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Waziri ashangaa 
waombaji kiduchu 
ajira pembezoni
Na Lusungu Helela, MPANDA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Deus Sangu, ame-
shangazwa na idadi ndogo ya waom-
baji wa nafasi za kazi   kada ya afya 
waliokuwa wameomba katika mikoa 
ya Kigoma,  Katavi, Lindi na Mtwara.

Wakati waombaji katika mikoa hiyo 
ikiwa ndogo, mikoa ya Dar es Salaam, 
Mwanza na Dodoma ina idadi kubwa 
ya waombaji kulinganisha na  uhitaji.

  Hatua hiyo imetokana na Sekre-
tarieti ya Ajira katika Utumishi wa 
Umma kuweka utaratibu wa kuomba 
ajira katika  mkoa husika kulingana 
na uhitaji.

Juni, mwaka huu, sekretarieti 
hiyo ilitangaza nafasi za kazi  9,483 
za kada ya afya na kila mwombaji 
alitakiwa kuomba ajira katika  mkoa 
ambao atafanya kazi endapo atafani-
kiwa kupita kwenye usaili.

  Kwa mujibu wa Naibu Waziri, li-
cha ya tatizo kubwa la ajira linalowa-
kumba vijana wengi,  bado waombaji 
wanataka kuanza  kufanya  kazi ka-
tika majiji makubwa jambo ambalo ni 
gumu 

Sangu alisema hayo juzi alipozun-
gumza na watumishi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Mpanda, mkoani Kat-
avi, ikiwa ni mwendelezo wa  kliniki 
ya kimkakati ya kusikiliza na kutafuta 
ufumbuzi wa changamoto mbalim-
bali zinazowakabili watumishi hao.

  Alisema mkoa wa Kigoma, kwa 
mfano, mahitaji halisi ya waliotakiwa 
kuajiriwa katika kada ya afya yaliku-
wa watumishi 400 lakini waombaji 
wa nafasi hizo walikuwa hawazidi 
200 huku mikoa ya Lindi, Mtwara na 
Katavi nako idadi ikiwa ndogo kulin-
ganisha na uhitaji.

  Kutokana na hali hiyo, Sangu al-
itoa wito kwa  wazazi kuwashawishi 
watoto kuomba ajira pindi zinapo-
tangazwa   katika mikoa hiyo kwa 
kuwa uwezekano wa kupata ni mkub-
wa kulinganisha na mikoa kama Aru-
sha na Dodoma ambako ushindani ni 
mkubwa.

  Aidha, Sangu aliwaonya wale 
watakaoomba kazi katika mikoa 
hiyo halafu wakapangiwa wanaanza 
kuomba uhamisho. Alisema serikali 
haitawavumilia endapo wataanza 
kufanya hivyo kabla ya kufanya kazi 
kwa kipindi kisichopungua miaka 
mitatu.

  Naibu Waziri alisisitiza kuwa 
mikoa hiyo haina tofauti na Mwanza, 
Dar es Salaam, Dodoma na Arusha 
kwa kuwa ina fursa za kiuchumi na 
miundombinu iliyoboreshwa. Aliwa-
taka uhitaji wa ajira kuchangamkia 
zinapotangazwa kwenye mikoa hiyo.

Awali, Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Katavi, Abert Msovela,  alisema licha 
ya uwapo wa fursa za kiuchumi kati-
ka mkoa huo, bado idadi ya watumi-
shi wa umma wanaotuma maombi ya 
kutaka kuhama ni kubwa. 
Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Rais wa 
Zanzibar, 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi 
akimwapi-
sha Mattar 
Zahor Masoud 
kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa 
Kusini Un-
guja, Ikulu 
jijini Zanzibar 
jana.  Kati-
kati ni Katibu 
Mkuu Kion-
gozi Zanzibar,  
Mhandisi 
Zena Ahmed 
Said. PICHA: 
IKULU

Mbowe atema nyongo baada ya kuachiwa
Na Moses Ng’wat, MBOZI

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Freeman 
Mbowe, pamoja na wafuasi 
11 waliokuwa wanashikiliwa 
na polisi, wameachiwa kwa 
dhamana, huku akisema 
haoni sababu mahsusi za ku-
shikiliwa kwao.

Juzi mchana, Mbowe na 
wafuasi 12 walikamatwa na 
Jeshi la Polisi mkoani Song-
we kwa madai ya kufanya 
mkutano wa kampeni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa katika eneo ambalo ha-
wakupangiwa. Kwa kufanya 
hivyo, ilielezwa kuwa ni 
kinyume cha ratiba za wasi-
mamizi wa uchaguzi.

Aidha, Mbowe alithibiti-
sha kwamba Mdude Nya-
gali, mfuasi mwandamizi 
na mwanaharakati mwenye 
ushawishi mkubwa katika 
chama hicho, anaendelea 
kushikiliwa na jeshi hilo.

Akizungumza baada ya 
kuachiwa, Mbowe alisema 
licha ya kushikiliwa kwa 
muda, polisi hawajawapa 
sababu mahsusi za ku-
wakamata na badala yake 
wamekuwa wakisingizia 
mambo aliyoita yasiyo na 

mashiko.
“Lakini hatimaye usiku 

huu baada ya kudai kwa 
nguvu sana wametuachia 
na  wanasema kosa letu ni 
kuharibu ratiba ya mikutano 
ya kampeni. Sasa tumehari-
bu vipi? Sisi hatujui.

“Tumegoma kutoa mael-
ezo yoyote na tuliwaambia   
kwamba tutakuwa tayari ku-
toa maelezo hayo kama wa-
tatuhakishia kuwa watatufik-
isha mahakamani,”  alisema.

Mbowe amelishutumu 
Jeshi la Polisi mkoani Song-
we kwamba limemkamata 
kama mkakati wa makusudi 
wa kuvuruga mikutano yake 
ya  kampeni iliyopangwa   
katika majimbo ya Mbozi, 
Vwawa na Tunduma.

KAULI YA SUGU 
Akizungumza jana ka-

tika mkutano wa hadhara 
Kyela mkoani Mbeya, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Kanda 
ya Nyasa, Joseph Mbilinyi, 
maarufu kama Sugu, alisema 
kukamatwa kwao kunato-
kana na hofu ya Chama Cha 
Mapinduzi CCM kuondolewa 
madarakani. 

Sugu alisema CCM hai-
kubaliki na Watanzania ndi-
yo maana inaogopa kuon-

dolewa madarakani, hivyo 
imeamua kutumia vyombo 
vya dola kuwakamata vion-
gozi wa upinzani, hususan 
wa CHADEMA. 

“Hivi sasa kazi tuliyo nayo 
ni moja tu ya kuiondoa CCM 
madarakani kwani imechoka 
na haikubaliki ndiyo maana 
inatumia mabavu kutisha 
wananchi na kutumia vy-
ombo vya dola kuwakamata 
viongozi wa CHADEMA. 

“Ukweli ni kama wal-
ivyofanya jana ( juzi) kule 
Songwe walipotukamata 
mimi na Mwenyekiti Mbowe 
pamoja na viongozi wen-
gine na ‘staff ’ (maofisa) wa 
Mwenyekiti. Hawana hoja 
ya maana, hivyo wameamua 
kutumia mabavu kuendelea 
kubaki madarakani,” alisema 
Sugu .        

Kamanda wa  Polisi Mkoa 
wa Songwe,  Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Augustine  Senga, alisema 
jana wanaendelea kumshi-
kilia  Nyagali kwa sababu ya 
kuwa na mashtaka mengine, 
lakini akitekeleza masharti 
ya dhamana watamwachia.

Alisema viongozi na wafua-
si wa chama hicho walioachi-
wa watatakiwa kuripoti tena 
polisi Novemba 28, mwaka 

huu, kama masharti ya dha-
mana yanavyoelekeza.

Viongozi wengine walio-
achiwa ni Mwenyekiti wa 
chama hicho, Kanda ya Nya-
sa, Joseph Mbilinyi, maarufu 
kama Sugu,  Mbunge mstaa-
fu wa Mbozi, Paschal Haon-
ga, na Mwenyekiti wa Chama 
cha ACT Wazalendo mkoani 
Songwe, Elia Zambi.

Wafuasi wa chama hi-
cho waliokamatwa juzi ni 
Adamu Kasekwa (35), Hal-
fan Mbire (37) na Moham-
med Ling’wanya (walinzi).

Wengine ni waandishi wa 
habari wawili, Apolinary 
Margwe na Keneth Ndabila 
pamoja na  Paul Joseph (ofi-
sa wa chama) na Mwenyekiti 
wa CHADEMA Wilaya ya 
Mbozi, Michael Msongole.

Juzi, Jeshi la Polisi Mkoa wa 
Songwe, liliwakamata vion-
gozi na wafuasi 12 akiwamo 
Mbowe  kwa madai ya ku-
fanya mkutano wa kampeni 
za Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa katika eneo ambalo 
hawakupangiwa jambo am-
balo ni kinyume cha sheria 
na ratiba za wasimamizi wa 
uchaguzi.
Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Saba wafariki ajali ya bajaji na lori
Na Moses Ng’wat,                  
TUNDUMA

WATU saba wamefariki du-
nia baada ya bajaji waliyoku-
wa wakisafiria kugongana 
uso kwa uso na lori eneo la 
Mpemba, Tunduma wilayani 
Momba, mkoani hapa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Songwe, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Augustine Senga, alisema 
jana ajali hiyo ilitokea juzi 
saa 3:15 usiku, wakati dereva 
wa bajaji yenye namba za 
usajili MC 783 DUF akijaribu 

kuyapita magari mengine 
yaliyokuwa mbele yake.

Alisema dereva wa bajaji 
hiyo, Emmanuel Hakimu, 
ambaye ni mmoja wa watu 
saba waliofariki dunia katika 
ajali hiyo, alikuwa akitokea 
eneo la Mpemba kwenda  
mjini Tunduma.

Alisema bajaji hiyo iligon-
gana na lori aina ya Scania 
lenye namba T 958 BCS na 
kwamba watu watano wali-
fariki dunia papo hapo na 
wengine wawili, akiwamo 
mtoto wa miaka miwili, Isack 
Mambwe, walifariki dunia 

wakati  wakipatiwa matiba-
bu. 

Kamanda Senga aliwataja 
wengine waliofariki dunia 
kuwa ni Rehema Christo-
pher (25) mkazi wa Msong-
wa, Festo Mambwe (57) 
mkazi wa Mbeya, Rosemary 
Njema (44) mkazi wa Ipito 
mjini Tunduma na Milembe 
Siyantemi (36) mkazi wa Ka-
pele, wilayani Momba.

Kamanda Senga alisema 
Jeshi la Polisi linaendelea na 
uchunguzi ili kubaini chanzo 
cha ajali hiyo, huku wakien-
delea kumtafuta dereva wa 

lori ambaye alitoweka baada 
ya tukio hilo.

“Miili ya marehemu im-
ehifadhiwa katika Kituo cha 
Afya Tunduma. Chanzo cha 
ajali hii bado tunakichun-
guza ikiwa ni pamoja na 
kumsaka dereva wa Scania,” 
alisema. Kamanda Senga 
aliwataka madereva na wa-
miliki wa vyombo vya moto 
kujenga tabia ya kukagua vy-
ombo vyao kabla ya kuanza 
safari na kuzingatia sheria za 
usalama barabarani wakati 
wote ili kuzuia ajali zina-
zoepukika.
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Lissu awaangukia mawakili 
msaada walioenguliwa
Na Waandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu,  amewaomba 
mawakili nchini kusima-
ma na kufungua mashauri 
yenye maslahi kwa umma 
kuwatetea wagombea 
wote walioenguliwa katika 
kinyang’anyiro cha Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa bila ku-
fuata vigezo vya kikanuni ili 
haki ichukue mkondo wake.

 Lissu alitoa ombi hilo juzi 
jijini Mwanza katika mwen-
delezo wa ziara yake ya ku-
wanadi wagombea wa chama 
hicho katika nafasi mbalim-
bali za uongozi kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

  Alisema kuwapatia 
msaada wa kisheria wote am-
bao wanahisi hawakutende-
wa haki wakati wa mchakato 
mzima wa kupata wagombea 
katika uchaguzi huo kiny-
ume cha sheria na kanuni, 
kutasaidia hatua muhimu 
kuchukuliwa na kuwafanya 
wananchi kupata machaguo 
yao sahihi. 

 Alitaja wakati huu kuwa si 
wa mawakili kuwa na upen-
deleo kwa chama chochote 
kile cha kisiasa bali kuonye-
sha ukakamavu na utumishi 
wao kwa jamii katika ku-
saidia upatikanaji wa haki 
kwa wale wote wanaodhani 
waliondolewa bila kufuata 
vigezo vya kikanuni.

  Lissu alisema chama 
hicho katika wilaya ya Ny-
amagana, kimesimamisha 
wagombea nafasi ya Mwe-
nyekiti   165, walioenguliwa 
11 huku wajumbe wakiwa 924 
na walioenguliwa ni 24. Kwa 
wilaya ya Ilemela, alisema 
walisimamisha wagombea 
131 nafasi ya mwenyekiti na 
kati yao, wanane walienguli-
wa huku nafasi ya wajumbe 
zikiwa na wagombea 694 na 
10 wakienguliwa.

“Ninaifahamu vi-
zuri  wilaya   hii ya   Tarime   
kwa zaidi  ya mika 20.   Ni-
meoa  huku, nimefanya 
kampeni na kina marehemu 
Chacha Wangwe.  Migogoro  
ya Nyamongo ninaifahamu   
sana. Tutahakikisha  tuna-
tetea haki zenu ili kuipata 
Tarime Mpya,” alisema Lissu.

 Aidha aliwataka wanacha-
ma wa CHADEMA kujitokeza 
kwa wingi katika kipindi cha 
kampeni na wakati wa uch-
aguzi ili kuondoa malalamiko 
ya kupata viongozi wasiofaa 
baada ya kukamilika kwa 
uchaguzi.

 BITEKO APIGA KIJEMBE 
Wilayani Mbogwe mkoani 

Geita, Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya Chama Cha Mapin-

duzi (CCM)  Dk. Doto Biteko 
amevikejeli vyama vya upin-
zani kuwa hakuna chenye nia 
ya kufanya kazi na kuwaletea 
maendeleo kama ilivyo CCM 
bali wanahitaji vyeo kwa ajili 
ya kujitambulishia kwenye 
misiba au kwenye harusi wa-
kialikwa.

  “Hoja zetu Chama Cha 
Mapinduzi ni maendeleo 
yenu na kutaka kuondoa 
umasikini miongoni mwa 
watu na hili ndilo jambo 
ambalo tunaendelea kulisu-
kuma. Nimekuja kuwaam-
bIa hapa kuwa hakuna mtu 
atakayeshinda bila kupigiwa 
kura, hivyo kama mlivyoen-
da kujiandikisha, vivyo hivyo 
jitokezeni pia kupiga kura,” 
alisema Dk. Biteko ambaye 
pia ni Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati. 

Pia alisema alisema chama 
hicho hakihitaji wala haki-
tajihusisha na ushindi wa 
kubebwa kwani wanahitaji 
ushindi halali kutoka kwenye 
sanduku la kura.

AHADI HUDUMA BORA
Wilayani Kahama, Mwe-

nyekiti wa CHADEMA Wilaya, 
Mussa Bukango, akinadi 
wagombea wa chama hicho 
alisema endapo wangom-
bea wake watapata ridhaa 
ya kuongoza serikali za mi-
taa, vijiji na vitongoji, wata-
hakikisha wanatoa huduma 
bora kwa wananchi pasina 
kupokea fedha ya aina yoy-
ote kama ilivyozoeleka.

Alisema, endapo ata-
bainika kiongozi kutoka 
chama hicho akipokea fed-
ha kutoka kwa wananchi 
wanaofika ofisini kupata 
huduma watamwajibisha 
kwa kumnyang’anya kadi ya 
uanachama na kukosa sifa, 
kwani viongozi wasiokuwa 
waadilifu wamekuwa waki-
tumia mwanya wa kuomba 
rushwa kwa wananchi ndipo 
wawahudumie hilo wao wa-
nalipiga marufuku.

Kampeni za uchaguzi 
wa serikali za mitaa zi-
naendelea katika maeneo 
mbalimbali nchini ambako 
jana jioni wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga Naibu Ka-
tibu Mkuu Zanzibar kutoka 
Chadema, Salum Mwalimu 
alifanya mkutano uliowa-
kutanisha wananchi na wa-
nachama wa chama hicho 
wilayani humo akiwanadi 
wagombea wa chama hicho.

Imeandaliwa na Vi-
tus Audax, Remmy Moka 
(MWANZA), Shaban Njia 
(KAHAMA), Samson Cha-
cha (TARIME)

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Wanachama wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), wakizunguka na gari katika mitaa ya Malamba 
Mawili Mbezi, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, kufanya 
kampeni, kwa ajili ya uchaguzi wa viongozi wa serikali ya 
mtaa wa King’azi B. PICHA: SABATO KASIKA

Kampeni uchaguzi S/Mitaa zashika kasi 
Na Waandishi Wetu

KAMPENI za uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa uliopangwa 
kufanyika Novemba 27, mwaka 
huu, zimepamba moto huku 
vyama vinayoshiriki vikinadi 
sera na wagombea wao ili 
kushawishi wananchi kuwach-
agua.

Wakati kampeni hizo zikien-
delea, Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kimesema hakitacheka 
na mtu katika kushika dola 
huku Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
kikidai kuwa chama tawala 
kinategemea vyombo vya 
dola   kuwakamata na kutaja 
sababu tano za kukiondoa ma-
darakani CCM.

Aidha, Chama cha ACT Wa-
zalendo jana kilimnadi mgom-
bea wa CHADEMA na kueleza 
kuwa adui wa vyama vya upin-
zani ni chama tawala.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa CCM,  CPA Amos 
Makalla, akiendelea na ziara 
yake ya kampeni mkoani Dar 
es Salaam, akiwa jimbo la Ki-
bamba jana, alisema wameji-
panga kuhakikisha wanashin-
da kwa kishindo.

“Katika uchaguzi huu wa 
Serikali za Mitaa tutashinda na 
tunataka ushindi wa kishindo 
na kwa namna ambavyo CCM 
tumejipanga ni sawa na kuse-
ma yanayoendelea ni sawa na 
kusema yajayo yanafurahisha,” 
alisema.

Makalla alisema CCM inau-
chukulia uchaguzi huo kwa 
umuhimu mkubwa kwani 
inatambua kazi ya chama cha   
siasa ni kushika dola na Chama 
hicho kinaanza na kushinda 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

“Kazi ya chama cha siasa 
kilichosajiliwa ni kuhakikisha 
kinashika dola maana kazi ya 
kuhubiri kwenda mbinguni 
hiyo inafanywa na viongozi wa 
dini.

“Kwa kutambua umuhimu 
wa kushika dola ndio maana 
katika uchaguzi huu CCM im-
eweka wagombea wake kwa 
asilimia 100, kwani  hakuna 
mtaa, kijiji wala kitongoji am-
bacho tumeacha, kote tumesi-
mamisha wagombea kwa na-
fasi zote,” alisema.

Alisema vyama vingine 
havina utayari ndio maana 
wameshindwa kusimamisha 
wagombea katika nafasi zote 
na mpaka sasa kuna mitaa am-
bayo tayari wagombea wake 
hawana washindani.

Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe, katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Ipinda wilayani Kyela, Mbeya  
aliwakumbusha wanachama 
wake kuhusu misingi minne 
muhimu inayosaidia chama 
hicho kuendelea kusimama 
imara na kushinda.

Aliwataka viongozi wake 

kusimamia haki kwa wote bila 
kujali itikadi za vyama vya ki-
siasa, aliongeza kuwa kila mwa-
nanchi anapaswa kuwa na uh-
uru wa kufanya shughuli zake 
kwa furaha na amani.

Alisema demokrasia inahi-
taji viongozi wachaguliwe kwa 
njia   ya kupigiwa kura na wa-
napaswa kuwa na hofu ya Mun-
gu ili kutekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia maslahi ya 
wananchi.

“CHADEMA bado ni chama 
imara licha ya fitina tunazoku-
tana nazo. Tunapambana  hatu-
kati tamaa. Ninatoa  pongezi 
kwa wananchi wa Ipinda na 
wagombea wao kwa kushiriki 
kikamilifu katika mchakato 
huu kati ya vitongoji 30 vya mji 
huu,” alisema.

Alisema wamefanikiwa kusi-
mamisha wagombea 27 ak-
isema ni hatua kubwa kwao 
na kwenye vijiji na mitaa bado 
wamefanya vizuri.

Akirejelea  mafanikio ya ki-
historia ya uchaguzi wa 2015 
ambao walipata zaidi ya madi-
wani 1,200 na kushinda nafasi 
nyingi za ubunge, alithibitisha  
nguvu ya chama hicho licha ya 
kukosa dola.

  Mwenyekiti wa CHADEMA 
Kanda ya Nyasa, Joseph Mbil-
inyi (Sugu), alisema ajenda kuu 
ya chama chao ni  kukiondoa 
CCM  madarakani akieleza 
kwamba kimeshindwa kutimi-
za matarajio ya wananchi.

  Alisema hali ya maisha 
imekuwa ngumu na serikali 
imeshindwa kutoa huduma 
bora za matibabu na kuhakiki-
sha huduma za kijamii zinapa-
tikana kwa bei nafuu,” alisema.

Sugu alitaja sababu tano za 
kuking’oa CCM madarakani 
kuwa ni viongozi wake kutoch-
aguliwa kihalali, kushindwa 
kufanya vikao vya uwazi vya 
mapato na matumizi na kudai 
kimeuza huduma za mihuri ya 
vijiji. 

Kadhalika alisema kutumia 
michango ya misiba kwa manu-
faa yao binafsi na kutumia fed-
ha za Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) kwa upendeleo, 
huku wakikandamiza vyama 
vya upinzani kwa kutopewa 

mgao wa fedha hizo.
 ACT WAZALENDO
Kiongozi wa ACT-Wazalen-

do, Dorothy Semu, akihutubia 
wakazi wa kijiji cha Milola A, 
Kata ya Milola, jimbo la Mchin-
ga mkoani Lindi, aliwataka wa-
nanchi kuchagua viongozi wa-
takaoshirikiana nao kujiletea 
maendeleo akiwamo Abdallah 
Shedafa.

Kiongozi mstaafu wa chama 
hicho, Zitto Kabwe, akiwa ka-
tika kijiji cha Bunyambo,  jimbo 
la Muhambwe, alisema wa-
nanchi wanakabiliwa na tatizo 
kubwa la maji ambalo linaweza 
kutatuliwa kwa viongozi wa vi-
jiji kukaa na mamlaka za maji, 
kuzitatua. Alisema CCM inapu-
uza changamoto ya maji inay-
owakabili wananchi.

Naibu Waziri Kivuli wa Vi-
wanda na Biashara wa chama 
hicho, Julius Masabo, alimnadi 
mgombea wa uenyekiti wa 
CHADEMA, Marisiana Damasi, 
katika Kijiji cha Nyarugusu, 
Kata ya Kizazi, jimbo la Mu-
hambwe na kusema adui wa 
upinzani ni CCM.

Alisema ACT Wazalendo, il-
imnadi mgombea huyo kwa 
kuwa haijasimamisha mgom-
bea kwenye nafasi ya uenyekiti 
kijijini hapo.

“Tushirikiane kuhakikisha 
tunaifuta CCM kwenye Kijiji 
chenu. Mpeni kura mama Meri-
siana na wajumbe wa ACT Wa-
zalendo tuliowasimamisha,” 
alisema.

Makamu Mwenyekiti wa 
ACT Wazalendo (Bara), Isihaka 
Mchinjita, akiwa katika kijiji 
cha Kiwalala, jimbo la Mtama, 
alisema CCM imevigeuza vijiji 
kuwa makazi ya maskini kwa 
kusimamia mapato na matumi-
zi ya vijiji kwa usiri.

Aliwataka wananchi kucha-
gua wagombea wa chama hi-
cho, ili wasimamie mapato kwa 
uwazi na kwa maendeleo ya 
wanakijiji wote.

•Imeandikwa na Romana 
Mallya, Restuta James na 
Grace Mwakalinga.  

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz
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Mhitimu shahada ya uzamili 
aliyegeukia biashara kupika 

Na Restuta James

U
HABA wa ajira nchini 
bado ni tatizo. Baadhi 
ya wanasiasa walishase-
ma ni bomu linaloweza 

kulipuka wakati wowote. Ni 
jambo ambalo si tu limeongeza 
umaskini bali hata baadhi ya 
watu kuamua kujitoa uhai kwa 
sababu ya msongo wa mawazo 
uliosababishwa na ukosefu wa 
ajira. 

Baadhi ya wahitimu wako mi-
taani wanarandaranda kusaka 
ajira. Hata baadhi ya walioajiri-
wa hawafanyi kazi kulingana na 
fani walizozisomea. 

Ester Mgidula (26), mhitimu 
wa Shahada ya Uzamili ya 
Kiswahili mwenye ufaulu wa 
juu, akiwa na alama (GPA) ya 4.0 
kwa shahada na GPA ya 4.6 (uza-
mili) katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM), ni mmoja wa 
vijana wa Tanzania wanaotafuta 
ajira au kujiajiri kupitia fani wal-
izosomea na si kufanya shughuli 
nje ya taaluma.

Tofauti na malengo yake, 
Mgidula  yuko mtaani bila ajira, 
hivyo kulazimika  kujikita kwe-
nye ujasiriamali wa chakula, 
akipika na kukiuza kupitia mi-
tandao ya kijamii.

Mkazo wa matumizi ya Lugha 
ya Kiswahili na fursa zinazoam-
batana nazo ikiwamo kufundi-
sha nje ya mipaka, uliwekwa zai-
di kuanzia serikali ya awamu ya 
tano chini ya Rais John Magufuli.

Rais Samia Suluhu Hassan, 
amekuwa mstari wa mbele kue-
ndeleza na kukuza Kiswahili. 
Mwaka  jana katika Mkutano wa 
36 wa Wakuu wa Nchi na Serikali 
wa Umoja wa Afrika uliofanyika 
Addis Ababa, Ethiopia,  alihutu-
bia kwa Kiswahili.

SAFARI YAKE 
Akisimulia historia yake, anas-

ema alihitimu shahada ya kwan-
za mwaka 2021 na kupata ufaulu 
mzuri, lakini kila anapoomba 
kazi hapati.

“Kwa mfano, chuo kikuu waki-
tangaza nafasi wanataka watu 
wawili au mmoja tu na unakuta 
sisi tumemaliza wengi, hivyo 
inakuwa ni bahati kupata,” anas-
ema.

Mgidula ambaye ni mtoto wa 
kwanza katika familia ya watoto 
watatu, anasimulia kuwa ali-
pomaliza kusoma, kazi ilikuwa 
kupata ajira, hivyo katika ku-
hangaika, amewahi kufanya kazi 
ya kujitolea katika moja ya kam-
puni za magazeti nchini.

“Wakati ninaendelea na kazi 
ya kujitolea katika kampuni hiyo 
mwaka 2021, nikapata ufadhili 
wa kuendelea kusoma kwa hiyo 
nikarudi UDSM kwa masomo 
ya uzamili,” anasema huku 
akibainisha kuwa amesomea ku-
fundisha Kiswahili kwa wageni, 
utunzi wa vitabu, uandishi wa 
miswada, uhariri na uhakiki wa 
maandiko.

“Nilipomaliza nilitafuta kazi 
na nikawaza namna nitakavyo-
tumia elimu yangu kufanya kile 
hasa nilichosomea. Kuna vikwa-
zo vingi na kikubwa ni mtaji. 

Kwa hiyo nikaona nianze ku-
pika na kuuza chakula, wakati 
nikitafuta ajira na mtaji wa ku-
fanya mambo makubwa zaidi 
kwa nilichokisomea” anasema.

Chakula  anachopika, anas-
ema  anakiuza mtandaoni 
(online) na wateja wake wengi 
huagiza ndipo hupika. Anas-
ema alianza kazi hiyo Juni, 
mwaka huu, kwa mtaji wa Sh. 
200,000 na hadi sasa umefikia 
Sh. 400,000.

Anasifu kuwa kufundisha 
Kiswahili kwa wageni ni kozi 
nzuri lakini changamoto yake 
ni upatikanaji wa mtaji wa 
kuanzisha kituo cha kufundisha 
somo hilo.

AJIRA NAFASI MBILI
 Mgidula anasema nafasi za 

kufundisha chuo kwa mwaka 
zimekuwa zikitoka mbili au 
moja na wakiomba kufundisha 
sekondari, mfumo unawakataa 
kwa sababu hawajasoma ual-
imu.

“Serikali ingetengeneza sera 

madhubuti ya kutusaidia sisi 
tunaotoka vyuoni, ili kama leo 
nikitaka kufundisha Kiswa-
hili nisikutane na msururu wa 
masharti ya kujiajiri. Tukihi-
timu tutambulike na kusaidiwa 
ili tusimame,” anasema.

“Nina rafiki zangu wame-
soma usimamizi wa biashara, 
saikolojia, masuala ya benki, 
wako tu mtaani kama mimi 
na wengine ni wamachinga 
Kariakoo. Naamini kuna jambo 
serikali yetu inapaswa kufanya 
ili tusikae mtaani kama hivi,” 
anashauri.

Pia anasema elimu ya ku-
jitegemea na ujasiriamali inat-
akiwa ifundishwe kuanzia shule 
za msingi hadi chuo kikuu. Hii 
itatusadia sayansi na teknolojia 
isituathiri sana.

Mhitimu mwingine, am-
baye hakutaka jina lake litajwe 
gazetini, anasema alihitimu 
UDSM mwaka 2021 na kupata 
GPA ya 4.0, lakini hajapata ajira 
ya kile alichosomea. Anasema 

-Chanzo ni ugumu kupata ajira, atoa ushauri kuntu
amefanikiwa kuajiriwa kwenye 
moja ya migahawa  jijini Dar es 
Salaam, anakopika na kuhudu-
mia wateja, tofauti na alichoso-
mea.

TATIZO KIMFUMO
Aliyekuwa Mhadhiri Mwan-

damizi UDSM, Dk. Donath Olo-
mi, anasema wahitimu wa chuo 
kikuu na wa ngazi mbalimbali, 
kushindwa kujiajiri ni tatizo la 
kimfumo linalohitaji kurekebi-
shwa.

“Mfumo wetu haujawa na kile 
kitu kinaitwa meritocracy (ku-
tambua uwezo wa mtu). Mtu 
mwenye GPA kubwa hawapaswi 
kuwa wanazunguka barabarani. 
Mfumo ulipaswa kuwatambua 
na kuwawezesha,” anasema.

Dk. Olomi anasema mifumo 
ya ajira ilipaswa kuwatambua 
wahitimu wenye ufaulu wa juu 
na kuwapa kipaumbele, huku 
vyuoni na kwenye ngazi za 
elimu, zikiwafundisha na ku-
hakikisha wanafaulu kwa haki 
bila upendeleo.

“Mfumo wa ajira haujazinga-
tia vizuri kuchagua watu wenye 
uwezo mkubwa. Hapa unazun-
gumzia watu wachache wenye 
upekee.  Lakini tunaangalia pia 
maandalizi ya jumla kwa vijana 
wetu kuona fursa mbalimbali 
ndani na nje ya nchi,” anasema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Chama cha Ushirika cha Wa-
jasiriamali Wahitimu wa Chuo 
Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUG-
ECO), Revocatus Kimario, anas-
ema kuna pengo kubwa kati ya 
ujuzi unaotolewa chuoni na ule 
unaohitajika kwenye soko la 
ajira.

“Chuo ni kiwanda kinachoza-
lisha bidhaa ambayo ni rasili-
maliwatu, swali la kujiuliza ni 
je, tunazalisha kweli watu sahihi 
wanaohitajika sokoni? Wengi 
wanaotoka vyuo vikuu wana 
ujuzi pungufu,” anasema.

UELEWA WA CHINI
Kimario ambaye amekuwa 

akilea vijana kitaaluma na ku-
watafutia ajira za muda nje ya 
nchi, anasema wahitimu wengi 
wana uelewa wa kawaida na wa-
nakosa maarifa yanayohitajika 
kwenye soko la ajira.

“Kuna utafiti umetoka una-
onesha kwamba asilimia 69 ya 
wahitimu hawana uwezo wa 
kuchambua kitu. Hili ni tatizo 
kubwa mno,” anasema.

Anasema vyuo vikuu vina-
kosa masomo ya ziada nje ya 
yale yaliyoainishwa kwenye kozi 
mahsusi, yanayoweza kumpa 
mhitimu maarifa yenye tija.

“Mwaka jana nilikuwa nina 
nafasi za kupeleka vijana 360 

Ujerumani, tulishindwa kwa 
sababu vijana hawajui Kijeru-
mani,” anabainisha. 

UDSM YAANIKA UKWELI
Naibu Makamu Mkuu wa 

UDSM (Taaluma), Prof. Bo-
naventure Rutinwa, anasema 
kila sekta nchini ina uhaba wa 
nguvu kazi na kinachokwami-
sha kuajiri ni fedha.

“Takwimu zinaonesha uhaba 
wa madaktari katika hospitali 
bingwa ni asilimia 70, lakini kuna 
madaktari 5,000 mtaani hawa-
na ajira. Hapo huwezi kusema 
ni kwa sababu hawakuandaliwa 
vizuri, ni kwa sababu ya uwezo 
mdogo wa kuajiri na hii ndiyo 
changamoto kubwa hasa sekta 
ya umma,” anasema.

Anasema uhaba wa wafan-
yakazi uko katika sekta zote, 
akisema kwamba wapo pia 
walimu ambao hawana ajira, 
wakiwamo wa masomo ya say-
ansi.

Prof. Rutinwa anasema asil-
imia 80 ya soko la ajira nchini ni 
kampuni ndogo na za kati, am-
bazo zina uwezo wa kuajiri watu 
watatu hadi watano, wakati kila 
mwaka wanafunzi 100,000 wa-
nahitimu vyuo vikuu, UDSM 
ikiwa na wahitimu 15,000 kwa 
mwaka.

 MABORESHO MITAALA
Prof. Rutinwa anasema chuo 

hicho kimeanza kufanya ma-
boresho ya mitaala, ili kuongeza 
kiwango cha elimu ujuzi kwa 
wanafunzi.

“Mimi nimefundisha Kiswa-
hili sekondari na baadhi ya 
wanafunzi wangu ni magwiji 
wa Kiswahili leo lakini sikuwa 
na cheti cha ualimu. Mambo 
mengine ni sera zetu. Hakuna 
mwalimu wa chuo kikuu mwe-
nye cheti cha ualimu. Tatizo ni 
kwamba hata walimu wanahan-
gaika,” anasema.

Anashauri kwamba kunapas-
wa kufanyika tathmini ya uhitaji 
wa soko la ajira, ili kupunguza 
mafuriko (idadi kubwa) ya wahi-
timu wasio na ajira.

Anasema vyuoni wanatoa 
ujuzi wa aina tatu, unaohusi-
sha uwezo kujua na kung’amua 
mambo, kutenda na mtizamo 
wa kuendelea kujifunza.

Prof. Rutinwa anashauri wa-
zazi na walezi, kuwajengea 
watoto maarifa hasa nidhamu 
ya kazi na kuheshimu muda, 
ili wanapokuwa watu wazima, 
waweze kushirikiana na jamii 
inayowazunguka.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Ester Mgidula, akiwa katika chumba cha habari cha Ni-
pashe, Mikocheni, Dar es Salaam, baada ya mahojiano hivi 
karibuni. PICHA: RESTUTA JAMES
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Nchimbi ahimiza ujuzi 
vitendo soko la ajira 
Na Gwamaka Alipipi

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. Emmanuel Nchimbi, ameviagiza 
vyuo vikuu nchini kuwapa wanafunzi ujuzi 
wa vitendo unaohitajika katika soko la ajira 
na kuhakikisha elimu vinayotoa inalingana 
na mahitaji ya soko.

Alitoa agizo hilo jana mkoani Morogoro 
wakati akizungumza katika Kongamano la 
24 la Mkutano wa Baraza la Wahitimu wa 
Chuo Kikuu cha Mzumbe, lililohudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa serikali walio-
wahi kusoma katika chuo hicho.

Dk. Nchimbi alisema pengo kati ya elimu 
na sekta ya viwanda ni lazima lizibwe, 
kwamba haitoshi kwa vyuo vikuu pekee ku-
fundisha tu nadharia bali vinapaswa kujiele-
keza pia katika ufundishaji wa vitendo.

Kuhusu utatuzi wa ajira, Dk. Nchimbi 
alisema: “Ukosefu wa ajira bado ni chan-
gamoto kubwa, lakini ni jambo linaloweza 
kushughulikiwa kupitia fikra za ubunifu na 
uvumbuzi. Lazima tuangalie mbali na mi-
fumo ya ajira ya kawaida na kuchunguza 
viwanda vipya, majukwaa ya kidijitali na 
mwelekeo wa ajira usio wa kawaida.”

Dk. Nchimbi alisema katika kuleta mapin-
duzi katika soko la ajira ni lazima kuendelez-
we fikra za ubunifu na ustahimilivu. 

“Kama wahitimu wa taasisi hii mashuhuri 
ya Mzumbe   mmepata zana zinazohitajika 
kwa safari hii, ni lazima mwendeleze roho 
ya ujasiriamali, shauku ya uvumbuzi, na 
dhamira ya kujifunza maishani. Njia iliyo 
mbele siyo ya waoga, bali ni ya wale walio na 
ujasiri wa kuvunja mipaka, kuondoa vizuizi, 
na kubadilisha tasnia” alisema.

Kuhusu ujasiriamali, alisema ni muda 
mrefu taifa limekuwa likitegemea mifumo 
ya ajira za kitamaduni kama njia pekee ya 
mafanikio. Alisema ni wakati sasa wa kuta-
fakari upya fikra hizo, kwamba mustakabali 
wa uchumi wa Tanzania hauko tu kwenye 
kujaza nafasi zilizopo katika kampuni zilizo-
po, bali uko katika kuunda fursa mpya, tas-
nia mpya, na biashara mpya.

Awali, Rais wa Baraza la Wahitimu wa 
Chuo Kikuu cha Mzumbe, Ludovick Ut-
ouh alisema tangu kuanzishwa kwa chuo 
hicho kikianza kama Taasisi ya Maendeleo 
Mzumbe (IDM) imezalisha wasomi wengi 
wanaolitumikia taifa ndani na nje ya nchi.

Alisema miongoni mwao ni Rais Samia Su-
luhu Hassan ambaye kupikwa kwake vyema 
chuoni hapo ndio matunda anayoyafanya 
sasa ya kuwa kiongozi bora kwa kuifanya 
nchi kuwa sehemu salama.

Aliwataja wengine kuwa ni Dk. Nchimbi, 
Katibu Mkuu Kiongozi Mstaafu, Balozi Omb-
eni Sefue ambaye mafunzo aliyoyapata chu-
oni hapo yamemfanya kuendelea kuamini-
wa kwa kuteuliwa kwenye tume mbalimbali 
ikiwamo ya Haki Jinai na ya Maboresho ya 
Mifumo ya Kodi.

Utouh ambaye pia ni Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) Mstaafu 
aliwaomba waliowahi kusoma Chuo Kikuu 
cha Mzumbe wakiwemo mawaziri, wabunge, 
mabalozi, wafanyabiashara kuendelea kuwa 
mabalozi wema huko walipo huku waki-
kumbuka kuchangia kwa chochote kwenye 
mfuko wa kusaidia masomo kwa wanafunzi.

Alisema kwa wahitimu wa mwaka huu wa-
napaswa kwenda kuitumia elimu waliyoipa-
ta kwenye maisha yao. Kadhalika aliwataka 
kujielekeza kwenye ujasiriamali ili kupam-
bana  na adui umaskini. Vilevile aliwata wa-
hitimu kuzingatia misingi mitatu pindi wa-
napokuwa katika ujenzi wa taifa ambayo ni 
uaminifu, kufanyakazi kwa bidii na juhudi.

Watishia kutoshiriki uchaguzi wa mitaa
Na Thobias Mwanakatwe, 
CHALINZE

WANANCHI 1,500 wa vijiji 
vitatu vya Kihangaiko, Msa-
ta na Pongwemsumbula ka-
tika Halmashauri ya Wilaya 
ya Chalinze, mkoani Pwani, 
wametishia kutoshiriki Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa 
kutokana na kutolipwa fidia 
zao kwa zaidi ya miaka mi-
tatu sasa.

Wakizungumza juzi katika 
kijiji cha Kihangaiko wakati 
wa kujadili suala lao, walise-
ma Juni, 2021, walielezwa na 
serikali kwamba wahame 
katika vijiji vyao kwa ajili ya 
kupisha kambi ya jeshi ku-
fanyia mazoezi.

Walisema baada ya kue-
lezwa hivyo tathimini ili-
fanyika haraka na kuahidi-
wa kulipwa ndani ya miezi 
sita, lakini hadi sasa wame-
kuwa wakipigwa danadana 

bila mafanikio.
Mwenyeviti wa kijiji ki-

mojawapo ambaye kipindi 
chake cha uongozi kimeisha 
ambaye aliomba jina lake 
lisitajwe, kwa kuwa yupo 
kwenye kinyang’anyiro cha 
uchaguzi, alisema tangu 
walipofanyiwa tathimini 
wananchi walizuiliwa kuto-
fanya shughuli zozote iki-
wamo kilimo na kutojenga 
nyumba mpya.

  Mwananchi mwingine 
ambaye naye aliomba asita-
jwe kwa kuhofia usalama 
wake, alisema kinachoshan-
gaza baadhi ya vijiji am-
bavyo vilifanyiwa tathmini 
wananchi walilipwa, hali 
ambayo inawatia mashaka 
huenda kuna agenda ya siri 
katika suala hili.

“Suala hili tulishalifikisha 
kwa viongozi mbalimbali wa 
serikali wakiwamo wa kitai-
fa, lakini bado hakuna ma-

fanikio na tumezuiliwa na 
jeshi hakuna kufanya cho-
chote na ukionekana un-
alima au unajenga utapewa 
kipigo cha nguvu, “ alisema 
mwananchi huyo.

Diwani wa Msata, Seles-
tine Semiono, alikiri   kuwa 
wananchi wa vijiji hicho 
bado hawajalipwa fidia zao 
kutokana na changamoto 
ya mwingiliano wa maeneo 
wakati wa kufanya tathmini.

Alisema baada ya changa-
moto hiyo, maofisa ardhi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chalinze walifika katika viji-
ji hivyo kwa ajili ya kuipatia 
ufumbuzi wa mwingiliano 
wa maeneo kati ya mwanan-
chi na mwananchi.

Semiono alisema mchaka-
to huo umefanyiwa kazi 
na sasa tathmini itafanyika 
upya kuanzia mwezi De-
semba, 2024.

Semiono aliwaondoa 

wasiwasi wananchi hao 
kwamba  serikali itawafidia 
baada ya tathmini kufanyika 
mwakani.

  Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmshauri ya Wilaya ya 
Chalinze, Ramadhani Possi, 
akizungumza na Nipashe, 
alisema malipo ya fidia 
yalikuwa ya awamu mbili 
ambapo awamu ya kwanza 
wananchi walishalipwa Sh. 
bilioni 9.1.

Alisema awamu ya pili 
ambayo itahusisha wanan-
chi wa vijiji vya Kihangaiko, 
Msata na Pongwemsum-
bula wamesilisha maombi 
ya kuomba fedha kwa Md-
hamini Mkuu wa Serikali.

“Tulishawasilisha maom-
bi ya kutoa fedha za malipo 
ya fidia kwa mtadhimini na 
fedha zikitoka tutawalipa 
wananchi ila siwezi kusema 
ni lini zitaletwa hizo fedha,” 
alisema.

Waziri asisitiza utafiti makusanyo 
ya kodi kwa biashara za mtandaoni 
Na Restuta James

WAZIRI wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba, ame-
kiagiza Chuo cha Kodi (ITA), 
kufanya utafiti maalum ili 
kubaini namna ya kukusan-
ya kodi ya biashara za mtan-
daoni.

Katika taarifa yake iliyo-
somwa kwa niaba yake na 
Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Fedha, Elijah Mwan-
dumbya, wakati wa mahafali 
ya 17 ya ITA, Dar es Salaam 
juzi, Dk. Nchemba alisisitiza 
dhamira ya serikali kuon-
geza wigo wa mapato kwa 
kuangalia uchumi unaoen-
delea wa kidijitali na kwam-
ba kuna upotevu mkubwa 
wa mapato unaoikabili seri-
kali, katika sekta za biashara 
za mtandaoni na kimataifa.

  “Tunatumai matokeo 
ya utafiti yatasaidia kupun-
guza ukwepaji wa kodi na 
kushughulikia mapungufu 
ya mapato yanayokabili seri-
kali,” alisema.

Alisema serikali inaamini 
kwamba utafiti wa ITA, uta-
toa miongozo ya wazi ya 
kudhibiti biashara hizo kwa 
ufanisi.

Aliielekeza pia Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) 
kuendelea kutoa elimu ya 
kodi kwa wananchi ili kuon-
geza idadi ya walipakodi.

Aliwataka wahitimu wa 
ITA kuchangamkia fursa 
kwenye sekta za viwanda, 
biashara na madini, ili kuji-
patia kipato na kuchangia 
maendeleo ya nchi.

Mwenyekiti wa Baraza 
la Uongozi wa Chuo, Prof. 
Henry Chalu, alisisitiza 

umuhimu wa ushirikiano wa 
wadau ili kufikia malengo ya 
nchi. Prof. Chalu aliishauri 
sekta binafsi kuajiri wata-
alam wa kodi ili kurahisisha 
mchakato wa malipo na ku-
punguza makosa. 

Aidha, aliwataka wahi-
timu hao kufanya utafiti 
utakaoiwezesha TRA kuon-
geza idadi ya walipakodi, 
hivyo kuisaidia nchi.

Kamishna Mkuu wa TRA, 
Yusuph Mwenda, alikitaka 
chuo hicho kuja na mifumo 
bunifu ya kikodi, kutambua 
vyanzo vipya na kushughu-
likia mapungufu ya ukwep-
aji kodi.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. 
Isaya Jairo, alieleza namna 
ITA imechangia kuimarisha 
mifumo ya kikodi nchini na 
Afrika, ikiwamo kuanzisha 
mamlaka ya mapato Sudan 

Kusini.
Katika mahafali hayo, 

wanafunzi 417 wa fani ya 
uwakala wa forodha, usi-
mamizi wa forodha na kodi, 
kuanzia ngazi ya cheti hadi 
uzamili katika kodi walitu-
nukiwa vyeti.

Alibainisha kuwa taa-
sisi hiyo ni kitovu cha kuen-
deleza mifumo ya kodi, kwa 
kuchanganya maarifa ya 
nadharia na mafunzo kwa 
vitendo ili kukidhi matakwa 
ya taaluma.

 “Pamoja na uwezo wake 
thabiti wa mtaala na utafiti, 
ITA inasalia mstari wa mbele 
kushughulikia changamoto 
za kodi za Afrika,” alisema.

Aliongeza kuwa maagizo 
ya Dk. Nchemba yanasisitiza 
jukumu muhimu la ITA ka-
tika kukabiliana na matatizo 
ya uchumi wa kidijitali.

Ofisa Mtendaji wa Mamlaka ya mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Isack Mgaya 
(katikati), akikabidhi cheti cha kuhitimu darasa la saba kwa Mwanafunzi, Elias Jacob, wakati wa mahafali ya 
nne ya Shule ya Msingi Glisten, juzi. PICHA: GIFT THADEY



Jumapili Novemba 24,  20246

MAONI & UCHAMBUZI

VIGOGO wa vyama vya siasa wamesambaa 
nchi nzima, kwa ajili ya kufanya kampeni 
za kuungwa mkono na wananchi katika 
uchaguzi wa serikali za mitaa, unatarajiwa 
kufanyika Novemba 27, mwaka huu.

Kampeni hizo zilianza rasmi Novemba 
20 na zitadumu hadi Novemba 26. Wakati 
huu ambao   wanasiasa wanajinadi kwa 
wapigakura, ni vyema kuwakumbusha 
mambo ya kuepuka wakati wote wa 
kampeni.

Ikumbukwe kuwa imekuwa kama 
jambo la kawaida wakati wa kampeni 
kuona wafuasi wa vyama vya siasa 
wanachomeana moto bendera za vyama 
vyao na wengine kutukanana matusi hata 
ya nguoni.

Kimsingi, mtindo huo wa kuchomeana 
moto bendera,   haina afya kwa siasa, 
badala yake unaongeza uhasama kwenye 
jambo ambalo linaweza kusababisha 
kuhatarisha umoja wa kitaifa.

Baadhi ya wanasiasa huwa 
wanawasingizia wenzao mambo mazito, 
kuzushiwa tuhuma mbalimbali ili mradi tu 
kuwapunguzia ushawishi kwa wananchi ili 
wawakatae.

Hivyo, siasa hizo ambazo wengine 
wanaziita kwa jina la ‘siasa za majitaka’, 
hazifai kuendelezwa, kwani zinaweza 
kusababisha mifarakano,   na kujenga 
chuki miongoni mwa wanasiasa.

Wanasiasa kupigana vijembe kwenye 
majukwaa ya kampeni ni jambo la kawaida, 
kwani havina athari katika uchaguzi au kwa 
umoja wa kitaifa, lakini wanaposingiziana 
mambo mazito, hapo si sahihi.

Kwa wafuatiliaji wa siasa watakubaliana 
nami kuwa siasa za vijembe wakati wa 
kampeni za uchaguzi haziepukiki, kwani 
huwa ni sehemu ya vichombezo ambavyo 
vinachangia kuwavuta wapigakura.

Lakini anapotokea mwanasiasa 
anapanda jukwaani na kumtolea 
mwenzake kashfa au matusi mazito ama 
kumsingizia jambo fulani kwa lengo la 
kumshushia hadhi mbele ya jamii, ajue 
kuwa hilo halifai.

Hizo ndizo zinazoitwa siasa za majitaka 
ambazo hazitakiwi kupewa nafasi kwenye 
kampeni zinazoendelea, badala yake 

kila mgombea aeleze kile ambacho 
anajiandaa kuwafanyia wananchi iwapo 
watamchagua.

Wako wanaoamini kwamba siasa 
za wakati wa kampeni za uchaguzi ni 
mkusanyiko wa siasa nyingi, majitaka, 
kuelezea sera, uzushi na ukweli, ila binafsi 
ninatamani wanasiasa waache moja kati ya 
hayo.

Kuelezea sera na kusema ukweli ni 
mambo ya muhimu, lakini majitaka na 
uzushi havifai, kwa sababu havitoi mwanga 
au mwelekeo wa kile ambacho mgombea 
anataka kuwafanyia wananchi.

Watanzania wanahitaji kufahamu ni 
nini ambacho mgombea amejiandaa 
kuwafanyia kwenye kitongoji, kijiji au mtaa 
wao, sio kusikiliza matusi na kashfa dhidi 
ya wagombea wengine ili kuwatoa kwenye 
‘reli’.

Kwenye ngazi ya chini kuanzia kitongoji 
hadi mtaa, kuna kero nyingi ikiwamo 
ukosefu wa huduma bora za kijamii 
ambazo zinatakiwa kupatiwa ufumbuzi. 
Wagombea waeleze watakavyozitatua.

Vilevile, wanasiasa wakumbuke 
kuruhusu maswali ili wananchi waweze 
kuwauliza na kupatiwa majibu kulingana 
na maswali walioulizwa na sio kukwepa 
kuulizwa kutokana na sababu wanazojua 
wenyewe.

Polisi, Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa na wanasiasa wenyewe, ni wadau 
wakubwa wa uchaguzi huu, hivyo ni 
vyema washirikiane kuhakikisha kampeni 
zinakuwa za kistaarabu.

Wale ambao wamejipanga kufanya 
siasa za majitaka, waambiwe ukweli kuwa 
hazitakiwi ili wasiwachanganye wananchi, 
bali watangaze sera ili wapigakura waamue 
ni nani wamchague.

Ni wakati sasa kwa wanasiasa kujinadi 
majukwaani bila kuchanganya sera za 
vyama na vitu ambavyo vinaweza kwenda 
kinyume na kanuni, taratibu na sheria za 
uchaguzi wa serikali za mitaa.

Watanzania wa leo wanajua mambo 
mengi, hawadanganyiki kwa siasa zisizofaa. 
Hivyo, wanasiasa wajipange vizuri 
kuhakikisha wanatumia ushawishi usio na 
chembe ya siasa za majitaka.

Siasa za majitaka zisipewe nafasi
kampeni uchaguzi serikali za mitaa

 Muungwana Lazima Nilonge

Kasumba vijana kuhusu ajira mikoa 
ya pembezoni imepitwa na wakati 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

KWA miaka mingi, kumekuwa na kasumba iliyojengeka kwa watumi-
shi wa umma au wafanyakazi wa sekta binafsi kukataa kwenda katika 
mikoa ya pembezoni pindi wanapopangiwa kwenda huko. Mikoa hiyo 
ni Rukwa, Kigoma, Katavi, Mtwara na Lindi. Hali hiyo pia ilizikumba 
baadhi ya wilaya zilizokuwa na tatizo la miundombinu au mawasi-
liano kama vile Simanjiro na Kiteto mkoani Manyara na Ukerewe 
mkoani Mwanza 

Licha ya kubadilika kwa mambo ikiwamo kuboreshwa kwa miun-
dombinu katika mikoa hiyo pamoja na kuibuliwa kwa fursa mbalim-
bali, bado wafanyakazi na watumishi wamekuwa wakikataa kuripoti 
na kufanya kazi katika maeneo hayo. 

Awali, waliokuwa wakipangiwa katika mikoa hiyo miaka ya 1990 na 
kurudi nyuma, walikuwa na dhana kwamba wanakomolewa, hivyo 
kushindwa kwenda na kuamua kuacha kazi. Baadhi yao walikuwa wa-
kiripoti kisha    kuomba kuhamishwa kwa kutoa sababu mbalimbali 
kama vile za kifamilia au ugumu wa mazingira ya kufanya kazi. 

Hata sasa, licha ya kuboreshwa kwa mazingira, hali hiyo bado inaen-
delea kama alivyoshangazwa Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deus Sangu. Naibu Waziri 
alishangaa  baada ya kubaini kuwa kuna idadi ndogo ya waombaji 
wa nafasi za kazi  kada ya afya waliokuwa katika mikoa ya Kigoma,  
Katavi, Lindi na Mtwara. 

Hali hiyo ni tofauti na mikoa mingine kama vile Dar es Salaam, 
Mwanza na Dodoma ambayo ina idadi kubwa ya waombaji kulingani-
sha na  uhitaji. Wanaoomba kazi katika mikoa hiyo ni wachache kul-
inganisha na mikoa mingine. 

Utaratibu wa watu kuomba kazi katika mikoa wanayotaka kufanyia 
kazi umeandaliwa na Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma 
badala ya ule uliozoeleka wa watu kuomba kazi na hatimaye waliofau-
lu usaili kupangiwa vituo. 

Juni, mwaka huu, sekretarieti hiyo ilitangaza nafasi za kazi 9,483 za 
kada ya afya na kila mwombaji alitakiwa kuomba ajira katika mkoa 
ambao atafanya kazi endapo atafanikiwa kupita kwenye usaili.

Waziri Sangu alitolea mfano wa mkoa wa Kigoma, ambao mahitaji 
halisi ya waliotakiwa kuajiriwa katika kada ya afya yalikuwa watumi-
shi 400 lakini waombaji walikuwa hawazidi 200. Hali hiyo pia ilikuwa 
katika mikoa ya Lindi, Mtwara na Katavi ambako pia idadi ikiwa ndo-
go kulinganisha na uhitaji.

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, Sangu alishangazwa na uwapo 
wa tatizo kubwa la ajira kwa vijana nchini lakini wanashindwa ku-
changamkia fursa zinapojitokeza kwa kuendekeza kasumba iliyo-
jengeka miaka nenda rudi kwamba mikoa hiyo ya pembezoni ina 
mazingira magumu ya kufanya kazi na ukosefu wa baadhi ya huduma. 

 Licha ya kuwapo kwa hali hiyo, Naibu Waziri pia alishangazwa na 
tabia ya baadhi ya watumishi wanaopangiwa katika mikoa hiyo kuom-
ba uhamisho muda mfupi baada ya kuripoti.

Hali hiyo imeiamsha serikali na kuonya kuwa haitawavumilia wa-
tumishi wa namna hiyo na kusisitiza kuwa ni lazima wafanye kazi kwa 
miaka mitatu na kuendelea ndipo waombe uhamisho. 

Kuendelea kuwapo kwa kasumba hiyo ni jambo la kushangaza kwa 
sababu serikali imeboresha mazingira ya kufanya kazi katika mae-
neo yote ya nchi ikiwamo mikoa ya pembezoni ambayo awali ilikuwa 
vigumu kupatikana kwa huduma mbalimbali. Kama ni miundombinu, 
hivi sasa hakuna mkoa ambao haujaunganishwa na barabara ya lami. 
Pia kuwapo kwa miundombinu kumewezesha kuwapo kwa huduma 
mbalimbali kila kona ya nchi. 

Ni vyema kwa vijana wanaoomba ajira, wakaachana na kasumba 
hiyo ambayo imejengeka katika fikra zao. Kama wahenga wasema-
vyo kambi popote, ni vyema vijana wanaosaka ajira wakachangamkia 
mikoa hiyo kwa sababu kuna uwezekano wa kupata kazi kama ilivy-
obainishwa na Naibu Waziri Sangu. 

Na Sabato 
Kasika
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Vyombo vya habari viwezeshwe  kuwatendea haki WatanzaniaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

N
I M E B A H A T I K A 
kuhudhuria mkutano 
wa wadau wa habari 
kuelekea uchaguzi wa 

serikali za mitaa uliopangwa 
kufanyik Novemba 27, mwaka 
huu. 

  Mkutano huo ulioandaliwa 
na Wizara ya Habari, Teknono-
jia ya Habari na Mawasiliano, 
ulipokea mada mbalimbali 
kuhusu wajibu wa vyombo vya 
habari kwenye uchaguzi. Moja  
ya mada hizo ni wajibu wa vy-
ombo vya utangazaji kwenye 
uchaguzi, iliyowasilishwa na 
Mhandisi Andrew Kisaka ku-
toka M<amlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA).

  Vyombo vya utangazaji vi-
natakiwa kutoa elimu kwa mp-
igakura, kufahamisha umma 
mwenendo wa kampeini za vy-
ama vya siasa, kuripoti hali hal-
isi siku ya kupiga kura na ku-
tangaza matokeo. 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Zijue dalili za mtu mwenye sukari

H
IYO siku naikumbuka 
sana. Ni  kama jana tu 
kwangu maana donda 
lilianza kama utani. 

Kilianza kimchubuko kidogo 
ambacho kilisababishwa na ku-
jikwaa kwenye kimti mguuni. 
Hata sikuchukulia maanani 
maana nilijua itakuwa kama 
siku zote ni kimchubuko cha 
kawaida kitapona ndani ya siku 
moja au mbili, hivyo maisha ya-
kaendelea kama siku zote. 

“Lakini haikuwa hivyo baada 
ya siku ya kwanza, niliona dalili 
ya kuanza kupona, lakini kadiri 
siku zilivyoenda kilianza kutoa 
maji maji na kuanza kuchim-
bika. Nilishangaa  na kujiuliza 
maswali mengi kwa nini inaku-
wa hivi?

“Nilijijibu moyoni tu  labda 
kwa sababu sikupata kucho-

ma sindano ya tetanasi ndiyo 
mana kimekuwa kikubwa. Ni-
likwenda zahanati na kuomba 
kuchoma sindano ya tetanasi 
na  kisha kusafisha kidonda 
na kuondoka huku nikiwa na 
matumaini makubwa kwamba 
sasa nitakuwa salama.”

Hiyo ni kauli ya mgonjwa 
ambaye alipata tatizo ambalo 
hakujua chanzo ni nini. Anase-
ma tokea  hapo aliona dalili ya 
ongezeko la kidonda hicho. Hali 
hiyo,  anasema ilianza kumfan-
ya awaze kweli na hata kuanza 
kuhisi vitu vingi kichwani.

Anasema kadiri muda ulivyo-
songa, aliona hali ikiendelea 
hivyo na siku moja alikutana 
na rafiki yake amabaye ana 
kisukari na kumshauri kwam-
ba anasema labda anaweza 
kuwa na tatizo la sukari, hivyo 
inabidi akapime. Alimkatalia na 
kusema kwao hakuna suala la 
sukari. Aliendelea kusafisha ki-
donda na kutumia dawa za kie-
nyeji kwenye kutibu kidonda.

“Ni kwa namna gani nilikuwa 
na uelewa mdogo sana kuhusu 
ugonjwa wa sukari, kadiri siku 
zilivyoendelea sikupata ahueni 
hata kidogo zaidi ya kuendelea 
kuoza mguu kutokana na janga 
hilo.  Niliogopa kweli na kujiuli-
za tena maswali mengi yasiyo 
na majibu kichwani. 

“Niliamua kufuata ushauri 
wa rafiki yangu aliyenishauri 

siku nyingi zilizopita na kutem-
belea hospitali, tena hospitali 
kubwa. Nilikutana na daktari 
aliyenisikiliza na kuniuliza mas-
wali kadhaa mojawapo likiwa 
huwa nina matatizo ya sukari 
na nilishawahi kupima. Nilijibu  
kwa hofu kuwa hapana sijawa-
hi kupima sukari.

“Nilijawa hofu maana nili-
shasikia taarifa nyingi za watu 
wa sukari kuhusu kutokula vy-
akula karibia vyote ninavyovi-
penda na kunywa dawa nyingi 
zisizo na hesabu, anabainisha. 

Baada ya maelezo hayo, 
anasema daktari alimwambia 
kuwa kama alivyomweleza  
kuna uwezekano mkubwa wa 
kuwa na tatizo la sukari, hivyo 
wanaweza kupima  kiwango 
cha sukari kwa wakati huo, 
sukari ya kufunga bila kula 
chakula ndani ya saa nane na 
kiwango cha sukari ya ndani ya 
miezi mitatu ili kupata uhalisia 
zaidi juu ya kiwango cha tatizo.

Baada ya majibu kutoka 
aliambiwa sukari na inasoma 
iko 28 kwenye kipimo na in-
aashiria kwamba miezi mitatu 
isomeke 13 na wanatarajia iwe 
chini ya 6.5% kwa mtu ambae 
hana matatizo ya sukari.

“Hivyo kama ukiwa unasu-
kari ya kiwango cha kawaida 
inayotakiwa itasaidia kwenye 
kupona kwa kidonda hicho. 
Akasema sasa tutaanza mat-

ibabu, nitakuelekeza namna ya 
kuishi na sukari,” anasimulia.

Anasema masharti na maele-
kezo aliyopewa hayakuwa 
magumu kufuata si kama  alivy-
okuwa anasikia kwa watu wa 
mtaani na vitisho kuhusu suka-
ri. Ndani ya miezi miwili mpaka 
mitatu kidonda kilikuwa kime-
pona kabisa na aliendelea na 
maisha mengine kama kawaida 
huku akihudhuria kiliniki ya su-
kari kila mwezi bila kuacha.

HALI DUNIANI 
Inakadiriwa kuwa watu mil-

ioni 422 wanaishi na ugonjwa 
wa kisukari duniani kote, ikiwa 
ni mara nne zaidi ya miaka 40 
iliyopita kwa mujibu wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO).

Kisukari ni ugonjwa unaoe-
lezewa na kuwa na kiwango ki-
kubwa cha sukari mwilini kwa 
sababu ya mwili kutokutumia 
insulini vizuri au kutokuzalisha 
insulini ya kumeng’enya sukari 
mwilini.

Kuna aina  kuu mbili za kisu-
kari. Kisukari  aina ya kwanza 
ambacho hupatikana kwa Wa-
toto na vijana huanzia umri 
mdogo na husababishwa zaidi 
na mwili kutokuzalisha insulini 
ya kutosha.

Sukari ya aina ya pili huanza 
katika umri mkubwa, yaani kwa 
watu wazima na husababishwa 
na mwili kutokutumia insulini 

iliyoko mwilini.
Dalili za ugonjwa wa kisukari 

mwilini ni kukojoa mara kwa 
mara bila hata kunywa maji, kiu 
iliyopitiliza hata mtu akitaka 
kunywa maji muda si mwingi, 
kupungua uzito bila sababu isi-
yoeleweka, kuwa na njaa iliyo-
pitiliza hata baada ya kula mda 
mfupi, kuchoka sana mwili, 
kutokuona vizuri, kutokupona 
vidonda mapema na hata pia 
kuumwa mara kwa mara.

MATIBABU YAKE 
Matibabu ya kisukari huhusi-

sha kubadili mfumo wa maisha 
na matumizi ya dawa,  yaani 
kufanya mazoezi, kupima su-
kari mara kwa mara, kula vizuri 
majani na mboga zaidi na ku-
punguza wanga na kupunguza 
msongo wa mawazo.

Madhara ya sukari huweza 
kutokea kwenye moyo, figo, 
macho na hata kutokuweza 
kuhudumia familia kwa wa-
naume na hata mwili mzima 
kudhoofika. Jambo la msingi 
ni kuzingatia matibabu, kufua-
tilia afya kwa kupima hasa kwa 
mtu ambaye  hajagundulika na 
kuwa na tatizo la sukari.

Ni muhimu kufuata masharti 
na ushauri wa daktari.

• Dk. Budodi ni daktari 
wa tiba ya binadamu anapa-
tikana kwa simu namba 0710 
980096 na baruapepe mabu-
labudodi@gmail.com

 Malengo ya kanuni hizi ni 
kuweka mizania ya matangazo 
ya vyama vya siasa wakati wa 
uchaguzi, kuhamasisha  wel-
edi na maadili ya utangazaji, 
kuhamasisha  uwazi,  miz-
ani  na  kutobagua  kun-
di  lolote katika jamii na 
kuhakikisha  kuwa  vyom-
bo  vya  utangazaji  hav-
iegemei upande wowote.

Kanuni hizi zinaelekeza kati-
ka kuripoti habari za uchagu-
zi, utangazaji wa habari zote waka-
ti  wa  uchaguzi  wa  vyama 
vya  siasa  unaripotiwa na 
kuwasilishwa bila upende-
leo na kwa uadilifu  bila kuo-
nyesha mtazamo binafsi wa 
mtangazaji. Vyombo vya Utan-
gazaji  vinapaswa kutoa haki 
sawa kwa vyama vyote  bila 
upendeleo na kwa uwiano us-
awa,  kwa  usahihi  na  kuri-
poti  matukio  ya  kisiasa kwa 
uadilifu na weledi bila upende-
leo.

 Mchakato mzima wa uch-
aguzi  uazimie  kusisiti-
za  umuhimu  wa uchaguzi na 
kuhamasisha ushiriki wa wa-
nanchi wote katika mchakato 
wa uchaguzi; na  katika kipindi 
cha uchaguzi, habari zinalenga 
masuala yanayowanufaisha 
wananchi hususani  sera za 
vyama na mikakati  walio-
jiekea  kama  watapewa  na-
fasi ya kuongoza.

  Uwasilishaji  wa  vipindi 
vya uchaguzi unapaswa kuwa 
unaendana na  sera,  she-

ria  na  Kanuni  zinazoongoza 
utendaji  kazi  wa vyombo vya 
habari vya kielektroniki. Usiwe 
na upotoshaji wa taarifa bin-
afsi au usingiziaji wa mgombea 
yeyote  au  mtu  mwingine, 
au  maoni  yoyote  yasiyo-
faa juu ya sifa njema za mtu yey-
ote; hauhusishi  maoni  ya  ki-
siasa  yaliyojengeka  ka-
tika  ubaguzi  wa  kimbari, 
rangi,  ulemavu,  dini,  ima-
ni,  jinsia  au  eneo  analoto-
ka mtu

  Aidha, vipindi havitahu-
sisha  lugha  yoyote  ya  ku-
kashfu,  uvunjifu  wa  she-
ria au lugha ya kukufuru au lugha 
yoyote inayoweza kusababi-
sha vurugu au uchochezi wa 
maasi; vipindi havitahusisha 
utoaji  wa  maoni  yoyote  ya-
nayoweza kuumiza  hisia za 
mtu yeyote kutokana na jinsia 
yake, jinsi, mbari, rangi, tabaka, 
imani au eneo analotoka, ma-
tangazo  ya  chama  cha  sia-
sa  yatakuwa  ni  yale  tu  am-
bayo  vyama vinataka kunadi 
sera zake, programu na malen-
go yake.

  Kanuni hizi zimetoa wa-
jibu wa kutangaza bure habari 
na vipindi vya uchaguzi kwa 
vyombo vya utangazaji vya 
umma pekee, yaani public 
broadcasting stations, kwa 
maana hiyo, hii maana yake ni 
Shirika la Utangazaji Tanzania 
(TBC)  pekee.

  Nikiwa mwandaaji wa 
maudhui, kupitia kampuni yan-

gu ya PPR, nimeandaa maud-
hui ya elimu kwa umma kupitia 
vipindi sita vya televisheni na 
sita vya redio na kuviwasilisha 
TBC na kuwanakili TCRA.

 Ili vyombo vya habari vyote 
viwatendee haki Watanzania 
wakati wa uchaguzi, hatua ya 
kwanza ni kuwezeshwa. Japo 
jukumu la kutangaza bure 
habari ni jukumu la vyombo 
vyote vya habari, jukumu la ku-
tangaza vipindi vya bure lime-
achwa kwa vyombo vya habari 
vya umma pekee na hakuna 
kipengele chochote kinacho-
zungumzia uwezeshaji wa 
vyombo vya habari kutumiza 
wajibu.

  Nilizungumza na Mkuru-
genzi Mkuu wa TBC, Dk. Ayub 
Rioba, na baada tu ya kum-
weleza kuhusu vipindi hivyo, 
alikubali TBC kuvipokea na 
kunielekeza kuvikabidhi kwa 
mkuu wa vipindi ili kuangalia 
maudhui na wakijiridhisha vi-
tarushwa hewani.

Kwanza nitoe pongezi kwa 
Mkurugenzi Mkuu wa TBC 
kwa kunipokea na kunikubalia 
leta vipindi tuviangalie.  Hii  
ni hatua kubwa ya kustahili 
pongeza hata kama mwisho wa 
siku, vipindi havitarushwa. Ile  
nia njema tu ya ruhusa ya TBC 
kupokea vipindi ni jambo jema.

 Pia nitoe pongezi kwa Mkuu 
wa Vipindi TBC,   Happiness 
Ngasala, kunipokea na kuvi-
pokea vipindi vyangu lakini pia 
ili TBC itimize majukumu yake 

kikamilifu, hata TBC inatakiwa 
kuwezeshwa, ili kutoa hiyo 
muda wa kurusha matangazo 
au vipindi bure kwa elimu kwa 
umma na kwa vyama vya siasa.

Uwezeshaji huu usiishie kwa 
TBC tu. Kanuni inaelekeza vi-
tuo binafsi vya utangazaji, ku-
panga bei rafiki kwa vyama vy-
ote vyenye uwezo wa kulipia, 
virushe vipindi vyao. 

Kwa vile hali za uchumi wa 
vyama hazifanani, kuna vyama 
vina nguvu za kiuchumi  ku-
mudu kulipia vipindi vyao na 
kuna vyama, haswa ambavyo 
havipati ruzuku, hali zao ni 
taabani, haviwezi kumudu hata 
gharama za kuandaa maudhui, 
licha ya gharama za kuvilipia, 
hivyo matangazo ya vipindi 
yatakuwa ya vyama tajiri na vy-
enye uwezo pekee.

Watanzania wana haki ya 
kusikia sera za vyama vyote 
bila ubaguzi. Serikali , mam-
laka ya mawasiliano na wadau 
wabuni njia za kuziwezesha vy-
ombo vyote vya umma na bin-
afsi wakati wa uchaguzi, Kuten-
da haki sawa kwa vyama vyote 
na kuwapa Watanzania haki 
ya kusikia sera za vyama vyote 
bure bila vyama kulazimika 
kulipia bila TBC kubebeshwa 
mzigo wote wa kurusha vipindi 
vya bure bila kuwezeshwa.

Nawatakia Watanzania, uch-
aguzi mwema wa serikali za 
mitaa.

Mungu Ibariki Tanzania. 
Paskali. +255 754 270403
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Walimu wagoma kufundisha kisa mishahara
Watakwimu 
wapewa somo 
viashiria vya 
kiuchumi EAC
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri wa Fedha,  Ha-
mad Chande (Mb), amewataka 
wadau wote wa takwimu rasmi 
kushirikiana na serikali ka-
tika kukokotoa viashiria vya 
maendeleo. 

Amewataka kutathmini hat-
ua zilizopigwa katika Dira ya 
Maendeleo ya Taifa inayoisha 
mwaka 2025 na hatua zilizopig-
wa katika Malengo ya Maende-
leo Endelevu yanayoisha mwa-
ka 2030.

 Chande alitoa rai hiyo wakati 
wa Mahafali ya 10 ya Chuo cha 
Takwimu Mashariki mwa Afrika 
(EASTC) yaliyofanyika Dar es Sa-
laam.

  Alisema lengo la wadau wa 
takwimu rasmi liwe kuhakikisha 
takwimu zinakuwa rahisi kutu-
mika katika kupanga mipango 
ya kukuza uchumi, kuboresha 
huduma za jamii, kutunza maz-
ingira na kupunguza umasikini 
bila kuwaacha wengine nje.

 “Ukuaji wa uchumi wa mmo-
ja mmoja na ubora wa hali ya 
maisha na mazingira unatari-
jia mipango bora inayopimika 
kwa takwimu rasmi, hivyo ka-
tika mahafali haya. Nakipongeza 
chuo kwa kuzalisha wataalam 
mbalimbali katika tasnia pana 
ya takwimu rasmi na nawasihi 
kutimiza majukumu yenu kwa 
weledi ndani ya taifa, Afrika na 
duniani kote,” alisema.

  Kuhusu matumizi ya kidigi-
tali katika masuala ya takwimu, 
Chande alisema serikali tayari 
imeandaa mazingira kwa wa-
nanchi wake na wafanyabi-
ashara kumudu mabadiliko ya 
kidijitali kwa kuweka anwani 
za makazi za kidijitali pamoja 
na maboresho ya teknolojia ya 
mawasiliano yanayorahisisha 
upatikani wa taarifa za sensa na 
tafiti ndogo katika ngazi ya vi-
tongoji, mitaa na shehia. 

Chande alisema kwa wadau 
wa sekta binafsi hususani rika 
la vijana, walio masomoni, wa-
hitimu na walioko makazini, wa-
natakiwa kuwekeza zaidi katika 
sekta ya ubunifu wa mifumo ya 
biashara dijitali na kilimo cha 
kisasa.

  Pia aliishukuru Kamisheni 
ya Uchumi Afrika ya Umoja wa 
Mataifa (UNECA),  mabalozi, 
maofisa wakazi wa mashirika 
ya Umoja wa Mataifa, washirika 
wa maendeleo, wakurugenzi 
wakuu wa ofisi za taifa za tak-
wimu za nchi wanachama wa 
chuo na wadau wengine wa-
naoshirikiana na chuo kwa 
kuwa kunawezesha kusukuma 
mbele gurudumu la maendeleo 
kitaifa, kikanda na kimataifa.

Na Grace Mwakalinga

WALIMU wa Shule ya 
Sekondari ya Jumuiya ya Wa-
zazi (CCM) Meta, iliyoko katika 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya, 
wamegoma kufundisha na 
kusimamia mitihani, kwa ma-
dai ya kutolipwa mishahara 
yao kwa zaidi ya miaka mitatu.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari juzi walimu hao 
walisema, wamechoshwa na 
hali ngumu ya maisha inay-
owakabili kutokana na malim-
bikizo hayo, huku wakiitaka 
Jumuiya ya Wazazi ya CCM ku-
walipa stahiki zao.

Mwalimu Seth Mwakilima, 

alisema wanashindwa kue-
lewa sababu ya hali hiyo, aki-
dai sio wao tu, bali hata taa-
sisi nyingine zinazomilikiwa 
na chama hicho  hazijapatiwa 
stahiki zao.

 Alisema wanachohitaji kwa 
sasa ni mishahara yao na fedha 
za kujikimu, si ahadi nyingine 
yoyote.

“Sisi walimu wa Shule ya 
Meta, tunahitaji kulipwa sta-
hiki zetu, tumevumilia kwa 
muda mrefu, lakini sasa tume-
fikia mwisho.

Mwalimu Tabu Kahindi 
alisema maisha yao yamekuwa 
magumu ambapo kwenda ka-
zini imekuwa ngumu zaidi kwa 
sababu ya kukosa nauli.

Alitolea mfano tukio alilo-
kumbana nalo hivi karibuni 
ambapo aliumia akiwa kazini, 
lakini     hajapata matibabu 
kwa sababu  hana fedha za 
kutibiwa.

Mwalimu Tito Ngailo alisema 
hawana fedha za kulipa kodi 
wala ankara za maji na umeme, 
hali inayozidi kuwaweka katika 
mazingira magumu, huku fa-
milia zao zikitewagemea.

Mwalimu wa Taaluma shule-
ni hapo, Christopher Nswima, 
alisema hali ya kitaaluma kwa 
wanafunzi haikuwa mbaya 
hapo awali kwa sababu waliji-
tahidi kufundisha kwa mshika-
mano.

Alisema ndani ya wiki hii, 

walimu walishindwa kuende-
lea kutokana na kuchoka kuvu-
milia hali ya kutolipwa misha-
hara, jambo ambalo limeanza 
kuathiri mitihani inayoende-
lea.

Katibu wa CCM Mkoa wa 
Mbeya, Lengai Akyoo, alikiri 
kuwapo kwa changamoto hiyo 
na kueleza hatua zilizochuku-
liwa kutafuta ufumbuzi.

Alisema suala hilo tayari 
limeripotiwa ngazi ya taifa, na 
timu imetumwa kushughulikia 
jambo hilo.

Alisema timu hiyo tayari ipo 
mkoani humo na itakapoka-
milisha kazi yake, itawasilisha 
ripoti kwa Katibu Mkuu wa 
CCM, Dk. Emmanuel Nchimbi.

Wafanyakazi wa kujitolea Marekani waapishwa 
Na Jenifer Gilla

WAFANYAKAZI 25 wa ku-
toka nchini Marekani chini 
ya Mtandao wa Kimataifa wa 
Wafanyakazi wa Kujitolea 
(PEACECORPS) wameapishwa 
kwa ajili ya kuanza kazi hiyo 
nchini.

Akizungumza katika hafla 
fupi ya uapisho mapema 
wiki hii jijini Tanga, Balozi wa 
Marekani Nchini, Michael Bat-
tle, alisema wafanyakazi hao 
wapo tayari kuihudumia jamii 
ya Tanzania baada ya kupitia 
mafunzo ya wiki 12 ya kina.

Alisema mafunzo waliyopi-
tia wafanyakazi hao ni  lugha 
ya Kiswahili, utamaduni, ulinzi 

na usalama, afya na ujuzi mah-
susi wa sekta katika kukabili na 
kutoa ujuzi kwa jamii.

Balozi alisema wafanyakazi 
hao wataishi na kufanyakazi 
kwa miaka miwili katika mikoa 
ya Dodoma, Iringa, Kiliman-
jaro, Njombe na Zanzibar 
wakifundisha masomo ya hi-
sabati na sayansi, eneo la afya 
ya jamii, kilimo endelevu kina-
chohusisha ukuzaji wa ustahi-
milivu wa hali ya hewa katika 
shule za sekondari.

Aliwaeleza wafanyakazi hao 
kuziwezesha na kuziongoza 
jamii kufahamu vipaumbele na 
mahitaji yao, ili washirikiane 
kwa pamoja kutafuta ufumbuzi 
endelevu wa matatizo yao.

“Kazi mnayofanya hapa mk-
ishirikiana     na wafanyakazi     
wenzenu wa Kitanzania na ma-
jirani inaweza kubadilisha mai-
sha. Muwe na       ndoto kubwa, 
lakini kumbukeni kutokubaki 
na ndoto hiyo wenyewe,” alise-
ma.

Alisema wafanyakazi hao 
wataungana na wenzao 3,200 
katika kuenzi urithi ulioachwa 
na Mwalimu Julius Nyerere na 
Rais    John  Kennedy wa ku-
jitoa    kwa ajili ya amani na 
urafiki duniani tangu ilipoanza 
programu ilipoanza mwaka 
1961.

Mkurugenzi Mkazi wa Peace 
Corps Tanzania, Stephanie 
Joseph de Goes, alisema kina-

chofanya shirika hilo kuwa la 
kipekee ni mbinu yake ya ku-
leta maendeleo ya watu ikiwa 
ni kusimamia kwenye msingi 
wa ubia imara ulioanza zaidi 
ya miaka sitini iliyopita.

Aliishukuru Tanzania kwa 
msaada, ushirikiano  wanaou-
toa kwako, na kuwa imani 
walionayo kwao inawawezesha 
kuhudumu kikamilifu pande 
zote za nchi hiyo.

“Ni maendeleo yenye msingi 
wake kwa watu, yanayozinga-
tia kujenga uhusiano mzuri na 
yanayopewa msukumo na ma-
hitaji na matamanio ya jamii. 
Tunatoa shukrani zetu za dhati 
kwa wabia wetu serikali ya 
Tanzania,” alisema.

Naibu Waziri wa Fedha, Hamad Hassan Chande (kulia), akimtunuku mmoja wa wahitimu wa shahada mbalimbali, wakati 
wa Mahafali ya 10 ya Chuo cha Takwimu Mashariki mwa Afrika (EASTC), jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: WF
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa Tanza-
nia na sehemu zingine wakati anapolala inakuwa 
kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na wa-
zazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata njozi 
njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuaambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa na 
hela ya mihogo utaikuta mezani”

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



K
ILA mtu aitii mamlaka 
iliyo kuu, kwa maana 
hakuna mamlaka isiyo-
toka kwa Mungu; na ile 

iliyopo imeamriwa na Mungu 
(Warumi 13:1-7).

Kama ndiyo, hawa tunaotaka 
kuwachagua katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa, vijiji na 
vitongoji kwenye uchaguzi wa 
juma lijalo, ni wazi wanatokana 
na andiko langu katika aya ya 
kwanza.

Lakini hawa ni lazima wapa-
tikane kihalali, kwa njia halali 
na kupita katika mifumo yote 
halali kikatiba.

Iko wazi kwamba, maen-
deleo ya kweli ni ya watu na 
yanaletwa na watu. Watu la-
zima wawe chanzo na lengo la 
maendeleo. Watu ndio wenye 
mamlaka na maamuzi ya maen-
deleo yao.

Hili linawezekana pale tu un-
apokuwa na viongozi wazuri na 
waliochaguliwa kwa haki.

Ili kufanikisha uchaguzi, ni 
lazima kuwe na mfumo wa 
wazi, wa haki na uwajibikaji 
katika kusimamia uchaguzi wa 

viongozi wa serikali za mitaa.
Wameeleza kuwa, tangu 

mchakato wa uchaguzi wa seri-
kali za mitaa kwa mwaka huu 
2024 uanze, wananchi wame-
kuwa wakilalamikia utaratibu 
wake kutotendewa haki.

Kwa mujibu wa Ibara ya 146 
(1) ya Katiba ya Tanzania, lengo 
la Serikali za Mitaa ni kukabi-
dhi madaraka kwa wananchi.

Kampeni za uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa, Vijiji na Vi-
tongoji, zinafanyika kati ya No-
vemba 20 hadi 26 mwaka huu 
nchini kote, ili kupisha uchagu-
zi utakaofanyika Novemba 27.

Kama kaulimbiu ya uch-
aguzi huo isemavyo, ‘Serikali 
za Mitaa, Sauti ya Wananchi, 
Jitokeze Kushiriki Uchaguzi.’ 
Nashauri  vyama 18 vya siasa 
vinavyoshiriki uchaguzi huu, 
kuheshimu kanuni za au tara-
tibu zilizowekwa.

Tunawataka Watanzania ku-
fanya maamuzi sahihi leo kwa 
maendeleo ya kesho. Kila kura 
itaamua mustakabali wa jamii.

Ni vyema tukachagua viongo-
zi wenye maadili, mipango na 

uwezo wa kutatua changamoto 
za wananchi wenzao.

Lakini miomgoni mwa mam-
bo ya kuzingatia kwa viongozi 
wa vyama vya siasa, ni yale 
yanayobishaniwa na kuzua vu-
rugu katika kila uchaguzi.

Mosi, kwa mujibu wa Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI, mikutano ya 
kampeni za uchaguzi, zitaanza 
saa 2:00 asubuhi na zitamal-
izika saa 12:00 jioni ya kila siku 
ya kampeni.

Pili,cChama cha siasa kina-
choshiriki uchaguzi kitawasili-
sha ratiba yake ya mikutano ya 
kampeni za uchaguzi kwa msi-
mamizi wa uchaguzi kabla ya 
kuanza kwa kampeni.

Tatu, msimamizi wa kampeni 
ataunganisha ratiba ya kampeni 
za uchaguzi kwa kushirikisha 
vyama vya siasa vitakavyoshiri-
ki uchaguzi.

Nne, msimamizi wa uchaguzi 
atawasilisha ratiba ya kampeni 
za uchaguzi kwa Mkuu wa Jeshi 
la Polisi Wilaya husika (OCD), 
ambaye atakuwa na wajibu wa 
kuisimamia ili kuhakikisha ul-
inzi na usalama unakuwepo 

kwa kipindi chote cha kampeni. 
Aidha, atavipa vyama vyote vya 
sziasa nakala ya ratiba hiyo.

Tano, ratiba ya kampeni ita-
kayowasilishwa kwa Mkuu wa 
Polisi wa Wilaya, itakuwa ni 
taarifa rasmi ya mikutano ya 
kampeni.

Kwa nini haya ndiyo mam-
bo muhimu ya kuzingatia ili 
kulinda amani yetu iliyopo ni 
kwa sababu tunataka kuimari-
sha uwajibikaji na uwazi katika 
serikali za mitaa.

Vilevile, tunataka kuchochea 
maendeleo endelevu katika 
ngazi ya mitaa na kuhamasisha 
ushiriki wa jamii katika uamuzi 
wa maendeleo.

Kadhalika, tunataka kudumi-
sha Amani na usalama katika 
jamii na kukuza demokrasia na 
haki za wananchi.

Jambo linguine  ni kujenga 
utamaduni wa kuwa na uon-
gozi bora. Kwa hiyo hakikisha 
unashiriki kikamilifu katika 
uchaguzi huu, kwa sababu ua-
muzi sahihi, kura sahihi, ndiyo 
msingi wa maendeleo tunay-
oyahitaji.

Kwa mujibu wa TAMISEMI-
maeneo ya utawala yatakay-
ofanya uchaguzi wa serikali 
za mitaa mwaka huu, ni vijiji 
12,280, mitaa 4,264 na vitongoji 
63,886.

Katika uchaguzi huo, Watan-
zania wenye sifa watagombea 
kuomba kuchaguliwa kwenye 
nafasi 332,584 za serikali za mi-
taa. 

Vijiji vitakavyofanya uchagu-
zi huo, ni   vijiji 12,280 kutoka 
vijiji 12,333 vilivyotangazwa 
hapo awali.

Imo mitaa 4,264 tofauti na 
mitaa 4,269 iliyotangazwa hapo 
awali, na  vitongoji 63,886 ukil-
inganisha na vitongiji 64,274 
vilivyotangazwa kwenye Gazeti 
la Serikali, Tangazo Namba 796 
na 797, yote ya tarehe 06 Sep-
temba, 2024. 

Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa  Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini. 
Anapatikana kwa simu nam-
ba 0715 545 490 au barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com
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WARAKA WA NDANI 

N
AKUKARIBISHA tena mso-
maji wangu tuendelee 
kuangazia ndoto unazoota 
usiku. Tayari tumeangalia 

maana ya ndoto na aina zake. Pia 
sababu za kuota ndoto na shuhuda 
zinavyotesa na kuua watu.

Leo tuchambue uhusiano kati ya 
ndoto na matatizo ya watu. Moja 
kati ya chanzo cha matatizo ya watu 
wengi ni ndoto wanazoota. Kupitia 
ndoto unaweza ukaibiwa vitu vyako 
vizuri. Au unaweza kupandikizwa 
vitu kama magonjwa, vifo na un-
aweza kufanywa msukule!

Hebu msomaji wangu nikupitishe 
kwenye baadhi ya ndoto wanazoota 
watu mbalimbali zikawasababishia 
matatizo. Watu wengi wanapuuzia 
ndoto na baadaye kile walichokiota 
kikitokea wanajilaumu kinapotokea 
vile vile kama walivyoota.

Dada mmoja aitwaye Juliana, kati-
ka moja ya mikutano ya injili alitoka 
mbele na kueleza ndoto anazoota. 
Akasema hivi; Mimi huwa naota 
nafanya tendo la ndoa na mbuzi, 
na nikiamka asubuhi najikuta ni-
mechafuka sehemu za siri huku 
mwili wangu ukinuka harufu ya 
mbuzi (kinyesi cha mbuzi).

Ndoto hii imenisumbua kwa 
muda mrefu na mara zote nikishaio-
ta tu, matatizo yanaanza ndani ya 

nyumba yangu. Kwanza ninaanza 
kugombana na kutukanana na 
mume wangu bila sababu ya msingi. 
Na kingine ninahisi maumivu maka-
li ya tumbo.

Hapa nilipo nimeishi na mume 
wangu miaka mitano lakini sijafani-
kiwa kupata mtoto. Nahitaji msaada 
niondokane na kadhia hii. Anamali-
za maelezo yake.

Wakati wa maombezi iligundulika 
kuwa ameolewa na mizimu ambayo 
hujigeuza mbuzi na kumwingilia 
wakati wa usiku. Hata hivyo, alifun-
guliwa kabisa na sasa ana mtoto wa 
kike!

Ndoto nyingine, yuko dada mmo-
ja aitwaye Leah, aliota anachomwa 
sindano na mtu na alipoamka 
akashangaa kuona mwili wake una 
alama kama za kitu chenye ncha kali 
kimemchoma.

Baada ya mwezi afya yake ilianza 
kuzorota na alipoenda kupima 
iligundulika kuwa ana virusi vya 
Ukimwi. Hali hiyo ilimshtua sana 
kwani hakuwahi kushiriki tendo la 
ndoa na mwanaume yoyote (aliku-
wa bikira).

Alipoombewa, roho za kipepo 
zilianza kuongea na kusema; “Ni 
sisi tulikuja kitandani kwake tukam-
choma sindano yenye virusi vya 
Ukimwi. Tunataka tumuue, hatutaki 

aolewe na Frank”. Kumbe chanzo 
cha ugonjwa kilianzia kwenye ndo-
to.

Kaka Jofrey, alifukuzwa kazi baada 
ya kuota amepoteza vyeti vyake vya 
shule na vitambulisho vyake vya 
kazi. Dada Maria yeye aliteswa na 
roho ya utasa kwa miaka 13. Baada 
ya kuombewa roho hiyo ilimwachia 
na sasa ni mjamzito.

Kwa maelezo yake akasema, 
“Tokea nimeolewa haiwezi kupita 
wiki sijaota kuwa   nimezaa mbwa 
wengi na kuwanyonyesha. Hali 
hii imekuwa ikinitokea mara kwa 
mara”.

Wakati wa maombezi zililipuka 
roho na sauti ikatoka kinywani 
mwake ikisema; Huyu ni mali yetu 
na hao anaowaota ni watoto wetu. 
Hawezi kuzaa kwa hali ya kawaida 
kwani ni mke wetu na sisi hatu-
changii mke”. Hayo mapepo yalim-
wachia na sasa ni mjamzito.

Dada mmoja naye aliota nyoka 
anamgonga kwenye mkono. Al-
ipoamka alishangaa kuona mkono 
umevimba na una maumivu makali 
sana. Baada ya siku chache alipoen-
da kupima hospitali walimwambia 
ana kansa kwenye huo mkono. 

Kwa kuwa alijua chanzo cha 
tatizo alikimbilia kanisani. Baada 
ya maombezi maumivu yalikoma. 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Uhusiano ndoto za usiku na matatizo ya watu wengi

Kampeni hizi zisigeuzwe eneo la vita kuumiza wengine

Baada ya 
mwezi 
afya yake 
ilianza ku-
zorota na 
alipoenda 
kupima 
iligundu-
lika kuwa 
ana virusi 
vya Ukim-
wi. Hali 
hiyo ilim-
shtua sana 
kwani 
hakuwahi 
kushiriki 
tendo 
la ndoa 
na mwa-
naume 
yoyote 
(alikuwa 
bikira).

Aliporudi hospitali kupima madaktari 
walishangaa sana walipoona vipimo 
havina chembechembe za kansa. Ndo-
to hii inatufundisha kama dada huyu 
angepuuzia ile ndoto huenda angekufa 
kwa kansa hiyo ya kipepo.

Kaka Ezekiel alikuwa na tatizo sugu 
la uchumi. Akasema kila alichokuwa 
akifanya kilikuwa kinaharibika. Al-
ipoulizwa na mtumishi wa Mungu 
aeleze aina za ndoto anazoota alisema;-

“Mara nyingi huwa naota nipo maka-
burini napalilia makaburi ya nyumbani 
kwetu. Wakati mwingine naota naon-
gea na babu na bibi waliokufa. Wakati 
mwingine nakula vyakula nikiwa na 
hao ndugu zangu waliokwisha kufa na 
nikiamka asubuhi nahisi nimeshiba.

Wakati wa maombezi ilifichuka 
kuwa ameunganishwa na roho za 
mauti ndio maana kila anachokifanya 
hakifanikiwi. Wengi wanaota ndoto za 
aina hii wanachukulia kawaida. Zindu-
ka ndugu tafuta watumishi wa Mungu 
wakuombee hizo roho zikuachie, mai-
sha yaendelee. 

Bila shaka msomaji wangu umeji-
funza kitu kuhusiana na ndoto za wen-
zetu hapo juu. Je, wewe unaota ndoto 
gani. Tuma ndoto inayokuogopesha 
kwa ujumbe mfupi kwenye namba 
0715268581 usaidiwe. Namba pia ipo 
WhatsApp. 
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Unaweza 
kusema ni 

tukio la kushangaza, 
baada ya kufanyika 

sherehe ya kipekee ya 
kuwaaga kwa Veraisha 

na Paschazia ambao 
walifunga ndoa kwa 

wanaume tofauti jijini 
Dar es Salaam hivi 

karibuni. PICHA: MC 
GaraB  
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Na Moshi Lusonzo

V
AZI la tanki lenye 
kofia limebuniwa 
maalumu kwa ajili ya 
mazoezi, lakini watu 

wengi wamegeuza kama nguo ya 
kutokea nyakati za jioni.

Tanki ya kofia ni nguo ili-
youndwa kwa kitambaa laini na 
kinachonyooshwa, chepesi na 
kinachoweza kupumua na kina-
chonyonya jasho haraka.

Vazi hili linasifika kwa kuwa na 
muundo wa kipekee usio na miko-
no na kuonyesha vyema misuli ya 
mikono.

Sifa nyingine ya nguo hii ni kuu-
fanya mwili kuwa baridi na mkavu 

mara unapomaliza kufanya mzoe-
zi au michezo.

Sehemu ya juu ya tanki imeun-
ganishwa na kofia yenye muundo 
mzuri ulioambatana na kamba in-
ayoweza kurekebishwa.

Vazi la tanki limetengenezwa 
likiwa na rangi za kupendeza na 
kumfanya mtu kuonekana vyema 
akiwa katika mwelekeo wowote.

Ni jambo la kufurahisha kwam-
ba vazi la tanki linavaliwa nyakati 
zote za kiangazi, mvua na baridi 
pale unapokwenda kwenye ma-
zoezi ya viungo, siha, kujenga 
mwili, kuinua vitu vizito, kukimbia, 
kucheza mpira wa vikapu na shu-
ghuli zingine za nje. 

Tanki vazi Tanki vazi 
lenye mambo lenye mambo 

mengimengi



M
KOVU yanayoto-
kana na uzee ki-
taalam hujulika-
na kama ‘liver 

spots’ na huwa madoa me-
kundu au hudhurungi kwe-
nye ngozi, ambayo hutokea 
kwenye uso, mikono na 
shingo.

Katika kesi nyingi, madoa 
haya huwa yanaongezeka 
kutokana na kupigwa na mi-
ale ya jua.

Tiba muhimu za nyum-
bani zinaleta matokeo ma-
zuri kupunguza makovu ya 
uzee.

Juisi ya ndimu
Ndimu ni tiba nzuri ya 

kutibu makovu ya uzee kwa  
kutumia juisi yake. 

Chukua juisi ya ndimu na 
upake moja kwa moja kwe-
nye makovu ya uzee.

  Ikiwa juisi ni kali sana, 
unaweza kuichanganya na 
maziwa ya mtindi na kisha 
kuipaka kwenye uso. 

Mtindi utaacha ngozi 
yako laini na juisi ya ndimu 
itasaidia kufifisha makovu 
ya uzee.

 Fanya zoezi hili kila siku 
kwa wiki mbili mpaka mwe-
zi kupata matokeo mazuri.

Mafuta ya Mbono
Inaaminika kuwa mafuta 

ya mbono ni tiba muhimu 
ya nyumbani ya kupunguza 
makovu ya uzee.

  Paka mafuta ya mbono 
kwenye makovu ya uzee 

kwenye uso na shingo kila 
siku asbuhi na jioni baada 
ya kuoga ili upate matokeo 
mazuri.

Angalizo
Endapo umeshaanza tiba 

ya hospitali, hakikisha usi-
katishe.

Lengo siyo kukufanya 
uache matibabu ya daktari 
wako. Lengo ni kukusaidia 
upate nafuu wakati unaji-
andaa kwenda hospitali. 

Kama njia zote hizi hazi-
jakupa matokeo mazuri, 
tafadhali nenda hospitali 
mapema na muone daktari. 

Yawezekana kuna tatizo 
kubwa kiafya linalohitaji 
uangalizi wa karibu na vi-
pimo zaidi.

MAISHA
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Juisi ya Karoti na Pasheni
JUISI ya karoti inay-

ochanganywa na pasheni 
ni nzuri kwa afya na rahisi 
kutengeneza kwa muda 
mfupi.

Mahitaji
Mahitaji ya kutengen-

eza juisi hii ni karoti sita, 
pasheni tatu, mabarafu, su-
kari, blenda ya kusagia na 
chujio.

Namna ya kuandaa
Anza kuosha matunda 

yako na anza kumenya, 
karoti na ikate vipande vi-
dogo, kata mapasheni na 
weka   kwenye chombo 
kisafi na kisha mimina karo-
ti kwenye blenda na pasheni 
zako na maji glasi nne kisha 
anza kusaga.

Saga mchanganyiko 
wako hadi uone zimekuwa 

laini kisha mimina kwenye 
chujio na chombo kisafi na 
weka sukari, ukoroge hadi 
ikolee.

Ukimaliza chukua juisi 
yako weka kwenye jagi na ki-
sha mimina mabarafu ndani 
yake ma itakuwa tayari kwa 
ajili ya kunywa. 

Unaweza kunywa juisi hii 
na mlo wa mchana au usiku 
au kitafunwa chochote.

ONDOKANA NA UZEE

UREMBO
Na Mary Geofrey
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U
ZIO ni moja ya sura am-
bazo zinaweza kutumika 
kama urembo wa nyum-
ba kulingana na namna 

mhusika anavyotaka uwe kwa 
kutegemea na bajeti au ubunifu 
unaotumika kuutengeneza.

Kwa ujumla, nyumba inapozun-
gushiwa uzio iwe ni kwa ajili ya ul-
inzi, usalama, faragha au muoneka-
no, lakini unasaidia pia kuongeza 
thamani ya nyumba husika.

Kwa mazingira yetu ya kitanza-
nia zipo uzio za aina mbalimbali 
ikiwamo za tofali, mbao, miti, ma-
kuti, chuma, aluminiam, wavu, bati 
na nyinginezo.

Mtaalam wa masuala ya  ujenzi, 
Stephen Kennedy, anasema  yako 
mambo ya kuzingatia kabla ya ku-
weka uzio wa nyumba yako.

Anasema ni vyema kuepuka 
kukurupuka kuchagua uzio kabla 
hujafahamu gharama za utunzaji 
wake na kwamba endapo utaamua 
kimakosa upo uwezekano wa ku-
haribu muonekano wa sura ya ny-
umba yako hata kama ni nzuri kiasi 
gani.

“Kwa mfano unapoweka uzio wa 
mbao, unatakiwa ujue kwamba un-
atakiwa kupakwa rangi mara kwa 
mara na ujue zinaoza pia baadae, 
kwa hiyo zinahitaji maboresho ya 
kila mara kwa sababu pasipo ku-
fanya hivyo zinaharibika, hivi ni 

Na Elizabeth ZayaTengeneza 
mvuto kwa 
aina moja  
ya maua

WATU wengi wanaopenda maua 
au bustani, wanaamini kwamba 
kila ua lina umuhimu wake na 
wangetamani wawe nalo.

Yapo maua yanayohitaji utun-
zaji wa hali ya juu kama jua kiasi, 
maji kidogo au kivuli zaidi. Yapo 
pia ambayo yanafaa zaidi kuweka 
ndani, kutokana na uwezo wake 
wa kusafisha hewa.

Aina hiyo ya maua inahitaji 
‘wakereketwa’ wa maua ambao 
wanaweza kutenga muda mrefu 
kuhakikisha kila mche umestawi.

Kwa wapenda maua wasio na 
muda, yako ambayo yanaweza 
kupandwa pamoja na kuten-
geneza mwonekano mzuri, yaki-
wamo yale yanayosafisha hewa, 
yanayohitaji kivuli na yanayovu-
milia jua.

Mtaalamu wa bustani, Olipa 
Boaz, anasema nyumba inaweza 
kupandwa aina moja au mbili za 
maua na ikapendeza.

“Mfano, unaweza kupanda maua 
yasiyochanua kama vitenge, ulimi 
wa mama mkwe (snake plant) 
au jasmini inayovumilia jua na 
nyumba ikapendeza,” anasema.

Hata hivyo, anashauri kwamba 
maandalizi ya bustani ya aina 
yoyote ya maua yanapaswa 
kuzingatia ubora wa udongo na 
mbolea, akipendekeza itumike 
samadi.

“Bila kujali ubora wa maua 
unayokusudia kuyapanda, tu-
mia samadi badala ya mbolea 
ya viwandani inayoweza kuwa 
na kemikali. Kwa maua yanayo-
pandwa ndani, hakikisha mbolea 
imeoza vizuri ili usiingize harufu 
mbaya ndani ya nyumba yako,” 
anasema.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI NOVEMBA 24, 2024

REMBESHA UZIO KUPENDEZESHA REMBESHA UZIO KUPENDEZESHA 
NYUMBA YAKONYUMBA YAKO

vitu ambavyo unapaswa 
kujua katika kila aina ya 
uzio unaotaka kuweka,” 
anasema Kennedy.

Jambo lingine anasema 
kwamba kabla ya kuten-
geneza uzio wako unatak-
iwa ufahamu unatakiwa 
uwe kwa mtindo gani.

Anashauri kwamba uzio 

wa kurembesha zaidi ka-
tika lango kuu ikiwamo 
kuweka taa za rangi una-
saidia kuweka muone-
kano mzuri wa ukuta na 
nyumba kwa ujumla.

Kennedy anashauri ku-
weka uzio wenye kuleta 
faragha na wa kuimarisha 
ulinzi katika nyumba na 

siyo bora uzio.
Anasema kwamba uzio 

unaoacha nafasi au ma-
tundu katika nyumba hau-
na faragha na wala hauwe-
zi kukulinda vya kutosha, 
ila unakupa starehe ya 
kuangalia kinachoendelea 
nje ya makazi yako un-
apokuwa umejipumzisha.
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HABARI KIMATAIFA

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani Donald 
Trump, amemteua mwekezaji 
Scott Bessent kuwa waziri mpya 
wa fedha.

Katika taarifa aliyochapisha 
kwenye mtandao wake wa ki-
jamii, Trump alisema Besent ni 
kiongozi mwadilifu na mwenye 
weledi.

Besent, 62, ndiye mwanzili-
shi wa kundi la makampuni ya   
“hedge fund Key Square.”  

Awali alikuwa ofisa mkuu wa 
uwekezaji wa ofisi nyingine iit-
wayo “Fund Management” na 
anachukuliwa kuwa mtaalam 
wa jumla wa ulimwengu kuhusu 
uwekezaji.

Pamoja na kumtaka awa-
jibike katika kupunguza deni la 
taifa,rais huyo mteule alisema 
Besent atashughulikia kukose-
kana kwa usawa katika biashara 
ya nje na kuwekea nguvu ukuaji 
wa uchumi.

DW

Trump 
amteua 
Besent 
kuwa Waziri 
wa Fedha

Kiongozi wa upinzani 
Msumbiji atoa masharti
MAPUTO, MSUMBIJI

KIONGOZI wa upinzani 
Msumbiji amesema atakubali 
mwito wa rais wa nchi hiyo, 
Filipe Nyusi, kutaka kuwepo 
kwa mazungumzo, kama ya-
fanyika kwa njia ya mtandao 
na mchakato wa kisheria dhi-
di yake usitishwe.

Rais Filipe Nyusi alimualika 
aliyekuwa mgombea wa up-
inzani, Venancio Mondlane 
ofisini kwake kwa mazun-
gumzo ya kuleta amani baada 
watu kadhaa kufariki Dunia 
katika maandamano ya kup-
inga matokeo ya uchaguzi uli-
ofanyika Oktoba 9.

Mondlane, mgombea wa ku-
jitegemea, alikataa matokeo 
hayo akisema yalichakachuli-
wa na kukipa ushindi chama 
cha Nyusi cha Frelimo.

Alisema  aliondoka nchini 

humo kwa hofu ya kukamat-
wa au kushambuliwa, lakini 
hadi sasa hajulikani mahali 
aliko. Katika hotuba aliyoitoa 
kwenye ukurasa wa facebook, 
kuwa wako tayari kwa mazun-
gumzo ya kweli na yasiyoku-
wa na mitego.  Maofisa walim-
fungulia mashitaka, ikiwemo 
uharibifu uliosababishwa 
wakati wa maandamano ya 
wafuasi wake, ambayo yame-
pelekea akaunti zake za benki 
kufungiwa.

Sharti jingine katika wara-
ka huo lililowekwa wazi na 
ofisi ya Mondlane ni kuwa 
mchakato huo wa kisheria la-
zima usitishwe.

Aidha kuna masharti men-
gine 20 ambayo Mondlane 
anataka yawepo katika ajen-
da ya mazungumzo, ikiwa ni 
pamoja na kurejesha ukweli 

kwenye uchaguzi na kumfun-
gulia mashtaka yeyote aliye-
husika katika wizi wa kura.

Mengine ni kuomba radhi 
kwa umma na fidia kwa vifo 
vilivyotokea wakati wa maan-
damano, pamoja na mageuzi 
ya katiba, uchumi na uch-
aguzi.

Hata hivyo kuna taarifa to-
fauti kuhusu idadi ya watu 
waliofariki katika maanda-
mano hayo yaliyoambatana 
na ghasia.01:36 Kituo cha 
Demokrasia na Haki za Bina-
adamu, ambacho ni shirika 
la kiraia kilisema karibu watu 
65 wameuawa. Mondlane kwa 
upande wake alisema ni watu 
60, huku Rais Nyusi, alitaja 
idadi ya waliofariki ni 19, wak-
iwemo polisi watano.

Katiba ya nchi hiyo inam-
taka Rais Nyusi, kukabidhi 

madaraka Januari mwakani 
kwa mgombea wa Frelimo 
Daniel Chapo, ambaye tume 
ya uchaguzi ilisema alishinda 
kwa asilimia 71 zote, dhidi ya 
20 ya Mondlane.

Machafuko hayo yalijadili-
wa Jumatano na viongozi wa 
kikanda katika mkutano wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC)  yenye 
nchi 16 wanachama.

Mataifa hayo yalitoa taarifa 
ya pamoja kuwa inatuma sal-
amu za rambirambi kwa seri-
kali na watu wa Msumbiji kwa 
vifo vilivyotokea.

Shirika la Haki za Binada-
mu la Human Rights Watch 
liliikosoa SADC kwa kushind-
wa kuikemea Msumbiji kwa 
matumizi ya nguvu kupita 
kiasi.

DW

Uganda yakiri Kenya ilihusika kukamatwa kwa Besigye
KAMPALA, UGANDA

UGANDA imethibitisha 
kwamba Kenya ilifahamu 
kuhusu kukamatwa kwa kion-
gozi wa upinzani Kizza Besi-
gye

Msemaji wa Serikali ya 
Uganda, Chris Baryomunsi, 
alisema hakuna ukiukwaji wa 
sheria katika kukamatwa kwa 
Besigye, kutokana na serikali 
ya Kenya ilifahamu kila kitu.

Matamshi yake yanakuja 
baada ya Kenya  kueleza im-
eanzisha uchunguzi kuhusu 
tukio la kukamatwa kwa kion-

gozi akiwa jijini Nairobi.
Uganda imelaumiwa kwa 

kumteka Kizza Besigye wakati 
akihudhuria halfa ya uzinduzi 
wa kitabu cha mwanasiasa wa 
upinzani wa Kenya.

Kizza Besigye, alisafirishwa 
hadi      nchini Uganda na ku-
fikishwa    katika mahakama 
ya kijeshi Jumatano ya wiki 
hii.

Hata hivyo, serikali ya 
Kenya ilisisitiza kwamba hai-
kuhusika na kukamatwa kwa 
kiongozi huyo wa upinzani.

Baryomunsi, alisema Kenya 
iilifahamu kuhusu kukamat-

wa na kusafirishwa kwa Besi-
gye.

Aidha alisisitiza kwamba 
haingekuwa rahisi kumsafiri-
sha kiongozi wa upinzani ku-
toka Kenya hadi nchini Ugan-
da bila ufahamu wa serikali.

Matamshi yake yanafuatia 
Katibu wa Wizara ya Mambo 
ya Kigeni wa Kenya,  Korir 
Sing’oei, kutaja kukamatwa 
kwa Besigye kama kitendo cha 
kujutia na kwamba uchunguzi 
ulikuwa umeanzishwa.

Besigye alifikishwa katika 
mahakama ya kijeshi jijini 
Kampala wiki hii na kusome-

wa mashtaka ya kumiliki bas-
tola mbili pamoja na kutafuta 
uungwaji mkono kutoka ka-
tika mataifa ya kigeni kwa 
nia ya kuvuruga usalama wa 
Uganda. 

Besigye, kanali wa zamani 
wa jeshi alikana mashtaka 
dhidi yake na kwamba yeye 
kama raia hastahili kushtak-
iwa katika mahakama ya 
kijeshi.

Hata hivyo, anaendelea ku-
kaa mahabusu katika gereza 
la Luzira hadi Desemba 2.

RFI

Jengo likiteketea katika eneo la Dnipro nchini Ukraine wakati Russia iliposhambulia kwa kombora jipya. 
PICHA: ALLIANCE

Putin 
asisitiza 
matumizi
kombora 
jipya 
Ukraine
MOSCOW, RUSSIA

RAIS wa Russia, Vladmir 
Putin, ameahidi kufanya ma-
jaribio zaidi ya kombora jipya 
la masafa ya kati lililorushwa 
Ukraine juzi. 

Kauli hiyo ya Putin, aliitoa 
saa chache tu baada ya bunge 
la Ukraine kusitisha shughuli 
zake kutokana na hofu ya jengo 
kushambuliwa na Russia.

Siku moja baada ya Russia, 
kufyatua kombora jipya kwe-
nye mji wa Ukraine wa Dnipro, 
Rais Putin alisema kutakuwa na 
majaribio zaidi ya kombora ji-
pya la Oreshnik. Akizungumza 
kwenye mkutano na viongozi 
wa kijeshi wa nchi hiyo, alise-
ma Russia itaanza kutengeneza 
makombora hayo kwa wingi.

Hata hivyo, Rais Zelensky wa 
Ukraine alisema tayari anatafu-
ta mifumo mipya ya ulinzi wa 
angani kutoka kwa washirika 
wake. 

DW
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Kila king’aacho si dhahabu, vingine chupa iliyochongwa BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

S
IO kila unachokiona ni 
dhahabu. Ni msemo wa 
waswahili wakiwa na 
maana siyo kila unachok-

itazama na kuona kizuri machoni 
basi kipo kama kilivyo kwa ndani.

DDC Mlimani Park katika wim-
bo wao wa ‘Nalala kwa Taabu’ 
wana kipande kimoja kinachose-
ma ‘amini usiamini kukuchekea 
siyo kufurahi na we kaka...’

Maana yake anayekuchekea ma-
choni wakati mwingine siyo kama 
moyo wake nao unakuchekea. 
Badala yake amefika husuda, chu-
ki, roho mbaya na kisasi.

Msemo huu na wa king’aacho 
si dhahabu vyote vinafanana tu. 

Wapatiwa mafunzo ufugaji kwa tija Wachimbaji wapewa 
somo kuzalisha kwa tija 
Na Maulid Mmbaga

NAIBU Spika wa Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar, Mgeni 
Hassan Juma, amewataka 
wachimbaji wadogo kutumia 
Shirika la Madini la Taifa (STA-
MICO) na Taasisi ya Jiolojia na 
Utafiti wa Madini (GST) kupata 
taarifa sahihi za uwapo wa ma-
dini ili kuzalisha  kwa tija.

Akizungumza juzi jijini Dar 
es Salaam wakati wa ufungaji 
wa Mkutano wa Kimataifa wa 
Madini na Uwekezaji 2024, 
alisema serikali itafanyia 
kazi na kuzingatia maazimio, 
ushauri na mapendekezo 
mbalimbali yaliyowasilishwa 
na wadau wa madini ili kuen-
delea kuboresha zaidi mazin-
gira ya uwekezaji.

Mgeni ambaye alimwakili-
sha Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, alisema wata-
hakikisha wanafikia lengo la 
serikali la kuhakikisha madini 
yanaongezwa thamani nchini 
ili sekta hiyo iweze kuzali-
sha ajira nyingi na kuongeza 
mchango katika pato la taifa.

“Nitoe wito kwa wadau 
mbalimbali kuunga mokono 
jitihada hizo za serikali kwa 
kuwekeza katika shughuli za 
uongezaji thamani madini.

“Tanzania imebarikiwa 
kuwa na rasilimali ya madini 
muhimu, ili nchi inufaike ip-
asavyo na uwepo wa rasili-
mali hizo lazima tuhakikishe 
tunajenga viwanda vitakavy-
oongeza thamani madini hadi 
kufikia wazalishaji wa bidhaa 
kama Graphite ambayo hutu-
mika kwa wingi kuzalisha betri 
kwa ajili ya magari ya umeme,” 
alisema Mgeni.

Aliongeza kuwa ujenzi wa 
viwanda vya kuzalisha zao la 
mwisho la betri hapa nchini 
utaongeza ukuaji wa sekta kwa 
kuongeza ajira kwa watanza-
nia na kuhamasisha teknolojia 
na ujuzi.

Waziri wa Madini, Anthony 
Mavunde, alisema mkutano 
huo ulikuwa na washiriki 
zaidi ya 1500 na umekuwa na 
mafanikio makubwa ikiwemo 
kubadilishana uzoefu na ku-
tangaza fursa mbalimbali za 
uwekezaji.

Pia alisema matarajio yao 
kwa siku zijazo ni kuwa na 
eneo maalumu la madini, huku 
akiwaomba wakuu wa mikoa 
mbalimbali kutenga maeneo 
makubwa kwaajili ya kujenga 
eneo mahususi litakalotumika 
kufanyia mikutano ya madini.

“Miezi kadhaa iliyopita tu-
lizindua ripoti ya utafiti wa 
madini Zanzibar, na kumegun-
duliwa kuna madini yanay-
oweza kutumika kutengeneza 
vitu mbalimbali ikiwemo vya 
ndege, hivyo kupitia fursa hii 
naamini umma na dunia kwa 
ujumla itakaribishwa  kuanga-
lia namna ya kufanya uwekeza-
ji mkubwa kwenye madini 
hayo,” alisema Mavunde.

Naibu Waziri wa Madini, Ste-
ven Kiruswa, aliwahakikishia 
wawekezaji wa ndani na nje 
kwamba serikali itaendelea 
kushirikiana nao kwa shughuli 
mbalimbali za sekta ya madini 
kwa manufaa ya pande zote.

“Wizara itaendelea kubore-
sha taarifa za kijiolojia kuwez-
esha wadau kupata taarifa 
muhimu zitakazowawezesha 
kufanya utafutaji wa kina wa 
madini,” alisema Kiruswa.

Na Christina Mwakangale

WAFUGAJI takribani 20 katika ki-
jiji cha Maguruwe, kata ya Msimbu, 
Kisarawe mkoani Pwani, wamepati-
wa mafunzo ya ufugaji kuku wenye 
tija, ili kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi, magonjwa na kujikwa-
mua kiuchumi.

Ofisa Kilimo katika kijiji hicho, 
Safina Kisaka, akizungumza, jijini 
Dar es Salaam, alisema mafunzo 
yatawaongezea uelewa wafugaji 
hao, kwa kuwa miongoni mwa 
changamoto za ufugaji eneo hilo ni 
ukosefu wa mitaji na kushindwa ku-
mudu bei za dawa hasa chanjo.

Pia alisema kwamba changamo-
to zingine ni wakazi wa eneo hilo 
kuzingirwa na Hifadhi ya Misitu ya 
Kazimzumbwi, jambo linalosababi-
sha mifugo kuvamiwa na wanyama 
wakali kama vile nyoka, kutokana 
na ujenzi wa mabanda ya kufugia 
kuwa duni.

“Wafugaji wengi kwenye kijiji hiki 
wako mmoja mmoja,   kwa hiyo 
mradi huu unapokwenda kuanza 
utarahisisha kuwa na kikundi cha 
wafugaji na kuwafikia kwa urahisi, 
ili kuwapa elimu. Huwa ninawatem-
belea, lakini utakuta mfugaji mmoja 
hadi mwingine kuna umbali mrefu 
kumfikia.

“Suala lingine ni tupo jirani na hi-
fadhi, inachangia kuwapo wadudu 
wakali kama nyoka na mifugo kuli-
wa. Sasa kwa elimu hii na namna 
ambavyo watawezeshwa wafugaji 
itawasaidia kuwa na banda bora la 
kuku ambalo si rahisi kuvamiwa na 
wadudu au wanyama kutoka hifa-
dhini,” alisema Safina.

Aliongeza kwamba ufugaji kwe-
nye eneo hilo pia unaathiriwa na 
mabadiliko ya tabianchi,   na kus-
babisha chakula cha kuku kuuzwa 
ghali na pia kijiji hicho kuwa kwe-
nye mwinuko husababisha mvua 

zinaponyesha maji kushindwa kutu-
mika kwenye mahitaji ya kilimo.

“Kuna wakati hata wataalamu 
wa kilimo tunashindwa tuwape 
ushauri ipi watu wetu, ardhi yetu 
ya mlimani na sehemu chache zina 
rutuba, hali ya hewa ni joto kali. Ma-
badiliko ya tabianchi yanasababisha 
kushindwa kuwaambia wapande 
mazao ya muda mrefu au mfupi.

“Mvua kuna wakati hunyesha 
kidogo, hivyo tutawambia angalau 
wapande mihogo, ili wasikose ka-
bisa chakula, maana wakipanda 
kama mahindi mvua zisiporudi kwa 
wakati yatakauka, tofauti na mihogo 
hustahimili ukame,” alisema mtaal-
amu huyo.

Daktari wa Mifugo kutoka kam-
puni ya Interchick Kitengo cha 
Kutumia Mbegu Bora kutoka Inter-
chick, Dk. David Comalla, alisema 
kwamba kufuga kuku kwa faida pia 
hutegemeana na mbegu pamoja na 
mazingira.

“Kuzingatia ujengaji bora wa 
mabanda na kuzuia magonjwa na 
jinsi ya kupambana na mgonjwa 
huongeza   tija na ni muhimu pia 
kufuata njia sahihi ya kutoa chanjo 
na kufuata utaratibu wa tarehe za 
chanjo na muda unaotakiwa kutoa 
chanjo kwa kuku.

“Wafugaji wanapaswa kujua 
mbinu ya ufugaji kisasa na kuzinga-
tia eneo la kufugia kuku kulingana 
na ukubwa wa banda linalopitisha 
hewa na lisiloingiliwa na wadudu 
wakali kama vile nyoka,” alisema 
Dk. Comalla.

Mshauri wa asasi hiyo, Dk. Elika-
na Kalumanga, alisema mradi huo 
unafadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) 
kupitia miradi midogo chini ya mfu-
ko wa Mazingira (GEF-Small Grants 
Programme);

Alisema malengo ya mradi huo 
ni kuwafikia wakazi wanaoishi ji-

rani na hifadhi, ili wawe na shughuli 
mbadala wa uchumi, kupunguza 
utegemezi na athari kwa rasilimali 
za asili kama vile msitu uliopo eneo 
hilo wa hifadhi ya Kazimzumbwi.

“Kunapokuwa na watu wa eneo 
kama hilo wanaotegemea chanzo 
kimoja kama kilimo na ikitokea 
wanakwama, kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi kama mafuriko, 
kitakachofuata ni kutegemea msitu. 
Ila asasi hii inakuja na shughuli 
mbadala wa kiuchumi na rafiki 
kwa mazingira bila kuwa na ujuzi 
mkubwa, mtaji mkubwa na shiriki-
shi kwa makundi yote kwa vijana, 
wanawake na wazee, ukabuniwa 
mradi wa kuku.

“TaLRO pia wameungana na In-
terchick, ili kuwafikia wananchi 
hawa hata maradi ukiisha wataku-
wa na soko la kuuza kuku wao, 
baada ya kupata elimu ya ufugaji 
wenye tija,” alisema Dk. Elikana

Happiness Temu, mmoja wa waf-
ugaji hao, alisema anatarajia baada 
ya kupata mafunzo hayo pamoja 
na kuwezeshwa mtaji kutoka taasi-
si za kifedha, atafuga kwa tija, ili 
kuongeza kipato kwenye familia.

Pastory Msuka, mfugaji pia alise-
ma kwamba bei ya dawa za chanjo 
kuuzwa kwa bei kubwa, kunawasa-
babishia kununua dawa moja kwa 
kuchangishana fedha.

“Dawa moja ya chanjo ya ndui ya 
kuku inauzwa Sh. 12,000 utakuta 
hiyo fedha mimi peke yangu sina au 
nina kuku wachache, hitaji la dawa 
hiyo ni kuwa na kuku 100 nami sina, 
nitawatafuta wenzangu wafugaji wa 
kuku, ili kutimiza namba hiyo, tu-
change fedha kununua dawa moja.

“Sasa ninachojiuliza hiyo dawa 
tunapogawana tunagawana kwa 
vipimo sahihi? Au ndio sababu ma-
gonjwa kwa kuku hayaishi na baa-
dhi hufa. Ila mafunzo haya yametu-
fungua macho,” alisema Pastory.

Kwenye masuala ya mapenzi wapo 
watu wanaowaacha wapenzi wao 
au ndoa zao kwa ajili ya kufuata 
vinavyong’aa nje.

Mwanamke anaweza kush-
awishika na mwaume mtanashati, 
au mtu mwenye ushawishi kama 
vile maarufu, au pesa, na kumua-
cha mpenzi wake au mume am-
baye wamekaa naye raha mus-
tarehe.

Wengi wanadhani anavyoishi na 
mwenzake kwa sasa kule anakok-
wenda ataishi kama vile au zaidi ya 
vile alivyokuwa mpenzi wake.

Mwanaume naye anazuzuka na 
urembo na uzuri wa wanawake 
njiani, badala yake anajizoea mtu 
ambaye baadaye anakuja kujiuliza 
imekuje mpaka amefanya ujinga 
kama huo.

Wakati mwingine tayari anaku-
wa ameshaivuruga ndoa yake kwa 
kuyumba au kusambaratika kabi-
sa. Baadaye anakuja kukuta kumbe 
kile ambacho ambacho alikuwa 
anakitarajia kutoka kwa mpenzi 
wake mpya sicho kile ambacho ali-
kuwa anakipata kutoka kwa mke, 

mume au mpenzi wa zamani.
Tamaa na macho, mwili na mali 

vinakuwa vimeshampoteza, ma-
tokeo yake inakuwa kilio na kusa-
ga meno.

Wale wanaosema siyo kila mwa-
naume unaweza kuwa naye na si 
kila mwanamke unaweza kumudu 
kuwa naye, kwa asilimia nyingi 
wako sahihi. Dunia hii Mwenyezi 
Mungu amempa kila mmoja wa 
kufanana naye.

Ukiona umeishi na mpenzi, 
mke au mume kwa kuanzia miaka 
miwili na kuendelea ujue tayari 
kuna muunganiko, kwani kila 
moja ameshajua tabia ya mwen-
zake na wanaendana. Kama wap-
enzi hawana muunganiko, yaani 
kufanana kwa baadhi ya tabia, 
hawawezi hata kuishi miezi sita 
ya upenzi, tayari kila mmoja ame-
shamkinahi mwenzake.

Na hiyo ndiyo inavyokuwa kwa 
wale wanaowaacha mwezao kwa 
sababu za tamaa za kimaisha. wa-
napokuja kugundua kuwa kumbe 
walikokwenda siko wanaanza ku-
tumia nguvu kubwa na ushawihi 

kutaka kurejea kule walikotoka.
Bahati nzuri aliyeachwa awe 

hajapata mwenza, kama amepata 
inakuwa balaa, mmoja anataka 
kurudi na aliyekuwepo anataka 
kung’ang’ania.

Wanamuziki wa zamani hawa-
jaacha kulizungumzia hili. DDC 
Mlimani Park Orchestra katikati 
ya miaka ya 1980, walifyatua kibao 
kikali walichokiita ‘Christina Bun-
dala’, utunzi wake Maximillian 
Bushoke.

Unazungumzia jamaa mmoja 
aliyeamua kumtosa mpenzi wake 
waliopendana na kuzoeana, Chris-
tina na kufuata warembo wa mjini 
kwa taama tu za kimwili.

Walimfanya walichomfanya, 
wakamuacha mweupe kama 
karatasi, akaamua kurejea kwa 
mpenzi wake na kumuomba msa-
maha.Maneno aliyokuwa anaon-
gea wakati anaomba msamaha, 
ndiyo yaliyounda kibao hiki.

“Ama kweli penzi jamani, ha-
likadiriki, hata ulipime za mzani 
gani. Nililichezea kamari, pendo 
lake Christina aaa na kujisahamu 

kama lingenifaa na kudumu mais-
hani mwangu. Walinirubuni kwa 
maneno, nikamwacha Christina 
aaa na kujisahau kama angenifaa 
na kudumu maishani mwangu.”

Hapo jamaa anaungama na kue-
lezea kitu kilichotokea hadi ku-
muacha mpenzi wake.

“Nililichezea kamari roho yangu 
na kuuza utu wangu, kwa wasio-
thamini penzi wala kujua maana 
ya kupendwa. Mpenzi Chris-
tina naomba unisamehe, nilinde 
ukiongoze kwenye penzi letu la 
haki. Nilihadaika na mambo ya du-
nia, nilihadaika na anasa za dunia, 
binadamu hujifunza kutokana na 
makosa.”

Haya ni maombolezo, majuto na 
maombi ya msamaha kwa jamaa 
mpenzi wa Christina. Amejieleza 
vizuri sana. Hapa tatizo ni kwam-
ba kweli alimsamehe? Christina 
hakuwa na mtu mwingine kwa 
wakati huo?

Tuwe waangalifu sana kwani si 
kila king’aacho ni dhahabu.

Tuma meseji 0716 350534
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sa wote huu mnakutana polisi kila 
mmoja alikuwa anatoka sehemu 
yake?” “Ndiyo.” “Kwa sasa wewe 
umeoa?” “Hapana, ila nina mchumba 
anaye nataka kumuoa hivi karibuni. 
Lakini kwa matatizo hata sijui kama 
inawezekana hivi karibuni tena.” 
“Usiwe na hofu Macky. Mungu ata-
saidia tu mtoto atapatikana.” “Mimi 
usiku na mchana naombea hivyo, la-
kini hapa kuna kuna kitu kinanichan-
ganya.”

“Kipi bwana Macky?” “Hawa wate-
kaji wanajuaje kwamba pesa inayo-
pelekwa inatoka polisi, na wanawind-
wa ili wakamatwe!” Akashangaa. 
“Unadhani bwana Macky ni kitu gani 
au nanianayesababisha hili. Au unay-
emshuku?” “Bwana mwandishi. 

Mimi nadhani kuna baadhi ya 
askari polisi wana mtandao na hawa 
watu. 

Wanawapenyezea siri. Wanawaam-
bia kuwa pesa imetolewa na wapo 
wanaowafuatilia, ndiyo maana 
wamekuwa hawaji eneo la tukio 
ambalo wenyewe ndiyo wanakuwa 
wananiambia nikawawekee mzigo 
wao hapo.” “Kuhusu Mwalimu Mkuu 
Kisanga huna wasiwasi naye?” Eddy 
akauliza. 

“Mwanzoni nilipata wasiwasi huo, 
lakini baadaye alipotolewa kupewa 
habari na askari polisi lakini bado 
wakawa na taarifa nikajua yeye ha-
husiki!”

“Turudi nyuma kidogo.” Eddy al-
imkumbusha mwanzo wa mazung-
umzo yao. “Mliachana mtoto akiwa 

na miaka mingapi?” “Miwili na nusu.” 
Eddy hakutaka kumuuliza maswali 
ya moja kwa moja kuhusiana na ute-
kaji kwani ingemfanya Macky ahisi 
kama mtu anayemuuliza ni zaidi ya 
mwandishi wa habari. 

Akaamua kurudi kwenye masuala 
ya kifamilia. “Nani alikuwa anamlea 
muda wote?” “Wote wawili.” “Ukiwa 
na maana gani?” “Ina maana tulip-
oachana aliondoka naye.

 Lakini baadaye alikuja kunibwagia 
nyumbani. Akaondoka, lakini baada 
ya miezi kama sita hivi akaja kum-
chukua, tena, ikapita miezi kadhaa 
akaja kuniachia tena. 

Yaani huyu mtoto tangu anasoma 
chekechea, alikuwa na sare mbili. Ya 
huku kwangu Kinondoni Hananasifu 
na yeye kwake huko Tabata, akim-
chukua anakwenda kusoma huko, 
akimrudisha anasoma huku. Suala 
liliisha alipoingia darasa la kwanza.”

Eddy akamtazama usoni alioneka-
na amekunja sura kama akikumbuka 
kitu ambacho kilikuwa kinamkera 
hapo zamani “Labda ulipochungu-
za ni kitu gani ambacho uligundua 
kilisababisha afanye hivyo?” Macky 
alionekana kutikisa kichwa hivi kwa 
kusikitika, ingawa kwa chati sana, 
halafu akatatoa tabasamu nusu am-
balo halikuwa na uhalisia.

 “Nilifanya hivyo kupitia mdogo 
wake wa kike, aliniambia alikuwa 
akimchukua kama akikaa nyumbani 
kwao akiwa hana mwanaume. Akim-
pata, nadhani walikuwa wanakataa 
kukaa na mtoto.

H
ISIA zikaanza kuwa labda 
ni Mwalimu Mkuu wa 
Shule ya Tom Academy, Ki-
sanga, anaweza kuwa ana-

husika kwa njia moja ama nyingine. 
Wakaamua kumuweka kando na ku-
tomwambia chochote.

Hata hivyo bado watekaji wakawa 
wanapata taarifa ya vyote vinavyo-
fanyika. Alichogundua pia ni kwam-
ba watekaji humtumia baba wa 
mtoto aliyetekwa tu, Macky kutaka 
pesa na si mtu mwingine yoyote. Ali-
chofanya siku ya kwanza ni kwenda 
Mbezi Beach kwenye shule ambayo 
mtoto Macaire alitekwa.

Akiwa anaendesha gari yake ndo-
go aina ya Volvo, XC60 alifika shu-
leni hapo na kuonana na mwalimu 
Kisanga. Alijitambulisha kama ni 
askari polisi wa kawaida tu ambaye 
anapeleleza kesi hiyo.

Alimuuliza maswali kadhaa am-
bayo aliona yangeweza kumfanya 
aanze kwa kuanzia.

 Na hii ni baada ya baada ya 
kuambiwa kuwa alikuwa mtu wa 
kwanza kutoambiwa chochote 
kuhusu taarifa za kupeleka pesa kwa 
watekaji ili kuangalia kama zinaweza 
kusababisha kumnasa anayetoa ta-
arifa kwao. 

Kwa uzoefu wake hakuona kama 
mwalimu huyo anahusika kwa cho-
chote.

Kwa sababu alikuwa na namba za 
baba wa mtoto aliyetekwa alimpigia 
ili wakutane maeneo ya Ubungo  ji-
jini Dar es Salaam.

Eddy alimpeleka moja kwa moja 
ofisini kwake. Ambapo alikuwa 
anataka kumuuliza maswali mawili 
matatu ambayo anadhani yangewe-
za kumfanya kugundua kitu.

Hata hivyo kwa Macaire hakujit-
ambulisha kama mpelelezi, bali ni 
mwandishi wa habari anayefuatilia 
kisa hicho kwa undani kilichobeba 
hisia na kufutiliwa na wati wengi 
kwenye vyombo vya habari.

“Unaitwa nani?” Akamuuliza huku 
akiwa ameshika kalamu na kijitabu 
kidogo kwa ajili ya kuandika ataka-
chukuwa akimuuliza “Macky Ma-
caire.” 

Akajibu kwa ufupi. Licha ya kuwa 
alikuwa akiandika, lakini pia alikuwa 
amewasha kifaa chake kidogo cha 
kunasia sauti.

“Mtoto wako aliyetekwa anait-
wa nani?” “Yeye anaitwa Macaire 
Macky.” “Umezaa na mwanamke 
gani?’ “Anaitwa Dora.” “Unaishi 
naye?” “Hapana, tuliachana miaka 
kadhaa sasa.” “Okay, kwa hiyo mka-

“Mtoto wako 
aliyetekwa 
anaitwa 
nani?” “Yeye 
anaitwa 
Macaire 
Macky.” 
“Umezaa 
na mwan-
amke gani?’ 
“Anaitwa 
Dora.” “Un-
aishi naye?” 
“Hapana, 
tuliachana 
miaka kad-
haa sasa.” 
“Okay, kwa 
hiyo mkasa 
wote huu 
mnakutana 
polisi kila 
mmoja 
alikuwa 
anatoka se-
hemu yake?” 
“Ndiyo.”
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TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)  Kwa hiyo anakuja kunitupia 

huku, yeye anaenda kwa mwa-
naume wanaishi naye, kwa bahati 
mbaya alikuwa hakai nao muda 
mrefu, akiondoka huko ndiyo 
anakuja kumchukua tena huku na 
kukaa naye kwao. Ndiyo ilikuwa 
utaratibu wake. 

Nadhani mtoto alipoingia la 
kwanza, ndugu zake wamemsema, 
ameacha huo mtindo, na mimi 
nikasisitiza kuwa mtoto nitaishi 
naye mimi mwenyewe.” “Kwa sasa 
anaishi na bwana?” “Nasikia ana 
mchumba, amemtolea mahari na 
anataka kumuoa.” 

“Kwa hiyo wote mnaishi na hao 
mnaotaka kuwaona na kuolewa?” 
“Ndiyo mimi naishi na mwanamke 
ambaye nataka kumuoa, ingawa 
hakai mara kwa mara kutokana na 
kuwa ana kazi, hivyo mtoto muda 
mrefu anakuwa na hausigeli.”

 “Nitakuuliza swali la mwisho.” 
“Uliza tu bwana mwandishi.” 
“Mligombana nini, au mliacha-
na vipi?” “Mimi binafsi sijui. Ila 
nilianza kuona vituko tu. Vituko 
vilianza kila siku kituko baada ya 
kituko, siku ya siku narudi kazini 
nakuta amebeba kila kitu ndani. 
Ilibidi nimsake, mara nikaambiwa 
kaenda kwa dada yake, mara wapi, 
kwao hakurudi. Ilibidi nianze mai-
sha upya kwa tabu. Talaka nilimpa 
baadaye baada ya usuluhishi kush-
indikana.”

Eddy aliridhika na majibu ya 
Macky. Akaangalia muda wake. ili-
kuwa imetimu saa 9:00 alasiri. 

“Nikurudishe na gari yangu, au 
nikupe pesa za kukodi mwenyewe 
usafiri?” Akauliza. “Nitashukuru 
kama ukinipa pesa, maana hapa 
itakayobaki inaweza kunisaidia.”

Bado hakukuwa na mwanga 
wowote, kwani maswali mengi 
aliyomuuliza yalionekana ni ya 
kifamilia zaidi na si ya kikazi. Yale 
ambayo alipaswa amuulize ili ku-
pigisha hatua kuelekea kuwapata 
wahusika.

Alichopanga sasa Eddy, kesho 
yake ni kumapata Dora, mama 
mzazi wa Macaire ili naye ampe 
chochote ambacho kinaweza kum-
saidia kwenye upelelezi wake. Iki-
wezekana na yeye ajibu maswali ya 
kifamilia kama aliyoyajibu Macky. 
Alivutiwa tu kutaka kujua nani 
anaweza kuwa mkweli na nani 
muongo kuhusu kuachana kwao. 
Alijua kila mmoja atavutia kwake. 
Lakini yeye kama mpelelezi atafa-
hamu nani anayezungumza kweli 
kati yao.

Itaendelea Jumapili
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Na Judith Julius, Ngara

Msanii wa sanaa za maonesho kutoka Austria, 
Andreas ‘Andi’ Stecher, amewasili Tanzania ku-
fanya kazi katika kituo cha kuendeleza sanaa cha 
Nafasi Art Space cha jijini Dar es Salaam.

Stecher, ambaye ni mbunifu katika kupiga ngo-
ma, kutunga nyimbo na kuandaa muziki, ataku-
wa kwenye kazi hiyo pamoja na wasanii wazawa.

Msanii huyo ambaye makazi yake yako katika 
majiji ya Berlin nchini Ujerumani na Barcelona, 
Hispania atahusika na mapigo ya muziki, sauti 
zilizorekodiwa katika maeneo mbalimbali na 
kutengeneza muziki wa kuvutia.

Ushirikiano baina ya Stecher na wasanii wa 
Tanzania, hasa wanaofanya muziki wa Singeli, 
umempa hamasa ya kujihusisha na tasnia ya 
muziki Tanzania.

ANDI ATUA 
TANZANIA 
KUIBUA 
VIPAJI

BINGWA katika muziki wa Hip 
Hop, Country Wizzy, amesema 
hakuwa na wazo la kutunga wimbo 
wa Wigo, lakini Whozu na S2Kizzy 
walichagiza kuwepo kwa ngoma 
hiyo.

Amesema ngoma hiyo ilitayar-

ishwa usiku wa manane, baada ya 
msanii huyo kuwakuta wasanii hao 
wenzake wameweka muziki na 
sauti.

“Awali nilikuwa nawaza nitafan-
yaje kutunga wimbo unaohusu 
joto kali, lakini nilipoingia studio 

niliwakuta S2Kizzy na Whozu 
wakijaribu sauti katika midundo 
iliyotengenezwa. Nilirukwa akili 
hapohapo niliwaambia tutengen-
eze wimbo,” amesema Country 
Wizzy.

COUNTRY WIZZY  COUNTRY WIZZY  
HAKUJUA ATATOKAJEHAKUJUA ATATOKAJE
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

H
ARRY Kane amekuwa 
mchezaji kufikisha mabao 
50 kwa haraka zaidi ka-
tika Ligi Kuu Ujerumani 

maarufu Bundesliga, akimpita ali-
yeweka rekodi hiyo, Erling Haaland, 
kwa kufunga hat tirck katika ushindi 
wa mabao 3-0 ambao Bayern Munich 
wameupata dhidi ya Augsburg hapo 
juzi.

Mshambuliaji huyo wa England 
alifunga mabao yote matatu katika 
kipindi cha pili, mawili kwa penalti 
na la tatu kwa kichwa dakika za lala 
salama na kufikisha magoli  katika 
mechi 43.

Haaland alikuwa amefunga mabao 
50 katika mechi 50 akiwa na Borussia 
Dortmund kabla ya kujiunga na Man-
chester City.

“Ilikuwa furaha kwa Harry Kane,” 
alisema Kocha wa Bayern Munich, 
Vincent Kompany.

    Ni baada ya kufikisha mabao 
50 katika michezo 43 ya Bundesliga...

HARRY KANE AIPIKU 
REKODI YA HAALAND

“Ilikuwa karibu katika kipindi 
cha kwanza, na kisha hutokea, na-
dhani mabao matatu ndani ya daki-
ka 15. Bila shaka, anaweza kufanya 
hivyo.

“Lakini kwa mchezaji
 kama huyo, lazima
 niseme, alikuwa na

 nafasi nyingi ambazo
 angeweza kufunga 

zaidi.”
Kane alifunga mabao 36 katika 

mechi 32 za ligi msimu uliopita, uki-
wa ni msimu wake wa kwanza kwa 
Bayern baada ya kujiunga nayo aki-
tokea Tottenham. 

Pia ulikuwa msimu wa kwanza 
tangu mwaka, 2012 ambapo Bayern 
walishindwa kutwaa taji hilo, huku 
Bayer Leverkusen wakiwa hawaja-

poteza na kunyakua taji. 
Pamoja na mabao 14 ya ligi 

msimu huu, Kane amefunga magoli 
matano katika mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na moja katika 
Kombe la Ujerumani.

Bayern waliendelea kama hapo 
awali kwa kumiliki mpira kwa asil-
imia 80, lakini ilibidi wasubiri, Ke-
ven Schlotterbeck, aadhibiwe kupi-
tia VAR kwa kumchezea vibaya, 
Kane.

Kane alifunga matokeo katika 
dakika ya tatu ya muda wa ma-
pumziko na bado kulikuwa na 
wakati wa kunyakua mwingine.

Huu ni ushindi wa saba mfululizo 
kwa Bayern Minuch tangu Oktoba 
23, mwaka huu waliposhindwa na 
Barcelona kwa kufungwa magoli 
4-1 kwenye Ligi ya Mabingwa.

UNITED YAMTAKA PULISIC
KLABU ya Manchester United inavutiwa na winga 

wa AC Milan na Timu ya Taifa ya Marekani, Christian 
Pulisic, mwenye umri wa miaka 26, pamoja na Liver-
pool na West Ham.(Kalciomercato)

KELLEHER ATAJWA CHELSEA

CHELSEA inapanga kumnunua kipa wa Liverpool na 
Timu ya Taifa ya Jamhuri ya Ireland, Caoimhin Kelle-
her, mwenye umri wa miaka 25 katika msimu ujao wa 
kiangazi. (Sun)

UNITED YAMBANA AMORIM

RUBEN Amorim anatazamiwa kufanya kazi kwa 
bajeti ndogo zaidi kuliko ya aliyekuwa kocha wa Man-
chester United, Erik ten Hag, na atakuwa na jukumu 
la kuongeza uwezo ambao haujatumiwa katika kikosi 
huku klabu pia ikilenga kumaliza mzunguko mbaya na 
wa gharama kubwa. (Telegraph)

ERIKSEN KUONDOKA UNITED

KIUNGO wa kati wa Manchester United, na Timu ya 
Taifa ya Denmark, Christian Eriksen anapanga kuon-
doka klabu hiyo msimu huu na hakuna mazungumzo 
yanayoendelea kati ya pande hizo mbili kuhusu mka-
taba mpya. ( Fabrizio Romano)

ZIRKZEE KUMPISHA OSIMHEN
MANCHESTER United pia wanatafuta makubaliano 

ya kubadilishana ambayo yatamfanya mshambuliaji 
Mholanzi, Joshua Zirkzee, mwenye umri wa miaka 23 
ajiunge na Napoli, huku straika wa Nigeria, Victor Osi-
mhen (25), akielekea Old Trafford. (Kalcio Napoli)

WEST, FULHAM VITANI

KLABU ya West Ham na Fulham zote zinavutiwa na 
kiungo wa kati wa Manchester City na Timu ya Taifa 
ya England, James McAtee, mwenye umri wa miaka 22. 
(Guardian)

RAPHINHA ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inavutiwa na mshambuliaji wa Brazil, 
Raphinha, na imeripotiwa kuandaa ofa inayokaribia 
pauni milioni 75. Hata hivyo, Barcelona hawako tayari 
kuachana na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
27 kwa ada ya chini ya pauni milioni 83. (Fichajes)

WEST HAM: KUDUS HAUZWI

LIVERPOOL na Arsenal hazitaweza kumsajili winga 
wa Timu ya Taifa ya Ghana, Mohammed Kudus, mwe-
nye thamani ya pauni milioni 85 msimu ujao, kwa 
sababu West Ham wanapania kumbakiza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 24. (Football Insider)

MURILLO HAENDI KOKOTE

KLABU ya Nottingham Forest itapuuza ofa zozote za 
kumtaka mlinzi wao raia wa Brazil, Murillo, mwenye 
umri wa miaka 22 katika dirisha la Januari, huku Real 
Madrid wakimtaja nyota huyo ni miongoni timu  zina-
zomtaka mchezaji huyo. (Football Insider)

CHIESA KUREJEA ITALIA

WINGA wa Liverpool, Federico Chiesa, mwenye 
umri wa miaka 27 anaweza kurejea nchini kwao Ita-
lia ifikapo Januari huku Inter Milan wakitarajia kum-
chukua kwa usajili wa mkopo.(Mirror)

CHELSEA, CITY VITANI

CHELSEA, Manchester City na Tottenham Hotspur 
zipo katika mbio moja za kuwania saini ya mlinzi wa 
Bournemouth na Timu ya Taifa ya Ukraine, Illia Za-
barnyi, mwenye umri wa miaka 22. (Teamtalk)
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LONDON, England

KOCHA wa Not-
tingham Forest, Nuno 
Espirito Santo, amese-
ma hajashangazwa na 
mwanzo mzuri wa klabu 
yake katika msimu wa 
huu wa Ligi Kuu England 
licha ya kumaliza juu ki-
dogo ya mstari wa kush-
ushwa daraja msimu uli-
opita.

Forest, ambao wali-
maliza katika nafasi ya 
17 kati ya timu 20 za ligi 
msimu uliopita, wapo 

nafasi ya tano katika msi-
mamo wakiwa na pointi 
19 baada ya kucheza 
michezo 11, watasafiri 
hadi London kuwafuata 
Arsenal walio nafasi ya 
nne.

Nottingham Forest 
hawajapoteza ugenini 
msimu huu, na mchezo 
wao dhidi ya Arsenal 
utatazamwa na wengi 
kama kipimo sahihi cha 
uwezo wa Nuno kwenye 
michezo mikubwa baada 
ya sare ya 1-1 dhidi ya 
Chelsea, mechi iliyoche-

zwa Novemba 10, mwaka 
huu.

“Ninachotarajia ni 
wachezaji wetu kujituma 
kwa hali ya juu kabisa 
kufanya mambo sawa. 
Kwa nje inaweza kuwa 
ya kushangaza lakini 
kwetu? Hapana. Tuna-
fanya nao kazi kila siku, 
tunajua ubora na vipaji 
walivyonavyo, tunataraji 
mengi kutoka kwao la-
kini tunapaswa kuwa 
wavimilivu na kutambua 
ni msimu bado mrefu na 
mgumu sana.” alisema.

FORT LAUDERDALE, Marekani

MMILIKI mwenza wa Inter Miami, 
Jorge Mas, amesema anatarajia 
mshambuliaji, Lionel Messi, ataen-
delea kuwa sehemu ya timu hiyo 
hadi msimu wa mwaka, 2026 wa 
Ligi Kuu ya Soka ya Marekani.

Messi alijiunga na Inter Miami 
Julai, mwaka jana kwa mkataba 
ambao utaendelea hadi mwisho wa 
msimu wa mwaka, 2025.

Mkataba wa awali haujumui-
shi chaguo la nyongeza la klabu 
kurefusha hadi mwaka, 2026, na 
kufanya msimu ujao kuwa wa 
mwisho kwake.

Lakini Mas anasisitiza nyota 
huyo wa Argentina atasalia na timu 
hiyo wakati Inter Miami inapohama 
kutoka kwenye Uwanja wa Chase 
huko Fort Lauderdale hadi uwanja 
mpya wa Miami Freedom Park 
ulioko Miami.

“Messi yuko chini ya mkataba 
hadi mwaka, 2025, Leo na mimi 
tutakaa na kujadili siku zijazo,” 
alisema akiwaambia waandishi wa 
habari. 

“Kama nilivyosema hapo awali, 
na nitarudia sasa: Natarajia kabisa 
katika ufunguzi wa uwanja wetu 
mpya mnamo 2026 na ufunguzi wa 
msimu wetu wa MLS wa 2026, Leo 
Messi atakuwa namba 10 wetu.”

Messi alichukua jukumu muhimu 
katika mafanikio ya timu hiyo 
2024, akirekodi mabao 21 na asisti 
17 licha ya kucheza mechi 21 pekee 
za MLS msimu mzima.

Aliiongoza Inter Miami kutwaa 
taji la Ngao ya Mashabiki 2024 
na rekodi ya ligi ya kupata pointi 
nyingi zaidi katika msimu mmoja.

Messi kubakia 
Inter Miami  
mpaka 2026

Santo akunwa na kiwango Forest

RODRI: 
KUTAKIWA NA 
MADRID NI 
HESHIMA

MANCHESTER, England

R
ODRI amesema kuongezwa kwa 
mkataba wa Pep Guardiola ni 
“kichocheo muhimu” kwake kuende-
lea na Manchester City lakini anaacha 

mlango wazi kwa uhamisho wa kwenda Real Ma-
drid kwa kuita wanaotajwa kuwa ni “heshima.”

Nyota huyo ambaye aliumia misuli ya paja la 
kulia tangu Septemba, alisherehekea habari Guar-
diola amesaini mkataba wa miaka miwili kusalia 
kwenye uwanja wa Etihad hadi Juni mwaka, 2027.

“Ni furaha Pep ameamua kuendelea,” alisema 
Rodri mwenye umri wa miaka 28 akiiambia redio 
Cadena Ser ya nchini Hispania. 

“Ni wazi amekuwa kocha mwenye ushawishi 
mkubwa katika maisha yangu ya soka. Ni furaha 
kwa klabu na kwa yeye kuendelea kwa angalau 
miaka miwili zaidi. 

“Niliposaini Manchester City mwaka 2019 wa-
liniambia Pep angekaa kwa mwaka mmoja au mi-
wili tu.”

Alipoulizwa kuhusu mustakabali wake, Rodri, 
mshindi wa Ballon d’Or 2024 alisema: “Nia yangu 
ni kupona kwangu. 

“Nimebakiza miaka miwili katika mkataba wan-
gu, muda unakaribia wa kukaa chini na kuzun-
gumza tena. Ni wazi kuongeza mkataba kwa Guar-
diola ni kichocheo muhimu ninahisi kuthaminiwa 
sana katika klabu kwa muda huu.”

Rodri, ambaye alijiunga na City msimu wa kian-
gazi wa 2019 akitokea Atletico Madrid, alipoulizwa 
kama atafikiria kujiunga na Madrid, Rodri alisema: 
“Ni wazi.

“Madrid ni klabu bora na yenye mafanikio zaidi 
katika historia, inapokupigia simu, ni heshima. 
Daima unapaswa kuzingatia.”
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JKT TANZANIA FC YAREJEA
DIMBANI BAADA YA SIKU 29
Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE kikosi 
cha JKT Tanzania 
kinatarajia kurejea 
dimbani baada ya 

siku 29 kucheza dhidi ya Pris-
ons katika mechi ya Ligi Kuu 
Bara itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Meja Jenerali 
Isamuhyo, Dar es Salaam.

Utakuwa ni mchezo wa 
kwanza kwa timu hiyo, tangu 
Oktoba 26, mwaka huu, il-
ipocheza mechi ya mwisho 
dhidi ya Dodoma Jiji, Uwanja 
wa Jamhuri Dodoma, kabla ya 
kupata ajali Oktoba 30, mwa-
ka huu jijini, Dar es Salaam 

na kusababisha majeruhi kwa 
wachezaji wao 11.

Baada ya hapo, Bodi ya Ligi 
iliahirisha baadhi ya michezo 
ya timu hiyo ili kuwapa muda 
wachezaji kuimarika afya zao.

Mechi zilizoahirishwa ni 
dhidi ya Simba na Namungo, 
lakini leo inarejea uwanjani, 
huku Ofisa Habari wa timu 
hiyo, Masau Bwire, akisema 
wachezaji wao wote wame-
shapona, wamefanya mazoezi 
na wapo fiti kwa mchezo huo.

“Tumejiandaa na mchezo 
huu, tunajua muda mrefu 
hatujacheza ligi, 
hivyo tuna-
hitaji pointi 

tatu ili tujiweke vizuri katika 
msimamo, alisema Bwire.

JKT Tanzania ambayo 
imecheza michezo tisa tu, 
inashika nafasi ya 11 katika 
msimamo wa ligi hiyo ikiwa 
na pointi 10 sawa na wapin-
zani wao, Prisons ambao wa-
nafuatiwa katika msimamo 
huo lakini wameshacheza 
michezo 10.

Kuelekea kwenye mch-
ezo wa leo, Kocha Mkuu 
wa Prisons, Mbwana Maka-
ta, aliwapeleka wachezaji 
wake ‘gym’ kwa ajili ya ku-
waongezea uti- m a m u 
wa mwi- l i 

kwa sababu wanakwenda 
kucheza na timu ya maafande 
kama wao.

“Lazima tuongeze dozi, 
wachezaji wakiwa na fiziki 
sawa sawa watakuwa na 
pumzi, spidi na kufanya kila 
unachowaelekeza, hasa tu-
napokwenda kucheza na JKT 
Tanzania ambayo pia ni timu 
ya maafande kama sisi,” alise-
ma kocha huyo.

Mbali na mechi hiyo, kwe-
nye Uwanja wa Ali Hassan 
Mwinyi leo Tabora United 
itawaalika Singida Black Stars 
huku Dodoma Jiji ikiwa mwe-
nyeji wa KMC kwenye Uwanja 
wa Jamhuri jijini, Dodoma.

Kiungo wa Simba, Awesu Awesu (kushoto), akiwania mpira dhidi ya kiungo mkabaji wa Pamba Jiji FC, Samuel 
Antwi, katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini, Mwanza juzi. 
Simba ilishinda bao 1-0. PICHA: SIMBA

Twiga Stars, Ghana kundi moja

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya 
Wanawake (Twiga Stars), 
imepangwa Kundi C pamoja 
na mabingwa watetezi, Afrika 
Kusini (Banyana Banyana), 
Ghana na Mali katika Fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(WAFCON).

Fainali za WAFCON zita-
fanyika kuanzia Julai 5 hadi 
26, mwakani nchini Morocco.

Katika droo iliyofanyika ji-
jini Rabat juzi, wenyeji Moroc-
co wamepangwa katika Kundi 
A pamoja na Zambia, Senegal 
na Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DR Congo).

Droo hiyo iliyofanyika 
mbele ya Rais wa Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF), Dk. Patrice 
Motsepe, ilishuhudiwa ma-
bingwa mara nyingi, Nigeria 
wakiangukia Kundi B pamoja 
na Algeria, Tunisia na Bot-

swana.
Mara ya kwanza Twiga Stars 

kushiriki fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika kwa Wa-
nawake ilikuwa mwaka 2010 
na iliishia hatua ya makundi.

Mwenyekiti wa Chama 
cha Mpira wa Miguu cha Wa-
nawake Tanzania (TWFA), So-
moe Ng’itu, aliliambia gazeti 
hili hakuna kundi rahisi ka-
tika fainali hizo.

Alisema maandalizi kuele-

kea fainali hizo yameshaanza 
ambapo mwezi uliopita Twiga 
Stars ilisafiri kwenda Morocco 
kucheza michezo miwili ya 
kimataifa ya kirafiki dhidi ya 
wenyeji na Senegal.

“Hakuna kundi rahisi, timu 
zote 12 zilizofika hatua hiyo 
ni bora, tumejipanga kwen-
da katika fainali hizo kama 
washindani, tunaamini tuta-
peperusha vyema bendera ya 
Tanzania,” alisema Somoe.

Fadlu: Tutaimaliza...

Minziro, alisema waliingia kwa kuiheshimu 
Simba, lakini kipindi cha pili waliamua ‘ku-
jilipua’ kwa kushambulia zaidi.

“Tuliiheshimu Simba, tuliingia kwa 
kutengeneza mfumo wetu wenyewe kul-
ingana na Simba ilivyo, kipindi cha kwanza 
hatukuwa vizuri, lakini cha pili tuliikamata 
mechi kwa sababu nilibadilisha mfumo 
na kucheza na mastraika watatu ili tush-
ambulie zaidi, kama kutufunga mengine 
wacha tu watufunge, nashangaa mwamuzi 
kuongeza dakika mbili, kwa jinsi ilivy-
okuwa ilibidi ziongwezwe hata dakika 10,” 
alisema Minziro.

Bao pekee la penalti iliyopigwa na Leo-
nel Ateba, liliwapa ushindi Simba ambayo 
inaendelea kukaa kileleni na pointi 28 kib-
indoni, ikishuka dimbani michezo 11 huku 
Pamba Jiji ikisalia nafasi ya 15 na  pointi 
nane, wamecheza mechi 12.

Ligi Kuu Bara inatarajia kuendelea tena 
leo kwa JKT Tanzania kuwakaribisha Tan-
zania Prisons wakati Tabora United ita-
waalika Singida Black Stars huku KMC FC 
itawafuata Dodoma Jiji kwenye Uwanja wa 
Jamhuri jijini, Dodoma.

wanachama na mashabiki waki-
ungana, wakijazana uwanjani kwa 
kuwashangilia wachezaji wetu, tut-
aifanya kuwa nyapesi, wachezaji na 
benchi la ufundi wapo tayari kwa vita 
hii,” alisema Kamwe.

Aliongeza wachezaji wao watara-
jiwa kupambana na kuhakikisha wa-
nampokea  kocha mpya kwa ushindi 
na si matokeo mengine.

“Wale waliokuwa katika vikosi vya 
timu ya taifa tunajua wengi wali-
cheza kwa hiyo bado wana utimamu 
wa mwili, kuelekea kwenye mchezo 
dhidi ya Al Hilal, kwa maana hiyo 
haitampa shida sana kocha wetu, 
kinachotakiwa hapo ni muunganiko 
tu ili kupate ushindi kwenye mchezo 
wa kwanza ambao ni muhimu sana,” 
alisema Kamwe.

Aliongeza hawana hofu na mchezo 
huo licha ya kupoteza mechi mbili 
mfululizo za Ligi Kuu Tanzania Bara 
na badala yake wataongeza umakini 
kuelekea mchezo huo.

“Hatuna hofu na mechi hii eti kwa 
sababu tulipoteza mechi zilizopita, 
badala yake imetufanya sasa tuwe 
makini kwenye michezo yote inay-
ofuata, hatutadharau mechi wala 
hatutaingia uwanjani kwa mazoea,” 
Kamwe alisema.

Klabu ya Yanga jana ilianza ha-
masa kwa ajili ya mchezo huo, huku 
Kamwe akiwataka mashabiki kuji-
tokea kwa wingi Jumanne ijayo kwa 
ajili ya mchezo huo.

“Awali tulikuwa na hamasa ya 
kwenda mitandao ya kijamii, la-
kini leo (jana), tumeanza hasama ya 
mtaa kwa mtaa hadi siku ya mechi,” 
alisema.

Tayari kikosi cha Al Hilal kimewasili 
nchini tayari kwa mchezo huo wa 
Kundi A ambalo lina timu za MC Alger 
ya Algeria na TP Mazembe ya DR 
Congo.

Yanga yakamilisha... 



   Kocha huyo atamba Pamba Jiji FC 
imewapa mbinu za ushindi na...
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Simba, Fadlu Da-
vids, amesema mechi ya Ligi Kuu 
iliyochezwa juzi kati ya timu yake 
dhidi ya Pamba Jiji na kushinda bao 

1-0, Uwanja wa CCM Kirumba Mwanza, im-
empa mwanga na mbinu za kuwaangamiza 
wapinzani wao, Bravos do Maquis kutoka 
Angola.

Simba itawaalika Bravos do Maquis ka-
tika mechi ya kwanza ya hatua ya makundi 
ya  mashindano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika itakayochezwa Jumatano 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili, Fadlu alise-
ma aliihitaji mechi hiyo kwa malengo ya 
kujiimarisha kuelekea mechi hiyo ya ki-

mataifa na kile ambacho alikitaka ameki-
pata na sasa akili yake iko tayari kuwavaa 
Waangola.

“Ilikuwa lazima tucheze mchezo huu, 
ulikuwa muhimu mno kwa ajili ya kuweka 
vyema wachezaji kwa ajili mechi yetu ya 
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Bravos do Maquis.

Aina ya mchezo ulivyochezwa, ushindani 
ulioonyeshwa na Pamba Jiji nilikuwa nauhi-
taji sana kwa sababu nilitaka wachezaji 
wangu wawe tayari, miili yao iwe timamu 
kwa ajili ya mchezo huo, na imekuwa kama 
nilivyojitaji. Tofauti na kama usingekuwepo 
kwa sababu baadhi ya wachezaji ukiacha 
waliokwenda kwenye vikosi vya timu za 
taifa, walikuwa wamepumzika bila miili 
yao kuwa na  utayari wa mchezo,” alisema 
Fadlu.

Kocha huyo alisema kwa sasa miili ya 
wachezaji wote imekaa vyema kwa ajili ya 
kuusubiri mchezo huo wa kwanza wa hat-
ua ya makundi.

“Nimefarijika, nimeona wapi nitaanzia na 
kuishia kwenye mchezo ujao, ndiyo maana 
ndani ya dakika 55 za mchezo, tayari nili-
kuwa nimeshafanya mabadiliko mara nne, 
baadhi ya wachezaji nilikuwa nawahifadhi 
kwa ajili ya mchezo huo, wengine wame-
shapata utimamu kwa mwili walikotoka 
katika timu za taifa,” Fadlu alisema.

Kuhusu mchezo huo, alisema haukuwa 
wa kuonyesha ufundi zaidi ya kuwawe-
ka fiti nyota wake na kusaka pointi tatu 
muhimu za Ligi Kuu.

“Najivunia vijana wangu kwa kuwa tayari 
kupambana, tulicheza mchezo huu kwe-
nye uwanja ambao haukuwa rafiki kwa 
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Faustine Feliciane na Adam Fun-
gamwango

WAKATI Mkurugenzi mpya wa 
Ufundi wa Yanga, Abdihamid 
Moallin, akikutana na  wachezaji 
wa timu hiyo kwa mara ya 
kwanza, uongozi wa vigogo 
hao umesema wameshamaliza 
‘hesabu’ za kuhakikisha wanapata 
ushindi katika mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Al Hilal 
kutoka Sudan.

Yanga itawakaribisha Al Hilal 
iliyoko chini ya Kocha Mkuu, 
Florent Ibenge, katika mechi ya 
kwanza ya hatua ya makundi ita-
kayochezwa keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Taarifa kutoka Yanga zinasema 
Moallin, ambaye hivi karubuni 
alitua Yanga akitokea KMC, aliku-
tana na kusalimiana na wachezaji 
kwenye kambi ya timu hiyo 
iliyoko Avic Town, Kigamboni, 
jijini na kufanya mazungumzo na 
nyota wa kikosi hicho kinacho-
tetea ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Mkurugenzi huyo alipata 
nafasi pia ya kumpa mwongozo 
nahodha ya kikosi hicho, Bakari 
Mwamnyeto, ili kuhakikisha wa-

naenda kusaka matokeo chanya 
katika mechi za mashindano yote 
watakazocheza.

Wachezaji wa Yanga walione-
kana kufurahi kumwona Moallin 
na walimkaribisha kwa ‘basha-
sha’.

Baadaye Moallin alisalimiana 
na Kocha Mkuu, Sead Ramovic 
pamoja na benchi lake la ufundi.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, alisema wanafahamu 
mechi hiyo dhidi ya Al Hilal 
itakuwa ngumu na amewa-
taka wanachama na mashabiki 
wao kujitokeza kuwashangilia 
wachezaji ili kufikia malengo.

“Ni mechi ngumu, lakini kwa 
ukubwa wetu na umoja wetu, 

Yanga yakamilisha 
hesabu mechi CAF
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Harry Kane aipiku rekodi ya Haaland

wachezaji, uwanja ambao nyasi zilikuwa 
zimeliwa, matope na ulikuwa unateleza, 
wachezaji wangu hawakuonekana kuwa 
tayari kucheza kwenye hali hii ya hewa, ha-
wakuwa na spidi, hawakuonyesha ufundi, 
wakati mwingine unacheza mechi kwa ajili 
ya kushinda, siyo mpira mzuri,” alisema ko-
cha huyo.

Aliwataka wanachama na mashabiki wa 
Simba kujitokeza kwa wingi kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, ili wajionee soka safi 
na ushindi pia.

“Hatutacheza hivi Jumatano, ikumbukwe 
tunacheza Benjamin Mkapa, tutacheza na 
timu ngumu lakini yenye kuonyesha ufun-
di, na sisi tutaonyesha ufundi,” aliongeza 
Fadlu.

Naye Kocha Mkuu wa Pamba Jiji, Fred 

Kocha mkuu wa Simba, Fadlu Davids


