewa 
katika Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977, na jinsi haki 
hizo zilivyotolewa na ki-
fungu kimoja na serikali ya 
wakati huo, ikaja kuzipora 
kwa kuzitungia sheria batili. 
Baada ya ubatili huo kuba-
tilishwa na Mahakama Kuu 
ya Tanzania, serikali hiyo 
ikapeleka muswada bun-
geni kwa hati ya dharura 
na kuliomba Bunge kufanya 
mabadiliko ya katiba am-
bayo nayo ni batili, kisha 
ubatili huo ukachomekewa 
kiubatili ndani ya katiba 
yetu ili kuihalalisha batili 
hiyo.

Haya yote yalifanyika 
huku Tanzania ikiwa nchi 
ya kwanza kwa Afrika 
Mashariki kufundisha somo 
la sheria. Kwa maana hiyo, 

tuna manguli wa sheria wa-
bobezi na wabobevu. Pamoja 
na kuwa na wanasheria nguli, 
wabobevu na wabobezi, haya 
mambo  ya ajabu yaliwezekana 
vipi kufanyika? 

Kwa mujibu wa ibara ya  64.-
(1) Mamlaka yote ya kutunga 
sheria juu ya mambo mengine 
yote yahusuyo Tanzania, yat-
akuwa mikononi mwa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Ila ibara ya 64.- (5) 
inasema  Katiba hii itakuwa na 
nguvu ya sheria katika Jamhuri 
nzima ya Muungano na endapo 
sheria nyingine yoyote itakiuka 
masharti yaliyomo katika Kati-
ba hii, Katiba ndiyo itakuwa na 
nguvu, na sheria hiyo nyingine, 
kwa kiasi inachokiuka Katiba 
itakuwa batili.

Tafsiri ya ibara hii kwa mtu wa 
kawaida ni Katiba ndiyo sheria 
mama. Ikitokea sheria nyingine 
yoyote iliyotungwa, ikakinzana 
na Katiba, sheria hiyo nyingine 
inakuwa batili moja kwa moja. 
Kisheria  wanaita ‘null and void 
ab initio’, yaani sheria hiyo ba-
tili inakuwa kama haipo na hai-
jawahi kuwapo!

Ibara ya 5  ya Katiba imetoa 
haki kuu kwa kila raia wa Tan-
zania aliyetimiza umri wa miaka 
18 kuwa anayo haki ya kupiga 
kura katika uchaguzi unaofay-
wa Tanzania na wananchi. Haki 
hii ya kuchagua, inakwenda 
sambamba na haki ya kuch-

aguliwa kwa mujibu wa   ibara 
ya 21.-(1) kila raia wa Jamhuri ya 
Muungano anayo haki ya kush-
iriki katika shughuli za utawala 
wa nchi, ama moja kwa moja au 
kwa kupitia wawakilishi wali-
ochaguliwa na wananchi kwa 
hiari yao.  

Haki hizi mbili zilizotolewa na 
Katiba, japo haki ya kuchagua 
bado ipo, haki ya kuchaguliwa 
imeporwa kwa kuwekwa shurti 
batili kwenye ibara ya 39 na 67 
kwa kuwekewa shurti la kud-
haminiwa na chama cha siasa. 
Wakati wote wa kuwekwa kwa 
ubatili huu ndani ya katiba yetu, 
Tanzania tulikuwa na wanashe-
ria tena manguli, wabobezi na 
wabobevu, kuanzia serikalini, 
bungeni na mahakamani.

Katika hilo, kulifanyika mam-
bo makubwa sita. Kwanza, ume-
tungwa muswada wa sheria 
inayokwenda kinyume cha Kat-
iba. Sheria ya Uchaguzi Na. 1 ya 
mwaka 1985. Mchakato wa utun-
gaji wa sheria inawahusisha wa-
nasheria na unaanzia serikalini. 
Sasa ilikuweje wanasheria wetu 
wakatunga sheria inayokinzana 
na katiba?

Pili, muswada huo wa she-
ria  ukatua bungeni, kwenye 
wanasheria nguli, wabobezi na 
wabobevu. Bunge letu tukufu 
likatunga sheria hiyo batili ya 
uchaguzi. Mchakato wa utungaji 
sheria wa Bunge pia unahusi-
sha wanasheria kwa kila hatua 

chini ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kuhakikisha kila she-
ria inayotungwa na Bunge letu 
lazima iendane na katiba. Sasa 
sheria hii iliwezekaje kutungwa 
ili hali Bunge letu limesheheni 
wanasheria manguli wabobezi 
na wabobevu?

Tatu, mwanasiasa machacha-
ri, Mchungaji Christoper Mtikila 
(Mungu amrehemu)  mwaka 
1993, alifungua kesi Na. 5 ya 
1993, kupinga kipengele kina-
chomtaka mgombea uchaguzi 
kudhaminiwa na chama cha 
siasa. Mahakama Kuu kupitia 
kwa Jaji Kahwa Lugakingira 
(Mungu amuweke mahala pema 
peponi), ikatamka wazi na bay-
ana kipengele hicho ni batili 
na kinakiuka Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977, hivyo kifutwe na 
kutoa haki kuwa  kila Mtanzania 
ana haki ya kushiriki kugombea 
uongozi.

Nne, Mahakama Kuu ina-
potamka sheria fulani ni ba-
tili kwa kwenda kinyume cha 
Katiba, kipengele hicho kili-
paswa kufutwa pale pale kwa 
mujibu wa  ibara ya 64.- (5) 
katiba itekelezwe pale pale kwa 
sheria hiyo kuwa batili kuanzia 
ilipotangazwa. Mara baada ya 
uamuzi huo wa Mahakama Kuu 
kuutangaza ubatili huo, ndipo 
sarakasi za mambo ya ajabu 
ya kisheria zilianza. Mtu an-
apokutwa na hatia na kuhuku-

miwa kifungo jela, hupelekwa 
jela, kuanza kutumikia kifungo 
hata kama atakata rufani, hivyo 
uamuzi huu wa mahakama uli-
paswa kuanza kutekelezwa pale 
pale!

Tano, Mahakama Kuu chini ya 
Jaji Lukakingira, ilitamka kuwa 
sheria hiyo ni batili kwa sababu 
inakwenda kinyume cha katiba. 
Mamlaka pekee nchini Tanzania 
yenye mamlaka ya kutafsiri she-
ria na kueleza ubatili wa sheria 
yoyote ambayo inakwenda kiny-
ume cha katiba, ni Mahakama 
Kuu ya Tanzania, baada ya hu-
kumu ya Jaji Lugakingira, kama 
katibu ndiyo sheria mama, ni 
wanasheria wa aina gani walio-
ishauri serikali kukata rufani?

Sita, hili ni tundu kwenye paa 
letu la mhimili wa Mahakama,   
baada ya mahakama kuutan-
gaza ubatili huo, kitu kikisha 
kuwa batili, ni kama hakipo na 
hakijawahi kuwapo, hatua ya 
kwanza ni kwanza hiyo sheria 
kubadilishwa kwa kuwa ‘null 
and void ab initio’, hivyo ilibidi 
ifutwe pale pale.

Hapa sasa serikali ilianzisha 
sarakasi! Je, serikali yetu ilian-
zisha sarakasi gani kwenye hili? 
Tukutane wiki ijayo kwa sehe-
mu ya tatu na ya mwisho ya haki 
kuu ya kikatiba ya Watanzania. 
Tunataka jicho la haki la Rais 
Mama Samia, liliangazie hili. 

Wasalaam
Paskali +255 754 270403

habari, Nape Nnauye - Waziri 
wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, imewa-
hakikishia wanahabari kuwa 
muswada huo utakuwa mezani 
mwezi ujao. Sheria hiyo nam-
ba 12 itakuwa inaangaliwa na 
wabunge kwa lengo la kuireke-
bisha.

Lakini ikumbukwe kuwa hat-
ua hiyo inafikiwa baada ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kukubali-
ana na maombi ya wanahabari 
na wadau wa habari nchini ya 
kuangaliwa upya kwa sheria 
hiyo ili wanahabari wafanye 
kazi zao kwa uhuru lakini wak-
izingatia maadili ya kitaaluma.

Mambo makuu yanay-
otazamiwa kuibuka katika 
muswada huo, baada ya ma-
jadiliano ya muda mrefu bai-
na ya wanahabari na wadau 
upande mmoja na serikali 
upande mwingine, ni pamoja 
na la Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari-MAELEZO kusajili na 
kufunga chombo cha habari.

Hapo itatakiwa kiundwe 
chombo huru cha kusimamia 
vyombo vya habari kitaka-
chohusika pia na kusuluhisha 
pande zinazokinzana baina 
ya chombo na mlalamikaji 
anayedai kutendewa visivyo na 
chombo husika.

Suala la leseni kwa vyombo 
vya habari kama inavyotajwa 
na kifungu cha sita cha sheria 
hiyo, nalo litaibuka likitaka 
chombo cha habari kupewa 
usajili wa kudumu, badala ya 
leseni ya kila mwaka ili kuon-
dokana na tabia ya kufunga 
vyombo lakini itasaidia kuvutia 
uwekezaji.

Pamoja na hayo, liko suala la 
uhuru wa mtu kufanya mawasi-
liano bila kuingiliwa, kinyume 
na Ibara ya 18(c) ya Katiba ya 
nchi. Lakini kuna kifungu kina-
chotaka uwekezaji wa mzawa 
na mgeni kuwa na uwiano wa 
asilimia 49 kwa 51, mzawa aki-
takiwa kumiliki 51.

Haya ni baadhi ya mambo 
muhimu yatakayojitokeza ka-
tika Muswada huo, utakaowa-
fanya wabunge kubungua bon-
go zao na kuona ni lipi jema 
katika kuimarisha sekta ya 
habari nchini na kupanua wigo 
wa uhuru wa kujieleza, kupata 
na kutoa taarifa.

Bila shaka ni matumaini 
ya wanahabari kuwa seri-
kali iliyoko kwa mwelekeo 
inaouonyesha katika ujenzi 
wa demokrasia na uhuru wa 
kujieleza, wabunge wataupitia 
muswada na kuutendea haki 
kwa mustakabali mwema wa 

tasnia na taifa kwa jumla.
Kupita kwa muswada huo 

na kuzaliwa sheria mpya ita-
kayozingatia mwelekeo wa 
Tanzania mpya kitasnia, si tu 
itakuwa faraja kwa wanahabari 
bali pia kwa Watanzania wote 
wanaoamini katika utawala 
bora lakini pia wanaoomba 
Tanzania kuwa na mustakabali 
mwema.

Pamoja na faraja hiyo, wana-
habari nao watatakiwa kuacha 
kulewa na kudhani sasa wa-
takuwa juu ya sheria na kujia-
mulia chochote wakitakacho, 
ili mradi wanalindwa na sheria 
inayowapa uhuru, la hasha, mi-
paka itakuwapo.

Bado kanuni za kulinda 
maadili ya taaluma ya habari 
zitaendelea kuwapo, kwam-
ba hakuna atakayeruhusiwa 
kuandika au kutangaza uongo, 
uzushi au hata kumchafua mtu, 
taasisi au chombo kingine kwa 
kuwa tu kuna uhuru.

Maadili ya kitaaluma ni 
muhimu katika kuhakikisha 
linajengwa Taifa lenye amani 
na utulivu, hivyo mizania ya 
habari itaendelea kuheshimi-
wa, ukweli utahitajika lakini 
pia weledi, kauli na mwoneka-
no wa wanahabari vitaendelea 
kutamalaki.

Kupitishwa kwa muswada 
huo kuwa sheria, bila shaka 
kutakuja na chombo huru 
cha kusimamia maadili hayo, 
hivyo hatutatarajia tena kuona 
au kusikia waandishi au wa-
nahabari wakibananga lugha 
wala kupotosha habari zao kwa 
maslahi binafsi.

Hatutarajii kuona au kush-
uhudia mwanahabari aki-
jiita mwanahabari mwenye 
mwonekano wa kihuni kiwa-
jihi na hata kimavazi, kwani 
kufanya hivyo ni kuitweza 
taaluma na kuivunjia heshima 
kwa jamii.

Bila shaka pia, hatutarajii 
kusikia vipindi vya redio au tel-
evisheni vikiendeshwa kama 
vijiwe vya wahuni na walevi, 
kwa kubishana na kupigizana 
kelele bila mpangilio wala wel-
edi, kwa kuwa tu kuna fursa ya 
kuwa mbele ya vipaza sauti.

Ni matumaini ya kila mmoja 
kuona kuwa blogu na tovuti 
zinaacha kuandika uzushi, 
matusi, kejeli na kila mambo 
yanayokosa staha kwa hadhira, 
kwani kufanya hivyo kutakuwa 
ni kuua juhudi za muda mrefu 
zilizofanywa na wanahabari, 
wadau wa habari na serikali 
mpaka kufikia hapo.

 Alamsiki! 
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Jaji Kiongozi aonya 
watumishi mahakama 
kuendekeza rushwa
Na Neema Hussein, MPANDA

JAJI kiongozi Mahakama Kuu Tanzania, Mustepher 
Siyani, amewataka watumishi wa mahakama nchini 
kutowaangusha Watanzania kwa kuendekeza ubinafsi, 
rushwa na upendeleo na kuwafanya wananchi kutokuwa 
na imani na utendaji wa mahakama.

Siyani aliyasema hayo juzi katika uzinduzi wa jengo la 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Katavi, Lindi na Songwe uli-
ofanyika Manispaa ya Mpanda mkoani Katavi.

Alisema kwa uzuri na mwonekano wa majengo hayo 
uwe kielelezo cha kutoa  huduma bora kwa wananchi 
huku akiwakumbusha wanapotumia majengo hayo wa-
kumbuke kuwa yanatokana na kodi za wananchi wataka-
okuja mbele yao kutafuta haki.

“Kuna kazi ambazo kila mmoja anaweza kuzifanya la-
kini uhakimu sio moja ya kazi hizo. Kwa hiyo ni lazima 
sana kujipima na kutafakari katika zama hizi tulizonazo, 
mtumishi wa mahakama anapokamatwa au kutuhumiwa 
kwa rushwa anachafua na kurudisha nyuma imani ya wa-
nanchi wanayopaswa kuwa nayo,” alisema Jaji kiongozi.

Alisema hadi kufikia Septemba 2022 mahakama iliku-
wa imefikisha huduma kwa mahakama za hakimu mkazi 
kwenye mikoa 26 na mahakama katika wilaya 134 kati ya 
wilaya 139 zilizoko nchini.

Alisema ujenzi wa mahakama za hakimu mkazi katika 
mikoa mitatu ya Katavi, Lindi na Songwe utasaidia ku-
punguza umbali wa huduma na zaidi ni kuharakisha kazi 
ya usikilizaji wa mashauri.

Alisema kabla ya kuanzishwa kwa mahakama ya 
hakimu mkazi Katavi, wananchi zaidi ya 700,000 walila-
zimika kufuata huduma hiyo kwenye Mkoa wa Rukwa.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Geofrey Pinda, alise-
ma serikali itaendelea kutoa ushirikiano ili kuhakikisha 
inaimarisha miundombinu ya kutolea huduma za haki.

Meya wa Manispaa ya Mpanda, Haidary Sumry, alise-
ma Mkoa wa Katavi bado unakabiliwa na changamoto ya  
kuhudumiwa na jaji kutoka Mkoa wa Rukwa.

Hivyo, aliiomba serikali kutatua changamoto hiyo ili 
Mkoa wa Katavi upate jaji atakayeishi mkoani na kuwa-
hudumia wananchi kwa ukaribu zaidi.

Wananchi waliohudhuria uzinduzi huo, waliishukuru 
serikali kwa kusogeza huduma za mahakama karibu 
kulinganishwa na awali walipokuwa wanasafiri umbali 
mrefu kufuata huduma na kutumia fedha nyingi kwa ajili 
ya nauli na mahitaji mengine.

Ujenzi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Katavi ulianza 
kutekelezwa Septemba 2017 na ulikamilika Julai 2021, 
ukigharimu Sh. milioni 652.

Bosi Magereza aagiza kuimarishwa 
Kitengo cha Utunzaji Kumbukumbu

Mgogoro AMCOS watikisa miradi uwekezaji katika Sekta ya Kilimo
Na Godfrey Mushi, HAI

MGOGORO kati ya Bodi ya 
Chama cha Msingi cha Ushirika 
wa Kilimo na Masoko cha Ma-
chame Mkuu AMCOS na Mrajis 
Msaidizi wa Vyama vya Ushirika 
Mkoa wa Kilimanjaro, unadaiwa 
kuathiri miradi ya kiuchumi 
ya wananchi wa vijiji viwili 
vya Nkuu Ndoo na Nkuu Sinde 
baada ya kusimamishwa kwa 
muda usiojulikana miradi ya 
uwekezaji wa kilimo cha migom-
ba ya kisasa na kahawa vyenye 
thamani ya Sh. milioni 42.

Wananchi wa vijiji hivyo wak-
iongozwa na Mwenyekiti wa 
Serikali ya Kijiji cha Nkuu Ndoo, 
Twalibu Mallya, wamemwom-
ba Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, kuingilia kati sakata hilo 
kwa kuunda timu maalum ya 

uchunguzi itakayohakiki miradi 
hiyo baada ya kuibuka madai ya 
ufujaji wa Sh. milioni 37 za cha-
ma hicho.

Juzi Mallya alisema: “Tu-
namwomba Waziri wa Kilimo 
(Bashe), Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu 
na Mbunge wa Hai, Saashisha 
Mafuwe kufika Kata ya Ma-
chame Mashariki na kutafuta 
ufumbuzi wa mgogoro huu am-
bao umemng’oa madarakani 
mwenyekiti wetu wa bodi na 
wajumbe wake katika mazingira 
ambayo tunaona kabisa uamuzi 
uliotumika umejaa ukakasi.”

Alipotafutwa kuzungumzia 
mgogoro huo, Mwenyekiti wa 
Machame Mkuu AMCOS, Ibra-
him Shoo, aliyeng’olewa na Mra-
jisi Msaidizi wa Vyama vya Ush-

irika Mkoa wa Kilimanjaro kwa 
madai ya kuwapo ubadhirifu wa 
fedha, alidai hakuna matumizi 
yoyote waliyoyafanya kwenye 
miradi hiyo bila wanachama 
kuhusika kuiidhinisha.

“Waliokuja na Mrajis Msaidizi 
wa Mkoa, walikuja na majibu 
yao na siyo kueleza wanachama 
shida iliyoko kwenye chama 
chetu.

“Pili, tunaona kuna shida, kwa 
sababu hao hao maofisa ush-
irika, ndio walikuwa wanajibu 
majibu ambayo walitakiwa ku-
vielekeza vyama vya msingi vya 
ushirika kabla na si kuja kutafu-
ta matatizo.

“Tunajua kuna vyombo vina-
vyohusika na ukaguzi ambavyo 
serikali imeviunda kama COAS-
CO. Sisi tulikwenda COASCO 
mwaka 2020, tukapata vitabu 

ambavyo vilikuwa vimetolewa 
quarrel (kasoro za ukaguzi) 
kuhusu ukaguzi uliofanyika wa 
miaka mitatu kuanzia 2017 hadi 
2020.

“Wamekuja wanasema bodi 
inatakiwa isimame, wanasema 
bodi iliyoko ndiyo inabeba 
mambo yote. Wanachama 
wamehuzunika lakini wamela-
mbishwa maneno ya mdomoni 
kwamba bodi   hii mpya, ambayo 
imeanzisha miradi, imetumia 
fedha Sh. milioni 37 bila idhini 
ya Mrajis. 

“Mimi nikiwa kama mwe-
nyekiti, nimemweleza Mrajis 
kwamba hakuna matumizi yoy-
ote tuliyofanya kwenye mradi 
huu, ambayo wanachama ha-
wakuhusika kuudhinisha.”

Chama hicho cha Machame 
Mkuu AMCOS kinamiliki sham-

ba lenye ukubwa wa ekari 780, 
ambapo mwekezaji wa Kampuni 
ya Dekka Bruns anamiliki ekari 
83 ambazo alikodishiwa na cha-
ma hicho. Mwekezaji mwingine 
wa Kampuni ya Bondeni Flow-
eres anamiliki ekari 167.5 lakini 
ndani ya ekari hizo, ekari 25 al-
ipewa na bodi iliyopita.

Kwa mujibu wa Shoo, 
mwekezaji wa Kampuni ya Maki-
jaro anamiliki ekari 20 upande 
wa barabara ya Machame kuele-
kea njiapanda ya Moshi/Arusha 
na upande wa bondeni, anami-
liki ekari 23 ambazo amekod-
ishiwa kwa mkataba wa miaka 
mitano.

Aidha, Shoo alifafanua kuwa 
wanachama wa Machame Mkuu 
AMCOS wamebakia na ekari 200 
ambazo zimegawanyika katika 
mafungu matatu.

Na Renatha Msungu DODOMA

MKUU wa Jeshi la Magereza, 
Ramadhan Nyamka, ameagiza 
kuondolewa wafanyakazi wasio na 
uzoefu katika Kitengo cha Utunzaji 
Kumbukumbu ili kuepusha kuvuja 
kwa siri.

Pia ameagiza kuimarishwa ma-
wasiliano baina yao ili kujenga 
tabia ya kufanya kazi kwa mawasi-
liano na si kila mmoja kufanya 
kivyake.

Aliagiza hayo juzi alipofungua 
mafunzo ya utunzaji kumbukumbu 
yaliyofanyika jijini Dodoma kwa 
siku mbili yakihusisha maofisa ma-
gereza nchini.

Alisema kuwa baada ya mafunzo 
hayo anahitaji kuona wataalamu 
watakaokaa kwenye kitengo hi-

cho, wanakuwa na utaalamu wa 
kutosha katika kuhifadhi kumbu-
kumbu.

Alisema hatosita kuchukua hat-
ua kwa maofisa watakaobainika 
kuvujisha siri na kusababisha ku-
kosekana umakini kwenye kitengo 
hicho muhimu. Aliwataka maofisa 
hao kuzingatia wanachofundishwa 
katika mafunzo hayo ili kuhakiki-
sha wanakwenda kuwa watendaji 
wazuri kwenye utunzaji kumbu-
kumbu.

Alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kuona askari wao wanakuwa 
na utaalamu wa utunzaji kumbu-
kumbu na kuchangia kupunguza 
uvujaji siri.

Akizungumzia kuhusu mawasi-
liano kiutendaji, alisema ni jam-
bo linalohitaji kufanyiwa kazi ili 
waende sawa na kazi wanazofanya.

Alisema kumekuwa na tabia ya 

kutokuwasiliana mahala pa kazi, 
jambo ambalo halitakiwi, akisisiti-
za mawasiliano yawepo ili uwele-
wano uwepo kazini.

Pia alizitaka ofisi zote za Jeshi 
la Magereza nchini ziweke wataal-
amu ambao ni wabobezi na we-
nye utaalamu ili kusaidia kutunza 
siri za serikali. Alisema wakuu wa 
vitengo hivyo wanapaswa ‘kusema 
na jeshi’ ili kuwapa wataalamu am-
bao ni wabobezi katika sekta hiyo.

Scholastika Ndunguru, Mkaguzi 
Msaidizi, alisema moja ya mafani-
kio ya Jeshi la Magereza ni kuten-
geneza wataalamu wazuri na we-
nye weledi.

Ndunguru alisema mafanikio 
hayo yanatokana na utendaji bora 
wa kazi ambazo jeshi hilo linafan-
ya, hivyo baada ya mafunzo hayo 
wana imani wafanyakazi wa kiten-
go hicho wataimarika zaidi.

Nabii Mkuu wa Kanisa la Ngurumo ya Upako ambaye ni Balozi wa Amani, Dk. Geordavie Kasam-
bale, akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 50 kwa Mbunge wa Jimbo la Arusha Mjini, Mrisho 
Gambo (kushoto), pamoja Ofisa Tarafa ya Themi, Chausiku Baha, kwa ajili ya kuwasaidia wafan-
yabiashara wenye mitaji midogo na kurekebisha miundombinu ya soko la Samunge, jijini Aru-
sha juzi. Nabii huyo, aliongeza Sh. milioni 50 nyingine na kufanya kuwa Sh. milioni 100. PICHA: 
WOINDE SHIZZA 
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M
TOTO Juma alikuwa akimsaidia mama yake 
kulima bustani ya mboga pembeni ya nyumba 
yao. Wakati wanalima Juma alimuuliza mama 

yake maana ya maneno aliyoambiwa na mwalimu 
wake.

Juma: Eti mama ni kweli mchuma janga hula na 
wakwao?

Mama: Ndio mwanangu, ni lazima watakula pamoja
Juma: Kwani ni lazima kila anayechuma janga 

lazima ale na ndugu zake?
Mama: Mwanangu huo ni msemo unaomaanisha 

kila baya unalolitafuta, utaathirika pamoja na ndugu 
zako ni lazima kujiepusha.

SWALI
Taja matumizi tofauti ya chakula aina ya karanga.

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WArAkA WA NDANI 

k
ARIBU tena msomaji 
wangu tumulike maisha 
yalivyo. Bado tupo kwe-
nye vuguvugu la mwaka 

mpya. Wapo waliofanikisha mipa-
ngo yao mwaka jana na wengine 
waliishia njiani. Yaani hawana 
cha kujivunia huku wakibaki na 
mawazo kwa nini hawakutimiza 
ndoto zao.

Kundi hili linashindwa kuelewa 
kwamba maisha ni siri. Na zipo 
siri mbili duniani; siri ya Mungu 
na siri ya shetani. Kila mtu anayo 
siri yake. Neno la Mungu lin-
asema: “Siri ya BWANA ipo kwao 
wamchao, naye atawajulisha aga-
no lake” (Zab.25:14).

Duniani kuna utawala wa Mun-
gu na utawala wa shetani. Ndiyo 
maana nasema ziko siri mbili du-
niani. Siri ya Mungu hukaa kwa 
wale wamchao. Ukiona mtu ame-
fanikiwa, ujue anaijua siri fulani. 
Ili ufanikiwe lazima uwe na siri. 
Mwaka huu 2023 lazima uwe na 
siri kuweza kutimiza ndoto yako!

Siri ya kwanza unayotakiwa 
uwe nayo ni maono. Pengine 
utauliza maono ni nini? Maoni 

ni picha ya mbele kule unakok-
wenda. Je, unakwenda wapi. Ni ile 
picha akilini mwako kuhusiana na 
kesho yako. Unaona nini mbele 
yako? Kile unachokiona ndicho 
utakachopokea.

Ukiona ushindi, utashinda, 
ukiona kushindwa, utashind-
wa kweli. Ukiona kuinuliwa au 
kubarikiwa ndivyo itakavyotokea. 
Hata ukiona kufa, utakufa kweli. 
Maoni pia ni dira ya maisha yako 
kesho. Jiulize mwaka huu unaona 
nini kwenye biashara. Unachok-
iona ndicho utakachopata. Hayo 
ndiyo maono!

Mwaka huu 2023 lazima uwe 
mtu wa maono. Ona kufanikiwa, 
afya njema, ushindi, kuinuliwa, 
ndoa nzuri, mahusiano mazuri. 
Mungu hawezi kukupa kitu amba-
cho hukioni. Ukiona kibaya ndi-
cho kitakutokea.

Ndio maana mtu anaweza kusi-
mama na kusema; mbona leo na-
kosa amani, sioni amani. Maana 
yake mabaya yanakuja! Mungu 
akamuuliza Nabii Amosi; “Unao-
na nini? Nikasema, naona timazi. 
Ndipo BWANA akasema, tazama 

nitaweka timazi kati ya watu wan-
gu Israel…” Timazi yaweza 
kuwa uchungu, magonjwa, kilio, 
hasara na kadhalika.

Unachokiona utakipata na 
Mungu haendi zaidi ya maono 
yako! Pia Amosi 8:2 Mungu ana-
muuliza, Amosi unaona nini? Ni-
kasema naona kikapu cha matun-
da wakati wa hari. Ndipo BWANA,  
akaniambia mwisho wao umewa-
jia watu wangu Israel. Sitawapita 
tena kamwe”.

Hari ni wakati wa joto kali, ni 
hali ya ukame, hakuna vitu vi-
nastawi. Mungu anaposema hata-
wapita tena kamwe manake wa-
tarajie mafanikio, furaha, faida na 
maisha mazuri. Mwaka huu haina 
maana hautakutana na majaribu, 
la hasha! 

Majaribu ni wakati wa hari 
lakini kitakuwepo kikapu cha 
matunda. Ukiona mema yataku-
jia na ukiona mabaya kadha-
lika utayapata. Muombe Mungu 
akupe mema mwaka huu, yote 
yaliyoshindikana mwaka jana 
ayafanikishe.

Wako watu badala ya kujita-

fakari wao, huona wenzao wa-
nashindwa. Kumbe hao wana 
maono kule waendako. Achana 
na wanaokuwazia mabaya. Wewe 
ona kuinuliwa, kufanikiwa kwe-
nye kazi, biashara, mahusiano na 
kadhalika. Amini kile unachok-
iona mbele yako kufanikisha 
malengo yako! Mwambie Mungu 
akupe kuona vitu sahihi. Uki-
jiona mdogo, Mungu anakuona 
una kitu kikubwa ndani yako ali-
chokuumbia!

Maisha ya mwanadamu yako 
mikononi mwake na siyo kwa 
mtu mwingine. Wapo watu wen-
gine huhesabia wenzao miaka 
ya kuishi. Hao wanajifurahisha 
kwani hesabu za maisha ya mtu 
zipo mikononi mwa Mungu mwe-
nyewe.

Mwaka huu anza kuona sa-
wasawa. Ondoa macho ya mak-
engeza, ona ushindi. Methali 
29:18 neno la Mungu linasema, 
“Pasipo maono watu huacha ku-
jizuia”. Wapo watu wanaojilaani 
wenyewe, wanajitamkia mabaya 
wenyewe hawajui wafanyeje.

Ni kweli kabisa kwamba 

changamoto ni sehemu ya mai-
sha. Lakini unapomkimbilia Mun-
gu kwa kushindwa kwako, Yeye 
kwake yote yanawezekana kuya-
komesha.

Siri nyingine ni Nidhamu. Uw-
ezo wa kutawala roho na nafsi, 
hiyo ni nidhamu. Jiulize je, una 
uwezo wa kutawala alichokupa 
Mungu? Yamkini Mungu aliwahi 
kukupa mikononi mwako kushika 
fedha nyingi hadi mamilioni. Leo 
yako wapi?

Si kila ulichopoteza aliku-
potezea shetani. Ni wewe huna 
nidhamu ya matumizi. Unamsin-
gizia shetani hadi akaota mapem-
be, kumbe tatizo ni wewe huna 
nidhamu ya kutawala ulichona-
cho, umeshindwa kukimiliki!

Wako watu waliofanikiwa ku-
shika mamilioni ya fedha na kuya-
poteza leo   hawayaoni tena, wa-
nahangaika. Kumbuka tofauti kati 
ya tajiri na masikini ni uwezo wa 
kutawala mali.

Msomaji wangu. Bila shaka 
hadi hapa umejifunza kitu 
kuhusu siri ya kufanikiwa. 
Tuma ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Siri kuu mbili kuvuka mwaka huu 2023!

k
IBURI hutangulia kabla ya 
anguko la mtu.  Chanzo 
cha kiburi mara nyingi 
ni  mtu kujikweza na ku-

jiona yeye ni bora kuliko wengine.
Nataka kusema nini? Ni hivi, 

migogoro mingi ya vyama vya ush-
irika nchini inayoendelea kuchip-
ua hivi sasa, inasababishwa na 
kiburi ama viongozi kutunishiana 
msuli kutokana na maslahi binafsi 
au uvivu wa kujielekeza katika ma-
takwa ya sheria na kufuata maadili 
ya kazi yake (code of conduct).

Nikiri wazi kwamba jitihada 
kubwa zinazofanywa na serikali 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
chini ya Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa na Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, kufufua sekta ya ushirika, 
kuhimiza ustawi na uhimilivu wa 
vyama vya ushirika ili kuviwezesha 
kuwa vyenye nguvu na tija kubwa 
katika uzalishaji mali, zimerejesha 
matumaini ya kiuchumi ya wa-
nanchi walioamua kujiunga na vy-
ama hivyo.

Januari 16, mwaka huu, kumeibu-
ka mgogoro mpya, kati ya Bodi ya 
Chama cha Ushirika wa Mazao na 
Masoko cha Machame Nkuu AM-
COS na Mrajis Msaidizi wa Vyama 
vya Ushirika Mkoa wa Kilimanjaro, 

kutokana na uamuzi wenye ukaka-
si ulioing’oa madarakani bodi 
iliyoasisi miradi mikubwa miwili 
ya kilimo biashara cha kahawa na 
migomba ya kisasa.

Mgogoro huo unaathiri miradi 
hiyo ya kiuchumi, ambayo inge-
wanufaisha wanachama, ambao 
katika ekari 11 kati ya ekari 200 wal-
izo nazo kwa sasa, wamewekeza 
kilimo biashara kwa kupanda 
miche mipya ya kisasa ya mibuni, 
na ekari nne wamewekeza miche 
ya migomba zaidi ya 4,000 na 
wakati huo huo katika eneo hilo 
hilo kuna miche 4,000 tayari ime-
shanunuliwa kwa ajili ya kupand-
wa shambani.

Yako mambo mawili yanayota-
jwa kama kiini cha mgogoro huu. 
Moja ni kuwekwa kabatini, makisio 
ya mradi wa shamba la migomba 
ya kisasa ya kimalindi, ambayo il-
itengewa bajeti ya Sh. milioni 26 
na makisio ya mradi wa kahawa za 
kisasa, uliokuwa umetengewa Sh. 
milioni 16.

Jambo la pili, ni tuhuma za uba-
dhirifu wa Sh. milioni 37 za chama 
hicho zinazodaiwa kutumika bila 
kibali cha Mrajis Msaidizi wa Vy-
ama vya Ushirika Mkoa wa Kili-
manjaro.

Acha kuinua mabega, kiburi ni anguko lako
Madai ya kutumika mchakato 

haramu wa kuiondoa bodi kwa 
kutumia ripoti ya bodi nyingine ili-
yopita ni makosa. Kama kuna hoja 
za ukaguzi wapeni kazi, Shirika la 
Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama 
vya Ushirika nchini (COASCO) na 
sio kuteua maofisa ushirika ku-
fanya ukaguzi. Kama ni suala la 
ubadhirifu ziko hatua zinapaswa 
kuchukuliwa ikiwamo kuisimami-
sha kazi bodi na kuiburuza kortini 
kwa tuhuma zinazowakabili lakini 
kuifukuza peke yake.

Nasema hivyo kwa sababu, mara 
kadhaa tumeshuhudia, Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, akisema 
serikali ina mkakati wa kuende-
leza na kuimarisha ushirika, kwa 
kuanzisha na kufufua viwanda ili 
kuongeza thamani ya bidhaa zina-
zozalishwa na wanaushirika.

Ni dhahiri kuwa Waziri Mkuu Ma-
jaliwa, amekuwa jicho la karibu la 
vyama hivi, kwa kuagiza mara kwa 
mara Wizara ya Kilimo isimamie 
kikamilifu matatizo mbalimbali 
yanayodumaza vyama vya ushirika 
nchini ili kujenga ushirika imara 
unaokuwa na endelevu.  Haya 
ndiyo mambo ya kufanyia kazi na si 
baadhi ya watendaji kujisahau.

Pia Waziri Mkuu, Majaliwa ame-

kuwa akisema serikali ina dhamira 
ya dhati ya kuhakikisha kuwa vy-
ama vya ushirika vinaimarika na 
wakulima wanapata tija na manu-
faa ya shughuli za uchumi zina-
zoendeshwa kwenye vyama vya 
ushirika.

Ushirika ni sekta muhimu yenye 
mchango mkubwa kwa taifa, 
ambayo inahusisha shughuli za 
uchumi ikiwamo kilimo na nyanja 
nyingine za uchumi ambazo zote 
hutoa ajira na kuchochea ukuaji wa 
uchumi wa taifa.

Na ninyi viongozi na watendaji 
wa sekta ya ushirika ni lazima 
mhakikishe kuwa vyama vya ush-
irika vinaendeshwa kwa kufuata 
sheria, kanuni na taratibu na kusi-
mamia vyama kwa misingi ya 
uadilifu ili kuondokana na mata-
tizo ambayo yamekuwa yakiharibu 
taswira ya ushirika.

Tuache kuinua mabega, tukae 
turidhiane, kiburi ni daraja la an-
guko lako!

•	 Godfrey	 Mushi	 ni	
Mwandishi Mwandamizi wa 
Gazeti	 la	 Nipashe,	 Kanda	 ya	
Kaskazini.	Anapatikana	kwa	ba-
rua pepe: ghandsome79@gmail.
com,	Simu	ya	mkononi:	+255	767	
535490

Ushirika ni 
sekta muhimu 
yenye mchango 
mkubwa kwa 
taifa, ambayo 
inahusisha shu-
ghuli za uchu-
mi ikiwamo 
kilimo na nyan-
ja nyingine za 
uchumi am-
bazo zote hutoa 
ajira na kucho-
chea ukuaji 
wa uchumi wa 
taifa.
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Desemba 30, 2022 ilikuwa siku ya furaha kwa  Gaudin 
Gration alipofunga ndoa takatifu na Bibiana Deus, katika 
Kanisa Katoliki la Katoke wilayani Muleba mkoani Kagera 
na baadaye kuwa na tafrija fupi iliyofanyika ukumbi wa 
Suzana.

JUMAPILI JANUARI 22, 2023
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M
WAKA 2023 ni wakati wa 
kuvaa mavazi adimu yenye 
mng’aro wa kuvutia.

Baadhi ya wabunifu 
wameutaja mwaka huu kuwa ni wenye 
mafanikio katika mitindo ya mavazi 
na rangi zenye kung’aa.

Tofauti na mwaka jana uliotawaliwa 
na rangi hafifu, mwaka huu ni mwen-
do wa kujing’arisha zaidi kwa suti kali 
zinazomfanya mtumiaji kuwa wa kip-
ekee.

Rangi kama nyekundu, bluu, manja-
no ya limao, kijani ya kiwichi, nyeupe 
na kijivu zinapendekezwa kutawala 
zaidi kwa misimu yote ya mwaka.

Unaweza kusema ni kipindi cha vi-
jana kutawala zaidi kuliko wale wenye 
umri wa kati na zaidi. Vijana wengi 
wanapenda vitu vyenye mng’ao na 
hata kwenye mavazi wanapenda kuwa 
katika hali hiyo.

Wabunifu wa mavazi watakuwa na 
msimu mzuri wa kujipatia kipato ku-
tokana na kuwa na kazi nyingi zaidi 
kuliko kipindi cha nyuma.

Rangi huongozwa na vivuli vya pas-
tel, ikiwa ni pamoja na rangi nyekun-
du, peach, cream,   HYPERLINK 
“https://confettissimo.com/sw/Goto/
h t t p s % 3 A /wo m a n a dv i c e . r u /C ve t -
slonovoy-kosti -na-kakoy-ni- chem-
sochetaetsya-v-odezhde” \t “_blank” 
Ivory  champagne na nyeupe za jadi, 
zinazohusishwa na wanawake wadogo 
wenye huruma, hatia na vijana. Wakati 
huo huo, katika makusanyo ya mtin-
do maarufu wa mtindo, bidhaa zote 
nyekundu zenye chaguzi za kawaida 
katika tani za mint zinawasilishwa.

SUTI ZA 
KUNG’AA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Kuku wa limao

K
UKU ni chakula 
kizuri kwa familia. 
Kama unahitaji 
ku j i l a m b a  n a 

kuvinjari, basi kula kuku 
wa limao.

Jinsi ya kuandaa
Changanya viungo kwe-

nye blenda, saga ili upate 
mchanganyiko mzuri na 
hifadhi pembeni.

Andaa kuku, unaweza 
kumkata vipande au uka-
muacha mzima kisha 
msafishe na mkaushe kwa 
kitambaa safi.

Kama unataka kuoka 
kuku, hakikisha kuwa 
huondoi ngozi. Ngozi hu-
saidia kumfanya kuku aive 
vizuri sababu inaungua 
huku ikiacha nyama ya 
ndani ikiiva vizuri na tara-

tibu.
Kwenye mfuko wa plas-

tiki weka mchanganyiko 
wa viungo vyote, kisha 
weka kuku na umchang-
anye vizuri ili apate kuin-
gia viungo.

Hifadhi mfuko wenye 
kuku kwenye friji kwa 
takribani saa sita hadi saba 
ili vipikwe kesho yake.

Ukiwa tayari kuandaa 
kuku, toa kwenye mfuko, 
panga kwenye bakuli 
akauke kwenye oven.

Washa oveni na uipashe 
moto kwenye nyuzi joto 
150, halafu kamua limao 
kwenye chombo kikavu. 
Changanya maji ya limao 
na mafuta ya kula kwa 
pamoja upate mchang-
anyiko sawia. 

Kata vizuri vipande vya 
limao lililobaki na weka 
pembeni, usitupe.

Mwaga mchanganyiko 
juu ya vipande vya kuku 
vizuri. Mloanishe ili ap-
ate kuwa na unyevunyevu 
mzuri.

Panga vipande vya li-
mao kwenye bakuli vizuri 
pembeni ya vipande vya 
kuku.

Washa oveni kwa dakika 
45 na weka kuku ili apate 
kuiva. Unaweza kuangalia 
kama anaungua ili kum-
geuza.

Baada ya dakika 45, toa 
kuku na angalia kama 
ameiva vizuri ndani.

Unaweza kula chakula 
hiki na ugali, wali, ndizi au 
vinginevyo. 

UREMBO
Na Mary Geofrey

N
GOZI kwa kawaida inatakiwa ijitengeneze yenyewe 
na si kuitengeneza kwa kutumia vipodozi kama 
wengi wanavyodhani.

Ulaji wa matunda na mboga za majani kwa 
wingi kunywa glasi nane za maji kwa siku,  ni njia nzuri 
kama unataka kuwa na ngozi nzuri isiyo na madoa wala 
ukavu ambao haupendezi.

  Wengi wanaacha kula mbogamboga na matunda 
kwa wingi hata kutokunywa maji ya kutosha, badala 
yake wamekuwa akitegemea kuwa na ngozi nzuri jam-
bo ambalo ni gumu.

  Mara kadhaa tumeshuhudia watu wanaopaka 
krimu kali wakiwa kama wameungua usoni,  huku  
mwili ukionekana kuwa mkavu jambo ambalo lin-
aashiria kuwa krimu  si suluhisho la kuwa na ngozi 
nzuri.

 Kuna watu wamekuwa na ngozi za asili na hata 
unapowauliza baadhi yao hawajawahi kupaka 
cream hata siku moja na bado wana ngozi nzuri 
zinazovutia hao wamekuwa wakila kwa ajili ya ku-
hakikisha wanatengeneza ngozi zao kutoka ndani.

 Wengi wanaharibu ngozi zao na kuwa na ma-
doa kutokana na kutumia make up kwa muda 
mrefu    na hata anapogundua kuwa ana tatizo 
la madoa.

Wamekuwa  wakijaribu kutumia vipodozi ving-
ine kwa ajili ya kumaliza tatizo hilo jambo am-
bali linazidisha madhara kwenye ngozi.

Unaweza kutibu ngozi yenye madoa usoni pia 
mashavuni kwa kujitibu na juisi ya limao.

 
NAMNA YA KUFANYA
 Chukua  limao lioshe na kisha likamue na 

kuchuja mbegu zake. Weka juisi hiyo kwenye 
kikombe na kisha tafuta kitambaa laini kicho-
vye kwenye juisi ya limao na dondoshea juisi 
ya limao kwenye sehemu zenye tatizo.

  Kaa    kama dakika tano kisha osha uso 
kwa maji safi. Unaweza kuchanganya na asali mbichi    na 

maji ya limao husaidia pia kuondoa madoa usoni.
 

Limao linavyorudisha 
urembo
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

U
ZIO ni moja ya sura ambazo 
zinaweza kutumika kama urembo 
wa nyumba kulingana na namna 
mhusika anavyotaka. Mwenye 

nyumba anaweza kutaka uzio huo uwe kwa 
kutegemea bajeti au ubunifu unaotumika 
kuutengeneza.

Kwa ujumla, nyumba inapozungushiwa 
uzio, iwe ni kwa ajili ya ulinzi, usalama, 
faragha au mwonekano, unasaidia pia 
kuongeza thamani ya nyumba 
husika.

Kwa mazingira yetu ya ki-
tanzania, kuna uzio wa aina 
mbalimbali ikiwamo za mato-
fali, mbao, miti, makuti, chuma, 
wavu na mabati. 

Mtaalamu wa masuala 
ya  ujenzi, Michael  Samu-
el,  anasema yako mambo ya 
kuzingatia kabla ya kuweka 
uzio wa nyumba yako.

Anasema ni vyema ukaepuka 
kukurupuka kuchagua uzio kab-
la hujafahamu gharama za utun-
zaji wake na kwamba endapo 
utaamua kimakosa, kuna uweze-
kano wa kuharibu mwonekano 
wa sura ya nyumba yako hata 
kama ni nzuri kiasi gani.

“Kwa mfano unapoweka 
uzio wa mbao, ujue kwamba 
unatakiwa kupakwa rangi mara 
kwa mara na ujue zinaoza pia 
baadaye. Kwa hiyo mbao zinahi-
taji maboresho ya kila mara kwa 
sababu pasipo kufanya hivyo zi-
naharibika. Hivi ni vitu ambavyo 
unapaswa kujua katika kila aina 
ya uzio unaotaka kuweka,” anase-
ma Samuel.

Jambo lingine, anasema kabla 
ya kutengeneza uzio wako, una-
takiwa ufahamu unatakiwa uwe 
kwa mtindo gani. Anashauri 

Namna ya kupamba 
kwa michoro

Michoro ya ukutani inayoweza kutumia 
kupendezesha nyumba.
Kama mpenzi wa michoro ya kiafrika, basi 
unaweza kupendezesha kuta za nyumba 
yako kwa sanaa za Kitanzania.
Hata hivyo, unatakiwa kuwa na ufahamu 
wa aina ya michoro unayotakaa kuweka 
ndani ya nyumba, na hizi ni baadhi ya don-
doo za michoro inayoendwa.

1I Tingatinga
 Tingatinga ni aina ya michoro ambayo 

ilianzia Dar es Salaam, kwenye karne 
ya 20 na baadaye ikasambaaa Afrika 
Mashariki nzima. Mwanzilishi wa micho-
ro hii ni Edward Saidi Tingatinga.

2: Michoro ya kisu
 Michoro hii ni ya kupendezesha nyumba 

ukutani kama ilivyo kwa ile ya tingat-
inga. Tofauti yake ni kwamba michoro 
ya kisu inaonyesha picha halisi.

3: Michoro ya Zanzibar
 Kama jina lake lilivyo ni kwamba micho-

ro hii inaakisi mwonekano wa mandhari 
ya Zanzibar kama vile ni milango, ufuk-
we na majengo mbalimbali ya Zanzibar.

4: Michoro ya kanvasi
 Michoro ya kanvasi ipo ya aina mbili 

ambapo aina ya kwanza ni ile iliyoko 
kwenye kanvasi na ikakamilika. Aina ya 
pili ni ile iliyopo kwenye kanvasi zaidi 
ya moja ili kuufanya mchoro mzima 
ukamilike. Kanvasi hizo zinaweza kuwa 
tatu au nne na ukiondoa moja mchoro 
wote unapoteza maana.

kwamba uzio wa kurembesha zaidi 
katika lango kuu ikiwamo kuweka 
taa za rangi unasaidia kuweka 
mwonekano mzuri wa ukuta na ny-
umba kwa ujumla.

Samuel  anashauri kuweka uzio 
wenye kuleta faragha na wa kuima-
risha ulinzi katika nyumba na siyo 
bora uzio.

Anasema uzio unaoacha nafasi 
au matundu katika nyumba, hauna 
faragha na wala hauwezi kuku-
linda vya kutosha bali ila unakupa 
starehe ya kuangalia kinachoende-
lea nje ya makazi yako unapokuwa 
umejipumzisha.

Rembesha uzio 
kupendezesha
 nyumba yako
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HABARI KIMATAIFA

Zelensky aomba vifaru haraka, Ujerumani yasita kutoa Leopard

Mshauri wa rais apelekwa gerezani
KINSHASA, DRC 

MSHAURI wa zamani wa Rais 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, Fortunat Biselele, am-
baye aliondolewa katika baraza la 
mawaziri wiki iliyopita, amepele-

kwa gereza kuu mjini Kinshasa.  
Biselele ambaye alikuwa na 

ushawishi mkubwa kwa Rais Felix 
Tshisekedi, alihamishiwa kwenye 
gereza kuu la Makala jana usiku, 
baada ya kesi yake kusikilizwa kwa 
saa sita na waendesha mashtaka.  

Biselele aliondolewa katika baraza 
la mawaziri Januari 14 na kuwekwa 
kizuizini. 

Hata hivyo, sababu za kukamat-
wa kwake bado hazijajulikana.  
Taarifa iliyochapishwa na jarida la 
habari la Africa Intelligence, ilidai 

kuwa anashukiwa kushirikiana na 
serikali ya Rwanda. 

Jarida hilo liliripoti kwamba 
Biselele alikuwa amejaribu kuileta 
DRC     karibu zaidi na Kigali mwan-
zoni mwa utawala wa Tshisekedi.

 DW

Burkina Faso 
yawakomboa  
wanawake, 
watoto 66 
OUAGADOUGOU, BURKINA 
FASO 

JESHI la Burkina Faso 
limefanikiwa kuwakom-
boa wanawake na wa-
toto 66 ambao walitekwa 
nyara mwezi huu na wa-
namgambo wa Kiislamu. 
Tukio hilo la utekaji lil-
itokea kaskazini mwa nchi 
hiyo wakati wanawake na 
watoto walipokuwa waki-
kusanya matunda mwitu 
karibu na mji wa Arbinda 
kwenye jimbo la Soum 
mnamo Januari 12 na 13. 

 Taarifa zilizotolewa 
jana na shirika la utan-
gazaji la taifa RTB, 
zilisema kwamba vikosi 
vya usalama viliweza 
kugundua walipo mateka 
wakati wa operesheni 
zake kwenye mkoa wa 
Kaskazini.  

Mji wa Arbinda ume-
kuwa chini ya vizuizi vya 
wanamgambo kwa miaka 
mingi na hivyo kuwafan-
ya wanawake na watoto 
kuwa katika hatari ya 
mashambulizi. 

Wanamgambo hao 
wameizingira miji katika 
nchi hiyo ya Afrika Ma-
gharibi na kutatiza usam-
bazaji wa bidhaa na watu 
kutembea kwa uhuru. 

DW 

KYIV, Ukraine

 RAIS wa Ukraine Volodymyr 
Zelensky, amesema hakuna njia 
mbadala kwa nchi za Magharibi 
bali ni kuipa Ukraine silaha nzito. 

Hata hivyo mpaka jana Ujerum-
ani ilishindwa kuthibitisha iwapo 
itatoa vifaru vyake chapa ya Leop-
ards.

Mkutano ulioongozwa na 
Marekani uliwahusisha washirika 
takriban 50 wa Ukraine, umepiti-
sha msaada wa kijeshi wenye 
thamani ya mabilioni ya dola, iki-
wa ni pamoja na magari ya kivita 
na silaha zinazohitajika kurudisha 
nyuma vikosi vya Russia kwenye 
uwanja wa mapambano.

Hata hivyo Rais Zelensky, katika 
mkutano huo alisisitiza anahitaji 
zaidi vifaru vya kivita. 

Akihutubia  mkutano huo kwa 
njia ya video, Zelensky aliwahimi-
za washirika wake kuharakisha 
upelekwaji wa silaha na kuweka 
mkazo upatikanaji wa vifaru chapa 

ya Leopard 2, kutoka Ujerumani. 
“Kila siku tunaona kwamba 

hakuna mbadala, zaidi ya kufanya 
maamuzi kuhusu upatikanaji wa 
vifaru,” alisema Zelensky. 

Matarajio yaliongezeka kwa 
washirika wa Ukraine, kabla ya 
mkutano huo uliofanyika siku ya 
Ijumaa. 

Ilitegemewa Ujerumani kama 
ingelikubali ombi hilo, nchi zingine 
zinazotumia aina hiyo ya vifaru 
aina ya Leopard, wangeruhusiwa 
kuvipeleka Ukraine. 

Sababu za Ujerumani kusita ku-
toa majibu ya moja kwa moja bado 
hazijawa wazi, kwani Uingereza 
imekubali kutuma vifaru vyake 
14 aina ya Challenger 2 nchini 
Ukraine. 

Hata hivyo, Waziri wa Ulinzi 
wa Marekani, Lloyd Austin, alise-
ma Ukraine inatarajiwa kufanya 
mashambulizi dhidi ya vikosi vya 
Russia katika wiki zijazo.

 “Tunayo fursa kwa sasa na 
majira ya masika, wakati wowote 

watapoanza mashambulizi yao,” 
alisema waziri wa huyo wa ulinzi 
wa Marekani. 

Waziri wa  Ulinzi wa Ujerum-
ani, Boris Pistorius, aliwaambia 
waandishi wa habari kuwa bado 
hawawezi kusema ni lini uamuzi 
utachukuliwa na uamuzi utakuwa 
upi, linapokuja suala la vifaru vya 
chapa Leopard. 

Austin aliitetea Ujerumani dhi-
di ya ukosoaji kwamba haikuwa 
ikifanya vya kutosha kuisaidia 
Ukraine, akisema serikali yake im-
ekuwa mshirika wa kutegemewa. 

“Sote tunaweza kufanya zai-
di, Ujerumani ni mshirika wa 
kutegemewa.”” 

Alisisitiza Austin. Maofisa wa 
Marekani walisema Ukraine bado 
inakabiliwa na vita kali dhidi ya 
majeshi ya Russia, ambayo bado 
yanashikilia moja ya tano ya nchi 
hiyo. 

Jenerali Mark Milley ambaye ni 
mkuu wa majeshi ya Marekani, 
alieleza kiwango cha vifaa vinavyo-

hitaji, ikiwa ni pamoja na magari 
ya kijeshi, silaha pamoja na mafun-
zo kwa vikosi vya Ukraine. 

Hata hivyo, Russia imeonya 
kwamba vifaru vya washirika wa 
magharibi kupelekwa Ukraine 
kutasababisha hali kuwa ngumu 
zaidi. 

Katika mkutano wake na 
waandishi wa habari msemaji wa 
Kremlin Dmitry Peskov, alisema  
hoja hiyo haipaswi kupewa uzito 
mkubwa. 

“Tunaona ufuasi wa udang-
anyifu mkubwa juu ya uwezekano 
wa Ukraine kuwa na mafanikio 
kwenye uwanja wa vita,” alisema  
Peskov mbele ya wanahabari. 

Alionya kwamba utolewaji wa 
misaada hiyo utaongeza tatizo zai-
di kwa Ukraine, lakini haitabadili-
sha kitu kwa vikosi vyake katika 
kusonga mbele kwenye uwanja wa 
vita, kufikia malengo yake. 

“Hii itaongeza matatizo kwa 
Ukraine, lakini kwa upande wa 
Russia haitabadili chochote katika 

kufikia malengo yake,” alisema.  

HALI ILIVYO 

Wizara ya Ulinzi Russia, ilisema 
vikosi vyake vimechukua udhibiti 
wa eneo la Klishchiivka, ambalo 
ni makazi ya kusini mwa mji wa 
Bakhmut katika eneo la  kimkakati 
la Donesk Mashariki mwa Ukraine. 
Wiki iliyopita, vikosi vya Russia 
vilitaja kuuteka mji wa Soledar 
ulioko Kaskazini Mashariki mwa 
Bakhmut. 

Hatua hiyo inayotajwa na wa-
chambuzi wa masuala ya ulinzi 
kuwa inaweza kuwasaidia kuweka 
shinikizo kwa mji mkubwa. 

 Mji huo uliokuwa na wakazi 
400 kabla ya vita, ulitekwa kwa 
msaada wa mashambulizi ya anga.

Hata hivyo taarifa hizo hazi-
jathibitishwa na mamlaka ya 
Ukraine kutoka katika uwanja wa 
vita. 

DW 

Makuhani wakuu wa dini ya Orthodox wakisherehekea sikukuu ya ubatizo kwenye Ziwa Batu nchini Ethiopia. Sherehe 
hizo hufanyika Januari 18 kila mwaka. PICHA: AFP
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SAFU

 MABADILIKO YA SHERIA NA  KANUNI NI MUHIMU KATIKA HILI MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

J
ANUARI 3, mwaka huu, 
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san kama lilivyo jina lake, 
alileta suluhu ya mikutano 

ya vyama vya siasa nchini ambayo 
ilipigwa marufuku na mtangulizi 
wake, Hayati John Magufuli, takrib-
ani miaka saba iliyopita.  Suluhu 
hii imekuja baada ya mazungumzo 
kati ya Rais na viongozi wa vyama 
vingine vya siasa.

“Kwa hiyo uwepo wangu leo 
mbele yenu ni kuja kutoa ruhusa. 
Kuja kutangaza kwamba, lile tanga-
zo la kuzuia mikutano ya hadhara 
limeondoshwa.” Hii ni kauli ya Rais 
katika kikao na viongozi wa vyama 
vya siasa vyenye usajili uliofanyika 
Ikulu, Dar es Salaam. 

Kwanza, niungane na wengi am-
bao wameupongeza uamzi huo wa 
busara, ambao umefanywa na Rais 

Baharia aliyerejea Bongo, mkewe hayupo kamtoroka BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
AISHA yana changa-
moto kubwa sana na 
hayajawahi kunyoo-
ka hata siku moja 

kwa masikini na matajiri.  Mbara-
ka Mwinshehe Mwaruka alimali-
za kila kitu alipotunga kibao cha 
‘Shida’ mwaka 1978.

Kwenye mashairi yake aliimba: 
“Hakuna kitu kibaya sana duniani 
kama shida. Haichagui siku shida 
wala  mwaka, haina katu taarifa 
shida huingia shida bila hodi. Si  
mtoto wala mkubwa wote shida. 
Kila siku shida shida, haishi mpa-
ka siku ya mwisho.

“Shida haikosekani hata kama 
siku ya harusi na uwe na mapesa 
mengi ipo shida. Haina ngoja 
wala aibu popote shida hutokeza. 
Kwa masikini matajiri wote shida, 
kila siku shida shida haishi mpa-
ka siku ya mwisho.”

Ni wimbo ambao haukuwa na 
mashairi mengi sana, lakini haya 
machache yameshiba na ku-
dhihirisha kile ambacho alitaka 
kukiongea na kipo kwenye jamii 

yetu.
Mbaraka anasema ukiwa na 

pesa shida ipo tu. Ukiwa huna pesa 
ndiyo kabisa yaani shida hapo ndi-
yo kama nyumbani kwake.

Mtunzi alikuwa anaeleza kuhu-
su kitu shida ambayo kwa sasa 
wengi wameenda mbali sana na 
kuiita changamoto. Lakini hiyo 
ni shida au matatizo na unaweza 
kusema tabu vile vile.

Mbaraka anasema siku zote shi-
da haipigi hodi, inatokea tu ghafla 
na wala huwezi kujua imetokea 
wapi. Maana yake binadamu haji-
pangi kwa ajili ya kukabiliana na 
shida, bali shida huja kwanza na 
yeye anaanza kuitatua kwa sababu 
haipigi hodi.

Halafu anasema popote pale in-
atokea. Ngoja na mimi nimuunge 
mkono na kumuongezea Mbaraka 
kitu. Shida hutokea popote pale, 
iwe mjini, kijiji, porini kwenye usa-
firi hata kwenye sehemu ambazo 
hatu hufurahi, lakini kikubwa zaidi 
hupenda kutokea sehemu ambayo 
ni muhimu au nyeti sana kwa 
mhusika.

Kama umevaa ndala, mara 
nyingi hukatika mbele za watu. 
Unaendesha gari, pikipiki au 
basikeli, huharibika sehemu am-
bayo kuna watu wengi ambao 
hawakupendi au wanakuonea kiji-
cho, ili tu wapate na kuongea.

Au ukaanguka mbele ya msicha-
na au mvulana unayempenda am-
baye labda juzi tu ndiyo mmetoka 
kuzungumza masuala ya mapenzi.  
Ndiyo maana waswahili wakawa 

na msemo wao mmoja kuwa ‘siku 
ya kutembea utupu ndiyo siku ya 
kukutana na mkweo.’

Maana na msemo huu kuwa 
siku ambayo wewe hujajiandaa na 
lolote lile, au kuchukua tahadhari 
yoyote, ndiyo siku ambayo kuna 
kitu kitakutokea ambacho kwa 
wakati huo utashindwa kabisa 
kukitatua.

Mbaraka anasema shida ipo tu 
hata siku ya harusi. Yaani changa-
moto inaweza kutokea hata siku 
ambayo watu wana furaha.

Mfano tu, siku hiyo vyakula au 
vinywaji vikaisha wakati bado 
wahudhuriaji na wengi bado ha-
wajapata, kukazua malalamiko na 
mzozo.

Kwenye maisha haya, kila mmo-
ja ana kazi yake ambayo pia ina 
changamoto zake. Kuna kazi ngu-
mu sana, na zipo zenye kutumia 
zaidi akili mpaka mtu anakuwa 
kama amechanganyikiwa. Kuna 
kazi zisizo na mapumziko ya Juma-
mosi, Jumapili au sikukuu.

Pia zipo kazi ambazo mtu aki-
toka nyumbani kwake leo, kurejea 
kama itakuwa ni mapema sana 
basi ni miezi mitatu.

Hao ni pamoja na madereva wa 
malori. Kuna rafiki yangu mmoja 
aliwani kunichekesha, lakini pia 
ndani yake kukiwa na ujumbe uli-
ofika vema kwenye hadhira.

“Ndugu yangu, hii kazi yetu ya 
madereva malori kama huna mke 
mwaminifu unaaweza kupata 
mwanaume mwingine wakawa 
wapenzi kwa muda mrefu hadi 

wakagombana na kuachana wewe 
hujui.”

Ujumbe wake hapo ulikuwa ni 
kwamba aina ya kazi yake haimpi 
fursa sana ya kukaa na familia 
yake, kwa sababu akirejea nchini 
anaweza kukaa wiki moja tu au 
mbili, lakini akiondoka kwenda 
nchi za nje kama Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, Zambia, 
Rwanda au Burundi ni miezi mi-
tatu.

Yote tisa, kuna kazi ya ubaharia 
hasa ya meli zinazokwenda nje ya 
nchi. Mtu anaweza kukaa miezi 
sita, mwaka au zaidi hajarudi ny-
umbani. Kuna mtu alishawahi ku-
niambia kuwa zamani mabaharia 
ilikuwa ni mara chache sana kuoa 
na kuwa na familia kwa sababu 
hiyo.

Kwa sasa mambo yamebadika, 
lakini inahitaji kuwa na familia 
yenye msimamo na inayojua asili 
ya kazi ya baba yao. Baadhi ya 
mabaharia waliokuwa akiondoka 
na kuwaacha wapenzi au wake 
zao, hawakuwakuta kwa sababu 
walishindwa kuwavumilia kukaa 
kipindi chote hicho, wakawakim-
bia kwenda kuolewa na watu wen-
gine.

Mwanamuziki Kasongo Mpinda 
Clyton alipata kisa hiki na kuki-
tungia wimbo aliouita ‘Kazi yangu 
Baharia’ akiwa na bendi ya Maquis 
Original.

“Mimi kazi yangu baharia, 
mwaka mmoja au miwili kazi ya 
bahari. Nakubali shida na mata-
tizo. Yote hii ni kwa ajili ya watoto 

wangu. Yote hii juu ya kujenga 
familia yangu ee. Likizo napata 
narudi nyumbani, nakuta mama 
watoto ametoroka jamani ee. Ni-
ingine nadni ya nyumba yangu, 
naona giza. Nitoke nje nitazame 
juu, naona jua na mwezi vinaku-
tana leo. Mama nalia eee, mizimu 
ya mababu, njoo, mimi naumia, oo 
yele naumia.

Kumwacha mke wangu, 
nashindwa kweli mama, watoto 
kuwalea na mama wa kambo siwe-
zi kweli mama. Malezi mema ya 
watoto ni kuwalea baba na mama 
yoyo.

Nakwenda zangu safarini tu-
liangana salama naye, ahadi tuka-
peana mashahidi malaika mama. 
Nilimwamini leo yeye kanigeuka 
tena, mizimu ya mababu sijui la 
kufanya kweli.

Maungo yamenilegea juu yake 
yeye na kazi bado kwisha sijui ni-
tafanya nini yoyo.”

Hizi zote ni changamoto za mai-
sha. Lakini pamoja na hayo hazi-
wezi kumfanya mwanaume aache 
kufanya kazi kwa sababu eti iwe na 
familia yake kwa muda mrefu.

TX Moshi William aliimba wa-
naume tumeumbwa mateso ku-
hangaika. Usiache kazi fulani am-
bao umeandikiwa eti kwa sababu 
inakufanya uwe mbali na familia.
Kwa sababu kinakukuta kitu ki-
kubwa zaidi ya hicho.Kwa sababu 
hata hiyo familia inahitaji kazi 
yako ili ipate mahitaji yake, iwe na 
amani na furaha.

Tuma meseji 0716 350534

kupitia majadiliano ya muda mre-
fu kidogo pamoja na viongozi hao. 
Pia niwapongeze viongozi wa vy-
ama hivyo ambao walishiriki ma-
zungumzo hayo na kuwezesha ku-
patikana kwa suluhu hiyo. Pamoja 
na kufunguliwa huko ni muhimu 
kwenda mbali zaidi. 

Aliyetoa tangazo la kufungia 
mikutano ambayo ipo kwa mu-
jibu wa Katiba na Sheria ya Vyama 
vya Siasa ni Rais wa Tanzania na 
aliyekuwa Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) awamu ya 
tano na tulishangilia. Aliyefun-
gulia na kufuta katazo hilo ni Rais 
wa Tanzania na Mwenyekiti wa 
CCM na tumeshangilia vilevile!

Tafsiri rahisi ni kwamba kuna 
uwezekano mkubwa bado miku-
tano ya vyama vya siasa ikazuiwa 
huko mbele. Kama si awamu ya sita 
tunaweza kumpata Rais mwingine 
ambaye pengine hatakuwa mwe-
ma kama alivyo Rais Samia leo. 
Rais wakati akiondoa katazo hilo, 
alisema ni haki kwa vyama vya 
siasa kufanya mikutano, maana 
yake haki hiyo inatokana na sheria 
tulizo nazo nilizozitaja hapo juu 
lakini bado hazikufuatwa.

Maana yake ni kwamba pamoja 
na vyama kuruhusiwa kufanya 
mikutano na kama alivyosema 
Rais kwamba serikali na chama 
kinachotawala wako tayari kuko-
solewa, lakini uhuru watakaoku-
wa nao katika kufanya mikutano 

itakuwa kama mtu aliyekufungia 
ndani ya nyumba yake, akaamua 
kukufungulia kutoka ndani ya ny-
umba lakini unapofika nje, una-
kutana na ukuta wenye geti. Yaani 
unakuwa nje ya nyumba lakini 
ndani ya geti la nyumba hiyo kwa 
sababu aliyekuruhusu uongee 
ndiye atakayekuwa anapima ma-
neno unayoyasema juu yake. Kwa 
mantiki hiyo, bado anao uwezo wa 
kusema bwanae umenisema sana, 
sasa nafikiri uishie hapo.

Nadhani, kama tunakubaliana 
kwamba nchi hii inaongozwa 
kwa mujibu wa Katiba na sheria, 
basi ni muhimu kulinda viapo 
vyetu kama ambavyo Rais Samia 
ameamua kulinda kiapo chake 
cha kusimamia Katiba na sheria. 
Hapa kuna Katiba ya nchi, Sheria 
ya Vyama vya Siasa pamoja na 
Sheria ya Jeshi la Polisi dhidi ya 
mikutano hiyo. Kwa maana hiyo 
ni imani yangu kuwa hatazuia 
tena mikutano, kwa sababu ni 
muumini wa Katiba na uamuzi 
huo amefanya kwa mujibu wa 
Katiba. Kama tunaona sheria zetu 
zina upungufu, sote kwa pamoja 
tukubaliane kufanya marekebisho 
ili asitokee mtu akasema nimezuia 
na ikiwa atafanya hivyo, ashtakiwe 
kwa mujibu wa sheria.

Vyama vingi vya siasa vina 
umuhimu sana kwenye nchi si 
kwa ajili ya kuharakisha maen-
deleo tu, bali vinakiwezesha 

chama kilichoko madarakani ku-
jisahihisha na katika kujisahihisha 
huko, ndio uhai wa chama hicho. 
Mikutano ya vyama itasaidia kuse-
ma wapi chama tawala kinakosea 
na ikiwa kitarekebisha makosa 
hayo, maana yake kitaendelea 
kuwa madarakani.

Lakini kushindana kwa hoja 
kutajenga watu imara ndani ya 
vyama vyote. Watu  hawatakuwa 
waoga wa kujenga hoja na kujibu 
maswali ya wananchi. Kutokuwa 
na mikutano wala majadiliano, 
kunawafanya wale wanaojiita 
wanasiasa kutokuwa na uwezo 
mkubwa wa kukabiliana na hoja 
za watu. Viongozi wengi wa kisiasa 
ambao kazi yao kubwa ni kuongea 
bado wanaogopa kuulizwa mas-
wali na waandishi wa habari. 

Ni jambo la ovyo sana viongozi 
au kiongozi anaitisha mkutano wa 
waandishi wa habari anahutubia 
haraka haraka kisha anafunga 
mkutano na hataki  kuulizwa mas-
wali. Imetokea mara nyingi hata 
juzijuzi viongozi fulani waliitisha 
mkutano wa waandishi wa habari 
wakaruhusu swali moja! Hii ni 
moja ya madhara ya kuzuia miku-
tano ya kisiasa. Uwezo wa viongozi 
kujieleza unakuwa mdogo, hivyo 
wanabaki kusifiana na kupongeza-
na tu. Hili nalo limefifisha uwezo 
wa wengi na yeyote anayekimbia 
maswali ni mhalifu. 

Mabadiliko ya sheria yakifany-

wa kwa nia njema, yatamsaidia 
kila mtu ndani ya nchi. Mkipata  
Rais asiyeheshimu Katiba na she-
ria, ndipo mtagundua kwamba 
kumbe athari zinampata kila mtu 
na kupitia uongozi fulani uliopita 
huko duniani,  ungetupatia funzo 
la kukubaliana kwa pamoja nam-
na bora ya kudhibiti viongozi wa 
aina hiyo. Tukiendelea kuongo-
zwa kwa busara za Rais anayeku-
wa madarakani, halafu naye ni 
mtu kama wengine, basi kuna siku 
taifa hili litaingia kwenye matatizo 
makubwa na hatutakuwa na uwe-
zo kufanya lolote. Mwenye macho 
haambiwi tazama.

Uhai wa vyama vya siasa una-
paswa kuwa wa kisheria, hivyo  
ulindwe na uheshimiwe. Uhuru 
huo ukiwa unatumia busara za 
mtu, tutakuwa tunakwenda hata 
10 mbele kisha tunarudi hatua 
tisa. Sisi sote ni mashuhuda wakati 
wa Rais mstaafu wa awamu ya 
nne, Jakaya Kikwete, ndio pekee 
kwenye historia ya nchi hii, wa-
nasiasa wengi vijana walionekana 
na kuanza kushiriki katika siasa. 
Bunge likawa na mvuto, kwa saba-
bu huko nyuma ilionekana siasa 
ni za wazee. Haya  yalifanyika kwa 
sababu kulikuwa na huru mkubwa 
wa kufanya shughuli za kisiasa 
pamoja na uhuru wa kujieleza.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam-Tanzania
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anaumwa kaka wa watu kajitolea ku-
muuguza na kumgharamia, leo tena 
kawa mpenzi wake eee.”

“We Naa wewe, we hujui, Zufla karudi 
kanawiri, kapendeza utadhani katoka 
Sauzi au Ulaya, yaazni huwezi kud-
hani kama alikuwa anaumwa. Kila mtu 
akawa anamshangaa. Mama kanipita 
uzuri mpaka mimi dada yake. Iliona zile 
nywele alizosuka? Iliona ngozi yake ili-
vyozidi kuwa nyroro? Uliona nguo zake 
za gharama? Uliona nguo zake alizoru-
di nazo? Yaani ukae miezi mitatu kwa 
mwanaume ambaye hana mke, halafu 
urudi na mazawadi yale kama yote 
kweli?”

“Mmmh! Shoga yangu hizo sasa ni 
dhana. Na huo ni wivu. Wivu kwa Jerry 
na kwa mdogo wako. Mbona wewe 
umemkimbia, tena kwenye sherehe, 
leo wewe tena huyo, unaanza kumwoea 
wivu? Unamwonea wivu hata mdogo 
wako?”

Vayajo alitulia kwanza. Akakaa 
kimya. Maneno yalionekana kumwin-
gia. Kwa mbali kama vile alianza kujutia 
kitendo alichokifanya. Lakini akikum-
buka milioni zake 10 ziko benki, akili 
ikamwambia kuwa alichokifanya ni sa-
hihi. Anachotakiwa ni kupambana. Ku-
pambana na mdogo wake Zulfa, halafu 
kumbembeleza Jerry.

“Naa utaniudhi. Mwenzako napam-

bana kumrejesha Jerry kwenye mikono 
tangu, wewe ndiyo shoga yangu badala 
ya kunipa mawazo, wewe tena ndiyo 
unaninanga.”

“Siyo kama nakunanga, kwanza hi-
cho unachosema ni dhama, halafu hata 
kama ni kweli, wewe si uliondoka, na 
yeye hakutaka kwenda mbali. Na kama 
mdogo wako kakubali wewe utafan-
yaje? Na kwa hicho ulichomfanyia Jerry 
kweli atakubali tena uhusiano? Maana 
sijui sherehe zitafanyika tena, ndoa 
ifungwe, sijui itakuje, tutaanzia pale tu-
lipoishia...” “Hizi kejeli sasa shoga yan-
gu, kama huna cha kunisaidia nyamaza 
tu, unazidi kunitia hasira.”

“Kwani umeshawahi kumpigia simu 
shemeji?”

“Ndiyo, lakini hapokei na wala nikitu-
ma meseji hajibu. Lakini Zulfa wanapi-
giana simu kila siku, mimi huwa nasikia 
wanavyoongea, wanaongea wenyewe 
wanacheka, inaniuma mimi.” Vayajo 
akazidi kulalamika.

“Umeshawahi kukaa na mdogo wako 
unaongea naye kuhusu suala hilo?”

“Sijamwambia moja kwa moja hilo, 
lakini nilimpa ‘advataizi’ moja nilim-
fuata kisimani nikakutana naye njiani, 
nilimchamba, hukuwepo shoga malai-
ka wako alikuwepo, sikumbakisha, 
halafu nikamsumia huko na ndoo yake 
ikamwagika. Ila mwenyewe hajui nini 

B
WANA ee, kweli nimekimbia 
harusi yangu mwenyewe, la-
kini mimi nilifuata pesa na 
maisha mazuri kwa Jaziru, ila 

Jerry ndiyo yupo moyoni mwangu.”
“Eeeeh dada we, uliyemkimbia siku 

ya harusi kabla ya ndoa haijapita...” 
Akaongea Nasma kama kwa kejeli hivi.

“Maisha ndugu yangu. Si nimek-
wambia ile kukimbia tu hapa ilikuwa 
ameshaniingizia shilingi milioni saba, 
na Zulfa alivyolazwa nilipopata taarifa 
nikamdanganya kuwa mama yangu 
amelazwa nataka nitume nyumbani 
akanipa shilingi milioni tatu. Hata hapa 
nilipo kakamatwa tu lakini tayari kwe-
nye akaunti yangu kuna shilingi milioni 
10. Biashara yoyote ile sasa hivi naweza 
nikaifanya, hivi sasa nimetuliza kichwa 
tu kwanza ili nijue nitafanya nini.”

“Jerry umeshaonana naye?”
“Mwenzangu hilo ndilo linaloniu-

miza kichwa.”
“Vayajo, na aibu ile uliyompa baba 

wa watu unadhani unaweza kweli?”
“Unajua shoga yangu, hakuna mkate 

mgumu mbele ya chai. Yule Jerry ni-
kikaa naye naye, nikalia, nikambem-
beleza, nikamuomba radhi, tena ni-
kimwambia nina shilingi milioni kumi 
benki tuanzishe biashara au mradi 
wowote, sijui kama atakataa.”

“Mmmh, inawezekana mwaya.”
“Ila dada we, kuna kitu kimeingia 

kati hapa, naona kama itakuwa kazi 
kubwa kushawishi mpaka kukubali. 
Isingekuwa hivyo kazi yangu ingekuwa 
rahisi tu.”

“kitu gani hicho?”
“Huyu ndugu yangu.”
“Ndugu yako yupi tena dada wewe?”
“Zulfa.”
“Zulfa?”
“Unashangaa tena.”
“Ndiyo, lazima nishangae Vayajo, 

unaniambia Zulfa, halafu zijakuelewa 
ati.”

“Zulfa anaonekana kama ameshani-
piga bao kwa Jerry.”

Nasma alipiga makofi dhaifu ya 
mshangao. Halafu akaweka mkono 
mmoja shavuni akamalizia kwa kuse-
ma.

“Toba, Zulfa huyu huyu ndugu 
yako?”

“Huyu huyu unayemjua wewe Naa 
shoga yangu, mtoto kanikalia kooni 
huyo.”

“Niambie koma we. Yameanza lini 
tena mapenzi hayo?”

“We acha tu, si tangu alivyoumwa. Si 
alikaa kule miezi kama mitatu hivi. Ul-
imuona wewe alivyorudi?”

“Jamani mdogo wako si alikuwa 

“Mmmh! 
Shoga 
yangu 
hizo sasa 
ni dhana. 
Na huo 
ni wivu. 
Wivu kwa 
Jerry na 
kwa mdo-
go wako. 
Mbona 
wewe 
umemkim-
bia, tena 
kwenye 
sherehe, 
leo wewe 
tena huyo, 
unaanza 
kumwoea 
wivu? Un-
amwonea 
wivu hata 
mdogo 
wako?”
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HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 
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nimemfanyia hivyo, labda tu awe 
anahisi sababu ya kumfanya vile.”

“Vibaya hivyo Vayajo, yule ni 
mdogo wako tu hata ufanye nini. 
Na haya yote ni kama wewe ndiye 
umesababisha. Ungekuwepo hata 
huyu Zulfa angeumwa na kuchuku-
liwa, angekaa kwako, haya yote 
yasingekuwepo, lakini kwa sababu 
amekaa kwa Jerry na kwa sababu 
yupo peke yake, unaona kama 
wamekuwa wapenzi. Mimi ushauri 
wangu mtafute mwenyewe Jerry, 
ukae naye uongee naye. Anaoneka-
na kijana mstaarabu. Ndiyo maana 
hata ulipomtoroka, bado aliende-
lea kuwa na ushirikiano na familia 
yenu. Unajua ingekuwa mwingine 
angekata kabisa mawasiliano. Hata 
huku asingekuwa anakuja, achilia 
mbali kumtibia Zulfa. Kwanza wewe 
hukuwepo tu, huyo Zulfa ungemuo-
na wakati ule anaumwa usingesema 
haya. Aliisha. Alikonda hata ukimtu-
pia paka hamli. Kazi kafanya nani? Si 
huyu huyu shemeji? Shoga mtafute 
ongea naye. Sasa hapo tumia kila 
aina ya ushawishi kwa sababu aki-
kataa tu hapo ujue imekula kwako. 
Kama atatafuta mwanamke mwing-
ine dada, kama atakuwa ndiyo huyo 
huyo mdogo wako dada, mradi tu 
utakuwa umeula kwa chuya shoga.” 

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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Omar K aKamilisha 
‘undergrOund Fame’

MSANII wa kizazi kipya, Omari K, amewataka 
wapenzi wa muziki huo kuichangamkia albamu 
yake mpya, Underground Fame, ambayo imetam-
bulishwa jana.

Akizungumzia albamu hiyo, meneja wa Omari K, 
Mina Tz, amesema ndani ya Underground Fame, 
kuna ngoma 18 zilizoambatana na kolabo kadhaa.

Ndani ya albam hiyo wamo mastaa kama Khadija 
Kopa, Msami, Suma G, Ali Muya, Dyno Classic, Tee 
Lock, Dragon na Machine.

“Jana ulifanyika uzinduzi wa kuisikiliza albamu 
ya Underground Fame kule Louisville, Kentucky 
Marekani,” amesema.

Tayari inapatikana kwenye mitandao yote ya 
muziki kama vile Dizzer, Spotify, BoomPlay, Ama-
zon Music, YouTube, iTunes, Tidal na Google Play.

SASA mwanamuziki anay-
etikisa Marioo ameonyesha 
kujali mashabiki wake baada 
ya kutangaza viingilio rahisi 
kuwahi kutokea katika mata-
masha yaliyoandaliwa na 
wasanii mbalimbali.

Marioo ambaye anatamba 
na kibao chake ‘Bia Tamu’ 
ametangaza kuwa shoo 

yake inayoitwa ‘The Kid You 
Know’ watu watafurahia kwa 
shilingi 300,000 pekee.

Tofauti watu wengi wal-
ivyotarajia pengine inge-
wabidi kutumia mamilioni 
ya pesa kupata tiketi, lakini 
mara ilipotangazwa baadhi 
walishindwa kuamini kama 
ni kweli.

mariOO hataKi 
uFahari KumwOna

@@@
======================
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CHELSEA, MOUNT WATETA
KLABU ya Chelsea imeongeza kasi ya jitihada za 

kuafikiana na kiungo wao, Mason Mount, mwenye 
umri wa miaka 24 kuhusu mkataba wake. Nyota huyo 
ananyemelewa na Liverpool. (Guardian)

FIRMINO KUBAKIA LIVERPOOL
LIVERPOOL iko katika mazungumzo na nyota wake, 

Roberto Firmino mwenye miaka 31 kuhusiana na 
kumpa mkataba wa muda mfupi. (Fabrizio Romano)

CAMAVINGA ANUKIA ARSENAL
ARSENAL inajipanga kumvuta kwa mkopo kiungo 

wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Eduardo 
Camavinga, ambaye ana umri wa miaka 20, awe se-
hemu ya kuimarisha kikosi chao ambacho kinaongoza 
katika mbio za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu England. 
(Evening Standard)

REUS KUTUA UNITED
MANCHESTER United inapiga hesabu za kumsa-

jili kwa mkopo kiungo wa Borussia Dortmund, Marco 
Reus, ambaye ana umri wa miaka 33 baada ya Kocha 
Erik ten Hag kukutana na wakala wa mchezaji huyo. 
(Caught Offside)

TUCHEL AIKATAA SPURS
KOCHA wa Ujerumani, Thomas Tuchel hatazamii ku-

chukua usukani wa kuifunza Tottenham Hotspur en-
dapo nafasi hiyo itajitokeza na badala yake ana mipa-
ngo ya kujiunga na Barcelona au Real Madrid. (Florian 
Plettenber)

BELLINGHAM ASHAURIWA
KOCHA wa Borussia Dortmund, Edin Terzic, amem-

taka, Jude Bellingham, ambaye ana umri wa miaka 19, 
“kuvunja minong’ono” na kukataa ofa za usajili kutoka 
Real Madrid na Liverpool. (Mirror)

LEICESTER YATUMA OFA
LEICESTER City imetuma ofa mpya kwa  Stoke City 

ili kumnasa beki wake ambaye ni raia wa Australia, 
Harry Souttar, mwenye umri wa miaka 24, baada ya 
dau waliloliwasilisha awali la pauni milioni 10 kukatal-
iwa. (Mail)

EMERY AMKATAA CHAMBERS
KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery anatarajiwa kum-

wondoa katika kikosi chake beki, Calumn Chambers, ili 
aondoke katika harakati za kukifumua kikosi cha Villa 
- na hii itakuwa mara ya pili kwa kocha huyo kumwa-
cha beki huyo mwenye miaka 28, mara ya kwanza alim-
wacha kwa sababu kama za sasa walipokuwa Arsenal. 
(Mirror)

FRANCA AWEKWA SOKONI
KLABU ya Newcastle United inaendelea na mazun-

gumzo na Flamengo ili kuafikiana juu ya makubaliano 
ya kumsajili mshambuliaji kinda wa Brazil, Matheus 
Franca, ambaye ana umri wa miaka 18. (90min)

GUSTO ATAKIWA CHELSEA
KLABU ya Chelsea imeonyesha nia ya kumsajili beki 

wa kulia wa Lyon ya Ufaransa, Malo Gusto. (L’Equipe)

ZIYECH ATAJWA BARCA
Winga wa Timu ya Taifa ya Morocco, Hakim Ziyech 

(29), anatajwa huenda akajiunga na Chelsea au Barce-
lona katika dirisha dogo la usajili lililofunguliwa mwezi 
huu. (Sport - in Spanish)
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MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United 
imeripotiwa kuanza mchakato wa 
kumnunua nyota wa Tottenham 
Hotspur na nahodha wa Timu ya 
Taifa ya England, Harry Kane, mwis-
honi mwa msimu huu.

Kane mwenye umri wa miaka 29, 
amekuwa na kiwango bora zaidi cha 
kufunga mabao akiwa na Spurs.

Amebakisha bao moja kumfikia 
Jimmy Greaves, kama mfungaji bora 
wa muda wote wa klabu hiyo, huku 
tayari amemfikia Wayne Rooney 
kwa kufunga magoli mengi zaidi 

akiwa amevalia jezi ya England na 
anashika nafasi ya tatu kwa wafun-
gaji wa mabao wa muda wote kwe-
nye Ligi Kuu England.

Msimu huu umekuwa sawa, 
Kane ameanza mechi 20 za ligi ka-
tika kikosi cha Antonio Conte na 
kufunga mabao 15, akiwa nyuma ya 
Erling Haaland wa Manchester City 
mwenye magoli 22 katika mbio za 
kuwania kiatu cha dhahabu.

Tottenham hawana nia ya kuacha-
na na mshambuliaji wao huyo am-
baye anaweza kufikia uamuzi wa 
kwenda United, kwa sababu hali ya 
mkataba wake inaweza kulazimisha 

kuondoka.
Kwa mujibu wa gazeti la Daily 

Mail, Kocha wa United, Erik ten Hag, 
amemweka Kane juu ya mipango 
yake ya kumsajili mwishoni mwa 
msimu huu, wakati mchezaji huyo 
atakuwa na miezi 12 pekee katika 
mkataba wake.

Muhimu zaidi, ripoti hiyo inase-
ma Kane yuko tayari kujiunga na 
Manchester United.

Spurs itadai ada ya angalau pau-
ni milioni 85, huku gazeti la Bild 
likiongeza Bayern Munich na Real 
Madrid pia zinavutiwa na msham-
buliaji huyo.

   Bayern Munich, Madrid pia zatajwa kuingia 
katika vita hiyo ya kuwania...

Jumapili Januari 22, 2023

HABARI MICHEZO

United yajipanga 
kUmsajili kane



Juventus yapokonywa pointi 15
TURIN, Italia

JUVENTUS imepokonywa pointi 
15 kutokana na uchunguzi wa awali 
kuhusu uhamisho wa klabu hiyo.

Shirikisho la Soka la Italia (FIGC) 
lilithibitisha habari hizo jana, huku 
Mkurugenzi wa zamani wa Juve, Fa-
bio Paratici, ambaye sasa yuko Tot-
tenham akifungiwa kwa muda wa 
miaka miwili na nusu kutojihusisha 
na soka la Italia.

Mwenyekiti wa zamani wa Juve, An-
drea Agnelli, pia amepigwa marufuku 
kushikilia wadhifa wowote katika 
soka la Italia kwa miaka miwili ijayo.

Imeripotiwa uamuzi huo huenda 

ukakatiwa rufani na Juve. 
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa 

Umma wa Turin ilikuwa ikitaka ku-
katwa pointi tisa kufuatia kusikilizwa 
kwa kesi mapema Ijumaa.

Lakini FIGC ilienda na adhabu kali 
zaidi baada ya Juve kugundulika wali-
tumia uhamisho ili kuongeza mizania 
yao.

Adhabu hiyo inakuja nyuma ya 
mwenyekiti Agnelli, Makamu wa Rais, 
Pavel Nedved na wengine wa bodi ya 
Bianconeri kujiuzulu mwaka jana. 

Hayo yalijiri baada ya uchunguzi 
kuanzishwa kuhusu ukiukaji wa fed-
ha wakati wa uongozi wao.

habari MiChEZO
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BARCELONA, Hispania

M
LINZI wa Brazil, Dani Alves, 
anashikiliwa kwa muda ger-
ezani huku akisubiri uchunguzi 
kuhusiana na madai ya unyan-

yasaji wa kingono yanayomkabili, imefa-
hamika.

Mlinzi huyo wa Barcelona, mwenye 
umri wa miaka 39, kwa mujibu wa BBC 
anadaiwa kumyanyasa mwanamke kwa 
kumgusa sehemu ya mwili wake kwa 
namna isiyofaa walipokuwa katika klabu 
ya usiku mjini Barcelona Desemba, mwa-
ka jana.

Alves, ambaye alikana madai hayo, 
alipelekwa mahabusu na kuhojiwa na jaji 
mjini Barcelona, Ijumaa.

Klabu yake ya Mexico Pumas UNAM, 
ilikatisha mara moja mkataba wa Alves, 
kufuatia madai hayo.

“Klabu ilirejelea kusema haiwezi kuvu-
milia vitendo vya mmoja wao yoyote, hata 
awe nani, ambavyo vinakwenda kinyume 
na maadili ya klabu,” alisema Rais wa Pu-
mas, Leopoldo Silva.

“Hatuwezi kuruhusu mwenendo wa 
mtu mmoja kuharibu falsafa ya kazi yetu, 
ambayo imekuwa ya mfano wa kuigwa ka-
tika kipindi chote cha historia ya klabu.”

Alves aliiichezea Barcelona mechi 408 
na pia alikuwa sehemu ya kikosi cha Brazil 
katika fainali zilizopita za Kombe la Dunia 
la 2022. 

Polisi wa eneo hilo, Mossos d’Esquadra, 
amethibitisha taarifa ya kukamatwa na 
kufungwa kwa Alves kwa mashirika ya 
habari ya Reuters na AFP.

Alves AshikiliwA 
BArcelonA
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Nyota 9 nje Simba

Na Saada Akida 

HATIMAYE beki mpya wa kati wa 
Yanga, Mamodou Doumbia, ame-
wasili nchini usiku wa kuamkia jana 
tayari kujiunga na mabingwa hao wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bao kesho watavaana na Ruvu Shoot-
ing.

Yanga itamtambulisha Mamodou 
katika mchezo huo utakaopigwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Mamodou amekuja kuongeza ngu-
vu katika safu ya ulinzi ya timu hiyo 
ambayo pia itashiriki mechi za hatua 
ya makundi ya mashindano ya kima-
taifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.

“Mwamba ameshafika na yuko kam-
bini kuungana na wachezaji wenzake 
kwa ajili ya maandalizi ya mchezo 
wetu dhidi ya Ruvu Shooting, tutamt-
ambulisha, kama ilivyokuwa kwa Ken-
nedy Musonda,” alisema Ally Kamwe, 
Ofisa Habari wa Yanga.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nesreddine Nabi, aliliambia gazeti hili 
kikosi chake kimekamilika na presha 
kubwa iliyobakia ni ya kupanga kikosi 
cha kwanza kutokana na ubora wa 
wachezaji aliokuwa nao.

“Presha kubwa sasa ni jinsi ya ku-
toa nafasi kwa kila mchezaji, hii ina-
tokana na kikosi kukamilika vizuri, 
kila mchezaji anakuwa na afya njema, 
kuna kazi nzito ya kugawanya nafasi,” 

alisema Nabi.
Kocha huyo amewataka wachezaji 

wake kuendelea kushindana kuanzia 
kwenye uwanja wa mazoezi kwa kuji-
tuma na kutumia akili ili kujihakikisha 
namba.

“Nawapongeza sana viongozi kwa 
kuunda timu kama hii ambayo kwan-
za ni gharama kubwa kupata watu 
bora kama hawa na kuwatunza, nao-
na mambo mengi sio kitu rahisi,” Nabi 
aliongeza.

Alisema kila mchezaji anatakiwa 
kujiandaa kutoa mchango wake ka-
tika mechi za mashindano yote zisizo-
pungua 21 na kila  mmoja anatakiwa 
kuongeza ushindani.

Alves AshikiliwA 
BArcelonA

Beki mpyA AtuA yAngA, 
kutAmBulishwA kesho

tika mechi iliyopita.
“Tunakwenda kucheza na moja 

kati ya timu bora sana Afrika, tut-
akutana na mechi ngumu, lakini 
sisi kama Dodoma Jiji tumejipan-
ga kukabiliana na hilo. Mechi ili-
yopita na Geita Gold hatukufanya 
vizuri na nafasi tuliyonayo itatula-
zimu kufanya kila njia ili kuibuka 
na ushindi,” alisema Liogope.

Baleke amesajiliwa Simba aki-
tokea TP Mazembe ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
lakini alikuwa anacheza kwa 
mkopo katika klabu ya Nejmeh ya 
Lebanon wakati kiungo mkabaji, 

Ismael Sawadogo ametua nchini 
akitokea Difaa El Jadida ya Mo-
rocco na Mohamed Mussa ameji-
unga na Wekundu wa Msimbazi 
akitokea KMKM ya Zanzibar.

Wachezaji wa Simba wataka-
okosekana katika mechi ya leo ni 
pamoja na Sadio Kanoute, Mzami-
ru Yassin, Joash Onyango na Pape 
Sakho ambao wana kadi tatu za 
njano huku majeruhi wakiwa ni 
Moses Phiri, Peter Banda, Henock 
Inonga, Jonas Mkude na Chama.

Katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba yenye 
pointi 47 ipo kwenye nafasi ya pili 
wakati Dodoma Jiji yenye pointi 
21 ikiwa kwenye nafasi ya 12.
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uliokuwa uchezwe Aprili 16, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Sokoine 
Mbeya sasa utachezwa Aprili 9, mwaka 
huu, Namungo dhidi ya Mbeya City 
itachezwa Aprili 9, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Majaliwa ulioko Ruangwa, 
Lindi, Aprili 9, Dodoma Jiji wataikabili  
Coastal Union na KMC dhidi ya Geita 
Gold utachezwa Aprili 10, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam.
Bodi hiyo iliahidi msimu huu ha-
kutakuwa na mechi za viporo kwa ajili 
ya kupunguza lawama za upangaji wa 
matokeo au kulalamikia baadhi ya timu 
zinapendelewa.

-

Pambano la watani
INATOKA  UK .  24

Bondia Karim Said ‘Mandonga Mtu kazi’ (kulia), akizungumza na wakazi wa Manispaa ya Morogoro waliojitokeza 
kumpokea katika eneo la kituo cha zamani cha daladala mkoani Morogoro. Hivi karibuni bondia huyo aliibuka 
mshindi katika pambano dhidi ya Mkenya, Daniel Wanyonyi lililofanyika Kenya. PICHA: JOHN NDITI
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aada Akida na Adam Fungamwango

MECHI ya watani wa jadi wa soka la 
nchini, Simba na Yanga iliyotarajiwa 
kuchezwa Aprili 9, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam sasa imesogezwa mbele 
hadi Aprili 16, mwaka huu, imefaha-
mika.
Mabadiliko yako pia yamefanya 
baadhi ya mechi nyingine, zikiwamo 
za raundi ya 26 pia kubadilika.
Ofisa Habari wa Bodi ya Ligi Kuu 
Tanzania, Karim Boimanda, aliliam-
bia gazeti hili mchezo huo namba 
184 umepangiwa siku nyingine kwa 
sababu wamepokea barua kutoka 
kwa wamiliki wa uwanja ikisema 
siku iliyopangwa awali kutakuwa na 
mkutano wa dini.
“Kwa maana hiyo pambano hilo la 
raundi ya 23, sasa litapigwa Aprili 16, 
mwaka huu kwenye uwanja huo huo 
kuanzia saa 11:00 jioni, Simba ikiwa 
mwenyeji,” Boimanda alisema.
Alisema bodi pia imefanya mabadi-
liko katika mechi ya raundi ya 22 
kati ya Geita Gold dhidi ya Coastal 
Union ambayo awali ilikuwa ichezwe 
kwenye Uwanja wa Nyankumbu, 
Februari 4, mwaka huu, imerudishwa 
nyuma hadi Januari 24, mwaka huu.
Aliongeza mechi za raundi ya 26 
ambazo kwa mujibu wa bodi nazo 
zimebadilishiwa tarehe baada ya 
mabadiliko ya mechi ya ‘dabi’ ni kati 
ya Singida Big Stars dhidi ya Polisi 
Tanzania ambayo itacheza kwenye 
Uwanja wa Liti, Singida ifikapo Aprili 
7, mwaka huu wakati pambano kati 
ya Yanga dhidi ya Kagera Sugar 
ambalo lilikuwa lichezwe kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Aprili 
16, mwaka huu sasa litapigwa hapo 
hapo, lakini ni Aprili 7.
Ihefu watawakaribisha Simba kwe-
nye Uwanja wa Highland Estates, 
Mbarali, Mbeya sasa itachezwa Aprili 
8 wakati Azam dhidi ya Mtibwa 
kwenye Uwanja wa Azam Complex 
itafanyika ifikapo Aprili 8, mwaka 
huu.
Mechi nyingine za raundi hiyo 
zilizoathirika na ratiba hiyo ni 
Prisons dhidi ya Ruvu Shooting 

Pambano 
la watani
lapelekwa 
Aprili 16
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    Hata hivyo Robertinho aahidi burudani 
sasa itaanza kuonekana katika mechi...
Na Adam Fungamwango

W
ACHEZAJI Jean Baleke, Is-
mael Sawadogo na Mohamed 
Mussa waliosajiliwa na klabu 
ya Simba kwenye kipindi cha 

dirisha dogo la usajili wanatarajia kuone-
kana leo kwa mara ya kwanza kwenye 
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma saa 1:00 
usiku, timu hiyo itakapocheza mechi ya 
raundi ya 21 ya Ligi Kuu Tanzania Bara, iki-
wakosa wachezaji wake muhimu tisa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Simba, Roberto Oliveira ‘Rob-
ertinho’ alisema mechi ya leo itakuwa ni 
nafasi nzuri kwa timu yake kuelekea kwe-
nye mbio za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Robertinho alisema amejiandaa kuku-
tana na ushindani kwa sababu wapinzani 
wao pia wanahitaji ushindi ili kujiweka 
katika nafasi salama kwenye msimamo wa 
ligi hiyo.

“Nafikiri itakuwa nafasi nzuri kwa Sim-

ba kuelekea kwenye ubingwa wa Tanza-
nia Bara, hii ni timu kubwa, tulikuwa na 
kambi nzuri Dubai na tukacheza vizuri, 
nilipata nafasi ya kuwajaribu wachezaji 
tofauti tofauti, tukarudi nchini tukacheza 
mechi yetu ya ligi, katika mechi ile (dhidi 
ya Mbeya City), kikubwa ilikuwa na kupata 
ushindi, kwa sababu tumeachwa pointi 
sita na wapinzani wetu wanaoongoza,” 
alisema Robertinho.

Naye Kocha Msaidizi wa Simba, Juma 
Mgunda, aliliambia gazeti hili wachezaji 
hao wapya kama hawatakuwa na tatizo 
la kiafya, basi wataonekana dimbani kwa 
sababu wako tayari kwa mapambano na si 
vinginevyo.

“Dirisha dogo anasajiliwa mchezaji am-
baye yupo tayari, haji kutayarishwa kwa 
hiyo ukiona mchezaji amesajiliwa kip-
indi kilichomalizika ujue moja kwa moja 
anakuja kutumika kama mlivyoona na 
Saido (Ntibazonkiza), nadhani hili lime-
nyooka na linaeleweka, watacheza kwa 
uwezo wa Mungu kama hawataamka na 

matatizo, mtawaona uwanjani,” alisema 
Mgunda.

Aliongeza watamkosa kiungo wao, Cla-
tous Chama kwa sababu ni mgonjwa na si 
kutokana na jambo lingine lolote na ndio 
maana alitolewa mapema katika mchezo 
uliopita dhidi ya Mbeya City. 

“Chama anaumwa, ni mgonjwa na hata 
alipocheza mechi yetu (dhidi ya Mbeya 
City) hakuwa mzima, alikuwa na malaria 
na mafua, tulimlazimisha, lakini baadaye 
tuliona ni kuendelea kumpa mzigo, ni 
lazima tuheshimu haki ya mtu kama bin-
adamu, huwezi kuendelea kumchezesha 
mgonjwa ambaye unaona kabisa ameel-
emewa, “ alisema Mgunda.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa Do-
doma Jiji, Kassim Liogope, alisema wata-
fanya kila njia ili kupata pointi tatu wakiwa 
nyumbani kwa sababu wametoka kupata 
matokeo mabaya dhidi ya Geita Gold, ka-

Nyota 9 nje Simba
ikiivaa Dodoma Jiji

United yajipanga kumsajili Kane UKUrasa  21
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (kulia), akipiga 
risasi juu kuashiria uzinduzi rasmi wa mashindano ya riadha ya wanawake ‘First Ladies’ yanayofanyika kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na kudhaminiwa na Jaica. PICHA: JUMANNE JUMA
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