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Hemed ataja 
vikwazo 
maendeleo 
Zanzibar
Na Maulid Mmbaga

MAKAMU wa Pili wa Rais Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, amesema 
changamoto kubwa zinazoisumbua 
Zanzibar ni kiwango kikubwa cha 
umaskini wa mahitaji muhimu pamo-
ja na ukosefu wa ajira kwa vijana.

Hemed aliyasema hayo jana visi-
wani Zanzibar, wakati akifungua kon-
gamano la kukusanya maoni ya Dira 
ya Maendeleo ya Taifa 2050.

Kutokana na changamoto hizo, 
Abdulla aliwataka wananchi kufikiri 
kwa kina namna ya kutatua changa-
moto mbalimbali za kijamii, pamoja 
na kutoa maoni yao kuhusu namna 
bora ya kuimarisha ustawi wa taifa.

“Tunapaswa kupanga na kuweka 
mikakati imara ya kuendelea katika 
matazamio ya muda mrefu kwa faida 
ya kizazi kijacho. Dira ya Maendeleo 
ya Taifa inayoandaliwa ni ya watan-
zania wote na si ya serikali ama ya 
chama fulani,” alisema Abdulla.

Alisema athari za mabadiliko ya 
tabia nchi, udumavu wa watoto kwa 
zaidi ya asilimia 30 na ukuaji mdogo 
wa matumizi ya teknolojia ni mo-
jawapo ya masuala ambayo yame-
kuwa yakitatiza kasi ya maendeleo 
visiwani humo.

Abdulla aliomba wadau wa maen-
deleo, taasisi za umma na sekretari-
eti za mikoa, kuendelea kutoa maoni 
yao katika mchakato wa uandishi wa 
Dira Mpya, ili kuhakikisha inaakisi 
maoni ya wananchi.

Kwa upande wa timu ya kitaalam 
ya kukusanya maoni ya Dira Mpya, 
ilisema watanzania wengi wanataka 
serikali kujenga uchumi madhubuti, 
jumuishi, endelevu, shindani na sta-
himilivu katika jitihada za kupamba-
na na umaskini.

Mhadhiri wa chuo kikuu Zanzibar 
na Mjumbe wa timu hiyo, Dk. Yahya 
Hamad Sheikh, alitaja maeneo men-
gine yaliyotajwa zaidi na wananchi, 
kuwa ni pamoja na maboresho katika 
huduma za kijamii, ikiwamo katika 
sekta ya afya, lishe, elimu, makazi 
bora na upatikanaji wa majisafi na 
salama.

Hamis Mnubi, mkazi wa Zanzibar, 
alishauri kuwa miaka 25 ijayo, kuna-
takiwa kuwa na uimara utawala bora, 
upatikanaji wa haki, ulinzi na usala-
ma wa taifa pamoja na maendeleo 
ya sayansi, teknolojia na uvumbuzi 
kama sehemu ya kuharakisha maen-
deleo.

“Tunataka kuanzia sasa mpaka 
2050, umeme usizimike tena Tanza-
nia, kwa kuwa tumealika wawekezaji, 
tunajenga maghorofa yenye teknolo-
jia ya umeme.

“Tuna treni ya kisasa SGR, hatutaki 
kusikia tena imekwama kwa sababu 
ya umeme,” alisema.

Wapinga kifungu sheria rushwa ya ngono 
Na Mary Geofrey

WANAMTANDAO wa Kup-
inga Rushwa ya Ngono Tan-
zania, wamepinga muswada 
wa mabadiliko ya Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa ya Ngono, Kifungu 
cha 10(b), unaotarajiwa ku-
somwa bungeni Jumatatu 
(kesho), kwa madai kinaha-
lalisha rushwa ya ngono kwa 
vijana na wasichana.

Aidha, mtandao huo una-
sisitiza kifungu cha 25 katika 
sheria hiyo inajitosheleza na 
hakihitaji marekebisho yoy-
ote na kiendelee kutumika, 
hivyo kifungu 10 (b) kion-

dolewe.
Mmoja wa wanamtandao 

hao, Rebeca Gyumi, ali-
yasema hayo jana mkoani 
Dar es Salaam, wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari, kuhusu muswada 
huo wa sheria.

“Hoja ya msingi wa ki-
fungu cha 15 cha Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa kinaeleza kuwa ili 
kuwe na rushwa, lazima 
kuwe na mtoaji na mpokeaji. 
Kwa nini rushwa ya ngono 
inamwangalia mpokeaji tu?” 
alihoji.  

Gyumi aliwaomba 
wabunge kutopitisha 

muswada huo, kwa ajili ya 
maslahi mapana ya waathiri-
ka wa rushwa wa ngono 
nchini. “Sisi wanamtandao 
tunataka wanaoendelea ku-
pigia debe mabadiliko haya, 
wasipotoshe umma kwa ku-
changanya dhana ya rush-
wa, mshawishi, anayeshawi-
shi na anayeshawishika,” 
alisema Gyumi.

Mwanamtandao na Mwa-
naharakati, Dk. Ananelia 
Nkya, alisema, “Wabunge 
wakipitisha kifungu hicho, 
wataliangamiza taifa kwa ku-
halalisha matukio ya rushwa 
ya ngono.” 

Alisema muswada huo pia 

ukipita si tu utadhalilisha 
utu wa wanaofanyiwa ukatili 
wa rushwa ya ngono, bali pia 
unamdhalilisha Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Wanamtandao hao na wa-
shiriki wote wanaopigania 
haki za binadamu na makun-
di ya pembezoni, kutoka 
takribani asasi 200 kuanzia 
ngazi ya jamii hadi taifa.

Mtandao huo pia, ulihusi-
ka na uchambuzi yakinifu 
wa mapendekezo ya awali 
ya marekebisho ya sheria 
hiyo na kutoa tamko lao kwa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKU-
RU).

Ajali zilivyoua wanane wakiwamo wanafunzi 
Na Waandishi Wetu

WATU wanane wakiwamo 
wanafunzi watatu wame-
fariki dunia katika ajali zili-
zotokea mikoa miwili tofauti 
baada ya magari waliyokuwa 
wakisafiria kugongana uso 
kwa uso na mengine.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Manyara, Ahmed Maka-
rani, alisema watu wanne 
wamefariki dunia jana 
wilayani Babati baada ya 
gari la mizigo aina ya Scania 
kuligonga basi dogo aina ya 
Toyota Coaster lililokuwa na 
wanafunzi hao.

Alisema ajali hiyo ilitokea 
eneo la Gajal, wilayani Baba-
ti na kwamba chanzo chake 
ni Scania kuligonga basi hilo 

dogo lililokuwa likitokea 
wilayani Hanang’ kwenda 
Arusha, likiwa na wanafunzi 
33. 

“Dereva wa lori alikuwa 
mzembe kwani alishindwa 
kuwa makini barabarani na 
kuligonga basi dogo na ku-
sababisha vifo hivyo,” alise-
ma Makarani

Alisema wanafunzi watatu 
waliokuwa kwenye basi hilo 
dogo walifariki dunia pamo-
ja na dereva.

“Wanafunzi hao walioku-
wa katika basi dogo wali-
kuwa wanatoka Shule ya Se-
kondari Endasak wakienda 
likizo Arusha, baada ya shule 
zao kufungwa,”alisema.

Mkuu wa Mkoa huo, 
Queen  Sendiga, alitoa pole 

kwa wanafunzi, walimu, 
wazazi, walezi na wananchi 
kwa ujumla kutokana na 
ajali hiyo.

“Tunamuomba Mwenyezi 
Mungu, awape nafuu na up-
onyaji wa haraka majeruhi 
wote wa ajali hiyo ambayo 
imesababisha vifo vya watu 
wanne,” alisema Sendiga.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, George Kata-
bazi, alisema watu  wanne 
akiwamo dereva wa gari, 
wamefariki dunia katika ajali 
iliyotokea Kijiji cha Manchali 
baada ya gari hilo kugongana 
uso kwa uso na lori.

Alisema chanzo cha ajali 
hiyo ni dereva kutaka kulip-
ita gari walilokuwa wakion-
gozana nalo na kukutana uso 

kwa uso na lori.
“Watu hao walikuwa wa-

kirejea nyumbani wakitokea 
katika sherehe, dereva wa 
gari hilo, Emmanuel Kazimo-
to (38) pamoja na abiria wen-
gine wawili wamekufa papo 
hapo, huku abiria mwingine 
amefariki dunia akipatiwa 
matibabu. Miili yao imehifa-
dhiwa Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Dodoma,” alisema.

Kamanda Katabazi alise-
ma Jeshi la Polisi linaendelea 
kufuatilia madereva wazem-
be ambao husababisha ajali 
kwa kuendesha mwendokasi 
bila kufuata sheria za bara-
barani.

- Imeandikwa na Jaliwa-
son Jasson (BABATI) na Re-
natha Msungu (DODOMA)

Ofisa Usafi na Mazingira wa Manispaa ya Kinondoni, Alban Mugyabuso (wa pili kushoto), akishirikiana na makundi 
mbalimbali, kufanya usafi wa mazingira katika Zahanati ya Kijitonyama, Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATH-
ANIEL 
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Wazee wa mila, waganga wa jadi
wacharuka utekaji, watu kupotea 
Na Waandishi Wetu

M
ATUKIO ya kupotea 
na utekaji wa watu 
maeneo mbalimbali 
nchini, yamewaibua 

wazee wa mila, machifu na wa-
ganga wa jadi na kueleza kuwa 
kinachofanyika ni udhalilishaji 
wa utu na kuliletea taifa sifa 
mbaya. 

Makundi hayo ya watu ya-
meibuka baada ya mapema 
wiki hii, Jeshi la Polisi kutan-
gaza kuwashikilia watu kadhaa, 
akiwamo mganga wa kienyeji, 
huku miili ya watu 10 ikifuku-
liwa mikoa tofauti nchini baada 
ya kudaiwa kuuawa na watuhu-
miwa hao.

Baadhi ya miili hiyo ili-
kutwa imezikwa kwa mfumo 
wa kukaa na wapo watoto wa 
watuhumiwa akiwamo mtoto 
wa mganga huyo wa kienyeji 
ambao walizikwa hai katika zizi

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti katika mae-
neo mbalimbali, baadhi ya wa-
zee wa kimila na waganga wa 
jadi, wameiomba serikali ku-
fanya ufuatiliaji wa kina dhidi 
ya waganga wanaofanya ramli 
chonganishi na kuwachukulia 
hatua za kisheria.

Mkoani Shinyanga, Salumu 
Zarua alisema: ““Kupotea kwa 
watoto na utekwaji wa watu 
ni kulidhalilisha taifa kwamba 
hakuna amani tena na vyombo 
vya ulinzi na usalama havipo. 
Sisi wazee tunaomba serikali 
iamke kudhibiti vitendo hivi.”

Mganga wa jadi, Elias Tungu, 
alisema matukio mengine ya 
kupotea kwa watoto yanahu-
siana na imani za kishirikina 
ambayo husababishwa na wa-
ganga wa kienyeji. Aliiomba 
serikali ifanye msako wa kuwa-
baini waganga ambao wana-
piga ramli chonganishi na wale 
wasio la leseni.

Kutokana na kuwapo kwa 
matukio hayo, alitoa wito kwa 
wazazi kuwa makini na watoto 
wao kwa kufuatilia mienendo 
yao hasa wanakocheza na kua-
cha kuwatuma dukani nyakati 
za usiku.

“Katika mkoa wa Shinyanga 
kwa mwaka huu, tayari kuna 
matukio manne ambayo ya-
mehusika watoto kupotea, 
huku mmoja akipatikana akiwa 
ameuawa kwa kukatwa viungo 
vyake,” alisema.

UCHAGUZI SABABU?
Mkoani Mwanza wazee wa 

kimila walisema vitendo hivyo, 
vinatokana na watu wanao-
tumia kivuli cha kuelekea Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa.

Walisema  vitendo hivyo vi-
natakiwa kukomeshwa haraka 
iwezekanavyo kwa kuwa  kuen-
delea kwa matukio hayo ni uki-
ukwaji wa haki za binadamu.

  Katibu wa Machifu Tan-
zania, Aron Mikomangwa, 
alisema uchaguzi wa serikali 
za mitaa hauwezi kusababisha 
ukatili huo, bali kuna watu wa-
natumia mwamvuli huo kuteka 
watoto.

“Mwenyekiti wa mtaa yeye 
anajitolea hana chochote cha 
kupata hadi akafanye utekaji 
wa watoto? Wako wanaofanya 
unyama huo, hususani wana-
siasa wa uchaguzi mkuu, wa-
fanyabiashara wa madini. Watu  
wanaotafuta utajiri na wanaou-
za viungo vya binadamu. Hao 
ndio wanaoshirikiana na wa-
ganga waovu kuchafua amani,” 
alisema. 

Alisisitiza kuwa hakuna 
uganga unaoelekeza kuteka 
watoto au vitendo vya kihalifu, 
bali kuna waganga wasiyofuata 
maadili na wananchi wenye 
uchu wa utajiri na madaraka, 
wanafanya mambo hayo kwa 
matakwa yao kwa kukosa utu 
na hofu ya Mungu.

  “Sisi machifu ndio walezi 
wa waganga. Tunatamka  hatu-
ungani na mganga yoyote 
anayetoa maelekezo ya wateja 
wao kufanya ukatili wowote, 
hivyo tunaiunga mkono seri-
kali iwakamate na itoe adhabu 
kali kwa yeyote atakayeone-
kana amekwenda kinyume cha 
maadili,” alisema.

WAKAMATWE
Chifu wa Mkoa wa Dodoma, 

Mazengo wa Pili, aliitaka seri-
kali kuendesha operesbeni 
maalum ya kusaka waganga 
wasio na leseni na kuwachuku-
lia hatua za kisheria.

Mazengo alisema wakiwa 
viongozi wa kimila, wanalaani 
mauaji na utekaji wa watu, vi-
tendo ambavyo vinaendelea 
kujenga hofu miongoni mwa 
watanzania.

“Sisi umoja wa machifu Mkoa 
wa Dodoma, tunalaani vitendo 
hivi na tunaiomba serikali ku-
chua hatua kwa waganga wa 
kienyeji ambao watabainika 
kuhusika katika matukio haya 
ya mauaji na utekaji,” alisema.

Alisema kutokana na vitendo 
hivyo, wamechukua hatua za 
kukabiliana navyo kwa kuunda 
vikosi vya sungusungu ambapo 
kila baada ya nyumba kumi 
atakuwapo kiongozi.

  “Hii itasaidia kila mgeni 
anayeingia katika maeneo yetu 
anajulikana anatoka wapi, kazi 
yake ni ipi, ili kukabiliana na 
vitendo vya utekaji na mauaji,” 
alisema.

Naye Katibu wa Umoja wa 
Machifu Dodoma, Ndahani 
Chinang’anang’a, alisema wa-
nalaani vitendo hivyo kwa 
sababu hivi sasa jamii inaishi 
kwa hofu kubwa kutokana na 
matukio hayo.

Chinang’anang’a alisisitiza 
haja ya serikali kupitia vyom-
bo vya ulinzi na usalama ku-
chukua hatua stahiki ili kuko-

mesha hali hiyo.
Chifu wa Ukoo wa Wahejiu 

wanaotokana na kabila la Wa-
rimi, Ikungi mkoani Singida, 
Thomas Mgonto (pichani), 
alisema matukio ya mauaji ku-
tokana na imani za kishirikina 
hayakubaliki katika jamii yeyo-
te ile.

“Sisi kama machifu hatuku-
baliani na matukio haya, tu-
napinga na tunalaani vitendo, 
hivyo kwani jamii yeyote ile 
hata kama haijastaarabika, 
hata kama haina elimu, hata 
kama haifahamu lolote utu wa 
mtu, uhai wa mtu ni jambo la 
muhimu sana katika ustawi wa 
himaya yeyote,” alisema.

Chifu Mgonto alisema wao 
kama viongozi wa kimila ifaha-
mike kuwa hakuna mila yeyote 
katika jamii iwe ya Wanyaturu 
ambayo inaweza kukubaliana 
na vitendo vya mauaji ya watu, 
kwani mila zao zimenyooka.

  Alisema ili kukomesha vi-
tendo hivyo, serikaii na taasisi 
zote zisizo za kiserikali waend-
elee kukemea vitendo hivyo na 
wananchi wawe wanatoa ush-
irikiano kwa vyombo vya ulinzi 
na usalama, kwa kutoa taarifa 
za watu wanaowahisi.

Pia alisema serikali na taasisi 
zisizokuwa za kiserikali, zisai-
die kutoa elimu kwa wananchi, 
kuachana na imani potofu 
kwamba, kuua mtu na ku-
chukua viungo vya binadamu 
watapata utajiri.

“Watu wanaweza kusema 
haya yanayotokea ni mambo ya 

kimila hapana. Ni mambo ya 
watu binafsi ambao wanaingia 
katika mgongo wa kimila. Tu-
nataka jamii yetu ielimishwe, 
ifahamu hasara ya kufanya vi-
tendo hivyo ambavyo kimsin-
gi, vinaharibu mila na desturi 
za kitanzania,” alisema.

Chifu wa Unyahati, Adamu 
Gwau, alisema kutokana na 
matukio hayo,machifu wa 
Mkoa wa Singida wamepanga 
kukutana kujadiliana na ku-
weka mikakati itakayosaidia 
kukomesha vitendo hivyo.

“Matukio haya yamedhihiri-
sha ni jamii yetu ndio inahusi-
ka, hivyo sisi kama machifu 
tuwe wakali kukemea mambo 
haya,” alisema.

Mzee wa Mila Wilayani 
Mbarali, mkoani Mbeya, Keya 
Kashu, alisema pamoja na ku-
wapo kwa matukio hayo kuna 
tetesi kwamba wanaohusika 
na kuwatoa watu viungo ni 
shinikizo la watu wanaonunua 
figo kutoka nje ya nchi.

Kashu alisema pamoja na 
kwamba, waganga wa kie-
nyeji wanachangia kutokana 
na masharti kwa baadhi ya 
wagonjwa, lakini kipindi cha 
nyuma walikuwa wanahitaji 
zaidi viungo vya albino, lakini 
serikali imepigana na matukio 
hayo kupungua.

“Ni jambo linalopaswa kuke-
mewa na ni uonevu, ukatili na 
unyama mkubwa unaotia hofu. 
Sisi wazee wa mila tunatetea 
kwa nafasi yetu, lakini serikali 
inapaswa ifike hadi ngazi za 
chini katika jamii kuongea na 
mwananchi mmoja mmoja ili 
kupata suluhu ya kudumu” 
alisema Kashu.

Alisema wako wananchi wa-
naojua wahusika wa matukio 
hayo katika ngazi za chini, la-
kini kwakuwa ushirikiano ni 
mdogo kutoka serikalini wa-
naamua kukaa chini.

Wazee wa kimila mkoani 
Tabora akiwamo Mohamedi 
Thabith (70) alisema, “Uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa na Uch-
aguzi Mkuu mwakani, watu 
wameanza kujipanga kutafuta 
nafasi za uongozi na kuna watu 
nao wanatumia mwanya huo 
kujifanya ni waganga, ili wapa-
te fedha wakati sio wataalamu. 
Ndiyo hawa wanatuleta maba-
laa haya kwa kuwatuma watu 
wawaletee watoto ana viungo 
vyao.”

- IMEANDALIWA  na Paul 
Mabeja (Dodoma), Marco 
Maduhu (Shinyanga), Rose 
Jacob, (Mwanza), Thobias 
Mwanakatwe (Singida), Ben-
ny Kingson (Tabora) na Hal-
fan Chusi (Dar) 

Chifu wa ukoo wa Wahejiu wa kabila la Warimi, wilayani Ikungi, mkoani Singida, Thomas 
Mgonto (katikati), akionesha mkuki na ngao wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya kichifu, 
katika Kata ya Siuyu, hivi karibuni. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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Pombe, sheria lugha gongana
Na Romana Mallya

N
I lugha gongana. Ndi-
vyo inavyoweza kue-
lezwa kutokana na she-
ria za nchi katika suala 

zima la umri wa kijana kuanza 
kutumia kilevi kama pombe na 
sigara. 

Sheria za Tanzania zinaruhu-
su mtu mwenye umri kuanzia 
miaka 15 kuanza matumizi ya 
pombe, lakini wazalishaji wa 
bidhaa viwandani wameweka 
masharti kwamba: “Hairuhusiwi 
kutumiwa na kijana chini ya 
miaka 18.” 

Kukiwa na rukhsa hiyo ya 
kisheria (Sheria ya Kudhibiti 
Matumizi ya Pombe ya Tanzania 
ya Mwaka 1968) kwamba bidhaa 
hiyo inaweza kuuzwa kwa watu 
wenye umri wa kuanzia rika 
hilo, Sheria ya Ulinzi wa Mtoto 
ya Mwaka 2009 inaelekeza wa-
zazi na walezi kuwalinda watoto 
dhidi ya tabia hatarishi, ikiwa-
mo na unywaji wa pombe.

Wakati sheria zikielekeza 
pombe iuzwe katika maeneo 
maalum na kuwa na umbali wa 
kilomita moja kutoka baa moja 
kwenda nyingine, pia kukiwa 
na maelekezo ya muda maalum 
kuuza kilevi hicho, kina-
choshuhudiwa mtaani hivi sasa 
ni lugha gongana kati ya pombe 
na sheria.

Mratibu wa Kinga ya Magon-
jwa Yasiyoambukiza katika Wiz-
ara ya Afya, Goodluck Tumaini, 
anasema Tanzania ina sheria ya 
zamani ya pombe, hivyo serikali 
inaendelea kuifanyia utaratibu.

“Tuna Sheria ya Kudhibiti Ma-
tumizi ya Pombe ya Tanzania ya 
Mwaka 1968. Ukisoma  sheria 
ile imeweka leseni mbalimbali. 
Leseni namba moja ni ya kios-
ki, namba mbili ya maduka ya 
kawaida, namba tatu ni ya baa, 
namba nne ni ya klabu na nam-
ba tano inahusu hoteli. Sheria 
inasimamiwa na halmashauri,” 
anasema.

Anasema sheria hiyo inaruhu-
su mtu kuanza matumizi ya 
pombe kuanzia umri wa miaka 
15 na zaidi.

“Kwa Tanzania tuna wany-
waji wachache wanaokuny-
wa  pombe lakini wanakunywa 
sana lita 10.4. Hiki ni  kiwango 
kikubwa sana cha pombe lakini 
kuanzia umri wa miaka 15. Kwa 
hiyo, ukimkuta kijana wako wa 
miaka 15 anakunywa, usianze 
kupambana naye, tuna wajibu 
wa kutoa elimu.

“Lakini sheria inasema usiuze 
pombe kabla ya muda wa saa 
10, lakini leo hii kuna baa zipo 
kama hospitali watu wanaingia 
shift (zamu) nne, haijawahi ku-
fungwa kaunta,” anasema.

“Hata kama sheria ni ya mwa-
ka 1968, lakini imekataza. Sheria  
imekataza kuchanganya unga, 
sukari, juisi na pombe. Leo hii 

kuna vioski vya ‘Kwa Mangi’ 
watu wengi wanakaa pale.

Kadhalika, anasema sheria 
inamtaka anayefungua baa, asi-
weke muziki wa kuvutia watu 
na duka la pombe kati ya duka 
moja na lingine liwe kilometa 
moja.

“Leo hii kuna baadhi ya mitaa 
ukienda nyumba, baa, nyumba, 
baa, nyumba, baa. Hata kama 
ulikuwa huna mpango wa ku-
nywa utakunywa tu. Sheria hiyo 
hiyo inakutaka nje ya wewe, usi-
weke mziki, lakini mtoto asip-
ite katika eneo la pombe, leo 
hii ukienda katika baa unakuta 
watu wapo bwaaa.

“Sheria hii imeruhusu unywe 
pombe asubuhi kwenye leseni 
namba tano ya hoteli peke yake, 
lakini ukinywea kwenye hoteli 
uende ukanunue uingie chum-
bani ujifungie unywe pombe 
yako na ukimbughuzi yeyote 
yule umevunja sheria,” anas-
ema.

POMBE DAWA YA KULEVYA

Tumaini anasema upatikanaji 
wa pombe umekuwa rahisi 
ndani ya nchi na kusisitiza kuwa 
kuwa pombe ni dawa za kulevya 
kama dawa nyingine na tumba-
ku zote zinasababisha ugonjwa 
unaoitwa uraibu.

“Uraibu ni ugonjwa kama ma-
gonjwa mengine. Ugonjwa sugu 
wa ubongo unaojirudia rudia 
unaosababisha mtu kupoteza 
thamani yake ndani ya jamii. 
Akianza kuwa na uraibu, atauza 
vitu ili tu akanunue pombe au 
tumbaku au dawa za kulevya,” 

anasema.
Hata hivyo, Tumaini anakum-

busha kuwa huduma za ma-
tibabu zipo na wataalam wote 
wamejengewa uwezo.

Kuhusu sigara na pombe anas-
ema zote zina madhara yake na 
kila moja ina sheria.

“Sigara ina Sheria Namba 121 
ya Mwaka 2003 ya kudhibiti 
matumizi ya tumbaku na bidhaa 
zake na kanuni zake za mwaka 
2014. Sheria hii ukisoma Kifun-
gu cha 24 hadi 29 inazungumza 
masuala ya udhibiti wa matu-
mizi ya tumbaku na bidhaa zake 
na kuwataka wanaouza kuweka 
maeneo maalum,” anasema.

Tumaini anasema ni muhimu 
kuendelea kuhimiza anayekaa 
karibu yako na kuvuta tumbaku 
anafanya kosa la kisheria.

SHISHA, SIGARA BALAA

Anasema changamoto kubwa 
iliyoko katika bidhaa hizo, waka-
ti ambao sasa kuna shisha na 
sigara za kieletroniki, imekuwa 
ni ngumu kwa mzazi au mlezi 
kugundua kama mtoto wake 
anavuta, kwa sababu nyingine 
zimetengenezwa kama kalamu.

“Changamoto nyingine ni ma-
tumizi ya shisha yaliyopitiliza, 
huku sheria yetu haijazungumza 
masuala ya shisha. Changamoto 
kubwa inayotokea sasa ni pamo-
ja na kuchanganya dawa za ku-
levya katika shisha.

“Unaweza kukaa na anayevuta 
shisha, wewe unakunywa bia 
zako, ukifika nyumbani hata 
mlango wa choo hukumbuki, 
umevutishwa,” anasema.

Tumaini anawataka waandi-
shi wa habari wakafanye habari 
za uchunguzi kuhusu mambo 
hayo na kuelimisha umma kuhu-
su matumizi ya bidhaa za tum-
baku zikiwamo shisha, sigara za 
kieletroniki na pombe kwa ku-
onesha hatari iliyoko mbele yao.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza kutoka 
Wizara ya Afya, Dk. Omari Ubu-
guyu, anasema matumizi ya 
tumbaku yamepungua kwa sasa 
kulinganisha na huko nyuma.

“Matumizi ya sigara yame-
kwenda chini katika watu we-
nye umri mdogo. Lakini katika 
kundi la vijana umri wa miaka 
18 kuendelea wanatumia katika 
mtindo wa shisha na bahati 
mbaya wanatumia sigara nyingi 
zaidi kwa kutumia shisha amba-
zo zimewekewa ladha tofauti,” 
alisema.

“Matumizi ya pombe yamevu-
ka kiwango Tanzania. Takwimu 
za dunia kiwango cha utumiaji 
wa pombe Tanzania kinazidi ki-
wango cha utumiaji wa pombe 
Urusi.

“Takwimu za sasa zinaone-
sha matumizi ya kiwango cha 
pombe kinachotumika Tanza-
nia kinazidi cha Russia. Kama 
utachukua pombe yote inayo-
tumika na kugawanya kwa raia 
wote watu wa miaka 15 na zaidi. 
Watu wenye umri mkubwa zaidi 
Urusi (Russia)  ni wengi zaidi 
kuliko huku kwetu. Sisi  watu 
wenye umri mdogo miaka sifuri 
hadi 14 wanakaribia asilimia 40 
ya watu wote.

“Kwa hiyo wenye umri mdogo 
ni wengi. Nikichukua miaka 15 

kuendelea ukagawia pombe in-
ayotumika Tanzania, kila mtu 
anakuwa na ndoo ndogo ya 
pombe nyumbani kwake, na 
kuwa ndiyo kiwango cha matu-
mizi ya pombe kwa mwaka. Tu-
namaanisha pombe ambayo ni 
asilimia 100 ukichanganya un-
aweza kutengeneza pipa la bia,” 
anasema.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wagonjwa wa Kisukari Tanza-
nia (TDA) na Mwenyekiti wa 
Shirikisho la Vyama vya Magon-
jwa Yasiyoambukiza Tanzania 
(TANCDA), Prof. Andrew Swai, 
anasema Tanzania imekuwa 
nchi ya tatu Afrika kwa unywaji 
wa pombe. “Huko nyuma tuli-
kuwa tunazungumzia Zambia ni 
walevi, sisi sasa tumekuwa zaidi. 
Kwa hiyo, pombe siyo nzuri ina-
haribu ubongo, ini na figo na 
kumfanya mtu kushindwa ku-
fanya kazi vizuri, inasababisha 
ajali za barabarani,” anasema.

MADHARA YA POMBE 

Magonjwa yasiyoambukiza 
kwa sasa yanatajwa kuwa tishio 
nchini, unywaji pombe kupit-
iliza na na uvutaji sigara na vileo 
vingine jamii ya tumbaku vikiwa 
sehemu ya visababishi vikuu vya 
maradhi hayo.

Madhalani, kwa ugonjwa wa 
figo pekee, Tanzania ina wagon-
jwa karibu 3,000 ambao wana 
matatizo ya figo kushindwa ku-
fanya kazi na kila mwaka serikali 
hutumia Sh. bilioni 56 mpaka Sh. 
bilioni 80, kwa ajili ya kununua 
vitendanishi ili kuwahudumia.

-Rukhsa watoto kuanzia miaka 15 kunywa, 
vileo vyauzwa kila kona; shisha, sigara usipime 

Mratibu wa Kinga ya Magonjwa Yasiyoambukiza katika Wizara ya Afya, Goodluck Tumaini akizungumza katika kongamano 
la elimu na uelewa kuhusu magonjwa yasiyoambukiza lililoandaliwa na Shirikisho la Vyama vya Magonjwa Yasiyoambuki-
za Tanzania (TANCDA), jijini Dar es Salaam juzi.  PICHA: ROMANA MALLYA
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Watoa huduma 
za fedha wabanwa 
mikataba 
Na Mwandishi Wetu, MOROGORO  

WATOA huduma ndogo za fedha  
na vikundi vya kijamii vinavyo-
jihusisha na huduma za mikopo 
vimetakiwa kuwapatia nakala za 
mikataba wananchi wanaowako-
pesha mikopo.

 Akizungumza katika programu 
ya elimu ya fedha kwa wananchi 
wa Mji Mdogo wa Mikumi, Kilosa 
Mkoani Morogoro, Ofisa Usimam-
izi wa Fedha kutoka Idara ya Uen-
delezaji wa Sekta ya Fedha, Wizara 
ya Fedha, Grace Muiyanza, alisema 
watoa huduma wanatakiwa kutoa 
mikataba kwa mujibu wa sheria 
iliyowekwa na Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT). 

Muiyanza alisema mkataba ni 
mafungamano kati ya pande mbili 
ya mkopeshaji na mkopaji, hivyo 
ni lazima kila upande uridhie 
makubaliano hayo kabla ya kuchu-
kua mkopo. 

Alisema kwa kufanya hivyo, 
kutasaidia kupunguza matatizo 
yanayojitokeza wakati wa kureje-
sha mkopo na pia mkataba utaku-
wa njia pekee ya kila mmoja ku-
pata haki  itakapotokea migongano 
baina yao. 

Muiyaza aliwasihi wananchi kab-
la ya kutia saini mkataba wa mkopo 
ni vizuri kila mmoja akapata nafasi 
ya kuusoma na kuelewa masharti 
yaliyomo ili usije ukamfunga kwa 
vipengele ambavyo vitasababisha 
ugumu wa kurejesha mkopo.

 ‘’Mkataba ni masharti ya pande 
mbili. Hakikisha  umeusoma na 
kuuelewa mkataba na hata kama 
ujui kusoma, nenda kwa maofisa 
wa maendeleo ya jamii wakue-
leweshe masharti yaliyomo kwe-
nye mkataba huo. Ukiamua  ku-
tia saini bila kuuelewa utakuwa 
umeshakubaliana na masharti na 
utakuwa umetia saini masharti 
yatakayokuja kukufunga baadaye,” 
alisema Muiyaza

 Awali, akifungua mafunzo hayo, 
Ofisa Mtendaji wa Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Mikumi, Edith Mlay, 
aliwataka wananchi wa Mikumi 
kuitumia fursa hiyo ya kujifunza 
masuala ya fedha ili kutatua chan-
gamoto mbalimbali wanazokutana 
nazo kutoka kwa baadhi ya watoa 
huduma za fedha.  

Mlay aliongeza kuwa elimu ya 
fedha ni muhimu sana kwa wanan-
chi wa Mikumi kwa sababu mji huo 
umekusanya makundi muhimu ya 
kijamii yakiwamo ya wakulima na 
wafugaji. 

Alisema elimu hiyo itawasaid-
ia wananchi kutumia fursa za 
uwekezaji zilizoko katika sekta ya 
fedha baada ya kuuza mazao yao.

  Wizara ya Fedha na washirika 
wa sekta ya fedha, imehitimisha 
program maalum ya elimu ya 
fedha kwa umma kwa mkoa wa 
Morogoro iliyotolewa katika hal-
mashauri saba ambazo ni Mani-
spaa Morogoro, Wilaya Morogoro, 
Kilosa, Mvomero, Ifakara, Mlimba 
na Gairo.

Othman: Mabadiliko kidemokrasia, 
kiuchumi, kisiasa  haki ya wananchi 
Na Mwandishi Wetu 

MWENYEKITI wa Chama 
cha ACT - Wazalendo, Othman 
Masoud Othman, amewaeleza 
vijana kwamba mabadiliko ya 
kidemokkrasia, kiuchumi na 
kisiasa na kimaendeleo ndani 
ya taifa lolote ni haki ya wa-
nanchi. 

Amesema wananchi ndio 
wapigakura ili kuamua kion-
gozi gani ashike madaraka ya 
uongozi katika nchi yao. 

Othman aliyasema hayo 
juzi katika ukumbi wa Five 
Star, Kiembe Samaki wilaya ya 
Magharib ‘B’ Unguja, alipoku-
wa akifungua  Kongamano la 
Vijana wa Mkoa wa Mgaharibi 
B Kichama lililojadili nafasi ya 
vijana katika kuelekea ucha-
guzi mkuu wa mwaka 2025.

Kutokana na hali hiyo, Oth-
man aliwataka vijana  kufaha-
mu kwamba wao ndio chachu 

ya mabadiliko hayo yanayohi-
tajika sasa ndani ya Zanzibar 
katika kuhakikisha inakuwapo   
Zanzibar mpya yenye uwezo 
na nafasi ya kupiga hatua zaidi 
kiuchumi na kimaendeleo kwa 
kutumia vyema rasilimali za 
nchi.

Alisema vijana hawana budi 
kufahamu kuwa hakuna nchi 
yoyote inayoweza kupiga hat-
ua kiuchumi na kimaendeleo 
bila kuwa na mamlaka kamili 
ya kuzitumia ipasavyo rasili-
mali za ndani zilizoko katika 
kukuza ajira na maendeleo na 
kutumia soko la ndani lililopo 
kwa kuuza biashara ya bidhaa 
zitakazozalishwa.

Kwa mujibu wa Othman, 
kazi muhimu ya serikali ni 
kuwajengea uwezo wananchi 
hasa vijana  kuweza kupata aji-
ra zenye staha na kupata kipa-
to ili kupambana na umasikini 
jambo ambalo linahitajika sasa 

Zanzibar kama zilivyoweza ku-
fanya nchi zingine  duniani na 
kupiga hatua kimaendeleo.

Pia aliwataka vijana kut-
ambua kwamba Mapinduzi 
ya Zanzibar yalilenga kuleta 
mabadiliko ya kisiasa na ku-
jenga uzalendo kama ilivyo-
fanyika katika nchi mbalim-
bali duniani kwa vyama vya 
ukombozi lakini kutokana na 
kushindwa kutimiza matakwa 
ya wapigakura vyama hivyo  
vimeondolewa madarakani na 
wananchi  na kuweka uongozi 
wanaoamini kwa matumaini 
ya kimaendeleo.

Othman ambaye pia ni 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, aliwasisitiza  vi-
jana hkuendelea kuandaa ma-
kongamano ya namna hiyo ili 
kuwaelimisha na kufahamu 
mustakabali  wa maendeleo 
yao na taifa kwa jumla.

Aliewahimiza vijana  

kuachana na ndoto za kupata 
uongozi wa udiwani, uwakili-
shi au ubunge na badala yake 
fikra zao zilenge katika kuleta 
mabadiliko ya kweli kwa mus-
takabali wa taifa.

Naye Naibu Katibu Mkuu  wa 
ACT- Wazalendo  (Bara), Ester 
Thomas,  aliwataka vijana ku-
tokubali kufanywa ngazi ya 
kupitisha na kuingiza watu 
kwenye madaraka ambao wa-
taiangamiza nchi na kwamba 
vijana    ndio ukombozi wa 
nchi.

Akifungua Kongamano hilo, 
Mwenyekiti wa Vijana Mkoa 
wa Magharibi Kichama, Malik 
Juma Mohammed, aliwataka 
vijana kutobweteka na badala 
yake wahakikishe  wanakuwa 
na vitambulisho na kuandiki-
shwa kuwa wapigakura kwa 
kuwa wao ndio wenye jukumu 
la kuleta mabadiliko ya  kide-
mokrsasia Zanzibar.

Viongozi, vijana wasaka fursa kiuchumi 
Na Halfani Chusi

WADAU wakutana kuweka 
mikakati ya kutumia fursa za 
kiuchumi zilizoko jijini Dar es 
Salaam, ili kuwanufaisha vi-
jana wanaokabiliwa na ukose-
fu wa ajira.

Walikutanika juzi mkoani 
hapo kupitia Jukwaa la Maone-
sho ya Vijana lilikuwa sehemu 
ya Mradi wa Youth Ready (YR), 
chini ya mpango wa miaka 
minne unaoongozwa na World 
Vision Tanzania na kuungwa 
mkono na Barrett Family 
Foundation ya Canada.

Mradi wa YR unalenga ku-
wawezesha vijana walio nje ya 
shule kuwa na afya njema, tija 

na mawakala wa mabadiliko 
wanaoshiriki kijamii.

Akifungua kongamano hilo 
lililokutanisha viongozi na vi-
jana zaidi ya 200, Joseph Mhai-
ki, Mwakilishi kutoka World 
Vision Tanzania, alisema 
wamelenga kujadili uvumbuzi 
wa biashar.

Mhaiki alisema pia, wame-
lenga kujadili kusoma na 
kuandika kidijitali na uongozi 
wa kimataifa, kuhimiza vijana 
kuchangamkia fursa na kuleta 
mabadiliko chanya.

Alisema kwa ushirikiano 
kati ya Asasi ya Umoja wa 
Mataifa (UNA) Tanzania na 
Shirika la Afya na Maendeleo 
ya Wanawake (KIWOHEDE), 

wanasisitiza dhamira ya ku-
wawezesha vijana ili kucho-
chea maendeleo ya taifa.

Alisema katika mpango huo 
wa YR unaotekelezwa   katika 
Kata za Kivule na Kipunguni 
wilayani Ilala, Dar es Salaam, 
una lengo la kuwafikia vijana 
1,400 kabla ya kujitanua katika 
maeneo mengine.

Alisema mpango huo utafan-
ya kazi kwa karibu na washiri-
ka mbalimbali ili kuhakikisha 
kuwa unatekelezwa vyema na 
kuleta matokeo yaliyokusudi-
wa kwa kubadilisha fikra na 
maisha ya vijana.

Ibrahim Mwenda, Mkuru-
genzi Mtendaji wa UNA Tanza-
nia, alisisitiza umuhimu wa ku-

ongezeka kwa ushirikiano kwa 
ajili ya kuwawezesha vijana.

   “Jukwaa hili litasaidia ku-
fungua mawazo ya vijana kwa 
fursa zinazopatikana kwao,” 
alisema Mwenda.

Mwakilishi Mkazi wa UNDP, 
Shigeki Kombatsubara, aliwa-
himiza    vijana kutumia zana 
za kidijitali kwa maendeleo 
yao.

Mnufaika wa Mpango wa 
Vijana Kiongozi, Monica John, 
alisema kuwa mafunzo aliy-
opata chini ya mpango huo, 
yamepanua uelewa wake na 
yametolewa wakati muafaka, 
ambapo vijana wengi wanak-
abiliana na changamoto za 
ajira.

Mchungaji Elibariki Nikombolwe (kushoto), akisisitiza jambo kuhusu umuhimu wa malezi bora, wakati wa mkutano 
wa sikukuu ya vibanda ya siku saba, ulioandaliwa na Kanisa la Waadventista Wasabato la Mbezi, Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA
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MAONI & UCHAMBUZI

MAJI safi na salama ni mion-
goni mwa mahitaji muhimu ya 
binadamu yanayopaswa kuzin-
gatiwa kulindwa, kuhifadhiwa 
na pia kuendelezwa.

  Vilevile, huduma bora za 
maji safi na salama ni sehemu 
ya haki msingi za binadamu, 
kwani ni muhimu katika mai-
sha ya viumbe hai, ustawi na 
maendeleo endelevu ya binad-
amu katika nyanja mbali mbali 
za maisha.

 Kutokana na umuhimu huo 
serikali inaendelea kutekeleza 
kampeni ya kumtua mama 
ndoo kichwani kwa kusogeza 
huduma hiyo karibu na wa-
nanchi.

  Pamoja   na juhudi hizo za 
serikali, kumekuwapo upote-
vu wa maji kwenye baadhi ya 
maeneo ya mijini, likiwamo jiji 
la Dar es Salaam, inawezakana 
chanzo chake ni ubovu wa 
miundombinu ya maji kama 
kuchakaa kwa mipira au ma-
bomba ya maji au hujuma.

  Naeleza hivyo kwa kuwa 
kumekuwapo na taarifa kwam-
ba baadhi  hukata mabomba 
ya wenzao ili wapate huduma 
hiyo muhimu.

  Kitendo cha aina hiyo ni 
sawa na hujuma, lakini pia hata 
watu wakikuta bomba lime-
haribika na kutiririsha maji mi-
taani, hawatoi taarifa, badala     
yake inakuwa ni nafuu kwao 
kwa kupata maji ya bure.

  Imekuwa kawaida kutem-
bea hatua chache mitaani na 
kukuta maji ya bomba yanam-
wagika barabarani au kukuta 
watu wanachota maji kwenye 
bomba lililopasuka.

 Wakimaliza kupata huduma 
hiyo ya bure, wanaacha maji 
yakiendelea kumwagika bila 
kutoa taarifa kwa mamlaka 
husika ili ije kudhibiti upotevu 
huo wa maji. 

Ninaamini kuwa kwa kitendo 

Teknolojia iliyobuniwa na Chuo 
cha Maji ikomeshe hujuma hii

 Muungwana Lazima Nilonge

Busara, hekima vinahitajika kwa  
askari wanapotimiza wajibu wao 
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JESHI la Polisi nchini limepewa dhamana ya kulinda usalama wa raia na 
mali zao. Nia na madhumuni hasa ni kuhakikisha raia wanaishi kwa ama-
ni na usalama bila kupata athari zozote. 

Katika kutekeleza hayo yote, jeshi hilo lina idara, vitengo na vikosi   
mbalimbali vikiwamo vya kutuliza ghasia, kupambana na uhalifu, ku-
fanya upelelezi ili kugundua kama kuna hatari zinazoweza kujitokeza na 
hatimaye kuchukua hatua madhubuti katika kudhibiti. 

Ndiyo maana kumekuwa na habari kutoka katika jeshi hilo kuhusu ku-
wapo kwa taarifa za kiintelijensia kuhusu hatari ya kuwapo kwa uvunjifu 
wa amani, hivyo kuchukua hatua za kuzuia mikusanyiko au matembezi 
ya aina yoyote ili kuzuia kutokea kwa uvunjifu na uharibifu dhidi ya raia 
na mali zao. Yote hayo ni katika kuhakikisha nchi inakuwa salama na raia 
wake wanaishi kwa amani na utulivu.

Aidha, ndani ya jeshi hilo kuna kikosi cha usalama barabarani ambacho 
kazi yake huwa ni kuhakikisha kuna usalama wa kutosha kwa vyombo 
vya moto na waendeshaji wa magari, pikipiki na waenda kwa miguu wa-
nafuata taratibu na sheria zilizowekwa. Wale wanaokiuka na kuendesha 
kwa mwendokasi au kutokuzingatia sheria za usalama barabarani hu-
chukuliwa hatua kama kutozwa faini, kupelekwa mahakamani na hata 
kufungwa gerezani. 

Katika kufanya yote hayo kama sheria zinavyotaka, askari wa usalama 
barabarani, maarufu kama trafiki,   wamekuwa wakisimamia masuala 
hayo na kuchukua hatua dhidi ya wavunjaji wa sheria. Pale wanapohisi 
dereva anakiuka sheria au chombo cha moto kina kasoro, hukisimamisha 
na kufanya ukaguzi pamoja na kuomba leseni kwa drereva ili kujiridhisha 
kama ana kibali cha kuendesha chombo hicho. 

Vilevile, askari hao husimamisha magari ya abiria au ya mizigo pale yan-
apokuwa yamekiuka sheria au kubeba mzigo ama usiostahili au ulio na 
uzito kuzidi uwezo wa chombo husika. 

Pamoja na kutekeleza majukumu yao hayo, zipo kasoro mbalimbali 
zinazotokana na askari hao barabarani hasa wakati wa kusimamisha 
magari au kuvuka barabara wakati magari yanapokuwa katika mwendo 
wa kasi. 

Mfano halisi ni katika barabara za Nelson Mandela maeneo ya External 
na Riverside na Sam Nujoma eneo la Hosteli za Magufuli na Mwenge Viny-
ago hadi mkabala na kituo cha mafuta cha Oil Com.  Katika maeneo hayo 
imeshuhudiwa askari wa usalama barabarani wakisimamisha magari 
tena mengine yakiwa kwenye mwendokasi hatua ambayo inaweza ku-
sababisha ajali na kugharimu maisha ya watu. 

Wakati wa kufanya hayo, askari hao hujificha pembeni na kuchomoza 
haraka kusimamisha magari bila tahadhari. 

Kuna siku moja basi la abiria linalofanya safari kati ya Tabata Segerea 
na Kawe lilikuwa katika mwendo mkali kwa kuwa barabara haikuwa na 
msongamano wa magari. Basi hilo lilipofika hosteli za Magufuli, askari 
aliibuka na kuliamuru liegeshwe pembeni mwa barabara wakati magari 
mengine yanakwenda kwa kasi. Jambo hilo lingeweza kusababisha ajali 
kama dereva asingekuwa makini au kama gari la nyuma lisingepunguza 
spidi. 

Hayo ni miongoni mwa matukio ambayo yamekuwa yakijitokeza ka-
tika barabara hususan katika mkoa wa Dar es Salaam kwa askari kutumia 
mamlaka kufanya hivyo. Lengo hapa si kukosoa utendaji wao wa kazi bali 
kusihi taratibu za usimamishaji zifuatwe ili kulinda na kuokoa maisha ya 
abiria na usalama wa vyombo vya usafiri. 

Ni wazi kwamba sheria zipo na zinapaswa kufuatwa kama kaulimbiu 
ya jeshi hilo isemavyo utii wa sheria bila shuruti. Pamoja na kutii huko 
na polisi kutoa maelekezo kwa madereva kusimamisha magari, ni vyema 
busara na hekima vikatumika ndiyo maana hata mahakama wakati wa 
kutoa hukumu zimekuwa zikiombwa kutumia vitu hivyo badala ya ku-
jikita katika vifungu vya adhabu. 

Na Sabato 
Kasika hicho cha kutokutoa taarifa ni 

wazi huwa kuna upotevu mkub-
wa wa maji ambao ungeweza 
kudhibitiwa iwapo kungekuwa 
na mwamko wa kutoa taarifa.

 Lakini wakati kukiwa na tati-
zo hilo, Waziri wa Maji, Jumaa 
Aweso anakuja na habari njema 
kuhusu teknolojia ya kudhibiti 
upotevu wa maji mitaani.

 Anasema Chuo cha Maji 
kimekuja na teknolojia hiyo ita-
kayotambua eneo ambalo lina 
upotevu wa maji ili iwe rahisi 
kulifuatilia haraka.

 Nipongeze hatua hiyo kwani 
kama kweli itafanya kazi, in-
aweza kusaidia hata kuwanasa 
wanaohujumu miradi ya maji, 
hasa wale wanaokimbilia ku-
chota  maji wanaoona yan-
amwagika       badala ya kutoa 
taarifa.

 Kwa kuwa kuna habari njema 
kwamba Chuo cha Maji kime-
kuja na teknolojia ya kutambua 
upotevu wa maji kwenye mi-
undombinu   ya maji, ni vyema 
wale   waliozoea kufanya huju-
ma wajue kuwa hawana ujanja 
tena.

  Inaelezwa kuwa  teknolojia 
hiyo ya kisasa inatambua mae-
neo ambayo yana upotevu wa 
maji katika miundombinu ya 
maji ili kuwezesha utatuzi wa 
haraka wa tatizo hilo.

 Kwa mujibu wa waziri mwe-
nye dhamana ya maji, teknolojia 
hiyo imeanza kutumika kwenye 
baadhi ya maeneo na imeonye-
sha ufanisi. 

Labda nimtonye waziri kuwa 
mara nyingi maeneo yenye 
tatizo hilo, mengi ni ya uswa-
hilini ambalo unakuta watu wa-
nachimba ya mipira ya  ya wen-
zao na kuikata na kukinga maji. 

Maeneo hayo yangemulikwa 
na teknolojia hiyo haraka ili 
kukomesha vitendo hivyo vya 
hujuma vinavyosababisha wen-
gine kukosa huduma ya maji.

Nipongeze 
hatua hiyo 
kwani 
kama kweli 
itafanya 
kazi, in-
aweza ku-
saidia hata 
kuwanasa 
wanao-
hujumu 
miradi ya 
maji, hasa 
wale wana-
okimbilia 
kuchota 
maji wa-
naoona 
yanam-
wagika 
badala 
ya kutoa 
taarifa.
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Kila Mtanzania aone fahari kulipa kodi FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

W
IKI hii, kulifanyika 
kikao kazi kati ya 
Jukwaa la Wahari-
ri Tanzania (TEF) 

na Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) kuhusu namna ya 
kuwatumia wahariri, waandi-
shi wa habari na vyombo rasmi 
vya habari kueneza elimu ya 
kodi. Lengo mahususi la ku-
fanya hivyo ilikuwa kuwaelimi-
sha walipakodi umuhimu wa 
kulipa kodi na wajisikie fahari 
kufanya hivyo. 

  Kutokana na fursa hiyo, 
Mwenyekiti wa TEF, Deodatus 
Balile, aliipongeza TRA kwa 
kuwashirikisha wahariri na vy-
ombo vya habari katika suala 
zima la utoaji wa elimu kwa 
walipakodi, badala ya jukumu 
hilo kubebwa na TRA wenyewe.

 Balile alisema kama TRA ita-
watumia kikamilifu wahariri na 

vyombo vya habari kuelimisha 
umma kuhusiana na mambo ya 
kodi, kutakuwa na mafanikio 
makubwa kwa kuwa vyombo 
hivyo vinawafikia wananchi 
wote. Kwa mantiki hiyo, wa-
nanchi wakielimishwa kuhusu 
kodi na matokeo ya kodi zao, 
watakuwa wanalipa na ku-
jisikia fahari. 

Balile alitolea mfano mkoa 
wa Iringa kwamba hakuna pu-
rukushani za kulipa kodi wala 
kukimbizana na wafanyabisha-
ra kuhusu jambo hilo. Sababu 
kubwa ni kwamba kitengo cha 
elimu kwa mlipakodi mkoani 
humo kimekuwa kikitoa elimu 
wananchi kupitia vyombo vya 
habari vya Iringa, zikiwemo 
redio za jamii. Kutokana na 
hali hiyo,   walipakodi wa Ir-
inga wameelewa umuhimu wa 
kodi, wanalipa kodi bila shuruti 
na hakuna kukimbizana wala 
kamatakamata au fungia fungia 
biashara kati ya wafanyabiasha-
ra na TRA.

 Balile alimpongeza Mkuu wa 
Kitengo cha Elimu kwa Walipa-
kodi wa Iringa, Paul  Walalaze, 
kwa ushirikiano wake na vyom-
bo vya habari vya Iringa. Kwa 
sasa   Walalaze amehamishiwa 
makao makuu ya TRA kuwa 
meneja wa elimu kwa walipa-
kodi, hivyo Balile amkataka 
kukifanya kile alichokifanya 
Iringa kwa     Tanzania nzima, 
walipakodi waelimishwe kuhu-
su kodi, TRA wadai kodi halali 
na watu walipe kodi bila shu-

ruti.
 Kwa upande wake, Walalaze 

akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi wa Elimu kwa 
Mlipakodi, Richard Kayom-
bo, alisema kwa kutambua 
umuhimu wa vyombo vya 
habari katika kuyafikia makun-
di yote ya jamii, TRA imeamua 
kushirikiana na TEF kama 
wadau muhimu wa kufikisha 
elimu ya kodi kwa wananchi.

Walalaze alisema kuanzia 
mwaka huu wa fedha, TRA ka-
tika mikoa yote itazitumia redio 
za jamii kueneza elimu ya kodi 
na wahariri wakashauri si tu 
itumie redio za jamii pekee bali 
pia televisheni, magazeti na 
mitandao ya kijamii kila mkoa.

 Kwa kuanzia TRA inaanzisha 
kampeni ya “Hakiki Stempu”, 
kutumia vyombo vya habari ku-
waelimisha wananchi kuhusu 
umuhimu wa kuhakiki Stempu 
za Kielectroniki (Electronic Tax 
Stamp - ETF) kwenye bidhaa 
mbalimbali za vinjwaji, zikiwa-
mo maji, bia, soda, mvinyo na 
vinywaji vikali vyote vinavyo-
zalishwa nchini na vinavyoingi-
zwa kutoka nje ya nchi. 

Wananchi wakielimishwa ku-
hakiki stempu hizo, si tu wata-
baini kama bidhaa hiyo ni halali 
bali itawasaidia kubaini bidhaa 
bandia, hivyo kusaidia kulinda 
afya za watumiaji. Kwa maana 
hiyo, ukigundua ni bidhaa ban-
dia, usinywe kinywaji hicho 
kwa usalama wa afya yako.

 Mjumbe wa kamati ya uon-

gozi ya TEF, Salim Said Salim, 
kutoka Zanzibar, ambaye ni 
mmoja wa waandishi wa habari 
wakongwe nchini anayeandika 
mpaka sasa huku akielekea 
umri wa miaka 80, aliishauri 
TRA kuwa wananchi hawapen-
di kuona  wananchi wa kawaida 
ni masikini wa kutupa, wanaoi-
shi kwenye lindi la umasikini 
uliotopea, lakini bado wanaka-
muliwa kodi, halafu TRA inatoa 
misamaha ya kodi kwa matajiri! 
Alishauri   misamaha ya kodi 
isiwapo bali kila mtu alipe kodi.

  Pia Salim alizungumzia 
adhabu kali kwa wakepaji wa 
kodi, halafu adhabu kiduchu 
kwa wezi wa mali ya umma, wa-
hujumu na wala rushwa, hivyo 
akataka wapewe adhabu kali 
kabisa kama wahalifu hatari. 

Mafundisho yote ya dini 
yanafundisha kuwa: “Mpeni 
Kaisari yaliyo ya Kaisari na 
mpeni Mungu yaliyo ya Ki-
mungu”. Lengo la mafundhisho 
hayo ni kuwathibitishia waumi-
ni wote wa dini zote kuwa ta-
wala zozote zilizo madarakani 
kwa mujibu wa sheria, zinapas-
wa kuheshimiwa, kuungwa 
mkono na kupewa utii wa she-
ria bila shuruti, taratibu na ka-
nuni. Miongoni kwa mwa hayo 
ya Kaisari ni pamoja na kulipa 
kodi. Watu wote lazima walipe 
kodi ili kuiwezesha serikali kue-
ndesha nchi, hivyo   vitendo 
vyovyote vya ukwepaji kodi wa 
aina yoyote si tu ni ukiukwaji 
wa sheria, bali pia ni dhambi 

mbele ya Mwenyeezi Mungu.
Katika sheria zetu za kodi, 

tuna sheria mbili. Moja  ni she-
ria ya watu wengine wote kula-
zimika kulipa kodi na nyingine 
imewatenga baadhi ya viongozi 
fulani fulani kwa kuwapa msa-
maha wa kutokulipa kodi yoy-
ote kwa mujibu wa sheria.

Wahariri wanapendekeza 
kuondoa hiyo ‘double stand-
ards’ ya kodi kwa wananchi 
kutozwa kodi, huku baadhi 
ya viongozi wakisamehewa 
kulipa kodi. Hali hiyo inawa-
fanya wasilipe kodi. Hatua hii 
pia inawafanya viongozi wasi-
yaishi maisha wanayoyahubiri. 
Haiwezekani kiongozi aha-
mashishe kila mtu alipe kodi 
huku kumbe yeye mwenyewe 
halipi kodi. 

 Hii ni sawa na kasisi mtenda 
dhambi kuhubiri watu waache 
dhambi ilhali yeye anaten-
da! Badala ya kuwa mfano, 
anawaambia waumini wake 
kwamba wayafuate maneno 
yake na si matendo yake! 

 Ni dhahiri kwa hili likifanyi-
ka, litaondoa ‘double standards’ 
katika masuala ya ulipaji kodi. 
Kila  mtu kulipa kodi, tena baa-
dhi ya wahariri wameshauri, 
‘Tax Clearance certificate’ ya 
TRA iwe miongoni mwa sifa za 
kugombea uongozi ili tupate 
viongozi waadilifu.

 
Mungu Ibariki Tanzania.
Paskali
+255 754 270403

Wanufaika TASAF wagombea bima ya afya 
Na Stevie Chindiye, TUNDURU 

WANUFAIKA wa Mpango wa Kunu-
suru Kaya Maskini unaoendeshwa na 
Mfumo wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
katika vijiji vya Nanjoka, National Hous-
ing na Nakayaya wilayani Tunduru, 
wamegoma kuchangia bima ya afya.

  Kwa mujibu wa wanufaika hao, 
wameamua kufanya hivyo kwa sababu 
wanakosa matibabu pindi wanapok-
wenda hospitalini.

  Waliyabainisha hayo kwa nyakati 
tofauti wakati Mkuu wa Wilaya ya Tun-
duru, Simon Chacha, alipofanya uha-
masishaji wa kujiunga na bima ya afya. 
Mbali na kuwaongezea fedha endapo 
watakubali   kuchangia kiasi kidogo 
cha fedha kwa lengo hilo lakini ha-
wakukubali. 

Kilichowakatisha tamaa ya kuende-
lea kuchangia huduma hiyo, kwa mu-
jibu wa Fikira Buji na Huruma Dugange 
ni kwamba mwaka 2022/23 maofisa wa 
TASAF waliwashawishi na kuwakata 
fedha zao kwa ajili ya huduma hiyo.

  Walisema   walipougua walipatwa 
na jambo ambalo hawatalisahau. Wal-
isema walichojifunza ni kwamba hu-
duma ya bima inachagua magonjwa 
na mgonjwa mwenye bima   akifika 
hospitalini anapuuzwa. Pia walisema 
mgonjwa mwenye bima   ukienda 
hospitalini huishia kupata huduma 
ya maandishi ya mganga na kuelezwa 
dawa ukanunue kwenye duka la kutoa 
huduma hiyo. 

 Hata hivyo, Chacha alisema pamoja 
na mambo mengine, aliwataka wanu-
faika hao kuridhia mpango huo kama 
sehemu ya kujihakikishia upatikanaji 
wa huduma za matibabu pindi wataka-
pougua.

  “Nani yupo tayari kuchangia hata 
kwa kutoa kiasi kidogo cha fedha mimi 
nitamwongezea,” alisema Chacha 
wakati wa uhamasishaji na kumpata 
Zainabu Mayanga pekee ambaye alim-
lipia Sh.   25,000 baada ya kutoa Sh. 
6,000.

 Pamoja na ushawishi  wake kugon-
ga mwamba, Chacha  aliendelea kuwa-
himiza wanufaika hao kuona umuhimu 
wa kujiunga na kuchangia bima ya afya 
ili kujihakikishia matibabu pindi wa-
takapougua.

Akizungumzia msaada huo, Zain-
abu alisema aliamua kutumia nafasi 
hiyo kutokana na afya yake kuwa na 
mgogoro kwa kuwa amekuwa akiugua 
mara kwa mara. 

Mratibu wa TASAF Wilaya ya Tun-
duru, Muhidin Shaibu, pamoja na 
kukiri kukutana na kero hiyo kuwa 
iko maeneo mengi kipindi cha uhama-
sishaji, alisema suala la bima ya afya ni 
muhimu vkwa wanufaika hao ili kuwa 
na uhakika wa matibabu baada ya kuu-
gua. 

  Aidha, Shaibu aliahidi kupeleka 
malalamiko hayo kwa viongozi wanao-
simamia huduma hiyo ili wafanye ufua-
tiliaji na kutafuta mbinu ya kurekebi-
sha kero hiyo. 

Miradi ya nishati kunufaisha
wananchi wa maeneo iliyomo 

Na Mwandishi Wetu 
WANANCHI wanaoishi katika mae-

neo ambayo yana miradi mikubwa ya 
nishati watanufaika kupitia upatikanaji 
wa huduma mbalimbali.

Naibu Waziri wa Nishati, Judithi 
Kapinga (pichani), alisema hayo juzi 
bungeni jijini Dodoma alipokuwa aki-
jibu swali la Ally Kasinge (Kilwa Kusini 
– CCM). 

Mbunge huyo alitaka kujua mkakati 
wa serikali katika kuhakikisha Kisiwa 
cha Songosongo mkoani Lindi ambako 
kuna visima vya gesi asilia na mitambo 
ya kuchakata gesi  kinapata umeme wa 
uhakika. 

“Mheshimiwa Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa  Nishati, Dk. Doto Biteko, 
alishatoa maelekezo kuhakikisha wa-

nanchi hawa si tu wanapata umeme wa 
uhakika bali na huduma zingine za ki-
jamii ziimarishwa,” alisema. 

Naibu Waziri aliliuhakikisha bunge 
kuwa, tayari serikali imeanza kuli-
fanyia kazi  agizo hilo  kwa kuhakikisha 
wananchi wa Songosongo wanapata 
umeme wa uhakika na huduma za ki-
jamii ambazo zinaendana na miradi ili-
yoko katika maeneo yao.

Akizungumzia upelekaji umeme wa 
gridi kwenye maeneo ya visiwa, Kapin-
ga alisema Tanzania ina visiwa takriban 
120 na serikali imeanza kufanya tath-
mini ya kufikisha umeme wa gridi ka-
tika maeneo hayo.Kapinga aliongeza 
kuwa kwa sasa visiwa hivyo vinatumia 
umeme wa jua na kwamba  serika im-
eweka ruzuku ya asilimia 50 hadi 55 ili 
wananchi wapate umeme wa uhakika 
kwa muda wote.
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HABARI PICHANI

Moja ya ma-
jengo ya Shule 
ya Msingi Kama-
tondo, katika Kijiji 
cha Kamatondo, 
wilayani Musoma, 
mkoani Mara, 
likiwa limee-
zuliwa mabati ku-
tokana na mvua 
kubwa ya upepo 
iliyonyesha juzi 
na kuezua ma-
darasa mawili na 
ofisi ya walimu. 
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Mkuu wa Dawati la Jinsia na Watoto la Polisi Wilaya ya Mbozi, mkoani 
Songwe, Mkaguzi wa Polisi, Sada Salum akitoa elimu ya madhara ya ukatili 
na matumizi mabaya ya mitandao kwa wanafunzi wa Kidato cha tano wa 
Shule ya Sekondari Vwawa Day, mwishoni mwa wiki. PICHA: ISSA MWA-
DANGALA

Kiongozi wa Chama cha ACT-Wazalendo, Dorothy Semu akimvisha kofia 
mwanachama mpya kutoka Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Edmund Nditi, aliyejiunga na chama hicho, jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki. PICHA: JOHN BADI

Raia wa Marekani, Brandon Dashaurn,  akiwa chini ya ulinzi wa askari ma-
gereza, katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam juzi, baada 
ya kuhukumiwa kifungo cha miaka 30 jela kwa kosa la kusafirisha dawa za 
kulevya aina ya Mescaline gramu 54.04. PICHA: IMANI NATHANIEL

Wakazi wa mji wa Kondoa, mkoani Dodoma, wakifanya usafi wa kutoa 
mawe kwenye mtaro wa maji ya mvua, mwishoni mwa wiki. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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M
TOTO Juma na rafiki yake John walikuwa 
wakitembea pembeni ya barabara wakielekea 
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma 

alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba 
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.

Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukimuona ndege 

ana furaha atakuwa na makinda.
Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-

inda na sio mnazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
vitimbwi vya safu hii ya 
Maisha Ndivyo Yalivyo. 

Wiki iliyopita nilimwelezea dada 
mmoja aliyenidokeza kwamba 
alijua yeye ni bi-mdogo peke 
yake kumbe yuko mwingine!

Ukiona unaoa wake wengi au 
mwanamke unaolewa na mwa-
namume mwenye wake wengi, 
jua kuwa iko roho chafu ya mi-
tala inayofanya kazi. Ni roho 
inayosababisha mambo mengi 
kuwatokea wanandoa.

Hii roho husababisha kukose-
kana kwa upendo kati ya wanan-
doa, kutofurahia ndoa, ugomvi 
usioisha. Pia imesababisha hat-
ma za watu wengi kuharibika. Ni 
chanzo cha ndoa nyingi kuvun-
jika, kuoa na kuacha na kuwa-
fanya watu wawe wajane katika 
umri mdogo.

Makala iliyopita nilitoa mfano 
wa mwanamume ameoa mke 
wa kwanza ambaye anaishi 
naye. Lakini akatafuta mke wa 
kando akamweka kinyumba na 
kumzalisha watoto. Tena akaoa 
mwingine akamweka kinyumba 
na kumzalisha watoto. Hii ni 
roho kamili ya mitala.

Kuna msemo kwamba adui 
wa mtu ni mtu. Anaweza kuwa 
ndugu yako, rafiki au watu wa 
familia yako uliowaamini lakini 
wakakugeuka. Unakuwa kwenye 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Unachomtenda mwenzako nawe utatendwa

S
IASA inahitaji kumbukum-
bu na kutunza kumbu-
kumbu. Ndiyo, siasa ina-
hitaji angalizo na kuweka 

angalizo. Bila shaka utakubaliana 
na mimi kwamba siasa inahitaji 
utafiti.

  Godbless Lema, Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) na Mbunge wa zam-
ani wa Arusha, anapaswa kutun-
za kumbukumbu ya unabii wake.

  Karibu kila wakati anazun-
gumza juu ya siasa za ulingan-
isho, lakini siku mbili zilizopita, 
alikuja na maono yake dhidi ya 
mpira wa Tanzania. 

 Sawa ni mawazo yake. Katika 
mitandao ya kijamii amepigwa 
mawe kutokana na kauli yake 
kuhusu mpira wa Tanzania.  Sina 
tatizo na hilo, ila nataka aweke 
kumbukumbu sawa kuhusu siasa 
za ulinganisho anazozifanya. 

  Siasa za ulinganishi, yaani 
‘comparative politics’ ndio aina 
ya  siasa  inayofikirisha zaidi na 
kuvuta hisia za wengi.

 

Linganisha masuala ya uchu-
mi, kuongezeka kwa makali ya 
gharama za maisha, mahitaji ya 
ajira, kipato duni au kupaa kwa 
bei ya bidhaa mbalimbali kuna-
kotokana na mfumuko wa bei, 
utaziona sura tofauti za Watan-
zania.

  Ulinganisho  wa kushughu-
likia vitu badala ya watu, ndiyo 
ajenda kubwa inayohusu  sia-
sa za ulinganisho.

 Watanzania wanaokaa katika-
ti ya nchi huko bara, wanaweza 
wasielewe masuala ya utawala 
tofauti na watu wa pembezoni.

 Kwa mfano, uchumi mkubwa 
wa Kilimanjaro, unategemea kitu 
kinachoitwa kwa kiingereza ‘re-
mittance’. ‘Remittance’ ni fedha 
wanazotegemea wakazi wa Kili-
manjaro, kutumwa na watoto, au 
ndugu walioko mbali na Kiliman-
jaro. 

Natamani wanasiasa wetu 
wakosoane kwa hoja  za  sia-
sa  za  ulinganisho  ili kuja na 
mwarobaini matatizo ya wa-
nanchi.

Mathalani, wanaweza kukoso-

ana ili kutafuta suluhu ya muda 
mrefu ya vijana wengi kupoteza 
matuimaini ya maisha.

Vijana wengi wanakata tamaa 
kwa sababu hakuna kazi, waki-
amka asubuhi hakuna kiwanda 
wanachokwenda kufanya kazi.

Matokeo yake tunayoyashuhu-
dia leo, ni namna wanavyoji-
pongeza kwa pombe kali na 
hatarishi kwa afya zao, ili tu ku-
punguza msongo wa mawazo.

Katika siku  za  usoni, ni-
meguswa na aina ya siasa za ul-
inganisho  zinazofanywa na 
baadhi ya wanasiasa nchini, 
hasa  Godbless Lema, akifan-
ya  ulinganisho  wa vitu au bid-
haa. Lema anasema Tanzania 
wananunua maziwa kila mwaka 
ya thamani ya Sh. bilioni 34.5 ku-
toka nje ya nchi.

Anasema: “Nyie mkipewa 
ng’ombe wanaozalisha maziwa 
kwa wingi, mkatengenezewa 
mashamba ya kuzalisha vyakula 
vya ng’ombe, hamuwezi kufunga 
ng’ombe nyie?

  “Mahindi pamoja na wakuli-
ma wa Tanzania kulima, serikali 

Mwambieni ni suala la muda atunze kumbukumbu
wanaleta ya bilioni 64, sukari Sh. 
bilioni 265, mchele tutunanua 
kila mwaka Sh. bilioni 146, maha-
rage ya soya Sh. bilioni 34, njano 
Sh. bilioni 554 na mafuta ya kula 
Sh. bilioni 694.Jumla yake karibu 
trilioni mbili. Vyakula vyote hivi, 
bidhaa zote hizi zinaweza kulim-
wa Mkoa wa Manyara peke yake.

Yaani maana yake, Sh. tril-
ioni mbili ikibaki Manyara kila 
mwaka kwenye mazao huku 
tusingeona lami za kubabaisha. 
Kungekuwa   na lami, kungeku-
wa na vyuo, watoto wangesoma 
na watu wangekuwa na maisha 
bora. 

Uchumi ni maarifa ndiyo 
maana Abu Dhabi (makao makuu 
ya Umoja wa Falme za Kiarabu-
UAE) ni jangwa lakini wana uchu-
mi mzuri kuliko Tanzania.

Lema anasema: “Hanang’ kuna 
shamba la ngano, yale masham-
ba yamekufa. Leo tunaagiza 
ngano ya Sh. bilioni 500 kutoka 
Ukraine.”

Lema anaenda mbali zaidi 
akisema. Jiulize Sh. bilioni 500 
ingekuwa inabaki Hanang’ kila 

mwaka Hanang’ ingekuwa kub-
wa kuliko Dar es Salaam. Kaha-
wa imesomesha vijana wote wa 
Kichaga. Kahawa imesomesha 
vijana wote wa Kagera, kahawa 
ni zao la pili duniani, baada ya 
mafuta kwa kuuzika.

“Kahawa leo imekufa Kiliman-
jaro, kahawa imekufa Kagera, 
kahawa imekufa kila mahali. 
Hata yale mazao yanayoota bila 
mbolea nchi hii imeshindwa 
kuyasimamia,” anasisitiza. 

Tukosoane kwa hoja, tu-
fanye  siasa  za  ulinganisho, sio 
kueleza nasaba ya mtu. Hakuna 
jambo litakaloijenga nchi yetu 
kama kukubaliana kutokubali-
ana katika hoja.

Tuvumiliane, tukosoane kwa 
staha katika  siasa  za  ulingan-
isho, maana tunajenga nyumba 
moja.

•               Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi 
wa  Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com

nafasi yako ukadhani uko sala-
ma kumbe yuko adui anainyem-
elea hiyo nafasi yako. Iwe ni ny-
umbani (ndoa) au kazini, ofisini 
hata kwenye biashara.

Lakini kumbuka ukimtoa 
mtu kwenye nafasi yake kibabe, 
uwezekano ni mkubwa sana 
kwa wewe pia kutolewa kwenye 
hiyo nafasi. Wanawake wengi 
wanatolewa kwenye nafasi zao 
muhimu kutokana na roho ya 
uchawi. 

Uchawi ni silaha kubwa am-
bayo shetani anaitumia ili ku-
waangamiza wanadamu. Uchawi 
ni silaha ya uharibifu inayotoka 
kuzimu ikiwa na lengo la kuua 
na kuangamiza wanadamu. Ni 
nguvu ya kufanya uovu na uhar-
ibifu. Ni roho inayopindisha 
hatima ya mtu. Ni roho inayom-
kandamiza na kumtawala mtu.

Wanawake wengi huitumia 
sana uchawi katika kulazimisha 
uhusiano. Wako wanaokwenda 
kwa waganga wa kienyeji ili 
kupata dawa za kuchawi kum-
dhibiti mwanaume ili aolewe 
naye. Wanaume wengi wameji-
kuta wakioa wanawake ambao 
kabla waliwapumbaza ufahamu 
na kuwaoa kirahisi pasipo kujua.

Hawa ndio nawajadili hapa 
leo na si wale ambao Mungu 
amewaunganisha na kuwapa 
ndoa na familia nzuri isiyo na 
misukosuko, ambao ni wacha 

Mungu waliosimama katika im-
ani ya kweli.

Endapo mke wa kwanza ali-
ingia kwenye ndoa kishirikina, 
ni dhahiri atatokea mwingine 
baada yake. Huyu naye asis-
hangae kujikuta yupo mwingine 
kwani hiyo ni roho kamili ya 
mitala iliyochanganyika wakati 
mwingine na roho ya uchawi.

Ni kanuni ukiiba nawe ipo siku 
utaibiwa. Na wale wanaotumia 
dawa za kichawi wanajua fika 
kwamba huwa zinachuja (isha 
nguvu), na hapo mwanaume ak-
ili hurudi. Sasa akinaswa na mte-
go wa kichawi wa mwanamke 
mwingine huko utafanya nini?

Naye huyu atawekwa kinyum-
ba kama mke wa pili pembezoni. 
Atatunzwa lakini mwanaume 
hataacha kutafuta mwingine 
hasa kama ana uwezo kifedha 
kama ilivyotokea kwa dada niliy-
emwelezea wiki iliyopita.

Awali nimesema kuwa adui 
wa mtu ni mtu. Tambua kuwa 
una maadui wengi, tusiishi kama 
vile hatuna maadui. Kukosa ku-
jua kuwa una maadui ni kosa la 
kukupelekea kifo. Kila mtu mwe-
nye kitu lazima awe na maadui, 
ni lazima awe na maadui iwe 
anajua au hajui.

Mungu mwenyewe anao 
maadui kama neno lake lina-
vyothibitisha; “Mungu huon-
doka, adui zake wakatawanyika, 

nao wamchukiao huukimbia 
uso wake. (Zaburi 68:1). Si kila 
anayecheka nawe ni mwema 
kwako. Mwingine yupo karibu ili 
kuzijua siri za nguvu zako!

Wengi wamepoteza nafasi zao 
nzuri kwa kuwa wamemwacha 
Mungu na kutegemea nguvu za 
shetani (ushirikina). Kumbuka 
tabia yako mbaya inaweza kuwa 
mlango wa mtu mwingine ku-
pewa nafasi yako.

Wanaotafuta nafasi ni wengi 
na wengine wana sifa kuliko 
waliopo kwenye nafasi nzuri. 
Mtu mwenye tabia mbaya hana 
mtetezi, hasa wale wenye tabia 
zisizobadilika.

Fahamu chanzo cha mafani-
kio yako na ukilinde. Mtu mwe-
nye akili hulinda chanzo cha 
mafanikio yake. Kila mafanikio 
au nafasi uliopo ina chanzo. Hai-
kutokea tu bali kipo kilichosaba-
bisha wewe kuwepo kwenye na-
fasi hiyo.

Tatizo ni kwamba wengi ha-
wajui kilichowafanya kuipata 
nafasi fulani. Na wakati mwing-
ine hata wakijua, wao wenyewe 
huwa ndio chanzo cha kui-
poteza. Kumbuka, ukimtenda 
mwenzako baya utarudishiwa 
baya. Maisha ndivyo Yalivyo!

Je, una maoni, ushauri? 
Ujumbe 0715268581. 

Wanaotafuta 
nafasi ni wen-
gi na wengine 
wana sifa 
kuliko wali-
opo kwenye 
nafasi nzuri. 
Mtu mwenye 
tabia mbaya 
hana mtetezi, 
hasa wale we-
nye tabia zi-
sizobadilika.
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Ilikuwa 
siku ya furaha 

kwa wazazi wa Zulfa 
Hassan Hussein baada 
ya kuandaa sherehe ya 

kumuaga binti yao ambaye 
amefunga ndoa na Hussein 

Juma Hassan Agosti 23, mwaka 
huu nyumbani kwa bi harusi 

Yombo Vituka, jijini Dar 
es Salaam ambayo pia 
ilihudhuriwa na Mama 

Siti Mwinyi.

HARUSI
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SWEATPANT SWEATPANT 
NI BALAAANI BALAAA
V

AZI la ‘Sweatpant’ ni aina ya suruali laini 
ambayo inampa mtu uhuru wa kufanya shu-
ghuli mbalimbali bila kupoteza mwonekano 
wake halisi.

Suruali za aina hizi hazina ukakasi kama mtu 
akivaa akiwa chumbani, sebuleni, ukumbi wa ma-
zoezi au maongezi na marafiki .

Ukweli ni kwamba ukiwa umevaa Sweatpants 
utakuwa umejipa uhuru wa ziada wa kufanya mam-
bo mengi kwa wakati mmoja.

Hata hivyo, ni vyema ukawa mbunifu katika 
matumizi ya suruali hizi katika kila mazingira, mfano 
unapokuwa mazoezini hakikisha juu unavaa fulana 
laini na yenye uwezo wa kupitisha hewa.

Ukiwa matembezini, sebuleni au kukutana na rafi-
ki zako hakikisha suruali yako inaambatana na nguo 
nzito kiasi kama fulana ya pamba ambayo itakuweka 
katika hali ya utulivu kwenye ukumbi.

Ujanja wa kutengeneza mwonekano bora zaidi 
utakuwa juu yako, kwani unaweza kuongeza kwa ku-
vaa viatu vya raba nyeupe au sando ukatoka bomba 
zaidi.
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Kaanga karanga 
kwa Microwave
INAWEZEKANA umezoea ku-
tumia microwave kupasha 
chakula na vinywaji kama chai 
au kahawa. Leo nitakupa moja 
ya maujanja ambayo unaweza 
ukayafanya kwa kutumia kifaa 
hicho kinachotumia umeme.
Unachotakiwa kufanya ni ku-
nunua karanga mbichi, hazina 
gharama sana na si lazima 
ukaange kilo nzima kwa siku 

N
I wazi kila mwanamke anapenda kuwa na 
ngozi lakini mwororo na inayovutia kwa 
kutizama na kushika.

Mbali na kutumia vipodozi vya 
kung’arisha ngozi, yapo mambo ya muhimu ya 
kuzingatia yanayosaidia ngozi yako kuwa nyororo.

ZINGATIA MLO WAKO
Hakikisha unakunywa maji si chini ya glasi nane 

kwa siku na matunda pamoja na mboga kila una-
popata mlo.

Matunda na mboga za matawi husaidia oksijeni 
kuzunguka vizuri mwilini na kwenye ngozi kuliko 
mafuta au kipodozi chochote unachoweza kupaka.

Protini husaidia kujenga ulinzi zaidi katika seli 
za ngozi ambayo ngozi inahitaji kukabiliana na 
ukavu wa ngozi.

USAFI KWANZA
Osha uso wako kila mara. Watu wengi hukimbilia 

kuosha nyuso zao harakaharaka kwa sababu kuna 
uwezekano mkubwa wa uchafu kubaki, hasa wa-
nawake ambao wanatakiwa kutambua umuhimu 
wa uso zao. 

Basi ni bora ukatenga muda wa kutosha katika 
kuosha na kutunza uso.

Kusafisha uso mara mbili kwa siku ni vizuri kwa 
utunzaji wa ngozi yako ya uso.

Baada ya kufanya hivyo ni muhimu upake 
mafuta kiasi. Mafuta ni kwaajili ya kulainisha na 
kung’arisha ngozi. Hata ijapokuwa una ngozi ya 
mafuta mengi, ni vizuri kutafuta mafuta ya ngozi.

TUNZA MACHO YAKO
Watu wengi hupaka kiasi kidogo cha mafuta 

chini ya macho bila kujua faida tunazoziacha kwa 
kutokufanya hivyo.

Kuna mistari au mikunjo inaanzia kwenye jicho 
na ambayo muda mwingine husogea hadi kwenye 
maeneo ya karibu na nywele unatakiwa upake 
mafuta ili kuondoa uzee.

BARAFU
Barafu ni moja kati ya vitu muhimu katika ku-

tunza ngozi. Licha ya upatikanaji rahisi pia ina uw-
ezo wa kutunza ngozi yako bila gharama.

Faida za kutumia barafu katika utunzaji wa ngo-
zi yako ni kwamba; Ukiumia au kujichuna kwenye 
ngozi waweza kutumia barafu kupunguza wekun-
du na kupunguza mwasho katika eneo lile. 

NGOZI LAINI NGOZI LAINI 
BILA VIPODOZIBILA VIPODOZI

UREMBO

moja, unaweza ukakaanga robo 
na nyingine ukatumia siku ny-
ingine.
Mahitaji
Uandaaji wa karanga hauna 
mambo mengi, vitu muhimu vi-
navyohitajika ni chumvi, maji, 
pamoja na sahani ambayo ina-
himili joto la microwave hadi ka-
ranga zitakapoiva.
Jinsi ya kupika

Hatua ya kwanza, chambua ka-
ranga zako kutoa maganda na ka-
ranga zingine ambazo zinaweza 
kuwa zimeoza au kuharibika, Ki-
sha chukua karanga na uziweke 
kwenye chombo ambacho utaki-
tumia kwenye microwave.

Baada ya hapo, chukua maji ki-
dogo na chumvi kiasi upendacho 
na uvikoroge kwenye kikombe.
Chumvi ikiyeyuka, chukua 
mchangayiko huo na unyunyize 
kwenye chombo chenye karan-
ga, kisha changanya ili karanga 

zipate chumvi vizuri. 
Hatua inayofuata ni kuziweka ka-
ranga kwenye microwave, kwe-
nye hatua hii hakikisha huweki 
muda mrefu ili karanga zisiun-
gue.
Kwa kawaida inaweza kuchukua 
dakika tano za joto la wastani 
hadi karanga kuiva.
Unachotakiwa kufanya ni kuwe-
ka muda wa dakika mbili mara ya 
kwanza, zikiisha angalia karanga 
zina hali gani. Namaanisha uonje 
na uchanganye.
Kama hazijaiva, weka tena daki-
ka mbili, nazo zikipita onja kama 
karanga zimeiva vile unataka.
Unaweza kula karanga zako na 
juisi, chai au kinywaji unacho-
pendelea.
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N
YUMBA ni moja ya mambo 
muhimu sana katika maisha 
ya binadamu. Iwe   ni ya 
kupanga au ya kumiliki mwe-

nyewe. Ndiyo maana kumekuwa na 
msemo kwamba maisha ni nyumba. 
Yote hiyo ni kuonesha umuhimu wa 
nyumba kwa maisha ya kila siku ya 
mwanadamu.  

Kutokana na umuhimu wa nyum-
ba na ili iendelee kustawi kwa kuwa 
msaada zaidi, inahitaji kujengwa 
kwa viwango    bora ili isiharibike 
haraka na iwe rafiki wa mazingira.

Kwa mantiki hiyo, nyumba ina-
hitaji matunzo ikiwamo kufanyiwa 
usafi na kukarabatiwa pale inapohi-
tajika kufanyiwa hivyo.

Kama ilivyo katika ujenzi bora kwa 
nyumba ya binadamu, kadhalika na 
kwa wanyama. Nao  baadhi wanahi-
taji kuishi katika nyumba ili kulinda 
ustawi wao. Mtaalam wa kufuga 
mbwa, Richard Chacha, anasema 
mbwa wanaofugwa kwa ubora wa-
natakiwa kufugiwa katika nyumba 
maalum.

Anasema nyumba ya mbwa mara 
nyingi inatakiwa iwe ndani ya uzio 
wa nyumba ya  mfugaji mwenyewe 
kwa sababu pia anahitaji uangalizi 
na kuepusha hatari ya kudhuru 
watu.

“Ufugaji wa mbwa ni jambo jema 
kwa sababu lengo lake ni kuimari-
sha ulinzi katika nyumba, badala 
ya kutumia au kuajiri walinzi katika 
suala la usalama. Ukiwa   umefuga 
mbwa inasaidia zaidi na huyu ana 
faida nyingine kwa sababu akiwa 
ni mbwa ambaye amefugwa vizuri 
na kufundishwa, ni rahisi kubaini 
wahalifu kwa sababu mbali na ku-
pambana nao lakini hutoa kelele za 
tahadhari,”anasema Chacha.

Anasema ili ufurahie kuwa na 
mbwa bora, lazima pia umjengee 
makazi bora ili awe na afya njema.

Chacha anasema baadhi ya vitu 
muhimu ambavyo unapaswa kuz-
ingatia wakati wa ujenzi wa nyum-
ba ya mbwa ni pamoja na kuhakik-
isha inakuwa na  nafasi ya kutosha 
ambayo itamwezesha kujigeuza kwa 
kadri anavyohitaji.

Anasema nyumba  ya mbwa ina-
paswa kuezekwa kama kawaida 
japokuwa siyo lazima iwe bati. Pia 
anasema lazima iwe na mwanga 
wa kutosha badala ya giza  ili kum-
wezesha kufanya shughuli zake za 
ndani kwa ndani.

Jambo lingine anasema lazima 
uhakikishe nyumba inakuwa na se-

Tengeneza 
msitu nyumbani

WATAALAMU wa mapambo ya ndani 
wanaeleza kuwa uwepo wa miti mbalimbali 
nyumbani unaweza kutengeneza madhari 
mujarabu ya kukuongezea utulivu na kuon-
doa msongo wa mawazo uwapo nyumbani.

Wanaeleza kuwa ni suala la kuamua 
na kuanza kutengeneza madhari hiyo ya 
kuvutia kwa kupanda miti tofauti tofauti, 
mikubwa kwa midogo ili kupata msitu 
unaoutaka.

Mtaalamu Bahati Boaz, anasema iko miti 
isiyokua haraka inayoweza kupandwa 
kwenye makopo makubwa ya maua na ku-
wekwa kibarazani au chini kwa mpangilio 
unaoutaka.

Anasema ipo inayostawi vizuri kama ikip-
ata kivuli na ipo inayohitaji jua na mwanga 
zaidi; na kushauri kuwa kabla ya kuanza 
kutengeneza msitu nyumbani kwako, fa-
hamu vyema miti na maua unayoihitaji.

Anapendekeza kuwa miti mizuri ni ya 
matunda kama michungwa, miembe na 
minazi kulingana na ukubwa wa eneo lako, 
kwa kuwa inaweza kuwa na faida zaidi, 
lakini miti mingine nayo inahitajika ili 
kukamilisha dhumuni la kuwa na mazingira 
ya asili nyumbani.

Anasema tafiti nyingi zimethibitisha 
namna ambavyo miti inaweza kusafisha 
hewa japokuwa ni muhimu kuzingatia ku-
panda ile isiyohatarisha nyumba au kuvuta 
wadudu wakali kama ng’e, tandu na nyoka.

Baadhi ya miti inayopendekezwa ku-
pandwa ni parlor palm unaotajwa kusafisha 
sana hewa na wenye uwezo wa kutengene-
za msitu haraka.

Mwingine ni yucca cane ambao unaweza 
kuupanda karibu na mti mwingine kwa 
kuwa unastawi vizuri ukiwa kwenye kivuli, 
japokuwa hauhitaji maji mengi.

Anashauri kwamba chini ya miti kupand-
we maua ili kutengeneza mazingira asilia.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

JUMAPILI SEPTEMBA 1, 2024

hemu za uwazi wa wastani wa kupit-
ishia hewa. Pia anasema lazima iwe na 
mlango na kufuli ambao utakuwez-
esha kumpitishia wakati wa kumfun-
gulia kwa ajili ya ulinzi na pia wakati 
anarudi ndani.

Kadhalika, anasema lazima kuwek-
we na sehemu nzuri ndani ya nyum-
ba  hiyo ya mbwa ambayo itatumika 
kumtengea chakula ambayo itamwez-
esha kula kwa uhuru.

Chacha anasema pia lazima uhakik-
ishe kwamba unamwekea kifaa maal-
um ndani ya nyumba yake ambacho 
kitatumika kuhifadhia maji yake ya 
kunywa.

Anasema nyumba  ya mbwa inahi-
taji kufanyiwa usafi kama ilivyo nyum-
ba  ya binadamu, na kuna umuhimu 
wa kuhakikisha usafi huo unafanywa 
mara kwa mara ili kumuepusha na 
maradhi.

Kwa mujibu wa Chacha, nyum-
ba ya mbwa hujengwa ndani ya uzio 
wa nyumba  ya kuishi binadamu, ni 
lazima suala la eneo la kujengewa ny-
umba hiyo ya mbwa lizingatiwe.

“Tunajua kwamba nyumba    za 

mbwa kwa kawaida huwa siyo kubwa, 
na wengi wetu hupendelea kujenga 
au kuezeka na vitu vya ajabu ajabu 
ambavyo wakati mwingine inaweza 
kusababisha kuharibu muoneka-
no  mzuri na madhari ya nyumba, 
pia kama unaona itaharibu  ni vema 
ujenge ambayo unaweza kuihamisha.

“Unaweza kuingia katika baadhi ya 
makazi ya watu, wanakuwa na nyum-
ba nzuri, lakini unakuta hapo katikati 
ya nyumba wamejengea kibanda cha 
mbwa kibaya hadi kimeharibu kabisa 
fasheni ya nyumba. Kwa hiyo siyo 
vibaya kuchagua eneo zuri la kuweka 
vibanda hivyo,” anasema. 

Anasema nyumba  ya mbwa pia 
inaweza kupakwa rangi kama zinazo-
tumika kupaka katika nyumba wana-
zoishi binadamu.

“Kama unathamini kazi    kubwa 
ya ulinzi inayofanywa na mbwa wako 
nyumbani, lazima pia uthamini mai-
sha yake na makazi yake. Ikiwezekana 
paka rangi ya nyumba  yake, weka 
hata vyombo na chakula bora kwenye 
nyumba yake na hii itasaidia  awe na 
afya bora,”anasisitiza Chacha.

Tengeneza nyumba Tengeneza nyumba 
maalum ya kufugia maalum ya kufugia 
mbwa nyumbanimbwa nyumbani
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HABARI KIMATAIFA

NEWYORK, MAREKANI

SHIRIKA la Afya Du-
niani (WHO) limese-
ma kuwa shehena ya 
kwanza ya chanjo ya vi-
rusi vya homa ya nyani 
(mpox ) inatarajiwa ku-
wasili nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
siku chache zijazo.

Hayo yalielezwa na 
mkuu wa  shirika hilo, 
Tedros Adhanom Ghe-
breyesus baada ya kure-
jea katika ziara yake ya 
nchini DRC.

Agosti 14, mwaka huu, 
WHO ilitangaza ugonjwa 
wa Mpox kuwa hali ya 
dharura ya kimataifa 
kutokana na kusambaa 
kwa kasi na kuongezeka 
kwa visa vya maambuki-
zi vya aina mpya ya viru-
si hivyo inayofahamika 
kama Clade 1b nchini 
DRC na nchi jirani. 

Kwa mujibu wa  WHO, 
karibu visa 15,000 vya 
mpox vimegundulika 
ndani ya DRC  kwa mwa-
ka huu, huku vifo viki-
fikia 500. 

Serikali ya Ujerumani 
ilisema itapeleka nchini 
humo maabara ya ku-
hamishika ili kusaidia 
kuwagundua wagonjwa 
wa homa ya Mpox na 
kudhibiti kuenea kwa 
maambukizi. 

Wizara ya Ushirikiano 
wa Kimaendeleo wa 
nchi hiyo ilisema ina mi-
pango ya kutoa mafunzo 
kwa wataalamu zaidi ili 
waweze kutambua dalili 
na kuufahamisha umma 
kuhusu hatua za kuzuia 
ugonjwa huo.

Kwa upande mwing-
ine, Serikali ya Uin-
gereza iliahidi kutoa  
pauni milioni 3.1 kwa ajili 
ya kusaidia kupambana 
na mlipuko wa    homa 
ya Mpox.

DW

WHO 
kupeleka 
chanjo ya 
Mpox DRC

Zelensky amtimua kamanda kikosi cha anga
KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine, Volodymyr 
Zelensky, amemwondoa ma-
darakani kamanda wa kikosi 
cha anga siku chache baada ya 
ndege mpya ya kivita aina ya 
F-16 kuanguka.

Ndege hiyo ni miongoni mwa 
ndege za kivita zenye gharama 
kubwa ambazo nchi hiyo ime-
pewa na mataifa ya magaharibi 
kama msaada katika vita vina-
vyoendelea na Russia.

Hata hivyo, Rais Zelensky ha-
kutaja sababu ya kumfukuza 
kazi Luteni Jenerali Mykola 

Oleshchuk, lakini alisema ana 
jukumu la kuwatunza wapiga-
naji wote.

Ndege hiyo aina ya F-16 
iliyotengenezwa Marekani ni 
moja ya ndege kadhaa zilizo-
tolewa mwezi huu na washirika 
wa Magharibi kwa Ukraine.

Ingawa kuanguka kwa ndege 
hiyo kulitokea wakati wa msur-
uru wa makombora yaliyorush-
wa na Russia, Ukraine ilisema 
chanzo cha ajali hiyo haikuwa 
matokeo ya moja kwa moja ya 
shambulio la adui.

Luteni Jenerali Oleshchuk ali-
kuwa na wakati mgumu baada 

ya baadhi ya wanasiasa kuhoji 
nani alaumiwe kutokana na 
hasara hiyo.

Wakati huo huo, mtoto mwe-
nye umri wa miaka 14 ameuawa 
baada ya shambulio la bomu 
lililofanywa na vikosi vya Rus-
sia katika mji wa kaskazini-
mashariki wa Kharkiv.

Maofisa wa eneo hilo wal-
isema watu wengine sita wali-
uawa na 59 kujeruhiwa wakati 
jengo la makazi la ghorofa 12 
liliposhambuliwa katika mji ul-
ioko karibu na mpaka wa Rus-
sia.Picha zilionesha miali ya 
moto na moshi mzito mweusi 

ukitoka sehemu ya juu ya jengo 
hilo huku wazima moto waki-
wabeba watu na kuwapeleka 
maeneo salama.

Rais Volodymyr Zelensky, al-
itoa wito mpya kwa washirika 
wa kimataifa kuiruhusu ku-
lenga maeneo ndani ya Russia  
ili kuzuia mashambulizi kama 
hayo.

Ofisi yake ilisema kuwa vikosi 
vya Russia vilirusha zaidi ya 
ndege 400 zisizo na rubani na 
makombora dhidi ya Ukraine 
katika muda wa wiki moja ili-
yopita.

BBC

Ujerumani yaondoa wanajeshi Niger
NIAMEY, NIGER

KIKOSI cha mwisho cha wa-
najeshi wa Ujerumani kime-
ondoka Niger, hatua inayohiti-
misha operesheni zake katika 
ukanda wa Sahel.

Maofisa waandamizi wa jeshi 
la Ujerumani nchini Niger, wal-
isema wanajeshi 60 walioon-
doka Ijumaa pamoja na tani 
146 za vifaa vilivyosafirishwa 
na ndege tano za mizigo.

Mnamo Mei, mwaka huu 
Niger ilikubali kuruhusu wa-
najeshi wa Ujerumani kuen-
delea kuendesha shughuli zao 
katika kambi yao ya wanaanga 
iliyoko mjini Niamey.

Hata hivyo, mazungumzo 
yaligonga mwamba kati ya 
pande zote mbili baada ya Ni-
ger kushindwa kuhakikisha 
kwamba majeshi ya Ujerumani 
yaliyoko nchini humo yangen-
ufaika na kinga dhidi ya kufun-

guliwa mashtaka.
“Kujiondoa kwao hakuashirii 

mwisho wa ushirikiano wa 
kijeshi kati ya Niger na Ujerum-
ani,” maofisa kutoka nchi zote 
mbili walisema katika taarifa 
ya pamoja iliyosomwa.

Kauli hiyo ni tofauti na ile 
ya Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Ujerumani, Annalena Bae-
rbock, ambaye alisema mwezi 
Julai kuwa hawawezi tena kush-
irikiana na Niger kwa sababu 

ya kukosekana kwa uaminifu.
Ujerumani ilianza operesh-

eni katika kambi yake ya wa-
najeshi wa anga 2016, na iliku-
wa na wanajeshi 3,200.

Taifa hilo lilichangia katika 
vita dhidi ya waasi katika nchi 
jirani ya Mali, kama sehemu ya 
ujumbe wa Umoja wa Mataifa 
wa kulinda amani ambao ulila-
zimika kukatisha shughuli zake 
mwaka jana.

   DW

Wahamiaji waliotelekezwa jangwani waokolewa Tunisia
TUNIS, TUNISIA

SHIRIKA la kutetea haki za 
binadamu nchini Tunisia la 
FTDES limewaokoa wahamiaji 
28 waliokuwa wametelekezwa 
jangwani katika mpaka wa Tu-
nisia na Algeria.

Kulingana na shirika hilo, 
wahamiaji hao waliokolewa 
wakiwa katika hali mbaya kuto-
kana na kukosa maji na chakula 
ni wanawake saba, watatu 
kati yao wakiwa ni wajawazito 
pamoja na watoto wawili.

Msemaji wa shirika hilo 

Romdhane Ben Amor , alisema 
walifanikiwa kuwaokoa kwa 
msaada wa mamlaka za ndani 
na walinzi wa taifa hilo am-
bao waliwapeleka katika kituo 
cha polisi. Ben Amor alisisitiza 
kwamba ni wazi kuwa waha-
miaji wengine wako mafichoni 

na wanahofia kukamatwa na 
polisi.  Wahamiaji hao wata-
hamishiwa katika makazi yali-
yo chini ya Shirika la Kimataifa 
la Uhamiaji (IOM).

Awali, shirika hilo liliripoti 
kuwa waomba hifadhi 42 
nchini humo walifukuzwa ku-

toka mji wa Pwani wa Sfax na 
kupelekwa katika eneo hilo la 
mpaka. 

Tunisia imekuwa kituo ki-
kubwa cha wahamiaji wasio 
na vibali wanaojaribu kwenda 
Ulaya kupitia Bahari ya Medit-
erania.                                      DW

Wahamiaji wakiwa wametelekezwa eneo la jangwani na kukabiliwa na hatari ya kufa kwa kukosa chakula katika mpaka wa 
Tunisia na Algeria hivi karibuni. PICHA: ALLIANCE
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kwaheri, penzi limeisha 
 yabidi sasa tusahauliane

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

TUMEPATWA NA NINI?

Wakati huo 
nikiwa naishi 
Mtibwa mkoani 
Morogoro, 
nyakati za 
jioni, nikiwa 
matembezini 
nilihisi kuna 
mtu ananifuata 
kwa nyuma.

U
KISIKILIZA na kutazama 
kwenye vyombo vya habari 
au kusoma magazetini 
kuhusu taarifa za matukio 

nchini mwetu kwa vyovyote lazima 
ujiulize tumepatwa na nini? Nini 
kimetokea cha tofauti kusababisha 
kila siku kusikia taarifa za kuogofya? 

Je, kama taifa tunapaswa kuny-
amaza na kujifanya kwamba hatuoni 
kinachoendelea au tunapaswa ku-
zungumza na ikiwezekana tufahamu 
chanzo pamoja na utatuzi wake?

Kuna taarifa za watu kupotea au 
kuuawa na kidogo kidogo zinaanza 
kuonekana kama taarifa za kawaida 
masikioni mwetu. Ziko zinazohusisha 
imani za kishirikina, wivu wa kimap-
enzi, lakini zingine ni tuhuma juu ya 
baadhi ya vyombo vya usalama si 
jambo jema hata kidogo.

Zamani nikiwa kijijini, kuna wakati 
kulitokea taarifa fulani kwamba kuna 
mtu anatafuta kuua mtu fulani ili 
akafanyiwe tambiko. Taarifa   hizi 
zilisikika mara kwa mara hasa nyakati 
za mavuno lakini baadaye nilikuja ku-
fahamu kuwa kuna kitu kinaitwa mis-
imu. Haya ni maneno au uvumi una-
osambaa kwa haraka katika kipindi 
fulani na baadaye kupotea lakini ilipo-
tokea hivyo pale kijijini tulikuwa  tu-
naishi kwa hofu kubwa na wakati wa 
kuchunga mifugo tulilazimika ku-
chungia karibu na maeneo ya nyum-
bani na kurudi mapema nyumbani na 
ilipotokea ukakutana na mtu porini 
humfahamu ilikuwa lazima kutimua 
mbio kwa hofu iliyotanda.

Kwa sasa ni wazi kuwa Watanza-
nia tumeanza kuishi kwa kuogopana. 
Zamani   ilikuwa rahisi kumwambia 
mtu akuoneshe njia ikiwa umepotea 
lakini sasa mtu akijua umepotea 
njia anaweza kukuelekeza ili upo-
tee zaidi. Nakumbuka kisa cha mtu 
mmoja niliyemsaidia mwaka 2002 na 
baadaye akaja kuwa msaada kwangu. 
Wakati huo nikiwa naishi Mtibwa 
mkoani Morogoro, nyakati za jioni, 
nikiwa matembezini nilihisi kuna mtu 
ananifuata kwa nyuma. Nilipogun-
dua  kwamba ananifuata nikapungu-
za mwendo ili apite lakini akasimama 
na kuomba kuzungumza na mimi.

Akaniambia ametoka Dodoma 
na amekuja kumtafuta ndugu yake 
anayefanya kazi katika  kiwanda cha 
sukari Mtibwa, lakini hakuwa na ma-
wasiliano yake na kwa sababu alifika 
jioni na hakuwa na mahala pa kulala. 
Kwa hiyo aliniomba kama inawezeka-
na nimtafutie mahali pa kulala ili ku-
kicha akamtafute huyo ndugu yake.

  Nilifanya kama alivyoomba kwa 
sababu nyumbani hapakuwa na na-
fasi ya kutosha, nikampeleka nyumba 
ya kulala wageni Madizini na kwa 
sababu ilikuwa siku ya mwaka mpya 
vyumba vyote vilichukuliwa, nikam-
womba mhudumu kwamba nalipa 
pesa lakini alale kwenye makochi 
sehemu ya mapokezi, akakubali. Ni-
kamwacha  hapo na kumwahidi kum-
wona kesho yake saa 4:00 asubuhi ili 
kumsaidia kumtafuta huyo ndugu 
yake na kwa sababu hakuwa na pesa 
yoyote. 

Asubuhi   nilimfuata na kumleta 
nyumbani ili kupata kifungua kinywa. 
Baada ya hapo tulianza kumtafuta 
ndugu yake na kwa bahati nzuri tu-
kampata na safari yangu ikaishia 
hapo. 

Baada ya takribani miaka sita, 
nilichaguliwa   kwenda kusoma ka-
tika Shule ya Ufundi Ifunda Iringa.   
Siku   moja tukiwa tumekwenda 
Iringa mjini kutembea, nikiwa mae-
neo ya stendi, nashtukia naitwa kwa 
jina langu. Nilipogeuka, aliyeniita si-
kumgundua kwa haraka maana sasa 
amebadilika na maisha yamekubali.   
Aliniuliza  unanikumbuka? Nikasema 
hapana. 

Jibu alilonipa ni kwamba wewe 
ulinihifadhi siku nimekuja Mtibwa 
kumtafuta ndugu yangu. Alipose-
ma   hivyo akalia. Kwa   kweli hata 
mimi nilitokwa na mchozi, hivyo 
akaniomba nifike kwake na kuanzia 
hapo ndiye akawa mwenyeji wangu 
nilipokuwa nafunga shule sikuwa 
narudi Morogoro, mpaka leo mimi na 
jamaa huyo tumekuwa ndugu kama 
wa kuzaliwa baba na mama mmoja.

Nachotaka kusema ni nini? Upendo 
wetu kama Watanzania unaelekea ku-
potea kabisa. Zamani ilipopigwa mbiu 
au kelele juu ya tatizo fulani lililompa-
ta mwenzetu, tulitoka wote. Leo  up-
endo huo umekwenda wapi? Zamani 
haikuwa rahisi mwenzetu aonewe na 
sisi tuko pale tumtazame lakini leo 
mtu anaweza kuchukuliwa na watu 
wasiojulikana mchana kweupe anak-
wenda kama kondoo na hatuwaulizi 

wanampeleka wapi. Umoja   wetu 
nani ameuvuruga? Tumesikia ya Sin-
gida unajiuliza hivi mpaka mtu anafik-
isha watu 10 kuwaua na kuwazika 
hakuna hata mmoja alijua mapema 
na kama yupo hatua gani alichukua?

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere, aliacha taifa lenye umoja, 
upendo na Amani. Juhudi   hizo zi-
meendelea kujengwa lakini kama 
alivyosema kwamba, sasa zipo nyufa 
mara hii si za ukabila wala udini bali 
nyufa za kuvunja umoja, upendo na 
amani na zisipodhibitiwa zitabomoa 
misingi tuliyo nayo kama taifa. Iwe 
ni kwa sababu ya siasa, ushirikina au 
mapenzi kama taifa hatupaswi kuona 
ni jambo la kawaida kwa sababu kila 
siku linakua na litakapokomaa kabisa 
watu watachinjana hadharani, juhudi 
za kukemea maovu haya lazima zi-
fanywe na yeyote.

Vyombo vya ulizi vinapaswa kulin-
da umoja, upendo na amani waliyo 
nayo wananchi. Mambo   hayo yaki-
potea kwa wananchi wenyewe itaku-
wa kazi ngumu sana kwa vyombo 
vya ulinzi kuhakikisha mambo hayo 
yanakuwapo. Tupendane tuthamini-
ane kama kuna shida tunapaswa ku-
zungumza lakini Jeshi la Polisi lina wa-
jibu wa kisheria kulinda watu na mali 
zao kama watu wanapotea na halijui 
basi kuna kila sababu ya kuchukua 
wajibu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Arusha-Tanzania

M
WANAMUZIKI Dk. 
Remmy Ongalla katika 
wimbo wake mmoja 
alisema mapenzi yana 

matabaka matatu.  Akasema mwanzo 
wa mapenzi utamu kama chungwa na 
katikati inakuwa uchachu kama limau 
au ndimu.

Akamalizia kusema mwisho wa 
mapenzi ni uchungu kama shubiri. 
Shubiri ni moja kati dawa chungu zai-
di. Ni chungu kweli kweli.

Wengi hukwepa kutaja sehemu ya 
tatu ya mapenzi, pale wapendanao 
wanapochokana na kuanza kutafuti-
ana visa vya kuachana.

Mwingine anaanza kuwa mbali na 
mwenzake, hapokei simu, au hata ak-
ipokea haongei maneno ya huba ali-
yokuwa akiongea hapo mwanzo. Hapo 
ujue tu kuwa penzi limefika tamati.

Lakini kwa nini penzi huwa linafika 
tamati kwa baadhi ya wapendanao 
au wanandoa? Hawakuendana? 
Kuna wapenzi miaka nenda rudi un-
aweza ukafikiri walianza kupendana 
jana. Kuna wanandoa ambao miaka 
ya ndoa inavyozidi kusonga mbele, 
ndoa inanawiri na kushamiri na ku-
washangaza wengi.

Tunakuja kwa wale ambao baada 
ya muda penzi linachuja. Ndoa ina-
vunjika, tatizo ni nini? Ni kwamba 
walipendana kwa mihemko. Ndiyo. 
Kuna wanaopendana kwa mihemko 
ya tamaa ya mali au kipenzi tu, lakini 
hawakupata muda wa kuchunguzana 

kama tabia zao zinaendana. 
  Wapenzi wanaodumu au ndoa 

zinatokana na wapendanao kuwa na 
tabia zinazofanana kwa asilimia 100 
au walau 70 na kuendelea. Watu wa-
naokuwa na tabia zinazofanana huwa 
kila mmoja anapenda kukutana na 
mwenzake ili wazungumze kile amba-
cho huwa wanazungumza, ambacho 
kwa mwingine hawezi kukipata. Hii 
inakwenda mpaka kwa marafiki. Mtu 
unaweza kushangaa kwa nini fulani ni 
rafiki sana wa fulani. Ukichunguza uta-
kuta tabia zao zinaendana, hata kama 
ni mbaya, lakini zinafanana.

Mwanzoni mwa miaka ya 1970, 
mwanamuziki Patrick Balisidya ali-
tunga kibao alichokiita ‘Yabidi Tusa-
hauliane.’

Maudhui ya wimbo huu yanaakisi 
hiki ninachokisema. Mwanaume 
mmoja alimpenda msichana bila 
kuangalia kama wanaendana. Kila 
mmoja anamkubali mwenzake kwa 
ajili ya mihemko. Halikudumu. Kila 
mmoja akamchoka mwenzake. 
Wakaachana na penzi likafa kifo cha 
kawaida. Mashairi ya wimbo huu ya-
naanza hivi.

“Dada aaa, sikutegemea kusahauli-
ana naye kamwe, kwa jinsi dada nili-
vyokupenda, lakini ninayakini kuwa 
yabidi tusahauliane.”

Jamaa anakiri kuwa alimpenda sana 
msichana huyo, lakini kwa jinsi ilivyo 
sasa, inabidi tu wasahauliane, kila 
mmoja ashike lake.

“Dada aaa, mpenzi kwaheri japo 
katika majonzi yangu, nasema nikitu-
maini ee kabisa kuwa utayajutia mai-
sha, yetu pamoja.”

Mwanaume anamwambia mpenzi 
wake kuwa wanaachana japo kwa ma-
jonzi, lakini ipo siku mwanamke atay-
akumbuka maisha ambayo walikuwa 
wakiishi pamoja. Ni kweli yale maisha 
ya mwanzo wa mapenzi yanakuwa ya 
kubembelezana kama njiwa.

“Dada aaa, kweli utengano wetu ni 
kitu kichungu, lakini si kigeni katika 
maisha ya kila siku, tafsiri yako na yan-
gu, zimegombana.”

Jamaa anakiri kuwa kuachana ni 
kuchungu lakini si kitu kigeni katika 
maisha ya kila siku ya mapenzi, na wa-
naachana kwa sababu hawaelewani, 
tafsiri zao au lugha zinagongana. Huyu 
akisema hili, mwingine anafanya vile.

“Neno hili upendo na imani zetu 
zimekuwa si sawa eee dada, neno hili 
upendo limekuwa ni sumu, limetu-
litea kufarakana.”

Ni kweli, walipendana kimihemko, 
sasa pendo limekuwa sumu, limewa-
sababishia kufarakana.

“Hivi ndivyo inavyokuwa mara nyin-
gi dada kwa hiyo kuwa na pendo kama 
sisi dada aaa. Eee nadhani tulikosea 
kufanya pupa iii kweli dada. Eee in-
gefaa tujichunguze kwanza nafsi zetu 
sana dada aaa. Eee na tuichunguze 
sana ukweli wa misimamo yetu ooo. 

Katika jambo hili hatukufanya hivyo 
ole wetu ole wetu ooo dada. Haya 

ndiyo makosa yafanywayo katika kis-
ingizio cha upendo dada.”

Jamaa anarudia mle mle, hawaku-
chunguzana kwanza, tabia, misimamo 
kabla ya kuingia kikamilifu kwenye 
penzi, ana anakiri kuwa walifanya 
pupa, huku akisema haya ndiyo mako-
sa yanayofanywa na watu wengi kwa 
kisingizio cha upendo. Mwisho kabisa 
anamuaga mpenzi wake huyo ambao 
kuanzia wakati huo anakuwa ‘ex’ wake 
‘bai bai.’

  Hapa tunajifunza kitu kimoja. 
Unapofanya uchaguzi, fanya ulio sa-
hihi. Usichangue mpenzi kwa sababu 
ya shepu, macho, weupe, weusi, au 
kitu chochote ambacho baadaye kwa 
mpenzi wako kinaweza kutoweka, au 
ukakizoea na kuwa cha kawaida. Kum-
buka unayemchagua ni mpenzi am-
baye utakuwa naye mara kwa mara, 
hivyo ni lazima hata tabia na mienen-
do inabidi ifanane ili kila mmoja am-
furahie mwenzake badala ya ‘kuboa.’

  Hata watoto wa kike wanatakiwa 
kukubali wanaume si kwa sababu ya 
pesa, umaarufu au kitu kingine kina-
chofanana na hicho.

  Wanaume   wanaotakiwa kuwa 
nao ni wale ambao wanaweza kuwa 
huru na kujisikia amani na furaha 
wanapokuwa pamoja. Na hii haiwezi 
kuja kama tabia zetu haziendani. Kila 
mmoja atamchoka mwenzake baada 
ya siku chache tu.

Tuma meseji 0716 350534

“Dada aaa, 
mpenzi 
kwaheri japo 
katika majonzi 
yangu, nasema 
nikitumaini ee 
kabisa kuwa 
utayajutia 
maisha, yetu 
pamoja.”
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zimepindishwa kisawasawa.
Shani ametoroka nyumbani kwao 

kwenda kijiji cha Ilembo, baada ya 
baba yake mzee Chilambo kulazi-
mishwa kuolewa na mwanaume 
asiyempenda. Lakini alichokipata 
Shukuru ni kwamba Shani am-
etoroshwa na Fotu, kijana ambaye 
wanamgombea msichana huyo. 
“Sasa wewe umeshindwa vipi kwen-
da kumwambia?” Akaulizwa swali. 
“Ndiyo nakutuma hivyo, mimi ni-
kifika huko itakuwa vita, sijali ana 
uwezo au mtoto wa tajiri.” “Ndugu 
yangu, wewe unamuogopa, huji-
amini, kama kweli mpenzi wako 
wamechukuliwa, si ungemfuata 
kwani Mtapenda mbali? Au nikupe 
lifti kwenye bodaboda yangu nil-
ipeleke hadi nyumbani kwake?” Ki-
jana yule alizidi kumbana na kumpa 
wakati mgumu Shukuru. “Nitakuja 
kwa wakati wangu, wewe kampe 
taarifa.” Akajibu Shukuru. Kijana 
mwenye bodaboda mkazi wa kijiji 
cha Mtapenda alikuewa ameshaiwa-
sha na taratibu akaanza kuondoka, 
lakini hakumuacha Shukuru hivi 
hivi, akamuacha na neno. “Ushafeli 
ndugu yangu.”

*******************************
 Shani alikaa kwa kina Salum na 

Dora, mtu na dada yake kwa muda 
wa wiki moja. Tayari alikuwa ame-
shawazoea wote wawili, hivyo jioni 
wanapotoka shambani, wanamkuta 
amepika chakula, wanakuka na 
kutandika mkeka nje ya nyumba na 
kupiga stori.

Shani alikuwa ameshawaambia 
wenyeji wake ni kitu gani kimem-
sababisha kuwa pale siku zile wal-
ipomkuta amelala.

Aliwaambia kuwa alikuwa akiele-
kea kusikojulikana na ulipofika 

usiku aliamua kulala pale ili asubuhi 
akiamka aendelee na safari asiyoi-
jua. Hakujali hata kama angeliwa 
na mnyama yoyote. Hakuona tena 
kama anastahili kuishi. Ndugu hao 
walimpa pole, wakampa kila aina ya 
ipendo kiasi cha muda mfupi tu ku-
sahau kila kitu kilichomtokea.

Angeendelea kuishi huko kama si 
taarifa za kiitelejensia zilizopelekwa 
kwa wazazi wake na serikali ya kijiji 
kuwa yupo huko. Walitumwa watu 
wa ulinzi shirikishi ambao walitu-
mwa kwenda kijiji cha Ilembo na 
kumkuta huko.

Walichofanya ni kumchukua 
tu kwa sababu hata serikali ya ki-
jiji hicho ilikuwa na taarifa kuwepo 
kwa mgeni huyo na sababu, hivyo 
hakuona ulazima wa kumrudisha, 
badala yake wakaona akae hapo 
hadi ndugu na jamaa wanapokuja 
kumchukua wenyewe.

Shani aliwashukuru Salum na 
Dora, akiwaahidi kuwa kuna siku 
atarejea kwani ameshakuwa kama 
ndugu yao, nao wakamkaribi-
sha muda wowote wa saa yoyote 
anaweza kwenda.

“Haya mwanangu, kilichokufanya 
wewe utoroke nyumbani ni kitu 
gani? Mimi mama yako, sili, siogi, 
sinywi, silali kwa ajili yako binti 
yangu.” Shani hakujibu kitu akabaki 
anamuangalia mama yake.

“Shani, nakuuliza mwanangu, ni 
ktu gani kimesababisha mpaka hata 
mimi mama yako unanitoroka, nalia 
mimi usiku kucha, kumbe umeenda 
kujificha kwenye majumba ya watu, 
sijapenda.” Yalikuwa ni maneno ya 
Bi Hanifa, mara baada ya binti yake 
kurudishwa na vijana wa ulinzi 
shirikishi wa kijiji hicho cha Lalan-
guru kutoka kijiji cha jirani cha Il-
embo. Bado Shani alikuwa kimya, 

A
KILI yake ilimtuma kutafu-
ta watu wengine kwa ku-
tumia pesa za wazazi wake, 
kufanya uchunguzi wa kina 

ni kwa nini barua imekubaliwa, la-
kini badala ya taratibu na maandal-
izi ya harusi kufanyika, badala yake 
wanasema kuwa majadiliano? Na ni 
kweli kwamba binti huyo ameweka 
ngumu? Kuna ukweli gani kuwa 
kuna mwanaume kwenye kijiji hi-
cho ambaye ni mpenzi wake? Je na 
yeye pia alipeleka barua? Alijibiwa 
vipi? Je Shani ameweka ngumu ku-
olewa na yeye kwa sababu ya kijana 
huyo au kuna kitu kingine zaidi? 
Je ni nani kijana huyo? Jina lake, 
uwezo wake na familia anayotoka. 
Majibu yatakayopatikana ndiyo 
ataamua yeye afanye nini ili ku-
fanya chochote kitakachowezekana 
Shani aingine mikononi mwake.

“Haya tunaona kama nitamuoa 
au simuoi.” Akasema Fotu kwa 
ajili ya kutaka kuumaliza mjadala, 
kwani tayari kichwani mwake alish-
atengeneza mpango mkakati huo 
kabambe.

“Sasa Nyendo ndiyo umemuacha 
kabisa, maana nayeye anataka ku-
olewa yule, akipata mchumba je?”

“Akipata aolewe, mimi akili yangu 
yote ipo kwa yule msichana wa La-
langulu, siyo huyu wa hapa Mtap-
enda.”

“Mimi nina wazo moja!” “Lipi?” 
“Usimuache, ili dili likibuma kabisa 
umarudia Nyendo, nadhani ukimu-
omba tu msamaha anaweza kuku-
elewa.”

*******************************
“Wewe kijana nasikia unatoka 

kijiji cha Mtapenda!” “Ndiyo kwani 
vipi?” “Ukifika huko, nenda kam-
wambie kijana mmoja anaitwa Fotu 
asijione mjanja sana kwa kumtoro-
sha mpenzi wangu. “Mpenzi wako?” 
“Ndiyo, huyo Fotu wenu baada ya 
kuona hatakiwi, kashawishi kwa 
vipesa vyake mpaka kabadili mawa-
zo.”

Ilikuwa ni sauti ya Shukuru ikim-
wambia kijana mmoja ambaye 
alikuwa amepaki bodaboda yake 
akinunua bidhaa  dukani. Kuna mtu 
alimtonya Shukuru kuwa kijana 
yule anaishi kijiji jirani cha Mtapen-
da. Taarifa ambazo hazikufanyiwa 
uchunguzi na kumfikia ni kwamba 
mpenzi wake Shani ametoroshwa 
na Fotu.

Mara nyingi taarifa za tetesi, huwa 
zinatiwa chumvi wakati mwingine 
hadi kumfikia mlengwa zinakuwa 

“Si hivyo 
Shani, 
kama 
kuna watu 
ambao 
wamesha-
leta barua 
kwenu 
na wa-
zazi wako 
wamei-
kubali na 
ya kwangu 
wamei-
piga chini, 
wewe si 
wa kwangu 
tena.” 
Akasema 
Shukuru 
kwa 
uchungu. 

Aka Simtaki-9

HADITHI
BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea 
na masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa.   
Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda. Haikuwa hivyo, kwani 
baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.   Tatizo likaanzia hapo, mwenye 
pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. 
Baba anamtaka mwenye uwezo.  Jambo hili linazua mgogoro mkubwa 
kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) akimwangalia mama yake kwa 

huzuni, lakini hakunyanyua mdo-
mo wake kuongea lolote.

*****************************
 Shukuru aliposikia kuwa 

mpenzi wake amerejea na kumbe 
hakutoroshwa na Fotu, bali alitor-
oka mwenyewe kwa kulazimish-
wa kuolewa.

Hili lilimpa nguvu kutaka kwen-
da nyumbani kwao. Aliona kama 
alitoroka na sasa amepatikana 
inawezekana wazazi wake hasa 
baba yake akaamua kusalimua 
amri. Hakuwa hivyo. Akaishia 
kutimuliwa na mzee Chilambo.

Kurejea kwa Shani kulimfanya 
mzee Chilambo na ndugu zake 
kuendelea na matayarisho ya 
harusi. Upande wa mwana harusi 
ukapelekewa taarifa kuwa ujian-
dae. Ni baada ya mahari kubwa 
kulipwa. Ilivunja rekodi ya vijiji 
vyote vya Ugalla.

Kama utamaduni ya harusi 
nyingi kwa sasa, hasa za watu 
wanaojiweza. Mialiko ikaanza na 
kadi zikaanza kutembezwa ka-
tika kijiji cha Mtapenda ambacho 
anatoka bwana harusi na kile cha 
Lalangulu cha bi harusi. Pia vi-
jiji jirani navyo ndugu na marafiki 
walialikwa kwenye harusi hiyo, 
kikiwemo cha Ilembo ambacho 
anatoka Salum na dada yake 
Dora. Taarifa hizo pia zikamfikia 
Shukuru. Ilikuwa ni taarifa mbaya 
kuwahi kutokea maishani mwake. 
Kuambua tarehe na siku ambayo 
mpenzi wake aliyetarajia kumuoa 
yeye anaolewa na mwanaume 
mwingine. 

Hakuamini anachokisikia. Kila 
kitu kwake aliona kama ndoto. 
Yote aliyofanyika aliona kama 
yanaweza kufeli kwa sababu 
aliami Shani anampenda kwa 
dhati na asingeweza kamwe ku-
olewa na mwingine hata kama 
baba yake atalazimisha. Binafsi al-
iona maisha yake yaliyobaki bila 
ya kuwa na Shani hayatokuwa na 
thamani tena.

Afadhali kama angekuwa ame-
fariki angeweza kushukuru Mun-
gu, lakini kwa mtu anayempenda, 
yupo hai, akimuona yupo na mtu 
mwingine, akimpikia, kumfulia, 
kumtunza na kumfanyia kila kitu 
kama mumewe yeye akishuhudia, 
hakutaka kukutana na kitu kama 
hicho. Akawa anawaza ni kitu 
gani anaweza kufanya ili kuepu-
ka kushuhudia kitu kama hicho. 
“Niondoke hapa kijiji?” Akawaza.

 
Itaendelea Jumapili
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HATIMAYE mwanamuziki wa Bongo 
Fleva, Marioo ametuliza joto la mashabi-
ki wake baada ya kujulikana Stans,  kuwa 
ndiye msanii wake wa kwanza katika 
lebo yake ya Bad Nation.

Katika siku kadhaa, Marioo aliwafanya 
mashabiki wa muziki kuwa roho juu 
kujua nani atamtambulisha kama msa-
nii wake na kusababisha mitandao ya 
kijamii kuwa ya moto.

Marioo anakuwa msanii wa tano nchi-
ni kumiliki lebo, wengine ni Diamond 
Platnumz, Harmonize, Rayvanny, Nandy 
na  Alikiba.

HUYU HAPA 

STANS

M
WIGIZAJI Masha Love, 
amesema tayari ndugu 
wa mpenzi wake Moses 
Iyobo wanamtambua 

na wakati wowote watafunga ndoa 
kama taratibu zote zitakamilika.

Masha Love amesema kwamba 
hakuna tatizo na kile anachokifanya 
katika mitandao ya kijamii, kwani 
akiwa nyumbani anakuwa tofauti na 
hivyo hana matatizo na wakwe zake.

“Taarifa nzuri ni kwamba nime-

chumbiwa, baba na mama mkwe 
wanajua kama mimi ni mkamwana 
wao, hawawezi kuona matatizo ku-
tokana na kazi yangu nikiwa kwe-
nye mitandao ya kijamii,” amesema 
Masha.

UMEMWONA MASHA LOVE?

=================

===================

============================
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BUENOS, Argentina

SI mara nyingi wachezaji huwa 
na tabia ya kuwataja makocha wao 
wabaya zaidi, lakini Ángel Di María 
haonekani kuwa na tatizo hilo.

Akizungumza na ESPN Argen-
tina, kiungo huyo wa kati wa Ben-
fica na Argentina mwenye umri wa 
miaka 36 alichagua msimu wake 
mmoja katika klabu ya Manchester 
United chini ya Louis van Gaal, aki-
taja jina la kocha huyo wa Uholanzi 
kuwa mbaya zaidi alipoulizwa 
kubainisha makocha watatu bora 
katika maisha yake ya soka.

“Mbaya zaidi ni Van Gaal, naweza 
kuwa na uhakika wa hilo. Iwapo 
utakuwa na shaka yoyote, nita-
kuthibitishia hilo kwa sasa,” alise-
ma Di María akiiambia ESPN.

Si mara ya kwanza kwa nyota 
huyo wa zamani wa Real Madrid 

kumzungumzia vibaya Van Gaal. 
Mnamo 2021, Di María alim-

welezea kwa maneno sawa na 
hayo, kwa Van Gaal kabla ya pam-
bano kati ya Argentina na Uholanzi 
kwenye fainali za Kombe la Dunia 
la 2022.

“Ángel Di Maria ni mchezaji 
mzuri wa soka,” alisema Van Gaal 
wakati wake kama kocha wa timu 
ya taifa. 

“Wakati alipokuwa akiichezea 
Manchester United, alikuwa na 
masuala mengi ya kibinafsi.”

Di María aliendelea kufafanua 
Lionel Scaloni, ambaye alishinda 
naye Kombe la Dunia la 2022 akiwa 
na Argentina, kama “mmoja wa 
bora,” pamoja na kocha mwingine 
wa timu yake ya taifa, Alejandro Sa-
bella, ambaye “alikuwa na mchan-
go mkubwa kwangu. “

Di María alisema alikuwa na 

nafasi maalum kwa hayati Diego 
Maradona, ambaye pia alimfundi-
sha akiwa na Argentina.

“Sitamchukulia kama kocha kwa 
sababu kwangu alikuwa rafiki wa 
karibu zaidi, mtu ambaye alipita ili 
kuzungumza,” alisema Di María. 

“Hakuonekana kama kocha la-
kini zaidi kama rafiki, kaka, baba. 
Baba kuliko kitu chochote. Alinivu-
milia wakati hakuna mtu mwingine 
aliyefanya hivyo, alinisaidia ku-
songa mbele. Kadiri nilivyopokea 
ukosoaji zaidi, ndivyo alivyozidi 
kuniunga mkono.

“Alikuwa kila kitu kwangu. Diego 
ndiye bora zaidi kuwahi kuwa naye. 
Nimewahi kusema, Leo Messi ndiye 
bora zaidi wa wakati wote, lakini 
Diego ni Diego. Kwangu, kwa Ar-
gentina na kwa ulimwengu.”

   Mshambuliaji huyo asema alikuwa ni kocha 
mbaya zaidi kwake...

DI MARÍA AFUNGUKA
KUHUSU VAN GAAL

GUEHI ATAKIWA LIVERPOOL
LIVERPOOL inaweza kumnunua beki wa kati wa 

Crystal Palace na England, Marc Guehi, mwenye umri 
wa miaka 24, msimu ujao wa joto, wakati atakuwa 
amebakisha mwaka mmoja tu kwenye mkataba wake. 
Guehi alikuwa akilengwa na Newcastle United katika 
dirisha la usajili msimu huu. (Mirror)

UNITED YAIKATALIA REAL BETIS
KLABU ya Manchester United ilikataa ombi la Real 

Betis ili kumsajili kwa mkopo  winga wa Brazil, Antony, 
mwenye umri wa miaka 24, na kiungo wa kati wa Den-
mark, Christian Eriksen (32), katika siku ya mwisho ya 
dirisha la usajili. (Mail)

OSIMHEN SASA KIMEUMANA
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Nigeria, Victor 

Osimhen, mwenye umri wa miaka 25, hatajumuishwa 
katika kikosi cha Napoli baada ya kushindwa kupata 
uhamisho wa kwenda Chelsea. (Gianluca di Marzio)

DILI LA WASHINGTON LAKWAMA
MAZUNGUMZO ya kumnunua mshambuliaji wa 

Chelsea, Deivid Washington, kwa dau la pauni milioni 
16.8 kwenda Strasbourg yaligonga mwamba baada ya 
kuhofia uhamisho huo ungechunguzwa kwa sababu 
klabu zote mbili zinamilikiwa na BlueCo. (L’Equipe)

NEWCASTLE YAGHAIRISHA 
KLABU ya Newcastle United inaelekea kusitisha 

juhudi za kumsajili mlinzi wa England, Marc Guehi 
mwenye umri wa miaka 24, baada kuchoshwa na 
mazungumzo ya muda mrefu na Crystal Palace. (Sky 
Sports)

LIVERPOOL YAIGOMEA FOREST
LIVERPOOL imekataa ofa ya fedha taslimu pamoja 

na mchezaji kutoka Nottingham Forest kwa ajili ya 
mlinda mlango wao wa Jamhuri ya Ireland, Caoimhin 
Kelleher, mwenye umri wa miaka 25. (Athletic)

ÉDOUARD ATAJWA IPSWICH
KLABU ya Ipswich inafikiria kumnunua mshambu-

liaji wa Ufaransa na Crystal Palace, Odsonne Edouard, 
mwenye umri wa miaka 26 baada ya usajili wa mkopo 
wa mshambuliaji wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Al-
bania, Armando Broja (22), kugonga mwamba. (Stand-
ard)

ALMIRON MAMBO MAGUMU
KLABU ya Fulham haitamsajili kiungo wa Newcastle 

United mwenye umri wa miaka 30 ambaye ni raia wa 
Paraguay, Miguel Almiron. (Mail)

ZOUMA SAFARI IMEIVA
MLINZI wa West Ham Mfaransa Kurt Zouma, mwe-

nye umri wa miaka 29, amekamilisha uchunguzi wa 
matibabu na anakaribia kukamilisha uhamisho wa 
awali wa mkopo kujiunga na Al-Orouba ya Saudi Pro 
League. (Sky Sports)

CHELSEA YAMTAKA ARAUJO
CHELSEA imemuuliza beki wa Benfica ambaye ni 

raia wa Ureno, Tomas Araujo, mwenye umri wa miaka 
22. (Mirror)

NAPOLI YAMKOSA GILMOUR
KIUNGO wa Scotland, Billy Gilmour, mwenye umri 

wa miaka 23, hataweza kuhamia Napoli msimu huu 
baada ya kiungo mpya wa Brighton, Matt O’Riley, 
kuthibitishwa amepata jeraha baya kwenye mechi 
yake ya kwanza. (Telegraph)
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LONDON, England

KLABU za Manchester 
United na Chelsea zimefikia 
makubaliano ya mkataba wa 
mkopo kwa Jadon Sancho, kwa 
mujibu wa ESPN.

Chelsea itamchukua Sancho 
kwa mkopo kwa msimu huu 
huku wakiwa na jukumu la ku-
fanya uhamisho huo kuwa wa 
kudumu msimu ujao kwa ada 
ya karibu pauni milioni 25.

Mshambuliaji huyo wa kima-
taifa wa England hajashiriki 
katika mechi ya ushindani kwa 
United kwa zaidi ya mwaka 
mmoja na aliachwa nje ya 
kikosi cha Erik ten Hag kwa 
mechi mbili za kwanza za Ligi 
Kuu England dhidi ya Fulham 
na Brighton.

Mchezaji huyo mwenye 

umri wa miaka 24 amebakiza 
miaka miwili kwenye mkataba 
wake Old Trafford.

Sancho alitumia kipindi cha 
pili cha msimu uliopita kwa 
mkopo katika klabu yake ya 
zamani ya Borussia Dortmund 

baada ya kuondolewa kwenye 
kikosi cha kwanza cha United 
kufuatia mzozo wa hadharani 
na Ten Hag.

Alijumuishwa tena msimu 
huu wa joto na akarejea 
mazoezini lakini licha ya kuwa 

na jukumu kuu katika ziara 
ya kujiandaa na msimu mpya 
nchini Marekani ameruhusiwa 
kuhamia kwa mahasimu wao 
wa Ligi Kuu Chelsea.

Chanzo kimoja kiliiambia 
ESPN United walikuwa na nia 
ya kufanya mazungumzo ya 
kumuuza Sancho kwa mkata-
ba wa kudumu, lakini thamani 
ya takriban pauni milioni 40 
imeonekana kuwa kikwazo ki-
kubwa.

Chelsea walisonga mbele 
mbele ya Juventus katika mbio 
za kuwania saini yake baada 
ya mazungumzo na timu hiyo 
ya Italia kukwama siku ya Al-
hamisi. Maendeleo makubwa 
yalifanywa wakati wa ma-
jadiliano siku ya Jumatano 
lakini Juventus walishindwa 
kufikia makubaliano.

Sancho atua Chelsea 

LONDON, England

A
RSENAL imemsajili mshambuliaji wa 
Chelsea, Raheem Sterling, kwa mkopo 
kwa muda wote uliosalia wa msimu 
huu, klabu hizo zimethibitisha.

Sterling amebakiza miaka mitatu katika 
mkataba wake sasa na Chelsea lakini amekuwa 
akionekana ni ziada ya mahitaji ya Stamford 
Bridge. 

Baada ya hapo awali kuhusishwa na Man-
chester United, Sterling alikamilisha uhamisho 
wake wa kwenda Arsenal kabla tu ya kufung-
wa kwa dirisha la usajili la majira ya kiangazi.

Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta, aliitenga 
klabu hiyo kutoka kwa Sterling wiki iliyopita li-
cha ya kuzungumza vyema kuhusu tabia yake 
baada ya wawili hao kufanya kazi pamoja kwa 
miaka mitatu huko Manchester City.

Hata hivyo, Arsenal wamekuwa tayari kusa-
jili mchezaji wa kushambulia katika kipindi 
chote cha dirisha hili na wanajadili chaguo lao, 
huku pia wakihusishwa na kutaka kumnunua 
winga wa Bayern Munich, Kingsley Coman.

Uhamisho wa Sterling ulikuja baada ya Ar-
senal kumtoa winga mwenzake Reiss Nelson 
kwa mkopo kwa Fulham kwa msimu huu, 
huku Washikabunduki hao wakiamini kuwa 
Sterling angemboresha mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24.

Pia Arsenal juzi ilitangaza kumsajili kipa wa 
Bournemouth, Neto, kwa mkataba wa mkopo 
wa msimu mzima.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 35 
ametambuliwa na Arsenal kama mbadala wa 
kipa chaguo la kwanza, David Raya, huku ku-
wasili kwake kukimwezesha Aaron Ramsdale, 
kukamilisha uhamisho wake kwenda South-
ampton.

Kama ESPN ilivyoripoti Alhamisi, Ramsdale 
imekubali mkataba wenye thamani ya hadi 
pauni milioni 25 ikijumuisha nyongeza.

ARSENAL YAFANIKIWA
KUMSAJILI STERLING

NAPLES, Italia

MUSTAKABALI wa Victor Osim-
hen hauonekani baada ya Chelsea 
kushindwa kufikia makubaliano 
ya kumsajili mshambuliaji huyo 
wa Napoli kabla ya tarehe ya 
mwisho ya usajili wa England.

Vyanzo vimeiambia ESPN klabu 
ya Osimhen ya Juventus ilikubali 
ofa ya Euro milioni 80 kutoka kwa 
Al Ahli ya Saudi Pro League lakini 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Nigeria alionyesha mashaka yake 
juu ya kuondoka soka la Ulaya.

Hilo liliwaacha Chelsea kushind-
wa kumsajili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 25.

Lakini, vyanzo vimeiambia 
ESPN makubaliano hayakufikiwa 
kwa wakati.

Al Ahli pia walifuatilia mpango 
wa kumnunua mshambuliaji 
wa Brentford, Ivan Toney, na 
huku klabu hiyo ya Saudi Arabia 
ikishindwa kuwasajili washambu-
liaji wote wawili, sasa inaonekana 
Osimhen anakabiliwa na mata-
rajio ya kusubiri klabu nyingine 
ya Mashariki ya Kati kufanya 
uhamisho wa kuchelewa -- dirisha 
la Ligi Kuu ya Saudia itafungwa 
kesho kujaribu kujenga upya uhu-
siano wake huko Napoli.

Osimhen atakuwa na vita kali 
huko Napoli baada ya kocha mkuu 
mpya Antonio Conte kufanikiwa 
kuisukuma klabu hiyo kumsajili 
Romelu Lukaku kutoka Chelsea 
kwa mkataba wa pauni milioni 30.

Osimhen 
mambo 
magumu
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TFF: TUMENOGEWA KUSHIRIKI
FAINALI ZA MICHUANO AFCON

Na Somoe Ng’itu

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Tan-
zania (TFF), limesema timu yake ya Taifa 
Stars sasa imekuwa na uchu wa kushiriki 
kila fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), ambazo hufanyika kila baada 
ya miaka miwili, imeelezwa.

Taifa Stars inaendelea na mazoezi 
kwa ajili ya kuikaribisha Ethiopia katika 
mechi ya Kundi H ya kusaka tiketi ya 
kufuzu fainali za Kombe la Mataifa ya 
Afrika itakayochezwa Jumatano kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Baada ya mechi hiyo Stars itasafiri 
kuelekea Guinea kwa ajili ya mchezo 
mwingine wa kundi hilo utakaochezwa 
Septemba 10, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 

Habari na Mawasiliano wa TFF, Clifford 
Ndimbo, aliliambia gazeti hili jana maan-
dalizi yanaenda vizuri na anaamini Taifa 
Stars itapata tena tiketi ya kushiriki fain-
ali hizo zitakazofanyika mwakani nchini 
Morocco. Ndimbo alisema kufanya vi-
zuri kwa mchezo dhidi ya Ethiopia ita-
tusaidia kupiga hatua kuelekea kufikia 
malengo ya kufuzu.

“Tumeanza kunogewa kwa kufanya 
vizuri kwa timu zetu za taifa, kwa wa-
nawake, wanaume na michuano mbal-
imbali, ...kaka zao kina Adolph alicheza, 
tukaja kufuzu baada ya miaka 39, lakini 
tukacheza tena hizi zilizopita, tumepun-
guza muda,” alisema Ndimbo.

Aliongeza kutopata tiketi ya kufuzu 
fainali za mwakani itakuwa ni ‘deni’ kwa 
timu yetu ambayo itakuwa mwenyeji 

kwenye fainali za mwaka 2027.
“Matokeo mazuri yatakuwa nguvu 

ya kufanya vizuri katika mechi ya pili 
ya ugenini, ingawa haikatazwi kupata 
ushindi ugenini, ukifanya vizuri kuan-
zia mwanzo unajipunguzia mlima, 
wachezaji wanajua hilo, benchi la ufun-
di wanatambua hilo, mdau namba moja 
kwa maana ya serikali anatambua hilo,” 
Ndimbo alisema. Aliongeza kwa kuwaita 
mashabiki wa soka nchini kujitokeza 
kwa wingi uwanjani ili kufanikisha Stars 
inaanza vyema kampeni zake.

Naye Kiungo wa Stars, Feisal Salum 
‘Fei Toto’ amesema wako tayari kwa ajili 
ya mechi hizo mbili na wanawaomba  
mashabiki wajitokeze kuwashangilia ke-
shokutwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

JKU, Chipukizi kibaruani Zanzibar

Maxi afurahia 
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MABINGWA wa Ligi Kuu Zanzi-
bar, JKU wanatarajia kukutana na 
Chipukizi kutoka Pemba katika 
mechi ya Ngao ya Jamii itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Amaan 
Complex.

Mechi hiyo ni maalumu kwa ajili ya 
kufungua rasmi pazia la msimu mpya 
wa Ligi Kuu Zanzibar 2024/2025.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Chipukizi, Mzee Ali, 

alisema wamejiandaa vyema kucheza 
soka la ushindani ili kuhakikisha wa-
nabeba ngao hiyo.

Ali alisema ingawa mchezo huo sio 
rahisi kama unavyozaniwa lakini mi-
pango yao mikubwa ipo kuhakikisha 
wanaanza msimu mpya kwa ‘kishin-
do’ kwa kucheza kwa tahadhari.

“Tumejiandaa kuhakikisha hatu-
fanyi  makosa kuelekea mchezo huu 
muhimu wa ufunguzi wa ligi yaani 
Ngao ya Jamii, tunaamini kesho (leo) 
ni kupata ushindi na kuipata ngao 

ili kuwa na hamasa zaidi  kuelekea 
msimu mpya,” kocha huyo alisema.

Naye Kocha wa JKU, Salum Haji, 
alisema licha ya kuwa na majeruhi 
watatu wa kikosi cha kwanza lakini 
anakikosi kipana kitakachotetea 
ngao hiyo.

“Tunashuka uwanjani kwenda 
kuitetea  ngao yetu ambayo mwaka 
jana tuliichukua na mwaka huu lengo 
kushinda kwa idadi  kubwa ya mago-
li,” alitamba.

2022 kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, 
Arusha, mechi hiyo iliisha kwa Yanga kupata 
ushindi wa mabao 2-1, Mayele akitangulia daki-
ka ya 41, kabla ya Bakari Mwamnyeto kufunga 
la pili, Salum Kipemba akifunga bao la kufutia 
machozi kwa wenyeji.

Naye nahodha msaidizi, Dickson Job, am-
baye msimu uliopita ndiye aliyefunga bao la 
kwanza kwa timu hiyo, ameeleza kufurahish-
wa kwake kuchangia bao la Nzengeli.

“Msimu uliopita mimi nilifunga bao la kwan-
za, msimu huu ilikuwa bado kidogo nianze na 
‘asisti’, lakini nimechangia bao la kwanza. Ule 
mpira mimi ndiye niliyempa Maxi, sasa badala 
ya kwenda kufunga, yeye akampasia kwanza 
Stephane Aziz Ki, ndipo alipoharibu, halafu 
akamrudishia mwenyewe akaenda kufunga 
bao,” alisema Job huku akicheka.

Msimu uliopita, Job alifunga bao la kufun-
gulia msimu, Agosti 23 mwaka jana kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, alipopachika bao 
dakika ya 16, Yanga ikicheza dhidi ya KMC, na 
kuibuka kidedea kwa mabao 5-0.

Mara ya mwisho Yanga kupoteza mechi yake 
ya kwanza ya Ligi Kuu Tanzania Bara ilikuwa 
ni Septemba 20, 2014 ilipofungwa mabao 2-0 
kwenye Uwanja wa Jamhuri mkoani, Morogoro 
dhidi wenyeji Mtibwa Sugar, mabao yaliyofung-
wa na Mussa Hassan ‘Mgosi’ na Ame Ally.

Simba ndio vinara wa ligi hiyo yenye timu 16, 
akiwa na pointi sita baada ya kushinda mechi 
zote mbili walizocheza sawa na Singida Foun-
tain Gate huku Mashujaa FC ya Kigoma ikiwa 
kwenye nafasi ya tatu na pointi zake nne kib-
indoni wakati Yanga inafuatia ikiwa na pointi 
tatu.

Fountain Gate ya Singida iliyopanda daraja 
msimu huu inafuatia katika msimamo huo 
ikiwa na pointi tatu sawa na Tabora United ya 
mkoani Tabora.

Ligi Kuu Tanzania Bara imesimama kupisha 
kalenda ya kimataifa ambapo hapa nchini Taifa 
Stars itawakaribisha Ethiopia katika mechi ya 
kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la 
Mataifa Afrika itakayochezwa Jumatano kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Tabora 
United na mchezo wake wa pili ikawafunga 
Fountain Gate magoli 4-0.

Nafasi ya pili katika msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara inashikiliwa na Sin-
gida Black Stars yenye pointi ikifuatiwa 
na Mashujaa FC ya Kigoma iliyojikusanyia 
pointi nne wakati Yanga inafuatia ikiwa na 
pointi tatu.

Fountain Gate ya Singida iliyopanda 
daraja msimu huu inafuatia katika msima-
mo huo ikiwa na pointi tatu sawa na Tabora 
United ya mkoani Tabora.

Ligi Kuu Tanzania Bara imesimama 
kupisha kalenda ya kimataifa ambapo hapa 
nchini Taifa Stars itawakaribisha Ethiopia 
katika mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki 
Fainali za Kombe la Mataifa Afrika itakay-
ochezwa Jumatano kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), wakifanya mazoezi ili kujiandaa na mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki 
fainali za AFCON dhidi ya Ethiopia itakayochezwa Jumatano kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. 
PICHA: TFF



MAKALA MAALUM

Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mshambuliaji wa Yanga, Maxi 
Nzengeli, amesema amefurahia kufunga 
bao la kwanza la msimu kwa timu yake 
pamoja na kufikia rekodi iliyowahi ku-

wekwa na Wakongomani wenzake, Heritier 
Makambo na Fiston Mayele miaka ya nyuma, 
imefahamika.

Nzengeli anakuwa Mkongomani watatu ku-
funga mabao ya kwanza ya msimu kwa Yanga, 
baada ya kufunga bao la kwanza katika ushindi 
wa magoli 2-0 ambao waliupata ugenini dhidi ya 
Kagera Sugar, mechi iliyochezwa kwenye Uwan-
ja wa Kaitaba, Bukoba, mkoani Kagera Alhamisi 
iliyopita.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nzengeli 
alisema awali hakufahamu hilo kabla ya kuam-
biwa na watu wa kitengo cha habari na mawasi-
liano cha klabu hiyo.

“Nimefurahi sana kwa sababu nimekuwa 
mchezaji wa kwanza kufunga bao msimu huu 
katika kikosi chetu, lakini pia nimeambiwa nime-
fuata nyayo za Wakongomani wenzangu, kaka 
zangu, Makambo na Mayele ambao waliwahi ku-
fanya kama mimi, kwa maana hiyo nimeende-

lea kupeperusha vyema bendera ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo hapa Tanzania,” 

alisema mchezaji huyo.
Katika mchezo huo, Yanga ilishinda 

mabao 2-0, goli la pili likiwekwa wavuni 
na Mtanzania Clement Mzize, dakika 

mbili kabla ya mechi kumalizika.
Msimu wa Ligi Kuu 2018/2019, 

Makambo alikuwa mchezaji wa 
kwanza wa Yanga kufunga bao 
la msimu, akipachika bao ka-
tika mechi iliyofanyika Agosti 23, 
mwaka 2018, timu hiyo ikicheza 
dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Makambo alifunga bao daki-
ka ya 30, mechi iliyoisha kwa 
Yanga kushinda mabao 2-1, 
goli la pili likifungwa na beki, 
Kelvin Yondani kwa mkwaju 
wa penalti wakati lile la kufu-
tia machozi la Mtibwa Sugar 
likiwekwa wavuni na Haruna 
Chanongo.

Kwa upande wa Mayele, 
yeye alifunga bao la kufun-
gulia msimu wa Ligi Kuu 
2022/23 katika mechi am-

bayo Yanga ilicheza dhidi ya 
Polisi Tanzania, Agosti 16, mwaka 
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Na Somoe Ng’itu

HUKU wakiwa kileleni katika 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwa kupata ushindi wa mechi mbili 
walizocheza, uongozi wa Simba 
umesema wanakiamini kikosi wali-
chonacho kitapambana na kuwafuta 
‘machozi’.

Simba jana ilikuwa inacheza mechi 
ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya Al 
Hilal kutoka Sudan ili kujiimarisha 
kuelekea mchezo wake wa Kombe 
la Shirikisho Afrika utakaochezwa 
ugenini Septemba 13, mwaka huu.

Wekundu wa Msimbazi itawafuata 
Al Ahly Tripoli ya Libya na baadaye 
itarejea nyumbani kwa ajili ya mch-
ezo wa marudiano utakaochezwa 
Septemba 20, mwaka huu kwe-
nye kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Meneja wa Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally, alisema timu 
yao imeshaanza kuwapa ‘matunda’ 
na wanaamini wachezaji wa-
taendelea kuwapa furaha 
katika michezo inayokuja.

Ahmed alisema kila 
mchezaji ana-
fahamu ‘kiu’ 
waliyo-
nayo 

mashabiki na 
wanachama wa Simba hivyo jukumu 
lao ni kupambana na kusaka ushindi 
katika kila mechi watakayocheza.

“Tuna wachezaji wazuri na wakub-
wa, wanajua wanatakiwa kufanya 
nini na kwa wakati gani, pia tuna 
benchi la ufundi ambalo limetimia 
kwa ajili ya kuhakikisha malengo ya 
klabu yanafikiwa,” alisema Ahmed.

Aliongeza wamejipanga kukutana 
na ushindani katika kila mechi kwa 
sababu wanajua timu zote zinahitaji 
kujiweka kwenye nafasi salama kwa 
kushinda michezo ya mzunguko wa 
kwanza.

Simba ilianza msimu huu kwa 

Simba SC: 
Tutafurahi
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MAXI AFURAHIA 
REKODI YA MAYELE

   Afunguka bao lake 
laendelea kuwapaisha 
Wakongomani Yanga... 

Maxi Nzengeli
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