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Ashatu Kijaji. PICHA: OWM

Mswaki balaa jipya
kuenea Kkwa corona

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

WATAALAMU wa afya wame-
baini baadhi ya watu wali-
opona UVIKO-19 wanaugua tena
ugonjwa huo ndani ya muda mfu-
pi kutokana na kurudia mswaki
baada ya kupona.

Kwa mujibu wa Ofisa Ufuatiliaji
na Udhibiti wa Magonjwa wa Wiz-
ara ya Afya, Dk. Baraka Nzobo, ili
kuepuka kuugua tena ugonjwa
huo, mgonjwa anatakiwa ku-
uteketeza kwa moto mswaki al-
iokuwa anautumia.

Dk. Nzobo alikuwa akitoa
elimu jana namna ya kukabiliana
na maambukizi ya UVIKO-19 kwa
wananchi wa Mji Mdogo wa Mir-
erani wilayani Simanjiro mkoani
Manyara.

“Mgonjwa aliyepona UVIKO-19,
hapaswi kuutumia tena mswaki
aliokuwa nao kabla ya kupona,
kwa sababu atajiambukiza tena
ugonjwa huo kupitia vijidudu vili-
vyobaki.

“Mswaki uliokuwa unautumia

awali na kupata maradhi ya
Uviko-19 na baadaye ukapata
tiba ukapona, unatakiwa kuua-
cha kwa kuuteketeza na kutumia
mswaki mpya ili usijiambukize
upya ugonjwa huo,” alifafanua.

Dk. Nzobo pia alisema ni hatari
kuchangia dawa moja ya meno
kwa familia nzima kupitia miswa-
ki tofauti au watu wengi kutumia
dawa moja ya meno hasa kwenye
kambi za wazee na shuleni.

“Mnaposhirikiana dawa ya
meno kwa kupigia mswaki na
kusafisha kinywa kwenye hosteli,
vyuoni au mikusanyiko yoyote
ni hatari kwani huchangia kue-
neza maambukizi ya virusi vya
UVIKO-19,” alihadharisha.

Vilevile, Dk. Nzobo alisema
watu  wanatakiwa  kuepuka
kuchangia mswaki au kuhifa-
dhi mswaki sehemu moja ili
wajikinge na maambukizi ya
Uviko-19.

Baadhi ya wakazi wa Mirerani
akiwamo, Ally Suleiman, wal-
isema elimu hiyo ya matumizi
ya mswaki na dawa za meno

kwenye mapambano ya Uviko-19,
wengi wao ndiyo wameisikia kwa
mara ya kwanza na wataitumia
kuchukua tahadhari.

“Mimi nilikuwa nimezoea ku-
chukua tahadhari kwa kuvaa
barakoa, kuepuka mikusanyiko,
kunawa maji tiritika na kutumia
vitakasa mikono, suala la ku-
changia dawa ya meno kwenye
mswaki kumbe ni tatizo, nilikuwa
sijabaini hilo,” alisema.

Aliwaomba wataalamu wa
afya waendelee kutoa elimu ya
janga la Uviko-19 kwani hivi sasa
jamii ina mwamko mkubwa wa
kuwasikiliza wao ndiyo maana
wanashiriki chanjo.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya,
hadi kufikia Oktoba 2 mwaka huu,
Watanzania waliothibitika kuwa
na maambukizi ya UVIKO-19 ni
26,034, vifo vilivyotokea ni 724 na
waliopatiwa chanjo ni 885,579.

KUHUSU CORONA

Virusi vipya vya corona vinavy-
osababisha ugonjwa wa Uviko-19,
viligunduliwa Novemba 2019

huko Wuhan, China na kwa Bara
la Afrika mgonjwa wa kwanza
raia wa kigeni aligundulika Misri.

Machi 16, mwaka jana, Tan-
zania ilithibitisha mgonjwa wa
ambaye aliwasili kupitia Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro (KIA) akitokea Ubelgiji.

Msafiri huyo raia wa Tanzania
aliondoka nchini Machi 3 mwa-
ka jana na kati ya Machi 5 na 13,
alitembelea nchi za Sweden na
Denmark na kurudi tena Ubelgiji.

Siku iliyofuata, yaani Machi 17
mwaka jana, Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, alitangaza kufunga
shule zote za awali, msingi na se-
kondari hadi kidato cha sita na
baadaye vyuo vikuu kwa muda
wa siku 30.

Kwa mujibu wa WHO, idadi
ya wagonjwa wa corona duniani
hadi wiki iliyopita, ni watu milio-
ni 2.58 (takwimu halisi 2,258,909)
na vifo vilifikia watu 154,388 huku
Marekani, Italia, Hispania na Uin-
gereza zikitajwa kuongoza kwa
idadi ya wagonjwa na vifo.

Tanzania, Burundi
kushirikiana
biashara, ulinzi
na uchukuzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan na
Rais wa Jamhuri ya Burundi, Evar-
iste Ndayishimiye, wamekubaliana
kuendeleza ushirikiano katika mambo
mbalimbali ikiwamo mapambano
dhidi ya UVIKO-19.

Rais Samia alibainisha hayo jana
alipozungumza na waandishi wa
habari mara baada ya kumkaribisha
Rais Ndayishimiye katika Ikulu ya
Chamwino.

Alisema pamoja na mapambano
dhidi ya UVIKO-19 pia wamekubali-
ana kuendeleza ushirikiano wa
kibiashara ikiwamo ujenzi wa reli ya
kisasa kutoka Umviza mkoani Kigoma
hadi Burundi.

“Katika biashara tulikuwa tuna-
shirikiana kutoka siku nyingi la-
kini kutokana na janga la UVIKO-19
biashara imeshuka sana lakini hii leo
(jana) tumekubaliana kuwa tuende-
leze ushirikiano ili kukuza biashara
zetu,” alisema.

Rais Samia alisema jambo lingine
walilokubaliana ni kuimarisha ush-
irikiano kiusalama kwa kudumisha
ulinzi katika mipaka baina ya nchi
hizo.

Dodoma majira ya saa nne asubuhi
na kupokewa na Mwenyeji wake, Rais
Samia.

Akizungumza na vyombo vya
habari Ikulu ya Chamwino, Rais wa
Burundi aliishukuru Tanzania kwa
ukarimu wake na kuomba ardhi kwa
ajili ya kilimo cha miwa.

“Tanzania ni ndugu zetu, sio marafi-
ki, tunashukuru kwa kutukarimu
kuanzia miaka ya 60, lakini tunaomba
mtusaidie ardhi ya kulima kilimo cha
miwa,” alisema.

Rais wa Burundi alisema anaiomba
Tanzania iwasaidie ardhi iliyopo ka-
tika mikoa inayopakana na Burundi ili
iwe rahisi kwao kufanya kilimo hicho.

Rais huyo alisema katika kiwanda
cha mbolea ambacho wamewekeza
katika Jiji la Dodoma, wanatarajia
kuajiri wafanyakazi zaidi ya 3,000
kutoka Burundi na Tanzania.

Pia aliishukuru Serikali ya Tanzania
kwa kuwapokea Warundi tangu miaka
ya 1960, akikumbusha namna Rais
Jakaya Kikwete alivyowapa uraia
wakimbizi zaidi ya 200,000 kutoka
nchi hiyo.

“Kwa kweli Tanzania ilisimama
kidete kuhakikisha amani inapatikana
mpaka sasa Burundi imekua kiuchumi,
Kisiasa na wananchi wanaendelea
kurudi nyumbani kwa kasi kubwa,”
Rais Ndayishimiye alisifu.

Rais huyo alitoa pongezi kwa Tan-
zania kuendelea kudumisha Jumuiya
va Afrika Mashariki (EAC) na kuen-
delea na uhusiano mzuri na Burundi
katika nyanja za ulinzi na usalama.
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LHRC: Serikali itafakari kujitoa mkataba wa haki

Na Waandishi Wetu

KITUO cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC) kimetoa
wito kwa serikali kupitia upya
uamuzi wake wa mwaka 2019
wa kujitoa katika mkataba wa
nyongeza wa Afrika wa Haki za
Binadamu na Watu.

Mkurugenzi Mtendaji wa kit-
uo hicho, Anna Henga, alitoa rai
hiyo jana mkoani Dar es Salaam
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu maadhim-
isho ya siku ya haki za binada-
mu Afrika.

Anna alisema serikali inapas-
wa kupitia upya uamuzi wake ili
kuruhusu watu na taasisi kufun-
gua kesi katika Mahakama ya
Afrika.

“Leo (jana) ni siku muhimu
kwa wapenda haki wote nchi
za Afrika kwa kuwa Afrika in-
asherehekea kuanzishwa kwa
mkataba wa Afrika wa haki za
binadamu na watu wa mwaka
1981,” alisema.

Kiongozi huyo alikumbusha
kuwa mwaka 2019, serikali ili-
fanya uamuzi wa kujitoa katika
ibara ya 34(6) ya mkataba huo
ambao ilikuwa inaruhusu mtu
au taasisi yoyote kuifikia Ma-
hakama ya Afrika pale ambako
kuna uhitaji wa kudai haki.

Alisema Tanzania imekuwa
nchi ya pili baada ya Rwanda
kujitoa katika mkataba huo un-
aoruhusu mtu au taasisi kufun-
gua kesi dhidi ya serikali pale
ambako kuna malalamiko ya
kuvunja haki. “Ni wazi kwamba,

watu pamoja na taasisi walitu-
mia vizuri uwapo wa mkataba
huu kwa kufungua kesi mbalim-
bali dhidi ya serikali kwa kuhi-
taji mabadiliko ya sheria, sera
na mienendo kwa nchi.

“Kumekuwa na dhana na
tafsiri isiyo sahihi kwamba,
watu waliofungua kesi katika
Mahakama ya Afrika ya Haki
za Binadamu na Watu, hawana
nia nzuri na serikali kwa lengo
la kuichafua. “LHRC inapenda
kusahihisha dhana na tafsiri
hiyo kuwa ni ishara ya kuima-
rika kwa demokrasia, ufikiaji
wa haki, uvumilivu na uongozi
bora,” alisema.

Anna alisema LHRC inaamini
kwamba muundo wa mahaka-
ma hiyo iliyopo Arusha ni we-
nye watu wenye kujua misingi

JWAJIJIBIKAIJI

iti na Kuandaa Ripoti za

1atiaji U
&-mpull

1 za Binadamu Tanzania

igalizi wa Hokiza Ris

ya kiafrika, tamaduni, taratibu
za sheria na mazingira, hivyo
kwa vyovyote uamuzi unao-
tolewa mahakamani humo ni
wa haki na usawa.

Pia aliishauri serikali kuen-
deleza utamaduni wa kuripoti
hali ya haki za binadamu kwa
Umoja wa Afrika kupitia Mfumo
wa Mapitio ya Haki za Bnadamu
Afrika (APRM).

Alisema mara ya mwisho
mapitio yalitolewa mwaka 2013
ambapo utekelezaji wake ulian-
za rasmi mwaka 2014.

“LHRC inatoa wito kwa taasisi
za serikali hususani Jeshi la
Polisi na vyombo vya usalama
na wananchi kuzingatia haki za
binadamu kwa kukuza na kulin-
da haki za binadamu katika kila
ngazi,” alisema.

Mkurugenzi
Mtendaji

wa Kituo
cha Sheria
na Haki za
Binadamu
(LHRO),

Anna Henga,
akizungumza
na waandishi
wa habari,
mkoani Dar
es Salaam
jana, kuhusu
maadhim-
isho ya Siku
va Haki za
Binadamu
Afrika. Kulia
ni Ofisa
Uchechemuzi
wa kituo
hicho, Ray-
mond Kane-
gene. PICHA:
MIRAJI

MSALA

Kamera za usalama kufungwa katika miji

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAZIRT Mkuu, Kassimu
Majaliwa, ameiagiza Wizara
ya Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari kushiriki-
ana na Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi kufunga kam-
era za ulinzi kwenye maeneo
muhimu ya mkakati ikiwamo
miji na majiji ili kudhibiti
matukio ya uhalifu.

Amesema kwa mujibu wa
ripoti ya tathimini wa usalama
duniani ya mwaka 2020 iliyorat-
ibiwa na Shirika la Mawasiliano
Duniani (ITU), Tanzania imeshi-
ka nafasi ya pili kwa Afrika ka-
tika ubora na ukomavu wa us-
alama wa mtandaoni.

sha wakati akifungua mkutano
wa tano wa TEHAMA wa mwa-
ka, Waziri Mkuu aliipongeza
Zanzibar kwa kuanza kufunga
kamera ili kidhibiti uhalifu wa
maeneo mbalimbali na kusisiti-
za wizara hizo kukaa pamoja na
kuainisha jiji moja la mfano kati
ya miji na majiji kuanza kufunga
kamera hizo.

“Hii inatokana na jitihada
zinazotekelezwa na serikali
kupitia wizara hii iliyoundwa
mahususi kusimamaia sera ya
TEHAMA, nitoe wito kuweka
jithada  zaidi ili tathimini ita-
kayofuata  Tanzania iwe ki-
nara barani Afrika,” aliagi-
za.

Majaliwa alisema ili kufikia
mpango huo, wizara ijikite kui-
marisha kituo cha utafiti, ubuni-

fu na uendelezaji wa TEHAMA
ikiwamo kujenga uwezo na
kuongeza matumizi ya teknolo-
jia mpya ya kidijitali.

Alisema hiyo itasaidia kuen-
deleza serikali mtandao inay-
ozingatia usalama wa mfumo
wa taarifa za serikali na kura-
hisishia watumishi wa umma

kiutendaji.
Kuhusu sensa ya watu na
makazi, Majaliwa alisema

wataalamu wa TEHAMA wa-
hakikishe elimu sahihi kuhusu
sensa inawafikia wananchi na
zoezi zima la sensa ya mwakani
linakamilika kwa ufanisi na vi-
wango vya juu.

Waziri Mkuu pia aliagiza Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari kuwasili-
sha ofisini kwake kila mwaka

kupitia Kituo cha uwekezaji
Tanzania (TIC) mapendekezo
ya vivutio vya uwekezaji katika
sekta ya TEHAMA.

Aliiagiza Tume ya TEHAMA
kuweka mikakati mahususi wa
kusajili wataalamu wa TEHAMA
ili kufikia lengo la usajili kutoka
700 hadi kufikia 5000 mwaka
2025.

“Wizara ishirikiane na sekta
binafsi katika kuongeza ufanisi
kiutendaji kwa kufanya kazi na
kampuni kubwa zilizobobea ka-
tika sekta hii ili kujenga uchumi
wa kidijitali,” aliagiza.

Kwa mujibu wa Majaliwa,
serikali imetenga Sh. bilioni 170
kwa ajili ya kujenga Km 4,244
za Mkongo wa Taifa ili kufikisha
Km 12,563 za Mkongo wa Taifa
wa Mawasiliano.

Kesi ya Sabaya
yaahirishwa Kisa
shahidi mgonjwa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KESI ya uhujumu uchumi inayomkabili
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Kiliman-
jaro, Lengai Ole Sabaya, na wenzake sita, ime-
ahirishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Arusha, baada ya Jamhuri kuiomba mahakama
kufanya hivyo kutokana na shahidi wa saba ku-
ugua ghafla.

Katika kesi hiyo washtakiwa wengine ni Syl-
vester Nyegu (26), Enock Togolani (41), Watson
Mwahomange (27), Jackson Macha (29) na Na-
than Msuya (31) wanaokabiliwa na mashtaka
matano ya uhujumu uchumi.

Akiomba ahirisho hilo jana mbele ya Hakimu
Mkazi Patricia Kisinda katika mahakama hiyo,
Wakili wa Serikali, Felix Kwetukia, aliomba ma-
hakama iwape ahirisho la kesi hiyo hadi wiki
ijayo kutokana na shahidi Ramadhani Juma am-
baye ni mfanyakazi Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) kuugua ghafla.

“Mheshimiwa Hakimu kesi hii imekuja kwa
ajili ya kusikilizwa na wiki hii tuliandaa masha-
hidi wanne, kati yao watatu tayari, sasa huyu
shahidi wa wanne ameugua ghafla na hadi
asubuhi hii, tumewasiliiana naye bado hayuko
vizuri. Tunaomba ahirisho la kesi hii hadi wiki
ijayo,” aliomba.

Alidai kuwa nia yao kesi hiyo iendeshwe
haraka na imalizike kwa haraka, hivyo aliomba
ipangwe mwanzoni mwa wiki ijayo ili iendelee
kusikilizwa.

Baada ya kuwasilisha ombi hilo, Wakili wa
Utetezi, Moses Mahuna, alipinga ombi hilo
na kuiomba mahakama isikubali kwa madai
kuwa Jamhuri wana mashahidi 20 ambao wal-
ishawasema mahakamani hapo, hivyo hawana
sababu ya kuomba kuahirishwa.

“Mheshimiwa Hakimu, naomba ikikupendeza
ulikatae ombi hili kwa sababu Jamhuri wana
mashahidi 20 na walitueleza hapa na mpaka
sasa wametoa watatu tu bado mashahidi 17,
hivyo kuugua kwa huyu mmoja kusitukwam-
ishe. Walete hao wengine tuendelee nao sababu
akiendelea kuugua hata mwaka ina maana tu-
takaa kumsubiri wakati mteja wetu anaendelea
kusota ndani,” aliomba.

Hoja hiyo iliungwa na wakili mwenzake
upande wa utetezi, Fridolin Gwemelo, ambaye
aliiomba mahakama kutokubali ombi la kuahiri-
sha kesi hiyo kwa sababu upande wa Jamhuri
unamashahidi wengi, hivyo walete wengine kesi
iendelee.

Pia Wakili mwenzao upande wa utetezi,
Edmund Ngemela aliunga mkono hoja za
wenzake na kuiomba mahakama kutokubali
ombi hilo nakudai kuwa haki inayo-
cheleweshwa ni hasara kwa pande zote mbili.

Baada ya hoja hizo za kupinga ahirisho,
Hakimu Kisinda alitoa nafasi kwa Wakili wa
Serikali Kwetukia, ambaye aliomba mahaka-
ma hiyo kwa unyeyekevu  kuahirisha kesi
hiyo hadi wiki ijayo kwa sababu kuleta masha-
hidi wengine kwa jana ingekuwa vigumu kwa
madai kuwa kuna hatua za kuwaleta mahakam-
ani.

Alidai kuwa kila mmoja anafahamu hatua
za kuomba shahidi aje mahakamani, hivyo
haiwezekani kumpa wito wa kuitwa mahakam-
ani shahidi ghalfa akaja na ni ngumu kwa kuwa
hawakuwaandaa, hivyo ni vyema wakapewa
nafasi hadi wiki ijayo.

Hakimu Kisinda alitoa uamuzi mdogo na
kukubaliana na hoja ya Jamuhuri ya kuahirisha
kesi hiyo na kuahirisha kesi hado Oktoba 27.



4 NipaShe Jumamosi Oktoba 23, 2021

HABARI KITAIFA

I Vi

Bil. 7/- kuboresha
makazi ya wazee

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kupi-
tia Idara Kuu ya Maendeleo ya Jamii,
imetenga Sh. bilioni 74 kwa mwaka
wa fedha 2021/22 kuboresha makazi
ya wazee nchini.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, alisema hayo
jana wakati akiwasilisha taarifa ya
makazi ya wazee mbele ya Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na
Maendeleo ya Jamii.

Dk. Gwajima alisema lengo la ba-
jeti hiyo ni kuendeleza mpango wa
wizara katika kukabiliana na tatizo
la uchakavu wa miundombinu kwe-
nye makazi hayo na kuweka mazin-
gira mazuri kwa wazee wanaoishi
katika maeneo hayo.

“Moja ya vigezo kwa mujibu wa
mwongozo wa uanzishaji na uende-
shaji wa makazi ya wazee ni kuwa
na mazingira wezeshi kwa wazee
wasiojiweza pamoja na vifaa vya ku-
mudu kupata huduma ndani na nje
ya makazi, hivyo wizara imejipanga
kuhakikisha makazi yote 14 yanayo-
simamiwa na serikali yanakidhi
vigezo hivyo, vikiwamo majengo,
umeme, maji safi na mifumo ya
majitaka,” alisema.

Gwajima aliongeza kuwa wazee
2,135 wamepata matunzo Kkatika
makazi ya wazee katika kipindi cha
mwaka 2015 - 2020 na serikali in-
asimamia na kuratibu utoaji wa hu-
duma kwa wazee katika makazi 20
yanayoendeshwa na taasisi binafsi
pamoja na mashirika ya dini yenye
jumla ya wazee 537.

Pia Dk. Gwajima aliwahimiza wa-
nanchi au taasisi zinazolenga kuan-
zisha makazi ya wazee kuzingatia
taratibu wakati wa kuanzisha maka-
zi hayo kwa kushirikisha mamlaka
za maeneo husika ili kuhakikisha
vigezo vyote vinazingatiwa.

Aliyataja mafanikio ya wizara
katika kuendesha makazi hayo ni
pamoja na uboreshaji wa miun-
dombinu zikiwamo nyumba na
miundombinu mingine ambapo
makazi yaliofanyiwa ukarabati huo
ni Nunge (Dar es Salaam), Kolandoto
(Shinyanga), Njoro (Kilimanjaro),
Magugu (Manyara), Kiilima (Kagera),
Fungafunga (Morogoro) na Sukama-
hela (Singida).

“Huduma za chakula na mahitaji
ya msingi zimeboreshwa pamoja
na kuanzisha miradi ya bustani na
ufugaji ambayo hutekelezwa na
kusimamiwa na wazee wenyewe,”
aliongeza.

Naye Kamishna Msaidizi wa
Ustawi wa Jamii, Mwanaisha Moyo,
alisema wizara kupitia idara hiyo
imejipanga kuhakikisha inawahu-
dumia wazee walioko katika makazi
ya wazee yanayosimamiwa na seri-
kali ili kuhakikisha wanaishi vizuri
na kupata mahitaji yote muhimu.

VIGOGO watatu kati ya wanne
wa Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA), akiwamo aliyeku-
wa Mkurugenzi Mkuu, Dickson
Maimu, wamefutiwa mashtaka 10
ya kutakatisha fedha katika kesi ya
uhujumu uchumi.

Sambamba na vigogo hao, pia
mwanasheria wa kampuni ya ku-
fua umeme ya Independent Power
Tanzania Limited, Joseph Makand-
age, naye amefutiwa shtaka la ku-
takatisha fedha katika kesi inayom-
kabili.

Kesi ya kina Maimu ilipangwa
jana kwa ajili ya kutajwa mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma
Shaidi.

Mbali na Maimu, washtakiwa
wengine waliofutiwa mashtaka
ni mshtakiwa wa tatu aliyekuwa
Ofisa Usafirishaji, George Ntalima
na mshtakiwa wa nne Xavery Silve-
rius, maarufu Silverius Kayombo.

Awali, washtakiwa hao walikuwa
wakikabiliwa na mashitaka 55,
likiwamo la utakatishaji fedha na

kuisababishia serikali hasara ya Sh.
bilioni 1.175.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Ladslaus Komanya, alidai kuwa
kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya
kutajwa, lakini Jamhuri inaomba
kubadilisha hati ya mashtaka dhidi
ya washtakiwa.

Alidai kuwa kesi hiyo iko kwenye
hatua ya kusikilizwa ushahidi laki-
ni Mkurugenzi wa Mashitaka (DPP),
amekusudia kufanya marekebisho
madogo chini ya kifungu cha 234(1)
cha Sheria ya Mwenendo wa Ma-
kosa ya Jinai (CPA).

Wakili Komanya alidai kuwa ha-
kutakuwa na pingamizi, wange-
omba kuwasilisha hati mpya, la-
kini Hakimu Shaidi akasema hata
wakiwasilisha hati , kesi hiyo haiko
mbele yake na kutakiwa kuwasili-
sha mbele ya hakimu husika tarehe
itakayopangwa.

Baada ya maelezo hayo, kesi
hiyo iliahirishwa hadi Novemba 4,
mwaka huu, itakapotajwa ambapo
upande wa mashtaka utawasili-
sha hati mpya. Washtakiwa wen-
gine katika kesi hiyo ni aliyekuwa

Meneja Biashara wa NIDA, Aveln
Momburi na Mkurugenzi wa She-
ria, Sajina Raymond.

Katika hatua nyingine, DPP am-
emwondolea mashtaka ya kutakat-
isha fedha aliyekuwa mwanasheria
wa IPTL, Joseph Makandege.

Hatua hiyo ilifikiwa jana baada
Jamhuri kuomba kubadilisha hati
ya mashtaka dhidi ya mshtakiwa
katika Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Ladislaus Komanya, al-
idai kuwa kesi hiyo ilipangwa kwa
ajili ya kutajwa. Hata hivyo, alidai
kuwa bado hawajafikia mwafaka
katika majadiliano ya kukiri mash-
taka kati ya mshtakiwa na DPP.

Katika hati mpya ya mashitaka,
mshitakiwa huyo anakabiliwa na
mashitaka matatu likiwamo la kui-
sababishia hasara serikali ya dola
za Marekani 980,000.

Ilidaiwa kwamba shitaka la
kwanza ni la kuongoza genge la
uhalifu kuwa kati ya Oktoba 18,
2011 na Machi, 9 2014 ndani ya

gogo NIDA, mwanasheria IPTL wafutiwa mashtaka utakatishaji

Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, mshtakiwa ambaye si mtumi-
shi wa umma, akishirikiana na
watumishi wa umma, walitekeleza
njama za hila ili kujipatia fedha .

Katika shitaka la pili ilidaiwa
kati ya Januari 23 na Februari 10,
2014 katika benki ya Stanbic tawi la
Kati, Wilaya ya Kinondoni na Benki
ya UBL, Ilala, Dar es Salaam, kwa
nia ya udanganyifu, alijipatia ku-
toka Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Dola za Marekani 380,000 na Dola
600,000.

Shitaka la tatu ni la kuisababishia
serikali ya Tanzania hasara kwam-
ba, katika tarehe hizo, mshtakiwa
aliisababishia serikali hasara ya
jumla ya Dola 980,000.

Baada ya kusomewa mashitaka
hayo, Hakimu alimtaka mshtakiwa
huyo kutojibu chochote kwa kuwa
mahakama hiyo haina Mamlaka
ya kusikiliza kesi hiyo ya uhujumu
uchumi.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi No-
vemba 4, mwaka huu, kwa ajili ya
kutajwa. Mshtakiwa amerejeshwa
mahabusu.
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Wananchi
wakipita kwa
shida kuto-
kana na je-
nereta kubwa
lililowekwa
katikati ya njia
ya waenda
kwa miguu ka-
tika Mtaa wa
Livingstone na
Mchikichini,
Salaam jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

RC aonya biashara viungo vya binadamu

Thobias Mwanakatwe, MBOZ|

MKUU wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, amewaonya
wakazi wa Mji wa Mlowo, wilayani
Mbozi ambao wanajihusisha na
biashara ya kusafirisha wahamiaji
haramu na uuzaji viungo vya bin-
adamu. Kutokana na kuwapo kwa
biashara hiyo, Mgumba ameonya
kwamba watakaobainika wata-
chukuliwa hatua kali za kisheria.

Amesema kwa sasa mji wa
Mlowo unatajwa kuwa kitovu cha
uratibu wa vitendo viovu, ikiwamo
biashara ya kusafirisha wahamiaji
haramu, uuzaji wa viungo vya bin-
adamu na matukio ya ujambazi.

Alitoa tahadhari hiyo juzi wakati
akiwahutubia wananchi, kwenye
mkutano wa hadhara uliofanyika
eneo la kituo cha mabasi Mlowo,
ikiwa ni mwendelezo wa ziara

yake ya siku nne wialayani hapa
kwa lengo la kukagua shughuli za
maendeleo. Mkuu wa mkoa alise-
ma serikali ina taarifa kuwa baadhi
ya nyumba za kulala wageni katika
mji wa Mlowo zimefadhiliwa na
madalali na mawakala wa kusa-
firisha wahamiaji haramu kutoka
Ethiopia na Somalia, ambao huitu-
mia Tanzania kama njia ya kupita
na kwenda katika nchi za kusini
mwa Afrika, kwa  ajili ya kutafuta
maisha bora.

“Mlowo ambako mkuu wa mkoa
anakaa imekuwa kitovu cha ura-
tibu wa vitendo viovu likiwamo
hili la kusafirisha na kuhifadhi
wahamiaji haramu. Leo Tunduma
wako nyuma, Ileje wako nyuma,
Kyela wako nyuma. Shughuli yote
iko hapa Mlowo,” alisema. Nyumba
za kulala wageni zinadaiwa kutu-
mika kuwaficha wahamiaji hara-

mu tunazijua, hivyo leo nimekuja
kuwatahadharisha maana siku
tukija kusimamisha biashara msi-
lalamike kuwa tunaharibu mazin-
gira ya biashara” alionya Mgumba.
Aidha, Mgumba alitumia hadhara
hiyo kuwaonya watu wenye imani
potofu wanaomini kuwa unaweza
kutumia viungo vya binadamu ku-
pata utajiri.

“Lakini suala la pili ninalotaka
kuwaambia hapa ni hili la watu
kudanganya kuwa unaweza kupata
utajiri kwa kupeleka kiungo cha
binadamu mwenzako kwa mganga
wa kienyeji. Hili halikubaliki hata
kidogo na wenye tabia hizo waache
mara moja,’ alisema.

Mgumba alisema inafika wakati
kuna  watu wanakubali kukod-
ishwa, kwa aqjili ya kutoa roho ya
binadamu mwenzao ili kupata vi-
ungo na kuvipeleka kwa waganga

wa kienyeji, ili kupata utajiri.

“Najua  haya hayafurahishi
masikioni mwenu, lakini lazima
niwaambie. Hapa ndipo tunawa-
karibisha na kupokea watu waovu.
Serikali iko macho tutamnasa
mmoja mmoja na tutampatia haki
yake kwa mujibu wa sheria maana
serikali hii si ya makelele.

“Sisi tutatimiza wajibu wetu wa
kisheria kuwalinda wananchi na
mali zao na hakuna jambo lita-
fanyika hapa Mlowo serikali isili-
jue au mimi mkuu wa mkoa kama
mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na
usalama nisilijue,” alisisitiza.

Mkuu huyo wa mkoa aliwa-
taka wananchi kutoa ushirikianao
kwa kuwa serikali ya mkoa imed-
hamiria kukomesha vitendo hivyo,
ili kuweka mazingira ya mji huo
na mkoa kuwa salama, kwa ajili ya
shughuli za uchumi.
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AZAKI
kujadili
mpango
maendeleo
ya taifa

Na Augusta Njoji, DODOMA

ASASI za Kiraia (AZAKI) zinata-
doma huku miongoni mwa mambo
yatakayofanyika ni majadiliano juu
ya namna zinavyochangia kwenye
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa
Maendeleo ya Taifa kwa miaka mi-
tano.

Akizungumza na  waandishi
wa habari jana kuhusu Wiki ya
AZAKI, Mkurugenzi Mtendaji wa
Asasi ya Umoja wa Mataifa (UNA-
Tanzania), Reynald Maeda, alisema
majadiliano hayo yatafanyika kwa
siku tatu kuanzia Oktoba 25 hadi 28,
mwaka huu.

“Kaulimbiu yetu ni mchango wa
AZAKI katika maendeleo ya Tan-
zania na majadiliano yataongozwa
na AZAKI zenyewe tukiangalia
mchango wa AZAKI kwenye shu-
ghuli tunazofanya kazi mbalimbali
zinaendaje kusaidia maendeleo ya
nchi,” alisema.

Maeda alisema wataangalia
mchango wa asasi hizo kwenye
utekelezaji wa Mpango huo ambao
umezinduliwa Juni, mwaka huu.

“Tutaangalia na  kuongezea
mjadala uliofanyika hivi karibuni
kwa hiyo tunaendelea kuangalia
mchango wa AZAKI kwa taifa, na
mazungumzo yatajikita hapo,” alise-
ma.

Pia alisema siku ya kilele, Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, atatoa tuzo kwa baadhi
ya AZAKI ambazo zimeonyesha
mchango mkubwa kwenye maeneo
zinayofanya kazi.

Naye Mkurugenzi Mkazi wa CBM
Tanzania, Nesia Mahenge, alisema
kabla ya majadiliano hayo, kutaku-
wa na maonyesho yatakayofanyika
viwanja vya Jakaya Kikwete leo na
kesho ambayo yatafunguliwa na
Spika wa Bunge, Job Ndugai.

“Ufunguzi  utatanguliwa  na
matembezi ya amani ya asasi za
kiraia. Tunawahimiza wananchi
kuhudhuria maonyesho haya na
kupata ushauri wa kisheria, kujua
kazi za AZAKI na mchango kwenye
maendeleo ya taifa,”alisema.

Alisema kutakuwa na zaidi ya
washiriki 500 na kuhudhuriwa na
wahisani wa maendeleo wakiwamo
mabalozi kutoka nchi mbalimbali
zikiwamo Denmark, Uswisi na Can-
ada.

“Maendeleo yanayoletwa na AZA-
KI si ya kifedha tu bali katika mae-
neo mengine ikiwamo maendeleo
ya wananchi kupitia miradi mbalim-
bali, kupinga ukatili wa kijinsia kwa
wanawake na watoto na kuongeza
ushirikishwaji wa wananchi kwe-
nye ufuatiliaji wa rasilimali za
umma,”alisema.

Ofisa Msi-
mamizi wa

Kodi kutoka
Mamlaka ya
Mapato (TRA),
Justine Katiti,
akimwelimisha
mfanyabiashara
wa Wilaya

ya Tunduru,
mkoani Ruvuma
wakati wa
kampeni ya
elimu kwa
mlipakodi
inayoendelea
mkoani humo,
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU.

Bunge lazibana taasisi za
serikali kulipa madeni NHC

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC), imezibana wiz-
ara na taasisi za serikali kulipa
malimbikizo ya madeni ya Sh.
bilioni 26.75, ambayo zinadaiwa na
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC),
ili litekeleze majukumu yake.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari baada ya kuwahoji
viongozi wa shirika hilo kuhusu
hoja za ukaguzi zilizoishia Juni 30,
2020, Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Naghenjwa Kaboyoka, alisema
pamoja na shirika kufanya kazi
kwa weledi, kuna utitiri wa mad-
eni ambao unasababisha kushind-
wa kufanya kazi kwa ufanisi.

“Serikali tumeona inaipatia mi-
radi mbalimbali NHC, ili iendelee
kukua. Tumeona jitihada za bodi
na mwenyekiti wake, menejimenti

na watumishi wake. Kuna matege-
meo hili shirika linatutoa kwenye
kufa sasa tunaona linakua vizuri,
tunaona kupitia miradi mbalim-
bali inayotekelezwa,”alisema.
Aliagiza NHC kukusanya mad-
eni hayo kwa watu binafsi na taasi-
si zinazodaiwa, ili kufikia malengo
yake. Makamu Mwenyekiti wa PAC,
Japhet Hasunga, alisema kamati
imetoa maagizo sita, ikiwamo
madeni hayo ya muda mrefu.
“Imeonekana kuna utiriri wa
madeni na hayajakusanywa.
Fedha ni nyingi sana kama ziki-
kusanywa zitasaidia kutekeleza
miradi ya shirika na kujitosheleza
kimapato, tumeagiza madeni hayo
yakusanywe.” “Watu wengi wana-
daiwa zikiwamo taasisi na wizara.
Huu ni wakati mwafaka wa ku-
hakikisha taasisi zinalipa madeni,
ili liwe na hali nzuri kifedha. Moja

yataasisi ni Wizara ya Afya inadai-
wa Sh. milioni 692, hivyo tunaa-
giza ilipe, ili shirika lijitosheleze
kimapato,”alisema.

Alizitaja taasisi zingine Tume
ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora (Sh. milioni 313), Wizara ya
Fedha na Mipango (Sh. milioni
61.1), Wizara ya Kilimo (Sh. milioni
594), Bodi ya Korosho (Sh. milioni
nne), Wizara ya Sanaa, Utamaduni
na Michezo 9Sh. milioni 250.6),
Baraza la Kiswahili (Sh. milioni
4.5), Shirika la Utangazaji Tanza-
nia (Sh. milioni 33.6), Mkurugenzi
wa Vijana Wizara ya Kazi (Sh. mil-
ioni 2.9) na Wizara ya Ardhi am-
bayo ni wizara mama ya shirika
hilo Sh. Milioni 267.6. Hata hivyo,
alisema kamati imeagiza kukamili-
sha kwa miradi yote ya nyuma ya
shirika, ambapo kati ya miradi 26
iliyokuwa imesimama tayari 20

imekamilika.

“Tuliagiza huko nyuma waka-
milishe miradi ambapo leo wame-
kuja wamesema imekamilika
miradi 20 bado sita ipo kwenye
hatua mbalimbali za utekelezaji na
wametueleza huko nyuma walika-
biliwa na tatizo la fedha lilikwa-
misha kukamilika, lakini kwasasa
serikali imeruhusu shirika kukopa,
hivyo miradi itakamilika, alisema.

Alitaja miradi hiyo sita ambayo
ipo kwenye hatua mbalimbali ni
mradi wa Morocco square, Plot
300, Kawe, Igunga, Makete na
Iyumbu Nyumba 300.

Pia alitaka shirika litekeleze
miradi iliyopewa na serikali kwa
viwango vinavyotakiwa, ambapo
kwasasa wamepewa jukumu la
kujenga majengo ya awamu ya pili
ya wizara saba kwenye Mji wa Seri-

Milioni 1.2 nchini wana matatizo ya macho

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

TANZANIA inakadiriwa kuwa
na zaidi ya watu milioni 2.4 we-
nye matatizo ya kutokuona kwa
viwango cha juu na kati.

Aidha, taarifa za Shirika la Afya
la Dunia (WHO) zimeonyesha
kuwa idadi kubwa ya watu wenye
matatizo ya kutokuona, asilimia
89 wanaishi katika nchi za uchumi
wa kati na wa chini, ikiwamo Tan-
zania.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, aliyasema
hayo juzi kwenye kilele cha maa-
dhimisho ya Afya ya Macho Du-
niani na uzinduzi wa mwongozo
wa kufundisha afya ya msingi na
upokeaji taarifa duniani kuhusu

Dk. Gwajima alisema katika idadi
hiyo, kuna watu milioni 1.8 wana
matatizo ya kutokuona kwa kiwan-
go cha kati na juu huku ikikadiriwa
kuwa watu 640,000 wana matati-
70 ya kutokuona kabisa. Alibanisha
kuwa visababishi vikubwa vya ule-
mavu wa kutokuona na upungufu
wa kuona unazuilika kama vile
upeo mdogo wa macho kuona na
uoni hafifu vinarekebishika kwa
kutumia miwani.

Alitaja viashiria vingine vina-
vyozuilika ni mtoto wa jicho na
shinikizo la jicho na matatizo
ya afya ya macho yanaathiri
mtu wa umri wowote.

Pia alisema takwimu za hapa
nchini zinaonyesha watu milioni
1.2 tu kwa mwaka 2020 ndio wali-

ofikiwa na huduma za macho ka-
tika vituo vya kutolea huduma za
afya ikilinganishwa na uhitaji wa
takribani watu milioni 12 na asil-
imia 38 tu ya watu wenye uhitaji
wa miwani ya kurekebisha uoni
ndio walipata tiba hiyo.

Kadhalika, alisema upasuaji wa
mtoto wa jicho kwa mwaka jana,
ulifanyika kwa wastani wa macho
200 tu kwa kila watu milioni moja
ikilinganishwa na macho 2000
kwa kila idadi ya watu hao kama
ilivyoshauriwana WHO.

Aliongeza kuwa ugonjwa wa
kisukari unaweza kuathiri macho
yasipofanyiwa uchunguzi mapema
na kuapatiwa matibabu kabla ya
kupata athari kubwa na matumizi
ya kopyuta na simu kwa muda
mrefu yanachangia kuharibu afya

macho . Mkurungenzi Mkazi wa
shirika la Sightsavers, Godwin Ka-
balika, alisema matatizo ya macho
bado yapo na wagonjwa wame-
kuwa wakiongezeka kila mwaka
na takwimu za Dunia zinaonye-
sha takribani watu bilioni 2.2
wana upungufu wa kuona .

Kabalika, alisema kati ya hao
watu bilioni moja wanatatizo am-
balo yangezuilika kama linge-
shughulikiwa mapema na idadi
imekuwa ikiongezeka kutokana na
ongezeko la idadi ya watu.

Pia alisema ili kukabiliana
na ongezeko hilo inahitajika
kuongezeka kwa kasi za afua za
kukabiliana na tatizo hilo na afya
ya macho iwe sehemu ya afya kwa
wote pamoja na kuhamasisha tafiti
zaidi.
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Twiga Stars peperusha
vyema bendera ugenini

KALENDA ya mashindano ya kimataifa kwa upande wa ngazi ya
nchi inaendelea leo ambapo Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake
maarufu Twiga Stars inatarajia kushuka ugenini Afrika Kusini kuru-
diana na wapinzani wao, Namibia.

Timu hizo zinakutana katika kusaka nafasi ya kushiriki fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wanawake ambazo zitachezwa
mwakani.

Katika mchezo wa kwanza uliochezwa Jumatano iliyopita kwe-
ibuka na ushindi wa mabao 2-1.

Kwa matokeo hayo, Twiga Stars ambayo inafundishwa na Kocha
Mkuu, Bakari Shime na hivi karibuni ilitwaa ubingwa wa mashinda-
no ya COSAFA, bila kupoteza mchezo hata mmoja, inahitaji kupata
ushindi mnono ili kusonga mbele katika michuano hiyo.

Hata hivyo leo timu hizo mbili zinakutana katika uwanja huru,
baada ya Namibia kuuchagua Uwanja wa Soweto ulioko Afrika Kusi-
ni kutumika kama uwanja wake wa nyumbani.

Mechi hiyo inatarajiwa kuwa na ushindani kwa pande zote mbili,
lakini Twiga Stars inaonekana itakuwa kwenye presha zaidi kwa
sababu itahitaji kufuta makosa waliyofanya katika mechi yao ya
awali ambayo walicheza mbele ya mashabiki wao.

Katika mpira wa miguu lolote linaweza kutokea na kinachoweza
kutoa majibu sahihi ni kusikia filimbo ya mwisho baada ya kumal-
izika kwa dakika 90.

Tunaamini Shime na benchi lake la ufundi limeshayafanyia kazi
mapungufu yote na leo watashuka uwanjani wakiwa makini na
wenye utulivu wa kuhitaji ‘kupindua meza’ na hatimaye kuendelea
katika hatua inayofuata ya mashindano hayo yanayosimamiwa na
kuandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Kama Namibia walicheza vyema na kupata ushindi wakiwa kwe-
nye ardhi ya Tanzania, basi hilo linawezekana kwa Twiga Stars
kupambana na hatimaye kuwaondoa wapinzani wenu kwenye mi-
chuano hiyo mikubwa inayoendelea hapa barani Afrika.

Soka ni suala la kujipanga vyema na kutumia vizuri nafasi am-
bazo mtazitengeneza, utulivu na umakini ndio silaha kuu ambayo
inaweza kuwafanya Twiga Stars mkamaliza dakika 90 zilizobakia
za ugenini mkiwa na shangwe ambayo inasubiriwa kwa hamu na
mashabiki na wadau wa soka hapa Tanzania.

Mbali na Twiga Stars, Simba, Azam FC na Biashara United pia zi-
nakabiliwa na majukumu ya kimataifa katika mechi za marudiano
za Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho.

Klabu hizo zilipata matokeo mazuri katika mechi zao za kwanza,
lakini tunawakumbusha kuwa bado hawajamaliza kazi mpaka wa-
takaposikia filimbi ya mwisho imelia.

Kuna wakati mpira unakupa matokeo katili, ili matokeo hayo
yasije kwa upande wa klabu za Tanzania, ni vyema wachezaji
wakajipanga kujituma kusaka matokeo chanya na kumalizia kazi
nzuri ambazo walizianza.

Kufanya vyema kwa timu hizo, zitaihakikishia Tanzania kupata
uwakilishi wa klabu nne katika mashindano hayo ya kimataifa
mwakani na kama zote zitashindwa kuingia makundi, basi tutaji-
weka kwenye nafasi ya sintofahamu.

Tayari Azam ilishafika Misri kwa ajili ya kurudiana na Pyramids
wakati Simba itakayowakaribisha Jwaneng Galaxy kutoka Botswa-
na yenyewe imeshakaa sawa na imara kuendelea pale ilipoishia, la-
kini Nipashe ikiwataka Biashara United kuongeza umakini wataka-
pokuwa ugenini kurejeana na Al Ahly Tripoli.

Tunawakumbusha mpira ni ajira, hivyo wachezaji wa timu zote
zinazokabiliwa na mashindano ya kimataifa wanatakiwa kucheza
kwa viwango vya juu ili kujiweka sokoni au kumvutia Kocha Mkuu
wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Kim Poulsen kuwaita kwenye kikosi
chake.
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Aali hupatikana kwa ghali

KITU kizuri au bora huwa ghali
au hakipatikani kwa urahisi.
Hii ni methali ya kutumiwa ku-
waonya watu kuwa sharti wawe
tayari kuvumilia shida au mata-
tizo kabla ya kufanikiwa wajue
kuwa kitu kizuri hakipatikani
hivi hivi tu.

Nchi ni eneo la ardhi lenye
utawala wake; dola. Sehemu ya
ardhi ambayo imegawanywa
kwa mipaka ya kisiasa na in-
ayotambulika kwa jina la taifa
lake. Kwa mfano Tanzania,
Kenya, Uganda, Afrika Kusini,
China, India, Marekani, Ufar-
ansa, Italia n.k. Wazawa wa nchi
huitwa wananchi yaani raia wa
nchi husika.

Kwa maana nyingine ni kama
nasaba yaani uhusiano wa ki-
zazi baina ya watoto na wazazi
au wazee wao; = Uzawa; utungo.
Pia uhusiano wa watu wenye
uzao mmoja, uhusiano wa watu
wanaotokana na ukoo mmoja.
Kwa hiyo ingawa Tanzania ni
nchi yenye mikoa mingi kama
zilizvyo nchi zingine duniani,
twapaswa kufuata taratibu zi-
lizowekwa na Serikali yetu am-
bayo ni chombo kikuu kabisa
chenye mamlaka ya kuendesha
utawala wa nchi, chenye wizara
mbalimbali.

Udugu, pia undugu ni uhusi-
ano wa watu wanaotokana na
uzawa mmoja; =ujamaa. Ndo
maana marehemu Rais Julius
Kambarage Nyerere (Mungu
amrehemu) alisema makabila
yote 120 yaliyokuwapo wakati
ule yazungumze lugha moja
yaani Kiswahili ili tuelewane.
Hakuishia hapo kwani alisema
watu wote tuitane ndugu bila
kubaguana na ikawa hivyo.

Kwa ajili hiyo watu hawaoani
kikabila kama ilivyokuwa zam-
ani. Hakuna kubaguana kwani
sote ni ndugu. Lugha ya Kiswa-

hili yazungumzwa na makabila
yote nchini na huelewana hata
kama si wote wanaozungumza
kwa ufasaha.

Upendo ni hali ya kuvutia
moyoni na mtu au kitu; huba,
mapenzi. Hali ya mtu kuvuti-
wa kimapenzi na kitu, mtu au
jambo. Ni kweli kuwa Yanga na
Simba zilikuwa moja mwaka
1935 kisha kutengana mwaka
1936 na sasa utadhani ni timu
za nchi tofauti zenye uhasama
usiozuilika.

“Ajabu” ni kitu kisicho cha
kawaida, cha kushangaza
na kustajabisha, -kigeni, si
-a kawaida -a pekee, -a kioja.
Inanilazimu kueleza yote haya
kwani Simba na Yanga utad-
hani ni watu wa mataifa mawili
waliohujumiana, kupigana na
kuwekeana shonde yaani hali
ya watu kutozungumza pamoja
kutokana na kugombana.

Sivyo bwana. Hawa ni watu
wa Taifa moja la Tanzania tena
wa mkoa mmoja na jiji moja li-
itwalo Dar es Salaam na kama
haitoshi, makao ya vilabu vyao
vipo maeneo ya Kariakoo. Kina-
chowafanya waingize tofauti
zao mpaka kwenye timu za
Taifa ni nini?

Ndio maana “Ukistaajabu
ya Musa utayaona ya Firauni.”
Maana yake ukishangaa kuto-
kana na miujiza ya Musa utash-
tuliwa na matendo ya Firauni.
Matumizi yake ni sawa na:
“Ukistaajabu ya chawa huona
ya kunguni.”

Ni ajabu na kweli kwamba
wanaokwenda kuangalia mechi
za Simba na Yanga uwanjani ni
wengi maradufu (ongezeko la
mara mbili la kitu cha awali) ku-
liko wanaokwenda kuziangalia
timu zetu za Taifa zinapopam-
bana na timu ngeni za mataifa
yanje!

Hapana shaka huwa
tunachekwa na kudharauliwa
sana na timu za mataifa men-
gine zinapokuja kupambana
na timu zetu humu nchini!
Twachekwa kwa ujinga wetu.

Timu zetu za Taifa zinapopa-
mbana na timu za mataifa men-
gine, ni watu wachache wana-
okwenda uwanjani kushangilia,
tofauti kabisa zinapopambana
Simba na Yanga ambazo hujaza
watu pomoni yaani jaa hadi
juu, tele, sufu sufu. Katika hali
ya kujaa au kuwa -ingi. Ni ajabu
lakini ndio ukweli wenyewe!

Kumbe ndo maana wahen-
ga walisema: “Akili ni mali.”
Kwamba akili ni sawa na mali.
Haiwezekani mtu akafanya
jambo likawa kama hana akili.
Methali hii hutumiwa kumre-
jelea mtu ambaye anatenda
mambo ya kufikiri au kutumia
akili.

Pia husemwa: “Akili ya mtu
ndio wazimu wake.” Yaani akili
ya mtu yaweza kuwa wazimu
wake pia. Methali hii hutumiwa
kuelezea kuwa akili ya binad-
amu inaweza kuzua mema na
mabaya pia.

Bila shaka methali hii in-
ayofuata itatutoa usingizini
kwamba: “Mtambua ndwele
(ugonjwa) ndiye mganga.”
Maana yake anayegun-
dua ugonjwa ndiye tabibu
anayeweza kuirekebisha. Kwa
maana hiyo tunapaswa kuzin-
duka ili tujirekebishe na kuon-
dokana na ubozi (upumbavu)
wetu.

Je, mwajua kuwa “urafiki
ni mzuri lakini udugu huzika
mtu?” Maana yake urafiki ni
kitu kizuri lakini tunapaswa
kuwathamini jamaa zetu kwa
kuwa ndio wanaoweza kutufaa
wakati wa shida au hata kutuzi-
ka tunapofariki.
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Maelfu
kunufaika
na miradi
va RUWASA

Na Shaban Njia, KAHAMA

TAKRIBAN wananchi
94,186 wa halmashauri za
Msalala na Kahama mkoani
Shinyanga, wanatarajia
kunufaika na miradi ya maji
safi na salama inayotekele-
zwa na Wakala wa Usam-
bazaji wa Maji na Usafi wa
yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 18.674.

Miradi hiyo inatekelezwa
katika kata za Bulyanhuru-
Kakola, Busangi, Bugarama-
llogi Halmashauri ya Msala-
la na mtaa wa Nyashimbi
kata ya Mhongolo katika
Manispaa ya Kahama.

Meneja wa RUWASA Ka-
hama, Maduhu Magili, aliya-
bainisha hayo jana wakati
akitoa taarifa ya ujenzi
wa miradi hiyo mbele ya
kamati ya ulinzi na usalama
va wilaya iliyoongozwa na
Mkuu wa Wilaya ya Kaha-
ma, Festo Kiswaga.

Alisema kati ya miradi
minne ya maji inayojengwa
na RUWASA, miwili ya
Nyashimbi na Kakola ime-
shakamilika na wananchi
wanaendelea kunufaika
na huduma ya maji kutoka
Ziwa Victoria.

Awali, Kiswaga aliitaka
RUWASA kuhakikisha wa-
nakamilisha miradi mingine
ya maji ili kuendelea kutoa
huduma kwa wananchi na
kuwaondolea shida hiyo.

“Mkuu wetu wa mkoa
ameagiza fedha zote
zilizotolewa kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi
mbalimbali kwa ajili ya
wananchi hazitakiwi kukaa
kwenye akaunti ndani ya
siku saba hazijatumika nami
naagiza fedha za miradi ya
maji hazitakiwi kukaa ndani
va siku tatu hazijatumika na
endapo zikikaa zaidi nita-
wawajibisha,” alisema.

Kiswaga aliitaka RU-
WASA kutumia Sh. milioni
70 zilizotolewa kwa ajili
va ulazaji wa mabomba ya
maji kutoka katika chanzo
cha maji hadi tangi kuu na
kazi hiyo ihakikishe inawa-
patia vijana.

Mmoja wa wanufaika
wa miradi hiyo, Sebastian
Chacha, mkazi wa kata ya
Busagi alisema wanawake
na watoto wa kike wa-
menusurika kuliwa na fisi
nyakati za alfajiri wanapok-
wenda kata jirani ya Ngaya
kutafuta maji.

Arusha jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC: Marufuku ubomoaji vibanda vya magazeti

Na Richard Makore, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, ameagiza watend-
aji wanaosimamia na kuratibu uon-
doaji wa machinga mkoani hapa,
kuacha kuviondoa vibanda vya
kuuza magazeti kwa kuwa hiyo ni
huduma na si biashara.

Akizungumza na waandishi

hapa, Gabriel alisema hakuwa na
taarifa kwamba vibanda hivyo
vimeondolewa na kutaka uwapo
utaratibu maalum wa kuviainisha
vyote, ili vibaki vilipokuwa.
“Magazeti ni huduma na si bi-
ashara, hivyo lazima wahusika

mkutane na uongozi wa mkoa, ili
kuona namna bora ya kuainisha
vibanda vyote vya kuuza magazeti,
ili vibaki sehemu zake, “alisema.

Gabriel pia alisema kesho itaku-
wa siku ya usafi wa mazingira ka-
tika Jiji lote la Mwanza, ili kuliweka
safi baada ya kuondolewa mach-
inga.

Alisema barabara zote zinatak-
iwa kufanyiwa usafi, ili kuliweka
jiji katika hali ya usafi na kwamba
ie mpango huo.

Mkuu huyo wa mkoa alisema Jiji
la Mwanza linazalisha tani 1,120 za
takataka kwa siku na kwamba asil-
imia 75, zinazolewa na kupelekwa

kutupwa kwenye dampo.
Aliwaagiza wakurugenzi wa
manispaa na halimashauri katika
Mkoa wa Mwanza kuangalia vigen-
zo vya kampuni za kuzoa takataka
zilizopo, ili kubaini ambazo hazi-
fanyi kazi vizuri na kuziondoa.
Gabriel aliongeza kuwa suala la
usafi kwa sasa litakuwa agenda ya
kudumu, ili kuliweka safi jiji hilo na
kwamba kila mmoja anao wajibu
wa kuhusika na mpango huo.
Kuhusu taa za barabara kutowa-
za nyakati za usiku, Gabriel aliagiza
mamlaka zinazohusika kurekebi-
sha tatizo hilo kwa haraka.
Akizungumzia machinga ku-

hamia maeneo rasmi, Gabriel ali-
sisitiza kwamba mpango huo ni
endelevu, lakini hautatumia nguvu
katika utekelezaji.

“Hatutatumia nguvu kabisa ka-
tika suala hili la kuondoa mach-
inga, badala yake tutajikita katika
kutoa elimu kwa machinga wote, ili
waondoke kwa hiari kwenda mae-
neo rasmi waliyotengewa,” alise-
ma.

Wakati mkuu huyo wa mkoa ak-
itoa kauli hiyo jana, watumishi wa
jiji wakiwana magari, juzi walipi-
ta katikati ya jiji na kuzoa vibanda
vya machinga na kuondoka navyo
pamoja na kuwakamata wamiliki
wake.

Wanufaika TASAF wapewa darasa fedha

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WANUFAIKA wa Mpango wa
Uhawilishaji fedha kwenye kaya
maskini unaotekelezwa na serikali
kupitia mpango wa kunusuru kaya
maskini chini ya Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), wilayani
hapa, wamekumbushwa kuzitumia
fedha hizo kwa malengo.

Wameshauriwa kuwa pindi
mradi utakapokwisha wawe na
kitu cha kuonyesha tofauti na sasa
ambapo wananchi wengi wame-
kuwa wakinunua nyama, unga na
mcheleili kula vizuri.

Maelekezo hayo yalitolewa jana
na Mtendaji wa Kata ya Majengo,
Mohammed Senjele, wakati aki-

Majengo na Muungano wanaonu-
faika na mpango huo wa TASAF.

Senjele alisema takwimu zi-
naonyesha kuwa Sh. 12,542,000
zimekuwa zikiingia kwanye mzun-
guko wa fedha katika kata yake kila
inapotokea TASAF wanalipa fedha
kwanufaika 354 waliotambuliwa
na kuandikishwa katika mpango
huo tangu kuasisiwa kwake na seri-
kali mwaka 2013.

Hata hivyo, alisema kinacho-
shangaza ni kuona familia hizo zi-
naendelea kuishi katika mazingira
magumu pindi wakisubiri malipo
hayo. Alisema katika kijiji cha Ma-
jengo kuna wananufaika 166 am-
bao kila kinapofika kipindi cha

malipo, serikali huwapelekea Sh.
5,718,000, Kalanje chenye wanu-
faika 116 huingiziwa Sh. 4,270,000
na Muungano chenye wanufaika 72
hupelekewa Sh. 2,554,000.

Mmoja wa wanufaika hao, mka-
Mtesa, alisema kupitia mpango
wa kunusuru kaya maskini kupitia
TASAF, amefyatua matofali am-
bayo na kujengea banda la kufugia
kuku wa kienyeji, bata na kuku wa
kisasa ambao amekuwa akiwauza
na kupata fedha ambazo hum-
saidia kununua mbolea na shughu-
li za shambani.

Naye Fatuma Gwasa alisema
TASAF imemwezesha kujenga ny-
umba ya bati yenye vyumba vitatu

na sasa anafuga kuku na bata na
kwamba amenunua ngombe wa
maziwa ana shamba ambalo lime-
kuwa likimpatia mazao ya kutosha.

Alisema mazao hayo amekuwa
akiyauza na mengine kula na
kwamba hata ikifikia mpango un-
afika mwisho, hatatetereka. Alitu-
mia nafasi hiyo kuishukuru serikali
kupitia mpango huo kwa kuzijali
familia zinazoishi katika kaya mas-
kini uliopindukia.

Mratibu wa TASAF Wilaya
ya Tunduru, Muhidini Shaibu,
alisema awamu hii wanalipa Sh.
488,362,000 kwa wanaufaika kuto-
ka katika kaya 12,740 zilizoko katika

""" kunufaika
na mpango huo.
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Na Mwandishi Wetu

Benki yatoa
bilioni 28/- kwa
wafanyabiashara

Afrika Tanzania imetoa mikopo
yenye thamani ya Sh. bilioni 28

wa kati (SMEs), ili kuwawezesha

kuendeleza na kukuza biashara
7ao.

biashara zote nchini zinatoka ka-

KUTOKANA na mlipuko wa
ugonjwa wa UVIKO-19, Benki ya

kwa wafanyabiashara wadogo na

Uongozi wa benki hiyo umesema
mikopo hiyo imetolewa kwa kuzin-
gatia ukweli kwamba asilimia 95 ya

tika sekta hiyo.
“Tumetoa mikopo kwa jumla ya

Walipakodi waongezeka

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Uwekezaji), Geof-
frey Mwambe, amesema kume-
shuhudiwa ongezeko kubwa la
walipakodi kwa hiari katika uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu Hassan.

Amesema hali hiyo imechang-
iwa na mikakati mbalimbali ya
serikali kuboresha mazingira ya
biashara na uwekezaji nchini.

Waziri huyo amesema imes-
hazifungulia akaunti zote za wa-
fanyabiashara na wadau wa sekta
binafsi zilizokuwa zimefungiwa, ili
kuruhusu kuendelea kufanya kazi
na kuongeza mzunguko wa fedha.

Mwambe alibainisha hayo juzi

mkutano wake na wadau wa sekta
binafsi kujadili fursa za fedha za
Mpango wa Maendeleo kwa Usta-
wi wa Taifa na Mapambano dhidi
ya UVIKO-19.

“Umekuwa ni msimamo wa Rais
Samia kuwa serikali iache miradi
inayoweza kufanywa na sekta bin-
afsi ifanye kwa sababu ndio sekta
inayoweza kutengeneza ajira ny-
ingi nchini. “Mfano mzuri sasa
akaunti zote za wafanyabiashara
zipo ‘free’ (huru), makusanyo ya
mwezi uliopita yalikuwa Sh. tril-
ioni 1.8, watu wamelipa kodi kwa
hiari na mapato yamekuwa yakip-
anda kwa asilimia 12 bila kutumia
nguvu,” alisema. Waziri huyo alise-
ma serikali inaendelea kuboresha

mazingira ya kuvutia wawekezaji
na kushirikiana na sekta binafsi
ili kuongeza mzunguko wa fedha
kwa wananchi, kuongeza mapato
na uchumi wa taifa.

Baadhi ya miradi ambayo seri-
kali inashirikiana na sekta binafsi
kuitekeleza ni ya shule na hospitali
katika ununuzi wa vifaa na ukara-
bati wa majengo na muda wa mi-
radi hiyo ni miezi tisa.

Mwenyekiti wa Benki zote
nchini, ambaye pia ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, alisema serikali
kushirikisha sekta binafsi katika
miradi yake kutaisadia kuongeza
mzunguko wa fedha nchini.

“Hii ni historia kama miradi yote
ya nchi itakwenda hivi, kila mtu

mtaani atakuwa na fedha, kodi zi-
taongezeka.

“Benki zipo tayari kushirikiana
na sekta binafsi pia tupo tayari
kutoa mikopo ya muda mfupi ili
kusaidia utekelezaji wa miradi
mbalimbali inayotolewa na seri-
kali kwa sekta binafsi,” alisema
Nsekela. Alibainisha kuwa miradi
hiyo ya thamani ya Sh. trilioni 1.3
kupitishiwa kwa wadau wa sekta
binafsi ni kiasi kikubwa kitaka-
chosaidia kuongeza mzunguko wa
fedha nchini.

Mmoja ya wadau hao wa sekta
binafsi, Dk. Albart Katagira, ali-
iomba serikali kuongeza malipo
ya awali ya miradi wanayopewa na
serikali kutoka asilimia 16 za sasa
hadi asilimia 50.

wafanyabiashara 49 nchi nzima.
Tukiweza kusaidia kutoa mikopo
na kuwasaidia waweze kukua zaidi,
tutakuwa tumechangia pia katika
ukuaji wa uchumi wa nchi kwani
watatoa ajira na biashara zao zi-
tadumu,” alisema Mkurugenzi wa
Benki hiyo, Adam Mihayo, alipo-
zungumza katika hafla ya utambu-
lisho.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya Af-
rika, Amine Bouabid, mabalozi na
baadhi ya wateja.

Mihayo alisema maono ya benki
hiyo yanaendana na maono ya
serikali katika kukuza uchumi na
kwamba uamuzi wa kuanzisha
mkopo kwa wafanyabiashara kip-
indi cha mlipuko wa UVIKO-19
kinalenga kukuza biashara, kuten-
geneza ajira na kukuza uchumi.

“UVIKO-19 uliathiri uchumi wa
dunia pamoja na Tanzania, lakini
kwetu athari hazikuwa kubwa sana
kwa sababu tuna sekta nyingi zina-
zochangia katika uchumi tofauti na
nchi nyingine ambapo sekta moja
inachangia zaidi kuliko zingine,”
alisema.

Aliongeza kuwa mikakati ya seri-
kali katika kukabiliana na janga la
UVIKO-19 pamoja na jitthada za
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) kuja
na mikakati na sera za kuhakikisha
kwamba uchumi hauathiriki, zime-
fanya Tanzania kuendelea kufanya
vizuri kiuchumi kulinganisha na
nchi nyingine za kusini mwa Jang-
wa la Sahara.

Naibu Gavana wa
Benki Kuu, Dk.
Bernard Kibese (ka-
tikati), akiagana na
Mwenvyekiti wa Bodi
yva Wakurugenzi wa
Benki ya NMB, DK.
Edwin Mhede, baada
va uzinduzi wa
Mfumo wa Majar-
ibio ya Kiteknolo-
jia (SADNDBOX),
unaotoa fursa kwa
wajasiriamali wa
teknolojia kujaribu
ugunduzi wao kupi-
Dar es Salaam juzi.
Kushoto ni Ofisa
Mtendaji Mkuu wa
Benki ya NMB, Ruth
Zaipuna. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

LSF yapongezwa huduma za Kisheria

Na Frank Monyo

“Ninafurahi kukutana na wa-
dau wetu wakubwa ambao mme-
kuwa mkifanya kazi kubwa ya
kutekeleza program yetu ya upati-
kanaji haki nchi nzima.

“Ninaona fahari kuona kuwa
LSF sasa imetimiza miaka 10 tangu
ianze kutekeleza programu yake
na kupitia mashirika wanufaika
wake tumefikia mfanikio mbalim-

Aliongeza kuwa mkutano huo
unalenga kutoa wigo wa kubadil-
ishana taarifa kuhusu matokeo ya
programu na kujadili pamoja kwa
umuhimu na kimkakati mafani-
kio ya LSF kwa miaka ijayo baada
ya mwaka 2021 kwa wanufaika na
wadau wote wa LSF.

“Hii inakuja kuelekea utekelezaji
wa mpango mkakati mpya wa LSF

dau wa msaada wa kisheria ambao
wamekuwa ni sehemu kubwa ya
mafanikio katika kukuza upati-
kanaji wa haki nchini.

Alisema moja ya mafaniko ni
kushirikiana na Jeshi la Polisi kuli-
pa msaada wa zaidi ya Sh. milioni
400 ili wapitie mwongozo wa jeshi
lao (PGOs) na hiyo kuwa fursa ya
kurasimisha rasmi uwapo wa
madawati wa wanawake na watoto

MKURUGENZI wa Idara ya
Msaada wa Kisheria kutoka Ofisi
ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora Visiwani Zan-
zibar, Hanifa Ramadhan Said,
amesema kupitia programu ya
Shirika la Legal Services Facility
(LSF) na wadau wake nchi nzima,
kumewezesha kwa kiasi kikubwa

ya Afrika, Amine Bouabid, alisema

(2022-2024).

wafanyabiashara wadogo Kkatika

di na sekta hii kwani biashara zao

na kukuza uchumi.

ashara wa Afrika Mashariki ukilin-
ganisha na nchi zingine upande wa

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
amekuwa katika ziara Kenya, Ugan-
da, Rwanda na Tanzania kuangalia
utendaji kazi na pia kuweka mipa-
ngo kwa ajili ya miaka miwili ijayo

Bouabid aliongeza kuwa nchi
inategemea kwa kiwango kikubwa

kuleta maendeleo ya kiuchumi.
“Tutafanya kazi kwa ukaribu zai-

zikikua vizuri zinatengeneza ajira
“Benki yetu imekuwa ikitoka

mikopo mingi kwa wafanyabi-

magharibi mwa Afrika,” alisema.

kusaidia jamii kupitia uwezeshaji
wa kisheria.

Amesema LSF pia imesaidia
kuundwa na kupitisha kwa Sheria
ya Msaada wa Kisheria ya Mwaka
2017 iliyofanya kazi za watoa hu-
duma za msaada wa kisheria na
wasaidizi wa kisheria kutambu-
lika.
doma wakati akifungua mkutano
wa siku mbili uliowakutanisha
wadau wake kutoka Tanzania Bara
na Zanzibar kufanya tathimini ya
utekelezaji wa program ya upati-
kanaji haki kwa mwaka 2021.

Akizungumza wakati wa ufun-
guzi wa mkutano huo, Hanifa
alisema mkutano huo ni muhimu
kwa kuwa unawaleta pamoja wa-

katika vituo vya polisi.

“Mkutano huu ni muhimu sana
kwa wadau wa sekta ya msaada
wa kisheria. Kumekuwa na tabu
mbalimbali katika jamii ambazo
husababishwa na ukandamizaji
wa haki mbalimbali ikiwamo wa-
nawake na watoto.

“Kupitia programu ya LSF na
wadau wake nchini mmeweza ku-
fanya kazi kubwa ya kusaidia jamii
kupitia uwezeshaji wa kisheria,”
alisifu.

Alisema kuwa mkutano huo
ulijumuisha washiriki takribani
200 ikiwamo watendaji wakuu
wa mashirika ya watoa huduma
za msaada wa kisheria na wasaid-
izi wa kisheria kutoka mikoa yote
nchini.

wa miaka mitano ijayo unaotarajia
kuanza mwakani mpaka 2026.

“Mkutano huu unalenga kuku-
za ufanisi wa kiutendaji, utoaji
wa huduma, ushirikishaji wa
wananchi katika mifumo ya hu-
duma za msaada wa kisheria kwa
ajili ya kuchochea ukuaji na ustawi
wa uwajibikaji, ushiriki na uju-
muishwaji wa raia katika mifumo
ya uwezeshaji wa kisheria nchini,”
alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa LSF,
Lulu Ng'wanakilala, alisema ame-
furahi kukutana na wadau wake
wote ambao amekuwa akifanya
nao kazi nchi nzima, ambapo kwa
kipindi cha miaka 10 wamepata
mafanikio mbalimbali ikiwamo
kuundwa kwa Sheria ya Msaada
wa Kisheria ya Mwaka 2017.

bali ya sekta ya msaada wa kishe-
ria.

“Ninaamini kuwa baada ya
kikao hiki kazi yetu itaendelea
kwa kasi zaidi ili kuwa na jamii
iliyowezeshwa kisheria kupitia
huduma bora za msaada wa kishe-
ria,” alisema Ng'wanakilala.

Wakili wa Serikali kutoka Wiz-
ara ya Katiba na Sheria, Agness
Mkawe, alisema anaamini kuwa
zoezi la tathmini ya utekelezaji wa
programu ya upatikanji wa haki
nchini litakwenda sambamba na
wadau wote wa sekta ya msaada
wa kisheria kuelekezana kuhusu
kutii matakwa ya kisheria juu ya
uendeshaji wa taasisi au mashirika
yanatoa huduma za msaada wa
kisheria na wasaidizi wa kisheria
nchini.
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Aagiza
kuanzishwa
Kitengo
kKilimo hai

Na Faustine Feliciane, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, ameagiza
wizara hiyo kuunda kitengo
maalum kwa ajili ya kilimo hai
pamoja na kuanzisha benki ya
mbegu.

Akizungumza juzi wakati
wa uzinduzi wa kongamano
la pili 1a kitaifa la kilimo hai,
Bashe alisema wizarani kuna
dawati la kilimo hai lakini kwa
sasa kuna haja ya kutengewa
kitengo chake na kuwekewa
bajeti yake.

Bashe alisema maisha ya
usoni kilimo hai kitakuwa
kimbilio la wananchi kuepuka
magonjwa yanayotoka na
vyakula.

“Lakini pia naiagiza Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) nao kuanzisha kitengo
ambacho kutakuwa kukifanya
utafiti juu ya kilimo hai hasa
kwenye mbegu. Mimi nitakuwa
mtetezi na msemaji wa kilimo
hiki ndani ya wizara,” alisema
Bashe.

Pia alisema wakati umefika
kwa taifa kuwa na benki yake
ya mbegu za asili kwa ajili
ya kuwasaidia wakulima
nchini.

“Sasa hivi hata mbegu hizi
tunazotumia za asili upati-

kanaji wake pia ni changamoto.

Sasa tushirikiane na wadau na
wizara iko tayari sasa kush-
irikiana kuanzisha benki ya
mbegu zetu za asili. Naamini
baada ya kongamano hili
mtaleta mapendekezo yenu,”
alisema.

Alisema kwenye bajeti ya
mwaka ujao wa fedha, wizara
itatenge bajeti kwa ajili ya
kilimo hai lengo likiwa kuki-
inua Kilimo hai.

Naye Waziri wa Kilimo wa
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar, Dk. Soud Nahodha Has-
san, alisema kwa upande wa
Zanzibar asilimia 60 ya kilimo
kinachofanyika visiwani humo
ni kilimo hai.

“Na sisi wizara tunajipanga
kwa mwaka wa fedha tutaiwe-
ka bajeti ya kuendeleza kilimo
hai Zanzibar kwa sababu
tunaona umuhimu wake.

Nimefarijika pia kuona
huku Bara nako watu wanaki-
taka kilimo hai,” alisema Dk.
Soud.

Awali, akimkaribisha mgeni
rasmi, Mwenyekiti wa Taasisi

va Kilimo Hai Tanzania (TOAM),

Dk. Mwatima Juma, alisema
kongamano hilo la siku mbili
linawaleta pamoja wadau wa
kilimo hai na serikali kujadili
masuala mbalimbali yatakayo-
inua kilimo hicho.

aziri ataja sababu makandarasi

wazawa kunyimwa Kazi za serikali

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Mam-
bo ya Ndani ya
Nchi, George Sim-
bachawene, am-
etaja baadhi ya mambo yanayo-
sababisha makandarasi wazawa
kunyimwa kazi kuwa ni pamoja
na wizi wa fedha za miradi na ku-
fanya kazi chini ya kiwango.

Kutokana na hali hiyo, ame-
wataka kuacha kulalamika kuwa
wananyimwa kazi badala yake
waonyeshe ufanisi kwenye mi-
radi mbalimbali wanayopewa ili
kujenga uaminifu.

Simbachawene aliyasema hayo
juzi alipokuwa akifungua mku-
tano wa 10 wa mwaka wa Chama
cha Makandarasi Wazalendo
Tanzania (ACCT).

Alisema moja kati ya kero ka-
tika utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ni makandarasi wengi
kushindwa kukamilisha miradi

kwa wakati na kwa ubora ulioku-
sudiwa.

“Baadhi yao wakipewa kazi
za serikali, wanasubiri malipo
ya awali ambayo badala ya ku-
fanyia kazi, wanaanza kununua
magari ya familia halafu mwisho
wanalalama kwamba miradi hai-
wasaidii kitu kumbe ni tofauti,”
alisema.

Waziri Simbachawane alisema
moja ya sababu ambazo ziliifanya
serikali kuacha kuwatumia ma-
kandarasi na kutumia mfumo wa
‘force account’ ni miradi mingi
kutekelezwa kwa gharama kub-
wa lakini ikiwa chini ya viwango.

“Matumizi ya ‘force account’
yamefanya makubwa lakini pia
bado yana changamoto zake,
hivyo makandarasi tunatakiwa
kubadilika ili kila mmoja wetu
atimize wajibu wake. Serikali
ina  mapungufu (upungufu)
yake (wake) lakini pia nyie mna
mapungufu (upungufu( yenu

(wenu),” alisema.

Alisema serikali hiyo inayoon-
gozwa na Rais Samia Suluhu Has-
san, inayo dhamira ya dhati ku-
jenga sekta binafsi yenye nguvu.

“Yaliyopita si ndwele tugange
yajayo. Mmezungumzia kuhusu
malipo lakini kiukweli hivi sasa
serikali tunalipa lakini na ninyi
mnapaswa kubadilika sana ka-
tika kutekeleza majukumu yenu
ya kila siku.

“Hivi sasa ukiangalia wale wa-
naojenga reli ya mwendokasi
(SGR), unakuta daraja kubwa na
refu lakini ndani ya muda mfupi
limekamilika lakini akipewa
mzawa hapa hata daraja la mil-
ioni moja tu mtasubiri hadi kuka-
milika siyo leo,” alisema.

Pia aliwataka makandarasi
wazawa kujifunza kwa wageni
namna ambavyo wanasimamia
miradi wanayopewa na serikali
ikiwemo ujenzi wa SGR na min-
gine mingi.

“Leo hii ukikuta mkandarasi
mzawa anajenga daraja utakuta
kaweka vigunia kwa ajili ya kum-
wagilia maji lakini hawa wenzetu
hata huoni hivi vigunia au maji
wanamwagilia muda gani lazima
tujiulize ni teknolijia ipi wana-
tumia tofauti na sisi ili tujifunze,”
alisisitiza.

Mwenyekiti wa ACCT, Thobias
Kyambo, alisema miradi mingi ya
serikali inawaumiza na kuwafilisi
makandarasi wazawa kutokana
na kutolipwa kwa wakati.

Aliiomba serikali kuja na
utaratibu ~ mwingine  kama
ilivyo kwa mataifa mengine mfa-
no Uingereza ambako mkandar-
asi anajenga na kulipwa kwa
wakati.

Alisema Tanzania kuna uta-
ratibu wa kupewa kazi halafu
mkandarasi anakopa na ku-
jenga na akimaliza halipwi kwa
wakati, hivyo anabaki kuwa masi-
kini.

cbm

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima (kulia), akikata utepe kuzindua kitabu cha mwongozo wa
kutoa elimu ya afya ya macho kvva makundi mbalimbali nchini kilichoandaliwa na vvizara hiyo katika maadhimisho va Siku ya Afya va Macho

Duniani, iliyofanyika Kitaifa ji
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

TAMISEMI yaonya walimu kubambikiwa makosa

Na Renatha Msungu, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imepiga  marufuku  walimu
kubambikiziwa makosa ili kuk-
wamishwa kupandishwa ma-
daraja.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais,
TAMISEMI, David Silinde, alilipi-
ga marufuku hiyo juzi jijini hapa
alipokuwa akifungua kikao kazi
cha Makaimu Makatibu Wasaidizi
wa Tume ya Utumishi wa Walimu
(TSC) kutoka Wilaya 139.

Alisema kumekuwa na tabia
ya  kuwabambikia = makosa
mbalimbali walimu ili wasione-

kane watendaji wazuri, jambo
linalowakwamisha kwenye
upandishaji wa madaraja.

“Sitaki kusikia walimu wana-
bambikiwa makosa na maka-
tibu kwa kuwa inachangia
kumkosesha mwalimu nafasi ya
kupandishwa daraja. Tkibainika
hatua zitachukuliwa,” alisema
Silinde.

Pia alisema hakuna sababu
ya kuweka uadui na walimu na
kuwataka kuepuka vitendo vya
rushwa wakati wa kupendekeza
majina yao kupandishwa ma-
daraja.

“Nawapongeza suala la ku-
pandisha walimu  madaraja

lakini nasisitiza rushwa iach-
we kwa walimu wenye sifa
wapewe nafasi ya kupandishwa
madaraja,alisisitiza.

Silinde alisema suala la rushwa
halipaswi kuingizwa kazini, hivyo
nivyema wakaliacha na kuwa-
pa nafasi walimu kufanya kazi
kwa bidi bila makandokando
yoyote.

Aliwataka kushiriki ipasavyo
kwenye utekelezaji wa miradi ya
elimu ambayo fedha zake zilitole-
wa na serikali hivi karibuni kupi-
tia mkopo wa masharti nafuu
kutoka Shirika la Fedha Duniani
(IMF).

Silinde alisema TAMISEMI ili-

patiwa mgawo wa mkopo huo Sh.
bilioni 536.6 katiya Sh. trilioni
1.3 na kati ya hizo, Sh. bilioni 304
zimepelekwa kwenye miradi ya
elimu.

Pia alizitaka Halmashauri ku-
hakikisha zinawapatia walimu
Ofisi zenye hadhi ya kufanyia
kazi na si kuwaacha wakifanya
kazi katika mazingira ambayo
hayastahili.

Alisema Ofisi
suala la bajeti ili

kuhakikisha wanafanya Kkazi
katika mazingira yenye weledi
ambayo yatamfanya mwalimu
kufanya kazi yake kwa weledi
mkubwa.

yake itaangalia
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SMZ yachukua tahadhari’
corona kwa watalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar imesema
inachukua tahadhari zote
kuhusu ugonjwa wa coro-
na kwa wageni wakiwamo watalii
wanaoingia nchini ili kuwa salama
baada ya kupata chanjo zilizothibit-
ishwa na Shirika la Afya Duniani
(WHO).
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Rahma Kassim Alj,
aliyasema hayo jana wakati aki-

zungumza na waandishi wa habari
kuhusu ujio wa idadi kubwa ya
watalii kutoka mashirika mbalim-
bali ya ndege duniani.

Alisema watalii wanaowasili Zan-
zibar wote tayari wamefuata utara-
tibu unaotakiwa kufuatwa ikiwamo
kupimwa afya na chanjo ya kujik-
inga na corona.

Rahma alisema mashirika yote ya
ndege ya kimataifa yanayoleta wa-
geni, yanatakiwa kufuata masharti
hayo na kuhakikisha watalii wote
wanapata chanjo ya kujikinga na
corona zilizothibitishwa na WHO.

“Watalii wote wanaokuja nchini
tunahakikisha wanafuata utaratibu
wa afya na mojawapo ni kupata
chanjo ya corona kwa mujibu wa
masharti ya WHO,” alisema.

Aidha, alisema kundi la watalii
172 waliowasili Zanzibar hivi kar-
ibuni kwa ndege ya shirika la ndege
la Ufaransa, wote wamefuata uta-
ratibu wote wa kupata chanjo zili-
zothibitishwa na WHO.

Naye Waziri wa Afya, Ustawi
wa Jamii, Jinsia na Watoto Nassor,
Ahmed Mazrui, alisema vituo vy-
ote vikuu vinavyopokea wageni

ukiwamo Uwanja wa Ndege wa :
Abeid Amani Karume, Bandari ya :
Malindi wameweka wafanyakazi :

wanaoangalia masuala ya chanjo.

Alisema suala la chanjo kwa :
watalii wanaoingia nchini lime- :
pewa kipaumbele cha kwanza ku- :
hakikisha hakuna maambukizi ya- :

nayoweza kuletwa na wageni.
Aidha  Mazrui

pamoja na kuwakinga wageni.

Polisi
MgUuUU sawa
kukabili
uhalifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

alifurahishwa :
na baadhi ya hoteli kubwa zina- :
zopokea watalii nchini kuona wa- :
fanyakazi wake wote wamepata :
chanjo kujikinga na ugonjwa huo :

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud (katikati aliyekaa) akiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa jumuiya ya kupambana

na dawa za kulevya na UKIMWI (ZAYADESA), alipoitembelea jumuiya hiyo, Mazizini Mjini Unguja

jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Othman akemea ushirikiano wa matukio

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amesema  ushirikiano
kati ya wadau na serikali katika
vita dhidi ya dawa za kulevya na
UKIMWI usitegemee matukio na zi-
ara za viongozi na badala yake uwe
mikakati na mipango ya pamoja
ili kuyakabili vyema  matatizo
hayo.

Othman aliyasema hayo jana
alipozungumza na uongozi wa Ju-
muiya ya Kupambana na Dawa za
Kulevya na Ukiwmi (ZYEDESA), ali-
potembelea ofisi za jumuiya hiyo,
Mazizini Wilaya ya Magharib ‘B,
Unguja.

Alisema kuwapo kwa hatua

hiyo ni muhimu katika kurahisisha
utekelezaji wa juhudi za pamoja
za mapambano dhidi ya dawa za
kulevya na kuzuia maambukizi
mapya ya UKIMWT ili kuwa na jamii
bora yenye uwezo wa kuchangia
maendeleo ya taifa lao.

Pia alisema mipango ya seri-
kali na wadau kuhusu vita hivyo
ikijumuishwa kwa pamoja ni ra-
hisi kutekelezwa vyema na Zan-
zibar kufikia ipasavyo utekelezaji
wa malengo ya nchi na hatimaye
kutimiza matarajio ya taifa
ya kuondokana na dawa za kulevya
na maambukizi ya mapya ya UKIM-
WL

Alisema kwamba utaratibu huo
pia unasaidia kuepusha migogano
katika utekelezaji wa mipango na
mikakati ya mapambano dhidi

ya UKIMWI na dawa za kulevya
na kuweka mustakabali sahihi wa
malengo ya nchi katika mipango ya
maendeleo.

Othman alipongeza mchango
mkubwa unaotolewa na ZYEDESA
katika mapambano hayo na kuse-
ma serikali ya Zanzibar inaunga
mkono ipasavyo juhudi hizo za
pamoja kwa kuwa wamekuwa na
ujasiri wa kuyakabili masuala mbal-
imbali kwa uwazi jambo ambalo
limesaidia sana kuwepo mafanikio
mkubwa zaidi hivi sasa.

Kuhusu mazingira, Othman ali-
wapongeza wanajumuiya hiyo kwa
uamuzi wao wa kuliingiza suala
hilo kama sehemu ya utamaduni
wa jamii, jambo ambalo litasaidia
uhifadhi bora wa mazingira Zanzi-
bar.

Alisema kuna nchi nyingi duni-
ani kutokana na jitihada za pamoja
za kuhifadhi mazingira, zimeya-
geuza majangwa kwenye nchi zao
kuwa misitu lakini Zanzibar ni
kinyume, hivyo kasi ya ukataji miti
imegeuza misitu kuwa majangwa
jambo ambalo limechangia uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira.

Meneja Miradi wa ZYEDESA, Lu-
sian Mgole, alisema jumuiya hiyo
imekuwa ikisaidia katika vita dhidi
ya UKIMWTI ili kupata tiba sahihi na
kuendelea kubaki kuwa salama.

Alisema jumuiya hiyo kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali imet-
enga vituo tofauti Unguja na Pemba
ili kutoa huduma kwa vijana na
wanawake zitokanazo na matatizo
ya dawa za kulevya na virusi vya
UKIMWI (VVU).

JESHI |a Polisi Mkoa wa Mjini
Magharibi, limesema limeweka
mkakati madhubuti wa ku-
wakamata watuhumiwa wa
matukio mbalimbali ya kihalifu
ikiwamo uvunjifu wa amani, wizi
na udhalilishaji ili kupunguza
matukio hayo katika mkoa huo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini Magharibi, Omar Said Nas-
sir, alisema jana kuwa mkakati
huo utawashirikisha viongozi
wa shehia kwa kushirikiana na
wananchi ambao watawafichua
wahalifu.

Alisema watakapowabaini wa-
halifu hao kupitia taarifa mbal-
imbali ikiwamo kwa raia wema
na viongozi wa shehia, wata-
wakamata na watakaobainika na
hatia watafikishwa katika vy-
ombo vya sheria.

“Tukishawakamata kulingana na
kesi zao watakaokutwa na usha-
hidi tutawapeleka mahakamani
na watakaokuwa kwa siku ile
hawajapatikana tutawaangalia
ambapo wengine utakuta ni wa-
halifu lakini ushahidi kupatikana
kwake unakuwa mgumu kidogo
hivyo atakuwa anaripoti kwa wiki
mara moja,” alisema.

Pia alisema mkakati mwengine
ni kupeleleza kesi kwa umakini
na kwa haraka na kwamba zi-
lizopo kwa sasa wanazipitia kwa
kuangalia upelelezi wake ukoje
na kusawazisha upungufu ulioku-
wapo kwa kuyatolea marekebisho
ili upelelezi wao kwenda kwa
umakini, usahihi na kwa uharaka
zaidi.

“Kazi hii tutaendelea kushiriki-
ana kwa karibu zaidi na masheha,
raia wema na wananchi kwa
ujumla ili kutupatia taarifa za
kiuhalifu kwa sababu wahalifu
wengi wanaingia miongoni mwa
jamii, hivyo sisi polisi tupo karibu
na jamii kwani hawa ndio wa-
naowafahamu zaidi,” alisema.

“Kama kuna raia mwema
anamjua mhalifu na anaogopa
kutoa taarifa zake kwa kuhofiwa
kutajwa, nawaomba mnipe mimi
moja kwa moja. Taarifa hizo
tutazitunza na hazitotoka na kwa
kiasi kutomfanya mtu kuogopa
kwa kuhofia maisha yake labda
akitoa taarifa zake polisi zitafika
kwa mhalifu,” alisema.

Kuhusu hali ya usalama kimkoa,
Kamanda Nassir alisema kwa sasa
hali inaridhisha isipokuwa kume-
kuwapo udhalilishaji ambapo
jamii imepata mshituko ya kuwa
makosa yameongezeka sana.

Alisema uwazi aliouweka Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, wa Kulipiga vita suala
la udhalilishaji, uimesaidia jamii
kupata uelewa na mwamko wa
kwenda kuripoti kesi hizo katika
vyombo vya sheria.
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UYU ndiyo Diamond Platnumz bwana. Kwanza kabisa akiwa nchi-

ni Marekani alitoa dongo la mwaka akiwataka wasanii wa Tanza-

nia wanaotaka kufanya shoo nchini humo kwanza watoe ngoma

za maana ili waende huko wakajaze mashabiki na si kupigia viti
au ukumbi mtupu.

Wakati mashabiki wa muziki wakitafakari, akachaguliwa kuwania tuzo
za MTV Europe Musica Awards (MTV EMA) 2021 kwenye kipengele cha
Best African Act.

Diamond alijirekodi akisema maneno haya “Mkija huku mfanye
mambo ya maana, kwanza toeni nyimbo mkija huku mjaze.”

Maneno hayo yakawa gumzo kwenye mitandao ya kijamii, Kila
mtu akisema yake, wengine wakisema kuwa ni dongo kwa baadhi
ya wasanii.

Hivi karibuni baadhi ya wasanii wa Bongo Fleva walikwenda nchini
Marekani, lakini inadaiwa hawakufanikiwa kujaza ukumbi, badala
yake video zilizopigwa na kuwekwa kwenye mitandao ya kijamii
zilionyesha kuwa kulikuwa na watu wachache tu ukumbini.

Lakini yote hayo yamekatishwa na msanii huyo kuchaguliwa
kwenye tuzo hiyo. Sasa stori zimebadilika, watu wanazun-
gumzia tuzo hiyo.

Atachuana na wasanii wengine wanne kutoka
Afrika ambao ni Tems wa Nigeria, Wizkid wa
Nigeria, Focalistic wa Afrika Kusini na Amaarae
wa Ghana.

Sherehe za kutangaza tuzo hizo
zitakuwa Novemba 14. Ni tuzo ambayo
pia itawashirikisha wasanii mbalimbali
wakubwa wa kimataifa kutoka nchi
mbalimbali duniani, kwenye vipengele
tofauti. A ————— ., r

Baadhi yao ni kama vile Doja Cat, Ed = ==
Sheeran, Justin Bieber, Lady Gaga, Lil
Nas X, The Weeknd, Pop Bora kwenye
kipengele cha msanii bora. Zaidi ya vi-
pengele sita vitakuwa vinagombaniwa.
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Linex kumbe
mtabiri aisee

MSANII Linex kama mta-
biri vile. Amesema huko nyuma
aliwahi kulalamika kuwa muziki
wa kizazi kipya umeingiliwa
na muziki wa staili nyingine ya
amapiano, akiwataka wasanii
wenzake kuachana na muziki huo
utawaharibia, lakini hawakum-
sikia.

“Nilishawahi kulizungumzia hili
huko nyuma watu wakaja juu. Ly
Lakini hao hao hivi sasa ndiyo L3
wanalalamika. Mimi nililiona hilo kabla wao hawajal-
jona, sasa ndiyo wameliona,” alisema Linex.

Anasema Kwa sasa yeye hazungumzi tena. Alishase-
ma zamani, wakamuona namna gani Vvipi, sasa basi.

“Mimi sisemi kitu kwa sasa. Mtu akiimba madogoli
sawa, mimi ninachotaka ni kufanya muziki wangu
tu, sitaki kumzungumzia yoyote. Kila mtu afanye
anachojisikia kufanya, mradi tu anaona unamlipa na
anawafurahisha mashabiki wake”, amesema.

Asha Boko mumeo
kijana inawahuu?

JAMANI ikifika mwezi
Ujao ndoa ya mwigizaji
wa filamu kawaida na
zile za vichekesho, Asha
Boko, inatimiza mwaka.

Mwenyewe Boko na
mumewe Dua Msafiri wa-
napendana kama wameo-
ana jana vile.

Amesema baada ya
ndoa kuna watu wali-
kuwa wanamwambia
eti mbona ameolewa na
mwanaume Kijana.

“Hadi leo kuna watu
wanadhani kuwa mume wangu ni kijana. Mume wan-
gu siyo kijana, ila ana mwili mwembamba tu huyu,”
amesema Boko.

Amesema anashukuru Mungu kumkutanisha na
mwanamume kama huyo na walikutana kama utani
vile.

“Tulikutana kwenye sherehe moja hivi. Tulionana,
lakini kila mtu alikuwa kivyake, si unajua kwenye
shughuli. He, tukakutana stendi. Mimi natafuta bajaj
va kwenda Tegeta Nyuki na yeye pia. Nikamkumbu-
ka, nikamwita. Si unajua tena Mungu akipanga lake.
Nikamwambia kama unakwenda Nyuki panda humu.
Tukabadilishana namba.”

&

|
Kipara cha Mziwanda
elfu 40

-’&.

KUNA watu anatumia wembe
wa Sh. mia au mia mbili tu
kunyoa nywele zote kichwani
na kuwa kipara.

Siyo kwa mwanamitindo
Chris Mziwanda. Kwa mdomo
wake mwenyewe anadai kuwa

yeye akienda saluni anatumia

mtindo wa kipara. Habakishi
chochote kichwani.

Halafu anafanya hivyo kila
baada ya siku mbili.

Hii inasababishwa na

Kifo cha Siri: Utapoteza vyote, damu haipotei

Sh. 40,000 kunyoa nywele kwa

Na Adam Fungamwango

KIFO cha siri ni filamu inayoonyesha
jinsi binadamu anavyoweza kufanya kila
kitu kupoteza ushahidi baada ya kufanya
uhalifu, ikiwamo kuua mtu, lakini ni ngumu
kutoacha alama yoyote.

Waswahili wana msemo usemao
‘damu haipotei’, ikiwa na maana yeyote
anayeweza kumuua biandamu mwenzake
na kumfukia, au kumtupa popote pale hata
kama ni baharini, ipo siku itakuja kugun-
dulika tu, hata kama baada ya miaka mingi

Kupita.

Wacha-Mungu nao wana msemo wao
kuwa ‘damu inaomwagika bila hatia ni la-
zima imlilie Mungu na atanyoosha mkono
wake, ili mwovu apatikane'. Ndiyo ata-
patikana hata kama atajitahidi kutoacha
alama.

Moni na Mona ni mabinti wawili ma-
pacha. Wanafanana na korosho. Moni
ambaye ni doto anasoma shule ya sekond-
ari, kurwa wake Mona, yeye alishaacha
zamani. Labda shule haipandi. Hawa

wasichana wanalelewa na bibi yao, kwani
mama yao walifariki wakati wakijifungua.

Moni anaingia kwenye mahusiano
ya kimapenzi na kijana Surej. Mapenzi
yanampovusha na safari za kwenda shule
zinapungua. Anavaa unifomu, akifika njiani
anageuza njia kwenda kwa Surej.

Siku moja anabambwa na kijana mmoja
anayeitwa Amos. Kijana huyo baadaye
anakutana na Mona kisimani. Anaanza
kumwambia yale yote aliyoyaona. An-
ampa vipande yake kuwa badala ya

mwonekano wake mpya
ambao anataka kuwa nao na
aina yake ya maisha kuwa ya
gharama kiasi kwamba akiji-
fikiria hata mwenyewe huwa
anajiogopa.

kwenda shule anakwenda kwa mabwana.
Hakujua kuwa anayemwambia ni Mona
na si Moni. Pamoja na kushangaa, Mona
anabeba na kuyapeleka kwa bibi yake.

Naye anashindwa kuelewa nini kimetokea.

Mona anakuwa na wasiwasi na ndugu
yake Moni. Siku moja anaibamba simu.
Anamwambia bibi yake. Simu inapigwa
mbele yake. Bibi anamlazimisha kuiweka
Kitufe cha kuongeza sauti. Inasikika sauti
ya mwanaume, akizungumza maneno

ya mapenzi, ikionyesha ni wapenzi wa
muda mrefu. Moni anapata mkong'oto
unaomfanya kukimbia nyumbani. Anakim-
bilia kwa Surej. Bahati mbaya tayari ni
mjamzito huku akiwa ni mwanafunzi. Hilo

oW ana

MSANII wa muziki nchini Tanza-
nia, Kflow ametangaza kuachia EP
yvake ya kwanza mwaka huu iitwayo
‘Kachumbari’ itakayokuwa na idadi
va nyimbo sita.

Kflow alithibitisha hilo na
kuongeza kuwa baada ya EP hiyo
yva nyimbo zilizo kwenye mtindo wa
sauti tupu, maarufu kama ‘audio’
mpango unaofuata ni kuziachia kwa
njia ya video.

Amesema kuwa katika albam hiyo,

-

linamtisha mno Surej. Anaomba ushauri
kwa rafiki yake.

Moni anaanza kuumwa tumbo. Kutokana
na kukosa huduma bora na lishe, anafariki
dunia. Surej na rafiki yake wanachoamua

kuna bonge moja la ngoma linaitwa
‘kwikwi' ambalo ana uhakika litatesa
kinoma kwenye televisheni, redio na
mitandao ya kijamii.

Amesema kuwa uzinduzi wa al-
bamu hiyo utafanyika hivi karibuni
baada ya kukamilika albamu zote
mbili upande wa ‘audio’ na ‘video'.

Amezitaja ngoma hizo kuwa ni
‘Mafuriko’, ‘OG’, ‘Tamba’, ‘Kwikwi’ ,
‘Tell Me’ na ‘Sinyorita.”.

ni kwenda kumzika usiku bila mtu kujua.
Ambacho walikuwa hawaelewi ni kwamba
rafiki wa Surej alikuwa na mdogo wake
mwenye umri wa miaka saba, ambaye
aliona Kkila Kitu.

Mtoto huyo baada ya siku mbili ana-
kutana na Mona, anamshangaa. Mona
anamuuliza kwa nini anamshangaa, akam-
jibu kuwa anachokijuwa yeye ni kwamba
aliumwa tumbo, akafa anazikwa kwenye
shimo, lakini leo anamuona yuko hai. Siri
inafichuka. Mona anakwenda kuwaambia
bibi yake na majirani. Polisi nao anafika.
Mwili unafukuliwa. Mtoto anasema ni nani
wanahusika. Surej na rafiki yake wa-
nakamatwa.
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WATU NA ALBAM ZAO
MWAKA HUU

Na Adam Fungamwango

HIVI majuzi tu msanii Ali Kiba ameipua albam mpya kabisa, am-
bayo mwenyewe ameipa jina la ‘Ony One King'. Imeanza kusum-
bua kwenye vyombo mbalimbali na mitandao ya kijamii. Ni albam
yenye pini 16 za kufa mtu.

Kwa muziki wa bongo fleva ulivyo, si rahisi sana kwa msanii
kutoa albam. Inatakiwa machozi, jasho na damu kuweza kufanya
hivyo. Wengi wao huishia kutoa singo tu, ili kama zikifanya vema
wapate mialiko kwenye shoo. Ndiyo maana utauona kwa mwaka
mzima, siyo wasanii wengi wanaotoa na wala huwezi kuona idadi
kubwa ya albam.

Mpaka kufikia Oktoba mwaka huu ni wasanii wachache, ambao
wamefanikiwa kufanya hivyo. Nao ni hawa hapa, tukianza na
Kiba mwenyewe.

Ali Kiba ‘Only One King’

Ni albamu matata ambayo amewashirikisha wasanii kibao ku-
toka ndani na nje ya nchi, wakiwamo Sauti Sol, Rude Boy, May-
ourkun, Nyakishinksi, Sarkodie na wengine wengi. Ina ngoma 16.

Nazo ni ‘Oya Oya’, ‘Amour’, ‘Tamba’, ‘Sitaki Tena’, ‘Salute’, ‘Wa-
sha’, ‘Infidele’, ‘Bwana Mdogo’, na ‘Habibty’, Wengine ni ‘Gimme
Dat’, ‘Niteke’, ‘Let Me’, ‘Utu’, ‘Ndombolo’, na ‘Happy'.

Mbosso ‘Definition Of Love’

Msanii mwingine ambaye mwaka huu hajapoa ni Mbosso. Huyo
alichomoka na albam, ambayo aliipa jina la Definition Of Love.

Yeye alikuwa na pini 12 za hatari. Nazo ni ‘Kiss me’, ‘Baikoko’,
na ‘Karibi' alizomshirikisha Diamond Platnumz, ‘Tulizana’, am-
bayo ameiimba na Kilimanjari Connection ‘Wana Njene’, ‘Yallah,
‘Sakata’, ‘Pakua’, ‘Your Love’, ‘Kadada’, ‘Yes' na ‘Nipo Naye.’

Rayvanny ‘Sounds From Afrika’

Ni albam ya aina yake ambayo imefyatuliwa na msanii Rayvan-
ny yenye vitu 23 vya maana.

Kuna ngoma iliyobeba jina la albam inayoitwa ‘Sounds Of Af-
rika', ‘Tetema’, akishirikisha ‘Diamond’, ‘Senorita’, ‘Kelebe’, ‘Chu-
chuma’, ‘Tingisha’, * Number One Remix’, na ‘Juju’.

Pini zingine kali ni ‘Koroga’, ‘Rotate’, ‘Bebe’, ‘Baby’, ‘Bailando,’
‘Twerk’, ‘Zuwena’, ‘Lala’, ‘Mama’, ‘Kiuno’, ‘Marry Me', ‘Zamani’,
‘Waongo’, ‘Juu’ na ‘Woza'.

Rapcha ‘Wanangu 99’

Rapcha naye ni mmoja wa wasanii waliotoa albam zao mwaka
huu. Yeye albamu yake yenye ngoma nane tu, ameiita ‘Wanangu
99’

Pini hizo ni ‘Majani’, ‘Go Baba’, ‘Unajua Vibe Remix’, ‘Nitakuche-
ki, ‘Kama unaye’, ‘Tunajimwaga’, ‘Wanangu’, ‘Lisa’ namba moja na
namba mbili.

Best Naso ‘Gift of Life’

Huyu ni mwimbaji wa nyimbo za kunung'unika na kulalamika.
Yeye mwaka huu naye hakuwa nyuma. Ana albam yake inaitwa
‘Gift Of Life’, yenye ngoma 31.

nazo ni ‘Walikuwepo’, ‘Dola’, ‘Usitoe’, ‘Kaza Moyo', ‘Avera’, ‘I
Know’, ‘Mrudie Dada Yangu’, ‘Twanga’, ‘Utabamba’, ‘Mkia’, ‘Miti
Miti’, ‘Oh Nah’, ‘Kwa Huku', ‘Hidaya’, ‘Hellena’, na “Maringo’.

Zingine ni ‘Nyonga’, ‘Afrika’, ‘Matoleo’, ‘Anko’, ‘Wanawake’,
‘Amelia’, ‘Mapenzi’, ‘Tamba’, ‘Nitomase’, ‘Baunsa’, ‘Asu’, ‘Mshenga’,
‘Fumanizi la Baba’', ‘Mke wa Kuoa’, ‘Mama’, na ‘Twanga Remix’.

ALIKIBA




MWANAMUZIKI wa Nigeria, Davido na
mchumba wake wa muda mrefu Chioma,

wameungana tena katika sherehe ya kutimi-
za miaka miwili ya mtoto wao wa kiume,
Ifeanyi. ) _

Wawili hao waliweka picha na ujumbe ka-
tika akaunti zao za intagram zikiwaonyesha
wana furaha kwa mtoto wao. )

Naitakia furaha siku yako ya kuzaliwa
mtoto wangu David Ifeanyichukwu Adedeji
Adeleke, ukiwa mkubwa utakuwa maarufu
zaidi yangu,” ameandika Davido.

mwenyewe

MSANII wa Ghana, Medikal,
anashikiliwa na polisi baada
va kuonyesha bunduki katika
mtandao wa Kijamii.

makuu ya polisi mjini Accra kwa
ajili ya mahojiano.

Katika video fupi msanii huyo
alionekana akitoa maelekezo
kuhusu silaha yake aina ya bas-
tola jambo lililozua taharuki kwa
jamii.

Alec hujajua bunduki
haina huruma

MWIGIZAJI maarufu wa Mare-
kani, Alec Baldwin, ameingia
matatani baada ya kusababisha
ajali na kuua mwanamke mmoja
wakati wakiigiza filamu.

Kulingana na ripoti ya uhakika
msanii huyo alifyatua risasi
wakati wa uchukuaji picha na ba-
hati mbaya ilimpiga mwongozaji
na kumjeruhi vibaya.

Tukio hilo limetokea kipindi
ikitumika bunduki katika mji
wa Mexico wakati inarekodiwa
filamu ya Rus

Medikal umeyataka

Medikal, pamoja na mkewe Fel-
la Makafui, wanashikiliwa makao

ALa#

B\ o\ . i
Kanye West Ye

usituharibie watoto

MMEMUONA Kanye West
alivyonyoa? Huyu anaweza
kabisa kutuharibia vijana wetu
na watoto. Rapa huyu na mfan-
yabiashara kutoka Marekani,
ameendelea kuutikisa uliwengu
kwa aina yake ya mitindo mbal-
imbali ya mavazi, viatu, na sasa
ameibuka na mwonekano mpya
wa nywele.

Rapa huyo ambaye kwa sasa
amejibatiza jina jipya la Ye,
ameshea picha yake ya mtindo
huo mpya wa unyoaji kwenye
mtandao wa kijamii na ambao
umezua gumzo kubwa.

Wapo wanaouliza ni nani
kinyozi wake aliyebuni mtindo
huo. Mnyoo huo umewachengua
wengi ulioonekana baada ya
kuvua maski yake kichwani am-
bayo aliivaa kwa muda mrefu.

R Kelly kweli unataka
kujitundika?

MWANAMUZIKI mwimbaji wa
R&B wa Marekani R. Kelly ilibidi
awekewe uangalizi maalum
akiwa gerezani kwa hofu ya
kujiua mwenyewe kutokana na
MSOoNgo wa mawazo.

Mwanasheria wa mwimbaji
huyo Steba Greenberg, ame-
thibitisha kuwa Kelly aliwekewa
vangalizi maalum na wa kina
akiwa gerezani baada ya kuku-
twa na makosa ya kujihusisha
na biashara ya ngono na unyan-
yasaji wa Kijinsia kwa hofu ya
kujiva.

Hata hivyo anasema hivi sasa
imeaondolewa baada ya kuku-
twa na hatia na hukumu yake
inatarajiwa kusombwa mwezi
Mei 2022.

Wanasheria wanadai kuwa
kwa makosa hayo, anaweza
kupigwa mvua 20, hadi kifungo
cha maisha.




Jumamosi Oktoba 23, 2021 NipaShe 1 5

MAKALA

Washindi kesi wanavyopigania marufuku
mabinti kuolewa ianze kutekelezwa sasa
®Kilio chao sasa ni mabadiliko ya Kisheria

0Wa||oozeshwa wa5|muI|a madudu kwao

Na Elizabeth Zaya

UALA la Sheria ya Ndoa

nchini, kimsingi imekuwa

mjadala mkali ambao

umechukua muda mrefu,
mzizi wa malalamiko ukijikita
katika kipengele kinachoruhusu
binti wa umri mdogo kuruhusiwa
kutolewa

Wapo waliohama kutoka na-
dharia na kufuata msukumo wa
kisheria, wakiwa na mafanikio.
Hata hivyo, mzizi wa malala-
miko sasa uko katika hatua ya
mbele zaidi ya mafanikio hayo,
utekelezaji wa uamuzi wa ma-
hakama.

Shirika la Msichana Initiative, li-
nasisitiza mamlaka zinazohusika
na kutunga sheria kuleta mab-
adiliko katika baadhi ya vifungu
vya Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971 iliyohusu msichana wa umri
miaka 14 kuolewa. Mahakama ili-
batilisha.

Shirika hilo kupitia mkurugenzi
wake, Rebecca Gyumi, lilifungua
shauri katika Mahakama Kuu ya
Tanzania kwa niaba ya watoto
wote walio hatarini kuingia kwe-
nye ndoa za utotoni, dhidi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
kupinga uhalali wa sheria yandoa
Za utotoni.

Rebecca  alishinda  shauri
kwamba Sheria ya Ndoa ya mwa-
ka 1971 ina walakini kwa kukin-
zana na katiba ya nchi, akirejea vi-
fungu viwili vya sheria anavyodai
vinakiuka ibara ya katiba ya nchi,
katika mtazamo wa haki na usawa
wa watu, pia kwenye kijinsia.

Ndoa za utotoni husababisha
athari mbaya za kiafya, kiuchumi
na kijamii na kwa mujibu wa ri-
poti inayohusika na Idadi ya Watu
na Maendeleo ya Afya (TDHS) ya
mwaka 2015/016, inayoonyesha
wasichana wawili kati ya watano
au sawa na asilimia 63 Tanzania,
wanaolewa chini ya miaka 18.

Takwimu zinaonyesha, Mkoa
wa Shinyanga unaongoza kwa
asilimia 59 ya ndoa za utotoni,
ukifuatiwa na Tabora (58), Mara
(55) na Dodoma asilimia 51.

HUKUMU INAVYONENA

Hukumu hiyo ya mahakama ta
Julai mwaka 2016, ilitamka ndoa
yoyote ya mtu mwenye umri chini
ya miaka 18 ni kinyume cha she-
ria, kwa kuwa hazitoi usawa kwa
msichana na mvulana katika njia
mbili.

Kwanza, kuna angalizo la umri
wa ndoa ni tofauti kati yao. Pili,
wasichana wenye umri chini ya
miaka 18, wanahitaji ridhaa ya
wazazi kuolewa, wakati wavulana
hawahitaji ridhaa ya namna hiyo
ya mzazi, hali inayoonyesha ku-
tokuwapo haki sawa.

Serikali ilipokata rufani kupitia

Wasichana, kundi linalohitaji uangalizi maalum kufikia malengo yao, ikiwamo jamii kuwalinda kimasomo.
Pichani, wakiwa katika nyendo tofauti zinazoendana na maisha yao ya shule. PICHA ZOTE: MAKTABA

shauri la mwaka 2017, bado ma-
hakama ilimpatia ushindi Rebe-
ca, ikitoa mwaka mmoja sheria
hiyo iwe imefanyiwa marekebi-
sho.

Rebecca anasema, pamoja na
hukumu kutolewa na mahaka-
ma bado haridhishwi na hatua
zinazochukuliwa  kufanikisha
marekebisho ya kisheria.

“Tunajivunia kama shirika ku-
tumia jukwaa letu kuhamasisha
mabadiliko ya sheria hii, iliyoku-
wa inaruhusu mtoto wa miaka
14 kuolewa.

“Tunaishukuru Mahakama ya
Rufani kupitia hukumu ya ru-
fani, ambayo ilibatilisha vifungu
hivyo. Kwetu sisi ni mafanikio
makubwa sana,” anasema Re-
beca.

Hata hivyo, anakiri mbali na
ushindi huo wa kisheria, kuna
kazi kubwa ya kuhakikisha
muswada wa kubadili sheria
hiyo unafikishwa bungeni, ili
kuendana na adhabu kwa mtu
anayemuoza binti wa umri chini
ya miaka 18.

“Tunatamani kuona mchaka-
to wa mabadiliko ya sheria ya
ndoa unakamilika mapema
iwezekanavyo, ili kuendana na
maelekezo yaliyotolewa na ma-
hakama ya rufani na kuongeza
ulinzi kwa watoto wanaopitia
ukatili huu,” anasema.

Rebeca anashauri mamlaka
ziheshimu uamuzi uliotolewa
na mahakama kwa kufanya
marekebisho ya sheria hiyo
haraka kubatilisha vifungu
hivyo, ili kuliokoa kundi la wato-
to wa kike ambao ndio waathiri-
ka wakubwa.

WAHUSIKA WAELEZA
Jema Sabugo, mkazi wa Bahi

mkoani Dodoma, ni miongoni mwa
wanaofanya kazi na Shirika la Msi-
chana Initiative kutoa elimu ya
kukomesha ndoa hizo za utotoni,
anasema baadhi ya familia bado
zinaishikilia kuoza mabinti wadogo
wakigeuza ndio njia ya kujipatia
mtaji.

“Tunakumbana na visa na mika-
sa vingi sana, lakini tunachobaini ni
kwamba wazazi ni miongoni mwa
watu wanaochangia kuendelea ku-
wapo kwa ndio hizi za utotoni.

“Wapo baadhi yao wanaoamini
kwamba ukibahatika kuzaa mtoto
wa kike, umepata mali. Wana-
fanya kama biashara, wanaona
wamepata utajiri, wamepata
ng ombe,” anaeleza

Clementina (jina la pili tunalo),
mkazi wa Bahi mkoani Dodoma,
anadokeza kuwa aliozeshwa ndoa
ya kimila na wazazi wake alipoku-
wa na umri miaka 15, baada ya
kuachishwa shule.

Hata hivyo, anasema ndoa yake

ilidumu kwa siku mbili tu baada
ya polisi ilipomkamata na mume
wake, akiwa na ufafanuzi: “Siku ya
tatu, polisi wakaja kutukamata na
kutupeleka kituo cha polisi.

“Tulipofika kule, askari walim-
wambia mume wangu kwamba
ameoa mtoto ambaye alitakiwa
kuwa shuleni na wakaanza ku-
watafuta wazazi wangu. Kuanzia
hapo ndoa ikawa imevunjika.

“Mimi nilifurahia kitendo cha
polisi kutukamata, kwa sababu
nililazimishwa kuolewa na yule
mwanamume kwa sababu tu ali-
kuwa amelipa mahali kwa wazazi
wangu na nilikuwa natamani kue-
ndelea na shule.”

Mwingine mwenye mkasa un-
aofanana, ni Monica (jina lingine
tunalo) mkazi wa mkoani Shin-
yanga, anasema wazazi wake
walikataa kumwandikisha shule,
lakini alipofikia umri miaka 12,
alijipeleka mweye pamoja na
mdogo wake kwenda kujiandiki-
sha.

Monica anasema, wazazi wake
hawakufurahia wao kwenda shu-
leni, hivyo walihakikisha siku za
shule wanawapeleka kuchunga
ng ombe, pamoja na shughuli za
nyumbani, hivyo wakajikuta wa-
naacha shule ndani ya miaka mi-
wili; darasa la pili.

“Wazazi wetu waligoma ku-
tupeleka shuleni mimi na mdogo
wangu, lakini baadaye nilipofika
umri wa miaka 12 nilijipeleka
mwenyewe shuleni pamoja na
mdogo wangu.

“Nilipofikia umri wa miaka 14,
nikatafutiwa mwanamume wa
kunioa, akaja nyumbani wakatu-
fungisha ndoa ya kimila,” anasim-
ulia Monica..

“-'
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ILIWQKUWA ZAMANI, LE.O & YAJAY‘O
Unajua namna vitongoji maarufu
vya Dar vilikoanzia? Pata darasa!

Na Adam Fungamwango

AR ES SALAAM inaju-
likana kuwa mji mkub-
wa kuliko yote nchini,
bara na visiwani. Cha
ziada ndani yake kuna vitongoji
vingi vinazaliwa kila kukicha.

Maana yake ni kwamba, hata
kulikokuwa ama porini au sham-
‘pamekucha’ kwa kila kitu.

Ni katikati ya miaka ya 1970
wakati huo muziki wa dansi umel-
ishikilia jiji na taifa kwa jumla,
bendi ya kiwanda maarufu cha
nguo (Urafiki Textiles), Urafiki
Jazz Band iliibuka na wimbo ku-
Ujamaa, iliyoanza mwaka 1974.

Watu walitakiwa kuhamia pe-
ambavyo mwimbaji  alivitaja
kwa kujinasibu akigani kupataja;
Gezaulole, Kibugumo, Mwanadi-
latu, wakati huo kukiwa wilayani
Temeke, lakini sasa ni Kigamboni,
hali kadhalika Tegeta ikidumu
wilayani Kinondoni.

Leo hii yakitoka maelezo ya
ikaonekana uchulo, maana kote
huko ni mjini hasa, tena viwanja
havipatikani na vikipatikana, bei
yake ni ya juu sana. Mitaa ime-
shamiri, aduika na wakazi lukuki.

Pia, waliokuwa watoto na wa-
zaliwa na hata mashuhuda wake
zama hizo, sasa ni watu wazima
wameshavuka zama za ujana na
baadhi wazee.

Ni simulizi inayoenda mbali
mtu akipaita kwingine kama Mbe-
zi katika barabara ya Morogoro
nako ‘shambani’ huku maeneo
kama Buza na Madale kulikuwa
shamba, lakini sasa ni mjini na
hasa kunapanuka.

Leo hii shinikizo la mjini ku-
panuka kumeibua wilaya mpya
kama Kigamboni na Ubungo, jum-
la yake kuwa tano kutoka tatu za
wakati huo.

Kwanza, kwa swali ni wangapi
wanafahamu mkoa wa Pwani
haukuwapo na badala yake ili-
kuwa sehemu ya Dar es Salaam
na Mkuranga sehemu ya Wilaya
Kisarawe?

Hata hivyo, ndani ya maeneo
kongwe, yana simulizi na mzizi
wa umaarufu wake. Kuna vitongo-
ji maarufu kwa majina yake hadi
sasa, ikianzia na mzizi ya kilicho-
jiri wakati huo.

Wapo wanaopakumbuka
Msasani wakati huo, pakiwa ki-
tongoji wakazi wake wengi sana
walikuwa jamii ya Wamakonde,
ambao kutokana na lafudhi
yao walimuita mtu maarufu wa
mahali hapo ‘Mussa Hassani’
wenye wakaangukia matamshi
‘Mchachani’ na umma ukangukia
majumuishi ya kauli ‘Msasani.’

Lakini, hapo hapo tena, kuna
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Sehemu ya mitaa ya Yombo Buza, Dar es Salaam, ikiwa katika maendeleo, miongo minne iliyopita ilikuwa pori.

mtaa marufu unaoitwa ‘Maan-
dazi Road’ zao la foleni ndefu ya
vibatari vya wauiza maandazi
mahali hapo usiku, hata pakaji-
jengea umaarufu na leo ni jina
rasmi, sasa ikitimu zaidi ya miaka
40.

Hisitoria kama hiyo ndio imei-
fikia eneo Changombe Unubini,
jirani kwa mitaa michache kutoka
palipo sasa panakoitwa Chang’
ombe Mchichani, ambako muda
mrefu waliishi jamii kabila la Wan-
ubi kutoka Sudan (sasa Sudani
Kusini) kabla ya Uhuru.

Umbali mfupi pana eneo
maarufu ‘Changombe Maduka
Mawili’. Unajua kwanini jina hilo?
Kabla katikati ya miaka 1970, ma-
hali hapo kulikuwapo duka moja
kongwe maarufu ‘Changa Store’
tangu zama miaka ya 1960, ikiwa
pekee, majirani wa mbali, nyum-

ba zilizomilikiwa na serikali, Posta
na binafsi za ‘uhindini.’

Ndipo kukafunguliwa duka
lingine mshindani wakati huo, liit-
walo Chang'ombe Store (sasa mg-
ahawa) ambalo lilionekana zuri
sana, hata kuipiku Changa Store
iliyokuwa maarufu kwa kuuza
mikate adimu kutoka wazalishaji
waliokuwapo jirani ‘White Heart
Bakery'.

Changombe wakawapiku kwa
mikate mipya ya kisasa ‘Siha’ iliyo-
zalishwa na Shirika la Usagishaji
la Taifa (NMC), pia mikate min-
gine ya Gloria, ambayo ilizalishwa
eneo la keko.

Mara moja kwa jumla, mahali
hapo pakawa maarufu, ikaonge-
zwa na mabasi mapya aina ya
Ikarus yenye tela, kama ya sasa
kwenye Mwendokasi, kukapa-
fanya hapo mahali pa kugeuzia.

4

Eneo kongwe la Majumba Sita, kipande cha Ukonga ambacho kimedumu

S 7

kuwa mjini miaka mingi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Mara moja mahali hapo mji mzi-
ma kakavuma kwa jina Maduka
Mawili, linalodumu hadi sasa, li-
cha ya majengio kuongezeka.

Pia, umbali mfupi kutoka hapo
kuna ‘Keko Bora’ ambayo ni zao
la kuwapo fremu iliyokuwa na
maduka matano maarufu, kuna-
koishia Mtaa wa Ngomati (Nyuma
ya TCC klabu).

Ni mahali palikuwapo duka la
viatu vya kampuni ya Bora, Duka
la Ushirika Cosata, wakati huo,
ushirika maduka yake yalikuwa
maarufu sana, ndiko vitu muhimu
vilipatikana tena kwa foleni na
siku maalum. Nayo ikahalalisha
kituo kuelekea mahali hapo ku-
dumu kwa jina Bora hadi sasa.

Kwingineko ni Buza, ambako
kulidumu kuwa shamba kwa mi-
aka mingi, mji ukishia Tandika.
Baada ya jiji kiuanza kutanuka
mwishoni mwa miaka ya 1980,
kulianzishwa baa iliyojulikana Lu-
lenge, ikimilikwa na mwenyeji wa
asili ya Mkoa Kagera. Moja kwa
moja kubatizwa jina la Kwa Lu-
lenge, lialotamba hadi sasa.

Ni aina ya majina ambayo ndio
yatawala maeneo ya Ukonga Ba-
nana, ambako kuna njia panda
ya kwenda Kitunda. Mzizi wake
ni kuwapo baa maarufu Banana,
iliyodumu hadi mwanzoni mwa
miaka ya 1990 ilipouzwa, sasa
kukishuhudiwa kituo kikubwa
cha mafuta.

Kutoa hapo Banana, umbali wa
vituo vitatu kuelekea Gongolam-
boto, panapojulikana Ukonga
Mombasa, inaasiswa na kuwapo
baa iloyoitwa kwa jina hilo,
tangu zama hizo pakiwa nusu
shamba.’

Mahali hapo kuna kituo jirani
nako kunajulikana Ukonga Mada-

fu, jina likitokana na kuwapo
biashara maarufu ya madafu
tangu miaka michache ya uhuru,
pakiwa shamba nje ya Jiji la Dar
es Salaam, kukitenganishwa na
Mombasa, kwa kambi ya Polisi wa
Kutuliza Ghasia (FFU).

Eneo ambako lilikuwa kama
ukingo mji kwa njia hiyo ni pe-
nye umaarufu hadi sasa kwa
jina Ukonga Majumba Sita, kituo

kimoja kutoka uwanja wa
ndege, kuelekea porini
Gongolamboto.

Kwa nini majumba sita? Ni ku-
tokana mahali hapo kambo ya
ndege za jeshi, ambako jirani na
barabarani, sasa pamejengwa
ukuta na kuna nyumba za sita
za maofisa wa jeshi tangu zama
za ukoloni, hata ikapabatiza jina
hilo.

Kwingineko ni Magomeni, am-
bako kuna bibi anatajwa alikuwa
maarufu kwa kufuga paka wengi,
naye akajikuta mahali pake pana-
pewa jina la Kwa Bibio Nyau, huku
Mbezi kulikuwapo makazi ya
kiongozi mwanadamizi wa jeshi,
kukaitwa ‘Mbezi kwa Msuguri’, Ki-
jitonyama Makumbusho na Mwa-
nanyamala kwa Kopa.

Ni dhana inayotawala hata
Mbeya, kulikuwapo muuzaji kiny-
waji maarufu Mama John, amea-
cha umaarufu wa jina la eneo,
licha ya sasa hayuko tena, lakini
umaarufu huo umedumu.

Naam! Ndivyo, maisha ya jana,
leo na tuendako na yanayojiri,
Usikose Jumamosi ijayo, kuende-
lea na kidodoso kingine cha jiji la
Dar es Salaam.

Mawasiliano ya ujumbe:
+255 716350534 au barua pepe:
afungamwango@gmail.com
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HABARI KIMATAIFA

Shirika la
reli Nigeria
lasitisha
huduma

ABUJA, NIGERIA

SHIRIKA la reli la Nigeria limesiti-
sha kwa muda huduma za reli kutoka
Abuja, kuelekea kaskazini magharibi
mwa Kaduna baada ya watu wenye
silaha kuwavamia abiria kwenye treni
siku ya Jumatano.

Watu walioshuhudia walisema
washambuliaji hao walimlenga dereva
wa treni ingawa hakuna majeruhi ali-
yeripotiwa mpaka sasa.

Abiria mmoja aliiambia BBC kuwa
walisikia mlio mkubwa kabla ya treni
haijasimama kwa saa kadhaa.

Mbunge wa zamani nchini humo,
Seneta Shehu Sani, aliandika kwenye
ukurasa wa tweeter kuwa ni treni ya
pili na hivyo kulazimika kurudi Abuja
siku ya Alhamisi baada ya mlipuko
ulipotokea katika reli hiyo.

Kampuni va reli ya Nigeria ilisema !

huduma hizo zitarudi ljumaa baada va :

ukarabati. BBC

Wanafunzi
walivamia bunge
DRC wakitaka
walimu wao
waongezewe
mshahara

KINSHASA, DRC KONGO

MAMIA ya wanafunzi wamelivamia
bunge nchini DRC wakitaka walimu
Wwao waongezewe mshahara.

Wanafunzi hao walikuwa wanapepe-
rusha matawi na kuimba “tunataka ku-
soma” na “ikiwa hatutasoma, tutatumia
dawa za kulevya”.

Maandamano ya aina hiyohiyo
valitokea katika mji wa Beni kaskazini
mwa Kivu kwa mujibu wa redio in-
ayomilikiwa na Umoja Mataifa- Radio
Okapi.

Walimu wamekuwa katika mgomo
tangu Oktoba 4, mwanzoni mwa maso-
mo mwaka huu wakitaka waongezewe
mshahara na kupunguza umri wa
kustaafu pamoja na masuala mengine.

Serikali imewashutumu viongozi
wa dini ambao wanasimamia shule
nyingi za msingi, kuwa wanahusika
na mgomo huo ingawa viongozi hao
wamekanusha madai dhidi yao.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
demokrasia ya Kongo, Jean-Marc Ka-
bunda, amewataka wanafunzi kurudi
nyumbani kwa kuwa hayo sio mapam-
bano yao.

“Nyinyi sio watu wa mtaani, mnapas-
wa kuwa shuleni na kama hampo shule
mnapaswa kuwa nyumbani,” alisema..

BBC

Wabunge wahalalisha
utoaji mimba Benin

PORTO NOVO, BENIN

WABUNGE nchini Benin
wamepiga kura kuhalalisha
utoaji mimba na kuongeza
wigo wa jambo hilo ambalo
tayari lilikuwa likifanyika.

Wanawake sasa wanaweza
kutoa mimba katika miezi
mitatu ya mwanzo ya ujauz-
ito iwapo kama ujauzito huo
utamsababishia shida katika

masuala ya elimu, kazi, maadili
au mtoto anaweza kuathiri
maisha ya mama au kwa gjili
ya maslahi ya mtoto.

Hapo kabla utoaji mimba
ulikuwa unaruhusiwa kisheria
endapo mwanamke alibakwa
au maisha ya mama yalikuwa
hatarini kwa sababu ya ujauz-
ito.

Benin ilikuwa inaruhusu
utoaji mimba kama afya ya

mtoto ambaye hajazaliwa
itaathirika.
Sheria mpya, ilipitishwa

Jumatano usiku baada ya ma-
jadiliano makali bungeni ,
lakini bado katiba inapaswa
kupitishwa mahakamani kabla
ya utekelezaji kuanza.

Waziri wa afya, Benjamin
Hounkpatin, ameunga mkono
sheria hiyo mpya na kusema
itaweza kuleta haueni kwa

Wabunge nchini Benin wakiwa bungeni wakati wa upigaji kura kuhalalisha utoaji mimba. PICHA BBC

wanawake wengi ambao wa-
napata ujauzito wasioutaka
na hivyo kutafuta njia hatari
zinazohatarisha maisha yao ili
kutoa mimba.

“Nchini Benin, karibu wa-
nawake 200 wanakufa kila
mwaka baada ya kupata mata-
tizo wakati wa kutoa ujauzito ,”
alisema.

BBC

Marekani yasema itaitetea
Taiwan shambulio la China

NEW YORK, MAREKANI

RAIS wa Marekani Joe Biden,
amesema nchi yake itaitetea
Taiwan ikiwa Uchina itasham-
bulia, hatua ambayo inatofau-
tiana na sera ya muda mrefu
ya Marekani

“Ndio, tuna wajibu wa kufan-
ya hivyo,” alisema alipoulizwa
katika ukumbi wa miji iwapo
Marekani itailinda Taiwan .

Msemaji wa Ikulu baadaye
alivieleza baadhi ya vyom-

bo vya habari vya Marekani
kwamba matamshi yake hay-
akuashiria mabadiliko ya sera.

Marekani kwa muda mrefu
imekuwa ikifanya “utata wa
kimkakati” linapokuja suala
mwiba wa kutetea Taiwan.

Hii inamaanisha kuwa Mare-
kani imekuwa na msimamo
wenye utata kwa makusudi
juu ya kile itakachofanya ikiwa
China itashambulia kisiwa hi-
cho.

Marekani haina uhusiano

wowote wa kidiplomasia na
Taiwan, lakini inauza silaha
kwa kisiwa hicho kama se-
hemu ya Sheria ya Uhusiano
ya Taiwan, ambayo inasema
kuwa lazima iisaidie Taiwan
kujilinda .

China inaiona Taiwan kama
jimbo lililojitenga, ambalo
linaweza kuchukuliwa tena
kwa nguvu siku moja ikiwa ni
lazima, wakati Taiwan inadai
kuwa ni nchi huru.

Mvutano umekuwa

ukiongezeka kati ya nchi hizo
mbili katika wiki za hivi kar-
ibuni baada ya Beijing kuru-
sha ndege kadhaa za kivita
katika eneo la ulinzi wa anga
la Taiwan. Utawala wa Rais
Joe Biden uliidhinisha mauzo
mengine ya kibiashara ya moja
kwa moja kwa Taiwan tangu
achukue madaraka mapema
2021 na imetaka kuimarisha
uhusiano zaidi na kisiwa hi-
cho, na kusababisha hasira ku-
toka Beijing. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

GARI INAUZWA, AINA YA
VOLKSWAGEN TOUREG YA MWAKA
2004 NAMBA DDV RANGI NYEUSL
INATEMBEA NA IKO KWENYE HALI
NZURI SANA. BEI NI TSH. 15,000,000/~
PIGA SIMU NAMBA 0762 810 451.

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA CHETI

116527002

KHAMISUU  KOMBO  YASINI
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.1437/0014  kilichotolewa  na
FILBERT BAY!I SEKONDARI mwaka
2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/URA/RB/505810/2021.

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI CHA CHUO

116526602

BRIDGITH CHRISTOPHER MUSHI
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba $.3948/0010
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia  ENDUIMET SEKONDARI mwaka
2020. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisiTaarifa ya  Polisi:

ARU/ARU/RB/488838/2021.

116526802

AYUBU MCHOMVU anatangaza
kupotelewa na cheti cha Chuo
chenye namba BSc ICT-B
103040102-14 kilichotolewa na
CHUO KIKUU CHA MZUMBE
mwaka 2018. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa

ya Polisi: WMB/RB/482/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

116528202

SHABAN M. HUSSEIN anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha

sita chenye index namba
S.0765/0502  kilichotolewa  na
UNYANYEMBE HIGH  SCHOOL

mwaka 2021. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/CEN/RB/505564/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KUPOTEA KWA

ISSA DADI NDOVU
anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari
yenye namba za
usajili T 198 DRW.
Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya
polisi: SO/RB/2021.

116527502

KADI YA PIKIPIKI
SWALEHE ASEDI
SHAWEJI anatangaza
kupotea kwa kadi yake
ya Pikipiki yenye namba
za usajili MC 539 ADH.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya

Polisi: SO/RB/2021.

116527402

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

116528302

EVANCE BRIGHTON MUNISHI
anatangaza kupotelewa na Result slip
ya kidato cha sita yenye index namba
$4213/0557 iliyotolewa na MARIAN
BOYS HIGH SCHOOL mwaka 2021.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha  polisiTaarifa ~ ya  polisi:
DAR/CHU/RB/503960/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 3 Mtaawa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 .LP 2888,
Baruapepe: ps@mow.go.tz % 40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 23/10/2021

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMATATU tarehe 25/10/2021 kampuni ya
LOGISTICS FOR SUB SAHARA itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka TUNDUMA
kuelekea MTUKULA gari hilo lenye namba za
usajili: 410 SSC FS / 232 SSCFS.

S

I

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: 3

Urefu mita 22.00M ¥
Upana mita 440M
Kimo mita 4.85M

3. Njia itakayotumika: TUNDUMA hadi MTUKULA
Kupitia MIKUMI, gari litasafiri muda wa mchana tu

(Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
EXPENSIANA ARKADI
TESHA anatangaza
kupotea kwa kadi yake ya
Pikipiki yenye namba za
usajili MC 653 CCE. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/504233/2021.

116527702

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KANDA YA MTWARA

SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA.1/2020
(Asilia shauri la jinai Na.82/2018, Mahakama ya Wilaya Mtwara)
MKURUGENZI WA MASHITAKA.......... MRUFANI
DHIDI YA
HAMIS| MOHAMED @NAUDENDE.............. MJIBU RUFANI

KUITWA SHAURINI

KWA:HAMIS| MOHAMED@NAUDENDE
NAMNYAMBA
MTWARA

HIINIKUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUFIKA MBELE
YA MAHAKAMA KUU MTWARA KUSIKILIZA RUFAA HIl
MNAMO TAREHE 17/11/2021 SAA 2:30 BILA KUKOSA.

KUMBUKA  KUWA  ENDAPO  HUTAFIKA  WEWE
MWENYEWE AU MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA
KISHERIA  KUKUWAKILISHA BASI RUFAA HIl
ITASIKILIZWA NA KUAMRIWA BILA WEWE KUWEPO.

IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
MAHAKAMA LEO HII TAREHE 06/10/2021 =

W,

PN A2 T TAMEALS,

116522802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

Mahakama ya Mwanzo ya ILALA
Wilaya ya ILALA
MADAI NAMBARI 130 YA 2021
Mdai NEW RAINBOW AFRICA LIMITED
amdai
Mdaiwa SUPER SIP LTD (INOCENT KIMATI)

Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta madai yakefyao kwamba
FIKA BILA KUKOSA KUJA KUJIBU MADAI YA TSH. 17,045,550/

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi  katika
Mahakama hii siku ya ALHAMIS| tarehe 28/10/2021 saa 2:30 asubuhi
kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kukatwa shauri hilo
ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo. Angalia kama
hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
ikithibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo

“rinte i aMABAEAME 1A, MWONTS
LALN | WILATA TA EALA

116527902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA: 63)

Mahakama ya mwanzoya ..
Wilaya ya

MADAI NAMBARI....62...ya 2021
[T peme——— SAMIRI ABDULHAMANI LADHA

LU ETIU I— SALIMU ATHUMANI KIGOWELA
...SALIMU ATHUMANI KIGOWELA
/0 ....MW/KITI..... PONGWE

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI TA TSHS 14,025,000/=

Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii siku ya
JUMATATU 01/11/2021 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta
mashahidi wako na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya
kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
ikithibitisha kama umepokeakuitwa shauri hii itaweza kutoa hukumu
kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
25/10/2021. 7 %

116527302

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT BUKOBA
MISC.LAND CASE APPEL NO. 25 OF 2021

(Originating from application No. 142 of 2016 DLHT Bukoba & Civil Case
(No. 15 of 2013 Kahororo Ward Tribunal)

LV/RIVERR T =lot, V] CU] 7 ————— APPELLANT
VERSUS

JEREMIAH MRAMBA NYAKAGBI ...
TO: JEREMIAH MRAMBA NYAKABI

RE:NOTICE OF DATE OF HEARING.

Whereas the above mentioned appellant lodged Appeal against
your and registered as Misc. Land Appeal No. 25 of 2021.

Take notice that the above said case has been fixed for hearing on
27110/2021 at 8:30am before Hon. Emmanuel L. Ngigwana, Judge
you are authorized to appeal in person or through your advocate.
Take further notice that in default of your appearance on that date
time for the said hearing the case will proceed in your absence.
Given under my hand and seal of the court this ........... day Of.ovces

HIGH COURT OF TANZANIA

...RESPONDENT

1167527202

DEFUBURGERAR.
OB COURT OF TARZANIA
BUKOH

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

FORM Il
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa mirathi NA. 94/2021
Ombi la FATUMA E. NDEKILO kuteuliwa

msimamizi wa mirathi marehemu RAMADHAN
SALUM MARIJANI

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl
POPOTE ALIPO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 26-10-2021 kabla
ya muombaji kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 13/10/2021

Tarcha LZLIG.

116527602

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT(CAP 117)
DEED POLL ON CHANGE OF NAMES:

By this DEED POLL |, FLORENTINA ANDREW SARGA, a Citizen of the
United Republic of Tanzania, of Postal Address Box Number 383,
Babati-Manyara, Tanzania, DO HERBY wholly relinquish and abondon
the use of my former names of FLORENTINA ANDREW NAANO, and
adopt as from the date of this Deed poll and in substitution of my
former names, the names of FLORENTINA ANDREW SARGA.

That, for the purpose of Evidence of such determination, | HEREBY
DECLARE that, | shall at all times hereinafter in all records, deeds
documents and other writings and in all actions and proceedings as
well as in all Public and Private dealings and transactions and, for all
occasions whatsoever use and subscribe the said names
FLORENTINA ANDREW SARGA.

AND | HEREBY expressly authorize and reguire all and every person
whomsoever at all times after the date hereof to designate, describe and
address me by the adopted names of FLORENTINA ANDREW SARGA.

IN WITNESS WHEREOF, | have set my HAND at Babati-Manyara, and
hereon substitutes my former names of LUCIA DEEMAY SULLEY, with
my current or new names of FLORENTINA ANDREW SARGA.

SWORN at BABATI by the said FLORENTINA ANDREW SARGA, who is
known to me personally in my presence this 5* day of October 2021.

T DarOT

116528602

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

REDEMPTA JOHN MBATIA,
Anatangaza kupotelewa
na kadiya gari, Yenye
namba za usajili T 608 AKK
LANDROVER
Chassis namba SAL L
JGMF7MA094798,
Engine namba 18LO5403A
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa:
KIL/MOS/RB/505017/2021

116528502

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

OMARY M. MAKUNGANYA
Anatangaza kwa kupotelewa
kwa kadi yake ya pikipiki aina
yake SUNLG yenye usajili
namba MC 502 AXF
CHASSIS
NO.LBRSPJB51A9046240
Kwa yeyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Rb Namba.
MOR/MOR/RB/501086/2021

116528702

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

limhadithia Tedi kwa ufupi.

Hakujua kama Tedi anafa-

hamu kila kitu. Anamfaha-

u hadi Sam. Na si mgeni

hapa Morogoro, ila ni mwenyeji am-

baye alikuwa anafanya kazi ya uhu-

dumu wa baa, ingawa kwa sasa Tom
amemsimamisha na kumtawisha.

“Sasa shoga, kwani hilo ni kosa
lako? Wanawake wakati mwingine
tunakwenda kuolewa na wanaume
wengine na kuwaacha wapenzi wetu
wengine ambao tulikuwa nao kwa
muda mrefu. Cha kufanya si umu-
ombe mumeo msamaha?”

“Hapana, kwanza hata kama yeye
atakubali, sidhani kama ndugu zake
wanaweza kukubali. Pili Sam mwe-
nyewe bado yupo, anaweza kufanya
chochote kile.”

Wakati wakiongea, Tedi alikuwa
anawasiliana na Tom kwenye mese-
ji. llikuwa ni saa 1:00 usiku. Mlango
ukagongwa.

Ndugu mmoja wa Farida ndiye
aliyekwenda kufungua. Wakati huo
Farida na Tedi walikuwa wanaende-
lea kujadiliana.

Aliingia mgeni. Ni mgeni aliye-
sababisha kila mmoja ndani kush-
tuka, kasoro mmoja tu.

Alikuwa ni mwanamume mwenye
umri wa miaka 40. Mweusi, mwe-
nye nywele nyingi kichwani, mrefu
mwembamba. Hakuwa mgeni sana
kwenye nyumba hiyo. Si mwingine
ni Tom.

Ulikuwa ni mwendelezo wa mpan-
go mkakati kati yake ya Tedi. Kati ya
wote, Farida ndiyo alikuwa kwenye
mshtuko mkali zaidi. Hakuwahi ku-
muona mumewe tangu alipomtoro-
ka Dar es Salaam, wiki moja baada
ya ndoa.

Ni kama vile halitaka kukimbia, la-
kini haikuwezekana. Miguu yake ni
kama ilikosa nguvu ya kusimama ili
akimbie. Hata midomo yake ilibaki
kuchezacheza, huku sauti ikiwa hai-
toki.

Alikaribishwa ingawa kwa woga
shemeji yake wa kike, mdogo wa
mkewe. Aliingia kwa hatua za tara-
tibu. Utulivu wake, na kutookena
kwenye hali yoyote ya wasiwasi,
ndiyo ilizidi mno kumtia wasiwasi
Farida. Mdogo wake walitoka mbio
nje. Nadhani kwenda kuita ndugu
zake wengine ili kama kuna lolote
baya waje kusaidia.

Bado Farida aliona ni kama anao-
ta ndoto mbaya. hakujua ataka-
pofika kwenye kochi, nini ambacho

“Unajua
afande, kwa
akili yangu
nilijua ka-
bisa nikisema
ndiyo naji-
katia tiketi
ya kuchwa.
Mume wangu
angejua
kumbe nina
mwanaume
ambaye nili-
kuwa muda
mrefu na
ananikataza

kuolewa. Hili :

sikutaka mtu
afahamu.”

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake amekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,
akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

atafanywa. Mwili ulikufa ganzi. Sasa
alikuwa tayari kwa chochote amba- :
cho kitamkuta. Alitaka kutamka “ni- :
samehe mume wangu”. Lakini sauti !
bado ilishindwa kutoka kwa woga.
Tom hakuwa mgeni kwenye ny- '
umba ile. Alikwenda kuketi kwenye :
kochi. “Habari zenu.” Alisalimia, la-
kini aliyejibu ni Tedi. Farida bado :
alikuwa mbali kimawazo. '
Muda mfupi baadaye ndugu wa !
Farida alirudi akiwa na ndugu zake :
wengine, ambao walikwenda kuit- !
wa kwa kile kilichoonekana kama :
kunaweza kuzuka vurumai baada:
ya Tom kuingia. .
“Hakuna ugomvi na wala hakuta- ;
tokea kitu chochote, tumekuja hapa :
kuangalia nini kilitokea na nini cha !
kufanya ili kusuluhisha hili.” Tedi :
alionekana kuwa kinara wa mazun- |
gumzo kuliko hata wanandoa we-
nyewe. :
Tedi na Tom walimuonyesha :
Farida vielelezo vyote vinavyoonye- !
sha kuwa alitoroka kutokana na:
kutishwa na Sam. Mpenzi wake wa :
zamani. Zilionyeshwa meseji zote :
walizokuwa wakitumiana Sam na :
Farida. Jinsi Sam alivyokuwa an-
amtisha kama akijaribu kuolewa na :
hata baada ya hapo, hali iliyomlaz-
imu kuondoka kwa mumewe. Mese-
ji zilikuwa kwenye simu ya Tedi. :
Alizitoka kwenye simu ya Sam ali-
yoichukua baada ya kumlevya.
lidizi kumshtua Farida. Hakuona !
jinsi yoyote ya kuongopa. Alijua:
huenda jambo lile lingejulikana. |
Lakini hakujua kama ingekuwa ni :
mapema vile. Alimsifu kimoyomoyo !

AL ST
.'t 0

W, L

Namsaka Mke Wangu-16
“ W

@MSAMBA
0656122770

Tedi ambaye alidhani kuwa ndiye
aligundua yote. Akili ikaanza kum-
tuma kuwa huenda alikuwa ni aska-
ri. Na yote waliyofanyika kumpigia

i simu na kuja pale nyumbani ilikuwa

ni kupeleleza na kupata ukweli.

“Sasa kwa nini hukumwambia

mumeo hilo swala ili kutafuta dawa
ya kushikisha adabu mpaka ukatoro-
ka kweli?” Tedi alimuuliza Farida.
“Unajua afande, kwa akili yangu
nilijua kabisa nikisema ndiyo naji-

angejua kumbe nina mwanaume
mtu afahamu.”

“Sawa, sasa ulivyotoroka ulidhani
kuwa ungekaa huko na muda gani,
halafu ukarejea kwa mumeo?”
na bora kutoroka, baadaye ninaweza
kufanya chochote na inawezekana
nye mitandao ya kijamii.” Alipomal-

aliangua kilio.

hali yoyote ya tafrani, bali ni mazun-

walioanza kumbembeleza.

“Nisamehe mume wangu. Ni kweli
kwa hili nimekukosea sana, ila mimi :
+ sikuwa na jinsi. Nilichokuwa natetea

ni heshima yangu. Nisamehe nirudi
nyumbani kwenye ndoa yangu.”

aliongea kwa mara ya kwanza.

Aliuliza swali ambalo alikuwa na

i uhakika kuwa Sam asingeweza ku-
i fanya hivyo tena kwa sababu hana
! tena hiyo simu aliyokuwa anaitege-
! mea. Farida hakujibu kitu.

“Kukusamehe au kutokukusame-

i he sitoweza kujibu hapa ghafla kiasi

hiki. Naomba unipe muda, nienda

i Dar. Nikae kwanza kama wiki moja,
! nijitafakari. Mimi sihofii ndugu wala
i rafiki,
| | fakari, akili yake ikae sawa, ndiyo
| | naweza kujibu.”

lakini nataka kwanza nita-

“Sasa uniachaje mpenzi? Tume-
shamaliza mpango wetu. Wewe nipe
nauli yangu ya kurudi kwetu Singida

i na ada yangu ya mwaka ya kwenye
kusoma chuo cha urembo kama tu-
. livyoahidiana.”

“He mbona mapema hivyo?”
“Ndiyo, wewe si unakwenda Dar?

{ Mimi hapa Moro natafutwa kama ki-
! pusa, nikionekana naweza kuuawa
! na Sam. Siwezi tena kurudia kazi ya
{ uhudumu wa baa, wala kukaa hapa
{ Moro. Na hii yote ni kwa sababu
- yako.”

“Najua hilo mama.”
“Unakumbuka nilikwambia kuwa

i nilikuwa nafanya kazi ile ili nicheze
! mchezo wa upatu, nilitimiza pesa
! ya ada, nakwenda kujiunga na chuo,
{ nasoma huku nafanya kazi, nikihit-
{ imu naachana nayo.”

katia tiketi ya kuchwa. Mume wangu |
{ kuwa nilikwambia kuwa usifanye
ambaye nilikuwa muda mrefu na !
. ananikataza kuolewa. Hili sikutaka

“Ndiyo ni kweli. Na unakumbuka

tena hiyo kazi?” Tom naye alimuuli-

- za Tedi.

“Nakumbuka. Lakini si kwa saba-

! bu ya kazi hii na imekwisha, wewe si
unarudi Dar kusubiria mambo yako
i na mkeo?”

“Nilichanganyikiwa tu, yaani nilio-
i fuakamwambia “Kwani wewe hutaki
i kwenda Dar?”

nikarejea kwa mume wangu, kuliko :
picha zangu chafu kuonekana kwe- :

Tom alicheka kicheko kifupi, hala-

“Kufanya nini ?”
“Si nilikwambia wewe umeshaku-

. wa si mpenzi wangu tu. Ni mshauri
iza kuongea maneno hayo, Farida :
i ruhusu kukupoteza tena.”

Tedi na baadhi ya ndugu zake al- |
iobaki hapo, baada ya kuona hakuna
; mmoja.
gumzo tu ya kuwekana sawa, ndiyo

wangu na rafiki yangu. Siwezi ku-

Tedi alimuangalia Tom kwa jicho
la mshangao na mahaba kwa wakati

“Mkeo je?” Akauliza.

“Alinitoroka.”

“Anakusubiri umsamehe.”

“Hata nikimsamehe siwezi kukua-

i cha. Si unakumbuka tulisema utaku-
i wa mke wa pili?” Tom alisema kwa
| utani.

“Una uhakika kuwa ukirudi, Sam |
hatochapisha tena hizo picha?” Tom |

ITAENDELEA JUMAMOSI
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AZAM, BIASHARA UNITED
MAJARIBUNI UGENINI CAF

Na Adam Fungamwango

AWAKILISHI wa Tanzania

kwenye michuano ya Kombe

la Shirikisho Afrika, Azam FC,

wanatarajia kushuka dimbani
kuwakabili Pyramids katika mchezo wa
marudiano wa michuano hiyo utakaoche-
zwa leo nchini Misri.

Katika mechi ya kwanza iliyochezwa
Dar es Salaam Jumamosi iliyopita, Azam
ililazimishwa suluhu, hivyo itakuwa na kazi
moja tu ya kusaka ushindi au sare ya mago-
li ili kusonga mbele katika michuano hiyo.

Timu itakayosonga mbele itakutana
na klabu iliyotolewa katika mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa kucheza
mechi moja ya mtoano na hatimaye mshin-
di atakuwa amefanikiwa kutinga hatua ya
makundi.

Akizungumza na gazeti hili jana, nahod-
ha wa Azam FC, Sospeter Bajana alisema

wamejipanga kikamilifu kuwashangaza
wenyeji wao ambao watakuwa wanatumia
uwanja wa nyumbani.

Bajana alisema kila mchezaji amejiandaa
kucheza kwa kiwango bora kwa sababu
wanahitaji kusonga mbele kwenye mi-
chuano hiyo ya kimataifa ambayo hufanyi-
ka kila mwaka.

“Tumejiandaa kikamilifu. Kwa sasa tuna
morali, hasa baada ya kushinda mechi ya
kwanza ya Ligi Kuu Tanzania Bara. Tuli-
kuwa tunautafuta sana ushindi. Tlikuwa
inaniumiza mimi kama nahodha kukosa
ushindi mechi tatu mfululizo, mbili za ligi
na moja ya kimataifa na hawa hawa Pyra-
mids. Lakini baada ya kuifunga Namungo
FC imetuongezea ari, moyo na kiburi cha
kupambana zaidi ili kuweza kupata ma-
tokeo mazuri tukianza na mechi hii,” alise-
ma Bajana. Naye mshambuliaji, Iddi Sulei-
man ‘Nado' alisema wanatarajia mechi
hiyo ya marudiano itakuwa na ushindani
na wao kama wageni wamejiandaa kupam-

I-“ ="
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bana ili kuondoka na ushindi.

Nado alisema wanawaheshimu wap-
inzani wao kutokana na historia nzuri
waliyonayo kwenye michuano hiyo, lakini
hawana presha ya mchezo huo wa maru-
diano.

“Ni mechi ngumu kama tulizocheza siku
za nyuma, Waarabu wameanza kubadi-
lika, hatuwaogopi, lakini tunajua matokeo
ya kwanza yatakuwa yamewaweka njia
panda wao pia, sisi wote tuna nafasi sawa,
tutawashangaza,” alisema Nado.

Wakati huo huo, Biashara United kutoka
Musoma mkoani Mara inatarajia kuwaka-
bili wenyeji Al Ahly Tripoli katika mechi ya
marudiano ya mashindano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Biashara United inahitaji ushindi au
sare ya aina yoyote ili kusonga mbele ka-
tika michuano hiyo baada ya kuwachapa
wapinzani wao mabao 2-0 katika mchezo

Salaam.

—

Baadhi ya wachezaji waliounda kikosi bora cha Ligi Kuu Tanzania Bara msimu uliopita wa mwaka 2020/2021. Kutoka
kushoto ni Feisal Salum, Mukoko Tonombe, Dickson Job, John Bocco, Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr', Shomari

Kapombe na Aishi Manula. PICHA: TFF

Twiga Stars matumaini kibao

Na Saada Akida

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake (Twiga Stars), kinatarajia kuwaka-
bili wenyeji Namibia katika mchezo wa
marudiano wa kusaka tiketi ya kushiriki
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika utaka-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Dobson-
ville ulioko Soweto, Afrika Kusini.

Twiga Stars itashuka dimbani ikiwa na
kumbukumbu ya kufungwa mabao 2-1 ka-

tika mchezo wa kwanza uliochezwa Juma-
tano iliyopita kwenye Uwanja wa Benjamin

Kocha Msaidizi wa Twiga Stars, Edna
Lema, aliliambia gazeti hili wamejiandaa
vyema kuelekea mchezo huo na wame-
jipanga kupambana ili kusaka matokeo
mazuri.

Edna alisema wamesharekebisha upun-
gufu uliojitokeza katika mechi iliyopita na
wamewafahamu vyema wapinzani wao.

“Tutapata matokeo, msiwe na wasiwasi,
kama wao walishinda nyumbani, sisi pia
tunauwezo wa kuwaondoa wakiwa kwao,
inafungika, ninaamini hilo, “ alisema kocha
huyo.

Aliongeza anaamini Twiga Stars ina na-
fasi ya kusonga mbele endapo wachezaji
wao watatekeleza maelekezo waliyowapa.

Namibia imelazimika kucheza mechi
yake ya nyumbani nchini Afrika Kusini,
baada ya uwanja wao kutokidhi vigezo.

Nkongo afunguka
TFF ilivyowabeba

Na Shufaa Lyimo

MKUFUNZI wa Waamuzi, Israel
Nkongo amelishukuru Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), kwa kuandaa
mafunzo kwa waamuzi wa mchezo huo
na kupelekea viwango vya waamuzi
wanaochezesha mashindano mbalim-
bali hapa nchini kuimarika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nkongo alisema mafunzo hayo ya-
nayotolewa yamewafanya waamuzi
kutekeleza vyema majukumu yao na
hivyo wamepunguza lawama mbalim-
bali zilizokuwa zinatolewa dhidi yao.

Nkongo alisema kwa sasa kelele
dhidi ya waamuzi zimepungua kwa
kiasi kikubwa tofauti na ilivyokuwa
katika misimu iliyopita.

“Tunalishukuru Shirikisho la Soka
hapa nchini kwa kutupa kozi mbal-
imbali ambazo zimesaidia kwa kiasi
kikubwa kupunguza malalamiko yali-
yokuwa yanatolewa kwa waamuzi,”
alisema Nkongo.

Mwamuzi huyo mstaafu wa Ki-
mataifa alisema TFF imefanya kazi
kubwa kuhakikisha inaondoa tatizo
hilo ambalo lilikuwa sugu huku pia
likipelekea baadhi ya wachezaji kuona
hawafanyiwi vitendo vya kiungwana
wanapokuwa uwanjani.

Aliongeza anafurahi kuona ushindani
umekuwa mkubwa katika Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu huku kila
timu ikipambana kusaka wadhamini
zaidi ili kusaidia shughuli za uendeshaji
klabu hizo.

Namungo, KMC
mechi ya kiufundi

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Namungo inatarajia kuwa-
karibisha KMC FC katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Ilulu ulioko mkoani
Lindi.

Kocha Mkuu wa Namungo, Hemed
Morocco aliliambia gazeti hili kikosi
chake kiko tayari kwa mechi hiyo
baada ya kurekebisha makosa waliyo-
fanya katika mchezo wao uliopita.

Morocco alisema wamejipanga kuon-
doka na pointi tatu muhimu kwenye
uwanja wao wa nyumbani ili kukaa
kwenye nafasi nzuri katika msimamo
wa ligi hiyo ambayo imeingia katika
raundi ya nne.

“Tumejipanga Vvizuri kupata pointi
tatu katika uwanja wetu wa nyumbani,
makosa madogo madogo ambayo
nimeyaona kwenye mchezo uliopita
ninaamini hayatajirudia, tumeyaangalia
na tumeyafanyia kazi, kwa sasa kila
kitu kitakwenda vizuri," alisema Mo-
rocco. Kocha huyo alisema wachezaji
wake wote wanaendelea vizuri na
wameahidi watawapa furaha mashabi-
ki wao ambao wamewaunga mkono
wakati wote.

Mechi nyingine ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Shule ya Sekondari Nyan-
kumu itakuwa ni kati ya wenyeji Geita
Gold FC dhidi ya Mbeya City kutoka
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MADRID KUMKOSA HAALAND

REAL Madrid watamkosa mshambuliaji wa
Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland mwe-
nye umri wa miaka 21, huku Manchester City, Paris
St-Germain au Bayern Munich zikipewa nafasi ya
kumnasa. (AS)

UNITED, CHELSEA VITANI

MANCHESTER United na Chelsea zinamtaka pia
Erling Haaland, ambaye anataka mshahara wa zai-
di ya pauni milioni 30 kwa mwaka. (ESPN)

TUCHEL AIVURUGA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund imekasirishwa na
kitendo cha kocha wa Chelsea, Thomas Tuchel,
kuzungumza hadharani kuhusu nia ya klabu yake
ya kumsajili Erling Haaland mwenye umri wa mia-
ka 21. (Bild, via Mirror)

LINGARD ANUKIA EVERTON

EVERTON wanamtaka kiungo wa Manchester
United na Timu ya Taifa ya England, Jesse Lingard
mwenye umri wa miaka 28 ifikapo dirisha dogo la
Januari. (Football Insider)

MBAPPE HUYO BARCA

BARCELONA inataka kuishinda Real Madrid ka-
tika mbio za kumsajili mshambuliaji wa PSG na
Ufaransa, Kylian Mbappe, ambaye mkataba wake
unamalizika mwishoni mwa msimu huu. (AS)

DE BEEK KUONDOKA

KIUNGO wa Manchester United, Donny van de
Beek mwenye umri wa miaka 24, hatarudi Ajax,
lakini kuna uwezekano mkubwa ataondoka Old
Trafford. (Fabrizio Romano)

SOLSKJAER AFUNGUKA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Sol-
skjaer, amesema klabu hiyo haijapokea ofa kutoka
Everton kwa ajili ya kiungo wake wa Uholanzi,
Donny van de Beek, licha ya kuwapo kwa tetesi
nyingi. (RTL7, via Manchester Evening News)

FATI ALIVIKACHA VIGOGO

LIVERPOOL, Manchester United na PSG walim-
pa ofa ya fedha nyingi, Ansu Fati ili ajiunge nazo
kabla ya kinda huyo mwenye miaka 18 ambaye ni
mzaliwa wa Guinea-Bissau, kusaini mkataba mpya
na Barcelona. (Cope)

CHIELLINI ATOA NENO

MLINZI wa Juventus, Giorgio Chiellini amesema
ingekuwa bora zaidi mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri
wa miaka 36, angeondoka mapema Juve na kuji-
unga na Manchester United. (DAZN, via Goal)

WILSHERE KUTUA MAREKAN:!

KIUNGO wa zamani wa Arsenal na England, Jack
Wilshere, mwenye umri wa miaka 29, yuko tayari
kuhamia katika Ligi Kuu Marekani na anatajwa
atajiunga nakltabuya tnter Miami: (Fatksport)
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HAALAND ANOGESHA
MBIO ZA UHAMISHO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

® ® ® Afunguka kiasi cha mshahara anachohitaji
kulipwa kama ataondoka Dortmund..

DORTMUND, Ujerumani

RLING Haaland anabhitaji

kulipwa mshahara wa an-

galau pauni milioni 30 kwa

mwaka kama ataondoka
Borussia Dortmund na kusajiliwa
klabu mpya wakati wa kipindi cha
majira ya joto kijacho, kwa mujibu
wa ESPN.

Manchester United, Manchester
City, Chelsea na Real Madrid zote
zipo kwenye mbio moja za ku-
wania huduma ya straika huyo wa
kimataifa wa Norway.

Haaland mwenye umri wa mi-
aka 21, anaweza kuondoka Dort-
mund mwishoni mwa msimu huu
kama klabu mojawapo itafikia ada
iliyowekwa ya euro milioni 75 ili
kuondoka kwenye dimba la Signal

Iduna Park.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya
ESPN, Haaland anataka kulipwa
pauni 500,000 kwa wiki katika
klabu yoyote itakayomtaka.

Haaland alikataa kujiunga na
Manchester United wakati wa Kip-
indi cha majira ya baridi msimu wa
2019-20 na akaamua kutua Borus-
sia Dortmund akitokea FC Salz-
burg.

Mwezi uliopita ESPN iliripoti
Manchester United imefanya ma-
wasiliano na Haaland ili kuanga-
lia uwezekano wa kumsajili nyota
huyo.

Kocha wa United, Ole Gunnar
Solskjaer alijaribu kumshawishi
kinda huyo ambaye alimnoa pale
katika klabu ya Molde ya nchini
Norway na bado anaendelea ku-

fanya naye mawasiliano.

Haaland amefunga mabao 70 ka-
tika mechi 69 kwa Dortmund tangu
alipojiunga na timu hiyo miaka mi-
wili iliyopita.

Kabla ya kutua Ujerumani, ali-
funga mabao 29 katika mechi 27
alizoichezea Salzburg, ambapo
alifunga ‘hat trick’ kwenye mch-
ezo wake wa kwanza wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Genk ya
Ubelgiji, Septemba, 2019.

Amefunga mabao 12 katika mechi
15 alizoichezea Norway na anaweza
kuisaidia nchi hiyo kufuzu Kombe
la Dunia kwa mara ya kwanza tan-
gu mwaka 1998 kama itawafunga
Latvia na Uholanzi kwenye mechi
za mwisho za kufuzu zitakazoche-
Zwa mwezi ujao.
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MANCHESTER, England

LE Gunnar Solskjaer anajua, Don-

ny van de Beek “hana furaha” na

“amechanganyikiwa” kwa kukosa na-

fasi ya kucheza katika kikosi cha Man-
chester United.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uholanzi
aliwasili hapo akitokea Ajax kwa ada iliyori-
potiwa kuwa pauni milioni 40 msimu uliopita,
lakini nafasi ya kucheza pale Old Trafford ime-
kuwa finyu kwa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 24.

Van de Beek amecheza kwa dakika 140 kwe-
nye mashindano yote msimu huu - dakika
90 Kkati ya hizo akicheza dhidi ya West Ham
kwenye Kombe la Carabao na kiungo huyo
alionekana na kamera za televisheni akionye-
sha kukasirika wakati akiwa benchi kwenye
mchezo dhidi ya Villarreal mwezi uliopita.

Mchezaji huyo wa zamani wa Ajax alioneka-
na kuitema jojo kwa hasira kwenye benchi la
United wakati Jesse Lingard akiingia akitokea
benchi.

Hata hivyo, alipoulizwa kuhusu tukio hilo
baada ya ushindi dhidi ya Atalanta Solskjaer
alitania kuwa hakuna shida, ingawa alikiri Van
de Beek hana furaha.

“Ni jambo zuri kutema jojo na sio kumeza,”
alisema Solskjaer akiliambia gazeti la Uholanzi
la RTL7. “Tulijifunza hivyo tulipokuwa watoto.

“Na kumpa jojo uliyotafuna mtu mwingine
ni kitu kisichowezekana hasa wakati huu wa
mlipuko wa corona. Hivyo niliona akitema
mbali.

“Donny bado anajituma, bila shaka yoyote
na wakati huu ni mgumu kwake na naelewa
jinsi anavyojisikia hasa kwa kukosa kucheza
mara kwa mara.”

Madrid, Bayern zamwania Rudiger
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LONDON, England

REAL Madrid na Bayern Munich ni
miongoni mwa timu kubwa Ulaya zin-
azojiamini zinaweza kumsajili, Antonio
Rudiger wakati akiwa bado hajasaini
mkataba mpya pale Chelsea, kwa mu-
jibu ESPN.

Rudiger mwenye umri wa miaka 28,
yupo kwenye mwaka wake wa mwisho
pale Stamford Bridge, lakini mazun-
gumzo kuhusu kuongezwa mbkataba
wake bado hajafanyika.

ESPN imeripoti kuwa Rudiger yupi ta-
yari kubakia hapo na Chelsea bado wa-
nahitaji huduma yake, lakini pande hizo
mbili bado hazijafikia makubaliano.

Mlinzi huyo wa kati anataka msha-
hara wake kuongezwa mara mbili zaidi
kutoka pauni 100,000 kwa wiki, huku
Chelsea mwisho wao wa kuongeza ni
pauni 150,000 kwa wiki.

Na hali hiyo imemfanya Rudiger ku-
tokuwa tayari kusaini mkataba mpya
na anaweza kuondoka kama mchezaji
huru mwishoni mwa msimu huu.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, klabu
kadhaa zimetoa ofa kwa Rudiger na
zipo tayari kumpa mshahara wa pauni
300,000 kwa wiki kama ataondoka
Chelsea.

Vyanzo zaidi vinadai Madrid, Bay-
ern, Juventus na Paris Saint-Germain ni
miongoni mwa timu ambazo zinafuatilia
hali ya mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ujerumani, ambaye amekuwa na ki-
wango bora tangu kuwasili kwa Thomas
Tuchel mwanzoni mwa msimu huu.

Atakuwa huru kuzungumza na klabu
yoyote kuanzia Januari mosi mwakani
na hivi karibuni Rudiger mwenyewe
alisema kuwa hana haraka kuhusu ma-
jaliwa yake.

- \“9")
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BARCELONA, Hispania

INDA wa Barcelona, Ansu Fati, amesema
kuvaa jezi namba 10 ambayo ilikuwa in-
avaliwa na gwiji, Lionel Messi, haimpi pre-
ha kubwa.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania alizun-
gumza kuhusu kufuata nyayo za Messi baada ya ku-
saini mkataba mpya ambao utamweka Barcelona
hadi mwaka 2027 ambao unakipengele cha kuon-
doka kwa Euro bilioni moja.

“Ni kweli jezi namba 10 imekuwa ikivaliwa na
Leo (Messi) na wachezaji wengine wengi, lakini
mimi nimetulia,” alisema Fati mwenye umri wa
miaka 18, wakati akizungumza na waandishi wa
habari.

“Najua nini ninachoweza kukileta kwenye timu.
Kwa upande wangu sina presha kabisa.

“Hakuna mtu atakuwa kama Leo, hakuna mtu
atakuwa kama nahodha wa zamani (Carles) Puyol
au Xavi (Hernandez).

“Hakuna anayeweza kufikiria rekodi zilizowe-
kwa na Leo. Nitakwenda safari yangu mwenyewe.
Bado sijafanya chochote. Nina matumaini ninawe-
za kuwa na wakati mzuri wa kucheza hapa.

“Mchezaji yoyote anaweza kuvaa jezi namba 10,
lakini ninachokiona ni kwamba hili ni jambo zuri
zaidi kwangu.”

LONDON, England

MIKEL Arteta amekataa
kuondoa uwezekano wa mka-
taba mpya kwa Alexandre
Lacazette na amesema hajui
chochote kuhusu molari ya
mchezaji huyo wakati huu
kukiwa na sintofahamu juu ya
majaliwa yake.

Lacazette alitoka benchi na
kuwasawazishia washikabun-
duki hao wakati wakifungana
mabao 22 na Crystal Palace
kwenye mchezo wa Ligi Kuu
England, Jumatatu.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 30 mkataba wake wa
sasa unamalizika mwishoni
mwa msimu huu na atakuwa
huru kuzungumza na klabu
mpya, ifikapo Januari.

Hata hivyo, Arteta ames-

isitiza raia huyo wa Ufaransa
bado anabakia kuwa mchezaji
muhimu kwenye kikosi chake,
akimsifia kwa kiwango bora
dhidi ya Palace na ameacha mi-
lango wazi kuhusu ofa mpya.

Kwenye michuano yote pale
Arsenal, Lacazette amefunga
mabao matatu msimu huu
(nyuma ya Aubameyang) na
ametoa asisti moja katika da-
kika 185 alizocheza.

“Namtaka (Lacazette) kue-
ndelea kufanya kile anachoki-
fanya, alikuwa na mchango
mkubwa dhidi ya Brighton,”
alisema Arteta kuelekea mche-
zo wa jana I[jumaa dhidi ya As-
ton Villa.

“Tangu nimekuwa hapa
amecheza mara nyingi na ame-
kuwa muhimu kwenye kikosi
chetu.”

TAREHE

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO 1 X

01.23/10/2021 Leeds vs Wolverhampton

2

02.23/10/2021 Millwall vs Stoke City

03.23/10/2021 Peterborough vs QPR

04.23/10/2021 Cadiz CF vs Alaves

05.23/10/2021 Elche vs Espanyol

06.23/10/2021 Athletic Bilbao vs Villarreal

07.24/10/2021 Nice vs Lyon

08.24/10/2021 West Ham vs Tottenham

09.24/10/2021 Brentford vs Leicester

10.24/10/2021 Barcelona vs Real Madrid

11.24/10/2021 Stuttgart vs Union Berlin

12.24/10/2021 Manchester Utd vs Liverpool

13.24/10/2021 Roma vs Napoli

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 23 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

TAREHE GAMEID

Chelsea vs Norwich City

UGENINI

2

Cardiff vs Middlesbrough

Valencia vs Mallorca

Salernitana vs Empoli

Arminia Bielefeld vs Borussia Dortmund

VfL Wolfsburg vs SC Freiburg

RB Leipzig vs Greuther Furth

Bayern Munchen vs Hoffenheim

Aberdeen vs Hibernian

Leeds vs Wolverhampton

Blackburn vs Reading

Celtic vs St Johnstone

Dundee Utd vs Motherwell

Birmingham vs Swansea

Queen of South vs Morton

West Bromwich vs Bristol City

Hearts vs Dundee FC

Peterborough vs QPR

Luton Town vs Hull City

Millwall vs Stoke City

Blackpool vs Preston

Everton vs Watford

Coventry vs Derby

Ross County vs Livingston

Crystal Palace vs Newcastle

Southampton vs Burnley

Viking vs Lillestrom

Bournemouth vs Huddersfield

Cercle Brugge vs Standard Liege

Cadiz CF vs Alaves

Santa Clara vs Famalicao

Nantes vs Clermont Foot

Wolfsberger AC vs Austria Klagenfurt

Austria Vienna vs Josko Ried

CSKA Moscow vs Kryliya Sovetov

BSC Young Boys vs Lausanne-Sport

Sassuolo vs Venezia

Hertha BSC vs Monchengladbach

Mechelen vs Zulte Waregem

Elche vs Espanyol

Brighton vs Manchester City

Utrecht vs Heerenveen

Tondela vs Porto

PEC Zwolle vs Heracles Almelo

Grasshoppers vs FC Zurich

Bologna vs AC Milan

Eupen vs Union Saint Gilloise

Athletic Bilbao vs Villarreal

Lille vs Brest

Sporting Lisbon vs Moreirense

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (kushoto), akimkabidhi Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Barbara Gonzalez, hundi ya mfano ya Sh. milioni 100 ikiwa ni zawadi ya ubingwa wa

Yanga yaamsha joto kwa Azam

Na Mwandishi Wetu

VINARA wa NBC Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga, wanaen-
delea kujiimarisha kwa ajili
ya kuhakikisha wanaondoka
na pointi tatu muhimu katika
mchezo wao dhidi ya Azam FC
unaotarajiwa kuchezwa ifikapo
Oktoba 30, mwaka huu.

Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, aliliambia
gazeti hili kikosi chake kimeen-
delea na programu tofauti kwa
sababu kila idara inahitaji ku-
pata mbinu ili kufikia malengo.

Nabi alisema anahitaji kuona
kila mchezaji anatekeleza
vyema majukumu yake Kkatika
mchezo huo ambao endapo
watashinda, wataendelea
kuongoza kwenye msimamo
wa ligi hiyo ambayo msimu

“Tunaijua Azam FC, ni timu
bora na ina wachezaji wenye
Viwango vizuri, wameshinda
mechi vao iliyopita, ni wazi
wanahitaji kuendelea na ari
hiyo, sisi pia tunataka kushinda
ili kujiimarisha, tutapambana
tu,” alisema Nabi.

Aliongeza wanajiandaa ku-
kutana na timu yenye kutumia
nguvu kwa sababu watakuwa
wametoka kwenye mchezo
wa pili wa kimataifa ambao
utawasaidia kuwajenga nyota
wake.

Katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga yenye
pointi tisa iko Kkileleni wakati
Azam FC yenye pointi nne
iko katika nafasi ya tisa huku
mabingwa watetezi, Simba
walio na pointi nne lakini wa-
mecheza mechi moja pungufu

Ligi Kuu Bara msimu wa 2020/21. Katikati ni Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Wallace Karia na kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Simba, Salim Abdallah.
PICHA: TFF

huu inashirikisha timu 16.

wako katika nafasi ya nane.

SIMBA YANG’ARA TUZO ZA TFF

® ® ®Bocco aibuka Mchezaji Bora 2020/21 huku Amina...

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba, imekabidhiwa hundi ya
mfano ya Sh. milioni 100 kama zawadi ya
kutwaa ubingwa wa ligi hiyo katika msimu
uliopita wa 2020/21 huku wachezaji wake
wakitangazwa washindi kwenye sherehe za
Tuzo za Shirikisho la Soka Tanzania (TFF)

Mbali na Simba kutawala kwenye tuzo
hizo, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa ambaye
alikuwa mgeni rasmi naye alitwaa tuzo ya
Rais wa TFF, Wallace Karia kutokana na
mchango wake mkubwa kwenye maende-
leo ya mchezo huo hapa nchini.

Wakati Simba ikifanya vyema katika
upande wa wanaume, watani zao Yanga
wenyewe waling’aa zaidi katika soka la wa-
nawake.

John Bocco alitangazwa kuwa mshindi
wa tuzo ya Mchezaji Bora akiwashinda Mu-
koko Tonombe kutoka Yanga na aliyekuwa
kiungo wa Wekundu wa Msimbazi, Clatous
Chama huku Amina Ally wa Yanga Princess
akichukua tuzo hiyo kwa upande wa wa-
nawake.

Bocco alipata tuzo nyingine mbili ikiwa-
mo ya Mfungaji Bora kupitia mabao yake 16
ambayo alifunga lakini vile vile alikuwa kati-
ka Kikosi Bora cha msimu huo uliomalizika
kilichokuwa na nyota wachezaji 11.

Pia golikipa wa Simba, Aishi Manula, naye

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

alichukua tuzo tatu ambapo alitajwa kama
Kipa Bora wa mashindano ya Kombe la FA
(ASFC), kwa kuwafunika Faruk Shikhalo (al-
iyekuwa Yanga sasa KMC) na James Ssetuba
wa Biashara United huku tuzo nyingine ni
ya Golikipa Bora wa Ligi Kuu Bara na vile
vile kuwa kwenye Kikosi Bora cha msimu.

Tuzo ya beki bora wa kushoto ilienda
kwa Mohammed Hussein Zimbwe Jr’, ali-
yekuwa kiungo wa Simba, Chama aliibuka
Kiungo Bora, Simba Queens ikibeba tuzo ya
ubingwa wa msimu uliopita sambamba na
golikipa wake, Janeth Shija akibeba tuzo ya
Golikipa Bora wa ligi hiyo.

Kibwana Shomari wa Yanga alishinda
tuzo ya ‘Fair Play’ huku ‘Feitoto’ akishinda
tuzo ya Mchezaji Bora wa Kombe la FA huku
aliyekuwa Kocha Mkuu wa Yanga Princess,
Edna Lema, alitajwa kuwa Kocha Bora wa
Ligi ya Wanawake wakati Mfungaji Bora wa
Kombe la FA alitajwa kuwa ni nyota wa Na-
mungo FC, Reliants Lusajo.

Coastal Union ya Tanga ilishinda tuzo
ya timu yenye nidhamu huku nyota wake,
Abdul Seleman ‘Sopu’ akishinda tuzo ya
Mchezaji Bora Chipukizi wakati Lambart
Sabianka akishinda tuzo ya Goli Bora la
msimu uliopita.

Ruvuma Queens ilibeba tuzo ya timu
yenye nidhamu katika Ligi Kuu ya Wa-
nawake (SWPL) huku Meneja wa Uwanja
wa Nelson Mandela uliopo Sumbawanga,
John Zwala, akishinda Tuzo ya Meneja Bora

wa Uwanja, Ramadhan Kayoko (Mwamuzi
Bora), Frank Komba (Mwamuzi Bora Msaid-
izi) na Seti Bora ya Waamuvzi ilikwenda kwa
waamuzi waliochezesha mechi kati ya
Simba na Mtibwa Sugar kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa ambao ni Ahmed Arajiga,
Leonard Mkumbo, Hamdani Said na Hellen
Mduma.

Amina Kiando alitajwa kuwa Mwamuzi
Bora wa Ligi Kuu ya Wanawake, Sikudhanl
Mkulungwa (Mwamuzi Bora Msaidizi), Bon-
gozozo (Mhamasishaji Bora), Asha Juma
(Mchezaji Bora Chipukizi kwa Wanawake)
na marehemu Dk. Maneno Tamba akipata
Tuzo ya heshima kwa mchango wake ka-
tika kuendeleza soka la wanawake huku
Rais wa zamani wa TFF, Leodegar Tenga ak-
ishinda Tuzo Maalum ya Rais wa TFF, Karia.

Kikosi Bora cha Ligi Kuu ya Wanawake
kinaundwa na Janeth Shija, Julieth Singano,
Happy Hezron, Violeth Nicholas, Fatuma
Issa ‘Densa’, Amina Bilali, Stumai Abdallah,
Oppa Clement, Aisha Masaka na Mawete
Mussolo huku kile cha wanaume kinaongo-
zwa na Manula, Kapombe, Zimbwe Jr, Joash
Onyango, Job, Mukoko Chama, Feitoto,
Bocco, Prince Dube na Luis Miquissone.

MAJALIWA AWEKA MSISITIZO

Mbali na kuipongeza TFF kwa kuandaa
tuzo hizo, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa al-
ilitaka shirikisho hilo kukaa pamoja na timu
zinazopata tiketi ya kushiriki mashindano

ya kimataifa ili kufahamu maandalizi yao
kwa sababu wanapokwenda kwenye mi-
chuano hiyo huiwakilisha Tanzania.

Majaliwa aliitaka TFF na Wizara ya Sanaa,
Utamaduni na Michezo, wanakaa pamoja
na kuhakikisha safari ya Biashara United
kuelekea Libya kurudiana na Al Ahly Tripoli
inakamilika huku akiwashukuru wadhamini
wote wanaojitokeza kudhamini klabu za
soka za hapa nchini.

“Serikali hatuko tayari kuona timu yoyote
ambayo inaenda kuwakilisha taifa inashind-
wa kusafiri kutokana na kukwama fedha za
kwenda nchi husika, mfano Biashara United
ambao walianza vizuri hatua za awali nje na
hapa nyumbani, tuhakikishe timu inakwen-
da, nina imani kubwa na Biashara United
itafanya vizuri katika mchezo huo wa maru-
diano,” alisema Majaliwa.

Kikosi cha Biashara United kilitarajiwa
kuondoka nchini jana usiku kwa ndege
maalumu ya kukodi ya serikali kwa ajili ya
mchezo wao wa marudiano utakaochezwa
leo.

Karia aliwataka wadau wote wa soka
nchini kuendelea kuwaamini, aliahidi tuzo
hizo zitaendelea kuboreshwa huku aki-
washukuru wadhamini wote wanaojitokeza
kuwekeza katika mchezo huo.
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