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§
\Wadanganya
Kupata chanjo

Na Mwandishi Wetu,

MWANZA

KUMEIBUKA kundi la vijana
wenye umri chini ya miaka 50
changamkia huduma ya kupata
chanjo ya UVIKO 19 wakidaiwa
kusingizia ~wanaumwa ma-
gonjwa sugu ili kupewa kipaum-
bele.

Makundi yanayopewa Kkip-
aumbele katika kupata chanjo
ya UVIKO 19 kwa sasa ni pamoja
na watu wenye umri zaidi ya mi-
aka 50, wenye magonjwa sugu
na watumishi wa sekta ya afya.

Vijana hao wamelazimika
kudanganya umri ama kusingi-
zia kwamba na wao wana ma-
gonjwa sugu ili wapate chanjo
ya corona ambayo ilianza ku-
tolewa mapema wiki hii mkoani
Mwanza.

Akizungumza na Nipashe
jana katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Mwanza (Sekou
Toure), Muuguzi Mfawidhi wa
hospitali hiyo, Uyanjo Nkumbi,
alisema kundi hilo linatumia
mbinu hizo ili kupata chanjo.

Hata hivyo, alisema tayari
wameshabaini tatizo hilo, lakini
vijana hao wanapobainika kwe-
nye kituo kimoja, huhamia kwe-
nye kituo kingine kufanikisha
lengo lao.

“Wale wenye magonjwa sugu
kama kisukari, presha, UKIMWI
na kansa ndiyo wanaopewa ki-
paumbele katika kuchanjwa,
lakini kutokana na baadhi ya
watu kudanganya, takwimu zi-
taonyesha idadi kubwa ya vijana
wenye umri kuanzia miaka 18
hadi 50 wana magonjwa sugu,”
alisema. Alisema idadi ya wag-
onjwa ambao wanahudumiwa
kwa siku moja katika kituo hi-
cho ni zaidi ya 200 na kwamba
kuanzia Jumatatu wiki hii hadi
jana, walikuwa wamehudumia
watu zaidi ya 700.

Alibainisha kuwa chanjo ziliz-
opelekwa kwenye kituo chao ni
3,050 na kwamba katika Wilaya
ya Nyamagana vipo vituo vitano
ambavyo vinatoa huduma hiyo.

Kaimu Mganga Mfawidhi ka-
tika Hospitali hiyo, Dk. Athanas
Ngambakubi, alisema kuna baa-
dhi ya watu ambao walijitokeza
siku ya kwanza na hawakupata
chanjo kwa kuwa hawakukidhi
vigezo.

“Kumtambua mtu mwenye
ugonjwa sugu haihitaji mtu
kupimwa, busara pia inaweza
kutumika kwa wale wanaoonye-
sha uhitaji wa chanjo wana-
pewa ushauri, siku ya kwanza
wapo waliorudishwa kutokana
na kutokukidhi vigezo,” alisema.

Na Mary Mosha, MOSHI

UDUMA za mazishi

na uuzaji wa ma-

jeneza kwenye Mji

wa Moshi zimetajwa
kuongezeka katika siku za kar-
ibuni.

Kutokana na ongezeko hilo,
baadhi ya watoa huduma
wameiomba serikali kuona
namna ya kuwasaidia wasilipe
kodi na tozo mbalimbali kwa
kuzingatia wanatoa huduma na
sio biashara.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti mjini hapa,
baadhi ya watoa huduma hao,
akiwamo France Temba wa
Mtaa wa KCMC, walisema kwa
sasa majeneza yamekuwa yaki-
toka kwa wingi kiasi cha ku-
walazimu kufanya kazi mchana
na usiku.

“Kwa hapa kwetu majeneza
yanaanzia Sh. 150,000 hadi
1,000,000. Kwa sasa yanachuku-
liwa sana, yaani kwa siku yana-
toka matano mpaka tisa hasa

Majeneza yaadimika

ya kuanzia Sh. 400,000 kurudi
chini wakati huko nyuma yaliku-
wa yakitoka mawili hadi matatu
kwa wiki.

“Hii ina maana kwamba watu
wanakwenda (wanafariki dunia)
na ni wale wa hali za maisha ya
kawaida,” alibainisha.

Mtoa huduma huyo alisema
upatikanaji wa malighafi, iki-
wamo mbao, rangi na urembo,
umekuwa mgumu, hivyo wa-
naomba serikali ifikirie kuwa-
punguzia gharama.

Elinasari Nkyini alisema: “Sisi
hutengeneza majeneza usiku na
mchana, tumeongeza vijana wa
kazi, kuna siku watu wanakuja
wanane hadi 14 wakitaka majen-
eza ya kesho yake au siku mbili
mbeleni, hivyo inatulazimu ku-
hakikisha huduma inapatikana
lakini tunakabiliwa na matatizo
mengi kwa sasa ikiwamo upati-
kanaji wa malighafi.”

Mkurugenzi mwenza wa kam-
puni ya huduma za mazishi
ya Godmark, Lucas Gondwe,
alisema kwa takribani miezi
miwili sasa, biashara imebadi-
lika ghafla na uhitaji umekuwa
mkubwa tofauti na kipindi cha
nyuma.

Alisema kwa sasa wanatoa
majeneza matatu hadi manne
kwa siku, ambapo awali waliku-
wa wanatoa idadi hiyo kwa wiki.

“Katika kampuni yetu tunatoa
huduma hiyo kwa gharama
za kuanzia Sh. 400,000 hadi
4,000,000, inategemea na ubo-
ra na malighafi zilizotumika.

“Kwa sasa ipo haja serikali
kuona namna ya kuwasaidia
watoa huduma za mazishi
nchini ili watoe huduma bora
kwa kwa wahitaji.

“Kwa sasa tunachajiwa kodi
kubwa, malighafi zimekuwa
ghali, ulipaji wa pango, leseni

za biashara, watu huja hapa
bila pesa na tunalazimika ku-
wapa huduma baada ya mazi-
shi walete hela, cha ajabu wen-
gine hata simu hawapokei tena,”
alisema.

Baadhi ya wananchi wal-
iokuwa wakipatiwa huduma ya
majeneza katika barabara ya
KCMC, akiwamo Faustina Kima-
rio, walisema kwa sasa huduma
ya majeneza imekuwa ngumu
kuipata.

“Sisi tuliweka oda ya jeneza
la kumzika ndugu yetu juzi la-
kini tumefika hapa leo (jana)
bado halijaandaliwa na tumela-
zimika kuahirisha shughuli yetu
hadi Jumamosi, tumezunguka
kutafuta hakuna yaliyopo tayari,
serikali iangalie suala hili.

“Kwa sasa ukipatwa na msiba,
kabla ya kwenda kutafuta vion-
gozi wa dini au kukaa kikao cha
familia, inabini uende kwanza
kutafuta jeneza, inasikitisha ina-
huzunisha, tunapoelekea watu
wanaweza kuzikwa bila majen-
eza,” alisema Zawad Mlay.

Mawakili kesi ya Mbowe wafika 9

Na Kulwa Mzee

MAWAKILI wanaomtetea
Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe
na wenzake wamefika tisa,
Jamhuri ikiwasomea mashtaka
upya huku Mahakama ikiamuru
waletwe baada ya siku saba kwa
ajili ya kusomewa maelezo ya
ushahidi.

Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Thomas Simba, ilifikia
uamuzi huo jana baada ya Jam-
huri kuwasomea washtakiwa
mashtaka sita ya ugaidi na ku-
dai upelelezi umekamilika na
jalada la kesi liko kwa Mkuru-
genzi wa Mashtaka, hivyo tarehe
itakayopangwa, watawasomea
washtakiwa maelezo ya masha-
hidi.

Upande wa Jamhuri uliwak-
ilishwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Pius Hillar, Chris-
topher Msigwa, na Sylvia Minta-
to.

Upande wa Utetezi uliwak-
ilishwa na Mawakili Peter Ki-
batala, Lwekamwa Rweikiza,
John Mallya, Fredrick Kihwelo,
Selemani Makoweka, Michael
Rugina, Iddi Msawanga, Jebra
Kambole na Sisty Aloyce.

Jeshi la Polisi liliimarisha
ulinzi, askari wakizingira ma-
hakama, ndani na nje ya lango
kuu na katika barabara zote zi-
lizoizunguka mahakama hiyo
huku magari yenye maji ya ku-
washa yakiwa yameegeshwa nje
ya uzio.

Ulinzi huo ulifanya idadi ya
wafuasi wa CHADEMA kupun-
gua kulinganisha na ya waliofika

kwenye mahakama hiyo juzi.

Wakili Hillar aliifahamisha
Mahakama kwamba kesi ilikuja
kwa ajili ya kutajwa, washtakiwa
wote walikuwapo na upande
wao walikuwa tayari kuwas-
omea washtakiwa hao hati
mpya ya mashtaka.

Alidai Julai 26, mwaka huu,
Mbowe alisomewa mashtaka
akiwa peke yake na Julai 27
washtakiwa wengine watatu
waliokuwa katika kesi hiyo
waliachiwa na kufanya idadi
ya washtakiwa kubakia wanne
badala ya saba.

Wakili Hillar aliwasomea
mashtaka sita ya ugaidi tofauti
na hati ya mashtaka ya awali
iliyofunguliwa Agosti, mwaka
2020 iliyokuwa na mashtaka
13, katika hati mpya mashtaka
mawili ya kukutwa na dawa za
kulevya aina ya Heroine yalion-
dolewa na mashtaka mengine
matano ya kughushi nyaraka za
benki yaliondolewa.

Akisoma mashtaka, Hillary
aliwataja washtakiwa kuwa ni
Mbowe, Halfan Hassan, Adam
Kasekwa, maarufu Adamo na
Mohamed Lingwenya, ambao
wanakabiliwa na kesi ya uhu-
jumu uchumi namba 63/2020.

Alidai washtakiwa wanaka-
biliwa na mashtaka sita, katika
shtaka la kwanza wanadaiwa
wote, walikula njama kati ya Mei
Mosi na Agosti Mosi 2020 katika
Hoteli ya Aishi iliyoko Manispaa
ya Moshi mkoani Kilimanjaro na
maeneo mbalimbali ya Jiji la Dar
es Salaam, Morogoro na Arusha,
kulipua vituo vya mafuta kuha-
tarisha usalama wa taifa na ku-
sababisha hofu kwa jamii.

Shtaka la pili, Mbowe ana-

daiwa katika kipindi hicho na
mahali huko, aliwawezesha
kifedha Halfani, Adamu na Ling-
wenya huku akiamini fedha hizo
zitasaidia katika kufanya ugaidi
kwa kulipua vituo mbalimbali
vya mafuta na mikusanyiko kwa
lengo la kuharibu misingi ya
kisiasa, katiba, uchumi na sifa
ya Jamuhuri ya Mauungano wa
Tanzania.

Katika shtaka la tatu, washtak-
iwa Halfani, Adamu na Lingwen-
ya wanadaiwa kukusanya fedha
kutoka kwa Mbowe wakiamini
zitasaidia kulipua vituo vya
mafuta na mikusanyiko.

Katika shtaka la nne, mshtak-
iwa Adamu anadaiwa Agosti 5
mwaka 2020, eneo la Rau, ali-
kutwa na bastola yenye namba
A 5340 aina ya Luger bila kuwa
na kibali.

Mshtakiwa Adamu anadaiwa
katika shtaka la tano kuwa siku
na mahali huko,alikutwa na vili-
puzi ambavyo ni risasi tatu bila
ya kuwa na leseni.

Mshtakiwa Halfani anadaiwa
Agosti 10, mwaka 2020, kwamba
kwa lengo la kuhatarisha us-
alama wa nchi, alitumia sare
za Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) na Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT) kinyume cha sheria.

Vifaa hivyo anavyodaiwa ku-
vitumia ni suruali moja ya JKT
pamoja na suruali nne za JWTZ,
fulana moja, koti la mvua moja,
jaketi moja, kofia tano, overall
tano, begi la kubebea vifaa vya
JWTZ lijulikanalo kwa jina la
ponjoo, vyeo vinne vya koplo,
mikanda minne, soksi jozi moja,
sweta, begi la mafunzo ya para-
chuti, kibuyu cha kunywea maji
pamoja na kisu aina ya AK 47

CCCP, vyote vya JWTZ.

Baada ya kumaliza kusoma
mashtaka hayo, Upande wa Jam-
huri ulidai upelelezi umekami-
lika, jalada la kesi liko kwa DPP
kwa ajili ya kuwasilisha taarifa
mahakamani, washtakiwa was-
omewe maelezo ya ushahidi ki-
sha kesi ihamie Mahakama Kuu
kwa ajili ya kuanza kusikilizwa.

Akijibu hoja hizo, Wakili Ki-
batala alidai upande wao un-
aomba Jamhuri wasome mael-
ezo ya mashahidi haraka ili
washtakiwa wajue hatima yao
na aliomba kesi ipangwe tarehe
ya karibu.

Kibatala alidai viongozi wa
umma, akiwamo kiongozi wa
wapelelezi nchini, walisikika
wakisema washtakiwa wame-
fanya matendo ya ovyo ovyo,
akidai kuwa hiyo ina maanisha
kila kitu kuhusu upelelezi kiko
tayari.

Hakimu Simba alisema kesi
iko mahakamani tangu Agosti,
mwaka jana, washtakiwa wen-
gine walikuwa ndani kwa kip-
indi chote hicho na kwa kuwa
upelelezi umekamilika, kila kitu
kifanywe kwa haraka.

“Ipangwe tarehe ya karibu,
kesi hii ina mvuto kwa jamii, hilo
liko wazi, watu wengi wanasi-
mama kufanya shughuli zao kwa
ajili ya hii kesi,” alisema Hakimu
Simba na kuamuru washtakiwa
waletwe mahakamani Agosti 13,
kwa ajili ya Jamhuri kuwasomea
maelezo ya mashahidi katika
kesi hiyo.

Baada ya kusomwa kwa mael-
ezo hayo, kesi hiyo itahamishi-
wa Mahakama Kuu kwa ajili ya
kuanza kusikilizwa.
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Rais Samia alivyoongoza mazishi ya Kwandikwa

Na Mwandishi Maalum

AIS Samia Suluhu Hassan

jana aliwaongoza viongozi

mbalimbali na waombolezaji

kuaga mwili wa Waziri wa

Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, Elias

Kwandikwa, aliyefariki dunia mwanzoni
mwa wiki.

Akizungumza wakati akitoa salamu za

pole kwenye mazishi hayo Dar es Salaam

jana, Rais Samia alisema kifo cha Waziri
Kwandikwa kimeacha simanzi na pengo
kubwa si kwa familia pekee, bali pia kwa
serikali na taifa kwa ujumla.

Rais Samia alisema serikali imem-
poteza mtumishi na kiongozi mwadilifu,
makini, shupavu na mchapakazi hodari,
akibainisha namna alivyoshtushwa na
taarifa za kifo cha kiongozi huyo alizoz-
ipokea akiwa ziarani Rwanda.

Mkuu wa Nchi aliwashukuru viongozi

wa dini kwa kuongoza ibada ya
kuuaga mwili wa Waziri Kwandikwa
kwa mahubiri yao yaliyotoa faraja na
kukumbusha kuwa wanadamu duniani
wanapita, hivyo kutakiwa kuishi kwa
wema na kutenda yale ya kumpendeza
Mungu.

Shughuli za kuaga mwili wa Marehemu
Kwandikwa zilifanyika kwenye Viwanja

kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali

wa Serikali akiwamo Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango, Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdallah,
Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
Jaji Mkuu wa Tanzania, Profesa Ibrahim
Juma, Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi
Hussein Kattanga, Katibu Mkuu Kiongozi-
Zanzibar, Zena Said, pamoja na viongozi
wengine wa vyama vya siasa na serikali.

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa nane wa Jambhuri,
Magdalena Malya au Zulpha (32), katika
kesi inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya, amean-
gua kilio kizimbani akidai Sabaya alim-
nyooshea bastola akitishia kumuua yeye
na mume wake, Bakari Msangi.

Mbali na Sabaya (34), washtakiwa wen-
gine wawili katika kesi hiyo ya madai ya
unyang’anyi wa kutumia silaha ni Sylvest-
er Nyegu (26) na Daniel Mbura(38).

Shahidi huyo ambaye ni mke wa Bakari
Msangi, shahidi wa sita katika kesi hiyo,
akiongozwa na Wakili wa Serikali Mkuu,
Tumaini Kweka, alidai kuwa Februari 9,
mwaka huu, alipata udhuru ya kutokwen-
da kazini kwa kuwa alikuwa mgonjwa
pamoja na mtoto wa kiume mwenye umri
wa miezi saba.

Shahidi huyo, ambaye ni mwalimu, al-
idai kuwa akiwa mgonjwa na yuko nyum-
bani, mume wake alikuwa kwenye maju-
kumu ya kila siku.

Majira ya saa nane akiwa nyumbani,
alidai kuwa mume wake alimpigia simu
kumjulisha kwamba kwenye mtaa wao
kuna msiba, hivyo atakwenda kuzika lak-
ini alimuuliza kuwa kama angefika nyum-
bani na mume wake alimweleza kwamba
hawezi kupitia nyumbani kwa kuwa aki-
maliza kuzika atarejea kazini kwake.

Alidai majira ya saa 10 jioni, Februari 9,
mwaka huu, alimpigia simu mume wake
kumweleza kuwa dawa iliyokuwa iki-
tumiwa na mtoto wao imekwisha, hivyo
wakati akirejea nyumbani kutoka kazini
apitie duka la dawa kununua dawa ny-
ingine.

“Majira ya saa moja kasoro mtoto al-
izidiwa kwa kuwa muwe wangu aliniam-
bia anaingia msikitini kuswali, ilipofika
majira ya saa 1:30 hadi saa 2:30 usiku
nilimpigia simu aharakishe kuleta dawa
hiyo, lakini nilipiga simu mara nyingi na
haikupokewa.

“Ilipofika saa 3:00 usiku niliendelea
kumpigia simu kwa wakati huo simu yake
haikupatikana kabisa hivyo nikaanza ku-
pata hofu. Niliendelea kujaribu kupiga
simu na ilipofika majira ya saa 4:30 usiku
mimi na watoto wangu tuliendelea kum-
subiri bila mafanikio.

“Nlinibidi kuwalazimisha watoto kwen-
da kulala kwa nguvu kwa kuwa wali-
kuwa wakimsubiri baba yao. Niliendelea
kuwa na hofu kwa kuwa si kawaida yake
kuchelewa nyumbani pasipo kutoa taar-
ifa.

“llipofika majira ya saa 5:00 alinipigia
simu mwenyewe na nilimuuliza yuko
wapi na wakati huo alikuwa akizun-
gumza kwa sauti ya chini kama amejifi-
cha sehemu. Aliniambia tangu majira ya

Shahidi aangua kilio kesi ya Sabaya

saa 11:00 jioni amekamatwa na kushikil-
iwa na Sabaya na amempiga sana na
hali yake ni mbaya. Nilimuuliza ni Sa-
baya yupi aliyekufanyia kitendo hicho,
alinijibu kuwa ni Mkuu wa Wilaya ya
Hai,” alidai.

Shahidi huyo aliendelea kudai kuwa
mume wake alimweleza amtafute ji-
rani mmoja ambaye atamsindikia
Tulia Lodge iliyoko Sakina kwa kuwa
asingeweza kwenda mwenyewe kwa
kuwa alikuwa mgonjwa .

“Aliniambia nifanye haraka nifike Tu-
lia Lodge na nikifika hapo nimuulizie
kwa kuwa Sabaya hakufahamu kama
aliwasiliana na mimi na jirani yangu.
Tulipofika hapo, kulikuwa na magari
mengi yakiwa yamepakiwa eneo hilo.
Pia kulikuwa na makundi matatu ya
wanaume.

Shahidi huyo aliendelea kudai kuwa
walipofika na kukaa kwa muda sehemu
hiyo, jirani yake alishuka kwenye gari
na alisogea karibu na wanaume wal-
iokuwa wamesimama katika eneo hilo
na kuwaeleza kuwa anamtafuta Msan-
gi lakini walimjibu hawamfahamu na
baada ya kupewa jibu hilo, alikwenda
ndani ya hoteli hiyo.

“Baada ya muda kupita jirani yan-
gu alirejea kwenye gari na alinieleza
kwamba ameulizia sehemu ya mapoke-
zi na waliangalia kwenye orodha ya wa-
geni walioingia jina lake halikuwapo.

“Wakati tukitaka kuondoka na gari
eneo hilo, tukiwa uelekeo wa kutoka
nje ya lango ghafla nilipigiwa simu na
mume wangu aliniambia kuwa tusion-
doke kwa kuwa yupo kwenye gari jeupe
ambalo limepaki hapo. Nilimwambia
ateremke kwenye gari aje akajibu ame-
fungwa pingu miguuni.

“Nilishuka kwenye gari langu na kusi-
mama mbele nikiwa natazamana na
gari aliloniambia yupo. Muda wa dakika
saba kupita, vijana wawili kutoka kundi
la tatu walisogea kwenye gari lake na
kuniuliza kuwa ni nani aliyeniambia
kuwa Msangi yuko eneo hilo.

“Nilimjibu gari ya mume wangu ipo
hukona simuyake inakifaa maalumu
cha kukokotoa mawasiliano ya kijogra-
fia (GPS), hivyo tulifuatilia na kutambua
kuwa yupo na baada ya kuwapa jibu
hilo waliniangalia kwa dharau na kure-
jea kwenye kikundi chao.

“Baada ya dakika chake kwenye
mlango wa kuingilia kwenye hoteli hiyo,
nilimwona Sabaya akitoka na mkono
wa kushoto alikuwa ameshika bahasha

ya rangi ya kaki kubwa. mkono wa kulia alikuwa
ameshika bastola na alikuwa akiichezea kwa kui-
rusharusha. Alisogea karibu ya wale vijana na
walikuwa wakizungumza mambo ambayo mimi
sikufahamu kwa kuwa nilikuwa mbali nao.
Walinzi wa Sabaya waliingia kwenye magari
yao wakayawasha wakataka kuondoka ndipo ni-
likimbia mbele ya geti na kupiga magoti huku ni-
kiwa nimenyoosha mikono, nikimwomba Sabaya
kumwachia mume wangu kwa kuwa alikuwa am-
emteka nyara na kumweka kwenye gari lake.
“Nikiwa nimepiga magoti nilikuwa namwom-
ba Mheshimiwa Sabaya asimuue mume wangu
kwa kuwa yupo kwenye gari lake. Nilimwelekeza
kuwa mimi na mtoto wangu ni wagonjwa sana na

tunamtegemea yeye.

Nikiwa nalia gari lilisimama mbele yangu,

wakashuka  vijana  wawili
wakiwa bunduki mmoja alini-
piga nayo mgongoni. Nilipata
maumivu makali nikawa nime-
anguka chini, aliniambia ni-
sogee njia nilipata maumivu
makali kwa kuwa siku si ny-
ingi nilikuwa  nimefanyiwa
oparesheni ya uzazi.

“Nikawa naendelea kulia na
kumwomba amwachie mume
wangu wale vijana wawili wa-
linishika bega la kushoto na
kulia kuniburuta kunitoa nji-
ani na walinisogeza karibu na
gari la Sabaya. Alifungua kioo
nilivyomuona nilimwomba
asimuue mume wangu hata
kama kuna kosa amelifanya
basi ampeleke kituo cha polisi.
majibu yake aliniambia kuwa
nifunge mdomo,” alidai.

MTANDAO WA JAMII WA USIMAMIZI WA MISITU TANZANIA

STATEMENT OF RECEIPTS AND EXPENDITURE FOR THE YEAR ENDED 31 DEC 2020

This publication of the Statement of Receipts and Expenditure is made in accordance with regulation 13(a) of the Non
Government Organization Act (Amendments), Regulation 2018 which requires Non Government Organizations
receiving funds exceeding TZS 20 Million to publish bi annually the funds received and its expenditure.

DETAILS ACTUAL - TZS
RECEIPTS
Opening fund balance 0

Disbursement from Donors

1,161,702,466.00

Total Receipts for Donor implemented activities

1,161,702,466.00

PROGRAMMES EXPENDITURE 689,320,537.00
OTHER PROGRAMME EXPENDITURE

Personnel 522,351,940.00
TOTAL PROGRAMMES EXENDITURES 1,211,672,477.00
FUND BALANCE -49,970,011.00

Fund balance represent an obligation to conduct donor funded activities per contractual
commitments made between donor/development partners and the organisation/recipient ,
where funds have not been transferred and such activities have not yet occurred.

Executive Director
Mtandao Wa Jamii Wa Usimamizi wa Misitu Tanzania(MJUMITA)
Plot 323, Msasani Village
Mwaikibaki Rd
P.0.BOX 21522, Dar es Salaam
Tanzania

216396902
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WHO yataja sababu ya

_rushwa ya ngono

ongezeko vifo corona

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO) limesema vifo vya co-
rona vimekuwa vingi awamu
hii kwa sababu watu wamekuwa
wakifika hospitalini wakiwa wa-
naumwa kwa kiwango kikubwa
h u k u
mapafu yakiwa yameshahari-
bika.

Mtaalamu anayeshughulikia
matatizo ya corona na kujikinga
dhidi ya janga hilo, Dk. Nemes
Iriya, aliyasema hayo jana Dar
es Salaam wakati shirika hilo
likizungumza na waandishi wa
habari kuhusu ugonjwa huo na
chanjo zinazotolewa.

“Kwa sababu ninahusika na
matibabu, kuna jambo moja la

msingi, taarifa ambazo tunazi-
pata ni kwamba vifo kwenye
awamu hii ya ugonjwa ni vingi
na moja ya sababu ni wagonjwa
wanachelewa kwenda hospital-
ini. Wanafika hospitalini pale
ambapo tayari wameshaumwa
sana na tunajua unapofika hos-
pitalini unaumwa sana nafasi ya
kukusaidia inakuwa ni ndogo,”
alisema.

Dk. Iriya alisema hakuna

dawa ambayo inajulikana
inatibu corona moja kwa
moja bali zilizopo zinasaid-

ia kupunguza madhara ya
ugonjwa huo na zinafanya kazi
vizuri pale zinapotolewa mape-
ma.

Mgonjwa anapomwenda
hospitalini akiwa amechelewa,

alisema hata dawa ambazo ali-
takiwa apewe kusaidia kupun-
guza madhara ya vifo inakuwa
ngumu.

“Mtusaidie watu wawahi hos-
pitalini mapema wanaposikia
dalili za corona, ili wasaidiwe

Mapema. Tumeona watu wa-
nakaa nyumbani mpaka mapafu
yameshaharibika kabisa ndipo
wanakuja hospitalini. Hii inaku-
wa shida kumsaidia,” alisema.

WANAONYONYESHA

Mtaalamu huyo alisema chan-
jo za corona ni salama kwa wa-
jawazito na wanaonyonyesha.

“Mama aliyejulikana ana co-
rona je, aendelee kunyonyesha?
Unyonyeshaji ni salama kwa

chanjo hii. Mama anayenyonye- :
sha ana uwezo wa kuendelea ‘:
kunyonyesha bila tatizo lolote :
akiwa anafuata kanuni, ambazo :
amepewa na wahudumu wa :
afya, kwamba akiwa amevaa :
barakoa yake vizuri na kuosha :

mikono vizuri,” alisema.

Kuhusu matumizi ya glovu, :
haijashauri :
matumizi yake wakati wa kutoa :
chanjo, lakini zinaweza kutu- :
mika pale mhudumu anapofikiri :

alisema WHO

kuna hatari ya kujiambukiza.

Aidha, kuhusu matumizi ya :
barakoa, alisema kwa sababu :
mpaka sasa waliochanjwa ni :
wachache bado wanaweza ku-
pata corona, hivyo inashauriwa :
ziendelee kuvaliwa, ili wasibebe :

kirusi na kukisambaza zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri, akizungumza wakati akifungua mkutano wa kwanza wa Chama cha Watawala wa

Serikali kuboresha mwongozo
kudhibiti upotoshaji mitandao

Na Paul Mabeja, DODOMA

MSEMAJI Mkuu wa Serikali,
Gerson Msigwa, amesema seri-
kali imeanza kuhuisha mwon-
gozo utakaosimamia uendeshaji
wa mitandao ya kijamii, ili kuka-
bilina na upotoshwaji wa taarifa
mbalimbali. Msigwa alibainisha
hayo jana jijini Dodoma alipoku-
wa akizungumza na Maofisa
Uhusiano na Mawasailiano wa
Wizara, Mashirika na Taasisi za
Serikali.

Alisema mwongozo huo uli-
kuwapo, lakini kinachofanyika
hivi sasa ni kuuhuisha na mwis-
honi mwa mwezi huu utatoka

na kuanza kutumika kuendesha
mitandao hiyo ya kijamii.

Pia, aliwataka Maofisa Habari
wa Serikali kuhakikisha wanaku-
wa mstari wa mbele kupambana
na watu ambao, wamekuwa wa-
natumia vibaya mitandao ya ki-
jamii kupotosha umma.

Alisema Maofisa hao wanayo
nafasi kubwa ya kuzisemea
taasisi za umma katika mambo
mbalimbali, ili kuondoa dhana
potofu zinazofanywa na watu
mbalimbali kwa maslahi binafsi.

“Unakuta jambo linasemwa
kwenye mitandao ya kijamii
hata zaidi ya wiki Ofisa Habari
umekaa kimya tu na jambo

likisemwa mara nyingi hata
kama la uongo, bila kukanushwa
wananchi wanaliamini,” alisema
Msigwa.

Kutokana na hali hiyo, aliwata-
ka kuhakikisha kuwa wanatumia
muda wao kutoa taarifa kwa
umma zenye ukweli na uhakika,
ili kuwasaidia wananchi kupata
taarifa zilizopotoshwa.

“Tumieni hii mitandao ya ki-
jamii kuposti kazi za wizara na
taarifa zingine muhimu. Una-
kuta akaunti ya wizara zaidi ya
miezi miwili hakuna kitu. Mki-
fanya hivi wenzenu watazitu-
mia kupotosha na ninyi mpo na
hakuna mlichofanya,” alisema.

Pia, alisema katika kipindi :
hiki ambacho dunia inakabili- :
kwe- :
nye mitandao ya kijamii nchini :
upotoshaji :
mkubwa. Alisema hali hiyo ya :
upotoshaji inawalazimu Maofi- :
sa Habari wa Serikali kutumia :
taaluma zao kutoa elimu na :
vipindi mbalimbali vya kuelimi- :
sha umma juu yajangala corona :

ana na janga la corona,

kumekuwa na

wimbi la tatu.

Vilevile alisema kuwa, hivi :
sasa serikali inalifanyika kazi :
tatizo la baadhi ya ofisi kuwany- :
ima Maafisa Habari wao mam- :
laka ya kuzisema pale inapohi-

tajika.

]
Maofisa waonywa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATAWALA wametakiwa ku-
fanya kazi kwa vadilifu na kua-
cha tabia ya kiuvomba na kupokea
rushwa ya ngono na fedha kwa
wananchi wanaofika kuomba
huduma.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Jabiri Shekimweri, aliyasema
hayo wakati akitoa hotuba kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma, Anthony Mtaka, kwe-
nye maadhimisho ya kwanza ya
Wataalamu wa Utawala wa Umma
Tanzania(APAT) yaliyofanyika

Shekimweri aliwataka watawala
hao kusimamia maadili ya sheria
za kazi na utumishi wa umma na
kukuacha tabia ya kuwarubuni
wengine kwa kuwaomba rushwa
ya ngono.

“Na hapa niseme kuna baadhi
yenu bado wanaendelea na tabia
ya kuwarubuni wasichana wa-
naofika kuomba kufanya mafunzo
kwa vitendo. Hilo ni kosa kishe-
ria, unatakiwa kuwajibishwa,”
alisema.

Pia, alisema bado kuna baadhi
ya watumishi wa umma wanaen-
delea na tabia ya kuomba rushwa
ya ngono wakati wa kutoa hu-
duma kwa wananchi wanaofika
kwao. Alisema kuanzishwa kwa
umoja huo, kutasaidia kuwakum-
busha wataalam na watawala wa
umma kuzingatia maadili.

Kadhalika aliwataka kusimamia
majukumu kikamilifu pamoja na
kusaidia jamii katika tatizo la
kuandika barua za maombi ya
kazi kwa sababu limekuwa kubwa
na kwamba teknolojia imesaba-
bisha wengi kushindwa kuandika
barua za maombi ya kazi kwa ut-
aratibu na kushindwa kufupisha
maelezo ya maombi yao.

Aliwataka kuweka mfumo
wa kupima na kujipima kuhusu
malengo waliojiwekea Kipindi
Kilichopita baada ya muda na
kujiridhisha kabla ya kupanga
malengo mapya.

Mwenyekiti wa APAT, Denis
Derua, alisema umoja huo ulian-
zishwa mwaka 2019 na ulipata
usajili rasmi mwaka 2021.

Derua alisema mpaka sasa
umoja huo una wanachama 158
kutoka Tanzania Bara na visi-
wani na malengo yake makuu ni
kuwaleta pamoja wataalamu wote
na watawala wa Umma nchini.

Aliyataja baadhi ya malengo
mengine kuwa ni kukuza maslahi,
maadili na uwajibikaji katika
taaluma ya utawala wa umma
na kushirikiana na mashirika
na taasisi zingine.

Aliongeza kuwa malengo men-
gine ni kufanya utafiti, ili kubaini
matatizo yanayoikabili taaluma
na kutoa ushauri, ili kuleta tija na
ufanisi kwa wanachama wote.

Alibainisha kuwa kupitia mkuta-
no huo watapokea mapendekezo
na maboresho ya umoja wao, ili
kuwahudumia wanachama wake
bila kubagua.
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Watungua shauri kupinga tozo za miamala ya simu

Na Thobias Mwanakatwe

ITUO cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC) kimeji-
tosa katika sakata la tozo la
miamala ya fedha kwa njia
ya simu ambalo linapigiwa kelele na

wananchi wengi, kikifungua kesi Ma-
hakama Kuu.

LHRC imefungua shauri hilo namba
11 ya mwaka 2021 kuomba mapitio ya
Mahakama Kuu kuhusu ‘National Pay-
ment System Act Cap 437’ pamoja na
kanuni zake zilizoweka tozo hizo.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, katika taarifa yake jana
kwa vyombo vya habari, alisema kesi
hiyo ambayo ipo mbele ya Jaji John
Mgeta, ilitajwa kwa mara ya kwanza
Agosti 5 mwaka huu katika Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam.

Mafundi wakijenga darasa kwa ajili ya wanafunzi wenye uhitaji maalum katika Shule ya Msingi Nyambono B, Wilaya
ya Musoma, mkoani Mara juzi. PICHA: MPIGAPICHA W3ETU

Alisema LHRC imefungua kesi hiyo kufuatia
kupitishwa kwa mapendekezo ya bajeti ya serikali
kwa mwaka 2021/2022 pamoja na Sheria ya Fedha
ambayo imeweka tozo katika miamala ya fedha in-
ayofanywa kwa njia ya simu.

Henga alisema kufuatia tozo hizo, kumesababi-
sha mzigo kwa wananchi wa kawaida pamoja na
wafanyabiashara wadogo na wakubwa.

“Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kilifanya
uchambuzi wa hotuba ya bajeti iliyowasilishwa
Juni 10, mwaka huu na Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba, kuhusu athari ya tozo
katika miamala,” alisema.

Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam, ita-
sikiliza tena kesi hiyo kwa mara ya pili Agosti 16,
mwaka huu.

Julai 19, mwaka huu, Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Nchemba alisema serikali imesikia kilio
na maoni ya wananchi kuhusu tozo mpya za mia-
mala ya simu na kuwaomba wawe watulivu wakati
jambo hilo linatafutiwa ufumbuzi.

Hata hivyo, Spika wa Bunge, Job Ndugai, Julai 23
mwaka huu alitoa ufafanuzi kuhusu tozo za mia-
mala kwa kusema kuwa Bunge limepitisha tozo
hizo kwa nia njema ya kutekeleza miradi ya maen-
deleo ili ikifika mwaka 2025 Tanzania iwe imepiga
hatua katika maendeleo na kwamba wanaopinga
suala hilo, ni vyema wakatoa mawazo mbadala ya
nini kifanyike.

Kauli hiyo ya Spika Ndugai ilikuja wakati serikali
ikiwa kwenye mchakato wa kupitia na kujadili tozo
zinazokatwa kwenye miamala.

wananchi wasiojiweza
kusaidiwa bima ya afya

Na Beatrice Moses

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 15 kwa
ajili ya kuwalipia bima wananchi wasio
na uwezo wa kupata huduma hiyo na
kazi ya kuwatambua imeshaanza.

Mkurugenzi wa Sera na Mipango wa
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Edward Mbanga,
wakati wa mkutano wa kujadili kubore-
sha huduma za bima zote nchini.

“Si wananchi wote wana uwezo wa
kulipia huduma za afya, hivyo serikali
imekusudia kuwatambua kwa kuwatath-
mini, kuwahoji na kubaini mazingira
yao, kisha itachukua dhamana ya ku-
walipia. Hadi sasa ni asilimia 14 ya Wa-
tanzania ndio waliokata bima ya afya,”
alisema Mbanga.

Mbaga aliyasema hayo kwa niaba ya
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, akibainisha kuwa
hatua hiyo itawekwa wazi lini itaanza
rasmi. Pia aliwataka viongozi wa kampu-
ni zinazotoa bima kujizatiti katika kutoa
huduma ikiwamo kutoweka mipaka ya
kitita anachohitaji mteja.

“Kitita cha msingi iwe ni haki ya kila
anayekihitaji. Ubaguzi wa kumpangia
mteja kitita kwamba kwa wewe ununue
hiki si sawa. Tanueni huduma zenu zi-

utarahisishwa kama ilivyo kwa usajili wa

simu na kitambulisho cha NIDA kitato-
sha kwa kuwa kina taarifa,” alisema.

Alisema muswada wa Sheria ya Bima
ya Afya kwa wote uko mbioni kuwasil-
ishwa bungeni mwaka huu na sheria
ikipitishwa itakuwa na mambo mengi
ambayo yatabainisha huduma hizo za
bima kutolewa nchini pote kwa uhakika
zaidi.

Mwenyekiti wa Chuo cha Bima na
Jamii Afrika, Dk. Baghayo Saqware, alise-
ma wamekusudia kutafiti na kubaini
huduma za bima za jamii ambazo hazi-
tolewi ili waanze kuzitoa ikiwa ni hatua
ya kuboresha sekta hiyo.

“Katika mkutano huu tunajadiliana
mambo kadhaa, humu kuna wataalam
wa mausala ya bima pia kuna wanafunzi.
Tutapata nafasi ya kuunganisha mawazo
mazuri ambayo tunaamini yatasaidia

Responsibilities

existing business.

VACANCY

Freelance Sales Executives

The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to join our
advertising Sales Team
Zanzibar, Tanga, Morogoro and Kilimanjaro.

in Dar es Salaam, Dodoma, Arusha,

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing

e Proactively develop new business avenues
e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales
e Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

kuboresha huduma zetu hivyo kuwez-  The position requires someone who can deliver the set targets within

esha nchi kuwa na maendeleo kupitia
sekta yetu,” alisema Dk Saqware.

Dk. Heri Marwa, Mkurugenzi wa
Pharm Access International alisema
wamekuwa wakishirikiana na serikali .
hasa upande wa Zanzibar kushauri jin- .
si ya kusaidia kupunguza gharama za
bima kwenye kampuni binafsi ikiwamo
kuongezea kwenye gharama za matib-
abu ya magonjwa makubwa yakiwamo
ya figo. Mpangilio wa daladala zina-
zoegeshwa jirani kama ziendazo Tegeta,
Masaki na Mwananyamala uliathirika.

NOTE: This is a commission Based Position

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15th August, 2021.

deadlines under competitive working environment.
e Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.
Holders of a University degree or Diploma in Business Administration
Experience in Sales and Marketing is an added advantage

616387602
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kila la kheri uchaguzi TFF
leo, ‘wasaka tonge’ waepukwe

WADAU wa soka nchini na Watanzania kwa ujumla, leo wanatarajia
kupata uongozi mpya wa juu wa Shirikisho la Soka nchini (TFF),

Viongozi watakaochaguliwa katika uchaguzi huo, ni Rais wa TFF
pamoja na wajumbe wa sita wa Kamati ya Utendaji huku wajumbe
wengine watano wa kamati hiyo ya utendaji wakipatikana kwa
kuteuliwa na rais baada ya uchaguzi huo kufanyika.

Kiongozi mwingine wa juu katika shirikisho hilo atakayeingia
madarakani leo ni makamu wa rais, ambaye atapatikana kwa
kuteuliwa na rais na kisha kupigiwa kura na wajumbe wa mkutano
mkuu.

Hata hivyo, Rais wa TFF, Wallace Karia, anayetetea nafasi yake,
anachosubiri ni kuidhinishwa tu kuendelea kukalia kiti hicho
kutokana na kuwa mgombea pekee aliyekidhi vigezo vyote katika
mchakato wa uchaguzi huo ulioanza tangu Juni 8, mwaka huu kabla
ya kuhitimishwa baadaye leo.

Hata hivyo, hadi kufikia hatua hii ya kufanyika uchaguzi huo,
tunatambua mchakato mzima uligubikwa na mvutano mkubwa
na hadi sasa wapo baadhi ya wagombea ambao wamekwenda
mahakamani wakipinga namna ulivyoendeshwa kutokana na
kutokukubaliana na baadhi ya kanuni ambazo ziliwaengua.

Lakini mahakama haikuona sababu ya msingi ya kuzuia uchaguzi
huo kufanyika na kutoa baraka zote, jambo ambalo leo wadau
wa soka na Watanzania kwa ujumla watashuhudia viongozi wao
watakaokabidhiwa dhamana ya kusimamia mpira wa miguu nchini
kwa kipindi kingine cha miaka minne.

Nipashe hatutaki kuingilia uhalali wa waliofikisha kesi mahakamani
ama ambao hawakuridhishwa na mchakato mzima wa uchaguzi hadi

Cha msingi tunachotaka kukiweka wazi kwa wadau wote wa soka
na Watanzania kwa ujumla, ni kila mmoja kuona haja ya kushirikiana
vema na uongozi utakaopatikana leo katika juhudi za kuhakikisha
soka letu linapiga hatua zaidi kutoka hapa lilipo sasa.

Tunatambua hata ambao walienguliwa awali katika mchakato wa
uchaguzi huo na wale watakaokosa kura za kutosha leo, wote lengo
lao lilikuwa moja tu, kuhakikisha soka la Tanzania linapiga hatua zaidi
na kuwa katika viwango vya juu barani Afrika na duniani kwa ujumla.

Hivyo, kama dhamira yao ilikuwa hiyo, hawatasita kuendelea
kuwaunga mkono viongozi watakaochaguliwa leo kwa kutoa
michango kwa hali na mali na zaidi mawazo yao kuwa muhimu katika
uboreshaji wa soka Tanzania.

Kinyume cha kufanya hivyo, kinatufanya kutambua dhamira na
malengo yao makubwa ilikuwa ni kuusaka uongozi huo kwa maslahi
yao binafsi na haikuwa kuusaidia mpira wa Tanzania kwa ajili ya
maslahi mapana ya taifa letu.

Tunafahamu wazi, wapo ‘wasaka tonge’ na si kwa ajili ya kuusaidia
mpira wa Tanzania, hivyo Nipashe tunawataka wajumbe wa mkutano
mkuu kutowapa kura na hata kama wamefanikiwa kupenya kwa
kuchaguliwa ama kuteuliwa katika uchaguzi huo wa leo, basi huu ni
wakati sasa wa kuziacha fikra zao ‘mfu’ na kubadilika mara moja kwa
kuwa na mawazo chanya ya kulisaidia soka la Tanzania kwa maslahi
mapana ya taifa kwa ujumla.

Aidha, ni wakati sasa wa kuvunja makundi na kambi zote za
uchaguzi, na wote kuungana kwa kuwa kitu kimoja katika kulijenga
soka la Tanzania, kwa sababu watakaochaguliwa au kuteuliwa leo
katika nafasi mbalimbali na wale watakaoshindwa ama waliokosa
nafasi hiyo tangu kuanza kwa mchakato huo, wote lengo lao lilikuwa
ni kujenga nyumba moja ya soka, hivyo hawana sababu ya kuanza
kugombania fito.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Na Barnabas
Maro

Makocha wasiingiliwe usajili

“KOCHA” ni neno lenye maana zaidi ya
moja: (i) Kitendo cha kamba ya nanga kujizon-
ga kwenye mawe chini ya bahari, (2) Kikocha/
kikoshi ni kitawi cha matunda yaliyoshikana
pamoja kuanzia matatu na kuendelea

Hata hivyo, maana nyingine ya neno “kocha”
ni mtu anayetoa mafunzo ya michezo, mku-
funzi wa michezo. Pia husemwa mwalimu wa
michezo.

Klabu za kandanda duniani kote hutumia
mamilioni ya fedha kusajili wachezaji wenye
sifa za kucheza kandanda na ambao watazi-
wezesha timu zao kushinda na kutwaa ma-
kombe yanayoshindaniwa. Kwa kawaida usajili
wa wachezaji hufanywa na makocha wa timu
husika ambao ndiwo wanaojua wachezaji wa-
naofaa kwa nafasi mbalimbali.

Baada ya hapo huwapa wenye timu majina
na idadi ya wachezaji wanaohitajiwa katika na-
fasi mbalimbali. Hivi ndivyo ilivyo duniani. Kwa
hiyo mchezaji anayeshindwa kufanya vizuri,
lawama huenda kwa aliyependekeza usajili
wa mchezaji/wachezaji walioshindwa kukidhi
haja.

Kwa hali yoyote iwayo, makocha ndiwo wa-
naotakiwa kuchagua wachezaji wanaowataka
baada ya kuona uchezaji wao, bidii na nidhamu
yao uwanjani. Kwa hakika ndiwo wanaotakiwa
kuwatambua wachezaji wanaotakiwa na wa-
siotakiwa kusajiliwa kwani wana uzoefu huo.

Hivi karibuni Yanga ilimsajili mchezaji wake
wa zamani, Haritier Makambo aliyesajiliwa
na timu ya Horoya FC ya Guinea ambayo hai-
kumpa nafasi ya kucheza kwa sababu azijuazo
kocha wao. Mchezaji huyo aliyekuwa Yanga
zamani hakupendekezwa na kocha mpya wa
Yanga ila ni mapendekezo ya viongozi wa kla-
bu, na si ya kocha wao, Nasreddine Nabi!.

Swali la kujiuliza ni kwa nini kocha wa
Horoya FC ya Guinea, hakumchezesha Makam-
bo kwenye kikosi chake? Aliona hitilafu gani?
Kwa sababu hiyo hata kocha Nabi wa Yanga
alikuwa na shaka kwa usajili wa Makambo. Je,
kama Makambo akishindwa kumridhisha ko-
cha Nabi na kumweka ubaoni tu, waliomleta
Makambo watawaambia nini wanachama na
mashabiki wa Yanga?

Halahala kwani “Kasi isiyo faida kutenda si
ada.” Maana yake huwa hapana haja ya kuifan-
ya kazi ambayo haileti faida yoyote ile. Methali
hii hutumiwa kuwakanya watu dhidi ya kuin-

gilia kazi na shughuli ambazo hazielekei kuwa
faida kwa namna yoyote ile. Watu wengine
husema “Kazi isiyokuwa na manufaa kutenda
siada.”

Kadhalika, twanasihiwa kuwa: “Majuto ni
mjukuu (mwishowe huja kinyume.”) Kwa
kawaida mtu hajuti kabla ya kulitenda jambo
fulani; hujuta baadaye wakati ambapo majuto
yake hayatafaa kitu kwa kuwa tayari ameshali-
fanya jambo lenyewe. Methali hii hutunasihi
tuyawazie mambo kabla ya kufanya. Tusifanye
mambo ovyo ovyo pasi na kuyawazia ili tusije
kujuta baadaye. Unapompa mtu kazi, maana
yake umemwamini. Kwa hiyo huna sababu ya
kumwingilia katika utendaji wake, ila anapo-
haribu unamweleza kiungwana.

Hatupaswi kumwingilia mtu kwenye kazi
yake. Kwa kuwa ndiye uliyemwamini, mpe na-
fasi na uhuru wa kufanya kazi yake hata kukupa
orodha ya watu anaotaka kufanya nao kazi. Ak-
ienda arijojo (hali ya kupotea; hali ya kupoteza
mwelekeo) ndipo uingilie ili asiharibu zaidi.

Unapompa mkandarasi kazi usimchagulie
wafanyakazi kwani huwachagua wafanyakazi
anaoona wanafaa kufanya kazi husika. Kadha-
lika, makocha wasichaguliwe wachezaji bali
waachwe huru kujichagulia wenyewe na kama
hawakukamilisha wanachotakiwa kukifanya,
basi mikataba yao ndio ivunjwe.

Klabu zetu za kandanda zijiepushe na tabia
ya kuingilia kazi za walimu wanaowasajili kwa
fedha nyingi kisha kuwatimua baada ya muda
mfupi! Kubadili walimu mara kwa mara huwa-
fanya wachezaji kutokuwa na mfumo mzuri
unaoeleweka na wachezaji, na hivyo hucheza
ovyo bila kuelewana.

Walimu wa kandanda duniani kote huajiriwa
kutokana na umaarufu wao kwa timu walizozi-
fundisha na kuangalia tabia zao na wachezaji
wanaowafundisha. Pia kuangalia ni kwa nini
wanaachana. Je, ni tabia mbaya na kuwadharau
wachezaji au waliowaajiri?

Kwa ufupi, viongozi wa timu wanawajibika
kwa kila jambo linalohusu maendeleo ya klabu
kuanzia klabu, wanachama, wachezaji, walimu
na benchi zima la ufundi. Kadhalika, viongozi
wafanye kazi zao kwa lengo la mafanikio ya
klabu si kujinufaisha wao kwa kile wakiitacho
‘kupiga pesa.’ Viongozi wenye nia hiyo hawafai
katu.

marobarnabas@yahoo.com
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Kortini
tuhuma za
kusafirisha
bangi

Na Hellen Mwango

WAKAZ| watatu wa
Wilaya ya Rufiji, wamefik-
ishwa katika Mahakama ya
Wilaya ya Kibaha wakika-
biliwa na kesi tatu tofauti,
ikiwamo ya kukutwa wak-
isafirisha zaidi ya kilo 80
za dawa ya kulevya aina
ya bangi.

Katika kesi ya kwanza,
Ali Momboka amesomewa
mashtaka yake mbele ya
Hakimu Mkazi Mfawidhi,
Joyce Khoi.

Wakili wa Serikali, Upen-
do Mono, alidai kuwa Julai
cha Tawe, Rufiji mkoani
Pwani, mshtakiwa alikutwa
akisafirisha kilo za bangi
31.78.

Hata hivyo, mshtakiwa
alikana shtaka lake.

Hakimu Khoi alisema Ki-
fungu Namba 29 (b) cha
Sheria ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za
Kulevya sura Namba 95
iliyorejewa 2019
kinaelekeza mtu aki-
kamatwa na bangi inay-
ozidi kilogram 20 hatapata
dhamana.

Kutokana na sheria hiyo,
aliamuru mshtakiwa
apelekwe mahabusu
mpaka Agosti 19, mwaka
huu.

Katika kesi ya pili,
Mshamu Tindwa, ame-
somewa mashtaka mbele
ya Hakimu Mkazi Joyce
Mushi akidaiwa kukutwa
akisafirisha kilo 26.69 za
bangi.

Katika kesi ya tatu, Julai
21, mwaka huu aneo la
Kikobo mshtakiwa Amada
Tindwa alikutwa akisafiri-
sha kilo 30.04.

Washtakiwa wote wame-
kana mashtaka. Kesi zote
zitasikilizwa tena Agosti
19, mwaka huu.

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

JESHI la Polisi Mkoani Singida
linamshikilia Mwalimu wa Shule
ya Msingi Misuna, Manispaa ya
Singida, Alphonce Festo maaru-
fu kwa jina la Faraja (26), kwa
tuhuma za kumbaka mwanafun-
zi wa darasa la sita mwenye
umri wa miaka 13 (jina limehifa-
dhiwa).

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Singida, Kamishna Msaidizi (ACP)
Stella Mutabihirwa, alisema
jana kuwa tukio hilo lilitokea
Agosti Mosi, mwaka huu, saa 7:00

usiku katika mtaa wa Misuna, ny-
umbani kwa mwalimu huyo.

“Mnamo Agosti 1, 2021 majira
ya saa 6:40 mchana, Jeshi la Polisi
lilipokea taarifa ya kubakwa kwa
mtoto mmoja mwenye umri wa
miaka 13, ambaye ni mwanafunzi
wa darasa la sita katika shule ya
msingi Misuna,” alisema Mutabi-
hirwa.

Kamanda huyo alisema baada
ya taarifa hizo, polisi walifanya
uchunguzi na kubaini kuwa
mtoto huyo alibakwa na Festo
ambaye ni mwalimu wa shule ya
msingi Misuna, ambayo anasoma

mwanafunzi huyo.

Mutabihirwa alisema uchun-
guzi wa awali umebaini kwamba
chanzo cha tukio hilo ni tamaa ya
kimwili na kwamba mbinu aliyo-
tumia mtuhumiwa ni kumhadaa
mtoto huyo kwa kumwahidi
kuwa atamuoa na kumpeleka ny-
umbani kwake na kumpatia mai-
sha mazuri na hatimaye kutenda
tendo hilo la ubakaji.

“Jeshi la polisi lilifanya msako
mkali na kufanikiwa kumkama-
ta mtuhumiwa ambaye bado
anashikiliwa wakati taratibu za
kumfikisha mahakamani zikien-

‘Mwalimu matatani tuhuma
kumbaka mwanafunzi

delea. Tayari jalada la kesi yake
limefikishwa kwa mwanasheria
na kwamba hali ya afya ya mtoto
inaendelea vizuri na anaendelea
na masomo,” alisema.

Mutahibirwa alitumia fursa
hiyo kutoa wito kwa wananchi
wa mkoa wa Singida kuachana
na vitendo vya ubakaji kwa
kuwa ni vya kikatili na husaba-
bisha maumivu na magonjwa ya
kuambukiza kama vile UKIMWI,
mimba za utotoni, athari za
kisaikolojia na wakati mwingine
vifo.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mohammed Moyo, akipatiwa chanjo ya corona juzi katika Kituo cha Afya cha Frelimo, Manispaa va Iringa.

PICHA: MPIGAPICHA WETU.

‘Msiwakaribishe watu wasiovaa barakoa’

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, amewataka wa-
nanchi wa wilaya hiyo kuacha
tabia ya kuwakaribisha watu ku-
ingia majumbani mwao bila kuvaa
barakoa ili kuzilinda familia zao
dhidi ya corona.

Amesema kuna baadhi ya watu
wamekuwa wakiwakaribisha
wageni mbalimbali wakiwa ha-

Alisema hata wale ambao wa-

wajavaa barakoa wala kunawa
mikono hali ambayo inaweza ku-
changia kuongezeka kwa maam-
bukizi ya corona kwa familia.
Kiswaga aliyasema hayo jana
wakati akizindua chanjo ya co-
rona kiwilaya katika Hospitali ya
Manispaa ya Kahama na kusisitiza
kuwa barakoa ni muhimu hata ny-
umbani hasa wageni wanapokuwa
wanawatembelea kwa kuwa haiju-
likani wanatoka sehemu gani.

nafanya biashara kwa kutumia
pikipiki za miguu mitatu (bajaji)
wahakikishe abiria wao pia wa-
navaa barakoa. Pia alisisitiza kuwa
wahababari pia wanapaswa kuwa
mstari wa mbele katika kuelimi-
sha jamii juu ya ugonjwa huo ha-
tari.

Katika hatua nyingine, Kiswaga
alitoa onyo kwa watumishi wa
idara ya afya wasijihusishe na

tabia ya kuuza chanjo hizo kwa
wananchi kwa kuwa zinatolewa
bure. Alisema hatawavumilia wale
ambao wanapishana na maagizo
ya serikali kuhusu chanjo hiyo.
Mkoa wa Shinyanga tayari
umepokea chanjo 25000 kwa
ajili ya kutoa huduma na kwamba
zinaweza kuongezeka kulingana
na idadi ya watu ambao wataji-
tokeza kupata huduma hiyo.
Vituo ambavyo vitatumika

kutoa chanjo wilayani Kahama ni
Halmashauri za Ushetu, Msalala na
Manispaa ya Kahama na kwa ma-
nipaa ni katika vituo vya afya vya
Kagongwa, Iyenze, Mwendakuli-
ma na Hospitali ya Wilaya.

Katika Halmashauri ya Ushetu
ni vituo vya afya vya Nyamilanga-
no, Ushetu na Bulungwa huku ka-
tika Halmashauri ya Msalalani ka-
tika vituo vya afya vya Lunguya,
Isaka na Bugarama.
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Mbunge ataka kurudishwa stendi ya zamani

Watuhumiwa

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
Abdulaziz Abood, ameutaka uon-
gozi wa Manispaa ya Morogoro,
kurudisha stendi ya Daladala
iliyoko katikati ya mji na kuweka
kituo kingine  katika eneo la
Masika,ili kuepusha ajali, mson-
gamano na usumbufu kwa wa-
nanchi.

Abood alisema hayo jana baada
kupokea malalamiko ya wa-
nanchi na viongozi wa vyama vya
usafirishaji wa abiria wakiwamo
daladala, bajaji na wafanyabi-
ashara wadogo, maarufu kama
machinga.

Hali ya manispaa kwenye usa-
firi, alisema si shwari na imekuwa
ikisababisha ajali kwa wanaotem-
bea kwa miguu na usalama wa
abiria kutokana na kutokuwapo
kwa utaratibu mzuri unaochang-
iwa na kukosekana kwa vituo
rasmi.

Alisema utaratibu wa sasa kati
ya vituo vya daladala na bajaji
umekuwa ukichangia kuwapo
kwa misongano wa magari kati-
kati ya mji kutokana na vituo vili-
vyowekwa kutokuwa rafiki kwa
abiria na vyombo vya usafiri.
Alisema hali hiyo inasababisha
abiria kusubiri kando ya bara-
bara, ili kupata usafiri.

“Tangu kituo cha daladala cha
mjini kugeuzwa kuwa maegesho
ya magari binafsi na daladala
kutakiwa kutumia kituo kipya
cha Mafiga, hali ya msongamano
katikati ya mji ni kubwa na inasa-
babisha ajali kila siku, kutokana
na abiria kusimama eneo lolote
kupanda basi au bajaji” alisema.

Mbunge huyo alitolea mfano
eneo la Masika ambako kuna
msongamano wa magari na
abiria nyakati zote wakati pemb-
ezoni mwa barabara kuna eneo
la wazi, lakini badala ya kutumika
kama kituo kidogo cha daladala,
wamepewa watu wanaoendesha

michezo ya kubahatisha huku
wananchi wakiendelea kuteseka
na usafiri.

Ili kumaliza msongamano,
alisema manispaa na wadau wa
usafirishaji wanapaswa kurudi-
sha kituo kidogo cha zamani cha
daladala katikati ya mji na kuwa-
panga kwa mistari bajaji na da-
ladala wakati hatua zingine zik-
iendelea.

“Kwa maoni yangu sioni faida
ya kuweka maegesho kwa magari
binafsi katika stendi ya daladala
na kuziacha daladala na bajaji,
ambazo zimekosa vituo rasmi na
badala yake kuleta msongamano
barabarani, hivyo kusababisha
ajali kwa abiria wanapopanda au
kushuka,” alisema Abood.

Ili kukifanya kituo kipya cha da-
ladala cha Mafiga kuwa endelevu,
alishauri mabasi ya mikoani ya-
nayopita barabara kuu ya Iringa-
Dar es Salaam, yafanyiwe utara-
tibu wa kuingia na kutoka katika
kituo hicho na yale yanayokwen-

da nje ya manispaa, yahamishiwe
eneo hilo kutoka stendi kuu ya
Msamvu.

Mwenyekiti wa Waendesha
Daladala Manispaa ya Morogoro,
Hemed Shabani, alisema vion-
gozi wa usafirishaji ndio wame-
kuwa chanzo kikubwa cha ku-
wapo kwa msongamano huo kwa
kuwa wanakaa kwenye vikao vya

makubaliano  kati ya daladala
na bajaji, lakini  hawasimamii
utekelezaji.

Naye Mwenyekiti wa Waende-
sha Bajaji, Manispaa ya Morogoro,
Elmasha Hamisi, alipendekeza
daladala zirudi stendi ya zamani
na kwa bajaji zinazotoka, Ka-
sanga, Chamwino na SUA zipewe
eneo la wazi la soko kuu la Chifu
Kingalu.

Pia, alisema bajaji zinazotoka
sehemu nyingine ziendelee kuba-
ki eneo la JUWATA na wakipatiwa
maoneo hayo watajisimamia na
kuondoa msongamano na vu-
rugu.

Meneja Mradi
wa kujenga
nyumba za
makazi wa
Kampuni ya
Muriya va
nchini Oman,
Ghizlane Gouch,
akizungumza
na waandishi
wa

habari jijini

Dar es Salaam
mapema wiki
hii, wakati
uzinduzi wa
maonyesho ya
makazi kwa
wakazi Tanza-
nia wanaotaka
kununua nyum-
ba nchini humo.
Kulia ni Ofisa
Mkuu wa Fedha
wa kampuni
hiyo, Mohamed
Abdallah. PI-
CHA: JUMANNE
JUMA

SBL yatangazia neema Vvijana wapambanaji

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) kupitia bia yake ya Pilsner
Lager, inatarajia kutoa zawadi
za zaidi ya Sh. Milioni 50 kwa
washindi watano kupitia promo-
sheni mpya ya ‘Kapu la Wana’.

Kupitia promosheni hiyo, kila
mshindi atajishindia zawadi
mbalimbali zenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 10.

Taarifa iliyotolewa jana na SBL,
ilisema washindi watakaonufaika
na fedha hizo ni kutoka kanda
ya Kati, Kusini, Kaskazini, Pwani
na Kanda ya Ziwa na kwamba
kila mshindi atajipatia vitendea
kazi vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 10 ambavyo vitamwezesha
kuboresha biashara anayofanya
na kutimiza ndoto zake.

Kwa mujibu wa Meneja wa Pils-
ner Lager, Ester Rapahel, shinda-
no hilo ni mahususi kwa vijana

wapambanaji wanaofanya shu-
ghuli mbalimbali kama kilimo,
uvuvi, saluni, na bodaboda am-
bao wanatamani kufikia malen-
go makubwa lakini wanakosa
uwezeshwaji hali inayowapungu-
zia kasi ya kufikia malengo yao na
mafanikio kwa wakati.

“Kupitia bia yetu ya Pilsner
Lager, tumekuja na kampeni hii
ijulikanayo kama ‘Kapu la Wana’
kwa vijana wapambanaji ili ku-
wawezesha kufikia malengo yao,”
alisema Raphael.

“Pilsner ni bia ya vijana wa-
pambanaji, wasiokata tamaa na
wenye kiu ya kufikia mafanikio
makubwa. Tumeona ni vyema
kuwawezesha wateja wetu am-
bao wana kiu ya kufikia mafani-
kio kwa kuwapa vitendea kazi
ili wazidi kusonga mbele zaidi,”
aliongeza.

Meneja huyo alisema moja ya
vigezo vitakavyotumika kupata

washindi ni pamoja na umri usi-
ozidi miaka 35 na mshiriki awe
na biashara si zaidi ya miaka mi-
wili pamoja na kuwa mpambanaji
mwenye stori ya kuvutia zaidi juu
ya namna alivyoanza biashara na
wapi anataka kuipeleka biashara
hiyo.

“Tunatambua kwamba ujasiri-
amali na biashara si kitu rahisi.
Unahitaji maono, uwekezaji na
uvumilivu ili kupiga hatua. Kila
mmoja ana namna yake ambayo
ameanzisha biashara au kazi
anayofanya sasa hivi. Kwa hiyo
tunachokifanya ni kuchukua
mawazo na stori bora zaidi am-
bazo zitaamsha ndoto za vijana
wengine,” alisema.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
kupitia kampeni ya kapu la wana,
vijana wapambanaji watajishin-
dia zana mbalimbali za kazi
zikiwamo mashine za kilimo,
mashine za boti, vifaa vya saluni

na bodaboda ambazo kwa kiasi
kikubwa zitasaidia kuboresha
shughuli zao na kuongeza uzal-
ishaji.

“Unachotakiwa kufanya ni ku-
fuatilia matangazo yetu katika
vipindi mbalimbali vya redio na
utashiriki kwa kupiga namba
0800750203 Bure Kabisa kisha
kufuata maelekezo kutoka timu
yetu maalumu ya wataalamu wa-
bobezi na baadaye utaeleza bi-
ashara yako na namna ambavyo
ungetamani bia yetu ya Pilsner
ishiriki katika kukuza biashara
yako,” alifafanua.

“Kushiriki kwa njia ya baa,
nunua bia yako ya Pilsner upate
namba ya ushiriki. Mawazo bora
matano yatapitishwa baada ya
timu kujiridhisha na uhalisia wa
shughuli ikiwamo kuwatembelea
wapambanaji hao katika maeneo
yao ya kazi,” aliongeza.

wanne wa
Ujambazi
wavawa

© Na Said Hamdani, LINDI

WATU wanne wanao-

¢ sadikiwa kuwa majambazi,

¢ wameuawa wakati wakirushi-
: ana risasi na polisi baada ya
: kukataa kutii amri ya kusima-
! ma walipoamuriwa kufanya

* hivyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa

: wa Lindi, Kamishna msaidizi

¢ (ACP) Mtatiro Kitinkwi, ali-

: waambia waandishi wa habari
: jana kuwa watu walivawa

: mpakani mwa Wilaya za

¢ Nachingwea na Ruangwa

: wakiwa kwenye pikipiki mbili
: Usiku eneo la stesheni ya

i zamani va reli.

Kitinkwi aliwataja watu hao

: kuwa ni Maulidi Lwambo na

: mwingine aliyefahamika kwa
jina la Awesu na wengine ha-
: wajafahamika majina. Miili ya
¢ watu hao imehifadhiwa katika
: Hospitali ya Rufani ya Mkoa

¢ wa Lindi ya Sokoine.

Aidha, Kitinkwi alisema

¢ taarifa za kiitelijensia wal-

' izozipata ziliwaeleza uwapo
: wa kundi la majambazi am-
¢ balo linafanya uhalifu ndani
¢ ya mkoa katika Wilaya za

: Nachingwea na Liwale na

: kwamba kundi hilo lilipanga
¢ kutekeleza uhalifu wilayani
¢ Ruangwa.

Baada ya kupata taarifa

: hiyo, alisema Jeshi la Polisi
¢ liliweka mtego sambamba na
: doria za magari na pikipiki

: kwenye maunganisho ya

: barabara za kutoka Nach-

¢ ingwea na Ruangwa kupi-

: tia Nanganga na kuwapata

: watuhumiwa hao wakiwa

¢ wamepakizana katika pikipiki
: mbili zilizoondolewa namba
: za usajili.

Kitinkwi alisema watu

* hao baada ya kufika eneo

: la stesheni ya zamani, wali-
: simamishwa na askari wal-
: jokuwa doria kwa lengo la

¢ kuwahoji ili wawajue kama
: raia wema lakini walikataa

: na ghafla wakaanza kurusha
: risasi ndipo askari wakajibu
: mashambulizi na kuwaua.

Alisema katika majibizano

¢ hayo, watu wanne kati ya hao
¢ sita walijeruhiwa kwa risasi

: na kupelekwa Hospitali ya

: Sokoine huku eneo la tukio

: wakikutwa wakiwa na bun-

: duki moja aina ya shotgun Na.
: 09010030 ikiwa na risasi

: 10 mashuka mawili ya kima-
:sal.

Vitu vingine ni pamoja na

: simu mbili, begi moja jeusi la
: kubeba mgongoni, mfuko wa

: kinamama, panga, vocha 42

¢ za aina mbalimbali za simu,

¢ laini za simu, fulana, sweta

: moja na tiketi ya kusafiria ku-
: toka Morogoro kwenda Dar es
: Salaam yenye jina la Maulidi

¢ Lwambo.
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Wazee wapigiwa chapuo

Na Augusta Njoji, DODOMA

kupata chanjo va corona

ERIKALI imewahamasisha

wazee kuchangamkia ku-

pata chanjo ya corona kwa

kuwa ni kundi ambalo liko
kwenye hatari ya kupata maam-
bukizi.

Naibu Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to, Mwanaidi Ali Khamis, alitoa rai
hiyo jana alipokuwa akizungumza
hapa. Alisema wazee ni kundi am-
balo liko kwenye hatari ya kupata
maambukizi ya corona na jamii
iwahamasishe waende kwenye vi-

tuo vya kutolea chanjo ili wapate
huduma hiyo.

“Tunalisisitiza hili kwasababu
wazee ni tunu ya taifa na wanasta-
hili kulindwa na majanga mbalim-
bali ikiwamo kuimarisha ulinzi na
usalama wa afya zao, uzee na ku-
zeeka unaambatana na upungufu
wa kinga mwilini serikali inatoa
wito kwa wazee wote nchini ku-
jitokeza kwa wingi kutumia fursa
ya chanjo ya UVIKO-19 (corona),”
alisema.

Aliwagiza maofisa ustawi na
maofisa maendeleo ya jamii nchini
kuhakikisha wanahamasisha wa-
zee kupitia majukwaa mbalimbali

yakiwamo mabaraza ya wazee ili
wapate elimu namna ya kupata
chanjo katika vituo vilivyopangwa.

“Katika kutekeleza jukumu hilo
maofisa ustawi, watoa huduma
za afya na maofisa maendeleo
ya jamii wahakikishe wazee wa-
napewa kipaumbele katika kupata
huduma ya chanjo bila usumbufu
wa aina yeyote,” alisema.

Aliomba mashirika na asasi za
kiraia zinazotoa huduma kwa wa-
zee kuandaa na kuendesha pro-
gramu mbalimbali za kuhamasi-
sha wazee kwenda kupata chanjo
ya corona.

Hata hivyo, alisema hadi sasa

kwenye mikoa yote mwitikio upo
vizuri na wananchi wengi wanaji-
tokeza.

“Tuna wasiwasi chanjo zitak-
wisha zilizoletwa kwa awamu ya
kwanza kutokana na mwitikio
mkubwa. Wengine watalazimika
kusubiri awamu nyingine, wa-
nanchi wamehamasika na hatuja-
pata changamoto yeyote ya chan-
jo,” alisema.

Kaimu Kamishna wa Ustawi wa
Jamii, Shilungu Ndaki, alisema wa-
zee wasiojua kusoma na kuandika
watatambuliwa mapema na wata-
patiwa huduma ya chanjo bila bu-
ghudha yoyote.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Seleman Jafo (kushoto), akimsikiliza Jordan Ombeni, mwanafunzi wa kidato cha
kwanza shule ya St. Carolus ya Manispaa ya Singida, kuhusu utafiti walioufanya wa kilimo cha kutumia maji kidogo kwenye umwagiliaji wa mimea
kwenye bustani na Kilio, alipotembelea shuleni hapo jana, kujionea utafiti huo utakaosaidia utunzaji mazingira. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Walengwa TASAF wapata soko la zabibu

Na Renatha Msungu, CHAM-
WINO

WALENGWA wa mpango wa
kunusuru kaya maskini kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), wamepata soko la uhaki-
ka la zabibu kutoka kwa wanunuzi
wa nje na ndani ya nchi.

Kutokana na upatikanaji wa
soko hilo, walengwa hao kwa sasa
wanauza kilo moja kwa Sh. 1,500
badala ya Sh. 1,000 ilivyokuwa
awali. Mtendaji wa Kata ya Han-
dali, iliyoko wilayani Chamwino,
Khalfan Mayagila, aliyasema hayo
katika ziara ya kutembelea mradi

wa shamba lazabibu kwa waleng-
wa hao wilayani hapa.

Mayagila alisema kwa sasa wa-
napata wanunuzi kutoka Kenya na
wengine katika viwanda mbalim-
bali hapa nchini.

“Msimu huu tunauhakika na
zabibu kwa sababu tumepata
wanunuzi wengine na ushindani
unaonekana kulingana na bei
ambazo wananunua,” alisema
Mayagila.

Alifafanua  kuwa mradi huo
ulianza mwaka 2016 wakiwa na
ekari mbili na nusu.

“Msimu huu tunatarajia kuvuna
zabibu nyingi ambazo zitauzwa na

fedha zitakazopatikana zitatumika
kufanya maendeleo mbalimbali ya
walengwa,” alisema.

Naye mnufaika wa TASAF, Da-
malis Mtagwa, aliishukuru TASAF
kwa kusaidia kwa kiasi kikubwa
kujiinua kiuchumi na kupiga hat-
ua katika kujitegemea.

Alisema katika shamba hilo
ambalo limekuwa shamba darasa
kwao, kila mlengwa baada ya ku-
jifunza aliamua kutoka na kwenda
kuanzisha mashamba yao men-
gine.
“Kwa kweli TASAF imesaidia
wananchi kuinuka kiuchumi kwa
sababu kupitia fedha za nguvu

kazi ambazo zinatolewa na TAS-
AF zimesaidia sana kuwainua
wananchi,”alisema Mtagwa.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya
Chamwino, Mbegu Yange, alise-
ma wamekuwa wakiwafundi-
sha walengwa namna ya kutumia
fedha wanazopewa kujikwamua
kiuchumi.

Alisema  walengwa  wengi
wamepiga hatua kubwa na wa-
nafikiria kuendelea kuwa waja-
siriamali wakubwa kupitia maarifa
waliyopata kwenye mpango huo.

Aliahidi kuwa TASAF itaendelea
kutoa elimu kwa walengwa ku-
jitegemea kiuchumi.

Bila
kKuvaa
barakoa
usifanye
biashara

Na Peter Mkwavila, DODOMA

UONGOZI wa Soko la Sabasaba jijini
Dodoma umewataka wafanyabiashara
kutofanya biashara zao wakiwa wame-
vaa barakoa na kuweka vitakasa miko-
no kwenye maeneo yao ili kukabiliana
na corona.

Pia watu wote wanaoingia katika
soko hilo wametakiwa kuvaa barokoa
na kunawa mikono kwa maji tiririka
yaliyowekwa kwenye milango ya kuin-
gilia sokoni hapo.

Akizungumza kwa niaba ya uon-
gozi wa soko hilo, Makamu Mwenyekiti
Adam Kombo, alisema angalizo hilo
ni sehemu ya utekelezaji wa agizo la
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony
Mtaka, ambaye ameagiza maeneo yote
yenye mikusanyiko ya watu kujihad-
hari ya ugonjwa huo.

Kombo alisema pamoja na kuwa-
himiza wafanyabiashara kuchukua ta-
hadhari pia kwa upande wa watumiaji
wengine wa soko hilo, watakaoingia
wahakikishe na wao wanavaa bara-
koa na kunawa mikono.

Alisema kuwa uhamasishaji wa ku-
vaa barokoa na kunawa maji na sabuni
kwa wafanyabiashara na watumiaji wa
soko hilo ni endelevu.

“Uongozi wa soko unawashauri wa-
naoingia kwenye soko hili pamoja na
wafanyabiashara wenyewe kuhakiki-
sha wanafuata maelekezo ya wataal-
amu hao wa afya ili kuepukana na
maambukizo ya corona,” alisema.

Naye Katibu Msaidizi wa Soko, Victor
Challo, alisema baadhi ya wafanyabi-
ashara wamekuwa hawachukui tahad-
hari za kujilinda na ugonjwa huo.

Alisema baadhi yao wamekuwa
wakiufananisha ugonjwa huo wa co-
rona kama maradhi mengine hivyo
hakuna haja ya kuvaa barokoa wala
kunawa maji na sabuni.

Ofisa Afya wa Kata ya Viwandani,
Fausta Kibiki, alisema kwenye soko
hilo kuna maeneo matatu ambayo
kuna hatari ya watu kupata maam-
bukizi ikiwa elimu ya ziada haitatolewa
kwa upande wao.

Kibiki aliyataja maeneo ambayo
yanahitaji kupatiwa elimu ya ziada ya
kujihadhari na maambukizi hayo ni
pamoja na wanaodakisha mitumba,
waendesha bodaboda, wauzaji wa
mboga na matunda na eneo la stendi
ya daladala wanakopandia na kushu-
sha abiria ndani ya soko hilo.

“Elimu zaidi ya ziada inahitajika
kwenye maeneo hayokutokana na
wingi wa watu na walio wengi hawa-
vai barokoa, na hata hayo maji tiririka
pamoja na sabuni hakuna,” alisema.

Ofisa huyo aliutaka uongozi huo wa
soko kuhakikisha wanashirikiana kwa
pamoja katika utoaji wa elimu ili kila
mmoja ajilinde na ugonjwa huo.
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R
Corona '

yaipaisha
teknolojia
habari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MARADHI ya corona yameshawishi
kukua kwa teknolojia ya mawasiliano
ya ‘zoom’ na kusaidia watu mbalim-
bali wakiwamo waandishi wa habari
kushiriki mikutano na warsha mbalim- :
bali kutumia mtandao huo. g

Matumizi ya kasi ya teknolojia hiyo :
ya mtandao wa ‘zoom' yameshika kasi :
baada ya dunia kukumbwa na janga :
la corona. Baadhi ya nchi zimesitisha
mikutano na warsha ya kuwakutani-
sha watu ana kwa ana kutoka mataifa
mbalimbali.

Akizungumza na Nipashe, Haji Nas-
sor, mwandishi wa habari kisiwani
Pemba, alisema mtandao wa ‘zoom’
umemsaidia kujifunza mambo mengi
kwa kushiriki katika mikutano na
warsha mbalimbali za ndani na nje ya
nchi. Haji alisema amekuwa mtumiaji
mkubwa wa teknolojia ya mtandao
huo baada ya Tanzania kukumbwa na
janga la corona ambao umeenea dunia
nzima.

“Kabla ya janga hili la corona sikua
na matumizi ya ‘zoom’ na wala siku
nafahamu matumizi yake lakini kwa
sasa ni mtumiaji mkubwa wa zoom
na imenisaidia sana kupata elimu
mbalimbali kupitia taaluma yangu ya
uwandishi wa habari,” alisema.

Alisema licha ya kutohudhuria
mafunzo na mikutano mbalimbali kwa
njia ya ana kwa ana lakini mtandao
huo umemfanya kuwa karibu na
waandishi wezake ambao wako nje
va Kisiwa cha Pemba ambao hushiriki
katika mtandao wa ‘zoom’ kwa kuji-
funza na kupata elimu mbalimbali. g

"Nalipongeza sana shirika la kusaid- :
ia waandishi wa habari Inter News. :
Kabla ya corona ilikuwa ikitukutani-
sha na waandishi wa habari mbalim- :
bali kutoka Tanzania Bara na Zanzibar
kupitia warsha na mafunzo mbalimba- :
li. Licha ya uwapo wa corona haikusi- :
ta kutupa elimu na kwa sasa huitoa
kwa njia ya mawasiliano ya zoom.

Mwajuma Juma, mwandishi mwan-
damizi wa kisiwani Unguja, alisema
mfumo wa mawasiliano kwa njia ya
‘zoom’ ni mzuri lakini una changa-
moto zake. Alisema miongoni mwa
changamoto hizo ni gharama ambapo
ili kufanikisha kutumia mtandao huo
ni lazima uwe na fedha kwa ajili ya
intaneti katika simu au komputa ili
kutumia mtandao huo.

Mwajuma alisema licha ya gharama
ya fedha pia wakati mwingine ma-
wasiliano huwa ya shida ambapo
intaneti huwa haikamati, hivyo
kushindwa kushiriki katika mkutano
au warsha iliyoandaliwa kupitia
mtandao huo.

Mkufunzi kutoka Inter News, Ali
Haji Mwadini, alisema mafunzo ya-
nayotolewa kwa njia ya mtandao wa
‘zoom' yanaepusha msongamano va
watu kukaa pamoja na ni njia mo-
jawapo ya tahadhari ya kujikinga na
corona.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud (kulia), akisalimiana na Balozi wa Msumbiji, Agostinho Abaca, aliefika Ofisini
kwake Migombani, Mjini Zanzibar jana, kwa ajili ya kujitambulisha. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mfumo kuandaliwa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

IZARA ya Mali-

asili na Utalii na

Wizara ya Utalii

na Mambo ya
Kale Zanzibar, zimekubaliana
kuandaa mfumo wa kitaalamu
wa kufanya kazi kwa pamoja
utakaoleta matokeo chanya ya
kuendeleza na kuukuza utalii wa
pande hizo mbili.

Mawaziri wa wizara hizo,
Dk. Damas Ndumbaro, na Lela
Muhamed Mussa, walifikia
makubaliano hayo katika mku-
tano wao wa pamoja uliofanyika
mjini Zanzibar.

Walisema wizara hizo zina-
fanya kazi moja ingawa zinato-
fautiana katika baadhi ya mae-
neo, hivyo kuna umuhimu wa
kushirikiana kuongeza nguvu za
kiutendaji.

Kwa mujibu wa mawaziri hao,
mfumo utakaoundwa utakuwa
katika sehemu kuu tatu ikiwamo
ya maofisa na wataalamu ku-
toka wizara hizo ikifuatiwa na ya
makatibu wakuu na kwa mawa-
ziri husika wa ziara hizo.

Mawaziri hao walikubaliana
kuunganisha vivutio vya pande
zote mbili katika kuvitangaza
ili wageni wanaoingia nchini
watambue uzuri wake ili sekta
ya utalii Tanzania ipate hadhi

kubwa katika ngazi ya kimataifa.

Waziri Lela alisisitiza suala la
uaminifu kwa wadau wote wa
utalii wa serikali na binafsi ka-
tika ngazi zote ili kuupa sifa ya
kipekee utalii wa Tanzania.

Alisema kufanya matangazo
ya vivutio vya utalii vya Zanzibar
na Tanzania kwa ujumla katika
soko la utalii duniani, kunahitaji
nguvu ya pamoja kwa vile hiyo
ndiyo nyenzo kuu ya kukuza
utalii.

Dk. Ndumbaro kwa upande
wake alisema vivutio ambavyo
havijafanyiwa matangazo ya ku-
tosha vikiwamo vya urithi wa
Kiswahili na Mswahili na Urithi
wa Uisilamu uliopo kwa karne

kuendeleza utalii

nyingi katika mikoa mingi ya
Tanzania Bara na Zanzibar kwa
kiasi kikubwa vitaongeza idadi
ya wageni wanaoingia nchini.
Aliitaja mikoa ya Mtwara, Kil-
wa, Tabora, Lindi, Tanga, Kigo-
ma na visiwa vyote vya Zanzibar
kuwa vina urithi huu ambao una
soko kubwa kimataifa hasa ka-
tika nchi za iliyokuwa Shirikisho
la Urusi.“Wakati huu ni mwafaka
wa kuandaa mazingira mazuri
ya kutengeneza faida katika bi-
ashara hii ya utalii nchini, hivyo
kuna ulazima wa kuondoshwa
kwa vikwazo vyote vinavyokwa-
misha au vinavyoleta sintofaha-
mu ya kusonga mbele kwa sekta
hii muhimu ya taifa,” alisema.

Wanahabari wafundwa haki za raia

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAANDISHI wa habari visi-
wani Zanzibar wametakiwa
kutambua umuhimu wa haki
za kila raia pamoja na kujikita
katika kuongeza kasi ya ushawi-
shi wa uwajibikaji kwa taasisi
mbalimbali za serikali na sekta
binafsi.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi wa Chama cha Waandishi
wa Habari Tanzania (TAMWA)
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, al-
ipokuwa akifungua mafunzo
kwa waandishi wa habari kuhu-
su haki ya raia na uwajibikaji
katika ukumbi wa TAMWA, Tun-

guu Wilaya ya Kati, Unguja.

Alisema waandishi wa habari
wana wajibu mkubwa kwenye
jamii, hivyo wanapaswa ku-
wekeza nguvu zao ikiwa ni
pamoja na kuhakikisha haki za
kila raia zinakuwapo na kulind-
wa na kwamba kufanya hivyo ni
kutekeleza majukumu ambayo
yataisaidia jamii.

Pia aliwataka waandishi wa
habari kuhoji pale wanapogun-
dua haki za raia zinakiukwa au
kuvunjwa ili haki hiyo ipatikane.

Dk. Mzuri alisema waandi-
shi wa habari wana wajibu wa
kuwajengea wanawake uwezo
wa kuhoji kuhusu haki zao za
msingi ikiwamo usimamizi wa

utekelezaji wa miradi inayow-
alenga moja kwa moja.

Kuhusu suala la uwajibikaji,
Mkurugenzi huyo alisema kuna
haja kubwa kwa wanaopewa
dhamana kuwajibika ipasavyo
kwa kuwa kufanya hivyo ni cha-
chu ya mabadiliko.

Pia aliwataka  wanahabari
kutumia kalamu zao kwa kuhoji
na kuifuatilia miradi inayowa-
husu zaidi wanawake ambayo
haifanyi vizuri kwa kuwa ni
sehemu ya jamii inayohitaji ku-
ungwa mkono, hivyo kuendelea
kukaa kimya hakutawasaidia
wanawake ambao ndio sehemu
yenye mchango mkubwa kwa
jamii.

Akiwasilisha mada ya uwajibi-
kaji na haki za binadamu, Mha-
dhiri wa Chuo Kikuu cha Taifa
Zanzibar (SUZA), Dk. Mzee
Mustafa, alisema waandishi wa
habari wana dhima kubwa ya
kuibadili jamii. Alisema vyombo
vya habari vinapaswa kuishawi-
shi jamii kujitambua kuwa ni
sehemu ya watu wanaopaswa
kushirikishwa katika mipango
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema iwapo jamii itashirik-
ishwa ni wazi kuwa maendeleo
ya haraka yatapatikana sam-
bamba na kuigusa jamii moja
kwa moja na yale yote wanay-
oyahitaji kutambulika kwa ura-
hisi.
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VI karibuni mashabiki
wa muziki waliju-
muika kwa wingi katika

mitandao ya kijamii,
kujadili juu ya penzi jipya
linalowahusisha wasanii Hellen
Majeshi maarufu kama Ruby na
Mose lyobo.

Kilichofanya mjadala huo
kuwa mkali kutokana na penzi
hilo ni kama la Kisasi, kwani
Ruby anaona kusalitiwa na
mwigizaji Aunty Ezekiel kwa
kumchukua mwanaume wake
Kusah.

Kwa upande mwingine Mose
lyobo, moyo wake nado hau-
jakubali baada ya mama wa
mtoto wake, Aunty Ezekiel,
kumbwaga na kisha kuanzisha

MSAMI

uhusiano na Kusah.

Kusah ambaye ni mwa-
namuziki na Aunty Ezekiel
tayari wana mtoto wa kike.

Baadhi ya wachambuzi wa-
nasema penzi hilo ni sawa na
kisasi juu ya kisasi, kwani kila
‘kapo’ inaonekana kufanya
hivyo kama kulipiza kisasi
kwa mwenzie.

Ikukmbukwe Kusah alikuwa
akimtuhumu Ruby kutoka
kimapenzi na msanii wa WBC
ambaye ni lyobo, na baada
ya kuachana aliamua kuwa
karibu na Aunty Ezekiel.

“Kusah ameamua kuwa na
Aunty Ezekiel kama kulipa
kisasi kwa lyobo, ambaye
wakati wote alikuwa akim-

Nipashe

tuhumu kutoka na Ruby. Hii
sawa na filamu ya kupen-
deza,” amesema Juma Shauri.

Hata hivyo, amesema lyobo
hata kama hakuwa na nia ya
kuwa na Ruby, lakini alia-
mua kuanzisha uhusiano huo
kama kuonyesha yeye naye
anaweza kuchukua hatua
kama hiyo.

“Naamini mapenzi ya aina
hii huwa ni vigumu kudumu
kwa sababu kila mtu amean-
zisha uhusiano kwa nia ya
kujionyesha kwamba anaweza

kumuumiza mwenzake,”
amesema Sarah Thomas.

Kuibuka kwa mjadala huo
ni baada ya Ruby, kushiriki
maoni katika picha ya Mose
lyobo, katika kukumbuka siku
va kuzaliwa kwake.

Aliandika maneno mazito
“Happy birthday Baba Cookie,
nakupenda sana na unajua”.

Andiko hilo liliwashtua
watu wengi kiasi ambacho
kila mtu alitoa maoni tofauti.
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Patrick Kanumba
mbona husomeki?

MWIGIZAJI wa filamu za Bongo Muvi, Patrick Kanumba,
amemshangaa Gigy Money, kwa kudai wana uhusiano wa
kimapenzi, akisema hawezi kufanya kitu kama hicho.
Akijibu madai hayo kupitia EATV, msanii huyo amesema,
mapenzi kati yake na Gigy Money ni sawa na mbingu na
ardhi na kwamba haiwezekani.

“Hapana sio kweli, chanzo chake sijui imetokea wapi mimi
nashangaa, sijawahi kuwa kwenye uhusiano naye kabisa
hata hao watu wa mitandaoni sijui nao wanatoa wapi
nashangaa”.

Msami atafuta la undani

MWANAMUZIKI wa Bongofleva, Msami Baby, amesema
msanii mwenzake Barakah The Prince, kwa sasa ameishi-
wa kiasi ambacho anamsaidia nauli na pesa ya kula.
“Barakah hana pesa ya kunilipa, wakati anaanza kuimba
mimi nishaacha kucheza nafundisha na umaarufu ninao,
yule ni kijana wangu wakati mwingine hana pesa ya kula
namsaidia, namwezesha kwenye bodaboda na namtumia
miamala, ili kumsaidia” amesema Msami Baby

Wawili hao wamekuwa wakitupiana maneno mitandaoni
kuhusu madai ya kushuka kwa muziki Bongo.

BAADA ya kimya cha muda
mrefu msanii wa kizazi Kipya
kutoka Denmark, John Nini
maarufu kama Neza Music, am-
etambulisha ngoma yake mpya
inayoitwa ‘Iza Bella’.

Akizungumza na BT, John
Nini mwenye asili ya Burundi
amesema Julai, mwaka huu
alirudi nchini kwake ikiwa ni
miaka 25 tangu aondoke na

John Nini arudi

na ‘lza Bella’

amesema

kutengana na ndugu, jamaa na
marafiki zake.

“Nilitengeneza wimbo wa
kirundi nyumbani, video pia
imetengenezwa nchini Burundi.
Iza Bela ni ngoma kali unaweza
kuisikiliza katika mitandao,”

Wimbo huo ameshautupia kati-
ka mitandao ya Spotify, iTunes,
Google Play, Amazon Music na
Tidal na YouTube.

“Tayari ninaweza kukuambia
kuwa wimbo huu Iza Bella ni
maalumu msimu huu wa ki-
angazi na majira ya joto na nina
amini utapendwa na waafrika
wengi kote duniani hasa wale
wanaopenda muziki wa Afro

Trap Music,” amesema. Taarifa

zaidi za mwanamuziki huyo
unaweza kuzipata kupitia www.
johnnini.com.

Akizungumza na BT, Wizz Star,
amesema wimbo huo ambao
atauvachia siku ya Jumapili, utaonye-

luipais
Nidhekeche

MSANII wa Bongo Fleva, Wizz Star,
ametamba kuwa wimbo wake mpya,
‘Nichekeche', utampaisha na kuleta
mapinduzi ya kimuziki katika mkoa
wake wa Songwe.

utofauti wake na wengine.
“Nitaendelea kuuwakilisha Mkoa
wangu wa Songwe kupitia sanaa,
mashabiki wakinipa sapoti nitafika
mbali zaidi,” amesema

wimbo huo umetayarishwa na Jomba

sha nguvu yake na kumuonyesha

Mfalme Mwovu: Mungu akupi ulemavu, ukakosa mwendo

Na Adam Fungamwango

WASWAHILI wana msemo wao
mmoja hivi. ‘Mungu akikupa
ulemavu, hakunyimi mwendo.’
Wana maana kuwa binadamu
anaweza kuwa na matatizo lukuki,
lakini baadaye yatatatulika tu. Pia
mtu anaweza kuonekana mbaya,
[akini sivyo kama anavyoonekana.
Upande wa pili ni mtu mwema, ila
kuna binadamu walimfanya kuwa
hivyo.

Maana nyingine ya msemo huu
ni kwamba hakuna mtu mbaya

kwa binadamu wote. Hapa leo
tutaiangalia filamu ya ‘Mfalme
Mwovu' ambayo itatueleza kila
kitu ambacho nimekizungumza
hapa.

Baadhi ya wasanii walicheza
filamu hiyo ni mzee Msisiri wa
Msisiri aliyecheza kama Mfalme
Gotagota, Ally Sheria aliyecheza
kama Mzengo, Khadija Rashid ali-
yecheza kama Anita na Hamdani
Ibrahim aliyecheza kama Mgumo.

Kwenye himaya ya ardhi ya
Nsangu anatokea kiumbe wa ajabu
anayeishi porini. Kwa wananchi

wa himaya hiyo kwao ni kiumbe
wa ajabu, lakini ni binadamu wa
kawaida kwa mwonekano, lakini
anaishi porini akiwinda na kula
wanyama. Ni kijana tu wa miaka
25, lakini kutokana na kujitenga
na himaya hiyo pamoja na mavazi
yake, ajabu anaonekana ni kiumbe
wa ajabu.

Wasichana waliokuwa wak-
ienda kuteka maji kisimani ndiye
waliyemuona na kupeleka taarifa

wa mfalme Anita alitaka kuanguka,

lakini kijana huyo aitwaye Nz-

engo alimuokoa. Ikawa kosa. Binti
mfalme akatokea tu kumpenda ki-
jana huyo. Wasichana wenzake ki-

Gotagota akasikia hilo, akakasirika.

Lengo ilikuwa ni kwamba, Anita
aolewe na askari mkuu Mguno.

Binti mfalme hamtaki Mguno,
anamtaka Msengo. Mipango
inafanywa kwa mfalme na Mguno
kumfanya aonekane mbaya.

Wanaua baadhi ya watu kwe-
nye himaya na kusingiziwa Kijana
huyo. Anakatwa na kutaka kuuawa
na mfalme. Binti anapinga na

Beatz wa na video imeongozwa na EK
chini ya Songwe Empire,” amesema
Wizz.

kudai akiuawa na yeye anajiua.
Mfalme anasitisha. Yanafanyika
mashindano ya baiskeli kwenye
himaya hiyo na atakayeshinda
ndiye atamuoa binti mfalme.
Mzengo anashinda kwa sababu
alifundishwa kwa siri na binti
mfalme. Mfalme anasalimu amri
anampa mke kijana Mzengo. Kabla
ya hapo anataka kujua alipotoka.
Mzengo anasema miaka mingi
nyuma mama yake alifukuzwa

za uchawi wakati huo yeye akiwa
mdogo. Akaenda kuishi porini hadi
mama yake alipofariki na yeye
kuishi peke yake hadi umri huo.
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Hawakung'oka

Na Adam Fungamwango

LEO tuna wanamuziki
ambao, walikuwa na roho
ngumu. Walikuwa wagumu
kuhama kwenye bendi zao
licha ya kwamba kulikuwa
na majaribio kadhaa ya
kutaka kuwachukua, lakini
wakang'ang'ana hapo hapo
na sababu kubwa ilikuwa ni
kutotaka kuwakera na ku-
waudhi mashabiki wao, pia
wengine walizuia.

TX MOSHI WILLIAM-
MSONDO NGOMA
Ni mwanamuziki kipenzi

kabisa cha Wana Msondo
Ngoma, ambaye hawakuku-
bali hata chembe ahame.

Mashabiki wa Msondo
walitumia mbinu mbalimbali
kuhakikisha haondoki na
walifanikiwa hadi Mwenyezi
Mungu alipomchukua mwaka
2006, ndipo waliposhindwa
kufanya chochote.

Alikaa kwenye bendi ya
Msondo kwa miaka 24 bila
kuhama, ingawa kulikuwa na
majaribio ya hapa na pale
yaliyoshindwa.

Katikati ya miaka ya ‘80
akiwa anakaribia kutambu-
lishwa kwenye onyesho la
DDC Mlimani Park ukumbi
wa DDC Kariakoo, alin-
vakuliwa kama kifaranga na
mashabiki wake waliova-
mia hapo na kukodi Taxi,
kumpeleka kwenye ukumbi
wa DDC Keko, ambako
Msondo walikuwa wakifanya
onyesho.

Mwanzoni mwa miaka ya
2000, TOT Plus ilikaribia
kumnyakua baada ya kumpa
gari na kumvutia maji nyum-
bani kwake, lakini wadau wa
Msondo walizima jaribio kwa
kurudisha gharama zote na
pia kumnunulia gari lingine.

NASRI LUBUA-DDC MLI-
MANI PARK

Ni mwimbaji wa sauti
ya kwanza aliyejiunga na
Sikinde kutoka Lola Africa
mwaka 1985, kuziba nafasi
ya Hassan Rehani Bitchuka
aliyekuwa ametumikia Or-
chestra Safari Sound (OSS)
ya mtindo wa Ndekule na
baadaye kurudi Msondo.

Nasri ambaye awali ali-
julikana kwa jina la Francis

hata kwa jembe

Lubua aliendelea kukaa kwe-
nye bendi hiyo hadi alipo-
fariki dunia mwanzoni mwa
miaka ya 2000.

ABDUL RIDHWANI -MSONDO
NGOMA

Ni maarufu zaidi kwa jina
la Pangamawe. Ni mpiga
gitaa la solo kwenye bendi ya
Msondo Ngoma. Alijiunga na
bendi hiyo akiwa na umri wa
chini ya miaka 18 mwaka 1980
akiwa kama mpiga kinanda
baada ya kuondoka kwa
Waziri Ally kwenda kuanzi-
sha bendi iliyokuja kujulikana
zaidi kwa jina la Njenje.

Baadaye akahamia kwenye
gitaa la bass kwa muda mfupi,
lakini akageuka kuwa mpiga
gitaa la solo wa kutegemewa,
akirithi mikoba ya Kassim
Mponda baada ya kuihama
bendi hiyo na kwenda Sikinde.
Hadi leo ni miaka 39, bado
yuko na bendi hiyo akiendelea
na kazi ya muziki.

HABIB ABBAS-DDC MLIMA-
NI PARK

Ni mmoja wa waanzilishi
wa bendi ya Mlimani Park
Orchestra mwaka 1978. Wa-
namuziki wote waanzilishi,
walitoka kwenye bendi hiyo
wengine wakarejea na wen-
gine wamefariki dunia, lakini
Habib Abbas Jeff Mgalusi
yeye bado yupo na bendi hiyo
hadi leo. Ni mpiga drums tege-
meo wa bendi hiyo aliyejiunga
akitokea bendi ya Afro 70 ya
Patrick Balisidya. Ameitumikia
bendi hiyo kwa miaka 43 sasa.

SAID MABERA-MSONDO
NGOMA

Ndiye mwanamuziki ali-
yeweka rekodi ya kukaa kwa
muda mrefu kwenye bendi
moja nchini mpaka sasa.
Alikaa Msondo kwa miaka 46,
hadi mwaka 2020 alipofariki
dunia.

Alijiunga na bendi hiyo
mwaka 1974 akitokea National
va Arusha akiwa na Bitchuka.
Awali Mabera alikuwa akipiga
trumpet, lakini aligeuka kuwa
mpiga solo namba moja wa
bendi hiyo, na hiyo ni baada
yva kuchukua mikoba ya Abel
Bathazal aliyeiacha bendi na
kwenda kuunda Dar Intena-
tional mwaka 1977.




MWANAMUZIKI wa marekani mwenye
asili ya visiwa vya Barbados, Rihanna, am-

etajwa kuwa bilionea mpya.

Kulingana na jarida maarufu la Forbes,
mwanamuziki huyo anamiliki utajiri wa
kiasi cha dola za marekani bilioni 1.7, na
kujiunga na mastaa wengine wenye fedha.

Jarida hilo limesema pamoja na muziki,
Rihanna amefanikiwa kupitia kampuni
yvake ya vipodozi inayoitwa Fenty Beauty.

Katika orodha hiyo, Forbes, imemtaja
Oprah Winfrey, kushikilia nafasi ya pili.

Chike Agada
arudi kivingine

NYOTA wa muziki wa kizazi
kipya kutoka nchini Nige-
ria, Chike Agada, amerudi na
nyimbo mpya aliyoitambulisha
kwa jina la ‘Vibrate" akiwa
amemshirikisha rapa maarufu
mchini humo Psycho YP.

Baada ya ukimya wa muda
mrefu bila kutoa ngoma mpya,
nyota huyo ambaye zamani
alikuwa anajulikana kama Chy-
kay, amerudi kuzindua alama
yake ya muziki HM Record,
sambamba na kutangaza ujio
wa EP yake mpya.

Ukuaji na ujasiri wa Chike
Agada ni dhahiri na toleo hili
jipya baada ya kuchukua nafasi
kwenye eneo la kutunga na ku-
fanya kazi pamoja na wasanii
kama Beazy, Timaya, Wizkid,
Falz, Davido, Teeto Ceemos,
Lola Rae na Wizboyy.

Joeboy,
mapenzi Nni
mchanganyiko
urembpbo, uchawi

MWANAMUZIKI nguli kutoka
Nigeria, Joeboy, amefunguka
kuhusu ujio wa albamu yake
mpya, akisema itakuwa na
jina linaloelezea mapenzi bila
kutumia neno upendo.

“Mpango ulikuwa ni kuja
na jina linaloelezea map-
enzi vizuri, bila kutumia neno
upendo, Kwa sababu mapenzi
ni mchanganyiko mzuri wa
urembo na uchawi,” amesema.

Ameongeza kuwa, albamu
yake ya kwanza ambayo ilire-
kodiwa mwaka jana na timu
ya watayarishaji pamoja na
watangazaji kama Déra, Beats-
byKO, Killertunes na E Kelly,
ilimletea mabadiliko katika
maisha yake.

Sarkodie, aijia
Juu BET

NYOTA maarufu kutoka nchini
Ghana, Sarkodie, amesikitishwa
na uongozi wa tuzo za BET,
kwa kumtaja mwanamuziki wa
Nigeria Burna Boy, kuwa ndiye
msanii wa kwanza kuimba
Afrobeat na kufanikiwa kujaza
ukumbi wa michezo wa Apollo.

Akiongea kwenye Day Break
Hitz, Sarkodie amesema Wagha-
na wengi wamekuwa kwenye
BET na walifanya rekodi zingine
za kimataifa, lakini kwa sababu
haijabainishwa vya kutosha,
watu huwa wanasahau na kui-
fanya Ghana ionekane haifanyi
Vizuri.

“Tumefanya vizuri sana lakini
bado tunaangalia huko nje kwa
vile watu wengine wanafanya,
sisemi tunapaswa kuwa, lakini
angalau Waghana wanapaswa
kuthamini wakati huu, tume-
fanya vitu na bado tunafanya
zaidi,” rapa huyo amesisitiza.

Binti wa Dr
Dre aishi
kifukara

MWANAMUZIKI wa marekani,
Dr Dre na binti yake wa kwan-
za, Latanya Young, wameingia
katika majibizano ya maneno
baada mtoto huyo kudai ame-
kosa makazi na anaishi ndani
va gari lake.

Latanya alikaririwa hivi
karibuni akimlaumu baba yake
kwa kumtelekeza na kwamba,
anaishi kwa kutegemea msaada
wa wasamaria wema.

“Watoto wangu wanatun-
zwa na rafiki zangu, hawawezi
kuishi ndani ya gari kama mimi
najaribu kutafuta kazi, ili nijinu-
suru,” amesema.
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Wajasiriamali kuwezeshwa kuimarisha
kampuni ndogo na Kati kuinua uchumi

Na Sabato Kasika

UNIA inazidi kuimarika

kiuchumi inapitia kwa

kasi katika mapinduzi ya

nne ya viwanda ambayo
inaongozwa na biashara za wajasiri-
amali wadogo na wa kati.

Kutokana na mabadiliko hayo
shughuli nyingi ulimwenguni zi-
nafanywa na kampuni ndogo na
za kati zinazoanzishwa na wajasiri-
amali.

Kwa mantiki hiyo, wadau wote
wa sekta ya masoko ya mitaji wana-
shauriwa kwenda na mwelekeo huo
ikiwa ni pamoja na kubuni bidhaa
na huduma mpya.

Msisitizo unaelekezwa  katika
kuzijengea uwezo kwa ajili ya ma-
tokeo chanya katika maendeleo
ya masoko ya mitaji na ukuaji wa
uchumi wa mtu mmoja na hata taifa
kwa ujumla.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mam-
laka ya Masoko na Mitaji ya Dha-
mana, Nicodemus Mkama, anasema
hayo kwenye uzinduzi wa Mpango
wa Kuendeleza Kampuni za Waja-
siriamali Wadogo na wa Kati (SMEs).

Uzinduzi huo ulifanyika wiki
hii, Dar es Salaam, huku akihimiza
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi,
kutumia fursa ya mpango huo ku-
wekeza kwenye kampuni ndogo na
za kati za ujasiriamali ili kuchangia
katika uchumi wa nchi.

“Mapinduzi haya yanaongozwa
na biashara za wajasiriamali wado-
go na wa kati kwani shughuli nyingi
ulimwenguni na mataifa kwa sasa
zinafanywa na kampuni ndogo na
za kati za wajasiriamali,” anasema
Mkama.

Anasema kuzinduliwa kwa mpan-
go huo, ni matokeo chanya ya ush-
irikiano wa wadau katika sekta ya
masoko na mitaji wenye lengo la
kuunga mkono juhudi za serikali ya
awamu ya sita.

“Serikali ya awamu ya sita inataka
kuhakikisha sekta ya fedha inawez-
esha upatikanaji wa rasilimali fedha
kwa wajasiriamali wadogo na wa
kati,” anasema.

Anaongeza” Rais amedhamiria
kuweka mazingira wezeshi katika
kujenga uchumi shindani wa viwan-
da kwa maendeleo ya watu, hivyo
nasi tunaunga mkono dhamira
hiyo,”

MKAKATI WA UBORESHAJI

Mkama anasema, Masoko ya
Mitaji na Dhamana (CMSA) yana
mkakati wa kuendelea kutekeleza
na kujenga masoko ya mitaji endele-
vu, yenye ufanisi na namna ambayo
yatatumika kupata fedha.

Anasema, fedha hizo zitatekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo
nchini na akawahimiza wawekezaji
wa ndani na nje ya nchi kujitokeza
kutumia fursa hiyo.

“Ninahimiza kujitokeza kupitia
Mamlaka ya Masoko ya Mtaji na
Dhamana, itaendelea kujenga maz-
ingira wezeshi na shirikishi kwani

ndiyo njia itakayochochea ukuaji wa
uchumi,” anasema.

Aidha, anasema, kila mdau ana ju-
kumu la kuchukua hatua za kubore-
sha shughuli zake kwa kutambua
jinsi dunia inavyokwenda, hasa
wakati huu wa mapinduzi ya nne ya
viwanda ikiongozwa na biashara za
wajasiriamali.

“Wajasiriamali wadogo na wa kati
ni wakati wao huu, kwani shughuli
nyingi ulimwenguni zinafanywa
na kampuni zao, hivyo ni muhimu
kwenda kulingana na jinsi biashara
ilivyo duniani,” anasisitiza.

Ofisa Mtendaji huyo anasema
kwamba mpango wa kuendeleza
kampuni za wajasiriamali wadogo
na wa kati katika Soko la Hisa la Dar
es Salaam, unatarajia kuwa na ma-
tokeo chanya.

“Unatarajia kuwezesha kampuni
ndogo na za kati za ujasiriamali
kupata fursa ya kuonekana kwa
wawekezaji wa ndani na wa ki-
mataifa, kuimarisha taswira za kam-
puni ndogo na za kati za ujasiriamali
na kuongeza fursa za uwekezaji,”
anasema.

Anaongeza kuwa hatua hiyo ita-
saidia kuwezesha kujenga utama-
duni wa uendeshaji wa kampuni
kisasa zaidi ikiwa ni pamoja na kui-
marisha utawala bora.

“Kwa njia hiyo, zitatumia fursa za
masoko ya mitaji, ikiwa ni pamoja na
kupata rasilimali fedha kutoka kwa
wawekezaji mbalimbali wa ndani
na wa kimataifa na kuwezesha upa-
tikanaji wa huduma za ushauri wa
uwekezaji na usimamizi wa rasili-
mali fedha,” anaongeza kusema.

Mkama anaeleza kupitia mpango

huo, kampuni hizo zitaweza ku-
pata rasilimali fedha kutoka kwa
wawekezaji mbalimbali wa ndani
na nje na kuwezesha kukidhi vigezo
vya kuorodheshwa katika Soko la
Hisa la Dar es Salaam.

“Lengo ni kuwezesha serikali na
sekta binafsi kugharimia miradi
ya maendeleo na kuuza hisa kwa
umma, hatifungani za taasisi za seri-
kali,” anasema.

KUKIDHI VIGEZO

Katika wuzinduzi huo, Mkama
anasema, jumla ya kampuni nane
zimekidhi vigezo kupitia Soko la
Hisa la Dar es Salaam na kuzitaja
kuwa ni Selcom, Raha Beverage, Vic-
toria Finance na Finca Microfinance
Bank.

Kampuni nyingine ni African Mi-

crofinance Ltd, Techno Image, Reni
the Wate Expert na AKM Gilter Ltd.

Anatoa rai kwa Soko la Hisa la
Dar es Salaam na wadau wengine
katika masoko ya mitaji, kuhakiki-
sha mpango huo unaleta tija na
manufaa kwa kuongeza hamasa
kwa kampuni ndogo na za kati ku-
changamkia fursa.

“Hatua hiyo inaweza Kkuzi-
saidia kutumia fursa zilizopo ka-
tika masoko ya mitaji, kuwezesha
Watanzania walioko nje ya nchi
kushiriki katika uwekezaji kwenye
kampuni ndogo na za kati za hapa
nyumbani,” anasema.

Anasema, anatamani mpan-
go huo pia uongeze hamasa ya
uwekezaji kwa kundi la vijana am-
bao ndio wengi katika jamii na pia
kuwezesha wawekezaji zaidi ku-
wekeza katika kampuni ndogo.
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Hatari ya kufanya kazi ukiwa umekaa

B Chanzo cha magonjwa ya moyo, vifo
BTafiti zimebaini muda wa kuketi kazini

Na Christina Mwakangale

CHI za dunia ya tatu ni

kawaida kuona idadi

kubwa ya watu wakifanya

kazi wakiwa wameketi
kwa muda mrefu, licha ya wataal-
amu wa afya kudokeza ni hatari
kiafya.

Wanaoshi kwenye nchi hizo
waliogjiriwa, kujiajiri au vibarua
wanafanya kazi zaidi ya saa nane
au tisa kwa siku wakiwa wamekaa
chini.

Mfano mzuri ni fundi wa usho-
naji wa nguo, ambaye unaishi naye
jirani mtaani kwako, unapotoka as-
ubuhi kuelekea kwenye majukumu
yako, naye pia huwa amefika katika
shughuli yake na kuketi nyuma ya
cherehani yake.

Anapokaa hawezi kunyanyuka
kama hana kitu kingine cha ku-
fanya, hata unarudi kutoka kazini
majira ya jioni, utamkuta ameketi
akiendelea na kazi yake.

Keith Diaz, ambaye ni Profesa
Msaidizi wa Tiba ya Tabia katika
Kituo cha Matibabu cha Chuo Kikuu
cha Columbia, Marekani anasema
baada ya kufanya utafiti kuhusu
hatari za kukaa muda mrefu wakati
wa kufanya kazi, umebaini kuwa ni
moja ya chanzo cha magonjwa.

Anasema kuketi chini muda
mrefu kunaongeza hatari ya kupata
magonjwa na kufa mapema, na hata
kama unafanya mazoezi, haisai-
dii kukuepusha na maradhi yanay-

oweza kusababishwa na kukaa chini
muda mrefu.

Katika mahojiano na mafunzo
kwa wafanyakazi wa Umoja wa
Mataifa (UN), yaliyoongozwa na
Daktari Mwandamizi wa Afya ya
Umma. Esther Tan, mtaalamu
huyo anasema kutokana na uwepo
wa janga la corona au ugonjwa wa
COVID-19, kufanyia kazi nyumbani
kumekuwa jambo la kawaida na ku-
vuruga mpangilio wote wa maisha.

MWILI UNAFANYAJE KAZI

Dk. Diaz anasema, ili mwili wote
uweze kufanya kazi inahitajika mi-
shipa ya damu kubana na kutanuka
kuruhusu damu kupita kwenda
kwenye ubongo na inampa mtu
hewa safi, uwezo mzuri wa kush-
iriki katika shughuli zake, lakini ku-
kaa kwenye kiti kuna punguza hali
hiyo.

Anasema mtu akiketi chini muda
mrefu kwenye kiti, mishipa in-
ashindwa kufanya kazi kwa ufanisi,
hivyo kupunguza kiwango cha
damu inayozunguka na kuathiri
damu inayokwenda kwenye ubon-
go.
Anafafanua, kawaida namna mtu
anavyokaa ni vigumu kwa damu ku-
zunguka kwa urahisi kutoka miguu-
ni mpaka kwenye moyo na kwenye
ubongo, hali ikiendelea uwezekano
ni mkubwa wa mtu kupata ma-
gonjwa.

KAZI WIMA SULUHUSHO?

Dr. Diazi anasema kwa sasa baa-
dhi ya ofisi zimekuwa na madawati
yanayoruhusu wafanyakazi kusima-
ma wanapofanya kazi.

Hata hivyo anasema mpaka sasa
bado hakuna utafiti uliothibitisha
iwapo kuna unafuu kwa wale wa-
naosimama ikilinganishwa na wana-
oketi chini muda mrefu.

“Madawati ya kusimama yame-
kuwa yakipigiwa chepuo na wafan-
yabiashara wanayoyauza na sio wa-
nasayansi hivyo hivyo wafanyakazi
wasijielekeze kwenye kusimama pe-
kee kama suluhisho la kuketi muda
mrefu.”

Anaeleza kusimama muda mrefu
kuna madhara makubwa kwenye
mwili wa mwanadamu ndio maana
watu wanaofanyakazi inayohitaji
kusimama wamekuwa wakikabiliwa
na magonjwa mbalimbali.

KAZI MUDA MREFU

Shirika la Afya Duniani (WHO) lin-
asema utafiti umebaini kufanya kazi
zaidi ya saa 55 kwa wiki kunasababi-
sha ugonjwa wa kuharusi kwa asil-
imi 35, pia asilimia 17 husababisha
hatari ya moyo kushindwa kufanya
kazi.

Kitaalamu inashauriwa muda sa-
hihi wa kufanya kazi ni kati ya saa 35
hadi 40 kwa wiki.

Utafiti huo ambao ulifanywa na
Shirika la Kazi Duniani (ILO), unao-

nyesha robo tatu ya watu waliofari-
ki, ilitokana na saa nyingi za kazi, na
wengi wao wenye umri wa kati na
wazee.

Utafiti wa kwanza kufanywa duni-
ani unaonyesha watu 745,000 wali-
fariki dunia mwaka 2016 kwa saba-
bu za kufanya kazi kwa muda mrefu.

Ripoti hiyo ilibaini kuwa watu wa-
naoishi Kusini Mashariki mwa Asia
na Magharibi mwa eneo la Pasifiki
ndio walioathirika zaidi.

Utafiti huo ingawa haukujumui-
sha takwimu za kipindi cha janga
la corona, maofisa wa WHO, wa-
nasema, mabadiliko ya hivi karibuni
watu kufanya kazi nyumbani na
kupungua kwa kasi ya uchumi,
huenda kumeongeza hatari zinazo-
husishwa na kufanyakazi kwa kip-
indi kirefu.

“Kuna  ushahidi  unaonesha
kuwa nchi zinapofunga shughuli
za kiuchumi, saa za kufanya kazi
zinaongezeka kwa karibu asilimia
10,” Ofisa wa WHO, Frank Pega
anasema.

Ripoti hiyo inasema kufanya kazi
kwa muda mrefu kulikadiriwa ku-
changia karibu theluhi moja ya ma-
gonjwa yote, yenye kuhusishwa na
jambo hilo.

MBINU OFISINI

Ushauri wa Dk. Diaz ni kwamba,
badala ya kutumia mitandao ya
kisasa ya mawasiliano au simu za
mezani baina ya wafanyakazi, vema

kunyanyuka na kwenda kumfuata
alipo na kuzungumza naye na ku-
rudi katika eneo lako la kazi, ita-
saidia kufanya misuli kuzunguka
na hivyo damu itatembea vizuri na
insulini ndani ya mwili itaunguzwa
na kuboresha afya.

Pia, ushauri ni kusimama wima
kwenye vikao, kuhamasisha kuwa
na tabia ya kusimama wima ka-
tika mikutano ya majadiliano kazini
badala ya kukaa chini muda wote na
kuweka baiskeli ya kufanya mazoe-
zi, japo haishauriwi mfanyakazi ku-
fanya mazoezi mpaka kutoka jasho
awapo kazini.

Anasema dakika chache za kue-
ndesha baiskeli ambayo inaweza
kuwekwa mahali popote au ndani
ya chumba cha mkutano inasaidia
kwa afya, pia kupanda na kushuka
ngazi kwa viwango vichache ni bora
kuliko kupanda lifti kila siku.

“Kama unaenda ghorofa ya tano
panda ngazi mpaka ghorofa ya ya
tatu kisha panda lifti, itasaidia ku-
fanya mapigo ya moyo kwenda kasi
na kuunguza insulini katika mwili
wako.”

MAZOEZI

WHO, linapendekeza dakika 150
za mazoezi kwa wiki kwa mtu mzi-
ma na mtoto dakika 75 kwa wiki.

Pia shirika hilo limesisitiza
watu kuangalia namna bora ya
kupunguza muda mrefu wa kuketi
chini.

Linasema mazoezi yoyote ya-
takayo sababisha mapigo ya moyo
kuongezeka kwa muda fulani ni
mazuri kwa afya ya mwanadamu
(Cardio exercise), mazoezi hayo
yanaweza kuwa kutembea, kuende-
sha baiskeli, kuogelea, kucheza mpi-
ra wa kikapu, soka, au hata kucheza
muziki.

Dk. Diaz anasema shughuli yoy-
ote ya kawaida inayoweza kufanyika
kwa kuruhusu viungo kuzungusha
damu kwa urahisi ni muhimu.

“Ukiwa unafanya kazi unaweza
kunyanyuka kwenda kuchukua
maji, unaweza kupika huku umesi-
mama, kutoka upande mmoja wa
nyumba kwenda mwingine hivi
vyote vinamchango mkubwa viki-
jumlishwa kwenye muda wa kufan-
ya mazoezi kwa wiki.”

“Wakati utafiti unaonyesha ku-
fanya aina yoyote ya mazoezi kwa
dakika 30 kunapunguza hatari ya
kufa kwa asilimia 35, aina yoyote
ya kuhakikisha mwili unazunguka
hata kama ni kufanya shughuli za
kawaida za kila siku za nyumbani
kwa muda huo huo kunapunguza
hatari ya kufa kwa asilimia 17.”

Dk. Diaz anasema jinsi mtu ana-
vyoketi chini muda mrefu wakati
akifanya kazi, ndio namna ana-
vyokuwa kwenye hatari kubwa ya
kufa haraka ikilinganishwa na yule
anayekaa muda mfupi.

“Shughuli zozote zinazofanywa
wakati mtu ameketi chini zina
hatari kubwa kwa afya, shughuli
hizo ni kama kukaa wakati waku-
fanya kazi, kuendesha gari, kukaa
kucheza gemu kwenye kompyuta,
au kuangalia runinga muda mrefu.”
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Japan miaka 76 ikikumbuka
bomu la atomiki lililoua maelfu

“Rals Zuma

Tokyo, JAPAN

JANA Japan imetimiza miaka
76 tangu bomu la kwanza la ato-
huku Meya wa jiji Hilo akiwaasa
viongozi wa dunia kuwa na umoja
na kushirikiana kama ilivyo kip-
indi hiki cha corona.

Meya Kazumi Matsui amese-
ma viongozi wawe tayari ku-
weka chini silaha za kinyuklia
kwa kuwa tayari mataifa yali-
kubaliana kwamba ni angamizo
la kiutu

“Silaha za nyuklia ziliendele-
zwa ili kushindwa vitani, laki kwa

pamoja tunaweza kuziondoa.
Hakuna jamii ambayo ni endel-
evu iwapo kutaendelea kuwapo
silaha za sumu,” alisema Meya
huyo jana.

Marekani ilirusha kombora la
nyuklia Hadi Hiroshima, Japan,
Agosti 6, mwaka 1945, na kujaribu
mji huo huku vifo vikiwa 140,000.

Pia, siku tatu baadae ilirusha
kombora la pili mjini Nagasaki,
na kusababisha vifo vingine
70,000.

Baada ya mashambukizi hayo,
Japan, Agosti 15, iliamua kusitisha
vita vya Dunia vya Pili.

AP

Mtoto akilia mbele ya eneo ‘Peace Memorial Park’ ambalo ni maalumu kwa walioathiriwa na bomu la atomiki mjini Hiroshima, Magharibi mwa
Japan. Jana nchi hiyo ilitimiza miaka 76 tangu bomu la aina hiyo la kwanza duniani kupigwa eneo hilo na kuua watu 140,000 Agosti 6, mwaka

1945. PICHA: AP

Wanajeshi wa Rwanda waongoza
mapigano dhidi ya ugaidi Msumb

Mocimboa da Praia,
MSUMBIJI

WANAJESHI 1000 wa Rwanda,
wameanza kazi nchini Msumbiji,
tangu wapelekwe nchini humo
kukabiliana na wapiganaji am-
bao wamefanya mashambulizi
ya uharibifu kaskazini mwa taifa
hilo.

Katika kipindi cha wiki mbili,
kundi la kwanza la wanajeshi wa
kigeni kuwasili nchini humo dhidi
ya wapiganaji hao, limeteka eneo
muhimu lenye barabara ya maku-
tano;

Lilikuwa likishikiliwa na wa-
piganaji hao kwa zaidi ya kipindi

cha mwaka mmoja uliopita na
wamefika katika mji muhimu wa

Mocimboa da Praia.
Katika kipindi cha miaka minne
wapiganaji hao  walichukua

udhibiti wa wilaya tano muhimu
katika Mkoa wa Cabo Delgado
katika eneo la Mashariki la Msum-
biji.

Kufikia sasa takriban watu
3,100 wameuawa na wengine 820,
000 kuachwa bila makazi.

Ni miaka minne sasa tangu
makundi ya wuasi kuchukua
udhibiti wa maeneo mengi ya
wilaya tano katika Jimbo la Cabo
Delgado, Kaskazini Mashariki
mwa Msumbiji.

Wakati makundi ya uasi yali-
poteka mji wa Palma mwezi
Machi, mji wenye utajiri wa gesi
ambako kunatengenezwa kiwan-
da chenye thamani ya dola bilioni
20 kikiwa ni kiwanda cha pili kwa
ukubwa barani Afrika, Kampuni
ya Ufaransa ya mafuta ililazimika
kuacha ujenzi mkubwa katika
eneo hilo.

Jeshi la Ulinzi la Msumbiji lina-
fahamika kwa kiasi kikubwa kuwa
ni lenye ufisadi lenye mafunzo
ya kiwango cha chini na lenye
ukosefu wa vifaa na kwamba
wasingeweza kukabiliana na
mashambulio ya wapiganaji.

Licha ya kupingwa na ndani ya

chama chake, Rais Filipe Nyusi ali-
ita usaidizi wa nje.

Kuna mapatano mengi mwam-
ko wa uasi ulianzishwa na vi-
jana wasio na ajira wanaopinga
kuongezeka kwa umasikini na
ukosefu wa usawa, pamoja na
ukosefu wa faida zitokanazo na
rasilimali, ikiwa ni pamoja na gesi
na mawe ya thamani ya rubi.

Mzozo ulianza na shambulio
dhidi ya Mocimboa da Praia mwa-
ka 2017 na mzozo huo ukaendelea
kuwa mbaya huku vijana wakite-
ka silaha kutoka kwa wanajeshi
na kupata uungaji mkono wa we-
nyeji.

BBC

atoka
gerezani,
alazwa

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

RAIS wa zamani wa Afrika Kusini, Ja-
cob Zuma, amelazwa katika hospitali nje
ya gereza kwa ajili ya kufanyiwa uangal-
izi wa kimatibabu, wamesema maofisa
wa gereza.

Wakfu wake umesema kuwa ulikuwa
ni uchunguzi wa kawaida wa kimatiba-
bu wa kila mwaka na kwamba hakuna
lolote la kutisha.

Kama rais wa zamani wa nchi, Zuma
anatibiwa katika hospitali ya jeshi,
maofisa walisema.

Rais huyo wa zamani amekuwa akitu-
mikia kifungo cha miezi 15 gerezani tan-
gu alipohukumiwa Julai 7, mwaka huu
kwa kutoheshimu agizo la mahakama.

Maofisa wa gereza wanasema kuwa
ana haki ya kupata matibabu kama
mfungwa mwingine yoyote yule anaye-
fungwa gerezani.

Wizara ya Sheria ilituma taarifa kamili
kwenye mtandao wa Twitter.

Wiki ijayo, rais huyo wa zamani
amepangiwa kufika mahakamani kwa
tuhuma tofauti zinazohusiana na kesi ya
ufisadi katika mkataba wa silaha.

Alikana mashitaka ya kuhusika katika
mkataba huo wenye thamani ya dola bil-
ioni tano (£3bn).

Ramaphosa
afanya

mabadiliko
baraza lake
la mawaziri

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa, ameteua Mwenyekiti wa
Benki ya Maendeleo ya Afrika Kusini
Enoch Godongwana, kuwa waziri wa
fedha akichukua nafasi ya Tito Mboweni
baada ya kufanya mabadiliko kwenye
baraza lake la mawaziri.

Kwa mujibu wa shirika la habari la
Reuters, Mboweni alikuwa ameomba
kuacha wadhifa huo.

Ramaphosa ambaye alichukua ma-
daraka mwaka 2018 ameapa kuimarisha
uchumi, ili kuvutia wawekezaji wakati
akikabiliana na ufisadi.

Mabadiliko kwenye baraza la mawaziri
yameathiri mawaziri wengine 9 pamoja
na naibu waziri 11.

Ramaphosa alisema kuwa amefanya
marekebisho hayo, ili kuharakisha uw-
ezo wa serikali wa kutoa chanjo za Cov-
id-19, kufufua uchumi na kuhakikisha
udhibiti baada ya ghasia zilizo shuhudi-
wa hivi karibuni baada ya kufungwa kwa
aliyekuwa rais wa zamani Jacob Zuma.

VOA
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Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTELEWA NA CHETI

116396302

Mimi BUNANA LUZIGA nimepotelewa na
cheti changu cha kumaliza Kidato cha Nne
cha Shule ya Sekondari Mwangaza Mkoa wa
Katavi cha mwaka 2007 chenye Namba
S0476-0008 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa nimeripoti kituo cha Polisi
cha  Wilaya ya MPANDA nakupewa
KAT/MPA/RB/778341/2020 Kwa mtu yoyote
ambae atakiona au kukiokota akipeleke
katika kituo cha Polisi kilichokaribu nae.

ADVENT CONSTRUCTION
COMPANY LIMITED
inatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
CATIC yenye namba za usajili
T 158 AFY chasis namba
LNJBLDE154L618838 engine
namba 417468, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi;
Polisi taarifa
DOD/DOD/RB/384886/2021.

116392201

MBUSI NGHABI BUGALI
Wa nyasubi mjini Kahama,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T.586 DQW aina ya
Scania yenye Trailler namba
T. 588 DQW.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya jeshi la polisi,
KAH/TR/RB/395/2021.

116397602

TRANSEVENTS
COMPANY LIMITED
inatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA NOAH yenye
namba za usajili
T 176 CQY, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
TAN/RB/295139/2021

116397502

KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

WINNIE ERASTO
MWAISEMBA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya HUONIAO
yenye namba za usajili MC
772 CAG chasis namba
LZLIZPq09AHD6152 engine
namba HI157FM0461562,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa
TAN/RB/383506/2021

116397402

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA RUNGWE
LILILOKO TUKUYU
MAOMBI NA.03/2018
LUTH KABETA

ANTHONY MWIJALILEGHE.
MWAKAJWESYA MWIJALILEGHE.
ENOCK FESTO.
DAUDI FYEMBE.
SIMON KIPALA.
FARAJA LIMBU.

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA; ENOCK FESTO,
SIMON KIPALA,
FARAJA LIMBU.

MDAIWA NA.3

MDAIWA NA.4
MDAIWA NA.5
MDAIWA NA 6

Mdai aliyetajwa hapo,amefungua kesi dhidi yenu katika Baraza
la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Rungwe.Mnaarifiwa kufika
Baraza la Ardhi na Nyumba tarehe 26/08/2021 saa mbili na nusu
asubuhi bila kukosa nyinyi wenyewe au wakili wenu au mtu
yeyote mtakayempa maaelezo kamili.

Msipofika kama mlivyoamriwa,shauli hili litasikilizwa upande
mmoja na hukumu kutolewa dhidi yenu.

AMRI hii imetolewa na mkono wangu na mihuri/lakiri ya baraza
hili tarehe 23/08/2021

216396702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi PERPETUA YOHANA MWAKAMELA mwenye S.L.P.

178, Tanga, Mkristo, mtu mzima mwenye akili timamu, naapa

na kuthibitisha mbele ya Hakimu/Wakili Mahakam akama

ifuatavyo:-

1. Kwamba, Mimi PERPETUA YOHANA MWAKAMELA ni
mmiliki wa kiwanja Na. 29 Martin shamba area Tanga city.

2. Kwamba, hati ya kiwanja hicho imepotea na nimeitafuta
pasipo matumaini ya kuipata tena na kwa uthibitisho
nimefika polisi na kupatiwa loss ripoti Na TAN/TAN/R-
B/387345/2021.

3. Kwamba kwa kiapo hiki naiomba ofisi ya ardhi mipango
miji Tanga inipatie hati nyingine kwa jina la PERPETUA
YOHANA MWAKAMELA.

UTHIBITISHO

Mimi PERPETUA YOHANA MWAKAMELA, nathibitisha kuwa

yote niliyoyasema hapo juu kuanzia aya ya 1 - 3 ni kweli tupu

kwa jinsi nijuavyo na kwa mujibu wa sharia ya viapo (The

Oaths and Statutory Declaration Act. Cap. 34 R.E. 2021).

216397202

KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA | KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

TELESPHORE NICOLAUS
BIDEDERI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya SUZUKI KEl yenye
namba za usajili T 546 DNM
chasis namba
HN225690178 engine
namba K6A3957520,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi Polisi taarifa
DAR/URA/RB/388614/2021

116395802

MSTAAFA BUGANYILO
ELIAS ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC.544 CYL.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHO KARIBU.
TAARIFA YA POLISI
MBE/CHU/RB/386252/2021

116396402

VINCENT YAHHI QWARAY
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T163 BFC- TOWNACE
NOAH. Chaisis namba
SR400009382. Engine
namba 357142495. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
MAN/HAN/ RB/387278/2021

116396602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P 2888,
Baruapepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA

Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 06-08 -2021

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa
siku ya JUMAPILI tarehe 08-08-2021
Kampuni ya FAMARI INVESTMENT
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka DAR ES SALAAM
kuelekea TUNDUMA gari hilo lenye
namba za usajili T 366 DLQ/ T 934 AYX

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20 g
Upana - mita 3.8 §
Kimo - mita 46 =

3. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM
hadi TUNDUMA kupitia VIGWAZA/-
MAKAMBAKO

Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

KUPOTELEWA NA
OFA YA KIWANJA

Khalifa Twahiri Nyari Mkazi wa
Bomangombe anatangaza
kupotelewa na hatiya umiliki wa
kiwanja namba 330 Kitalu F
Bomangombe Kwa yeyote atakaye
kiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi au awasiliane na
KHALIFA TWAHIRI NYARI Kwa
namba 0655651999/0766807155
BNG/RB/2799/2018/

116396802

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

m alimtazama Tedi kwa jicho
la ndani kidogo hadi mwe-
nyewe aliligundua hilo.

“He, mbona umenitazama
hivyo?” Alisema huku akitabasamu.
Lilikuwa ni tabasamu halisi.

“Tedi?”

“Abee.”

“Kwanza pole, sana kwa yote yali-
yokukuta. Mimi pamoja na kwamba
tumekuja tu hapa ili tuupitishe usiku
wa leo, nimeguswa sana na historia ya
maisha yako. Kwa hiyo mimi naamua
kujitolea kukulipia ada ya kujifunza
mambo ya urembo.”

Tedi ni kama vile alikuwa kwenye
ndoto. Moja ya ndoto chache alizowa-
hi kuota maishani mwaka. Alibaki
ameduwaa kama amepigwa ganzi.

“Ni suala la kwenda tu huko na
kuuliza ada ni kiasi gani ili nikalipie
benki. Halafu napenda niwe mmoja
alio ndani ya mafanikio yako, hivyo
utakapomaliza mafunzo, mimi nikaji-
tolea kukununulia vifaa vyote vina-
vyohitajika kwenye saluni.”

Ni muda ambao Tedi ni kama alir-
udiwa na akili ghafla. Akainuka kwe-
nye miguu ya Tom ambayo alikuwa
ameilalia. Akamkubatia kwa nguvu
kifuani kana kwamba anataka kum-
kaba. hakutegemea kitu kama kile
maishani.

“Hivi ni kweli mpenzi?”

“Siwezi kukudanganya.”

“Sasa nifanye nini?”

“Kuhusu nini Tedi?”

“Unataka tena niendelee na kazi
hii?”

“Mimi sipendi. Ila endelea kidogo
kwa ajili ya kupata pesa za kujikimu,
baadaye tutaangalia nini tufanye
sasa?”

“Nilikwambia kuwa hata mimi
ninaifanya kwa dhiki, lakini si kwa
sababu naipenda. Kama umeamua
niendelee kwa muda sawa, ila du
nashukuru.”

Tedi alianza kujihisi kuwa ameanza
kuwa mtu mwenye bahati. Maombi
yake aliyokuwa akiomba tangu ku-
fariki mama yake na kuishi peke yake
akiwa na umri mdogo, anaona Mungu
ameanza kumsikia mja wake baada ya
miaka mingi.

Mtu ambaye ameshapita na kuwao-
na wasichana wengi, wa aina mbal-
imbali. Leo kuamua kumsaidia yeye
mambo yake ambayo hayakuwemo
kwenye ratiba, wala agenda yoyote. Ni
bahati ilioje.

A 4

Kitu kingine
ambacho
bado kilikuwa
Kinamuumiza
akilini ni
kwamba hata
kama yote
yatafanyika,
mkewe Farida
akakubali
kurudi nyum-
bani? Kuwa
na vhalali wa
ndoa ni jambo
moja. LakKini
ridhaa ya mtu
mwenyewe ni
jambo lingine.
Kwenye
maisha ya
mahusiano
kuna mambo
ambayo
yanaumiza
kichwa sana.
Mmoja kama
hataki, hata
aliyebaki aki-
wa na uhalali
ya ndoa, lakini
atabaki tu na
cheti chake,
lakini mwen-
zake hayupo
nyumbani.

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,

akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka mke wangu-6

“Enhe, niambie mpenzi na wewe ni
mwenyeji wa hapa Morogoro?” Tedi
aliuliza.

Ilikuwa ni zamu wa Tom kushusha
pumzi.

“Ni hadithi ndefu.” Alisema kwa sau-
ti kama mtu aliyechoka.

Tedi alihisi kuna kitu ambacho
huenda si cha kawaida. Huenda mfa-
dhili wake naye ana jambo kubwa.
Hata hivyo alisubiri asikie ni kitu gani.

“Mimi naishi Dar es Salaam.” Alijibu.

“Nilijua tu. Maana...”

“Nini kimekujulisha mimi si wa Mo-
rogoro?”

“Jinsi unavyoongea.”

“Naongeaje?” Aliuliza akiwa anam-
papasa Tedi shavuni.

“Unajua hawa watu wa Morogoro,
wakiongea tu kiswahili chao unajua
kuwa ni wa huku. Lakini wewe ki-
menyooka.” Alisema na kusababisha
wote wawili waangue kicheko na ku-
gongesheana mikono.

“Ni kweli mimi naishi Dar es Sa-
laam.”

“Hata mimi nilikuwa nadhani hivyo,
kuwa wewe wa mjini kabisa. Si kwa
kiswahili hicho.” Tedi alizidi kumchek-
esha Tom.

Maneno ya hawa wote wawili yali-
wafanya kila mmoja kusahau shida
zake kwa muda.

Tom alijikuta mpaka kama vile ana-
taka kusahau kazi yake ya kumsaka
mkewe Farida. Tangu mkewe alipo-
toroka hadi alipofika Morogoro na
kuanza kumsaka huku na kuko, haku- |

wahi kuwa na amani na furaha kama
alivyokuwa sasa.

“Umekuja kikazi?”

Swali hilo ndilo liliomzidua Tom
kwenye usingizi mzito. Lililomfanya
kuwa ana kazi kubwa ya kujua kisa cha
mkewe kumtoroka. Kwa nini yupo Mo-
rogoro, tena akitanua na mwanaume
mwingine? Kwa nini alikubali kuolewa
na wiki moja baadaye kutoroka?

Kitu kingine ambacho bado kilikuwa
kinamuumiza akilini ni kwamba hata
kama yote yatafanyika, mkewe Farida
akakubali kurudi nyumbani? Kuwa na
uhalali wa ndoa ni jambo moja. Lakini
ridhaa ya mtu mwenyewe ni jambo
lingine. Kwenye maisha ya mahusi-
ano kuna mambo ambayo yanaumiza
kichwa sana. Mmoja kama hataki, hata
aliyebaki akiwa na uhalali ya ndoa, la-
kini atabaki tu na cheti chake, lakini
mwenzake hayupo nyumbani.

Ni kama ambayo hivi sasa imem-
tokea. Jana alishuhudia kwa macho
yake, mkewe akiwa amekumbatiwa na
mtu mwingine.

“Nilikwambia kuwa nitakwambia
kila kitu. Mimi huku sijaja kikazi.”

Wakati Tedi akisubiria Tom aongee
kitu alichokitarajia, Tom alibadilisha
mada.

“Twende kwanza tukaoge, halafu
tuje kulala.”

Hakupinga.
baadaye.

Wote walianza kujiandaa kwenda
kuoga. Ilionekana wanataka kwenda
kuoga pamoja.

Alijua  tu ataongea

“Nenda aoge wewe kwanza.” Tom al-

i imwambia Tedi “Siku zote mwanamke
i lazima apewe heshima yake kwanza.”

Alitumia dakika 15 kuoga. Ikawa

{ zamu ya Tom.

“Mbona unakwenda kuoga na

! mawani?”

“Nikivua sioni vizuri.” Tom alion-

gopa.

Wakati anaoga, ilikuwa ni fursa

i kwake sasa kurejea kwenye hali yake
i ya kwaida. Sura ya kawaida. Sura yake
i halisi. Alivua mawani. Alinyofoa yale
i madevu aliyoweka. Alijiangalia kwe-
i nye kioo na kuiona sura yake halisi.

Kumbuka kuwa alifanya vile ili

i mkewe asimtambue kule kwenye baa
i ya Mwenda baada ya kuambiwa huwa
i anakwenda na mwanaume.

Alijua kuwa akitoka, Tedi atashtuka.

{ Hakuna na jinsi. Ni lazima arejee kwe-
i nye hali yake ya kawaida kwa sasa.
! Labda ikimlazimu baadaye.

Alipomaliza alitoka nje. Mshtu-

i ko mkubwa ulimpata Tedi. Alihisi
i anaota ndoto. Tena ndoto yenyewe
i mbaya ambayo hajawahi kuota tangu
! azaliwe. Aliyeingia kuoga, siye aliye-
 toka.

Alianza kukumbuka hadithi za

{ majini ambao huwa wanajigeuza bi-
! nadamu. Hata hivyo, hadithi nyingi
! zilieleza kuwa majini wengi walioji-
! geuza binadamu ni wanawake. Leo
{ kwa mara ya kwanza anakutana na
 jini mwaume.

Alitaka kupiga kelele lakini haikuto-

! ka. Alijitupa kitandani macho yakiwa
yamemtoka, akijua kabisa kuwa kina-
i chofuata ni kuuawa.

Hata kama yule mtu hakuwa jini,

! lakini alikuwa mtu mbaya na alikuwa
! na nia mbaya. Alikumbuka pia hekaya
{ wa wanyonya damu. Ambao wanawa-
{ chukua wanawake, wanawatongoza
i na kwenda nao kwenye hoteli au ny-
{ umba za kulala wageni na kuwanyon-
ya damu. Sasa ilikuwa ni zamu yake.

Wakati macho yakiwa yamemtoka

ipima, mikono alinyoosha mbele, ili
t kujaribu kumzuia mtu aliyetoka bafu-
i ni ambaye si yule Tom.

Tom alijua hilo. “Samahani sana

Tedi. Mimi ni yule yule mpenzi wako.”
i Tedi mpaka wakati huo alikuwa bado
! hajalijua jina la mpenzi wake aliye-
i lengeshwa jana na shoga yake. Ila
i mwenzake alikuwa analifahamu jina
i lake.

Sauti ilikuwa ni ile ile. Lakini hiyo

- haikumfanya Tedi kuendelea kuwa na
i hofu. Mwili wote ulitetemeka na jasho
 lilimtoka.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MANCHESTER, England

BAADA ya Manchester City kumsajili kiungo wa Eng-
land, Jack Grealish kutoka Aston Villa kwa ada iliyoweka
rekodi ya pauni milioni 100, nyota huyo amesema am-
etua kwenye timu bora.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 25, amejiunga na
mabingwa hao wa Ligi Kuu England kwa mkataba wa
miaka sita na atavaa jezi namba 10 iliyoachwa wazi na
Sergio Aguero aliyeondoka.

Ada hiyo imeizima rekodi ya pauni milioni 89 ambayo
Manchester United ililipa ili kupata huduma ya Paul Pog-

ba kutoka Juventus mwaka 2016.

“City ni timu bora nchini ikiwa na kocha anayechukuli-
wa kuwa bora zaidi duniani,” alisema Grealish akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Ni ndoto iliyokuwa kwenye sehemu ya klabu kama
hii.”

Uhamisho wa Grealish umemfanya kuwa mchezaji wa
tisa ghali zaidi katika historia ya soka.

Anaweza kuanza katika kikosi cha Pep Guardiola kwe-
nye mchezo wa leo Jumamosi wa Ngao ya Jamii dhidi ya
Leicester City pale kwenye dimba la Wembley.

/MADDISON AWEKEWA

NGUMU KUTUA ARSENAL

LONDON, England

KOCHA Brendan Rodgers ame-
dai anaamini James Maddison atabaki
Leicester City licha ya tetesi kumhu-
sisha na uhamisho wa kwenda
Arsenal.

Mchezaji huyo wa zamani
wa Norwich ametajwa kuwa
na thamani ya pauni milioni
60 wakati ‘Washikabunduki’
hao wakionyesha nia ya ku-
taka kumsajili nyota huyo.

Kocha Mikel Arteta si tu ko-
cha anayeiwania saini ya Mad-
dison kipindi hiki cha majira ya joto,
kwani klabu yingine ambayo haijatajwa
jina nayo inawania saini yake.

Na sasa kocha Rodgers amesema hao-
ni uwezekano wa Maddison kuondoka
klabuni hapo kipindi hiki cha majira ya
joto.

“Naamini atabakia,” alisema
Rodgers akiwaambia waandi-
shi wa habari.
“Anajituma sana kwenye
mazoezi. Uhamisho wake
ni uvumi tu na kama ilivyo
kwa miaka mingi. Yeye ni
mchezaji muhimu kwenye
kikosi chetu.
“Nina matumaini anabaki
na sasa na haweza kuondoka
kipindi hiki, hilo nina matumaini
nalo kwa kiasi kikubwa.”

PIKIPIKI YAUA MTOTO

WA BALLACK

LISBON, Ureno

MTOTO wa kiume wa mchezaji wa zam-
ani wa timu ya Taifa ya Ujerumani na Chel-
sea, Michael Ballack, Emilio Ballack amefari-
ki dunia baada ya kuanguka kutoka kwenye
pikipiki karibu na nyumba ya familia yao
nchini Ureno.

Emilio mwenye umri wa miaka 18, ali-
pata ajali hiyo katika Jimbo la Mar karibu na

mji wa Troia uliopo Kusini ya mji mkuu wa
Ureno, Lisbon.

Polisi wamesema kijana huyo alikuwa ak-
iendesha ukingoni mwa gema wakati pikipi-
ki ilipobiringika nyuma na kumwangukia.

Wafanyakazi wa zimamoto na uokoaji
walimtoa kutoka kwenye mabaki ya pikipi-
ki hiyo kujaribu kuokoa uhai wake, lakini
juhudi zao zilishindwa na hivyo akapoteza
maisha eneo la tukio.

MADRID WATAJA BEI YAISCO

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid wametaja bei
yao ya kumuuza kiungo wao Isco, baada ya
klabu ya AC Milan kuonyesha nia ya kutaka
kumvuta katika Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Madrid wanataka angalau euro milioni
18 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29, ambaye ameingia miezi 12 ya
mwisho kwenye mkataba wake.

Mshahara wa Isco unaweza kuwa saba-
bu kubwa ya kutofanikisha dili hilo endapo
AC Milan watashindwa kumlipa mshahara
wa sasa anaolipwa katika klabu hiyo wa

euro milioni 6.5 kwa mwaka.

Msimu wa 2020/21 ulikuwa mwingine
mgumu kwa Isco pale Madrid, akianza
michezo nane tu ya LaLiga na akashindwa
kufunga msimu wote kwa mara ya kwanza
katika taaluma yake nzuri.

Amekuwa akihusishwa na kutakiwa
na klabu za Ligi Kuu England huku yeye
mwenyewe akibainisha kwamba anataka
kupata changamoto mpya.

Machi, mwaka huu, Isco alisema kwam-
ba, kuna uwezekano mkubwa msimu
mpya akawa katika klabu mpya, ingawa
alisema hajui ni wapi.
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chester United wakisubiri kuona

mekuwa ni safari ya kupanda na

WAKATI mashabiki wa Man—j kushuka kwa James, hii imemfanya

JAMES

HAKIELEWEKI MANCHESTER UNITED

Maisha ndani ya United, ya-

sababu hiyo, dirisha hili la usajili
ni fursa pekee ya yeye kuondoka
United. s

winga huyo kukosa namba ya ku-
dumu kwenye kikosi cha timu hiyo.

Leicester City na Leeds United
zinahusishwa na usajili wa winga
huyu raia wa Wales. e

msimu ujao unakwendaje, baadhi
ya wachezaji wana uamuzi wa ku- Man United imekamilisha usajili
fanya, Daniel James ni mmoja wao. | wa Jadon Sancho, kuongezeka kwa Leeds United si wageni katika
James alijiunga na United mwa- , winga huyu, kunaongeza ushinda- | mbio za kuiwania sahihi ya James,
ka 2019 akiwa miongoni mwa t ni wa nafasi kwenye kikosi hicho ;, walifanya hivyo msimu uliopita
wachezaji watano wa kwanza | na huenda James akaathirika zaidi { bila ya mafanikio. st

LONDON, England

NUNO Espirito Santo amese-
ma hajazungumza na Harry
Kane tangu mshambuliaji huyo
kutohudhuria mazoezi ya Tot-
tenham Hotspur, lakini anata-
rajia kuzungumza naye “hivi
karibuni”.

Kocha mkuu huyo mpya wa
Tottenham anaonekana bado
hajakutana na Kane, ambaye
bado hajarudi mazoezini baada
ya kuiongoza England kwenye
fainali ya Euro 2020 mwezi
uliopita, na alikosa vipindi viwili
vya mazoezi ambavyo alitakiwa
kuripoti Jumatatu na Jumanne.

Spurs wanatarajiwa kumpiga
faini Kane kutokana na kutoku-
wapo kwake, lakini mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka
28, anaamini ana makubaliano
ya kiungwana na Mwenyekiti
Daniel Levy kwamba atauzwa
msimu huu wa majira ya joto.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
ripoti, Spurs bado haina nia ya
kumuuza mchezaji wake huyo
kipindi hiki cha majira ya joto.

“Natarajia kuzungumza na
Harry hivi karibuni. Bado sija-
pata nafasi. Lazima kwanza tu-
suluhishe shida sisi wenyewe,
kisha nitazungumza na yeye,”

NUNO KUMKALISHA
KITAKO KANE SPURS

alisema Nuno akiwaambia
waandishi wa habari baada ya
sare ya mabao 2-2 dhidi ya Chel-
sea kwenye mchezo wa kirafiki.

“Si kwamba sitaki kutoa mao-
ni, ninachoamini ni kwamba
suala hili lote linalohusiana na
kila kitu linapaswa kujadiliwa
kwa ndani, kati yetu. Wacha tu-
jaribu kuzuia mabishano yoyote
ya umma au majadiliano juu
yake. Tunapaswa kuzingatia
nini ni muhimu, tutatatua hali
hiyo, kati yetu.

kusajiliwa (akiwamo Harry Magu-

ire, Aaron Wan-Bissaka, Bruno |

Fernandes na Odion Ighalo) na Ole
Gunnar Solskjaer.

kwa kukosa namba kwa muda
mrefu.

thamani yake kuwa ni pauni milio-
Ni dhahiri kuwa, James anahitaji ' ni 15 kwa timu yoyote inayomtaka

kucheza mara kwa mara na kwa | winga huyo.

Manchester United wameweka

ZIYECK AKUNWA NA
KIWANGO CHA KANTE

LONDON, England

MFUNGAJI wa mabao mawili
ya Chelsea, Hakim Ziyech kwenye
mchezo wa kirafiki dhidi ya Tot-
tenham, ameonekana kufurahia
kucheza sambamba na N'golo Kante
kutokana na kiwango alichokionye-
sha kwenye mchezo huo ambao
ulichezwa juzi, Uwanja wa Stamford
Bridge.

Nyota huyo wa kimataifa wa Mo-
rocco, aliifanya Chelsea kuwa mbele
kwa mabao mawili aliyopachika
dakika ya 16 na 49 kabla ya mabao
hayo kusawazishwa na Lucas Moura
na Steven Bergwijn.

Akizungumza na Chelsea TV, Zi-

yech alimwagia sifa Mfaransa huyo
kwa kusema, “Kante hushughulikia
shida zote nyuma.Kama asipocheza
huwa kuna ile hali ya tofauti unaio-
na uwanjani.”

Kuhusu mchezo kwa
ujumla,”nafikiri kila kitu tulichoki-
fanya kipindi cha kwanza kilikuwa
vizuri. Na bila shaka tunaweza ku-
hamisha hilo na kucheza vizuri kwa
dakika zote 90.”

“llikuwa jioni nzuri. Kuanzia
mwanzo nimefurahia sana. Na
nafikiri furaha yangu nimeionyesha
uwanjani jinsi nilivyocheza.”

“Goli la pili lilikuwa zuri, ni muun-
ganiko mzuri kati yetu na likafani-
kisha mpira kuingia nyavuni. Goli

la kwanza walipoteza mpira, Timo
Werner alikimbia vizuri na akaten-
geneza nafasi kwa ajili yangu. Yali-
kuwa mabao mawili mazuri.”

Ziyech na Kante walicheza pamo-
ja huku pacha nyingine ikiwa kati ya
Mateo Kovacic na Kai Havertz ndani
ya dakika 45 za kipindi cha kwanza,
kocha wa Chelsea, Thomas Tuchel
aliendelea kwenye mchezo huo wa
kirafiki kutumia mfumo wake wa
3-4-3.

Mara baada ya mchezo huo wa
kirafiki kibarua kilichopo mbele
ya Chelsea kwa sasa ni mchezo wa
ufunguzi wa msimu mpya wa soka
Ulaya, UEFA Super Cup dhidi ya Vil-
larreal, Agosti 11, mwaka huu.




22 Nipashe ............
) HABARI MICHEZO

el DONDOO ZA SOKA

KANE BASI TENA CITY

LIONEL Messi anaweza kuathiri uwezekano
wowote wa uhamisho ambao Manchester City
walikuwa wanaupanga kwa ajili ya mshambuliaji
wa Tottenham na England, Harry Kane mwenye
umri wa miaka 27. (Express)

AOUAR AIOTA ARSENAL

NYOTA wa Lyon, Houssem Aouar mwenye
umri wa miaka 23, anasubiri kuhamia katika
klabu ya Arsenal kipindi hiki cha majira ya joto.
(Sun)

LUKAKU HAKIELEWEKI CHELESEA

PENDEKEZO la Romelu Lukaku la kuhamia
tena Chelsea huenda likawa linakaribia kuk-
wama kwani mwenyekiti wa klabu ya Inter Mi-
lan, Steven Zhang anataka kufikiria kwa muda
zaidi kabla ya kuamua iwapo anataka kumuuza
mshambuliaji huyo Mbelgiji mwenye umri wa
miaka 28. (Gazzetta dello Sport)

PSG SAHANI MOJA NA MESSI

KLABU ya Paris St-Germain imekuwa ikihu-
sishwa moja kwa moja na Lionel Messi, ambaye
ameshindwa kuongeza mkataba kule Bacelona.
(Le Parisien)

TRIPPIER BADO LULU UNITED
MANCHESTER United bado ipo makini na
kusaini mkataba na mlinzi wa England, Kieran
Trippier, lakini Atletico Madrid wanakataa ku-
punguza bei yao ya pauni milioni 34 ili kumtoa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30. (Sun)

ARSENAL BADO KWA CORREA

ARSENAL wametoa ofa ya dau la takriban dola
milioni 17 kwa ajili ya mshambuliaji wa klabu ya
Lazio, Joaquin Correa mwenye umri wa miaka
26, ambalo “linatazamwa kuwa halitoshi” na
klabu hiyo ya Roma. (Corriere dello Sport, via
Sport Witness)

SOUTHAMPTON KWA ABRAHAM

KLABU ya Southampton wameonyesha nia
ya kutaka kumsajili, Tammy Abraham mwenye
umri wa miaka 23 kutoka klabu ya Chelsea kwa
mkopo. (Talksport)

MESSI AISHITUA MAN CITY

TANGAZO la Barcelona kwamba mshambu-
liaji wa Argentina, Lionel Messi mwenye umri
wa miaka 34, hatabaki kwenye klabu hiyo “lime-
fungua mlango wa uhamisho wa kushtua” katika
klabu ya Manchester City. (Manchester Evening
News)

ARSENAL WAWINDA NYOTA

ARSENAL wanapanga kusaini mkataba na
mlinda lango wa England, Aaron Ramsdale na
kiungo wa kati wa Norway, Sander Berge kutoka
klabu ya Sheffield United, lakini dau la jumla la
pauni milioni 50 huenda lisitoshe katika kuwa-
pata vijana hao wawili wenye umri wa miaka 23
kila mmoja. (Star)

FOFANA AWANIWA LEICESTER

LEICESTER City wamejitokeza katika juhudi
za kumuwinda Wesley Fofana mwenye umri wa
miaka 20 raia wa Ufaransa. (Sky Sports)

MOURINHO AMTAKA ANGUISSA

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho, ame-
kuwa akihusishwa na taarifa za kumhamisha
kiungo wa kati wa Cameroon kutoka Fulham
mwenye umri wa miaka 25, Andre-Frank Zambo
Anguissa,ambaye anaweza kuigarimu klabu hiyo
ya Serie A takriban pauni milioni 21. (Gazzetta
dello Sport, via Sport Witness)

MAGAZETI YA ULAYA

MESSI, BARCELONA
MWISHO WA ENzI

® ® ®Alikuwa tayari kuongeza mkataba, lakini vizuizi
vya kifedha na kiutawala ‘kanuni za Ligi Kuu’...

BARCELONA, HISPANIA

KLABU ya Barcelona imesema msham-
buliaji wake nyota, Lionel Messi, hataku-
wapo klabuni hapo “kwa sababu ya vi-
zuizi vya kifedha na utawala.”

Messi mwenye umri wa miaka 34, ame-
kuwa mchezaji huru tangu Julai Mosi,
mwaka huu, wakati mkataba wake uli-
pomalizika.

Alikubali kusaini mkataba mpya ul-
iokuwa na kipengele cha kupunguza
mshahara, wiki mbili baada ya mkataba
wa awali kumalizika.

Lakini hali hiyo ilitegemea zaidi Barca
kuuza wachezaji ili kumudu mshahara

wake.

“Pande zote mbili zimeelezea kusiki-
tika kutokana na matakwa ya mchezaji
na klabu kutotimizwa,” ilisema taarifa ya
klabu hiyo.

Barcelona imesema Messi alikuwa
tayari kuongeza muda kusalia klabuni
hapo alipodumu kwa miaka 21 kwa ku-
saini mkataba mpya siku ya Alhamisi, na
kulaumu LaLiga kwa kutofanya hivyo.

Tayari alifikia makubaliano ya kukaa
na timu hiyo hadi 2026 - lakini LaLiga
imesema klabu lazima zipunguze msha-
hara kabla ya yeye na mchezaji yeyote
yule mpya kusajiliwa.

“Licha ya FC Barcelona na Lionel Messi

kufikia makubaliano na nia ya wazi ya
pande zote mbili kutia saini mkataba
mpya leo (juzi), hii haiwezi kutokea kwa
sababu ya vizuizi vya kifedha na kiuta-
wala (kanuni za Ligi Kuu ya Hispania, La-
Liga),” klabu hiyo imesema.

“FC Barcelona inatoa shukrani za kip-
ekee kwa mchezaji huyo kwa mchango
wake katika kukuza klabu na inamtakia
kila la heri katika siku zijazo kwenye mai-
sha yake ya binafsi ya soka,” iliongeza
taarifa ya Barcelona.

Messi alianza kuichezea klabu ya Bar-
celona mwaka 2000, amefunga mabao
672 na kushikilia rekodi ya mfungaji bora
wa muda wote wa klabu hiyo.
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AZAM: HATUPOI HAD

I
SGA vajitosa
kuibeba

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam imeserma
lengo lao kwenye michuano ya
Kombe la Kagame inayoendelea
nchini kwa sasa ni kufika hatua
ya fainali ili kuendeleza rekodi
yao kila wanaposhiriki michua-
no hiyo.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Thabit Zacharia Zaka za Kazi,
amesema timu yao ya Azam im-
ekuwa na rekodi ya kufika fain-
ali au kutwaa kombe hilo miaka
yote inaposhiriki michuano hiyo

ikichezwa popote pale.

Zacharia alisema hayo, mara
baada ya Azam juzi kuichapa
Le Messager Ngozi ya Burundi
bao 1-0 na kutinga hatua ya
nusu fainali kwa bao lililowekwa
wavuni na mchezaji wa timu
hiyo aliyekuwa akiichezea kwa
mkopo Namungo FC, Idd Kipan-
wile.

“Ni historia. Tunataka tuen-
deleze historia yetu ya kufika
fainali, au kuchukua kombe, siku
zote michuano hii na sisi tuki-
wamo. Nia yetu kwanza tuende-

leze rekodi yetu na kipaumbele
ni kufika fainali ili lengo litimie,
halafu baada ya hapo ndiyo tut-
aangalia hiyo fainali. Kwa sasa
siwezi kusema lolote kuhusu
fainali,” alisema.

Kwenye mechi ya kwanza,
Azam iliwatandika Mabingwa
Watetezi, KCCA ya Uganda ma-
bao 2-0.

Katika Kundi lake la B, Azam
inaongoza kwa pointi zake sita
na mabao matatu huku ikiwa
haijjaruhusu nyavu zake ku-
tikiswa hadi sasa.

FAINALI KAGAME CUP

Azam imetwaa kombe hilo
mara mbili, mara ya kwanza
ikiwa ni mwaka 2015, ilipoifunga
Gor Mahia ya Kenya mabao 2-0,
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, na ku-
chukua tena 2018 ilipoifunga
Simba 2-1 nchini.

Mwaka 2019, ilipofanyika
nchini Rwanda, Azam ilifika hat-
ua ya fainali, ikapoteza kwa bao
1-0 dhidi ya KCCA na haikuche-
zwa tena michuano hiyo hadi
mwaka huu.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (katikati), akikagua mradi wa Kituo cha Soka Maendeleo cha Mnyanjani kilichoko

Mbeya Kwanza yamfuata Duchu Simba

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mbeya Kwanza umepeleka
maombi kwa mabingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Simba ya kumtaka beki wao, David
Kameta ‘Duchu’ kwa ajili ya kuimarisha kiko-
si chao kuelekea msimu mpya wa mwaka
2021/22 unaotarajiwa kuanza Septemba 29,
mwaka huu.

Mbeya Kwanza na Geita Gold FC zimepan-
da daraja na msimu ujao ambao utashiriki-
sha timu 16, zitashiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa mara ya kwanza.

Mwenyekiti wa Mbeya Kwanza, Moham-
ed Mashango, ameliambia gazeti hili kuwa
tayari wamepeleka barua yao kwa Simba na
wanatarajia kupata majibu chanya kutoka
kwa vigogo hao wa soka nchini.

“Kuhusu usajili kila kitu kinaenda vizuri,
katika safu ya ulinzi kocha Matata (Hussein),
amempendeza tumpate Duchu, nina imani
tutapata majibu mazuri kutoka klabu ya
Simba na kupata huduma ya nyota huyo.”

“Ligi Kuu itakuwa na ushindani mkubwa,
tunatakiwa kufanya usajili mzuri kwa kupata
wachezaji wenye uzoefu na uwezo mkubwa

wa kupambana na kuleta ushindani mkub-
wa,” alisema Mashango.

Alisema wanapambana kufanya usajili
mzuri ili kukijenga kikosi chao kisijekushuka
daraja mapema kama timu nyingine zilizos-
hindwa kukabiliana na ushindani wa ligi
hiyo ya juu nchini.

Ihefu FC, Gwambina FC ni miongoni mwa
timu zilizopanda Ligi Kuu kwa mara ya
kwanza msimu uliopita na msimu huu kush-
uka baada ya kushindwa kuhimili ushindani
wa ligi hiyo inayoshika nafasi ya nane kwa
ubora barani Afrika kwa sasa.

baiskeli

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya ulinzi ya
SGA, imeahidi kuende-
lea kuunganisha wakazi
wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki kupitia mich-
ezo kwa kudhamini safari
maalumu ya baiskeli iju-
likanayo kama ‘The Great
African Cycling safari’
itakayoshirikisha wanam-
ichezo wa nchi tano.

Safari hiyo ilianzia
jijini Dar es Salaam
mapema wiki hii na
kuzinduliwa na Naibu
Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Mbarouk
Nasser Mbarouk, ambaye
aliongozana na Balozi wa
Kenya nchini Tanzania,
Dan Kazungu na wadau
wengine.

Mkurugenzi Mtendaji
wa SGA Security, Eric
Sambu, alisema ni hes-
hima kubwa kwa kampuni
yvake kudhamini tukio
kubwa kama hilo ambalo
[itadumu kwa siku 55 na
wataendesha kwa umbali
wa kilometa 6000 katika
nchi hizo tano.

Sambu alisema waende-
sha baiskeli hao watavu-
ka kuingia Kenya kupitia
Tanga halafu wataelekea
mjini Mombasa, jijini
Nairobi, Kampala, Kigali,
Bujumbura, Dodoma na
hatimaye kumalizia Aru-
sha ambayo ndiko yalipo
makao makuu ya Jumuiya
yva Afrika Mashariki.

Alisema Kampuni yva
SGA pia itasindikiza msa-
fara huo na kutoa hudu-
ma za ulinzi huku ikilen-
ga kuunganisha Jumuiya
va Afrika Mashariki na
pia kuangalia namna ya
kuimarisha biashara kati
ya nchi hizi bila vikwazo.

Sambu alisema tukio
hilo pia litatumika katika
utunzaji wa mazingira na
waandaaji wameandaa
shughuli za upandaji miti
katika maeneo mbalim-
bali watakayosimama.

“Tunasafiri zaidi ya Km.

12,000 kila siku kuimari

sha biashara katika
ukanda huu. Katika kila
shilingi inayoguswa Af
rika Mashariki an

galau senti 80 huwa im

esafirishwa na SGA,”
alisema na kuongeza
kuwa SGA imeajiri zaidi

va wafanyakazi 19,000
katika Jumuiya ya Afrika

Mashariki na kuifanya
kuwa kampuni kubwa

zaidi ya ulinzi,” Sambu
aliongeza.



Jumamosi Agosti 7, 2021

Nipashe
KWAHERINL...

Messi, Barcelona mwisho wa enzi
]

Uchaguzi TFF mtifuano
mkali nafasi ya ujumbe

Na Somoe Ng'itu, TANGA

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), linatarajia kufanya
uchaguzi wake mkuu jijini Tanga leo huku ushindani
mkali ukionekana zaidi katika nafasi za wagombea wa
nafasi ya Ujumbe wa Kamati ya Utendaji.

Akizungumza na gazeti hili jijini hapa jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ya TFF, Kiomoni
Kibamba, alisema maandalizi ya mchakato huo ya-
mekamilika na kamati yake itasimamia zoezi hilo kwa
kufuata kanuni na taratibu za sheria.

Kibamba alisema anaamini wajumbe wa mkutano
mkuu wataitumia vema nafasi yao ya kuchagua
viongozi watakaosimamia soka la Tanzania kwa miaka
mingine minne kama Katiba ya TFF inavyoelekeza.

“Kila kitu kiko vizuri, tumeshafanya uhakiki wa vifaa
vya Kazi na naamini Mungu akituamsha salama, mambo
yatamalizika kwa wakati na wote kurejea katika maju-
kumu mengine yanayotusubiri,” alisema Kibamba.

Alisema nafasi ya Urais inawaniwa na mgombea
mmoja ambaye ni Wallace Karia, anayetetea cheo hicho
baada ya waliokuwa wapinzani wake kukosa sifa za
kugombea kiti hicho cha juu.

Aliwataja wagombea wanaowania Ujumbe wa Kamati
va Utendaji kwa ujumla wake kuwa ni Hoseah Lugano,
Athumani Kambi, Lameck Nyambaya, Zakayo Mjema,
Khalid Abdallah, Abousufian Silia, James Mhagama,
Mohammed Mashango, Hamisi Kitila, Mohammed Aden,
Osuri Kosuri, Salum Chama, Salum Kulunge, Vedastus
Lufano, Issa Bukuku, Blassy Kiondo na Keneth Pesa-
mbili. Kwa upande wa Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred
Kidao, aliliambia gazeti hili kuwa mkutano huo unata-
rajiwa kufanyika kuanzia saa 3:00 asubuhi na kuhud-
huriwa na wajumbe 86.

“Mjumbe mmoja wa TWFA (Chama cha Soka cha Wa-
nawake Tanzania), ndiye amekosekana, lakini wengine
wote tunatarajia watafika hapa Tanga na kutumia haki
vao ya kidemokrasia,” alisema Kidao.

Aliserna mbali na wajumbe hao, pia TFF imewaalika
wageni kutoka sehemu mbalimbali kushuhudia uch-
aguzi huo kutoka ndani na nje ya Tanzania.

SIMBA MAWINDONI CAF

® ® ®jcembe lingine hadharani leo huku Gomes na nyota wa kimataifa wakirejea
tayari kuanza...

Mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi akiwa na familia yake. Muargentina huyo hatakuwa sehemu ya kikosi cha
timu hiyo msimu ujao baada ya klabu yake kushindwa kuingia mkataba mpya kwa sababu ya vizuizi vya kifedha na
utawala kutoka LaLiga. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha mabingwa wa nchi, Simba
kinatarajia kukusanyika Jumapili na kuan-
za rasmi mazoezi kwa msimu mpya wa
mashindano yote ya kimataifa na ya ndani,
imeelezwa.

Simba ambayo msimu uliomalizika ilifika
hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, itaiwakilisha tena Tanzania Bara
katika michuano hiyo inayoandaliwa na
Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF).

Hata hivyo, msimu huu Tanzania itain-
giza timu nne katika michuano ya CAF am-
bapo Ligi ya Mabingwa itawakilishwa na
Simba na Yanga, huku Kombe la Shirikisho
Afrika, jukumu hili likiwa kwa Azam FC na
Biashara United ya Mara.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba ambayo ilitoa mapumziko mafupi
kwa wachezaji wake baada tu ya kutwaa
Kombe la FA, Julai 25, mwaka huu, imelazi-
mika kurejea kambini mapema kutokana na
michuano hiyo ya CAF kutangazwa kuanza
Septemba 10, ikiwa ni siku 19 kabla ya Ligi
Kuu Bara kuanza.

Kaimu Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ezeki-
el Kamwaga, amesema baadhi ya wachezaji
kutoka nje ya nchi wameshaanza kuwasili,
huku wachezaji wa Kitanzania wakiwa
tayari wapo, Dar es Salaam.

“Tunaanza rasmi mazoezi Jumapili na
nadhani baada ya hapo tutaingia kambini
moja kwa moja kujiandaa na msimu mpya
wa ligi na mechi za kimataifa kwa sababu
muda ni mchache,” alisema.

Kamwaga alisema kuwa Kocha Mkuu,

Didier Gomes, alitarajiwa kuwasili wakati
wowote ule kuanzia leo kuungana na
wachezaji wake.

Kuhusu wachezaji wapya, Kaimu Ofisa
Habari huyo alisema tayari Kamati ya Usajili
wa Klabu ya Simba kwa asilimia kubwa ime-
shamaliza kazi yake, na kilichobaki ni kuan-
za tu kuwatangaza ambao wamesajiliwa na
klabu hiyo.

“Wanachama na mashabiki wa Simba
wakae tayari tu, tutadondosha kitu, kabla
ya Jumapili tayari tutakuwa tumemtangaza
mchezaji mwingine,” alisema Kamwaga.

Simba ambao ni Mabingwa Watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara misimu minne
mfululizo na Mabingwa wa FA mara mbili
mfululizo, mbali na Ligi ya Mabingwa pia
wanaanza mazoezi kujiandaa kutetea ma-

kombe yao hayo, pamoja na mchezo wa
kufungua msimu mpya kuwania Ngao ya
Jamii Septemba 25, mwaka huu dhidi ya
Yanga.

Simba huenda ikacheza mechi za awali
za Ligi ya Mabingwa Septemba 11, mwaka
huu, ikiwa na malengo ya kuvuka hatua
ya robo fainali ambayo iliishia msimu huu
na kuiwezesha Tanzania kuwa miongoni
mwa nchi 12 zilizopata nafasi ya kuingiza
timu nne kila moja katika michuano hiyo

ya CAF.
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