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‘Wananchi walalamikia
_kero kiwanda

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, akisal-
imiana na wanachama wa chama hicho, baada ya kuzungumza na waandishi wa habari, Dar es
Salaam jana. PICHA: RESTUTA JAMES

Lissu afunguka mazito kumvaa Mbowe

Na Restuta James

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Tundu Lissu,
amepandisha joto ndani ya cha-
ma hicho baada ya kutangaza
kugombea uenyekiti wa wa taifa
huku akisimamia ajenda saba.

Kwa kutangaza huko, Lissu
atamvaa Mwenyekiti wa CHADE-
MA aliyeko madarakani, Free-
man Mbowe. Lissu alitangaza
azma hiyo kwenye mkutano
wake na waandishi wa habari
Dar es Salaam jana, ambao pia
ulihudhuriwa na wawakilishi wa
kanda nane za CHADEMA, akiwa
na kaulimbiu ya ‘Nuru Mpya,
Mwelekeo Mpya, Mapambano
Mpya.’

Lissu alisema ikiwa atashind-
wa kwa haki kwenye uchaguzi
huo, atabaki kuwa mwanama-
geuzi na atakubali matokeo na
kusisitiza kwamba hayuko tayari
kuharibu chama alichokijenga
kwa jasho na damu kwa miaka
20.

“Nikishindwa kwenye uchagu-
zi huru na haki sitakuwa na cha
kusema. Kukiwa na mambo ya
kihuni, kuna mtu ataniambia ni-
silie, ninyamaze, sitanyamaza,”
alisema huku akisisitiza hana
mgogoro na Mbowe japokuwa
wamekuwa wakitofautiana kwe-
nye baadhi ya mambo.

Alitoa mfano kwamba
hakukubaliana naye kwenye
suala la maridhiano na CCM na
kwamba anaamini ulikuwa msi-
mamo sahihi.

AGENDA ZAKE SABA

Alisema agenda yake ya kwan-
za ni kufanya siasa katika kile
alichoita mazingira mapya, am-
bayo yalianza baada ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2015. Alisema
tangu mwaka 2015, Tanzania ili-
ingia kwenye utawala usiokuba-
li ushindani kupitia uchaguzi
huru na haki.

Lissu ambaye ni mwanashe-
ria kitaaluma, alisema nchi iko
kwenye kipindi cha siasa za kid-
halimu, zinazotumia vyombo
vya dola kukisaidia Chama Cha
Mapinduzi (CCM), kushinda uch-

aguzi.

Aina hiyo ya siasa, alisema im-
efanikisha CCM kuongoza mitaa,
wabunge na madiwani wengi ku-
tokana na CCM kwenye uchaguzi
mkuu mwaka 2020 na kushinda kwa
kishindo uchaguzi wa mwezi uli-
opita.

Kwenye uchaguzi uliofanyika
mwezi uliopita, alisema wagombea
wengi wa upinzani walienguliwa
kwa madai ya kukosa sifa kama ili-
vyofanyika mwaka 2019.

Lissu alisema ili kushindana kwe-
nye hali ya sasa, CHADEMA inahi-
taji kuendelea kudai Katiba Mpya
ya Kidemokrasia, Mfumo Mpya wa
Uchaguzi wenye Tume Huru, She-
ria Bora ya Uchaguzi na haki
kwa watu wote.

Kwa mujibu wa Lissu, agenda yake
ya pili ni kuisuka upya katiba ya
CHADEMA ili kuweka ukomo wa ma-
daraka ya uongozi ndani ya chama
hicho na kwa wabunge na madiwani
wa viti maalum.

“Pia kuweka ukomo wa ma-
daraka katika uongozi wa chama si
tu utaondoa uwezekano wa vion-
gozi kungang’ania madaraka, bali
utawezesha kujengeka kwa utama-
duni wa kuandaa viongozi wapya wa
chama wa kila kizazi.

“Ukomo wa madaraka utapun-
guza sana, kama si kuondoa kabisa,
upambe na uchawa unaoshamiri
pale viongozi wanapongangania
madaraka katika mazingira yasi-
yokuwa na ukomo wa Madaraka,”
alisema.

Kuhusu ukomo katika nafasi za viti
maalum, alisema zitawawezesha wa-
nawake kupata uzoefu na uwezo wa
kisiasa na kiuchumi katika shughuli
za bunge na halmashauri za serikali
Za mitaa.

Lissu alitaja agenda nyingine kuwa
ni kuweka mfumo wa uchaguzi nda-
ni ya chama, ambao utaundwa ndani
ya Katiba ya chama hicho.

Alisema lengo ni kupata viongozi
waadilifu na wanaoweza kuendesha
siasa katika mazingira ya sasa na
kuweka mkazo wa kuheshimu tara-
tibu za uchaguzi katika ngazi zote, ili
kuondoa mipasuko.

“Kuacha kuzingatia na kuheshimu
Katiba ya chama ni kukaribisha kila
aina ya uhuni, rushwa, uonevu na
mambo ya hovyo katika uendeshaji

wa chaguzi za chama chetu.

“Kama ambavyo tunahitaji Tume :
Huru ya Uchaguzi na mfumo huru :
wa uchaguzi katika chaguzi zetu za :
umma, ndivyo tunavyohitaji chombo :
huru cha kusimamia chaguzi zetu za :

ndani ya chama,” alisema.

Alisema lengo ni kuwahakikishia :
wagombea wa nafasi mbalimbali :
kuwa watatendewa haki na wasi- :
mamizi wa uchaguzi katika hatua :

zote za mchakato wa uchaguzi.

“Haya yote yanawezekana endapo
tutarekebisha Katiba yetu ya chama :
ili kaweka mfumo huru wa kusima- :

mia chaguzi za chama,” alisema.

Agenda nyingine ni kuweka uta- :
ratibu mpya wa kutafuta, kusimamia :
na kutumia fedha na rasilimali za :
chama hicho. Alisema utaratibu wa :
sasa umeweka utegemezi kwa watu :
wachache ndani ya chama kutafuta :

fedha na rasilimali za chama.
KWA NINI LISSU?

Alisema amejipima na kuona ana- :
faa kuongoza chama hicho ngazi ya :
taifa kwa kuwa ana historia ya uadili- :

fu na kukubalika na jamii.

“Napenda kuamini kwamba his- :
toria ya uadilifu wangu na kukubali :
kwangu na jamii ya Watanzania ina- :
julikana wazi na Watanzania walio :
wengi. Hatua hii ya mapambano :
inahitaji kiongozi aliyeonyesha kwa :
tabia, mwenendo wa uzalendo wa
kupenda na kutetea nchi yake na :

msimamo wa kuaminika.

“Uzalendo wangu na msimamo ‘:
wangu umepimwa na kuthibitishwa :
katika mapito na majaribu mengi :
takribani :
miongo mitatu ya maisha yangu ya :
utetezi wa haki za wananchi wetu, na
rasilimali za nchi yetu. Kwa sababu :
hizo, ninaamini nina sifa hizo mah- :
susi na nyingine zilizotajwa katika :

ambayo nimepitishwa

Katiba yetu ya chama.

“Uzoefu wangu wa kitaaluma na ki- :
siasa; kwa historia yangu ya utumishi :
katika chama, bungeni na kwingine- :
ko, na kwa msimamo wangu thabiti :
na usiotetereka, ninazo sifa nauwezo :
wa kusimamia maboresho yote ya- :
nayohitajika katika uendeshaji bora :
wa shughuli za chama chetu katika :

kipindi hiki kigumu,” alisema.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email:
guardian.co.tz

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

customerrelations@

WAKAZI wa Mtaa wa
Vitendo Kata ya Misu-
gusugu, Halmashauri ya
Mji wa Kibaha mkoani
Pwani wamelalamikia
kiwanda kinachozalisha
kemikali za kutengen-
ezea pombe kali kutiriri-
sha maji machafu yenye
harufu kali yanayopita
katika makazi ya watu
na mashamba.

Maji hayo yanadaiwa
kuleta madhara kwe-
nye mashamba ambayo
yalikuwa yanalimwa
mpunga na kusimami-
sha shughuli za kilimo,
huku harufu kali ikiwa
kero nyakati zote kwa
wanaoishi karibu na
kiwanda hicho.

Kuwapo kero hiyo
kulianza kuelezwa
na Mchungaji Sixtus
Malya katika kikao cha
Kamati ya Ushauri ya
Halmashauri ya Mji wa
Kibaha kilichofanyika
hivi karibuni kikion-
gozwa na Mwenyekiti
ambaye ni Mkuu wa
Wilaya ya Kibaha, Nick-
son John.

Malya alieleza namna
wananchi wanavyo-
taabika na maji hayo
huku waliokuwa waki-
fanya shughuli za kilimo
kusimama kutokana na
uwingi wa maji hayo
meusi yanayoua mimea.

Nipashe ilifunga safari
mpaka eneo hilo iki-
anzia kwa Mwenyekiti
wa Mtaa wa Vitendo na
baadaye kufika kwenye
maeneo yanayotiriri-
sha maji hayo kutoka
kiwandani ambapo kuna
mabomba vyaliyoele-
kezewa shambani.

Maji machafu ya-
nayotiririka kutoka
kiwandani yamewekewa
mabomba ambayo
yvanaelekea kwenye
mashamba ya wananchi
na bonde walimokuwa
wakitumia wakazi wa
eneo hilo kwa kilimo
cha mpunga ambalo
lipo jirani na makazi ya
watu.

Wakizungumzia
kuhusiana na kero hiyo
baadhi ya wakazi wa
eneo hilo la kiwanda
akiwemo Ditrick Haule,
Juma Meena, Win-
ning John na Mwam-
vuta Shubet walisema
malalamiko yao wame-
kuwa wakiyafikisha kwa
viongozi lakini bado
hayajapatiwa ufumbuzi.

kutiririsha majitaka

Haule alisema maji
hayo machafu ya-
meathiri maeneo yao va
kilimo na kwamba mbali
ya mabomba yaliyoe-
lekezewa bondeni pia
wakati mwingine kuna
magari ya kiwanda hi-
cho yamekuwa yakibeba
maji machafu kutoka ki-
wandani na kuyamwaga
barabarani.

Naye, Juma Meena
alieleza kwamba endapo
angekuwa na uwezo
wa Kuuza eneo lake
angefanya hivyo ili
kuondokana na kero ya
harufu kali wanayokun-
bana nayo. Winni John
alisema katika eneo hilo
wanakosa hewa safi
kutokana na harufu kali
zinazotoka kwenye maji
yanayotiririka sam-
bamba na kelele ambazo
zinawaathiri wanafunzi
Shule ya Sekondari
Misugusugu iliyokaribu
na kiwanda hicho.

Bahati Mbaigwa
ameomba serikali
kuingilia kati ikiweze-
kana kuhamisha shule
hiyo kwani wanafunzi
wanaosoma katika shule
hiyo wakati mwingine
wanashindwa kuhimili
harufu kali wakiwa dar-
asani.

Mmoja wa wa-
nanchi wa Mtaa wa
Vitendo ambaye haku-
taka kutajwa jina lake
alisema wapo wananchi
wanaumwa koo na
wanafunzi wengine
wanaomba kuhama
kutokana na kushindwa
kuhilimi kero zinazoto-
kana na kiwanda hicho.

MwenyeKkiti wa Mtaa
wa Vitendo, Ally Lunga
alithibitisha kuwapo
malalamiko hayo kutoka
kwa wananchi huku
akiomba kiwanda hicho
kufanya marekebisho
ya kuondoa harufu na
kuweka mfumo wa uti-
rishaji maji yanayotoka
kiwandani.

Akiwa katika kikao
cha Kamati ya Ushauri
ya Halmashauri ya Mji
wa Kibaha Mkuu wa
Wilaya ya Kibaha, Nick-
son John alikiri kufa-
hamu kero ya kiwanda
hicho huku akiahidi
kuwa wilaya inalisughu-
likia ili kumaliza tatizo
hilo.

Mwandishi aliutafuta
uongozi wa kiwanda,
lakini haukuwa tayari
kuzungumzia hatua wal-
izochukua kukabiliana
na hali hiyo.
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mbalimbali

Tanga Yetu

jana, lenye

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Balozi Dk. Batilda Buriani (wa
pili kulia), akiangalia bidhaa

na wajasiriamali vijana, kabla
va kufungua Kongamano la
Vijana 2024, lililoandaliwa
na Taasisi ya GOYN kwa
kushirikiana na Mradi wa

vijana wa mkoa huo, lenye

kaulimbiu ya “Vijana ni Fursa:
uwezeshwaji na kukuza fursa
Za vijana”. PICHA: MPIGAPICHA

Zinazotengenezwa

na Five Brothers

Iengo la kuwainua

I
Bashungwa

aanzana
mfumo
ushughulikiaji
malalamiko

WETU

Tume ya Kodi yakutana na
vigogo kumulika yallyOJlﬁcha

Na Gwamaka Alipipi

WADAU na wafanyabiasha-
ra kutoka sekta mbalimbali
wamewasilisha maoni, kero
na changamoto zinazowa-
sibu kwenye Tume ya Rais ya
Marekebisho ya Kodi, ikiwamo
makato makubwa ya kodi ku-
toka Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA).

Oktoba 4, mwaka huu, Rais
Samia aliunda tume hiyo lengo
likiwa ni kuboresha ukusanyaji
wa kodi na kuhakikisha ufanisi
katika matumizi yake pamoja
na kushughulikia changamoto
zinazoathiri mfumo wa kodi
nchini.

Lengo lingine ni kuimarisha
uwazi na uwajibikaji katika usi-
mamizi wa kodi, jambo ambalo
litajenga imani zaidi kati ya wa-
nanchi na serikali.

Wakizungumza katika mku-
tano huo, baadhi ya wafanya-
biashara waliwatupia lawama
maofisa wa TRA kutokuwa na
maadili ya kazi wanapokwen-
da kukusanya kodi hizo.

TUCTA

Mjumbe kutoka Shirikisho la
Vyama vya Wafanyakazi Tan-
zania (TUCTA), Pasco Lugaga,
alisema kuna upendeleo katika
makato ya kodi kwenye posho
za watumishi.

Alisema kuna baadhi ya wa-

tumishi ambao wanakatwa na
wengine hawakatwi na aliom-
ba kuwapo na usawa kwa watu
wote.

CWT

Mwekahazina wa Chama
cha Walimu Tanzania (CWT)
Wilaya ya Temeke, Hassan
Haruna, aliiomba serikali kush-
usha makato ya kodi ya msha-
hara hadi dijiti moja.

“Maadili ya ukusanyaji wa
kodi kwa maofisa wa TRA ni
changamoto sana. Utakuta wa-
tumishi wanaokwenda kuku-
sanya kodi wengi wao hawana
maadili,” alisema Haruna.

SHIVYAWATA

Mwenyekiti wa Chama cha
Watu Wenye Ulemavu Tanza-
nia (SHIVYAWATA), Charles
Temba, alisema mfumo wa
kodi wa TRA haujakaa vizuri
na kuomba kuwekwe mfumo
ambao hautasumbua.

“Ukikamatwa na Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA) unaambiwa lipa Sh.
100,000 na ukikamatwa na
TRA unaambiwa acha bajaji
mpaka utakapomaliza kodi,
wanaomba ulipe nusu ya
kodi,” alisema.

JUMUIYA

WAFANYABIASHARA

Katibu wa Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara Kariakoo, Rena-
tus Mlelwa, alisema makato ya

kodi ya mizigo katika Bandari
ya Dar es Salaam ni makubwa
kulinganisha na nchi jirani.

“Ukitoa kontena la thamani
ya Sh. mil 400 kodi yake ni Sh.
milioni 200. Ukienda Bandari
ya Mombasa Kenya gharama
ni Sh. milioni 50. Mwaka jana
kontena la vitenge ilikuwa Sh.
milioni 350 na ndio maana wa-
nalalamika sheria haziandikiki
ni kwa sababu hiyo mfumo
wa forodha ni changamoto,”
alisema.

“Ukienda TRA mfumo wa
VAT wafanyabiashara ndio wa-
nawadai TRA, hivyo nashauri
tuweke sheria zinazoendana
na wafanyabiashara wetu tusi-
ige sheria za nje sisi bado tu-
nakua.”

Kadhalika, aliishauri tume
hiyo kuwaangalia kwa jicho la
tatu wafanyabiashara wanao-
ingiza mashine za EFD kwa
sababu wao ndio vinara wa ku-
zichezea mashine hizo.

Makamu Mwenyekiti wa Ju-
muiya hiyo, Mfaume Fadhili
alisema: “Sheria inampa mam-
laka ofisa wa TRA kukadiria
kutokana na kile anachokiona,
hivyo hata iweje hii vita haiwe-
zi kuisha ya maadili ya rushwa
kwenye kukusanya kodi kwa
sababu vifungu vingi vina uta-
ta, hivyo tunaomba vifanyiwe
marekebisho.”

Mwakilishi wa  Jumuiya
ya Wafanyabiashara Taifa,
Fredick Lutindi alisema eneo
la Bandari ya Dar es Salaam
kuna tatizo kubwa la mfumo
wa forodha.

Aliomba kuwapo na kiwan-
go kimoja cha tozo ya kodi,
kusiwe na utofauti wa viwango
katika mizigo inayoshuka ka-
tika bandari hiyo.

Alisema eneo la Kariakoo
kumekuwa na wamachinga
wengi, na kwamba serikali ina-
paswa kuwatengenezea mae-
neo yao maalumu, kwamba
wakusanya kodi wamekuwa
wengi kuliko wateja.

Awali, akifungua kikao hi-
cho, Mwenyekiti wa Tume
hiyo, Balozi Ombeni Sefue,
alisema Rais Samia Suluhu
Hassan aliunda tume hiyo len-
go likuwa ni kufanya tathmini
na kuleta mapendekezo ya nini
cha kufanya.

Alisema tume hiyo iliundwa
baada ya malalamiko kadhaa
ya wafanyabiashara ikiwamo
kubambikiziwa kodi. Alisema
tume hiyo itafanya kazi Tan-
zania Bara na Zanzibar ili ku-
saidia ongezeko la mapato kwa
serikali kwa njia rafiki.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Innocent Bashungwa,
ameagiza menejimenti ya wiz-
ara hiyo kusimamia kitengo
kinachoshughulikia malala-
miko yanayotolewa kwa
wizara, taasisi na vyombo vya
usalama, kuhakikisha kinaya-
fanyia kazi na kutoa mrejesho
wa utatuzi wa malalamiko
kwa wananchi.

Bashungwa pia amevitaka
vitengo vya mawasiliano na
habari vya wizara, vyombo
vya usalama na taasisi zote
kuboresha mfumo wa mawasi-
liano na habari kwa umma.

Alielekeza hayo jana wakati
akizungumza na wakuu wa
idara na vitengo mara tu
baada ya kupokewa Makao
Makuu ya wizara yaliyoko Mji
wa Serikali Mtumba, Dodoma
na kusisitiza kuwa ni haki ya
watanzania kupata taarifa
sahihi kwa wakati.

“Kuna malalamiko mengine
yanakuwapo kwa sababu
hamna taarifa sahihi au taarifa
imechelewa. Kwa hiyo, lazima
mhakikishe mnashughulikia
malalamiko na kutoa mreje-
sho,” aliagiza Bashungwa.

Vilevile, Bashungwa ali-
waomba watumishi wa wizara
hiyo kutoa ushirikiano kwake
na viongozi wengine wote ili
kwa pamoja watimize adhima
va Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuwahudumia wananchi.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Daniel Sillo al-
imkaribisha Waziri Bashungwa
na kumhakikishia ushirikiano
wa karibu katika utekelezaji
majukumu katika wizara hiyo.

Mlima waporomoka nyumba zazingirwa tope, mawe

Nipashe

Skani hapa 2
kutembelea =
chaneli yetu e

‘ WhatsApp Chaneli

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

ZAIDI ya nyumba 15 zenye
wakazi zaidi ya 30 katika Ki-
jiji cha Moya Mayoka, kata
ya Magara, wilayani Babati,
mkoani Manyara, zimezin-
girwa na mawe na tope lili-
loshuka kutoka Mlima Maga-
ra na kusababisha wananchi
kukimbia tope.

Akizungumza na Nipashe
jana kwa njia ya simu, Diwani
wa Kata ya Magara, Jacob

Bilikuli alisema tukio hilo lil-
itokea jana majira ya saa 1:00
asubuhi.

“Eneo ambalo mawe na
tope vimeshuka mpaka kwe-
nye makazi ya wananchi ni
zaidi ya ekari 10 ambapo
mawe na tope vimeharibu ny-
umba za wananchi,” alisema
Bilikuli.

Aidha, alisema  athari
zingine  zilizopatikana ni
mifugo na vyakula kusombwa
na maji na kufunikwa tope na
mawe.

Alisema baada ya kutokea
maafa hayo waliwahamisha
wananchi waliopoteza maka-
zi na kuwahifadhi Shule ya
Msingi Moya Mayoka.

Pia, alisema wanaendelea
kumsubiri Mkuu wa Wilaya
ya Babati, Emmanuela Ka-
ganda ili washauriane cha
kufanya.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Magara, Hawa Nyoni akizun-
gumza na Nipashe kwa njia
ya simu, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo.

Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Manyara, Lucas
Mwakatundu,  alipoulizwa
kwa njia ya simu kuhusu
tukio hilo, alisema hajapata
taarifa na kuahidi kufuatilia
ili kujua ukweli wa tukio hilo
napakana na Hifadhi ya Talfa
ya Ziwa Manyara.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz



4 Nipashe ,.... oo

HABARI KITAIFA

Mdau wa Maen-
deleo Jimbo la
\Vunjo, mkoani
Kilimanjaro, Enock
Koola (kulia),
akipongezwa na
Msaidizi wa Asko-
fu wa Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya
Kaskazini, Mchun-
gaji Deogratius
Msanya, baada

ya kuchangia Sh.
milioni 6 za ujenzi
wa maktaba ya
Shule ya Semi-
nari ya Agape,
kata ya Mamba
Kusini, wilaya ya
Moshi, juzi. PICHA:
ASHRACK MIRAJI

Mbunge mstaafu atoa angalizo
kuhusu upinzani kukandamizwa

Na Mussa Mwangoka,
MPANDA

KADA wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) na Mbunge mstaafu
wa Mpanda Mjini, Said Amour
Alfi,amesema ni makosa makub-
wa kushabikia kukandamizwa
kwa vyama vya upinzani katika
uchaguzi mbalimbali nchini.

Amesema kuwapo  kwa
wawakilishi wake katika nya-
dhifa mbalimbali ni chachu ya
kuchagiza maendeleo ya kiu-
chumi, kijamii na kisiasa.

Kada huyo ambaye aliwahi
kuwa Makamu Mwenyekiti wa
CHADEMA Tanzania Bara na

| ;
. awamu ya tano ndiyo

mbunge wa Mpanda kwa miaka
10 kupitia chama hicho kabla
ya kuhamia Chama Cha Map-
induzi (CCM) alisema hayo juzi
alipozungumza na waandishi wa
Habari nyumbani kwake, mjini
hapa.

“Sisi Chama Cha Mapinduzi
tutafanya makosa makubwa
sana kama tutatumia rasilimali
Zetu na nguvu zetu na maarifa
yetu kuua upinzani. Lazima tu-
ache upinzani ukue kwa kuwa
una faida nyingi sana katika
ustawi wa taifa hili,” alisema.

Alitolea mfano wakati wa uta-
wala wa awamu ya nne, ambapo
mikoa ya kanda magharibi kwa

Area, Iala Municipality, DSM City

you are herchy  required

o - DEcembess e

Herein fail nol.
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CR FORM NO. 7
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI

(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO: = = = = o

THE REPUBLIC
VERSUS

OLYMPIC PETROLEUM (T) LTD. —goca;ghg - ACCUSED PERSON

Summons Lo an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

I'ty Petrol Station Manager, Olympic Petroleum (T} Limited, Plot No. P28250, Segerea

WHEREAS your allendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws

Lo appear in person

GIVE I\' UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this .. ‘;}3 . day ol

...OF 2024,

before this Court on the - - . day

218295802

maana ya Rukwa, Kat-
avi, Tabora na Kigoma
ilikuwa  haijafunguka
kimiundombinu, hivyo
kutofikika kiurahisi, lak-
ini nguvu ya vyama vya
upinzani ilisaidia Seri-
kali kuifungua mikoa
hiyo.

Alisisitiza kua upin-
zani ni kichocheo cha
maendeleo na ni fursa
kwa upande wa pili
kuieleza na kuikosoa
serikali kuhusu kasoro
zilizopo na hatua sta-
hiki zinazopaswa ku-
chukuliwa.

Kwa mujibu wa Arfi,

: iliyojielekeza kuumali-
¢ za upinzani na ilifaulu
: kufanya
: ambayo
: kutokuwapo watu au
: wanasiasa wanaokosoa
¢ serikali, kitu ambacho
: ni hatari kwa ustawi wa
: maendeleo ya taifa.

hivyo, hali
ilisababisha

“Niwaeleze wana

: CCM wenzangu, tut-
¢ akuwa tunajidanganya
¢ kama tutaamini kwam-
: ba tumeua upinzani.
: Kiuhalisia
: hauonekani ila upo ka-
¢ tika mioyo ya watu,
¢ hivyo tusijidanyanye,”
: alisema.

upinzani

Kuhusu Uchaguzi wa

¢ Serikali za Mitaa, alise-
: ma kwa maoni yake
. hakufurahishwa  na
: mchakato mzima ikiwa
* ni pamoja na matokeo
: yake.

Alisema watendaji wa

¢ walifanya mambo am-
 bayo hawakuagizwa na
: CCM,
¢ takwa yao binafsi tu
¢ wakawakandamiza
* wapinzani.

bali kwa ma-

“CCM isiwe sababu ya

kukandamiza demokra-
sia. Tutoe haki kwa hivi
vyama na isivyo ba-
hati sana, CCM wakati
mwingine inahusishwa
katika haya mambo ni
kutokuwa na uaminifu
na dhamira njema ya
kutazama hii nchi kama
ni nchi yetu sote.

“Viongozi  wanaosi-
mamia uchaguzi ndio
chanzo cha mifarakano
yote, na wao ndio wa-
naruhusu kura feki
kuingia katika masan-
duku, wasiokuwa na
haki wanapiga kura.
Tuwaeleze = watendaji
wetu watende haki.
Bila kuwapo haki tuta-
liua hili taifa na si vingi-
nevyo,” alisema.

Arfi  alishauri kuwa
kasoro  zilizojitokeza
katika uchaguzi huo
zisijirudie ili Uchaguzi
Mkuu ujao uwe huru
na haki na kuondoa
malalamiko yasiyo na
tija kwa wananchi na
vyama vya siasa vya up-
inzani.

Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa (OR-TAMISEMI),
Mohamed Mchenger-
wa, alitangaza matokeo
ya jumla ya Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa
uliofanyika Novemba
27 mwaka huu, akise-
ma kuwa CCM ilipata
ushindi wa jumla wa
wenyeviti wa serikali za
12,150 sawa na asilimia
99.01.

Kwa maoni: +255
677 020 701 Email:
customerrelations@
guardian.co.tz

]
WB yaimwagia
Tanzania bil. 257/-

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Dunia (WB) imeipatia Tanzania

: msaada wa Dola za Marekani milioni 104
© (Sh. bilioni 257.14) kusaidia utekelezaji wa
: mradi wa kukuza usawa wa Kijinsia kwa

: wanawake uitwao ‘Pamoja’.

Akizungumza na Waandishi wa habari

: saini wa makubaliano hayo, Waziri wa

: Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, alisema

: mradi huo unatarajia kuwanufaisha wa-

* nawake 319,850 Tanzania Bara na Visiwani

Alisema mkataba huo ni sehemu ya

¢ utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Taifa
: wa Maendeleo wa Miaka Mitano wa Taifa
: 2021/22 - 2025/26. Pia ni sehemu ya

¢ Rasimu ya Dira ya Maendeleo ya 2050 na
: ajenda kuu ya serikali ya kuipa suala la

© usawa wa Kijinsia kipaumbele.

Dk. Nchemba alisema mradi huo uta-

saidia kuongeza upatikanaji wa fursa
: za kiuchumi kwa wanawake pamoja na

huduma za kuzuia na kukabiliana na ukatili

wa Kijinsia Tanzania Bara na Zanzibar.
“Hili litatimizwa kupitia uimarishaji

vikundi vya wanawake kwa kuwajen-

gea ujuzi wa biashara na kuwaunganisha

3 na fursa za masoko; kuongeza fursa za

: mikopo nafuu kwa vikundi vya wanawake;
: kuongeza upatikanaji wa huduma za kifed-
: ha kwa wanawake kupitia mifumo rasmi

: ya kifedha,” alisema. Alitaja lengo lingine

* ni kuimarisha huduma za kukabiliana na

¢ ukatili wa kijinsia, kwamba wanawake

¢ 319,850 watanufaika moja kwa moja na

: walengwa wengine 399,000 wakiwemo

* wajumbe wa kaya za wanufaika.

Pia alisema suala la kukuza usawa wa

¢ kijinsia siyo la wanawake peke yao bali ni
! msingi wa taifa la kidemokrasia lenye haki
* na linalostawi, kwamba kuondoa tofauti za
: kijinsia kunaboresha uzalishaji na kuimari-
¢ sha uhimilivu wa kiuchumi.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-

* sia, Wanawake na Makundi Maalum, DK.
: Dorothy Gwajima, alisema mradi huo

¢ utawawezesha wanawake kiuchumi na
: kutokomeza ukatili wa kijinsia.

Dk, Gwajima alisema mradi wa pamoja

: Una maeneo makuu manne ambavyo ni

¢ kukuza fursa za kiuchumi kwa wanawake,
: kuimarisha huduma za kuzuia na kukabili-
* ana na ukatili wa kijinsia, ubunifu na ush-

: irikiano pamoja na usimamizi, ufuatiliaji na
¢ tathmini. Alisema manufaa ya utekelezaji

: huo ni pamoja na kusaidia utekelezaji wa

* Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya

: Wanawake ya Mwaka 2023 katika ku-

: tokomeza vitendo vya ukatili na kuwawez-
¢ esha wanawake kiuchumi.

Manufaa mengine, alisema ni kuwezesha

: Utekelezaji maono mapana ya Rais Samia
¢ Suluhu Hassan, kuhusu Jukwaa la Kizazi
: chenye Usawa (GEF) ambapo yeye (Rais)
: ni kinara wa eneo namba mbili la haki

: na usawa wa kiuchumi ambalo linalenga
¢ kuwawezesha wanawake kiuchumi.

Alisema pia kuwezesha utekelezaji wa

. mpango kazi wa kitaifa wa kutokomeza
¢ ukatili dhidi ya wanawake na watoto, kue-
: wezesha ujenzi wa nyumba salama 10

Dk. Gwajima alisema pia utawezesha

: ujenzi wa vituo 200 vya malezi ya watoto
: wadogo Tanzania bara 184 na Zanzibar 16,
¢ ujenzi na ukarabati wa ofisi 40 za maafisa
: ustawi wa jamii (vituo vya ushauri) na ofisi
: 40 za maofisa maendeleo ya jamii.

Vilevile, alisema utawezesha kununua vi-

: faa vya ofisi na vitendea kazi kwa maofisa
: maendeleo ya jamii na maofisa ustawi wa
© jamii.
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HABARI KITAIFA

Kisena, wenzake wakana mashtaka yanayowakabili

Na Kulwa Mzee

ALIYEKUWA Mkurugenzi wa
Kampuni ya Huduma za Usa-
firishaji wa Mabasi Yaendayo
Haraka (UDART), Robert Kisena,
na wenzake wawili wamekana
kutumia Sh. bilioni 4.4 kulipa
madeni ya kampuni yao ya Si-
mon Logistics Group Ltd na
Simon Group Ltd, hivyo kusaba-
bisha UDART kupata hasara ya
kiasi hicho cha fedha.

Kisena na wenzake walikana
mashtaka hayo jana katika Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Ma-
kosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi mbele ya Jaji Sedikia
Kisanya, wakati upande wa Jam-
huri ukiwasomea maelezo ya
awali.

Wakili wa Serikali, Dickson
Shayo, aliwataja washtakiwa
wengine kuwa ni Charles Newe
aliyekuwa  Mkurugenzi wa
Shirika la Usafiri Dar Es Salaam
(UDA) na UDART, Kulwa Kisena
Mtendaji Mkuu wa Simon Group
na Simon Logistics Group, Simon
Group na Simon Logistics.

Wakili Shayo alidai kuwa Ki-
senani  mfanyabiashara, ali-
kuwa Mkurugenzi wa UDA na
UDART, mkurugenzi na mwana-
hisa wa Simon Group na Simon
Logistics na anaishi Upanga,
Mtaa wa Isevya, Ilala, Dar es Sa-
laam.

Alidai mshtakiwa Newe ni
mfanyabiashara, alikuwa Mkuru-

genziwa UDA, UDART, Mtendaji
Mkuu Simon Group na mkazi wa
Sengerema, Mwanza.

Mshtakiwa wa tatu, Kulwa al-
idaiwa alikuwa Mkurugenzi wa
Simon Logistics na Simon Group
na mkazi wa Dar es Salaam.

Ilidaiwa kuwa Kampuni ya Si-
mon Logistics na Simon Group
ni kampuni za wanahisa zilizosa-
jiliwa Tanzania mwaka 2007 na
2013.

Washtakiwa  wote  baada
ya kusomewa majina yao na
nyadhifa walizokuwa nazo,

walikubali ni kweli lakini wa-
likana maelezo mengine yote
kuhusiana na mashtaka yanay-
owakabili ya kuongoza genge la
uhalifu, kughushi, kuwasilisha
nyaraka za uongo, kutakatisha
fedha na kusababisha hasara ya
Sh. 4,460,082,311 kwa UDART.

Wakili Shayo alidai Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa ilianza uchunguzi baada ya
kupata taarifa kwamba Kisena
na Newe wanatumia mapato ya
UDART kwa ajili ya kulipa mad-
eni ya Simon Group na Simon
Logistics .

Alidai uchunguzi ulibaini
mwaka 1983 UDA ilikuwa inami-
likiwa na serikali ikiwa na mtaji
wa hisa milioni 15, hisa 7,119,697
ziligawiwa na hisa 7,880,303
hazikugawiwa.

Wakili Shayo alidai serikali
kupitia Hazina ilihamishia hisa

3,631,046 sawa na asilimia
51 kwa Halmashauri ya Jiji
la Dar es Salaam na hisa

Newe ni watia saini ka-
tika akaunti mbili zina-
zomilikiwa na UDART

“B

3,488,651 sawa na asilimia Si,:g:ac¥:up Benki ya NMB Tawi la
49 zilibakia Hazina. kuwa mwa- Benki House,” alidai.

Alidai Machi 11, 2011 Ki- nahisa mkuu Alidai kua washtaki-
sena na Simon Group kwa Kwaku- wa waliwasilisha nyara-
udanganyifu  walijipatia ggi’:‘z’: ng‘: ka za kughushi benki
hisa zote ambazo haziku- oo na kati ya Septemba

. . mshtakiwa .

gawiwa zenye thamani ya Kjsena 19, 2017 na Januari 30,
Sh 1,142,643,935 sawa na naNewe 2019 Kisena, Newe na
asilimia 52 za UDA na ku- walikuwa  Kulwa walitumia fedha
sababisha Halmashauri ya Wakurugenzi 73 UDART kulipa mad-
Jiji 1a Dar es Salaam kubak- ;laair\:;atla eni ya Simon Group
iwa na asilimia 24. wakampuni 1@ Simon Logistics na

“ . puni : 1

Baada ya Simon Group ya ypA. kusababisha kampuni

kuwa mwanahisa mkuu

kwa kuchukua hisa zote za

UDA, mshtakiwa Kisena na
Newe walikuwa wakuru-
genzi na watia saini wa kampuni
ya UDA.

“Septemba 25, 2013 Simon
Group ilinunua hisa zote za hal-
mashauri 3,631,046 na Septemba
19 2014 mshtakiwa Kisena alisa-
jili kampuni mpya UDART am-
bapo UDA ilikuwa inamiliki hisa
14,850 sawa na asilimia 99 na
Simon Group ilikuwa inamiliki
hisa 150 sawa na asilimia moja.

“Mei 24, 2015 UDART aliingia
mkataba na Wakala wa Mabasi
Yaendayo Haraka (DART) kuwa
wakala wa kuendesha mradi wa
Mabasi Yaendayo Kasi naJunill,
2015 mshtakiwa wa kwanza, pili
na wa tatu walighushi miniti za
kikao cha Bodi ya Wakurugenzi
kuonyesha mshtakiwa Kisena na

hiyo kupata hasara

zaidi ya Sh. bilioni

nne. Machi 17 na Ago-

sti 15, 2017 Newe ilid-
aiwa kuwa alimwandikia barua
Mtendaji Mkuu wa NMB akim-
womba waunganishe madeni
yote ya Simon Group na Simon
Logistics katika akaunti moja
yalipwe na Simon Logistics huku
Simon Group ikibakia kuwa md-
hamini.

Alidai Septemba 15, 2017
na Januari 31, 2019 Kisena na
Newe wakiwa watia saini katika
akaunti za UDART, walielekeza
NMB kuhamisha fedha katika
akaunti hiyo kwenda akaunti ya
Simon Logistics inayomilikiwa
na Simon Group kama mareje-
sho ya mkopo wakati hakukuwa
na makubaliano na mshtakiwa
wa nne kulipa madeni ya Simon
Group kwa kutumia fedha za

UDART.

Wakili Shayo alidai mshtakiwa
1 na 2 walihamisha miamala yote
katika akaunti ya UDART kwen-
da kwenye akaunti ya Simon Lo-
gistics Itd na Simon Group huku
wakijua kufanya hivyo ni mazal-
ia ya kosa la kughushi.

Machi 7 mwaka 2019 alidai
John Xavery aliyekuwa Mkuru-
genzi UDART alimwandikia ba-
rua Mkurugenzi Mtenda NMB
akimwelekeza kuacha kutumia
fedha za UDART kulipa madeni
ya Simon Group na Simon Logis-
tics.

Alidai kwa vitendo hivyo
washtakiwa wote walisababisha
UDART kupata hasara ya Sh.
4,460,082,311. Baada ya kumaliza
kusoma maelezo hayo Jaji Kisan-
ya alisema hakuna ubishi kwam-
ba washtakiwa walikubali majina
na nyadhifa zao na kukana mael-
ezo mengine yote dhidi ya mash-
taka yanayomkabili.

Upande wa Mashtaka ulidai
katika kuthibitisha mashtaka
dhidi ya washtakiwa watakuwa
na mashahidi 26 na vielelezo 85
na.upande wa utetezi walikubal-
iwa kuongezewa muda wa ku-
wasilisha orodha ya mashahidi.

Mahakama iliwaamuru ku-
wasilisha orodha ya mashahidi
kabla ya Desemba 27, mwaka
huu, na shauri lotaanza kusikili-
zwa baada ya kupangiwa tarehe.
Washtakiwa wataendelea kukaa
mahabusu gerezani.

Guardian Limited

VACANCY

Sales Freelancers

The Guardian Limited is looking for self driven sales Freelancer to

katika Mikoa hiyo.

2.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA [
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

ya Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Dodoma katika Halmashauri za Wilaya za Chemba, Kondoa, na Mj
wa Kondoa kuanzia tarehe 11 hadi 17 Desemba, 2024. Zoezi la uboreshaji wa Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo

r

')

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA YA ARUSHA,
KILIMANJARO NA DODOMA KATIKA HALMASHAURI ZA WILAYA ZA CHEMBA, KONDOA NA MJI WA KONDOA

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu

1. SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Jumatano tarehe 11 hadi Jumanne tarehe 17 Desemba, 2024.

3. MUDA: Vituo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12:00 Jioni.

join our advertising Sales Team in Dar es Salaam, ( Moshi,
Arusha, Tanga, Morogoro, Iringa, Mwanza and Zanzibar)

Responsibilities

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing
existing business.

e Proactively develop new business avenues

e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales

¢ Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within

deadlines under competitive working environment.

e Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.

e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

e Experience in Sales and Marketing is an added advantage

NOTE: This is a commission Based Position

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15 December, 2024.

Uboreshaji unahusisha: -
. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi

kuandikishwa hapo awali.

. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

2025.

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza

MAM

KUJI

Limetolewa tarehe 03 Desemba, 2024 na:

kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo
watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

BO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

Mwananchi  atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliva alama za
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.

Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa
kupiga *152*00#. Kisha, atachagua Namba 8 na kubonyeza, baada ya hapo atachagua namba 2 na kubonyeza, Kisha
atachagua namba 3 (Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi) na hapo, atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua
huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo
kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga namba 0800112100 bila malipo.

Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
zao za mpiga kura.

vidole vyote kumi wvya

ANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Livini A. Morrice
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

218284201
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Ni wakati mwafaka kwa wanaume
kupaza sauti dhidi ya manyanyaso

VITENDO vya ukatili wa kijinsia vimekuwa vikishamiri mwaka hadi
mwaka ndani ya jamii na hata kuacha maumivu yasiyoisha kwa baa-
dhi ya watu. Miongoni mwa vitendo hivyo ni ukatili wanaofanyiwa
wasichana na wavulana wa kazi dhidi ya mabosi wao, vipigo kwa
wanawake kutoka kwa wenzi wao na hata vifo, ukeketaji na mauaji
ya vikongwe.

Kutokana na kushamiri kwa vitendo hivyo, wadau wa haki za
binadamu wamekuwa wakijitokeza hadharani na kulaani hata
kuweka mikakati ya kuzuia kuendelea kutokea. Moja ya mambo
yaliyofanikiwa na wanaharakati hao ni kutungwa kwa sheria ya
makosa ya kujamiiana, ambayo wanaokutwa na hatia adhabu yao
ni kifungo cha miaka 30 jela.

Kwa muda mrefu, sehemu kubwa ya jamii imekuwa ikidhani
kuwa wanaofanyiwa vitendo hivyo vya kikatili ni wanawake na
watoto na lawama nyingi kuelekezwa kwa kinababa.

Ukweli ni kwamba wako baadhi ya wanaume wanaofanyiwa
vitendo hivyo na wenza wao na wakati mwingine kwa kushirikiana
na watoto. Moja ya mifano ya matukio hayo ni wanawake
kuwakimbia waume zao huku wakiondoka na mali zote na
kuwaacha watupu.

Wanaume hao wamekuwa wakinyimwa unyumba, kupigwa
na kunyanyaswa na wenza wao huku wakishindwa kupaza sauti
dhidi ya vitendo hivyo. Sababu kubwa inayowafanya kukaa
kimya au kutoripoti matukio hayo ni kudhani kwamba wanaweza
kudharauliwa na jamii.

Hali hiyo imewafanya wengi kukaa na machungu moyoni
huku wakipata maradhi yasiyo ya kuambukiza kama vile kisukari,
shinikizo la damu, msongo wa mawazo na tatizo la afya ya akili.

Unyanyasaji huo dhidi ya wanaume umekuwa ukitokana na
baadhi yao kuporomoka kiuchumi au mwanamke kuwa na uwezo
wa kiuchumi dhidi ya mwanamume.

Matokeo yake wanaume wamekuwa wakidharauliwa na hata
kupewa majina kama ‘mwanamume suruali’ au ‘kula kulala’.

Siku hizi, nijambo la kawaida kumkuta mwanamume barabarani
akizungumza peke yake huku hali yake ikiwa dhaifu. Miongoni mwa
sababu zinazochangia hali hiyo ni kuporomoka kiuchumi, kukosa
kazi au kuachishwa kazi ambayo ilikuwa ikimpatia riziki yake na
familia kwa ujumla. Hapo pia manyanyaso dhidi yake ndani ya
nyumba kutoka kwa mwenza na familia yanaibuka.

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, Chama cha Wanasheria
Wanawake Tanzania (TAWLA) kimewataka wanaume kuacha kulia
majumbani wanapofanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia na
wake zao, badala yake watoe taarifa kwenye vyombo vya kisheria
yakiwamo madawati ya jinsia.

Chama hicho wakati wa mdahalo wa Siku ya Kupinga Ukatili
wa Kijinsia juzi jijini Dodoma, kilibainisha kwamba bado kuna
wanaume wanafanyiwa vitendo vya kikatili lakini wanaishia kulia
ndani ya nyumba, hivyo kutakiwa watoe taarifa ili wapatiwe msaada
wa kisheria.

Wahenga wanasema ukimya wako umaskini wako na kimya
chako ni mauti yako. Kwa mantiki hiyo, wanaume wanaonyanyaswa
kuendelea kunyamazia vitendo hivyo kuna madhara makubwa
dhidi yao. Ndiyo maana kumekuwa na matukio ya baadhi ya
wanaume kuchukua uamuzi mgumu kama kuwaua wenza wao na
kisha kujiua kutokana na kukaa na mambo moyoni bila kuyaweka
bayana.

Mtindo au tabia ya wanaume kukaa kimya dhidi ya unyanyasaji
wanaofanyiwa na wake zao na wakati mwingine kushirikiana na
watoto, umepitwa na wakati, hivyo ni wakati mwafaka kwao kupaza
sauti pindi wanapokutana na mambo kama hayo ili kuokoa maisha
yao na kuwaepusha na madhara yanayoweza kuwapata.
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Na Mwandishi

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Hili la noti kuchakazwa,

daima lisifumbiwe macho

WIZARA ya Fedha na Mipango
Zanzibar, wiki iliyopita ilieleza
kuhusu kuchakaa noti ya Tanza-
nia, kunakofanywa na baadhi ya
wananchi, wanapokuwa kwenye
sherehe mbalimbali za kijamii.

Wizara hiyo ilieleza kuwa
kuchakaa kwa noti  hizo,
kunatokana na matumizi mabaya
kwenye wimbi la sherehe za
harusi nchini.

Naibu Waziri wa Wizara
hiyo, alikaririwa  akiyasema
hayo katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi visiwani humo,
wakati akijibu swali la mmoja
wa wawakilishi aliyetaka kujua
matumizi haramu ya noti hizo na
hatua zinazochukuliwa kwa mtu
anayebainika, anaidhalilisha na
kushusha thamani noti hiyo.

Alichosema  waziri  ni
sahihi kabisa, kuwa kuna watu
wamekuwa na tabia ya kurusha
kwa maharusi noti iwe sakafuni,
ukumbini na kwingine kisha
kukanyagwa.

Vilevile wako wanaoviringisha
noti katika maumbo na kutumika
kama mapambo na kuweka
kwenye mwili wa mtu wenye
jasho na kusababisha kuchakaa na
kukosa hadhi yake stahiki.

Siyo hivyo tu, noti hizo pia
zimekuwa zikihifadhiwa vibaya
na baadhi ya wafanyabiashara
wakiwamo ~wa mkaa na
kusababisha  kuchakaa  kwa
kukunjwa, visivyo na kuchafuka
masizi kiasi cha kutokuwa na
thamani kwa kuanza kuchanika.

Vilevile noti hizo zimekuwa
zikichakaa kutokana na
wafanyabiashara wa maji
kuzihifadhi ~ zikiwa zimelowa
baada ya kupokea kutoka kwa
wateja.

Mitaani kuna noti, ambazo
ziko kwenye mzunguko wa

Siyo hivyo
tu, noti
hizo pia
zimekuwa
zikihi-
fadhiwa
vibaya na
baadhi ya
wafanya-
biashara
wakiwamo
wa mkaa
na ku-
sababisha
kuchakaa
kwa
kukunjwa,
visivyo na
kuchafuka
masizi
kiasi cha
kutokuwa
na tham-
ani kwa
kuanza
kuchanika.

biashara zimechakaa kutokana na
wafanyabiashara kukosa umakini
katika kuzihifadhi.

Kati ya noti hizo, zipo ambazo
zimekatwa kwenye kona kwa madai
kuwa ya kudhibiti kuibwa kwa njia
ya mazingaombwe maarufu kama
chuma ulete.

Ni ukweli usiopingika kuwa
uchakavu huo wa noti, unaipotezea
sifa fedha hiyo ya Tanzania, kwa kuwa
ni moja ya tunu za taifa letu.

Kinachosikitisha kuwa, vitendo
hivyo vinaendelea kukithiri nchini,
licha ya kuwa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), maofisa wake waandamzi na
viongozi wa serikali =~ wamekuwa
wakikemea na kuitaka jamii kulinda
tunu hiyo.

Jamii inatakiwa kuelewa kwa tabia
hiyo ya kuharibu noti na sarafu
inatakiwa kukomeshwa kwani ni
dharau na dhihaka kwa Serikali.

leleweke kwamba, Serikali ya
Jamhuri ya Muungano, ina kifungu
kinachoainisha kuwa ni kosa la jinai
kwa kutumia vifungu na kanuni za
adhabu, kama ilivyorejewa mwaka
2002.

Hivyo, mwananchi atakayebainika
akitenda kosa hilo iwe kwa bahati
mbaya au makusudi akamatwe na
kushtakiwa kwa kosa la jinai na
kuhukumiwa kutumikia kifungo jela,
ili kukomesha tabia hiyo ambayo
imekuwa ikiota mizizi siku hadi siku.

Watanzania ieleweke kwamba
serikali inatumia fedha nyingi, kwa
ajili ya kuchapisha noti mpya na
kutengeneza sarafu, hivyo ni jukumu
letu kuisadia kupunguza gharama
kwa kuokoa fedha ambazo zinatumia
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya
maendeleo kwa manufaa yetu sote.

Miradi hiyo ya jamii ni pamoja na
kusogeza huduma ya maji, umeme,
elimu, afya na ujenzi wa barabara,
madaraja na mingine mingi.
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]
KKKT waadhimisha Uhuru
kwa kuombea amani nchini

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

WAUMINI wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) Usharika wa Mirerani, Jimbo la Arusha Mashari- :
ki, Dayosisi ya Kaskazini Kati, Wilaya ya Simanjiro mkoa- :
ni hapa, wameungana na wenzao kuombea amani ya :
nchi wakati wa Maadhimisho ya Miaka 63 ya Uhuruwa
Tanganyika. :

Maombi hayo yalifanyikia baada ya Mchungaji wa :
KKKT, Usharika huo, Loishiye Godson Laizer kuongoza :
matembezi hayo kuanzia kanisani hapo hadi ukuta un- :
aozunguka migodi ya madini ya Tanzanite iliyopo mji
mdogo wa Mirerani. [

Mchungaji Laizer, alisema lengo ni kuombea amani :
ya nchi, viongozi na jamii ni kuifanya Tanzania iendelee
kuwa salama. “Tumekutana kwa ajili ya maombi baada
ya matembezi ya amani na tunawapongeza wote walio- :
jitokeza, tunamshukuru Mungu kwa kusimama na sisi :
hadi tukamaliza jambo hili,” alisema. ‘

Akizungumza baada ya kupokea matembezi hayo,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mji huo, Isack :
Mgaya, aliwapongeza viongozi na waumini hao na wen- :
gine kwa uamuzi huo.

Mgaya, alisema amemuwakilisha Mkuu wa Wilaya
ya Simanjiro, Fakii Lulandala kupokea mapokezi hayo
na kushiriki ibada ya maombi ikiwa ni sehemu ya maa-
dhimisho ya siku hiyo ya Uhuru ambayo hufanyika De- :
semba 9, kila mwaka.

“Watu wa imani mbalimbali tuendelee kuliombea :
Taifa letu na Rais Samia Suluhu Hassan aendelee kuon-
goza kwa amani, utulivu na uadilifu,” alisema.

Kwa upande wake, Mchungaji wa Kanisa la Anglikana
Mirerani, Amon Nzikobankunda, alisema wameshiriki
kuliombea Taifa na viongozi wake ili amani izidi kudum- :
ishwa katika jamii. :

EPZA: Diplomasia uchumi ya Samia
yavutia wawekezaji wengi kimataifa

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Maeneo
Maalum ya Uzalishaji kwa
Mauzo ya Nje (EPZA), imese-
ma kuwa diplomasia ya kiu-
chumi ya Rais Samia Suluhu
Hassan, imekuwa kichocheo
muhimu katika  kuvutia
wawekezaji wa kimataifa
kuja Tanzania.

Mkurugenzi Mkuu wa
EPZA, Charles Itembe, alitoa
alipokutana na ujumbe ku-
toka Chemba ya Biashara
kutoka Dubai (Dubai Cham-
ber of Commerce), ambao
wamekuja kutafuta fursa za
uwekezaji.

“Tanzania sasa inatam-
bulika kama lango la wazal-
ishaji wanaolenga masoko
ya Afrika na duniani kote,”
alisema, akitaja ziara hiyo ya
hadhi kubwa kama matunda
ya mafanikio ya Serikali ya
Awamu ya Sita chini ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan. Itembe alihakik-
ishia ujumbe wa Chemba ya
Biashara ya Dubai kuhusu
usalama wa uwekezaji wao
Tanzania.

Alisisitiza kuwa uhusiano
mzuri wa kidiplomasia na

ushirikiano  wa
kiuchumi kati ya
Tanzania na nchi
mbalimbali una-

Mengine ya kipaum-
bele ni Dodoma, Tanga,
Kwala na Kigoma, am-
bayo EPZA imetenga

fanya nchi kuwa Kwa maeneo makubwa kwa

kivutio bora cha Zara hii na ajili ya maendeleo ya
» nyingine :

uwekezaji. za wafan- viwanda.

Aidha, Tan- yabiashara Alisema sekta bi-
zania inashiriki kutoka nje, nafsi inakaribishwa
katika Eneo la Bi- EPZAinalen-  Lkuwekeza katika miun-
ashara la Bara la 8aKuongeza  jombinu na kujenga
Afrika (AfCFTA), ‘l:,sahlzgcll(aa']' viwanda kwa ajili ya
ambalo linatoa ¢jka kuyutia  UZalishaji wa bidhaa
fursa ya kuuza wawekezaji mbalimbali.
bidhaa zilizo wa viwanda “Kwa ziara hii na ny-
kwenye = Mae- Kutokanchi  ingine za wafanyabi-
neo Maalum ya Mmbalimbali,  a5har, kutoka nje, EPZA
Kiuchumi (SEZs) :{‘i'a":,':::jo za inalenga kuongeza
katika soko la Af- ushindani wake katika
rika bila kodi na kuvutia wawekezaji wa
vikwazo vya kibi- viwanda kutoka nchi
ashara. mbalimbali, ikiwamo za Kiar-

Aliwataka ~ wanachama abu na hivyo kuleta matokeo

wa Chemba ya Biashara ya
Dubai kuchukua fursa ya
uwekezaji kwa wakati mwa-
faka.

Aliwaambia kuwa Tanza-
nia imeweka mkazo katika
kutenga maeneo mengi kwa
ajili ya kuanzisha SEZs ikiwa
ni pamoja na kuweka miun-
dombinu wezeshi, mfano
Bagamoyo SEZ, ambalo peke
yake linatarajiwa kuwa na vi-
wanda zaidi ya 2,000.

chanya kwa ukuaji wa uchu-
mi wa Tanzania,” alisisitiza.
Aidha, ziara ya ujumbe
huo kutoka Dubai ni
uthibitisho wa  kukubalika
kimataifa kwa programu za
Maeneo Maalum ya  Uzal-
ishaji (EPZ) na Maeneo Maal-
um ya Kiuchumi (SEZ).
Akielezea ajenda ya zi-
ara hiyo, Mkurugenzi Mkuu
wa EPZA alisema ilikuwa
na lengo la kuimarisha ush-

irikiano uliopo kati ya EPZA
na Chemba ya Biashara ya
Dubai.

Ujumbe huo pia ulitaka
kujua zaidi fursa za uwekeza-
ji zinazopatikana katika SEZs
za Tanzania.

Rais wa Chemba ya Bi-
ashara kutoka Dubai na kion-
gozi wa ujumbe, Mohammad
Ali Lootah, alisema biashara
kati ya Tanzania na Dubai
imekua kwa kiasi kikubwa
ambao sasa umefikia Dola za
Kimarekani bilioni 2.7.

Ongezeko hilo linachang-
iwa na uhusiano mzuri wa
biashara kati ya Tanzania
na UAE, ulioimarishwa na
uwekezaji unaoendelea ka-
tika sekta ya bandari za Tan-
zania. Kwa kuzingatia uhusi-
ano mzuri kati ya Tanzania
na Dubai, Lootah, alisema
wawekezaji wengi wana-
vutiwa kuchunguza fursa za
uwekezaji nchini Tanzania
kupitia Maeneo Maalum ya
Kiuchumi.

Alisema EPZA inapaswa
kutarajia kuongezeka kwa
idadi ya wafanyabiashara
na wamiliki wa viwanda wa-
takaotaka kutambua fursa
katika sekta ya viwanda ya
Tanzania na zaidi.

(B

Benki ya CRDB PLC inatangaza kupotelewa na kadi za magari yafuatayo kama zilivyotolewa na TRA;

T 883 ECY, T 359 DAY, T 522 DEF, T 530 DSP, T 469 BET, T 345 DWE, T 547 BDU, T 822 DEE,
T 900 DGH, T 671 CAM, T 521 DEF, T 867 DGH, T 849 DHN, T 591 ECX, T 590 DCW, T 855 DGH,
T 863 DGH, T 858 DGH, T 114 DWB, T 457 BGA, T 588 ECX, T 864 DGH, T 983 DGH, T 107 EDV,
T 150 DYW, T 150 EDB, T 150 DXW, T 956 DXB, T 356 DAY, T 354 DAY, T 664 CPJ, T 874 DTV,
T255 DBW, T 343 DAY, T 343 BRQ, T 341 CPK, T 492 BDU, T 350 DBW, T 207 EDP, T 522 BSS,
T 874 CMR, T 348 DBW, T 585 ECX, T 320 DEF, T 516 DEF, T 697 EBH, T 936 EBH, T 212 EDP,
T 285 CBS, T 119 EDV, T 767 EGD, T 859 DGH, T 439 BDU, T 865 DGH, T 247 DHA, T 496 BDU,
T 435 DBW, T 869 DGH, T 673 CPJ, T 351 DGH.

Taarifa imetolewa kituo cha polisi Kwa kumbukumbu namba.
PHQ/DAR/KIN/269663/2024
PHQ/DAR/KIN/269677/2024
PHQ/DAR/KIN/269669/2024

PHQ/DAR/KIN/269665/2024
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TPA kuongeza magati mawili kurahisisha upakuaji mizigo

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Usimamizi
wa Bandari Tanzania (TPA),
iko kwenye mpango wa ku-
jenga magati mengine mapya
mawili hivyo kufanya kuwa
na magati 12 katika bandari
ya Dar es Salaam hali ambayo
itachochea ukuaji wa uchumi
wa nchi.

Taariafa ya Mkurugenzi
Mkuu wa TPA, Plasduce
Mbossa, ilisema jana kuwa
asilimia 95 ya shehena zote
zinazoingia nchini hupitia
bandari ya Dar es Salaam,
hivyo wameona umuhimu wa
kuongeza magati.

“Kuongezeka kwa magati
hayo kutachochea ongezeko
la wateja wa ndani ya nchi
sambamba na nchi jirani zi-
nazotuzunguka  zikiwamo
Uganda, Rwanda, Burundi,
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, Zambia na Malawi,”
alisema Mbossa.

Alisema maboresho

aoendelea kufanywa katika

gl

“Ujenzi wa haya

Bandari ya Dar es Salaam magati pamoja
yamekuwa kivutio kwa “Kuongeze- na ufunguzi wa
mataifa mbalimbali ya Afri- ka kwa ofisi zetu katika
ka, Asia na Ulaya kwa kuwa magatihayo nchi tajwa uta-
wamekuwa wakija kuanga- Kutachochea  saidia sana ku-
lia na kushuhudia utendaji  Ongezeko punguza foleni
kazi wake na uwezekano lawateja kwa wateja pia
wa kuanza kufanya kazi Wa ndani kuongeza idadi
nao. g:n':;'al:nba ya wateja. Awali

Taarifa hiyo ilisema Rais hi firani meli ikishafika
Samia Suluhu Hassan ka- ManehLiirant o0 bandari

zZinazotuzun-

tika uongozi wakq Wa Mi- oyavikiwa- Y2 Dar es Sa-
aka mitatu ameiboresha laam  ilikuwa
. mo Uganda, . R

bandari ya Dar es Salaam  pwanda inachukua siku
kwa kuruhusu wawekezaji Burundi' 30 mpaka kush-
DP World ambaye anasi- Jamhuri'ya usha shehena
mamia gati namba 4 mpa- Kjdemokra- lakini kwa sasa
ka 7 na Adan International  sja ya Congo, inachukua siku
Ports Holding ambaye nne mpaka tano
anasimamia gati namba 8 tu,” alisema.

mpaka 11.

Katika kukuza ushirikiano
na nchi za jirani na kuende-
lea kuzishawishi kuendelea
kutumia bandari ya Dar es Sa-
laam, Mboasa alisema tayari
wameshafungua ofisi za TPA
Malawi na Zambia, kwa lengo
la kuwafikia wateja moja kwa

Mbossa alisema kwa sasa
bandari ya Dar es Salaam hu-
pakua makontena 100,000
kwa mwezi kutoka makonte-
na 70,000 awali na ongeze-
kola wujenzi wa gatiuta-
sababisha kushusha idadi
kubwa zaidi ya kontena kwa
mwezi.

yanayofanywa na TPA, wa-
naendelea kuboresho mfumo
wa malipo wa kidijitali ambao
utamwezesha mteja kufanya
miamala popote pale alipo.

Kuhusu kuchangia pato la
taifa, Mbossa alisema TPA
inachangia zaidi ya asilimia
7.3 kwa mwaka lakini lengo
ni kuhakikisha sekta hiyo in-
achangia asilimia 15 ya pato
la taifa.

Alisema  hivi  karibuni
Umoja wa Ulaya (EU) ulitem-
belea bandari ya Tanga na
kuipongeza serikali ya Tanza-
nia kwa uwekezaji mkubwa
katika miradi mbalimbali na
maboresho ya bandari yenye
lengo la kuongeza ufanisi na
kuwezesha biashara kufanyi-
ka kwa urahisi.

Mbosa alisema TPA ilitem-
belewa na Balozi wa Uholanzi
nchini, Wiebe de Boer na
ujumbe wake katika bandari
ya Dar es Salaam ambao
pamoja na mambo mengine,
aliipongeza serikali kwa kue-
ndelea kuweka mazingira ma-

makubwa na uwekezaji un- moja. Alisema licha yamaboresho  zuri ya biashara.
A 1-
3 *‘ ‘4" . - 3 Mbunge wa
o Oy N Jimbo la Siman-
i g jiro, mkoani
Manyara,

Christopher Ole
Sendeka (kulia),
akitoa pole na
kumkabidhi
rambirambi
Stella Kaaya,
mtoto wa
mwanamazin-
gira maarufu
wa mji mdogo
wa Mirerani,
Amos Kaaya
alivefariki dunia
hivi karibuni na
kuzikwa mtaa
wa Kairo, jana.
PICHA: GIFT
THADEY

Mthamini mkuu ahimiza vadilifu utendaji kazi

Na Munir Shemweta

MTHAMINI Mkuu wa Seri-
kali, Evalyne Mugasha, ame-
wataka wathamini nchini
kuwa makini na waadilifu na
kufanya kazi kwa uadilifu ili
kuepuka migogoro inayoto-
kana na kazi zao. Mugasha
aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na wathamini
pamoja na warasimu ramani
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi wa-
naopata mafunzo kwa ajili ya
uandaaji vitalu vya thamani
ya ardhi yaliyoandaliwa na
wizara kupitia Mradi wa
Uboreshaji Usalama wa Milki
za Ardhi (LTIP) yanayofanyika

“Hakuna uthamlni mbaya
bali cha msingi ni kuwa maki-
ni na kazi zenu na kuhakikisha
mnafanya kazi kwa umakini
na uadilifu huku mkizingatia

sheria na miongozo ya taalu-
ma zenu ili kuepuka malala-
miko dhidi yenu,” alisema.

Mugasha alisema mafunzo
wanayoyapata watumishi hao
wanatakiwa  kuyachukulia
kwa umakini mkubwa kwa
kuwa yanawapeleka kwe-
nye mfumo wa kidijitali (e-ar-
dhi) ambao alisema kwa kiasi
kikubwa utaondoa dhana ya
udanganyifu unaoweza ku-
tokea wakati wa kazi zao.

Kwa mujibu wa Mthamini
Mkuu, watumishi wanao-
chukua mafunzo hayo wana-
takiwa kubadilika kiutendaji
huku akiwataka kutokubali
kubadilishwa na badala yake
wabadilike wenyewe nakufan-
ya kazi kwa kuzingatia maadili
kwa kuwa uthamini unagusa
watu wengi.  Mratibu wa
Mafunzo hayo, Baraka Mol-
lel, alisema mafunzo hayo
ni njia mojawapo ya kuwa-

jengea uwezo wathamini na
warasimu ramani wa wizara
ili kutekeleza majukumu yao
kwa ufanisi hasa kipindi hiki
ambacho wizara imeboresha
mifumo na kuwa ya kidijitali.
Kwa mujibu wa Mollel,

vitalu vya thamani ya ardhi
vitajumuishwa kwenye mfu-
mo wa e- ardhi utakaowez-
esha ulipaji tozo mbalimbali
zikiwamo kodi ya ardhi, kodi
ya ongezeko la thamani na
tozo zingine zinazotokana na
thamani.

“Mafunzoyauandaajivitalu
vya thamani kwa wathamini
na warasimu ramani yatawez-
esha kujumuishwa kwa vitalu
kwenye mfumo wa e-ardhi na
kuwezesha ulipaji tozo mbal-
imbali ikiwemo kodi ya ardhi
na tozo zingine zitokanazo na
thamani,” alisema.

Mollel aliongeza kuwa
mafunzo hayo yatasaidia ka-

tika utekelezaji wa shughuli
za uthamini kama vile rehani,
uhamishaji milki na uthamani
kwa ajili ya mahitaji mbalim-
bali ya serikali.

Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi im-
eanza matumizi ya mifumo ya
kidijitali (e-ardhi) na hivi ka-
ribuni wakati wa Maadhim-
isho ya Wiki ya Ardhi,

Waziri wake, Deogratius
Ndejembi, aliwataka watend-
aji wa sekta ya ardhi kuhakiki-
sha wanatumia mfumo huo
katika maeneo ambayo mfu-
mo huo umeanza kutumika.

Mfumo wa e-ardhi umeanza
kutumika kwenye wmaeneo
mbalimbali nchini kama vile
Dodoma, Arusha, Tabora ka-
tika halmashauri ya Nzega,
Pwani halmashauri ya Chal-
inze na manispaa ya Shin-
yanga na Kahama mkoani
Shinyanga.

- Waziri: WHI imeleta
mapinduzi katika
umiliki nyumba
kwa watumishi

© NaMwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, George Simbachawene,
amesema Watumishi Housing In-

vestments (WHI) imefanya mambo

makubwa kwa watumishi kumiliki
nyumba za makazi.

Amesema tangu kuanzishwa kwake,
imeleta mapinduzi makubwa kwa wa-

¢ tumishi wa umma kumiliki nyumba

bora kwa masharti nafuu, hatua
inayolenga kuboresha hali ya maisha
na kuongeza ufanisi kazini.

Simbachawene alisema hayo juzi
katika eneo la nyumba zilizojengwa
wakati aklmkar|b|sha Makamu vva
Rais, DKk. Philip Mpango, kuzin-

dua Mpango wa Makazi kwa Watumi-

shi wa Umma.

Alisema WHI imetekeleza mpango
wa makazi kwa watumishi wa umma
nyumba 1,006 katika mikoa 19 nchini
lengo likiwa ni kutatua changamoto

ya makazi inayowakabili watumishi

hao, hususan wa kipato cha chini.
Waziri Simbachawene alisema
mpango huo ulibuniwa ili kuwapa
nafuu watumishi kumiliki nyumba
ikizingatiwa kuwa katika kipindi cha
nyuma, haikuwa rahisi kwa watumi-
shi hao kumiliki nyumba kutokana na
kampuni nyingi zinazojihusisha na
ujenzi wa nyumba kujiendesha Kibi-
ashara kwa lengo la kupata faida.
Alisema shabaha kubwa ya WHI ni

kuwawezesha watumishi wa kipato

¢ cha chini, wakiwamo walimu na

wauguzi kumiliki nyumba na kujenga
maeneo ya mijini ili kuwasaidia
watumishi wenye kipato cha chini na
ajira mpya kuacha kupanga nyumba
mbali na maeneo ya kazi.
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge

ya Kudumu ya Uwekezaji na Mitaji ya

Umma (PIC), Augustine Holle, alisema
WHI ni taasisi ambayo imekuwa iki-

: jenga nyumba zinazouzika tofauti na
: taasisi zingine kutokana na kujenga

nyumba kulingana na kipato cha wa-

§ teja ambao ni watumishi wa umma.

“WHI ni taasisi makini ambayo
imejikita kurahisisha umiliki wa ny-
umba kwa watumishi wa umma kuwa
urahisi na endelevu,” alisisitiza.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa
WHI, Dk. Fred Msemwa, alisema suala
la makazi kwa watumishi wa umma
ni jambo lisiloepukika kwa kuwa
linachochea ufanisi wa kazi kwa Wa-

© tumishi hao.

Alisema tangu kuanzishwa kwa

¢ taasisi hiyo, wamekuwa wakifanya
¢ jitihada za kujenga nyumba za wa-
: tumishi kwa bei rahisi ili kuwaweze-

sha kumiliki nyumba kwa kuzinunua
kwa bei rahisi.

“Kwa mara ya kwanza haikuwa
rahisi. Nyumba zilizojengwa licha

ya kuwalenga watumishi walikuwa

hawawezi kuzinunua kutokana
gharama kuwa juu lakini kwa sasa
watumishi wamekuwa wakizifurahia,”
alisema.
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Madiwani waicharukia TARURA, DC awapoza

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ADIWANI wa Hal-

mashauri ya Jiji la

Arusha  wameucha-

rukia uongozi wa
Mijini (TARURA) Wilaya ya Aru-
sha mkoani hapa kwa madai ya
kushindwa kukarabati barabara
na kujenga vivuko katika baadhi
ya kata.

Ni baada ya halmashauri hiyo
kutenga Sh. milioni 28 kwa kila
kata kwa ajili ya ujenzi na ukara-
bati wa barabara.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti katika kikao cha baraza
la madiwani kilichofanyika juzi,
walisema kwa zaidi ya miezi mi-
tatu tangu wapokee fedha hizo,
TARURA hawajafika  kwenye
barabara hizo na wananchi wa-
naendelea kupata adha ya usafiri.

Walisema adha hiyo inatokana
na baadhi ya barabara kwenye
kata kutopitika kutokana na ubo-
VUL

Diwani wa Lemara, Naboth
Silasie, alisema walikabidhiwa
barua za mkataba kutoka hal-
mashauri hiyo Septemba 3, mwa-
ka huu kwa ajili ya kutengeneza
barabara hizo, lakini mpaka
sasa hakuna mkandarasi aliyefika
kwenye kata yake.

“Kitengo cha  manunuzi,
mhandisi wa ujenzi malalamiko
yenu ni mengi mnatugombanisha
na wananchi kwa sababu madi-
wani wengi walishafanya mikuta-
no ya hadhara na kuwaeleza kila
kata imepatiwa shilingi milioni
28 za ukarabati wa barabara,”
alisema Silasie.

Diwani wa Olasiti, Alex Mart,
alisema hali ya barabara katika
kata yake ni mbaya, wananchi
wanapata adha ya usafiri licha
ya Sh. milioni 28 kupelekwa kwe-
nye kata yake, lakini mpaka sasa
TARURA hawajapeleka mkandar-
asi.

“Kwenye kata zetu wananchi
hawatuelewi hali ni mbaya hasa
kipindi hiki cha mvua licha ya
fedha kutengewa,” alisema Mart
na kuongeza:

“Tunamuomba mkuu wa
wilaya atuondolee Meneja wa
TARURA wa wilaya kwa kuwa
ameshindwa kusimamia majuku-
mu yake kuhakikisha barabara zi-
napitika muda wote.” Diwani wa
Ngarenaro, Isaya Doita, alisema
asilimia kubwa ya barabara kati-
ka kata ni zina lami na kuna kata
hali ya barabara ni mbaya.

Doita, alisema anaamini ofisi
ya mhandisi wa ujenzi na kitengo
cha manunuzi wanakwamisha
zisikarabatiwe kwa wakati.

Akizungumza katika kikao
hicho, Mkuu wa Wilaya hiyo,
Felician Mtahengerwa aliagiza
uongozi wa halmashauri hiyo
kuwasilisha taarifa ya watumishi
wanaokwamisha ujenzi wa bara-
bara hizo ofisini kwake ili wa-
chukuliwe hatua.

Mtahengerwa, vilevile aliahidi
kukutana na meneja wa TARURA
wa wilaya hiyo ili kujua sababu za

kukwama kwa ukarabati wa bara-
bara hizo.

“Tulitenga fedha na kuweka
mesisitizo wa kujenga mifereji ili
kuokoa barabara zetu ikiwa ni
pamoja na kukarabati ambazo
haziko katika hali nzuri miezi mi-
tatu iliyopita, mpaka sasa hakuna
kilichofanyika na mvua zimeanza
kunyesha,” alisema na kusisitiza
kuwa:

“Nataka nipate taarifa za nani
anakwamisha ujenzi wa bara-

bara kwa sababu kila kata ime-
pata shilingi milioni 28.” Aliwaasa
madiwani hao kuwa muda wao
uliobaki ni mchache na kwamba
wakicheka na nyani watavuna
mabua.

“ Acheni mazoea na watumi-
shi wa Halmashauri ya Jiji ni kwa
muda mrefu sasa hakuna miradi
inayotekelezwa licha ya fedha
kutengwa na nyingine kupelekwa
kwenye akaunti za kata,” alisema.

Mtahengerwa alihoji kuhusu

Sh.milioni 450 zilizotengwa ku-
weka taa za barabarani kutokana
na maeneo mengi ya jiji hilo kuwa
giza.

“Kaimu Mhandisi wa ujenzi na-
taka kujua ziko wapi shilingi mil-
ioni 450 tulizotenga kuweka taa
barabarani kwa sababu mji bado
ni giza na hivi karibuni tulipopata
ugeni wa marais nane tulilazi-
mika kutafuta fedha za dharura
kuweka taa wakati fedha mnazo,”
alisema.

Akijibu malalamiko ya madi-
wani hao, Meneja wa TARURA
wa Wilaya hiyo, Albert Kyando,
alisema walipeleka mahitaji ya
kukarabati barabara na kujenga
vivuko ofisi ya halmashauri hiyo
na wakandarasi, lakini mpaka
sasa hakuna kinachoendelea.

“Sisi tuko tayari kwa kazi na
mahitaji yote tuliyawasilisha ili
wayafanyie kazi lakini mpaka sasa
hatujapata majibu,” alisema Ky-
ando.

ECN GLOBAL SERVICES LTI = = = =

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONT
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO: 30 —:}3.(01-" 2024.

THE REPUBLIC
VERSUS

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To:  Managing Director, ECN Global Services Limited of Kigogo First Inn Street /
Mburahati Junction, Kinondoni Municipality, DSM City

CR FORM NO, 7

«™w* ... ACCUSED PERSON

WHEREAS your attendance is necessary to answer a charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary lo Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,
you are hereby required to appear in person before this Court on the - ’ ai day

i sorembay oo

Herein fail not.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this && day of
Wembres | a0o
Jtt i

.................................................... TE
: ; T MAGISTRALE
esident Maglslratﬁ’lﬁsgmgls‘[ﬂtcf COURT
KI'ADNDAR £ SRLAAM

218295802

Hala Municipality, DSM

WHEREAS your attendancs

* hereby required o appear in

- o 2024

Herein fail not.

Moverites

i

2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI
(ATKINONDONI)
L0 426

CRIMINAL CASE NO:

THE REPUBLIC
VERSUS

NASSOR AHMED SALEH = = = = o o o

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To Nassor Ahmed Saleh of Plot No, 9, Block F, Narung'ombe Street, Kariakoo Area,

* 15 necessary Lo answer a charge of Engaging unregistered person
or lirm Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,

person before this Court on the -

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this ... ‘Q —53) day of

Resident Ma;;islr&i Noot
A% [ a

CRFORM NO, 7

- ..OF 2024.

= ... ACCUSED PERSON

.................... i o1 T
E_S\UE“\_ o

218295802

CR FORM NO. 7

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKON1
(AT KINONDONT)

CRIMINAL CASE NO: D-cg-ﬂ:chF 2024,

THE REPUBLIC
VERSUS

CENTURY PROPERTIES LIMITED = =, = = = = = ACCUSED PERSON

Summons to an Accused Person
(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

To:  Managing Director, Cenlury Properties Limited of Plot No. 251741, Kinondoni Area,

Along Morogoro Road, Kinondoni Municipality, DSM City

WHEREAS your attendance is necessary lo ansv

ra charge of Engaging unregistered person
or firm Contrary to Section 22{(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,
ye

re hereby required to appear in person before this Courl on the

e hereby required to appear in person before this Court on the - 4 . tay

of o DEOEMbRE . 000

Herein fail not.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this . 408 day of

Miember g

o
S|
|
0|
=
2
0
N

Mohamed Abdu Majid of Plot No.
Municipality, DSM City

Herein fail not,

MNoverbrer L2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF KIVUKONI
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO: 30-'9;%'01" 2024.

THE REPUBLIC
VERSUS

MOHAMED ABDU MAJID = = =, = = = e s hm
Summons to an Accused Person

(Sections 130 and 100 of the Criminal Procedure Act)

WHEREAS your altendance is NECessary to answer a
or firm Contrary o Section 22(4) of the Contractors Registration Act Cap. 235 of the Laws,

n person before this Courl on the - -

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT Lhis

CR FORM NO, 7

== ACCUSED PERSON

589, Block 410, Hananasif Area, Kinondoni

harge of Engaging unregistered person

218295802
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'Yaya' ajimaliza kwa Kitanzi chumbani

Na Ada Ouko, MUSOMA

FANYAKAZI wa

ndani  aliyefaha-

mika kwa jina moja

tu la Modesta (17),

Mkazi wa Kata ya Makoko Man-

ispaa ya Musoma mkoani Mara

anadaiwa kujiua kwa kujinyon-

ga kamba ya kufungia mbuzi
kwenye paa chumbani kwake.

Kamanda wa Polisi Mkoa

wa Mara, Pius Lutumo alisema

kuwa tukio hilo lilitokea Disem-

ba 10, mwaka huu majira ya as-

ubuhi katika Mtaa wa
Zanzibar Makoko.

"Katika tukio hili Hatahivyo,
la binti huyu ali- alisemaina-
kuwa anafanya kazi :32%1'::‘;’:10
za ndani ahkut\fva} cha kifo hicho
akiwa  amefariki pjkutokana
dunia akidaiwa ku- namsongo
jinyonga kwa ku- Wamawazo
tumia kambayaku- kumkumba

mfanyakazi

fungia mbuzi, mwili
wa marehemu uli-
kutwa umening'inia
kwenye kenchi ya
paa la chumba ali-

huyo wa kazi za
ndini.

chokuwa analala,” alisema

Lutumo.

Alisema uchunguzi
kuhusiana na mazingira
ya kifo hicho bado unaen-
delea na kwamba utaka-
pokamilika familia itaka-
bidhiwa mwili kwa ajili ya
mazishi

Hata hivyo, alisema
inahofiwa kuwa huenda
chanzo cha kifo hicho
ni kutokana na msongo
wa mawazo kumkumba
mfanyakazi huyo wa kazi

za ndini.

Kamanda huyo aliwataka
wananchi kuacha tabia ya
kujichukulia sheria mkononi
wanapokutwa na msongo wa
mawazo bali watafute ushauri
kwa watu wa umri mkubwa
wenye  busara, viongozi wa
dini na wataalamu wa masu-
ala ya ushauri nasaha waliopo
katika maeneo mbalimbali
wilayani hapa na si kuchukua
uamuzi wa kujiua kwa kuwa ni
kosa kwa mujibu wa sheria za
nchi.

o ’

DOCTOR'SROOM |-~ '

Timu ya Wanasheria wanawake wa Mkoa wa Shinyanga, wametoa msaada wa mashine ya kupumulia watoto njiti, katika Hos-
pitali ya Rufani ya mkoa huo, juzi. Kulia ni Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Shinyanga, Ruth Massam akikabidhi
mashine hiyo kwa niaba ya timu hiyo kwa Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Dk. Luzila John.
PICHA: MARCO MADUHU

‘Waandishi
fichueni
watumishi
wahalifu’

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME

WAANDISHI wa habari
wilayani hapa Mkoa wa Mara
wameombwa kutoa ush-
irikiano kwa vyombo vya
dola kwa kufichua uhalifu
unaofanywa na baadhi ya wa-
tumishi wa umma ili kujenga
nidhamu nchini.

Ombi hilo lilitolewa juzi na
Mratibu wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu wilayani
hapa, Bonny Matto wakati wa
Maadhimisho ya Siku ya Haki
za Binadamu duniani.

Matto, alisema waandishi
kupitia taaluma yao wanapas-
wa kutoa elimu ya sheria kwa
umma kuhusiana na ulinzi
wa haki za binadamu ili jamii
iwafichua wahalifu.

"Waandishi wanatakiwa
kuacha kuogopa kuripoti
mapambano dhidi ya uvunjifu
wa amani, utekaji na uhalifu
mwingine unaovunja haki ya
kuishi ya wananchi," alisema

Aliishauri serikali kuwapatia
waandishi ulinzi kama maba-
lozi wa kuuhabarisha umma
kwa kuwa wanaotoa taarifa
za uhalifu wa makosa wanay-
oshuhudia yakitendeka katika
jamii inayowazunguka.

Matto, alisema wanahabari
hawapaswi kuogopa kufichua
maovu kwa mujibu wa kifungu
cha 5 cha Azimio la Kimataifa
la Haki za Binadamu kuwa
hakuna mtu atakayeteswa au
kutendewa vitendo vya kika-
tili, kinyama, kudhalilisha au
kuadhibiwa.

"Haki za binadamu lazima
ziheshimiwe na kila mtu kila
siku na kila mahali kama msin-
gi wa jamii unaopaswa kufura-
hiwa na wanadamu wote bila
kujali dini, rangi, kabila, jinsia
na hadhi zao," alisema.

Jela miaka 30 kwa kumbaka mtoto

Na Daniel Limbe, CHATO

MAHAKAMA ya Wilaya ya Cha-
to mkoani Geita, imemhukumu
kutumikia kifungo cha miaka 30
jela, Lucas Albogast (33) baada ya
kupatikana na hatia ya kumbaka
mtoto wa kike mwenye umri wa
miaka 14.

Awali Mwendesha Mashitaka
kutoka Ofisi ya Mashitaka ya
Wilaya hiyo, Mauzi Lyawatwa al-
idai kuwa Machi 3, mwaka huu,
Kata ya Bwanga, mshtakiwa huyo
alivunja mlango kwa kutumia jiwe

maarufu fatuma na kuingia ndani

kwenye nyumba alimokuwa
amelala mtoto huyo na kumu-
weka chini ya ulinzi.

Lyawata, alidai kuwa mshtaki-
wa huyo alimuweka chini ya ulin-
zi mtoto huyo baada ya kumkuta
amelala sebuleni na kuwafungia
wazazi ndani ya chumba chao
kwa komeo.

Alidai mshtakiwa huyo kwa
kukusudia kufanya uhalifu huo,
alianza kutoa amri kwa wazazi wa
mtoto huyo kutoa fedha haraka
na kutokomea kusikojulikana
baada ya kudai hawana fedha.

Lyawatwa alidai mshtakiwa
huyo alimpeleka mtoto huyo
porini na kumlazimisha kufanya
naye mapenzi. Alilomba ma-
hakama huyo kumpa adhabu kali
mshtakiwa huyo ili iwe fundisho
kwake na kwa watu wengine we-
nye tabia kama hiyo ya ubakaji.

Awali mahakama hiyo ilipitia
ushahidi uliowasilishwa mbele
yake, ikiwemo jiwe lililotumika
kuvunja mlango 'Fatuma’, fomu
maalumu ya matibabu kutoka
polisi (PF3) na fomu maalumu ya
utambuzi wa mtuhumiwa.

Vilevile, ilisikiliza na kupitia

maelezo ya mashahidi watano wa
upande wa mashtaka, akiwemo
daktari, ungamo na onyo la mlin-
Zi wa amani.

Kabla ya kutolewa hukumu
hiyo, Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
Mahakama hiyo, Erick Kagimbo,
alimpatia mshtakiwa huyo fursa
ya kujitetea ili apunguziwe adha-
bu kwa kuwa ni haki yake.

Mshtakiwa huyo aliiomba ma-
hakama hiyo kusamehewa kwa
madai kuwa ana familia yenye
watoto watatu. inayomtegemea.

Hakimu Kagimbo, alisema
ushahidi uliotolewa na upande

wa mashitaka na utetezi katika
kosa la kwanza la unyang'anyi wa
kutumia silaha, mahakama hiyo
inamwachia huru.

Alisema kwa kosa la pili la
ubakaji, alisema ushahidi ulio-
wasilishwa mahakamani hapo
umetosha kuishawishi mahaka-
ma hiyo pasipo kuacha shaka
mshtakiwa alitenda kosa hilo kwa
kukusudia na kumhukumu kiifun-
go hicho jela. Hata hiyo, alisema
mshtakiwa huyo anaweza kukata
rufaa kupinga hukumu hiyo ndani
ya siku 30 tangu ilipotolewa na
mahakama hiyo.



ya uchumi wakl an
itendawili cha kuwapo kwake
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Nipashe

Kwa utangazaji huu
hakika tunavuna mabua

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Zama' Za Dk Saima na
Ujamaa katika uchumi -
siasa zinavyosafiri nchini

. Ukurasa 14

Kikundi kinamama wamechanga Sh.500
kila mmoja kwa siku, wanunua basi

2 Dereva mvvanamke dham|ra kuu matano

Na Halfani Chusi

HAYAWI hayawi sasa yamekua!
Ni baada ya Umoja wa Vikundi
vya Ujasiriamali Kivule (UVUKI)
kuchangishana fedha hadi ku-
fanikisha kununua basi dogo la
abiria 25, aina ya Toyota Coaster.

Ni kikundi chenye maskani
yake Kivule, wilayani Tlala, Dar
es Salaam, kikisimamiwa na
Shirikisho la Vikundi vya Uja-
siriamari Tanzania (SHIVUTA)
chini ya Mkurugenzi wake An-
drew Koti, kuanzia mwaka jana
kilifanikiwa kuchanga na kuku-
sanya zaidi ya milioni 80.

Hata hivyo, lengo lake ni kufik-
isha mabasi kama hayo matano
ifikapo mwaka 2025, mikakati
ya kuagiza nyingine inaendelea
sasa. Siku ya uzinduzi wa mradi
huo, waalikwa walishuhudia
nderemo za wanakikundi hao
wapatao 600.

Mvuto mwingine ukawa,
kuchaguliwa mwananmke kuwa
dereva wa gari hilo, aliyeso-
meshwa udereva na kikundi, ili
awe mkamilifu barabarani.

Mkurugenzi wa  Shivuta,
Andrew Koti, anatamka: “Tu-
namuomba Rais Samia atusai-
die kutununulia Coaster (basi)
moja, tunai mani naye tunajua
ni msikivu atatusikia...”

Anasema kazi ya shirika lake
ni kusimamia vikundi vya kuwe-
ka na kukopa, na mradi wa basi
hilo uko kuwarahishia katika
shughuli mbalimbali.

“Katika maeneo mengine ni-
nayoyasimamia kuna miradi
mingine, lakini kwa Kivule wa-
mechagua Coaster, ili iwe rahisi
kwa ajili kurahisisha shughuli za
maenedeleo” anasema Koti

Anasema wajumbe 600 wa
umoja huo, wameshiriki pamoja
kuchanga na ikapatikana Sh
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Katibu Tawala Wilaya va llala, Flora Mgonja (kulla) akikata utepe kuashiria uzinduzi wa basi
la kikundi cha Uvuki. Kushoto ni Mlezi wa kikundi, pia mshindi wa mashindano Miss Word
Tanzania, mwaka 2021, Juliana Lugumisha. PICHA: HALFANI CHUSI

milioni 80 zilizowezesha kupati-
kana basi hilo.

DAS ILALA

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya Ilala, Edward
Mpogolo, Katibu Tawala wake,
Flora Mgonja, anawapongeza
wana kikundi hicho kutimiza
ndoto yao.

Anaitaja kuwa faraja kwa uon-
gozi wa wilaya hiyo, kuona kuna
vikundi vinavyopambana kujiin-
ua kiuchumi, akisifu tafsiri yake,
itainua uchumi wa nchi kwa
pamoja.

“Leo nimezindua Coaster moja
kubwa, ambayo ilikuwa ndoto

yao na nyingine tano, zinakuja
wamemuunga mkono Rais Sa-
mia, katika ile dhana ya uwez-
eshaji wanawake kiuchumi.

“Hawa ni wajasilimali, lakini
ni kikundi cha watu tofauti na
leo tuko hapa tukiwashuhudia
Uvuki. Lakini, kubwa zaidi wam-
etengeneza ajira na kilichoni-
furahisha aliyepewa rukhsa ya
kuliendesha gari hilo ni mwan-
amke.

“Ninaendela kuwaambia
wapendane, kwa sababu umoja
unahitaji ushirikiano na sisi tu-
najivunia kuwa na watu wenye
maono ya mbali” akatamka na
kupokewa kwa shangwe ya wa-

nakikundi waliokuwa na sare
maalum.

Frola, anatoa wito kwao Wana
Ilala, kuiga mfano huo, kutumia
fursa. Alipoulizwa na Nipashe,
kuhusu ombi lao la msaada wa
basi kwa Rais, Dk. Samia Suluhu
Hassan kupitia kwake, akasema
amepokea taarifa hizo na atazi-
fikisha panapohusika.

Mlezi wa Kikundi, Juliana Lu-
gumisa, anasema basi waliloli-
nunua itawasaidia kupata ny-
ingine, akisisitiza juhudi za awali
ni ngumu, lakini tayari wamean-
za kufanikiwa.

Juliana anarejea hoja hiyo,
akitamka: “Tunamuomba mama

yetu (Rais), atusaidie kupata
kosta nyingine, hizo tatu zitaka-
zobaki tutapambana kwa juhudi
zetu wenyewe mpaka tufikie
malengo.”

Juliana, mwenye  wasifu
mwingine; mshindi wa mchuano
wa warembo inayojulikana Miss
World Tanzania, 2021, anawa-
sisitiza wanakikundi hao kuen-
delea kufanya kazi kwa bidii.

“Tumeanza na Coaster moja!
Siku zote mwanzo huwa mgumu,
lengo ni kufikia tano na tayari
moja tumeshamuomba Rais
Samia atusaidie. Nina hakika
atasikia kilio chetu na kutuunga
mkono” anasema Juliana, huku
akipokewa kwa shangwe ya wa-
jumbe wa kikundi.

Pia kikundi kinatajwa kujiweka
katika nafasi ya kupata mikopo
ya halmashauri inayotolewa na
serikali. Mara kadhaa, serikali
imekuwa ikisistiza wanaohitaji
mikopo ya kiserikali, wajiunge
katika vikundi, iwe rahisi kuipata
na kutambuliwa kirahisi.

Wanakikundi hao waliende-
sha harambee ya kuchanga mpa-
ka kupatikana kiasi hicho cha
fedha; wakichanga Sh. 500 kila
siku, ambayo ni Sh 15,000 kila
mwezi kwa mwanachama.

WANAFUNZI WASAIDIWA

Katika hatua nyingine, Kikun-
di hicho, kiliungana na Taasisi
ya Mwalimu Ng’ara Foundation,
inayosaidia wanafunzi wana-
okosa mahitaji muhimu shuleni
kutokana na ugumu wa maisha.

Mara hii wanafika katika
Shule ya Msingi Ilala Boma
shuhuda, wanafunzi wa shule
hiyo wamepewa madaftari na
mahitajiya kuandikia.

INAENDELEA UK.14
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UCHUMI

MIAKA 64 YA UHURU WA NCHI..
Simulizi za mafanikio, magumu va uchumi wa
Kijamaa na Kitendawili cha kuwapo kwake

Na Peter Orwa

WIKI hii Watanzania wanash-
erehekea miaka 64 ya uhuru wa
nchi yao. Ndani ya matofali yali-
yowajengea uhai wa kujitegemea,
iko siasa ya Ujamaa waliodumu
nayo kama nadharia, falsafa, pia
sehemu ya miundombinu inay-
ohitajika.

Kwa kina, ndani ya miaka
21; 1964 hadi 1985, Watanzania
wamedumu kuwa maswahiba wa
kiitikadi wa dola kuu ya Mashari-
ki wakati huo, Muungano wa Jam-
huri ya Kisovieti (USSR), hata Chi-
na na nchi za Ulaya Masharikiu.

Hata hivyo, haikubaki mbali ka-
tika unasaba na nchi za Maghar-
ibi, hasa Uingereza, kiongozi wa
Jumuiya ya Madola ambako nchi
inapatikana kuwa koloni lake.

Rais mwasisi, Julius Nyerere na
chama chake TANU wakaamua
kuchukua njia Ujamaa, akiamini
ni rahisi kuwajenga kimaisha wa-
nanchi wake, hali kadhalika rahi-
si kuwafikia kimaendeleo katika
mambo ya msingi.

Hiyo inatokana na kanuni ya
Ujamaa, njia kuu za kiuchumi,
maendeleo zinasimamiwa na
serikali, ambayo nayo inawa-
jibika moja kwa moja kuwahu-
dumia, mfano katika mahitaji ya
kijamii kama tiba na elimu, pia
kuwawezesha kiuchumi kama
vile kushiriki kilimo.

Mfumo wa kijamaa ulianza
kutekelezwa kwa kina nchini
kuanzia mwaka 1964, ikiwa se-
hemu ya maamuzi makuu kitaifa
inayojumuisha: Muungano wa
Tanganyika na Unguja; kuund-
wa Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ); Kupitishwa Mpango
Mkuu wa Kwanza Maendeleo ya
Nchi; Tanzania kutangazwa ras-
mi siasa ya chama kimoja; TANU
kwa Tanzania Bara na Afro Shiraz
(ASP) visiwani.

Kihistoria, kuna mengi ya ma-
geuzi kupitia mipango kijamii
miaka mitano kila moja (1964-69)
na 1969 hadi 1974, ikiwamo ku-
undwa mashirika ya umma, uti-
titiri wa viwanda, shule, Tanzania
kuweka rekodi kimataifa katika
mapinduzi kusoma na kuandika.

Ndani yake kuna maamuzi
makuu kama: Azimio la Musoma
(1974) la elimu na Azimio la Iringa
(1972) na ajenda kilimo.

MAGEUZI 1985

Ilipotimu mwaka 1985 kuliku-
wapo mabadiliko ya kiuchumi
na kisiasa nchini. Taifa lilirejea
mfumo huria uliokuwapo miaka
21 kabla, kisiasa hata kuchumi.

Miaka saba baadaye, ikaidhin-

ishwa siasa huria na kumeya
tena vyama vingi. Ndio kipin-
di katika jamii nako kukamea
mijadala ama Ujamaa upo au
umefikia ukomo.

Nchi ikaendelea kutumikia
Katiba ya Mwaka 1977 katika
zama za muungao wa vyama
TANU na ASP, kuunda Chama
Cha Mapinduzi (CCM), am-
bayo katika sehemu yake, in-
atamka kuendelea kutumikia
Ujamaa.

Vilevile katika Sera ya
Elimu nchini inagusa na-
fasi ya kuwapo Elimu ya Ku-
jitegemea, inayotokana na iti-
kadi ya Ujamaa, zao la Azimio
la Arusha - 1967, ikichochea
mijadala ya ama kutetea au
kupinga maudhui hayo.

Hata hivyo, inapohojiwa
maana ya Ujamaa hubaki
swali gumu wengi wanaoli-
jadili, wanashindwa kulijibu.

Hilo lilkajitokeza mwishoni
mwa miaka ya 1990, pale Rais
Benjamin Mkapa, alipounda
tume chini ya Jaji Robert Ki-
sanga kukusanya maoni ya
wananchi kuhusu kuundwa
katiba mpya.

Tume hiyo ilikutana na wa-
nasheria jijini Dar es Salaam,
katika ukumbi wa British,
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Ndivyo zilivyokuwa nyendo za kilimo cha pamoja, katika harakati za kuamaa nch|m PICHA: MAKTABA

kupitia kivuli chao cha Cha-
ma cha Wanasheria Tanzania
(TLS). Katika hoja walizo-
pendekeza ni ‘kuondolewa
kipengele cha Ujamaa kwe-
nye katiba iliyoko.

Pale walipotakiwa kufafan-
ua sababu zao walikwama ku-
toa majibu yanayojitosheleza
na hata lipotakiwa kutoa
maana ya Ujamaa, likabaki
swali gumu kwa wanasheria.

Alipotakiwa kusaidia kuji-
bu Rais wao, Bob Makani, ali-
yewahi kuwa Naibu Gavana
wa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), pia muasisi wa chama
- Chadema, naye akakwama,
hata wajumbe wa tume kusi-
ta kusita kupokea hoja hiyo
ya Ujamaa, wakiwataka waka-
sake maana, warejee nayo.

Kimsingi, ugumu wa swali
hilo una mzizi mirefu, hata
kuwa moja ya mambo ya-
nayozaa utata kutafsiri ama
Ujamaa upo au haupo, ikiz-
ingatiwa kuanzia mwanzoni
mwa miaka 1990, kuna mengi
kisera na kisheria yamebadi-
lika kitaifa.

Hapo inagusa maeneo ya
fedha na benki kuhalalishwa
kisheria, pia elimu kuguswa
na mabadiliko ya mitaala,

mathalan kuondolewa somo
Elimu ya Siasa na kuingizwa
Uraia.

Tangu ya kufanyika ma-
badiliko hayo, wanazuoni
hasa wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), baadhi
waliobobea katika sayansi ya
siasa na sheria walijitokeza
kulijadili kitaaluma.

Hapo katika nafasi kip-
ekee majina kama mkongwe
Profesa Samuel Mushi na
waliofanana naye kitaaluma,
maprofesa Mwesiga Baregu,
Haroub Othman, Wamba dia
Wamba (wote marehemu) na
Dk. Ringo Tenga, walizama
kwa kina kulijadili.

Nguzo mojawapo lililo-
tumika katika kuongoza
mijadala katika taaluma ya
sayansi ya siasa, ulichorwa
mstari mrefu wa kitaaluma
wenye alama 100, unaoga-
wanya kila upande alama 50
kutoka katikati, penye alama
sifuri.

Mwanazuoni wa UDSM
wakati huo, akiwa Msudani
Kusini, Alfred Lokuji (sasa
profesa) ana ufafanuzi wake
kwa mfano wa mrengo kush-
oto (Ujamaa) ni: “Ukitoka ka-
tikati kwenda kushoto (kulia

kwa msomaji), una maana
unazidi kupata mchango wa
moja kwa moja wa serikali
kusaidia kuhudumia mtu (la-
kini ikitoza kodi zaidi).”

Pia, kinyume chake anataja
ni mrengo wa kulia, serikali
inatoza kodi kidogo, ikiacha
nguvu za soko zifanye kazi
na kwa kiasi kikubwa anaye-
hudumiwa  anajigharamia,
serikali ikinufaika na kodi
pekee na kuratibu nyendo za
maisha.

Kwa ujumla wake, si ra-
hisi sura hiyo kuchukua ama
mrengo wa kushoto au kulia
pekee, bali mrengo wa kush-
oto au kulia hutofautiana kwa
asilimia nyingi.

Wanazuoni kama maprofe-
sa Baregu, Othman na Mushi,
walitofautisha Ujamaa katika
sura tatu, zote zikiwa katika
ujumbe “watu kuishi pamoja
na kufanya kazi Pamoja, kwa
faida ya pamoja.”

Kutumia uwasilisho wa
Profesa Othman, Ujamaa wa
kwanza akautaja ni wa Kiko-
munisti, uliopatikana sana
katika mataifa ya Mashariki,
ikiwamo USSR, alikosoma
yeye; ambako uendeshaji
njia kuu za uchumi, pia mai-
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sha kijamii na kisheria yalisi-
mamiwa na serikali.

Eneo la pili, kuna Ujamaa
wa Kiafrika uliopatikana
nchini kwa Rais Nyerere, ali-
yependa kutafsiri kwa kauli
“watu wazima wanakusanyi-
ka kwa kina ya wote, wa-
nakaa na kufanya maamuzi,
kisha yanatekelezwa Pamoja,
kwa faida ya wote.”

Hapo akatumia mfano “ni
kama katika jamii ya Kiafrika
watu wazima wanaoheshimi-
ka wakakusanyika kwa niaba
ya watu wao, kutafakari na
kuamua mambo kwa niaba
ya wote.”

Mwisho, wasomi  hao
wakataja penye mfumo hu-
ria duniani kama nchi za
Magharibi, kunakotoa haki
sawa hasa kiuchumi, kwam-
ba serikali inajiwekeza katika
maslahi ya umma, ikiwamo
kumiliki mashirika ya umma
muhimu, mfano katika itikadi
za vyama vya Democratic cha
Marekani na wenzao Labour
wa Uingereza.

Hata msingi wa kuzaliwa
chama hicho cha Labour, in-
aanzia kuungana na jamii ya
wafanyakazi Uingereza, am-
bao hawakuwa na chochote,

nguvu kazi zao kutumikia ajira il-
ipofikiwa mapinduzi ya viwanda
duniani.

SURA YA MAGEUZI

Wakati kunafanyika mageuzi
ya kisiasa na kuchumi kuanzia
mwaka 1985, nchi ilifanya mab-
adiliko makubwa kutoka sura ya
siasa na uchumi hodhi, kuelekea
huria, mageuzi yaliyochukua hat-
ua, pia taifa ikapitia changamoto
kadhaa.

Mwanzo, ni kwamba Seri-
kali Awamu ya Pili ilipokewa na
magumu makuu matatu; ukosefu
wa mafuta petroli mfumuko wa
bei kufika zaidi ya asilimia 25;
msuguano wa kisiasa kulazimi-
sha kuingia vyama vingi, ulioan-
zia ulingo wa kimataifa.

Nne, kukawapo hitaji la nguvu
kubwa ya kufanikisha kufikia
mabadiliko kutoka mfumo hodhi
hadi huria, vivyo hivyo unahusu
dini, ambayo Rais Mwinyi alimal-
iza kipindi chake cha miaka 10
katika mustakabali huo.

Hapo hatosahaulika kubuni
mengi ya maboresho katika ma-
geuzi ya elimu ya juu, kutanua
nafasi, pia aina za taaluma, am-
bayo kimsingi ndio chimbuko la
kuanzishwa Chuo Kikuu Huria
(OUT) nchini.

Katika awamu ya tatu ya uon-
gozi Rais Mkapa, akatangaza
kuzama zaidi katika mrengo wa
kulia, serikali kubakia kuwa mra-
tibu mkuu wa uchumi, jamii na
siasa, utendaji biashara na uchu-
mi zaidi kuwa wa umma.

Wakati ikiendeleza maboresho
ya kiutendaji kiuchumi, Tume ya
Rais ya Kubinafsisha Mashirika
ya Umma (PSRC) ikiendeleza ma-
jukumu yake, ikabainika baadaye
katika baadhi ya maeneo haiku-
fanikishwa.

Msingi wake, PSRC ilibinafsi-
sha kwa uwiano unaokaribiwa
kwa baadhi ya taasisi yaliyosuas-
ua, kati ya serikali na vyombo
binafsi; pia yenye hali mbaya hisa
kubwa au zote ziliuziwa wahitaji
binafsi.

Kulikuwapo asasi ambazo
hisa zake wakauziwa watumishi
wamiliki, mfano Kiwanda cha
Uchapaji cha Taifa (KIUTA) na
kiwanda cha maziwa mkoani
Tanga. Mfuko unajulikana kama
MEBO (Management by Owner-
ship).

Aina ya mwisho, ni katika ubi-
nafsishaji wa kukodisha kampuni
kwa muda maalum, kisha serikali
inarudishiwa mali yake, iliyo-
fanyika kwa Shirika la Reli Tanza-
nia (TRC) kukodishiwa mteja wa
India, hata hivyo haikufanikisha

malengo na mkataba wake uka-
vunjwa ndani ya muda mfupi.

Kwa ujumla, wuzoefu wa
utekelezaji uliofanyika katika
awamu ya tatu, ni baadhi ya
kasoro katika ubinafsishaji wa
mashirika ya umma, hayakukidhi
matakwa na kampuni zilizobinaf-
sishwa zikatoweka.

Hadi inamaliza muda wake,
serikali ya awamu ya tatu ika-
warejea wananchi katika tafsiri
ile ya Msomi Dk. Lokuji “serikali
haiwezi kuwaacha watu wake
kuwa wahanga wa nguvu zas
soko”, pale ilipoamua kuirfanya
mapitio yake, ikafanya ubunifu
kuboresha elimu, ikianzisha
Mpango wa Maendeleo ya Elimu
ya Msingi (MMEM) na kituo kama
hicho kwa sekondari kiitwacho
MMES.

Katika lugha rahisi ikarejesha
mrengo wa kushoto amboa ni
utashi wa Ujamaa.

AWAMU YA NNE

Serikali ya Awamu ya Nne,
iliingia madarakani na mada
kuu tatu; mosi kuendeleza zao la
MMES, shule za kata zilizobuniwa
na mtangulizi wake, Benjamin
Mkapa.

Mrithi Jakaya Kikwete, aka-
boresha elimu kwa operesheni
maalum  kuimarisha mabhitaji
taaluam na majengo ya Sekond-
ari Kata, kwa opreresheni maal-
um iliyosimamiwa na Waziri
Mkuu, Edward Lowassa.

Pia, Rais Kikwete akaekeleza
vyuo vikuu vyote nchini kuwa na
vitivo vya ualimu, akiwa na upen-
deleo kwa wanaosomea kupata
mikopo, hatua kama hiyo kwa
kwa vyuo vikuu vipya na hatya
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine.

Mikakati hiyo ikaendana na
kuanzishwa Mpango wa Maen-
deleo ya Afya ya Msingi (MMAM),
uliokuwa ubunifu wake Kikwete,
sambamba na kipaumbele cha
uwekezaji mkubwa katika bara-
bara na madaraja nchini.

Hiyo ni hata mikoa kama
Rukwa, Mtwara, wilaya Tun-
duru, mikoa ya Kanda ya Ziwa
na Kigoma ifunguke kibarabara,
kukirejeswa baadhi ya mashirika
ya umma.

Akahitimisha muda wake, ak-
ibuni wazo la kuanzishwa reli
ya kisasa, SGR, mradi ambao
hakutekeleza kutokana na mzi-
go wa miradi mitatu, MMAM,
Barabara na MMES, iliyogha-
rimu taifa, tena kwa mzigo wa
mikopo.

Kwa ujumla wake, tafsiri ya
ujamaa katika mfumo huria im-
echukua nafasi, kama anavyo-
tafsiri mwanazuoni Dk. Lokuji
kwamba kwenye Ujamaa “serika-
li inadumu kuwa sehemu ya jamii
na daima haiwezi kuwaacha
watu wake wateseke na shinikizo
la soko huria.”

» Soma zaidi Awamu ya Sita
na Uchumi Ujamaa. Uk 14.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Kwa utangazaji huu hakika tunavuna mabua

ZAMANI wakati kuna vituo
vichache tena vya kuhesa-
bika vya redio, achilia mbali
luninga ambayo haikuwa
akilini mwetu, tulinimizwa
sana utulivu wakati wazee
wetu wakisikiliza taarifa

za habari au mijadala ya
kuelimisha umma.

Lilikuwa kosa la jinai
kifamilia, baba au mama
anasikiliza redio halafu
wewe unapiga kelele, au ku-
leta mchezo unaosababisha
kuondoa utulivu wa masikio
va wasikilizaji hao.

Bila shaka kama mjeledi
au mkwaju vilikuwa mbali,
hukukosa kofi, kibao au
kwenzi la nguvu kutoka kwa
wakubwa hao ukaugulie, ili
kurejesha utulivu na taarifa
va habari isikike vizuri na
hasa siku ambayo Mwalimu
Nyerere alizungumza.

Lakini kulikuwa na vipindi
kama Chakula Bora na hata
cha Michezo, ambako kila
mwenye timu yake, alitaka
kujua Imefanya nini au
kulitokea nini katika mechi
zipi siku hiyo.

Vipindi kama Majira,
Watoto Wetu na Utabiri wa
Hali ya Hewa vilipendwa
sana, kwani vilijulisha
matukio ya siku, pia kunye-
sha au kutonyesha mvua
na hata radi na kuziepuka
pamoja na kuelimisha wa-
toto.

Nakumbuka kipindi pekee
kilichokuwa na mbwembwe
ni cha Klabu Raha Leo, pia
Misakato, ambayo bendi za
muziki wa dansi zilikwenda
studio kurekodi na ku-
piga muziki mubashara, pia
nyimbo mpya zilizosikika
mtawalia.

Watangazaji wa vipindi
hivyo hususan vya taarifa,
walitulia na hakuna ali-
vesikika akikohoa au kupiga
chafya, achilia mbali ku-
pasuka kicheko cha kuvunja
mbavu, isipokuwa Kipindi
cha Mahokal!

Ingawa hakukuwa na
wasomi wengi kama sasa,
lakini watangazaji wali-
tumia Kiswahili fasaha na
usingesikia mahali wa-
nachanganya na kilugha
chao au hata lugha ya kigeni
hususan Kiingereza.

Na kama walilazimika ku-
tumia Kiingereza, ilikuwa ni
katika idhaa ya Kiingereza,
ambayo kila kitu kilikwenda
kwa lugha hiyo, bila kuin-
giza Kiswahili au lahaja
yoyote.

Tunaambiwa studio
kulikuwa na msimamizi wa
Kipindi, ambaye alihakikisha
kila kitu kinakwenda kili-
vyopangwa, bila mtangazaji
kuchanganya mbwembwe.

Leo hii, tuna vituo kibao
huku vikizidiana kwa uku-
bwa unaoendana na ukwasi
wa wamiliki, ambao sasa
vimekuwa ni miradi va
ujasriamali.

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
kulangwasos@gmail.com

Ndivyo pia vipindi vina-
vyopangwa Kkijasiriamali.

Tofauti na awali, hivi sasa
msikilizaji ndiye anakim-
bia kelele zinazopigwa na
watangazaji, wakishindana
kupaza sauti, ili kila mmoja
asikike kuwa ndiye gwiji ka-
tika mada kuliko mwenzake,
wakikatishana hapa na pale.

Aliyeanzisha kituo leo
hatofautiani na aliyeanzisha
jana, kwa sababu ya kuigana
maudhui. Ukianzisha cha
michezo, nami nakuja na cha
michezo, sawa tu na mama
lishe mtaani, akiuza vitum-
bua na mwenzake anaiga.

Kinachonisikitisha sasa,
ni utiriri wa vituo ambavyo
vimeanzisha vipindi vya
michezo, vinavyotawaliwa
na wachambum baadhi yao
wakijifanya kUJua michezo
kuliko hata wachezaji na
makocha wao.

Nongwa zaidi ni pale wa-
napotumia zaidi Kiingereza
katika vipindi vya Kiswahili,
ambavyo hata hivyo vina
majina ya Kiingereza! Ni
mshangao mtupu! Unajiuliza
wanamtangazia nani nchini?
Mwingereza au Mswahili?

Aachiwe mwalimu wa ki-
geni watimu atiririke Umom-
bo sasa, nani wa kufasiri?
Thubuty! Utaambiwa tu kama
mlivyomsikia kocha..!

Juzi asubuhi ikabidi
niamke kitandani, nikakaa ni-
sikilize kipindi fulani hivi cha
watangazaji wanaojifanya
mahiri, wakiwa wamemwa-
lika mbunifu studio kuzun-

gumzia ubunifu wake.

Nikamsikia mmoja ak-
isema, nchini wabunifu ha-
watambuliwi wala kujaliwa
kama wa kigeni, akasema
ukitaka ubunifu wako
utambuiliwe labda basi
ufuatane na Mzungu hata
kama ni kichaa, ili mradi
awe karibu na wewe.

Kwamba Mzungu anape-
wa Kipaumbele kuwa ndiye
hasa anaweza kubuni
jambo likakubaliwa katika
Jamii ya Kitanzania. Wakati
nashangaa hiyo, nikid-
hani mtangazaji mpenzi
anasema hivyo kwa dhati,
nikamsikia papo hapo
anachanganya Kiswahili
na Kiingereza katika kauli
zake.

Nikamwona na yeye
kama hajui akisemacho,
kwani anampiga vita Mzun-
gu, huku naye akishindwa
kujiamini, kwamba hawezi
kuzungumza Kiswahili
muda wote, bila kuchag-
anya, kwani hataonekana
anajua kazi anayofanyal!

Msomaji wangu, ukisiki-
liza vipindi vya michezo
vyenye wachambuzi, kama
hujui Kiingereza basi acha
tu kuhangaika, kwani
hutaambulia Kitu ingawa
hata hao Watangazaji
wanaojinasibu kukijua,
hawakijui ila wanachome—_
kea maneno ambayo pia Si
yenyewe, ila yanafanana
na Kiingereza. N

Zamani, watangazaji
wetu, ingawa nao walikuwa
vijana, lakini hawakutan-
gaza kujitafutia kiki kama
tuwasikiao leo, wakipiga
kelele na kukatizana kauli
na hata wakiwa na wageni
watawakatiza hata kabla
hawajamaliza kujieleza.

Hall hiyo, si tu inatu-
changanya wapenzi wasiki-
lizaji wao, bali inatuchosha
masikio na kutamani hata
kukaa vijiweni kusiki-
liza soga za soka za huko,
badala ya watangazaji
ambao huingia studio bila
kujiandaa na badala yake
kukosoa kishabiki bila
kuzingatia ukweli. Jirekebi-
sheni bhana. Oriti uru!
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MIAKA 64 YA UHURU..

Zama za DK. Samia na Ujamaa Katika
uchumi - siasa zinavyosafiri nchini

KATIKA uchambuzi wa uku-
rasa wa 12, ulikuwa na mus-
takabali mpana wa tafsiri na
nafasi ya Ujamaa, ndani ya
mabadiliko ya kihistoria, Tan-
zania inapitia. Je swali linaba-
ki, katika uongozi wa Awamu
ya Sita, nini nafasi ya Ujamaa?
Pata ufafanuzi wa mwandishi
PETER ORWA.

WAKATT mikakati ya kiuchumi
ikiendelea nchini, unapoingizwa
muktadha wa ama mwenendo
wa kiserikali unaendeshwa na
siasa za Ujamaa, au sivyo ni zao le-
nye jibu kwa ‘hoja kwa vielelezo.”

Kikubwa cha uzoefu ni katika
Awamu Tatu za uongozi kiserikali
nchini, hasa kuanzia zama za uon-
gozi wa marais Benjamin Mkapa,
Jakaya Kikwete na John Magufuli,
kuna nyendo za Kijamaa zime-
tumika, ndani ya mustakabli wa
mfumo huria.

Mosi, uhalisia unaanzia katika
Katiba ya Nchi (inayojadiliwa)
inagusa kutambua matumizi ya
nyendo hizo, pia Sera ya Elimu
iliyopo ya mwaka 2014, inatumia
‘Elimu ya Kujitegemea’ ambayo
ni zao la Azimio la Arusha, ikiwa
na maana ya Ujamaa katika tafsiri
yake “Njia Pekee ya Kujenga Jamii
ya Watu Walio Sawa na Huru.”

Hadi sasa uongozi wa Rais Dk.
Samia, unadumu nayo Elimu ya
Kujitegemea, ambayo inabeba
maudhui makuu kadhaa yali-
yobuniwa na Rais na MwenyekKiti
wa chama tawala - TANU mwaka
1967.

Mosi, ilitaka elimu ya kitanza-
nia kurejea maudhui ya maisha ya
utanzania; kila anayepata elimu
hiyo akanufaishe umma wake;
kila ngazi ya elimu ijitosheleze na
kuweza kutumika.

Hapo ikamaanisha ngazi anay-
ohitimu shule ya kitanzania,
iweze kutumika kwa ufanisi na si
mhusika kuhesabika hajafaulu na

Mjumuiko wa kinamama waliokutana na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan (hayupo pichani) jijini
Dodoma, 2021. PICHA: MTANDAO

ndio maana walioshindwa miti-
hani darasa la saba, walitafsiriwa
‘hawajaendelea’ na siyo ‘kufeli’,
huku walioshinda mtihani ‘wa-
mechaguliwa kujiunga sekond-
ari.’

Bado ambao hawakuchaguliwa
walitarajiwa elimu yao kuwafaa
katika shughuli zao kimaisha mfa-
no shambani. Hiyo ni sababu mo-
jawapo katika shule za sekondari
kuanzishwa mikondo; Biashara,
Ufundi, na Sayansi.

Wakati katika mfumo wa kiu-
chumi ukiwa hivyo, serikali inaz-
ama zaidi katika mrengo wa kulia
kuzalisha, serikali ikibaki mratibu
mkuu na kukaribisha uwekezaji,
mathalan kasi inayoendelea ku-
karibisha viwanda vya mbolea
nchini.

Pia, hatua kama hiyo ndio iko
katika kukodisha uendeshaji wa
Bandari ya Dar es Salaam.

Hata hivyo, serikali katika
upande wa pili wa shilingi, ikawa-
jibika moja kwa moja katika kuz-
iba mapengo ya shida za kijamii
zinazojitokeza, hasa pale nyenzo
binafsi zinapokwama.

Hapo ni katika maeneo kama
viwanda vya sukari, vilivyo chini
ya mifuko ya uwekezaji kuka-
bili uhaba wa sukari kitaifa, vivyo
hivyo kwa kuanzisha kiwanda cha
viuatilifu.

Ni dhana inayoenda mbali ka-
tika mustakabali wa elimu, pale
yalipoonekana mapengo katika
fursa za kielimu na kiafya, serikali
imeingilia moja kwa moja.

Kuanzia na safari ya kihisto-
ria, pengo la elimu ya sekondari
kuanza kuzibwa kiserikali kupi-
tia kubuniwa sekondari za kata
katika awamu ya tatu ya uongozi,
ikaenda mbali kuboreshwa kima-
hitaji katika awamu ya nne.

Inapotajwa, uongozi wa awamu
ya tano Rais Dk. Samia akiwa
Makamu wa Rais, ulibaini ada ya
Sh. 20,000 kwa sekondari ulik-
wamisha baadhi wazazi kupeleka
watoto shule, hata ikafutwa rasmi
hadi kidato cha nne.

Lakini hilo likaonekana kuwa ni
tatizo bado nailipongia serikali ya
awamu ya sita, ikafuta hadi kidato
cha sita, kwa ujumla wake uka-
ongeza ujio wa wanafunzi wapya
maradufu, sambamba na shini-
kizo la kisheria, hata wakamim-
inika wanafunzi wengi wakiwamo
kutoka jamii za wafugaji.

Hatua kama hiyo, ikafanyika
hata katika ngazi ya elimu ya juu,
iwe haki ya kila mtoto wa Kitan-
zania, hasa pale katika Awamu ya
Sita ya uongozi wa nchi, Rais Dk.
Samia akatangaza kupanuliwa
fursa na haki za wanafunzi wa
elimu ya juu kupata mikopo ya

elimu, si ngazi ya vyuo vikuu pe-
kee, bali hata wa chini yao wana-
osomea diploma.

Pia, Rais katika awamu iliyoko
sasa, akawaandalia wahitimu ura-
hisi kwamba, mikopo hiyo sasa
itarejeshwa bila ya riba na kuwa
haki ya kila mwanafunzi na si
makundi fulani pekee.

Hapo ikirejewa tafsiri hiyo ki-
siasa, ni utekelezaji wa nguzo
ya kijamaa ndani ya mfumo wa
uchumi huria, kama ambao una-
tumiwa na vyama vya Labour Uin-
gereza na Democrat, Marekani.

Kuna marejeo hapo ya mgom-
bea Barack Obama wa Marekani,
alitumia shida ya watu wa chini
katika afya, kuanzisha bima ya
afya rahisi kwa wengi na ikamvu-
sha kisiasa

NAFASI JINSIA

Eneo lingine la tafsiri ya Ujamaa
huria, ni pale Rais Dk. Samia
akawekeza jinsia yake kunadi hali
za wanawake wanaokwazwa ka-
tika mengi kisiasa.

Kurejea katika fursa za elimu
ya juu, ikiwamo kuwa na mifuko
ya kusomesha mabinti hata in-
awawezesha kitaaluma, ambayo
zao lake inawang’arisha mbele ki-
maisha. Pia, kwa kutumia Mpango
wa Maendeleo ya Msingi (MMAM)
ameboresha huduma za vituo
kwa ujenzi na upanuzi wa vyuo
vingi sana vya afya kitaifa, ambayo
katika hali halisi umma, ndio una-
mudu kuliko binafsi.

Sura hiyo ndio kuna kundi
kubwa la kinamama wanaopewa
fursa za kiutendaji katika uon-
gozi, ikionekana wazi sasa kuan-
zia ngazi ya chini hadi Baraza la
Mawaziri.

Mtazamo wa wote, unarejesha
katika majumuisho ya nadharia
za kijamaa, pale kunapokuwapo
mapengo ya kijamii, hasa katika
kundi la waliokosa kufanyiwa up-
endeleo wa kisiasa wanufaike.

Kikundi kinamama wamechanga Sh.500 kila mmoja kwa siku,

INATOKA UK.11

Mkurugenzi Koti, am-
baye pia ni Mwalimu Mkuu
wa shule hiyo, akawataka
wadau kuvvaunga mkono
kwa lengo lao kuzifikia
shule zote nchini.

Anasema, wameanzia
katika shule hiyo kwa
sababu walimu walikubali
kupunguza fedha katika
mishahara yao ya miezi
mitatu, kuchangia vifaa na
kuwanunulia wanafunzi
wenye uhitaji.

Anasema. kwake limeku-
wa jambo kubwa na faraja
kuona walimu wanaunga-

na kuwasaidia wanafunzi
wenye mahitaji, jambo
ambalo miaka ya nyuma
halikufanyika.

“Hamasa kubwa imeto-
kana na viongozi niliowa-
kuta na mimi ninapenda
maendeleo, lengo letu
mwakani tutafanya kwa
kata nzima ili ikiwezekana
shule zote zipate alama ‘A’
katika mitihani yao.

“Hii ni kwa sababu
serikali inatoa elimu bure
mchango wetu ni kusaidia
mambo madogo madogo
kwa miaka mitatu mfulu-
luzo nimeikuta llala inaon-
goza ndio mana nikaamua

kuja na huu mapango ili
wanafunzi wabaki na ju-
kumu la kusoma pekee.

“Baada ya kukusanya
kwa walimu tukaja kwa
viongozi wakata, baadhi
yva wazazi pia walishiriki
na vifaa vilivyopatikana
vimetosha kwa wahitaji na
valiyobaki tutayahifadhi,
kwaajili ya kusaidia shule
nyingine.

“Sisi kama mfuko rasmi,
vifaa hivyo, tumeviele-
keza kwa wenye changa-
moto tunataka kuonye-
sha upendo tupo tayari
kushirikiana na viongozi
pamoja na Rais Samia ku-

fanikisha mambo madogo
madogo.

DIWANI ILALA

Diwani wa Kata ya llala
Sadi Kimji, alimpongeza
Koti, kwa juhudi zake
kuboresha elimu, akisisiti-
za shule hiyo imekuwa
mfano wa kuigwa kutoka-
na na matukio yao yanay-
oashiria kufunga mkono
juhudi za serikali katika
utoaji wa elimu.

“Tunawapongeza na
kuwashukuru sana na sisi
kama viongozi... Ng'ara
Foundation tutaipa ki-
paumbele kuhakikisha

wanunua basi

inafikia malengo haya
va kuendelea kusaidia
wanafunzi wenye maisha
magumu ikiwamo yatima”
anasema, huku akishang-
iliwa na wazazi wa watoto
\éy?llokuwapo katika tukio

ilo

Akihitimisha, Juliana
anasema, wameanzia
shule hiyo, kwa sababu
hata walimu wake walio-
nyesha nia kuchangia.

“Hii imetokana na
ushirikiano mzuri kati ya
Mwalimu Mkuu Andrew
Koti, na walimu wake kwa
kuweka mazingira rafiki,”
anahitimisha.
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Malimbikizo mishahara watumishi wa umma kujadiiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKUU wa Idara za
Utawala na Usi-
mamizi wa Rasili-
maliwatu serikalini
wanatarajia kujadili changamo-
to ya malimbikizo ya mishahara
kwa watumishi wa umma kwa
lengo la kuzipatia ufumbuzi.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kuhusu kikao kazi
hicho Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora,
Xavier Daudi, alisema kitakaf-
anyika kwa siku tatu jijini hapa
kuanzia Desemba 17 hadi 19,
mwaka huu.

Daudi , alisema washiriki wa
kikao kutoka wizara, taasisi za
umma na serikali za mitaa, pia
watajadili na kupeana maeneo
ya vipaumbele vya serikali na
aina ya watumishi wanaotaraji-
wa kuajiriwa kwa mwaka husika.

Alisema washiriki nye mifumo,” alisema.
hao pia  watabadilis- Mkurugenzi wa
hana mawazo na ku- “Tumeona Usimamizi wa Ra-
peana maelekezo Yanachanga-  gilimaliwatu, Ibrahim
kuhusu vipaumbele vya m:tat:u?za Mahumu, alitaja mae-
serikali  kwenye  ajira, ykywa- neo mengine ambayo
maandalizi ya ikama na shirikishana Watajadili kuwa ni
bajeti ya mishahara. Kutengeneza maandalizi ya ikama

Daudi, alisema vilevile hjilaboraya  ya bajeti ya mishahara
watakutana kujadili mam- Kutatua kwa 5 yimamizi wa ra-
bo yanayojitokeza kwenye w:::rw::!' silimaliwatu.
utekelezaji wa majukumu joko taasisi “Kwenye —usimam-

yao ili kutoa huduma bora
kwa wananchi.

“Malengo hasa ya ki-
kao kazi hiki ni kubadilishana
uzoefu, tunajua utumishi wa
umma ni mpana na nchi yetu ni
kubwa, wale wanaofanya vizuri
wanaongea na wenzao na wa-
nabadilishana zile changamoto
ili tuwahudumie Watanzania vi-
zuri, tunakumbushana mambo
ya msingi maana tunajua sekta
au wizara na taasisi zimekuwa
na mabadiliko mengi hasa kwe-
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za serikali.”

izi wa rasilimaliwatu
kuna eneo la usimam-
izi wa mishahara na
baadhi ya changamoto zinakabi-
li eneo hilo, tunaweza kuongea
na wenzetu hasa kwenye eneo
la uzingatiaji wa sheria, kanuni
na taratibu kushughulikia ma-
jukumu na haki za watumishi,
alisema na kuongeza kuwa:
“Tumeona yana changamoto
na tunaweza kuwashirikisha na
kutengeneza njia bora ya kutat-
ua kwa watumishi wetu walioko

taasisi za serikali.”

Kadhalika, alisema eneo la
maandalizi kama na bajeti ya
mishahara litajadiliwa kutokana
na kuwa na changamoto na ofisi
hiyo ndio yenye jukumu la kusi-
mamia maandalizi hayo kwa wa-
tumishi hao wa umma.

“Tunaelekea mwisho wa
mwaka huwa kuna maandalizi
ya ikama na bajeti ya mishahara,
kwa hiyo kuna mambo mengi ya
kuwekana sawa ili wanapoanza
kubainisha mahitaji ya wa-
tumishi wanaopaswa kuajiriwa
ni vizuri kupeana maeneo ya
vipaumbele vya serikali ili kujua
mabhitaji yao na aina ya watumi-
shi wanaopaswa kuajiriwa kwa
mwaka husika,” alisema.

Mkurugenzi wa Utawala wa
Utumishi wa Umma, Felister
Shuli, alisema wakuu hao wata-
jengewa uwezo wa kufanya kazi
kwa ufanisi na kusimamia rasili-
maliwatu kwenye maeneo yao.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Shila Mwashiuya (kulia), akikabidhi mashine ya kufuma sweta kwa mlemavu wa
miguu, Rehema Juma iliyotolewa na Shirika la Sightsavers kupitia mradi wa uwezeshaji kiuchumi kwa watu wenye ulemavu wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama na Manispaa va Singida, juzi. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Marufuku kukata miti vichaka vya Itigi

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

MKUU wa Wilaya ya Man-
yoni mkoani Singida, Dk. Vicent
Mashinji amepiga marufuku
ukataji miti ili kulinda uoto
wa asili wa vichaka vya Itigi na
kuongeza mapato ya serikali.

Dk. Mashinji alitoa amri hiyo
juzi katika kikao cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri ya
Mji wa Itigi iliyopo katika wilaya
hiyo cha robo ya pili.

Alifafanua kuwa ametoa amri
hiyo ili kulinda uoto huo kwa
kuwa una uwezo mkubwa wa
kuondoa kaboni kwenye hewa
na kutumika kama chanzo cha
mapato ya halmashauri hiyo.
akiba ya misitu na kuhifadhi
vichaka hivyo kwa manufaa ya
vizazi vya sasa na vijavyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Hussein Simba, alisema
kwa robo ya kwanza ya mwaka
huu wa fedha 2024/2025 wame-

kusanya mapato kwa asilimia
50 kutokana na ushirikiano
mzuri baina ya wataalamu na
madiwani

Simba alisisitiza usimamizi
wa miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa katika maeneo ya
halmashauri hiyoikamilike kwa
wakati na kuleta tija kwa jamii

Katibu Tawala Msaidizi wa
Viwanda,Biashara na Uwekezaji
Mkoa wa Singida, Donatila Ve-
dast, aliitaka halmashauri hiyo
kutenga maeneo na kuweka

mazingira rafiki ya uwekezaji
hasa katika kilimo ili kuharaki-
sha maendeleo ya halmashauri
na wananchi.

Katibu Tawala Wilaya ya
Manyoni, Leila Sawe alisisitiza
ukamilishaji wa miradi viporo
na kuanza kutumika.

Kaimu Mwenyekiuti wa Hal-
mashauri hiyo, Jonathan Dule,
ameipongeza halmashauri kwa
kuvunja rekodi ya ukusanayaji
wa mapato kwa katika kipindi
hicho.

]
Wajasiriamali
waongezewa
mikopo

Na Renatha Msungu
DODOMA

BENKI ya Biashara
Tanzania (TCB) inatara-
jia kuongeza kiwango
cha kutoa mikopo kwa
wajasiriamali wadogo na
wa kati nchini kwa lengo
la kuboresha biashara na
kuwaepusha na mikopo
umiza.

Mwenyekiti wa Baraza
la wafanyakazi la benki
hiyo, Daniel Mroto alitan-
gaza mpango huo jana
wa baraza hilo kujadili
mikakati ya kuboresha
huduma za benki hiyo
na kufanya tathmini za
utendaiji.

Mroto, alisema hadi
kufikia Novemba mwaka
huu, wametoa mikopo kwa
wajasiriamali ya Sh. bilion
300 na kwamba kufikia
mwakani wanatarajia
kuongeza kiasi hicho.

Alisema wameweka
mifumo mizuri ya utoaji
mikopo kwa wajasiriamali
hao na kutoa wito kuji-
tokeza kuchangamkia fursa
hiyo.

"Dhamira ni kuona jamii
inanufaika na mikopo
inayotolewa na taasisi za
serikali, wajasiriamali mna-
paswa kuchangamkia fursa
za mikopo," alisema Mroto.

Katibu wa baraza hilo,
Colimba Tawa, alisema kazi
vao ni kuishauri meneji-
menti ya benki hiyo ku-
fanya kazi kwa ufanisi na
kufikia malengo yao kwa
mwaka ujao.

Tawa, alisema moja va
mikakati waliojiwekea ni
kuhakikisha wanaboresha
huduma za jamii na kuha-
masisha wananchi ku-
changamkia fursa zinazo-
tolewa na serikali ikiwemo
benki hiyo.

Alisema wao kama
baraza la TCB wataende-
lea kutoa ushirikiano wa
utendaji kazi na benki hiyo
ili kuhakikisha wanafikia
malengo ya kimkakati
ambayo wamejiwekea kwa
mwaka huu na ujao kwe-
nye utendaji wao.

"Baraza hili litakuwa
mstari wa mbele kuishari

TCB kuhakikisha malengo
yao yanafanikiwa,ikiwemo
utoaji wa hu-

duma kwa jamii
inayotuzunguka,"alisema
Tawa.

Hata hivyo aliwasisitiza
jamii pamoja na watumishi
wa umma kuchangamkia
fursa zinatolewa na benki
hiyo kwa ajili ya kujiinua
kiuchumi ikiwemo kufanya
maendeleo wao na familia
Zao.
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TBS waagizwa kudhibiti bidhaa za magendo

Na Mwandishi Wetu

ENEJIMENTI ya

Shirika la Viwango

Tanzania (TBS)

imeagizwa kuweka
mikakati ya kudhibiti bidhaa
zinazoingia nchini kwa njia za
panya kwa lengo la kukwepa
kulipa ushuru na kuepuka
madhara kwa watumiaji kwa
kukosa ubora.

Agizo hilo lilitolewa jana
mjini hapa wakati wa ziara ya
Bodi ya Wakurugenzi ya TBS
na Mwenyekiti wake, Profesa
Othman Chande ya kutembe-
lea ofisi hizo zilizopo mipaka
ya Tunduma Wilaya ya Momba
Mkoa wa Songwe na Kasumulu
wilayani Kyela (Mbeya) ili ku-

jionea shughuli zinazo-
fanywa.
Profesa Chande, alise-

Chande,
pamoja na
kuwa na wakaguzi

alisema
TBS

: . “Bodi -
ma TBS inatakiwa kuwe- jmeielekeza  Wanaoshirikiana na
ka mitego ya kukamata menejimenti mamlaka nyingine
bidhaa  zinazoingizwa YaTBSkuja  za udhibiti kwenye
kinyemela kwa kufanya namikakati  njiz rasmi za kuingi-
. ya bidhaa o T PP
ukaguzi na kuendelea zinazoingia zia bidhaa nchini mi
kutoa elimu ya madhara kupitia njia pakani, viwanja vya
ya kutumia bidhaa am- za panya, ndege na bandarini,
bazo hazijathibitishwa tunataka bado kuna changa-
ubora na shirika hilo. bidhaazote = moto ya bidhaa ku-
Alisema dhumuni ZiPitie njia ingizwa kwa njia za
. : - .- halali kwa
la ziara hiyo ni kubaini < panya.

- sababu njia « L
changamoto zilizopo na 54 panya zi- Bodi imeielekeza
kuzitafutia ufumbuzi . naingizabid- Mmenejimenti ya TBS

Aliielekeza ~ meneji- haahafifu,”  kuja na mikakati ya
menti ya shirika hilo alisema. bidhaa zinazoin-

kuongeza ufanisi katika
utekelezaji wa majukumu na
kuwezesha biashara.

gia kupitia njia za
panya, tunataka bidhaa zote
zipitie njia halali kwa sababu

njia za panya zinaingiza bid-
haa hafifu,” alisema. Alisema
bodi hiyo imeagiza meneji-
menti hiyo kuhakikisha bidhaa
zilizokaguliwa kutoka nje na
zinazozalishwa nchini kuwa
na alama maalum kumtam-
bulisha mlaji wa mwisho wa
matumizi ya bidhaa na kum-
uepusha na madhara ya kiafya

Agizo hilo limetolewa ku-
fuatia Mkurugenzi Mkuu wa
TBS, Dk Ashura Katunzi kue-
leza kuwa bidhaa ambazo
hazijakaguliwa na shirika hilo
vikiwemo vipodozi vilivyo-
pigwa marufuku, zimeendelea
kuwepo kwenye soko la ndani
kutokana na baadhi ya wa-
fanyabiashara kutumia njia za
panya kuingiza nchini.

e —

-

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Heri James akizungumza wakati wa ufunguzi wa mafunzo maalum ya kuwajengea uwezo wajumbe
wa Kamati za Usalama za Mkoa wa Iringa, yanayoratibiwa na Wizara ya Katiba na Sheria kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali,
wilayani humo, jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mkandarasi aamriwa kujenga miradi ya maji usiku, mchana

Na Elizabeth John, NJOMBE

NAIBU Waziri wa Maji,
Kundo Mathew amesema
hajaridhishwa na kusuasua

kwa ujenzi wa miradi mitatu
ya maji ya miji 28 na kutoa
miezi miwili kwa mkandarasi
kujenga usiku na mchana ili
kukamilisha na kuanza kutoa
huduma kwa wananchi.
Mathew, alitoa amri hiyo
juzi baada ya kukagua miradi
hiyo inayotekelezwa katika hal-
mashauri za miji ya Njombe,
Makambako na Halmashauri
ya Wilaya ya Wanging'ombe
na kubaini kuwa haijakamilika
kwa kiwango kikubwa.
Alisema kasi ya ujenzi wa
miradi hiyo yenye thamani ya

Shilingi bilioni 205.93 hairi-
dhishi kutokana na kushindwa
kuendana na kasi na mahitaji
ya wananchi na mkataba bai-
na ya Serikali na mkandarasi
huyo.

“Naona tupo nyuma ya
wakati tukimaanisha shughuli
zote kulingana na ratiba ya kazi
ambazo zilikuwa zimepangwa
zote ziko nyuma ya zaidi ya
siku 90 na kuna nyingine ni
nyuma ya siku 100 maana
yake tunachechemea,” alisema
Mathew.

Alisema wakandarasi wa-
napaswa kuongeza nguvu kwa
kuweka wafanyakazi wengi
kwa sababu waliopo ni wach-
ache hali inayosababisha mra-
di huo kusuasua.

“Muda ambao tumeup-
oteza tunaweza kuufidia kwa
kuongeza wafanyakazi na saa,
maana yake badala ya kufanya
tisa wakafanya usiku na mcha-
na,” alisema Mathew.

Alisema miradi hiyo ni ya
kimkakati na kwamba serikali
inataka kuhakikisha Mkoa wa
Njombe unaongeza zao la upa-
tikanaji wa maji safi na salama.

“Hii miradi mheshimiwa
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kweli amewapendelea sana
wananchi wa Njombe na nina
hakika tutahakikisha miradi
hii inasimamiwa kwa weledi
na kukamilika kwa wakati kwa
kuangalia thamani ya fedha,”
alisema Naibu Waziri huyo.

Awali, Mkurugenzi wa Mam-

laka ya Maji Safi na Usafi wa
Mazingira Njombe (NJUWASA),
Robert Lupoja, alisema mradi
huo kwa Halmashauri ya Mji
wa Njombe wenye thamani ya
Shilingi bilioni 40 ujenzi wake
umefikia asilimia 13. Mkuu wa
Wilaya ya Wanging'ombe, Za-
karia Mwansasu, alisema matu-
maini ya wananchi ya mradi
huo ni makubwa, hivyo kasi ya
ujenzi inapaswa kuongezeka
ili wanufaike na maji safi na
salama.

Baadhi ya wananchi mjini
Njombe, akiwemo Aneth Odo-
cha, alisema wanatamani kuo-
na mradi huo unakamilika kwa
wakati na kuwaondolea adha
ya kutafuta maji kipindi cha
kiangazi.

]
Jamii
yanyoosheana
kidole
walemavu
kufungiwa

Na Elizabeth John, NJOMBE

IMEELEZWA kuwa jamii
kuogopa kutoa ushahidi kwa
vyombo vya ulinzi na usalama
wa matukio ya ukatili nchini
kunachangia watoto wenye
ulemavu kufungiwa majum-
bani na kukosa haki na elimu.

Hayo yalisemwa juzi na
wakazi wa Mtaa wa ldofi ka-
tika kilele cha Maadhimisho ya
Siku 16 za Kupinga Ukatili wa
Kijinsia yaliyofanyika katika
viwanja vya Shule ya Msingi
[dofi.

Walisema wengi wao wa-
nashindwa kuripoti matukio
hayo kutokana na kuogopa
lawama kwa familia yenye
watoto wenye ulemavu.

Mmoja wa wakazi hao,
Jackson Mchelu, alisema kuna
watu wanashuhudia wa-
toto wenye mahitaji maalumu
wakifungiwa ndani na kuogopa
kutoa taarifa kwa sababu ya
kukwepa lawama.

“Mtu kama huyo anachohitaji
kupata ni elimu kwa sababu
hizo siku 16 bado ni chache,
ikiwezekana ziongezwe ili
elimu hii isambae na watoto
waokolewe dhidi ya matendo
haya,” alisema Mchelu.

Alecia Chungu, alishauri
elimu ya ukatili watoto na wa-
nawake itolewe wakati wote
huku kutokomeza ubakaji,
ulawiti, vipigo na wanandoa
kutengana na kukiripotiwa
mara kwa mara.

Mkuu wa Taasisi ya Ku-
ZUia na Kupambana Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Njombe,
Kassim Ephrem, aliitaka jamii
kukemea vitendo vya rushwa
kwani ni miongoni mwa
sababu zinazochangia matukio
ya ukatili wa kijinsia.

Awali Mkuu wa Jeshi la
Polisi Wilaya ya Kipolisi
Makambako, Omary Diwani,
alisema licha ya elimu ya uka-
tili kutolewa kwenye makundi
mbalimbali, wamekutana
na waganga wa tiba asili ili
kukabiliana na matukio hayo
yanayohusishwa na imani za
kishirikina.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Njombe, Mahamoud Banga
aliwataka wananchi kuachana
na mila potofu kwa kuwa
zinachangia matukio ya ukatili
kwa watoto.

Jeshi kwa kushirikiana na
Idara ya Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako iliandaa maadhimisho
hayo na kutoa msaada kwa
wanafunzi wenye mahitaji
maalumu wa shule hiyo.
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CCM Vajivunia Wazazi kuendelea kushlka dola

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA cha Mapinduzi
(CCM) kimesema kina-
tambua na kuthamini
kazi inayofanywa na ju-
muiya ya wazazi kukiimarisha
na kuendelea kushika dola na
kuwaongoza wananchi.

Kauli hiyo imetolewa na
Mjumbe wa Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa, Hemed Suleiman Ab-
dulla katika hafla ya kukabidhi
vifaa vilivyotolewa na Mbunge
wa Wazazi, Najma Giga kwa
Mkoa wa Mjini Kichama visi-
wani hapa.

Abdulla, ambaye pia ni
Makamu wa Pili wa Rais Zan-
zibar, alisema vifaa hiyo vital-
eta matokeo chanya kwa kila

anayestahili kusajiliwa na
kuandikishwa katika Daftari
la Kudumu la Wapiga kura
anapatiwa haki ya kuchagua
viongozi  katika uchaguzi
mkuu ujao mwakani.

Hemed aliihakikishia ju-
muiya hiyo kuwa ataendelea
kushirikiana nayo kufanya
kazi za chama hicho na ku-
pambana kiendelee kushin-
da kwa kishindo katika uch-
aguzi huo na nyingine zijazo
nchini.

Alitamba kuwa CCM itaen-
delea kushika dola kuto-
kana na sera zake na miradi
ya maendeleo kutekelezeka
kupitia ilani yake ya uchaguzi
ya mwaka 2020-2025.

Makamu Mwenyekiti wa
Wazazi Zanzibar, Dogo Iddi
Mabruk, alisema jumuiya hiyo

imeongoza kwa

uandikishaji
Makamu wanachama
Mwenvyekiti wapya wa CCM
;‘?nﬂg:?z' kwa mfumo wa
Dogo 1ddi k1ele1<tron11§1
Mabruk, na nguvu kuki-
alisema patia  ushindi
jumuiya hiyo katika uchagu-
imeon- zi huo mkuu
E:IZI:iII((‘?;?Iaii utakaovishiriki-
wanachama SPa  vyama
wapya wa vingl vya Slasa
CCM kwa nchini.
mfumo wa Dogo  aliki-
Kielektron-  (aka chama hi-

cho kuiongezea
nafasi za ubunge na uwakilishi
jumuiya hiyo kutokana na kazi
kubwa inayofanya ya kukii-
marisha na kukipatia ushindi
kwa kuwashawishi wananchi
kukichagua.

Mbunge wa Viti Maalum wa
Wazazi Mkoa wa Mjini, Najma
Murtaza Giga, alisema lengo la
kutoa vifaa hivyo ni kuboresha
utendaji kazi katika jumuiya
hiyo.

Najma, aliwasisitiza vion-
gozi wa jumuiya hiyo kufanya
kazi kwa weledi na umakini.

Aliwataka wanachama
kushirikiana na  jumuiya
za chama hicho na kuacha
makundi, majungu, kuun-
ganisha nguvu na kuhakikisha
wapata ushindi wa kishindo
mwakani.

Alimtaka Abdulla  kuwa-
saidia kupata sera ya malezi
ya Mtoto Zanzibar ya kutoa
miongozo ya malezi mema na
yenye maadili ili kuwa na ki-
zazi bora kitakachokitumikia
Taifa kwa uzalendo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Community Forests Pemba, Mbarouk Mussa Omar (kulia), akikabidhi kifaa cha umeme wa jua
‘solar’ kwa Mkulima Eshe Abdallah, wakati wa ugawaji wa vifaa vya kusambazia maji kwa wakulima wa kilimo mseto
katika Kisiwa cha Uzi, Mkoa wa Kusini Unguja, juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi azungumzia matibabu nje ya nchi

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema
Serikali inatumia fedha ny-
ingi kwa ajili ya kupeleka
wagonjwa wanaoambatana
na ndugu zao kwenda nje ya
nchi kupata matibabu.

Dk Mwinyi alitoa kauli
hiyo wakati akizungumza na
madaktari wa Hospitali ya
MIOT Chinnai ya India Tkulu
Zanzibar.

Aliwapongeza madaktari
hao ambao waliongozana
na mwenyeji wao, Waziri wa
Afya, Nassor Ahmed Mazrui
na watendaji wakuu wa wiz-
ara kwa ajili mazungumzo
hayo. Mwinyi alisema madkati
hao wanastahilo pongezi kwa
kazi nzuri wanayoifanya ya
kuwahudumia Wazanzibari
hasa wa magonjwa wa moyo,
saratani na kiharusi.

Vilevile alipongeza uhusi-
ano mzuri baina ya hospitali
hiyo na Serikali ya Mapinduzi

ya Zanzibar (SMZ) kupitia wiz-
ara hiyo.

Alisema  kuwepo  kwa
madaktari hao, kumeongeza
tija kubwa kwa jamii ya Wa-
zanzibar wenye mahitaji ya
huduma zao.

Mwinyi, alisema kuwasili
kwa madaktari hao nchini
ni fursa kwa wataalamu wa
ndani kubadilishana uzoefu,
kujengeana uwezo na kupun-
guza gharama kubwa kwa
wagonjwa ya matibabu.

Mkurugenzi wa MIOT, Dk.

Prithvi Manawng Mohandas,
alizitaja huduma wanazotoa
kwa wagonjwa wa visiwani
hapa kwa saratani kuwa ni
tiba za mionzi, kikemia, eneo
maalum na matibabu ya
moyo.

Akizungumzia kuhusu ki-
harusi, Dk. Prithvi, alisema
wanatibu kwa kuwasaidia
wagonjwa kuimarisha na
kurejesha uwezo wa viungo
vyao kwa kutembea na kufan-
ya shughuli za kawaida kwa
maisha yao ya kila siku.

~Kusini Unguja
wahimizwa
kutunza
mazingira

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kusini Un-
guja, Ayoub Muhammed Mahmoud
amewataka wananchi kuhifadi na
kutunza mazingira kwa manufaa ya
jamii na Taifa.

Mahmoud alitoa rai hiyo wakati
akikabidhi vifaa vya kilimo cha um-
wagiliaji kwa shehia nne za wilaya
ya kati mkoani humo katika Kisiwa
Cha Uzi.

Alisema vifaa hivyo vimetolewa
na Jumuiya ya Misitu Pemba kwa
ajili ya kuendeleza kilimo biashara
ikiwa ni utekelezaji wa mradi wa
Zan adapt kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Alisema kazi ya uhifadhi wa misitu
ni kubwa na inahitaji utumwa kwa
sababu wanaohifadhi misitu ha-
wapewi malipo ya fedha bali wa-
naonufaika ni wahifadhi wa Msitu
wa Taifa wa Jozani.

Mohamoud, alisema wahifadhi hao
wananufaika kwa kulipwa ada na
watalii wanaotembelea msitu huo .

“Katika Mkoa wetu wa Kusini
Unguja tuna wastani wa hifadhi za
serikali nne, na tuna hifadhi kuu
va serikali moja, tunahifadhi za
wananchi 32, hii ni kazi kubwa na
tujipongeze sana Wanakusini Unguja
kwa kweli tumejali mazingira yetu,
maisha yetu na vizazi vijavyo,”
alisema Mahmoud.

Alisisitiza kuwa mazingira ni se-
hemu ya maisha ya wananchi, hivyo
wanapaswa kuungwa mkono kwa
utekelezaji wa mradi huo.

Alisema hatua ya shehia hizo nne
kupatiwa miche ya miti ya matunda,
va asili, mimea na vifaa vya maji
itachochea kasi ya ukuaji wa uchumi
na kupunguza umasikini hasa wa
ukanda wa pwani.

Aliwataka wakazi wa shehia hizo
kuthamini juhudi hizo za wadau wa
maendeleo na kutumia vifaa hivyo
kuleta tija na kutumika kwa muda
mrefu kwa manufaa ya vizazi vya
sasa na vijavyo.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa
mradi huo Mkurugenzi wa jumuiya
hiyo, Mbarouk Mussa Omar, alise-
ma mradi huo unatekelezwa katika
shehia hizo za Unguja na Pemba
kukuza uchumi wa Wanawake na
mbinu vumilivu ya mabadiliko ya
tabia ya nchi.

Alisema alisema jumuiya hiyo
inashirikiana na wadau wengine
kutekeleza mradi huo, kikiwemo
Chama cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) Zanzibar)
kuwasaidia wakulima wadogo hasa
wanawake kupambana na umaskini
na mabadiliko ya tabianchi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo
Maliasili, Umwagiliaji na Mifugo, Ali
Khamis Juma, alisema utekelezaji wa
mradi huo unakwenda sambamba na
sera ya serekali ya kuimarisha kilimo
biashara na kunufaisha wananchi.
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HABARI KITAIFA

Janabi:

Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Prof. Mohamed Janabi, amesema
wakati utakapofika wa kuwania
kiti cha kuwa Mkurugenzi wa
Shirika la Afya Duniani (WHO)
Kanda ya Afrika, ataweka wazi
aliyonayo.

Prof. Janabi aliyasema hayo
jana jijini Dar es Salaam wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu huduma zina-
zotolewa na hospitali hiyo, pia
mafanikio na changamoto katika
mwaka 2024 na matarajio.

“Muda ukifika nitajibu kuhusu
WHO. Nitajibu maswali vizuri,
kwa sasa sitajibu vizuri, tusubiri
WHO watangaze,” alisema.

Hata hivyo, Prof. Janabi alisema
hana wasiwasi na atakaowaachia
kijiti, akisisitiza: “Nitakapomaliza
muda au kukiwapo mabadiliko,
nina imani hakuna kitakacho-
haribika kutokana na mfumo
uliopo, mimi huwa ninasafiri

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MEHRAN SHIRAZI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 458 ARY aina ya TOYOTA
PREMIO. Chassis namba
AT21000115713. Engine namba
4A4L875468. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi kilicho karibu.
Taarifa ya polisi:
PHO/ARU/ARU/47597/2024.

TANGAZOLA MNADA

Marmbato,Mofano,Freemind,Jackeri,JJ,Blueflamin
go na Kasaroba auctioneer Company Kwa idhini
tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY
tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya Mnada

Wa nyumba na magari Jijini Dar es saalam, Morogoro
na Pwani Mteja anashauriwa kulipa deni ndani ya
siku 14 za hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea
kama Tarehe ya Mnada inavyoonekana hapa chini.
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. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda
uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali
itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya Tangazo.

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355 (Fanikiwa)

Tuwasubiri WHO watangaze

hata wiki lakini niliowaacha wa-
nafanya vizuri.”

Rais Samia Suluhu Hassan,
akiwaapisha mawaziri na vion-
gozi wengine aliowateua hivi
karibuni, alimtaja Prof. Janabi
kujiandaa kuchukua kiti kilicho-
achwa wazi na Dk. Faustine Ndu-
gulile, aliyefariki dunia Novemba
27 mwaka huu.

Dk.  Ndugulile, aliyekuwa
mtaalamu wa afya ya umma na
Mbunge wa Jimbo la Kigambo-
ni, alishinda nafasi hiyo, akiwa
mmoja wa wagombea watano
waliojitokeza kumrithi Dk. Mat-
shidiso Moeti, raia wa Botswana.

Prof. Janabi pia alisema pamo-
ja na mafaniko yalikofikiwa, iki-
wamo kupunguza rufani za hu-
duma bobezi na za kibingwa nje
ya nchi kwa takribani asilimia
90, changamoto zilizopo sasa ni
uwezo mdogo wa wagonjwa kuli-
pia huduma.

Alisema katika taaluma yake,
amebaini sababu kuu ya ma-
gonjwa kwa wagonjwa walio

Balozi wa Sweden nchini, Charlotta Ozaki Macias (katikati), akizungumza baada va
ubalozi huo, kutiliana saini makubaliano na Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi

leza haki za jinsia na uzazi. Kushoto ni Mwakilishi Mkazi wa UNFPA Mark Bryan
Schreiner na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya ubunifu na masuala ya afya ya
Sahara Ventures, Jumanne Mtambalike. PICHA: SABATO KASIKA

Kungwi afariki akienda
kumfunda bibi harusi

wengi ni mtindo wa maisha, una-
osababishwa na mlo duni, kuto-
fanya mazoezi, hivyo kukumbwa
na magonjwa yasiyoambukiza
(NCD).

“Miaka 1990 nikasema ninak-
wenda kutibu watu, lakini nika-
ona kuna kitu kinakosekana, ni-
kaenda kuwa mbobezi. Ila miaka
tisa iliyopita alikuja mama mmo-
ja, mwanawe ameganda, ame-
pata degedege. Nilipomwona
nikaona kweli alikuwa anachoka.

“Kuna kipimo cha kupima ki-
wango cha maji kwenye uti wa
mgongo. Huyu mtoto tulibaini
alikuwa na upungufu wa madini
chuma na alikuwa na upun-
gufu wa vitamini D ambayo
husababishwa na calcium £
kushuka chini.

“Kasoro ni nini? Ni kati-
ka ulaji wa mtoto, nikam-
wambia Dk. Juma, sioni
hii iko sawa, kuna kitu
tunakosa. Nikamwam-
bia kuna umuhimu wa
kuwa na elimu kuhusu

lishe.

“Mtoto wa rafiki yangu angek-
ufa kwa ajili ya vitamin D tu! Kitu
kidogo na degedege inaweza ku-
sababishwa na vitu vingi. Mtindo
wa maisha unaweza kukuon-
dolea tatizo ulilokuwa nalo
likwenda Hijja Mecca, l<wenye
ndege kuelekea huko nilikutana
na Mbunge wa Jimbo la Mbagala,
Abdallah Chaurembo, akaniam-
bia ‘nina kisukari aina ya pili’.

“Aina ya kwanza unazaliwa
nayo na aina ya pili kuna sababu
nyingi ukishakuwa mkubwa,
niwaeleze ‘hemoglobin  AIC
(HbAlc) ni kipimo hiki kina-
~toa takwimu ya kisukari
, chako kuanzia Septemba
hadi sasa (Desemba).

Ikiwa saba kuna dalili za
ugonjwa, tujenge taratibu
kuangalia afya,” alisema

chako kipotee. Tunakokwenda
tutakaa wiki tatu, uwe na mimi
mwanzo wa Hijja hadi mwisho
tukiwa Mecca. Sasa yuko sawa,
amerekebisha mtindo wa mai-
sha.”

Prof. Janabi pia alionya umma
kuhusu ulaji wa vyakula vyenye
protini zaidi itokanayo na wany-
ama, hasa msimu huu wa sikuu
za mwisho wa mwaka ambao
wengi hutumia muda mwingi
kula mlo zaidi, akisema duniani
kuna vifo milioni 34.6 miongoni
mwao saratani milioni 9.5; ma-
gonjwa ya moyo milioni 17.9; pre-
sha milioni 7.5; kiharusi milioni
tano na kisukari milioni 4.2.

“Tunasafisha figo MNH kila
siku kati ya watu 120 hadi 150
kwa siku. Asilimia zaidi ya 90
ya hao wagonjwa ni presha,
kisukari, unywaji holela dawa,
magonjwa ya kuambukiza. Dola

AR

bilioni 1.4 ni fedha ambazo Afrika
hutumia kwa mwaka kuwapele-
ka nje watu wake kutibiwa,” al-
ionya.

Prof. Janabi na kuongeza:

“Nikamwambia
(mbunge) mimi naweza
kukifanya kisukari

. RC alia vijana
30,000 hawataki
kufanya kazi

Na Mwandishi Wetu, TANGA

MKOA wa Tanga unakabiliwa na
changamoto ya vijana wapatao
30,000 ambao hawataki kutafuta
kazi na kusoma na kuwa mzigo
katika familia zao na taifa.

Changamoto hii ni moja ya
mambo yaliyomo katika hotuba ya
Mkuu wa Mkoa huo, Balozi Batilida
Buriani iliyosomwa wakati wa uz-
induzi wa Jukwaa la Vijana Wilaya
va Tanga uliofanyika jana katika
viwanya vya Shule ya Kimataifa ya
Tanga.

Balozi Batilda alisema kuwa ka-
tika Jiji la Tanga, tatizo la ajira kwa
vijana ni changamoto inayolikabili,
hivyo hawana budi kupambana
nayo kwa nguvu zote kwa kush-
irikisha serikali na wadau wengine
wa maendeleo.

Alisema kuwa kulingana na sensa
ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),
changamoto ya ajira kwa vijana ni
kubwa na kila mmoja anahitajika

Na Oscar Assenga, HANDENI

WATU wawili wamefariki
dunia kwa ajali akiwamo
kungwi, Mwanahamisi Mbel-
wa (40) aliyekuwa akienda
kumfunda bibi harusi.

Ajali hiyo iliyotokea juzi,
ilihusisha bodaboda na lori
la mafuta eneo la Kwediy-
amba, Halmashauri ya Mji
wa Handeni mkoani Tanga.

Kwa mujibu wa mashuhu-
da, ajali hiyo ilitokea wakati
dereva wa bodaboda aki-
jaribu kulipita lori, hivyo

kushindwa baada ya
kuteleza na kuingia uvun-
guni mwa gari hilo, hivyo
kusababisha kufariki dunia.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Halmashauri ya Mji
wa Handeni, Dk. Stephen
Julius, alisema walipokea
miili ya watu wawili ambao
walifariki dunia kabla ya ku-
fikishwa hospitalini.

Ilielezwa kuwa Mwana-
hamisi ambaye ni kungwi,
alikuwa akienda kwenye
harusi wilayani humo kabla
ya kukutwa na mauti.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa  Tanga, Almachius
Mchunguzi, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo na vifo
hivyo.

Alisema chanzo cha ajali
hiyo ni dereva wa bodaboda
kutaka kulipita lori lililoku-
wa mbele yake na kuteleza.

Kamanda Mchunguzi
alisema Jeshi la Polisi lin-
aendelea na uchunguzi zaidi
wa tukio hilo huku akiwa-
taka madereva kuzingatia na
kutii sheria za usalama bara-
barani ili kuepuka ajali.

kuchukua hatua, wakiwamo vijana
wenyewe kutafuta ajira na kujiajiri.

Alisema takwimu hizo za NBS
zinaonesha kuwa kati ya vijana
147,000 wenye umri wa miaka
15-35 katika jiji hilo, ni 109,000
walioajiriwa katika sekta rasmi na
iSiyo rasmi.

“Lakini wapo takriban 5,000
wanatafuta kazi kwa sasa. Inasikiti-
sha sana kuona kuwa kuna vijana
takriban 30,000 hawatafuti kazi na
wala hawataki kusoma. Hili ni tatizo
la kijamii na ni lazima tushirikiane
kulitatua,” alisema.
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Pesa za Kigeni zatoweka Syria

DAMASCUS, Syria

WAZIRI Mkuu wa Serikali ya
mpito Syria, Mohammed al-
Bashir, amekiri kwamba nchi

tatizo hilo, bado lengo lake la
kutaka kuwalinda raia wote
wa Syria na kuwapa huduma
za msingi bado litabaki pa-
lepale.

huo.

Qatar ilisema itafungua
tena hivi karibuni ubalozi
wake mjini Damascus.

Katika hatua nyingine,

vya utawala wa zamani.
Video zinazoonyesha mael-
fu ya wafungwa wakiachiliwa
huru kutoka gereza la Sayd-
naya, linalojulikana kama

makundi mengine ya waasi
wa Syria katika mashambulizi
ambayo yalipindua utawala
wa miaka 54 wa ukoo wa As-
sad.

haina pesa za kigeni na ku- Tutawafua- Hata hivyo, jumuiya ya ki- vikosi vya waasi wa Syria kichinjio cha binadamu na Assad alikimbilia Russia Ju-
sababisha kuwa vigumu ku- taSyria,na mataifa bado inafuatilia kwa vilisema vinapanga kufunga makundi ya kutetea haki za mapili, akiwa na familia yake
wapa huduma za msingi raia tunaomba  karibu hali inayojitokeza magereza zinazojulikana kwa binadamu. na kupewa hifadhi, baada ya
wake. nchi ziwak- nchini humo, huku Mawaziri  ukatili zilizoendeshwa na rais Takriban watu 60,000 waasi kuuteka mji mkuu Da-

Hata hivyo, Al-Bashir ame- abidhiwal- wa Umoja wa Mambo ya Nje aliyeondolewa madarakani waliteswa na kuuawa katika mascus. Katika taarifa yake
watolea wito raiawotewanchi  ioKimbia wa Umoja wa Ulaya wana- Bashar al-Assad na kuwasaka magereza yanayosimamiwa tofauti, Jolani alisema msa-
hiyo waliokimbilia mataifa ili tupate panga kuujadili mgogoro huo  waliohusika katika mauaji au  na Assad, shirika la kutetea maha kwa walioshiriki ku-
mbali mbali kurejea nyumba-  haki. leo nchini Ujerumani. mateso kwa wafungwa. haki za binadamu la Syria le- watesa au kuwaua wafungwa

ni, baada ya kuangushwa uta-
wala wa Bashar al-Assad.
Akizungumzia ukosefu aki-
ba ya pesa ya kigeni, kiongozi
huyo alisema licha ya kuwa na

Wakati huo huo Waziri wa
Mambo ya Nje wa Marekani
Antony Blinken, amefanya zi-
araJordan na Uturuki kwa aji-
li ya kuzungumzia mgogoro

Kiongozi wa vikosi vya waa-
si, Ahmed al-Sharaa, anayeju-
likana pia kama Abu Moham-
med al-Jolani, pia alisema
atavifuta vikosi vya usalama

nye makao yake nchini Uin-
gereza lilisema.

Kundi la wapiganaji wa Ki-
islamu la Jolani, Hayat Tah-
rir al-Sham (HTS), liliongoza

hauingii akilini.

“Tutawafuata Syria, na tu-
naomba nchi ziwakabidhi
waliokimbia ili tupate haki,”
alisema. DW

Russia kutumia
tena kombora
JIpya

KYIV, Ukraine

WASIWASI umewakumba raia

wa Ukraine kushambuliwa na
mapombora mapya kutoka Rus- :
sia, baada ya nchi hiyo kutumia :
silaha za milipuko zilizotengen- :
ezwa nchini Marekani. ]

Russia inaweza kutumia
tena makombora ya Oreshnik,
kuishambulia Ukraine katika
siku zijazo, katika kulipiza
kisasi baada ya jeshi la nchi
hiyo kutangaza kutumika
makombora ATACMS dhidi ya
ardhi yake.

Shirika la habari la Associ-
ated Press na Reuters liliripoti
kuwa Wizara ya Ulinzi ya Rus-
sia, iliahidi kujibu kutokana na
shambulio la Jeshi la Ukraine
la makombora ya ATACMS va
Marekani kwenye uwanja wa
ndege ulioko Taganrog.

Juzi, mashirika ya kimataifa
ya habari AP na Reuters, yaki- :
nukuu chanzo katika serikali ya :
Marekani, kikieleza Russia in-  :
aweza tena kutumia mfumo wa :
makombora ya Oreshnik dhidi
ya Ukraine katika siku zijazo.

Wakati huo huo, chanzo
cha Reuters Kilisisitiza kuwa
matumizi ya mfumo mpya wa
makombora ya Russia hayatab- :
adilisha hali katika mstari wa
mbele wa mapigano.

Shirika la habari la Associat-
ed Press, lilieleza kuwa Ukraine :
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Rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, akiwa na Rais wa Somalia,Hassan Mohamud na Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy
Ahmed, baada ya mkutano walioafikiana kuhusu mgogoro wa nchi zao. PICHA: REUTERS

Rais Yoon bado atetea kutumia sheria Kijeshi

Eay

ina mfumo huo wa makombora
machache pekee”, na vifyatuzi
vyake vina nguvu ndogo va
uharibifu kuliko ile ambayo
jeshi la Russia hutumia nchini

Ukraine mara kwa mara.

Awali, Rais wa Urusi Vladimir :
Putin alisema kuwa idadi ya
kutosha ya mifumo kama
kombora la Oreshnik itapun-
guza haja ya kutumia silaha za

nyuklia. BBC

SEOUL, Korea Kusini

RAIS wa Korea Kusini, ambaye
amekumbwa na mgogoro wa
uongozi, Yoon Suk Yeol, ametet-
ea uamuzi wake wa kuamrisha
sheria ya kijeshi kutumika ka-
tika nchi hiyo wiki iliyopita.
Katika hotuba yake aliyoitoa
jana, Rais Yoon Suk, alisema hat-
ua aliyoichukua ililenga kuilinda
demokrasia ya nchi hiyo.
Hotuba hiyo ambayo haiku-

tarajiwa, iliyotangazwa na tel-
evisheni ya taifa, kiongozi huyo
alisema jaribio hilo lilikuwa ni
uamuzi wa kisheria wa kuzuia
kuporomoka kwa demokrasia
na kukabiliana na udikteta wa
bunge unaoongozwa na upin-
zani.

Hata hivyo, Rais Yoon Suk, ali-
sisitiza hatajiuzulu licha ya ku-
wepo kwa shinikizo la kumtaka
kufanya hivyo.

“Nitasimama kidete iwapo

nitashtakiwa au kuchunguzwa.
Nitapigana hadi mwisho” alise-
ma.

Rais huyo na washirika wake
kwa sasa wanakabiliwa na
uchunguzi kuhusu mashtaka ya
uasi, na walipigwa marufuku ya
kusafiri.

Mashataka hayo yamepingwa
vikali na Yoon akieleza kuwa
amri yake ya sheria ya kijeshi
haikuwa kitendo cha uasi, na
kuwalaumu wapinzani wake wa

kisiasa kutengeneza uchochezi
na uwongo ili kuangusha seri-
kali yake.

Katika hotuba yake, ambayo
ni ya kwanza tangu alipoomba
radhi Jumamosi iliyopita, ali-
rudia hoja zilezile alizotumia
alipotangaza sheria ya kijeshi,
kwamba upinzani ni hatari na
kwamba kwa kuchukua udhibi-
ti, amekuwa akijaribu kuulinda
umma na kutetea demokrasia.
BBC
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‘BASI' LA PAMEA LAMSHANGAZA
HOCHA WA JKT TANZANIA FC

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa JKT
Tanzania, Ahmad
Ally, amesema mfu-
o wa ‘kupaki basi’
ndiyo iliyowaokoa Pamba Jiji
FC wasifungwe juzi kwenye
mchezo wa Ligi Kuu, huku ak-
iwasifu kuwa walikuwa bora
sana kwa mpango kazi huo.
Akizungumza mara baada
ya timu yake kutoka suluhu
nyumbani, Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo,Dar es Sa-
laam, Ahmad alimsifu kocha
Fred Minziro kwa kucheza
muda mrefu akiwa nyuma ya
mpira, hivyo kuvuruga mi-
pango yote ambayo alikuwa

ameipanga

“Nawapongeza wap-
inzani wetu, walikuja
hapa kwa lengo la
kuisaka pointi moja
kwa kukaa nyuma,
wameipata, na sisi
sasa tunajipanga
kwa mchezo ujao,”
alisema kocha huyo.
Hata hivyo alisema kwa
nyakati kadhaa walipata na-
fasi za kufunga, lakini kwa
bahati mbaya wachezaji wake
hawakuwa watulivu, vingi-
nevyo wangeweza kushinda

mchezo huo.
“Tulikuwa vuzuri kwe-
nye mchezo huu, utulivu wa

wachezaji wangu ndiyo ul-
iokosekana, kama wangetulia
ilikuwa tushinde mechi hii
bila matatizo yoyote,” alisema
kocha huyo.

Kwa upande wa Minziro,
alikiri kucheza wakiwa ny-
uma ya mpira, mfumo am-
bao uliwasaidia tofauti kama
wangeamua kupishana nao.

“Leo tumecheza vizuri, ni-
mewaheshimu JKT Tanzania,
wana timu nzuri, wamesajili
wachezaji wazuri, lakini kila
muda na dakika zilivyozidi
kwenda mbele ndiyo tulivy-
okuwa wazuri zaidi dhidi ya
wapinzani wetu,” alisema.

Suluhu hiyo, imezifanya
timu hizo kupanda nafasi

moja juu kila moja.

JKT Tanzania iliyokuwa
kwenye nafasi ya nane na
pointi 16, imepanda hatua
moja hadi nafasi ya saba ikiwa
na pointi 17, ikicheza michezo
12, huku Pamba Jiji ambayo
awali ilikuwa kwenye nafasi
ya 13, imepanda hadi nafasi ya
12 ikiwa na pointi 12, ikicheza
michezo 14 mpaka sasa.

Pamba imebakisha mchezo
mmoja tu imalize mechi zake
za mzunguko wa kwanza wa
Ligi Kuu.

Mchezo wake huo wa
mwisho, unatarajiwa kupig-
wa kwenye Uwanja wa KMC
Complex dhidi ya wenyeji
KMC.

-

Wachezaji wa Timu ya Kitunda FC, wakiwania mpira walipokuwa wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Shule ya Msingi

Coastal Union yaitisha Fountain Gate

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Coastal Union
imesema hawana sababu ya
kutopata ushindi kwenye
mchezo wa leo wa Ligi Kuu
dhidi yaFountain Gate utaka-
ochezwa kwenye uwanja wa
Tanzanite Kwaraa, Babati.
Akizungumza na Nipashe
jana, mara baada ya kuwasili
mkoani Manyara, Msemaji wa
timu hiyo, Abbas El Sabri alise-

ma malengo yao ni kupata
pointi tatu katika mchezo huo.

“Tunashukuru tumefika
salama asububhi hii kwa ajili ya
mchezo wetu wa kesho (leo),
malengo yetu ni kupata pointi
tatu ugenini, hatuna sababu
ya kutofanya hivyo,” alisema
El Sabri.

Aidha, alisema licha ya
kutambua kuwa mchezo
huo utakuwa mgumu, lakini
benchi la ufundi na wachezaji

wao wamejiandaa vizuri na
kila mmoja ana morali ya juu.

“Kila mmoja kwenye kikosi
anautaka huu mchezo, ni
mchezo ambao tunaona tu-
nastahili kupata alama tatu,”
alisema.

Aidha aliwaomba mashabi-
ki wao waendelee kuwaunga
mkono kwa kujitokeza kwa
wingi uwanjani kwenye mich-
ezo yao ili kuwapa ushirikiano
wachezaji wao.

“Tunaomba mashabiki
wetu wajitokeze kwa wingi
uwanjani kwa lengo la ku-
wapa sapoti wachezaji wetu
waweze kupata nguvu ya ku-
pambania ushindi katika kila
mchezo tukianza na huu dhidi
ya Fountain Gate,” alisema El
Sabri.

Alisema Ligi Kuu msimu
huu ina ushindani kutokana
na maandalizi yaliyofanywa
na kila timu.

I
Matumla
atamba
kumpiga
Mlawa

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Amiri Matumla ‘Nyoka
Mtoto’ ametamba kumpiga vikali
mpinzani wake Anuary Mlawa
kwenye pambano lao la ‘Boxing
Day’ litakalofanyika Desemba 26
kwenye uwanja wa Zimbile mkoani
Kagera.

Akizungumza na Nipashe jana,
Matumla alisema amejiandaa
kurudisha heshima ya kwao Keko
sehemu aliyozaliwa na kukulia kwa
kumpa Kkipigo cha aina yake mpin-
zani wake huyo.

Miaka ya nyuma Keko ilikuwa
ikisifika kuzalisha mabondia wengi
waliokuwa wakitamba hapa nchini
kuanzia kizazi cha Rashid Matumla.

“Malengo yangu ni kuibuka na
ushindi siku hiyo kwani nataka
nirudishe heshima ya Keko kupitia
pambano hilo,” alisema Matumla.

Alisema kutokana na mazoezi
anayoendelea kuyafanya anaamini
atawapa burudani mashabiki wake
na kuwataka wajitokeze kwa wingi
siku hiyo.

Aliongeza kuwa hana wasi wasi
na mpinzani wake kwa kuwa an-
amfahamu vizuri hivyo anajiamini
na kile atakachokwenda kukifanya.

“Sina wasi wasi na mpinzani
wangu ninamfahamu vyema kwani
nimefuatilia mapambano yake
na kugundua udhaifu wake am-
bao naweza nikautumia kumpiga,
naomba mashabiki wangu waend-
elee kuniombea dua, alisema.
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LIVERPOOL YAMTAKA PEDRO

LIVERPOOL imemefanya usajili wa mshambuliaji wa
Brighton wa Brazil, Joao Pedro, 23, kuwa kipaumbele
kwa msimu ujao. (Universo Online)

RASHFORD APANGIWA BEI

KLABU ya Manchester United inataka pauni milioni
40 kwa ajili ya Marcus Rashford, 27, lakini wanajua
kwamba hakuna uwezekano wa kupata mnunuzi
yeyote wa mshambuliaji huyo Januari. (Mail)

DAVIES AOTA MBAWA MADRID

REAL Madrid imepoteza matumaini ya kumsajili
beki wa kushoto wa Bayern Munich kutoka Canada,
Alphonso Davies, 24. (Goal)

AWANIWA CRYSTAL PALACE

KLABU ya Crystal Palace ina nia ya kumnunua winga
wa Fluminense na Colombia, Jhon Arias, 27, kuelekea
dirisha la uhamisho la Januari. (Football Insider)

YAMTAKA VLAHOVIC

KLABU ya Manchester United imemuongeza
mchezaji wa kimataifa wa Serbia na Juventus, Dusan
Vlahovic, 24, kwenye orodha yao ya washambuliaji
wanaowataka. (Football Insider)

REINILDO AWINDWA ENGLAND

KLABU nyingi za Ligi Kuu England zinamfuatilia
beki wa kushoto wa Msumbiji, Reinildo, 30, ambaye
mkataba wake na Atletico Madrid unamalizika msimu
ujao. (Goal)

YAVUTIWA NA NUAMAH

KLABU za Crystal Palace, Everton na Fulham zote zi-
navutiwa na winga wa Lyon, Ernest Nuamah, 21. (Foot
Mercato)

KUONGEZEWA MKATABA

WOLVES inataka kumuongezea mkataba beki wake
wa kulia raia wa Ureno, Nelson Semedo, 31. (Express
& Star)

CASADEI KWA MKOPO JUVE

KLABU ya Juventus inafikiria kumsajili kiungo wa
Chelsea, Cesare Casadei, 21, kwa mkopo. Muitaliano
huyo pia amekuwa akihusishwa na klabu ya Serie A ya
Monza. (Calciomercato)

MAN U HAWANA HARAKA

MANCHESTER United haina haraka ya kuleta mbada-
la wa Dan Ashworth kama mkurugenzi wa michezo na
wanaamini kuwa wana watendaji wenye uwezo ambao
wanaweza kuchukua majukumu yake. (Teamtalks)

WEST HAM KUSAJILI MBADALA

KLABU ya West Ham inafikiria kumsajili mshambu-
liaji kwa mkopo Januari kufuatia mchezaji wa kimataifa
wa Jamaica, Michail Antonio, 34, kuuumia katika ajali.
(Give MeSport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HAKUNA

BARCELONA, Hispania

ANSI Flick amesema an-
amthamini Frenkie de

Jong kama mchezaji wa

kikosi cha Barcelona la-

kini ameweka wazi kuwa hawezi
“kudhibiti kinachotoka nje” huku
Mholanzi huyo akiendelea kuhu-
sishwa kutaka kuondoka Katalunya.
Kiungo huyo wa zamani
wa Ajax aliwasili Camp
Nou mwaka 2019 baada
ya kuonesha kiwango Ki-
zuri wakati wa timu yake
ya zamani ilipofika hadi
nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Ameshinda taji moja la LaLiga
pamoja na Copa del Rey na ushindi

|

AKIKA\DE
JONG'KUBAKI BARCA

T
O O O Kocha wa Barcelona Hansi

4«%

ameweka wazi kuwa hana...

wa Supercopa de Espana, lakini
mara nyingi amekuwa akihusishwa
na kuondoka.

De Jong alikuwa akitajwa kuwania
na klabu ya Manchester United siku
za nyuma, huku vyombo vya habari
vikiangazia hali ngumu ya mkataba
wake huku mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27 akionyesha mara
kwa mara kutaka kubaki.

Na sasa kocha huyo wa zamani wa
Bayern Munich amesema: “Kwangu
mimi yeye De Jong ni mchezaji
muhimu sana. Hayo ni maoni yangu
na siwezi kudhibiti kile kinachotoka
nje.”

Hivi majuzi ilidaiwa kuwa Barca
wanataka kumtoa De Jong msimu
ujao wa joto kutokana na mkwamo
wa mkataba mpya, huku ripoti pia
zikipendekeza wababe hao wa
Katalunya wanaweza kukubali ada
ya uhamisho ya chini ya pauni mil-
ioni 20 ili kumtoa kwenye vitabu
Vyao.

Jeraha kubwa alilolipata Aprili
msimu uliopita lilimfanya mchezaji
huyo wa kimataifa wa Uholanzi ku-
kosa Euro 2024 na alirejea tu kwe-
nye kikosi cha kwanza Oktoba, aki-
anza michezo miwili pekee katika
LaLiga na Ligi ya Mabingwa.
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GUARDIOLA\
HAELEWI KITU

TURIN, Italia

EP Guardiola amesema anaji-
uliza maswali mengi kama ko-
cha wa Manchester City baada

ya timu yake kushuhudia iki-
chezea kichapo katika mechi saba kati
ya 10 huku mabao ya Dusan Vlahovic
na Weston McKennie yakiipa Juventus
ushindi wa 2-0 kwenye Ligi ya mabing-
wa Ulaya mjini Turin juzi.

City watasafiri hadi Paris Saint-
Germain mwezi ujao wakijua kwamba
kushindwa kunaweza kuwapeleka
katika timu nane za mwisho kwenye
msimamo wa Ligi ya Mabingwa na
kuwaacha katika fedheha ya kutolewa
katika michuano hiyo kabla ya awamu
ya mtoano.

Dhidi ya timu ya Juventus ambayo
ilikuwa imeshinda mchezo mmoja tu
kati ya sita za awali katika mashindano
yote, City ilijitahidi kutengeneza na-
fasi za kushinda, na majirani zao Man-
chester United wakiwafuata Etihad
kwenye Ligi Kuu Jumapili, Guardiola
alisema anaanza kujiuliza kwa kush-
indwa kwao.

“Bila shaka ninajiuliza. Nina mawa-
zo yangu,” alisema Guardiola. “Niko
thabiti katika wakati mzuri na wakati
mbaya. Ninajaribu kutafuta njia ya ku-
fanya hivyo. Mimi ni mwaminifu sana.
Ikiwa tunacheza vizuri, tunacheza vi-
zuri.

“Chumba cha kubadilishia nguo
kipo imara. Shinda tunafurahi, tush-
indwe hatuna. Tufanye nini, tujionee
huruma. Hapana, tutajiboresha na
kwenda mbele.”

Licha ya kudorora kwa kiwango
chake, ambacho ndicho kibaya zaidi
katika maisha yake ya ukocha, Guar-
diola alisema kuwa hakuwa akikabili-
wa na changamoto kubwa.

—_
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NYON, Uswisi

KOMBE la Dunia la 2034 lita-
fanyika nchini Saudi Arabia
na Kombe la Dunia la 2030
litafanyika kwa ushirikiano
wa nchi tatu Morocco, Ureno
na Hispania huku mechi tatu
zitafanyika katika nchi tatu za
Amerika Kusini, Shirikisho la
soka la Kimataifa, FIFA, limet-
hibitisha katika mkutano wake
wa Jumatano.

Uamuzi huo ulitangazwa na
rais wa FIFA, Gianni Infantino.

Fainali za Kombe la Dunia
za 2030 na 2034 zilikuwa na
ofa moja tu na zote mbili zil-
ithibitishwa kwa shangwe na
mashirikisho zaidi ya 200 ya
FIFA.

“Tunaleta soka katika nchi
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Saudi Arabia kuandaa kombe la Dunia 2034

nyingi na idadi ya timu haija-
punguza ubora. Kwa hakika
imeongeza fursa,” alisema In-
fantino kuhusu Kombe la Du-
nia la 2030.

“Kura ya mkutano ni kubwa
na ya wazi,” alisema Infantino.

Saudi Arabia ilikuwa mzabu-
ni pekee wa kombe la 2034 la
mashindano hayo ya dunia.

“Huu ni wakati wa kihisto-
ria kwa Saudi Arabia na ndoto
imetimia kwa watu wetu wote
milioni 32 ambao wanapenda
mchezo huu,” alisema Prince
Abdulaziz bin Turki bin Faisal
Al Saud, rais wa Kamati ya
Olimpiki na Paralimpiki ya
Saudia.

“Ufalme uko katika safari ya
ajabu ya mabadiliko chini ya
dira ya 2030 na leo (juzi) ni

.

Ll

hatua nyingine kubwa mbele
ambayo inaakisi na kushere-
hekea maendeleo yetu huku
tukitazamia siku zijazo nzuri
zaidi.”

Mashirikisho =~ wanachama
211 pia yalipewa chaguo pe-
kee la kupiga kura kwa ajili ya
kombe la dunia la 2030 am-
bapo Uruguay, Paraguay na
Argentina nchi ambazo hapo
awali zilitangaza zabuni ya
kuandaa kila moja itakuwa
mwenyeji wa mechi moja ili
kuanza mashindano hayo.

Hii itaruhusu FIFA kuan-
daa mchezo wa ufunguzi ka-
tika mji mkuu wa Uruguay wa
Montevideo, ambapo Uwanja
wa Centenario uliandaa fainali
ya kwanza ya Kombe la Dunia
1a1930.

Arteta kuingia
sokoni Januari

LIVERPOOL, England

ARSENAL inaweza kutafuta
wachezaji wapya wakati wa di-
risha la Januari baada ya kuanza
msimu wa 2024/25 wakiwa na
majeruhi wengi.

Washikabunduki hao walianza
msimu mpya wakiwa na matu-
maini makubwa baada ya kuka-
ribia kubeba kombe la Ligi Kuu
England msimu uliopita.

Hata hivyo, baada ya mechi
15, wanajikuta katika nafasi ya
tatu nyuma ya Liverpool na
Chelsea.

Majeraha yameathiri kikosi
cha Mikel Arteta huku nahodha
Martin Odegaard akiwa nje
va uwanja kwa takriban miezi
miwili kutokana na jeraha la
kifundo cha mguu na Ben White
akiwa amefanyiwa upasuaji.

Riccardo Calafiori, Takehiro
Tomiyasu, Gabriel na Oleksandr
Zinchenko wote pia wamekosa
michezo kutokana na majeraha
msimu huu.

Lakini, kwa bahati nzuri kwa
Arteta, dirisha la usajili la Janu-
ari sasa limebakiza wiki chache
tu na linaweza kutoa fursa ya
kusajili wachezaji wapya pale
Emirates.

“Dirisha linatupa fursa ya kui-
marisha timu ikiwa tunahisi hiyo
inahitajika na tunahisi kuwa
tuna uwezo wa kufanya hivyo
pia,” alisema Arteta akiwaambia
waandishi wa habari.

“Tupo kwenye hilo na inabidi
tu kutathmini hali kwa sababu
inabadilika kila wiki. Nina
matumaini kwamba katika wiki
chache tutakuwa katika mahali
pazuri zaidi,” alisema Arteta.

Dirisha la majira ya baridi la
Arsenal limekuwa gumu kuto-
kana na kuondoka ghafla kwa
Mkurugenzi wa michezo Edu.

Hata hivyo, Jason Ayto ataon-
g0za uajiri kabla ya mtaalamu
mpya wa uhamisho kuteuliwa,
huku Mkurugenzi wa zamani wa
Manchester United, Dan Ash-

worth akiripotiwa kuwindwa na
Washikabunduki hao.
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Fadlu aita
mashabiki
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nafasi kubwa sana kwenye
safari yetu ya kusonga mbele,
litakuwa jambo lenye msisimko
kuona uwanja umejaa, italeta
hamasa kubwa kwa wachezaji
kuweza kupambana katika dakika
zote,” alisema Fadlu.

Aidha, alisema matokeo ya
mchezo wao uliopita dhidi ya
CS Costantine ambao walipoteza
kwa mabao 2-1 yamepita na sasa
wanaangalia mchezo unaofuata
ambao ni muhimu.

“Mchezo muhimu kwa sasa
ni huu ambao upo mbele yetu,
tunahitaji ushindi na si kingine,
ukiangalia kundi letu linaonekana
kuwa gumu sana,” alisema Fadlu.

Alisema kwa namna msimamo
wa kundi ulivyo mpaka sasa,
kila timu ina nafasi yakusonga
mbele kutegemea na matokeo
watakayoyapata kwenye michezo
iliyobakia.

CS Costantine inaongoza kundi
hilo kwa kuwa na pointi sita,
Simba na Bravos do Marquiz kila
mmoja ana pointi tatu na anaye-
buruza mkia ni CS Sfaxien ambao
hawana pointi huku kila timu
ikiwa imecheza michezo miwili.

Wakati huo huo, Meneja Habari
na Mawasiliano wa klabu hiyo,
Ahmed Ally, amesema wanaen-
delea na hamasa kwa mashabiki
wao ili kuujaza uwanja siku ya
mchezo.

“Huu ni mchezo muhimu sana,
tunataka kuona mashabiki wana-
jaa sana uwanjani kuwapelekea
moto waarabu, tumepania kupata
pointi tatu ambazo ni muhimu
sana kwetu, kila mwanasimba
hakuna haja ya kubaki nyumbani
jumapili, kila mmoja afike uwan-
jani kuwapa hamasa wachezaji
wetu,” alisema Ahmed.

Yanga vaifuata
Mazembe

toa suluhu dhidi ya MC Alger
ya Algeria, nyumbani, huku
Yanga ikipoteza michezo yote
miwili ya mwanzo kwa mabao
2-0 dhidi ya Al Hilal Omdurman
va Sudan na 2-0 dhidi ya MC
Alger.

“Kikosi kiko sawa, majeruhi
pekee ni Shadrack Boka, wal-
jobaki ni wazima, kazi im-
ebaki kwa kocha Sead Ramovic
mwenyewe kuona nani atafaa
na yupi anaweza kumtumia
kwenye mchezo huo,” alisema
Kamwe.

Yanga inahitaji ushindi ili
kuweka hai matumaini yao ya
kutinga hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo.

: wametwaa
: baada ya kufikisha pointi saba
* na kukata tiketi ya kushiriki
: fainali za Afrika (CAF U-15), zi-
. takazochezwa mwakani.

NaMwandishi Wetu, KAMPALA

IMU ya Soka ya Taifa ya
Wavulana ya umri chi-
ni ya miaka 15 imetwaa
ubingwa wa mashinda-

no ya Shule ya Afrika kwa
¢ Ukanda wa Afrika Mashariki

na Kati (CAF CECAFA U-15)

baada ya kuifunga Rwanda
: mabao 2-0 katika mechi iliyo-
3 fanyika kwenye Uwanja wa St.

Yosso hao wa Tanzama
ubingwa  huo

CECAFA

Kwa ushindi huo Tanzania
imepata zawadi ya Dola za
Marekani 100,000 wakati na-
fasi ya pili katika michuano
hiyo imeenda kwa wenyeji
Uganda ambao wamepata
Dola za Marekani 75,000.
Nafasi ya tatu kwa wa-

naume imechukuliwa

na Somalia na kujipa-
tia zawadi ya Dola za
Marekani 50,000.

Kwa upande wa wasichana
wenyeji Uganda wameibuka
mabingwa baada ya kuitwanga
bila huruma Rwanda mabao
8-0 na kufikisha pointi saba
sawa na Tanzania iliyomaliza

mpiga picha jana. PICHA: JUMANNE JUMA

katika nafasi ya pili kufuatia
ushindi wa gold 1-0O dhidi ya
Burundi.

Timu hiyo ya wasichana ya
Uganda ilipata zawadi ya Dola
za Marekani 100,000 huku
Tanzania wakiondoka na Dola
za Marekani 75,000.

Nafasi ya tatu kwa upande
wa wasichana ilichukuliwa
na Burundi iliyomaliza ikiwa
na pointi tatu na kujinyakulia
zawadi ya Dola za Marekani
50,000.

Rwanda wavulana walipata
tuzo ya ‘Fair Play’ wakati kwa
wasichana ilienda kwa Bu-
rundi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa CE-

CAFA, Duka Gecheo, amese-
ma mashindano haya yame-
fanyika katika kiwango cha
juu na timu zote zilizoshiriki
zimeonyesha kiwango bora.
Gecheo anasema michuano
imezidi kuwa bora ikilingan-
ishwa na mwaka uliopita.
“Tunafuraha kumaliza
mashindano vyema, haya ni
mafanikio makubwa sana
kwetu, hii inatupa nafasi ya
kuwa na michuano ya U-17
bora zaidi, wachezaji wanaku-
wa wamepata uzoefu.
Aliongeza anaamini
mashindano ya U-17 yanayota-
rajiwa kuanza kesho jijini hapa
yatakuwa na ushindani pia.

TOC yatoa maagizo vyama vya michezo

© NaRenatha Msungu DODOMA

: KAMATI ya Olimpiki Tanzania
¢ (TOC) imeviagiza vyama vya
: michezo na mashirikisho hapa
: nchini, kuandaa mashindano
¢ ya michezo yaliyopo ndani
¢ ya kalenda zao za mwaka ili
¢ kupata nafasi ya ushiriki wa
¢ michuano ya kimataifa inayo-
: andaliwa na mashirikisho ya
¢ michezo duniani.

Hayo yalisemwa na Katibu

: wa TOC, Filbert Bayi, wakati
¢ wa ufunguzi wa semina elekezi
¢ ya makatibu wakuu wa vyama
: vya michezo na mashiriki-
: sho hapa nchini uliofanyika
¢ jana mkoani hapa ukiwa na
¢ lengo la kuvikumbusha vyama
¢ kutekeleza wajibu wao kwenye
: michezo.

Bayi alisema, vyama hivyo

vinapaswa kuwa hai kwa ku-
lipa ada, kuandaa mashindano
ambayo yapo kwenye kalenda
7ao pamoja na kushiriki mash-
indano ya kirafiki yanayoan-
daliwa kimataifa ili waweze
kutambulika na mashirikisho
ya kimataifa.

“Vyama mnapaswa kulipa
ada ili muweze kuwa hai na
kutambulika na mashiriki-
sho yenu, igeni mfano wa
vyama ambavyo vinatimiza
wajibu wao na kupata mialiko
ya ushiriki wa michuano ya
kimataifa,”alisema Bayi.

Bayi alivitaja baadhi ya
vyama ambavyo vinafanya vi-
zuri ni pamoja na Shirikisho
la Riadha nchini (RT), Shiriki-
sho la mpira wa kikapu(TBF),
Shirikisho la Soka nchini (TFF)
pamoja na vyama vingine am-

bavyo vimekuwa vikitekeleza
masharti yaliyopo ndani ya
mchezo husika.

Aidha alisema baada ya se-
mina hiyo elekezi vyama am-
bavyo havishiriki wala kuan-
daa mashindano yoyote ya
ndani vinapaswa kuanza kuan-
daa ili kuhakikisha msimu wa
michuano ya kimataifa un-
apowadia na wao washiriki.

Kwa upande wake, Rais wa
TOC, Gulam Rashid alivitaka
vyama hivyo katika chaguzi
zao wanazofanya kuzingatia
jenda ili kupata viongozi wa-
nawake na wanaume ambao
wataongoza yama hivyo kwa
kadri katiba yao inavyowaele-
keza.

Gulam alisema vyama vingi
vimekuwa na uongozi usioz-
ingatia jenda hivyo katika cha-

guzi zijazo za vyama hivyo vya
michezo wanapaswa kulian-
galia hilo ili kupata viongozi
wanawake ambao watafanya
ushawishi wa kuibua wache-
zaji chipukizi wanawake.

“Nawapongeza kwa kuhud-
huria semina hii elekezi kwa
vyama vya michezo, lakini
nawashauri mzingatie jenda
katika vyama vyenu pale
mnapofanya uchaguzi wa
viongozi,”alisema Rashid.

Kwa upande wake katibu
wa Shirikisho la riadha Zanzi-
bar, Muhidin Yasin Masunzu
aliishukuru TOC kwa kuandaa
semina hiyo elekezi kwa maka-
tibu wakuu wa vyama vya mi-
chezona mashirikisho ambapo
alisema imesaidia kuvikumbu-
sha vyama wajibu wao katika
michezo.
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Kikosi cha timu ya taifa ya Tanzania ya vijana chini ya miaka 15 wakiwa na kombe la ubingwa la michuano ya CAF kwa
vijana ukanda wa CECAFA walioutwaa jana nchini Uganda baada ya kuifunga Rwanda mabao 2-0. PICHA: SOMOE NG’ITU

Yanga yaifuata Mazembe

wakiwa na matumaini tele

Na Adam Fungamwango

LABU ya Yanga iliondo-
ka nchini jana asubuhi
kwenda Lubumbashi,

Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo kucheza mechi
ya mzunguko wa tatu wa Ligi
ya Mabingwa Afrika hatua ya
makundi dhidi ya TP Mazembe
huku Ofisa Habari wa Klabu
hiyo, Ali Kamwe, akisema kitu
pekee kitakachoisaidia timu
hiyo kushinda ni kwa wachezaji
wake kukubali kuvuja ‘jasho na
damu’ dakika zote 90 za mche-
70 huo.

Yanga kesho itakuwa
mgeni wa TP Mazem-
be kwenye mchezo
utakaoanza saa 1000
jioni.

® ® ® Waahidi kutoa jasho na kupambana
kwa ajili ya pointi tatu huku...

Akizungumza kwenye Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere, Kamwe (pi-
chani) alisema hakuna historia
wala vijisababu vinavyoweza
kuwasaidia kwa sasa zaidi ya
wachezaji wao kujituma na
kupata ushindi.

“Hatuondoki na rekodi u.s-

ya mchezo wowote, hapa

\Q)

tullpoﬁka hakuna rekodi
yoyote inayoweza kutu-
saidia, kitakachotu-

vijisababu vya pembeni, ni
muda wa kwenda kutokwa ma-
chozi, jasho na damu ili tupate
matokeo mazuri.

Ni mechi ngumu, lakini
hakuna namna ni lazima
tuikabili, tuna imani
tunaweza kupata ma-
tokeo mazuri dhidi
/" yao, malengo yapo pale
pale, kufuzu kwenye hili
kundi, haijaisha na wala

~ hatujachoka,” alise-

saidia ni kuvuja _ nH ma Kamwe.

kwa jasho letu ; Misimu miwili
kwenye mchezo g @ iliyopita  timu
huo, hakuna Xj’ | k hizo zilikutana
muda kutafuta © [\ whnm“ ' mara  mbili

kwenye hatua ya makundi,
Kombe la Shirikisho Afrika na
Yanga kushinda michezo yote
miwili, ikiichapa TP Mazembe
mabao 3-1 Februari 19, mwaka
jana Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam na maru-
diano kushinda 1-0 kwenye
uwanja wa ugenini.

Mchezo huo wa kesho utazi-
kutanisha timu ambazo hazija-
pata ushindi wowote kwenye
michezo iliyopita katika kundi
lao.

Hata hivyo, TP Mazembe ina
pointi moja iliyoipata kwa ku
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Fadlu aita
mashabiki
kwa Mkapa

Na Faustine Feliciane

IKIWA imebaki siku moja kabla ya
mchezo wao dhidi ya CS Sfaxien ya
Tunisia, kocha wa Simba, Fadlu Da-
vids amewataka mashabiki wa timu
hiyo kujitokeza kwa wingi uwanjani
kuwapa hamasa wachezaji wake ka-
tika mchezo huo muhimu.

Fadlu, alisema mche-
zo huo wa Kombe
la Shirikisho Afrika
utakaochezwa Juma-
pili ni muhimu zaidi
kwao kupata ushindi
ili kuendelea kuweka
hai matumaini ya
mipango yao ya
kucheza  robo
fainali ya mich-
uano hiyo.
“Shabiki ana

9

70



