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Keissy aonesha nia -

ya kurudi bungeni

Mussa Mwangoka, MPANDA

MWANASIASA machachari na ali-
yewahi kuwa Mbunge wa Nkasi Kaska-
zini, Ally Keissy, ameonyesha nia yake
ya kugombea tena ubunge katika jim-
bo hilo baada ya kuangushwa mwaka
2020.

Keissy amesema dhamira yake ya
kugombea ubunge kwenye jimbo hilo
iko pale pale licha ya jimbo hilo kuon-
gozwa na mbunge kutoka upinzani.

Katika kinyang’anyiro cha uchaguzi
mkuu wa mwaka 2000, Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kilipoteza kiti cha
ubunge katika jimbo hilo baada ya
mbunge wa sasa, Aida Khenan, kumb-
waga Keissy aliyekuwa katika kwenye
nafasi hiyo kwa vipindi vitatu mfu-
lulizo.

Akizungumza kwa njia ya simu jana
kutoka Sumbawanga mkoani Rukwa,
Keissy alisema nia yake ya kugombea
ubunge kwenye jimbo hilo haijabadi-
lika kwa kuwa haoni kitu kipya kina-
chofanywa na mbunge wa sasa.

“Nataka kurudi kugombea kwa
kuwa mbunge aliyepo hivi sasa haku-
na cha tofauti alichofanya. Nilikuwa
nimebuni miradi mingi ya maendeleo
kwa wananchi wa Nkasi Kaskazini la-
kini michache tu ndiyo ametekeleza
na mingine bado. Kero bado ni ny-
ingi, hivyo kuna umuhimu wa kurudi
tena,” alisema.

Hata hivyo, alipotakiwa kutoa
ufafanuzi ni miradi ipi ambayo
mbunge wa sasa ametekeleza, haku-
wa tayari kufanya hivyo, badala yake
alieleza nia yake ni kugombea tena
ubunge ili kutatua kero za wananchi
ambazo ni ukosefu wa maji safi na

Hadi sasa, Jimbo la Nkasi Kaska-
zini linaonekana kuwa lulu kwa wana
CCM wengi wanaonyemelea kugom-
bea ili kumngoa Kenani. Hadi sasa
kuna watu takriban 20 wanatajwa
kuwania jimbo hilo akiwamo Mwe-
nyekiti wa zamani wa CCM Mkoa wa
Rukwa, Rainer Lukara.

Khenani alishinda ubunge baada
ya kupata kura 21,226 na kumshinda
Keissy wa CCM ambaye alipata kura
19,972.

Keissy anakumbukwa kwa matukio
kadhaa akiwa bungeni likiwamo la
kunusurika mara mbili kupigwa na
wabunge wa Zanzibar, huku wakim-
tolea lugha za kejeli na matusi.

Keissy aliwahi kujenga hoja akieleza
udhaifu wa katiba ya nchi katika
suala la Muungano baada ya kutoa
maneno yaliyodaiwa kuwa ya kashfa
kwa wabunge wa Zanzibar wakati
wa akichangia Hotuba ya Makadirio
ya Mapato na Matumizi ya Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki.

Tukio lingine ni wakati wa vikao vya
Bunge Maalumu la Katiba. Alinusurika
pia kupigwa baada ya kupinga Rais wa
Zanzibar kuwa Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Muungano.

Akichangia mjadala wa Katiba,
mbunge huyo asiyeisha vituko, alise-
ma haiwezekani Rais wa Zanzibar
kuwa Makamu wa Rais wa Muungano
kwa kuwa hakuchaguliwa na wa-
nanchi wa Tanzania Bara jambo lililo-
zua tafrani bungeni.

Mtaalamu atoa angalizo kiwango
cha matumizi ya dawa ya meno

Na Christina Mwakangale

MATUMIZI sahihi ya kiwan-
go cha dawa ya meno kwenye
mswaki, kabla ya kuswaki
kinywa ni chanzo cha kuyak-
inga dhidi ya kuoza na kuto-
boka, imeelezwa.

Aidha, ubora wa dawa za
meno zenye madini ya floridi,
umeelezwa kuongeza ulinzi
wa meno kwa kuyakinga dhidi
ya kuoza.

Mkurugenzi Msaidizi wa Hu-
duma za Kinywa na Meno kati-
ka Wizara ya Afya, Dk. Baraka
Nzobo, aliyasema hayo, hivi
karibuni wakati akizungumza
na mwandishi wa habari hii.

Alisema ili kujikinga na
meno dhidi ya kuoza, inashau-
riwa kupiga mswaki meno
mara mbili kwa siku (asubuhi
na usiku kabla ya kulala) kwa
kutumia dawa yenye madini
ya floridi iliyo na ubora.

“Kuanzia jino la kwanza
linapoanza kuota na hadi
miaka miwili, weka dawa ya
meno kwa ukubwa wa punje
ya mchele (900-1000 ppmF-

Dawa ya meno maalumu kwa
watoto).

“Kwa wenye miaka mitatu
hadi mitano, weka dawa ya
meno kwa ukubwa wa punje
ya harage 9900-1000 ppmF-
Dawa ya meno maalumu kwa
watoto). Miaka sita mpaka
umri wa mtu mzima, weka
dawa ya meno ijae eneo lote
la brashi ya kwenye mswaki
(1400-1500 ppmF-dawa ya
meno ya watu wazima),” alise-
ma.

Dk. Nzobo alisisitiza kwa ku-
toa wito kwa wananchi kwam-
ba matumizi sahihi ya dawa ya
meno na yenye kiwango cha
ubora wa madini ya floridi na
ujazo wa kila siku huundoa
athari hasi kwa kinywa.

Alisema kiwango cha wag-
onjwa wanaopatiwa matibabu
ya kinywa na meno nchini
inakua huku akibainisha kuwa
kuanzia Julai, mwaka jana,
hadi Juni, mwaka huu, watu
535,324 waliohudhuria kwe-
nye vituo vya kutolea matiba-
bu nchini, walibainika kuoza
meno.

Kati yao, alisema wagonjwa
219,482 sawa na asilimia 41,
walifanyiwa matibabu ya
kuziba jino (kutibu jino) kwa
kuziba kwa dawa ya kudumu;
kuziba kwa dawa ya muda na
kutibu mzizi wa jino (root ca-
nal treatment).

Alisema lengo kuu la seri-
kali kupitia Wizara ya Afya
ni kuhakikisha inatibu meno
ya watu kwa asilimia 60 na si
kuyang'oa.

“Kabla ya uwekezaji mkub-
wa unaofanywa na serikali,
miaka ya nyuma tulikuwa
tunaziba kwa asilimia mbili
na kungoa watu meno kwa
asilimia 98. Kwa sasa mambo
yamebadilika na yatazidi
kuwa bora zaidi mpaka lengo
la kuziba kwa asilimia 60 li-
takapofikiwa ndani ya muda
mfupi.

“Hospitali za rufani za mikoa
zinazoziba meno watu wengi
kuliko kung’oa ni 23 nchini iki-
wamo Hospitali ya Rufani ya
Kanda Mbeya (MZRH). Zingine
zenye hadhi ya rufani kim-
koa ni Mawenzi, Mount Meru

Njombe, Simiyu, Mwalimu
Nyerere Memorial, Temeke,
Songwe, Singida, Manyara, Ir-
inga, Geita na Bukoba.

“Pia zimo Amana, Moro-
goro, Dodoma, Sekotoure,
Sumbawanga, Tanga, Sokoine,
Shinyanga, Maweni na Shin-
yanga,” alisema.

DKk. Nzobo alizitaja pia hos-
pitali 38 za wilaya nchini zi-
nazoziba meno (kuyatibu)
kwa wingi kuliko kuyangoa
ni Makambako, Arusha, Baga-
moyo, Bariadi, Bukombe, Cha-
to, Frelimo na Geita.

Zingine ni Hai, Handeni, Ig-
unga, Tkungi, Kalambo, Karag-
we, Kigamboni, Kiomboi, Kon-
doa, Korogwe, Kyela, Ulanga,
Mbarali, Meru, Misungwi-Iteja,
Monduli, Mtowisa, Muheza,
Ngorongoro, Nsimbo, Nzega,
Rombo, Rorya na Siha.

“Pia hospitali za Singida,
Tanganyika, Tukuyu, Uvinza,
Wangingombe na Vwawa ina-
tibu maradhi hayo. Tanzania
bila vibogoyo au watu wenye
mapengo inawezekana,” alise-
ma.

Dk. Ronald Benju kutoka Maabara ya Vetinari Tanzania, akionyesha njia bora ya kutoa chanjo ya mbwa wakati
wa maadhimisho ya Siku ya Kichaa cha Mbwa Duniani, wilayani Misungwi, mkoani Mwanza hivi karibuni. Kulia ni

Ofisa Mwelimishaji na Ushauri Tiba Mwanza, Colman Edward. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CHADEMA yakana kauli yenye utata ya BAZECHA

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
kimepinga kauli iliyotolewa
na Baraza la Wazee wa cha-
ma hicho (BAZECHA) zenye
viashiria vya udini na ukabila
kikisema sio msimamo wao.

Juzi Mwenyekiti wa BAVE-
CHA, Hashim Juma akizun-
gumza katika hafla ya kushere-

hekea Siku ya Wazee Duniani
alitoa kauli zinazoashiria udini
na ukabila ikiwamo kum-
shangaa Rais Samia Suluhu
Hassan kutosalimia kama dini
inavyomtaka na badala yake
anasalimia Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania’.

Aidha, alisema aliwasikia
mashekhe wakilalamika kuwa
Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, ana

Makamu Mwenyekiti Bara,
Tundu Lissu kuwa anam-

chukia  Rais Samia Su-
luhukwa  sababu ya dini
na eneo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkurugenzi wa
Itifaki, Mawasiliano na Mambo
ya Nje wa CHADEMA, John
Mrema, chama hicho haki-
husiki na kauli zozote za kiba-
guzi zilizotolewa.

Alisema taarifa zilizotolewa
zenye viashiria vya udini sio
msimamo wa chama hicho na
zinapaswa kupingwa na kila
Mtanzania bila kujali dini, ka-
bila, au mahali alipotoka.

Taarifa hiyo ilieleza pia
mamlaka za chama hicho in-
afuatilia kiini cha kauli hizo na
kuchukua hatua kwa mujibu
wa Katiba, kanuni na mion-
gozo ya chama.
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Na Halfani Chusi

MOSHI wa magari yanay-
otumia mafuta unasababisha
vifo vya watu 385,000 kila mwa-
ka. Rai ya serikali ni wananchi
waachane na matumizi ya mafu-
ta, watumie gesi.

Lakini Tanzania hivi sasa ina
vituo vitano tu vya kujaza gesi
katika magari, vitatu vikiwa
mkoani Dar es Salaam ambako
madereva wa magari na bajaji
wanakaa hadi saa nane kwe-
nye foleni ya kujaza gesi, huku
serikali ikikiri vituo vilivyoko
vimeelemewa na wingi wa wa-
hitaji.

Ni dosari changamoto ili-
yoibuka kipindi ambacho kuna
mwitikio mkubwa wa wamiliki
wa vyombo vya moto kutumia
gesi ili kulinda mazingira.

Uchunguzi uliofanywa na
Nipashe katika vituo vitatu vi-
navyotoa huduma hiyo mkoani
Dar es Salaam; Ubungo, TAZARA
na Uwanja wa Ndege, umebaini
baadhi ya madereva wanapok-
wenda kituoni kujaza gesi, hu-
kaa kwenye foleni zaidi ya saa
nane hadi kupata huduma hiyo.
Vituo vingine ni viwili vya kujaza
gesi katika vyombo vya moto
nchini, viko Mkuranga (Pwani)
na Mtwara.

Thomas Samson dereva ba-
jaji na mkazi wa Sinza, wilayani
Kinondoni aliyekutwa kituo cha
kujaza gesi Ubungo, anashauri
huduma hiyo iwekwe katika kila

“Kuna siku unakaa zaidi ya saa
tano hadi nane kupata huduma
kutokana na foleni. Sisi tunao-
fanya biashara ya usafirishaji,
hali hii ni kupoteza muda wa
kutafuta fedha. Kuna wakati
unasema uje usiku wa manani,
lakini napo pia unakutana na fo-
leni,” analalama.

Dereva huyo anasema baada
ya kufunga mfumo wa gesi ka-
tika bajaji, gharama ya kujaza
gesi ni Sh. 6,000 hadi Sh. 7,000,
lakini anapata wastani wa kati ya
Sh. 80,000 hadi Sh. 100,000 ku-
tokana na matumizi ya gesi hiyo.

Dereva mwingine anayeege-
sha bajaji yake Magomeni, wilay-
ani Kinondoni, Rashidi Bakari
anasema:

“Katika vituo vya gesi vilivy-
oko Dar es Salaam vyenye uhaki-
ka ni cha Ubungo na Uwanja wa
Ndege. Ukienda cha TAZARA
wakati mwingine huduma hu-
kosekana kwa sababu wao wa-
nategemea gesi kutoka kituo cha
Ubungo.

“Hakijaunganishwa na bomba
la gesi kama kituo cha Ubungo
lakini pia cha Uwanja wa Ndege
angalau kina pampu sita za ku-
jazia gesi, hivyo pale wanahu-
dumia bajaji na magari mengi
kwa wakati mmoja,” anasema.

Martin Msafiri, mkazi wa
Kigamboni, analalama kupoteza
muda mwingi kwenye foleni
ya kujaza gesi katika gari lake.
Anataja adha hiyo ni kikwazo
katika harakati zake za utafutaji
(uchumi).

“Unakuta zaidi ya magari 100
yamekutangulia, unapoteza
muda wote wa kuingia baraba-
rani kutafuta ridhiki, inaumiza

Gesi yageuka mateso kwa
madereva magari na bajaji

PICHA: JUMANNE JUMA

sana,” anasema Msafiri.

Kiango Mgwale, aliyekutwa ka-
tika foleni kituo cha Uwanja wa
Ndege, anasema alifika kituoni
huko saa tano asubuhi, lakini
hadi wakati huo (saa tisa alasiri)
alikuwa hajapata huduma.

“Gesi ni rasilimali yetu we-
nyewe, lakini kuitumia ni tatizo.
Serikali iangalie namna ya kuita-
wanya nchi nzima,” anashauri.

Muuzaji wa gesi katika kituo
cha Ubungo, Joe Chimazi, ana-
kiri kituo kuelemewa na wateja
kutokana na mwitikio mkubwa
wa wananchi kwenye matumizi
ya gesi, ukichangiwa na gharama
zake kuwa ndogo kulinganisha
na matumizi ya petroli na dizeli.

Anabainisha kuwa kwa siku
wanahudumia zaidi ya bajaji na
magari 1,000 yanayokwenda ku-
pata huduma katika kituo hicho.

“Mfumo huu unawapa faida
kubwa zaidi wenye magari
makubwa, wanaweza kujaza
gesi ya Sh. 100,000 wakaenda
Iringa na kurudi na kwa kutumia
mafuta, umbali huo ni zaidi ya
Sh. 500,000,” anasema.

Katika kituo cha TAZARA,
Meneja Utawala Mary Aloyce,
anataja changamoto kubwa ni
kuishiwa gesi kunakotokana na
idadi ya wahitaji wanaokwenda
kupata huduma hiyo.

“Sababu kubwa ni kwamba,
tunategemea gesi kutoka katika
kituo cha Ubungo, hivyo wakati
mwingine huwa tunaikosa na
kusababisha wateja kusubiri kwa
muda,” anasema.

Mary anataja changamoto ny-
ingine kituoni huko ni kuwapo
bomba moja linalojaza gesi na
kusababisha kushindwa kutoa

huduma haraka kwa wateja.

Julai 29 mwaka huu, saa nane
mchana, mwandishi wa habari
wa Nipashe alizuru kituoni huko.
Huduma ilikuwa imesitishwa, la-
kini aliona wateja waliosema wa-
likuwa wanasubiri gesi iliyofuat-
wa kwa gari kituo cha Ubungo.

Mwandishi pia alitembelea
kituo cha Uwanja wa Ndege am-
bako Msimamizi wa Shughuli
na Matengenezo, Levocatus
Lameck, aliungana na wenzake
wa TAZARA na Ubungo kwamba
wameelemewa wateja kiasi cha
kuwa na foleni ndefu za magari
na bajaji vituoni.

“Bei ya gesi ni nusu ya ile ya
mafuta. Kwa mfano, mtu anay-
etumia gari aina ya Toyota IST,
Raum, Vits, akifunga mtungi wa
gesi wa kilo 11, anaujaza kwa Sh.
17,000 na akatembea umbali wa
kilometa 180 huku amewasha
kiyoyozi.

“Hapa tunaongelea umbali wa
kutoka Dar es Salaam kwenda
Morogoro ambapo kwa mafuta
mtu huyo angetumia zaidi ya Sh.
120,000.

“Kwa bajaji mtu ambaye ana
mtungi wa kilo nne na nusu, ana-
tumia Sh. 6,800 kujaza, anaweza
kutembea umbali wa Km 240.
Unaweza kuona mtu kama huyo
ni kwa namna gani anaokoa
fedha nyingi, ni mara mbili ya
kiwango ambacho angeweza ku-
toa,” anafafanua.

Lameck anasema kwa tak-
wimu ambazo si rasmi, kuna zai-
di ya bajaji 3,500 zenye mfumo
wa gesi ambazo kwa siku wao
huhudumia zaidi ya bajaji 600
na magari zaidi ya 1,000.

Anasema kuwa kituo hicho

kina pampu sita zinazohudumia
magari sita kwa dakika nne hadi
tano. “Tuna mikonga ya kujazia
gesi sita, hivyo kwa mara moja
tunajaza katika vyombo sita na
presha yake ni kubwa. Ninashau-
ri kama vikijengwa vituo vingine,
viige mfumo wetu huu,” Lameck
anasema.

HATUA SERIKALINI

Kaimu Mkurugenzi wa Biasha-
ra ya Gesi na Mafuta wa Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC), Emmanuel Gilbert, ana-
kiri vituo vya kujaza gesi mkoani
Dar es Salaam kuelemewa na
wingi wa wahitaji wa nishati
hiyo.

Anasema msongamano mkub-
wa unaoshuhudiwa hivi sasa vit-
uoni umetokana na kuongezeka
kwa uelewa wa matumizi ya gesi
asilia na gharama ndogo kulin-
ganisha na matumizi ya mafuta.

Anasema kuwa awali wa-
nanchi walikuwa wanasita kuto-
ka na ugeni wa teknolojia, akiwa
na ufafanuzi kuwa, “teknolojia
ikiwa mpya, watu wengi huwa
wanakuwa na wasiwasi kidogo,
nini kinaweza kutokea, pia us-
alama upoje.”

Gilbert anasema tayari serikali
imeona tatizo na imeshaanza
kuchukua hatua na matokeo ya-
meanza kuonekana.

“Kwa mujibu wa Sheria ya
Petroli ya Mwaka 2015, gesi iliku-
wa ni haki ya TPDC pekee, lakini
serikali ikaona TPDC peke yake
haina uwezo wa kusambaza hu-
duma hiyo nchi nzima kutokana
na mwamko wa watu na uhitaji
kuwa mkubwa kutumia gesi asi-
lia katika magari yao na bajaji.

“Kutokana na hali hiyo, tulia-

mua kutanua wigo kwa Kkuita
wawekezaji binafsi na tayari kwa
sasa wapo ambao wameshaanza
kuwekeza,” alisema.

Katika hilo, Gilbert anasema
kituo cha Uwanja wa Ndege kili-
chozinduliwa Desemba mwaka
jana, ni cha kampuni binafsi
na kinafanya vizuri na ndicho
tegemeo zaidi hivi sasa kuto-
kana na uwezo wake wa kujaza
magari sita kwa wakati mmoja.

“Sasa kampuni hiyo hiyo ina
mpango wa kujenga kituo king-
ine barabara ya Sam Nujoma,
halafu sisi TPDC tunajenga kituo
kikubwa maeneo ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM) jirani
na Hosteli za Dk. John Magufuli
kitakachowezesha kutoa gesi
kutawanya katika vituo vingine,”
anasema.

Anakitaja ni kituo hicho am-
bacho kitaleta ushindani ka-
tika soko kwa kuwa kitakuwa na
uwezo wa kusambaza gesi kwa
vituo vidogo ambavyo havijaun-
ganishwa na miundombinu ya
gesi asilia.

“Isivyo bahati, kituo cha Ubun-
go kimefikia mwisho, hakina
uwezo wa kutoa gesi kwenda
kwenye vituo vinavyotarajiwa
kujengwa, hivyo huduma hiyo
itaanza kupatikana Desemba
mwaka huu tutakapomaliza
ujenzi wa kituo cha TPDC na ki-
takuwa na uwezo mkubwa ku-
liko cha Ubungo.

“Pia tuna uhakika gesi inaweza
kutoka pale ikafika Morogoro,
Tanga na Dodoma na katika
mikoa mingine itategemeana na
wawekezaji watakavyochangam-
kia fursa,” anasema Gilbert.

*ITAENDELEA KESHO
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Mchungaji kuchunguzwa madai kuendesha maombi chonganishi

Na Alex Sayi, MASWA

SERIKALI mkoani Simiyu im-
eanza uchunguzi dhidi ya huduma
zinazotolewa na Mchungaji wa
Kanisa la International Evangeli-
cal Assembles of God Tanzania
(IEAGT) kwa madai ya kufanya
maombezi chonganishi.

Uchunguzi huo umeanza kuto-
kana na agizo lililotolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa, Kenani Kihongosi,
kwa Mkuu wa Wilaya ya Maswa
wakati akizungumza na wakazi wa
kata ya Shishiyu katika ziara yake
ya kikazi iliyolenga kusikiliza na

kutatua kero za wananchi.

Kigonhosi alisema maombezi
yanayofanywa katika kanisa hilo
ni chonganishi kutokana na watu
kutajwa majina wakati wa maombi
kuwa ni wachawi kwa madai kuwa
mapepo yamepanda.

“Mkuu wa wilaya hili suala liko
chini yako na fuatilia uhalali wa
kanisa hili. Haiwezekani mchun-
gaji aendeshe ibada zinazotaja ma-
jina ya watu na kuwatuhumu kuwa
ni wachawi kisa mapepo yamepan-
da. Hizi niramli chonganishi kama
zingine,” aliagiza.

Kihongosi alimtaka mchungaji

huyo kuhakikisha mapepo hayo
hayataji tena majina ya wakazi wa
eneo hilo kwa kuwa ibada hiyo
inaleta taharuki kwa wananchi na
kuwafanya waishi maisha ya hofu.
“Wewe kama ni mtaalamu wa ku-
Zungumza na mapepo, sasa yaam-
bie hayo mapepo yaache kutaja
majina ya watu na kuwatuhumu
kuwa ni wachawi na unajua seri-
kali ina uwezo wa kufungia kanisa
lolote linalohatarisha usalama wa
wananchi,” alisema Kihongosi.
Akitoa utetezi katika mkutano
huo, Mchungaji wa Kanisa hilo,
Joseph Jackson, alisema hajam-

<A Ganara Bank (Tanzania) L4d

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014
AND REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER

S/N [DESCRIPTION FEES AND CHARGES [S/N [DESCRIPTION FEES AND CHARGES
usp uspD
1[Monthly SA 2,000.00 2[ 17 L Charg
Maintanance cA 6.000.00 a i[Processing Charges |Upto 5 Mio - 21,200.00
2[Non Maintanance
of Minimum sA 1,500.00 2 5Mio to 10 Mio - 169,500.00
Balance cA 4,000.00 a 10 Mio to 25mio - 339,000.00
3[Account
Statement 25 mn to 500 mio - 1.28%
Charges SA-Monthly o
7500mio--~ ’ 1.06%
SA-Interim 1,500.00 1.5 (*minimum 7.5mio)
per page per page Upto 5,000 - $85.00
CA-Monthly Free Free 5000 to 10,000 - $170.00
CA-Interim 1,500.00 1.5 Upto 20,000 - $255.00
per page per page 20,000 to 500,000 - 1.28%
a[Cash withdrawal |SA-Up 25M Free >500,000--* 1.06%
Documentation
SA-Over 25M 0.26% ii|Charges Upto 100 MILLION FREE
SA-Up to $2K Free >100 Mio (-Min 300,000) 0.26%
SA-$2K-S5K 0.60% Upto 50,000 FREE
SA-Over $5k 0.60% =>50,000 -_(Min 150) 0.26%
Upfront fee on Term
CA-Upto 25 M Free iii| Loan Upto 5Mio - 21,200.00
CA-Above 25M 0.26% 5 Mio to 10 Mio - 169,500.00
CA-Up to USD 5K Free 10Mio 25mio - 381,400.00
CA-$ 5K-$10K 0.60% 25 mn to 500 mio - 1.53%
CA-Above $ 10K 0.60% 7500mio-" 1.28%
(*minimum 9mio)
Cash Deposit
5|Charges SA-Up to 25M Free Upto 20,000 - $255.00
SA-Over 25M 0.22% 20,000 to 500,000 - 1.53%
>500,000-- LR
SA-Up $5K Free (*minimum 9000)
SA-Over $5K 0.50% iv[Inspection Charges  |Upto 100 Mio - 21,200.00
SA-small currency ($1 10.00% >100 mio - 42,400.00
to $20) Minimum charge $1 Upto 50,000 $22.00
CA-Up to 50M Free >50,000 $43.00
CA-Over 50M 0.22% Credit Reference 101,700.00  $43.00
v|Report Charges
CA-Up to $10K Free vi[Pre-payment penalty | calculated as %ge pre-paid
CA-Over $10K 0.50% in the case of takeover of 2.00% 2.00%
CA-small currency ($1 10.00% other bank/lenders
to $20) Minimum charge $1[__18 (Local & )
Balance Bonds & Guarantees 1.02% 1.02%
6|Confirmation SA 12,800.00 10 i per quarter (Min TZS 75,000)
Certificate Bonds & Guarantees
with 100 % Cash per quarter (Min TZS 75,000) 0.43% 0.43%
cA 21,200.00 13 ii| Margin
7[Account Closure [sA 20,000.00 20| 19|Letter of Credit
Charges cA 50,000.00 50| 19.1[Import Letter of Credit (per grtr of Part thereof)
8[Activation of SA Free Free i[Opening commission | commission Min $ 200 NA
Dognantls cant || L® exes Commision Min $50 max 350 NA 1.02%
cA Free Free ii| Commission
Stop Payment = —_— Sres Swift charge for LC NA S
o[charges iii| opening
Swift charge for other
ca 35,000.00 28 message/amendment NA  $34.00
iv|s
Chequs Heturn (Eaelens = commission Min $ 200 NA
10|Charges/Dishono |CA-Inward 50,000.00 50 v |Commissions $34.00
L) G LS cem=cE=E=m commission Min $ 200 NA 1.02%
CA-Outward 50,000.00 50 vi|charges
Cheque Clearing _|Non payment of Bills Till Payment NA 1.02%
11|Charges CA-Inward 1,300.00 1 vii|on due date
CA-Outward Free Free| 19.2|Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
12|Ledger folio sSA Free Free i Advising commission NA [ $119.00
charges per folio nfirmation T o,
(a0lines per ca 6.000.00 4.00 St Sy A 0-as%
13| Cheque book Negotiating bills under Commision Min NA 0.43%
Charges CA-50 Leaves 42,000.00 27 ii|LC $75+cuourier+interest s
14|Mobile Banking ~ s:iic;“b“'seme"‘ Claiy Commision Min $75 NA 0.43%
i[Withdrawal Charge | Upto 100,000 1,700.00 N/A v |Extensions - Commision Min $200 NA 1.02%
Collection of Export Commision Min A T
101,000 to 200,000 2,600.00 N/A vi|LC $75+cuourier+interest
201,000 to 400,000 4,300.00 N/A vii| Amendments NA | $64.00
401,000 to 600,000 5,100.00 N/A 20|Other disclosures
Base or Prime 1% 10%
601,000 to 999,000 6,800.00 N/A i|Lending Rate
ii|Funds Upto 100,000 500.00 N/A ii|[Maximum spread 5% 5%
Transfer/Mobile 101,000 to 250,000 900.00 N/A iii| Penal Interest
watiet a.For non compliance |Rate per year over regular rate . .
on Terms of Saction |of interest
251,000 to 500,000 1,700.00 N/A
b.For
Overdrawing/Excess
501,000 to 1,000,000 4.300.00 A drawing due to non  |Rate per year over regular rate 5% s%
payment of of interest
interest/installment/ch
arges
1,001,000 TO 10 Mn 8.500.00 N/A vi|Deposit Rates
15|Locker Rent-
Yearly Small 296,700.00 N/A @ Gurrent account Nill Nill
b. Savings bank oo G
Medium 508,500.00 N/A deposit
C. Fixed Deposits |Up to TZS 50 M(up to USD 50,000)
Big 635,600.00 N/A Rates
16|Remittances 30 -90days 3.50% 1.50%
i|TIss Any amount per 1 TZS 845000 91-180days 4.50% 2.25%
T2S8,450.00 gquivalient 181-364 days 5.50% 3.00%
_|[E Remittances Upto USD 1000 or Eq. 17,00000 $ 9.00
ii TZs 1 year and above 8.00% 3.75%
1001 to 5000 20,400.00 $ 11.00 2 Years and Above 8.00% 4.00%
5001 to 10000 40,700.00 $ 22.00 TZS 50 M-100M (USD 50,000 -USD 100,000)
10,001 and above 84,800.00 $ 43.00 30 -90days 4.50% 2.25%
iii| Swift Outward Upto 5,000 NA  $ 39.00 91-180days 5.50% 2.50%
5,001 to 10,000 NA $ 51.00 181-364 days 7.00% 3.50%
above 10,000 NA $  77.00 1 year and above 8.25% 4.25%
iv[Swift Inward Upto 5,000 NA s 11.00 2 Years and Above 9.00% 4.75%
5,001 to 10,000 NA $ 16.00 Above 100 M(Above USD 100,000)
above 10,000 NA $ 26.00 30 -90days 5.50% 2.50%
91-180days 6.50% 3.25%
HEAD TREASURY AND TRADE FINANCE | 02-0CT-24 | 181-364 days 7.50% 4.00%
GM-CREDIT i 02-0CT-24 | 1 year and above 8.50% 4.75%
HEAD BUSINESS OPERATIONS [_o2ocT2a_| 2 Years and Above 9.50% 5.00%

tuhumu mtu yeyote kuwa ni
mchawi isipokuwa ni waumi-
ni wanaofika kanisani hapo
kufanyiwa maombi na kuwa
mapepo yakipanda, wanaan-
za kutaja majina ya wachawi
hao.

“Mkuu wa Mkoa mimi
sijawahi kumtaja mtu yey-
ote kuwa ni mchawi. Wa-
naonituhumu  waseme vi-
zuri. Mimi natoa huduma ya
kuombea watu walio na ma-
pepo nikiyauliza yametoka
wapi ndipo huwa yanawata-
ja,” alisema.

Awali, akitoa malalamiko
kwa mkuu huyo wa mkoa,
mmoja wa waathirika wa
maombezi ya mchungaji
huyo, Pili Kidesela, mkazi
wa kata ya Shishiyu, alisema
mchungaji huyo amekuwa
kero kwa wakazi wa eneo
hilo kwa kuendesha ibada
zinazowatuhumu wakazi hao
kuwa wachawi.

“Nimetuhumiwa kuwa ni
mchawi na si mimi peke yan-
gu bali wakazi wengine hapa
Shishiyu ~ wametuhumiwa
uchawi. Hii hali inatufanya
tuishi kwa hofu katika eneo
letu kutokana na huduma
yake huyu mchungaji,” alise-
ma Kidesela.

Mkazi mwingine, Lu-
cia Marko, alisema Kkatika
maombezi ya mchungazi
huyo amewahi kutajwa kuwa

mmoja wa wachawi wanaow-
aloga waumini wa kanisa
hilo.

“Mimi  nilishatuhumiwa
kuwa huwa naenda kanisani
hapo kuwaloga waumini wa
kanisa hilo. Nilituhumiwa
hivyo baada ya muumini wa
kanisa hilo kupandisha ma-
pepo na kunitaja kuwa alin-
iona,” alisema.

Naye Marko Mashauri
alisema mchungaji huyo
amekuwa akiendesha ibada
hizo chonganishi kwa kutaja
hapo na kuwatuhumu kuwa
wachawi.

Nipashe ilimtafuta mtend-
aji wa kata hiyo ili kujua
kama amewahi kupokea
malalamiko ya namna hiyo
na alikiri kuyapokea na kuwa
alishawahi kumwita na kum-
taka aachane na mafundisho
hayo lakini hakuwa tayari ku-
fanya hivyo.

Alisema baada ya hapo,
ilibidi atoe taarifa kwa Mkuu
wa Wilaya hiyo, Aswege
Kaminyoge, aliyeahidi kuli-
fanyia kazi ili kudhibiti taha-
ruki iliyozuka kwa wananchi
wake. Naye Kaminyoge
alisema licha ya uchunguzi
juu ya maombezi ya mchun-
gaji huyo, amewahi kukutana
naye awali na kumzuia masu-
ala hayo lakini hakuwa tayari
kutii agizo hilo.

Tanzania yaanika utajiri nishati jotoardhi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMPUNI ya Uendelezaji
Jotoardhi Tanzania (TGDC)
imesema imeainisha maeneo
52 katika mikoa 16 yenye uw-
ezo wa kuwa na nishati jotoar-
dhi.

Meneja Mkuu wa TGDC,
Mathew Mwangomba, ali-
yasema hayo jana jijini hapa
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
kongamano la 10 la Jotoardhi
Afrika litakalofanyika Oktoba
21 hadi 27, mwaka huu, jijini
Dar es Salaam.

Alisema Tanzania ina uwezo
wa kupata zaidi ya megawati
5000 za nishati ya umeme
na nishati ya joto megawati
15,000 kwa ajili ya matumizi
ya moja kwa moja.

“Kampuni hii inaendelea
na miradi yake mitano ya ki-
paumbele ambayo inalenga
kuzalisha megawati 200 za
umeme. Miradi hiyo ni Ngozi
70MW (Mbeya), Kiejo-Mba-
ka 60MW (Mbeya), Natron
60MW  (Arusha), Songwe
5MW, na Luhoi 38MW (Pwani)
na kufanya jumla ya megawati
200,” alisema.

Alisema serikali imewawez-
esha kununua mtambo wa
kuchoronga visima vya utafiti
vya jotoardhi wenye thamani
Sh. bilioni 13.18 na utatumika
katika mradi wa ngozi na
miradi mingine ya jotoardhi
nchini.

“Uchorongaji wa visima
vya utafiti katika mradi wa
ngozi unatarajia kuanza muda
mfupi kutoka sasa baada ya
kukamilika kwa taratibu za
ununuzi,” alisema.

Alibainisha kuwa kupitia
miradi hiyo, Tanzania ina-
lenga kupunguza utegemezi
nishati ya mafuta, gesi na maji
kuimarisha usambazaji wake
wa umeme.

Kuhusu kongamano hilo,
Mwangomba alisema litasaid-
ia upigaji wa hatua katika kui-
kamilisha safari ya jotoardhi
duniani.

Alisema katika kongamano
hilo watu 1000 kutoka nchi
zikiwamo za Afrika na mataifa
mengine ya ulaya na uarabuni
13 wanatarajia kushiriki.

“Kongamano hili limepang-
wa kufunguliwa na Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango
Oktoba 23 mwaka huu na
kufungwa na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, Oktoba 25,
mwaka huu,” alisema.

Alitaja mada zitakazojadil-
iwa katika kongamano hilo
ni uzalishaji wa umeme kwa
kutumia jotoardhi, matumizi
ya moja kwa moja ya jotoar-
dhi katika sekta kama kilimo
na ufungaji hasa wa samaki,
uhandisi wa visima vya jotoar-
dhi na teknolojia mpya, njia za
kupata ufadhili wa miradi ya
nishati mbadala ikiwamo ni-
shati ya jotoardhi.
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Wanasheria wa UK, ‘Sauzi’ kumsaidia

Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mambo va
Ndani, Ally Senga (ku-
shoto), akikata utepe
kuzindua magari 11
ya Jeshi la Magereza,
yaliyonunuliwa kwa
fedha za bajeti za
mwaka wa fedha
2023/2024, kwa ajili
va kutoa huduma Kkati-
ka magereza mbalim-
bali nchini. Wengine ni
Kamishna Jenerali wa
Magereza, Jeremiah
Katungu (wa pili kulia),
na (kulia) ni Kamishna
wa Sheria na Uende-
shaji wa Jeshi hilo,

CP Nicodemas Tenga.
PICHA: RENATHA
MSUNGU

Kabendera rufani dhidi ya Vodacom

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya Mahakama Kuu kutupa
shauri la madai lililofunguliwa na mwa-
nahabari Erick Kabendera dhidi ya kam-
puni ya mawasiliano ya Vodacom Tanza-
nia, wanasheria kutoka Afrika Kusini na
Uingereza wanatarajia kumsaidia kukata
rufani kupinga uamuzi huo.

Mahakama Kuu Masjala Ndogo ya Dar
es Saalam mwezi uliopita ilitupa shauri la
mwanahabari huyo kudai kampuni hiyo
kumlipa Sh. bilioni 28 kwa madai ilifanik-
isha kutekwa kwake, ikiunga mkono hoja
kwamba halikuwa mahakamani kihalali.

Katika tamko lake kwa waandishi wa
habari jana, Kabendera alieleza hatua
inayofuata baada ya Mahakama Kuu
kuifuta kesi ya madai (12799/2024) aliyo-
fungua dhidi ya Vodacom Tanzania Ltd
mwezi Julai 2024.

Kabendera alisema kuwa Juni 29, 2019,
akiwa nyumbani kwake, Mbweni Mpiji,
Dar es Salaam, alivamiwa na watu wa-
siojulikana na kuzingira nyumba yake.
Baada ya purukushani wakajitambulisha
kuwa ni askari kutoka vyombo tofauti
vya dola ambao walikwenda kumkamata
kwa makosa ambayo hayakujulikana
wakati huo.

Hata hivyo, alidaiwa kuwa akiwa
mikononi mwao huku amefungwa pingu
mkononi ndani ya gari yao, walimwam-
bia maneno “Wewe ni mjinga, umekataa
kuunga mkono juhudi na sasa utakiona
cha mtema kuni.”

“Taarifa za kutafutwa kwangu na kuwa
maisha yangu yalikuwa hatarini, zilianza
kusambaa Mei mwaka 2019. Tuhuma
kubwa dihidi yangu ilikuwa ni kuikosoa
serikali ya Rais Magufuli kupitia kazi yan-
gu ya uandishi.

“Jambo la kushangaza ni kwamba nili-
kuwa ninafuatwa kila sehemu niliyoku-
wa ninakwenda na watu wasiojulikana
katika kipindi hiki chote. Nilianza kupata
hofu kubwa pale nilipokuwa na mwandi-
shi mwenzangu katika gari saa saba usiku
tarehe 20 Mei 2024 tukitoka kumsalimia
rafiki yetu aliyekuwa mgonjwa, tulipoko-
swakoswa kupigwa risasi na kikundi cha
watu mwenye magari manne eneo la
Bahari Beach. Tulitoa ripoti ya tukio hilo
kwenye Kituo cha Polisi Kunduchi.

“Wasiwasi uliendelea kuwa mkubwa
baada ya kuwasha simu tarehe 29 mwezi
Juni 2019 saa tisa alasiri na kugundua
kuwa haikuwa na mawasiliano. Nili-

fanya hivyo ili kuweza kuchukua fedha
kutoka kwenye namba yangu ya simu
(+255767456796) ili niweze kumnunulia
dawa mama yangu aliyekuwa mgonjwa.

“Niliamua kuwapigia huduma kwa
mteja ya kampuni ya Vodacom kuuliza
sababu zilizopelekea simu yangu kuz-
imwa bila taarifa. Hata hivyo, wahudumu
wa Huduma kwa Wateja walinielekeza
niende kwenye Ofisi za Vodacom zilizoko
jengo la Kibo Complex, eneo la Tegeta
kwa msaada zaidi.

“Baada ya kuhoji ulazima wa kufanya
hivyo, nilifahamishwa kuwa laini yangu
ilikuwa na tatizo la kiufundi ambalo
nilihitajika kwenda kwenye ofisi zao ili
waweze kulitatua.

Kauli hiyo ilinipa wasiwasi kutokana
na ukweli kwamba nilikuwa ninawafa-
hamu watu zaidi ya wanne waliokuwa
wamepewa maelekezo kama yangu na
kampuni za simu nilitoa taarifa kwa
watu, vyombo vya usalama waliofika na
kuwachukua watu bila hata makosa yao
kujulikana. Ushirikiano usiokuwa wa
kawaida kati ya vyombo vya usalama
na kampuni za simu ulinipa wasiwasi
kiasi kwamba nilihisi kuwa nilikuwa ni-
mewekewa mtego,” alidai.

Aliendelea kudai, kama ilivyokuwa
Mahakama Kuu Masjala Ndogo ya Dar es
Salaam, “Kampuni ya Vodacom ilihusika
moja kwa moja katika kufanikisha utekaji
wangu.

Pili, bila watumiaji mitandao ya kijamii,
vyombo vya habari kusambaza taarifa
kwa kasi, ni wazi kwamba ningeweza ku-
potezwa na pengine kuuawa.

“Kabla ya kusikilizwa kwa ushahidi huo
kwenye mahakama ya Tanzania, kesi
yangu iliwekewa pingamizi na kushind-
wa kuendelea. Baada ya kushauriana
na jopo la wanasheria, tumekubaliana
yafuatayo:

“Kwanza, kukata rufani kwenye Ma-
hakama ya Rufani dhidi ya pingamizi
lililowekwa dhidi yetu kwa kuwa tu-
naamini kuwa kesi yetu ina mashiko na
inastahili kusikilizwa ili tuweze kuwakili-
sha ushahidi wetu mbele ya mahakama
ambapo tunaamini una nguvu za ku-
hakikisha tunatendewa haki.

“Kutokana na ushahidi tuliokusanya
baada ya miaka mitatu ya uchunguzi,
tumeona kuwa ushahidi ni mkubwa
kiasi kwamba unatosha kuishitaki Voda-
com Tanzania na kampuni zake tanzu
nchini Afrika ya Kusini na Uingereza.

kesi dhidi ya Vodacom

Vodafone Group PLC

Kabendera.

: yanga,
¢ amesema hayuko tayari ku-
: wavumilia askari wa jeshi la
¢ jadi, maarufu sungusungu,
: wanaojifanya mahakama na
¢ kutoa hukumu mbalimbali
¢ kwa wananchi wanaodaiwa

Sungusungu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
Anamringi Macha,

kutenda makosa bila kufuata
utaratibu wa kisheria.

Macha alitoa onyo hilo juzi
wakati akizungumza na aska-
ri wa jeshi hilo kwenye mku-

tano wa hadhara uliofanyika

¢ wilayani Shinyanga mkoani
* hapa.

Wanasheria wangu ku- :
toka Uingereza na Afrika :
ya Kusini wanakamilisha :
utaratibu wa kufungua :
¢ jihusisha na chochote ndani
Group South Africa na :
: wana makosa.
ambayo ina makao yake :
makuu Uingereza haraka :
iwezekanavyo,” alisema :

Alisema  sungusungu
wamekuwa na tabia ya kutoa
adhabu kwa wananchi ziki-
ambatana na kuwatenga ku-

ya jamii pale wanapowakuta

Macha alikemea vitendo
hivyo na kusema kwa mujibu
wa sheria za nchi, jukumu la
kutoa hukumu ni la mahaka-

wanaojifanya
- mahakama kukiona

ma pekee na si mtu yeyote,
hivyo kuwataka kuzingatia
sheria za nchi.

Alisema serikali inatam-
bua mchango wa jeshi hilo
katika kuhakikisha amani na
utulivu vinaendelea kutawala
ndani ya jamii kwa kudhibiti
vitendo vya kihalifu, hivyo
kulitaka linapokuwa kwenye
utekelezaji wa majukumu
yake, askari wazingatie sheria
nchi badala ya kujichukulia
sheria mkononi na kutoa ad-
habu kali kwa wahalifu na ku-
watenga wananchi.

Mkuu huyo wa mkoa pia
aliwataka sungusungu kush-
iriki kikamilifu kuzuia tatizo
la mmomonyoko wa maadili
kwa vijana kuanza ngazi ya
vitongoji kwa sababu lime-
onekana kuwa janga kubwa
katika taifa.

Kamanda wa Sungusungu
Mkoa wa Shinyanga, John
Kadama, alisema wako tayari
kufuata sheria za nchi na
kwamba watashirikiana vy-
ema na serikali katika kulinda
usalama wa raia na mali zao.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

cco

TANGAZO LA MRADI WA VIWANJA
ENEO LA KIKOMBO KITALU “DA" NA “N”

MKURUGEN/Z|

WA HALMASHAURI
ANAWATANGAZIA WANANCHI WOTE AMBAO HAWAJAKAMILISHA
MALIPO YA UNUNUZI WA VIWANJA KATIKA MRADI WA VIWANJA
ENEO LA KIKOMBO KATIKA KITALU “DA" NA“N" KUWA WANATAKIWA
KUKAMILISHA MALIPO YOTE NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14)
KUANZIA TAREHE 3 HADI 16 OKTOBA, 2024.

KUSHINDWA  KUKAMILISHA MALIPO HAYO; KIWANJA HICHO
KITATOLEWA KWA MWOMBAJI MWINGINE BILA TAARIFA ZAIDI
KWAKO NA WEWE UTAREJESHEWA FEDHA YAKO BAADA YA
KUKATWA ASILIMIA 10 KWA GHARAMA ZA USUMBUFU.

TANGAZO HILI LIMETOLEWA NA MKURUGENZI WA JIJI LA DODOMA

—

YA JIJI

LA DODOMA
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

DAWASA iseme kweli kuhusu
upungufu huduma ya maji Dar

KWA takriban mwezi sasa, wananchi wa Mkoa wa Dar es Salaam na
maeneo ya jirani hususan Kibaha, wanapata shida ya maji hatua inay-
owafanya wapate adha kubwa ya kusaka huduma hiyo huku wengine
wakitumia maji yasiyo salama kwa afya zao ambayo yanauzwa kwenye
madumu na hayajulikani yanakotoka wapi.

Katika maeneo mbalimbali kama vile Tabata Segerea, Ubungo,
Sinza, Kijitonyama, Saranga, Malamba Mawili, Kinyerezi, Kimanga na
Kisukulu, ni jambo la kawaida kukutana na watu wakiwa wamebeba
ndoo kichwani na wengine wakiwa na madumu kwenye mikokoteni.
Yote hiyo inaonesha kuwa kuna tatizo la upatikanaji wa huduma hiyo
kwa wananchi.

Pamoja na kwamba tatizo hilo limekuwa kubwa hivi sasa, wananchi
katika baadhi ya maeneo wamebainisha kwamba tatizo hilo liko kwa
zaidi ya mwezi sasa na limesababisha watumie muda mwingi kutafuta
maji badala ya kufanya shughuli za uzalishaji. Wako wengine ambao
wamesema wanalazimika kuamka saa 11:00 alfajiri Kwenda kutafuta
maji katika visima au kuvizia kama yanaweza kutoka hali ambayo
inawaweka katika mazingira ya hatati ya kufanyiwa ukatili.

Katika eneo la Saranga wilayani Ubungo, kwa mfano, wananchi
wamelalamika kuwa tatizo hilo kwa sasa ni sugu kwa kuwa wamekosa
huduma hiyo kwa zaidi yamwezi na wanapouliza Mamlaka ya Majisafi na
Majitaka Dar es Salaam (DAWASA), hakuna majibu sahihi yanayotolewa
zaidi ya kusema wavute subira huduma itarejea wakati wowote. Wakati
maofisa wa DAWASA wakijibu hivyo, wananchi wanakumbwa na
mshangao kwa sababu kuna wakati maji hayapatikani lakini mabomba
barabarani yanatoa maji kutokana na kuwa yameharibika.

Eneo la Segerea ni mojawapo ya sehemu zilizokumbwa na tatizo hilo,
huku kama ilivyo kwa wananchi wa Saranga, majibu yanayotolewa na
watendaji wa mamlaka hayo si ya kutia matumaini ya kupata huduma
hiyo. Wananchi hao wamekuwa wakisaka maji kutoka sehemu moja
kwenda nyingine huku wakitegemea kununua maji kutoka kwa wauzaji
kwenye madumu au visima vya watu binafsi.

Hali hiyo ya kukosekana kwa maji inakwenda kinyume cha matumaini
yaliyokuwa yakitolewa na watendaji wa DAWASA waliyokuwa wakiyatoa
hivi karibuni kwamba wameongeza kasi ya usambazaji wa huduma kwa
wananchi huku wakijinasibu kuwa wananchi hadi wa pembezoni kama
vile Mabwepande, Mpigi Magohe na Mbezi Msakuzi tayari wamefikiwa
na huduma hiyo.

Kama kasi ya usambazaji wa huduma hiyo imeongezeka kutokana na
uwekezaji wa mabilioni ya shilingi katika miradi ya maji mkoani Dar es
Salaam na maeneo ya Pwani ni kubwa, iweje sasa wananchi wahangaike
kupata huduma hiyo na kuyatafuta kwa tochi?

Kwa namna ilivyo sasa, kuna shida mahali ambayo pengine ni
kubwa na haisemwi hadharani. Mazingira yanaonesha hivyo kwa
sababu Juni 30, mwaka huu, Waziri wa Maji Aweso alifanya ziara
katika baadhi ya maeneo ya mkoa wa Dar es Salaam, katika ziara
hiyo, alishuhudia madudu yaliyosababisha aliyekuwa Kaimu Ofisa
Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Kiula Kingu, na aliyekuwa Mkurugenzi wa
Uzalishaji na Usambazaji Maji wa mamlaka hiyo, Shaaban Makwenywa,
kusimamishwa kazi ili kupisha uchunguzi wa tuhuma dhidi yao.

Wakati wa ziara hiyo, Aweso alitembelea Chuo Kikuu cha Ardhi
(ARU), Mbezi, Mshikamano na Tegeta A alikoshuhudia matangi ya maji
yakiwa hayana maji, hivyo kusababisha wananchi kutokupata huduma
hiyo bila sababu zozote za msingi.

Katika mtazamo chanya, liko tatizo ndani ya DAWASA ambalo lazima
linatokana na utendaji wa wafanyakazi na uongozi mbovu au tatizo
la kifedha linaloikumba kiasi cha kushindwa kutimiza azma yake ya
kuwapatia wananchi huduma ya maji ya uhakika. Lakini kama ni
ukosefu wa fedha, mbona wananchi wanalipa tena wale wasiotimiza
hilo wanakatiwa maji.

Ni vyema serikali kupitia Wizara ya Maji, yenye dhamana ya

ikichukua hatua madhubuti kabla mambo hayajawa mabaya zaidi.
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Na Mwandishi
Wetu

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Kamati shule, wazazi mlikabili la
watoto kuzurura muda wa shuleni

KILA mara wazazi na walezi
wamekuwa wakitupiwa la-
wama kuwa ni chanzo cha
watoto wao kukithiri kwa
utoro shuleni, watoto wa mi-
taani na kujihusisha na viten-
do viovu kwa kujiunga katika
makundi yasiyofaa.

Migogoro ndani ya ndoa,
nayo imekuwa ikielezwa
kuchangia kwa kiasi kikubwa
ongezeko la watoto wengi wa
mitaani, kukosa mwelekeo
kwa kuwa na tabia mbaya na
kupata malezi mabaya.

Hayo yote inawezekana
kuwa yapo, isipokuwa ni zipo
njia za kuhakikisha kwamba
hayaendelei kutokea katika
jamii kwa kuziba viashiria
vyake.

Mbaya zaidi na jambo
la kusikitisha, ni kitendo
cha baadhi ya wanafunzi
kuonekana wakizagaa
mitaani na kwenye maeneo
yasiyofaa kwa ajili ya ustawi
wa makuzi yao.

Hapo ndipo  baadhi
ya watu waliposikika
wakilalamikia ~ baadhi ya
shule kuwa zinachangia
wanafunzi kukithiri
kwa utoro kutokana na
kurudishwa nyumbani bila
ya wazazi na walezi wao
kupewa taarifa kwa njia ya
barua na simu.

Tangu shule
zilipofunguliwa siku chache
zilizopita, wanafunzi wengi
wameshuhudiwa wakizagaa
mitaani wakizurura huku na
kule bila ya kuwa na sababu
7a msingi.

Wanafunzi wengine
wameonekana maeneo ya
sokoni ‘wakichakura’ mabaki
ya bidhaa zilizotupwa,
wengine wakiwinda ndege
kwenye miti kwa kutumia

manati na wengine mtoni na
mabwawa wakivua samaki.

Wapo waliokutwa
wakicheza mpira kwenye
maeneo  yaliyowazi na
majumba makuu ambayo
ujenzi wake haujamilika.

Wengine walikuwa
wakicheza mchezo wa bao,
kamari na mingine Kkatika
vichaka.

Mbaya wako
waliokutwa maeneo
kunakoendeshwa biashara

zaidi,

za vileo  kwenye makazi
ya watu, wakipambana
kucheza  kamali kwenye
mashine maarufu kama
bonanza. Mchezo huo
uliokolea kwelikweli

kutokana na wanafunzi hao
kugawanyika katika timu
mbili.

Kila  upande
ukishangilia mmoja
unapoliwa na mwingine
unapokula fedha ambazo
zilipatikana  kwa  wao
kuchangishana.

Kitendo hicho kiliwafanya
hata wapiti njia katika
sehemu hizo za biashara,

ulikuwa

kusimama ili kufahamu
kulikoni, huku wengine
wakipigwa na  butwaa

kutokana na vitendo hivyo
kufanyika wakati wanafunzi
hao  wakitakiwa  kuwa
shuleni kwa kuwa ni muda
wa masomo. Wanafunzi
hao walipoulizwa kulikoni,
wakasema wameamriwa na
walimu kurudi nyumbani
kwa wazazi na walezi wao
kwenda kuchukua fedha
kwa ajili ya kuchangia
chakula cha mchana shuleni.

Ni kweli makuzi ya mtoto
na malezi bora huanzia kwa
mzazi na mlezi nyumbani,
na anapokabidhiwa shuleni,

inakuwa ni jukumu la
mwalimu kuhakikisha
anapata elimu bora.

Chakula cha mchana
shuleni kwa mwanafunzi
ni muhimu kwa sababu
kinasaidia kumjenga katika
afya bora, akili na kuwa na
usikivu darasani.

Kwa maana hiyo, kamati
za shule zingetakiwa
kuwasiliana na wazazi na
walezi wa wanafunzi ambao
hawajalipa fedha kwa ajili
ya kuchangia chakula hicho
badala ya kuchukua hatua ya
kuwarudisha nyumbani bila
ya kuwapa taarifa.

Matokeo yake wanafunzi
hao wamekuwa wakitoka
nyumbaniasubuhina kuishia
mitaani wakijihusisha na
vitendo hivyo ambavyo
vimekuwa vikichangia
kumomonyoka kimaadili.

Watoto hao wanapoamka
asubuhi na kuaga
wanakwenda shule, wako
wanaopewa fedha kwa ajili
ya kununua maji, matokeo
yake wanaelekeza Kkatika
michezo ya kamari, mchezo
ambao kwa mujibu wa sheria
hauruhusiwi  kuchezwa na
vijana wenye umri chini ya
miaka 18.

Kwa mujibu wa
wanasaikolojia, mtoto
anapoanza kuwa na akili,
ndicho kipindi cha kuanza
kumdhibiti kitabia.

Wanasema, akiachwa
katika kipindi hicho, ndipo
anapoanza kuiga tabia
mbaya na njema. Shime
wazazi, walezi na walimu
tushirikiane katika malezi

na makuzi ya watoto
kwa kupeana taarifa
wanapokuwa  shule na
nyumbani.
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Rais mpya
MAT aanika
vipaumbele
vyake

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Madaktari Tanza-
nia (MAT), kimesema kwa kip-
indi cha miaka miwili hadi 2026,
kitajikita katika vipaumbele 10,
ikiwamo kusimamia weledi na
maadili ya wanatasnia hiyo.

Rais wa MAT, Dk. Mugisha
Nkoronko, alilambia Nipashe
jana kuwa Kkipaumbele cha
kwanza kwake ni kuendeleza
ujenzi wa MAT kwa kusimamia
weledi na maadili ya wanacha-
ma wake.

Alisema kipaumbele cha pili
ni kuwaunganisha wanachama
wote, wakubwa kwa wadogo,
wa zamani na wa sasa, madak-
tari mabingwa wabobezi, ili
kuunganisha nguvu za kupam-
bana na adui maradhi kwa
mtazamo wa kitaaluma.

Dk. Nkoronko alieleza kip-
aumbele cha tatu ni kuongeza
ushirikiano baina ya taasisi kad-
haa za ndani na nje ya sekta ya
afya za ndani na nje ya nchi.

“Nne, nitaendeleza ushawishi
na pengine kwa kutumia mbinu
mtambuka na zilizothibitishwa
kuleta matokeo makubwa sasa
kwa serikali na wadau wa maen-
deleo kutunga sera na mion-
gozo, inayozingatia maadili na
weledi wa taaluma ya udaktari.

“Tano, nitasaidia na kuchang-
ia jitahada za kukuza taaluma
ya udaktari kuanzia ngazi za
shule za udaktari na sita ni-
taongeza jitihada za kuelimi-
sha wananchi, ili wajenge tabia
njema ya kuzuia magonjwa,
kuwahi hospitali wanapoumwa
na kuchukua jitihada kwenye
tiba za utengamao,” alisema Dk.
Nkoronko.

Alitaja  kipaumbele  cha
saba kuwa ni kuwahamasisha
madaktari kushiriki kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa na
wa serikali kuu, mwaka huu na
mwakani.

“Kipaumbele cha nane, ni-
tahamasisha ushiriki wa wa-
nanchi na wadau wengine
kwenye kutekeleza Malengo ya
Maendeleo Endelevu na Agen-
da 2063 na Dira ya Maendeleo
ya Taifa.

“Tisa, pamoja na wadau wen-
gine tutasaidiana kuongeza
ushiriki wa madaktari kwe-
nye shughuli za maendeleo, ili
kuongeza mchango wa sekta
kwenye pato ghafi la taifa.

“Na mwisho, nitachagiza ush-
irikiano wa sekta binafsi, sekta
ya umma na wadau wa maende-
leo kujenga taifa lenye huduma
bora za afya na zilizo salama,”
alisema.

Dk. Nkoronko anashika nafasi
hiyo baada ya Dk. Deus Ndilan-
ha, aliyeshika nafasi hiyo kwa
kipindi cha miaka miwili.

Mufti na Shehe
Mkuu wa Tan-
zania, Shehe
Aboubakary
Zubery (kusho-
to), akikabidhi
kompyuta mpa-
kato kwa mmoja
wa washiriki
wa semina ya
wiki moja ya
ujasiriamali
kwa wanawake
kutoka mikoa
tisa ya Tanzania
Bara na Visi-
wani, iliyoan-
daliwa na Taasisi
va kiislamu

va TAAWANU,
Kigamboni,

Dar es Salaam
juzi. Wengine
ni Mwenvyekiti
wa Taasisi hiyo,
Shehe Hashimu
Kamgunda (wa
pili kushoto) na
viongozi wen-
gine wa taasisi
hiyo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

-Wauawa kwa kunyongwa,
‘muuaji awatoboa macho

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

WATU wawili wameuawa kwa
kunyongwa kwa kamba kisha
kutobolewa macho nyumbani
kwao katika eneo la barabara
mwenye nyumba Alii Bagidad
(60) akiwa hajulikani alipo.

Waliouawa ni Saira Moham-
med (50) ambaye ni mama
mwenye nyumba pamoja na
binti wa kazi aliyetajwa kwa jina
moja la Asha (20).

Mwandishi wa Nipashe alifika
nyumbani kwa marehemu jana
na kuzungumza na majirani wa
familia hiyo ambao walisema
walikuta miili ya wawili hao
ikiwa na kamba shingoni huku
wakiwa wameingiziwa nguo
mdomoni.

“Baada ya jirani mmoja kuja
kugonga kwenye hii nyumba na

kukuta ukimya, alilazimika
kuchungulia ndani ndipo
akamwona mama mwenye
nyumba yuko chini amelala
na ikaonekana miguu ya msi-
chana wa kazi.

“Lakini yule mama alivy-
okuwa akionekana pale
chini, alionekana kama ame-
fariki dunia, ikabidi atafutwe
mwenyekiti wa serikali za
mitaa, akasema ‘haiweze-
kani kuvunja mlango itabidi
tuwatafute polisi’,” alisema
Halima Shebe, jirani wa fa-
milia hiyo.

Aliendelea kusimulia kuwa,
“baada ya polisi kufika, wali-
vunja mlango wa mbele na
kuingia ndani, akaonekana
mama yuko kwenye korido,
wakaendelea mbele chumbani
wakamkuta dada wa kazi naye
amelala chini.

“Polisi walifanya taratibu zao

za kutoa ile miili
ya marehemu na
kuiweka ndani ya
gari lakini mpaka

yll.ﬂ:e“r':nlama sasa hatujui lil'e
alivyokuwa  tukio wamefanyi-
akionekana wa na nani na baba
pale chini, mwenye nyumba
alionekana mpaka sasa ana-
kama tafutwa, hajulikani
:'J'r'eifaa';'kk;_ yuko wapi, simu
bidi atafutwe zake tangu jana
mwenyekiti  hazipatikani. Kwa
wa seri- hiyo, hapa hatujui
kalizamitaa, nani kafanya tukio
asema " hio
kani kuvunja Gari la baba
mlango .. mwenye nyumba
lipo hapo nje tangu

jana na yeye mwe-
nyewe jana mpaka

majira ya saa 10 jioni nimem-
wona, yaani bado tuna wasiwasi
kufuatia jambo hili, tunasubiria
polisi wafanye kazi yao.”

Mwenyekiti wa Umoja wa We-
nyeviti Wilaya ya Tanga, Bunu
Omari Bahero alivitaka vyombo
vya ulinzi na usalama kukabili-
ana na matukio ya kuuawa na
kutekwa kwa watu ili jamii iishi
bila hofu katika nchi yao.

Jeshi la Polisi Mkoa wa Tanga
limethibitisha kutokea mauaji
hayo likimtuhumu Bagidad
kuhusika na mauaji hayo inga-
wa hadi jana alikuwa hajulikani
alikokuwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa Tan-
ga, Almachius Mchunguzi, alise-
ma juzi kuwa tukio hilo lilitokea
Septemba 30 mwaka huu, saa
moja usiku.

Kamanda Mchunguzi alitoa
wito kwa wananchi kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi kwa kutoa
taarifa mahali popote ataka-
poonekana Bagidad ili akamat-
we na sheria ichukue mkondo
wake.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed
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Mgambo wadaiwa kumuua kikatili kijana

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

tiri wilayani Ikungi, mkoani
Singida, Frank Joseph Mn-
yaru (28), anadaiwa kuuawa
na askari mgambo kwa ku-
ingiziwa mti sehemu ya haja
kubwa katika ofisi ya Ofisa

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
Thomas Apson, amethibiti-
sha kutokea kwa mauaji hayo
na kwamba kutokana na
tukio hilo watu watatu aki-
nashikiliwa na Jeshi la Polisi.

Apson akizungumza jana
kwa simu alilaani mauaji
hayo ya kinyama na kuwa-
taka viongozi waliopewa
mamlaka kutotumia mabavu
katika utendaji wao wa kazi
na badala yake inapotokea
mwananchi amekosea tara-
tibu za kisheria zitumike na
sio kumpa kipigo na kum-
sababishia kifo. “Tanzania
ni nchi ya amani tusitumie
nafasi zetu vibaya kukandam-
iza watu, kudhibiti mtu ili asi-
weze kuleta madhara isiwe

namaana ya kumpiga hadi
kumuua,” alionya Apson

kuchokonolewa
na mti kwenye

ambaye ni Mwenyekiti wa “Tanzania sehemu za siri
Kamati ya Ulinzi na Usala- Ia‘:l:Iacrii‘ilt‘t’Jasi za haja kubwa,
m]z(l/[yamlaya hlyo.  tumie nafasi nlllmv_&{amblg
ama mzazi wa ki- ety vibaya Mtendaji wa Ki-
jana aliyeuawa, Caroline kykandamiza Jjiii = awajibishe
Mhango, akizungumza watu, ku- mgambo walio-
kwa uchungu wakati wa dhibitimtu  fanya tukio hilo,”
mazishi ya mtoto wake ili asiweze alisema Caroline
yaliyofanyika juzi Kkijijini lr:ta’:':t?smlaed- huku akionesha
hapo, alisema mwanawe o poacna majibu ya dak-
alifikwa na mauti Septem-  ya kum- tari  aliyefanya
ba 29, 2024 wakiwa ka- piga hadi uchunguzi wa
tika mapokezi kwenye za- kumuua,” al-  mwili huo.
hanaji ya kijiji cha Thanja. ~ ionya Apson Mwanakijiji
Alisema baada ya ku- :‘mbaye M mwingine Idd
. . wenyekiti .
pewa taarifa za k.uplgwa wa Kamati Shaban, alisema
mtoto wake alimfuata ya Ulinzi... matukio ya wa-

muuliza kulikoni na alimji-
bu kuwa aliwatuma mgambo
kwenda kumkamata baada
ya kugombana na mwenzake.
Caroline alisema kutokana
na kutokwa damu nyingi wal-
impeleka zahanati kwa ajili
ya matibabu, lakini bahati
mbaya mauti yalimkuta kabla
hajapatiwa matibabu.
“Daktari aliyemfanyia
uchunguzi alisema kifo cha
mwanangu kimetokana na

nanchi kupigwa

na mgambo na

vyombo vingine vya usalama
na kujeruhiwa vimekuwa
vikijitokeza mara kwa mara
husika hawachukuliwi hatua.
Naye Shaban Yusuph, alise-
ma mfululizo wa matukio ya
watu kupigwa na kuuawa
inabidi viongozi waliopo ma-
darakani waachie ngazi kwa
madai ya kushindwa kuwa-

jibisha wanaofanya vitendo
hivyo.

Nasibu Jumanne, alisema
waliohusika katika tukio hilo
la mauaji wachukuliwe hatua
kali ili iwe fundishe kwa wen-
gine ambao wamekuwa waki-
tumia madaraka yao vibaya
kuumiza wananchi.

Alisema ni jambo la kush-
angaza kuona vitendo vya
kikatili vinafanywa ndani ya
ofisi ya serikali na kwamba
wakati umefika kwa viongozi
kuchukua hatua kali kwa wa-
husika ili wananchi wawe na
imani na serikali yao.

Felister Mhango, mama
mkubwa wa marehemu alise-
ma alikuwa wa kwanza ku-
pewa taarifa kwamba Frank
(marehemu) hali yake ni
mbaya na amepelekwa katika
Zahanati ya Ihanja.

Alisema baada ya kufika
katika zahanati hiyo alim-
kuta Frank akiwa peke yake
bila mwangalizi na baada ya
kuwauliza wahudumu wa
zahanati hiyo walisema al-
ipelekwa hapo na mgambo

kumtelekeza.

Naibu Mkuu wa Taasisi
ya Teknolojia Dar es
Salaam (DIT), Taaluma,
Utafiti na Ushauri wa
Kitaalamu, Prof. Ezekiel
Amri (kushoto), akizun-
gumza wakati akifungua
Salaam jana, iliyolen-
ga kuunganisha mitaala
inayozingatia matokeo
na umabhiri katika
Taasisi za Uhandisi za
Elimu ya Juu iliyohusi-
sha vyuo vitano, Chuo
cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT), Chuo cha
Sayansi na Teknolojia
(MUST), Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo
(SUA), Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM)
na taasisi hiyo. PICHA:
MIRAJI MSALA

I
Serikali kuendelea
kutoa vibali vya
ajira kuondoa
upungufu watumishi

Na Veronica Mwafisi, MUSOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, George Simbachawene, amesema
serikali inaendelea kutoa vibali vya ajira
ili kuondokana na adha ya uhaba wa wa-
tumishi kutokana na kasi ya ujenzi wa
miradi ya maendeleo katika sekta mbal-
imbali nchini ikiwamo ya afya na elimu.

Simbachawene aliyasema hayo jana
wakati wa ziara yake ya kikazi ya kukagua
utekelezaji wa miradi ya maendeleo na
kusikiliza kero za wananchi katika Mkoa
wa Mara ikiwa ni utekelezaji wa Tlani ya
Chama Cha Mapinduzi.

“Katika sekta ya afya, mchakato wa ajira
umefanyika kwenye mikoa yote, waom-
baji wameomba na katika Mkoa wa Mara
kama ilivyo katika mikoa mingine, Ka-
tibu Tawala wa Mkoa na wasaidizi wake
wamesimamia kazi hiyo na watumishi
hao wamepatikana hivyo, wanakuja wa
kutosha, Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, amemaliza kazi yake,” alisema Sim-
bachawene.

Aidha, katika sekta ya elimu kama ilivy-
okuwa kwenye afya, mchakato wa ajira
utaanza tena na waombaji wataomba
tena kupitia kwenye mikoa na huko
ndiko watawapangia wenyewe sehemu
yenye upungufu na sio tena Ofisi ya
Rais-Utumishi au Ofisi ya Rais-TAMISEMI
kama ilivyokuwa awali.

Simbachawene aliwasisitiza viongozi
wa mkoa huo kutokana na taarifa za up-
ungufu wa watumishi kwa kuwa mahitaji
ya watumishi yanapangwa kutokana na
maombi ya mkoa husika.

“Katibu Tawala wa mkoa, kwenye upun-
gufu wa watumishi tusaidiane kupeana
taarifa na kwa wale ambao hawatapati-
kana kupitia mchakato wa ajira mpya ka-
tika mkoa wenu, basi tutafanya uhamisho
kwasababu kasi ya maendeleo ni kubwa
sana hivyo suala la upungufu wa watumi-
shi ni lazima lipewe kipaumbele.”

Simbachawene alitoa wito kwa watum-
ishi wa umma kuhakikisha utoaji wa hu-
duma bora kwa wananchi unakuwa ndio
kipaumbele.

CCM hairidhishwi ujenzi barabara Ifakara - Mbingu

Na Ashton Balaigwa,
MROGOORO

KAMATI ya Siasa ya Hal-
mashauri Kuu ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Mo-
rogoro, imesema haijaridhishwa
na mwenendo wa ujenzi wa Bara-
bara ya Ifakara - Mbingu, wilayani
Kilombero inayojengwa kwa ki-
wango cha lami.

Kutoridhishwa kwa kamati hiyo
kunatokana na barabara hiyo
kutakiwa kuanza ujenzi Desemba
8, 2023 na kutakiwa kukamilika
Juni 8, 2026, lakini bado unas-
uasua.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Morogoro, Mhandisi Joseph
Masunga, akizungumza kwa nia-

ba ya wajumbe wa kamati hiyo
baada ya kufanya ziara ya kutem-
belea miradi mbalimbali, alieleza
masikitiko yake na kamati mzima
kutokana na mradi huo kuende-
lea kusuasua.

Alisema mradi wa ujenzi wa
barabara ya Ifakara-Mbingu ya
kilometa 62.5 kwa kiwango cha
lami utekelezaji wake bado ni
kizungumkuti kwa madai ya ku-
tolipwa malipo ya awali mkandar-
asi kwa mujibu wa mkataba.

“Napenda kueleza masikitiko
yangu kutokana na mradi huu
kusuasua, barabara ndio kero
kubwa katika maeneo ya Ifa-
kara kwenda Mlimba,” alisema
Mhandisi Masunga.

Alisema, serikali ~ kupitia

Wakala ya Barabara Tanzania
(TANROADS), imempa zabuni
Mkandarasi wa Kampuni ya M/s
Henan Highway Engineering
Group Co. Ltd ya Kichina kujenga
barabara ya Ifakara-sehemu ya
kwanza Ifakara-Mbingu ya kilo-
meta 62.5 kwa kiwango cha lami.

Kutokana na ucheleweshaji
huo, Mwenyekiti wa CCM mkoa
aliielekeza serikali ngazi ya wilaya
na mkoa kufuatilia kwa karibu
tatizo hilo ili mkandarasi huyo al-
ipwe na kuanza mara moja ujenzi
wa barabara hiyo kwa kiwango
cha lami. Mhandisi Masunga
alisema barabara hiyo ilileta adha
kubwa kwa wananchi wa Mlimba
na maeneo mengine hususani
wakati wa masika.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Adam Malima, alisema
mradi huo uko mikononi mwa
TANROADS makao makuu na
mkoa na alitaka kujipanga zaidi
ili kuhakikisha unaanza kutekele-
zwa mapema kwa manufaa ya
taifa na usafirishaji wa mazao
ya wananchi. Kaimu Meneja wa
TANROADS Mkoa wa Morogoro,
Mhandisi Geofrey Mtakubwa,
alisema mpaka sasa kazi zi-
lizofanyika katika mradi huo
ni upimaji, ujenzi wa kambi ya
mkandarasi na kuleta vifaa 57 kati
ya 137 sawa na asilimia 41.6 pamo-
ja na kuleta wataalamu saba kati
ya tisa wanaohitajika.

Mhandisi Mtakubwa alisema
barabara hiyo yenye urefu wa

kilometa 62.5, inayojengwa kwa
kiwango cha lami itakayogha-
rimu Sh. bilioni 971 unatekele-
zwa na mkandarasi M/S Henan
Highway Engineering Group ya
nchini China na kusimamiwa na
TANROADS, ulitakiwa kuanza
kutekelezwa Desemba 8, 2023 na
kukamilika Juni 6, 2026.

Barabara hiyo ni muhimu kwa
wananchi kusafirisha bidhaa ziki-
wamo za kilimo kutoka maeneo
mbalimbali ukiwamo Mkoa wa
Morogoro pamoja na Mkoa wa
Njombe, kupitia Ifakara, Mlimba,
Kihansi hadi Makambako, mkoa-
ni Njombe na kukamilika kwa
ujenzi huo kutapunguza ghara-
ma za usafiri na usafirishaji wa
mazao.
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Utalii kupaisha mapato ya serikali mwakani

Na Allan Isack, ARUSHA

ERIKALI imesema inata-
rajia kuongeza mapato
hadi dola za Marekani
bilioni sita katika sekta
ya utalii na kufikisha idadi ya
watalii milioni tano mwakani.
Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dastan Kitandula, ali-
tangaza mpango huo juzi, jijini
hapa wakati akifungua Konga-
mano la Siku ya Utalii Duniani.
“Malengo ya wizara yetu
kufika mwaka 2025 tunataka
tuwe tumeongeza ukusanyaji
wa mapato kufikia zaidi ya
Dola za Kimarekani Bilioni
sita na watalii zaidi ya milioni
tano,” alisema Kitandula.
Alisema kwa mwaka jana
wamekusanya mapato zaidi
ya Dola za Kimarekani Bilioni
tatu, kasi hiyo inahakisi uele-
keo wa kufikia malengo yao.
“Tunaamini tutafikia lengo

e Lt P ol

na kuvuka mpaka kufikia
mwakani kwa kuwa mip-
ango iliyopo ni kuhakiki-

misitu kwa kuwa vina
umuhimu kwa taifa
na kwa vizazi vya

Tuna wajibu ..
sha tunafungua kanda i Sasanavijavyo.

5 wa kuhakiki > .
ambazo bado zilikuwa shavyanzo Tuna wajibu wa
chini kwa masuala ya vinahifa- kuhakikisha vyanzo
kiutalii ikiwamo kanda dhiwama  vinahifadhiwa na
ya kusini” alisema na kutunzwaili  yytunzwa ili viweze
kuongeza kuwa: viwezekuwa 1,y 1y manufaa

« o na manufaa . ;

Tutahakikisha — tun- pwe'nchina  kwa nchi na taifa
aboresha miundombinu  tajfa letu,” letu,” alisema Naibu
ya viwanja vya ndege, alisema Waziri huyo.
barabara na kutangaza Naibu Waziri Vilevile, alisema
vivutio vilivyoko huko, huyo. asilimia 25 ya fedha

kwa kuwa itachangia ku-
fikia lengo.”

Kwa  mujibu wa
Kitandula, = kwa sasa
masoko ya utalii kutoka
nchi za Brazil, China na
India yamefunguka mbali na
masoko yao ya kimkakati ya
Ulaya na Marekani.

Alisisitiza kuwa wataende-
lea kutunza na kuhifadhi rasili-
mali zilizopo nchini, ikiwamo

za kigeni zinazotoka-
na na utalii, asilimia
15 inachangia katika
pato la taifa, hivyo
kuwa na umuhimu
kwa wananchi katika

ukuaji wa uchumi wa nchi.
“Nawapongeza Chuo cha
Uhasibu Arusha (IAA) kwa
kuona umuhimu wa kuchukua
jukumu la kusheherekea Siku
ya Utalii Duniani kwa kuwa

inasaidia kufungua milango ya
ujenzi wa maarifa mapya kwa
kuangalia namna nchi yetu
itakavyoweza kushirikiana na
mataifa mengine kuikuza sekta
ya utalii,” alisema Kitandula.
Mkuu wa IAA, Profesa Eli-
amani Sedoyeka, alisema chuo
hicho kina vitivo vitano, kati ya
hivyo, kimoja kinahusu utalii.
Prof. Sedoyeka, alisema kon-
gamano la maadhimisho hayo,
wadau na wanazuoni wame-
jadili muktadha wa sekta kuan-
zia ngazi ya masomo na utafiti.

“Sisi kama wadau katika bi-
ashara ya utalii kinachouzwa
ni uzoefu na katika kufanya
hivyo rasilimali watu ni jambo
muhimu na TAA tumetengen-
eza mtaala wa shahada na
tunawafundisha ~ wanafunzi
kwa vitendo namna ya kuhu-
dumia katika sekta ya utalii,”
alisema Sedoyeka.

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi ya CCM Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Nachia Juma Ali (kushoto), akikabidhi
l[imu za karatasi kwa Katibu Mwenezi wa CCM Kata ya Nkumba, Pius Hiza jana, kwa ajili ya matumizi ya ofisi,

alipokuwa na ujumbe wake wakifanya ziara ya kuwahamasisha wananchi kujitokeza kujiandikisha katika daftari la

Neema yazidi kuwashukia wanaohama Ngorongoro

Na Godfrey Mushi, TANGA

MAMLAKA ya Hifadhi ya
Taifa  Ngorongoro (NCAA)
imesema mradi wa ujenzi wa
Msomera kilichoko Kata ya Mi-
sima, Handeni, mkoani hapa
umekamilika kwa ajili ya kue-
ndelea kupokea wananchi wa-
naohama kwa hiari Tarafa ya
Ngorongoro, mkoani Arusha.

Msimamizi Msaidizi wa Mra-
di huo, Faudhi Bossa, aliyase-
ma hayo juzi katika Wilaya ya
Handeni wakati wa mapokezi
ya kaya 26 zenye watu 119 na
mifugo 300 zilizokubali kuha-
ma kwa hiari kutoka ndani ya
NCAA.

Alitoa taarifa hiyo kwa Mkuu
wa Wilaya ya Handeni, Albert

Msando, aliyewakilishwa na
Ofisa Tarafa ya Sindeni, Baraka
Nkatura.

“Tumepokea kaya 26 ambazo
leo tunawakabidhi makazi yao
ikiwa ni nyumba yenye vyum-
ba vitatu iliyojengwa kwenye
eneo la hekari 2.5. Nyumba
hii ina umeme na tumeweka
maji ndoo mbili za kuanzia ili
waweze kutumia kwa ajili ya
mahitaji yao binafsi,” alisema
Bossa.

Baada ya kukabidhiwa nyum-
ba yake, akitokea Ngorongoro,
Meleji Laitayok, alisema kuwa:
“Nimefurahi sana nimepata
nyumba nzuri kwa sababu kule
Ngorongoro tulikuwa hatuwezi
kujenga wala kufanya shughuli
za maendeleo, lakini sasa tuki-
wa huku tunaweza kujiende-

leza na kuboresha maisha yetu

zaidi.”

cha Nainokanoka, Ngorongoro,
alimshukuru Rais Samia Suluhu

wa kwenye eneo lenye hekari

25.

“Kuna maeneo yaliyotengwa
mahususi kwa ajili ya shughuli
za malisho na kilimo ambayo

Hassan kwa kuwapa fursa ya
kuboresha maisha yao nje ya
hifadhi na kuahidi watatumia
vyema fursa hiyo kujiendeleza
na kuboresha maisha yao.

Ofisa Tarafa Nkatura aki-
zungumza baada ya mapokezi
hayo, alisema serikali itahakiki-
sha wananchi hao waliokubali
kuhama kwa hiari wanapatiwa
huduma bora kama walivyo-
ahidiwa.

“Leo tumewapokea rasmi,
mtakabidhiwa makazi yenu
mapya yaliyoandaliwa na seri-
kali, ambako mtapewa nyumba
yenye vyumba vitatu iliyojeng-

mtaonyeshwa na wataalamu
wetu ndani ya siku chache zi-
jazo,” alisema.

Serikali  inaendelea  na
ujenzi wa nyumba za makazi
Msomera kwa ajili ya wananchi
wanaohama kutoka ndani ya
Ngorongoro kwa hiari.

Hadi kufikia Septemba 28
mwaka huu, nyumba 3,003
zimekamilika kwa awamu mbili
za ujenzi; na kati ya hizo 1,473
Zina watu na nyingine zinasu-
biri wanaondelea kujiandikisha
kuhama kwa hiari kutoka ndani
ya hifadhi hiyo.

]
Ukatili wa
Kijinsi
bado tishio
Manyara

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MKOA wa Manyara unatishiwa na
ongezeko la matukio ya ukatili wa
kijinsia dhidi ya watoto, wanawake
baada ya kipindi cha miezi minane
kuripotiwa 2,099.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Mkoa
huo ambaye ni Mratibu wa Mpango
Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Uka-
tili dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA-II), Anna Fisoo, alise-
ma matukio hayo yameripotiwa kati
ya Januari hadi Agosti mwaka huu.

Fisoo alitoa takwimu hizo jana
wakati akizungumza na wanafun-
zi wa Shule ya Sekondari Babati Day
iliyoko Babati wakati wa uzinduzi
wa Kampeni ya ‘Tawaangalie kabla
hawajaharibiwa’ inayoendeshwa na
Jeshi la Polisi na Dawati la Jinsia Mkoa
huo.

Aliwataka vijana kutoa taarifa
kwa sababu bado kuna vikwazo vya
matukio mengi ya ukatili kusuluhish-
wa kifamilia na kuwakosesha haki
zao za msingi kwa mujibu wa sheria.

Kulingana na Fisoo, takwimu
za ukatili wa Kkijinsia zinaendelea
kuongezeka na kwamba mwaka jana
yaliripotiwa matukio 8,360.

“Yaani bado kuna watu wanamali-
zana kimila, mtu anapigwa halafu
wazee wanakuja wanamalizana wana
kula mbuzi; au mtoto amepachikwa
mimba wazee wanamalizana na bila
kufikiria ndoto za mtoto.

..Naomba wanafunzi vunja ukimya
kama kitu ambacho kinakutesa ni
vyema ukazungumza ili uwe huru na
ukatibiwe na taarifa zako zibaki kuwa
siri,” alisema Fisoo.

Alisema kwa mujibu wa kanzidata
ya mfumo wa afya wa kutolea taarifa
zilizowasilishwa Agosti mwaka huu,
matukio 6,261 ya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto yameripotiwa,
huku kwa mwaka jana matukio kama
hayo 8,360 yaliripotiwa.

Alilishukuru jeshi hilo hasa dawati
la jinsia mkoani humo kwa kuende-
lea kutoa ushirikiano kwa kusima-
mia vyema Kkesi zinazoripotiwa na
hukumu kutolewa kama sheria zi-
navyoelekeza ili kuwa fundisho kwa
wengine.

Kamanda wa Polisi wa Manyara,
Makarani Ahmed, alisema walengwa
wakuu ni wanafunzi wa shule za
msingi, sekondari na vyuo vya kati na
vyuo vikuu.

Makarani, alisema wanawatahad-
harisha kuwa vyuoni kuna wabakaji,
walawiti na wasagaji na kuwajengea
uwezo wa kujilinda dhidi ya ukatili.

Mkuu wa Dawati hilo mkoani
humo, Willness Kimario, alisema
kampeni hiyo inalenga kuibua viten-
do vya ukatili vinavyofanyika katika
jamii.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, Ema-
nuela Kaganda, alisema watu wa-
naowafanyia ukatili watoto waoga na
ndio maana wanawatisha wasisema
kwa mtu yeyote.
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chanzo
mmomonyoko
maadili kwa
Wwatoto'

Na Shaban Njia, KA-
HAMA

WAZAZI na walezi mkoa-
ni Shinyanga wamedaiwa
kuwa chanzo cha mmomo-
nyoko wa maadili katika
jamii kutokana na malezi
mabovu kwa watoto wao
hasa wa kike kwa kujiingiza
kwenye mapenzi wakiwa na
umri mdogo.

Madai hayo yalitolewa juzi
na Mwalimu Mstaafu, Cath-
erine Kisula kwenye maha-
fali ya Shule ya Sekondari
ya Rwepa’s iliyopo Kata ya
Mhungula Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama.

Kisula, alisema wanafun-
zi  wanahitimu masomo
wakiwa na nidhamu ila wa-
napofika mitaani wanabadi-
lika kutokana na mazingira
yanayowazunguka.

Alisema baadhi ya wazazi
wamekuwa wakiwaharibu
watoto wao hasa wa kike
kwa kuwapatia simu janja
baada ya kuhitimu elimu
ya sekondari au msingi hali
inayosababisha  kujifunza
utandawazi wakiwa na umri
mdogo.

Kisula, alisema dunia ya
sasa watu wameharibika
kwa kufuata baadhi ya mam-
bo ya kwenye mitandao yasi-
yo na maadili, hivyo wazazi
wanatakiwa kuwa makini
pindi watoto wanapokuwa
na simu zao kwani zimeku-
wa zikiwafundisha vitu vi-
sivyofaa kama mapenzi, ula-
witi na ubakaji.

Baadhi ya wahitimu
akiwemo Epharahim Ho-
sea, waliahidi kuendeleza
maadili mema kwa kutojihu-
sisha kwenye vitendo viovu
vitakavyosababisha  kujiin-
giza kwenye makundi hata-
rishi ya utumiaji wa dawa za
kulevya na ulawiti.

Meneja wa Shule hiyo,
Frank Samwel, alisema kip-
aumbele chao cha kwanza
ni maadili na taaluma kwa
mwanafunzi.

Samwel, alisema hakuna
kesi yoyote ya mwanafunzi
kupata mimba, ndoa ya uto-
toni na matumizi ya dawa
za kulevya zilizowahi kuri-
potiwa shuleni hapo.

Mzazi Godfrey Mizengo,
alikiri baadhi yao kuwahari-
bu watoto wao kwa kuwapa-
tia simu janja na kuchangia
mmomonyoko wa maadili.

-~ NEEC yaita vikundi K

Na Timothy Itembe, MARA

ARAZA la Taifa la

Uwezeshaji Wananchi

Kiuchumi (NEEC) li-

mevitaka vikundi vya
wanawake, vijana, wazee na
wenye ulemavu kujisajili katika
mfumo wa uwezeshaji watumi-
shi na vikundi ili kutambuliwa
na kupata mikopo kutoka seri-
kalini.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Ka-
tibu Mtendaji wa NEEC, Beng’i
Issa, mjini Musoma wakati wa
kuwajengea uwezo kuhusu
mwongozo wa kutambuliwa
kwenye mfumo wa uwezeshaji
watu binafsi na vikundi.

Issa, alisema serikali imekuja
na mpango maalum wa kutam-
bua wanachama wa vikundi

hivyo kwa lengo la kuwain-
ua kiuchumi na kuwataka

fanya shughuli za ufu-
gaji wa samaki kwa

wanawake, vijana na watu Ni- njia ya vizimba kwani
- wapongeze P
wenye ulemavu kujiunga vijana sekta hiyo imekuwa
kwenye vikundi kujisajili.  wanaofanya ~Muhimu katika uhifa-
“Hatua hii itawasaidia shughuliza dhi wa mazingira, pia
kujiinua  kiuchumi na ufugaji wa imekuwa ikiongoza
kupata zabuni, serikali samakikwa  gsekta nyingine zina-
imeelekeza mikopo in- MRAYavl- ;55 mbewa mikopo ya
zimba kwani e
ayotolewa kwa wanawake sekta hiyo asilimia 10,” alisema.
asilimia 30 na watapewa jmekuwa Ofisa  Biashara
kipaumbele wale waliosa- muhimuka- Mkoa Mara, Gam-
jili,” alisema. tika uhifadhi  baliel Timotheo,
Alisema  utoaji ~wa Wamazin- alisema kupitia elimu
mikopo kupitia fedha za 8IFa, Pia... waliyoipata waja-

mapato ya ndani ya hal-
mashauri asilimia 10 kwa
makundi maalum, umeandali-
wa utaratibu mpya na kuwa ka-
tika baadhi ya maeneo itatolewa
kwa njia ya benki.
“Niwapongeze vijana wanao-

siriamali hao ya ku-
jitambua na kuwa na
nidhamu ya matumizi ya fedha

kutawasaidia kuweka akiba
benki.
Timotheo, aliiomba NEEC

kuwafika walengwa hao popote

uchangamkia mikopo

walipo ili wajisajili katika mfu-
mo huo na kunufaika nao kwa
kupata mikopo na kuendeleza
miradi yao.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Halmashauri ya Wilaya Tarime
kLI]lsa]lll na kukata lesenl ya
biashara kuvitasaidia vikundi
hivyo kutambulika na kupewa
mikopo kwa urahisi.

Nyange, alisema halmashauri
yake imetenga zaidi ya Sh. milio-
ni 200 kwa ajili ya kutoa mikopo
ya asilimia 10 kwa vikundi hivyo.

Alisema serikali imeboresha
kundi la vijana kwa sasa umri
utakuwa kuanzia miaka 18 hadi
miaka 40 na kwa wanawake ni
wale ambao maofisa watajiri-
dhisha kwa vigezo vilivyowekwa
na serikali kupatiwa mikopo.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Beng'i Issa, akizungumza na wajasiriamali mkoani Mara juzi,
wakati wa mafunzo ya programu ya uwezeshaji kwa wanawake, vijana, wazee na wenye ulemavu inayotekelezwa katika mikoa
13 Tanzania Bara na Visiwani, lengo likiwa ni kuviwezesha vikundi hivyo kujisajili na kupewa mikopo kuwainua kiuchumi.

PICHA: TIMOTHY ITEMBE

Wananchi wahofia magonjwa ya milipuko

Na Remmy Moka, UKEREWE

gombe kilichoko Kata ya Mru
tuguru wilayani hapa Mkoa wa
Mwanza wameiomba serikali
kuboresha miundombinu ya ma-
jisafi ili kudhibiti magonjwa ya
mlipuko kutokana na kutumia
maji ya kwenye visima ambayo
si salama kwa afya zao.

Wakazi hao walitoa ombi hilo
juzi wakati wa ziara ya Kamati ya
Siasa ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ya Wilaya ya Ukerewe ya
kukagua utekelezaji wa miradi

ya maendeleo. Walisema ukose-
fu wa majisafi na salama katika
maeneo yao kusuasua kutokana
na kutumia muda mwingi kusa-

Mkazi wa Bugombe, Semeni
Busiya, aliiomba serikali ku-
wafikishia huduma hiyo kwenye
maeneo yao ili kuwaondolea
adha ya kutembea umbali mrefu
na kushiriki katika shughuli za
maendeleo.

“Licha ya kuwa na maisha
duni lakini tumekuwa tukitumia
zaidi ya Sh.5,000 kwa siku kwa
maji kwa ajili ya matumizi ya

nyumbani na hii ni l<ut01<ana na
chetu,” alilalamika.

Mwanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Pius Msekwa, Erick Eli-
sha, alisema licha ya shule hiyo
kuwa na huduma ya maji taarifa
ya kukatika zimekuwa hazitole-
wi na mamlaka husika na kulazi-
mika kutumia maji ya visima.

Kaimu Meneja wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira (MWAUWASA) Kanda ya
Nansio, Godfred Mareju, aliahidi
kushughulikia maombi hayo ili
kuhakikisha maeneo hayo yana-

pata majisafi na salama.

Kuhusu maji kukatika, Mareju,
alisema chanzo ni umeme kuka-
tika mara kwa mara na kusaba-
bisha mitambo inayofua maji
kutofanya kazi ipasavyo, uhaba
wa mabomba na uchache wa
mtandao wa usambazaji maji.

Mwenyekiti wa CCM Uk-
erewe, Ally Mambine, alimtaka
mkurugenzi huyo kushughulikia
kero hizo kwa wakati na kuwa
na utaratibu wa kutoa taarifa za
kukosekana kwa huduma hiyo ili
kuondoa sintofahamu kwa wa-
nanchi.
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VIPARA MUHIMBILI:

BINGWA MREMA & UOTESHAJI

KUELEKEA KUMBUKUMBU NYERERE..

Awamu va Sita ikitekeleza alichobuni
Nyerere 1964 kupltla nyenzo MMAM

Na Peter Orwa

INADHARIA, kitaifa

mwaka 1964 unaju-

likana kuwa msaafu wa

taifa, katika mipango
mikuu. Ndio Mpango wa Kwanza
wa Maendeleo ya Nchi wa miaka
mitano.

Ndani yake ilibeba dhana kuu
tatu; mwanzo wa kuingia rasmi
nchi na mipango yake mikuu; pili
kutimizia nchi mahitaji ya msingi
kimaendeleo na kimaisha, kabla
ya kukwea juu zaidi kimaendeleo.

Pia, sura ya tatu ilinuia kuwa-
hamisha Watanzania kujitegemea
kwa kuzalisha na kutumia vya
kwao, wakihama kutoka uchumi
tegemezi wa ‘kuzalisha wasivyo-
tumia na kutumia wasivyozalisha’
na badala yake, ‘kutumia wana-
vyozalisha.’

Nne, iliangalia kupiga maende-
leo ya haraka kuwaondoa katika
hatua ya uchumi wa chini wal-
iokuwa wakati huo kukosa vitu
vya msingi, miaka mitatu baada
ya uhuru.

Daima hadi sasa mipango yote
ya maendeleo inaandaliwa ikiwa
na unasaba wa moja kwa moja
na mpango huo wa 1964-1969.
Mpango huo wa kwanza ulizama
zaidi katika huduma za jamii na
uchumi, hapo kukizungumziwa
sekta za Kilimo, Elimu, Afya, na
Ustawi wa Jamii.

Serikali ya Awamu ya Kwanza
hadi kutimu miaka 10 ya Uhuru,
1971 kukawapo Mpango wa Maen-
deleo wa Pili 1969- 1974, ikiwa na
sura ya maboresho zaidi katika
huduma na mifumo ya uchumi

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwapa zawadi kinamama waliojifungua katika jengo jipya la
‘Mama na Mtoto' kwenye Hospitali ya CCBRT, Dar es Salaam, Julai, 2022. PICHA: MAKTABA

kupanda ngazi, mathalani, ku-
wapo viwanda vidogo (jukumu la
SIDO- 1973) na vya kuzalisha bid-
haa nyinginezo za uzalishaji.

Katika afya ikifanana sana na
elimu, kukachukuliwa hatua za
ziada, kutokana na hali ya chini
kimaisha kwa umma uliosababi-
sha na mambo kadhaa.

Hapo kuna upungufu wa zana-
hati na hospitali, ufahamu duni
wa umma katika masuala ya afya,
pia katika vifo vya kinamama na
watoto na umaskini kwa jumla.

Ni kipindi hata mashirika ya
Umoja wa Mataifa kama vile ya
afya -WHO na UNICEF kwa elimu
na utamaduni yalihamasika sana
kufanya kazi na Tanzania.

Kupitia uhamasishaji wa umma
wakati huo siasa ya Ujamaa ikita-

wala hamasa ya nchi na iko rasmi
zaidi ya miaka mitano, Serikali ya
Awamu ya Kwanza ilipigana ku-
hamasisha afya, huku ikitekeleza
miradi yake mingi nchini.

Ndipo kampeni zake za hamasa
kupitia muziki wa dansi bendi
kama Morogoro Jazz, zikatunga
nyimbo inayohusu afya iliyotam-
ba, wakati huo muziki wa dansi
ukiwa katika nafasi yake- buruda-
ni ya umma na Radio Tanzania
ikitamba kitaifa kufikisha ujumbe
mbali.

Kwa wanaokumbuka wakati
huo, kundi la watu wasiovaa viatu
walikuwa wengi ikiwamo Dar es
Salaam, pia wenye funza miguuni,
wanaokunywa maji yasiyochem-
shwa na wanaojifungulia nyum-
bani nao walikuwa wengi.

Sababu ilikuwa wazi, mfumo
wa kikoloni haukujali fursa za
elimu ya umma, pia za darasani
kwa wazawa wengi, ikizingatiwa
utawala wa Kiingereza ulijifaha-
mu ni wa kupita tu (non settlers’
colony).

Ndio maana baada ya uhuru
katika nafasi ya kipekee, kampeni
na hamasa za serikali hasa katika
mpango wa kwanza uliokoma
mwaka 1969, Rais Julius Nyerere
kwa kutumia marafiki aliomba
misaada ya ujenzi wa zahanati,
pia, kusomeshwa wataalamu ki-
mataifa.

Hapo ndipo ikaanzia hadithi
ya kundi kubwa la Watanzania
kwenda kusomea utabibu ughai-
buni, ikiwamo katika vyuo vikuu
vya China na Lumumba, katika

iliyokuwa Jamhuri ya Muungano
ya Kisovieti (USSR).

Pia Dar es Salaam, ndio katika
miaka ya 1960c ukawa mwanzo
wa kujengwa zahanati za Mnazi
Mmoja, Temeke, Amana na Mwa-
nanyamala ambazo sasa ni hospi-
tali kubwa, huku mkoa kama Tan-
ga kuna Zahanati ya Chumbageni,
ambayo sasa ni kituo cha afya
katika mchakato kama za Dar es
Salaam, kuwa hospitali kubwa
kimkoa.

Ndani ya Mpango wa Pili wa
Maendeleo operesheni kama za
afya vilihamasisha sana umma
kufikiwa na huduma za tiba na
katika mtaala maarufu wa elimu
mwaka 1976, ulijumuisha somo la
Maarifa ya Jamii katika elimu ya
msingi, ukiwa ni mwendelezo wa
elimu ya afya shuleni.

Daima ni mustakabali ulioen-
delezwa katika Serikali za Awamu
ya Pili chini ya Rais Mzee Ali Has-
san Mwinyi na Awamu ya Tatu,
Rais Benjamin Mkapa kwa ku-
wasilisha huduma nyingi za kisek-
ta kwa maeneo hayo, wakipokea
na kupokezana kijiti kwa mrithi
wake.

MAGEUZI AWAMU IV

Ilipotimu Julai 2007, Rais Ja-
kaya Kikwete katika dira ileile ya
mwaka 1964 na mwendelezo wa
kupokezana vijiti tangu Awamu
ya Kwanza, kunuia kumfikia kila
mtu ngazi ya msingi au chini,
akaanzisha Mpango wa Maende-
leo wa Afya ya Msingi (MMAM).

INAENDELEA UK.13
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BINGWA MREMA NA UOTESHAJI VIPARA MUHIMBILI:

Na Christina Mwakangale

ATIBABU ya kibingwa

yanakua zaidi nchini.

Tiba ya upasuaji re-

kebishi ni miongoni
mwake, inayotolewa katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH)
Kitengo cha Upasuaji Rekebishi na
Upasuaji wa Urembo.

Kufanya rekebishi eneo la nje
la mwili, zimeongeza takwimu za
wanaofika kuhitaji huduma hiyo,
wakiwamo wenye vipara.

Mbinu inayotumika kuotesha ny-
wele kwa wenye vipara, wake kwa
waume ni kuvuna ‘mbegu’ (kuvuna
nywele kutoka eneo lolote la mwili
wa mhusika) na kuipandikiza kama
mpunga.

Bingwa wa Upasuaji Rekebishi
na Upasuaji Urembo MNH, Dk. Ed-
win Mrema, aliyasema hayo katika
es Salaam, kuhusu huduma zina-
zotolewa na MNH katika kitengo
hicho.

Haya ni maswali na majibu kati
ya mwandishi wa makala hii na
mtaalamu huyo:

Swali: Unaposema kipara hii
inamaanisha nini kitaalamu?

Jibu: Kipara kama tunavyosema
kwa Kiswahili ni upungufu wa ny-
wele kwenye kichwa na upungufu
wa nywele una sababu tofauti. Up-
ungufu unatokea kote, upande wa
kike na kiume.

Ingawa kwa asilimia kubwa una-
tokea kwa wanaume na sababu
zipo tofauti kwanza tunaweza tu-
karithi kutokana na vinasaba vya
familia yako. Umerithi kwa upande
wa wazazi, mama, wajomba. Hii ni
‘kijenetiki’ (genetical).

Au unaweza kupata kipara ku-
tokana na homoni, ukapata kipara
baada ya ajali na sehemu ya nywele
ikaungua mizizi na kuna sababu
zingine hakuna zinazojulikana
kisayansi.

Lakini, sababu kama ni homoni,
kuna dawa zinatolewa na nywele
zikarudi, ila zingine ni hadi upas-
uaji kama hakuna njia mbadala.

Swali: Kitengo cha Upas-
uaji Rekebishi na Upasuaji wa
Urembo hapa MNH kilianza
lini?

Jibu: Kitengo kina muda mrefu
kina miaka takribani 18 hadi 20
tangu kianze na kinakua kwa kasi
sasa na taaluma hii inatolewa hapa
nchini katika Chuo Kikuu cha Afya
na Sayansi Shirikishi Muhimbili
(MUHAS).

Sasa tuna wanafunzi wa mihula
mbalimbali na tunao saba wako
darasani na kati ya hao watatu wa-
tahitimu mwaka huu, kwenye ma-
hafali yajayo Novemba au Desemba
mwaka huu.

Swali: Tanzania ina wataala-
mu wangapi hadi sasa wa upas-
uaji rekebishi na upasuaji wa
urembo?

Jibu: Mpaka sasa kuna wataal-
amu 10 nchini nikiwamo mimi,

« Tunatumia puto, tunalijaza miezi minne na linapokua... « Tunavuna nywele
kokote, tunapanda kama mpunga. « Upasuaji usiohitaji nusu kaputi, mgonjwa

analala ‘ana-chatl’

TR, A

Bingwa wa Upasuaji Rekebishi na Upasuaji Urembo MNH, Dk. Edwin Mrema. PICHA: CHRISTINA

MWAKANGALE

Wapo ambao
wa kurithi,
hupata kipara
mapema hata
kwa umri wa
miaka ya 20
anaanza kuwa
na ‘uwalaza’
kama ilivyo-
zoeleka.

hivyo kuna uhaba mkubwa kulin-
gana na siku zinavyokwenda tuna-
zidi kuimarika na huduma bobezi
zinatolewa ambazo zamani zilitole-
wa nje.

Tunaendelea kufundisha na
kwenda kutafuta ujuzi ambao hau-
ko hapa nchini, tunaurudisha huku
ndani.

Swali: Mbinu gani zinatumi-
ka kuotesha nywele?

Jibu: Kuna njia ya kutumia puto,
tunalijaza kwa muda wa miezi
minne na linapokua linakuwa
na nywele nyingi. Halafu zikiota
tunawapandikiza wenye vipara.

Au tukipima damu kliniki kwa
kuona homoni hazijawiana tunatoa
dawa. Kuna wengine wanapoteza
nywele kutokana na sababu za
kurithi, hajapata ajali wala kuun-
gua moto.

Hawa tunatumia mbinu ya ‘hair
transplant’ na katika kupandikiza
kuna aina mbili zinazohusiana na
upasuaji.

Swali: Nywele au malighafi,
mnatoa wapi ili kumpandikiza
mtu?

Jibu: Kama mtu ana kipara si
pande zote hazina nywele ukim-
wangalia vizuri mwenye kipara
pembeni ya masikio ana nywele
kwa mbali.

Swali: Upasuaji wa kupandikiza
nywele unafanyika kwa namna
ipi?... kama upasuaji mwingine?

Jibu: Ni kama tunavyofanya
upasuaji wa aina yoyote, mgonjwa
anaingia ‘theatre’ tunavuna nywele

kwa vifaa na kuzipandikiza sehemu
ambazo hazina nywele, ila tunaz-
ingatia namna mtu huyu nywele
zilipoishia.

Unachora unaangalia kwamba
huyu nywele zake zitakuwa kwe-
nye ‘pattern’(mfumo) hii. Baada ya
miezi mitatu na kuendelea nywele
zitakuwa zimeanza kuota, tuna-
fanya kwa ‘session’ (kwa awamuy),
sio mara moja. Kwa awamu tutaha-
mia upande huu hadi sehemu yote
inakamilika.

Swalli:
uzee?

Jibu: Kipara kinaenda na umri.
Inategemea kuna wengine wanaan-
za mapema, akishafikia umri wa
kupevuka mapema sana, ila kwa
asilimia ndogo. Wengi wanaanza
miaka 40 na kuendelea na umri
nao kadri unavyokwenda kipara
kinakuja.

Wapo ambao wa kurithi, hupata
kipara mapema hata kwa umri wa
miaka ya 20 anaanza kuwa na ‘uwa-
laza’ kama ilivyozoeleka.

Wengine wanajitahidi ‘ku-main-
tain’ (kudumisha) nywele zao,
lakini kadri umri unavyokwenda
kuanzia umri wa miaka 45 hadi 50
nywele zinaanza kupungua, anaku-
wa na kipara.

Kuna aina tofauti wengine wa-
narithi kipara, uzee, ajali!

Swali: Unapootesha nywele
kwa mfumo huo mtu nywele
zitarudi kwa kiwango kikubwa
au zitakuwa chache?

Jibu: Inategemea na wewe nam-
na ulivyo na asili ya nywele. Tu-

Kipara Kkinasubiri

navuta nywele katika mwili wako
mwenyewe, hasa maeneo yenye
mafuta, tunavuna ‘plasma rich
protein’ kulingana na mwili wako
na kuzianzisha katika ‘scalp’ hasa
kinamama.

Inategemea na huduma, kuna
wanaohitaji dawa tu, upasuaji, tu-
napandikiza.

Swali: Upasuaji wa kuingia
chumba cha upasuaji ‘theatre’
hutumia saa nyingi?

Jibu: Inachukua saa nyingi, la-
kini upasuaji ambao utahitaji ganzi
kwenye eneo husika. Ni chumba
maalum cha upasuaji mdogo.
udongo kama kipara na nywele
kama mbegu ya mpunga. Ni upas-
uaji ambao haubhitaji nusu kaputi.
Mgonjwa analala tena akiwa ma-
cho anachomwa sindano, tena hata
akiwa ‘ana-chati’ tunapandikiza
kwenye shina kama mpunga, lakini
ukimaanisha.

Swali: Waliokwishapandiki-
zwa hadi sasa ni wangapi?

Jibu: Hadi sasa tumeshafanyia
upandikizaji nywele kwa wag-
onjwa sita na wanaendelea vizuri,
tunawafanyia kwa awamu hadi
wakamilishe. Wote ni wanaume.

Swali: Je, wanaopandikiza
kipara wanauchukia mwone-
kano wao?

Jibu: Kwa ujumla wengi ni
mwonekano, kwa sababu kuwa na
nywele nyingi ni urembo si kwa
wanawake tu, hata kwa wanaume.
Ingawa sehemu kubwa wanaona
kawaida wanaridhika, anaona
amerithi. Mtu anaona ni kama
hali ya ujana, kuwa na nywele,
anajisikia vibaya kuonekana ame-
shazeeka, ni kama mtu anakuwa
hataki kuonekana na mvi.

“To maintain youthful look’ (kue-
ndeleza mwonekano wa kiujana),
kwa hiyo wengi ni hiyo na anaona
hawezi kuhimili hilo, kuonekana

o Anayeathirika sikio, mlkono, Mmdomo sungura anarekebishwa

hayuko sawa.

Wengi wanajificha na kofia na
wengi wanokwenda ofisini un-
aweza ukawaona ila kwa ambao
wanafanya shughuli zao nyumbani
muda wote ni kofia kuficha kipara
au mvi. Unaweza usijue kichwa
chake, labda watu wa nyumbani
mwake.

Na wanaathirika kisaikolojia. Tu-
nafanya huduma hizi kwa kambi
kuwakusanya wagonjwa. Huduma
ya upasuaji ilianza mwaka jana
MNH.

Swali: Kwako wewe binafsi
kwanini taaluma hii uliipenda
hasa eneo hili?

Jibu: Hili ni jibu langu binafsi. Bi-
nafsi mimi ni bingwa wa upasuaji,
ndio shahada yangu ya pili Daktari
Bingwa wa Upasuaji, vilevile ni
Daktari Bingwa wa Upasuaji Reke-
bishi na Upasuaji wa Urembo.

Kwa hiyo, baada ya kufanya na
kuwa bingwa wa upasuaji, nikaja
katika kitengo ambacho kilikuwa
kinaanza. Unapofanya ‘internship’
(mafunzo kwa vitendo) unapita se-
hemu nyingi kama upasuaji wa wa-
toto, kinamama nikaona ni sehemu
hii ninaweza kufanya kazi.

Upasuaji huu ni upasuaji tofauti
kama ule watu wanaoujua. Hakuna
kitu kinachofurahisha kama mtu
anakuja ana shida na ulemavu wa
aina fulani alipata ajali, ameathiri-
ka sikio, mkono, mdomo wa sun-
gura ukamrekebisha na akarejea
kufanya shughuli zake akawa na
mwonekano mzuri, ukamsaidia na
kesho ukamuona anarejea kwenye
shughuli zake, tabasamu inarudi
usoni.

Faraja unapata, yaani unafariji-
ka! Yaani ni kitu ambacho kinaone-
kana nje tofauti na ukiingia tum-
boni mgonjwa amelala mgonjwa
atasema tu asante, ila ndani kulivy-
okuwa yeye wala mtu mwingine
haoni.

lla upasuaji huu unaonekana
nje, kesho unamuona mtu kashika
jembe. Tunasaidia kumrejeshea
mtu tabasamu lake. Wapo ambao
wana majeraha makubwa wana-
fichwa ndani na hawawezi kutoka
nje na jamii ikimwona nastuka.

Haturudishi kama Mungu alivy-
omuumba lakini, tunamsaidia mtu
kuwa na tija, kwake binafsi na jamii.

Kuna wa ajali nyingi ambao wa-
nafika MNH na sisi kitengo hiki
lazima tuwapo kwenye kila anaye-
wasili kwa ajali, ili tujue namna ya
kurekebisha na ni vizuri kumfanyia
upasuaji na anayerekebisha, lakini
kila kitengo kinafanya wajibu wake.

Sisi zaidi tunafanya majeraha ya
mikono, uso itategemeana na aina
ya ajali ukamuacha mgonjwa apate
ahueni na nyingine hatusubiri mtu
apone tunafanya hapohapo.

Labda ajali za palepale au ajali
ziliacha madhara sisi tunarekebi-
sha. Mfano viwandani, ajali za watu
waliokatwa mikono, misuli haipati
mawasiliano, tutafanyana kazi yetu
kuunga misuli kuendesha mikono.

Mfano ajali mfupa uko nje, ny-
ama zimeachwa barabarani na zi-
mechafuka, je, utazipata wapi? Sisi
ni wa kufanya ‘finishing’ wamalizia-
ji, kuna watu wameondolewa viun-
go kama saratani ya titi, tunatafuta
sehemu ya mwili wako tunakata
kipande na kupeleka penye hitaji.

Sisi tunahakikisha mwonekano
wa nje unakuwa sawa, wapo watu
wana aina fulani ya ulemavu hata
wa kuzaliwa nao, ingawa changa-
moto inabaki katika imani kuna
baadhi wanaona kazi ya kuumba ni
ya Mungu.

Hivyo kurekebisha haitakiwi,
lakini fikiria mtu ameondolewa
titi anataka nje huko asijulikane
tunamtengezea kitu cha kusawa-
zisha kifuani, lakini hii ni baada ya
kujiridhisha saratani seli zote hazi-
tarejea.

Aina, hii ya urekebishi ilianza
siku nyingi nchi zilizoendelea ila
kwetu ndio inakua, tunahitaji elimu
zaidi kwenye jamii. Kwa sababu
kama wewe uko sawa, kuna ambao
mwonekano unawaletea msongo.

Swali: Kwa muda wa miongo
miwili ya kitengo hiki, mahitaji
yakoje kwa jamii?

Jibu: Mahitaji ni makubwa na
maendeleo yanapokuja matukio
yanaongezeka kama ajali kutoka

To main-
tain youth-
ful look’
(kuendeleza
mwonekano
wa Kiu-
jana), kwa
hiyo wengi
ni hiyo na
anaona
hawezi kuhi-
mili hilo,
kuonekana
hayuko
sawa.

Awamu vya Sita ikitekeleza
alichobuni Nyerere 1964
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Ni mpango uliokuwa na
sura ya maboresho, kuima-
risha afya ya umma kuanzia
juu hadi chini. Ndani ya taf-
siri ya Mpango wa Maende-
leo wa mwaka 1964-69 na
maboresho yake katika mi-

kitongoji mijini kuwa na
zahanati, huku kata kuwa na
kituo cha afya.

Vilevile wilaya inakuwa
na hospitali, mkoa hospi-
tali ya rufani, kukawapo
hospitali za rufani za kanda
kama vile Mbeya na KCMC
Moshi na Hospitali ya Taifa
Muhimbili, ikiambatana na
nyinginezo zenye hadhi
kama zake; Benjamin Mkapa
(Dodoma), pia Jakaya
Kikwete na MOl za Dar es
Salaam.

Mbali na ujenzi wake, pia
zikaimarishwa vifaa na wa-
tumishi wenye stadi ndani
yake.

AWAMU YA SITA

Katika tafsiri ya msingi
va ‘kuchonga penseli’ kwa
kuendeleza aliyoyakuta,
baadhi ya miradi Rais DK.
Samia Suluhu Hassan,
akianza nayo awamu va
tano alipokuwa Makamu wa
Rais na hata kabla ya hapo,
ndio inatoa wasifu Tanzania
kung'ara hivi sasa katika
stadi za afya.

Sehemu kubwa vya
uwekezaji wake, Rais DK.
Samia katika Sekta ya
Afya inabeba sura ileile ya
mwaka 1964; kuwekeza

majengo marefu, ajali, idadi ya
watu inaongezeka na watu wanaz-
aliwa wengi na ulemavu.

Swali: Idadi ya wagonjwa
wanopokewa kwa siku katika
kitengo na wangapi na matukio
gani zaidi?

Jibu: Ajali nyingi ni za moto am-
bazo zinaleta ulemavu. Kuna ajali
za viwandani kwenye kemikali,
viwanda vya sabuni na chuma, ny-
umba zinazoungua moto na rufani
nyingi zinakuja kwetu, hata ajali
nyingi za barabarani mtu kapoteza
kiungo wanakuja kwetu.

Kwa siku wagonjwa sita hadi wa-
nane tunawapokea. Upasuaji wa
kila siku ni wastani wa wagonjwa 12
hadi 15 kwa wiki. Na sisi tunatumia
ubunifu katika kutengeneza mtu
na kila mgonjwa upasuaji rekebishi
unaweza kutumia saa mbili hadi
sita inategemeana.

Kuna upasuaji wa iana tofauti tu-
naofanya wapo ambao wanapun-
guza matiti, ameona anataka aone-
kane vizuri baada ya kunyonyesha
watoto, hawaridhiki wanataka ma-
titi yao yasimame na wengine wa-
nataka waongezewe yawe makub-

zaidi katika wataalamu, ma-
jengo ya huduma za afya na
kampeni za uhamasishaji.

Kuna maeneo amekuwa
akiwajibika moja kwa moja,
hasa katika huduma zina-
zohusu ‘mama na mtoto’
mabako hafichi ukereketwa.

Pia, bajeti kubwa im-
ekuwa ikizama kuendeleza
kampeni za elimu afya,
wataalamu wa hospitali
kubwa kama za JKCI, MNH
na Benjamin Mkapa waki-
pata ujuzi mkubwa ambao
uliokuwa haupatikani nchini,
mathalan uoteshaji nywele
vipara. ‘

Ni aina ya elimu za muda
mrefu na mfupi, kuwa
sehemu ya bajeti ya nchi
kila mwaka na zao lake ni
kwamba, ngazi ya ujuzi
nchini kwa Afrika Mashariki
na wigo wa Afrika umekuwa
juu.

Kuna umma wa watu
wanaofika nchini kupata
huduma tiba iliyokuwa ina-
patikana mbali kama India,
huku wataalamu wa nchi
jirani wakifika nchini kupata
ujuzi na wale wa Tanzania
kwenda kutibu na kutoa
mafunzo huko.

Hapo kuna nchi kama vile
Malawi, Burundi na Rwanda
na kuzalisha aina mpya ya
utalii nchini ‘Utalii Tiba."

Vilevile, kuna utaratibu
maaluma ya wajuzi hao
kuzuri katika hospitali ngazi
ya mikoa kupeleka ujuzu
huo uwafikie umma uliko.
Kwa kifupi sasa, Awamu
va Sita unatekeleza ya
mwaka 1964 kwa nyenzo
ya MMAM.

wa na wapo wanaotaka kupunguza
kitambi baada ya kujifungua.

Wanaume wapo wanaopenda
kutengeneza ‘six pack’ ingawa wa-
nawake wana maeneo mengi ya
kufanya upasuaji. Unampunguza
mafuta sehemu fulani na mafuta
yako unaongezewa kwenye ‘hips’
au ‘body sculpturing au contour-
ing’.

Kuna ambao wana makovu,
ngozi zetu (Waafrika) mara nyingi
zinaongoza kuwa na makovu. Dun-
iani kuna aina sita za ngozi, Tukian-
galia wengi wao duniani kulingana
na asili, wanaoongoza kuwa vipara
ni ‘Whites’ (Wazungu), Asians
(Waasia), watu weusi (Waafrika) na
kwa idadi ya chini sana ni Red Indi-
ans (Wahindi Wekundu).

Unapofanya upasuaji unajua
mwenye makovu utamfanyia aina
gani ya upasuaji.

Swali: Ni aina gani ya upasua-
ji ambao umefanya na ni reke-
bishi ambalo hautasahau?

Jibu: Ni aina za wagonjwa wenye
saratani, ili kufanya urekebishi na
hata ajali, waliopata ajali viwan-
dani.
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MSD DODOMA YAIMARISHA HUDUMA ZAKE

Bohari ya Dawa(MSD) ni
taasisi iliyoanzishwa kwa
Sheriaya MSD Na. 13 ya mwaka
1993 iliyofanyiwa marekebisho
mwaka 2021. MSD ina
majukumu makuu manne;
Uzalishaji, Ununuzi, Utunzaji
na Usambazaji wa bidhaa za
afya kwenda kwenye vituo vya
afya vya umma na vile vya
binafsi vilivyoidhinishwa na
Wizara ya Afya.

Dira ya MSD ni kuwa taasisi ya
mfano wa kuigwa wa mfumo
bora wa ugavi wa bidhaa
za afya barani Afrika, huku
Dhima yake ni kuwezesha
upatikanaji wa bidhaa za
afya zenye ubora na toshelevu
kwenye vituo vyote vya umma
vya kutolea huduma za afya
nchini na nje ya Tanzania.
MSD ina kanda kumi (10)
ambazo ni Kilimanjaro,
Mwanza, Tabora, Dodoma,
Iringa, Mbeya, Mtwara, Kagera
na Dar es Salaam.

Katika Makala hii fupi leo
tunakutana na Meneja wa
MSD Kanda ya Dodoma, Bi
Mwanashehe Jumaa, ambaye
ameongoza Kanda hiyo mara
mbili katika vipindi tofauti.

Swali: Kanda ya Bohari
ya Dawa (MSD) Dodoma
inahudumia maeneo gani?

Mwanashehe Jumaa: Kanda ya
MSD Dodoma inahudumia vituo
vya kutolea huduma za afya vya
Halmashauri zote za Mikoa ya
Dodoma na Singida, pamoja
na Halmashauri moja ya Kiteto
iliyoko Mkoani Manyara.

Swali: Wateja wenu ni wa
aina gani na mnawasiliana
vipi kukamilisha mnyororo
mzima wa ugavi?

Mwanashehe Juma: Wateja
wetu ni vituo vya kutolea
huduma za Afya vya umma
na vya mashirika ya Dini
vilivyoidhinishwa na Wizara ya
Afya. Wateja hawa ni wa kutoka
vituo vya kutolea huduma za

© X f o msdtanzania

F

Meneja kanda MSD Dodoma Mwanashehe Jumaa akizungumza na Vyombo vya habari ofisini kwake hivi Karibuni

afya vya ngazi zote kuanzia
Zahanati, Vituo vya Afya,
Hospitali za Wilaya, Hospitali
za Rufaa za Mikoa, Hospitali ya
Rufaa ya Kanda na Hospitali
maalum.

Tunawasiliana na wateja
wetu kwa njia ya barua, simu,
barua pepe, mikutano ya
wadau, kuwatembelea wateja.
Hata hivyo, tunao mfumo wa
kimtandao unaojulikana kwa
jina la Customer Porto ambao

pia hutumiwa na wateja wetu
kwa ajili ya kupata taarifa
mbalimbali ikiwa ni pamoja na
hali ya upatikanaji wa bidhaa
za Afya, kujua hatua maombi
yake yalipofikia, kupata taarifa
za fedha kwenye akaunti zao

zilizoko Bohari ya Dawa, Kuweza
kuandaa control number pale
wanapotaka kufanya malipo ya
bidhaa za Afya.

Swali: Ni wapi ambapo
mmefanya vizuri katika
mwaka wa fedha uliopita
2023/2024?

Mwanashehe Jumaa: Maeneo
tuliyofanya vizuri kwa mwaka
wa fedha uliopita ni pamoja na
kufanikisha kusambaza bidhaa
za afya kwa wateja wetu kwa
mizunguko yote sita kama
inavyotakiwa kwa mujibu wa
kalenda ya usambazaji, lakini
pia tumeweza kufikia malengo
ya mauzo kwa asilimia 107 ya
lengo lililowekwa kwa kanda.

Kwa Kanda ya MSD Dodoma
katika mwa wa fedha uliopita
tumeweza kukusanya fedha
taslimu kwa asilimia 66 ya lengo,
kupunguza uwezekano wa
bidhaa za Afya kuchotora ama
kwa neno jingine ni kuchina.
Kanda ya MSD Dodoma pia
imeweza kusambaza vifaa tiba
kwa vituo vya Afya kwa fedha

Sehemu ya mzigo wa dawa uliohifadhiwa katika bohari kuu ya dawa (MSD) kanda ya kati kwa djili ya kusambazwa katika

maeneo mbalimbali nchini.

“Tumedhamiria Kuokoa Maisha”

Inaendelea uk 15
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imeweza kusambaza vifaa tiba kwa
vituo vya Afya kwa fedha ya ruzuku kwa
asilimia 50.

Mbali na hayo, Kanda ya Dodoma
ilifanya mkutano wa mwaka wa wadau
kwa wateja na wadau wa Kanda ya
Dodoma na kwa pamoja kujadili namna
ya kuendelea kuboresha shughuli nzima
za mnyororo wa ugavi wa bidhaa za
afya nchini, aidha tumeweza kukaa
na hospitali zetu za Rufaa na Hospitali
maalum na kuweka mikakati ya
kuboresha upatikanaji wa bidhaa za afya.

Pamoja na mafanikio hayo, pia Kanda
ya Dodoma tuliweza kukaa pamoja
na kufanya tathmini ya mwaka wa
fedha uliopita na kupanga mikakati ya
utendaji kwa ajili ya mwaka wa fedha
2024/2025.Hata hivyo, kama Meneja wa
Kanda niliweza kutambua mchango wa
kila kitengo kwa mafanikio ya Kanda ya
Dodoma kwa kuwapatia vyeti na tuzo.
Pia niliweza kutoa tuzo kwa Menejimenti
ya Bohari ya Dawa kwa miongozo na
usimamizi wa karibu waliotupatia.

Swali: Kanda ya Dodoma imejipangaje
kuhakikisha inatoa huduma bora
zaidi?

Mwanashehe Jumaa: Katika kuhakikisha
kanda ya Dodoma inatoa huduma bora
imejipanga kuimarisha mawasiliano na
wadau na wateja wote, kushiriki vikao
kazi vinavyofanyika kwenye Halmshauri
na vikiwashirikisha watumishi na
wataalam wa vituo vya kutolea huduma
za afya kwenye Halmashuri na kupata
mahitaji yenye uhalisia kutoka kwa
wateja wetu kukwepa kukosekana ama
kuwa na bidhaa zaidi ya mabhitaji na
kusababisha dawa kuchotora. Pia kukaa
na wateja wakubwa kuandaa mahitaji na
kujadili namna ya kuimarisha mnyororo

Muonekano wa Ghala Jipya ambao unaendelea kujengwa unakaribia kumalizika mwezi November mwaka huu

wa ugavi.

Kwa kuwa wateja wetu wanatakiwa
kuridhika na huduma zetu, tutawafikia
kwa kuwatembelea kwa asilimia 50%
ili kujadiliana namna ya kuboresha
huduma na upatikanaji wa bidhaa za

Afya.

Swali: Kanda ya MSD Dodoma
linajengwa ghala la kimkakati, nini
faida ya ghala hili kuwepo hapa?

Mwanashehe Jumaa: Uwepo wa ghala
la kimkakati Kanda ya Dodoma kuna
faida kubwa si tu kwa Kanda ya Dodoma
lakini kwa Kanda zilizo jirani na Kanda
ya Dodoma kama Tabora, Iringa,
Mwanza na Kagera. Faida hizo ni pamoja
na Kanda itakuwa inapokea bidhaa
moja kwa moja kutoka kwa washitiri na
wazalishaji, hivyo kutakuwa na uhakika
wa upatikanaji wa bidhaa toshelevu

kwa wateja wanaopata huduma
kupitia Kanda ya Dodoma Ghala hilo
la kimkakati pia litapunguza umbali
wa kufuata bidhaa ghala la Kati, lilipo
Dar es Salaam kwa Kanda za Dodoma
yenyewe,Tabora, Mwanza, Iringa na
Kagera na pia kuongezeka kwa eneo la
uhifadhi kwa jumla ya ukubwa wa mita
za mraba 7,200 hivyo kulipunguzia
msongamano ghala Kuu la Kati yaani
ghala lililoko makao makuu.

Katika kuendelea kuboresha huduma
za afya nchini serikali ya awamu ya sita
kupitia Bohari ya Dawa imewezesha
upatikanaji wa vifaa tiba na mashine
katika ngazi mbalimbali za vituo vya
kutolea huduma za afya nchini. MSD
Kanda Ya Dodoma imefanikiwa kusam-
baza vifaa tiba kwa vituo vya kutolea
huduma za Afya vinavyohudumiwa na
Kanda hii.

Watumishi wa MSD Dodoma wakipakia bidhaa za afya tayari kwenda vituo vya kutolea huduma za afya

Vituo vilivyopata vifaa tiba ni vituo
vipya na vile vilivyopandishwa hadhi
ya kutoa huduma na kuwa Vituo vya
Afya kama ifuatavyo;

Tumeweza kusambaza vifaa vya
chumba cha upasuaji, huduma za
meno na jokofu la kuhifadhia maiti
katika ya Hospitali ya Halmashauri ya
Mji wa Kondoa. Katika kituo cha afya
Sepuka, Katika Halmshauri ya wilaya
ya Ikungi, MSD Kanda ya Dodoma
tumesambaza mashine ya ultrasound,
kiti kwa ajili ya huduma ya Afya ya
Kinywa na meno na jokofu Ia
kuhifadhia maiti na hivyo kuwapungu-
zia wananchi kusafiri umbali mrefu
kufuata huduma hizi Singida mjini.

Katika zahanati ya Shelui, iliyopo
Halmashauri ya Iramba, Bohari ya
Dawa Kanda Ya Dodoma tumefanikiwa
kusambaza vifaa kwa ajili ya jengo la
upasuaji na hivyo kuboresha huduma
za upasuaji hasa kwa mama wajawazi-
to waliokuwa wanatembea umbali
umbali mrefu kufuata huduma katika
hospitali ya wilaya ya Kiomboi.

Katika kituo cha afya Mkonze na Hom-
bolo vilivyopo katika jiji la Dodoma
tumefanikiwa kuwapatia majokofu ya
kuhifadhia miili na hivyo kuwasaidia
wananchi kutofuata huduma hizi mjini
katika hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa
Dodoma. Katika kituo cha afya kibaig-
wa, Kongwa DC tumefanikiwa kusam-
baza mashine ya kidijitali ya Mionzi,
hivyo kuwasaidia wananchi wa kibaig-
wa kutosafiri kwenda kufuata huduma
hiyo katika hospitali ya wilaya ya
Kongwa. Katika awamu hii ya sita
tunaona maboresho makubwa katika
huduma za afya nchini haya ni baadhi
tu kwani kanda ya Dodoma pia vituo
vimeongezeka vya kutolea huduma za
afya na tayari tumekwisha anza
kusambaza vifaa tiba kwa vituo vipya
vya Mazengo halmashauri ya Cham-
wino, Msembeta,Soweto na Nkuhungu
vyote hivi vipo Dodoma jiji.
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Machifu wapaza sauti mito kukauka

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TONGOZI wa mila ka-

tika Kata ya Santilia

wilayani hapa, Mkoa

wa Mbeya, wameom-
ba kushirikiana na taasisi za
serikali kudhibiti uharibifu wa
vyanzo vya maji ili kunusuru
mito kukauka baada ya ku-
vamiwa kutokana na shughuli
za kibinadamu.

Wamesema vyanzo vingi vya
maji vilivyoko kwenye maeneo
yao vimevamiwa na baadhi ya
wananchi kwa kilimo, ufugaji
na ukataji wa miti kwa ajili ya
kuni na mkaa na kusababisha
maji kupungua.

Viongozi hao waliwasilisha
ombi hilo juzi wakati wa Ziara
ya Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma ya Mkoa wa Mbeya katika
kata hiyo kukagua utekelezaji
wa miradi ya maendeleo na

kusikiliza kero za wa-
nanchi.

ibifu mkubwa wa
mazingira huko juu,

Mmoja wa viongozi “Wanakodi-  tunaomba mtusaidie
hao, Robert Mwalu- Shamasham- y,wadhibiti,” alisema.
anda, alisema kwenye b: 'lz‘l""aaig" Evance Mwaluanda,
eneo lao mto kwa mia- X‘lapa?o va alisema ili kuwadhibi-
ka ya nyuma ulikuwana  kijiji, lakini ti waharibifu wa maz-
maji mengi, lakini kwa wanatuathiri ingira, serikali ina-
sasa yamepungua ku- sisi,mtohuu  takiwa kuwashirikisha
tokana na uharibifu wa Kwasasa kwa kuwa wako jirani
mazingira unaofanywa unaelekea zaidi na wananchi na

. kukauka s
na baadhi ya watu. kutokana wanasikilizwa wana-

Mwaluanda, alisema pauyharibifu  POtoa maagizo.
viongozi wa baadhi mkubwawa Alisema misitu in-
ya vijiji vya kata hiyo mazingira ayohifadhiwa na vion-
wamekuwa wakikodi- hukojuu... gozi hao haiharibiwi

sha mashamba kwenye
vyanzo vya maji kwa ajili ya
kilimo bila ya kuzingatia utun-
zaji wa mazingira.
“Wanakodisha mashamba
kwa ajili ya kupata mapato ya
mto huu kwa sasa unaelekea
kukauka kutokana na uhar-

kama ya serikali kuto-
kana na kukosa usimamizi.
Alisema wao hawalindi
misitu kwa kutumia silaha na
haiharibiwi, lakini ya serikali
ambayo watu wameajiriwa na
kuwezeshwa vifaa na kulipwa
mishahara inaongoza kwa ku-
haribiwa.

Baada ya kusikiliza kero hiyo
iliyoibuliwa na viongozi hao,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alimwagiza
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, kutumia vyombo
vyake kuwadhibiti waharibifu
wa mazingira katika wilaya
hiyo. Homera, alisema uhar-
ibifu wa mazingira unaofany-
wa na watu hao unasababisha
mabadiliko ya tabianchi, upun-
gufu wa mvua na ongezeko la
joto katika maeneo hayo.

“Shirikianeni na watu wote
ambao mnahisi watawasaidia
kutunza mazingira, fanyeni
operesheni za mara kwa mara
kwenye maeneo yote na mu-
wachukulie hatua wanaohari-
bu mazingira,” alisema.

Alisema  waathirika wa
kwanza wa uharibifu huo ni
wananchi wa eneo hilo na vi-
umbe wengine.

Mkuu wa
Mkoa wa
Mbeya, Juma
Homera (kati-
kati), akion-
goza wajumbe
wa Kamati

ya Ulinzi na
Usalama ya
Mkoa huo
pamoja na
baadhi ya
Viongozi

wa Chama
Cha Mapin-
duzi (CCM),
wakielekea
kukagua vifaa
tiba katika
Kituo cha Afya
cha Santilia,
Halmashauri
va Wilaya

ya Mbeya,
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Watoto wa kike wakombolewa ajira za ndani

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

MWAMKO miongoni mwa
jamii mkoani Njombe kwa
watoto wa kike kupata elimu,
umewaondolea adha ya
kwenda kutumikishwa katika
kazi za ndani mikoa mingine
hususani jijini Dar es Salaam,
imefahamika.

Hayo yalisemwa juzi na
Mtaalamu wa Masuala ya
Jamii kutoka Benki ya Dunia
Dk. Naima Besta, wakati wa
ukaguzi shirikishi wa miradi
inayotekelezwa chini pro-
gramu ya Mradi wa Kuimari-
sha Elimu ya Msingi (BOOST)
na wa Kuboresha Elimu ya
Sekondari (SEQUIP) kwa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe na
ya Wilaya ya Wanging'ombe.

Dk. Besta, aliwapongeza

wilayani Wagingombe kwa
kutoa eneo bure kwa ujenzi
wa Shule ya Sekondari ya Wa-
sichana Njombe ya mchepuo
wa sayansi kwa thamani ya
Sh. bilioni 4.45 kwa kutambua
umuhimu wa watoto wa kike
kupata elimu.

Alisema uwepo wa shule
hiyo mkoani humo kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha
sita, utasaidia kupunguza wa-
toto wa kike kwenda kutumik-
ishwa kazi na kuwasababishia
madhara kulingana na umri
wao.

“Siku za nyuma mkoa huu
wa Njombe, Iringa huku
nyanda za juu kusini ni mae-
neo ambayo yalikuwa yanatoa
watoto kwenda kufanyishwa
kazi maeneo mengi nchini iki-
wamo Dar es Salaam,” alisema
Besta.

Mratibu Msaidizi wa SE-

QUIP Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Robert Msigwa,
alisema mradi huo unaghara-
ma Sh. trilioni 1.2 kwa ufadhili-
wa na benki hiyo na kutekele-
zwa na serikali.

Msigwa, alisema serikali
imepiga hatua kuhakikisha in-
aboresha mazingira ya mtoto
wa kike kupata elimu.

Alisema upande wa watoto
wa kiume mwaka huu wa
fedha, serikali imepeleka
fedha kwa ajili ya ujenzi wa
shule za wavulana za kikanda
za bweni.

Mratibu wa BOOST wa
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Lawrence Mselen-
ga, alisema utaratibu wa mi-
radi hiyo pacha ni pamoja na
kufanya ufuatiliaji wa pamoja
kati ya serikali na benki hiyo
katika maeneo matatu.

“Eneo la kwanza ni maeneo
ya afua za mradi, eneo la pili
kufanya ufuatiliaji wa matumi-
zi ya fedha na manunuzi ya
vitu, eneo la tatu ndilo am-
balo limetuleta Njombe ni la
ufuatiliaji na uzingatiaji wa
uhifadhi wa mazingira na
mambo ya kijamii katika mi-
radi ya ujenzi,” alisema Mse-
lenga.

Mhandisi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Wangingombe,

Joseph Masasi, alisema ujenzi

wa mradi wa Shule ya Sekond-
ari Wasichana Njombe ambao
umefikia asilimia 92 na una-
tarajiwa kukamilika ifikapo
mwishoni mwa mwaka huu.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Njombe, Nelasi Mulungu,
alisema kwa mwaka wa fedha
uliopita kwa BOOST wame-
pokea bilioni 6.9 na SEQUIP
bilioni 16.8.

]
Wasimamizi
uchaguzi
Waagizwa
kuzingatia
sheria

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WASIMAMIZI ~ wasaidizi  wa
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa ka-
tika Halmashauri ya Jiji la Mbeya
wameagizwa kuzingatia sheria na
miongozo ili ufanyike kwa amani
na taifa kuwapata viongozi wataka-
owaletea wananchi maendeleo.

Mwanasheria wa Jiji hilo, Davis
Mbembela alitoa agizo hilo juzi
wakati akiwaapisha wasimamizi
hao ambao ni maofisa watendaji
wa kata na mitaa.

Mbembela aliwataka kusoma
sheria na kanuni za uchaguzi huo
na kuwasiliana na msimamizi wa
uchaguzi kupata ufafanuzi wa jam-
bo ambalo hawalielewi ili kuepuka
kuharibu uchaguzi.

Alisema pia viongozi hao wana-
takiwa kuzingatia kiapo ili kuepuka
kukumbana na mkono wa sheria
endapo watakiuka kiapo hicho.

“Mmeshapitishwa kwenye tara-
tibu zote za uchaguzi huu, naomba
mkazingatie hayo yote ili msiharibu
mchakato,” alisema Mbembela.

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi
wa Jiji hilo, Ali Nnduma, alisema
uchaguzi huo wa serikali za mi-
taa utafanyika katika mitaa 181 na
mpaka sasa vituo vitakavyotumika
kupigia kura vipo 210.

Nnduma, alisema kwa mujibu
wa utaratibu wa uchaguzi huo, kila
mwananchi mwenye sifa, atatakiwa
kupigia kura kwenye kituo alicho-
jiandikisha huku akisisitiza kuwa
majina yatabandikwa kwenye vituo
mbalimbali.

Alisema serikali iliamua kuanza
maandalizi mapema ili kuondoa
matatizo ambayo yanaweza yakai-
buka wakati wa uchaguzi huo iki-
wamo wapigakura kuchanganya
Vituo vyao.

“Tumeanza kwanza kutoa elimu
kwa wasimamizi hawa pamoja
nanyi wanahabari ili kila mmoja
awe na uelewa wa kutosha na tu-
naomba mtusaidie kueneza elimu
hii kwa wananchi wetu,” alisema
Nnduma.

Baadhi ya wasimamizi ngazi ya
mitaa, waliahidi kutekeleza maele-
kezo ya wataalamu wakati wa
mafunzo ili kuhakikisha uchaguzi
huo unafanyika kwa uwazi na haki.

Mmoja wa wasimamizi hao, Lil-
ian Mwakitose ambaye ni Ofisa
Mtendaji wa Mtaa wa Pambogo
Kata ya Iyela, alisema uchaguzi huo
unatoa hatima ya mwelekeo wa
taifa.

Aliwaomba wananchi kutoa
ushirikiano kuanzia hatua za awali
mpaka watakapotangaza washindi.
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HABARI ZANZIBAR

Simu, kompyuta

kutumika uboreshaji

taarifa mpigakura

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi
(INEC) imesema imeboresha mfumo
wa uandikishaji ambao kwa sasa
utamwezesha mpigakura kufanya
maboresho ya taarifa zake kwa ku-
tumia simu ya kiganjani au kompy-
uta.

Mjumbe wa tume hiyo ambaye ni
Jaji wa Mahakama Kuu, Asina Abdal-
lah Omar alisema hayo jana wakati
akifungua mkutano wa tume hiyo
kwa wadau wa uchaguzi.

Alisema wanaotumia simu zisizo
janja nao wanaweza kutumia hudu-
ma hiyo na kupata maelekezo pamo-
jana taarifa zao.

Alisema mzunguko wa sita wa
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Mpigakura unatarajiwa kuanza Ok-
toba saba hadi 13 mwaka huu kwa
visiwa vya Unguja na Pemba.

“Uboreshaji huu kama ilivyokuwa
wa mwaka 2015 na 2020 utahusisha
matumizi ya teknolojia ambapo hu-
tumika katika kumtambua mtu na
kumtofautisha na mwingine. Unahu-
sisha uchukuaji wa alama za vidole
vya mikono, picha na saini na kuhi-
fadhiwa kwenye kanzidata ya wapi-
gakura,” alisema Jaji Asina.

Alisema uboreshaji huo ni tofauti
na wa miaka iliyopita ambapo kwa
mwaka huu utatumia teknolojia ya
BVR kits zilizoboreshwa kwa ku-
wekewa programu endeshi ya kisasa
zaidi.

Aidha, alisema kujiandikisha kuwa
mpigakura zaidi ya mara moja ni kosa
la kisheria kwa kuzingatia masharti
ya Kifungu cha 114(1) cha Sheria ya
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madi-
wani Namba 1 ya mwaka 2024.

Alisema kifungo hicho kinaeleza
kuwa mtu yeyote atakayeomba
kuandikishwa zaidi ya mara moja
atakuwa ametenda kosa la kisheria
na akikutwa hatiani adhabu yake ni
faini isiyopunguwa Sh. 100,000 na
isiyozidi Sh. 300,000 au kutumikia
kifungo kwa kipindi kisichopunguwa
miezi sita na kisichozidi miaka miwili
gerezani au vyote kwa pamoja.

Alisema tume imeweka utaratibu
kwa watu wenye ulemavu, wazee,
wagonjwa, wajawazito na kinamama
wenye watoto wachanga wataka-
okwenda vituoni kupewa fursa ya
kuhudumiwa bila kupanga foleni.

Hivyo, aliwataka wadau wa uch-
aguzi kuwafahamisha wananchi
wenye sifa kujitokeza kwa wingi ku-
jiandikisha au koboresha taarifa zao
vituoni kwa kuwa utaratibu mzuri
wa kuwahudumia umewekwa.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa INEC,
Kailima Ramadhani, alisema ubore-
shaji wa taarifa nchini unatarajia ku-
kamilika Machi mwakani.

Alisema itahusisha mambo mbal-
imbali ikiwamo kutoa kadi mpya,
waliopoteza kadi au kadi kuharibika,
kuondoa wapigakura waliokosa sifa
kutokana na sababu mbalimbali.

Aidha, alisema  wapigakura
5,586,433 wapya wanatarajiwa kuan-
dikishwa sawa na asilimia 18.7 ya wa-
pigakura 29,754,699 waliopo kwenye
daftari.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AJI wa Mahakama Kuu

na Mjumbe wa Tume

Huru ya Taifa ya Uch-

aguzi (INEC), Asina

Omari, amewataka watendaji

ngazi ya mkoa watakaoshiriki

kazi za uboreshaji wa Daftari la

Wapigakura kufanya majuku-

mu yao kwa weledi, ili kufaniki-
sha uchaguzi mkuu.

Alitoa wito huo visiwani Zan-

zibar wakati akifungua mafun-

zo kuhusu uboreshaji wa Daf-

tari la Kudumu la Wapigakura
kwa watendaji hao kutoka
mikoa ya Unguja.

Alisema mafunzo hayo yali-
husisha maofisa waandikishaji
na wasaidizi ngazi ya jim-
bo, maofisa uchaguzi na maofi-
sa wa TEHAMA wa wilaya.

Jaji Asina alisema mafunzo
hayo ni muhimu na yatawawez-
esha kutekeleza majukumu yao
ili kufanikisha uboreshaji wa
daftari.

Alisema mafunzo hayo pia
yatawajengea uelewa  wa
pamoja utakaowapa fursa ya

kutumia kwa ufasaha mfumo
pamoja vifaa vingine vya kuan-
disha wapigakura.

Hivyo, aliwataka mawakala
au viongozi wa vyama vya
siasa kutoingilia mchakato wa
uboreshaji wa Daftari la Kudu-
mu la Wapigakura kituoni na
kwamba jukumu lao la msingi
ni kutambua waombaji wa
eneo la msingi.

Alisema tume imetoa kibali
cha kutoa elimu ya mpigakura
wakati wa uboreshaji wa daf-
tari kwa asasi za kiraia 157 na
asasi za kiraia 34 kwa ajili ya

INEC vasisitiza weledi uboreshaji daftari

uangalizi, hivyo ni vyema kwa
watendaji wakatoa ushirikiano
kwa asasi hizo zinapofika kwe-
nye maeneo husika.

Kadhalika, aliwataka watend-
aji kutekeleza majukumu yao
kwa umakini katika kila eneo
ikiwamo utunzaji wa vifaa vya
uandikishaji.

Alisema matokeo bora ya
zoezi hilo yanategemea uwepo
wa ushirikiano mkubwa kati
ya watendaji wote wa ubore-
shaji, serikali, vyama vya siasa
na wadau wengine wa uch-
aguzi.

Kaimu Mkurugenzi wa Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA), Said Ali Muhamed, akizungumza na waandishi wa habari, mjini Zanzi-
bar jana, wakati akitoa taarifa kuhusu makusanyo ya kodi kwa mwezi wa Septemba mwaka huu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Samia: Serikali, sekta binafsi mshirikiane uboreshaji afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema kuna umuhimu kwa
serikali kushirikiana na sekta
binafsi katika kutoa huduma
bora za afya kwa wananchi, ili
kusaidia kuondoa changamoto
katika upatikanaji wa matiba-
bu.

Alisema bado sekta hiyo
inakabiliwa na changamoto ny-
ingi ikiwamo uhaba wa wafan-
yakazi wenye ujuzi, upungufu
wa vifaa tiba na uchakavu kwa
baadhi ya miundombinu.

Aliyasema hayo katika ho-
tuba yake iliyosomwa na Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla,
wakati wa ufunguzi wa Konga-
mano la 11 la Tanzania Health
Summitt (THS) na kuwakutani-
sha wataalamu wa afya zaidi ya
1,500.

Alisema serikali itaendelea
kuboresha elimu kwa wataal-
amu wa afya kwa kutoa kip-
aumbele na kuongeza ufadhili
kwa mafunzo ya ubingwa na
ubingwa bobezi katika taaluma
za kimkakati.

Aidha, alisema serikali zote
mbili ya SJMT na SMZ zinaen-
delea kuimarisha matumizi ya
mifumo ya utoaji wa taarifa ili
iweze kusomana kutoka kituo
kimoja cha afya kwenda king-
ine.

Alisema pamoja na hatua zi-
nazofikiwa bado kuna changa-
moto katika utoaji wa hudu-
ma, hivyo serikali itaendelea
kushirikisha sekta binafsi ka-
tika kutoa  huduma kwa wa-
nanchi.

Akizungumza kwa niaba ya
Bodi ya Tanzania Health Sum-
mitt, Dk. Grace Magembe alise-
ma THS ni chachu ya kuleta
mabadiliko endelevu katika

sekta ya afya, hususani katika
kuhamasisha utoaji wa hudu-
ma kwa mifumo ya kidijitali ili
kuendana na wakati.

Dk. Grace alisema THS im-
ewawezesha vijana kupitia
programu ya Youth Capac-
ity Building kwa kuwapatia
mafunzo, kuwaendeleza ki-
taaluma pamoja na kuwaun-
ganisha watumishi wa afya na
fursa mbalimbali zilizopo nje
ya nchi.

Waziri wa Afya, Jenista
Mhagama alizikaribisha sekta
binafsi kushirikiana na seri-
kali katika kujenga huduma za
kibingwa ili kuifanya Tanzania
kuwa kituo cha utalii wa afya
kama yalivyo maeneo men-
gine.

Alisema bado serikali ina-
hitaji ushirikiano mkubwa na
sekta binafsi katika maeneo
mbalimbali na serikali ipo
tayari katika hilo, kwamba

itakachofanya ni kuboresha
mifumo katika ushirikiano huo.

Kuhusu bima ya afya kwa
wote, Mhagama alisema kwa
sasa sekta binafsi inapaswa
kushirikiana na serikali ku-
hakikisha lengo la kutoa hu-
duma nzuri na rahisi kwa wa-
nanchi zinafanikiwa.

Waziri wa Afya Zanzibar,
Ahmed Mazrui, alisema ubia
wa sekta binafsi ni mkubwa na
wenye  mafanikio makubwa
katika uboreshaji wa miun-
dombinu ya vifaa tiba vya
kisasa.

Alisema licha ya kuwapo
changamoto kadhaa lakini
serikali inaendelea kushughu-
likiwa.

Mazrui alisema kwa sasa wa-
naimarisha vituo vya afya vya
msingi 52 na kujenga vipya 96
ili ifikapo mwakani huduma za
afya ziwe bora zaidi kwa wa-
nanchi.
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Iran yapiga makombora 180 Israel

TEHRAN, Iran

IRAN imeishambulia Israel kwa
makombora 180 na kuchochea
mzozo wa miezi kadhaa baina ya
Israel na makundi yanayoungwa
mkono na Iran ya Hamas na Hez-
bollah.

Msemaji wa jeshi la Israel,
Daniel Hagari alisema kuwa
shambulizi la makombora hayo
lililofanywa na Iran jana likilenga
kuwaua maelfu ya watu wa Israel
na halikuwa la kawaida na wala
halikutarajiwa.

Jeshi la Israel lililaani shambu-
lizi hilo likiliita kuwa ongezeko
baya na la hatari la machafuko,
huku Hagari ikisema Iran na
washirika wake wanataka kui-
angamiza Israel na kutakuwa
na matokeo na hatua za kujibu
shambulizi hilo.

Rais wa Marekani, Joe Biden

Kauli
zZisizoe-
leweka za
ikuluya
Marekani
zinaonye-
sha kuwa
taifa hilo
liko katika
hali ya ku-
tokuwa na
msaada ka-
bisa katika
kuitafutia
ufumbuzi
migogoro.

IMF kufanya

tathmini ufisadi

Kenya

NAIROBI, Kenya

WADAU wakuu kwenye Shirika la
Kimataifa la Fedha (IMF), wameisihi
Kenya itoe ombi kwa IMF la kuchun-
guza madai ya ufisadi na utalawa
mbaya, kama hatua ya kuelekea
kupata mikopo iliyokwama kufuatia
kusitishwa kwa mswada wa fedha

uliolenga kuongeza kodi.

Kwa mujibu wa shirika la habari
la Reuters, mkopo wa takriban dola
milioni 600, (Sh. Trilioni 1.6) chini
ya mpango wa IMF, na ambao muda
wake unamalizika mwaka ujao, :
umekwama tangu serikali ilipositisha :
mpango wa kukusanya dola bilioni :
2.7 kupitia kodi, kutokana na maan-

damano ya kitaifa.

Maandamano hayo yalioongozwa
na vijana na ambayo zaidi ya watu
50 walivuawa yalifichua madai ya
ufisadi, pamoja na utawala mbaya,
huku vijana wakilalamika kuwa kodi
zao zilitumiwa na wanasiasa kuishi

maisha ya kifahari.

Kutokana na hoja hizo za waanda-
manaji serikali za mataifa ya ma-
gharibi zimekuwa zikishinikiza ku-
fanyika kwa tathmini ya IMF kuhusu

madai hayo.

Wizara ya Fedha ya Kenya hai-
jasema lolote kuhusiana na ripoti
hiyo. Na kwamba tangu 2014, IMF
imefanya tathmini kwenye mataifa
14 yakiwamo Ukraine, Cameroon na

Sri Lanka. VOA

Maandamano hayo yalioon-
g0zwa nha vijana na ambayo
zaidi ya watu 50 walivawa
yalifichua madai ya ufisadi...

alisema wanaiunga mkono
kikamilifu TIsrael kufuatia
shambulizi hilo la makom-
bora ya masafa marefu, ak-
ilieleza kuwa limeshindwa
na lisilo na tija yoyote.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika ikulu
yake mjini Washington,
Biden alisema kuna mazun-
gumzo yanayoendelea kuhu-
su jinsi Israel itakavyojibu
shambulizi la Iran na kwam-
ba athari kwa serikali ya
mjini Tehran zitaonekana.
Na kwamba atazungumza na
Waziri Mkuu wa Israel Benja-
min Netanyahu.

Wakati huo huo, Russia
ilisema sera ya Marekani
kuelekea Mashariki ya Kati
imeshindwa kabisa. Huku
Msemaji wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje wa taifa hilo Ma-

REUTERS

ria Zakharova akisema uta-
wala wa Rais Biden umefeli
Mashariki ya Kati na kinach-
oendelea ni tamthilia ya um-
wagaji damu inayoendelea
kushika kasi.

Aliongeza kuwa  kauli
zisizoeleweka za ikulu ya
Marekani zinaonyesha kuwa
taifa hilo liko katika hali ya
kutokuwa na msaada kabisa
katika kuitafutia ufumbuzi
migogoro.

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Iran ililitaka Baraza la Usala-
ma la Umoja wa Mataifa li-
chukue hatua za maana kue-
pusha vitisho dhidi ya amani
na usalama wa Mashariki ya
Kati.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
baraza la usalama litafanya
kikao cha dharura kujadili
ongezeko la  machafuko

Mashariki ya Kati, huku
Msemaji wa ofisi ya balozi
wa Uswiwi katika Umoja
wa Mataifa, nchi ambayo
inashikilia urais wa baraza
la usalama la umoja huo,
akisema Uswisi imeshapanga
muda wa kikao hicho
kufanyika.

Umoja wa Ulaya (EU) ume-
toa wito wa kusitisha ma-
pigano mara moja Mashariki
ya Kati.

Mkuu wa sera za kigeni
wa umoja huo, Josep Borell
ametumia maneno makali
kulikosoa shambulizi la Iran
dhidi ya Israel akitahadhari-
sha katika ukurasa wake wa
X kuhusu mzunguko wa
mashambulizi hatari yanayo-
pitiliza mipaka, akiongeza
kuwa EU umejitolea kikamili-
fu na kwa dhati kuepusha

.......

Watu wakijificha kado y baabara mjini Tel Aviv baada ya king'ora kulia kufuatia shambulizi la Iran jana. PICHA:

vita vya kikanda.

Wakati hayo yakiarifiwa,
Lebanon ilifungua anga yake
baada ya kulifunga mapema
jana kufuatia shambulizi la
Iran nchini Israel.

Iran imesema mashambu-
lizi hayo makubwa dhidi ya
Israel ni kujibu kuuliwa kwa
viongozi wa wanamgambo
wanaoungwa mkono na seri-
kali ya mjini Tehran, akiwa-
mo kiongozi mkuu wa kundi
la Hezbollah nchini Lebanon,
Hassan Nasrallah.

Hili ni shambulizi la pili la
moja kwa moja la Iran dhidi
ya Israel bada ya jingine la
makombora na droni Aprili,
mwaka huu kujibu hujuma
ya kutokea angani ya Israel
katika ubalozi mdogo wa
Iran mjini Damascus nchini
Syria. REUTERS, AFP

Daktari Kizimbani tuhuma za mauaji

KIGALI, Rwanda

DAKTARI ambaye ni raia wa
Rwanda Eugene Rwamucyo
(65) anayetuhumiwa kwa
mauaji ya halaiki miongo mi-
tatu iliyopita baada ya mauaji
ya Watutsi wa nchini humo,
amefunguliwa mashtaka
huko Paris Ufaransa ili kujibu
juu ya tuhuma hizo.

Tlielezwa kuwa Rwamucyo
anatuhumiwa kusaidia mam-
laka ya nchi yake katika kue-
neza propaganda dhidi ya
Watutsi na kushiriki katika
mauaji ya halaiki katika jar-
ibio la kuharibu ushahidi wa
mauaji ya halaiki.

Daktari huyo ambaye
alifanya kazi ya udaktari
nchini Ufaransa na Ubelgiji
baada ya kuondoka nchini
mwake, alishtakiwa kushiriki
katika mauaji ya halaiki,
uhalifu dhidi ya binadamu
na njama ya kuandaa uhalifu
huo, na kwamba endapo
atapatikana na hatia anaweza
kuhukumiwa kifungo cha
maisha jela.

Ilibainishwa kuwa kesi
ya Rwamucyo ni ya nane
nchini Ufaransa kuhusiana
na mauaji ya kimbari mwaka
1994, wakati inakadiriwa
watu 800,000 wengi wao
wakiwa kabila la Watutsi wa-

liuawa.

Kwa mujibu wa waendesha
mashtaka, wanaomtuhumu
kwa kueneza propaganda
dhidi ya Watutsi Rwamucyo,
ambaye alikulia katika fa-
milia ya Wahutu, alifuatwa
na wapiganaji wanaopinga
Watutsi mwishoni mwa mia-
ka ya 1980 baada ya kurejea
kutoka masomoni nchini
Russia.

Aidha, mwendesha mash-
taka alisema, akinukuu
taarifa za mashahidi kwam-
ba mtuhumiwa alipokuwa
akifundisha chuo kikuu, pia
alishiriki katika mauaji ya
wagonjwa waliojeruhiwa

na kusaidia kuwazika katika
makaburi ya halaiki katika
jitihada za mwisho za kuhar-
ibu ushahidi wa mauaji ya
kimbari.

Wakili  wake, Philippe
Meilhac, alisema Rwamucyo
anakanusha kufanya makosa
yoyote na anadai kuwa mash-
taka hayo yanatokana na up-
inzani wake kwa serikali ya
sasa ya Rwanda.

Wakili huyo alisema ush-
iriki wake katika kuzika miili
katika makaburi ya halaiki
ulichochewa na nia ya kue-
puka shida ya kiafya ambayo
ingetokea ikiwa wangeachwa
hadharani. TRT
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KINARA WA 'V AEAO LIGI KUU,
APAGAWA KUITWA TAIFASTARS

Na Adam Fungamwango

INARA wa mabao wa

Ligi Kuu Tanzania

Bara, Selemani Mwal-

imu, kutoka Fountain

Gate, amesema ilikuwa ni ndo-

to yake kubwa sana kuichezea

timu ya taifa ya Tanzania, Taifa

Stars, lakini hakutegemea kuit-
wa mapema kiasi hiki.

Akizungumza baada ya

mchezo wa Ligi Kuu kati ya

timu yake dhidi ya Prisons

uliochezwa juzi, Uwanja wa

Sokoine, Mbeya timu yake

ikifungwa mabao 3-2, lakini

mwenyewe akipachika kwa

KIKAPU... /3

: AR LIS

R

mara nyingine bao moja na
kufikisha matano akiwa juu ya
orodha ya wafungaji mabao,
Selemani alisema anashukuru
sana kuchaguliwa kuichezea
Stars.

“Yalikuwa malengo yangu
makubwa siku moja niitwe
kwenye kikosi cha timu ya
taifa, Mungu amesikia maom-
bi yangu, leo ni mmoja wa
wachezaji 23 walioitwa ku-
unda kikosi cha Stars, ingawa
mimi mwenyewe sikutegemea
kama nitaitwa mapema kiasi
hiki, kusema kweli imenipa
faraja sana na naahidi nitalitu-
mikia taifa kwa nguvu zangu

laam. PICHA: JUMANNE JUMA

-

zote,” alisema mshambuliaji
huyo wa zamani wa KVZ ya

Zanzibar.
Jumanne iliyopita,
Kocha Mkuu wa Stars,
Hemed Suleiman
‘Moroco’, alitangaza
majina ya wachezaji
23 watakaoingia
kambini kesho kwa
ajili ya michezo mi-
wili ya kusaka tiketi
ya kushiriki fainali za
AFCON dhidi ya Jam-
huri ya Kidemokrasia
ya Kongo.

Kuhusu kuwania kiatu cha
dhahabu msimu huu, msham-
buliaji huyo alisema ni mape-
ma mno kutabiri jambo hilo.

“Ni mapema sana, unajua
kwa sasa ninachofanya ni-
kuizoea kwanza Ligi ya Tan-
zania Bara, lakini pia nafanya
hivi ili kuisaidia timu yangu ya
Fountain Gate, Ligi bado ngu-
mu na yenye ushindani sana,
ni ngumu kutabiri,” alisema.

Selemani, alikuwa mfun-
gaji bora wa Ligi Kuu Zanzibar
msimu uliopita akipachika
mabao 20, na kutoa ‘asisti’
saba kwenye michezo 27 ali-
yocheza.

Endapo

kuibuka bingwa wa jumla,
atakata tiketi ya kushirki

atafanikiwa

sababu lolote linaweza ku-
tokea katika raundi ya tano
ambayo ni ya mwisho ita-

Furahisha
amtishia ‘nyau’
Mazombe

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Hamadi Furahisha wa
Dar es Salaam, amesema ana Kila
sababu ya kushinda pambano lake
dhidi ya Ally Mazombe kutoka
Morogoro kutokana na maandalizi
yake.

Mabondia hao watapanda ulin-
goni Oktoba 25 katika ukumbi wa
Tanzanite mjini Morogoro kwenye
pambano lililopewa jina la * Homa
ya SGR’.

Akizungumza na Nipashe jana
wakati akiendelea na maandalizi
alisema ameshawapiga mabon-
dia wa Morogoro hivyo mpinzani
wake huyo asubiri kichapo kutoka
kwake.

“Kwa mazoezi ninayoende-
lea kuyafanya nina matumaini
makubwa ya kuibuka na ushindi,
siku hiyo ninaomba wadau na
mashabiki wangu waje kwa wingi
kushuhudia kichapo nitakachom-
pa,” alisema Furahisha.

Alisema amefanya maandalizi
ya muda mrefu ili aweze kutimiza
malengo yake siku hiyo kwa kum-
chakaza mpinzani wake ndani ya
raundi ya kwanza tu.

Kwa upande wake kocha wa bon-
dia huyo, Haji Pera alisema kutoka-
na na mazoezi aliyompa, mpinzani
wake akae sawa na ajipange.

“Kazi zetu zinaeleweka, huwa
hatuna kazi mbovu tunamshukuru
Meja Selemani Semunyu kwa
kutuandalia pambano hili," alisema
Pera.

Kocha huyo aliweka wazi kuwa
licha ya mpinzani wao kuwa
nyumbani kwao, hawamwogopi
na kuahidi kumpa kichapo kikali
mbele ya mashabiki wake na wana
Morogoro.

Nuru Mollel akaribia ubingwa gofu

- ’ Na Beatrice
Shayo

shukrani kwake baada ya
kumsaidia yeye na wenzake
kuwa wacheza gofu.

MCHEZAJI wa kulipwa
wa mchezo wa gofu, Nuru
Mollel anakaribia kutwaa
ubingwa wa mashindano
ya gofu ya ‘Lina PG Tour’
yanayofanyika mjini Moshi
baada ya kuibuka na ushindi
kwenye mizunguko minne
kati ya mitano ya michuano
hiyo.

Mollel ambaye ni mcheza-
ji wa klabu ya Arusha Gym-
khana, amejiweka katika
nafasi nzuri ya kuwa bingwa
wa michuano hiyo inay-
ochezwa kwa mizunguko
mitano ambapo mzunguko
wa mwisho unatarajiwa
kuchezwa mwezi ujao.

mashindano ya kimataifa ya
Dubai baadaye mwaka huu.

Tishio kubwa la Mollel
katika kutwaa ubingwa huo
lipo kwa mchezajimwen-
zake, Fadhyl Nkya wa Dar es
Salaam ambaye alimaliza wa
pili katika mchuano huo.

Katika mzunguko huo wa
kwanza Mollel na Nkya wali-
fungana kabla ya mshindi
kuamuliwa kwa mashimo ya
nyongeza.

Akizungumza baada ya
kumalizika kwa mzunguko
wa nne wa mashindano
hayo, Mollel alisema kuwa
bado ni vigumu kuwa na
uhakika wa ushindi kwa

laam mwezi ujao.

“Upinzani bado ni
mkubwa wachezaji wote
wanajituma sana ila
nitaendelea na mazoezi
ili  kuhakikisha nafanya
vizuri katika raundi ya tano
ambayo itafanyika Dar es
Salaam,” alisema Mollel.

Mollel alisema anatoa
ushindi wake huo kwa md-
hamini wa mashindano
mbalimbali ya gofu na ali-
yewahi kuwa mwenyekiti
wa Chama cha Gofu Nchini
(TGU) na Mwenyekiti wa
Baraza la Michezo la Taifa
(BMT), Dioniz Malinzi, kama

“Nautoa ushindi wangu
kwa Malinzi kwa sababu
yeye ndiye aliyetupika na
kuiva barabara kabla ya
kuichezea timu yetu ya taifa
na baadaye kuwa wachezaji
wa kulipwa,” alisema Mollel.

Elisante  Lembris  ni
mcheza gofu wa kulipwa
kutoka Arusha alisema naye
anamshukuru Malinzi kwa
kutumia muda na fedha
zake kuwasaidia wazawa
na kuwaendeleza wacheza
gofu chipukizi ambao miaka
20 baadaye wamekuwa ndi-
yo vinara wa mchezo huo
hapa nchini kwa upande wa
wachezaji wa kulipwa.
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ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL iko tayari kuchuana na Manchester
United kwa ajili ya kumnunua mlinzi wa kati wa
Everton, Jarrad Branthwaite na inaweza kumnunua
Muingereza huyo mwenye umri wa miaka 22 ifikapo
Januari. (Mail)

DYCHE KUPEWA FUNGU

KOCHA Sean Dyche atapewa fedha za kuboresha
kikosi cha Everton ifikapo Januari mara tu kundi la
Friedkin litakapomaliza kuitwaa klabu hiyo na hakuna
wachezaji wakubwa watakaouzwa. (Football Insider)

SOUTHGATE ATAJWA UNITED

KOCHA wa zamani wa Timu ya Taifa ya England,
Gareth Southgate ndiye mteule bora wa Manchester
United kuchukua nafasi ya Erik ten Hag, imetajwa.
(ipaper)

ALLEGRI KUMRITHI TEN HAG

MANCHESTER United pia imeonyesha nia ya
kuzungumza na kocha wa zamani wa Juventus, Mas-
similiano Allegri iwapo watamfuta kazi, Erik Ten Hag.
(Football Insider)

KLOPP AIKATAA UJERUMANI

KOCHA wa zamani wa Liverpool, Jurgen Klopp,
amepuuzilia mbali uvumi kuwa atachukua nafasi ya
kocha wa timu ya taifa ya Ujerumani. (Mail)

INIESTA AKARIBIA KUSTAAFU

KIUNGO wa kati wa zamani wa Barcelona na Timu
ya Taifa ya Hispania, Andres Iniesta, mwenye umri wa
miaka 40 anatarajiwa kutangaza kustaafu soka siku
zijazo. (Goal)

EDERSON KUMRITHI RODRI

KIUNGO wa kati wa Crystal Palace na England,
Adam Wharton, mwenye umri wa miaka 20, na kiungo
wa kati wa Atalanta na Brazil, Ederson (25), wako
kwenye orodha ya Manchester City ili kuziba pengo la
Rodri (28), ambaye ni majeruhi. (Caught Offside)

GORDON MAMBO SAFI

WINGA wa England, Anthony Gordon mwenye umri
wa miaka 23, anatazamiwa kusaini mkataba mpya
wa kuendelea kusalia Newcastle United hadi mwaka
2030. (Fabrizio Romano)

WILSON APEWA RUHUSA

KLABU ya Newcastle United iko tayari kumruhusu
mshambuliaji wa England, Callum Wilson, mwenye
umri wa miaka 32, kuondoka bila malipo msimu ujao
iwapo hawatapata mbadala wake Januari. (Give me
Sport)

YAZICI KUTUA OLYMPIAKOS

MSHAMBULIAJI wa Uturuki, Yusuf Yazici, mwenye
umri wa miaka 27 anatazamiwa kusaini mkataba
wa miaka mitatu na klabu ya Ugiriki ya Olympiakos
baada ya kuondoka katika klabu ya Lille ya Ufaransa.
(Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SAKA. TUNA NJAA 'A

MATAJI 2024,

LONDON, England

UKAYO Saka alisema “huu ni
mwaka” kwa Arsenal kuwa
washindi baada ya kufunga
mabao 2-0 kwenye mechi
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Paris Saint-Germain iliyochezwa
kwenye Uwaja wa Emirates hapo

juzi.
Kikosi cha Kocha Mikel
Arteta Kilipanda katika
nafasi ya nane bora ya
jedwali jipya la Ligi ya
Mabingwa, ambayo in-
awahakikishia nafasi ya
kufuzu kwa hatua ya 16
baadaye msimu huu, kwa
mabao ya Kai Havertz na
Saka dhidi ya mabingwa
hao wa Ufaransa.

,r

2025

-p.'r’,q

o0 0 Nyota huyo wa Arsenal

amesema huu mwaka wao na...

Washikabunduki hao wamemaliza
nyuma ya Manchester City kwenye
Ligi Kuu England katika misimu mi-
wili iliyopita na hawajashinda taji
lolote kubwa tangu kubeba Kombe
la FA msimu wa 201920, lakini
baada ya ushindi huo wa kujiamini
dhidi ya PSG, Saka alisema: “Arsenal
sasa inakuwa timu ambayo inaweza
kushinda medali, taji na “ana njaa” ya
kwenda hatua ya mwisho ya kupata
mafanikio.

“Sitaki kuweka shinikizo kubwa
kwetu, lakini nadhani huu ni mwaka
wetu,” alisema Saka.

“Tumekuwa karibu miaka miwili
iliyopita na tunakaribia zaidi. “Msimu
huu, kuna njaa nyingi kwangu. Miaka

ya nyuma, tulikuwa mshindi wa pili.
Ni roho tu iliyo ndani yangu kwamba
nataka kushinda msimu huu na bila
shaka, ninajiamini sana. Pamoja na
mambo hayo mawili, inasaidia.

“Tunajiamini, tunaamini sisi ni
timu ya juu. Tumeonesha hilo usiku
wa leo (juzi) dhidi ya PSG.”

Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta
aliunga mkono maoni ya Saka kwa
kusema ni muhimu kwa timu yake
kushinda kikosi kikubwa cha Ulaya,
PSG.

“PSG ni moja ya timu bora duniani
hivyo kuzifunga, kunaongeza imani
tunaweza kushindana na timu yoy-
ote katika ngazi yoyote,” alisema Ar-
teta.
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FERNANDES
AFUTIWA KADI
NYEKUNDU

MANCHESTER, England

ANCHESTER United ilishinda

rufani yao dhidi ya kadi nyekun-

du ya Bruno Fernandes wakati

wa kichapo cha mabao 3-0 wa-
lichopata kutoka kwa Tottenham Hotspur
Jumapili iliyopita.

Fernandes alitolewa nje kwa kadi
nyekundu kwa kumchezea rafu, James
Maddison, kipindi cha kwanza.

Nahodha huyo wa United alionekana
kuteleza na kutua kwenye mguu wa Mad-
dison. Mwamuzi, Chris Kavanagh, alim-
wonyesha Fernandes kadi hiyo ya moja
kwa moja, na uamuzi huo uliungwa mkono
na VAR chini ya mwamuzi, John Brooks.

Lakini baada ya United kukata rufani
mapema Jumatatu, FA ilithibitisha wame-
batilisha uamuzi huo. Fernandes ataepuka
kufungiwa na atakuwapo kwa mechi tatu
zijazo za Ligi Kuu England dhidi ya Aston
Villa, Brentford na West Ham.

Taarifa ya FA iliyotolewa jana ilisome-
ka: “Bruno Fernandes atakuwapo kwa
mechi tatu zijazo za Manchester United
baada ya kufutwa kadi nyekundu ali-
yoonyeshwa.”

Kocha wa United, Erik ten Hag
alisema kadi nyekundu “ilibadilisha
mchezo” dhidi ya Tottenham licha ya
kuwatazama wageni wakitawala hata |
kabla ya Fernandes kutolewa. '

Fernandes  alikasirishwa  na
uamuzi huo na kudai Maddison
mwenyewe alisema haikuwa kadi
nyekundu.

“Nadhani machoni pa kila mtu,
unaweza kuona hiyo sio kadi
nyekundu, kwa sababu kama
hii ni kadi nyekundu nadhani
tunapaswa kuangalia matukio
mengine mengi,” alisema Fer-
nandes.

.

De Jong afurahia
kurejea uwanjani

BARCELONA, Hispania

FRENKIE de Jong alirejea Barce-
lona ambayo ilikuwa inasubiriwa
kwa muda mrefu Jumanne
baada ya kuwa nje ya uwanja
kwa takriban miezi mitano kwa
sababu ya jeraha la kifundo cha
mguu.

Kiungo huyo Mholanzi ali-
chukua nafasi ya Lamine Yamal
dakika ya 75 katika ushindi wa
mabao 5-0 ambao Barcelona
walipata dhidi ya Young Boys
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

De Jong aliumia kifundo cha
mguu wake wa Aprili katika
mechi ya Ligi Kuu Hispania Cla-
sico dhidi ya Real Madrid. Pia
alikosa kucheza Euro kwa sababu
ya jeraha hilo.

Kukaa kwa muda mrefu benchi
kulisababisha kutendewa vibaya
na vyombo vya habari vya nda-
ni, ambavyo vilitilia shaka ratiba
yake ya kupona na kiasi cha
fedha anachopata, na De Jong
alikiri kabla ya kurejea kwake
kwamba muda wa mapumziko na
baadhi ya ripoti kuhusu jeraha
lake zilikuwa na madhara.

“Nimefurahishwa sana na
ushindi na kurejea kucheza,”
alisema De Jong baada ya mch-
ez0 huo.

“Mashabiki walinipokea vizuri
na nashukuru kwa hilo kwa

. sababu huwezi jua utapokele-

. wa vipi, sikutarajia, nimefura-
hishwa na jinsi nilivyokari-
bishwa.

“Timu iko katika hali nzuri
na imekuwa tangu kuanza
kwa msimu huu. Tunacheza
vizuri, inabidi tuendelee sasa,
tuendelee kuimarika na kuona ni
wapi inatufikisha.”

Alipoulizwa ni kwa jinsi gani
alijiona anafaa katika timu ya
Kocha, Hansi Flick na kama an-
gekuwa tayari kwa nafasi kutoka
benchi la wachezaji wa akiba,
Mholanzi huyo alisema atacheza
wakati wowote na popote ataka-
popangiwa.

“Inategemea na kocha. Anacha-

gua timu na nani anacheza na

LONDON, England

KOCHA wa Paris Saint-Ger-
main, Luis Enrique, amesema
hajui itachukua muda gani
kurejesha timu yake katika
ubora baada ya kupoteza kwa
mabao 2-0 dhidi ya Arsenal
kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Mabingwa hao wa Ufar-
ansa, ambao walimpoteza
Kylian Mbappé aliyejiunga na
Real Madrid msimu wa joto
na kuonekana kama timu ya
mpito, walipata kipigo chao
cha kwanza msimu huu.

Mabao ya Kai Havertz na
Bukayo Saka yaliiweka Arse-
nal uongozini kabla ya kip-
indi na ingawa PSG waligonga

mwamba mara mbili lakini
hawakupata bao.

Enrique, ambaye alimwa-
cha nje mshambuliaji Ous-
mane Dembélé kwa sababu
za kinidhamu, alikubali juku-
mu lake la kushindwa, lakini
alionekana kutilia shaka ari
ya wachezaji wake.

“Leo (juzi) tulikuwa mbali
na viwango unavyohitaji ka-
tika mechi ya aina hii. Arse-
nal walikuwa bora zaidi kwa
shinikizo, nguvu, walishinda
kila pambano,” alisema En-
rique akiwaambia waandishi
wa habari.

“Haiwezekani kucheza
kwa matokeo chanya wakati
hutashinda pambano lako
lolote uwanjani, mabeki wao

wahwatarajla washambuliaji
wafunge.”

Mhispania huyo aliiongo-
za PSG kutinga nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu uliopita walipoishin-
da klabu yake ya zamani ya
Barcelona katika robo fainali
huku Mbappé akifunga mara
mbili.

“Siwezi kutathmini vizuri
kiwango cha timu yetu, itab-
idi tusubiri hadi mwisho wa
msimu,” alisema.

“Huyu alikuwa mpinzani
wetu mkubwa wa kwanza ka-
tika kiwango cha juu zaidi. Tu-
lijua tangu dakika ya kwanza
wangetukandamiza na wali-
fanya hivyo na hatukuweza
kustahimili shinikizo hilo.”

nitatoa kila niwezalo,” alisema
De Jong.
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Makata afurahia :
ushindi wa
kwanza Prisons

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Tanzania Pris-
ons, Mbwana Makata, ameeleza
kufurahishwa na ushindi wa
kwanza kwa timu yake kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara, baada
ya kucheza michezo sita sawa
na dakika 540, akisema huo ni
mwanzo tu wa mazuri ambayo
yanakuja kwenye timu yake.

Awali Prisons ilicheza dakika
450 bila kupata ushindi, ikiwa ni
michezo mitano, ikitoa sare nne
na kupoteza mmoja, kabla ya
juzi kupata ushindi wa kwanza
wa mabao 3-2, dhidi ya Foun-
tain Gate, ikicheza uwanja wake
Mbevya.

Makata, alisema haikuwa
rahisi, kwani walikuwa wakitan-
guliwa kufungwa, lakini mara
zote mbili walifanikiwa kusawa-
zisha na hatimaye kupata bao la
ushindi.

“Niwapongeze wachezaji
wangu, wamepambana kwa
kila njia, walicheza wakiwa na
uchovu mkubwa kwani tulitoka
safarini Ruangwa kucheza na
Namungo, katika mchezo huu
haikuwa rahisi kushinda kwa
sababu tulitanguliwa mara mbili.

Nasema hivi kwa sababu
Fountain ni timu ngumu, ina
washambuliaji wazuri ambao
ukifanya kosa moja wanaweza
kukuadhibu,” alisema kocha
huyo.

Hata hivyo alisema amegun-
dua udhaifu sehemu ya ul-
inzi kiasi cha kuruhusu mabao
mawili ambayo kwa upande
wake alisema yalikuwa rahisi
sana, hivyo anakwenda kuli-
fanyia kazi.

Kwa upande wa Kocha Mkuu
wa Fountain Gate, Mohamed
Muya, aliwapongeza wapinzani
wake kwa ushindi na kuwapa
pole viongozi, wachezaji na
mashabiki wa timu yake.

“Niipongeze timu iliyoshinda,
walikuwa kwenye kiwango
bora, nawapa pole viongozi,
wachezaji wangu na mashabiki
waliotoka Manyara kuja Mbeya
kushangilia timu yao,” alisema
kocha hiyo.

Mabao ya Prisons kwenye
mchezo huo yalifungwa na
Nurdin Choma kwa mkwaju wa
penalti, Ezekia Mwashilindi na
Vedastus Mwihambi, huku ya
Fountain Gate yakifungwa na
Selemani Mwalimu na Kassim
Selemani.

Matokeo hayo yanaifanya
Prisons kufikisha pointi saba
katika michezo sita iliyocheza
ikiwa kwenye nafasi ya tisa,
Fountain Gate inasalia na pointi
zake 13, ikiwa kwenye nafasi ya
pili kwenye msimamo.

Na Adam Fungamwango

IMU ya Soka ya Wa-
nawake, Yanga Prin-
cess jana ilifanikiwa
kutinga fainali ya Ngao
ya Jamii baada ya kuifunga
Simba Queens kwa mikwaju
ya penalti 4-3 katika mchezo
wa nusu fainali uliochezwa
Uwanja wa KMC Complex, Dar
es Salaam.
Timu hizo zililazi-
mika kwenda kwe-
nye matuta baada ya
kumaliza dakika 90
zikifungana bao 1-1,
huku Simba Queens
ikisawazisha bao
dakika za mwisho za
mchezo kupitia kwa
Jentrix Shikangwa.
Shujaa katika mchezo wa
jana alikuwa kipa, Rita Akare-
kor anayeichezea pia timu ya
taifa ya Nigeria akiwa amesa-

NGAO YA

jiliwa msimu huu kutoka kla-
bu ya Delta Queens ya nchini
humo, aliyeokoa penalti
tatu za wachezaji wa Simba
Queens, Ester Mayala, Vivian
Corazone na Fatma Issa.

Penalti nne za Yanga zili-
wekwa wavuni na Danai
Bhobho, Anges Palyango ali-
yefunga bao la kwanza kwa
Yanga ndani ya dakika 90,
Uzoamaka Igwe, na Diana
Antwi, huku Wema Richard,
na Neema Paul wakikosa.

Simba Queens, penalti zao
zilifungwa na Shikangwa, Pre-
cious Christoper na Asha Djaf-
far.

Kwa matokeo hayo, Yanga
Princess itakutana na JKT
Queens katika mchezo wa
fainali, utakaochezwa Juma-
mosi kwenye uwanja huo huo.

Kabla ya mchezo huo, JKT
Queens iliichakaza Ceasiaa
Queens katika mchezo wa
kwanza wa nusu fainali hiyo,

ikiwa ni ishara ya kuanza kwa
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa
wanawake.

Yanga Princess ilianza
mchezo huo kwa kasi, kwani
sekunde ya 28 tu walikuwa
wameshafika langoni kwa
wapinzani wao ambapo shuti
la Rebeca Ajimuda lilipan-
guliwa na kipa Jeneth Shija na
kuwa kona iliyozaa bao.

Ilikuwa ni dakika ya kwanza
tu ya mchezo wakati kona
iliyopigwa na Silvia Thomas,
ilimkuta, Agness Palangyo
ambaye alijaza wavuni kwa
kichwa mbele ya msululu wa
mabeki wa Simba Queens am-
bao walikuwa wamesimama
tu.

Baada ya hapo ni kama
wachezaji wa Simba Queens
walichanganyikiwa kwa bao
hilo la mapema kwani wali-
wapa nafasi wapinzani wao
kutawala pambano na kufan-
ya mashambulizi kadhaa am-

JKT QUEENS

bayo hata hivyo hayakuwa ya
hatari sana.

Yanga Princess ikiwa na
wachezaji wengi wapya iliyo-
wasgjili msimu huu, ilione-
kana kubadilika kabisa to-
fauti na ile ya msimu uliopita
hasa winga wake wa kushoto,
Rebeca ambaye alikuwa aki-
ichachafya ngome ya Simba
Queens.

Katika hali isiyo ya kawaida
na ya kushangaza kikosi cha
Simba Queens ikilianza bila
wachezaji wake tegemeo
kama Elizabeth Wambui, Shi-
kangwa, Corazone, Djaffar na
Precious Christoper, ambao
waliingia dakika 15 za mwisho
kabla ya kipindi cha kwanza
baada ya mambo kuonekana
kuwa mazito.

Baada ya kuingia kwa
wachezaji Simba ilibadilika ki-
uchezaji na kuanza kuisham-
bulia Yanga na kucheza soka
lao lililozoeleka.

| “\h. |

=

Balozi wa Heshima wa Brazil, Zanzibar, Abdulsamad Abdulrah|m aklmkab|dh| Sh. 500,000, Mudrik Hamid, msh|nd| wa

e

pili katika michuano ya mashindano ya ‘Zanzibar Body Builder’, k_u.mtafuta ‘Mr. Zanzibar' Mchango huo ni ahadi yake
va kusaidia kuhamasisha na kuleta mabadiliko kwa vijana kwa ajili ya maendeleo ya sekta ya michezo na kujiepusha

na matumizi ya dawa za kulevya. PICHA: HISANI YA BALOZI
|

Gamondi aandaa
mikakati kuimaliza

. Simba yaiandalia Coastal dozi

mepesi mepesi tu kwani tangu

Pamba Jiji F

INATOKA UK. 24

Tutaingia kwa kuwa-
heshimu Yanga kwani ni
moja ya timuboranchini,
sisi pia tumejiandaa kuk-
abiliana nao, tutajitahidi
kucheza mpira mzuri ili
tupate matokeo mazuri,”
alisema Mkanwa ambaye
atakuwa kwenye benchi

kwa mara ya kwanza ku-
saidiana na Goran Copu-
novic baada ya kujiunga
na timu hiyo akitokea
Biashara United ya Mara.

Pamba Jiji ipo nafasi
ya 14, imecheza michezo
sita, imetoka sare nne na
kupoteza michezo miwili
na imekusanya pointi
nne.

INATOKA UK. 24

Kikosi cha Simba, jana Kilian-
Za mazoezi yake rasm| kuji-
andaa na mchezo huo, baada
ya mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kati yake na Do-
doma Jiji uliochezwa Jumapili
iliyopita, Uwanja wa Jamhuri,
Dodoma.

“Kikosi kinaanza mazoezi leo
(jana), kuelekea katika mchezo
huo, baada ya kutoka Dodoma
tulikuwa tunafanya mazoezi

tutoke Libya kucheza na Al
Ahli Tripoli vijana hawaku-
pumzika, kocha akaamua
kuwapumzisha kwa kuwapa
mazoezi ambayo si magumu,
[akini leo mazoe2| rasmi ndiyo
yanaanza,” alisema.

Simba haijafungwa mchezo
wowote wa Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Coastal Union
tangu msimu wa 2019/20,
ikiwa imecheza michezo 12,
ikibs_rﬂ‘inda michezo 10 na sare
mbili.
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GAMONDI
AANDAA

MKAKATI

KUIMALIZA =

PAMBA JIJI

® ® ® Asema ameifuatilia
timu hiyo katika michezo
yake na kugundua ni...

Na Adam Fungamwango

OCHA wa Yanga,
Miguel Gamondi ame-
sema tayari ameandaa

pango mkakati wa

kuhakikisha wanaibuka na
ushindi kwenye mchezo wa leo
dhidi ya Pamba Jiji Fc huku aki-
tamba kuwa ameifuatilia vya
kutosha timu hiyo.
Gamondi, amesema li-
cha ya wapinzani wao
hao kutopata ushindi
kwenye mchezo wow-
ote katika ligi mpaka
sasa bado wana ui-
mara mkubwa kwe-
nye safu yao ya ulinzi
hivyo ni lazima waji-
pange vizuri kutafuta
njia ya kupata mabao.

Yanga leo itashuka kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi kucheza na timu hiyo
mchezo ambao utaanza saa
12:30 jioni.

Kocha huyo raia wa Argen-
tina, amesema ameifuatilia
sana timu hiyo na kugundua
mambo kadhaa ambayo amey-
afanyia kazi kabla ya kukutana
nao leo.

“Najua imepanda daraja
msimu huu, haijashinda me-
chi yoyote kati ya sita ambazo
imecheza, lakini imeruhusu
mabao matano tu katika mi-
chezo hiyo, lakini kwa sababu
inacheza na Yanga, haitokuja
kucheza kama inavyocheza na
timu nyingine, watataka kush-
inda, watataka kurudi kwenye
njia, hivyo natarajia mchezo

utakuwa mgumu kwani ime-
onyesha kuwa hairuhusu ma-
bao, ni timu ngumu kufungika,
ina mabeki wazuri,” alisema
Gamondi.

Hata hivyo alisema wame-
andaa mpango wa kuhakiki-
sha wanawafungua mabeki
wa Pamba Jiji na kutengeneza
nafsi za kufunga ambapo ame-
wataka washambuliaji wake
kuzitumia vizuri kila nafasi
watakayoipata.

“Tutajaribu kadri tuna-
vyoweza, tumecheza mi-
chezo kama minne hivi
mfululizo, wachezaji wan-
gu wamechoka, hivyo hai-
tokuwa rahisi kushinda, lakini
tupo tayari, tumeandaa mka-
kati mzuri ili tupate pointi tatu
muhimu,” alisema kocha huyo.

Yanga inaingia katika mche-
zo huo ikiwa kwenye nafasi ya
nne katika msimamo, ikiku-
sanya pointi tisa kwa michezo
mitatu iliyocheza, imeshinda
michezo yote na kufanikiwa
kufunga mabao manne bila
wenyewe kuruhusu bao lolote.

Kwa upande wake, akizun-
gumzia mchezo huo wa leo,
Kocha Msaidizi wa Pamba Jiji,
Henry Mkanwa, amesema yeye
na wachezaji wake hawana
presha kabisa na mchezo huo
na wataingia kucheza kama
walivyofanya kwenye michezo
mingine iliyopita, lakini wata-
ongeza umakini zaidi.

“Sina presha mimi na vijana
wangu. Sisi tunakwenda ku-
cheza mpira, tutashambulia
na kuzuia kwa wakati mmoja.

Kocha wa Yanga, Miguel Gamondi

Yanga Princes, JKTrz

Simba
yvaiandalia
Coastal dozi
nene

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa klabu ya Simba
umesema wanaamini kocha
wa timu hiyo, Fadlu Davids,
amekiandaa vizuri kikosi
chao kuhakikisha wanatoa
dozi kubwa kwenye mchezo
wa kesho dhidi ya Coastal
Union.

~Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu hiyo, Ahmed
Ally, amesema kocha pamoja
na kuridhishwa na kiwango
cha uchezaji wake, lakini
hajaridhishwa na utumlajl
nafasi katika michezo miwili
ya mwisho dhidi ya Azam FC
na Dodoma Jiji.

Ahmed, amesema kocha
Fadlu anataka wachezaji
wake watumie nafasi zina-
zopatikana hasa kipindi cha
kwanza ili kuifanya mechi
kuwa rahisi na isiyo na pre-
sha kipindi cha pili.

“Tuna kazi ya kumwonye-
sha Coastal Union kuwa hii ni
Simba mpya kwa kumwanda-
lia dozi nene, kocha anataka
nafasi zmazopatlkana Zitu-
miwe kwa ukamilifu, katika
michezo yetu miwili dhidi
ya Azam FC na Dodoma Jiji
ameona mapungufu kwani
mpaka kipindi cha kwanza Ki-
namalizika katika mechi hizo,
Simba tulitakiwa tuwe mbele
hata kwa mabao matatu au
manne, kwa hiyo kazi yake
ni kurekebisha hilo ili Wag-
osi wa Kaya wawe mfano,”
alisema.

Hata hivyo, amesema
haitokuwa mechi rahisi kama
wachezaji wao hawatopa-
mbana kwani mara nyingi
Coastal Union huwa ni wa-
bishi wanapocheza dhidi ya
S|mba.

“Itakuwa mechi ngumu,
kila mtu anahitaji pointi
tatu, haitokuwa nyepesi kwa
upande wowote ule, ila sisi
tumejipangia kumaliza mechi
tano za mwanzo kwa ushindi,
tumeshinda nne, bado moja
ili kukamilisha _robo va
malengo tuliyojiwekea na
kama tukifanikiwa hilo yat-
akuwa maendeleo makubwa
kwetu,” alisema Ahmed.
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