www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII

nWww.facebook.com/nipashetz % www.instagram.com/theguardian_newspaper
| . 1]

ISSN 0856 « Na. 0579956

ﬂ www.twitter.com/nipashetz

Wabunge watofautiana

mabadiliko sheria N

Waliopenyeza majina
JKT sasa kikaangoni

NI wale walioshawishi ndugu zao waingizwe, wamo vigogo YALIYOMO
kadhaa, JWTZ yaapa kuwaanika... Endelea ukurasa wa 2

e

‘ ljumaa Juni 28, 2019 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/- i
B;
{t Dama [ '.
o iy
MIKOPO ELiMy y2
T i
ANz 20 gy HARA, UcHuM; IA FEDHA l(ipln:il‘:z:t,:':,'{;:'
i tafsiri ‘inafifia’

UKURASA WA 3

56% YA WANAOUGUA

TB HAWAJAFIKA VITUONI
SERIKALI imesema kuwa
hali ya ugonjwa wa kifua
kikuu bado ni tishio kwa
kuwa asilimia 56 ya
wanaoishi na ugonjwa huo
hawajafika kwenye vituo...

UKURASAWA 4

DAKTARI BINGWA WA

MOYO AFARIKI DUNIA
DAKTARI bingwa ambaye pia
ni Mwenyekiti wa Hospitali

Dar es Salaam, Dk. Rajni
Kanabar (78), amefariki
dunia...

Biteko

Msemaji wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), Luteni Kanali Gaudentius llonda, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu kurudiwa upya kwa uhakiki wa kuandikisha vijana kujiunga na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT). Kulia ni Kapteni Petro
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]
Wabunge
watofautiana
mabadiliko
sheria NGO

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WABUNGE jana walitofautiana
mtazamo kuhusu malalamiko ya wadau
kutoka asasi za kiraia nchini Tanzania
(Azaki) ambao wanapinga marekebi-
sho ya Sheria ya Mashirika yasiyo ya
Kiserikali (NGO), huku idadi kubwa ya
wabunge ikiunga mkono mabadiliko
hayo.

Tofauti hizo za kimtazamo ziliji-

Vigogo waliopenyeza majina
ya ndugu jeshini kikaangoni

Na Romana Mallya

JESHI la Wananchi (JWTZ)
limetangaza kuwachukulia hat-
ua viongozi wa ndani na nje ya
jeshi hilo na vijana waliohusika
katika vitendo vya udanganyifu
katika uandikishaji wa majina
ya kujiunga na Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT).

Udanganyifu huo ulihusisha
ukiukaji wa taratibu na ku-
ghushi nyaraka na vyeti vilivyo-
tumika katika uandikishaji huo.

Mkurugenzi wa Habari na
Uhusiano JWTZ, Luteni Kanali

laam kwa niaba ya Mkuu wa
Majeshi ya Ulinzi (CDF), Jener-
ali Venance Mabeyo, alisema
licha ya taratibu za uombaji
kuwa wazi, baadhi ya viongozi
wamebainika kutumia nafasi
walizonazo kupenyeza majina
ya ndugu, jamaa na rafiki ili
wasajiliwe.

“Napenda kuwataarifu kuwa
baada ya kubaini kuwako kwa
udanganyifu huu, JWTZ/ JKT
tutafanya uhakiki wa vyeti na
nyaraka zote husika kwa vijana
walioandikishwa  tutashiriki-
ana na ofisi ya Nida (Mamlaka

Baraza la Taifa la Mitihani,
Takukuru na vyombo vingine
vya ulinzi na usalama ili kuwa-
baini waliofanya udanganyifu,”
alisema Kanali llonda.

llonda bila kutaja uhakiki
huo utafanyika lini na wakati
gani, alisema  utahusisha
kuhakiki wa vyeti, nyaraka
mbalimbali zilizokuwa zikihi-
tajika kwenye uandikishaji huo
pamoja na vyeti vya kuzaliwa
na vipimo vya afya.

“Kwa kuweka usawa tuta-
fanya uhakiki huu kwa kush-
irikiana na JKT, Nida, Wizara
ya Elimu, taasisi zinazohusika

tokeza wakati Mbunge wa Kigoma Gaudentius
Mjini (ACT-Wazalendo), Zitto Kabwe,

aliposimama kuchangia Muswada wa

Ilonda, akizun-

ya Vitambulisho vya Taifa),

na masuala ya rushwa, vyombo

vya ulinzi na usalama, ili tuweze
kuwachuja, tunataka kujiridhisha
je, ni Watanzania kweli, wana
afya njema, wana akili timamu,
ametoka eneo husika na ana sifa
stahiki, wale wenye sifa wata-
chukuliwa, hata kama idadi yao
itakuwa ndogo tofauti na mata-
rajio yetu,” alisema.

Tlonda alisema wale ambao wa-
tabainika kughushi watakamat-
wa na kufunguliwa mashtaka.

“Hakuna atakayesalimika lab-
da wahame nchi, aliyeghushi vy-
eti na nyaraka mbalimbali kiwe
cha kuzaliwa au daktari aliyetoa
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Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbal-
imbali, Namba 3 wa Mwaka 2019.

Katika mchango wake, Zitto alisema
muswada huo ni mbaya na unakwenda
kunyonga watu.

“Tunaenda kutunga sheria ambazo
zinaendelea kunyonga watu na huu ]
ni mwendelezo wa juhudi ya serikali
kukandamiza ila bahati mbaya wengi ni
maskini. Tulizungumza hapa kuhusiana
na takwimu hatukusikilizwa. Benki ya
Dunia wamesikilizwa leo watu wale
wale wanasimama wanasema ni seri-
kali sikivu, hapana,” alisema Zitto.

Mbunge wa Viti Maalum (Chadema),
Salome Makamba, kwa upande wake,
alisema anaheshimu mchango mkubwa
ambao umefanywa na Kamati ya
Katiba na Sheria kwa vile hadi siku ya
Jumapili walikuwa wanajadili sheria
hizo nane zilizomo katika muswada
huo.

“Lakini Mheshimiwa Naibu Spika,
Kamati ya Sheria na Katiba haizidi
watu 25, haifiki hata robo ya wabunge

INATOKA UK. 26

Naibu Waziri
wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Watoto,

Dk. Faustine
Ndugulile
(kulia), akipata
maelezo kutoka
kwa Mratibu
wa kujengea
UwWezo asasi za
kijamii kutoka
KNCV, Yunisi
Moturi, kuhusu
matokeo
valiyopatikana
kwa watu wali-
otumia njia ya
simu kujichun-
guza kama wa-
namaambukizi
ya ugonjwa wa
kifua kikuu,
Salaam jana. PI-
CHA: GETRUDE
MPEZYA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,

Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz 27/06/2019

B TANGAZO I

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATATU tarehe
01/07/2019 kampuni ya FAMARI INVESTMENT itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka TUNDUMA kuelekea DAR ES SALAAM,
gari hilo lenye namba za usajili:

T374DLQ/T 741 BLF

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 21 §
Upana - mita 3.0 %
Kimo - mita 4.6 b

3. Njia itakayotumika: TUNDUMA hadi DAR ES SALAAM kupitia
VIGWAZA, Gari zitasafii muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Bunge lafuta adhabu Sheria ya Takwimu

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limefuta kifungu cha
37(4) cha Sheria ya Takwimu kina-
chotoa adhabu kwa mtu anayetoa
taarifa za takwimu bila kupata
kibali cha Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS).

Hatua hiyo inafuatia baada ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
Prof. Adelardus Kilangi, kupende-
keza bungeni, kufutwa kwa kifungu
hicho.

Pia katika marekebisho ya Sheria
ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali
(NGO’s), Sura ya 56, Prof. Kilangi
amesema marekebisho ya kifungu
cha 31 yanaweka masharti ya ku-
hakikisha kwamba mashirika yasi-
yo ya kiserikali yanafuata kanuni za
fedha za uwazi na uwajibikaji.

Jana, wakati anawasilisha
Muswada wa Sheria ya Marekebi-
sho ya Sheria mbalimbali, Namba 3
wa Mwaka 2019, Prof. Kilangi alise-
ma, sehemu ya saba ya Muswada
wa Marekebisho ya Sheria ya Tak-
wimu, inapendekezwa pia kuanzi-

sha Kamati ya Kitaalamu (Techni-
cal Committee) ambayo jukumu
lake litakuwa kupokea na kujadili
malalamiko yanayotokana na wa-
dau kuhusu usahihi wa takwimu
zilizotolewa kwa umma.
Mabadiliko ya sheria hizo pamo-
ja nyingine sita ziliingizwa bungeni
Katika kifungu hicho cha 37 (4)
kabla ya kupendekezwa kufutwa
katika marekebisho yaliyopelekwa
bungeni na kisha kupitishwa, ad-
habu kwa makosa ya jinai katika
Sheria ya Takwimu ilikuwa ni miezi
sita jela au kulipa faini isiyopungua
Sh. milioni mbili au vyote viwili.
Makosa kwa mtu yeyote kutoa
taarifa zilizopatikana isivyo halali,
adhabu yake ni kifungo kisichopun-
gua miezi 12 au faini isiyopungua
Sh. milioni tano au vyote viwili.
Kuhusu mabadiliko ya Sheria
ya Mashirika yasiyo ya Kiserikali
yanayopigiwa kelele na wadau
wa maendeleo nchini pamoja na
wabunge kwamba yanalenga kuua
asasi hizo, Prof. Kilangi alisema

marekebisho yanayofanywa yata-
saidia kuleta uwazi na uwajibikaji
kwa kuhakikisha miradi na shughu-
li zote wanazotekeleza zinakuwa na
tija kwa jamii na taifa kwa ujumla.

Kwa mujibu wa sheria hiyo, ma-
shirika hayo ni yale tu yanayolenga
kunufaisha jamii na sio wanachama
wake. Zimo asasi za kiraia nchini
Tanzania maarufu kama Azaki.

Katika maelezo yake, Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali alisema: “Se-
hemu ya tano ya Muswada yenye
ibara ya 24 hadi 32 inapendekeza
kufanya marekebisho kwenye
Sheria ya Mashirika yasiyo ya Ki-
serikali, Sura ya 56, marekebisho
yanafanywa kwenye kifungu
cha pili kwa lengo la kutoa tafsiri
ya maneno ambayo yametumika
katika sheria, lakini hayakuwa na
tafsiri.

“Marekebisho ya kifungu cha
nne yanalenga kupanua wigo wa
majukumu na wajibu wa Mkuru-
genzi wa Uratibu wa Mashirika

INAENDELEA UK.26
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Waziri wa
Madini,

Doto Biteko
(katikati), aki-
kagua madini
valiokamatwa
Juni 26
mwaka huu,
mpakani
Namanga,
wakati yak-
isafirishwa
kwenda
Kenya kiny-
emela, yakiwa
yamehifadhi-
wa Benki Kuu
va Tanzania
(BoT), tawi

la Arusha
jana. PICHA:
CYNTHIA
MWILOLEZI

Biteko acharuka wizi wa madini

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAZIRI wa Madini, Dotto
Biteko, ameagiza kuwafu-
tia leseni wafanyabiashara
wote wa madini wanaotumia
leseni moja kufanya biashara
hiyo kinyume cha utaratibu.

Pia, ameshangazwa na watu
wachache wenye mtandao wa
kuiba madini hayo na kutoro-
sha nje ya nchi.
hapa, baada ya kusafiri alfajiri
na kuwasili mkoani Arusha
kwenda kujionea madini
ya Tanzanite na mengineyo
yakiwa yamekamatwa juzi
(Juni 26) kwenye mpaka wa
Namanga, yakiwa na thamani
ya Sh. milioni 958.

Watuhumiwa hao wameta-
jwa kuwa ni mmiliki wa ma-
dini hayo Latifa Abdalah (42),
mkazi wa Sakina, dereva Jo-

sephat Joseph (41), mkazi wa
Olasiti na kondakta wa basi
hilo, Mohamed Mndeme (36).

Kufuatia kukamatwa kwa
watuhumiwa hao, Waziri
Biteko alitoa Sh. milioni tano
kwa askari waliofanikisha
kukamata madini hayo na
Sh. milioni tano zingine kwa
mtoa siri aliyefanikisha ma-
dini hayo kukamatwa kwa
kuonyesha uzalendo kwa
nchi yake.

Vile vile, alimwagiza Ka-
manda wa Polisi mkoa huo,
Jonathan Shana, kumfikishia
salamu Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini IGP Simon Sirro,
ili polisi waliofanikisha ku-
kamatwa kwa madini hayo
wapandishwe vyeo kwa kuo-
nyesha uzalendo wa kulinda
rasilimali za nchi.

Alimpongeza pia Mkuu
wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, Mkuu wa Wilaya ya

Longido, Frank Mwaisumbe,
Jeshi la Polisi na wanahabari
kwa kukesha katika msako wa
madini hayo.

Waziri Biteko alitembe-
lea eneo la Elerai, lililopo
Majengo na kujionea madini
ya aina mbalimbali yaliyohi-
fadhiwa katika nyumba mbili
tofauti bila ya kuwa na leseni
au kibali cha kuyahifadhi na
alipouliza zaidi aligundua
leseni moja inayomilikiwa na
Hawa Bakari &Company ku-
tumiwa kufanya biashara ya
madini ya aina mbalimbali na
zaidi ya mtu mmoja.

“Ukoo mzima unafanyabi-
ashara kwa kutumia leseni
moja, ukiwauliza wanajibu
kwa dharau, haiwezekani wa-
nasema wamepokea miaka
na miaka kufanya hivyo, sasa
hii awamu nyingine kila mtu
lazima afuate sheria,” alisema.

Akieleza kuhusu madini

yaliyokamatwa juzi, alisema ya-
mehifadhiwa Benki Kuu (BoT),
ndani ya sanduku maalum la
kuhifadhi rasilimali za serikali za
madini yakiwa katika vifurushi
tofauti.

Pia aliamuru Ofisi ya Madini
Kanda ya Kaskazini, kwenda
kuchukua shehena ya madini
yaliyorundikwa kwenye nyumba
mbili za baadhi ya wafanyabi-
ashara na kwenda kuyahifadhi
sehemu husika kwa kufuata tara-
tibu na sheria za madini hayo.

Alisema ameshangazwa na
tukio hilo lililofanywa na watu
wachache wenye mtandao wao
huku wakijua wanachafua wafan-
yabiashara wengine wa madini
ambao wanalipa kodi.

“Nimeshangaa sana kwa tukio
hili haiwezekani unaiba madini
kisha unapeleka nchi jirani ya
Kenya, nasema hivi waliofanya

INAENDELEA UK.8

56% ya wanaougua TB hawajafika vituoni

Na Salome Kitomari

SERIKALI imesema kuwa hali
ya ugonjwa wa kifua kikuu bado
ni tishio kwa kuwa asilimia 56
ya wanaoishi na ugonjwa huo
hawajafika kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya.

Vile vile, Tanzania inakadi-
riwa kuna wagonjwa 154,000
huku uwezo wa kuwaibua ni
asilimia 44 na kwamba kifua
kikuu sugu ni tatizo linalohitaji
jitihada za wadau wote katika
kuwaibua wagonjwa hao.

Kadhalika, mashine za
teknolojia ya kisasa ya utam-
buzi wa kifua kikuu sugu zime-
saidia kuongeza idadi ya wa-

naogundulika kwa kuwa miaka
ya nyuma ilikuwa ni wastani
wa wagonjwa 29 hadi 40, lakini
mwaka jana pekee tumegun-
dua zaidi ya 438,” alifafanua.

Mkurugenzi wa Huduma za
Kinga, Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia na Watoto,
Dk. Leonard Subi, aliwaambia
waandishi wa habari jana baada
ya kufunguliwa kwa mkutano
wa kumaliza mradi wa kupam-
bana na kifua kikuu uliokuwa
unatekelezwa na Shirika lisilo la
kiserikali la KNCV, kwa ufadhili
wa Shirika la Misaada la Mare-
kani (USAID).

Alisema licha ya ugonjwa huo
kuwapo miaka mingi hali ya ki-

fua kikuu nchini ni tatizo kubwa
na kwamba inahitaji ushiriki-
ano mkubwa kati ya wananchi
kuelewa dalili na kuwahi kwe-
nye vituo vya kutolea huduma
za afya.

Dk. Subi alisema serikali im-
enunua darubini 800, huku
jitihada  zikifanyika  katika
kuyafikia makundi maalum yal-
iyopo katika hatari ya kupata
kifua kikuu kama wenye virusi
vya Ukimwi, wanaoishi kwenye
kambi, wanaofanya kazi za uvu-
vi na wachimbaji wa madini.

“Ugonjwa huu unatibika, na
Tanzania inafanya vizuri kwe-
nye matibabu licha ya kuwapo
kwa mzigo mkubwa wa wag-

onjwa huo duniani. Katika
vituo vya afya vipya 352 kuna
majengo ya maabara yenye
vifaa vya kisasa ikiwamo vya
ugunduzi wa kifua kikuu,”
alisema.

Pia, alisema kifua kikuu
sugu ni tatizo nchini na
wameimarisha huduma na
sasa zinapatikana katika vit-
uo 81, ikiwamo kuimarishwa
kwa teknolojia ya kupam-
bana na ugonjwa huo kwa
kushirikiana na wanajamii
na makundi yaliyopo.

Naye, Naibu Mkurugenzi

INAENDELEA UK.8
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Bunge labaini tatizo

uandaaji miswada

Na Godfrey Mushi, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Katiba na Sheria imeitaka serikali
kuendeleza utamaduni wa kushirikisha
wadau wakati wa kuandaa miswada
mbalimbali ya sheria ili kuliwezesha
Bunge kutunga sheria zenye mawazo
jumuishi.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Najma
Murtaza Giga, alitoa rai hiyo alipowasil-
isha bungeni maoni ya kamati yake
kuhusu Muswada wa Sheria ya Mareke-
bisho ya Sheria Mbalimbali Na. 3 wa
Mwaka 2019.

Alisema ushirikishwaji wa wadau
utachagiza ustawi wa nchi na kupungu-
za changamoto zisizo za lazima wakati
wa utekelezaji wa sheria hizo miongoni
mwa wadau zanaowagusa.

Giga ambaye pia ni Mwenyekiti wa
Bunge, alisema: “Kwa kuwa kamati im-
ebaini uwapo wa mchakato wa sera ya
usimamizi na uratibu wa mashirika ya
kiraia nchini ambao bado haujakamilika.

Na kwa kuwa uwapo wa sera hiyo
utasaidia kuwa na sheria imara na
jumuishi kwa manufaa ya wadau wote
na taifa kwa ujumla, kamati inashauri
serikali ikamilishe mchakato wa sera
hiyo, ili ianze kutumika kwa lengo la
usimamizi na uratibu bora wa masuala
yote ya mashirika ya kiraia nchini.

“Kamati imebaini changamoto ya ush-
irikishwaji wa wadau katika michakato
ya uandaaji wa miswada mbalimbali ya
sheria hususani miswada ya dharura.

“Na kwa kuwa maoni ya wadau ni
muhimu kwa hatua zote za mchakato
wa kutunga sheria zenye tija katika
sekta husika, ni vema washirikishwe
kwa kuwa ni wadau hao ndiyo wanajua
changamoto za sekta husika na namna
bora ya kuondoa changamoto hizo.”

Kuhusu marekebisho yaliyopende-
kezwa na serikali kwenye Sheria ya
Filamu na Michezo ya Kuigiza, Sura
230, Giga alisema kamati imebaini mae-
neo muhimu yenye kuhitaji kuboreshwa
ambayo ni pamoja na kukosekana kwa
sera mahsusi kwenye tasnia ya filamu
na michezo ya kuigiza pamoja na sanaa
ya ufundi ambayo imeajiri idadi kubwa
ya Watanzania.

“Kamati inaishauri serikali ikamil-
ishe mchakato wa sera hiyo ili kuwapo
mfumo rasmi wa usimamizi na uratibu
wa tasnia hiyo kwa manufaa ya wadau
wote na taifa,” alisema.

Giga aliongeza kuwa kamati yake pia
imebaini marekebisho yaliyopende-
kezwa katika sheria hiyo pamoja na
Sheria ya Haki Miliki, yanajibu sehemu
tu ya changamoto nyingi zinazohusu ul-
inzi na usalama wa rasilimali za ubunifu
pamoja na rasilimali za kiutalii nchini.

Alisema wasanii wamekuwa wakip-
oteza fedha nyingi kwa kudhulumiwa
haki zao na kusababisha kuendelea
kuwa masikini na serikali kupoteza
mapato.

“Kamati inashauri mara baada ya
kukamilisha mchakato wa sera husika,
serikali iandae sheria shirikishi itakay-
otoa majibu ya changamoto zote kuhu-
SU masuala ya sanaa za ufundi, filamu
na michezo na haki miliki kwa lengo
la kukuza uwekezaji wa ndani katika
tasnia hizo kwa manufaa ya wasanii wa
ndani na wawekezaji wa taifa,” alisema.
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E—\yawekezaji wachangamkia fursa Dodoma
L —

DODOMA
Na Hellen Mwango

wakitajiwa sekta muhimu zi-
nazohitaji uwekezaji ili kuinua
uchumi wa nchi.

kongamano la siku mbili la fur-
sa za uwekezaji linalofanyika

uwekezaji ambazo bado zinahitaji
uwekezaji na zinaweza kuwaingi-
zia fedha nyingi wawekezaji.

RAIA wa Nigeria, Tope Omoshola
na mumewe, wamefikishwa ma-
hakamani wakikabiliwa na mash-
taka manane yakiwamo kuingia na
kuishi nchini bila kibali.

Mshtakiwa mwingine katika kesi
hiyo ni Alli Fupi raia wa Tanzania.

Washtakiwa hao walisomewa
mashtaka yao mbele Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Janeth Mtega.

Mwendesha Mashtaka wa Idara
yva Uhamiaji, Khadija Masoud alidai,
Juni 15, mwaka huu katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere, Dar es Salaam washtakiwa
hao walikutwa wakiishi nchini.

Ilidaiwa, katika tarehe hiyo
mshtakiwa Tope alikutwa ameingia
nchini bila kibali na kutoa taarifa
za uongo kwa maofisa Uhamiaji
wa Mwanza na hivyo kujipatia hati
va kusafiria Ab 312910 ya Januari,
mwaka huu.

Pia mshtakiwa huyo anadaiwa
kuwa, katika tarehe hiyo Tope na
Fupi, walitoa taarifa ya uongo na
kusababisha Tope kupata hati ya
kusafiria.

Katika shtaka jingine, Fupi
anadaiwa kuwa, katika tarehe hiyo
alisababisha Tope kupata hati ya
kusafiria wakati akijua hana vigezo
huku akidaiwa kudanganya kuwa
yeye ni raia wa Tanzania wakati
akijua si kweli.

Mshtakiwa Tope pia anadaiwa
kudanganya maofisa Uhamiaji kwa
kuwasilisha cheti cha kuzaliwa cha
kughushi.

Fupi pia anakabiliwa na shtaka la
kumhifadhi Tope nyumbani kwake
na kumsaidia kupata hati ya kusa-
firia kinyume cha sheria.

Washtakiwa hao walikana kuten-
da makosa hayo na waliachiwa kwa
dhamana baada ya kutimiza sharti
la kuwa na wadhamini wawili wali-
osaini bondi ya Sh. milioni mbili.

Upelelezi wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika na kesi itatajwa Julai 30,
mwaka huu.

WAWEKEZAJI kutoka nje na
ndani wamechangamkia fursa
za uwekezaji Dodoma, huku

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Katibu Tawala wa Mkoa wa
Dodoma, Kessy Maduka, katika

Maduka alisema Mkoa wa

Dodoma ambao uko katikati ya
nchi, kuna fursa mbalimbali za

Katibu Tawala huyo alizitaja

INAENDELEA UK. 8

Mbunge wa
Iringa Mjini,
Mch. Peter
Msigwa,
akihutubia
wananchi ka-
tika mkutano
wa hadhara
uliofanyika
Stendi Kuu
va Mabasi
mjini humo
juzi. PICHA:
FRIDAY
SIMBAYA

DK. Kanabar wa Regency afariki dunia

Na Joseph Mwendapole

DAKTARI bingwa ambaye pia
ni Mwenyekiti wa Hospitali ya
Salaam, Dk. Rajni Kanabar (78),
amefariki dunia.

Kwa mujibu wa mtoto wake,
Amish Kanabar, baba yake
alifariki usiku wa kuamkia juzi
huko Dallas Marekani, alikoku-
wa akiugua kwa muda mrefu.

“Kwa masikitiko makubwa
familia inawatangazia kifo
cha mpendwa wetu Dk. Ra-
jni Kanabar, kilichotokea nchini
Marekani amefariki dunia ak-
iwa amezungukwa na familia
yake, mke wake Sarla na watoto
wake wawili.”

“Tumwombee kwa Mungu
apumzike salama, mazishi
yamepengwa kufanyika Dal-
las Marekani Alhamisi (jana),”

alisema Amish.

Mwaka 1979 Dk. Rajni
Kanabar alianzisha mradi wa
kupeleka wagonjwa wa moyo
nchini India na kila mwaka zaidi
ya watoto 100 walikuwa wak-
ipelekwa kutibiwa bure.

Kupitia mradi huo uliofaha-
mika kama ‘Tanzania Heart Ba-
bies Project’ wagonjwa wengi
wao wakiwa na matatizo ya
valvu kwenye moyo walikuwa
wakipelekwa kwenye hospi-
tali mbalimbali za nchi hiyo
ikiwamo Narayana na Hay-
derabad.

Dk. Kanabar ambaye alikuwa
mwendeshaji wa mradi huo
kupitia Klabu ya Lions ya Dar es
Salaam (Host), alikuwa mstari
wa mbele kutafuta wafadhili wa
kutoa fedha kwa ajili ya kupele-
ka watoto hao nje ya nchi.

Miongoni mwa wafadhili

wakuu kwenye mradi huo ni
aliyekuwa Mwenyekiti Mtend-
aji wa IPP, Hayati Dk. Reginald
Mengi ambaye kila mwaka ali-
kuwa akitoa fedha za kupeleka
wagonjwa zaidi ya 50 nchini
India.

Dk. Kanabar alizaliwa No-
vemba 9, 1940 jijini Mwanza
na baadaye alisomea udaktari
nchini India na Dublin Ire-
land na kisha kurejea nchini na
alishiriki kuanzishwa kwa Hosp-
titali ya Regency.

Kwa zaidi ya miongo mi-
tatu, Dk. Kanabar amepata
tuzo mbalimbali kutokana na
mchango wake wa kuhudumia
jamii hususan kwenye sekta ya
afya.

Mradi wa ‘Tanzania Heart
Babies Project’, aliouanzisha
mwaka 1979 umekuwa msaada
mkubwa kwa maelfu ya watoto

wa Tanzania ambao wamekuwa
wakipelekwa India bure kwa
matibabu hadi 2015 ilipojengwa
Taasisi ya Jakaya Kikwete Heart
Institute (JKCI).

Dk. Kanabar kwa miongo
kadhaa amekuwa akishirikiana
na hospitali za nje ya nchi ku-
peleka wagonjwa wa Tanzania
kwa matibabu hata yasiyo ya
moyo kwa gharama za chini.

Kutokana na mchango wake
kwenye sekta ya afya, Rais wa
awamu ya nne, Jakaya Kikwete
na Rais wa awamu ya tatu, Ben-
jamin Mkapa waliwahi kumpa
Dk. Kanabar tuzo ya umahiri
kwenye sekta hiyo kwa nyakati
tofauti.

Mwaka 2010, Dk. Kanabar
pia aliwahi kupewa tuzo ya hes-
hima ya juu ya Rais wa India,
Pratibhal Patil iitwayo ‘Pravasi
Bhartiya Samman.

Jipatie Maji ya Kunywa ya Kilimanjaro kwa Bei Elekezi za Rejareja kama Ifuatavyo:-

@ Nusu Lita (500mli) - TSHS. 500/=
@ Lita Moja na Nusu (1.5L) - TSHS. 1,000/=

® Bei Hizi Elekezi ni Kwa Nchi Nzima

® Mgji ya Kunywa ya Kilimanjaro ni Maji ya Kuaminika Kila Sikv

215227501
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HABARI KITAIFA

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-Afya (Tamisemi), Jose-
phat Kandege (wa pili kulia), akizindua ripoti ya taasisi isiyo ya kiserikali ya Vodacom
Tanzania Foundation ya mchango wa maendeleo ya jamii kwa miaka mitatu iliyopita
(2014-2017) pamoja na mkakati mpya wa miaka mitatu 2019-2021, unaolenga kuchochea
elimu jumuishi, ukuaji wa sekta ya kilimo, kuboresha mazingiza na ujumuishwaji wa watu
kwenye mifumo rasmi ya kifedha. Wa kwanza kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (Tcra), Dk. Jones Kilimbe, katikati ni Mkurugenzi Mkuu wa Vodacom
Tanzania, Hisham Hendi, wa kwanza kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Dk. Leonard Akwilapo. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi wa Mawasiliano na
Uhusiano wa Vodacom Tanzania Rosalynn Mworia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waonywa wizi wa taa za barabarani

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MKURUGENZI wa Manispaa ya Kigoma/
Ujiji, Mwailwa Pangani, amewataka wananchi
wa manispaa hiyo kuacha tabia ya wizi wa
nyaya za taa za barabara ya Lumumba kutoka
Kigoma Mjini-Ujiji, na kuonya kuwa watakao-
bainika watachukuliwa hatua kali.

Pangani alitoa maelekezo hayo alipokuwa
akizungumza kwenye kikao cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri hiyo jana.

Alisema nyaya za taa ilizoibiwa ni eneo la
Bakwata hadi Shule ya Msingi Ujiji, eneo la
Shule ya Msingi ya Wakongomani na eneo la
Mwanga sokoni hadi kwa Bela.

Alisema wizi huo umesababisha
wameshindwa kuwasha taa hizo na kufanya
wananchi wakabwe na vibaka kutokana na
giza hasa usiku.

Mkurugenzi huyo aliwataka wananchi wa
Manispaa ya Kigoma/Ujiji wapende maen-
deleo, hivyo waachane na tabia ya kuharibu
miundombinu kwa tamaa ya fedha kidogo.

“Kupitia kikao hiki nawataka wananchi wa
Manispaa ya Kigoma/Ujiji wawe ni walinzi wa

taa za barabarani na si kuharibu miundom-
binu... tutakao wabaini tutawachukulia hatua
kali pamoja na watu wanaowapelekea hizo
nyaya za taa za barabarani kwa kuwauzia,”
alisema.

Mkurugenzi huyo aliyasema hayo baada ya
Diwani wa Kigoma Mjini, Hussein Kalyango,
kuuliza swali kuwa taa za barabarani zita-
waka lini.

Mkurugenzi huyo alisema awali taa za
barabarani zilikuwa zikiwashwa na mkandar-
asi wa kampuni ya Chotec General Supplies
Co, lakini alishindwa na kukimbia kusipoju-
likana na kuacha deni la umeme wa Tanesco
Sh. milioni 24.

Aliongeza kuwa baada ya mkandarasi
huyo kukimbia, Manispaa ilifungua kesi ma-
hakamani na kushinda, lakini mkandarasi
huyo hajaonekana hadi sasa.

Alisema baada ya mkandarasi huyo ku-
toonekana Manispaa hiyo ililipa deni hilo
laTanesco na kutoa Sh. milioni moja ili taa
ziweze kuwaka, ndipo wakagundua kuwa taa
haziwaki kwa sababu ya wezi wameiba nyaya
za taa za barabarani.

‘Amsha Ndoto' kuhamasisha uwekaji akiba

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Azania (ABL), imezindua
kampeni inayofahamika kama, Amsha Ndo-
to’ yenye lengo la kuwahamasisha wateja
wake na Watanzania kwa ujumla kuwa na
utamaduni wa kuweka akiba ili wawe na mai-
sha imara kifedha baadaye.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotumwa kwa
vyombo vya habari jana, kampeni hiyo
itaendeshwa kwa miezi mitatu, kuanzia jana
hadi Septemba 27, mwaka huu na itahusisha
wateja wa zamani na wapya katika bidhaa
mbili kuu za uwekaji akiba, ambazo ni: Ziada
Akaunti(kwa ajili ya kila mmoja) na Watoto
Akaunti (kwa ajili ya watoto tu).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa
ABL, Charles Itembe, ili kustahili kupokea
zawadi, wateja wanapaswa kuwa na akiba
yenye thamani ya Sh. milioni moja kwenye
akaunti zao na kuendelea ili kuwawezesha
kustahili kuingia kwenye fainali ya droo na
hatimaye kushinda.

Alisema washindi watatu watapatikana
kila mwezi, kupitia kampeni hiyo na wateja

wataweza kujishindia hadi mara mbili ya
kiwango walichoweka kwenye akaunti na
kiwango cha zawadi huweza kufikia Sh. mil-
ioni tatu.

Kuhusu vigezo vya washiriki, Itembe
alisema kuwa wateja ni lazima waweke
akiba ya Sh. 500,000 katika kipindi chote
cha kampeni na mwaka mzima, na wale wa-
takaoweka akiba kiasi cha Sh. milioni moja
watapewa tokeni zitakazowawezesha kufuzu
kwa ajili ya droo ya mwisho itakayowapata
washindi.

“Tunawahamasisha Watanzania wote, wa-
teja wetu wa sasa na wapya, wazazi na walezi
kufungua akaunti hizi ili kawa na uhakika wa
maisha yao ya baadaye yaliyo salama. Kwa
namna hii hawatahangaika kutafuta namna
gani ya kuongeza mitaji, kulipia kodi za pan-
go na kuwaandaa watoto wao kwa maisha ya
baadaye,” alisema Itembe.

Promosheni hiyo yenye kaulimbiu inay-
osema, ‘Weka akiba ushinde, tumwezeshe
ada ya shule’, itawasilishwa kupitia radio
na mitandao ya kijamii kama Facebook, In-
stagram, Twitter, LinkedIn, Google Display
placement na tovuti za ndani.

Na Moshi Lusonzo

SERIKALI imeipongeza kampuni
ya simu ya Vodacom kwa kutumia
zaidi ya Sh. bilioni 11 katika miradi
ya kijamii katika sekta ya elimu
na afya.

Pongezi hizo zimetolewa na Nai-
bu Waziri, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
es Salaam wakati akizindua ripoti
ya maendeleo ya jamii na mkakati
mpya kuchochea uchumi.

Waziri Kandege amesema ripoti
hiyo iliyopewa jina la ‘Alama za
upendo wa Vodacom' imeonyesha
kuwa kampuni na taasisi binafsi
kwa kushirikiana na serikali zina
uwezo mkubwa wa kubadilisha
jamii maskini nchini.

“Jambo hili ambalo limefanywa
na mfuko wa Vodacom Tanzania
Foundation lina uzito mkubwa ka-
tika ustawi wa jamii zetu maskini,
kama serikali tunaunga mkono na
kutaka kampuni zingine za ma-
wasiliano kuiga,” alisema Kandege.

Alisema katika utekelezaji wa
miradi hiyo Watanzania milioni

Vodacom yaikuna serikali
kusapoti miradi ya jamii

tatu wameguswa jambo ambalo
[imesaidia kukuza uchumi na
ustawi wa watu hao.

“Kazi kubwa hii iliyofanywa ni
[azima iendelezwe kwani tu-
nafurahi kusikia wanawake na
watoto wa kike wenye matatizo
va kiafya wamesaidiwa ikiwamo
kupewa elimu ya uzazi na Ku-
wajengea mazingira rafiki wa-
toto wenye ulemavu,” aliongeza
kusema.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa
Vodacom, Hisham Hend, alisema
katika mkakati mpya wa 2019-
2021, jumla ya shilingi bilioni tatu
zitatumika katika kusaidia jamii
kufikia uchumi wa kati.

Alisema katika mpango huo
utazingatia upatikanaji wa hu-
duma za kifedha, ubora wa elimu
na kuchochea mabadiliko katika
sekta ya kilimo.

Mkurugenzi wa Uhusiano na
Mawasiliano wa kampuni hiyo,
Rosalynn Mworia, alisisitiza
kampuni nyingine kuunga mkono
mkakati huo kwa kuwekeza katika
miradi inayolenga kutatua changa-
moto mbalimbali za kijamii.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kuwadhibiti wapigadebe wa
mabasi mikoani jambo jema

MAENEO mengi ya stendi za mabasi yaendayo mikoani na
maeneo mengine yamekuwa yakisababisha usumbufu mkub-
wa kwa abiria.

Usumbufu huo umekuwa ukisababishwa na mawakala wa
kampuni za mabasi na watu wengine ambao wanakaa vijiweni
kufanya kazi ya upigadebe kwa ajili ya kujipatia kipato.

Mawakala na wapigadebe wamekuwa wakibughudhi abiria
na watu wengine ambao ni wapita njia kwa njia mbalimbali
zikiwamo kuwapigia kelele za kuwaita, kuwafuata nyuma, ku-
wapokea mizigo kwa nguvu ili kuipeleka katika ofisi za kampu-
ni za mabasi husika na mambo mengine ambayo ni usumbufu
na kero.

Kibaya zaidi ni kuwa kuna watu wanaojifanya mawakala wa
kampuni hizo wanaosimama mitaani wakiwa na vitabu vya
tiketi za mabasi, hivyo kuna baadhi ya abiria wanapewa risiti
feki na matokeo yake kuwatapeli fedha zao.

Kuna matukio kadhaa ambapo baadhi ya abiria wanakatiwa
tiketi zikionyesha namba za viti, lakini baadaye abiria hao hu-
jikuta wakikosa viti kutokana na basi kujaa licha ya kuwa wa-
nakuwa wameshalipia.
kero kwa abiria na wapita njia kutokana na vitendo vya bugud-
ha kutika kwa mawakala na wapigadebe hao. Hali hiyo pia ni
sugu katika stendi ya mabasi ya Nyegezi jijini Mwanza.

Kipindi cha mwisho Desemba hadi Januari hali huwa mbaya
zaidi kutokana na vyombo vya usafiri hususan mabasi kutoki-
dhi mahitaji. Mazingira hayo yasiyo rafiki ya utoaji wa huduma
za usafiri yamekuwa yakitishia usalama wa wasafiri na mali zao,
na ndiyo maana yamekuwa yakilalamikiwa.

Pamoja na kuputa muda mrefu bila hatua kuchukuliwa na
mamlaka husika, lakini hatimaye zimesikika taarifa zinazotia
moyo; kwamba hatua zimeanza kuchukuliwa kudhibiti hali
hiyo. Serikali ilitangaza jana kuwa imeandaa mfumo rasmi wa
kielektroniki katika ukataji tiketi za abiria wa mabasi yanay-
ofanya safari zake mikoani utakaowaondoa rasmi wapigadebe
na mawakala wa mabasi nchini.

Aidha, mfumo huo utaanza kutumika kwa majaribio katika
njia itakayoainishwa na unataanza kutumika nchi nzima Sep-
temba mwaka huu na baadaye kwenye mabasi ya mjini (da-
ladala). Hayo yalibainishwa na Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Isack Kamwelwe, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari.

Kamwelwe alisema katika kuzishughulikia changamoto zi-
lizopo katika sekta ya usafiri wa mabasi nchini, serikali kupitia
Taasisi ya Udhibiti wa Usafiri Nchikavu (LATRA) na Kituo cha
Taifa cha Kuhifadhi Takwimu (NIDC) wameandaa mfumo huo
ili kuzipatia majibu. Alisema mfumo huo umetengenezwa ili
kuboresha utoaji wa huduma za usafiri kwa abiria na kuwaon-
dolea kero ya ulanguzi wa nauli ambao unafanyika katika maz-
ingira ambayo siyo rasmi kutokana na kukosekana kwa taarifa
sahihi.

Alisema changamoto hizo huwaathiri watumiaji wa hu-
duma hasa katika kipindi chenye mabhitaji makubwa ya usafiri
ambapo fedha nyingi za abiria huchukuliwa na mawakala au
wapigadebe nje ya nauli halisi inayotakiwa. Pia, alisema kwa
kuzingatia mahitaji ya wadau mbalimbali, mfumo huo itakuwa
na taarifa zote muhimu zinazoweza kutumiwa na taasisi mbal-
imbali kama vile Latra, Polisi, Mamlaka ya Mapato (TRA), Uha-
miaji, vyuo vya elimu ya juu na watafiti.

Tunaipongeza serikali kwa kuona changamoto hiyo na kuja
na suluhisho, hivyo ni matumaini yetu kuwa wananchi sasa
watapata huduma bora za usafiri bila usumbufu.

Tunatarajia mfumo huo utaandakiwa vizuri bila kusababisha
usumbufu na mkanganyiko kwa wasafiri.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

MATUMIZI ya dawa za
kulevya yamekuwa yakiping-
wa kwa nguvu zote, kutokana
na kwamba yana athari kub-
wa katika nyanja mbalimbali
ikiwamo kiafya, kiuchumi na
hata kijamii.

Ili  kuhakikisha  jamii
inaepuka janga hilo, serikali
kwa kushirikiana na wadau
wa mapambano dhidi ya
dawa hizo, imekuwa ikifanya
kila njia, ambayo itasaidia ku-
komesha matumizi na biasha-
ra hiyo nchini.

Taarifa za serikali zinasema
kwa sasa matumizi ya dawa
hizo yamepungua kwa asil-
imia 90, na pia Tanzania ni
ya kwanza katika nchi za Af-
rika za Kusini mwa Jangwa la
Sahara kuanzisha vituo vya
matibabu kwa waathirika wa
dawa hizo.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa ndiye anakaririwa na
vyombo vya habari akisema
hayo wakati akifungua mku-
tano wa 28 wa wakuu wa vy-
ombo vinavyopambana na
dawa za kulevya, kutoka nchi
54 za Afrika.

Mkutano huo ulifanyika
Dar es Salaam, ambapo Waziri
Mkuu alieleza kuwa matumizi
ya dawa za kulevya nchini
yameathiri sekta mbalimbali
ikiwamo ya afya, uchumi na
jamii. Anaongeza kwamba
uchunguzi unabainisha kuwa
kati ya asilimia 10 hadi 50 ya
watumiaji wa dawa za kulevya
wana maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU), na kushau-
ri nchi za Afrika kuweka
mkakati imara wa kudhibiti
dawa hizo.

Nikirejea kwenye hoja ni
kwamba, jana ilikuwa ni Siku
ya Kimataifa ya Kupambana
na Matumizi na Biashara ya

Dawa za Kulevya, ambayo hu-
fanyika kila mwaka Juni 26.

Maadhimisho ya mwaka
huu yana kaulimbiu isemayo:
“Waathirika wa dawa za
kulevya wana haki ya kupata
huduma ya afya”, kwa maana
kwamba kila ~mwathirika
anaweza kwenda katika kituo
cha matibabu na kupatiwa hu-
duma.

Kimsingi ni kwamba seri-
kali imefanya juhudi kubwa
katika kukomesha matumizi
na biashara ya kulevya nchini,
kinachotakiwa sasa ni wauzaji
wa dawa hizo kufanya biasha-
ra nyingine halali.

Kwa upande wa watumiaji,
nao watambue kuwa dawa
hizo ni hatari kwa afya zao
hivyo wajitenge nazo ili kue-
puka madhara mengine ya
kiafya, ambayo wanaweza
kuyapata  yakiwamo ya
ugonjwa wa akili.

Serikali imeanzisha vituo
vya matibabu kwa waathirika
wa dawa hizo, wahusika wavi-
tumie inavyotakiwa badala ya
kwenda kupewa huduma ya
afya na kisha wanarudi mi-
taani na kuendelea kutumia
dawa za kulevya.

Hivyo ni vyema wanao-
fanya hivyo watambue kuwa
kwenda kupata huduma vit-
uoni na kurudia matumizi ya
dawa za kulevya ni sawa na
kushindwa kutumia haki in-
ayotajwa katika kaulimbiu ya
maadhimisho ya mwaka huu.

Pamoja na juhudi za serika-
li na wadau wengine kuhakik-
isha biashara na matumizi ya
dawa za kulevya vinakoma
nchini, inasemekana baadhi
ya watumiaji wabuni mbinu
nyingine baada ya kuona
wamebanwa.

Inaelezwa kuwa baada
ya kuona wamebanwa, sasa

B Muungwana Lazima Nilong

Waathirika mnaotibiwa
msirudie kula mihadarati

baadhi ya watumiaji, hasa
vijana wanatumia sumu ya
kuua panya na kuitumia
kama dawa ya kulevya kwa
kuichanganya na dawa nyen-
gine haramu za kulevya kama
bhangi na kuvuta.

Hiyo inatokana na kwamba
sumu ya panya inapatikana
kirahisi katika maduka ya bid-
haa za nyumbani na sokoni,
na huuzwa kwa bei ndogo,
hivyo watumiaji baada ya
kubanwa wakaamua kugeu-
kia huko.

Watumiaji na wale wa-
naojiandaa kujiingiza katika
matumizi hayo watambue
kuwa dawa za kulevya, ni
janga linalotishia maisha ya
vijana na kuathiri nguvukazi
ya taiafa ambayo ni vijana.

Walioathirika na dawa hizo
wanajikuta wakipoteza dira
ya maisha na taifa kukosa
mchango wao unaoubhitaji
sana na wanakuwa watu wa
kutegemea badala ya kujitege-
mea. Badala ya vijana kujikita
katika shughuli za maende-
leo na kukuza uchumi wao
wameamua kujiingiza katika
utumiaji na uuzaji wa dawa
ya kulevya na mwisho wa siku
wahusika pia wanajiingiza ka-
tika vitendo vya uhalifu.

Aidha, wakati huu wa maa-
dhimisho ya Siku ya Kupam-
bana na Matumizi na Biashara
ya Dawa za Kulevya Duniani,
jamii na taasisi zisizo za ki-
serikali, kila upande ushiriki
kikamilifu katika vita ya dawa
za kulevya.

Watumiaji wa dawa za
kulevya wapo mitaani, wana-
julikana, wasaidiwe ili waunge
mkono juhudi za serikali za
kupambana na dawa hizo kwa
kwenda vituo vya matibabu,
na wauzaji watajwe wachuku-
liwe hatua za kisheria.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, Waziri wa Uwekezaji, Angella Kairuki, Waziri wa Tamisemi, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akifafanuliwa jambo na Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
Suleiman Jafo (kushoto) na Mkuu wa mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge, wakati wa Godwin Kunambi, wakati akikagua mabanda, kwenye Kongamano la hilo. Kulia ni Mkuu wa
ufunguzi wa Kongamano la Uwekezaji Mkoa wa Dodoma, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH mkoa huo, Dk. Binilith Mahenge. PICHA: OWM
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiangalia mvinyo, katika banda la Benki ya Maendeleo Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akioneshwa mkoba wa ngozi, uliobuniwa na wajasiriamali
(TIB), kwenye Kongamano hilo. Kutoka (kulia) ni Mkurugenzi wa Mipango na Mikakati wa wa K|tanza[1|a na Meneja Mzalishaji wa Fay Fashion, Gregory Mlay, kwenye Kongamano
TIB, Patric Mongela na Meneja Maendeleo va Biashara, Joseph Chilambo. PICHA: OWM hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mwekezaji wa kiwanda cha magodoro Dodoma, Asili, Haidar Gulamali (wa pili kulia), akim-
a maelezo Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa (kushoto), alipotembelea banda la mwekezaji ) . ) . o )
Euyo wakati wa Kongamano hilo. p|Jc|.|A: IéRAHIM )JOSEPH ) Baadhi ya wawekezaji wakifuatilia kwa makini Kongamano hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Wawekezaji wachangamkia fursa

INATOKA UK. 4

fursa hizo kuwa ni viwanda, ardhi, ho-
teli, madini na utalii.

Alifafanua kuwa mpaka sasa kuna
wawekezaji wengi ambao

wameonyesha nia ya kuwekeza katika
nyanja mbalimbali za viwanda, hoteli, ni-
shati za umeme na gesi, hatua ambayo ita-
saidia katika kuinua uchumi.

“Mpaka sasa tumepokea maombi ya
kampuni ya kuzalisha vinywaji ya TBL
ambayo inahitaji heka 300 kwa ajili ya
kujenga  kiwanda kikubwa cha kuten-
geneza bia pamoja na vinywaji vingine
kwa kutumia zao la mtama,” alisema na
kuongeza:

“Kwa hiyo kama kuna wakulima hapa
wanaolima mtama nawataka waanze ku-

changamkia fursa hiyo ili kitakapoanza
uzalishaji waweze kupata sokola mazao
yao,” alisema Maduka.

Aliongeza kuwa Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC) limetuma maom-
bi kwa ajili ya kujenga kituo cha kuhifadhi
mafuta ya petroli na mgawanyo wa gesi

Alitaja shlrika jingine kuwa ni Sub Sa-
hara Commercial limited ambalo linami-
likiwa na raia wa China na Tanzania, am-
bao alisema wameomba eneo kwa ajili ya
kujenga hoteli ya kifahari ya nyota tano
karibu na uwanja mpya wa ndege unao-

Kwa upande Wake, Mkurugenzi wa
Uhamasishaji wa Uwekezaji wa Kituo
cha Uwekezaji nchini (TIC), John Mnali,
aliwataka wawekezaji wote wenye lengo

la kuwekeza nchini wajue kuwa uwekezaji
unaohitajika kwa sasa ni wa viwanda kwa
kuwa serikali ya awamu ya tano inahama-
sisha nchi kuingia katika uchumi wa kati
kupitia viwanda.

Alisema kwa lengo la kuwarahisishia
kazi wawekezaji, serikali imeweka kituo
cha pamoja kwa mamlaka zote zinazo-
husiana na wawekezaji kupata leseni na
vibali vya kuwekeza nchini ili kuondoa
usumbufu kwao.

Mnali alizitaja mamlaka hizo kuwa ni
Brela, Uhamiaji, NEMC, Osha, TRA, TFDA
na Wizara ya Ardhi ili mwekezaji apate
huduma zote sehemu moja.

Aidha, alisema sifa kuu ya mwekezaji
yeyote nchini awe wa ndani au nje ya
nchi ni kutoa ajira kwa Watanzania ili ku-
wawezesha kujitegemea kiuchumi.

Kamishna wa Ustawi wa Jamii wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Naftali Ng'ondi (kushoto), aki-
zungumza na viongozi wa dini vvakati wa kikao cha kuvvajengea uwezo kuhusu Ajenda ya Kitaifa ya Wajibu wa Wazazi /Walezi wa

Malezi na Matunzo ya Familia,

56% ya wanaougua TB hawajafika vituoni

INATOKA UK. 3

wa KNVC, William Mbawala, alisema
mradi huo ulianza mwaka 2014, lengo liki-
wa ni kupambana na kutokomeza kifua ki-
kuu kwa kushiriki mkakati wa kimataifa na
Tanzania, na walihakikisha wanawafikia,
kuwagundua na kuwaweka kwenye mat-
ibabu ili kupunguza uendelevu wa kusam-
baa.

“Katika nchi 30 duniani Tanzania ina ki-
wango kikubwa cha maambukizi ya kifua
kikuu, huku Takwimu za Shirika la Afya
Duniani (WHO) tunawafikia na kuwagun-
dua wagonjwa kwa kiwango cha asilimia
44, huku asilimia 56 hawajafikiwa,” alise-
ma. Alisema kwa kushirikiana na jamii
ikiwamo asasi sita nchini, asilimia 18 hadi

20 ya wagonjwa walipatikana kwa njia
hiyo, na kwa kutumia teknolojia mbalim-
bali walifupisha muda wa uchunguzi wa
mgonjwa hadi kupata majibu.

Kwa mujibu wa Mbawala kwa kipindi
cha miaka mitano kitaifa kuna ongezeko
la wagonjwa 13,000, ambalo limechangiwa
kwa asilimia 53 na mradi huo kwa kuwa
maeneo ya mradi yamechangia wagonjwa
7,000.

Alisema kifua kikuu sugu ni tatizo na
matibabu yake ni ya muda mrefu ambayo
ni ghali kwa serikali na mtu binafsi, na
kwamba awali walisafirishwa kwenda Hos-
pitali ya Kifua Kikuu Kibongoto mkoani
Kilimanjaro, lakini kwa sasa kuna vituo
zaidi ya 100 vinavyowaanzishia dawa wag-
onjwa ambao zamani walisafirishwa hadi

mkoani Kilimanjaro.

“Wengi wa wagonjwa wetu wanafikiwa
na huduma za afya, wanapewa dawa na
kurudi nyumbani, tumewajengea uwezo
watumishi wa afya katika maeneo mengi
nchini zaidi ya 2,000,” alisema.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, mfu-
mo wa takwimu wa kompyuta unawez-
esha watumishi kuingiza data na kupata
ripoti kwa haraka na kwamba kwa Afrika
inapatikana kwenye nchi mbili na umeun-
ganishwa na mfumo wa kitaifa wa taarifa
za afya,” alisema.

Mbawala alisema kuna mashine 218 za
teknolojia ya sasa za kutambua ugonjwa
huo na jitihada zinafanyika kuhakikisha
kila halmashauri inapata mashine moja,
kwa ajili ya wagonjwa wa kifua kikuu sugu.

Bi;qko acharplga
Wizi wa madini

haya watachukuliwa hatua, halafu
tunawahoji wanasema wanakibali,
lakini ofisi ya kanda ya madini wala
wizara hatuwafahamu,” alisema.

Pia alisema katika tukio hilo, kuna
watu vvaliohusika na kuagiza wa-
fundisho.

Alisema, anashindwa kuelewa
wachimbaji wanahitaji nini kwa saba-
bu serikali imewafutia kodi halafu
wamefungua soko la madini siku 12
zilizopita na soko hilo limeingizia
serikali zaidi ya Sh. bilioni 2.5, lakini
anashangazwa na baadhi ya wafanya-
biashara kuharibu sifa ya soko hilo na
kuanza kuyapeleka kwa njia za panya.

“Serikali kupitia rais wetu amefuta
VAT na kodi zote zisizo rafiki, lakini
bado watu hawajaridhika, wanatoro-
sha madini sasa tutawafanya mfano
kwa wenzao,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa Arusha,
Mrisho Gambo, aliomba hatua kali za
kisheria kuchukulivva kwa Wahusika
kwa wafanyabiashara wajanja wa
madini.

Alisema amesikitishwa na kitendo
hicho licha ya serikali kuweka mazin-
gira rafiki ya kufanya biashara hiyo,
baadhi ya wafanyabiashara wachache
wanakosa uzalendo na kuharibu.

Kwa upande wake Katibu Mtend-
aji Tume ya Madini, Prof. Shukrani
Manya, alisema Sharifa Mwalengwa
Abdallah, aliyekutwa na shehena ya
madini nyumbani kwake na kudai ana
leseni ya Hawa Bakari &Company,
hafahamiki.

Awali, Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Jonathan Shana, akizungum-
zia tukio la kukamatwa kwa madini
hayo, alisema yalikamatwa kwenye
mpaka wa Namanga wilayani Longido
yvakiwa yamepakiwa katika gari aina
ya Scania Perfect lenye namba za us-
ajili T.716 AAC, mali ya Charles Shoo,
mkazi wa Arusha.

Alisema gari hilo linafanya safari
zake Jiji la Arusha hadi Nairobi nchini
Kenya.

Alisema kiasi cha madini kilo 31.59
na Carats kilo 27.24, yenye thamani
ya Dola za Kimarekani 416,577.58
sawa na Sh. milioni 958 yaliyofungwa
katika vifuko 74.

Aliyataja madini hayo kuwa ni
Tanzanite, Sapphire, Spinel, Ruby,
Tourmaline, Tsavorite, Grossular na
Aguamarine.

Pia msako mwingine ulifanyika
majira ya saa 8:00 usiku eneo Ia
mmoja vva watuhumiwa hao ambaye
alitajwa na dereva wa basi hilo na
kubaini mzigo mwingine tena ambao
wanafuatilia uhalali wake.

Naye Gavana Mkazi wa Benki Kuu
(BoT), tawi la Arusha, Charles Yamo,
alisema, jana usiku saa tisa walikabi-
dhiwa madini hayo kama ilivyo sheria
na taratibu za nchi.

Alisema madini hayo yanapokabi-
dhiwa BoT yanakuwa yamefungwa na
kuwekwa ndani ya chombo maalum
na kuwekwa sili maalum na uhifa-
dhiwa hadi hapo serikali itakapoya-
chukua.
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DC aingia mitaani kukagua
vitambulisho vya ujasiriamali

Na Hamisi Nasiri, MASASI

MKUU wa Wilaya ya Masasi
mkoani Mtwara, Selemani
Mzee, amefanya operesheni ya
kushtukiza ya kuwasaka waja-
siriamali wadogo ambao hawa-
jachukua vitambulisho.

Aliongozana na watendaji
wa kata na kamati ya ulinzi na
usalama lengo likiwa kuende-
lea kuhamasisha wajasiriamli
kuchukua vitambulisho hivyo
baada ya kuonekana kuwa
kuna kundi kubwa la wajasiri-
amali hawachukui vitambul-
isho hivyo.

Akizungumza jana na baa-
dhi ya wajasiriamali wa wilaya
hiyo, Mzee aliwataka wajasiri-
amali ambao hawajachukua vi-
tambulisho hivyo kuvichukua
mara moja na kulipia Sh.
20,000.

Alisema wapo waliotimiza
wajibu wao wa kusikiliza ag-
izo la serikali la kuwapungu-
zia gharama za kulipa ushuru
kila mwezi au kila siku kwa
kuchukua vitambulisho na
kukaa mwaka mzima bila ku-
sumbuliwa na kiongozi yeyote
juu ya kulipa ushuru kwa kuwa
wameshalipia  kitambulisho

hicho.

Mzee alisema kila mijasiri-
amali ambaye hana kitambul-
isho anatakiwa kuwa nacho ili
aweze kufanya biashara zake
katika mazingira rafiki ya ku-
tolipa ushuru wa kila mwezi au
siku. Mzee alisema wameamua
kuendesha operesheni hiyo ya
kupita kila kata kwa ajili ya
kukagua wajasiriamali ambao
hawajachukua vitambulisho ili
kuwapa elimu ya umuhimu wa

vitambulisho hivyo.
“Tutaendelea kutoa elimu
kwa wajasiriamali kuhusu

umuhimu wa kupata vitambul-

isho ili kila mmoja aweze kuwa
na kitambulisho, na kwa yule
ambaye hana atajikuta akiwa
katika mazingira magumu ya
kufanya biashara yake,” alise-
ma Mzee.

Alisema vitambulisho bado
vipo na wajasiriamali hao wa-
sisite kuvichukua, na kuwa kila
ofisi ya kata vinapatikana.

Bakari Juma, mjasiriamali
wa mayai, alisema serikali ina
dhamira nzuri kwa majsiri-
amali kwa kuwapatia vitam-
bulisho hivyo, lakini baadhi
yao wanashindwa kulipia kwa
sababu ya ukosefu wa fedha.
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Mkuu wa Kikosi cha Wanamaji cha Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), Kepteni Yahaya Wangwe, akimweleza Mkuu wa Mkoa wa
Tanga, Martine Shigela (wa pili kulia) moja ya vifaa wanavyotumia kukabiliana na majanga baharini, wakati akikagua maonyesho va

SUA yatenga mil. 300/- ujenzi wodi mpya

Na Christina Haule, MORO-
GORO

CHUO Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA), kimetenga jumla
ya Sh. milioni 300 kwa ajili ya
kujenga wodi mpya kubwa
katika hospitali ya chuo hicho
mkoani hapa ili kutoa huduma
za uzazi kwa kinamama chini.

Akizungumza kwenye ziara
ya Baraza la chuo hicho kuka-
gua miradi ya chuo iliyotekele-
zwa kwa kipindi cha miaka 3,

Makamu Mkuu wa Chuo hi-
cho, Prof. Raphael Chibunda,
alisema fedha hizo zimetengwa
kutoka kwenye bajeti ya mwa-
ka fedha 2019/20, na kwamba
ujenzi huo utaanza baada ya
fedha kupatikana.

Prof. Chibunda alisema hos-
pitali hiyo imeshapewa hadhi
ya kuwa hospitali ya wilaya
kutokana na kuwa na vifaa
vingi vya kutolea huduma. Pia
wameona ni vyema ikawa na
wodi kubwa za kinamama zi-

takazosaidia mambo mengi
ikiwamo kupunguza vifo vi-
sivyotarajiwa vya kinamama na
watoto.

“Ni matarajio yetu, unapofi-
ka mwisho wa mwaka huu wa
fedha hospitali yetu itakuwa na
uwezo mkubwa sana wa kuwa-
hudumia kinamama wa Tanza-
nia vizuri juu ya suala la uzazi,”
alisema Prof. Chibunda.

Naye Daktari Kiongozi wa
Hospitali ya SUA iliyopo Kata
ya Mazimbu Manispaa ya Mo-

rogoro, Dk. Omari Kasuwi,
alisema hospitali hiyo ina vitan-
da 67 vya kulaza wagonjwa,
ingawa inakabiliwa na uchache
wa watumishi.

Akizungumza baada ya zi-
ara hiyo, Makamu Mwenyekiti
wa Baraza la SUA, Prof. Es-
ther Mwaikambo, aliki chuo
hicho kwa kutekeleza miradi
iliyokuwa kwenye mikakati yao
kwa asilimia 80 hadi sasa wa-
napotimiza miaka 3 ya uongozi
wao.

]
Wasindikaji wadogo
sasa waililia serikali

Na Beatrice Moses

WAJASIRIAMALI wasindikaji wadogo wa
bidhaa Pwani na Dar es Salaam, wanaji-
panga kuiomba serikali kuwakumbuka
na kuwawezesha kwa kutenga maeneo
maalum yatakayotumiwa kwa usindikaji
na masoko.

Baadhi ya wasindikaji hao walibainisha
jinsi walivyokwama kurasimisha bidhaa
zao ikiwamo kushindwa kuthibitisha vi-
wango vya ubora katika Shirika la Viwan-
g0 Tanzania (TBS) kutokana na kushindwa
kuwa na maeneo yanayohitajika kwa
uzalishaji wa bidhaa wanazotengeneza.

Ester Mtamani akizungumza katika
majadiliano kwenye warsha ya vijana
wa sekta ya usafirishaji bodaboda na
wajasiriamali wa usindikaji iliyoandaliwa
na Youth Partnership Countrywide (YPQ),
alisema bidhaa za usindikaji zinapaswa
kuandaliwa kwa kuzingatia sheria na ka-
nuni zinazosimamia usindikaji wa chakula
za nchi.

“Kama msindikaji wa chakula nahakiki-
sha usalama wa bidhaa ninachokitengen-
eza lakini wengi tunakwamba na kujenga
maeneo yenye ukubwa unaopendekezwa,
hivyo inakuwa kikwazo cha kukamilisha
usajili wa bidhaa zetu,” alisema.

Mtamani alisema serikali inaweza ku-
wasaidia kwa kujenga majengo maalum
kwa ajili ya usindikaji kama ilivyofanya
kwenye masoko ambapo msindikaji ata-
pangisha, hivyo kulipa ada ya pango na
kuendelea na shughuli zake za usindikaji
katika mazingira yanayopendekezwa kwa
usalama wa bidhaa.

“Pia kuna tatizo la vifungashio ukweli
ni kwamba vingi tunavyovitumia havina
ubora, unakuta chupa inabonyea, au mi-
fuko mingine inayotumika kuwekea unga
inahifadhi unyevuvyevu, hivyo kusababi-
sha bidhaa kupoteza ladha pengine hata
ubora unaotakiwa, serikali ivichunguze
ijiridhishe na ubora wake,” alisema.

Msindikaji mwingine, Rahma Kimambo
alisema pia wana changamoto ya kukosa
mwamko wa kuvuka kutoka kwenye
usindikaji mdogo mdogo kuingia kwenye
viwanda, hivyo wanahitaji mafunzo zaidi
kama hayo waliyopata kutoka YPC ili ku-
wajengea uwezo wa kupiga hatua kuingia
kwenye mafanikio.

Mwezeshaji katika warsha hiyo, Mcher-
eli Machumbana, alisema kuhusu ajira na
kazi zenye staha/tija Tanzania, serikali
na wadau wanaendelea kufanya jitihada
za kuhakikisha upatikanaji wa ajira ili
kutimiza mahitaji ya uchumi endelevu.

“Ili kutimiza hili, zipo fursa za tathmini
ya mipango mbalimbali ngazi ya taifa,
kikanda na kimataifa zinazolenga kukuza
upatikanaji wa ajira na kuondoa umas-
kini,” alisema. Machumbana alisema kuna
changamoto kwa vijana katika kupata kazi
na ajira zenye staha katika sekta ya usa-
firishaji na usindikaji ikiwamo kutokuwa
na ujuzi wa kutosha kutokana na kukoswa
elimu stahiki, kukosa taarifa sahihi kuhusu
upatikanaji wa fursa mbalimbali mitaji,
masoko na mafunzo.

“Changamoto nyingine ni kukoswa
mitaji kuanzisha biashara, urasimu, elimu,
ujuzi, taarifa, ushiriki mdogo kwenye
masuala ya Kitaifa hasa kwenye serikali
Za mitaa,” alisema.

Ofisa Elimu kutoka Chama cha Wa-
fanyakazi wa Sekta ya Mawasiliano na
Uchukuzi Tanzania (COTWUT), Elisa Lu-
Vigo, alisema kuna mahusiano duni kati ya

waajiri na vijana.
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RC Kebwe aipa 5
Petrobena kusaidia
vijana walima
mpunga

Na Mwandishi wetu, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Moro-
goro, Dk. Kebwe Steven Kebwe,
ameipongeza Kampuni ya Petrobe-
na East Africa kwa kufadhili mradi
wa kilimo cha mpunga wa eka 50
unaoendeshwa na kikundi cha vi-
jana cha AgriAjira katika Wilaya
va Kilosa, mkoani Morogoro.

Akizungumza na waandishi wa
habari alipofanya ziara katika
shamba la vijana, Dk. Kebwe
alisema juhudi za kikundi hicho
zitasaidia kuongeza uzalishaji wa
mazao Na kutengeneza ajira nyingi
kwa vijana.

“Naipongeza sana Kampuni ya
Petrobena kwa kufadhili mradi
huu kwa kuwapatia pembejeo za
Kilimo zikiwamo mbegu, mbolea
na elimu bora ya kilimo mambo
ambayo kwa pamoja yamewa-
fanya kufikia hatua nzuri katika
kilimo cha mpunga na kufikia
hatua ya kuvuna mpunga safi,”
alisema.

Alisema mradi wa AgriAjira ni
ushahidi tosha kwamba kuwekeza
vizuri katika kilimo kutazaa ajira
za uhakika kwa asilimia kubwa ya
wananchi Tanzania na ambao ni
vijana.

“Hatua iliyofikiwa katika shamba
hili ni nzuri. Sisi kama serikali
nitahakikisha viongozi wa wizara
vinazohusika na kilimo, biashara
na viwanda wanafika katika eneo
hili ili wajionee mradi huu na
kuwahakikisha soko la mpunga
utakaovunwa,” alisema.

Aidha, Dk. Kebwe aliwaomba
wadau wa maendeleo kujitokeza
kuunga mkono miradi mbalimbali
inayoanzishwa na vijana hasa
katika sekta ya kilimo ili kuwaten-
genezea ajira vijana kupitia miradi
yenye tija kiuchumi na kijamii kwa
maendeleo ya taifa.

“Serikali ya Awamu ya Tano
imejielekeza kujenga uchumi
wa kati na wa viwanda ambao
msingi wake mkubwa unategemea
sekta ya kilimo ambayo huzalisha
malighafi ambazo zitachochea
uvanzishwaji na uendelezaji wa
viwanda na kupelekea uchumi wa
nchi kukua,” alisema DKk. Kebwe.

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni
va Petrobena East Africa, Peter
Kumalilwa, alisema kampuni yake
imejikita katika kushiriki kuende-
leza sekta ya kilimo nchini kwa
kusambaza mbolea za YARA na
pia kutoa elimu na kanuni bora za
kilimo ili kukuza uzalishaji mazao
nchini.

“Tumefadhili mradi huu wa
kilimo cha mpunga lengo tu likiwa
ni kutengeza ajira kwa vijana na
pia kukuza uzalishaji wa mazao
ili azma ya serikali ya awamu ya
tano kufikia uchumi wa kati na
viwanda ifikapo 2025 ifikiwe,”
amesema Kumalilwa.

Mwakilishi wa AgriAjira, Janu-
ary Njavike, alimwomba Mkuu wa
Mkoa kuwaunganisha na masoko
ili mazao yao yapate soko.

Kilo 2,432,989 za ufuta za wakulima zanunuliwa

Na Hamisi Nasiri, MASASI

CHAMA Kikuu Cha Ushirika
wa Wakulima Masasi-Mtwara
na Nanyumbu (MAMCU), kime-
kusanya na kuuza kilo za ufuta
2,432,989, na umeshauzwa na
wakulima kulipwa.

Hayo yalisemwa wilayani
Masasi na Meneja Mkuu wa
MAMCU tawi la Masasi, Joseph
Mmole, alipokuwa akizungum-
zia kuhusu minada mitatu ya
ufuta ilivyofanyika tangu kuanza
kwa ununuzi.

Alisema chama hicho hadi
sasa kimeshakusanya kilo hizo
kwa kuzinunua kwa wakulima
kwa njia ya mfumo wa stakaba-
dhi ghalani, na kwamba mfumo
huu ni wa wazi na umeleta tija

kwa wakulima.

Mmole alisema kiasi cha ufu-
ta kilichokusanywa na kuuzwa
kimekusanywa baada ya zao hilo
kuuzwa kwenye minada mitatu
ambayo imeshafanyika hadi sasa
na minada hiyo imekuwa na to-
fauti ya bei iliyouzwa ufuta huo.

Mmole alisema katika mnada
wa kwanza uliofanyika wilayani
Masasi na mwingine wilayani
Nanyumbu kwa siku tofauti, bei
ya juu ilikuwa Sh. 2,970 na ka-
tika minada hiyo kwa upande
wa Halmashauri ya Mji Masasi
pekee ilikusanya na kuuza kilo
5,635, Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi (213,886) na Wilaya
ya Nanyumbu kilo 123,974 na
kufanya jumla kuu ya mnada wa
kwanza kwa Masasi na Nanyum-

bu kuwa kilo 343,495.

Alisema katika mnada wa pili
jumla ya tani za ufuta zilizouzwa
katika wilaya za Nanyumbu na
Masasi ni kilo 564,466 na bei ya
juu ya iliyouzwa katika minada
hiyo ni Sh. 2,966

Mmole alisema mnada wa
tatu wa sasa kabla ya kuelekea
katika mnada wa nne jumla ya
kilo za ufuta 1,525, ziliuzwa kwa
bei ya juu ya Sh. 2,800.

“Ingawa kuhusu jumla ya fed-
ha walizolipwa wakulima hawa
kwa sasa sina kichwani, lakini
wakulima wameshalipwa fedha
zao na hadi sasa jumla ya mi-
nada mitatu imeshafanyika na
tunasubiri mnada wa nne kiuk-
weli hakuna tatizo lolote ambalo
limejitokeza mpaka wakulima

wamelipwa fedha zao,”alisema
Mmole

Alieleza katika minada
hiyo mitatu ambayo imefanyika
hadi sasa, makasio ya jumla ya
ukusanyaji wa zao la ufuta yali-
kuwa ni kilo 8,026 kwa wilaya za
Nanyumbu na Masasi.

Akizungumza kwa niaba ya
wakulima, Yusuph Salumu,
alisema hawana malalamiko
kwa kuwa kila aliyeuza kupitia
ghalani ufuta wake, umeshalip-
wa fedha zake.

Alisema wanaipongeza seri-
kali kwa maamuzi yake ya ufuta
nao kuuzwa kwa njia ya mfumo
wa stakabadhi ghalani kwa
kuwa umeondoa mambo mengi
ikiwamo mkulima kupunjwa
malipo yake.

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakichagua mikoba ya mitumba kando ya Barabara ya Morogoro, eneo la Manzese, jana. Wananchi
wengi wa kipato cha kati na chini hupendelea matumizi ya bidhaa za mitumba kutokana na unafuu wa bei. PICHA: JOHN BAD

Waililia serikali kutatua ongezeko ankara za maji

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wilayani Kahama
mkoani Shinyanga, wameiomba
serikali kuingilia kati ongezeko
la bei za huduma za maji zilizo-
ongezwa na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Mjini
Kahama (KUWASA) kutoka Sh.
1,100 kwa uniti moja hadi Sh.
1,688 kwa uniti moja.

Malalamiko hayo waliyabaini-
sha jana kwenye mkutano wa
hadhara ulioitishwa na Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu
Tellack, kwa ajili ya kusikiliza
kero za wananchi na kuzitatua.
Walisema ongezeko hilo lime-
sababisha kuwa na ongezeko la
madai kwa wateja wa Kuwasa.

Walisema kuwa ongezeko
hilo la bili kutoka Sh. 1,100 hadi
Sh. 1,688 kwa uniti moja za maji
limesababisha wateja wengi
kusitisha kuendelea kutumia
huduma za maji kwa kuogopa
kuingizwa kwenye orodha ya
wadaiwa sugu.

Juma Ramadhani, mkazi
wa Kata ya Majengo katika Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama,
alisema, mchakato wa kupandi-
sha ankara za maji haukuwa-
shirikisha watumiaji wa maji,
jambo ambalo limekuwa likien-
delea kuibua malalamiko juu ya
ongezeko hilo na wengi kutishia
kusitisha huduma.

Rose Masanja, alisema bei
hiyo mpya imesababisha wateja

wengi kusitishiwa huduma kuto-
kana na kushindwa kulipa kwa
wakati ukilinganisha na awali
ambapo walikuwa na uwezo wa
kumudu ankara hizo kwa wakati
mwafaka.

“Hatupingi ongezeko la bei
mpya za maji, ila tunaomba
mamlaka iwe inashirikisha wa-
teja wake endapo kutakuwa na
mabadiliko ya bei ya maji badala
ya kuitana wao na baadhi ya
wadau ili tuwe na lugha moja
wakati wa kupandisha ankara za
maji,” alisema Masanja.

Akijibu malalamiko hayo,
Mkurugenzi wa Mamlaka hiyo,
Mhandisi Joel Lugemaira, alikili
kuwapo kwa ongezeko hilo na
kusema liliongezwa baada ya

Wizara ya Maji kutangaza kila

Alisema walikaa na EURA na
wadau wa maji na kukubaliana
kupitisha bei hizo ambapo kwa
ndoo moja ya lita 20 itakuwa in-
auzwa kwa Sh. 33, na kuongeza
kuwa ongezeko hilo hakutakuwa
na tatizo la kushindwa kuende-
sha mradi huo.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Kuwasa, Bahati Matala, alisema
ongezeko la bei hiyo itasaidia pia
kusogeza huduma za maji katika
kata na mitaa ambazo hazina
maji, na kuwataka wananchi
kuendelea kulipa bili hizo kwa
wakati kuepuka kusitishiwa hu-
duma hiyo.
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RC aagiza umeme bandari kavu

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
KUU wa Mkoa wa
Arusha, Mrisho
Gambo, amelitaka
Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco), kupeleka

umeme eneo la Malula wilayani
Arumeru, lililotengwa kwa ajili
ya ujenzi wa bandari kavu, ili
kuandaa mazingira mazuri ya
uwekezaji.

Gambo alitoa agizo hilo jana
Tanesco na wateja wakubwa wa
umeme kutoka Kanda ya Kaska-
zini, ulioandaliwa kwa lengo la
kuimarisha sekta ya nishati na
ukuzaji wa viwanda nchini.

Alisema eneo hilo lililotengwa
na serikali kwa ajili ya uwekezaji
lina ukubwa wa zaidi ya ekari
4000.

Mkuu huyo wa mkoa alise-
ma pamoja na kutenga eneo
hilo, pia watu wa bandari wame-
shachukua eneo la ukubwa wa
zaidi ya ekari zaidi 400 kwa ajili
ya ujenzi wa bandari kavu.

“Sasa nilishaagiza watu
wa idara ya maji kupeleka
maji eneo hilo na nawaomba
nyie pelekeni umeme eneo hilo
la Malula ili kujenga mazingira
mazuri ya uwekezaji. Nakaribi-
sha wawekezaji wengine kuja ku-
wekeza eneo hili kwa ujenzi wa
viwanda kwani bado lipo kubwa
na lipo jirani na barabara kuu
ya Moshi - Arusha na Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA),” alisema.

Gambo alisema serikali inaji-
tahidi kuweka mazingira mazuri
ya uwekezaji kwa kuhakikisha
kunakuwa na umeme wa uhakika
usiokatika na katika hilo wame-

fanikiwa.

“Siku za nyuma ulikuwa unaka-
tika kilamarailasasa hakuna tati-
70, hivyo ni fursa kwa wawekezaji
kuwekeza sababu kuna umeme
wa uhakika,” alisema.

Pia alipongeza wafanyabiasha-
ra wakubwa ambao wamekuwa
mstari wa mbele kuchangia pato
la taifa kwa kulipa malipo makub-
wa ya matumizi ya umeme na
kodi zao.

“Kama kiwandachaAtoZkwa
mwezi wanalipa bili zao za zaidi
ya Sh. milioni moja na kiwanda
cha Rodhia kupitia viwanda
vyake vidogo vyote vinachangia
bili za zaidi ya Sh. milioni 500
kwa mwezi. Haya ni malipo
makubwa sababu hata kodi yao ni
kubwa hivyo wawekezaji ni watu
wa kupongezwa katika ujenzi wa
uchumi wa viwanda,” alisema.

Pia alitoa wito kwa Tanesco

TCRA yataka
watoa huduma
kufuata sheria

Na Allan Isack, ARUSHA

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
imewataka watoa huduma wa mawasiliano
nchini, kufuata sheria, kanuni na taratibu za nchi,
wanapotekeleza majukumu yao.

Akizungumza jana Kaimu Mkuu wa TCRA, Kan-
da ya Kaskazini, Mhandisi Imelda Salum, alisema
hayo jana katika mkutano uliowakutanisha wa-
dau wa sekta ya mawasiliano kutoka mikoa ya
Kanda ya Kaskazini.

Alisema watoa huduma wanapaswa kutoa hu-
duma ya mawasiliano kwa kuzingatia maudhui ya
utekelezaji wa kazi zao kwa jamii.

“Mambo muhimu tuliyojadili na watoa huduma
wetu ni kupata nafasi ya kuzijua sheria, kanuni, na
taratibu zinazosimamia uendeshaji wa shughuli
za mawasiliano,” alisema Salum.

“Tumewasisitiza wadau kuwa na uelewa wa
sheria mbalimbali zinazosimamia sekta ya ma-
wasiliano sambamba na kuwaeleza mpango wa
TCRA katika uboreshaji wa huduma na kutoa
huduma hiyo katika viwango vya hali ya juu,”
aliongeza. Kwa mujibu wa mkuu huyo, lengo la
mkutano huo ni kujadili mambo yanayohusu sek-
ta hiyo hususani mafanikio na changamoto zina-
zowakabili watoa huduma.

Alisema katika mkutano huo walipata fursa ya
kutambulisha mkataba wa huduma kwa mteja wa
TCRA ambao ulizinduliwa rasmi Mei 8, mwaka
huu. Ndani ya mkataba wa huduma kwa mteja,
alisema kuna taarifa muhimu kwa wadau wa ma-
wasiliano kuzifahamu.

“Fursa hii ilikuwa nzuri kujadiliana namna ya
kuboresha sekta ya mawasiliano katika ukanda
wa kaskazini na pongezi kwa wadau kujitokeza na
kutoa mawazo na michango ya kwa lengo la kui-
boresha sekta hii,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya wadau walioshiriki
mkutano huo, Baraka Sunga aliomba mamlaka
hiyo kujikita zaidi kudhibiti mawasiliano yasi-
yokuwa na maudhui kwa kutumia utaalamu wa
sayansi na teknolojia kuliko kueleza nguvu kwe-
nye utungaji wa sheria.

“Kaimu Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano
napenda kuishauri ofisi yako kujikita zaidi kubuni
njia za kudhibiti mawasiliano yote yasiyokuwa na
maudhui kwa kutumia maendeleo ya sayansi na
teknolojia kuliko kutunga sheria ambazo zime-
lenga kutoa adhabu tu pindi watu wanakapokosea

kwani kwa kufanya hivyo tutaiendeleza na kui-
kuza sekta ya mawasiliano,” alisema Baraka.

a

kuhakikisha wanapeleka umeme
kiwanda cha bidhaa za mifugo
kilichojengwa mpakani Namanga
ili kuwezesha kufanya kazi ifika-
po Septemba au Oktoba, mwaka
huu, kama walivyopanga kukizin-
dua.

Alisema kufanikiwa kwa kiwan-
da hicho ni ukombozi kwa wa-
fanyabiashara kuacha kupeleka
mifugo nchini Kenya na kuondo-
kana na usumbufu wanaoupata
njiani wakati wakisafirisha mifu-
£0 yao.

Naye Meneja wa Tanesco Kan-
da ya Kaskazini, Mhandisi Stela
Hiza, alisema wana kila sababu
ya kujenga miundombinu  mi-
zuri ya umeme kwa kuwa mkoa
wa Arusha una wateja wakub-
wa 335 kati ya wateja 150, 263
na wanachangia asilimia 41 ya
mapato yote ya Tanesco Mkoa wa
Arusha.

r

Kinamama wafanyabiashara ndogo kama walivyonaswa na kamera yetu wa soko la
Kilombero lililopo ndani ya Jiji la Arusha wakiwa wanauza bidhaa zao huku wakisu-

kana. PICHA: WOINDE SHIZZA
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Wadau utafiti
haki za binadamu
waalikwa

Na Zanura Mollel, ARUSHA

MAHAKAMA ya Afrika va
Haki za Binadamu na Watu
(AfCHPR), imezindua wiki ya
maktaba na kuwataka wa-
dau wa sheria kuitumia kwa
kufanya utafiti kuhusu haki za
binadamu na watu na kutoa
ushauri kwa nchi mbalimbali
kuhusu haki za binadamu.

Rais wa Mahakama hiyo,
hapa, Jaji Sylvain Oré, alisema
hayo wakati wa ufunguzi wa
wiki ya maktaba iliyofanyika
juzi.

Alisema maktaba hiyo
iliyoanza kazi mwaka 2009,
hadi sasa ina vitabu 6,100 na
inatarajiwa kukua zaidi kwa
miaka michache ijayo.

Aidha, alisema maktaba
hiyo imejiunga na hifadhi data
mbalimbali katika nyanja ya
haki za binadamu na masomo
yanayohusiana nayo.

Jaji Oré alisema maktaba
hiyo ni kielelezo cha raslimali
kubwa inayosubiriwa kutumika
na wadau mbalimbali kwa ajili
va kuongeza uelewa na elimu
kuhusu haki za binadamu na
watu.

“Tunawaalika wadau kutumia
raslimali ili kuleta mafanikio
katika kazi zenu na hususani
kulinda na kukuza haki za
binadamu,” alisema.

Hata hivyo, aliiomba me-
nejimenji ya mahakama
hiyo, kuitunza maktaba hiyo,
kuiongezea bajeti ya fedha
kwa ajili ya kununua vitabu
vipya na rasilimali zinginezo
ili kuhakikisha kunakuwapo
na mwendelezo katika kutoa
habari za mahakama na jamii.

Alisema maktaba hiyo ime-
jengwa kwa ushirikiano mkub-
wa uliopo kati ya mahakama
hiyo na taasisi ya Umoja wa
Ulaya, Shirika la Kimataifa
la Maendeleo la Ujerumani
(GIZ), Chama cha Kimataifa cha
Msalaba Mwekundu na Taasisi
va Raoul Wallenberg. Awali,
Mkuu wa Maktaba hiyo, Fidelis
Katonga, alisema mahakama
hiyo ilianza kuadhimisha Wiki
ya Maktaba Julai 23-27, 2018
na kwamba tangu wakati
huo maadhimisho yao yame-
pangwa kufanyika kila mwaka
kwa lengo la kuhakikisha
wanawafikia na kuimarisha
ushirikiano mkubwa na wadau
wa haki za binadamu na watu.

Katika maadhimisho yanay-
oendelea wiki hii, baadhi ya
shughuli zinazofanyika ni mao-
nyesho ya raslimali za kisasa
zilizopo katika

maktaba hiyo, maonyesho
na maelezo ya namna ya
kutumia huduma na raslimali
zingine zilizopo katika makta-
ba hiyo, maonyesho ya video
kuhusu shughuli mbalimbali
za mahakama na uzinduzi wa
boresha ya maktaba.
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HABARI KILIMANJARO

Kijiji

Na Mary Mosha, MWANGA

ANAKIJII cha Kigo-

nigoni wilayani

Mwanga Mkoa wa

Kilimanjaro wataon-
dokana na adha ya kutembea um-
bali mrefu kutafuta huduma za
afya baada ya serikali kuongeza
huduma za kisasa na kuboresha
kituo chao cha afya.

Serikali inawajengea wananchi
hao maabara ya kisasa, jengo la
upasuaji na wodi ya wazazi katika
kituo cha afya cha Kigonigoni.

Hatua hiyo inawaondolea adha
ya kutembea kilomita 50 kwenda
Usangi ilipo hospitali ya wilaya ya
Mwanga ili kupata matibabu.

Umbali huo ulikuwa unawaathi-

ri zaidi kinamama wajawazito, wa-
toto, wazee na wakati mwingine
wagonjwa walipoteza maisha.

“Umbali huu ni mrefu sana na
umekuwa ni changamoto kwa wa-
nanchi wa kipato cha chini hasa
nyakati za usiku.

“Hii ni kutokana na kukosekana
kwa usafiri pamoja miundombinu
ambayo si rafiki,” alisema Shaban
Mrindoko mkazi wa Kigonigoni.

Wakizungumza wakati wa ku-
weka jiwe la msingi katika kituo
hicho wakati wa ziara ya mbio za
Mwenge wa Uhuru, wakazi wen-
gine Fatuma Rashidi na Husen
Mvungi, walisema ni mwanzo
mzuri wa kupata huduma za afya
kwa wakati na wakiomba serikali
kuongeza huduma ya upasuaji.

Wakazi hao waliiomba pia seri-
kali iwapatie madaktari pamoja na
watumishi wa kutosha ili waweze
kupata huduma za afya kwa waka-
ti pindi majengo hayo yatakapoka-
milika.

Akizungumza katika ufunguzi
huo, Kiongozi wa Mbio za Mwenge
wa Uhuru kitaifa Mzee Ally Mkon-
gea, aliwataka wananchi kutumia

miundombinu na inayojengwa
kwa  umakini na kuitunza ip-
asavyo.

“Wananchi msifurahie miradi
hii bila kuitunza, kumbukeni hizi
ni fedha za serikali zinazotokana
na kodi zenu wenyewe. Watendaji,
serikali haitavumilia kuona mnaik-
wamisha hatua zitachukuliwa kwa
yeyote atakayekaidi kusimamia

%+

Kupata Kituo cha afya cha Kisasa

matumizi mazuri ya fedha za seri-
kali,” alionya.

Mkongea pia ameuagiza uon-
gozi wa wilaya ya Mwanga kuka-
milisha ujenzi wa mradi huo kwa
wakati ili wananchi wasiendelee
kupata adha ya kutafuta huduma
za upasuaji katika hospitali ya
wilaya huko Usangi.

Akitoa taarifa ya mradi huo,
Kaimu Mhandisi wa Ujenzi wa
Wilaya, Musa Njuki, alisema mradi
unatarajiwa kutumia Sh. milioni
336 ambazo zimeshatumika huku
ujenzi ukiendelea.

Alisema serikali kuu imeshaa-
giza vifaa tiba vyenye thamani ya
Shilingi milioni 300, ili huduma
zianze kutolewa mara majengo ya-
takapokamilika.

&

Mkuu wa Wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro, Rosemary Senyamule (katikati) akitoa maelezo ya mradi wa maji uliofadhiliwa na Rotary Club ya
Same kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kwa kiongozi wa mbio za Mwenge Kitaifa mwaka huu, Mzee Mkojea Ali, kabla ya kuweka jiwe la

msingi. PICHA: JAMES LANKA

Umoja wa Kidini waleta maridhiano

Na Mary Mosha, MOSHI|

KUKUTANA kwa viongozi hao
mara kwa mara haimaanishi kuwa
na umoja wa dini, bali una maani-
sha kuwa na ushirikiano utakao
sababisha kuelewana, kuchukuli-
ana, kuvumiliana imekuwa ikiwa-
saidia kubadili mitazamoyao juu
ya wengine.

Hayo yalisemwa na Askofu Glo-
rious Shoo wa umoja wa Makanisa
ya Kipentekoste mkoani Kiliman-
jaro, amesema ushirikiano na
umoja wa dini mbalimbali ndiyo
nguzo ya kuvunja ukuta unaoleta
utengano.

Kiongozi huyo alisema ushiriki-
ano na umoja wa dini mbalim-
bali umevunja ukuta uliokuwapo
miongoni mwa viongozi wa kidini
ambao walioshindwa kushirikiana
katika nyanja mbalimbali.

Alisema hayo katika kikao cha
kamati za mahusiano ya dini mbali
mbali (Interfaith committee)
mkoani Kilimanjaro, iliyo chini ya

usimamizi wa Norwegian Church
Aid (NCA) kilichofanyika Moshi.

“Kabla ya Interfaith kulikuwa
na ukuta mkubwa kati dini zote
na hata dhehebu moja na jingine.
Hata kukaa pamoja walikuwa wa-
naogopa.

Lakini baada ya kuundwa kwa
kamati hii imejenga umoja wetu
kutusaidia kujisafisha mitazamo
yetu juu ya wengine,” alisema
Askofu Shoo.

Aliongeza “Mara nyingine tuli-
kuwa tunakwenda kwenye mazi-
shi ya watu wa dhehebu ama dini
nyingine kwa tahadhari. Hatuku-
wa watu huru tulikuwa tunakwen-
da kwenye maeneo kwa tahadhari
kubwa.” Aliongeza Shoo.

Ukuta mwingine ulikuwapo
kwenye mambo ya kijamii kwani
waliogopa kufanya shughuli za ki-
jamii lakini sasa hawana hofu tena,
kwa mujibu wa maelezo.

“Tunaona tumepiga hatua, hofu
na ukuta wa kuogopana vimepun-
gua tunakutana viongozi wa dini

mbalimbali kuhimizana juu ya
namna ya kuishi pamoja na kwa
amani na upendo,” alisema.

Alisema mambo mbalimbali
yanazaliwa katika ushirikiano
huo na kugundua ukuta ulikuwa
unajengwa kutokana na mitizamo
tofauti hakuna mtu anayekwazwa
na mwingine kwa kusema juu ya
imani yake ikiwa hailingnishwi na
nyingine.

Shoo aliongeza kuwa shida ina-
tokea pale watu wanapoinua dini
7ao juu ya wengine na kuleta uten-
gano.

Makamu Sheikh wa Mkoa wa Kil-
imanjaro, Sheikh Mlewa Shaaban,
alisema kila mmoja ana dini yake,
lakini wote wana mwabudu Mun-
gu mmoja.

Alisema hapo mwanzo ilikuwa
mashekhe na maaskofu hawawezi
kukaka pamoja ila kamati hiyo
imewakusanya pamoja na neno
lao limekuwa juu ya amani na
maendeleo ya Tanzania.

“Tuondoe tofauti zetu tupende

maendeleo ya wenzetu ambayo
yatatusaidia ~wote kufika mba-
li na kuwasaidia wale ambao
hawajapata fikra na mwamko
wa maendeleo. Mahusiano yetu
ndiyo maendeleo yetu,” alisema
Shabaan.

“Kamati hii imekuwa ni chachu
la maendeleo ya jamii zetu kwa
kuwa tamko la viongozi wa dini
likitoka kwa pamoja serikali inao-
na kwamba inayo haki na haja ya
kutimiza kulingana na umoja wetu
ambao ndiyo unataupa nguvu,”
Sheikh Shaaban alisema.

Ofisa Mradi ambaye ni mchun-
gaji kutoka Norwegian Church Aid
( NCA) Andrew Munisi, NCA im-
esaidia miradi ya kuwezesha wa-
nanchi kiuchumi.

Alitaja uwekezaji katika kilimo
cha mboga kwa umwagiliaji wa
matone, ufugaji wa kuku, vikundi
vya kuweka na kukopa, kilimo
bora cha mahindi na masuala ya
usimamizi wa rasilimali za umma
ni sehemu ya uwezeshaji huo.

]
Kampeni ya
kurudisha
uoto wa asili
yazinduliwa

Na Mary Mosha, MOSHI

KATIKA harakati za
kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, wadau
mbalimbali wa kutunza
mazingira wamezindua
kampeni maalum ya
kupanda miti zaidi 12,
000 katika maeneo yao
ili kurejesha uoto wa asili
uliopotea.

Wananchi hao wakazi
Kilimanjaro wakion-
gozwa na kikundi cha
Amani 9 Arisi Marangu,
kilichoko wilayani humo,
watapanda miti maeneo
va taasisi za serikali, za
kidini, za watu binafsi
na maeneo ya wazi ili
kurejesha uoto wa asili.

Katibu wa kikundi
hicho, Hance Moshi,
alisema kampeni hiyo
inatarajia kuhifadhi
mazingira katika mae-
neo tofauti ya wilaya
hiyo ikiwamo hifadhi
ya Mlima Kilimanjaro ili
kuendelea kulinda theluji
yake. “Katika hatua za
awali za kampeni yetu,
leo tumeotesha miti
780 katika Sekondari ya
Mieresini ili kuwahama-
sisha wanafunzi kuona
umuhimu wa hifadhi ya
mazingira na tunaamini
juhudi hizi watazipeleka
katika makazi wanay-
oishi na itakuwa tabia
endelevu,” alisema.

Alisema kampeni hiyo
inayoendeshwa chini ya
Shirika la Mazingira la
Floresta Tanzania, ita-
dumu kwa zaidi ya miaka
20 ili kurejesha uoto wa
asili ulipotea kutokana
na shughuli za kibadamu
katika maeneo tofauti
ikiwamo vyanzo vya
maji na mito pamoja na
mabadiliko ya tabia nchi.
Akizungumzia kampeni
hiyo, Mkuu wa Sekond-
ari ya Mieresini, Fi-
delis Barnabas, aliiomba
serikali kutunga sheria
za kudumu za kutunza
mazingira ambapo Kila
mwanajamii atalazimika
kuzifuata badala ya kila
taasisi kuwa na utaratibu
wake.

“Juhudi zinazofanywa
na kikundi hiki ni za
kuungwa mkono kwani
zimeongeza chachu ya
shule yetu katika jitihada
ambazo tumeziendeleza
kwa muda mrefu, tut-
ajiwekea utaratibu kila
mwanafunzi aoteshe mti
na kuutunza mazingira
hadi anapomaliza shule,”
alisema Barnaba.
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UCHUMI

Na Beatrice Moses

“KUKOPA harusi kulipa matanga.”
Ni misemo ya Kiswahili, inayotumika
kwa wadaiwa sugu, ikiwa ni hali ya
kuwasimanga walipe madeni yao.

Hilo ni jambo ambalo wanavyuo
wanaonufaika na mikopo wanapas-
wa kukwepa kwa kuhakikisha fedha
wanazokopeshwa ili kugharamia
masomo na vitabu, malazi wanazitu-
mia ipasavyo.

Wakati maana ya harusi inaan-
gukia katika furaha na chereko,
matanga yanajulikana kuwa mku-
sanyiko wa watu kwa usio na furaha,
kwa ajili ya kumaliza msiba. Huzuni
inatawala kwa kiasi kikubwa.

Maisha ya mashindano mion-
goni mwa vijana hasa ya umiliki au
matumizi ya vitu vya kifahari na vya
anasa ni baadhi ya mambo yanayota-
jwa kuwaingiza kwenye wakati mgu-
mu wanafunzi wengi vyuoni.

Miongoni mwao, wapo wananu-
faika na mikopo ya masomo iliyotole-
wa na Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB) nchini.

Matumizi ya simu zinazouzwa kwa
gharama kubwa, mavazi ya gharama,
luninga na radio za kisasa yanawavu-
tia wengi. Pia maneno ya dhihaka na
kubezwa yamewachochea baadhi
kuingia kwenye mkumbo wa kutumia
vibaya mikopo hiyo.

Wakati upande wa wazazi ni wazi
kwamba wengi hasa kwa kipato cha
chini na kile chakati hushukuru kwa
uwepo wa mikopo hiyo, kwa kuwa
imesaidia vijana kutimiza ndoto zao
zakuwa miongoni mwa wasomi.

Kutokana na gharama za ada na
malazi zilivyo kwenye vyuo vingi hasa
vya binafsi, hivyo mzazi anapoona
jina la mwanawe ni miongoni mwa
wanufaika wa mkopo, huwa na uhaki-
ka atafanikiwa kimasomo.

VIGEZO VIPYA HESLB

Juni mwaka huu, Bodi ya Mikopo
Elimu ya Juu nchini (HESLB), ili-
tangaza mwongozo wa utoaji mikopo
kwa mwaka wa masomo 2019/2020
unaotaja sifa, vigezo na utaratibu wa
kuwasilisha maombi ya mikopo ya
elimu ya juu.

HESLB imewasihi waombaji
mikopo kuusoma kwa makini na ku-
uzingatia mwogozo huo, ili waepuke
usumbufu kwa kukosea kujaza mael-
ezo Yyanayohitajika kwenye fomu
husika.

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB,
Abdul-Razaq Badru, anabainisha ka-
tika mwongozo wa mkopo wa HES-
LB, kwamba lengo linawawezesha
waombaji mikopo kuandaa nyaraka
muhimu zinazotakiwa.

Anasema katika mwaka wa maso-
mo 2019/2020, serikali kupitia HESLB
imepanga kutoa mikopo na ruzuku
ya elimu ya juu yenye thamani ya
shilingi bilioni 450 kwa jumla ya wa-
nafunzi 128,285.

“Kati ya hao, wanafunzi 45,000
watakuwa wa mwaka wa kwanza,
mwaka huu 2018/2019, unaoelekea
mwisho jumla ya shilingi bilioni 427.5
zilitolewa kwa jumla ya wanafunzi
123, 000,” alisema.

UREJESHAJI MIKOPO
Mbali na mwongozo huo, Badru
hakusita kuelezea jinsi ambavyo
urejeshwaji mzuri wa mikopo ul-
ivyochangia kwa kiasi kikubwa
kuongezwa idadi ya wanufaika wa
mikopo.

MIKOPO ELIMU YA JUU

Uwekezaji una maana
Kipindi cha malipo taf:

Wanafunzi wakifuatilia mikopo HESLB. PICHA ZOTE: MAKTABA.
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“Ni katika kip-
indi hiki cha
Awamu ya Tano
(serikali iliyopo)
ndicho Kkipindi
pekee fedha
iliyokopeshwa
imeweza kurudi
kiasi kikubwa
zaidi na kwa kasi
ya haraka zaidi,
kuliko ilivyowahi
kuwa zamani,”
anasema.

Anabainisha kuwa, serikali im-
efanikiwa kuongeza bajeti ya mikopo
hiyo ya elimu ya juu, kutokana na
urejeshwaji mzuri wa mikopo unao-
fanywa na wanufaika wa awali, ikilin-
ganishwa na miaka iliyopita.

“Ni katika kipindi hiki cha Awamu
ya Tano (serikali iliyopo) ndicho kip-
indi pekee fedha iliyokopeshwa im-
eweza kurudi kiasi kikubwa zaidi na
kwa kasi ya haraka zaidi, kuliko ilivy-
owahi kuwa zamani,” anasema.

“Kwa sababu mwaka 2015 il-
irejeshwa shilingi bilioni 90, lakini
katika kipindi cha miaka minne, tu-
naelekea kurejesha shilingi bilioni
500, hivyo tunapata uhakika wa ku-
kopesha wanafunzi wengi zaidi,”
anasema Badru.

‘NYUNDO’ YA CAG

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), Profesa Mussa
Assad, alipokutana na waandishi
wa habari mkoani Dodoma Aprili
mwaka jana, kutoa mukhtasari wa
ripoti yake ya ukaguzi wa mwaka wa
fedha 2017/18, alieleza kuwa HESLB
imeshindwa kuwafahamu wakopaji
mikopo ya elimu ya juu yenye tham-
ani ya shilingi trilioni 1.46.

Anasema kiasi hicho cha fedha
ni kikubwa sana, ikizingatiwa sheria
yabodi hiyo, inaitaka HESLB inaten-
geneza mtandao na kushirikiana na
taasisi na mashirika mbalimbali, ili
kuwatambua wadaiwa na kuwez-
esha kupata marejesho ya mikopo

hiyo. Pia katika ripoti yake ya Uk-
aguzi wa Hesabu za Serikali aliyoitoa
mwaka 2017, Profesa Assad alieleza
kubaini udhaifu katika uchukuaji
wa hatua dhidi ya wadaiwa sugu wa

madeni ya mikopo.

Anasema katika ukaguzi, bodi hiyo
mwaka 2016/2017 ilibainika kuwa na
wadaiwa sugu 163,394, wakati kum-
bukumbu zake zilizowasilishwa kwa

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razag Badru.
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Profesa Mussa Assad.

wakaguzi, zilionyesha kuwapo
wachache chini ya idadi hiyo.
Anabainisha kulikuwapo
waajiri 70 walioshtakiwa ama
kwa kuchelewesha makato ya
mkopo au malipo ya madeni
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Anasema katika
ukaguzi, bodi
hiyo mwaka
2016/2017 ili-
bainika kuwa na
wadaiwa sugu
163,394, wakati
kumbukumbu
zake zilizo-
wasilishwa kwa
wakaguzi, zilio-
nyesha kuwapo
wachache chini
ya idadi hiyo.

waliyokusanya na katika faini il-
iyotozwa, ni asilimia 21 tu ndiyo
iliyokusanywa kwa wakati huo.

Prof. Assad anasema, baada
ya kubainisha udhaifu huo
alipendekeza HESLB kuandaa
kanzidata ya wanufaika wa
mikopo yenye viasharia vya
hatari na kuiunganisha na mi-
kakati urejeshaji mikopo na uli-
paji wa madeni husika, kwamba
ni hatua za kuongeza ufanisi
katika ugawaji na matumizi ya
rasilimali hasa kubaini wanu-
faika wa mikopo.

Alipendekeza kuwa HES-

LB kutumia teknolojia inay-
ofaa ikiwezekana kama ile ya
malipo kwa njia ya simu ili kura-
hisisha mchakato wa urejeshaji
wa mikopo na ulipaji madeni ya
mikopo. Pia, Profesa Assad ali-
pendekeza bodi hiyo kutambua
na kuchukua hatua za kisheria
mara kwa mara dhidi ya wadai-
wa sugu na wanufaika wanaoki-
uka masharti ya ulipaji mikopo
ikiwa ni pamoja na kuwashiriki-
sha wadhamini na waajiri wao.

Alipendekeza Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia
jjitathmini kama ina uwezo wa
kuendelea kusimamia utendaji
wa moja kwa moja wa HESLB
katika urejeshaji wa mikopo,
la sivyo iipe taasisi nyingine ya
serikali kama vile Wizara ya
Fedha na Mipango yenye ujuzi
na uzoefu wa masuala fedha.

Mbunge kutibua biashara
Jumuivya Afrika Mashariki?

MATAMSHI ya Mbunge wa
Starehe nchini Kenya, Charles
‘Jaguar’ Kanyi, kuwatishia raia
wa kigeni wanaofanya kazi
nchini Kenya yaliwasilishwa ka-
tika ya kikao cha Bunge |la Kenya
ili kujadiliwa, yanatibua mambo
ya biashara na mtangamano wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Hatua hiyo inajiri huku mbunge
huyo akizuiliwa katika kituo
cha polisi usiku kucha, ambapo
akisubiri kufikishwa mahakamani
hapo jana.

Mtandao wa runinga va Citi-
zen nchini Kenya, ulisema licha
ya wabunge wengi kushutumu
jinsi ambavyo Jaguar alitoa hoja
yake , baadhi yao walikubaliana
kwamba kuna suala tata kuhu-
siana na raia wa kigeni ambalo
[ilihitaji kuzungumziwa.

Kulingana na mtandao huo
suala hilo liliwasilishwa na
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi
na Uhusiano wa Nchi za Kigeni
Katoo Ole Metito, katika taarifa
yake, akithibitisha kwamba
raia wa kigeni hususan kutoka
Jumuiya va Afrika Mashariki
wana uhuru wa kufanya biashara
nchini Kenya.

“Tunashutumu sana matamshi
yoyote ya chuki yanayokiuka
msimamo huu unaotuleta sisi
pamoja kama taifa na kuthibiti-
sha sera ya kuwakaribisha raia
wote wa kigeni,” alisema mbunge
huyo wa Kajiado Kusini.

Matamshi yake yaliungwa mko-

no na Mbunge wa Suba Kaskazini
John Mbadi, ambaye aliwasihi
wabunge wenzake kutotoa
matamshi mbele ya umma kwa

lengo la kujitafutia umaarufu na
badala yake kuchukua tahadhari.

“Kama bara, tunahitaji kukuza
uwiano katika mipaka yetu ili
kutafuta ajira. Wakenya wako
huru kwenda Tanzania kufanya
biashara iwapo biashara hiyo ni
halali”, alisema Mbadi.

"Sio sera ya Kenya kuwafukuza
Waganda, Watanzania au Wa-
somali iwapo wako hapa kwa
mujibu wa sheria na wanafanya
biashara halali,” aliongeza.

HISTORIA FUPI

Charles Njagua Kanyi al
maarufu Jaguar ni mwanamuziki,
mwanasiasa na mjasiriamali na
inaaminiwa kuwa mmoja wa
wasanii tajiri nchini Kenya na
katika eneo la Afrika Mashariki.

Alizaliwa katika familia ya
maskini yenye watoto watatu.
Jaguar alisomea katika shule ya
msingi mjini Nairobi na akiwa
na umri wa miaka 11 alifiwa na
mama yake ambaye wakati huo
alikuwa ndiye mlezi wake pekee.

Alilazimika kufanya kazi za
vibarua ili kujikimu kimaisha na
moja va kazi alizozifanya ilikuwa
ni kazi ya ukondakta wa ma-
basi ya abiria, maarufu daladala
au matatu, na kwa msaada wa
marafiki aliweza kumaliza shule.

Rekodi ya Jaguar ndiyo ya
kwanza iliingia sokoni mnamo
mwaka 2004 na baadaye akaji-
unga na kampuni ya muziki ya
Afrika Mashariki Ogopa Deejays
mnamo mwaka 2005 na kuipua
miziki mmoja baada ya mwingine
miongoni mwake ni “kigeugeu.”
Uliovuma sana na kupokea tuzo
nyingi.

Mbunge wa Jimbo la Starehe nchini Kenya, Charles Jaguar Njagua.
PICHA: MTANDAO



16 BUFE

IJUMAA JUNI 28, 2019

BUFE 7

BIASHARA

Na Salome Kitomari

SEKTA ya utalii inaongoza kwa
kuingiza fedha za kigeni kwa asil-
imia 25 nchini na inachangia Pato
la Taifa kwa asilimia 17.2, ikiajiri zai-
di ya watu 600,000 na ajira zisizo
rasmi ni milioni 1.4.

Aidha, mwaka 2018 watalii wal-
ioingia nchini ni milioni 1.5 ambao
waliiingizia nchi Dola za Marekani
bilioni 2.4, huku asilimia 28 ya ma-
pato ikipatikana kutokana na Hifa-
dhi ya Mlima Kilimanjaro (Kinapa).

Eneo lililohifadhiwa kwa ajili ya
hifadhi za taifa, mapori ya akiba,
hifadhi za jamii, mapori tengefu na
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA), wastani wa mtalii kuishi
nchini ni siku 11.

Licha ya umuhimu wa maeneo
hayo, bado kuna changamoto ya
ujangili wa wanyamapori kwa ajili
ya kutokuwapo na biashara, ambao
umeshika kasi baada ya jitihada za
serikali za kupambana na ujangili
wa tembo na faru.

Huko nyuma ujangili mkubwa
ulikuwa kwa meno ya tembo na
pembe ya faru, ambao kwa sasa
umetoweka nchini, baada ya seri-
kali kuunda kikosi kazi cha taifa
cha kuzuia ujangili nchini, kinacho-
jumuisha vyombo vyote vya ulinzi
na usalama.

Waandishi wa habari 20 kutoka
nchini Thailand na Tanzania wal-
ioko kwenye programu maalum ya
kuandika habari za ujangili iliyoan-
daliwa na Chama cha Waandishi
wa Habari za Mazingira Tanzania
walitembelea maeneo mbalimbali

ya hifadhi.
Ni ziara iliyowafikisha wa-
nahabari  katika Hifadhi ya

Ngorongoro na Hifadhi ya Wany-
amapori ya Burunge (Burunge
Wildlife Management Area (WMA)
na ofisi za kikosi maalumu cha
kupambana na ujangili kanda ya
Kaskazini - Arusha.

Lengo kuu ya programu ni ku-
wawezesha wanyama wanakopa-
tikana na jinsi biashara hiyo ina-
fanyika hadi kwenda Barani Asia.

Walitembelea nchini Thailand,
ambako ndiyo njia kuu ya kupiti-
sha bidhaa za ujangili, hasa meno
ya tembo na pembe za faru kutoka
Afrika na kwingine duniani.

Sheria ya wanyamapori namba
tano inakataza watu kumiliki nyara
za wanyamapori na kuwinda ki-
haramu.

Vita ya ujangili

Katika mahojiano na Mkuru-
genzi Msaidizi wa kuzuia ujangili
Salaam, anasema ujangili ulikuwa
tatizo kubwa miaka 2010 hadi 2014
zaidi ya asilimia 60 ya tembo wal-
itoweka na ndipo iliilamsha seri-
kali kuchukua hatua kwa kuanzia
mpango kupambana na ujangili
nchini. Anasema mwaka 2013 seri-
kali ilifanya ‘Operesheni Tokomeza’
iliyounganisha vyombo vyote vya
ulinzi na usalama kukabiliana na
tatizo hili na kwamba biashara
ya pembe za ndovu na meno ya
tembo ilikuwa kubwa kutokana na
soko kubwa nchi za Asia.

“Kwa wakati huo kilo moja ya
jino la tembo iliuzwa Dola 500

/A0 LA OPERESHENI TOKOMEZA..

Ujangili wa tembo umeshuka,

tabu yahamia mitaa mipakani

« HUjuma utalii Arusha katika sura mpya
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“Haya ni ma-
kosa yanay-
ofanywa na
wataalamu wal-
ioko serikalini,
mashirika ya
umma, binafsi
ambao wame-
pewa dhamana
ya kusimamia
rasilimali na
jambo fulani,
wakijiingiza
kwenye rushwa,
utakatishaji fed-
ha au ujangili
ni tishio kubwa
sana,” anasema.

A

Mkurugenzi Msaidizi wa Kuzuia Ujangili nchini, Robert Mande (kulia), akimwonyesha Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, pembe ya Faru John. PICHA: MAKTABA.

ikiwa Tanzania na Dola 2,000 ikiwa
China na kuwaleta watu wenye uchu
wa kutajirika ni biashara inahusisha
rushwa, utakatishaji wa fedha, ujangili
na mengineyo,” anasema.

MWENYEKITI MZUIA UJANGILI
Mande, Mwenyekiti wa Kikosi Kazi
cha Taifa cha Kuzuia Ujangili, anasema
katika kuchambua uhalifu huo wali-
baini kuna makosa yanayoitwa ‘white
color crime” ambayo hufanywa na
watu wenye madaraka na maamuzi.
“Haya ni makosa yanayofanywa na
wataalamu walioko serikalini, mashiri-
ka ya umma, binafsi ambao wamepe-
wa dhamana ya kusimamia rasilimali
na jambo fulani, wakijiingiza kwenye
rushwa, utakatishaji fedha au ujangili
ni tishio kubwa sana,” anasema.

“Tumegundua hili ni tatizo kubwa
kuliko yote, ushiriki wa wataalamu
wa maeneo mbalimbali katika hatua
mbalimbali unasababisha uhalifu kue-
ndelea na kuwa mgumu kupambana
nao ni rahisi mtu kushiriki kwenye
uhalifu, bila ya kujulikana kupambana
na mhalifu ambaye humjui na ana
nafasi kwenye udhibiti wa sheria ni
ngumu sana,” anabainisha.

Anasema, kikosi kazi cha taifa
kimeshirikisha vyombo mbalimbali
vya ulinzi na usalama, wanakaa ofisi
moja kupambana na makosa ambayo
ni ngumu kwa chombo kimoja kufani-

kiwa.

“Mafanikio ni mengi sana mana hivi
karibuni kesi ya Malkia wa Tembo
imehukuiwa amefungwa miaka 17 na
kulipa faini ya dola milioni 20 ni ma-
fanikio ya kufanya kazi kwa pamoja,”
anasema.

Anasema, kuanzia mwaka 2016

hadi sasa ujangili wa tembo umeshuka
kwa kiasi kikubwa na sasa umeibuka
ujangili mwingine wa nyama kwa ajili
ya biashara.

UJANGILI TISHIO
Kamanda wa Kikosi dhidi ya Ujan-
gili Kanda ya Kaskazini-Arusha, Peter

Mbanjoko, anasema katika miaka ya
1970 na 1980, faru na tembo waliuawa
sana na baadaye serikali ilianzisha kikosi
cha kupambana na ujangili katika kanda
za Arusha, Mwanza, Tabora na Iringa.

Anasema, vikosi hivyo vinafanya kazi
kwa kushirikiana na taasisi zote za uhi-
fadhi, huku wakiangalia zaidi maeneo
ya nje ya NCAA, Game Controlled Area
20, mapito ya wanyama yaani shoroba,
WMA maeneo ya mtawanyiko wa wany-
ama na maeneo mengine ya wazi.

“Kuna aina mbili ya ujangili kwa sasa
ambao ni kwa ajili ya kupata kitowewo
na nyama kwa ajili ya biashara. Sheria
inasema ukikutwa na kiungo chochote
cha mnyamapori maana yake umeua na
hatua zinachukuliwa dhidi yako,” anase-
ma. Kwa Kanda ya Kaskazini yaani
mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Manyara
na Tanga, Julai 2018 hadi sasa watuhu-
miwa 113 walikamatwa wakiwa na nyara
za serikali na makosa mengine yanayo-
husika na ujangili ambao zaidi hutumia
nyaya kuwakamata wanyama.

Anasema, kati ya watu 22 walihusika
na matukio ya moto, 306 walikutwa na
nyara mbalimbali.

Mbanjoko anataja vifaa vilivyokama-
ta na idadi yake kwenye mabano kuwa
ni pikipiki (40), baiskeli (29), waya (117),
mishale (6), tochi (24), visu (25).

Aidha, takwimu zinaonyesha kuwa
mwaka 2018 tembo 12 walikufa kuto-
kana na sababu mbalimbali ikiwamo
magonjwa, uzee na mmoja aliuawa ku-
tokana na kusababisha madhara kwa
jamii na kwamba wote walikutwa na
meno yao.

Kamanda huyo anasema, kati ya kesi
113, kesi 106 zilifunguliwa mahakamani,
12 zinachunguzwa, tisa zilihukumiwa na

ho@-

Wataalamu wa USAID Protect Tanzania na Washington Marekani, wakiwa pamoja na wafugaji wa jamii ya Kimasai
wanaoishi ndani ya Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), eneo hilo linajulikana kama Masai Boma. PICHA:
SALOME KITOMARI

tatu walihukumiwa miaka 50 jela, wata-
tu waliachiwa na 15 walitozwa faini za
Sh. milioni 74,114,650 na 80 zipo katika
hatua mbalimbali za usikilizaji.

UJANGILI ULIVYO

Mande anasema, ujangili wa tembo
ulivyoshuka, ujangili wa wanyamapori
umeanza kuongezaka, hasa maeneo ya
mpakani mwa Kenya na Tanzania eneo
la Serengeti.

“Watu wengi wamefikiri ukiua tembo
utakamatwa wamehamia kwenye uhali-
fu wa nyama kwa ajili ya biashara, kikosi
kazi kimejipanga katika kada kumi,”
anasema.

Anazitaja kanda hizo kuwa ni
Serengeti Kaskazini Mashariki, Serengeri
Kusini Magharibi, Tarangire Manyara,
Kilimanjaro Mkomanzi, Selous Kusini,
na Selous Kaskazini, Ruaha Rungwa,
Katavi, Moyowosi na Ibanda Rumanyika.

“Tunaanzisha kikosi maalumu cha
kuratibu, kila kanda kuna vyombo vyote
vya ulinzi na usalama vikishirikiana na
taasisi za wanyamapori zilizopo mae-
neo husika chini ya uratibu wa kikosi
kazi taifa,” anabainisha.

Anasema, msukumo wanaoupata
kwa Rais John Magufuli, katika kupam-
bana na ujangili wanaona matokeo
makubwa, ikiwamo sheria ya kulinda
rasilimali za taifa na zinufaishe wa-
nanchi wote imetoa nguvu zaidi na im-
etoa uwanja mpana wa kulinda raslimali
za taifa.

WANYAMA WANAOWINDWA

Anasema eneo lililokithiri ni Bunda
mkoani Mara ambako jamii inapenda
nyama ya wanyamapori hasa wakati wa
kuhama kwa nyumbu, kwa wananchi
kutenga nyaya kwenye mapito ya wany-
ama kuhama.

“Mtu anaweka nyaya 100 hadi 200,
wanakaa porini mwezi mmoja hadi mi-
wili wanatega wanyama 1,000 na nyama
zinasafirishwa kwenda Kenya,” anase-
ma. Anasema uchunguzi wao ulibaini
kuwa kuna mtandao wa watu wanawa-
fadhili kwa kuwapa fedha, kuwanunulia
chakula ili wazalishe nyama nyingi ya
kupeleka Kenya.

“Mtu akiweka nyaya 500 anakamata
nyumbu 200, wanaikausha na kuisafiri-
sha nje tani kwa tani, kwa sasa tumewe-
ka kikosi kazi kina watu kutoka taifa,
polisi Shirika la Hifadhi za Taifa (Tana-
pa) na Taasisi ya Wanyamapori (Tawa)
kuhakikisha tunawadhibiti,” anasema.

Anasema wanyama wanaolengwa
zaidi ni nyumbu, nyati na pundamilia
ambao hupatikana kwa wingi na haraka.

Anasema maeneo ya Longido Aru-
sha wanalinda twiga na kwamba mwaka
jana wanyama hao waliuawa na uchun-
guzi ulionyesha ni kwa ajili ya biashara,”
anasema.

BIASHARA KATIKA PICHA

SELEMANI MPOCHI

Biashara kufuatilia majina yao ya kuruhusiwa kufanyakazi na biashara ndogo kwenye uwanja huo
jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Jenifer Julius

INGAWA  wanawake  wana
mchango mkubwa katika kufani-
kisha kila jambo, kutokana na
uwezo na umahiri walio nao wa
kubeba na kuhudumia familia,
inashangaza kuona kuwa wa-
naachwa nyuma kwenye ulinzi wa
mazingira kwa mfano kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi.

Mara nyingi kinamama wa-
naonekana kuwa hawawezi ku-
fanya jambo lolote la maendeleo
na kuzushiwa misemo ya kuwake-
jeli kuwa sehemu sahihi kwa mwa-
nambke si kwingine bali ni jikoni.

Hali hii inawafanya wanaume
kujihusisha na mambo mengi na
wakati mwingine kuelemewa na
mzigo wa majukumu ya kufanya
maamuzi na hata kushindwa ku-
fikia malengo kwa wakati.

Kwa mfano utelekezaji wa
Makubaliano ya Paris wa ku-
punguza joto la kimataifa kwa
nyuzi joto mbili hauwahusishi
wanawake, utoaji wa maamuzi
umekuwa wa upande mmoja in-
gawa wanawake ndiyo waathirika
wakuu.

Nipashe inazungumza na Ndi-
vile Mokaela, Mratibu Miradi wa
Shirika la Kimataifa la Gender CC,
linaloshughulika na haki za wa-
nawake lililoko Afrika ya Kusini
kuhusu nafasi ya mwanamama ka-
tika mchakato huo wa kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi.

Katika mahojiano hayo, Ndi-
vile Mokoela, anayefanyakazi ya
Mratibu wa Mradi Unaoshughu-
likia Haki za Wanawake, anasema
analenga zaidi kuhakikisha kuwa
wanaondoa pengo lililopo kati
ya wanawake na wanaume katika
miradi na shughuli mbalimbali za
kiuchumi, maendeleo na kuifanya
dunia kuwa sehemu bora ya kui-
shi. Endelea...

Nipashe: Tungeomba kufaha-
mu mnafanya shughuli gani katika
mchakato huu?

Ndivile: Shirika letu lipo nchini
Afrika Kusini na linashirikiana na
kufanya kazi na makundi mbalim-
bali sehemu mbalimbali kama vile
wanaharakati, mashirika ya kiraia,
taasisi za kiserikali.

Pia tunashirikiana na wataala-
mu kutoka kanda za Kusini mwa
Afrika wanaofanya kazi na haki
za wanawake, usawa wa kijinsia
na ushirikishwaji wanawake kwe-
nye masuala ya hali ya hewa na
mabadiliko ya tabianchi.

Nipashe: Nini hasa madhumu-
ni ya shirika lako?

Ndivile: Kama nilivyoeleza
mwanzo moja ya masuala tunay-
oshughulika nayo ni kuhakikisha
wanawake wanahusishwa ka-
tika vita dhidi ya mabadiliko ya
hali ya hewa ili kuweza kufikia
Makubaliano ya Paris. Na tuna-
shirikiana na wanaharakati wa-
naotetea haki za wanawake ku-
toka mataifa mbalimbali.

Kwa hiyo tumeunda umoja
wetu unaoitwa Kituo cha Masu-
ala ya Jinsia au Women Gender
Constituency (WGC)) ambacho
kipo chini ya Mkataba wa Mfumo
wa Mabadiliko ya Tabia Nchi wa
Umoja wa Mataifa (UNFCCC).

Lengo kuu ni kuhakikisha
Makubaliano ya Paris yanayoele-
keza mataifa kutengeneza sera
zinazotekelezeka kuhusu uhu-
sishwaji wa wanawake katika vita

Ukosefu wa kuni unaotokana na uharibifu wa misitu unaogeuza nchi kuwa jangwa kutokana na mabadiliko ya tabianchi unaathiri zaidi
wanawake ambao ndiyo wanaotafuta nishati kwa ajili ya kuzihudumia familia: PICHA:MTANDAO.

MABADILIKO TABIANCHI
Mwanamke ana nafasi ya kuleta mafanikio

66

Vilevile tunafanya
ufuatiliaji wa ajenda
zinazojadiliwa kuhu-
su makubaliano ya
Paris na kuona kama
kwa namna yoyote
ile wanawake wana-
pewa nafasi ipasayo
katika kupambana
na mabadiliko ya
hali ya hewa.

dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi.

Nipashe: Niambie zaidi kuhusu
WGC

Ndivile: WGC inajumuisha ma-
shirika 28 kutoka sehemu mbal-
imbali duniani, yanayofanya kazi
pamoja kuhakikisha kuwa sauti
ya mwanamke na haki yake ya ku-
pambana na mabadiliko ya tabia
nchi inapewa kipaumbele.

Mtandao wetu una watetezi ku-
toka mataifa 60 yanayowakilisha
maelfu ya wanawake duniani.

Kwa vile tunaelekea kwenye
mkutano mkubwa wa mabadiliko
ya tabia nchi wa Cop 25, tuna-
jaribu kushawishi nchi kuangalia
umuhimu wa kubadilisha sera
zao na kutoa vipaumbele kwa wa-
nawake.

Vilevile tunafanya ufuatiliaji
wa ajenda zinazojadiliwa kuhusu
makubaliano ya Paris na kuona
kama kwa namna yoyote ile wa-
nawake wanapewa nafasi ipasayo
katika kupambana na mabadiliko
ya hali ya hewa.

Jambo jingine ni kuonyesha
upungufu uliopo katika sera ya
ustahamilivu katika mabadiliko ya
tabia nchi na kutoa mapendekezo
ya nini kifanyike ili kupata ufum-
buzi.

Tunalenga pia kukutana, ku-
fanya vikao, kupanga mipango ya
baadaye hasa tunapoelekea kwe-
nye mkutano mkubwa wa mabadi-
liko ya tabia nchi duniani, ambao
ajenda nyingi zinakwenda kumal-
izika. Tunataka kuona ni kwa jinsi
gani uhusishwaji wa wanawake
utawekewa uzito katika mkutano
huo.

Nipashe: Sawa, unaweza kutu-
ambia kwa ufupi ni upungufu gani
mwingine mliouona katika sera
hizo zinazowaweka nje ya uwanja
wanawake?

Ndivile: Kuna upungufu mwin-
gi lakini kikubwa ni wanawake ku-
wakilishwa kwa kiwango kidogo
katika makubaliano kuhusu sera
ya mabadiliko ya tabia nchi.

Nipashe: Unafikiri kwa nini

utekelezaji wa mipango ya kuwa-
shirikisha wanawake unadorora?

Ndivile: Jukumu la kufanya
utekelezaji lipo chini ya nchi na
kuna mambo mengi yanayochang-
ia, mojawapo ni makubaliano ya
Paris kutochukulia suala la wa-
nawake kwa namna ya kipekee,
lakini pia usimamizi mbovu, nia
potofu zilizojengeka kwamba wa-
nawake hawawezi kufanya kitu ki-
kubwa katika jamii zaidi ya kuhu-
dumia familia.

Nipashe: Kitu gani unataka
Makubaliano ya Paris yakipe kip-
aumbele kuhusu uhusishwaji wa-
nawake?

Ndivile: Ni kila nchi iweke ki-
paumbele kuhusu ushirikishwaji
wa wanawake katika miradi na
mikakati ya kukabiliana na mab-
adiliko ya tabia nchi kulingana na
muktadha wa mataifa yao.

Sera za ustahimilivu katika ma-
badiliko ya tabia nchi ziangalie
data sahihi katika tukio husika
mfano ni nani anaathirika zaidi
kunapotokea majanga yanayoto-
kana na mabadiliko ya tabia nchi?
Kama kimbunga, mafuriko, joto
kali, ukame na magonjwa?

Imeshathibitishwa kuwa wa-
nawake ndiyo waathirika wakuu
kunapotokea majanga kwa saba-
bu mbalimbali kwa sababu ndiyo
wanaoweka maslahi ya watoto
wao mbele.

Mwanaume ana uwezo wa ku-
jiokoa mapema lakini mwanamke
anachelewa kwa sababu anawaza
kuokoa wengine kama watoto
kwanza.

Kwa hiyo tukiangalia hizi data za
wanawake wangapi wameathirika
na wanaume wangapi wameathiri-
ka kura nyingi zinamwangukia
mwanamke na ndipo sera itungwe
ikielekeza kwa anayeathirika zaidi
ambaye ni mwanamama.

Tukija upande wa athari za ma-
badiliko ya tabianchi zinamgusa
mwanamke moja kwa moja. Mfa-
no kutafuta maji umbali mrefu,
kuathirika moshi unaotokana na

vyanzo hatarishi vya moto.

Mabadiliko ya tabia nchi ya-
naathiri afya ya mwanadamu laki-
ni mwanamke ndiye anayeathirika
zaidi hasa katika masuala ya uzazi
hatarishi kama vile kutumia vifaa
hatarishi zikiwamo kemikali.

Lakini linapokuja suala la kufan-
ya maamuzi na kutengeneza sera,
anaongelewa zaidi lakini hatekele-
zwi au huguswi na utekelezaji.

Nipashe: Ni kweli, unafikiri
nchi zinazoendelea zinahitaji sera
yanamna gani katika kuhusisha
wanawake katika vita dhidi ya ma-
badiliko ya tabianchi?

Ndivile: Ndiyo, nchi zote zina-
hitaji kuchukua hatua za ziada
kwa sababu ukiangalia muda
umeshatutupa mkono, lakini nchi
zinazoendelea zinahitaji uangalizi
wa karibu ikiwezekana msaada
kutoka nchi zinazoendelea kwa
sababu wenzetu wameathirika na
masuala ya mila na utamaduni

Na niseme kwamba haitokuwa
rahisi kufanya utekelezaji kwa
mfano nchini kwetu Afrika Kusini
tuna sera inayojitegemea kuhusu
masuala ya kijinsia, nafikiri nchi
zinazoendelea zinatakiwa kufanya
hivyo.

Nipashe: Ndiyo, ni vitu gani
unafikiri vikiwapo katika sera ya
mabadiliko ya tabia nchi vitasaidia
kuhusisha wanawake kwa urahisi.

Ndivile: Unajua, tumeongea
na watengeneza sera na watoa
maamuzi, na unajua kundi hili
la wanawake limefanya utafiti na
kuja na masuluhisho kadha wa
kadha.

Moja ya mambo tulioyaona
yanahitajika ni kuwako na mfuko
unakaokuwa unawasaidia wa-
nawake pekee ikitokea majanga.

Na pesa hizo zinasaidia pia
katika kufanya uhamasishaji na
kuwaingiza wanawake katika
mapambano. Kuwaonyesha wa-
nawake fursa zinazopatikana nda-
ni ya athari hizi ambazo zitasaidia
kupunguza joto la dunia.
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Na Mary Geofrey, aliyekuwa
KIGOMA

KATIKA mwendelezo wa makala
za ziara ya kukagua maendeleo ya
bandari nchini, baada ya ushuhuda
wa kwingineko, safari hii ni yaliyojiri
Kigoma. Fuatilia...

NI vigumu kwa mtu kuuzungum-
zia umuhimu wa bandari katika
kukuza maendeleo ya uchumi wa
Taifa, hasa katika zama iliyopo ya
kutimiza ndoto ya “kuelekea Tan-
zania ya Viwanda' pasipo kuitaja
Bandari ya Kigoma, iliyoko katika
Ziwa Tanganyika.

Hiyo ni bandari muhimu, pia kwa
uchumi wa nchi jirani zinazoitu-
mia za Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Burundi, Zambia na
Rwanda.

Bandari ya Kigoma, kiungo cha
kati inayobeba umaarufu wa sura
mbili, kuvusha bidhaa kwa nchi hizo
zinazonunuliwa kutoka Tanzania,
pia wanazozinunua kutoka nchi za
mbali zikipitia Bandari ya Dar es
Salaam.

Bandari hii iko Magharibi mwa
Tanzania na ilijengwa kuanzia mwa-
ka 1922 na ikachukua miaka mitano
kukamilika mwaka 1927.

Historia inaonyesha bandari hiyo
muhimu ilijengwa na Serikali ya Wa-
koloni wa Ubelgiji waliokuwa waki-
tawala Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC), Burundi na Rwanda
na ikaanza kufanya kazi mwaka huo
1927.

Kwa sasa inasimamiwa na Mam-
laka ya Bandari Tanzania (TPA).

Meneja Mkuu wa Bandari za
Kigoma, Ajuaye Msese, ndiye mwe-
nye jukumu la kusimamia bandari
zote zilizopo mwambao wa Ziwa
Tanganyika kwa upande wa Tan-
zania, ikijumuisha bandari ndogo
za Kasanga, Kipili, Kibirizi, Kabwe,
Kagunga na Sibwesa pamoja na
bandari ndogo nyinginezo maarufu
kama ‘Cluster Ports.

Msese anasema, utendaji kazi wa
bandari hizo ni muhimu kwa ukuaji
wa uchumi wa Tanzania na nchi ji-
rani, jukumu linaloenda sambamba
na bandari nyingine ndogo anazosi-
mamiwa.

Anazitaja bandari ndogo zi-
lizopo mkoani Kigoma kuwa ni
Ujiji, Mwamgongo, Mtanga, Ilagala,
Karago, Tongwe, Sigunga, Kaparam-
senga, Herembe, Rukoma, Lagosa
na Kalya. Msese anasema bandari
zilizopo katika mkoa wa Katavi ni
Ikola na Kalema, wakati zilizopo ka-
tika mkoa wa Rukwa ni Kasanga, Ko-
rongwe, Kirando (Mtakuja), Ninde,
Msamba, Wampembe na Kala.

Anasema pia bandari hizo zina
gati ambazo ni miundombinu
muhimu katika kuhudumia meli,
abiria na mizigo.

Msese anabainisha kuwa, katika
kipindi cha miaka mitano iliyopita
(2013/2014 hadi 2017/2018) mtiririko
wa shehena umekuwa ukipanda,
kutokana na ufanisi wa huduma
inayotolewa na bandari sambamba
na ukuaji uchumi katika nchi jirani,
zinazosafirisha shehena kupitia
Bandari ya Kigoma.

“Dira ya Bandari ya Kigoma ni
kuwa ‘gateway’ ya mizigo ya maziwa
makuu,” anaeleza meneja huyo
na kuongeza kuwa, uchumi wa
nchi wateja wake; DRC na Burundi
unakua kwa kasi kutokana na hali ya
utulivu wa kisiasa.

Mwonekano wa Bandari ya Kigoma. PICHA: MARY GEOFREY

Bandari Kigoma inavyopaa sambamba

na uchumi wa majirani Burundi, DRC

« Meneja: Miaka 4 ijayo tutapanda mara nne
« Asifu ufanisi reli ya kati inampa ‘ulaji’

Msese anataja sababu nyingine ni
ongezeko la shehena na kuimarika
kwa reli ya kati.

MELI ZINAZOHUDUMIWA
ZAONGEZEKA

Meneja huyo anasema, idadi
ya meli zinazohudumiwa Kkatika
Bandari ya Kigoma zimeongezeka
katika kipindi cha miaka mitano ku-
toka 296 zenye uwezo wa kuchukua
tani 200,000 mwaka 2013/14 hadi
meli 434 mwaka 2017/18. Ni wastani
wa asilimia 146.

Anasema, katika mwaka 2014/15
meli zilikuwa 378; mwaka 2015/16
zilikuwa meli 315 na mwaka 2016/17
zilikuwa meli 307.

Pia, anasema shehena inayo-
hudumiwa katika bandari hiyo
imeongezeka kutoka tani 88,390
mwaka 2013/14, hadi tani 196,844
mwaka 2017/18. Msese anasema kati-
ka mwaka 2014/15 walihudumia tani
99,386, mwaka 2015/16 walihudumia
tani 139,570 na mwaka 2016/17 wali-
hudumia tani 136,573.

“Bandari ya Kigoma inahudumia
shehena mchanganyiko, mafuta na
makasha. Shehena inayopita katika
bandari hii imekuwa ikiongezeka
pamoja na matatizo ya njia za usa-
firishaji hususani reli,” anasema
Msese. Anasema shehena wana-
zohudumia katika bandari hiyo
ya Kigoma, ni mchanganyiko wa
mafuta na makasha yanayotoka na
kuelekea katika nchi hizo mbili; DRC
na Burundi.

“Katika kipindi cha miaka mitano
iliyopita kuanzia mwaka 2013 hadi
mwaka 2018, idadi ya meli tunazohu-
dumia katika bandari hii imeongeze-
ka, pamoja na idadi ya shehena
tunayohudumia jambo lililosababi-
sha bandari kukusanya Sh. milioni
18.446 sawa na ongezeko la asilimia

29.2 katika kipindi hicho,” anaeleza
Msese. Kuhusu mapato hayo, anase-
ma mwaka 2013/14 walikusanya Sh.
milioni 2793 hadi Sh. milioni 6.752
mwaka 2017/18.

Anasema bandari hiyo iliyodumu
kwa miaka 100 inategemea reli ya
kati na kwamba mwaka 2014/15 wa-
likusanya Sh. milioni 2.090; mwaka
2015/16 walikusanya Sh. milioni
2669 na mwaka 2016/17 walikusan-
ya Sh. milioni 6.752.

Kwa mujibu wa Meneja Msese,
matarajio ni mapato hayo kupaa
mara nne zaidi katika kipindi cha
miaka minne ijayo.

Anasema Bandari ya Kigoma, in-
atoa huduma kwa wateja wa aina
mbili, kwa maana ya meli na mizigo
na asilimia 60 ya mizigo inayopita
katika bandari hiyo inaelekea DRC.

VIFAA

Meneja huyo anasema, pia katika
kutekeleza majukumu kwa ufanisi
mamlaka imeendelea kuboresha vi-
tendea kazi kwa kufanya manunuzi
ya vifaa vipya.

Anasema vifaa hivyo ni ‘scanne’
mpya moja katika Bandari ya Kigo-
ma na mashine ya kuinulia mizigo
yenye uwezo wa tani 15.

“Aidha, kwa mwaka wa fedha
2019/20 mamlaka imepanga ku-
nunua forklift mbili kwa ajili ya
Bandari ya Kipili na ‘“Terminal Trac-
tor’ yenye uwezo wa kubeba tani
40,” anasema.

Msese anaitaja Kigoma kuwa ni
kiungo muhimu kiuchumi na ki-
jamii kwa kuwa ipo karibu na nchi
za ukanda wa Maziwa Makuu za Bu-
rundi na DRC.

KINACHOIPAISHA KIGOMA
Anasema kuwapo kwa njia ya
reli inayounganishwa na Bandari ya

Dar es Salaam na Kigoma, inaifanya
bandari hiyo kuwa kiungo muhimu
sana cha usafirishaji wa shehena
kwenda au kutoka nchi za Burundi
na DRC.

Aidha, anasema kuongezeka kwa
shughuli za kiuchumi katika nchi
za Burundi na DRC, kunatoa fursa
ya kuongezeka shehena bandarini
Kigoma, hivyo kusaidia kukua kwa
uchumi wa mkoa wa Kigoma na taifa
kwa ujumla.

Msese anafafanua kuwa, kuan-
zishwa kwa Ukanda Maalum wa
Uwekezaji (EPZ) katika Mkoa wa
Kigoma, ni matarajio ya kuongeza
fursa za kibiashara kwa bandari hiyo
tajwa. Anasema kwa upande wa us-
alama wa mizigo na abiria, TPA Kigo-
ma imeimarisha ulinzi katika mae-
neo yote ya bandari, hali ambayo ni
kigezo muhimu cha kibiashara kwao.

UBORESHAJI WA BANDARI

Ili kuhakikisha Bandari ya Kigoma
inaongeza ufanisi katika kuhudumia
meli, mizigo na abiria, Msese anase-
ma TPA imewekeza katika miradi
mbalimbali ya maendeleo kama vile;
ujenzi wa gati katika Bandari ya Ka-
gunga; ujenzi wa gati ya Bandari ya
Sibwesa iliyopo katika Wilaya ya
Nkasi mkoani Rukwa.

“Mamlaka (TPA) ina jukumu la
kujenga na kuendeleza miundom-
binu ya bandari katika mwambao
wa Ziwa Tanganyika na inatekeleza
miradi kadhaa,” anasema.

Msese anataja mradi mwingine ni
ujenzi wa gati katika wa ufukwe wa
Kibirizi, unaotumiwa na majahazi na
boti kwa ajili ya kusafirisha abiria na
mizigo, pamoja na ujenzi wa ofisi za
utawala bandarini.

“Miradi mingine ni ujenzi wa gati
katika Bandari ya Ujiji na ujenzi wa
gati katika Bandari ya Lagosa,” anase-

ma meneja huyo.

Msese anazungumzia miradi
mingine ambayo TPA imewekeza
na ipo katika hatua mbalimbali, ni
pamoja na uendelezaji wa Bandari
ya Kasanga, ujenzi wa barabara ka-
tika Bandari ya Kipili na ujenzi wa
Bandari Kavu ya Katosho, itakayo-
saidia kupunguza mrundikano wa
mizigo bandarini.

Hiyo inaelezwa ni kutokana na mi-
pango iliyopo ya kuimarisha miun-
dombinu ya reli na barabara, huku
akifafanua kuwa, TPA itaendelea ku-
wekeza katika miundombinu na vi-
faa kwa kushirikiana na wadau wake.

Anawataja wadau hao ni wawak-
ilishi wa meli, taasisi za umma na bi-
nafsi, wakala wa forodha na vyombo
vya ulinzi na usalama, ili kuweza
kuendelea kutoa huduma bora kwa
meli, abiria na mizigo.

DCKIGOMA

Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, Sam-
son Anga, anasema kuwapo bandari
hiyo na reli ya kati, kunasaidia kuku-
za uchumi wa mkoa huo na taifa kwa
ujumla.

Anasema TPA wamekuwa wak-
itekeleza miradi mikubwa ya ubore-
shaji wa bandari za mkoa wa Kigoma
ambayo itasaidia kukuza uchumi wa
wananchi pindi itakapokamilika.

“Kwanza nimpongeze Rais John
Magufuli kwa kuwezesha kukua
kwa uchumi wa Taifa. Pia, wenzetu
wa TPA ambao wanatekeleza mi-
radi mbalimbali katika wilaya hii
kuhakikisha wanakuza sekta hiyo
na uchumi wa wakazi wa Kigoma,”
anasema.

Anasema kupitia miradi iliyopo
katika wilaya hiyo itawezesha kuzali-
sha ajira za vijana wakati wa ujenzi
na baada ya kukamilika kwa miradi
hiyo.
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Mkuu wa Fedha wa Kampuni ya simu ya Huawei, Meng Wanzhou ambaye pia ni binti wa mmiliki wa kampuni hiyo ya China. PICHA: MTANDAO

Kukua biashara ya nje Afrika, kuongezeka
mivutano mataifa makubwa

Na Nimi Mweta

SERA za kukuza biashara duniani
kwa wakati huu zimeingia katika
mazingira yasiyo ya kawaida na
nchi za Afrika zinajikuta katika lindi
la mivutano ya kibiashara kati ya
mataifa makubwa. Hata hivyo haku-
na kanuni za wazi ni kwa njia gani
masuala hayo yanaweza kutatuliwa.

Ingawa wengi katika vyombo vya
habarina hasa majukwaa mitandao-
ni wanasikika wakisema tatizo hasa
ni uongozi wa sasa nchini Marekani,
kuwa haufuati taratibu za kawaida
za biashara kimataifa kwa mfano
suala zima la ushindani wa wazi, uk-
weli ni kuwa tatizo ni kubwa zaidi.

Hali halisi ni kuwa Marekani ina
nafasi maalum katika mfumo wa
biashara duniani, inayozua migon-
gano kila wakati, na mara moja au
mbili katika karne hufikia kuuweka
mfumo mashakani.

Kinachotokea sasa kimsingi ni
kilele cha mabadiliko katika mfumo
wa biashara duniani ambayo Mare-
kani iliyalazimisha katika miaka ya
1970, kutokana na kutoridhika na
matokeo ya mfumo wa biashara
uliokuwapo awali, wa aina fulani ya
soko huria baada ya Vita Vikuu vya
Pili kufikia tamati mwaka 1945.

Marekani kupitia taasisi changa
za Umoja wa Mataifa, hasa Shirika
la Fedha la Kimataifa na Benki ya
Dunia iliweka mifumo ambako
takribani nchi zote zingeweza ku-
uza bidhaa zao Marekani kwa ku-
weka wenyewe bei ya kubadilisha
thamani ya sarafu zao na dola ya
Marekani.

Hapakuwa na mfumo wa ki-
mataifa wa kudhibiti bei ya sarafu
kwa dola ya Marekani, hivyo nchi

nyingi zikaanza kujitutumua na
thamani bandia ya sarafu zao, kibi-
ashara.

Hali hiyo ikaanza kuwa mwiba
kwa Marekani kwani mlingano wa
thamani halisi ya bidhaa na hudu-
ma zinazolipiwa kwa dola ya Mare-
kani ikaanza kupungua pale sera za
uthabiti wa thamani ya sarafu kati
ya Marekani na nchi nyingine zikip-
ishana. Marekani kwa mfano haina
mashirika ya umma katika uzal-
ishaji au sekta yoyote ya uchumi
ila mamlaka kadhaa za usimamizi
wa sekta tofauti, kuhakikisha kuwa
hakuna kampuni inayopiga dili na
kuanza kutawala soko.

Nchi za Ulaya kwa upande
mwingine zilikuwa na mifumo ya
serikali kushiriki kwa mapana na
marefu katika uzalishaji, na tham-
ani ya sarafu zao ikawa inaendana
na tija, ila wanaamua wao thamani
rasmi, hali iliyofikia utawala wa
Rais Richard Nixon wa chama cha
Republican kama alivyo Donald
Trump hivi sasa kuuvunjilia mbali
mfumo huo. Matrilioni ya nchi
changa yakayeyuka.

Mwaka 1969 Rais Nixon alion-
doa ubadilishaji fedha za Marekani
kwa mpangilio maalum wa dola 35
kwa wakia moja ya dhahabu safi,
akaacha sarafu ya Marekani ijitafut-
ie thamani au bei yake kwa sarafu
nyingine katika soko, kwa ushinda-
ni kati ya wanunuzi na wauzaji.

Ndiyo hapo sarafu za nchi zenye
uchumi dhaifu usio wa soko zikaan-
za kuyumba na kupoteza thamani,
wakati nchi za Afrika zenye uchumi
wa soko kama Kenya hazikupoteza
sana thamani ya sarafu zao.

Hata hivyo kuyumba kwa sarafu
kulisaidia kukuza uwekezaji kwani
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Mwaka 1971 Mareka-
ni ikapunguza rasmi
thamani ya fedha
yake na baadaye
mtindo wa kuacha
ipate thamani yake
kupitia soko ukaba-
ki kama mfumo.

amana kama viwanja, nyumba, hisa
zilikuwa rahisi kwa wawekezaji wa
nje ukilinganisha na Kenya na hali
hiyo kimsingi haijabadilika bado.

Mwaka 1971 Marekani ikapun-
guza rasmi thamani ya fedha yake
na baadaye mtindo wa kuacha ipate
thamani yake kupitia soko ukabaki
kama mfumo.

Ugomvi wa Marekani na nchi
kadhaa kubwa duniani, hasa China,
ni mpangilio tofauti ila una miz-
izi katika hali kama ile ya kwanza,
kuwa Marekani kuna sekta binafsi
pekee na ushindani katika uzal-
ishaji, soko, mikopo, n.k. China kwa
upande mwingine inatawaliwa na
uchumi wa sekta ya umma, kwani
njia kuu za uchumi zimeshikwa na
serikali, hali inayomaanisha kuwa
makampuni yake yanakuwa na uw-
ezo usio wa kawaida katika kujijen-

gea raslimali, kutengeneza na kuuza
vitu nchi za nje.

Ushiriki wa serikali na taasisi kuu
za fedha ambazo zinamilikiwa na
serikali (yaani dola) zinavuruga uw-
ezo wa kampuni ya nje kushindana,
hivyo Marekani ambayo ndiyo nchi
pekee duniani inayoweza kuikemea
China, inaamua ‘kufanya kweli.’

Ukiangalia kwa mfano ugomvi
wa kukata na shoka kuhusu kush-
iriki kwa kampuni ya Huawei katika
soko la simu nchini Marekani na
kwingineko, unakuta wasiwasi huu
kuwa kampuni hii ina uhusiano wa
karibu na serikali ya China, hivyo in-
aweza kutumika kuhujumu (kutoa
data za mawasiliano kati ya wateja
wake).

Licha ya suala hilo kuchukua
nafasi kubwa katika vyombo vya
habari duniani, watu wengi waliona
kuwa Huawei wanafanyiwa fitina,
kuwa wasiwasi huo ni wa kubuni tu.

Mwanzilishi wa Huawei ni ofisa
wa zamani wa Jeshi la Ukombozi la
Watu wa China.

Ila kuna hitilafu ya kimfumo uki-
angalia soko la simu ndani ya China,
hasa simu za ngazi ya juu zinazo-
pigiwa kelele (4G na 5G mpya zina-
zoanza sasa). Huawei inakamata
asilimia 92 ya soko na kampuni ny-
ingine asilimia nane.

Hivi ni kwa sababu kampuni kub-
wa ya Marekani na Ulaya kama Ap-
ple, Nokia au Siemens hazina uwezo
wa kushindana, au ni mifumo isiyo
rafiki na soko iliyowekwa kuhakiki-
sha nafasi ya Huawei katika soko la
China ni thabiti?

Sasa kama Huawei wamekamata
asilimia 92 ya soko la simu nchini
kwao, wapewe asilimia ngapi huko
nje?

Ndiyo hapo unafikia kampeni
ya utawala wa Marekani kwa nchi
za Afrika ambako hivi karibuni (au
labda katika mwaka mmoja uliopi-
ta) ulalamishi wa Marekani kuwa
kampuni za China zinacheza ‘fauli’
katika soko la sekta tofauti (ujenzi,
mawasiliano) barani Afrika.

Moja ya hoja za awali ni kuwa
kampuni za China zilikuwa zin-
afumbia macho rushwa au yako
tayari kutoa ‘kitu kidogo’ kutia saini
mikataba ya ujenzi.

Hilo eneo lipo lakini kutokana
na miradi ya China kusambaa kila
mabhali, ikafika mahali wanataka
uhakikisho kimkataba, wasiingiliwe
katika uendeshaji wa mradi husika.

Ndiyo ugomvi wa mikataba ya
bandari za Mombasa na Bagamoyo.
Hata hivyo, haitakuwa rahisi kwa
Marekani ‘kukoromea’ uelekeo wa
nchi za Afrika, kubadilisha jinsi
zinavyoteua kampuni ya kupewa
kandarasi, wapendelee kampuni ya
Marekani na siyo ya China.

Ikumbukwe viwango vya faida
na gharama za utaalamu au hati-
miliki ya vifaa au raslimali ambazo
kampuni za Marekani zitaingiza au
kudai katika miradi ni tofauti na
madai ya kampuni za China, na kwa
Afrika bado ni soko kubwa la walaji
maskini.

Marekani inaweza ikaingia katika
baadhi ya maeneo tena kwa taabu
tu. Haitakuwa rahisi kwa serikali
za Afrika kusema tu ‘acha China,
chukua Marekani; gharama za
mradi na ulipaji deni unaweza ku-
panda hata mara mbili kama tahad-
hari hazichukuliwi, lakini baadhi
ya wataalamu wa Idara ya Biashara
ya Nje ya Marekani wanasema nchi
hiyo inaweza ushindani Afrika.
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RC atengua uhamisho uliofanywa Tamisemi

Na Nebart Msokwa,

KYELA
MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, ameba-

tilisha uhamisho wa Mganga
Mkuu wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela, Dk. Mariam
Ngwere, ambaye Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Seri-
kali ya Mitaa (Tamisemi) ilim-
wandikia barua ya kumtaka
ahamie katika Halmashauri
ya Wangingombe mkoani
Njombe.

Chalamila alitoa uamuzi
huo jana wakati wa kikao
cha Baraza la Madiwani la
Halmashauri ya Wilaya ya
Kyela kilichokuwa na ajenda
ya kupitia na kujadili hoja za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa mwaka wa fedha
2017/2018.

Kiongozi huyo wa mkoa
aliweka wazi kuwa uhamisho

wa mtumishi huyo wa umma
una shaka.

“Mimi kama Mkuu wa
Mkoa, siwezi kuwa laini kama
mlenda, hivyo natamka kuwa
kwangu mimi kuanzia muda
huu, ninapozungumza, ba-
rua hiyo ya uhamisho wa
DMO wa halmashauri hii ni
batili,” Chalamila alisema na
kuongeza:

“Hakuna anayepinga
uhamisho kwa sababu ni
wajibu na ni haki ya mtumi-
shi yeyote wa umma kufanya
kazi mahali popote nchini,
lakini hatukubali uhamisho
wenye mashaka.”

Chalamila alisema ata-
wasiliana na Katibu Mkuu
wa wizara husika kumshauri
abatilishe uhamisho huo kwa
kuwa amebaini una shaka
na kwamba kama ni lazima
ahamishwe kwenda eneo
lingine, anapaswa apandish-
we cheo kabla ya kuham-

ishwa.

“Kama kweli uhamisho
huu hauna shaka ndani yake,
basi inastahili mtumishi huyu
apandishwe cheo ili iwe
sababu ya yeye kuhamishwa
na kwenda sehemu nyingine
kulingana na cheo chake,”
Chalamila alisema.

Mkuu wa Mkoa huyo aliwa-
taka madiwani na watumishi
wa halmashauri hiyo wawe
na umoja na kufanya kazi
kwa ushirikiano ili waiongoze
vizuri halmashauri yao na
kuwaletea wananchi maen-
deleo.

Alisema halmashauri hiyo
inakabiliwa na migogoro min-
gi ambayo baadhi yake ina-
sababisha hata baadhi ya mi-
radi kutokamilika kwa wakati
na baadhi kutelekezwa.

Katika kikao hicho, Katibu
Tawala wa Mkoa wa Mbeya,
Mariamu Mtunguja, alieleza
kushangazwa na uamuzi wa

Halmashauri ya Kyela kukopa
fedha kwenye mfuko wa ama-
na kwa ajili ya uendeshaji wa
Halmashauri na kuwaagiza
waache utaratibu huo.

“Acheni utaratibu huo na
mlipe fedha zote ambazo
mmekopa, hizi fedha ni za
watu wameziweka huko ili
zifanye shughuli zao, lakini
ninyi mnakopa kwa ajili ya
uendeshaji, hapana hatuwezi
kufika kwa mwendo huo,”
Mtunguja alisema.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri hiyo, Dk. Hunter Mwakifu-
na, aliwaomba madiwani wa
halmashauri hiyo kuungana
na watendaji wa serikali ka-
tika kutekeleza majukumu ya
ukusanyaji wa mapato.

Alisema halmashauri hiyo
imepata hati ya kuridhisha na
kwamba kwa sasa wataende-
lea kufanya kazi kwa bidii na
kusimamia matumizi ili wa-
pate hati safi.

Mmoja wa
wanufaika wa
mitaji kutoka
Shirika la SOS
Children’s Vil-
lage, Hashim
Mhandu
(aliyevaa koti
jeusi), akiele-
wana bei na
mteja wa
vikapu wakati
wa maadhim-
isho ya miaka
70 ya kuan-
zishwa kwa
shirika hilo
yaliyofanyika
Nyamagana,
PICHA:
ELIZABETH
FAUSTINE

[ ]
Polisi watoa
neno hukumu
majambazi jela
miaka 30

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya limewa-
tahadharisha watu wanaojihusisha na
ujambazi mkoani humo kuwa litaendelea
kuwadhibiti na kuwachukulia hatua.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Kam-
ishna Ulrich Matei, baada ya watuhu-
miwa wawili wa ujambazi kuhukumiwa
na Mahakama ya Wilaya ya Mbeya
kutumikia kifungo cha miaka miaka 30
jela baada ya kuwatia hatiani kwa kosa
[a ujambazi.

Waliohukumiwa kutumikia kifungo
hicho ni Richard Jackson (30) na Da-

vid Mwashinani (32), wote wakazi wa
Mbalizi katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya.

Kamanda Matei alisema Novemba 28,
mwaka jana, wawili hao walimvamia Me-
neja wa Benki ya NMB Tawi la Kasumulu,
Habib Moris, akiwa amelala nyumbani
kwake maeneo ya Iwambi jijini Mbeya na
kumcharanga mapanga kisha kuchukua
mali zake.

Alisema taarifa za tukio zililifikia Jeshi
la Polisi ambalo liliwasaka majambazi
hao na kuwakamata wakiwa na baadhi
ya mali za meneja huyo.

“Baada va kuwakamata, tuliwafiki-
sha mahakamani ambako kesi yao
iliendeshwa na wanasheria wa serikali
na kwa kuwa tuliwakamata na ushahidi
wa kutosha, wametiwa hatiani na kuhu-
kumiwa miaka 30 jela,” Kamanda Matei
alisema.

Aliishukuru Ofisi ya Mwendesha Mash-
taka wa Serikali kwa kusimamia kesi
hiyo vizuri na Mahakama ya Wilaya ya
Mbeya kwa kutenda haki kwa kuwahu-
kumu majambazi hao kwenda jela.

Kamanda Matei alitoa wito kwa watu
wenye tabia ya kufanya ujambazi,
kuacha mara moja tabia hiyo kwa kuwa
Jeshi la Paolisi liko makini na limejiandaa
kukabilia na uhalifu wowote na kuchukua
hatua.

“Wenvye tabia za kihalifu hasa majam-
bazi, nawashauri tu kwamba waache
tabia hiyo maana tukiwakamata
watafungwa kama walivyofungwa hawa
majambazi,” Kamanda Matei alisema.

Shehena mbao ‘haramu’ kutengeneza madawati

Alisema mbao hizo zilikamatwa

Alisema wanakusudia kukiom-

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHEHENA ya mbao ambazo zi-
likamatwa na Wakala wa Misitu
(TFS) Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini zikiwa zimevunwa na
majangili kwenye misitu ya asili
wilayani Chunya mkoani Mbeya,
imekabidhiwa kwa Mkuu wa
Mkoa huo, Albert Chalamila
ili zitumike kutengeneza mada-
wati.

Mbao hizo 544 zilikabidhiwa
kwa Mkuu wa Mkoa juzi na maofi-
sa wa TFS wakiongozwa na Kaimu
Meneja wa Kanda hiyo, Jane Kih-
wele, ambaye alisema wameamua
zitumike kutengeneza madawati
ili kupunguza tatizo la uhaba wa
samani hizo shuleni.

kwenye operesheni mbalimbali za
kulinda misitu baada ya majangili
waliokuwa wanazivuna kuzikim-
bia walipobaini wanafuatiliwa na
maofisa wa wakala huo.

Kihwele alisema  waliziku-
sanya mbao hizo na kuzihifadhi
mpaka walipopokea maombi ya
Mkuu wa Mkoa akiomba zitumike
kutengeneza madawati kwa ajili
ya shule za serikali.

“Sisi tunaunga mkono jitihada
za serikali katika kuboresha sekta
ya elimu ndiyo maana tuliamua
kuwa mbao hizi ambazo wahalifu
walikuwa wanazivuna kinyemela,
zitumike kwenye utengenezaji wa
madawati,” Kihwele alisema.

Aliongeza kuwa wataendelea

kushirikiana na serikali ya mkoa
katika kulinda misitu yote iliyo-
hifadhiwa na kuwadhibiti majan-
gili wanaovamia misitu na kuvuna
mbao, kuendesha shughuli za
kilimo na uwindaji.

Ofisa wa TFS Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, Hamza Omary;, alise-
ma mbao hizo zina thamani ya Sh.
milioni 10 na zilikamatwa katika
vipindi tofauti kuanzia mwaka
jana.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kushirikiana na serikali katika
shughuli za kulinda misitu kwa
kutoa taarifa za watu wanaofanya
shughuli za kibinadamu kwenye
misitu bila vibali maalum vya ku-
wataka kufanya shughuli hizo.

Alisisitiza misitu ni muhimu

kwenye maisha ya binadamu kwa
kuwa inahifadhi vyanzo vya maji,
kuvutia watalii hivyo kuingiza fed-
ha za kigeni na kusaidia kupam-
bana na mabadiliko ya tabia nchi.

Akipokea mbao hizo, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Chalamila, alise-
ma ofisi yake iliziomba mbao hizo
kwa ajili zitumike kutengeneza
madawati kutokana na matarajio
ya kuwa na ongezeko la wanafunzi
wapya watakaoandikishwa darasa
la kwanza mwakani.

Alisema kwa sasa, mkoa huo
kama ilivyo kwa mikoa mingine,
una upungufu wa idadi ya mada-
wati ikilinganishwa na idadi ya
wanafunzi na kwamba ofisi yake
inakabiliana na changamoto hiyo
kwa njia mbalimbali.

ba Chuo cha Ufundi Stadi (Veta)
kutengeneza madawati kwa ku-
tumia mbao hizo na wanaamini
kitatengeneza madawati mengi na
imara. “Tumeanza jitthada kubwa
za kupambana na upungufu wa
madawati, tunaunga juhudi za
Rais wetu za kuboresha sekta ya
elimu na sasa tunataka mpaka
kufikia mwezi Januari mwakani,
tusiwe na upungufu wa madawa-
ti,” Chalamila alisema.

Mkuu wa Mkoa huyo aliishuku-
ru TFS kwa kukubali ombi lake na
kutoa mbao hizo na kuwaomba
wadau wengine kuungana na seri-
kali kukabiliana na changamoto
ya madawati kwenye shule za
umma.
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Wabunge wanolewa Kuhusu mimba za utotoni

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ABUNGE wame-

takiwa kuhamasi-

sha wazazi kutoa

elimu ya stadi za
maisha kwa watoto wao wa kike
na kiume ili kujiepusha na mim-
ba za utotoni.

Wito huo ulitolewa jana na
Mratibu wa Muungano wa
Utepe Mweupe wa Uzazi Salama
Tanzania (Wratz), Rose Mlay,
alipokuwa akiwasilisha mada
ya athari za mimba za utotoni
katika mkutano wa wabunge wa

Mlay alisema mimba za uto-
toni zimekuwa zinaathiri uchu-
mi na kwa mujibu wa takwimu
zilizotolewa mwaka 2013 na
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Idadi ya Watu Duniani (Unfpa),
takribani Dola za Kimarekani
bilioni 5.22 zinapotea kutokana
na watoto wanaokatiza masomo

kwa ujauzito.

Alisema ni vyema wabunge
wakatumia mikutano yao kwe-
nye majimbo kuhamasisha jamii
kukemea kitendo chochote kin-
achosababisha mimba hizo iki-
wamo ubakaji, kurubuni watoto
na ndoa za utotoni. “Wabunge
hamasisheni  pia  walimu
wawafundishe wanafunzi stadi
za maisha wakatae kurubuni-
wa, wakatane kitu chochote
kinachosababisha kubakwa.
“Tunaomba katika mihadhara
yenu wabunge muwahamasishe
wazazi wazungumze na watoto
wao wakiwa wadogo waseme
‘Hapana’ kwa yeyote anayewa-
shika sehemu za siri,” alisema.

Mlay pia aliwaomba wabunge
kuzungumza na serikali kutilia
mkazo Sheria ya Kumlinda Mto-
to ya mwaka 2009 kuwa atakay-
empa mimba mtoto chini ya mi-
aka 18 ni mhalifu na achukuliwe
hatua za kisheria na wanaoficha
ushahidi wachukuliwe hatua

kisheria.

Kuhusu uzazi wa mpan-
go, mratibu huyo aliwataka
wabunge kuishauri serikali ku-
wekeza katika njia za kisasa za
uzazi wa mpango.

“Wabunge katika mihadhara
yenu hamasisheni wanandoa
au wenzi watumie njia za kisasa
za uzazi wa mpango ili wawe
na nafasi ya miaka miwili hadi
mitatu kati ya mtoto na mtoto
kwa ajili ya afya ya mama, mtoto
na maendeleo ya familia na ya
nchi, badala ya mama kuzaa kila
mwaka. Akipangilia atapata na-
fasi kulea watoto na kuchangia
uchumi wa nchi,” alisema.

Naye mwakilishi kutoka taasi-
si ya Options, Moke Magoma,
alisema hadi kufikia mwaka
2023 kama mimba zisizota-
rajiwa zitazuiwa, zitaokoa Sh.
bilioni 762.

Akichangia katika mkutano
huo, Mbunge wa Iramba Ma-
gharibi, Mwigulu Nchemba,

aliwataka wabunge kubadili-
sha fikra na mitazamo ya jamii
kuanzia majimboni wanakotoka
ili kukomesha mimba hizo.

“Mimi wakati nikiwa kijana
nikiaga nyumbani baba aki-
nisindikiza ananiambia mwa-
nangu mimi bado kijana nina
uwezo wa kulea ukienda huko
ukipata wajukuu niletee nilee.
Lakini mama yeye aliniambia
niwe makini huko ninakokwen-
da kuna Ukimwi. Hivyo hivyo
ndivyo hali ilivyo majimboni
kwetu watu wana fikra tofauti,”
alisema Mwigulu.

Kwa upande wake, Mbunge
wa Viti Maalum, Azza Hilary,
alisema mila na desturi zin-
achangia sana uwepo wa ndoa
za utotoni hivyo elimu zai-
di inahitajika kwa jamii.

Alisema mzazi anaona mwa-
nae akiolewa na asipoolewa
yuko radhi aende kwa mganga
wa kienyeji ili mtoto wake aweze
kuolewa mapema.

Naibu Waziri
wa Ujenzi, Elias
Kwandikwa,
akitoa maele-
kezo kwa
mkandarasi M/S
Superb Builders
And General
Supplires (hay-
upo pichani),
anayejenga
daraja la mfuto
(drift) katika
mto Nguyami
linaloungani-
lyogwe na
Gairo mkoani
Morogoro.
Daraja hilo
linaunganisha
Barabara ya
lyogwe-Chak-
wale-Ngilori
yenye urefu wa
kilomita 42. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Kituo kipya mabasi Dodoma kama ‘ai

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MRADI wa ujenzi wa kituo
kipya cha mabasi jijini Dodoma
unatarajiwa kukamilika Sep-
temba, mwaka huu, na utakuwa
na huduma za kama za uwanja
wa ndege.

Hayo yalielezwa jana na
Mhandisi Idrisa Noorane al-
ipokuwa  akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mradi ujenzi wa kituo hicho
kilichopo eneo la Nzuguni jijini
hapa.

Noorane alisema mradi awa-
mu ya kwanza unatarajiwa ku-
kamilika Septemba, mwaka huu,
na utakuwa na huduma kama
zilivyo kwenye viwanja vya

ndege maarufu.

“Hii stendi ni ya aina yake na
itakuwa ya kwanza nchini ku-
tokana na huduma zake zitaka-
zokuwa zinapatikana humu. Ni
tofauti kabisa na stendi zingine
kwa sababu itakuwa sawa na
uwanja wa ndege,” alisema.

Alibainisha kuwa kituo hicho
kitakuwa na sehemu za watu
maalum (VIP) ambayo itakuwa
na huduma za chakula na vibu-
rudisho na watakuwa wanat-
egemea kwa huduma hizo.

Alizitaja baadhi ya huduma zi-
takazokuwapo ndani ya kituo hi-
cho kuwa ni maduka makubwa,
hoteli kubwa, sehemu kuu nne
za kupumzikia abiria na wageni
wengine wanaofika kupata hu-
duma.

Aidha alisema jengo hilo le-
nye ghorofa moja litakuwa na
njia tofauti kati ya abiria wa-
naosafiri na abiria wanaoingia
ndani ya kituo hicho.

Aliongeza kuwa kituo hicho
kitakuwa na mageti 20 yatakay-
otumika ndani pamoja na se-
hemu maalumu za kila basi kusi-
mama kutokana na maelekezo
ya waongoza kituo.

“Hatua za ujenzi wa kituo hi-
chi upo katika hatua za mwisho
kwa kumalizia sehemu ya paa na
sehemu mbalimbali za ndani ya
jengo hilo na baadhi ya vyumba
vimeanza kupakwa rangi,” alise-
ma.

Mkurungenzi Mtendaji wa
kampuni ya ujenzi ya Moham-
med Builders Ltd, Mohammed

rport’

Jaferj, alisema mradi huo un-
atekelezwa katika awamu mbili.
Awamu ya kwanza wataikabidhi
Jiji la Dodoma Septemba na
utekelezaji wa mwingine uta-
fanyika kwa awamu kulingana
na matakwa ya jiji.

Alisema kituo hicho kitakuwa
na uwezo wa kuhudumia mabasi
250 kwa wakati mmoja na sehe-
mu moja ya kupumzikia itakuwa
na uwezo wa kuhudumia watu
300 kwa wakati mmoja.

Pia alisema kampuni hiyo in-
atekeleza ujenzi wa miradi mi-
mbali na kituo kikuu cha maba-
si, mingine ni soko na mradi wa
Chinangali na yote itagharimu
Sh. bilioni 35.44.

]
Takukuru

yatoa somo
Zimamoto

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuk-
uru) imelitaka Jeshi la Zi-
mamoto na Ukoaji, kuzingatia
viapo ili kujiepusha na viten-
do vya rushwa vitakavyolitia
aibu jeshi hilo.

Akizungumza jana katika
kikao cha mwaka kilichoju-
muisha maofisa wa jeshi hilo
kutoka mikoa mbalimbali
nchini, Mkuu wa Takukuru
Mkoa wa Dodoma, Sosthenes
Kibwengo, alisema askari
akikamatwa kwa tuhuma za
rushwa ni aibu kwa jeshi hilo
kutokana na kazi anayoifanya
katika jamii inayomzunguka.

Kibwengo alisema jeshi
hilo lisipozingatia kiapo cha
kazi, katika baadhi ya maeneo
wanayofanyia kazi yanaweza
kuwasababisha kufanya vi-
tendo vya rushwa.

“Kwa mfano kwenye kui-
dhinisha ununuzi wa vifaa
vya kuzimia moto na uokoaji
visivyokuwa na kiwango kina-
chokatiwa, kuandaa taarifa za
ukaguzi ambazo si sahihi,

kuidhinisha michoro ya
ujenzi ambayo haijakidhi
kiwango kinachotakiwa,
mnatakiwa kuwa makini
katika kazi zenu kwa sababu
ni rahisi kuwasababishia
vitendo vya rushwa,” alisema
Kibwengo.

Kamishna Jenerali wa
Zimamoto na Uokoaji, Thobias
Andengenye, aliwataka maka-
manda wa mikoa wa jeshi
hilo kukutana na makamanda
wa Takukuru ili kupata elimu
ya rushwa.

Alisema elimu ya rushwa
ni jambo ambalo linatakiwa
kuzingatiwa Kila wakati kwa
kuwa rushwa inaangamiza
taifa kwa haraka.

Aliwatoa hofu wananchi
utendaji wa jeshi hilo hautak-
wama baada ya kuimarisha
vitengo vyake 11.

Andengenye alisema viten-
g0 hivyo kwa sasa vimepata
watendaji kazi ambao wana-
fanya kazi usiku na mchana
kuhakikisha jamii inapata
Rulduma nzuri toka kwa jeshi

ilo.

Naye, Naibu Kamishna wa
Zimamoto na Ukoaji, Ken-
nedy Komba ambaye ni Mkuu
mpya wa Chuo cha Zimamoto
kilichoko Kampasi ya Chogo
mkoani

Tanga, alisema chuo hiko
kinatarajia kutoa mafunzo
kwa askari, maofisa na raia
kwa ujumla ili kusaidia kutoa
msaada wa majanga va
moto katika maeneo ambayo
moto umetokea.
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Wakulima
wahimizwa
kulima
mazao ya
Viungo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Biashara
na Viwanda imeanza
kuwahimiza wakulima
wa mazao ya Viungo
ikiwamo pilipili hoho
ambazo soko lake nje
ya nchi lipo la uhakika.

Hayo yalisemwa
na Naibu Waziri wa
Biashara na Viwanda,
Hassan Khamis Hafidh,
wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Jimbo
la Mgogoni, Shekhe
Hamad Matar, aliyetaka
kujua mikakati ya wiz-
ara katika kuimarisha

Meneja wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Lilian Mwalongo (katikati), akikabidhi moja ya boksi lenye msaada wa simu Za mko_noni 247 kwa Amina Njo-
ka ambaye ni Mwenyekiti wa Umoja wa wafanyabiashara wadogo wadogo maarufu kama Wamachinga, mkoani Arusha jana. Kushoto ni Makamu

Mwenyekiti, Iddi Hussein. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Balozi Njoolay ashauri hati
za ardhi ziombewe mikopo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Kamati ya
uongozi ya Ofisi ya Mpango wa
kurasimisha Rasilimali na Biasha-
ra za Wanyonge (Mkurabita), Ba-
lozi mstaafu Daniel Ole Njoolay,
amewataka wananchi waliokabi-
dhiwa hati za ardhi kuzitumia vy-
ema kwa ajili ya kuombea mikopo
itakayowasaidia kupambana na
umaskini wa kipato.

Balozi Njoolay alitoa wito huo
katika hafla ya kuwakabidhi wa-
nanchi 54 wa Mpendae mjini Zan-
zibar hati hizo baada ya kukamili-
sha masharti ya usajili.

Alisema Serikali ya Muunga-
no kwa kushirikiana na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, zimeazi-
mia kuwakomboa wananchi wake
na umaskini wa kipato kupitia njia

mbalimbali ikiwamo kuwapatia
hati za ardhi zitakazowasaidia ka-
tika harakati zao za kimaendeleo.

Aliwataka wananchi hao kuzitu-
mia hati hizo ili kuomba mikopo
kutoka vyanzo mbalimbali vya
fedha ikiwamo benki kwa ajili ya
kuendeshea maisha yao.

“Wenzetu nje ya nchi hati hizi
zinakuwapo katika benki huzitu-
mia kikamilifu kuomba mikopo
ya kuwasaidia kuendeleza miradi
yao ya kimaendeleo ambayo wa-
naianzisha hivyo hapa Tanzania
tunawajibu wa kuyaiga hayo,”
alieleza Balozi Njoolay.

Kwa upande wake Mratibu wa
Mkurabita, Dk. Seraphia Mgembe,
aliwaomba wananchi hao hasa
wazee kuzitumia hati hizo ili kuka-
milisha ndoto zao walizoshindwa
kuzifanya wakati wa ujana wao.

Alisema kabla ya kupata hati

hizo kuna mambo mengine
muhimu  walishindwa  kuy-
atekeleza kwa kukosa mikopo
hivyo kupitia hati hizo wana uw-
ezo wa kuzitumia kukamilisha
ndoto zao.

Alisema ili mwananchi awe na
uchumi mzuri kunahitajika mipa-
ngo endelevu itakayomsaidia ku-
pata mtaji wa kufikia maendeleo
aliyojipangia.

“Inawezekana mmoja wenu
alitamani kufanya mambo makub-
wa, lakini akashindwa kwa kukosa
kielelezo cha hati ambacho king-
emfanya kupata mkopo, hivyo
kuanzia leo hata kama ni mzee
fursa sasa unayo ya kukopa uka-
fanya mambo yako unayoamini
bado ni muhimu,” alishauri Dk.
Seraphia.

Naye Mrajisi wa Ardhi Zanzi-
bar, Dk. Abdul-Nasser Hikmany,

aliwataka wananchi waliopatiwa
hati hizo kuzitumia vyema ili zi-
lete mabadiliko ya kiuchumi kwa
kuzitumia kutafuta mitaji kutoka
taasisi za kifedha nchini.

Alisema mwelekeo wao ni ku-
hakikisha maeneo yote Unguja
na Pemba yanapimwa na wami-
liki wake kupatiwa hati ambazo
watazitumia kama rasilimali
muhimu na kupunguza migogoro
ya ardhi.

Mmoja wa waliokabidhiwa,
Mmanga Omar, aliishukuru seri-
kali kwa kutoa hati hizo ambazo
zitakuwa kielelezo muhimu cha
wao kupata misaada mbalimbali
ya kujiendeleza na maisha.

Alisema ataitumia kama fursa
muhimu ya kukopa benki ili kuwa-
tengenezea mustakabali mwema
watoto wake ikiwamo kuwasome-
sha na kuwafungulia biashara.

Serikali kuyakarabati majengo ya kihistoria

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Habari, Utalii na
Mambo ya Kale, imesema wame-
jipanga kuhamasisha na ku-
tangaza utalii wa ndani kwa

kuyafanyia ukarabati mkubwa
majengo ya kale yaliyobeba histo-
ria ya Zanzibar.

Hayo yalisemwa na Naibu Wa-
ziri wa Habari, Utalii na Mambo ya
Kale, Chum Kombo, wakati akijibu
swali la Mwakilishi wa kuteuliwa

na Rais, Ahmada Yahya Abdul
Wakil, aliyetaka kujua mikakati
ya wizara katika kukuza utalii wa
ndani.

Aliitaja mikakati hiyo ni kue-
ndeleza maeneo ya historia iki-
wamo majengo ya kale kama Kwa

Bihole huko Unguja, na Mkaman-
dume huko Pemba.

Vile vile, alisema maeneo
ambayo yatafanyiwa ukarabati
mkubwa ambayo yamebeba his-
toria ya Zanzibar ni Mwinyimkuu
huko Dunga, Wilaya ya Kati.

Kilimo cha mazao ya
viungo Kibiashara.

Hafidh alisema
wameweka utaratibu
mpya wa kilimo hicho
kulimwa kwa kuya-
shirikisha makundi
mbalimbali ya vijana

"Wizara ya Biashara
na Viwanda kwa kush-
irikiana na Shirika la
Taifa la Biashara (ZSTC),
kuimarisha kilimo
cha viungo cha pilipili
hoho kwa kuvikusanya
vikundi vya vijana vili-
Pemba,” alisema.

Alisema kwa mujibu
wa utafiti uliofanywa
imebainika kwamba
soko la biashara la
viungo lipo la uhakika
nje va nchi zaidi katika
nchi za Bara la Asia
ikiwamo India na Falme
za Kiarabu.

Kwa mfano aliyataja
baadhi ya mazao ya Vvi-
ungo ambayo soko lake
l[a uhakika ni mdalasini,
uzile, pamoja na pilipili
manga.

"Mazao haya ya vi-
ungo soko lake lipo nje
ya nchi la uhakika na
kazi ipo kwa wakulima
na kuona kilimo hicho
kinaleta tija,” alisema.

Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar imejipanga
na kuona kwamba
inarudisha hadhi yake
ya kuwa miongoni mwa
visiwa vilivyokuwa
vikiongoza katika
uzalishaji wa mazao ya
Vviungo duniani.
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]
Tigo yatoa simu
247 miavuli 100
kwa wamachinga

Na Mwandishi Wetu

KUPITIA Chama cha
Wamachinga Mkoa wa
Arusha, kampuni ya Tigo
kitengo cha Tigo Busi-
ness imetoa simu 247 na
miavuli 100 kwa wateja
wake ambao ni wana-
chama wa umoja huo
wa wafanya biashara
wadogo.

Akizungumza wakati
wa hafla fupi ya ku-
wakabidi vifaa hivyo
kwa wateja hao 247
juzi, Meneja wa Tigo
Kanda ya Kaskazini, Lil-
ian Mwalongo, alisema
zawadi hizo ni utaratibu
wa kawaida wa kampuni
hiyo kuwazawadia na ku-
washukuru wateja wake
waliopo kwenye vikundi
na unalenga kuboresha
biashara zao pamoja na
mazingira wanayofanyia
kazi.

“Leo kampuni ya
Tigo inayofuraha ku-
kabidhi vifaa hivi kwa
wateja wetu ambao ni
wanachama wa Umoja
wa Wamachinga hapa
mkoani Arusha. Ni uta-
ratibu wetu wa kawaida
kuwapa zawadi wateja
waaminifu kama hawa
na tunaamini vifaa hivi
vitawasaidia kuboresha
biashara zao, huku waki-
furahia huduma bora
kutoka Tigo,” alisema.

Lilian alifafanua kuwa,
kampuni ya Tigo hutoa
zawadi mbalimbali iki-
wamo simu za mkononi
kwa wateja wa malipo ya
baada waliopo kwe-
nye vikundi na ambao
hutumia huduma za Tigo
wakiwa na mkataba wa
miezi 12 au 24.

“Ili mteja aweze
kunufaika na zawadi hizi,
anatakiwa kujiandikisha
kama mteja wa walipo ya
baada (postpaid) na ni la-
zima awe katika kikundi
au kampuni kubwa au
ndogo. Hivyo basi, tuna-
karibisha vikundi, kam-
puni pamoja na taasisi
kwa ajili ya kupata
huduma zetu nzuri na za
uhakika za mawasiliano,”
alifafanua.

Meneja huyo pia
aliwataka wanufaika wa
zawadi hizo kuendelea
kutumia mtandao wa
Tigo na kuongeza kuwa
Tigo inajali na kuwekeza
kwa wateja na wabia
wake wa biashara ili
kuhakikisha kuwa Wa-
tanzania wote wawanu-
faika na huduma bora za
mawasiliano.

Mfumo kuwaondoa wapigadebe,

mawakala ukataji tiketi mbioni

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeandaa mfumo rasmi
wa kielektroniki katika ukataji tiketi
za abiria wa mabasi yanayofanya
safari zake mikoani utakaowaondoa
rasmi wapigadebe na mawakala wa
mabasi nchini.

Aidha, mfumo huo utaanza kutu-
mika kwa majaribio katika njia ita-
kayoainishwa na utaanza kutumika
nchi nzima Septemba mwaka huu
na baadaye kwenye mabasi ya mjini
(daladala).

Hayo yalibainishwa jana na Waziri
wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Isack Kamwelwe, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari.

Kamwelwe alisema katika kuz-
ishughulikia changamoto zilizopo
katika sekta ya usafiri wa mabasi
nchini, serikali kupitia Taasisi ya

Udhibiti wa Usafiri Nchikavu (LA-
TRA) na Kituo cha Taifa cha Kuhi-
fadhi Takwimu (NIDC) wameandaa
mfumo huo ili kuzipatia majibu.

“Mfumo huo umetengenezwa ili
kuboresha utoaji wa huduma za usa-
firi kwa abiria na kuwaondolea kero
ya ulanguzi wa nauli ambao una-
fanyika katika mazingira ambayo
siyo rasmi kutokana na kukosekana
kwa taarifa sahihi,” alisema Kamw-
elwe.

Alisema changamoto hizo hu-
waathiri watumiaji wa huduma
hasa katika kipindi chenye mahitaji
makubwa ya usafiri ambapo fedha
nyingi za abiria huchukuliwa na
mawakala au wapigadebe nje ya
nauli halisi inayotakiwa.

Pia, alisema kwa kuzingatia ma-
hitaji ya wadau mbalimbali, mfu-
mo huo utakuwa na taarifa zote

muhimu zinazoweza kutumiwa na
taasisi mbalimbali kama vile LATRA,
Polisi, Mamlaka ya Mapato (TRA),
Uhamiaji, vyuo vya elimu ya juu na
watafiti.

Alizitaja faida ambazo zitapa-
tikana kutokana na kuwapo kwa
mfumo huo ni  kuondoa upotevu
wa mapato kupitia mawakala na
wapigadebe.

Alisema pia mfumo huo utawez-
esha kutunza hesabu na kuamini-
wa na taasisi za fedhakupunguza
gharama za uendeshaji kwa kutumia
Tehama, kuongeza uwekezaji na ma-
pato kwenye sekta, kupata taarifa
za mauzo na fedha kupitia simu ya
mkononi au kompyuta.

Alisema kwa abiria na wananchi
mfumo huo utawasaidia kukata
tiketi wakiwa majumbani mwao au
popote walipo na kuwapunguzia

gharama za kwenda ofisi za watoa
huduma na baadaye kurudi kwa ajili
ya safari.

“Mfumo huu pia utaondoa kero
ya uholela kwenye vituo vya ma-
basi na kufanya usafiri kuwa wa hes-
hima, lakini pia utaondoa vitendo
vya upandishaji holela wa nauli hasa
kipindi cha uhitaji mkubwa wa hu-
duma,” alisema.

Kadhalika, mfumo huo utakuwa
rahisi kutumiwa na wanachi wa
aina zote kwa kununua tiketi kupitia
simu za mkononi na kwa wale am-
bao hawana au wanaopandia njiani
watapata tiketi zao kupitia mashine
ndogo aina ya POS, ambazo zitaku-
wa kwenye mabasi na ofisini.

Waziri Kamwelwe aliwataka LA-
TRA, kutoa elimu kwa wadau wote
na umma kwa ujumla kuhusiana na
mfumo.

Mafundi
wakiende-
lea na kazi
za awali za
maandalizi
va ujenzi
wa daraja
jipya la
Salender
litakaloan-
ziaeneo la
Aga Khan
Upanga
hadi
ufukwe
wa Coco,
Oysterbay,
es Salaam
jana. PICHA:
GETRUDE
MPEZYA

Chuo cha ubaharia chapewa changamoto

Na Dege Masoli, TANGA

CHUO cha mafunzo ya ubaharia
cha Dar es Salaam Martime Institute
(DMI) kimetakiwa kwenda mbali zai-
dikwa kuwa na mitaala maalumu ya
kufundisha mabaharia ili wahitimu
wake kukidhi haja na viwango vya
kimataifa.

Kwa kufanya hivyo, imeelezwa
kuwa wahitimu hao pia wataingia
kwenye ushindani wa soko la dunia.

Ushauri huo ulitolewa na Meneja
wa Usajiri, Ukaguzi na Udhibiti wa
Vyombo vya Majini wa Shirika la
Wakala wa Meli nchini (TASAC),
Alfred Wariana, wakati wa war-

sha ya mabaharia na wanafunzi
ikiwa ni
sehemu ya sherehe za Siku ya Maba-
haria Duniani inayoadhimisha kitaifa
mkoani hapa. Wariana aliitaka DMI
kuhakikisha wanaandaa mtaala wa
kuwafundishia mabaharia ambao
utakiwezesha kutoa wataalamu we-
nye viwango stahiki kwa kuzingatia
uhitaji wa soko la dunia.
Akizungumzia kazi ya mamlaka
hiyo, Wariana alisema ni pamoja na
kuhakiki usalama wa vyombo majini
kwa mujibu wa sheria kwa kufanya
ukaguzi kabla ya chombo kuanza
kazi na kujiridhisha viwango na sifa
za wafanyakazi wanaotakiwa ku-

wamo melini.

Alisema kwa mujibu wa sheria,
pamoja na mambo mengine, kig-
ezo cha mmiliki wa chombo husika
kuajiri  asilimia 75 ya wafanyakazi
kinazingatiwa hususani katika nafasi
za ngazi ya chini ambazo hazihitaji
utaalamu mkubwa.

Naye Kepteni Hilal Salimu
akiwasilisha mada, alikieleza chuo
hicho pekee Afrika Mashariki kili-
choanzishwa miaka 42 iliyopita ki-
nakabiliwa na changamoto mbalim-
bali ikiwamo ya kiteknolojia na hali
ya kiuchumi.

Salimu aliiomba serikali na taasisi
kukisaidia chuo hicho kupata vyom-

bo kwa ajiri ya mafunzo kwa vitendo
kwa

wanafunzi ambavyo vitawawez-
esha kufanya majaribio pamoja na
kutoa ufadhili kwa wanafunzi wa
ngazi ya chini ambao hawana uwezo
kugharamia masomo hayo.

Awali wakichangia mjadala baadhi
ya washiriki wa warsha hiyo wali-
iomba serikali kufanya uwekezaji
katika mazao ya baharini kama ina-
vyofanya kwenye sekta mbalimbali
nchini, na kwamba kufanya hivyo
kutaongeza pato la taifa kwa mael-
ezo kuwa bahari ndiyo eneo pekee
lenye fursa ya kufanya uwekezaji
mkubwa duniani.
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Polisi
waamriwa
kuondoa
vitambi

MEXICO CITY, MeXxico

MAOFISA wa polisi wanaotaka
kujiunga na kikosi kipya cha
ulinzi wa taifa nchini Mexico
wamepewa Kipindi cha miezi
sita kupunguza uzito na kuon-
doa vitambi la sivyo watafutwa
kazi.

Makamanda hao walipewa
agizo hilo wakati wanaendelea
na shughuli ya kukabiliana na
wahamiaji haramu.

Maofisa 625 tayari wamefeli
vigezo vya kiafya vya kujiunga
na kikosi hicho kitakachohu-
dumu katika mpaka wa Kaska-
zini na Kusini mwa nchi hiyo
kwa miezi sita au zaidi, lilisema
gazeti la El Financiero katika
ripoti yake.

Lilisema maofisa ambao ha-
watafikia vigezo hivyo watala-
zimika kubakia katika vitengo
vingine vya ulinzi wa taifa la-
kini pia wanakabiliwa na tishio
la kufukuzwa kazi kwa sababu
kuna mpango wa kuungani-
sha idara ya polisi na vitengo
vingine vya ulinzi na usalama
wakati wowote kuanzia sasa.

Taarifa hiyo ilifichuka baada
va kanda iliyorekodiwa yenye
sauti ya Kamanda wa Polisi
Raul Avila Ibarra, kuvuja na
kupatikana na gazeti la El Uni-
versal, ambayo ofisa huyo wa
ngazi va juu alisikika akijaribu
kuwashawishi maofisa wadogo
kujiunga na kitengo kipya cha
huduma ya uhamiaji huku aki-
waelezea kuwa kitengo hicho
Kipya kinalipa vizuri kuliko cha
polisi.

“Wengine wetu tulio na uzito
mkubwa tuna hadi miezi sita
kubuni mbinu ya kutimiza
masharti tuliyopewa,” Avila
Ibarra alisikika akisema.

El Financiero linasema kuwa
maofisa wanaotoa maombi ya
kazi wa kitengo kipya cha ulinzi
wa taifa hawatakiwi kuwa na
uzito mkubwa wala kutoboa
sehemu yoyote ya miwili wala
kuwa na tatuu ambayo itaone-
kana watakapovalia sare za
kazi.

Uchunguzi uliofanywa na
Shirika la Kitaifa la Takwimu na
Jografia mwaka 2017 lilibaini
kuwa asilimia 79 ya maofisa wa
polisi walikuwa na uzito mkub-
wa kupita kiasi, ilinukuu ripoti
ya gazeti la Mexico News.

“Wengine wetu tulio
ha uzito mkubwa tuna
hadi miezi sita kubuni
mbinu ya kutimiza
masharti tuliyopewa,”
Avila Ibarra alisikika

akisema.
BBC

Mbunge mtuhumiwa ‘uchochezi’
kuendelea kubaki rumande

NAIROBI, Kenya

MBUNGE wa Kenya ali-
yekamatwa kwa kutoa mane-
no ya chuki dhidi ya wafanya-
biashara wa kigeni bungeni,
ameendelea kusota rumande
kwa siku ya pili wakati dha-
mana yake ikishughulikiwa.

Polisi walimfikisha Charles
Njagua Kanyi maarufu ‘Jag-
uar’ mahakamani jana Ia-
kini hakusomewa mashtaka.
Kwa mujibu wa mahakama,
uchunguzi unafanyika
kuhusu madai ya kupanga
kuvamia mali za watu na ku-
washambulia raia wa kigeni
walio nchini Kenya.

Mwendesha mashtaka
aliitaka mahakama kuende-
lea kumshikilia mshtakiwa
kwa majuma mawili wakati
wakimalizia uchunguzi wao.
Mahakama itatoa uamuzi
kuhusu ombi la dhamana ya
Jaguar kesho.

Mbunge Kanyi alikamatwa
juzi kwa madai kuwa alitoa
kauli za kichochezi dhidi ya
wafanyabiashara wa kigeni
katika soko kuu la Gikomba
nchini Kenya.

Alipokuwa  akizungumza
kuhusu kuwepo kwa ushinda-
ni wa kibiashara na wageni
usio na usawa, alisema:
“Wakenya ni sharti wafanye

biashara zao bila kushindana
na watu kutoka mataifa
mengine. Raia wa Pakistan
wametawala biashara za
kuuza magari nchini humu,
Watanzania na Waganda wa-
natawala katika masoko yetu.
Tunasema imetosha iwapo
hawatarajeshwa nyumbani
katika saa 24 tutawashika
na kuwapiga na hatuogopi
mtu yeyote,” alinukuliwa ak-
isema.

Kauli hiyo iliibua hisia kali
kwenye mitandao ya kijamii.
Hisia hizo ziliibuka kufuatia
matamshi aliyotoa mbunge
huyo dhidi ya wageni wa-
naoendesha biashara nchini

Kenya.

Katika mkanda wa video
uliosambazwa nchini Kenya
na katika nchi jirani ikiwamo
Tanzania, mbunge huyo,
alisema hawatokubali watu
wa nje waje kuendesha bi-
ashara nchini kwao.

“.Ukiangalia soko letu,
Watanzania na Waganda
wamechukua biashara zetu,
sasa sisi tumesema enough
is enough,” alisema mbunge
huyo ambaye ni mwanamuzi-
ki, mwanasiasa na mjasiria-
mali tajiri nchini Kenya na ka-
tika eneo la Afrika Mashariki
na moja ya nyimbo alizoimba
ni ‘Kigeugeu'. BBC

T

Polisi akiwa kwenye doria Mexico. PICHA : BBC
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Tatizo jipya lagundulika ndege ya Boeing Max 8

WASHINGTON, Marekani

WAKAGUZI wa ndege nchini Marekani
wamegundua tatizo jipya katika ndege
ya kampuni ya Boeing chapa 737 Max 8,
ambalo huenda likachelewesha kurudi-
sha huduma za ndege hiyo angani.

Utawala wa safari za anga nchini Mare-
kani-Federal Aviation Administration
(FAA) umesema umegundua kile Kkili-
choitwa kuwa ni “inayowezekana kuwa
hatari” wakati wa majaribio ya ndege
hizo, lakini haukufichua matokeo wala
hatari mpya.

Ndege hiyo (pichani) inayouzwa kama
njugu kwa wateja mbalimbali wa kam-
puni ya Boeing ilisitishwa mnamo Machi
baada ya ajali mbili za ndege, mojawapo
ikitokea nchini Ethiopia. Kampuni hiyo
inaimarisha mfumo wa kutua kwa ndege
hiyo, ambao unachunguzwa na maofisa
wa uchunguzi wa ajali ya ndege.

Katika ujumbe kwenye twitter, FAA
ilisema: “Katika suala la hivi karibuni,
FAA imetambua na kubaini hatari zina-

zowezekana kuwepo. FAA hivi karibuni
liligundua hatari inayowezekana kuwe-
po ambayo ni lazima Boeing iitatue.”

Mwezi uliopita, FAA liliashiria kuridhia
mabadiliko ya Boeing kwa ndege hiyo ya
737 Max ambayo yanaweza kuidhinishwa
mwishoni mwa mwezi huu. Hatua hiyo
ingeruhusu ndege hizo kufanyiwa ma-
jaribio mapema mwezi ujao wa Julai.

Awali kulikuwa na matumaini kuwa
ndege ya 737 Max itarudi angani wakati
wa msimu wa joto, lakini mpangilio huo
ulisukumwa mwishoni mwa mwezi huu
hata kabla ya taarifa hiyo ya jana.

Reuters, shirika la habari ambalo
lilitangulia kuripoti kuhusu tatizo hilo
kwanza limesema kuwa wakati wa ku-
fanyiwa majaribio kwa usukani ambao
mfumo wa kutua uliidhinishwa, ili-
chukua muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa
kupata udhibiti wa ndege hiyo.

Vyanzo vingine vinasema tatizo lina-
husiana na nguvu ya kompyuta ya ndege
hiyo na huenda haukuwa na uwezo wa
kupokea maagizo kwa kasi inayohitajika.

Boeing ilisema: “Tunashirikiana kwa
karibu na FAA kuirudisha kuhudumu
ndege ya Max “ na kwamba tunaamini
suluhu kwa mfumo huo utalitatua tatizo
lililopo.

Iwapo wakaguzi hawatoridhishwa
na suluhu hiyo kwa mfumo huo, itabidi
ubadilishwe na huenda ikachelewesha
muda wa kurudi kuhudumia kwa ndege
hiyo zaidi ya ilivyodhaniwa hapo awali.

Ajali ya ndege ya Ethiopia ET302
mnamo Machi mwaka huu ni ajali ya pili
iliyosababisha vifo vya watu kadhaa ili-
yohusisha ndege hizo zenye chapa ya 737
Max 8 katika muda wa miezi mitano.

Ndege inayokaribia kufanana na hiyo,
inayomilikiwa na kampuni ya Indonesia
Lion Air, ilianguka baharini kutoka Ja-
karta mnamo Oktoba 2018 na kuua abiria
wote. Ripoti za awali katika ajali zote
ziliashiria zilisababishwa na matatizo ka-
tika mfumo wa ndege kutua uliochelewa
kufanya kazi kwa muda muafaka kuto-
kana na hitilafu katika sensa yake.

BBC
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ambao tupo humu ndani. Sasa kwa
mazingira hayo tunawezaje kuepuka
kuitwa sisi tumekuja kuidhinisha map-
endekezo ya serikali na si kuyajadili?”
Alihoji.

Naye Mbunge wa Malindi (CUF),
Ally Saleh, alisema serikali inatakiwa
ibadilike kwa jinsi ambavyo imekuwa
ikiwasilisha miswada yake.

“Tumejadili sheria nane kwa siku
mbili na kwa wadau mbalimbali kwa
‘pressure’ kubwa. Mtu akisema wapin-
zani wanapinga hatutendewi haki, tuki-
inuka hatupingi tunataka kutengeneza
mazingira ili tusirudi hapa. Sheria hizi
ziwe rafiki kwa wawekezaji. Serikali
ibadilike katika kuwasilisha miswada
vake,” alisema.

Mbunge wa Madaba (CCM), Jo-
seph Muhagama, alisema mashirika
yasiyo ya kiserikali ni muhimu lakini
akashangaa muswada wa marekebisho
ya sheria hiyo kuleta kelele.

“Hii agenda ya NGO imeleta kelele
nyingi sana. Naomba ieleweke kwam-
ba mashirika yasiyo ya kiserikali ni
muhimu yanatusaidia kufanya utafiti,
yanachangia katika halmashauri na
maendeleo makubwa huwezi kuondoa
mchango wa NGO, wenzetu wasipeleke
tofauti.

“Mchango ni mkubwa sana na baadhi
va wadau humu ndani tusiwapotoshe
wananchi. Sheria hii inalenga kuzira-
tibu na kujengea mazingira rahisi ya
kufanya kazi sasa imechukuliwa tu
upande mmoja kwamba zinatakiwa
kufutwa. Mbunge huyo alishauri kuwe
na Kipindi cha kukagua ripoti za NGO
tofauti na sasa ambapo hukaguliwa
mwishoni mwa mwaka.

Emmanuel Mwakasaka (Tabora
Mjini-CCM), aliunga mkono mabadiliko
ya sheria kwenye sheria ya takwimu
hasa kipengele cha adhabu kwa mtu
anayetoa taarifa bila kupata kibali cha
Ofisi ya Taifa ya Takwimu.

“Wadau wengi waliokuja kwenye
kamati yetu, walishindwa kufafanua
ni nchi gani zinaachia mtu atoe tu
takwimu. Sisi kamati tunaiunga mkono
serikali kwa marekebisho kwani bila
kudhibiti zitatuletea shida kubwa,”
alisema Mwakasaka ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu vya
Bunge ya Haki, Maadili na Madara-
ka ya Bunge.

Aidha, Mbunge wa Buyungu (CCM),
Christopher Chizza, alisema NGO ni la-
zima ziwekewe sheria ya kuzisimamia
kwa kuwa nyingi zimekuwa zikitumia
fedha kwa makusudio tofauti na yale
yaliyokusudiwa.

“Hizi NGO ni lazima ziwe na regula-
tion (udhibiti) kama watu tu wana-
dhibitiwa, wao kwa nini wasidhibitiwe.

zinajinasibu kwamba zinapeleka mis-
aada, lakini mwisho wa siku fedha
hazifiki. Ukija kutazama zimenufaisha-
je huoni,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Najma Giga, alisema lazima kuwe na
uwazi katika taasisi ambazo zinaingizi-
wa fedha ikiwa ni pamoja na kufanya
makusudio yaliyokusudiwa.

Bunge lafuta adhabu
Sheria ya Takwimu
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yasiyo ya kiserikali (NGOS) ili kum-
wezesha kuzuia shirika lisilo la kiseri-
kali kutekeleza majukumu yake endapo
shirika litakuwa linatekeleza majukumu
yake kinyume cha sheria na kutathimini
shughuli zinazotekelezwa na shirika lisilo
la kiserikali.”

Hata hivyo, Mwanasheria Mkuu
ameeleza kuwa kifungu kipya cha 4A
kinampa Msajili mamlaka ya kufanya
uchunguzi wa mwenendo wa shirika
lolote lililo chini yake.

Pia, kila baada ya miaka 10, shirika lisilo
la kiserikali litapaswa kuzingatia masharti
ya kifungu cha 17 cha sheria hiyo amba-
cho kinaweka ukomo wa vyeti vya usajili
na utaratibu wa kuhuisha vyeti hivyo.

SHERIA YA TAKWIMU

Katika marekebisho ya Sheria ya Tak-
wimu (Sura ya 351) iliyosomwa Bungeni
na Prof. Kilangi, yanaeleza kuwa mareke-
bisho ya jumla yanayopendekezwa katika
sheria hiyo yanalenga kubainisha dhahiri
haki ya kuchapisha au kutoa taarifa za
takwimu kwa umma.

Kwa maelezo ya Mwanasheria Mkuu
huyo wa serikali, mapendekezo hayo
yanakusudia kuanzisha Kamati ya Ki-
taalamu (Technical Committee) ambayo
jukumu lake litakuwa kupokea kujadili
malalamiko yanayotokana na wadau

kuhusu usahihi wa takwimu zilizotolewa
kwa umma. “Katika jedwali la mareke-
bisho, inapendekezwa kufuta vifungu
vya 24A na 24B na kuviandika upya, pia
kuongeza vifungu vipya vya 24C, 24D, 24E
na 24F kwa lengo la kuweka utaratibu wa
kutoa matokeo ya takwimu zinazotofau-
tiana na takwimu rasmi zilizotolewa na
serikali,” alisema Kilangi.

Kwa mujibu wa Mwanasheria Mkuu,
marekebisho hayo yanatoa fursa kwa mtu
yeyote kutoa takwimu zinazotofautiana
na zilizotolewa na serikali, iwapo ataku-
wa amezingatia misingi ya kitakwimu ili-
yowekwa katika miongozo mbalimbali ya
kitaifa na kimataifa inayosimamia utoaji
wa takwimu.

Lakini, sambamba na marekebisho
hayo sheria hiyo inapendekeza kufutwa
kwa kifungu cha 37 (4) kinachotoa adha-
bu kwa mtu anayetoa taarifa za takwimu
bila kupata kibali cha Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS).

MABANDA YA VIDEO KURASIMISHWA

Wakati anatoa maelezo yake kuhusu
marekebisho ya Sheria ya Filamu na
Michezo ya Kuigiza (Sura ya 230), Prof.
Kilangi alisema lengo la marekebisho
hayo ni kuhakikisha kwamba kumbi na
vibanda vinavyotumika kuonyesha video
vinapaswa kurasimishwa chini ya kifungu
cha 10 cha sheria hiyo.

“Kwa mujibu wa kifungu kipya cha 6A,

mtu au kampuni ya kigeni inayotaka ku-
tumia eneo lolote la Tanzania kutengen-
eza filamu, itapaswa kuwasilisha nakala
ya awali iliyotumika kutengeneza filamu
husika, kubainisha maeneo ya Tanzania
ambayo yametumika katika kuandaa
filamu husika.

“Na pia kuwasilisha kwa Bodi ya Fila-
mu nakala ya filamu iliyotengenezwa na
kuruhusu filamu au kipande cha picha
jongevu kutumiwa na Serikali ya Tanza-
nia kutangaza maliasili na utalii, mila na
tamaduni za Mtanzania.”

SHERIA YA VYAMA VYA KIJAMII

Aidha, Mwanasheria Mkuu wa Serikali
alisema katika Sheria ya Vyama vya Ki-
jamii (Sura ya 337) marekebisho yanay-
ofanywa hivi sasa, yanalenga kuondoa
mkanganyiko kati ya Msajili wa Jumuiya
za Kijamii na Taasisi zingine za usajili
kama vile NGO’s na Wakala wa Usajili wa
Leseni na Biashara (Brela).

Vile vile, marekebisho hayo yanay-
opendekezwa yanakusudia kuhuisha
adhabu zilizopitwa na wakati ili ziweze
kuendana na hali ya sasa.

Miswada mingine iliyosomwa bungeni
na kujadiliwa na wabunge ni pamoja na
Sheria ya Makampuni (Sura ya 212), She-
ria ya Haki Miliki (Sura ya 218), Sheria ya
Uwakala wa Meli (Sura ya 415) na Sheria
ya Miunganisho ya Wadhamini (Sura ya
318).

Naibu Spika wa
Bunge na Makamu
Mwenyekiti wa
Tume ya Utumi-
shi wa Bunge,

Dk. Tulia Ackson
(kushoto), akion-
g0za semina ya
kuwajengea uw-
ez0 awamu va pili
(LSP 1), wajumbe
wa tume ya utumi-
shi wa Bunge, ili-
yofanyika katika
Ofisi za Bunge,
PICHA: OFISI YA
BUNGE

Vigogo waliopenyeza majina ya ndugu jeshini kikaangoni
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majibu ya uongo atakamatwa, wal-
iowashawishi kughushi watakamatwa,
waliotengeneza vyeti bandia, waliohusika
kuwaandikisha vijana hao bila kuwa na
vigezo, viongozi wote waliohusika kupe-
nyeza majina wa ndani na nje ya jeshi nao
watachukuliwa hatua kupitia mamlaka zao
husika,” alisema.

Alisema hatua zitakazochukuliwa hazi-
taangalia wadhifa au cheo cha mtu kwa
sababu lengo ni kusafisha nchi iwe na
viongozi waadilifu na wanaofuata sheria
na taratibu.

Alisema baadhi ya viongozi hao wali-
kuwa wakipenyeza majina 10 hadi 20 am-
bapo hofu yao ni kwamba lengo lake ni
nini katika taifa.

“Napenda kuwaeleza wale wanaojiunga
na JKT, hii siyo tiketi ya kupata ajira serika-
lini au vyombo vya ulinzi, mimi mwenyewe
sijaajiriwa, nimeandikishwa,” alisema.

Tlonda alisema baadhi ya vijana hujiun-
ga na JKT kwa lengo la kupata ajira mara
wamalizapo mikataba yao ambapo dhana
hiyo siyo sahihi.

“JKT kazi yake ni kuwajengea vijana uw-
ezo wa uzalendo, kuwapatia stadi mbal-
imbali ili warudipo kwenye jamii waweze
kujitegemea, baadhi ya vijana hulazimisha
wapatiwe ajira na vyombo vya ulinzi na us-
alama,” alisema.

Tlonda alisema wamebaini kuwa ka-
tika uandikishaji huo ambao unaendelea
mikoa mbalimbali nchini, baadhi ya vion-
gozi wanakwenda na orodha ya majina ya
vijana ambao ni ndugu, jamaa na marafiki
zao kuwaombea nafasi Makao Makuu ya
JKT kinyume cha utaratibu.

Alisema wamebaini viongozi wa serikali
na ndani ya jeshi hilo wakihusika katika
ukiukaji wa taratibu wa uandikishiaji.

Tlonda alisema wamebaini kuwa baada
ya nafasi kugawiwa kwa uwiano katika

mikoa Tanzania Bara na Visiwani na sifa zi-
lizoainishwa, baadhi ya vijana wamekuwa
wakienda kwenye mikoa mingine kuji-
andikisha kinyume cha taratibu.

“Tumebaini vijana wengi wametoa taar-
ifa za uongo ili kujipatia nafasi na wengine
kufanya vitendo viovu vya kushawishi na
kujaribu kutoa rushwa na hatimaye ku-
ghushi vyeti vya kuzaliwa na vya elimu,”
alisema.

Alisema wamebaini kuwapo kwa utapeli
katika uandikishaji huo kupitia baadhi ya
watu wasio waaminifu ambao wamekuwa
wakiwarubuni vijana na wazazi na kuwa-
taka watoe fedha ili waweze kuwaingiza
vijana wao JKT.

Pia, alisema tatizo lingine walilolibaini ni
baadhi ya wazazi na vijana kupuuza tara-
tibu zilizowekwa na kusisitiza wachuku-
liwe nje ya utaratibu au wakiwa na mapun-
gufu katika sifa zilizotajwa kama vile elimu,
umri na afya.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha

Uuguzi na  Ukunga MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi vya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

TANZANO LA KAZI,

NAFASI ZA KAZI

Mtu wa
IT diploma anahitajika na
Mesenger form four au six.
Mawasiliano: justinatemba22@

gmail.com, 0715 885533

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

-_—
115297602

Juma Julius Shabani anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne  chenye index namba
S.2303-0120 kilichotolewana Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2010
katika shule ya Sekondari Nyiendo .
Yeyote atakaekiona ataoe taarifa kituo
chochocte cha Polisi.

Polisi Taarifa: TAN/RB/6642/2016

CHETI KIMEPOTEA CHETI KIMEPOTEA

115298302
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ZAINA  SALINGO  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S.1603/0086 kilichotolewa na
NYOLOLO SEKONDARI mwaka
2007. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: TAR/RB/2541/2012.

115298402

RAMADHAN ABDUL anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba P0320-0288
kilichotolewa na KIGOMA
SEKONDARI SCHOOL CENTRE
October, 2009. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya

polisi: MBE/MBE/RB/86058/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;135/2019

Ombi la SARAH ALLAN KUSHOKA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu ALLAN MARKO KUSHOKA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 16/07/2019 kabla ya
muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 26/06/2019.

o ||

115298902

BIDVEST
INTERNATIONAL

COMPANY LIMITED
Reg No. 134081

Bodi ya wakurugugenzi kwa pamoja na
wamiliki  wakampuni ya BIDVEST
INTERNATIONAL COMPANY LIMITED
wameamua kufunga kampuni yao baada
ya kuendeshwa kwa hasara. Kwa
Taasisi au mtu yeyete mwenye madai na
kampuni hii awasiliane na mmoja kati ya
wanahisa wa kampuni ya BIDVEST
INTERNATIONAL COMPANY LIMITED .

P.0.BOX
DAR ES SALAAM
29TH November, 2018
AFISA MTENDAJI MKUUWAKALA
USAJILI WA BISHARA NA LESENI (BRELA)
S.L.P. 9393

215298702

KUPOTEA KWA VYETI

115297502

Alex Jumanne anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.1589-0009
kilichotolewana Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2005 katika shule ya
Sekondari Mwanza Baptist. Na cheti
cha kuzaliwa na Secondary living
certificate  Yeyote atakaviona ataoe
taarifa kituo chochocte cha Polisi.

Polisi Taarifa: MWA/RB/4349/09

115298202

Cosmas
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0772/0030
kilichotolewana Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2005 katika shule ya

Restituta anatangaza

Sekondari Isevya mkoani Tabora.
Yeyote atakaekiona ataoe taarifa kituo
chochocte cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/88191/2019

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA

KADI

Emmilian Herman Riwa
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
usajili wa namba T309
ALX aina ya NISSAN
PICK-UP, Yenye chasis
namba SMD21001016.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha Polisi. Control
Namba: 991088443959

115298102

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Audax Allex William
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye usajili

wa hamba

MC 300 BEM aina ya

BOXER BM150, Yenye
chasis namba
MDZAZIBZADWK49866.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

Polisi. Control Namba:

991088444168

115298002

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HASSAN ABASS
MWINYIJUMA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T.900 CAK AINA YA
MITSUBISHI CENTA RANGI
NYEUPE. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHO
KARIBU. TAARIFA YA POLISI
MBE/RB/89275/2019.

115299302

115297902

Kibola  Adam anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S0342-0556 kilichotolewana Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2000
katika shule ya Sekondari Shaaban
Robert. Yeyote atakaekiona ataoe
taarifa kituo chochocte cha Polisi.

KUPOTEA KWA CHETI

Polisi Taarifa: KW/RB/241/019

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
FRANCIS RWAHAMA
NYARALI anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za

usajili T 755 DKW

TOYOTA MARK X.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Control No. 1927421.

115298802

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAHREZ, MKEWE
WATAKIWA
KUMLIPA YAYA
WALIOMTOSA

MANCHESTER, England

NYOTA wa Klabu ya Manchester City
na Algeria, Riyad Mahrez pamoja na
mkewe, Rita wameamriwa kulipa zaidi
ya pauni 3,600 kama mshahara ambao
hawakumlipa mfanyakazi wao wa nda-
ni wa zamani maarufu kama yaya.

Wanandoa hao walimkata fedha
hizo mwanamke huyo ambaye jina lake
ni Catalina Miraflores bila idhini yake,
lakini sasa jaji wa mahakama ya ajira
ya hapa Manchester amewaamuru
kumlipa.

Pia wameagizwa kulipa zaidi ya dola
150 kama fidia ya hasara aliyopata
dada huyo baada ya kutomlipa fedha
hizo.

Miraflores aliliambia Gazeti la The
Sun kuwa: “Nilifanya kazi kwa bidii
kulipwa fedha hizo.”

Man City ilivunja rekodi yake kwa
kumsainisha winga huyo mwenye umri
wa miaka 28 kwa dau la pauni milioni
60 kutoka Klabu ya Leicester mwaka
2018.

Alikuwa miongoni mwa wachezaji
wa kikosi cha Man City kilichoshinda
mataji matatu ya nchini England.

The Sun liliripoti kwamba Miraflo-
res aliajiriwa mwaka 2018 na mchezaji
huyo ambaye analipwa mshahara wa
pauni 200,000 kwa wiki - ili kuwaanga-
lia watoto wake wawili wa kike.

Katika uamuzi uliochapishwa, Jaji
John Sherrat alisema: “Watuhumiwa
walikata mshahara wa mfanyakazi
huyo na sasa wanaagizwa kulipa
pauni 3,612. Kwa kukiuka mkataba wa
mfanyakazi huyo, walishinda kutom-
lipa gharama ya mlalamikaji na sasa
wameagizwa kumlipa pamoja na fidia
ya pauni 150.”

Awali madai ya kufutwa kazi kwa
uonevu Yyaliowasilishwa na Miraflo-
res kwake yalikataliwa na ndipo al-
ipoamua kwenda mahakama ya kazi
kwa ajili ya kupata haki yake.

LIGT
k¢ KUJIFUNGAYJUVE
4 MIAKA'MITANO

beki ¥ bado ¥ anaishikilia
Virgil van Dijk ambaye ni
Mholanzi mwenzake na
De Ligt na wanayecheza
naye timu ya Taifa, am-
baye alijiunga na Liver-
pool kwa pauni milioni
84.5 Januari mwaka jana
akitokea Liverpool. =

De Ligt atawasili Italia
huku akiwa na matumaini
makubwa ya kuwa kwe-
nye kikosi cha kwanza
hasa baada ya kuwasaid-

ia Ajax kutinga nusu
fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya

msimu uli-
opita.

TURIN, Italia

ta huyo wa Uholanzi.
Lakini ™ habari g zili-
zothibitishwa ¢ na ' Goal.
com, De Ligt ambaye ni
beki wa kati anajiunga na
Juventus kwa dili ambalo
ada yake ni euro milioni
70.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 19, atasaini
mkataba wa muda mrefu
wa kukaa na Bianconeri
hao na mshahara wake
utakuwa euro milioni 12
kwa msimu baada ya ku-
katwa kodi.
Na * kwa ' mujibu * wa
wakala wake, Mino Raiola
mkataba wa De Ligt una
kipengele cha kumuuza
kwa euro milioni « 150
iwapo ataondoka hapo Ju-
ventus. -
Hadi sasa rekodi ya
usajili ¢ ghali ¢ kwa

JUVENTUS ¥ inaka-
ribia ¢ kuinasa ' saini
ya Matthijs de Ligt
kutoka * Ajax, * kwa
mkataba wa miaka
mtano hapo kwe-
nye viunga  vya

Baada ya miezi
mingi ya uvumi
kuhusu # hatima
yake, ¥ De § Ligt
aliamua m wapi
anakwenda
kucheza msimu
ujao na kuzitosa
klabu za Barce-
lona, Paris Saint-
Germain na Man-
chester United
ambazo ® zilikuwa
kweye mbio moja ya
kuwania saini ya nyo-

1

-

Man City kumnasa Rodri kwa pauni m|I|on| 63

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City ina
matumaini ya kukamilisha usajili
wa kiungo wa Atletico Madrid,
Rodri Hernandez wiki ijayo, kwa
mujibu wa ESPN FC.

Bayern Munich nayo ilikuwa
kwenye harakati za kumwania
nyota huyo mwenye umri wa
miaka 23, lakini ni wazi kwamba
mchezaji huyo wa kimataifa wa
Hispania safari yake ni pale Man
City.

kwao.

Kama usajili wake utakamilika
na kutua pale kwenye dimba la
Etihad, maana yake ni kwamba
atakuwa ameweka rekodi ya us-
ajili kwa bei kubwa zaidi kwenye
hitoria ya kikosi hicho chini ya
kocha, Pep Guardiola.

City watalipa kiasi cha pauni
milioni 63 kwa Atletico ili kum-
wachia mchezaji huyo kutua

Kwa sasa ndani ya Man City
mchezaji anayeshikilia rekodi ya
kusaini kwa fedha nyingi ni Ri-

yad Mahrez ambaye ada yake ili-
kuwa ni pauni milioni 60 wakati
akitua hapo akitokea Leicester
City.

Aprili mwaka huu, ESPN FC
iliripoti kwamba Rodri ndiye
alikuwa mchezaji wa kwanza
anayewaniwa na Guardiola ka-
tika usajili wa kipindi hiki cha
majira ya joto.

Rodri anatajwa kwamba ataku-
wa mrithi wa kiungo, Fernandin-
ho, ambaye mwezi uliopita aliti-
miza umri wa miaka 34.
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MILAN, Italia Kocha wa Inter, Antonio i I

Conte alijaribu kumnunua

Lukaku mwaka 2017 waka- .
ti akiwa anainoa Chel-
sea lakini mshambuliaji *
huyo mwenye umri wa
miaka 26, alichagua ku-

Inter Milan inaandaa pauni milioni tisa kwa ajili
ya kutoa ofa ya kuipata saini ya mshambuliaji wa
Manchester United, Romelu Lukaku kwa mkataba
wa mkopo wa miaka miwili.
Dili hilo pia litahusu ruksa ya kumnunua Mbel-
giji huyo jumla kwa kiasi cha pauni milioni 54. jiunga na United badala
Wakala wa Lukaku, Federico Pastorello Ju- © yake.

manne alikuwa Milan kwa mazungumzo na Inter, Lukaku alihamia Old
ambayo itakuwa huru kuipata saini yake Juni 30, = Trafford kwa ada ya awali
mwaka huu wakati watakapoachiwa na Uefa ku- = kiasi cha pauni milioni
fuatia makubaliano yaliyowekewa kuhusu kusajili =~ 75 akitokea Everton na
kulingana na mapato ya klabu (FFP). s alifunga mabao 42 ka-
Wakati alipoulizwa endapo Inter walikuwa = tika mechi 96 al-
wakijaribu kuipata saini ya Lukaku majira hayaya = izocheza.
joto, Pastorello alisema: “Ndiyo, ametangaza had-
harani mipango na matamanio yake. Tutaona nini
kitatokea. grwr——aper———
“ “Lukaku ni ndoto, mmoja ambaye ni mgumu
kuweza kufanikisha hilo, lakini ninaamini hakuna
linaloshindikana. Sio haiwezekani na Inter ina-

jaribu sana.”

BARCELONA
SASA YAAMUA
KUMFUNGIA
KAZI NEYMAR

BARCELONA, Hispania

BARCELONA imetuma ofa yake ya kwan-
za kwa ajili ya kumrudisha nyota wake
Neymar kwenye dimba la Camp Nou kipin-
di hiki cha majira ya joto, baada ya rais wa
klabu hiyo, Josep Maria Bartomeu kufanya
mazungumzo na PSG.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
rekodi miaka miwili iliyopita, yenye thama-
ni ya euro milioni 222- lakini mambo yalik-
wenda tofauti na yalivyotarajiwa.

Neymar amekumbwa na majeraha ya
mara kwa mara na kushindwa kucheza kila
wiki kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue
1, huku PSG ikishindwa kupata mafanikio
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Baada ya mambo yote hayo, sasa Ney-
mar ameona njia pekee ni kurudi kwa mi-
amba wa Catalunya ambako alicheza kwa
mafanikio makubwa.

Gazeti la AS la nchini Hispania limedai
kwamba, Rais wa Barca, Bartomeu ame-
fanya mawasiliano kwa mara ya kwanza
kwa ajili ya uwezekano wa kukamilisha
usajili huo.

Taarifa zaidi zinasema kwamba, Blau-
grana hao watalazimika kuvunja rekodi ya
usajili ya euro milioni 222 ili kukamilisha
usajili huo, huku taarifa nyingine zikisema
kwamba, usajili huo unaweza kumhusisha
Philippe Coutinho au Ousmane Dembele,
ambao wamekuwa kwenye wakati mgumu
wa viwango vyao kupanda na kushuka.

Aidha, taarifa zaidi zinaeleza kwamba,
klabu hiyo imeshafanya makubaliano bin-
afsi na Neymar na kwamba atarudi hapo
na kutia saini ya mkataba wa miaka mitano
kucheza hapo Nou Camp.

LISBON, Ureno

BENFICA imeripotiwa kwamba in-
aizingatia ofa ya euro milioni 126 wali-
yopewa na Atletico Madrid kwa ajili ya
kumuuza mshambuliaji wa kimataifa wa
Ureno, Joao Felix.

Ofa hiyo imeizidi ile iliyoweka kwenye
kipengele cha mkataba wake wa kumuu-
za nyota huyo mwenye umri wa miaka
19 ya euro milioni 120, lakini klabu hiyo
ya La Liga inataka kulipa kwa mafungu.

Usajili wa Felix utakuwa wa tano kuwa
ghali zaidi katika historia ya soka duni-
ani nyuma ya Neymar, Kylian Mbappe,
Philippe Coutinho na Ousmane Dem-
bele.

Alianza kuichezea timu ya wakubwa
Agosti na msimu uliopita alifunga ma-
bao 15.

Felix pia atakuwa mchezaji wa pili

HE a
Benfica vaifikiria ofa
va Atletico kwa Felix

kijana ghali zaidi baada ya Mbappe am-
baye alisajiliwa kwa euro milioni 180 ku-
toka Monaco kwenda Paris St-Germain
mwaka 2018.

“Atletico Madrid imetuma ofa kwa Fe-
lix ya euro milioni 126 ambayo imeain-
ishwa,” ilisema taarifa ya Benfica.

Mchezaji huyo wa zamani wa timu ya
vijana ya Porto FC, alianza kuichezea
timu yake ya Taifa ya Ureno dhidi ya
Uswisi kwenye nusu fainali ya Ligi ya
Mataifa ya Uefa mwezi uliopita.

Alifunga mabao matatu ‘hat-trick’
dhidi ya Eintracht Frankfurt kwenye
mchezo wa Ligi ya Europa Aprili, na
kuwa mchezaji kijana zaidi wa Benfica
na Ureno kufunga mabao matatu Ulaya
na mchezaji mwenye umri mdogo zaidi
kufunga idadi hiyo ya mabao kwenye
mchezo mmpoja katika Ligi ya Europa.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

AUBA, TORREIRA SOKONI?

® @ ®Tatizo kubwa kwa Gunners ni bajeti yao ya pauni
milioni 45, wakati Palace wakitaka pauni milioni 80 ili...

LONDON, England

WINGA wa Crystal Palace, Wilfried
Zaha anataka kujiunga na Arsenal majira
haya ya joto, lakini suala la bajeti ndilo
linaloelezwa kuwa kikwazo kwa miamba
hiyo ya Emirates kuweza kumpata husu-
san wakati huu klabu hiyo ikiwa imetenga
kiasi cha pauni milioni 45 tu za usajili,
kwa mujibu wa BBC.

Hata hivyo, Arsenal inaweza kulazimi-
ka kumuuza mshambuliaji wake, Pierre-
Emerick Aubameyang ili kupata fedha za
kumsajili Zaha ambaye Palace inaaminika
kuhitaji pauni milioni 80 ili kumwachia.

Lakini hazina yao nyingine muhimu,
kiungo wa kimataifa wa Uruguay, Lucas
Torreira, aliyetua Emirates majira ya joto
yaliyopita akitokea Sampdoria na am-
baye amekuwa akihusishwa na kurudi
Italia, anaweza kuwa mchezaji mwingine
wa kupelekwa sokoni ili kuwezesha fedha

za kuipata saini ya Zaha.

Kocha Unai Emery amekuwa akivutiwa
zaidi na nyota huyo wa Palace baada ya
kuwa na msimu mwingine wa kuvutia
zaidi kwenye Ligi Kuu ya England, lakini
kushindwa kwao kufuzu Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, kunaweza kuwa kikwazo cha
kuipata saini ya nyota huyo.

Tkiwa imefuzu kwa msimu wa tatu mfu-
lulizo kucheza kwenye Ligi ya Europa, ba-
jeti ya usajili ya Arsenal kwa kipindi hiki
cha majira ya joto ni pauni milioni 45, am-
bazo haizitatosha kumsainisha Zaha.

Kwa mujibu wa BBC, Arsenal walikuwa
wanajiamini kupata fedha kwa ajili ya
kumsajili Zaha kama wangefuzu kucheza
Ligi ya Mabingwa Ulaya, wangeshinda
Kombe la Ligi ya Europa katika fainali
dhidi ya Chelsea.

Lakini sasa ‘Washika Bunduki’ hao
watalazimika kutafuta fedha zaidi kama
wanataka kumnunua mchezaji huyo wa

Palace mwenye umri wa miaka 26.

Na ripoti zinadai kwamba, sasa Arse-
nal inaangalia uwezekano wa kumuuza
mshambuliaji wake wa kimataifa wa Ga-
bon, Aubameyang ama Torreira ili kupata
fedha za kufanya usajili wa wachezaji.

Hata hivyo, linaweza kuwa pigo kubwa
kwa Arsenal kama wakimuuza mfungaji
huyo bora wa Ligi Kuu ya England msimu
uliopita. Aubameyang alifunga mabao 22
msimu uliopita na kuibuka kuwa mfun-
gaji bora wa Ligi Kuu ya England pamoja
na nyota wa Liverpool, Mohamed Salah
na Sadio Mane ambapo wote walifunga
idadi kama hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
30, alijiunga na Arsenal akitokea Borussia
Dortmund ya Ujerumani, Januari mwaka
2018 kwa ada ya uhamisho ya pauni mil-
ioni 56 na tangu kutua kwake kwenye
dimba la Emirates amekuwa na kipindi
cha kuvutia.

UNITED YAJIONDOA KWA MAGUIRE

Manchester United imejiweka kando katika
mbio za kuipata saini ya beki wa Leicester City
na England, Harry Maguire, 26, baada ya kuele-
zwa mchezaji huyo ataigharimu pauni milioni
100. (Mirror)

VIEIRA, GERRARD WATAJWA NEWCASTLE
KOCHA wa Nice, Patrick Vieira, 43, kocha
Rangers, Steven Gerrard, 39, na kocha msaidizi
wa Manchester City, Mikel Arteta, 37, wote wapo
katika orodha ya wanaotakiwa kwenda kurithi
mikoba ya Rafa Benitez pale Newcastle. (Tel-

egraph)

ARTETA KUMRITHI GUARDIOLA CITY

MHISPANIA Mikel Arteta, 37, anaandaliwa
kuinoa Manchester City wakati Pep Guardiola
atakapoachana na klabu hiyo. (Evening Stand-
ard)

UNITED KASI ZAIDI KWA FERNANDES

Manchester United itakutana na wakala wa
kiungo Mreno, Bruno Fernandes, 24, kujaribu
kukamilisha dili la kuinasa saini yake mchezaji
huyo wa Sporting Lisbon kwa pauni milioni 70.
(0 Jogo, via Talksport)

POGBA AIPELEKA JUVE ADIDAS

Juventus imeomba msaada wa kifedha Adidas
ili kaweza kuipata saini ya kiungo wa Manches-
ter United na Ufaransa, Paul Pogba, 26. (Corri-
ere dello Sport - in Italian)

TORREIRA AIKANA MILAN

KIUNGO wa Arsenal na Uruguay, Lucas Tor-
reira, 23, amesema AC Milan haijafanya ma-
wasiliano naye kuhusu kumrejesha Serie A.
(Talksport)

DEMBELE AWINDWA BAYERN

Bayern Munich imefanya mazungumzo na
Barcelona na wakala wa mshambuliaji Mfaransa
Ousmane Dembele, 22, kuhusu uwezekano wa
kujiunga na klabu hiyo. (Mirror)

PSG YAMFUATA DONNARUMMA MILAN

PSG imefungua mazungumzo na AC Milan
kuhusu uwezekano wa dili la pauni milioni 46
la kuipata huduma ya kipa Mtaliano Gianluigi
Donnarumma, 20. (Mail)

SMITH LULU CELTIC, STOKE

BEKI wa Huddersfield Town, Muingereza
Tommy Smith, 27, anatakiwa na wapinzani wao
wa Championship, Stoke City na mabingwa wa
Scotland, Celtic. (Huddersfield Examiner)

GALENO AIVUTIA READING

Reading inavutiwa kuipata huduma ya winga
Mbrazil Wenderson Galeno, 21, kwa mkopo ku-
toka Porto. (Futebol365)

DERBY YAMKANA GERRARD

MWENYEKITI wa Derby County, Mel Morris
ameelezea kuwa taarifa zinazoihusisha klabu
hiyo na kocha wa Rangers, Steven Gerrard ni
“upuuzi kabisa”. Kocha wa Derby, Frank Lam-
pard ameruhusiwa kufanya mazungumzo na
Chelsea. (Derby Telegraph)

FOSU KUTUA OXFORD UNITED

WINGA wa Charlton Athletic, mzaliwa wa
London, Tarige Fosu, 23, amekubali kujiunga na
miamba ya League One, Oxford United. (South
London Press)
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KMCYAANGUKIAKWATP
MAZEMBE KAGAME CUP

Na Mwandishi Wetu

KMC imeangukia kundi la kifo kwenye mi-
chuano ya Klabu Bingwa Afrika Mashariki na
Kati maarufu Kombe la Kagame inayotaraji-
kuanzia Julai 6 hadi 21, mwaka huu, kufuatia
kupangwa Kundi A pamoja na TP Mazembe
ya DR Congo, imefahamika.

Kwa mujibu wa ratiba ya michuano hiyo
iliyotolewa jana na Katibu Mkuu wa Baraza
la Michezo Afrika Mashariki na Kati (Cecafa),
Nicholas Musonye, inaonyesha michuano
hiyo itapigwa katika viwanja vitatu, Uwanja
wa Kigali, Huye na Umuganda, ambapo KMC
ya Tanzania ipo Kundi A pamoja TP Mazem-
be (DR Congo), Atlabara (Sudan Kusini) na

WANAUME WA KAZI...

wenyeji Rayon Sports ya Rwanda.

Mabingwa watetezi wa michuano hiyo,
Azam FC ya Tanzania wapo Kundi B pamoja
na Bandari FC (Kenya), KCC (Uganda) na we-
nyeji Mukura Victory ya Rwanda.

Kundi C linaundwa na wenyeji wengine,
APR ya Rwanda, Green Eagles (Zambia),
Heegan (Somalia) na Proline (Uganda), wakati
Kundi D likiwa na Gor Mahia ya Kenya, DCMP
(DR Congo), KMKM (Zanzibar) na AS Ports
ya Djibouti. Michuano hiyo itafunguliwa kwa
mechi mbili ambapo APR watavaana na Pro-
line Julai 6, mwaka huu majira ya saa 10:00
jioni katika mchezo utakaopigwa Uwanja wa
Kigali ukitanguliwa na ule wa Heegan dhidi
ya Green Eagles utakaopigwa dimbani hapo
saa saba mchana.

Wawakilishi wa Tanzania katika michuano
hiyo, KMC na Azam FC wataanza kuipeperu-
sha bendera ya nchi Julai 7 kwa kuvaana na
Atlabara na Mukura Victory katika Uwanja
wa Huye na ule wa Kigali, wakati kesho yake
KMKM ikishuka dimba la Umuganda kuivaa
AS Ports. Kibarua kigumu kwa KMC katika
michuano hiyo kitakuwa Julai 9, itakaposhu-
ka Uwanja wa Kigali kuivaa TP Mazembe ka-
tika mechi yake ya Kundi A.

Katika taarifa hiyo, Musonye alisema:
“Tumeamua kuandaa mashindano ya kua-
minika ambayo yatakumbuka kwa miaka
mingi ijayo. Shukrani nyingi kwa Rais Paul
Kagame na watu wa Rwanda kwa kujitoa
kwao kuwezesha Cecafa kuandaa tukio hili
kubwa.”

kuivaa Harambee Stars kwenye mechi yao ya pili ya Kundi C ya michuano ya Afcon 2019. PICHA: SOMOE NG'ITU

Misri, Nigeria zatangulia 16-Bora Afcon

Na Somoe Ng’itu, CAIRO

USHINDI wa mabao 2-0 walioupata we-
nyeji Misri (Mafarao) dhidi ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) umewapa
tiketi ya kutinga hatua ya 16-bora ya mi-
chuano ya Kombe la Mataifa Afrika (Afcon)
2019 inayoendelea nchini hapa.

Mabao hayo yalifungwa na Ahmed El
Muhammad na Mohammed Salah na kui-
fanya Misri ifikishe pointi sita na kuongoza
Kundi A, huku ikizima ndoto za DRC ku-
songa mbele katika mashindano hayo.

Kwa ushindi huo, Misri imekuwa timu
ya pili kutinga hatua hiyo baada ya Nige-
ria iliyokuwa ya kwanza kupata ushindi wa

bao 1-0 dhidi ya kikosi cha Guinea, katika
mechi iliyotangulia juzi usiku.

Bao pekee la Nigeria maarufu Super Ea-
gles, katika mchezo huo lilifungwa na beki,
Keneth Omeruo ambaye anacheza soka la
kulipwa nchini Hispania.

Akizungumza baada ya mechi hiyo,
Omeruo, alisema wanajisikia furaha sana
kupata ushindi na kusonga mbele katika
fainali hizo huku wakiwa na mchezo mmo-
ja mkononi.

Omeruo alisema watahakikisha pia wa-
napata matokeo mazuri katika mechi yao
ya mwisho ya hatua ya makundi dhidi
ya Madagascar na kuwapa furaha zaidi

umbani kwao Nigeria.

“Najisikia furaha sana, kwangu binafsi
na timu nzima, tulicheza kwa bidii kub-
wa licha ya changamoto ya hali ya hewa,
naishukuru pia familia yangu, mke wangu
na mtoto wangu kwa mafanikio niliyopata
katika mechi hii,” alisema Omureo ambaye
alikuwa mchezaji bora wa mchezo huo
dhihi ya Guinea.

Fainali hizi zinaendelea tena leo kwa
mchezo kati ya Tunisia dhidi ya Mali waka-
ti Morocco wataikabili Ivory Coast na Af-
rika Kusini watavaana na Namibia.

Cameroon ndio mabingwa watetezi wa
fainali hizi zinazoandaliwa na kusimami-
wa na Shirikisho la Soka Afrika, Caf.

Mayanga kuanza
na Kagame KMC

Na Shufaa Lyimo

HUKU timu yake ikiwa imepang-
wa Kundi A linaloaminika kuwa la
‘kifo" kwenye michuano ya Klabu
Bingwa Afrika Mashariki na Kati
(Kagame Cup) kutokana na kuund-
wa na timu imara, kocha mpya wa
Klabu ya KMC FC, Mganda Jackson
Mayanja ameahidi kuifikisha mbali
timu hiyo katika mashindano hayo
na kwenye msimu ujao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Jana Baraza la Michezo Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa) kupitia
kwa Katibu wake Mkuu, Nicholas
Musonye, lilitangaza ratiba ya mi-
chuano ya Kombe la Kagame inay-
otarajiwa kuanza Julai 6 hadi 21,

Katika ratiba hiyo itakayorindi-
ka kwenye viwanja vitatu; Uwanja
wa Kigali, Huye na Umuganda,
KMC ya Tanzania ipo Kundi A
pamoja TP Mazembe (DR Congo),
Atlabara (Sudan Kusini) na wenyeji
Rayon Sports ya Rwanda.

Akizungumza na Nipashe juzi
kabla ya ratiba hiyo kupangwa,
ikiwa ni mara baada ya kusaini
mkataba wa mwaka mmoja wa
kuinoa KMC, Mayanja alisema
atahakikisha anaipa mafanikio
makubwa timu hiyo kwenye Ligi
Kuu na michuano ya Kagame.

“Nimefurahi kujiunga na KMC,
naahidi kuifikisha timu yangu
mbali na pia ninaomba ushirikiano
kutokana kwa uongozi pamoja
na wachezaji,” alisema Mayanga
huku akiongeza kuwa ana uzoefu
mkubwa kutokana na kuzifundisha
timu mbalinbali.

Z'bar kufukuza
upepo kesho

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MASHINDANO va riadha ya Ki-
mataifa ya wazi ya Nusu Marathon
yanatarajiwa kutimua vumbi kesho
visiwani hapa huku yakishirikisha
wafukuza ‘upepo’ zaidi ya 200.

Katika mashindano hayo ambayo
yatakuwa na wanariadha kutoka
ndani na nje ya nchi yatashirikisha
mbio za kilomita 21, kilomita 10 na
kilomita tano.

Kaimu Katibu Mkuu wa Chama
cha Riadha Zanzibar (ZAAA), Muhi-
dini Yasin aliliambia gazeti hili
kuwa mbio za kilomita 21 zitaanzia
Ngome Kongwe hadi Chukwani na
kurudia Chukwani, wakati kilomita
10 zikianzia Ngome Kongwe hadi
kwenye mzunguko wa ZRB na kuru-
dia Ngome Kongwe na kilomita tano
zitaanzia Ngome Kongwe hadi Fire
kurudia Ngome.

Alisema mashindano hayo yata-
shirikisha jinsi zote na rika tofauti
huku yakiwa na lengo la kuhama-
sisha wanawake kuwa na maamuzi
katika mambo yao lakini pia kuibua
vibaji.

Alifafanua kuwa kupitia mashinda-
no hayo, ZAAA inatafuta pesa kwa
ajili ya kuwasaidia wanawake na
kwamba yameandaliwa kwa ushiriki-
ano wa Taasisi ya Upendo na ZIFF.
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Mshambuliaji wa Uganda (The Cranes), Patrick Kaddu, akijaribu kufunga kwa kichwa kwenye mechi ya fainali za Afcon dhidi ya Zimba-
bwe ambayo ilimalizika kwa sare ya bao 1-1 juzi. Bao la Uganda lilifungwa na Emmanuel Okwi. PICHA: MTANDAO

SIMBA YAZIDI KUNOGA

® ® ®Upana wa kikosi sasa kupiku cha msimu uliomalizika,

yafunguka kushusha majembe zaidi na sababu Kotei kuondoka...

Na Mwandishi Wetu

WACHEZAJI ambao tayari wamesajiliwa
na mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba ni baadhi tu kati ya nyota wa kimataifa
wanaotarajiwa kuunda kikosi cha ‘Wekundu
wa Msimbazi’ hao ambao msimu ujao watai-
peperusha tena bendera ya Tanzania kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
imeelezwa.

Kuelekea msimu mpya wa 2019/20, tayari
Simba imejiimarisha kwa kuinasa saini ya
kiungo mkabaji kutoka Al hilal ya Sudan,
Sharaf Eldin Shiboub Ali Abdalrahman, beki
wa kati mwenye uwezo pia wa kucheza kama
kiungo mkabaji, Mbrazil Gerson Fraga Vieira
na mshambuliaji kiraka Wilker Henrique da
Silva raia wa Brazil pia anayemudu kucheza
nafasi zote za ushambuliaji.

Mbali na kusajili wachezaji wapya Sim-
ba ipo katika mchakato wa kuwaongezea
wachezaji wake mikataba na tayari nahodha
John Bocco na msaidizi wake Mohammed
Hussein ‘Tshabalala’ pamoja na kipa Aishi
Manula na beki Erasto Nyoni, wamesain-
ishwa mikataba mipya.

Kadhalika, viungo Jonas Mkude, Mzam-
bia Clatous Chama na mshambuliaji Meddie

Kagere raia wa Rwanda, wameongezewa
mikataba kwa ajili ya kuunda kikosi imara
cha mabingwa hao wanaopania kufika mbali
zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika baada
ya msimu huu kuishia robo fainali.

Jana pia, Simba iliutambua umuhimu wa
beki kiraka Shomari Kapombe kwa kum-
sainisha mkataba mpya wa miaka miwili wa
kuendelea kuichezea baada ya kuwa nje kwa
muda mrefu akiuguza majeraha aliyoyapata
akiitumikia timu ya Taifa, Taifa Stars Novem-
ba mwaka jana.

“Beki bora wa kulia nchini Shomari Ka-
pombe amesaini mkataba mpya wa miaka
miwili ambao utamwezesha kuendelea kuwa
sehemu ya kikosi cha mabingwa. Shomari
kwa sasa yupo fiti kucheza na atakuwa sehe-
mu ya kikosi ambacho kitaenda nje ya nchi
kujiandaa na msimu mpya,” ilisema taarifa
ya Simba jana.

Aidha, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Crescentius Magori, alinukuliwa juzi akisema
kuwa klabu hiyo inaendelea kujiimarisha na
lengo lao ni kuwa na wachezaji bora zaidi ili
kuwa na kikosi kipana kitakachoweza kutoa
ushindani kwenye michuano ya kimataifa.

Alisema wachezaji wanaowasajili wamez-
ingatia ubora na hawakurupuki kufanya

usajili kwa kuwa wanafahamu ugumu wa
mashindano yaliyopo mbele yao.

Na alipoulizwa kuhusu sababu ya kum-
wachia James Kotei kujiunga na Kaizer Chiefs
ya Afrika Kusini, Magori alisema kiungo huyo
mkabaji alimaliza mkataba wake na Simba
na juhudi za kumwongeza zilishindikana
kutokana na ofa kubwa aliyopewa na klabu
hiyo ya Sauzi. “Haikuwezekana, ofa aliyope-
wa ni kubwa sana, hivyo haikuwa rahisi ku-
weza kumzuia kujiunga na Kaizer Chiefs, la-
kini tuna uhakika wachezaji tunaowasajili ni
bora zaidi,” alisema.

Alisema mashabiki, wapenzi na wana-
chama wa Simba hawana sababu ya kuwa na
wasiwasi kwani usajili wa wachezaji wanao-
fanya ni bora na wanalenga kuweza kufanya
vizuri zaidi katika michuano ya kimataifa.

Msimu uliomalizika Simba ilifika hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika kabla
ya kutolewa na TP Mazembe ya DR Congo
kwa jumla ya mabao 4-1.

Msimu huu Simba na Yanga zitapeperu-
sha bendera ya nchi kwenye michuano hiyo
wakati Azam FC na KMC zikiwa na kiparua
kigumu cha kuhakikisha zinaiwakilisha
vema Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho
Afrika.
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OKwi, kocha sasa
hesabu kwa Misri

Na Somoe Ng'itu, CAIRO

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa
yva Uganda (The Cranes), Sebastien
Desabre, baada ya timu yake kula-
zimishwa sare ya bao 1-1 na wen-
zao wa Zimbabwe katika mchezo
wa Kundi A wa fainali za Kombe
la Mataifa Afrika (Afcon) 2019
amesema bado wana kazi ngumu.

The Cranes sasa imefikisha
pointi nne na iko katika nafasi ya
pili kwenye kundi hilo, nyuma va
vinara Misri wenye pointi sita na
ambao wameshafuzu hatua ya 16-
bora ya mashindano hayo wakati
huu wakisubiri kuvaana na Wagan-
da hao Jumapili katika mechi ya
mwisho ya hatua ya makundi.

Desabre aliliambia gazeti hili
kwamba watacheza kwa kiwango
cha juu zaidi katika mchezo wa
mwisho dhidi ya wenye Misri ili
wapate ushindi na kusonga mbele
katika fainali hizi zitakazomalizika
Julai 19, mwaka huu.

Kocha huyo raia wa Ufaransa
alisema kuwa mechi zote ni ngumu
na hali hiyo walitarajia kukutana
nayo tangu walipokuwa wanaji-
andaa na mashindano haya.

“Tuna pointi nne, tunahitaji ku-
fanya vizuri katika mechi yetu ya
mwisho ili tutimize malengo yetu,
tunaamini tutafanya kile tunachok-
itarajia, wachezaji wangu wanajua
tunachokitafuta,” alisema Desabre.

Naye mshambuliaji wa timu
hiyo, Emmanuel Okwi, alisema
watacheza kwa bidii zaidi katika
mchezo wao dhidi ya Misri, ingawa
wanafahamu kikosi cha wenyeji
hao ni kigumu kufungika.

“Mechi zote ni ngumu, hakuna
timu ndogo au timu kubwa, wote
tumekuja katika mashindano haya
kusaka ushindi, ingawa tunajua
mpira una matokeo matatu, tunaji-
panga kurekebisha tulipokosea ili
tusipoteze pointi katika mchezo
wetu wa mwisho,” Okwi alisema.

Aliwataka mashabiki wao kutoka
Uganda kuendelea kuwapa sapoti
kwa sababu wanahitaji kuingia
uwanjani kuwakabili Misri wakiwa
na nguvu zaidi ya walivyokuwa
katika michezo iliyopita, na wa-
nahitaji ushindi au sare yoyote ili
kusonga mbele.

Mechi nyingine ya Kundi A
itakayochezwa Jumapili itakuwa ni
kati ya Zimbabwe na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), am-
bayo itakuwa inakamilisha ratiba
baada ya kufungwa mechi zote
mbili zilizopita.
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