SportPesa “,  MWANAKIUI

761’374,640 .. agundua madini ya
NI YA KWAKO WIKI HII, dhahabu wakati
BETI LEO UWE MILIONEA /™ | 3skichimba choo

SPORTPESA.CO.TZ PIGA*150*87#

IS5N 0850 - Na. 0580791 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII
[ iwww.twitter.com/nipashetz nwwwifacebookicom/nipashetz [ 5 www.instagram.com/theguardian_newspaper
—J LIKE & FOLLOW US UKURASA 11

MWENDO WA SHANGWE

VIKWAZO 46 Tanzania na Kenya vyatatuliwa, Samia ataka kulipa mahari
kupata faru majike, Kenyatta aomba ndege korongo... Endelea ukurasa wa 2

&\ ;;;;/ | ‘
s TR

UKURASA WA 3

AHUKUMIWA

~ 4 ¥/  KUNYONGWA HADI
) %7/ | KUFA KWA KUMUUA
i = BIBI KIZEE

tarafa ya Ingwe, Tarime mkoani
Mara, Buriani Chacha, amehuku-
miwa kunyongwa hadi kufa
baada ya kupatikana na hatia...

UKURASA WA 4

WATOROKA MASOMO
WAKATI WA HEDHI

UKOSEFU wa walimu wa kike ka-
tika shule ya sekondari Mapanda
katika halmashauri ya Ushetu,
Kahama mkoani Shinyanga,
umesababisha wanafunzi wa kike
kushindwa kupata mtu wa kum-
weleza shida zao wanapokuwa
kwenye hedhi.

Hatua hiyo huwafanya...

\ .

— et _— i-_--- | A " WHO
Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na mgeni wake, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Ikulu

11 I gm— hadhari
Polisi amtwangabYgmss LiCiCs

risasi mwenzake W msimu

> g B "~ :
wakiwa lindoni - &, . ELEED

BTET=Z23 sIMBA, YANGA ‘KITAUMANA® UK.24




2 NipaShe Jumamosi Desemba 11, 2021

HABARI KITAIFA

Polisi amtwanga
mwenzake
risasi lindoni

Na Said Hamdani, LINDI

Polisi mwenye cheo cha Konstebo, Onesmo
Joseph, amekufa baada ya kupigwa risasi na
askari mwenzake, aliyetajwa kwa jina la Joseph,
walipokuwa wanalinda Benki ya CRDB Tawi la Ru-
angwa.

Habari za kutoka wilayani humo zilizothibit-
ishwa na Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) Mtatiro Kitinkwi, zimeeleza
kuwa mauaji hayo yalifanyika juzi saa 6:30 mcha-
na.

Kitinkwi ~ amesema siku ya tukio, askari hao
wakiwa lindoni, kulitokea mtafaruku baina yao
ndipo Konstebo Joseph akampiga mwenzake risasi
sehemu ya nyonga ya mguu wa kulia na kumsaba-
bishia maumivu makali.

Alisema chanzo cha ugomvi kilichosababisha
askari hao hadi wapigane risasi bado hakijafaha-
mika mara moja lakini baadhi ya watu wanadai
walikuwa wanagombea mwanamke, huku wen-
gine, akiwamo Kamanda Kitinkwi, wakidai unato-
kana na pikipiki.

“Mpaka sasa chanzo cha uhakika kuhusu ugomvi
wao bado hakijafahamika licha ya kuwapo taarifa
kwamba unatokana na mtuhumiwa kuchelewesha
kurejesha pikipiki ya marehemu aliyokuwa amea-
zima,” alisema Kitinkwi.

Kamanda Kitinkwi alisema Onesmo alifariki
dunia akiwa njiani kupelekwa Hospitali ya Taifa
Muhimbili, Dar es Salaam kwa ajili ya kuendelea
na matibabu.

Aidha, Kitinkwi amesema Konstebo Joseph
tayari amefukuzwa kazi na sasa anaandaliwa uta-
ratibu wa kufikishwa mahakamani kujibu shitaka
la mauaji linalomkabili dhidi ya mwenzake akiwa
raia.

“Hatua za awali askari huyu (mtuhumiwa)
tumemfukuza kazi kwa kutenda kosa la jinai,”
alisema Kitinkwi.

TRA yayanasa malori
Ukaguzi risiti za EFD

Na Mwandishi Wetu, MKURANGA

MAMLAKA ya Mapato (TRA) imefanya ukaguzi
wa risiti za kielektroniki (EFD) katika malori ya
mizigo wilayani Mkuranga mkoani Pwani na
kubaini kuwapo tatizo la kikodi katika mizigo hiyo.

Watumishi wa mamlaka hiyo jana walifanya uk-
aguzi wa risiti hizo katika malori ya mizigo yanay-
oelekea mikoa ya kusini kwenye eneo la Mwan-
dege wilayani Mkuranga na kubaini dosari hizo.

Ukaguzi huo ulianza Desemba 8 mwaka huu.

Katika ukaguzi huo jana, magari 21 yalikutwa
na makosa kwa mujibu wa maofisa wa TRA wali-
oshiriki katika ukaguzi huo.

Meneja Msaidizi wa Mkoa wa Pwani wa TRA,
Omar Chikwekwe, alisema wenye malori hayo
wanavizia muda wa usiku kwa kuamini kuwa TRA
muda wao wa kazi umeisha, hivyo ni rahisi kwao
kupitisha mizigo.

Aliwahimiza wafanyabiashara wenye malori,
wenye viwanda na wafanyabiashara wanaouza
bidhaa, kutokukwepa kutoa risiti kwa manufaa ya
taifa.

Alisema ukaguzi unaendelea katika njia kuu
zote zitokazo Dar es Salaam pamoja na Kariakoo.

Balozi wa Canada hapa nchini, Pamela O'Donnell (kulia), akiwa na zawadi aliyokabidhiwa na Mwenyekiti wa Mtandao wa
Elimu Kairuki (KHEN), Kokushubira Kairuki (katikati) na Makamu Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Hubert Kairuki (HKMU),
Prof. Charles Mgone (kushoto), wakati wa kongamano la kitaaluma la chuo hicho, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH

MWENDAPOLE

Mwendo wa shangwe Tanzania, Kenya

Na Romana Mallya

NI mwendo wa shangwe! Ndivyo am-
bavyo unaweza kusema kutokana na Rais
Uhuru Kenyatta na mwenyeji wake, Rais
Samia Suluhu Hassan kukubaliana kumal-
iza vikwazo 18 vya kibiashara vilivyobaki
kati ya Tanzania na Kenya.

Viongozi hao wamesema awali kuliku-
wa na vikwazo 64 baina ya mataifa hayo,
lakini mazungumzo ya hivi karibuni baina
yao yameondoa vikwazo 46.

Rais Samia aliyasema hayo jana Ikulu
makubaliano ya ushirikiano kati ya Tanza-
nia na Kenya.

“Tulipokutana wakati ule tulikuwa na
vikwazo vingi, 64 vya biashara lakini tu-
kasema kwa kutumia majina yetu, tukase-
ma Uhuru wa kufanya biashara Kenya au
Tanzania na Suluhu tulikubaliana tufute
matatizo yanayotukabili.

“Tukatumia majina tukaondoa vikwazo
46 kati ya 64, faida yake ni kwamba kuna
ukuaji wa biashara, tumetoka Sh. bilioni
885 hadi na Sh. trilioni 1.1,” alisema.

Rais Samia alisema kuwa katika uagizaji
bidhaa, Kenya iliziagiza kutoka Tanzania
zaidi ya mara tatu kulinganishwa na mwa-
ka uliopita na upande wa Tanzania iliuza
bidhaa zenye thamani hiyo.

Alisema wamebaini bado kuna matatizo
na wamekubaliana mawaziri wa pande
zote mbili waendelee kukutana na kuona
vile vilivyobaki kama ni kubadilisha sera
au sheria waviondoe ili biashara iendelee
kukua.

“Tulipokutana Nairobi tulisema tume
zetu za ushirikiano ziendelee kukutana na
mwezi Agosti walikutana na kuna mambo
mengi wameyafanyia kazi na tumekubali-
ana, ndiyo maana leo (jana) tumesaini mi-
kataba hii,” alisema.

Rais Samia alibainisha kuwa katika
mkutano huo, pia walijadili masuala mbal-
imbali katika maeneo ya siasa na diploma-
sia, ulinzi na usalama pamoja na miradi ya
pamoja ya miundombinu na uchukuzi.

Mkuu wa Nchi huyo alisema punde
wataweka mawe ya msingi baada ya kuku-
baliana katika miradi mikubwa ya miun-
dombinu ambayo ni barabara, bandari na
nishati.

Pia alisema wamekubaliana kuendelea
kuimarisha mipaka na wamewaachia kazi
hiyo mawaziri wanaohusika wakalimali-
zie kutia saini ili washerehekee.

UVIKO-19

Rais Samia alisema wamekubaliana
kushirikiana katika mapambano dhidi ya
UVIKO-19 kwa kuwaelekeza mawaziri wa
afya ambao wametia saini kwenda kul-
ishughulikia kwa sababu wote ni waathiri-
ka.

“Sote tumepokea maradhi haya lakini
wote tunafungiwa na kunyimwa haki na
pengine kutembea nje au watu kuwekewa
mipaka kuja kwetu,” alisema.

NDOA YA FARU

Rais Samia pia alibainisha kuwa mion-
goni ni maeneo ya kushirikiana ni sekta
ya utalii kwa sababu ikolojia ya nchi hizo
inafanana, hivyo wamewaagiza mawaziri
wa sekta hiyo kuondoa vikwazo ili mataifa
hayo kila moja lifaidike kwa kuleta watalii
zaidi na kupata mapato mengi.

Alisema huko nyuma, Kenya walikuwa
wanaona ndege aina ya korongo wako
Tanzania na wao hawana hivyo inabidi
mtalii aje huku kuwaona.

“Ndugu zetu waliomba na leo nina
furaha kumkabidhi Mheshimiwa Rais
cheti maalumu cha ndege hawa 20 ambao
tunawapeleka Kenya ili wakae kwenye
mbuga za wenzetu. Tanzania ina korongo
4,000 na Kenya inao 12 tu, taratibu zikiti-
mia watafika kabla ya Krismasi, iwe ndiyo
zawadi yetu ya Krismasi kutoka Tanzania
kwenda Kenya.

“Nami nikatumia fursa hapo hapo, ni-
kamwambia kwenye mbuga zangu kule
Ngorongoro pengine na Serengeti nina
madume wawili tu wa faru hawana wake,
hawana wenza, nikawaambia siyo vibaya

hawa faru wakioa Kenya, tupo tayari kutoa
mahari, tupate faru majike waolewe Tan-
zania, mdogo wangu amenikubalia. Siku
ya kuwapokea lazima tukate keki ya hiyo
ndoa ya faru hao,” alisema.

BOMBA LA GESI

Kuhusu mradi wa bomba la gesi kutoka
Tanzania kwenda Kenya, Rais Samia alise-
ma wamewaachia mawaziri wa nishati
walishughulie ikiwamo mradi wa gesi ya
majumbani.

Aliwataka mawaziri na maofisa wa nchi
hizo mbili kuwa hivyo ndiyo wanavyotaki-
wa kwenda ili mataifa hayo yawe na nguvu
ya kiuchumi.

Pia alisema wamekubaliana kutafutwe
siku ya kuweka mawe ya msingi kwenye
ujenzi wa barabara (Magamoyo-Malindi)
na wataunganisha eneo la Pwani.

Alisema jambo lingine walilokubaliana
ni kushirikiana kukabiliana na vitendo
vya uhalifu vinavyovuka mipaka ikiwamo
ugaidi, biashara haramu ya usafirishaji wa
binadamu na dawa za kulevya.

Alitaja eneo lingine walilokubaliana ni
kuanza kuelekea katika mambo ya uchu-
mi na kuimarisha uhusiano.

“Tunaudhiana, tunaviambiana kisha tu-
naambizana hebu njoo tukae kwani kitu
gani, si wewe uliniambia hivi... aah! hiyo
tu aah! iishe bwana na tunaendelea, hiyo
ndiyo Kenya na Tanzania,” alisisitiza.

Kenyata aliwashukuru Watanzania kwa
kumwalika kusherehekea maadhimisho
ya miaka 60 ya uhuru, akibainisha kuwa
yeye na Tanzania ni rika moja, akikum-
busha kuwa miaka 60 iliyopita baba yake
alikuja kwa sherehe hiyo.

Pia aliishukuru serikali kwa kumpa-
tia zawadi ya ndege ambao watasaidia
kukuza utalii wao na kumhakikisha nao
watatoa faru weusi.

“Na hiyo harusi uliyosema tutatafuta
siku ya kuja kukata keki pamoja na ndiyo
pia waweze kuongezeka upande wa Tan-
zania na pia tutatafuta siku ya kuja tuku-
tane kufungua mpaka,” alisema.
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Ahukumiwa
kunyongwa
hadi kufa
kwa kumuua
bibi Kizee

Na Samson Chacha, TARIME

tarafa ya Ingwe, Tarime mkoani
Mara, Buriani Chacha, amehukumi-
wa kunyongwa hadi kufa baada ya
kupatikana na hatia ya mauaji.

Chacha (32) amehukumiwa
baada ya kubainika kumuua Mu-
gosi Nyagana (73) kwa kumpiga na
jiwe kichwani sehemu za kisogoni
akimtuhumu kuwa ni mchawi kisha
kwenda kutupa mwili wake kicha-
kani jirani na nyumba yake.

Mshtakiwa alisomewa hukumu
hiyo juzi mbele ya Jaji Mfawidhi wa
Mahakama Kuu Kanda ya Musoma,
John Kahyoza, katika kikao cha Ma-
hakama hiyo kilichoketi na kuende-
leana kesi wilayani Tarime.

Jaji Kahyoza alisema ushahidi uli-
otolewa katika kesi hiyo ya mauaji,
umethibitisha bila kuacha shaka
kuwa mtuhumiwa alikuwa na nia
ovu ya kufanya mauaji.

“Kama ulivyoshtakiwa, mahaka-
ma hii inakuhukumu kunyong'wa
hadi kufa ili iwe fundisho kwa watu
wengine wenye nia ya kuwadhuru
wenzao na kupoteza nguvu kazi
kwa familia iliyoathirika na taifa kwa
ujumla,” alisema Jaji Kahyoza.

Awali, Mwanasheria wa Serikali,
Yese Temba, alidai mahakamani
hapo kuwa mtuhumiwa alifanya
mauaji hayo Aprili 18, 2018 saa

..... Gen-
kuru kwa kumpiga kwa kutumia
jiwe  kichwani sehemu za ki-
sogoni Mugosi Nyagana.

Temba alidai kuwa kitendo hicho
kilisababisha kutokwa damu nyingi
na kuharibu mfumo wa ubongo na
kusababisha kifo chake.

Baada ya kufanya kitendo hicho,
alidai kuwa aliuchukua mwili wa
marehemu na kwenda kuutupa vi-
chakani na kukutwa na wananchi na
familia ya marehemu.

“Chanzo cha mauaji hayo ya ku-
jichukulia sheria mkononi ni kuto-
kana na mshitakiwa kumtuhumu
Nyagana kuwa ni mchawi anaroga
familia yake na mashamba yake.

Katika kesi hiyo, upande wa mashi-
taka ulipeleka mahakamani masha-
hidi wanne walioshuhudia tukio hilo
wakiwamo wajukuu wa shangazi
wa Nyagana na fomu namba tatu
(PF3) uchunguzi wa daktari.

Kabla ya kutolewa hukumu,
mshtakiwa alipewa nafasi ya ku-
jitetea na kudai kuwa walikuwa na
mgogoro wa mahari ya ndugu yao al-
iyeolewa na ndoa kuvurugika hivyo
kutaka mahari irejeshwe hali iliyo-
sababisha chuki na yeye mtuhumiwa
kuchomewa mji wake na kuhamia
Nyamongo, hivyo kuiomba mahaka-
ma imsamehe.

WHO yataka Watanzania wachukue hadhari corona

Na Romana Mallya

MWAKILISHI Mkazi wa Shirika
la Afya Duniani (WHO) Tanzania,
Dk. Tigest Mengestu, amewataka
Watanzania kuendelea kuchukua
tahadhari kwa kuwa ugonjwa wa
UVIKO-19 bado upo.

Alitoa angalizo hilo jana wakati
ambao Watanzania na mataifa
mengine duniani kwa sasa yapo
katika maandalizi ya sikukuu za
mwisho wa mwaka ambazo huku-
tanisha watu.

Dk. Mengestu alitoa tahadhari

gumza na waandishi wa habari

kuhusu umuhimu wa afya kwa
wote nchini.

Aliwataka ~ Watanzania  ku-
chukua tahadhari zote ikiwa ni
pamoja na kuchanja ili kujiweka
imara zaidi dhidi ya virusi vya co-
rona.

Akizungumzia taarifa za baa-
dhi ya nchi kuwekewa vikwazo

kutokana na ugonjwa huo, ofisa
anayehusika na masuala ya
majanga na dharura, Dk. Grace
Saguti,  alisema shirika linaele-
keza watu ~ waendelee kufanya
kazi kwa kuzingatia maelek-
ezo ya watalaamu na hakuna nchi
inatakiwa kuiwekea nchi nyingine
vikwazo.

es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA
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Agundua dhahabu akichimba shimo la choo

Na Mohab Dominick,
MBOGWE

Mbogwe mkoani Geita, Said
Tangawizi, amegundua madini
ya dhahabu wakati akichimba
shimo la choo kwenye eneo lake la
uwekezaji wa ghala la kuhifadhia
mazao.

Kutokana na ugunduzi huo,
amefanya maridhiano kupitia
mkutano wa serikali ya kijiji ili
kubadili eneo hilo lenye makazi ya

watu kuwa la uchimbaji.
Baada ya mkutano huo,
Tangawizi alisema neema hiyo

ilitokea juzi wakati vibarua al-
iowatuma kuchimba shimo la
choo, kukutana na mwamba una-
osadikiwa kuwa na madini ya dha-

habu na alipoyachukua kwa lengo
la kuyapima kiasili (chabo) mawe
hayo yalionekana kuwa na dha-
habu nyingi.

“Baada ya kupatikana dhahabu
kwenye shimo la choo, kwa kweli
nilichukua hatua ya kuieleza seri-
wa kata na baadaye diwani am-
baye alipeleka taarifa hizi ofisi ya
madini ili kupata utaratibu maalu-
mu,” alisema Tangawizi.

Pia alisema licha ya wananchi
kukubaliana kuchimba dhahabu
kwenye eneo hilo, binafsi aliridhia
kwa kutambua kuwa sheria ya ma-
dini inatamka wazi kuwa madini
ni mali ya serikali hata yangetokea
maeneo tata.

Diwani wa Lugunga, Enock
Magulu, alisema alipata taarifa

hizo kupitia ofisa mtendaji wa
kata na alipofuatilia zaidi ofisi
za madini walimtaka athibitishe
madai hayo, alifika kwenye eneo
hilo na kuruhusu kuchimbwa kwa
maduara manne na kujiridhisha
kuwa kuna madini ya dhahabu.
iliitisha mkutano wa hadhara wa
waanchi ili kupata maoni yao na
kupitia mkutano huo waliridhia
dini hayo ili wapate maendeleo,”
alisema Tangawizi.

John na Ntemi Mtoka, wameiom-
ba serikiali kuruhusu eneo hilo li-
chimbwe kwa kuwa wao wenyewe
wameridhia kupitia mkutano wa
hadhara eneo hilo lichimbwe kusi-
tokee pingamizi lolote.

“Tuwakumbushe tu viongozi
kuwa sisi tupo tayari kutumia
fursa ya rasilimali hii iliyopatikana

kwa ujumla. Lakini kutokana na
mlipuko huu kuibukia kwenye
makazi ya watu, wakumbuke su-
ala la kuhifadhi mazingira maana
umati wa watu utakuwa mkub-
wa,” alisema Mtoka.

cho, ambaye pia ni Mwenyekiti
wa kitongoji cha Kakumbi, Jona-
than Mahega, alithibisha kutokea
kwa ugunduzi wa madini hayo na

hapo, kwa pamoja walikubaliana
kubadili matumizi ya ardhi na
kuwa ya uchimbaji.
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Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (wa tatu kulia), akishuhudia utiaji saini mikataba ya ununuzi wa bomba na pampu kwa ajili ya

utekelezaji wa miradi ya maji kupitia mpango wa maendeleo wa ustawi wa taifa na mapambano dhidi ya Uviko-19 kati ya Mkuru-

genzi Mkuu wa Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA), Clement Kivegalo (kulia) na Mkurugenzi Mtendaji Helpdesk
Engineering Tanzania Ltd, Annadurai Krishnasamy, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

RIPOTI MAALUMU -2
Neema ya mgodi inapogeuka shubiri

KATIKA toleo la jana, mkazi wa Ki-
tongo, Kata ya Matongo wilayani Ta-
rime, Sadock Maningo (48), alieleza
namna alivyokataa kupokea Sh. milio-
ni 62.905 ili makazi yake yabomolewe
kupisha upanuzi wa mgodi wa dhaba-
bu wa Nyamongo, maarufu Barrick
North Mara.

Vilevile, ilielezwa namna wakazi wa
Nyakunguru, wanavyosubiri fidia ya
kupisha upanuzi wa mgodi huo kwa
miaka tisa sasa pasi na dalili za ma-
fanikio. Endelea kufuatilia ripoti hii
kujua mustakabali wake.

HATUA ZA DIWANI

Kimsingi wajibu mkuu wa diwani
ni kutetea maslahi ya wananchi kwe-
nye eneo analoliwakilisha. Vipi kuhusu
wawakilishi wa wakazi wa wanaozun-
guka mgodi wa dhahabu wa Nyamongo?

Diwani wa Viti Maalum tarafa ya In-
gwe, Eliza Malembera, anasema amefua-
tilia suala la fidia kwa wananchi wake na
kupatiwa mrejesho kwamba uongozi wa
mgodi umeamua kuachana na mpango
wa kutwaa maeneo hayo, hivyo yatabaki
kuwa mali ya wananchi.

“Sasa unajiuliza hawa wananchi wame-
zuiwa kufanya shughuli za maendeleo
kwenye maeneo yao toka mwaka 2012,
leo unawaambia huna mpango na mae-
neo yao tena. Hii ni haki kweli?

“Tumelifikisha suala hili kwenye vikao
vya Baraza la Madiwani lakini bado kimya
kimetawala japo alifika mmoja wa maofi-
sa wa mgodi kwenye moja ya vikao vyetu
akasema eneo hili hawalihitaji tena.

“Aliahidi kuwa watalipa fidia kidogo
ya usumbufu. Waliahidi kuwa ingelipwa
Septemba mwaka huu lakini hadi sasa
(Novemba 21, 2021) hakuna kilicholipwa
kwa wananchi.

“Ukweli ni kwamba wananchi wame-

pata hasara kubwa kutokana na kusi-
mamishwa kuendeleza maeneo yao
kwa kipindi chote hicho cha miaka tisa,”
anasema.

Kuhusu Maningo, diwani huyo anatoa
tongo kuweka nadhiri ya kutoachia eneo
lake hadi pale atakapolipwa fidia stahiki.

WADAU HAKI NA SHERIA

Mratibu wa Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC) Ofisi ya Arusha,
Wakili Hamisi Mayombo, anasema wa-
nafuatilia kwa karibu yanayoendelea Ny-
amongo.

Wakili Mayombo anasema kwamba
baada ya kufuatilia suala la Maningo,
kituo chao kinaona mwananchi huyo
anastahili kulipwa Sh. milioni 129.354 ya
fidia ya mali zake ili kupisha upanuzi wa
mgodi na si vinginevyo.

“Kuhusu wakazi wa kitongoji cha Ny-
amichere, LHRC tumeamua kuwasaidia
kufungua shauri mahakamani ili kudai
haki yao ya fidia.

“Tumeona kuna shida mgodi kuzuia
shughuli za maendeleo kwenye maeneo
yao halafu baada ya miaka tisa uongozi
wa mgodi useme hauna mpango na mae-
neo hayo. Hii siyo sawa, siyo haki,” Wakili
Mayombo anasema.

KAULI YA BARRICK

Nipashe inatua mezani kwa Ofisa Uhu-
siano wa Barrick North Mara, Gilbert
Mworia, ambaye anakiri bado hawajam-
lipa fidia Maningo kutokana na mkazi
saini nyaraka za malipo zilizoandaliwa.

“Sisi (Barrick North Mara) tuko tayari
kumlipa hata leo. Shida ni kwamba kwa
sasa tunatumia maofisa wa serikali ku-
fanya tathmini ya maeneo yote tunakohi-
tajika kulipa fidia.

“Sasa nyaraka za kumlipa huyo jamaa
(Maningo) tulizopewa zinasema alipwe

Sh. milioni 83. Tukimlipa zaidi ya hapo
tutaingia kwenye makosa ya utakatishaji.

“Hapo anapoishi ni karibu sana na
mgodi, ni hatari kiusalama. Tutakwenda
kuzungumza naye tena ili akubali kulip-
wa fidia aondoke kwenye eneo hilo,”
anasema.

Kuhusu wakazi wa Nyamichere, Mwo-
ria anasema wameamua kutoyatwaa
maeneo yao kwa kuwa mgodi umebadili
mpango wa uchimbaji.

“Kwa kuwa maeneo yale yamekaa kwa
muda mrefu bila kuendelezwa, wamiliki
wake watalipwa kifuta jasho, lakini lazi-
ma tufanye uhakiki kwanza maana huku
kuna ujanja ujanja mwingi sana linapoku-
jasuala la kulipa fidia,” Mworia anasema.

MKUTANO WA MBUNGE
Mei Mosi mwaka huu, Mbunge wa Ta-

ambako wananchi wanasubiri kulipwa
fidia za mali kwa miaka tisa sasa tangu
maeneo yao yalipofanyiwa tathmini na
kuzuiwa kuyatumia kwa shughuli yoyote.

Waitara ambaye pia ni Naibu Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi, alisema siku hiyo
kuwa wananchi hao wakae mkao wa
kula kwa kuwa alikuwa na taarifa kutoka
serikalini kwamba mpango wa kuwalipa
ungeanza kutekelezwa wiki ya kwanza
ya Mei mwaka huu, jambo ambali hali-
jafanyika hadi sasa.

USULI NA HISTORIA

Ikirejewa historia ya uchimbaji dha-
habu Tanzania, inaanzia mwaka 1894
dhahabu ilipoonekana maeneo ya Kanda
ya Ziwa. Mgodi wa kwanza wa dhahabu
nchini ni Sekenke ulioanza mwaka 1909.

Mgodi wa dhahabu North Mara uli-
funguliwa rasmi mwaka 2002. Ilipotimu
mwaka 2014, ilikadiriwa kuwa uhai wa
mgodi huo utakoma miaka tisa baadaye,
yaani kufikia mwaka 2023.

I
Watoroka
masomo
wakati wa
hedhi

Na Shaban Njia, KAHAMA

UKOSEFU wa walimu wa kike katika
shule ya sekondari Mapanda katika
halmashauri ya Ushetu, Kahama mkoani
Shinyanga, umesababisha wanafunzi wa
kike kushindwa kupata mtu wa kum-
weleza shida zao wanapokuwa kwenye
hedhi.

Hatua hiyo huwafanya watoroke
masomo bila kuomba ruhusa mpaka
wanapomaliza kipindi hicho.

Hayo yalibainishwa jana wilayani
hapa na baadhi ya wanafunzi wa
shule hiyo wakati wakizungumza na
mbunge wa Ushetu, Emmanuel Chere-
hani, aliyetembelea shule hiyo kukagua
utekelezaji wa ujenzi wa vyumba vya
madarasa na kusikiliza shida mbalim-
bali zinazowakabili wanafunzi hao.

Mmoja wa wanafunzi hao, Pendo
Michael, anayesoma kidato cha tatu,
alisema shule yao ina walimu saba wote
wa kiume hali ambayo inawafanya
washindwe kueleza shida zao hususani
wakati wa hedhi.

Kutokana na hali hiyo, alimuomba
mbunge huyo kusaidia wapate mwalimu
wa kike ili wawe wanamweleza shida
zao wanapokuwa Kkatika kipindi hicho.

Mwanafunzi mwingine, Mericiana
Kimisha, alisema wakati wanapokuwa
katika siku zao za hedhi wanashindwa
kuwaeleza walimu wa kiume kwa kuona
aibu na badala yake wamekuwa wak-
isingizia kuwa wanaumwa ili kupata
muda wa kwenda nyumbani.

“Sisi wasichana tuna changamoto
nyingi. Tunaomba serikali isikilize
kilio chetu cha muda mrefu. Baadhi
yetu tumekuwa tukifanyiwa ukatili na
wazazi pamoja na walezi lakini kusema
matatizo hayo kwa walimu wa kiume
imekuwa changamoto kwetu,” alisema
Kimisha.

Diwani wa Mapamba, Yohana Mange,
alisema tayari kero hiyo alishaiwasili-
sha kwa Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo na kuahidiwa kupatiwa mwalimu
mmoja wa Kike lakini utekelezaji wake
bado haujafanyika mpaka sasa.

Mkuu wa Shule hiyo, Lau Singasinga,
alisema shule hiyo ina walimu saba na
wanafunzi 150 ,wasichana wakiwa ni
74.

Alisema wanafunzi wa kike wanahi-
taji kupata mwalimu wa kike kwa ajili
ya malezi yao na kwamba walimu wa
kiume ni vigumu kuwaeleza shida zao.

Mbunge huyo alimuomba Mkurugenzi
wa halmashauri hiyo, Lino Mwageni,
kutatua kero hiyo kwa kuwa suala hilo
liko ndani ya uwezo wake ili kuondoa
kero hiyo ambayo imedumu kwa muda
mrefu.

Aliwataka maofisa elimu kuhakikisha
wanazitembelea shule zilizopo pemb-
ezoni ili wakatatue shida mbalimbali
zinazowakabili wanafunzi hususani wa
kike.
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TANGAZO

NOTISI/TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION
MART,MALAPA AUCTION MARTHEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD, TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLEC-
TORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART
kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,
Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

ALILOROPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
UBUNGO DOREEN JAMES TEMBA NYUMBA DOREEN JAMES TEMBA GONGO LA MBOTO 03/01/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ERNEST JOHN MSHUBI NYUMBA ERNEST JOHN MSHUBI SALA SALA 30/12/2021 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA HUSSEIN KAMANA SAID NYUMBA HUSSEIN KAMANA SAID CHAMAZI 02/01/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA HAYSAM HAMADA YAHAYA NYUMBA HAMADA YAHAYA HAMIST KISASA 02/01/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ALFRED MULLISA GOSBERT NYUMBA ALFRED MULLISA GOSBERT BUNJU A 03/01/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ANNA PIUS DAMIAN NYUMBA INNOCENT BENARD MBEZI JUU 29/12//2021 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE MARY MICHAEL MLAPONI NYUMBA MARY MICHAEL MLAPONI YOMBO DOVYA 28/12/2021 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE JUMA OMARY SADALA NYUMBA JUMA OMARY SADALA GOGO ZINGIZIWA CHANIKA 28/12/2021 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA THECLA HERBERT MASANJA NYUMBA GODWIN ELIAMEN SEIYA MAPINGA 27/12/2021 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA HUSAM SEA FOOD NYUMBA ALLY SAIDI MNENDE MBAGALA KUU MASHARIKI 28/12/2021 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MOSHI GOTHELFU JOSHUA NNKO NYUMBA GOTHELFU JOSHUA NNKO BOMANG OMBE 28/12/2021 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MOSHI PIUS KARIMU CALIST NYUMBA PIUS KARIMU CALIST BONITE 29/12/2021 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA JAMILA KONDO GEMA NYUMBA JAMILA KONDO GEMA MTAA WA KIPUNGUNI KATA YA KIPAWA 4/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO ZUBERI OMARY KIROBOTO NYUMBA MEDADUS LEON SHAO MTONI MTAA WA BUSTANI 4/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA AMA ABDALLAH KIPENDE NYUMBA AMA ABDALLAH KIPENDE KISARAWE 18/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA MARIANA PATRICK SEDA NYUMBA MAILABE MICHAEL BINA KINYAMWEZI- PUGU 24/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO ALPHANI JAFARI JUMA NYUMBA ALPHANI JAFARI JUMA MIEMBE SABA -KIBAHA 13/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO SHABANI JUMA MAGAZI NYUMBA SHABANI JUMA MAGAZI KILIMA HEWA -KIBAHA 11/1/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO OMARY SAID MNEMBWE NYUMBA OMARY SAID MNEMBWE MAILI MOJA -KIBAHA 13/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO DOTTO HARUN MSUYA NYUMBA DOTTO HARUN MSUYA TANGINI-KIBAHA 11/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA MAJID ABBAS ZANSE NYUMBA MAJID ABBAS ZANSE VIWEGE - MAJOHE 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA ABDALLAH SEIF MATIMBWA KIWANJA ABDALLAH SEIF MATIMBWA VIWEGE - MAJOHE 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA MDAKI NASSORO KABELELE NYUMBA MDAKI NASSORO KABELELE VIWEGE - MAJOHE 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO LEAH JOHN MPAPALIKA NYUMBA LEAH JOHN MPAPALIKA KIMARA STOP OVER 27/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA TABU JANETH JULIUS SEDA NYUMBA BRAITI SANGA MAJOHE MJI MPYA 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO GERALD VENANCE SALEHE NYUMBA GERALD VENANCE SALEHE MBEZI MAKABE 29/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA JAMES PAUL KITONGA NYUMBA JAMES PAUL KITONGA KIVULE 18/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA RANGE DANIEL ROTENTE 1.KIWANJA 2.NYUMBA | RASTHOT RANGE ROTENTE NA RANGE DANTEL PUGU MWAKANGA NA MBONDOLE 29/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA HUSSEIN LAl SAMIZI KIWANJA HUSSEIN LAI SAMIZI MBONDOLE 6/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO JOHN ELIEZA MUKIZA NYUMBA JOHN ELIEZA MUKIZA KIFURU 30/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO BOSCO THADEI UTENGA NYUMBA BOSCO THADEI UTENGA KIGEZI JUU 30/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO WANSAGULA MOSES NATUMWA NYUMBA PILI HARUNA BUHANGWA KINYWAMWEZI-PUGU 6/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
AGGREY MILLARD MSAMO MUSHI NYUMBA MILLARD MSAMO MUSHI MBEZI MSIGANI 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
AGGREY GARDNER HATWABY DIBIBI NYUMBA ZUWEJA SULEIMAN KAZEMBE NZASA A' 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
AGGREY PERFECT EMMANUEL GEORGE NYUMBA PETER GIBSON MASSAWE KIMARA BARUTI 31/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA JULIUS KALANGA LAIZER NYUMBA JULIUS KALANGA LAIZER KATA YA ENGUTOTO —MJI PYA MONDULI 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA HILDA DEOGRATIUS MKAWE NYUMBA DEOGRATIAS IGNAS MKAWE KATA YA DARAJA MBILI MTAA WA NDARVOI 08/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA MAGDALENA KISACK KWAYU NYUMBA MAGDALENA KISACK KWAYU KATA YA LEMARA —_ARUSHA 05/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA ARISEN LEONARD SHIRIMA NYUMBA ARISEN LEONARD SHIRIMA KATA YA DARAJA MBILI MTAA WA KATI 31/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA HULDA FRANK KOMBE NYUMBA ESTER POLIKARIPO URIO KITIENGARE — KIJIJI CHA KIMANDOLU ARUSHA 11/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA EDMUND KAJUNGU MENDRAD NYUMBA EDMUND KAJUNGU MENDRAD KILOLELI - MWANZA 03/01/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA RWEYEMAMU MENDRAD KABENDERA NYUMBA RWEYEMAMU MENDRAD KABENDERA NYASHISHI MWANZA 30/12/2021 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA TITO KALAMU SANGA NYUMBA TITO KALAMU SANGA KIBAIGWA 02/01/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA VICTOR MOSES NKO NYUMBA VICTOR MOSES NKO KIBAIGWA 02/01/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA HASSAN BAKARI MGAZA NYUMBA HASSAN BAKARI MGAZA HAZINA-DODOMA 03/01/2022 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA RASHID ATHUMAN MWENDE NYUMBA RASHID ATHUMAN MWENDE MPAMAA-DODOMA 29/12//2021 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA MOHAMED ATHUMANI BAKARI NYUMBA MOHAMED ATHUMANI BAKARI NDACHI-DODOMA 28/12/2021 SAA 04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA KIPEJA TIMBER AND GENERAL SUPPLY | NYUMBA JOHN TIMOTH PANGANI IGOMA 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA ELIZABETH JOHN MTUI NYUMBA ELIZABETH JOHN MTUI USA RIVER -NGARESERO 27/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA MARY BALTAZARY SHAYO NYUMBA MARY BALTAZARY SHAYO SOKONI 1- ENGOSENGIU ARUSHA 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA SIMON BOSCO KOISAN NYUMBA SIMON BOSCO KOISAN ARUMERU-ARUSHA 29/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
ARUSHA EUNICE ERICAEL SIKAWA NYUMBA EUNICE ERICAEL SIKAWA TENGERU-ARUSHA 30/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA DICKSON ANICETH GREEN NYUMBA DICKSON ANICETH GREEN LUKOBE BUSWELU-MWANZA 27/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA EPMAGNS MARTINA CORRONATUS RYOBA BUGARIKA IGELEGELE NA BUSWELU MWANZA 29/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA EDWARD NYAKANYA MSOGOLO KIWANJA ROSE ELIAS KISUMO BUGARIIKA-MWANZA 31/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA ROBERT THOMAS SERERYA %ﬂgiﬁg’djﬁ GHENVE | ADELA PETER EZEKIEL TISHILI NYAMAGANA MWANZA 2 KANGAE'A" | 50/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA JOHN MISELYA SHIGELA KIWANJA JOHN MISELYA SHIGELA BUJINGWA BUSWELU-MWANZA 27/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA HASSAN BUGANDA KAPOJONGO NYUMBA HASSAN BUGANDA KAPOJONGO USTAWI-MWANZA 28/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA ESTER BERNARD KULWIJIRA NYUMBA PAUL JULIUS MUHIRI KIPUNGUNI 31/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA ASNATI ATHUMAN RAJABU NYUMBA ASNATI ATHUMAN RAJABU SARANGA 27/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA LEORNARD BAKUZA KABILO NYUMBA LEORNARD BAKUZA KABILO VIWEGE 29/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA ONESMO PETER MASIMA NYUMBA ONESMO PETER MASIMA MAZIZINI UKONGA 30/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA SALUM OMARY MTENGWA NYUMBA RAMADHANI NASSOR BOMBWE BUGURUNI 04/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA MASUDI JUMANNE RAMADHANI NYUMBA BEATRICE STEPHANO KISHERU SARANGA KIMARA 27/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA SHARIFA SAIDI HAMISI NYUMBA SHARIFA SAID HAMISI PUGU BOMBANI 29/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA JULIUS RYOBA DANIEL NYUMBA JULIUS RYOBA DANIEL KITUNDA 30/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA VAILETH ERASTO TWEVE NYUMBA JOSEPH BENEDICT KITUNDA KATI 30/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA NEEMA ARON URIO NYUMBA OMARY ATHUMAN MKINDI KISIWANI SHULE, KIGAMBONI 05/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO GOODLUCK JEROME TARIMO NYUMBA JOSEPH REUBEN MATARI BOKO MAGENGENI 06/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE ATHUMAN HASSAN HEMEDI NYUMBA ATHUMAN HASSAN HEMED1 ULONGONI B' 31/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO MWANAHAMISI KONDO MATAMBO' NYUMBA MWANAHAMISI KONDO MATAMBO RUVU DARAJANI 07/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO AUGUSTINO KILUNDE SANGA NYUMBA AUGUSTINO KILUNDE SANGA TANDALE 11/01/2022 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA TANDI SAM SIKALANGWE NYUMBA TAND SAM SIKALANGWE PUGU BOMBANI 29/12/2021 SAA NNE ASUBUHI NA KUENDELEA
KARIAKOO THOMAS REMI MARKUS NYUMBA THOMAS REMI MARKUS TABATA KINYEREZI 27/12/2021 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE JUMA NURU MUSHI NYUMBA JUMA NURU MUSHI MBAGALA KUU - TEMEKE 28/12/2021 SAA 08:00 MCHANA NA KUENDELEA
KARIAKOO ABDALLAH SAIDI CHIPALA NYUMBA ABDALLAH SAIDI CHIPALA KITONGOJI CHA MPERA KISEMVULE- MKURANGA |29/12/2021 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE BENARD KEMBO NDIEGE NYUMBA BENARD KEMBO NDIEGE AND ASHURA SAIDI MCHOPA | KIGAMBONI VIJIBWENI 28/12/2021 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE MWETA HAMISI MMBAGA NYUMBA MWETA HAMIS| MMBAGA TEGETA" 10/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KINONDONI TWAHA RASHID KITATU NYUMBA TWAHA RASHID KITATU MLANDIZI 2/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE HAMAD ABDALLAH MNEBWE NYUMBA HAMAD ABDALLAH MNEBWE TANDALE SOKONI 6/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KINONDONI NGIANA CLEMENCE TEMU NYUMBA FATUMA MBARAKA MOHAMED MBAGALA 29/12/2021 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE REHEMA HAMIS| JEMEDARI NYUMBA REGINA NJENI MWAKESANGULE MASAKI 10/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO MUNA SAID NGALENI NYUMBA MUNA SAID NASSORO NGALENI KIGOGO 6/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO GRACE ELIAS MAHUGI NYUMBA GRACE ELIAS MAHUGI AND EMMANUEL KASANZU MBEZI MALAMBA MAWILI 4/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO MARIAM PATRICK SHAYO NYUMBA DORICE YOHANA MWAKAPESA MBEZI MSAKUZI 4/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ROSE KUNDY JOHN NYUMBA ROSE KUNDY JOHN BAGAMOYO MAPINGA 3/1/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ANGWA CONSTRUCTION COMPANY NYUMBA JASSON A. MWAKITWANGE BUNJU 5/1/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA PHIDEA RUTHA BAISI NYUMBA PHIDEA RUTHA BAISI GOBA KINZUDI 7/1/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA ANORD CONRAD MTENGA NYUMBA ANORD CONRAD MTENGA SALA SALA 77172022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA IBRAHIM ELIUD MANOSHI NYUMBA IBRAHIM ELIUD MANOSHI VIKAWE KIBAHA 11/1/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA SALUM HUSSEN SALUM NYUMBA SALUM HUSSEN SALUM VIKAWE UBAFU 11/1/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
BUGURUNI RASHIDI SAIDI MSUYA NYUMBA RASHIDI SAIDI MSUYA SAKU MBAGALA 13/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
BUGURUNI ANNA GABRIEL CHUWA NYUMBA MUSSA MAGAMBI KASHINDI CHANIKA NZASA 13/01/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA JACOB MWITA MWERA NYUMBA JACOB MWITA MWERA MAPINGA BAGAMOYO 5/1/2022 SAA04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba au Kiwanja ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2 Ikiwvamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo yaawali,hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa.

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0714467455/0718038313/0768672367/0754497396/0759648448/0752360133/0715363537/0765999000/0713077474/0674821287

4| Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga jipangeni
kuwapa mashabiki raha

USIKU wa deni haukawii. Hayo ni baadhi ya maneno ambayo hu-
zungumzwa kuhusiana na jambo lililokuwa linasubiriwa kwa hamu
na jamii au katika mpira wa miguu, wanaosubiri muda huo huitwa
mashabiki.

Leo ni siku nyingine ambayo mashabiki wa soka Tanzania au Afrika
Mashariki na Kati watajumuika kufuatilia mechi ya ‘dabi’ ya Ligi Kuu
Bara ambayo inawahusisha Simba na Yanga, zote zina makazi yake Kar-

wa mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara ambayo
inashirikisha klabu 16 kutoka mikoa mbalimbali hapa nchini.

Mara ya mwisho timu hizo maarufu kwenye Ukanda huu wa CECA-
FA zilikutana katika mechi ya Ngao ya Jamii ambayo ni maalumu kwa
ajili ya ufunguzi wa msimu huu wa 2021/22, na Simba iliyokuwa chini
ya Didier Gomes iliibuka mshindi.

Simba itashuka kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa ikiwa na kocha
mpya, Mhispania Pablo Franco wakati Yanga yenyewe bado iko na raia
wa Tunisia, Nasreddine Nabi, ambaye anaonekana tayari analifahamu
‘joto’ la dabi hiyo. Kwa sababu mechi hiyo inatarajiwa kufuatiliwa na
idadi kubwa ya mashabiki, ni nafasi muhimu kwa wachezaji wa timu
hizo kujiandaa kuonyesha soka la kiwango, nidhamu na kujituma kwa
faida ya kuondoka na pointi tatu muhimu.

Endapo mchezaji ataonyesha kiwango cha juu katika mechi hiyo
muhimu, sio tu ataendelea kuipaisha timu yake, lakini ni sehemu ny-
ingine ya kujitengenezea soko kwa makocha au mawakala wa kimataifa
ambao wanasaka vipaji vipya kutoka kwenye bara la Afrika.

Mechi kubwa husaidia kumnyanyua au kumshusha mchezaji, hivyo
ni muhimu kila mmoja wao akaliweka hilo kwenye mawazo yake na
hatimaye kupitia mechi hiyo ikamsaidia kuanzisha ‘mazungumzo’ au
‘koneksheni’ na mawakala wa kimataifa.

Kama ambavyo mshambuliaji wa Tanzania, Simon Msuva aliambi-
wa na nyota wa Timu ya Taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), anayecheza soka la kulipwa England, hii ni nafasi nyingine kwa
nyota wa Simba au Yanga kujitangaza na hatimaye matunda ya kuji-
tuma yataonekana. Tunawakumbusha wachezaji wa Simba na Yanga
kuhakikisha wanawafurahisha mashabiki wao kwa kuwapa burudani,
lakini wafahamu kujituma kwao ndio kutawasaidia kutimiza ndoto zao
za kwenda kucheza soka la kulipwa Ulaya kama ilivyo kwa wenzao am-
bao wameshafanikiwa kufika huko.

Mchezo wa soka ni wa wazi, kama mchezaji utaonyesha kitu cha
ziada katika mechi hii, tunaamini mchezo huo uwe ‘daraja’ la kupata
mafanikio kwa kuonekana na vilabu vikubwa na kamwe mawazo yenu
yasiishie kucheza soka hapa Afrika Mashariki.

Waamuzi wa mechi hii pia wanatakiwa kufanya kazi yao kwa weledi
na umakini wa kiwango cha juu kwa sababu wao ndio wenye nafasi
kubwa ya kukamilisha burudani ya mechi hiyo ambayo endapo mmaoja
wapo ataibuka mshindi, basi atakuwa amepanda hadi kwenye uongozi
wa msimamo wa ligi.

Tunawakumbusha waamuzi ambao mmepewa dhamana ya kusima-
mia mchezo huo kuhakikisha mnazitafsiri vyema sheria 17 za mchezo
huo unaopendwa zaidi duniani lakini vile vile mnajiweka kwenye reko-
di nzuri ya kuteuliwa kuchezesha mechi nyingine kubwa za kimataifa,
hasa zile zinazosimamishwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF) na FIFA.

Haipendezi kila baada ya mechi iwe ‘dabi’ au mchezo mwingine
wa ligi unapomalizika, waamuzi wanakuwa ni sehemu ya idara inay-
olaumiwa kutokana na kuonyesha kiwango cha chini.

Bila kusahau kuwakumbusha mashabiki na wanachama wa timu
hizo kuonyesha nidhamu na kujua mipaka yao ya ushangiliaji. Si vy-
ema mashabiki kuonekana wakijichukulia sheria pale watakapoona
mambo hayaendi vyema katika upande wao. Wafahamu utovu wa nid-
hamu unachangia kuharibu ‘ladha’ ya mechi hii ya watani wa jadi.

Nipashe inawaombea wale wote wanaohusika katika mchezo huu
kutekeleza majukumu yao kwa weledi na mafanikio ili timu inayosta-
hili ushindi ipate pointi tatu au kila mmoja apate anachostahili kuvuna.
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Afua ni mbili, kufa na kupona

KATIKA hali mbaya yoyote ile
kama ugonjwa, yanayoweza
kukutokea ni mawili kuokoka
au kufa.
Methali  hii
kutuhimiza  kutojisikitikia
kupita kiasi kwa sababu
mambo mengi huwa hayamo
katika hatua yaani uwezo au
mamlaka aliyonayo mtu ka-
tika kutengeneza au kufanya

hutumiwa

jambo.
Kadhalika  tunaambiwa:
“Ajidhaniaye amesimama

aangalie asianguke.” Maana
yake anayejidhania amesi-
mama anapaswa kuangalia
asianguke. Methali hii yatu-
funza tusiwe na kiburi. In-
awakanya wenye vyeo waji-
chunge kwa kuwa wanaweza
kuharibikiwa na kuwa si cho-
chote.

Bado naendelea kuzishauri
Simba na Yanga kuwa: “Uki-
jidhani umesimama unapas-
wa kuangalia usianguke.”

Methali hii hutumiwa kwa
mtu anayejitapa kutokana na
hali nzuri aliyonayo, matha-
lan ya kiuchumi. Anapaswa
kukumbuka hali hiyo in-
aweza kumwondokea na aka-
baki kama mwanzoni.

Timu za Simba na Yanga zi-
nazoitwa eti ‘watani wa jadi’
mimi huwaita ‘wachukianao
wawili’ kwani hakuna wana-
chama wala mashabiki, yaani
watu wenye mapenzi na ha-
masa kubwa juu ya jambo au
kitu fulani, wanaopenda mo-
jawapo ya timu hizo, wanao-
taka au kufurahia ushindi wa
upande mwingine.

Kwa hiyo ni dhahiri wal-

ivyosema wahenga kuwa:
“Uchongwao  huchongewa
paa ulimwengu ukamsawaa.”
Maana yake mti uliochongwa
kwa nia ya kutumiwa katika
paa huweza kuishia kumcho-
ma au kumfuma binadamu.
Methali hii huweza ku-
tumiwa kwa mtu aliyefanya
ubaya fulani akiudhamiria
mtu mwingine kisha ukam-
rudia yeye mwenyewe. Twa-
nasihiwa tusiwatendee wen-
zetu mambo mabaya kwani
ubaya hatima yake mbaya.
“Uchungu mwenenda
nao, shingo ujeze matama.”
Maana yake uchungu alionao
mtu unaijaza shingo yake
sumu. Huweza kutumiwa
kwa mtu anayeweka kinyon-
go au uchungu wa ndani
kisha aipatapo nafasi akai-
shia kuyasema mabaya, hasa
kumhusu aliyemkasirikia.
Ghiliba ni udanganyifu
wenye nia ya kujinufaisha il-
hali ghilibu ni kitendo cha ku-
danganya kwa madhumuni
ya kujinufaisha tu. Kwanini
Simba na Yanga zachukiana
kama Wayahudi na Waarabu?
Nimeeleza mara nyingi
kuwa “chuki humchoma
anayeihifadhi kwani hum-
sumbua anayeiweka chuki
hiyo. Kuhusu chuki, ni-
meeleza mara kadhaa na ku-
wataja Simba na Yanga lakini
ni kama nimewachochea!
“Mchezo” ni jambo lin-
alofanywa kwa nia ya kubu-
rudisha. Jambo ambalo
watu au timu hulifanya kwa
kushindana ili kupata mshin-
di, jambo ambalo mtu huli-

fanya kwa kupitisha wakati
au kujifurahisha. Ghiliba na
chuki kati ya Simba na Yanga
zatokea wapi kama sio up-
umbavu na chuki zisizo na
maana?

“Ebo!” Hawa mafahali
wawili wa Tanzania Bara wa-
napaswa kuacha ubozi (up-
umbavu, ujuha, ujinga) wao
na wajue kuwa fahali wawili
hawawezi kukaa zizi moja
kwa kuwa kila mmoja ana-
taka awe mkuu wa zizi kwa-
hiyo watashinda wakipigana
kutwa!

Simba na Yanga zinapaswa
kusoma na kutafakari (ki-
tendo cha kuzingatia jambo
kwa makini) methali hii: “Atu-
paye tope hujichafua naye.”

Yaani mtu anayetupa au
anayerusha tope huishia
kujichafua.

Kwa ufupi, anaye jihusisha
na ubaya au mabaya huishia
kujiharibia sifa zake. Huweza
kutumiwa kwa mtu anayes-
ema mabaya kuwahusu watu
wengine na yakamrudia!

Leo tunataka kuona mch-
ezo mzuri usio na ghad-
habu, chuki wala vurugu.
Kadhalika marefarii wafanye
maamuzi sahihi na ya haki
bila upendeleo wa aina yoy-
ote.

Wachezaji waungwana
hupeana mikono baada ya
mechi kwa walioshindwa ku-
washika mikono walioshinda
sio kuwakimbia au kutuka-
nana. Huo ndiyo uungwana.

marobarnabas@yahoo.
com 0784 334 096
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Taasisi yataka
mafanikio ya
Uhuru yalindwe

Na Sabato Kasika

WATANZANIA wametakiwa kulinda ma-
fanikio yaliyopatikana katika kipindi cha
miaka 60 ya uhuru ikiwamo umoja wa kitaifa
na mshikamano wao kwa ajili ya manufaa yao
na ya vizazi vijavyo.

Hayo yalisemwa jana na Mwenyekiti wa
Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo Tanza-
nia (CEGODETA), Thomas Ngawaiya jijini Dar
es Salaam, wakati akitoa salamu za taasisi za
miaka 60 ya uhuru.

Ngawaiya alisema tangu mwaka 1961 wakati
nchi inapata uhuru hadi sasa, kuna mafanikio
katika nyanja mbalimbali ambayo nchi imeya-
pata, ambayo yanatokana na kupambana na
maadui ujinga, maradhi na umaskini.

“Miaka 10 ya kwanza chini ya uongozi wa
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, uchumi
ulikua kwa kasi huku huduma za kijamii nazo
zikiimarika, baadhi ya huduma hizo ni elimu,
afya na nyingine nyingi,” alisema Ngawaiya.

Alisema elimu ilitolewa bure kuanzia msin-
gi hadi chuo kikuu, matibabu yalikuwa bure
katika hospitali zote za serikali, na kwamba
wakoloni waliitwa kuja kuona jinsi ambavyo
nchiilikuwa ikichanja mbunga kwenda mbele.

Alifafanua kuwa katika kipindi hicho, nchi
iliimarisha umoja na mshikamano wa kitaifa
kwa kuondoa ukabila na udini na kwamba
hadi sasa hayo yaliendelezwa na awamu zi-
lizofuata na hata iliopo sasa.

“Serikali ilitaifisha mashamba, ardhi, vi-
wanda na nyumba na kuvifanya kuwa mali ya
umma, ujamaa na kujitegemea ulianzishwa
na kuifanya Tanzania kuwa nchi ya kipekee
kung’ara barani Afrika,” alisema.

Alisema, ndani ya miaka 60 ya uhuru, ma-
fanikio ni mengi kuanzia, kisiasa, kijamii na
kiuchumi, huku akiwataka Watanzania kuy-
alinda kwa ajili yao na hata kwa manufaa ya
vizazi vijavyo.

Mwenyekiti huyo alisema, miaka saba ya
mwisho ya serikali ya awamu ya kwanza, ili-
kumbana na hali mbaya ya uchumi, lakini
awamu ya pili ikavikabili na kuifanya Tanza-
nia kuendelea kuwa imara.

Kiongozi huyo alisema, awamu zilizofuata
hadi ya sita iliyopo sasa, zimeendelea kusima-
mia mafanikio ambayo Tanzania imeyapata
hasa kwa kupigana na maadui watatu ambao
ni ujinga, maraddhi na umaskini.

“Jambo lingine la kujivunia ni utaratibu wa
kupokezana kijiti cha uongozi kwa amani, in-
gawa kumekuwapo na changamoto za hapa
na pale kwenye uchaguzi mkuu ambazo hu-
sababisha malalamiko kutoka vyama vya up-
inzani,” alisema.

Aidha, alisema CEGODETA inatoa wito kwa
serikali ya awamu ya sita kuendeleza mazuri
ya awamu zote na kuwataka wananchi ku-
saidia kwa vitendo kuendeleza tunu za taifa
ambazo ni amani, umoja na mshikamano.

Kiongozi huyo anafafanua kuwa serikali
hiyo inaendeleza miradi yote iliyoachwa na
awamu ya tano na pia inaboresha utawala
bora kwa kuondoa mahakamani kesi za muda
mrefu bila kusikilizwa kwa kukosekana usha-
hidi.

Alisema, CEGODETA inatoa wito kwa seri-
kali ya awamu ya sita kuendeleza mazuri ya
awamu zote na pia inawataka wananchi ku-
saidia kwa vitendo kuendeleza tunu za taifa
ambazo ni amani, umoja na mshikamano.

Waziri asema ukivkwaji haki za binadamu bado ni tatizo

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema pamoja
na kuwapo sheria kali za ku-
dhibiti makosa ya jinai, bado
kuna ukiukwaji wa haki za bin-
adamu ikiwamo mauaji, ubakaji
na ulawiti kwa watoto.

Hali hiyo inatokana na
ongezeko la matukio ya vitendo
hivyo ambapo kuanzia Januari
hadi sasa yamefikia 6,168.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, George Simbachawene ali-
laam kwenye maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa ya Haki za Bi-
nadamu, inayoadhimishwa kila
mwaka Desemba 10 duniani.

Alisema haki iliyo kuu na ya
msingi ni ya kuishi, ingawa bado
yako matukio ya mauaji yatoka-
nayo na wivu wa kimapenzi na
imani potofu za kishirikina, am-
bayo hukatiza uhai wa watu.

“Ukatili dhidi ya wanawake
bado ni tatizo. Kuanzia Januari
mwaka huu kati ya matukio
6,168 watoto ndiyo waathirika
wakubwa.

Watoto waliobakwa ni 3,524
na waliolawitiwa 637, wali-
ochomwa moto 130 na wali-
opata mimba ni 1,877 katika hili
watuhumiwa ni 3,800.

“Wakati tukiadhimisha miaka
60 ya Uhuru, uwe ni uhuru wa
watu, haki na usawa. Nikiwa Wa-
ziri na msimamizi wa vyombo
vyenye maudhui ya haki za bin-
adamu, nitaendelea kulinda na
kuiheshimu haki hii,” alisema
Simbachawene.

Alisema Sheria ya Adhabu
Na. 20 pamoja na marekebisho
yake mwaka 2019, dhidi ya vi-
tendo vya ukiukwaji wa haki za
binadamu, inaeleza namna ya
kuwashughulikia wahalifu na
uendeshaji kesi, bado matukio
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yanatokea ndani ya jamii.
“Wizara kwa kushirikiana na
ofisi ya DPP (Mkurugenzi wa
Mashtaka), tuna kikosi kazi am-
bacho kinafanya kazi ya kupitia
Magereza kuangalia na kuhakik-
isha kesi za muda mrefu bila

ushahidi zinafutwa,” alisema
Simbachawene.
Mkurugenzi Mtendaji wa

Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), Anna Henga,
alisema tamko la dunia la haki
za binadamu, lililoidhinishwa na
Umoja wa Mataifa mwaka 1948,
lenye ibara 30, linaelezea mis-
ingi ya haki.

“Ibara ya 3 inasema kila mtu
ana haki ya kuishi, haki ya uhu-
ru na haki ya kulinda nafsi yake,
na Ibara ya 26 inasema kila mtu
ana haki ya kupata elimu. Elimu
yapasa itolewe bure hasa ya
msingi,” alisema Henga.

Balozi wa Norway nchini,

Elizabeth Jacobson, alisema
hatua ya serikali ya Tanzania ku-
warejesha masomoni wasichana
waliopata mimba shuleni ni kati
ya haki za msingi za binadamu
na kutomwacha nyuma mwan-
amke katika maendeleo.

“Tanzania katika miaka 60 ya
uhuru, pia uwepo uhuru wa ku-
jieleza, demokrasia kwa sababu
vina uhusiano katika suala la
haki za binadamu,” alisema Ba-
lozi.

Mratibu Mkazi wa kutoka
Shirika la Umoja wa Mataifa
(UN), Zlatan Milisic, alisema
wakati dunia inakumbwa na
changamoto za corona na ma-
badiliko ya tabianchi, yako
makundi ambayo huachwa ny-
uma, wakiwamo watu
wenye ulemavu na wanawake,
watoto, licha ya nchi wanacha-
ma kuahidi kulinda haki za bin-
adamu.

Ofisa Masoko wa Wilaya ya Temeke, mkoani Dar es Salaam, Doto Killangi akizungumza katika uzinduzi wa kampeni ya ‘Safari Sala-
ma kwa Wasichana na Wanafunzi Bila Rushwa ya Ngono Inawezekana' wilayani humo juzi, iliyoandaliwa na shirika la wanawake

katika jitihada za kimaendeleo (WAJIKI). Kulia ni Mwenyekiti wa Bodi wa shirika hilo, Kalunde Mongomongo na Mkurugenzi wake,
Jathen Mawinza. MPICHA: SABATO KASIKA

REPOA yataka habari zilizosheheni takwimu

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mtendaji wa
Taasisi ya Utafiti na Kupunguza
Umaskini (REPOA), Dk. Donald
Mmari, amewataka waandishi
wa habari kutumia taarifa za
kitafiti katika uandishi wao, ili
Watanzania wafikiwe na habari
zilizochakatwa.

Katika ufunguzi wa mafun-
zo kwa waandishi wa habari
mkoani Dar es Saalam jana, Dk.
Mmari alitoa rai hiyo kwa kada
hiyo muhimu.

Alisema REPOA inatambua
wajibu wa waandishi wa habari
katika kuelimisha umma na ku-
wakumbusha kuwa wana nguvu
ya kuandika kitu kikagawa au
kuunganisha jamii.

“Tunavitegemea vyombo vya
habari kubadilisha fikra za Wa-
tanzania. Ni muhimu waandishi
wa habari mkatumia taarifa za
kitafiti ili wananchi wafikiwe na
habari zilizochakatwa vizuri,”
alikumbusha.

Dk. Mmari alitoa mfano
mauaji ya kimbari yaliyotokea

mwaka 1994 huko Rwanda na
kubainisha kuwa vyombo vya
habari vilichangia kuchochea
mauaji hayo.

“Mnachokiandika kinaweza
kuingia kwenye vichwa vya
Watanzania na wakaamini na
wakawaamini sana. Kwa hiyo,
muwe makini katika kuandika
habari zetu.

“Ni  vizuri  unapoandika
habari ya mradi fulani uliofeli,
ujue chimbuko lake, kwa nini
haujakidhi matakwa? Mnaweza
kujikita na taasisi zinazofanya

utafiti  ili  mnapohabarisha
umma mradi huu umefeli na
sababu zake ni hizi na mapende-
kezo ya kulingana na utafiti ni
haya,” alisema.

Kuhusu mafunzo hayo, Dk.
Mmari alisema lengo lake ni
kuangalia kama watafiti wa-
naona namna wanavyoweza ku-

wafikia wananchi.
Alisema mafunzo kama hayo
yamekuwa yakitolewa kwa

wabunge, watumishi wa serikali
na idara mbalimbali na kusisiti-
za kuwa wataendelea kuyatoa.
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Uboreshaji

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SHIRIKA la Chakula na Kilimo
la Umoja wa Mataifa (FAO) kwa
kushirikiana na serikali pamoja
na wadau mbalimbali wa mpunga,
limeanza kuzipitia sera zilizo-
po na kuziboresha ili kuwasaidia
wakulima wa zao hilo kupata
masoko ndani na nje ya nchi.

Katika kufikia malengo hayo,
FAO kwa kushirikiana na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI)
na Shirika la Kimataifa la Utafiti wa
Mpunga (IRRI), limeanza mapi-
tio ya sera kwa ajili ya kumsaidia
mzalishaji wa mpunga kupata
pembejeo za uhakika kama mbegu
na mbolea wakati wa kilimo.

Akizungumza katika mkutano
wa wadau hao, Mratibu wa Mradi
wa Kujenga Uwezo na Kubadilis-

hana Uzoefu katika zao la mpunga
kutoka FAO, Diomedes Kalisa,
alisema kwa sasa uzalishaji wa
mpunga nchini umeongezeka la-
kini bado kuna tatizo upande wa
sera. Kalisa alisema lengo kubwa
la mkutano huo ni kuangalia kwa
pamoja upande wa sera, kutokana
na Tanzania kwa sasa kujitosheleza
kwa mpunga na kuongeza uzal-
ishaji ambao unahitaji masoko ya
nje na ndani.

“Kwa sasa Tanzania tunaji-
tosheleza kwenye mpunga, la-
kini tukiangalia utoshelezaji unaji-
tokeza pale tunapoongeza maeneo
yakilimo tunapoendelea kuongeza
uzalishaji, mchele wetu unaenda
wapi?” alihoji.

Kwa mujibu wa mratibu huyo,
mkakati uliopo kwa sasa baada ya
kujitosheleza ni kuweka mipango
ya kusafirisha mchele nje ya nchi,

hivyo ni lazima kuweka sera rafiki
ya kufanikisha hayo.

“Tunaangalia kwenye sera zetu
kama tuna mambo rafiki ambayo
yanawezesha kuhakikisha hayo
tunayafikia, kupata masoko yanay-
ojitosheleza au tunayo mipango
rafiki inayoangalia kwa upande
wa pembejeo, mbolea, mbegu na
je kuna vitu vyovyote ambavyo
tunaweza kufanya maboresho?”
alisema Kalisa.

Mkulima wa mpunga tarafa ya
Pawaga mkoani Iringa, Twalibu
Ubwa, alisema mbali na mafanikio
waliyoyapata ikiwamo kuongeza
uzalishaji wa zao hilo la mpunga,
bado wanakabiliwa na changa-
moto mbalimbali ikiwamo uhaba
wa masoko hali inayosababisha
mchele kuwa na thamani ya chini.

Alitaja changamoto nyingine
kuwa ni kukosekana kwa elimu ya

sera kunufaisha wakulima mpunga

kutosha katika kilimo cha zao hilo
ili kuongeza uzalishaji kwa kulima
eneo dogo na kupata mavuno
mengi kama nchi zingine hatua
ambayo itasaidia pia kukuza uchu-
mi wa wakulima.

Meneja wa TARI Kituo cha Utafiti
wa Mpunga, Ifakara mkoani Moro-
goro, Dk. Atugonza Bilaro, alisema
wameanza kuzalisha mbegu zi-
nazoleta tija kwa mkulima kulima
eneo dogo na wako baadhi ya
wakulima wameanza kunufaika
kupitia mbegu hizo.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Uthibiti wa Ubora wa Mbegu Tan-
zania (TOSCI) Patrick Ngwediagi,
alisema serikali inawaunga mkono
wadau na kwamba itafanyia kazi
kile watakachokipendekeza ka-
tika mchakato unaoendelea wa
kuboresha Sera ya Kilimo ya mwa-
ka 2013.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Afrika Tanzania, Adam Mihayo (katikati), akiwa na watendaji wakuu wa kampuni za bima za Alliance Gen-
eral, Rajiv Kumar (kushoto), K.V.A Krisha (wa pili kushoto), Mtendaji Mkuu wa Alliance Life, Byford Mutimusakwa (wa pili kulia) na Mkuu wa

MPIGAPICHA WETU

TFS yatakiwa
kuanzisha
vikundi
kutunza
mazingira

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

WAKALA wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS) Kanda ya
Mashariki, imetakiwa kutembe-
lea shule na kuunda vikundi vya
wanafunzi vya kutunza mazin-
gira ambavyo vitatumika katika
kueneza elimu kwenye maeneo
mbalimbali.

Wito huo ulitolewa jana katika
msitu wa Vikindu kwenye maa-
dhimisho ya Uhuru na mwak-
ilishi wa Mkurugenzi Mtendaji
wa halmashauri ya wilaya ya
Mkuranga, Salum Mwamfula,
yaliyoandaliwa na TFS Kanda ya
Mashariki.

Alisema vikundi hivyo vita-
saidia kutoa elimu kwenye jamii
na kutumia kutunza mazingira
na misitu iliyo karibu kwenye
jamii inayowazunguka ikiwamo
shule wanazosoma.

Kamanda wa TFS Kanda ya
Mashariki, Kamishna Msaidizi
Caroline Mallundo, alisema utal-
ii ni chanzo cha kukuza uchumi
nchini ambacho pia kinatumika
kuinua kipato cha wananchi.

Mallundo aliwataka wananchi
kutunza misitu iliyopo karibu na
maeneo yao ili kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

Mhifadhi wa Wilaya ya
Mkuranga, Charles Kaselya, alise-
ma hifadhi ya msitu wa Vikindu
ilianza mwaka 1947 na kwamba
ina aina 65 za miti, bwawa la asili
na daraja la asili la mbao ambalo
ni kivutio cha utalii.

Alisema vikwazo wanavyo-
kumbana navyo ni pamoja na
uvunaji haramu wa mazao ya
misitu kutokana msitu huo kuwa
karibu na mji.

Kikwazo kingine, alikitaja
kuwa ni uingiaji wa mifugo ka-
tika msitu huo na ubovu wa mi-
undombinu ya kuingia katika
msitu huo.

Vifo vya uzazi vyazidi kupungua Shinyanga

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

VIFO vya mama na mtoto vitoka-
navyo na uzazi mkoani Shinyanga,
vimeendelea kupungua kutokana
na utolewaji wa elimu ya afya ya
uzazi, na uboreshaji wa huduma za
afya kuwa karibu na wananchi.

Mratibu Huduma Afya ya Uzazi
na Mtoto mkoani Shinyanga, Joyce
Kondoro, alibainisha hayo jana
wakati akizungumza na Nipashe
ofisini kwake katika Hospitali ya Ru-

fani ya Mkoa.

Alisema ndani ya miaka mitatu,
mkoa umepunguza kwa kiasi kikub-
wa vifo vya mama na mtoto vitoka-
navyo na uzazi, tofauti na miaka ya
nyuma ambapo hali ilikuwa mbaya.

“Takwimu za vifo vya uzazi kwa
kinamama mwaka 2019 zilikuwa
vifo 50, mwaka 2020 vifo 46 na
mwaka huu tuna takwimu hadi za
Juni ambazo zinaonyesha vifo vya
kinamama kutokana na uzazi ni 15,”
alisema.

“Vifo vya watoto wachanga mwa-
ka 2019 vilikuwa 866, mwaka jana
567 na mwaka huu hadi Juni tuna
vifo 270 na tutaendelea kupunguza
zaidi vifo hivi vitokanavyo na uzazi
kwa nguvu zote,” aliongeza.

Kondoro alisema katika kupun-
guza vifo hivyo, mkoa umevipandi-
sha hadhi vituo vya afya 18 kuanza
kutoa huduma ya dharura ya afya
ya uzazi kwa mama na mtoto na
kupunguza umbali wa huduma hiyo
kwa wajawazito.

Pia alisema wamekuwa wakien-
delea na utoaji wa elimu ya afya ya
uzazi kwa kinamama pamoja na
kuzingatia uzazi wa mpango ili kua-
cha kuzaa mfululizo jambo ambalo
limekuwa likichangia vifo vingi vya
uzazi.

Alisema wamekuwa wakitoa na
elimu ya kujitambua kwa wasicha-
na wadogo hospitalini hapo katika
chumba maalumu ikiwamo masu-
ala ya afya ya uzazi, kujitambua na
kuacha ngono katika umri mdogo

na kwa wale ambao wana ujauzito
wanawapatia huduma stahiki na
kwa ukaribu ili kuokoa maisha yao
na mtoto.

Nao baadhi ya kinamama mkoani
Shinyanga, waliipongeza serikali
kwa kuendelea kuboresha hudu-
ma za afya ambazo zimekuwa na
mchango mkubwa wa kuhamasisha
wanawake kuacha kujifungulia ny-
umbani na kwenda hospitalini mae-
neo ambayo ni salama kwao.
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Wizara
yatia saini
kuongeza
ufanisi

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Maji imetia
saini mkataba wa ufanisi
na utendaji kazi wa ma-

bonde ya maji tisa kwa lengo

la kuangalia uboreshaji un-
aofanywa na bodi hizo hapa
nchini kila mwaka.

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi, Katibu Mkuu
wa Wizara ya Maji, Mhandisi
Anthony Sanga, alisema
utiaji saini huo hufanyika
kila mwaka kwa lengo la
kuhakikisha mabonde hayo
yvanafanya kazi kwa ufanisi
ili Watanzania wapate maji
kwa wakati na kuepuka
mgawo.

Alisema kutokana na utiaji
saini wanaofanya mwaka
huu, ufanisi umepanda kuto-

ka asilimia 52.9 hadi asilimia :

75.2 kwa mwaka 2021.

Katibu Mkuu Sanga alisema

pamoja na ufanisi huo ku-
panda, wanatakiwa kwenda
kuongeza bidii katika utend-
aji kazi ili kuhakikisha wa-
nafikia asilimia 100 jambo
ambalo litachangia watu
kupata maji kwa wingi.

Alisema pamoja na kuwa
na changamoto ya mabadi-
liko ya tabianchi, bodi hizo
zinapaswa kukabiliana nayo
kwa sababu changamoto
hiyo iko duniani kote na si
Tanzania pekee.

Sanga alisema kina cha
maji hutegemea mvua zaidi
lakini mvua zinapochele-
wa inabidi kuwe na namna
va kuhakikisha maji yana-
patikana kwa sababu wizara
ya maji ndio waangaalizi wa
sekta hiyo.

Alisema mvua zilizoanza
kunyesha ziwe fursa katika
mabonde hayo kuhakikisha
maji hayo yanatumika ka-
tika kuboresha upatikanaji
wa maji hapa nchini katika
maeneo mbalimbali.

Kwa mujibu wa Sanga, wa-
napaswa kujenga mabwawa
kwa ajili ya kuzuia maji ya
mvua yasiende baharini
badala yake yatumike kwa
ajili ya kuongeza upatikanaji
wa maji.

Naye Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Mhandisi
Nadhifa Kemikimba, aliwa-
taka wahandisi wa mabonde
hayo kwenda kutekeleza
maagizo waliyopewa ili
kuweka sekta hiyo imara ka-
tika utoaji huduma ya maji.

Alisema kitendo cha Waziri
Mkuu kwenda kutembelea

katika baadhi ya vyanzo vya

maji si jambo jema inaonye-
sha jinsi gani wao wamelala
katika utendaji wao.

' Katibu awataka wanasiasa
'kuhamasisha chanjo corona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ATIBU MKUU  wa

Chama cha Wakulima

(AAFP), Rashid Rai,

mewataka  viongozi
wa siasa kuunga mkono juhudi
za serikali kuwahamasisha Wa-
tanzania kujitokeza kwa hiari ku-
chanja chanjo ya corona.

Rai alitoa rai hiyo juzi wakati
wa uzinduzi wa mpango mkaka-
ti wa kuhamasisha wananchi
kuchanja chanjo ya ugonjwa
huo, uliofanyika katika ofisi za
chama hicho Chadulu, jijini
hapa.

Alisema viongozi wa vyama

vya siasa wanayo nafasi kubwa
ya kuhamasisha watu wao kush-
iriki suala hilo ambalo serikali
imegharimia mamilioni ya fedha
kwa ajili ya kuwawezesha Wa-
tanzania kuchanja kwa hiari na
bure.

“Viongozi wa siasa bado jambo
hili hawajaitikia vya kutosha,
hivyo nitoe wito kwa taasisi mbal-
imbali Watanzania kujitokeza
kuchanja ili kumuunga mkono
Rais wetu ambaye ameonyesha
mfano wa kuchanja,” alisema
Rai.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ameonyesha njia ya ku-
waongoza Watanzani, hivyo

viongozi wa serikali washiriki
kikamilifu kuwahamasisha watu
wachanje chanjo hiyo ili kujilin-
da najanga la corona.

Naye muuguzi wa Kituo cha
Afya Makole, Shecky Cobb, alivi-
omba vyombo vya habari kuwae-
limisha Watanzania ili kufikiwa
kupata huduma hiyo ambayo
inatolewa bure.

Kadhalika, alisema serikali na
viongozi wa siasa pekee yake ha-
wawezi kuwafikia kuwashawishi
Watanzania hao ili kushiriki ku-
chanja ila kwa kutumia vyombo
vya habari wanaweza kufaniki-
sha jambo hilo.

Mwenyekiti wa vijana wa cha-

ma cha hicho, Mark Mhemela,
aliwahamasisha vijana kuwa
mstari wa mbele kujitokeza ili
kushiriki zoezi hilo muhimu kwa
maendeleo ya afya zao.

Pia aliwataka vijana kuondoka-
nana propaganda na taarifa zina-
zotolewa zisizo za kweli ambazo
zinazopotosha kuhusu kirusi kili-
choibuka badala yake wajitokeze
kwa wingi kuchanja.

Hata hivyo, alisema kirusi
kilichoibuka hivi karibuni hak-
ichagui kama kilichokuwa kime-
jitokeza mwanzo, hivyo vijana
wanatakiwa kumuunga mkono
Rais ikizingatiwa kuwa wao ndio
nguvu kazi ya taifa.

sishaji kwa viongozi wa chama cha AII|ance for African Farmers Party (AAFP), katika kata ya Makole kltongo i cha Chadulu
PICHA: PETER MKWAVILA

Waitara ataka ukaguzi viwanja vya ndege

Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Mwita Waitara,
ameiagiza Mamlaka ya Usafiri wa
Anga Tanzania (TCAA) kufanya
ukaguzi wa kina katika viwanja
vya ndege nchini, huku

akisisitiza kila mtu lazima ak-
aguliwe ili kuepuka kirusi kipya
cha ugonjwa wa corona ili kisi-
ingie nchini.

Waitara aliyasema hayo juzi
katika mkutano wa taasisi pamo-
ja na wafanyakazi wa Wizara ya
UjenZi na Uchukuzi uliofanyika

Ahsema Rais Samia anahangai-
ka kutangaza utalii lakini TCAA
haishughuliki kukagua watalii
jambo linaloweza kuchangia ku-
punguza idadi yao kwa kuhofia
mlipuko wa wimbi la nne la vi-

rusi vya corona,

“Naomba fanyeni ukaguzi kwa
kila mtu na si kusema huyu ni
mwanadiplomasia jambo am-
balo halikubaliki katika afya,”
alisema Waitara.

Pia alimuagiza Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo na Mtendaji
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Usafiri wa Nchi Kavu (LATRA)
kuhakikisha wanashughulikia su-
ala la mzabuni anayetengeneza
mfumo wa kudhibiti mwendo na
kama anastahili kuendelea ku-
wapo kutokana na kulalamikiwa
na wasafirishaji.

Kadhalika alizitaka Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA), Wakala
wa Ufundi na Umeme (TEMESA)
na Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) kuacha
kuchelewesha miradi ya seri-
kali wanayopewa kutekelezwa ili

kuepuka kupoteza wateja.

Alisema ni jambo la kush-
angaza mzabuni aliyeshinda
tenda ya mara ya kwanza ya Sh.
billion 1.2, amepokonywa na
kutangazwa nyingine ambapo
aliyepata analalamikiwa na wasa-
firishaji kutokana na kutoa tak-
wimu za uongo.

Waitara alisema kumekuwa na
malalamiko kutoka kwa Chama
cha Wamiliki wa Mabasi Tanza-
nia (TABOA) kutokana na mz-
abuni huyo kushindwa kudhibiti
mwendo hadi apige simu makao
makuu ili kujua dereva anakwen-
da mwendo gani.

“Unakuta mtu anakwenda
‘speed” mwendokasi 80 lakini
zaidi ya hapo mashine zinashind-
wa kujua gari linakwenda ‘speed’
ngapi,” alisema Waitara.

Alisema tatizo hilo limekuwa

la muda mrefu hivyo katibu na
mtendaji mkuu wa LATRA ana-
paswa kulishughulikia ili wasa-
firishaji kuwa salama.

Kuhusu TEMESA, alisema
wafanyakazi wake wamekuwa
hawatengenezi magari kwa
wakati, huku akiwaonya Tanroad
kutangaza tenda za kishikaji na
kupeana wao wenyewe tenda
hizo.

Alisema watendaji wa TE-
MESA wanawachukua mafundi
wa taasisi hiyo na kuwapeleka
katika gereji zao jambo ambalo
inachangia kupoteza wateja.

Kwa upande wa TBA alisema
imekuwa ikichelewesha miradi
mingi ya ujenzi ya serikali bila
kujua tatizo ni lipi kwani hali
hiyo inachangia kupoteza wateja
pamoja na imani ya kukabidhiwa
kazi.
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Shirika lasisitiza uhuru
wa vyombo vya habari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUFUNZI Mwan-
damizi kutoka Shirika
la Internews Tanza-
nia, Alakok Mayombo,
amesema uhuru wa vyombo vya
habari ni suala muhimu kwa kuwa
linahusiana na haki za binadamu.
Mayombo aliyasema hayo jana
wakati akifungua mafunzo kwa
waandishi wa habari kuhusu haki
za binadamu yaliyofanyika kwa
njia ya mtandao (zoom). Mafunzo
hayo yaliandaliwa na Internews.
Alisema endapo jamii itapata
habari kwa wakati, huwa na na-
fasi nzuri ya kufanya uamuzi sa-
hihi katika masuala mbalimbali
yakiwamo ya kiafya, kiuchumi na
kijamii.
Kwa mujibu wa Mayombo, vy-
ombo vya habari vina mchango

mkubwa katika maendeleo ya
jamii, hivyo ili uhuru wa vyombo
hivyo upatikane na kufanya kazi
vizuri, suala la sera na sheria hali-
na budi kuzingatiwa.

Alisema vyombo vya habari
vinakuza demokrasia, utawala
bora na haki za binadamu vinapo-
fanya kazi vizuri, hivyo kusaidia
jamii kupata haki.

Pia alisema ili vyombo vya
habari vitumike kuchangia maen-
deleo ya nchi, kunahitajika uhuru
wa haki za binadamu.

Naye Patrick Kipangula kutoka
Idara ya Habari (MAELEZO), ali-
wataka waandishi wa habari wazi-
some sheria za habari ili kuzifaha-
mu na kwamba kutoa habari kwa
jamii ni takwa la kisheria.

Aliwataka waandishi wa habari
wafanye kazi zao za kutoa taarifa
kwa jamii kwa weledi kwa sababu

wanalindwa na Katiba ya Tanzania
ya mwaka 1977.

Akitoa mada katika mafunzo
hayo, mwandishi mwandamizi
wa Zanzibar, Aima Duwe, alisema
Sheria ya Zanzibar kifungu 24 ki-
meeleza kuwa watu wote wataku-
wa na uhuru kwenye misingi ya
haki za binadamu bila ya kuathiri-
wa kwa manufaa ya umma.

Baadhi ya washiriki wa mkutano
huo walisema uwapo wa sheria za
habari zinawafaidisha wananchi
wote na si waandishi wa habari
pekee kwa sababu wananchi ndio
walengwa katika kupata taarifa.

“Kuna haja ya kupigiwa debe
katika kukuza tasnia ya habari na
kufanya uhuru wa habari kuwa
mzuri kwa manufaa ya wananchi,”
alisema Ali Mbarouk mwandishi
wa habari kutoka kisiwani Pemba.

Mtafiti kutoka Taasisi ya utafiti ya World Vegetable Center ya Arusha, Jeremiah Sigalla (kulia), akiangalia bid-
haa ya mafuta ya karafuu kutoka kwa mmoja wa wajasiriamali katika maonyesho ya bidhaa za viungo katika
Hoteli ya Mesasi, Kisiwani Pemba juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

DC awataka vijana kuchangamkia fursa katika sekta ya

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Ma-
gharibi A Unguja, Suzan Peter
Kunambi, amewataka vijana ku-
tumia teknolojia ya habari na
mawasiliano (TEHAMA) ku-
changamkia fursa zilizopo katika
sekta ya mawasiliano.

Akizungumeza jana katika shere-
he ya kuwatunuku vyeti wahit-
imu wa mafunzo ya TEHAMA
kwa vijana, yaliyofanyika katika
Kituo cha Elimu na Ubunifu wa

Kisayansi, Mwera Regeza Mwendo
wilayani humo, alisema mafunzo
waliyoyapata yawe chachu ya
kutumia vizuri TEHAMA kwa
kujipatia fursa za ajira ,masoko
ya bidhaa, taaluma zaidi na ubuni-
fu.

Kunambi alisema umefika waka-
ti kwa vijana kuwa na matumizi
sahihi ya teknolojia ili yawaletee
faida wao binafsi, taifa na jamii
kwa ujumla.

Aliwataka vijana kuyatumia vi-
zuri mafunzo hayo na kuyafanyia

kazi kwa vitendo kwa lengo la ku-
jitengenezea mazingira ya kujiajiri
au kuajiriwa katika eneo hilo la
TEHAMA.

Mkuu huyo aliwapongeza wa-
hitimu wa mafunzo hayo kwa
uamuzi wao katika kushiriki pra-
gramu na kutoa wito kwa wen-
gine kuiga mfano wa walimu hao
ili kuendana na kasi ya mabadiliko
ya matumizi ya teknolojia duni-
ani.

Alisema lengo la serikali ya
Zanzibar kujenga vituo hivyo vya

MKURUGENZI wa Chama

cha Waandishi wa Habari
: Wanawake Tanzania

(TAMWA) Zanzibar, Dk.
Mzuri Issa Ali, amewa-

taka wahamasishaji jamii

kuhamasisha wanawake
kudai haki zao za uongozi
na demokrasia kisiwani
Pemba.

Pia amesema wanapas-

: wa kuendelea kufuatilia

na kuibua changamoto zi-
nazowakwaza wanawake
kukosa haki zao katika
nyanja mbalimbali kwe-
nye jamii.

Dk. Mzuri aliyasema
hayo jana wakati wa mku-

* tano kati ya watendaji

¢ wa TAMWA na wahama-

¢ sishaji wa kutetea haki za
: wanawake, wenye lengo

la kujadili na kutathmini
maendeleo ya utekelezaji

: wa mradi wa uongozi

na demokrasia kwa wa-
nawake uliofanyika kisi-

© wani humo na kufadhiliwa

na Ubalozi wa Norway.

Alisema lengo la mradi
kuwatumia wahamasishaji
hao ni kutaka wafanye
kazi ya kukutana na

: wanajamii kwa lengo la

kubaini changamoto zina-

zowakabili na kuwajengea
: uwezo wa kudai haki zao

katika masuala mbalim-
bali ikiwamo demokrasia
na uoNngozi.

“Jukumu letu ni ku-
mulika uwajibikaji wa
kila mmoja au taasisi ili
kufuatilia uwazi, uwajibi-
kaji na upatikanaji wa
haki za wanawake kwe-
nye jamii katika kila
nyanja,"alisema.

¢ Pia alisisitiza ufuatiliaji

: wa karibu wa changamoto

: zote zinazoibuliwa katika

© jamii ili kutatuliwa na

* ngazi husika kwa wakati
kutokana na mradi huo

: kutojikita katika masuala

© ya uongozi pekee.

¢ "Kuendelea kufanya
mikutano na wanajamii
na kuibua changamoto

elimu ya ubunifu wa kisayansi ni
kuona walimu, wanafunzi na jamii
wananufaika kwa kuongeza uw-
ezo utakaosaidia kukuza maende-
leo ya nchi.

Akisoma risala kwa niaba ya
wahitimu wenzake, Abdul-razak
Khamiss Sheha alisema moja ya
changamoto katika kituo hicho
ni kukosa kiyoyozi katika chumba
cha darasa la kompyuta kutokana
na joto lililomo ndani ya chumba
hicho.

Naye Kaimu Mratibu wa HAB,

‘Hamasisheni wanawake
kudai haki za uongozi

: Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

nyingi pasipo kuzitafutia
ufumbuzi wa suluhu yake
itakuwa hatujafanya kitu
na lengo la wahamasishaji
jamii katika mradi huu

ni kuhakikisha tunaibua
changamoto na kuzifanyia
ufuatiliaji wa karibu ili
wanawake wapate haki
zao zote,” alisema DKk.
Mzuri.

Alitaja miongoni mwa
maeneo ambayo yanahi-
taji kufanyiwa ufuatiliaji
wa karibu na wahama-
sishaji hao kuwa ni pamo-
ja na upatikanaji wa hu-
duma za afya, wanawake
kukosa vitambulisho
vya mzanzibari mkaazi
na uhaba wa huduma za
kijamii.

Naye Mkurugenzi wa
Pemba Envromental,
Gerder and Advocacy
(PEGAOQ), Hafidh Abdi
Said, alisema wahama-
sishaji hao wamefanya
kazi kubwa ya kuifikia
jamii na kufanikiwa
kuibua changamoto mbal-
imbali ambazo zinaende-
lea kufanyiwa kazi.

“Baada va kufanya kazi
kubwa ya kuifikia jamii
kuihamasisha imeonekana
Zipo changamoto nyingi
zilizoibuliwa na zinahitaji
kufanyiwa kazi ili malen-
g0 ya mradi wetu yakami-
like,” alisema Hafidh.

Rukia Ibrahim, mmoja
wa wahamasishaji hao
kutoka Wilaya ya Wete,
Mkoa wa Kaskazini Pemba
alisema hamu yao ni
kuifikia wilaya yote na
kuzibaini changamoto
zinazowakabili wanawake
na kuzifanyia utetezi
kwenye ngazi husika.

“Kwa mfano kwenye
mikutano yetu tulibaini
uwepo wa huduma dhaifu
kwenye vituo vya afya
mbalimbali katika Wilaya
va Wete, baada ya kuli-
baini hilo tutalifikisha
kwa wahusika na hatua
zaidi zinaendelea ku-
chukuliwa,” alisema.

mawasiliano

Maulidi ~ Suleiman Ali, alisema
kituo hicho kimejipanga kuan-
zisha programu maalumu kwa
walimu wa msingi wanaofundi-
sha masomo ya Sayansi, Hisabati
na Kiingereza katika wilaya hiyo
ili nao watumie TEHAMA kwa ku-
jiongezea maarifa na uwezo.

Wahitimu 32 walitunikiwa vyeti
wakiwamo vijana wajasiriamali 20
kutoka Baraza la Vijana la Wilaya
Magharibi A na walimu 12 wame-
hitimu mafunzo ya TEHAMA nga-
zi ya awali.
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| MWACHENI
AITWE DIAMOND

Diamond Platnumz ndiye msanii pekee
anayeongoza kuiingizia serikali mapato
makubwa kutokana na kazi zake.
Hatua hiyo inakuja baada ya hivi karibuni
Kukiri kuiingizia serikali kiasi cha shilingi
bilioni 1.7 kama kodi kutokana na kazi zake
mbalimbali.

Baadhi ya wachambuzi wa sanaa, wanasema
Diamond amevunja rekodi ya kuwa msanii wa
kwanza anayelipa pesa nyingi kama kodi tangu
nchi ipate Uhuru.

Wamesema hatua hiyo imefanikiwa kufika
baada ya yeye na timu yake kuamua kugeuza
sanaa kama mtambo wa kuingizia fedha,
badala ya kuifanya sehemu ya tambo na ma-
jigambo.

Christopher James, amesema hatua ali-
yofikia mwanamuziki hiyo inafaa kuigwa na
wasanii wengine ambao wamebaki kujigamba
kwa maneno na kuacha kufanya kazi.

“Tumesikia jinsi Diamond alivyosema kwam-
ba analipa kodi zaidi ya bilioni moja, haya ni
mafanikio makubwa na inawapasa kila msa-
nii kuiga na kuachana na tabia ya kujigamba
kuwa na gari zuri au nyumba ambazo pengine
hawana,” amesema.

Diamond katika mkutano wake na viongozi
wa serikali, aliweka wazi kwamba kodi anay-
olipa kutokana na kazi zake ni shilingi bilioni
1.7 kwa mwaka huu.

Amesema kwa kiwango hicho cha pesa
anazolipa kama kodi, mwanamuziki huyo
ameweza kujenga shule, zahanati na vituo vya
afya nchi nzima.

“Diamond anafurahia kuona kodi yake ina-
jenga shule, zahanati na vituo vya afya, yeye
ni miongoni mwa mitambo ya kuingizia fedha
serikali na hili ni jambo zuri,” ameongeza.

‘ MEBAINIKA mwanamuziki nyota nchini,

b
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BASI SAWA

Motra elimu

si ugomvi

ajifunze vizuri.

kutafuta pesa.

fanya vizuri.

Chemical umeacha
masomo nha Kuja Dar?

RAPA wa kike
msomi, Chemical,
ameacha kwa muda
masomo yake ya
udaktari kwa ajili ya
kuja nchini kufanya
kazi maalumu.

Chemical anasoma
katika chuo kikuu
cha Scotland, na siku
chache zilizopita

‘ RAPA Motra The Future,

: amesema ngoma yake mpya
‘Weupe' haikuwalenga kundi la
Kikosi Kazi, na kutoa ushauri
kwamba muziki huo ni sawa
na darasa lazima kila mtu

Mwanamuziki huyo
ameeleza kwamba wimbo
wake huo ni kama amewa-
kumbusha Kikosi Kazi kuacha
kuwachana wasanii wenzao

| na watafute njia zingine za

Wimbo wake huo ambao
ameuachia hivi karibuni,
umeonekana kupendwa na
mashabiki wengi na kwenye

b mtandao wa Youtube, una-

es Salaam, akishiriki
mafunzo ya kulinda
utamaduni inayowa-
shirikisha wasanii
mbalimbali.

Amesema mafunzo
hayo ni matokeo ya
utafiti wake ambao
aliufanya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam
na kumfanya kuwa
mwanafunzi bora na
hatimaye kupewa
ufadhili wa kwenda
Scotland.

kumpatia umaarufu.

Mfufumo:

Na Adam Fungamwango

CHEO hakilazimishwi, bali huja che-
nyewe jinsi watu wanavyokukubali na
kukuona unafaa kuwaongoza. Lakini
tumeona hata hapa nchini kuna baadhi ya
wagombea ubunge walikuwa wakiuza hadi
nyumba zao ili wapate pesa za kufanyia
kampeni na kuhonga wapiga kura, pesa,
nyama na pombe kwa ajili ya kupata
UONEOoZi.

c‘,i“

Amesema anamshukuru
Mungu kKuwa na nyota nzuri

gY

wanazidi kwa idadi, kiasi am-
shangaza.

nimekuwa napata matangazo

Mfalme wa mchongo

Hata hivyo kuna watu ambao hawaku-
toa hata senti tano, lakini walikubalika na
wapiga kura, wakashinda ubunge.

Leo tutaiangalia filamu iitwayo ‘Mfu-
fumao’ tuone jinsi baadhi ya watu ambao
wanatazamisha vongozi kwa njia yoyote
ile, mradi tu wapate.

Imechezwa na wasanii Juma Mbega,
Francis Malela, Elizabeth Singu, Happy-
ness Masongo, Yohana Joseph na wengine
wengi.

Inaanza kwa kuonyesha, mfalme wa
himaya ya Mfufumo alitaka kumuandaa
kijana wake kuwa mrithi wake, kwani umri
wake unazidi kuwa mkubwa sasa.

Malela ndiyo anaandaliwa kuwa mfalme,
naye anaitwa na baba yake kuambiwa
atafute mchumba kwanza aoe. Kijana huyo
anamtafuta msichana mmoja mrembo
aitwaye Nchama ili awe mkewe kabla ya
kurithi Kiti cha baba yake.

Siku ya harusi, bibi harusi akapotea.

kiasi ambacho mashabiki wake
bacho hata mwenyewe kinam-

“Tangu nifunguliwe na Basata

ujipandishe chati

MWANAMUZIKI Gigy Money,
amesema hata asipotoa ngoma
mpya jina lake pekee linatosha

mengi ya kibiashara, kwa
ujumla jina langu haliwezi ku-
potea, kila siku nazidi kupata
umaarufu hata nisipotoa wim-
bo mpya nitaendelea kupaa,”
amesema.

Himaya nzima ikawa na taharuki. Kumbe
bibi hatusi alichukuliwa kimiujiza porini.
Huko anakutana na mpenzi wake wa
zamani Bilal. Kwanza anamuogopa kwa
sababu anajua ameshafariki. Bilal anam-
wambia ni kweli amefariki, lakini mzimu
wake bado uko hai. Anamwambia kuwa
kifo chake hakikuwa cha bahati mbaya,
bali kilipangwa na mfalme wa sasa ili ki-
jana wake Malela arithi Kiti cha ufalme.
Mzimu wa Bilal ukamwambia mpenzi
wake Nchama kuwa yeye ndiye aliyekuwa
mrithi halali, kwani mfalme wa sasa
ambaye ni baba yake mkubwa, alikuwa
ameushikilia kwa muda baada ya baba
yake mzazi kufariki. Na kwa sasa imefika
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MASHABIKI wa muziki wa Bongo
Fleva, watarajie kuanza mwaka mpya
2022, na albam mpya va rapa mkali wa
kike, Rosa_Ree, ambayo ipo hatua ya
mwisho kukamilika.

Mwanamuziki huyo ameandika katika

zamu va kulipiza kisasi. Bilal anamchukua
Nchama na kwenda naye hadi kwenye

ukurasa wake wa Instagram akiwataka
kila mtu kuwa tayari kusikiliza kazi
yake hiyo mpya.

Hata hivyo, Rosa Ree hajataja jina la
Album hiyo ,idadi ya nyimbo zinazopa-
tikana na wasanii aliowashirikisha.

harusi ambako walikuwa wanamtafuta.

Radi kubwa ikapiga, watu wote wakata-
Mfalme akaanza kuugua ugonjwa usioju-
likana.

Mfalme ilibidi awaite wazee na ku-
waeleza ukweli kuwa, alimuua mdogo
wake ambaye alikuwa mfalme na kwa
sababu mtoto wake Bilal alikuwa mdogo
ilibidi arithi yeye kaka mtu hadi Bilal
atakapokuwa mkubwa. Lakini hata al-
ipokuwa mkubwa, akamuua na Bilal ili
mtoto wake Malela ndiyo awe mrithi.
Baada ya kueleza ukweli wote, ‘mfalme wa
mchongo' akafariki dunia.
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UHURU, WANAMUZIKI
MIKONGENI TANGA

Na Adam Fuhgamwango

KABLA hata ya Uhuru wa Tanganyika, kwa sasa Tanzania Bara,
sehemu za Tanga kuanzia Hale kuelekea Tanga mjini kulikuwa na
mashamba makubwa ya mkonge ambayo yalihitaji wafanyakazi
wengi.

Watu kutoka mikoa mbalimbali nchini walimiminika mikongeni
kwa ajili ya kufanya kazi kwenye mashamba hayo. Kutokana na
hali hiyo kulihitajika huduma za jamii kama zahanati, shule, baa
na hata kumbi za burudani.

Hiyo ilisababisha wenye vipaji vya kupiga magita na kuimba,
kutengeneza makundi ya kuburudisha na ndipo kulipoanzishwa
makundi kama Atomic Jazz na Jamhuri Jazz ambayo awali iliju-
likana kama Nyamwezi Jazz kutokana na wamiliki wa bendi kuwa
ni watu kutoka Tabora.

Baada ya Uhuru mwaka 1961, majina yaliyoonekana ni ya kika-
bila yalipigwa marufuku na ndipo Nyamwezi ilipobadilishwa jina
na kuitwa Jamhuri Jazz Band.

Wenye vipaji vya muziki, pamoja na kuburudisha wenzao, wali-
wafundisha watoto muziki, hivyo kutengeneza kizazi cha wana-
muziki baada ya watu hao waliahamia.

Wazee hao walioangozwa na Mwanamasongi, walitengeneza vi-
jana wengi waliokuja kuwa wanamuziki wakubwa nchini na Afrika
Mashariki.

Hawa ni baadhi ya wanamuziki wakubwa tu ambao wametokea
Tanga, na asili ya wazazi wao ni watu waliokuja kwenye kazi za
mikonge.

Wilson Peter na Geoge Peter Kinyonga

Wanamuziki hawa ndugu ni baadhi ya wanamuziki ambao wa-
metokea maeneo ya Hale mkoani Tanga.

Asili yao ni mkoa wa Kigoma na Rukwa walikotokea wazazi wao
wakija kufanya kazi mikongeni.

Walitokea kuwa wanamuziki wakubwa Afrika Mashabiki, baada
va kuunda bendi ya Simba Wanyika nchini Kenya.

Kabla ya hapo walianzia Tanga kwenye bendi ya Jamhuri Jazz
kwenye miaka ya ‘60, kabla ya kuelekea Arusha na kuvuka mpaka
kuelekea Kenya ambako walipiga muziki kwa miaka mingi, wakaf-
ariki huko na kuzikwa huko mwanzoni mwa miaka ha ‘90.

TX Moshi William

Ukimsikiliza Tx Moshi uimbaji wake, unafanana sana na George
Peter wa Simba Wanyika. Ukweli ni kwamba Tx Moshi alimpenda
sana mwanamuziki huyo na kuiga aina yake ya uimbaji.

Kwa mujibu wa Tx Moshi mwenyewe kabla hajafariki mwaka
2006, ni kwamba alicheza na George wakati wa utoto, huku Wil-
son akiwa mkubwa kidogo kwao.

Na wote walifundishwa muziki na mzee Mwanamasongi huko
Hale mkoani Tanga.

Kwa upande wake wazazi wake walitoka Mwanza na mama
vake akitokea Ruvuma.

Baada ya kutoka mkoani Tanga, alikwenda Dar es Salaam na ku-
jiunga na Polisi Jazz, kabla ya kuchukuliwa na Juwata Jazz Band
‘Msondo Ngoma'.

Hamza Kalala

Ni mpiga solo maarufu nchini. Wazazi wake wana asili ya mkoa
wa Katavi kwa sasa.

Walikwenda Tanga kwa sababu ya kazi za mikonge. Yeye
amezaliwa huko na kujifunza muziki, kabla ya kuwa mwanamuziki
mkubwa nchini, akipigia bendi mbalimbali kama Uda Jazz, Vijana
Jazz, Matimila, Washirika na Bantu Group.

Hemed Maneti

Ni mwanamuziki mwimbaji maarufu nchini aliyefariki dunia
Vijana Jazz.

Huyu naye ametokea mikongeni Tanga. Baba yake ni mzaliwa
na Sumbawanga mkoani Rukwa na alikwenda huko na kufanya
kazi ya udereva.

Alifundishwa muziki huko, lakini aliibukia mkoani Morogoro
akiwa na Cuban Marimba, TK Lupopo na baadaye Vijana Jazz.

Luza Elias

Huyu ni mpiga saxophone maarufu nchini akitokea mkoani
Iringa. Aliibuka kuwa mwanamuziki maarufu akiwa na bendi ya
Jamhuri Jazz akiwa na kina Wilson Peter na George Peter na
baadaye walimchukua kwenda naye Simba Wanyika, kabla ya
kurejea nchini na kujiunga na Mwenge Jazz.



Nick yote
mapenzi

MWIGIZAJI na mtanagazajl wa
televisheni, Nick Cannon, yupo
katika majonzi mazito baada ya
kumpoteza binti yake mdogo, Zen.

Staa huyo alionekana akitokwa
na machozi mbele ya watazamaji
wakati akiendesha kipindi chake.

“Nina huzuni kupitia wakati huu,
ninachoweza ni kumshukuru Mun-
gu, watu wananiambia niombe ku-
pata maajabu ya Mungu, lakini nipo

pamoja naye daima,” amesema.

: B
Lil Wayne kwa nini
utoe bunduki?

RAPA maarufu wa Marekani, Lil
Wayne anakabiliwa na uchun-
guzi wa polisi baada ya kudaiwa
kuwatolea bunduki walinzi.

Kulingana na mtandao wa TMZ,
mwanamuziki huyo na mlinzi
mmoja wa usalama walijikuta
wakijibizana maneno na baadae
ikazuka vurugu kubwa iliyosaba-
bisha kujibizana kwa risasi.

“Tumeambiwa walinzi walim-
lalamikia Wayne kwa kukataa
kutoka ndani ya nyumba, la-
kini alikwenda bafuni na huko
kukaendelea majibizano makali,”
amesema mtoa taarifa.

Beverly wape

maneno yao

MSANII wa filamu kutoka Nolly-
wood, Beverly Naya, amesikitish-
wa na baadhi ya nchi za Kiafrika
kuwekewa karantini ya usafiri
kwa sababu ya kuibuka kwa vi-
rusi vipya vya Omicron.

Kupitia ukurasa wake wa
Twitter, Naya amesema inatia
wasiwasi kutokana na nchi za
Ulaya kuwatizama vibaya Waaf-
rika kama wao ndio chanzo cha
corona.

“Nimevunjwa moyo kila wakati
kusikia Waafrika wanazungum-
zwa Vvibaya kwamba bara letu
linawahitaji nchi za Magharibi,
hili jambo baya sana hasa kutu-
wekea zuio eti kwa sababu ya
Omicron,” amesema.

Wadude aitamani

Zanzibar

MSANII kutoka Nigeria,
maarufu kama Wadude, ame-
fanya maajabu baada ya kuachia
ngoma yake mpya inayoitwa
Zanzibar.

Wimbo huo ambao ume-
washangaza mashabiki wengi, ni
baada ya video ya ngoma hiyo
kuonyesha mandhari ya Zanzi-
bar.

Wadude amesema wimbo huo
ameutunga baada ya kufanya
Safari yake ya Zanzibar kama
matembezi.

Princess huyo
mtu nani?

MWIGIZAJI kutoka Ghana,
Princess Shyngle, ambaye
anasifika kwa vituko vyake,
amewaacha mashabiki wake njia
panda baada ya kumtaja kiaina
mwanaume mmoja mwenye jinsi
mbili.

Katika ujumbe wake Kupitia
ukurasa wa Instagram, Princess
Shyngle amefichua kuwa mwan-
amume huyo ambaye anapenda
starehe, mwenye umri wa miaka
35 anajulikana kuwa tapeli.

“Mwanaume yeyote narudia
tena mwanaume yeyote am-
baye anafanya vizuri maishani,
anastarehe na 35 hapo juu lakini
hajaoa anabadili wanawake kila
dakika kama suruali ni mwa-
naume mwenye jinsi mbili,”
ameandika.
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MNUFAIKA TASAF:
Kutoka kulima vibarua hadi

mageuzi va kumiliki mifugo

Na Beatrice Bandawe

® Ashauri wanaofanyia anasa fedha za TASAF...

LICE Abakuki Mtunga

(74), ni mkazi wa Kata

ya Msaranga katika Man-

ispaa ya Moshi Mjini,
mkoani Kilimanjaro, anayeishi na
mjukuu wake aliyetelekezwa na
mtoto wake tangu akiwa na miezi
miwili.

Ni kati ya wanufaika wa Mpango
wa Kupunguza Umaskini Nchini
(TASAF), aliyejikomboa kutoka
kufanya vibarua vya kulima
mashamba ya watu mpaka kuwa
mfugaji.

Mjukuu wake, Clinton Gabriel
ambaye kwa sasa ana umri wa
miaka 20, alitelekezwa kwa bibi
yake bila kupata msaada wowote
kutoka kwa wazazi wake na kule-
lewa na bibi huyo kwa kutegemea
vibarua vya kulima mashamba ya
watu.

Mazingira ya umaskini aliyoku-
wa akiishi nayo na mjukuu wake,
ndiyo yaliyomfanya atambuliwe
na kuingizwa kwenye mpango
huo wa kupata ruzuku ya TASAF.

Beatrice Kimario, Ofisa Mtend-
aji wa kata hiyo, anasema eneo
lake lina walengwa 64 kwenye
mpango huo.

Alice aliingia katika mpango wa
TASAF kwa kupata ruzuku ya Sh.
20,000 na hupokea kila baada ya
miezi miwili.

“Nilipoingizwa kwenye mpango
nilianza kupokea Sh. 20,000 am-
bazo ziliniwezesha kununua vifa-
ranga vya bata watatu nilioanza
kuwafuga na kufikisha bata 30,”
anasema Alice, akiwa na uso wa
furaha.

Anasimulia kabla ya mpango
huo, alikuwa akifanya kazi ya vib-
arua kwa kulima mashamba ya
watu na kupata fedha ya kula na
mjukuu wake.

“Maisha yalikuwa magumu
sana, wakati mwingine hata mlo
mmoja tunashindwa kuupata, la-
kini fedha hizi za TASAF zimeni-
saidia sana naendelea kufuga na
mifugo mingine nauza,” anasema.

Mtoto wake alimtelekezea
mjukuu huyo bila kumpa msaada
wowote na tangu alipoondoka
hajawahi kurudi kumuona mtoto
wake wala mawasiliano ya simu.

Kupitia bata anaofuga, anasema
wamemuongezea kipato na mifu-
g0 mingine ikiwamo nguruwe na
mbuzi.

Licha ya umri alionao, Alice pia
anajishughulisha na kilimo kwa
kukodi shamba lenye ukubwa wa
heka moja analolima mahindi na
kumwezesha kuvuna magunia 10.

Kupitia fedha anazopata ku-
toka kwenye mifugo na mazao
anayouza, ameweza kumsome-
sha mjukuu wake katika chuo cha

ZOTE: MAKTABA.

ufundi na sasa anajitegemea.

“TASAF imetusaidia sana hasa
sisi wazee vikongwe natamani
iendelee kuwapo na kuendelea
kutusaidia, lakini kwa sababu na
wengine wanataka kunufaika sina
jinsi,” anasema.

Hata hivyo, anasema hata ak-
iondolewa atabaki na amani kwa
sababu anaweza kumudu maisha
kutokana na shughuli zake za ufu-
gaji.

“Wanaotumia vibaya pesa za
TASAF kufanya anasa mimi naona
ni wapuuzi, nashauri ikiwezekana
wapewe adhabu kali, huu mpan-
go umetutoa katika lindi la umas-
kini,” anasisitiza.

Jolenice Bahati Ngowi (70), ni
mjane anayeishi kata hiyo ya Msa-
ranga, ambaye pia ana wajukuu
kadhaa anaowalea baada kutele-
kezwa na watoto wake.

Aliingizwa katika mpango huo

kwa kupata ruzuku ya Sh. 32,000
anayoipata kila baada ya miezi mi-
wili.

“Ruzuku ya TASAF imenisaidia
kupata cheti kinachoniwezesha
kupata matibabu,” anasema Jo-
lenice, ambaye anafafanua kuwa
awamu ya pili ya fedha hizo ilim-
saidia kununua mbuzi wa kufuga.

Anasema mbuzi wake alipozaa,
alimuuza jike moja na kununua
dume ili kuongeza idadi ya mifu-
20.
“Mifugo ilipoendelea kuzaliana
nikasema sasa ni wakati wa kulala
mabhali pazuri, nikauza baadhi ni-
kanunua godoro zuri na sasa nala-
la usingizi mzuri,” anasema.

Hata hivyo, anasema hakuri-
dhika na maisha hayo, aliendelea
kuongeza vyanzo vya kumpatia
fedha kwa kukodi shamba amba-
lo analima mahindi na kumpatia
kipato.

|1

ALICE Mtunga akihudumia mifugo yake nyumbani kwake, Kata ya Msaranga, Manispaaya Moshi Mjini. PICHA

Anasema kitu kikubwa anacho-
shukuru kupitia mpango huo ni
kumwezesha yeye na wajukuu
wake kuishi vizuri na kupata
chakula ambacho hapo awali ili-
kuwa ni tatizo.

Pia, anasema wajukuu zake
sasa wanaweza kwenda shule bila
usumbufu wa kurudishwa nyum-
bani kwa kukosa sare kwa sababu
ya ruzuku hiyo ya TASAF, lengo
lake pia ni kusaidia watoto walio
kwenye kaya maskini kuwez-
eshwa kwenda shule na kupata
vifaa muhimu.

“Kikubwa ninachoshukuru pia
ni kupata bima ya matibabu mimi
na wajukuu zangu,” anasema Jo-
lenice.

Hata hivyo, ameshauri kutolewa
elimu ya kutosha kuhusu matumi-
zi ya fedha hizo za ruzuku kutoka-
na na baadhi kutumia vibaya kiny-

ume na malengo yaliyowekwa.

“Wale wasioendeleza pesa za
TASAF inabidi wapewe elimu na
wasipotumia kwa lengo lililowek-
wa wanyimwe,” anasema.

Mpango wa TASAF awamu ya
tatu ulikuwa na lengo la kuweze-
sha kaya maskini kuongeza kipato
kwa njia endelevu na kuwekeza
kwenye rasilimali watu.

Mpango huo una lengo la ku-
wezesha kaya maskini zilizo ka-
tika hali duni ya maisha kujikom-
boa kwa kuwa na miradi endelevu
kupitia ruzuku zinazotolewa na
TASAF na hatimaye kujiingiza ka-
tika vikundi vitakavyowawezesha
kupata mikopo ya riba nafuu.

Mpaka mwaka jana, jumla ya vi-
kundi 13,426 vyenye wanachama
187,560, viliingia katika mpango
wa kuweka akiba na kukopa, kati
yao 876 ni kutoka visiwani Unguja
na Pemba.

Mtaalam wa Mawasiliano wa
TASAF, Zuhura Mdungi, anasema,
lengo la mpango huo ni kuhakiki-
sha wanufaika wanatumia ruzuku
walizopewa kufanya miradi en-
delevu, ili waweze kujiendesha
wenyewe bila kutegemea ruzuku
hiyo.

“Tunataka kuona walionufaika
wanatoka kwenye mpango ili
kaya zingine maskini nazo ziweze
kuingizwa na kufanya miradi en-
delevu,” anasema.

Madhumuni ya kipindi cha pili
ni kuongeza fursa za kujiongezea
kipato na kuboresha huduma za
kiuchumi na kijamii kwa kaya za
walengwa na kulinda maslahi ya
watoto wao.

Kipindi cha pili cha TASAF
kitafikia malengo yake kwa
kutekeleza shughuli mbalimbali
kupitia sehemu kuu tatu amba-
zo ni uhawilishaji fedha utakao
ongeza kipato cha kaya na ku-
wekeza katika afya na elimu ya
watoto, kuinua uchumi wa kaya
kwa kujenga uwezo wa utunzaji
rasilimali na kutengeneza njia
mbadala na endelevu za ajira
na kushiriki katika kazi za jamii
za kupata kipato cha ziada kwa
matumizi ya kaya kama chakula
na kugharamia mahitaji mengine
ya msingi.
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Uhuru na Taifa Cup: Mkongwe

wa 1964 aliyeibua vi

paji lukuKi
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Na Adam Fungamwango

NAKAA kwenye redio,

mtangazaji anasema

“Sasa tunawapeleka

kwenye Uwanja wa
Karume Jijini Dar es Salaam
kusikiliza maelezo ya mpira wa
miguu, michuano ya Taifa Cup,
leo ni kati ya timu ya mkoa wa
Dar es Salaam ‘Mzizima United’
na timu ya mkoa wa Dodoma,
‘Mazengo Warriors’.

Hiyo ilikuwa ni miaka ya ny-
uma, wakati huo michuano ya
Kombe la Taifa, ikiwa iko juu. Ili-
kuwa ni michuano maarufu zaidi
nchini Tanzania ukiondoa Ligi
Daraja la Kwanza Tanzania Bara
ambayo ndiyo hii ya Ligi Kuu.

Hii ndiyo michuano mikongwe
zaidi kuliko hata Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ambayo ilianza mwaka
1965, miaka minne baada ya
Uhuru.Michuano ya Taifa Cup il-
ianza mwaka 1964. Kabla ya hapo
ilikuwa chini ya wakoloni ambao
walikuwa wakiita Sunlight Cup.
Ni michuano ambayo ilikuwa
inazishirikisha timu za mikoa.
Mikoa yote Tanzania ilikuwa iki-
unda timu ya soka na kushiriki
michuano hiyo ambayo ilijizolea
mashabiki wengi.

Taifa Cup, ni michuano am-
bayo ilitoa wachezaji wengi am-
bao walikuja kuzichezea klabu

' { ' &
'

e TR

{k
i
i

kubwa za Simba na Yanga.

Klabu hizo zilikuwa zikiifanya
michuano hiyo kama kioo chao
cha kutafuta wachezaji wa ku-
wasajili.

Na kweli, ilikuwa ni michuano
iliyokuwa ikikusanya vipaji vingi
kutoka kila kona ya nchi na kuiwe-
ka sehemu moja, ikawa ni rahisi tu
kwa klabu zinazotaka wachezaji
kuwachukua.

Uzuri wa michuano hii ilikuwa
inaleta wachezaji kutoka ndani
ni ili kuonyesha vipaji vyao.

Mchezaji ambaye ana kipaji
alikuwa akifika Dar, harejei tena
mkoani. Anasajiliwa na klabu za
Dar, kazi imekwisha.

Mfano kama ni mkoa wa Tab-
ora unatafuta kikosi cha mkoa
huo. Viongozi wa chama cha
soka wanazunguka mijini na viji-
jini kusaka vipaji, au wanaanzisha
mashindano kwa klabu mbalim-
walioonyesha uwezo na wenye
vipaji, huchukuliwa kutengen-
eza timu ya mkoa huo, baadaye
wakati wa kwenda kucheza Taifa
Cup, timu inachujwa na inayobaki
inapelekwa kwenye michuano.

Ndiyo maana michuano hiyo
ilikuwa  inawawezesha  hata
kana. Wengine unaweza kukuta
walikuwa hawajawahi  kuishi

hata Tabora mijini, lakini anapata
nafasi ya kutoka labda Usoke na
kwenda moja kwa moja Dar es Sa-
laam ambako mara nyingi ndiyo
ilikuwa ikifanyikia michuano hiyo.

Na kweli, mchezaji mwenye kip-
aji atasalia Dar tu. Taifa Cup mara
nyingi ilikuwa ikichezwa kwenye
Salaam, awali ikijulikana kama
Tlala Stadium.

Wachezaji bora wote kutoka
pande zote za Tanzania walikuwa
wanakusanyika sehemu moja
kuonyeshana jinsi soka linavyo-
sakatwa.

Hata hivyo, historia ya michua-
no hiyo inasema kuwa Dar es
Salaam ndiyo imechukua kombe
hilo mara nyingi zaidi, ikiwa im-
etwaa mara 12, tangu mwaka 1964
hadi ilipokomea mwaka 2011. Na
ukiangalia sababu si tu kwamba
michuano hiyo mara zote ilikuwa
inachezwa Dar tu, ila kila mwaka
inapochezwa michuano hiyo, baa-
dhi ya wachezaji wanabaki Dar
kwa kujisajili na Simba au Yanga
Cosmopolitan kwa hiyo mwaka
unaofuata wanakuwa wana sifa za
kuichezea timu ya mkoa wa Dar
na si mikoa waliyotoka tena. Ni
kwa sababu moja ya kanuni ya mi-
chuano hiyo ni kwamba mchezaji
anatakiwa achezee mkoa anaoishi
au klabu anayochezea.

Ni wachezaji wengi sana ambao

- ’t\ &

michuano hiyo iliwatoa na kuone-
kana na klabu za Simba na Yanga
ambao ukiwaandika hapa majina
yao hawatoshi

Na wachezaji walionufaika
zaidi ni kutoka Morogoro, Tanga,
Kigoma na Mwanza kidogo. Hiyo
ndiyo mikoa iliyokuwa ikizalisha
vipaji vingi na kuilisha Dar es Sa-
laam ambayo ikawa inawatumia
kwenye michuano hiyo wanapo-
hamia Dar.

Kati ya mara hizo 12, mara nne
ilikuwa ikiitwa Pwani, ambapo
mkoa ulikuwa haujagawanyika,
kwani Dar es Salaam ilikuwa
ndani ya mkoa wa Pwani. Baadaye
jiji 1a Dar likawa mkoa, na Pwani
ikaachwa peke yake bila Dar.

Mikoa ya Morogoro na Mwanza
inashika nafasi ya pili kwa kulit-
waa kombe hilo mara mbili kila
moja, Moro ikilitwaa kombe mwa-
ka 1970 na 1974, huku Mwanza
ikilichukua mara mbili mfululizo
mwaka 1984 na 1985

Kwa sasa inaonekana kabisa
kuwa imekufa kabisa. Ilianza ku-
kosa nguvu, baada ya kanuni ny-
ingi kuongezwa, Dar ikagawanyi-
ka zikawa timu tatu za Ilala,
Temeke na Kinondoni. Lakini pia
ikatengenezwa kanuni kuwa kila
mkoa uchezeshe wachezaji wa-
tano tu wa Ligi Kuu. Hii ni baada
ya mikoa mingi kuacha kuzalisha
au kutokuwa na wachezaji wengi

wenye vipaji.

Michuano hii iliyoanza mwaka
1964, ilivutia mashabiki wengi
waliokuwa wakijazana Ilala, wen-
gine wakisikiliza kwenye redio
ambapo kila mwaka Dar ilikuwa
ikipata shida licha ya kubakisha
mastaa, lakini mwakani, timu
za mikoa zinakuja na wachezaji
wengine wazuri kuliko wale. La-
kini nao wanabaki tena.

Burudani nyingine ilikuwa ni
majina ya timu hizo za mikoa,
ambapo timu ya mkoa wa Dar
es Salaam ilijulikana kama Mzi-
zima United, ya mkoa wa Arusha
ilijulikana kama Meru Warriors,
Dodoma yenyewe ilikuwa inaitwa
Mazengo Warriors.

Timu ya mkoa wa Iringa
yenyewe ilijulikana kama Ruaha
Star na ile ya mkoa wa Lindi ilifa-
hamika kwa jina la Ilulu Stars na
majirani zao timu ya mkoa wa Mt-
wara iliitwa Mabibo Stars.

Ile ya mkoa wa Kigoma iliitwa
Kigoma Stars na timu ya mkoa
wa Kagera ilijulikana kama Lweru
Eagles, ya Mbeya iliitwa Mapin-
duzi Stars, na Mwanza yenyewe
ni Mwanza Herroes.

Tabora ilijulikana kama Mashu-
jaa wa Unyanyembe, na Shinyan-
ga ni Igembe Nsabo. Morogoro
iliitwa Moro Stars na Tanga iliitwa
hivyo hivyo, Tanga Stars.

Meseji simu: +255 0716 350534
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Posta ilivyogeuka kuwa va Kidijitali

Na Mwandishi Wetu

UTOKANA na mabadi-
liko mbalimbali ya kite-
knolojia  yaliyoikumba
ekta nzima ya posta du-
niani, Shirika la Posta Tanzania
kwa kushirikiana na mashirika
mengine ya Kkiposta, yalianza
kuiona teknolojia kama fursa
maridhawa ya kubadili kabisa
uendeshaji wake sambamba na
majukumu yake ya msingi.

Kaimu Posta Masta Mkuu,
Macrice Mbodo (pichani), anase-
ma kutokana na mabadiliko hayo,
Shirika la Posta la sasa limefikia
hatua ya kuwa la kidijitali kuto-
kana na kuanza kutoa huduma
zake kwa njia za teknolojia mpya.

Pamoja na hayo, shirika lime-
anzisha mfumo wake jumuishi
unaojulikana kama Postal Man-
agement Information System
(PMIS) ambapo ndani yake kuna
mifumo mbalimbali kama mfu-
mo wa kusimamia rasilimali
watu, fedha, uendeshaji wa hu-
duma za posta uliounganishwa
(integrated) na wa kimataifa
yaani International Postal System
na kaunta uliounganishwa na ule
wa kimataifa yaani International
Financial System, huduma ya
EMS.

Anasema mfumo wa kufua-
tilia mienendo ya barua, vipeto
na hata vifurushi vya kitaifa na
kimataifa yaani truck and trace
pamoja na huduma kwa wateja
pia imefanyiwa kazi kidigitali.

Sambamba na uendeshaji wa
huduma za posta za kidijitali,
Posta ya kidijitali ya Tanzania
imeanzisha Duka la Mtandao (e-
shop) ambapo wafanyabiashara
huingiza bidhaa zao humo na
wanunuzi huagiza baada ya kuz-
iona kwenye mtandao, huagiza
kwa njia za kidijitali na kufanya
malipo kwa njia za kidijitali na
baadaye bidhaa walizonunua
kwa njia za kidijitali hupelekwa
popote walipo kwa njia ya posta
ya kidijitali.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
analipongeza Shirika la Posta
Tanzania kwa mageuzi ya kite-
knolojia linayoendelea kuyafan-
ya.
Akizindua huduma ya shirika
hilo ijulikanayo kama ‘Huduma
Pamoja’, Waziri Mkuu alisema ji-
jini Dar es Salaam kuwa huduma
hiyo ni utekelezaji wa maagizo ya
Rais Samia Suluhu Hassan yenye
kuakisi Ilani ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) ya mwaka 2020 na
kwamba ni utekelezaji wa Mradi
wa Kitaifa wa Kidigitali.

Waziri Mkuu alisema hatua
hiyo itaondoa usumbufu, hivyo
wananchi hawatalazimika
kutembea umbali mrefu kutafuta
huduma za serikali ambazo zote
zitapatikana kupitia Huduma
Pamoja ya shirika hilo.

Juma Ali, ni mkazi wa Tabata
Shirika la Posta kwa huduma
zake mbalimbali za kidigitali am-

bazo anasema zitasaidia kubore-
sha maisha ya wananchi.

“Kwa kweli Shirika la Posta
limefanya mageuzi makubwa
sana hasa kwa upande wa kidigi-
tali, nalipongeza kwa ubunifu
huo,” anasema.

Kaimu Posta Masta Mkuu
anasema mifumo hiyo pia imet-
engenezewa ‘APP’ ambapo mteja
mwenye simu janja anaweza
kuipakua kwenye simu yake na
kuanza kijipatia huduma pasipo
kulazimika  kusafiri ~ wakati
mwingine umbali mrefu kufuata
huduma za kiposta kwenye ofisi
za Posta.

Mbodo anasema kutokana na
hilo, masanduku yale ya zamani
yaliyopo kwenye majengo ya
ofisi za posta yamewekewa uta-
ratibu wa aina nyingine ambapo
namba ya simu ya mtu inaweza
kusajiliwa na kuwa sanduku lake
la kidijitali.

“Mteja wa namna hii anayo
faida ya kupata ujumbe mfupi
wa maandishi kwenye simu yake
yaani SMS pindi atumiwapo kitu
au bidhaa yake kupitia Posta na
anaweza kufuatilia bidhaa yake
kupitia simu yake.

“Bidhaa husika ikifika kwenye
ofisi ya Posta, SMS hutumwa
kwenye simu ya mkononi na
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yeye mwenyewe huchagua njia
ya kufikishiwa kitu chake, aidha
aje ofisi za Posta kuchukua mwe-
nyewe au apelekewe mahali
popote alipo au atakapo,” anase-
ma.

Anasema Mtanzania akiingia
ndani ya ofisi za Posta hahitaji
kuanza kusumbuka huku na kule
kutafuta ofisi zingine za kiserikali
bali huhudumiwa ndani ya ofisi
moja kirahisi na kwa wakati.

Mfano mtu anayehitaji hati
ya kusafiria (Passport) akifika
ofisi za posta atafanya taratibu za
Idara ya Uhamiaji, kama hana Ki-
tambulisho cha Taifa (NIDA) ata-
fanya taratibu za kupata kitam-
bulisho cha taifa humo humo
bila kutoka na kama kuna malipo
atafanya taratibu za malipo
humo humo ndani ya ofisi za
posta.

“Hati yake ya kusafiria ikiwa
tayari anaweza pia kupelekewa
kule atakako yeye kwa njia za ki-
posta,” anafafanua.

Anasema Shirika la Posta Tan-
zania la kidigitali kwa ujumla
limerahisisha sana huduma za
kiposta tofauti kabisa na nyakati
za baada ya uhuru wa Tanzania
Bara.

Anasema huduma zilikuwa
zinachukua muda mwingi kwa

kuwa wafanyakazi walikuwa wa-
kichukua nyaraka za posta kwa
miguu.

“Posta ya kidigitali ya leo ni
kubofya tu kupitia mifumo wez-
eshi iliyofungwa na haina usum-
bufu na ni salama kwa kuwa hata
ofisi za posta ya kidijitali kwa sasa
zina usalama wa kidijitali kupitia
kamera za CCTV zilizofungwa
kwenye majengo ya Posta yaliyo
na mwonekano mpya wa kidiji-
tali,” anatamba.

POSTA KABLA YA UHURU

Mbodo anasema huduma za
Posta kama taasisi zilianzishwa
nchini na serikali ya kikoloni
ya Ujerumani ambayo ilitawala
kwa pamoja nchi za Tanganyi-
ka, Rwanda na Burundi. Makao
Makuu ya Posta kwa nchi zote
hizi yalikuwa katika jengo la Pos-
ta ya Sokoine (Posta ya Zamani)

jijini Dar es Salaam.
Huduma ya kwanza ya barua
iliyobandikwa stempu ilian-

zishwa nchini mwaka 1893 na ba-
rua hizo zilitumwa kwa kutumia
matarishi waliokuwa wanatem-
bea kwa miguu umbali mrefu
kwenye makao makuu ya wilaya
na majimbo.

Huduma ya treni kati ya Dar es
Salaam hadi Kigoma na baadaye

hadi Mwanza na Arusha iliboresha
mtandao wa huduma za Posta nchini.

Anasema mnamo mwaka 195I,
utawala huo uliunda chombo cha
kusimamia huduma za pamoja ka-
tika nchi za Tanganyika, Kenya na
Uganda yaani East African Common
Services Organisation (EACSO).

“Chini ya Umoja huo ilitungwa she-
ria ya kuanzishwa taasisi ya Posta na
Simu ya Afrika Mashariki (EAPTA)
ambayo iliendelea kusimamia hu-
duma hizi hadi wakati wa Jumuiya
ya awali ya Afrika Mashariki mwaka
1967,” anasema.

POSTA BAADA YA UHURU

Anafafanua kuwa mara baada ya
Uhuru wa Tanzania Bara Desemba
9,1961, huduma za Posta ziliendelea
kusimamiwa chini ya sheria iliyoan-
zisha Taasisi ya EAP&TA.

“Pamoja na mambo mengine taasi-
si hii ndiyo iliyokuwa na mamlaka
pekee na kamili ya kusimamia na
kutoa huduma za posta katika nchi
za Kenya, Uganda na Tanganyika.

“Mara baada ya uhuru taasisi ya
EAP&TA iliendelea kuwa chini ya
bodi iliyokuwa inaundwa na wa-
jumbe wa nchi zote tatu,” anasema.

Ofisa Mtendaji aliendelea kuwa
Postamasta Mkuu, ambapo chini
yake walikuwako wakurugenzi wa
mikoa ya kiposta wa nchi za Ken-
ya, Uganda na Tanganyika. Makao
makuu yalikuwa Nairobi, Kenya am-
bapo ofisi kuu ya mkoa wa Tanganyi-
ka ilikuwa Dar es Salaam katika jengo
la Posta la Sokoine.

SHIRIKA LA POSTA

Anasema kutokana na kusambara-
tika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki,
Serikali ya Tanzania iliteua kamati ya
kuandaa sheria ya kuunda Shirika la
Posta na Simu Tanzania ili kuchukua
nafasi ya Shirika la Posta na Simu la
Afrika ya Mashariki.

Anasema shirika jipya liliundwa
kwa Sheria ya Bunge Na. 15 ya mwa-
ka 1977 iliyoanza kutumika rasmi
Februari 3, 1978. Muswada wa ku-
tunga sheria hiyo uliwasilishwa bun-
geni na Waziri wa Mawasiliano na
Uchukuzi, Amir Jamal, ambaye pia
alisimamia huduma nyingine zilizo-
jumuishwa chini ya Jumuiya ya Af-
rika ya Mashariki kama reli, bandari,
ndege, usalama wa anga na hali ya
hewa.

Kutokana na kupitishwa kwa she-
ria hiyo, Rais Julius Nyerere alimteua
aliyekuwa Katibu Mkuu wa Wizara
mbalimbali, Fredrick Mchauru, kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa kwanza na William Maeda am-
baye alikuwa Katibu wa Kampuni
ya Simu za Nje ya Afrika Mashariki
kuwa Mkurugenzi Mkuu wa kwanza
wa shirika hilo.

Shirika la Posta Tanzania lilian-
zishwa kwa Sheri Na. 19 ya Mwaka
1993 baada ya kurekebishwa kwa lil-
ilokuwa Shirika la Posta na Simu Tan-
zania (TP&TC). Shirika hilo lilianza
Januari Mosi 1994.

Shirika la Posta linamilikiwa na
Serikali ya Tanzania kwa asilimia 100
na liko chini ya Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari.
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NYUMBA YA GOROFA INAUZWA

IPO UKONGA,INAFREM NANE
ZOTE ZINA WAPANGAJLINAFAA
KWA MAKAZI AU BIASHARA,BEI
MAELEWANO(WAWEZA LIPA KWA
AWAMU) SIMU.0715 244754

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

Mahakama ya mwanzo ya KAWE
Wilaya ya KINONDONI
Madai nambari 18 ya 2021

Mdai ..FREDY JAMES IRENGE
Amdai
BRUNO FREDRICK MATUTU

Kwa BRUNO FREDRICK MATUTU WA DAR ES SALAAM
Kwakua mdai/wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba

UNATAKIWA KUFIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA
SIKU YA TAREHE 16/12/2021

Kwahiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika mahakama hii siku ya .....tarehe 16/12/2021
saa 2:30 asubuhi kwakujibu madai haya.nakwakua
siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta
mashahidi wake/wenu na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo

Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,mahaka-
ma ikithibitika kama umepokea kuitwa shaurini
hii,itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa

Hati hii yatolewa kwa mari yangu na chapa vya
mahakama hii leo tarehe 12/11/2021

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
TEMEKE HIGH COURT SUB-REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 37 OF 2021

In the matter of the estate of the late WILBAD TEWELI
MWORIA and in the matter of of an application for
letters of administration by

ADELINA INNOCENT JESUIT MACHA.....1ST
PETITIONER
LADISLAUS WILBAD TEWELI.........2" PETITIONER

GENERAL CITATION
(RULE 75)
All perasons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant letters of administration is made to the above
named petitioner

Objections to the grant should be filed on or before the
16th day of December,2021

Dated at this 30th_t_igy of November,2021
e

KUPOTEA

KWA KADI YA GARI

BRAEBURN SCHOOL (T)
LIMITED inatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA IST yenye
namba za usajili T 557
DMU,chasis namba
NCP605001691,engine
namba 2NZ4308887,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa ARU/ARU/
RB/51259/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya

Wilayaya ...........TANGA
Kituo cha..... MJINI TANGA.... Mkoa... TANGA
Usimamizi wa Mirathi...........2117............ 2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: HUSSEIN HAMISI KILAMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA: HADIJA MWEDI SAIDI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslai yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
28/12/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

Tarehe 6/11/2021
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA.
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA
BUKOBA HATI YA KUITWA SHAURINI
(SUMMONS)

Shauri la rufaa madai namba 25/2021
mahakama ya wilaya ya Bukoba
Jina VICENT KAJERELO RUTATINISIBWA
Appellant/ Applicant

Dhidi ya

Jina ANGELA WILLISON  Respondent
Kwa ANGELA WILLISON popote ulipo.

Elewa kuwa kesi ya rufaa hiyo hapo juu
itatajwa tarehe 20/12/2021 asubuhi katika
Mahakama ya wilaya ya Bukoba. Hivyo
unapaswa kuhudhuria bila kukosa
Hati hii imetolewa na kutiwa mhuri wa
mahakama leo tarehe 30/11/2021.
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MAHAKAMA YA WILAYA YA BUKOBA.

SAMUEL SIMON RUMITO
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne cha
shule ya sekondari Kaisho cha mwaka 2008
Index namba S0586/0132 NA CHETI CHA
Kidato cha sita shule ya sekondari Rulenge
cha mwaka 2011 chenye index namba

anatangaza

S397-0559 vilivyotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa.Atakayeviona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.Taarifa ya Polisi ni
KAG/BUK/RB/52127/2021

KUPOTEA

KWA KADI YA GARI

BARANDA HUSSEIN HASANI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari lenye namba za
usajili T487DCM aina
Toyota Noah, chasis namba
SR400157487, Engine
namba 3S0445825.

Kwa yeyote atakayeiokota
atoe taarifa kituo chocolate
cha polisi kilichopo karibu
naye.

Polisi Taarifa:
MAN/BAB/RB/580301/2021

KUPOTELEWA

KWA KADI YA GARI

JOHN PHILIP KAPWANI
, Anatangaza kupotele-
wa na kadiya gari,
Yenye namba za usajili
T 932 AKA
Chassis namba
LBCAHIAF513419, Engine
namba 9029910E
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote

cha polisi .
Polisi Taarifa: ARU/MUR/
RB/4747463/2021

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 188 OF 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
YOWEL NDAMA MTAITI
AND
IN THE MATTER OF APPLICATIONFOR LETTERS OF
ADMINISTRATION

BY SILVANUS YOWEL NDAMA
GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
15th Day of December, 2021.

Dated at Dodoma this 29th day of November, 2021

PETITIONER
GIVEN under MY HAND and SEAL of this Court this
3rd day of December, 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Morogoro
Kituo cha BOMA Mkoa wa morogoro
Usimamizi wa Mirathi na...1...2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU IBRAIM MAJID MKOMWA WA MAGADU
MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA.

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo 17/12/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia :
Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehem anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa.
* Marehemu hakuacha wosia
« Futa isiyohusika.
Imetolewa leo tarehe 16 Mwezi 11 Mwaka 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa wa morogoro
Usimamizi wa Mirathi na...7...2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ANTHONY ALIFA CHAMWALI WA
KARUME B

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MARTINA NJOHOLE
CHAMWALI

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za
Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
ikwa kuja na ia katika shauri

endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo 12/01/2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia :
Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehem anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza

kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

+ Futa isiyohusika.

Imetolewa leo tarehe 10 Mwezi 12 Mwaka 2021

ipashe

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Tupigie
0782253676
OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




ummaswencan o INTPASHIE 19

HADITHI

e e e e e e e e e o
HADITHI

Operesheni Namba Moja-4

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

lipora mkoba wa diana na
kuanza kukimbia nao.
“Mama yangu weee.”
likuwa sauti ya Diana am-
baye alipigwa kikubwa, mkoba uli-
kuwa kwenye meza, mwizi alikuwa
na shabaha nzuri kwani aliukwapua
na kuanza kutimua mbio.

Kitendo bila kuchelewa. Jamaa
aliyekuwa anakula na Diana naye
alitoka spidi pamoja na mwizi nje.
Kitendo kile kiliwachanganya watu
wote waliokuwa mle ndani wasijue
nini kimetokea. Baadhi walitoka nje
kuangalia ni kitu gani kimetokea.

Walichoona ni jamaa kumzidi
mbio mwizi, kabla ya kumpiga mta-
ma. Mwizi akaanguka chini. Aka-
chukua mkoba na kumpiga mateke
kadhaa kabla watu hawajafika ku-
ulizia kuna nini.

“Ni mwizi huyu, kapora mkoba

wa dada wa watu wakati anakula :

pale hotelini,” Alijibu.
Kilichofuatia ni kipigo kutoka
kwa raia wema.

Jamaa hakuendelea. Alichukua :

mkoba wake na kumwacha mwizi
akiwa mikononi mwa wananchi we-
nye hasira kali. Akarudi hadi kwe-
nye mgawaha ule. Alimkuta Diana
na watu wengine aliowaacha wako
nje. Diana alikuwa analia machozi.

“Mkoba wako huu dada.”

Diana hakuamini. Alidhani labda
anaota ndoto. Kuporwa mkoba na

mwizi mwenye mbio kiasi kile, lak- :

ini umerudishwa kabla hata dakika
10 hazijapita ni bahati iliyoje.

Alishindwa hata  kushukuru.
Alibaki anamwangalia tu baba wa
watu huku machozi yakiwa yanam-
bubujika kama bomba la mvua.

“Hebu angalia vitu vyako kama
vipo vyote. Kama vimepungua nir-
udi nimfuate.”

Diana aliangalia vitu vyake alivy-
oweka na kukuta vyote viko sawa.
Vipodozi na pesa taslim shlingi laki
mbili.

“Vipo vyote ahsante sana.”

“Haya ahsante dada, sasa kama :

umemaliza chakula, inabidi uon-
doke, maana hawa wezi wanakuwa

na wenzao, wanaweza kukufuata :

nyuma nyuma.”

“Kweli kaka naomba nisindikize.”

“Poa tu.”

Diana kwa mara ya kwanza aka-
taka kujua jina la jamaa aliyemlipia
chakula na kumkimbiza mwizi ali-
yepora mkoba wake.

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
walikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani

anayependa uzuri na urembo wake na nani nampenda kwa dhati. Alayempenda yeye kama
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na

mafunzo kwa jamii.

@MSAMBA
0656122770

wa, maana ni
kweli ulinipa
namba, la-
Kini nili-
isevu vibaya,
nikawa sijui
tena namba
yako na
sikuwa na
uhakika wa
kuipata tena.
Nilihuzunika
sana. Nikase-
ma nitampata
wapi tena
yule dada?

Nitapata wapi

tena namba

yake. Nikaona !

ndiyo basi
tena siwezi
kuwasiliana
nawe au
kukuona
tena.”

“Naitwa Januari Kamili, au wengi :

' wananiita Jan Kamili.”

" @ pa ila naomba namba yako, nita-
Mungu mkub- kutafuta siku nyingine, leo hapa

tayari nimeshavurugwa kabisa.”
“Najua, hakuna neno dada.”
Diana alichukua namba ya Jan na

tumie hapo hela ya soda. nilitaka

. nikuite sehemu tupate chakula cha
“Ahsante sana Jan, sina cha kuku- :

 pia Jan naye alichukua namba ya :

» Diana. Usiku mzima hakupata usuin-

i gizi. Alikuwa akimfikiria kijana yule. ;

' Hakujua ni kwa nini. Alionekana ni

© kijana wa kawaida sana. Lakini mka- !

. rimu, ambaye amemlipia chakula na :

i pora mzigo wake.
Kwa usiku huo aliwasahau kabisa :

i wanaume wengine wawili ambao al- ;

 kumsaidia kumkimbiza mwizi aliye- !

mchana, kumbe unaumwa?”

“Nitashukuru mpenzi.” Alisema na
kukata simu.

Dakika mbili baadaye, likaingia
salio la shilingi laki moja kwenye
simu yake.

Ilipita tena robo saa hivi ikaita
tena.

Safari hii hakuwa Chala. Ni afande
Michael.

“Hujambo my?”

“Sijambo habari yako?”

“Safi, vipi mbona kimya, mzima

'+ kweli wewe?”

ionekana kuwaweka moyoni. Chala !
: na Afande Michael.

“Mzima wapi naumwa mwenzio.”
“Nini tena mama?”
“Nimeenda kupima hospitalini,

» wameniambia malaria na UTL.”

Ilikuwa siku ya tatu baada ya tukio
lile kutokea. Asubuhi akiwa ameji- |

i pumzisha nyumbani, kwani haiku-
+ wa siku ya kazi, alisikia simu inaita.

i Ni Chala.

“Vipi mrembo, mbona kimya?”
“Naumwa mwenzio?”
“Nini mama?”

“Du pole sana, basi nimekupigia
nijue kama utakuwa uko free, basi
tukutane pale tulipokutana siku ile.”

“Loh, pole sana Michael, siwezi ka-

. bisa, maana hata nguvu sina hapa.”

“Malaria na UTI?” Alijibu kwa sauti !
ya chini, akijifanya ana maumivu, :
 huku aking’ong’a, kuonyesha kuwa

anaongopa.
“Pole mama, sasa uko wapi?”

“Niwe wapi na kuumwa huku, niko :

+ nyumbani. Sina hali mwenzako, ni !

hamu na vyakula vya uchu, lakini !

pesa sina.”

“Basi sawa mgonjwa, ngoja niku- :

“Kula unakula lakini?”
“Mhh, nina hamu ya vyakula vya

'+ ndimu ndimu.”

Ikasikika sauti ya kicheko kutoka
kwa Afande Michael.

“Nawajua nyinyi kinadada, mnape-
da sana chipsi na mayai au na kuku,
ngoja nikutumie.”

“Ahsante sana nitashukuru sana.”

Dakika 10 baadaye, kwenye simu
ya Diana ikaingia shilingi elifu
ishirini. Ukichanganya na laki moja

i aliyotuma Chala, salio lilisoma laki

moja na ishirini elfu. Zote alivuna

. kutoka kwa wanaume wawili. Chala
i na Michael.

Bado alijisikia kuna kitu kinam-

i sumbua. Hakuna anaumwa. Alise-
i ma hivyo kuwazuia wanaume hao
i kumwita.

“Yaani hawa wote leo walikuwa

{ wananiita mimi, kwa wakati mmoja,
i ningeenda wapi na kukataa wapi.
i Bora nilivyowaambia naumwa.” Ali-
i jipongeza kwa uongo huo.

Aliichukua simu yake. Sasa yeye

mwenyewe alipiga sehemu ambayo
i anaitaka yeye.

“Hujambo wewe.”
“Sijambo nani mwenzangu?”
“Ina maana hukusevu namba yan-

! gu mwanamume wewe?”

“Mhhh inawezekana nilikosea ku-

i sevu.”

“Mbona mimi nimekusevu na sija-

i kosea?”

“Dada’angu wee, mjini hapa, in-

i awezekana nimekosea kwa sababu
i yakuwaza mambo mengi kichwani.”
i Ni jibu ambalo nusura limpasue
i mbavu Diana.

“Naitwa Diana, umenikumbuka?”
“Diana, Diana, Diana, yule am-

! baye siku ile pale aliporwa mkoba
i Mwananyamala A?”

“Hujakosea, ndiyo huyo huyo.”
“Heee, jamani Mungu mkubwa,

{ maana ni kweli ulinipa namba, laki-
i ni niliisevu vibaya, nikawa sijui tena
i namba yako na sikuwa na uhakika
i wa kuipata tena. Nilihuzunika sana.
! Nikasema nitampata wapi tena yule
! dada? Nitapata wapi tena namba
! yake. Nikaona ndiyo basi tena siwe-
i zi kuwasiliana nawe au kukuona
' tena.”

“Kwa nini, mbona mimi nili-

! chukua namba yako Jan?” Aliuliza
i Diana, lakini alichosikia ni kicheko
kifupi kutoka kwa Jan.

“We huwajui wanawake warembo

! kama wewe. Yaani achukue namba
! aanze kukupigia kama ulivyofanya
i wewe hivyo. Ni nadra sana. Na hii
- nimeiona kwako tu dada.”

“Yaani umenifanyia mema yote

yale, halafu nikutupe, hata nisiku-
i salimie?”

“Nakwambia hivi dada’angu, wa-

i nawake wengi warembo hata um-
- wokoe kwenye ajali ya ndege, aka-
i chukua namba zako, wewe usiwe na
i za kwake, anaweza hata asikupigie.”
: Ikawa sasa ni zamu ua Diana kuan-
- gua kicheko.

“Yaani nimeshangaa kunipigia

- wakati tayari namba zako nimesha-
! poteza, vipi kwema huko?”

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl ol el
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MAKOCHA STARS, UGANDA
WAFUNGUKA KIWANGO SAFI

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuchapwa mabao 2-0 dhidi
ya Uganda, Kocha Msaidizi wa Timu ya
Soka ya Taifa (Taifa Stars), Shadrack
Nsajigwa amesema kikosi cha Tanzania
kilionyesha kiwango kizuri katika mch-
ezo huo wa kirafiki wa kimataifa uli-
ochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin

Kikosi cha Stars kilichocheza mechi
hiyo ya kirafiki ya kusheherekea miaka
60 ya Uhuru hakikuwa na nyota yoyote
kutoka klabu za Simba na Yanga.

Uamuzi wa benchi la ufundi la Taifa
Stars kutowajumuisha wachezaji kutoka
timu hizo kongwe ulitoa nafasi ya klabu
hizo kujiandaa na mechi yao ya Ligi Kuu
Tanzania Bara inayotarajiwa kuwaku-
tanisha leo.

Nsajigwa aliliambia gazeti hili wame-
baini kasoro ndogo ndogo, ambazo zili-
waruhusu wageni kupata mabao na vile
vile kufanya mashambulizi ya mara kwa
mara.

Ngome,
Cairo
hatarini
kufungwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Zanzibar (ZLB), imese-
ma inaangalia uwezekano wa kuvi-
funga viwanja viwili vya Ngome na
Cairo vinavyotumika katika mechi za
Ligi Daraja la kwanza kwenye Kanda
ya Unguja kutokana na sababu mbal-
imbali, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Mwenyekiti wa ZLB, Sheha
Mohamed Ali, alisema sehemu ya
kuchezea katika Uwanja wa Ngome
hairidhishi na hiyo inatokana na ku-
wapo kwa mashimo yaliyosababish-
wa na mvua zinazoendelea kunyesha
katika kipindi hiki.

Ali alisema uwanja huo pia umet-
engeneza mabonde ambayo yanawa-
pa tabu wachezaji na kushindwa kuo-
nyesha viwango vizuri.

“Tayari tumeshakutana na Bridge
Star ambao wanautumia uwanja
huo katika mechi za nyumbani, na
wameridhia uamuzi wa kuwaham-
ishia kwenye uwanja mwingine
utakaofaa,” Ali alisema.

Kuhusu Uwanja wa Cairo uliopo
Kiwengwa na unaotumiwa na African
Coast, kiongozi huyo alisema kume-
kuwa na fujo kwenye uwanja huo kila
timu yao inaposhuka dimbani.

“Mara kwa mara mashabiki wa
timu hiyo wamekuwa wakifanya vi-
tendo vya utovu wa nidhamu usiosta-
hamilika, hali hii imepelekea Bodi ya
Ligi kufikiria kuchukua hatua hiyo ya
kuufungia,” Ali aliongeza.

Alisema watakapowaita tena kambini,
watayafanyia kazi mapungufu yao kwa
ajili ya kuwaimarisha na kuwajenga kwa
ajili ya kushindana.

“Tumekiona kikosi chetu, kimecheza
vizuri sana kipindi chote cha kwanza na
hata cha pili, lakini tulipoamua kufungu-
ka kwenda kusaka bao, ndiyo wapinzani
wetu wakatumia mashambulizi ya kush-
tukiza ili kutuadhibu,” alisema Nsajigwa
nahodha huyo wa zamani wa Stars na

Beki huyo wa zamani alisema wame-
furahishwa kuona kila mchezaji ameji-
tuma kuonyesha anahitaji kuipa mafani-
kio timu hiyo na hilo ni jambo jema kwa
maendeleo ya timu na nchi.

Naye Kocha Msaidizi wa Uganda
(Cranes), Moses Basena, amesema wa-
likuwa wanawajaribu wachezaji wao
ambao wanatoka katika timu ndogo zi-
lizopo nchini kwao, wakiwaandaa kwa
ajili ya michuano ya Kombe la Mataifa ya
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Basena aliweka wazi wamepata baa-

dhi ya nyota ambao watawaongeza kwe-
nye kikosi cha wachezaji wakubwa.

“Hawa wachezaji unaowaona tume-
watoa kwenye timu ndogo ndogo nchini
kwetu, mpango wetu ni kuwaandaa kwa
3jili ya michuano ya CHAN ambayo ina-
washirikisha wachezaji wa ndani tu, pia
kuanza kuingia taratibu kwenye kikosi
chenyewe kikubwa. Stars iliyocheza leo
ni nzuri, imekosa bahati na sisi tume-
tumia udhaifu wao wa kujipanga vibaya
wakiwa wanashambulia,” alisema kocha
huyo wa zamani wa Simba.

Mbali na mechi hiyo, Tanzanite (Timu
ya Soka ya Taifa Wanawake ya umri
chini ya miaka 20), ilikubali kichapo cha
bao 1-0 kutoka kwa wenzao wa Uganda
katika mchezo wa kirafiki wa kimataifa
uliochezwa mapema jioni juzi.

Tanzanite ilitumia mechi hiyo kuji-
andaa na mechi ya kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali za Kombe la Dunia U-20 dhi-
di ya Burundi watakayocheza Desemba
18, mwaka huu wakati Uganda wao ita-
wafuata wenzao wa Afrika Kusini.

Wachezaji wa lhefu SC ya Mbarali mkoani Mbeya wakifanya mazoezi kwa ajili
va kujiandaa na mechi ya Ligi ya Championiship dhidi ya Kitayosce unaotarajiwa
kuchezwa kesho kwenye Uwanja wa Ally Hassan Mwinyi mkoani Tabora. PICHA:

MTANDAO

]
Samia Taifa

Cup kuibeba
CHANETA

Na Saada Akida

UONGOZI wa Chama cha
Netiboli Tanzania (CHAN-
ETA), umesema ushindani un-
aoonyeshwa na timu za mikoa
zinazoshiriki mashindano ya
Samia Taifa Cup utawasaidia
kupata wachezaji bora kwa
ajili ya kuimarisha kikosi cha
Timu ya Taifa (Taifa Queens).

Mashindano ya Samia Taifa
Dar es Salaam jana kwa kush-
irikisha michezo ya netiboli,
riadha na soka kwa wanawake
na wanaume.

Waziri wa Sanaa, Utamaduni
na Michezo, Innocent Bashun-
gwa alifungua rasmi michuano
hiyo ambayo inafanyika chini
ya uratibu wa serikali.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Mwenyekiti wa
CHANETA, Devotha Marwa,
alisema ana imani baada ya
mashindano hayo kumalizika,
Kamati ya Ufundi ya chama hi-
cho itakuwa imepata wachezaji
watakaokwenda kuongeza
nguvu kwenye kikosi cha taifa.

Marwa alisema mashindano
ya Samia Taifa Cup yatawapa
mwanga wa kupata vikosi
imara ambavyo vitakwenda
kuiwakilisha nchi katika mi-
chuano mbalimbali.

“Timu zimekuwa na mwamko
mkubwa sana, kila moja ina-
pambana na inaonyesha wana-
hitaji kufanya vizuri, hawataki
kuona wanaondolewa mapema
katika mashindano, ushindani
huo utasaidia makocha wetu
kupata wachezaji wazuri wa-
takaounda timu ya taifa bora
na imara,” alisema kiongozi
huyo.

Aliongeza mwendelezo wa
mashindano hayo ni mzuri
lakini pia mchanganyiko wa
umri uliopo unaongeza hamasa
kwa timu yenye nyota wadogo
kushindana bila kuhofia cho-
chote.

Netiboli imegawanywa katika
makundi sita ambapo Kundi
A lina mikoa ya Pwani, Geita,
Njombe na Mwanza huku Kundi
B likiwakilishwa na Mbeya,
Kigoma, Mtwara, Rukwa na
wakati Morogoro, Ruvuma,
Tabora na Kaskazini Unguja
wanaunda Kundi C.

Kundi D liko na wachezaji
kutoka Simiyu, Songwe, Arusha
na Iringa, Kundi E lenyewe lina
Kaskazini Unguja, Tanga, Ma-
gharibi Unguja, Dar es Salaam
na Dodoma, Lindi, Kagera na
Kaskazini Pemba wako Kundi
F.



wmmesowensn . INIPASHI@ 21

HABARI MICHEZO
_ZISIKUPITE |

FODEN GHALI ULAYA

KIUNGO wa kati wa Manchester City na England, Phil
Foden mwenye umri wa miaka 21, thamani yake ni pau-
ni milioni 128 na ni miongoni mwa wachezaji ghali zaidi
duniani. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

CHELSEA YAMSUBIRI RUDIGER

REAL Madrid wana matumaini beki wa Chelsea na
Ujerumani, Antonio Rudiger mwenye umri wa miaka
28 atakubali mkataba na klabu hiyo katika dirisha la
uhamisho la Januari na kujiunga nao katika uhamisho TR - : . N
wa bila malipo msimu ujao. (The Athletic) . Py e | ] P b= TN - |——

CASEMIRO ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inajipanga kumsajili kiungo wa kati wa
Timu ya Taifa ya Brazil na Real Madrid, Casemiro mwe-
nye umri wa miaka 29. (EI Nacional)

CANCELLO MAMBO SAFI

KLABU ya Manchester City inataka kumpatia beki wa
Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Cancell, mwenye umri wa
miaka 27 mkataba mpya ifikapo mwakani. (Fabrizio
Romano)

MADRID: HAZARD HAONDOKI

OMBI la West Ham kutaka kumsajili mchezaji wa
Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Eden Hazard kwa dau la pauni
milioni 21 limekataliwa na Real Madrid. (EI Nacional)

RAPHINA KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL inawanyatia winga wa Leeds na Brazil,
Raphina mwenye umri wa miaka 24, na mshambuliaji
wa West Ham, Jarrod Bowen (24), kabla ya kuwasajili
katika dirisha la uhamisho la Januari. (Liverpool Echo)

DYBALA ATAJWA EPL

LIVERPOOL imeweka wazi inamchunguza mshambu-
liaji wa Juventus na Timu ya Taifa ya Argentina, Paulo
Dybala ambaye ana umri wa miaka 28. (Calciomercato)

XAVI KUIJENGA BARCELONA

KOCHA wa Barcelona, Xavi anatarajiwa kuamua
kuhusu usajili wa Januari wa kiungo wa kati wa Uholan-
zi, Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 24, beki
wa Marekani, Sergino Dest (21), na kipa wa Ujerumani,
Marc-Andre ter Stegen (29), wote wakiwa tayari kuhama
timu zao. (Gerard Romero, via Sun)

TUCHEL ATOA HATIMA
YA WERNER, ZIVECHI

® ® ®Kocha huyo asema nyota hao wako katika
mipango kwenye kikosi chake...

BARCA KUMUUZA COUTINHO
BARCELONA pia huenda ikamuuza kiungo wa kati

wa Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe Coutinho mwenye
umri wa miaka 29, na beki wa Ufaransa, Samuel Umtiti
(28). (Sport)

ADEYEMI AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Borussia Dortmund wanapigiwa upatu
kumsajili mshambuliaji wa Red Bull Salzburg na Uje-
rumani, Karim Adeyemi mwenye miaka 19, ambaye pia

anahusishwa na Bayern Munich na Liverpool. (Goal)

VINICIUS AICHAGUA MADRID

WINGA wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya Brazil,
Vinicius Junior mwenye umri wa miaka 21, amesema
ana lengo la kutaka kusalia katika klabu hiyo ya LaLiga.
(Vamos, via Marca)

LONDON, England

OCHA wa Chelsea, Thomas

Tuchel, ameripotiwa kuwe-

ka msimamo wake, si Timo

Werner wala Hakim Ziyech

atakayeondoka Stamford Bridge

wakati wa dirisha dogo la usajili la
Januari.

Barcelona wamehusishwa zaidi

na wachezaji hao wote wawili, huku

miamba hao wa Katalunya wakiwa

wanajaribu kuimarisha safu yao ya
ushambuliaji mwanzoni mwa mwa-
ka 2022 kwa usajili wa mkopo.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Sport,
Barca inayonolewa na Xavi im-
efahamishwa hakuna mchezaji wa
Chelsea atakayepatikana katika diri-
sha dogo la Januari.

Taarifa hiyo inadai Tuchel anata-
ka kuwaweka pamoja kuwa sehemu
kubwa ya kikosi chake cha kwanza
kwa msimu mzima, huku The Blues

hao wakipania kuwania taji la Ligi
Kuu England na lile la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Werner amefunga mara tatu na
kutoa asisti moja kwenye mechi 12
alizoichezea Chelsea msimu huu.

Ziyech, ambaye alihusishwa sana
na kutaka kuondoka Stamford
Bridge msimu wa joto, amechangia
kucheza na nyavu mara tatu na
kutoa asisti nne katika mechi 15 za
ugenini kwa mashindano yote.
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4 | BALE SASA AJIPANGA' /-~

MECHI KALI

NORWICH CITY

6.02 | 4.23]1.52
MANCHESTER UTD

LONDON, England

LABU ya Tottenham Hotspur inari-
potiwa kutafakari kuungana tena na
Gareth Bale katika dirisha dogo la usa-

jili litakalofunguliwa Januari, kwa mu-
jibu wa vyombo vya habari vya England.

Licha ya panda shuka wakati wa mkopo wa
msimu mzima huko London Kaskazini msimu
wa 2020-21, Bale alichangia mabao 15 na ‘asisti’
nne.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales
amerejea katika klabu yake ‘mama’ ya Real
Madrid, ambako amebakiza miezi saba katika
mkataba wake na hadi sasa na hakuna taarifa
au mipango ya wazi ya kuongezwa mkataba
mwingine.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kipindi cha tatu
ndani ya Spurs kinaweza kuwa chaguo pekee
ikiwa, Antonio Conte ataidhinisha mpango
huo.

Huku wakiwa wanakosa msaada wa Harry
Kane, ukiachana na chipukizi, Dane Scarlett,
timu hiyo ya Ligi Kuu England inaweza kuingia
sokoni kumnunua mchezaji mpya katika safu
ya ushambuliaji.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32
hajaichezea Real Madrid tangu Agosti, mwaka
huu kutokana na changamoto ya jeraha.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ayd O ‘ 1

vodacom | m-pesa

hal@E=se 2 airtel

EZYPESA

Hakimi ataka kurejea Madrid

PARIS, Ufaransa inabainisha kuna uwezekano [FEE
mdogo wa kuhama mwaka 2022.

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"*150*87#

eer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588

@tzsportpesa

0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

MLINZI wa Paris Saint-Ger-
main, Achraf Hakimi, ameripoti-
wa kuwa na nia ya kurejea Real
Madrid.

Katika msimu wake wa kwanza
akiwa na klabu hiyo ya Parc des
Princes, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23 amefanikiwa
kuingia kwenye kikosi cha kwan-
za mara kwa mara, akicheza
mechi 20 huku akitokea benchi
mara mbili kwenye mashindano
yote.

Mkataba wa mchezaji huyo
wa kimataifa wa Morocco na
mabingwa hao wa Ufaransa un-
adumu hadi mwaka 2026, na hii

Hata hivyo, kwa mujibu wa El
Nacional, beki huyo wa pembeni
mwenye ufundi wa kushambu-
lia anataka kujiunga tena na Los
Blancos ikiwa ni mwaka mmoja
tu baada ya kuondoka.

Ingawa ripoti hiyo inaonyesha
maofisa wa Real Madrid wana-
fuatilia hali hiyo, lakini hawana
uwezekano wa kutaka kufikia
bei ambayo walipokea mapema
mwaka huu kwa Hakimi.

Hakimi inasemekana gharama
yake ni euro milioni 71, dau am-
balo pia lilijumuisha nyongeza
ambazo zinaweza kukamilishwa
katika misimu ijayo.




Jumamosi Desemba 11, 2021 Nipa-She 23

HABARI MICHEZO

374,640

Na Saada Akida

ABINGWA watetezi, Simba

Queens watakutana na

watani zao, Yanga Princess

katika mechi ya mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania itakayochezwa Januari 8,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Uhuru
jijini Dar es Salaam.

Pazia rasmi za ligi hiyo litafunguliwa
ifikapo Desemba 23, mwaka huu kwe-
nye viwanja mbalimbali hapa nchini.

Kwa mujibu wa ratiba ya ligi hiyo ili-
yotolewa jana inasema Simba Queens

wataanza kampeni ya kutetea ubingwa
wanaoushikilia nyumbani dhidi ya Ru-
vuma Queens kwenye Uwanja wa Mo
Simba Arena ulioko Bunju jijini.

Mechi nyingine itakayochezwa siku
hiyo itakuwa ni Alliance Girls watakao
wakaribisha Mlandizi Queens kwenye
Uwanja wa Nyamagana jijini Mwan-
za huku Desemba 24, mwaka huu
JKT Queens watawakabili Oysterbay
Girls kwenye Uwanja wa Meja Jen-
erali Isamuhyo uliopo Mbweni na TSC
Queens watawavaa Tigers Queens kwe-
nye dimba la CCM Kirumba, Mwanza.

Fountain Gate Princess watakuwa

EENSAVANGA
KUVAANAYANIS

nyumbani kuwakaribisha Ilala Queens,
Uwanja wa Fountain Arena uliopo jijini
Dodoma huku Baobab Queens itawaa-
lika Yanga Princess kwenye Uwanja wa
Jamhuri.

Desemba 27, mwaka huu kutakuwa
na mchezo mmoja kati ya Alliance Girls
dhidi ya The Tigers Queens na siku in-
ayofuata Fountain Gate Princess wata-
cheza dhidi ya Yanga Princess, Uwanja
wa Fountain Arena, Simba Queens
wakaivaa Oysterbay Girls na Desemba
28, mwaka huu Baobab Queens wat-
awakaribisha Ilala Queens huku JKT
Queens wakiwaalika Ruvuma Queens.

Wachezaji wa Simba Queens wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania itakayofanyika kuanzia Desemba 23, mwaka huu. Simba Queens ndio mabingwa watetezi wa
ligi hiyo. PICHA: SIMBA SC

Azam kuongeza wawili wapya

Na Dennis Fussi

OFISA Mtendaji Mkuu wa Azam,
Abdulkarim Amin ‘Popat’ amesema
klabu hiyo ina mpango wa kusajili
wachezaji wapya wawili hadi watatu
kwenye dirisha dogo la usajili.

Hata hivyo, hali hiyo itategemea na
uhitaji wa benchi la ufundi lililopo
chini ya Mzambia George Lwandam-

ina.

Popat amesema pamoja na timu
yao kuanza msimu kwa kusuasua,
lakini bado wana imani na uwezo wa
wachezaji wao ikizingatiwa ligi bado
ni ndefu.

“Hatujafanya vibaya sana sababu
ndiyo kwanza tumecheza mechi
saba, hatupo mbali sana na timu in-
ayoongoza ligi,” alisema Popat.

Kiongozi huyo alisema; “Kwa sasa
tunawasikiliza benchi la ufundi kama
litahitaji kuongeza nguvu tutafanya
hivyo.”

Azam inashika nafasi ya saba kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara ikiwa na pointi 10 ka-
tika mechi saba ilizocheza ambapo
imepoteza tatu, kushinda tatu na
kwenda sare mchezo mmoja.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.11/12/21

MUDA MICHEZO

Peterborough vs Millwall

1 X 2

02.11/12/21

Derby vs Blackpool

03.11/12/21

Alaves vs Getafe

04.11/12/21

Athletic Bilbao vs Sevilla FC

05.12/12/21

Torino vs Bologna

06.12/12/21

Lille vs Lyon

07.12/12/21

Brighton vs Tottenham

08.12/12/21

Metz vs Lorient

09.12/12/21

Strasbourg vs Marseille

10.12/12/21

Crystal Palace vs Everton

N.12/12/21

Sassuolo vs Lazio

12.12/12/21

Alcorcon vs FC Cartagena

13.12/12/21

Betis vs Real Sociedad

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 11 - DESEMBA 2021

NYUMBANI

MICHEZO

Kryliya Sovetov vs Rubin Kazan

SARE  UGENINI

1 X 2

Thailand vs Myanmar

Manchester City vs Wolverhampton

Espanyol vs Levante

Green Buffaloes vs Buildcon

Chippa Utd vs Amazulu

Fiorentina vs Salernitana

Bayern Munchen vs Mainz

VfL Bochum vs Borussia Dortmund

RB Leipzig vs Monchengladbach

SC Freiburg vs Hoffenheim

Hertha BSC vs Arminia Bielefeld

Ross County vs Dundee FC

Raith Rovers vs Kilmarnock

Swansea vs Nottingham

Derby vs Blackpool

Dundee Utd vs Livingston

Preston vs Barnsley

Peterborough vs Millwall

Arsenal vs Southampton

Liverpool vs Aston Villa

Luton Town vs Fulham

Hull City vs Bristol City

Birmingham vs Cardiff

Stoke City vs Middlesbrough

Bournemouth vs Blackburn

Panathinaikos vs Atromitos

Alaves vs Getafe

Orlando Pirates vs TS Galaxy FC

Maritimo vs Santa Clara

Josko Ried vs SCR Altach

RB Salzburg vs WSG Wattens

Rostov vs Ural Yekaterinburg

Venezia vs Juventus

FC Schaffhausen vs FC Stade LS Ouchy

FC Wil vs FC Winterthur

Lausanne vs Sport-FC Zurich

VfL Wolfsburg vs Stuttgart

Valencia vs Elche

Norwich City vs Manchester Utd

Utrecht vs GO Ahead Eagles

Lechia Gdansk vs Jagiellonia

Heerenveen vs Sparta Rotterdam

St. Gallen vs FC Lugano

RFC Seraing vs Anderlecht

Udinese vs AC Milan

Reims vs St Etienne

Athletic Bilbao vs Sevilla FC

PEC Zwolle vs Fortuna Sittard

Sporting Lisbon vs Boavista

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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SIMBA, YANGA

‘KITAUMANA'’

e ® oMuda
umefika wa

kumaliza ubishi

na majigambo

ya vigogo hao...

Adam Fungamwango na Saada Akida

KWA mara nyingine Afrika Mashariki na
Kati inatarajia kusimama kwa dakika 90 ili
kupisha ‘dabi’ kubwa zaidi kwenye ukanda
huu, Simba na Yanga zitakapokutana katika
mechi ya mzunguko wa kwanza ya Ligi Kuu
ya NBC Tanzania Bara itakayochezwa leo
es Salaam.

Mechi hiyo itachezwa kuanzia saa 11:00 jio-
ni chini yamwamuzi wa kimataifa, Herry Sasii
ambaye atasaidiana na Kassim Mpanga na
Hamdani Saidi wakati mwamuzi wa mezani
atakuwa ni Ahmada Simba.

Hii itakuwa ni mechi ya 102 ya Ligi Kuu
tangu timu hizo zilipoanza kucheza ligi hiyo
mwaka 1965 na kuingia kwenye vitabu vya
kumbukumbu za mapambano hayo.

Mpaka sasa Yanga inayotumia jezi za rangi
ya kijani na njano imeshinda mara 39 na Sim-
ba wanaovaa jezi nyekundu na nyeupe wak-
ishinda mara 31 na sare mara 31 pia.

Mechi hii ya mzunguko wa kwanza ya Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara kwa msimu wa
2021/22, Simba ndiyo mwenyeji wa mechi
vya leo, itaingia ikiwa na kumbukumbu ya ku-
poteza mechi ya Ngao ya Jamii kwa bao 1-0,
iliyochezwa Septemba 25, mwaka huu shuk-
rani kwa Fiston Mayele, ambaye alifunga bao
hilo pekee.

Msimu uliopita wa 2020/21, timu hizo zil-
itoka sare ya bao 1-1 kwenye mechi ya mzun-
guko wa kwanza, Yanga ikipata bao lake kupi-
tia kwa Michael Sapong kwa njia ya penalti
na Simba ikasawazisha dakika za lala salama
kupitia kwa beki Mkenya, Joash Onyango,
mechi ikichezwa Novemba 11, 2020.

Mechi ya mzunguko wa pili ilikuwa ni Julai
3, mwaka huu, Yanga ilishinda bao 1-0 lililo-
fungwa na Zawadi Mauya.

Itakuwa ni kwa mara ya kwanza, Kocha
Mkuu wa Simba, Pablo Franco, raia wa His-
pania kukiongoza kikosi hicho kwenye ‘dabi’
tangu ajiunge na timu hiyo mwezi uliopita
lakini kwa Nasreddine Nabi, wa Yanga yeye
itakuwa ni mara ya pili kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Nabi aliiongoza timu hiyo kwenye mechi
ambayo Yanga ilishinda bao 1-O0 kwa bao la
Mauya, achilia mbali mechi ya Ngao ya Jamii
na ile ya Kombe la FA iliyochezwa Julai 25,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Lake Tang-
anyika mkoani Kigoma na kulala kwa goli 1-0,
mfungaji akiwa ni Thadeo Lwanga.

Katika mechi ya leo, Simba itawategemea
zaidi, Aishi Manula, Mohamed Hussein Zim-
bwe Jr’, Meddie Kagere, Mzamiru Yassin, Jo-
nas Mkude, lakini pia ina ‘hazina’ ya wachezaji
wawili wapya, Israel Mwenda na Kibu Dennis
ambao tayari wameanza kuaminika kwenye
kikosi cha kwanza cha timu hiyo.

Mwenda alisajiliwa Simba msimu huu aki-
tokea KMC ya Dar es Salaam na Kibu ambaye
uraia wake uligubikwa na utata ametokea
Mbeya City.

Akizungumza jana jijini, Nabi alisema mch-

ezo wa ‘dabi’ ni mkubwa kwake na
kikosi chake kimejiandaa vizuri kue-
lekea mchezo huo kwa kupata ma-
tokeo mazuri ambayo yatawasaidia
kujiweka katika nafasi nzuri ya ku-
fikia malengo yao.

Nabi alisema amewataka wacheza-
ji wake kuweka pembeni mitandao
ya kijamii na akili zao kuelekeza ka-
tika mchezo huo kwa kujipanga ku-
pambana

kutafuta matokeo
chanya.

“Kisaikolojia wachezaji wangu ni-
mewatengeneza vizuri, tunatambua
Simba ni timu nzuri na tunaiheshimu,
hatuwezi kujiaminisha kwamba tuko
bora zaidi na kwenda uwanjani kwa
kujiamini.

“Kila mechi ina kanuni zake na
mbinu za uwanjani, mbali na ufundi
tunaowapa wachezaji wetu, kuhusu
mechi ya ‘dabi’ inaweza kuwa 50/50
yoyote anaweza kushinda kutokana
na maandalizi lakini pia wachezaji
watakavyoyapokea na kufanyia kazi
maelekezo,” alisema Nabi.

Kuhusu mabadiliko ya benchi la
ufundi kwenye kikosi cha watani zao,
Nabi alisema anamkaribisha Tanza-
nia, Pablo Franco, na kumweleza ni
nchi ambayo watu wake wanapenda
mpira na anajua mabadiliko hayo
hayawezi kuwavuruga.

“Makocha hawachezi, bali tunaifa-
hamu Simba, wataingia kwa mbinu
gani, watacheza vipi na watajua wa-
naingia na mfumo gani ili kupata ma-
tokeo,” alisema Nabi.

Yanga katika mechi hiyo inawat-
egemea nyota wake mbalimbali wak-
iongozwa na golikipa, Diara, Mayele,
Jesus Moloko, Khalid Aucho na mkongwe,
Saido Ntibazonkiza.

Simba, wawakilishi pekee wa nchi wal-
iobakia katika mashindano ya kimataifa
watashuka dimbani katika mchezo huo
wakiwa na kumbukumbu ya kutinga hatua
ya makundi ya michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika kwa ushindi wa jumla ya
mabao 4-2 dhidi ya Red Arrows ya Zambia
huku Yanga wao walipata ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Mbeya Kwanza, kwenye
mechi ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara
iliyochezwa Desemba 01, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Sokoine, Mbeya.

Yanga ndio vinara wa ligi hiyo wakiwa
na pointi 19 huku Simba ikiwa nafasi ya pili
baada ya kujikusanyia pointi 17, timu zote
zimecheza mechi saba.

SIMBA YAANZA MGOMO

Siku chache baada ya kuandika barua
kwa Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB),
kuomba ufafanuzi kuhusiana na mkataba
mpya wa kudhamini ligi uliosainiwa kati ya

UKURASA 21

i

Kocha Pablo

Shirikisho la Soka Nchini (TFF), na Kampuni
ya GSM, uongozi wa Simba ulimzuia kocha
wake, Pablo kushiriki katika kikao cha maan-
dalizi kuelekea dabi hiyo.

Simba ilitoa maelekezo hayo kutokana na
kuwapo kwa bango la GSM ambaye ni md-
hamini mweza wa ligi hiyo ya juu Tanzania
Bara.

Ofisa Mtendaji Mkuu, Barbara Gonzalez,
alikuwapo katika ofisi za TFF akiwaongoza
watendaji wengine wa Simba akiwamo
Kaimu Ofisa Habari, Ally Shatry ambaye ali-
hitaji kuondolewa bango la GSM ili washiriki
mkutano huo.

Mapema wiki hii, Simba ilitoa taarifa ikise-
ma haiko tayari kuvaa nembo ya GSM mpaka
pale itakapopata ufafanuzi kuhusiana na
mkataba huo na iko tayari kulipa faini kwa
kugomea kuvaa nembo hiyo ya mdhamini
mwenza.




