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]
Mgonjwa wa
akili ava watu
2, haye auawa

Na Steven William, MUHEZA

WATU wawili wakazi wa
va Nkumba wilayani Muheza
mkoani Tanga, wameuawa
na mtu anayesadikiwa kuwa
ni mgonjwa wa akili anaye-
daiwa kutoroka kwa mganga
wa kienyeji.

Tukio hilo limetokea juzi
asubuhi na kuthibitishwa na
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Tanga, Edward Bukombe,
aliyeeleza kuwa mtu huyo
anadaiwa alikuwa kwenye
matibabu kwa mganga wa
kienyeji.

Alimtaja mtu hiyo aliyehusi-
ka na mauaji hayo kisha naye
kuuawa na wananchi wenye
hasira kali ni Juma Kuziwa.

Aidha, aliwataja waliouawa
na mgonjwa huyo ni Omari
Saidi Lugulu na Asha Moham-
cha Kilometa Saba.

Akielezea tukio hilo,
alisema baada ya Kuziwa
kufanya tukio hilo, wananchi
wenye hasira kali walimvamia
wakampiga hadi kufa.

Akizungumzia tukio hilo,
Kilometa Saba, Saidi Hasani,
alisema alipelekwa kwa mgan-
ga wa kienyeji aliyejulikana
kwa jina la Hamisi Kabweche
ili kupatiwa tiba, lakini kwa
bahati mbaya alitoroka.

Hassani alisema baada ya
kutoroka alikutana na Asha
Mohamed, na alimpiga fim-
bo sehemu ya kichwa na ku-
poteza fahamu na alipelekwa
hospitali Teule Muheza mjini
alifariki dunia.

Alisema mgonjwa huyo
alikutana na Omari Lugulu am-
baye nae alimpiga kwa fimbo,
na alianguka chini na kupoteza
maisha yake papo hapo.

Alisema baada ya kumuua
mtu wa pili, wananchi wenye
hasira walimkamata wakam-
piga hadi alivyofariki.

Naye Ofisa Mtendaji wa
Mdaki, walitoa taarifa polisi
ambao walifika na kuchukua
miili hiyo na kwamba mganga
wa kienyeji alikimbilia kusiko-
julikana.

Diwani wa kata ya Nkumba,
wilayani Muheza mkoani Tan-
ga, Challes Mhilu, alisema kifo
hicho kinasikitisha kwa kuwa
wameuawa watu wasio na
hatia, huku akiwataka wana-
familia kuwa watulivu wakati
wa mazishi ya miili hiyo.

Katibu wa Chama cha Wa-
ganga wa Tiba Asili Wilaya ya
Muheza, John Ngoda, alisema
mganga huyo anafahamika
kwenye chama hicho, lakini
hajasajiliwa serikalini.

Mbunge ataka Stiegler’s,
bomba la gesi bungeni

Na Romana Mallya

WAZIRI Kivuli wa Nishati,
John Mnyika, ameitaka serikali
iwasilishe bungeni mkataba wa
utekelezaji wa mradi mkubwa wa
uzalishaji umeme wa  Stie-
gler’s Gorge pamoja na mikataba
yote ya bomba la gesi Mtwara na
ripoti zote zilizotokana na kamati
zilizoundwa kuhusu mafuta na gesi
ili Bunge iipitie.

Pia ametaka serikali iwasilishe ri-
poti ya tathmini ya kimazingira ili-
yofanyika ya utekelezaji wa mradi
wa Stiegler’s ili Bunge lione athari
zake.

Dar es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari na kueleza
kuwa mikataba hiyo pamoja na
ripoti hizo ziwasilishwe bungeni
kesho wakati waziri akiwasilisha

hotuba ya wizara yake.

Akizungumzia kuhusu mkataba
wa Stiegler’s, Mnyika ambaye ni
Mbunge wa Jimbo la Kibamba
(Chadema), alidai umekuwa na
mkanganyiko wa gharama zitaka-
zotumika, hivyo ametaka upele-
kwe bungeni ili waone ni miujiza
gani iliyofanyika kutoka utekelezaji
wake wa miaka 12 awali hadi miaka
mitatu sasa.

“Binafsi nimeshaandaa rasimu
ya hotuba yenye kurasa 80 na aya
145 inayozungumzia mambo mbal-
imbali ya sekta ya umeme, gesi na
mafuta,” alisema.

Mnyika aliitaka serikali ieleze
kwa nini inatoa maelezo ya uongo
kuhusu utekelezaji wa mradi huo.

“Serikali ilileta bungeni muswa-
da wa sheria unaohusu sekta inay-
ogusa rasilimali za nchi, muswada
mmojawapo ukiwa na kifungu

chenye kutoa wajibu na haki kwa
Bunge na wajibu kwa serikali kwe-
nye mikataba mikubwa ya nchi in-
ayogusa rasilimali za nchi.
“Mikataba hii ilikuwa na kifungu
kwamba inabidi ipelekwe bungeni
kwa sababu kumeshatokea utata
wa mradi wa Stiegler’s Gorge, wito
wangu ni kwamba tarehe 28 (Ju-
manne) wakati waziri anasoma ho-
tuba yake bungeni pamoja na hotu-
ba ya serikali, awasilishe mkataba
wa ujenzi wa mradi wa Stiegler’s ili
mbivu na mbichi zijulikane.”
Mnyika alisema serikali ilisema
mkataba ambao umesainiwa na
mkandarasi ni wa Sh. trilioni 6,
lakini awali iliwahi kusema mradi
mzima utagharimu Sh. trilioni 10.
“Uchambuzi mbalimbali ukian-
ziana wa serikali yenyewe ikiwamo
Wizara ya Nishati na Madini wakati
huo (mwaka 2016) ilifanya ucham-

buzi kuhusu gharama za mradi
huu ambao ungetumia miaka 12
kujengwa, hii ni kwa tathmini ya
wizara na tathmini ya wataalamu
kuanzia mwaka 2012,” alisema.

Waziri huyo kivuli alisema kwa
kawaida miradi mikubwa huwa
na ongezeko la gharama kadri
muda unavyokwenda.

“Kama serikali imesaini mka-
taba wa miezi 36 (sawa na miaka
mitatu) nikitumia Kkigezo cha
uchambuzi wa nyuma wa wizara
hiyo, kwamba mradi utatumia
miaka tisa mpaka 12.

“Ukiingiza ongezeko la ghara-
ma kutokana na muda, halafu
ukapiga hesabu badala ya miezi
36, ukachukua miaka 12 ambayo
ni miezi 144 ukafanya kwa asilim-
ia 30 kwa kila mwaka, kama
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ipita karibu
na zilipo-
tundikwa
kofia
ngumu za
mitumba
ambazo
zinauzwa
kando ya
barabara
va Azikiwe
es Salaam
mwishoni
mwa wiki.
PICHA:
SELEMANI
MPOCHI

Dhahabu lukuki yaingia sokoni kisa masoko

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKATI Wizara ya Madini iki-
wasilisha bajeti yake leo bungeni,
imeelezwa kuwa kufunguliwa kwa
masoko 22 ya madini kumeingiza
dhahabu nyingi sokoni kuliko
wakati mwingine wowote.

Katika kipindi cha mwezi mmo-
ja, jumla ya kilo 409.3 za dhahabu
zenye thamani ya Sh. bilioni 34.3
zimeuzwa ndani kwenye masoko
hayo.

Akizungumza kwenye mao-
nyesho ya madini yaliyoandaliwa
na wizara hiyo kwenye Viwanja
vya Bunge jana, Katibu Mtendaji
wa Tume ya Madini, Prof. Shuk-
rani Manya, alisema kumekuwa na
mwitikio mkubwa kwa wachim-
baji kwenye masoko ya Chunya,
Geita na Mwanza.

“Tangu  kufunguliwa  kwa
masoko hayo ni matokeo ya dha-
habu nyingi sana kuingia sokoni
na kuuzwa kwa wingi kuliko waka-
ti mwingine wowote ule.”

Aliongeza: “Ndani ya mwezi
mmoja kabla ya soko na baada
kuanzishwa masoko tumeona
kwamba bidhaa nyingi zimekuja
sokoni na serikali sasa inapata ha-
lali yake kwenye tozo ya mrabaha
na ada ya ushuru wa huduma am-
bayo ndizo zinatozwa,” aliongeza.

Mei 23, mwaka huu, akihojiwa
na Idara ya Habari Maelezo, Waziri
wa Madini, Dotto Biteko, alisema
jumla ya kilo 409.3 za dhahabu
zenye thamani ya Sh. bilioni 34.3
zimeuzwa ndani kwenye masoko
hayo ndani ya mwezi mmoja.

“Biashara iliyofanyika kwenye
masoko haya ni kubwa kwa kip-

indi cha Machi 17, mwaka huu
hadi 17 Aprili mwaka huu, hapo
katikati jumla ya kilo 409.3 za dha-
habu zenye thamani ya Sh. bilioni
34.3,7alisema.

Aidha, alisema mapato hayo ya-
taendelea kuongezeka kutokana
na masoko mengine kuendelea
kufunguliwa.

Akifungua maonyesho hayo,
Spika wa Bunge, Job Ndugai,
alisema ameshuhudia katika siku
za karibuni  masoko ya madini
yakifunguliwa maeneo mbalim-
bali nchini.

“Ndugu zangu mnaojishughuli-
sha na uzalishaji wa bidhaa za
madini na biashara ya madini, ya-
tumieni masoko hayo, jiepusheni
na tabia ya kutorosha madini,”
alisema.

Alitaka maonyesho hayo kutu-

mika kama uwanja wa kufundis-
hana na kushauriana katika shu-
ghuli za uongezaji thamani madini
pamoja na kutumia teknolojia sa-
hihi ili kuondokana na athari
hasi za masuala ya uchimbaji wa
madini.

“Hivyo, uzoefu mtakaoupata
kupitia katika maonyesho haya
ukawe ni chachu ya kwenda
kuongeza ufanisi katika utendaji
kazi kwenye maeneo yenu,” alise-
ma.

Alieleza kuwa sekta ya madini
ni mojawapo ya sekta ambazo zi-
natoa mchango mkubwa katika
uchumi na maendeleo ya nchi.

Naye Naibu Waziri wa Madini,
Stanslaus Nyongo, alisema mao-
nyesho hayo yamejumuisha kam-
puni 43, taasisi 7 na vyama vya
wachimbaji madini.
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Kamishna wa Tume ya Madini, Prof. Abdulrahman Mruma (wapili kulia), akimwonyesha jambo Naibu Wa-
ziri wa Madini, Stanslaus Nyongo, jiwe la madini ya almasi lenye uzito wa “ct” 512.15 likiwa na thamani
va Sh. bilioni 3,262,149,332.75 wakati wa mauzo yake yaliyofanyika katika soko la madini la mkoa wa

Shinyanga mwishoni mwa wiki. PICHA: ISSA MTUWA

Mafuriko yazingira Bukoba

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MVUA iliyonyesha jana asubuhi katika
maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Kagera iki-
wamo mji wa Bukoba, imesababisha athari
kubwa ikiwamo kuingia katika makazi ya
watu, na madaraja kujaa maji.

Hali hiyo ilisababisha wananchi waliokuwa
mjini kushindwa kwenda nje ya mji na wal-
iokuwa nje ya mji kushindwa kuingia mjini.

Wakizungumza na Nipashe, baadhi ya
wakazi wa Manispaa ya Bukoba walisema
kuwa mafuriko hayo yametokana na baadhi
yao kujenga kandokando ya mito na kusaba-
bisha maji yasitiririke vizuri kutokana na ku-
bana mkondo wa maji.

Kenedy January aliitupia lawama serikali
kutokana na kulifumbia macho tatizo hilo
ambalo limekuwa likijitokeza mara kwa
mara.

“Pia mitaro ipanuliwe na isafishwe
mara kwa mara ili maji yapite kwa wepesi
zaidi,”alisema January.

Mkazi mwingine wa manispaa hiyo,
Mustafa Babu, alisema nchi ina viongozi
kuanzia ngazi za mitaa, huku wananchi wa-

najenga katika maeneo yasiyofaa au yasiyor-
uhusiwa bila kuchukuliwa hatua, matokeo
yake yanatokea madhara ikiwamo kuharibu
mali na vifo.

Tumaini Barnabas, alisema serikali iwa-
hamishe kwa nguvu wananchi waliojenga
katika maeneo hatarishi ili kuepuka madhara
yanayojitokeza karibu kila mwaka.

Akizungumzia tukio hilo kwa njia ya
simu Mkuu wa Wilaya ya Bukoba, Deodatus
Kinawilo, alisema wamezuia wananchi wasi-
jaribu kuvuka kwenye madaraja yaliyojaa
maji kwenda popote, na kuwa askari polisi
na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji wanazun-
guka maeneo mbalimbali kudhibiti watu ili
yasitokee maafa.

Aidha, mkuu huyo wa wilaya alisema
wanatafuta mitumbwi kwa ajili ya kusaidia
kuvusha watu ambao wamezingirwa na maji.

Maeneo yaliyoko katika Mansipaa ya
Bukoba yaliyozingirwa na maji ni Omukigu-
sha, Kyakailabwa, Hamugembe, Buyekera na
Kagondo, lakini hadi sasa hasara iliyosaba-
bishwa na mvua hiyo haijafahamika, huku
mali zinazoonekana kuathirika zaidi ni ny-
umba na samani.

Wiki ya Kabudi, makinikia,

Stiegler’s Gorge bungeni

Na Sanula Athanas, DODOMA

BUNGE la Bajeti linaloendelea mjini Do-
doma, leo linaingia katika juma la tisa huku
utekelezaji wa mradi wa umeme wa maji
katika Mto Rufiji, maarufu Stiegler’s Gorge,
ukitarajiwa kuendelea kuteka mijadala ya
chombo hicho cha kutunga sheria.

Vilevile, katika mijadala ya wiki hii, Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi, anat-
arajiwa kujibu tuhuma ambazo zimekuwa
zikielekezwa kwake na baadhi ya wabunge
kwamba ametoa ushauri mbovu wa kisheria

kwa serikali katika mambo mbalimbali hivi
karibuni.

Katika mijadala ya Bunge wiki hii, pia ku-
natarajiwa kuibuka hoja ya malipo ya ma-
bilioni ya shilingi ambayo serikali ilieleza
kuahidiwa kulipwa na Barrick, Kampuni ya
Uchimbaji Madini ambayo vigogo wake wal-
ilazimika kuja nchini kufanya mazungumzo
na serikali baada ya Tanzania kuzuia usa-
firishaji wa makinikia kwenda nje kuchenju-
liwa.

Ratiba iliyotolewa na Idara ya Habari na
Elimu ya Bunge, inaonyesha kuwa leo, mbali
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Na Mwandishi wetu

UGONJWA wa kipindupindu
umeibuka katika Manispaa
na mgonjwa mmoja kulazwa
katika Zahanati ya Vingunguti.

Aidha, limetengwa eneo
maalum kwa ajili ya kupokea
na kuhudumia wagonjwa
hao kama wataendelea
kuongezeka. Akizungumza
jana na Nipashe, Kaimu Meya
wa llala, Omari Kumbilamoto,
alisema kutokana na kugun-
dulika kwa mgonjwa huo
wametenga eneo maalum la
kuhudumia wagonjwa iwapo
wataongezeka. Alisema hadi
sasa wamebaini kuwa chanzo
cha ugonjwa huo ni baadhi ya
wananchi kutiririsha majitaka
ambayo yanakwenda kwe-
nye maji yanayotumiwa na
wananchi.

Kumbilamoto ambaye pia ni
diwani wa Vingunguti, alisema
hatua za awali zilizochukuliwa
ni kunyunyiza dawa kwenye
maeneo ya maji machafu vyali-
yotuama ikiwamo kuchukua
hatua kwa wanaotiririsha maji
hayo kutoka kwenye vyoo.

Aidha, alisema wanawae-

- ]
Kipindupindu chaibuka tena Dar es Salaam

limisha wananchi kunyu-
nyiza dawa, kuchemsha maji,
kunawa kwa maji ya moto
kabla ya kula na kuhakikisha
usafi wa mazingira kila wakati.
Kwa mujibu wa Meya huyo,
kwenye maeneo ya masoko
wamewaelekeza wahusika
kuhakikisha takataka hazikai
kwa muda mrefu na usafi wa
wafanyabiashara na watumi-
aji wengine. “Tulichobaini ni
kwamba wakati wa mvua hizi,
baadhi ya wananchi wali-
kuwa wanazibua vyoo vyao
na kutiririsha maji taka ovyo,
hii inasababishwa na ukweli
kuwa Vingunguti ni eneo la
majimaji na limejengwa bila
mpangilio na hivyo kushindwa
kupitisha gari la kunyonya
majitaka,” alisema. “Tume-
chukua hatua kwa watu wanne
tuliowakamata kwa kuwa-
piga faini ya Sh. 30,000 kwa
kosa la kutiririsha majitaka,
na wengine walikamatwa
na kuwekwa ofisi za kata na
kuachiwa,” alibainisha.
Kuhusu athari za mafuriko,
alisema baadhi ya maeneo ya
manispaa hiyo yameathiriwa
na mvua hiyo ikiwamo eneo
[a Mtambani na Miembeni,
nyumba 12 Kujaa maji.

NOTISI NATANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Sisi Yono Auction Mart and Company Ltd Kwa idhini tuliyopewa na AMANA BANK
LTD na mamlaka tulionayo kisheria tunatoa notisi ya siku 14 kuanzia siku ya tangazo
hili kwa wadaiwa wote na wadhamini mlipe madeni yenu yote kinyume cha hapo
tutauza kwa mnada wa hadhara dhamana ya mdaiwa wake. Mnada utafanyika mahali
ilipo dhamana.

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA NA MAHALI ILIPO

JINALA JINA LA MMILIKI | DHAMANA INAYOUZWA MAHALI  DHAMANA| TAREHE YA MNADA NA
MDAIWA/MDHAMINI ILIKO MUDA

1| JACQUELINE

ABUBAKARI License no. TMK046448 Mbagala kuu Tarehe 14.06.2019

CHARLES KOMBA | FAMAU LO no. Mtoni Kijichi Area Saa Nne (10:00 AM)
ABUBAKARI TMK/MBGK/KJC20/228 Dar es salaam asubuhi na kuendelea
2 ALl ABDALLAH | ALLY ABDALLAH [ C.T No. 33493 LR Moshi, Plot No 133, Block ‘A" | Tarehe 21.06.2019
TALIB TALIB L.0 No. 251026 Engare-Olmotonyiarea | Saa  Nne(10:00 AM)
Arumeru District asubuhi na kuendelea
3 SLAZNA GENERAL | SHABANI Res. License No. ILA 026796 Minazi Mirefu, Tarehe 14.06.2019
SUPPLIES CO. RASHID Parcel No. ILAKWN/MZF7/58 Kiwalani Saa Nane(02:00 P.M)
CHANDE llala municipality mchana na kuendelea

Dar es salaam

Plot No 88, Block ‘B'| Tarehe 22.06.2019
Azimio Street area Saa  Nne(10:00 AM)
Mwanza Municipality asubuhi na kuendelea

4 NGAKA  IBRAHIM | NGAKA IBRAHIM | C.T No. 033005/40
SOMBOKA SOMBOKA L.O No. 52285

5 MF  ELECTRICAL [ ANDREW SIMON | C.T No. 130621
ENGINEERINGLTD | MWAIPAJA L.0 No. 527629

Plot No 2116, Block ‘L' | Tarehe 15.06.2019
Mbezi Beach area, Saa Nne (10:00 AM)
Dar es salaam City asubuhi na kuendelea

6 MAMMUT MAHMOUD
HOLDINGS ABUBAKAR
INTERNATIONAL AHMED

LTD

Yono Auction mart Mawasiliano simu No 0767 675 168

C.T No. 26387
L.0 No. 51462

Plot No 146, Block ‘F' | Tarehe 15.06.2019
Mikocheni area, Saa Nane (02:00 P.M)
Dar es salaam City Mchana na kuendelea

MASHARTI YA MNADA

1) Mnunuzi anatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa
kilichobaki atakilipa ndani ya siku 14, kinyume cha hapo kiasi kilichotolewa awali
hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

2) Ukaguzi wa dhamana utafanyika siku nne kabla ya mnada kuanzia saa Nne(10:00 A.M)
asubuhi hadi saa Nane (02:00 P.M) mchana.

3) Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine zikiwemo
usafiri ni za mnunuzi.

4) Dhamana itauzwa ‘kama ilivyo”
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MAHOJIANO MAALUM

Mbunge amwonesha Magufull rushwa liko

Na Sanula Athanas, DODOMA

BUNGE wa Serengeti,

Marwa Ryoba (CCM)

(pichani), amem-

pongeza Rais John

Magufuli kwa utekelezaji wa miradi

mikubwa na kuchukua hatua dhidi
ya wanaojihusisha na rushwa.

Hata hivyo, mbunge huyo amese-

ma licha ya hatua mbalimbali zi-

lizochukuliwa na serikali ya awamu |

ya tano kukabiliana na changamoto
ya rushwa, bado kuna maeneo am-
bayo vitendo hivyo vinaendelea ku-
tokana na wahusika kutoonekana
kirahisi kwa Rais Magufuli.

Katika mahojiano maalum na
Nipashe, mbali na kuzungumzia
changamoto ya rushwa, Ryoba pia
aliishauri serikali kufumua mfumo
wa elimu, akieleza kuwa umepitwa
na wakati.

Katika mahojiano hayo, mbunge
huyo pia alitaja sababu za kuki-
hama Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) na kueleza
kuwa haoni mbunge kutoka up-
inzani ambaye atarejea bungeni
baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwa-
kani.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano
ya Nipashe na mwalimu huyo wa
masomo ya Kemia na Baiolojia:-

SWALI: Ukipata nafasi ya daki-
ka moja leo kuzungumza na Rais
Magufuli, utamshauri jambo gani
muhimu kwa taifa?

RYOBA: Kwanza nitampongeza
kwa sababu anaendelea vizuri. Kwa
kweli kuna vitu anafanya kimsingi
hakuna mtu mwingine wa kawaida
angeweza kufanya. Kuna maamuzi
magumu anafanya hakuna mtu
mwingine wa kawaida angeweza
kufanya.

Mfano, jiulize leo katika hali ya
kawaida nani angetekeleza mradi
wa Stiegler’s Gorge ambao unap-
ingwa na watu wengi.

Lakini kwa manufaa ya taifa, ili
tupate umeme mwingi wa kutosha
utakaopunguza bei ya umeme, kwa
kila mwananchi, mradi ambao uta-
saidia viwanda vya ndani kupata
umeme wa bei nafuu, ameamua
kuutekeleza.

Jambo lingine analofanya ni vita
dhidi ya rushwa. Ilikuwa imefika
mahali kila Mtanzania akipata na-
fasi ya kuwa sehemu, anatafuta
namna ya kula, kwamba utakula
kwa urefu wa kamba yako. Kwa
hiyo, ukiwa na nafasi unaitumia.
Nchi ilikuwa imeharibika.

Rais Magufuli amejitahidi sana
lakini bado ninaona kuna mianya,
kuna watendaji wake wa huku chini
hawajakaa sawasawa.

Kwa hiyo ningemshauri atie
nguvu zaidi kuchungulia watendaji
wa chini huku, mfano wakurugenzi
wa halmashauri, wakuu wa wilaya.
Kuna watendaji huku chini bado
hawajamwelewa zaidi. Huku chini
bado hali si shwari sana.

Rais amefanya kazi kubwa sana
na amejipambanua kuwa ni mpam-
banaji dhidi ya wala rushwa na
watu wanaogopa. Tatizo wanam-
wogopa yeye, wanapopata nafasi
pale ambapo yeye hawezi kuona,
wanapiga.

Kwa hiyo, aandae mfumo ambao

utamsaidia kupata taarifa na ku-
kabidhi majukumu hayo kwa watu
wake waweze kumsaidia kubaini
nani mla rushwa na kuanza kushu-
ghulika nao.

Unajua bila kiboko mambo
hayawezi kwenda. Kama kuna mtu
anakula rushwa, tumbua, kutum-
bua tu ndiyo dawa. Eeeh! Wewe
umepewa nafasi, tumika, heshimu
fedha za umma, hutaki kuheshimu,
tumbuliwa.

SWALL: Wewe ni mwalimu.
Chamgamoto kubwa ya sekta ya
elimu nchini kwa sasa ni nini?

RYOBA: Elimu yoyote lazima
ijibu matatizo ya nchi au ya watu
husika. Mfumo wa elimu tulionao
ni wa kizamani sana. Mfano, zam-
ani mtu ulikuwa unasoma ukitege-
mea kuajiriwa na kwa kweli zamani
ulikuwa ukihitimu tu unapata ajira.

Lakini sasa hivi wanaomaliza
vyuo vikuu, wanaomaliza diploma,
wanaomaliza astashahada ni wengi
sana kiasi kwamba haitawezekana
na haitakaa iwezekane serikali
ikawaajiri wote. Zamani ilikuwa
mkihitimu tu wote mnachukuliwa
na serikali.

Sasa vyuo vimekuwa vingi na
wanaohitimu ni wengi, wenye sha-
hada ya uzamili ni wengi, wenye
PhD ni wengi na hata maprofesa
sasa ni wengi.

Mimi nadhani lazima kama nchi
tufanye mabadiliko katika mfumo
wetu wa elimu. Kwa mfano, iwe ni
lazima kuanzia shule ya msingi vi-
jana wetu wafundishwe masomo
ya ujasiriamali, ufugaji, kilimo na
usindikaji ili wakimaliza masomo
wawe na uwezo wa kwenda ku-
jitegemea huko. Wapo wanamaliza
darasa la saba hawaendelei na se-
kondari. Wale wanakwenda kufan-
ya nini? Hatutaki wawe tegemezi
lakini wawe na ABCD za usindikaji,
ujasiriamali, kilimo na ufugaji.

Na ukiangalia wakulima wengi
darasa la saba, wafugaji wengi
darasa la saba, watu wanaojishu-
ghulisha na biashara ndogo ndogo
darasa la saba.

Lakini pia tufike wakati tubadili
lugha ya kufundishia. Ukiangalia
duniani kote, wanasaikolojia wote,
wataalamu wote wamefanya utafiti
na kugundua lugha inajifunzwa

kuanzia utotoni. Mtoto anapozali-
wa hadi umri wa miaka 10, ndo kip-
indi cha kujifunza lugha.

Sisi Tanzania tunasubiri mtoto
afike sekondari akiwa na miaka 14
ndo aanze kujifunza Kiingereza.
Kujifunza lugha ukiwa na zaidi
ya miaka 10 ni ngumu sana ndiyo
maana unaona Watanzania hata
kwenye kuongea Kiingereza hatuko
vizuri, ni kwa sababu hatukujifunza
Kiingereza utotoni.

Kwa hiyo ifikie sehemu tuamue
maana kiukweli dunia Inazun-
gumza Kiingereza. Wachina wana-
pata shida kwenye biashara, inabidi
ajue Kiingereza ili aweze kuwasili-
ana na Afrika na mabara mengine.
Kichina tu hakitoshi.

Mimi naona ni vyema tukatumia
Kiingereza kwa watoto wetu kuji-
funza. Watoto wangu wako Eng-
lish Medium School, watoto wa
wabunge, mawaziri na watu wengi
wenye fedha wamewapeleka wato-
to wao English Medium School kwa
sababu ya Kiingereza. Kiingereza
kaka ndiyo lugha ya dunia kwa sasa.

Kwa hiyo, ifike sehemu kama
nchi tuamue, lakini si kwamba tu-
achane kabisa na Kiswahili, ‘no’
(hapana) - Kiswahili kiwapo, kien-
delee kuwa somo na lugha ya taifa,
lakini Kiingereza iwe lugha ya kuji-
funzia.

Hata ‘innovation’ (ubunifu) ital-
etwa pia na lugha. Kama hatuelewi
lugha tutabaki na vyeti hapo, mtu
ana vyeti vingi lakini hana ubunifu
wowote. Ukiangalia kwenye nchi
kama Nigeria watu wanakuwa wa-
vumbuzi, Rwanda hapa, Kenya
hapa kuna uvumbuzi kwa sababu
wanaelewa wanachofundishwa.

Sisi unaanza kufundishwa Kiin-
gereza una miaka 14. Ndiyo maana
hata Kiingereza chetu ni cha ajabu.
Kwa hiyo mimi naona kwenye mfu-
mo wetu wa elimu tuufumue utu-
saidie watu wetu kwenda kujiajiri
huko duniani.

Kwa mfano, tuna wabunge
wengi ukiangalia hapa na mbunge
anaweza kupata fedha, lakini
akaenda kufanya biashara ikafa.
Inakufa kwa sababu hana ‘skills’ za
ujasiriamali, za kufanya biashara.
Leo anapata fedha inakwisha yote.

SWALI: Huoni kwamba kuki-
fanya Kiingereza kuwa lugha ya
kufundishia nchini ni kwenda kiny-
ume cha mtazamo wa Mwalimu Ny-
erere wa kukikuza Kiswahili?

RYOBA: Tujiulize tunataka ku-
fanya biashara na nani? Nenda
Uganda tu hapa -- hata bodaboda
wanaongea Kiingereza. Kila mtu
anaongea Kiingereza. Nchi zina-
zoongea Kiswabhili kwa asilimia 100
ni ngapi? Tunataka kwenda haraka.
Utakwenda haraka? Lazima Kiin-
gereza kaka. Nenda Uganda, nenda
Kenya, nenda Rwanda utabaini
hilo.

Sisi inafikia kipindi hata kwenye
kushawishi mambo fulani inakuwa
shida. Lugha kaka, lugha ni tatizo.
mtu asikudanganye, mimi ni mwal-
imu, naelewa nachokisema. Watan-
zania bado kwenye hili eneo. Sawa
kuna Watanzania wachache wame-
soma nje ya nchi, wamepata bahati
ya kusoma English Medium School,
lakini nakwambia hii ya Kiswahili

inaturudisha nyuma.

SWALI: Jimbo la Serengeti linak-
abiliwa na changamoto ipi kubwa
kwa sasa na hatua gani zimechuku-
liwa kuitatua?

RYOBA: changamoto ya kwanza
ni barabara. Ukitamka Serengeti,
dunia yote wanaijua ni urithi wa ki-
mataifa. Hifadhi ya Taifa Serengeti
iko Wilaya ya Serengeti, Mkoa wa
Mara. Ukienda makao makuu ya
Wilaya ya Serengeti, hayajaungan-
ishwa na barabara ya lami. Mkoa
wa Mara na Mkoa wa Arusha hatu-
jaunganishwa na barabara ya lami.
Hatujawapa hizi faida za utalii watu
wa Mara ndo maana utakuta utalii
umejikita kaskazini huko Arusha.

Kule Mara watalii wanapata shi-
da kwa sababu ya miundombinu,
barabara ni mbovu. Tukiungan-
ishwa kwa barabara ya lami, Mkoa
wa Mara utaanza kungara kwa
uchumi kiutalii kutokana na mbu-
ga ya Serengeti, angalia wanyama
wote wale.

Tuna changamoto nyingine am-
bayo ni ugumu wa upatikanaji wa
maji. Najua mipango ya serikali,
mimi ni kuihimiza tu serikali yangu
ya CCM itekeleze miradi. Nimeona
mwaka ujao tumetengewa Sh.
bilioni saba kwa ajili ya ujenzi wa
barabara, kipande cha Sanzate-
Mugumu na tumepata fedha pia
kutoka Serikali ya India kwa ajili ya
mradi wa maji.

SWALI: Yalisemwa mengi baada
ya kutangaza kujiunga na CCM.
Hebu tuambie nini hasa kilicho-
kutoa Chadema?

RYOBA: Mimi ni mtu mzima
na maisha nayaona. Hakuna mtu
aliyeniambia ‘nenda Chadema’. ni
nafsi yangu. Nilijiunga na Chadema
mwaka 2007. Kabla ya hapo siku-
wahi kuwa mwanachama wa cha-
ma chochote.

Kujiunga na chama chochote cha
siasa si dhambi kwa mujibu wa Kat-
iba ya nchi, si dhambi kwa mujibu
wa sheria na kanuni za vyama vya
siasa. Kila Mtanzania ana haki ya
kujiunga na chama chochote cha
siasa wakati wowote. Na Biblia pia
inaruhusu. Kwa hiyo ni uhuru.

Niliamua kuja CCM baada ya
kuona Chadema imekosa mwele-
keo. Kulikuwa na Bunge la Katiba
ambalo lingetusaidia kupata Katiba
nzuri. Wakaunda Ukawa (Umoja wa
Katiba ya Wananchi), wakaondoka
kwa sababu ya hoja ya serikali tatu,
lakini mle ndani kulikuwa na mam-
bo mengi mazuri ikiwamo Tume
huru ya Uchaguzi, wakaondoka.

Sasa unajiuliza unaona, mbora
kila mtu afanye mambo yake. Mimi
nimeamua kujiunga na CCM kwa
sababu nimeona kwa mtazamo
wangu ndiyo chama kinachoweza
kutufikisha. Huku kwingine ni kut-
wanga maji kwenye kinu.

Hivi vyama vingine, kitaenda,
kitafika mahali pazuri lakini kitapo-
romoka. Chadema ilikuwa ichukue
nchi mwaka 2015, baada ya hapo
si unajua wananchi wameshakata
tamaa na Chadema ‘brother’ (kaka).

Chadema imeisha, unadhani
Chadema itainuka tena? Imeshak-
wisha! Sasa unaona ACT inaanza
kunyanyuka, na yenyewe itafika
mahali itaporomoka. Kwa hiyo, kila

mtu afanye mambo yake.

Mimi nimeamua kujiunga na
CCM baada ya kuona angalau kina
mwelekeo. Kwa kweli mwaka 2015
kurudi nyuma CCM ilikuwa imehar-
ibika, nadhani hata wewe utakuwa
unalifahamu hilo, lakini sasa CCM
imenyooka, imenyooka, wakisema
ni hivi, ni hivi. Mwenyekiti wa CCM,
Mheshimiwa Rais Magufuli, akise-
ma jambo linatekelezeka.

‘So what do you want’ (unataka
nini)? ‘If you can’t fight them join
them’ (kama huwezi kuwashinda
ungana nao). Mimi nimeona Chade-
ma haiwezi kuishinda CCM, acha
niungane nao.

SWALI: Matumaini ni makubwa
kiasi gani kwamba utarejea bun-
geni baada ya Uchaguzi Mkuu wa
mwakani?

RYOBA: Mimi ni mkristo na
katika ukristo tuna kitu tinakiita
imani. Imani ni kuwa na uhakika
na mambo yatarajiwayo. Ninaamini
kwa imani kwamba 2020 ‘T will be
there’ (nitakuwapo). Naamini kwa
sababu Biblia inasema ‘mwenye
haki wangu ataishi kwa imani’.

Imani ni ya moyoni. Kwa hiyo
mimi naamini nitakuwapo kwa
sababu baada ya kuja CCM, chama
kimeonyesha imani kwangu. Kwa
hiyo, bado naamini ndani ya chama
watanichagua. Naamini, si kwamba
ni lazima.

Lakini hata nisipochaguliwa,
maisha si yapo tu nje ya siasa. Si la-
zima niwe mbunge. Kwani wangapi
ni wabunge? Wewe ni mbunge? Ni
nafasi unapata, ni neema ya Mun-
gu, si lazima maana hujui kesho
yako. Mungu ndo anapanga. Lakini
Mungu anatuwazia mema.

SWALI: Kwa hali ya kisiasa ili-
yopo nchini, unatarajia upinzani
kufanya vizuri katika Uchaguzi
Mkuu ujao?

RYOBA: .. (kicheko) Sasa si
unaona hivi vyama vya upinzani
vimepoteza mwelekeo ‘brother’
(kaka). Yaani kuna mbunge gani wa
kushinda kwa mfano? Mimi sijao-
na mbunge wa upinzani atakayes-
hinda mwakani. Nani kwa mfano?

Si unaona hapa bungeni wame-
poteza mwelekeo. Wamepoteana
kaka. Kwani unamwona hata kion-
gozi wao (Freeman) Mbowe bun-
geni? Mimi nakuhakikishia hakuna
mbunge wa upinzani atakayerudi,
sioni! Kama watarudi, wachache
sana kwa neema ya Mungu.

SWALI: Unatarajia kurejea ku-
fundisha baada ya ubunge?

RYOBA: Mimi bado nafundisha.
Mimi ni miongoni mwa wabunge
wachache wanaoishi jimboni. Sina
nyumba sehemu yoyote Tanzania
nje ya Wilaya ya Serengeti. Familia
yangu iko Serengeti, Bunge likiisha,
narudi jimboni napiga mzigo iki-
wamo kufundisha.

Mimi nafurahia kufindisha. Hata
kwenye siasa ujue nafundisha.
Kwenye mikutano yangu jimboni
nafundisha. Kufundisha hakukomi,
ni taaluma. Inategemeana sasa uko
kiwango gani. Masomo rasmi ya
darasani, bado uwezo huo ninao,
nikipata nafasi nafundisha, lakini
pia kwenye mikutano yangu jimbo-
ni nafundisha. Mwalimu ni mwal-
imu tu.
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Meneja Bidhaa za Simu kutoka Tigo, Mkumbo Myonga (kulia) pamoja na Meneja wa Samsung Tanzania
Suleiman Mohammed (kushoto) wakitoa maelezo kwa waandishi wa habari (hawapo pichani) juu ya
matoleo mapya simu za Samsung aina ya Galaxy A Series ambazo zinakuja na ofa ya hadi GB96 za inta-

Tawla yakerwa kesi dhuluma
ya ardhi kumalizwa kifamilia

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wanasheria Wanawake (Taw-
la), kimesema changamoto wanayokabiliana
nayo katika miaka 30 ya kutoa msaada wa
kisheria nchini ni kesi nyingi za kudhulumi-
wa ardhi na mirathi kumalizwa kifamilia.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tawla, Tike
Mwambipile, alisema hayo juzi jijini Dar es
Salaam, katika Mkutano Mkuu wa Tawla na
kusema kuwa kesi za ardhi hazifiki mwisho
kwa sababu si wavumilivu wa kusubiri haki
kwa mujibu wa sheria.

“Miaka 30 ya Tawla changamoto bado ny-
ingi hasa kwa wanawake wanaokuja kutaka
msaada wa kisheria, tunawasaidia kwa nia
njema lakini wengine wanamalizana kifamil-
ia, mwisho tunaonekana wabaya na kuone-
kana sisi tunamshawishi, kuchukua hatua,”
alisema Mwambipile.

Alisema chama hicho ambacho kinatimiza
miaka 30 tangu kuanzishwa kwake, kinaen-
delea kutoa misaada mbalimbali ya kisheria
kwa wanawake na vijana kujua haki zao.

Naye Mwanasheria Naseku Kisambu, ali-
wataka wanawake kuonyesha mfano katika

SAMSUNG W

MSUNG

Na Anthony Gervas, MWANZA

SERIKALI mkoani Mwanza,
imewasomesha Chuo Kikuu
cha Dodoma (Udom), zaidi
ya walimu 400 wa shule za
msingi watakaofundisha wa-
nafunzi wa awali hadi darasa
la tatu kujua kutumia alama za
Kusoma, Kuandika na Kuhesa-
bu (KKK).

Akizungumza ofisini kwake

ma mkoani Mwanza, Ngoseki

Joseph, alisema kuwa walimu
hao waliosomeshwa ni kutoka
katika wilaya nane za mkoa

kuwania nyanja mbalimbali za uongozi ili
kusukuma mbele gurudumu la kumkomboa
mwanamke na mtoto wa kike.

Kisambu alisema inashangaza wanasheria
wanawake licha ya kujua sheria na mika-
taba mbalimbali ya haki za binadamu, lakini
wamekuwa wazito kujitokeza kuwania nafasi
Za uoNgozi.

“Sisi kama wanasheria tunafaida kubwa,
tunajua sheria, tunajua mikataba mbalimbali
ya kisheria, lakini je, tunatumiaje hizo nafasi
zinapokuja? Lazima tujiulize,” Kisambu ali-
hoji na kuongeza:

“Wanawake ambao hawakupata nafasi ya
kusoma na wale wa ngazi za chini tunasema
mfumo dume na kutojua sheria inawakan-
damiza, sasa sisi tunaoijua tunaitumiaje, tu-
naonyesha mfano gani, tunafanya nini kama
wanasheria?” alihoji.

JajiwaMahakama Kuu, ambaye pia ni mion-
goni mwa waanzilishi wa Tawla, Joaquine De
Mello, alisema anafurahi kushuhudia miaka
30 ya Tawla ikiwa imepiga hatua kubwa na
inajiuza, hajjawahi kuyumba wala kutoka nje
ya lengo la kuanzishwa kwake.

Watanzania 2 washinda
tuzo ya kimataifa Qur’an

Na Mwandishi Wetu

VIJANA wa Kitanzania, Zakaria Sheha Ally
na Shamsi Mwalimu Said, wamechukua na-
fasi ya kwanza na ya tatu kwenye fainali za
27 za tuzo ya kimataifa ya kuhifadhi Qur'an
tukufu.Zakaria Sheha Ally (16), kutoka Tan-
zania Bara na Shamsi Mwalimu Said (19), ku-
toka Zanzibar wameibuka na kitita cha dola
za Marekani 5,000 na dola 3,000 kila mmoja
baada ya kuwashinda wenzao wanane wali-
ofanikiwa kuingia fainali hizo ambao wal-
itoka Afrika Kusini, Sudan, Malaysia, Uturuki,

Yemen, Kenya, Burundi na Uingereza.

Nafasi ya pili imechukuliwa na Gaffari
Mohammed (14), kutoka Uingereza ambaye
ameibuka na kitita cha dola za Marekani
4,000. Mashindano hayo yaliyoandaliwa na
Jumuiya ya Kuhifadhisha Quran Tanzania,
mwaka huu yalishirikisha vijana 10 kutoka
nchi 10 duniani.

Tuzo hizo zimetolewa jana wakati wa
kilele cha mashindano ya 27 ya Kimataifa ya
Kuhifadhi na Kusoma Qur’an tukufu na

INAENDELEA UK.8

huo. “Walimu zaidi ya 400
wamesomeshwa na serikali,
Chuo Kikuu cha Dodoma, kwa
ajili ya kufundisha watoto

hao shule za msingi kuanzia
darasa la awali hadi la tatu ku-
jua kutumia alama za Kusoma,
Kuandika na Kuhesabu (KKKKk)
kutoka wilaya nane, alisema
Ngoseki.

Alizitaja wilaya hizo kuwa ni
Nyamagana, Sengerema, Magu,
Ukerewe, Misungwi, Buchosa,
Kwimba pamoja na llemela

Walimu 400 wasomeshwa
Udom kujua KKK

ambao watasaidia kuondoa
tatizo la wanafunzi wanaofika
darasa la nne hadi la saba
wasiojua kusoma, kuandika na
kuhesabu.

Alisema walimu wali-
opata elimu hiyo chuo ki-
kuu watakuwa rasmi katika
ufundishaji wa masomo ya
alama hizo, kuliko ambao
hajasomea na kwamba wal-
imu hao wataongeza ufaulu
wa wanafunzi shuleni hasa
wa darasa la saba kwenda
sekondari. Aidha, alisema
changamoto zilizopo katika
shule za msingi ni pamoja na
ufundishaji hafifu wa walimu
wa masomo mbalimbali kuto-
kana na kutokuwa na uwezo
wa kufundisha, uzembe wa
kufundisha vipindi darasani,
wengine kuwa watoro shu-
leni wakifanya shughuli zao
binafsi. Ngoseki alisema kuwa
serikali imekuwa ikiwahimiza
walimu kufuata maadili ya
kazi, ikiwamo kuwafukuza
kazi wasiofuata wajibu wao ili
kuleta ufanisi na tija katika
sekta ya elimu mkoani humo.
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TFF tatueni kasoro hizi
kabla ya msimu kuanza

BAADA ya miezi tisa migumu ya mshikemshike wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, hatimaye ligi hiyo itafikia ukingoni kesho, Ju-
manne kwa timu zote 20 kushuka dimbani katika viwanja 10
tofauti.

Ligi hiyo inafikia ukingoni kesho wakati Simba ikiwa tayari
imetwaa ubingwa huo kufuatia Jumanne iliyopita kujihakik-
ishia kombe hilo kwa kuifunga Singida United na kufikisha
alama 91 ambazo zisingeweza kufikiwa na timu yoyote ile kabla
yaJumamosi kuongeza pointi moja na kuwa 92 baada ya kutoka
sare ya bao 1-1 na Biashara United katika Uwanja wa Taifa.

Simba ilitwaa ubingwa huo ikiwa na mechi mbili mkononi,
lakini pia wakijihakikishia taji hilo kwa mara ya pili mfululizo
katika Uwanja wa Namfua kwa kuifunga Singida United.

Aidha, katika ligi hiyo ambayo kwa mara ya pili mfululizo pia
Yanga imemaliza nafasi ya pili, African Lyon tayari imeshuka
daraja, huku kesho hatima ya timu moja itakayoungana nayo
na mbili zitakazocheza mechi za mchujo (play off) kujua ama
zitashuka au kubakia Ligi Kuu msimu ujao zikitarajiwa kuju-
likana. Hata hivyo, tumeshuhudia ligi ngumu na iliyomalizika
ikiwa na changamoto nyingi moja kubwa ikiwa ni kukosekana
kwa mdhamini mkuu pamoja na pangua pangua ya ratiba na
‘gonjwa’ la kuvurunda kwa waamuzi.

Kwa upande wa ratiba, tumeishuhudia Simba pamoja na ku-
kabiliwa na mechi za kimataifa kwa kuiwakilisha nchi kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ikibaki nyuma kwa kuwa
na viporo takriban 10.

Lakini wakati huo huo ilipotolewa kwenye michuano hiyo
inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (Caf), ikilazimika
kucheza baadhi ya mechi zake za viporo ndani ya saa 48 kiny-
ume cha kanuni za Fifa zinazotaka kuwapo na tofauti ya saa 72
kati ya mchezo mmoja hadi mwingine.

Pia, pamoja na changamoto za hali ngumu kifedha kwa klabu
nyingi, bado Shirikisho la Soka nchini (TFF), likashindwa kuan-
daa ratiba rafiki kwa klabu ili kuzirahisishia gharama za usafiri
na malazi. Mfano Yanga ilitoka Kagera na kwenda kucheza na
Alliance CCM Kirumba Mwanza na kurejea kucheza Dar es Sa-
laam kabla ya baadaye kwenda Musoma kuivaa Biashara United.

Huo ni moja ya mfano kati ya mingi kwenye ratiba mbovu isi-
yojali maslahi ya timu ambazo zinajiendesha kwa kujikongoja,
kwani Yanga baada ya kucheza na Alliance ingeweza kuungani-
sha kuifuata Biashara United mjini Musoma kabla ya kurejea
Dar es Salaam. Tunatambua si zaidi ya timu tatu zinazoshiriki
Ligi Kuu kati ya 20 zenye uwezo wa kutumia usafiri wa ndege,
hivyo ukichangia na umbali kutoka Kituo A hadi B, ni wazi kwa
usafiri wa basi ratiba haikuwa rafiki kabisa kwa wachezaji na
klabu. Kwa upande wa waamuzi, Nipashe tunaamini tatizo hili
mbali na semina za mara kwa mara kwa ajili ya kuwapiga msasa
kwa kukumbushana sheria 17 za soka, lakini kuboreshewa ma-
slahi yao kunaweza kuwa suluhisho. Ni wazi kutokana na posho
ndogo wanazozipata, waamuzi ni rahisi kushawishiwa na klabu
zinazohitaji matokeo na kisha kuzifinyanga sheria 17 za soka
kwa makusudi kabisa.

Hivyo, kinachotakiwa kwa TFF ni kutizama upya maslahi ya
waamuzi ili kuweza kupunguza ushawishi wa rushwa katika ligi
hiyo pamoja na ile ya Ligi Daraja la Kwanza ambayo inaonekana
kusahaulika kwa kumulikwa mara kwa mara.

Tunahitaji kuona soka la kuvutia na ushindani ukiongezeka,
hivyo ni wakati sasa kwa TFF kujipanga upya na kutizama wapi
ilikosea hususan suala la ratiba, mdhamini na gonjwa hili sugu la
kuvurunda kwa waamuzi. Hatutarajii kuona tena katika msimu
mpya wa 2019/20 matatizo ama kasoro kama hizo zikijitokeza
na kuzifanya baadhi ya klabu, makocha, wachezaji, wadau wa
soka na zaidi mashabiki kuamini kwamba zipo baadhi ya timu
zinabebwa ama zimeshaandaliwa kuwa bingwa.
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AMA kweli ukishangaa ya Mus-
sa utayaona ya Firauni. Kwenye
dunia hii tunayoishi kuna ki-
zazi kiliwahi kuishi bila kuona
teknolojia ya televisheni wala
simu za mkononi.

Hapa Tanzania Bara tu, kwe-
nye miaka ya 80’ hakukuwapo
na televisheni wala simu za
mkononi, hivyo walioishi mia-
ka hiyo kwenda nyuma walik-
ufa bila kukutana na teknolojia
hiyo.

Kuna kizazi kingine, am-
bacho ndicho hiki chetu.
Hiki kimewahi kuishi wakati
hakukuwa na televisheni wala
simu, lakini teknolojia hii im-
ewakuta.

Kizazi hiki ndicho kilichopa-
ta bahati ya kuishi kwenye
mazingira yote mawili, kipindi
hicho ambacho hakukuwa na
mambo hayo, lakini kipindi hiki
ambacho kuna utandawazi na
kuangalia TV, pia kumiliki au
kuwa kwenye dunia ya watu
wanaomiliki simu za mkononi.

Pia kipo kizazi cha sasa am-
bacho chenyewe kimezaliwa
moja kwa moja na kukuta
teknolojia hii.

Na hawa ukiwaambia jinsi
watu walivyokuwa wakiishi
zamani bila kuangalia TV wala
kuwa na simu wa mkononi
wanashangaa na kuona hawa
watu walikuwa wanaishije? Pia
wanaona kama maisha ya watu
hao yalikuwa magumu bila vitu
hivyo.

Cha ajabu ni kwamba kuna
baadhi wa kizazi hiki hiki cha
teknolojia wana mawazo kama
ya wale ambao waliishi enzi
ambazo hakuna TV wala simu.

Baada ya mechi ya kirafiki
kati ya Simba na Sevilla ya His-
pania, kuna kitendo kilifanywa
na mchezaji wa Simba, Adam
Salamba kumuomba mchezaji
nyota kabisa nchini Argentina
anayeichezea klabu hiyo, Ever
Banega kiatu alichochezea

Wasiojua ndio wanaomshangaa Salamba

mechi hiyo, kimefanywa kama
ndiyo tukio kubwa kuliko
mechi yenyewe.

Hapa sina hata haja ya ku-
fafanua ni kwa nini Salamba
aliomba kiatu kwa sababu
inaeleweka kabisa kuwa ali-
cheza na mchezaji mkubwa ka-
bisa duniani na kwake ni ndoto
kucheza na mtu kama huyo,
hivyo alihitaji kumbukumbu
yake na hata kuwawekea
wajukuu zake wapate tam-
bua kuwa babu yao alikuwa
mchezaji wa kiwango kikubwa
kiasi cha kucheza na mchezaji
huyo.

Ninachoshangaa mimi ni
kwa nini baadhi ya mashabiki
wa kizazi hiki wameifanya
inshu hiyo imekuwa kubwa
wakati wao kila wiki wanaanga-
lia mechi za Ligi Kuu mbalim-
bali nchini Ulaya na Dunia kwa
ujumla wakati vitu hivi ni vya
kawaida sana na vinaonekana
huko kwa wenzetu?

Nisingepata shida kama
wangekuwa wanajadili hili ni
wale ambao waliishi enzi am-
bazo hakuna TV wala simu za
mkononi, lakini kwa kizazi cha
sasa ni aibu kubwa kujadili kitu
au kumsema vibaya Salamba
kwa kufanya alivyofanya kwa
sababu ni jambo ambalo tunal-
iona hata huko kwenye nchi zi-
lizoendelea.

Nilitegemea baada ya mechi
hiyo kitakachojadiliwa, achilia
mbali matokeo ya mechi ni
kuwauliza wachezaji wa Simba
kama wameshafanya mazun-
gumzo na wachezaji wa Sevilla
kuwauliza kama wao wana-
fanyaje ili kuwa kwenye ubora
walionao, kuanzia mazoezi yao,
chakula na vitu vingine vina-
vyowafanya wenzetu wacheze
soka kwa muda mrefu, huku
viwango vyao vikiwa pale pale.

Badala yake watu wanak-
wenda kujadiliana au kuzun-
gumzia suala ambalo hata wale

wa kizazi cha miaka ya 60’, 70’
hadi 80’ ambako nchini kuli-
kuwa hakuna TV wala simu za
mkononi wasingeweza kukaa
na kulifuatilia kama ni jambo la
ajabu sana.

Nina uhakika kama kuna
Mhispania mmoja akafuatilia
mijadala hii na kutafsiriwa kwa
Kiswahili angeshangaa sana
na kutuona kuwa ama baadhi
ya mashabiki wa soka nchini
wamechelewa sana, au ni
washamba wa masuala ya soka.

Suala hili la kubadilishana
jezi, viatu na vitu vingine vya
kimichezo ni utamaduni wa
wanamichezo, hasa wachezaji
na mashabiki ambao wao wa-
nachofanya ni kwenda kuweka
kumbukumbu kwenye mai-
sha yao ya soka. Sijajua tatizo
hasa ni nini? Utani, ushabiki,
wivy, au kufuata mkumbo, kwa
sababu hakuna cha ajabu ama
kigeni chochote ambacho Sala-

mba amekifanya.
Wamemuandama kijana

wa watu mpaka ameomba

radhi kwa kitu ambacho

kilifaa apongezwe kwa kuwa
muungwana yaani ‘fair play’.
Ningeungana nao kama Sala-
mba angemchezea rafu mbaya
isiyokuwa na sababu yoyote
mchezaji huyo kwa sababu an-
gekuwa si muungwana, lakini
kwa hili hapana.

Kizazi cha teknolojia, kina-
choona mambo yote laivu ya-
nayofanyika Ulaya hadi huku
Bongo, leo kushangaa jambo
hilo ni ajabu na kweli ni aibu
pia. Je, hilo lingetokea kwa
wachezaji wa wa Simba kugom-
bea viatu hivyo kama ambavyo
wachezaji wa Raja Casabalanca
ya Morocco walivyogombea
na kugawana kiatu kimoja ki-
moja cha Ronaldinho, pindi
walipocheza na Barcelona
mechi ya kirafiki miaka iliyopi-
ta, sijui ingekuwaje? Mashabiki
tubadilike.
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Nakumbushia
juuya
pensheniya
wazee wote

Mhariri

SERIKALI iliahidi kuwaenzi wazee

wote wenye umri wa zaidi ya miaka
60 kwa kuwalipa pensheni ya Sh.
45,000 kwa mwezi kuanzia mwaka
wa fedha 2011/2012.

Kauli hiyo ilitolewa na Waziri
Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda na
kutangazwa na vyombo vya habari
yakiwamo magazeti.

Wazee walifurahi jinsi serikali in-
avyowaandalia maisha bora uzeeni
na wengine wakajawa na furaha ili-
yopitiliza na kuimba wimbo wa taifa
na kuitukuza nchi.

Wakati ulipofika, wazee walik-
wenda kuuliza kwenye ofisi za vi-
Jjiji, za kata na hata wilayani na za
mkoa na kuambulia kuwa hakuna
taarifa yoyote kuhusu malipo hayo.

Wakati wazee wakiendelea ku-
fuatilia walichokuwa wameahidiwa
mwaka wa fedha 2011/2012, serikali
ikatangaza tena kupitia kwa Wa-
ziri wa Kazi na Ajira wa wakati huo,

Gaudensia Kabaka kwamba wazee

wa miaka 60 na zaidi nchi nzima
watalipwa pensheni kuanzia mwa-
ka wa fedha 2013/2014.

Ahadi hii imezidi kuwaacha wa-
zee ‘solemba’ maana hakuna maele-
kezo kwamba watalipwa lini, kiasi
ganiwala na mamlaka zipi?

Baada ya wazee kuahidiwa mara
mbili bila utekelezaji, serikali ika-
tangaza tena kwa mara ya tatu
kupitia kwa Naibu Waziri wa Fedha,
Dk. Ashatu Kajaji kwamba serikali
itatenga bajeti maalum na itaanza
kuwalipa pensheni wazee wa umri
wa zaidi ya miaka 60 kuanzia mwa-
ka wa fedha 2016/2017.

Ahadi hii ilitangazwa na vyombo
vya habari likiwamo gazeti la Ni-
pashe la Februari 15, 2016. Hapa
tena hakuna utaratibu uliotolewa
kwamba ni wapi watalipwa na kiasi
gani.

Pamaoja na hayo, bado wazee wa-
nayo imani kubwa kwa serikali yao
na wanaiunga mkono kwa dhati;
hivyo ili kudumisha hiyo imani ni
vizuri kutimiza ahadi hii muhimu
kwa kundi hili la watu waliolifanyia
kazi kubwa taifa hili enzi za ujana
wao.

Wako

Samson Kissenge
Usangi, Mwanga
Maoni: 0784- 227 487

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

@MSAMBA

Natasi tatu Ligi Kuu ziwe za kimataifa msimu ujao

Na Adam Fungamwango

FAIDA ambayo Tanzania imei-
pata msimu huu kwenye nyanja
za michezo ni timu ya Taifa, Taifa
Stars kutinga Fainali za Mataifa
ya Afrika (Afcon 2019), na vile vile
timu ya Simba kufanikiwa kutinga
hatua ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Simba imesababisha Tanzania
kupata nafasi nne za uwakilishi
mechi za kimataifa msimu wa
2020/2021. Na washindi hao wata-
patikana kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kuanzia msimu ujao wa
2019/2020.

Timu mbili zinatakiwa zicheze
Ligi ya Mabingwa Afrika na ny-
ingine mbili Kombe la Shirikisho
Barani Afrika (Caf).

Hata hivyo, itategemea na

Shirikisho la Soka nchini (TFF),
itatumia mfumo gani kuwapata
wawakilishi hao wanne. Rais wa
TFF, Wallace Karia, alikaririwa ak-
isema kuwa hadi sasa hawajakaa

kuangalia ni vipi watatengeneza
mfumo wa kupata timu nne amba-
7o zitaiwakilisha Tanzania kwenye
mechi za kimataifa.

Kwa sasa mfumo uliopo ni
kwamba bingwa ndiye anaiwak-
ilisha Bongo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa na Mshindi au bingwa wa
Kombe la Shirikisho nchini (TFF),
maarufu kama Kombe la FA, ndiye
anayeiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika (Caf).

Hii ni kwa sababu mpaka sasa
Tanzania inapeleka timu mbili tu,
yaani moja Ligi ya Mabingwa na
moja Shirikisho.

Kwenye mjadala huu natoa
ushauri kwa TFF kutokaa na ku-
umiza kichwa sana jinsi gani ya
kuwapata wawakilishi wanne,
badala yake waipe thamani Ligi
Kuu Tanzania Bara itoe wawakili-
shi watatu kwenda kwenye mechi
za kimataifa.

Nina maana kuwa Bingwa wa
Ligi Kuu na mshindi wa pili wai-

MFUNGO UMEKIMBIZA WENGI
HAYA MAENEO.....!

wakilishe Tanzania kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa na
mshindi wa tatu moja kwa moja
aiwakilishe nchi kwenye Kombe la
Shirikisho, aungane na Bingwa wa
Kombe la FA naye acheze Shirik-
isho. Hapa tayari nchi itakuwa
imepata wawakilishi wake wanne
kwenye michuano hiyo.

TFF isitafute michuano mingine
au kutengeneza vitu ambavyo vi-
tazidi kuifanya ligi isiwe na mvuto
wala thamani.

Kwa sasa Ligi Kuu ina timu 20
ambazo ni nyingi, lakini anay-
etafutwa ni bingwa mmoja tu na
tumeona timu moja au mbili zik-
ishakuwa na pointi nyingi kuliko
zingine, msisimko unapotea.

Kwa maana hiyo, zikitafutwa
nafasi tatu kati ya timu 20 zina-
zocheza Ligi Kuu, nadhani itaku-
wa na mvuto wa hali ya juu kwani
hata kama kuna timu ambayo
itakuwa na pointi nyingi na kuka-
ribia ubingwa, bado kutakuwa na
timu zinapambana ili kupata na-

fasi ya pili na ya tatu kwa ajili ya
kuiwakilisha nchi, hivyo ligi kuen-
delea kuwa ngumu na bora zaidi.

Hapo hata timu inayosaka ub-
ingwa inaweza kuwa na wakati
mgumu ikipambana na timu am-
bayo inatafuta nafasi angalau ya
tatu kwa ajili ya kucheza Kombe la
Shirikisho.

Mifano tunaona kwenye Ligi
Kuu ya England ambapo mbali na
vita ya ubingwa, lakini kuna ny-
ingine ya nne bora maarufu kama
‘top four’ na hiyo inaifanya kuwa
ngumu na isiyotabirika.

Kuanzia msimu ujao ambapo
zitaanza kutafutwa timu nne,
nashauri Ligi Kuu sasa iwe ya
‘top three’, yaani timu tatu za
juu ziende kucheza mechi za ki-
mataifa, mbili Ligi ya Mabingwa
na moja Shirikisho, hapo hata
TFF yenyewe itaona jinsi gani ligi
itakavyokuwa ya ushindani, na in-
aweza kabisa kusababisha hata ku-
pata wadhamini na klabu zikaanza
kunufaika.

NA FADHIL MOHAMMED

NA AMBAYE HAJANUNUA HATA
MFUKO WA SIMENTI HUKO ALIKO
MUNGU ANAMUONA.
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Watanzania 2 washinda tuzo ya kimataifa Qur’an
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utoaji tuzo yaliyofanyika kwe-
nye ukumbi wa Diamond Jubilee,
Akizungumza na mamia ya
waumini wa Kiislamu waliofurika
kushuhudia kilele cha Tuzo ya Ki-
mataifa ya Quran iliyoandaliwa na
Jumuiya ya Kuhifadhisha Quran
nchini, Waziri Mkuu Kassim Majal-
iwa amesema kuhifadhisha Quran
kunapaswa kuwa msingi imara ka-
tika kujenga jamii bora.
Aliwataka wazazi wa Kiislamu
wahakikishe wanawasimamia
vema watoto wao na kuwahifa-

dhisha Qur'an badala ya kutoa
msukumo pekee kwenye elimu ya
kimazingira. “Sote ni mashahidi
kwamba vijana wetu wanao uw-
ezo wa kuhifadhi Qur’an na wakati
huohuo wakasoma na kuhitimu
fani mbalimbali katika elimu ya
mazingira.”

Alisema njia mojawapo ya ku-
wasaidia vijana kukabiliana na
hali ya sasa ya dunia ya utandawa-
zi ni kuwasomesha na kuwahifa-
dhisha Quran. “Vijana waliosoma
na kuihifadhi ni vigumu kuenenda
kinyume na maadili kwani ndiyo
njia pekee ya kuwachunga na
kuwafanya waonyeke dhidi ya vi-

tendo vinavyokwenda kinyume
na uadilifu.”

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkuu ameipongeza Jumuiya ya
Kuhifadhisha Qur'an nchini kwa
kuendelea kuwapatia vijana wa
Kitanzania mwongozo na msingi
wa maisha yao kupitia kitabu hi-
cho kwa kuwa kufanya hivyo wa-
nakuwa wanawaongezea vijana
hao uelewa sahihi wa dini yao na
elimu ya kutosha ya mazingira
(yaani circular education).

Mufti wa Tanzania, Sheikh
Abubakar Zubeir bin Ali, alisema
tuzo za jana zimethibitisha kuwa
kusoma elimu ya mazingira haku-

haribu elimu ya dini. “Iwe changa-
moto kwa Waislamu kwamba
msingi wa elimu ya dini hauchafui
elimu ya dini, kwani kuna watu
hawataki kusoma elimu ya maz-
ingira kwa kisingizio kuwa Mtume
hakusoma, sasa Mtume atasoma
kila kitu?” Alihoji.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Kuhifadhisha Qur’an Tanzania,
Sheikh Othman Ali Kaporo, alise-
ma walilazimika kuanzisha taasisi
ili kuwafundisha vijana maadili
mema kwa kuwa miaka ya 80 -
90 ilikuwa shida kumpata kijana
mwenye uwezo wa kuhifadhi hata
juzuu tatu tu.

MKkurugenzi
wa Vodacom
Tanzania ldara
yva M-Com-
merce, Epi-
mack Mbeteni
(kushoto) na
MKkurugenzi
Mtendaji wa
Amana Bank, Dk.
Muhsin Masoud,
wakizindua
huduma mpya
va Halal Pesa
ambayo inaam-
batana na sheria
Dar es Salaam
kwa kushirikiana
na mtandao wa
M-Pesa ili kuleta
faida kwa wa-
nanchi. PICHA:

MPIGAPICHA
-

Wiki ya Kabudi, makinikia, Stiegler's Gorge bungeni
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na mambo mengine, bungeni
kutakuwa na mjadala wa siku
moja wa makadirio ya bajeti ya
Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki.

Katika mjadala huo, tuhuma
dhidi ya Waziri Kabudi kwamba
ameishauri vibaya serikali katika
utungaji wa Sheria ya Takwimu na
kushughulikia suala la makinikia,
zinatarajiwa kuendelea kueleke-
zwa kwake na baadhi ya wabunge,
huku waziri huyo akitarajiwa kuzi-
jibu baadaye leo jioni.

Tuhuma hizo ziliibuka wakati
wa mjadala wa makadirio ya bajeti
ya Wizara ya Viwanda na Biashara
kwa mwaka ujao wa fedha na zil-
iendelea wakati wa mjadala wa
makadirio ya bajeti ya Wizara ya
Kilimo.

Kambi Rasmi ya Upinzani Bun-
geni imekuwa ikimtaka Waziri Ka-
budi kujiuzulu kwa kile inachodai
ameishauri vibaya serikali katika
utungaji wa Sheria ya Takwimu na
wakati wa kushughulikia masuala
mbalimbali ya kisheria likiwamo
sakata la makinikia na uingiaji
wa mkataba kati ya serikali na
Kampuni ya Indo Power Solu-
tions ya Kenya kununua korosho
zilizokusanywa na serikali kutoka
kwa wakulima. Ratiba ya vikao
vya mkutano wa Bunge la Bajeti
inaonyesha kuwa kesho na kesho-

kutwa, kutakuwa na mjadala wa
makadirio ya bajeti ya Wizara ya
Nishati. Mradi wa Stiegler’s Gorge
unatarajiwa ‘kuuteka’ mjadala huo
kutokana na utekelezwaji wake
kutoungwa mkono na upinzani.

Wiki iliyopita, Mbunge wa Viti
Maalum, Catherine Ruge (Chade-
ma), aliingia matatani bungeni
baada ya kupinga utekelezaji wa
mradi huo.

Wakati wa mjadala wa makadi-
rio ya bajeti ya Wizara ya Mali-
asili na Utalii kwa mwaka ujao wa
fedha, Ruge alijikuta akitakiwa ku-
wasilisha ushahidi kwenye Kamati
ya Haki, Maadili na Madaraka ya
Bunge Jumatano (keshokutwa)
baada ya kupinga mradi huo na
serikali kudai kwamba hoja zake
hazina ukweli.

Katika mjadala huo, alisema
Kambi Rasmi ya Upinzani Bungeni
inauona mradi wa Stiegler’s Gorge
kama diwani ya ‘Songs of Lawino
and Okol’, akisisitiza kuwa Watan-
zania wanapaswa kutambua una
madhara na hautawanufaisha.

Ruge alisema gharama za
utekelezaji wake hazielezeki huku
akinukuu taarifa ya msomi ait-
waye Jorge Hitman, ambaye alise-
ma utatekelezwa kwa gharama
ya Sh. trilioni 21 wakati serikali
ikieleza kuwa utagharimu takrib-
ani Sh. trilioni 10.

Aliongeza utekelezaji wa mradi
huo pia utaathiri watu zaidi ya

500,000 wanaoishi pembezoni
mwa Bonde la Mto Rufiji na Hifa-
dhi ya Selous.

Wakati Ruge anaendelea ku-
wasilisha mchango wake bungeni,
Naibu Waziri wa Nishati, Subira
Mgalu, alisimama na kuomba
kutoa taarifa kwa mujibu wa Ka-
nuni ya 64 ya Kanuni za Kudumu
za Bunge, inayoelekeza kuwa
mbunge hatatoa bungeni taarifa
yoyote ya uongo.

Mgalu alisema Ruge ametoa
taarifa ya uongo wakati anachang-
ia kuhusu Stieger’s Gorge kwa
kuwa mradi huo ulifanyiwa tath-
mini, tenda ilitangazwa na ma-
kandarasi waliomba kuutekeleza.

Ruge amekuwa mbunge wa pili
kutakiwa kuwasilisha ushahidi
wa hoja zake tangu kuanza kwa
Bunge la Bajeti Aprili 2, mwaka
huu, akiungana na Mbunge wa
Ndanda, Cecil Mwambe (Chade-
ma), ambaye wiki iiyopita ali-
wasilisha ushahidi kwa Kamati
ya Maadili kuhusu madai yake
kwamba Naibu Waziri wa Viwan-
da na Biashara, Stella Manyanya,
amekuwa akiwaomba rushwa
wawekezaji.

Ikiwa ushahidi wa wabunge hao
hautairidhisha Kamati ya Maadili,
watakuwa hatarini  kufungiwa
kuhudhuria vikao kuanzia vitatu
hadi 10 vya Bunge kwa mujibu wa
kanuni za chombo hicho.

Mbunge aliyefungiwa, hutakiwa

kutokanyaga kwenye maeneo ya

laam, huku akilipwa nusu posho
na mshahara kwa kipindi chote
cha kifungo chake.

Ratiba ya mkutano wa Bunge
la Bajeti inaonyesha Alhamisi
kutakuwa na mjadala wa makadi-
rio ya bajeti ya Wizara ya Madini.
Katika mjadala huo, serikali inata-
rajiwa kulieleza Bunge manufaa
yaliyopatikana kutokana na hatua
mbalimbali ilizozichukua hivi
karibuni kuimarisha udhibiti wa
sekta ya madini nchini.

Kwa mujibu wa ratiba hiyo,
[jumaa kutakuwa na mjadala wa
makadirio ya bajeti ya Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi.

Katika mjadala huo, serikali
inatarajiwa kulieleza Bunge ma-
fanikio ya mkakati wa wizara
kukabiliana na migogoro ya ar-
dhi, huku wabunge wakitarajiwa
kuhoji uamuzi wa serikali kupoka
mashamba makubwa yaliyokuwa
yakimilikiwa na wafanyabiashara
wakubwa na viongozi wakiwamo
Mohamed Dewji ‘Mo’ na Waziri
Mkuu mstaafu, Frederick Sumaye.

Ratiba ya vikao vya Bunge la
Bajeti inaonyesha mjadala wa
makadirio ya bajeti ya wizara hiyo
inayoongozwa na Waziri William
Lukuvi, utahitimishwa Jumatatu
ijayo.

Mbunge ataka
gesi bungeni

mradi huu utatekelezwa kwa mi-
aka 12 au tisa gharama zingekwenda
mpaka Sh. trilioni 22.95.

Aliongeza: “Ni vizuri mkataba
ukaletwa bungeni ili tujue ni miu-
jiza gani iliyowekwa sasa hivi kwenye
mkataba ambao unafanya mradi am-
bao serikali awali ilisema ungetekele-
zwa kwa miaka tisa awamu ya kwan-
za, miaka mitatu na awamu ya pili na
kufanya jumla kuwa miaka 12.

“Tunataka hii siri ijulikane bun-
geni, tunataka kuuona mkataba wa
mradi huu na kuupitia kipengele
kwa kipengele, miaka ya nyuma wali-
penda mikataba ipelekwe bungeni, la-
kini kutokana na kutokuwa na sheria
haikuwezekana, wametunga sheria
wenyewe yenye kuruhusu mikataba
mikubwa inayohusu rasilimali za nchi
ije bungeni,” alisema.

Kuhusu uwekaji jiwe mwezi Julai,
mwaka huuy, ili kuruhusu utekelezaji
wake, Mnyika katika hotuba ya waziri
ya mwaka jana iliahidi uzinduzi unge-
fanyika mwezi Julai mwaka huo na zil-
iwekwa Sh. bilioni 700 ili mkandarasi
alipwe asilimia 15 ya mradi mzima ili
kazi ianze. Mnyika alisema wanataka
pia ripoti ya tathmini za kimazingira
iliyofanyika, iwasilishwe bungeni ili
Bunge lione athari.

Kuhusu gesi, Mnyika alisema seri-
kali iliingia kwenye gharama za ujenzi
wa bomba la gesi kutoka Mtwara
mpaka Dar es Salaam kwa gharama
ya dola za kimarekani bilioni 1.283
(Sh. trilioni 2.5) ambapo sehemu ya
fedha hizo, dola za kimarekani bil-
ioni 1.225 zilikopwa benki ya Exim ya
China.

Mnyika alitaka serikali kesho iwasil-
ishe bungeni mikataba yote ya bomba
la mafuta ili bunge iipitie na kujua
athari ambazo taifa inazipata kuto-
kana na mikataba hiyo.

Alisema mpaka sasa kiwango cha
gesi kinachopita kwenye bomba hilo
ambalo limejengwa kwa gharama
kubwa ni asilimia 6 kinachotumiwa
na Tanesco na asilimia ndogo kwa
maeneo mengine huku sehemu kub-
wa ya gesi haipiti.

Mnyika aliitaka serikali ieleze kwa
nini imeachana na uchumi wa gesi na
kuitaka iwasilishe bungeni mikataba
yote ya ujenzi wa bomba la mafuta,
mikopo na iliyoambatana nalo.

Kuhusu sintofahamu iliyojitokeza
kipindi kile gesi iliyosababisha Spika
wa Bunge mstaafu, Anne Makinda,
kuunda kamati iliyokwenda Mtwara
kuchunguza na baadaye kuiwasilisha
serikalini, Mnyika alitaka nayo iwasil-
ishwe siku hiyo.

“Kuna kamati zilizoundwa na Spika
wa Bunge, Job Ndugai kupitia mika-
taba mbalimbali ya mafuta na gesi
ambayo nayo tunataka iwasilishwe
bungeni.

“Serikali itakaposoma bajeti yake
bungeni ieleze pendekezo kwa pen-
dekezo yaliyokuwa kwenye ripoti
ya uchunguzi iliyoundwa na Spika
kuhusu gesi na Spika Ndugai awez-
eshe tupewe nakala ya hiyo ripoti ili
tupime kati ya maelezo ya serikali na
utekelezaji halisi uliofanywa na seri-
kali tupo katika hatua gani kuhusu
gesi,” alisema.
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Vijiji

226 vyatangaziwa

neema bomba la mafuta

Na Mwandishi Wetu, NZEGA

WANANCHI  wanaoishi  vi-

mafuta ghafi kutoka Hoima nchini
Uganda hadi Tanzania, watanu-
faika na mradi huo kufuatia seri-
kali kutangaza mradi wa kupanga
226 linapopita bomba hilo.

Aidha, imeelezwa kuwa wakati
wa utekelezaji mradi wa kupanga
matumizi bora ya ardhi mwa-
nanchi hawatatozwa gharama
yoyote na wale ambao maeneo
yao yametwaliwa watalipwa fidia.

Hayo yalibainishwa juzi ka-

Wilaya ya Nzega mkoani Tabora
na Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, wakati wa uzinduzi mradi
wa upangaji  matumizi
pitiwa na bomba la kusafirisha
mafuta ghafi -EACOP alipozun-
gumza na wananchi wa kijiji hi-
cho kuwaelezea mpango wa wiz-
ara yake kupanga matumizi bora
ya ardhi ili kuendana na fursa za
kiuchumi.

ba la mafuta linapita ardhi yao
itafanyiwa matumizi bora ya ardhi
ili kutoa fursa za kiuchumi kwa

hivyo,” alisema Lukuvi.

Akiwa na Naibu Waziri wa Ni-
shati, Subira Mgalu na baadhi ya
wabunge wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Ardhi na Maliasili, Wa-
ziri Lukuvi, alisema, uzinduzi uli-
na wilaya 24 zilizoko katika mikoa
nane inapopita bomba hilo na
kubainisha kuwa fedha kwa ajili ya
mpango huo zishatengwa.

Waziri Lukuvi alitoa onyo kwa
wananchi watakaojipenyeza au
kufanya maendeleo katika eneo
la ekari 144 lililotwaliwa na seri-
kali na kusema picha ya anga
imechukuliwa katika eneo lote
litakalojengwa kituo wezeshi cha

kuunganisha mabomba ya mradi.

Kwa mijibu wa Lukuvi, mradi
wa upangaji matumizi ya ardhi ka-
la mafuta utakuwa shirikishi kwa
kuwahusisha wananchi wanaoishi
maeneo hayo.

Mkurugenzi wa Tume ya Taifa
ya Mipango ya Matumizi Bora ya
Ardhi, Dk. Stephen Nindi, alisema
kazi ya upangaji matumizi bora ya
ardhi  imeanza katika vijiji, miji
na miji midogo inayopitiwa
na bomba la kusafirisha mafuta
ghafi ambapo kazi hiyo imeanza
katika wilaya 13 kati ya 24 zilizo-
pangwa kufanyiwa matumizi bora
ya ardhi.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Kampuni

ya Coca-
Cola Kwanza,
Basil
Gadzios,
akiwaongoza
wafanyakazi
wa kampuni
hiyo pamoja
na wateja
kwenye fu-
tari iliyoan-
daliwa na
Coca-Cola
Dar es Sa-
[aam mwis-
honi mwa
wiki kwa ajili
va wateja
wake. PICHA:
MPIGA PI-
CHA WETU

Wachimba visima vya maji wapewa angalizo

Na Frank Monyo

OFISA wa Maji Bonde la Wami/
Ruvu, Simon Ngonyani, ameeleza
kuwa kufuatia agizo la serikali la
kufuta tozo ya visima vya maji kwa
watumiaji binafsi kwa matumizi
ya majumbani, hakuhalalishi watu
kuchimba visima ovyo bila kufuata
sheria kwa kuwa ni hatari kwa afya
Zao.

Aidha, amewatahadharisha wa-
miliki wa visima vya maji kwa ajili
ya biashara kulipa ada ya matumizi
ya maji chini ya ardhi na kuacha
kutumia katazo la serikali kuleta
usumbufu kwa sababu agizo hilo
haliwahusu.

es Salaam, wakati akizungumza
na Nipashe na kueleza kuwa wao
kama wasimamizi wa maji chini
ya ardhi, wamepokea agizo la seri-
kali na kwamba wanawashauri
wamiliki wa visima na ambao wa-
nataka kuchimba k ufika katika
ofisi za bonde kwa ajili ya kupewa
ushauri na kukutana na wataalamu
ambao watawaonyesha sehemu
sahihi ya kuchimba. “Sisi kama
wataalamu tunawashauri kwamba
bado wafuate utaratibu kwa kuwa
kuchimba visima kiholelea si jam-
bo zuri kwa afya zao... hata kama
wakichimba hawalipi, lakini hii ya
kutolipa haiwaondolei kwamba ni

salama waje waombe vibali ili tufa-
hamu nani anachimba wapi, ving-
inevyo tutachimba hadi kwenye
mashimo ya choo na matokeo yake
ni hatari kwa afya zao pia,” alisema
Ngonyani.

Alisema watu ambao wanachim-
ba visima kiholela hasa kipindi hiki
cha mvua, wanakuwa katika hatari
za kupata magojwa ya mlipuko
kwakuwa uchafuunaosombwa na
maji ya mvua unaweza kupelekwa
hadi kwenye visima kutokana na
kutochimbwa kitaalamu.

Aliongeza kuwa wapo watu am-
bao wanafanya biashara ya maji
kutoka chini ya ardhi, baadhi yao
wamekuwa wasumbufu kulipa ada

ya matumizi ya maji hayo, hivyo
sheria itafuata mkondo wake iki-
wano kufikishwa mahakamani.
“Kuna watu wamechimba vi-
sima kwenye nyumba zao ambao
wanafanya biashara ya kuuza maji,
tozo iliyofutwa na serikali haiwa-
husu kabisa nyie ni wafanyabiasha-
ra, mnatakiwa kulipa tozo na niwa-
take tu msitumie mgongo huu wa
watumiaji wa maji majumbani kuk-
wepa kulipa tozo hatutawaelewa,”
alisema Ngonyani alisema kuwa
kwa wale wamiliki wa hotel, vituo
vya mafuta, nyumba za kulala wa-
geni, ambao hawajalipa tozo za
maji wanapaswa kulipa ili kuepuka
kupelekwa mahakamani.

oo
Ajinyonga
kisa
ugomvi
na mke

Na Gurian Adolf, NKASI

MWANAUME aliyefaha-
mika kwa jina la Anthony
Masala (49), mkazi wa
kitongoji cha Mang'o B
Ntatumbila wilayani
Nkasi mkoani Rukwa,
amekufa kwa kujinyonga
kwa kamba kutokana na
hofu ya kukamatwa na
polisi baada ya ugomvi na
mkewe.

Kwa mujibu wa taarifa
kutoka kwa Ofisa Mtend-
aji wa Kata ya Ntatum-
bila, Given Kisantola,
tukio hilo lilibainika jana
asubuhi baada ya kuku-
twa maiti ya mtu huyo
ikining'inia juu ya mti kwa
kamba ya katani.

Alisema chanzo cha
kujinyonga hakijajulikani
ila inaelezwa na ndugu
za marehemu siku moja
kabla ya tukio hilo ugom-
Vi kati yake na mkewe
ugomvi ulioanzia kilabuni
walipokuwa wakinywa
pombe.

Alidai wanandoa hao
walianzia ugomvi wao Kil-
abuni ambapo mwanaume
alikuwa akimtuhumu
mkewe kuwa amekuwa
akimsaliti, ugomvi ambao
uliendelea hadi nyumbani
kwao na ndipo mwan-
amke alipoamua kukimbia
na kwenda kwao.

Kwamba kutokana na
kudhani mkewe ame-
kwenda kutoa taarifa
polisi kuwa anafanyiwa
fujo ikizingatiwa kuwa
mwanamke huyo alikua
ni mjamzito, ndipo al-
ipoamua Kujinyonga.

Diwani wa kata hiyo,
Leonard Maasai, alisema
marehemu huyo ali-
jinyonga kwenye mti uli-
opo umbali wa mita 100
kutoka nyumbani kwake
na kuwa licha ya kuwa
hakuacha ujumbe wowote
isipokuwa majirani wa-
nasema alifikia maamuzi
hayo ili kukwepa ku-
kamatwa na polisi.

Katibu Tawala wa
Wilaya Nkasi, Cosmas
Kuyela, alithibitisha
kupokea taarifa hizo.

Jeshi la Polisi lime-
thibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kushauri
kuwa migogoro iwe ina-
tafutiwa ufumbuzi haraka
kabla ya kugharimu mai-
sha ya watu.
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TGNP yapigania hedhi salama
kwa wanawake, wasichana

Na Yasmine Protace

MATATIZO mengi ya wa-
nawake kuhusiana na uzazi,
yanasababishwa na kushindwa
kukabiliana na hedhi kwa njia
salama haswa walipokuwa ka-
tika umri mdogo.

Hayo yalisemwa juzi na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP), Lil-
ian Liundi, wakati wa ufunguzi
wa mdahalo wa maadhimisho
ya Siku ya Hedhi Salama, ambao

Mdahalo huo wa siku moja
ulihudhuriwa na madiwani,
maofisa kutoka halmashauri,
walimu wa shule za msingi na
sekondari, wadau kutoka asasi

za kiraia na wanafunzi.

Liundi alisema siku ya hedhi
ni siku ya kimataifa ya kujenga
uelewa na kupasa sauti juu ya
upatikanaji wa huduma nzuri za
kusaidia wanawake kuwa sala-
ma wanapokuwa kwenye hedhi.

“Siku hii inatupa fursa kujadili
na kutafakari juu ya mifumo
yetu kama nchi tunavyosimamia
masuala ya hedhi salama, am-
bapo kaulimbiu ya mwaka huu
ni wakati ni huu chukua hatua,”
alisema.

Aliongeza  kuwa  TGNP
Mtandao katika kutekeleza kauli
mbiu ya mwaka ya kimataifa,
wanasisitiza na kaulimbiu yao
inayosema tenga bajeti kughara-
mikia mahitaji ya hedhi salama

shuleni.

Alisema wanaamini kwamba
kama halmashauri na serikali
kuu watalipa kipaumbele jam-
bo hilo, changamoto zinazowa-
kumba wasichana shuleni na
wanawake juu ya ukosefu wa
nyenzo za hedhi salama zita-
pungua.

Liundi aliongeza kuwa Umoja
wa Mataifa uliipa uzito wa kip-
ekee siku hiyo, baada ya kuona
kwamba nchi zinazoendelea
mwanamke akiwa katika hedhi
anapata tabu zaidi kwa sababu
vifaa vya kujisitili vina gharama
kubwa ambazo hawawezi ku-
mudu.

Alisema lengo la TGNP
Mtandao kukutana na wadau

ni kujenga utamaduni wa ku-
vunja ukimya, kuondoa woga
wa kusema wazi wazi juu ya
changamoto zinazowakabili wa-
nawake wakiwa kwenye hedhi
hasa watoto wa shule za msingi
na sekondari.

Anaongeza kuwa  TGNP
Mtandao inaendelea na
kampeni yao ya wape mabawa
ambayo lengo lake ni kuhakiki-
sha wasichana wanapata maz-
ingira salama ya kupata elimu,
ambayo ni kuvunja ukimya, ush-
awishi watunga sera watenge
bajeti za kutosha kuwezesha
upatikanaji wa taulo za kike na
vifaa vingine kama matundu ya
kutosha ya vyoo, upatikanaji wa
majisafi na salama.

) o i
Ny

Meneja Mkazi wa Kampuni va Shell Tanzania, Axel Knospe (wanne kulia), akimkabidhi kadi ya gari la kubebea wagonjwa Mkuu wa
Wilaya va Lindi Mjini, Shaidi Ndemanga aliyemwakilisha Mkuu wa Mkoa huo, Godfrey Zambi kwa ajili ya Hospitali ya Mkoa mwishoni

mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

Shell yapiga jeki gari la wagonjwa hospitali mkoa

Na Mwandishi Wetu, LINDI

KAMPUNI ya gesi ya Shell
Tanzania, jana ilikabidhi gari ya
kubebea wagonjwa kwa Hos-
pitali ya Sokoine, ambayo ni
ya Mkoa wa Lindi.

Akipokea gari hiyo kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Godfrey Zambi, Mkuu wa Wilaya
ya Lindi, Shaibu Ndemanga,

aliishukuru Kampuni ya Shell
na kueleza kwamba kampuni
hiyo imefanya jambo kubwa
linaloweza kusaidia kuokoa mai-
sha ya wakazi wa Mkoa wa Lindi.
“Tulikuwa na uhitaji mkubwa
wa gari ya kubebea wagonjwa
katika hospitali hii ya mkoa. Sasa
gari tumeipata. Tunawashuku-
ru sana,” alisema Ndemanga na
kuahidi kulitunza gari hilo.

“Tutahakikisha gari hili lina-
tunzwa na linafanya tu kazi ili-
yokusudiwa,” aliongeza.

Amesema serikali inatambua
mchango wa Shell katika kui-
saidia jamii na kuongeza kwam-
ba kampuni hiyo iko mstari wa
mbele katika kufikisha kwa

Watanzania aina mbalim-
bali za nishati mbadala. Katika
hafla hiyo, Meneja Mawasiliano

wa Shell Tanzania, Patricia
Mhondo, alisema Mkoa wa Lindi
unaendelea kuwa na ongezeko
la watu, pia mahitaji ya kiafya
yanaongezeka. “Tumetoa gari
hii kwa kuzingatia haya yote,”
aliongeza Mhondo. Alisema Hos-
pitali ya Sokoine inahudumia
wagonjwa wengi na kwa hiyo
mahitaji ya gari la kubebea wag-
onjwa ni dhahiri.

NEMC
yajipanga
mazingira
duniani

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebaki siku chache
kabla ya kusherehekea Siku ya
Mazingira Duniani, Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMCQ), linatarajia kukutana
na wadau wa mazingira ili kuleta
maana ya siku hiyo nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk.
Samuel Gwamaka, alisema wataitu-
mia siku hiyo kwa kushirikiana na
wadau kuweka mazingira katika hali
ya usafi na salama.

“NEMC tumejipanga kukutana na
wadau wote ili kuweka mikakati na
kuona maeneo gani yapewe kip-
aumbele katika kuhakikisha mazin-
gira yetu yanaendelea kuwa rafiki
nchi nzima,” alisema Dk. Gwamaka.

Mbali na wadau, uongozi wa
NEMC kwa kushirikiana na wafan-
yakazi wa baraza hilo, wamejipanga
kuitumia siku hiyo kwa kufanya
usafi katika maeneo ya pembezoni
mwa bahari, hospitalini pamoja na
katika shule mbalimbali.

“Uongozi kwa kushirikiana na
wafanyakazi wa NEMC tumedharia
kuitumia siku hiyo kwa kuwaon-
goza Watanzania kwa kufanya usafi
katika maeneo mbalimbali ikiwamo
kwenye fukwe za bahari, hospitalini
na katika shule mbalimbali,” alisema
Dk. Gwamaka.

Alieleza namna NEMC ilivyojipan-
ga kuitumia siku hiyo katika kutoa
elimu ya mazingira katika shule za
msingi na sekondari ili kuwajengea
wanafunzi uelewa mpana wa masu-
ala ya mazingira

“Tutaitumia siku hiyo kutoa elimu
katika shule zetu nchini kuhusu

faida ya kutunza mazingira kwa
Vizazi vilivyopo na vijavyo ili nao
kwa kupata uelewa huo wataenda
kuwa mabalozi wazuri kwa jamii
pana ya Watanzania, alisema na
kuongeza: “Elimu ni njia pekee
katika kuyafanya mazingira yetu
yawe bora na yenye kuleta tija kwa
viumbe vinavyoishi katika mazin-
gira hayo wakiwamo binadamu.”

Dk. Gwamaka alitoa wito kwa
wadau wote wa mazingira wapende
mazingira ili nayo yaweza kuwa-
tunza.

“Mazingira ni sekta mtambuka,
hivyo nitumie nafasi hii kuwaomba
wadau wote kuyatunza mazingira
na kwa kufanya hivyo nayo yatat-
unza na kutuletea tija kubwa leo na
siku za baadaye,” alisisitiza.

Siku ya Mazingira Duniani hush-
erehekewa Juni 5 ya kila mwaka
na kwa mara ya kwanza maadhim-
isho hayo yalifanyika mwaka 1974
Marekani na tangu hapo mataifa
mengi yamekuwa yakiadhimisha
siku hiyo kila mwaka, huku kukiwa
na kauli mbiu tofauti tofauti na
kwa mwaka huu yanatarajia ku-
fanyika China na kauli mbiu ni ‘Air
Pollution’ (uchafuzi wa hewa).



HABARI ARUSHA
Ole Nasha asafishiwa njia Kuelekea uchaguzi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AZIRT wa Nishati,

Dk. Medard Kalem-

ani, amewataka wa-

nanchi wa Wilaya
ya Ngorongoro kutoyumba katika
uchaguzi mkuu mwakani, kwa
sababu mbunge wanaye anayejali
matatizo yao ambaye ni Willium
Ole Nasha.

Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akiwasha umeme kwa
mara ya kwanza wilayani humo,
wakati alipokuwa akiongea na
wananchi wa Kata ya Samunge na
Digodigo, wilayani humo.

Dk. Kalemani alisema Ole Na-

bod

g‘!u‘l:l'n'

sha ambaye pia ni Naibu Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia
amekuwa mstari wa mbele tan-
gu kuchaguliwa kwake jimboni
humo katika kutetea wananchi
wake juu ya maendeleo.

nyingi nchini, lakini leo nimekuja
kwanza kwenu kuwasha umeme,
sababu mbunge wenu amekuwa
akinisumbua kila wakati juu ya
kuleta umeme jimboni mwake ili
mkafanye maendeleo, sasa msi-
yumbe na wengine watakaokuja
kujipitisha,” alisema.

Alisema Ole Nasha ataingia uch-
aguzi kama ilivyo ada na vyama
vingine vitaruhusiwa kuchukua
fomu, lakini wananchi wanafa-

hamu mbunge anayejali shida zao
ni yupi.

Pia aliwafikishia salamu zao
kwa Rais John Magufuli kuwa
anawajali na kuwathamini wa-
nanchi wa huko na wasione
kama wametengwa, ndio sababu
anawapelekea maendeleo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Mrisho Gambo, akihutubia
mkutano huo wa hadhara, alim-
shukuru Waziri Dk. Kalemani ku-
waletea umeme wilayani humo
ambao tangu Uhuru haujawahi
kuwaka.

Alisema jambo la msingi kwa
wananchi ni kuhakikisha wakati
ukifika wa uchaguzi kumkumbu-
ka aliyewaletea maendeleo hayo
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na kuachana na wale wanaojipiti-
sha pitisha kutaka madaraka.

“Nyie mmemaliza uchaguzi
katika jimbo lenu, sababu Ole Na-
sha amekuwa mstari wa mbele
kuwapigania kuhakikisha maji,
umeme na kila mahitaji muhimu
yamwanadamu yanafika jimboni
mwake, sasa mnatafuta nini tena,”
alisema.

Akizungumza jimboni mwake,
Naibu Waziri Willium Ole Na-
sha na Mbunge wa Jimbo la
Ngorongoro, aliishukuru  seri-
kali kuwaletea umeme wananchi
wake na kuwataka kutumia katika
uanzishwaji wa viwanda vidogo
vidogo ili waweze kujikomboa na
umaskini.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Dk. Joseph Nyamhanga (katikati), akizungumza baada ya kukagua
majengo mapya Yya Kituo cha Afya Magugu wilayani Babati, mkoani Manyara, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wanawake, vijana wanolewa kuelekea uchaguzi

Novatus Makunga, ARUSHA

WANAWAKE na vijana wanao-
jipanga kuwania nafasi za uon-
gozi katika uchaguzi mkuu mkuu
mwakani katika mkoa wa Arusha,
wametakiwa kujipanga katika ku-
kabiliana na changamoto mbal-
imbali, zikiwamo za rushwa ya
ngono, jamii kukosa imani nao ku-
tokana na kutokuwa na makazi ya
kudumu na kutokujiamini.

Hayo yamebainishwa na Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la Uwezeshaji
Wanawake Mkoa wa Arusha, Anna
Msuya, katika mafunzo ya kukuza
ushiriki wa wanawake na vijana
kwenye uongozi kutoka katika
wilaya za mkoa huo, yaliyoandali-
wa na Chama cha Wanasheria Wa-
nawake Tanzania (TAWLA).

Msuya alisema endapo kama
kweli makundi hayo mawili yana
nia ya dhati ya kushika nafasi za
uongozi hususani udiwani, ha-
wana budi kuwa na ujasiri,
wajiamini na kuacha ka-
bisa uoga, kwa kuwa wasitegemee
kwamba uchaguzi huo utakuwa
mwepesi.

“Lazima muwe na mkakati na

mbinu za kupambana katika ku-
pata uongozi kwenye uchaguzi
huo na kwa vyovyote mtakutana
na makundi ambayo yatawatisha
na mengine kuwakatisha tamaa,
lakini pia mtakutana na watu
wenye uzoefu katika siasa,” alise-
ma.

Msuya aliwasisitiza kuwa ka-
tika kuelekea kuwania uongozi,
ni vyema wakazingatia maadili na
kuepuka makundi maovu na pia
kuachana na tabia ambazo hazi-
kubaliki katika jamii ikiwamo ya
ulevi wa kupindukia na uzinzi.

Alisema  wanawake wana
changamoto kubwa zaidi kuliko
vijana, kwa kuwa licha ya kuingia
katika uongozi bado watalazimika
kutekeleza majukumu yao ya asili
ambayo aliyataja kuwa ni pamoja
na kutumikia taifa, mume, watoto
na jamii.

“Ni vyema kuiandaa familia
kabla ya kuingia katika uongozi,
tuna mifano mingi tu ya baadhi ya
wanawake walioingia katika uon-
gozi, baadaye familia zao zilivu-
rugika na kusambaratika kabisa,”
alisema.

Naye mkufunzi wa mafunzo

hayo ambaye ni mhadhiri kutoka
Chuo Kikuu cha Arusha, Firmin
Nnko, alisema kupitia mafunzo
hayo anaamini vijana na wa-
nawake hao wameiva na hivyo
katika maeneo wanayotoka kuta-
patikana viongozi bora ambao
wataitumikia vyema jamii.

Nnko alisema vijana na wa-
nawake hao wanaandaliwa bila
kujali itikadi ya vyama vya siasa
wanakotoka na akafafanua kwa
kueleza kuwa katika kuhudumia
jamii hahiitaji vyama, bali cha
msingi ni kwa vijana na wa-
nawake, kubeba makundi makub-
wa ya kuwaongoza.

Kwa upande wake mratibu wa
mafunzo hayo kutoka TAWLA
Mkoa wa Arusha, Silvia Mwanga,
alisema mafunzo hayo yana-
fanyika kupitia mradi wa kukuza
ushiriki wa vijana na wanawake
katika uongozi (WYPRE).

“Kupitia mradi huu tumeandaa
mafunzo kwa vijana na wanawake
wanaoonyesha nia ya kutaka
kugombea nafasi za uongozi na
tumeanza kwa ngazi za udiwani
na baadhi walishawahi kugom-
bea katika chaguzi zilizopita,” ali-

fafanua.

Mwanga alisema katika mafun-
zo hayo wanajengewa uwezo wa
jinsi ya kujiamini, kuongea na ku-
jenga ushawishi kwa wapiga kura,
ili waweze kuchaguliwa kutege-
meana na mchango wao katika
jamii.

Alizitaja changamoto kubwa
walizobaini kwa wanawake ni
pamoja na kutokujiamini, rushwa
ya ngono na familia zao kutoku-
pendezwa na wao kujitosa ka-
tika siasa, pamoja na vita iliyopo
miongoni mwa wanawake we-
nyewe.

Kwa upande wa vijana, alisema
changamoto kubwa ni kukosa
maadili ya uongozi, kutumika
zaidi kama wapiga kampeni na
siyo wawania uongozi, pamoja na
jamii kutowaamini kutokana na
kutokuwa na maisha ya kudumu
kwa kukosa familia na makazi.

Mafunzo hayo yamewashiriki-
sha viongozi watarajiwa wa
makundi ya wanawake na vijana
kutoka katika Halmashauri za
Wilaya ya Longido, Arusha-Wilaya,
Meru, Monduli, Karatu na Arusha
Jiji.

]
Mbegu za
mbuzi wa
asili hatarini
kutoweka

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAFUGAJI nchini wapo
hatarini kupoteza mbegu za
mbuzi wa kienyeji, baada
ya wengi kuhamia kwenye
ufugaji wa kisasa na kuacha
ufugaji wa asili.

Hayo yalisemwa
jana na Mratibu Mkuu wa
mradi wa kuboresha, kuhifa-
dhi na kuendeleza mbuzi wa
asili, ambaye pia ni Kaimu
Mkurugenzi wa Taasisi ya
utafiti wa mifugo Tanzania,
kituo cha Tanga, Dk. Zabron
Nziku, wakati akizungumza
na kikundi cha wafugaji wa
mbuzi weupe wa Kipare,
waliotembelea kituo cha
utafiti wa mifugo (TALIRI)
kilichopo West Kilimanjaro
kujionea shughuli za ufugaji.

Dk. Nziku alisema utafiti
uliofanywa na watafiti wa
mifugo wamebaini kuwapo
kwa upotevu wa mbuzi wa
asili ya kienyeji, kutokana
na wafugaji wengi kuhamia
kwenye ufugaji wa kisasa na
kusahau wa asili.

Alisema lengo la mradi
huo wa mwaka mmoja ni
kutoa elimu na kuhamasisha
ufugaji huo wa mbuzi weupe
wa Kipare, ambao wana
uwezo wa kuishi mazingira
yote, huku wakistahimili
ukame na hata magonjwa
tofauti na mbuzi wengine wa
kisasa. Ukifuga mbuzi hawa
wa asili hutaingia gharama
kubwa kama mfugaji au
kama wale wanaofuga mbuzi
wa kisasa,” alisema.

Dk. Nziku alisema tangu
kuanza kwa mradi huo,
Januari mwaka huu zaidi
va wafugaji 100 wa mbuzi
wamenufaika na mafunzo
ya mbinu bora za ufugaji wa
mbuzi hao weupe wa asili na
namna va kuhifadhi mbegu
bora.

Aliushukuru Umoja wa
nchi za Afrika na Umoja wa
nchi za Ulaya kwa ufadhili,
pamoja na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwa kukubali
mradi huo kufanyika nchini.

Mkurugenzi wa Kituo cha
utafiti wa mifugo (TALIRI)
West Kilimanjaro, Dk. Athum-
ani Nguluma, alisema kuto-
kana na hali hiyo wafugaji
wa mbuzi, wameshauriwa
kutumia ufugaji wa mbuzi wa
asili, ambao wapo hatarini
kutoweka ili kurejesha asili
iliyokuwapo hapo awali.

Aliwashauri pia kuwa
na utaratibu wa kuchagua
madume na majike ya mbegu
valiyo bora, wakati wa
kupandisha mifugo ili vizazi
vijavyo viwe bora zaidi.
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Kasi ya
mafundi
jamii
vakuna
DC

Na Godfrey Mushi, SIHA

KASI ya mafundi jamii kutii
kiu va serikali ya kumalizwa
kwa wakati kandarasi ya ujenzi
wa madarasa mawili na mada-
wati 40 ya Shule ya Msingi
Sinai iliyopo Kata ya Ormelili
katika Wilaya ya Siha ‘umeite-
ka' furaha ya Mkuu wa Wilaya
hiyo, Onesmo Buswelu.

Kiasi cha Sh. milioni 46.6 Kili-
chotengwa kwa ajili ya ubore-
shaji wa miundombinu ya sekta
va elimu kimetolewa kupitia
Programu ya Lipa Kulingana na
Matokeo (EP4R) iliyopo chini ya
Ofisi ya Waziri wa Nchi, Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi).

Akikabidhi madarasa hayo
mwishoni mwa wiki pamoja
na madawati 40, Buswelu
alisema: “Nimeridhishwa sana
na kiwango bora cha ujenzi
wa madarasa haya, matundu
sita ya vyoo na madawati 40.
Natoa wito kwa kila shule kuiga
mfano huu wa Shule ya Msingi
Sinai.”

“Nafikiri tunaenda vizuri,
quality of work (ubora wa kazi)
unanifurahisha na niwahakik-
ishieni viongozi wenzangu na
wataalamu katika wilaya yetu,
mmenipa faraja sana kwa kasi
hii ya ujenzi ambayo imetii kiu
ya serikali. Mmesimamia vili-
vyo kwa kuhakikisha fedha za
serikali zinatumika vizuri."

Kufuatia kauli hiyo, Ofisa
Elimu ya Msingi wa Halmashau-
ri ya Wilaya hiyo, Rose Sandi,
alimhakikishia Mkuu huyo wa
Wilaya kwamba hakuna noti
iliyotengwa na serikali inaweza
kutumika ndivyo sivyo katika
idara yake ambayo anaisima-
mia yeye.

Serikali ina jukumu kubwa
la kuhakikisha kunakuwa na
mazingira bora katika utoaji wa
elimu, ambapo miradi ya namna
hiyo inatekelezwa katika hal-
mashauri nchi nzima.

Wilaya va Siha ina shule za
sekondari za kuanzia kidato
cha kwanza hadi cha nne na
kidato cha tano na sita, am-
bazo zinawika hivi sasa katika
Mkoa wa Kilimanjaro zikitishia
nafasi na majina ya shule zina-
zosifika Kitaifa, kwa kuongoza
kwa ufaulu katika mitihani ya

HABARI KILIMANJARO

Soko la kimataifa nafaka kutumia bil, 11/-

Na Godfrey Mushi, HA|

CHAKATO wa

utekelezaji wa

mradi mkubwa wa

kimkakati wa ujen-
zi wa soko la kimataifa la nafaka
ambalo uwekezaji wake utagha-
rimu Sh. bilioni 11 katika eneo
la Kwa Sadala, Wilaya ya Hai,
umepewa jina la ‘The Magufuli
International Complex Centre’
(MICC-Hai).

Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, amesema
mchakato huo umeiva na
kwamba soko hilo litajengwa
karibu na kiwanda cha Arsho au
karibu na njia panda ya kwenda
Masama.

Ole Sabaya alikuwa akizun-
gumza mwishoni mwa wiki na
watumishi wa halmashauri wa
wilaya hiyo, madiwani, vion-
gozi wa dini, taasisi za fedha na
wadau wa maendeleo ambao
wamekubali kutoa fedha hizo.

“Soko hili litakuwa na kazi ya
kuongeza thamani ya mazao,
kuchochea pato la mkulima na
kuingizia serikali kodi, litakuwa
na eneo maalum la viwanda vya
usindikaji, eneo la utalii ziki-
wamo hoteli, kituo cha habari
za utalii, migahawa ya kisasa na
maeneo ya huduma za kibenki,
bima, kumbi za kisasa za mikuta-
no na maduka makubwa. Muda
ambao mradi huu utatekelezwa
ni miaka miwili na utagawanyi-

ka katika awamu tatu,” alieleza.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya,
mradi huo unafadhiliwa na seri-
kali ya Tanzania, Halmashauri
ya Wilaya ya Hai na wabia wa
maendeleo yakiwamo mashiri-
ka binafsi na kampuni binafsi.

Karibu asilimia 70 ya
wakulima wadogo katika wilaya
hiyo, wanajishughulisha na
kilimo cha ndizi na kilimo cha
mbogamboga kwa mwaka mzi-
ma.

Alisema awamu ya kwanza
ya mradi huo wa kimkakati,
utakaotumia miezi 12 kufanya
vipimo, michoro, kuandaa eneo
la kuweka vifaa vya ujenzi wa
mradi na kufanya mapitio ya
kiasi cha uhitaji wa mitambo.

Awamu ya pili, itahusisha
usimikaji, kujenga uwezo kwa
wasimamizi, wataalamu na
majaribio ya mitambo. Awamu
ya tatu, itahusisha manunuzi,
usimikaji na uendeshaji wa mi-
tambo kwa ujumla wake.

Ujenzi wa soko la kimataifa
litakalokuwa na viwanda vya
usindikaji wa nyanya, ndizi,
kahawa, matunda na mboga,
utatumia kiasi cha Sh. bilioni
8, wakati ujenzi wa kituo cha
habari za utalii na maeneo ya
huduma mbalimbali za kijamii,
utagharimu Sh.bilioni 2 na
manunuzi, usimikaji na majar-
ibio ya mitambo na uendeshaji
wa viwanda utaigharimu Sh.
bilioni 1.

Tathmini ya ajali
moto ya shuleni
Ashira kuanza leo

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKATI Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Tami-
semi), Seleman Jafo, akihisi ajali ya moto ili-
yoteketeza mabweni mawili ya ghorofa ya Shule
kongwe ya Sekondari ya Wasichana ya Ashira,
imesababishwa na hujuma, Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia imetangaza kuanza kwa
tathmini kuanzia leo.

Jana, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Avemaria
Semakafu, alithibitisha kuwa serikali itapeleka
katika shule hiyo kiasi cha Sh. milioni 750 kwa
ajili ya ukarabati wa majengo hayo.

“Kutokana na janga la moto lililotokea siku
tano zilizopita, wizara ina mpango wa kuongeza
kiasi cha pesa kwa ajili ya ukarabati wa shule
hii. Nimeelekeza mabweni yalioungua yapewe
kipaumbele katika ukarabati huo.

“Mhandisi wa ujenzi wa wilaya, atashauriana
na timu maalumu ya serikali kuu niliyoiunda,
kuona kama majengo yaliyoungua kwa moto
yanafaa kwa ukarabati na kuendelea kutumika
au kuanza ujenzi upya. Ukarabati wa majengo
na miundombinu ni lazima, haukwepeki.”

Aidha, licha ya serikali kuanza kazi ya tath-
mini ya uharibifu na kuchunguza chanzo cha
moto huo, Waziri Jafo alisema kuwa moto uli-
oteketeza mabweni hayo mawili ya ghorofa ya
shule hiyo kongwe umesababishwa na hujuma.

Kutokana na hujuma hizo, Jafo amevitaka
vyombo vya ulinzi na usalama kufanya uchun-
guzi wa kina na kwa haraka na watakaobainika
kuhusika na tukio hilo wachukuliwe hatua za
kisheria.

Mei 23 mwaka huu, moto huo ambao chanzo
chake hakijajulikana uliteketeza mabweni ya
shule hiyo na vifaa vya wanafunzi 224 ambao
kati yao wanafunzi 73 wamepoteza kila kitu.
Moto huo unadaiwa ulitokea saa 2:00 asubuhi
wakati wanafunzi wakiwa madarasani.

Kwa mujibu wa Waziri Jafo, wataalamu kuto-
ka ofisi yake watafika katika shule hiyo kufanya
tathmini na kutoa taarifa nini ambacho kina-
paswa kufanywa katika mabweni hayo.

Sekondari ya Wasichana ya Ashira, imo ka-

Kitaifa.

Shule hizo ni Magadini,
Visitation, Magnificant, Faraja
Seminari, Oshara, Sanya Juu na
Nuru.

tika kundi la shule kongwe za Kkitaifa za wasi-
chana zilizowika miaka ya nyuma kwa kutoa
wanafunzi wenye vipaji maalum, zikiwamo pia
Sekondari ya Wasichana ya Weruweru, Kilaka-
la, Msalato, Machame, Sekondari ya Wasichana
Tabora na Nganza ya Mwanza.

Diwani wa Kata ya Bomambuzi katika Manispaa ya Moshi, Juma Raibu, akikabidhi
kadi ya pikipiki kwa mmoja ya vijana wa kata yake, ikiwa ni utekelezaji wa ahadi
vake aliyoitoa kipindi cha uchaguzi, zenye thamani ya Sh. milioni 23.2 zilizotolewa
kwa vijana wa bodaboda na diwani huyo ili waweze kujikwamua kiuchumi. PICHA:
JAMES LANKA
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Kama beki wa kati wa

Liverpool, Virgil van Dijk ;
atafanikiwa kutwaa tuzo va 1
Mchezaji Bora wa Dunia ['Ballon

d'Or'l mwaka huu, atakuwa beki

wa kwanza kuweza kutwaa

tuzo hiyo binafsi ya juu duniani

kwa upande wa wachezaji wa

soka tangu Fabio Cannavaro
alipoitwaa miaka 12 iliopita.

K|ungo wa Valencia, Francis Coquelin akila Saham moja na mshambuha i wa Barcelona Lionel Messi (kulia), wakati wa
mech| chi ya fainali ya Kombe la Mfalme [‘Copa Del Rey’] |||yop|gvva juzi na Valenaa kushinda 2-1! PICHA: MTANDAO
PESSes— g e S g

W
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MANCHESTER, England

AADA ya kutumia misimu 11
akiwa na Manchester City,
nahodha na beki Vincent
Kompany ataondoka klabuni
hapo mwishoni mwa msimu huu.
Baada ya kuifumua Watford kwe-
nye fainali ya Kombe la FA, Manches-
ter City haitakuwa naye tena, kwani
tayari Kompany amecheza mchezo
wake wa mwisho na klabu hiyo.
Kompany amekuwa na mchango
mkubwa wa kuchomoza kwa Man-
chester City katika soka la dunia na
raia huyo wa Ubelgiji ameshinda
idadi kubwa ya mataji. Ushindi mara
mbili mfululizo wa Kombe la Ligi Kuu
yanaweza kuwa moja ya mafanikio
makubwa zaidi kwake katika kipindi
cha uchezaji soka pale City. Ingawa
Kompany hakuwa na mafanikio kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini
ukweli unabaki kuwa na mafanikio
makubwa kwake pale Manchester
City.
Kompany amekuwa
na nyakati bora za
kukumbukwa akiwa na
City. Kwenye Ligi Kuu
bao la Kompany dhidi
ya Newcastle United
lilisaidia ushindi wa 1-0
na kujiweka kwenye
nafasi nzuri ya kutetea
taji la ubingwa wa Ligi
Kuu.

Itakuwa kazi ngumu kwa Pep Guar-
diola kupata mrithi wa raia huyo
Mbelgiji. Ingawa kuna vipaji vya kuto-
sha kwenye kikosi hicho, na sasa Man-
chester City inaweza kutafuta mrithi
wake kipindi hiki cha majira ya joto.

Kwa upande mwingine, hapa tu-
naangalia uwezekano wa wachezaji
watatu ambao wanaweza kurithi
mikoba ya Vincent Kompany pale
Manchester City.

3. Samuel Umtiti

Samuel Umtiti amekabiliwa na
majeraha kwa kipindi kirefu msimu
huu, kitu kilichochangia kutokuwa

-
!

na mechi nyingi za kucheza pale Bar-
celona. Baada ya kuwa na kiwango
kizuri kwenye michuano ya Kombe
la Dunia, Mfaransa huyo hajawa kwe-
nye wakati mzuri na kuna uwezekano
mkubwa sasa akalazimika kubadili
klabu.

Huku Kompany akiwa anaon-
doka, Manchester City inahitaji beki
mwenye nguvu na akili ya kucheza
kama yeye, na Umtiti anaonekana
kufiti kwenye nafasi hiyo. Kwa uw-
ezo wake dimbani na kiwango cha
mchezaji kama Kompany, anaweza
kuwa mchezaji bora zaidi wa kurithi
mikoba yake.

2. Matthijs de Ligt
Matthijs de Ligt, ni mchezaji mwe-

nye kipaji cha ukweli pale Ajax na kila
shabiki wa soka ameshuhudia jinsi
alivyozawadiwa kipaji cha kucheza
soka. Katika umri wake wa miaka 19,
amekuwa nahodha wa kikosi hicho
na kuifikisha timu yake kwenye nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, na
walikuwa wanajiandaa kutinga fainali
kabla ya kutolewa na Tottenham Hot-
spurs.

Kijana huyo amekuwa ni beki
mwenye akili na kiwango bora kabisa
dimbani. Pia amekuwa na uwezo wa
kufunga mabao na hivyo anafaa kum-
rithi Kompany pale Manchester City.

Katika mashindano yote kwa
msimu wa 2018-19, De Ligt amefunga
mabao saba kwenye mechi 55, kitu
ambacho ni bora zaidi kwa beki. Beki
huyo pia anashikilia rekodi ya kuwa
mchezaji mwenye umri mdogo zaidi
kuwa nahodha kuiongoza timu kwe-
nye hatua ya mtoano wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, ukiacha kuwa mchezaji

MABAO mawili ya Kipindi cha pili kupitia kwa Odsonne
Edouard, wakati wakishinda 2-1 dhidi ya Hearts kwe-
nye mechi ya fainali ya Kombe la Scotland [‘Scottish
Cup’l, yameifanya Celtic kutwaa mataji matatu msimu
huu kwa mara ya kwanza katika historia ya klabu hiyo.
Kabla ya juzi, tayari Celtic ilishatwaa Kombe la Ligi na
Ubingwa wa Ligi Kuu, na kwa mafanikio hayo, kocha wa
muda, Neil Lennon akatangazwa kuwa wa kudumu.

Samuel Umtiti

wa Uholanzi mwenye umri mdogo
zaidi kufunga kwenye hatua ya mtoa-
no wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Ingawa uhamisho wake unaweza
kuwa ghali, Manchester City inatak-
iwa kujipanga ili kumsajili kuweza
kuziba vizuri pengo la Kompany.

1. Kalidou Koulibaly

Beki huyu wa Napoli amekuwa kati-
ka kiwango bora kwa misimu kadhaa
iliyopita na kuisaidia timu yake kufan-
ya vizuri kwenye Ligi Kuu ya Italia, Se-
rie A. Ana ubora sawa na Kompany, na
kama Pep Guardiola akikaa chini na
kuamua kutafuta mrithi wa mchezaji
wake wa kimataifa wa Ublegiji, kwa
uhakika kabisa Koulibaly anafaa ku-
chukua nafasi hiyo.

Beki huyo kutoka Senegal
amecheza zaidi ya mechi 150 katika
klabu yake ya Napoli kwa kipindi cha
misimu mitano iliyopita kwenye Se-
rie A, ingawa amekuwa sio mfungaji
mzuri, kwani amefunga mabao 10 tu
kwenye ligi.

Amekuwa na mchango mkubwa
kwenye kikosi chake na Manches-
ter City wakimsajili mchezaji huyo
anaweza kuwa msaada mkubwa zaidi
kwao kwa kipindi hiki cha majira ya
joto na ataweza kuwasaidia vilivyo.
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» MICHEZO

NJE YA UWANJA

Messi anavyomtesa
Ronaldo Kiatu Ulaya

Lionel Messi ametwaa Kiatu
cha Dhahabu Ulaya kwa mara ya
sita shukrani kwa mabao yake
36 kwenye La Liga aliyowafungia
mabingwa wa Hispania, Barcelona
msimu huu.

Kutwaa kwa Messi kiatu hicho,
kunamfanya sasa kuwa kinara wa
ufungaji kwenye ligi tano bora
barani Ulaya kwa mwaka wa tatu
mfululizo, msimu huu akimpiku Ky-
lian Mbappe kwa mabao matatu ku-
fuatia Paris Saint-Germain kupokea
kipigo cha 3-1 dhidi ya Reims
ljumaa iliyopita wakati straika huyo
akitupia moja.

Messi pia kwa sasa ana Viatu vya
Dhahabu viwili zaidi ya nyota wa
Juventus, Cristiano Ronaldo, am-
baye mara ya mwisho alitwaa tuzo
hiyo msimu wa 2014-15.

Nyota huyo wa Kimataifa wa
Argentina mwenye umri wa miaka
31, Messi ameiongoza Barca kutwaa
taji la La Liga mara mbili mfululizo
['back-to-back’] mbele ya Atletico
Madrid na Real Madrid msimu huu.

Hata hivyo, juzi Jumamosi Messi
alishindwa kuipa Barcelona Kombe
la Mfalme [‘Copa del Rey’] kufua-
tia kukubali kipigo cha mabao 2-1
kwenye mechi ya fainali dhidi ya
Valencia.

Timu ya African Lyon ambayo imekuwa ya kwanza kushuka daraja msimu huu.

MECHI

KUUKABLA YA

] ZA MWISHC
KATIKA NAMB

——,

Na Adam Fungamwango

ILA timu kwa sasa imebakisha

mechi moja tu kabla ya kufunga

dimba la Ligi Kuu Tanzania Bara

simu wa 2018/19, unaotarajiwa

kumalizika kesho kwenye viwanja mbal-
imbali nchini.

Baada ya safari ndefu, hatimaye kila
timu imevuna ilichokipanda. Ni msimu
ambao ulizikutanisha timu 20 ambazo
zilipambana kiume kutafuta ubingwa wa
Tanzania Bara, lakini pia kuna timu hadi
kwenye mechi za kesho, zinahangaika
kubaki Ligi Kuu.

Mpaka sasa timu ya Simba ndiyo inay-
oonekana imemaliza kila kitu kwani im-
etwaa ubingwa, huku African Lyon nayo
imeshajijua kuwa imeshuka daraja.

Baada ya mechi za kesho zitajulikana
timu mbili ambazo zitashuka moja kwa
moja na timu mbili ambazo zitakwenda
kucheza mechi za mchujo maarufu kama
‘play off’ ambazo zitazikutanisha timu
hizo pamoja na timu zilizoshika nafasi
za pili kwenye Ligi Daraja la Kwanza Tan-
zania Bara kwenye Kundi A na B. Tkum-
bukwe kuwa washindi wa kwanza wa
makundi hayo, Namungo na Polisi Tanza-
nia zimepanda moja kwa moja Ligi Kuu.

Timu mbili zitakazoshinda mechi hizo
za ‘play off’, kutoka Ligi Kuu na Daraja la
Kwanza nazo zitapanda moja kwa moja
Ligi Kuu.

Kwa maana hiyo huenda timu moja au
mbili zilizoshika nafasi ya 17 na 18 zikare-
jea tena Ligi Kuu, au pia ikawa kinyume
chake, timu nyingine za Daraja la Kwanza
zikachukua nafasi.

Mwandishi wa makala haya amekusan-
ya rekodi na takwimu mbalimbali za timu
za Ligi Kuu ikiwa imesalia raundi moja tu

kuB(iamati...
- Ni idadi ya pointi ambazo Simba

imekusanya kabla ya mechi ya kesho dhi-
di ya Mtibwa kwenye Uwanja wa Jamhuri

mjaigorogoro.

= Hizi ni pointi zinazomilikiwa na
Yanga mpaka sasa ambayo nayo imebaki-
sha mechi moja dhidi ya Azam FC, ikiwa
imeshika nafasi ya pili msimu huu, huku
pointi hizo zikiilinda kwa kutofikiwa na
timu yoyote ile zaidi ya Simba ambayo

imgzipita.

lﬂ??_ Timu ya Simba imefunga idadi
hii ya mabao kwenye Ligi Kuu kabla ya
mechi ya kesho, na mpaka sasa ndiyo timu
iliyofunga mabao mengi zaidi kuliko timu
nyingine yoyote ile. Pia kiuhalisia hakuna
uwezekano wowote wa timu yoyote kesho

ku?'&idadi hiyo.
= Hii ni idadi ya pointi za Azam

FC ambazo inazo mpaka sasa. Imebakisha
mechi moja tu dhidi ya Yanga hapo kesho,
lakini pointi hizo imefanya kujihakikisha
nafasi ya tatu ambazo hazitofikiwa na
tinaI yote ile.
= Kivumbi kiko hapa, kwani idadi
hizi za pointi zinamilikiwa na timu nne
kila mmoja. Timu hizo ni Biashara United,
JKT Tanzania, Stand United na Mbao FC.
Timu hizi zote haziko salama, kwani Bi-
ashara iko kwenye nafasi ya 12, JKT Tanza-
nia 13, Stand United 14 na Mbao FC ikiwa
kwenye nafasi ya 15. Mechi za kesho ndizo

zZit a hatima yao.
ﬂ?‘ Kagera Sugar na Prisons, kila

moja ina idadi hii ya pointi, Prisons ikiwa
kwenye nafasi ya 16 na Kagera Sugar 17.
Kwa vyovyote lazima zishinde mechi za
kesho, lakini hapo hapo zikiangalia ma-
tokeo ya mechi za mwenzao ili kuikwepa
‘plﬂ > au kushuka kabisa.

“Mwadui FC, ndiyo timu iliyo
kwenye hatari zaidi ya kushuka daraja
kuliko timu nyingine yoyote ile zinazopi-
gania kujinasua. Hizi ndizo idadi ya pointi
ilizonazo, ikikamata nafasi ya 19. Ni ushin-

A
(=M

di tu ndiyo utaifanya ifikishe pointi 44 na
kama ikiwa hivyo, basi itakuwa ikiombea
t&gza Kagera Sugar, Prisons zenye pointi

na Ruvu Shooting yenye pointi 42
zipoteze mechi zao, ili yenyewe itoke kwe-

ny§§m0 hilo.
= Ni idadi ya magoli yaliyofungwa
na timu za KMC ya Kinondoni, Mbeya City
na Stand United kila moja kwenye Ligi
Kui aka sasa.

= Simba imeshinda idadi hii ya
mechi na kuwa timu iliyoshinda mechi
nyingi zaidi kuliko timu yoyote ile kwenye

Liﬁ%u mpaka sasa.
= Hizi ni idadi ya pointi ilizonazo

African Lyon, timu ambayo imekuwa ya
kwanza kushuka daraja msimu huu, iki-
kamata nafasi ya 20 kwenye msimamo wa
Ligi Kuu. 22- African Lyon ndiyo timu iliyo-
poteza mechi nyingi mpaka sasa kwenye
Ligi Kuu. Namba hii inaonyesha idadi ya
meihEmbazo tayari imepoteza.
= JKT Tanzania na Coastal Union
ndiyo timu zinazoongoza mpaka sasa kwa
kutoa sare nyingi kwenye Ligi Kuu. Namba
hii ndiyo idadi ya sare ambazo timu hizo
im a kila moja.
= Timu za JKT Tanzania, Prisons,

Ruvu Shooting na Kagera Sugar, kila moja
imghinda idadi hii ya mechi.

= Inasimama kama ni idadi ya sare
kwa timu ya Simba, idadi ya sare na mechi
zilizopotezwa na Yanga, pia ni idadi ya
meghi zilizopotezwa na Azam FC.

= Simba imepoteza idadi hii ya
mechi kati ya michezo 37 ambayo im-
echeza mpaka sasa.

= Namba hii inasimama kwa Yanga,
inayokamata nafasi hiyo kwenye msi-
mago wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

= Ni namba inayosimama kwa Simba
inayoshika nafasi ya kwanza kwenye Ligi
Kuu, lakini pia ndiyo bingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.
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Extra Time

‘ Nukuu
_ NYOTA HAWA, s
" KAMATA EURO
MIL. 100 MKONONI

LONDON, England

UKU msimu wa 2018-19 ukiwa umefikia

ukingoni, kwa sasa macho ya wapenzi

wengi wa mpira wa miguu yapo kwe-

nye kuangalia majina ya wachezaji am-
bao watasajiliwa na klabu zao.

Klabu kwa sasa zinaingia sokoni kwa ajili ya
kufanya usajili wa wachezaji wakubwa ili kuima-
risha vikosi vyao tayari kwa msimu ujao.

Idadi kubwa ya wachezaji wenye majina
makubwa wanatarajia kupamba kwenye usajili
wa kipindi hiki cha majira ya joto.

Makala haya yanakuchambuliaji wachezaji
watano ambao wanaweza kusajili kwa zaidi ya
euro milioni 100 kwa kipindi cha majira ya joto,
twende sasa...

wangu kisoka msimu huu na kwa
Arsenal, na si kwa sababu ya ku-
funga mabao, lakini katika mchezo
wangu - ukweli nimejizatiti. Tuzo
binafsi ukweli si muhimu kabisa.
Mara zote ni furaha, bila shaka,
kupokea vitu kama hivi, lakini si
kitu cha kwanza ninachowaza waka-
ti ninacheza soka. Ninataka kushin-
da kombe, kama Europa League,”
Straika wa Arsenal, Alexandre
Lacazette.

5. Paulo Dybala (Juventus)

Nyota wa Juventus, Paulo Dybala ni mmoja wa
wachezaji wengi ambao wanavumishiwa kwa
mengi kipindi hiki cha majira ya joto. Kaka wa
mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina, Gus-
tavo Dybala amebainisha wazi kwamba, mdogo
wake mwenye umri wa miaka 25, anafikiria kuon-
doka kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Italia, Se-
rie A, ili kutafuta changamoto nyingine.

Uwapo wa Cristiano Ronaldo pia umekuwa
moja ya sababu ya Dybala kuondoka kwenye
klabu hiyo. Tangu kuwasili kwa mwamba huo wa
Ureno, amekuwa na wakati mzuri na kufunga ma-
bao mengi katika klabu hiyo.

Mchezaji huyo wa Argentina
alikuwa nyota kwa Kibibi kizee
hicho cha pale Turin msimu wa

2017/18, akifunga mabao 22

na kutoa pasi za mwisho tano.
Hata hivyo, uwapo wa Ron
aldo katika kikosi cha kwanza,
kumemfanya Dybala kufunga
mabao matano tu na pasi za

mwisho nne katika mechi 28
alizowachezea ‘Bianconeri’ hao

msimu huu.

“Nimegundua mengi hapa, na nina-
hisi labda ni wakati wa kuwa na
majukumu zaidi. Ninatumai kwamba
pengine inaweza kuwa hapa Paris
Saint-Germain, hiyo itakuwa furaha
kubwa ama pengine sehemu ny-
ingine na mradi mpya,” alisema
Kylian Mbappe ambaye anawindwa
na Real Madrid, baada ya kutwaa
tuzo mbili ya Mchezaji Bora wa
Mwaka Ligue 1 naile ya Kinda Bora
wa Mwaka.

Kwa uhakika kabisa Dybala ambaye anavaa jezi
namba 10 ataondoka kipindi cha majira ya joto.
Klabu za Manchester United na Paris Saint Ger-
main ndizo zinatajwa kuwania saini yake.

Dybala kwa sasa thamani yake inatajwa kuwa

“Uchaguzi mara nyingine ni mgumu.

pauni milioni 90 (sawa na zaidi ya euro milioni — 2
102). j Siwezi kusema kila wakati, hata
. . . . ; ,/ f . kama ungependa. Wachezaji wen-
4. Antoine Griezmann (Atletico Madrid) & ; gine wanastahili pia na Aymeric
Kwa zaidi ya mwaka mmoja uvumi kuhusu hati- e & f ! - [Laporte] wa Manchester City ni Kati
i yao. Kama nisingemchagua Clement

kadhaa ametamka kuwa mshindi

Kombe la Dunia anataka kuona akichl-ég(f(v%?
nye dimba lq Santiago Barnabeu msimuy ujao.
Barcelona pia inatajwa kuwa kwenye mipa:
ngo ya kumtaka kiungo huyo.

du{(ﬁfgwmtujlibu wa ripoti, ‘Mashetani Wekun-

atakuwa tayati ku i
huyo bila euro mili(})/ni ISOTnuaChla1 ot wao

[Lenglet] wa Barcelona, angesta-
hili hilo pia. Ni fursa kwangu nina
wachezaji wengi kwa kila nafasi
ambao ni wagombea wa timu ya
Ufaransa,” Kocha wa Ufaransa, Di-
dier Deschamps akijitetea kumuita
Lenglet na kumwacha Laporte
katika kikosi chake.

ma yake pale Atletico Madrid ulikuwa ukisambaa.
Antoine Griezmann hatimaye sasa amebainisha
kwamba anajiandaa kuondoka Atletico Madrid.
Mfaransa huyu ni mmoja wa wafungaji bora kwe-
nye Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, na klabu yake
na ni vigumu kupata mrithi wake akiondoka hapo
‘Rojiblancos’.

Kwa mujibu wa vyanzo kadhaa, Griezmann
tayari amekubaliana na mabingwa wa Hispania,

Julai Mosi, mwaka huu miamba hao wa Catalu-
nya watakamilisha usajili wake.

. i ; "-"“H..‘_-ﬁ o I*{
3. Paul Pogba (Manchester United) Py |
Ole Gunnar Solskjaer anatajwa kuwa yupo | . “ -I l

bize kwenye kuhakikisha anakijenga upya

i ikosi Manchester United kipindi .
e e oo 0. Kwa uhakika Paul Pog- 2. David De Gea (Manchester United)

AP - X iki ji jot . -
FC Barcelona, ambao kipindi cha majira ya joto | hiki pha majira yaJ 5 amb taka ku- Manchester United ina an kuf: Hazard atajiun ? Ni i i i
o - - . I a wachezaji ambao anata . panga  kufanya o . e -atajlunga nayo? Ni rahisi kuijua.
kilichopita walijaribu kumsajili. Mchezaji huyu ba {] Y $tr;?ijs \Vgabaki hapcj> Kkatika dimba la Old mgr%lgeblsho m?_lkUbWﬁl ya kikosi chake kip- wake wa sasa ukifikia mV\_/lShO..RlpOtl zmal?eméf Peng}ne mchezaji huyu wa kimajtaifa wa kuwa ni mchezaji wa Real Ma-
mwenye umri wa miaka 28, anaonekana kuwa yrvraa?flord . gfle Ii i1l<1 c?a majira ya joto na huku wachezaji kwamba, raia huyo wa Hispania 1fmatfal:a klllz?bnu Ubelgiji atachez;a mchezo wake wa mwisho é(ljt?‘aa{\lﬂgé}zz\garélvlvv;ka huu na kumaliza kipindi
tayari kurithi mikoba ya mchezaji wa kimataifa Ma'ali'w a ya Mfaransa huyo yapo shakani kweg W(Zi'l'(lonekana kutaka kuondoka hapo \  doka hapo United kwa g:\]lh ya kutafu 1\? o kwa Chelsea dhidi ya Arsenal kwenye fainali ri . ell - land. Zinedine Zidane pia ana-
.+ wa Uruguay, Luis Suarez, ambaye anaonekana ¢ k nJi anaonekana kuwa anaweza kuondoka, HI?Ye imba la _Old Trafford. Bahati mbaya, ' jtakayomwezesha kushinda mataji. ii S 5 ya Kombe la Europa Jumatano, na inaone- | cha ke pale Eng eku;)va akivutiwa mno na ki-
) ' ey VAl Gl i wa haipo tayari kumuachia [ 89UKIPa wao, David De Gea pia yupo kwenye Mashetani Wekundu wameripotiwa kutaka kana kuwa ndio atafunga i tajwa kuwa amekuv e :
% kuwa sasa anaelekea mwisho. '84 huku United ikiwa haipo tay harakati za kutaka kuondoka Y iili Jasper Cillesen kama mrithi wake. wake wa kukaa | ga casmi ukurasa wango cha mchezaji huyo wa Ubelgiji. “
= Habari njema kwa kocha Ernesto Valverde ni - aondoke. kati mgumu tan- | Raia huyo wa Hispania alitua h ! . kumsajlﬁjafgr United watapigana kuhakikisha England Kwenye Ligi Kuu ya Soka ya ‘Los Blancos’ wameripotiwa k.wqmﬁa
¢ kwamba Paris Saint Germain na Manchester City | = Pogba 3m%1‘%waé<vgﬁ;zg§$%u%é$ﬁs mwaka ‘Mashetani Wekundu’ mwaka 2011 A;:Egktivvgg w;\fl?irrifb:liisha kipa huyo, lakini kama wak- Kwa rﬁujibu wa ripoti, Hazard tayari wamekubaliana 1na Chelijealgmzlalg?‘ilik;’?kﬁls
| K| . .. . Py, l k) HiGE s a . " . - 4 . " v 5 Ti - o . W, - -
zimejiondoa kwenye mbio za kumsajili msham- - %%hgsv‘gzgliolega moto. mehezaji huyo mwe- lgvenye wakati mzuri na klabu hiyo. Hata ! ishindwa itawalazimu kumuuza na‘lt.har.rglg)l shafikia uamuzi wake wa mwishg, kuﬁ?llsi et m‘h(’rg 11321}3}231(?1\3& Sualajla muda tu
v buha{: huyo na Ea?-ll o wa? kwar"nll')aTElaugr;'ma " hye umri wa miaka 26 alitamka wazi kwamba ku‘gyr?(’jgliza ameonyesha wazi kuwa anataka yake inatajwa kuwa ni zaidi ya euro miiont 1 F Uﬁndoé(la ha};;o Chelsea na sasa imebakia ¥ i?)]vlzlll r};iﬁ:zziﬁ huyo kuondoka hapo Chelsea -
watakuwa na uhakika wa kumsajili. Thamani ya hapo Old Trafford. . ) U kwa Blues hao kama wataweza ku Ny
Griezmann ni kati ya euro milioni 200 hadi 120 na ; 3“%?11;311;1%0%3%3 l<oIc)ha wa Real Madrid mara De G}el:a bado hajakubali kusaini mkataba 1. Eden Hazard (Chelsea) Ed sha. Baadhi ya ripoti zinabainisha kvl&glﬁ;!i kwa sasa.
: mpya hapo Old Trafford, huku mkataba Sawa, hatuhitaji kujua ni klabu gani Eden mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24
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Na Adam Fungamwango

AMA kuna wachezaji wenye

bahati duniani, basi kiungo

wa Kinyarwanda, Haruna Ni-

yonzima (pichani) atakuwa
mmojawapo.

Jumanne iliyopita wakati Simba
ikitwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kwa mara ya pili mfululizo,
yeye alikuwa akisherehekea kubeba
taji hilo kwa mara ya tano mfululizo.

Niyonzima tangu alipojiunga na
Simba msimu uliopita ni kama vile
yeye ndiyo amekuja na taji hilo kwani
ni mara ya pili sasa anatwaa akiwa na
Wekundu wa Msimbazi hao.

Kabla ya hapo, Niyonzima alikuwa
Klabu ya Yanga alikotoka huko akiwa
ametwaa taji hilo mara tatu mfululizo.

Kwa maana hiyo, Niyonzima am-
etimiza mataji matano mfululizo,
matatu akiwa na Yanga, na mawili ak-
iwa na Simba. Huyu unaweza kusema
kuwa ni mchezaji wa mataji.

“Naweza kusema kuwa
mimi ni mtu mwenye
bahati, tena ya kipekee
kabisa. Ninamshukuru
Mwenyezi Mungu

kwa hilo. Kwa sababu
hili kwangu ni jambo
kubwa sana. Tangu
nije Tanzania hakuna
mchezaji yeyote

wa Kigeni aliyeweza
kupata bahati kama

hii na kuweka rekodi
hii niliyoiweka mimi,”
anasema Niyonzima na
kuongeza:

“Pia nawashukuru wachezaji wen-
zangu kwa ushirikiano waliouonye-
sha kwangu kwa kuwa sikuuanza
msimu vizuri kwa sababu mbalimbali

ikiwamo majeraha na nyingine am-

bazo sitazisema hapa, lakini kwa sasa
mambo yamekwenda vizuri.”

Niyonzima alitua Tanzania kwa
mara ya kwanza mwaka 2011 na
kusajiliwa na Klabu ya Yanga na ame-
kuwa hapa nchini kwa kipindi chote
hicho.

Ifuatayo ni misimu ambayo Ni-
yonzima aliweka rekodi ambayo
baadhi ya wachezaji hata wa Bongo
wameshindwa kuipata na kuonekana
kama vile wanapishana na ubingwa,
teleza nayo hapa...

1. Msimu wa 2014/15- Yanga

Niyonzima alikuwa mmoja wa
wachezaji waliokuwa kwenye kikosi
cha Yanga kilichotwaa ubingwa
msimu wa 2014/15.

Ni msimu ambao Yanga ilimaliza
ligi ikiwa na pointi 55 kwa mechi 26 il-
izocheza, ikishinda mechi 17, sare nne
na kupoteza mechi tano. Timu hiyo
ilifunga mabao 52 na kufungwa ma-
bao 18, akifunga bao moja tu msimu
mzima.

2. Msimu wa 2015/16- Yanga

Niyonzima akiwa na Yanga alit-
waa tena taji la ubingwa wa Ligi Kuu,
akiwa na kikosi ambacho kilicheza
mechi 30 msimu huo na kushinda 12,
sare saba na kufungwa mechi moja tu.

Ni msimu ambao Yanga ilifunga
mabao 70 na kufungwa 19 tu, huku
ikikusanya pointi 73. Na msimu huu
pia alifunga bao tu.

3. Msimu wa 2016/17- Yanga

Alikuwa kwa mara nyingine tena
kwenye kikosi cha Yanga kilichotwaa
ubingwa msimu wa 2016/17 na iliku-
wa ni mara ya tatu mfululizo.

Ilicheza mechi 20, ikishinda mich-
ezo 21, sare tano, na kupoteza mechi
tano, ikimaliza mechi zake 30 ikiwa
na pointi 68. Hakufunga bao lolote
msimu huo. o —

4. Msimu wa 2017/18- Simba

Ulikuwa ni msimu wa kwanza kwa
Niyonzima akiwa na klabu yake mpya
ya Simba. Huu ni msimu wa 2017/18.
Yaani msimu uliopita.

Ni msimu ambao Niyonzima pia
alifunga bao moja, Simba ikicheza
mechi 30, ikishinda mechi 20, sare
tisa na kufungwa mechi moja. Ili-

maliza ikiwa na pointi 69 na kutwaa
ubingwa wa kwanza baada ya misimu
mitano, lakini kwa Niyonzima ukiwa
ni wa nne mfululizo kwake. Ni kama
alihama nao kutoka Yanga. Pia katika
msimu huo alifunga bao moja.

5. Msimu wa 2018/19- Simba

Niyonzima ametwaa tena ubingwa
msimu huu akiwa na kikosi cha Simba
na kuwa sasa ni mara ya tano mfu-
lulizo. Simba ilitwaa ubingwa ilipofik-
isha jumla ya pointi 91 ambazo hazi-
tafikiwa na timu yoyote ile kwenye
Ligi Kuu, lakini pia kiungo huyo akiwa
amefunga bao moja mpaka sasa.

NAJUA WAJUA

Maisha ya soka

Kiungo huyo mwenye uwezo
mkubwa wa kumiliki mpira, chenga
za maudhi na pasi za mwisho zenye
‘macho’, aliyezaliwa Gisenyi, Kusini
mwa Ziwa Kivu nchini Rwanda mwa-
ka 1990, anasema alianza kuupenda
mchezo wa soka baada ya kuona kaka
zake wakicheza, lakini shemeji yake
mmoja aliyemtaja kwa jina la Athum-
ani ndiye aliyempa moyo zaidi wa ku-
fanya vizuri.

“Kaka zangu walikuwa wachezaji
wazuri, lakini pia makosa ya eneo
hilo la nyumbani walinishawishi
nizidi kuendelea na soka, na shemeji
yangu Athumani ndiye aliyekuwa
mtu wa kwanza kuninunulia viatu vya
kuchezea,” anasema.

Safari yake ya soka ilianza mwaka
2005 alipoanza kuchezea Klabu ya Et-
incelles, kabla ya kutua Rayon Sport
mwaka 2006 na 2007 akajiunga na
Klabu ya APR zote za nchini Rwanda.

Safari yake ya soka la kulipwa nje
ya nchi ilikuwa ni mwaka 2011 al-
ipoondoka nchini kwao na kujiunga
na Yanga ya Tanzania na hajahama
nchini hapa kisoka hadi leo hii akiwa
na Klabu ya Simba.

Y

PAMOJA na Haruna Niyonzima ku-
weka historia ya kuwa mchezaji wa
kwanza wa kigeni kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu Bara mara nyingi ku-
fuatia kulibeba taji hilo mara tano,
katika kila msimu alioutwaa hadi
sasa amekuwa akifunga bao moja
kila msimu.
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ANCHESTER City imeku-

wa ikicheza kwa tofauti

kabisa ikilinganishwa na

klabu nyingine za Ligi
Kuu England kwa kipindi cha mia-
ka miwili iliyopita. Licha ya kupata
changamoto kubwa kutoka kwa Liv-
erpool, Pep Guardiola na timu yake
waliweza kutetea ubingwa huo kwa
tofauti ya pointi moja na kufanya
kuwa moja ya mbio bora zaidi za Ligi
Kuu kuwahi kutokea.

Ushindi wa mabao 6-O dhidi ya
Watford kwenye fainali ya FA, kulii-
fanya City kumaliza msimu kwa
kutwaa mataji matatu msimu huu.
Ingawa umekuwa wakati bora zaidi
wa mafanikio kwa timu.

Kiukweli Man United imeshindwa
kutamba Ulaya baada ya kutolewa
na Tottenham Hotspur kwenye robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
na hivyo kumaliza ndoto za City ka-
tika mashindano hayo.

Hata hivyo, kuondolewa kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, hakuwa-
fanyi wao kutokuwa bora. Lakini huu
ulikuwa msimu bora zaidi kwa Man
City na hapa tunaangalia vitu vitano
vya kujifunza kutoka kwa Manches-
ter City.

5. Kiwango cha dhahabu

EPL chini ya Guardiola

Tangu kuchukua mikoba ya
kuinoa Manchester City, hamasa ya
Pep Guardiola na mbinu zake zime-
kuwa ni za kuvutia zaidi. Chini ya
zama za Guardiola falsafa ya soka
yao imebadilika kabisa. Muhimu
zaidi, wachezaji wamepewa mbinu
mpya na pia kuwa na kiwango to-
fauti kabisa.

Chini ya kocha huyo raia huyo wa
Hispania, City imetwaa mara mbili
mfululizo taji la Ligi Kuu ya England.
Huku wakikaribia kufikia mabao
200 katika misimu miwili na safu ya
ushambuliaji ya City imekuwa bora
zaidi.

Kitu kimoja muhimu kwenye safu
ya ushambuliaji ya City ni kwamba
hawakubadilisha staili yao mara kwa
mara. Na ubora wao huo ukaifanya
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City kuwa kwenye kiwango bora cha
daraja la dhahabu.

4. Ederson Moraes amethibiti-
sha thamani yake

Misimu miwili iliyopita, Ederson
Moraes alipamba vichwa vya habari
wakati alipokamilisha usajili wa fed-
ha nyingi kutua hapo kwenye dimba
la Etihad. Golikipa huyu na mchezaji
huyo wa kimataifa wa Brazil, ameo-
nyesha thamani yake kuwa ni moja
ya usajili bora zaidi katika zama za
City. Tangu hapo amekuwa kwenye
kazi ya kuzuia mabao kwenye lango
la Man City.

Huku City ikiwa inapenda
kucheza kwa kushambulia kutoka
nyuma, Ederson ameonekana ku-
uelewa vizuri zaidi mfumo huo na
kuhakikisha kwamba anazuia nyavu
zake kutikiswa.

Ubora aliouonyesha Ederson
umemfanya kuwa mmoja wa mago-
likipa bora kwenye ligi hiyo. Mbrazil

huyo amethibitisha kwamba City
walikuwa sawa kutumia kiasi kikub-
wa cha fedha kwa ajili ya kumsajili

yeye.

3. Uwezo wa Aymeric Laporte

Ingawa Klabu za Ligi Kuu ya Eng-
land mara nyingi huwa hazitumii
kiasi kikubwa cha fedha wakati wa
usajili wa kipindi cha dirisha dogo
la usajili la Januari, Manchester City
ilivunja mwiko huo kwa ajili ya kum-
sajili Aymeric Laporte Januari mwa-
ka 2018. Hata hivyo, mwaka mmaoja
baadaye, kila mmoja ameona kwa
nini Guardiola aliamua kumsajili
beki huyo wa kati wa Ufaransa.

Nguvu yote ya ushambuliaji ya
Man City msimu huu, ilikuwa im-
echangia kwa kiasi kikubwa na
Laporte. Uwezo wa Laporte kuuso-
ma mchezo kwa kuijenga vizuri safu
ya ulinzi lilikuwa jambo lililoiimari-
sha zaidi timu hiyo. Kwa nyongeza
mchezaji huyo wa zamani wa Ath-
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letic Bilbao pia amethibitisha uwezo
wake wa kuchangia kwenye ufun-
gaji, kwani alitoa pasi za mwisho
tatu kwa kipindi chote cha msimu
huu wa 2018-19.

2. Bernardo Silva njiani kuwa
mchezaji bora duniani

Msimu wa 2018-19, umemalizika
kwa kuwa bora zaidi kwa Bernardo
Silva akiwa katika rangi za jezi ya
Manchester City. Huku Kevin De
Bruyne akikosa sehemu kubwa ya
msimu kutokana kuwa majeruhi,
raia huyu wa Ureno aliweza kuimi-
liki vizuri safu ya kiungo ya City na
kufanya wengi wamsahau Bruyne
raia wa Ubelgiji.

Silva ameonekana kuwa mrithi
sahihi wa David Silva. Silva alikuwa
na kipindi bora hapo City, lakini sasa
muda wake unaoonekana kuelekea
ukingoni na yeye ndiye anayeone-
kana haswa kuwa mrithi wake.

Akiwa na mabao 13 na pasi za
mwisho 13 kwenye mashindano
yote msimu huu, Silva amejipam-
banua yeye mwenyewe kama ana
miaka mingi zaidi ya kuendelea
kuwa bora zaidi.

1. Man City itaendelea kunya-
tia ubingwa wa Uefa msimu ujao

Kwa ligi zote za nyumbani Man-
chester City imetawala tangu ujio
wa Guardiola, lakini jambo moja ni
kwamba wameshindwa kutamba
Ulaya. Msimu huu walijipanga kufi-
ka mbali, lakini wakaishia mikononi
mwaka Tottenham Hotspur kwenye
hatua ya robo fainali.

Hata hivyo, staili ya uchezaji ya
City chini ya Guardiola, inaonekana
ni wazi kwamba msimu ujao wa-
naweza kulibeba taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kama wataendelea na
falsafa ile ile ya uchezaji.

Ingawa kwa sasa wanakabiliwa na
uwezekano wa kufungiwa kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya kutokana na
kuvunja sheria ya haki ya usajili, wa-
naweza kuwa moja ya washindani
wa taji hilo msimu ujao.
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LICHA ya kuhitimisha msimu wa Ligue

1 kwa kichapo cha mabao 3-1 dhidi ya
Reims wiki iliyopita, bao lao pekee kupi-
tia kwa Kylian Mbappe katika dakika ya
59, linawafanya mabingwa Paris Saint-
Germain kuwa timu ya kwanza Ligi Kuu
Ufaransa kuweza kucheka na nyavu
katika mechi zote 38.




HUKU msimu wa 2018-19 ukiwa ume-
fikia ukingoni, kwa sasa macho ya
wapenzi wengi wa mpira wa miguu yapo
kwenye kuangalia majina ya wachezaji
ambao watasajiliwa na klabu zao.

Klabu kwa sasa zinaingia sokoni kwa...

Uk. 16-17

.. KWA NINI NI
y MWAKA'WA
VAN DLJK

LONDON, England

UKU mismu wa 2018/19 ukifikia

mwisho, mazungumzo yote kwa

sasa ni nani atakuwa mchezaji bora

msimu huu. Inaonekana wachezaji
kwa sasa wanafikiri kutwaa Ballon d’'Or na
wote wamekuwa kwenye kiwango bora kabisa
na timu zao. Messi amekuwa katika moja ya
msimu wake bora kabisa, huku Virgil van Dijk
akiifanya safu yake ya ulinzi kuwa kwenye ki-
wango cha kuvutia pale Liverpool.

Messi amekuwa hazuiliki mbele ya goli, la-
kini Van Dijk amekuwa mzuri zaidi kwenye
kulinda lango. Hakuna mchezaji yeyote aliy-
empiga chenga kirahisi msimu huu!

Ingawa kutakuwa na mshangao mkubwa
kama Messi atashinda tuzo yake ya sita ya Bal-
lon d’Or msimu huu, lakini kiwango cha Van
Dijk sio cha kukipuuzia. Hapa tunaangalia
sababu tatu kwa nini Van Dijk atakuwa na na-
fasi kubwa ya kushinda tuzo hiyo msimu huu
na kuwa beki wa kwanza tangu Fabio Canna-
varo alipoitwaa miaka 12 iliyopita:

1. Amekuwa kwenye kiwango Kkisicho-
shuka kwa klabu na nchi

Katika mechi zake 59 ambazo Van Dijk
ameichezea klabu yake na nchi msimu huu, ni
vigumu kushuhudia kwamba amekuwa kwe-
nye kiwango kibovu. Kiwango chake kwa ku-
toshuka msimu huu kimemfanya kuwa mmoja
wa mabeki bora zaidi wa kati.

Amecheza mechi zote za Ligi Kuu kwa Liv-
erpool na kiwango chake kimemfanya kuwa
mchezaji bora wa mwaka wa Ligi Kuu ya Eng-
land. Katika mechi zote, Van Dijk amekuwa
beki bora, akizuia mipira kwa kichwa pia.
Hakuna hata mchezaji mmoja aliyeweza kum-
piga chenga kirahisi Mholanzi huyo msimu
huu!

Amekuwa pia asiyeshuka kiwango ka-
tika mechi zake za kimataifa kwa nchi yake.
Baada ya Uholanzi kushindwa kufuzu kwenye
Kombe la Dunia mwaka 2018, Van Dijk ameku-
wa sehemu ya mafanikio kwa kikosi hicho cha
Uholanzi. Sasa wapo kwenye nafasi nzuri ya
kufuzu Euro 2020 na pia wako kwenye nusu
fainali ya Kombe la Ligi ya Mataifa ya Uefa.

Yeye na De Ligt wametengeneza safu imara
zaidi ya ulinzi kwa nchi yao. Kama Van Dijk
ataweza kushinda Kombe la Ligi ya Mataifa
ya Uefa na Messi akashindwa kuibeba Argen-
tina kwenye Copa America, hivyo Van Dijk
anaweza kuwa na nafasi nzuri ya kushinda
tuzo hii.

2. Beki bora wa kati

Siyo tu Van Dijk anajulikana kwa uwezo
wake wa kuwazuia washambuliaji wakali,
lakini pia anajulikana kwa uwezo wake wa
kucheza pasi nzuri. Ana uwezo mzuri kwenye
kucheza soka kwa ulinzi wa kisasa.

Anaweza kutengeneza pasi na kupandisha
mashambulizi kwa timu yake. Alitoa pasi ya
mwisho kwenye mchezo wa nusu fainali ya
Ligi ya Mabingwa dhidi ya Bayern Munich
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msimu uliopita. Amekuwa ni beki sio wa
kuzuia mashambulizi bali pia kutengeneza
mashambulizi.

Amekuwa akitengeneza safu imara ya ul-
inzi kwa Liverpool msimu huu. Kama ukiil-
inganisha safu ya ulinzi ya Liverpool na timu
nyingine, basi tangu kuwasili kwa Van Dijk
kuimeifanya kuwa katika wakati mzuri zaidi
msimu huu. Ameitengeneza safu imara zaidi
ya ulinzi kwa upande wa Liverpool. Na pia
ameisaidia timu yake ya Liverpool kucheza
mechi 21 bila kuruhusu bao kwenye Ligi Kuu.

Pia ameweza kuiimarisha safu ya ulinzi
ya Liverpool kwa ‘upatina’ wake mzuri na
mabeki Lovren na Matip. Uchezaji wao wa
pamoja umeifanya klabu hiyo kuwa kwenye
kiwango bora zaidi barani Ulaya.

3. Ameisaidia Liverpool kutinga fain-
ali Uefa kwa mara ya pili

Tangu kuwasili kwa Van Dijk, Liverpool
imeweza kufuzu kucheza fainali ya Ligi ya
Mabingwa mara mbili na kumaliza nafasi
ya pili kwenye mbio za Ligi Kuu ya England
ikipitwa kwa pointi moja tu dhidi ya ma-
bingwa Manchester City. Pengine wanaweza
kuwa wafalme wa Ulaya kama wakiifunga
Spurs kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-

Van Dijk amecheza kama nguzo kuu ya
mafanikio ya kikosi cha Kocha Jurgen Klopp.
Alisimama kama nguzo muhimu kwa kikosi
- hicho msimu huu. Kwa uwapo wake, wame-

Van Dijk onyesha kuwa na safu imara zaidi ya ulinzi
par<i~ ra uwapo wa Robertson, Alexander
Arnold na Allison pale golini.

Kama Liverpool itafanikiwa kuifunga
Spurs kwenye fainali, watashinda taji lao la
sita la Ligi ya Mabingwa Ulaya na kwa uhaki-
ka kabisa Van Dijk atakuwa na nafasi kubwa
ya kushinda tuzo ya mchezaji bora wa mwa-
ka wa dunia.

/

MABAO mawili ya Robert Lewandowski na moja

la Kingsley Coman katika ushindi wa 3-0 kwenye
mechi ya fainali ya Kombe la DFB-Pokal dhidi ya
RB Leipzig juzi, yamemfanya Kocha wa Bayern Mu-
nich, Niko Kovac kuwa kocha wa kwanza kutwaa
taji hili mara mbili mfululizo [‘back-to-back’], baada
ya mwaka jana kulibeba kwa kuichapa Eintracht
Frankfurt mabao 3-1 kwenye mechi ya fainali.
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HABARI MBEYA
[

Ma-DC
Nvanda za
Juu kujadili
utunzaji
misitu

WAKUU wa wilaya kutoka
mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini pamoja na wa-
tumishi kutoka Wizara za Ma-
liasili na Utalii, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi) wameku-
kuweka utaratibu utakaosa-
idia utunzaji wa rasilimali za
misitu.

Majadiliano hayo yalifanyi-
ka juzi jijini Mbeya ikiwa ni
utekelezaji wa randama ya
makubaliano ya usimam-
izi wa rasilimali za misitu,
pamoja na utawala bora vali-
yofanyika mwezi Mei, 2016.

Majadiliano hayo yalikuwa
na lengo la kuweka ushiriki-
ano mzuri kwenye rasiliamli
za misitu nchini ili kuondoa
changamoto mbalimbali
zinazoikabili sekta ya misitu
ikiwamo ukataji holela wa
miti na uchomaji.

Mgeni rasmi katika majadil-
jano hayo, Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila,
alisema kila mmoja akitimiza
wajibu wake changamoto ya
uharibifu wa mazingira itak-
wisha na rasilimali za misitu
zitatunzwa.

Alisema baadhi ya wa-
nanchi wanavamia misitu
kwa sababu ya usimamizi
mdogo wa utunzaji misitu, al-
iwataka watumishi na wadau
wote wa misitu kusimamia
vyema sheria zinazokataza
uharibifu wa misitu.

“Nawaomba watumishi na
wakuu wa wilaya na wadau
wengine wa misitu kuendelea
kutoa elimu ya utunzaji misi-
tu hasa kwa jamii za wafugaji
na wakulima ambao mara
nyingine wamekuwa wakiva-
mia misitu kwa manufaa ya
Kizazi cha sasa na baadaye,”
alisema Chalamila.

Meneja wa Wakala wa
Misitu Tanzania, Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Ebran-
tino Mgiye, alisema Tanzania
ina jumla ya hekta milioni 48
Za misitu.

Alisema ili kutunza hekta
hizo milioni 48 serikali
iliamua kuwashirikisha vion-
gozi na idara nyingine ili
kuongeza nguvu ya pamoja
katika utunzaji misitu nchini.

Alisema idadi hiyo ya
hekta za misitu ni kubwa,
lakini ushirikiano unahitaji ili
kila mmoja kwa nafasi yake
ahakikishe hakuna uvamizi
wa misitu wala uchomaji.
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Waziri

wa Afya,
Maendeleo
ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Wa-

toto, Ummy
Mwalimu, ak-
iwa kwenye
harambee ya
uchangiaji
wa ujenzi wa
jengo la ofisi
ya chama
hicho, Wilaya
va Tanga ili-
yoendeshwa
na Katibu

wa Itikadi na
Uenezi Taifa,
Humphrey
Polepole, Sh.
milioni 18.5
zilikusanywa.
PICHA: DEGE
MASOLI

Chalamila awaonya wanunuzi tumbaku holela

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ameagiza wa-
tumishi wa umma ambao wa-
nanunua tumbaku kwa njia za
panya na wakulima wanaouza
wakamatwe na kufikishwa kwe-
nye vyombo vya sheria ili ku-
dhibiti hujuma dhidi ya taasisi
za kifedha, vyama vya msingi
pamoja na kampuni zinazo-
nunua zao hilo kisheria katika
Wilaya ya Chunya.

Aliyasema hayo juzi wakati
akifungua soko la pamoja la
Zao la tumbaku lilipo ka-
Mamba, wilayani Chunya na
kuagiza Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya, kuchukua
hatua  za kisheria kwa wa-
tumishi na wakulima wanaolala-
mikiwa kuzihujumu taasisi za
kifedha kutolipa madeni.

Alisema wakulima hao hulazi-
mika kuuza tumbaku zao kwa
njia ya panya ili kukwepa kulipa
madeni kwenye taasisi za kifed-
ha na matokeo yake kuziingizia
hasara kutokana na kushindwa
kujiendeleza na  kukopesha
watu wengine na mwanya huo
hutumia watumishi wa umma
kununua tumbaku hizo kwa bei
wanazotaka wao.

“Mtumishi yeyote atakaye-
bainika ananunua tumbaku kwa
njia ya panya nasema akamatwe
na vyombo vya sheria kama wa-
naona biashara ya tumbaku ni
nzuri basi waingie kwenye soko
la ushindani kupitia vyama vya
ushirika, nahitaji wakulima wan-
ufaike, pia taasisi za kifedha am-
bazo zinawakopesha wakulima
nazo zipate faida kwa kurejesh-
ewa madeni yake,” alisema
Chalamila.

Aidha, alisema serikali kwa
kushirikiana na wadau wen-

gine wa tumbaku wanaendelea
na jitihada za kutafuta soko la
uhakika la tumbaku ili kuwanu-
faisha wakulima kwa kuuza kwa
bei nzuri ikilinganishwa na ilivyo
sasa.

Alisema katika mazao men-
gine ikiwamo kakao, wakulima
wamenufaika kwa kuwa kilo
moja inauzwa kuanzia Sh. 5000
jambo ambalo limekuwa na tija
kwa mkulima kuendesha maisha
yake.

Aliwashauri wakulima wa
tumbaku wilayani Chunya kuz-
ingatia kanuni bora za kilimo
kuanzia kupanda mpaka kuvu-
na, ili mazao yao yaendane na
soko la ushindani.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya, Bosco
Mwanginde, aliwataka wakulima
wa tumbuka kuendelea kuuza
zao hilo kwa pamoja kupitia vy-
ama vya ushirika.

Risala ya Chama cha Wakulima

wa Tumbaku (Chutcu), ambayo
ilisomwa na Daniel Mpigasupi,
kimelalamikia ucheleweshwaji
wa pembejeo za kilimo usioen-
da sambamba na msimu wa zao.

Alisema kucheleweshwa kwa
pembejeo za kilimo kunakwami-
sha wakulima wa tumbaku kuli-
ma kwa wakati na matokeo yake
hulima msimu ambao hauna ma-
vuno mazuri.

Mrajisi wa vyama vya ushirika
Mkoa wa Mbeya, Angela Magan-
ga, alisema serikali inaendelea
na jitthada za kuwaunganisha
wakulima kupitia vyama vya
ushirika ili kupanga bei na kuuza
mazao yao kwa pamoja.

Alisema Mkoa wa Mbeya una
vyama vya ushirika zaidi ya 17 na
lengo ni kuhakikisha wakulima
wote wanaunganishwa na vyama
hivyo ili waendelee kunufaika
na mazao yao, aliwataka vion-
gozi wa vyama vya ushirika kuwa
waadilifu.

‘Mifumo ya tozo za kodi imepitwa na wakati’

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, amesema
ipo haja kwa serikali kufanya
Marekebisho ya Sheria za tozo
za kodi kwa wafanyabiashara
na wakulima ili kuongeza tija na
faida katika shughuli zao.

Chalamila alitoa rai hiyo jana
Jijini Mbeya, wakati wa mkutano
wa majadiliano ya namna ya
kuboresha biashara kupitia mi-
jadala ya pamoja baina ya sekta
binafsi na watendaji wa serikali
wakiwamo wakuu wa wilaya,
wakurugenzi wa halmashauri,
wenyeviti wa  halmashauri,
maofisa biashara kutoka mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini, chini ya
Mpango wa Kuendeleza Mifumo

ya Kimasoko ya Kilimo nchini
(AMDT).

Alisema mazingira ya kibi-
ashara nchini  yanakwenda
sambamba na mifumo ya ma-
boresho ya kodi na kwamba ya
sasa bado ni ile ya miaka 1990 na
imepitwa na wakati.

“Mifumo ya maboresho ya
kodi haikwepeki, tusikwepe ku-
zungumzia maboresho ya mi-
fumo ya kodi ili kuleta tija nina
amini tukifanya maboresho
ya mifumo ya sheria za kodi
zetu kutoka mifumo ya zam-
ani na kuanzisha mipya itaon-
doa manunguniko,” alisema
Chalamila.

Alisema kuwa bado kuna ka-
sumba ya watu kuzungumza
zaidi kuliko vitendo kwenye
masuala ya msingi jambo am-

balo linakwamisha juhudi za
wananchi kama vile wakulima
kuhamasisha kulima kwa wingi,
lakini wanakosa masoko na
mazao yao kuharibika.

Chalamila alisema viongozi
wanaohamasisha wakulima kuli-
ma kwa wingi lazima wawaan-
dalie na masoko ya uhakika ili
wayauze mazao.

Mtaalamu wa Uboreshaji Maz-
ingira ya Biashara wa chini ya
Mpango wa Kuendeleza Mifumo
ya kimasoko ya Kilimo nchini
(AMDT), Tertula Swai, alisema
lengo ni kuongeza kipato na
fursa za ajira kwa Watanzania
wa rika zote hususani walioko

Alisema kupitia programu
hiyo wanakwenda kutengen-
eza mifumo ya masoko, uzal-

ishaji mbegu na uuzaji pembe-

jeo pamoja na mfumo wa utoaji

huduma.

“Mpango huo una vipengele
viwili ambavyo ni kuboresha
mnyororo wa thamani kwa
mazao ya mahindi, mikunde na
alizeti na kuboresha mazingira
ya biashara,” alisema Swai.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Iringa, Steven
Mhapa, alisema mabaraza ya bi-
ashara yanawasaidia zaidi madi-
wani kuwajengea uelewa na ku-
sababisha elimu kwa wakulima

Alisema mijadala inayoan-
daliwa na AMDT iwafikie na
wanahangaika na masuala ya
masoko licha ya kuwa wanazali-
sha kwa wingi.
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Watakiwa
kutumia umeme
kujikwamua
Kiuchumi

Na Renatha Msungu, MPWAPWA

NAIBU Waziri wa Nishati,
Subira Mgalu, amewataka wa-
wameshafikiwa na huduma ya
umeme, kutumia kuendeleza
biashara zao ili waweze kujiinua
kiuchumi.

Mgalu alitoa kauli hiyo juzi,
wakati akiwasha umeme katika
wilayani Mpwapwa mkoani
Dodoma.

Subira alisema kwa sasa haku-
na sababu ya wao kushindwa
kufanya biashara zao kutokana
umeme.

“Naomba wananchi muendelee
kuunganisha umeme lengo Kila
nyumba iwe na umeme,” alisema
Mgalu.

Alisema kinachotakiwa kwa
sasa ni kila mmoja kutafuta hela
ya kuunganisha umeme kwa ajili
ya matumizi ya nyumbani na
biashara zao.

Aliagiza Shirika la Umeme
nchini (Tanesco), wilayani humo
kuhakikisha wanagawa kifaa cha
Umeme Tayari (UMETA) kwa wa-
nanchi wa eneo hilo ili iwe rahisi
kuunganisha katika nyumba zao.

Alisema UMETA inasaidia
hususan kwa wale wenye ujenzi
wa nyumba ndogo ambazo ni
rahisi kwao kuwashiwa.

Alisema kama serikali wa-
nahitaji hadi kufikia Desemba

vinakuwa na umeme, lengo ni
nchi nzima,” alisema Mgalu.

Naye Mbunge wa Jimbo la
Kibakwe, George Simbachawene,
aliishukuru serikali kwa kuweka
jimbo lake.

Alisema awali wananchi wa
Chibwegere walikuwa wakipiga
kelele kutaka umeme, lakini kwa
sasa ana imani biashara ya sa-
maki na vinywaji zitakuwa bora
kuliko ilivyokuwa awali.
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Neema kwa wasichana shuleni, mtaani

Na Paul Mabeja, BAHI

LI kupunguza maambukizi
mapya ya virusi vya Ukimwi
kwa vijana wenye umri kati
ya miaka 15 hadi 24, serikali
imezindua mradi wa kuwawez-
esha wasichana wenye rika hilo
waliopo shuleni na mitaani.

Mradi huo wa miaka mitatu
wa timiza malengo, unalenga ku-
wafikia wasichana waliopo shu-
leni 15,954 ambao watanufaika
kwa kupata fedha Sh. 25,000 kila
mwezi.

Aidha, upande wa wanawake
vijana waliopo mitaani 14,295
watanufaika kwa kufundishwa
stadi za maisha ikiwa ni pamoja
na uanzishaji wa biashara ndog-
ondogo. Akizungumza katika
uzinduzi wa mradi huo jana uli-
wilayani Bahi, Mkurugenzi Mkuu
wa Tume ya Taifa ya Kudhibiti
Ukimwi nchini (Tacaids) Dk.
Leonard Maboko, alisema mradi
huo ni wa majaribio katika mikoa
mitatu na halmashauri 10 nchini.

Alisema, mradi huo umekuja
kutokana na takwimu kuonye-
sha maambukizi mapya ya virusi
vya Ukimwi kwa vijana wa umri
huo kuwa ni asilimia 40, huku
kati yao wasichana ni asilima 80
ya maambukizi yote.

Alibainisha kuwa lengo la
mradi huo ni kuwawezesha wasi-
chana walio katika rika la balehe
shuleni pamoja na wanawake vi-
jana waliopo mitaani ili waweze
kuondokana na vishawishi vi-
takavyowasababishia kupata
maambukizi.

Dk. Maboko alisema fedha wa-
natakazopatiwa wasichana wa
shuleni zitawasaidia kujikimu
katika mahitaji mbalimbali iki-
wamo kujinunulia taulo za kike.

“Hawa walengwa wa shuleni
watapata Sh. 25,000 kila mwezi
kwa miaka mitatu ambazo zi-
tawasaidia kujikimu katika ma-
hitaji mbalimbali kwa kununua
taulo za kike na mabhitaji men-
gine ya shule,” alisema.

Alifafanua kuwa kwa upande
wa wanawake vijana waliopo nje

ya mfumo wa shule wao watanu-
faika kwa kufundishwa stadi za
maisha kwa kutengeneza mpan-
go wa biashara.

“Wanafundishwa na kuandaa
mpango wa biashara kwa ku-
saidiwa na maofisa ugavi na aki-
wasilisha huo mpango anapati-
wa asilimia 60 ya fedha kwa ajili
ya kuanza biashara na baadaye
atafuatiliwa akionekana anafan-
ya vizuri anamaliziwa asilimia
40 iliyobaki, na kama mpango
wake utakubalika anapata fedha
isiyozidi Sh. 400,000 ambacho
siyo haba katika mtaji wa biasha-
ra kwa kuwa kuna watu walianza
na Sh. 10,000,” alisema.

Naye, Katibu Mkuu, Ofisi ya
Waziri Mkuu Sera, Uratibu na
Uwekezaji, Dorothy Mwaluko,
aliwataka walengwa katika mra-
di huo kuitumia fursa hiyo kika-
milifu.

“Mliopo shuleni mtumie mra-
di huu kikamilifu ili muweze ku-
fikia malengo yenu katika elimu,
lakini kwa wale wa mitaani
mnatakiwa kutumia vipaji vy-

enu mlivyojaliwa ili muweze ku-
jishughulisha katika kuanzisha
biashara ili mjikimu kimaisha,”
alisema.

Mmoja wa wanafunzi ya Shule
ya Msingi Chikola, Maria Severin,
alisema tangu kuanza kwa mradi
huo umewezesha kuongeza ma-
hudhurio shuleni kutokana na
kupata mabhitaji yote.

Alisema fedha hizo zimewa-
saidia kununua sare za shule,
madaftari pamoja na taulo za
kike ambazo awali zilikuwa zin-
achangia wao kukosa vipindi kila
mwezi.

“Hivi sasa tunashiriki vipindi
vyote shuleni kutokana na ku-
patiwa fedha kiasi cha Sh. 25,000
kila mwezi ambazo tunazitumia
kununua mahitaji yetu mbalim-
bali na imetusaidia kujiepusha
na vishawishi mitaani,” alisema.

Mradi huo unatekelezwa kati-
ka mikoa ya Dodoma, Singida na
Morogoro katika halmashauri za
Bahi, Kongwa, Mpwapwa, Ulan-
ga, Malinyi, Singida Dc, Iramba,
Kilombero na Kondoa Mjini,

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NMB, Albert Jonkergouw, katika futari iliyoandaliwa na
Benki ya NMB kwa masheikh wa mikoa ya kanda ya kati, wazee wa Dodoma, wabunge, viongozi wa dini, wananchi, wawakilishi wa taasisi
mbalimbali na wafanyakazi wa NMB kwenye hoteli ya Dodoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jafo asisitiza utoaji wa asilimia 10 ya mapato

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo,
amezitaka halmashauri nchini ku-
hakikisha asilimia 10 ya mapato
yao ya ndani inapelekwa moja kwa

moja kwenye vikundi vya wa-
nawake na vijana na watu wenye
ulemavu ili kuwainua kiuchumi.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa
wiki katika hafla ya kukabidhi hun-
di ya Sh. bilioni 1.06

kutoka katika mapato ya ndani

ya Jiji la Dodoma kwa mwaka wa
fedha 2018/19 kwa vikundi 201.
Alisema kuwa jiji hilo linafanya
vizuri katika utoaji wa fedha hizo
na kuzitaka halmashauri zingine
zihakikishe zinatoa fedha hizo kwa
wakati kwa vikundi hivyo.
“JijilaDodoma limekuwa la mfa-
no katika mambo mengi kuanzia
ukusanyaji wa mapato wameongo-
za katika pato ghafi na leo hii wam-
etekeleza kwa vitendo Sheria ya
Fedha ya Serikali za Mitaa Sura Na,
290, kifungu 37A na kanuni zake
7a utoaji na usimamizi wa mikopo

kwa vikundi vya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu za mwaka
2019,” alisema.

Aliutaka uongozi wa jiji hilo ku-
kaa pamoja na wadau kubuni na
kuanzisha mradi mkubwa ambao
utaweza kuwanufaisha makundi
maalumu ambao utatekelezwa
kwa kutumia asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani. “Unajua wananchi
wetu wanataka kufanikiwa katika
biashara na pia wanapendelea bi-
ashara kubwa, hivyo mkibuni mra-
di mkawatengenezea vizuri kisha
mkawakabidhi kama sehemu ya

mkopo itawajenga na kubadilisha
maisha yao kuliko kila siku kuwapa
fedha ni vyema wakati mwingine
mkawapa vitega uchumi,” alisema.
Naye, Meya wa jiji hilo, Prof. Da-
vis Mwamfupe, alisema pamoja na
jiji kutoa mikopo hiyo pia wamean-
za kutafuta vyuo vya kutoa ujuzi
na maarifa zaidi kwa wanufaika wa
mikopo ili iweze kuwa na tija zaidi.
Awali, Mkurugenzi wa jiji hilo,
Godwin Kunambi, alisema kiasi cha
zaidi ya Sh. bilioni 2.6 zilitengwa
kwenye bajeti ya mwaka wa fedha
2018/19 na kwamba Sh. bilioni 1.79

kimeshatolea katika kipindi cha
mwezi Julai hadi Desemba 2018.

“Fedha za vikundi unazokabidhi
leo kiasi cha shilingi

1,062,500,000 zinaifanya Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma kwa
mwaka wa fedha 2018/19 kutoa
mikopo ya jumla ya Sh. bilioni 2.8
sawa na asilimia 109.6 ya malengo
tuliyojiwekea,” alisema Kunambi.

Alieleza kuanzia mwaka 2015/16
mpaka sasa ni vikundi 1,020 vy-
enye jumla ya wanachama 10,200
vimenufaika vikiwa na mzunguko
wa jumla ya Sh. bilioni 34.
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Mkuu wa Kitengo
cha Wateja
Wadogo na Kati
wa Benki ya
Exim Tanza-
nia, Andrew
Lyimo (kulia),
akizungumza

na baadhi ya
wateja wa benki
| hiyo pamoja na
i wageni waalikwa
: wakiwamo Wa-
| ziri wa Habari,

1 Michezo, Utalii
na Mambo ya
Kale wa Zanzi-
bar, Mahamoud
Thabit Kombo na
Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais

na Mwenyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi, Issa
Haji Ussi, wakati
wa hafla ya
futari mwishoni
mwa wiki kwa
ajili ya wateja
wa benki hiyo

= Zanzibar. MPI-
GAPICHA WETU

WB yafurahishwa utekelezaji miradi ya Tasaf

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BENKI ya Dunia (WB) im-
eridhishwa na utekelezaji wa
miradi ya maendeleo Tasaf
visiwani Zanzibar na kujionea
maendeleo yaliyopatikana kwa
walengwa wa mradi huo.

Akizungumza baada ya kuwa-
tembelea walengwa wa mradi
Mkoa wa Kusini Unguja, Mwakil-
ishi wa benki hiyo Muderius Ab-
dillah, alisema amefurahishwa
kuona fedha zilizotolewa zime-
tumika kama ilivyokusudiwa.

Alisema amefurahishwa kuo-
na jinsi walengwa wa mradi huo
walivyopiga hatua kimaendeleo
kwa kujikomboa kiuchumi na
kupunguza hali ya umaskini.

“Kwa kweli nimefurahi sana
nimewaona walengwa jinsi wal-
ivyoanzisha miradi mbalimbali
ya maendeleo hongereni sana,”
alisema.

Mwakilishi

huyo  akiwa

ameambatana na wenzie kuto-
ka Benki ya Dunia, alisema hivi
sasa wapo katika mkakati wa
kuhakikisha benki hiyo inatoa
fedha nyingine ili kuendelea na
Tasaf kwa awamu ya pili.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais Zanzibar,
Mohamed Aboud Mohamed,
alisema kuna mafanikio makub-
wa katika kaya zinazonufaika na
mfuko wa miradi ya maendeleo
kwa jamii Tasaf chini ya ufadhili
wa benki hiyo, Zanzibar.

Alisema kwa kipindi kirefu
baadhi ya wananchi katika mae-
neo ya visiwani Zanzibar wali-
kuwa katika hali duni ya umas-
kini, lakini baada ya uwapo wa
miradi hiyo maisha yao yame-
badilika kutoka hali duni na
kuwa wenye kujiweza.

Aboud alisema licha ya maen-
deleo makubwa kupatikana
kwa wananchi, lakini pia kuna
idadi kubwa ya baadhi ya wato-
to walishakataa kwenda shule,
lakini kupitia mradi huo watoto

hao walifanikiwa kurudi na hadi
sasa wapo shuleni wanaendelea
na masomo.

“Hivi sasa kinamama wame-
kuwa wakulima wa mazao
pamoja na miti ya biashara sam-
bamba na shughuli tofauti za
ujasiriamali na wamekuwa mfa-
no kwenye jamii zetu,” alisema.

Aidha, aliuhakikishia ujumbe
wa Benki ya Dunia kuwa seri-
kali itaendelea kuwa makini na
kuhakikisha kila mradi unao-
tolewa na Tasaf kwa ufadhili
wa benki hiyo unaratibiwa na
kufanikiwa ipasavyo kwa lengo
la kuwasaidia wengi.

Baadhi ya wanufaika wa mi-
radi hiyo katika shehia ya Kito-
gani walisema kuna mabadiliko
makubwa ya kimaendeleo.

Mmoja wa wanafuaika hao,
Mwatima Ameir, alisema licha
ya uwapo wa mafanikio hayo,
bado wanakabiliwa na changa-
moto mbalimbali katika eneo
hilo ikiwamo ukosefu wa maji
ya uhakika ambayo yangeweza

kuwasadia katika kilimo cha
umwagiliaji.

Aidha, alisema watahitaji
wataalamu wa kilimo ili waweze
kupatiwa elimu hasa pale
mashamba yao yanaposhambu-
liwa na wadudu waharibifu.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi Mtendaji wa Tasaf, Ladislaus
Mwamanga, alisema kutokana
na mafanikio makubwa ya mi-
radi mbalimbali, Benki ya Dunia
kwa kushirikiana na serikali zote
mbili wamekubali kuendelea na
ufadhili wa miradi mingine kwa
awamu ya miaka minne ijayo.

Alisema hayo yote yamekuja
kutokana na uwajibikaji mkub-
wa unaofanywa na serikali kwa
kuhakikisha wanufaika wa mi-
radi hiyo wanafanya yale yanay-
otakiwa.

Hata hivyo, aliwataka wanu-
faika hao ambao tayari wame-
jiweza kuachia wengine ambao
bado hali zao ni duni kimaisha
kwa lengo la kutoka kwenye
umaskini.

Tamwa yaomba mashahidi kujitokeza ukatili wa Kijinsia

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR
CHAMA cha Wanahabari
Wanawake Tanzania(Tamwa),

kimeiomba jamii kutoa ushiriki-
ano wa kutosha kuhakikisha
mashahidi wa vitendo vya kika-
tili dhidi ya wanawake na wato-
to wanafika katika vyombo vya
sheria ili haki iweze kupatikana.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari, Mkurugenzi wa
Tamwa Zanzibar, Dk. Mzuri Issa,
alisema zaidi ya kesi 17 zimeri-
potiwa ndani ya miaka mitatu
(2016 - 2019) kwa wanawake
kufanyiwa ukatili hadi kufa iki-
wamo kubakwa, lakini hadi sasa
hukumu za kesi hizo hazijatoka

kutokana na kile kinachoelezwa
kutokujulikana kwa wahalifu.
Alieleza kuwa madai ya kesi
ya ubakaji wa kundi iliyotokea
Novemba mwaka jana huko
Bungi, Mkoa wa Kusini Unguja
dhidi ya mwanamke wa miaka
35, imekuwa tofauti baada ya
watuhumiwa wapatao watano
kushikiliwa na kuwekwa ru-
mande. Alisema hayo ni maen-
deleo katika utafutaji wa haki na
kulinda heshima ya mwanamke
na mtoto katika jitihada za kuko-
mesha vitendo vya udhalilishaji.
“La kusikitisha katika kadhia
hiyo ni kuwa yule aliyedaiwa
kubakwa ameshindwa kuende-
lea na kesi jambo ambalo linat-
ishia mwendelezo wa kesi hiyo,”

alisema.

Alieleza kuwa kwa mujibu wa
taarifa za vyombo vya habari,
Mei 8, mwaka huu, wakili wa
upande wa utetezi, Juma Kum-
ba, alidai kawa mwathirika huyo
amekuwa akishindwa kufika
mahakamani kila tarehe ya kesi
na hivyo kuitaka mahakama
kutoa hati ya kukamatwa am-
baye ndiye shahidi muhimu ka-
tika kesi hiyo au kesi iondolewe
mahakamani.

Dk. Mzuri alisema endapo
kesi hiyo itafungwa itakuwa ni
pigo kubwa kwa watetezi wa
haki na jamii kwa ujumla kwa
vile kutasababisha kutotolewa
hukumu stahiki kwa wabakaji
na kudumaza jitihada za ku-

walinda wasio na nguvu wala
hatia wakiwamo wanawake na
watoto.

“Ni imani yetu kuwa jamii
itafanya jitthada mbalimbali
kuhakikisha kuwa shahidi huyo
muhimu katika kesi hii anapa-
tikana na kushauriwa kufika
mahakamani hapo, mahakama
itakapokaa tena tarehe 27 Mei,
mwaka huu,” alisema.

Aidha, alisema ni vyema pia
vyombo vya sheria ikiwamo
mahakama  kuelewa kuwa
mwathirika wa matendo kama
hayo huumia vibaya hadi kisai-
kolojia, hivyo busara na ushiriki-
ano wa wanajamii na vyombo
hivyo yanahitajika ili ku kutoa
haki kwa pande zote.

]
Balozi Iddi asisitiza

jamii kuitunza

amani, umoja

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi,
ameitaka jamii kuendeleza
kuitunza amani na kudumisha
umoja miongoni mMwao inayotoa
fursa kwao kufanya shughuli
za0 za kimaisha bila ya wasi-
Wasi.

Alisema mataifa mengine
amani imekuwa adimu kuipata
kutokana na uhasama usiok-
wisha.

Alisema taifa limeweza kupiga
hatua kubwa katika kuimarisha
uchumi na maendeleo ya wa-
nanchi wake kulikosababishwa
na uwapo wa amani ambayo
haikuja bure bali ni jitihada
zilizochukuliwa na wananchi
wenyewe chini ya usimamizi wa
viongozi wao wa kitaifa.

Balozi Iddi aliyasema hayo
katika salamu za ukumbusho
zilizotolewa kwa niaba yake
na Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Pemba, Hemed Suleiman Abdul-
lah, baada ya futari ya pamoja
ililyowajumuisha wawakilishi
wa wananchi wa mikoa miwili
ya Pemba iliyofanyika Chake
Chake, Pemba.

Alisema wapo baadhi ya
pinadamu wa mataifa tofauti
duniani ambao kipindi hiki cha
Mfungo wa Mwezi Mtukufu wa
Ramadhan wanafunga na kufu-
tari katika kambi za wakimbizi
kufuatia mataifa yao kuyeyuka
kwa amani iliyokosekana kuto-
kana na vurugu za kuhatarisha
maisha yao.

“Amani lazima iendelee ku-
wapo nchini kwa vile hakuna
jaribio wala mbadala kwenye
suala hilo muhimu katika maisha
na ustawi wa kila siku wa mwa-
nadamu,” alisema Balozi Iddi.

Aidha, alisema kwa vile jamii
imekuwa huru na shwari katika
harakati zao za kimaisha ndani
ya amani iliyopo, aliwahimiza
waumini wa dini ya Kiislamu ku-
dumisha suala la ibada kwa vile
ni wajibu kwao kufanya hivyo.

Alieleza kuwa mwanadamu
uwapo wake ulimwenguni
kaumbiwa kwa kazi moja ya
kumuabudu mola wake aliyem-
uumba hivyo mja huyo analazi-
mika kujiwekea malengo imara
katika maisha yake ya kudumu
atakaporejea katika himaya ya
mola wake.

Mkuu wa Mkoa huyo wa
Kusini Pemba, aliwapa pole wa-
nanchi wenzao wa Unguja wali-
opatwa na maafa kufuatia mvua
kubwa za masika zinazoendelea
kunyesha nchini.

Hemed alisema wananchi wa
Pemba wanaungana na wen-
zao wa Unguja waliopatwa na
mtihani huo katika kipindi hiki
kigumu cha ukosefu wa makazi
yao ya kudumu baada ya ny-
umba zao kujaa maji.
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Wanafunzi
wakosoa
mapango
yva Amboni

Na Dege Masoli, TANGA

WANAFUNZI wa Shule ya
Sekondari ya St. Pio iliyopo
Kibaigwa mkoani Dodoma,
wamekosoa matumizi ya tochi
za Kuwaongoza wageni wa-
naotembelea kwenye mapango
ya Amboni kwamba mfumo huo
unawanyima haki ya msingi
watalii kwa kutoona kwa usahihi
vivutio hivyo.

Ushauri huo ulitolewa na wa-
nafunzi hao waliyofanya ziara
ya kujifunza ambapo walitem-
belea maeneo mbalimbali ya
Kihistoria yakiwamo mapango
ya Amboni yaliyopo nje kidogo
mwa Jiji la Tanga.

Rechel Mtuli, mwanafunzi
wa kidato cha nne akizun-
gumza kwa niaba ya wenzake,
alisema mfumo wa matumizi ya
tochi kwenye mapango hayo
unaotumika hivi sasa haufai
badala yake alishauri kuwekwa
umeme ili kuruhusu mwanga
wa kutosha, hivyo watakuwa
wamewatendea haki wageni
wanaotembelea maeneo hayo.

Mtuli alisema matumizi ya
tochi ndani ya mapango hayo
yanaweza kuwafanya wengi
kutofurahia kile walichoelezwa
na wataalamu kabla ya kuingia
humo kwa madai ya kuwapo
na mwanga hafifu kutokana na
udhaifu wa vifaa hivyo vinavyo-
tumika.

“Matumizi ya umeme kutaya-
fanya kuwapo na mwanga wa
kutosha ndani ya mapango
hayo, hivyo vitu vingi ku-
toonekana vema na kuwafanya
wageni kujionea uhalisia wa
maeneo wanayoonyeshwa,”
alisisitiza Mtuli.

Hata hivyo, alielezea ku-
furahishwa na mambo ya
asili waliyojifunza pamoja na
utaalamu wa namna ya kuan-
daa, kufungasha na kusafirisha
maziwa kitaalamu walipok-
itembelea kiwanda cha maziwa
cha Tangafresh kilichopo Jiji la
Tanga.

Pierre Samwel wa kidato cha
tatu, alieleza kufurahishwa
na sanamu za ndege na Bikira
Maria alizoziona katika mapango
hayo, huku akiutaka uongozi wa
Kiwanda cha Tangafresh kujita-
nua ili kukidhi mahitaji ya walaji
wengi.

Naye mkuu wa msafara huo,
Elia Lesilwa, aliishauri seri-
kali kuimarisha miundombinu
mbalimbali ikiwamo barabara
katika vivutio hivyo ili yaen-
dane na hadhi na hali halisi ya
Kihistoria ya eneo hilo. Lesilwa
alipendekeza kuwapo usafiri
maalumu kama ilivyo katika
hifadhi za wanyama.

Viwanja vya ndege watolewa
hofu mifuko ya plastiki

Na Gwamaka Alipipi

ZIKIWA zimebaki siku tano
kuanza kwa katazo la matumizi
ya mifuko ya plastiki nchini,
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC)
limewatoa hofu watumiaji wa
viwanja vya ndege nchini, kuna
mifuko ambayo itaendelea kutu-
mika katika maeneo hayo.

Taarifa iliyotolewa jana na
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege
Tanzania (TAA) ilimnukuu Mwa-
nasheria wa NEMC, Manchare
Heche, akieleza kuwa kwa vi-
wanja  vya ndege ipo mifuko
ambayo itaendelea kutumika

kwa mujibu wa Kanuni Namba
tisa ya Sheria ya Kuzuia Matumi-
zi ya Mifuko ya Plastiki ya Mwaka
2019.

Alisema baada ya kutumika
mifuko hiyo inatakiwa ihifadhi-
we sehemu maalum na kupekek-

wa mahali itakapo teketezwa.

“Katazo linahusu Watanzania
wote na wageni, hapa Airport
(uwanja wa ndege) wapo wanao-
tumia nikiwa na maana ya wa-
fanyakazi na wateja wakiwamo
abiria, lakini kwenye kanuni ipo
mifuko ya vifungashio ambayo
haijazuiwa kama ile ya kuhifadhi
vyakula, dawa, kilimo na inayohi-
fadhia takataka,” alisema Heche
na kuongeza:

“Mfano korosho au keki wa-
nazopewa abiria kwenye ndege
mfuko wake upo katika Kkip-
engele cha chakula, hivyo itaen-
delea kutumika lakini baada ya
matumizi tu itahifadhiwa se-
hemu iliyoelekezwa tayari kwa
kuteketezwa.”

Alisema kwa plastiki zinazotu-
mika kufungia mizigo ya abiria
wanaosafiri kutoka ndani na nje
ya nchi kwa usafiri wa ndege,
itatakiwa kuondolewa wakati

abiria anapofika nchini, zitaku-
sanywa na kuhifadhiwa maeneo
maalum kabla ya kupelekwa
eneo lililotengwa kwa ajili ya
kuziteketeza.

Alisema matumizi makubwa
ya mifuko ya plastiki nchini
yamesababisha uharibifu wa
mazingira, ikiwamo ya kuziba
kwenye mifereji ya maji, kuua
wanyama, na kuharibu ardhi.

Kwa mujibu wa Heche, serikali
imefuta leseni za viwanda vina-
vyotengeneza mifuko ya plastiki
na kwamba haijatoa tena leseni
kwa wale leseni zao zilizomaliza
muda.

Aidha, alitoa angalizo kwa
wanaohusika na ukamataji wa
watumiaji wa mifuko hiyo, kuto-
tumia nguvu ili kuepusha mik-
waruzano na kutoelewana.

Aliwataka wananchi kuhakiki-
sha wanadai vitambulisho kwa
wale wote watakaofika kwenye

maeneo yao kwa ajili ya kukagua
mifuko hiyo ya plastiki.

Mkurugenzi wa Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere (JNIA), Paul Rwegasha,
alisema TAA, imeshatoa taar-
ifa kwenye vituo vyote vya ki-
mataifa, mashirika ya ndege ya-
nayoleta abiria Tanzania juu ya
katazo la mifuko ya plastiki.

“Hii taarifa inajulikana kitaal-
amu kama ‘timatic pre-informa-
tion’ ambayo inatumwa kwenye
vituo vyote duniani, ambapo
kuna shirika la ndege ambalo
linaleta abiria Tanzania itakuwa
rahisi wao  kupata taarifa ya
katazo hilo na kuwafanya
wasibebe mifuko hiyo,” alisema
Rwegasha.

Aidha, aliwataka wadau wote
wanaofanya shughuli mbalim-
bali kwenye viwanja vya ndege
kutoa ushirikiano kuwaeleza
abiria juu ya katazo hilo.

Kundi la wananchi kutoka katika kata nane za Wilaya ya Bariadi mkoani Simiyu, wakisubiri foleni ya kupatiwa huduma za afya bure
katika Shule ya Msingi Ngulyati kutoka kwa madaktari zaidi ya 50 waliopelekwa na Kampuni ya Alliance Ginnery wilayani humo, kwa
kushirikiana na Taasisi ya kiislamu ya The Islamic Faundation. PICHA: HAPPY SEVERINE.

Mamia wachangamkia matibabu bure

Na Happy Severine, SIMIYU

ZAIDI ya wakazi 4,000 kutoka
kata nane za Wilaya ya Bariadi
mkoani Simiyu wamejitokeza
kwa wingi katika Shule ya Msingi
Ngulyati kwa ajili ya kupatiwa
huduma za afya bure kutoka kwa
madaktari bingwa zaidi ya 20.

Wananchi hao wametoka ka-
tika kata za Gamboshi, Kilalo,
Sakwe, Ngulyati, Mwasubuya,
Kasori, Mhango na Itubukilo, am-
bapo kata zote hizo zipo Wilaya
ya Bariadi.

Madaktari waliohusika kutoa

huduma kwa siku mbili juzi na
jana wametoka Mwanza, Shin-
yanga na Simiyu kwa ufadhili
wa na taasisi ya kiislam ya The
Islamic Foundation chini ya ura-
tibu wa kampuni ya pamba ya
Alliance Ginnery iliyopo wilayani
humo.

Kaimu Mkurugenzi wa The
Islamic Foundation, Mubaraka
Said, alisema wameamua kutoa
huduma hizo kwa wananchi
ikiwa ni moja ya malengo yao
makuu ya kusaidia jamii kwa
kuwaunganisha Watanzania bila
kujali dini wala makabila yao.

Alisema taasisi hiyo imekuwa
ikitoa huduma hizo kwa mia-
ka minane tangu kuanzishwa
kwake na wamekuwa wakifanya
hivyo wakati wa kipindi cha
mfungo wa Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani kama moja ya nguzo
kuu ya dini ya kiislamu.

“Tumekuwa tukitoa huduma
hizi bure ambapo kwa upande
wa afya tunatoa dawa, vipimo na
ushauri bure na tumejikita sana
bapo wamekuwa wakijitokeza
kwa wingi kupata huduma hizo,”
alisema Said.

Meneja wa kampuni ya Alli-
ance, Boaz Ogola, alisema wao
kama wawekezaji kwenye mae-
neo ya wananchi wamekuwa
wakitoa huduma kwa jamii ikiwa
ni moja ya njia ya kudumisha
ushirikiano na kurejesha faida
kwa jamii inayoipata kampuni.

Naye Christine Magumba,
mwananchi  ambaye  ame-
pata huduma bure kutoka
kwa madaktari hao, alisema
anashukuru kupatiwa huduma
hizo pamoja na dawa bure, huku
akiomba huduma hizo kutolewa
mara kwa mara.
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Chanjo ya ebola

yafanyiwa
tathmini
itumike Afrika
Mashariki

KINSHASA, Congo

WAKATI timu ya ku-
pambana na maambukizi
ya ugonjwa wa ebola
ikiendelea kuhangaika
kuudhibiti ugonjwa
huo katika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo,
mawaziri wa afya wa Ju-
muiya ya Afrika MashariKki
(EAC) wamesema wana-
tambua hatari zake na
wanatathmini kuanza ku-
tumia chanjo ya ugonjwa
huo iliyoko kwenye
majaribio.

Katika kipindi cha hivi
karibuni, vituo vinavyo-
tibu ebola nchini Congo
vimekuwa vikishambuliwa
na hivyo wafanyakazi wa-
naokabiliana na ugonjwa
huo kushindwa kufikia
maeneo yenye milipuko.

Vyanzo vya habari
kutoka Afrika Mashariki
vimeripoti kuwa, hivi sasa
nchi sita, hasa zile zi-
lizoko mpakani na majim-
bo ya Kivu Kaskazini na
[turi nchini DRC, ambako
milipuko ya ugonjwa huo
iliendelea kwa kasi, wa-
nakabiliana na vikwazo
vyote kuhakikisha wa-
naweza kwa ufanisi
kufikisha matibabu pale
ambapo imethibitishwa
ebola ipo.

Uganda, Burundi na
Rwanda ni maeneo
yvaliyo na hatari kubwa
ya maambukizi, wakati
baadhi ya sehemu za
Sudan Kusini na Tanza-
nia ambayo yako karibu
na miji iliyoko mpakani
yanakabiliwa na hatari ya
wastani ya maambukizo
hayo.

Gazeti la The East Af-
rican limemnukuu Kaimu
Mkuu wa ldara ya Afya
kwenye Sekretarieti ya
EAC Arusha, Dk. Michael
Katende, akieleza uamuzi
wa kutumia chanjo ya
ebola.

Dk. Katende alisema ni
jambo la busara kuwak-
inga wafanyakazi walioko
mstari wa mbele kuka-
biliana na ugonjwa huu
pamoja na wilaya zina-
zokabiliwa na tishio la
maambukizi.

Alisema kinga ambayo
imeanza kuonyesha
matumaini ni bora kuliko
ambayo haijaonyesha, ni
bora kuwa na kitu amba-
cho kinakupa kinga kuliko
kutokuwa na kinga yoyote
kabisa.

VOA

Rwanda, Uganda katika
mZz0zo mwingine

KAMPALA, Uganda

NCHI za Uganda na Rwanda
zimetupiana maneno baada ya
Polisi wa Uganda kuwatuhumu
wanajeshi wa Rwanda kuingia
kwenye mpaka wa nchi yake
na kutekeleza mauaji ya watu
wawili, tukio ambalo limezidi-
sha joto la mzozo baina ya nchi
hizi mbili.

Hata hivyo, nchi ya Rwanda
imekanusha tuhuma hizo na
kueleza kuwa tukio hilo lil-
itokea kwenye mpaka wake
baada ya maofisa wake kush-
ambuliwa kwa mapanga.

Taarifa  iliyotolewa na
Wizara ya Mambo ya Nje ya
Uganda imesema kuwa: “Seri-
kali ya Uganda inakemea kwa
nguvu zote ukiukwaji wa haki
za kimipaka na wanajeshi wa

Rwanda pamoja na uhalifu,
vurugu na mauaji ya raia wasio
na hatia.”

Uhusiano kati ya Rais wa
Rwanda, Paul Kagame na
mwenzake wa Uganda, Yoweri
Museveni ambao wakati fulani
walikuwa washirika wakubwa,
umeendelea kufifia tangu
mwanzoni mwa mwaka huu,
ambapo nchi hizi zinatuhu-
miana kwa makosa ya uhaini,
mauaji ya kisiasa na kuingili-
ana na masuala ya ndani.

Taarifa ya Jeshi la Polisi la
Rwanda imesema kuwa, wa-
nausalama wake walisham-
buliwa na watu waliokuwa na
mapanga baada ya kuisimami-
sha pikipiki moja waliyohisi
ilikuwa imeingiza vitu kima-
gendo ikitokea Uganda.

“Maofisa wetu waliwapiga

watu wawili risasi, mmoja raia
wa Rwanda ambaye alikufa
papohapo na raia mmoja wa
Uganda ambaye naye alifariki
baadaye,” ilieleza taarifa hiyo.

Awali polisi wa Uganda
walieleza tukio hilo lilitokea
majira ya saa mbili usiku, siku
ya Jjumaa katika kituo cha

""" Kiruhura
kwenye Wilaya ya Rukiga ma-
gharibi mwa nchi hiyo.

Nchi ya Rwanda imepungu-
za uagizaji wa bidhaa kutoka
Uganda, ambapo miezi mich-
ache iliyopita ilizuia raia wake
kusafiri kwenda Uganda.

Hatua hiyo ilisababisha
pia Uganda ambayo nayo ili-
wakataza raia wake kutumia
mpaka huo wa Rwanda.

Wataalamu wanaonya kuwa
mzozo kati ya Rwanda na

Uganda unatishia mustakabali
wa ukuaji wa uchumi wa ukan-
da pamoja na utengamano
hasa katika eneo ambalo kwa
miongo kadhaa limeshuhudia
baadhi ya nchi wanachama
zikiwa kwenye vurugu za we-
nyewe kwa wenyewe.

Rais Museveni amekiri kuwa
aliwahi kukutana na wapinza-
ni wa Rais Kagame, lakini ame-
kanusha kuwa hata mara moja
hajawahi kutangaza kuunga
mkono harakati za urasi dhidi
ya Serikali ya Rwanda.

Mzozo huu ulishika kasi
mwezi Machi wakati Rwan-
da ilipoeleza hadharani na
kuituhumu Uganda kwa kuwa-
teka raia wake na kuwaunga
mkono waasi ambao wanataka
kuipindua serikali.

RFI
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Rais wa Uganda, Yoweri Museveni (kushoto), akiwa na Rais wa Rwanda, Paul Kagame. PICHA: REUTERS

Apigwa faini kwa kosa la
kujikuna akiendesha gari

BELJING, China

MWANAUME mmoja kutoka mashariki
mwa China amepigwa faini baada ya kam-
era ya polisi wa usalama barabarani (trafi-
ki) kumwonesha akiwa anajikuna usoni,
huku akiendesha gari.

Kwa mujibu wa chapisho la gazeti la
Jilu Evening, liliandika kuwa Liu alikuwa
anaendesha gari katika Jimbo la Shan-
dong na huku akiwa anajikuna wakati an-
apita katika kamera ya trafiki.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa, Liu al-
ipokea ujumbe unaomwambia kuwa ame-
vunja sheria barabarani kwa kuendesha
gari huku akiwa anajikuna usoni.

Picha ya kosa ambalo alikuwa amelifan-
ya liliambatanishwa katika ujumbe huo

wa kuvunja sheria.

Baada ya kutumiwa ujumbe huo, Liu
pia aliambiwa kuwa ataondolewa pointi
mbili katika leseni yake na vilevile alitak-
iwa kulipa dola saba kama faini.

“Huwa nawaona watu mitandaoni wak-
iwa wamekamatwa kwa kosa la kuende-
sha huku wamewashika wenza wao, lakini
mimi nimekamatwa kwa kosa la kujishika
mwenyewe ndio nimeonekana kuwa ni-
mevunja sheria, inashangaza!” Alisema
Liu. Hata hivyo, Liu alisema atawasiliana
na mamlaka husika ili kupata suluhisho
ya tatizo lake.

Gazeti la Global Times liliandika kuwa
trafiki wamefuta risiti ya makosa wali-
omwandikia Liu na kumwambia kuwa
kamera yao huwa inarekodi mwendo wa
dereva moja kwa moja, ndio maana kuji-

kuna kwake usoni kulimweka matatani na
kuonekana kama anaongea na simu.

Picha yake ilizua gumzo mtandaoni
huku watu wengine wakieleza kuwa mfu-
mo huo unaaibisha sana, watu wanakuwa
hawana faragha.

“Je, hakuna umuhimu kwa Wachina
kuwa na faragha?” Mtu mmoja alihoji
kwenye mtandao wa jamii, akikomenti
kwenye picha ya Liu.

Kamera zaidi ya milioni 170 zimefung-
wa kwenye barabara nchini China na ny-
ingine milioni 400 zinatarajiwa kufungwa
mwakani.

Kamera hizo zimewekwa huku ziki-
wa na teknolojia inayoweza kutambua
mwonekano wa watu na kujua umri, jinsia
na eneo walilotoka.

BBC
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Wanafunzi
300 wapata
vjauzito

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

i NaElizabeth Zaya

WANAFUNZI 351 mkoani |
Shinyanga wameripotiwa ku-
katishwa masomo kutokana
na ujauzito, huku 31 waki- 5
olewa ndoa za utotoni. t

Hayo valibainishwa mwis-
honi mwa wiki na Katibu |
Tawala Msaidizi Utumishi na
Utawala, mkoani Shinyanga,
Amos Machiliwa, kwenye |
kikao cha mpango mkakati |
wa kutokomeza ukatili kwa 1
wanawake na watoto mkoani
humo, kilichoandaliwa na 1
Shirika la Kimataifa la ICS '
linalotetea haki za wa- |
nawake na watoto. :

Alisema Takwimu za mwa- |
ka (2016 -2018) jumla vya :
wanafunzi 351 mkoani Shin-
yanga walikatishwa masomo
yao kwa sababu ya ujauzito,
huku mwaka jana wanafunzi
31 waliolewa ndoa za uto- 1
toni. !

Aidha, aliyataka mashirika !
yasiyo va kiserikali pamoja
na watendaji wa serikali |
wakiwamo maofisa ustawi 5
wa jamii, wanasheria pamoja !
na mahakimu, kuongeza :
nguvu za kutokomeza vi- '
tendo hivyo vya ukatili dhidi
ya wanawake na watoto :
zikiwamo mimba na ndoa za
utotoni pamoja na kuwafun-
ga jela wahusika. 1

Pia aliwataka washiriki wa
kikao hicho waweke vipaum- |
bele vyao katika kusimamia
mashauri ya watoto kwa ma- !
dai ya kukosekana kwa usha- !
hidi, jambo ambalo litasaidia
kupunguza ukatili ndani ya
jamii zikiwamo mimba na |
ndoa za utotoni. 5

“Kwenye mikakati yenu pia !
mkajikite kutoa elimu kwa ;
wananchi juu ya madhara |
ya mimba na ndoa za uto- :
toni, pamoja na kuwaelezea |
umuhimu wa elimu na 5
kumthamini mtoto wa kike |
na siyo kuendekeza tamaa
va kupata mifugo na kuzima
ndoto za wanafunzi,” alisema :
Machiliwa. '

Baadhi ya washiriki wa |
kikao hicho akiwamo Ofisa
Ustawi wa Jamii wa Hal- 1
mashauri ya Kahama Mji, i
Ibrahimu Nuru, alisema |
changamoto wanayokabili- !
ana nayo ni jamii kuendelea |
kukumbatia masuala ya mila
na desturi kandamizi. t

“Kwenye mikakati
yenu pia mKajikite
kutoa elimu kwa wa-
nanchi juu ya madhara
ya mimba na ndoa za
utotoni, pamoja na ku-
waelezea umuhimu wa |
elimu na kumthamini
mtoto wa kike...

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,

i George Mkuchika, ameupongeza Mfuko wa

Maendeleo ya Jamii (TASAF) kwa kuendelea
kupata hati safi na kuutaka kuendelea kutunza

1 sifa hiyo pamoja na taasisi nyingine zilizo chini
' yake.

1 laam, wakati akizindua kamati mpya ya uon-
1 gozi ya Taifa ya Tasaf iliyoteuliwa hivi karibuni

na Rais John Magufuli, huku akitamba kwamba
hiyo ndiyo siri pekee itakayomsaidia pamoja

' na mambo mengine kuendelea kuaminika ka-

tika nafasi hiyo aliyopo kwa kuhakikisha anazi-

' simamia vema taasisi hizo zilizo chini yake.

Mkuchika alisema siri kubwa ambayo imem-

1 saidia aendelee kuaminika katika nafasi za juu
1 zauongozi ni kutokana na kusimamia vema na
+ kuhakikisha taasisi zote anazoziongoza zina-

fanya kazi kwa weledi na ufanisi na kuhakiki-
sha pamoja na mambo mengine, zinapata hati
safi.

“Niipongeze sana Tasaf imefanya kazi nzuri
sananandiyo maana tunaona maombi ni men-
gi kwa viongozi, kila mmoja anataka mpango
ufike katika mkoa wake. Hii inaonyesha kwam-
ba wanaona katika maeneo yaliyofikiwa im-
efanya kazi nzuri ingekuwa haijafanya vizuri
kusingekuwa na maombi mengi kama ilivyo
sasa,” alisema Mkuchika na kuongeza:

“Lakini pamoja na hivyo niipongeze kwa
sababu miaka yote imekuwa ikipata hati safi,
naamini ni kutokana na kufanya kazi kwa wel-
edi na ufanisi na inawezekana pia ukali kutoka
kwa watendaji waliopo nao unachangia. Nii-
ombe Tasaf iendelee kutunza sifa hii pamoja
na taasisi nyingine zote zilizo chini yangu.”

Mkuchika alisema amekuwa akishuhudia
mawaziri wengi katika vipindi tofauti vya uon-
gozi wakilazimika kujiuzulu au kuondolewa

Mkuchika apongeza
Tasat kupata hati safi

katika nafasi zao kutokana na taasisi zao ku-
pata hati chafu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG).

“Naamini kwamba mafanikio haya yame-
tokana na juhudi kubwa ambayo imekuwa
ikifanywa na watendaji wa mfuko na kamati
ambayo imemaliza muda wake,” alisema
Mkuchika.

Alisema alipo na mazuri hapawezi kukose-
kana na mabaya na hata kama yapo madogo
madogo aliomba wapambane nayo na kuyaon-
doa kabisa hasa kwa kuhakikisha fedha zinazo-
tolewa zinawafikia walengwa. Pia, aliishauri
Tasaf kutafuta vyanzo mbadala ambavyo vi-
tasaidia miradi inayoiendesha kuwa endelevu
badala ya kutegemea wafadhili pekee.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tasaf, Ladislaus
Mwamanga, alisema mpango huo umechangia
kwa kiwango kikubwa kupunguza umaskini
ikiwamo kupambana na tatizo la lishe, ku-
changia katika sekta ya elimu na afya.
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Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na kumpongeza Rais Azali Assouman wa Comoro, baada ya kuap-
ishwa kuwa Rais wa Visiwa vya Comoro jana katika wa uwanja mpya wa Ominisport Malouzini Stadium Comoro. PICHA:

Magufuli, Ramaphosa wazungumza

i Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli jana alikutana na kufan-

1 yamazungumzo na Rais wa Afrika Kusini, Cyril

Katika mazungumzo hayo, Rais Magufuli
alimpongeza Rais Ramaphosa kwa kuapishwa

+ kuwa Rais wa Awamu ya Tano wa Afrika Kusini

na amembhakikishia kuwa Tanzania itadumi-

i sha uhusiano na ushirikiano wa kidugu na
1 kihistoria na nchi hiyo ulioasisiwa na Baba wa
1 Taifa Hayati Mwalimu Julius Nyerere na Hayati
! Nelson Mandela kupitia Chama Cha Mapindu-

zi (CCM) na Chama cha ANC (African National
Congress).
Rais Magufuli alimshukuru, Rais Ramapho-

' sa kwa kumkaribisha kufanya naye mazun-
¢ gumzo siku moja baada ya kuapishwa kuwa

Rais wa Afrika Kusini na alibainisha kuwa anat-

arajia uhusiano wa Tanzania na Afrika Kusini
utaimarishwa zaidi katika masuala ya uchumi
na kukuza lugha ya Kiswahili.

Kwa upande wake, Rais Ramaphosa alim-
shukuru Rais Magufuli kwa kuhudhuria
sherehe za kuapishwa kwake, na amemhakik-
ishia kuwa Afrika Kusini inatambua mchango
mkubwa wa Tanzania katika ukombozi wa
Taifa hilo, na kwamba katika kipindi chake
cha uongozi wake atauendeleza na kuuza zaidi
uhusiano huo.

Rais Ramaphosa amesema kufuatia uamuzi
wa Afrika Kusini kuanza kufundisha lugha
ya Kiswahili, nchi yake itachukua walimu wa
Kiswahili kutoka Tanzania ili watumike ku-
fundisha somo hilo katika shule za msingi na
sekondari.

Aidha, Mhe. Rais Ramaphosa aliahidi ku-
fanya ziara rasmi ya kitaifa nchini kabla ya

Mkutano wa 39 wa Jumuiya ya Maendeleo ya
Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) uliopangwa
kufanyika mwezi Agosti 2019 Tanzania. Na pia
atahudhuria mkutano huo.

Kabla ya mazungumzo hayo Rais Magufuli
ambaye ameongozana na Waziri wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Prof. Palamagamba Kabudi, alimkabidhi Rais
Ramaphosa zawadi ya vitabu vya kusoma na
kufundishia lugha ya Kiswahili kutoka Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam.

Rais Magufuli na Rais Ramaphosa wame-
fanya mazungumzo hayo ikiwa ni kabla Rais
Ramaphosa hajatangaza Baraza lake la Mawa-
Ziri.

Rais Magufuli leo ataondoka Afrika Kusini
na kuelekea Namibia ambako atafanya ziara
ya kitaifa kwa mwaliko wa Rais wa Namibia,
Hage Geingob.
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MATANGAZO MCHANCANYIKO

MAGARI NA VIPURI

BASI LINAKODISHWA, Basi aina
Toyota HIACE dungu liko Dar
linakodishwa kwenda mahali

popote. Piga simu: 0784 316570 au
0754 316570 au 0715 316570 au
0629 316570.

NAFASI ZA KAZI

NAFASI ZA KAZI, Tunahitaji Fundi
wa COMPUTER na CCTV CAMERA

Awe na Uzoefu wa mwaka mmoja
Awe na Diploma. Mawasiliano:

0713 164462/ 2110836

SALES LADY ANAHITAJIKA, SALES
LADY  ANAHITAJIKA MWENYE
UZOEFU WA COMPUTER, MITANDO
YA KIJAMII INSTAGRAM NA FACE
BOOK. KWA MAWASILIANO PIGA
SIMU NAMBA: 0715 88 55 33.

NIPASHLE
NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA
BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,

KUPOTEA KWA

KADI

Ingiahed Ernest Mzava
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye
usajili wa namba MC653
BTC ainaya TVS.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

115248302

Polisi Taarifa:
KJN/B.I/I/VOL/2003/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA: 63)

Wilayaya ......TANGA
MADAI NAMBARI .....39....ya...2019
Mdai ............. FATUMA ALLY SHEMPONDA
...AHMED ABITALIB
Kwa.......o.... AHMED ABITALIB
Clo....\/KITI MTAA B/B 11 TANGA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba eleza hapa
habari ya madai
UNADAIWA PESA TASLIM TSHS 4,480,000/=

Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
siku ya ljumaa Tarehe 31/5/2019 saa 02:30 asubuhi kwa kujibu
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri
hilo ni lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea.

Angalia kama hukudhuria siku iliyotajwa hapo juu,Mahakama
ikithibitisha kama umepokea kuitwa shauri hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 21/05/2019

215248102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINIMOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;115/2019
Ombi la HUSSEIN HASSAN MWALIKO Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MARIAM CHABAI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 03/06/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 23/05/2019.

215248002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;114/2019

Ombi la SERAPHIA DANIEL MASAOE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
DANIEL ELIRINGIA MASAOE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 07/06/2019 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 22/05/2019.
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KWA MATANGAZO MADOGO, MADOGO

Tupigie 0767 223311

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la Nipashe
kila siku

Tupigie
0767 223 311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO,

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz au piga simu: 0767223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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RAIS AMTETEA
KOCHA BARCA
AKIPOTEZA COPA

SEVILLA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu, amese-
ma Ernesto Valverde hatakiwi kubeba lawama baada
ya kufungwa kwenye fainali ya Kombe la Copa del
Rey dhidi ya Valencia, huku kocha huyo akisisitiza
anajihisi vizuri licha ya kumaliza msimu vibaya.

Barca walishinda taji lao la nne la ligi ndani ya kip-
indi cha miaka mitano Aprili mwaka huu, lakini ikaji-
kuta ikipoteza matumaini ya kushinda mataji matatu
kwa kipindi cha siku 19.

Walianza kwa kuongoza kwa mabao 3-0 dhidi ya
Liverpool kwenye nusu fainali ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya Mei 7, na wakapoteza kwa kufungwa
mabao 4-0 kwenye mchezo wa pili pale Anfield 4-0,
na mwisho wamefungwa na Valencia 2-1 juzi Juma-
mosi.

Bartomeu na nahodha Lionel Messi walimpa sapo-
ti Valverde baada ya kichapo kutoka kwa Liverpool
na rais huyo amesema kwamba klabu yake haitabadi-
lika kufuatia kufungwa kwao na Valencia.

“Valverde ana mkataba, yeye ni kocha,” amesema
Bartomeu akiiambia televisheni ya Hispania.

“Kipigo cha Valencia si kwa sababu ya makosa ya
kocha. Tulikuwa na nafasi nyingi, lakini mpira haku-
weza kuzama wavuni. Kuna wakati unatakiwa kuku-
bali kwamba ni makosa yetu.”

Valverde alikataa kujibu swali la mwandishi wa
habari wakati alipomuuliza kama ataondoka Barca
kutokana na matokeo mabaya ya hivi karibuni.

“Najihisi vizuri,” alijibu Valverde swali katika mku-
tano wake na waandishi wa habari.

“Unaposhinda unajisikia vizuri zaidi, lakini inaku-
wa tofauti pale unapofungwa.”

e —

YAPANGA KUMBAKIZA SANE

e

—_w_
e MANCHESTER, England
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taarifa zimethibitisha kwamba, City haija-

KLABU ya Manchester City inapanga

pata ofa yoyote kwa ajili ya Sane.
Sane mwaka 2018, alikuwa mchezaji

kufanya mazungumzo na Leroy Sane
ndani ya siku chache zijazo kwa ajili ya
kuongeza mkataba wake, huku kukiwa na
taarifa za kutakiwa na Bayern Munich, vy-

Sane amebakiwa na miaka miwili kwe-
nye mkataba wake wa sasa, lakini kocha
Pep Guardiola anataka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 23 kubakia katika
klabu hiyo. —
Mabingwa wa Ligi Kuu ya Ujerumani,
Bundesliga,  Bayern wanajaribu kum-
I shawishi mchezaji huyo wa kimataifa wa |

Ujerumani, huku Rais Uli Hoeness akidai

kumtaka mshambuliaji huyo, lakini sasa

anzo zimeuambia mtandao wa ESPN FC. |

bora kijana wa mwaka, lakini amejikuta
akikosa namba kwenye kikosi cha kwanza
cha kocha, Guardiola.

Raheem Sterling na Bernardo Silva
ndio wamekuwa chaguo la kwanza kama
mawinga na Riyad Mahrez alianza kwenye
mchezo wa mwisho wa ushindi wa taji la
Ligi Kuu dhidi ya Brighton na Kombe la FA
dhidi ya Watford.
Guardiola alisisitiza kwamba, anataka
Sane abaki baada ya ushindi wa 6-0 kwe-
¥ nye Uwanja wa Wembley na akasema
. hatamzuia kama akitaka kuondoka kwen-
da anakokutaka. -y .

Tuchel aongezewa mwaka mmoja PSG

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Germain, Thomas
Tuchel, amesaini mkataba wa mwaka mmoja
na sasa atadumu hapo Parc des Princes hadi
mwaka 202L.

Raia huyo wa Ujerumani awali mkataba wake
ulikuwa unamalizika kipindi cha majira ya joto
mwakani baada ya kuteuliwa kipindi cha majira
ya joto kilichopita, lakini ameongezewa mwaka
mmoja, baada ya kuwa na msimu mzuri.

Tuchel mwenye umri wa miaka 45, ameimari-

sha uhusiano mzuri na nyota kama Neymar na
Kylian Mbappe.

Aliiwezesha timu yake kupigana kwa ngu-
vu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya
makundi, kabla ya kutolewa na Manchester
United kwenye hatua ya mtoano wa timu 16.

Tuchel alisema baada ya kupoteza mchezo
wake na United kwamba hana mpango wa kuba-
kia hapo Parc des Princes kwa kipindi kirefu na
alibainisha kwamba ataongeza mwaka mmoja
tu.

“Nina furaha kubwa kuongeza mkataba na

kuendelea na majukumu yangu kwa Klabu ya
Paris Saint-Germain,” alisema.

“Asante kwa rais na klabu nzima kwa imani
mliyonionyesha mimi na benchi langu la ufundi.

“Malengo yangu ni kuendelea kuijenga timu
yenye ushindani na yenye nia ya kutwaa mataji
mengi zaidi, nafurahia sapoti ya mashabiki
pamoja na wachezaji wote wa timu.”

Mwenyekiti na Ofisa Mtendaji Mkuu wa PSG,
Nasser Al-Khelaifi pia alionyesha kufurahishwa
na kazi iiyofanywa na Tuchel na ameonyesha
kuridhishwa naye.
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Juventus yajiandaa
kumpa mkataba Sarri

TURIN, Italia

MAURIZIO Sarri ameendelea kuwa chaguo
namba moja kwa ‘Kibibi Kizee’ cha Turin, Klabu
ya Juventus huku miamba hiyo ya soka ya Ita-
lia ikitarajia kumpatia mkataba mara baada ya
fainali ya Kombe la Ligi ya Europa.

Sarri kwa sasa anakiandaa kikosi chake kui-
kabili Arsenal huko Baku Jumatano Mei 29,
mwaka huu, huku akiwa hana uhakika na mai-
sha yake ndani Stamford Bridge licha ya kuiwe-
ka ‘The Blues’ katika nafasi nzuri kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo na kuwa kwenye uwezekano
wa kutwaa taji la Europa.

Gazeti maarufu la michezo la Italia, La
Gazzetta dello Sport, limeripoti kwamba kocha
huyo wa Chelsea ana nafasi kubwa zaidi ya ku-
tua Juventus.

Ukiachia mbali Sarri, klabu ya Juventus pia
imeonyesha nia ya kumtaka kocha wa Totten-
n, Mauricio Pochettino, lakini mipango hiyo

na kuwa migumu kutokana na raia
a na mkataba na timu

DE LIGT AKARIBIA KUTUA MAN UNITED

MADRID, Hispania

SERGIO Ramos huenda akaondoka
Real Madrid kipindi hiki cha majira ya
joto baada ya kuitumikia klabu hiyo
kwa miaka 14, kwa mujibu wa Sky
Sports pamoja na Gazeti la Marca.

Mtandao wa El Chiringuito na Gazeti
la Marca limeripoti kuwa nahodha
huyo huenda akaondoka ndani ya Ber-
nabeu muda wowote kuanzia sasa.

Ramos amekosa jumla ya mechi saba
za msimu siku za hivi karibuni kwa kile
kinachodaiwa kusumbuliwa na majera-
ha na kutarajiwa kurejea Hispania Juni
mwaka huu.

Hata hivyo, nyota huyo amekuwa na
msimu mbaya huku akikumbana na ki-
fungo alichopata Machi, mwaka huu,
kwenye mechi yao ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Ajax.

o
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Huku akiwaudhi mashabiki baada
ya kuachia kipande chake cha video
ambacho kinaonyesha maisha yake ya
soka wakati ambao timu yake inapata
kichapo cha mabao 4-1.

Kutokana na vyanzo vya habari ku-
toka nchini Hispania, vinaeleza ku-
tokuwapo kwa mahusiano mazuri bai-
na ya klabu na mchezaji huyo, Ramos
hana furaha kwa kitendo cha Rais wa
timu hiyo, Florentino Perez kuwako-
romea wachezaji kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo baada ya kupoteza
mchezo.

Ingawa taarifa zaidi zinasema kwam-
ba, kocha Zinedine Zidane bado an-
amhitaji mchezaji huyo kwenye kikosi
chake.

Klabu za Manchester United na PSG
ya Ufaransa zimetajwa kuwania saini
ya beki huyo wa kimataifa wa Hispania.

MANCHESTER, England

NYOTA wa Ajax, Matthijs de
Ligt ‘anakaribia’ kusajiliwa na
Manchester United, baada ya
‘Mashetani Wekundu” hao kutoa
ofa nzuri zaidi, kwa mujibu wa
miamba hao wa Catalunya.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 19, ambaye ni nahodha
wa Ajax kwa sasa ni mmoja wa
wachezaji  wanaozungumziwa
zaidi duniani, akiwa anawaniwa
na klabu kadhaa kubwa Ulaya.

Ni wazi kwamba, De Ligt
atafuata nyayo za Frenkie de

Jong kipindi cha majira ya joto
pale Ajax, huku wengi wakiamini
kwamba atajiunga na mwenzake
pale Barcelona kwa euro milioni
75. Hata hivyo, mazungumzo
yanaonekana kusimama pale
Camp Noun na sasa Man United
inapewa nafasi ya kuipata saini

yake.

Taarifa kutoka kwa miamba
hao wa Catalunya zinasema
kwamba, kwa sasa hawawezi ku-
fikia bei ya kumnunua mchezaji
huyo. Hivyo, Manchester United,
wanaweza kuwa na nafasi nzuri
ya kumsajili kipindi cha majira

ya joto hasa wakati huu wakiwa
wanapambana kuijenga upya
timu yao. Imeripotiwa kwam-
ba, Man United imetoa ofa ya
mshahara wa pauni milioni 12.3
kwa mwaka, ambao utamfanya
De Ligt kulipwa kiasi cha pauni
238,000 kwa wiki.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZ EI YA ULAYA

‘ARSENAL ITABEBA EUROPA
KWA AJILI YA MKHITARYAN’

® @ ® Tunawaheshimu wao, lakini tumepanga kucheza
mchezo wetu tuliouzoea na staili yetu, mwisho wa siku

kushinda...

BAKU, Azerbaijan

SOKRATIS Papastathopoulos ame-
washauri wachezaji wenzake wa Arsenal
kupigana kiume kushinda taji la Ligi ya
Europa kwa ajili ya mwenzao Henrikh
Mkhitaryan ambaye atakosekana katika
fainali hiyo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar-
menia hajasafiri na kikosi cha Arsenal
kwenda mjini Baku kutokana na mahusi-
ano mabaya ya kidiplomasia kati ya nchi
yake na Azerbaijan.

Licha ya kuhakikishiwa usalama wake
kutoka kwa ubalozi wa Azerbaijan nchini
Uingereza, Mkhitaryan aliamua kutosa-
firi baada ya kujadiliana na familia yake.

Na sasa beki wa Arsenal raia wa

Ugiriki, Sokratis amebainisha kwamba
watakuwa na pigo kubwa kwa kumkosa
mchezaji huyo kuelekea kwenye fainali
itakayopigwa Jumatano dhidi ya Chelsea.

“Bila shaka ni pigo kubwa kwa upande
wetu. Tuna huzuni na hivyo tunatakiwa
kushinda kwa ajili yake,” alisema Sokra-
tis.

“Tunatakiwa kuwa pale na kucheza
mchezo wetu. Na kuamini kwamba
tunaweza kufanya lolote na nafikiri kama
tukicheza vizuri kwa asilimia 100 tutaku-
wa na siku nzuri, na pia kuwa na bahati,
kwa sababu katika mchezo mmoja kitu
chochote kinaweza kutokea na tunaweza
kufanya hivyo.”

Aidha, Sokratis amewataka wachezaji
wenzake akili yao yote kuielekeza kwe-

nye mchezo huo na kutokuwa na hofu
yoyote dhidi ya Chelsea.

“Wana wachezaji wazuri na wana ko-
cha mzuri, lakini hatupaswi kuwahofia,”
aliongeza kusema Sokratis.

“Tunawaheshimu wao, lakini tume-
panga kucheza mchezo wetu tuliouzoea.
Kucheza kwa staili yetu, akili yetu kui-
wekeza kwenye mchezo huo na kuten-
geneza nafasi nyingi zaidi pamoja na ku-
jilinda vizuri, naamini tutakuwa na nafasi
nzuri ya kufanya vizuri kwenye mchezo
huu

“Kucheza kwa pamoja na mwisho wa
siku tutashinda mchezo, sio kitu kigumu
kwa upande wetu, lakini pia sio vigumu
kwa upande wao.”

KWA UFUPI

GUARDIOLA AMPELEKA SARRI JUVE

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri amekubali dili la
kuinoa Juventus baada ya kocha wa Manchester City,
Pep Guardiola kutupilia mbali ofa hiyo. (Italian jour-
nalist Tancredi Palmeri, via Sunday Mirror)

KOULIBALY ANUKIA KUTUA MADRID

BEKI anayewindwa na Manchester United, Kalidou
Koulibaly, 27, atajiunga na Real Madrid baada ya mi-
amba hiyo ya La Liga kutoa ofa ya pauni milioni 79 kwa
mlinzi huyo wa kati wa Napoli na Senegal. (Corriere
dello Sport - in Italian)

MOSES KUMFUATA CONTE INTER

WINGA wa Chelsea, Victor Moses, 28, atakatisha
mkataba wake wa mkopo na Fenerbahce. Nyota huyo
wa kimataifa wa Nigeria anatumai kujiunga kwa mara
nyingine na Antonio Conte wakati kocha wake huyo
wa zamani atakapoteuliwa rasmi kuinoa Inter Milan.
(Football London)

DYBALA CHAMBO KWA POGBA

Juventus ipo tayari kumtoa ofa straika Muargentina,
Paulo Dybala, 25, na beki wa kushoto Mbrazil, Alex San-
dro, 28, ili kubadilishana na Manchester United kwa ki-
ungo wao, Mfaransa Paul Pogba, 26. (Sunday Express)

DE LIGT AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United “inakaribia kabisa” kumsajili
beki wa kati Matthijs de Ligt, 19, kutoka Ajax, licha ya
Barcelona kupewa nafasi kubwa ya kuipata saini ya
Mholanzi huyo. (RACI, via Metro)

SANE AANDALIWA MASHARTI CITY

Manchester City itampa ofa winga wake, Mjerumani
Leroy Sane, 23, ya mshahara wa pauni 150,000 kwa
wiki ili kujaribu kumshawishi kusaini mkataba mpya,
lakini itaweka kipengele cha kuuvunja kwa zaidi ya
pauni milioni 100, kwa nyota huyo ambaye anawindwa
na Bayern Munich, kama hapatakuwa na makubaliano
yaliyofikiwa. (Sunday Mirror)

REAL YASHUSHA DAU LA HAZARD

Chelsea itaitaka Real Madrid kulipa pauni milioni 130
kwa mshambuliaji wao, Eden Hazard, 28, ingawa mi-
amba hiyo ya Hispania inamthaminisha Mbelgiji huyo
na pauni milioni 88. (Sky Sports)

SILVA KUTAJIRISHWA QATAR

KIUNGO Mhispania David Silva amepewa ofa nono
ya mkataba wa miaka miwili na Klabu ya Qatar na
anaweza akawa amecheza mechi ya mwisho Manches-
ter City. (Sun on Sunday)

WENGER ATAKIWA JAPAN

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger ana
ofa mkononi ya kurudi mzigoni kufuatia kutakiwa na
klabu ya Japan, Vissel Kobe. (Goal.com)

LAZIO NAYO YAMFUATA WELBECK

Lazio imejiunga katika mbio moja na Everton, New-
castle na West Ham katika kuwania saini ya msham-
buliaji aliyetupiwa virago Arsenal, Danny Welbeck, 28.
(Sun on Sunday)

FELIX KUITOA JASHO UNITED

Manchester United itapaswa kulipa zaidi ya pauni
milioni 105 kwa Benfica ili kuipata saini ya mshambu-
liaji Mreno Joao Felix, 19, amesema Meneja Mkuu wa
Primeira Liga, Domingos Soares de Oliveira. (Sunday
Express)

MILAN YAMPIGIA HESABU ALLEGRI

MTENDAJI Mkuu wa AC Milan, Ivan Gazidis ame-
wasiliana na Massimiliano Allegri kuona kama anataka
kurudi kufanya kazi ya ukocha wakati atakapoondoka
kwa mabingwa wa Serie A, Juventus mwishoni mwa
msimu. (Tuttomercatoweb - in Italian)

FEKIR RUKSA KUONDOKA LYON

RAIS wa Lyon, Jean-Michel Aulas amekubali kum-
ruhusu kiungo Mfaransa Nabil Fekir, 25, ambaye alika-
ribia kujiunga na Liverpool mwaka jana, kuondoka
katika klabu hiyo majira haya ya kiangazi. (CEquipe - in
French)
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SAMATTA ATUA, AFUNGUKA
MAFANIKIO UBINGWA GENK

Na Somoe Ng’'itu

MSHAMBULIAJI wa Klabu ya KRC Genk ya
Ubelgiji, Mbwana Samatta, amerejea nchini
juzi tayari kuingia kambini na kikosi cha
Taifa Stars, huku akisema anaamini miaka
ijayo Tanzania itakuwa na wachezaji wengi
wanaocheza soka la kulipwa barani Ulaya.

Taifa Stars ambayo imefuzu kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon
2019), inatarajia kuingia kambini Jumamosi
Juni Mosi ili kujiwinda na michuano hiyo ita-
kayopigwa Misri baadaye mwaka huu.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, alikuwa
ni mmoja wa wadau wa michezo ambao
walijitokeza kumpokea Samatta ambaye
ameisaidia timu yake kukata tiketi ya kush-

iriki mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao.

Samatta alisema amefurahishwa na ma-
fanikio aliyoyapata katika msimu wake wa
pili akiwa na Genk na anaamini hali hiyo
itachochea wachezaji wengine wa hapa ny-
umbani kujituma na hatimaye kusajiliwa na
Klabu za Ulaya.

Alisema anachokifanya anapokuwa Genk
ni kupambana ili apate mafanikio kwa saba-
bu anaamini yeye sasa hivi ni mwakilishi wa
Tanzania katika medani ya soka kimataifa.

“Najihisi furaha sana, kila mchezaji ndoto
yake ni kushiriki mashindano makubwa,
ni jambo zuri nimefanikiwa na huko huwa
nawawakilisha Watanzania, naamini iko siku
tutashuhudia vijana wengi wakicheza soka
Ulaya,” alisema mshambuliaji huyo wa zam-

ani wa African Lyon, Simba na TP Mazembe
ya DRC.

Aliongeza kuwa tuzo aliyopata ya mfun-
gaji bora, mbali na kuzidi kumjenga, lakini
imesaidia pia kuipa klabu yake heshima kwa
sababu inaonyesha wazi kwamba msimu
huu wamepata mafanikio.

“Wote walifurahia mimi kupata tuzo,
wanaamini nilistahili, hata hivyo nimetoa
changamoto kwa aliyekuwa mfungaji wa
msimu uliopita, ingawa yeye alifunga mabao
25, nilijaribu kumvua hiyo historia lakini hai-
kuwa bahati,” Samatta aliongeza.

Hii ni mara ya kwanza kwa Samatta kuion-
goza Taifa Stars kushiriki fainali hizo am-
bapo wamepangwa kundi moja pamoja na
Algeria, Senegal na Kenya.

Ushindani
mkali
kushuka
daraja

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya Simba kutetea ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara wal-
iokuwa wanaushikilia, Bodi ya Ligi
Kuu (TPLB), imesema ushindani sasa
umebaki katika kujinasua na janga
la kushuka daraja, imeelezwa.

Simba ikiwa imebakiza mchezo
mmoja ili kumaliza msimu, tayari
ilishatangazwa kuwa bingwa wa
msimu huu na juzi ilifikisha pointi
92, huku Yanga inayomfuata ikiwa
na pointi 85.

Ofisa Mtendaji wa Bodi ya Ligi,
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Meneja wa La Liga Kanda ya Afrika, Antonio Barradas (kushoto), akimkabidhi tuzo Tarimba Abbas kwa niaba ya SportPesa kwa ku-
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fanikisha ujio wa Sevilla nchini Tanzania. PICHA: SPORTPESA

LalLigaWorid

i LMem WSS i EY

sportPesa

Boniface Wambura, alisema jana
kuwa bado mpaka sasa hakuna timu
zinazojulikana kwamba zinashuka
daraja ukiondoa African Lyon
ambayo inaburuza mkia katika ligi
hiyo. Wambura alisema “vita” hiyo
iliyobakia inaongeza ushindani
katika mechi zote zitakazochezwa
hapo kesho kwa sababu kila upande
unahitaji kushinda ili kujinasua.

Alisema ligi ya msimu huu im-
ekuwa ndefu kutokana na kushiriki-
sha klabu 20, huku pia kalenda ya
mashindano ya kimataifa inayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(Caf) ikiingiliana.

“Msimu huu tumeshirikisha timu
20, imefanya ligi imekuwa ndefu,
= pia tumekuwa na changamoto ya
kukosa mdhamini, lakini klabu
zimepambana sana ili kuhakiki-
sha zinacheza mpira kama ratiba
ilivyokuwa inaonyesha,” alisema
Wambura.

Timu ambazo ziko katika hatari
hiyo ya kushuka daraja na pointi
zake ziko kwenye mabano ni Sin-
gida United (44), Biashara United
(44), JKT Tanzania (44), Stand
United (44), Mbao FC (44), Tanza-
nia Prisons (43), Kagera Sugar (43),
Ruvu Shooting (42) na Mwadui FC
yenye pointi 41.

Kocha Biashara aishukuru o

mvua Taifa sare Simba

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya timu yake kupata sare ya
bao 1-1 dhidi ya Simba, Kocha Mkuu wa
Biashara United, Amri Said amesema
mvua iliyonyesha na kusababisha baa-
dhi ya sehemu Uwanja wa Taifa kutua-
ma maji, kuliwasaidia kupata matokeo
hayo na sasa fainali yake ya kubaki Ligi
Kuu Tanzania Bara itakuwa ni kwenye
mchezo wa mwisho watakaocheza
ugenini dhidi ya Mbeya City.

Biashara United sasa ina pointi 44 na
inahitaji ushindi wa aina yoyote ili ku-
jihakikishia kwamba inabaki katika ligi
hiyo ya juu kwa upande wa Tanzania
Bara.

Said alisema kuwa haikuwa kazi
rahisi kwa kikosi chake kugawana
pointi dhidi ya mabingwa wa ligi hiyo,
lakini hali ya kujiamini waliyokuwa

nayo wachezaji wake pamoja na maji
kutuama uwanjani ndio imepelekea
kugawana pointi.

“Unajua Simba wanacheza pasi fupi
fupi za chini, hivyo kutokana na hali ya
uwanja walishindwa kupenyeza pasi
zao na sisi kutumia faida hiyo kuwa-
dhibiti kwa mipira ya juu,” alisema.

Alisema kuwa kila mchezaji wa Bi-
ashara United anajua kuwa hawatakiwi
kufungwa na hali hiyo inawaongezea
umakini kwa sababu wanataka kuona
msimu ujao wanaendelea kucheza kati-
ka Ligi Kuu licha ya changamoto mbal-
imbali walizopitia msimu huu.

“Hakuna mechi rahisi, tena hasa kui-
pata kwenye Uwanja wa Taifa, tunam-
shukuru Mungu kwa hiki alichotujalia,
sasa tunajipanga upya kuwavaa Mbeya
City, tukishinda tutakuwa mahali sala-
ma bila kujali matokeo ya wengine,”

alisema kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Mecky Maxime, amesema kuwa bado
timu yake ina nafasi ya kubakia katika
ligi hiyo licha ya juzi kukubali kichapo
cha mabao 2-0 kutoka kwa JKT Tanza-
nia. “Wenzetu wametengeneza nafasi
mbili na wakazitumia vizuri, sisi tumet-
engeneza nafasi nyingi lakini hatuku-
zitumia, napenda pia niwape pole
wachezaji wangu kwa kupoteza mch-
ezo, lakini niwapongeze kwa kiwango
kizuri walichokionyesha licha ya ku-
fungwa, bado tutapambana ingawa
najua Mbao ni wagumu wanapokuwa
kwao,” Maxime alisema.

Mechi nyingine ya ligi hiyo ambayo
timu zake zinapambana kujinasua na
janga la kushuka daraja itakuwa ni kati
ya JKT Tanzania dhidi ya Stand United
kutoka mkoani Shinyanga.

1.SIMBA

2.YANGA

3. AZAM

4. KINONDONI MC
5.MTIBWA SUGAR
6.LIPULI

7.NDANDA
8.MBEYA CITY
9.ALLIANCE
10.COASTAL UNION
11.SINGIDA UNITED
12.BIASHARA UNITED
13.JKT TANZANIA
14.STAND UNITED
15.MBAO

16.TZ PRISONS
17.KAGERA SUGAR
18.RUVU SHOOTING
19.MWADUI
20.AFRICAN LYON
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Kevin Gameiro akishangilia kwa kufunga jicho moja kama straika wa Simba, Meddie Kagere, baada ya kuifungia Valencia bao la kwanza
wakati wakishinda 2-1 kwenye mechi ya fainali ya Kombe la Mfalme [‘Copa Del Rey’] dhidi ya Barcelona na kulitwaa kombe hilo juzi.
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SIMBA SCUBINGWA,
ZAHERA ATOA KILIO

® ® ®Morogoro hapatotosha ikiivaa Mtibwa kesho,
Aussems aongezwa mwaka, wachezaji Yanga wazidi

kumchanganya...

Na Somoe Ng'itu

WAKATT kikosi kamili cha Simba kikita-
rajia kutua mkoani Morogoro leo kukabi-
dhiwa ubingwa wao, Kocha Mkuu wa Yanga,
Mwinyi Zahera, analalamika kuwakosa
baadhi ya wachezaji wake mazoezini ili ku-
jiandaa na mchezo wao wa mwisho wa Ligi
Kuu Tanzania Bara utakaochezwa kesho.

Mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu, Simba watafunga pazia la ligi
hiyo ugenini dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye
Uwanja wa Jamhuri wakati Yanga na Azam
FC zenyewe zitakutana kwenye Uwanja wa

Zahera alisema jana kuwa wachezaji wake
nyota wameshindwa kuhudhuria katika
mazoezi ya juzi na jana kutokana na kuwa
wagonjwa, lakini akakasirika na kitendo cha
beki wake wa kati, Kelvin Yondani kutoju-
likana alipo.

“Yondani si mgonjwa na wala hatuna
taarifa zake, tunampigia simu hapokei na
wala hatujui yupo wapi, anafanya mambo
ya ovyo sana! Nimemtuma Cannavaro (Na-

dir Haroub) aende kwake kumwangalia
halafu ataniletea mrejesho, hapo ndipo ni-
tajua nifanye uamuzi gani kuhusu Yondani,
“alisema Zahera.

Kocha huyo aliongeza kuwa anahitaji ku-
maliza msimu kwa kupata ushindi licha ya
kwamba tayari watani zao, Simba wame-
shafanikiwa kutetea ubingwa waliokuwa
wanaushikilia baada ya kufikisha pointi 92
ambazo haziwezi kufikiwa na timu nyingine
msimu huu.

Naye Meneja wa Simba, Patrick Rweyem-
amu, aliliambia gazeti hili kuwa wataelekea
Morogoro na wachezaji wote kwa sababu
ndiko watakapopokea kikombe cha ubing-
wa na kuvaa medali.

Rweyemamu alisema kuwa licha ya
kutetea ubingwa, wamejiandaa kupamba-
na ili kushinda mchezo huo wa mwisho ili
wapokee kombe lao kwa furaha kwa sababu
hiyo ndio zawadi kubwa kwa mashabiki
Wwao.

“Safari ya Morogoro ni kesho (leo), na
mpango wetu ni kwenda na wachezaji wote,
tunahitaji kwenda kumaliza msimu kwa

kishindo, tunajua Mtibwa Sugar ni timu ngu-
mu na yenye wachezaji wazoefu,” aliongeza
meneja huyo.

Bodi ya Ligi (TPLB), ilitangaza kuwa ita-
wakabidhi kikombe chao cha ubingwa ke-
sho baada ya hapo juzi kuahirisha kutokana
na aliyekuwa mgeni rasmi, Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola kupata
udhuru.

Ofisa Mtendaji wa bodi hiyo, Boniface
Wambura, alisema jana kuwa sherehe zote
sasa zitafanyika Morogoro na wanaamini
mambo yatakwenda vema kama walivyota-
rajia.

Kutokana na kutwaa ubingwa huo, Simba
ambayo inafundishwa na Mbelgiji Patrick
Aussems ambaye jana amesaini mkataba
wa mwaka mmoja zaidi wa kuendelea
kuinoa klabu hiyo, mwakani itaiongoza
tena timu hiyo kuiwakilisha Tanzania Bara
katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, wakati KMKM yenyewe
itapeperusha bendera hiyo kwa upande wa
Zanzibar.
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Sevilla,
SportPesa
‘zaidiya
mafanikio

Na Mwandishi Wetu

UJIO wa mabingwa wa kihisto-
ria wa michuano ya Uefa Europa
League, Klabu ya Sevilla nchini kwa
ushirikiano mkubwa wa kampuni

va kubashiri matokeo michezoni ya
: SportPesa na waendeshaji wa Ligi

Kuu ya Hispania, La Liga ni zaidi ya
mafanikio nchini, imeelezwa.
Mbali ya wachezaji wa Ligi Kuu

Tanzania kuonekana duniani kote ku-
: tokana na mechi yao ya kirafiki dhi-
di ya Simba ilimalizika kwa Sevilla

kushinda 5-4, kurushwa mubashara
na DSTv, ziara hiyo ya Sevilla im-

: efungua ukurasa mpya wa uhusiano
iowa kimpira kati ya Shirikisho la Soka

nchini (TFF) na Ligi La Liga.
Kwenye semina elekezi ya masu-

¢ ala ya uongozi wa soka iliyofanyika

Uwanja wa Taifa Mei 22, mwaka huu,
Rais wa La Liga Kanda ya Afrika, An-

: tonio Barradas, alisema malengo yao

ni kufanya miradi mbalimbali nchini

§ yvenye lengo la kuendeleza soka

kupitia ushirika wao mpya na TFF.
Lakini pia katika semina hiyo,

viongozi wa soka nchini katika ngazi
Pz klabu, Shirikisho na taasisi za

mpira, waliweza kupewa ‘madini’
kutoka kwa Rais wa Sevilla, Jose

i Castro Camona pamoja Mkurugenzi
* wa Michezo wa klabu hiyo, Ramon
: ‘Monchi’ Rodriguez juu ya uendeshaji
: wa mpira kwa minajili ya kibiashara

kama ambavyo klabu kubwa duniani
hufanya.
Mkurugenzi wa Utawala na Udhibi-

ti wa SportPesa Tanzania, Tarimba
: Abbas, alisema lengo la ziara hiyo

limefanikiwa kwani uitikio wa watu
ulikuwa mkubwa sana na wachezaji

wa Sevilla na viongozi wao wame-
¢ farijika na kujifunza mambo mengi
: japo kwa muda mfupi.

“Wachezaji wameweza kupata
mafunzo, ujuzi na mbinu na vion-

i gozi vile vile wamepata mafunzo ya

uongozi bora na masoko, hii ni faraja
kubwa sana kwa SportPesa Tanza-
nia,” alisema Tarimba.

“Tumefarijika sana, Tanzania
imefahamika sana kufuatia ujio wa

: Sevilla na kwa sasa itakuwa rahisi

kuleta hata klabu nyingine, Sevilla

: wamefarijika na wameona utama-

: duni na mambo kadha wa kadha

¢ va historia ya binadamu,” alisema

¢ Waziri wa Habari, Sanaa, Utamaduni

na Michezo, Harrison Mwakyembe
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