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Na Mwandishi Wetu 

N
I kwamba ameamua 
kujitosa kuimaliza ka-
zia kuwa mwanamaz-
ingira wa ukweli, tena kwa vitendo, Adama Diémé (48), mwanaume raia wa Senegal, ame-jiwekea dhamira kupanda miti milioni tano katika kipindi cha miaka mitano ijayo.

Kwa lugha rahisi ni ajenda ya kupanda miti milioni moja kila mwaka, au kila mwezi miti 2,740, hali kadhalika wastani wa miti isi-yopungua 90 kila siku.
Ni wazo la mradi uliomjia pale aliporudi nyumbani eneo la Casa-mance mwaka 2020, baada ya ku-fanya kazi barani Ulaya.

Mwanaume huyo alishangaa kwamba vijiji ambavyo vilikuwa na mamia ya miti mikubwa katika ujana wake, ni michache tu sasa imebaki, ikamuuma sana.
Katika baadhi ya vijiji analaumu mtu hawezi kupanda hata mti mmoja, akilalamika wanakata, lakini hawafikirii kuupanda tena. Ni kilio anachosema kinatawala Afrika nzima haya kushuhudiwa jangwa.

Anasema, kando ya eneo kubwa la Mto Casamance, miti hiyo ina uwezekano mkubwa wa kukatwa kwa madhumuni ya ujenzi kama vile nyumba, au kuchoma mkaa.
Diémé, ambaye sasa ni Meneja wa Mradi katika shirika lisilo la ki-serikali la huko kwao, huku akiwa mzalendo anayejitolea ukufunzi wa kilimo kwa kinamama kijijini, 

ameazimia kubadilisha hali aliyoi-kuta.
Akiwa hana akiba kubwa ya mali, anasema alianza kuchangi-sha pesa ili kutimiza ndoto yake na ametumia Dola za Marekani (Sh. milioni 11.750) za kutoka mfukoni mwake kuanzisha mpango huo.

Amekuwa akifanya kazi kwa kushirikiana na jamii zinazom-zunguka kufikia wanawake ambao alijua wangeweza kumsaidia kuan-daa upandaji kwa wingi miche.
“Unaenda katika kijiji na hakuna wanawake, ni janga,” Diémé anal-

alamika akiendelea:”Lakini ukien-da kwenye kijiji chenye wanawake pekee, ni paradiso  wanafanya kazi kwa bidii na wanafanya kazi siku nzima kila siku. Ikiwa unataka kuongoza mradi mzuri anza na wanawake.”
Alichokifanya ni kuunganisha mradi wake wa kupanda miti kwa kuwasaidia wanawake kupata uju-zi wa kuwa wakulima wadogo na kuuza mazao yao katika masoko ya ndani.

“Mwanzoni, hatukujua jinsi ya kupanda mbegu na nini cha kufan-

ya ili kukuza mazao,” mmoja wa wanawake, Safi Yetou, anamsifu.
“Sasa tuna kila aina ya matunda ya kuuza sokoni na hatumtegemei mtu yeyote. Sote tuna akaunti katika benki sasa na hakuna mtu anayeweza kuniambia nina-choweza au nisichoweza kufanya. Ni vizuri.”

Mradi huo wa Diémé unajulika-na kama Ununukolaal, jina ambalo katika lugha ya kienyeji linamaani-sha “Miti Yetu”.
Kuna aina 12 ya miti inayopand-wa ikiwamo mitende na limao, 

kutegemea na  hali ya ardhi na ma-hitaji ya jamii. Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, alishapan-da zaidi ya miche 142,000 imetun-zwa na kuota mizizi.
Mshirika wake, Yolanda Pere-ñiguez, anayefanya kazi ya ufun-di cherehani kijijini, amekuwa muhimu katika kusaidia kupanga fedha kwa kubuni fulana inayou-zwa nje ya nchi kwa  dola 15 (Sh. 35,000), akiwa na Raymonde Coly, anayefanya kazi katika karakana ndogo yenye cherehani mbili ili kuzitengeneza kutoka kwa nguo za kienyeji, zenye picha ya kipekee ya mbuyu. Kila moja inayouzwa in-aweza kulipia miche 15 ya miti.

“Nilichagua mbuyu kwani ni alama ya mti wa Kiafrika,” anase-ma  Periniguiz, akifafanua: “Inap-endeza kujua kwamba fulana hizi zinakwenda duniani kote, Ulaya na hata Canada kusaidia mradi wa miti.”
Miaka 10 iliyopita, viwango vya ukingo wa maji ulikuwa mbali zai-di na kufika kijijini hapo ambako ni kisiwa, isipokuwa katika kilele cha msimu wa mvua. Sasa ni hali ya kukata tamaa na ikiwa inaweza kumaanisha kuwaacha wakazi bila makazi.

“Tumeishi katika kisiwa hiki kwa mamia ya miaka, lakini kama maji yanakuja zaidi tutalazimika kuondoka na kutawanyika kila mahali,” Conakry Bassene, kion-gozi wa kijiji.
Miti ya mbuyu, ambayo in-aweza kuishi ardhini na kwenye maji yenye chumvi au majisafi, sasa imepandwa kando ya ufuo kama kizuizi. Miche hupiga up-epo, kwa ahadi ya matunda siku moja  na hata kivuli. Miti inaweza kutuokoa,” anasema Bassenem, akifafanua “Miti, ndio tumaini letu la maisha.”

Kwa mujibu wa BBC.
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habari kitaifa

Rais wa Zanzibar ambaye ni Mkuu wa Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA), 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimtunuku Shahada ya Uzamivu ya Kiswahili, Nun-
uu Abdalla Mohammed, katika mahafali ya 18 ya Chuo Kikuu cha Taifa Zan-
zibar (SUZA) yaliyofanyika Wilaya ya Kati Unguja jana. PICHA: IKULU

Na Christina Mwakangale

KUDHIBITI hasira, mihemko, kutoa 
elimu kwa jamii pamoja na kuondoka 
eneo na mazingira yanayochochea kuten-
da mambo mabaya, vimetajwa kuwa ndiyo 
dawa inayoweza kudhibiti au kupunguza 
matukio ya watu kujiua au kuua.

Daktari Bingwa katika Idara ya Afya ya 
Akili  ya Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
Mbeya, Raymond Mgeni, alibainisha hayo 
wakati akizungumza na Nipashe  kuhusu 
ongezeko la matukio ya mauaji, ikiwamo 
watu kujiua au kutekeleza mauaji.

Alisema jamii inapaswa kudhibiti 
msukumo wa hasira  unaochochewa na 
sababu yoyote, ikiwamo kuudhiwa ama 
kusingiziwa jambo lolote, akisema kati ya 
sababu za ongezeko la matukio ya mauaji 
nchini ni ukosefu wa kudhibiti hali hiyo.

Kauli hiyo ya Dk. Mgeni inakwenda 
sambamba na  takwimu  zilizotolewa 
na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC)  mwaka juzi  kuhusu  haki za  bi-
nadamu  kwamba watu wanne kati ya 10 
waliojiua, walikuwa vijana wenye umri 
kati ya miaka 15 na 35.

Alisema  ili kudhibiti matukio ya watu 
kujiua au kuua, jamii inapaswa ijenge ma-
zoea na utaratibu wa kujifunza na ku-
wafundisha watoto, kutoruhusu kuchukua 
hatua wapatwapo na msukumo huo, 
badala yake waondoke eneo au mazingira 
yanayosababishia hasira.

“Rafiki wa aina yeyote, ndugu yako an-
apokutukana utatafsiri na kuwa chanzo 
cha sababu ya msukumo wa hasira. Tu-
ache kutafsiri kila neno wakati wa hasira. 
Ukidhibiti mihemko, misukumo au viten-
do ambavyo vimeleta madhara, ingepun-
guza vifo ambavyo kila siku tunaona na 
kusikia kwenye vyombo vya habari.

“Ukiwa na hasira  unatakiwa  kuwa na 
uwezo wa kuvuta pumzi unapokutwa na 
msukumo huo. Pia usitoe tafsiri ya kile am-
bacho umefanyiwa au mtu amekutukana. 
Utakuta mtu ambaye amenitukana akiwa 
hana utimamu wa akili utaona ni jambo la 
kawaida, ila kama mtu aliyetimamu itaku-

umiza, usijipe muda kutafsiri haya,” alise-
ma Dk. Mgeni. 

Aidha, alibainisha kwamba matukio ya-
nayoongezeka ya watu kijiua hutokana na 
kuchochewa na misukumo isiyodhibitiwa 
kutokana na hasira,  ikiwamo mazingira 
yanayowazunguka watu huku kusababi-
sha mtu kuamua jambo pasipo kutarajia 
na kufahamu athari zake baadaye.

“Kuna wakati mwingine unaongea na 
mtu anakuudhi, kuna wengine hawana 
udhibiti, wengine wanaoudhiwa wan-
apoambiwa jambo ambalo hawajalitenda 
wanajikuta wakipatwa na hasira, akip-
andwa na hasira anaweza kuchukua kitu 
ajichome au anywe sumu.

“Kuna wakati sababu  fulani inaweza 
kuchangia kisasi na matukio mengi, mtu 
alikuwa kwenye  mazungumzo wakap-
ishana kauli utakuta ananyanyua jiwe au 
chupa na kumrushia mwenzake. Idhibiti 
hali hayo na iwe ni utaratibu kwenye mai-
sha yetu kila siku,” alisema. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC) akisoma 
muhtasari wa ripoti kuhusu haki za bin-
adamu kwa mwaka 2021/22, alisema haki 
ya kuishi inakiukwa kutokana na matukio 
kadhaa hasa ongezeko la mauaji yatoka-
nayo na wivu wa kimapenzi.

Alisema kwamba wanawake ndiyo 
waathiriwa wakuu wa matukio ya uka-
tili wa kijinsia, wanauawa na wapenzi wao 
kwa sababu wivu wa mapenzi, ingawa 
takwimu zinabainisha pia wanaume am-
bao wanaongoza kwa kuchukua maamuzi 
magumu ya kujiua. Kadhalika, takwimu 
za Shirika la Afya Dunani (WHO) zinao-
nyesha kwamba Watanzania milioni saba, 
wana  tatizo la afya ya akili,  wengi wao 
wakiishi Dar es Salaam.

Pia  zinabainisha kuwa mtu mmoja hu-
fariki dunia katika kila sekunde 40 kuto-
kana na kujiua.

Aidha, takwimu za LHRC kuhusu  haki 
za  binadamu  mwaka 2021, inabainisha 
kwamba watu wanne kati ya 10 waliojiua 
mwaka jana walikuwa ni vijana wenye 
umri kati ya miaka 15 hadi 35.

Askari anayedaiwa kutoroka
na meno ya tembo akamatwa
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA 

ASKARI polisi anayetuhumiwa 
kuhusika katika tukio la kuomba 
rushwa ya Sh. milioni 100 kwa 
mfanyabiashara maarufu wa mji 
wa Usa River, Prof. Justine  
Maeda, ambaye alitoroka na 
ushahidi wa meno ya tembo, ame-
kamatwa.
Askari huyo kwa sasa anashi-

kiliwa katika Kituo cha Polisi Usa 
River kilichoko Wilaya ya Aru-
meru, mkoani Arusha. 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Arusha, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Justine Masejo, alipoulizwa juu ya 
taarifa za kushikiliwa kwa Kostebo 
Zakhayo, alisema  jambo hilo liko 
chini ya Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU).
“Haliko kwetu liko TAKUKURU, ila 

nafuatilia hivi sasa kuona taarifa 
hizo zina ukweli kiasi gani. Kwa 
mara ya mwisho suala hili lilikuwa 
linashughulikiwa na TAKUKURU 
wenyewe, hivyo sikujua kinach-
oendelea ila nitafuatilia  
kujua ukweli wa tukio hilo,” alise-
ma.
Alipotafutwa kuzungumzia taarifa 

hizo, Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Arusha, Zawadi Ngailo, alith-
ibitisha kukamatwa kwa askari 
polisi huyo ambaye alikutwa 
akiwa amejificha kwa mwanamke 
mmoja eneo la Kimandolu, jijini 
Arusha. 
“Kostebo Zahkayo, alikamatwa 

jijini Arusha na uchunguzi 
zaidi unaendelea na baadaye 
atafikishwa mahakamani,” alisema 
Ngailo. 
Akizungumza kwa njia ya simu, 

mwathiriwa wa tukio hilo, Prof. 
Maeda, alisema  amesikia ku-
kamatwa kwa mtuhumiwa huyo 
akieleza kuwa ni miongoni mwa 
askari waliogawana fedha zake, 
ambaye alitoroka pia na kidhibiti 
cha meno ya tembo na mgawo wa 
Sh. milioni 31 kati ya Sh. milioni 
100 walizochukua.
“Mimi pia nimesikia askari huyo 

amekamatwa mimi ninachotaka ni 
fedha zangu tu wanirudishie mpa-
ka sasa sijapata chochote,” alisema 
Prof. Maeda.
Habari kutoka vyanzo vya ndani 

ya Jeshi la Polisi Usa River zilise-
ma Konstebo Zakhayo alikamatwa 
Kijenge Juu,  Kata ya Kimandolu 
jijini Arusha, nyumbani kwa mke 
wake, alikoamua kurudi na kuji-
ficha baada ya kutokomea mafi-
choni.
Kostebo Zahkayo na askari wen-

zake saba walifanya tukio hilo 
Machi, mwaka jana na  askari 
waliokamatwa (majina tunahifadhi 
kwa sasa) ni pamoja wakaguzi 
wasaidizi wawili, Koplo mmoja na 
Konstebo (PC) wanne wawili ni wa 
kituo Kikuu cha Polisi Arusha am-
bao walitoroka lindo na kwenda 
kufanya uhalifu huo wakiwa na 
silaha.

Ilidaiwa kuwa mmoja wa raia 
watatu waliokamatwa (jina tunali-
hifadhi) aliwahi kuwa mfanyakazi 
katika shamba la Prof. Maeda kati-
ka Mji wa Usa River na alifukuzwa 
kazi muda mrefu na ndiye aliye-
shawishi polisi waombe rushwa 
kwa bosi wake wa zamani kwa 
madai kwamba ana mali nyingi na 
ni mwoga  wa polisi.
Mtuhumiwa huyo, anadaiwa 

kuwa aliwaeleza polisi watafute 
meno ya tembo wayaweke kwe-
nye moja ya mizinga ya nyuki 
shambani kwa mafanyabiashara 
huyo ili wamtuhumu kuwa ana-
fanya biashara haramu na kwa 
kuwa ni mwoga, atakubali kutoa 
rushwa ya kiasi chochote cha 
fedha.
Ilidaiwa kuwa Polisi wa Usa River 

kwa kushirikiana na raia hao 
walitekeleza mpango huo na siku 
ya upekuzi, polisi wawili wenye 
silaha kutoka Arusha mjini walik-
wenda kwenye eneo la tukio ili 
kumwaminisha mfanyabiashara 
huyo kuwa upekuzi ni halali na  
viongozi wa polisi Usa na Kituo 
Kikuu Arusha wanajua  jambo am-
balo si kweli.
Taarifa zinadai kuwa shamba la 

mfanyabiashara huyo lina mizinga 
mingi ya nyuki, lakini katika up-
ekuzi huo, polisi walikwenda moja 
kwa moja katika mzinga walikofi-
cha meno ya tembo na kumwone-
sha mfanyabiashara huyo kuwa 
anafanya biashara haramu, hivyo 
anastahili kushtakiwa kwa uhu-
jumu uchumi.
Inadaiwa kuwa wakati wa upeku-

zi hakukuwa na kiongozi yeyote 
wa serikali wa mtaa wala mjumbe 
wa nyumba 10 na hata ndugu wa 
karibu wa mtuhumiwa.
Vyanzo vya habari hizi vya Usa 

river na Arusha mjini vinadai 
kuwa mfanyabiashara huyo ali-
wauliza polisi wanahitaji kiasi gani 
ili kumaliza kesi hiyo, wakasema 
walihitaji Sh. milioni 100.
Inadaiwa kuwa mfanyabiashara 

huyo aliwapa Sh. milioni 74 al-
izokwenda kuchukua katika Benki 
ya NMB na CRDB zilizoko katika 
Mji wa Usa River na kiasi kingine 
cha fedha cha Sh. milioni 26 ali-
omba kwa ndugu zake na kuka-
milisha kiasi cha Sh. milioni 100 
walizoomba askari hao.
“Baada ya kunikamatisha meno 

ya tembo kwa kujiwekea kwe-
nye mizinga yangu ya nyuki, 
walitaka niwapatie Sh. milioni 
100 ili wasiende kunifungulia 
kesi ya uhujumu uchumi, ndipo 
nilipoamua kuwapatia fedha hizo,” 
alisema.
Prof. Maeda aliongeza kuwa aska-

ri hao baada ya kuona ameenda 
kulalamika kituo cha polisi cha 
Usa River, waliamua kumrudishia 
Sh. milioni 26 huku wakisema 
kuwa fedha nyingine wamepeleka 
kwa wakubwa wao ambazo ni Sh. 
milioni 50.

Daktari ataja mbinu 
kuepusha mauaji
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Mhifadhi 
Mkuu ka-
tika Hifadhi 
ya Taifa 
ya Ziwa 
Manyara, 
Kamishna 
Msaidizi wa 
Uhifadhi, 
Neema Mol-
lel (kulia), 
akizun-
gumza 
na waandi-
shi wa 
habari 
waliotembe-
lea hifadhi 
hiyo kuhusu 
vivutio 
mbalimbali 
vilivyoko 
katika 
hifadhi hiyo 
kikiwamo 
cha uwepo 
wa Simba 
wanaopanda 
juu ya miti. 
PICHA: 
CYNTHIA 
MWILOLEZI

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema kitaendelea kufuatilia, 
kupaza sauti na kutoa mapende-
kezo ya masuala yenye tija kwa 
wananchi na taifa ikiwamo ku-
panda kwa bei za bidhaa, kanuni 
za kikokotoo cha uzeeni na Bima 
ya Afya.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Waziri Mkuu Kivuli wa chama hi-
cho, Doroth Semu, alisema wame-
kuwa wakimulika, kufuatilia, 
kukosoa na kutoa mapendekezo 
ya kimtazamo, kifikra na kisera 
kuhusu uamuzi na utendaji wa 
serikali na vyombo vyake tanzu.

Alisema wataendelea kusima-
ma kidete kuishauri serikali kuka-
biliana na majanga yanayoathiri 
maisha ya watu, kutoa msimamo 
na mapendekezo ya kukabiliana 
na changamoto ili kuleta unafuu 
wa maisha kwa wananchi.

Alibainisha kuwa kilio cha wa-
nanchi kuhusu mfumuko wa bei 
za bidhaa muhimu kama petroli, 
dizeli na mafuta ya taa ni jambo 
lililosababisha kupanda kwa 
gharama za maisha.

“Bidhaa zingine ni za chakula 
kama maharagwe, mafuta ya 
kula, sukari, unga na mchele 
vimepanda zaidi ndani ya mwaka 
mmoja na pembejeo za kilimo na 
mbolea, baada ya kupaza sauti na 

kutoa mapendekezo kwa serikali 
kuweka ruzuku kidogo imeshu-
ka,” alisema.

Kadhalika, alisema katika kui-
simamia serikali ipasavyo, ACT-
Wazalendo kupitia kamati ya 
wasemaji wa kisekta itaendelea 
kufuatilia, kuchambua, kukosoa 
na kutoa mapendekezo yao kuhu-
su miswada kadhaa iliyowasil-
ishwa bungeni na serikali.

Alikumbusha kuwa serikali 
iliwasilisha bungeni Muswada wa 
Bima ya Afya kwa wote Septemba, 
mwaka huu na kwamba pamoja 
na nia yake njema ya kutaka ku-
panua wigo wa watu walio kwe-
nye sekta isiyo rasmi kuingizwa 
kwenye mifumo ya bima, alidai 
kuwa maudhui ya muswada huo 
yalikuwa na upungufu.

Alibainisha kuwa tatizo wal-
iloliona ni kuwa sehemu ya wa-
nanchi walio sekta isiyo rasmi 
wasingeweza kumudu gharama 
za bima hiyo kutokana na viwan-
go vya juu vilivyowekwa.

“Tuliwaeleza tatizo la afya ya 
Watanzania halitokani na kukosa 
matibabu tu bali ni mazingira ha-
tarishi ya kazi, watu kukosa vipato 
vya kueleweka, maskini kuende-
lea kuwa maskini zaidi, wazee ku-
topatiwa mahitaji yao ya msingi, 
umaskini wa chakula na kipato,” 
alisema.

“Mfumo utakaoimarisha afya 
ya Watanzania na kuwezesha 

kugharamia matibabu kwa watu 
wote nchini ndio jawabu la kui-
marisha afya na kukabiliana na 
changamoto za gharama za mat-
ibabu,” alisema.

“Sisi tulipendekeza mfumo wa 
hifadhi ya jamii kwa watu wote 
ambao ndani yake ungetoa fao la 
Bima ya Afya kwa watu wote. Hati-
maye muswada uliondolewa ras-
mi bungeni, tunatumai sasa kama 
wadau tutasikilizana ili kuboresha 
zaidi,” alisema.

KIKOKOTOO
Alisema serikali ilirejesha ka-

nuni ya mafao iliyopigiwa kelele 
2019 na kuifanyia marekebisho 
madogo, akieleza kuwa walipam-
bana kuhakikisha kanuni hizo 
zisipitishwe na Bunge kwa kutoa 
mapendekezo mbadala.

Alisema kuwa uamuzi wa seri-
kali kutangaza kanuni mpya uli-
weka kikokotoo cha 1/580 badala 
ya 1540, pia malipo ya mkupuo 
ya mafao ya mtumishi aliyestaafu 
atalipwa kwa asilimia 33 badala 
ya 50 iliyokuwa inatumika kabla, 
umri wa kuhudumiwa mstaafu ni 
miaka 12.5 badala ya miaka 15.5.

“Tulionyesha uchambuzi wa 
athari za kutumia kikokotoo kipya 
chenye marekebisho madogo ku-
toka asilimia 25 hadi 33 na kuacha 
maeneo mengine kama yalivyo, 
namna yatakavyoenda kumpunja 
mstaafu.

“Kutokana na matatizo ya ka-

ACT-Wazalendo kuja kivingine 2023

Samia amwombea afya njema Lowassa
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amemwakilisha Dk. Samia Su-
luhu Hassan kumjulia hali Waziri 
Mkuu mstaafu, Edward Lowassa, 

anayeendelea na matibabu Afrika 
Kusini.

Akizungumza na wanafamilia 
kwa niaba ya Rais Samia, Waziri 
Mkuu amewasilisha salamu za 
pole kutoka kwa Rais Samia na 

kusema anafuatilia hali ya Lowas-
sa kwa ukaribu na anamwombea 
afya njema.

Alitoa salamu hizo jana, jijini Jo-
hannesburg, Afrika Kusini amba-
ko alienda kumjulia hali Lowassa.

Mke wa Waziri Mkuu mstaafu, 
Mama Regina Lowassa, amem-
shukuru Rais kwa jinsi ambavyo 
amekuwa karibu na wanafamilia 
na namna ambavyo anafuatilia 
matibabu ya mpendwa wao.

Naye mtoto mkubwa wa Lo-
wassa na Mbunge wa Monduli, 
Fredrick Lowassa, amewashuk-
uru Watanzania kwa maombi  
yao ya kumtakia afya njema baba 
yao.

nuni za mafao tulizipinga, kwa 
kuwa tunaamini mfumo wa hi-
fadhi ya jamii unapaswa kusaid-
ia kulinda maisha ya watu na 
kutoa uhakika wa kuishi vizuri 
unapokutwa na majanga au ku-
poteza uwezo wa kufanya kazi 
kwa namna yoyote ile,” alisema.

UTAWALA BORA
Alisema wataendelea kuwa 

mstari wa mbele kupigania ma-
geuzi ya Sheria ya Jeshi la Polisi 
ili kulifanya kuwa linalotumia 
weledi na kujali wananchi bada-
la ya jeshi la mabavu dhidi ya 
raia.
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Walimu 80 shule za sekondari, msingi 
wapata mafunzo ya kompyuta, ubunifu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, amesema serikali 
itaendelea na ujenzi wa bara-
bara za lami katika mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini ili 
kuunganisha vyema ukanda 
huo na bandari ya Mtwara 
na kurahisisha shughuli za 
usafiri na usafirishaji, kukuza 
uzalishaji wa mazao ya kili-
mo, misitu na utalii.

Akizungumza katika hafla 
ya utiaji saini ujenzi wa bara-
bara ya Isyonje-Kikondo hadi 
Makete kilomita 96.2 sehemu 
ya Kitulo hadi Iniho kilomita 
36.3 inayojengwa kwa ki-
wango cha lami, Waziri Prof. 
Mbarawa alisema serikali ita-
hakikisha inaunganisha kwa 
njia fupi mikoa ya Mtwara, 
Ruvuma, Njombe hadi Mbeya 
kupitia Makete ili kukuza 
fursa za kiuchumi zilizoko 
katika ushoroba huo.

“Serikali inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia imejikita kwe-
nye kuboresha miundombinu 
hususani maeneo yenye uzal-
ishaji mkubwa hivyo niwa-
hakikishie kuwa ongezeni 
uzalishaji miundombinu bora 
inakuja,” amesisitiza Waziri 
Prof. Mbarawa.

Aliitaka Wakala wa Barabara 
Nchini (TANROADS), kumsi-
mamia kikamilifu mkandarasi 
anayejenga barabara hiyo 
M/S China National Aero-
Technology Egineering Corpo-
ration ili mradi huo ukamilike 
kwa wakati na viwango.

Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS, Mhandisi Rogatus 
Mativila, amesema ujenzi wa 
barabara hiyo utahusisha 
ujenzi wa mizani katika Kijiji 
cha Igalala ili kudhibiti magari 
yanayozidisha uzito na ku-
wataka wananchi kuzingatia 
sheria na kulinda  
miundombinu yote ya bara-
bara. 

Mbunge wa Makete, Festo 
Sanga, aliishukuru serikali 
kwa kutoa fedha kwa ajili ya 
mradi huo kwa kuwa kuka-
milika kwake kutaunganisha 
wilaya hiyo na Mkoa wa 
Mbeya kwa njia fupi, kukuza 
utalii wa hifadhi ya taifa 
Kitulo na kupandisha thamani 
ya mazao mbalimbali  
yanayozalishwa mkoani 
Njombe.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthon Mtaka, aliwataka 
wakazi wa Wilaya ya Makete 
nchini kutumia maendeleo ya 
ujenzi wa miundombinu ku-
wekeza wilayani humo.

Zaidi ya Sh. bilioni 69.7 
zinatarajiwa kutumika ka-
tika ujenzi huo unaotarajiwa 
kutekelezwa katika kipindi 
cha miezi 36.

Dk. Mwinyi aipa jukumu SUZA 
kuandaa vijana kutumikia taifa

Na Gwamaka Alipipi

WALIMU 80 kutoka shule za sekondari 
na msingi jijini Dar es Salaam, wamepatiwa 
mafunzo ya programu za kompyuta na ubuni-
fu ili kuongeza ufanisi katika kazi zao.

Mafunzo hayo yalitolewa mwishoni mwa 
wiki na Kodi Atamizi ya Ubunifu Dar es Sa-
laam (DTBI), iliyo chini ya Tume ya Sayansi na 
Teknolojia Tanzania (COSTECH).

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya mafunzo hayo, Ofisa kutoka 
COSTECH, Michael Thomas, alisema mafunzo 
hayo ni ya siku mbili na yalilenga kuwapatia 
ujuzi na ubunifu walimu wa shule za msingi 
na sekondari za jijini Dar es Salaam.

Alisema walimu hao wakihitimu mafunzo 
watakwenda kuwafundisha wanafunzi na 
kuwawezesha kutatua matatizo mbalimbali 

pamoja na kuwa na ujuzi wa matumizi ya 
kompyuta.

“Tumekuwa tukizifikia shule nyingi za 
msingi na sekondari, hapa Kijitonyama kuna 
sehemu ya kutolea hayo mafunzo na ndiyo 
maana tumewakusanya walimu wote wa Jiji 
la Dar es Salaam. Lakini lengo letu ni kuzifikia 
shule zote nchini,” alisema Thomas.

Alisema walianza kutoa mafunzo hayo 
mwaka 2017 kwa mikoa ya Dar es Salaam, Mo-
rogoro, Tanga na Zanzibar, lengo kuu likiwa ni 
kuwafundisha walimu masuala ya kompyuta 
na ubunifu, hadi sasa wamewafikia walimu 
zaidi ya 3,000.

“Walimu wakishapata mafunzo na kwenda 
kuwafundisha wanafunzi, hao wanafunzi 
tunawakutanisha katika shindano liitwalo 
‘Africa Code Challenge’ na kuwapima uelewa 
wao katika masuala ya ubunifu na kompyu-

ta,” alisema.
Mmoja wa walimu waliopata mafunzo 

hayo kutoka Shule ya Msingi Libaman, Flora 
Saimon, alisema: “Hii programu inamsaidia 
mwalimu kujiamini, pia inamsaidia mwalimu 
kwenda na uchumi wa viwanda. Kwa siku 
mbili tulizokuwa hapa tumefundishwa nam-
na ya kumjenga mwanafunzi awe mbunifu.”

Mwalimu kutoka Shule ya Sekondari Kam-
bangwa, Omary Mhina, aliahidi atakaporudi 
shuleni atawafundisha wanafunzi namna ya 
kuiendesha kompyuta.

Alisema kupitia programu hiyo wanafunzi 
wataweza kutatua matatizo kwa mifumo ili-
yoandaliwa.

Mkufunzi wa mafunzo hayo, Nuru Juba, 
alisema baada ya kutoa mafunzo hayo kwa 
walimu, wanafunzi hushiriki katika mafunzo 
yaitwayo Afrika Code Challenge.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema bado Chuo Kikuu cha Taifa 
Zanzibar (SUZA) kina wajibu wa kuwaandaa 
vijana kuwa mahiri, weledi kitaaluma wenye 
ubunifu kwa kutambua fursa na kuzitumia 
ipasavyo.  

Dk. Mwinyi ambaye ni  Mkuu wa SUZA, 
alisema hayo jana katika mahafali ya 18 ya 
chuo hicho yaliyofanyika katika ukumbi wa 
Dk. Ali Mohamed Shein, Tunguu mjini Zanzi-
bar. 

Alisema ni lazima chuo hicho kitoe wahit-
imu wenye uwezo wa kuhimili ushindani uli-
opo katika soko la ajira ili vijana hao wanaajiri-
ka na kutumia elimu waliyopata kujiajiri.

Pia alisema ili nchi  kuendelea, inahitaji 
watu wenye uwezo wa kujifunza kwa haraka, 
wenye kujituma, wachapakazi, waaminifu, 
waadilifu na wenye uwezo wa kuwashawishi 
wengine kuwa hivyo.

Alisema  chuo hicho kimekuwa kikitoa 
idadi kubwa ya wahitimu katika programu 
mbalimbali kila mwaka na wamekuwa wak-
iongezeka na hata katika programu mpya tatu 
ambazo zinakwenda sambamba na mahitaji 
ya taifa yaliyoko hivi sasa.

Rais Mwinyi alisema programu hizo zil-
ianzishwa maalum kwa lengo la kuwa na 
wataalamu wa fani hizo ikiwamo shahada ya 
uzamili ya elimu ya lugha, shahada ya sayansi 
ya kilimo mjumuisho na shahada ya sayansi 

ya uuguzi.
Alisema hicho ni kigezo kimojawapo 

muhimu cha kubainisha kuwa tasisi hiyo ya 
elimu ya juu Zanzibar inatekeleza kwa ma-
fanikio jukumu la kuzalisha wasomi wa fani 
mbalimbali ambao ni nguvu kazi na chachu 
ya kusukuma mbele maendeleo ya nchi.

Dk. Mwinyi alisema mageuzi makubwa 
waliyodhamiria hivi sasa katika kuimarisha 
elimu inayotolewa  Zanzibar hayawezi ku-
pata ufanisi ikiwa hakuna ushirikiano kati ya 
wizara, SUZA na wadau wengine wa sekta ya 
elimu wa ndani na nje ya nchi.

Akizungumzia changamoto zinazokabili 
chuo hicho, Dk. Mwinyi aliwataka wanajumui-
ya wa chuo kutoa ushirikiano wa uongozi ku-
fanya kazi kwa pamoja ili kuzipatia ufumbuzi 
changamoto hizo. 

Alisema ni lazima kila mmoja kuwa mzalen-
do na kutambua umuhimu wa kutekeleza 
wajibu wake katika maendeleo ya chuo huku 
akiahidi kuwa serikali itaendelea kuunga 
mkono jitihada zinazofanywa katika kuzipa-
tia ufumbuzi changamoto zinazokabili chuo 
hicho na msaada wa hali na mali. 

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Lela Mohamed Mussa, alisema chuo hicho ni 
pekee kinachomilikiwa na serikali na anaami-
ni kitaendelea kuimarika na kutoa huduma 
bora katika taasisi husika ili kupata vijana wal-
iobobea kitaaluma.

Aliiomba SUZA kuhakikisha vijana waotoka 
katika chuo hicho taaluma wanazopatiwa zi-

wawezeshe kujiajiri ili wasiwe mzigo kwa fa-
milia zao.

Hata hivyo, alisema ni lazima kama vyuo 
vikuu kuwekeza kutoa wataalamu wataka-
oendana na Sera ya Maendeleo ya 2050 kwa 
kuanzisha fani ambazo zitaendana na mahi-
taji ya sasa.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho, Dk. Ali 
Makame Ussi, akitoa nasaha kwa wahitimu 
aliwasisitiza kukumbuka kuwa kutafuta elimu 
ni wajibu uliokuwa endelevu kwani kumaliza 
kwao katika ngazi mbalimbali za taaluma iwe 
ni mwanzo wa ngazi inayofuata kujiendeleza 
kwani elimu haina mwisho.

Alisema kwa wale wanaorejea kazini baada 
ya kumaliza masomo na wale watakaobaha-
tika kuajiriwa ni vyema wakaonesha kwamba 
wameongeza uwezo mkubwa wa kufanya 
kazi kutokana na taaluma waliyoipata chuo-
ni na wale watakaokosa ajira basi anaamini 
taaluma itawasaidia katika shughuli za ujasiri-
amali na kujiajiri.

Dk. Ussi aliwasisitiza wahitimu hao kuwa na 
uthubutu wa kutimiza malengo waliojiwekea 
na kutumia uwezo walionao kwa kutenda 
yale yaliyobora kwao na jamii iliyowazunguka 
kwa kuwa wawajibikaji, wachapakazi na wa-
zalendo wa nchi yao.

Wanafunzi 1,913 wakiwamo wanaume 810 
na wanawake 1,103 walitunukiwa astashaha-
da, stashahada, shahada, shahada za uzamili 
na shahada ya uzamivu.

Mafundi wa 
Kampuni ya 
Pindoria Con-
struction Ltd 
wakiendelea 
na ujenzi wa 
awamu ya pili 
wa madarasa 
kwenye Shule 
mpya ya 
Sekondari ya 
Liwiti iliyoko 
Manispaa ya 
Ilala jijini Dar 
es Salaam. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Barabara ya  
Makete-Mbeya  
kufunguka  
kwa lami
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‘Marufuku kulipua 
fataki, matairi bila 
kibali maalum’
Na Steven William, MUHEZA

JESHI la Polisi mkoani Tanga limepiga 
marufuku ufyatuaji fataki ovyo na kucho-
ma matairi barabarani siku ya mkesha wa 
mwaka mpya. 

Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani, Mkoa wa Tanga, Leopard 
Fungu, alitangaza marufuku hiyo wakati 
akizungumza na mwandishi wa habari hizi. 

Alisema upigaji wa fataki hufanywa na 
baadhi ya watu  kiholela na kusababisha 
wananchi wenye matatizo ya afya kupata 
mshtuko unaosababisha ugonjwa wa 
moyo. 

Alisema jeshi hilo limebaini siku ya 
mkesha wanapofyatua fataki hizo na ku-
choma matairi barabarani wanaharibu 
barabara na kusababisha adha kubwa ya 
madereva kukwepa matairi hayo wakiwa  
wamebeba abiria hali inayoweza kusababi-
sha ajali. 

Kamanda Fungu, alisema mwananchi 
atakayekwenda kinyume na tangazo hilo 
atakamatwa na kuchukuliwa hatua za 
kisheria na kwamba atakayeruhusiwa kuli-
pua milipuko ni yule aliyepewa kibali maal-

umu na Jeshi la Polisi.
Kadhalika, watashirikiana na vyom-

bo mbalimbali vya ulinzi na usalama 
pamoja na vikundi vya ulinzi shirikishi ili  
kuhakikisha wanadhibiti matukio ya uhali-
fu.

Pia Kamanda Fungu alisema jeshi hilo 
litatumia doria za miguu na pikipiki katika 
barabara zote muhimu ili wananchi wash-
erehekee Sikukuu ya Mwaka Mpya kwa 
ngazi ya familia katika mitaa kwa amani na 
utulivu.

Kamanda Fungu alisema jeshi hilo lime-
piga marufuku disko toto katika kumbi 
mbalimbali kutokana na sifa za kumbi zi-
lizopo kutokidhi viwango vya kiusalama 
kwa watoto.

Katika hatua nyingine Jeshi la Polisi 
Wilaya ya Muheza limedhibiti vitendo vya 
uhalifu Sikukuu ya Krismasi kwa kuweka 
ulinzi mkali wa doria. 

Doria hiyo iliongozwa na Mkuu wa Polisi 
Wilaya ya Muheza OCD Hadija Sokolo, 
Mkuu wa Upelelezi wilaya, Charles Ntenga, 
Mkuu wa Kituo cha Polisi Muheza Kuluthu-
mu Bambe, Kaimu Mkuu wa Upelelezi 
wilaya, Teo Njawa na vijana wao. 

Na Munir Shemweta

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Ri-
dhiwani Kikwete, ameagiza ofisi 
ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Mkoa wa Dar es Salaam kuitisha 
miamala ya wananchi wa Kata ya 
Kivule wasiopatiwa hati katika  
urasimishaji makazi holela.
Ridhiwani alitoa kauli hiyo 

hivi karibuni wakati aki-
zungumza na wananchi 
wa Kivule, jijini Dar es 
Salaam  alipokwenda 
kutoa hati ikiwa ni 
juhudi za wizara ku-
wapelekea wananchi  
hatimiliki za ardhi 
katika maeneo 
yao.
“Kwa kuwa 

wananchi 
waliorasim-
ishiwa makazi 
yao waliacha 
namba zao 
za simu, basi 
kamishna iti-
sha miamala ya wale waliolipa 
na kuwaelekeza ni kitu gani cha 
kufanya ili waweze kupata hati,” 
alisema. 
Katika mkutano huo, wananchi 

wa kata ya Kivule walimweleza 
Naibu Waziri kuwa pamoja na 
kulipa Sh. 160,000 wameshindwa 
kupatiwa hati na kwamba kume-
kuwapo mawasiliano hafifu 
baina ya wananchi na kamati 
zinazosimamia suala hilo. 
Wananchi hao pia walishusha 

lawama kwa Chuo cha Ardhi 
Morogoro (ARIMO) kuwa kin-
achelewesha kukamilisha urasim-

ishaji katika mitaa ya Kivule.
Kwa mujibu wa Kamishna wa 

Ardhi Msaidizi Mkoa wa Dar es 
Salaam, Shukran Kyando, Chuo 
cha Ardhi Morogoro kimefanya 
kazi kwa zaidi ya asilimia 80 
lakini fedha zilizotolewa na wa-
nanchi katika urasmishaji ni asil-
imia 11 pekee.
“Kata ya Kivuke ina mitaa 
minne na Chuo cha Ardhi Mo-

rogoro kimeingia mkataba 
wa kufanya kazi katika 
mitaa hiyo kwa ajili ya 
kumalizia kazi ya ur-
asimishaji lakini zipo 
changamoto mbili, yaani 

upande wa kampuni na 
ule wa wananchi kutolipia 

zaidi ya viwanja 7,000 
ambavyo vimei-
dhinishwa,” alisema 
Kyando.
Naibu Waziri 

Kikwete kupitia 
mkutano huo aliki-
taka Chuo cha Ardhi 
Morogoro kupeleka 

miamala yote iliyo-
fanyia kazi kwa Kamishna wa 
Ardhi Msaidizi Mkoa wa Dar es 
Salaam na kusisitiza kuwa taarifa 
zote zinazokusanywa kuhusi-
ana na  urasimishaji, mwenye 
mamlaka nazo ni kamishna na si 
kampuni.
 “Kama kuna maeneo yame-

kwama basi kampuni ziongee 
na kamishna ili kujua namna ya 
kutatua kero ili kwenda mbele na 
naelekeza hadi kufikia Februari 
Mosi, 2023 suala la wananchi wa 
Kivule kuhusiana na urasimishaji 
makazi tuwe tumemalizana nalo.” 
Alisisitiza. 

Ridhiwani ataka changamoto 
urasimishaji makazi zitatuliwe 

Mwonekano wa kituo cha mabasi yaendayo haraka katika barabara ya 
Kawawa, Magomeni Mikumi, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

MARA kwa mara katika siku za sikukuu kunaripotiwa vitendo vin-
gi vya uhalifu, ikiwamo wizi, watu kupigwa au kuporwa vitu vyao.

Lakini katika kipindi hiki cha Sikukuu ya Krismasi, matukio hayo 
hayajasikika kwa wingi kama ilivyotokea katika miaka ya nyuma.

Kamanda wa wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Jumanne 
Muliro, alitaja sababu ya matukio hayo kutoripotiwa kwa wingi ni 
jeshi lake kufanikiwa kudhibiti vikundi vya kihalifu maarufu panya 
road, pamoja kupunguza ajali za mwisho wa mwaka kutokana na 
ushiriki wa wananchi katika kufichua vitendo hivyo.

Hata kwenye mitaa kwa sasa watu wanaishi na kulala kwa ama-
ni kwa sababu wananchi wameona umuhimu wa kuwa na ulinzi 
shirikishi ambapo kila mwisho wa mwezi huchangishana kuwez-
esha wanaofanya kazi hiyo.

Pia sasa hivi ukipita mitaa mingi utakuta wameweka vizuizi vya 
kuzuia magari na watu wasiofahamika kupita bila kujitambulisha 
wanakwenda nyumba ipi.

Kwa kweli wananchi wakishirikiana na Jeshi la Polisi kufichua 
watu wanaofanya uhalifu kwenye mitaa yao, hakuna lisiloweze-
kana na wizi na uhalifu hautakuwapo.

Kamanda Muliro alipozungumza na gazeti hili alifafanua kuwa 
jamii inapaswa kufuta dhana ya kuamini kila mwisho wa mwaka 
lazima yatokee matukio ya kihalifu na ajali nyingi.

“Tangu Septemba mwaka huu nilisema mambo ya kusema kila 
ikifika mwisho wa mwaka kuna ajali nyingi au matukio ya kihalifu 
sasa limefika mwisho, Jeshi la Polisi halitaki watu kuongea mambo 
ya kufikirika mimi ukiniambia kuna ajali nyingi nitakuuliza hizo 
ajali ziko wapi? Ukisema uhalifu nitakuuliza hao wahalifu wako 
wapi? 

“Hata wale wanaokunywa pombe na kuingia barabarani ha-
watofika mbali kwa sababu askari wa usalama barabarani wame-
jipanga kila kona kitendo cha kusema kila mwisho wa mwaka la-
zima uhalifu utokee hilo halikubaliki.”

Kamanda Muliro anaasa jamii kuwa inaposema hivyo maana 
yake inahalalisha kwamba lazima matukio hayo yatokee, mambo 
hayo Jeshi la Polisi haliyataki na hivyo vyanzo ameahidi kushughu-
lika navyo kuhakikisha ulinzi wa raia na mali zake unaimarika.

Kadhalika, amekemea vitendo vya wananchi wenye tabia ya 
kutoa rushwa kwa askari akisisitiza kuwa wao ndiyo wanao 
washawishi askari kujiingiza kwenye tamaa hiyo.

“Mtu asipotoa rushwa askari atapokea nini? Kuna askari wetu 
wengine ndiyo wametoka mafunzo bado wadogo na wao ni binad-
amu unapo mshawishi kumpa rushwa maana yake unatuharibia 
askari wetu na sisi tukikukamata tutakuchukulia hatua za kishe-
ria.”

Ameonya ikitokea umeombwa rushwa na askari ni bora uende 
kutoa taarifa kituo cha polisi. Asisitiza jamii kubadili mitazamo na 
kwamba mtu wa kwanza kabisa mbaya ni mtoa rushwa ndiyo 
maana jeshi hilo limegawa namba mbalimbali za kutoa taarifa ili 
mtu anapoombwa rushwa awaseme na pia wale wanaotoa ili vi-
tendo vya kutoa na kupokea rushwa vikomeshwe.

Alichokisema Kamanda Muliro ni muhimu kikazingatiwa kwa 
sababu wananchi ndiyo walinzi wa kwanza wa wenzao na wao 
ndiyo wanaowafahamu wahalifu kwa kuwa wanaishi nao kama si 
jirani zao kwenye mtaa anaoishi. Umoja ni nguvu na ushirikiano 
huleta maendeleo na kutatua matatizo mengi.

 

Polio ni hatari kwa watoto, wazazi 
tusijisahau sana kama vile haipo

 Muungwana Lazima Nilonge

Uhalifu unaweza  
kudhibitiwa ushirikiano 

ukiwapo kwa jamii
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UGONJWA wa polio umekuwa 
na sifa ya kuwaachia ulemavu wa-
toto, pale inapotokea hawajapata 
chanjo, hata kutoa ulazima wa 
kimazingira kuhusu kinga hiyo.

Maambukizi ya virusi vya polio 
ambayo huathiri mfumo wa mi-
shipa, unaweza kumsababishia 
mgonjwa udhaifu wa ama mi-
suli au kupooza. Kinachotokea ni 
kwamba, mgonjwa anashindwa 
kusogeza misuli ya mwili wake ka-
tika baadhi ya sehemu. 

Pia maradhi hayo ambayo sasa 
yako katika sura ya kutoweka, ni 
adimu sana kupatikana kwenye 
jamii, ikilinganishwa na zama ziliz-
opita hadi katikati ya miaka 1970. 
Hadi sasa, chanjo na tiba yake im-
epunguza uwepo wa virusi hivyo 
katika nchi nyingi. 

Polio hutokea zaidi kwa watoto 
wenye umri chini ya miaka mita-
no. Watu ambao bado hawajapata 
chanjo, wako kwenye hatari zaidi 
ya kuambukizwa maradhi hayo. 

Wale wanaosafiri au kuishi kwe-
nye maeneo ambayo bado kuna vi-
rusi vya polio wapo kwenye hatari 
zaidi. Virusi vya polio, kitaalamu 
inafafanuliwa kuwa vinasam-
bazwa kutoka mtu mmoja hadi 
mwingine kwa njia nyingi. 

Ni maradhi yanayosambaa kwa 
kukohoa, kupiga chafya au kugusa 
kinyesi. Mara chache sana watu 
waliopata chanjo kuambukizwa, 
huwapata zaidi wale ambao hawa-
jachanjwa  dhidi ya maradhi hayo.

Dalili za ugonjwa wa polio ni 
pamoja na homa, koo kuuma, 
maumivu ya kichwa na misuli ku-
uma sana. Baadhi ya watu hupata 
udhaifu wa misuli. 

Inafafanuliwa kwamba maam-
bukizi ya polio hayawezi kutibiwa 
na kitaalamu inaelezwa kuwa, 
matibabu ya kawaida hudhibitiwa 
katika ngazi ya dalili tu. 

Dalili za 
ugonjwa 
wa polio 
ni pamoja 
na homa, 
koo kuuma, 
maumivu 
ya kichwa 
na mi-
suli kuuma 
sana. Baa-
dhi ya watu 
hupata 
udhaifu wa 
misuli. 

Na Yasmine 
Protace Matokeo ya hayo, baada ya 

maambukizi ya polio dalili hutege-
mea na kiwango, pia mazingira, 
ndipo namna inavyoweza kum-
sababishia mtu ulemavu wa ku-
dumu na hata kifo.

Milipuko ya polio hutokea zaidi 
katika kipindi cha kiangazi. Watu 
wenye umri wowote huweza 
kuathirika na hatari zaidi ni chini 
ya miaka mitano.  Watu ambao 
hawajapata chanjo dhidi ya polio, 
wapo hatarini zaidi kuambuki-
zwa.

Hivi karibuni mkoa wa Dar es Sa-
laam, ulikuwa katika kampeni ya 
kuwataka wakazi kujitokeza kwa 
wingi kushiriki chanjo ya polio 
kwa watoto wenye umri chini ya 
miaka mitano, kati ya tarehe Mosi 
na Nne, mwezi huu.

Ofisa Afya wa Manispaa ya 
Ubungo, Boniface Katikiro, akaf-
afanua: “Lengo la kutoa chanjo hii 
ni kuchukua tahadhari dhidi ya 
ugonjwa huo, hasa baada ya wag-
onjwa kuripotiwa nchi za jirani 
za Malawi na Msumbiji na hivyo 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 
likatoa maagizo kwa kuchukua 
hatua mapema.”

Mratibu wa Chanjo Mkoa wa 
Dar es Salaam, Hezron Msongole, 
alifafanua kwamba, ili kufanikisha 
; waratibu waandae timu ya watu 
474 ya watoa huduma kwa mae-
neo yote yenye msongamano wa 
watu, ikiwamo shuleni na masoko-
ni, pia majumbani na kuwataka 
wazazi  na walezi kutoa ushiriki-
ano kwa kuhakikisha watoto wote 
wenye umri chini ya miaka mita-
no wanapewa chanjo hiyo.

Anasema kuwa polio ni ugonjwa 
unaoathiri mfumo wa neva na hu-
sababisha udhaifu wa misuli au 
kupooza na huathiri zaidi watoto 
wenye umri chini ya miaka mi-
tano..
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Wananchi waomba kuimarishiwa 
ulinzi kudhibiti ujambazi

KABWELA

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam imeele-
zwa jinsi vijana watatu wal-
ivyokamatwa, baada ya kuingilia 
miundombinu ya Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) na 
kusababisha Soko la Kariakoo 
kukosa umeme Januari 14, 2022 
na kupata hasara ya Sh. milioni 
316.9.

Vijana hao wametajwa kuwa 
ni Erick Mahenzilana, Emanuel 
Daroshi na Baruani Baruani, 
wote wakazi wa Dar es Salaam 
na walifikishwa jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu, Mary Mrio 
na kusomewa maelezo ya awali 
(PH) na Wakili wa Serikali Caro-
line Matemu.

Akisoma maelezo hayo, Wakili 
Matemu alidai kuwa, Januari 14, 
2022 majira ya alfajiri washtak-
iwa wote walikuwa ndani ya 
soko hilo geti namba tano, 
wakiwa hapo walikamatwa na 
walinzi wanaolinda soko hilo.

Alidai kuwa baada ya kukamat-
wa walipekuliwa na walikutwa 
na misumeno miwili, spana nane, 
vichwa vya spana vitano, patasi 
mbili, bisibisi nne, kipande kimo-
ja cha mnyororo, wembe mmoja 
wa kulanda, plaizi moja, kipande 
kimoja cha waya vyote  
vilikuwa ndani ya kibegi chek-
undu.

Aidha, washtakiwa walikutwa 
na nyaya walizoweka katika 
kindoo cha rangi ya njano, wal-
inzi walichukua vitu vyote na 
kuviwasilisha Kituo cha Polisi 
Msimbazi kwa hatua zaidi.

Alidai kuwa, hati ya kuhifadhi 
mali hizo iliandaliwa na vitu 
hivyo vilihifadhiwa na Sajenti 
Nowa mbele ya Shabani Mwen-
da.

Matemu alidai kuwa soko hilo 
lilikaguliwa na kubainika ku-
wapo uhalibifu katika mfumo wa 
umeme na baada ya kufanyika 
kwa tathmini na mamlaka husika 
ilibainika kwamba hasara iliyo-
tokea ni Sh. 316,980,333.78.

Alidai washtakiwa hao wali-
haribu miundombinu ya  
umeme kwa kukata waya zi-
lizokuwa zinaelekea katika 
transfoma na mtambo mkubwa 
wa umeme.

Baada ya upelelezi wa awali, 
walifikishwa mahakamani 
kujibu tuhuma zinazowaka-
bili. Washtakiwa wote walikana 
maelezo hayo isipokuwa ku-
kamatwa na kufikishwa Kituo 
cha Polisi Msimbazi.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi 
Januari 10, mwakani kwa ajili ya 
usikilizwaji. Upande wa mash-
taka unatarajiwa  
kuwa na mashahidi wanane na 
vielelezo vinane ili kuthibitisha 
mashtaka dhidi yao. 

Mahakama 
yaelezwa vijana 
walivyokamatwa
wakiingilia 
miundombinu 
umeme Soko 
Kariakoo

Na Friday Simbaya, 
Rukwa

WANANCHI wa vijiji vya 
kata ya Kizumbi mwambao 
mwa Ziwa Tanganyika, wilay-
ani Nkasi, wameomba serikali 
kuimarisha ulinzi na usalama 
katika maeneo yao kutokana 
na vitendo vya ujambazi vili-
vyokithiri.

Wananchi hao walitoa kilio 
chao kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Rukwa, Queen Sendiga katika 
mkutano wa hadhara uliolen-
ga kusikiliza kero mbalimbali 
zinazowakabili wananchi ka-
tika maeneo yao.

Walisema kuwa, matukio 
ya ujambazi ya kutumia silaha 
za moto yamekuwa mfululizo 
yakiwamo ya kuwapora wa-
vuvi nyakati za usiku.

Pia, walisema tatizo lingine 
ni mawasiliano ya simu kupa-
tikana kwa shida na kuomba 
serikali kwa kushirikiana na 
kampuni za simu kuimarisha 

mawasiliano hayo ili kuwa-
saidia wananchi kutoa taarifa 
za uhalifu na ujambazi kwa 
wepesi zinapotokea.

Walimuomba Mkuu wa 
Mkoa wa Rukwa kwa kush-
irikiana na Jeshi la Wananchi 
( JWTZ), kuimarisha ulinzi na 
usalama ili wananchi wafanye 
shughuli za maendeleo bila 
hofu, ikizingatiwa vijiji hivyo 
vipo mpakani mwa Tanzania 
na Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC).

Ziwa Tanganyika ni moja 
ya maziwa makubwa ya Af-
rika ya Kati likienea mpakani 
mwa Tanzania, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Bu-
rundi na Zambia.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa 
aliwahakikishia usalama wa-
nanchi wa vijiji vya mwambao 
mwa Ziwa Tanganyika ili kuko-
mesha matukio ya ujambazi 
yanayotokea mara kwa mara.

“Kumekuwa na tabia ya baa-
dhi ya watu kila ifikapo nyaka-

ti za sikukuu kuwaibia na 
kuwanyang’anya mali na vifaa 
vingine vya uvuvi wananchi 
waishio mwambao mwa Ziwa 
Tanganyika, wale wote wana-
oshirikiana au kuwahifadhi 
wahalifu hao tutawachukulia 
hatua kali za kisheria,” alisema 
Sendiga. Aidha, aliagiza ny-
umba za kulala wageni zote 
zinazofanya kazi zitambuliwe 
na kuwe na vitabu vya kusajili 
wageni wote wanaoingia ili 
iwe rahisi katika ufuatiliaji wa 
masuala ya uhalifu.

Aliwaonya watu wana-
oshirikiana na mnyororo wa 
kuwahifadhi majambazi kua-
cha mara moja. Akaongeza 
kuwa serikali itawashughu-
likia.

“Nitoe wito kwa jamii kuen-
delea kutoa ushirikiano kuwa-
fichua wahalifu katika maeneo 
yetu…,” alisisitiza.

Wakati huohuo, RC Sen-
diga aliitaka Idara ya Uhamiaji 
wilayani Nkasi kuwajibika na 

watu wa mpakani kwa ku-
hakikisha wanaoingia nchini 
wanakuwa na vibali.

Alimtaka pia Mkuu wa 
Wilaya Nkasi kushughulikia su-
ala la nyumba za kulala wageni 
ili kubaini kama zipo kisheria, 
zisiwe ‘gestibubu’ ili serikali ip-
ate mapato yake.

“Mkuu wa wilaya, naomba 
gesti zote zikaguliwe kuona 
kama ziko kisheria na ziwe na 
vitabu vya kuandikisha wa-
geni wote wanaolala kwenye 
nyumba hizo ili kupunguza 
matukio ya ujambazi…,” alion-
ya RC Sendiga.

Mkoa wa Rukwa ni mmo-
jawapo kati ya 31 ya Tanza-
nia wenye postikodi namba 
55000.

Unapakana na mikoa ya 
Kigoma, Tabora na Katavi 
upande wa Kaskazini, Mkoa wa 
Mbeya upande wa Mashariki, 
Zambia Kusini na upande wa 
Magharibi Ziwa Tanganyika 
lililo mpaka na Kongo pia.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Oryx Gas Tanzania Limited, Araman Benoite, akielekeza namna ya kuwasha mtungi 
wa Oryx wakati wa mafunzo ya namna sahihi ya kutumia mtungi wa gesi ili kuepuka madhara yakiwamo kuli-
puka jana. Kampuni hiyo imetoa mitungi 700 na majiko ya gesi kwa Mbunge wa Viti Maalum Kilimanjaro, Shally 
Raymond. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Fadhili Mohamed
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Mkuu wa Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA), Rais Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, akihutubia katika hafla ya mahafali hayo.

Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi akimkabidhi zawadi mwanafunzi bora 
wa Stashahada ya Ofisa Tabibu 2021/22 pamoja na fedha taslimu Sh. 
300,000, Ummul-Khayr Sadri Abdulla,  katika sherehe za  mahafali ya 18 
ya SUZA jana.

Wahitimu wa Cheti cha Uongozi wa Fedha, wakishangilia baada ya kutunukiwa cheti 
katika Mahafali ya 18 ya Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA) na Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, jana. PICHA ZOTE: IKULU 

Wahitimu waliotunukiwa  Stashahada ya Teknolojia ya  Habari na Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

MAHAFALI YA 18 YA SUZA KATIKA PICHA 

Wahitimu wa Shahada ya Utabibu, wakila kiapo cha utii na uadilifu wa kazi 
yao, baada ya kutunukiwa shahada.

Wahitimu wa SUZA, wakimsikiliza Rais wa Zanzibar na Mkuu  wa Chuo 
hicho, Dk. Hussein Ali Mwinyi.
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Polisi yataja sababu udhibiti uhalifu
Na Halfani Chusi

K
AMANDA wa Polisi 
Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, 
Jumanne Muliro, 

amesema jeshi hilo lime-
fanikiwa kudhibiti vikundi 
vya kihalifu (panyaroad), 
pamoja na kupunguza 
ajali za mwisho wa mwaka 
kutoana na ushiriki wa wa-
nanchi katika kufichua vi-
tendo hivyo.

Muliro aliyasema hayo 
juzi jijini Dar es Salaam, 
alipozungumza na Ni-
pashe kwa njia ya simu aki-
itaka jamii kufuta dhana ya 
kuamini kila mwisho wa  
mwaka lazima yatokee 
matukio ya kihalifu na ajali 

nyingi.
“Tangu Septemba mwa-

ka huu, nilisema mambo ya 
kusema kila ikifika mwisho 
wa mwaka kuna ajali nyingi 
au matukio ya kihalifu sasa 
limefika mwisho, Jeshi la 
Polisi halitaki watu kuon-
gea mambo ya kufikirika 
mimi ukiniambia kuna ajali 
nyingi nitakuuliza hizo ajali 
ziko wapi? Ukisema uhalifu 
nitakuuliza hao wahalifu 
wako wapi? 

“Hata wale wanaokuny-
wa pombe na kuingia bara-
barani hawatofika mbali 
kwa sababu askari wa us-
alama barabarani wame-
jipanga kila kona kitendo 
cha kusema kila mwisho 
wa mwaka lazima uhalifu 

utokee hilo halikubaliki,” 
alisema.

“Wanaposema hivyo 
maana yake wanahalalisha 
kwamba lazima matukio 
hayo yatokee, mambo 
hayo Jeshi la Polisi hali-
yataki na hivyo vyanzo 
mimi nitashughulika na-
vyo kuhakikisha ulinzi wa  
raia na mali zake unaima-
rika.”

Aliwaonya wananchi we-
nye tabia ya kutoa rushwa 
kwa askari akisisitiza kuwa 
wao ndiyo wanao washawi-
shi askari kujiingiza kwe-
nye tamaa hiyo.

“Mtu asipotoa rushwa 
askari atapokea nini? 
Kuna askari wetu wengine 
ndiyo wametoka mafunzo 

bado wadogo na wao ni 
binadamu unapomshawi-
shi kumpa rushwa maana 
yake unatuharibia askari 
wetu na sisi tukikukamata 
tutakuchukulia hatua za 
kisheria.

“Na hata ikitokea ume-
ombwa rushwa na askari 
kwanini usikatae au us-
iende kutoa taarifa kituo 
cha polisi? Tunataka jamii 
ibadili mitazamo mtu wa 
kwanza kabisa mbaya ni 
mtoa rushwa ndiyo maana 
tumegawa namba mbal-
imbali za kutoa taarifa 
unapoombwa rushwa,  ku-
wasema wanaopokea tu 
bila kuwataja wanaotoa 
huko nikuhalalisha,” alise-
ma Kamanda Muliro.

Mashahidi sita kusikilizwa,
kesi ya kughushi saini
Na Grace Gurisha 

UPANDE wa mashtaka unatarajia kuwa na 
mashahidi sita na vielelezo sita kwa ajili ya 
kuithibitishia Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam kuwa Seleman Maziku, 
alighushi ridhaa ya mke wake na kujipatia Sh. 
milioni 140 kwa njia ya udanganyifu.
Taarifa hiyo ilitolewa jana na Caroline Matemu, 

mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Mary Mrio wa 
Mahakama hiyo wakati akimsomea mshtakiwa 
huyo, mkazi wa Kitunda Mwanagati maelezo ya 
awali (PH).
Baada ya Matemu kumaliza kumsomea PH 

Maziku, aliieleza Mahakama kuwa katika kesi 
hiyo watakuwa na mashahidi sita na vielelezo 
sita ili kuthibitisha shtaka lao.
Akisoma maelezo hayo, Matemu alidai kuwa 

Desemba 10, mwaka huu, katika eneo lisilofa-
hamika jijini Dar es Salaam, mshtakiwa bila rid-
haa kutoka kwa mkewe Skola Bundala, alisaini 
ridhaa ya mwenza katika mkopo akionesha 
kwamba umesainiwa na Skola.
Mshtakiwa alichukua ridhaa hiyo na kuwasili-

sha katika benki ya Stanbic kama moja ya tara-
tibu za benki kitendo kilichosababisha mshtaki-
wa ajipatie mkopo wa Sh. milioni 140.
Ilidaiwa kuwa Desemba 18, 2022, Skola alifa-

hamu ubadhirifu uliyofanywa na mume wake, 
Seleman kitendo kilichosababisha Skola kwenda 
kutoa taarifa polisi na mshtakiwa kukamatwa. 
Pia alidai kuwa sampuli za maandishi na sahihi 

ya mshtakiwa, Skola pamoja na Wakili Castor 
Rwekiza, zilichukuliwa na kupelekwa maabara 
ya uchunguzi wa kisayansi wa maandishi kwa 
ajili ya uchunguzi.
Matemu alidai kuwa katika uchunguzi huo, ili-

bainika kwamba saini iliyowekwa katika ridhaa 
ya mwenza wake iliwekwa na mshtakiwa huyo 
na kushuhudiwa na wakili huyo.
Baada ya kukamalika uchunguzi wa awali, 

mshtakiwa alifikishwa mahakamani kujibu 
tuhuma zinazowakabili na wakati wa mahoji-
ano alikiri kukopa mkopo huo katika Benki ya 
Stanbic.
Kesi hiyo imeahirishwa hadi Januari 23, 2023, 

kwa ajili ya kuanza kusikilizwa kwa mashahidi 
sita wa upande wa mashtaka.
Mshtakiwa huyo yupo nje baada ya kutimiza 

masharti ya kuwa na wadhamini wawili wenye 
barua za utambulisho na mmoja wa wadhamini 
hao kuwasilisha mahakamani hati ya mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya Sh. milioni 70.

Na Julieth Mkireri 

WANAWAKE viongozi wa watu 
wenye ulemavu na baadhi ya 
wanaharakati wamesema bado 
kuna hali ya unyanyapaa kwa 
kundi hilo hususani watoto, tabia 
ambayo inaanzia kwenye familia.

Hayo yamebainishwa jana jiji-
ni Dar es Salaam katika kikao cha 
wanaharakati wanaotekeleza 
mradi wa Disability Rights, In-
clusion and Gender Equality 
(DRIGE) kwa ufadhili wa Shirika 
la Kimataifa la ADD ambao wali-
kutana kujadili masuala ya watu 
wenye ulemavu na hali ilivyo 
kwenye jamii.

Katika kikao hicho walibaini-
sha kuendelea kuwapo kwa 
vikwazo kwenye jamii ambavyo 

vinawakumba watu wenye ul-
emavu hususani watoto huku 
ngazi ya familia ikielezwa kuwa 
chanzo cha kukithiri kwa unyan-
yapaa.

Joyce Ambros, mmoja wa wa-
naharakati walioshiriki kikao 
hicho, alisema bado kuna tabia 
ya wanawake wenye watoto we-
nye ulemavu kutengwa kwenye 
familia na jamii kuwanyanyapaa. 

“Wakati mwingine ukienda 
kliniki na mwanao huku umem-
beba wanakuambia kabisa hivi 
hiyo kliniki mwisho lini? Dhana 
ya kuroga watoto nayo bado iko 
kwenye jamii wanaamini mtoto 
akizaliwa na ulemavu amerog-
wa,” alisema Ambros.

Doris Kulanga mwenye ul-
emavu wa kuona na kiongozi 

aliiomba serikali kutenga bajeti 
na kurejesha utaratibu wa kusa-
firisha watoto wenye ulemavu 
kwenda shule na kurejea ili ku-
waondolea adha watoto ambao 
wanatoka kwenye mazingira 
magumu.

Doris pia aliishauri serikali 
kupitia Wizara ya Afya kuwa na 
vyumba maalumu vya kujifun-
gulia watu wenye ulemavu, pia 
waruhusiwe kuingia na wasaidizi 
ili kurahisisha wanapohitaji ku-
fikisha ujumbe kwa wahudumu.

Aidha, alipongeza Shirika la 
ADD kwa kushirikiana na wana-
harakati na watu wenye ulemavu 
katika mapambano ya kukome-
sha ukatili na unyanyapaa kwa 
watu wenye ulemavu.

Kandugu Agustino, alisema fa-

milia bado hazikubali kupokea 
watoto wenye ulemavu, uka-
tili wa majina ya ajabu hasa 
wanapoenda kujifungua bado 
unaendelea, baadhi yao pia wa-
nakumbwa na tatizo la kuzuiwa 
kuolewa au kuoa watu wenye 
ulemavu.

Naye Hanifa Mbata, mwa-
naharakati na mzazi mwenye 
mtoto mwenye ulemavu, alisema 
serikali imekuwa ikihimiza wa-
toto wenye ulemavu kupelekwa 
shule, lakini zipo shule zinaende-
keza unyanyapaa kwa kundi hilo.

Lupi Maswanya, mwenye ul-
emavu wa kusikia alisema mara 
nyingi kumekuwapo na taarifa 
za unyanyapaa kwa watu wenye 
ulemavu, lakini kwa kundi la wa-
toto imekuwa zaidi.

“Wenye ulemavu bado wa-
natengwa, wanadharauliwa na 
hii inatakiwa elimu kwenye jamii 
na ianzie kwa familia watambue 
mwenye ulemavu ni sawa na 
wengine anaweza kufanya vitu 
kama wengine bila kujali hali 
yake,” alisema.

Alisema, mitizamo hasi kwe-
nye jamii imekuwa ikisababisha 
watu wenye ulemavu kunyimwa 
nafasi za uongozi, jitihada za 
shirika hilo la ADD kwa kush-
irikiana na wengine zikiungwa 
mkono zitaondoa mitizamo hiyo 
na jamii itabadilika.

Waliomba elimu zaidi kutole-
wa kwenye jamii kuwathamini 
watu wenye ulemavu na kuwa-
patia haki ya elimu watoto bila 
kuwabagua.

Walalamika kuendelea unyanyapaa kwa wenye ulemavu

Madereva wa pikipiki maarufu bodaboda jana wakiwa wamepanga foleni katika kituo cha mafuta cha 
TOP Oil stendi kuu ya mabasi wilayani Muheza, mkoani Tanga baada ya mafuta ya petroli kuadimika 
katika vituo vingine vya mafuta kwa siku ya pili sasa. PICHA: STEVEN WILLIAM
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habari kitaifa

Wakili awasilisha kusudio rufani 
kupinga hukumu uchunguzi kifo

TPAWU yalalamikia kiwango
mshahara kima cha chini
Na Mwandishi Wetu

C
HAMA cha Wafanyakazi 
Mashambani na Kilimo 
Tanzania (TPAWU), 
kimelalamikia kiwango 

cha mshahara kilichoongezwa 
katika sekta ya kilimo kikisema 
ni kidogo na hakimwezeshi 
mfanyakazi kumudu mahitaji 
yake.

Hivi karibuni serikali il-
iongeza kima cha chini cha 
mshahara kwa wafanyakazi 
wa sekta ya kilimo kuwa Sh. 
140,000 kutoka Sh. 100,000 ya 
awali.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Mwenyekiti wa chama hicho 
taifa, Fred Akondowe, ilieleza 
kuwa jambo hilo haliko sawa 

kwa sababu mfanyakazi hawezi 
kumudu maisha yake kwa mwe-
zi kwa kiasi hicho cha fedha iki-
wa ni pamoja na malazi, makazi, 
chakula, elimu na afya.

Alisema wafanyakazi wengi 
wa sekta ya kilimo kwa kupitia 
mikataba ya hali bora za kazi 
wanalipwa kati ya Sh. 162,000 
na Sh. 400,000 kama kima cha 
chini cha mshahara.

“Mfano sekta ya chai kima 
cha chini wanalipwa Sh. 175,532, 
mkonge (Sh. 161,928), miwa (Sh. 
278,684), maua (Sh. 304,390), 
misitu (Sh. 215,000), sekta ya 
mazao mchanganyiko kima cha 
chini wanalipwa Sh. 200,307.”

Alisema katika tangazo nam-
bari 45/2022, serikali ilitangaza 
viwango tofauti kwa sekta tatu, 

kwamba katika tangazo la seri-
kali nambari 196 la mwaka 2013 
sekta hizo zilikuwa na kiwango 
kimoja ambazo ni kilimo, ulinzi 
wa kampuni ndogo na viwanda, 
zote zilikuwa na kiwango cha 
Sh. 100,000.

Alisema katika gazeti la seri-
kali namba 45 la mwaka 2022 
serikali imepanga viwango to-
fauti vya malipo katika sekta 
hizo, kilimo ikiwa ni Sh. 140,000, 
ulinzi wa kampuni ndogo Sh. 
148,000, viwanda Sh. 150,000.

Alisema vyama vya wafan-
yakazi kupitia TUCTA vili-
julishwa kuwa kutokana na 
umuhimu na uharaka wa ku-
patikana kwa kima cha chini 
cha mshahara, sekta binafsi, 
kima cha chini cha mshahara 

kitakachotangazwa kitaanza 
kutumika Julai, mwaka huu na 
kitakuwa ni kima cha chini cha 
mshahara cha mpito.

“Lakini kwenye tangazo 
imetangazwa kuwa kima cha 
chini cha mshahara kitaanza 
kutumika Januari 2023 na hat-
uoni kama kima hicho ni cha 
mpito na kama kima hicho sio 
cha mpito basi utaratibu wa 
kisheria haukufuatwa na hivyo 
viwango vilivyopendekezwa ni 
vya kufikirika.”

Aliiomba serikali kurudia ku-
fanya mchakato ikiwamo utafiti 
na hatua zingine za kisheria 
zitakazosababisha kupatikana 
kwa kima cha chini cha msha-
hara kilichofuata utaratibu wa 
kisheria.

Na Mwandishi Wetu

HALMASHAURI ya Wilaya ya Nya-
sa imekamilisha ujenzi wa vyumba 
12 vya madarasa vitakavyotumiwa 
na wanafunzi wa kidato cha kwan-
za wilayani hapo na kukabidhi kwa 
Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Nyasa, 
Aziza Mangosongo, makabidhiano 
yaliyofanyika Shule ya Sekondari 
Limbo, wilayani Nyasa.

Akipokea madarasa hayo baada 
ya kukagua kwa niaba ya seri-
kali, Kaimu Mkuu wa Wilaya ya 
Nyasa, Aziza Mangosongo, alim-
pongeza Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Nyasa, Jimson 
Mhagama, kwa kusimamia ujenzi 
wa madarasa 12 wilayani hapo na 
kukamilisha kwa asilimia 100 kwa 
viwango tarajiwa.

“Nimekagua madarasa yako vi-
zuri yanapendeza na yanafaa kwa 
matumizi, nakupongeza sana Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Nyasa kwa kusimamia vizuri 
ujenzi huu wa madarasa 12 hakika 
unastahili pongezi,” alisema.

Kadhalika, alisema kukamilika 
kwa madarasa hayo kutawafanya 
wanafunzi 4,452 waliochaguliwa 
kujiunga kidato cha kwanza kuwa 
na miundombinu bora ya kujifunzia 
itakayowapa wanafunzi hao ari ya 
kujiunga na masomo ya sekondari, 
wakiwa na madarasa mapya na 
madawati mapya.

Alitoa wito kwa jamii kuilinda 
na kuitunza miundombinu hiyo ili 
iweze kudumu kwa muda mrefu na 
kuhakikisha wote waliochaguliwa 
kujiunga kidato cha kwanza 2023 
wilayani Nyasa wajiunge bila kisin-
gizio chochote.

Awali, akiwasilisha taarifa ya 
ujenzi wa vyumba hivyo, Mkuru-
genzi Mtendaji  wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Nyasa, Mhagama, 
alisema halmashauri ilipokea Sh. 
240,000,000 kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa hayo ya kidato cha 
kwanza 2023 kwenye shule sita 
ambazo ni Luhangarasi (3), Kilumba 
(1), Limbo (3), Mnika Mbega Kata ya 
Mbaha (2), Nyasa (1) na Liparamba 
(2).

Alimshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuipa miradi ya maen-
deleo Wilaya ya Nyasa ili kutatua 
tatizo la upungufu wa madarasa ya 
kidato cha kwanza 2023.

H’shauri Nyasa 
yakamilisha 
madarasa 
kidato cha 1

Na Grace Gurisha 

WAKILI Peter Madereka ame-
wasilisha kusudio la kukata rufa-
ni katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kivukoni/ Kinondoni, 
Dar es Salaam kupinga hukumu 
iliyotolewa na mahakama hiyo 
kwa sababu haijaeleza namna 
utekelezaji wa uchunguzi wa 
kifo Stella Moses, aliyefia Kituo 
cha Polisi Mburahati, utakavyo-
fanyika.

Desemba 19, 2022 mahakama 
hiyo ilitoa hukumu katika shauri 
la madai namba 3/2020 kuwa 
ufanyike uchunguzi wa kifo cha 
Stella aliyedaiwa kujinyonga 
katika kituo hicho cha polisi, 
baada ya kubaini kifo chake kil-
itokea katika mazingira ya kuta-
tanisha.

Madereka alisema hayo jana 
wakati akizungumza na waandi-

shi wa habari kuhusu hatua 
anazozifuata baada ya hukumu 
hiyo kutolewa na Hakimu Mkazi 
Mfawidhi, Franco Kiswaga wa 
mahakama hiyo ambayo ilitoa 
amri ya uchunguzi wa kifo hi-
cho.

Wakili huyo alidai kusudio 
hilo aliliwasilisha mahakamani 
Desemba 27, 2022, huku akisub-
iri mwenendo wa kesi na nakala 
ya hukumu ili aweze kuwasilisha 
nyaraka zingine mahakamani.

Alisema anataka kukata ru-
fani kwa sababu hukumu ili-
yotolewa haijaeleza namna ya 
utekelezwaji wa amri iliyoitoa 
ya uchunguzi wa kifo cha Stella. 

Hata hivyo, alidai bado haja-
pata nakala ya hukumu, akiipata 
ataisoma ili kujua kama kuna 
amri zote zilizotolewa katika 
utekelezwaji wa uchunguzi wa 
kifo cha Stella.

Katika hukumu ya Hakimu 
Kiswaga, alisema hakuna ripoti 
yoyote iliyotolewa ya polisi au 
ya Mkemia Mkuu wa serikali 
kuonesha kuwa kuna sampuli 
zilichukuliwa kwa ajili ya uchun-
guzi wa mwili wa marehemu 
Stella.

Pia alisema mahakama haija-
pata ripoti ya taarifa ya kidaktari 
ya chanzo cha kifo cha Stella, 
na kwamba  maombi ya mleta 
maombi yana mashiko kisheria 
ya kutaka ufanyike uchunguzi 
huru kujua ukweli wa mazingira 
ya kifo hicho.

“Mahakama inaamuru 
ufanyike uchunguzi kuhusiana 
na kifo cha Stella kilichotokea 
katika mazingira ya kutatanisha 
akiwa chini ya ulinzi wa Jeshi 
la Polisi Desemba 20, 2020  
katika Kituo cha Polisi Mbura-
hati.”

“Na taarifa hiyo itolewe kwa 
mahakama na sehemu husika 
na yeyote aliyehusika achuku-
liwe hatua za kisheria, kwa hiyo 
maombi ya mleta maombi ya-
mekubaliwa,” alisema Hakimu 
Kiswaga.

Machi 22, 2022, shemeji wa 
marehemu, Emmanuel Kagon-
go, alifungua shauri dhidi ya 
Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP), Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum 
Dar es Salaam (ZPC), Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Kipolisi 
Kinondoni (RPC), Mkuu wa Poli-
si Wilaya ya Kipolisi Mburahati 
(OCD).

Wajibu maombi wengine ni 
Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili, Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali (AG), aki-
omba ufanyike uchunguzi huru 
ili kujua ukweli wa mazingira ya 
kifo cha shemeji yake Stella.

“Nimekagua madarasa yako 
vizuri yanapendeza na 
yanafaa kwa matumizi, na-
kupongeza sana Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Nyasa kwa kusimamia vizuri 
ujenzi huu wa madarasa 12 
hakika unastahili pongezi,” 
alisema.

Waziri Mkuu Kivuli wa Chama cha ACT- Wazalendo, Doroth Semi, akizungumza na waandishi wa habari kuhusu 
mafanikio ya Baraza la Mawaziri Kivuli wa chama hicho Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Mradi wa afya yangu, shule 
yangu kunufaisha vijana 2,000
Na Allan lsack, ARUSHA

Z
AIDI ya vijana 2,000 
wenye umri kati ya mi-
aka 15 hadi 19, watanu-
faika na Mradi wa Afya 

Yangu, Shule Yangu, awamu ya 
pili, unaotekelezwa na shirika 
lisilokuwa la kiserikali la DSW-
Tanzania, linalojishughulisha 
na masuala ya maendeleo ya 
vijana.

Akizungumza jana jijini Aru-
sha, wakati wa uzinduzi huo 
awamu ya pili, Mkurugenzi 
Mtendaji wa DSW, Jan Kreu-
teberg, alisema wamezindua 
mradi huo kwa awamu ny-
ingine, kutokana na uhitaji wa 
vijana wengi wanaohitaji ku-

fikiwa na huduma hiyo.
Alisema mradi utatekelezwa 

kwa kipindi cha miaka miwili 
(2022/2024), kwenye shule 
saba za sekondari katika kata 
saba ndani  ya Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma  na utahusu mas-
uala ya  stadi za maisha, afya ya 
uzazi, makuzi  na ukatili wa ki-
jinsia kwa vijana walioko kwe-
nye mfumo rasmi wa shule. 

“Tutahakikisha tunaendelea 
kushirikiana na serikali kwa 
ajili ya kupanua wigo wa elimu 
ili uwafikie vijana wengi zaidi 
na kuna baadhi ya mapende-
kezo ambayo yametolewa na 
baadhi ya wadau tutahakikisha 
tunayafanyia kazi kwa lengo 
la kuboresha huduma zetu,” 

alisema.
Ofisa Mradi wa Afya Yangu, 

Shule Yangu, Saumu Rajabu, 
alisema mradi utafanya kazi 
kwa karibu na wanafunzi (wae-
limishaji rika) walimu, watoa 
huduma za afya, wazazi, vion-
gozi wa serikali na wanajamii.

Saumu, alisema matokeo 
tarajiwa ya mradi huo, yatal-
enga katika kuboresha upa-
tikanaji wa taarifa za afya ya 
uzazi kwa vijana balehe, stadi 
za maisha, huduma za afya 
rafiki kwa vijana na usaidizi wa 
jamii, hivyo kuchangia kufikia 
ajenda ya kitaifa wa kuwekeza 
katika afya na maendeleo ya vi-
jana balehe.

Alisema mradi huo, awamu 

ya kwanza uliweza kuwanu-
faisha zaidi ya vijana 1,000 ku-
toka shule tano ndani ya kata 
tano katika Halmashauri ya 
Dodoma.

Ofisa Elimu Sekondari wa Jiji 
la Dodoma, Upendo Rweyema-
mu, alisema kupitia mradi huo, 
umewajengea vijana ujasiri 
mkubwa wa kuweza kujieleza 
pasipo kuwa na shida yoyote 
na kuweza kupunguza mimba 
za utotoni kwa kiasi kikubwa.

Aidha, wanafunzi walionu-
faika na mradi huo, Joani Lema  
na Floriana Joseph, walisema 
mradi huo, umewasaidia kuji-
amini katika masuala mbalim-
bali ya afya ya uzazi na kuweza 
kuokoa vijana wenzao.

Diwani wa Kata ya Mirerani wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Salome Mnyawi, akizungumza kwenye uzinduzi wa 
kwaya ya KKKT Sayuni Mtaa wa Oloshonyokie, Kata ya Naisinyai, alichangia Sh. 200,000 juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Cynthia Mwilolezi,  
MANYARA

WANACHAMA wa Nyanza 
Group, katika Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mirerani, Wilaya 
ya Simanjiro, mkoani Manyara 
wamekusanya Sh. milioni 4.8 
kwenye uzinduzi wa fulana na 
kalenda zao za mwaka 2023.
Mwenyekiti wa kikundi hicho, 

Malimi Kija, akiongoza shu-
ghuli ya uzinduzi huo alisema 
wanachama hao wamejitoa ku-
changia kiasi hicho cha fedha.
Kija alisema kila mwana-

chama amechangia Sh. 30,000 
kwa kununua fulana na kalen-
da ila wenye kipato kikubwa 
baadhi yao wamenunua kwa 
Sh.500,000, Sh. 200,000 na Sh. 
50,000.
“Niwapongeze na kuwashuk-

uru wanachama wote ambao 
kwa namna moja au nyingine 
mmeshiriki kutunisha mfuko 
wetu wa Nyanza Group,” alise-
ma Kija.
Alisema katika kutuni-

sha mfuko wao wame-
pata Sh.milioni 4.1  na ahadi  
Sh.725,000 hivyo kufikisha 
Sh.milioni  4.8.
Alisema kadiri miaka inavy-

ozidi kwenda ndivyo umoja 
wao unavyozidi kupiga hatua 
na kusema Nyanza Group ni 
kikundi kikubwa cha kuigwa.
Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 

Mirerani, Isack Mgaya, alisema 
kikundi hicho kimekaa muda 
mrefu kwa zaidi ya miaka 20 
hivyo wanapaswa kuponge-
zwa.
Mgaya alisema baadhi ya 

vikundi vingine vimekufa ku-
tokana na uongozi mbovu ila 
Nyanza wamefanikiwa kukaa 
muda mrefu bila migogoro.
Hata hivyo aliwataka wa-

nachama hao kujihusisha na 
mikopo mbalimbali ikiwamo 
inayotolewa na halmashauri 
ambayo itawawezesha na 
kunufaika kiuchumi.
Alisema: “Kwenye halmashau-

ri kuna makundi ya wanawake, 
vijana na wenye ulemavu wa-
napatiwa mikopo, hivyo un-
deni vitengo vya namna hiyo 
ili kujinufaisha kiuchumi.

Nyanza Group 
yakusanya 
mil.4.8/- uuzaji 
fulana, kalenda

Mchimbaji tanzanite atoa msaada vifaa wajawazito
Na Cynthia Mwilolezi,  
SIMANJIRO 

MCHIMBAJI mdogo wa ma-
dini ya tanzanite, Charles Mullo, 
maarufu kichunga, amejitolea 
kugharamia ununuzi wa vifaa vya 
kujifungulia wanawake wajawa-
zito ambao hawana uwezo katika 
Wilaya ya Simanjiro, mkoani Man-
yara.

Ili kutimiza lengo hilo, jana ali-
funga safari hadi kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Simanjiro, Dk. Suleiman 

Serera na kisha kumkabidhi vifaa 
100 vya wajawazito.

Mullo kwa sasa anafanya kazi 
kwenye migodi ya tanzanite ili-
yoko katika Mamlaka ya Mji Mdo-
go wa Mirerani,

Kabla ya kukabidhi vifaa hivyo 
Mullo alimweleza Dk. Serera 
kwamba vifaa hivyo vyote vina 
thamani ya Sh. milioni 2.8 na vi-
tatumiwa mahususi na wanawake 
100, ambao ni wajawazito wasioji-
weza.

“Wanawake wote wasiojiweza 

ambao wanafikishwa katika Kituo 
cha Afya Mirerani wapatiwe vifaa 
hivi. Mimi kwangu misaada ya ki-
binadamu ni zaidi ya ibada. Nime-
amua kufanya hivi kwa sababu 
nilifika hapo na nikaona baadhi ya 
wanawake wajawazito wanavyo-
taabika kwa kukosa uwezo wa ku-
nunua vifaa hivyo, nikaamua nitoe 
zaka,” alisema Mullo. 

Akieleza zaidi namna alivyo-
guswa na uhitaji huo, Mullo, alise-
ma anatambua kuwa kituo hicho 
kina uhitaji mkubwa, hivyo wa-

dau wengine wa madini na hasa 
wachimbaji wadogo, wakubwa na 
mawakala wa madini, wanapaswa 
kusaidia.

Baada ya kukabidhiwa vifaa 
hivyo, Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Dk. Serera, alimshukuru Mul-
lo, kwa kutoa vifaa hivyo akisema 
kuwa vitawasaidia wanawake wa-
takaofikishwa katika kituo hicho 
cha afya.

Alisema alichofanya mchimbaji 
huyo ni kusaidia jamii na serikali 
ambayo inapambana kuhakikisha 

inaondokana na tatizo la vifo vya 
kinamama na watoto wakati wa 
kujifungua.

Awali, Katibu wa Chama cha 
Wachimbaji Madini Mkoa wa Man-
yara (MAREMA) Tawi la Mirerani, 
Rachel Njau, alimpongeza mchim-
baji huyo kwa kutoa vifaa hivyo.

Njau alisema mchimbaji huyo 
ametumia kiasi cha fedha alichok-
ipata kupitia madini ya tanzanite 
kurudisha kwa jamii, hivyo kudhi-
hirisha wachimbaji wanavyojitoa 
kwa jamii.
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Wagonjwa 3,000 wapatiwa 
huduma Kliniki Afrika Amini
Na Allan Isack, ARUMERU

Z
AIDI ya wagonjwa 
3,000 wanaosum-
buliwa na magonjwa 
mbalimbali yaki-

wamo ya shinikizo la damu, 
kisukari, saratani ya mlango 
wa kizazi, tezi dume, uchun-
guzi wa macho na vidonda 
vya tumbo, wamepatiwa 
matibabu bora katika Kliniki 
ya Afrika Amini inayotoa hu-
duma za afya mchanganyiko 
za kisasa na asili.

Kliniki hiyo inayotoa mat-
ibabu ya asili na kisasa, iko 
kwenye Kijiji cha Momela, 
Kata ya Ngarenanyuki wilay-
ani Arumeru mkoani Arusha.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu hu-
duma za afya zinazotolewa, 
Mganga Mkuu wa Kliniki ya 
Afrika Amini, Baraka Barati, 
alisema kwa wiki wanaweza 
kuwatibu wagonjwa zaidi ya 
260 na kwa siku wagonjwa 
70.

Alisema, wanatoa hudu-
ma kwa njia mbili ambazo 
ni za tiba kwa kutumia miti 
shamba na kwa dawa za 
kisasa baada ya kumfanyia 
mgonjwa uchunguzi kwa 
kutumia vifaa vya kisasa ili 
kubaini ugonjwa.

“Wagonjwa wanapofik-
ishwa hapa, wanafanyiwa 
kwanza uchunguzi wa awali 
ili kubaini tatizo na kuanga-
lia njia mbadala kabla ya  
kuleta madhara zaidi,” alise-
ma.

Sabina Nasari, muuguzi 
katika kliniki hiyo, alisema 
wameandaa bustani ya tiba 
za asili katika eneo hilo kwa 
lengo la kuisaidia jamii itu-
mie vitu vilivyoko badala ya 
kutumia vyakula au dawa za 
kisasa.

“Katika utafiti wetu tume-
baini baadhi ya mboga za 
majani tunazotumia nyum-
bani, ikiwamo kabeji, tunai-
tumia kwa wagonjwa wenye 
maumivu ya viungo.

“Bustani hii inatusaidia ku-
punguza gharama kwa kuwa 
dawa tunaandaa wenyewe, 
hivyo tunakuwa na uhakika 
wa kile tanachowapatia wag-
onjwa kwa kuwa tumefanya 
utafiti wenyewe,” alisema.

Vilevile, alisema katika 
bustani hiyo kuna zaidi ya 
mimea ya miti shamba 30, 
ukiwamo wa mlonge unao-
tumiwa kwa wagonjwa we-
nye sukari.

Mkurugenzi wa Kliniki ya 
Afrika Amini, Dk. Cornelia 
Frisee, alisema amekuwa na 
uzoefu wa kufanya kazi kama 
daktari na mtabibu wa tiba 
za asili kwa zaidi ya miaka 12 
na amefanikiwa kuona wag-
onjwa wengi.

Alisema katika kutekeleza 
kazi hiyo ya kitabibu, alibaini 
wagonjwa wengi wanak-
wenda hospitalini au kwenye 
vituo vya afya wakiwa wa-
mechelewa sana kupata mat-
ibabu ya magonjwa yanay-
owashambua yakiwa kwenye 

hatua za mwisho na inakuwa 
ngumu kutibika.

“Ninapenda kuwashauri 
Watanzania kutenga siku 
moja katika mwaka kwa ajili 
ya kuangalia afya zao hata 
kama huumwi au huna dalili 
za ugonjwa kwa kuwa itaku-
fanya kubaki salama na ku-
tunza afya zao,” alisema.

Meneja Uendeshaji wa 
Kliniki hiyo, Mohamed Ab-
bas, alisema kliniki hiyo 
iliyoko chini ya shirika lisi-
lokuwa na kiserikali la Afrika 
Amini Alama, mbali na kutoa 
huduma za afya, imekuwa 
ikishirikiana na serikali ka-
tika nyanja za elimu ikiwamo 
kujenga miundombinu ya  
shule na kufadhili wanafunzi 
wanaotoka katika familia 
duni.

Alisema, lengo la kuan-
zishwa kwa kliniki hiyo ni 
kutoa huduma bure na kwa 
gharama nafuu kwa wa-
nanchi wenye kipato cha 
chini.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Dk. Suleiman Serera (kulia), akizungumza na baadhi ya vion-
gozi wa Mji Mdogo wa Mirerani kuhusu kuepuka migogoro na kutumikia jamii juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Allan lsack, ARUSHA

SERIKALI mkoani Arusha, 
imeagiza serikali za vijiji na mi-
taa, kuacha kugawa viwanja vya 
ujenzi wa makazi vyenye ukubwa 
chini ya mita za mraba 450 hadi 
500  ili kurahisisha utoaji wa 
huduma kwenye nyumba hizo 
yanapotokea majanga ya moto.

Kamishna Msaidizi wa Ardhi, 
Mkoa wa Arusha, Idrisa Kayem-
be, alitoa agizo hilo juzi wakati 
wa kikao cha kutoa mafunzo juu 
ya ulipaji wa kodi ya ardhi.

Kikao kazi hicho kilichofanyi-
ka jijini Arusha, kiliwakutanisha 
wenyeviti wa serikali za vijiji na 
mitaa wa Wilaya ya Arumeru na 
Arusha.

Kamishna huyo alisema we-
nyeviti hao wanaowajibu wa 
kupanga miji katika maeneo yao 
kwa kuhakikisha wanapogawa 
viwanja  viwe kwenye ukubwa 
huo na siyo chini ya hapo.

Alisema ukubwa huo utar-
uhusu nafasi kati ya nyumba na 
nyumba kwa ajili ya usalama wa 
nyumba hizo hasa kunapotokea 

majanga ya moto pamoja na 
miundombinu ya majitaka, hu-
duma ambazo zinakuwa ngumu 
kupatikana kwa kukosekana kwa 
nafasi.

“Tukiwa na nyumba zilizo-
pangwa vizuri ni rahisi mamlaka 
za serikali kutoa huduma wakati 
wa majanga yanapotokea kwa 
kuwa yanasababisha vifo na 
hasara kwa watu,” alisema Kam-
ishna Kayembe.

Hata hivyo aliagiza watu ku-
gawa viwanja vya ukubwa un-
aoeleweka na visiwe vidogo ili 

vizingatie michoro ya mipa-
ngo miji kwa ajili ya kuhakikisha 
wananchi wanakaa kwenye  
maeneo yaliyopangwa na ku-
pangika.

Akizungumza kwa niaba ya we-
nyeviti hao, Mwenyekiti wa Mtaa 
wa Siara, Simon Mollel, aliwaom-
ba wataalamu wa ardhi kuhud-
hulia kwenye mikutano ya vijiji 
ili kutoa elimu ya namna bora ya 
mipango miji inayoendana na 
huduma zinazotakiwa kwenye 
makazi.

“Tunapofanya mikutano ya 

kujadili masuala ya ardhi, tuna-
hitaji wataalamu wa ardhi, afya, 
maji, umeme, zimamoto na wa 
mazingira ili waweze kuelimisha 
wananchi kufahamu utaratibu 
wa mamlaka zote, kwa kufanya 
hivyo tunaweza kupanga miji 
yetu bila kuchanganyana,” alise-
ma.

Alisema endapo kutakuwa na 
mpango miji itakuwa njia ya ku-
leta na kuchochea maendeleo 
kwa mwananchi mmoja mmoja 
kwa kupatikana kwa urahisi  hu-
duma muhimu za kijamii.

Serikali za vijiji, mitaa zapigwa ‘stop’ uuzaji viwanja kiduchu

Na Dege Masoli, HANDENI

ABIRIA zaidi ya 100 kutoka Wilaya 
ya Kilindi, Mkoa wa Tanga wal-
iokuwa wakielekea mikoa ya Tanga, 
Kilimanjaro na Arusha, wamekwama 
kwa saa kadhaa katika eneo la 
Msete
baada ya mvua kuharibu barabara 

na kusababisha kutopitika.
Magari yaliyokwama yalikuwa 

yanatoka Songe, Wilaya ya Kilindi, 
Sunya Mkoa wa Manyara. 
Wakizungumza na Nipashe jana 

baadhi ya abiria waliokuwa wakisa-
firi kwa siku hiyo walieleza kuwa 
mvua hiyo imesababisha magari 
kukwama na kufunga njia katika 
eneo hilo la Msete kwa zaidi ya saa 
sita, hivyo walilazimika kusubiri.
Mmoja wa wasafiri hao, Aisha 

Juma alilieleza Nipashe kwamba: 
“Sisi tumeondoka Songe saa 12 asu-
buhi mpaka sasa tupo hapa angalia 
ni saa ngapi hii, karibuni saa nne. 
Sasa ilibidi muda huu tuwe Ko-
rogwe.”
Aidha, Joseph Mpira, aliyekuwa 

akisafiri na moja ya mabasi kutoka 
Songe kwenda Tanga, alisema hali 
ya kukwama magari imetokana na 
ujenzi wa barabara hiyo ambayo 
imechimbuliwa kuwekwa lami na 
kwamba malori ndiyo yaliyofunga 
njia.
Mmoja wa madereva wa malori 

hayo, ambaye hakutaka kuandikwa 
alieleza adha waliyokumbana nayo  
kwamba baada ya kufika hapo 
majira ya saa saba usiku walikuta 
magari zaidi ya 10 yamekwama.
Inaelezwa kuwa malori yapatayo 

20 na mabasi nane yalikwama eneo 
hilo kutokana na kukosa sehemu 
ya kupita baada ya lori kukwama 
na kufunga njia, hivyo kuwalazimu 
kusubiri msaada wa kuvutwa kwa 
gari hilo  na kukaa kwa takribani 
saa sita.

Mvua 
yaharibu 
barabara 
mamia 
ya abiria 
wakwama



Na Mwandishi Wetu 

N
I kwamba ameamua 
kujitosa kuimaliza ka-
zia kuwa mwanamaz-
ingira wa ukweli, tena 

kwa vitendo, Adama Diémé (48), 
mwanaume raia wa Senegal, ame-
jiwekea dhamira kupanda miti 
milioni tano katika kipindi cha 
miaka mitano ijayo.

Kwa lugha rahisi ni ajenda ya 
kupanda miti milioni moja kila 
mwaka, au kila mwezi miti 2,740, 
hali kadhalika wastani wa miti isi-
yopungua 90 kila siku.

Ni wazo la mradi uliomjia pale 
aliporudi nyumbani eneo la Casa-
mance mwaka 2020, baada ya ku-
fanya kazi barani Ulaya.

Mwanaume huyo alishangaa 
kwamba vijiji ambavyo vilikuwa 
na mamia ya miti mikubwa katika 
ujana wake, ni michache tu sasa 
imebaki, ikamuuma sana.

Katika baadhi ya vijiji analaumu 
mtu hawezi kupanda hata mti 
mmoja, akilalamika wanakata, 
lakini hawafikirii kuupanda tena. 
Ni kilio anachosema kinatawala 
Afrika nzima haya kushuhudiwa 
jangwa.

Anasema, kando ya eneo kubwa 
la Mto Casamance, miti hiyo ina 
uwezekano mkubwa wa kukatwa 
kwa madhumuni ya ujenzi kama 
vile nyumba, au kuchoma mkaa.

Diémé, ambaye sasa ni Meneja 
wa Mradi katika shirika lisilo la ki-
serikali la huko kwao, huku akiwa 
mzalendo anayejitolea ukufunzi 
wa kilimo kwa kinamama kijijini, 

ameazimia kubadilisha hali aliyoi-
kuta.

Akiwa hana akiba kubwa ya 
mali, anasema alianza kuchangi-
sha pesa ili kutimiza ndoto yake na 
ametumia Dola za Marekani (Sh. 
milioni 11.750) za kutoka mfukoni 
mwake kuanzisha mpango huo.

Amekuwa akifanya kazi kwa 
kushirikiana na jamii zinazom-
zunguka kufikia wanawake ambao 
alijua wangeweza kumsaidia kuan-
daa upandaji kwa wingi miche.

“Unaenda katika kijiji na hakuna 
wanawake, ni janga,” Diémé anal-

alamika akiendelea:”Lakini ukien-
da kwenye kijiji chenye wanawake 
pekee, ni paradiso  wanafanya 
kazi kwa bidii na wanafanya kazi 
siku nzima kila siku. Ikiwa unataka 
kuongoza mradi mzuri anza na 
wanawake.”

Alichokifanya ni kuunganisha 
mradi wake wa kupanda miti kwa 
kuwasaidia wanawake kupata uju-
zi wa kuwa wakulima wadogo na 
kuuza mazao yao katika masoko 
ya ndani.

“Mwanzoni, hatukujua jinsi ya 
kupanda mbegu na nini cha kufan-

ya ili kukuza mazao,” mmoja wa 
wanawake, Safi Yetou, anamsifu.

“Sasa tuna kila aina ya matunda 
ya kuuza sokoni na hatumtegemei 
mtu yeyote. Sote tuna akaunti 
katika benki sasa na hakuna 
mtu anayeweza kuniambia nina-
choweza au nisichoweza kufanya. 
Ni vizuri.”

Mradi huo wa Diémé unajulika-
na kama Ununukolaal, jina ambalo 
katika lugha ya kienyeji linamaani-
sha “Miti Yetu”.

Kuna aina 12 ya miti inayopand-
wa ikiwamo mitende na limao, 

kutegemea na  hali ya ardhi na ma-
hitaji ya jamii. Katika kipindi cha 
miaka mitatu iliyopita, alishapan-
da zaidi ya miche 142,000 imetun-
zwa na kuota mizizi.

Mshirika wake, Yolanda Pere-
ñiguez, anayefanya kazi ya ufun-
di cherehani kijijini, amekuwa 
muhimu katika kusaidia kupanga 
fedha kwa kubuni fulana inayou-
zwa nje ya nchi kwa  dola 15 (Sh. 
35,000), akiwa na Raymonde Coly, 
anayefanya kazi katika karakana 
ndogo yenye cherehani mbili ili 
kuzitengeneza kutoka kwa nguo 
za kienyeji, zenye picha ya kipekee 
ya mbuyu. Kila moja inayouzwa in-
aweza kulipia miche 15 ya miti.

“Nilichagua mbuyu kwani ni 
alama ya mti wa Kiafrika,” anase-
ma  Periniguiz, akifafanua: “Inap-
endeza kujua kwamba fulana hizi 
zinakwenda duniani kote, Ulaya 
na hata Canada kusaidia mradi wa 
miti.”

Miaka 10 iliyopita, viwango vya 
ukingo wa maji ulikuwa mbali zai-
di na kufika kijijini hapo ambako 
ni kisiwa, isipokuwa katika kilele 
cha msimu wa mvua. Sasa ni hali 
ya kukata tamaa na ikiwa inaweza 
kumaanisha kuwaacha wakazi bila 
makazi.

“Tumeishi katika kisiwa hiki 
kwa mamia ya miaka, lakini kama 
maji yanakuja zaidi tutalazimika 
kuondoka na kutawanyika kila 
mahali,” Conakry Bassene, kion-
gozi wa kijiji.

Miti ya mbuyu, ambayo in-
aweza kuishi ardhini na kwenye 
maji yenye chumvi au majisafi, 
sasa imepandwa kando ya ufuo 
kama kizuizi. Miche hupiga up-
epo, kwa ahadi ya matunda siku 
moja  na hata kivuli. Miti inaweza 
kutuokoa,” anasema Bassenem, 
akifafanua “Miti, ndio tumaini letu 
la maisha.”

Kwa mujibu wa BBC.
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SHULENI HADI MAJUMBANI…
Simulizi zenye ukakasi, madhila jinsia 
yanavyowaangukia watoto kila waliko Ukurasa 16

Ugonjwa wa mtu 
anawehuka kihisia,

anashindwa kuizuia 
dhamira ngono

Ukurasa  15

Akerwa uharibifu mazingira, anuia 
kupanda miti milioni tano kijijini 

KUFANIKISHA CHANJO UVIKO - 19… 

Adama Diémé (kushoto), akiwa kijijini kwao na mbegu ya miche ya miti anayotarajia kuipanda. 
Fulana aliyovaa ni sare ya kampeni hiyo aliyobuni kutumia mafundi cherehani kijijini kwao. PICHA: 
MTANDAO

Endsd

Caption • Kila mwezi 2,700; azama mfukoni Mil. 11/-

	 •	
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Kibaha wapambana binti asiolewe 
umri mdogo, ili asidhurike kiafya
Na Julieth Mkireri

S
UALA la ndoa za utotoni 
ni kitu ambacho kime-
kuwa kikielezwa kuwa 
kikwazo cha baadhi ya 

wasichana kufikia ndoto zao na 
badala yake, kufuata matakwa ya 
wazazi wao.

Kitendo cha msichana kuin-
gia kwenye ndoa akiwa na umri 
mdogo, kinatajwa kuwa sababu 
ya baadhi ya familia kutokuwa na 
uhusiano mzuri wa ndani, kuto-
kana na hali ya kukinzana na baa-
dhi ya mambo yanayowahusu.

Stephen Joseph, mkazi 
wa  Kibaha mwenye vidokezo 
kuhusiana na ndoa hizo za utoto-
ni anasema kuwakatili walengwa 
ambao hasa ni watoto wa kike, 
pia kunasababisha familia ku-
jikita zaidi kwenye kusuluhisha 
msuguano, badala ya kujielekeza 
kwenye mengine ya maendeleo.

“Mfano, binti ameolewa akiwa 
na umri mdogo, akafika mtaani 
kwake kuna watoto wana umri 
kama wake wakicheza ‘rede’ nje 
na yeye anakwenda, mume wake 
akimkuta hajafanya baadhi ya 
majukumu, wanagombana na 
kwa kuwa umri wake kuna vitu 
alivivuka, basi atamwambia kama 
umenichoka nirudishe kwetu bila 
ya kujua anachofanya si sahihi.

“Haitaishia hapo siku nyingine 
atarudia, sasa watakuwa na kazi 
ya kupelekana kwenye vikao vya 
usuluhishi kwenye familia. Kwa 
hali hii, hawawezi kujadili masua-
la ya maendeleo na baadaye umri 
umeenda sasa, wanakumbuka 
walichelewa wapi,” anasema Jo-
seph.

Maoni yake ni kwamba, ili jamii 
ikabili hali hiyo, ni vyema taasisi 
zinazojihusisha na masuala ya 
watoto zikajikita kutoa elimu vi-
jijini juu ya madhara ya ndoa za 
utotoni, kwa wazazi na shuleni 
waliko watoto hao.

Joseph anaeleza namna vituo 
vya msaada wa kisheria vinavyo-
takiwa kuchukua jukumu hilo, 
badala ya kujikita kuelimisha 
zaidi masuala ya haki kwenye mi-
rathi na majukumu ya huduma 
kwa wazazi wasiozingatia hudu-
ma kwa watoto wao.

Zainab Kassim, mkazi wa 
Kibaha anashauri namna ya ku-
komesha uwapo wa ndoa za uto-
toni kwenye jamii, kwamba seri-
kali inatakiwa kuandaa kampeni 
maalum, badala ya kuacha kazi 
hiyo kufanywa na mashirika na 
taasisi zinazotetea haki ya mtoto.

“Msichana kuozeshwa akiwa na 
umri mdogo, huu ni ukatili na hili 
linatakiwa kukemewa kuanzia 
ngazi ya kijiji, ambako matukio 
hayo yanafanyika. Tusiyaachie 
mashirika binafsi peke yake, 

huu ni wakati wa mtoto wa kike 
kuthubutu kujua haki zake na 
kuzipambania,” anasema Kassim.

Nipashe ilikutana na Hum-
phrey Munuo wa Kituo cha 
Msaada wa Kisheria Kibaha, 
anayeeleza namna wanavyotoa 
msaada kwenye eneo la ukatili 
na elimu kwenye mapambano ya 
ndoa za utotoni.

Munuo anasema katika kituo 
chao wamekuwa wakitoa elimu 
kuhusiana na masuala ya ukatili, 
sheria ya mtoto, mambo ya mi-
rathi, pia sheria ya ndoa inayo-
tolewa kwenye makundi mbalim-
bali. 

Anasema marekebisho ya She-
ria ya Ndoa ya Mwaka 1977, tayari 
wameshatoa mapendekezo yao 
katika mustakabali wa kumlinda 
mtoto wa kike. Munuo anaeleza, 
katika elimu wanayoitoa kwa 
jamii, ni pamoja na: Ufahamu 
kuhusiana na mila potofu zilizo-
pitwa na wakati, ambazo bado 
zinaendelezwa na zimekuwa 
vikwazo kwa mtoto wa kike.

Munuo ananena kwamba, kituo 
chao kinaamini kupitia elimu wa-
nayoitoa itasaidia kuleta mabadi-
liko kwa mtoto wa kike, hususani 
kuanzia kwa wazazi na walezi wa 
watoto akiamini kwa kipindi cha 
mwaka uliopo 2022, wameweza 
kuzifikia shule mbalimbali za 
msingi zilizopo katika wilaya ya 
Kibaha, kwa ajili ya kutoa elimu 
hiyo na zaidi ya wanafunzi 3,762 
wamefikiwa.

“Jamii kupitia makundi mbal-
imbali tunaielimisha kuhusu 

madhara ya ndoa za utotoni, 
kwakuwa ndoa hizi zinafungwa 
kwa siri, tunawapa uelewa na 
kuwasisitiza kuwa na ushirikiano 
na kituo chetu pale, wanapobaini 
uwapo wa ndoa inayofungwa am-
bayo inamkatili mtoto wa kike,” 
anasema Munuo.

Lingine analosema, katika kit-
uo hicho wamekuwa wakipokea 
kesi nyingi zinazohusiana na ma-
tunzo ya watoto, anasema wapo 
wazazi wanakwepa majukumu 
yao na wengi kuwaachia akina 
mama pekee suala la malezi na 
matunzo jambo linaloendelea 
kumkandamiza mwanamke.

“Katika kesi hizi hasa kundi 
linaloongoza, ni madereva wa 
bodaboda ambao wengi wao 
wamekuwa wakiwapa wanawake 
mimba na kukwepa majukumu,” 
anafafanua, Munuo, anayedokzea 
kuwapo kwa kundi la wanawake 
wanaofika kuomba msaada wa 
kisheria, kutokana na kutosa-
idiwa matunzo na waliozaa nao 
na kwa mujibu wa Munuo, wa-
nawake wenye umri kuanzia mi-
aka 20 hadi 30 wako juu katika  
kutelekeza watoto kulelewa na 
bibi zao.

“Kutokana na hali hii tume-
kuwa tukiyafuata makundi mbal-

imbali kule yaliko kuwaelimisha 
haki zao kisheria na moja ya 
makundi hayo ni madereva boda, 
mamalishe na wajasiriamali wen-
gine,” anaeleza.

“Wapo ambao wameanza 
kubadilika na kupata uelewa 
kuwa suala la matunzo kwa mtoto 
sio hiari ni jukumu lao. Tunaen-
delea na utaratibu wetu wa ku-
toa elimu kwenye makundi hayo 
na kuwapa msaada wa kisheria,” 
anasema.

Katika maadhimisho ya siku 16 
za kupinga ukatili, kituo hicho 
kinashirikiana na mashirika men-
gine kutoa elimu kwenye jamii, 
hususani katika shule za msingi 
na sekondari.

Akiwa mjini hivi karibuni, Mwa-
nasheria wa Shirika la Wanawake 
katika Sheria na Maendeleo Af-
rika (WiLDAF) Tanzania, Zakia 
Msangi, anaeleza kwamba uan-
zishwaji wa madawati kwenye 
shule na makundi mbalimbali ya 
jamii, kunasaidia kupunguza vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia.

Kwa mujibu wa Msangi, mad-
awati hayo yataundwa kwa kush-
irikiana na walimu wa malezi 
kwenye shule na yatakuwa yaki-
toa elimu kuhusiana na kupamba-
na na ukatili wa kijinsia, pia kutoa 
taarifa za vitendo hivyo kwenye 
vyombo husika, ikiwamo dawati 
la jinsia na vyombo vingine vya 
sheria

Msangi anasema, katika shule 
kutakuwa na wanafunzi wawili 
vinara watakaokuwa na ujasiri 
wa kujieleza na wenye usiri, pia 
kutaundwa sanduku la siri la ku-
toa maoni.

Mkurugenzi wa Kituo Cha 
Msaada wa Kisheria Kibaha 
(KPC), Catherine Mlenga anase-
ma, wamekuwa wakipokea wa-
teja wanaofanyiwa vitendo vya 
ukatili wa kijinsia.

Kwa mujibu wa Mlenga, wame-
kuwa wakishirikiana na vyombo 
vya kisheria ikiwamo polisi na 
mahakama, katika kupambana 
na vitendo hivyo kwenye ngazi za 
wilaya na mkoa mzima wa Pwani, 
huku wakitoa elimu kwenye mae-
neo na makundi ya kijamii.

Humphrey Munuo wa Kituo cha Msaada wa Kisheria Kibaha akitoa elimu kwenye moja ya shule 
zilizoko Kibaha.

Wanafunzi wakijuzwa kuhusu usalama ikiwamo afya ya uzazi. 
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Simulizi zenye ukakasi, madhila jinsia 
yanavyowaangukia watoto kila waliko
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
IAKA ya nyuma shu-
leni kulijulikana eneo 
salama kwa watoto 
na wazazi wengi wali-

paamini. Hadi sasa kuna wala-
kini unaojitokeza, kutokana na 
matukio mengi yasiyo ya kibin-
adamu, ikwamo ulawiti wa watoto 
wanapokuwa ama shule au njiani 
wakirudi nyumbani na imefikia 
wakati wanafunzi kukutana na 
unyama huo kwenye mabasi ya 
shule (school bus).

Mengi yayoripotiwa nchini ka-
tika maeneo ya shule; viwanja vya 
shuleni, vyooni, kwenye mapagala 
na njiani wanaporudi au kwenda 
shule.

Jijini hapa eneo la Miyuji kuna-
daiwa kuwapo mikasa ya watoto 
saba  wenye umri kuanzia miaka 
mitano hadi 10 walilawitiwa, huku 
wazazi wakitajwa kuchangia hali 
hiyo. Mzazi wa watoto wawili, Ab-
bas (siyo jina lake halisi) alikumb-
wa na madhila hayo, anasimulia 
alibaini hilo kupitia taarifa ya ku-
wapo kijana aliyewazidi umri wa-
vulana hao kati ya wanne na wata-
no, akiwachukua na kuwapeleka 
kwao, hata akawalawiti.

  “Pale kwao anaishi yeye, kaka 
na mama yake na kwa sababu 
mama yake huwa hashindi ny-
umbani anarudi jioni, hivyo 
anawapeleka watoto wale kwao 
anawaweka mikanda ‘CD’ za picha 
chafu za uchi, wanaangalia waki-
maliza huwa anawafanyia vitendo 
vya ajabu… na baadae kuwalawi-
ti,” anasimulia Abbas.

  “Baada ya kupata taarifa hizo 
sikuamini, ilibidi niwachukue 
watoto niwaonye kwa kuwapiga, 
maana niliwaita nikawauliza ha-
wakusema, nilipowapiga wakase-
ma ukweli kuwa huwa wanafany-
iwa vitendo hivyo,” anasema 

  Hussein anaeleza kwamba, 
akaamua kumtafuta mama wa 
kijana huyo akamkosa, lakini 
baadaye alipomkuta, mama huyo 
alikana kujua lolote kuhusu hilo. 
Anaendelea kusema: “Mama yule 
akasema tuite wazazi wa wa-
toto waliofanyiwa vitendo hivyo, 
wakakusanyika nyumbani usiku 
wakawa wameongea, wakasema 
watakutana kwa balozi, sijui mpa-
ka sasa wameongea nini.” 

“Ukishindwa kumdhibiti mto-
to, maana baada ya kufanyiwa 
kitendo hicho inakuwa hatari, 
anaweza kuharibika ikawa hata 
ukimdhibiti, ataendelea maana 
kimeshamuathiri, lazima atarudia 
kufanya. Hivyo, wazazi tunaweza 
kuwapoteza vijana wetu, maana 
hawi mwanaume aliyekamilika, 

anaweza kuwa shoga tofauti na 
hivyo hata nguvu kazi ya taifa 
inakuwa imepotea,” anasema

  Kiongozi wa mtaa wanakoishi 
watu hao, Boniface Kadebe, ana-
kana kuwapo au kusikia  kwa aina 
hiyo ya tukio tangu aingie kwe-
nye nafasi hiyo, huku mzazi huyo 
anasisitiza kwamba walipohoji 
watoto hao, wakakiri kutendewa 
na kulipwa shilingi 500 na hata 
walipowadadisi namna walivy-
opokea madhila hayo, wakabaki 
kimya.

Abbas anasimulia, hata 
walipofikia hatua ya kuwapa 
elimu watoto kuhusu madhara 
ya tukio hilo kuwa ni kinyume 
na maumbile ya kibinadamu, 
hivyo kuna walakini mkubwa aka-
ongeza: “Ni sawa na fundi ambaye 
ametengeneza mlango unaofungi-
ka kwa nje, wewe unalazimisha 
ufungike kwa ndani, hivyo kuhar-
ibu bawaba au kuupasua kabisa.”

 Aidha, kiongozi huyo aliyejipa 
wasifu wa kijamii, anaeleza nam-
na wanavyopinga mambo yanay-
ofanana na hayo katika eneo lao, 
akinuia kuhakikisha watoto hao 
wanataja wenzao, huku akihoji 
kulikoni watendwa hawakuyase-
ma hayo kwa wazazi wao.

  “Wengine wapo chekechea, 
darasa la kwanza, darasa la tano 
na  kidato cha kwanza. Tulipo-
chukua fimbo wakaanza kutajana, 
wakasema huwa wanafanyia vy-
ooni, mapagalani au wanapocheza 
mpira…”anasema 

Vilevile, anasema walipowahoji 
wazazi, walibaini kuwa wapo baa-

dhi hawaishi na waume zao wal-
ishaachana na mazingira ya ny-
umba ni chumba kimoja chenye 
pazia tu, hivyo wanapoingiza wen-
za wao watoto huwa wanawaona.

  “Sasa anapoingia na mwen-
zake matendo yanayofanyika 
watoto wanayaona, hivyo malezi 
yamechangia kuharibu watoto 
wale, maana vingine vilisemekana 
huwa wanachungulia bibi na babu 
wakiwa chumbani,”anasema

“Tumegundua kuwa hao wazazi 
wamechangia kuleta mmomo-
nyoko wa maadili na kama ni hat-
ua kali lazima nao wachukuliwe, 
maana ni chanzo cha tatizo hili,” 
anafafanua.

 
KAMANDA OTIENO
 Jeshi la Polisi Mkoa wa Dodo-

ma, linasema limeweka mikakati 
ya kutokomeza vitendo vya ukatili 
wa kijinsia kwa wanawake na wa-
toto. Akimaanisha hasa kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi, amba-
ko kumeshika kasi hivi karibuni.

Kamanda wa Mkoa, Martin 
Otieno, katika taarifa yake anase-
ma wamepanga kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu madhara ya viten-
do hivyo, ili kuihamasisha jamii 
ibadilike, akifafanua “tutakwenda 
katika maeneo ya nyumba za iba-
da, shule, sokoni, nyumba kwa ny-
umba na hata katika vyombo vya 

usafiri kutoa elimu kwa kushiriki-
ana na dawati la jinsia mkoa.”

Anaeleza moja ya matukio ya-
nayoripotiwa mara nyingi mkoani 
Dodoma ni ubakaji, hivyo anatoa 
wito kwa wananchi kutoa taarifa 
dhidi ya uhalifu wa aina hiyo na 
nyinginezo.

Hata hivyo, anaeleza kuhusu 
tukio la watoto saba kulawitiwa 
bado hawajapata taarifa rasmi, 
lakini wanalifanyia kazi kupitia vy-
anzo mbalimbali.

KUTOKA KWA WADAU 
Mkazi wa jijini Dodoma, Mi-

chael Mwafute anasema, ili ku-
tokomeza vitendo vya ukatili wa 
kijinsia nchini, kila mtu anapaswa 
kujiweka mbali, akieleza; ‘Hivi 
sasa matukio ya ukatili kijinsia ya-
mekithiri sana, kila unaposikiliza 
vyombo vya habari unasikia mtu 
kamuua mke wake au kiongozi wa 
dini kamlawiti mtoto hii yote ni 
kukosa hofu ya Mungu.”

Wakati Dk. Geofrey Cham-
bua, mchambuzi wa Jinsia ku-
toka Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), akiiasa serikali kuchukua 
hatua kukomesha matukio hayo, 
Mratibu wa Mpango Kazi wa Taifa 
wa Kutomeza Ukatili kwa Wa-
nawake na Watoto (MTAKUWWA) 
Taifa John Mwanga anasema, 
takwimu za uhalifu na usalama 
barabarani kutoka polisi, kati ya 
Januari na Septemba mwaka huu, 
zinabainisha yaliyoongoza ni ya-
husuyo watoto.

 “Matukio ya ulawiti yalikuwa 
1,044 ambayo kwa watoto wa kike 
ni 166 huku wakiume ni 878. Ku-
wapa mimba wanafunzi ni 1,115, 
lugha ya matusi ni 1,858 kati yake 
watoto wa kike ni 1,082 huku wa 
kiume ni 776,”anafafanua, huku 
akitaja katika mashambulio 3,100;  
ya kike ni 1,966 ya kiume ni 1,134; 
Matukio ya kujeruhi watoto ni 
2,141 ambayo kati yake wa kike 
waliojeruhiwa ni 1,048 huku wa 
kiume ni 1,093,”anafafanua.

Mkurugenzi wa Sera na Mi-
pango Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Makundi 
maalum, Simon Magesa, anasema: 
“Kuna sheria ambayo inasema 
kuwa kama mtu akimbaka mtoto 
chini ya miaka 10 anafungwa mai-
sha, lakini akimbaka mtoto wa 
zaidi ya miaka 10 ni kifungo cha 
miaka 30, lakini bado watu wana-
fanya matukio haya, sasa inabidi 
tuangalie na tatizo la afya ya akili 
katika jamii zetu.”

Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria, Geofrey Pinda, naye ana 
maoni kuwa: “Serikali haitamua-
cha salama mtu yeyote ambaye 
atabainika kutuharibia watoto 
kwa kuwafanyia vitendo hivi vya 
kinyama, hatua kali za kisheria zi-
tachukuliwa dhidi yao.”

  “Kuna mafanikio yamepatika-
na kwenye utekelezaji wa mpan-
go, hata hivyo ni muhimu kuji-
uliza kwanini vitendo vya ukatili 
bado vinaendelea kutokea licha 
ya jitihada mbalimbali za serikali 
na wadau,” Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi maalum, 
Dk.Zainabu Chaula, anahitimisha. 

Wanafunzi katika picha tofauti za mijumuiko inayowahusu. Ni haki inayoaswa kuendana na ulinzi 
wao muda wote. 

SHULENI HADI MAJUMBANI…
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AFYA

Na Christina Mwakangale

N
I mara nyingi kwenye 
redio, mitandao ya ki-
jamii, hata kuona  tele-
visheni, taarifa kuhusu 

ubakaji, ulawiti dhidi ya watoto 
hutokea kwa ndugu wa karibu na 
hata familia. Mikasa ya kubaka 
sasa imetawala kwingi, nchini na 
hata nje ya mipaka. 

Wataalamu wa afya wa-
nawatambua watu hao ni kati ya 
wanaoshindwa kuzuia hisia zao 
kimapenzi, hata ndugu wa ka-
ribu. Hivi karibuni mkoani Man-
yara, mtuhumiwa kuhukumiwa 
kifungo cha miaka 30, baada 
ya kutiwa mbaroni kwa kosa la 
kumpa mimba mtoto wake wa 
miaka 16.

  Mtuhumiwa amekiri ma-
hakamani kutenda kosa hilo, ak-
idai kufikia uamuzi huo, kwani 
hakutaka maana huyo aolewe 
kutoka jamii ya ambayo hakui-
penda. Kimsingi, ni hoja inayoan-
gukia katika kile wataalamu wa 
afya wanaifafanua kwa ugonjwa 
unaoitwa ‘nymphomania’, 
wagonjwa wanakosa udhibiti 
wa tabia zao binafsi za ngono.

Ugonjwa ‘nymphomania’ au 
kwa Kiswahili uraibu wa kufanya 
ngono au kujamiiana, unawafan-
ya wanaougua kuwa na matatizo 
ya hamu ya ngono iliyopitiliza 
wanakosa udhibiti wa tabia zao 
binafsi katika hulka hiyo ya ngo-
no.

  Shirika la Afya Duniani 
(WHO), baada ya tafiti nyingi, 
mwaka 2018 ilitambua kuwapo 
hulka ya ugonjwa huo wa mhusi-
ka anashindwa kudhibiti hisia 
binafsi.

 
TATIZO LILIPO
 Vigezo vya uainishaji ugonjwa 

huo, vinatajwa kuwa ni pamoja 
na watu kupoteza udhibiti wa 
tabia zao, hata wanapojitahidi 
kuachana na tabia hizo za ngono, 
lakini wanashindwa kuacha. Ni 
watu wanaokosa furaha na ku-
tokana na uzoefu ulioko na mad-
hara makubwa katika maeneo 
mbalimbali ya maisha yao, kwa 
zaidi ya miezi sita.

  WHO inaelezea kwamba, ni 
tatizo lisiloishia kwenye huku-
mu ya maadili, yaani, ukweli ni 
kwamba mtu haoni kama ni tabia 
nzuri au isiyo nzuri kimaadili. 
Kwa wanaougua, hujitahidi kua-
cha tabia hizo ambazo hulazimi-
sha mtu kufanya matendo hayo.

“Ngono imekuwa kama wasi-
wasi kwangu. Kila wakati na-
teseka na siwezi kuendelea tena 

na hali hii, kufanya ngono kume-
kuwa kimbilio langu,” anatamka 
mgonjwa mwenye umri miaka 
45, akifafanua ni kawaida yake 
kuchunguza jinsi wagonjwa wa 
tabia ya ngono wanavyokuwa na 
picha za ngono, ukahaba, kuwa 
na mazungumzo ya ngono kila 
wakati, ama na mtu moja kwa 
moja au kwenye mitandao ya 
kijamii, ili kudhibiti ulimwengu 
wao wa mapenzi.

  Wakati wagonjwa walio na 
matatizo hayo hawajui jinsi ya 
kusimamia hisia zao, wao huen-
da kupata ngono ni namna ya 
kujipatia utulivu, ingawa kuna 
utafiti unaendelezwa  zaidi kujua 
mengi ya ziada kuhusu eneo hilo.

Hadi sasa inatajwa kuwa 
ugonjwa huo unaathiri takriban 
asilimia 10.3 ya wanaume na 
asilimia saba ya kinamama, kul-
ingana na marejeo ya kitabu 
“Compulible Sexual Behavior: A 
Comprehensive Look. A Guide 
for Professionals.” 

 
ATHARI ZAKE
  Ni namna gani inaathiri? 

Inaelezwa, ni kwenye njia ya 
kufikiri na kuelewa ngono ni 
potofu na inapoteza heshima bi-
nafsi, hata kujiamini, hisia ya ku-
tokuwa na uwezo, mabadiliko ya 
ustawi wa kiroho, adha binafsi, 
udhalilishaji au dharau, aibu, ku-
jihisi kuwa na hatia na ukosefu 
wa maendeleo ya utambulisho 
binafsi.

Kiuchumi, inaangukia kukosa 

hata ajira, matumizi mabaya ya 
fedha, ulaghai na udanganyifu.

Uhusiano na wengine; inata-
jwa ni hali ya mtu kupoteza im-
ani kwa wengine, matatizo katika 
uhusiano binafsi na wengine, 
kutengwa na jamii, kushindwa 
kuwa na upendo kwa wengine, 

kuvunjika ndoa au mpenzi na 
kupoteza urafiki. Kitabibu. Kuna 
kupata magonjwa ya zinaa na 
uhusiano wa kimwili usiofaa ki-
afya,  magonjwa ya akili na hali 
mbaya ya afya.

  Wengine wanatajwa wana-
kumbwa na matatizo ya kishe-

ria kama vile kukamatwa na 
kushtakiwa kisheria kwa jinai 
kuhusu ngono, mathalani nchini 
Tanzania kesi mbaya za ngono, 
tabia ya kutowajibika hata kwa 
jamii, mkengeuko wa malengo 
muhimu, kufukuzwa kutoka ma-
shirika, vyama na kuzorota kwa 
taswira ya umma.

 
DALILI ZAKE
  Ugonjwa huo unaweza ku-

gunduliwa na tabia kadhaa, mo-
jawapo ni kupoteza hamu. Utafiti 
zaidi kwa mfumo wa neva na 
jinsi ubongo unavyofanya kazi 
zimeonyesha kwamba matatizo 
ya tabia ya ngono yanayoshu-
rutisha yanaonyesha mabadiliko 
yanayofanana katika ubongo na 
yanayosababishwa na uraibu wa 
vitu vingine au tabia. 

Hisia za mtu kupata furaha, 
zinaweza kukosa nguvu kwa 
kukosekana udhibiti wa ngo-
no, hivyo atakuwa wa huzuni 
au kero. Pia kwenye maeneo 
ya ubongo, hali hiyo inatajwa 
inadhibiti, inapanga, makini na 
kujali kubadilishwa kama ina-
vyoonekana katika tafiti hizo za 
karibuni.

Lingine linatajwa ni kutokuwa 
na uwezo wa kujidhibiti katika 
hisia kama vile kwenye hasira, 
wasiwasi, utendaji kazi wa ki-
wango cha chini au masomo na 
matumizi zaidi ya vilevi kama 
pombe, tumbaku na hata bangi.

Kuna namna inatajwa, mtu 
anashindwa kudhibiti hisia bin-
afsi, huku kunakosekana utulivu 
kwa wanandoa, pia uaminifu na 
hamu kidogo ya ngono na mpen-
zi binafsi.

 
TIBA IKOJE?
Kitaalamu, inatajwa kuwapo 

njia za kupata suluhu ni ndefu na 
inahitaji uelewa, motisha, nguvu, 
msaada, uvumilivu, mapenzi, 
msaada na kujitoa kwa namna 
nyingi.

Katika miaka ya hivi karibuni 
kumekuwapo matibabu tofauti 
yenye ufanisi yameonyeshwa 
kuwasaidia watu hao, ikiwa ni 
pamoja na matibabu binafsi na 
matibabu yanayotolewa wakati 
mwingine dawa.

  Matibabu hayo husaidia ku-
dhibiti tabia na msukumo, pamo-
ja na kujali afya ya uzazi na kui-
shi maisha huru. Pia kuna baadhi 
ya mafunzo yanayoweza kusaidia 
kumwongoza mtu kuangukia ua-
muzi sahihi dhidi ya kuwehuka 
na ngono.

 
 Imeandaliwa na Christina 

Mwakangale Wenza wakijadiliana jambo, katika mazingira jirani. 

Bosi Mkuu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), Dk. Tedros Ghebreyesus wa Ethiopia. 

Ugonjwa wa mtu anawehuka kihisia,
anashindwa kuizuia dhamira ngono
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Hili ndilo zao mwani, linavyobeba 
lishe inayoboresha afya ya mlaji
Na Mwandishi Wetu

KATIKA miaka ya karibuni 
sehemu nyingi hasa ukanda wa 
baharini, kumeibuka kilimo cha 
zao la mwani. Jumapili iliyopita 
katika gazeti hili kulikuwapo na 
makala maalum ya kilimo cha 
zao hilo kilivyoshika kasi katika 
pwani ya Unguja.

Ila katika ujumla wake, kuna-
baki ufafanuzi nini manufaa 
yake? Hapo ndio inapotoa jibu 
lenye viashiria vingi kiafya 
kwamba “pamoja na kuwekwa 
kwenye juisi au supu kwa ajili 
ya kula, mwani pia hutumiwa 
katika bidhaa za utunzaji wa ny-
wele, virutubisho vya lishe na 
vitoweo.”

Hivi karibuni katika mitandao 
ya kijamii, wataalamu wa lishe 
wamekuwa wakishawishi watu 
kujumuisha mwani katika milo 
yao, wakisema una faida nyingi 
kwa afya. Na baadhi wakiibatiza 
kama ‘super food’ kwa maana ya 
mlo wa daraja la juu.

JE, MWANI NINI?
Aina ya mwani wa bahari 

(Chondrus crispus)’ unaoliwa 
unatajwa uko katika pwani ya At-
lantiki, Ulaya, Amerika Kaskazini 
na pwani ya Afrika. 

Inatajwa kuwa na virutubisho 
vingi, ukitumika zaidi kuandaa 
vyakula vya kusindika. Majum-
bani, kunatajwa uwezekano 
mkubwa kupata mwani katika 
aina tofauti na si kama kiungo 
pekee.

Kwa mujibu wa utafiti wa nchi-
ni Marekani, zao hilo lina utajiri 
wa protini na madini kalsiamu, 
chuma, magnesiamu hata zinki, 
kiwango cha lishe kikitofautiana 
kulingana na eneo la kijiografia 
inakopatikana, jinsi inavyohifa-
dhiwa na kusindikwa.

Ni zao linalopatikana zaidi 
katika rangi mbalimbali; kijani, 
njano, nyekundu, zambarau, 
kahawia na hata nyeusi, huku 
aina ya kawaida zaidi ni zamba-
rau inapatikana zaidi ukanda wa 
pwani ya Ireland.

FAIDA ZAKE KIAFYA 
 Inasaidia afya ya tezi; hapo ni 

kwa maana ya tezi lina jukumu 
la kutoa homoni za kusaidia 
kutawala ukuaji wa watu, nisha-
ti, uzazi na ukarabati mwili. Tezi 
linahitaji idadi ya virutubisho 
ambayo ni iodini na asidi ya ami-
no, tyrosine,  virutubisho vina-
vyopatikana katika mwani. 

 Afya ya utumbo; nyuzi zake 
nyingi za lishe ikiwamo katika 
afya ya utumbo, husaidia kuun-

da afya ya mtu kupitia uzalishaji 
asidi ya mafuta yenye mchango 
mkubwa tumboni. 

	 •	 I n a c h a n g i a 
kinga; mwani unamlinda mlaji 
na magonjwa mbalimbali, kwa 
kuhakikisha kinga yake inakua 

na nguvu. Pia husaidia ureke-
bishaji wa kinga na kuboreshaji 
mwitikio wa kinga kwa walaji. 
Juisi nzito ya mwani, ina maana 
kubwa kwa afya ya mnywaji.

•	 Udhibiti sukari kwenye 
damu; uchunguzi unaonyesha 

kuwa mwani kama sehemu ya 
lishe yenye afya, uwiano wale 
unasaidia udhibiti wa sukari ya 
damu na kupunguza hatari ya 
kisukari cha aina ya pili.  Nyuzi 
nyuzi nyingi katika mwani, pia 
ina sehemu yake kusaidia ku-

punguza kasi ya usagaji chakula. 
	 •	 Inatetea afya 

ya moyo; ulaji mwani ni mo-
jawapo ya vyanzo bora vya 
mimea ya asidi ya mafuta ya 
‘omega-3’, ambayo ni muhimu 
kwa afya na hasa kwa moyo na 
mfumo wa moyo. Uchunguzi un-
aonyesha kwamba, mwani un-
aweza kuboresha usawa wa ‘cho-
lesterol’ na kufanya kazi kama 
damu nyembamba, kupunguza 
hatari ya ugonjwa wa moyo. 

Inafaa kuzingatia kwamba, in-
gawa tafiti zingine huchunguza 
athari za mwani wa baharini, ny-
ingi hutumia mbadala za mwani. 
Kwa hivyo, utafiti zaidi unahita-
jika kufafanua uelewa wetu wa 
athari mahususi za kiafya za 
mwani wa baharini katika lishe 
ya binadamu.

USALAMA WAKE?
Mwani wa bahari kama vile 

wa Zanzibar, ni muhimu hasa 
kwa wale wanaofuata kwa kiasi 
kikubwa chakula cha mimea. 
Hata hivyo, ingawa maudhui ya 
iodini hufanya mwani kuwa na 
manufaa kwa afya ya tezi, ulaji 
mwingi unaweza kuwa na athari 
mbaya. Kwa sababu hii, Jumuiya 
ya Dietetic ya Uingereza inap-
endekeza mwani usiliwe zaidi ya 
mara moja kwa wiki, hasa wakati 
wa ujauzito. 

Ikiwa unatumia dawa za ku-
punguza damu kama vile warfa-
rin, daktari wako au mtaalamu 
wa lishe anaweza kukupende-
keza ufuatilie vyakula vyenye 
vitamini K, kama vile mwani, 
katika lishe yako ili kuhakikisha 
unakula kiasi sawa kila mara. 

Kirutubisho kingine ambacho 
mwani inayo kwa wingi ni pota-
siamu. Dawa fulani hufanya kazi 
kwa kuinua viwango vya pota-
siamu katika damu, kwa hivyo 
ikiwa unachukua mojawapo ya 
hizi, unapaswa kuwa mwangali-
fu unapokula vyakula vyenye 
potasiamu nyingi, kama vile 
mwani.

Mwani huweza kuloweka na 
kuhifadhi madini kwa kiwango 
kikubwa na unaweza kukusanya 
hatari ya sumu kama vile cad-
mium, zebaki, na alumini. Utafiti 
mmoja unaonyesha, hatari ya 
sumu inaonekana ni chini, in-
gawa ni bora kutumia mwani wa 
baharini kama mboga nyingine 
za bahari kwa kiasi.

 
Kwa mujibu Kerry Torrens, 

ni mtaalamu wa lishe aliyesa-
jiliwa Uingereza (MBANT).

Mama wa Zanzibar, akiandaa mlo kwa kutumia kiungo cha mwani.

Chakula cha mwani katika maandalizi.



Alhamisi DESEMBA 29, 202218

MAZINGIRA

Baridi kihistoria yenye mafuriko ilivyoua, 
Rais Biden abaki mpweke, anakuna kichwa 
Na Mwandishi Wetu 

HADI siku chache zilizopita 
kumehesabiwa kuwapo takriban 
vifo 45 vinavyohusishwa na ba-
ridi kali, kiwango ambacho hai-
jashuhudiwa kwa miaka 30 sasa, 
ikiikumba Marekani na Canada. 
Katika hesabu hiyo, inakadiriwa 
marehemu 34 ni Wamarekani, 
huku eneo lililoathirika zaidi liki-
wa ni jiji la Buffalo, katika jimbo 
la New York. Awali ilitamkwa wal-
iokufa walikuwa 38.

Vifo vinne viliripotiwa Canada 
wakati basi lilipoingia kwenye 
barabara yenye barafu karibu na 
mji wa Merritt, katika jimbo la 
Magharibi la British Columbia. Ni 
kiwango cha maafa ya baridi am-
bacho hakijawahi kushuhudiwa, 
kuanzia ukanda wa Kusini mwa 
Canada hadi kwa majirani wa Rio 
Grade, nchini Brazil.

Watabiri wanasema, janga la 
baridi hiyo linatabiriwa kupungua 
katika siku chache zijazo, lakini 
ushauri umetolewa kuzuia watu 
kusafiri, isipokuwa kwa hali ya 
dharura. 

Ni dhoruba iliyosababisha 
maafa kwa siku kadhaa, hata ku-
haribu huduma ya umeme, lakini 
jitihada zimefanikisha kuurejesha. 
Ni wastani wa wateja 200,000 ha-
wakuwa na nishati hadi Jumapili 
alasiri iliyopita, kwa mujibu wa 
Shirika la Habari la Associated.

Ndege nyingi zimekatishwa sa-
fari zake na kuzuia watu wengi 
kufikia familia zao wakati wa Kris-
masi, ikiitolewa takwimu wastani 
wa Wamarekani milioni 55 wal-
isalia wanakoishi, wakiahirisha 
safari ya likizo ya Krismasi; dho-
ruba ya msimu wa baridi ambayo 
hutokea, limetatiza usafiri kote 
Marekani.

Gavana wa Jimbo la New York, 
Kathy Hochu, mzaliwa wa Buffalo, 
anatamka: “Hii itaingia katika his-
toria kama dhoruba mbaya zaidi 
kuwahi kutokea Buffalo.”

HISTORIA MIAKA 30
Ni baridi kali baada ya kipindi 

cha miaka 30, ikiikumba Mare-
kani, ikifika chini ya nyuzi sifuri. 
Idara ya Hali ya Hewa, imetahad-
harisha kuhusu hali mbaya ya 
hewa kwenye majimbo kadhaa ya 
nchi. Idara hiyo inasema, baridi 
inaweza kufikia chini nyuzi hasi 
56 na pana wasiwasi mkubwa wa 
kuharibika miundombinu na ku-
sababisha vifo.

Theluji nyingi na upepo mkali, 
zimewafanya watu waahirishe 
mipango ya likizo. Tahadhari ya 
dhoruba ya baridi zimeshatolewa 
kwa mamilioni ya watu na watabi-
ri wa hali ya hewa wanasema, ba-
ridi ni kali kiasi kwamba sehemu 
za mwili zinaweza kuganda ka-

tika muda wa dakika chache ikiwa 
mtu anatoka nje ya nyumba yake. 

Rais Joe Biden, akizugumza na 
wananchi, anasema baridi hiyo 
si ya kawaida na hali ya hatari 
barabarani, inazidi kuenea wakati 
ambao Wamarekani zaidi ya mil-
ioni 100 walikuwa  wanatarajiwa 
kwenda kwenye shughuli zao za 
kila siku. Hatima yake, baadhi ya 
barabara kubwa zikawa hazipitiki 
kabisa Kaskazini mwa Marekani. 
Hata hivyo, mamlaka husika ziko 
katika jitihada kurejesha hali ya 
kawaida.

Inatajwa, theluji nzito imeangu-
ka na kufunika barabara, hata ku-
sababisha safari za ndege 22,000 
zilicheleweshwa na 1,000 kati ya 
hizo, zilivunjwa, nyingi ni katika 
viwanja vya ndege vya jimboni 
Chicago. 

Baadhi ya watu waliokosa 
usafiri wa ndege, waliamua kue-
ndesha magari yao mwendo wa 
kilometa 1,100 kuelekea  makwao 
kusherehekea Krismasi. Gavana 
wa New York, sasa anaungana na 
magavana wa majimbo mengine, 
kutangaza hali ya dharura, sam-
bamba na  hatari ya maafa. Taar-
ifa iliyotolewa, imetahadharisha 
uwezekano wa kutokea mafuriko, 
mgando wa barafu na  kukatika 
huduma za nishati.

RAIS JOE BIDEN
Rais Joe Biden, mbali na ku-

tangaza hali ya dharura katika 
majimbo ya New York na New 
Jersey, ameagiza taasisi za seri-
kali ya Shirikisho za Kupambana 
na Majanga, kuratibu juhudi za 
kuwasaidia wahanga kwa kutoa 

misaada ya dharura inayohusu 
mafuriko. 

Pia ametangaza hali hiyo ya 
dharura kabla ya ziara yake ka-
tika jimbo la Lousiana ambako 
hapo kabla kimbunga Ida kilihar-
ibu majengo na kuwaacha wakazi 
zaidi ya milioni moja kwenye giza 
baada ya umeme kukatika.   

“Ujumbe wangu kwa wote wal-
ioathirika ni kuwa tuko pamoja 
katika hili. Taifa litawasaidia,” 
anatamka Rais Biden, akiendelea; 
“huo ndio ujumbe niliyoutoa kwa 
mameya, magavana na viongozi 
wa taasisi za nishati kwenye eneo 
hilo, ambao wamekuwa wak-
ishirikiana kwa karibu na utawala 
wangu katika siku chache zilizo-

pita.”
Akizungumza katika hotuba 

yake kwa taifa kuhusu majanga ya 
kiasili yanayoikumba Marekani, 
anaorodhesha kimbunga cha Ida, 
kilichofuatiwa na mafuriko ma-
baya Kaskazini Mashariki mwa 
Marekani, pia akiwakumbusha 
raia wake majanga kama kimbun-
ga hicho cha Lousiana, mafuriko 
na moto huko California na Ne-
vada, yanachangiwa na mabadi-
liko ya tabianchi, katika hatua za 
tahadhari ni muhimu.

PICHA HALISI
Mitaa husika, imefurika maji 

na vikosi vya uokozi vimekuwa 
vikiendelea kuwasaidia wahanga 

wa mafuriko baada ya janga hilo. 
Njia za chini ardhini kama bara-
bara na reli zimefungwa, kutoka-
na na kina cha maji kuongezeka. 
Mmiliki wa mgahawa wa Man-
hattan Metodija Mihajlov, anase-
ma hajawahi kushuhudia mvua 
kubwa kama hiyo. 

Vivyo hivyo, safari nyingi za 
ndege zinatajwa kuahirishwa 
katika viwanja vya LaGuardia na 
JFK, pamoja na Newark ambako 
video zinaonyesha njia ya kuon-
dokea ndege zimefurika maji. 
Gavana wa New Jersey, Phil Mur-
phy, amewaambia waandishi wa 
habari kwamba, takriban watu 
23 wamekufa jimboni mwake, 
vifo vingi ni baada ya magari ku-
sombwa na mafuriko.

Watu 13 wamekufa katika jiji 
la New York, ikiwa ni pamoja na 
11 walioshindwa kutoka kwenye 
makazi yao yaliyoko chini ya 
ardhi. Rais Biden alitarajiwa ku-
kutana na Gavana wa Lousiana 
John Bel Edwards na maofisa 
wa eneo hilo na kuzuru  eneo 
jirani la LaPlace ambalo pia lime-
athirika pakubwa na maeneo 
mengine.

Wanasayansi wanasema, mab-
adiliko ya tabianchi yanachangia 
ongezeko la matukio mabaya ya 
hali ya hewa, kama dhoruba kali 
za tropiki, ukame na joto kali lin-
alochochea kutolea moto msitu-
ni. Maofisa wa Taasisi ya Hali ya 
Hewa nchini Marekani waliripoti 
kwamba Julai ya mwaka huu, ku-
likuwa na joto kali zaidi kuwahi 
kurekodiwa katika kipindi cha 
miaka 142 nchini humo.

	
•	 Kwa mujibu wa taari-

fa za kimataifa.

Wataalamu wa uokoaji wakipambana kutoa barafu iliyotawala katika maeneo mbalimbali ya 
mitaa nchini Marekani, kutokana na baridi la kihistoria. PICHA ZOTE: MTANDAO

•	 •	

Ebnds
Cap



Alhamisi DESEMBA 29, 2022 19

AFYA

Ugumba; tatizo lenye tafsiri tata
kuanzia imani hadi kwenye jamii
Na Christina Mwakangale

NI ndoto ya wanawake wengi 
wafikapo umri utu uzima, iwe 
ameolewa au hajaolewa, kupata 
mtoto, ingawa matarajio hayo kwa 
wenye imani tofauti ikiwamo kidi-
ni ‘ni kudra za Mwenyezi Mungu.’ 

Ugumba, kimsingi ni tatizo la 
kushindwa kushika mimba kwa 
njia ya kibaiolojia na wataalamu 
wanasema linatibika. Madaktari 
bingwa wa kinamama na uzazi wa-
tatafsiri ugumba ni ‘hali ya mwan-
amke kushindwa kupata ujauzito 
kwa kipindi cha mwaka mmoja, 
ilhali upo kwenye ndoa au uhusi-
ano na hatumii njia yoyote kuzuia 
mimba.

Kukua kwa teknolojia duniani, 
sasa kunarudisha faraja kwa wa-
nawake waliosubiri ujauzito muda 
mrefu kwa njia ya kiteknolojia, 
ikiwamo huduma ya kupandikiza 
mimba au kitaalamu ‘In vitro Fer-
tilization-IVF’.’

Daktari bingwa wa magonjwa ya 
wanawake na uzazi kutoka Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH), Liv-
ing Colman, anasema mikasa ya 
wenza kushindwa kupata watoto 
zinaongezeka, akitoa takwimu 
za kliniki, kati ya wagonjwa 10 
anaowaona kila siku hospitalini, 
wastani watu watatu wana tatizo 
hilo, ambalo kitaalamu analitaja 
ni ugumba, huku kila mwezi ana 
wastani wa wagonjwa 90, hali kad-
halika kwa mwaka 1,080.

 TATIZO LILIKO 
  Bingwa wa Magonjwa ya Wa-

nawake na Uzazi, (MNH), Dk. Col-
man anasema ugumba ni hali ya 
mume na mke, kushindwa ku-
pata ujauzito kwa zaidi ya mwaka 
mmoja, bila ya kutumia uzazi wa 
mpango wowote. 

“Mzizi wa ‘infertility’ inategemea 
na chanzo, kwa mwanamke chan-
zo kikuu ni hormonal imbalance’ 
(mayai kushindwa kupevuka kwa 
mpangilio) na hii inaweza kuto-
kana na ‘genetics’ (urithi), pia ulaji 
mbaya, sukari nyingi na mafuta, 
husababisha unene uliopitiliza. 

 “Pia kupungua sana uzito (ano-
rexia nervosa) inaweza kusababi-
sha ugumba. Mirija kuziba ndio 
sababu ya pili ya ugumba kwa 
mwanamke na hii husababishwa 
na ngono zembe kama nilivyoe-
leza,” anaeleza.

 Daktari Colman anasema, kwa 
mwanaume ugumba unaweza ku-
tokana na   kushindwa kuzalisha 
mbegu kutokana na mambo mbal-
imbali, ikiwamo ulevi kupindukia, 
sigara pia kuziba mirija ya kupiti-

sha mbegu inayosababishwa na 
maambukizi kama ya PID  (Pelvic 
Inflammatory Disease), ambayo ni 
athari za bacteria. 

“Tiba ya ugumba ni kumuona 
mtaalamu wa afya ya kike (gy-
necologist), ambaye atafanya vi-
pimo na kugundua tatizo, halafu 
atatoa tiba husika. Kama ni ‘hor-
monal imbalance’ atapewa dawa 
na ushauri. Kama mirija imeziba 
atashauriwa apandikize (IVF).

  “Si kweli kwamba matumizi 
ya dawa za uzazi wa mpango 
ndio chanzo cha ugumba. Ikiwa 
zitatumika kwa maelekezo ya 
mtaalamu, husaidia kuzuia mimba 
kwa muda fulani. Kuwapa watoto 
dawa za uzazi wa mpango ni ku-
wapa uhuru wa kufanya ngono 
zembe, hali inayosababisha ku-
pata maambukizi kwenye uzazi 
(PID), hivyo kuathiri mirija ya uza-
zi na kushindwa kupata ujauzito,” 
anaeleza. 

Bingwa huyo wa tiba za kinama-
ma, anasema jamii hasa ya mijini  
hutumia njia za uzazi wa mpango 
wa dharura (emergency contra-
ceptive pills) maarufu P2, akiitaja 
njia hiyo si sahihi kwa kuwa, ikitu-
mika kila mara inapoteza maana 
yake.

  Anashauri kwamba, watoto 
wafundishwe kuepuka ngono za 
utotoni, ambazo ndio chanzo cha 
maambukizi kwenye njia za uzazi  
na kusababisha kuziba mirija na 
kushindwa kupata mimba.

 

SIMULIZI YA VENERANDA
  Veneranda ni mkazi wa Ulon-

goni Ukonga, jijini Dar es Salaam, 
mjasiriamali ambaye baada ya 
shughuli zake, muda wa jioni kwa 
siku tatu za wiki, huamua kushiriki 
na waumini wenzake kanisani ku-
sali na shughuli zingine. Ni kanisa 

ambalo haliko mbali sana na ma-
hali anakoishi, akiwa katika makazi 
hayo kwa takribani miaka 20 aliko-
jenga nyumba yake.

  Mama Veneranda Alfred (48), 
anajihisi ndoto hiyo haijatimia hadi 
sasa, licha ya kuwashirikisha vion-
gozi wa dini anakoabudu, kuhusu 

kinachomsibu kwa muda mrefu, 
akiwataka wamfanyie maombi, 
apate mtoto.

  Anasema ametarajia mtoto 
kwa takribani miaka 10 bila ya 
mafanikio, akiona umri unam-
tupa mkono hajafanikiwa kuitwa 
mama na anaamua kutumia fed-
ha yake nyingi kupata mbadala 
wa IVF, ambayo ni mbinu ya kisa-
sa kitabibu, inayowezesha mfu-
mo wa kuunda mimba kiteknolo-
jia hospitalini. Imekuwa maarufu, 
ikiwamo nchini Tanzania, huku 
watoto milioni nane duniani, 
wakikadiriwa kuzaliwa kutokana 
na IVF, kwa mujibu wa asasi ya 
European Society of Human Re-
production and Embryology.

“Ninaishi pekee yangu, sina wa-
toto, mara chache au siku za likizo 
watoto wa ndugu zangu huja ku-
nitembelea au watoto wa marafiki 
zangu ambao ninasali nao kanisa 
moja. Kuna wakati huwa najihisi 
mpweke, nina bahati mbaya,” 
anatamka sentensi ya kinyonge, 
akiendelea:“Wenzangu ambao 
nina umri au rika moja, ama ni-
mesoma nao hasa wanawake, 
wana watoto. Jamii inakutafsiri 
tofauti, dini nako mtihani.”

“Kuna wakati siku tulipotoka 
kwenye ibada ya Jumapili, mmo-
ja wa muumini mwenzangu, 
mwanawe mwenye umri kama 
wa miaka nane, tisa, alimuuliza 
mama yake swali ambalo niliji-
hisi vibaya, alimwambia...mama 
‘tutaenda kwa anti Veneranda, 
amesema niende.’ Mama yake 
akamjibu utacheza na nani, 
utamsumbua anti, mtoto wake 
akamjibu mama yake…nitacheza 
na watoto wake!”

  Veneranda anasema jibu la 
mwisho lilimfanya ajisikie vibaya, 
kisha mazungumzo hayo yalikat-
ishwa baada ya mama wa mtoto 
kuamua kumwondoa mwanawe 
kisaikolojia, akimwambia aka-
jumuike na watoto wenziwe 
kucheza na aache maswali mengi. 

“Kwa imani ninakoabudu, nafa-
hamu ninachokwenda kukiamua 
kitanigharimu. Kanisa letu ku-
pata mtoto ni majaliwa ya Mungu 
na muumini yeyote hutakiwi 
kutumia njia yeyote mbadala na 
ukibainika unaweza kuitwa na 
viongozi wa kanisa au kutengwa. 
Hivi sasa nimeanza kufanyiwa 
vipimo na moja ya hospitali bi-
nafsi, ili nipandikize mtoto kwa 
IVF,” anasema Veneranda na 
kuongeza:

  “Na mwanzo wa huduma hii 
ninatakiwa kukaa ‘bed rest’ (ma-
pumziko) nisifanye kazi ngumu. 
Kanisani sijaonekana takribani 

Wenza wakiwa kliniki wilayani Ikungi, mkoani  Singida, hatua inayosisitizwa na bingwa, Daktari 
Living Colman, katika kutatua matatizo ya uzazi.

INANDELEA Uk. 20Dk. Living Colman, bingwa wa tiba za kinamama katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili. PICHA ZOTE: MTANDAO.

•Pata simulizi ‘live’ yaliyomkuta…
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Ugumba; tatizo lenye tafsiri tata
kuanzia imani hadi kwenye jamii

INATOKA Uk. 19	 •	
	 •	 miezi miwili na sijamtaarifu kion-

gozi yeyote, watakapofahamu, sijui 
itakuwaje.”

 
HUDUMA YA IVF
 Inatajwa mahitaji yanaongeze-

ka na tayari, MHN imeanza maan-
dalizi na maboresho ya kituo rasmi 
kwa ajili ya huduma hiyo hospital-
ini,  ikiwamo kununua vifaa husika.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano kwa Umma MNH, Aminiel 
Aligaesha, anasema maandalizi ya 
utoaji huduma ya IVF yanaendelea 
hospitalini hapo na yatakapokami-
lika taarifa itatolewa kwa umma.

Mtaalamu wa kutengeneza 
Watoto kwa Njia ya Teknolojia 
(Embriologist) kutoka Hospitali 
ya Kairuki Green IVF, George 
Tryphone, anasema hospitali 
hiyo imeanza kutoa huduma ya 
upandikizaji, baada ya kubaini ma-
hitaji ni makubwa, na tayari kwa 
mwaka huu wameshahudumiwa 
wanawake 10 na kati yao  saba ni 
wajawazito.

Anafafanua, kati ya hao saba wa-
jawazito, mmoja ana umri miaka 
52 na kwamba gharama za hudu-
ma ya IVF huwa ni kati ya shilingi 
milioni 10 hadi 17 kutegemea na 
ukubwa wa tatizo.

 
SIKU YA UGUMBA DUNIANI
  Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 

la Merck Foundation, Seneta Dk. 
Rasha Kelej, akizungumza kwenye 
mkutano wa waandishi wa habari 
kutoka barani Afrika, ikiwamo 

Tanzania kwa njia ya mtandao, 
wakiadhimisha Mwezi wa Kujen-
ga Uelewa kuhusu Ugumba Du-
niani (World Infertility Awareness 
Month), nusu ya tatizo la ugumba, 
huchangiwa na pande zote mbili 
za jinsia.

 Anasema mwezi Juni kila mwa-
ka, ni maalumu kwa ajili ya kutoa 
elimu kwa jamii kuhusu tatizo 

hilo, ili kuondoa unyanyapaa wa 
umma, akiwa na ufafanuzi kwam-
ba, wanawake wanaokosa watoto 
na wamo kwenye ndoa, hunyan-
yaswa na kunyanyapaliwa zaidi na 
ndugu wa upande wa mume, hasa 
mawifi, mashemeji na wakwe.

  “Tatizo la ugumba hasa Af-
rika, matokeo ya utafiti yamebaini 
kwamba asilimia 75 yanachangiwa 

na tiba isiyo sahihi kwa walioam-
bukizwa magonjwa mbalimbali. 
Mradi wa ‘More Than a Mother and 
More Than a Father Campaign’ 
unakuja kutoa elimu na kuondoa 
unyanyapaa,” anasema Dk. Rasha.

  Prof. Uldapo Ashiru, Rais wa 
Jumuiya ya Kiafrika inayoshughu-
likia masuala ya   Uzazi (African 
Reproductive Care Society-ARCS), 

kutoka nchini Nigeria, anasema 
ugumba umekuwa tatizo la dunia, 
huku takwimu za tatizo hilo zaidi 
likiongezeka kwenye nchi za Af-
rika, akitaja sababu mojawapo ni 
msongo wa mawazo.

  “Nimefanya kazi kwa miaka 
takribani 42, zamani kinamama 
walifika kliniki peke yao kuhusu 
tatizo hili, lakini sasa hata wa-
naume wana tatizo. Mwanamke 
akifikisha umri wa miaka 37 na 
kuendelea vikwazo vya kutopata 
ujauzito huongezeka. Sasa Nigeria 
kuna mfumo ambao unamwez-
esha mwanamke kutunza mayai 
yake kwenye benki maalum kama 
ilivyo benki ya damu.

  “Mayai hutunzwa kwa muda 
mrefu, teknolojia hii inasaidia wa-
nawake ambao kwa sasa hawapo 
tayari kupata mtoto kutokana 
na shughuli za masomo, kazi au 
kuchelewa kuolewa. Atakapofiki-
sha umri wowote akishindwa ku-
pata ujauzito atapandikizwa mayai 
aliyoyatunza benki, hata akiwa na 
umri wa miaka 50,” anasema bing-
wa huyo wa kinamama na uzazi,” 
anasema.

  Rais wa Shirikisho la Muun-
gano wa Vyama vya Uzazi (In-
ternational Federation Fertility 
Societies and Gynaecologist), Dk. 
Edgar Macanu, anasema tatizo la 
ugumba, linajitokeza zaidi kwa wa-
nawake kuanzia umri wa miaka 37  
na kuendelea, kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo za kimazin-
gira au kibaiolojia.

 

Mama akiwa na mwanawe kliniki wilayani Mvomero, mkoani Morogoro. PICHA: MAKTABA
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habari mbeya

Naibu Waziri aanzisha kampeni matumizi ya gesi badala mkaa 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Waziri wa Maji, 
Mhandisi Maryprisca Mahundi, 
ameanzisha harakati maalumu 
ya utunzaji wa mazingira kwa ku-
wahamasisha wananchi kuacha 
kutumia mkaa na kuni kupikia na 
badala yake watumie gesi.

Mahundi ambaye ni Mbunge 
wa Viti Maalumu Mkoa wa 
Mbeya, anagawa mitungi ya gesi 
kwa baadhi ya wanawake ili wa-
tumie nishati hiyo ambayo ana-
dai ni safi na ni rafiki wa mazin-
gira tofauti na matumizi ya kuni 
na mkaa ambazo zinachochea 

ukataji wa miti.
Akigawa mitungi hiyo juzi kwa 

baadhi ya wajumbe wa Mkutano 
Mkuu wa Umoja wa Wanawake 
wa Chama Cha Mapinduzi (UWT) 
mkoa, Mahundi alisema matumi-
zi ya nishati hiyo yatasaidia  
kuhifadhi misitu na vyanzo vya 
maji.

Kampeni hiyo atakuwa 
anaifanya kila mwaka kwa ku-
gawa bure mitungi hiyo ya gesi 
kwa wanawake na kwamba 
alianza kugawa mwaka jana kwa 
kugawa mitungi zaidi ya 500 kwa 
wajumbe wa UWT kama sehemu 
ya majaribio.

Alisema mwaka huu amegawa 
mitungi 150 kwa wajumbe wapya 
wa mkutano huo ambao mwaka 
jana hawakupata ili kukamilisha 
kundi hilo kabla ya kuendelea na 
makundi mengine ya kijamii.

“Tulianza mwaka jana kugawa 
mitungi hii na nimekuwa nik-
ishirikiana na kampuni mbalim-
bali ya gesi, lengo langu ni kutaka 
kutunza mazingira na kuboresha 
afya za wanawake, nishati hii ni 
safi na hazina madhara yoyote 
kwenye mazingira wala kwenye 
afya,” alisema Mahundi.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa 
Mbeya, Edna Mwaigomole, alim-

pongeza Mahundi kwa kufikiria 
kundi hilo ambalo alisema ndilo 
linaloathirika zaidi na matumizi 
ya nishati za kuni na mkaa.

Alimuomba aendelee kuli-
saidia kundi hilo ili kuokoa afya 
zao pamoja na kusaidia kulinda 
mazingira ambayo yamekuwa 
yakiharibiwa mara kwa mara.

Mwaigomole ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA) alisema matumizi ya kuni 
ni miongoni mwa shughuli zina-
zochangia uharibifu wa vyanzo 
vya maji.

Baadhi ya wajumbe walionu-
faika na mitungi hiyo walimshuk-
uru Mahundi kwa kuwasaidia 
huku wakiahidi kuitumia vizuri 
ili kutunza mazingira na afya zao.

Mmoja wa wajumbe hao, So-
phia Mwanahuta kutoka katika 
Wilaya ya Chunya alisema wilaya 
yao ni miongoni mwa maeneo 
ambayo yanakabiliwa na uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira.

Alisema zipo shughuli mbal-
imbali zinazochochea ukataji wa 
miti na hivyo kwa kitendo cha 
kugawiwa mitungi kinasaidia  
kupunguza moja ya shughuli 
hizo.

Naibu Wa-
ziri wa Maji, 
Mhandisi 
Maryprisca 
Mahundi 
ambaye ni 
Mbunge wa 
Viti Maalum 
Mkoa wa 
Mbeya 
(kushoto), 
akimkabidhi 
mtungi wa 
gesi mmoja 
wa wajumbe 
wa Mkutano 
Mkuu wa 
Umoja wa 
Wanawake 
wa Chama 
Cha Mapin-
duzi ikiwa ni 
utekelezaji 
wa kampeni 
yake ya 
kuhamasisha 
matumizi 
ya nishati 
safi. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Mjini, Dk. 
Tulia Ackson, ameahidi kubore-
sha baadhi ya miundombinu 
ya machinjio mbalimbali yali-
yoko jijini Mbeya.
Dk. Tulia ambaye ni Spika 

wa Bunge alitoa ahadi hiyo 
jana alipofanya ziara kwenye 
machinjio mbalimbali zilizoko 
jijini humo kwa lengo la kusiki-
liza kero zinazowakabili.
Alisema atashirikiana na wa-

dau kujenga mazizi kwenye 
baadhi ya machinjio ili kurahi-
sisha uhifadhi wa mifugo am-
bayo inasubiria kuchinjiwa.
Vilevile alisema atawasaidia 

kuingiza umeme kwenye 
machinjio ya VETA ili kuongeza 
mwanga ndani ya machinjio 
hayo na kurahisisha shughuli 
hizo kufanyika.
“Lakini nawashukuru kwa 

kuwa mmejichanga mmeanza 
kuboresha barabara hapa, 
mimi na wenzangu tutashiriki-
ana kuboresha vitu vikubwa ili 
kuunga mkono juhudi mlizo-
onyesha,” alisema Dk. Tulia.
Hata hivyo alisema baadhi 

ya kero zitashughulikia na 
halmashauri ikiwamo kujenga 
uzio kuzunguka machinjio ya 
VETA ili mazingira yake yawe 
rafiki.
Alisema atawasilisha kero 

hizo kwenye halmashauri ili 
zitatuliwe ikiwamo umaliziaji 
wa ukarabati wa barabara in-
ayoelekea kwenye machinjio 
ya Veta.

Na Nebart Msokwa, KYELA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Mbeya, 
kimeikumbusha serika-
li kutimiza ahadi zilizo-

tolewa na Rais Hayati Dk. John 
Magufuli ya kuijenga kwa lami 
Barabara ya Mbambo-Ipinda 
(kilomita 19).

Mwenyekiti wa CCM wa 
mkoa huo, Dk. Stephene 
Mwakajumilo, alikumbushia 
ahadi hiyo juzi wakati wa utiaji 
saini ya ujenzi wa barabara tatu 
zinazounganisha bandari za 
Ziwa Nyasa zilizoko wilayani 
Kyela.

Alisema ahadi ya ujenzi wa 
barabara hiyo ilitolewa na Hay-
ati Dk. Magufuli mwaka 2019 
wakati alipofanya ziara mkoani 
humo ya siku tisa mfululizo.

Alisema Hayati Magufuli 
aliahidi kujenga barabara hiyo 
baada ya kupita wakati aki-

tokea katika Halmashauri ya 
Busokelo wilayani Rungwe 
kwenda Kyela.

Alisema alibaini kuwa bara-
bara hiyo ina umuhimu kiu-
chumi kutokana na uzalishaji 
wa mazao mbalimbali katika 
eneo hilo ambayo yanahitaji 
kusafirishwa kwenda katika 
maeneo mbalimbali nchini.

“Mheshimiwa Waziri wewe 
uliambatana na Hayati Magu-
fuli wakati ule kwenye ziara na 
alipokuwa anaahidi ulikuwapo, 
tunakuomba ahadi ile itimizwe 
ili kuturahisishia usafirishaji wa 
mazao katika eneo hilo,” alise-
ma Dk. Mwakajumilo.

Vilevile Dk. Mwakajumilo 
aliiomba serikali kuharakisha 
upanuzi wa Barabara ya Tan-
zania na Zambia (TANZAM) 
kuanzia Igawa wilayani Mbarali 
mpaka Mji wa Tunduma mkoa-
ni Songwe. Alisema barabara 
hiyo ndiyo roho ya uchumi wa 

mikoa ya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini na hivyo inatakiwa 
kuboreshwa ili kurahisisha usa-
firi na usafirishaji.

Hata hivyo alisema wakati 
serikali inaanza ujenzi wa bara-
bara za kuunganisha bandari 
za Ziwa Nyasa, pia inatakiwa 
kuifanyia upanuzi barabara ya 
njia panda ya Kasumuu mpaka 
Kyela Mjini ili iendane na bara-
bara mpya zitakazojengwa.

Pia aliomba itengwe bajeti 
maalumu ya kuweka taa kwe-
nye barabara mpya ya kuelekea 
katika Bandari ya Kiwira kuan-
zia Kyela Mjini ili kuchochea 
shughuli za kiuchumi katika 
eneo hilo.

Akijibu maombi hayo, Waziri 
wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa alisema ofisi 
yake itatekeleza ahadi zote za 
serikali ili kufungua fursa za 
kiuchumi ambazo zipo kwe-
nye maeneo husika likiwamo 

la Barabara ya Mbambo-Ipinda.
Alisema katika eneo hilo 

linalopitiwa na barabara hiyo 
wananchi wanazalisha kakao 
kwa wingi na hivyo wnatakiwa 
kuwa na miundombinu mizri 
ya kusafirishia mazao hayo.

Kuhusu upanuzi wa barabara 
ya TANZAM, Waziri Mbarawa, 
alisema michakato yote il-
ishakamilika na zimebaki tara-
tibu chache ili kuanza ujenzi 
mapema mwakani.

Naubu Waziri wa Ujenzi, 
Mhandisi Godfrey Kasekenya, 
alisema lengo la serikali kwa 
sasa ni kuiunganisha nchi kwa 
barabara za lami katika mae-
neo yote.

Alisema kwa sasa serikali ipo 
kwenye michakato ya ujenzi wa 
Barabara ya Kasumulu-Ison-
gole ili kuziunganisha Wilaya 
za Kyela na Ileje na kuchochea 
uchumi kwenye eneo hilo le-
nye utajiri wa makaa ya mawe.

CCM yakumbusha ahadi ya 
Hayati JPM ujenzi barabara

Dk. Tulia aahidi 
kuboresha 
miundombinu  
ya machinjio

Vilevile alisema 
atawasaidia kuin-
giza umeme kwenye 
machinjio ya VETA ili 
kuongeza mwanga 
ndani ya machinjio 
hayo na kurahisisha 
shughuli hizo kufanyi-
ka.

Alhamisi Desemba 29, 2022
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Dodoma, Singida zawezeshwa
mbegu za kisasa mtama, alizeti
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

K
ILO 500 za mbegu 
za mtama na al-
izeti  zimetolewa 
kwa wakulima wa 

Wilaya ya Chamwino mkoani 
Dodoma na Halmashauri 
ya  Wilaya ya Singida  ili ku-
saidia kuongeza tija katika 
mazao hayo nchini.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mwishoni mwa 
wiki baada ya kuwakabidhi 
wakulima mbegu hizo, Katibu 
Mtendaji wa Chama cha 

Wazalishaji wa Mbegu 
Dodoma (DASPA), Aithan 
Chaula, alisema ni matumani 
yao kuwa mbegu hizo zitaleta 
tija kwa wakulima hao.

Chaula alisema mbegu 

hizo zimetolewa kwa wakuli-
ma na kwenye shule  ka-
tika kata nane za wilaya ya 
Chamwino  ikihusisha vijiji 
vya  Nzali, Mahama, Msanga, 
Chamwino, Buigiri, Manchali, 
Chalinze, Makoja, Muungano 
Makang’wa, Mlowa Barabara-
ni, Mlodaa na Iringa Mvumi.

Alivitaja vijiji vya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sin-
gida kuwa ni Mtinko, Ntonge, 
Mrama, Kijota, Mudidæ, Men-
ya na Madami.

Pia alisema Wilaya ya 
Chamwino imepata kilo 
200 na wakati Singida ime-
pata kilo 100 za mbegu hizo. 
Kadhalika, alisema kilo 200 
zitagawiwa kwenye shule za 
msingi.  Chaula alisema mbe-
gu za mtama zilizogawiwa 
ni aina ya Masia ambazo hu-

komaa kwa muda mfupi.
Katibu huyo aliwataka 

wakulima kutumia vizuri 
mvua zinazoendelea kunye-
sha kwa kupanda mazao ya-
nayostawi katika maeneo yao 
na  kupanda katika maeneo 
yaliyotifuliwa.

Alisema miongoni mwa 
mambo yaliyochangia 
kuongeza uzalishaji katika 
mikoa ya Dodoma  na Sin-
gida ni matumizi ya mbegu 
za mazao yanayostahimili 
hali ya hewa ya eneo husika, 
matumizi ya matrekta na uti-
fuaji wa mashamba na maofi-
sa ugani kufuatilia wakulima.

Chaula alisema wamekuwa 
wakisisitiza wakulima kutifua 
mashamba kwa kuwa hu-
fanya maji yasitembee sham-
bani na kwenda kusababisha 

maporomoko.
  “Watu wengi hawalimi 

mpaka chini wanalima kwa 
kuparua. Mvua inaponye-
sha maji yanapita na kuacha 
udongo ukiwa mkavu,” alise-
ma.

Alisema kilimo cha Dodo-
ma kinategemea mvua, hivyo 
mwanzo wa msimu wa mvua 
unakuwa mwanzo wa msimu 
wa kilimo na hali hiyo itaen-
delea kwa muda mrefu ujao 
mpaka pale uwekezaji katika 
kilimo cha umwagiliaji utaka-
poimarika.

Hata hivyo, alisema serikali 
inawekeza fedha nyingi ka-
tika kilimo hivyo kila mmoja 
aone wajibu wa kuunga mko-
no juhudi hizo kwa kufanya 
shughuli zenye tija kwa jamii 
na taifa kwa ujumla.

Baadhi ya wananchi wakinunua bidhaa zinazouzwa kwenye maonesho yaliyoandaliwa na Kampuni ya Kelaf 
Group ya Dar es Slaam yanayoendelea jijini Dodoma jana. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JAMII imetakiwa kutowatenga 
watoto wenye ulemavu na kua-
cha dhana potofu kuwa kuzaliwa 
na ulemavu ni adhabu mbele ya 
jamii.

Rai hiyo ilitolewa jana na 
mrembo wa Tanzania mwaka 
2022, Halima Kopwe, wakati wa 
chakula cha pamoja kilichoan-
daliwa na kituo cha Tumaini 
Foundation, hafla iliyokwenda 
sambamba na kuchangisha fed-
ha kwa ajili ya kusaidia kituo hi-
cho ambacho kinalea yatima na 
wajane.

Kopwe alisema jamii inatakiwa 
kutowatenga watoto wenye ul-
emavu na kuondoa fikra potofu 
kuwa kuzaliwa na ulemavu ni 

adhabu.
“Jamii inaamini kuzaliwa mle-

mavu ni adhabu kutoka kwa 
Mungu. Watoto wenye ulemavu 
wana kila haki. Tuungane kwa 
pamoja tuwatie moyo, hata Tu-
maini Foundation inapojenga 
shule kwa ajili ya wenye ulemavu 
pale Gairo mkoani Morogoro, tu-
jitokeze tuwatie moyo,” alisema.

Alisema kuwa watoto ni taifa la 
kesho  wanahitaji malezi na ku-
pata elimu ambayo ndiyo msingi 
wa maisha yake.

“Mwanzoni nilikuwa nikid-
hani mtoto akiwa yatima ukimpa 
msaada tu inatosha kumbe sivyo, 
hawa watoto wana mahitaji men-
gi na hata kukaa pamoja na ku-
furahi na wenzao huwaongezea 
furaha,” alisema.

Kopwe alisema alipata fursa ya 

kutembelea kituo cha Tumaini 
na watoto wamekuwa   waki-
fundishwa ujuzi, kuchora, kusho-
na na wajane wamekuwa wakis-
hona vikapu na mikeka.

“Tuwape watoto stadi za kazi 
ili baadae wawe na ujuzi wa ku-
weza kujiajiri,” alisema.

Mkurugezi wa Tumaini Foun-
dation, Tumaini Kivuyo, alisema 
jamii imeanza kuwa sehemu ya 
kusaidia maisha ya watoto.

Alisema asasi hiyo ilianza shu-
ghuli zake mwaka 2008 wilayani 
Babati mkoani Manyara ikiwa na 
watoto 17  waliokuwa wakila ma-
jalalani, lakini walipata mfadhili 
aliyesaidia kituo hicho na hati-
maye wakaingia kwenye mfumo 
rasmi wa elimu.

Alisema asasi hiyo imelenga 
kuboresha maisha ya watoto 

wenye mazingira magumu na 
wajane. Pia alisema kuwa kituo 
hicho kinahudumia watoto  
350 na wajane 300 Tanzania 
nzima.

“Tunaamini malezi sahihi ni 
ya familia, tunawasaidia watoto 
wakiwa kwenye familia na ku-
hakikisha wanapata elimu na 
kuendeleza stadi za maisha,” 
alisema.

Alisema wamekuwa wakifanya 
kazi katika mikoa ya Dodoma, 
Morogoro, Kagera, Arusha na 
Manyara na kwamba kwa sasa 
wanaendelea na ujenzi wa kituo 
cha watoto wenye ulemavu Gai-
ro na  kuwataka  wadau kuunga 
mkono juhudi hizo.

Mmoja wa watoto katika 
kituo cha Tumaini, Grace Wîs-
ton, ambaye anasoma darasa 

la nne alisema kutokana na 
uwezo mdogo wa wazazi wake 
hakuweza kuandikishwa shule 
lakini juhudi za kituo hicho zili-
saidia kuandikishwa shule na 
kupewa sare na vifaa vingine na  
sasa amepata fursa ya kupata 
elimu.

Naye Mkurugenzi wa   Dia-
manda Foundation, Diamanda 
Kaphipa, aliwataka wenye vituo 
vya kulea na kutunza  yatima   
kuwa na umoja na mshikamano 
kwa kuwa  lengo ni kuwasaidia 
watoto wa Tanzania.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa (NEC) Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Joyce Lyoba, 
alisema juhudi zinazofanywa na 
kituo hicho kuhakikisha watoto 
wanapata elimu ni za kuungwa 
mkono.

Watakiwa kuacha dhana potofu kuhusu ulemavu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Shabir 
Shekimweri, amewataka wakulima kuz-
itumia vizuri mvua ambazo zimeanza 
kunyesha kwa kilimo na upandaji miti 
ya kivuli na matunda kwenye maeneo 
mbalimbali ili kutunza mazingira.
Shekimweri alisema hayo jana al-

ipokuwa akizungumza na wadau mbal-
imbali wa maendeleo, wakiwamo vion-
gozi wa serikali, kata, mitaa, wazazi 
na walezi mara baada ya kukabidhiwa 
majengo ya madarasa ya Shule ya Se-
kondari ya Ng’ong’ona jijini hapo yali-
yojengwa kwa fedha za UVIKO-19.
Alisema pamoja na mvua hizo kutumi-

ka kwenye shughuli mbalimbali kama 
vile: Kilimo, wananchi wanapaswa 
kushirikiana na taasisi mbalimbali ku-
panda miti kwenye maeneo yao.
Mkuu huyo wa wilaya alisema bado 

kuna maeneo mengi yakiwamo ya 
taasisi za umma kama vile: Shule na 
ofisi za majengo ya serikali, hazina 
miti ya kutosha, hivyo mvua hizo am-
bazo tayari zinanyesha wahakikishe 
zinatumika kwa ajili ya kilimo pamoja 
na uoteshaji wa miche na upandaji wa 
miti.
Pia aliwataka maofisa elimu kata, wa-

zazi pamoja na wadau mbalimbali wa 
maendeleo kurudisha ajenda ya wa-
nafunzi kuhusu somo la kilimo na kili-
mo shuleni ambacho kinaonekana ku-
sahaulika hivi sasa ili kujipatia mazao 
yatakayotumika kwa ajili ya chakula na 
kuwapunguzia wazazi na walezi mzigo 
wa kuchangia chakula shuleni.
Naye Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, 

Joseph Mafuru, aliziomba shule zote 
za sekondari na msingi kuwa na wal-
imu ambao ni wataalam wa kilimo 
ikiwemo uoteshaji wa miche ambayo 
itawezesha maeneo yao kuwa na miti 
ya kutosha.
Kadhalika, alizitaka shule hizo kulima 

mazao yanayokomaa haraka kulingana 
na hali ya hewa iliyopo na chakula 
kitakacholimwa kitumike kwa ajili ya 
chakula kwa walengwa ambao ni wa-
nafunzi wenyewe.

DC ahimiza 
wakulima 
kutumia 
vyema mvua 
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Ukosefu ajira Zanzibar wafikia 27.4%
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

L
ICHA ya juhudi kubwa zi-
lizofanywa na serikali ku-
kabiliana na ukosefu wa 
ajira,  kiwango cha ukose-

fu wa ajira kwa vijana kimefikia 
asilimia 27.4 kwa mwaka 2020/21 
Zanzibar.

Hayo yalisemwa jana visiwani 
Zanzibar na Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na 
Uwekezaji, Mudrik Ramadhan 
Soraga, wakati akizindua ripoti 
ya utafiti wa watu wenye uwezo 
wa kufanya kazi ulioandaliwa na 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali Zanzibar.

Alisema matokeo yanaonye-
sha zaidi kuwa kiwango cha uko-
sefu wa ajira kwa vijana wa kike 
ni kikubwa kwa asilimia 40.6 ikil-

inganishwa na vijana wa kiume 
asilimia 15.4.

Soraga alisema utafiti huo pia 
umegundua kiwango cha  vi-
jana ambao hawako katika ajira, 
hawatambuliwi na mfumo wa 
elimu na hawapo katika mafunzo 
au kwa jina la kitaalamu wanait-
wa (NEET), kimepungua kutoka 
asilimia 14.6 hadi 14.2.

Alisema hatua hiyo imesaba-
bisha kiwango cha ukosefu wa 
ajira nchini kuongezeka kwa kasi 
kubwa.

Pia alisema matokeo ya utafiti 
wa watu wenye uwezo wa ku-
fanya kazi wa mwaka 2020/21 
yanaonyesha kuwa na ongezeko 
la idadi ya wasiokuwa na ajira im-
efikia asilimia 19.6 ikilinganishwa 
na asilimia 14.3 ya mwaka 2014.

Alisema kwa mujibu wa ma-
tokeo hayo imeonekana kuwa 

Mkoa wa Mjini Magharibi un-
aongoza kwa kuwa na ongezeko 
la ukosefu wa ajira kwa asilimia 
26.6 kwa mwaka 2020/21 kutoka 
asilimia 23.1 ya mwaka 2014.

“Utafiti umebaini kuwa katika 
Mkoa wa Kusini Unguja na Kusi-
ni Pemba, tatizo la ukosefu wa 
ajira limepanda kwa kasi kubwa  
ambapo Mkoa wa kusini Unguja 
umepanda kwa asilimia 12.5 
mwaka 2020/21 ikilinganishwa 
na asilimia 3.9 ya mwaka 2014, na 
Mkoa wa Kusini Pemba ongezeko 
la ukosefu wa ajira limepanda 
kutoka asilimia 6.9 ya mwaka 
2014 hadi kufikia asilimia 14.0 ya 
mwaka 2020/21,” alisema.

Hata hivyo, alisema umuhimu 
wa sekta isiyo rasmi katika ajira 
umeendelea kuonekana am-
bapo matokeo ya utafiti huo 
yanaonyesha kuwa watu wanao-

jishughulisha katika sekta hiyo 
imeongezeka hadi asilimia 41.7 
kutoka asilimia 37.7 mwaka 2014. 

Alisema kukua kwa ajira katika 
sekta isiyo rasmi kumetokana na 
serikali kurahisisha mazingira ya 
watu kujiajiri ikiwa ni pamoja na 
kuwawezesha wajasiriamali wa-
dogo kwa kuwapunguzia kodi, 
kuwapatia maeneo ya kufanyia 
shughuli zao za kiuchumi na 
kutoa fursa za mikopo nafuu kwa 
makundi ya vijana, wanawake na 
watu wenye ulemavu.

Waziri huyo alisema serikali 
imejipanga kuandaa mazingira 
rahisi ya urasimishaji ili shughuli 
hizi ziweze kukua zaidi.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
Salum Kassim Ali, alisema ma-
tokeo ya utafiti huo yatasaidia 
serikali na wadau kufahamu hali 
halisi ya soko la ajira nchini, ku-

fuatilia na kutathmini utekelezaji 
wa mipango na sera mbalimbali 
za kukuza ajira na kupunguza 
umaskini ikiwamo dira ya maen-
deleo Zanzibar 2050.

Alisema matokeo yaliyoto-
kana na utafiti huo yanawez-
esha pia kufuatilia na kutathmini 
utekelezaji wa programu ny-
ingine za maendeleo za kikanda 
na kimataifa ambazo Tanzania 
imeridhia.

Mwakilishi wa Shirika la Kazi 
Duniani (ILO), Adame Traore, 
alisema utafiti huo utaisaidia 
Tanzania katika kukakikisha in-
aandaa mkakati ambao utasaidia 
kupunguza tatizo la ajira kwa vi-
jana.

Pia alisema ILO itaendelea 
kushirikiana na serikali ili kuzi-
tafutia ufumbuzi changamoto za 
ajira hasa vijana na wanawake.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Mudrik Ramadhan Soraga (kulia), akimkabidhi 
kitabu cha ripoti ya utafiti wa watu wenye uwezo wa kufanyakazi ya mwaka 2020/2021, Mkuu wa 
Mkoa wa Kusini Pemba,  Mattar  Zahor Masoud,  katika hafla ya uzinduzi wa ripoti hiyo iliyofanyika 
jana hoteli ya Madinatul Bahari Mbweni Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR 

MAKAMU wa Pili wa Rais, Hemed Sulei-
man Abdulla, amesema serikali ya Zanzibar 
itaendelea kuwawekea mazingira mazuri 
wajasiriamali ili kuuza bidhaa zao ndani na 
nje ya nchi.
Hemed aliyasema hayo jana katika hafla 

ya kukabidhi vifaa vya ufugaji nyuki kwa 
Wakuu wa Mikoa ya Unguja iliyofanyika 
Ukumbi wa Sheikh Idriss Abdulwakil, Kik-
wajuni, Zanzibar.
Alisema azma ya serikali ni kuwawezesha 

wananchi kiuchumi na jitihada nyingi zi-
mechukuliwa kuona wananchi wanakom-
boka kiuchumi hususan baada ya mlipuko 
wa janga la UVIKO -19.
Hemed alisema Sh. bilioni 1.4 zimetengwa 

kwa ajili ya wajasiriamali wa ufugaji wa 
nyuki.
Pia alisema mradi huo umenufaisha vi-

kundi 85 kwa kupewa mafunzo ya ufugaji 
wa nyuki na kuwataka wanufaika wa 
mafunzo hayo kuyatumia vyema mafunzo 
waliyoyapata.
Hemed alisema mradi huo umelenga ku-

wasaidia vijana na wanawake kuongeza 
thamani ya zao la asali na kulipatia soko 
la uhakika na kuinua hali za maisha ya wa-
nanchi wa Zanzibar.
Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Kazi, 

Uchumi na Uwekezaji, Mudrik Ramadhan 
Soraga, alisema serikali imejenga vituo 
viwili vya kusanifu asali Kizimbani kwa 
Unguja na Pujini, Pemba kwa lengo la ku-
saidia kuongeza ubora wa asali inayozal-
ishwa Zanzibar.
Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala wa 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Zanzibar, 
Juma Burhan Muhamed, alisema wata-
wasimamia wanufaika hao kuvitumia ip-
asavyo vifaa hivyo pamoja na kuhakikisha 
wanarejesha mkopo huo kwa lengo la ku-
waendeleza wafugaji wingine.
Akisoma risala kwa niaba ya wajasiri-

amali wenzake, Latifa Faraja Ali, alisema  
mafunzo hayo ya  wiki mbili yamewasaidia 
kuwaongezea ujuzi pamoja na kujua namna 
ya kutengeneza mizinga ya kisasa na nta 
ikiwa ni utekelezaji wa ahadi aliyoitoa Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,  kwa 
wafugaji wa nyuki.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MRATIBU wa Jumuiya ya Watu 
Wenye Ulemavu Wasioona Zanzibar 
(ZANAB), Adil Mohammed, amese-
ma  bado watoto wenye ulemavu 
huo wanakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwamo kukosa fursa za 
elimu.

Adil aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari, ofisi-
ni kwake, Kikwajuni Zanzibar, baada 
ya wanachama wa jumuiya hiyo ku-
kamilisha uchaguzi mkuu ambao ul-
imchagua Fatuma Djaa Chesa kuwa 
mwenyekiti kwa mara ya pili.

Alisema hali hiyo imechangiwa 
kwa kiasi kikubwa na wazazi kukosa 
mwamko wa elimu kwa kutowapele-

ka watoto hao shule na kwa wali-
oshule kutowafuatilia maendeleo yao 
kielimu. Mratibu huyo alisema watoto 
hao wanahitaji visaidizi vya kuwafiki-
sha shuleni lakini kupata elimu sta-
hiki kama watoto wengine wasio na 
ulemavu pamoja na kuwa na mashine 
ya nukta nundu.

Alisema katika miaka mitano ijayo, 
jumuiya hiyo imejipanga kutekeleza 
baadhi ya miradi ukiwamo wa ku-
warudisha shuleni watoto wenye 
ulemavu wasioona walioacha shule 
ambao wengine wako  majumbani ili 
kupata haki ya elimu.

Kwa miaka mitano sasa, alisema  
wanatekeleza mradi wa kuwarudisha 
shule watoto hao kupitia ufadhili wa 
Shirika la Kimataifa la watu wenye ul-

emavu la Sweden (SRF).
“Tunatoa pongezi za dhati kwa wa-

fadhili wetu kutoka Sweden SRF kwa 
kuamua kutusaidia katika kipindi 
cha miaka mitano. Miongoni mwa 
miradi ambayo tumeweka kipaum-
bele kuitekeleza ni pamoja kuwaibua 
watoto wote wenye ulemavu wa uoni 
ambao wako nje ya mfumo wa elimu 
ya lazima huku tukitoa elimu kwa 
wazazi wenye watoto wa aina hiyo 
wasiwaweke majumbani kwa sababu 
fursa za elimu zipo,” alisema.

Mratibu huyo aliipongeza serikali 
ya Zanzibar kwa kutumia vizuri fedha 
za UVIKO- 19 kwa ujenzi wa shule za 
elimu mjumuisho kwa watu wenye 
mahitaji maalumu ili kupata fursa na 
haki ya msingi ya elimu.

Alia watoto ulemavu wasioona kukosa elimu

Wajasiriamali 
kuwekewa 
mazingira bora
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Polisi yabaini utapeli ukodishaji 
bunduki kampuni za ulinzi
Na Shaban Njia, KAHAMA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga limebaini 
‘utapeli’ unaofanywa 
na kampuni binafsi za 

ulinzi kwa kukodisha bunduki 
kwa watu binafsi kinyume cha 
sheria.

Bunduki hizo licha ya kukod-
ishwa kutoka kwa watu binafsi 
imeelezwa kuwa zinakuwa haz-
ina risasi.

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Shinyanga, Janeth Ma-
gomi, alibainisha hayo wakati 
wa kikao maalum kati ya Jeshi la 

Polisi na wamiliki wa kampuni 
binafsi za ulinzi kilichokuwa na 
lengo la kupeana maelekezo na 
kukumbushana wajibu kuhusu 
ulinzi na usalama.

Kamanda Magomi alisema 
hatua hiyo imeelezwa kuwa in-
achangia kuwapo uhalifu kwa 
sababu wahalifu wakibaini bun-
duki zinazotumiwa na walinzi 
hazina risasi ni rahisi kuwava-
mia.

Alisema licha ya kuwapo na 
tatizo hilo, lakini bado bunduki 
hizo zinasaidia katika ulinzi wa 
wananchi na mali zao.

Alisema askari mmoja ana-

linda raia 1,400 hadi 1,500 idadi 
ambayo ni kubwa kulinganisha 
na idadi ya askari polisi walioko.

Magomi alisema Jeshi   la 
Polisi linapenda kuona kam-
puni hizo za ulinzi zikiwa na si-
laha zao wenyewe na kuwasihi 
kuajiri watu waliopitia mafunzo 
ya Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
au mgambo.

Alisema kuajiri mtu asiyeku-
wa na mafunzo au raia wa kigeni 
ni kosa kisheria na watakao-
bainika watashtakiwa.

Mwenyekiti wa Umoja na 
Kampuni Binafsi za Ulinzi wilay-
ani Kahama, Phabian Ndyana-

bo, alisema wapo tayari kufuata 
sheria.

Alisema wamejipanga ku-
hakikisha kampuni hizo zina-
fanyakazi kwa kufuata utaratibu 
uliowekwa na kuahidi kufanya 
mabadiliko kutokana na upun-
gufu walioelezwa.

Aliongeza kuwa Wilaya ya 
Kahama ina kampuni za ulin-
zi  51  na kati ya hizo 34  zina 
ofisi zinazotambulika na 
zingine  17 hazina ofisi.

Hivyo, alizitaka kampuni zote 
ambazo hazina ofisi kuhakiki-
sha wanakuwa nazo ili iwe ra-
hisi kupatikana wanapotafutwa.

Mwendesha bodaboda akipita kwenye daraja lililotengenezwa kwa ajili ya waenda kwa miguu eneo la Majengo jijini 
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Alphonce Kabilondo, 
GEITA

FAMILIA ya Bukindu Bukindu 
mkazi wa Kitongoji cha Bugogo 
Kata ya Bukoli wilayani Geita 
mkoani Geita aliyefariki katika 
mazingira ya kutatanisha imego-
ma kuzika mwili wa ndugu yao.

Kijana huyo alifariki dunia 
baada ya kunywa sumu ya panya 
na familia yake imegoma kuuzi-
ka mwili wake ikitaka ufanyike 

uchunguzi ili kubaini chanzo cha 
kifo chake.

Akisimulia tukio hilo, mama 
mzazi wa marehemu, Shija An-
tony alisema mtoto wake alikuwa 
akifanya kazi kwa mfanyabiasha-
ra mmoja kijijini hapo.

Alisema juzi kijana huyo aliagi-
zwa na mwajiri kwenda kununua 
vinywaji na baada ya kufika duka-
ni alitoa Sh. 45,000  na kumlipa 
muuzaji.

Hata hivyo, baada ya kijana 

wake kuondoka dukani hapo, 
muuzaji alimfuata na kumdai 
fedha kwa madai kwamba ha-
kumlipa.

Aliongeza kuwa kijana huyo al-
ijitetea kwamba alikuwa amelipa, 
lakini muuzaji hakumwelewa na 
kuamua kuchukua vile vinywaji 
na kuvirudisha dukani.

“Kijana wangu ambaye ni 
marehemu alifika nyumbani aka-
niambia mama nilipotoka hapa 
nimetumwa dukani kununua 

soda, nikafika pale dukani ni-
kampa muuzaji fedha na yeye 
akanipa viywaji, lakini nilivyoon-
doka yule muuzaji akadai kwam-
ba sijampa hela akachukua vile 
vinywaji sasa kwa sababu hiyo 
mama nimeamua kweli ninywe 
sumu,’’  alisimulia mama.

Mama huyo alisema baada ya 
kumweleza hivyo alilazimika 
kumuita dada wa marehemu ili 
wamkimbize hospitali, lakini  al-
ifariki dunia wakiwa njiani kuele-

kea hospitali.
Mwenyekiti wa Kitongoji cha 

Bugogo, George Elias, alikiri ku-
tokea kwa tukio hilo na kuongeza 
kuwa baada ya marehemu ku-
nunua vinywaji hivyo hakupewa 
risiti.

Kaimu kamanda wa Jeshi la 
Polisi mkoani Geita, Ally Kitu-
mbu, amethibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kubainisha kuwa 
wanaendelea kufanya uchun-
guzi.

Familia yagoma kumzika ndugu aliyefariki kwa sumu ya panya 

Na Mwandishi Wetu, 
MWANZA

WASHTAKIWA watatu wa-
naodaiwa kumzika mtoto 
akiwa hai wamefikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi jijini Mwanza wakika-
biliwa na tuhuma za mauaji.
Waliofikishwa mahakamani 

ni Zawadi Masaga ambaye 
ni mama mzazi wa mtoto 
huyo, Elizabert Kaswa dada 
wa marehemu pamoja na 
Musa Mazuri ambaye ni 
mganga wa kienyeji.
Akisoma mashtaka hayo, 

mbele ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi wa Makahama 
ya Hakimu Mkazi mkoani 
Mwanza, Fotunata Bubaja, 
Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Mwanahawa 
Changali, alisema washtaki-
wa hao walitenda kosa hilo 
Novemba 13, mwaka huu.
Alisema washtakiwa hao 

wanakabiliwa na kesi ya 
mauaji namba 7 ya mwaka 
2022.
Alieleza kuwa tukio hilo 

la mauaji ni kinyume cha 
kifungu namba 196/197 cha 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu 
na Marejeo namba 16 ya 
mwaka 2022.
Washtakiwa hao hawa-

kutakiwa kujibu chochote 
kwa kuwa mahakama hiyo 
haina uwezo wa kusikiliza 
kesi hiyo ya mauaji na wali-
rudishwa rumande.

Wafikishwa 
mahakamani 
tuhuma
kumzika 
mtoto 
akiwa hai

Alisema 
washtakiwa hao 
wanakabiliwa na 
kesi ya mauaji 
namba 7 ya 
mwaka 2022.
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Mahakama Angola ‘yambananisha’ 
Isabel Santos tajiri wa Afrika
LUANDA, Angola

MAHAKAMA ya Juu ya Angola im-
eamuru kuwekewa kizuizi kwa mali ze-
nye thamani ya karibu dola bilioni moja 
zinazomilikiwa na Isabel dos Santos, 
binti wa rais wa zamani wa nchi hiyo ya 
kusini mwa Afrika.

Kwa mujibu wa shirika la habari la 
Lusa la Ureno, hati ya mahakama iliyo-
nukuliwa Desemba 19, ilisema mamlaka 
ina ushahidi wa madai ya ubadhirifu na 
utakatishaji fedha haramu, huku ikiam-
uru kukamatwa kwa fedha za dos San-
tos katika taasisi zote za benki.

Lusa ilisema ukamataji huo pia una-
jumuisha hisa zote za dos Santos ka-
tika kampuni ya Angola ya Embalvidro, 

pamoja na asilimia 100 ya hisa katika 
kampuni ya mawasiliano ya simu ya 
Unitel T+ ya Cape Verde na Unitel STP 
iliyoko Sao Tome e Principe.

Pia ilieleza kuwa jumla ya asilimia 
70 ya hisa zake katika MStar na Upstar 
Comunicacoes za Msumbiji zinapaswa 
kukamatwa pia.

Aidha, inaelezwa kuwa Dos Santos 
amekabiliwa na tuhuma za ufisadi kwa 
miaka, na kwamba mwaka 2019, ma-
hakama hiyo iliamuru kukamatwa kwa 
mali yake kwa madai ya kusimamia fed-
ha za serikali kwa makampuni ambayo 
alikuwa na hisa wakati wa urais wa 
baba yake, ikiwa ni pamoja na kampuni 
kubwa ya mafuta ya Sonangol.

Ilibainishwa kuwa Baba yake Dos 

Santos, Jose Eduardo dos Santos, ali-
fariki Julai mwaka huu, na kwamba 
alitawala Angola kwa takriban miongo 
minne hadi 2017.

Msemaji wa dos Santos hakujibu 
mara moja ombi la maoni, na mara 
kwa mara alikanusha makosa yoyote 
na aliiambia CNN Ureno mwezi Novem-
ba mwaka huu, kwamba mahakama 
nchini Angola haziko huru na kwamba 
majaji walitumika kutimiza ajenda ya 
kisiasa.

Agizo hilo linakuja baada ya shirika 
la polisi duniani Interpol kutoa notisi 
nyekundu kwa dos Santos mwezi ulio-
pita, na kuzitaka mamlaka za kimataifa 
kumtafuta na kumkamata kwa muda.

BBC

Taliban yatakiwa 
kubadili 
misimamo dhidi 
ya wanawake
UN

BARAZA la Usalama la Umoja 
wa Mataifa (UN) limeshutumu 
sera za serikali ya Taliban zina-
zowalenga wanawake na wasi-
chana nchini Afghanistan, huku 
ikitoa wito wa ushiriki kamili, 
sawa, na wenye maana wa wa-
nawake na wasichana nchini 
humo.
Kundi la Taliban limepiga 

marufuku wanawake kuhudhu-
ria vyuo vikuu na kufanya kazi 
katika mashirika yasiyo ya ki-
serikali (NGOs) wiki iliyopita.
Baraza la Usalama lenye 

wanachama 15, lilionyesha 
kitiwa wasiwasi na vikwazo 
vinavyoongezeka vya elimu 
ya wanawake nchini Talban, 
ikisisitiza kufunguliwa tena 
shule na kubadili sera ambayo 
inawakilisha mmomonyoko wa 
haki za binadamu na uhuru wa 
kimsingi.
Katibu Mkuu wa UN Anto-

nio Guterres, alisema kwamba 
vikwazo vya hivi karibuni ni 
lazima viondolewe.
“Marufuku ya wafanyakazi wa 

misaada ya kibinadamu itakuwa 
na athari kubwa na ya haraka 
kwa shughuli za kibinadamu 
nchini, ikiwa ni pamoja na kwa 
UN,” alisema.
Guterres alisema kuwa vikwa-

zo vya hivi karibuni ni ukiuk-
waji wa haki za binadamu usio 
na uhalali, na kwamba hatua za 
kuwatenga na kuwanyamazisha 
wanawake na wasichana zi-
naendelea kusababisha mateso 
makubwa na vikwazo vikubwa 
kwa uwezo wa watu wa Af-
ghanistan.
Inaelezwa kuwa mashirika 

matano ya juu yalisitisha kazi 
nchini Afghanistan baada ya 
wanawake kupigwa marufuku 
kuwafanyia kazi, na kwamba 
Care International, Baraza la 
Wakimbizi la Norway (NRC) na 
Save the Children walisema ha-
wawezi kuendelea na kazi yao 
bila wafanyakazi wa kike.
Kamati ya Kimataifa ya 

Uokoaji pia ilisitisha huduma 
huku Islamic Relief ikisema ili-
kuwa inasimamisha kazi zake 
nyingi.
Kundi la Taliban wiki iliyopita 

lilikamata wanawake watano 
waliokuwa wakishiriki maanda-
mano katika mji mkuu wa Af-
ghanistan, Kabul, kuhusu kupiga 
marufuku elimu ya wanawake.
Tangu kutwaa tena udhibiti 

wa nchi mwaka jana, Taliban 
wameweka vikwazo kwa haki 
za wanawake licha ya kuahidi 
utawala wao utakuwa mpole 
zaidi kuliko utawala ulioone-
kana katika miaka ya 1990.

BBC

Mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa (UN) kuhusu Haiti. Picha DW.

MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia Vladimir 
Putin amesaini amri am-
bayo inaweka marufuku ya 
uuzaji wa mafuta na bidhaa 
za mafuta kwa mataifa yali-
yoweka kikomo cha bei ya 
mafuta ya Russia, kuanzia 
Februari moja 2023 kwa mie-
zi mitano.

Kundi la G7 la nchi tajiri 
duniani, Umoja wa Ulaya 
na Australia walikubaliana 
mwezi huu kikomo cha dola 
60 kwa pipa moja la mafuta 
ghafi ya Russia, hatua am-
bayo ilianza kutekelezwa 
Desemba tano kwa sababu 
ya operesheni maalum ya 

kijeshi ya Moscow nchini 
Ukraine.

Amri hiyo ya Putin ilieleza 
kuwa hatua hiyo inaanza 
kutekelezwa Februari 2023, 
na inaendelea hadi Julai 
moja, 2023.”

Amri hiyo pia ilisema Rais 
Putin anaweza kutoa ruhusa 
maalum kwa usambazaji kwa 
nchi ambazo ziko chini ya 
marufuku.

Kundi la G7 lilitoa wazo la 
kupunguzwa kwa bei mwezi 
Septemba ili kukomesha Rus-
sia kutumia mapato ya mafu-
ta kufadhili vita vya Ukraine.

Ingawa mahitaji ya Ma-
gharibi ya mafuta ya Russia 
yalipungua baada ya uvamizi 

huo, mapato ya taifa hilo yali-
baki juu kutokana na kupan-
da kwa bei na mahitaji ma-
hali pengine, ikiwa ni pamoja 
na kutoka India na China.

Inaelezwa kuwa kikomo 
cha bei kinalenga kupunguza 
mapato ya mafuta ya Russia, 
na kwamba inazuia ghafi yoy-
ote ya taifa hilo inayouzwa 
kwa zaidi ya dola 60 kusa-
firishwa kwa kutumia meli za 
mafuta za G7, EU, kampuni za 
bima na taasisi za mikopo.

Aidha, ilibainishwa kuwa 
kampuni nyingi kuu za ki-
mataifa za usafirishaji na 
bima ziko ndani ya G7.

Mwezi huu, Rais wa 
Ukraine Volodymyr Zelensky 

aliita kikomo cha bei kuwa 
wazo dhaifu ambalo haliku-
wa zito vya kutosha kuharibu 
uchumi wa Urusi.

Waziri wa Fedha wa Rus-
sia Anton Siluanov, alisema 
Jumanne kwamba nakisi ya 
bajeti ya nchi hiyo inaweza 
kuwa pana kuliko asilimia 
mbili iliyopangwa ya Pato 
la Taifa 2023, huku bei ya 
mafuta ikipunguza mapato 
ya mauzo ya nje.

Mafuta kwa sasa yanauzwa 
kwa takriban dola 80 kwa 
pipa kutoka kilele cha zaidi 
ya dola 120, inayoonekana 
Machi na Juni.

VOA

Putin aweka marufuku uuzaji 
mafuta nchi za magharibi

Mwisho

Mwisho

Mwisho

Mwisho



Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0782253676

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF   
TANZANIA   

MOSHI  DISTRICT  REGISTRY
AT  MOSHI 

MISC.LAND APPLICATION  NO.34  OF 2021
RICHARD ANSELIMU MUSHI…………APPLICANT

VERSUS 
KILIMANJARO CENTRE FOR OPPHANS AND STREET 

CHILNDREN………RESPONDENT .

NOTICE  FOR MENTION,
TAKE NOTICE :  That the above case has been fixed for 
mention in the High Court of Tanzania at Moshi on  21st  

February,2023  at 9:00  a.m. before Honourable  Judge in 
charge.
WHEREAS:   Service  on  you has  been ordered  to be  
published  in the  Nipashe  newspaper.
You  may  appear in person or by Advocate or agent dully 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all the documents  upon which you 
intend to rely upon in support  of your case. 
TAKE FURTHER  NORE THAT:  in  default of your appearance 
on that day and time the court may proceed in your absence.
GIVEN UNDER    my hand and seal of the Court this  1st  day of 
December , 2022       
                 

DEPUTY REGISTRAR

KUPOTEA KWA PASSPORT

JOSEPHAT ALPHONCE RWEYEMAMU anatangaza 
kupotelewa na HATI YA KUSAFIRIA (PASSPORT) 
(KUIBIWA) Iliyotolewa kwa namba TAE 115502 
iliyotolewa na Kamishna Jenerali wa Uhamiaji 
23/05/2019
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi kilicho karibu
Taarifa ya polisi IRI/IRI/RB/482396/2022
Au awasiliane na muhusika kwa simu namba 
0752839926 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, 
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Bukoba
Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa wa Kagera

Usimamizi wa mirathi Na. 71/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
Rose Andrew Nyamwera wa Bukoba - Kibeta. 

KATIKA SHAURI YA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA Joyce Andrew Nyamwela. 

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 30 Mwezi 01 mwaka 2023 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo. 
Zingatia:- Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa. 
Imetolewa leo tarehe 28 Mwezi 12 Mwaka 2022

.....................................
HAKIMU

KUPOTEA KWA PASSPORT

JOSEPHAT ALPHONCE RWEYEMAMU anatangaza 
kupotelewa na HATI YA KUSAFIRIA (PASSPORT) 
(KUIBIWA) Iliyotolewa kwa namba TAE 115502 
iliyotolewa na Kamishna Jenerali wa Uhamiaji 
23/05/2019
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi kilicho karibu
Taarifa ya polisi IRI/IRI/RB/482396/2022
Au awasiliane na muhusika kwa simu namba 
0752839926 

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

SHABANI OMARY CHIKA 
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya pikipiki (haojue) 
yenye namba za usajili 

MC 188 CXB.  Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
DSM/PHQ/RB/491669/2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MARIETHA MARCUS 
MWINGIRA anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari aina 
ya TOYOTA Hiace yenye namba 

za usajili T 942 DCV. yenye 
CHASES NAMBA: 

RZH1241001822. Engine 
No; 2RZE85Z223FT.

Kwa yeyote atakayeiona atoe 
taarifa polisi. 

Taarifa ya polisi RB. Namba 
IRI/IRI/RB/492675/2022

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF   
TANZANIA   

MOSHI  DISTRICT  REGISTRY
AT  MOSHI 

MISC.LAND APPLICATION  NO.34  OF 2021
RICHARD ANSELIMU MUSHI…………APPLICANT

VERSUS 
KILIMANJARO CENTRE FOR OPPHANS AND STREET 

CHILNDREN………RESPONDENT .

NOTICE  FOR MENTION,
TAKE NOTICE :  That the above case has been fixed for 
mention in the High Court of Tanzania at Moshi on  21st  

February,2023  at 9:00  a.m. before Honourable  Judge in 
charge.
WHEREAS:   Service  on  you has  been ordered  to be  
published  in the  Nipashe  newspaper.
You  may  appear in person or by Advocate or agent dully 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all the documents  upon which you 
intend to rely upon in support  of your case. 
TAKE FURTHER  NORE THAT:  in  default of your appearance 
on that day and time the court may proceed in your absence.
GIVEN UNDER    my hand and seal of the Court this  1st  day of 
December , 2022       
                 

DEPUTY REGISTRAR

KUPOTEA KWA PASSPORT

SALIM MOHAMED MALIONDO anatangaza 

kupotelewa na HATI YA KUSAFIRIA (PASSPORT) 

Iliyotolewa kwa namba AB 810030 iliyotolewa na 

Inspecta Jenerali wa Polisi  (IGP)  28/12/2022

Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo chochote 

cha polisi kilicho karibu Taarifa ya polisi 

DSM/PHQ/RB/493681/2022

Au awasiliane na muhusika kwa simu namba 

0625336209 

KUPOTEA KWA CHETI

ABDULRAHMANI RAMADHANI SHEMSHANGUZO 
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato cha 
nne chenye index namba S.4970/0203 
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia shule 
ya sekondari ya MURIET mwaka 2019, yeyote 
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Polisi taarifa DAR/URA/RB/429396/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA KUKAZIA HUKUMU NA. 13/2022

NANZIA LYIMO................... MWOMBAJI
DHIDI YA

GODWIN SAMWEL........................MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
GODWIN SAMWEL
POPOTE ULIPO
Unatakiwa ufike katika Mahakama ya Wilaya 
Morogoro tarehe 11/1/2023 saa 2:30 Asubuhi 
ambapo shauri lako limepangwa kutajwa.
Endapo hutofika wewe binafsi ama mwakilishi 
wako shauri tajwa litasikilizwa upande mmoja na 
kutolewa uamuzi.
Imesainiwa leo tarehe 21 Mwezi  12 Mwaka 2022
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

Ndugu SILAJI HUSSEIN 
LWEZAURA anatangaza 

kupotelewa na kadi yake ya 
gari aina ya Hiace lenye 

namba za usajili T343BDP. 
Ametoa taarifa polisi na 

kupewa namba 
KAG/BUK/RB/492476/2022. 

Kwa yeyote atakayeiona 
atoe taarifa polisi au apige 
simu namba 0754754730.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

SHABANI OMARY CHIKA 
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya pikipiki (haojue) 
yenye namba za usajili 

MC 188 CXB.  Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
DSM/PHQ/RB/491669/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
J/PCF/54

KUITWA SHAURI MDAIWA
(MCA/63)

Mahakama ya Mwanzo MANGAKA
Wilaya ya NANYUMBU

MADAI NAMBARI 46 YA 2022
MDAI LUKIA ABDU MAMU

Mdaiwa MUSTAFA PWIRIRA LILANGA
Kwa: 1)...............................................
           2)  MTENDAJI WA KIJIJI
           3)  MARATANI
          4) ........................................     
Kwa kuwa Mdai/Wadaawa amaleta/Wameleta Mdai yake/yao kwamba 
/Eleza hapa habari za Madai)

MADAI YA TALAKA
Kwahiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii ya MANGAKA tarehe 6/01/2023 saa 2:00 Asubuhi.
Kwa kujibu madai hayo, kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kutajwa shauri 
hilo ni lazima kuleta Mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu 
shauri hilo kwa ajili ya kujijtetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa hapo juu, 
Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini 
hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo 
tarehe 28 Mwezi 12, 2022

KUPOTEA KWA CHETI

ABDULRAHMANI RAMADHANI SHEMSHANGUZO 
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato cha 
nne chenye index namba S.4970/0203 
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia shule 
ya sekondari ya MURIET mwaka 2019, yeyote 
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Polisi taarifa DAR/URA/RB/429396/2022



BURUDANI
27Alhamisi Desemba 29, 2022

Penzi la 
Wema, 
Whozu 
chali

PENZI la Wema Sepetu na msanii 
Whozu linadaiwa kwa sasa halipo tena na 
kila mmoja ameshika hamsini zake.

Wawili hao wanadaiwa kuachana na 
Wema alianza kuposti snapchat anata-
mani kufa.

Katika mwendelezo huo huo amefuta 
picha zote za Whozu ambazo amewahi 
kuziposti kwenye page yake.

Hii ni dalili tosha wawili hao hawapo 
pamoja tena na mbaya zaidi Wema 
amepost video akicheza na mwanaume 
mwingine.

Mara kadhaa mrembo huyo wa Tanza-
nia aliyeshinda taji katika shindano la 

mwaka 2006, huweka wazi mahusi-
ano yake ya kimapenzi na an-

apoachana na mpenzi husika. 

RAPA Tory Lanez wa Marekani amepatika-
na na hatia ya kumpiga risasi mwanamuziki 
mwenzake wa Hip hop, Megan Thee Stallion, 
mwaka wa 2020.

Mahakama ya Los Angeles ilimtia hatiani 
raia huyo wa Canada mwenye umri wa 
miaka 30 kwa kosa la kutekeleza uzembe wa 
kufyatua risasi, kushambulia kwa kutumia 
bunduki na kubeba silaha iliyopakiwa na 
ambayo haijasajiliwa.

Anakabiliwa na kifungo cha zaidi ya 
miaka 20 jela.

Megan, rapa mwenye umri wa miaka 27 
aliyeshinda tuzo ya Grammy awali alitoa 
ushahidi alipigwa risasi miguuni baada ya 

kuondoka kwenye tafrija.
Aliwekwa rumande na anatarajiwa kuhukumiwa ifikapo Januari 27, mwa-

kani.
Akizungumza baada ya kesi hiyo kukamilika, mmoja wa mawakili wa 

Megan, Thee Stallion aliwaambia waandishi wa habari ”majaji wamefanikiwa 
kufikia ukweli. Nashukuru Megan ametendewa haki.’’

Rapa Tory hatarini 

jela miaka 20
NYOTA wa muziki wa Bongofleva na mkuu wa 

lebo ya Konde Worldwide, Harmonize, ameibuka 
na jipya kuhusu wanawake wengi kumzimikia 
ikiwa imepita wiki chache baada ya kuachana 
na aliyekuwa mpenzi wake na meneja, Kajala 
Masanja.

Kupitia Instagram, Harmonize amesema katika 
siku za hivi karibuni tangu wasikie habari yuko 
singo baada ya msalaba wake aliosema hadha-
rani ataubeba kumwelemea, wanawake wengi 
wameanza kumvizia.

Msanii huyo hata yeye alikiri amechang-
anyikiwa ni kwa nini wanawake wanamfuata 

kila kona huku akikisia huenda ni kwa sababu ya 
nyota ya mafanikio yake kila uchao.
“Nimechanganyikiwa katika hili…wanawake siku 

hizi wananipenda kupita maelezo asikwambie mtu. 
“Ni kwa sababu naendelea kupaa kiutajiri au 

pengine ni kutokana na utanashati wangu,” aliandika 
Harmonize.

Harmonize: 
Wanawake wengi 
wananipenda
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Prisons kupata donge
nono ikimfunga Simba

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutopata ushindi 
katika michezo 12 mfululizo, mabosi 
wa Ruvu Shooting wamewaondoa 
hofu mashabiki wao na kusema 
watasajili wachezaji wapya katika 
dirisha dogo ili kusaidia kuimarisha 
kikosi chao, imefahamika.

Msemaji wa Ruvu Shooting, 
Masau Bwire, aliliambia gazeti hili 
jana, tayari wameshanasa saini ya 
straika mkongwe kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Atupele Green na 
kiungo, Mohamed Banka ambaye 
alikuwa akiitumikia Namungo FC.

Bwire alisema pia klabu iko katika 
hatua za mwisho za mzunguko wa 
wachezaji wengine ambao watai-
saidia timu yao kurejesha makali 
yake.

“Tunawapa pole sana wale wazee 
wa mikeka, walikuwa wakitube-
tia tutaibuka na ushindi, lakini 
mikeka yao ilikuwa inachanika, sasa 
nawaambia haitochanika tena, na 
mashabiki wetu waelewe kipindi 
cha huzuni sasa kimefika mwisho. 
Tunajua tatizo letu lilikuwa ni eneo 
la ushambuliaji, tumeamua kuli-
fanyia kazi,” alisema Bwire.

Naye Kocha Mkuu wa Ruvu 
Shooting, Mbwana Makata, alisema 
tatizo lao litamalizika kwa sababu 
alilazimika kutumia mawinga 
kutokana na kukosa washambuliaji 
wa kati.

Atupele, Banka 
matumaini Ruvu

Na Saada Akida 

MAAFANDE wa Prisons wameahidiwa 
kupokea bonasi ya Sh. milioni 30 endapo 
watafanikiwa kupata ushindi katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Simba 
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ahadi hiyo imetolewa jijini Dar es Sa-
laam jana na wadhamini wakuu wa timu 
hiyo kutoka Mbeya, Kampuni ya Silent 
Ocean.

Meneja Masoko wa Silent Ocean, Mo-
hammed Kamilagwa, alisema, endapo 
timu hiyo itapata matokeo ya sare katika 
mechi hiyo itaambulia Sh. milioni 10 na 
hiyo imekuwa ni kawaida yao kuwapa 
wachezaji wao posho wanaposhinda 
michezo mikubwa.

Kamilagwa alisema mechi zilizopita 
wamefanya vizuri na wachezaji walipata 
posho jambo ambalo linawaongezea moti-
sha ya kujituma zaidi katika kila mechi wa-
nayocheza.

“Fedha tulizowaahidi ni kubwa kuliko 
mechi zilizopita, hii ni kuongeza ushindani 
katika ligi yetu, kwa juhudi hizi tumeona 
Tanzania Prisons ni timu sahihi kwetu 
kuongeza nguvu kwa sababu timu ya 
umma, lakini inawaongezea wigo mkubwa 
wachezaji  kupata ajira,” alisema Kami-
lagwa. 

Katibu Mkuu wa Tanzania Prisons, Raja-
bu Kifukwe alisema, wadhamini wameku-
wa wakijitoa na kuwapa fedha na mahitaji 
mengine ya timu.

Kifukwe alisema wamejiandaa vizuri 
na timu tayari imeshafika jijini kwa ajili 

ya maandalizi ya mchezo huo, ambapo 
anaamini watapata matokeo mazuri ya-
takayowaweka katika nafasi nzuri kwenye 
msimu huu.

“Tunawaahidi wadhamini timu inaen-
delea na mazoezi kwa ajili ya mchezo wetu 
dhidi ya Simba, tunatambua ni timu kubwa 
iko vizuri, tunawaheshimu na tunaenda 
kuwapa changamoto katika mchezo wetu 
ujao,” alisema Kifukwe.

Naye nahodha wa Prisons, Benjamin As-
ukile, alisema wamejipanga kuonyesha ki-
wango cha juu zaidi ya walichokionyesha 
katika mchezo dhidi ya Yanga.

Asukile alisema, wamekuja kivingine na 
timu yao haina historia ya kupoteza mechi 
zote mbili wanapokuja Dar es Salaam ku-
kutana na timu hizo kongwe.

Meneja Masoko wa Kampuni ya Silent Ocean, Mohamed Kamelagwa (kushoto), akitangaza motisha ya Sh. milioni 30 kwa 
wachezaji wa Prisons endapo wataifunga Simba katika mechi ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. Kulia ni Ofisa Habari wa Prisons, Jackson Mwafulango na Katibu Mkuu wa timu hiyo, 
Rajabu Kifukwe. PICHA: JUMANNE JUMA

Kick boxing kuchuana Februari
Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya mchezo wa ngumi 
na mateke maarufu kama Kick Boxing 
kwa vijana wenye umri chini ya miaka 16 
yanatarajiwa kufanyika kuanzia Februari 
25, mwakani kwenye klabu ya Fay Heroes 
jijini, Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Klabu ya Fay Heroes, 
Abdul Ally, alisema lengo la mashinda-
no hayo ni kuinua vipaji vya wachezaji 
chipukizi ambao walikuwa wanahitaji ku-

pata nafasi.
“Tumeamua kufanya mashindano hayo 

baada ya kubaini vipaji vingi viko mtaani, 
kuna vijana wengi ambao wanafahamu 
mchezo huu isipokuwa wanashindwa 
kutoka kwa sababu hawajui waanzie 
wapi,”alisema Ally.

Mkurugenzi huyo aliongeza mbali na 
mashindano hayo, pia klabu hiyo imean-
daa filamu maalumu iliyojaa vionjo mbal-
imbali itakayosaidia kuutangaza mchezo 
huo.

Naye Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wushu Tanzania, Sempai Kapipi, alil-
iambia gazeti hili wameamua kufanya 
mashindano hayo baada ya kukaa kimya 
kwa muda mrefu jambo ambalo lilirudi-
sha nyuma maendeleo ya mchezo huo.

Kapipi alisema usajili wa wachezaji wa-
takaoshiriki michuano hiyo umeshaanza 
huku akiongeza pia kutakuwa na mich-
ezo mingine itakayoshindaniwa ambayo 
ni karate, ngumi, judo, wushu.

Makocha watakiwa
kushawishi chipukizi

Na Shufaa Lyimo

MWENYEKITI wa Chama cha 
Soka Wilaya ya Ilala (IDFA), 
Kondo Mussa, amewataka wa-
shiriki wa kozi ya ukocha ngazi 
ya awali (Grassroot), kuwashawi-
shi wachezaji kuupenda mchezo 
wa mpira wa miguu.

Washiriki 22 wanatarajia 
kumaliza kozi iliyoandaliwa na 
IDFA Jumamosi na watakuwa 
na jukumu la kufundisha watoto 
wenye umri wa kuanzia miaka 
minne hadi 12.

Kondo alisema kila mshiriki 
anatakiwa kuyafanyia kazi kwa 
vitendo mafunzo yote waliyo-
fundishwa ili kuwaendeleza 
vijana.

“Wito wangu kwa washiriki 
msikilize na kuzingatia yale 
mtakayofundishwa, mkayatumie 
vizuri ili mkatimize malengo 
yenu, hakuna njia fupi, maende-
leo ya mpira yanahitaji rasilimali 
watu, utaalamu,” alisema kion-
gozi huyo.

Naye Katibu Mkuu wa IDFA, 
Daudi Kanuti, alisema kozi hiyo 
inashirikisha makocha wengi vi-
jana na ana imani watafika mbali 
katika kujiendeleza kwenye 
taaluma hiyo.



BARCA YATOA MSIMAMO
RIPOTI kutoka Hispania zinadai Barcelona itakataa 

kumuuza Frenkie de Jong anayelengwa na Manchester 
United licha ya Mholanzi huyo mwenye umri wa miaka 
25 kuwa sehemu muhimu ya mipango ya Xavi. (Mail)

JUDE AIVURUGA LIVERPOOL
LIVERPOOL hawatasimamisha harakati zao za kum-

wania, Jude Bellingham licha ya kuizidi kete Manches-
ter United katika mbio za kumnasa Cody Gakpo. (Mail)

JUDE AITAMANI MADRID
JUDE Bellingham anapendelea zaidi kujiunga na 

Real Madrid kutoka Borussia Dortmund, licha ya Liver-
pool, Manchester City na Manchester United kumtaka 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 19. (AS)

DAU LA ENZO HADHARANI
BENFICA imekataa ofa ya euro milioni 100 kutoka 

klabu ambayo haijatajwa jina kwa ajili ya kiungo wa kati 
wa Argentina, Enzo Fernandez, ambaye amekuwa aki-
husishwa na Liverpool na Real Madrid, na haitamuuza 
kwa chini ya euro milioni 120 mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 21. (Record)

LOCATELLI ANUKIA MADRID
KLABU ya Real Madrid ina nia ya kumsajili kiungo wa 

kati wa Timu ya Taifa ya Italia, Manuel Locatelli mwe-
nye umri wa miaka 24, ambaye yuko kwa mkopo Juven-
tus kutoka Sassuolo. (AS)

FOFANA, CHELSEA SAFI
CHELSEA wamefikia makubaliano ya euro milioni 12 

na Molde ili kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa 
ya Ivory Coast, David Datro Fofana, mwenye umri wa 
miaka 20. (Fabrizio Romano)

MENDY AIKATAA CHELSEA
GOLIKIPA wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Senegal, 

Edouard Mendy, mwenye umri wa miaka 30, amepuuz-
ilia mbali mkataba mpya wa miaka sita hapo Stamford 
Bridge kwa sababu anaamini klabu hiyo haimwonyeshi 
heshima ya kutosha. (Sun)

MUDRYK NJIA MOJA
OFISA Mtendaji Mkuu wa Shakhtar Donetsk, Carlo 

Nicolini, amethibitisha Arsenal wana nia ya kumsajili 
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ukraine, Mykhailo 
Mudryk, mwenye umri wa miaka 21. (Calciomercato)

JOAO ATAJWA CHELSEA
KLABU ya Chelsea inafikiria kumsajili kwa mkopo 

mchezaji wa Atletico Madrid, Joao Felix mwenye umri 
wa miaka 22, katika dirisha dogo la Januari. The Blues 
hao wanataka kuimarisha safu yao ya ushambuliaji. 
(Mail)

MUDRYK SOKONI RASMI
ARSENAL imetoa ofa ya paundi milioni 55 kwa ajili 

ya kumnunua winga wa Shakhtar Donetsk na Timu ya 
Taifa ya Ukraine, Mykhaylo Mudryk. (The Telegraph)

ARSENAL YAMFUATA RABIOT
KLABU ya Arsenal itajaribu kumsajili kiungo wa kati 

wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Adrien Rabiot, mwenye 
umri wa miaka 27, ambaye mkataba wake utamalizika 
Juventus msimu wa joto. (Repubblica, via Mail)

--------------------

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

MARCUS Rashford anatazamia 
kupata bao bora zaidi msimu huu 
baada ya kuongeza idadi yake katika 
ushindi wa Ligi Kuu England huku 
akisaidia Manchester United kupata 
ushindi mnono dhidi ya Nottingham 
Forest hapo juzi.

Kikosi cha Kocha, Erik ten Hag 
kilirejea katika mchezo wa Ligi 
Kuu England kwenye Uwanja wa 
Old Trafford na kilifanikiwa kupata 
ushindi wa mabao 3-0.

Rashford, ambaye alikuwa na 
msimu mgumu wa 2021-22, alikuwa 
na wakati mzuri zaidi kwa kuifungia 
timu yake bao la kwanza kabla ya ku-
saidia la pili.

Inamfanya sasa kufikisha mabao 
10 katika mechi 21 kwenye michua-
no yote kwa United mwaka huu na 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25 amekiri ana lengo akilini.

“Kila fowadi huwa na namba am-
bayo anataka kujaribu kuifikia,” 
alisema Rashford akiiambia Amazon 
Prime Sport.

“Kwangu mimi, ni kufunga zaidi ya 
nilivyowahi kufunga katika msimu 
mmoja. Nadhani ni 22 au 23. Nin-
afurahia kile ninachofanya kwa daki-
ka hiyo.”

Msimu bora wa awali wa Rashford 
akiwa na United ulikuwa wa 2019-20, 
alipofunga mabao 22 katika ngazi ya 
klabu na timu ilifika nusu fainali ya 
Kombe la FA, Kombe la EFL na Ligi 

ya Europa.
Baada ya kuwa na wakati mgumu 

msimu uliopita chini ya kocha wa 
muda, Ralf Rangnick, Rashford ame-
furahia mabadiliko yake chini ya 
Erik ten Hag na alizungumzia hali ya 
kuimarika katika kikosi hicho tangu 
Mholanzi huyo achukue usukani.

“Tunashinda michezo zaidi na 
nadhani kiwango cha uchezaji kime-
kuwa cha juu zaidi,” aliongeza. 

“Nimefurahishwa na jinsi tuna-
vyokuwa kwa sasa na tunatumaini 
tunaweza kuendelea.

“Ni mawazo tofauti kabisa na 
msimu uliopita, timu tofauti inay-
ocheza soka tofauti. Tunapaswa 
kufunga mabao mengi zaidi katika 
michezo mingi zaidi.”

    Mshambuliaji huyo wa United na England 
asema anahitaji kufunga mabao mengi zaidi ili...
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Rashford afunguka 
kuhusu ndoto zake



BARCELONA, Hispania 

HATIMA ya Sergio Busquets 
katika klabu ya Barcelona ime-
kuwa na mzozo tangu kiungo 
huyo alipotangaza kustaafu ku-
cheza soka la kimataifa.

Mkataba wa Busquets ndani 
ya Barca unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu na inaoneka-
na mchezaji huyo ameamua 
kuondoka Camp Nou ifikapo 
mwakani na anatajwa kujian-
daa kuhamia katika Ligi Kuu 
Marekani, huku Inter Miami ya 
huko ikimwania.

Hata hivyo, Kocha Xavi Her-
nandez hana nia ya kuruhusu 
Busquets kuondoka katika kla-

bu hiyo mwishoni mwa msimu. 
Kuna maoni Xavi anajaribu 
kumshawishi kiungo huyo kusa-
lia Camp Nou angalau hadi Janu-
ari, mwaka 2024.

Kwa mujibu wa gazeti la 
Mundo Deportivo, inaonekana 
Xavi haungwi mkono na bodi ya 
klabu hiyo kuhusiana na wazo 
la Busquets kusalia Camp Nou 
hadi nusu ya kwanza ya msimu 
wa 2023/24.

Wanaamini kuondoka kwa ki-
ungo huyo mkongwe katikati ya 
msimu kutaathiri upangaji wa 
kikosi na kulazimu klabu kum-
tafuta kiungo mpya wakati wa 
dirisha la usajili la Januari.

habari michezo
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Sergio mambo magumu Barcelona

LONDON, England 

K
AI Havertz alisifu “uhuru” uliotolewa 
na Kocha Graham Potter kama ufun-
guo wa uchezaji wake mzuri baada ya 
Chelsea kushinda mabao 2-0 dhidi ya 

Bournemouth, iliyochezwa Jumanne.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani 

alifunga bao moja na kusaidia jingine katika 
ushindi wa 2-0 katika mechi ya Ligi Kuu Eng-
land iliyochezwa Jumanne kwenye Uwanja 
wa Stamford Bridge, akifungua ukurasa wa 
mabao kabla ya kumsaidia Mason Mount ku-
pachika goli la pili.

Huo ulikuwa ushindi wa kwanza kwa Chel-
sea iliyofanya majaribio sita, lakini Havertz 
sasa ana mabao manne chini ya Potter katika 
michuano yote na anafurahia kufanya kazi na 
kocha huyo wa zamani wa Brighton and Hove 
Albion.

“Ananipa uhuru wa kufanya chochote nina-
chojisikia vizuri uwanjani,” alisema Havertz 
akiiambia Amazon Prime Sport. 

“Napenda kucheza huru na kuwa ndani ya 
boksi, ananifanya nijiamini sana.

Potter, ambaye alirithi nafasi ya Thomas 
Tuchel, Septemba mwaka huu naye aliwasi-
fia wachezaji wake, ingawa alimpoteza Reece 
James kutokana na jeraha lingine na alikuwa 
akisubiri kuchunguzwa.

Havertz amsifu Potter 
kuwapa uhuru Chelsea

***

-----------------------
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Ntibazonkiza kuivaa Prisons,
Simba ikitambulisha mashine

Sergio mambo magumu Barcelona

Yanga, Feitoto,  moshi mweusi

Na Adam Fungamwango

WAKATI kiungo mpya, Saido Nti-
bazonkiza, anatarajiwa kuanza kui-
tumikia timu yake ya Simba kesho 
katika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya 
Prisons, klabu hiyo huenda ikatangaza 
mchezaji mpya iliyemsajili kwenye diri-
sha dogo ambalo limefunguliwa.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alisema wanatara-
jia kukamilisha taratibu zote muhimu 
kesho na mambo yakienda vyema, Nti-
bazonkiza atakuwa sehemu ya kikosi 
kitakachoshuka dimbani kuwakabili 
Maafande wa Prisons. 

Ahmed alisema mchezaji huyo yuko 
tayari kuongeza nguvu katika kikosi 
cha Simba na wanaamini ujio wake 
utawasaidia.

“Siku hiyo uwanjani itakuwa ni kama 
sherehe kwa wanachama na mashabiki 
wa Simba, tunakwenda kuuaga mwaka 
2022, kwenda kumshukuru Mwe-
nyezi Mungu, kwenda kupongezana 
Wanasimba, kukosoana na kuulizana 
kuanzia kwenye timu yetu na hata 
maisha ya kawaida kama wanadamu, “ 
alisema Ahmed.

Aliongeza klabu hiyo inaendelea na 
mchakato wake wa kusajili na huenda 
pia kesho wakatambulisha mchezaji 
mpya kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa. 

“Mwenyekiti wa Bodi (Salim Abdal-
lah) ameniambia analifanyia kazi hilo, 

likiwezekana atanijulisha kwa hiyo 
Ijumaa itakuwa ni mechi fulani hivi ya 
Wanasimba na baada ya hapo wakazi 
wa Dar na Tanzania Bara hawataiona 
tena timu kwa sababu itaelekea Zanzi-
bar kwenye mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza wanachama na mashabiki 
wa Simba wasikaririshwe majina ya 
wachezaji wanaodaiwa wanasajiliwa 

na badala yake wasubiri taarifa rasmi 
ya klabu.

“Tunaendelea na usajili wa wacheza-
ji wapya, wanachama na mashabiki wa 
Simba wasiwe na wasiwasi, wanataki-
wa kukaa wakisubiri  mchezaji yoyote 
atakayekuja kuisaidia timu na siyo jina 
la mtu au lazima aje mchezaji fulani,” 
alisema Ahmed.

Shirikisho Afrika.
Nyota wanaotajwa kuwindwa na 

Yanga ni kiungo wa Geita Gold FC, 
Kelvin Nashon pamoja na kumrejesha 
kikosini aliyekuwa mshambuliaji wao, 
Yacouba Songne ambaye kwa sasa 
yuko fiti baada ya kupona majeraha 
yaliyokuwa yanamsumbua.

Hata hivyo inadaiwa Geita Gold FC 
wameanza kuweka vikwazo katika 
usajili wa Nashon kutokana na tayari 
imeshapoteza wachezaji wengine 
wawili wa kikosi cha kwanza ambao ni 
George Mpole aliyesajiliwa FC Lupopo 
ya DRC na Saido Ntibazonkiza, aliyetua 
Msimbazi.

Makamu wa Rais wa Yanga, Arafat 
Haji, alisema klabu yao ina mipango 
ya kusajili wachezaji wapya zaidi ya 
wawili kwa ajili ya kuimarisha kikosi 
chao na hatimaye kufikia malengo.

Haji alisema wamepokea mapende-
kezo kutoka katika benchi la ufundi 

lililoko chini ya Kocha Mkuu, Nesred-
dine Nabi, ambalo limeainisha aina ya 
wachezaji wanaowahitaji.

“Tutasajili wachezaji kulingana na 
mapendekezo ya benchi letu la ufundi, 
lakini kuna wachezaji ambao wali-
kuwa majeruhi wamerejea, watakuwa 
sehemu ya kikosi cha Yanga.

Huu ni wakati wetu Yanga ku-
weka alama kwenye mashindano 
ya kimataifa, mfumo wetu ni ule ule 
mchezaji tunayemsajili lazima awe 
bora sana au zaidi ya yule ambaye tu-
naye,” alisema kiongozi huyo.

Katika hatua nyingine, Yanga im-
ewasilisha barua rasmi kwa uongozi 
wa Azam FC ikitaka kuwasajili nyota 
wake wa kimataifa, James AkamiNko 
na Kipre Junior.

Ofisa Habari wa Azam FC, Hasheem 
Ibwe, amethibitisha klabu yao 
kupokea maombi hayo na itatoa ma-
jibu ya upatikanaji wa nyota hao huku 
akiongeza, pande hizo mbili zimefanya 
mazungumzo.

INATOKA  UK. 32

Aigle Noir ya Burundi.
Azam itacheza mechi yake 

ya kwanza Januari 3, mwakani 
dhidi ya Malindi wakati Simba 
itavaana na Mlandege na siku 
inayofuata Yanga wakawakabili 
KMKM na Chipukizi itawaalika 
Aigle Noir.

INATOKA  UK. 32

Mgunda 
aendelea 

Kiungo wa Simba, Saido Ntibazonkiza.



Na Saada Akida 

SAKATA la kiungo Mtanzania, 
Feisal Salum ‘Feitoto’ dhidi ya 
klabu yake ya Yanga limeende-
lea kugubikwa na sintofahamu 
baada ya nyota huyo kudaiwa 
kugomea mazungumzo kum-
rejesha katika kikosi cha ma-
bingwa hao watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara yaliyokuwa 
yanaendelea, imeelezwa.

Mazungumzo hayo yanadai-
wa kuhusisha vigogo kutoka se-
hemu mbalimbali hapa nchini, 
lakini hadi jana jioni hakuna 
makubaliano yaliyofikiwa huku 
Feitoto hajulikani alipojificha.

Taarifa zilizopatikana jijini 
zinasema wawakilishi wa Yanga 
walifanya kikao na nyota huyo 
kwa ajili ya kufikia makubaliano 
ya kuboresha mkataba ili asalie 
ndani ya klabu hiyo, lakini kikao 
hicho hakikuzaa matunda.

Chanzo chetu kiliendelea 
kusema Feitoto hajaripoti kam-
bini kama wachezaji wengine 
walivyoingia ili kujiandaa na sa-
fari ya kuelekea Turiani, mkoa-
ni Morogoro kuwafuata Mtibwa 
Sugar na inaelezwa hapatikani 
katika namba ya simu yake in-
ayofahamika.

Chanzo hicho kiliendelea 
kusema baada ya Feitoto kue-
ndelea kushikilia msimamo 
wake, pia nyota huyo kutoka 
Zanzibar inadaiwa amepanga 
kusafiri kwenda mapumzikoni 
nje ya Tanzania katika kipindi 

hichi ambacho Ligi Kuu 
Bara itasimama kupisha 
mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi yanayotarajiwa 
kufanyika kuanzia Jumapili.

“Msimamo wa Feitoto un-
awapasua vichwa viongozi wa 
klabu, mazungumzo hayajafan-
ikiwa, imetumika nguvu kubwa 
lakini bado hakuna dalili nzuri, 
bado hajarejea kambini, kikosi 
chetu tayari kimeingia kambini 
Avic Town,” kilisema chanzo 
chetu.

Kilisema kutokana na sin-
tofahamu hiyo, benchi la ufundi 
limemwondoa kwenye mipa-
ngo yake mpaka pale suala lake 
litakapomalizika.

“Hayuko kambini na vion-
gozi bado wanaendelea na ku-
hakikisha wanafanikiwa kum-
shawishi, wanataka akubali 
kukaa mezani na kuzungumza 
kuhusu maboresho ya mka-
taba, aachane na uamuzi wa 
kuuvunja mkataba uliopo, hii 
itakuwa ni mara ya pili baada 
ya juzi kuwagomea,” kiliongeza 
chanzo hicho.

Wakati huo huo Yanga imean-
za mazungumo ya kusajili nyota 
wawili wapya ili kuongeza ngu-
vu katika kikosi chao ambacho 
Februari mwakani kitaanza ku-
saka matokeo chanya kwenye 
hatua ya makundi ya michua-
no ya kimataifa ya Kombe la 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Jangwani sasa 
yamgeukia Nashon, 
yapiga hodi Azam... 
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Mgunda aendelea 
kuzichanga karata

Na Shufaa Lyimo

WAKATI imepangwa kuanza dhidi 
ya Mlandege katika mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi yatakayofanyika 
Zanzibar, Kocha Mkuu wa Simba, 
Juma Mgunda, amesema anahitaji ku-
funga ‘hesabu’ za mwaka kwa ushindi 
ili kujiimarisha katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Simba inatarajia kuikaribisha Pris-
ons katika mechi ya raundi ya 19 ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa 
kesho kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mgunda, alisema wachezaji wake wa-
naendelea vyema na mazoezi na kila 
mmoja akili yake imeelekea katika 
kuvuna pointi tatu muhimu kwenye 
mchezo huo.

Mgunda alisema anafahamu mechi 
dhidi ya Prisons haijawahi kuwa 
nyepesi, hivyo kila mchezaji ame-
jipanga kupambana kuhakikisha 
wanapata matokeo bora na hatimaye 
kufikia malengo.

Alisema amewataka wachezaji wake 
kusahau matokeo ya michezo iliyo-
pita na sasa kuitazama mechi iliyoko 
mbele yao ambayo ni muhimu kwa 
wakati huu.

“Leo (jana) tumeanza mazoezi kwa 
ajili ya kujiandaa na mchezo wetu 
wa Ijumaa dhidi ya Tanzania Prisons, 
ni mchezo unaotarajiwa kuwa na 
upinzani mkubwa, mechi ngumu na 
inayohitaji akili pia,” alisema Mgunda.

Kocha huyo aliongeza kikosi chake 
kitashuka dimbani kwa tahadhari 
lakini wakiongeza umakini katika 
mashambulizi ambayo yatasaidia 
kuwapa mabao mengi.

“Malengo yangu ni kushinda 
mchezo huo, nimewaandaa vizuri 
wachezaji, najua mchezo utakuwa 
na ushindani, lakini tukiwakamata 
mapema, tutajiweka mahali salama, 
ninaamini watafanya kile ambacho 
wanakionyesha kwenye mazoezi,” 
Mgunda alisema.

Wakati huo huo katika mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi ambayo 
yatafanyika kuanzia keshokutwa, 
Simba ambao ni mabingwa watetezi 
imepangwa katika Kundi C pamoja na 
Mlandege FC na KVZ zote za Zanzibar.

Kundi A linaundwa na timu za 
Azam FC, Malindi na Jam-
huri wakati mabingwa wa-

tetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga, Singida Big Stars 

na KMKM ziko Kundi B na Kundi D 
linaundwa na Namungo, Chipukizi na 

Nyota wa Azam FC, James Akaminko, ambaye ameingia 
katika rada za Yanga. PICHA: MTANDAO
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Rashford afunguka kuhusu ndoto zake

Yanga, 
Feitoto,  
moshi 
mweusi
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