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Migogoro va ndoa
ilivyo tishio nchini

Ni sehemu ya mzizi wa majambazi, mauaji...Endelea ukurasa 3

UKURASA WA 4

WANAWAKE WALIA
KUNYIMWA NAFASI NYETI
VYAMA VYA SIASA
VIONGOZI wanawake kutoka
vyama 19 vya siasa nchini,
wamedai mfumo...

UKURASA WA 4

LHRC: UKATILI KIJINSIA
BADO TATIZO NCHINI

IDADI ya matukio ya ukatili
wa kijinsia imeongezeka
nchini, ikibainishwa kuwa
yanayoripotiwa mtandaoni...

UKURASA WA 4

WAIPONGEZA SERIKALI

KWA KUWAKUMBUKA
BARAZA la Taifa la Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali
(NACONGO) limempongeza
Rais Samia Suluhu Hassan...

Mikoa vinara
o o . chanjo corona
Rais Samia, Museveni RLEiILL

inayosuasua

kuinua uchumi, ajira
| UKURASA 2 |

LTIZ =73 NI SIMBA VS RED ARROWS UK.24

Rais Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na mgeni wake, Rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, baada ya kuwasili

katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya ziara ya Kitaifa ya siku
tatu hapa nchini. PICHA: IKULU
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Taratibu
bomba la
mafuta
zakamilika

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amesema karibu kazi
zote muhimu za kukaribia kuanza
utekelezaji wa mradi wa bomba
la kusafirisha mafuta ghafi kutoka
Hoima mpaka Tanga zimekamilika
ikiwamo mikataba na kandarasi za
awali.

January alibainisha hayo jana jiji-
ni Dar es Salaam katika kongamano
la mafuta na gesi lililoandaliwa na
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania
(TPSF) kwa kushirikiana na Taasisi
ya Sekta Binafsi Uganda (PSFU) ku-
jadili mradi huo ambao umefikia
hatua nzuri ya utekelezaji.

“Kazi za ujenzi mdogo zime-
anza, tutakuwa na kambi kubwa
pale Nzega mkoani Tabora, ki-
wanja kimepatikana na wenyewe
wameanza kusafisha, ajira zitatoka
nyingi,” alisema.

January alikumbusha kuwa asil-
imia 80 ya mradi huo ipo Tanzania
na una manufaa kwa wafanyabi-
ashara kujengewa uwezo, lakini
kuzijua na kuzifikia fursa ni jambo
lingine.

“Taasisi yetu ya sekta binafsi kwa
kushirikiana na wenzao wa Uganda
wameandaa kongamano la pamoja
la mafuta na gesi ili kujadili mradi
wenyewe, mahali tulipo, fursa ziliz-
opo, mwelekeo, masuala ya sheria,
mazingira, kodi na namna sekta bi-
nafsi nchi zote mbili zinazifikia na
kunufaika nazo,” alisema.

Waziri huyo alisema kongamano
hilo ni muhimu kwa kuwa linatoa
elimu zaidi kwa Watanzania na sek-
ta binafsi na kwamba mradi huo ni
fursa kubwa kuchangia ukuaji wa
uchumi na ajira.

Alisema wanaamini fedha zitaka-
zotumika kwa ujenzi huo, ambazo
ni zaidi ya dola za marekani bilioni
3.5, kwa sehemu kubwa zinasta-
hili kuingia kwenye mzunguko wa
uchumi wa nchi hizo mbili kulin-
gana na kandarasi zitakazotolewa.

Mkurugenzi wa TPSF, Francis
Nanai, alisema sekta binafsi zime-
kutana ili kuzungumza masuala
ya mafuta na gesi hususani bomba
hilo la mafuta.

Alisema gharama za utengen-
ezaji wa bomba hilo ni zaidi ya
dola bilioni 3.5 lakini wakiangalia
mnyoyoro mzima wa thamani una-
zidi dola bilioni 20.

“Tumekutana kuangalia je, Wa-
tanzania wana ufahamu wa mradi
huu? Kama hawaufahamu ni fursa
kupitia kongamano hili kuufaha-
mu, pia tunaangalia namna gani
Watanzania watanufaika moja kwa
moja au kupitia mambo mengine
ya kibiashara, kama kuna matatizo
ya kikodi au kisheria tutapata maji-
bu leo (jana),” alisema.

Rais Samia, Museveni Kuinua uchumi, ajira

Na Romana Mallya

RAIS wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan na Rais wa Uganda, Yoweri
Museveni, wamekubaliana mambo
saba yenye lengo la kuinua uchumi
na kutoa ajira kwa wananchi wa
nchi hizo mbili.

Miongoni mwa mambo hayo ni
matumizi ya Bandari ya Dar es Sa-
laam kupitisha shehena la vifaa vya
ujenzi wa bomba la mafuta kutoka
Hoima, Uganga hadi Tanga, Tanza-
nia.

Makubaliano hayo yametokana
na mazungumzo waliyofanya jana
Rais Museveni kutua nchini kwa zi-
ara ya siku tatu.

Akizungumza mara baada ya
mazungumzo yao, Rais Samia
alisema jambo la kwanza wal-
ilokubaliana ni kukuza na kuimari-
sha uhusiano na ushirikiano kati ya
nchi hizo mbili.

Alisema wamewaelekeza mawa-
ziri wa sekta kukutana mara kwa
mara ili kutatua matatizo yanayoji-
tokeza katika maeneo yao na ku-
hakikisha ushirikiano huo unaen-
delea kuimarika.

Rais Samia alitaja jambo la pili
kuwa ni ushirikiano katika sekta
ya uwekezaji kwa kuwa Uganda
ni nchi ya pili katika uwekezaji
Tanzania katika ukanda wa Afrika
Mashariki, ikiwekeza miradi 45
yenye thamani ya dola za Mare-
kani milioni 114 iliyotoa ajira kwa
Watanzania 2,150.

Pia alisema zipo kampuni mbal-
imbali za Tanzania zilizowekeza
nchini Uganda.

Jambo la tatu ni ushirikiano wa
biashara, Rais Samia akifafanua
kuwa kwa kipindi cha miaka saba
biashara kati ya nchi hizo imeen-
delea kukua, ujazo wa biashara
umeongezeka kutoka Sh. bilioni
200 mwaka 2014 hadi Sh. bilioni
607 mwaka 2020.

“Kama mnakumbuka tulikuwa
na vikwazo kama hivi Kenya na
tulipokwenda na kuwataka mawa-
ziri na wataalamu wakae. Sasa bi-
ashara kati ya Tanzania na Kenya
imekuwa mara sita zaidi, ni mat-
egemeo yetu tukitatua vikwazo
na Uganda, biashara itakua zaidi,”
alisema.

Pia alisema wamezungum-
zia kuhusu ukuaji wa biashara,
matumizi ya Bandari ya Dar es

Salaam ambapo Rais Museven
alieleza hiyo ni aibu mpaka leo
bandari hiyo imefikia kusafirisha
tani 138,262 kwenda Uganda waka-
ti wanatumia nyingine kwa mamil-
ioni ya tani.

Rais Samia alisema jambo
lingine  walilolizungumza  ni
utekelezaji wa kimkakati unaohu-
sisha barabara zinazounganisha
nchi hizo na nchi za jirani pamoja
na miradi ya umeme wanayoifanya
kwa pamoja.

Pia alisema wamezungumzia
mradi wa ujenzi wa bomba la
mafuta ghafi Afrika Mashariki,
mradi wa ICO kutoka Hoima Ugan-
da hadi Tanga ambapo Mei mwaka
huu nchi hizo zilikamilisha utiaji
saini mikataba mbalimbali.

Rais Samia alisema wamekubali-
ana kushirikiana kuweka kiwanda
cha kuzalisha chanjo, zikiwamo za
UVIKO-19.

“Chanjo ziwe za UVIKO au chan-
jo nyingine kwa wanadamu na
wanyama, tumewataka wataalamu
wetu wakae wajadiliane tutak-
wenda vipi kwenye kiwanda hiki,”
alisema.

Pia alisema wamekubaliana
mkutano wa kamati ya kudumu ya

ushirikiano (JPC) wakutane mwis-
honi mwa mwezi au mwaka huu
kuzungumzia yote yaliyopo kwe-
nye mradi huo.

Rais Museven alisema walikuwa
na pendekezo la kukunja vyuma
vya bomba la mafuta Tanzania lak-
ini wameona juhudi hizo zinaweza
kuchelesha mradi, hivyo wameona
kampuni zilizokuwa zimepanga
kukunya nje zifanye hivyo.

“Hapa tutakosa ajira Watanzania
na Waganda na fedha kiasi lakini
acha tuanze, nilipoangalia hesabu
ya kujenga bomba hili la mafuta ni
dola milioni 1,300.

“Kwa hizo dola milioni 323 ndizo
za kununua vyuma vya kutengen-
eza bomba kuvikunja na kuvipaka
rangi. Usafiri kwa bahari ni dola
milioni 52. Kizuri wakikunja, ku-
paka rangi, kusafirisha haziwezi
kutumika vizuri bila kuzichoma
moto ili vishikane,” Rais Museveni
alifafanua.

Alisema kiwanda cha kuchoma
vyuma hivyo watakijenga Igunga
mkoani Tabora na kitagharimu
dola milioni 272, usafiri wa ndani
dola milioni 43 na kujenga bomba,
kuchimba na kuliweka itagharimu
dola milioni 684.

Mwenyekiti
wa Baraza la
Taifa la Ma-
shirika yasiyo
va Kiserikali
(NaCoNGO),
Lilian Badi,
akionye-

sha tuzo ya
mchango
uliotukuka
alioutoa kwa
Chuo Kikuu
cha Iringa,
baada ya
kukabidhiwa
katika Maha-
faliya 24 ya
chuo hicho,
mjini Iringa
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mikoa vinara chanjo ya corona yatajwa

Na Mary Geofrey

MSIMAMIZI wa Mpango wa Taifa
wa Chanjo, Dk. Florian Tinuga,
amesema baadhi ya mikoa inafan-
ya vizuri katika utoaji wa chanjo ya
UVIKO-19.

Ameitaja mikoa hiyo kuwa ni
Ruvuma, Kagera, Mbeya, Arusha,
Kilimanjaro na Dar es Salaam.

Vilevile, ametangaza orodha ya
mikoa inayosuasua kwenye utoaji
wa chanjo ya UVIKO-19 ikiijumui-
sha Singida, Songwe na Njombe.

Alibainisha  hayo alipozun-
gumza katika semina ya waandishi
wa habari kwa njia ya mtandao

wa zoom kuhusu afua za kinga
dhidi ya tishio la wimbi la nne la
UVIKO-19 pamoja na chanjo.

Msimamizi huyo alisema kuwa
kwa sasa baada ya kubaini mikoa
ambayo haifanyi vizuri katika
utoaji wa chanjo, wanafanya ufua-
tiliaji kwa lengo la kubaini vikwa-
Z0.

Dk. Tinuga alisema wamebaini
vikwazo katika baadhi ya mae-
neo wananchi wanataka chanjo

iwafuate maeneo wanapoishi
kama kwenye mikusanyiko na sio
wao kuifuata vituoni.

Alisema ili nchi iwe salama, Wa-
tanzania wanatakiwa kupata chan-
jo kwa asilimia 60 hadi 70.

Dk. Tinuga, akielezea hali ya sasa
ya usambazaji wa chanjo, alisema
Tanzania ina chanjo za aina tatu
za UVIKO-19 zinazotolewa zikiwa
jumla ya dozi milioni nne ambazo
zimepitishwa.

Profesa wa Chuo Kikuu Kishiriki
cha Afya Muhimbili (MUHAS),
Deodatus Kakoko, alitaja sababu
ya wananchi wengi kutojitokeza
kuchanja ni kutokana na imani
potofu, hivyo alishauri kufanyika
kwa utafiti dhidi ya imani hizo kwa
lengo  la kuhamasisha watu ku-
chanja.

Mwakilishi wa Shirika la AMREF
Health Africa, Dk. Ritha Mtayoba,
alisema wamekuwa wakishiriki-

ana na serikali kutoa elimu kuhu-
su UVIKO-19 kupitia miradi yao
iliyopo katika mikoa 19 nchini na
kuwezesha kuwafikia wananchi
wengi. Msemaji Mkuu wa Serikali,
Greyson Msigwa, alisema Tanza-
nia ina waandishi wa habari wa-
naotambulika 978 ambao wako
kwenye vyombo mbalimbali vya
habari.

Msigwa aliwataka waandishi hao
kutumia vyombo vyao kuhama-
sisha chanjo hiyo kwa kuwaalika
wataalamu wa afya kwenye vyom-
bo vyao ili kuwaonyesha Watanza-
nia usalama wa chanjo na kuondoa
imani potofu iliyopo dhidi ya chan-
jo ya UVIKO-19.
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UHUSIANO

Maleng
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Mwenyekiti wa Chama cha Majaji Wanawake Tanzania (TAWJA), Jaji Joacquine De Mello (wa

pili kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa TaMcare, Mchungaji Dk. Enock Mlyuka (kulia), wakizin-

dua Kliniki ya Ndoa na Uhusiano hivi karibuni, Dar es Salaam. Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu
wa RITA, Emmy Hudson. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Migogoro ya ndoa hatari kwa taifa

Na Mwandishi Wetu

MIGOGORO ya ndoa ni janga jipya kwa
ustawi wa taifa. Hali hiyo inatokana na kush-
amiri kwa migogoro na kuvunjika kwa ndoa
huku athari zake kijamii na kiuchumi zikiwa
kubwa.

Hayo yalibainika hivi karibuni mkoani Dar
es Salaam katika uzinduzi wa programu maal-
um kwa ajili ya kuipatia ufumbuzi migogoro
ya ndoa ambayo imesababisha athari mbal-
imbali zikiwamo kusambaratika kwa ndoa,
mauaji ya wanandoa kwa sababu ya wivu wa
kimapenzi, ongezeko la watoto wa mitaani na
wanaolelewa na mzazi mmoja.

Katika uzinduzi wa program hiyo, maarufu
kama Kliniki ya Ndoa na Uhusiano, mwis-
honi mwa wiki iliyopita, wadau mbalimbali
walieleza ukubwa wa tatizo tofauti na inavy-
olichukulia.

Hali halisi inaonyesha kwamba migogoro
na kuvunjika kwa ndoa vinashika kasi na
hata kutishia nguvu kazi ya taifa kwa kuwa
waathirika wa tatizo hilo ni watu ambao ni
tegemeo katika kufanya kazi.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Ofisa
mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini (RITA), Emmy Husdon, alisema
migogoro ya ndoa imesababisha ongezeko la
talaka katika taasisi hiyo, hali ambayo inao-
nyesha tatizo ni kubwa,

“Kwa ujumla, kasi ya usajili wa talaka
ni kubwa na hii inaonyesha wazi kwamba
migogoro katika ndoa inazidi kushika kasi.
Juhudi za ziada zinatakiwa kwa wadau mbal-
imbali ili kupunguza tatizo hili,” alisema Hud-
son.

Taarifa za utafiti kutoka Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS), zinaonyesha kuwa talaka
nchini zimeongezeka kutoka asilimia 1.1 mwa-
ka 2008/09 hadi asilimia 2.9 mwaka 2017/18
huku taarifa kutoka RITA zikibainisha kuwa
kwa mwaka 2020/21 pekee, talaka 551 zilisajil-
iwa nchini.

Aidha, kwa Mkoa wa Dar es Salaam pekee,
kwa mujibu wa Jaji Mkuu, Prof. Ibrahim Juma,
katika hotuba yake jijini Dodoma, mashauri
ya ndoa na talaka kwa mwaka 2017 hadi 2019
yalikuwa 4,200.

“Inawezekana talaka ni nyingi kuliko tak-
wimu hizi kwa kuwa watu wengi hawajui
kusajili matamko ya talaka kutoka mahakam-
ani ili wapate vyeti. Pia wako wanandoa am-
bao hutengana na kupeana talaka mitaani
kienyeji pasipo kufuata taratibu za shEria,”

alisema Mchungaji Dk. Enock Mlyuka, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tanzania Marriage and
child Care (TaMCare) Foundation, asasi inay-
ojishugulisha na masuala ya ndoa na malezi
ya watoto.

Aliongeza kuwa takwimu hizo zinaonyesha
kwamba migogoro na kuvunjika kwa ndoa
ni janga la taifa, ndiyo maana taasisi yake im-
eamua kuanza kutafuta suluhisho la tatizo
hilo.

ATHARI KUBWA

Kutokana na kushamiri kwa migogoro na
kuvunjika kwa ndoa, Dk. Mlyuka anabainisha
kwamba kuekuwa na athari kubwa ambazo
zinasababisha mmomonyoko wa maadili na
kupungua kwa tija na ufanisi kazini.

“Migogoro na kuvunjika kwa ndoa kume-
sababisha kuongezeka kwa vitendo vya uka-
tili na unyanyasaji ndani ya ndoa na matokeo
ya wanandoa na wapenzi kuuana. Waathirika
wa vitendo hivi ni wanawake na watoto.

“Migogoro ya ndoa pia husababisha matati-
70 ya kiafya hasa msongo wa mawazo. Athari
zake ni kubwa kiroho, kiuchumi, kisaikolo-
jia na kiafya. Pia watoto wanaathirika zaidi
katika makuzi yao na kukosa haki ya kuishi
na wote wawili hivyo kusababisha mmomo-
nyoko wa maadili,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha Majaji Wa-
nawake Tanzania (TAWJA), Jaji Joacquine De
Mello, aliyekuwa mgeni rasmi katika uzinduzi
wa program hiyo, alisema ndoa ndiyo msingi
wa kila kitu hivyo kliniki hiyo itasaidia kuli-
patia ufumbuzi tatizo hilo ambalo linatishia
ustawi wa taifa.

“Tunaishi katika jamii inayobadilika kwa
kasi. Kwa vyovyote vile mabadiliko haya haya-
ziachi ndoa na familia zetu salama. Tume-
shuhudia uwapo wa mmomonyoko mkubwa
wa maadili, hujuma na manyanyaso baina ya
wanafamilia,” alisema.

Jaji De Mello alisema familia bora ni jambo
muhimu kwa ustawi wa jamii na taifa kwa
ujumla, hivyo kupungua kwa migogoro ya
ndoa kutawezesha kupungua kwa maradhi
kama vile msongo wa mawazo na jamii kuishi
katika amani na furaha.

“Maendeleo ya taifa yanahitaji ndoa ima-
ra. Ni ukweli usiopingika kwamba tukiwa
na ndoa imara, tutakuwa na familia imara.
Tukiwa na familia imara, tutakuwa na jamii
imara na tukiwa na jamii imara, tutakuwa na
taifa imara kwani ndoa ni msingi wa kila kitu,”
alisisitiza.

MEM AUCTIONEERS AND GENERAL BROKERS LTD

HEAD OFFICE: P.0.BOX 32830 DAR ES SALAAM, BRANCH OFFICE: P.0. BOX 76 HIMO MOSHI

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na kiwanda cha sukari (TPC LTD); Tutauza kwa mnada wa hadhara magari, matrek-
ta na vitu mbalimbali kama ilivyooredheshwa hapo chini. Mnada utafanyika tarehe 08/12/2021 kuanzia
saa 4.00 asubuhi Kiwandani TPC LTD, Moshi, Kilimanjaro. Mali zitakazouzwa ni kama ifuatavyo;

LOT | AINAYAMASHINE TPCNA. TOLEO MWAKA WA NAMBA YA USAJILI | USHURUWA | PUNGUZO KWA
NO. MATENGENEZO FORODHA WAAJIRIWA
1 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML150 RANGER 2016 T789DLD PAID YES
2 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML134 RANGER 2015 T928DFH PAID YES
3 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML124 RANGER 2014 T221BDB PAID YES
4 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML123 RANGER 2014 T201DBD PAID YES
5 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML135 RANGER 2015 T268DGC PAID YES
6 FORD PICK-UP SINGLE CAB ML117 RANGER 2014 T900CTE PAID YES
7 BELL TRACTOR MF60 BELL 2001 T667AAT PAID YES
8 BELL TRACTOR MF61 BELL 2001 T944AAT PAID YES
9 BELL GRADER MG9 BELL770D 2005 TB40ANZ EXEMPTED NO
10 BELL FRONT LOADER ME6 LOGGER 2004 T696ASQ EXEMPTED NO
1 KOMATSU FRONT END ME6MET4 WA380-3A 2007 T270ASW PAID NO
12 BACK HOE LOADER ME18 LOADER 580M 2012 T383CRH PAID NO
13 BELL GRADER MG11 7706 2011 T519BSS PAID NO
14 KOMATSU FRONT END MG15 WA380-3 2009 T436BLT EXEMPTED NO
15 LORRY NISSAN DIESEL MR20 ub 2010 T722CAY PAID NO
16 RENAULT TIPPER LORRY MR15 VE6 2008 T560BDW PAID NO
17 RENAULT TIPPER LORRY MR16 VE6 2008 T541BDW PAID NO
18 LEYLAND ASHOK MR17 912 2007 T152BES PAID NO
19 TOYOTA COASTER MR89 1HZ 2010 T936BNP PAID NO
20 NISSAN UD DIESEL BOWSER MR19 uD 2011 T914BYH PAID NO
2 SLASHER MP64 POWA N/A N/A N/A YES
2 FERTILIZER APPLICATER MP60 REAPER N/A N/A N/A YES
23 FERTILIZER APPLICATER MP49 REAPER N/A N/A N/A YES
24 BOOM SPRAYER MPT74 BERTHOUD N/A N/A N/A YES
25 CONCREATE MIXER MU69 N/A N/A N/A NO
26 CONCREATE MIXER MU68 N/A N/A N/A NO
2 BOOM SPRAYER MP105 BERTHOUD N/A N/A N/A NO
28 KUHN SLASHER MP75 BPR305 PRO N/A N/A N/A NO
29 MUD TRAILLER MP60 DEVES N/A N/A N/A NO
30 HONDA WATER PUMP MU2 HONDA N/A N/A N/A YES
31 KUDU ROTARY SLASHER MU46 750 N/A N/A N/A YES
32 KUHN MUTLILONGER SLASHER MP93 KUNH N/A N/A N/A NO
33 SLASHER MP45 SLASHER N/A N/A N/A NO
34 LAWN MOWER SLASHER MP44 MASTER N/A N/A N/A YES
35 GENERATOR GEN124 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
36 GENERATOR MU101 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
37 GENERATOR GEN102 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
38 GENERATOR GEN81 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
39 GENERATOR GEN118 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
40 GENERATOR GEN103 HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
41 KUDU ENGINE MUso HONDA GX390 N/A N/A N/A YES
42 GENERATOR N/A HONDA GX270 N/A N/A N/A YES
43 HONDA GENERATOR N/A HONDA GX160 N/A N/A N/A YES
44 HONDA WATER PUMP N/A HONDA GX160 N/A N/A N/A YES
45 HONDA WATER PUMP N/A HONDA GX160 N/A N/A N/A YES
46 HONDA WATER PUMP N/A HONDA GX160 N/A N/A N/A YES
47 CHAIN SAW MU133 STIHL MA6610 N/A N/A N/A YES
48 CHAIN SAW MU134 STIHL MA6610 N/A N/A N/A YES
49 CHAIN SAW MU132 STIHL MA6610 N/A N/A N/A YES
50 CHAIN SAW MU107 STIHL MS382 N/A N/A N/A YES
51 CHAIN SAW MU141 STIHL MS382 N/A N/A N/A YES
52 CHAIN SAW MU122 STIHL MS382 N/A N/A N/A YES
53 RAIL GRINDER MU109 GEISMAR N/A N/A N/A YES
54 BRUSH CUTTER- N/A MARUYAMA N/A N/A N/A YES
55 BRUSH CUTTER MU96 MARUYAMA N/A N/A N/A YES
56 BRUSH CUTTER MU106 STIHL FS450 N/A N/A N/A YES
57 LAWN MOWER MU105 PROFESSIONAL | N/A N/A N/A YES
58 LAWN MOWER MUT19 HONDA196 N/A N/A N/A YES
59 MIST BLOWER MU04 WARRIOR N/A N/A N/A YES
60 MIST BLOWER N/A MARUYAMA N/A N/A N/A YES
MD180DX
61 MIST BLOWER N/A WARRIOR N/A N/A N/A YES
62 MIST BLOWER N/A WARRIOR N/A N/A N/A YES
63 MIST BLOWER N/A WARRIOR N/A N/A N/A YES
64 MIST BLOWER N/A WARRIOR N/A N/A N/A YES
65 LOW BED MT71 ANGLOCO SPM | N/A N/A N/A NO
UKTT1A
66 FERTILIZER APPLICATER MP6 SPREADER N/A N/A N/A YES
67 PRINTING ACCESSORIES N/A N/A N/A N/A NO
68 VARIOUS PARTS FOR BOOM N/A N/A N/A N/A NO
SPRAYER
69 VARIOUS PARTS FOR KOMATSU N/A N/A N/A N/A NO
FRONT END LOADER
70 VARIOUS PARTS FOR KUHN SLASHER | N/A N/A N/A N/A NO
7 VARIOUS PARTS FOR CAT& GRADER N/A N/A N/A N/A NO
n VARIOUS PARTS FOR ISUZU CVR N/A N/A N/A N/A NO
73 VARIOUS PARTS FOR MITSUBISH N/A N/A N/A N/A NO
CANTER
74 BRONZE &TILES N/A N/A N/A N/A NO
75 VARIOUS GASKET KITS,RINGS, N/A N/A N/A N/A NO
"0"RINGS & SEALS
76 KEMGUARD&DISPENSERS N/A N/A N/A N/A NO
i VARIOUS SIZES OF WINDOW FRAMES | N/A N/A N/A N/A NO
78 VARIOUS SIZES OF WINDOW FRAMES | N/A N/A N/A N/A NO
79 WATER STORAGE TANK 10,000 LTS N/A SIMTANK N/A N/A N/A NO
80 WATER STORAGE TANK 5,000 LTS N/A SIMTANK N/A N/A N/A NO

MASHARTI YA MNADA:

Noos~wN -~

Mali zitauzwa kama zilivyo.

Mnunuzi atalazimika kulipa fedha taslimu ya 25% mara tu baada ya nyundo ya dalali kutua na salio la 75% kulipwa ndani ya saa 48.
Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti namba mbili hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mali itauzwa kwa mshindi wa pili.

Ukaguzi wa mali utafanyika tarehe 06/12/2021 na 07/12/2021 kuanzia saa Tatu asubuhi mpaka saa kumi jioni.

Mnunuzi atatakiwa kuondosha mali katika eneo la mnada mara tu baada ya kukamilisha taratibu za malipo na kodi za serikali.
Mali zote zitakazouzwa chini ya milioni moja zitatakiwa kulipiwa kikamilifu siku hiyo hiyo na kuondolewa eneo la mnada.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Dalali kwa Na. 0713/0754 262 400, 0756 606 671

216581102
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[
Waipongeza
serikali kwa
kuwakumbuka

Na Romana Mallya

BARAZA la Taifa la Mashirika
Yasiyo va Kiserikali (NACONGO)
[imempongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kutambua sekta yao
na kuipa fursa ya kuingia kwenye
majadiliano ya taifa yanayopele-
kea kudadavua Mpango wa Maen-
deleo wa Miaka Mitano ambao
Wwao ni miongoni mwa wadau
wakubwa.

Mwenyekiti wa baraza hilo, Lil-
jan Badi, alitoa pongezi hizo juzi
katika mkutano wa majadiliano
va kimkakati kati ya serikali na
washirika wa maendeleo.

Alisema baraza linaishukuru
serikali na limeomba ili ushiriki
na uhusiano wao uende vizuri,
wanahitaji mazingira wezeshi ya
kufanya kazi.

“Tuna matatizo kama sekta,
tunaona utayari wa kutekeleza
mpango wa maendeleo wa miaka
mitano sio wa kujadiliana kwa
sababu tupo tayari kuutekeleza na
tulishaanza na tunafanya miaka
yote, matatizo tunayokutana nayo
katika sekta yetu tunaomba yat-
atuliwe,” alisema.

Lilian alitaja baadhi ya matatizo
hayo kuwa ni uwapo wa sheria
ngumu hasa kwenye masuala ya
kodi ambazo wanashindwa kuz-
itekeleza. “Tunashukuru marekebi-
sho yameendelea kufanyika mara
kwa mara lakini bado upo uhitaji
wa kurekebisha sheria. Kuna
utaratibu na uwezeshwaji katika
maeneo yetu ya kazi, ukianga-
lia tunafanya kazi zetu kwenye
halmashauri za wilaya, hivyo sekta
yetu tunatofautiana viwango.

“Yapo mashirika unapowapa
masharti kuwa ni lazima kwa
kiwango fulani cha fedha wafike
TAMISEMI Dodoma ili kupata
kibali, kwao limekuwa suala gumu,”
alisema. Mwenyekiti huyo aliiomba
serikali chini ya Rais Samia isaidie
kuondoa matatizo hayo ili mchan-
g0 wao katika kutekeleza mpango
huo uwapo.

Lilian pia alisema wanategemea
misaada kutoka nje na wadau wao
wanakutana na matatizo ya kupata
vibali vya kukaa nchini kwa ajili
va kufanya kazi huku wakiuhitaji
utaalamu wao kutekeleza miradi
Vao.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba alisema
kikao hicho cha siku mbili Kil-
ichomalizika jana, Kiliihusisha
serikali na upande wa washirika
wa maendeleo, wakiwamo maba-
lozi wa nchi mbalimbali, wakuu wa
taasisi zikiwamo za kifedha.

Alisema vikao hivyo vimelenga
kupeana mrejesho wa majukumu
ambayo yamekubalika kupitia
mpango wa maendeleo na kupeana
taarifa ya masuala yanayohusu
sera.

Na Christina Mwakangale

IDADI ya matukio ya ukatili
wa kijinsia imeongezeka nchini,
ikibainishwa kuwa yanayoripoti-
wa mtandaoni yameongeka ku-
toka 249 mwaka 2019 hadi kufikia
1,800 mwaka 2021, huku waathiri-
wa zaidi wakiwa wanawake na
watoto.

Takwimu hizo ni kwa mujibu
wa Haki Kiganjani, mfumo ambao
hutoa fursa kwa wananchi kutoa
taarifa kuhusu matukio hayo kupi-
tia simu za mkononi unaoratibiwa
na Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC).

Akiwasilisha takwimu hizo jana

Na Yasmine Protace

VIONGOZI wanawake kutoka
vyama 19 vya siasa nchini, wame-
dai mfumo dume uliopo katika
baadhi ya vyama vyao umekuwa
ukimkandamiza mwanamke iki-
wamo kutopata fursa ya ushiriki
katika uamuzi.

Hayo yalibainishwa na baadhi
ya viongozi wa vyama hivyo kwa
nyakati tofauti wakati walipokuwa
katika mafunzo ya siku tatu yali-
yolenga masuala ya kijinsia katika
vyama vya siasa.

Katika mafunzo hayo ambayo
yaliratibiwa na Mtandao wa Jinsia
(TGNP) kwa kushirikiana na Ulin-

" LHRC: Ukatili kiji

kwenye maonyesho ya kidigitali
katika siku 16 za kupinga uka-
Mkurugenzi Mtendaji wa kituo
hicho, Anna Henga, alisema wa-
nawake na watoto ni waathirika
wakubwa huku baadhi wakiuawa
na kubakwa. Pia alibainisha mikoa
iliyokithiri matukio zaidi mwaka
huu ni Songwe ulioripotiwa kuwa
na matukio 207, Mara (206), Moro-
gogo (191) na Katavi 142. Kati yake,
baadhi ya matukio yalihusu sham-
bulio, kubakwa, kutoroka, kufuku-
ZWa na mauaji.

“Wanawake na watoto waathiri-
ka zaidi. Mwaka 2019 matukio yali-
yoripotiwa ni 249, mwaka 2020
yalikuwa 1,407 na mwaka huu

-

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deogratius Ndejembi

CCM wa Wilaya hiyo, Simon Seng'ese. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wanawake walia kunyimwa nafasi nyeti vyama vya siasa

go, baadhi ya viongozi wa vyama
hivyo walisema mfumo dume
uliopo katika vyama hivyo un-
achangia wanawake kushindwa
kupata nafasi za juu, hasa katibu
au mwenyekiti. Walisema mfumo
dume uliopo katika baadhi ya vy-
ama unachangia hata wanawake
kukosa nafasi ya ushiriki katika
uamuzi.

Waliiomba ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa kabla ya kutoa
usajili katika vyama, waonyeshwe
kwanza katiba za chama kama zi-
namthamini mwanambke.

Hata hivyo, Dk. Ave Maria Se-
makafu, Mratibu wa Taifa Ulingo,
alisema Sheria ya Vyama imewe-

nsi

1,800, utaona ongezeko.

“Huu ndiyo umuhimu wa kukua
teknolojia, kwamba watetezi wa
haki wanaweza kuwasiliana na
waathirika kwa hatua zaidi,” alise-
ma Anna.

Mkurugenzi huyo alisema kwa
kipindi cha mwaka 2019 hadi
mwaka huu, matukio ya ukatili na
kutozingatia usawa wa kijinsia yal-
iyoripotiwa yaliwagusa wanawake
913 na watoto 992 walioathiriwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tan-
gible Initiative for Local Develop-
ment Tanzania (TIFLD), Geline
Fuko, alisema mashirika binafsi
yameendelea kupigania haki na
sasa kuihusisha teknolojia ya ki-
digitali kutumika kwenye harakati

ka masharti kwa chama chochote
kinachosajiliwa lazima kizingatie
masuala ya kijinsia.

“Pamoja na kuwapo kwa sheria
hiyo, bado baadhi ya vyama vion-
gozi wa juu ni wanaume, hakuna
mwanamke. Hali hiyo inachangia
haya wanawake kushindwa ku-
fanya uamuzi,” alisema.

Aliongeza kuwa kuna kipengele
katika katiba kinasema binadamu
wote ni sawa, lakini katika hilo la
usawa katika vyama linaonekana
halipo. Lilian Liundi, Mkurugenzi
Mtendaji wa TGNP Mtandao,
alisema wapo katika kutafakari
kama viongozi wanawake wana
uwakilishi katika ngazi za uongozi

bado tatizo

hizo. “Kutoa taarifa mtandaoni
itachangia kutatua matatizo ya
ukatili. Katika siku 16 za kupinga
ukatili hasa zimejikita kuipigania
haki ya wanawake.

“Katika kila wanawake watatu
mmoja amepitia ukatili wa kijin-
sia. Hii ni kwamba wanawake wen-
gi wanahangaika,” alisema Geline.

Awali mgeni rasmi, Mkurugenzi
wa Shirika la Msaada la Marekani
USAID nchini, Kate Somvongsiri,
alisema ukatili wa kijinsia unavun-
ja utu wa binadamu na kwamba
mfumo wa kidigitali utaongeza
uelewa kukabiliana na suala hilo,
akisisitiza mamlaka husika kulin-
da jukwaa la utoaji taarifa na kuwa
huru.

(wa pili kushoto), akipata maelezo
kutoka kwa Mkurugenzi wa kiwanda cha kuchakata mazao ya viungo cha Trianon Spices, Edward Rukaka (kushoto), alipotembekea kiwandani hapo

na kwamba tathmini ya awali in-
aonyesha hilo bado haijafikiwa.

Aliongeza kuwa inatakiwa ku-
wapo uwakilishi wa wanawake
katika uongozi. Aliongeza kuwa
ilani zinasema 50 kwa 50, lakini
ilani haisaidii chochote kutokana
na kuwapo kwa mapengo.

Naibu Msajili wa Vyama vya
Siasa kutoka Zanzibar, Mohamed
Ally Ahmed, alisema mafanikio
ya usawa wa Kkijinsia Tanzania
yatatokana na wanawake katika
kupambana wenyewe.

“Sheria iboreshwe ili kuelekeza
vyama kumtambua mwanamke
katika nafasi za juu za uongozi,”
alisema.
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Kahama
wapongezwa
kuijali Idara
va Ardhi

Na Munir Shemweta, KAHAMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, ameipongeza
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga kwa kuijali na kuihudumia vizuri Idara
ya Ardhi tofauti na halmashauri zingine nchini.

Akiwa kwenye ofisi za Idara ya Ardhi ka-
tika Manispaa hiyo jana wakati wa ziara ya ki-
kazi mkoani Shinyanga, Dk. Mabula alisema hal-
mashauri hiyo imekuwa mfano kwa halmashauri
zingine kutokana na kuijali Idara ya Ardhi kwa
kuipatia vifaa pamoja na ofisi kwa ajili ya watumi-
shi wake.

“Ninapenda nichukue fursa hii kumpongeza
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama na wilaya nzima kwa namna walivy-
oonesha ushirikiano kwa sekta ya ardhi maana ni
halmashauri pekee kulinganisha na zingine kwa
kuijali Idara ya Ardhi na kuona kuwa ni sehemu
ya halmashauri,” alisifu.

Alieleza kuwa ni halmashauri chache zinazoi-
jali Idara ya Ardhi hasa baada ya uamuzi kuham-
ishiwa wizarani ambapo baadhi ya wakurugenzi
walianza kuitenga kwa kudai kuwa siyo sehemu
ya halmashauri.

Alisema hali hiyo ni tofauti kabisa na Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Kahama aliyeamua kutoa
ofisi nzuri na kubwa kwa watumishi wa Idara ya
Ardhi na kuweka wazi kuwa hata ukiingia ndani
ya ofisi hizo unaona hii ni sehemu ya halmashau-
ri.

Dk. Mabula alitoa rai kwa wakurugenzi wa hal-
mashauri zote nchini kuwa Idara ya Ardhi katika
halmashauri ni idara kama zilivyo idara zingine
na wanao wajibu wa kuihudumia kwa kuipatia vi-
tendea kazi kwa sababu kazi inazofanya ni za hal-
mashauri na inafanya miji ipendeze kwa kuwa
halmashauri ni mamlaka ya upangaji.

Katika hatua nyingine, Naibu Waziri huyo
alitembelea eneo la viwanda la Zongomela katika
Manispaa ya Kahama kujionea namna manispaa
hiyo ilivyowapatia eneo wafanyabiashara mbal-
imbali na kuona kama eneo hilo limezingatia
mpango wa matumizi bora ya ardhi.

Akiwa katika eneo hilo linalojulikana kama
Ummy Mwalimu Industrial Park ambalo Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama imewapatia
wafanyabiashra bila malipo, Dk. Mabula aliitaka
Idara ya Ardhi kuhakikisha inazingatia mipango
ya matumizi ya ardhi katika eneo hilo sambamba
na kuwapanga wafanyabiashara kulingana na
shughuli zao ili kuepuka mwingiliano.

“Uamuzi wa kuwaleta wafanyabiashra katika
eneo hili ni mzuri na napenda niwapongeze lak-
ini ni vizuri mkawapanga hawa wafanyabiashara
kulingana na shughuli zao, huwezi kumpanga
mama lishe na wanaoranda mbao, hata kiafya
siyo nzuri,” alisema.

Wafanyabiashara hao mbali na kuishukuru
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama kwa kuwa-
patia eneo, waliomba kushughulikiwa kwa kero
zinazowakabili katika eneo hilo.

“Mheshimiwa Waziri kwanza tunashukuru kwa
kutembelewa na viongozi hapa Zongomela lakini
tunaiomba serikali isikilize changamoto zetu am-
bapo kubwa ni miundombinu ya barabara pamo-
ja na dampo la kutupia taka,” alisema mfanyabi-
ashara wa Zongomela aliyejitambulisha kwa jina
la Renatus Numbi.

Mratibu wa Mradi wa Kituo cha Umahiri wa TEHAMA (RAFIC), unaotekelezwa na Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Joseph Ma-
tiko, akizungumza na wahariri na waandishi wa habari kutoka vyombo mbalimbali, wakati wa semina ya siku moja kuhusu mkakati wa

Mkandarasi ‘aingia mitinf’
mkataba wa milioni 194/-

Ma Thobias Mwanakatwe

MBUNGE wa  Songwe,
Philipo Mulugo, amemjia juu
mkandarasi aliyeingia mitini
baada ya kupewa zabuni ya ku-
Kapalala hadi Gua kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 194.

Imedaiwa kuwa miezi mitatu
imepita sasa tangu mkandarasi
huyo atie saini mkataba wa
ujenzi huo na hajaanza kazi
hiyo.

Akizungumza katika kikao
cha Bodi ya Barabara juzi,
Mulugo alisema mkandarasi
huyo wa kampuni ya Yenzebwe

Constructions Company Lim-
ited ya Mafinga anatia shaka
kama ataweza kutekeleza
mradi huo na hivyo kuiomba
serikali imchukulie hatua au

ikiwezekana anyang’anye
zabuni hiyo.

“Tatizo  ninaloliona  ni
kubadilishwa kwa  sheria

ya namna ya kuwapata ma-
kandarasi hawa maana wana-
jaza tenda online (mtandaoni)
bila kuwajua sifa zao na uwezo
wa vifaa walivyonavyo. Kwa
hiyo, ninasema sikubaliani na
mwenendo wa mkandarasi
huyu,” alisema.

Mulugo alisema mkandarasi

huyo alitia saini mkataba Sep-
temba 19, mwaka huu kujenga
barabara hiyo yenye urefu wa
kilometa 38 lakini tangu atie
saini hajafanya kazi yoyote na
mvua imeanza na hivyo bara-
bara itakuwa haipitiki.

Aliongeza kuwa ana sha-
ka kama mkandarasi huyo
ataweza kumaliza kazi hiyo
ndani ya mkataba huo wa mie-
Zi sita.

Kufuatia malalamiko hayo ya
mbunge, mkandarasi huyo ali-
itwa jana kwenye kikao katika
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Songwe
kilichohudhuriwa na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri, Me-

neja wa Wakala wa Barabara za
Vijijini na Mijini (TARURA).

Katika kikao hicho,
mkandarasi huyo alipohojiwa
sababu za kutoanza ujenzi wa
mradi, alisema anasubiri mi-
tambo ya kukodi kutoka kwa
wenzake ndipo aanze kazi
hiyo.

Kufuatia hali hiyo, mkandar-
asi huyo aliagizwa kufanya
haraka kukodi mitambo hiyo
iliyopo karibu na eneo la mradi
ifikapo Desemba 5, mwaka huu
ili aanze kazi ya kujenga bara-
bara hiyo ambayo ni muhimu

nayoitegemea.

Maandalizi mkutano wa mawaziri EAC yakamilika

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

MAWAZIRI wa nchi za Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC)
mkutano wao wa 41 wa Baraza
la Mawairi uliopangwa kufanyi-
ka kesho.

Makatibu wakuu wameka-
milisha maandalizi yote yanay-
ohitajika kwa ajili ya mkutano
huo, zikiwamo nyaraka za taar-
ifa za utekelezaji wa majukumu
ya jumuiya, vyombo na taasisi
zake katika kikao kilichofayika
Novemba juzi na jana.

Katibu Mkuu Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Af-

rika Mashariki, Balozi Joseph
Sokoine, aliongoza makatibu
wakuu wenzake katika kikao
hicho, akiwamo Katibu Mkuu
wa Wizara ya Katiba na Sheria,
Prof. Sifuni Mchome; Katibu
Mkuu wa Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Dk. Laurean
Ndumbaro; Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais-Tkulu, Zanzibar, Mussa
Haji Ali na Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Hashil Abdallah.
Mkutano wa mawaziri am-
bao utakuwa chini ya uenyekiti
wa Kenya na unatarajiwa kufan-
ya uamuzi na kutoa maelekezo
kuhusu utekeleaji wa masuala

ya mtangamano katika mae-
neo mbalimbali yakiwamo ya
biashara, miundombinu, afya,
ajira, fedha na uanzishwaji wa
taasisi mpya hususan taasisi za
fedha zitakazosimamia Umoja
wa Fedha.

Mawaziri hao pia watapitia
na kupitisha ratiba ya shughuli
za EAC kwa kipindi cha kuanzia
Januari hadi Juni mwakani.

Kwa mujibu wa Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, shughuli
hizo zinajumuisha mikutano
ambapo kwa kanuni za EAC,
asilimia 50 ya mikutano ina-
fanyika katika nchi wanacha-
ma na asilimia 50 iliyosalia

inafanyika makao makuu ya
jumuiya.

Licha ya makao makuu ya
EAC kuwa Tanzania, bado nchi
hiyo inapewa mgawo wa miku-
tano ya asilimia 50 inayofanyi-
ka katika nchi wanachama.

Mkutano wa  mawaziri
unatarajiwa kuhitimishwa
kwa mawaziri kushuhudia

utiaji saini wa mikataba ya
utekelezaji wa majukumu (per-
formance contracts) kati ya
Mwenyekiti wa Baraza la Mawa-
ziri na Katibu Mkuu wa EAC na
baina ya Katibu Mkuu wa EAC
na Naibu Makatibu Wakuu na
Wakurugenzi wa Idara mbalim-
bali za EAC.
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MWANGA WA JAMII

Elimu kuhusu chanjo corona
iendelee kupewa msisitizo

TANZANIA ilizindua rasmi chanjo ya corona mwishoni mwa Ju-
lai, mwaka huu, ikiwa hatua mojawapo ya kuwakinga wananchi
dhidi ya ugonjwa huo ambao umegharimu maisha ya watu
wengi duniani ndani ya kipindi kisichozidi miaka miwili.

Tangu kuzinduliwa kwa chanjo hiyo na Rais Samia Suluhu
Hassan, tayari Watanzania milioni 1.3 wameshapata chanjo
hiyo, ambayo imekuwa ikitolewa katika vituo mbalimbali vya
kutolea huduma za afya.

Serikali pamoja na wadau mbalimbali wamekuwa wakihim-
iza wananchi kupata chanjo hiyo ili kujiweka salama dhidi ya
maradhi hayo ambayo taarifa za karibuni zinaonyesha kuwa
baadhi ya nchi zimeanza kupata maambukizi kwa awamu ya
nne sasa.

Pamoja na idadi hiyo ya watu kupata huduma hiyo kwa lengo
la kupunguza makali ya ugonjwa pindi wanapokumbwa nao,
hali bado si ya kuridhisha ikizingatiwa kuwa hivi sasa Tanzania
inakadiriwa kuwa na zaidi ya watu milioni 60. Kwa mantiki hiyo,
kazi bado ni kubwa kufikia malengo yanayotarajiwa kwa nchi
ambayo kwa mujibu wa wataalam wa afya ni takriban asilimia
60 hadi 70 ya wananchi.

Wakati hali ikiwa hivyo, jana Mratibu wa Mpango wa Taifa wa
Chanjo, Dk. Florian Tinuga, alisema tangu kuanza kwa kampeni
ya chanjo, baaadhi ya mikoa imefanya vizuri katika kampeni
hiyo ikiwamo Ruvuma, Kagera, Mbeya, Arusha, Kilimanjaro
na Dar es Salaam huku Singida, Songwe na Njombe zikielezwa
kuwa zinasuasua.

Hatua hiyo, kwa mujibu wa mratibu huyo, imesababisha
serikali kuchukua hatua za kufuatilia ili kubaini vikwazo am-
bavyo mikoa hiyo inakumbana navyo katika kufanikisha azma
hiyo. Licha ya kufuatilia, amebainisha kwamba katika baadhi ya
maeneo wananchi wanataka huduma hiyo iwafuate kule wan-
apoishi au kwenye mikusanyiko na si vituoni ambako chanjo
inatolewa.

Hatua hiyo ya baadhi ya watu kutaka kupelekewa huduma,
inarudisha nyuma jitihada za serikali kwa kuwa ili kufikia asil-
imia 60, lengo linalotakiwa ni kuchanja angalau watu milioni
35. Kwa maana hiyo, hata dozi milioni nne ambazo zimeshapit-
ishwa itakuwa ndoto kuzimaliza kama mwenendo utakuwa wa
kusuasua hivi.

Ili kufikia lengo na kuokoa maisha ya Watanzania wengi, ni
vyema jitihada zikafanyika kuhamasisha wananchi wengi zaidi
kupata chanjo. Viongozi wa serikali, kuanzia ngazi za mitaa na
vitongoji, wanapaswa kulichukulia suala hilo kama ajenda ya
kipaumbele.

Kama alivyosema Rais Samia wakati wa uzinduzi wa chanjo
hiyo kwamba suala la chanjo ni kwa usalama wa mtu dhidi ya
janga la corona, ni vyema wananchi wakaelimishwa umuhimu
wa suala hilo.

Ni wazi kwamba katika baadhi ya maeneo watu wametawal-
iwa na mila potofu jambo ambalo linasababisha wengi kutoku-
jitokeza kuchanjwa. Katika eneo hilo nguvu zaidi inatakiwa ili
watu wajitokeze kwa wingi.

Jambo la msingi na muhimu kwa Watanzania ni kwamba jamii
haipaswi kusubiri mpaka kukumbwa na janga ndipo ianze ku-
chukua hatua. Tumeshuhudia katika mambo mengi watu hawa-
taki kuchukua hatua za kujikinga hadi waugue ndipo waopate
matibabu, jambo ambalo ni hatari kwa ustawi wa jamii.

Kama wahenga wasemavyo heri kuzuia kuliko kutibu, ni vye-
ma Watanzania ambao hawajachukua hatua ya kuchanja, waka-
fanya hivyo ili kujiokoa na kujilinda dhidi ya maradhi pamoja na
vifo ambavyo vinaweza kuzuilika kwa sababu tu ya kinga.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676
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Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

TANGU Rais Samia Suluhu Has-
san azindue rasmi kampeni ya
chanjo ya corona mwishoni
mwa Julai, mwaka huu, tayari
Watanzania milioni 1.3 wame-
shapata chanjo hiyo, katika
maeneo mbalimbali nchini.

Hiyo ndiyo idadi hiyo ya Wa-
tanzania waliojitokeza kupata
chanjo katika vituo mbalim-
bali, kuanzia siku ambayo Rais
alizindua kampeni hizo Julai
es Salaam.

Miongoni mwao wamo
988,293 ambao ni sawa na asil-
imia 1.7 ya Watanzania, wame-
kamilisha chanjo na kupata
kinga kamili dhidi ya ugonjwa
huo, kwa chanjo moja ya Jens-
en na wengine dozi mbili ya
Sinopharm. Lakini pia kuna
wengine 371,331 ambao ni sawa
na asilimia 0.6 ya Watanzania,
wamechanja dozi moja ya Sin-
opharm na wanasubiri chanjo
nyingine ili nao wakamilishe
dozi yao.

Mikoa 10 ikiwamo ya Dar es
Salaam, Kilimanjaro, Dodoma,
Arusha, Mwanza, Ruvuma,
Mbeya, Morogoro, Mtwara na
Kagera, ndiyo ambayo inata-
jwa kuongoza katika utoaji wa
chanjo.

Mbali na idadi ya watu
waliochanjwa, Tanzania pia
imeshapokea dozi 1,227400
za Jensen za kukinga watu
1,227400 kwa dozi moja na
dozi 2,578,400 za Sinopharm
za kukinga watu 1,289,200 kwa
dozi mbili.

Hizo ni takwimu zilizotolewa
na Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Dorothy Gwajima,
wakati akipokea chanjo katika

Elimu na uhamasishaji vitahitajika
zaidi kwa ajili ya chanjo ya corona

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Julius Nyerere (JNIA), Dar
es Salaam.

Sasa ni zaidi ya miezi mi-
tatu tangu kampeni ya chanjo
izinduliwe, lakini idadi ya wali-
ochanjwa ninaona kama bado
ndogo, hivyo ninadhani ipo
haja ya kuongeza kasi ya utoaji
wa elimu na uhamasishaji kwe-
nye jamii.

Elimu na uhamasishaji vina-
hitajika, kwa sababu suala la
chanjo liliingiliwa na wataal-
amu wa mitaani ambao nao
wamekuwa wakitoa elimu yao
ambayo inaweza kuchangia
baadhi ya watu kutojitokeza
kwa wingi kuchanjwa.

Pamoja na hilo, kuna meth-
ali isemayo; ‘umoja ni nguvu,
utengano ni udhaifur, inaweza
kuwa sawa na kidole kimoja
hakivunji chawa, jiwe moja
haliinjiki chungu, ikimaanisha
kuhimiza ushirikiano, ili kufan-
ikisha jambo kwa pamoja.

Hata kwenye suala hili la
chanjo, ushirikiano ni wa
muhimu, kwani vinginevyo
inaweza kuwa vigumu kufikia
lengo, hivyo ingekuwa vizuri
iwapo jamii inashirikiana na
serikali kuhimiza watu kuji-
tokeza kuchanjwa.

Kila mara serikali imekuwa
ikihimiza wadau mbalimbali
wakiwamo viongozi wa dini
kushirikiana nayo katika ku-
pambana na ugonjwa huo, kwa
kuwa ni vita ambayo kila mmo-
ja anahusika.

Serikali inahimiza hilo, kuto-
kana na ukweli kwamba, vion-
gozi wa dini wana mchango
mkubwa katika kuhamasisha
waumini kuchukua tahadhari,
lakini pia kuwaambia waji-

tokeze kupata chanjo katika
vituo mbalimbali.

Iwapo watajitokeza watu na
kusema hawawezi kushiriki ka-
tika vita dhidi ya ugonjwa huo,
kwa madai kwamba si kazi yao,
wanaweza kukwamisha juhu-
di zinazofanywa na serikali za
kutaka ugonjwa huo unatowe-
ka nchini.

Kwa kuwa chanjo ni hiari, in-
gependeza kama hatakuwepo
mtu wa kumshawishi mwing-
ine asichanjwe. Kila mmoja
aachwe aamue, kwani suala la
usalama wa afya yake linam-
husu mwenyewe.

Nimegusia hilo kwani hivi
karibu iliripotiwa kwenye vy-
ombo vya habari kuwa baadhi
ya wanaume, katika Manispaa
ya Ubungo, Dar es Salaam, wa-
likuwa wanawazuia wake zao
kwenda kupata chanjo, kwa
madai kwamba si salama.

Watu hao nao ni vyema
kama wataelimishwa na kum-
bushwa kuwa, miongoni mwa
hatua iliyochangia kwa kiasi
kikubwa kupunguza maam-
bukizi na visa vipya vya
UVIKO - 19 duniani, ni chanjo
mbalimbali.

Hivyo ni vyema jamii ikaji-
tokeza kwa wingi kupata chan-
jo, kwani hatua hiyo inaelezwa
kuwa inasaidia kupunguza
milipuko, ambayo inaweza ku-
tokea mara kwa mara hasa
kwenye ugonjwa mkali unaohi-
taji matibabu ya muda mrefu.

Kimsingi ni kwamba, Watan-
zania wasikubali kugawanyika
katika vita dhidi ya corona,
badala yake watoe ushirikiano
kwani ndiyo njia mojawapo ya
kuhakikisha kila anayetakiwa
kuchanjwa anapata chanjo.
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Naibu Waziri wa Viwan-
da na Biashara, Exaud
Kigahe, aliyekuwa
mgeni rasmi, kwenye
uzinduzi wa vilainishi
vipya vya magari na
mitambo vya TotalEn-
ergies, uliofanyika jana
iokwenda sambamba na
maadhimisho ya wiki
ya wateja wa TotalEner-
gies, alipongeza kam-
puni hiyo kwa vamuzi
wa kuzalisha vilainishi
hivyo na kuisaidia nchi
kutokuagiza nje.

I MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

“Yaani toto la kike
lipate mimba halafu
liendelee na masomo!
Labda si mimi!”
Tukashangilia, wakain-
gia Wazungu kutuke-
jeli na kutubeza huku
wakitishia kutunyima
njuluku, tukasimama
na kiongozi wetu na
kuwasema huku tuki-
jifanya masiKini jeuri
kwamba hatutasome-
sha kina mama.

N SVERYN IS Kampuni ya TotalEnergies imeonyesha

kile kinachotakiwa katika uwekezaji

NZANIA ni nchi inayopiga
hatua mbalimbali za ki-
maendeleo na imefungua
milango yake kutoa fursa

za uwekezaji kutoka wawekezaji
mbalimbali, ambao si tu wanaleta
mitaji kupitia miradi ya uwekezaji
ya moja kwa moja (FDI) bali pia wa-
naleta teknolojia na wataalamu ku-
toka nchini kwao kuja kufanya kazi.

Kampuni ya mafuta ya Total-
Energies Marketing Tanzania Ltd,
moja ya kampuni zilizokuja nchini
zaidi ya miaka 50 iliyopita, kwa
sasa ndiyo kampuni inayoongoza
kwa uwekezaji toka tumepata uh-
uru.

Mradi wake wa Bomba la Mafuta
Ghafi kutoka Hoima nchini Ugan-
da hadi Chongoleani Tanga nchini
Tanzania, ndio mkubwa kabisa wa
uwekezaji kuliko wowote nchini.

Wawekezaji wengine karibu
wote, si tuu huwa wanaleta mitaji
bali pia huleta mitambo na wataal-
amu wao kuja nchini lakini kwa
TotalEnergies, ni tofauti kidogo.
Badala ya kuleta wataalamu kutoka
kwao, wanakwenda kwenye vyuo
vikuu vya nchini kuvuna vijana we-
nye akili na kuwapika kwa kuwaso-
mesha na mafunzo ya utaalamu,
hivyo kulijengea taifa uwezo wa
kitaalamu.

Kwa mantiki hiyo, kazi za ki-

taalamu zinafanywa na wataalamu
Watanzania waliojengewa uwezo.

Wiki iliyopita, kampuni hiyo am-
bayo awali iljjulikana kama Total
Tanzania Limited, ilizindua Wiki
ya Huduma kwa Wateja ya Total-
Energies kwa mwaka 2021 yenye
kaulimbiu ya “Tuijenge Kesho
Pamoja” hii ni awamu ya tatu ya
wiki ya huduma kwa mteja kwa
kampuni hiyo tangu mwaka mwa-
ka 2019.

TotalEnergies inaendelea kuo-
nyesha dhamira yake kwa Tanza-
nia kwa kuwakaribisha wateja wao
ili kushiriki maono yao ya mustaka-
bali wa kampuni.

Kutokana na utaratibu huo wa
kuwajengea uwezo wenyeji ndipo
ulete mtaji, serikali imeipongeza
kampuni hiyo kwa kuunga mkono
juhudi za Tanzania kujenga Tanza-
nia ya viwanda kwa kujenga viwan-
da, kutoa ajira, na kuleta teknolojia
kwa Watanzania.

Kabla ya ujenzi wa kiwanda
cha vilainishi, Tanzania ilikuwa
inaagiza nje kwa sababu tulikuwa
hatuna kiwanda cha kutosheleza
soko. Lakini sasa kupitia TotalEne-
gies, Tanzania inajitosheleza kwa
vilainishi na ziada tutauza nje.

Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, aliyekuwa
mgeni rasmi, kwenye uzinduzi

wa vilainishi vipya vya magari na
mitambo vya TotalEnergies, uli-
uliokwenda sambamba na maa-
dhimisho ya wiki ~ ya wateja wa
TotalEnergies, alipongeza kampuni
hiyo kwa uamuzi wa kuzalisha
vilainishi hivyo na kuisaidia nchi
kutokuagiza nje.

Naibu Waziri alisema vilainishi
hivyo vinatumia teknolojia ya
kisasa kuvitengeneza lakini licha
ya kufanya biashara, vitawajen-
gea uwezo Watanzania si tu kwa
kupatiwa fursa za ajira bali uwezo
wa uhawilishaji teknolojia kutoka
kwao, kuileta Tanzania.

Akizungumza wakati wa hafla
hiyo, Mkurugenzi Mkuu Jean-Fran-
cois Schoepp, alisema: “Baba wa
Taifa, Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere aliwahi kusema kuwa ikiwa
maendeleo ya kweli yatatokea, ni
lazima wananchi washirikishwe,
tunaamini kwamba TotalEnergies
itaendelea kukua zaidi endapo tut-
awashirikisha wateja wetu na kuwa
tayari kukidhi mahitaji kikamilifu.”

Wafanyakazi wa TotalEnergies,
wakiongozwa na Schoepp walitoa
huduma kwa wateja waliotembe-
lea kituo cha TotalEnergies East
Oysterbay siku ya Jumatatu na
kupata fursa ya kusikiliza maoni
ya wateja, kuboresha uhusiano

II ndiyo Tanzania yetu. Ni
nchi ya amani na utulivu na
yenye watu wanaopendana
na wenye mshikamano
wa hali ya juu. Lakini mimi naona
nachanganyikiwa. Lakini nachang-
anyikiwa kisiasa zaidi.

Miaka michache iliyopita, tulikuwa
na mambo mengine na hivi sasa tuna
mengine. Kuna yaliyotokea enzi hizo
yakatushangaza tukashangaa. Men-
gine yakatufurahisha tukafurahi. Ndi-
vyo ilivyokuwa.

Tulikuwa na kiongozi shujaa na
jasiri akafanya yake mazuri na ma-
baya akaondoka. Tukamuaga na sasa
tunamkumbuka kwa aliyoyafanya
hususan mazuri. Alijenga miundom-
binu ambayo hivi sasa tunaishuhudia.
Miradi ya kimkakati tunaiona.

Alikataa kabisa kujengwa kwa
bandari Bagamoyo akatoa sababu
zake zikiwamo za kutaka kutupiga ki-
janja. Tukashangilia kuanzia nje mpa-
ka bungeni. Tukaamini tunataka ku-
pigwa na kina ‘machodogo’. Ikapita.

Akahoji kuhusu chanjo ya UVIKO-19,
akahadharisha kuwa tusiikimbilie
kwa sababu haikufanyiwa utafiti kwa
muda wa kutosha. Akasema wanataka

kutumaliza hawa wenzetu. Tuwe ma-
kini.

Alitangaza elimu bure kwa kila
mtoto mwenye umri wa kwenda
shule. Lakini akasema kamwe katika
utawala wake hatakubali kuona tuki-
somesha kina mama. “Yaani toto la
kike lipate mimba halafu liendelee na
masomo! Labda si mimi!”

Tukashangilia, wakaingia Wazungu
kutukejeli na kutubeza huku wakit-
ishia kutunyima njuluku, tukasimama
na kiongozi wetu na kuwasema huku
tukijifanya masikini jeuri kwamba ha-
tutasomesha kina mama.

Kwenye UVIKO-19 huko, tukawa
tukimwona kiongozi wetu, tunavaa
barakoa na kuzificha tukichelea ku-
zodolewa na kuvaa mibarakoa. Tu-
kaanza kujifukiza kwa kwenda mbele,
kila mtu na nyungu yake.

Wabunge na mawaziri wakaacha
kazi zao na kuhamia kwenye nyungu,
wakihanikiza kila mahali mpaka wen-
gine wakaanza kupiga picha na fa-
milia zao wakijifukiza, huku tukijenga
vibanda vya ‘Tigo Pesa’ na ‘M-Pesa’
hospitalini kujifukiza.

Mh! Alipoondoka tu mpendwa
wetu, tumebadilika tulipoingia enzi

za Chifu Hangaya. Masikini kutokana
na upendo alionao Chifu wetu akawa-
bakiza wale wale waliokuwa kwa
Mtemi Magu. Wale waliokuwa wakis-
hangilia matamko yake.

Leo unawaona wakiwa chini ya Chi-
fu Hangaya wanatubadilikia ghafla na
kuwa kana kwamba hawakuwa wale
wa miaka mitano sita iliyopita. Ndio
wanaounga mkono ujenzi wa bandari
ya Bagamoyo tena nje na ndani ya
Bunge.

Ndio hao hao leo tunawaona wa-
nakimbilia barakoa na kuacha kabisa
nyungu, na sasa tuko nao tukihanikiza
chanjo ya Uviko-19. Tunahanikiza nao
kudungwa JJ na Faiza. Ndio hao leo
wanahanikiza kwamba binti ukiwa
shule ukatundikwa mimba zaa rudi.

Kinachonichanganya mimi sasa,
ni kuona wale wale waliokuwa waki-
kubaliana na yote ya Mtemi Magu,
ndio hao hao leo wanayakataa yale ya
Mtemi na kubadilika kabisa. Nachang-
anyikiwa kwa kweli.

Pengine Chifu Hangaya angekuja
na timu mpya ili tusione vinyonga ka-
tika Serikali yake, mambo yangekuwa
mazuri, tusingechanganyikiwa kama
nilivyojikuta miye. Najiuliza huyu ali-

na wateja wao kwa nia ya kuziba
mapengo yoyote yaliyokuwapo na
kujenga TotalEnergies kwa pamoja
na wateja wao.

Zaidi ya hayo, wateja walipata
nafasi ya kucheza gurudumu la
bahati katika kituo hicho na wali-
jishindia zawadi kadhaa zikiwamo
fulana, chupa za maji, kofia, bidhaa
za kutunza magari kama vile ba-
ridi na air freshener, na vocha ya
zawadi zilizowawezesha kununua
bidhaa zozote katika duka la Cafe
Bonjour lililoko kituoni hapo.

Bila shaka, TotalEnergies im-
ekuja na taswira mpya na kuwa
wabunifu zaidi.

Hii inaakisiwa kikamilifu na ush-
irikishwaji wa wateja kwa nia ya
kuboresha bidhaa na huduma zao
ili kukidhi mahitaji ya kila Mtanza-
nia anayehitaji huduma za mafuta,
vilainishi na bidhaa zipatikanazo
madukani.

Hakika, TotalEnergies Market-
ing Tanzania Limited imekuja na
taswira mpya na kuendelea kuwa
kampuni inayoongoza kwa ubora.
Hii inaonekana kikamilifu katika
dhamira yake ya kutoa bidhaa na
huduma bora kila mahali nchini
Tanzania.

Pascal Mayalla
+255 754 270403

Tanzania yangu mbona inanichanganya?

yepinga ndiye huyu huyu anayekuba-
li?

Najiuliza hivi kumbe mtu an-
apoamua jambo anaamua kwa
sababu ya nafasi na si kwa sababu ya
imani, si kwa kuwa anaamini kwam-
ba anachokiamua ndicho kinaweza
kumsaidia Mtanzania?

Jana unasema bandari ya Baga-
moyo haifai. Leo unasema inafaa,
halafu ni ile ile na iko pale pale! Jana
ukasema chanjo ya UVIKO-19 haifai,
lakini leo unahanikiza kuwa ndiyo
yenyewe na kutaka sasa ichanjwe,
tena bila hiyari.

Wewe huyo, jana ukakasirika
kusikia watu wanaoendekeza mtoto
wa kike kupata mimba shuleni, aach-
we akajifungue kisha kijukuu am-
wachie mama yake arudi shule kue-
ndelea na masomo ili atimize ndoto
yake.

Leo wewe huyuhuyu unaibuka na
kusema hiyo ni haki ya binadamu,
mtoto wa kike kujifungua na kurejea
kwenye masomo yake kama awali.
Hivi nani sasa wa kulaumiwa hapa?
Watu, muda, wakati au muktadha?

Alamsiki!
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Na Thobias
Mwanakatwe

ATIBA ya Jamhuri

ya Muungano wa

Tanzania ya mwaka

977 imeainisha haki
ya kupiga kura katika Ibara ya
5 (1) ambayo inaeleza kuwa;
Kila raia wa Tanzania aliyetimi-
za umri wa miaka 18, anayo
haki ya kupiga kura katika uch-
aguzi unaofanywa Tanzania na
wananchi.

Na haki hii itatumiwa kwa
kufuata masharti ya ibara ndo-
20 ya (2) pamoja na masharti
mengineyo ya katiba hii na
sheria inayotumika nchini
Tanzania. Desemba 11, mwaka
huu, wananchi wa jimbo la
Ngorongoro mkoani Arusha,
wanatarajia kushiriki kupiga

kura katika uchaguzi mdogo wa
ubunge.

Uchaguzi huo unafanyika kutoka-
na na kifo cha aliyekuwa mbunge wa
jimbo hilo kupitia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), William Tate Ole Nasha,
aliyefariki dunia Septemba 27, mwa-
ka huu. Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) ambayo kisheria ndiyo yenye
mamlaka ya kusimamia uchaguzi
huo, tayari imeshateua wagombea 11
kutoka vyama mbalimbali vya siasa
kuwania nafasi hiyo.

Wagombea hao tayari wame-
shaanza kampeni tangu Novemba 16,
mwaka huu, ambazo watazihitimi-
sha Desemba 10 na siku itakayofuata
itakuwa hukumu kutoka kwa wa-
nanchi ambao watapiga kura kum-
chagua mmoja kati ya wagombea hao
kuwa mbunge wao.

NEC kwa kutambua tatizo, kila uch-
aguzi ukiwamo uchaguzi huu wa Jim-
bo la Ngorongoro, imekuwa ikijitahidi
kuwaelimisha wananchi umuhimu
wa wao kushiriki kupiga kura.

Katika uchaguzi mdogo wa
Ngorongoro, tayari maofisa 12 kutoka
NEC wamejichimbia jimboni humo
kuwapiga msasa wananchi ili watam-
bue umuhimu wao katika kushiriki
kupiga kura.

Maofisa hao wa NEC wanawae-
limisha wananchi pamoja na mambo
mengi kuwakumbusha tarehe ya ku-

Wananchi Ngorongoro tumieni busara kwa kuchagua mbunge

piga kura, kujitokeza kwa wingi siku
ya kupiga kura na jinsi ya kupiga kura
ili kupunguza idadi ya kura zinazo-
haribika kutokana na baadhi ya wa-
pigakura kutokuwa na uelewa mzuri.

Elimu ya mpigakura inatolewa kwa
wakazi hao kwa njia ya ana kwa ana
katika kaya, mikusanyiko mbalimbali
kama mikutano ya koo, vitongoji, kata
na maeneo zinapofanyika shughuli za
kijamii kama biashara, malisho, ma-
josho na vikoba. NEC imepewa mam-
laka ya utoaji wa elimu ya mpigakura
kupitia kifungu cha 4C cha Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, Sura 343.

Elimu ya mpigakura inalenga ku-
wahamasisha wananchi kutumia haki
yao ya kikatiba katika kujitokeza na
kushiriki kuchagua viongozi wataka-
owaongoza ili kujenga demokrasia na
utawala bora.

Dhana hii ya elimu ya mpigakura
inahusisha pia usambazaji wa taarifa,
vielelezo na vipindi mbalimbali kati-
ka vyombo vya habari ambavyo vina-
lenga kuwaelimisha wananchi juu ya
mchakato wa uchaguzi.

Mchakato huu huwa unahusisha
uandikishaji wa wapigakura, ugawaji
wa majimbo, uwekaji wazi daftari la
wapigakura, kampeni, utaratibu wa
kupiga kura na vituo vya kupigia kura.

Elimu ya mpigakura hutolewa ku-
hakikisha wapigakura wanahamasika
na wanakuwa tayari kwa hiari yao,

kwa ufahamu wao na kwa kujiamini
kwao, kushiriki katika mchakato wa
uchaguzi wakiwa na mtizamo wa
kukuza demokrasia.

Lakini pia umuhimu wa elimu
ya mpigakura ni nyenzo na kielelezo
muhimu katika kumuwezesha kila
mwananchi kuelewa kuhusu mchaka-
to wa Uchaguzi na nafasi yake katika
kupiga kura. Elimu hii huwajengea
ufahamu wananchi kuhusu haki na
wajibu wao kushiriki katika mchakato
wa uchaguzi wakiwa na taarifa kamili
na sahihi juu ya michakato yote ya
uchaguzi wa Rais, wabunge na madi-
wani.

Kwa msingi huo, wananchi wa
Ngorongoro na Watanzania kwa
ujumla, lazima wafahamu kuwa kuna
umuhimu mkubwa sana wa wao
kushiriki kupiga kura kwa kuwa mwa-
nanchi anapofanya hivyo anakuwa
ametimiza haki yake ya kikatiba ya
kushiriki katika ujenzi wa maendeleo
ya nchi na upatikanaji wa huduma
muhimu za kijamii na kiuchumi kwa
faida yake na vizazi vijavyo.

Wananchi wa Ngorongoro lazima
mfahamu kuwa kura inatoa fursa kwa
wananchi kunufaika na matumizi ya
kodi mnazolipa na kura ikitumika vi-
zuri inaweza kutatua matatizo ndani
ya jamii.

Naishukru NEC ambayo imeamua
kujichinbia Ngorongoro kwa ajili ya

kutoa elimu kwa wapigakura, pen-
gine hili litasaidia kuwatoa ‘tongo-
tongo” wale wanaodhani kuwa suala
la kupiga kura halina maana.

Siku ya kupiga kura, mwananchi
wa Ngorongoro kabla hujachukua
uamuzi lazima uyatafakari maneno,
kauli, ilani na sera ambazo mgombea
husika na chama chake walikuwa wa-
kiyanena kwenye mikutano yao ya
kampeni.

Na hapa ndipo unatambua kuwa
kipindi cha kampeni ni cha muhimu
kwa wananchi  kusikiliza sera za
wagombea kwa sababu hapo ndipo
unapata kufahamu mgombea mwe-
nye malengo ya dhati ya kukuletea
maendeleo ni nani.

Ni matumaini ya kila mwananchi
atapata fursa ya kuwasikiliza wagom-
bea wote, na niweke wazi wapo baa-
dhi yao sera na mipango yao inatisha
kidogo kwa mustakabali wa jimbo na
nchi kwa ujumla. Sina haja ya ku-
waelezea wagombea hao.

WanaNgorongoro twendeni tu-
kapige kura tukizingatia kuwa tunak-
wenda kuchagua viongozi sahihi na
makini watakaotuletea maendeleo
ya kweli na siyo wenye lengo la kuvu-
ruga amani yetu.

MUNGU IBARIKI TANZANIA,
MUNGU IBARIKI NGORONGORO
mwanakatwe2005@gmail.com

Na Mch.DK. Enock
Mlyuka

DOA ni zawadi ya

Mungu kwa mwan-

adamu na kitovu cha

familia, jamii, taifa na
malezi. Taasisi hii ya ndoa ina-
hitaji matunzo na malezi. Kwa
kuzingatia ukweli huo, familia
kama chimbuko la uhai na uz-
ima, shule ya upendo, maadili,
imani na uwajibikaji ni mahali
ambapo kila mmoja anapaswa
kujifunza mambo mema ili
kuwa na msingi imara wa mai-
sha yake.

Kwa msingi huo, ndoa zikiwa
imara, taifa linakuwa imara,
kwani wananchi na viongozi
mbalimbali katika jamii wana-
toka katika familia.

Ndoa nyingi za siku hizi
hazina msingi imara na ny-
ingi zimepoteza mvuto kwa
sababu ya kukosa malezi na
matunzo. Wanandoa wengi

wamekuwa wanaharakati zaidi ku-
liko kuwa walezi wa ndoa zao kiasi
cha kusababisha maumivu na majer-
aha ya nafsi miongoni mwao. Mungu
alianzisha taasisi ya ndoa ili watu
waingie, waipende na kuifurahia.

Hata hivyo, inasikitisha kwamba,
kwa baadhi ya familia, ndoa imegeu-
ka kuwa jela ya nyumbani hivyo ku-
sababisha upotoshwaji mkubwa juu
ya kusudi na maana halisi ya ndoa na
familia.

Kumekuwa na ongezeko kubwa
la migogoro na kuvunjika kwa ndoa
nchini. Baadhi ya ndoa zimedumu
kwa muda mfupi chini ya mwaka
mmoja. Mkoa wa Dar es Salaam
umetajwa kuongoza kwa uwingi wa
mashauri ya ndoa na talaka nchini.
Kwa kuzingatia hotuba ya Jaji Mkuu
wa Tanzania, Prof. Ibrahimu Juma,
pamoja na mambo mengine, alibain-
isha kwamba kati ya mwaka 2017 na
2019, kulikuwa na mashauri ya ndoa
takribani 4,200 na mirathi 7,600 ka-
tika mahakama Dar es Salaam. Tak-
wimu za Wakala wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA) zinaonyesha kuwa
kwa mwaka 2020/21 RITA imesajili
talaka 551 nchini na kwamba idadi hii
inazidi kuongozeka kwa kasi.

Ni dhahiri kuwa wanandoa wengi
wamepoteza hisia chanya na mvuto
miongoni mwao. Kuvunjika kwa
ndoa ni msamiati unaoanza kuzoele-
ka na kuonekana kuwa ni mtindo
wa maisha kisasa, jambo ambalo

si sahihi. Hiki ni kiashiria kwamba
ndoa nyingi zinahitaji ukarabati na
matengenezo. Kwa uzito huo huo,
mafundisho yakinifu kuhusu taasisi
ya ndoa yanahitajika kwa wanandoa
watarajiwa ili wafahamu kwa undani
juu ya yawapasayo kabla ya kuingia
katika ndoa na kuyaishi maisha ya
ndoa baada ya kuoa na kuolewa.

Athari za migogoro na kuvun-
jika kwa ndoa ni kubwa. Kwa kutaja
kwa uchache, migogoro na kuvun-
jilka kwa ndoa huondoa hisia za
mapenzi na mvuto. Matokeo ya hali
hii ni kuongezeka kwa vitendo vya
ukatili na unyanyasaji ndani ya ndoa
(domestic Violence) na matukio ya
wanandoa/wapenzi kuuana. Uzoe-
fu unaonyesha kuwa, waathirika
wakubwa wa vitendo hivi ni wa-
nawake na watoto.

Athari za migogoro na kuvunjika
kwa ndoa haziwahusu wanandoa tu,
bali pia wazazi ambako wanandoa
hao wanatoka kwani huleta mason-
oneko na uadui wa kifamilia. Athari
za migogoro na kuvunjika kwa ndoa
ni kubwa zaidi kwa watoto kwa kuwa
huathiri makuzi yao, watoto wana-
kosa haki ya kuishi na wazazi wote
wawili na kusababisha mmomo-
nyoko wa maadili. Migogoro na ku-
vunjika kwa ndoa huleta msongo wa
mawazo wenye athari mbaya (stress-
leading to negative effects) kiroho,
kiuchumi, kisaikolojia, na kiafya na
kuvuruga mfumo wa maisha.

Zaidi sana, migogoro na kuvunjika
kwa ndoa huathiri ufanisi wa utend-

aji kazi na kupunguza uzalishaji;
ongezeko la familia za mzazi mmoja,
ajira na mimba za utotoni, watoto
wa mitaani na uhalifu. Hivi karibuni,
imetolewa taarifa katika vyombo
vya habari kuwa, huko Tanga kuna
kundi la watoto linalojiita “watoto
wa ibilisi"ambalo hufanya vitendo
vya kihalifu. Hali hii si kiashiria kizuri
kwa usalama na maendeleo ya taifa.

Kwa kuzingatia ongezeko la
migogoro, mashauri ya ndoa na ta-
laka nchini, asasi ya Tanzania Mar-
riage and Chaild Care (TaMCare)
Foundation hivi karibuni ilizindua
programu maalum ya pekee nchini
yenye jina, Kliniki ya Ndoa na Uhu-
siano (Marriage and Relationship
Clinic) ikiwa ni njia ya kushirikiana
na serikali na wadau wengine nchini
nchini katika kukabiliana na tatizo la
migogoro na kuvunjika kwa ndoa ili
kupunguza talaka, vitendo vya uka-
tili wa kijinsia na kasi ya mmomo-
nyoko wa maadili katika jamii. Uzin-
duzi wa Kliniki hii, ni mwarobaini wa
matatizo hayo yaliyotajwa.

Matatizo mengi yanayoikabili jamii
yetu chanzo chake ni tabia. Ni dhami-
ra ya TaMCare kulinda, kuokoa tabia,
maadili na mwenendo wa watoto,
vijana, wanandoa na watu wote kwa
ujumla ili kujenga familia na taifa le-
nye maadili mema. Maadili mema ni
uhai kwa familia na taifa. Hatuwezi
kuendelea kiroho, kimwili, kiuchu-
mi, kisiasa na kijamii pasipokuwa na
maadili yanayompendeza Mungu na
binadamu wenzetu.

[NDILO SULUHISHO LA MIGOGORO, KUVUNJIKA KWA NDOA

Tabia ndiyo chanzo cha matendo
tunayoyaona. Mathalani, kukose-
kana kwa uaminifu, ubadhirifu wa
mali za umma, ufisadi, migogoro ya
ndoa, misuguano ya kijamii, ugaidi,
ukatili, unyanyasaji, na unyanyapaa
na kadhalika. Kliniki hii ya Ndoa na
Uhusiano iliyozinduliwa imezingatia
ukweli kwamba familia ndiyo msingi
wa maadili mema katika jamii na
taifa. Maendeleo yoyote yanahitaji
watu waadilifu.Uadilifu huo unajeng-
wa kuanzia ngazi ya familia.

Katika kliniki hii, jamii itaelim-
ishwa kuhusu masuala yanayohusu
ndoa na uhusiano ili kujenda uhusi-
ano bora miongoni mwa wanandoa
na kutokomeza vitendo vya ukatili,
unyanyasaji na mauaji ya wanandoa;
kuelimisha jamii kuhusu talaka na
mirathi; afya, lishe na malezi bora
ya watoto ili kuimarisha afya ya akili,
mwili na uhusiano; kutoa elimu ya
kujitambua na maarifa ya nyumbani
kwa vijana ili ndoa zao zidumu na
kuwa baraka badala ya karaha.

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare), asa-
si inayojishuhulisha na masuala
ya ndoa, familia na malezi. Kwa
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.ortz. Fuatilia mafunzo
zaidi katika tamcaretv online.
Kwa maoni na ushauri wasiliana
naye kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066.
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MAJIBL YA WIKI

NDONDI

ILIYOPITA

TENISI

HEBU ANGALIA
KWA MIAKINI PICHA HIZI

KWA SEKUNDE 10. KISHA FUMBA
MACHO, JE, NI VITU VINGAPI
UNAVIKUMBUKA?

TOA TOFAUTI 5

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
IMO, HAI, LAMBA, TANGA,
TIMIZA, GAWANA

lichokifanya
daktari

TOTO John alikuwa subuleni akiangalia Kipindi
cha wanyama, alifurahi sana kuwaona simba,
twiga, nyati na nyumbu. Alimuona simba dume
akiunguruma kwa sauti nene ambayo ilisababisha
wanyama wengine kukimbia.
Baada ya kuona hivyo, alimuuliza mama yake kuhusu
mnyama simba.
John: Mama hivi huyu simba anayeunguruma ana-
pata chakula wapi?
Mama: Anapata chakula chake kwa kuwawinda wany-
ama wengine kama swala, nyati na nyumbu
John: Anapataje wanyama wakati mwalimu katuam-
bia kwamba simba mwenda kimya ndiye mla nyama?
Mama: Mwanangu huo ni mzemo tu, una maana
kwamba kila unapofanya jambo kwa utaratibu, utapata
mafanikio na sio vinginevyo.

SWALI
Taja maana zaidi ya moja neno ‘Mto’
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Mchumba aliyekukataa anapogeuka mlinzi wako

ARIBU tena msomaji wan-

gu tuendelee na mada zetu

za Maisha Ndivyo Yalivyo.

Bado tunajadili shuhuda za
watu waliopoteza nafasi zao.

Tayari tumemuona
mfalme Nebukadneza aliyepoteza
nafasi aliyopewa na Mungu akaji-
kuta anaishi na wanyama msituni
kwa miaka saba. Tukaona pia kijana
aliyefanikiwa kujenga ghorofa kiji-
jini kwao lakini Sh. 5,000 aliyompa
mjomba ambaye naye aliipeleka
kwa mganga wa kienyeji, ilimrudi-
sha kijana kwenye umasikini.

Alijenga ghorofa, akajikuta anai-
uza aweze kukomboa makontena
bandarini. Vyote hivyo havikuweze-
kana akafilisika. Kisa mjomba ha-
kutaka awazidi watoto wake kwa
mafanikio.

Mpenzi msomaji, Mungu akikupa
nafasi, iwe ndogo au kubwa, itu-
mie kujenga ufalme wake na ndipo
yeye atakuongezea hicho ulicho
nacho. Na akikupa nafasi akaona
unaichezea, anaihamishia kwa mtu
mwingine.

Yapo maneno ya Mungu yanase-

ma; ‘kwa maana imeandikwa, kikao
chake na kiwe ukiwa, wala asiwepo
mtu wa kukaa humo, tena usimam-
izi wake autwae mwingine.  Ukile-
gea katika nafasi yako unayosima-
mia, usipokuwa makini atapewa
mwingine na hiyo inaanzia kwenye
ulimwengu wa roho.

Hebu sikia ushuhuda mwing-
ine. Dada mmoja alichumbiwa na
mwanajeshi. Maandalizi ya harusi
yalipokamilika akawa na usongo
sana wa kuolewa. Akajiandaa
mapema siku hiyo asubuhi akawahi
kanisani.

Ilipofika saa nne akaanza kuwa
na wasiwasi mbona bwana harusi
mtarajiwa haonekani. Akajitia moyo
kuwa atakuja lakini wapi. Kufika saa
sita akaanza kulia na hadi saa saba
hakuna mchumba.

Shela ya harusi ikachafuka kwa
machozi na rangi za poda (make-
up) zikavurugika, jasho jembamba
likamtoka. Tlibidi kiongozi wa dini
aliyekuwa aifunge ndoa ile akaia-
hirisha kwa mujibu wa sheria ya
ndoa.

Dada akaondoka amekasirika na

shela lake. Baada ya miezi mitatu
akaamua kusamehe yote yaliyo-
tokea. Yule mchumba wake haku-
tokea tena hata mawasiliano kwa
simu hayakupatikana tena.

Dada akamwambia Mungu ana-
samehe yote. Na kanuni ya Mungu
unaposamehe na kumuondoa
mtu moyoni, naye huanza upya na
wewe. Baada ya mwaka mmoja,
yule dada akachumbiwa tena na
mwanajeshi. Safari hii hakuwahi
tena kanisani akihofiwa kukataliwa
tena. Akafika kanisani saa tano asu-
buhi na bahati nzuri bwana harusi
mtarajiwa naye akawasili Dada
hakuamini na ndoa ikafungwa
saa saba. Baada ya mwaka mmoja
mumewe huyo akapandishwa cheo
na kuwekewa mlinzi.

Baada ya kupewa mlinzi alimjuli-
sha mkewe. Alipomchungulia tu nje
akagundua kumbe mlinzi ni yule
mchumba aliyemuacha solemba
siku ya harusi. Dada kichaa kikaam-
ka upya akawa mbogo. Akamwam-
bia mumewe kuwa huyo mlinzi ndi-
ye aliyemdhalilisha siku ya harusi
hakutokea kanisani ndoa ikafa.

Mwanajeshi kusikia vile akam-
wambia mkewe, kama huyu ndiye
aliyekudhalilisha basi mimi simtaki,
nakupa awe mlinzi wako (bodigadi)
wako. Yule dada akasema sawa, ni-
tamuonyesha shoo hadi ataharuki.

Dada akaanza, siku ya kwanza
akamwambia mlinzi, “samahani, ni-
shikie mkoba kidogo”. Siku nyingine
dada akawa anaingia chooni, akam-
wamuru asiondoke hapo mlangoni.
Wakati mwingine anamwambia am-
rekebishe poda usoni, ili mradi tu
amkomeshe.

Msomaji wangu, Mungu aki-
kuinua siku moja nenda kule
walikokudharau. Kawaonyeshe
kuwa Mungu huinua, hubadilisha.
Mungu akishakupa hakuna wa
kukunyang'anya. Acha maadui zako
wageuzwe kuwa walinzi wako. Kuna
mahali watakukuta, wataona aibu.

Kijana aliyemuacha binti siku ya
kufunga ndoa, Mungu alimpa nafasi
ya kuoa, lakini ikamponyoka. Sasa
angjikuta anarudi kwa yule mchum-
ba kwa jukumu lingine la ulinzi.

Wapo watu wengi wanajutia leo
baada ya familia zao kusambaratika.

Kisa walipuuzia dalili mbalimbali
zilizokuwa zinaonekana katika mai-
sha yao ya kila siku.

Kwa mfano, baba aliyekuwa aki-
toa maamuzi akasikilizwa na familia
yake, leo mke na watoto hawamsiki-
lizi, wanamdharau. Ukiona hivyo,
tayari ameshatolewa kwenye nafasi
yake kama baba. Huyu anapaswa
kuwa kichwa siyo mkia.

Ukiona mama anachukua nafasi
ya baba, hiyo familia lazima itay-
umba tu. Ipo tahadhari ya kimungu
kwamba, ‘usimwachie mwanamke
ukuu wako..” Huyu ni baba anaam-
biwa. Ukimwona mwanamke
anakuwa ni mtoa uamuzi badala
ya baba, tayari baba ameshatolewa
kwenye nafasi kitambo.

Ukiona mama anashikamana na
watoto kumpiga vita baba, huyu
ameshapinduliwa. Hii ni hatari sana
nyumba haitakuwa na amani kwani
familia imegawanyika.

Msomaji, bila shaka umejifun-
za kitu hapo. Shuhuda zitaen-
delea wiki ijayo. Je, una maoni,
kisa? Tuma ujumbe mfupi
0715268581.

Ufafanuzi zaidi unahitajika kuhusu kuwarejesha shuleni waliopata ujauzito

IVI karibuni serikali ilitoa

Waraka wa Elimu Namba

2 wa mwaka 2021 kuhusu

urejeshwaji shuleni wa wa-
nafunzi waliokatiza masomo katika
elimu ya msingi na sekondari kwa
sababu mbalimbali.

Wanafunzi wanaohusika ni wal-
iokatiza masomo kutokana na saba-
bu mbalimbali kama utoro, utovu wa
nidhani na kupata ujauzito. Wengine
ni walioshindwa kuhudhuria mas-
omo kwa muda mrefu kutokana na
matatizo ya kifamilia au wazazi ku-
hama maeneo bila kufuata taratibu
za uhamisho wa watoto wao.

Aidha, utekelezaji wa waraka huo
ambao ulianza Novemba 24, mwaka
huu, umeangalia maeneo matano
ambayo ni wanafunzi watakaoka-
tiza masomo kutokana na ujauzito
au utoro wataruhusiwa kurudi shu-
leni ndani ya miaka miwili tangu
walipokatiza masomo.

Wakuu wa shule na walimu
wakuu wametakiwa wahakikishe
wanafunzi waliokatiza masomo na
kurudi shuleni wanapata huduma za
ushauri na unasihi ili kuwajenga ki-
saikolojia sambamba na wanafunzi
wengine walioko shuleni.

Pia wakuu hao wa shule wam-
etakiwa kuhakikisha mwanafunzi
aliyekatiza masomo anarejea mwan-
zoni mwa mwaka wa masomo katika

darasa alilokuwa anasoma. Aidha,
walimu wahakikishe mchakato wa
ujifunzaji na ufundishaji unafanyika
katika mazingira bora kwa wanafun-
zi wote.

Viongozi wa elimu katika ngazi
zote wametakiwa wafuatilie na
kutathmini utekelezaji wa waraka
huo, huku mipaka ya waraka iki-
tajwa kuwa haitahusu wanafunzi
waliofukuzwa shule kutokana na
makosa yenye mwelekeo wa jinai
au mwenendo unaohatarisha amani
shuleni na kwamba watakaothibitika
kutenda makosa hayo na kufukuzwa
shule wanashauriwa kuendelea na
masomo kupitia elimu nje yamfumo
rasmi. Uamuzi huu umepokewa kwa
shangwe kubwa na watetezi wa haki
za wasichana na watoto kwa kuwa
wako ambao walipata ujauzito kwa
kubakwa na si kwamba walijiingiza
kwenye uhusiano wa kimapenzi
wakiwa masomoni.

Ninaipongeza serikali kwa uamuzi
huu kwa kuwa sasa unakwenda
kuongeza idadi ya wasichana am-
bao ndoto zao zingekufa kwasababu
ya ujauzito, lakini sasa tutakuwa na
watu walioelimika watakaolea wa-
toto wao vyema na kutoa mchango
kwenye maendeleo ya familia zao na
taifa kwa ujumla.

Wengi walijikuta wakikatisha ndo-
to zao na kushindwa kujiendeleza

na matokeo yake kuendelea kupun-
guza idadi ya wasichana wasomi na
wanawake wa baadaye ambao wata-
toa mchango kwa taifa lao.

Kwa upande mwingine, wako
wanaosema uamuzi huo utawa-
fanya wanafunzi wanaojihusisha na
mapenzi kuwa ni jambo la kawaida
kwa kuwa hakuna adhabu ya kuwa-
fanya wasiendelee na masomo, bali
baadaye watarudi na huenda itacho-
chea ongezeko la mimba za utotoni.

Benki ya Dunia (WB) na mashirika
mengine ya kimataifa yaliyo ya ki-
serikali na yasiyo ya kiserikali yame-
pongeza uamuzi huo kwa kuwa sasa
wasichana hao watatimiza ndoto
zao na kuwa wasomi kama wengine.

WB imeeleza kuwa wanafunzi
120,000 huacha masomo kila mwa-
ka kutokana na sababu mbalimbali
na kati yao 6,500 ni wasichana na
mama wadogo ambao wameshind-
wa kuendelea na masomo kwa saba-
bu ya ujauzito.

Maswali yaliyopo kwa watu ni je,
ndiyo ruksa mabinti wa umri mdogo
kushiriki kwenye kujamiiana? Je,
itakuwa kwa mimba moja na mtoto
mmoja tu au anaweza kufululiza
kupata ujauzito, kujifungua baada
ya miaka miwili anarudi shule, mwa-
kani anabeba mimba nyingine na
nyingine? Pia ataruhusiwa kwenda
na mwanawe shuleni na kama kuna

vituo vya watoto wadogo shuleni?

Ni muhimu maswali haya yaka-
jibiwa na serikali ili kurahisisha
utekeleza wa waraka huu na kuwa-
fanya wasome na kufikia malengo
yao, ili shuleni pasigeuke kuwa ma-
hali pa kuwaumiza tena kwa kuwa-
hukumu kutokana na yaliyotokea
nyuma katika maisha yao.

Lakini ni namna watoto hawa
watarudi kwenye shule zile zile am-
bazo wenzao walijua kuwa walipata
mimba. Lakini hawajui walipata kwa
kukubali, kurubuniwa au kubakwa
na huenda kutakuwa na unyanyapaa
au kuwaumiza kisaikolojia kupitia
lugha mbalimbali kuwa tayari wame-
shaondoka kwenye usichana na sasa
ni mama. Natarajia kuona wanafunzi
walioko shuleni wakielimishwa kwa
nini ni muhimu wenzao wakarudi
shuleni ili wawapokee na kuendelea
kushirikiana nao kuliko kuwanyan-
yapaa na kuwaumiza kisaikolojia
kupitia maneno.

Waraka umetaka walimu kutoa
ushauri nasihi kwa wanafunzi hawa
jambo ambalo ni muhimu sana ikiwa
litatekelezwa kikamilifu ili kuwajen-
gea ujasiri wa kukubali hali halisi na
kurudi kwenye ndoto zao. Lakini
ni muhimu jamii inayowazunguka
nayo ikawa na uelewa wa kutosha
utakaosaidia wanafunzi hao kusoma
kama wengine na siyo kunyooshewa

vidole.

Ni muhimu sana kukawa na uta-
ratibu wa walimu waliojengewa uw-
ezo wa kuwasaidia kisaikolojia wa-
nafunzi kama hawa kuliko kuwaacha
jumla, shule ziandae utaratibu kwa
kuwa kwa tuliosoma shule za umma
tunajua hakuna msaada wa kinasihi
unaotolewa na hasa watoto wanapo-
pitia changamoto mbalimbali kama
za kubakwa, kulawitiwa, kunajisiwa
au wanapokuwa katika hali ya he-
dhi matokeo yake wengi wanaacha
shule kwa kuwa wananyooshewa
vidole na wanafunzi wenzao.

Ninaamini waraka huu utatekele-
zwa ipasavyo, pia ni muhimu
ukasambazwa kila mahali ili kuwe
na uelewa kwa jamii na wazazi ili
waruhusu watoto wao kuendelea na
masomo. Lakini ni muhimu wazazi
na jamii wakaendelea na jitihada za
kuelimisha umma na wasichana
juu ya umuhimu wa kujitunza na
kuwaacha watoto wa kike watimize
ndoto zao.

Pia ni muhimu kuwa na ufuatiliaji
wa karibu wa utekelezaji ili kuepu-
sha usumbufu wowote, kuwe na
shule za mfano ambazo zimeweza
kuwapokea wanafunzi hawa wa-
kaendelea na masomo bila usum-
bufu ikiwamo kufuatilia taaluma yao
baada ya muda fulani ili kuonyesha
wale waliofanya vizuri.



HARUSI

Novemba 13,
mwaka huu ilikuwa siku ya kukumbukwa
kwa familia ya Semkuya, baada ya mtoto wao Richard John
kufunga ndoa na Ester Ezekiel katika Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Makubuli, kisha sherehe ya kuwapongeza ikafanyika katika ukumbi
wa Vicktory uliopo Kimara Temboni jijini Dar es Salaam.
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MlTlNDO Na Moshi Lusonzo

NAWEZA kuwa na viatu vingi
kwenye kabati lako mpaka
unasahau idadi yake na wakati
mwingine unajiuliza kwa nini
unamiliki idadi hiyo kubwa.
Watu wenye idadi kubwa ya viatu uta-
kuta vimekaa tu kabatini, mpaka vina-
haribika bila kuvaliwa.
Sasa ili kuepuka kurundika viatu
usivyovivaa kabatini kwako, unatakiwa
kufuata mtiririko huu.
Kama ilivyo kwenye mavazi, kwenye
viatu pia kuna vile vya muhimu am-
bavyo hupaswi kukosa kuwa navyo.
Viatu ikiwamo Stilletto, hususani
nyeusi ina uwezo wa kubadili mwone-
kano wowote ule, ni lazima kuwa navyo
ndani ya nyumba yako.
Aina ya pili ni viatu vya wazi, ni
kwaajili ya siku unazotaka kupumzisha
miguu kama ni mtu wa kupenda kuvaa
viatu virefu mara nyingi. Pia ni vizuri
kwa safari fupi na kuna baadhi ya ma-
vazi na shughuli ambazo huitaji viatu
‘simple’ vinavyokupa amani.
Mules aina yoyote
Aina ya tatu ni Mules, hivi viatu vina-
shika kasi kwa kupendwa. Aina hii ni
vile vya kupachika mguu tu wakati wa
kuvaa.
Vina raha na vinavutia, unaweza kuwa
na mules fupi au zenye kisigino kirefu,
ni uamuzi yako tu.
Aina ya nne ni viatu virefu ‘High heel’,
vyenye kisigino kinene. Kuna siku una-
tamani kuvaa kiatu kirefu lakini hutaki
zile stress za kubalance kiatu na maumi- : o
e R B o - Folata,
Kiatu kirefu chenye kisigino kinene Sy v 4 P BN PP, .
uwa rahisi zaidi kutembelea maana
kimpa mtu usalama wa kutosha.
Raba ni aina ya viatu unapaswa kuwa
navyo kutokana na kuwa na mwone-
kano wa kawaida, lakini bado kitakupa
matokeo mazuri utakapovaa.
Viatu vya aina ya Boots, vina raha
yake pale unapovaa hasa kutokana na
mtindo wake. Unaweza kununua mitin-
do mbalimbali ili kukupa chaguo zuri
linaloendana na nguo zako.

‘L‘-
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BUYU wa Zanzibar

umekuwa maarufu

kutokana na kuwa na

ladha tamu na harufu
inayovutia.

Watu wengi wanachangam-
kia kula ubuyu wa Zanzibar,
lakini kama ukishindwa ku-
nunua kwa wingi na kukidhi
hamu yako, basi unaweza ku-
upika nyumbani na ukafura-
hia maisha.

Katika safu yetu ya mapishi,
hizi ni baadhi ya mbunu za
namna ya kuupika ubuyu huu
mtamu.

Mahitaji

Sukari  vikombe  viwili,
maji vikombe viwili, unga
wa ubuyu kikombe, ubuyu

MENe Dﬂﬂ@@m
y@m@y@m g ara

ENO pamoja na kuwa zana muhimu katika
kumeng'enya chakula, lakini kwa upande mwingine
ni sehemu ya pambo kwa mwanamke.
Wanawake wenye meno meupe na yanayongaa
wana mvuto zaidi kutokana na mwonekano wao wenye kuji-
amini na tabasamu zuri.

Katika kitu ambacho wengi hawafahamu ni kwamba, kama
unafahamu mbinu sahihi ya kusafisha meno, basi kicheko
kwako kitakuwa jambo la kawaida kutokana na meno kuwa
masafi na yanayong'aa.

Leo tutaelekezana jinsi ya kusafisha meno ili kuondoa
rangi ya njano kutokana na vyakula pamoja na vinywaji tu-
navyotumia kila siku.

BAKING SODA NA JUISI YA NDIMU

Baking soda ina Sodium Bicarbonate ambayo inasaidia
kuondoa madoa na rangi ukichanganya na ile juisi ya ndimu
inasaidia kupunguza alkaline iliyopo kwenye ndimu.

Changanya juisi ya ndimu pamoja na baking soda kupata
mchanganyiko mzito.

Futa meno kuondoa mate kisha chukua mswaki wako,
chota mchanganyiko kisha paka kwenye meno (usipige nayo
mswaki kama unavyotumia dawa ya mswaki, paka tu).

Tache kwa dakika moja kisha sukutua na maji, fanya hivyo
mara moja kwa wiki.

TUMIA MAFUTA YA NAZI

Tumia mafuta ya nazi kila asubuhi kusukutua kabla huja-
piga mswaki.

Weka kiasi cha kutosha mdomoni kisha anza kusukutua,
zungusha katika kila kona, fanya kama unavuta na kuyasu-
kuma humo mdomoni lakini usiyameze.

Fanya hivi kwa dakika 10-15. Ukishamaliza hivyo sukutua
kisha piga mswaki kama kawaida, dawa hizi zina uwezo wa
kulinda meno na wadudu na kuyatakatisha.

JIPE RAHA NA UBUYU

vikombe vinne, robo kijiko
cha pilipili ya unga, robo
kijiko cha chumvi, robo ki-
jiko cha hiliki ya unga na
rangi nyekundu au yeyote
utakavyopenda.

JINSI YA KUPIKA

Chukua sufuria weka maji,
sukari, chumvi na pilpili ya
unga, rangi nahiliki. Moto
uwe juu kiasi na changanya
vyote hivyo vipike vizuri.

Wakati viungo vinaanza
kuchemka utakuta rojo ya
mapovu, endelea kukoroga
ili rojo iive vizuri.

Uji wa viungo unapoku-
wa mzito, hapo chota ki-
dogo katika mwiko na weka
kidole ili kujua kama uji
wako unanata au la. Uji una-

takiwa unate na ndio utaku-
wa tayari.

Kisha mimina tunda za
ubuyu, halafu changanya
vizuri katika uji wa viungo.

Ukishachanganya tun-
da na uji wa viungo, acha
uchemke kwa dakika kama
10, kisha mimina unga wa
ubuyu na changanya vizuri
tena.

Endelea kuchemsha mpa-
ka unaona sukari inaanza
kuganda na kung’aa na ku-
shika vizuri kwenye ubuyu.

Hapo sasa ubuyu wako
utakuwa tayari, mimina
kwenye chombo kinachoin-
giza hewa ili ukauke vizuri.

Unaweza kula ubuyu
wako wakati wowote kama
kiburudisho.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya
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Tumia sehemu ya
chini ya ngazi kubuni
vitu mbalimbali

Dondoo za kuchagua stendi za kuwekea
Nguo

BAADHI ya watu hawapendi nguo zao kuzi-
hifadhi ndani ya makabati kwa kuhofia
kujikunja, badala yake wanatumia stendi
maalum za kuhifadhia nguo ambazo ni rahi-
si kutumia na haichukui nafasi kubwa. Kuto-
kana na umuhimu wake zifuatazo ni dondoo
za kuchagua stendi nzuri ya kuning'iniza
nguo chumbani kwako.

1: Chagua stendi iliyotengenezwa na chuma

[aini kiasi ili kukupa urahisi wa kuhami-
sha kutoka sehemu moja hadi nyingine.
: Angalia ukubwa na uimara wa stendi
kabla ya kuinunua. Vitu hivyo ni muhimu
kuviangalia ili stendi yako ilingane na
nafasi ya chumba chako na iweze ku-
dumu kwa muda mrefu.

: Chagua stendi yenye umbo zuri, kwani
pamoja na kuwa nyezo ya kuhifadhia
NgUO pia Ni sehemu ya mapambo ndani
ya chuma na hivyo angalia yenye kuvu-
tia zaidi.

. Hakikisha stendi inakuwa na rangi in-
ayoendana na chumba chako, kwa wale
wanaopenda rangi za kuiva wanashauri-
wa kuwa makini kwani aina hizo za ran-
gi mara nyingi hazipendezi kuwa ndani.

G

-

pid

SAFIwa nyumba wa marakwamara
ni nguzo kubwa ya kuistawisha
na kuipendezesha kwa kiwango
kikubwa.

Nyumba isipofanyiwa usafi wa mara
kwa mara huchakaa mapema na hata ku-
haribika kabisa. Usafi wa nyumba ninao-
zungumzia ni wa sehemu zote za nyumba
na si katika eneo la sebule, chumba cha ku-
lala au cha kupikia tu.

Nafahamu kwamba huenda kila mtu
ana mbinu yake ya kusafisha nyumba yake
lakini leo nitapenda kukuongezea baadhi
ya dondoo nyingine za namna ya kusafisha
nyumba yako hususani katika sehemu ya
bafu na choo.

Nataka tujifunze namna ya kusafisha
kuta katika sehemu hiyo ya bafu, sinki,
bomba, eneo la kuogea na bakuli la choo.

Kabla ya kuanza kusafisha bafuni, kwan-
za ondoa vitu vyote vya kuhamishika kama
vile vizulia, tenga la nguo chafu, meza au
kabati na ndoo ya taka, huku ukihakikisha
dirisha linakuwa safi.

Baada ya hapo unaweza kuondoa
buibui kwenye kona za dari ikifuatiwa na
kufuta vumbi mlango katika sehemu ya
ndani na nje.

Kwa ujumla, wakati wa kusafisha ni
vyema kuanzia juu na kushuka chini ili ku-
ruhusu taka za vumbi na buibui zimwagike
sakafuni kwa ajili ya kusafisha mwishoni
na unapaswa kutumia kitambaa kufutia au
fagio.

Unaweza kumiminia sabuni za
kusafishia kwenye bakuli la choo na kuia-
cha kwa dakika kadhaa ili uchafu ulainike.
Baada ya hapo unaweza pia kuweka dawa
ya unga wa kusafishia katika sehemu zenye
uchafu ili iwe rahisi wakati unasugua.

Ni vyema ukazingatia maelezo ya dawa
ya kusafishia ili kuwa na uhakika unatumia
kiasi sahihi ambacho hakiwezi kuharibu.

Katika kuta za bafu pia unapaswa ku-
paka sabuni au dawa zingine za kusafishia

N

“bondoo 23 Usafi,
Walbafu na choo

endapo zitakuwa za marumaru na
kwa kutumia sponji au brashi, un-
aweza kusugua sehemu uliyoweka
sabuni hiyo huku ukihakikisha
unaisuuza kuondoa michirizi yote
michafu. Kama ukuta ni wa karibu
na sinki au bakuli la choo, ukaushe
kwa taulo.

Ni muhimu kukumbuka kuvaa
glovu wakati wa kusugua kwani
baadhi ya dawa na sabuni zinaweza
kuchubua ngozi.

Pia mswaki wa zamani usiotu-
mika unaweza kutumika kuondoa
uchafu kutoka eneo la kati ya bom-
ba na mishikio yake na unapaswa
kuepuka kutumia blashi la kusug-
ulia bakuli la choo, kusugulia sinki
kwa sababu unaweza kusambaza
maradhi.

Safisha kioo kwa kutumia ama
maji na taulo au dawa ya kusafishia
vioo na taulo. Safisha nje ya choo
ukianza na ile sehemu ya juu ya

b 4
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kuvuta maji, kwa taratibu unaweza
kuendelea kusafisha eneo lote la
nje ya choo ambalo ni pamoja na
mfuniko na eneo la chini ya sehe-
mu ya kukalia na kupafuta na taulo.
Kwa upande wa sakafu, hakiki-
sha usafi wako unaanzia sehemu
zilizojificha hadi zile za wazi na ni
vyema kusafisha vumbi na ucha-
fu wote ulio chini eneo la choo
lilipounganika na sakafu.

Subiri kidogo sakafu ikauke ndi-
po urudishe vile vitu ulivyoondoa
awali.

Ili kuweka bafu lako katika hali
ya usafi na kupunguza kutumia
nguvu kubwa ya kusafisha, unatak-
iwa uwe unasafisha maeneo mbal-
imbali ya bafu baada ya kuyatumia.

Ni vyema kusafisha bakuli la
choo kila baada ya kulitumia, eneo
la sinki pamoja na eneo la kuogea
hata kama sehemu hizo hazione-
kani kuchafuka.
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Na MUHIDINI MSAMBA

0758 122772
SMS

KASHESHE
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BABA MWENYE
NYUMBA UTANIUA
BURE, MKEO KAPENDA
UHENDISAMU
WANGU

KULA
HIYO

BASI
IMETOSHA

KIMYA KIMYA ,HATA KUAGA NAOGOPA
TARATIBU UMEZIDI HUTAKI!? UTANIKOLEZEA
Ku}g‘,;,%”" KUMKODOLEA
HAUSI GELI
WETU

NITAKUNYOOSHA
HADI MAJI UITE MMA . L_\

HE! MBONA UNAONDOKA

NA BIASHARA YA

KWA KWELI WAHUSIKA
’?&%G&%gﬁ?‘él ETI WANASEMA wﬂg:ﬂ'\gér MAGARI WANAENOA INABIDI WALIFUATILEA HILI SUALA
MAENEO HATUPATI =~ HUKU KUNA MUINUKO KUBEBA KWENYE MTELEMKO MAANA TUNATUMIA MAJI KAMA
MAJI KWA KISINGIZIO K#&%ﬁg ﬁ’deqNﬂ‘/[ﬂerA WANACHUKUA MALITA KWA TUNATUMIA DHAHABU, KWETU DUMU

CHA JOGRAFIA

TALITA NA KUJA KUTUUZIA LA LITA 20 NI SHILINGI 1000 TENA

SENVR BET YA SIS WAUZA MAJI HAWAKUTAZAMI USONI
KAMA HUNA BASI

UNANOGA KWA CHUMVI UKIPIKA CHAI BASI NI BALAA,CHAI INAKUWA
KAMA DAWA YA TUMBO NA MAJI YA CHUMVI YALIVYO KOSA HAYA
LAZIMA UONEKANE UMEPAUKA MWILI KAMA CHOKAA

SIKU HIZI TUNANUKA VIKWAPA HADI

t

*KINYUNYIZO CHA LEO...

IMEKUWA KAMA PAFYUMU YA BONGO | ..
HATA UKINUNA MAISHA YANASOINGA
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Algeria yafanya
uchaguzi bila
Bouteffika

ALGIERS, ALGERIA

RAIA wa Algeria jana walipiga
kura katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa ambao utaonye-
sha uwezo wa Rais Abdelmadjid
Tebboune, wa kuifuta enzi ya
utawala wa miongo miwili ya
kiongozi aliyemtangulia hayati
Abdelaziz Bouteflika.

Tume ya uchaguzi ilisema
zaidi ya wagombea 15,000
walishiriki uchaguzi huo wa
kujaza nafasi za viongozi wa
halmashauri za miji, majiji na
majimbo katika taifa hilo la
Afrika Kaskazini.

Hata hivyo licha ya kampeni
kubwa wafuatiliaji wa uchaguzi
huo wametabiri kutakuwa na
idadi ndogo ya wapiga kura
kama ilivyoshuhudiwa katika
chaguzi zilizotangulia tangu
kuangushwa kwa utawala wa
Bouteflika Aprili, mwaka 2019.
Uchaguzi huo utakuwa wa tatu
kwa ngazi ya kitaifa chini ya
Rais Tebboune, ambaye ameapa
kuzifanyia mageuzi mapana
taasisi za dola alizorithi kutoka
kwa Bouteflika, aliyefariki
mwezi Septemba, mwaka huu.

DW

Utulivu warejea
visiwa vya
Solomon

HONIARA, SOLOMON

HALI ya utulivu imerejea
kwenye mji mkuu wa visiwa
vya Solomon, Honiara baada
ya siku kadhaa za machafuko
yaliyosababisha vifo vya watu
watatu na uharibifu mkubwa
wa mali.

Vituo vya mafuta, maduka
na biashara nyingine zimeanza
kufunguliwa tena na wakazi
wa mji huo wameanza kununua
mahitaji muhimu baada ya ku-
pungua kwa vurugu hizo.

Kwa siku tatu mfululizo
makundi ya watu wenye hasira
yalifanya vurugu mjini Honiara
kushikiza kujivzulu kwa Waziri
Mkuu, Manasseh Sogavare.

Hasira hizo imechochewa na
kudorora kwa hali ya uchumi,
ukosefu wa ajira na kuongeze-
ka kwa umasikini kwenye
visiwa hivyo vya bahari ya
Pasifiki.

DW

Kirusi Omicron chazidi
kuleta hofu duniani

GENEVA, USWISI

SHIRIKA la afya duniani (WHO)
limetangaza jina la kirusi kipya
cha corona kuwa Omicron na
kukitaja kama kirusi kinachotia
hofu.

Kirusi hicho kinaelezwa kuwa
kina orodha ndefu ya mabadiliko
ya kimaumbile na tayari ushahidi
unaonyesha kuongezeka kwa ha-
tari ya ongezeko la maambukizi.

Kwa mara ya kwanza aina hiyo
ya kirusi kiliripotiwa kugundulika
nchini Afrika Kusini, Novemba
24, mwaka huu na imebainika
kusambaa katika mataifa ya Bot-
swana, Ubelgiji, Hong Kong na
Israeli.

Nchi kadhaa duniani sasa zime-
amua kuweka masharti ya usa-

\

\

firi wa kutoka au kuelekea Afrika
Kusini.

Wasafiri kutoka Afrika Kusini,
Namibia, Zimbabwe, Lesotho
na Eswatini hawataweza kuin-
gia nchini Uingereza isipokuwa
kama watakuwa ni raia wa Uin-
gereza na Ireland au wakazi wa
Uingereza.

Maofisa wa Marekani walisema
kuwa safari za kutoka Afrika Kusi-
ni, Botswana, Zimbabwe, Namib-
ia, Lesotho, Eswatini, Msumbiji na
Malawi zitazuiwa.

WHO ilisema idadi ya visa vya
aina mpya ya virusi vya corona,
ambavyo awali vilipewa jina la
B.1.1.529, inaonekana kuongezeka
katika karibu majimbo yote ya Af-
rika Kusini.

“Aina hii ina orodha ndefu ya

\\

mabadiliko, ambayo baadhi yake
ni ya kuhofia,” lilisema shirika
hilo.

Hata hivyo, WHO ilisema ita-
chukua wiki kadhaa kuelewa
athari za kirusi hicho kipya, huku
wanasayansi wakifanya juhudi
za kubaini ni kwa jinsi gani kina-
sambaa. Ofisa wa ngazi ya juu wa
Uingereza alionya kuwa chanjo
huenda zisiwe na ufanisi dhidi ya
aina mpya ya virusi vya corona.

Lakini Profesa James Naismith,
mwanabaiolojia wa maumbile
kutoka Chuo kikuu cha Oxford,
alisema hiyo ni habari mbaya la-
kini sio mwisho wa dunia.

Alisema mabadiliko ya muun-
do au maumbile katika aina mpya
ya Kkirusi yanaonyesha kuwa
kinaweza kusambaa haraka zaidi,

lakini usambaaji wake sio rahisi
kama inavyosambaa amino acid .

Nchini Afrika Kusini ni asil-
imia 24 pekee ya watu waliopata
chanjo kamili, jambo linaloweza
kuchochea ongezeko la haraka
la visa.

Wakati huo huo, Mkuu wa
masuala ya magonjwa ya maam-
bukizi nchini Marekani Dkt An-
thony Fauci alisema kuwa huku
ripoti kuhusu aina mpya ya kirusi
zikiashiria hatari, kuna uwezeka-
no bado chanjo inaweza kuzuia
kuugua.

WHO ilionya nchi kuweka
masharti ya kusafiri, ikisema zina-
paswa kuangalia zaidi udhibiti wa
maambukizi kwa kuzingatia mbi-
nu za kisayansi na hatari yake.

BBC

| l

S

mbalimbali kupiga marufuku safari za kwenda nchini humo kutokana na hofu va virusi vipya vya korona. (PICHA: Associated Press)

Marekani yaonya mgogoro wa Ethiopia

WASHINGTON, MAREKANI

WAZIRI wa Mambo ya kigeni
wa Marekani, Antony Blinken,
amesema ana wasiwasi na
kuongezeka kwa mapigano ya
kijeshi kwenye mzozo nchini
Ethiopia. Blinken, alitoa wito wa

kufanyika haraka kwa mazun-
gumzo ya pande mbili kwa ajili
ya kukomesha mapigano.

Hayo yameelezwa kwenye
taarifa iliyotolewa na msemaji
wa wizara hiyo, ikimnukuu wa-
ziri Blinken aliyekuwa na ma-
zungumzo na Rais Uhuru Keny-

atta wa Kenya kuhusu mzozo wa
Ethiopia. Matamshi ya Blinken
yalitolewa saa chache baada ya
Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy
Ahmed, kuonekana kupitia tel-
evisheni ya taifa akiwa mstari wa
mbele pamoja na wanajeshi kwe-
nye uwanja wa mapambano.

Zaidi ya mwaka mmoja seri-
kali inapigana kuwadhibiti wa-
piganaji wa jimbo la Kaskazini
la Tigray katika mzozo ambao
umesababisha vifo vya maelfu ya
watu na kuwalazimisha wengine
kuhama makazi yao.

BBC
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

ERIKALI ya awamu
ya tano chini ya
Rais Hayati John
Magufuli, ilipiti-
sha Waraka wa Elimu Na.
6 wa mwaka 2015 kuhusu
utekelezaji wa elimu bila
malipo kwa shule za se-
kondari. Waraka huo ul-
ioanza kutekelezwa Janu-
ari, 2016 ulifuta nyaraka
kadhaa zilizokuwa zikitoa
maelekezo ya michango
kwa shule za sekondari.
Miongoni mwa nyara-
ka zilizofutwa ni Waraka
Na. 9 wa mwaka 1998
ulioelekeza tozo ya ada ya

wa shule za kutwa na Sh. 70,000 kwa
shule za bweni na Waraka Namba 11
wa mwaka 2004 uliopunguza ada
kwa wanafunzi wa kutwa kutoka Sh.
40,000 mpaka 20,000.

Nyingine ni Waraka Namba 8 wa
mwaka 2011 uliotoa maelekezo ya
michango mbalimbali kupitia kamati
au bodi za shule, Waraka Namba 1 wa
mwaka 2012 kuhusu kurejesha ada za
mitihani kwa shule za sekondari za
serikali na Waraka Namba 1 wa mwaka
2013 kuhusu uchangiaji wa gharama
za ukaguzi wa shule.

Waraka huu pia ulitoa maelekezo
kuhusu majukumu ya wazazi kama
kuwanunulia watoto wao mahitaji ya
msingi kama sare za shule, vifaa vya
kujifunzia kama madaftari na kalamu.
Pia ulielekeza kuhusu suala la chakula
kwa watoto wawapo shuleni kwamba
linawahusu wazazi.

Bahati mbaya wakati suala la elimu
bila malipo linaanza, palikuwapo na
matamko mbalimbali ya wanasiasa
yaliyoonyesha kwamba elimu ni bure
kwelikweli kwa maana kwamba mzazi
hakutakiwa kushiriki au kuchangia
kwa chochote. Matamko hayo yali-
sababisha baadhi ya wazazi wakaya-
beba matamko hayo kiasi cha kufanya

UTARATIBU WA CHAKULA
SHULENI UTAZAMWE UPYA

hata suala la chakula waone kama ni
jukumu la serikali.

Ukweli ni kwamba hali ya watoto
katika shule zetu kuhusu ulaji wao ni
mbaya sana. Kuna hatari ya kuwa-
sababishia matatizo ya muda mrefu
yatakayotokana na lishe duni au ku-
tokula kabisa wawapo shuleni. Katika
shule za kutwa, wanafunzi wengi ha-
walipiwi chakula na wazazi wao jam-
bo ambalo ni hatari sana kwa afya zao
za sasa na baadaye.

Ni ukweli vilevile kuwa serikali
kwa upande wake imejitahidi angalau
kuondoa ada ambazo zilionekana
kama kikwazo kwa wanafunzi wengi
kuendelea na masomo, hivyo kufan-
ya hata uandikishwaji wa wanafunzi
kuongezeka madarufu lakini je suala
la chakula nani analifikiria?

Je, tunafahamu kwamba watoto
walio wengi wanashinda njaa wawapo
shuleni? Matatizo yatakayotokana
na kutopata chakula kama vidonda
vya tumbo vya kudumu, magonjwa
mengine na ukosefu wa vitamini
nani alaumiwe je ni serikali, mzazi au
shule? Nani wa kulisimamia hili ili wa-
toto wasiadhibiwe bila makosa?

Ukweli kwamba sasa ni dhahili
tumekazania matokeo makubwa

haupingiki, lakini matokeo makubwa
kwa watoto watakaokuwa wanaugua
leo na kesho wakiwa watu wazima
yana maana gani? Kwa kweli haiingii
akilini mtoto anasoma miaka minne
toka kidato cha kwanza mpaka cha
nne kila siku mchana hapati chakula
na wakati mwingine akirudi nyum-
bani pia jioni ama analala njaa au ana-
pata bora chakula.

Zamani shule zote za kutwa muda
wa kutoka ilikuwa saa 8:00 mchana
maana yake tulipata chakula cha
mchana nyumbani. Leo shule za kut-
wa wanafunzi wanatoka saa 11:00 au
12:00 jioni kwa hoja kwamba wanaku-
la shule lakini kikubwa ikiwa hofu ya
matokeo makubwa kwamba wakiach-
iwa mchana hawatasoma.

Baadhi ya shule, hasa za binafsi,
wameanzisha utamaduni hata wa ku-
walazimisha watoto wadogo kuamka
asubuhi sana kuingia darasani au ku-
wabakiza jioni baada ya masomo len-
go matokeo makubwa sasa. Je, tume-
pima madhara yatakayotokana na
taratibu hizi au kazi yetu ni kuangalia
matokeo tu? Kuna haja gani ya kuwa
na matokeo makubwa yenye athari za
kiafya kwa watoto wetu? Si ni bora wa-
pate matokeo ya kawaida lakini wawe

Sh. 40,000 kwa wanafunzi

na afya bora?

Ili kuwa na taifa imara, lazima
tutengeneze kizazi chenye afya bora,
watu watakaokuwa wanafikiri na ku-
tenda vizuri, hakuna haja ya kuwa na
matokeo mazuri kwenye cheti, lakini
hutaweza kufanya kazi kwa ufanisi ku-
tokana magonjwa uliyoyatengeneza
kwa kukosa chakura bora.

Tutakubaliana kwamba pamoja na
uzima kutoka kwa Mungu, chakula
bora hupunguza uwezekano wa vifo
vinavyosababishwa na magonjwa ya-
nayotokana na lishe mbovu. Anayeku-
la ugali wenye mchanganyiko wa unga
wa mhogo na dona hawezi kufanana
na anayekula vyakula vya kukoboa.
Anayekula kande kila siku hatafa-
nana na anayebadili chakula pamoja
na matunda na kadhalika.

Ushauri wangu ni kwamba kama
tunaona suala la chakula shuleni
limeshindikana, utaratibu wa zamani
wa kutoka saa 8:00 mchana urud-
ishwe, ili kila mtoto akale nyumbani
kwao badala ya kuwaumiza. Pili, in-
awezekana wazazi hawana pesa lakini
wana mahindi, maharagwe na mchele,
hivyo ni vyema na haki wakubaliane
na kamati za shule wachange vyakula
na pesa kidogo za wapishi.

Na Adam
Fungamwango
ENDI ya Msondo

Ngoma ndiyo kwa

kiasi kikubwa inay-

oongoza kwa kuon-
dokewa na wanamuziki wengi
kuliko bendi yoyote ile nchini
Tanzania.

Tangu wakati inaitwa NUTA
Jazz, baadaye ikaja Juwata
Jazz, halafu ikaitwa OTTU
Jazz, mpaka ikawa Msondo
Ngoma Music Band, imepiti-
wa na wanamuziki wengi ma-
hiri kabisa, lakini wengi wao
pia wakahama.

Hata  hivyo, = Msondo
iliwapokea baadhi ya wa-
namuziki ambao waliihama
bendi hiyo, wakaja kufariki
wakiwa kwenye bendi hiyo. Ni
kama baba tu aliyewaacha wa-
toto wake waende wakatafute
ughaibuni, halafu baadaye
wanarejea na walichokitafuta
na umauti unawakuta waki-
wa nyumbani kwenye bendi
mama.

| BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Baadhi yao ni kama Muhidini
Mwalimu Gurumo, Athumani Mom-
ba, Suleiman Mbwembwe, Shaaban
Dede na wengine ambao kwa
nyakati tofauti waliihama Msondo
na kusababisha tafrani kubwa. La-
kini baada ya miaka mingi kupita
walirejea nyumbani, wakapokelewa
na bahati mbaya umauti ukawakuta
wakiwa kwenye bendi hiyo.

Pamoja na kwamba Msondo im-
ekuwa ikipokea wanamuziki wengi
na baadaye wanahama, kuna baadhi
ya wanamuziki ambao mashabiki
wenyewe wa bendi hawakutaka
wahame. Ukiona mwanamuziki wa
bendi hiyo amehama pamoja na
kwamba baadhi walipata misuko-
suko, mashabiki hawakuona sana
umuhimu wao pamoja na kwamba
mapengo yalionekana kwa muda.

Hakuna  yeyote asiyewajua
mashabiki wa bendi ya Msondo.
Ni mashabiki ambao kwanza wa-
naipenda sana bendi yao kuliko kitu
kingine chochote. Wako tayari ku-
fanya chochote, kujitolea kwa hali
na mali kwa manufaa na ustawi wa
bendi hiyo.

Kuna wanamuziki wawili kwenye
historia ya bendi hiyo ambao ha-
wakuhama hadi wamefia Msondo,
ingawa kulikuwa na majaribio kad-
haa ya kutaka kunyakuliwa na bendi
zingine.

Wao wenyewe, pamoja na nguvu
za mashabiki zilitumika kuwabaki-

Msondo ilivyozuia

Tx Moshi, Nico kuhama

sha. Ni umauti tu ndiyo uliowaten-
ganisha wanamuziki hao na Msondo
na si binadamu. Hao ni Ni Tx Moshi
William na Nico Zengekala. Hawa
wote walikuwa waimbaji na watunzi
ambao waliondokea kuwa vipenzi
vya mashabiki wa bendi hiyo.

Tx Moshi alijjiunga na Msondo
mwaka 1982 akitokea Polisi Jazz
Band na alifariki dunia mwaka 2006,
huku Nico Zengekala, raia wa Kenya,
kule Taita, Voi, akijiunga na bendi
hiyo mwaka 1985 hadi kifo kilipom-
chukua mwaka 1987. Huyu alitokea
bendi ya Les Cubano ya Morogoro.
Alikuwa mwimbaji kijana kabisa
aliyefariki dunia akiwa hajazidi umri
wa miaka 25, lakini alikuwa mlema-
vu na macho.

Aliletwa nchini na baadhi ya wan-
amuziki wa bendi ya Super Volcano
ya Mbaraka Mwinshehe, ambaye
baada ya kufia nchini Kenya, aliacha
wanamuziki huko wakiendelea ku-
jitafutia maisha. Baadaye waliamua
kurejea nyumbani kwenye mkoa
wao wa Morogoro na kuunda bendi,
huku wakimchukua Nico na kuvuka
naye mipaka.

Alidumu muda mfupi tu na ku-
jlunga na Msondo kutokana na
uwezo mkubwa wa kimuziki na
sauti yake tamu. Jaribio la kwanza
lilikuwa ni DDC Mlimani Park kama
kawaida yao kuchukua wanamuziki
wa Msondo, lakini kwa Moshi wali-
chemka.

Kwa maelezo yake mwenyewe
Moshi kabla hajafariki dunia, wakati
akiwa amefichwa na anataka ku-
tambulishwa na Sikinde DDC Ka-
riakoo, baadhi ya mashabiki wa
Msondo walimfuata wakiwa na bas-
tola mkononi, wakampora mbele ya
watu wa Sikinde na kumpeleka DDC
Keko ambako Msondo ilikuwa inapi-
ga. Alisema hakujua walipata taarifa
wapi na walikujaje kwani wakati huo
hakukuwa na simu.

Baada ya kifo cha George Peter
Kinyonga, mwanamuziki ambaye
ndiye aliyemfanya Moshi kupenda
muziki na kuiga sauti yake, kaka yake
Wilson Peter alitaka kumchukua ili
kwenda kuziba pengo lake, lakini
mashabiki wa Msondo walikataa,
wakampiga mkwara na kuweka wal-
inzi sehemu zote, Uwanja wa Ndege,
kwenye vituo vya mabasi na Bandari
zote kuwa Moshi akionekana basi
azuiwe na kuna watu watakuja kum-
chukua. Tkashindikana.

Mwanzoni mwa miaka ya 2000,
TOT Plus nao ilikuwa nusura wam-
chukue, kwa kumpa pesa, gari, laki-
ni baadhi ya mashabiki wa Msondo
waliingilia kati dili hilo kwa kumrud-
ishia pesa Kapteni John Komba (sasa
marehemu). Gari likarudishwa pia
huku wao wakimpeleka ‘show room’
kuchagua gari analolipenda, ili mra-
di tu abaki Msondo.

Kwa upande wa Nico kwanza ali-
ibwa na kupelekwa Tancut Almasi

ya mwanzo kabisa, Isaya Swahiba,
ambaye ni rafiki yake aliyekuwa an-
amshika mkono ndiye aliyekula dili
hilo, bila Zengekala kujua.

Wakati Nico akidhania bado yupo
Msondo, aliambiwa hapa ni Iringa
na hii ni Tancut Alamsi bendi mpya.
Nico alikasirika, akagoma kula kwa
siku tatu, wakaamua kuachana naye,
akarudishwa Msondo. Wakati huo
magazeti yalishaandika ‘Nico atowe-
ka Msondo'.

Fitna kwa wapinzani wa Msondo
ikatembea, akatekwa kwa mara ya
pili na kurudishwa kwao Kenya.
Alikaa kwa muda wa mwezi mmoja,
akatafuta nauli mwenyewe, tena ya
ndege, akarejea Msondo.

Jaribio la tatu ni Orchestra Safari
Sound wana Ndekule. Nico alipenda
kwenda kwenye bendi hiyo kuimba
nyimbo za Bitchuka hasa alioupen-
da ni ‘Sosy’. Alifanya hivyo wakati
Msondo haifanyi maonyesho hasa
nyakati za mfungo wa Ramadhani.

Kukawa na tetesi au mpango wa
kutaka kumchukua moja kwa moja.
Mashabiki wa Msondo waliposikia
walipiga mkwara kuwa OSS ikim-
chukua Nico, basi labda akapige
muziki nchini Kenya na si hapa Tan-
zania. Mpango huo ukafa.

Alifariki dunia Desemba 17 mtaa
wa Sikukuu, Kariakoo, Dar es Sa-
laam na kuzikwa kwao Mwatate, Voi,
Taita, Mombasa, nchini Kenya.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

APANA, ni lazima niwasiliane
na bosi wangu, Mkuu wa Idara
wa Usalama, na aandike ba-
rua ya kukubali ninachotaka
kufanya na hicho kinakuwa kuruhusu
kwenda popote, kumfuata yeyote, kum-
hoji mtu yeyote, kuingia sehemu yoyote
ile na wakati mwingine kufanya chocho-
te, ikiwemo hata kujeruhi au kuua kama
ikihitajika au kushindikana kwa hali ya
kawaida.”
“Sawa, mimi sikupingi kwa hilo.”
“Kama watakuwa ni wafanyabiashara
wenzake kwa sababu ya kudhulumi-
ana, basi ninachotaka wajulikane ili nao
wapelekwe mahakamani wakapate sta-
hiki. Wakati Tina ananyongwa, basi na
wao wakamatwe wapate adhabu inay-
owafaa. Na kama si wafanyabiashara, ila
kuna mtu amemtuma tu kwa sababu zake
au kikundi chochote kwa sababu zao tu,
basi sitokubali kabisa kiwe uraiani. Nita-
watafuta popote pale, ikwezekana hata
kuingia chini ya ardhi, ili wapatikane.
Kuanzia wiki {jayo naianza kazi hiyo.”
“Hakuna tatizo, nakutakia kazi njema,
ila kama kuna kitu utakuwa unabhitaji cha
kisheria zaidi, basi asisite kunipigia, njoo
ofisini au niite kama kawaida tu.”
“Hilo halina shaka.” Eddy alijibu. Tinga
alinyanyuka na kupeana mikono tena
kama walivyofanya wakati alipowasili.”

Gari aina ya Nissan Ariya la rangi
nyeusi lilisimama karibu na kiwanja cha
kuchezea mpira cha watoto maeneo ya
Tegeta kwa Ndevu. Ilikuwa karibu kabisa
na kituo cha mabasi. Ilikuwa majira ya saa
10:00 jioni. Kila mmoja alikuwa kwenye
pilikapilika zake. Alishuka mtu mmoja
mrefu kidogo, maji ya kunde, mwem-
bamba, lakini mwenye mwili uliojengeka
kimazoezi.

Alikuwa amevaa jeans iliyopauka na
kukatwakatwa kama vijana wengine wa
mjini. Alivaa fulana ya mikono mirefu
iliyombana, yenye rangi ya zambarau. Al-
ivaa pia miwani ya macho.

Hakuvaa hivyo kwa bahati mbaya. Ha-
kutaka kuwa kivutio sana kwenye macho
ya watu. Alikwenda moja kwa moja mpa-
ka kwenye duka la dawa lililokuwa jirani.
Juu ya mlango alikutana na maandishi ya
‘Ni Sisi Pharmacy’. Aliusukuma na kuin-
gia. Aliwakuta wateja watatu wakiwa wa-
nahudumiwa. Hakutaka kuwabugudhi.
Kwanza alionekana kama anataka hu-
duma, lakini akawaacha kwanza wenzake
wahudumiwe.

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya
gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya
kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.

@MSAMBA
0656122770
5122720

“Hakuna tati-
20, nakutakia
kazi njema,
ila kama kuna
kitu utakuwa
unahitaji cha
kisheria zaidi,
basi asisite
kunipigia,
njoo ofisini
au niite kama
kawaida tu.”
“Hilo halina
shaka.” Eddy
alijibu. Tinga
alinyanyuka
na kupeana
mikono tena
kama walivy-
ofanya wakati
alipowasili.”

“Enhee nikusaidie nini kaka?” Iikuwa
sauti ya mwanamke aliyekuwa anauza
ikimzindua. Macho yake alikuwa anaanga-
lia vitu tofauti ndani humo.

“Samahani, nadhani mimi nachohitaji ni
tofauti kidogo na hawa waliopita.”

Jibu hilo lilionekana kumshangaza ki-
dogo muuzaji huyo anayeonekana kabisa
kukaribia miaka 30. Mshangao ulijionye-
sha wazi machoni mwake. “We kwani una-
hitaji nini?”

“Namuulizia Mwahija.”

“Unamjua, au umeshawahi kumuona?”

“Hapana, ila kuna mtu amenielekeza
nije kwake.” “Mwahijaaa.” Aliita.

Ndipo Eddy Kamal alipogundua kuwa
aliyekuwa akizungumza naye si Mwahija
kama ambavyo alikuwa anafikiri.

“Mbele ya duka hilo la dawa, kuna mlan-
go mdogo ambao hawezi kuujua mpaka
mtu akifungua. Nao pia umepangwa dawa
mbalimbali na kuonekana kama ukuta.

Yoyote atakayefungua, ndipo ana-
yeangalia atajua kuwa ulikuwa mlango wa
mbao, uliotengenezwa kiufundi na kuone-
kana nao pia kama shefu ya kuwekea
dawa. “Bibi, mgeni wako huyu.”

Macho ya Eddy sasa yalikuwa
yakimtazama msichana mmoja mrembo,
ambaye hazidi miaka 25. Alikuwa amesuka
nywele zake kwa mtindo wa yeboyebo
ambao ulimfanya apendeze. Macho yake
maangavu na rangi yake ya mwili, nguo
alizovaa, vilimfanya aonekane msichana
mrembo mbele ya warembo wenzake.

Alionekana kumshangaa mgeni asiyem-
tegemea na kumfahamu pia.

Eddy alitabasamu kwa nia ya kumwon-
doa hofu Mwahija. “Wewe ndiye Mwahija?”

Alishusha pumzi na kujibu “Wewe nani

kakwambia mimi naitwa Mwahija?” Ali-
uliza kwa namna ya kejeli hivi.

Eddy alitabasamu tena. “Msichana
mrembo kama wewe halafu jina lako liwe
siri kama nyumba ya kuuza gongo kweli?”

“Enhee, unasemaje?” Bado Mwahija al-
iendelea kuuliza maswali na kuonekana
kutoridhika kabisa na ujio wa mgeni huyo
asiyemfahamu.

Kama kawaida, Eddy ni mzoefu mno
kwa mambo hayo. Kwake haikuwa kitu
kipya na cha ajabu, alichofanya safari hii
alicheka. Lakini kicheko kifupi mno.

“Sikufikiri mrembo mzuri kama wewe
unaweza kuwakaribisha wageni vibaya
hivyo. Kama ni hivyo ngoja tu niondoke
Mwahija Chota.”

Mwabhija alionekana kushtuka. Hata ule
usimamaji wake wa nyodo na utazamaji
wake kwa mgeni aliacha. Hakutegemea
mgeni yule kufahamu jina la ukoo wake
wa Chota.

Mara nyingi vijana wa kawaida wa-
naomfahamu jina wanamfahamu kwa jina
la Mwahija. Na kama ikihitajika zaidi na
hutumia jina la Mwahija Said. Ni sehemu
chache sana na muhimu hutumia jina la
ukoo Chota.

Kitendo cha mgeni yule kutaja jina la
Chota kilimshtua na kuona hakuwa ni wa
kawaida na kulikuwa na namna. Ama ana-
yake, ndugu na wazazi, au vyovyote vina-
vyofanana na hivyo.

“Kwani wewe ni nani na umetoka wapi
kaka?” Mwabhija aliuliza kwa sauti tofauti
na ile ya awali. Yeyote aliyekuwa akiwasiki-
liza bila kuwaona, angeweza kudhani ni
watu wawili tofauti. Sasa aliuliza kwa ada-
bu na heshima. Aliogopa kuwa mtu huyo

huenda ni wa karibu familia yao au
anamfahamu vizuri bila yeye kujua,
hivyo sifa mbaya huenda zikafika
kwao.

“Mimi naitwa Danny, nimekuja
kwako, kuna mambo fulani naomba
tuongee. Siyo marefu, ni ya kawaida
tu, nilihitaji kupata ufafanuzi.”

Bado Mwahija alikuwa kwenye
mawazo. Hakujua mtu yule ni nani
na alitaka nini. “Sasa tuongee hapa
au wapi?”

“Ni wewe tu unapotaka, siwezi
kukupangia dada yangu.”

“Njoo huku ndani basi.” Mwahija
aliamua kumpekeka mgeni kwenye
ofisi yao ambako hakukuwa na mtu
yeyote kwa kuhofia huenda jambo
lenyewe linaweza likawa la siri am-
bayo inamhusu kwa kuwa alikuwa
ameshaanza kushuku huenda ni
mambo ya nyumbani kwao Tanga.

Eddy aliingia na kuelekezwa kwe-
nye Kiti alichoambiwa akae.

“Kakusuka nani hizi nywele?”
Eddy alianza mzaha wake kwa
makusudi. Nia ilikuwa kumwondoa
msichana huyo kwenye mawazo,
kiburi, nyodo na hofu aliyokuwa
nayo. Kwa mara ya kwanza Eddy
alishuhudia Mwahija akitabasamu.
Tabasamu lake lilimfanya Eddy pia
atabasamu. Wote walijikuta wakita-
basamu kwa pamoja.

“Mhh, nimesuka kwenye saluni ya
hapo nyuma tu.” Alijibu akiwa sasa
ameanza kuonyesha aibu za kike.

“Najua siku mbili tatu utafumua.
Sasa nataka ukifumua uende kwe-
nye saluni hii hii na msusi huyu
huyu, akusuke hivi hivi, halafu mimi
ndiyo nitalipa, unasikia?”

Ni maneno yaliyomfanya Mwa-
hija aangue kicheko. Ni kicheko
cha kujiachia kabisa na akasahau
kuwa dakika chache zilizopita ali-
kuwa akimtazama mgeni huyo kwa
jicho kali. “Mhhbh, yaani utakuja tena
huku?”

“Kwa nini nisije? Ukiniambia tu
tayari nimeshasuka, basi mimi na-
kuja huku huku kulipa.”

“Haya bwana, nitakwambia.”

“Unajua  mwanzoni nilikuona
mrembo, licha ya kwamba ulininu-
nia, ukawa unanikata jicho kuanzia
juu mpaka chini, lakini ulipocheka
na kuona mwanya wako, nikagun-
dua kuwa kumbe ni mrembo zaidi
kuliko nilivyodhani.” Eddy alizidi
kumlainisha dada wa watu.

INAENDELEA JUMAPILI
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MKE wa zamani wa mwanamuziki Ben
Pol, Anerlisa ambaye ni raia wa Kenya,
amewataka watu kuacha kumfikiria tofauti
uhusiano wake na Harmonize.

Akizungumza hivi karibuni, Anerlisa
amesema yeye na wasanii wengi wa kiume
wa Tanzania wanaelewana kutokana na
masuala ya kibiashara na hivyo kuwa ka-
ribu na Harmonize ni suala la kawaida.

......

wa Marekani, Rick Ross.

ANERLISA HATAKI
UMBEA WA KIBONGO

“Ninaelewana na wasanii wengi wa Tan-
zania kama Ali Kiba na Harmonize, suala
hili siwezi kulijadili sana kwa sababu mimi
ni mfanyabiashara na nina watu wengi wa-
naohitaji kuwa karibu kikazi,” amesema.

Hata hivyo, hakutaka kuzungumzia ndoa
yake na Ben Pol ambayo ilivunjika baada
ya mwanamuziki huyo kubadili dini kuwa
Muislam.

MWANAMITINDO na mwana- huyo. Katika video za hivi N i
muziki kutoka Tanzania, Hamisa Kuanzia juzi Rick Ross ame- karibuni ameonekana Hamisa e S e "'3‘ - D
Mobetto, amezidi kuitikisa dunia  kuwa akirusha picha akionekana = akiwa amevaa fulana ya mkali — _  “ww e -—“__""“... - “0 a A
baada va kila kukicha kufichua akila bata na Hamisa na kusaba- i Ross ambayo alivaa juzi huku = == -, a0
mambo mapya kuhusu penzi bisha dunia kushtuka na kuanza akikoleza na ujumbe unaosema _..___‘_“"' -

“Maisha mazuri”.

lake na mwanamuziki maarufu kutafuta habari kuhusu mrembo

P’ Square warudi rasmi

WAPENZI wa muziki ambao walikosa ladha tamu kutokana na mgogoro wao wa kifamilia.

kutoka kwa ndugu wawili, Peter na paul Okoye, sasa
wajiandae kuipata tena, baada ya wasanii hao ambao
ni pacha kuamua kuungana tena.

Kipindi cha miaka mitano, wanamuziki hao ambao
waliunda kundi la P'Square, walikuwa wametengana

Lakini katika taarifa yao ya pamoja, ndugu hao
waliotetemesha Afrika, watatumbuiza kwa pamoja

katika tamasha lililopewa jina la P'Square reactivated,
litakalo fanyika Desemba 18, Mwezi ujao.

s s s
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HAALAND AITAKA REAL

KLABU anayotaka kuhamia mshambuliaji wa Norway,
Erling Braut Haaland iwapo ataondoka Borussia Dort-
mund mwaka ujao ni Real Madrid, ingawa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21 bado hajafanya uamuzi kuhu-
su hali yake ya baadaye. (Goal)

VILLA KUSAJILI BEKI

ASTON Villa wataipa kipaumbele hatua ya kusajili
mlinzi wa kati kwenye dirisha la Januari, huku kocha
Steven Gerrard akiangalia jinsi ya kumarisha safu hiyo.
(Football Insider)

PHILLIPS KUIKATAA MAN

KIUNGO wa kati wa Leeds United na England, Kalvin
Phillips mwenye umri wa miaka 25, atakataa uhamisho
wa kuhamia katika klabu hasimu ya Manchester United
msimu ujao ili kuendelea kubakia pale Elland Road.
(Star)

BARCA KUSAJILI MAFOWADI
BARCELONA wanahangaika kwa ajili ya kujuhudi za

kuwasaka wachezaji watakaoimarisha safu yao ya ush-
ambuliaji Januari na wanaweza kumsajili mshambulia
wa Manchester United mwenye umri wa miaka 28, Jesse
Lingard na fowadi wa Uruguay mwenye umri wa miaka
34, Edinson Cavani. (Mundo Deportivo, via the Sun)

MITROVIC HUYO JUVE

MSHAMBULIAJI wa Fulham, Mserbia Aleksandar
Mitrovic mwenye umri wa miaka 27, ameandaliwa kwa
ajili ya kufanya uhamisho ambao umekuwa ndoto yake
kuelekea Juventus. (Tuttosport, via the Sun)

RANGNICK AKARIBIA MAN

MANCHESTER United wanakaribia kabisa kumteua
Ralf Rangnick kama kocha wao wa mpito hadi mwishoni
mwa msimu huu na raia huyo wa Ujerumani atahusika
katika mchakato wa kumchagua mrithi wake hapo Old
Trafford. (Star)

TORRES ATAKIWA BARCA

MSHAMBULIAJT wa Manchester City, Ferran Torres
mwenye umri wa miaka 21 analengwa na Barcelona.
(Marca)

DEMBELE HUYO NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inaongoza katika
kinyang’anyiro cha kuwania saini ya Ousmane Dembele,
huku Manchester United pia wakiwa na nia na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24 ambaye mkataba wake
unaisha kule Barcelona msimu ujao. (Mundo Depor-
tivo)

CONTE KUFANYA TATHMINI

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte, am-
baye klabu yake ilifungwa na NS Mura kwenye kombe
Ligi ya Europa Conference, amesema anafanya “tathmi-
ni” kuhusu wachezaji wake kabla ya kuongea na klabu.
(Mirror)

ARTETA KUTOMUUZA PEPE

MIKEL Arteta amekanusha madai kwamba, Arsenal
wako tayari kupokea ofa kwa ajili ya winga wao, Coast
Nicolas Pepe mwenye umri wa miaka 26 wakati wa diri-
sha la Januari. (Metro)

BROZOVIC NA MKATABA MPYA

INTER Milan wanamatumaini kwamba, kiungo wake,
Marcelo Brozovic mwenye umri wa miaka 29 atasaini
mkataba mpya, mkataba wake wa sasa unamalizika
mwishoni mwa msimu. (90 Min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZ ETI YA ULAYA

|
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‘SANCHO HAKUTAKIW
KUSAJILIWA MAN UNITED’

® ® ® Yorke asema uwepo wa Greenwood uli-
tosha, hakuwa na wakati mzuri na England...

MANCHESTER, England

WIGHT Yorke amedai

Manchester United hai-

kupaswa kumsajili Jadon

Sancho kutokana na uwe-
po wa Mason Greenwood.

Sancho alijiunga kutoka Borussia
Dortmund kwa fedha nyingi, lakini
ujio wa Cristiano Ronaldo hapo Old
Trafford ni kama umemfunika.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21 alikuwa na kiwango kibo-
vu tangu alipotua hapo na matokeo
yake akatemwa kwenye kikosi cha
timu ya taifa ya England kutokana
na kutokuwa na muda wa kutosha
kucheza pale United.

Hata hivyo, Sancho ambaye
amecheza jumla ya dakika 744 kwe-
nye mashindano yote kwa klabu

yake hiyo mpya, hatimaye alipata
bao kwenye mchezo dhidi ya Vil-
larreal Jumanne baada ya awali
kucheza mechi 14 na kupiga mashu-
ti 10 bila kufunga.

Bao hilo alilolifunga kwenye
Ligi ya mabingwa Ulaya lilikuwa
la kwanza kwa klabu hiyo, akiwa
hajawahi kufunga kabla ya United
kuachana na Ole Gunnar Solskjaer
na mashetani wekundu hao wapo
nafasi ya nane kwenye msimamo
wa Ligi.

Lakini Yorke ameonsha kush-
angaa kwanini United walimsajili
Sancho wakati walikuwa na Green-
wood, ambaye alichomoza msimu
wa 2019-20 kabla ya kujiwekea re-
kodi ya kuwa mchezaji wa kwanza
chipukizi kufunga katika mechi tatu

mfululizo za ufunguzi wa Ligi Kuu
England msimu huu.

“Nafikiri watu wanasahau kwam-
ba kuna mchezaji kijana mabaye
amekuja na matarajio makubwa,”
alisema Yorke, ambaye alikuwa
mfungaji bora wa United msimu wa
1998-99, akiiambia Stats Perform.

“Hakuwa na wakati mzuri na timu
ya England. Tuliona alikosa penalti.
Hivyo ni vitu ambavyo wachezaji vi-
jana wanatakiwa kudili navyo.

“Mimi ni shabiki; lakini pengine
nafikiri ilikuwa mapema mno kwa
sasa kumsajili hapa Man United.

“Nafikiri hatukumubhitaji ~ San-
cho katika wakati ambao tulikuwa
tayari tuna Greenwood. Nafikiri kwa
uhakika kabisa hatukumbhitaji kwe-
nye kikosi chetu.”




Jumapili Novemba 28, 2021

22 Nipashe
HABARI MICHEZO

MECHI KALI! [H ¥4

USHINDE

MADRID, Hispania

PANGO wa Real Ma-
drid kumsajili nyota wa
Paris Saint-Germain, Kyl-
ian Mbappe umebainishwa,
kwa mujibu wa ukurasa wa mbele wa
gazeti la Marca la jana Jumamosi.

Nyota huyo wa Ufaransa amekuwa
akiwindwa kwa muda mrefu na Real
Madrid na sasa wanaonekana kuwa
kwenye nafasi nzuri zaidi ya kumsajili.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Real Ma-
drid ipo tayari kumsajili nyota huyo
wakati wa dirisha la kipindi cha majira
ya joto ambapo atakuwa amemaliza
mkataba wake na PSG.

Mbappe mwenyewe ameshaweka
wazi mara kadhaa namna anavyohu-
sudu kwenda kucheza kule Real Ma-
drid na amekataa kuongeza mkataba
mpya na timu hiyo.

Ripoti ya hivi karibuni ilidai kwam-
ba, ofa iliyotolewa na Real Madrid ni
“isiyokatalika” na hivyo kuna uweze-
kano mkubwa Mbappe akatua pale
kwenye dimba la Santiago Barnabeu.

Gazeti la Marca pia limeripoti kuwa
Madrid wako bize kuhakikisha dirisha
dogo la Januari wanaweza kuwachu-
kua kiungo wa Manchester United,
Paul Pogba na mlinzi wa Chelsea, An-
tonio Rudiger.
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ROME, Italia

ROBERTO Mancini amekiri Italia isinge-
penda kukutana na Ureno kwenye mchujo
wa kufuzu kucheza kombe la Dunia 2022
nchini Qatar kama wakiwatoa North Mace-
| donia.

Mabingwa hao wa Ulaya walipangwa
kwenye droo ya Ijumaa kukutana na North
Macedonia kwenye nusu fainali Machi
mwakani baada ya kushindwa kufuzu moja
kwa moja kwenda Qatar.

Italia itacheza dhidi ya Ureno au Uturuki
kama wakifanikiwa kuwafunga North Mace-
donia.

Mabingwa wa Euro 2016, Ureno nao wali-
ingia kwenye mchujo huo baada ya bao la
Aleksandar Mitrovic la dakika za majeruhi
kuwafanya wapoteze 2-1 dhidi ya Serbia
kwenye kundi A.

Kocha wa Italia, Mancini anajiamini timu
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iaihofia Ureno kufuzu Qatar

yake itafuzu, lakini hajaondoa uwezekano
wa Cristiano Ronaldo ambaye hizo zinawe-
za kuwa fainali zake za mwisho za kombe la
Dunia, kuwasumbua.

Alisema: “Mara zote tunajiamini na tupo
na mtazamo chanya kabisa. Macedonia
walikuwa na wakati mzuri kwenye hatua
ya kufuzu ya makundi, itakuwa mechi bora
zaidi kucheza. Halafu tutaona nini kitatokea
kwenye fainali.”

Alipoulizwa kuhusu uwezekano wa ku-
kutana na Ureno, alisema: “Tungependa
kuwaepuka, na pia hata wao Ureno wasinge-
penda kukutana na Italia.”

Katika droo hiyo, Wales wanaweza kuku-
tana na Scotland kama wakiwafunga Austria
na Ukraine.

Russia watacheza na Poland, huku mshin-
di akikutana na Sweden au Jamhuri ya
Czech.
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YANGA YAISHANGAA
GEITA KWA FEISAL

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imeonyesha
kushangazwa na taarifa za klabu ya
Geita Gold kuwataka wachezaji wao
Feisal Salum na Mukoko Tonombe
kwa staili ya kuulizia bei, badala ya
kupeleka ofa rasmi mezani.

Ofisa Habari wa klabu ya Yanga,
Hassan Bumbuli, amesema kwa
staili ambayo Geita Gold wanaifanya
inaonyesha kuwa hawana uwezo wa
kuwanunua wachezaji wao, ila wana-
chohitaji ni kujua tu bei za wachezaji
hao. Hivi karibuni, kumekuwa na ba-
rua ikisambaa kwenye mitandao wa
kijamii ikionyesha ni ya klabu ya Gei-

ta Gold inayoshiriki Ligi Kuu, ambayo
ilionyesha kupelekwa kwenye klabu
ya Yanga ikiomba kutajiwa bei wa
wachezaji Fei Toto na Mukoko kwa
ajili ya kutaka kuwasajili kipindi cha
dirisha dogo.

Msemaji wa klabu hiyo, Hemed
Kivuyo naye alithibitisha kuwa wa-
nawahitaji wachezaji hao na kupele-
ka barua kwa ajili ya kuuliza bei.

“Mimi nimeona barua hiyo mitan-
daoni na siyo ofisini, sijui kama ime-
fika ofisini na kama imefika imepole-
kewa, bado sijaingia masijala, lakini
mtu yoyote anaweza kwenda kuulizia
bei ya benzi hata kama hana uwezo
wa kulinunua, inawezekana nia ni
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kwenda tu kijiweni na kuanza kuwa-
simua watu bei ya gari hilo,” alisema
Bumbuli.

Alisema kuwa walichotakiwa kuki-
fanya Geita Gold ni kuwasilisha ofa
mezani ili kufanya majadiliano na si
hicho ambacho wamekifanya.

“Kama wanataka kujua bei yao tu
sawa, lakini kama wanataka wachez-
aji waandike barua ya ofa yao na kui-
wasilisha ili watu tukae na kujadili, la-
kini wao wanaulizia bei. Mfano mimi
namiliki Vits, nakwenda kuuliza bei
ya Prado ambalo sina hata uwezo wa
kulinunua. Inawezekana wanauliza
bei ili tu kujisifu kuwa tuliuliza bei ya
wachezaji Yanga,” alisema Bumbuli.
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Vijana wa Skauti wakifanya kazi ya kutoa maji yaliotuama katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam
jana, baada ya mvua kunyesha ili uzinduzi wa mashindano ya kuwania kufuzu kucheza Kombe la Dunia kwa
walemavu yafanyike. PICHA: JUMANNE JUMA

Dodoma yaivaa Coastal Union leo

Na Saada Akida

LIGI Kuu Tanzania bara itaendele
tena leo kwa mchezo mmoja wakati
Dodoma jiji watakapokuwa nyumba-
ni kucheza na Coastal Union, katika
uwanja wa Jamhuri.

Timu hizo zinashuka dimbani kila
moja akihitaji pointi muhimu katika
mchezo huo, huku wenyeji wa mechi
hiyo Dodoma ikipambana kutumia
vema uwanja wake wa nyumbani.

Kikosi cha Dodoma ipo chini ya ko-
cha Mbwana Makata ambapo mechi
iliyopita walilazimishwa sare ya 1-1 na
Biashara United ya Mara.

Coastal Union kiwa chini ya
Mmarekani, Melis Medo iliibuka na

ushindi ugenini wa bao 1-0 dhidi ya
Polisi Tanzania katika mchezo wa ligi
hiyo, uwanja wa Ushirika, Kiliman-
jaro.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha wa Coastal Union, Medo
alisema ameandaa kikosi chake na
ataingia na mbinu tofauti na mechi il-
iyopita kuhakikisha wanaendelea ku-
kusanya pointi tatu zingine ugenini.

Alisema baada ya kufanya vizuri
kupata matokeo ya pointi tatu dhidi
ya Polisi Tanzania, wakarejea uwan-
jani kufanyia kazi upungufu yao na
kuwataka wachezaji kusahau mechi
hiyo na kushuka dimbani kutafuta
pointi tatu dhidi ya Dodoma jiji FC.

“Nimewaeleza wachezaji wangu

kwamba hatuwezi kubaki na ma-
tokeo ya mechi iliyopita tumeanza
upya na kesho (leo) tunahitaji ku-
pambana kusaka pointi tatu ili kuji-
weka katika nafasi nzuri kwenye msi-
mamo wa ligi,” alisema Medo.

Alisema kuhusu kucheza usiku
haitaathiri wachezaji wake licha
ya kupata changamoto kidogo kwa
sababu ya kutokuwa na uzoefu wa
kucheza usiku kulingana na taa za
uwanja huo.

Naye kocha wa Dodoma jiji FC,
Makata alisema wamejipanga vizuri
kuhakikisha wanapata matokeo ma-
zuri katika mchezo huo ili kuendelea
kubaki katika nafasi katika msimamo
wa ligi.
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Gaziantep BB vs Konyaspor
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NYUMBANI  SARE  UGENINI
1 X 2

Sparta Rotterdam vs Ajax

Udinese vs Genoa

Livingston vs Rangers

FC Ingulets vs Shakhtar Donetsk

St Etienne vs Paris St Germain

Sheffield Utd vs Bristol City

Olympiakos vs Volos

Odense vs Nordsjalland

Betis vs Levante

Leganes vs Las Palmas UD

FC Zurich vs BSC Young Boys

Utrecht vs Heracles Almelo

Rubin Kazan vs Dinamo Moscow|

Twente vs Feyenoord

Bordeaux vs Brest

Manchester City vs West Ham

Brentford vs Everton

Lorient vs Rennes

Spezia vs Bologna

AC Milan vs Sassuolo

IFK Goteborg vs Ostersunds

Reims vs Clermont Foot

Monaco vs Strasbourg

Leicester vs Watford

Burnley vs Tottenham

Eintracht Frankfurt vs Union Berlin

Brondby vs Randers

Celtic vs Aberdeen

Espanyol vs Real Sociedad

Maritimo vs Pacos Ferreira

FC Luzern vs FC Basel

Heerenveen vs PSV Eindhoven

Rosenborg vs Bodo Glimt

Josko Ried vs Rapid Vienna

Montpellier vs Lyon

Yeni Malatyaspor vs Galatasaray

Kalmar vs Malmo

RB Leipzig vs Bayer Leverkusen

Chelsea vs Manchester Utd

Aalborg vs Copenhagen

Sparta Prague vs Slovan Liberec

CSKA Moscow vs Zenit St Petersburg

Roma vs Torino

Cadiz CF vs Atletico Madrid

Panathinaikos vs Panetolikos

Sporting Lisbon vs Tondela

Napoli vs Lazio

Marseille vs Troyes

Real Madrid vs Sevilla FC
CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIM

U KUZINGATIWA.
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Yanga hesabu kamili
kwa Mbeya kwanza

Na Saada Akida

KIKOSI cha Yanga kinaondo-
ka leo kuelekea Mbeya tayari
kwa ajili ya mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi va
Mbeya Kwanza utakaopigwa
katika uwanja wa Sokoine.

Yanga itaondoka na
wachezaji 22, kuelekea mkoani
humo huku wakiendelea ku-
kosa huduma ya nyota wake
wawili Abdallah Shaibu ‘Ninjas
na Yacouba Songne ambao ni
majeruhi.

Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, Kocha Mkuu
wa Yanga, Nesreddine Nabi,
alisema baada ya kutoka Lindi
dhidi ya Namungo FC na sasa
mahesabu ni kuhakikisha wa-
napata ushindi dhidi ya Mbeya
Kwanza.

Alisema ameona changa-
moto ya uwanja mbovu wa
lulu na kupoteza pointi mbili
hali ambayo hatakiwa ijirudie
katika mchezo dhidi ya Mbeya
Kwanza na kuwasuka viungo
wake kwa ajili ya kutengeneza
nafasi nyingi.

Alisema washambuliaji wake
wamekuwa na mazoezi magu-
mu ya kumalizia nafasi kitu
ambacho alikigundua katika
mchezo uliopita dhidi ya Na-
mungo ambao ulimalizika kwa
sare ya 1-1.

“Uwanja ulitupa shida ni
lazima tujiandae pia kwa
mazingira ya kukutana na
viwanja vya namna hivo,
uwanja ulitupa wakati mgumu,
lakini hata sisi yapo mambo
ambayo hatukufanya vizuri na
kutakiwa kujiandaa kwa ajili
ya mechi ijayo,” alisema.

Alisema wamekuwa na
mazoezi ya kuangalia upya
akili ya wachezaji wake na
kutafuta nafasi kuanzia eneo
la kiungo na washambuliaji ili
kuhakikisha wanatengeneza
nafasi zaidi ya kupata ushindi
katika viwanja vya aina vya
lulu na Sokoine anapokwenda
kucheza.

“Mchezo wetu dhidi ya
Mbeya Kwanza hautakuwa
rahisi kwa sababu wapin-
zani wetu hawajawahi kupata
nyumbani, utakuwa ni fainali
nyingine kabla ya kucheza
na Simba Desemba 11, mwaka

huu,” alisema
541002">

977706856

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Tanzania, Simba, leo wa-
takuwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
kuipeperusha bendera ya nchi, watakapoivaa
Red Arrows ya Zambia kwenye mechi ya mkon-
do wa kwanza ya mtoano, Kombe la Shirikisho
barani Afrika.

Simba inacheza kombe hilo, baada ya kuon-
dolewa kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Jwaneng Galaxy kwa tofauti ya
goli la ugenini, baada ya kufungana jumla ya ma-
bao 33 kwenye mechi za nyumbani na ugenini
zilizochezwa Oktoba, mwaka huu.

Itakuwa ni mara ya kwanza kwa Simba
kucheza Kombe la Shirikisho tangu mwaka
2018. Mara ya mwisho Simba kucheza kombe
hilo ilikuwa ni Machi 17mwaka 2018, ilipotoka
suluhu na Al Masry ya Misri, mechi iliyochezwa
nchini Cairo.

Tlikuwa ni mechi ya mkondo wa pili kwani
mechi iliyofanyika Dar es Salaam Machi 7, mwa-
ka huo huo, timu hizo zilitoka sare ya mabao
2-2. Simba ilitolewa kwenye michuano hiyo kwa
faida ya bao la ugenini kwa Al Masry, na Wamisri
hao wakatinga kwenye hatua ya makundi ya
kombe hilo.

yanayotarajia kufanyika mwakani nchini Uturuk. PICHA: JUMANNE JUMA

NI SIMBA VS
RED ARROWS

® @ ®Kocha Franco atamba morali ya
wachezaji iko juu, ushindi ni lazima leo ...

Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco, amese-
ma kuwa itakuwa ni mechi yake ya kwanza ya
kimataifa na ya kwanza kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, lakini kutokana na mazoezi
ambayo wameyafanya na morali anayoiona
kwa vijana wake, anaamini kuwa wanakwenda
kushinda mechi hiyo ili kujijengea mazingira
mazuri kwenye mechi ya marudiano nchini
Zambia Desemba 5, mwaka huu.

“Tkumbukwe kuwa hii si mechi ya dakika 90,
ni mechi ya nyumbani na ugenini, hivyo kuna
mikakati tumeweka kwa ajili ya kufanikisha
kupita hapa kwenye hatua ya mtoano. Tuna
kikosi kizuri na mashabiki watarajie kuona ma-
badiliko ya wachezaji na mfumo kwenye kila
mechi tunayocheza,” alisema kocha huyo.

Nahodha wa timu hiyo, John Bocco, amesema
wapo timamu kimwili na kiakili kuelekea mechi
hiyo na watorudia tena makosa waliyoyafanya
kwenye mechi dhidi ya Jwaneng Galaxy.

“Kimwili kiakili tupo timamu, tumefanya
mazoezi ya kutosha na tuna morali pia. Mchezo
hautokuwa rahisi kwa sababu tunahitaji ma-
tokeo nyumbani ili tujiwekee mazingira mazuri
kunapokwenda ugenini,” alisema Bocco.

“Najua tumesomana, wao wametusoma na
sisi tumewasoma, lakini sisi tumerekebisha ma-

kosa yote yaliyotokea kwenye mechi ya Ligi ya
Mabingwa. Tunachukulia tuliteleza na hatutoru-
dia tena makosa, ila tunawataka wanachama na
mashabiki wote wajitokeze kwa wingi kama am-
bayo huwa wanafanya tunapocheza,” aliongeza
Bocco.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Barbara
Gonzalez, alisema kuwa wanakwenda kucheza
mechi ngumu kwa sababu karibuni timu zote
zinazocheza na Simba hucheza kwa kupania
kwa sababu wanataka waonekane na kusajiliwa,
huku akiongeza kuwa lengo la klabu hiyo ni ku-
fika nusu fainali.

“Tunataka kuiwakilisha nchi vizuri kama am-
bavyo tumekuwa tukifanya. Tunataka kuibeba
nchi mabegani kulinda nafasi nne,” alisema
Barbara.

Aliongeza; “Safari hii tumeziba njia zote am-
bazo zilitufanya tuteleze kwenye mechi zilizo-
pita na tumechukua hatua mbalimbali kwa kile
kilichotokea kwenye mechi ya Ligi ya Mabing-
wa. Najua mechi itakuwa ngumu, lakini huo iko
hivyo, mechi zote za timu yetu zinakuwa ngumu
kwa sababu wachezaji wa timu pinzani wana-
taka njia ya kuingilia Simba. Safari hii tunataka
kufika nusu fainali kwenye kombe hili.”
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