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Hatua zaidi
kukabili
uhaba wa
majl Dar

UKURASA 2NA10

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipata maelezo kutoka kwa Mtendaji Mkuu wa DA-
WASA, Cypman Luhemeja (kushoto), alipokagua visima vya dharura vinavyosafishwa,
kufufuliwa na kuunganishwa kvvenye mfumo wa huduma ya maji kwa wananchi, eneo
la Mwananyamala Komakoma, Dar es Salaam jana. PICHA: OWM

RIPOTI MAALUM
Wananchi wanapofikia hatua

kuweka ulinzi kwenye ugs

m NABI: TULIWAKAMATA HAPA CLUB AFRICAIN UK. 32

Mwenyekiti wa
Taasisl ya Sekta
Binafsi Tanzania
(TPSF), Angelina
Ngalula (wa pili
kushoto) na Me-
neja Masoko wa
GSM, Rukia Yazid,
wakizindua rasmi
nembo ya siku ya
Dar es Salaam
jana, inayotara-
Jiwa kufanyika
Desemba mwaka
huu kushere-
hekea mafanikio
va sekta binafsi
nchini. PICHA:
JUMANNE JUMA

UKURASA 4

UKURASA WA 3

CHADEMA YASUSIA
VIKAO MAREKEBISHO
YA SHERIA

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kimesema
hakitashiriki katika vikao vya
marekebisho ya sheria vinavyo-
anza leo na kudai kinachopaswa
kutangulia ni katiba mpya...

UKURASA WA 5

WANANCHI 115 WAATHIRIWA
KUPASUKA BWAWA LA MGODI
WANANCHI 115 ambao wa-

Ng'wangholo, Kata ya Mwadui
Lubumbo wilayani Kishapu,
wameathiriwa na tope la Bwawa...

Vibali ujenzi
vituo mafuta

vyasitishwa

UKURASA 2
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]
Vibali vya
vjenzi vituo

-- zvya mafuta
L vyasmshwa

Balozi wa Indonesia nchini, Triyogo Jatmiko, akisalimiana na mtoto anayetumia mguu bandia aliyekuwa
katika karakana ya kutengeneza viungo bandia na vifaa saidizi katika Hospitali ya CCBRT, wakati mabalozi
wa Vietnam, Indonesia na Palestina nchini walipotembelea hospitali hiyo, Dar es Salaam jana. Wengine ni
Balozi wa Palestina nchini, Hamdi Mansour AbuAli (mwenye tal nyekundu), Mkurugenzi Idara ya Mashariki
va Kati, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Hemed Mgaza (wa pili kulia) na
Mtendaji Mkuu wa CCBRT, Brenda Msangi (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hatua zaidi kukabili uhaba wa maji Dar

Na Beatrice Shayo

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametangaza mpango
kabambe wa kutatua tatizo la
maji katika mkoa wa Dar es
Salaam ambao kwa sasa una
upungufu wa lita milioni 120.

Katika mpango huo,
amesema mkoa leo unatara-
jiwa kukabidhiwa magari 25 ya
uchimbaji wa visima ambavyo
vitasaidia kupunguza tatizo

mujibu wa wataalamu wao,
Dar es Salaam inahitaji maji
lita milioni 540 na uzalishaji
uliopo kwa sasa ni lita milioni
520.

“Maana yake tuko chini ya
kiwango cha mahitaji lakini
kutokana na hali ya hewa na
athari za Mto Ruvu na mitam-
bo yetu ya Mto Ruvu kutoku-
pata maji vizuri, kiwango cha
maji kimeshuka sana mpaka
lita milioni 300. Utaona up-

mengine kwa sababu Kinon-
doni, Mwananyamala, Sinza,
Ubungo na Kariakoo hali ili-
kuwa mbaya.

Pia alisema waliagiza visima
197 vifufuliwe na wataalamu
wao wamemweleza wiki moja
wamehangaika na visima 160
ambavyo vimeongeza lita mil-
ioni 29 ambazo zimeingia ka-
tika mfumo.

“Nimepita kujiridhisha na
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,

watapata maji kutokana na vi-
sima hivyo kuanza kutoa maji. :
Alisema malengo yao ni ku- :
zalisha lita zaidi ya milioni 540 :
na tayari kazi hiyo imeanza ya
kuhakikisha wanapata wingi :

wa maji.

“Wananchi tujitahidi kutun- :
za haya maji. Lazima tuwe ma- :
kini na hawa watabiri, Mam- :
laka ya Hali ya Hewa (TMA) :
bado hawajatuhakikishia vi- :
zuri kwamba tutaanza kupata

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeagiza kusitishwa mara
moja kwa utoaji wa vibali vipya vya
ujenzi wa vituo vya mafuta kwa muda
wa miezi mitatu ili wizara zinazohusika
zifanye tathmini.

Hatua hiyo ni moja ya maelekezo
saba ya serikali baada ya kubaini
kushamiri kwa ujenzi holela wa vituo
vya mafuta, ukiukwaji wa mipango
kabambe ya miji na ugawaji holela wa
viwanja vilivyopangwa na kupimwa.

Akizungumza Jana na waandishi wa
habari jijini hapo, Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, alisema kuna UJenZ|
holela wa vituo h|vyo visivyozingatia
matakwa ya sheria ya mipango miji na
kanuni zake katika mikoa mbalimbali
|k||vvamo Dar es Salaam na Pwani.

“Ongezeko hili limeleta malalamiko
mengi kutoka kwa wadau mbalimbali
na kutishia ustawi sawia wa uende-
lezaji wa miji na matumizi ya huduma
za vituo vya mafuta.

“Kanuni za viwango vya ukubwa wa
maeneo kupitia kanuni namba 93 ya
mwaka 2018, Kanuni ya 5(i)-(iv) im-
etoa maelekezo kuwa umbali wa kituo
kimoja hadi kingine ni mita 200 kwa
maeneo yaliyopangwa na m|ta 500
kwa maeneo yasiyopangwa,” alisema.

Kuhusu ujenzi unaokiuka mipango
kabambe, Waziri Mabula alisema wa-
miliki vvamekuvva wakiomba vibali vya
kukarabati majengo chakavu mijini na
baadaye kufanya uendelezaji kwenye
maeneo hayo kinyume cha sheria.

Alisema suala hilo liko katika majiji
ya Dodoma, Mwanza, Dar es Salaam,
Manispaa ya Morogoro, Iringa na mae-
neo mengine.

Pia alisema kumekuwa na ugawaji
holela wa viwanja vilivyopangwa na
kupimwa kinyume cha utaratibu jambo
linaloathiri huduma na taswira ya miji
nchini huku akibainisha kuwa tatizo

hilo ambalo limesababisha ungufu wa lita milioni 220,” kama hiyo kazi imefanywa na  mvua lini,” alisisitiza. : hilo limeshamiri Dar es Salaam na
uhaba wa maji na kutolewa alisema. maji yanapatikana tunaende- Waziri Aweso  alisema : Arusha
kwa mgawo. Majaliwa alisema baada ya lea kukabiliana na upungufu wamepita katika  kipindi : “Naelekeza kusitishwa kwa vibali vi-

Pia amesema Novemba
15, mwaka huu, mikoa saba
iliyoko kandokando ya Mto
Ruaha, watu wa bonde hilo na
wizara sita watakutana chini
ya Mlima Kitonga kujadili ha-
tima ya mto huo na uhitaji wa
maji kwa wananchi.

Majaliwa aliyasema hayo
jana Dar es Salaam wakati
wa ziara yake ya ukaguzi wa
visima vilivyofufuliwa kama
vinatoa maji kwa ajili ya ku-
tatua tatizo hilo. Aliagiza upa-
tikanaji wa maji zaidi ya lita
milioni 540 ili ziada hiyo isai-

kuona hali hiyo, wataalamu
awali walishafanya utafiti wa
maeneo mbalimbali wakapata
visima 197 vya maji vyenye uw-
ezo wa kutoa maji zaidi ya lita
milioni nne.

“Tulivyoona hili tatizo na
ile kampeni yetu ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ya kumtoa
ndoa mama kichwani yenye
maana ya kutoa huduma za
maji yenye uhakika, akatu-
patia Sh. bilioni 25 ambazo
wataalamu wetu wa DAWASA
(Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira) walikwenda

huo. Kwa sasa uzalishaji wa
maji unafikia lita milioni 399
bado hazitoshi kwa sababu
tuna upungufu wa lita milioni
120,” alisema.

Kwa mujibu wa Majaliwa,
Rais Samia alitoa fedha kwa
gjili ya kununua vifaa vya
kuchimba maji tayari magari
yamenunuliwa na leo yataka-
bidhiwa na mkoa wa Dar es
Salaam utapata magari yasi-
yopungua 25.

Alisema magari hayo yat-
aongeza kasi ya uchimbaji wa
visima katika maeneo ambayo

kigumu na ameahidi yeye na :
watumishi wake kufanya kazi :
usiku na mchana katika ku- :
hakikisha wananchi wanapata :

maji.

Alisema msaada

funza mambo mengi.

Kwa mujibu wa Aweso, maji :
yaliyopo ni lita milioni 400 :
ambayo hayatoshelezi wali- :
chokipata watakigawa bila ku- :
wepo na upendeleo katika :

ambao :
wamepatiwa na Rais Samia :
unawatosha kukimbizana ili :
mambo yaende vizuri na kip- :
indi hicho cha mapito wameji- :

pya vya ujenzi vinavyokiuka mipango
na kusitisha ugawaji viwanja holela
unaopelekea taswira ya miji yetu
kuharibika. Mfano eneo lililopangwa
kuendeleza ujenzi wa maghorofa vibali
vifuate mpango,” alisema.

Waziri huyo aliagiza mamlaka za
upangaji kuhakikisha uendelezaji mpya
maeneo ya ndani ya miji na mgawanyo
wa maeneo unafuata mipango ka-
bambe iliyoko na mipango kina iliyoan-
daliwa.

“Naelekeza wataalamu katika ofisi za
ardhi kote nchini zisimamie utekelezaji
wa mipango kabambe na kuwe na uk-
aguzi wa mara kwa mara kuhakikisha
mapendekezo ya mipango kabambe

die kutumika inapotokea mto  kuchimba  visima vikubwa yana maji mengi ambayo yana- maeneo ya jijini. Alisema Rais : yasnat%kE|ebzwa hal lsenﬂa k

umekauka. kule Kigamboni,” alisema Ma- faa kwa matumiziyabinadamu Samia baada ya kuona tatizo taba|[dn|rﬁgbaknaah|l/f)kgrl|sbeun3? yaU r\}vaatu
Waziri Mkuu alisema am- jaliwa. na kuingizwa katika mfumo ili  hilo alitoa Sh. bilioni 23 am- : wenye viwanja vikubwa kufanya tara-

etembelea visima hivyo kwa Alisema  kwa Kigamboni, mgawo wa maji hayo yaende bazo zimetumika kuchimba @ tjhy 73 kuweka michoro ya viwanja

lengo la kuona maeneo am-
bayo yanaongeza maji katika
mfumo wao na kwamba kwa

mahitaji ya maji ni lita milioni
25, hivyo zilizobaki iliagizwa
DAWASA kuzipeleka maeneo

katika maeneo yote.
Majaliwa alisema wananchi
wa Kariakoo, Ilala na Tabata

kisima Kigamboni ambacho :
kimekamilika na kinaingiza :

lita milioni 70 katika mfumo.

vidogo vidogo kinyume cha utaratibu
na kuharibu mandhari.
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Samia akutanisha wanane :CHADEMA yasusia vikao marekebisho sheria
Misri kujadili hoja nyeti

Na Jenifer Gilla

NGUVU ya ushawishi na uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu Hassan
(pichani) imewezesha Tanzania
kuwa na mkutano wake wa pem-
beni wa juu na viongozi wen-
gine kwa nchi za Afrika katika
Mkutano wa 27 wa Nchi za
Umoja wa Mataifa kuhusu
Mabadiliko ya Tabianchi
(COP27) Jiji la Sherm El Sheikh, Misri.

Marais sita wa nchi na wawili wa ma-
shirika ya kimataifa, walihudhuria kikao
hicho kilichojadili kwa kina uwezeshwaji wa
nishati jadidifu kwenye mifumo ya pamoja
ya nchi za Kusini mwa Afrika (SAPP) uli-
ofanyika Novemba 8, mwaka huu.

Akifungua mkutano huo, Rais Sa-
mia alisema miaka 27 iliyopita, nchi hizo
zilianzisha kituo cha kuunganisha umeme
utakaounganisha gridi na kufanya biashara
ya nishati hiyo miongoni mwao lakini ahadi
hiyo bado haijatekelezwa kikamilifu ingawa
ndoto bado haijafa.

Rais Samia alisema wakati watu wa nchi
hizo wanahitaji zaidi umeme, upatikanaji
kwa baadhi ya nchi ni angalau asilimia
19 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 48
kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara na
asilimia 90.5 duniani, hivyo juhudi zinahita-
jika ili kuziba pengo hilo.

Alisema SAPP ina upungufu wa nishati
takribani  megawati 6,000 pamoja na
kilomita 6,085 za njia za usambazaji na vi-
unganishi, hivyo jitihada za pamoja
zinahitajika.

“Kwa hiyo tunakutana hapa ili kufufua
mtandao huu na kuupa uhai mpya ili ku-
zalisha umeme mwingi zaidi, kukamilisha
miunganisho na kuimarisha gridi zetu za
ndani. Ahadi hii inahitaji rasilimali nyingi za
kifedha ambazo lazima tutafute ushirikiano
wa kimataifa ili kuhamasisha ndiyo maana
tuko hapa,” alisema Rais Samia.

Alisema kuunganisha kituo cha
umeme wa nishati jadidifu katika
nchi hizo kutaendeleza uchumi na
kuondoa hewa ya kaboni kwa

kuwa asilimia 62 ya umeme wa
Kusini mwa Afrika, huzalishwa
kutokana na makaa ya mawe.

Rais alisema iwapo nchi
za kusini mwa jangwa la Sa-
hara zitaendelea kuchochea
matumizi ya nishati jadidifu,
kuna uwezekano wa kupunguza uzalishaji
wa hewa ukaa kwa asilimia 27 na kuwa si
kiasi kidogo, ikizingatiwa idadi ya watu na
ukuaji wa uchumi vitasababisha viwango
vya utoaji wa hewa chafu kuwa visivyo na
maana tena.

Katika mkutano huo, wakuu hao wa-
likubaliana hoja tano, ikiwamo kuongeza
uzalishwaji wa umeme katika ukanda huoo
ili kukuza uchumi, wawekezaji na washirika
wa kimataifa kuangalia na kutathmini kituo
cha umeme cha kikanda na kukuza soko la
umeme la SAPP kama njia ya ufadhili wa bei
nafuu kwa miradi ya umeme.

Akizungumzia mkutano huo, Waziri wa
Nishati, Januari Makamba, alisema Rais Sa-
mia aliwaalika marais wenzake wa SAPP ku-
jadili nishati hiyo ili kuongeza uzalishaji wa
umeme wa nishati jadidifu na ujenzi wa mi-
undombinu ya kusambaza umeme huo ka-
tika ukanda huo.

Alisema mkutano huo ulitoa kipaumbele
kwa umeme wa jua na upepo kwa sababu
ndizo rasilimali zilizoko kwa wingi katika
maeneo yao na kuna rasilimali za kuzalisha
kwa ukubwa umeme huo.

Mkutano huo pia ulihudhuriwa na Rais
wa Benki ya Dunia na Benki ya Maendeleo
ya Afrika (AfDB), ambazo hutoa mikopo ya
bei nafuu katika miradi mbalimbali pamo-
ja na wawekezaji taasisi zingine za fedha
duniani ambazo rais alipata nafasi ya ku-
washawishi kuhusu fursa zilizoko katika
nishati.

ABBOTT FUND TANZANIA

(Certificate of Registration Number 00483)

PUBLIC NOTICE MADE PURSUANT TO REGULATION 13 (A) OF THE

NON-GOVERNMENTAL ORGANISATION ACT (AMENDMENTS) REGULATIONS 2018
MADE UNDER GOVERNMENT NOTICE NO. 609 OF 19™ OCTOBER 2018

accountability compliance requirements.

WHEREAS Regulation 13 (a) of the abovementioned regulations require that all non-governmental
organisations in Tanzania publish biannually funds received and their expenditure in a widely circulated
newspaper which are accessible by the targeted beneficiaries as part of financial transparency and

INVIEW OF THE ABOVE, we wish to make the following public disclosure of the funds approved for 2022 activities and
their proposed expenditure, which publication covers the reporting period from 1% July 2022 to 31* December 2022:

Project Area Expenditure Amount in (USD)
Muhimbili National Hospital Sustainability Strategy Support: Includes
support to LeadershipCapacity-Building 200,000
Emergency Medicine Regional and District Amplification: Includes support to
MNH EmergencyMedicine; Infrastructure project at Chalinze District Hospital 630,000
Village Emergency Care Model 225,000
Building Livelihoods: Includes National Children’s Centre Infrastructure Project 285,000
(Dodoma)
Administration: Includes travel, office costs and program implementation staff 1,763,000
Total Funds received from Abbott Fund, Chicago IL, USA for the year 2021 3,103,000

ISSUED BY
EXECUTIVE DIRECTOR
ABBOTT FUND TANZANIA

‘ 217142302

‘' NaMaulid Mmbaga

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo

: (CHADEMA), kimesema hakitashiriki katika
: vikao vya marekebisho ya sheria vinavyoan-
: za leo na kudai kinachopaswa kutangulia
. ni katiba mpya. Tume ya Marekebisho ya
. Sheria inatarajiwa kuanza leo mchakato wa
¢ kukusanya maoni ya marekebisho ya sheria.

Akizungumza na waandishi wa habari

: wa CHADEMA, John Mnylka, alisema ni
: muhimu mchakato huo ukasimamishwa ili
: kuhakikisha unakwenda kuwa na msaada
: kwa Watanzania.

“Wasitishe wasisitishe, lakini sisi CHADE-

MA vikao hivyo vinavyoanza kuanzia kesho

‘leo’ tumeshatoa maelekezo ngazi ya kanda,

:ili kushusha kwa mikoa na majimbo ku-
. toshiriki vikao hivyo,” alisema na kuongeza:

“Tumefikia uamuzi huo kwa kuzingatia

: matatizo yetu ya kiuchaguzi msingi wake
: ni upungufu ulioko kwenye katiba ya sasa,”
: alisema Mnyika.

Pia, alibainisha upungufu wanaotaka

¢ ufanyiwe marekebisho, akidai kuwa katiba
: ya sasa haijaunda tume huru ya uchaguzi,
: mfumo mzima wa watumishi wa tume kuan-
: zia mkurugenzi na wasimamizi, na kwamba
¢ kikatiba wanapaswa kuwekewa mfumo am-
: bao tume ndiyo itawezesha upatikanaji wao.

“Matokeo ya Rais yamezuiliwa kwa katiba

: kupingwa mahakamani, huwezi kutunga
sheria yenye kuruhusu matokeo ya urais
¢ kupingwa mahakamani bila kwanza ku-
¢ fanya mabadiliko kwenye katiba, imekataza
: wagombea binafsi, pia haijaweka utaratibu

ambapo chaguzi za chini za serikali za mi-
taa kusimamiwa moja kwa moja na tume ya
uchaguzi,” alisema Mnyika.

Aliongeza kuwa katiba haijaweka uta-
ratibu ambao kura yake ya maoni kuweza
kusimamiwa na tume huru ya uchaguzi,
na kwamba haijaweka pia utaratibu wa
maamuzi ya tume kupingwa au kuhojiwa
mahakamani katika hatua mbalimbali.

Aidha, alisisitiza kwamba endapo watata-
ka kutibu tatizo la kukosekana kwa uchaguzi
huru na haki, wanapaswa kuanzia kwenye
katiba, huku akidai kuwa kinachofanyika
sasa ni matumizi mabaya ya fedha za walipa
kodi. Kwa mujibu wa Mnyika, matatizo yao
yanayohusiana na uendeshaji wa vyama vya
siasa nayo ni ya kikatiba, huku akitoa wito
kwa tume kujitokeza na kujiunga kwenye
sauti ya kutaka kuondolewa kwa zuwio la
mikutano ya hadhara kwa vyama vya siasa,
jambo ambalo alilitaja kuwa liko kinyume
na katiba pamoja na sheria.

“Pia tunakemea utaratibu uliotumiwa
na tume ya marekebisho ya sheria, kuruka
ngazi za kitaifa za vyama na kwenda kufanya
vikao na viongozi wa chini katika mambo
ambayo walipaswa kuwasiliana na vyama
ngazi ya taifa,” alisema na kuongeza:

“Sisi hapa ofisini hatuna barua yoyote
kutoka kwa tume ya merekebisho ya sheria
ikituomba CHADEMA ngazi ya taifa, maoni
au mapendekezo yoyote kuhusu haya mam-
bo ambayo yameruka kinyemela na kushu-
ka ngazi za chini kukusanya maoni ya vyama
kuhusiana na mabadiliko ya vyama vya siasa
na sheria, utaratibu huu haukubaliki.” alise-
ma Mnyika.

P. O. Box 105926 Dar es Salaam, Tanzania
Mob: +255 769 642 208 E-mail; info@thrdc.or.tz

Ndugu Mwanachama,

Ajenda zifuatazo zitajadiliwa:
1.1 Kuhakiki Akidi ya Mkutano Mkuu waliohudhuria
1.2 Kufungua Mkutano
1.3 Kuthibitisha na Kupitisha Ajenda

1.6 Taarifaya Bodiya Wakurugenziya 2021
1.7 Taarifaya Fedhailiyokaguliwa ya mwaka 2021
1.8 Taarifaya mpango kazi mwaka 2023

111 Haliya Uanachama

R Kupitisha wanachama wapya

112 Kufunga Mkutano.

Kwa wajumbe wote wa Mkutano Mkuu wa Wanachama wa Mtandao 2022.

HII NI TAARIFA RASMI KWAMBA; Mkutano Mkuu wa Kumi na Moja (11) wa Wanachama wa Mtandao wa Watetezi wa Haki
za Binadamu Tanzania(THRDC) utafanyika wa siku ya Jumamosi tarehe 10 mwezi wa 12 kuanzia saa nane Alasiri mpaka
saa kumi na moja jioni katika ukumbi wa Kisenga - LAPF Tower Kijitonyama jijini Dar es Salaam na kwa njia ya Mtandao.

1.4 Kuidhinisha Kumbukumbu za Mkutano Uliopita wa mwaka 2021
1.5 Yatokanyo na Mkutano uliopita wa mwaka 2021

1.9 Taarifaya mpango mkakati wa tatu wa Mtandao; 2023 - 2027
110 Mchakato wa Ununuzi na Ujenzi wa Ofisi ya Mtandao

ii. Kufuta wanachama wanaodaiwa Zaidi ya miaka miwili kwa mujibu wa Katiba ya Mtandao
iii.  Kuaga waratibu wa kanda waliomaliza muda wao
iv.  Kutambulishwa kwa waratibu wapya wa kanda za Mtandao kwa miaka 2023 - 2026

NOTISI HIl IMETOLEWA RASMI LEO HIl TAREHE 10/11/2022. Tunategemea kupata
maoni yenu kuhusu ajenda zilizopendekezwa kabla ya tarehe 25/11/2022.

Sajili ushiriki wako kupitia barua pepe membersaffairs@thrdc.or.tz au namba 0743 390452 kabla ya tarehe 29/11/2022

lkumbukwe kwamba, Wanachama waliokamilisha vigezo vya uanachama kama inavyoeleza Katiba ndio
watakaokuwa na haki ya kuhudhuria mkutano huu. Inasisitizwa kwamba, gharama za ushiriki wa mkutano huu
zitagharamiwa na mwanachama mwenyewe kwa mujibu wa katiba ya Mtandao.

Onesmo Olengurumwa

=

THRDC - Mratibu Kitaifa

Website: www.thrdc.or.tz

KUMB: THRDC/AGM/Vol.1/2022
NOTISI YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA MOJA WA WANACHAMA (THRDC)

217142302

' Rueben, Maxence Malo,]amm A S, Hassan Kh. Juima,
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Wananchi wanapofikia hatua kulinda ugali
lWenyejl na hofu ya athar| kuhamia darasani

Na Mary Mosha, ROMBO

KWELI ni kwamba hali
ranga wilayani Rombo
mkoani Kilimanjaro ku-
tokana na upungufu wa chakula.

Anayelalamika hali iliyota-
wala, Pulceria Marandu, mkazi
wa Kitongoji cha Kwasuva Kiji-
jini Msaranga, anatumia kauli:
“Ukipika ugali, ukienda chooni
au kutafuta sahani chumbani
au kuhemea maji, ukirudi wezi
wameiba sufuria yenye ugali.
Chakula chenyewe tunakwenda
kuhemea huko ukanda wa juu
kwa kufanya vibarua.

Shida ni nini na kipi kilicho-
tawala? Ni swali kuu ambalo
Nipashe inalazimika kutembea
huko.

Pulceria, mjane na mama wa
watato wanane, analalamika
maisha yao yamezidi kuwa
magumu kutokana na wezi hao
ambao kwa sasa wameachana
na wizi wa kuku na mbuzi,
wamegeukia kwenye wizi wa
chakula kilichopikwa.

‘Mama huyo anasema tatizo

v111vy0k0 w1layan1 humo, hasa
kwa ukanda wa chini kutokana
na kutokuvuna chakula.

Pulceria anasema kwa sasa
hali imekuwa ngumu kwa kuwa
hakuna chakula wala biashara
hicho.

“Wengi wetu hujishughulisha
na vibarua vya mashambani
pamoja na ukataji wa majani
kwa ajili ya kuuza lakini kwa sasa
hakuna kazi, hatupati vitu kama
hivyo, hivyo inatuwia vigumu
kupata riziki ya kila siku.

“Kwa sasa mimi siwezi kufanya
kazi kutokana na kuumwa, wa-
toto wangu huwa wanakwenda
kuhangaika huku na huko, waki-
pata tunakula, wakikosa tunal-
ala, hatuna uhakika wa maisha.
Vibarua wanavyotafuta ni vya
kuchimba mashimo na shughuli
zozote, hakuna mwenye kazi ya
uhakika,” anasema.

Anasema tangu mumewe
afariki dunia miaka 16 iliyopita,
amepambana kuwalea watoto
wake, akiwasomesha na kumal-
iza elimu ya msingi na mmoja
kuendelea na masomo ya se-
kondari, sasa akiwa kidato cha
pili, kukiwa na ugumu katika ku-
fanikisha mabhitaji ya shuleni.

Suzan Grigori, mjane namama
anaungana na mtangulizi wake
Pulceria, kupaza sauti dhidi ya
uhaba wa chakula unaowaka-
bili, akibainisha wanakula mlo
mmoja kwa siku, huku akiutaja
ukame kuwa mzizi wa madhila
hayo.

Anasema kuwa wakati mwing-
ine hulazimika kutembea Km

Msaranga wilayani Rombo mkoani Kilimanjaro, akionyesha choo cha kaya yake na kulala-
mikia tatizo la kukosekana kwa maji kunakochangia eneo hilo kuwa na harufu kali alipotem-
belewa na Nipashe wiki iliyopita. PICHA: MARY MOSHA

20 hadi 25 kwenda ukanda wa
juu kutafuta chakula kutokana,
akikiri watoto wake watatu kati
ya saba wamelazima kuondoka
nyumbani na kwenda kujitafutia
vibarua ili wasaidie upatikanaji
wa chakula kwa familia yake.

“Licha ya kukipata chakula
kwa shida, kuna tatizo la wizi
wa chakula, ukipika chakula ni
lazima uhakikishe unakilinda
na unakula hadi kiishe bila ku-
nyanyuka, hapa hatuna umeme
katika kitongoji chetu na wezi wa
vyakula ni wengi.

“Kwa kweli hadi sasa hatuwezi
kujua ni nani anaiba chakula
maana tupo mpakani mwa
Kenya na Tanzania na vijana wa
kifugaji hutembea tembea huku
kwa lengo la kutafuta malisho.
Tunashindwa kuelezea nani
anayefanya kitendo hicho,” ana-
wasilisha kilio chao.

Lucia Corineli (55), mama wa
watoto wanne na mkazi wa eneo
hilo, anaendelea mazungumzo
ya Suzan na Nipashe katika ku-
akitamka:

“Ninamshangaa Mungu nina-
vyoamka salama, maana kulala
njaa kwa siku mbili tatu kwangu
ni kawaida, na nimelazimika ku-
watoa mabinti zangu waliomal-
iza kidato cha nne wameenda
huko kwa ndugu zangu wakawa-
saidie ili wapate chakula, sitaki
niwaone wanavyokufa kwa njaa
hapa.

“Kama hali itaendelea kuwa
hivi, mimi siwezi kufika mwa-
ka 2023, hakuna maji, hakuna
umeme, hakuna chakula. Aki-
patikana mfadhili, ninaomba
anisomeshee watoto wangu ili
wakue na wamudu kujitegemea

kimaisha.

“Mimi nipo karibuni kufa japo
sijakata tamaa, ninalima na ku-
panda labda mvua itanyesha na
nitapata chakula. Tunaomba
serikali kuchukua hatua za hara-
ka, kwa sasa kuna wizi mkubwa
wa chakula hasa kilichopikwa.”

Anasema hatambui watoto
wake wako katika mazingira
gani ila anachokijua wako katika
maeneo mbalimbali wanapata
chakula ili asiwashuhudie waki-
pata tabu nyumbani kwake, hata
kupoteza maisha kwa njaa.

Bathalameo Kilau, mkazi wa
kwa sasa njaa halepuklkl aki-
iomba serikali kupeleka haraka
chakula cha msaada ili kusaidia
wanafunzi, watu wenye ulema-
vu, wajane na wananchi wote
ambao hawana uwezo wa ku-
mudu gharama za chakula.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Kwasuva, Fransic Shirima anase-
ma tatizo uhaba wa chakula li-
naathiri kwa kiwango kikubwa
wanafunzi, akibainisha baadhi
yao sasa wanalazimika kukacha
vipindi vya masomo na hawana
uwezo wa kushiriki masomo ya
ziada na michezo kutokana na
kutopata chakula.

“Tunaomba msaada wa chu-
kala hasa kwa wanafunzi ili wa-
some kwa bidii na kufanya ma-
badiliko katika mitihani yao ya
kitaifa.

Pia kuna wizi wa vyakula in-
gawa tayari tumeshatoa taarifa
undwa sungusungu kwa ajili ya
kutokomeza hilo anasema.
ranga, Fratern Arsen anakiri
eneo lake la kazi kukabiliana na

shida katika upatikanaji wa hu-
duma ya maji, pia kuibuka wizi
wa chakula nyumbani.

“Kuna baadhi ya shule zilizoko
wali ugali, bali uji, tena kwa siku
moja moja. Walimu wanalala-
mika watoto wanapofundishwa
hasa nyakati za mchana wanalala
sana na walimu wanapowahoji,
hulalamika njaa, unakuta nyum-
bani alilala bila kula na anakuja
huku shuleni nako hakuna
chakula, hali ni mbaya, hatujui
matokeo ya mitihani hasa ya taifa
itakuwaje.

“Kuna utaratibu wa sungu-
sungu unakuwapo, lakini hali
kiuchumi ni mbaya, mifugo inak-
ufa. Kwa kweli wananchi wana-
hangaika,” anasema Arsen.

Mathias Assenga, Diwani wa
Kisale Msaranga, anabainisha
kata hiyo ina kaya 2,201. Kati
yake, kaya 1,137 ziko katika hali
mbaya kutokana na kukabiliana
na uhaba wa chakula, akiwa na
mrejesho kwa Nipashe kwamba
tayari wameshatoa taarifa kwa
mamlaka husika ili kuzisaidia
kaya hizo.

“Hali ya wananchi wetu ni
mbaya na tayari timu ya wataala-
mu imefanya tathmini na kubaini
hali halisi. Kwa sasa tunangoja
mamlaka zichukue hatua ili ku-
wasaidia wananchi kujinusuru.
Watoto wetu hawawezi kusoma
vyema, serikali itunusuru kwa
njaa hii,” Diwani Assenga anase-
ma.

Kuhusu wizi wa chakula, kion-
gozi huyo wa kisiasa anasema
tayari wameshapatiwa askari
polisi katika utaratibu mpya wa
Jeshi la Polisi kupeleka huduma
hadi ngazi ya kata. Anasema

askari huyo ameanza kuunda
sungusungu katika vitongoji 20
vya kata yao vitakavyosaidia ku-
tokomeza uhalifu, ukiwamo wizi
wa chakula.

Mararie Lyimo, Diwani wa
Mwengwe wilayani Rombo anase-
ma kinachoshuhudiwa Kata ya
Kisale Msaranga, kinavikabili pia
kimoja kikiwa katika hali mbaya
zaidi na hatua walizochukuliwa
ni kuliwasilisha suala hilo kwa
uongozi wa halmashauri.

“Tuna vitongoji 12 katika kata
yangu, ila hali ya njaa ni kubwa
tulishaongea na mkurugenzi wa
halmashauri ili kuandika andiko
la kuona namna ya kupata chaku-
la cha bei nafuu kwa ajili ya wa-
nanchi,” anasema.

Godwin Chacha, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Rombo, anasema
timu ya wataalamu imeshafanya
tathmini ya hali halisi, ikibaini
baadhi ya kaya zinakabiliwa na
upungufu wa chakula kutokana
na ukame uliolikumba eneo hilo
katika misimu minne mfululizo
iliyopita.

“Halmashauri imechukua hat-
ua za kutuma wataalamu kama
tulivyoelekezwa na mkoa na
tayari tumeshapeleka maombi
katika ghala la taifa ili tupewe
chakula kwa bei nafuu,” anasema
Chacha.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Nurdin Babu, akiwa katika kikao
na wakuu wa wilaya na waku-
rugenzi wa halmashauri ofisini
kwake mwanzoni mwa mwezi
Agosti mwaka huu, aliwataka ku-
fanya tathmini ya kina na kuona
kama kuna uhaba wa chakula ili
kuomba chakula cha bei nafuu
serikalini.

Kiongozi huyo pia alitoa angal-
izo kwa viongozi hao, akiwataka
kusimamia utolewaji wa chakula
hicho ili kisinunuliwe na wafan-
yabiashara na baadaye kuuzwa
kwa wananchi kwa bei ya juu.

“Tunatambua kulikuwapo
uhaba wa mvua kwa misimu zai-
di ya mnne mkoani kwetu. Kwa
vyoyote kutakuwa na uhaba wa
chakula kama watu hawakuhifa-
dhi vyema chakula.

“Wakurugenzi kwa kushiriki-
ana na wataalamu hakikisheni
mnafanya tathmini ya kina ka-
tika kila halmashauri, ili kuona
namna ya kuandika dokezo la
kuomba chakula cha bei nafuu.
Hatutawavumilia wafanyabiasha-
ra watakaonunua vyakula hivyo
na kuja kuuza kwa dei ya juu.

“Na ninyi wananchi, wakati
serikali yenu inaangalia suala la
chakula cha bei nafuu, msiuze
vyakula kwa sasa na acheni tabia
ya kuwakaribisha wageni nyum-
bani kwenu ili kunusuru hali ya
chakula,” Babu aliagiza.
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Wananchi 115 waathiriwa

kupasuka bwawa la mgodi

Na Marco Maduhu, KISHAPU

vya Nyenze na Ng'wangholo, Kata ya Mwadui
Lubumbo wilayani Kishapu, wameathiriwa
na tope la Bwawa la Mgodi wa Almasi Mwadui
baada ya kingo za bwawa hilo kubomoka.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema
alitoa taarifa ya athari za usambaaji wa tope
hilo jana wakati wa ziara ya Waziri wa Madini,
Dk. Dotto Biteko mkoani hapa, akitembelea
waathirika wa bwawa hilo.

Alisema tathmini ambayo imefanyika tangu
juzi, imebaini jumla ya watu 115 wameathiriwa
na tope la bwawa la mgodi huo pamoja na
mashamba yenye ukubwa wa ekari 16 kwa
kufunikwa na tope na sasa wanaishi ndani ya
mgodi.

Sophia alibainisha kuwa nyumba za wa-
nanchi hao zimezingirwa na tope, mashamba
na visima vya maji vimefunikwa, lakini hakuna
mwananchi aliyepoteza maisha.

Akizungumza katika ziara yake, Waziri wa
Madini, Dk. Biteko, alisema kubomoka kwa kin-
go za bwawa hilo la mgodi ni uzembe kwa kuwa
tangu mwezi Septemba mwaka huu kulikuwa
na dalili za hatari ya kubomoka.

Waziri huyo alisema kwa sasa wanasubiri
majibu ya uchunguzi kupitia kamati ambayo
imeundwa na Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga
ndipo serikali itoe uamuzi wake ili tatizo hilo
lisijitokeze tena.

Meneja wa Baraza la Taifa la Udhibiti na Uhi-
fadhi wa Mazingira (NEMC) Kanda ya Ziwa, Kay-
ombo Jarome, alisema kuna uharibifu mkubwa
wa mazingira ambao umetokea kutokana na
kupasuka kwa kingo za bwawa hilo.

Alisema wanaendelea kusubiri majibu ku-
toka kwa Mkemia Mkuu wa Serikali kujua kama
tope hilo lina kemikali ambazo zina madhara
kwa wananchi.

Mhandisi Mkuu wa Mgodi huo, Shagembe
Mipawa, alikiri bwawa hilo la mgodi kuwa na
hitilafu tangu mwezi Septemba mwaka huu
na walitolea taarifa kwa uongozi, wakaziba
sehemu ambazo zilikuwa zinavuja na wakajiri-
dhisha kuwa lipo salama.

Meneja Mkuu wa Mgodi wa Mwadui, Ayob
Mwenda, alisema kitu cha kwanza walichoki-
fanya baada ya kupasuka kwa bwawa hilo,
ni kuwahi usalama wa wananchi na kuweka
matuta ya kuzuia tope hilo lisiendelee kwenda
zaidi kwenye makazi ya watu.

Alisema mgodi huo unaendelea kufanya tath-
mini ili kujua ni kwa kiwango gani wananchi
wameathirika ikiwamo kupoteza nyumba
pamoja na mashamba na kuangalia namna ya
kuwapatia fidia huku wakiendelea kuwapatia
huduma ya chakula, maji na matibabu.

Kuhusu usalama wa tope hilo, Meneja Mwen-
da alisema kemikali wanazozitumia kwenye
mgodi huo hazina madhara kwa binadamu
kutokana na uzalishaji wa almasi kuwa tofauti
na ule wa dhahabu, hivyo kuwatoa wasiwasi
wananchi kuhusu ya afya zao.

TPSF yaanika mafanikio 10 ndani ya miaka miwili

Na Romana Mallya

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF)
imetaja mafanikio 10 inayojivunia ndani ya
miaka miwili, ikiwamo ukusanyaji wa kodi bila
kutumia nguvu, kushusha riba sekta kilimo na
ongezeko la mizigo kwenye Bandari ya Dar es
Salaam.

Vilevile, sekta hiyo imekiri kufanya mazun-
gumzo na serikali yaliyosaidia viwanda vikub-
wa kupewa kipaumbele cha umeme unaotumia
gesi.

Hayo yalibainishwa jana jijini Dar es Salaam
na Mwenyekiti wa TPSF, Angelina Ngalula,
wakati akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu maadhimisho ya Siku ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSD22) yanayotarajiwa kufanyika
wiki ya kwanza ya mwezi ujao.

Alisema yapo mafanikio ambayo wanajivu-
nia ndani ya miaka miwili tangu Rais Samia Su-
luhu Hassan aingie madarakani.

Alisema katika sekta ya utalii licha ya kuwapo
wa janga la UVIKO-19, Rais Samia aliitangaza
nchi kupitia filamu ya Tanzania The Royal Tour
ambayo nchi imechangia ongezeko la watalii
ambalo ni mafanikio kwa sekta binafsi.

“Katika sekta ya kilimo, riba zimepungua,
zipo benki zimeshusha hadi digiti moja na
mikopo inapatikana kwa urahisi, watu wame-
fungua mashamba kilimo, sekta inatabirika,
kwa sasa mkulima ana uhakika wa soko la nda-
ni na nje ya nchi, sekta imepata ruzuku kubwa
yambolea na imevunja rekodi kwa kuwa na ba-
jeti kubwa mara tatu zaidi ya miaka mingine,”
alisema.

Kwa upande wa masoko, Ngalula alisema
ndani ya miaka hiyo, mipaka imefunguka na
biashara kubwa zinafanyika kuliko ilivyokuwa
awali.

“Mpaka mwakani tutaweza kusafirisha tani
15,000 za parachichi kulinganisha na tani 8,000
mwaka 2018, tumeongeza soko kubwa la mbuzi
kwenda Oman, Kuwait na Falme za Kiarabu am-

bapo wafanyabiashara mwaka huu, wameweza
kuuza zaidi ya Sh. bilioni nane sawa na ongeze-
ko la asilimia 25,” alisema.

Katika eneo la viwanda, alisema miaka ya
nyuma baadhi walikuwa wakisumbuka suala
la marejesho ya kodi ambayo yalisababisha
wengine kushindwa kuendesha viwanda
vyao, lakini mafanikio wanayojivunia ni wengi
wamelipwa na mazingira yameimarika huku
sera na mipango ya serikali ikitabirika.

“Mwekezaji anataka akiweka fedha benki iwe
salama, ilikawa mfanyabiashara akiweka fedha
yake zinachukuliwa au anafungiwa akaunti,
kwa sasa sioni,” alisema.

Eneo lingine alilitaja ni la wadhibiti na watoza
kodi, ambazo katika miaka hiyo miwili, taasisi
hizo zimekuwa siyo wadhibiti bali wawezeshi,
wakijikita kutoa elimu na upo urahisi wa ulipaji
wa kodi.

Alisema katika sekta ya usafirishaji, walikuwa
na kitendawili kupitia Wakala wa Meli Tanzania
(TASAC) ambao ulichukua biashara zote lakini
kwa sasa wakala unafanya shughuli zake na
sekta binafsi inafanya zake.

Ngalula alisema mafanikio katika Bandari ya
Dar es Salaam yanatokana na mabadiliko hayo
yaliyofanywa na serikali.

Kwa upande wa sekta ya ujenzi, Ngalula
alisema kuondolewa kwa utaratibu wa serikali
kufanya kazi za ujenzi wa miradi yake bila ku-
tumia makandarasi (force account) kumesaidia
sekta binafsi kupata zabuni.

Mafanikio mengine aliyoyataja ni upatikanaji
wa vibali vya uwekezaji ambavyo kwa sasa vina-
patikana ndani ya muda mfupi na ndiyo maana
wafanyabiashara wengi wanakuja kuwekeza.

Pia alisema serikali imetoa ruzuku kwenye
mafuta na kuifanya biashara kuwa himilivu na
nchi imeridhia mkataba wa kujiunga na Eneo
Huru la Biashara la Afrika (EfCFTA).

Alisema ili kujua sekta binafsi kama ime-
athiriwa na kukatika umeme, inahitaji utafiti wa
kitaalamu utakaoleta majibu kuhusu hilo.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: KUBUNI NA KUTEKELEZA
PROGRAMU YA KUREJESHA MBINU ZA KUPATA MAHITAJI YA
MAISHA KUPITIA UVUVI NA BAHARI KWA AJILI YA JAMII ZA

WAVUVI ZA MKOA WA TANGA.
REJEA: 00000027

EACOP Lid (Kampuni) Tanzania, kampuni ya mafuta na Gesi, inaalika taasisi zenye uzoefu na sifa kuonyesha
nia ya kutoa huduma ya kuandaa, kusimamia na kutekeleza “Programu ya Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaiji
ya Maisha Kupitia Kuvua na Uvuvi wa Baharini” ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
[EACOP)

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka mipaka
ya nchi mbili na kusafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya
Tanzania kwa aiili yo kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale
katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Kituo cha baharini cha Mradi wa EACOP kilichopo katika Rasi ya Chongoleani, kinajumuisha hifadhi ya baharini
ya kituo cha mwisho (Marine Storage Facility), gati yenye kilomita 2 na kituo cha kushushia mizigo. Shughuli za
uvuvi za jamii za eneo hilo zitaathiriwa na vjenzi na uendeshaiji wa gati ambayo inawezekana ikajumuisha eneo
hilo kufanywa kuwa ukanda uliotengwa, ambao vyombo vya uvuvi havipaswi kuwepo

Mpango Kazi wa Uhamishaji watu na Makazi (Resetilement Action Plans] wa nyongeza na Programu ya

Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji ya Maisha vimebuniwa na ukusanyaiji wa taarifa za ziada unaendelea ili
kuifafanua programu zaidi. Miaa mmoja utaathiriwa zaidi, miaa wa pili utaathiriwa kiasi na mitaa mingine miwili
itaathiriwa.

Kampuni/watoa huduma ya ushauri/taasisi ya wataalamu, inahitajika kufanya ubunifu wa kina na kutekeleza

programu ya uvuvi/Programu ya Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji ya Maisha Kupitia bahari ikijumuisha
ketengo kinacholenga kaya zilizoguswa na mradi na kitengo kinacholenga jomii nzima

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

1. Uthibitisho wa usaiili kama shirika,/taasisi ambayo shughuli zake zinahusiana na utekelezaji wa programu
za vendelezaiji uvuvi, programu za uvuvi za kijamii na mbinu za kupata mahitaji ya maisha kupitia baharf
(mfano kukusanya mazao ya bahari, kuvua, nakadhalika) ndani ya Tanzania

N

. Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja na cheti cha uthibitisho wa kulipa
kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

w

. Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa kutekeleza programu za vendelezaii uvuvi, programu za uvuvi
za kijamii na mbinu za kupata mahitaji ya maisha kupitia baharf (mfano kukusanya mazao ya baharf, kuvua,
nakadhalika) na uzoefu wa kufanya kazi na jomii zinazotegemea mbinu za kupata mahitaji ya maisha kupitia

bahari.

4. Mifano ya kazi zinazoonyesha uzoefu wa kufanya kazi zinazofanania na hizo zilizofanywa kipindi cha
karibuni, ndani miaka mitano iliyopita toka siku ya tangazo hili

(@]

. Wafanyakazi wataopendekezwa kufanya kazi kwenye mradi huu na uvjuzi na uzoefu wao katika kutekeleza
programu za aina hii.

o~

. Uthibitisho wa kusajiliwa ndani ya kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaji na msambazaji wa huduma
ndani ya nchi au udhibitisho kuwa wa maombi ya kusaiiliwa katika kanzi data yameidhinishwa wakati wa
kuwasilisha ombi la kuonyesha nia.

7. Mwombaiji azingatie Kanuni ya Sekia ya Petroli ya Ushirikishwaiji wa Wazawa/Ufafanuzi wa Kampuni ya
Ndani

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha nyaraka Zilizotajwa hapo
juu kupitia barua pepe kwa procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe 20 Mb) saa au kabla ya
saa tisa mchana saa za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 23 Nov. 2022. Kichwa cha barua pepe kiwe ni
00000027.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia ili

kutengeneza orodha ya faasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA] pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni
katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha
ya Kiingereza.

217142402
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Usitishaji vibali ujenzi wa
vituo vya mafuta mwafaka

KATIKA maeneo mbalimbali nchini hasa kwenye miji mikubwa
na ile inayoendelea kukua, kumekuwa na tatizo la ujenzi holela
wa makazi pamoja na miundombinu mingine ya huduma, hali
ambayo husababisha sheria, kanuni na taratibu za mipango miji
kutokuzingatiwa.

Kutokana na hali hiyo kumekuwa na msongamano wa nyumba
ambazo hazijapangiliwa hivyo maeneo mengi kuonekana ku-
tokuwa na mpangilio maalum. Hali hiyo imejitokeza katika miji
mbalimbali ikiwamo Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Iringa na
Morogoro.

Licha ya kuwapo kwa mpangiilio mbovu wa makazi unaosaba-
bisha baadhi ya huduma kama barabara na maji kushindwa
kupita kwa urahisi, pia kumejitokeza utitiri wa vituo vya mafuta
kandokando ya barabara kubwa na zile za kawaida pamoja na
maeneo ya makazi ya watu.

Hatua hiyo imesababisha serikali kuagiza kusitishwa kwa
utoaji wa vibali vipya vya ujenzi wa vituo vya mafuta kwa muda
wa miezi mitatu ili tathmini ifanyike kwa kuhusisha wizara zina-
zohusika.

Akitangaza hatua hiyo jana, Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, alisema suala hilo ni
moja ya maelekezo saba ya serikali baada ya kubaini kushamiri
kwa ujenzi holela wa vituo vya mafuta, ukiukwaji wa mipango
kabambe ya miji na ugawaji holela wa viwanja vilivyopangwa na
kupimwa.

Bila kuuma maneno, Waziri Mabula alisema kuna ujenzi holela
wa vituo uliokithiri katika maeneo mbalimbali ambao hauzin-
gatii matakwa ya sheria ya mipango miji na kanuni zake huku
akiweka bayana kuwa tatizo hilo kwa kiasi kikubwa, liko katika
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani.

Ni dhahiri kwamba utitiri wa vituo vya mafuta katika mikoa ya
Dar es Salaam na Pwani umekuwa ukiongezeka kila uchao jambo
ambalo linasababisha kuwapo kwa maswali mengi yasiyo na ma-
jibu. Kwa watu wenye uelewa na wasio na uelewa wanapokuta
vituo vya mafuta vikijengwa kwa kufuatana, wanaweza kujiuliza
maswali mengi yasio na majibu.

Katika barabara kuu ya Dar es Salaam - Morogoro, kwa mfano,
kuna baadhi ya vituo ambavyo kutoka kimoja kwenda kingine
umbali wake hauzidi hata mita 500 hali inayosababisha jamii
kujiuliza kama sheria, kanuni na taratibu za ujenzi huo zinazin-
gatiwa. Mbali na vituo katika barabara kuu, hivi sasa kumekuwa
na vituo vingi vya mafuta karibu na makazi ya watu. Hali hiyo
pia inaibua maswali kama wizara zenye dhamana na mamlaka
katika usimamizi wa ardhi na mipango miji, mazingira na nishati
zinafuata miongozo iliyowekwa katika utoaji wa vibali kwa ajili
ya ujenzi huo.

Kwa mantiki hiyo, swali la kujiuliza ni je, sheria ya ardhi na mi-
pango miji inazingatiwa? Tathmini ya mazingira inafanyika na
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)
yenye dhamana ya kutoa vibali kwa ajili ya ujenzi wa vituo inaz-
ingatia sheria?

Wahenga wanasema kutenda kosa si kosa bali kurudia. Kwa
mantiki hiyo, hatua ya serikali ya kutangaza kusitishwa kwa
utoaji vibali inaungwa mkono ili kuepusha majanga yanayoweza
kujitokeza kutokana na ujenzi huo ambao umeibuka kwa kasi ka-
tika kipindi kifupi kilichopita.

Ni vyema wizara husika zikakutana na kuweka mambo sawa
ili kuwapo na mwongozo sahihi ili kuepusha maafa yanayoweza
kujitokeza hasa katika ujenzi wa vituo katika makazi ya watu.
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ipashe

Na Adam
Fungamwango

ANGA la Tanzania liligubik-
wa na simanzi Jumapili
iliyopita, baada ya ndege ya
Shirika la Ndege, kampuni
ya Precision Air, kuanguka
na kuzama kwenye Ziwa
Victoria, ikiwa na abiria 19
na wengine 26 kuokolewa.
Kati ya hao waliookolewa,
24 walikuwa kwenye ndege
na wawili ni majeruhi wa
harakati za kuokoa.

Wakati ikitangazwa idadi
ya waliookolewa, ndipo
likaja jina la kijana Majaliwa
Jackson. Kwa sasa, amekuwa
kijana maarufu zaidi nchini
Tanzania kutokana na ku-
tangazwa na Mkuu wa mkoa
huo, Albert Chalamila na
baadaye Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa.

Walimtangaza kuwa ndiye
aliyeokoa kiasi cha abiria
24 waliotoka hai ndani ya
ndege hiyo.

Yeye mwenyewe alisim-
ulia jinsi alivyofanya kila
aina ya njia kuhakikisha
anawaokoa watu waliokuwa
ndani ya ndege hiyo waki-
hangaika kufungua mlango
wa ndege bila ya mafanikio.

Kifupi tu ni kwamba, ki-
jana huyo ni shujaa. Hakuan-
galia usalama wake yeye
mwenyewe, kwani kuikim-
bilia ndege ambayo imean-
guka nayo inahitaji moyo
na ujasiri wa hali juu, kwa
sababu inaweza kulipuka.

Alibebwa na ubinadamu
zaidi na wala yote yanay-
otokea yeye hakutegemea
wala kudhania kuwa yatam-
tokea.

Kijana wa kawaida tu,
kutoka maisha ya kawaida
mvuvi mdogo, anayetumia
mitumbwi hafifu, bila kujali

hawaja ajiriwa tu kuonekana

matatizo yote ya nyumbani
na ya kimaisha, akabebwa
na roho ya huruma kwa bi-
nadamu wenzake bila kujali
usalama wake, akaokoa roho
za binadamu wenzake.

Wala hakutegemea
malipo, lakini tayari viongozi
wa watu kadhaa wamekuwa
wakiahidi kumpa fedha am-
bazo ukizisikia ni kama ndo-
go hivi, lakini kwa Majaliwa
ni pesa nyingi sana, kwani
inawezekana kabisa haku-
fikiria wala kuota kuzishika
kwenye maisha yake.

Kama vile haitoshi, Rais
Samia Suluhu Hassan akaa-
giza kuwa kijana huyo apele-
kwe kwenye Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji.

Kijana ambaye ndoto zake
za kusoma zilikatishwa na
umasikini, leo anakwenda
kupata mafunzo, lakini bado
akiwa na ujuzi wake wa ku-
vua samaki na kuogelea.

Tutaongea mengi ya
kitendo cha kishujaa ali-
chofanya Majaliwa, lakini
ninachoweza kusema ni
kwamba, kama ajali ya
ndege isingetokea hakuna
mtu yeyote ambaye angejua
kipaji cha kijana huyo.

Kipaji cha kuogelea kwe-
nye maji kwa ufundi wa hali
ya juu na kuweza kukaa ma-
jini kwa muda mrefu. Hapa
Tanzania si Majaliwa tu,
kuna vijana wengi sana hasa
mitaani wana vipaji vikubwa
na vya ajabu, lakini hawa-
jafikiwa au kutokea tukio
linaloweza kuwafanya wa-
fahamike au ‘wa-trendi’ kwa
lugha ya kisasa.

Achilia suala la maji kuo-
gelea, wapo vijana wenye
uwezo mkubwa wa kuruka

sarakasi, ufundi redio, tel-
evisheni, ujenzi, michezo na
vingine vingi vinavyofanana
na hivyo, lakini bado wame-
kuwa wakiishia mitaani tu.

Nikisema ufundi redio,
siyo kwamba anatengeneza
redio iliyoharibika, la hasha!
Ila anaweza kuchukua nta na
mbao, waya na vifaa vingine
akatengeneza redio ikavuta
mawimbi na kuongea.

Unashangaa kijana kama
huyu akichukuliwa na kue-
ndelezwa kwa mafunzo,
anaweza kuwa mtu wa aina
gani? Kuna fundi gereji, am-
baye akisikia mngurumo tu
wa gari anajua lina tatizo
gani na haichukui muda
mrefu analitengeneza.

Serikali nyingi hasa zi-
lizoendelea zimeshagudua
hilo na kufanya utaratibu na
kila idara kukusanya vijana
wa aina hiyo, wanapowaso-
mesha wanawaletea mafani-
kio makubwa sana kwenye
nchi zao.

Usione nchizinatengeneza
ndege, vipuri, treni, ndege za
kivita, silaha za kulinda nchi,
majengo makubwa ya kisasa
yenye nakshi, wana- mich-
ezo mahiri wote wanatoka-
na na mchango wa serikali
kutafuta vipaji vilivyojificha
na kuvichukua.

Rais ameonyesha mfano
kwa kutotaka kipaji hicho
kipotee, hivyo wenye maju-
kumu hayo kwenye taasisi
mbalimbali za serikali sasa,
wana dhima ya kuanza
kutafuta mazingira ya kusa-
ka vipaji mbalimbali ili vili-
saidie taifa. Ili nchi ikue na
ipate maendeleo kwa karne
ya sasa inahitaji wenye elimu
na vipaji pia.
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Ataka kauli
ya serikali
nafasi
Tanzania
kiuchumi

Na Richard Makore, DODOMA

MBUNGE wa Ubun-
g0 (CCM), Profesa Kitila
Mkumbo, ameiomba serikali
kutoa taarifa rasmi bungeni
ilipo Tanzania kiuchumi.
Alisema taarifa hiyo ni
muhimu kwa kuwa kuna taar-
ifa kuwa Tanzania imeshuka
na kutaka serikali iweke wazi
suala hilo.

Profesa Mkumbo alitoa ombi
hilo wakati akichangia hoja
kwenye Mpango wa Maen-
deleo wa Taifa na Mwongozo
wa Maandalizi ya Bajeti ya
mwaka 2023/2024.

Alisema taarifa za Benki
ya Dunia (WB), zinaonyesha
Pato la Taifa (GDP) kwa sasa
ni Dola za Marekani bil-
ioni 67.78, jambo analoamini
Tanzania haijashuka kutoka
uchumi wa kati.

Aidha, alisema taarifa za
WB, matatizo ya ugonjwa
wa UVIKO -19 watu 140,000
walipoteza ajira, milioni mbili
walipoteza kipato na 600,000
wapo hatarini kukumbwa na
umaskini.

Aliomba serikali ipeleke
mkakati maalum wa kupungu-
za umaskini kwa kuwa hali sio
nzuri, huku akitaka uanzishwe
mpango wa Uzazi wa mpango,
ili kudhibiti ongezeko la watu.
Alisema takwimu za sensa na
makazi ya watu, idadi ya Wa-
tanzania imezidi kuongezeka
kwa kasi katika kipindi cha
miaka 10 iliyopita na kwamba
lazima kuwe na udhibiti wa
makusudi.

Akichangia mjadala huo
bungeni, Mbunge wa Kisesa
(CCM), Luhaga Mpina, aliomba
kuundwa kamati teule ya
Bunge kuchunguza ujenzi wa
Bwawa la Kuzalisha Umeme la
Mwalimu Nyerere, kwa kuwa
kuna mkanganyiko wa taarifa
ujenzi wake unavyoendelea.
Alisema kuna taarifa zinase-
ma mradi huo utakamilika
2023 na wengine wanasema
mwaka 2024 na kuomba
Bunge lichunguze kupata
taarifa za uhakika.

Mpina aliomba serikali kum-
dai mkandarasi anayejenga
mradi huo, Sh. trilioni 1.56 am-
bazo zimetokana kuchelew-
esha mradi huo, fedha zilizo-
takiwa kurudishwa kwa jamii
(CSR).

Aidha, Mpina aliomba
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), ku-
kagua ili kujua kwanini deni la
taifa limeongezeka kwa kasi.

va kusomewa mashtaka yanayomkabili ya kuchapisha taarifa yenye kuharibu hadhi ya Rais Samia Suluhu Hassan katika mtandao
wa Tiktok. PICHA: IMANI NATHANIEL

Kortini tuhuma za kumdhihaki
Rais Samia mtandao wa Tiktok

Na Grace Gurisha

MKULIMA Pinisto Nzali (20),
amefikishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, ak-
ituhumiwa kuchapisha taarifa
yenye kuharibu hadhi ya Rais
Samia Suluhu Hassan katika
mtandao wa Tiktok ikimwone-
sha akiimba jambo ambalo ha-
likuwa la kweli.

Nzali, mkazi wa Mkoa wa Mo-
rogoro, alifikishwa jana mbele

ya Hakimu Mkazi Mkuu, Yusto
Ruboroga kwa mashtaka ma-
tatu likiwamo la kushindwa
kusajili laini ya simu iliyokuwa
ikimilikiwa na mtu mwingine.

Akisoma hati ya mashtaka
Wakili wa Serikali, Sylvia Mitan-
to, alidai Oktoba 8, 2022 katika
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Nzali alichapisha taarifa
yenye kuharibu heshima au
hadhi ya Rais ya Samia Suluhu
Hassan.

Alidaiwa tarehe hiyo kupitia
mtandao wa Tiktok mshtakiwa
alichapisha video inayomwone-
sha Rais akiimba jambo ambalo
halikuwa la kweli.

Ilidaiwa pia, Oktoba 10, 2022
mshtakiwa alichapisha taarifa
inayofanana na hiyo ikimuone-
sha Rais mstaafu wa Awamu ya
Nne, Jakaya Kikwete akiimba
jambo ambalo halikuwa la
kweli.

Wakili Mitanto alidai, Nzali

katika tarehe tofauti kati ya Ok-
toba Mosi, 2022 na Oktoba 20,
2022 alitumia laini ya simu am-
bayo awali ilikuwa inamilikiwa
na Benjamani Chaji bila kutoa
taarifa ya mabadiliko ya umiliki
kwa mtoa huduma.

Hata hivyo, mshtakiwa alika-
na tuhuma hizo na Hakimu
Ruboroga aliahirisha kesi hiyo
hadi leo kwa ajili ya kutajwa na
kuangalia hatua ya upelelezi ul-
ipofikia.

KABWELA

Fadhili Mohamed

MZEE,HAPA SISI HATUSHAURI
MAMBO YA NDOA,TUNATOA
USHAURI WA MAMBO YA

KWANI NDOA ZA MIJINI
NI NINI,NINA KAMCHEPUKO ETI
KANATAKA NDOA.
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Msajili wahandisi akiri rushwa kikwazo

Na Paul Mabeja, DODOMA

MSAJILI wa Bodi ya Usajili wa
Wahandisi (ERB), Bernard Kav-
ishe, amesema rushwa bado ni
kikwazo kikubwa katika ujenzi na
sekta mbalimbali hali inayosaba-
bisha watu wasio na uwezo ku-
patiwa kazi katika maeneo mbal-
imbali.

Kavishe alibainisha hayo jana
gumza na waandishi wa habari
kuhusu utekelezaji wa majukumu
ya bodi hiyo na mwelekeo wa
utekelezaji kwa mwaka 2022/23.

Alisema rushwa bado ni tatizo

katika sekta mbalimbali nchini
hali ambayo inachangia kwa kiasi
kikubwa baadhi ya miradi kujeng-
wa chini ya kiwango kutokana na
kupatiwa watu wasio na uwezo.

“Rushwa bado ni kansa ya taifa
katika maeneo mbalimbali. Bado
wako watu ambao wanajihusisha
na vitendo vya rushwa lakini sisi
tunapowabaini tunawafikisha ka-
tika vyombo vyenye mamlaka na
suala hilo kama vile TAKUKURU
(Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa),” alisema.

Pia alisema mikakati ambayo
wamejiwekea hivi sasa ni pamoja
na kupunguza maambukizi ya vi-

rusi vya ukimwi katika sekta hiyo.

“Sisi tunao mkakati wa kupinga
rushwa katika sekta yetu hali am-
bayo imetulazimu kuwa na sera
ya “Zeo Corruption’ katika sekta
hii lakini tuna mkakati wa kupam-
bana na maambukizi ya virusi vya
ukimwi kwani afya ndiyo kila kitu
kwetu,” alisema.

Kadhalika, aliwataka wananchi
kutoa ushirikiano kwa vyombo
vinavyo husika kila wanapoona
kuna viashiria vya rushwa wakati
wanapohitaji huduma za kihan-
disi.

Mhandisi Kavishe pia alisema
kikwazo kingine wanachoka-

biliana nacho ni vishoka walioko
katika fani ya uhandisi hivi sasa
na kusisitiza kuwa mtu kujifanya
mhandisi ni kosa la jinai kama
ilivyo kwa mtu kujifanya daktari
huku akijua kuwa hana taaluma
hiyo.

“Vishoka ni ‘crime’ (uhalifu)
kama ambavyo ilivyo katika tasnia
nyingine mtu kujifanya daktari
wakati si taaluma yake. Anastahili
kushtakiwa na kufungwa kama
mhalifu mwingine,” alisema.

Kuhusu soko la wahandisi wa-
zawa nje ya nchi, alisema ni zuri
kwa kuwa ziko baadhi ya nchi
ambazo zimekuwa zikiwatumia

katika miradi mbalimbali.

“Jumuiya ya Afrika Mashariki
tunayo klabu yetu ya wahandisi
na hivi karibuni tutakuwa na ki-
kao ambacho tunakwenda kuku-
baliana na mhandisi ambaye
yuko kwenye nchi mwanachama
kufanya kazi nchi yeyote bila
kusajiliwa upya,” alisema Kav-
ishe.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Ger-
son Msigwa, aliipongeza bodi hiyo
kwa namna ambavyo imeendelea
kutekeleza majukumu yake ya
kusimamia wahandisi wakati huu
ambao taifa likiwa linatekeleza
miradi mikubwa ya kimkakati.

kuelekea mahafali ya 57 ya chuo hicho kesho. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

CBE yapongezwa kuanzisha klabu ya kodi

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), imekipongeza Chuo
cha Elimu ya Biashara (CBE)
kwa kuanzisha klabu ya kodi
kwa wanafunzi ambayo itaelim-
isha umma kuhusu umuhimu
wa kulipa kodi.

Pongezi hizo zilitolewa jana
chuoni hapo na Ofisa Mkuu wa
Kodi wa Mamlaka hiyo, Peter
Shewiyo, wakati wa kongamano
la 57 kuelekea mahafali ya
chuo hicho yatakayofanyika ke-
sho.

Alisema klabu za kodi ni
muhimu kwa ajili ya kuelim-
imisha Watanzania kuhusu
umuhimu wa kulipa kodi am-
bayo hutumika kwa gjili ya
maendeleo kama ujenzi wa vi-

tuo vya huduma za afya, bara-
bara na shule.
“Naipongeza CBE kwa kwe-
li mmefanya jambo jema na
kubwa sana kuamua kuanzisha
klabu ya kodi kwa sababu wa-
fanyakazi wa TRA peke yao ha-
wawezi kuwafikia Watanzania
wote lakini kwa klabu hii ya CBE
yenye vijana 100, nina uhakika
Watanzania milioni moja wata-
pata elimu ya kodi,” alisema.
Aliahidi kuwa TRA itashiriki-
ana na klabu hiyo kwenye mas-
uala mbalimbali ya kuelimisha
umma kuhusu mambo ya kodi
na itakuwa inawachukua kush-
iriki kwenye maonyesho mbal-
imbali nchini.
Naye Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Emmanuel Mjema, aliwa-
taka wahitimu wanaotarajiwa

kuhitimu kesho wasione kwam-
ba wamemaliza masomo badala
yake waone ni mwanzo wa kup-
iga hatua nyingine zaidi kielimu.

Aliwataka watumie elimu
hiyo kuonyesha mabadiliko
kwenye jamii kwa kuanzisha
biashara na kujiajiri na kuajiri
wenzao na kuachana na kasum-
ba ya kutembea na vyeti mitaani
kutafuta ajira.

Naibu Mkuu wa chuo, Taal-
uma, Utafiti na Ushauri, Prof.
Tandi Lwoga, alisema lengo
la kufanya kongamano hilo
ni kuwakutanisha wanafunzi
waliopo na waliosoma zamani
kujadili mada mbalimbali za ki-
taaluma.

Alisema kongamano hilo ni
muhimu kwani huwawezesha
wanataaluma hao kujadili mada

zinazoigusa jamii na kiuchumi
ili kuchangia na kufikia lengo
kuu la nchi la kuwa taifa la vi-
wanda kufikia mwaka 2025.

Kwa mujibu wa Prof. Lwoga,
kwenye mahafali ya kesho,
wahitimu 1,605 watatunukiwa
ngazi mbalimbali za kielimu na
aliwataka kuwa wabunifu kwa
kuanzisha biashara na kampuni
zao kwa kuwa wahitimu ni wen-
gi na soko la ajira ni dogo.

“Wanaotaka kuendelea na
masomo warudi hapa kwa saba-
bu tunatoa hadi shahada za uza-
mili katika usimamizi wa biasha-
ra, ununuzi na ugavi, teknolojia
ya habari na mawasiliano (TE-
HAMA). Jumla ziko programu
13 tunazotoa shahada za uzami-
vu,” alisema Prof. Lwoga.

Kortini madai
kumbaka
mwanafunzi
mwenzao

Na Hadija Kitwana,
KILOMBERO

WANAFUNZI sita wa kidato
cha nne katika Shule ya Se-
kondari Matundu Hill wame-
fikishwa katika Mahakama ya
Wilaya ya Kilombero kwa ma-
dai ya kumbaka mwanafunzi
MwWenzao wanayesoma naye
darasa moja.

Wanafunzi hao waliofikishwa
mahakamani, ambao wanata-
rajia kufanya mtihani wa taifa
wiki ijayo ni Nice Mayoka (19),
Vitalis Kifyoga (17), Mohamedi
Manduta (17), Gerald Kivimba
(19), Issa Lukulu (19), Paschal
Mwakatage (18) wote wakazi
wa ldete.

Mwendesha Mashtaka
Mkaguzi wa Polisi, Thomas
Kamsini, alidai juzi mbele

ya Hakimu Bestina Saning'o
kuwa Novemba 5, mwaka
huu, katika Shule ya Sekond-
ari Matundu Hill, Kata ya
|dete, Kilombero mkoani Mo-
rogoro, washtakiwa hao wal-
imbaka mwanafunzi mwen-
zao (jina linahifadhiwa).
Baada ya kusomewa shtaka
hilo, walikana kutenda kosa
hilo na upande wa mashtaka
ulidai hauna pingamizi la dha-
mana kwa washtakiwa hao.
Hakimu Saning'o aliwataka
kila mshtakiwa awe na md-
hamini mmoja na atakayetia
saini bondi ya Sh. milioni
moja na awe anamiliki mali
isiyohamishika kwa thamani
hiyo.

Washtakiwa hao walikidhi
masharti ya dhamana na
Hakimu Saning'o aliahirisha
kesi hiyo hadi Desemba 8,
mwaka huu, kwa ajili ya ku-
somewa maelezo ya awali.
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EOTF yasaka
dawa tatizo la
ajira nchini

Na Pilly Kigome

MFUKO wa Fursa Sawa kwa
Wote (EOTF) unakuja na mkakati
wa kuboresha huduma zake ili
kuongeza tija na kuwafikia watu
wote wenye mahitaji maalum na
kuongeza ajira nchini.

Maeneo yatakayoboreshwa ni
pamoja na sekta ya afya na elimu
kuanzia ngazi ya chekechea,
wakijikita kuboresha mafunzo
ya ujasiriamali kwa kinamama
kwa kupanua kanda katika kutoa
elimu hiyo nchini.

Mkurugenzi wa mfuko huo, Ste-
phen Emanuel, alibainisha hayo
juzi alipozungumza na Nipashe
ofisini kwake wilayani Temeke
mkoani Dar es Salaam.

Emmanuel alisema taasisi hiyo
kwa sasa inajikita katika kubore-
sha huduma zake kwa kuwa
kumekuwa na uhitaji mkubwa
kwa walengwa nchini.

Alisema EOTF inaboresha sekta
va afya kwa kuwa tayari wames-
wana maradhi yanayotokana na
ukaa wa moshi, shida kuu ikiwa
ni matumizi ya kuni na vinyesi
vya wanyama katika kupikia.

Alisema wanakuja na suluhisho
la awali la kutokomeza ama
kupunguza matumizi ya mkaa wa
moshi ili kupunguza maradhi kwa
kinamama hao.

Alisema utafiti uliofanywa na
taasisi hiyo umebaini kinamama
napata maradhi ikiwamo saratani
kutokana na matumizi hayo ya

kuni na vinyesi wakati wa kupikia

kutokana na uwezo mdogo Kiu-
chumi na kukosa njia mbadala
salama kwa matumizi ya jikoni.
Alisema wako katika mkakati
wa kutengeneza majiko ya kisasa
zaidi ya 100,000 ambayo yana
uwezo wa kutumia kuni moja
au mbili yatakayotengenezwa
kitaalamu na watayagawa kwa
kinamama kwa hatua ya awali.
Alifafafua katika upande wa
elimu, wamekuja na mpango
mkakati wa kuboresha elimu kwa
kuendelea na ujenzi wa majengo
va shule kuanzia ngazi ya chek-
echea na tayari majengo manne

yameshakamilika katika Kituo cha

Kibaha. “Pia tumepanga kubore-
sha huduma ya watoto yatima
kwa kuwekeza miradi mbalimbali
sanifu ikiwamo ya ufugaji samaki,
kuku na nguruwe pamoja na
kilimo cha mahindi, mtama, miho-
g0 na mboga za majani ili kuinua
uchumi wao,” alisema.

Alisema katika elimu ya ujasiri-
amali, awali walikuwa wakitoa
elimu kwa kuwakutanisha ki-
namama na kuwapa elimu kwa
pamoja.

Alibainisha kuwa kazi hiyo
itafanywa kwenye kanda zao,

akitoleo mfano Kanda ya Maghar-

ibi itakayokutanisha kinamama
kutoka mikoa ya Tabora, Kigoma,
Mara na Kagera.

Daktari abainisha hatari ya ndoa za utotoni Kiafya

Na Elizabeth John, NJOMBE

AKTARI wa idara ya

kinamama katika

Hospitali ya Rufani

ya Mkoa wa Njombe,
Shomari  Masenga, ame-
bainisha madhara ya ndoa
za utotoni, akifafanua kuwa
msichana akibeba ujauzito
unamweka kwenye hatari ya
kupoteza maisha.

Dk. Masenga alibainisha
hayo jana alipozungumza na
Nipashe akiwa na ufafanuzi
kwamba hali hiyo huchangiwa
na umri wa mzazi kuwa mdo-
g0, hivyo viungo vya uzazi ku-

L7

tokuwa tayari kubeba ujauzito.

“Binti akiwa ameolewa na
kuzaa katika umri mdogo
anakuwa katika hatari ya ku-
zaa kabla ya wakati kwa saba-
bu katika makuzi anaweza
akapata matatizo mengi kama
vile kuwa na uwezekano wa
kupoteza maisha.

“Mtoto huyu pia anakuwa
hajakua vizuri, viungo vyake
havijakomaa, unakuta ana
shida ya macho kwa sababu
misuli yake haijakomaa kuona,
shida ya kusikia na matatizo
mbalimbali za makuzi,” ana-
bainisha.

Alisema kuwa kwa sababu

ya umri mdogo na kutope-
vuka kiakili na kimwili, mama
atashindwa kumlea mtoto kwa
sababu ya hali ya kiuchumi na
kushindwa kumpa mtoto haki
za kijamii ikiwamo elimu na
afya.

“Huyu mzazi ambaye bado
na yeye ni mtoto, anaweza
akashindwa kumlea huyu
mtoto kwa sababu mara ny-
ingi anakuwa hayuko vizuri
kiuchumi. Hivyo, atashindwa
kumpa haki zake kama elimu
na afya,” alisema.

Daktari huyo aliyataja mad-
hara mengine kuwa msichana
huyo anaweza kupata presha

ya uzazi ambayo inasababi-
sha kifafa cha mimba na mara
nyingi hulazimika kujifungua
kwa njia ya upasuaji kwa saba-
bu nyonga zinakuwa hazija-
komaa.

“Tunaposema anaweza ku-
zaa kwa upasuaji maana yake
ni kwamba nyonga zao ni
ndogo, ndiyo maana wakati
mwingine  wanaishia  ku-
fanyiwa upasuaji lakini kama
atachelewa kwenda kuwa-
fanyiwa upasuaji, maana yake
watapata uzazi pingamizi na
uwezekano wa kupata fistula
ni mkubwa,” anaonya daktari
huyo.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akifurahia pamoja na washiriki mbalimbali wa semina ya fursa za uchumi

iliyoandaliwa na Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), kwa ajili ya wabunge wanawake jijini Dodoma jana. (Katikati) ni
Mkuu wa Uendeshaji wa Benki hiyo, Allelio Lowassa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Spika apongeza mikakati NBC kuinua wanawake

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson amepongeza jitihada
zinazofanywa na Benki ya
Taifa ya Biashara (NBC) kupi-
tia Chama cha Wanawake
Wafanyakazi wa benki hiyo
katika kuendesha mafunzo
mbalimbali yanayolenga ku-
wakomboa wanawake dhidi
ya vikwazo vya kiuchumi.

Kwa mujibu wa Spika Tu-
lia, jitthada mbalimbali zina-
zofanywa ili kuwakomboa
wanawake kijamii huenda
zisifanikiwe vyema iwapo kip-
aumbele hakitawekwa katika
kuwapatia mafunzo yanay-
olenga kuwajenga kiuchumi.

Spika Tulia alitoa rai hiyo
jijini hapo jana wakati akifun-
gua semina ya fursa za uchumi
iliyoandaliwa na NBC kwa ajili
ya wabunge wanawake.

Kwa mujibu wa Dk. Tulia,
kupitia mafunzo hayo, wa-
nawake watabadili fikra zao
kuhusu vipaumbele vyao pin-
di wanapofanya uamuzi mbal-

imbali wa kiuchumi kwa kuwa
licha ya jitihada mbalimbali za
wanawake nchini katika ku-
jiongezea kipato, bado kuna
tatizo limebaki kwenye namna
ambavyo wanatumia kipato
chao.

“Nitolee mfano mdogo tu
kwenye VICOBA, ni kweli
wanawake tunafanikiwa ku-
jiongezea kipato lakini sehe-
mu kubwa ya kipato hiki mara
nyingi imekuwa ikielekezwa
kwenye matumizi yasiyo ya
kipaumbele ikiwamo ununuzi
wa mavazi mengi, zikiwamo
sare nyingi tunazoshona au
kununua kwa ajili ya kila tukio
tunalolifanya kinamama.

“Ndiyo maana
ninawapongeza Benki ya NBC
kwa sababu kupitia wabunge
hawa, elimu hii itawafikia wa-
nawake kote nchini,” Dk. Tulia
alisema.

Spika alisema mbali na ku-
wasaidia wabunge wanawake
ambao pia baadhi yao wame-
kuwa na udhaifu kwenye
nidhamu ya matumizi ya
fedha zao, semina hiyo pia
itasaidia kuwajengea uelewa

kuhusu masuala ya kiuchumi
wabunge hao hususani pale
wanaposhiriki kwenye mi-
jadala ya kibunge inayolenga
kuishauri serikali kuhusu mas-
uala mbalimbali ya kiuchumi
yanayowahusu wanawake na
nidhamu katika matumizi ya
fedha za umma.

“Hivyo, ninatarajia kuona
matunda ya semina hii kwe-
nye mijadala mbalimbali in-
ayoendelea hususani kwenye
vikao vya Bunge vinavyoen-
delea. Ninashukuru sana NBC
mmefanya kitu sahihi wakati
sahihi,” alisema.

Awali, akizungumza kwa
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji
wa NBC, Theobald Sabi, Mkuu
wa Uendeshaji wa Benki ya
NBC, Allelio Lowassa, alise-
ma semina hiyo iliwalenga
wabunge hao kwa kuwa ni
wawakilishi wa wananchi na
wenye ushawishi mkubwa
kwa jamii, hususan makundi
ya wanawake, ili nao wafikishe
ujumbe kwa walengwa.

AKkizungumiza kuhusu
Chama cha Wanawake Wafan-
yakazi wa NBC (Women Net-

work Forum) ambacho ndicho
kilichoratibu semina hiyo,
Allelio alisema kinalenga ku-
waunganisha na kukuza elimu
ya kifedha miongoni mwa
wanachama wake ili wakawe
mabalozi kwa wanawake wen-
gine.

“Chama hiki pia kimeenda
mbali kwa kutoa mafunzo
ya ujasiriamali kwa makundi
ya wanawake katika maeneo
mbalimbali nchini.

“Kupitia chama hiki, benki
pia imeweka utaratibu maal-
um wa kuwapa nafasi wafan-
yakazi wanawake ili kushika
nafasi za uongozi,” alisema
huku akibainisha kuwa kwa
sasa benki hiyo ina wafanyaka-
zi zaidi ya 900 na kati yao, asil-
imia 47 ni wanawake.

Katika semina hiyo, kul-
ishuhudiwa maofisa mbalim-
bali wanawake kutoka Benki
ya NBC wakitoa elimu kwa
wabunge hao kuhusu mada
mbalimbali za kiuchumi ikiwa
ni pamoja na usimamizi wa
fedha, bima za biashara na
maisha na pamoja na hati fun-
gani ya NBC.
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pika ashtuka athari
mabadiliko tabianchi

Na Augusta Njoji, DODOMA

PIKA wa Bunge, Dk. Tu-

lia Ackson ameitaka seri-

kali kuangalia uwezeka-

no wa kutumia vyanzo
vya maji vya uhakika ikiwamo
maziwa ili kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Dk. Tulia aliagiza hayo jana
bungeni baada ya Wizara ya
Maji kujibu maswali mbalimbali
ya wabunge kuhusu masuala ya
upatikanaji wa huduma ya maji
kwenye maeneo yao.

“Kwa ukame unaoendelea
nchini, ni muhimu ninafikiri
wabunge wameshauri mara

kadhaa serikali kutumia vyanzo

vya maji vya uhakika, kama
maziwa tuliyonayo ni vyanzo
vya uhakika, yale maji huwa
hayapungui wala kwenda pop-
ote.

“Ni miradi mikubwa, inahitaji
fedha nyingi, huko mbele lazima
tutazame haya mabadiliko ya
tabianchi yanahitaji uwekezaji
huo mkubwa. Tuanze kidogo
kutumia maziwa kuyaweka
kama ilivyo kwenye umeme,
tuna Gridi ya Taifa na kwenye
maji tufanye hivyo kuwe na
Gridi ya Maji, ili kwenye maeneo
yenye shida ya maji, yapelekwe
kutoka vyanzo vingine,” aliagiza.

Katika swali la nyongeza
la Mbunge wa Mpanda Mjini

(CCM), Sebastian Kapufi, alihoji
mkakati wa serikali kukitumia
chanzo cha Ikorongo kutokana
na Halmashauri ya Wilaya ya
Mpanda kukabiliwa na tatizo
kubwa la uhaba wa maji.

Naibu Waziri wa Maji, Mary-
prisca Mahundi, akijibu swali
hilo, alisema maeneo mbalim-
bali nchini yanapitia shida ya
maji kutokana na kina cha maji
kupungua kwenye vyanzo.

Alisema kuwa kutokana na
janga la ukame lililoko, vyanzo
vya maji ambavyo vina maji
mengi, vitatumika ili kupunguza
tatizo la maji kwenye jamii.

Awali, katika swali la msingi,
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),

Suma Fyandomo alihoji lini
serikali itatoa fedha kwa ajili
ya Mradi wa Maji wa Kiwira ili
uanze kutekelezwa.

Akijibu swali hilo, Naibu Wazi-
ri Mahundi alisema serikali im-
ekamilisha mapitio ya usanifu
kwa ajili ya mradi utakaotumia
chanzo cha Mto Kiwira kupele-
ka maji katika Jiji la Mbeya na
Mji wa Mbalizi.

“Hatua inayoendelea sasa ni
ununuzi wa mkandarasi na ka-
tika bajeti ya mwaka wa fedha
2022/23, serikali imetenga Sh.
bilioni nne kwa ajili ya ujenzi
wa chanzo na utekelezaji wa
mradi utafanyika kwa awamu,”
alisema.

GAPICHA WETU

Mbunge ataka utaf|t| Wwa dawa za ganzi zinazoua

MBUNGE wa Viti Maalum

Habari zote na Augusta Njoji

(CCM), Dk. Christina Mnzava,
ameitaka serikali kufanya
utafiti ili kubaini dawa za gan-
zi au nusu kaputi zinazosaba-
bisha vifo kwa wanaojifungua
kwa upasuaji.

Akiuliza maswali bungeni
jana, mbunge huyo alisema
Wizara ya Afya inapaswa
kufanya utafiti huo ili kujua
sababu ya vifo hivyo pindi
wanapojifungua kwa upas-

uaji.

Akijibu swali hilo jana bun-
geni, Naibu Waziri wa Afya,
Dk. Godwin Mollel, alisema
utafiti mbalimbali uliofanyika
unaonyesha sababu zimega-
wanyika katika makundi ma-
tatu.

Alitaja sababu hizo ni za
nasaba (DNA) zinazohusiana
na ganzi lakini sio za moja
kwa moja na zenye uhusiano
wa moja kwa moja na ganzi.

Hata hivyo, alisema vifo :
vya namna hiyo hutokea :
mara chache na ndiyo maana :
wakati wote wanawashauri :
wajawazito kuhudhuria klini- :
ki ili kutoa muda wa kutosha :
kufuatiliwa na pale itakapo- :
hitajika kufanyiwa upasuaji :

usiwe wa dharura.

Dk. Mollel pia alisemna jamii :
inapaswa kuhamasishwa ku- 5
toa lishe bora kwa wajawa-

Zito.

polisi’

SPIKA wa Bunge ameitaka serikali
kuwa na mpango maalum wa Kku-
karabati makazi ya askari wa Jeshi
la Polisi kutokana na baadhi ya
makazi hayo kuwa na hali mbaya.

Dk. Tulia Ackson aliagiza hayo jana
bungeni baada ya Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi kutoa ufafanuzi wa
maswali mbalimbali ya wabunge.

Dk. Tulia alisema makazi ya polisi
nchi nzima yanahitajika kukarabati-
wa licha ya mikakati ya serikali ya
kujenga Vvituo vya polisi.

“Haya makazi hayahitaji ardhi ny-
ingine, makazi yao yana hali mbaya
maeneo mengi, hivyo ni muhimu
sana kuwa na mpango maalum wa
kuyarekebisha makazi ya askari wa
Jeshi la Polisi,” aliagiza.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Singida Mashariki (CCM), Miraji
Mtaturu alihoji lini serikali itapeleka
Sh. bilioni 1.1 zilizoidhinishwa kwa
ajili ya kujenga Kituo cha Polisi Ikun-
gi ili ujenzi huo uanze mara moja.

“Tulipitisha hapa bungeni bajeti ya
Sh. bilioni 1.1 kwa ajili ya kujenga
kituo cha polisi pale Ikungi. Nina-
vyozungumza leo ni mwezi wa 11
fedha hazijatolewa. Je, ni lini serikali
italeta fedha kwa ajili ya kujenga
kituo hicho?" alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi, Jumanne
Sagini, alikiri kuidhinishwa kwa
fungu hilo kwa ajili ya ujenzi wa
kituo hicho.

“Kinachofanyika ni kwamba Jeshi
la Polisi limewasilisha mpango kazi
wa ujenzi ambao utakapopitishwa
na wizara utawasilishwa Hazina kwa
ajili ya kuidhinisha fedha.

“Ni imani yetu fedha za maende-
leo kwa ajili ya ujenzi wa kituo hiki
kwa vile zinatoka kwenye mfuko
ambao tulivzungumzia kikamilifu
wiki iliyopita, zitatoka kwa ajili ya
kuwezesha ujenzi wa kituo hicho
kuanza,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge wa
Viti Maalum (CHADEMA), Naghenjwa
Kaboyoka, alihoji lini serikali itaan-
zisha vituo vya polisi katika Tarafa
ya Gonja yenye kata nne na Tarafa
ya Mamba/Vunta yenye kata tano il
kuwapunguzia wananchi adha wana-
z0zipata inapotokea uhalifu.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Sagini alisema serikali inatambua
umuhimu wa kuwa na Vvituo vya
polisi katika maeneo mbalimbali
nchini kwa ajili ya kutoa huduma
kwa wananchi.

“Tarafa za Gonja na Mamba/Vunta
hazina vituo vya polisi wala maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya ujenzi
wa Vvituo vya polisi na nyumba za
makazi ya askari, wananchi wa
Tarafa za Gonja na Mamba/Vunta
hupata huduma za polisi kutoka
vituo vya polisi vya Same mjini na
Gonja, na Vituo vidogo vya polisi vya
Kihurio na Ndungu,” alisema.
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Miaka |
gerezani
kwa
kukutwa
na nyama
swala

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

RC awatangazia vita wenyeviti

Na Mwandishi Wetu, HAI

KUU wa Mkoa wa

Kilimanjaro, Nurdin

Babu, ametangaza

vita dhidi ya we-

taa, wanaoendesha ‘ubambuzi’

wa kuku au kunyang’anya mali

za wananchi walioshindwa ku-

changia ujenzi wa vyumba vya
madarasa na vyoo.

Amesema jambo hilo hali-

na watakaobainika kuhusika
watachukuliwa hatua.

“Tumepokea Sh. bilioni 2.5
kwa maana ya kujenga madara-
sa 125 kwa mkoa mzima. Fedha
hizi tumeletewa na Rais Samia
Suluhu Hassan ambaye ana-
hangaika kuhakikisha Watan-
zania na watoto wao wanapata
elimu bora na wanakaa kwenye
madarasa mazuri ambayo ya-
metimia.

“Ndiyo maana kwenye ziara

ya madarasa yaliyokamilika
kama yalivyokuwa yameeleke-
zwa na TAMISEMI (Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa),” alisema.

Kwa mujibu wa Babu, kitaifa
serikali imepanga kila mkoa,
kukamilisha jukumu hilo la
kumaliza ujenzi wa madarasa
yote ifikapo Desemba 15, mwa-
ka huu, lakini kwa mkoa wake,
amepanga mwisho ni Desemba
5 yawe yamekamilika yakiwa

wanaowapora wananchi mifugo

inga, akizungumzia miradi
hiyo, alisema kwa mwaka huu,
wamepewa Sh. milioni 200 za
miradi ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa 10.

“Mojawapo ya vyumba vina-
vyojengwa kwa fedha hizo ni
miradi inayoendelea kwa kasi
katika Shule za Sekondari za
Mukwasa, Hai Day na Longoi.

Mwaka jana, tuliletewa
shilingi milioni 860, kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba

,,,,, kubaliki kwa sasa, kwa kuwa yangu hii ya Wilaya ya Hai, ni- pamoja na madawati. vya madarasa 43, ambavyo

MKAZI wa Kijiji cha tayari Rais Samia Suluhu metembelea na kukagua ma- “Sitaki wakija wakae chini tulivijenga kupitia ~ Mpan-
(Bjega{narﬁ, WI_Ia,\>|/a bE Hassan, ameshatoa fedha za darasa sita, kati ya madarasa lakini  kwa hatua nili- go wa Maendeleo kwa Usta-
Dgyi h?ss%%néo)anayn?g&—]' kugharamia miradi hiyo. 10 waliyopewa; nimejiridhisha ~ yoiona, nimeridhishwa sana wi wa Taifa na Mapamba-
hukumiwa kutumikia Ki- Akizungumza jana na kamati  kwamba manne yako kwenye na kasi ya ujenzi wa  no dhidi ya UVIKO-19).Tunafanya
fungo miaka 20 gerezani, za shule, madiwani, watend- hatua mbalimbali. madarasa katika Wilaya ya  kazi na tuko katika kasi inayori-
baada ya kutiwa hatiani aji wa halmashauri na ofisi ya “Fedha hizi si za kufanyia Hai,” alisema. dhisha na inayoendana na
kwa kosa la kukutwa na mkuu wa wilaya hiyo, Babu mchezo na si fedha za kupanga Mkurugenzi Mtendaji wa malengo ya mkoa na ngazi ya

nyama ya swala. alisema suala hilo halikubaliki Halmashauri hiyo, Dionis My- taifa,” alisema Myinga.

Akisoma hukumu hiyo
jana, Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama
va Wilaya ya Babati,
Victor Kimario, alisema
mahakama hiyo baada
ya kupitia ushahidi wa
upande wa mashtaka
na ule wa utetezi, ame-
jiridhisha pasipo shaka
kwamba mshtakiwa
alitenda kosa hilo kwa
makusudi.

Hakimu huyo alisema,
mshtakiwa alitenda kosa
hilo kinyume na kifungu
cha 86 (1) na (2) (O) (iii)
cha Sheria ya Uhifadhi
wa Wanyamapori, Sura ya
283 iliyofanyiwa Marejeo
Mwaka 2022, ikisomwa
pamoja na Sheria ya Uhu-
Jumu Uchumi, Sura va
200 iliyofanyiwa Marejeo
Mwaka 2022.

Alisema mshtakiwa,
alikutwa na nyamapori
Agosti 24, mwaka huy,
katika Kitongoji cha Man-

matumizi mengine. Ni kwa ajili

| 1=

Gedamara.

“Katika maelezo yake,
mshtakiwa alikiri kuku- DN
twa na nyamapori yenye ] \
uzito wa kilogramu 3.5, :
Sawa na mnyama mzima
mwenye thamani ya
shilingi milioni 1.032,"
alisema Hakimu Kimario.

Kwa mujibu wa Kima-
rio, upande wa mash-
taka ulikuwa na vielelezo
saba, mashahidi watano
na upande wa utetezi,
mshtakiwa alijitetea

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu (aliyeshika karatasi), akitangaza kuwa Desemba 5 mwaka huu, ndio siku ya ukomo wa
umaliziaji wa miradi ya ujenzi wa vyumba vya madarasa mkoani humo, baada ya kukagua miradi sita kati ya 10 katika Wilaya ya Hai
jana. PICHA: GODFREY MUSHI

Wapewa muda kuondoka Hifadhi Ngorongoro

mwenyewe.
Awali kabla ya kusomwa
kwa hukumu hiyo, Wakili
wa Serikali, Peter Utafu,
aliieleza mahakama hiyo
kuwa, kwa vile mshtaki-
wa ana rekodi ya makosa
ya uhalifu, anaomba ma-
hakama itoe adhabu kwa
mujibu wa sheria.
Alipopewa nafasi ya ku-
jitetea, mshtakiwa Dayu,
alidai kuwa ana familia
inayomtegemea na mama
yake amezeeka hivyo
anaomba mahakama im-
punguzie adhabu.

Na Godfrey Mushi,
NGORONGORO

JAMII ya wafugaji wa Kimasai,
ambayo bado imesalia ndani ya
eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA) ikiendelea
kufanya shughuli za kiuchumi
hasa ufugaji, imepewa muda
zaidi wa kujiandikisha kuomba
kuhama kwa hiari.

Mkuu wa  Wilaya ya
Ngorongoro, Raymond Mangwa-
la, alisema serikali imeongeza
muda kwa wafugaji hao kuen-

delea kujiandikisha, kabla ya
kufikiria kufunga utaratibu huo.

Alikuwa akizungumza jana,
wakati wa hafla ya kuwaaga waf-
ugaji 317 wanaohamia katika Ki-
jiji cha Msomera kilichoko Kata
ya Misima, Wilaya ya Handeni,
mkoani Tanga.

“Wale wanaobaki, ambao
bado hawajachukua hatua ni
wakati muafaka. Jiandikisheni
lakini muwe na subira. Sio uan-
dikishwe leo, utake kuondoka
leo, inategemea kwa sababu
tumeanza kazi hii tangu mwezi

Juni 2022,” alisema.

Awali, Naibu Kamishna wa
Uhifadhi, Huduma za Mamlaka
za NCAA, Needpeace Wam-
bura, alisema wananchi hao wa
Ngorongoro waliohama kwa hi-
ari ni kundi la 15.

“Tunazihamisha kaya 50 ze-
nye jumla ya watu 317 na mifugo
1,304. Huko mnakokwenda sasa
ni neema zaidi, hamtakiwi ku-
lala.

“Idadi ya wananchi wa-
naojitokeza kujiandikisha na
kuhama kwa hiari, imeen-

delea kuongezeka kutokana
na hamasa na elimu iliyotole-
wa kwa wananchi, hasa baada
ya serikali kujenga kule Handeni
miundombinu ya huduma za ki-
jamii kama shule, hospitali, hu-
duma ya maji, majosho, malam-
bo, barabara, nyumba za kuishi,
mashamba, nishati ya umeme
pamoja na mawasiliano.

“Muende mkafanye shughuli
nyingi za kiuchumi ili muweze
kujiongezea kipato lakini mu-
weze kutengeneza maisha kwa
ajili ya familia zenu.”
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HABARI KANDA KASKAZINI

Mpango
kuwahamisha
wananchi
waiva rasmi

Na Mary Mosha, HA|

MPANGO wa serikali wa
kuwahamisha wananchi wa
tambarare katika Wilaya ya
Hai, wanaodaiwa kujenga
makazi ya kudumu na Ku-
fanya shughuli za kiuchumi
katika eneo linalomilikiwa
na Kampuni ya Usimamizi
na Uendeshaji ya Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa
Kilimanjaro (KIA), umeiva.

Wananchi hao wako ka-
tika mgogoro na KADCO na
wanadaiwa kuvamia eneo
la uwanja huo kinyume cha
sheria.

Akitangaza mpango huo
jana, wakati wa uzunduzi
wa uwekaji alama za mi-
paka kwenye maeneo hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu aliwasihi

kuwa na utulivu Wakatl shu-

ghuli za tathmini na upimaji
ardhi zikiendelea kwenye
eneo lenye kilomita za
mraba 110.

“Shughuli ya upimaji ardhi

na tathmini itakapokamilika,
wananchi ambao watabaini- |

ka kuingia eneo la uwanja

wa ndege wa kimataifa wa

KIA, watalipwa fidia zao za

ardhi na mali na kutakiwa

Iﬁulondoka kwenye eneo
ilo.

“Wito wangu kwa wa-
nanchi wa KIA na Me-
nejimenti ya wa KADCO
tutekeleze agizo hili la
serikali ili tujue, ni nani
ameingia na ni nani hajain-

gia eneo la uwanja. Na wale

watakaobainika wameingia
hawataondoka hivi hivi,
wote watalipwa lakini wa-
nalipwa kwa huruma ya
Rais Samia Suluhu Hassan,
maana eneo hili lina hati ya
miaka 99,” alisema.
Kutokana na mpango huo
wa serikali, Mkuu huyo wa
Mkoa, amewasihi wananchi
hao kutowachukia vion-
g0zi wao waliowachagua,
kwa kuwa kinachofanyika
ni uamuzi wa serikali, kwa

kuwa suala hilo lina maslahi :

kwa taifa.

Kabla ya uzinduzi huo,
Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi Mkoa wa
Kilimanjaro, Patrick Boisafi,
akizungumza katika eneo
hilo alisema: “Kila mmoja
tunaomba atoe ushirikiano,
hakuna mtu anayemchukia
Mtanzania.”

Diwani wa KIA, Tehera
Mollel, alimwomba mkuu
huyo wa mkoa kuhakikisha

wananchi watakaoondolewa :

kwenye maeneo hayo, wa-
natendewa haki kama seri-
kali ilivyoagiza na kwamba
hawawezi kupingana na
serikali katika uamuzi uli-
ochukuliwa.

Askofu ataka ruzuku bei vyakula

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SKOFU mstaafu wa

Kanisa la TAG Kiliman-

jaro, Glorious Shoo,

mesema serikali ina-

paswa kuandaa mpango maalum

wa kupunguza makali ya bei ya vy-

akula nchini kwa kuweka ruzuku

hasa kwenye mahindi ili kuwanu-
suru watu wake na baa la njaa.

Shoo alikuwa akitambulisha
jana kongamano la kimataifa la
kuombea ukame, mvua na mab-
adiliko ya tabianchi linaloendelea
katika Uwanja wa Kumbukumbu
ya King George maarufu Memo-
rial, ulioko Manispaa ya Moshi.

Kongamano hilo linawahusisha
wahubiri wa kimataifa kutoka
mataifa ya Norway, Finland, Uje-
rumani na Tanzania.

“Ni vizuri tukaendelea kuhimi-
za watu kutumia kwa uangalifu
chakula kilichoko ili tuweze kuhi-
fadhi chakula kwa wakati huu, na
wakati huo huo ni vizuri serikali

yetu ikafikiria namna bora ya kuu-
kabili mfumuko wa bei ya vyakula
unaoendelea.

“Kwa miezi mitatu sasa, vyaku-
la vimekuwa vikipanda bei bila
kushuka na tulitarajia kwamba
labda mavuno yanayofanywa
kwenye eneo fulani yangefanya
bei kushuka, lakini haijatokea na
imeendelea kubakia juu,” alisema.

Kutokana na athari za kiuchumi
zinazotokana na mfumuko huo,
Askofu Shoo alisema kwenye
suala la mfumuko wa bei, vion-
gozi wa dini wanatamani serikali
isaidie wananchi kwenye maeneo
mawili. Alilitaja eneo la kwanza ni
kusogeza chakula katika maeneo
yote ambayo yameathirika na hali
ni mbaya.

“Kama serikali ilivyoweka ru-
zuku kwenye mafuta yanayopa-
kuliwa katika bandari za Tanzania,
tunaamini linaweza likafanyika
jambo hilo kwenye chakula, kabla
hali haijawa mbaya zaidi.

“Ni vizuri tukaendelea kuweka
restriction (zuio) kwenye uu-

zaji holela wa chakula na kwenye
matumizi holela ya chakula. Ombi
langu jingine ni kwa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, tunamwomba
apige marufuku pombe za kienye-
ji zinazotumia mazao ya chakula.

“Ziko pombe nyingi sana za
kienyeji hazimsaidii mtu yeyote,
lakini ukweli bado zinapunguza
kiwango kikubwa cha chakula,
hasa zile zinatozotengenezwa
kwa kutumia mahindi, mbege na
ndizi,” alisema.

Aidha, Mwenyekiti wa Baraza
la Makanisa ya Kipentekoste ya
Mkoa wa Kilimanjaro (CPCT),
Askofu Cleopa Kweka, alisema
kongamano hilo la Novemba 9
hadi 13 ni mahususi kwa ajili ya ku-
muomba Mwenyezi Mungu alete
mvua na kuzuia mabadiliko ya
tabianchi yasiendelee kuwa kik-
wazo kwa maisha ya binadamu.

“Ni ukweli usiopingika na sasa
hivi picha ya Tanzania tunaona
jinsi ambavyo watu wana njaa, la-
kini mifugo ina kufa. Hali ni mbaya
na ukiangalia maeneo mengi ya

nchi hii, kuna njaa kali. Kwa hiyo
janga hili sio linaathiri tu wany-
ama na viumbe vingine, bali pia
binadamu.

“Watu hawana vyakula, seri-
kali ingeangalia namna itakavy-
owasaidia watu wake, watu
wengi wana wakati mgumu
sana,”alisisitiza Askofu Kweka.

Katika kongamano hilo, kiongo-
zi wa jopo la wahubiri hao wa ki-
mataifa, Mwinjilisti Daniel Smenes
wa Huduma ya Jesus to All Na-
tions, alisema wahubiri waliopata
wito wa kuiombea Tanzania dhidi
ya ukame ni Lukas Abildsten,
Waldemark Berschmeminiski na
Patrizia Camnasio.

Mhubiri Smenes alisema: “Tu-
nafahamu mabadiliko ya tabi-
anchi na juu ya janga la ukame
na ninaamini ya kwamba kwenye
hilo si suala la maombi tu, tunata-
mani kuwahimiza watu waweze
kuyatunza mazingira kwa sababu
hilo halihitaji, maombi, hilo Ii-
natakiwa wawe ni watu wanaojali
maeneo yao au wawajibike.”

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Moshi, Faraji Swai (kushoto), akishiriki kujenga maabara katika
shule mpya va sekondari ya Mandaka, alipofanya ziara ya kichama, kukagua miradi ya maendeleo, Kata ya Msaranga,
wilayani humo juzi. Shule hiyo, inatarajiwa kupokea wanafunzi wa kidato cha kwanza mwaka 20273. PICHA: MARY MO-
SHA

Madiwani washtushwa bei kubwa mahindi

Na Mwandishi Wetu, SIHA

KUPANDA kwa bei ya mahi-
ndi katika masoko mbalimbali
mkoani Kilimanjaro, kumewai-
bua madiwani wa wilaya ya Siha,
kupaza sauti zao wakiomba seri-
kali kuchukua hatua za haraka
kuwanusuru wananchi na makali
hayo ya bei.

Kutokana na hali hiyo, wamem-
womba Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, kuelekeza Wakala wa Taifa
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ku-
fikiria namna inavyoweza kupun-
guza  makaliya tatizo hilo kwa
kupeleka na kuwauzia wananchi
mahindi kwa bei nafuu.

Siri ya kuwapo kwa tishio hilo
ilifichuka jana, wakati madiwani
hao walipokuwa wakiwasilisha
taarifa za kata zao katika kikao
cha kawaida cha Baraza la Madi-

wani.

Diwani wa Garagua, Zaka-
ria Lukumay, alisema katika
eneo lake hali si nzuri kwa kuwa
wananchi wanashindwa hata
kuchangia gharama ya chakula
shuleni na kuna familia haziwezi
kupata hata mlo mmoja kwa siku.

“Wazazi walikuwa wanachang-
ia chakula shuleni lakini kwa
sasa imekuwa ngumu. Utapele-
kaje chakula shuleni wakati ny-
umbani hakuna? Hata mifugo
iliyoandaliwa kwa ajili ya kuuza ili
kupata chakula, imekuwa tatizo
kwa sababu mingi inakufa kwa
ukame,” alisema.

Aidha, Diwani wa Nasai, Hum-
phrey Kifumu, akichangia mjada-
la huo, alisema hivi sasa wananchi
wake wanapata mlo mmoja kwa
siku, kwa kuwa hawana chakula
na waathirika wengi zaidi ni wa-

toto, wazee na kinamama.

Naye Simon Shija, ambaye ni
Diwani wa Miti Mirefu, aliwaom-
ba viongozi wa madhehebu ya
dini kufanya maombi maalum ya
kuombea mvua ili wananchi wa-
pande mazao ya muda mfupi na
muda mrefu kukabiliana na baa
la njaa.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Noel Mollel, ali-
sisitiza ni lazima Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
Upendo Mangali, afanye ma-
wasiliano na Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) kueleza juu ya jambo
hilo.

Baada ya maelekezo hayo,
Mkuu wa Divisheni ya Kilimo
wa Wilaya hiyo, Habibu Abdal-
lah, alisema tayari kumeshaanza
kufanyika mchakato wa kushu-

ghulikia jambo hilo, ikiwamo
kukutana na Kamati ya Maafa ya
Wilaya na barua rasmi imesha-
wasilishwa kwa Katibu Tawala
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Willy
Machumu.

Septemba 22, mwaka huu, timu
maalumu inayoshughulikia suala
hilo kutoka Wizara ya Kilimo,
ilizuru wilaya ya Siha na kufanya
tano na kuondoka bila kutoa ma-
jibu ya kazi hiyo.

Kwa sasa, bei ya mahindi soko-
ni kwa gunia moja katika Wilaya
yaSiha ni Sh. 150,000 na sadolini
moja inauzwa kwa Sh. 5,000.

NFRA imekuwa ikipeleka ma-
hindi hayo katika maeneo yenye
upungufu wa chakula na kuyauza
kwa gharama ya Sh. 63,000 bada-
la ya ile inayouzwa na walanguzi
sokoni.
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Mrema na Rais Dk. Magufuli

JICHO LA MKUTANONI COP 27
Hoja vaibuliwa kupinga miradi
gesi inayoendelea Bara Afrika

Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI wanapokutana Kku-
jadili jinsi ya kupunguza uzalishaji
wa gesi chafu, vizazi vya wakazi wa
kwanza wa Kusini mwa Afrika wa-
naibua wasiwasi kuhusu mradi wa
utafiti wa mafuta na gesi.

Viongozi wa kidini pia wanauita
kwamba ‘ni dhambi; na kutoa wito
kwa wajumbe wa COP27 kudhibiti
shughuli za kampuni za mafuta.

Katika nchi za Kusini mwa Afri-
ka, Botswana ni mojawapo ya delta
kubwa zaidi za bara duniani, man-
dhari ambayo Umoja wa Mataifa
umeitaja ‘wa kipekee” na ‘nadra’
kwa uzuri wake.

Okavango Delta ni chemichem
inayopatikana katikati ya Jangwa
la Kalahari. Eneo hilo ni makazi ya
baadhi ya wanyama walio hatarini
kutoweka duniani kama vile faru
weusi, ndege, samaki na wany-
ama wanaoishi hapa wanafanya
mfumo asilia wa eneo hili kuwa
dhaifu.

Aidha, ni eneo lenye thamani
kubwa katika urithi wa dunia,
tembo wengi huhamia Delta ya
Okavango kufuata maji kila mwaka

Lakini kuna hofu kwamba eneo
hili linakabiliwa na tishio la kuhar-
ibiwa, kwa sababu linakadiriwa
kuwa nishati ya mafuta.

Kampuni ya Reconnaissance En-
ergy Africa (ReconAfrica), kutoka
Canada inaamini kunaweza kuwa
na utajiri wa mafuta na gesi chini
ya ardhi kaskazini mwa Botswana
na nchi jirani ya Namibia.

Kunakadiriwa kuna eneo la kilo-
mita za mraba 34,325 linalozun-
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Sehemu ya mitambo ya gesi iliyoko nchini Botswana. PICHA: MTANDAO.

guka mpaka wa nchi hizo mbili.
Visima vitatu vya majaribio tayari
vimeshachimbwa nchini Namibia.

Mwanyengwa Shapwanale,
Mkuu wa Mawasiliano wa kam-
puni tanzu ya ReconAfrica ya Na-
mibia anasema kampuni hiyo ina-
fanya kazi na serikali ya Namibia
akiainisha “sio tu tunaendana na
kile kinachotarajiwa kutoka kwetu
kulinda mazingira, haswa maji, lak-
ini kuhakikisha kuwa tunakwenda
hatua ya ziada.”

Serikali ya Namibia ilikataa uko-
soaji uliopo kwamba, ina jukumu
la kuendeleza maliasili ya nchi
hiyo kwa manufaa ya watu wake.

“Kupuuza jukumu hilo itakuwa
ni kutojali, kwa hiyo kama nchi
huru ya kidemokrasia, Namibia

itachunguza na kuendeleza mali-
asili yake kwa uendelevu,” ilisema
kwamba uzalishaji wa gesi chafuzi
nchini Namibia ikifafanua “hauku-
wa na maana ikilinganishwa na ule
wa mataifa yaliyoendelea”.

Afrika kwa ujumla inawajibika
kwa chini ya 4% ya uzalishaji wa
hewa chafu duniani.

Suala la nishati ya mafuta linai-
buka kama hatua ya mgawanyiko
katika COP ya mwaka huu, idadi
kubwa ya wajumbe wanasema
wanapaswa kuwa huru kutumia
amana za mafuta na gesi, ili kuku-
za uchumi wao na kumaliza umas-
kini wa nishati. Lakini Askofu Pato
bado hajashawishika.

Nchini Botswana wasiwasi huo
unaungwa mkono na vizazi vya

wakazi wa kwanza wa Kusini mwa
Afrika: Wasan.

Kwa maelfu ya miaka jimii ya
Wasan iliishi eneo ambalo sasa ni
Kusini mwa Afrika, wakiishi mai-
sha ya uwindaji.

Sasa watu wa jamii hiyo wali-
osalia wanadhaniwa kuwa karibu
90,000 wanaopatikana Botswana,
Namibia, Afrika Kusini na Zambia.

Msingi wa mifumo ya tamaduni
na imani zao ni kuishi kwa amani
na asili. Msimamo wa kiroho wa
Wasan inahusishwa kwa kiasi ki-
kubwa na uhusiano wao na ardhi,
mimea na wanyama.

“Hatutaki mradi huu ufanyike,”
anasema Diphetogo Anita Lek-
gowa, mwanaharakati wa Jamii
ya San kutoka Botswana ambaye

— Royal Tour,
waanza kushuhudia matokeo
' l - i - chanya
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anahudhuria COP27 nchini Misri
kama mwanaharakati wa haki za
watu wa kiasili.

“Tunajali mazingira na ulinzi wa
maliasili zetu, kwa sababu mara
[uchimbaji visima unapoanza]
kutakuwa na mabadiliko mengi.

Wanyama watahama na tuna-
hofia kupoteza mimea yetu ya ki-
asili.” Serikali ya Botswana ilikataa
maombi kadhaa ya mahojiano,
lakini Waziri wa Rasilimali Madini,
Lefoko Moagi, amewahi kusema
kwamba “masharti ya leseni yana-
hitaji ReconAfrica kuhifadhi maz-
ingira asilia kadiri inavyowezeka-
na na kupunguza ... uharibifu wa
asili na rasilimali za kibaiolojia.”

Serikali pia inasisitiza kwamba
hakuna uchimbaji unaopangwa
kwa sasa nchini Botswana - uchun-
guzi utafanywa kwa njia zisizo za
uvamizi.

Lakini Anita anahofia kwamba
iwapo uwepo wa mafuta au gesi
utathibitishwa, hatimaye uchim-
baji wa visima utaongezeka sana.

Askofu Pato ana wasiwasi kuhu-
su nini kinaweza kutokea. Yeye
ni kutoka kwa watu wa Mto San,
ambao wanaamini walipewa mto
Okavango na miungu, kwa sababu
haukauki l<amwe
cha Khwai kwenye ukingo wa del-
ta, heshima waliyokuwa nayo wa-
zee wake kwa mto huo ilifumwa
katika maisha yao, anasema.

“Wazazi wetu wangeenda kwe-
nye mto ili kucheza, wakiungana
na miungu, wakishukuru miungu.
Utamaduni wetu, namna yetu ya
maisha, roho yetu inaunganishwa
na mto huu.” Tkiwa mto huu na
mandhari yake yatadhuriwa, Ani-
ta anasema, “itawaangamiza watu
kihisia”.

“Kwa nini serikali yetu inavuti-
wa na mafuta wakati kuna mambo
mengine yanaweza kufanywa am-
bayo yanaweza kuleta mapato?”

Kwa mujibu wa taarifa za ki-
mataifa.



UCHUMI

SIKU YA MWANA - KATAVI

Mkuu MKkoa abainisha walivyopania
mazito safarml m5|mu ujao wa kilimo

Na Neema Hussein, KATAVI

KATAVI ni miongoni mwa mikoa
inayosifika kwa uzalishaji mazao
ya chakula na hasa nafaka, kama
vile mpunga, mahindi na maha-
rage.

Mkoa katika kutambua wasifu
huo, umeandaa ‘Wiki ya Mwana-
Katavi’ ukilenga kuhamasisha
kilimo na utalii ndani ya mkoa,
inayoambatana na kuzinduliwa
msimu mpya wa kilimo, kazi
iliyoongozwa na Mkuu wa Mkoa,
Mwanamvua Mrindoko.

Tlikuwa kwenye kilele cha tukio
hilo, iliyoanza kwa Mkuu wa
Mkoa Mrindoko, kutembelea na
kukagua mabanda yote yaliyoku-
wapo katika viwanja vya shule ya
msingi Kashato, mjini Mpanda.
Hapo ikijumuisha kuzuru kwenye
mabanda ya usambazaji wa pem-
bejeo za kilimo ikiwamo mbolea
za ruzuku.

Baada ya kukagua mabanda
hayo, Mkuu wa Mkoa Mrindoko,
akawaambia wakala na wakulima
yafuatayo:

“Niwatake kuhakikisha wa-
nazingatia utaratibu uliowekwa
na wawe waaminifu kwa asil-
imia mia moja wasifanye mchezo
wowote, ambao utaashiria udan-
ganyifu kwenye utoaji wa mbolea
za ruzuku.

“Kama kuna yeyote atakayejar-
ibu kufanya hujuma, kuiba au ku-
uza kwa bei tofauti na ile ambayo
Rais ameelekeza, hatutasita kum-
chukulia hatua kali za kisheria.

“Niwatake wakulima wote
wajiandikishe kwa maofisa wao
wa kilimo au ofisi za watendaji
wa kata na mitaa, ili waweze ku-
pata namba maalumu ambazo
zitawatambulisha kuwa wao
ni wakulima, waweze kupata
mbolea kwa utaratibu ambao
mheshimiwa ameuweka.”

Hapo Mrondoko anaelekeza:
“Niwatake pia, wakulima kuwa
waaminifu kwa asilimia mia moja
kama tutakuta mfuko wa mbolea
upo kwa mtu ambaye ni tofauti,
wote wawili tutawachukulia hat-
ua kali sana za kisheria.”

Anasema katika msimu wa
kilimo ulipo wa mwaka 2022/23,
malengo ya mkoa ni kulima jumla
ya hekta 339,187, zikiwamo hekta
273,436 za mazao ya chakula na
hekta 65,752 za mazao ya biasha-
ra.

Mrindoko anafafanua malengo
ya kimkoa ni kuvuna jumla ya
tani 159,754, 975 za mazao ya
chakula na tani 85,568,000 ya
mazao ya biashara.

Anasema, katika uzalishaji huo,
kunahitajika kuwekeza mbolea

Mkulima akiwa amenunua mahitaji yake, kwenye viwanja vya maonyesho ya Mwana-
Katavi,mjini Mpanda, kwa ajili ya msimu wa kilimo ulioanza. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN.
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Kama mna-
kumbuka
kwenye Sen-
sa ya Mwaka
2002, tuliku-
wa wananchi
laki tano

564 na kitu
hivi.. kama
240, lakini
kwa Sensa ya
Mwaka 2022
wananchi
wa mkoa wa
Katavi tuko
1,152, 958.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko, akizindua
msimu wa Kilimo, mjini Mpanda.

takribani tani 14,811, ambayo kazi
ya kuzifikisha kwa walengwa
inaelezwa inahitaji juhudi za
maofisa ugani na kampuni husika
za mbolea, kuhakikisha malengo
hayo yanatimia.

“Niwatake maofisa ugani wote
kasimamieni kupitia pikipiki mliz-
opewa, kuhakikisha mnawafikia
wakulima na kuhakikisha
migogoro midogo midogo ndani
ya wilaya zenu, inamalizika kabla
ya mvua hazijaanza kunyesha.

“Niwaombe pia, wakuu wa
wilaya mkasimamie kikamilifu,
kama kuna mgogoro unaufahamu
huko kwenye eneo lako, hakiki-
sha unautatua mvua zikinyesha
kila mwananchi anaingia sham-
bani analima, anapanda, anapal-
ilia anaweka mbolea na kuelekea
kwenye mavuno, ili kuleta tija il-
iokusudiwa,” anaagiza Mrindoko.

Pia anagusia dhana hiyo na
uhusiano wake na matokeo ya
Sensa ya Watu na Makazi iliyo-
fanyika hivi karibuni, akiutaka
umma huo kuhamasisha wana
- Katavi, waendelee kufanya
kazi na kuongeza bidii sham-
bani, kufanane na ongezeko lao
lililoko kwenye taarifa ya sensa
kimkoa.

“Kama mnakumbuka kwenye
Sensa ya Mwaka 2002, tulikuwa
wananchi laki tano 564 na kitu
hivi...kama 240, lakini kwa Sensa
ya Mwaka 2022 wananchi wa
mkoa wa Katavi tuko 1,152, 958.

“Kwa maana hiyo, sisi
tumeongezeka kwa asilimia saba.
Hiyo si ndogo na kwa mujibu wa
taarifa nilizoziona huko kwenye
‘mataarifa - taarifa’ nakwamba sisi
mkoa wa Katavi, tunaongoza Tan-
zania nzima, kwa kuwa na ukuaji

mkubwa zaidi kuliko mikoa min-
gine yote.

“Maana yake nini? Kwamba
kutaja tu hii idadi ndio tumemal-
iza kazi, hapana! Maana yake ni
kwamba, tutumie nguvu kazi hii
vizuri kuweza kuzalisha mazao
ya kilimo, tutumie nguvu kazi
hii, kuweza kuongeza ukubwa
wa mashamba bila ya kuvamia
misitu na maeneo yaliotengwa
kwa mujibu wa sheria,” anasema
Mrindoko.

WARATIBU SHAMBANI

Faridu Abdalla, ni Ofisa Kilimo
Mkoa wa Katavi, anayesema
kazi ya kuuza mbolea za ruzuku,
inaendelea na tayari wameishain-
giza tani 1500 za mbolea.

“Msimu wa mwaka juzi, mfuko
mmoja wa mbolea ulikuwa Sh.140
000. Kwa mwaka huu kupitia
ruzuku mfuko mmoja, mkulima
anaununua Sh. 70,000 kwa hiyo,
mkulima amerahisishiwa sana
cha msingi nikufate zile taratibu
zilizowekwa, aweze kunufaika.

“Wakulima zaidi ya 45,000
tayari wameshajisajili  kupata
mbolea za ruzuku na lengo letu
ni kusajili wakulima 400,000.
Kama ulivyosikia, kwenye sensa
hii, tuko wengi sana tuko watu
milioni moja na kitu,” anasisitiza
Faridu.

Exaud Mbwilu, ni wakala wa
mbolea za ruzuku ambaye anase-
ma changamoto kubwa wanayo-
kutana nayo wao kwa nafasi yao
ya uwakala, ni mkulima kutokuwa
na uelewa pindi wanapomwele-
keza cha kufanya.

“Tunawaomba maofisa ugani
wawaelimishe  wakulima, ili
waingie kwenye kilimo cha kisasa.
Unamwambia mkulima mbolea
hii ni ya kupandia tu, inatakiwa
uchukue tena na ya kukuzia.

“Anakwambia ‘hii inatosha’.
Unamwambia ‘tumia mbegu hii
ya Kkisasa’ anakwambia ‘hapana
nina mbegu yangu niliitunza.’ Pia,
changamoto nyingine ni bei ya
mbolea tuseme tu ukweli, bado
iko juu sana!

“Hebu fikiria mfuko mmoja
Sh.70, 000 hizi mkulima mdogo
anaweza kununua mifuko kumi
ya mbolea sawa na laki saba, itoke
wapi hiyo kwa mkulima? Wa-
naishia mfuko mmoja au miwili,”
anasema Mbwilu.

Wakulima nao wanatumia nafa-
si hiyo kuiomba serikali kuende-
lea kupunguza bei ya mbolea za
ruzuku hata wale wakulima wa-
dogo, waweze kumudu kununua
mifuko mingi, ili kuleta tija katika
uzalishaji shambani.
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SIKU YA MWANA - KATAV|
..Mkoa wawekeza kwenye Royal Tour,

waanza kushuhudia matokeo chanya

e Hifadhi ya m|aka 48 kmachofanwka & kitakachofanyika

Na Neema Hussein, KATAVI

NI wiki ya ‘Mwana - Katavi’ na
kilele chake cha hivi karibuni. Ni
mkoa ambao una vivutio vingi
vya utalii, wakiwemo wanyama
wa aina mbalimbali na wanaovu-
tia watalii wengi.

Katika kumuunga mkono
Rais Samia Suluhu Hassan ku-
tangaza vivutio vilivyo ndani ya
nchi kupitia filamu ya ‘The Royal
Tour’, mkoa wa Katavi ukaamua
kuandaa wiki ya Mwana- Katavi,
kwenye kilimo na Utalii.

Ni wiki iliyokuwa na lengo la
kutangazwa vivutio vya utalii
ndani ya mkoa na kuhamasisha
wananchi kufanya kazi halali, ka-
tika mustakabali wa kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi,
Mwanamvua Mrindoko, aka-
jibebesha jukumu la kuongoza
makundi mbalimbali ya wa-
nanchi, kwenda kutembelea
vivutio vilivyo ndani ya mkoa,
ikiwemo Banda la Ndege aina ya
Mbuni.

Baada ya kutoka hapo, msa-
fara wa Mkuu wa Mkoa, ulielekea
moja kwa moja katika Hifadhi ya
Taifa Katavi (KANAPA) kujionea
Wanyama wa aina mbalimbali
kama vile viboko na twiga.

Baada ya kufika na kushuhu-
dia hayo, ndipo Mkuu wa Mkoa
akarejea hadhira kuwapa mane-
no:” Niendelee kumshukuru Rais
wetu kwa kazi kubwa anayoifan-
ya ndani ya mkoa wetu na nchi
yetu kwa ujumla, kwa kufanya
ile filamu ya ‘The Royal Tour’ am-
bayo imeongeza idadi ya watalii
wanaotembelea vivutio vyetu.

“Niendelee = kuwahamasisha
wananchi kuwa, kila mmoja nda-
ni ya nchi na ndani ya Katavi, ni
mtalii. Kwa hiyo kila mtu ahakik-
ishe hakosi kufanya matembezi
ndani ya ‘Katavi National Park’
(Hifadhi ya Taifa ya Katavi) kwa
kujenga uchumi, pia kujiende-
leza mwenyewe,”’anasema.

Vivutio hivyo ni vipi? Hapo
Mrindoko ana ufafanuzi: “Kuji-
funza na kufurahia mandhari
na vivutio mbalimbali vilivyopo,
uoto wa asili, wanyama wa aina
mbalimbali, ndege wa aina mbal-
imbali, kwa kufanya hivyo tut-
akuwa tumemheshimisha Rais
wetu.

“Upekee wa Katavi National
Park ni kama tunavyoona hapa
nyuma (anaelekeza waliko wany-
ama) kuna kundi kubwa la vi-
boko wakiwa wanaishi sehemu
moja. Huku nyuma yangu sio
kwamba hivyo ni vichuguu au ni

mawe, hao ni viboko! Sasa tume-
kuja kuona wakiwa pamoja wa-
nakaa namna gani.

“Na hapa tumeambiwa ni se-
hemu ambayo wanajihami kwa
jua, kwa sababu ya ‘nature’ (asili)
ya ngozi zao hawawezi kukaa
kwenye jua kali, lazima wakae se-
hemu ambayo inaunyevunyevu.
Niendelee kuwakaribisha watalii
wa ndani ya mkoa na nje ya mkoa
kuja kujionea tunu zilizopo.

“Nitumie nafasi hii kuiomba
Wizara ya Maliasili na Utalii, ien-
delee kuboresha mazingira hasa
miondombinu ya kupokea wa-
geni tunaamini kabisa kwa tukio
hili idadi ya wageni itaongezeka,
kwa sababu majengo yale ni ma-
dogo madogo, yanaweza yasi-
tosheleze sana kuwapokea watu
wote watakao kwenda.

“Katavi National Park, kwa sasa
imefunguka, imetangazwa Suala
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Hali halisi ya vivutio vya wanyama, katika Hifadhi ya Taifa Katavi. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN.
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lingine niwaombe, wananchi
kuendelea kuwekeza walio nda-
ni ya mkoa na nje ya mkoa, fursa
kwenye utalii tunazo nyingi.

“Bado tunahitaji ‘ma-hoteli’
bado tunahitaji  usafirishaji,
bado tunahitaji watu maeneo
ya kupokea wageni, kulala na
chakula, maeneo ya kupumzika
na vingine mbalimbali,” anasema
Mrindoko.

WASIMAMIZI WAKUU

Kaimu Kamishna Mhifadhi Kat-
avi Manendo Maziku, anawataka
wananchi wabadilike, kwamba
mtalii ni lazima awe mgeni, bali
hata yeye ana nafasi hiyo.

“Mkuu wa Mkoa, nachukua na-
fasi hii kuwakaribisha wewe na
wote ulioambatana nao kuja kue-
nzi kazi nzuri ya Rais wetu, Mama
Samia Suluhu Hassan, kupitia
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Tayari ma-
tokeo ya
filamu hiyo
yameanza
kuonekana,
hata hapa
Katavi tu-
napokea
makundi
makubwa ya
wageni. Tuna
imani, haya
ni matokeo
ya Mama am-
bayo amey-
aanzisha na
sisi tunay-
aendeleza.

filamu ya ‘The Royal Tour’.

“Tayari matokeo ya filamu
hiyo yameanza kuonekana, hata
hapa Katavi tunapokea makundi
makubwa ya wageni. Tuna imani,
haya ni matokeo ya Mama am-
bayo ameyaanzisha na sisi tunay-
aendeleza.

“Hifadhi hii ni kongwe. Ime-
anza tangu mwaka 1974 ikiwa na
ukubwa wa kilomita za mraba
2,253 wakati ule, lakini hifadhi
iliweza kuongezewa ukubwa na
kufikia kilomita za mraba 4,471.

“Tuna changamoto ambazo
mojawapo, ni upungufu wa maji
katika bwawa la viboko. Kama
mmepita hapo kwenye daraja la
viboko, mmeona na inaweza ku-
leta madhara, baadaye japo hatu-
jaanza kupata madhara.

“Hifadhi ni nzuri na salama.
Kutembelewa kuna viboko, mam-
ba walioishi kwenye mapango.
Makundi makubwa ya ndege,
kuna ndege wahamao na ndege
wazawa aina 250 na wanyama
wakubwa na wadogo,”anasema
Maziku.

Msafara huo kabla ya kufika
hifadhini, ulisimama katika ki-
jiji cha Stalike na kuzungumza na
wananchi waliokuwa wameku-
sanyika katika eneo la barabara
hiyo kuelekea katika hifadhi na
hapa Katibu Tawala Msaidizi wa
Mkoa Katavi , Nehemia James
anatoa ufafanuzi:

“Siku ya leo mheshimiwa
Mkuu wa Mkoa ni siku ambayo
umeichagua kutangaza vivutio
vilivyo ndani ya mkoa. Lakini,
ukasema penyewe ni lango kuu
la utalii kuingia katika Hifadhi
ya Taifa Katavi, ambako inataki-
wa tuwaambie wananchi wawe
tayari kuwapokea watalii. Lakini,
wananchi hawa wana uwezo pia
wa kwenda kutalii katika hifadhi
yetu ya Katavi.”

Wiki ya mwana - Katavi yenye
kaulimbiu isemayo ‘Katavi Yetu’.
Pale ilitamkwa neno hilo kama
kibwagizo, wananchi wakaitikia
‘kazi, amani na mazingira kwa
maendeleo yetu, kazi iendelee’,
hapo ikiwa na maana

kazi zilizo halali na rasmi kwa
ajili ya uchumi na amani.

Hapo Nehemia akafafanua
kwamba, panapokuwapo amani,
pana utulivu na usalama wa wa-
nanchi, hivyo ni rahisi kufanya
kazi na kujenga uchumi katika
staili ya kuhamasisha wananchi
watunze mazingira na kazi iend-
elee, kuenzi kazi kubwa ya Rais
Samia kutangaza utalii

“The Royal Tour mama amean-
za Katavi tunaendeleza,” anahiti-
misha Nehemia, kwa salamu za
majumuisho.
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tunapata tabu kuona majengo

vanayokinzana na mipango va maendeleo

- Alalamikia Dar.. Sinza, Mwananyamala imepitwa na wakatl
- Amdokeza Naibu Waziri shida barabarani, Sheria ya Ununuzi

Na Romana Mallya

“UTEKELEZAJI wa miradi katika
viwango duni, ikiwamo ya seri-
kali, unatokana na kutokushirik-
ishwa wataalamu wa fani husika
wakiwamo wabunifu majengo
na wakadiriaji majenzi,”

Ni Mwenyekiti wa Bodi ya
Usajili wa Wabunifu Majengo na
Wakadiriaji Majenzi (AQRB), Dk.
Ludigija Bulamile, anavyobaini-
sha katika mazungumzo yake.

Kutokana na changamoto
hiyo, Dk. Bulamile anaishauri
serikali kwamba kila mradi wa
ujenzi uwe wa barabara, majen-
g0, usambazaji maji, upanuzi wa
bandari, unatakiwa ushirikishe
wataalamu wa aina zote wa nda-
ni, ili iweze kuishi muda mrefu.

Ukiwa ni mkutano wa tatu wa
AQRB wa mwaka uliofanyika
kwa siku mbili kuanzia Oktoba 19

Katika mkutano huo, mam-
bo makubwa yaliyojitokeza ni
namna ambavyo ushiriki wa
wataalam wa fani zote katika mi-
radi na kusababisha baadhi yake
kutekelezwa kwa kiwango duni.

Dk. Bulamile, kwanza anabain-
isha lengo la mkutano huo ni
kuwanoa wataalam, waendane
na mabadiliko ya teknolojia ya
ujenzi na mada kuu ikiwa ni ‘Uhi-
fadhi wa Majengo kwenye Miji ya
Afrika kwa sasa’.

Anasema ni mada inayokum-
busha umuhimu wa uhifadhi wa
urithi wa majengo na maeneo
ya kihistoria katika kazi zao za
kila siku na kwamba, ubora wa
majengo unahitajika, ili yaweze
kuwa himilivu na endelevu.

“Tukumbuke majengo tunay-
ojenga kwa sasa kwa vizazi vi-
javyo yatakuwa ya kale, tunapo-
jenga lazima tukumbuke kufuata
au kutumia wataalam wanaosta-
hili ili yaishi.

“Kwa sasa tunajenga ma-
jengo mengi sana. Ukiangalia
ubora wake haufikii ubora un-
aotegemea jengo kuishi muda
mrefu. Kimsingi, mipango miji
una kipindi cha mpito kilichoga-
wanyika sehemu tatu, majengo
yanayoishi miaka 33, 66 na 99.”

Mtaalamu huyo anabainisha
kuwa, wanapojenga jengo la
miaka 30, linatakiwa kutumia
gharama ndogo linaloweza kui-
shi muda huo, ili baada ya hapo
serikali iweze kubadili matumizi
ya ardhi na kutaka majengo men-
gine yenye umri zaidi.

“Kwa sasa miji inazidi kupa-
nuka kwa kuwa hatufuati she-
ria ya muda maalum ya utoaji
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Eneo la Sinza, Dar es Salaam, likionekana kutoka angani.

66

Ninamwele-
keza Naibu
Katibu Mkuu
kwa niaba
ya Katibu
Mkuu Ujenzi,
lisimamie
hili haraka
iwezekana-
Vyo,” anase-
ma.

maeneo, unakuta maeneo kama
Mwananyamala au Sinza, kip-
indi cha mpito kilikuwa miaka 33
na ilishaisha, hivyo kwa sasa ni
wakati wa kuibadilisha Sinza, ili
eneo liwe na majengo makubwa
zaidi yanayochukua watu wengi,
badala ya kuupanua mji kwenda
nje.

“Matokeo yake, gharama za
usafiri kuja kufanya kazi mjini
inakuwa kubwa zaidi na ukara-
bati wa mji ukipanuka unakuwa
mgumu zaidi, jengo la serikali
lazima liishi zaidi ya miaka 66 au
miaka 99.”

Kuhusu jijini Dar es Salaam,
anaigeukia barabara ya njia nane
kutoka Kimara hadi Kibaha,
akitoa mfano kwamba lengo Ii-
likuwa ni kuhakikisha magari
yaende mwendo kasi kutokana
na foleni.

Dk. Bulamile anaiambia serika-
li kwamba, kwa kuwa mradi huo
haukushirikisha wataalam wote
wanaotakiwa, kinachoshuhudi-
wa ni kwamba, kila baada ya
umbali wa mita 500 au kilometa
moja, kumewekwa eneo la wavu-
kao kwa miguu.

“Ukitaka kwenda Hospitali
ya Mlongazila, ilikuwa ni eneo
ambalo ulikuwa unalitumia kwa
urahisi kwenda, lakini kwa saba-
bu ya kutoshirikisha wataalamu,
mnakwenda kujenga daraja kwe-
nye mlima, mnatumia gharama
kubwa zaidi unaacha bonde am-
balo mngelitumia kupita chini,
watu wakaenda Mlongazila,”
anasema.

JICHO LA NDANI

Anautoa  mfano  mwing-
ine, serikali kupitia Sheria ya
Manunuzi ya Umma, imeruhu-
su taasisi za umma kutekeleza
miradi ya ujenzi kwa kutumia
wataalam wake wa ndani, lengo
ni kupunguza gharama za kuen-
deleza miradi.

Anasema kutokana na changa-
moto za miradi zilizotolewa kwa
utaratibu huo, ipo iliyotelekezwa
bila ya kutumia wataalam wote
wa ndani.

“Unakuta mkuu wa taasisi
kama daktari anajenga hospi-
tali, anaambiwa ‘tunakupa fedha
kiasi hiki jenga’, matokeo yake

mnampa adhabu wakati haim-
stahili, ushauri wetu wa bodi,
taasisi zinazotekeleza miradi
kwa mfumo wa manunuzi wawe
na wataalam wote wanaotakiwa
katika majenzi,” anasisitiza.

Hata hivyo, anasema kuwapo
miradi mikubwa nchini ni kia-
shiria cha maendeleo kwenye
sekta ya ujenzi na uchukuzi.

“Ni kiashiria kwamba sekta ya
ujenzi na uchukuzi inaendelea
kufanya vizuri katika nchi yetu,
matarajio yetu ni kwamba miradi
mikubwa ya ujenzi na uchukuzi
itaendelea kuongezeka na wadau
wa sekta hii waangalie namna
bora ya kunufaika kutokana na
hatua hizi zilizofikiwa na zinazo-
tarajiwa kuendelea,” anasema.

Anasema, wanafahamu serika-
li kupitia Sheria ya Manunuzi ya
Umma (PPRA), imeruhusu taasisi
za umma kutekeleza miradi ya
ujenzi kwa kutumia wataalamu
wake wa ndani kwa lengo la ku-
punguza gharama za utekelezaji
wa miradi.

Dk. Bulamile, anasema kuto-
kana na taarifa za changamoto za
miradi inayotekelezwa kwa uta-

Moja ya mitaa maarufu ya eneo kongwe la Mama Zakaria, Mwananyamala,
Dar es Salaam. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ratibu uitwao ‘ Force Account’,
Bodi hiyo ya ujenzi, inashauri
pale panapotekelezwa, basi wa-
tumiwe wataalamu wote wanao-
takiwa katika ujenzi wa mradi.
Anataja changamoto nyingine,
ni kutokuwapo sheria rasmi ya
majengo, ilikwishawasilishwa
kwa Wizara ya Ujenzina Uchuku-
zi tangu mwaka 2013, taratibu na
kanuni za ujenzi pia kukosekana
viwango na vipimo, kunasababi-
sha taifa kukosa manufaa mengi
kwenye tasnia ya majengo.

NAIBU WAZIRI

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi),
Atupele Mwakibete, anayemu-
wakilisha Waziri, Prof. Makame
Mbarawa, anasema serikali imey-
apokea yaliyoelezwa mkutanoni,
akikiri eneo moja kwamba kuna
Mazingira Sheria ya Manunuzi ya
Umma, imekuwa ikitumika kama
kichaka.

“Nimefurahi kusikia bodi ina-
fanya marekebisho ya sheria
yake, ili wataalamu wake hasa
wabunifu majengo na wakadi-
riaji majenzi, washiriki kikamilifu

kwenye miradi ya majengo ka-
tika hamashauri na majiji kwa
kutumia nguvu za wananchi,”
anasema.

Mwakibete anasema, wizara
imeunda timu ambayo inaka-
gua kuhakikisha hakutakuwapo
mradi utakaotekelezwa bila ya
kushirikisha wataalamu wote
wa ndani, kuanzia sasa.

Anasema, ameshiriki katika
mradi wa kupunguza ajali za
barabarani, ambazo zimekuwa
nyingi kutokana na barabara
husika wakati wa kuzibuni,
hazikushirikisha ~ wataalamu
mbalimbali.

“Ajali zinatokea ndani ya nchi
ni zaidi ya watu 16,000 kila
mwaka wanapoteza uhai wao,
kwa sababu hatukuhusisha
wengine waenda kwa miguu,
baiskeli, wenye ulemavu.

“Hii programu tuliyoizindua
hivi karibuni, ni mtambo am-
bao unatembea barabara zote
kuu nchini, tukianzia za Dar es
Salaam. Kila baada ya mita moja
utaainisha mapungufu ya bara-
bara hiyo, ili tuzipangilie upya,”
anasema

Naibu Waziri Mwakibete,
anasema suala la kutungwa
sheria ya majengo, nambari za
ujenzi na viwango na vipimo
yote yanashughulikiwa na wiz-
ara hiyo, kupitia Baraza la Taifa
la Ujenzi (NCC).

“Ninamwelekeza Naibu Ka-
tibu Mkuu kwa niaba ya Ka-
tibu Mkuu Ujenzi, lisimamie hili
haraka iwezekanavyo,” anase-
ma.

MSAJILI WA BODI

Msajili wa Bodi ya Usajili wa
Wabunifu Majengo na Wakadi-
riaji Majenzi, Edwin Nnundu-
ma, anasema pia kuna masuala
muhimu katika sekta hiyo am-
bayo wanafanyia mapitio.

Nnunduma anayataja kuwa
ni; urithi wa usanifu majengo
upangaji wa kisasa wa miji, kuhi-
fadhi urithi wa majengo yaliyo-
jengwa mfano ni Mji Mkongwe
Zanzibar na Soko Kuu la Karia-
koo na athari za majengo mapya
katika maeneo ya kihistoria.

Nyinginezo anataja ni penye
athari kiuchumi na kijamii kwe-
nye uhifadhi wa majengo ya
kihistoria, katika maeneo ya mi-
jini na hali ya sasa, pia fursa za
kuboresha uhifadhi wa maeneo
ya urithi wa utamaduni, katika
mtazamo wa Tanzania na wak-
aguzi wa nje.

TAFAKURI YA MLALAHO
Tutawakumbuka sana Sokoine, Mrema na Rais Dk. Magufuli
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TUNAWAKUNMBUKA SANA
MAGUFULI,SOKOINE NA MREMA

TANZANIA ni nchi ya
amani. Wengi tunasema
hivyo na hata kuamini. Nami
naamini hivyo na kwa kuwa
naamani si kwamba hatu-
wezi kuhitilafiana la hasha,
kuhitilafiana kupo tu.

Ndiyo sababu huambiwa
kuwa vikombe kabatini licha
ya kwamba hukaa na ku-
lala pamoja, lakini haviachi
kugongana. Ndivyo nasi
Watanzania tulivyo pamoja,
lakini hatuishi kukosana na
kukosoana.

Kuwa na amani si
kuwa mazezeta, kwamba
mnakubali kila lolote litole-
walo na yeyote hata kama
ni maamuma. Hata kama
ni mwenye shida ya afya
va akili, hapana. Amani ni
kuzungumza mkaelewana
na kushirikiana kwa mambo
yenu yanayokuleteeni
ustawi na faraja.

Kama tunakubaliana, basi
kumbukeni, kwamba Taifa
hili ni letu sote na tuna
jukumu la kulijenga, chini ya
viongozi wetu tunaochagua
wenyewe na wakati mwing-
ine kusingiziana kwamba
tumeletewa na Mungu.

Mungu yupo kutuangalia
tu tunavyofanya, tukikosea
kupata viongozi, basi imeku-
la kwetu, hivyo tunapaswa
kuwa makini katika kupata
viongozi makini, tunaojua
kuwa wako tayari kutuongo-
za, ili kufikia tunachokitaka
au kutarajia.

Tanzania tumepitia
miongo Mingi ya utawala,
tumekuwa na viongozi
wakapita na kuja wengine
na sasa tunao wengine, na
tunafanya hivyo kila muda
ukifika kulingana na takwa
la katiba yetu wenyewe.

Katika historia ya maisha
yetu, tumekuwa na viongozi
mbalimbali wafananao na
watofautianao, lakini ni Wa-
tanzania walewale, wenye
maono na mwelekeo ule ule
na huja wakiondoka tukawa
na wengine.

Tunakumbuka miaka ya
themanini, tulipata kuwa
na kiongozi anaitwa Ed-
ward Sokoine, miaka ya

+255 713 410008
kulangwasos@gmail.com

tisini akaja mwingine anaitwa

Augustine Mrema na miaka ya
elfu mbili tukawa na mwingine
anaitwa John Magufuli.

Mtashangaa kwa nini hawa!
Ni kwa sababu naona kama
ni watu walikuwa wakifanana
kwa baadhi ya mambo na
kutofautiana pia, ndiyo sababu
nikawataja hawa na nitawa-
fafanua, kwa muktadha wa
tabia na misimamo yao.

Sokoine alikuwa Waziri
Mkuu katika serikali Awamu
ya Kwanza ya Mwalimu Julius
Nyerere. Alikuwa mtu mwenye
msimamo na hakika. Mwalimu
alimpenda sana.

Hakika alikuwa mwenye
msimamo na alipambana sana
na wabadhirifu wa mali za
umma. Hakuwa na maskhara
hata kidogo na alifikia hatua
va kufanya ziara za kushituki-
za ofisini na alipokuta kion-
g0zi hayupo sehemu yake ya
kazi, alikiona cha moto, ikiwa
ni pamoja na kuondoka na Kiti
chake.

Huyu ni kiongozi ambaye
kifo chake kilimliza Mwalimu
hadharani, kuonyesha jinsi
alivyokuwa akimwamini katika
kusimamia serikali na masuala
mengine ya wananchi.

Katika kipindi chake, wahu-
jumu uchumi walionja joto ya
jiwe, mpaka wengine kutupa
mali zao kwa hofu. Alifariki
dunia mwaka 1984 kwa ajali
ya barabarani.

Mrema ni kiongozi mwingine
aliyekuwa mchapakazi akiwa
Waziri wa Mambo ya Ndani ya

KWELI
KABISA

Nchi, lakini pia Naibu Waziri
Mkuu katika serikali ya Awa-
mu va Pili ya Alhaji Ali Has-
san Mwinyi. Licha ya kupenda
maskhara, lakini alichapa kazi
kupindukia, akikabiliana na
waonevu.

Mrema alikimbiza, akipam-
bana na uhalifu hata akidiriki
kutoa siku saba kwa waovu
kujirekebisha, akifuatilia
mpaka kuwataka baadhi ya
kwake Kiraracha kujieleza.

Katika kuimarisha usalama,
alianzisha vikundi vya ulinzi
Wwa SUNgusungu, sambamba na
ujenzi wa vituo vidogo vya
Polisi. Wanawake walioonewa
na waume zao hawatamsa-
hau. Alifariki dunia mwaka
huu.

Magufuli alikuwa Rais wa
Awamu va Tano, alipenda
maskhara wakati mwingine
yakipindukia, lakini alikuwa
mfuatiliaji, akitaka kujua
kila kinachofanyika nchini.
Hakuogopa kitu wala mtu.
Watu hawakulala wakihofia
kutumbuliwa, kwa sababu ha-
kutaka kuchelewesha mambo
ya maendeleo kwa wananchi.
Navye alifuatilia kwa ziara za
kushitukiza.

Akiwa Waziri kabla ya
urais, aliaminiwa sana na Rais
wa Awamu ya Tatu, mare-
hemu Benjamin Mkapa. Yeye
alifariki dunia mwaka jana,
akarithiwa na Rais wa sasa,
Samia Suluhu Hassan.

Viongozi hawa watatu bila
ya kuonyesha udhaifu wao, ni
watu wanaoacha historia ya
kuchangamsha nchi kiutendaji
na kufanya wenye dhamana
za umma wasilale, wachape
kazi.

Ni kwa sababu Watanzania
ukiwaacha bila ya kuwafuatil-
ia na kuchukua hatua, hakika
utavuna mabua. Ajali ya ka-
ribuni ya ndege ya Precision
Air, imezua mjadala mkubwa
wa umma kuhusu uwajibikaji
wa wahusika, pale ufanisi
kwa namna moja ukitajwa
umetoka kwa wavuvi. Poleni
ndugu zetu mliopoteza ndugu
Bukoba. Poleni mliojeruhiwa
Bukoba. Alamsiki!
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Kutana na maduka va ughaibuni
vanayounganisha watu na kwao

Na Mwandishi Wetu

KATIKA duka la familia la vyakula
liitwalo ‘Popat Mithai & Farsan’ lin-
alomilikiwa na Vijaya Popat na wa-
fanyakazi wake wote ni wanawake.

Mara nyingi huwa na shughuli ny-
ingi sana kushughulikia wateja wa
lugha nyingi, kiasi cha kukosa muda
wa kukaa chini.

Popat, mwenye asili ya Kihindi,
alianzisha biashara hiyo, huko
Leicester mwaka 2011 ili kuuza
bidhaa kama pipi na vyakula vya
kihindi, ikianza na wafanyakazi
wawili hadi wafanyakazi 15 wa sasa.
Huduma kupitia mtandao ilizinduli-
wa mnamo 2018.

Tkihudumia watu wa Asia Kusini
katika jiji la Midlands Mashariki
na maeneo ya mbali zaidi, mauzo
yaliongezeka wakati wa janga la co-
rona.

Wateja walitafuta vyakula vya
faraja zaidi - ladha ambazo wao au
mababu zao walileta Uingereza ku-
toka nchini mwao zikiwemo India,
Pakistan, Bangladesh na Sri Lanka.

Mtoto wa Popat, Shyam, ana
ufafanuzi:’Mama yangu anajulikana
sana katika jamii kama mtu anay-
eendesha biashara.” Anaendelea:”
Wote wanataka kuongea naye has-
wa ili kuona kama anaweza kutoa
vitu fulani.”

Biashara ya Popat Mithai & Farsan
yamtandaoni imesaidia kuhudumia
wateja wake katika maeneo mbal-
imbali ya Uingereza.

Anaongeza kuwa wahamiaji wa-
kongwe na wale ambao wa baadaye
nchini Uingereza, wanaounda msin-
gi wa wateja wake, akieleza:"Mauzo
ya mtandaoni sasa yanachukua
takriban robo moja hadi theluthi
moja ya mauzo yote ya biashara.”

Dukani pia wananunua bidhaa
kutoka Kenya, nchi hiyo ikiwa mwe-
7zi Septemba kuwa, ikiahidi itaunda
wizara mpya kwa ajili ya Wakenya
wanaoishi nje ya nchi.

Rais wa Marekani, Joe Biden, naye
ametangaza kwamba atauambia
Mkutano wa Viongozi wa Marekani
na Afrika utakaofanyika mwezi ujao
mjini Washington, kwamba anataka
“kukuza uhusiano wa wageni wa-
naoishi nchini humo”.

WAHAMIAJI NA BIASHARA

Jambo la hakika, ni kwamba msu-
kumo wa ujasiriamali kwa wageni
wakiwemo wahamiaji umekuwa
ukitambuliwa kwa muda mrefu.

Ripoti ya mwaka 2010 ya Shirika
la Ushirikiano wa Kiuchumi na
Maendeleo, inasema kuwa waja-
siriamali wahamiaji wamekuwa na
elimu bora kuliko wenzao asilia na
kuna uwezekano mkubwa wa ku-
unda biashara mpya.

Mara nyingi makampuni au bi-
ashara nyingi za wageni zinahusika

- Mhindi ang'ara nalo Uingereza

o Wa d|aspora na tovutl ugha|bum
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Duka la familia la vyakula la Popat Mithai & Farsan, linalomilikiwa na Vijaya Popat, nchini
Uingereza, wafanyakazi wake wote wanawake na wanahudumia wateja kwa lugha nyingi.
Picha nyingine, baadhi ya bidhaa zinazopatikana dukani humo. PICHAZOTE. MTANDAO.

katika uingizaji vyakula, nguo au
bidhaa nyingine kutoka nchi zao
za asili, kama anavyofanya Vijaya
Popat mzaliwa wa India na duka
lake linalostawi huko Leicester.

Duka hilo na mengine kama
hayo, yalichangia mauzo ya nje
ya India kwenda Uingereza jumla
ya dola za Marekani bilioni 104
mwaka jana
ivier Hablyambere anayesaldla
kukuza mauzo ya Kenya hadi
Ulaya, ndiye mwanzilishi wa to-
vuti ya Kenyan Diaspora Market,
ambayo huagiza chakula na nguo
kwa wingi kutoka nchi hiyo ya Kia-
frika, na kisha kuziuza kwa wateja
katika bara la Ulaya.

Habiyambere, aliyelelewa nchi-
ni Kenya, alipata wazo la biashara
alipohamia Paris kusoma na ku-
kutana na watu wengine kutoka
Kenya na Afrika Mashariki.

“Kila mtu alitaka bidhaa za

Kenya, lakini suala lilikuwa kuleta
bidhaa hizo kutoka Kenya hadi
hapa,” anasema na kuendelea:
“Watu wangeweza kuchukua
bidhaa walipoenda Kenya, lakini
wasingeweza kufanya hivyo kila
mwaka.”

Kwa hiyo, anazindua biashara
hiyo mnamo Aprili mwaka huu,
ili kuwapa Wakenya wanaoishi
barani Ulaya urahisi wa kununua
bidhaa kutoka nyumbani.

Habiyambere anaongeza kuwa,
biashara hiyo inakuwa polepole,
ikisaidiwa na jamii za Wakenya
kueneza habari kupitia vikundi
vya WhatsApp.

Soko la Wakenya waliopo ughai-
buni, huuza Ulaya mamia ya bid-
haa kutoka Kenya na nchi zingine
za Afrika Mashariki.

Pia, kuna tovuti yenye makao
yake Glasgow, Uingereza sasa ina
wateja wengi wasio na asili waliko.

llianzishwa muongo mmoja

uliopita na mume na mke Christina Ly-

ropoulou na Michael Sofianos, ambao

walienda kusoma nchini Uingereza.
Sasa wameajiri watu 14 na kusamba-

za vyakula na vinywaji vya Kigiriki
vinavyoagizwa kutoka nje kwenda
kwenye migahawa, watu binafsi, na
biashara nyinginezo.

“Tulianza kuipanua biashara kwa
watu wa Uingereza - wale wanaosa-
firi kwenda Ugiriki au walikuwa na
marafiki wa Ugiriki,” anasema na
anendelea: “Duka letu la mtandao-
ni lilishuhudia ongezeko la mauzo
ya karibu asilimia 1000 katika miezi
ya kwanza ya zuio la kutotoka nje
kwa sababu ya corona.”

MAONI YA WASOMI

Prof Pragya Agarwal, mwanasay-
ansi katika Chuo Kikuu cha Lough-
borough, mara kwa mara hununua
bidhaa zinazotoka India alikozaliwa
kwa ajili yake na familia yake nchini
Uingereza.

“Kwangu mimi binafsi, ni juu ya
kudumisha uhusiano na nchi ya
mama, nchi ya baba - vyovyote una-
vyoweza kuita,” anasema.

Anagusia mapenzi yake ya embe
za Kihindi na anakiri kila mara ali-
kuwa akiagiza kutoka kwenye duka
la mtandaoni, haswa wakati wa
janga Uviko 19.

“Hicho ndicho nilichokuwa na-
kula wakati nakua nchini India kila
msimu wa joto - na kila siku baada
yamlo,” anasema.

Pia, Maria Elo, Profesa Mshiriki
katika Chuo Kikuu cha Kusini mwa
Denmark, ambaye ana idadi ya vita-
bu na makala kuhusu watu wanaoi-
shi ng'ambo na biashara.

Anasema, ni muhimu kufahamu
muundo unaotokea wakati wowote
jamii hiyo inapojadiliwa, huku wa-
hamiaji mara nyingi wakielezewa
katika mojawapo ya njia mbili.

Simulizi moja ni kwamba, uhami-
aji na ughaibuni ni tatizo. Prof Elo
anaelezea hilo kama “mtazamo we-
nye mapungufu” na wenye maana
hasi. Lakini anaongeza pia kuna
simulizi chanya ambayo inahusisha
biashara na uchumi.

Anaongeza kuwa utafiti unao-
nyesha kuwa wafanyabiashara
wanaoishi nje ni muhimu kwa bi-
ashara zinazovuka mipaka.

“Sote tunakula pizza leo, ingawa
sisi sio wote waitaliano na hilo ni
jambo ambalo limeanza muda
mrefu uliopita.”

Kwa mujibu wa BBC.
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‘Hohehahe’ Chalinze, Bagamoyo wasimulia
TASAF inavyowageuza magwiji uzalishaji

Na Thobias Mwanakatwe

MFUKO wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) umekuwa mkombozi
mkubwa kwa wananchi waleng-
wa wa kaya masikini katika Hal-
mashauri za Wilaya ya Chalinze na
Bagamoyo mkoani Pwani.

TASAF iliyoanza kutekeleza shu-
ghuli zake mwaka 2014 katika hal-
mashauri hizo, hadi sasa kuna zaidi
ya walengwa 3,837 wamenufaika
kupewa ruzuku ya uzalishaji.

Wakizungumza na jopo la wa-
nahabari waliotembelea miradi
inayotekelezwa na wanufaika wa
TASAF, wamesaidiwa kuinuka kiu-
chumi, kwani tangu wawezeshwe
fedha wameanzisha miradi inay-
owaingizia pesa na kujenga nyum-
ba bora za kuishi.

Wanataja miradi waliyoanzisha
kutokana na ruzuku ya TASAF ni
pamoja na ufugaji wa kuku, mbuzi,
ng'ombe na kilimo cha mboga, pia
magenge ya kuuza mboga.

Mnufaika, Prisca Felix (62), mfu-
anajinasibu kwamba mtu akitaka
kumpata kirahisi ni lazima aseme
“anamtafuta mjasiriamali wa kuku
na si kumuita jina lake.”

Anasema jina hilo maarufu,
amelipata baada ya kuwezeshwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) waliompa Sh.500,000 kwa
ajili ya ufugaji kuku, pale alipokidhi
vigezo na akapatiwa mafunzo.

“TASAF  wao  waliniongezea
nguvu baada ya kunipa fedha hizo,
kwani ufugaji nilikuwa nikiufanya
tangu zamani,” anasema Prisca.

Prisca anasema ufugaji kuku,
umebadilisha maisha, kwani sasa
anamudu mabhitaji mbalimbali ya
kifamilia, kama kusomesha watoto
na chakula, akiwa na matarajio ya
gana maeneo mengine ya Chalinze,
anakotafuta masoko makubwa ya
kuku wake.

Mbali na Prisca Felix, wengine
waliotembelewa na miradi yao ku-
kaguliwa ni Mwajuma Rajabu, Ve-
ronica Kumpite na Maria Msigala,
waliojikita katika ufugaji mbuzi, ka-

Wanufaika wengine waliotembel-
ewa ni kikundi cha Painfor Succes,
kinachoendesha miradi ya kilimo,
ufugaji bata na sasa wanafyatua
matofali, kwa ajili ya kujenga banda
la kufuga kuku.

OFISA TASAF

Ofisa  Ufuatiliaji wa Miradi
TASAF, Janeth Mtelelah, anasema
walengwa 2517 wa TASAF katika
Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze
wamekidhi vigezo vya kupata ru-
zuku ya uzalishaji, ambayo mpan-

go uliopo sasa ni kuwatoa kwenye
mpango TASAF, wajitegemee.

Anasema, awali 6011 ambao wa-
likidhi vigezo vya kusoma na kupata
shughuli zao, ikiwamo kilimo. Wali-
omba fedha kuanzia Sh.100,000 hadi
500,000.

“Fedha hizi tuliwapa kwa awamu
ambapo awamu ya kwanza tunawapa
asilimia 50 kwa wafanyabiashara,
asilimia 70 kwa wale wa mifugo na
asilimia 60 kwa wale wa kilimo,”
anasema na kuendelea:

“Jambo la kushukuru kwa awamu
ya kwanza, walengwa 1960 miradi
yao imefanya vizuri kutokana na timu
yao ya ufuatiliaji kuwatembelea mara
kwa mara.”

Anasema utaratibu uliotumika ku-
toa ruzuku ni kila mnufaika aliandika
andiko lake la mradi na kisha kuomba
fedha, akapatiwa kulingana na vigezo
vilivyopo.

Mtelelah anasema, kuna uwez-
eshaji mkubwa unaofanywa na seri-
kali, kwa kuwajali wananchi wa chini,
kwani kabla ya kuwawezesha, baadhi
yao walishindwa kumudu hata milo
mitatu wanayoipata hivi sasa.

Mratibu wa TASAF katika hal-
mashauri hiyo, Michael Mwakanjuki,
anasema kazi kubwa wanayoifanya ni
kwa walengwa kupata fedha hizo ku-
hakikisha wanashirikiana na wataal-
amu, ili miradi yao iende vizuri na
kuinua uchumi wa kaya zao.

Anasema wataalam au waweze-
shaji waliopewa mafunzo wamekuwa
wakipita kwenye maeneo yao kutoa
ushauri ili kukuza miradi yao.

Mwezeshaji wa Shughuli za TAS-
AF katika halmashauri hiyo, Flora

o

Magomeni Halmashauri ya Wilaya ya Bagamoyo akiuza samaki ambapo mtaji wa kufanyia
biashara hiyo aliwezeshwa na TASAF.

Balakana, anasema wamekuwa
wakishirikiana na maofisa uga-
walengwa wanafikiwa na kupe-
wa huduma stahiki ili waweze
kutekeleza miradi yao.

Katika Halmashauri ya Wilaya
ya Bagamoyo, Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo, Shauri Se-
lenda, anasema kwa mwaka wa
fedha 2022/ 2023 imepokea zai-
di ya Sh.bilioni 1 76 kwa ajili ya
shughuli mbalimbali za Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Anasema katika fedha hizo
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Sh. Bilioni 1.76 walizipokea kwa
ajili ya ruzuku ya uzalishaji na
Sh milioni 512 walipokea kwa
gjili ya ruzuku za kawaida na
kuwa ruzuku za uzalishaji zi-
nakwenda kusaidia kwenye
shughuli za kilimo, ufugaji na
biashara ndogondogo.
Anasema kuwa fedha za ru-
zuku ya kawaida zinakwenda
kusaidia kwenye maeneo men-
gine kama ya uvuvi na ufugaji
lakini hizo milioni 620 ni kwa
ajili ya ruzuku za uzalishaji
zinakwenda kuwanufaisha

yva Wilaya ya Chalinze. ambaye ni mfugaji kuku akiwatoa

nje kuku wake.

walengwa 1320 ambapo kati yao
waliopata ruzuku za uzalishaji ni
walengwa 1158 sawa na asilimia 88.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya
Bagamoyo, Rose Mndeme anase-
ma wilaya hiyo ina jumla ya kata 11
di wa TASAF vyenye walengwa
3056 ambao wanalipwa ruzuku
za aina tatu, ruzuku ya kawaida,
kufanya kazi kwa miradi (ajira ya
muda mfupi) na ruzuku ya uzal-
ishaji.

Anaongeza kuwa, katika ru-
zuku ya uzalishaji walengwa 1320
wamepewa ruzuku ya Sh.milioni
620 kwa ajili ya kwenda kutekeleza
miradi ya ufugaji wa mbuzi , kuku,
ngombe, kilimo cha mbogamboga,
ukaangaji wa samaki na kuziuza,
biashara ndogondogo kama za
kuuza madera, usukaji wa mikeka
na nyinginezo.

Ili kusimamia walengwa hao
waweze kufanya kazi kwa ufanisi
mkubwa kuna timu ya wawez-
eshaji 26 kutoka katika kata hizo
11 kutoka katika idara za mifugo,
maendeleo ya jamii,kilimo na afya
ambao wanawatembelea waleng-
wa hao 1320 ili kujua maendeleo
yao na changamoto ambazo wa-
nazitafutia ufumbuzi.

“Kufuatia timu hiyo ambayo
inakwenda kutoa ushauri wa ki-
taalamu katika wilaya yetu miradi
yote inayofanywa na walengwa
inakwenda vizuri tunashukuru
Mungu hivyo tunategemea kuwa-
toa kwenye mpango ili waweze
kuwapisha watu wengine kwa
kuwa sasa wameweza kusimama
wenyewe,” anasema Mndeme.

Ofisa Ufuatiliaji wa Miradi TAS-
AF, Janeth Mtelelah, anasema fed-
ha zote zinazotolewa kwa waleng-
wa hutumwa kwa mitandao ya
simu na benki, wahusika wali-
saidiwa kufungua akaunti zao
na kupata fedha pasipokuwa na
changamoto zozote.

Baadhi ya walengwa waliotem-
belewa na miradi yao kukaguliwa
ni Hidaya Mnyamisi mkazi wa
Magomeni Bagamoyo ambaye ni
mfugaji wa kuku, Zulfa Emmanuel,
muuza samaki wa kukaanga.

Pia, Sikuzani Bwana, anayefanya
biashara ndogondogo ya genge,
Halima Juma, ambaye ni mkulima
na anauza samaki, Hawa Diwani
ambaye anasaidiwa na mume
wake Abdallah Lukange ambao
wanafanya kilimo cha mbogam-
boga na mpunga.

Wengine ni Mwanaheri Dalu
ambaye ni mshonaji wa nguo
na Elizabeth Stephano ambaye
anajishughulisha na biashara ya
duka.
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Haja ya mjadala na maoni kwenye
ongezeko la watu, kushuka kipato

.
ot

Shughuli za Sensa ya Watu na Makazi, zilipokuwa zinaendelea mwaka huu. PICHA: MTANDAO.

Na Nimi Mweta

INAWEZEKANA kukawepo uhali-
sia kwamba kuongezeka idadi ya
watu, isiwe faraja ya moja kwa
moja kwa taifa na badala yake
kubaki changamoto, pale inapo-
tokea uwezo wa kiuchumi kitaifa
inapokea kushindwa kumudu.

Pia, si ajabu siku zinavyoenda
uwezo wetu wa kuzitatua uka-
pungua zaidi. Taswira hiyo si
jumuisho halisi la mantiki ya
takwimu za ongezeko la watu
nchini, kutoka watu milioni 44
na ushee katika sensa ya mwaka
2012 hadi watu milioni 61 sensa
ya mwezi Agosti.

Ni hali inayoanza kuangaliwa
kwa karibu na wapanga sera,
pamoja na wachangiaji muhimu,
yaani bunge kusaidia kupata
majawabu ya changamoto na
kuoanisha uhalisia huo na mipa-
ngo yetu ya uchumi endelevu.

Mojawapo ya yanayoweza
kujiri kutokana na takwimu za
ongezeko la watu ni kushuka ki-
pato cha wastani cha Watanzania
ambacho sasa kinakaridiwa ku-
fikia dola 990 za Marekani, chini
ya wastani wa dola 1,000 kwa
kila raia ili kupiga hatua kiuchu-
mi.

Ni hali iliyovuruga mwonekano
wa nchi, baada ya faraja iliyopati-
kana mwaka 2019 na 2020 kuwa
sasa tumeingia katika uchumi wa
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Majadiliano
bungeni
hayakuone-
kana kuzama
kwa kina
katika suala
1a ongezeko
la watu na
Jjinsi linavy-
otofautiana
na kukua
uchumi kwa
jumla.

kati. Magumu ya ukuaji uchumi
na ongezeko la watu, vinapaswa
kushikana kimkakati, ili jamii iba-
ki katika uchumi wa kati.

Kinachoangaliwa sasa, ni vi-
anzio vya uchumi vinavyoweza
kuongeza kwa kiwango kina-
choridhisha ukubwa wa uchumi
wa nchi kwa jumla, uendane na
ukubwa utakaokuwepo wa idadi
ya watu.

Hiyo ndio inatetewa kiuchumi
kwa namna ndio hali itakay-
owezesha Tanzania kurudi ka-
tika uchumi wa kati kwani idadi
isiyo ndogo ya watu, inakuwa na
hali bora zaidi ya uchumi pale
inapopatikana njia ya kukuza
uchumi kwa haraka, kwa maana
kuongeza kipato kwa jumla.

Licha ya uhalisia kulingana
na mazingira ya ukuaji huo au
ongezeko la haraka la pato la taifa
kwa jumla, muhimu ni pale vi-
wango vya umaskini vitapungua
na vichaka vya umaskini sugu
kuondoka.

Njia mojawapo inayoweza
kuleta mabadiliko katika eneo
hilo, ni mradi wa kuchakata gesi
asilia iwekwe Kkatika mitungi,
ambao hesabu zake kwanza kwa
uwekezaji halafu kwa kuongeza
pato la taifa.

Moja ya miradi iliyotakiwa
iwe imetekelezwa miaka mitano
au hata tangu 10 ulipobuniwa.
Mwelekeo uliopo ni kutoa uhuru

mpana kwa taasisi za usimamizi,
kupanga mazingira ya uwekezaji,
hatua hiyo bado haina kasi ikian-
galiwa kwa karibu.

Utashi na mwelekeo wa uongo-
zi wa Rais Samia Suluhu Hassan,
ni kwamba sasa kuna mwanga
kuwa mradi huo utatekelezwa
na masharti yanayokubalika kwa
mwekezaji kupita.

Wataalamu wanasema, mradi
huo unabhitaji zaidi ya dola bilioni
30 (wastani wa Sh. trilioni saba)
kuanzishwa na hizo ni takwimu
za miaka 10 iliyopita. Ni wazi
gharama zitakuwa zimepanda.

Hivyo, ni jukumu la wabunge
kuisaidia serikali kupata majawa-
bu kwa matatizo magumu, licha
ya kuwa kimsingi kinachofanyika
katika maeneo tofauti, kinato-
kana kwanza na sera ya kisiasa
(hasa kwa hatua za kimaendeleo,
huduma za jamii) kila eneo. Vi-
levile kuna maoni ya rais aliyepo
madarakani.

Majadiliano  bungeni  hay-
akuonekana kuzama kwa kina
katika suala la ongezeko la watu
na jinsi linavyotofautiana na
kukua uchumi kwa jumla.

Imezama zaidi katika kuongeza
juhudi katika maudhui ya uchu-
mi, yaweze kukua haraka inavyo-
takiwa, kupunguza umasikini na
kuongeza namna ya kugawana
kilichopo.

Michango inaelekezwa katika

umuhimu wa serikali kuongeza
fedha za bajeti kwa sekta tanguli-
zi, kuongeza ajira, mfano katika
sekta kilimo ambako tayari kuna
mkakati muhimu wa umwagiliaji;
kuna vipingamizi pale miradi ya
umwagiliaji inapoingiliana na
upatikanaji maji.

Yako maeneo ya ubunifu
wa Kkitaasisi yanayotokana na
uzoefu serikalini wa baadhi ya
wabunge wanaofurahia mifumo
inayotumika kuendesha uchumi
hadi sasa, licha ya mikwamo ya
kushindwa kutumika hazina ya
chuma na makaa ya mawe, au
mradi wa kuchakata gesi kwa zai-
di ya muongo mmoja sasa.

MAWAZO MAPYA

Wazo mojawapo la kitaalamu,
ni kurejeshwa Tume ya Mipango
iliyojumuishwa katika Wizara ya
Fedha na Mipango, hata yaka-
banwa matumizi kiasi. Mipango
kamili ni wawekezaji wanaridhia
nini, halafu benki ndani ya nchi
ziko tayari kukopesha kwa mae-
neo gani yenye tija, kurudisha
fedha wanazokopa.

Ongezeko la watu, bado lina-
leta magumu hasa kibajeti, pale
haja kama ya kuhakikisha nchi
nzima inakuwa na bima ya afya
kuweka hali za wananchi kiafya
kuwa sawa.
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EENNNNNNS Ukosefu daktari wa mifu

Wahamasishana
matumizi mbolea
asili kukabiliana
mabadiliko
tabianchi

Na Grace Mwakalinga, KYELA

KATIKA kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi,
wakulima wa zao la mpunga
Wilaya ya Kyela, wameha-
masishana kutumia mbolea
za asili ikiwamo mboji
ili kuhimili ukame na ku-
tunza unyevu utakaosaidia
kustawisha mazao.

Wakulima hao walitoa kauli
hiyo juzi walipozungumza na
Nipashe kuwa wamejiandaa
kutumia mbolea za asili
ambazo zitasaidia kuhimili
hali ya ukame na kustawisha
mazao shambani.

Furaha Mwasongela alisema
licha ya kutambua faida za
matumizi ya mbolea kwenye
kilimo kwa ajili ya kutunza
ikolojia, ni muhimu wakapa-
tiwa elimu ya namna bora
wanaweza kutumia mbolea
hiyo ili kutunza mazingira.

Alisema kilimo cha Ikolojia
kwenye zao la mpunga kina
tija kubwa kwa wakulima
kwani kwa kuzingatia maele-
kezo ya matumizi ya mbolea
za asili zitasaidia kutibu afya
ya udongo ambao kwa sasa
umeathiriwa na matumizi ya
mbolea za viwandani.

“Kwa sasa mambo yame-
badilika, tumesikia na kuona
kwenye vyombo vya habari
kuhusu ukame, hali ya hewa
na ukosefu wa maji hatujui
mvua zitaanza lini ili tuanze
msimu wa kilimo, lakini tun-
adhani tunapaswa kuachana
na matumizi ya hizi mbolea
za viwandani ambazo zina
kemikali nyingi, tutumie
hizi mbolea za asili kwa ajili
utunzaji wa mazingira waki-
wamo na viumbe hal na ku-
pata mavuno mengi,” alisema
Mwasongela.

Akizungumzia faida za
kilimo Ikolojia, Salome Ma-
husi alisema kimewasaidia
wakulima hao, kutumia
gharama ndogo za Uzalishaji
ambao kazi yao kubwa ni
kuandaa mbolea za asili am-
bazo ni mboji zinazopatikana
kwa urahisi ukilinganisha na
zile za viwandani ambapo
kwa msimu huu ziliuzwa
hadi Sh. 130,000 kwa mfuko
mmoja wa mbolea ya Dap.

Kwa upande wake, Wil-
[ilam Mmari, ambaye ni
mtafiti wa udongo kutoka
Kituo cha Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), Kituo cha
Uyole, alisema kutokana na
matumizi ya mbolea ya vi-
wandani kumechangia kwa
kiasi kikubwa kuharibu afya
ya udongo.

Alisema kilimo cha Ikolo-
jia kimekuja kutibu afya ya
udongo na kuwawezesha
wakulima wa mpunga kupata
mavuno mengi na yenye
ubora ikilinganishwa na ili-
vyokuwa awali.

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

ICHA ya Halmashauri ya

Wilaya ya Rungwe kuon-

goza kwa uzalishaji wa

maziwa mkoani Mbeya,
haina daktari wa mifugo hali in-
ayokwamisha maendeleo ya ufu-
gaji wa ngombe.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu
wa Wilaya ya Rungwe, Dk. Vi-
cent Anney, ameiomba Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kuajiri Ofisa
Mifugo wilayani humo ili kutatua
tatizo la uzalishaji bora wa mazi-
wa.

Dk. Anney alitoa kauli hiyo jana
kwenye uzinduzi wa kikundi cha
Umoja wa Wanawake Wafugaji
Rungwe, (UWAWARU) na alisema
kukosekana kwa mtaalam wa
mifugo wilayani humo kunaathiri
ubora wa maziwa kutoka kwa wa-
zalishaji kwa sababu ya kukosa
elimu ya kuzalisha maziwa yenye
kukidhi ubora.

“Wilaya hii ni ya kimkakati
kwenye sekta ya maziwa ili kufan-

ikisha azma ya ujenzi wa viwanda
na wafugaji kupata faida kutoka-
na na uzalishaji wa bidhaa hii tu-
naomba tupatiwe maofisa ugani
wa kutosha pamoja na Ofisa Mifu-
go wa wilaya ambaye atakuwa
daktari atakayesaidia kufanya op-
eresheni hapa ili mifugo ikiwa na
tatizo iwe rahisi kuitibu,” alisema
Dk. Anney.

Alisema uongozi wa wilaya
utampatia ushirikiano wa ku-
tosha Ofisa Mifugo atayaletwa
wilayani humo kwa kuhakiki-
sha anapatiwa vitendea kazi na
masuala mengine ambayo yatam-
saidia kutimiza majukumu yake
ipasavyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Mpokigwa
Mwankuga, aliwaomba madiwani
kuhamasisha kinamama kujiun-
ga kwenye vikundi vya uzalishaji
wa ngombe wa maziwa.

Alisema vikundi vya uzal-
ishaji maziwa kwa kinamama
wa Wilaya ya Rungwe vina tija
kubwa kwa kuwa vimewasaidia
kujikwamu kiuchumi na kwa sasa
wameanza kukopeshana fedha

v

zinazotokana na mauzo na faida
ya uuzaji wa maziwa.

Mwakilishi wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, ambaye pia ni
Mkurugenzi Msaidizi wa Utafiti
wa Mifugo nchini, Hassan Mrutu,
alisema Wilaya ya Rungwe im-
ebarikiwa kuwa  na mazingira

mazuri ya hali ya hewa
ambayo yanaruhusu ufugaji
mzuri wa ngombe  wa nyama
na maziwa.

Alisema wananchi wa wilaya
hiyo wamejitahidi kufuga kisasa
na wanazingatia ufugaji bora
na wa kisasa wa mifugo yao ya
kuchunga ndani ya zizi ikilin-
ganishwa na baadhi ya maeneo
nchini ambayo ufugaji wao ni wa
kuhamahama.

Kutokana na mazingira hayo
alisema ipo haja kwa serikali ku-
wasaidia wafugaji mbinu bora za
uzalishaji ili kuongeza maradufu
ya ilivyo sasa kwa kuhakikisha
wanapatiwa wataalam wa mifu-
go. Mwenyekiti wa UWAWARU,
Emmy Masetta, alisema umoja
wao ulianzishwa mwaka 2021
ukiwa na lengo la ufugaji wa

g0 Rungwe wakwamisha ufugaji

ng'ombe wa maziwa na wanyama
wengine kama nguruwe.

Alisema umoja huo umefani-
kiwa kuzalisha Sh. milioni kumi
zinazotokana na michango ya
hisa kwa wanachama pamoja na
amana.

Umoja huo wenye wanachama
30 umeweka malengo hadi ku-
fikia Desemba 2025, watakuwa
wamekusanya Sh. milioni 50 ku-
tokana na shughuli ya ufugaji wa
ng'ombe wa maziwa.

“Tumefanikiwa kumiliki
ngombe 100 wenye thamani ya
Sh. milioni 200, lakini jitihada
zetu zimeungwa mkono na kam-
puni ya ununuzi wa maziwa ya
Asas Diaries Limited ambayo
ilitupatia Sh. milioni 10 kwenye
mtaji wetu, mafunzo kwa viongo-
zi wa vikundi pamoja na wataal-
am wakati wa mchakato wa kuan-
daa katiba,” alisema Masetta.

Alisema licha ya mafanikio yao,
wanakabiliwa na vikwazo mbal-
imbali vya bei kubwa ya ununuzi
wa ngombe bora na tija kidogo
inayopatikana kwenye uzalishaji
wa maziwa.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Makongoro Nyerere (wa tatu kushoto), akitoa mada kwenye kongamano la kumbukizi ya kifo cha
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, lililoandaliwa na Chuo Kikuu cha Mzumbe Ndaki ya Mbeya jana. (Wa tatu kulia) ni Mkuu

wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Dereva aliyegonga gari, kuua wanafunzi akamatwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mbeya,
limemkamata dereva wa basi
mali ya kampuni ya Mangare
linalofanya safari zake kati ya
Mbeya na Sumbawanga baada
ya kugonga gari lenye namba za
usajili T452 DHD aina ya Toyota
Raum na kusababisha vifo vya
wanafunzi wawili na majeruhi
watatu.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Benjamini
Kuzaga, dereva huyo ni Zefania
Marijani (42), mkazi wa Iwambi

“Baada ya dereva huyo kusaba-
bisha ajali kwenye mteremko wa
Iwambi alikimbia kusikojulikana,

polisi tulianza msako mara moja
wa kumtafuta mahali alipo tuli-
fanikiwa kumkamata tayari yuko
kwenye mikono ya sheria,” alise-
ma Kuzaga.

Kamanda Kuzaga aliwataja wa-
toto waliopoteza maisha kuwa ni
Maria Alute (15) na Halima Mwai-
jumba (14) wanafunzi wa kidato
cha pili.

Majeruhi wa ajali hiyo ni Sele-
man Ndosi (35), dereva wa Toy-
ota Raum, Mwanaidi Kapalata
(36) Mtumishi katika Hospitali ya
Rufani ya Kanda Mbeya pamoja
na Sharifa Shushu (59), mkazi wa
Iwambi.

Alisema majeruhi wote wa-
naendelea kupatiwa matibabu
katika Hospitali ya Rufani ya Kan-
da Mbeya na hali zao zinaende-
lea kuimarika kutokana na jitiha-

da zinazofanywa na madaktari.

Uongozi wa Shule ya Sekond-
ari ya St. Francis, ulieleza ma-
jonzi yake ya kumpoteza mwa-
nafunzi wao, Maria Alute wa
kidato cha pili.

Mwalimu wa nidhamu wa
shule hiyo, Neema Kimani, alise-
ma marehemu Maria alimaliza
mitihani yake vizuri na wiki iliyo-
pita aliondoka shuleni hapo na
kwenda kwa mlezi wake aishiye

Alisema taarifa za kifo cha
mwanafunzi wao walizipata No-
vemba 9, mwaka huu majira ya
saa tatu asubuhi ambapo waliari-
fiwa kuwa marehemu na ndugu
zake walikuwa safarini kuelekea
uwanja wa Ndege wa Songwe

Saalam.

“Tulipigiwa simu kwamba
mwanafunzi wetu Maria ame-
fariki dunia kwa ajali, habari hii
ilitupa mshtuko kwa sababu wiki
iliyopita alikuwepo hapa shuleni,
tulitoa taarifa kwa wanafunzi
wote na mara moja ratiba ya vi-
pindi vya masomo ikavunjwa wa-
nafunzi wakaanza kufanya sala
huku tukisubiri taratibu nyingine
za msiba ili tushiriki kikamilifu,”
alisema Kimani.

Alisema mwanafunzi Maria
atakumbukwa kwa ukimya,
upole na utulivu wake nyakati
zote alizokuwepo shuleni hapo
ambapo alikuwa ni mtu asi-
yependa ugomvi, hakuna kesi
yeyote aliyofikishiwa mwalimu
huyo ikimhusu Maria kuhusika
na utovu wa nidhamu.
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Wafunga barabara kwa saa tatu
wakishiniKiza Kujengwa matuta

Na Peter Mkwavila,
KONGWA

WANAFUNZI wa Shule ya
Msingi Kibaigwa, Kongwa
mkoani Dodoma, wameifun-
ga barabara kuu ya Dodoma
- Morogoro kwa zaidi ya saa
tatu wakishinikiza serikali
kuweka matuta kutokana na
vifo vinavyotokana na ajali za
mara kwa mara katika eneo
hilo.

Akizungumza kwa niaba
ya wanafunzi wenzake ka-
tika eneo la tukio, John Peter,
mwanafunzi wa darasa la
sita, alisema wamelazimika
kuchukua hatua hiyo kwa
lengo kuiomba serikali ku-
weka matuta kwa kuwa wa-
mechoka kuona ndugu zao
wakigongwa kama wanyama

na maderevea wa magari.
“Tumelazimika  kuifunga
barabara hii ili serikali iweke
matuta hapa. Tunaumia
kuona wenzetu wakipoteza
maisha kutokana na uzembe
wa madereva wanaoende-
sha bila kuchukua tahad-
hari kuwa eneo hili kuna
wanafunzi, wazee na wenye
ulemavu,” alisema Peter.
Naye Aisha Ramadhani,
mmoja wa  wazazi wali-
opoteza watoto kwa kugong-
wa na gari katika eneo hilo,
alisema hakuna jitihadi zilizo-
fanyika pamoja na uongozi
wa eneo hilo kupatiwa taar-
ifa. Alisema, serikali inatam-
bua kilio cha wananchi juu ya
eneo hilo kuomba kuwekewa
matuta ili kupunguza ajali za
mara kwa mara ambazo zina-

zosababisha vifo.

Ally Athumani (65) alisema
serikali ya wilaya hiyo imeku-
wa na utekelezaji wa kusuas-
ua hali ambayo imesababisha
wanafunzi kuamua kuweka
matuta na kuisimamisha
barabara na kuleta usumbufu
kwa watumiaji wengine.

Kutokana na tukio hilo,
Mkuu wa Wilaya ya Kongwa,
Remidius Emmanuel, akizun-
gumza na wananchi katika
eneo hilo, alisema serikali
tayari imeshaanza kuchukua
hatua ya kuweka matuta kwe-
nye eneo hilo.

Aliwataka wananchi
kutokuwa na hasira na
kujichukulia ~ hatua  za

haraka kama tukio hili la ku-
funga barabara kwa kuwa
wanaweza kusababisha

.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana (wa pili kushoto), akisikiliza maelezo kuhusu kimondo chenye tani
12 na cha nane duniani kutoka kwa Mhifadhi Msimamizi Mwandamizi wa Wanyamapori wa Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA), Lowaeli Damalu (kulia), alipotembelea maonyesho ya utalii karibu kusini 2022, wilayani Kilolo,
mkoani Iringa jana. PICHA: MIRAJI MSALA

hasara nyingi kwa serikali na
hata wao binafsi.

“Kumbukeni mkifunga
barabara watumiaji wako
wengi. Kuna wagonjwa wa-
naowahishwa hospitali
mizigo inayotakiwa kufik-
ishwa kwa haraka kwa ajili ya
maendeleo ya nchi yetu pia
hata mapato yanaweza ku-
pungua,” alisema.

Mkuu huyo alisema jiti-
hada za awali za uwekaji wa
mchanga kwa ajili ya ujenzi
wa matuta kwenye eneo hilo
zimeanza hivyo kero ya ku-
gongwa inaenda kumalizika.
Pia  aliwataka waendesha
vifaa vya moto kuzingatia
sheria za barabarani ikiwamo
kujiepusha na mwendo kasi
unaoweza kusababisha ajali
na vifo.

- Wanufaika mikopo
- wapatiwa mafunzo

Na Renatha Msungu, KONDOA

WANUFAIKA wa mikopo itokanayo
na asilimia 10 ya mapato ya Hal-
mashauri ya Mji wa Kondoa wame-
patiwa mafunzo ya namna ya kufanya
biashara ili mikopo waliyopatiwa iwe
na tija na kuwainua kiuchumi.

Mafunzo hayo yamefanyika katika
ukumbi wa mikutano wa halmashauri
na kuhudhuriwa na wanavikundi wali-
opata mkopo kwa robo ya kwanza.

Akitoa mada katika mafunzo hayo,
Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata ya
Kondoa Mjini, Paschal Materu, aliwa-
taka wanufaika hao kuwa wabunifu
katika biashara wanazofanya ili
kujiongezea soko na kuacha kufanya
kazi kimazoea.

“Lazima unapofanya kazi zako uji-
wekee malengo na ujiamini na huwezi
kujiamini kama unatoa bidhaa mbovu
ndiyo maana nimekwambia wale
washindani wako unatakiwa uangalie
wapi wanapofeli wewe ndiyo un-
aboresha. Wote tunashona nguo lakini
ushonaji wangu na wako unatakiwa
utofautiane hata kama mnauza bei
moja, wa kwako ukiwa bora. Lazima
watu watakuja kwako hata kama
utaongeza bei,” alisema.

Pia aliwataka kuwa na uhitaji wa
mafanikio kutokana na wanachofanya
na Kile wanachotamani kufikia siku
Zijazo kutokana na faida anayoi-
pata ikiwa ni pamoja na kuwa tayari
kuibeba hasara. Kaimu Mkuu wa Idara
ya Maendeleo ya Jamii, Latipha Ko-
shuma, aliwataka wanavikundi hao
kuwa makini wakati wa ununuzi wa
mashine walizoomba kwa kuepuka
kununua vitu mtandaoni kwa kuwa
kufanya hivyo wanaweza kupoteza
fedha kwa kuwalipa watu wasiowajua
na kukosa mashine.

“Mnatakiwa kuchagua watu wawili
kwa ajili ya kwenda Dodoma au Dar
es Salaam kulingana na mashine mna-
zotaka. Nendeni moja kwa moja duka-
ni mkaombe ‘profoma invoice’ halafu
mrudi kuwaonyesha wanakikundi
wengine na awape akaunti namba ya
benki mfanye malipo halafu awatumie
mashine. Msifanye vitu ‘online’ (kwa
njia ya mtandao), hiyo itawapotezea
muda na mnatakiwa kuwa makini,”
alisema.

Kairuki atia mkono ujenzi madarasa 8,000

Na Paul Mabeja, DODOMA

wilaya wanatakiwa kusimamia

watakaochaguliwa kujiunga na

“Serikali

imeshatuma fedha

“Kwa kuwa msingi wa elimu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Angellah
Kairuki, amewaagiza wakuu wa
mikoa na wilaya kusimamia ujen-
zi wa madarasa 8,000 ya shule
za sekondari nchini ili yakami-
like kabla ya Desemba 15, mwaka
huu.

Kairuki alisema hayo juzi jijini
Dodoma alipokuwa akifungua
mkutano mkuu wa nne wa Umo-
ja wa Walimu Wakuu wa Shule za
Msingi Tanzania Bara (TAPSHA).

Alisema wakuu wa mikoa na

ujenzi huo wa madarasa 8,000
ya shule za sekondari ambayo ya-
naendelea kujengwa katika mae-
neo mbalimbali.

Kwa mujibu wa waziri, ma-
darasa hayo yanapaswa kukami-
lika kabla ya muda huo ili kutoa
fursa kwa wanafunzi watakaoch-
aguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza mwakani.

“Nitumie mkutano huu kutoa
maagizo kwa wakuu wa mikoa na
wakuu wa wilaya wote kuhakiki-
sha ujenzi wa madarasa 8,000 ya
shule za sokondari yanakamilika
kama ilivyopangwa ili wanafunzi

kidato cha kwanza, wajiunge bila
kikwazo chochote.

“Pia nawaagiza kuhakikisha
ujenzi wa shule 232 ambazo tu-
lipeleka Sh. milioni 470 kwa kila
shule unakamilika. Ujenzi huu
ulipaswa kukamilika Oktoba
31 lakini bado kuna shule am-
bazo hazijakamilika hadi sasa,”
alisema. Kairuki alisema serikali
imetoa Sh. bilioni 160 ili kujenga
madarasa 8,000 ikiwa ni maan-
dalizi ya kuwapokea waliohitimu
darasa la saba mwaka huu ambao
wanatarajiwa kujiunga na kidato
cha kwanza Januari, mwakani.

hizi zote katika mamlaka za seri-
kali za mitaa na shule za sekond-
ari zinazohusika nchini ili zika-
milishe ujenzi wa madarasa haya
ifikapo Desemba 15, mwaka huu,”
alisema.

Kairuki pia aliwaagiza wakuu
wa shule za awali na msingi
pamoja na sekondari nchini
kusimamia vizuri utekelezaji wa
mtaala wa elimu msingi na se-
kondari ili kuwawesha wanafun-
zi kupata maarifa, ujuzi na stadi
zilizokusudiwa kwao kuwasaidia
kukabiliana na mazingira wanay-
oishi.

bora unajengwa kwenye elimu ya
awali na msingi, walimu wakuu
na walimu wote wa shule za awa-
li na msingi nchini wahakikishe
wanafunzi wanapata umabhiri
na ujuzi wa kusoma, kuandika
na kuhesabu (KKK) wamalizapo
darasa ya kwanza,” alisema.
Aidha, walimu wa somo la
Kiingereza wa shule za msingi
wahakikishe wanafunzi wana-
pata umahiri wa lugha hiyo wa-
napomaliza darasa la saba, ili ku-
wapa umahiri kumudu masomo
ya sekondari ipasavyo ambako
lugha ya kujifunzia ni Kiingereza.
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JK ataja
Mipango
udhibiti
vifo uzazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MJUMBE wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la Idadi
va Watu (UNFPA) na Rais
mstaafu wa Tanzania, Ja-
kaya Kikwete, amesema
wanashirikiana na viongozi
wa nchi za mataifa duniani
kuhakikisha vifo vinavyo-
tokana uzazi vinadhibitiwa
ifikapo mwaka 2030.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana baada
ya kutembelea na kupata
taarifa ya kituo cha kutoa
huduma kwa wajawazito na
watoto, Sebleni mjini Unguja,
alisema wakati umefika kuo-
na viongozi wa nchi kujikita
katika kuhakikisha bajeti za
wizara za afya zinakidhi ma-
hitaji yote muhimu.

Kikwete pia alisema waka-
ti umefika kuona huduma
bako zitawapunguzia mzigo
kinamama wa kutembea
masafa marefu kutafuta hu-
duma hizo ikiwamo kuhud-
huria kliniki kwa wakati.

“Miongoni mwa majukumu
yetu na mikakati ambayo
tumeiweka ni kuhakikisha
Vviongozi wa nchi wana-
chama wa Umoja wa Mataifa
wanahakikisha huduma
za kinamama na watoto
zinawafikia walengwa iki-
wamo kuwapo kwa bajeti
nzuri katika Wizara ya
Afya ambayo itawezesha
kufikisha huduma hizo kwa
walengwa,” alisema.

Naye Waziri wa Afya wa
Zanzibar, Nassor Ahmed
Mazrui, alisema Zanzibar iko
katika mikakati na juhudi za
kutekeleza malengo ende-
levu ya Umoja wa Mataifa
ikiwamo kupunguza vifo
vinavyotokana na wajawa-
zito na watoto kwa kufikisha

Katika kutekeleza mpango
huo, alisema serikali ya
Zanzibar imetenga Sh. bil-
ioni 36 kwa ajili ya kujenga
hospitali 11 za wilaya Unguja
na Pemba ambazo baada
ya kukamilika zitakuwa na
uwezo wa kutoa huduma za
wajawazito na watoto kwa
kiwango cha hali ya juu.

Alisema mikakati ya
Wizara ya Afya ni kuona
kwamba hakuna wajawazito
na watoto wanaojifungua
majumbani kwa sababu hos-
pitali hizo za ziada zitakuwa
na huduma kamili.

Umaskini bado kikwazo kwa watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAKWIMU Mkuu

wa Serikali, Salum

Kassim Ali, amese-

ma licha ya hali ya
umaskini kwa watoto Zanzi-
bar kupungua, bado wanaen-
delea kuathirika na tatizo hilo
na kushindwa kufikia malengo
yao.

Hayo aliyasema jana kwe-
nye mkutano wa uzinduzi wa
matokeo ya Utafiti wa Hali ya
Umaskini Zanzibar, uliofanyi-
ka Hoteli ya Madinat Al Bahr,
Mbweni mjini Unguja.

Alisema kutokana na ucham-
buzi wa taarifa za utafiti wa ma-
pato na matumizi ya kaya kwa
miaka 10, Zanzibar inatakiwa
kuimarisha mipango yake na
kuweka mazingira mazuri ili
kukabiliana nayo.

Utafiti  huo  unaonesha

kwamba watoto chini ya umri
wa miaka 17 wanaathiriwa na
matatizo mbalimbali yakiwamo
ya elimu, afya, makazi bora na
lishe, hali ambayo inachangia
kwa kiasi kikubwa watoto kue-
ndelea kuwa maskini na ku-
dumaza maendeleo yao.

Katibu Mtendaji wa Tume
ya Mipango Zanzibar, Rahma
Mahfoudh, alisema kuzinduli-
wa kwa ripoti hiyo kutasaidia
kujua ukubwa wa hali ya umas-
kini nchini ukiwamo wa watoto
na kuelekea uchumi shirikishi.

“Kama inavyofahamika
umaskini ni tatizo linalotokana
na kukosekana kwa upatikanaji
wa mabhitaji ya msingi ya bin-
adamu yakiwamo chakula, maji
safi na salama, huduma za afya,
malezi, elimu na huduma za
malazi,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia Watoto (UNICEF), Sha-

lini Buhuguna, alisema licha ya
kuwa watoto wengi wanaishi
na umaskini, Zanzibar imepiga
hatua kubwa katika mipango
yake ya kupunguza umaskini
hasa kwa watoto.

Alisema Serikali ya Zanzi-
bar imekuwa na sera ya kum-
jali mtoto ikiwamo kumrudisha
shuleni ili kupata elimu kwa
ajili ya maendeleo yake na taifa.

Pia alisema mipango ya
UNICEF ni kuendelea kush-
irikiana na Serikali ya Zanzibar
katika mpango wa kuwajali wa-
toto katika nyanja mbalimbali
yakiwamo makuzi yao.

Mchumi Mwandamizi kutoka
Benki ya Dunia, Rob Swinkels,
alisema nchi nyingi za Afrika
bado zimekuwa na tatizo la
umaskini wa kipato, waathirika
wakuu wakiwa watoto.

Hata hivyo, alisema Zanzibar
imepiga hatua kwa kuwajali ki-
namama na watoto katika ku-

wajengea mazingira mazuri ya
kumudu maisha yao.

“Benki ya Dunia kwa kush-
irikiana na serikali ya Zanzibar
bado ina mipango mizuri ya
maendeleo ikiwamo ya kuwa-
saidia kinamama na watoto,”
alisema.

Akiwasilisha matokeo ya ri-
poti za utafiti kwa kipindi cha
mwaka 2009 hadi 2019 kwa
watoto Zanzibar, Kaimu Mkuu
wa Divisheni ya Pato la Taifa,
Khalid Chum, alisema kiwango
cha kupunguza umaskini kime-
pungua kwa takriban asilimia
moja kwa mwaka katika kipindi
hicho.

Alisema hali hiyo ilipungua
kutoka asilimia 34.9 mwaka
2009 hadi asilimia 30.4 mwaka
2015 na asilimia 257 mwaka
2019, hali ambayo inaonesha
kuwa umaskini umepungua
kwa asilimia 9.2 ndani ya kip-
indi cha miaka 10.

a Al
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Mwenyekiti
Mwenza wa
Kamisheni ya
kufuatilia maazi-
mio yaliyofikiwa
katika mkutano
wa Nairobi wa
mwaka 2019,
Rais mstaafu Dk.
Jakaya Kikwete,
akizungumza

na wajawazito
waliofika katika
Kituo cha Afya
cha Sebleni,
mjini Zanzibar
jana kwa ajili ya
kupima afya zao.
Kulia ni Mrithi
wa Mfalme

wa Denmark,
Mary ambaye

ni miongoni
mwa wajumbe
29 wanaounda
kamisheni hiyo.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

BoT varidhishwa ujenzi uwanja wa ndege

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BENKI Kuu ya Tanzania
(BoT) imeridhishwa na hatua
za ujenzi wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume katika jengo lake la tatu
la abiria (Terminal Three) am-
balo kwa sasa liko katika hatua
za mwisho kukamilika.

Hayo yalisemwa jana visiwani
humo na Gavana wa BoT, Prof.
Florence Luoga, alipofanya zi-
ara katika jengo hilo.

Alisema visiwa vya Zanzi-

bar vinategemea utalii katika
harakati zake za kiuchumi ili
kuongeza pato na kwa maen-
deleo kwa ujumla, hivyo kuka-
milika kwa jengo hilo kutafanya
idadi ya watalii kuongezeka.
Prof. Luoga alisema benki
inasifu jitihada za serikali ya
Zanzibar kwa kuendeleza na
kusimamia vyema miradi yake
ya maendeleo ukiwamo uwanja
huo ambao kwa sasa uko hatua
za mwisho kukamilika. Gavana
huyo alisema nchi yoyote ya
kisiwa ina wigo wa kutengen-
eza viwanja vya ndege ili kuona

namna gani watalii wanaoingia
wanakuwa salama katika sa-
fari zao za utalii. Alisema katika
kipindi kifupi kijacho baada ya
uwanja huo kukamilika, Zan-
zibar itarajie kuwa na wageni
wengi kwa vile usafiri wa anga
ni mzuri na miundombinu yake
ni bora. Pia alisema majengo ya
uwanja huo yanawashawishi
wageni kufika Zanzibar kutalii
na kuwafanya wawekezaji kuwa
na hamasa ya kuwekeza kwa
vile usafiri wa anga unavutia.
Katika kukuza uchumi, alise-
ma BoT inahusika kutoa ushau-

ri katika mambo mbalimbali
yanayohusu fedha ili uchumi
ukue na maendeleo kupatikana
kwa haraka. “Benki Kuu imeri-
dhishwa na namna gani uchumi
utakavyokuwa kwa vile hudu-
ma za ubadilishaji wa fedha za
kigeni zitapatikana katika uwan-
ja huu,” alisema Gavana huyo,”
alisema.

Pia alisema licha ya uwepo wa
changamoto vita kati ya Ukraine
na Urusi na kuifanya dunia
kuwa katika hali ngumu ya kiu-
chumi lakini Tanzania bado ipo
salama katika uchumi wake.
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Wenye valbino waomba ulinzi vimarishwe

Na Vitus Audax, M\WANZA

AADHI ya watu we-

nye ualbino mkoani

Mwanza wameiomba

serikali ~ kuimarisha
ulinzi wao ili kukabiliana na
matukio ya kikatili na mauaji
yaliyoanza kujitokeza hivi ka-
ribuni.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti jana, walisema kwa
sasa wameanza kuishi kwa
hofu licha ya serikali kujita-
hididi kuweka nguvu kuwa-
baini wahusika wa tukio la
mwenzao kukatwa mkono na

kusababishiwa kifo.
Emanuel Jacob, mkazi wa
Mwanza wilayani Ilemela,

mwenye ualbino alisema jana
kuwa, kutokana na tukio lil-
ilotokea usiku wa kuamkia

Novemba 3, mwaka huu la
kuuawa kwa mwenzao
cha Ngulla, wilayani Kwimba
na baadhi ya watu kuanza ku-
watenga na kuwaogopa.

Alisema hivi sasa inahita-
jika serikali kuimarisha ulinzi
na kutoa elimu kwa jamii ili
waache kuwatenga na kuwao-
gopa kwa kuwa wao ni watu
kama wengi licha ya utofauti
wa ngozi.

Angelina Chuma, Katibu wa
Chama cha Watu wenye ual-
bino Mkoa wa Mwanza alike-
mea wahusika wa kitendo cha
mauaji mwenzao huku akiiom-
ba jamii kuendelea kuishi nao
kama watu wengine na wasi-
waogope kutokana na hofu ya
kuhusishwa na hatari ya kuwa
karibu nao.

Naye Mwenyekiti wa chama
hicho Mkoa wa Mwanza, Stal-
on Makoye, aliipongeza
serikali mkoani humo kupi-
tia Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Adam Malima, aliye-
hakikisha wahusika wa tukio
la mwenzao kukatwa mkono
wanakamatwa wakiwa na Kip-
ande hicho cha mkono.

Makoye aliiomba serikali
kupitia mihimili yake ku-
chukua hatua stahiki kwa
watu hao  ikiwa ni pamoja
na kuharakisha kesi hiyo ili
waathirika wapate haki
yao mapema na kuifanya jamii
iendelee kuwaheshimu na ku-
wathamini.

Novemba 3, mwaka huu,
baada ya kutokea kwa tukio
hilo Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Adam Malima, alitoa siku

saba kwa vyombo vya ulinzi na
usalama kuhakikisha wanawa-
pata wahusika wa tukio hilo na
kuwachukulia hatua.

Ndani ya siku tatu Jeshi la

Polisi mkoani hapa lilitoa taar-
ifa ya kukamatwa kwa watu
watano wanaohusika na tukio
hilo ikiwa ni pamoja na
mwanamume mmoja ambaye
jina lake lilihifadhiwa kwa ajili
ya upelelezi zaidi aliyekamat-
wa na kipande cha mkono
kilichokatwa kutoka kwa mtu
mwenye ualbino.
Ngulla, alikamatwa katika
Kata ya Kanyerere, wilayani
Misungwi, akiwa amebeba
begi lenye mkono huo
baada ya kuhisiwa na wa-
nanchi kutokana na kutoa
harufu kali.

B

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, akishiriki ujenzi wa vyumba vya madarasa vitano katika shule mpya
ya Sekondari Salawe, alipofanya ziara ya kukagua ujenzi wa shule hiyo juzi, ili mwakani ianze kufundisha wanafunzi wa
kidato cha kwanza. PICHA: MARCO MADUHU

Familia yaomba eneo lao wanalodai kuchukuliwa na CCM

Na Shaban Njia, KAHAMA

FAMILIA ya marehemu
Musa Kasuka, mkazi wa ki-
jiji cha Mpera, Manispaa ya
Kahama mkoani Shinyanga,
wamelazimika kushinda kwe-
nye kaburi la babu yao wakim-
womba Rais Samia Suluhu
Hassan kuwasaidia kupata
eneo lao linalodaiwa kuchuku-
liwa na Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Gazeti hili lilikuta familia
hiyo juzi katika eneo la kaburi
la babu yao na walipohojiwa
walibainisha kuwapo kwa vitu
mbalimbali vya familia hiyo
likiwamo kaburi hilo.

Mussa Makoye, mmoja wa

wanafamilia hao alisema ka-
tika eneo hilo ambalo kwa sasa
linamilikiwa na CCM kuna miti
ya miembe, misonobari pamo-
ja na nyumba moja chakavu
aliyokuwa anaishi marehemu
babu yao na kaburi lake.
Alisema marehemu babu
yao alilipata mwaka 1974 kwe-
ki mwaka 1982 na kudai chama
hicho kilimuomba mke wa
marehemu kutumia nyumba
hiyo kama ofisi ya chama.
Edward Makoye, mwana-
familia alisema wamefuatilia
eneo hilo bila mafanikio licha
ya kufuata utaratibu na mpaka
sasa yapata miaka 20 tangu
mama yao alipofariki hali in-

ayowafanya kushinda kaburini
kwa babu yao wakimwomba
Rais Samia kuwasaidia kulipa-
ta eneo lao.

Aidha, alisema familia yao
walikubaliana kuwakatia eneo
Mpera ili wajenge Ofisi ya Ki-
jiji chini ya diwani aliyekuwa
madarakani, Andrew Gerado,
mwaka 2015-2020, lakini il-
ishindikana na kuendelea ku-
litaka eneo hilo ambalo linaka-
buri na nyumba ya babu yao
aliyefariki tangu mwaka 1982.
cha mpera, Omari Mayala (102)
alisema, marehemu mzee
Mussa walipakana mipaka ya
viwanja vyao na mashamba

hayo yalikuwa ni ya ujamaa
waliyoyapata kwenye operesh-

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa CCM Wilaya ya Ka-
hama, Thomas Muyonga, aki-
jibu malalamiko hayo alisema,
hajapata taarifa rasmi za suala
hilo japo anazisikia fununu
huku akiahidi kulifuatilia ku-
jua uhalali wake.

Muyonga alisema, mali zote
za chama zipo chini ya Baraza
la wadhamini la chama na ku-
wataka wajukuu wa marehe-
mu kufuata taratibu za kishe-
ria ili haki iweze kutendeka
kwa kila mmoja kuliko kue-
ndelea kushinda kaburini na
kulalamika.

]
Mwanafunzi

-aliyetoroshwa
kuozwa
~aokolewa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, amemwokoa
mwanafunzi wa kidato cha pili
aliyekuwa akisoma katika Shule
va Sekondari Solwa wilayani
Shinyanga, ambaye alitoroshwa
na wazazi wake kwa ajili ya
kwenda kuozwa Mpanda, mkoani
Katavi.

Mboneko alibainisha hayo
Novemba 9, 2022 alipofanya
ziara ya kukagua ujenzi wa vy-
umba vya madarasa, pamoja na
kumtembelea mwanafunzi huyo
katika Shule ya Sekondari Solwa,
ambaye kwa sasa yupo chini ya
vangalizi wa serikali na anaishi
na mwalimu shuleni hapo.

Alisema, Oktoba 28, mwaka
huu, alipokea taarifa kuwa kuna
mwanafunzi wa kidato cha pili
katika Shule ya Sekondari Solwa
ametoroshwa na baba yake
na kupelekwa Mpanda mkoani
Katavi kwa ajili ya kuozwa, ndipo
akafanya mawasiliano na Mkuu
wa Wilaya ya Tanganyika- Katavi
na kufanikiwa kumkamata mzazi
wake na mtoto huyo huku muoaji
akitokomea kusikojulikana.

“Nilipopewa taarifa tu juu ya
mtoto huyu, siku hiyo hiyo nili-
fanya mawasiliano ya haraka na
Mkuu wa Wilaya ya Tanganyika
tukawakamata na kufanikiwa
kumrudisha mtoto shuleni na
akafanya mtihani wake wa ki-
dato cha pili,” alisema Mboneko.

“Mwanafunzi huyu kwa sasa
anaishi na mwalimu shuleni hapa
chini ya uangalizi wa serikali na
hatoruhusiwa kwenda likizo kwa
wazazi wake, wao watakuwa
wakija hapa shuleni kumsalimia
na nitamsimamia hadi afike chuo
kikuu na kutimiza ndoto zake,”
aliongeza Mboneko.

Katika hatua nyingine Mkuu
huyo wa Wilaya aliwaonya wa-
zazi kuacha tabia ya kuozesha
wanafunzi wa kike wawaache
wasome na kutimiza ndoto zao
na kubainisha kuwa wataendelea
kufuatilia watoto wote watoro
shuleni ili kubaini wanakabiliwa
na matatizo gani na kuzuia ndoa
za utotoni.

Naye mwalimu anayeishi na
mtoto huyo kwa uangalizi zaidi,
Oliva Kalinga, alisema baada ya
kumaliza mtihani wake wa kidato
cha pili wanaendelea kumpatia
masomo Vya ziada ili aendelee
kuwa vizuri darasani.

Mwanafunzi huyo (jina lake
[imehifadhiwa) alisema anapenda
kusoma na ndoto zake ni kuja
kuwa mwalimu, huku akimshuk-
uru Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Jasinta Mboneko, kwa kuokoa
ndoto zake.
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Mipango ufadhili
yatangazwa
mkutano

wa COP27

SHARM EL-SHEIKH, MISRI

SUALA la ufadhili limechukua hata-
mu katika mkutano wa COP27 nchini
Misri, huku wataalamu wakichapisha
orodha ya miradi yenye thamani ya
dola bilioni 120 za Kimarekani kuzi-
saidia nchi maskini.

Mradi wa dola bilioni tatu za Ki-
marekani wa kuhamisha maji baina
ya Lesotho na Botswana pamoja na
mpango wa kuboresha mfumo wa
maji ya umma nchini Mauritius ulio
na thamani ya dola milioni 10, ni
miongoni mwa miradi iliyotangazwa
jana ikijumuisha miradi 19 barani
Afrika.

Mjumbe wa Marekani kuhusu maz-
ingira John Kerry alitangaza ku-
undwa kwa mfuko wa kukabiliana na
gesi ya kaboni unaolenga kuyasaidia
mataifa yanayoendelea kuharakisha
kuondokana na matumizi ya nishati
ya mafuta ya kuchimbwa.

Kerry alizindua mfuko huo kwa jina
la (ETA) kwa lengo la kufadhili miradi
ya nishati mbadala na kuharakisha
matumizi ya nishati safi katika nchi
zinazoendelea, ambapo Chile na Ni-
geria ni miongoni mwa nchi ambazo
zimeonyesha nia ya mapema katika
mfuko huo.

“Kama hatutakuja na njia za ubunifu
za Kukusanya pesa tunazohitaji ili
kuharakisha kipindi cha mpito katika
sekta ya nishati, tutashuka chini ya
nyuzi joto 1.5 katika kipimo cha Cel-
sius na niko tayari kukubali kwamba
tumekwama mahali ambapo hatu-
wezi kufikiria tofauti na kujaribu
kitu tofauti ili kukamilisha kazi hii,”
alisema.

Wakati huo huo, Afrika Kusini
itapokea Kkitita cha euro milioni 600
kutoka Ufaransa na Ujerumani kama
sehemu ya mpango wa uwekezaji wa
kuisaidia katika kipindi cha mpito wa
nishati.

Taarifa ya pamoja imeeleza
kwamba nchi hizo tatu zimesaini
makubaliano ya mkopo kwa nchi
mbili za Ulaya kutoa euro 300 Kila
mmoja ili kuzisaidia nchi hizo katika
juhudi zake za kupunguza utegemezi
kwenye nishati ya makaa ya mawe.

Afrika Kusini ambayo ni miongoni
mwa mataifa 12 yenye uchafuzi du-
niani, inazalisha karibu asilimia 80
ya umeme wake kupitia makaa ya
mawe.

Katika hatua nyingine, wanaharaka-
ti wa mazingira waliandamana nje
ya mkutano wa COP27 katika mji wa
Sharm al-Sheikh wakipinga mabadi-
liko ya serikali nyingi duniani katika
matumizi ya nishati ya mafuta ya-
nayoharibu mazingira katika jitihada
za kukabiliana na mzozo wa nishati.

Mkutano wa COP27 unafanyi-
ka wakati ulimwengu ukikabiliwa
na majanga ya asili, ikiwa ni pamoja
na mafuriko, joto kali na ukame ulio-
sababisha madhara makubwa katika
maeneo kadhaa duniani. DW

Urusi yaondoa vikosi
Kherson Ukraine

MOSCOW, URUSI

URUSI imeviamuru vikosi
vyake kujiondoa kutoka miji
wa Kherson nchini Ukraine,
mji mkuu pekee wa mkoa
uliotekwa na majeshi ya Rais
wa nchi hiyo Vladmir Putin
tangu kuanza kwa vita hivyo
vilivyodumu kwa miezi mi-
nane sasa.

Kherson ni moja ya mikoa
minne ya Ukraine ambayo
Rais Putin alitangaza mwezi
Septemba kuiunganisha
milele na Urusi, baada ya
kura ya maoni iliyokoselewa
kuwa haramu na Ukraine na
washirika wake.

Kwa mujibu wa ripoti
iliyochapishwa jana na DW,
tangazo hilo linakuja baada
ya vikosi vya Ukraine kuzidi
kusonga mbele na kuukar-
ibia mji wa Kherson.

Katika maelezo yaliyotan-
gazwa kupitia televisheni, ka-
manda wa jeshi la Urusi nchi-
ni Ukraine, Jenerali Sergei
Surovikin, alisema haiweze-
kani tena kufikisha mahitaji
mjini Kherson, na kupende-
keza badala yake waimarishe

safu yao kwenye kingo ya ku-
shoto ya mto Dnieper.

“Nafahamu kuwa huu ni
uamuzi mgumu sana, lakini
wakati huo huo, tutahifadhi
jambo muhimu zaidi maisha
ya wanajeshi wetu, na kwa
ujumla, ufanisi wa kima-
pambano wa askari, jambo
ambalo halina faida kuima-
risha eneo dogo la ukingo wa
kulia,” alisema Surovikin.

Waziri wa ulinzi wa Urusi
Sergei Shoigu pia aliunga
mkono maelezo hayo na
kusema, “nakubaliana na
mahitimisho yako na map-
endekezo. Endelea na uon-
doaji wa vikosi na kuchukua
hatua zote kuvusha wa-
najeshi mto.”

Tangazo hilo pia lilikuja saa
kadhaa baada ya naibu kion-
gozi wa Kherson aliyewekwa
na Urusi, kuripotiwa kuuawa
katika ajali ya gari, wiki
kadhaa baada ya kuwasihi
wakazi kuondoka katika
eneo hilo.

Nao maofisa mjini Kyiv
walijibu kwa tahadhari, wak-
isema jeshi la Urusi halina
uwezekano wa kuondoka

kutoka mji huo wa kimkakati
bila mapigano, huku rais wa
Marekani Joe Biden, akisema
kujiondoa kwa Urusi ni usha-
hidi kwamba Moscow inaka-
biliwa na matatizo ya kweli
kwenye uwanja wa mapam-
bano.

Mchambuzi wa kijeshi
na ulinzi wa Urusi mwenye
makao yake mjini Moscow,
Pavel Felgenhauer, alisema
tangazo hilo lilikuwa pigo
kubwa kwa Moscow, hatua
iliyomsababishia  ukosoaji
mkubwa kwenye chaneli za
Telegram zenye mafungama-
no na mrengo mkali wa kulia.

Waungaji mkono
mashuhuri wa Kremlin aki-
wamo mwanzilishi wa kundi
la mamluki wa kijeshi la Wag-
ner Yevgeny Prigozhin, na
mhariri mkuu wa shirika la
habari la serikali la RT, Mar-
garita Simonyan, walijaribu
kulipaka mafuta tangazo la
Surovikin, wakibainisha haja
ya kunusuru maisha.

Katikati ya wiki hii daraja
kuu lililoko kwenye bara-
bara ya kutoka mji wa Kher-
son lililipuliwa, huku uvumi

ukienea miongoni mwa wa
Ukraine kwamba limelipuli-
wa na majeshi ya Urusi katika
maandalizi ya kujiondoa.

Wakati huo huo ikulu ya
Kremlin imetangaza kuwa
Rais  Putin  hatohudhu-
ria mkutano wa kilele wa
mataifa ya G20 mjini Bali In-
donesia, na badala yake ata-
wakilishwa na waziri wake
wa mambo ya nje Sergei Lav-
Tov.

Mkuu wa itifaki wa uba-
lozi wa Urusi nchini Indone-
sia Yulia Tomskaya alisema
“Naweza kuthibitisha wa-
ziri wa mambo ya nje Sergei
Lavrov ataongoza ujumbe
wa Urusi kwenye mkutano
wa G20. Programu ya Rais
Putin bado inafanyiwa kazi,
huenda akashiriki kwa njia
ya mtandao.”

Rais wa Indonesia Joko
Widogo alimualika Putin
kuhudhuria mkutano huo
unaotarajiwa kufanyika No-
vemba 15 -16 mwaka huu,
huku ikielezwa kuwa Krem-
lin haijathibitisha mipango
ya kiongozi huyo mpaka sasa.
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Wanaharakati wa mazingira wakiandamana. PICHA: MTANDAO

Kesi ufisadi inayomkabili Gachagua yafutwa

NAIROBI, KENYA

MAHAKAMA ya Kenya
imeruhusu ombi la upande
wa mashtaka kuondoa kesi ya
ufisadi ya Sh. bilioni 74 dhidi
ya Naibu Rais Rigathi Gacha-
gua na wengine tisa.

Katika uamuzi huo, hakimu
Victor Wakumile alikubali
ombi la Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) huku aki-
waonya washtakiwa kwamba
wanaweza kukamatwa tena
iwapo wapelelezi watapata
ushahidi wa kuwashutumu.

Ofisi ya DPP ilituma maombi
ya kufuta kesi hiyo kwa sababu
ya ukosefu wa ushahidi, na
kuwalaumu wapelelezi wa
polisi kwa  kutokamilisha
uchunguzi.

Mwendesha mashtaka wa
umma hivi karibuni alikosole-

wa kwa kuondoa kesi za ufisa-
di dhidi ya watu mashuhuri,
wakiwamo mawaziri.

Awali Naibu Rais alikuwa
amekanusha mashtaka yaliyo-
tolewa dhidi yake alipokuwa
mbunge, akisema kuwa yali-
chochewa kisiasa. BBC
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

BRAYAN EPIMACKI VITALIS anatangaza
kupotelewa na cheti cha kuhitimu kidato cha
nne chenye index No. $2380.0048.2018.
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
OKAONI SECONDARY SCHOOL mwaka 2018.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/MPW/RB/437079/2022.

TEGEMEZA AUCTION MART LIMITED
P.0.BOX 77593, MBEZI BEACH, DSM

TANGAZO LA MNADA NA NOTISI

Kesi namba 208/2021
Mdai: ABDALLAH MUSHINI SHARIF
MDAIWA: ANGEL MWANGA

Kwa mamlaka tuliyopewa na mahakama ya
mwanzo KIMARA /SINZA MANZESE kutakuwa na
mnada wa hadhara.

SAA 4:00 asubuhi | Tangi bovu Namba T 324 DXX

P [

Saa 4:00 asubuhi_| Tangi bovu Namba T 936 BCQ

Masharti ya mnada

+ Unalipa asilimia 25 siku ya mnada na baada ya
siku 14 unamalizia 75% kama utashindwa
kumaliza pesa ya awali haitarudishwa.

« Maliinauzwa kamailivyo .
« Kubadili kadi ni gharama za mteja .

Kwa mawasiliano zaidi 0719-187677.

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

MOHAMMED ENTREPRISES
(T)LTD anatangaza kupotea

BAJAJ BOXER BM 150X yenye
usajili namba MC325 CGQ ,
CHASSIS NAMBA:
MD2A21BY5KWC91664 na
ENGINE NAMBA: PFZWKB36711.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi .
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/419260/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HENRY GEORGE MKOMA,
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya Gari aina ya TOYOTA
ALTEZZA yenye usajili
namba T292DNE, CHASSIS
NO SXE100019930, ENGINE
NO 359389589 yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
Chochote cha Palisi.
TAARIFA YA POLISI:
DOD/DOD /RB /183416/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

Aneth Koku Bairu anatangaza
kupotea kwa kadi ya bajaji aina
ya TVS KING yenye usajili
namba MC961BRJ, CHASIS
NAMBA;
MD6M14PK8H4A55485 na
ENGINE NAMBA:
0K4AH4874613. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
GER/TR/RB/123/2022

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA SINGIDA
LILILOPO SINGIDA

MAOMBI MADOGO NA. 74 ya 2022

JUMA ABUSHIRI
SALEHE KABAMA ...

DHIDI YA
OMAR SAKILU SOMBI

KWA: OMARI SAKILU SOMBI
POPOTE ULIPO TANZANIA

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji tajwa hapo juu ameleta maombi yake
hapa Barazani ambayo maelezo yake yameelezwa katika
Nakala ya maombi ambayo yanapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria hapa Barazani tarehe
08/12/2022 saa 2:00 asubuhi siku ya kutajwa shauri hilo.
Unatakiwa uhudhurie mwenyewe au mwakilishi wako
anaetambuliwa kisheria siku na saa tajwa hapo juu.
ANGALIA: kushindwa au kupuuza kufika tarehe na saailiyotajwa
hapo juu kesi itapangwa na kusikilizwa upande mmoja tu na
uamuzi kutolewa bila ya wewe au mwakilishi wako kuwepo.
HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya Baraza hii
Novemba, 2022.

MWOMBAJINA.1
... MWOMBAJINA. 2

MJIBU MAOMBI

leo tarehe 07 m

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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YOUNG
LUNVAS
NDIO

WAKATI leo Novemba 11
rapa Young Lunya akitarajia ,.I""
kuachia wimbo wake mpya, F
amesema watu sasa watamu- =
elewa kwanini atajiita Albert J il
Mangwea wa sasa. -D'? d

Young Lunya ataachia Lol F 1
ngoma hiyo leo baada
ya kuwa kimya kwa e
muda mrefu na
amebainisha
kuwa  itakuwa
moto balaa.

“Kesho(leo) In
nitaachia ngoma i
yangu mpya nili-
yoipa jina la Simu
na watu wataelewa #
kwanini najiita jina -
la marehemu Albert 7
Mangwea wa kisasa,”
aliandika kupitia uku- {
rasa wake wa Insta-
gram.

“Mimi ndio Man-
gwea wa kisasa,” ali-
tamba Young..

NYOTA wa muziki wa Bon-
gofleva, Rajab Abdul Kahali
maarufu kama Harmonize
amesema anajivunia mafanikio
ya albam yake mpya ya Made
For Us.

Albam hiyo ya tatu ya bosi
huyo wa Lebo ya Konde Music
Worldwide yenye nyimbo 14
imefanikiwa kupata streams
zaidi ya milioni tatu kwenye
mtandao wa BoomPlay katika
kipindi cha wiki mbili pekee.

Harmonize au Konde Boy
amesherehekea mafanikio

hayo makubwa na kubainisha
kuwa yamemfanya apate hisia

Rapa
TakeOff
kuzikwa leo

GEORGIA, Marekani

WAKATI rapa Kirshnik Khari Ball

- maarufu kama TakeOff" anatarajiwa
kuzikwa leo Novemba 11, mamlaka ya

Uwanja wa State Farm Arena uliopo

gaza kuwa tiketi maalum kwa ajili ya
kuhudhuria shughuli ya mazishi zimei-
sha, kwa mujibu wa MTZ.com.

Rapa huyo anatarajiwa kuzikwa leo
pigwa risasi wiki iliyopita.

Wananchi wa Atlanta walipata fursa
va kupata tiketi hizo za bure kwa ajili
va kutoa heshima zao za mwisho.

- Aidha mamlaka ya uwanja huo im-
etangaza kwamba haitaruhusu zawadi
au chochote kuwekwa nje ya uwanja au
ndani. Pia simu na kamera vimepigwa

marufuku.

Takeoff alipigwa risasi Novemba 1
mwaka huu na kufariki dunia akiwa na
wasanii wenzake.

za ushindi.

“Hata nikifa leo, najua ninavy-
ohisi kuwa namba moja kwenye
mchezo,” aliandika Harmonize
kwenye mtadano wa kijamii.

Aliongeza kuwa hakubhitaji
promosheni ya vyombo vya
habari, matangazo mengine
yoyote wala machawa kufaniki-
sha ushindi huo.

“Ni Mungu pekee na watu wa-
zuri waliofanikisha,” alisema.

Albamu ya nyota huyo pia in-
aongoza nchini Tanzania kwe-
nye mtandao wa Audio Mack.

Harmonize aliachia albam ya
Made For Us mwishoni mwa Ok-

Harmonize ajivunia
Made For Us ilivyomnoa

toba, ikiwa ni ya tatu hadi sasa.

Ngoma zinazopatikana ndani
ya albam hiyo ni pamoja na
Mwenyewe, My Way, Leave Me
Alone, Wote, Nitaubeba, Utani-
kumbuka, T Miss You, Die, The
Way You Are, Miss Bantu, Best
Friend, Deka, Too Much na
Amelowa.

Harmonize anatoa shukran
zake za dhati kwa mchumba
wake, Kajala Masanja kwa kum-
saidia katika utayarishaji wa al-
bam hiyo.

“Umeifanya akili yangu iwe
na utulivu, naweza kutunga
mistari inayostahili.”
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TINO:

Na Hadija Mngwai

AADA ya Yanga kufani-
kiwa kutinga hatua ya
makundi ya Kombe
la Shirikisho Afrika,
kumemuibua nyota wa zamani
wa timu hiyo na Taifa Stars, Pe-
ter Tino kwa kusema ni vyema
sasa kocha Nasreddine Nabi
aachwe afanye kazi yake asiin-
giliwe.
Yanga

ilifanikiwa kut-

SASA AACHWE
AFANYE KAZI YAKE

inga hatua ya makundi ya
mashindano hayo Jumatano
baada ya kuifunga Club African
ya Tunisia 1-O nyumbani kwao
bao lililofungwa na Stephanie
Aziz Ki. Katika mchezo wa
kwanza uliochezwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa, timu hizo
zilitoka suluhu.

Akizungumza na Nipashe,
Tino alisema kwa sasa kocha
Nabi ameanza kukaa sawa na
kikosi chake hivyo katika hatua

ya makundi waliyoingia hataki-
wi kusumbuliwa ili afanye kazi
kwa utulivu.

“Watu waliiona Yanga kama
ni timu ya kawaida, lakini sio
hivyo, ni timu kubwa na yenye
ushindani, matokeo kama haya
yalishawahi kutokea huko nyu-
ma tulitoka sare hapa nyumba-
ni kisha Mbuyu Twite akaenda
kufunga ugenini na tukatinga
hatua ya makundi.

“Kwa sasa, Nabi aachiwe

afanye kazi yake mwanzo
alikuwa akisumbuliwa sana,
naamini kocha akiachwa kwe-
nye makundi atafanya vizuri
sana kwa kuwa Yanga ikitoka
kwenye misukosuko ndio
inakuwa nzuri zaidi.

“Nabi awali alikuwa hajakaa
sawa na kikosi chake wacheza-
ji wengi ni wapya, kwa sasa
tayari ameshawajua hivyo
kikosi kitakuwa na ushindani,”
alisema Tino.

Vijana wakionyesha mchezo wa kuzuia pikipiki, wakati wa mahafali ya wanafunzi wa shule za sekondari zinazomi-
likiwa na Jumuiya za Kiislam katika viwanja vya Garden llala, Dar eS Salaam. PICHA: SABATO KASIKA

Ongala tishio Ligi Kuu, Azam yaiengua Simba

Na Adam Fungamwango

KAIMU Kocha Mkuu wa
Azam FC Kalimangonga On-
gala amefanikiwa kushinda
mechi ya tatu mfululizo kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara,
huku akiwaambia wachezaji
wake wapambane kwa kwa aji-
li ya nembo ya klabu na si kwa
ajili yao binafsi.

Akizungumza kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Azam ikiibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Dodoma
Jiji, Ongala mchezaji wa zama-
ni wa Abajalo na Yanga alisema
pamoja na ushindi huo lakini
kuna vitu ambavyo hakufura-
hiwa navyo, ingawa walikataa

kuvitaja.

“Kulikuwa na faulo nyingi,
tulijua watakuja hivyo, baada
ya kufunga bao tukarudi chini
na hapo ndipo tukawapa na-
fasi ya kurudi mchezoni, cha
muhimu ni kwamba tumeshin-
da lakini kuna vitu hatukufura-
hiwa navyo, tumewaambia
wachezaji kila mmoja apam-
bane kwa nafasi yake. Apam-
bane kutafuta namba na siyo
kwa ajili ya kutafuta sifa zake
binafsi,” alisema.

Tangu alipoichukua timu
hiyo baada ya kuchapwa ma-
bao 2-1 dhidi ya KMC, Oktoba
21, Kally ameshinda mechi
zote tatu alizoisimamia timu
hiyo, ikishinda bao 1-0 dhidi

ya Simba na Thefu kabla ya juzi
kuifunga Dodoma Jiji mabao
2-1, yaliyotiwa ndani ya nyavu
na Ismail Aziz na Idriss Mbom-
bo kwa mkwaju wa penalti,
goli la kufutia machozi la Do-
doma Jiji likifungwa na Collins
Opare.

Kocha Msaidizi wa Dodoma
Jiji, Kassim Liogope amesema
imewauma kupoteza mechi
ambayo walikuwa na uwezo
wa kushinda.

Alisema waliwakamata
Azam baadhi ya maeneo, la-
kini kwa bahati mbaya wen-
zao walipata penalti dakika za
mwisho wakapata bao la pili.

“Tuliwasoma tukajua ma-
pungufu yao, wanatumia mi-

pira mirefu kwa sababu wana
mastraika wenye uwezo wa
kwenda juu, lakini tulikuwa
tunagombea mipira inayodon-
doka, hapo kwenye kugombea
mipira iliyodondoka ndipo
tuliwaweza, lakini kwa bahati
mbaya wenzetu wakapata
penalti ikatumaliza,” alisema
Liogope.

Matokeo hayo yameifanya
Azam kuiengua Simba kwenye
nafasi ya pili hadi ya tatu. Azam
sasa imejikita kwenye nafasi ya
pili ikiwa na pointi 20 kama
kinara Yanga lakini imezidi
michezo miwili mbele, Simba
ikiwa nafasi ya tatu na pointi
zake 18..

]
Odhiambo:
Tatizo la
Prisons ni
muunganiko

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Prisons,
Patrick Odhiambo amesema
kutokuwa na muunganiko wa
kikosi chake ni sababu kubwa
ya kutopata matokeo mazuri ya
michezo waliyocheza ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Prisons imecheza michezo
10, ikishinda tatu, sare tano na
vvakmoteza mbili wakiwa nafasi
ya nane katika msimamo wa ligi
hiyo. Akizungumza na gazeti hili
jana, Odhiambo alisema ana-
Kiri timu yake haikuanza vizuri
msimu huu sababu ya kutokuwa
na muunganiko mzuri.

Alisema anaimani na wachezaji
waliopo katika kikosi chake kwa
sababu ya kuendelea kufanyia
kazi mapungufu ya timu yake
na kujenga muunganiko katika
mazoezi.

“Ni kweli timu yangu haina
muunganiko mzuri kwa wacheza-
ji wapya na wale wa msimu uli-
opita, ninaimani tunaenda kuten-
geneza timu kidogo kidogo,”
alisema Odhiambo.

Alisema wanaendelea kufanyia
kazi mapungufu yao kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri katika
michezo ijayo ili kujiweka katika
nafasi nzuri katika msimamo wa
ligi hiyo.

Odhiambo alisema wanapam-
bana kutafuta pointi kila mechi
katika mechi za mzunguko wa
kwanza ili hapo baadae wasije
kucheza kwa presha kubwa ya
kukinusuru kubaki katika ligl.

Kocha Singida Big
Stars alia na sare

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya
Singida Big Stars limesema kuko-
sa Pointi tatu katika mchezo wao
walioucheza juzi dhidi ya Simba
kumewaathiri kwa kiasi kikubwa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha mkuu wa timu ya
Singida, Hans Pluijm alisema
wachezaji wake kipindi cha
kwanza walicheza vizuri, lakini
Kipindi cha pili Wal|fanya mako-
Sa Na wapinzani wao wakaweza
kupata goli la kusawazisha.

“Kukosa pointi tatu katika mch-
ezo wetu wa jana (juzi) kumetu-
athiri kwa kiasi kikubwa, kwani
wachezaji wangu walishindwa
kufuata vema maelekezo nili-
yowapa,” alisema Pluijm.

Alisema hajaridhishwa na sare
waliyoipata kwani alitarajia
kupata pointi tatu akiwa kwenye
uwanja wa nyumbani.

Alisema mchezo ulikuwa
mMEgumu Na wenye ushindani na
kuahidi kuyafanyia kazi makosa
%/ote aliyoyabaini katika mchezo

uo

Aliongeza kuwa kwa sasa anaji-
panga kwa ajili ya michezo min-
gine ijayo na kuomba wachezaji
kuwa makini pindi anapowapa
maelekezo.
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OSIMHEN AWINDWA MAN

MSHAMBULIAJI wa Napoli na Nigeria, Vic-
tor Osimhen mwenye umri wa miaka 23, yuko
kwenye rada za Manchester United wanaotafuta
mshambuliaji kwa ajili ya msimu ujao. (Manches-
ter Everning)

OSIMHEN AGOMBEWA

MANCHESTER United inakabiliwa na ushindani
kutoka kwa Real Madrid kwa usajili wa Victor
Osimhen, huku kocha Carlo Ancelotti akijaribu
kumshawishi rais wa mabingwa hao wa Hispania,
Florentino Perez kumsajili pamoja na mshambu-
liaji wa AC Milan na Ureno, Rafael Leao mwenye
umri wa miaka 23 Januari. (Sport via Mail)

FERNANDEZ AWANIWA MAN

KLABU ya Manchester United pia ina nia ya
kumsajili kiungo wa kati wa Argentina, Enzo Fer-
nandez mwenye umri wa miaka 21 kutoka Ben-
fica. (Record)

MOUKOKO ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inavutiwa na mshambuliaji wa
Borussia Dortmund, Youssoufa Moukoko mwe-
nye umri wa miaka 17, ambaye amefunga mabao
sita katika mechi 13 msimu huu. (Bild)

NEWCASTLE KUBORESHWA

WAMILIKI wa Newcastle United wako tayari ku-
tumia pauni milioni 70 kwa ajili ya usajili msimu
huu wa joto ili kuendelea kuimarisha kikosi chao.
(Sun)

BAYERN HAIJASHAWISHIKA

KLABU vya Bayern Munich haijashawishika
kuhusu uwezekano wa kumsajili mshambu-
liaji wa England na Tottenham Hotspur, Harry
Kane licha ya ripoti za mwezi uliopita kudokeza
kwamba mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29 ndiye anayepewa kipaumbele na klabu hiyo
va Ujerumani. (Bild, via The Sun)

PERRONE ANYATIWA

KLABU ya Newcastle United inajiandaa ku-
wasilisha ofa kwa kiungo wa kati wa Velez Sars-
field raia wa Argentina mwenye umri wa miaka
19, Maximo Perrone. (Express)

PELLISTRI HATAKI KURUDI

KIUNGO wa kati wa Uruguay, Facundo Pellis-
tri mwenye umri wa miaka 20 anataka kuondoka
Manchester United moja kwa moja baada ya ku-
kamilisha kipindi cha mkopo katika klabu ya Ala-
ves ya Hispania. (Mail)

CONTE KUBAKI

ANTONIO Conte anatarajia kubakia Tottenham
Hotspur na atasaini mkataba mpya, amesema
msaidizi wake Cristian Stellini. (Evening Standard)

KONE ASAKWA

KIUNGO wa Ufaransa, Borussia Monchengla-
dbach, Kouadio ‘Manu’ Kone anasakwa na West
Ham katika dirisha la Januari. (Bild)

ARSENAL WAKOMAA NA MUDRYK

ARSENAL iko tayari kutoa kitita kinachotakiwa
na Shakhtar Donetsk cha pauni milioni 56 kwa
winga wa Ukraine, Mykhaylo Mudryk mwenye
umri wa miaka 21. (Give me Sport)

DIAZ ATAKIWA WOLVES

KOCHA mpya wa Wolves, Julen Lopetegui ana
nia ya kuwasajili beki wa Hispania, Nacho Fer-
nandez mwenye umri wa miaka 32 na msham-
buliaji raia wa Dominica, Mariano Diaz mwenye
umri wa miaka 29 kutoka Real Madrid. (Goal)

]
x

*

SCALONI
KOMBE LA DUNIA 2026

® ® @ Akitunzwa vizuri anaweza kucheza mashindano
hayo katika umri wa miaka 39...

BUENOS AIRES, Argentina

IONEL Messi alitangaza
kwamba, kombe la Dunia
la Qatar 2022 litakuwa la

mwisho kwake, lakini kocha
mkuu wa Argentina, Lionel Scaloni
ana matumaini haitakuwa hivyo.

Mshambulizi huyo wa Paris Saint-
Germain, Messi atashiriki katika
mashindano hayo makubwa zaidi
ngazi ya kimataifa kwa mara ya tano
wakati michuano hiyo itakapoanza
wiki ijayo.

Messi, ambaye atatimiza umri wa
miaka 39 wakati wa kombe la Dunia
la mwaka 2026, alisema katika ma-
hojiano mwezi uliopita kwamba,
hili litakuwa “Kombe langu la Dunia
la mwisho, hakika, ndio”.

Hata hivyo, Scaloni ana matu-
maini nyota huyo wa zamani wa
Barcelona bado atakuwa na sehe-
mu ya kuichezea Argentina iwapo
watafuzu kwa fainali zijazo zitaka-
zoandaliwa na nchi tatu, Canada,
Mexico na Marekani.

“Linaweza kuwa Kombe lake la
mwisho la Dunia, lakini natumaini
sivyo,” alisema Scaloni akiiambia
CNN. “Ana furaha uwanjani na hu-
wafurahisha watu wengi.

“Iwapo tutamtunza na kumbeba
inavyotubidi, kuna uwezekano wa
michezo mingi zaidi, kwa sababu
ulimwengu wa soka unaomba.”

Messi ana jumla ya mabao 26 na
asisti za PSG msimu huu - Erling
Haaland pekee na mchezaji mwen-
zake Neymar wanaweza kufikia kati
ya wachezaji kutoka ligi tano bora
za Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 35 anauguza jeraha la
kifundo cha mguu ambalo lilim-
weka nje ya ushindi wa PSG wa
2-1 dhidi ya Lorient wikendi iliyo-
pita, lakini Scaloni hana wasiwasi
wowote kuhusu utimamu wake wa
mwili.

“Hakuna  mchezaji  ambaye
atafikia asilimia 100 kabla ya
Kombe la Dunia,” alisema. “Tuta-
fanya kila tuwezalo katika wiki ya

mwisho kabla ya mchuano kusaidia
kila mchezaji.

“Kuna baadhi ambao hawa-
tacheza mechi za mwisho (kwa
klabu zao) kama tahadhari, lakini
tunajua wako sawa.”

Messi amefunga mabao sita kwe-
nye Kombe la Dunia, lakini bado
hajazifumania nyavu katika dakika
756 za mchezo katika hatua ya mto-
ano ya mashindano hayo.

Messi alikaribia zaidi kubeba taji
hilo mwaka 2014 wakati Argentina
ilipotinga fainali huko Brazil, am-
bapo walifungwa na Ujerumani.

Alifunga (manne) na kusaidia
(moja) mabao matano kati ya nane
ya timu yake katika michuano hiyo
kuelekea kushinda tuzo ya mpira
wa dhahabu kwa kuwa mchezaji
bora wa fainali hizo.

Argentina haikufua dafu katika
michuano ya Urusi 2018, ambapo
walishindwa na Ufaransa katika
hatua ya 16 bora, lakini wanaelekea
Qatar kama moja ya timu zinazope-
wa nafasi kubwa ya kutwaa taji hilo.
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LUKAKU
HATARINI
KUKOSA KOMBE
LA'DUNIA

BRUSSELS, Ubelgiji

OMELU Lukaku yuko hatarini kukosa Kombe la Dunia kwa sa-
babu ya jeraha la paja, huku kocha wa Ubelgiji, Roberto Marti-
nez akionya kwamba hayuko tayari kutomchagua mshambu-
iaji huyo wa Inter Milan kama akiwa bado hajawa fiti.

Lukaku, ambaye amefunga mabao 57 katika mechi zake 60 zilizopita
za kimataifa, tayari ameshuhudia msimu wake wa 2022/23 wa klabu
ukitatizwa na matatizo ya misuli ya paja.

Jeraha hilo limesababisha mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29
kucheza mara nne pekee katika mashindano yote akiwa na Inter hadi
sasa msimu huu.

Lukaku yupo kwa mkopo kwa Nerazzurri hao baada ya kushindwa
kurejea Chelsea, alirudi uwanjani dhidi ya Sampdoria mwishoni mwa
Oktoba, lakini ikabidi akose mechi dhidi ya Bayern Munich, Juventus na
Bologna mwezi huu kutokana na majeruhi.

Mchezaji huyo wa zamani wa Everton na Manchester United alikuwa
mbioni kushiriki Kombe lake la tatu la Dunia baada ya kucheza mwaka
2014 na 2018, lakini sasa uhusika wake uko shakani.

Martinez amethibitisha kwamba atamchagua Lukaku ikiwa yuko fiti
kutosha kucheza angalau moja ya mechi tatu za makundi za Ubelgiji.

Hiyo ina maana kwamba yuko katika kinyang’anyiro dhidi ya wakati,
huku Mashetani Wekundu hao wakimaliza raundi ya kwanza Desemba
1 watakapomenyana na Croatia.

“Ikiwa wafanyakazi wa matibabu wataamua kuwa Lukaku hatakuwa
sawa hadi raundi ya mtoano, hataenda Qatar,” alisema Martinez akinu-
kuliwa na UEquipe.

“Kwa sasa hapatikani na yuko mikononi mwa madaktari. Ikiwa yuko
katika nafasi ya kushiriki katika moja ya mechi tatu za kwanza, Romelu
ni mchezaji tunayembhitaji.

“Kama hawezi kucheza hatua ya makundi, hatakuwa nasi. Tunafanya
kazi siku baada ya siku, lakini hivi sasa uamuzi ni wa kimatibabu kabisa,
tunamfahamu vizuri na tunaona dalili mbalimbali za kuboresha.”
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ticopesa (6)
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kuandaa Kombe la Duma
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GENEVA, Uswisi

RAIS wa zamani wa Shirikisho la soka
la Kimataifa, Fifa, Sepp Blatter ame-
sema uamuzi wa kuipa nafasi nchi ya
Qatar kuandaa michuano ya Kombe la
Dunia la 2022 ulikuwa ni “kosa”.

Blatter mwenye umri wa miaka 86,
alikuwa rais wa Fifa wakati Qatar ilipo-
tunukiwa nafasi ya kuandaa mashinda-
no hayo mwaka 2010.

Nchi hiyo ya Ghuba imekosolewa
kwa msimamo wake kuhusu, rekodi ya
haki za binadamu na kuwatendea isivyo
haki wafanyakazi wahamiaji.

“Nchi ni ndogo sana. Soka na Kombe
la Dunia ni kubwa mno,” alisema Blat-
ter akiliambia gazeti la Uswisi la Tages
Anzeiger.

Kombe la Dunia la Qatar, ambalo ni

la kwanza kuandaliwa Mashariki ya Kati ka-
tika historia ya miaka 92 ya michuano hiyo
na la kwanza wakati wa majira ya baridi
kali ya Ukanda wa Kaskazini, litafanyika
kuanzia Novemba 20 hadi Desemba 18
mwaka huu.

Blatter alisema Fifa ilirekebisha vigezo
vilivyotumika kuchagua nchi zinazoandaa
kombe la dunia mwaka 2012 baada ya kuib-

uliwa wasiwasi kuhusu jinsi wanavyotende-
wa wafanyakazi wahamiaji wanaojenga
viwanja vya Kombe la Dunia nchini Qatar.

“Tangu wakati huo, masuala ya kijamii
na haki za binadamu yanazingatiwa,” alion-
geza.

Sepp Blatter alijiunga na Fifa kama mku-
rugenzi wa ufundi kwa mara ya kwanza
mwaka 1975 na alichaguliwa kuwa rais
mwaka 1998.

Blatter alitumia miaka 17 akiwa rais wa
Fifa, lakini alilazimika kuachia ngazi mwaka
2015 kwa madai kwamba alipanga kinyume
cha sheria uhamisho wa faranga milioni
mbili za Uswizi (sawa na dola milioni 2.19)
kwa rais wa zamani wa Uefa, Michel Platini,
ambaye pia alilazimika kujiuzulu nafasi
yake kwenye Fifa.

Awali alifungiwa kwa miaka nane, baa-
daye ikapunguzwa hadi sita..
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SIMBA

NA SOMOE NG'ITU, RABAT

AKATI Idara ya Ufundi ili kawapunguza kasi na aliwaonya kwa  Kusini, Shawn Bishop, aliwapongeza 12.13/11/22 Atalanta vs Inter
ya Mamelodi Sundowns mdomo wapinzani wao, hata Oppah al-  Simba Queens kwa ushindani waliounye- 13.13/11/22 FC Zurich vs Servette Geneva
Ladies ikikiri imekutana ipofanyiwa faulo hakuchukua hatuayoy- sha na kuitabiria makubwa siku zijazo. 14.13/11/22 Istanbulspor vs Hatayspor

na mechi ngumu, Kocha
Mkuu wa Simba Queens, Charles Luku-
la, amesema kikosi chake kilishindwa
kutumia vyema nafasi za kufunga wali-
zotengeneza na kupelekea kushindwa
kutinga fainali ya mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa Wanawake yanay-
oendelea nchini Morocco.

Simba Queens ambayo juzi ilifungwa
bao 1-0 na mabingwa watetezi wa mi-
chuano hiyo sasa kesho itakutana na
Bayelsa Queens kutoka Nigeria katika
mechi ya kusaka mshindi wa tatu, lakini
wote wataambulia zawadi ya Dola za
Marekani 200,000.

Lukula aliliambia gazeti hili jana timu
yake haikuwa na bahati kwa sababu

nafasi mbalimbali w a |l i - walizocheza na kinachofuata ni kuhakik- ~ katika kuanza kwa michuano ya msimu AL Khaleej Khor Fakkan vs Al Dhafra
zotengeneza wal- ishindwa is h a wanashinda mechi ya  ujao. Aliongeza soka la wanawake Afrika Kustosija vs Croatia Zmijavci
kuzitumia lakini pia aki- kesho na kurejea nyumbani  limekua na hii imetokana na uwekezaji Thagafi Tulkarem vs Hilal Al-Quds
walaumu waamu- zi wali- n a medali. unaofanywa na wamiliki wa klabu kwa Shabab Alsamu vs Shabab AL Amari
kuwa upande wa wap- Aki- zungumza na  kushirikiana na vyama vya michezo vya Ethiopian Medhin vs Ethiopia Electricity

inzani wao.

- _
e # = FC Versailles 78 vs Saint Brieuc
— “—' P
. - Orleans vs Avranches

Nabi: Tuliwvakamata

hapa Club Africain

Alisema katika chakula hicho ki-
takuwa na mambo mengi ikiwemo
suala la bonasi ambalo wachezaji
waliahidiwa na kupatiwa fedha
hizo.

“Ni kweli wachezaji waliahidiwa
fedha kama bonasi baada ya ku-
fanikiwa kutinga hatua ya makun-
di, jambo hilo litafanyika baada ya
kutua nchini,” alisema kiongozi

Tunisia jana saa 11 jioni kwa saa
za Tanzania na kulala Dubai na
asubuhi ya leo wataanza safari
ya kurejea Tanzania kwa ajili ya
maandalizi ya michezo ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Yanga wataondoka saa 3 usiku
wa leo kuelekea Mwanza na tayari
kwa ajili ya mechi yao ya ligi dhidi
ya Kagera Sugar, mchezo utakao-

75,802/~

HAIKUWA

“Mwamuzi pia hakuwa upande wetu,
aliwapa kadi nyingi wachezaji wangu

ote na kupelekea wao kwenda kufunga
bao,” aliongeza Mganga huyo.

Alisema ameshayabaini mapungufu
yake na anaamini akipata mshambuliaji
mwingine atakayesaidiana na Oppah
Clement katika safu hiyo watafunga
mabao mengi na kuisaidia timu kufikia
malengo yake.

“Hatukua na bahati, tulikuwa na tatizo
katika umaliziaji, tumetengeneza na-
fasi nyingi hasa katika kipindi cha pili
lakini tulishindwa kufunga, hatukua na
bahati ya kufunga mabao mengi katika
mashindano haya, “ alisema Lukula.

Hata hivyo kocha huyo aliwapongeza
wachezaji wake kwa namna walivyopa-
mbana kusaka ushindi katika mechi zote

gazeti wp,  hili  jana,

NA BAHATI - KOCHA

Mkuu wa Akademi za Klabu ya Mamelodi
Sundowns inayoshiriki Ligi Kuu ya Afrika

Bishop alisema Mamelodi Sundowns
Ladies haijawahi kucheza mechi ngumu
kama waliyokutana nayo juzi na kupitia
mchezo huo wamebaini mapungufu ya
kikosi chao na watayafanyia kazi.

“Hatujawahi kucheza mechi ngumu
kama hii, ni mara ya kwanza kukutana
na changamoto hii, ninawapongeza sana,
niko tayari kusema mbele ya benchi lenu
la ufundi na kuwapa video ya tathmini
ya mchezo tutakayofanya,” Bishop alim-
weleza Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Barbara Gonzalez.

Kiongozi huyo alisema pia atafurahi
kuona Simba Queens na Mamelodi Sun-
downs Ladies zitakutana katika mechi
za kirafiki na hii itawasaidia kujiimarisha

nchi husika.

Mshambuliaji wa
Simba Queens, Asha
Djafari (kulia), aki-
wania mpira dhidi
ya beki wa Ma-
melodi Sundowns
Ladies, Karabo
Makhurubetshi ka-
tika mechi ya hatua
ya nusu fainali ya
Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa Wa-
nawake iliyochezwa
kwenye Uwanja

wa Prince Heritier
Moulay EI Hassan
juzi usiku. Simba
Queens ilifungwa
bao 1-0. PICHA:
SOMOE NG’ITU.

~ Fetty Densa wa Simba
Queens atakiwa Mamelodi

Simba Queens itashuka dimbani tena
kesho kusaka nafasi ya mshindi wa tatu
kwa kuwakabili Bayelsa Queens kutoka
Nigeria wakati fainali za mashindano
hayo yanayoandaliwa na kusimamiwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), zitache-
zwa Jumapili kwa kuwakutanisha ASFAR
FC dhidi ya Mamelodi Sundowns Ladies,
ambao ndio mabingwa watetezi wa mi-
chuano hiyo.

Bingwa wa michuano hiyo inayod-
haminiwa na UMBRO na Tiktok atapata
zawadi ya Dola za Marekani 400,000
huku mshindi wa pili ataondoka na Dola
za Marekani 250,000 na itakayomaliza

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.12/11/22

MUDA MICHEZO

Nottingham vs Crystal Palace

1

X

2

02.12/11/22

Bristol City vs Watford

03.12/11/22

Bournemouth vs Everton

04.12/1/22

Huddersfield vs Swansea

05.12/11/22

Preston vs Millwall

06.12/11/22

Coventry vs QPR

07.12/11/22

Basaksehir vs Galatasaray

08.12/11/22

Sampdoria vs Lecce

09.12/11/22

FC Sion vs St. Gallen

10.12/11/22

Newcastle vs Chelsea

1.12/11/22

Bologna vs Sassuolo

15.13/11/22

Kayserispor vs Konyaspor

16.13/11/22

Montpellier vs Reims

17.13/11/22

MECHI ZA USHINDI

Mainz vs Eintracht Frankfurt

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -11/11/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Torpedo Kutaisi vs FC Gagra

1

SARE

X

UGENINI

Keshla FK vs FK Sumgayit

South Korea vs Iceland

Prachuap FC vs Ratchaburi

Shabab AL Ahli Dubai Club vs Al Nasr Dubai

Geita Gold FC vs KMC

Bengaluru FC vs East Bengal

Jazira Abu Dhabi vs AL Wahda Scc (UAE)

Pribram vs MFK Chrudim

Bahrain vs Canada

AL Arabi vs AL Qadsia

Kiyovu Sports vs Rayon Sports FC

Sidama Bunna SC vs Hawassa Kenema SC

Nizhny Novgorod vs Akhmat Grozny

Spartak Trnava vs MFK Skalica

Alanyaspor vs Adana Demirspor

Tallinna JK Legion vs Parnu JK Vaprus

Ankaragucu vs Trabzonspor

Omonia Nicosia vs Olympiakos Nicosia

Warta Poznan vs Stal Mielec

Nea Salamis vs Aris Limassol

Javor lvanjica vs FK Napredak

Neuchatel Xamax vs FC Stade LS Ouchy

Dunkerque vs Paris 13 Atletico

Yverdon-Sport FC vs FC Vaduz

VVV Venlo vs Willem Il Tilburg

PEC Zwolle vs FC Eindhoven

Heracles Almelo vs NAC Breda

Sparta Rotterdam vs Twente

De Graafschap vs Jong PSV

Telstar vs ADO Den Haag

FC Oss vs Jong AZ Alkmaar

Sepsi Osk vs Petrolul Ploiesti

Weisla Plock vs Cracovia

Ascoli vs Frosinone

Monchengladbach vs Borussia Dortmund

Amstetten vs SKN St Polten

Coleraine FC vs Glentoran Belfast

Empoli vs Cremonese

Hamilton vs Ayr United

Lyon vs Nice

Birmingham vs Sunderland

va tatu na ya nne zitapewa Dola za
Marekani 200,000 kila moja.

pigwa Jumapili hii, uwanja wa
CCM Kirumba, Mwanza.

huyo.
Kikosi cha Yanga kiliondoka

SCU Torreense vs Vilafranquense

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Simba wakishuka kwenye ndege katika Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere Dar es
Salaam jana, wakitokea mkoani Singida ambako walicheza mchezo wa Ligi Kuu Tanzania bara dhidi ya
Singida Big Stars kwenye Uwanja wa Liti. Timu hizo zilitoka sare ya kufungana bao 1-1. PICHA: SIMBA

<0

Fetty Densa wa Simba
Queens atakiwa Mamelodi

Na Somoe Ng'itu, RABAT

BEKI tegemeo wa Simba Queens, Fatuma
Issa ‘Fetty Densa’ amewavutia makocha wa
Mamelodi Sundowns Ladies ya Afrika Kusini
na huenda klabu hiyo ikaanza mazungumzo
na Wekundu wa Msimbazi, imefahamika.

Mkuu wa ldara ya Ufundi wa Klabu ya
Mamelodi Sundowns, Shawn Bishop, alisema
Fetty Densa ameonyesha uwezo mkubwa
katika mechi zote alizocheza ameisaidia
Simba Queens kufika hatua ya nusu fainali
ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
kwa Wanawake yanayoendelea hapa nchini
Morocco.

“Mna wachezaji wazuri, mna timu nzuri
sana, niwe mkweli hata kama mmepoteza
mechi ya leo (juzi), yule anayevaa jezi nam-
ba tano (Fetty Densa) na jezi namba sita (
Philomena Abakah), ni wazuri sana,” alisema
mkufunzi huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Mamelodi Sundowns
Ladies, Jerry Tshabalala, alisema wakati ume-
fika wa Fetty Densa kwenda kucheza Soka la
kulipwa nje ya Tanzania.

“Umecheza vizuri sana, umenivutia mnooo,
ninaweza kuleta maombi kwa klabu yako kwa
ajili ya kukusajili, hongera sana, mmetupa
ushindani mkubwa, sijaamini matokeo am-
bayo tumepata, “
Densa maneno hayo baada ya mechi ya nusu
fainali kumalizika ambapo Simba Queens
ililala kwa bao 1-0.

Tshabalala alimweleza Fetty

INAENDELEA UK 31

Nabi: Tuliwakamata
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® ® ® Rais Samia atoa kongole, wachezaji walilazimika kubaki
uwanjani kwa saa 3 kwa vurugu, kutua leo, kujazwa noti...

Na Saada Akida

dine Nabi amewapongeza

wachezaji baada ya kutumia vi-

uri maelekezo ambayo aliwapa

muda mfupi kabla ya mchezo wa maru-

diano wa kombe la Shirikisho Afrika dhi-
di ya Club Africain ya Tunisia.

Wakati huo huo, Rais Samia Suluhu
Hassan ameipa kongole Klabu ya Yanga
kwa ushindi huo na kuitakia kila la kheri
kwa hatua inayofuata.

“Kongole Yanga kwa ushindi na kufani-
kiwa kusonga mbele katika michuano
ya soka la wanaume kwenye Kombe la
Shirikisho Afrika, msimu wa 2022/2023.
Nawatakia kila la kheri katika hatua inay-

I OCHA Mkuu wa Yanga, Nesred-

ofuata” aliandika Rais Samia kupitia uku-
rasa wake wa twitter.

Yanga juzi ilifanikiwa kutinga hatua ya
makundi baada ya kuibuka na ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Watunisia hao katika
mchezo uliopigwa uwanja wa Olimpiki
wa Hammedi Agrebi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
alisema wapinzani wao walikuwa bora,
wao walihitaji kuwashangaza waliokuwa
wanaibeza timu hiyo.

Alisema kushinda ugenini na kufuzu ni
hatua kubwa ambayo waliamini watafan-
ikiwa kama kila mchezaji atacheza kwa
kujituma na kujua umuhimu wa ushindi
wa mchezo huo.

“Tulizungumza na kila mchezaji na ku-
muomba auchukulie mchezo huo kama

vita, walifuata na kushlrlklana vyema
ikiwemo kuwa na nidhamu ya mchezo,
tunamshukuru Mungu kwa hilo.

“Shukrani kwa kila mtu aliyefanikisha
hili ikiwa ni pamoja na wachezaji wa
timu yetu, wafanyakazi wa makocha, na
mashabiki wetu wapendwa kwa kutu-
unga mkono na kutuamini. Tunaendelea
kwa hatua inayofuata,” alisema Nabi.

Alisema baada ya mchezo huo, Watu-
nisia waliwafanyia fujo kwa kuwarushia,
makopo na mawe uwanjani hali ambayo
iliwafanya waendelee kukaa uwanjani
kwa zaidi ya saa tatu.

“Waarabu hawakuamini kama tume-
watoa, walitufanyia fujo sana kabla
hatujatoka uwanjani, tunachoshukuru
ni kuwa hakuna aliyejeruhiwa,” alisema

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kocha huyo.

Katika hatua nyingine Mkurugenzi wa
mashindano ya Yanga, Saad Kawemba
alisema timu inatarajia kutua nchini saa
7 mchana wa leo ikitokea Dubai baada
ya hapo itakwenda moja kwa moja ku-
pata chakula cha mchana na viongozi ak-
iwemo mdhamini wao Mkuu, Gharib Said
Mohamed, maarufu kama GSM.

INAENDELEA UK31
7 N o m - A M M -
7708567541002~
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