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Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametoa fursa kwa 
sekta ya fedha nchini ku-
changamkia viwanja vili-
vyoko kwenye balozi za 
Tanzania katika nchi mbal-
imbali duniani ambavyo 
vimekaa muda mrefu bila 
kuendelezwa, ikajenge ma-
jengo ya biashara.

Vilevile, ametoa angalizo 
kwa benki kuhusu matumi-
zi ya ya Sh. trilioni moja zi-
lizotolewa kwao na Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT) 
kupitia mpango mahususi 
wa kuwezesha sekta hiyo 
kupata mikopo yenye riba 
nafuu.

Fursa hiyo ya kuwekeza 
kwenye viwanja vya ubaloz-
ini aliitangaza jana jijini Dar 
es Salaam wakati akizindua 
jengo la Makao Makuu ya 
Benki ya CRDB.

“Nikudokeze kipengele 
kingine cha uwekezaji am-
bacho mnaweza kukitumia, 
jana ( juzi) tulikuwa na mku-
tano wa bajeti, tukajadili 
bajeti yetu lakini tukakuta 
kwenye Wizara ya Mambo 

ya Nje (Ushirikiano wa Afri-
ka Mashariki) kuna viwanja 
vingi vipo nje ya nchi am-
bavyo ni mali yetu.

“Mali ya balozi zetu lakini 
kama serikali tunashindwa 
kuvijenga, naomba tumieni 
kama fursa ya uwekezaji, 
nendeni mkajenge majengo 
kule, mkodishe mfanye bi-
ashara ili viwanja vile tus-
iendelee kunyang’anywa.

“Kwa sababu 
tunanyang’anywa tu-
nasikitika, tunarudishiwa, 
tunanyang’anywa tena bado 
havijengwi, kuna viwanja 
vina miaka 20, 15 bado 
havijajengwa, Ninaomba 
sana ndugu yangu Ab-
dulmajid, mwenyekiti wa 
wenzio naomba waungan-
ishe waratibu muitumie hii 
fursa itakavyowezekana,” 
aliagiza.

Rais Samia pia alisema 
kuwa ili kubeba mzigo huo, 
serikali kupitia BoT imean-
zisha mpango mahususi ku-
wezesha sekta hiyo kupata 
mikopo yenye riba nafuu 
ambapo zimetengwa jumla 
ya Sh. trilioni moja.

Alisema fedha hizo ni 
kwa ajili ya kukopesha 

benki kwa masharti nafuu 
ikiwamo riba ya asilimia 
tatu ili kuongeza ukwasi na 
uwezo wa kuikopesha sekta 
binafsi.

Rais Samia alitoa angal-
izo kuwa fedha hizo kutoka 
BoT zisiende kulipa madeni 
au kurekebisha shaka ya 
mahesabu iliyopo katika 
vitabu vyao, bali itumike 
kuwapa sekta binafsi ili 
waifanyie kazi.

“Trilioni moja siyo fedha 
ndogo, mtakumbuka fedha 
za kutoka kwenye ahueni 
ya UVIKO 19 Sh. trilioni 1.3 
zimefanya mambo mengi. 
Na hii trilioni moja ikafanye 
kazi kubwa. Sina shaka 
kiwango hiki kitaleta ma-
tokeo makubwa kwa sekta 
binafsi kwa kampuni na 
mwananchi mmoja mmoja.

Pia alisema CRDB ina na-
fasi kubwa ya kutoa fedha 
katika sekta ya uzalishaji 
hasa kilimo kwa kuwa ina 
fedha za Global Fund (Dola 
milioni 100) na CRDB (Dola 
milioni 100) na kufanya 
kuwa na jumla ya dola mil-
ioni 200.

“Wito wangu kwa benki 
katika bajeti ya mwakani 

serikali tumeweka kipaum-
bele kikubwa kwenye sekta 
ya kilimo na tunazungum-
zia kilimo cha umwagiliaji 
maji, hili ndilo eneo litaka-
lotupa mapato kwa haraka. 

“Ubelgiji wanakula 
mchele kutoka Tanzania, 
Falme za Kiarabu tume-
saini mkataba wa mboga, 
ninawaomba mtupie ma-
cho kwenye hili,” aliagiza.

Rais Samia alisema mi-
radi yote mikubwa ya kim-
kakati wamepata msukumo 
wa benki za ndani na za 
nje na kueleza kuwa seri-
kali itaendelea kufanya kazi 
nazo.

“Kama tulivyosema kila 
miradi mikubwa lazima iwe 
na kipengele cha wafanya-
biashara wa ndani kuweza 
kufanya biashara au kufan-
ya kazi kwenye hiyo miradi 
na benki ndizo zitakazowez-
esha wafanyabiashara wa 
ndani waweze kufanya hiyo 
kazi na miradi mikubwa in-
ayokuja,” alisema.

Rais Samia aliipongeza 
CRDB kwa kuwa walipakodi 
wazuri ambapo mwaka 
jana walilipa serikalini zaidi 
ya Sh. bilioni 249.2.

CRDB yamwahidi Samia 
fedha za miradi mikubwa
Na Romana Mallya

BENKI ya CRDB imemhakikishia Rais Samia Suluhu 
Hassan itashirikiana na benki za ndani na wadau wa nje 
kuhakikisha miradi mikubwa, ikiwamo iliyotiwa saini hivi 
karibuni, inapata fedha.

Ahadi hiyo ilitolewa na Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, 
Abdulmajid Nsekela, wakati wa uzinduzi wa jengo jipya la 
Makao Makuu ya benki hiyo lililoko Palm Beach jijini Dar 
es Salaam jana.

“CRDB ina wadau wengi nchi zima na duniani ambako 
tunawezesha miradi mikubwa kupata fedha kirahisi, tuli-
fanya kwa miradi ya SGR (reli ya kisasa) na tutafanya kwa 
miradi iliyosainiwa hivi karibuni.

“CRDB tupo tayari kuongoza ili kuhakikisha miradi 
mingi inapata fedha kwa kushirikiana na benki za ndani 
na wadau wetu wa nje ili miradi ifanyike,” aliahidi.

Nsekela alimweleza Rais Samia kuwa CRDB ndiyo ben-
ki pekee kwa Tanzania, Afrika Mashariki na Afrika am-
bayo imepata usaili kupitia shirika la GCM (Climate Fund), 
wakisailiwa daraja la kati.

“Tulisailiwa mwaka 2019 lakini katika mwaka mmoja 
tumeandaa programu mahsusi tukaipeleka GCM, ikapit-
ishwa tukaandaa programu ya nchi kwa kushirikiana na 
wizara yenye dhamana ya mazingira, Wizara ya Kilimo na 
wadau wa kilimo, tukaipeleka kuomba dola milioni 100. 
“Novemba mwaka jana tukapata, CRDB itaongeza dola 
milioni 100, hivyo programu itakuwa na dola milioni 200 
sawa na zaidi ya Sh. bilioni 460, programu inalenga kwe-
nye kilimo cha mazao ya chakula,” alibainisha.

Nsekela alisema progamu hiyo itakapokuja, walipende-
keza iwe na fungu la kuwajengea uwezo wanufaika na 
kuwe na uhuishaji ambapo dola milioni 10 zimetengwa. 
“Kutokana na majanga ya kilimo, itatengwa dola milioni 
10 kwa ajili ya bima ya mazao na dola milioni 10 kwa ajili 
ya kupunguza makali ya dhamana,” alifafanua. Nsekela 
alisema mradi mzima utawafikia Watanzania milioni 1.2 
na Watanzania milioni 4.9 watafaidika kupitia wanufaika 
hao, hivyo watahudumia jumla ya Watanzania milioni 6.2.

Alisema kwa miaka mitatu CRDB imefanya vizuri am-
bapo mwaka 2019 walipata faida ya Sh. bilioni 64, mwaka 
2020 ikafikia Sh. bilioni 165 na mwaka 2021 walipata Sh. 
bilioni 268, ikiwa ni ongezeko la asilimia 62 la faida. Mku-
rugenzi huyo alibainisha kuwa kwa miaka miwili CRDB 
imelipa kodi ya Sh. bilioni 430 na kupitia wakala na mata-
wi walikusanya kodi ya serikali zaidi ya Sh. trilioni 1.9.

“Tumetoa mchango wetu kwa mradi wa SGR Sh. bilioni 
240, mradi wa Bwawa la Nyerere tulitoa zaidi ya Sh. bil-
ioni 500, ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere Terminal III tulitoa Sh. milioni 40, miradi ya 
REA (mradi wa usambazaji umeme vijijini) Dola milioni 
60 kwa ajili ya makandarasi mbalimbali,” alifafanua.

Nsekela alisema CRDB ndiyo benki kubwa ambayo im-
etoa mikopo mingi kuliko zingine ambapo hadi sasa wa-
metoa Sh. trilioni 5.1 kwa wateja na sekta mbalimbali.

“Ajenda yako Rais ndiyo ajenda yetu, tutakuwa popote 
ulipo ili kuleta maendeleo. Hatua mbalimbali za serikali 
inazochukua benki yetu imekuwa ikitoa mikopo kwa ku-
hakikisha inapatikana kirahisi,” alisema. Vilevile, alisema 
wamepunguza riba ya mikopo kwa wafanyakazi wa sekta 
ya umma na binafsi kutoka asilimia 18 hadi asilimia 13 na 
wamekuwa wakitoa mikopo na elimu ya kutafuta masoko 
kwa wajasiriamali.

“Tuna huduma mahususi ya machinga, kwa kushiriki-
ana na machinga wa Dar es Salaam tunaandaa kanzidata, 
tunawaandaa kidigitali watoke kwenye sekta isiyo rasmi 
kwenda sekta rasmi, tutakuwa nao bega kwa bega ili 
wawe wafanyakazi sahihi, tunakushukuru kwa kuandaa 
mazingira mazuri kwao ya kufanya biashara,” alisifu.

UBUNIFU WA JENGO
Nsekela alisema jengo hilo lina ofisi za kisasa, vyumba 

vya kisasa 60, chumba cha mkutano kinachobeba wageni 
200 na kuna huduma maalumu kwa wateja wa kati au 
maalumu kwa ajili ya kutoa ushauri na uwekezaji.

“Kuna sehemu ya digitali, tunafahamu kuna wafan-
yakazi na wateja wanataka kufanya miamala, wataingia 
kwenye self service ( jihudumie),” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema ghorofa ya pili katika jengo 
hilo ni makumbusho ya sekta ya fedha, ambayo itakuwa 
sehemu ya mafunzo ya wataalamu na kwa vyuo vya fedha 
kupeleka wanafunzi wake kujifunza.

Samia azionya benki matumizi fedha za BoT 

Msomaji maarufu wa 
Quran Duniani kutoka 
nchini Marekani, Dk. Has-
san Saleh (kushoto), akika-
bidhi mfano wa nyumba 
kwa Abdulimalik Sulyman, 
baada ya kuibuka mshindi 
wa kwanza wa fainali ya  
mchujo wa kitaifa kutafuta 
mwakilishi wa Tanzania, 
atakayeshiriki kuwania 
tuzo ya Kimataifa ya ku-
soma na kuhifadhi Quran 
Tukufu, katika mchujo 
uliofanyika Chamazi, jijini 
Dar es Salaam jana. Wa 
(pili kushoto) ni Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Ju-
muiya ya Kuhifadhi Quran 
Tukufu Tanzania, Shehe 
Othuman Kaporo. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Na Beatrice Shayo 

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) kimempongeza 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman 
Mbowe, kwa kile kilichoki-
ita   kuonyesha uungwana 
na kuahidi kumpa ushiriki-
ano Rais Samia Suluhu Has-
san kwa ustawi wa Tanza-
nia.

Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Shaka Hamdu 
Shaka, ndiye aliyetoa 
pongezi hizo jana jijini Dar 
es Salaam alipozungumza 

na waandishi wa habari 
wakati wa uzinduzi wa 
jengo la Makao Makuu ya 
Benki ya CRDB.

Alisema CCM imepokea 
kwa faraja hali ya ustawi wa 
demokrasia nchini.

“Ninashukuru Freeman 
Mbowe kwa kuonyesha 
uungwana kwa sababu 
amemshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa ku-
jali na amemwahidi kumpa 
ushirikiano kwa ustawi wa 
Tanzania. Hiyo ndiyo siasa 
safi, hiyo ndiyo Tanzania 
tunayojivunia,” alisema 

Shaka alisema kuwa 
kupitia Ilani ya Uchaguzi 
ya mwaka 2020-2025 walia-

hidi kwenye ibara ya 118 
watasimamia ustawi wa 
demokrasia, utawala wa 
sheria na utawala bora.

Alisema serikali imeishi 
vizuri maelekezo ya ilani 
kwa kuwa moja ya mambo 
makubwa iliyozingatia ni 
suala la utawala bora.

“Siasa safi inahusisha 
uzalendo, utu, heshima 
na kuweka mbele maslahi 
ya taifa kuliko chochote. 
Rais Samia ni kielelezo 
katika hili na ameende-
lea kuthibitisha dhamira 
yake ya kuijenga Tanzania 
moja yenye ustawi kwa 
wananchi wote, tumpe ush-
irikiano,” alisema.

Shaka alisema CCM in-
awahakikishia Watanzania 
kuwa itaendelea kuisimam-
ia serikali izidi kuimarisha 
uhuru wa maoni, misingi 
ya haki na demokrasia ili 
kujenga taifa lenye upendo, 
umoja, amani na mshika-
mano wakati wote.

“Lengo la CCM katika 
kipindi hiki ni kuhakikisha 
kuwa wananchi wanaen-
delea kupata haki kwa 
mtu mmoja mmoja na 
makundi mbalimbali. Tu-
nampongeza Rais Samia 
kwa kuendelea kutekeleza 
maelekezo haya ya ilani ki-
kamilifu. Hakika kazi inaen-
delea vyema,” alisifu.

CCM yatoa kauli Mbowe kwenda Ikulu
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Bil. 249/- zaokolewa 
matibabu ughaibuni

Na Faustine Shija

SERIKALI imeokoa Sh. bilioni 249 zi-
lizokuwa zitumike kugharamia matibabu 
ya wagonjwa nje ya nchi kuanzia mwaka 
2015 lakini sasa matibabu hayo yanafanyi-
ka nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Prof. Abel 
Makubi, alibainisha hayo jana jijini hapa, 
akisema kuwa kabla ya kuboreshwa kwa 
huduma za kibingwa nchini, wagonjwa 
58,000 walipata rufani kwenda nchi za nje 
kwa ajili ya matibabu na kugharimu Sh. 
bilioni 374.

Alisema wagonjwa wanatibiwa hapa 
nchini ambapo serikali inatumia Sh. bilioni 
125.3 na hivyo kuokoa Sh. bilioni 249.

“Unafuu huo umetokana na uboreshaji 
mkubwa wa miundombinu katika hospitali 
za rufani na hospitali maalumu uliofanywa 
na serikali na madaktari bingwa kila hos-
pitali za rufani na zile za kanda,” alisema 
Prof. Makubi.

Alizitaja hospitali hizo zilizoboreshwa 
kuwa ni Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Taasisi ya Mifupa na Mishipa ya 
Fahamu Muhimbili (MOI), Taasisi ya Sara-
tani Ocean Road (ORCI), Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete (JKCI), Kibong’oto, Milem-
be na zile za kanda za Mbeya, Benjamin 
Mkapa Dodoma, KCMC, Bugando, Hospitali 
ya Chato na ya mkoani Mtwara.

Akizungumzia hali ya utoaji  chanjo 
ya UVIKO-19 inayoendelea nchini, Prof. 
Makubi alisema kuwa zaidi ya watu milioni 
mbili wamechanja na uhamasishaji unaen-
delea kufanyika kuanzia ngazi ya jamii na 
mwitikio kwa sasa ni mkubwa kulinganisha 
na awali.

“Kwenye suala la chanjo kuna maende-
leo mazuri, watu wanazidi kuelimika  juu 
ya kupata chanjo hii, na tunategemea idadi 
ya waliochanja itaendelea kuongezeka,” 
alisema Prof. Makubi.

Aliongeza kuwa utoaji chanjo siyo wa 
kulazimishana, bali elimu itolewe kwenye 
mitaa ili kila mwananchi aelewe na akubali 
kwa hiari yake kuchanja.

Prof. Makubi pia ametoa wito kwa watu 
wote ambao walichoma chanjo ambazo 
zinahitaji dozi mbili, kwenda kuchoma dozi 
ya pili kwa kuwa ili chanjo ikamilike lazima 
dozi imalizike.

Walichoteta Samia, Mbowe Ikulu usiku
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amekutana na kufanya mazun-
gumzo usiku na Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) 
saa chache baada ya kiongozi 
huyo wa upinzani kufutiwa 
kesi ya ugaidi iliyokuwa inam-
kabili.

Wawili hao walikutana 
baada ya Mahakama Kuu Di-
visheni ya Makosa ya Rushwa 
na Uhujumu Uchumi kum-
wachia huru Mbowe na wen-
zake watatu kutokana na 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) kuwasilisha hati 
mahakamani kuwa haina nia 
ya kuendelea na kesi hiyo.

Baada ya mawili hao kuku-
tana kwa mazungumzo Ikulu 
jijini Dar es Salaam usiku wa 
kuamkia jana, Rais Samia 
aliweka wazi sehemu ya wali-
yoyazungumza, akisema:

“Ndugu  yetu, Mheshim-

iwa Mbowe leo yupo huru, 
ameachiwa. Kutokana na hilo, 
nikaona kuna umuhimu wa 
kukutana naye leo ili tuzun-
gumze mawili matatu.

“Kubwa tulilozungumza 
kwamba Tanzania hii ni yetu 
sote, tunatakiwa kushirikiana 
kujenga Tanzania na katika 
hilo muhimu ni kujenga kua-
miniana kwa misingi ya haki.

“Na tunaposimamia mis-
ingi hiyo, kuaminiana, haki na 
kuheshimiana ndiyo tutapata 
fursa nzuri ya kuendesha nchi 
yetu na kuleta maendeleo.”

Mbowe alimshukuru Rais 
Samia kwa kitendo chake cha 
kuridhia kukutana, akisema: 
“Nimeona ni jambo la msingi 
kuja kumwona Mheshimiwa 
Rais baada ya kuwa magereza-
ni kwa kipindi cha takribani 
miezi minane, mazungumzo 
yetu kwanza nimemshukuru 
Rais kwa kujali.

“Pili, tumezungumza mam-
bo mbalimbali ambayo kwa 

muda mrefu yamedumaza 
uhusiano mwema miongoni 
mwa chama kikuu kinachoon-
goza taifa letu (CCM) na chama 
kikuu cha upinzani (CHADE-
MA).

“Kama alivyozungumza 
Mheshimiwa Rais, tume-
kubaliana msingi mkubwa wa 
kujenga taifa letu katika mari-
dhiano na umoja unaokubali-
ka ni kusimama katika misingi 
ya haki na pale neno haki lina-
potawala, amani inakuwapo.”

Mbowe alisema wame-
kubaliana kuijenga haki ka-
tika taifa na kila jambo lililopo, 
Bunge, taasisi za umma na vy-
ama vya siasa vihubiri haki.

“Tukihubiri haki, amani 
haitakuwa na tatizo. Ili kufikia 
misingi hii, kuna umuhimu 
wa kuaminiana, tumekuwa na 
urafiki wa mashaka kwa muda 
mrefu na viongozi wa vyama 
vyetu vikubwa viwili,” alisema.

Mbowe alisema wamekuwa 
wakipitia madhila mengi am-

bayo hawahitaji kuyataka kwa 
sababu wanataka watoke hapo 
waende mbele wafanye siasa 
za kistaarabu, kuaminiana na 
kuisaidia serikali itekeleze ma-
jukumu yake.

“Serikali nayo inatakiwa 
kuhakikisha na sisi tuna-
fanya majukumu yetu vizuri, 
demokrasia itamalaki katika 
nchi yetu, pawe na furaha am-
bayo mama (Rais Samia) tayari 
ameanza kuijenga. Tumempa 
mama uhakika na yeye ametu-
hakikishia hayo yatafanyika.

“Tupo tayari kumpa ush-
irikiano na tunaomba ush-
irikiano kwa Watanzania 
wote, watupe ushirikiano na 
wampe mama ushirikiano tui-
jenge nchi. Tunataka mama na 
serikali yake wasaidie kupata 
maendeleo yetu,” alisema.

Mbowe amekaa mahabusu 
gerezani kwa siku 221 tangu 
Julai 26 mwaka jana alipoun-
ganishwa na washtakiwa wen-
zake.

Rais wa Rotary Klabu ya Dar es Salaam (RCD), Sati Badhvi (wa tatu kushoto), pamoja na Mkurugenzi wa Miradi, Nikki Aggarwal 
(wa pili kushoto) na Mwana Rotariani Hamza Kassongo (kushoto), wakikabidhi msaada wa moja kati ya madawati 117 kwa 
Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule (wa pili kulia), kwa ajili ya kusadia shule ya msingi Bunge, jijini humo jana. 
Wengine ni Ofisa Elimu wa Taaluma wa Jiji la Dar es Salaam, Bertha Mayeka (kulia) na Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Leonida 
Mulekuzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dk. Hussein Mwinyi ahimiza wanawake uchumi wa bluu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

 RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amewataka wanawake 
kuchangamkia fursa za uchumi 
wa bluu badala ya kuwaachia wa-
naume pekee.

Amesema wanawake wanahitaji 
elimu jinsi ya kuitumia fursa hiyo 
kwa sababu baadhi wanadhani 
kwamba kwa kuwa inahusisha 
matumizi ya rasilimali za bahari, 
basi  ni suala la wanaume tu.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana 
wakati akifungua kongamano la 
wanawake kuhusu nafasi ya mwa-
namke katika kukuza uchumi wa 
bluu lililoandaliwa na Benki ya  Bi-
ashara Tanzania (TCB)  lililofanyika 
mjini Zanzibar . 

Alisema uchumi wa bluu umeju-
muisha uvuvi, utalii, usafiri wa ba-
harini, ujenzi wa bandari za kisasa, 

kilimo cha mwani, uchimbaji wa 
mafuta na gesi na matumizi men-
gine ya rasilimali za bahari kwa 
kuzingatia     uhifadhi wa mazin-
gira.

Kutokana na hali hiyo, alisema 
hataki kuona mjasiriamali anakosa 
mikopo kwa kukosa wadhamini 
au riba kubwa na tayari serikali 
imeielekeza Wizara ya Fedha na 
Mipango Zanzibar kufanya mazun-
gumzo na TCB ili wajasiriamali, 
hasa wanawake, wasipate usum-
bufu.

Alisema mwitikio wa taasisi za 
fedha katika kuendeleza uchumi 
wa bluu unampa matumaini 
makubwa ya kufanikiwa katika 
utekelezaji wa mipango na mikaka-
ti iliyopo katika eneo hilo.

  Kwa mujibu wa Dk. Mwinyi, 
malengo ya serikali ya kuendeleza 
uchumi wa bluu yamezingatia ma-

hitaji ya jinsia zote wanawake na 
wanaume. 

Alisema kwa uvuvi, serikali 
itaendelea kutafuta njia bora ili 
sekta hiyo kuyashirikisha na kuy-
anufaisha makundi mengi zaidi ya 
wanawake. 

“Jambo hili linawezekana kwa 
kutambua  kwamba katika miaka 
ya karibuni uvuvi wa dagaa ume-
kua na faida na tija kubwa zaidi 
kwa makundi ya wanawake na 
inasaidia sana katika kukuza ajira,” 
alisema. 

Dk. Mwinyi alisema serikali 
inathamini juhudi za wanawake 
katika kuendeleza zao la mwani 
ambalo ni sehemu ya uchumi wa 
bluu. 

 Kongamano hilo, alisema lina 
mipango na mikakati ya kulien-
deleza zao hilo kwa kuhimiza 
matumizi ya mbegu bora pamoja 

na mbinu za kuliongezea thamani 
na utafutaji wa masoko. Pia alisema 
serikali inaendelea na jitihada za 
kuwapatia mitaji, vifaa na masoko 
wazalishaji wa mwani.

“Serikali imeweka mkazo maal-
um wa kuyapatia mikopo makundi 
mbalimbali ya wanawake wanao-
jishughukisha na uzalishaji mwani 
na shughuli zingine za biashara 
“alisema. 

Pia alisema kuna fursa nyingi 
katika sekta ya utalii ambazo wa-
nanchi hawajazitumia vizuri ku-
tokana na ukosefu wa rasilimali 
fedha na elimu na kwamba bado 
bidhaa nyingi zinazohitajika ka-
tika sekta ya utalii zinaingizwa ku-
toka nje ya nchi ingawa  zingeweza 
kutengenezwa     Zanzibar ikiwa 
wajasiriamali watawezeshwa vi-
zuri. 

Alizitaka taasisi za kibenki ziend-

elee kushirikiana na wajasiriamali 
kwa kuwapatia mikopo yenye un-
afuu wa riba na kuendelea kuzi-
sogeza huduma za fedha karibu na 
maeneo yao ya kazi. 

Rais alisema uamuzi wa seri-
kali ya Tanzania kuziunganisha 
benki ndogo  zilizokuwepo awali 
na kuunda benki ya TCB ulikuwa 
na nia ya kuyanufaisha makundi 
mbalimbali ya wafanyabiashara, 
wawekezaji, wajasiriamali na wa-
nanchi.

  Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 
TCB, Dk. Edmund Mndolwa, alim-
pongeza Rais Mwinyi kwa maono  
mapya ya kuibadilisha Zanzibar 
kiuchumi. Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki hiyo, Sabasaba Moshin-
gi,  alisema TCB imeshatoa mikopo 
ya Sh. bilioni 127 kwa wanawake na 
ni walipaji wazuri katika kurejesha 
mikopo.
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MAKALA MAALUM

Rais Samia Suluhu Hassan, siku alipoapishwa kuongoza nchi.

Na Romana Mallya

Z
IKIWA zimebaki siku 13 
kutimia mwaka mmoja 
kamili tangu Rais Samia 
Suluhu Hassan aapishwe 

kushika madaraka hayo, viongozi 
wanawake wameeleza namna wal-
ivyoguswa na utendaji wake.

Viongozi hao walibainisha hayo 
wakati wa mkutano wenye mada 
‘Wanawake na Uongozi; Kuelekea 
Mwaka Mmoja wa Rais Samia Ma-
darakani’ uliofanyika jana jioni 
kwa njia ya mtandao.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge), 
Dk. Pindi Chana, alisema wanapo-
zungumzia ‘Mwezi wa Malkia wa 
Nguvu na mlingano wa majukumu, 
wanaona dhamira ya dhati ya Rais 
Samia kuanzisha wizara hiyo na 
ile inayoshughulikia Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Watoto.

“Tukumbuke zipo nchi hawana 
wizara za maendeleo ya jamii, la-
kini sisi dhamira ya mlingano wa 
majukumu, wizara ipo na ina ba-
jeti yake na sasa hivi ameongeza, 
akasema badala ya kuchanganya 
na afya tutakuwa na waziri maalu-
mu wa afya na maalumu wa maen-
deleo ya jamii. Hii inaleta dhamira 
ya dhati,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali im-
eboresha maeneo mengi ambapo 
sekta ya elimu, madarasa yame-
jengwa kuanzia shule za awali hadi 
sekondari.

Alisema wanapopata elimu 
maana yake wanaweza kujiajiri na 
kuajiri sekta rasmi na isiyo rasmi 
na kwa sekta ya maji, Rais ali-
sisitiza lazima mama atuliwe ndoo 
kichwani.

“Miradi ya TASAF fedha zinak-
wenda, kiuchumi Rais amesisitiza 
vijana wanawake na makundi 
yenye ulemavu halmashauri zi-
hakikishe zinatoa asilimia 10 ya 
mapato kupewa mikopo,” alisema.

Waziri huyo alisema uteuzi wa 
nafasi mbalimbali za serikali na za 
kisiasa umefanywa na Rais Samia 
kwa ustadi mkubwa huku sera ziki-
boreshwa, akitolea mfano mtoto 
wa kike anayepata ujauzito, sasa 
anapewa nafasi ya kurejea shuleni 
kuendelea na masomo baada ya 
kujifungua.

“Uwezeshaji wa kiuchumi na 
uwekezaji kutoka nje, hivi kar-
ibuni tuliona Rais amekwenda 
nchi mbalimbali, milango imefun-
guka tukianzia Jumuiya ya Afrika 
Mashariki biashara imeongezeka, 
Dubai Expo, mikataba isiyopungua 
30 tumesaini na wawekezaji mbal-
imbali,” alisema.

Alikumbusha kuwa Rais Samia 
aliteuliwa kuwa kinara kati ya nchi 
16 zinazotekeleza moja ya maeneo 
maalumu sita ambapo Tanzania 

imefanya vizuri katika uwezeshaji 
wanawake kiuchumi na usawa wa 
kijinsia. “Mheshimiwa Rais kupitia 
fedha alizopata za IMF Sh. trilioni 
1.3, alichagua eneo zuri kuzitumia 
kwa sababu sasa tuna uhakika 
kwa watoto wa kike na wa kiume 
kupata elimu. Eneo lingine ni la 
upatikanaji wa maji na la tatu ni 
upatikanaji wa umeme wa uhakika 
na nafuu,” alisifu.

Akizungumzia safari nchi iliko-
toka, Rais mstaafu wa Bunge la 
Afrika, Getrude Mongella, alisema 
wametoka mbali na wengi hawajui 
namna uhuru ulivyopiganiwa.

“Tumetoka kwenye umaskini wa 
mama ambao hauelezeki, mama 
alibeba mtoto mgongoni na ki-
pande cha kaniki tu hadi mtoto 
anakua. Huko nyuma waliolima 
pamba na kahawa walikuwa ni wa-
nawake.

“Tulikuwa tunajiuliza ‘lini tutao-
na uongozi wa mwanamke tuone 
uwezo wake?’ Mungu alivyo wa 
ajabu akamchukua Magufuli ku-
tupa adhabu, nadhani alimchukua 
kutuonyesha kwamba nchi hii kwa 

mara ya kwanza itaweza kuvunja 
mwiko kuwa mwanamke anao uw-
ezo wa kuongoza.

“Tuendelee kuuvunja mwiko 
huu, akija mgombea mwanamke 
tunauvunja, akija mwanamume tu-
nauvunja,” alisema.

Balozi wa Tanzania nchini Mare-
kani, Elsie Kanza, alieleza namba 
raia wa Marekani wanavyojifunza 
kupitia Tanzania, akisema nchi 
hiyo ni miongoni mwa zinazopiga-
nia haki za wanawake na usawa wa 
kijinsia lakini haijawahi kuwa na 
Rais mwanamke.

“Tanzania ina mwanamke pekee 
ambaye ni mkuu wa serikali barani 
Afrika, hata Makamu wa Rais Mare-
kani wamempata mwaka 2020, 
miaka mitano baada ya Tanzania 
kuwa na Makamu wa Rais mwaka 
2015, hivyo Wamarekani wanalo la 
kujifunza kutoka kwetu, hasa suala 
la uongozi na usawa wa kijinsia,” 
alisema.

Balozi huyo alisema wanawake 
Watanzania wanapaswa kujifunza 
kwa wenzao wa Marekani hasa 
kwenye suala la uvumbuzi wa 

kisayansi.
Mkuu wa Wilaya ya Temeke, 

Jokate Mwegelo, alisema kuwa 
tangu Rais Samia ashike nafasi 
hiyo, yapo mambo mengi ambayo 
ameyafanya ya kimaendeleo ya 
kimapinduzi. “Umeona amefanya 
kazi bila kuchoka, amefanya yali-
yoachwa na serikali zilizopita na 
ameanzisha mengine, mwenyewe 
anajihamasisha katika kutekeleza 
majukumu yake, anatuhamamisha 
kuwa hakuna jambo ambalo mwa-
namke hawezi kufanya.

“Kama ni kujiamini ametupa ya 
kupitiliza, ameingia madarakani 
katika kipindi chenye changamoto 
kubwa na tusingekuwa na msingi 
mzuri, mfumo mzuri, taasisi am-
bazo zipo hai kutoka kwa Rais 
aliyekuwa madarakani, amepoteza 
maisha na kuingia Rais mwingine.

“Pengine kwa nchi nyingine hu-
susan nchi za kusini mwa Afrika, 
kusini mwa Jangwa la Sahara, pen-
gine zingeweza kutetereka. Wengi 
walikuwa na hofu kubwa lakini al-
ituvusha salama.

“Alifanya kwa haiba ya mama, 

KUELEKEA MWAKA MMOJA SAMIA IKULU

Viongozi wanawake waanika 
walivyoguswa na Rais Samia 

mara nyingi wanawake wanapo-
ingia kwenye uongozi tunatamani 
kufanana haiba yetu kama wa-
naume lakini amekaa kwenye hai-
ba yake kama mama, ameungani-
sha taifa na ametuvusha salama.

“Kuwa na kiongozi aliyetuvusha 
kipindi kigumu na amefanya men-
gi. Uongozi wake ni hamasa tosha 
na kuelekea 2025 wanawake wengi 
watajitokeza kugombea,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu Klabu ya 
Simba, Barbara Gonzalez, alitaja 
mambo matatu aliyojifunza kupi-
tia uongozi wa Rais Samia kuwa 
ni uvumilivu na utulivu, namna ya 
kukabiliana na presha ndani na nje 
ya taasisi na ujasiri wa kuiongoza 
taasisi kubwa inayohusu maisha ya 
watu.

Mwanamitindo na Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Flaviana Matata, Fla-
viana Matata, alisema kuwa akiwa 
kijana ambaye yupo kwenye bi-
ashara, amejifunza mambo matatu 
kwa Rais Samia ambayo ni pamoja 
na uongozi shirikishi kwamba 
ameshikirisha makundi, jinsia na 
rika mbalimbali katika kufanikisha 
malengo aliyojiwekea.

Jambo la pili alitaja ni utu na utu-
livu, akifafanua kuwa Rais Samia 
aliingia katika wadhifa huo kwa 
njia ambayo haijazoeleka lakini ipo 
kikatiba.

“Wengi tulikuwa na woga taifa li-
taelekea wapi hususani wafanyabi-
ashara, lakini ametuvusha salama 
kwa maana ya utu na utulivu. Alisa-
firi na akakutana na kiongozi wa 
upinzani, Tundu Lissu (Makamu 
Mwenyekiti wa CHADEMA), huu ni 
utu, binafsi sifurahiswi na hali ya 
Bunge ilivyo sasa lakini ninaamini 
uchaguzi ujao kutakuwa na mab-
adiliko.

“Jambo la tatu ni ujasiri, anaon-
goza nchi ambayo bado ipo kwe-
nye mizizi ya kihistoria ya mfumo 
dume, ninaamini anajaribiwa 
kama mwanamke, aliwahi kusema 
‘mimi ni Rais wa Tanzania na nina 
jinsia ya kike’

“Anatufundisha kwamba mbali 
na matatizo mengi tunayopitia 
kama wanawake kwenye nafasi 
mbalimbali za uongozi, tusijione 
ni wahanga kwamba ninaonekana 
kwa sababu ni wanamke. Tubebe 
matatizo na kuonyesha ni kiongozi 
kama wengine na jinsia siyo kig-
ezo,” alisema. 

Mkutano huo ulidhaminiwa 
na Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB) na Mtandao wa 
Mawasiliano ya Simu wa Airtel 
Tanzania.

Rais Samia aliapishwa kushika 
wadhifa huo mkubwa zaidi nchini 
Machi 19, mwaka jana kutokana na 
kifo cha Rais wa Awamu ya Tano, 
Dk. John Magufuli kilichotangazwa 
usiku wa Machi 17, mwaka jana.
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RAIS SAMIA AZINDUA JENGO LA MAKAO MAKUU CRDB

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB,  Abdulmajid 
Nsekela, na viongozi wengine wakuu wa benki hiyo pamoja na serikali, akivuta kitambaa 
kuashiria ufunguzi wa jengo la makao makuu ya CRDB, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi, 
eneo la Palm Beach, jijini Dar es Salaam jana. 

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid Nsekela, 

Rais Samia akizungumza na viongozi mbalimbali pamoja na wafanyakazi wa CRDB, baada ya kuzindua jengo hilo. 

Sehemu ya wageni waalikwa katika hafla hiyo. 

Rais Samia Suluhu Hassan akiagana na viongozi mbalimbali wa CRDB, Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (wa pili kulia), Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Prof. 
Florens Luoga (kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid Nsekela, baada ya 
kuzungumza nao. PICHA ZOTE: IKULU
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MAONI & UCHAMBUZI

MACHI 8, mwaka huu, ki-
takuwa kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake 
Duniani ikiwa na kaulimbiu 
isemayo; ‘Kizazi cha Usawa 
wa Kijinsia kwa Maende-
leo Endelevu; Tujitokeze 
Kuhesabiwa’.

Wanawake wanaadhimi-
sha siku hiyo, huku kilio 
chao cha muda mrefu 
kikiwa ni kutaka usawa wa 
kijinsia katika nyanja mbal-
imbali kuanzia nafasi za 
uongozi za kuchaguliwa na 
kuteuliwa, ili idadi yao iwe 
sawa na ya wanaume.

Kama ambavyo wame-
kuwa wakijitanabahisha, 
hudai kuwa wao ni wengi 
kuliko wanaume na ni wapi-
gakura wakuu ambao wana 
uwezo wa kumpa ushindi 
mgombea kutokana na win-
gi wao. Pamoja na wingi wao 
huo, bado kumekuwapo na 
malalamiko kwamba katika 
mgawanyo wa madaraka, 
hawajafikia 50 kwa 50 kwa 
maana ya idadi sawa kati 
yao na wanaume.

Hata hivyo, kumekuwapo 
na jitihada mbalimbali zi-
nazofanywa na Rais Samia 
Suluhu Hassan kuhakikisha 
usawa huo unafikiwa, ku-
tokana na ukweli kwamba, 
idadi yao katika uongozi 
unazidi kuongezeka.

Hivyo wanapoadhimi-
sha siku yao hiyo, ni vyema 
waitumie kwa kuzidi kuima-
risha usawa wa kijinsia hasa 
kwa kuunganisha nguvu 
zao na kuendelea kudai kile 
ambacho wanaona haki-
jatekelezwa. Nasema hivyo 
kwa sababu katika baadhi 
ya mikutano yao, huwa 
wanalalamikiana kuwa 
bado hawajawa wamoja, na 
kwamba hali hiyo inasaba-
bisha juhudi zao za kudai 
usawa wa kijinsia kuende-
lea kusuasua.

Kama tatizo hilo lipo, basi 

ni vyema wangeliona na 
kulifanyia kazi, kwani kwa 
wingi wao wakiamua kuun-
gana, ni wazi wanaweza ku-
wabwaga wanaume katika 
nafasi za kuchaguliwa ziki-
wamo za udiwani, ubunge 
na hata urais.

Mtindo wa kuende-
lea kutoungana unaweza 
kuchelewesha kutimiza 
ndoto yao ya kutaka usawa 
wa kujinsia, kwani njia mo-
jawapo inayoweza kuwa-
saidia kufikia wanachoki-
hitaji, ni kutobaguana kwa 
itikadi za vyama.

Badala yake waangalie 
sifa na vigezo na kumcha-
gua mwanamke mwenzao 
ambaye wanaona anafaa, 
kwani kigezo kikiwa ni iti-
kadi ya chama, mfumo huo 
unaweza kuchukua   muda 
mrefu kuwafanya wafikie 
asilimia 50 kwa 50 katika 
uongozi, kwani wajanja 
watatumia udhaifu huo kue-
ndelea kuwabwaga.

Hivyo wanapoadhimisha 
siku yao, ni vyema kukum-
bushana kuwa ni muhimu 
wazibe mianya yote inay-
oweza kusababisha waba-
guane, ili hatimaye wawe 
kitu kimoja na watimize 
ndoto yao ya kudai usawa 
wa kijinsia.

Kwa ujumla ni kwamba 
utengano ni udhaifu na 
unaweza kutumiwa   kue-
ndelea kuwafanya wawe 
chini,   hivyo ni vyema wa-
nawake wakajiongeza, ili 
kumaliza kasoro ndogon-
dogo zinazoweza kukwami-
sha umoja wao. Wanawake 
wanaweza kuwa chachu ya 
kuziba pengo la usawa wa 
kijinsia kwa kuachana na 
ubaguzi miongoni mwao, ili 
anapojitokeza mmojawapo 
kuwania uongozi, basi wam-
chague bila kujali chama 
anachotoka.

Kutokuwapo kwa usawa 

wa kijinsia na ubaguzi dhidi 
ya wanawake na wasichana 
huwa kunatajwa kama uka-
tili wa kijinsia, ambao una-
paswa kushughulikiwa nda-
ni ya wanawake wenyewe 
na hata nje.

Ushirikishwaji wa wa-
nawake katika nafasi mbal-
imbali huwa unatajwa kama 
jambo muhimu kwa ajili ya 
kuhakikisha utulivu, ku-
saidia kuzuia migogoro na 
kuchagiza maendeleo ende-
levu na maendeleo jumui-
shi.

Katika karne ya 21 vugu-
vugu la haki za wanawake 
limeshika kasi na kuwa-
fanya baadhi ya wanawake 
kushika nafasi mbalimbali 
serikalini na hata katika ma-
shirika na kampuni ingawa 
bado kuna haja ya kasi hiyo 
kuwa kubwa.

Ninaamini kwamba ukub-
wa au kasi, unaweza kutege-
mea jinsi wenyewe wana-
vyoimarisha umoja wao bila 
kubaguana kwa itikadi za 
vyama kama ambavyo im-
ekuwa ikitokea, kwa baadhi 
yao.

Wanapobaguana, maana 
yake ni kwamba, wanaweka 
utengano, ambao kwa ujum-
la unasababisha udhaifu, 
wanapotafuta usawa wa ki-
jinsia, kwani wanashindwa 
kutokana na kwamba si 
wamoja. Usawa wa kijinsia 
kimsingi ni suala la utawala 
hasa kutokana na ukweli 
kwamba dunia imetawali-
wa na mfumo dume yenye 
utamaduni unaodhibitiwa 
na wanaume na imekuwa 
hivyo kwa karne nyingi.

Mfumo huo ulianzishwa 
kuhusu urithi kupitia wa-
naume na hadi sasa unaen-
delea kuathiri kila nyanja ya 
maisha na unachangia ku-
kandamiza baadhi ya watu 
kuanzia kisiasa, kiuchumi 
na kwingineko.

Siku ya Wanawake Duniani iimarishe usawa wa kijinsia

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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RAIS Samia Suluhu Hassan juzi usiku, alikutana na kufanya ma-
zungumzo na Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe, Ikulu, Dar es Sa-
laam ikiwa ni saa chache baada ya kiongozi huyo wa upinzani 
kufutiwa kesi ya ugaidi iliyokuwa ikimkabili katika Mahakama 
Kuu Divisheni ya Makosa ya Uhujumu Uchumi, Dar es Salaam.

Mbowe na wenzake watatu, walifutiwa mashtaka ya ugaidi yal-
iyokuwa yakiwakabili baada ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) 
kuiambia mahakama kuwa haina nia ya kuendelea na kesi hiyo 
ambayo ilikuwa na mvuto wa aina yake takribani duniani kote. 

Baada ya mazungumzo ya wawili hao ambao ni viongozi 
wakuu wa vyama vikuu nchini- Samia kwa upande wa CCM na 
Mbowe kwa upande wa CHADEMA, walipata nafasi ya kuzun-
gumza kila mmoja na kuweka bayana kile walichokiteta faragha. 
Rais Samia ndiye aliyefungua pazia kwa kuweka bayana kwam-
ba Mbowe yuko huru baada ya kuachiwa, hivyo akaona kuna 
umuhimu wa kukutana naye ili watete mawili matatu. 

Katika kuvunja ukimya huo, Rais Samia alisema kubwa wal-
ilozungumza ni kuhusu Tanzania kwamba ni ya wote, hivyo ni 
muhimu kujenga kuaminiana na misingi ya haki hatua ambayo 
itatoa fursa nzuri ya kuendesha nchi na kuleta mafanikio. 

Mbowe kwa upande wake, alibainisha kwamba wamezun-
gumza mambo ambayo ni ya kujenga kwa mustakabali wa nchi 
na kwamba wanatakiwa kushirikiana ili kuijenga Tanzania huku 
jambo la muhimu likiwa kuaminiana kwa misingi ya haki huku 
akisisitiza kwamba kuaminiana,  haki na kuheshimiana vitawez-
esha kupatikana kwa  fursa nzuri ya kuendesha nchi yetu na ku-
leta maendeleo.

Sambamba na hilo, Mbowe alisema katika kikao hicho wali-
zungumza mambo  mbalimbali ambayo kwa muda mrefu yame-
dumaza uhusiano mwema baina ya CCM na CHADEMA na ku-
jenga taifa katika maridhiano  na umoja unaokubalika ambao 
ndio msingi mkubwa wa kulijenga taifa katika misingi ya haki, 
jambo ambalo litazaa amani katika jamii na taifa kwa ujumla. 

Kukutana kwa viongozi hao wakuu katika vyama vya siasa 
nchini, kumefungua ukurasa mpya wa siasa za Tanzania kwa 
sababu inadhihirisha wazi kwamba ahadi alizotoa Rais muda 
mfupi baada ya kushika hatamu ya kuongoza nchi zinaonekana 
kutimia. 

Ni mambo mengi yametokea katika miaka ya karibuni am-
bayo yamesababisha kuonekana kama kuna uhasama baina ya 
serikali ya CCM kwa upande mmoja na upinzani kwa upande 
mwingine. Lakini Rais Samia alipoingia madarakani alionyesha 
dhamira kwamba ana nia ya kuyafuta yaliyopita ili Watanzania 
waishi kama ndugu bila kujali tofauti zao za kiitikadi na kiimani. 

Jambo hilo lilionekana kama limepotea kabla ya kesi iliyofut-
wa juzi licha ya makundi mbalimbali kuweka bayana kwamba 
bado kuna mpasuko kama taifa kutokana na mambo yanayoen-
delea huku baadhi wakiwamo viongozi wa dini wakimwomba 
Rais atumie busara kumaliza tofauti hizo ambazo hazina mus-
takabali mwema kwa taifa. 

Hata hivyo, hatua ya Rais na Mbowe kukutana imerejesha 
imani kwa wapenda amani na maendeleo kwamba sasa Tanza-
nia inarejea katika umoja, amani, mshikamano na upendo vitu 
ambavyo ni muhimu katika ujenzi wa taifa katika kujenga haki 
na kuaminiana. 

Kauli za viongozi hao baada ya kukutana na kuteta mambo 
kadhaa Ikulu, zimeonyesha kwamba kuna matumaini makubwa 
ya kujenga maridhiano na kuwa na taifa ambalo linaheshimu 
misingi ya haki, demokrasia na uhuru bila kwenda kinyume cha 
misingi ya sheria na Katiba ya nchi. 

Hatua ya Rais Samia, Mbowe 
kukutana ni ukomavu kisiasa
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Chonde chonde wanyama 
kuchukua nafasi zetu!

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Kama tumeweza Dubai Expo, basi tuanzishe Tanzania Expo

Na Pascal 
Mayalla

W
IKI hii, jina la Tanza-
nia limevuma sana 
kitaifa na kimataifa 
kutokana na kush-

iriki kwa kishindo Maonyesho ya 
13 ya Biashara ya Dubai, maarufu 
kama  Dubai Expo  2022. Ku-
vuma huko kulihanikizwa zaidi 
na kupaa kimataifa, kutokana na 
ushiriki wa Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwenye siku maalumu ya 
Tanzania Day.

Miongoni mwa vitu vilivyoi-
fanya kuvuma hadi kileleni mwa 
dunia ni tangazo la Bendera ya 
Tanzania na picha ya Rais Samia 
kurindima kwenye jengo refu 
zaidi duniani kuliko yote, la Burj 
Khalifa.

Kwa Watanzania wengi, kwao 
hii ndiyo mara yao ya kwanza 
kusikia Tanzania inashiriki ki-
kubwa hivi kwenye maonyesho 
ya Expo, hivyo kudhani ni mara 
ya kwanza kwa Tanzania kush-
iriki maonyesho ya Expo. La ha-

sha! Maonyesho  ya Expo yalianzia 
nchini Japan katika jiji la Osaka 
na huwa yanafanyika kila baada 
ya miaka mitano katika nchi iliyo-
teuliwa.

Tanzania ilianza kushiriki kwa 
kishindo maonyesho hayo toka 
mwaka 1970 jijini Osaka yaliyo-
julikana kwa jina maarufu kama 
Maonyesho Japan. Tanzania il-
ishiriki kwa kishindo, na banda la 
Tanzania likatia fora katika utama-
duni.  Tulipeleka  kundi kubwa la 
wasanii na bendi za Tanzania, ak-
iwemo Mzee Mayagilo aliyeongoza 
Bendi ya Polisi. Mzee Morisi Nyu-
nyusa na ngoma zake 10, Mbaraka 
Mwishehe na Moro Jazz, Mzee 
Mwinamila na wachezea nyoka, 
Mbaraka aliporejea akatunga wim-
bo  ‘Maonyesho Japan’.

Kwa heshima ya Mbaraka Mwin-
shehe na Moro Jazz,  nikumbushe 
sehemu ya wimbo huu. 

“Kwanza tunatoa shukurani, 
kwa serikali yetu ya Tanzania,

mutupatia nafasi, ya kwenda 
Osaka Japan.

Kwenye Maonyesho ya ulim-
wengu, ya mambo ya viwanda na 
biashara.

Mwaka wa 70 banda letu, li-
mesifiwa Japan” x 2

 Kiitikio
“ Maonyesho Japan yalifana 

sana, mataifa yote yalifurahi 
sana Banda la Tanzania limetia 
fora, Hoyee”

  “Maonyesho Japan yalifana 
sana, Lipembe, Mahoka na ngo-
ma za taifa, Wacheza midimu na 
wachezea nyoka, Mzee Morisi na 

ngoma zake 10, Hoyee…
Maonyesho Japan yalifana 

sana, Bwana Mayagilo na Bendi 
ya Polisi, Wana wa sanaa Juhudi 
Kuunda Hoye…

 
Kwa mantiki hiyo, Dubai 2020,   

yalikuwa maonyesho ya 13 na hu-
fanyika kila baada ya miaka mita-
no, hivyo yatakayofuatia yatafanyi-
ka mwaka 2025 na yatafanyikia 
Japan katika jiji la Osaka, yalikoan-
zia. Kitendo cha Tanzania kushiriki 
kwa kishindo Dubai Expo 2020, ni 
uthibitisho kuwa sasa tuna uwezo 
na tukiamua tunaweza, hivyo sasa 
maandalizi ya Japan Expo 2025 
yaanze mapema.

Jambo la pili, kama Dubai 
wameweza,  sisi Tanzania tukijilin-
ganisha na Dubai, kiukweli kabisa, 
tunaweza kuomba Tanzania Expo 
ikafanyika 2030  Dar es Salaam, 
bahati moja mbaya kwa hizi Expo, 
hakuna hata moja iliyofanyika nchi 
yoyote ya Afrika.

  Ili Tanzania na Afrika tunu-
faike na maonyesho makubwa 
kama haya ya Expo,   ni Bara la 
Afrika kuandaa Expo zetu, hivyo 
tuendelee kushiriki zingine zote 
kwa kishindo ili kupata manufaa, 
wakati tukijipanga kuwa na expo 
yetu. Hakuna nchi yoyote duniani 
iliyopata maendeleo ya kweli kwa 
kuwategemea wafadhili, misaada, 
mikopo na wawekezaji kutoka nje. 
Maendeleo ya kweli yataletwa kwa 
Tanzania kuwajengea uwezo wa 
ndani watu wake, kutumia rasili-
mali zetu kama mitaji ili  kujiletea 
maendeleo.

Kuhusu   haya mambo ya 
maonyesho, katika safu hii, 
nimeishaandika makala tano 
kuhusu maonyesho. Niliandika 
kuhusu ushiriki wa TWCC kwe-
nye Maonyesho ya 77, jinsi taasisi 
ya TradeMark East Africa ambayo 
ni taasisi ya nje ya Tanzania ina-
vyowasaidia Watanzania kushiriki 
maonyesho, wakati taasisi za nda-
ni, zikiangalia tu. Kisha nikaandika 
kuhusu ushiriki wa kusuasua wa 
wafanyabiashara wa Tanzania 
kwenye Maonyesho ya Jua Kali 
yaliyofanyika Mwanza huku nchi 
jirani zikishiriki kwa kishindo ki-
kubwa kuliko wenyeji Tanzania, na 
mwisho nikaandika kuhusu Soko 
huria la Afrika (AfCFTA)   kuwa 
wafanyabiashara wa Tanzania, 
wasiposaidiwa na serikali, Watan-
zania tutaishia kuwa watazamaji 
na masoko ya bidhaa za wenzetu.

Mimi si mchumi wala si mfan-
yabiashara ila ushiriki mkubwa 
vile wa Watanzania kwenye mao-
nyesho ya Dubai, umenishangaza. 
Tanzania ni mwanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki yenye 
nchi sita na huku tumezungukwa 
na nchi nane na mwanachama wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC), zenye soko la zaidi 
ya watu milioni 450. 

  Kote huku hufanyika maonye-
sho, sijawahi kusikia Tanzania 
tukishiriki kwa kishindo hivi. Hizi 
zote fursa, ambazo Watanzania 
tukizitumia kikamilifu, zitaleta 
matokeo chanya kuliko hata Dubai 
Expo. 

Hizo Expo zingine zote 12, si 

kwamba Tanzania tumekuwa 
tunashiriki zote ila kwa kupewa 
kimeza tu na kujibanza kwenye 
mabanda ya watu.  Lakini hii ndio 
mara ya kwanza kwa Tanzania 
kushiriki kama nchi kwa kuwa na 
banda lake na matokeo ndiyo hayo 
tumeyaona.

Nilishiriki maonyesho ya ki-
mataifa ya utalii yalifanyika New 
York, Marekani. Kiukweli  banda 
la Tanzania ilikuwa aibu. Sasa 
mambo yamebadilika. Tuyatumie 
maonyesho kufanya ujasusi wa 
kiuchumi badala ya kuendelea 
kushobokea tu vya wenzetu.

Karibu watoa pongezi wote wa-
nampongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan tu, lakini pongezi zangu 
zinaanzia kwa Balozi Edwin Ru-
tageruka (Mungu aiweke roho yake 
mahali pema peponi), aliyekuwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(TANTRADE). Huyu ndiye mwa-
sisi wa maonyesho hayo. Pongezi 
pia ziende kwa Wizara na Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
waliopokea wazo  na Rais ambaye 
alipotia tu mkono wake, ushiriki 
wetu ukawa kama umetiwa hami-
ra, ukaumuka.

Kwa vile kuna maonyesho men-
gi na kupitia Dubai Expo Tanzania 
tumeonyesha tunaweza, natoa 
wito kwa Mama, TANTRADE na 
Wizara ya Viwanda, tushiriki mao-
nyesho mengine yote kwa nguvu 
ile ile kama tuliyoonyesha Dubai.

Mungu Ibariki Tanzania,
Kazi Iendelee. 
 +255 754 270403

K
UNA miaka fulani nyu-
ma huko, nilipata kuan-
dika mahali jinsi dunia 
itakavyobadilika na binad-

amu kubadilishana makazi na wany-
ama, sikueleweka kwani wengine 
walidhani nimegeuka zombi na wen-
gine taahira.

Nilisema wakati huo kwa mwang-
wi wa kutabiri kwamba hawa wany-
ama tunaowafukuzia kila siku za 
sikukuu eti kusindikiza sherehe zetu 
kwa kuwageuza visusio, wanatuanga-
lia tu kuwa iko siku tutabadilishana 
majukumu.

Wakati mwingine huwa nawashuk-
uru Wamasai wa Ngorongoro kuwa 
pengine walinielewa, walipoamua 
kuishi na wanyama wafugwao na 
wanyama pori kishikaji kabisa, tena 
bila kudhuriana.

Wakafika mbali zaidi, wakaona ni 
vyema kukutanisha ng’ombe, mbuzi 
na kondoo na pundamilia na swala, 
wakala majani pamoja bila kugomba-
na. Nikaamini kwamba hawa waliele-
wa kuwa iko siku uliyemtendea ma-
baya, atakuja kukurudi tu.

Hivyo basi, siku zitakapofika za 
wanyama kuchoka kuishi maporini 
huku binadamu tukiishi mijini tuki-
jisikia tukienda porini kuwaua kwa 
jina la kuwinda na wale wa nyum-

bani tukiwachinja kwa kisingizio cha 
sikukuu, watafanya mapinduzi.

Hivi itakuwaje mathalan siku moja 
unaamka unakuta kundi la simba 
na tembo nje likitaka uondoke uli-
achie nyumba yako na mali zako ili 
liishi hapo nawe utokomee porini na 
kuanza kuwindwa?

Itakuwaje wakitokea miongoni 
mwa hao wanyama wakakuhurumia 
na kukutaka ubaki lakini uwe mfugo 
wao, ili siku za Krismasi, Iddi na Pasa-
ka wakuchinje washerehekee Maulid 
na kuzaliwa kwa Kristo wao?

Nimekuwa nikijiuliza haya na ku-
kosa majibu na mwishowe kuacha tu 
na kukubali dunia iendelee kuzun-
guka bila kusimama, ili siku ya siku 
ifike, nishuhudie mapinduzi hayo ya 
kukata na shoka. Mnyama mjini, bin-
adamu porini!

Ingawa nitakuwa mmoja wa 
waathirika, naamini nitakuwa nime-
shajiandaa kisaikolojia baada ya 
maono haya yanayozidi kutokea 
duniani, hususan Tanzania ambako 
sasa mauaji ni kama sehemu ya mai-
sha, lakini pia Ukraine ambako Putin 
kaamua kuwa na kichwa cha puto na 
kuua wenzake.

Hebu tazama kila kona ya nchi 
yetu hii yenye utulivu na amani, watu 
wanaua, wanauana, wanauawa na 

wanajinyonga! Ukiwasikiliza maka-
manda wetu wa Polisi katika mikoa 
yanakotokea haya, unaambiwa ama 
ni wivu, ni ushirikina, ni ukata ni 
msongo wa mawazo!

Porini waliko wanyama, hawauani 
uani hivi ila kwa ekolojia, wanyama 
hawajinyongi, wanyama hawajiui. 
Hatujapata kusikia hata fisi am-
baye ni mkorofi kwamba kakutwa 
amening’inia kwenye mti kwa kamba 
ya gamba la mti.

Siku zote tunasema wanyama ha-
wana akili na hata wakati mwingine 
tukitukana wanetu kuwa huna akili 
kama ng’ombe, angalia fisi huyu na 
matusi ya kila aina, mbwa sijui nini! 
Lakini kwa hili la kuuana bila sababu 
au kwa kuamini ujinga wa mapenzi 
na kurogana, wanyama hawana.

Nani sasa mwenye akili hapo, 
mnyama au binadamu? Eti mtu ana 
kifafa chake huko, mara anamvamia 
baba yake na kumkatakata mapanga 
eti ndiye kamroga! Inashangaza kwa 
kweli.

Dume linatoka zake huko lime-
kandikwa maneno kichwani na kua-
mini, linafika nyumbani linachukua 
panga na ‘kumghecha’ mkewe mpa-
ka kumuua, kisa eti limeambiwa 
‘anatembea’ na wanaume wengine!

Kwa tabia na akili kama hizi, hivi 

kwa nini tusibadilishane makazi na 
wanyama nasi tukafakamie majani 
huko porini, badala ya kuishi kwenye 
nyumba za kifahari, lakini tusitumie 
hata huo ubongo kidogo tulioweke-
wa kwenye mafuvu na Mungu, kwa 
mambo chanya?

Angalia binadamu tunachukiana 
na kutungiana uongo hata kufikia 
kubambikiana kesi mahakamani, zi-
sizo na miguu wala kichwa, polisi nao 
tunakutana barabarani huko tukip-
ishana lugha tu, tunabambikiwa kesi 
za bangi na mauaji!

Mnyama hana hizo, ataua ili apate 
riziki, hata siku moja hataua eti kwa 
kumwona mwenziwe kanenepa, la 
hasha! Atapambana apate nyama, 
apate majani kwani ndivyo alivyoum-
biwa na Muumba wake ili kujipatia 
riziki.

Hakika tusipobadilika, tujiandae 
nafasi zetu kuchukuliwa na wany-
ama, ili nasi ufike wakati tubweke 
kama mbwa na kunguruma kama 
simba porini kutokana na dhambi tu-
nazojichumia wenyewe. Kumbukeni 
Mungu hana upendeleo, sote tu vi-
umbe wake na Dunia yote ni yake, 
hivyo kila kiumbe kina haki ya kuishi 
kokote. 

Alamsiki!

Hivi itakuwaje matha-
lan siku moja un-
aamka unakuta kundi 
la simba na tembo 
nje likitaka uondoke 
uliachie nyumba yako 
na mali zako ili liishi 
hapo nawe utokomee 
porini na kuanza 
kuwindwa?
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Bonde la Maji Kati mfano mzuri
kuigwa utunzaji yanzo vya maji

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

JE, FEDHA NI BARAKA AU LAANA KATIKA FAMILIA? -2

K
ATIKA sehemu ya 
kwanza ya makala hii, 
ilielezwa kuwa fedha 
ni njema na mtu kuwa 

nayo si uovu wala dhambi lakini 
nafasi unayoipa katika maisha 
yako ndiyo itakayoamua kama ni 
baraka au laana. 

Ni dhahiri kwamba fedha ni 
baraka ikitafutwa kwa halali na 
kutumika vizuri, kwani inaweza 
kuwa nyenzo ya kuleta maen-
deleo pale itakapotumika vizuri 
kwa mambo yenye manufaa. 
Hata hivyo, fedha ina uwezo wa 
kuleta maumivu na kugeuka 
kuwa shina la ubaya isipotumika 
vizuri. 

Ziko baadhi ya ndoa zilizoima-
rika baada ya kupata fedha na 
wanandoa kufurahia mafanikio 
yatokanayo na fedha zilizopa-
tikana. Lakini zipo ndoa zilizo-
haribika mara baada ya fedha 
kuingia. Baadhi ya wanandoa 
hawafurahii maisha ya ndoa 

pamoja na kwamba wanazo 
fedha.   Fedha imegeuka kuwa 
kama kirusi kinachoharibu ndoa 
na uhusiano wa wanandoa. 

Sehemu hii ya pili na ya 
mwisho inaweka bayana nini ki-
fanyike ili fedha  iwe baraka na 
kuleta ustawi katika ndoa na fa-
milia. Kwa mantiki hiyo, mambo 
yafuatayo, yanapaswa kuzingati-
wa ili iwe Baraka;- 
MIPANGO NA 
NIDHAMU YA FEDHA 

Mafanikio ya kiuchumi ya 
mtu yeyote yanahitaji mipa-
ngo na nidhamu katika fedha. 
Watu wengi hushindwa kufikia 
malengo na kufurahia maisha 
kwa sababu ya kukosa mipango 
na nidhamu ya fedha. Mpango 
wowote huanzia kwenye kipato 
kidogo, si lazima kuwa na kipato 
kikubwa. 

Tabia nzuri ya kuijenga na 
kuiendeleza tangu mwanzo wa 
ndoa ni ile ya kujipangia bajeti 
ya familia. Hii husaidia kuelewa 
ni fedha kiasi gani zinapatikana 
na kupanga jinsi gani zitatu-
mika. Katika kufanya hivyo, ni 
kanuni kuwa matumizi ya fedha 
yasizidi kipato. 

Wanandoa wanapaswa wai-
shi kulingana na kipato chao 
na uwezo wao. Wajilinde dhidi 
ya mashinikizo na tamaa am-
bavyo huweza kusababisha wai-
shi maisha yasiyo yao. Moja ya 
mambo yanayochangia uwapo 
wa amani na mafanikio katika 
ndoa ni kuwa na nidhamu katika 
matumizi ya fedha.

KUWAFUNDISHA WATOTO 
Watoto wasipewe fedha nyingi 

za kutumia shuleni kila siku. Ni 
muhimu watoto wafundishwe 
kuwa si wakati wote wanaweza 
kupata wanachotaka. Kadri wa-
navyokua, waelekezwe kuwa na 
nidhamu ya fedha na shukrani 
kwa Mungu. 

Ikumbukwe kuwa, wale tu-
naowaona kuwa ni watoto leo, 
siku zijazo watakuwa ni watu 
wazima wanaopaswa kujitege-
mea katika maisha. Maisha wa-
nayoishi leo ni taswira ya mai-
sha yao ya hapo baadaye. Kila 
mzazi atavuna alichopanda na 
kuwekeza kwa mtoto wake.
USIRI KUHUSU VIPATO

Kumekuwa na tabia ya usiri 
mkubwa miongoni mwa wa-
nandoa juu ya vipato vyao. Wa-
nandoa wengi hawashirikishani 
kuhusu vipato vyao hatua am-
bayo imesababisha uwazi na 
ukweli katika mambo ya fedha 
kumekosekana katika maisha ya 
wanandoa wengi ama kwa kuku-
sudia au kukosa ufahamu. Hali 
hii imekuwa ikichangia uwapo 
wa   migogoro katika ndoa ny-
ingi, hasa pale mke au mume 
anapogundua kuwa alifichwa 
kuhusu jambo fulani. 

Hali hii inapojitokeza, huon-
doa tumaini (trust); hudumaza 
pendo la ndoa na mapenzi; hu-
poteza hisia chanya, mvuto na 
kuondoa uhai wa ndoa. Mahali 
pengine, usiri juu ya vipato ume-
leta mahangaiko na maumivu 

makubwa hasa pale mmoja wa 
wanandoa anapofariki dunia. 

Kwa kuzingatia maana halisi 
ya ndoa na misingi yake, wanan-
doa wanapaswa kushirikishana 
na kuelewana juu ya vipato vyao 
ili kuepuka matatizo yasiyo ya 
lazima. Ni muhimu wanandoa 
watengeneze mazingira ya uwa-
zi na ukweli juu ya fedha na mali 
zao. Wafikirie athari zinazoweza 
kutokea kutokana na maamuzi 
ya kuwa wasiri na waongo mion-
goni mwao.
KUISHI KWA UMOJA 

Kuishi kwa umoja na mshi-
kamano ni moja ya misingi ya 
ndoa bora. Hata hivyo, wako 
wanandoa wanaofanya vitu au 
mambo yao pasipo umoja wala 
mshikamano. Mfano, imetokea 
mahali pengine kwamba, mke 
au mume anaweza kununua ki-
wanja, kununua gari, kujenga au 
kununua nyumba, kukopa fedha 
benki, kusaidia ndugu kifedha 
au kuanzisha mradi fulani bila 
mwenzi wake kujua. 

Inapogundulika, hali hii husa-
bisha masononeko na mgogoro 
mkubwa. Yafaa mume na mke 
waishi kwa umoja na mshikama-
no kwani hii huleta maana halisi 
ya wao kuwa wanandoa.
KUPENDA MAZUNGUMZO

Wanandoa wazungumze 
kuhusu tofauti zao na kushirikis-
hana hisia walizonazo kwa lengo 
la kusaidiana na kurekebisha 
hali iliyopo. Kuishi na machungu 
moyoni huathiri afya ya akili, 
mwili hata kusababisha kifo. Ku-

weka vinyongo moyoni hushawi-
shi visasi.  Siku zote vinyongo na 
roho ya visasi si njia nzuri ya ku-
tatua tatizo. 

Hali hii huwa haileti suluhu, 
bali huongeza maumivu, huon-
doa utu na uwepo wa Mungu 
katika maisha ya mtu. Moja ya 
mambo yanayochangia watu 
kuumizana na mauaji ya kikatili 
katika familia na jamii yetu ni 
uwapo wa watu wenye vinyongo 
ambao hukusudia kulipiza kisasi 
kwa wenzao. 

Ili kuepukana na matatizo 
kama haya ni muhimu wanandoa 
wadhamirie kujenga tabia ya ku-
penda kujadiliana kwa upendo 
na upole na kushauriana kwani 
mazungumzo hujenga uhusiano 
na familia bora. Pale wanandoa 
wanaposhindwa kushughulikia 
tofauti zao, ni busara kuomba 
msaada wa viongozi wa dini au 
washauri wengine wenye weledi 
ili kutunza ustawi wa ndoa, fa-
milia, afya njema ya akili, mwili 
na roho.

n Mch.Dk. Mlyuka ni Mku-
rugenzi Mtendaji   wa Tanza-
nia Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masu-
ala ya ndoa, familia na malezi. 
Kwa maelezo zaidi, tembelea 
www.tamcare.or.tz. Fuatilia 
mafunzo zaidi katika tam-
caretv online. Kwa maoni 
na ushauri wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

N
I Februari 28, 2022 saa 
3:00 asubuhi naianza 
safari kutoka Karatu 
mjini kwenda Kata 

ya Mang’ola wilayani Karatu 
mkoani Arusha kwa ajili ya 
kuhudhuria uzinduzi wa mradi 
wa uhifadhi na utunzaji chanzo 
cha maji cha chemchem za 
Qang’dend na mito ya Baray na 
Mang’ola.

Katika uzinduzi huo ambao 
mgeni rasmi ni Waziri wa Maji, 
Jumaa Aweso, baada ya kufika 
katika kijiji cha Qang’dend, 
nawaona viongozi wa Bonde 
la Maji Kati, wizara, serikali 
ya mkoa wa Arusha, wilaya 
ya Karatu, tarafa, kata na wa-
nanchi kwa ujumla kila mmoja 
akiwajibika kwa ajili ya maan-
dalizi ya shughuli hiyo.

Kama ilivyo kawaida, an-
apokuja kiongozi mkubwa wa 

kitaifa kwa shughuli yoyote ile, 
viongozi wa chini kila mmoja 
anakuwa na kawasiwasi  kwam-
ba sijui atasema nini. Wengine 
wanafika mbali kwa kuwaza 
kuwa huenda atamtumbua mtu.

Wasiwasi huo ni wa kawaida 
lakini naweza kusema siku ya 
uzinduzi wa mradi huo,  hata 
kama kulikuwa na kapresha fu-
lani, haikuwa kubwa kwa sababu 
shughuli nzuri ilikuwa imefany-
wa katika utekelezaji wa mradi 
huo.

Nadiriki kusema fedha zime-
tumika vizuri kutokana na usi-
mamizi mzuri wa viongozi na 
Bodi ya Bonde la Maji Kati chini 
ya Danford Samson ambaye siku 
ya tukio, nyota ilimuwakia na 
kupandishwa cheo kuwa Ofisa 
wa Maji Bonde la Kati. Kabla ya 
hapo, alikuwa akikaimu nafasi 
hiyo.

Waziri Aweso aliamua kump-
andisha cheo kwa sababu katika 
kipindi ambacho amekuwa aki-
kaimu, amefanya kazi nzuri na 
ya kizalendo katika usimamiaji 
wa miradi.

Sote ni mashahidi. Katika 
baadhi ya maeneo kumekuwa 
na tatizo la viongozi kwenye 
usimamizi miradi ambayo seri-

kali inatoa mamilioni ya fedha 
kama si mabilioni. Hii inatokana 
na tamaa na kukosa uzalendo 
ndiyo maana baadhi ya viongozi 
wanaingia kwenye ufujaji fedha, 
hivyo kuwafanya viongozi wa ki-
taifa kuchukua uamuzi mgumu 
dhidi yao.

Viongozi na bodi ya Bonde la 
Maji Kati, hakika wametoa somo 
kwa watendaji wengine ndani 
ya serikali. Siku ya uzinduzi 
huo, Mkurugenzi wa Raslimali 
za Maji, Dk. George Lugomela, 
alimweleza Waziri wa Maji kuwa 
Bodi ya Maji Bonde la Kati katika 
mradi huo imeokoa Sh. milioni 
422 kwa ajili ya ujenzi wa mradi 
wa uhifadhi na utunzaji chan-
zo cha maji cha chemchem za 
Qang’dend na mito ya Mang’ola 
na Baray.

Hatua ya Bonde la Maji Kati 
kuokoa kiasi hicho cha fedha, 
imenipa msukumo wa kusema 
viongozi wa bonde hili ni wa-
zalendo wa   kweli kutokana na 
usimamizi mzuri wa fedha. Hapa 
ndipo nadiriki kusema mabonde 
mengine yaige mfano huo kwani 
fedha zinazotumika kujenga 
miradi ni jasho la Watanzania, 
hivyo inapotokea mtu mmoja 
anazifuja, anakuwa amewakwa-

za wananchi wengi.
Ni imani kwamba Samson kwa 

uaminifu aliouonyesha na hati-
maye kuthibitishwa na kupewa 
nafasi hiyo, atalifikisha mbali 
bonde hilo kimaendeleo na si tu 
katika usimamiaji wa miradi bali 
pia utunzaji wa vyanzo vya maji.

Nakumbuka Dk. Lugomela 
alisema hapa nchini kuna vy-
anzo vya maji 1,867 ambavyo 
vinatoa huduma lakini viko 
katika hatari ya kuharibiwa. 
Akaenda mbali zaidi kwa kuse-
ma vyanzo vya maji ambavyo 
vimewekewa mipaka ni 180, 
vilivyotangazwa katika gazeti la 
serikali na kupata GN ni 18 na 
vyanzo 45 viko kwa Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali vikisubiri 
kutangazwa.

Kubwa zaidi, Waziri Aweso 
alisema asilimia kubwa ya vion-
gozi na hata wananchi wanajua 
umuhimu wa kujengewa mradi 
tu lakini wanasahau suala la 
kulinda na kutunza vyanzo vya 
maji.

Alisema haiwezekani shughuli 
za binadamu zinafanyika katika 
vyanzo vya maji na  hatuwezi 
kuona uchimbaji madini una-
fanyika katika vyanzo vya maji 
na mtu wa bonde yupo tu ofisini 

amekaa hawezi kuona badala ya 
kushirikisha jamii na viongozi 
wa eneo husika.

Aweso aliweka bayana kwam-
ba haipendezi wala haifurahishi 
kuangalia katika luninga (TV) 
mwananchi ameshalima mazao 
yake kwenye chanzo cha maji 
halafu ofisa wa bonde anakwen-
da na panga kuyakata kwa saba-
bu wakati mwananchi analima 
huyo ofisa alikuwa wapi.

Waziri alisema  miaka ya ny-
uma maeneo mengi yalikuwa 
na chemchem za maji lakini leo 
hazipo, zimekauka kutokana 
na mabadiliko ya tabianchi na 
uharibifu wa mazingira unao-
fanywa na baadhi ya wananchi 
kwa kulima katika vyanzo vya 
maji na kuendesha shughuli za 
ufugaji.

Matamko haya ya viongozi wa 
kitaifa yenye   msisitizo mkub-
wa, yanatukumbusha  sote ku-
hakikisha tunalinda vyanzo vya 
maji kwa kukemea kwa nguvu 
zote wanaojaribu kufanya uhar-
ibifu wa vyanzo hivyo.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri 

tumia barua pepe mwanakat-
we2005@  yahoo.com  au 
simu: 0747-364444
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M
TOTO John, alichukua redio kwao na kuamua 
kuipeleka kwa fundi kutokana na kutaka kuwa-
jua  watangazaji wanaosikika.

Alipofika kwa fundi John alimkabidhi na haya yali-
kuwa mazungumzo yao.

John: Fundi nimeleta redio ya baba ili uitengeneze
Fundi: Ina matatizo gani?
John: Watangazaji wanasikika sauti zao lakini 

hawaonekani
Fundi: Redio ni nzima na watangazaji hawakai 

ndani ila humu kuna vyombo vinanasa mawimbi ya 
sauti tu.

John: Kumbe hivyo! Mi nilijua wamo ndani

SWALI
Zao la mpunga linalimwa mkoa gani kwa wingi?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
vimbwanga vyetu 
vya Maisha Ndivyo Yal-

ivyo. Leo nijadili kuhusu aina za 
watu au marafiki unaopaswa 
kuwa nao ili ufanikiwe.

Katika maisha tunayoishi, 
si kila mtu unapaswa kuwa 
naye. Si kila mtu aliyeko duni-
ani ni rafiki yako. Kuna aina za 
watu unapaswa kuwa nao ili 
ubarikiwe na kufanikiwa.

Pia si kila baba ni baba yako, 
wala si kila mama ni mama 
yako. Au naweza kusema si kila 
sketi ni mke wako    na wala si 
kila suruali ni mume wako.

Vile vile si kila madhabahu 
ni madhabahu yako. Si kila ma-
hali pamebeba baraka zako. 
Mungu anakuweka eneo fulani 
kwa sababu ndipo zilipo baraka 
zako, pana utukufu wako na 
heshima yako.

Kumbuka, Mungu ndiye anay-
etupatia marafiki au watu wa 
kuwa nao kwa kuwa yeye ndiye 
anayewajua. Kuna watu unapas-
wa pia kuachana nao ili ufani-

kiwe. Wako watu hupaswi kuwa 
nao karibu kwa hali yoyote ile 
ili uwe salama.

Ni kweli aweza kuwa mwen-
zako na unampenda, si um-
chukie lakini pia si lazima awe 
rafiki yako. Mungu anasema 
hivi katika moja ya maandiko 
yake: “Kwa kuwa ulikuwa wa 
thamani machoni pangu na 
mwenye kuheshimiwa, nami ni-
mekupenda; kwa sababu hiyo, 
nitatoa watu kwa ajili yako; na 
kabila za watu kwa ajili ya mai-
sha yako.”

Mungu ndiye anayetupa-
tia watu wa kuwa nao. Wengi 
tunapata hasara kwa sababu 
tunawachukua watu sisi we-
nyewe. Utasema huyu anache-
ka cheka sana, basi ndiye mtu 
wangu. Lakini Mungu anasema 
ukimpenda, atatoa watu kwa 
ajili yako!

Ni kweli binti anataka kuole-
wa, lakini je, huyo mume Mun-
gu ndiye aliyekupa? Na huyo 
mke una hakika Mungu ndiye 
kakupatia? Jiulize, hautaishia 
njiani na kufeli. Huyo rafiki 

una hakika ni Mungu kamleta 
kwako?

Si kila anayekusogelea ana-
paswa kuwa rafiki yako, hapa-
na! Rafiki anapaswa aletwe na 
Mungu na hakika, hatakuacha 
njiani wala kukuumiza, wala 
kukung’ata.    Wengi wamepata 
hasara kwa sababu wameamini 
watu feki. Shetani anaweza 
kukuletea mtu feki akaja karibu 
yako, akatwaa talanta yako aka-
ondoka nawe ukabaki unalia.

Wako watu wengi sana walim-
wamini rafiki, halafu huyo rafi-
ki akampindua na kumchuku-
lia mume wake! Utasikia mtu 
anasema; ‘Rafiki yangu, shoga 
yangu mzuri, twende kwangu 
mimi nimechumbiwa, mchum-
ba wangu mzuri yupo, twende 
ukamuone’.

Alipokwenda kumuona 
anasema, aisee, huyu lazi-
ma nimpate. Anamzunguka 
baadaye anambeba anakuwa 
naye. Mwenye mchumba    an-
apogundua hila ya rafiki yake 
anaishia kulia, kumbe alikuwa 
ni rafiki feki.

Msomaji wangu, Mungu ndiye 
anapaswa akuletee rafiki au 
mtu wa kuambatana naye. Na 
anapokuja ni lazima ujiridhishe 
kwamba, je, huyu ameletwa 
na Mungu? Yule aliyeletwa na 
Mungu atakusaidia, atakutia 
moyo, hatakuaibisha wala ku-
kutoa machozi ya huzuni!

Wako watu walikuwa na tabia 
nzuri wakaharibiwa na marafi-
ki. Ulikuwa mtii, mnyenyekevu 
unayempenda Mungu sana, la-
kini ukakutana na marafiki we-
nye tabia mbaya na vyote hivyo 
vizuri vikatoweka ndani yako.

Kuna rafiki unaweza kuwa 
naye ukashangaa unashindwa 
kufanya mambo fulani ya ki-
maendeleo. Mwingine anaku-
katisha tamaa unapomshiriki-
sha jambo fulani la kubadilisha 
uchumi wako.

Rafiki mwema atakuongoza 
pema, rafiki mzuri atakusaidia 
ufike mbinguni. Na rafiki mzuri 
ni yule atakayekusaidia ujisahi-
hishe, atakupenda. Jiulize, una-
hakika na rafiki yako?

Kuna watu wataonekana kwa 

nje wamevaa ngozi ya kondoo, 
lakini ndani ni mbwa-mwitu 
wakali. Kuna watu ukiwaanga-
lia mdomoni ni malaika lakini 
mioyoni mwao ni mashetani.

Unaweza kuwa na rafiki la-
kini vile unavyoongea ukiwa 
naye, sivyo anavyokuongelea 
unapokuwa haupo naye. Huyu 
usipokuwa naye, akikuta un-
asemwa, yeye anaongezea.

Utasikia mtu anajihami kwa 
kusema; eti walipokuwa wa-
naongea, mimi nilinyamaza 
kimya. Kuna watu wanaweza 
kuletwa na mashetani wakaji-
penyeza wakaingia au wakaha-
ribu maisha yako pasipo wewe 
kujua.

Msomaji wangu, bila shaka 
umejifunza kitu kwa elimu nili-
yotoa hapo juu kuhusu marafi-
ki. Ni vema kumuomba Mungu 
akuletee watu wazuri. Wale 
ambao hawatasema uongo wa-
takuambia ukweli.

Tutaendelea wiki ijayo na 
mada hii ya marafiki. Je, una 
maoni au kisa? Tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581 .

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

 Marafiki unaopaswa kuwa nao ili ufanikiwe

“
HAKI sawa kwa maen-
deleo endelevu” ndiyo 
kaulimbiu ya maa-
dhimisho ya Siku ya 

Wanawake Duniani yatakay-
ofanyika Machi 8, mwaka huu, 
ikiwa na msisitizo kuwa kila 
mwanamke ana haki ya usawa 
kwenye nyanja mbalimbali na 
maendeleo endelevu.

Kwa mujibu wa kamusi, haki 
ni jambo ambalo mtu anas-
tahili au anachostahili kuwa 
nacho. Inapoondolewa ndiyo 
kunyang’anya au kupora haki 
ya mwingine.

Tangu enzi na enzi, mwan-
amke ameachwa nyuma kuto-
kana na mfumo dume uliom-
kuza ambao ulijitengenezea 
mazingira ya kutawala na ku-
miliki, huku hata kile kilicho-
zalishwa na mwanamke kil-
iendelea kuwa mali ya jinsia 
nyingine bila kujali umri.

Mila, utamaduni na desturi 
za kila jamii zilitumia kila na-
fasi kuweka utaratibu ambao 
ukiufuatilia kwa kina ulilenga 
kuumiza jinsia moja na kutoa 

upendeleo kwa nyingine hata 
kwa mambo ya haki ambayo ni 
stahili au anachostahili mtu.

Mathalani, baadhi ya maka-
bila mwanaume huoa wa-
nawake wengi kwa lengo la 
kupata nguvu kazi ya watoto 
ambao hushirikiana kuzalisha 
kwenye kilimo na mifugo la-
kini mwenye uamuzi wa kili-
chozalishwa ni mwanamume 
ambaye anaweza kuamua 
kuongeza mke mwingine au 
kutumia kwa starehe na fa-
milia haitakuwa na nguvu ya 
kuhoji lolote.

Wengine wanapojaliwa wa-
toto wa kike huamini mali 
imeongezeka kwenye familia, 
baada ya kuwakeketa, hu-
waozesha kwa nguvu ili ku-
pata mifugo kuongeza mali 
maana yake hawana haki ya 
kuendelea na masomo.

Kama mama yake haku-
soma maana yake hata mtoto 
hasomi,inakuwa ni mwendel-
ezo wa wanawake wa baadaye 
ambao hawakupata fursa ya 
elimu ambayo ni haki kwa mu-

jibu wa sheria.
Kutokana na hali hiyo, ka-

tika mnyororo wa maendeleo 
huwakuti wanawake kwenye 
nafasi za juu za uongozi na 
uamuzi kwa kuwa hawakupata 
nafasi ya kujiendeleza. Ma-
tokeo yake wanaendelea kuta-
waliwa na kutokuwa na nguvu 
kiuchumi.

Licha ya changamoto nyingi, 
jitihada zimefanywa na asasi 
zisizo za kiserikali na serikali 
kuelimisha jamii kuachana na 
mfumo dume,kuwa na sera 
na sheria zinazowalinda wa-
nawake na mtoto wa kike hasa 
katika elimu.

Wako ambao wamepam-
bana wenyewe kwa jasho na 
damu kufikia maendeleo au 
nafasi fulani kwenye taasisi, 
mashirika na serikalini, baada 
ya kuwapo wamesaidia kuinua 
wanawake wengine,kupaza 
sauti na kupigania haki za wa-
nawake na watoto.

Tunapozungumzia maen-
deleo endelevu tunahusisha 
na malengo 17 ya maendeleo 

Tumepiga hatua maendeleo ya mwanamke, tusonge mbele zaidi
ya milenia ambayo kila moja 
limeweka malengo mahususi 
ya kufikiwa, huku kila nchi, 
Tanzania ikiwamo, imeridhia 
kutekeleza kwa vitendo.

Kwa sasa, Tanzania tunajivu-
nia kwamba kwa miaka 60 ya 
Uhuru sasa tuna Rais mwan-
amke ambaye anaongoza kwa 
mfano na sasa mtazamo hasi 
dhidi ya wanawake unaende-
lea kupungua na itafika wakati 
utatoweka kabisa.

Kwa sasa si jambo la ajabu 
kukuta mwanamke ni mwe-
nyekiti wa bodi, waziri, mku-
rugenzi wa taasisi fulani au 
nafasi kubwa ya uamuzi. Wen-
gi  wanafanya vizuri na kutu-
ma ujumbe kuwa mwanamke 
ukimwamini na kumpa nafasi 
anasimama vizuri kwenye ma-
jukumu yake.

Wako waliokuwa na wasi-
wasi kuwa sasa itakuwaje nchi 
inaongozwa na Rais mwan-
amke, kadiri siku zinavyok-
wenda wasiwasi wao unaen-
delea kufifia, mambo mengi ya 
maendeleo na umoja wa nchi 

yanaendelea na sasa kuna mtu 
wa mfano ambaye anasaidia 
watoto wa kike kujiamini kuwa 
inawezekana.

Katika kusherehekea siku hii 
ni muhimu sana kuhakikisha 
jinsia zote zinashiriki mchaka-
to wa maendeleo pasipo kua-
cha yeyote nyuma, kwa kuwa 
maendeleo yanategemea wote 
na haki au usawa unaopigani-
wa ni kwa ajili ya wote pasipo 
kuumiza yoyote.

Lazima tujenge jamii am-
bayo kila mmoja atafurahia 
kuishi humo na kufanya maen-
deleo pasipo kikwazo kuto-
kana na jinsia yake aliyopewa 
na Mungu. Wote  tumeumbwa 
kwa mfano wa Mungu maana 
yake sote tunaweza kutoa 
mchango kwa nchi yetu kwa 
maendeleo endelevu.

Baadhi ya mila na tamaduni 
zililenga kudumaza jinsia 
moja na kuipa nguvu nyingine 
kwa malengo mahususi, ilisa-
haulika kuwa maendeleo yoy-
ote yanategemea jinsia zote.
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HARUSI
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Ndafu ni chakula muhimu 
katika harusi za baadhi ya makabila, 

lakini utamaduni huu unapotea kwa kasi na 
badala yake wengi wanapenda kutumia keki. 
Pichani ni baadhi ya harusi zilizopambwa na 

matumizi ya ndafu na kupendeza zaidi.
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Na Christina Mwakangale

Kapelo zinavyopagawisha vijana
K

WA wanaume wanaojali na 
kuthamini mavazi wanafurahia 
pale wanapokuwa tofauti kila 
wakati.

Sanaa ya mitindo ya mavazi inapen-
deza zaidi kama mtu husika atajua nini 
anataka na kwa wakati gani katika kupan-
gilia nguo na vitu vingine.

Baadhi ya wanaume wanafanya chaguo 
zuri pale wanapovaa kofia na mara nyin-
gi utakuta wakibadilisha aina mbalimbali 
za kofia zikiwa na mitindo tofauti.

Wataalamu wa masuala ya mitindo wa-
nasema uvaaji wa kofia pamoja ni moja 
ya njia ya kupendezesha sura. Pia husaid-
ia kulinda nywele kuathirika na miale ya 
jua.

Je kofia gani zinazopendekezwa kuval-
iwa na wanaume kwa ajili ya kumfanya 
awe na muonekano wa kipekee?.

KAPELO
Kofia aina ya kapelo ina mwonekano 

mzuri na huwafanya vijana wengi kupen-

da kuvaa katika shughuli zao za kila siku. 
Kwa kawaida kofia ya kapelo haichagui 

aina ya nguo, lakini ni vizuri ikatumika na 
nguo zinazoendana nazo pamoja na zile 
zinazokwenda na wakati.

Kofia ya aina hii hairuhusiwi kuvaa 
sehemu za kazi au ofisi za kiserikali na 
kama zikitumika inakuwa katika shughu-
li maalum za kitaifa, kisiasa, kitamaduni 
na kijamii.

Hata hivyo kundi la vijana hasa wasanii 
wamekuwa wakivaa na kuzidisha mvuto 

wa vazi hilo kwa watu wengine.

UNAPONUNUA
Wakati unapofikiria kununua kofia ya 

Kapelo, hakikisha unakuwa makini kwa 
kuangalia ubora wake na rangi unay-
openda.

Hakikisha ukubwa wa kofia unalingana 
na kichwa chako, usinunue kubwa kwani 
haitakuletea matokeo mazuri. Pia kofia 
isikubane sana na kukuletea usmbufu 
pale unapovaa.
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Na Mary Geofrey
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Samaki wa kupaka mlo tosha

W
AKATI mwingine 
mtu unakuwa ume-
choka na usinge-
penda kupoteza 

muda jikoni, kwa mlo wa haraka 
inakuwa ni wazo zuri.

Mlo huu ni rahisi kuuandaa na 
hata haikuchukui zaidi ya daki-
ka 20 chakula kinakuwa tayari 
mezani. 

Mahitaji
Samaki, viazi mbatata kiasi, 

Lettice kiasi, nyanya za maji, li-
mao moja, kitunguu swaumu, 
chumvi na mafuta ya mzaituni.

Matayarisho
Mchanganye samaki na chum-

vi, swaumu na nusu ya limao ki-
sha muweke pembeni. 

Baada ya hapo washa oven 
kisha tia viazi mbatata zi-
lizokatwa vipande mduara 
zikisha karibia kuiva anza 
kumpika samaki. 

Tia mafuta kidogo sana 
kama kijiko kimoja cha 
chai hivi ikisha pata moto 
kiasi muweke samaki wako 
(upande wenye ngozi chini 
kwanza).

Mpike mpaka uone rangi 
ya  kahawia kwa chini  ki-
sha mgeuze upande wa 
pili, huku samaki wako akiwa 
anaendelea kuiva, tayarisha 
salad. Chakula chako kitaku-
wa tayari kwa ajili ya kuliwa. 

UREMBO
Na Mary Geofrey

J
AMBO muhimu katika kujiremba sura ni 
kupaka nyusi wanja mweusi.

Wanja mweusi ni pambo kuu katika kuu-
jenga uso katika mwonekano wa kuvutia 

na wenye bashasha kwa mwanamke.
Wataalam wa urembo wanasema wanja unabe-

ba asilimia zaidi ya 50 katika kuupendezesha uso.
Endapo ukikosea kupaka wanja, basi jua ma-

pambo yako ikiwamo ‘makeup’ utaonekana 
mbaya.

Unaweza kupaka wanja kwenye nyusi kwa 
kutumia vifaa maalumu vya kupakia ambavyo 
vimekatwa ukubwa wa nyuzi ili kurahisisha kazi.

Pia unaweza kupaka wanja kwa kufuata muun-
do wa nyusi zako asilia na kisha kusawazisha kwa 
kutumia ‘concealer’ ili uweze kupata wanja ulio-
nyooka na unaopendeza

Kumbuka kuchana nyusi zako baada ya kupa-
ka, lakini tambua nyusi ni kama pacha ni muhimu 
kuhakikisha unalingana kwenye nyusi zote mbili.

Hakikisha usinyoe nyusi zako zote bali zipun-
guze tu kidogo ili kuzitengeneza ziwe na muone-
kano mzuri, hii itasaidia kufanya wanja wako 
uonekane asilia zaidi.

Mwanamke anang’arishwa na wanja
NYUSI ZINAZOITA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

B
IASHARA ya nyumba na uwekezaji 
wa majengo ya kisasa inaendelea 
kushika kasi kila siku, si Tanzania 
tu bali duniani kote. 

Lengo kuu la makala hii ni kupeana 
maarifa kuhusu mambo muhimu ya kuzin-
gatia kabla ya kuuza nyumba kwa kujitath-
mini na kufanya uamuzi sahihi.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, Christian 
Kamase, anasema miongoni mwa mambo 
ya kuzingatia kabla ya kufikia uamuzi wa 
kuuza nyumba, ni lazima utathmini lengo 
au sababu kuu ya kufanya hivyo na siyo 
kukurupuka.

Anasema wakati tulio nao, biashara ya 
nyumba na uwekezaji wa majengo vina-
fanyika kwa mbinu za kisasa ambazo ni 
matokeo chanya ya ukuaji wa sekta 
hiyo ya ujenzi inayotokana na map-
induzi ya teknolojia mbalimbali du-
niani kote.

“Watu binafsi, kampuni na taasi-
si nyingi zimejitokeza kwa wingi 
kuzitumia fursa zinazoendelea kuji-
tokeza kila siku kwenye biashara ya 
nyumba na uwekezaji wa majengo 
hususani kwa kuiendesha kisasa 
zaidi kwa kutoa huduma za makazi 
na biashara kwa wadau mbalimbali,” 
anasema Kamase.

  “Lakini kuna baadhi ya watu 
wamejikuta wakiingia kwenye uu-
zaji wa majengo au nyumba kutokana 
na changamoto mbalimbali wana-
zokabiliana nazo kwenye maisha,  
ndiyo maana ninashauri kwamba ni 
muhimu sana ukajitathmini kabla ya 
kuuza nyumba yako,” anasisitiza. 

Moja ya mambo ya kujiuliza, kwa 
mujibu wa Kamase, ni je, ni kwa lengo 
la kibiashara au kutokana na kushind-
wa kukabiliana na msukosuko wa 
changamoto za maisha zinazokuka-
bili?

“Kwa mfano Januari ambayo inaju-

fanyika kwa mbinu za kisasa ambazo ni 

mujibu wa Kamase, ni je, ni kwa lengo 

wa kukabiliana na msukosuko wa 
-

-

Namna ya kuchagua 
jiko la gesi

IDADI kubwa ya watu wanapenda maisha 
ya kisasa, na moja ya vitu vinavyolingana 
na maisha hayo ni uwepo wa jiko la gesi 
ndani ya nyumba.
Jiko la gesi linaharakisha upikaji wa chaku-
la na kuepukana na uharibifu wa nyumba 
kutokana na moshi.
Lakini unapotaka kumiliki jiko hilo lazima 
uzingatie mambo mbalimbali muhimu na 
baadhi ni haya yafuatayo.

1: Hakikisha unaamua kiwango cha bei am-
bacho unaweza kununua kulingana na 
ubora na kampuni iliyotengeneza.

2:  Amua juu ya mtindo wa jiko, kulingana 
na muundo na vifaa vya ndani vya jiko 
ambalo umelichagua.

3: Angalia aina ya jiko unalotaka kama vile 
jiko moja, mawili hadi manne. Uchaguzi 
hutegemea kiwango cha chakula kita-
kachopikwa. Unapaswa pia kuzingatia 
utendaji mzuri wa tanuri la kupikia.

 Hakikisha ubora wa njia za kupikia, idadi 
ya sinia, na uwepo wa trei kwenye jiko.

likana kwa misukosuko ya kifedha, 
kwa hiyo mtu bila kutulia na kuji-
tathmini, unaweza kujikuta una-
fanya uamuzi wa majuto baadaye,” 
anasema. 

Jambo lingine anasema endapo 
kuna ulazima  wa kuuza, ni vyema 
kabla ya kufanya uamuzi huo, ku-
tathmini bei na gharama ya mau-
zo    ambayo unapeleka sokoni ili 
kukusaidia kufahamu kiwango hal-
isi na faida au mapato utakayopata 
kwa kutimiza malengo unayokusu-
dia.

Mtaalamu huyo anashauri 
kwamba ni muhimu kuzingatia 
kwa kuhakikisha nyumba yako 

inakuwa na muonekano mzuri wa 
kushawishi wanunuzi na kwam-
ba kama rangi yake ilikuwa im-
echakaa, ni vyema kuipaka upya 
pamoja na kuzingatia kuwa inaku-
wa safi wakati wote.

Anasema mvuto wa nyumba nao 
utakusaidia kukuongoza pia katika 
namna ya kufanya tathmini ya bei 
na itasaidia inunuliwe kwa muda 
mfupi.

Pia anashauri kwamba kabla ya 
kufanya uamuzi wa kuuza, ni vy-
ema kutathmini hali ya soko la ny-
umba badala ya kukurupuka.

Usikurupuke 
kuuza nyumba
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Kinachoendelea sasa Ukraine
nUsitishaji mapigano siku 10 waanza
nWatanzania ruksa kukimbilia Russia

KYIV UKRAINE
ZAIDI ya watu milioni tayari wameikim-

bia Ukraine, huku idadi kubwa wakiele-
kea Poland, kuomba hifadhi kutokana 
na mashambulizi makali yanayoendelea 
nchini mwao.

Wakati wimbi hilo la watu wakikimbia 
makazi yao, Russia na Ukraine zimekubali-
ana kusitisha mapigano kwa muda mfupi 
katika miji miwili ya kusini mwa nchi ili ku-
waruhusu raia kuondoka katika miji hiyo. 

Russia ilisema itakuwa ni busara ku-
ruhusu raia kuondoka katika miji ya Mari-
upol na Volnovakha iliyozingirwa na kuka-
biliwa na mapigano.

Hatua hiyo ni usitishaji mapigano wa 
kwanza kuafikiwa tangu Russia ilipoivamia 
Ukraine siku kumi zilizopita.

Huku ikiwa ni habari njema kwa raia 
katika Mariupol na Volnovakha wanao-
taka kuondoka, ni maeneo pekee ambako 
makubaliano ya usitishaji huo wa mapiga-
no wa muda mfupi yanatekelezwa. 

Wakati huo huo, miji mingine inaende-
lea kukabiliwa na mashambulio ya ma-
bomu.

RUSSIA YARIDHIA KUSAIDIA WA-
NAFUNZI WA KITANZANIA 

Ubalozi wa Tanzania mjini Stockholm 
Sweden pamoja na ule wa Russia zimese-
ma kupitia njia za kidiplomasia, serikali ya 
Russia imeridhia wanafunzi wa Kitanzania 
walioko Chuo Kikuu Sumy State kutoka 
Ukraine kupitia mpaka wake.

Taarifa za balozi hizo, zinasema zoezi la 
kuwatoa wanafunzi hao kutoka Sumy hadi 
kwenye mpaka linaratibiwa na serikali ya 
Russia na tayari mipango ya utekelezaji 
imeanza.

‘’Ubalozi wa Tanzania nchini Russia uta-
wapokea kwa taratibu nyingine za kurejea 
nyumbani’’ ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

RAIS UKRAINE AWAFOKEA ULAYA 
KWA KUWAACHA

Akiripotiwa kuzungumza kutoka katika 
ofisi yake katika Ikulu ya mjini Kyiv, Rais 
wa Ukraine Zelensky, amelaani kitendo 
cha viongozi wa Nato cha  kukataa kufunga 
anga la nchi hiyo ili ndege zisiruhusiwe 
kupita.

Zelensky alisema “Watu wote wanaoku-
fa wanakufa kwa sababu yenu, kuanzia leo, 
watakufa kwa sababu yenu. Kwa sababu 
ya udhaifu wenu, kwa sababu ya kutoun-
gana.”

Aliendelea kusema “ Mkutano wa Nato 
uliofanyika ni dhaifu. Mkutano uliokang-
anyikiwa. Mkutano unaoonyesha kwamba 
sio kila mtu anayechukulia mapambano 
kwa ajili ya kuinusuru Ulaya kuwa lengo 
namba moja,”. 

Zelensky  alizidi kulalamika”Mashirika 
yote ya ujasusi ya nchi za Nato yanafaha-
mu fika kuhusu mipango ya adui. Walith-
ibitisha kuwa Russia inataka kuendeleza 
mashambulizi,”.

“Kwa makusudi Nato iliamua kutofunga 
anga juu ya Ukraine. Nchi za Nato zime-
buni fikra kwamba kufunga anga za juu 
ya Ukraine kutakuwa ni uchokozi wa moja 
kwa    moja wa Russia dhidi ya Nato. 

Alimalizia kwa kusema “Haya ni mawazo 
ya kipekee ya wale ambao ni dhaifu, wasio 
jiamini,       licha ya ukweli kwamba wa-
namiliki silaha nyingi zaidi ya zile tulizo 
nazo.”

Zelensky baadaye aliuhutubia umati 
mkubwa wa waandamanaji wanaoendelea 
kuandamana katika mataifa ya Ulaya, aki-

waambia waandamanaji  “ Iwapo Ukraine 
haitanusurika, Ulaya yote haitanusurika”. 

MASHAMBULIZI MAKALI YAENDELEA 
MIJI MINGINE

MJI wa bandari wa Mariupol ukiwa umez-
ingirwa na kushambuliwa kwa makombora 
kabla ya kufikiwa kwa makubaliano, mji 
mkuu wa Kyiv  unaendelea kulengwa na 
mashambulio makali.

Wakati huo huo, Baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa litaitisha mkutano wa 
dharura kujadili mgogoro wa kibinadamu 
uliosababishwa na uvamizi wa Russia 
nchini Ukraine.

Shirika la habari la AFP lilimnukuu 
mwanadiplomasia mmoja ambaye alisema 
baada ya kikao cha Baraza la Usalama kili-
chopangwa kufanyika Jumatatu, wajumbe 
15 wa baraza hilo watakutana kwa faragha 
kutafakari juu ya uwezekano wa kupitishwa 
rasimu ya azimio.

Mkutano huo wa faragha umependeke-
zwa na Mexico na Ufaransa.

Nchi hizo mbili zimekuwa zikishinikiza 
kuwepo kwa rasimu inayotaka kusitishwa 
kwa mapigano nchini Ukraine na kutaka 
kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu na 
ulinzi wa raia nchini humo. 

Russia kama mwanachama wa kudumu 
mwenye kura ya turufu kuna uwezekano 
mkubwa kuwa itapinga kupitishwa azimio 

lolote na       Baraza  la Usalama, dhidi yake.
Wakati huo huo, Katibu Mkuu wa Ju-

muiya ya kijeshi ya NATO Jens Stoltenberg, 
ametahadharisha juu ya kutokea vifo zaidi, 
maafa na madhara kutokana na uvamizi wa 
Russia nchini Ukraine. 

NATO, MAREKANI ZAKATAA
 WAZO LA UKRAINE

Hata hivyo, NATO na Marekani zimekataa 
wito wa Ukraine wa kuilinda anga ya nchi 
hiyo kwa kuhofia kuingia vitani na Russia 
Mawaziri wa nchi za NATO walitoa kauli 
hiyo baada ya mkutano wao wa mjini Brus-
sels siku ya Ijumaa.

Katibu mkuu wa jumuiya hiyo, Stolten-
berg alieleza kuwa NATO haimo katika 
mgogoro baina ya Russia na Ukraine, lakini 
washirika wa NATO wana wajibu wa kuzuia 
kuenea kwa vita.

Alisema endapo vitaenea hatari itakuwa 
kubwa zaidi na italeta maafa kwa binada-
mu. 

Hata hivyo mawaziri wa nchi za NATO 
waliokutana mjini Brussels, nchini Ubeligiji 
waliahidi kuweka vikwazo zaidi dhidi ya 
Rais wa Urusi, Vladimir Putin.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, 
Antony Blinken, aliyehudhuria mkutano 
huo,  alisema mfungamano wa kijeshi wa 
NATO utalinda kila sehemu ya nchi wana-
chama na kwamba Russia isipuuze azma 

hiyo ya Marekani. 
Alisema kuwa mfungamano wa NATO ni 

wa kujihami na kwamba haitaki mzozo, la-
kini ikiwa itapelekewa itakuwa tayari.

Waziri huyo, alieleza NATO itaendelea 
kuibana Russia mpaka pale itakapobadili-
sha mwenendo wake.

Msaada uliotolewa kwa ajili ya Ukraine 
mpaka sasa ni silaha kutoka nchi za NATO 
na Ulaya kwa ujumla, sambamba na vikwa-
zo vilivyowekwa dhidi ya Russia.

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, 
alilaumu hatua hiyo ya NATO na kusema 
kuwa ni sawa na kuidhinisha mashambulizi 
zaidi ya Russia  dhidi ya nchi yake. 

Zelensky ametoa wito kwa jumuiya ya 
NATO kuilinda anga ya nchi yake. 

Ukraine pia inataka kujiunga na NATO na 
kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya. 

Hata hivyo, Russia inapinga lengo hilo 
ikisema kuwa usalama wake utatishiwa. 

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ukraine 
Dmytro Kuleba, ambaye pia alihudhuria 
mkutano wa mjini Brussels, alizitaka nchi 
za NATO zichukue hatua haraka la sivyo zi-
tachelewa. 

Wakati huo huo, nchi za Umoja wa Ulaya 
zimesema vikwazo zaidi dhidi ya Russia 
vitawekwa   baada ya jumuiya hiyo kuya-
ondoa mabenki kadhaa ya Urusi kutoka 
kwenye mfumo wa malipo wa kimataifa 
unaotumia sarafu ya dola maarufu kwa jina 
la SWIFT. 

Raia wa Ukraine wakitembea kwa miguu kwenye msururu mrefu wa magari kuufikia mpaka wa nchi hiyo na Moldova, kukimbia masham-
bulizi ya mabomu kutoka majeshi ya Russia juzi. PICHA: AP
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MFANYAKAZI WA NDANI MFANYE MWANAO MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Tabia Mwanjelwa, Nana Njige, Rahma Shally, 
wanawake waliowafungulia wenzao njia BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

N
DUGU msomaji, na-
tumaini umeendelea 
kunifuatilia katika mfu-
lulizo wa makala mbal-

imbali ninazoandika katika safu 
hii. Nitumie wasaa huu kuku-
shukuru kwa kuwa mfuasi wa 
maarifa haya. Naendelea kuku-
hakikishia kwamba hakika huja-
kosea kufuatilia ukurasa huu.

Leo tuzungumze kidogo 
kuhusu vijana na mabinti ambao 
tunakuwa nao katika majumba 
yetu, tukiwaita wafanyakazi wa 
ndani. Kutokana na changamoto 
za maisha,  tumejikuta tukiwa-
hitaji watu wa kutusaidia pamoja 
na kutulelea watoto.

Zamani kabla ya jamii haijawa 
na mawazo ya 50 kwa 50, ilione-
kana na kujulikana kwamba 
aliyepaswa kufanya kazi katika 
familia alikuwa baba pekee huku 
mama akiwa mlezi wa watoto na 
familia kwa ujumla. Pamoja na 
kwamba wamama wengi wa viji-
jini hali  kwao ilikuwa tofauti na 
nafikiri bado baadhi ya maeneo 

H
II ni wiki ya wanawake 
kote duniani ambapo 
kilele chake ni Machi 
8 kama ambavyo im-

ekuwa ikifanyika kila mwaka.  
Lengo ni kutambua mchango 
wa wanawake kwenye nyanja 
mbalimbali.

Hiyo ni kutokana na ukweli 
kwamba wanawake wameku-
wa mstari wa mbele si tu kuzi-
fanya familia kuwa bora lakini 
kwa sasa wamekwenda mbali 
zaidi kwa kuleta maendeleo.

Kwa miaka ya hivi karibuni, 
imeonekana kuwa hata hapa 
nchini  wanawake ndio wazal-
ishaji mali wakubwa. Wameku-
wa ndio wafanyabiashra halali 
na walipakodi na wamekuwa 
juu kwa kipato cha mtu mmoja 
mmoja, wakielekea kuwapiga 
kumbo hata wanaume.

imebakia hivyo, kwamba mama 
ndiye anayelisha familia kupitia 
kilimo huku bado jukumu la ku-
lea watoto likibaki palepale. Leo 
mama anafanya kazi, baba ana-
fanya kazi, jambo linalofanya ahi-
tajike mtu mwingine wa kubaki na 
watoto.

Nikirejea tena, zamani ilipohi-
tajika hivyo basi ndugu waliomba 
watoto wa ndugu zao ili kuishi nao 
kwa ajili ya kusaidia majukumu 
kama ya kulea watoto. Kwa sasa 
hali ni tofauti. Hata ukichukua mto-
to wa ndugu yako leo uishi naye, 
atahitaji malipo. Nasema hivyo 
kwa sababu iwapo angechuku-
liwa na mwingine, basi angelipwa 
fedha. Siwezi kusema kwamba 
pengine tumependa sana fedha 
lakini kutokana na hali ya uchumi 
kubadilika, tunahitaji fedha kwa 
ajili ya mahitaji.

Hoja yangu leo ni kuwaeleza 
wale wote wenye watoto wa 
watu wanaowaita wafanyakazi 
wa ndani, kuwafanya watoto hao 
kuwa watoto wao kama walivyo 
wale wa kuwazaa. Pengine ni kwa 
sababu ya hali tu ngumu ya ki-
maisha, inawezekana vijana hao 
wasingekubali kutoka makwao 
kuja kufanya kazi za ndani kwa 
watu wengine.

Wale ambao tunajiweza kwa 
kiasi fulani, si rahisi kuwafanya 
watoto wetu wawe wafanyakazi wa 
ndani. Tunataka  wasome wafanye 
hiki na kile ili kujitegemea baadaye. 

Kwa  misingi hiyo, tunaweza 
kubaini kwamba ni shida tu ndizo 
zinafanya wazazi kuruhusu watoto 
wao kuwa kitega uchumi walau 

kwa hata hicho kidogo waweze 
kuishi.  Kama ndivyo, watoto hawa 
tunapokuwa nao kwenye familia 
zetu, lazima tutambue sababu 
zinazowafanya wafanye kazi ma-
jumbani mwetu, nadhani wangeli-
penda kuwa pamoja na familia zao 
kama ambavyo sisi tunakuwa na 
watoto wetu.

Kwanza, kauli ya kusema mfan-
yakazi wa ndani, mfano mtu 
anakuja kwako kuna watu wana 
tabia wanapofika kwa watu ana-
taka kumfahamu kila mtu na uhu-
siano wake kwako anauliza kila 
anayemuona utasikia: “Huyu naye 
ni nani?” Hapa ndipo huwa tunak-
wama. Utasikia “watoto wangu ni 
huyu na yule huyu hapa ni mfan-
yakazi wangu wa ndani” 

Kauli kama hizi ni za kibaguzi na 
hazikubaliki katika jamii ya watu 
wenye utu. Hivi  ukimtambulisha 
kwamba hawa ni vijana wangu 
kuna shida gani? Akiuliza zaidi 
mwambie huyu ni mtoto wa dada 
au kaka yangu na umwambie kila 
anapoulizwa asijitambulishe kama 
mfanyakazi wa ndani. Hii itawafan-
ya majirani nuksi waogope kum-
wingizia maneno.

Vijana hawa wanahitaji kujiona 
kama sehemu ya familia yako na 
tunatakiwa kuwajengea mtazamo 
huo. Jambo hili si kwa faida yake 
tu bali ni kwa faida yako pia. Kum-
fanya hivyo itamuunganisha zaidi 
na wanao na hata ukiwa unatoka 
huna wasiwasi juu ya malezi ya wa-
toto wako maana hujiona familia 
moja. 

Malipo unayomlipa binti au kija-
na wako huyo kwa hakika hayalin-

gani na thamani ya vitu unavyom-
wachia. Unamlipa Sh. 40,000 kisha 
unamwachia watoto, nyumba na 
kila aina ya samani zilizoko ndani 
halafu unatoka kifua mbele una-
tamba mtaani eti unamlipa fedha, 
hivyo asikutanie kabisa! 

Unadhani hayo malipo unayom-
patia yatamfanya awe na upendo 
kwa watoto wako? Au unafikiri yat-
amfanya afanye kazi zaidi? Mara 
nyingine unaambatanisha na ma-
tusi tena yenye kudhalilisha hata 
utu wake eti kwa sababu unamlipa 
Sh. 50,000? Akili  za wapi hizi? Ki-
takachofanya binti huyo awapende 
watoto wako, afanye kazi vizuri 
na kwa ustadi mkubwa ni upendo 
wako kwake.

Kama ni mtoto na binadamu, 
kuna wakati anakosea kama am-
bavyo wanakosea watoto wako. 
Binti huyo akikosea, msahihishe 
kama ambavyo unafanya kwa wa-
nao badala ya kumpa adhabu huku 
kichwani ukiwa na dhana kwamba 
si mtoto wako. 

Baadhi ya visa vinavyoripotiwa 
kuhusu hao tunaowaita wafan-
yakazi wa ndani dhidi ya unyan-
yasaji wa watoto wetu ukichungu-
za zaidi pamoja na tabia za baadhi 
yao kutokuwa nzuri pengine ni ku-
tokana na malezi. Kwa kiasi kikub-
wa, tatizo huwa linaanzia kwetu 
sisi tunaoishi nao hasa kinamama 
niwaseme kidogo!

Kakosa kadogo tu unapiga sana, 
unatukana sana, unamdhalilisha. 
Baada  ya hayo yote, unamwachia 
mtoto wako mdogo unakwenda 
kazini. Hivi unadhani kwa akili ya 
kawaida tu hasira zote anamalizia 

kwa nani? Kama unahitaji kulinda 
usalama wa watoto wako, una-
takiwa kuwa kama mtu anayeuza 
mayai akiwa amefunga kwenye 
‘keria’ ya baiskeli na kutambua 
kwamba ukigongana na mwenzio 
tu mayai yote yanapasuka. Kwa 
mantiki hiyo, kuna wakati una-
takiwa kuwa mpole na kuzidisha 
upendo kwake ili kuepusha watoto 
wako kutendewa vibaya.

Kuna mambo madogo tu am-
bayo yatamfanya binti huyo awe 
sehemu ya familia. Mfano  un-
apoamua kununua nguo kwa ajili 
ya wanao, inagharimu nini hata 
yeye kumnunulia hata za kiwango 
cha kawaida angalau aone kwam-
ba anathaminiwa?  

Wengine wanasema kama ni 
pesa namlipa namnunulia wa nini? 
Unanunua mhindi wa kuchoma 
unafika nyumbani unawapa wa-
nao pekee sababu unasema si-
kuwa na pesa ya kumnunulia kila 
mmoja!  Kwa nini hicho kidogo 
usikigawanye angalau kila mmoja 
apate? 

Nakubali kwamba hawa mabinti 
mara nyingi huwa wanaharibiwa 
na majirani kwa kuwajaza ma-
neno mengi ya kipuuzi pamoja na 
kuwalaghai ili waache kazi kwa 
madai kwamba wanawatafutia se-
hemu nyingine. Lakini kama binti 
unaishi naye vizuri kila anachoam-
biwa atakuja kukwambia. Kikubwa  
mfanye akuone kama mama na 
baba yake kwani utu humtofau-
tisha kati ya binadamu na mtu. 
Unaweza ukawa binadamu lakini 
usiwe mtu.

0689157789

Kikubwa hapa ni kwamba wa-
nawake kwa sasa wamekuwa 
wakijishughulisha zaidi tofauti na 
zamani. Wala si ajabu tena kwa sasa 
ukaamka saa 10:00 alfajiri ukaenda 
kupanda daladala, ukakutana na ki-
namama wakienda kazini na wen-
gine kwenye biashara zao. Wame-
ondokana na dhana ya kwamba 
kinamama kazi yao ni kukaa ny-
umbani na kuletewa na wanaume, 
kitu ambacho wakati huo kilikuwa 
kikiwapa umaskini mkubwa na ku-
nyanyasika.

Miaka ya nyuma ukimwona 
mwanamke anaendesha gari kila 
mmoja anashangaa  ndiyo maana 
ilikuwa ajabu pia kuona mwan-
amke ni mwanamuziki. Wanawake 
walikuwa na vipaji vya muziki tan-
gu zamani lakini ni wachache sana 
waliobahatika kuingia kwenye fani 
hiyo kwani hata wanaume tu wali-
kuwa wakikatazwa na wazazi wao, 
sembuse mwanamke?

Ilichukuliwa kama si kazi, bali 
ni burudani na uhuni. Kwa sasa si 
hivyo muziki ni kazi. Hawa wasa-
nii wa kike tunaowaona sasa kina 
Zuchu, Nandy, Vanessa Mdee   na 
wengine wengi, msingi wao ni wa-
namuziki wa kike ambao walijitoa 
muhanga wakati huo, bila ya kujali 
wataonekana vipi, au kutengwa na 
familia, wakaamua kuingia kwenye 
fani hiyo.

Tofauti na wazazi wao walivy-
ofikiri, fani hiyo iliwapatia sifa na 
umaarufu mkubwa, si wao tu hata  
wazazi na familia zao, kiasi kwam-
ba wameendelea kukumbukwa 
vizazi na vizazi, tofauti na kama 
wasingekuwa wanamuziki.

Wanamuziki wa kike nitakao 
wataja hapa, wasingeandikwa, au 
kukumbukwa licha ya kwamba baa-
dhi yao wamefariki kama wangein-
gia kwenye fani zingine, au kuolewa 
tu na kukaa nyumbani. Wasingeju-
likana na watu wengi  mpaka sasa, 
na wangeendelea kukumbukwa na 
watu wachache tu, wenye nasaba 
nao. Ili kuonyesha kuwa muziki si 
uhuni, wanamuziki hao wa kike, li-
cha ya kazi hiyo, walionewa, waka-
pata watoto na kuendesha familia 
zao kama mama.

Tabia Mwanjelwa ni mmoja wa 
wanawake wa mwanzo Tanzania 
kuvunja minyororo, kwani sauti 
yake ilianza kusikika miaka ya 1980 
akiwa na bendi ya Maquiz Du Zaire, 
akiimba nyimbo kama ‘Maisha ni 
Safari Ndefu’, ‘Jane’, na zingine. 

Baadaye alijiunga na bendi ya 
Orchestra King Kiki Double O 
chini ya mwanamuziki Kikumbi 
Mwanza Mpango ‘King Kiki’, ingawa 
hakufanikiwa kurekodi. Ni mwa-
namuziki wa kike ambaye alikuwa 
akijiamini, huku baadhi wakid-
hani huenda si Mtanzania. Ndipo 

alipopata mwenzake, raia wa Zam-
bia Rose Mwape, ambaye alirithi 
mikoba yake alipokwenda kwa Kiki. 
Mwape akiwa Maquiz aliimba ny-
imbo za ‘Makumbele’ namba mbili, 
na ‘Nabwela miziki ya Zambia’.

Sauti hizi zilisababisha kuibuka 
kwa kinadada wengine wa Kitan-
zania, kama Emma Mkelo ambaye 
baadaye akawa mke wa mwana-
muziki Eddy Sheggy na Nana Njige.

Hawa wote wawili waliibukia 
bendi ya ‘Super Rainbow’ chini ya 
Sheggy, wakaimba nyimbo nyingi 
kama ‘Milima ya Kwetu’ sehemu ya 
kwanza na ya pili na ‘Vichekesho’.

Bendi iliposambaratika, kila mtu 
alichukua njia yake, Sheggy alik-
wenda Vijana Jazz, watoto wa kike 
nao wakatafuta malisho yao. Nana 
Njige yeye alikwenda bendi mbal-
imbali kama ‘Legho Stars’, na 
baadaye akaibukia Magereza Jazz 
na kuimba nyimbo mbalimbali, la-
kini wimbo uliompa sifa ni ‘Ashura’, 
ambao aliuimba kwa hisia na ustadi 
mkubwa.

Emma yeye alikwenda MK Beats 
‘wana Tukunyema mpaka chini’, 
kabla ya kwenda Washirika Tan-
zania Stars na kuimba pamoja na 
kina Ally Choki, wimbo wa ‘Usho-
ga Ukizidi’ ambao una baadhi ya 
maneno   ambayo anaimba Choki 
akijibizana na Emma ‘uliyoyasema 
mke wangu, nimeyasikia, lakini 

kumbuka mwanzo wa ndoa yetu 
Emma, nilikueleza ushoga sipende-
lei, ukikaa na shoga zako, mnaacha 
kusukana nywele, mnaongea mam-
bo ya umbeya.’

Kuna mwanamuziki mwingine 
wakike Kida Waziri ambaye alivu-
ma na kudumu kwa kipindi kifupi, 
akiwa na Vijana Jazz, hasa kwenye 
vibao vya ‘Wifi Zangu’.

Rahma Shally, yeye alionekana 
akiimba vizuri kwenye ngoma za 
asili maarufu cha JWTZ, wakati huo 
ngoma zote za asili ziliitwa ‘Kibisa’, 
lililotokana na kundi kama hilo lil-
iloitwa DDC Kibisa Ngoma Troupe.

Kwa sababu kundi hilo na bendi 
ya Mwenge Jazz, vyote vilimilikiwa 
na Jeshi la Wananchi, baadhi ya 
wanamuziki ‘walimchomoa’ dada 
huyo kwenye kibisa na kumleta 
kwenye bendi. Hakuwaangusha, 
akaibuka na nyimbo mbalim-
bali kali, ukiwemo ule uliompatia 
umaarufu wa ‘Naomba Tuheshimi-
ane’. Sauti yake ilizifanya bendi ny-
ingi kumnyemelea, Sambulumaa 
ikafanikiwa kumchukua na alik-
wenda kuimba wimbo uliokuwa 
maarufu sana ‘Sitaki visa Vyako’ 
na mwingine akiimba na Zahir Ally 
‘Zamaradi’. Alikwenda kujiunga na 
Vijana Jazz na alifanya vema kwe-
nye wimbo wa ‘Kaka Saddy.’

Tuma meseji 0716 350534
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Hali hiyo ikasababisha mvuto 
mkubwa wa kesi hiyo, wananchi 
mbalimbali wakitaka kujua hatma ya 
kesi ya msichana Tina Kauzeni, am-
baye alihukumiwa kwa kumuua bosi 
wake Hafidh Chilambo.

Kama ilivyo kawaida mijadala 
ikaanza, wakati vyombo vya habari 
vilipotangaza kuwa inapitiwa upya 
baada ya upande wa mshtakiwa ku-
kata rufani.

Kama ilivyokuwa mwanzo tu. Wapo 
ambao hawakuamini kuwa msichana 
huyo wa miaka 18 tu anaweza kufan-
ya kitu kikubwa kama hicho.

Wengine waliona kwenye dunia 
hii hakuna kinachoshindikana, hasa 
wakikumbuka kila kukicha kuna 
mlolongo wa matukio ya ajabu na ya 
kusikitisha.

Siku hizi ukikaa utasikia binti au 
kijana kaua wazazi wake, mtoto 
kajinyonga, mwanafunzi kajirusha 
ghorofani, huyu kamuua jirani yake, 
mwingine kamchoma kisu mpenzi 
wake, ili mradi kila kukicha afadhali 
ya jana.

Hii iliwafanya baadhi yao wasiwe 
na matumaini kuwa ni kweli msicha-
na huyo, alifanya hivyo yeye mwe-
nyewe au kuna baadhi ya watu walim-
tumia kwa malipo au bila yeye kujua.

Hakukucha kama siku nane zilizo-
pita. Alfajiri ya siku hiyo ilinyesha 
mvua kubwa, yenye muungurumo wa 
radi, iliyokuwa ikitoa miale. Mvua il-
ionekana kama ina hasira.

Haikuzuia watu kujazana kwenye 
Mahakama ya Rufani kushuhudia na 
kufuatilia kesi hiyo iliyokuwa gumzo 
kubwa.

Achilia mbali wahusika, au ndugu 
wa pande zote mbili, lakini wanaha-
rakati mbalimbali na haki za binada-
mu, mawakili mbalimbali, na taasisi 
mbalimbali zilionekana kuvutiwa na 
kesi hiyo, hivyo kutuma wawakilishi.

Florence Tinga alikuwa muda mre-
fu ameshafika mahakamani hapo. 
Yeye ndiye aliyewasilisha barua ya 
kukata rufani na alisimama kama 
wakili upande wa utetezi.

Moja kati ya watu waliowasili ni 
Eddy Kamal. Alishuka ndani ya gari 
akiwa amevaa suti yake nyeusi tii, mi-
wani nyeusi ya jua, viatu vyeusi, nda-
ni ya suti alivaa shati jeupe, pamoja 
na tai ya bluu.

Upesi, alishuka ndani ya gari na 
kwenda upande wa pili, akafungua 
mlango. Aliyeshuka ni Mwahija Cho-
ta.

Alionekana kama malkia halisi. 
Hakuwa kama yule aliyekwenda 
kutoa ushahidi mara ya kwanza juu 
ya mtuhumiwa Tina, jinsi alivyok-
wenda kununua dawa zilizotumika 
kumuua Chilambo.

Sasa alikuwa mtu mpya na mawazo 
mapya. Sasa alikuwa mikononi mwa 
Eddy. Alisuka rasta zilizoshuka hadi 
mgongoni.

Alivaa gauni lenye nakshi, ambalo 
lilionekana kuwa kivutio kwa wengi 

D
AKIKA mbili za kimya 
zilipita, ndipo Eddy al-
ipomwambia Mwahija. 
“Jumatatu naomba un-

ipeleke mahakamani.” Mwahija 
alionekana kushtuka “Unaniti-
sha kuna nini tena?”

“Usihofu. Hakuna kitu kikub-
wa sana, ila kuna kesi.”

“Umemshtaki mtu, au 
umeshtakiwa, mbona mpenzi 
hunyooshi maelezo?”

“Kesi hii na wewe unaifahamu 
vizuri tu. Umeshawahi kuitolea 
ushahidi. Ni ya yule mpwa wan-
gu Tina Kauzeni. Rufaa imekat-
wa, hivyo inasikiliwa kwenye 
Mahakana ya Rufaa.”

Macho yalimtoka Mwahi-
ja kwa mshangao. “Si iliisha, 
kumbe bado?”

“Upande wa mtuhumiwa 
haukuridhika na hukumu, kwa 
hiyo wameomba ipitiwe upya.”

“Kama natakiwa kwenda tena 
kutoa ushahidi mimi sitaki. Si-
toenda kabisa.”

“Kwa nini?”
“Siwezi tena kumkandamiza 

mtuhumiwa ambaye ni ndugu 
wa mtu ninayempenda sana. Ni-
takuwa kama msaliti.”

“Ambaye ni nani?” Eddy ali-
uliza swali la mtego. “Anajijua 
mwenyewe.” Alijibu.

“Sikia Mwahija. Hutakiwi tena 
kwenda kutoa ushahidi. Wao 
watautumia ushahidi ule ule wa 
mwanzo ambao uliutoa wewe na 
wenzio. Kilichokuwepo wakati 
ule ni kwamba mpwa wangu 
hakuwa na wakili, wala utetezi 
wowote ule wenye ushahidi. Kwa 
sasa nimepata wakili ambaye 
anaweza kuisimamia, angalau 
apunguziwe adhabu.”

“Hapo sawa, lakini kwenda 
tena kutoa ushahidi, katu. Nis-
ingeweza tena. Poa mpenzi, ni-
takupeleka, hili lililokukuta kwa 
sasa ni la kwetu wote.”

********************************

Kwa sababu ilileta gumzo 
kubwa nchini siku ya hukumu 
pamoja na mijadala mitaani, vi-
jiweni na kwenye mitandao ya 
kijamii, na vyombo vya habari 
vikawa vya kwanza kutangaza 
kukatwa rufani kwa kesi hiyo ya 
mauaji, na kupitiwa upya.

Siku hizi uki-
kaa utasikia 
binti au kijana 
kaua wazazi 
wake, mtoto 
kajinyonga, 
mwanafunzi 
kajirusha 
ghorofani, 
huyu kamuua 
jirani yake, 
mwingine 
kamchoma 
kisu mpenzi 
wake, ili 
mradi kila 
kukicha afad-
hali ya jana.

Ajenda ya Siri-20

HADITHI
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa 
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, 
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata 
kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo 
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu 
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) waliomtazama.

Kivutio zaidi kilikuwa ni jinsi 
Eddy alivyomfungulia mlango, 
akamshika mkono na kuongo-
zana taratibu kwenda ndani ya 
kuta za mahakama, kana kwam-
ba anakwenda kufunga ndoa.

Walikuwa kivutio kwa kila 
mtu. Hawakuonekana kama 
wanakwenda kusikiliza kesi 
ya kusikitisha. Ya msichana 
aliyemuua bosi wake. Kesi ya 
msichana ambaye tayari ame-
shahukumiwa kunyongwa. Kesi 
ambayo iwapo ushahidi upande 
wa utetezi usipotosheleza, basi 
hukumu itabaki palepale. 

Wengine walidhani kuwa ni 
ndugu upande wa mashtaka, 
kwani wakati tayari kesi iko vi-
zuri upande wao, wana uhakika 
kuwa utetezi hauwezi kupangua 
hoja nzito na ushahidi usio na 
shaka uliotolewa upande wa 
mashtaka ambao ulimtia hatiani 
Tina.

Kesi ya kwanza na aliyetoa 
hukumu alikuwa ni Jaji Paul 
Kilongola wa Mahakama Kuu. 
Rufani hii sasa ilisikilizwa na 
Majaji Watatu. Pius Msemwa, 
Edson Njau na Shaban Jeje.

Ikaanza kusomwa kwanza 
kwa ufupi na kutambulishwa 
kuwa ilikuwa ni rufani ya kesi ya 
mauaji, Tina Kauzeni mwenye 
miaka 18 akituhumiwa kumuua 
Hafidh Chilambo.

“Mahakama Kuu ilisikiliza 
kesi ile, ambayo upande wa 
mashtaka uliongozwa na wakili 
Heri Seif, na mashahidi mbal-
imbali, akiwemo mke wa mare-
hemu Hellen Kisa, daktari aliye-
chunguza mwili wa marehemu 
Thomas Mtuta, pamoja na mfa-
masia Mwahija Chota.” Jaji Jeje 
aliongea na kuendelea. 

Pia alisikiliza upande wa 
utetezi, akiwemo mtuhumi-
wa mwenyewe Tina Kauzeni. 
Upande wa mashtaka ulithibiti-
sha kwa maelezo ya mdomo 
na ushahidi wa vielelezo kuwa 
mtuhumiwa alimuua Hafidh 
Chilambo kwa kumuwekea aina 
mbili za vidonge kwenye chaku-
la ambavyo vikichangaywa na 
kuwekwa idadi isiyohitajika 
inakuwa sumu inayoweza ku-
muua mtu kwa masaa mawili 
baada ya kunywa. Kutokana na 
hilo, 

waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya 
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu 
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai? 
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio 
nyuma ya pazia wa sakata hili.
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MAMBO mazuri! Inawezekana staa wa 
muziki wa bongo fleva, Alikiba, ametaka 
kuwaonyesha watu kwamba mambo ya-
mekuwa shwari ndani ya familia yake.

Kiba jana aliweka video katika mtandao 
wa Snapchat, akionekana akifurahia mai-
sha na watoto wake wawili huko Mom-
basa nchini Kenya.

Mwanamuziki huyo amejiunga na 
mkewe Amina baada ya kupita siku 14  
tangu itoke taarifa ya mke wake kufun-
gua madai ya talaka katika mahakama ya 
Kadhi.

Mahakama hiyo ilitoa siku 15 kwa 
Alikiba kufika mahakamani hapo kujibu 
madai  mbalimbali aliyotoa Amina, iki-
wamo Alikiba alikuwa hatimizi majukumu 
yake kama mume katika familia.

Moni, Anjella wanataka 
kuikamata dunia

RAPA mkali kutoka Dodoma, Moni Centrozone, maarufu kama Malume, ameweka wazi 
kwamba yuko mbioni kushusha ngoma kali ambayo atamshirikisha Angella kutoka Konde 
gang.

Msanii huyo wa Hip hop itakuwa mara ya kwanza kutoa ngoma ambayo amefanya 
kolabo na mwimbaji wa kike.

Moni Centrozone ameeleza hilo kupitia post yake ya Instagram akiwa ameweka picha 
inayoonyesha yupo na Anjella .

“Queen Anjella Tz, Watu wa Majengo itabidi utuchapie kibwagizo kwenye mdundo mmoja 
wa HipHop. Itakuwa collabo yangu ya kwanza na msanii wa kike”. Ameandika.

MAMBO MAZURI
KIBA AJIFARIJI KWA 
WATOTO WAKE
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POCHETTINO HAELEWEKI
KOCHA wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino, 

ambaye amekuwa akihusishwa na kazi ya ukocha Man-
chester United, anaripotiwa pia anafikiria kurejea ka-
tika timu yake ya zamani, Tottenham Hotspur. (Talk-
sport)

TUCHEL HOFU TUPU
KOCHA, Thomas Tuchel anahofu Chelsea itapoteza 

mikataba ya walinzi - Cesar Azpilicueta, Antonio Ru-
diger na Andreas Christensen huku kukiwa na hali ya 
sintofahamu katika klabu hiyo baada ya mmiliki wake, 
Roman Abramovich kuiweka sokoni. (Sun)

TRAORE NJIA PANDA
BARCELONA bado hawajaamua iwapo watatoa ofa 

ya kuendelea kubakia na winga mwenye umri wa mi-
aka 26, Adama Traore kwa mkataba wa kudumu mwis-
honi mwa msimu wakati mkataba wake na Wolves 
utakapokuwa umemalizika. (AS)

LEWANDOWSKI ASAKWA
MANCHESTER United wamewaomba wawakilishi wa 

Robert Lewandowski kuendelea kuwafahamisha kuhu-
su hali ya baadaye ya mshambuliaji huyo kule Bayern 
Munich, huku klabu ya Bavaria ikiripotiwa kujaribu 
kumpata mchezaji wa Borussia Dortmund Erling Braut 
Haaland atakayemrithi mikoba yake. (90min)

BARCA YAPEWA SHARTI
WAKALA wa Erling Haaland, Mino Raiola ameri-

potiwa kuiambia Barcelona watatakiwa kusaini mka-
taba na mteja wake mwingine, mlinzi wa kulia wa Ajax 
mwenye umri wa miaka 24 raia wa Morocco, Noussair 
Mazraoui. (Sport, via Express)

JOVIC ANUKIA DORTMUND
BORUSSIA Dortmund wanaweza kumsajili kiungo 

wa Real Madrid, Luka Jovic mwenye umri wa miaka 24, 
kama mchezaji mbadala wa Erling Haaland (21), iwapo 
nyota huyo ataondoka msimu huu. (Fichajes)

EVERTON YASUBIRI OFA
KLABU ya Everton inasubiri ofa ya kusaini mkataba 

na mshambuliaji wa England mwenye umri wa miaka 
24, Dominic Calvert-Lewin na straika, Richarlison 
mwenye miaka 24. (Telegraph)

MARTINELL: SIONDOKI ARSENAL
MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Gabriel Martinell mwe-

nye umri wa miaka 20 amesema anataka kubakia kwa 
washikabunduki hao katika “maisha yake yote” na 
ameazimia kuisaidia kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
(ESPN Brasil)

KLOPP APEWA MKATABA
KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amesema hakuna 

kilichobadilika kuhusu mkataba wake ambao wa sasa 
unatarajiwa kumalizika mwaka 2024. (Sky Sports)

MARTIAL KUONDOKA SEVILLA
KLABU ya Sevilla haitajaribu kuendelea kumshikilia 

mshambuliaji wa Manchester United mwenye umri wa 
miaka 26, Anthony Martial baada ya kumalizika kwa 
mkataba wake mwishoni mwa msimu huu. (Football 
Transfers)

RICE ATEMA CHECHE
KIUNGO wa kati wa West Ham mwenye umri wa 

miaka 23, Declan Rice, ambaye amekuwa akihusishwa 
kwa muda mrefu na Chelsea na Manchester United, 
ameelezea bei ya pauni milioni 100 ambayo wagonga 
nyundo hao walimhusisha nayo kuwa ni “wazimu”. 
(Evening Standard)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manches-
ter City, Pep Guardiola 
ameweka wazi anaku-
sudia kubadili mbinu 

kwenye mchezo wa leo dhidi 
ya Manchester United ili kuzuia 
mashambulizi ya kushitukiza 
kwenye dabi ya jiji la Manchester.

Guardiola anajulikana zaidi 
kwa mchezo wake wa kumiliki 
mpira ila kwenye mchezo huo 
amepanga kubadilika na kuto-
tumia mfumo wake wa kawaida 
na badala yake atacheza kwa 

mashambulizi ya kushtukiza.
Kwenye mchezo wa mwisho 

ambapo Manchester City walika-
ribishwa kwenye dimba la Old 
Trafford, kikosi cha Guardiola kil-
ifanikiwa kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-0, huku katika michezo 
mitatu ya mwisho kwa Manches-
ter United kwenye dimba la Eti-
had amefanikiwa kushinda mara 
zote tatu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuelekea mchezo wa leo 
utakaopigwa kwenye dimba la Eti-
had alisema; “Ni kweli tumeshin-
da sana kwao kuliko kwetu, lakini 

hakuna sababu maalum kwa hilo.
“Hiyo huwa inatokea, lakini 

michezo yote tulikuwa tunaan-
galia zaidi kushambulia na tu-
liadhibiwa kwa mashambulizi ya 
kushtukiza.

“Huo ndio uimara wao na ubora 
wao,  Cristiano Ronaldo, Elanga, 
Rashford na Sancho wanapopata 
nafasi ya kukimbia basi huwezi 
kuwazuia.

“Wana kasi na wako haraka 
ndio maana tunakwenda kuzuia 
kwa dakika 90 kwa mara ya kwan-
za na tutawashambulia kwa kush-
itukiza nasi.”

   Ni kwa kubadilisha mfumo wake kwa ajili ya 
kuhakikisha wanaibuka...
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Tuchel ahofia kuwapoteza nyota wake
LONDON, England 

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel 
amekubali ana wasiwasi wa kuwapo-
teza nyota wake baada ya mmiliki wa 
klabu hiyo, Roman Abramovich kui-
weka sokoni.

Jumanne iliyopita Abramovich alit-
hibitisha anaiuza klabu hiyo baada ya 
kuimiliki kwa miaka 19, kufuatia shini-
kizo baada taifa lake la Russia kuiv-
amia Ukraine.

Wachezaji ambao mikataba yao 
inaisha majira ya joto kwa Tuchel 
hana uhakika wa kuwashawishi kuba-
kia klabuni hapo ambao ni nahodha, 
Cesar Azpilicueta, Antonio Rudiger na 
Andreas Christensen.

Tuchel alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kabla ya mche-

zo wake wa jana Jumamosi dhidi ya 
Burnely alinukuliwa akisema, “kutoka 
kweye mstari wa mwisho hatuwezi 
kusaidia hili, lilivyo ndivyo itakavyo 
kuwa, huwezi jua kwenye makubalia-
no kuna matokeo mazuri au mabaya.

“Hatuwezi kutabiri na ningependa 
nisitabiri kwenye hili, kwa sababu 
unaweza kupoteza mwelekeo, kila 
mmoja yupo kwenye hali tofauti na 
anajisikia tofauti kutokana na kuuz-
wa kwa klabu, natumaini matokeo 
yatakuwa mazuri.

“Nahisi tuna kitu tunaweza fanya 
bado, Chelsea ni klabu yenye nguvu 
na itabaki kuwa na nguvu.”

“Mmiliki wetu ameamua kuiuza kla-
bu, lakini anaiuza klabu yenye nguvu, 
imara, ina umoja wa hali ya juu.”

HABARI MICHEZO
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BARCELONA, Hispania 

K
OCHA wa Barcelona, Xavi ameripoti-
wa kukutana kwa siri na mshambuliaji 
wa Borussia Dortmund, Erling Braut 
Haaland jijini Munich nchini Ujeru-

mani ili kumshawishi ajiunge na klabu hiyo 
kwenye majira ya joto.

Barca imekuwa ikimfuatilia kwa muda 
mrefu mshambuliaji huyo huku klabu kubwa 
zingine nazo zikiwania saini ya nyota huyo, 
ambapo kifungu cha kuvunja mkataba wake 
kina thamani ya euro milioni 75.

Lakini hadi kuondoka kwake Dortmund 
inakadiriwa itakuwa ni euro milioni 110 am-
bapo hiyo itajumuisha kamisheni ya wakala 
wake na baba yake mzazi.

Xavi hataki kuikosa saini ya mshambuliaji 
huyo ambapo ripoti zinasema alifanya safari 
ya siri kwenda Munich Jumanne akiwamo 
raisi wa klabu, Joan Laporta na mshauri Jordi 
Cruyff ilikuwa ni kwa sababu ya kukutana na 
Haaland.

Baada ya gazeti la Mundo Deportivo kutoa 
siri hiyo, klabu haikuweza kukanusha kuwa 
walisafiri kwenda Ujerumani, ingawa Cruyff 
alisema yeye alisafiri kwenda jijini London, 
huku ikibaki sintofahamu kwa Xavi na rais wa 
klabu hiyo kuhusu safari yao.

Wiki iliyoisha kulikuwa na taarifa Laporta 
alifanya safari ya kwenda Monaco kuzung-
umza na Mino Raiola mwenyewe, kuhusu 
uhamisho wa beki wa kulia wa timu ya  Ajax, 
Noussair Mazraoui na Haaland kwa pamoja.

Taarifa zaidi zinasema kwenye  vikao hivyo 
viwili kuna uwezekano mkubwa wa Barcelona 
kupata saini ya Haaland, ambaye pia anawa-
niwa na Real Madrid.

XAVI AKUTANA NA 
HAALAND KWA SIRI

***

-------------------------
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa timu ya ngumi 
za ridhaa ya Ngome, Mzonge Hassan, 
amesema wachezaji wake wako katika 
hatua ya mwisho ya maandalizi kwa 
ajili ya kushiriki michuano ya wazi ya 
Taifa itakayofanyika kuanzia Machi 20 
hadi 26, mwaka huu jijini Tanga.

Mikoa yote ya Tanzania imethibiti-
sha kushiriki mashindano hayo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Mzonge alisema wame-
jiandaa kuhakikisha wanafanya vyema 
na kuipa heshima timu yao.

Mzonge alisema lengo kubwa la 
mashindano hayo ni kupata bingwa 
wa nchi na vile vile kuteua wachezaji 
watakaounda timu ya taifa ambayo 
itakwenda kushiriki michuano ya Ju-
muiya ya Madola.

“Asilimia kubwa ya wachezaji wangu 

wako kwenye kambi ya timu ya Taifa, 
nao watashiriki katika mashindano 
hayo ya wazi ili kutetea nafasi zao, 
endapo watapoteza katika michuano 
hiyo basi watajiondoa kwenye kikosi 
cha taifa,” Mzonge alisema.

Aliongeza bado ana matumaini ma-
bondia kutoka Ngome watafanya vi-
zuri katika michuano hiyo kutokana 
na uzoefu na viwango ambao wanao.

Ngome watarajia makubwa

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha wanafanya 
vizuri kwenye mechi yao ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya KMC FC, ben-
chi la ufundi la Coastal Union limese-
ma limetafuta ‘dawa’ ya kupata ushindi 
wa ugenini, imefahamika.

KMC FC inatarajiwa kuikaribisha 
Coastal Union katika mechi ya raundi 
ya 17 ya Ligi Kuu Tanzania Bara ita-
kayochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kaimu Kocha Mkuu wa Coastal Union, 
Joseph Lazaro alisema kikosi chake 

kimejipanga vyema kuondoka na 
pointi tatu muhimu kutoka katika 
mchezo huo.

Lazaro alisema mechi zote za ligi 
hiyo ni ngumu na timu yake imeji-
panga kuingia kivingine kwa ajili ya 
kuhakikisha hawapotezi mechi hiyo.

“Tumejipanga vizuri kuhakikisha tu-
napata pointi tatu katika mchezo wetu 
dhidi ya KMC , tunaupa umuhimu 
mkubwa mchezo huo,tunajua hau-
takuwa rahisi kwa kila upande,” alise-
ma Lazaro.

Kocha huyo aliongeza ameshaya-
fanyia kazi makosa ambayo aliyabaini 
katika mchezo uliopita ambao ulimal-

izika kwa sare dhidi ya Azam FC ili ku-
ondoka na pointi zote.

Alisema msimu huu una ushindani 
mkubwa na wachezaji wanapaswa ku-
pambana muda wote ili kuhakikisha 
wanapata matokeo mazuri.

“Nina kazi ya kuwajenga kisaikolojia 
wachezaji wangu ili tupate matokeo 
chanya na tushike nafasi za juu katika 
msimamo wa ligi, bado hatujafikia ma-
lengo tuliyojiwekea kwa msimu huu,” 
Lazaro aliongeza.

Coastal Union yenye pointi 18 iko 
katika nafasi ya 16 katika msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo vinara 
wake ni Yanga yenye pointi 42.

COASTAL UNION YAITAFUTIA
DAWA MAALUMU KMC FC  

Kocha wa Kombaini ya Mabondia kutoka Mbagala, Ally Abdallah (katikati), akishukuru kwa niaba ya 
makocha wenzake ambao mabondia wao watashiriki fainali za kusaka bingwa wa Champion wa Kitaa 
zitakazofanyika Machi 20, mwaka huu kwenye Uwanja wa Ndani wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. 
PICHA: SAADA AKIDA 



  Huku Minziro akiwatahadharisha vinara hao wa Ligi Kuu kwa kusema...
Saada Akida na Adam Fungam-
wango 

WAKATI vinara wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga wakishuka ugenini kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba kuwakabili 
Geita Gold, Kocha Mkuu wa Simba, Pa-
blo Franco amesema anajivunia na ku-
wapongeza wachezaji wake kwa namna 
walivyojituma kupata matokeo mazuri.

Ni mechi muhimu kwa timu zote mbili, 
hasa Yanga yenye pointi 42, ikitaka kue-
ndelea kujiimarisha kileleni baada ya 
Simba kuichapa Biashara United mabao 
3-0 katika mechi nyingine ya ligi hiyo ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa juzi usiku na kufikisha pointi 34.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze 
alisema wataingia uwanjani kucheza 
mechi hiyo ngumu, lakini wamejiandaa 
kukabiliana na mazingira ya ugenini, iki-
wamo changamoto ya viwanja.

“Maandalizi yanakwenda vizuri sana, 
mechi hiyo itakuwa ngumu kwa sababu 
Geita Gold iko kwenye mfululizo wa ku-
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Tanzania, Botswana vitani
Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa 
umri chini ya miaka 17 inatarajia kushuka 
dimbani kuwakaribisha yosso wenzao kutoka 
Botswana katika mechi ya kusaka tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la Dunia (U-17), 
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Amaan, 
Zanzibar.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Bakari Shime, al-
iliambia gazeti hili jana wachezaji wake wana 
ari kubwa kuelekea mchezo huo na wame-
jipanga kupambana kuhakikisha wanaanza 
vyema kampeni hiyo.

Shime alisema wachezahi wake wote wako 
fiti kwa ajili ya mechi hiyo na nyota wawili 
waliokuwa majeruhi wamepona na wanaweza 
kucheza endapo watahitajika katika mfumo 
atakaoupanga.

Kocha huyo alisema anatarajia mchezo huo 
utakuwa mgumu kwa sababu Botswana pia 
imejipanga kusaka nafasi hiyo ya kwenda 
kucheza fainali hizo za dunia zitakazochezwa 
baadaye mwaka huu nchini India.

“Maandalizi yetu yameenda vizuri, kila kitu 
kiko vizuri, hakuna mchezaji ambaye ana shi-
da, hatujapata nafasi ya kuwaona, hizi mechi 
za U-17 ndio mzunguko wa kwanza unaanza, 
mkazo tuliokuwa nao ni mechi yenyewe, tu-
najua ni mashindano makubwa, wenyewe pia 
watakuwa na hamu ya kupambana kufanya 
kitu,” Shime alisema.

Aliongeza kwa kuwataka wanawake kuji-
tokeza kuisapoti timu hiyo huku akisema pia 
amewaandaa nyota wake kupambana ili iwa-
saidie katika maisha yao kupitia mchezo huo 
wa mpira wa miguu.

YANGA KAZINI, SIMBA YATISHA
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Beki wa Simba, Henock Inonga (jezi nyekundu), akiruka juu kuwania mpira dhidi ya wachezaji wa Biashara Unit-
ed katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam 
juzi usiku. Simba ilishinda mabao 3-0. PICHA: SIMBA SC

fanya vizuri katika mechi zake nne au tano 
zilizopita. Wameimarika, wamejipanga, kwa 
upande wetu tunajua yote hayo kwa sababu 
tunaanza kufuatilia wapinzani tunaocheza 
nao kabla ya mechi. Lengo letu lipo pale pale 
tunahitaji pointi tatu ambazo zitatuweka vi-
zuri kuelekea mpango wetu wa kuchukua 
ubingwa,” alisema Kaze, raia wa Burundi.

Naye Kocha Mkuu wa Geita Gold, Fred 
Minziro, alisema Yanga wasitegemee mechi 
rahisi, badala yake wajiandae kupata upin-
zani mkali, kwa sababu ameshawanoa vijana 
wake jinsi ya kukabiliana na vinara hao.

Alisema anajua Yanga ipo kwenye ubora 
wa hali ya juu kwa sasa, lakini timu yake pia 
iko vizuri na imeimarika zaidi kwa siku za 
karibuni, ikicheza mechi tano bila kupoteza.

“Mimi kama Minziro kocha wa Kitanzania, 
nasema hivi, kama vijana wangu watafuata 
maelekezo nitakayoyatoa wakayafaye kwe-
nye mechi hiyo, basi mtaona jinsi itakavy-
okuwa,” Minziro alisema.

Pablo alisema tangu wamerejea nchini 
wakitokea Morocco katika michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika hawakupata 
muda wa kupumzika na kufanya mazoezi 

lakini amejivunia kuona wachezaji wake 
wamepambana kuhakikisha wanaondoka na 
ushindi katika mechi hiyo ya juzi.

Kocha huyo alisema walijua mchezo huo 
ungekuwa mgumu lakini wanashukuru kuo-
na wamepata pointi tatu muhimu na mabao 
matatu ambayo walikuwa wanahitaji ili kue-
ndelea na kampeni ya kutetea taji wanaloli-
shikilia.

“Kabla ya yote nichukue nafasi hii ku-
wapongeza wachezaji, tumecheza katika 
mazingira magumu, hatukupata muda wa 
kupumzika wala kufanya mazoezi ya uti-
mamu wa mwili, tumefanikiwa kupata pointi 
tatu,” alisema na aliongeza.

“Ni pointi ni muhimu sana kwetu kwa 
sababu zinapunguza tofauti iliyopo na  wa-
naoongoza ligi (Yanga), pia inaongeza hali 
ya kujiamini kwa wachezaji wangu kuelekea 
mchezo unaofuata,” alisema Pablo.

Aliongeza anatambua hakuna mchezo am-
bao ni rahisi, licha ya kukutana na changa-
moto ya muda na ratiba za mechi mfululizo, 
lakini wataendelea kupambana katika kila 
mechi kusaka ushindi ikiwamo  dhidi ya Do-
doma Jiji FC itakayochezwa kesho.

Kuhusu hali ya beki, Shomari Kapombe 
ambaye hakumaliza dakika 90 baada ya ku-
pata jeraha, anasubiri taarifa rasmi kutoka 
kwa daktari wa timu hiyo, Yasin Gembe 
baada ya kukamilisha kwa vipimo.

Naye Kocha Mkuu wa Biashara United, 
Vivier Bahati, alisema uoga wao na uzoefu 
wa wachezaji wa Simba ndio umewasaidia 
kuwapa presha nyota wake na hatimaye 
mabingwa hao watetezi kupata ushindi.

Vivier alisema hawakuzidiwa sehemu 
yoyote bali Simba walitumia uzoefu wao 
uliowapa wasiwasi vijana wake na kujikuta 
wakirusu mabao matatu ndani ya dakika 19 
za kipindi cha kwanza.

“Siwezi kuwalaumu wachezaji wangu 
kwa sababu ya dakika za mwanzo wa mch-
ezo na kipindi cha pili tulikosa nafasi ny-
ingi, nina imani ni suala la bahati na sio ku-
kosa umakini kwa wachezaji wangu,” Vivier 
alisema.

Ligi hiyo itaendelea tena kesho kwa ma-
bingwa watetezi, Simba kuwakaribisha Do-
doma Jiji FC kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.


