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Ni Siku 9 za lala salama uchaguzi 2020
Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimesalia siku tisa 
kuelekea Oktoba 28, siku 
ya kupiga kura nchini, wag-
ombea urais kupitia Chama 
cha Mapinduzi (CCM), Dk. 
John Magufuli na Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Tundu 
Lissu, wameonekana ku-
malizia ngwe ya kampeni 
zao mikoa ya Kanda ya 
Kaskazini, kuomba ridhaa 
ya kuchaguliwa kuiongoza 
Tanzania.

Kila mgombea kwa sasa 
anafanya ushawishi wa 
mwisho na kukamilisha rat-
iba ya kampeni huku baadhi 
ya vyama vikionyesha ku-
funga kampeni zake mikoa 
iliyozindulia.

Licha ya vyama 16 kusi-
mamisha wagombea urais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, lakini wagom-
bea wa vyama viwili, CCM 
na CHADEMA, ndiyo wame-
onekana kutikisa kampeni 
za urais kwa upande wa 
Tanzania Bara.

Wagombea wa vyama 
vingine wanaofuatia ni wa 
Chama cha Wananchi (CUF), 
Prof. Ibrahim Lipumba huku 
mgombea wa ACT-Wazalen-
do, Bernard Membe, akiwa 
kimya na kutoonekana ka-
tika majukwaa ya kampeni 
za kisiasa, baada ya Kiongozi 

Mkuu wa chama hicho, ku-
tangaza kumuunga mkono 
mgombea urais kwa tiketi ya 
CHADEMA.

Mwingine ni wa cha-
ma ADC, Queen Sendiga, 
anaonekana maeneo mbal-
imbali nchini kwenye miku-
tano ya hadhara ya kampeni 
kuomba ridhaa ya kuwa rais 
wa awamu ya sita.

Kwa mujibu wa ratiba, 
wagombea urais upande wa 
Tanzania Bara, Lissu na Dk. 
Magufuli wanaonekana kue-
lekeza nguvu zao mikoa ya 
Kanda ya Kaskazini na Kati, 
ambako baadhi ya maeneo 
watakuwa wakipishana.

Ratiba ya kampeni ya siku 
tisa zilizosalia iliyotolewa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), CCM imeonyesha 
kuwa kwa sasa inaelekea 
mikoa ya Kaskazini yaani 
Tanga, Kilimanjaro, Arusha 
na Manyara.

Aidha, mgombea wa cha-
ma hicho anatarajia kufunga 
kampeni zake mkoa aliozin-
dulia, Dodoma, Oktoba 27.

Juzi, Katibu wa Itikadi na 
Uenezi wa CCM Taifa, Ham-
phrey Polepole, aliwaeleza 
waandishi wa habari kuwa 
mgombea wao ataanza 
ngwe ya mwisho ya kampeni 
zake katika mikoa ya Pwani, 
Tanga, Kilimanjaro, Arusha, 
Manyara na atamalizia Do-
doma.

Alisema leo Dk. Magufuli 
atakuwa mkoani Pwani na 
atakwenda hadi Tanga, na 
baadaye kumaliza Kaskazini 
kabla ya kufunga kampeni 
zake jijini Dodoma, ambako 
ndiko alikozindua kampeni 
zake. Kwa upande wa ratiba 
ya mgombea urais kwa tiketi 
ya CHADEMA, Lissu, miku-
tano yake inaonyesha ataru-
di kwa mara ya pili hasa 
maeneo alikozaliwa Ikungi, 
mkoani Singida.

Ratiba hiyo ilionyesha 
kuwa, juzi alifanya miku-
tano katika Wilaya za Man-
yoni, Bahi, Kongwa na Do-
doma mjini.

Jana alifanya mikutano 
katika wilaya za Hanang, 
Mbulu na Karatu.

Leo, atafanya mikutano 
sita katika wilaya za Siman-
jiro, Monduli, Longodi, Aru-
meru, Hai na Moshi mjini.

Oktoba 20, atafanya mi-
kutano Wilaya ya Mwanga 
mkoani Kilimanjaro na 
Lushoto mkoani Tanga, na 
siku inayofuata atasham-
bulia maeneo ya Korogwe, 
Muheza na Tanga mjini 
ambako mgombea wa CCM 
atakuwa ameshamwaga 
sera zake.

Pia, Lissu atakwenda 
mikoa ya Kusini Oktoba 23 
na atafanya mikutano Lindi, 
Nachingwea, Newala na 
Nanyumbu na Oktoba 24, 

atakuwa maeneo ya Tund-
uru, Nyasa na Songea mjini.

Pia, atarudi tena mkoa 
alikozaliwa na kufanya mi-
kutano katika maeneo ya 
Chemba, Singida na Ikungi.

Oktoba 26, atarudi Kanda 
ya Kaskazini mikoa ya Kili-
manjaro na Tanga na ku-
fanya mikutano maeneo ya 
Same, Handeni na Pangani.

Anatarajiwa kufunga 
kampeni zake jijini Dar 
es Salaam, ambako ndiko 
alikozindua kampeni zake.

Kwa mujibu wa ratiba ya 
NEC, vyama vya ADC, CUF, 
CHAUMMA na UMD vi-
tafungia kampeni zao jijini 
Dar es Salaam, huku vyama 
vya AAFP na DP vikimalizia 
Songwe. Vyama vingine na 
maeneo vitakapomalizia 
kampeni zao kwenye maba-
no ni ACT-Wazalendo (Lin-
di), ADA TADEA (Simiyu), 
Demokrasia Makini (Iringa), 
NCCR-Mageuzi (Mara), NRA 
(Tanga) na UPDP (Mbeya).

NEC ilitangaza kuwapo 
na vituo vya kupigia kura 
80,155 huku waliojiandiki-
sha ni 29,188,347 ambao wa-
tachagua wabunge 390 na 
madiwani 5,350.

Kampeni za uchaguzi 
zilipangwa kufanyika kwa 
siku 64, huku kila mgombea 
akitoa ahadi ya kuleta mab-
adiliko au kuendeleza yali-
yofanyika.

Tundu Lissu ataka NEC 
kutendea haki mawakala 
vyama vyote

Mgombea wa Urais kupitia CHADEMA, Tundu Lissu, akihutubia mkutano wa kampeni katika viwanja vya Raha, Wilaya ya Babati, mkoani Manyara jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth Zaya

MGOMBEA urais wa jamhuri ya Muun-
gano kupitia Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo(CHADEMA), Tundu Lissu, ameiomba 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kutenda haki 
kwa mawakala wa vyama vyote vinavyoshiriki 
katika uchaguzi.

Akiwa katika mikutano yake mjini Babati 
mkoani Manyara, Lissu, alisema ni vema NEC 
ikahakikisha kwamba mawakala wa vyama vy-
ote wanaapishwa, wanapewa barua za utambu-
lisho na wanapatiwa nakala na matokeo katika 
kila kituo bila kisingizio chochote.

Lissu alisema kufanya hivyo kutachangia 
uchaguzi huo kuwa huru na wa haki. 

Lissu alisema ni haki kisheria kila chama 
kuwa na wakala katika kila kituo cha uchaguzi 
na si fadhila.

“NEC imeweka kanuni inayosema kwamba 
wakala akishaapishwa anapewa barua ya utam-
bulisho  na anaenda nayo kituoni, mwaka huu 
imesema kwamba hiyo barua ya utambulisho 
itapelekwa na msimamizi wa uchaguzi kwenye 
vituo sahihi,” alisema na kuongeza: 

“Sasa hii inaweza kuleta shida kwa sababu 
wakala anaweza akafika kwenye kituo na 
msimamizi akamkataa kwamba hana jina lake 
katika kituo hicho, akamwambia akatafute kituo 
kingine.” 

“Kwa hiyo badala ya wakala kupaswa kuwa 
katika kituo cha shule ya msingi Mbangwa, 
barua yake ya utambulisho inapelekwa Kateshi, 
sasa mpaka uje uipate tayari saa kumi jioni 
imefika, sheria inasema tuna haki ya kuwa na 
mawakala katika vituo na siyo fadhila. Kwa 
hiyo tunachoomba sisi ni NEC kuhakikisha 
inawapatia barua za utambulisho mawakala 
wote katika kila kituo.”  Aidha, Lissu aliiomba 
NEC kuhakikisha inakuwa na nakala za kutosha 
za matokeo ya kila kituo kwa ajili ya kuwapatia 
mawakala.

 “NEC wahakikishe kwamba kila wakala ana-
patiwa nakala ya matokeo, wakala asipopewa 
nakala maana yake anakosa ushahidi wa kura 
katika kituo, na ni haki yake kupatiwa,” alisema 
Lissu.  “Tume ya uchaguzi, watendaji na wasi-
mamizi wa uchaguzi, wana wajibu wa ku-
waapisha mawakala, wakikataa kwa kisingizio 
chochote wanataka kuharibu, sheria inasema 
tuwe na mawakala.”

Tayari zimebaki siku tisa kabla ya kufikia 
siku ya uchaguzi mkuu, Oktoba 28, Watanzania 
kuchagua rais, wabunge na madiwani.

57 washikiliwa tuhuma kujeruhi watano Pemba
Na Suleiman Rashid 
Omar, PEMBA

WATU 57 wanashikiliwa 
na Jeshi la Polisi Mkoa 
Kaskazini Pemba, kutokana 
na vurugu  baina ya wafuasi 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) na ACT-Wazalendo   
katika Kijiji cha Kwale She-
hia ya Majenzi Micheweni.

Kwa mujibu wa tarifa ya 
Kamanda wa Polisi mkoa 
Kaskazini Pemba, Juma Sadi, 

watuhumiwa waliwakamata 
kijijini humo na kwamba 
wanahojiwa na uchunguzi 
utakapokamilika watafik-
ishwa mahakamani.

Aidha, alisema msako 
unaendelea kwa watu wen-
gine na kwamba wanaume 
wamehama makazi hao na 
kubaki wanawake na wato-
to.   “Tunadhani wamekim-
bilia Tanga au Mombasa 
kwani hapa Pemba tume-
wasaka kila kona ya maeneo 

hatuja waona ila tutawa-
shika wote tuwapeleke ma-
hakamani,“ alisema.

Watu hao walikamatwa 
kwa madai ya kuwajeruhi 
vibaya watu watano ambao 
ni Khamis Hamad Haji (70), 
Yasiri Hemed Abdi (18), Ab-
dalla Khamis Mbarouk (30), 
Juma khatibu Khatib Ra-
jabu (36) na Hsasan Khamis 
Hamad (23) ambao walije-
ruhiwa na vitu vyenye ncha 
kali na wanaendelea na 

matibabu katika Hospitali ya 
Micheweni.

Alisema upelelezi utaka-
pokamilika watafikishwa 
mahakamani kujibu mash-
taka yatakayowakabili.

  Daktari wa zamu katika 
hospitali hiyo, Dk.Yahaya 
Faki Khamis, alisema ali-
wapokea majeruhi hao na 
kuwapatia matibabu aki-
wamo Khatibu Saidi Khatibu 
aliyekatwa na kitu chenye 
ncha kali kwenye utumbo.
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Mwanafunzi Erick Rogers  wa Shule ya Sekondari Tanga Ufundi ( TTS) akimuone-
sha   Waziri  wa Afya , Maendeleo  ya  Jamii , Jinsia,  Wazee  na  Watoto, Ummy 
Mwalimu, namna walivyobuni mfumo wa  uzalishaji  umeme wakati wa maonesho 
ya Sayansi  yaliyofanyika jana shuleni  hapo. PICHA: BONIFACE GIDEON

Magufuli amkabidhi nyumba Mzee Mwinyi
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt. John Pombe 
Magufuli, jana alimkabidhi nyum-
ba mpya ya kuishi Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Pili, Ali Hassan Mwinyi 
iliyopo Masaki jijini Dar es Salaam.

Nyumba hiyo imejengwa na 
Serikali ya Tanzania na kisha ku-
kabidhiwa kwa Mhe. Rais Mstaafu 
Mwinyi kwa mujibu wa sheria ya 
mafao ya viongozi wa kisiasa nam-
ba 3 ya mwaka 1999 na marekebi-

sho yake ya mwaka 2005 ambayo 
inaelekeza kuwa Marais wanapos-
taafu wanastahili kujengewa ny-
umba na Serikali.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Dk. Laurian 
Ndumbaro, alisema ujenzi wa ny-
umba ya Rais Mstaafu Mwinyi ulio-
anza mwaka 2005 ulisimama kwa 
muda mrefu na baadaye mwaka 
2018 uliendelea chini ya Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) kupitia Shirika 
lake la Suma JKT kwa ushirikiano 
na Wakala wa Majengo Tanzania 

(TBA) hadi ulipokamilika.
Akizungumza baada ya kukabi-

dhiwa nyumba hiyo, Rais Mstaafu 
Mwinyi alimshukuru Mhe. Rais 
Magufuli kwa kutoa msukumo 
mkubwa wa kukamilishwa kwa 
nyumba hiyo na pia ameishukuru 
Suma JKT na TBA kwa kujenga 
kwa ubora wa hali ya juu.

Rais Magufuli alimpongeza Rais 
Mstaafu Mwinyi kwa kupata ny-
umba hiyo, na amemtakia heri na 
maisha mema katika makazi yake 
hayo mapya. Pia ameipongeza 
Suma JKT na TBA kwa kukamili-

sha ujenzi wa nyumba hiyo.
Wakati huo huo, Mhe. Rais 

Magufuli amekagua jengo la ny-
umba ya Rais Mstaafu wa Awamu 
ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete inay-
ojengwa katika eneo la Kawe Jijini 
Dar es Salaam. Ujenzi wa nyumba 
hiyo ulianza mwaka 2018 chini ya 
TBA na Rais Magufuli ameiagiza 
TBA kuhakikisha ujenzi wa ny-
umba, uzio na mandhali yake 
unakamilika ifikapo tarehe 30 
Januari, 2021. Aidha, Rais Magufuli 
ameiagiza Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) kujenga 

barabara ya lami yenye urefu wa 
meta 800 itakayounganisha ny-
umba hiyo na barabara ya lami 
iliyokaribu nayo.

Rais Mstaafu Kikwete alimshuk-
uru  Rais Magufuli kwa ujenzi wa 
nyumba hiyo ambayo amesema 
anatarajia ndipo ataishi maisha 
yake yote.

Mapema jana subuhi, Rais 
Magufuli akiwa na Mkewe Mama 
Janeth Magufuli walikwenda kum-
salimu Mjane wa Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Tatu, Mama Anna Mka-
pa nyumbani kwake Masaki Jijini 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kwa tiketi 
ya CCM, Dk. Hussein Ali Mwinyi, amesema  
wanaoishi nje ya nchi (Diaspora), wana 
mchango mkubwa wa kusaidia uchumi wa 
nchi kwa kuwekeza nchini ili Taznania iki-
wamo Zanzibar kupata maendeleo.

Aliyasema hayo Mjini Zanzibar wakati 
akizungumza na Wazanzibari wanaoishi nje 
ya nchi ikiwa ni muendelezo wa kampeni 
zake na kukutana na makundi ya watu 
mbalimbali.

Alisema endapo atapata ridhaa ya kuion-
goza Zanzibar, anakusudia kufanya mapin-
duzi katika kukuza uchumi kwa kushiriki-
ana na Wazanzibari wanaoishi nje ya nchi 
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Alisema iwapo ataingia madarakani, 
atahakikisha anaweka mazingira mazuri 
kwa diaspora kuona wanaendelea kusaidia 
maendeleo ya nchi yao.

Dk. Mwinyi, aliwapongeza kwa utayari 
wao katika kuwasaidia Wazanzibari wenzao 
ambayo ndio azma ya serikali kushirikisha 
watu mbalimbali waliopo katika nchi mbal-
imbali kusaidia nchi yao.

“Azma yetu ya Chama Cha Mapinduzi   
katika kuleta mabadiliko ya kiuchumi, kun-
di lenu tunalihitaji sana katika hili ikiwamo 
kupata wataalamu wazalendo ambao mta-
saidia kukuza uchumi wetu kupitia sekta 
mbalimbali hasa uchumi wa bahari kuu,” 
alisema.

Dk. Mwinyi aliwahakikishia Wazanzibari 
nje ya nchi ambao wapo tayari kurudi ny-
umbani, Serikali ipo tayari kuwatumia ka-
tika utaalamu wao katika sekta mbalimbali.

Hata hivyo, alisema anatambua juhudi 
zinazochukuliwa na serikali ya awamu ya 

saba kwa kutengeneza sera na sheria ya 
diaspora, na kuahidi atakapoingia madara-
kani ataaza kutekelezwa mara moja. 

Aliahidi kulinda maslahi ya diaspora kwa 
kile wanachokiwekeza na kupata haki zao 
kama wazawa. 

Aliwaomba kuendelea kutoa misaada ka-
tika nchi yao na kufikiria kufanya makubwa 
zaidi hasa kuimarisha huduma mbalimbali 
za kitaalamu. 

“Tunataka kuwa na hospitali ya rufani 
ambayo itakuwa na wataalamu mbalimbali, 
hatutaki kuona mgonjwa wa moyo anapele-
kwa sehemu nyingine, lengo letu atibiwe 
hapa hapa kama wanavyofanya wenzetu 
Tanzania bara kwa Hospitali ya Jakaya Kik-
wete,” alieleza.

  Alisema katika kufanikisha hilo, ni ju-
kumu la serikali kuona inaweka mazingira 
mazuri ikiwamo vifaa tiba na mambo men-
gine muhimu.

 Naye, Mkurugenzi wa Idara ya ushiriki-
ano na uratibu wa Wazanzibari wanaoishi 
nje ya nchi, Adila Hilal Vuai, alisema lengo 
la diaspora ni kushirikiana katika maende-
leo ya nchi yao ikiwa ni dhamira ya serikali 
ya awamu ya saba chini ya Dk. Ali Mohamed 
Shein.

  Alisema, wapo Wazanzibari wanaoi-
shi nchi mbalimbali zikiwamo Denmamk, 
Oman, Uk, Jaman, Ethiopia, China, Canada 
na nchi nyengine, ambao ni wachangiaji 
wakubwa katika nchi yao   kupitia sekta 
mbalimbali zikiwemo elimu na afya.

  Kwa upande wao, Diaspora walisema 
wanakabiliwa na changamoto mbalimbali 
ikiwamo kutokubalika kumiliki ardhi kwa 
kisingizio sio wazawa na kutotambulika na 
masheha katika maeneo wanayoishi waki-
wa Zanzibar.
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Waliokimbia mapigano 
Msumbiji wakamatwa, 
warudishwa kwao

Na Francis Godwin, I     
iriNGA  

MGOMBEA  urais  wa  Jam-
huri ya  Muungano wa Tanza-
nia kupitia  chama  cha  Al-
liance for Democratic Change 
(ADC), Queen Sendiga, amese-
ma akichaguliwa kuwa   Rais 
wa Tanzania, akiunda baraza 
la mawaziri atampa nafasi Rais 
John Magufuli, kuwa waziri wa 
ujenzi.

  Aidha, baada ya kuap-
ishwa atafanya maboresho 
makubwa katika sekta ya afya 
kwa huduma za ngazi za chini 
kuboreshwa kwa kuwa na za-
hanati za kisasa kila kijiji.

  Akiomba kura kwa wa-
nanchi wa Iringa mjini jana, 
alisema mtu   pekee   mwe-
nye uwezo   wa   kusimamia   

sekta ya   ujenzi   ni   mgom-
bea   Dk. Magufuli kutokana 
na kuimudu vyema sekta hiyo 
alivyokuwa Waziri katika seri-
kali zilizopita.

  Alisema pia atahakikisha 
wagombea urais wote walioji-
tokeza kuwania nafasi hizo wa-
napata nafasi za uongozi ndani 
ya serikali yake kulingana na 
sifa na uwezi wao.

Sendiga alisema ameamua 
hivyo kutokana na ukweli 
kuwa chama   chake hakina   
wagombea  ubunge wa  kuto-
sha  nchini  na kwamba itaku-
wa  vigumu  kupata mawaziri 
wa  kutosha ndiyo maana lazi-
ma achukue wagombea urais 
ambao tayari   wameone-
sha   uwezo   wao . Alise-
ma  kuwa  katika  mchakato 
wa kampeni unaoendelea 

mbali ya kufanikiwa   kupita   
mikoa  zaidi ya 15  hadi sasa, 
ila amefuatilia kampeni za   
wagombea  wenzake  na sera  
zao na sehemu kubwa anajua 
ni yupi atamchukua katika   
serikali yake kwa ajili ya kuwa-
tumikia Watanzania.  Kwa mu-
jibu wa mgombea huyo, bado 
kuna changamoto kubwa kati-
ka uboreshaji wa  sekta ya afya 
kwa   kuwa na zanahati   kila   
kijiji   kwake ni kipaumbele 
maana  wananchi  wanapata  
kero kubwa sana    ya  huduma  
za afya vijijini na uboreshaji   
huo utakwenda   sambamba 
na vifaa tiba zikiwemo dawa . 

Alisema kuwa hali ya  uchu-
mi  siyo nzuri miongoni mwa  
Watanzania   pamoja na seri-
kali kujinasibu   kuwa uchu-
mi umekua ila uchumi   huo 

hauwalengi moja kwa   moja 
wananchi  kuwa na  fedha ka-
tika mifuko yao ambapo  ADC  
watahakikisha   wanatumia   
rasilimali zilizopo   kukuza   
uchumi . 

“Jukumu lingine kubwa kwa 
Serikali makini inayojali mai-
sha ya watu ni kupanga namna 
njema ya matumizi ya rasili-
mali zilizopo kwenye maeneo 
husika kwa manufaa ya wakazi 
wake. 

 Aidha, alisema akiwa raia 
atarejesha ujenzi wa kiwanda 
cha gesi Mtwara kama namna 
ya kurejesha matumaini kwa 
wananchi wa kusini na kwam-
ba serikali yake  haitawakopa  
mazao   wananchi na badala 
yake   itawatengenezea mfu-
mo   wa   kuwalipa kabla ya   
kuchukua mazao yao .

Na Said Hamdani, LINDI

RAIA 18 wakiwamo wanawake saba 
na watoto kutoka Msumbiji walioingia 
nchini bila ya kufuata sheria na tara-
tibu za Idara ya Uhamiaji kwa madai ya 
kukimbia mapigano, wamekamatwa na 
kurejeshwa kwao.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi 
mkoani Lindi, ACP Stanley Kulyamo, 
wahamiaji hao walikamatwa na askari 
polisi Oktoba 3, mwaka huu, mtaa wa 
Kineng’ene, Manispaa ya Lindi.

Alisema askari hao waliokuwa wak-
itekeleza majukumu yao, waliwakamata 
wahamiaji hao na baada ya mahojiano 
wakakabidhiwa Idara ya Uhamiaji kwa 
hatua zingine za kisheria ikiwamo ku-
warejesha makwao.

Aliwataja wakimbizi hao kutoka Jim-
bo la Kabrigado kuwa ni, Mussa Anga, 
Hadija Rajabu, Robert Damiani, Jose-
phine  Damiani, Tito Thomas, Brayson 
Tito, Zamina Tito na Florence Thomas.

Wengine ni Fadina Mussa, Rehema 
Mussa, Esha Mussa, Amina Mussa, Ag-
nes Philipo, Mashaka Philipo, Mariamu 
Said, Mohamedi Mussa na Benifesia 
Mkapa. Alisema kukamatwa kwa raia 
hao kumetokana na kuingia nchini kupi-
tia njia zisizokuwa rasmi na kuishi bila 
ya kufuata sheria na taratibu zilizowek-
wa na mamlaka zikiwamo kutokuwa na 
vibali vinavyowaruhusu kufanya hivyo.

Pia, Kamanda aliitaka jamii kuto-
kumbatia wageni badala yake wafuate 
taratibu kwa kutoa taarifa kwa vyombo 
vya dola. Sendiga kumpa JPM uwaziri 

Mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia chama cha Alliance For Democratic Change (ADC), Queen 
Sendiga, akigawa vipeperushi vyake kwa wafanyabiashara wa soko la mashine tatu mjini Iringa juzi. PICHA: FRANCIS 
GODWIN

Mwenyekiti jela miezi sita kwa wizi
Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Mwanzo 
Mtama, Mkoa wa Lindi, imem-
hukumu Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Kijiji cha Narwadi, Has-
sani Mtambo (35), kulipa faini 
ya Sh. 300,000 au kwenda 
gerezani miezi sita kwa kosa 
la kuiba na kukutwa na mali za 
mradi wa maji.

Hukumu hiyo ilitolewa 
Oktoba 16, mwaka huu na 
Hakimu wa mahakama hiyo, 
Edwin Rutalemba, baada ya 
mshtakiwa kukiri kosa.

Kabla ya hukumu hiyo, 
mshtakiwa ambaye pia ni 
mlinzi wa mali hiyo, aliulizwa 
kama ana sababu za msingi 
ili mahakama isimpe adhabu 
kali kwa kosa linalomkabili na 

kujitetea kuwa na familia in-
ayomtegemea, hivyo akipewa 
adhabu kali kutaifanya ikose 
huduma zake. Baada ya utete-
zi huo, Hakimu Rutalemba, al-
imhukumu kulipa faini ya Sh. 
300,000 na iwapo atashindwa 
atumikie kifungo cha miezi 
sita gerezani. Hata hivyo, mshi-
takiwa ameshindwa kulipa 
faini hiyo na kwenda kutu-

mikia kifungo hicho gerezani.
Awali, ilidaiwa mahakamani 

hapo kuwa mshtakiwa am-
baye pia ni kiongozi wa Seri-
kali ya Kijiji cha Narwadi, huku 
akiwa amechukuwa jukumu 
la ulinzi wa kulinda vifaa vya 
mradi huo, aliiba mifuko 19 ya 
saruji pamoja na nondo 11, vy-
ote vikiwa na thamani ya zaidi 
ya Sh. 500,000.

TAKUKURU Pwani 
yachunguza
tuhuma tisa 
rushwa uchaguzi
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

OFISI ya Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), 
Mkoa wa Pwani, imesema kwasasa 
inashughulikia tuhuma tisa za rushwa 
ya uchaguzi zilizoripotiwa katika ofisi 
za wilaya mkoani hapo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Pwani, Suzana Raymond, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki alipokuwa 
akitoa taarifa ya utendaji kazi wa 
Taasisi hiyo kwa kipindi cha miezi 
mitatu.

Suzana alisema, kesi hizo zipo na 
kwasasa zinaendelea kufanyiwa kazi 
na uchunguzi ukikamilika sheria ita-
chukua mkondo wake.

Alisema kesi hizo zimeripotiwa 
katika ofisi ya TAKUKURU Wilaya ya 
Rufiji, Kibiti, Chalinze na katika ofisi 
ya mkoa.

Akizungumzia taarifa za rushwa ya 
ngono, alisema zipo ambazo zimeanza 
kuripotiwa mwezi huu na zimeanza 
kufanyiwa kazi.

“Taarifa za rushwa ya ngono zipo 
ila tunakosa ushahidi kwa kuwa 
wanaotoa taarifa hawatupi ushiriki-
ano wakati wa uchunguzi,” alisema 
Suzana.

Alisisitiza wananchi kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa kuwa vipo 
vifaa vya kisasa kwa ajili ya kuthibiti-
sha.
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Mradi wa umeme 
Julius Nyerere 
kukamilika Okt. 25

Na Frank Kaundula,       
MOROGORO

SHIRIKA la Umeme 
nchini (TANESCO), limese-
ma ujenzi wa handaki kwa 
ajili ya kuchepusha maji 
ya mto katika mradi wa 
kufua umeme wa bwawa 
la Mwalimu Julius Nyerere 
umefikia asilimia 95 na 
unatarajiwa kukamilika 
ifikapo Oktoba 25, mwaka 
huu.

Naibu Mkurugenzi 
Mtendaji wa usambazaji 
na huduma kwa wateja, 
Raymond Seya, alisema 
hayo wakati akikagua 
maendeleo ya ujenzi wa 
mradi huo kuelekea kipindi 
cha mvua.

“Ujenzi wa handaki 
hili ndio ilikuwa changa-
moto kubwa, lakini sasa 
tunatarajia ikifika tarehe 
25 mwezi huu wa kumi 
utakuwa umeisha tayari 
kuchepusha maji ili kutoa 
fursa sasa ya kujenga tuta 

kubwa ambalo ndio lita-
zuia maji na kutengeneza 
bwawa lenyewe,” alisema 
Seya.

Kadhalika, mkandarasi 
wa mradi amejipanga ku-
hakikisha mvua zinazon-
delea kunyesha za masika 
hazileti athari kwa kuen-
delea na ujenzi wa ukuta 
utakaosaidia mto kutoleta 
madhara katika ujenzi wa 
bwawa hilo.

Alifafanua kuwa kip-
indi cha masika ujenzi 
wa bwawa hautasimama 
kwasababu tahadhari zote 
zimeshachukuliwa.

Mkuu wa kazi za ujenzi 
wa kitengo cha ushauri 
kihandisi, Mhandisi Ruten-
gano Mwandambo, alisema 
kazi ya ujenzi inaenda kwa 
kasi kubwa na kuishukuru 
serikali kwa kutoa fedha 
kwa wakati.

Alisema baada ya seri-
kali kufanya malipo hayo, 
wakandarasi wanafanya 
kazi muda wote.

Quality Group yaamriwa kulipa 
waandishi wa habari milioni 230/-
Na Mwandishi Wetu

TUME ya Usuluhishi na Ua-
muzi (CMA) Kanda ya Dar es 
Salaam, imeiamuru Kampuni 
ya Quality Group Limited ku-
walipa waandishi wa habari 23 
iliowaachisha kazi mwaka 2017, 
jumla ya Sh. 232,324,172.96 (Sh. 
milioni 232.324).

Tume hiyo inayofanya kazi 
kama Mahakama ya Mwanzo ya 
Migogoro ya Kazi, iliiamuru kam-
puni hiyo kuwalipa waandishi 
hao kiasi hicho cha pesa, baada 
ya kuridhika kuwa ilivunja mika-
taba nao kwa kuwaachisha kazi 
bila sababu maalumu.

Ilifikia uamuzi huo baada ya 
wanahabari hao kufungua shauri 
la mgogoro wa kikazi, wakipinga 
uamuzi wa kampuni hiyo ku-
waachisha kazi kabla ya muda 
wa mikataba yao wa miaka mi-
wili kuisha.

Wanahabari hao walikuwa 
wakifanya kazi katika Gazeti la 
JamboLeo, lililokuwa likimilikiwa 
na kampuni hiyo, mlalamikiwa 
akitoa sababu kwamba alikuwa 
amesikia mambo mazuri kuwa-
husu wao.

Katika shauri hilo, wanahabari 
hao, Joseph Lugendo na wenzake 
22 walidai kuwa waliajiriwa na 
mdaiwa huyo kwa nyakati tofauti 
kwa mikataba ya miaka miwili, 
lakini Septemba 19, 2017 hata 
kabla muda wa mikataba yao 
haujaisha, mdaiwa aliwaachisha 
kazi.

Hivyo, pamoja na mambo 
mengine, walikuwa wakiiomba 
tume hiyo iiamuru kampuni 
hiyo iwalipe fidia kwa uvunjaji 
wa         mkataba kabla ya muda 
na     malipo ya mishahara ya 
miezi       iliyokuwa      imesalia 
kabla ya     mikataba yao kufikia 
mwisho.

Pia, walikuwa wakidai 
nyongeza ya mishahara kulin-
gana na makubaliano ya kimka-
taba,   cheti cha huduma, fidia 
ya madhara ya jumla, malipo ya 
mishahara hadi tarehe ya uamu-
zi wa shauri hilo na ujira maalu-
mu (kamisheni).

CMA katika tuzo (uamuzi) yake 
ya Juni 24 mwaka jana kupitia 
Msuluhishi Kokusiima L, ili-
kubaliana na madai na maelezo 
ya ushahidi wa walalamikaji hao 
kuwa kilichofanywa na mlala-

mikiwa ni uvunjaji mkataba kwa 
kuwa hakuzingatia sheria.

Alisema kuwa hapakuwa na 
sababu halali ya usitishaji wa mi-
kataba ya walalamikaji kabla ya 
muda kuisha. 

Aliongeza kuwa sababu ali-
yoitoa mlalamikiwa ni kinyume 
cha kifungu cha 8(1)(d) cha Ka-
nuni za Ajira na Uhusiano Kazini 
na Kanuni za Utendaji Bora za 
Mwaka 2007.

Msuluhishi alifafanua kuwa 
sababu aliyoitoa kwamba 
amesikia kitu kizuri kutoka kwa 
wafanyakazi wenzao ni tata kwa 
kuwa hakuna namna ambavyo 
mtu anaweza akaachishwa kazi 
kwa kusikia habari nzuri kuhu-
su yeye. Kwa mujibu wa   CMA, 
mlalamikiwa hakuzingatia sheria 
ambayo inataka kutoa taarifa ya 
siku zisizopungua 28.

Hata hivyo, Msuluhishi Kokusi-
ima alisema kwa kuwa mikataba 
ya walalamikaji ilikuwa ni ya 
muda maalumu, basi kanuni ya 
kuachishwa kazi kusiko kwa haki 
haiwezi kutumika na kwamba 
walalamikaji wana  haki ya kulip-
wa mishahara ya miezi ilioyoku-
wa imebakia tu.
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BAADA ya mchakato wa mara ya kwanza kushindwa kufanikiwa,  
hatimaye klabu ya Yanga imefanikiwa kumpata kocha iliyokuwa 
inamuwania kwa muda mrefu, Mrundi Cedric Kaze.

Kutua kwa Kaze ambaye amesaini mkataba wa miaka miwili wa 
kukinoa kikosi hicho, kunatokana na Yanga kuachana na aliyeku-
wa Kocha Mkuu, Mserbia Zlatko Krmpotic, ambaye aliiongoza 
klabu hiyo katika raundi tano za Ligi Kuu Bara.

Ingawa sababu hasa ya kutimuliwa kwa Krmpotic haikuwekwa 
bayana, lakini vyanzo vya uhakika ndani ya klabu hiyo vilieleza 
ni kutokana na kushindwa kuiunganisha timu hiyo na kucheza 
soka la kuvutia ama kwa lugha ya kisoka mitaani wakiliita ‘soka 
la biriani’. Kitakwimu, hatuwezi kumbeza Krmpotic hata kido-
go, kwani tunatambua mchango mkubwa alioutoa katika klabu 
hiyo kwa kuiwezesha kushinda mechi nne na sare moja kwenye 
michezo mitano aliyoiongoza hadi anaondoka, huku akiwa hana 
rekodi ya kupoteza hata mechi moja ikiwa ni pamoja na zile za 
kirafiki walizocheza.

Ingawa tangu awali, Kaze ndiye aliyekuwa chaguo la kwanza 
kwa Yanga kabla ya kupatwa na matatizo ya kifamilia na kushind-
wa kujiunga na timu hiyo, lakini Krmpotic hakuwa kocha mbaya, 
isipokuwa mihemko ya baadhi ya wanachama na mashabiki ndi-
yo iliyowafanya hata viongozi wa klabu hiyo kumrudia Mrundi 
huyo baada ya kutatua matatizo yaliyokuwa yakimkabili.

Ikumbukwe, Krmpotic alijiunga na timu hiyo bila kuwa na 
muda wa kuiandaa kuelekea msimu mpya, hivyo muunganiko 
wa timu na kuwajua wachezaji, alilazimika kuupata kadri ligi 
ilivyokuwa inaendelea, lakini pia Yanga ikiwa imesajili wachezaji 
wengi wapya ambao bado hawajazoeana vizuri.

Lakini pia malengo makubwa ya Yanga, ambayo yamekuwa 
yakielezwa na uongozi wa klabu hiyo, ni kuhakikisha msimu huu 
klabu inatwaa ubingwa, ambao kwa misimu mitatu mfululizo, 
wamekuwa wakishuhudia ukitwaliwa na watani wao wa jadi, 
Simba. Tunafahamu katika mazingira kama hayo, kikubwa kwa 
kocha yeyote, kwanza ni lazima ahakikishe timu inashinda ili ku-
jiweka katika nafasi nzuri ya mbio za ubingwa, lakini wakati huo 
huo akiwa anajaribu kuingiza falsafa zake ili kuiwezesha kucheza 
soka la kuvutia ambalo linafuata baada ya kuvuna pointi.

Hicho ndicho alichokifanya Krmpotic na kufanikiwa kwa zaidi 
ya asilimia 90, kutokana na ushindi wa mechi nne na sare moja 
aliyopata katika mechi tano alizoiongoza klabu hiyo, hivyo kwa 
suala la muunganiko na soka hilo la ‘biriani’, ni hatua ambayo 
ilikuwa inafuata kwani inahitaji muda mwingi kwa wachezaji ku-
zoeana na kufanya mazoezi kwa pamoja.

Hivyo, pamoja na ujio wa Kaze ambaye amefanya kazi kwa 
muda mrefu katika akademi za kulea vipaji kwa klabu kubwa Ul-
aya ikiwamo Barcelona ya Hispania, tunaamini kwa soka la kuvu-
tia ama ‘biriani’ ni kitu tunachokitarajia kukiona Yanga kwa siku 
zijazo, lakini pia si suala la haraka kama ambavyo mashabiki wa 
timu hiyo wanatarajia kwa sasa.

Tutambue soka si kama chumvi ambayo unaitia kwenye mbo-
ga na kupata majibu hapo hapo kwamba imekolea ama la, hili ni 
suala linalotakiwa kwanza mchezaji apate muda wa kuelewa aina 
ya uchezaji wa wenzake, lakini pia falsafa za kocha ama uchezaji 
wa timu husika.

Kwa mashabiki wa Yanga, kwa sasa kutamani ubingwa lakini 
pia wakitaka kuona timu inavuna pointi katika kila mchezo na 
kucheza soka la kuvutia, jambo ambalo litakuwa mzigo mzito kwa 
Kaze ambaye ndiyo kwanza ametua huku ligi ikiendelea, lakini 
pia timu ikiwa na wachezaji wengi wapya ambao hawajazoeana 
na hata hicho kikosi cha kwanza chenyewe hakijaeleweka.

Tunatambua mashabiki wa Yanga presha yao kwa kocha 
inatokana na ubora wa Simba, hivyo kutamani kuona timu yao 
ikicheza soka la ‘biriani’ kama ilivyo kwa watani zao hao, lakini 
hawana budi kutambua ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao, wachezaji 
wao wamekaa pamoja kwa muda mrefu na usajili wanaofanya 
kila msimu huongeza wachezaji wasiozidi watano tofauti ilivyo 
kwao, hivyo Kaze hana budi kupewa muda huku presha zikipun-
guzwa katika kazi yake kwa msimu huu.

HATIMAYE klabu ya Yanga im-
empata kocha iliyokuwa inamu-
wania kwa muda mrefu, Cedric 
Kaze, raia ya Burundi.

Kaze ndiye awali alikuwa 
chaguo la Yanga, kabla ya ku-
kumbwa na matatizo ya kifamilia, 
hivyo nafasi yake ikachukuliwa 
na raia wa Serbia, Zlatko Krm-
potic. Ni kama vile haikuwa riziki 
kwa Mserbia huyo, kwani haku-
dumu sana kwenye klabu hiyo na 
yule yule aliyetakiwa awali aka-
chukua nafasi yake.

Inavyoonekana ni kwamba wa-
nachama na mashabiki wa Yanga 
tayari wameweka matumaini 
makubwa kwa kocha huyo ili ku-
watoa hapo walipo na kuwapele-
ka wanapopataka.

Ukiwasilika wanachama na 
mashabiki wa Yanga ni kama 
vile tayari wanaona wamepata 
muarobaini wa kumaliza ukame 
wa ubingwa, pamoja na ukosefu 
wa kucheza soka safi tayari ume-
shapatikana kwa asilimia zote.

Ukweli ni kwamba Kaze ni 
kocha mzuri na analijua soka la 
Afrika kwa kuwa na yeye ni Mwa-
frika na mazingira haya anayafa-
hamu, lakini siku zote soka siyo 
kama chumvi au sukari ambayo 
ukiweka kwenye mboga au chai 
basi itakuwa imekolea mara 
moja. Mimi nadhani Wanayanga 
kwanza wanapaswa watulie na 
wamuache kocha aanze kwa 
kukisuka kikosi ambacho hadi 
kukaa sawa kinahitaji muda.

Sitarajii mechi ya kwanza tu au 
ya pili tayari watu wawe wame-
shaanza kumhukumu kocha 
huyo kutokana na matokeo, au 
aina ya soka ambalo litachezwa.

Hakuna kitu ambacho 
kinaweza tu kuanza mara moja 
kikawa. Iwe kujenga nyumba, 
kupika chakula au kutengeneza 
kitu chochote kile, kuna njia 
zinapitiwa hadi kufika kunapo-
takiwa.

Ukiangalia hata kocha aliyepita 
wa Yanga, sidhani kama alikuwa 
na matatizo makubwa sana, ila 
mihemko ya baadhi ya wanacha-
ma na mashabiki ndiyo iliyowa-

fanya hata viongozi wa klabu 
hiyo kuchukua uamuzi huo.

Huwezi kuamini kuwa ko-
cha ambaye ameiongoza timu 
kucheza mechi sita, ikishinda 
tano na sare moja anatimuliwa 
kwenye klabu kwa sababu am-
bazo hazieleweki vizuri.

Mabingwa Watetezi, Simba, 
nao pia wamecheza mechi sita, 
kushinda tano na sare moja kama 
Yanga, lakini wala hakuna aliy-
emnyooshea kidole kocha wao, 
Mbelgiji Sven Vandenbroeck.

Kasoro ya Simba na Yanga ni 
moja tu kuwa moja ina mabao 
14 na nyingine inayo saba. Hata 
ukiangalia kwenye ulinzi, Yan-
ga bado inaonekana ina ukuta 
imara zaidi ikiwa imeruhusu bao 
moja tu, tofauti na Simba iliyor-
uhusu mabao mawili.

Wengi wanadai kuwa Zlatko 
ametimuliwa kwa sababu Yanga 
haichezi vizuri na hadi leo im-
ekuwa haina muunganiko. Hapa 
ndipo ninapoona kuwa Yanga 
inacheza midundo ya Simba. Wa-
nachama na mashabiki wa Simba 
kwa sasa wamekuwa wakipata 
furaha wanapoiona timu yao 
mbali na kupata ushindi mnono, 
lakini pia kucheza kandanda safi 
na la kuburudisha.

Maneno na tambo za mashabi-
ki wa Simba zinaonekana ku-
waingia mashabiki wa Yanga ki-
asi kwamba na wao wanatamani 
na kushinikiza wacheze kama 
Simba. Hii haiwezekani kwa sasa.

Bado Yanga ina wachezaji wen-
gi wapya ambao hawajazoeana. 
Ni kama vile wametengeneza 
timu mpya ambayo inahitaji 
muda ili wachezaji waweze ku-
zoeana.

Yanga imesajili wachezaji 
wengi wazuri msimu huu, la-
kini pamoja na hayo, wengi 
wamesajiliwa mwishoni, huku 
timu ikiwa haijapata kocha. Hili 
nalo lilikuwa athari kubwa kwa 
klabu hiyo na hata alipowasili 
kocha bado alikuwa hajakaa na 
wachezaji wake kupata yale ma-
zoezi magumu ya mwanzo wa 
msimu.

Pamoja na hayo kocha huyo al-
ijitahidi kwa kila hali kuhakikisha 
timu inapata matokeo, licha ya 
soka lisiloridhisha kama inavyo-
daiwa. Midundo ya mashabiki 
wa Simba kuwabeza wapinzani 
wao na wao kujisifia ndiyo ina-
watesa Yanga kiasi cha kushind-
wa kuwa na subira. Haiwezekani 
Yanga hii yenye wachezaji wengi 
wapya icheze kama Simba am-
bayo ina misimu mitatu ikiwa na 
wachezaji wengi wale wale.

Ukiingalia Simba hii, bado ina 
wachezaji wengi wa misimu mi-
tatu au zaidi iliyopita, kama kina 
Jonas Mkude, Hamisi Ndemla, 
Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, 
Mzamiru Yassin, halafu wakaja 
kina Paschal Wawa, Aishi Man-
ula, Erasto Nyoni, John Bocco, 
baadaye kina Meddie Kagere, 
Claotus Chama na wengineo.

Pamoja na kusajili wachezaji 
wengi wazuri wapya, lakini Sim-
ba imekuwa ikitumia wachezaji 
walewale waliozoeana na wale 
waliosajiliwa wakiingizwa mmo-
ja mmoja ili kuzoea mazingira, 
kuzoeana na wenzao na aina ya 
uchezaji wa timu.

Hii ndiyo inawasaidia sana 
kiasi cha mashabiki wao kufura-
hia aina ya soka wanalocheza 
kwa sababu linawajumuisha si tu 
wachezaji wenye uwezo mkub-
wa wa soka, lakini pia waliokaa 
pamoja kwa muda mrefu.

Kwa hali hii, Yanga isitarajie 
kufumba na kufumbua kuweza 
kufanya kama wenzao, bali kina-
chotakiwa kwanza ni kutafuta 
matokeo na kumpa muda kocha 
Kaze ili kukijenga kikosi.

Kama wanachama na mashabi-
ki wa timu hiyo wakifuata mi-
dundo ya Simba kutaka timu yao 
ianze kucheza soka la ‘biriani’ 
kama wanavyoliita wenyewe kwa 
muda mfupi tu, basi hata kocha 
huyu naye muda si mrefu wa-
naweza kuanza kumtoa kasoro.

Kikubwa kwa sasa ni kumpa 
muda na mashabiki kukubali ku-
vuta subra, kwani hakuna soka 
zuri linalotengenezwa kwa muda 
mfupi.

Yanga msitake haraka timu icheze midundo ya wengine
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Na Thobias                  
Mwanakatwe

MGOMBEA ubunge 
Jimbo la Kyela kupitia 
Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo 
(CHADEMA), Alinanuswe 
Mwalwage, ameiomba 
Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), kuzingatia 
kanuni na sheria kwa 
kutenda haki kwa wag-
ombea wote ili uchaguzi 
umalizike kwa amani na 
utulivu.

Akizungumza jana na 
mamia ya wananchi wa 
Kata ya Mwanganyanga 
Kyela mjini kwenye 
mkutano wa kampeni, 
alisema hatua iliyofikiwa 
ya kupiga kura na kutoa 
matokeo ni ya muhimu 
ambayo Tume inapaswa 
kutenda haki ili amani 
iendelee kutamalaki.

“Tumeanza kupata 
mashaka wasimamizi wa 
vituo kuanza kuulizwa 
kama wana itikadi za 
vyama, jambo am-
balo tunadhani halijakaa 
sawa, NEC ijikite zaidi 
kusimamia sheria badala 
ya kuwa sehemu ya ku-
vunja sheria,” alionya.

Mwalwage alisema, 
wananchi wa Jimbo la 
Kyela, wanapenda kutii 
sheria bila shuruti na 
kwamba NEC inapaswa 
kuhakikisha kanuni, 
taratibu na sheria 
zinazingatiwa katika 
uchaguzi ili kuamua 
mshindi halali. Akizun-
gumzia wajasiriamali, 
Mwalwage alisema kama 
wananchi watampa rid-
haa atahakikisha wote 
katika jimbo hilo wana-
patiwa elimu sahihi ya 
uendeshaji wa biashara 
ambayo itawaletea 
manufaa zaidi.

Alisema kwa sasa 
wajasiriamali wengi 
wanaendesha bi-
ashara zao bila kuwa 
na elimu sahihi jambo 
ambalo linawakwami-
sha washindwe kupata 
maendeleo ya haraka 
katika biashara zao.

“Nikichaguliwa nitat-
umia utaalam wangu 
kuwapa elimu ya uja-
siriamali maana waki-
pata elimu hata ukimpa 
mkopo ataweza kue-
ndesha vizuri biashara 
take,” alisema.

Vile vile, alisisitisa 
suala la kuboresha mi-
undombinu ya barabara 
katika jimbo hilo ili 
barabara ziweze kupi-
tika katika kipindi chote 
cha masika na kiangazi.

Mwalwage 
aiomba NEC 
uchaguzi uwe 
wa amani

Askofu ataka wananchi kutumia fursa bila kujali dini

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

VIONGOZI wa vyama vya msin-
gi    vya ushirika (AMCOS)    wa 
mikoa ya Kanda ya Kusini ambayo 
inazalisha korosho, wametakiwa 
kuhakikisha wanaandika    majina 
sahihi    ya wakulima    pamoja na 
akauti namba zao kwa  usahihi.

Wameelezwa kuwa  kuandikwa 
kwa usahihi majina na namba za 
akaunti, kutaondoa usumbufu wa 
fedha    kushindwa kuingizwa kwe-
nye akauti ya mkulima ikiwa pamoja 
na kutokuwapo kwa malalamiko ya 
ucheleweshwaji wa malipo.

Rai hiyo ilitolewa jana na    Me-
neja Benki ya NMB Kanda ya Kusini, 
Janeth Shango, wakati akizungumza 
na wafanyabiashara na wateja 
wa    benki hiyo kwenye    jukwaa 
la    klabu ya Wafanyabiashara 

(BUSINESS CLUB) wa mikoa ya Lindi 
na Mtwara.

Shango alisema katika msimu 
uliopita wa mwaka 2019/2020 wa-
likutana na changamoto ya fedha 
kushindwa kuingia kwenye akaunti 
za wakulima kwa wakati kutokana 
na majina ya akaunti  kutofautiana 
na majina ya wakulima na baadae 
kupelekea baadhi ya wakulima ku-
lalamika kucheleweshewa malipo 
yao.

“Ili kuondokana na changamo-
to  hii,  tayari tumetoa elimu kwa 
viongozi wa AMCOS  pale ambapo 
wanawaandikisha wakulima wa-
hakikishe    wanaandika jina sahihi 
la mkulima pamoja na akaunti nam-
ba yake ikiwezekana  amuonyeshe 
kadi yake ili  aweze kuandika nam-
ba na jina lake kama lilivyopale,” 
alisema.

“Lakini mbali na hiyo tumekubali-
ana na viongozi wa AMCOS    ku-
leta majina ya malipo yao kabla ili 
yaweze kufanyiwa uhakiki , am-
bapo    zoezi hilo tumeshalianza, 
hivyo kwa msimu huu hatutegemei 
tena kukutana na changamoto ya 
pesa kushindwa kuingizwa kwenye 
akaunti ya mkulima tena,” alisema 
Shango.

Hata hivyo Shango alisema kuwa 
benki imejipanga katika msimu huu 
wa malipo kuhakikisha huduma zi-
nakwenda kwa haraka hasa malipo 
ya wakulima kuwafikia kwa wakati 
ambapo benki hiyo imeongeza 
watoa huduma katika matawi yake 
kwa mikoa yote.

Mkuu wa Idara ya hatari na ma-
janga katika mikopo NMB, Oscar Ny-
irenda, aliwataka wakulima na wa-
teja wa benki hiyo kuanza kutumia 

huduma ya bima ambayo NMB im-
eanza kuitoa  ili kuweza kujilinda na 
majanga mbalimbali wanayoweka 
kukutana nayo katika shughuli zao 
za kujikwamua kiuchumi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, 
Gelasius Byakanwa, ambae alikua 
mgeni rasmi katika kongamano 
hilo, aliipongeza benki ya NMB kwa 
kuamua     kukutana     na wafanya-
biashara jambo ambalo linaonesha 
namna benki hiyo inavyowajali wa-
teja wao.

 “Huduma ya bima ni muhimu 
kwa sisi wafanyabiashara, mfano 
vyombo vya moto muda wote vipo 
barabarani, unaweza ukapata ajali, 
unaweza ukagonga unaweza ukaan-
guka, kwahiyo ukikata bima ya 
chombo chako unarejeshewa, kul-
ingana na bima uliyokata,” alieleza 
Mwanahiza Mdee, mfanyabiashara.

AMCOS zapewa somo ulipaji wakulima korosho

Na Pendo Thomas, KIGOMA

ASKOFU wa Kanisa la Anglikana 
Dayosisi ya Tanganyika Magharibi, 
Sadock Makaya, amesema amesikit-
ishwa na baadhi ya wananchi ku-
kataa fursa za maendeleo zinazo-
tolewa na taasisi za kidini ikiwamo 
ufadhili.

Askofu Makaya aliyasema hayo 
wakati wa uzinduzi wa mradi wa 
kisima cha maji kilichojengwa kwa 
Sh. milioni 42 na Kanisa la Anglika-
na Mwandiga kwa kushirikiana na 
huduma ya mtoto chini ya ufadhili 
wa Shirika la Compasion Interna-
tional Tanzania.

Alisema baadhi ya wazazi, wana-
watoa watoto waliopata ufadhili wa 
kusomeshwa kupitia kituo hicho 

kwa kisingizio cha tofauti za dini 
na kuwanyima haki yao ya msingi 
wakati familia zao zikiwa hazina 
uwezo wa kuwatimizia ndoto zao 
za elimu.

Aliiomba jamii kubadilika na ku-
tambua kuwa suala la maendeleo 
halina dini hivyo mtu yeyote ku-
toka dini yoyote anapoona fursa 
muhimu ya kupatiwa elimu ai-
changamkie.

“Huzuni yangu kubwa na masiki-
tiko ni watu kuwaondoa ati kwa 
kufikiri kwenye huduma ya mtoto 
tunawabadilisha dini, hapana sisi 
tunamwelimisha mtoto kutoka 
chekechea hadi atakaposhindwa 
mwenyewe,” alisema Askofu Ma-
kaya.

Naye Mkurugenzi wa kituo cha 

huduma ya mtoto, Lilian Magesa, 
alisema miongoni mwa huduma 
wanazozitoa kwa jamii ni ufundi 
cherehani kwa wanawake, mafunzo 
ya kompyuta na ufadhili wa ghara-
ma za masomo kwa watoto.

Alisema kwa miaka mitatu tangu 
huduma hiyo ianze, watoto 10 wa-
metolewa kwenye mpango wa ufa-
dhili na wazazi wao kwa sababu za 
tofauti za dini.

“Lengo letu si kuwabadilisha dini 
watoto bali kuwasaidia ili watimize 
ndoto zao hasa watoto wanaoishi 
kwenye mazingira magumu,” alise-
ma.

Mmoja wa wanufaika wa mafun-
zo ya ufundi cherehani, Christana 
Hosea, alisema uwepo wa taasisi 
mbalimbali zinazochochea maen-

deleo kwenye jamii ni ukombozi 
kwa makundi ya watu wasiomudu 
gharama       za maisha kwa kuwa 
wanajengewa ujasiri wa kujitege-
mea.

Alisema, mawazo potofu ya uten-
gano yanasababisha jamii kuende-
lea kuwa tegemezi na kutaka jambo 
hilo  kupingwa.

Miongoni kwa wanufaika wa mra-
di wa maji, mkazi wa Mwandiga, 
Sophia Steven, alisema baada ya 
uwapo wa huduma hiyo wameanza 
kupata nafuu ya kero ya maji kuto-
kana na eneo hilo kukosa huduma 
hiyo.

“Kwa kweli tulikuwa tunapata shi-
da sana ya maji, tulikuwa tunayafua-
ta Mung’onya, ukienda ni karibu saa 
mbili hujarudi nyumbani,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Gelasius Byakamwa, akizungumza wakati wa Kongamano la wafanyabiashara  wakubwa na wa kati lililofanyika mkoani 
Mtwara jana. Benki ya NMB ilikutana na zaidi ya wafanyabiashara 900 kutoka mikoa ya Kusini wa lengo la kuboresha uhusiano. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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TASAF 
yahamasisha 
vita dhidi ya 
umaskini
Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mtendaji wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii(TASAF), 
Ladislaus Mwamanga, amesema 
jukumu la kuondoa umaskini nchini 
ni la kila mtu.

 Akizungumza wakati wa kufunga 
mafunzo kwa waandishi wa habari 
wa mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, 
Morogoro, Unguja na Pemba mwis-
honi mwa wiki, Mwamanga alisema 
kuna haja ya kila mtu katika nafasi 
yake kuhakikisha kwamba anashiri-
ki katika kuondoa na kupambana na 
umaskini huo.

 Aliwaomba watendaji wa Hal-
mashauri kuhakikisha kwamba 
wanajiwekea utaratibu wa kuwa-
tembelea walengwa waliopo katika 
mpango wa kunusuru kaya maskini 
unaosimamiwa na TASAF. 

“Tunahitaji ushirikiano wa kila 
mtu ili kurahisisha hii kazi ya kuon-
doa umaskini katika nchi yetu, sisi 
kama TASAF tunafanya jitihada ya 
kuhakikisha tunamaliza tatizo hili, 
lakini endapo tutashirikiana kazi 
hii itakuwa rahisi zaidi,” alisema 
Mwamanga. 

“Na ndiyo maana kwa sasa tuna-
wasisitiza watendaji wa halmashau-
ri kuona kazi hii inawahusu na wao, 
wahakikishe kwamba wanajiwekea 
utaratibu mzuri wa kwenda kuwa-
tembelea walengwa mara kwa mara 
na kuwasadia.” 

Mwenyekiti wa Klabu ya Waandi-
shi wa habari Mkoa wa Dar es Sa-
laam (DCPC), Irene Mark, alisema ipo 
haja sasa kwa maofisa ugani, afya 
na biashara, kujiwekea utaratibu wa 
kuwatembelea walengwa  mara kwa 
mara ili kuwaidia kuwapatia elimu 
ya kitaalam katika shughuli ndog-
ondogo wanazoanzisha kutokana na 
ruzuku wanayopewa na TASAF.

“Tumewatembelea walengwa, 
mengi tumeyaona huko na kujifunza 
kwa vitendo, ila tunatoa wito kwa 
watalaam kujenga utaratibu wa 
kwenda kuwatembelea walengwa 
na kuwashauri namna ya kutunza 
mifugo kitaalam na wale wanaolima 
kuhakikisha wanawafundisha 
kulima kisasa kwa sababu tunaamini 
kwamba miradi yao hiyo ndiyo 
mwarobaini wa kuwaondoa kwenye 
umaskini,” alisema Mark. 

“Kwa kweli tumeshuhuda mam-
bo makubwa yanayofanywa na 
walengwa hawa, wengi wameonye-
sha kwamba wameelewa maana ya 
mpango huu wa TASAF na wanaone-
kana kuwa na kiu kubwa ya kuon-
dokana na umaskini.” 

“Tumeshuhudia baadhi wamefuga 
mbuzi hadi 30, wengine wameondo-
kana na kuishi kwenye nyumba za 
matope, sasa wamejenga nyumba 
nzuri za bati, na sisi pia kama wa-
nahabari tumejifunza jambo kubwa 
kutoka kwa kundi hili la walengwa 
ambalo tunamini kila mmoja anahi-
taji kulifanya katika maisha yake.”

 

W’biashara madini wakumbushwa kutunza kumbukumbu
Na Neema Sawaka,       
KAHAMA

MAMLAKA ya Mapato (TRA), 
mkoa maalumu wa kikodi Ka-
hama mkoani Shinyanga, im-
ewataka wafanyabiashara wa 
soko la madini ya dhahabu ku-
tunza kumbukumbu za mauzo 
pamoja na ununuzi ya bidhaa 
zao.

Pia, imefanya mkutano wa 
pamoja na wafanyabiashara 
wa soko la dhahabu la Kahama, 
maofisa wa TRA na mawakala 
wa mashine za kielekroniki 
(EFD), mjini Kahama kwa len-
go la kutoa elimu hiyo.

Meneja wa TRA, mkoa maal-
umu wa kikodi wa Kahama, 

Warioba Kanire, alisema hayo 
juzi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake, kuwa elimu hiyo wali-
yopewa itawasaidia kijitambua 
katika biashara yao kwa ku-
tumia mashine hizo.

Alisema, kwa kuzingatia 
biashara ya madini inavyo-
fanyika katika soko la madini 
mjini Kahama, aliwasihi wa-
fanyabiashara hao kujitokeza 
kwa wingi kuendelea kutumia 
mashine hizo kwa usahihi na 
kutunza kumbukumbu za bi-
ashara zao ili iwe rahisi kwao 
kujua faida inayotokana na 
biasahara hiyo.

Akitoa ufafanuzi wa mashine 
hizo na umuhimu wake kwa 

mfayabiashara anayestahili 
kutoa risiti, Meneja huyo wa 
TRA, alisema kuna wakati 
mfanyabiashara anatakiwa 
kutumia kitabu cha kutoa risiti 
cha mkono na kufafanua ad-
habu atakayopewa mfanyabi-
ashara asiyekuwa na mashine 
EFD.

Kwa wasiotumia kitabu cha 
risiti, alisema kulingana na 
kifungu namba 36 na kifungu 
namba 86 cha Sheria ya usi-
mamizi wa kodi ya mwaka 
2015, adhabu yake ni kuanzia 
faini ya shilingi milioni milioni 
tatu mpaka milioni 4.5.

Kwa upande wake, Meneja 
Msaidizi wa Ukaguzi wa TRA 
Kahama, Irene Hance, ali-

sisitiza umuhimu wa wafan-
yabiashara wa madini kulipa 
kodi kwa wakati na kwa hiyari 
ili kujiepusha na riba ikiwa ni 
pamoja na adhabu zinazoweza 
kuepukika kwa kuwa wazal-
endo na kutekeleza sheria za 
kodi.

TRA juzi ilitoa elimu kwa 
wafanyabiashara wa soko la 
madini ya matumizi sahihi ya 
mashine za kielekroniki ikiwa 
ni harakati za mamlaka hiyo 
kuendelea kutoa elimu kwa 
baadhi ya wateja wake kuhusu 
kodi.

Wilaya ya Kahama ni ya pili 
kwa kuwa soko kubwa la ma-
dini nchini, linaloongoza ni la 
mkoani Geita.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Uhusiano Chuo cha Mipango ya Maendeleo Vijijini, Godrick Ngolly, akiagana na mmoja wa 
wanafunzi aliyehitimu elimu ya darasa la saba ambaye ni mlemavu wa viungo wa shule ya msingi iliyopo Kata ya Mpunguzi, 
jijini Dodoma jana (juzi) PICHA PETER MKWAVILA

Mwakyembe asema Dk. Tulia ni hazina
Na Thobias Mwanakatwe, 
MBEYA

WAZIRI wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. 
Harrison Mwakyembe, amese-
ma Naibu Spika ambaye ni 
mgombea ubunge Mbeya mjini 
kupitia CCM, Dk. Tulia Ackison 
ni hazina ya taifa na kuwataka 
wananchi wasifanye kosa Ok-
toba 28, 2020.

Alisema hayo jana wakati 
akizungumza na madereva na 
wanamichezo wa timu ya mpi-
ra wa miguu ya kituo cha ma-
basi cha Nane Nane na kituo 
kikuu cha mabasi jijini, hapa.

Vile vile, alisema yeye na Wa-

ziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, 
Prof. Palamagamba Kabudi, 
wamemfundisha Dk.Tulia, 
wanamfahamu ni makini na 
kwamba kuna kila sababu ya 
wananchi wa Mbeya kumcha-
gua.

Alisema Mbeya imeweka 
historia ya kuibua vipaji vya 
michezo na kuweka rekodi 
kwa timu iliyopanda toka dara-
ja la pili mpaka kuchukua ub-
ingwa ambayo ni Tukuyu Stars.

Alisema timu haiwezi kuwa 
ligi kuu na za daraja la kwan-
za bila kuwa na timu za ma-
daraja ya chini zinazozalisha 
wachezaji kuingia madaraja ya 

juu.
Aliwataka wanamichezo ku-

hakikisha wanadumisha am-
ani na mshikamano hususani 
katika kipindi cha uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu.

Alisema vijana lazima 
watambue kuwa michezo in-
alipa, kinachotakiwa ni kuji-
tuma kwa kuwa apo wachezajj 
ambao wanalipwa mishahara 
mikubwa zaidi.

Kwa upande wao wanam-
ichezo walimhakikishia Dk. 
Mwakyembe kwamba suala 
la michezo wanalipa msu-
kumo ili kuwa na timu kubwa 
ya mkoa huo ambayo italeta 
ushindani kwa timu za Mbeya 

City na Prison.
Nao madereva walimuomba 

Dk. Mwakyembe kuwasaidia 
kulifikisha katika wizara husi-
ka suala la mikataba ya ajira 
ambalo limekuwa tatizo la 
muda mrefu.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Madereva Mbeya, Tukuyu na 
Kyela, James Angetile, alisema 
madereva wananyanyasika 
kwa kutopewa mikataba ya 
ajira hali inayowafanya kuishi 
maisha magumu.

“Mhe waziri tunaomba su-
ala hili limfikie Rais Dk. John 
Magufuli, serikali ituangalie 
matajiri wetu wawe wanatupa 
mikataba ya ajira,” alisema.
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Na  Richard Makore,  
MWANZA

MAMLAKA ya Utabiri 
wa Hali ya Hewa kanda 
ya Ziwa (TMA), imesema 
mikoa sita inayounda kan-
da hiyo inatarajia kupata 
mvua kidogo chini ya

wastani wa asilimia 45  
kati ya mwezi Oktoba hadi 
Desemba, mwaka huu.

Kauli hiyo ilitolewa 
jana na Meneja wa TMA, 
Augustino Nduganda, 
katika kikao cha wadau wa 
kilimo kilichofanyia jijini 
Mwanza.

Nduganda alisema 
utabiri wa hali ya hewa 
unaonyesha mikoa yote 
sita ya Mara, Mwanza, 
Simiyu, Shinyanga, Kagera, 
na Geita itakuwa na mvua 
kidogo za vuli.

Aliwaomba maofisa 
kilimo kutoa elimu kwa 
wakulima ili waweze ku-
panda mazao yanayohimili 
ukame katika maeneo yao. 
Kuhusu wafugaji alisema 
hali itakuwa mbaya kwa 
upande wa malisho ya 
mifugo yao kutokana na 
kuwapo ukame na hivyo 
kukosa nyasi na maji.

Akifungua kikao hicho 
cha siku moja kilichowaku-
tanisha wadau wa kilimo, 
Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Mwanza,  Emanuel Tutuba, 
aliwataka kucgangamkia 
fursa za kilimo katika 
eneo hilo. Alisema Mkoa 
wa Mwanza unategemea 
kilimo kwa asilimia kubwa 
ikifuatiwa na ufugaji, uvu-
vi na uchimbaji wa madini 
katika maeneo mbalimbali.

Aliwataka wadau hao 
kujadili kwa kina changa-
moto na fursa zilizopo ili 
kusaidia sekta ya kilimo 
kusonga mbele.

Wadau hao wanatoka 
vyama vya ushirika, vy-
ama vya wakulima, taasisi 
zinazofanya utafiti katika 
sekta ya kilimo, Mamlaka 
ya Hali ya Hewa pamoja 
na maofisa kilimo.

Kanda ya 
Ziwa kupata 
mvua kidogo

Na Shaban Njia,  NGARA

W
AKAZI wa Kijiji cha 
Ngundusi, Kata ya 
Kabanga wilayani 
Ngara mkoani Kag-

era, wamesema wamelazimika 
kupeleka mahindi na mpunga 
Burundi kukoboa, kutokana na 
kukosa huduma hiyo kwa kip-
indi kirefu, na kusababisha ku-
changia uchumi wa nchi hiyo. 

Walisema kuwa mashine hizo 
zinamilikiwa na serikali ya Ki-
jiji cha Ngundusi na zilifungwa 
mwaka 2015 na tangu mafundi 
walioagizwa na serikali ku-
fika kijijini kwa ajili ya kufunga 

mashine hiyo, hazikuwahi ku-
washwa wala kufanya kazi.

  Waliyabainisha hayo jana 
wakati wa mkutano wa mgom-
bea ubunge wa jimbo la Ngara 
kupitia CCM, Ndaisaba George, 
na kumwambia kuwa endapo 
atashinda uchaguzi mkuu Ok-
taba 28, mwaka huu ahakikishe 
analitafutia ufumbuzi suala hilo. 

Amos Felix, mkazi wa kata 
hiyo, alisema kuwa licha ya jiti-
hada za kulima zao la mahindi, 
mpunga na kutumia gharama 
kubwa kuwekeza kwenye kilimo 
hicho, bado wanalazimika ku-
tumia gharama ya kusafirisha 
mazao hayo kwenda Burundi 

kwa ajili ya kukoboa. 
“Mashine hii tangu imefungwa 

mwaka 2015 kijiji hapa haijawahi 
kufanyakazi hata mara moja, 
uwapo wa mashine hii ilisaba-
bisha wakulima tuongeze nguvu 
katika uzalishaji wa mazao ya 
kimkakati, lakini bado tunalazi-
mika kusafirisha mazao nchi ya 
jirani kukoboa,” alisema Felix.

  Nae Yuditha Paul alise-
ma kuwa kuna trekta ndogo 
maarufu kama Power tiler am-
balo lilitolewa kwa serikali ya ki-
jiji nalo limeegeshwa kwa miaka 
mitano bila kufanya kazi wakati 
matumaini yao ilikuwa kutumia 
trekta hiyo kulima mashamba 

makubwa na kuongeza kipata 
kwenye familia zao. 

Hata hivyo Paul alimtaka 
Mgombea endapo atapata ridha 
ya kuwaongoza kwa kushiriki-
ana na Halmashauri wahakik-
ishe mashine na trekta vina-
fanya kazi ili kuongeza uzalishaji 
wa mazao ya kibiashara na sio 
kwenda kukoboa Burundi tena.

 Kwa upande wake Ndaisaba 
alisema kuwa, atahakikisha 
anaitatua changamoto hiyo kwa 
kushirikiana na Halmashauri ili 
kuendelea kuongeza uzalishaji 
katika sekta ya kilimo hasa 
mazao ya kimkakati ikiwemo 
mpunga na mahindi.

Walalamikia kwenda 
kukoboa nafaka Burundi

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa shule za msin-
gi  wameshauriwa kujiandaa vy-
ema kwa ajili ya kukabiliana na 
ushindani katika soko la ajira.

Ushauri huo ulitolewa Juma-
mosi na Meneja wa Benki ya CRDB 
Kanda ya Mashariki, Mangire 
Kibanda, kwa niaba ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki hiyo, Ab-
dulmajid Nsekela, kwenye maha-
fali ya 22 ya darasa la saba katika 

Shule ya Msingi ya Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere iliyoko Mbezi 
Beach jijini Dar es Salaam.

Kibanda alisema kuwa wahit-
imu hao wanapaswa kutambua 
kuwa hiyo ni safari yao ya  kwenda 
mbele, hivyo wanapaswa kuwa na 
juhudi katika masomo.

Kwa mujibu wa Kibanda, ili ku-
kabiliana na dunia ya utandawazi, 
wanafunzi wanapaswa kutumia 
fursa ya kujifunza mambo ya 
msingi kwa kutumia vifaa vya kisa-

sa. Aliwahimiza wazazi na walezi 
kuhakikisha wanawapa malezi 
bora na  yenye maadili pamoja 
na kuwawekea akiba kwa ajili ya 
elimu.

Alisema benki hiyo ina akaunti 
maalum kwa ajili ya elimu kwa 
watoto pamoja na bima ya elimu 
pale mzazi au mlezi anapofariki au 
kushindwa kuingiza kipato.

Awali Mkuu wa shule hiyo, 
Charles Wandi, alieleza maende-
leo ya taaluma, na kusema shule 

imekuwa ikipata matokeo mazuri  
ya mitihani ya kitaifa tangu kuan-
zishwa kwake, huku watoto wote 
wakichaguliwa kwenda sekondari.

Hata hivyo, alisema wanaka-
biliwa na changamoto kadhaa ziki-
wamo nyumba za walimu, bwalo 
la chakula na uhaba wa kompyuta 
za kujifunzia. Alitolea mfano ma-
tokeo ya mwaka jana ambapo wa-
toto wote 55 walikwenda sekond-
ari.

Hata hivyo, Kibanda alisema 

kwa kuwa Benki ya CRDB ina 
utaratibu wa kurejesha faida kwa 
jamii, itaangalia namna ya ku-
saidia kukabiliana na changamoto 
hizo, baada ya kukutana na bodi 
kwa ajili ya majadiliano.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa shule hiyo, Jenerali 
Ulimwengu, alisema kuwa wana-
hitahidi kutoa elimu bora kwa vi-
jana kuwajengea msingi wa elimu 
ya sekondari na vyuo vikuu vya 
ndani na nje.

Wanafunzi watakiwa kujiandaa ushindani katika soko la ajira

Waziri wa Nishati, Dk Medard Kalemani (mwenye miwani), Kamishna Msaidizi wa Umeme Mhandisi Innocent Luoga (kulia), Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Dk. Tito Mwinuka (kushoto) pamoja na wataalamu mbalimbali, wakiwa kwenye eneo am-
balo nguzo za zege zimehifadhiwa zitakazotumika kwenye mradi wa ujenzi wa kituo cha kupooza umeme kinachojengwa Dege katika Wilaya 
ya Kigamboni, jijini Dar es Salaam. Picha: Mpigapicha Wetu
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HABARI kitaifa

Na Frank Kaundula,  MOROGORO

WAKULIMA wameshauriwa 
kuacha kutegemea madawa yenye 
kemikali katika mashamba yao 
badala yake kujikita katika kilimo 
ikolojia  ili kulinda afya ya wa-
tumiaji wa mazao ya chakula.

Sababu nyingine imetajwa kuwa 
ni  utunzaji rutuba katika udongo 
wa mazingira  kwa ujumla. 

Rai hiyo ilitolewa na Prof  
Amandus Muhairwa(SUA), ambapo 
alisema kuwa katika kipindi cha 
hivi karibuni, baadhi ya wakulima 
wamekuwa wakitegemea madawa 
katika kuzalisha mazao yao jambo 
ambalo limekuwa ni hatarishi kwa 
afya za watu

Alisema umuhimu wa kilimo 
hifadhi ni mkubwa kwa sababu 
kinamuwezesha mkulima kuzali-
sha kwa wingi bila kuharibu maz-
ingira, ikiwamo kutumia baadhi 
ya mimea au hata kutengeneza 
mbolea za asili ambazo hazina 
kemikali

“Kuna njia nyingi za kufanya kil-
imo hifadhi na zikazalisha mazao 
mengi bila kuharibu mazingira 
bala ya kutumia madawa yenye 
kemikali mkulima anaweza ku-
tumia mbolea ya samadi kwanza 
sio gharama sana kutengeneza, 
lakini ipo baadhi ya miti ambayo 
inasaidia kutengeneza chakula 
kwa mimea mingine,” alisema Prof  
Muhairwa

Janneth Maro, Mkurugenzi wa 
shirika la kilimo endelevu SAT, 
alibainisha athari zinazoweza ku-
jitokeza moja kwa moja kutokana 
na matumizi ya kemikali katika 
sekta ya kilimo ni pamoja na 
ongezeko la magonjwa ya moyo 
na shinikizo la damu 

Aliongeza kuwa athari hizo 
zinaweza kuepukika kwa wakuli-
ma wa mazao ya chakula ku-
hakikisha wanajikita katika kilimo 
hai ambacho kitawaepusha watu 
na magonjwa ambayo yanasaba-
bishwa na matumizi ya kemikali.

“wakulima wakijikita katika 
kilimo ekolojia kwanza watazali-
sha mazao  salama, ambayo yata-
saidia kupunguza hatari za walaji 
kupata magonjwa kama ya moyo 
kisukari na shinikizo la damu, 
kwa hiyo kufanya kilimo hai pia 
kunasaidia hata kuwa na uhakika 
wa soko” alisema Maro

Mmoja wa wakulima, Msakuzi 
Idd kutoka Kata ya Mkuyuni Hal-
mashauri ya Morogoro, alishukuru 
kupata elimu juu ya kilimo hifadhi 
ambapo kupitia elimu hiyo ita-
wasaidia kutunza ardhi yao na 
kutumika muda mrefu zaidi.

Alisema elimu waliyoipata  ita-
saida kufanya kilimo hifadhi na 
kuachana na matumizi ya kemikali 
ni pamoja na upandaji wa miti 
ambao ina virutubisho kwa mimea 
mingine, pamoja na uchanganyaji 
wa mazao kama pilipili, nyanya 
na kabichi ambayo yanatajwa 
kuwa na virutubisho vinavyolinda 
rutuba ya udongo.

Wakulima 
washauriwa 
kilimo ikolojia

Mkakati kuyalinda maeneo ya wazi waanza

Na  Richard Ma-
kore,   MWANZA

K
AMPUNI ya Serikali 
ya Huduma za Meli 
(MSCL),   inatarajia 
kutengeneza meli 

mpya nne na kukarabati ny-
ingine tano kwa gharama ya Sh. 
Bilioni 135 mwaka huu wa fed-
ha ili ziweze kutoa huduma ka-
tika maeneo mbalimbali nchini.

Akizungumza na Nipashe 
ofisini kwake jana jijini Mwan-
za, Mkurugenzi Mtendaji wa 
MSCL,   Eric  Hamissi, alisema 
wametangaza tenda kwa ajili ya 

kupata Mkandarasi wa kufanya 
kazi hiyo.

Alisema katika mpango 
wao wa miaka mitano kati ya 
2019     hadi 2024 ni kuhakiki-
sha wanakuwa na meli     22   
ambazo zitakuwa zinatoa hu-
duma katika maziwa na bahari.

Alisema wakati anakabidhi-
wa kampuni hiyo ambayo ni ya 
serikali ilikuwa na meli moja na 
kwamba hivi sasa wamefufua 
zingine nne, hivyo kufikisha 
meli tano ambazo   zinafanya 
kazi.

Eric alisema lengo la kampu-
ni hiyo ni kuhakikisha inakuwa 

na meli nyingi ambazo zita-
fanya kazi kwa safari za ndani 
pamoja na nje ya nchi.

Akizungumzia kampuni 
hiyo, Eric alisema wakati anaka-
bidhiwa kampuni

ilikuwa na Sh. 16,000 pekee 
benki na kwamba wafanyakazi 
wakati huo walikuwa wanadai 
mishahara kwa muda mrefu.

Eric alimshukuru, Rais  John 
Magufuli  kwa kuwapatia

Sh.  bilioni tatu. ambazo wal-
izitumia kulipa mishahara ya 
wafanyakazi.

Kuhusu kusafirisha mizigo 
nje ya nchi, Eric alisema wana 

mpango huo kwa kuwa Tanza-
nia inazungukwa na nchi tisa za  
maziwa makuu   ambazo wa-
naweza kuzisafirishia mizigo.

Aliongeza kuwa kampuni 
hiyo imejipanga kuhakikisha 
inakuwa na meli ambazo zi-
takuwa zinafanya kazi ya kusa-
firisha abiria ndani ya nchi 
pamoja na mizigo inayokwen-
da nje. 

Eric alisema kutokana na 
mipango yao kwenda vizuri, 
mwakani wanatarajia kutoa 
gawio la faida kwa serikali ili ku-
saidia  maendeleo katika sekta 
zingine.

Serikali kufanyia utafiti vivuko

Na Munir Shemweta, 
TABORA 

OFISI ya Ardhi Mkoa wa Tab-
ora imeanza mkakati wa kuy-
atambua maeneo yote ya wazi 
katika halmashauri za Mkoa wa 
Tabora na kugawa ramani za 
maeneo hayo kwa watendaji wa 
kata ili kuyalinda maeneo hayo 
yasiweze kuvamiwa.

 Hayo yalibainishwa mwisho-
ni mwa wiki mkoani Tabora na 
Kamishna Msaidizi wa Ardhi wa 
mkoa huo, Jabir Singano, wakati 
akielezea utendaji kazi wa ofisi 
yake tangu kuzinduliwa rasmi 
mapema mwaka huu na Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi ukiwa ni mkakati 
wa Serikali kusogeza huduma 
za sekta ya ardhi karibu na wa-
nanchi.

Alisema, katika Mkoa wa 

Tabora kumekuwa na tabia ya 
uvamizi wa maeneo ya wazi ka-
tika halmashauri za mkoa huo 
na katika kukabiliana na tatizo 
hilo, ofisi yake imeanza mkakati 
wa kuyatembelea maeneo yote 
ya wazi katika halmashauri za 
mkoa huo na kuanza na Man-
ispaa ya Tabora wakiwa na 
watendaji kata ili kuyatambua 
na kuwaonyesha mipaka sam-
bamba na kuwakabidhi ramani 
ili kuyalinda.

  “ Moja ya kitu nilichoele-
zwa na ofisi ya Katibu Tawala 
Mkoa wa Tabora wakati ofisi 
yetu inaanza kazi, ni suala la 
uvamizi maeneo ya wazi hivyo 
tumeamua kulifanyia kazi kwa 
kuyatambua maeneo ya wazi 
na kugawa ramani za maeneo 
hayo kwa watendaji wa kata ili 
waweze kuyalinda na tumean-
za na Manispaa ya Tabora na 

baadaye tutaendelea na hal-
mashauri nyingine” alisema 
Singano.

  Aidha, Singano alisema 
mpango mwingine wa ofisi yake 
ya Ardhi katika kuboresha sekta 
ya ardhi mkoani Tabora ni kuk-
agua maeneo yote ya umma na 
kuanza na yale maeneo ya shule 
za msingi na sekondari kwa 
kubainisha mipaka ambapo 
alisema lengo ni kuhakikisha 
maeneo yote ya umma haya-
vamiwi   wakati ofisi ya ardhi 
mkoa ipo. 

Kwa upande wake Mtendaji 
wa Kata ya Mpera Manispaa 
ya Tabora, Grace Kasegezya, 
aliishukuru ofisi ya ardhi Mkoa 
wa Tabora kwa kuanza zoezi la 
utambuzi maeneo ya wazi na 
kuwapatia ramani zinazoone-
sha   maeneo ya wazi watend-
aji katika Kata za Manispaa ya 

Tabora.
  Alisema, kuoneshwa mi-

paka na kupatiwa ramani za 
maeneo ya wazi katika kata siyo 
tu kutawasaidia watendaji wa 
kata kutambua maeneo ya wazi 
bali kutawawezesha pia kama 
kuyafuatilia na  kuyalinda dhidi 
ya   uvamizi unaoweza kufany-
wa. 

Katika hatua nyingine Ofisi 
ya Ardhi Mkoa wa Tabora im-
eendesha utoaji elimu na kuha-
masisha ulipaji kodi ya pango la 
ardhi katika mitaa mbalimbali 
ya Manispaa ya Tabora. 

Zoezi hilo limeogozwa na 
Kamishna Msaidizi wa Ardhi 
Mkoa wa Tabora Jabir Singano 
kwa kushirikiana na Maofisa 
kutoka ofisi yake ya mkoa, hal-
mashari ya Manispaa ya Tabora 
na Mtendaji wa Kata ya Mpera, 
Grace Kasegezya.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Vodacom Tanzania Foundation, Rosalynn Mworia (kulia), akikabidhi moja ya mashine kwa ajili ya watoto 
wanaozaliwa kabla ya wakati (Njiti), katika Kituo cha Afya Inyonga B, wilayani Mlele, Mkoa wa Katavi  kwa Kaimu Mkuu wa Wilaya ya 
Mlele, Salehe Muhando mwishoni mwa wiki. Vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Sh. milioni 49 vilikabidhiwa. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
Wakati Pep Guardiola aki-
iongoza Manchester City 
kushinda bao 1-0 kwenye 
Ligi Kuu England dhidi ya 
Arsenal juzi, ushindi huo 
unamfanya kocha huyo 
sasa kushinda jumla ya 
mechi 500 kwenye mash-
indano yote akiwa kama 
kocha (idadi hiyo ikijumui-
sha pia alizoshinda kipindi 
akiinoa Barcelona B). Kati 
ya hizo alizoshinda akiinoa 
Manchester City ni 172.
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MANCHESTER, England 

S
AA 48 kabla ya kufungwa kwa soko 
la usajili nchini England, Manches-
ter United walikuwa kwenye wakati 
mgumu wa kutafuta mshambuliaji. 

Na katika siku ya mwisho kabisa ya ku-
fungwa kwa pazia hilo, wakafanikiwa kum-
sajili Edinson Cavani kwa uhamisho huru.

Kwa kipindi kirefu cha dirisha la usajili, 
Man United walikuwa wakihusishwa na 
kutaka kuwasajili, Jadon Sancho, huku pia 
wakimnyatia Ousmane Dembele ili wam-
chukue kwa mkopo kutoka Barcelona.

Hata hivyo, Borussia Dortmund wakawe-
ka ngumu kumuuza Sancho, huku wao Bar-
celona wakitaka timu itakayomsajili moja 
kwa moja Dembele.

Na mwishowe, Man United wakahamishia 
majeshi kwa Cavani na wakamsajili Facun-
do Pellistri mwenye umri wa miaka 18. 

Pamoja na kushindwa kufanya usajili, 
‘Mashetani Wekundu’ hao wanaonekana 
kuramba karata nzuri kwa kumsajili Cavani.

Kuimarisha mashabulizi
Usajili wa Cavani unaweza kuwa msaada 

mkubwa kwa kikosi hicho kuimarisha safu 

yao ya ushambuliaji.
Kwani straika huyo wa zamani wa PSG ni 

mmoja wa washambuliaji wanaolijua vizuri 
goli na mmaliziaji hatari zaidi.

Usajili wake unaleta maana, kwani kikosi 
cha Ole Gunnar Solskjaer kilikosa msham-
buliaji wa maana tangu kuondoka kwa 
Romelu Lukaku kipindi cha majira ya joto 
kilichopita. 

Raia huyo wa Ubelgiji pengine hakufiti 
kwenye staili ya uchezaji ya timu, lakini ni 
bora zaidi ya mara mbili dhidi ya Anthony 
Martial.

Odion Ighalo alisajiliwa kwa ajili ya kum-
saidia Martial, lakini nyota huyo anayecheza 
kwa mkopo ameonekana sasa kutokuwa 
kwenye kiwango kizuri.

Uhakika wa mabao
Kwa uwapo wa Cavani, Mashetani Wekun-

du hao sasa watakuwa na uhakika wa kupa-
ta mabao hasa kutokana na ukweli kwa kile 
alichokionyesha kwenye Ligi Kuu ya Italia, 
Serie A, Ligue 1 na Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Ukiacha msimu uliopita ambao alikumb-
wa na majeraha ya mara kwa mara, raia 
huyo wa Uruguay alifunga mabao 15 au zaidi 
kwa kila msimu kwa misimu 10 iliyopita.

Msimu ambao alifunga chini ya mabao 
15 kwenye ligi ni ule wa 2009-10 wakati al-
ipokuwa anaichezea Palermo. Hata hivyo, 
alifunga mabao 13 kwa kikosi hicho.

Anaweza kuwa na umri wa miaka 33, 
lakini usajili wake ni muhimu zaidi kama 
ilivyokuwa kwa Zlatan Ibrahimovic miaka 
minne iliyopita. 

Raia huyo wa Sweden aliwasili pale Old 
Trafford akiwa na umri wa miaka 35, lakini 
alikuwa mchezaji muhimu wakati wakishin-
da taji la Carabao na lile la Ligi ya Europa 
mwaka 2017.

Cavani anaweza kuwa na mchango kama 
huo, hasa kutokana na klabu hiyo kutokuwa 
na mshambuliaji wa maana kwenye timu. 

Ni mshambuliaji wa daraja la juu na 
atatoa presha kubwa kwa Martial msimu 
huu na kuisaidia timu.

Usajili wa Cavani si kamari, kwani anasta-
hili kutokana na rekodi yake ya huko nyuma 
katika ufungaji wa mabao. 

Amesaini mkataba wa mwaka mmoja we-
nye kipengele cha kuongeza miezi mingine 
12.

Sasa ni suala la muda tu kusubiri kuona 
namna gani Cavani atakuwa msaada kwa 
kikosi hicho kwa msimu huu.

Kwa nini usajili 
wa Cavani unaleta 
maana Man Utd

Wachezaji 10 waliohusika mabao mengi karne ya 21   uk. 12
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LONDON, England 

K
ARNE ya 21 imeibua wafungaji mabao 
mahiri zaidi ambao wamefunga kwe-
nye mashindano makubwa kwa klabu 
zao na timu za taifa na kushinda mataji 

mengi.

Hata kama hawakufunga,
 wachezaji hao wataonyesha
 mchago mkubwa kwa kutoa

 nafasi kwa wachezaji wenzao
 kufunga huku wao wakisaidia. 
Makala haya yanawachambua wachezaji 

10 ambao wamehusika kwenye mabao mengi 
zaidi (kufunga na kutoa pasi za mwisho), je, un-
awajua? Kama sivyo, wajue sasa...

#10. Karim Benzema (523) – Mabao 
343 na pasi za mwisho 180

Mshambuliaji wa Ufaransa, Karim Benzema, 
amekuwa pale Real Madrid tangu alipotua 
klabuni hapo kipindi cha majira ya joto cha 
mwaka 2009. 

Baada ya kuanza kucheza soka katika Klabu 
yake ya Olympique Lyon mwaka 2005, alianza 
kutoa mchango wa mabao kwa mara ya kwanza 
kwa klabu hiyo ya Ufaransa, wakati aliposaidia 
Lyon kuibuka na ushindi wa 2-0 dhidi ya Metz.

Benzema aliibuka mfungaji bora akiwa na 
mabao 20 msimu wa 2007-08 wakati Lyon 
iliposhinda taji lake la saba la Ligi Kuu ya Ufar-
ansa. Haraka Real Madrid wakamuita mwishoni 
mwa msimu uliofuata, na hakuangalia tena 
nyuma.

Akiwa na mchango wa mabao 92 (66 ya ku-
funga na 26 pasi za mwisho) kwa kipindi cha 
misimu minne aliyocheza pale Ufaransa, Ben-
zema anaendelea na kiwango chake cha kuvu-
tia kwenye dimba la Bernabeu. 

#9. Samuel Eto’o (524) – Mabao 408 
na pasi za mwisho 116

Samuel Eto’o pengine ndiye mchezaji bora 
zaidi wa wakati wote wa Afrika. Wakati wa 
kipindi chake cha uchezaji, raia huyo wa Cam-
eroon alikuwa na mchango mkubwa na aliten-
geneza jina lake pale Barcelona.

Real Madrid walimkataa, lakini alipokwenda 
upande wa pili, Barcelona, mambo yalibadilika 
kabisa na kuonyesha kiwango chake.

Eto’o ni mmoja wa wachezaji aliyeshinda 
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taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya mara mbili 
mfululizo akiwa na timu mbili tofauti. 
Pia ni mchezaji pekee kushinda Kombe 
la Klabu Bingwa ya Dunia mara mbili 
mfululizo akiwa na klabu mbili tofauti 
Barcelona msimu wa 2008-09 na In-
ter Milan msimu uliofuata.

Ameshinda mataji mawili ya 
mataifa ya Afrika, ameshinda mara 
nne tuzo ya mchezaji bora wa mwa-
ka wa Afrika na ni mfungaji wa 
wakati wote wa Cameroon akiwa 
na mabao 56.

#8. Wayne Rooney (545) 
– Mabao 366 na pasi za 
mwisho 189

Wayne Rooney, ambaye ali-
jenga jina lake na klabu yake 
ya utotoni ya Everton, alianza 
kufumania nyavu tangu akiwa 
mchezaji kinda.

Mshambuliaji huyo alijiunga 
na Manchester United kipindi 
cha majira ya joto cha mwaka 
2004 na tangu hapo hakuanga-
lia tena nyuma ambapo alicheza 
kwa misimu 13 kwenye Ligi Kuu 
ya England.

Rooney, ambaye ni mmoja wa 
wachezaji walioweka historia ya 
kufunga kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya akiwa na umri mdogo, 
ni mfungaji bora wa Manchester 
United (mabao 253) na timu ya Taifa 
ya England (mabao 53).

Rooney, ambaye kwa sasa anacheza 
kule katika Klabu ya Derby County ka-
tika daraja la kwanza, ni mchezaji wa 
pili mwenye umri mdogo zaidi kutoa 
pasi ya mwisho kwenye historia ya Ligi 
Kuu ya England.

#7. Sergio Aguero (549) 
– Mabao 414 na pasi za 
mwisho 135

Sergio Aguero, ambaye alianza 
kuichezea timu ya nyumbani 
kwao Argentina ya Independi-
ente mwaka 2003, alikaa misimu 
mitano na Atletico Madrid kabla 
ya kutua pale Manchester City 
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Extra Time

“Kila wakati una historia yake, kila 
kizazi kina rekodi zake, alikuwa Ron-
aldo, kulikuwa na Rivaldo, Romario, 
Bebeto, kila mmoja kwa wakati 
wake, si haki kuwalinganisha hawa, 
kwani kila mmoja na wakati wake 
na rekodi yake kwenye kikosi cha 
Brazil. Ninachoweza kusema sasa ni 
kwamba, Neymar ameweka rekodi 
yake katika wakati wake. Kwa sasa 
yeye ndiye mchezaji muhimu kwa 
Brazil,” Kocha wa Brazil, Tite akim-
pongeza Neymar kufunga mabao 64 
timu ya taifa mawili zaidi ya Ron-
aldo, sasa akimtafuta Pele mwenye 
mabao 77.

“Sijali kuhusu hilo, kama [Lionel 
Messi] atakuja litakuwa ni jambo 
jema na kama hatokuja ni jambo 
zuri pia, kwa sababu tuna wachezaji 
wazuri ambao najisikia furaha 
kucheza nao,” Kiungo wa Manches-
ter City, Kevin De Bruyne, akinuku-
liwa na Sky Sport wakati akizun-
gumzia uwezekano wa nyota huyo 
wa Barcelona kutua Etihad.

“Nimeanza kwa kiwango cha chini 
kwa sababu ligi hii ni tofauti kabisa 
na ile niliyotoka, simaanishi kwamba 
Bundesliga ni ligi mbaya ama rahisi 
sana, lakini nimeona tofauti hapa, 
unapokutana na timu yoyote hu-
wezi kusema ina wachezaji wa 
kawaida ama wenye viwango vya 
chini. Ligi ya England ni tofauti ka-
bisa na Bundesliga ambayo aina ya 
uchezaji wa timu zao ni wa taratibu 
ukilianganisha na England ambazo 
zinahitaji mchezaji awe na nguvu na 
kasi sana,” Kiungo wa Chelsea, Kai 
Havertz akinukuliwa na gazeti la 
Bild.

Nukuu“
Uholanzi, Eredivise, akiwa na Ajax, alijiimarisha 
yeye mwenyewe katika Klabu ya Liverpool akifun-
ga mabao 31msimu wa 2013-14.

Baadaye Suarez akahamia Barcelona ambako 
walitengeneza upatina mzuri wa safu ya ushambu-
liaji kati yake na Lionel Messi na Neymar.

Katika misimu sita na miamba hao wa Catalun-
ya, Suarez alifunga mabao 200 katika mashindano 
yote.

Suarez, ni mmoja wa wachezaji watatu tu katika 
historia ya Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, kufunga 
mabao 40 kwa msimu mmoja, kwa sasa amejiunga 
na Atletico Madrid.

#3. Zlatan Ibrahimovich (732) – Ma-
bao 501 na pasi za mwisho 201

Zlatan Ibrahimovich, mmoja wa wachezaji 
wanne tu kuweza kutoa pasi za mwisho zaidi ya 
200 kwa klabu na nchi yake, na bado yupo imara 
katika umri wake wa miaka 39.

Katika umri huo washambuliaji wengi wanaku-
wa wamestaafu, lakini raia huyo wa Sweden kwa 
sasa yupo katika msimu wake wa pili na AC Milan.

Ibrahimovich amefunga mabao ya Ligi Kuu ka-
tika nchi saba tofauti na ameshinda mataji 11 katika 
nchi nne tofauti, na ya karibu zaidi ni wakati ali-
potwaa taji la Ligi Kuu akiwa na Paris St. Germain 
msimu wa 2015-16. Ingawa pia alishinda taji la Ligi 
ya Europa akiwa na Manchester United msimu wa 
2016-17.

Msimu uliopita, aliweka rekodi ya kuwa mchezaji 
wa kwanza kufunga mabao 50 kwa klabu mbili za 
mji wa Milan - AC Milan (54) nA Inter Milan (57).

#2. Cristiano Ronaldo (988) – Mabao 
742 na pasi za mwisho 246

Cristiano Ronaldo, pengine ni mmoja wa 
wachezaji bora zaidi kuwahi kutokea kwenye his-
toria ya mchezo huo. Kwani amejiwekea rekodi ny-
ingi sana kwenye klabu na timu ya taifa.

Baada ya kuanza kucheza soka lake la kulipwa 
katika Klabu ya Sporting Lisbon ya nchini kwake 
Ureno, Ronaldo akairithi jezi namba 7 pale Man-
chester United na kamwe hajaangalia tena nyuma.

Ni mfungaji wa wakati wote wa Real Madrid na 
katika historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa 
mmoja wa wachezaji walioshinda mataji ya Ligi 
Kuu katika ligi tatu tofauti kati ya tano kubwa za 
Ulaya.

Katika umri wa miaka 35 kwa sasa anacheza 
kule Juventus na ndiye mchezaji pekee wa Ulaya 
kuifungia timu yake ya taifa mabao 100.

#1. Lionel Messi (1031) – Mabao 705 
na pasi za mwisho 326

Pamoja na Cristiano Ronaldo, Lionel Messi ni 
mchezaji pekee kufunga zaidi ya mabao 700 kwa 
klabu na nchi yake. Aidha, Messi ndiye mchezaji 
pekee aliyehusika katika mabao 1000 katika karne 
hii ya 21.

Messi ni mfungaji bora wa wakati wote kwenye 
LaLiga. Nahodha huyo wa Barcelona na Argentina 
amefunga mabao mengi zaidi kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya akiwa na klabu moja (115 kwa Barce-
lona) na ameshinda mataji mengi zaidi ya LaLiga 
(10) na mshindi mara sita wa Ballon d’Or.

kipindi cha majira ya joto cha mwaka 2011.
Aguero ni mchezaji wanne mwenye mabao 

mengi zaidi (180) kwa wageni katika Ligi Kuu ya 
England.

Aguero, ambaye pia amefunga ‘hat-trick’ 12 
kwenye Ligi Kuu ya England, ameifungia timu 
ya Taifa ya Argentina mara 42, akiwa nafasi ya 
tatu nyuma ya Gabriel Batistuta (43) na Lionel 
Messi (70).

#6. Thierry Henry (559) – Mabao 
369 na pasi za mwisho 190

Baada ya kuanza kucheza soka la kulipwa 
kule Monaco, Thierry Henry alijiunga na miam-
ba wa soka la Italia, Juventus kabla ya kwenda 
Arsenal mwaka 1999 na kuweka historia yake.

Mfaransa huyo ambaye alikuwa akicheza 
kama winga akiwa Monaco na Juventus, 
alibadilishwa na kocha wa Arsenal, Arsene 
Wenger na kuwa mshambuliaji wa kati.

Wakati wa misimu nane akiwa na Arsenal, 
Henry akawa mfungaji bora wa wakati wote wa 
klabu hiyo akiwa na mabao 253, huku kwenye 
timu ya Taifa ya Ufaransa akiifungia mabao 51.

Ni mshindi wa Kombe la Dunia mwaka 1998 
pamoja na lile la Mataifa ya Ulaya aliloshinda 

mwaka 2000.
Alihamia Barcelona kabla hajatimi-

za umri wa miaka 30 mwaka 2007 
na alikuwapo kwenye kikosi hicho 
cha Catalunya kilichoshinda mataji 
matatu msimu uliofuata. Baadaye 
akaenda kucheza Ligi Kuu ya Mare-

kani katika klabu ya New York 
Red Bulls kwa misimu mitano 

kabla ya kustaafu.

#5. Robert Le-
wandowski (621) – 
Mabao 477 na pasi 
za mwisho 144

Robert Lewandows-
ki bila shaka yoyote 
pengine ndiye straika 

bora zaidi kwa sasa. 
Raia huyo wa Poland 
mwenye umri wa miaka 

3 2 , ndiye mfungaji wa wakati 
wote kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, kwa 

wachezaji wageni.
Nyota huyo wa Bayern ana uwezo 

mkubwa wa kufunga na nguvu ya kumi-
liki mpira na ameshinda mataji mengi kwa 

kipindi chake cha uchezaji katika ngazi ya 
klabu.

#4. Luis Suarez (730) – Mabao 463 
na pasi za mwisho 267

Luis Suarez ni straika mwenye historia 
yake kwa uwezo wa kufunga na kutoa pasi 

za mwisho kwa wachezaji wenzake.
Mchezaji huyo wa kimataifa 

wa Uruguay, ambaye alianza 
kutamba kule kwenye 

Ligi Kuu ya 

Wachezaji 10 
waliohusika 
mabao mengi 
karne ya 21

lionel messi



Penalti waliyozawadiwa Manchester 
United dhidi ya Newcastle United na 
Bruno Fernandes na kuikosa wakati 
wakishinda 4-1 juzi, ni ya 17 kwa mi-
amba hiyo ya Old Trafford kuzawadiwa 
kwenye Ligi Kuu England tangu kuanza 
kwa msimu uliopita, idadi hiyo ni penal-
ti tano zaidi kuliko ilizozawadiwa klabu 
nyingine yoyote katika ligi hiyo. Kati ya 
hizo 17 United imefunga 12 pekee.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

T
AYARI Ligi Kuu Tanzania 
Bara imeingia kwenye raun-
di ya sita, huku timu zingine 
zikiwa hazijamaliza viporo 

vyake na zingine leo zikitarajiwa 
kucheza mechi za raundi ya saba.

Timu za Simba, Yanga, Prisons 
na Polisi Tanzania, mpaka sasa zi-
mecheza mechi tano tu kila moja, 
lakini leo raundi ya saba inatarajiwa 
kuendelea kwa mechi nne, JKT Tan-
zania ikiikaribisha Prisons kwenye 
Uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma, 
Coastal Union ikiwa nyumbani kwe-
nye Uwanja wa Mwakwani Tanga iki-

Raundi ya sita Ligi 
Bara katika namba

15- Ni idadi ya mechi za Ligi Kuu 
ambazo timu zimeshinda zikicheza 
ugenini mpaka sasa.

13- Hizi ni idadi ya pointi za Simba 
na Yanga ambazo zimekusanya kila 
moja, zikiwa zimecheza mechi sita, 
zikishinda michezo mitano na sare 
moja kila moja.

12- Ni pointi za Azam FC na Bi-
ashara United ya Mara zilizozipata 
zikicheza kwenye viwanja vyao vya 
nyumbani na kuwa ndizo timu pekee 
zenye matumizi mazuri ya viwanja 
vya nyumbani mpaka sasa.

Timu hizo zimecheza mechi nne 
nyumbani na kushinda zote.

10-  Namba hii ni idadi ya mechi za 
sare kwenye Ligi Kuu zilizopatikana 
hadi leo hii.

7-  Hizi ni idadi ya mechi am-
bazo Mabingwa Watetezi, Simba 
wameshinda wakicheza ugenini na 
kuwa timu inayoongoza kwa kuku-
sanya pointi nyingi ikicheza nje ya 
uwanja wake wa nyumbani mpaka 
sasa. Imechea mechi tatu ugenini, ik-
ishinda mbili na sare moja.

6-  Ni mabao ambayo ameyafunga 
kinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
mpaka sasa mshambuliaji wa Azam 
FC, Prince Dube raia wa Zimbabwe, 
lakini pia ni idadi ya mechi ambazo 
klabu yake hiyo imeshinda mpaka 
sasa.

4-  Ni namba inayoihusu Ihefu 
FC ambayo imepoteza mechi nne 
mfululizo kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara mpaka sasa. Baada ya kufungwa 
na Simba mabao 2-1 na kushinda bao 
1-0 dhidi Ruvu Shooting, timu hiyo il-
iliona joto la jiwe ilipoanza kupoteza 
mfululizo dhidi ya Mtibwa Sugar bao 
1-0, mabao 2-0 dhidi ya Mwadui, ma-
bao 2-0 dhidi ya Gwambina na bao 
1-0 dhidi ya Biashara United.

2-  Ni penalti mbili zimepatika 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara mpa-
ka sasa. Ya kwanza ilipatikana kwe-
nye mechi kati ya KMC na Coastal 
Union. Katika mechi hiyo, Coastal ili-
pata penalti, lakini kipa Juma Kaseja 
aliokoa baada ya kupigwa na Yusuph 
Soka, huku ya pili ikitoka kwenye 
mechi kati ya Gwambina dhidi ya 
Mtibwa Sugar.

Kwenye mechi hiyo, penalti hiyo 
ilizaa bao lililofungwa na Yusuph 
Lwenge, Gwambina ikishinda kwa 
mabao 2-0.

1- Hii inasimama kama bao pekee 
ambalo imeruhusu Yanga mpaka 
sasa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara. 
Timu hiyo ndiyo imeruhusu bao 
moja tu, ambalo lilifungwa kwenye 
mechi ya ufunguzi kati ya timu hiyo 
dhidi ya Prisons, likiwekwa wavuni 
na Lambart Sabianka, timu hizo ziki-
toka sare ya bao 1-1.

0- Sifuri hii inasimama kwa Mbeya 
City kuwa ndiyo timu pekee kati ya 
18 zinazoshiriki Ligi Kuu ambayo hai-
jafunga bao lolote mpaka sasa, lakini 
pia ikiziwakilisha Azam FC, Simba na 
Yanga ambazo hazijapoteza mchezo 
hata mmoja.

ialika Biashara United kutoka Mara, 
Mtibwa Sugar itakuwa nyumbani 
kuisubiri Namungo FC na Polisi Tan-
zania itakuwa kwao ikicheza dhidi ya 
Gwambina.

Wakati Ligi Kuu ikiingia
 kwenye raundi ya saba 
leo kwa baadhi ya timu,

 tayari kuna rekodi na 
takwimu mbalimbali za

 kuvutia, kushangaza na
 kufurahisha zimejitokeza

 hadi kufika raundi ya
 sita zikiwekwa na timu
 mbalimbali pamoja na 

wachezaji.

Makala haya yanakuletea rekodi 
na takwimu hizo kwa mtindo wa 
namba, twende sasa...

84- Ni idadi ya mabao yote yaliyo-
fungwa kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara mpaka sasa.

58- Hii ni idadi ya wachezaji wali-
ofunga mabao kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara mpaka sasa ambayo hadi 
leo yamefikia 84.

52- Ni idadi ya mechi zote za ligi 
zilizochezwa hadi kufikia raundi ya 
sita ya Ligi Kuu.

44- Hii ndiyo idadi ya wachezaji 
waliofunga bao moja kila mmoja 
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa.

42- Inasimama kama idadi ya 
mechi zote za ushindi zilizofungwa 
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa.

27- Namba hii ni idadi ya mechi 
ambazo timu zimeshinda zikiwa 
kwenye viwanja vyao vya nyumbani.

18- Vinara wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Azam FC wana idadi hizi za 
pointi baada ya mechi sita.

17- Ni idadi ya wachezaji wa kigeni 
waliofunga mabao kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara mpaka sasa.

Kinara wa 
mabao Ligi 
Kuu Tan-
zania Bara 
mpaka sasa, 
msham-
buliaji wa 
Azam FC, 
Prince Dube 
(kushoto), 
akishang-
ilia moja 
kati mabao 
yake akiwa 
na straika 
mwenzake 
wa klabu 
hiyo, Obrey 
Chirwa.
PICHA: 
MTANDAO
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

 
MKUU wa Chuo cha 

Mipango na Maende-
leo Vijijini, Prof. Hozen 
Mayaya, ameitaka jamii 
kujenga utamaduni wa ku-
wawekea akiba ya fedha 
na mali watoto wao kwa 
kipindi chote wanachoku-
wa masomoni ili kufikia 
ndoto zao. 

Ushauri huo ulitolewa 
na Mkuu wa Kitengo cha 
Masoko na Uhusiano 
wa Chuo hicho, Godrick 
Ngoli kwa niaba ya Prof. 
Mayaya kwa wazazi, 
walezi wa Kata ya Mpun-
guzi jijini Dodoma kwe-
nye mahafali ya darasa la 
saba. 

Katika hotuba yake, 
Prof. Mayaya alisema 
kuna baadhi ya wazazi, 
walezi wenye watoto 
wanaosoma shule za 
sekondari na vyuo vikuu 
wanashindwa kuwaen-
deleza kielimu kutokana 
na tatizo la ukosefu wa 
fedha.

Alieleza kitendo cha ku-
wawekea akiba kitasaidia 
kuwalipia kidato cha 
tano na sita na kwa wale 
watakaojiunga na vyuo 
vikuu katika mahitaji yao 
wanayohitaji kulipa. 

“Hivyo suala la kujijen-
gea tabia ya kujiwekea 
akiba liwe la utamaduni 
kwa kila mzazi na mlezi, 
hii itaweza kuwasaidia 
pindi mwanafunzi kusoma 
na kufikia ndoto yake ili 
kulitumikia Taifa lake kwa 
malengo ya kuleta maen-
deleo yake mwenyewe, 
wazazi na hata kwa Taifa 
pia,” alisema. 

Aidha, aliwasa wahitimu 
kutojihusisha na makundi 
maovu ambayo yatakati-
sha ndoto walizokuwa-
nazo za kujiendeleza zaidi 
kielimu.

 “Wazazi kuhakikisha 
mnawaendeleza kielimu 
zaidi hawa watoto badala 
ya kufikiria kuwatafutia 
kazi za majumbani, ku-
chunga na wengi kuwaoz-
esha,” alisema.

 Mmoja wa wahitimu, 
Jerimia Malugu, alisema 
baadhi ya wazazi bado 
wana mtazamo hasi kwa 
kuwachukulia watoto 
wanaomaliza elimu yao 
kama mtaji kwa ku-
watafutia vibarua.

Malugu aliomba serikali 
kuanzia ngazi za mitaa 
hadi za juu, kuwachukulia 
hatua za kisheria watu 
wanaoshiriki kukwamisha 
ndoto za wanafunzi.

Prof. ashauri
jamii kuwekea
akiba watoto

Na Renatha Msungu, 
dodoma

J
UKWAA la Wakulima 
Wanawake Tanzania, 
limeiomba serikali kuka-
milisha upimaji wa ardhi 

vijijini  na kutoa hati miliki za 
kimila ili wanawake wamiliki ar-
dhi.

  Katibu wa Jukwaa hilo, 
Anastazia Madeje, alitoa ombi 
hilo wakati akiwasilisha map-
endekezo ya wanawake

kwenye siku ya mwanamke 
anayeishi kijijini ambayo hu-
fanyika  Oktoba kila mwaka, 
iliyoandaliwa na Shirika lisilo la 
kiserikali la Actionaid Tanzania.

Madeje alisema asilimia kubwa 
ya wanawake vijijini wanafanya 

kazi za kilimo, lakini kwenye ar-
dhi ambayo hawana umiliki.

  “Kwa sasa asilimia kubwa ya 
wanawake wanafanya kazi za kil-
imo lakini mwisho wa siku wanu-
faika wakubwa ni wanaume na 
familia kwa ujumla kwa kuwa 
mwanamke huyo hana umiliki 
wa ardhi anayoilima,” alisema 
Madeje.

Alisema kama mwanamke 
atapata hati miliki ya ardhi atai-
tumia kupata mikopo kwenye 
taasisi za kifedha na kuboresha 
kilimo chake kuwa cha kisasa na 
kuzalisha kibiashara.

Madeje alisema wanawake 
wengi wa vijijini kwa sasa wanaz-
alisha kwa ajili ya chakula na si 
kibiashara na hivyo kufanya shu-
ghuli zake zote za kilimo kwa ajili 

ya familia na si kwa ajili ya kuzali-
sha fedha zake binafsi.

Naye, Mkulima Dorah Myinga, 
alisema ni vyema serikali ikatoa 
vipaumbele kwa wakulima wa-
nawake waliopo vijijini hasa 
kwenye masuala ya mbegu na 
pembejeo kwa kuwa wao ndio 
wazalishaji wakubwa kwa mazao 
ya chakula na biashara.

Kwa upande wake, mtaalamu 
wa masuala ya kijinsia kwenye 
sekta ya maendeleo, Anna Mushi, 
alisema asilimia 54 ya nguvukazi 
kwenye kilimo ni wanawake am-
bao wengi wao hawana elimu ya 
kutosha.

Alisema asilimia 57 ya wa-
nawake wanaoishi vijijini ni 
wale ambao wamemaliza darasa 

la saba na wanajua kusoma na 
kuandika na kusababisha wengi 
wao kutokuwa na elimu kuhusu 
mabadiliko ya tabia nchi na jinsi 
ya kukabiliana nayo.

“Shughuli kubwa ya mwan-
amke wa kijijini ni kilimo iwe ni 
kwenye shamba la familia yake 
au kibarua kwa mtu mwingine 
na ndiyo maana maisha yao si 
mazuri kwa kuwa hata huko kwe-
nye vibarua wanalipwa malipo 
kidogo tofauti na wanawake,” 
alisema Mushi.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
hakuna mwanamke wa kijijini 
ambaye atakopeshwa na taasisi 
za kifedha na kwamba suluhisho 
pekee ni kupatiwa hati miliki ya 
kimila ili kulima kisasa kwa ajili 
ya mazao ya kibiashara.

Serikali yaombwa upimaji ardhi vijijini

Na Augusta Njoji, DODOMA 

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Bahi, inatarajia kujenga kiwanda 
cha kuchakata ngozi chenye 
thamani ya Sh.Bilioni 3.3, kutoka-
na na kuwapo kwa fursa kubwa 
ya uwekezaji kwenye eneo hilo.

  Mkurugenzi wa Mtendaji 
Halmashauri hiyo, Dk. Fatuma 
Mganga, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wilayani humo 
alipokuwa akizungumza na 
wafugaji. Alisema sekta ya ngo-
zi ni moja ya fursa kubwa ya 

uwekezaji katika wilaya hiyo ku-
tokana na wingi wa mifugo inay-
ochinjwa kwa mwaka. 

Alieleza kuwa wastani wa 
ng’ombe 1,085 na mbuzi na 
kondoo 2,253 huchinjwa kwa 
mwezi, hivyo kuna fursa hiyo ku-
wekeza kwenye viwanda vidogo 
na vikubwa vya kusindika na 
kuchakata ngozi na mazao yake.

  “Halmashauri imeshaandika 
andiko la mradi wa kiwanda cha 
kuchakata ngozi lenye thamani 
ya Sh.Bilioni 3.3 tayari andiko hili 
lipo Wizara ya Fedha kwa ajili ya 

mapitio kabla ya fedha kutole-
wa,” alisema.

  Aidha, Dk. Mganga alisema 
ufugaji ni moja ya shughuli kuu 
mbili za kiuchumi kwa wananchi 
wa wilaya hiyo, na kwamba mifu-
go huchangia zaidi ya asilimia 
55 ya mapato ya ndani ya Hal-
mashauri hiyo.

 “Wilaya ina hazina kubwa ya 
mifugo ambapo asilimia 96 ya 
mifugo inayofungwa ni ya asili na 
asilimia nne ni ng’ombe waliob-
oreshwa,” alisema. 

Hata hivyo, alisema katika jiti-

hada za kuongeza idadi ya mifu-
go iliyoboreshwa Halmashauri 
kwa kushirikiana na wafugaji 
imeanza kuboresha kosafu za 
mifugo kwa kutumia njia ya uha-
milishaji ambapo hadi sasa wafu-
gaji nane wamekubali na wa-
natekeleza mpango huo. 

“Jumla ya ng’ombe 67 zimeha-
milishwa kwa mwezi Julai mwa-
ka huu, lengo likiwa ni kumfanya 
mfugaji afuge ng’ombe ambao 
wanafikia uzito wa soko mapema 
na wenye kutoa maziwa kati ya 
lita 8 hadi 10 kwa siku,” alisema.

H/shauri Bahi kujenga kiwanda kuchakata ngozi

Wanachama wa Chama cha ACT Wazalendo wa Mtaa wa Mahomanyika Kata ya Chahwa, Jiji la Dodoma, wakimnyanyua juu mgombea wao 
anayewania nafasi ya udiwani Andrea Ngoligo, baada ya kumalizika kwa  mkutano wake wa kampeni uliofanyika viwanja vya mtaa jana.
PICHA PETER MKWAVILA

Na Augusta Njoji, DODOMA

 
HALMASHAURI ya Wilaya ya 

Bahi, inatarajia kujenga kiwanda 
cha kuchakata ngozi chenye 
thamani ya Sh.Bilioni 3.3, kutoka-
na na kuwapo kwa fursa kubwa ya 
uwekezaji kwenye eneo hilo.

 
Mkurugenzi wa Mtendaji Hal-

mashauri hiyo, Dk. Fatuma Mgan-
ga, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wilayani humo alipoku-
wa akizungumza na wafugaji.
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA Ubunge wa Jimbo 
la Mbeya Mjini kwa tiketi ya 
Chama cha Mapinduzi (CCM), Dk. 
Tukia Ackson, amesema endapo 
atachaguliwa, atahakikisha ana-
shirikiana na Serikali pamoja na 
wananchi wa Jiji la Mbeya kuleta 
maendeleo.

Aliyasema hayo juzi alipokuwa 
anazungumza na wananchi wa 
Kata ya Kalobe kwenye mkutano 
wa hadhara wa kuomba kura 
ambapo alisema kabla hajawa 
mbunge wa Jimbo hilo alifanya 
maendeleo kwenye maeneo 
mbalimbali na hivyo akichaguli-
wa itakuwa zaidi.

Alisema katika sekta ya elimu 
pekee alitumia zaidi ya Sh. mil-
ioni 205 ikiwemo ukarabati wa 
miundombinu, ununuzi wa vifaa 
mbalimbali pamoja na tuzo za 
walimu ambazo huwa zinafanyi-
ka kila mwaka mkoani humo.

Alisema kuna baadhi ya watu 
wanapita kwa wananchi waki-
washawishi kuwa wasimchaguwe 
kwa sababu yeye ni mwanamke 
na hivyo akawataka wananchi 
kuwapuuza watu hao na kuende-
lea kumwamini na kumchagua.

“Kipindi hiki ni kipindi cha 
hesabu, ambaye hakufanya 
kazi wananchi sukuma nje na 
nawahakikishia kwamba mimi ni-
takuwa mbunge wa kujiongeza ili 
tupate maendeleo na kulibadili-
sha Jiji letu, sitategemea fedha 
za mfuko wa jimbo,” alisema Dk. 
Tulia.

Alisema fedha za mfuko wa 
jimbo pekee haziwezi kusaidia 
kuleta maendeleo isipokuwa zi-
kichanganywa na za mbunge wa 
kujiongeza zitakuwa na tija zaidi.

Alisema Kata ya Kalobe ni 
miongoni mwa maeneo ya Jiji 
hilo ambayo yamenufaika na 
michango yake kwa maelezo 
kuwa katika Shule za Msingi 
na Sekondari Kalobe alichangia 
mifuko ya Saruji kwa ajili ya 
ukarabati wa miundombinu.

Alisema pia katika Shule ya Se-
kondari Kalobe alitoa msaada wa 
komputa pamoja na mashine ya 
kudurufu maandishi na kwamba 
endapo atachaguliwa kuwa 
mbunge atahakikisha barabara 
inayoelekea kwenye maeneo 
hayo inaboreshwa.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa CCM Wilaya ya Mbeya Mjini, 
Afrey Nsomba, aliwaomba wa-
nanchi wa jiji hilo kuwapigia 
kura wagombea wa chama hicho 
Oktoba 28 ili kulikomboa Jimbo 
hilo ambalo kwa muda wa miaka 
10 linaongozwa na upinzani.

Aliwataka kuwachagua wag-
ombea wa CCM kuanzia Rais 
Dk. John Magufuli, Mbunge Dk. 
Tulia pamoja na madiwani wote 
wa Chama hicho ili kusiwe na 
kikwazo wakati wa kuwapelekea 
maendeleo.

Tulia aahidi 
maendeleo 
Jiji la Mbeya

Ukarabati wa sekondari kongwe wakamilika

Na Nebart Msokwa,    
RUNGWE

W
IZARA ya Maji 
imeishauri Mam-
laka ya Maji mi-
jini na vijijini (RU-

WASA) wilayani Rungwe katika 
Mkoa wa Mbeya, kutoa elimu 
kwa wananchi ili wawe sehemu 
ya ulinzi wa miundombinu ya 
maji ambayo inajengwa na Seri-
kali kwa gharama kubwa.

Ushauri huo ulitolewa juzi 
na mwakilishi wa wizara hiyo, 
Joash Nyitambe, wakati wa zi-
ara ya maofisa wa wizara hiyo, 
maofisa wa Mamlaka ya Maji 
Safi na Usafi wa Mazingira 
Mkoa wa Mbeya (Mbeya-WSSA) 
pamoja na maofisa wa RU-
WASA walipotembelea miradi 
mbalimbali iliyotekelezwa na 
serikali wilayani humo.

Nyitambe alitoa ushauri huo 
baada ya kujionea uharibifu wa 
miundombinu uliofanywa na 
wananchi kwenye baadhi ya 

miradi hasa kukata mabomba 
na kusababisha maji yasifike 
maeneo yaliyokusudiwa na 
serikali.

Moja ya miradi iliyokutwa 
imeharibiwa ni mradi wa 
Kanyelele ambao unahudumia 
wananchi wa Kata ya Mpata 
wilayani Rungwe ambao ma-
bomba yake yamekatwa na 
hivyo kusababisha maji yasi-
wafikie wananchi.

Alisema kuna uwezekano 
mkubwa wananchi wanafanya 
vitendo hivyo kwa sababu ha-
wana elimu ya kutosha kuhusu 
miradi hiyo na faida zake na pia 
hawajui madhara ya kufanya 
uhuni huo.

“Mradi ni mzuri sana na 
chanzo chake kimewekwa vi-
zuri maana hapa wigo umewek-
wa vizuri, lakini hili tatizo la 
wananchi kukata mabomba 
limenishtua kidogo, niwashauri 
watu wa RUWASA mje mtowe 
elimu kwa wananchi juu ya 
madhara ya wanachokifanya,” 

alisema Nyitambe.
Alisema kitendo cha wa-

nanchi kuharibu miundom-
binu hiyo ni sawa na uhujumu 
uchumi kwa maelezo kuwa 
Serikali inawekeza fedha ny-
ingi kwenye utekelezaji wa mi-
radi hiyo na hivyo ikiharibiwa 
inaigharimu pia serikali fedha 
nyingi kwenye ukarabati.

Kaimu Meneja RUWASA 
Wilaya ya Rungwe, Mhandisi 
Erastus Kalonga, alisema 
pamoja na tatizo la uharibifu 
wa miundombinu ya maji, 
bado mamlaka hiyo imejita-
hidi kufikisha maji safi kwa wa-
nanchi wa maeneo mbalimbali 
ya wilaya hiyo. Alisema mpaka 
sasa wamefikia zaidi ya asilimia 
75 ya upatikanaji wa maji ya 
bomba katika Wilaya hiyo na 
kwamba wanaendelea na juhu-
di za kuhakikisha wanafikia ki-
wango ambacho kimeainishwa 
na Serikali.

Alisema Wilaya hiyo ina jum-
la ya wakazi 428,089 na kwam-

ba kati yao wakazi  318,209 
wameshafikiwa na huduma ya 
majisafi ambayo ni ya bomba 
tofauti na maeneo mengine am-
bako huwa yanakuwepo hata 
maji ya visima.

Alisema Wilaya hiyo ina vy-
anzo vingi vya maji ambavyo 
wataendelea kuvitumia kadri 
watakavyokuwa wanapata 
fedha ili kuhakikisha wananchi 
wote wanaanza kupata hudu-
ma hiyo.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mbeya-WSSA, Mhandisi 
Ndele Mengo, alisema  huduma 
nzuri za maji safi kwa wananchi 
zinahitaji fedha, lakini kuna 
baadhi ya wateja wanaochele-
wa kulipa ama kutolipa kabisa 
ankara za maji.

Alisema vitendo hivyo vinak-
wamisha jitihada za Mamlaka 
katika kutoa huduma bora na 
kwamba katika kukabiliana na 
tatizo hilo wanakusudia kuanza 
kutumia huduma ya malipo ya 
kabla.

RUWASA yashauriwa ulinzi miundombinu

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, amesema 
ukarabati wa majengo ya Shule 
ya Sekondari ya wasichana 
ya Loleza iliyopo jijini Mbeya 
na ambayo ni miongoni mwa 
shule konge nchini, umeshaka-
milika na wanafunzi wanaen-
delea na masomo.

Aliyasema hayo juzi alipoku-
wa anazungumza na waandishi 
wa habari kuhusu ukarabati wa 
miundombinu ya shule kong-
we na ujenzi wa miundombinu 
mingine ya elimu katika mkoa 
huo ambapo alisema ukarabati 

huo umegharimu Sh. Milioni 
899. Alisema kabla shule hiyo 
haijafanyiwa ukarabati huo, 
majengo yake yalikuwa na hali 
mbaya na wanafunzi walikuwa 
wanasoma kwenye mazingira 
ambayo hayakuwa salama ku-
tokana na baadhi kuwa katika 
hatari ya kubomoka.

“Kwa sasa wanafunzi wetu 
wanaendelea na masomo wak-
iwa katika hali ya usalama na 
wana amani ya kutosha, lakini 
hata wazazi waliowahi kutem-
belea shule hiyo kwa sasa wana 
amani kwa sababu sasa watoto 
wao wanasoma kwenye mazin-
gira salama,” alisema Chalami-
la. Aliishukuru Serikali kwa kui-

dhinisha fedha hizo pamoja na 
zilizotumika kukarabati shule 
zingine Kongwe za Mbeya Se-
kondari, Iyunga na Rungwe 
Sekondari kwa maelezo kuwa 
kwa sasa shule hizo zinapen-
deza na zinavutia watoto kuso-
ma. Alisema kwa sasa baada ya 
Serikali kukarabati shule hizo 
kongwe inaanza mikakati ya 
kuhakikisha inaimarisha ubora 
wa taaluma inayotolewa kwe-
nye shule hizo kwa kuhakikisha 
ufauLu unaongezeka ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha vifaa 
vyote mhimu vinapatikana.

Mbali na ukarabati wa shule 
hizo kongwe , Chalamila alse-
ma pia mkoa huo ulipokea Sh. 

Bilioni 4.06 kwa ajili ya kuka-
milisha ujenzi wa maboma ya 
mabweni, maabara na madar-
asa kwenye shule mbalimbali 
mkoani humo.

Alisema fedha hizo 
zilipokelewa mwishoni mwa 
mwezi Juni mwaka huu na 
kwamba zimetumika kuka-
milisha majengo mbalimbali ya 
shule 68 za msingi na Sekond-
ari kwenye Halmashauri zote 
saba za mkoa huo.

Alimshukuru Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa kwa usi-
mamizi mzuri wa fedha hizo 
zilizotolewa kwa ajili ya ukara-
bati wa majengo hayo.

Maofisa kutoka Wizara ya Maji, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA) pamoja na wa Mamlaka ya Maji 
mijini na vijijini (Ruwasa) wa mkoa wa Mbeya, wakikagua moja ya vituo vya kuuzia maji katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi 
mwishoni mwa wiki. PICHA NA NEBART MSOKWA.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMPUNI ya simu za mkononi Zantel, imezin-
dua  huduma ya Ezy Gazeti ili kurahisisha mai-
sha ya wateja wao kupitia simu za mkononi na 
kufaidika na huduma zinazotolewa na mtandano 
huo.  Akizungumza katika uziduzi wa huduma 
hiyo, Mkuu wa Zantel Zanzibar, Mohammed 
Khamis Mussa, alisema hatua hiyo ni mfululizo 
wa mikakati ya Zantel katika kuboresha huduma 
kwa wateja wake.  Aidha alisema hatua hiyo pia 
itatoa suluhisho la kidijitali litakaloziba pengo la 
upatikanaji wa habari muhimu kwa kuwasaidia 
watu kusoma magazeti kutumia simu zao za 
mkononi popote walipo hasa katika maeneo ya 
vijijini.

 Alisema lengo la kuzindua huduma hiyo ni 
kuwapa fursa wateja kupitia simu zao kuona 
wanapata magazeti wanayotaka kila siku na ku-
soma taarifa mbalimbali zinazotokea Tanzania. 

“Wengi tumekuwa wateja wa kusoma magazeti 
yetu na hata pale panaojitokeza taarifa muhimu 
basi tunakuwa tunayakosa na kukuta maga-
zeti yote yameshamalizika sasa hii ni moja ya 
kutatua chagamoto ya wateja kuona wanapata 
gazeti katika mtandano,” alisema.   

Alisema magazeti pia yanaweza kutumika 
kupata kumbukumbu za nyuma katika magazeti 
yake, hivyo hatua hiyo ni muhimu kwa mtandao 
huo katika kuimarisha maisha ya watu.

 Alibainisha kwamba lengo la mtandao huo ni 
kuhakikisha inatoa huduma mbalimbali ili ziweze 
kuwarahishia wateja wake.  “Zantel tupo kwa 
ajili ya kutoa huduma siku 365 kwa mwaka na 
kuona zinawafikia wananchi wote ambao wana-
tumia mtandao huu,” alisema.

 Alisema Zantel ipo katika mkakati wa kuona 
mikopo wa wanafunzi inalipwa kwa kutumia 
Ezypesa na hata wakulima wa karafuu wana-
lipwa kwa kutumia huduma hiyo na ZSTC.

 Sambamba na hayo, alisema Zantel imeji-
panga kutoa huduma za kidijital na kuona wateja 
wote wanakwenda sambamba na mfumo huo.

 Hivyo, aliahidi kuwa Zantel itaendelea kura-
hisisha wateja wake ili kutoa fursa kwa wateja 
kufanya shughuli nyengine za kimaendeleo.

 “Tumeanza na huduma ya kununua umeme, 
kulipia maji, kununua tiketi za boti na hata leo 
tumezindua huduma ya Ezy Gazeti  kwa kutumia 
Ezypesa,  hii yote ni kuona tunarahisiha maisha 
ya wateja wote na kunufaika na huduma zetu 
tunazozitoa,” alisema   

Naye, Meneja Biashara wa Ezy Gazeti Tanza-
nia kutoka kampuni ya ‘Smart Code’, Johahhes 
Julias Lutachalwa, alisema wameungana na 
Zantel ili kuwa na teknolojia ambayo itaweza 
kuwarahisishia wateja wao kupata taarifa mbal-
imbali kiganjani.  Alisema hatua hiyo pia itara-
hisisha watu kupata taarifa mbalimbali ndani na 
nje ya nchi kupitia magazeti yanayochapishwa 
Tanzania.

Zantel yazindua huduma mpya

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amesema barabara 
zinafungua milango na kuleta man-
ufaa katika ukuaji na maendeleo ya 
uchumi na kijamii.

Aliyasema hayo katika ufunguzi 
wa barabara ya Ole hadi Kengeja 
yenye urefu wa kilomita 35, katika 
hafla iliyofanyika katika viwanja 
vya Shule ya Kengeja, Mkoa wa 
Kusini Pemba.

Alisema ujenzi wa barabara un-
aimarisha makazi ya wananchi 
na walio wengi huvutika kujenga 
karibu na maeneo ya barabara am-

bapo pia shughuli za maendeleo ya 
biashara, kilimo, uvuvi na nyingin-
ezo nazo huimarika.

“Serikali imejitahidi kuweka 
mfumo wa barabara katika hali 
nzuri hivyo, ni wajibu wa Taasisi 
nyingine zinazohusika na usafiri 
na usafirishaji pamoja na usalama 
wa abiria na mizigo kushirikiana 
pamoja kuona kuwa ajali za bara-
barani zinapungua.”alisema Dk. 
Shein Aliziagiza mamlaka zinazo-
husika kuweka alama za usalama 
barabarani ili ziwaongoze madere-
va na wapita njia katika kuzitumia 
barabara vizuri kwa usalama wao 
na vyombo vya usafiri.

Alisema kujenga barabara ni 

gharama, lakini ikiwa zitatumika 
vyema na kupata matunzo mazuri, 
gharama hizo zinafidiwa na ukuaji 
wa uchumi kwa mtu mmoja mmo-
ja, jamii na nchi kwa jumla.

“Tumeweza, hatimae tumejenga 
sisi wenyewe  na mkopo wa Benki 
ya Kimataifa ya Nchi zinazotoa 
Mafuta kwa wingi (OFID) haukuto-
sha tukaongezea wenyewe, hivyo, 
wajue kama na sisi wenyewe tuna 
uwezo mkubwa,” alisisitiza.

Aidha, alisema kuwa barabara 
hiyo ni ya watu wote wa Unguja na 
Pemba, huku akitumia fursa hiyo 
kuipongeza Mamlaka ya Mfuko 
wa barabara (UUB) kwa kuten-
geneza barabara hiyo pamoja na 

kuwapongeza viongozi na wafan-
yakazi wa wizara hiyo. 

Rais Dk. Shein alisema  njia ny-
engine   ya kuzitunza barabara ni 
kujiepusha na ajali za barabarani.

Alisema ujenzi wa barabara una-
gharimu fedha nyingi ambapo kilo-
mita moja inagharimu Sh. bilioni 
moja kiwango cha lami.

Naye Waziri wa Wizara ya Ujen-
zi, Mawasiliano na Usafirishaji, Dk. 
Sira Ubwa Mamboya, alimpongeza 
Rais Dk. Shein kwa ukamilishaji wa 
barabara hiyo.

Alisema ujenzi wa barabara 
hiyo ni sehemu ya jitihada za seri-
kali kuimarisha miundombinu ya 
barabara kwa lengo la kuimari-

sha uchumi na maendeleo nchini 
ambapo pia utaondosha msonga-
mano wa barabara katika mji wa 
Chake Chake pamoja na kuungani-
sha Wilaya ya Chake na Mkoani.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji, 
Mustafa Aboud Jumbe, alisema  
ujenzi wa barabara hiyo yenye 
kilomita 35 unajumuisha wilaya 
mbili za Chake Chake na Mkoani 
na kupita katika shehia 15.

Pia, alisema barabara hiyo ina 
upana wa mita 7.5 na imejengwa 
kwa kiwango cha lami ya moto na 
ina uwezo wa kutumiwa na gari 
yenye uzito wa tani 10 ambayo ina 
madaraja 16.

Shein aeleza umuhimu wa barabara kwa maendeleo

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni (kulia), akimsikiliza  Mganga Mkuu wa Hospitali ya 
Micheweni, Dk.Mbwana Shoka, wakati akitoa taarifa ya maendeleo ya mmoja wa majeruhi wa vurugu za kisiasa zilizo-
tokea Visiwani Pemba, Khatibu Said Khatibu, ambapo alijeruhiwa maeneo ya tumboni na mgongoni kwa kuchomwa kisu 
na wanaodaiwa wafuasi wa Chama cha ACT Wazalendo. Picha :Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

M
AJAJI na ma-
hakimu wam-
etakiwa ku-
fanyakazi kwa 

weledi kwa kuelewa kila 
nyanja na  kuwa watambuzi 
wa sheria  zitakazowasaidia 
katika  kutoa haki kwa kuwa 
ndio wanaotegemewa na 
jamii.

Hayo yalielezwa na Jaji 
Mkuu wa Zanzibar, Omar 
Othman Makungu, katika 
mafunzo maalum kuhusu 
taratibu muhimu za sheria 
za jinai na madai Zanzibar 
yaliofanyika katika Pemba.

Alisema mahakama ni 
chombo ambacho kime-
pewa uwezo wa kisheria 
wa kusimamia haki, lakini 

haipaswi kuchelewa, bali  
itolewe kwa haraka iweze-
kanavyo.

Alieleza karibu nchi ny-
ingi duniani zinatumia 
teknojia mpya katika uende-
shaji wa kesi mahakamani 
na kuondokana na uzoefu 
uliokuwapo nyuma wa ku-
tumia mikono na mashine 
za kizamani katika uende-
shaji wa kesi.

“Katika mabadiliko haya 
taratibu nyingi ambazo 
zimeonekana ni kikwazo 
cha kutenda haki zimeon-
doka na kuzifanya haki zi-
patikane kwa haraka sana,” 
alisema Jaji Mkuu.

Alisema miaka ya nyuma 
katika nchi nyingi kama 
vile Canada ziliamini majaji 
wapya hawahitaji mafunzo 
kwa vile wengi wao wanato-

ka katika ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu au mawakili wa 
kujitegemea kwa vile wana 
uzoefu wa kimahakama, lak-
ini sasa haiaminiki kutokana 
na ugumu unaojitokeza wa 
kuamuwa mashauri ma-
hakamani. Aidha, alisema 
kutokana na hilo nchi nyingi 
ulimwenguni majaji wapya 
hawawezi kuanza kazi kabla 
ya kupata mafunzo ya viten-
do au ya awali.

Hata hivyo alisema kwa 
vile elimu ni muhimu ndio 
maana majaji na mahakimu 
wa Zanzibar wapnapatiwa 
mafunzo      ya muda mfupi 
ili waweze kujikumbusha 
taratibu mbalimbali za 
kisheria.

Alisema ni vyema mafun-
zo kama hayo yakafanyika 
kwa watendaji wengine wa 

ngazi za chini wa mahka-
ma na wadau wengine wa 
mahkama.

Akitoa mada Jaji mstaafu 
Mahakama ya Rufani,  John 
Mroso, alisema mafunzo 
hayo yatawaweka sawa ma-
jaji na mahakimu kujiandaa 
kuhukumu kesi mbalimbali 
zikiwamo za uchaguzi zi-
takapojitokeza.

Aliwasisitiza majaji na ma-
hakimu kuzimaliza mape-
ma kesi hizo kama sheria 
inavyoelekeza, ili kuondoa 
migogoro kwa wananchi.

Kwa upande wake jaji 
Fatma Mahmoud alisema 
mafunzo hayo waliyopati-
wa majaji na mahakimu 
ni muhimu sana kwani 
yanawaweka utayari katika 
kuhakikisha wanatoa huku-
mu stahiki katika kesi 

Majaji, mahakimu watakiwa weledi
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habari kitaifa

Walimu 500 wapatiwa 
mafunzo ya kidijitali

Bosi TRA: 
Zingatieni 
sheria mtoze 
kodi stahiki
Na Veronica Kazimoto, DODOMA

NAIBU Kamishna Mkuu wa Mamlaka 
ya Mapato (TRA), Msafiri Mbibo, 
amewahimiza watumishi wa mamlaka 
hiyo kusoma na kuzingatia sheria za 
kodi ili kuhakikisha wanatoza kodi 
stahiki.

Akizungumza na watumishi wa 
Ofisi ya TRA, wilaya za Kondoa na 
Dodoma Mjini wakati akihitimisha zi-
ara yake mkoani hapa mwishoni mwa 
wiki, Mbibo alisema ni wajibu wa kila 
mmoja wao kutenga muda kwa ajili 
ya kusoma sheria na kuzielewa vizuri 
ili iwe rahisi kuzitekeleza.

“Kodi haiwezi kukusanywa wala 
haiwezi kuachwa kukusanywa mpaka 
pawapo maelekezo ya sheria. Hivyo, 
usalama wenu katika kukusanya kodi 
ni lazima msome na kuzingatia sheria 
zote za kodi zinazosimamiwa na TRA 
ndipo mtakapoweza kutoza kodi 
stahiki na kutekeleza majukumu yenu 
ipasavyo,” aliagiza.

Naibu Kamishna Mkuu huyo 
aliongeza kuwa suala la kujua na 
kuzingatia sheria za kodi vizuri 
linaenda sambamba na kuwaelimisha 
walipakodi kuhusu sheria hizo na 
siyo kuachia jukumu hilo kwa Idara 
ya Huduma na Elimu kwa Mlipakodi 
peke yake.

“Watumishi mlio wengi mnajua kazi 
ya kuelimisha walipakodi ni jukumu 
la Idara ya Huduma na Elimu kwa 
Mlipakodi tu, ninaomba niwaambie 
kwamba, suala hili ni la kila mtumishi 
ndani ya TRA na ndiyo maana nina-
wasisitiza kusoma, kuelewa na kuz-
ingatia sheria vizuri ili kuwaelimisha 
wateja wetu na hatimaye kuongeza 
uhiari katika ulipaji kodi,” alisema.

Meneja wa TRA Mkoa wa Dodoma,  
Kabula Mwemezi, alimshukuru Naibu 
Kamishna Mkuu huyo kwa kufanya 
ziara katika ofisi zote za TRA mkoani 
hapa na kuahidi kuendelea kuwa-
sisitiza watumishi kujenga tabia ya 
kusoma sheria.

Aliahidi kuwa atakikisha watumishi 
hao wanapewa mafunzo ya mara kwa 
mara kwa dhumuni la kuwajengea 
uwezo katika ukusanyaji mapato 
ya serikali. Pia, alimtembelea Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Ma-
henge, Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, 
Suleiman Serera, Mkuu wa Wilaya ya 
Kondoa, Sezaria Makota na Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Mpwapwa, Sarah 
Komba.

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imezindua kampeni 
maalum ya kuhamasisha wateja na 
Watanzania kwa ujumla kujenga 
utamaduni wa kujiwekea akiba ili-
yopewa jina la “Jipe Tano”. 

Akizungumza katika uzinduzi huo 
Mkuu wa Kitengo cha Wateja Bin-
afsi Benki ya CRDB, Stephen Adili, 
amesema kampeni hiyo inalenga 
kuwasaidia wateja kufikia malengo 
yao ya kimaisha pamoja na kumudu 
gharama mbalimbali za maisha kupi-
tia utamaduni wa kujiwekea akiba.

“Tunatambua wateja wetu wana 
malengo ambayo wamejiwekea kati-

ka maisha yao, na sisi kama Benki ya 
kizalendo tuna jukumu la kuhakiki-
sha wateja wetu wanafikia malengo 
yao kupitia huduma na bidhaa 
bunifu zinazotolewa na Benki yetu 
ikiwemo huduma ya kuweka akiba 
kupitia akaunti mbalimbali,” alisema 
Adili.

Adili alisema katika kampeni hiyo, 
Benki ya CRDB imetenga kiasi cha 
Sh. milioni 100 ambapo wateja wa-
takuwa wakijishindia zawadi ya Sh. 
5,000 kila watakapokuwa wakiweka 
akiba katika akaunti zao ikiwamo 
akaunti ya Watoto Junior Jumbo, 
Akaunti ya Malkia kwa ajili ya wa-
nawake, Akaunti ya Scholar kwa ajili 

ya wanafunzi, Akaunti ya Tanzanite 
kwa ajili ya Watanzania waishio nje 
ya nchi, akaunti ya pensheni kwa 
ajili ya wastaasfu, Akaunti ya Faha-
riKilimo kwa ajili ya wakulima na 
akaunti nyingine za uwekezaji kama 
Thamani, Dhahabu na akaunti za 
muda maalum.

“Kila mteja atakapokuwa akiweka 
akiba kwenye akaunti yake atakuwa 
anapata nafasi ya kujishindia Sh. 
5000 kila siku, tunafanya hivi ili 
kuongeza hamasa kwa wateja kuwe-
ka akiba zaidi na kujenga utamaduni 
huu kwa Watanzania,” aliongezea 
Adili huku akibainisha Benki hiyo 
itakuwa ikitoa zawadi kwa washindi 

240 kila siku hadi mwishoni mwa 
mwezi Desemba kampeni hiyo itaka-
pofikia kilele.

Akielezea namna ambavyo wa-
teja watakuwa wakijishindia katika 
kampeni hiyo, Mkuu wa Kitengo 
cha Masoko Benki ya CRDB, Joseline 
Kamuhanda alisema wateja watahi-
tajika kuweka akiba kwenye akaunti 
zao mara kwa mara ili kushinda 
zaidi, huku akiwahamasisha wale 
ambao bado hawana akaunti Benki 
ya CRDB kufungua na kuanza kuji-
wekea akiba.

“Kila unapoweka akiba kwenye 
akaunti yako yoyote iwe kwenye 
tawi, CRDB Wakala au kupokea salio 

kupitia SimBanking, Internet bank-
ing au kutoka mitandao ya simu na 
taasisi nyengine za fedha kuingia 
akaunti yako ya Benki ya CRDB, un-
ajiwekea nafasi ya kushinda shilingi 
elfu tano kila mara, na ndiomana 
tunasema Jipe Tano,” alisisitiza Ka-
muhanda.

Kampeni  ya Jipe Tano ni mwen-
delezo wa jitihada za Benki ya CRDB 
katika kutoa elimu ya huduma za 
fedha kwa Watanzania, ambapo 
mapema mwaka huu Benki hiyo il-
iendesha kampeni ya Popote Inatiki 
ikihamasisha wateja kutumia mifu-
mo ya kidijitali kupata huduma kwa 
urahisi na usalama.

Kampeni ya kujiwekea akiba yazinduliwa CRDB

Mkuu wa Kitengo cha Masoko Benki ya CRDB, Joseline Kamuhanda, akizungumza na waandishi wa habari wakati 
wa uzinduzi wa kampeni ya “Jipe Tano” inayolenga kuhamasisha wateja kujenga utamaduni wa kujiwekea akiba. 
Benki ya CRDB imetenga Sh. Milioni 100 kama zawadi kwa wateja ambao watakuwa wakiweka akiba mara kwa 
mara katika akaunti zao, ambapo wateja 240 watakuwa wakijishindia fedha kila siku. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Christina Mwakangale

WALIMU zaidi ya 500 wamepatiwa 
mafunzo ya kidijitali kutoka nchi tofauti 
ikiwamo Tanzania, ili kuboresha mbinu za 
ufundishaji darasani.

Mafunzo hayo pia yalitolewa kwa wal-
imu kwenye nchi  80 kwa kipindi cha 
mwaka jana na mwaka huu.

Balozi wa mafunzo hayo, Josephine 
Sepeku, akizungumza baada ya mafunzo 
hayo jijini Dar es Salaam, juzi, alisema 
kuwa walimu 140 kati ya hao, waliopewa 
mafunzo mwishoni mwa wiki wameji-
funza namna ya kutumia dijitali kwenye 
ufundishaji.

“Wanafunzi miaka minane hadi 16 kupi-
tia programu ya ‘code challenge’ tume-
waambia waeleze changamoto za kimaso-
mo na kuzitafutia mbinu, mfano masomo 

ya Hesabu, Fizikia,” alisema Josephine.
Alisema mafunzo hayo yanayowez-

eshwa na Dar Teknohama Business In-
cubator (DTBI) ni sehemu ya mradi wa 
‘Africa Codeweek 2020’ unaofanyika nchi 
tofauti.

Pia alisema mafunzo kama hayo yata-
wafikia wanawake wanaojihusisha na 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(ICT), ili kuwaongezea ujuzi. 

Doreen Michael, mwalimu wa pro-
gramu ya ‘codeweek’ alisema mafunzo 
hayo yanayotolewa na Tume ya Sayansi 
na Teknolojia (COSTECH), yamelenga 
kuongeza ushindani wa ajira kwa vijana 
duniani.

“Mwaka jana tuliwapa mafunzo wal-
imu hao, lengo ni wawe walimu wa kijitali 
ili wawe bora kuwafundisha wanafunzi 
ubunifu mbalimbali kupitia teknolojia ya 

kisasa,” alisema Doreen.
Alisema kuwa mafunzo hayo yame-

wafikia walimu 36,000 na wanafunzi mil-
ioni tatu nchi tofauti.

Mshiriki wa mafunzo hayo, Ziredi Juma, 
ambaye ni Mkurugenzi wa Zerry’s Educa-
tion Centre, alisema mafunzo hayo yam-
empa mbinu mpya ya ufundishaji watoto.

Alisema yamemjengea uwezo wa kuan-
zisha programu tofauti ili kumfundisha 
mwanafunzi kupitia teknolojia ya kidiji-
tali, kumuelewesha awapo darasani.

“Hiki kituo kinachohusika na maelezo, 
mafunzo kwa watoto yaani day care. Tuna-
tumia kompyuta kama tulivyofundishwa, 
ukifundisha kwa njia ya kawaida darasani, 
baadhi ya watoto wazito kuelewa, hivyo 
naweza kutengeneza mfumo wa katuni, ili 
kuhesabu au kusoma alphabeti,” alisema 
Ziredi.



Iran: Marufuku 
ya silaha ya UN 
imefikia kikomo

Uchaguzi wa rais 
kufanyika Bolivia

Rais Conde awania 
muhula wa tatu urais
Conakry, Guinea

RAIA wa Guinea wapatao milioni 5.4 
walipiga kura jana, huku Rais Alpha 
Conde akiwania muhula wa tatu wa 
urais.

Hatua ya Conde ya kuwania muhula 
mwingine wa urais imesababisha ghasia 
na chuki miongoni mwa watu wa Guin-
ea. Rais Conde mwenye umri wa miaka 
82 amegombea muhula wa tatu baada ya 
katiba kubadilishwa. 

Kwa mujibu wa shirika la haki za 
binadamu la Amnesty International, 
takribani watu 50, wengi wao wakiwa 
wapinzani, waliuawa mnamo mwaka 
uliopita kwenye maandamano ya kup-

Utekaji nyara Libya washika kasi

Waandamanaji nchini Nigeria kupitia kampeni yao maarufu kama ‘Kampeni ya End Sars’, wakipinga vitendo vya 
ukatili vinavyofanywa na Jeshi la Polisi. PICHA: BBC
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Tehran, Iran

WIZARA ya mambo ya nje ya Iran, 
imesema kuwa marufuku ya muda 
mrefu ya uuzaji silaha kutoka na 
kuingia nchini humo, imefikia muda 
wake wa mwisho jana na kuambat-
ana na mkataba wa kihistoria wa 
nyuklia wa mwaka 2015. 

Katika taarifa, wizara hiyo ilisema 
kuwa kuanzia jana, vikwazo vyote 
vya kusafirisha silaha, shughuli kuzi-
husu huduma za kifedha kuingia na 
kutoka nchini humo vimeondolewa 
mara moja. 

Muda wa marufuku hiyo ya uuzaji 
wa silaha ulikuwa uanze kufikia 
kikomo polepole kutokea Jumapili 
Oktoba 18 chini ya matakwa ya 
maazimio ya Umoja wa Mataifa yali-
ofanikisha kubuniwa kwa mkataba 
huo wa nyuklia kati ya Jamuhuri 
hiyo ya kiislamu na mataifa yenye 
ushawishi duniani.

Septemba, mwaka huu, Urusi 
ilisema kuwa iko tayari kuimarisha 
ushirikiano wake wa kijeshi na Iran 
huku China pia ikizungumzia kuwa 
tayari kuiuzia Iran silaha baada ya 
Oktoba 18. 

Marekani imesisitiza kwamba 
itatafuta mbinu kuizuia Iran kununua 
silaha za China na mifumo ya ulinzi 
wa anga ya Urusi. DW

Sucre, Bolivia

KARIBU mwaka mmoja baada ya 
kujiuzulu kwa kiongozi wa zamani 
wa Kisoshalisti Evo Morales, raia wa 
Bolivia walipiga kura jana, kumcha-
gua rais wao mpya katika nchi am-
bayo imegawanyika, ambapo wito 
umeendelea kutolewa ili kuepusha 
mgogoro mpya wa kisiasa.

Kwa mara ya kwanza katika 
miaka 20, Evo Morales (2006-2019), 
kiongozi wa kihistoria wa mrengo 
wa kushoto katika kanda ya Amerika 
Kusini, sio mgombea katika uchaguzi 
huo.

Novemba 10, mwaka jana, alijiu-
zulu baada ya Bolivia kutumbukia 
katika mzozo wa kisiasa, akituhumi-
wa na upinzani wizi wa kura, wakati 
alikuwa akiwania muhula wa nne.

Waziri wake wa zamani wa Uchu-
mi, Luis Arce, 57, mgombea kutoka 
chama cha MAS, na mpinzani wake 
mkuu, rais wa zamani Carlos Mesa, 
67, ndio wanapewa nafasi kubwa ya 
kushinda katika uchaguzi huo ambao 
wanachuana wagombea sita.

Kulingana na uchunguzi, Arce, 
anayechukuliwa kama baba wa 
“muujiza wa (uchumi) wa Bolivia, 
anaongoza kwa kura katika duru ya 
kwanza.

Wabolivia milioni 7.3 wanapiga 
kura kumchagua rais wao, lakini pia 
makamu wao wa rais, na kuwacha-
gua wabunge wapya, bunge ambalo 
kwa sasa linatawaliwa na chama cha 
MAS. 

Kutokana na janga la Corona, 
kampeni ya uchaguzi ilifanyika kupi-
tia mitandao ya kijamii. RFI

Khartoum, Sudan

UJUMBE wa Mahakama ya 
Kimataifa ya Uhalifu  (ICC), 
utaitembelea Sudan ikiwa ni 
mara ya kwanza tangu Omar 
al-Bashir alipoondolewa madara-
kani mwaka jana, baada ya ku-
fanyika maandamano makubwa 
yaliyokuwa yakipinga utawala 
wake.

Ujumbe wa ICC,  unapanga 
kuitembelea Sudan kujadili kesi 

dhidi ya Rais aliyeondolewa 
madarakani Omar al-Bashir, na 
maofisa wengine wa zamani, 
serikali imesema Jumamosi.

Ujumbe huo unaongozwa na 
mwendesha mashtaka Fatou 
Bensouda, utajadili ushirikiano 
na Sudan juu ya watu wanao-
tafutwa bila kuwataja majina 
kulingana na taarifa hiyo.  

Ni ziara ya kwanza kufanywa 
na mahakama hiyo tangu Bashir 
alipoondolewa madarakani. VOA

Bensouda anaitembelea Sudan

Tripoli, Libya

TUME ya Kitaifa ya Haki za Binadamu 
nchini Libya (NHCR) inalaani kuzuiliwa ki-
holela kwa mmoja wa wakurugenzi wake 
ambaye yuko kizuizini tangu Oktoba Mosi, 
mwaka huu.

Walid Elhouderi anahusika na masuala 
ya mawasiliano na uratibu wa kimataifa 

katika Tume hiyo, alichukuliwa na vikosi 
chini ya amri ya serikali ya umoja wa ki-
taifa inayoongozwa na Fayez al-Sarraj 
huko Tripoli.

Kuzuiliwa kwake kiholela kunaangazia 
tabia sugu inayoendelea nchini Libya.

NHCR inashutumu kuzuiliwa “kima-
bavu na kiholela” kwa mmoja wa maofi-
sa wake na imetoa wito kwa Waziri wa 

inga kubadilishwa kwa katiba nchini 
Guinea. Amnesty International lilise-
ma kufuatia vurugu zilitokea kwa 
mfululizo katika kipindi cha wiki za 
hivi karibuni wakati wa kampeni.

Conde, aliwaambia wafuasi wake 
katika mkutano wake wa mwisho wa 
kampeni siku ya Ijumaa uliofanyika 
kwenye uwanja wa mpira katika mji 
mkuu, Conakry kwamba mageuzi ya 
katiba yaliyoidhinishwa katika kura 
ya maoni   Machi, yalikuwa ya haki 
na ya kidemokrasia.

Alisema anahitaji muda zaidi ma-
darakani kuweza kumaliza mipango 
mikubwa katika sekta ya madini na 
miradi ya kuboresha miundombinu.

Guinea imepiga maendeleo katika 
kukuza utajiri wake wa madini, am-
bapo pato la taifa hilo limeimarika 
maradufu chini ya utawala wa rais 
Conde lakini raia wengi wanalalami-
ka kwamba kuongezeka ufanisi huo 
katika sekta ya madini bado hakujale-
ta tija. Ukosefu wa umeme pamoja na 
ukosefu wa ajira nchini humo bado 
ni tatizo.

Taifa hilo la Afrika Magharibi 
limekumbwa na vipindi kadhaa vya 
machafuko ya kisiasa tangu lilipopa-
ta uhuru wake kutoka kwa Ufaransa 
mwaka 1958, mara nyingi machafuko 
hayo huchochewa na migogoro ya ki-
kabila.  DW

Kufuatia 
vurugu zil-
itokea kwa 
mfululizo 
katika 
kipindi cha 
wiki za hivi 
karibuni 
wakati wa 
kampeni.

Mambo ya Ndani, Waziri Mkuu na tume ya 
Umoja wa Mataifa nchini Libya, kusaidia ili 
aachiliwe haraka iwezekanavyo. NHCR in-
ainyooshea kidole cha lawama serikali ya 
Tripoli na kusema ndo itaulizwa kuhusu 
usalama wake.

Tume hiyo imebaini kwamba maofisa 
wa idara ya ujasusi ndo walimteka nyara 
Walid Elhouderi, mtoto wa balozi wa sasa 
wa Libya nchini Ufaransa na mwanaha-
rakati wa haki za binadamu ambaye RFI 
imekuwa ikimhoji mara kwa mara.

NHCR inasema “inasikitishwa sana” na 
dhuluma zote zinazowakumba raia na 
wanaharakati wa haki za binadamu nchini 
Libya. Kama raia wengine wengi wa Libya, 
Walid Elhouderi alitekwa nyara bila war-
anti, anashikiliwa bila sababu, na hadi Ok-
toba 1, hajafikishwa mbele ya mwendesha 
mashitaka mkuu.

Pamoja na wafungwa zaidi ya 1,600 
waliorekodiwa mwaka 2019, Libya inaon-
goza kwa orodha nyeusi ya nchi za Afrika 
kuwazuia watu kiholela na visa vya watu 
kutoweka kiholela.

Machi, tume ya Umoja wa Mataifa huko 
Tripoli ilionyesha wasiwasi mkubwa kuhu-
su hali hii na kuongezeka kwa vitendo vya 
dhulma dhidi ya raia. RFI



LIVERPOOL, England 

NYOTA wa Everton, Richarlison, ameomba radhi kwa faulo ali-
yomfanyia Thiago Alcantara kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Eng-
land dhidi ya Liverpool juzi, Jumamosi.

Richarlison alionyeshwa kadi nyekundu ya moja kwa moja ka-
tika dakika ya 90 wakati timu hizo zikitoka sare ya kufungana 
mabao 2-2 pale katika dimba la Goodison Park, huku Thiago, aki-
anza kwenye mchezo wake wa kwanza wa Ligi Kuu tangu ajiunge 
na klabu hiyo. Kutolewa kwake kulionekana kuigharimu Everton 
wakati Jordan Henderson alipofunga dakika ya mwisho, kabla ya 
VAR kulikataa bao hilo kwa kuonyesha kwamba aliotea.

Katika mazungumzo yake baada ya mchezo huo, Jurgen Klopp 
alibainisha haijulikani Thiago ameumia kwa kiasi gani, lakini 
anaonekana yuko vizuri. 

Richarlison, ambaye aligonga mwamba kwa mpira wake wa 
kichwa katikati ya kipindi cha pili, aliamua kumuomba radhi Thi-
ago kwa rafu aliyomchezea kwani hakuwa na nia ya kumuumiza.

“Kila mmoja anayejua historia yangu anajua kamwe sikuwahi 
kuwa mchezaji mwenye fujo,” aliandika Richarlison kwenye to-
vuti yake binafsi.
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MADRID, Hispania 

G
OLIKIPA wa Real Madrid, 
Thibaut Courtois, anaamini 
kichapo ilichokipata timu 
yake kwenye mchezo wa Ligi 

Kuu ya Hispania, LaLiga, kutoka kwa 
Cadiz ni kizuri kwani kinawaamsha 
kuelekea mchezo wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na ule wa El Clasico dhidi ya Bar-
celona.

Bingwa huyo mtetezi alikumbana na 
kipigo hicho cha kushitukiza cha bao 
1-0 kutoka kwa Cadiz, juzi Jumamosi.

Madrid walikubali kichapo hicho 
kwa bao la Anthony Lozano la dakika 
ya 16, baada ya lile la Luka Jovic ku-
kataliwa na Karim Benzema aligonga 
mwamba.

Hicho kilikuwa kipigo cha kwanza 
kwa Madrid kwa msimu huu wa 2020-
21 na kwa mara ya kwanza kutoka kwa 
Cadiz tangu mwaka 1991, wakati wakiji-
andaa na mchezo wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Shakhtar Donetsk na wa 
Jumamosi wa Clasico pale Camp Nou.

“Kipigo mara zote kizuri kinatuam-
sha ili tuwe makini na sasa tunatakiwa 
kuimarika zaidi kwa ajili ya mechi zetu 
zinazokuja,” alisema Courtois baada ya 
mchezo huo.

“Tunatakiwa sasa kujipanga zaidi, 
kwani ni wazi kwamba tulionyesha ud-
haifu hasa kwenye safu yetu ya ulinzi.

“Lakini sasa kuna mechi mbili 
muhimu zinakuja dhidi ya Shakhtar na 
ule wa Clasico kule Camp Nou, hivyo 
tunatakiwa kuwa kwenye morali nzuri 
zaidi.”

habari michezo

Koeman 
afura 
kichapo 
Barcelona
BARCELONA, Hispania 

KOCHA Mkuu wa Barcelona, Ronald 
Koeman, amelalamikia kuhusu “kuko-
sekana kwa heshima” wakati timu yake 
ikikutana na kichapo kwenye LaLiga 
kutoka kwa Getafe, huku akimtupia 
lawama, Allan Nyom.

Koeman alipata kichapo chake cha 
kwanza kama kocha mpya wa Barca, 
juzi Jumamosi wakati Getafe wakishin-
da 1-0 shukrani kwa bao la penalti la 

Jaime Mata dakika ya 56.
Ulikuwa ushindi wa kwanza 

kwa Getafe kwenye ligi dhidi ya 
miamba hao wa Hispania tangu 
Novemba mwaka 2011.

Koeman, ambaye alirithi miko-
ba ya Quique Setien mwanzoni 
mwa msimu huu, alichukizwa na 
tabia ya mlinzi wa pembeni wa 

Getafe, Nyom.
“Nilimwambia yeye (kocha wa Getafe, 

Jose Bordalas) kwamba mchezaji 
wake namba 12 (Nyom) alionyesha 
kutokuwa na heshima, alisema mara 
mbili au mara tatu maneno mabaya 
sana kwangu mimi na siwezi kurudia. 
Alinitukana,” alisema Koeman baada ya 
mchezo huo.

“Nilimwambia Bordalas kwamba ana-
takiwa kuzungumza na mchezaji wake, 
kwa sababu hatuwezi kuvumilia tabia 
kama ile kwenye soka la kisasa.”

Akijibu kauli ya Koeman, Bordalas 
alisema: “Nipo hapa kuzungumzia 
kuhusu soka, si malumbano. Sijazun-
gumza na kijana, nitafanya hivyo 
kesho, lakini nina shaka kama Nyom 
anaweza kufanya hivyo, kwa sababu 
namjua vizuri.”

Richarlison 
amwomba 
msamaha Thiago

Courtois: 
Kipigo sasa 
kimeiamsha 
Madrid



MILAN, Italia 

KOCHA wa Inter Milan, Antonio Conte, 
amesema bahati mbaya ndiyo inayopas-
wa kulaumiwa baada ya timu yake kuku-
bali kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa 
AC Milan, juzi Jumamosi.

Mabao mawili kutoka kwa Zlatan Ibra-
himovic yaliwahakikishia ushindi vinara 
hao wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, huku 
Romelu Lukaku akifunga la kufutia ma-
chozi kwa Inter.

Inter ilitengeneza nafasi kadhaa za ku-
funga kwenye mchezo huo, huku VAR iki-
kataa mabao mawili ya Lukaku baada ya 
awali kupata penalti.

“Ni bahati mbaya kwamba tumepoteza 
mchezo. Walikuwa vizuri na nafikiri tuli-
kuwa na bahati mbaya,” alisema Conte 
akiiambia Sky Sport Italia.

“Tulitengeneza nafasi nyingi za ku-
funga katika kila mchezo. Tunatakiwa 
kucheza kwa kujituma zaidi, lakini bahati 
haikuwa upande wetu. 

“Lakini siwezi kuwalaumu vijana wan-
gu. Walipambana mwanzo hadi mwisho 
ili kusawazisha. Lakini hatukuwa na ba-
hati.”
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LIVERPOOL, Eng-
land 

K
U U M I A 
goti kwa 
m l i n z i 
wa Liver-

pool, Virgil van 
Dijk si “kitu ki-
zuri”, amesema 
kocha, Jurgen 
Klopp.

Van Dijk 
aliumia wakati 
alipogongana 
na golikipa 
wa Everton, 
Jordan Pick-
ford, katika 

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola anahisi ushindi wa Manchester City wa bao 
1-0 dhidi ya Arsenal utasaidia kujenga kujiamini kwa timu 
hiyo na alitoa sifa kwa safu yake ya ulinzi.

Raheem Sterling alifunga bao pekee kwenye mchezo 
huo baada ya dakika ya 23 pale kwenye dimba la Etihad, 
akiuwahi mpira uliomgonga Bernd Leno ambao ulipigwa na 
Phil Foden. Lakini City pia walionekana kuwa na safu imara 
ya ushambuliaji tofauti na mechi mbili zilizopita za Ligi 
Kuu wakati walipofungwa na Leicester City 5-2 na sare ya 
1-1 dhidi ya Leeds United.

Kwenye mchezo huo wa Jumamosi, licha ya kumkosa 
mlinzi wa kati, Aymeric Laporte, kikosi hicho cha Guardiola 
kiliweza kupata ushindi huo.

Ederson aliokoa hatari kadhaa katika kipindi cha kwanza, 
huku safu ya ushambuliaji ya Arsenal ikishindwa kuwapita 
walinzi watatu Kyle Walker, Ruben Dias na Nathan Ake.

“Ulikuwa mchezo mgumu kama tulivyotarajia. Ulikuwa 
kichwani mwetu, lakini suala la muhimu ni ushindi, 
hasa kwa matatizo tuliyokuwa nayo,” alisema Guardiola 
akiiambia Sky Sports.

“Kwenye mchezo dhidi ya Leeds, Ederson aliokoa hatari 
nyingi na amefanya hivyo leo (juzi) dhidi ya Arsenal.

“Kile tulichokifanya leo (juzi), kilikuwa kizuri zaidi na 
nafikiri Nathan na Ruben walikuwa kwenye kiwango bora 
kabisa pamoja na Kyle kama mlinzi wa kati”.

Arsenal yamfungua 
mdomo Guardiola

Conte alia 
na bahati 
Inter 
ikichezea 
mbili

kipindi cha pili kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu Jumamosi uliomalizika kwa sare ya 
mabao 2-2.

Mlinzi huyo wa kimataifa wa Uholanzi 
mwenye umri wa miaka 29, hakuweza 
kuendelea na alifanyiwa uchunguzi 
pamoja na Thiago Alcantara, ambaye pia 
aliumia goti.

“Virgil amecheza mechi nyingi sana 
mfululizo na hata sijui idadi yake, 
anacheza na maumivu, lakini hakuweza 
kucheza tena,” alisema Klopp.

“Hilo si jambo zuri.”
Liverpool walitaka penalti kutokana 

na tukio hilo baada ya Van Dijk 
kuangushwa, lakini hawakui-

pata.
“Niliona penalti ya 

wazi kabisa na tuliona 
kibendera kilikuwa juu. Nil-

ifikiri wataangalia faulo, lakini 
hawakufanya chochote,” alisema 
Klopp. “Sitaki kusema kwamba, 
Jordan Pickford alitaka kufanya 
vile, lakini ile ilikuwa ni faulo ya 

wazi kabisa ambayo haifai 
kufanywa na goliki-

pa.”

Majeraha 
ya Van Dijk 
yamchanganya 
Klopp



Koeman kumuongeza Depay

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman anataka 
kumuongeza mshambuliaji wa Lyon na Uholanzi, Mem-
phis Depay, mwenye umri wa miaka 26, katika kikosi 
chake kwenye dirisha la Januari. (AD, via Goal)

Ozil apewa miezi 2 Arsenal

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amemuambia 
Mesut Ozil mwenye umri wa miaka 32, kuwa ana miezi 
miwili tu ya kuthibitisha uwapo wake ndani ya klabu 
hivyo. (Mail)

Pogba chambo ya Velverde

MANCHESTER United ina nia ya kumsajili kiungo 
wa kati wa Real Madrid na Uruguay, Federico Valverde, 
mwenye umri wa miaka 22, na inaweza kumtumia, 
Paul Pogba mwenye miaka 27, katika makubaliano ya 
mabadilishano. (Sun)

Wijnaldum naye Barca 

KIUNGO wa kati wa Liverpool na Uholanzi, Georginio 
Wijnaldum, pia analengwa na Barcelona. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 29, yuko mwaka wa mwisho wa 
mkataba wake na msimu ujao atakuwa huru. (AD, via 
Sky Sports)

Gracia anukia Barca Januari

RONALD Koeman ameisihi bodi ya Barcelona kuka-
milisha uhamisho wa mlinzi wa Manchester City na 
Hispania, Eric Garcia mwenye umri wa miaka 19 wakati 
wa dirisha dogo la Januari. (Mirror)

Bale chupuchupu United

KOCHA wa West Ham, David Moyes, amesema 
aliandaa helikopta tayari kumchukua juu kwa juu, Ga-
reth Bale aliyetoka Tottenham na kuelekea Real Madrid 
mwaka 2013, wakati huo akiwa kocha wa Manchester 
United. Mshambuliaji huyo wa Wales mwenye umri 
wa miaka 31, hivi karibuni alirejea Spurs kwa mkopo. 
(Mail)

Rashford amfurahia Cavani

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na England, 
Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 22, amesema 
kuwasili kwa mshambuliaji wa Uruguay, Edinson Cavani 
mwenye miaka 33 klabuni hapo, kutaisaidia klabu hiyo 
kushindania mataji. (Sky Sports)

Juve yamtaja Aouar

JUVENTUS ilichagua kumsajili winga wa Italia, Fed-
erico Chiesa, mwenye umri wa miaka 22 kutoka Fioren-
tina, badala ya kiungo wa kati wa Lyon na Ufaransa, 
Houssem Aouar mwenye umri wa miaka 22, kipindi cha 
dirisha la usajili. (Sky Sport Italia, via Mail)

Bolasie alaumiwa usajili

KOCHA wa Middlesbrough, Neil Warnock, amesema 
Yannick Bolasie mwenye umri wa miaka 31, alistahili 
kulaumiwa kiasi fulani kwa uhamisho uliofeli kwenye 
klabu hiyo. Winga huyo alipangiwa kuhamia klabu hiyo 
kutoka Everton siku ya mwisho ya dirisha la usajili. 
(Teesside Gazette)

afunguka dili Welbeck

ALIYEKUWA kocha wa Arsenal, Arsene Wenger, 
amesema alililazimika kuwapiku wapinzani wao Totten-
ham kumsajili, Danny Welbeck mwenye umri wa miaka 
29, kutoka Manchester United mwaka 2014. (Mail)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NEWCASTLE, England 

O
LE Gunnar Solskjaer amese-
ma  Manchester United im-
eanza rasmi ligi ya msimu 
wa 2020-21 baada ya juzi, 

Jumamosi kupata ushindi dhidi ya 
Newcastle United pale katika dimba 
la St James’ Park.

United ilifumuliwa mabao 6-1 ny-
umbani na Tottenham katika mchezo 
wao wa Ligi Kuu uliopita kabla ya 
mapumziko ya mechi za kimataifa na 
walionekana kama mambo yangeku-
wa mabaya tena kwao, baada ya Luke 
Shaw kujifunga na kuwapa uongozi 
wa mapema Newcastle katika dakika 
ya pili.

Hata hivyo, ‘Mashetani Wekundu’ 
hao walirudi mchezo na kupata 
ushindi wa 4-1, huku Harry Maguire 
akisawazisha na kufuatiwa na mabao 
ya Bruno Fernandes, Aaron Wan-Bis-
saka na Marcus Rashford.

Solskjaer alifurahishwa
 na ushindi huo na

 kubainisha kwamba,
 sasa wao ndio wamean-

za ligi kwa msimu huu.
“Ni matokeo mazuri na timu il-

ionekana kurudi mchezoni haraka, 
walicheza kwa morali kubwa sana,” 
alisema Solskjaer akinukuliwa na Sky 
Sports.

“Vijana waliungana vizuri. Na wa-

likuwa makini kwenye mchezo wote. 
Leo ( juzi) niliwapumzisha wachache 
na walifanya vizuri.

“Harry alifunga na kuongoza kwa 
mfano. Alionyesha namna gani ni 
kiongozi mzuri, nina furaha juu yake. 
Alikuwa na wiki kadhaa ngumu tangu 
alipotuchezea kwa mara ya mwisho.

“Msimu umeanza leo kwa upande 
wetu. Tulikuja kwenye mchezo kwa 
lengo moja tu la kuhakikisha tu-
nashinda na tulifanikisha hilo.”

Huku wakikaribiwa na mchezo 
dhidi ya Paris Saint-Germain kesho 
Jumanne kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, United tayari itawakosa Antho-
ny Martial na Edinson Cavani.

   Ni wakati wakiichapa Newcastle United 
4-1, asema ni matokeo mazuri huku kesho...

habari michezo
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Mratibu wa Mbio za Rock City Marathon, Kasara Naftal (kushoto), akimkabidhi Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
John Mongella, moja ya fulana itakayotumiwa na washiriki wa mbio hizo zitakazofanyika Novemba 29, mwaka 
huu jijini humo. Katika hafla hiyo ambayo ilikuwa rasmi kwa ajili ya uzinduzi wa usajili, Mongella pia alithibiti-
sha ushiriki wake kwenye mbio za Km. 21. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

M
KUU wa Mkoa wa Mwanza, 
John Mongella, amezindua 
rasmi usajili wa mbio za Rock 
City Marathon msimu wa 11 

huku akitoa wito kwa wadau mbalimbali 
kutoka Kanda Ziwa kushiriki kikamilifu 
katika kufanikisha maandalizi ya mbio 
hizo.

Mbio hizo zinatarajiwa ku-
fanyika Novemba 29, mwa-

ka huu eneo la Rock City
 Mall jijini Mwanza.

Akizungumza wakati wa hafla fupi ya uz-
induzi wa usajili wa mbio hizo iliyofanyika 
jana jijini Mwanza,  Mongella aliwaomba 
wadau mbalimbali wakiwamo washiriki 
na wadhamini kujitokeza kwa wingi ili ku-
unga mkono mbio hizo zenye agenda ya 
kutangaza utalii wa ndani katika mikoa ya 
Kanda ya Ziwa.

Katika hafla hiyo ambayo pia ilishuhudi-
wa na viongozi mbalimbali waandamizi 
wakijisajili kwa ajili kushiriki katika mbio 
hizo, Mongella alifunguka: “Nasisitiza ush-
iriki wa wadau kutoka Kanda ya Ziwa hu-
susan katika Mkoa wa Mwanza kwa sababu 
hizi ni mbio zetu haitapendeza sana kuona 
wadau wakuu wa mbio 
hizi wakiwamo wad-

hamini na hata washiriki wanatoka kwa 
wingi mikoa iliyo nje ya Kanda ya Ziwa’’.

Alitoa wito kwa mashirika na taasisi 
mbalimbali zikiwamo za watu binafsi kuji-
tokeza ili kuongeza nguvu katika kufaniki-
sha mbio hizo.

Zaidi, Mongella alizipongeza taasisi 
na mashirika mbalimbali ambayo tayari 
yamejitokeza kufanikisha mbio hizo iki-
wamo Kampuni za TIPER, Pepsi, Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB), Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS), Kampuni ya Ujenzi ya 
CRJE,  Pigeon Hotel, CF Hospital, Hospitali 
ya Bugando, Garda World, The Cask na 
Chuo cha SAUT Mwanza.

Aidha, aliziagiza halmashauri za Wilaya 
zote za mkoa huo kupitia maofisa michezo 
kuhakikisha wanahamasisha usajili wa wa-
shiriki wengi iwezekanavyo ili mkoa huo 
upate wawakilishi wa kutosha kiasi cha 
kuakisi uenyeji wa mkoa huo katika kuan-
daa mbio hizo.

“Mkoa wa Mwanza una historia ya kutoa 
wanariadha wakubwa walioipatia nchi 
hii heshima katika mchezo wa riadha 
akiwamo Suleimani Nyambui. Tunahitaji 
kuendeleza heshima hiyo kupitia mbio 
hizi hivyo tusimame wote pamoja kufani-
kisha hili. Washiriki wajitokeze kwa wingi 
na pia wadhamini wajitokeze kwa wingi,’’ 
aliongeza.

Katika hafla hiyo, mbali na usajili, Mra-

tibu wa mbio hizo, Kasara Naftal alim-
kabidhi Mongelle moja ya fulana maalum 
zitakazotumika katika mbio hizo katika 
msimu huu huku akibainisha kuwa tayari 
maandalizi muhimu yameshafanyika iki-
wamo suala zima la fulana za washiriki 
pamoja na medali huku akitaja mbio zi-
takazohusishwa kuwa ni Km. 21, Km. 10 na 
Kilomita tano.

Alisema usajili tayari umekwisha anza 
kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya 
mbio hizo pamoja na usajili wa kawaida 
kupitia vituo mbalimbali vilivyopo mikoa 
ya Dar es Salaam, Mwanza, Geita, Simiyu, 
Shinyanga, Dodoma, Arusha huku mikoa 
zaidi ikiendelea kuongezwa.

“Usajili unaendelea vizuri na mwitikio 
wa washiriki ni mkubwa. Lengo ni kukim-
biza washiriki wasiopungua 3000 yaki-
wamo makundi yote yaani wakimbiaji wa 
mbio za ushindani (Elite Runners), wa-
shiriki wa mbio za kujifurahisha (Fun Run) 
pamoja na wanafunzi.

 “Kuhusu zawadi,  pamoja na medali 
washindi wa kwanza wa mbio za kilomita 
21 kwa wanaume na wanawake watajin-
yakulia Sh. milioni mbili kila mmoja, Sh. 
milioni 1.3  kwa washindi wa pili na Sh. 
700,000 kwa washindi wa tatu, huku 
washindi wanne hadi kumi nao pia waki-
ibuka na zawadi za medali na pesa ta-
slimu.’’

Na Adam Fungamwango

WAKATI mashabiki wa klabu ya Simba 
wakimuimba straika wao mpya raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Chris Mugalu, kutokana na kufunga 
kila anaposhuka dimbani iwe mechi 
za kirafiki ama za Ligi Kuu, winga wa 
Kagera Sugar, Yusuph Mhilu ameweka 
pia rekodi hiyo kwa kucheza mechi 
tatu na kufunga mfululizo.

Jumatano iliyopita, Mhilu alifunga 
bao la kufutia machozi kwenye Uwan-
ja wa Majaliwa, Ruangwa mjini Lindi, 
timu yake ikipokea kipigo cha mabao 
2-1 dhidi ya wenyeji Namungo FC 
na kuwa ni bao lake la nne mfululizo 
kwenye mechi nne alizocheza.

Mugalu naye amefunga katika 
mechi zote tatu alizoichezea Simba 
kwenye Ligi Kuu, lakini Mhilu baada 
ya kutokuwapo kwenye mechi dhidi 
ya Yanga Septemba 19 katika Uwanja 
wa Kaitaba mjini Bukoba timu yake 
ikichapwa bao 1-0 ambapo alikuwa 
majeruhi, mechi yake ya kwanza 
kucheza ilikuwa Septemba 25 dimba la 
nyumbani, akifunga bao pekee lililoipa 
Kagera Sugar ushindi wa bao 1-0.

Akiwa na timu yake jijini Dar es 
Salaam kwenye Uwanja wa Azam 
Complex Oktoba 4, mwaka huu, ali-
funga bao moja timu yake ikizamishwa 
mabao 4-2 dhidi ya Azam, kabla ya 
kufunga tena mechi iliyofuata dhidi ya 
Namungo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KLABU za soka visiwani Zanzibar 
zimetakiwa kufuata katiba zao zina-
zowaongoza hususan katika suala la 
uchaguzi ili kuwapa fursa wanachama 
wao kuchagua viongozi ambao wata-
waletea maendeleo katika timu zao.

Hayo yameelezwa na Mkuu wa 
Wilaya ya Kaskazini B Unguja, Ra-
jab Ali, katika hafla ya harambee ya 
kuichangia timu ya Jang’ombe Boys 
inayocheza Ligi Daraja la Kwanza Kan-
da ya Unguja, iliyofanyika juzi usiku 
katika Ukumbi wa Idrisa Abdul Wakil 
uliyopo Kikwajuni visiwani hapa.

Mkuu huyo wa wilaya ambaye 
alikuwa mgeni rasmi katika hafla hiyo, 
sambamba na kuendesha mchakato 
huo wa uchangiaji, alisema klabu 
nyingi hazifuati katiba zao hususan 
wakati wa uchaguzi jambo ambalo 
linasababisha kudumaza maendeleo 
yao kisoka. 

Mhilu wa Kagera 
Sugar kama Mugalu

Klabu za Soka 
Zanzibar zafundwa

Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI Mkuu, Kassimu Majaliwa, 
amesema serikali itaendeelea ku-
hakikisha sekta ya michezo nchini 
inawezeshwa ili iweze kuimarika 
zaidi.

Majaliwa alitoa kauli hiyo jijini 
Dar es Salaam jana katika hotuba 
iliyosomwa kwa niaba yake na Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Harrison Mwaky-
embe, wakati Baraza la Michezo la 

Taifa (BMT), likiwasilisha mafanikio 
ya sekta ya michezo kwa kipindi cha 
miaka mitano kuanzia 2015 - 2020.

Alisema serikali itaendelea kush-
irikiana na wadau mbalimbali ili 
kufikia malengo ya nchi katika sekta 
ya michezo ikijumuisha ujenzi wa 
miundombinu, upatikanaji wa vi-
faa vya michezo na kwa bei nzuri, 
upatikanaji wa wataalamu wa mich-
ezo na ubunifu katika kutengeneza 
vyanzo mbalimbali endelevu vya 
mapato.

“Ninayaona mafanikio makubwa 
na bayana ya wanamichezo wetu na 
timu zetu mbalimbali kutwaa ma-
kombe, medali na mikanda.  Jambo 
la kihistoria ambalo halijawahi ku-
tokea hapa nchini, ni la wenzetu wa 
mpira wa miguu upande wa watu 
wenye ulemavu kufanikiwa kufuzu 
kushiriki Kombe la Dunia mwaka 
2022 nchini Uingereza,” alisema.

Majaliwa alisema mchango wa 
Sekta ya Michezo katika kujenga 
umoja, kuimarisha utaifa na maen-

deleo ya mtu mmoja mmoja, ni 
mkubwa sana kwani kupitia mich-
ezo vijana wetu wanapata ajira,  
tunatangaza utalii, kuhamasisha 
kampeni mbalimbali za kijamii, 
afya, ulinzi na usalama na usafi wa 
mazingira.

Waziri Mkuu alisema, Serikali 
chini ya uongozi wa Rais John Magu-
fuli,  inatambua mchango mkubwa 
wa michezo nchini katika kuleta 
amani na umoja, kuimarisha afya 
za wananchi na hivyo kuipunguzia 

nchi mzigo wa gharama za matiba-
bu, kuchochea utalii, kuendeshea 
kampeni mbalimbali katika jamii na 
kutoa ajira kwa vijana.

Naye Mwenyekiti wa Baraza la 
Michezo Tanzania (BMT), Leodgar 
Tenga, alisema ili sekta ya michezo 
iendelee kuimarika zaidi kunahi-
tajika kuboresha miundombinu na 
kuwapo kwa vyanzo endelevu vya 
fedha ambapo kwa sasa vyanzo vi-
kuu vya fedha ni serikali na watu 
binafsi ambavyo havitoshi.

Serikali kuwezesha sekta ya michezo nchini

habari michezo
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RC Mwanza azindua usajili 
Rock City Marathon 2020



Kaze katika mtihani 
rekodi ya Krmpotic
Na Mwandishi Wetu

K
OCHA Mkuu wa Yanga, Mrundi 
Cedric Kaze, tayari ameanza kuki-
pa kikosi chake dozi ya mazoezi 
wakati huu mashabiki wakitazama 

namna atakavyoweza kuanza kukiongoza 
kikosi hicho kwa kulinganisha na rekodi 
ya kutopoteza mechi yoyote ya mtangulizi 
wake, Mserbia Zlatko Krmpotic.

Achilia mbali rekodi ya kuto-
poteza pia kwenye mechi za 
kirafiki Krmpotic aliyoiweka
 Yanga tangu atue wiki moja
 kabla ya msimu kuanza, la-
kini pia Mserbia huyo haku-
poteza mchezo wowote kati 

ya mitano ambayo aliiongoza
 timu hiyo, akishinda minne

 na kutoka sare moja.

Hivyo, Kaze ambaye alitua Yanga Al-
hamisi ya wiki iliyopita, tayari amenza kazi 
ya kukinoa kikosi hicho ambacho kinashika 
nafasi ya tatu kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Bara kikiwa na alama 13 sawa na Simba 
iliyopo nafasi ya pili kutokana na kuizidi kwa 

tofauti ya mabao ya kufunga na kufungwa.
Kaze ambaye ameliambia Nipashe 

kuwa ana uhakika mashabiki wa timu hiyo 
watafurahia soka la burudani na ushindani, 
huku akihitaji muda kuweza kukiunganisha 
kikosi hicho, kibarua chake cha kwanza ki-
takuwa dhidi ya Polisi Tanzania katika Uwan-
ja wa Mkapa Alhamisi wiki hii kabla siku tatu 
baadaye kuifuta KMC FC kwenye dimba la 
CCM Kirumba jijini Mwanza.

KMC imechagua kutumia Uwanja wa CCM 
Kirumba kama wake wa nyumbani katika 
mchezo huo kutokana na kanuni kuruhusu 
kila klabu kama ikiamua inaweza kucheza 
mechi mbili nje ya uwanja wake wa nyum-
bani inaoutumia.

Hata hivyo, Kaze ambaye Oktoba 16 alisaini 
mkataba wa miaka miwili, tayari ameshaanza 
kukinoa kikosi cha Yanga kwa ajili ya mechi 
za ligi ambazo zipo mbele yake akitambua 
kuwa ipo ‘dabi’ dhidi ya Simba Novemba 7, 
mwaka huu inamsubiri.

Yanga itakutana na Polisi Tanzania iliyopo 
nafasi ya saba baada ya kucheza mechi tano 
na kujikusanyia alama 10, huo ukiwa ni mti-
hani wa kwanza kwa Kaze.

Mtangulizi wake Krmpotic mchezo wa 
kwanza wa ufunguzi wa Ligi Kuu Bara, yeye 
alipata sare ya bao 1-1 dhidi ya Tanzania Pris-

ons kisha kushinda 1-0 dhidi ya Mbeya City 
mechi zote zikipigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Baada ya mechi hiyo, Krmpotic akashinda 
1-0 ugenini dhidi ya Kagera Sugar katika 
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba kabla ya 
kupata ushindi kama huo dhidi ya Mtibwa 
Sugar kwenye dimba la Jamhuri, Morogoro 
na hatimaye kuivurumusha Coastal Union 
3-0 Uwanja wa Mkapa.

Hivyo, kwa Kaze baada ya mechi hizo mbili 
dhidi ya Polisi Tanzania na KMC FC, kibarua 
pengine kigumu na presha kubwa kitakuwa 
dhidi ya ya watani zao wa jadi, Simba katika 
mchezo unaofuata kwenye Uwanja wa Mka-
pa. Lakini Kaze amesema kikubwa anachohi-
taji kwa sasa ni sapoti kutoka kwa mashabiki, 
uongozi pamoja na wachezaji ili aweze ku-
wapa kile ambacho wanakihitaji ndani ya 
uwanja.

“Nimfurahia kuwa sehemu ya kikosi che-
nye mashabiki wengi, ili tuweze kufikia ma-
fanikio ni lazima tupeane sapoti katika kazi. 
“Natambua mashabiki wanahitaji ushindi, 
lakini haliwezi kuwa kwa haraka namna hiyo 
kama wanavyofikiri, ni muhimu kuwa na 
subira na mambo yatakwenda sawa,” alisema 
kocha huyo ambaye amewahi kufanya kazi 
katika akademi ya Barcelona.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Aianzishia Yanga dozi ya kuilewesha Polisi 
Tanzania kabla ya kuifuata KMC Kirumba, huku akiwa...

Kocha Mkuu wa Yanga, Mrundi Cedric Kaze, akiwapa dozi ya mazoezi wachezaji wake wakati huu wakijiandaa kuikari-
bisha Polisi Tanzania katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Alhamisi wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DOZI IMEANZA...

Na Saada Akida

HUKU wakiifuata Tanzania Pris-
ons leo kwa ndege hadi Mbeya 
kabla ya kupanda basi kuifuata 
mjini Sumbawanga, Kocha Mkuu 
wa Simba, Sven Vandenbroeck 
(pichani), amesema amefura-
hishwa na kasi ya Chris Mugalu 
ya kucheka na nyavu, lakini pia 
akieleza atalazimika kubadili-
sha mfumo kuelekea mechi 
hiyo itakayochezwa katika 
Uwanja wa Nelson Mandela, 
Alhamisi wiki hii.

Mugalu juzi alifunga mabao 
mawili dakika ya nane na 68 
katika ushindi wa 3-1 dhidi ya 
Mlandege kwenye mchezo wa 
kirafiki uliopigwa Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi nje 
kidogo ya Jiji la Dar es Salaam 
huku bao lingine likifungwa 
na Ame Ali dakika ya 16, na la 
wapinzani Yahya Haji akilitupia 
dakika ya 72.

Akizungumza 
na gazeti hili ji-
jini jana, alisema 
Mugalu ameo-
nyesha kiwango 
kizuri na ana 
imani ataisa-
dia timu hiyo 
kupata idadi ya 
kubwa ya mabao kwenye mechi 
za Ligi Kuu. Kuhusu mechi 
dhidi ya Prisons, Sven alisema 
mechi za ugenini ni tofauti na 
wanapocheza nyumbani hali 
ambayo itamlazimu kuhakikisha 
anabadili mfumo kulingana na 
uwanja pamoja na mpinzani 
wao.

“Mechi ya ugenini kwetu 
ni ngumu, iwe tunacheza na 
timu yoyote ile, tofauti na 
tunapocheza nyumbani, nat-
egemea kubadilisha mfumo kul-
ingana na mpinzani, ila siwezi 
kuweka wazi juu ya mfumo 
nitakaotumia.

“Malengo yetu ni kwenda 
kutafuta ushindi kila mechi ili 
kufikia malengo, kikosi kipo 
tayari kwa ajili ya kwenda 
kutafuta pointi muhimu ka-
tika mechi hiyo,” alisema Sven 
ambaye kikosi chake kipo na-
fasi ya pili kikiwa na alama 13 
baada ya michezo mitano.

Sven 
achambua 
makali ya 
Mugalu
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