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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akishiriki sala fupi ya kumwombea aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano, Hayati Dk. John Pombe Magufuli
kwenye kaburi la marehemu, wilayani Chato, mkoani Geita, juzi. Kushoto ni Mama Janeth Magufuli na (aliyepiga magoti) ni Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Ajira na Wenye Ulemavu, Jenista Mhagama. PICHA: OWM

Usiyoyajua kuhusu Mwalimu Nyerere

Na Romana Mallya

MWANASHERIA wa Kenya,
Prof. Patrick Lumumba, amese-
ma waasisi wa Afrika akiwamo
Baba wa Taifa la Tanzania,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere,
walilenga kujenga mataifa am-
bayo yatakuwa na umoja wa ku-
jiendeleza kisiasa, kiuchumi na
kudumisha amani.

Prof. Lumumba aliyasema
hayo jana wakati wa kongamano
la kumbukizi ya Mwalimu Ny-
erere lililofanyika mjini Chato
mkoani Geita na kuhudhuriwa
na wadau mbalimbali.

Akizungumzia  demokrasia,
Prof. Lumumba alisema lazima
wafahamu nchi za Afrika zili-
buniwa na zile za Bara la Ulaya.

Alisema baada ya nchi za Af-

rika kushikwa na kutawaliwa
kimabavu, wanaharakati ka-
tika nchi za kiafrika walijitolea
kurejesha uhuru akiwamo Mwal-
imu Nyerere.

“Wakati ule wanaharakati
hawa waliposhiriki katika vita
dhidi ya vile vya kikoloni, nchi
nyingi ambazo zilikuwa zinata-
wala hazikuwa na lengo la ku-
ruhusu nchi za Afrika zijitawale,
nchi mbalimbali zilikuwa na vita
na watu wengi wakapoteza mai-
sha.

“Hivi sasa tupo katika ukoloni
mamboleo, tukiangazia suala la
uhuru, tuna uhuru wa kisiasa,
tuna wimbo wa taifa, bendera na
kaulimbiu lakini katika nyanja ya
uchumi bado tunaelekezwa ku-
toka nchi mbalimbali za Ulaya,
China. Swali tunalojiuliza leo Je,

demokrasia ni nini?”

Alisema Rais wa kwanza Gha-
na, Kwame Nkrumah aliwahi
kueleza kuwa, mkoloni habadi-
liki ila anachofanya ni kubadili-
sha mbinu na hata akibadilika
atahakikisha amewadhalilisha
na kuwanyanyasa.

Pia alisema kiongozi huyo ali-
sisitiza kuwa, Waafrika lazima
watambue kwamba lengo lita-
timizwa tu ikiwa watajikinga na
kujilinda na dhidi ya harakati
hizo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Watu Wenye Ulemavu),
Jenista Mhagama, alisema taifa
ambalo halijui historia yake
limefilisika, ni maskini na halina
mtaji kwa sababu historia ya
taifa ni kitu cha msingi.

“Tunatakiwa kuwa na wivu
wa taifa letu, tusikubali taifa hili
liondoke katika misingi hiyo
iliyoachwa na waasisi wa taifa
letu,” alisema.

Aliyewahi kuhudumu kama
waziri katika serikali ya awamu
ya kwanza na nafasi nyingine iki-
wamo kuwa Mbunge wa Bunge
la Afrika Mashariki, Getrude
Mongela, alisema wanamkum-
buka Mwalimu Nyerere kwa
raha na majonzi wameweka
pembeni.

“Nguvu niliyonayo inatokana
na malezi kutoka wa wazazi
wangu, jamii niliyokulia, kutoka
kwa wenzangu niliokutana nao
katika maisha na kutoka kwe-
nye kushirikiana na binadamu
wenzangu ndani na nje ya taifa,”
alisema.

Mume, mke
wauawa jaribio
wizi piKipiKi

Na Thobias Mwanakatwe, SONGWE

MUME na mke wameuawa na
wananchi wenye hasira baada ya
kumvamia mwendesha bodaboda
na kumpora pikipiki yake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Songwe, Janethy Mngomi, alisema
tukio hilo lilitokea jana saa 10:00
le, Kata ya Shiwinga Mji Mdogo
wa Mlowo.

Alisema watu hao (marehemu)
ambao majina yao hayajafa-
hamika walimkodi mwendesha
bodaboda, Tailos Simwangwa
(30) mkazi wa Mlowo na kwenda
naye upande wa relini kata ya
Shiyunga.

Magomi alisema baada ya
kufika eneo la relini, watu hao
walimkaba mwendesha bodaboda
huyo na kumjeruhi kwa kumpiga
na nondo kisha kumpora pikipiki
yake yenye namba C 243 AXS
aina ya Kinglion.

Alisema pamoja na kukabwa
na kupigwa, mwendesha boda-
boda huyo alipiga kelele kuomba
msaada ndipo wananchi wakaji-
tokeza na kuwavamia waporaji
hao.

Kamanda Mngomi alisema wa-
nanchi walianza kuwapiga watu
hao kwa marungu na mawe hadi
kusababisha vifo vyao.

Alisema mwendesha bodaboda
hivi sasa amelazwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Songwe
na kwamba hali yake si nzuri kwa
kuwa anatokwa na damu masikio-
ni, puani na mdomoni.

Kamanda Mngomi aliwaonya
wananchi kuacha kujichukulia
sheria mkononi na badala yake
wanapoona tukio watoe taarifa
polisi ili hatua za kisheria zi-
chukuliwe kwa wahusika.

Machinga mwisho Oktoba 18 Dar es Salaam

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makala, amesema
mwisho wa wafanyabiashara wa-
dogo, maarufu machinga, kuondoka
kwenye maeneo yasiyo rasmi ni Ok-
toba 18, mwaka huu.

Amesema siku hiyo ndiyo ukomo
wa muda wa mwezi mmoja waliope-
wa kuondoka kwenye maeneo hayo.

Amesema anashangazwa na
machinga ambao wanaendelea ku-
fanya biashara mbele ya maduka
kwenye njia za watembea kwa
miguu na kuendelea kufanya bi-
ashara kiholela kwa kuwa Dar es
Salaam haina uhaba wa maeneo ya

kufanyia biashara.

Makala aliyasema hayo jana al-
ipokutana na viongozi wa mitaa wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Mji Mwema
Wilaya ya Kigamboni.

Alisema machinga ndio chanzo
cha uchafu katika mkoa huo wa kibi-
ashara kutokana na kufanya biasha-
ra kiholela na kwamba ni sehemu
ya vikwazo kwa mkoa kufanya usafi,
akiwataja machinga waliopo eneo la
Msimbazi, Kariakoo na kuziba njia
za watembea kwa miguu, kuanza
kuondoka.

“Machinga wanaojijua wapo
mbele ya taasisi za umma, shule,
hospitali, chuo, hifadhi ya barabara,
waondoke. Tulitoa muda kuanzia

Septemba 17, mwaka huu, mwisho
Oktoba 18 mwaka huu,” alisema
Makala.

Alisema maeneo mengi ya mkoa
yamejaa vibanda vilivyojengwa bila
mpangilio ikiwamo kwenye mitaro
ya kupitishia maji ya mvua.

Alisema wafanyabiashara hao wa-
meendelea kukiuka amri ya mkoa
licha ya mabango yenye matangazo
kuwekwa kwamba ni marufuku
kufanya biashara kwenye maeneo
hayo.

“Imeelekezwa na Rais kwamba
wakuu wa mikoa na wilaya tuwa-
pange machinga, waziri mkuu
aliitisha kikao kwamba viongozi
wa machinga nchini na wakuu wa

mikoa wote kukutana pamoja, agizo
limepokewa na limetekelezwa.

“Tulitoa mwezi mmoja kuanzia
tarehe 17 mwezi uliopita, mwisho
tarehe 18 mwezi huu. Ninapokea
ujumbe wa watu wenye ulemavu
wanataka kuandamana wakidai wa-
nashindwa kufika mjini kwa baskeli
maalum, sababu kila njia ya watem-
bea kwa miguu zimezibwa.

“Mtu ana duka anakuja machinga
anapanga bidhaa mbele ya duka na
mwenye duka atauzaje? Nimefurahi
machinga wameondoka leo (jana)
asubuhi walioko kivukoni kuan-
zia Magereza hadi mwendokasi na
wengine muige mfano huo kuhama
kwenda maeneo rasmi, kuna baadhi

wanasema hao msiwaguse hao ni
wapigakura wetu, hatutafika tukise-
ma hivyo,” alionya.

Mwenyekiti wa Wenyeviti wa
Serikali za Mitaa Mkoa wa Dar es
Salaam, Juma Mwingamno, aliahidi
kushirikiana na wenyeviti wa serika-
li za mitaa kuelimisha wananchi juu
ya chanjo na tahadhari za kujikinga
na corona.

Alisema atafanya kazi yake kwa
kwa kufuata maagizo yote yaliyo-
tolewa na mkuu wa mkoa huo iki-
wamo kusimamia kila mwananchi
kulipa ada ya ulinzi shirikishi.

EImeandikwa na Christina
Mwakangale na Shufaa Lyimo
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Mahakama Kuu yabariki
mapitio tozo za miamala

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Sa-
laam, imekubali Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC), ifungue maombi ya
kuiomba ifanye mapitio ya sheria ya mfu-
mo wa taifa wa malipo pamoja na kanuni
zake zilizoweka tozo katika miamala ya
fedha kwa njia ya simu.

Kadhalika, mahakama hiyo imesema
imeruhusu LHRC kufungua maombi kwa
kuwa wamekidhi vigezo vya kufungua
maombi hayo kama walivyoomba.

Uamuzi huo ulitolewa jana na mahaka-
ma hiyo iliyoketi chini ya Jaji John Mgeta.

Alisema mahakama yake baada ya
kusikiliza hoja za LHRC na Wakili wa Seri-
kali Mkuu, Gabriel Malata, imeona kituo
hicho kimetimiza vigezo vinavyotakiwa ku-
fungua maombi hayo.

“Mahakama hii imeruhusu LHRC kufun-
gua maombi yao kwamba wamekidhi vig-
ezo vya kufungua maombi hayo,” alisema
Jaji Mgeta.

Akifafanua uamuzi wake, jaji alisema
LHRC imezingatia kufungua maombi hayo
ndani ya muda kama matakwa ya kishe-
ria yanavyotaka, kabla ya miezi sita kupita
tangu sheria husika ilipotangazwa. Alisema
sheria ilipotangazwa na waziri Juni 30,
mwaka 2021 na LHRC ilifungua shauri hilo
Julai 27, 201 na hakuna ubishi hata kwa
pande zote mbili kawa maombi hayo yali-
wasilishwa ndani ya muda.

216510802

Simu

.- S.L.P 9264, Dar es Salaam, Tanzania
Baruapepe : info.nic@nictanzania.co.tz
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Jaji alisema kigezo cha pili ni kama mleta
maombi ana hoja za msingi ambazo ana-
taka zizungumzwe katika maombi yake.

Alisema waliangalia maombi ya LHRC,
kiapo na maelezo yanayounga mkono
maombi hayo na alikubali kwamba LHRC
wana hoja za msingi.

Kigezo cha tatu ni kama mleta maombi
ana maslahi katika shauri husika na Jaji
alisema kwa mujibu wa kiapo cha mleta
maombi imeelezwa kwamba wamiliki simu
za mtandao wa Tigo, Airtel na Vodacom
ambazo anazitumia kutuma na kupokea
fedha na kwamba ameathirika na sheria
hiyo.

Jaji alisema kwa maana hiyo anaona mle-
ta maombi ana hoja, anapaswa asikilizwe
na LHRC imekidhi vigezo vitatu na amer-
uhusiwa kuleta maombi yake mahakamani.

LHRC ilifungua shauri hilo dhidi ya Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Waziri wa Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG).

Katika shauri hilo LHRC inaomba ma-
hakama ifanye mapitio kuhusu sheria ya
mfumo wa taifa wa malipo pamoja na ka-
nuni zake zilizoweka tozo katika miamala
ya fedha kwa njia ya simu.

Shauri hilo lilitokana na kupitishwa
kwa mapendekezo ya bajeti ya serikali ya
mwaka 2020/2021 na Sheria ya Fedha il-
iyosababisha kuweka tozo ambayo anaitaja
kuwa mzigo kwa wananchi wa kawaida na
wafanyabiashara ndogondogo.

KUMBUKIZI YA MIAKA 22 YA KIFO
CHA BABA WA TAIFA MWALIMU
JULIUS KAMBARAGE NYERERE

Bodi ya Wakurugenzi, Uongozi na Wafanyakazi
wote wa Shirika la Bima la Taifa (NIC).
Tunaungana na Raisi wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, Familia
yvya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na
Watanzania wote katika kumbukizi ya Miaka 22
ya Kifo cha Baba wa Taifa.

Karibu Tukuhudumie
#SisiNdiyoBima

Baruapepe
Tovuti

Namba ya Bure

I
Kesi ya Sabaya uhujumu kusikilizwa mfululizo

Na Allan Isack, ARUSHA

KESI ya uhujumu uchumi namba 27 inay-
omkabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya na
wenzake sita, imepigwa kalenda hadi Oktoba
18, mwaka huu, itakaposikilizwa mfululizo
kwa wiki nzima.

Ole Sabaya na wenzake, wanakabiliwa
na mashtaka matano katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha, likiwamo la
matumizi mabaya ya madaraka, utakatishaji
wa fedha, kujihusisha na vitendo vya rushwa,
kuongoza genge la uhalifu na kujihusisha na
vitendo vya rushwa.

Mbali na Ole Sabaya, washtakiwa wengine
katika shauri hilo ni Silvester Nyengu (26),
Enock Togolani (41), Watson Mwahomange
(27),John Odemba, Jackson Macha (29) na Na-
than Msuya (31).

Akizungumza mahakamani huko jana,
Hakimu wa Mahakama hiyo, Patricia Kisinga,
alisema ameahirisha shauri hilo hadi Oktoba
18, mwaka huu na litasikilizwa mfululizo kwa
wiki nzima.

“Kesi imeahirishwa kusikilizwa hadi Okto-
ba 18, mwaka huu, na kesi hii itasikilizwa kwa
wiki nzima mfululizo,” alisema Hakimu Patri-
cia. Wakili wa Jamhuri, Neema Mbwambo, al-
idai shauri hilo lilikwenda kwa ajili ya kutajwa
na aliiomba mahakama kupanga tarehe ya
kusikilizwa kwa kesi.

Katika kesi hiyo, shtaka la kwanza ni la
kuongoza genge la uhalifu kinyume cha she-

SHIRIKA LA BIMA LA TAIFA (NIC) 3.

SISI NDIYO BIMA

:info.nic@nictanzania.co.tz
:www.nictanzania.co.tz
:0800110041

ria ya uhujumu uchumi kifungu cha 57(1) na
60(2) na linawakabili washtakiwa wote.

Ilidaiwa mahakamani huko kwamba Janu-
ari 22, mwaka huu, katika maeneo tofauti ya
Jiji la Arusha, akiwa mtumishi wa serikali kwa
nafasi ya Mkuu wa Wilaya ya Hai, Ole Sabaya
na wenzake walifanya vitendo vya uhalifu
kwa kujipatia fedha kiasi cha Sh. milioni 90
kwa manufaa yao.

Shtaka la pili ni la kujihusisha na vitendo
vya rushwa na linamkabili mshtakiwa wa
kwanza peke yake. Ilidaiwa mahakamani
huko kwamba Januari 22 mwaka huu, eneo la
husisha na vitendo vya rushwa kwa kumtaka
Francis Mroso kumpatia fedha kiasi cha Sh.
milioni 90 kwa kumshinikiza ili asitoe taarifa
za jinai za mtu huyo za madai ya ukwepaji
kodi.Shtaka la tatu ni la kujihusisha na viten-
do vya rushwa na linamkabili mshtakiwa wa
kwanza peke yake. Inadaiwa kwamba Januari
22, mwaka huu, Ole Sabaya akiwa katika eneo
vitendo vya rushwa kwa kujipatia fedha kiasi
cha Sh. milioni 90 kutoka kwa Francis Mroso,
ili asitoe taarifa za jinai za mtu huyo za madai
ya ukwepaji kodi.

Shtaka la nne ni la matumizi mabaya ya ma-
daraka na linamkabili Ole Sabaya peke yake.
Inadaiwa kuwa Januari 22 mwaka huu, Ole Sa-
Arusha, alitumia vibaya nafasi yake ya Mkuu
wa Wilaya ya Hai, alimtisha Francis Mroso
kumfungulia mashtaka ya kukwepa kodi.

@ 0 c nic_tanzania

CEE R g
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Jela maisha, miaka 60 na 30 kubaka wanafunzi na kulawiti

Na Waandishi Wetu

WATU watano, wakiwamo babu na mjukuu,
wamehukumiwa vifungo vya maisha, miaka
60 na 30 jela baada ya kukutwa na makosa ya
kubaka na kuwapa ujauzito wanafunzi pamo-
jana kulawiti.

Katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Mbeya, dereva wa Bajaj, Deus Peter (25)
kifungo cha miaka 30 jela baada ya kupati-
kana na hatia ya kumbaka na kumsababishia
ujauzito mwanafunzi wa kidato cha nne,
hivyo kukatisha masomo yake.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu
Mkazi Andrew Scout, baada ya mshtakiwa
kufikishwa mahakamani na kusomewa mash-
taka mawili na kukiri kutenda makosa hayo.

Akisoma mashtaka hayo katika kesi nam-
ba 59 ya mwaka 2021, Wakili wa Serikali, He-
bel Kihaka akisaidiana na Zena James alidai
kuwa kwa nyakati tofauti kati ya Septemba
2020 na Aprili 2021, mshtakiwa alimbaka
mwanafunzi wa shule moja ya sekondari (jina
la mwanafunzi na shule vinahifadhiwa) kiny-
ume cha kifungu namba 130(1)(2)(e) na 131(1)
cha Kanuni ya Adhabu sura ya 16 kilichofanyi-
wa marekebisho mwaka 2002.

Kosa la pili ni kijana huyo ni kumsababishia
ujauzito mwanafunzi huyo kinyume cha ki-
fungu cha 60 A (3) cha cha Sheria ya Elimu
Sura ya 353.

Baada ya kusomewa mashtaka hayo mawi-
li, upande wa mashtaka uliiomba mahakama
kutoa adhabu kama sheria inavyoelekeza ili
iwe fundisho kwa mshtakiwa na watu wen-

gine kwenye jamii.

Hata hivyo, mshtakiwa aliiomba mahaka-
ma kumpunguzia adhabu kwa kuwa bado
ni kijana anayetegemewa na kosa hilo ni la
kwanza na kwamba anajutia makosa hayo.

Baada ya maelezo ya pande zote, Hakimu
Scout alimhukumu Peter kwenda kutumikia
kifungo cha miaka 30 jela kwa kosa la kwan-
za na kosa la pili la kumsababishia ujauzito
mwanafunzi huyo nalo atumikie kifungo cha
miaka 30 jela. Hakimu alisema makosa hayo
yanakwenda pamoja hivyo, atatumikia kifun-
go cha miaka 30.

Jijini Dar es Salaam, dereva Paul Vedastus,
maarufu kama Majani (33), amehukumiwa
kwenda jela miaka 60, baada ya kukutwa
na hatia kumbaka na kumpa ujeuzito mwa-
nafunzi.

Hukumu hiyo ilisomwa jana katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba.

Hakimu alisema mahakama yake baada ya
kusikiliza mashahidi wa pande zote mbili, bila
kuacha shaka imemwona mshtakiwa ana ha-
tia katika makosa yote mawili.

Alisema kosa la kumbaka mwanafunzi,
mshtakiwa atakwenda jela kutumikia kifungo
cha miaka 30 na kosa la pili la kumpa mimba,
pia atatumikia kifungo cha miaka 30 na ad-
habu zote zitakwenda sambamba.

Awali, Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Mwanaamina Kombakono, alidai kuwa
upande wa Jamhuri hauna kumbukumbu ya
makosa ya nyuma ya mshtakiwa, aliomba ma-
hakama kutoa adhabu kwa mujibu wa sheria.

Akitoa utetezi wake ili apunguziwe adhabu,

JAMHURI YA MUUNGANO WATANZANIA
OFISI YAWAZIRIMKUU
SERA, BUNGE, URATIBU, KAZI|, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI (OSHA)

KUMBUKIZI YA MIAKA 22 YA
KIFO CHA MWALIMU NYERERE

,"-

Bodi ya Ushauri (MAB),
Menejimenti na Watumishi
wa Wakala wa Usalama na

Afya Mahali pa Kazi (OSHA).
Tunaungana na Rais wa Jamhuri

ya Muungano wa Tanzania, Mhe.

Samia Suluhu Hassan, Familia

ya Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere na Watanzania wote

katika Kumbukizi ya Miaka 22 ya

Kifo cha Baba wa Taifa.

“Usalama na Afya Mahali pa Kazi huongeza tija” OSHA inasimamia hilo.

nmcupallonal Safety and Health Authority
mha,ianzama,olﬁcual
¥ TanzaniaOsha

B Oshaonline TV

[SIMU YA BURE: [ -0 L0 T T/

Mamlaka ya Usalama na Afya Mahall pa Kazi (OSHA),
P.O Box 519, DAR ES SALAAM

Simu Na: +256- (0)22 -2760548/276055

Nukushi Na: (022) 27605 Barua pepe: info@osha.go.tz

mshtakiwa aliiomba mahakama kumpunguzia
adhabu kwa kuwa ana familia inamtegema.

“Mimi ni mzazi wa watoto watatu wote
wanasoma na nina wazazi wananitegemea,
wagonjwa, mama yangu anasumbuliwa na
kansa ananitegemea mimi na pia baba yangu
ni mwanajeshi mstaafu ambaye ameathirika
na ugonjwa wa Ukimwi, wote wananitegemea
mimi,” mshtakiwa alisema akiomba huruma
ya mahakama.

Hakimu Simba alisema adhabu ya makosa
kama hayo imepangwa kwa mujibu wa sheria,
kwasababu ya wanafunzi wanaopewa mimba
na hakuna namna ya kuibadilisha ni miaka 30
jela kila kosa.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa, kati ya
Mei na Agosti, 2016, eneo la Tandika wilayani
baka na kumpa mimba mwanafunzi.

Mkoani Singida, Mahakama ya Wilaya ya
Singida, imemhukumu kifungo cha maisha
jela, mkazi wa Mtaa wa Mizani,Kata ya Mande-
wa, mkoani Singida, Hamisi Shabani (25), kwa
makosa ya kubaka na kulawiti.

Aidha, Mahakama hiyo pia imemhukumu
adhabu ya kifungo cha nje cha mwaka mmoja,
Shabani Rajabu (17), mkazi waa Mtaa wa Mi-
zani, Manispaa ya Singida baada ya kumtia ha-
tiani kwa makosa ya kubaka na kulawiti.

Rajabu amehukumiwa kifungo cha nje kuto-
kana na kusimamiwa na sheria ya watoto kuto-
kana na umri wake kutofikia miaka 18.

Hukumu ya kesi ya jinai namba 168/2020
ilitolewa na Hakimu Mkazi Mwandamizi Rob-
ert Oguda, baada ya kusikiliza mashahidi saba
ambao alisema ushahidi wao haukuacha sha-
ka.

Ilidaiwa kuwa tukio hilo lilitokea Agosti 27,
mwaka jana, majira ya saa za usiku, mtaa wa
Mizani, Kata ya Mandewa, Manispaa ya Singida
ambapo washitakiwa huyo alikuwa akiishi ny-
umba moja na mwanambke huyo waliyembaka

na kumlawiti.

Ilidaiwa mahakamani humo kuwa siku ya
tukio walinunua pombe ya kienyeji na kumka-
ribisha mwanamke na kuanza kunywa pamoja
hadi alipolewa, na kumfanyia kitendo hicho
kwa zamu.

BABU NA MJUKUU

Mahakama ya Wilaya ya Chato, mkoani
Geita, imewahukumu watu wawili kutumikia
kifungo cha maisha jela kwa kosa la kumbaka
mwanafunzi wa darasa la sita mwenye miaka
16 na kumsababishia maumivu makali.

Waliohukumiwa vifungo hivyo ni Fabiani
Filipo (22) na Thomas James (48) wote ni waka-

Hukumu hiyo imetolewa jana na Hakimu
Mkazi wa Mahakama hiyo, Erick Kagimbo,
baada ya ushahidi kuthibitisha kosa hilo pa-
sipokuacha shaka yoyote na kuwatia hatiani
washtakiwa hao.

Katika kesi hiyo, upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa Serikali, Clem-
ence Mango alipeleka mashahidi wanne na
kielelezo kimoja ambavyo vilithibitisha kuwa
washtakiwa hao walimbaka mwanafunzi huyo
ambaye jina lake limehifadhiwa.

Akisoma huku hiyo, Hakimu Kagimbo
alisema mshtakiwa wa pili Thomas James al-
imchukua mwanafunzi huyo na kumpeleka
mjukuu wake ambaye ni mshtakiwa wa kwan-
za Fabiani Filipo kwa lengo la kumuozesha.

Aidha alisema baada ya kufika katika Ki-
jiji cha Kasala mshtakiwa wa pili ambaye ni
babu wa mshtakiwa wa kwanza alimkabidhi
mjukuu wake mwanafunzi huyo na kuishi
naye kama mke wake kuanzia mwenzi wa tatu
hadi mwezi wa nane mwaka 2020.

Imeandikwa na Grace Mwakalinga
(MBEYA), Hellen Mwango (DAR), Jumbe
Ismailly (SINGIDA) na Joctan Ngelly (CHA-
TO).

I
Dk. Mwinyi amwita Z'bar
mshindi tuzo ya Nobel

Na Elizabeth Zaya

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amempongeza mshindi wa tuzo
ya Nobel katika fasihi, Profesa Abdulrazak
Gurnah (Pichani), na kumkaribisha rasmi
Zanzibar.

Dk. Mwinyi alitoa mwaliko kwa mshindi
huyo wakati akizungumza naye mbasha-
ra kwa njia ya mtandao.

“Kwanza, ninataka nichukue fursa hii
nikupe hongera, nikupe pongezi nyingi
kwa kupata ‘Nobel price’ na sisi tume-
chukulia kama ni fahari kwetu sote Wa-
zanzibar, Watanzania na Waafrika kwa
jumla.

“Nichukue fursa hii nikukaribishe uje
Zanzibar, sehemu ulipozaliwa na ambapo
ndipo nyumbani. Kwa hiyo, kwa sababu
na sisi tunajifaharisha kwa mafanikio
yako, basi tunaona ni vizuri tukakupa
mwaliko rasmi ukipata wasaa wakati
wote, basi karibu nyumbani.

“Leo kwa kweli nilikuwa na hayo mawi-
li, la kwanza kukupongeza na la pili kuku-
karibisha rasmi,” Dk. Mwinyi alisema.

Katika mazungumzo yao hayo, Prof.
Gurnah alisema ushindi huo ni wa Watan-

zania wote na waandishi wote wa vitabu.

Profesa Gurnah alishukuru kwa mwa-
liko huo kutoka kwa Dk. Mwinyi na yuko
tayari kwenda Zanzibar wakati wowote.

Mwandishi huyo wa riwaya, alishinda
tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2021
katika fasihi inayotolewa na Sweedish
Academy ambao ndio waandaaji.

Miongoni mwa zawadi alizojinyakulia
Prof. Gurnah baada ya kushinda tuzo
hiyo ni medali ya dhahabu pamoja kitita
cha Dola za Marekani milioni 1.14 ambazo
ni zaidi ya Sh. bilioni 2.6.

=
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MOI vafanya upasuaji wa migongo iliyopinda

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa (MOI)
inatarajiwa kuhudumia watoto 10
wenye tatizo la kupinda mgongo
(scoliosis) katika kambi maalum ya
mafunzo na upasuaji iliyoanza ku-
fanyika jana.

Kambi na mafunzo hayo imer-

atibiwa na MOI kwa kushirikiana na
Hospitali ya Chuo Kikuu cha Well
Cornell cha Marekani.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Dk. Respecious Boniface, akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu kambi hiyo, alisema ime-
lenga kuwajengea uwezo madaktari
wa Tanzania na nchi zingine barani
Afrika, ili kuwahudumia wagonjwa

kwa ufanisi mkubwa.

“Hii ni kambi yetu ya pili, tuli-
fanya kambi ya kwanza mwaka
2019 na mwaka 2020 hatukufanya
kwa sababu ya changamoto ya
UVIKO-19. Sasa ndio tumeanza
tena na lengo letu ni wataalamu
hawa wakiondoka tuendelee kutoa
huduma hizi hapa nchini bila ya
mgonjwa kulazimika kwenda nje ya

nchi kufuata huduma hii,” alisema
Dk. Boniface

Alisema watoto 10 watapata
huduma ambapo watano watahu-
dumiwa kwa njia ya kisasa ya PO.P
na watano wengine watahudumiwa
kwa upasuaji mkubwa wa kunyoo-
sha mgongo.

Mkufunzi wa Mafunzo hayo, Prof.
Alaa Ahmad kutoka Palestine, alise-

ma ni heshima kubwa kupata nafasi
ya kuja Tanzania kutoa mafunzo
kwa madaktari ili waweze kuwahu-
dumia wagonjwa kwa wakati.

Prof. Alaa alisema ana imani kub-
wa kwamba mafunzo haya yatawa-
saidia madaktari wa Tanzania, Ken-
ya na Malawi na mataifa mengine
na huduma zitaendelea kutolewa
barani Afrika.

Ofisi za CHADEMA zateketea kwa moto

Na Thobias Mwanakatwe,
TUNDUMA

WATU wasiojulikana wamevun-
ja ofisi ya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) Jimbo
la Tunduma na kuteketeza kwa
moto nyaraka mbalimbali  zi-
lizokuwa ndani ya ofisi hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Songwe, Janeth Magomi, aliwaam-
bia waandishi wa habari jana kuwa
walipata taarifa za tukio hilo baada
ya kupigiwa simu jana alfajiri na
Katibu wa Baraza la Vijana wa
CHADEMA (BAVICHA) Wilaya ya
Momba, Mussa Mwaipata.

Alisema baada ya kupewa taar-
ifa hizo, Jeshi la Polisi na Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji walifika
eneo la tukio walibaini ofisi hiyo
kuvunjwa na kuchomwa moto
kwa nyaraka mbalimbali muhimu
za ofisi hiyo.

Kamanda Magomi alitaja baadhi
ya vitu vilivyochomwa moto, mba-
li na nyaraka kuwa ni furushi la
nguo ambazo zilikuwa pembezoni

ATCL kuanzisha safari
mpya mwezi Novemba

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Ndege Tanzania
(ATCL) limezindua safari za anga
za kwenda mikoa ya ndani pamoja
na nje ya nchi baada ya kusitishwa
kwa muda na zinatarajiwa kuanza
rasmi mwezi Novemba, mwaka
huu.

Uzinduzi huo unatokana na
ujio wa ndege mpya mbili, Airbus
A220-300 za shirika hilo zilizo-
pokelewa Zanzibar wiki iliyopita,
ambazo zimetajwa kusaidia katika
kuongeza wigo wa safari za anga
nchini.
es Salaam, Mkuu wa Kitengo cha
Uhusiano na Mawasiliano (ATCL),
Josephat Kagirwa, alisema kwa
safari za ndani zitafanyika kutoka
Dar es Salaam kwenda Mwanza
kupitia Dodoma kuanzia Novemba
5 na Dar es Salaam kwenda Mt-
wara, Novemba 10, mwaka huu.

Alisema safari za nchi jirani iki-
wamo kutoka Dar es Salaam kwen-
da Bunjumbura-Burundi, zitaanza
Novemba 8, Lubumbashi-Congo
na Ndola-Zambaia, Novemba 18,

jeshi hilo ili wote waliohusika na

mwa mlango uliovunjwa.
Kutokana na tukio hilo, Ma-
gomi amewaomba wananchi
wenye taarifa zozote muhimu
kuhusu uharibifu huo wazitoe kwa

tukio hilo la uvunjifu wa amani
wakamatwe.

“Wakati tukiendelea na uchun-
guzi wa kiintelijensia ili kuwafa-
hamu au kuwabaini wote wali-
ohusika, tunaomba mwananchi
yeyote mwenye taarifa aje atupatie
ili wahusika wote wapatikane kwa
kuwa tukio hili halikubaliki hata
kidogo,” alisema.

Hata hivyo, Kamanda Magomi
alisema hadi kufikia jana jioni
hakuna mtu yeyote aliyekamatwa
au kushikiliwa na jeshi hilo kuhu-
siana na tukio hilo na kwamba
uchunguzi wa kina unaendelea.

Makamu Mwenyekiti ~ wa
CHADEMA Kanda ya Nyasa, Jo-
seph Mwasote, maarufu China,
alisema watatoa taarifa rasmi leo
kuhusu tukio hilo.

Nairobi-Kenya, Novemba 26, na
safari za mizigo kwenda China zi-
takuwa zikifanyika mara moja kwa
wiki kila [jumaa.

“Mafanikio hayo ya kuongeza
safari yametokana na ushirikiano
wetu na serikali katika uwekezaji
na utekelezaji wa mpango mkakati
wa miaka mitano iliyowekwa na
shirika kuanzia 2017 hadi 2022
kwa dhumuni la kuiendeleza kam-
puni.

“Pia tunaishukuru serikali kwa
kuendelea kutuunga mkono na
kuendelea kuongeza nguvu katika
usafiri wa anga na ndege zilizofika
zina uwezo wa kubeba abiria 132,
lakini pia zimeboreshwa kwa ku-
wezeshwa kubeba tani 69.9 ikil-
inganishwa na zingine zilizokuwa
zinauwezo wa tani 67.6,” alisema
Kagirwa.

Vile vile, alisema ndege hizo pia
zimeongezewa uwezo wa kum-
saidia rubani kufanya kazi zake
kirahisi na zinaweza kufanya safari
kwa saa sita bila kutua na kwamba
ujio wake umewawezesha ku-
fikiria kupanua wigo zaidi wa sa-
fari za nje.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

MIAKA 22 YA KUMBUKUMBU YA
KIFO CHA BABA WA TAIFA MWALIMU
JULIUS KAMBARAGE NYERERE

Tunaenzi msisitizo wako katika
ukusanyaji wa mapato ya nchi yetu.

216512502
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’/ANGA WA JAMII

Maono ya Nyerere yafuatwe kwa vitendo

BABA wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyerere, wakati wa uhai wake hu-
susan akiwa Rais wa Taanganyika na baadaye Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, alianzisha na kutekeleza mipango mingi, ambayo iliiwezesha
nchi yetu kusimama kama taifa.

Baada ya nchi kupata Uhuru wa bendera mwaka 1961, alibaini kuwa
bado kulikuwapo na kazi zaidi ya kufanya kutokana na mfumo wa uchu-
mi tuliourithi kutoka kwa wakoloni kutoonyesha dalili kama ungewapa
matunda wananchi.

Hiyo ni kutokana na njia zote kuu za uchumi kama ardhi, viwanda, mi-
godi, shule, hospitali na za usafirishaji kuendelea kuwa chini ya umiliki
wa watu wachache. Kadhalika, ajira zilikuwa ni shida kwa wazalendo.

Aliamua kutaifisha mali hizo zote na kuziweka chini ya umiliki wa seri-
kali, lengo likiwa ni kuwawezesha Watanzania wote kunufaika na kupata
maendeleo. Mbali na utaifishaji, Mwalimu Nyerere pia aliunda mashirika
ya umma takribani 500 ambayo pamoja na kufanya shughuli za uzalishaji
na kuingiza fedha za ndani na za kigeni, yalisaidia sana kuwapa ajira wa-
nanchi wengi wakiwamo hata ambao hawakuwa na elimu kubwa.

Hatua nyingine alizochukua ni kutoa bure huduma za kijamii kwa wa-
nanchi kama elimu, matibabu, maji na nyinginezo. Katika kuhakikisha
kwamba huduma hizo zinawafikia wananchi wengi, alianzisha ‘operesh-

Nyerere aliona njia ambayo ingeifikisha Tanzania katika maendeleo ni
kufuata itikadi ya Ujamaa na Kujitegemea akiamini kuwa ni itikadi am-
bayo haina matabaka na inayoweza kuwafanya watu wote kunufaika na
keki ya taifa, lakini kumfanya kila mmoja aishi kwa kufanya kazi kupi-
tia kilimo. Kwa kuamini kuwa asilimia kubwa ya wananchi waliishi kwa
kutegemea kilimo, serikali iliweka msukumo mkubwa kwa sekta hiyo
atafutia masoko mazao yote ya biashara.

Maazimio kadhaa yalitangazwa ikiwa ni njia ya kutekeleza kwa viten-
do sera ya Ujamaa na Kujitegemea yakiwamo la Arusha la mwaka 1967
ambalo lililitumika kuweka njia zote za uchumi kwa umma; la Musoma
Elimu kwa Wote 1974 na la Iringa Siasa ni Kilimo mwaka 1972. Leo tu-
napofanya kumbukizi ya miaka 22 ya kifo cha Mwalimu Nyerere tunaona
mchango wake mkubwa na alivyojitoa katika historia na maendeleo ya
nchi yetu.

Kuna mengi ya kumkumbuka Nyerere, lakini safu hii haiwezi kuyabeba
yote ila baadhi ya mengine ni utaratibu wake na viongozi wenzake kwen-
da vijijini kila mara kuhimiza kilimo pamoja na kuwaunganisha Watanza-
nia kuwa wamoja bila kuegemea kwenye ukabila, ukanda na udini. Mai-
sha ya Mwalimu Nyerere yanapaswa kuwa kioo kwetu, hivyo hatunabudi
kuendeleza yote mazuri aliyotuachia.

Tunaelewa kuwa mfumo wa uchumi umebadilika kutokana na kuta-
waliwa na utandawazi, lakini hilo halitafuta kabisa maono aliyokuwa
nayo Nyerere. Kama wakati wake alijielekeza kwenye kilimo, kwa nini
sasa viongozi wetu wakaweka nguvu kubwa katika ujenzi wa viwanda
kukabiliana na tatizo la sasa la ajira kwa vijana wanaohitimu vyuo vikuu?

Tunaona pia kuwapo kwa umakini mkubwa katika kubinafsisha baa-
dhi ya mashirika ya umma kuepuka makosa yaliyofanyika miaka iliyo-
pita, hivyo kuisababishia nchi hasara.

Wakati nchi yetu inapata Uhuru, Mwalimu Nyerere aliwataja maadui
watatu kwa taifa letu ni umaskini, ujinga na maradhi. Hata hivyo wa-
nazuoni kwa sasa wameongeza adui mwingine kuwa ni ufisadi. Tuna-
washauri viongozi wetu kwamba mawazo mengi ya Nyerere hayajafa,
hivyo katika kuwaletea maendeleo wananchi, hawanabudi kuendelea
kuyafuata. Msisitizo uwe wa kupambana na maadui hao ukwamo wizi na
matumizi mabaya ya fedha za umma.

Licha ya serikali kuacha kutoa huduma bure za kijamii kutokana na
masharti ya wakubwa wa dunia mwanzoni mwa miaka ya tisini, ni jambo
la kujivunia kuona serikali imefuta gharama za elimu ya msingi hadi ki-
dato cha nne.
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Na Sabato
Kasika

KARIBU maeneo yote nchini
kuna ujenzi wa zahanati kila
afya kila kata na hospitali
kila wilaya, huku mikoa ina
Hospitali za Rufani, penye
kanda kuna rufani kuu na
ngazi kuu kabisa ni Hospitali
ya Taifa Muhimbili.

Huo ni muundo wa Mpan-
go wa Maendeleo ya Afya
ya Taifa (MMAM) ya mwaka
2007, lakini ukaanza mwaka
uliofuata kutokana na kue-
lemewa muda wa maan-
dalizi, sasa unaobeba tafsiri
ya kuhakikisha Watanzania
wanapata huduma za afya
jirani waliko.

Uboreshaji huo wa hudu-
ma za afya, unalenga kupam-
bana na maradhi, ambayo
ni miongoni mwa maadui
watatu waliotangaziwa vita
na Baba wa Taifa Mwalimu
Nyerere, baada ya nchi ku-
pata uhuru.

Maadui wengine wali-
kuwa ni ujinga na umaskini,
ambao kila mmoja aliandal-
iwa mikakati ya kumdhibiti,
ili Watanzania wawe huru
kutoka kwa maadui hao.

Kwa kuwa maendeleo
yanaletwa na wenye afya
njema, Mwalimu Nyerere
alihakikisha afya inapewa
kipaumbele kwa kuboresha
miundombinu yake, kuanzia
ujenzi wa zahanati, vituo vya
afya na hospitali zikiwamo
za rufani.

Pia iligusa kata kuwa zote
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Nikigeukia penye afya, pia
elimu, namuona Nyerere

kupatiwa vituo vya afya,
wilaya kuwa na hospitali,
ambayo ni mkakati wa ku-
sogeza huduma za afya ka-
ribu na wananchi waliko, ili
kuwaondolea adha ya kusa-
firi umbali mrefu, kufuata
huduma hizo.

Nikirejea katika hatua zi-
nazochukuliwa na serikali
sasa za uboreshaji huduma
za afya kwa kuzisogeza ka-
ribu na wananchi, ni wazi
zinaenzi vitendo na ndoto za
Mwalimu Nyerere, kuondoa
adui maradhi.

Niseme kwamba, ni muk-
tadha ambao Mwalimu Ny-
erere aliupa mkazo kuondoa
adui maradhi na inaendelea
kufanywa kwa vitendo, hasa
kwa kusogeza huduma za
afya karibu na wananchi wa
maeneo mbalimbali nchini.

Wakati leo tuna kumbu-
kumbu ya 22 kifo cha Rais
huyo wa kwanza, ni vyema
kila mmoja akatimiza wajibu
wake kwenye eneo lake la
kazi, ili kuharakisha mikaka-
ti ya serikali ya kuboresha
huduma za afya.

Ni muhimu ikumbukwe, ili
mtu awe na nguvu za kufan-
ya kazi na kujiletea maende-
leo, kuna ahaja ya afya nje-
ma, hivyo suala la kuwa na
zanahati, vituo vya afya na
hospitali zikiwamo za rufani,
zina umuhimu mkubwa.

Pia ni dalili tosha za vita
dhidi ya adui maradhi, ku-
wapo shule nyingi za msingi,

MUUNGANO
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sekondari na vyuo, ikiwa ni
dalili nyingine ya kupamba-
na na adui ujinga.

Aidha,  panapokuwapo
shughuli za kiuchumi, in-
aweka dalili za kuondokana
na adui umaskini. Vyote kwa
ujumla wake, binafsi ninao-
na kiashiria ya kile Mwalimu
alichokusudia kwa Watanza-
nia, kinaendelea kutimia.

Uongozi wake Nyerere,
alisimamia kaulimbiu ya
‘Uhuru ni Kazi” Rais wa
sasa Samia Suluhu Hassan,
amekuja na ‘Kazi Iendelee’,
kwamba Watanzania waen-
delee kuchapa kazi kama
watu huru katika nchi yao.

Hayo ndiyo yalikuwa
maono yake Mwalimu kwa
Tanzania, kwamba wawe na
afya njema, uelewa, pia ku-
fanya kazi ili kuondokana na
umaskini. Ndivyo serikali zi-
lizofuata baada yake zinaen-
delea kufanya.

Katika hilo la kupambana
na adui ujinga, historia inao-
nyesha namna alivyohakiki-
sha kila mtoto wa Kitanza-
nia, anapata elimu tena bure,
mfumo ambao sasa serikali
imerejesha tena nchini kama
ilivyokuwa enzi ya uongozi
wake ili watu wengi wapate
elimu.

Alihakikisha watoto nchini
wanapata elimu sahihi, kwa
kuwa ndiyo mkombozi wa
kuwatoa katika dimbwi la
umaskini, pia kupambana na
maradhi mbalimbali.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi o - il
WAKALA YA BARABARA TANZANIA
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Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Mtendaji Mkuu, Menejimenti na Wafanyakazi wa Wakala ya
Barabara Tanzania (TANROADS), tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Samia Suluhu Hassan na Watanzania wote katika kumbukumbu ya miaka 22 ya
kifo cha Baba wa Taifa na Rais wa awamu ya kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kilichotokea Oktoba 14, 1999 katika hospitali ya
Mtakatifu Thomas nchini Uingereza. TANROADS, tutaendelea kukuenzi kwa vitendo kwa
kujenga miundombinu bora kwa maendeleo ya Taifa.

TANROADS Makao Makuu
Ghorofa ya 1-3, 10 Barabara ya Shaaban Robert / Garden Avenue
S.L.P 11364 Dar Es Salaam
Baruapepe:Tanroadshq@tanroads.go.tz

www.tanroads.go.tz

MIUNDOMBINU BORA YA BARABARA, MADARAJA NA VIWANJA VYA NDEGE KWA MAENDELEO YA TAIFA

216512902
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Mbunge awataka
wananchi kushiriki
miradi maendeleo

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MBUNGE wa Jimbo la Kibaha
Mjini, Silvestry Koka, amesema
ataendelea kuchangia miradi
ya maendeleo kwenye maeneo
ambayo wananchi wameanza
kuonyesha jitihada zao ili ku-
wapa motisha wa kufanyakazi
kwa bidii.

Akizungumza hivi karibuni
na wananchi wa Kata ya Visiga
baada ya kukagua miradi mbal-
imbali, alisema ni muhimu
ukawapo ushiriki wa wananchi
kwenye miradi ya maendeleo
ambayo moja kwa moja ita-
wanufaisha.

Aliahidi kuchangia shilingi
milioni tano kwa miradi hiyo ili
ikamilike na kuondoa vikwazo
vya maendeleo kwa wananchi.

Kwa mujibu wa Koka, wa-
nanchi wenye nia ya kubadi-
lika kimaendeleo wanatakiwa
kuonyesha jitihada katika
kuchangia nguvu kazi pamoja
na fedha za kuanzia, ili kurahi-
sisha wenye lengo la kusaidia
kuchangia fedha na vifaa.

“Nimechangia shilingi milioni
mbili ujenzi wa vyumba vya
madarasa shule ya msingi Saeni
nimekuta wameanza msingi
tayari wananchi wamechangia
Sh. milioni 3.5 naunga mkono
kuwapunguzia wanafunzi wa
maeneo yale kutembea umbali
mrefu,” alibainisha.

Mbunge huyo alichangia
shilingi milioni mbili ujenzi
wa jengo la kujifungulia katika
Zahanati ya Visiga na Shilingi
milioni moja ujenzi wa karavati
mtaa wa Gaza na Jerusalemu.

Koka aliahidi kuweka uta-
ratibu wa kufanya mikutano
na wananchi mara kwa mara
kutatua kero za maji, elimu na
afya kwenye kila kata.

Naye Diwani wa Visiga, Mbe-
gu Kambi alimshukuru mbunge
huyo kwa namna alivyojitoa
kusaidia fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi hiyo.

Mbegu alisema ujenzi wa
Shule ya Msingi Saeni utawaon-
dolea adha wanafunzi kutem-
bea umbali wa kilomita 10
kwenda katika Shule ya Msingi
Visiga. Alibainisha kuwa tayari
halmashauri imetenga kiasi
cha Sh. milioni 20 kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba vya madar-
asa katika shule hiyo, kwenye
mtaa ambao unakadiriwa kuwa
na wakazi zaidi ya 300.

Pia, alisema wakazi wa
Gaza na Jerusalemu wame-
kuwa wakikumbana na adha
yva kushindwa kuvuka kwenda
mtaa wa pili kipindi cha mvua
na wananchi tayari wa-
mechangia Sh. 800,000 kati
ya 2,500,000 zinazohitajika
kujenga kalavati hilo.

N—

o Meneja Mwandam-
izi, Idara ya Wateja
Binafsi wa Benki ya
NMB, Ally Ngingite
(katikati), akizun-
gumza na waandishi
wa habari, wakati wa
kuchezesha muhula
wa pili wa bahati
nasibu ya Bonge la
es Salaam jana, am-
bapo wateja wawili
walijinyakulia pikipiki
Za miguu mitatu za
mizigo kila mmoja
na 10 walijinyakulia
100,000/- kila mmo-
ja. Kushoto ni Ofisa
wa Bodi ya Michezo
va Kubahatisha Tan-
zania (GBT), Joram
Mtafya na Ofisa Hu-
duma kwa Wateja wa
benki hiyo, Neema
Kazoviyo. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Bil. 90/- za Samia kuboresha
miundombinu hifadhi za taifa

Na Lusungu Helela

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imesema Sh. bilioni 90.2 ilizo-
pewa kutoka kwenye fungu la
mapambano dhidi ya corona kati
ya Sh. trilioni 1.3 kutoka Shirika
la Fedha Duniani (IMF) zitatu-
mika kununulia vifaa vya kupima
ugonjwa huo na kuboresha mi-
undombinu katika maeneo ya
hifadhi.

Pia imesema fedha hizo zi-
tatumika kwa ajili ya mafunzo
kwa wadau wa utalii wakiwamo
madereva wa magari ya watalii,
waongoza watalii, wabeba mizigo
na wahudumu wa hoteli za ki-
talii.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk.
wakati wa mkutano wa Wizara ya
Maliasili na Utalii na Taasisi ya
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF).

Mkutano huo ulilenga kuzitafutia
ufumbuzi changamoto zinazoka-
bili sekta ya utalii hususan katika
kipindi cha corona,

Wadau mbalimbali wa utalii
kutoka sekta binafsi wakiongo-
zwa na Mwenyekiti wa TPSF, An-
gelina Ngalula, walishiriki mku-
tano huo wakiwamo wanachama
wa Chama cha Waongoza Watalii
Tanzania (TATO), Baraza la Bi-
ashara la Taifa (TNBC), Chama
cha wadau wa Utalii wa Utama-
duni (TACTO) va Chama cha
Wamiliki ~ wa Hoteli Tanzania
(HAT).

Dk. Ndumbaro alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ametoa fedha
hizo ili kuinyanyua sekta ya utalii
kutokana na janga la corona am-
balo limeiacha sekta hiyo katika
hali tete na kusababisha watalii
wakisitisha safari kuja nchini
kutembelea vivutio mbalimbali.

Alisema vifaa vitakavyonunuli-

wa kwa gjili ya kupimia corona,
vitasambazwa maeneo yote ya
vivutio vya utalii ili kuwasaidia
watalii pindi watakapopimwa
wapewe majibu huko huko to-
fauti na ilivyo sasa.

“Tumedhamiria kuondoa
usumbufu ili watalii watakapoku-
janchini wasipate usumbufu kwa
kuhakikisha kila hifadhi inatoa
huduma hizo kwa haraka ili ku-
wafanya watalii wasikae kusubiri
matokeo kwa muda mrefu,” alise-
ma.

Kuhusu miundombinu, Dk.
Ndumbaro alisema ujio wa fedha
hizo utasaidia kufungua hifa-
dhi kama vile Hifadhi ya Taifa
ya Nyerere ambayo imekuwa
na barabara nyingi lakini zime-
kuwa hazipitiki, hivyo fedha hizo
zitaboresha barabara ili zipitike
kipindi chote cha mwaka.

Alisema barabara zitaboreshwa
huku barabara zingine zikifun-

guliwa katika maeneo ya hifadhi
ambazo hazina miundombinu ili
maeneo hayo yafikike kwa ura-
hisi.

“Barabara ikiwa nzuri na wewe
hoteliyako iko ndanisana, watalii
watakuja kulala katika hoteli yako
kwa sababu kuna barabara nzuri,
hivyo hela hii inakwenda kufanya
kazi hiyo,” alisisitiza.

Mwenyekiti wa TPSF, Angelina
Ngalula, alimshukuru Rais Samia
kwa kujitoa kuisaidia sekta ya
utalii nchini.

“Tunaomba salamu zifike kwa
Mheshimiwa Rais kwa juhudi za
kuendeleza utalii kwa kututafutia
fedha kutoka IMF. Tumemuona
anavyoipambania sekta ya utalii
kupitia kipindi chake maarufu
alichokiasisi cha Royal Tour am-
bacho kimeongeza ujasiri kwa
wawekezaji wa sekta ya utalii
nchini. Tunampongeza sana Rais
wetu,” alisema.

MSD yafanyia kazi maagizo ya Majaliwa

Na Mary Geofrey

BOHARI ya Dawa (MSD) imean-
za kusambaza dawa katika mae-
neo yote yenye uhaba wa dawa
nchini, ikitarajia kukamilisha us-
ambazi huo keshokutwa.

Usambazaji huo umeanza ku-
fanyika muda mfupi tangu Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, kumwagi-
za Mkurugenzi Mkuu wa MSD,
Meja Jenerali Gabriel Mhidze,
ahakikishe mpaka Oktoba 16
mwaka huu, dawa ziwe zimepati-
kana katika maeneo yote nchini.

Waziri Mkuu alisema kuwa ni
maelekezo ya serikali vituo vyote
vya kutolea huduma zikiwamo

zahanati, vituo vya afya, hospitali
za wilaya, hospitali za rufani za
mikoa lazima zipate dawa kwa
kuwa zinategemea MSD.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD,
Meja Jenerali Mhidze, akizun-
gumza na waandishi wa habari
juzi jijini Dar es Salaam kuhusu
utekelezaji huo, alisema walianza
kusambaza mzigo tangu siku hiyo
yalipotolewa maagizo hayo kwa
magari mawili yenye shehena ya
tani 10 kuondoka na kupeleka
dawa katika maeneo ambako ku-
likuwa na upungufu.

Alisema dawa zinazoendelea
kusambazwa zilikuwa katika bo-
hari hiyo kuu kusubiri kusamba-

zwa katika maeneo husika.
Alisema  MSD  inaendelea
kusambaza dawa nchi nzima na
kwamba tayari wameshapeleka
Uvinza mkoani Kigoma ambako
magari manne yamepeleka she-
hena. Alifafanua kuwa kuna gari
aina ya Scania lenye tani 10 na
magari madogo kwa ajili ya ku-
peleka maeneo ambayo magari
makubwa hayawezi kuingia iki-
wamo Kasulu mkoani Kigoma.
Meja Jenerali Mhidze alisema
mzigo wanaousambaza ni dawa
ambazo zipo kwenye bohari yao
na kwamba kuna mzigo wa kon-
tena nne kutoka Kenya na Uganda
na kontena sita za shehena ya bid-

haa mbalimbali ziliozingia nchini
kupitia Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema wanatarajia kupokea
dawa tani 42 kutoka nchi mbal-
imbali na kwamba tani 24 zinata-
rajiwa kuawasili leo na keshokut-
wa na tani nyingine 18 zitawasili
wakati mwingine.

Alifafanua kuingia kwa mzigo
huo wa dawa nchini kutasaidia
kupunguza upungufu wa dawa
katika maeneo ambako kuna up-
ungufu. Kiongozi huyo wa MSD
wanazosambaza wanapitisha
kwenye hospitali, zahanati na vi-
tuo vya afya nchini na hata kama
wateja wao hawana fedha, huwa-
kopesha na baadaye kurejesha.
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Watoto wenye

vichwa vikut;wa/
mMgongo wazi
wasaidiwa

Na Mwandishi Wetu

WATOTO wenye changamoto ya
kiafya ya vichwa vikubwa na mgongo
wazi waliolazwa Taasisi ya Tiba va
Mifupa (MOI), jana wamepewa msaada
wa dawa pamoja na mahitaji muhimu
ya kibanadamu.

Msaada huo umetolewa na Kampuni
ya simu ya Halotel na wafanyakazi
katika kuadhimisha miaka sita ya
kampuni hiyo ya utoaji wa huduma za
mawasiliano.

Wafayakazi wa kampuni hiyo, wali-
watembelea watoto hao na wazazi/
walezi wao waliolazwa katika taasisi
hiyo.

Mahitaji hayo ni pamoja na dawa na
mahitaji muhimu ya kibinadamu, am-
bayo yatawawezesha watoto hao we-
nye vichwa vikubwa na mgongo wazi
kuimarisha afya zao, wanapokuwa
wodini wakisubiri kupatiwa matibabu
kwa njia ya upasuaji.

Akizungumza wakati wa kukabi-
dhi mahitaji hayo, Naibu Mkurugenzi
wa Halotel, Thang Bui Van akiwa na
Ofisa Uhusiano wa nje Halotel, Yassir
Matsawily, alisema katika kuhakiki-
sha wanasaidia sekta ya afya nchini,
wameona ni vyema kuendeleza fursa
hiyo ya kuwatembelea watoto hao na
kusherehekea nao kwa kuwapa mis-
aada hiyo va kijamii, ili waweze kui-
marika kiafya wanapoendelea kupata
matibabu wodini hapo na kuonesha
upendo kwao na kutambua thamani
yao katika jamii.

“Tunatambua changamoto mbal-
imbali, ambazo ziko katika kuwapa
matibabu watoto wenye matatizo ya
kiafya ya vichwa vikubwa na mgongo
wazi wawapo wodini wakisubiri kupata
matibabu ya upasuaji, hivyo katika
kujali na kutambua thamani ya afya
zao tumeona ni vyema tukawaletea
mahitaji haya muhimu ya kuimarisha
afya zao aliongeza Yassir,” alisema.

Akiongea baada ya kukabidhiwa
msaada huo kwa niaba ya wazazi
wengine wodini hapo, Rose Vincent
alisema, “Tunajisikia furaha sana ku-
kumbukwa na kampuni ya simu Halotel
na kupokea msaada huu kutoka kwao,
tumefarijika sana na tunaomba waen-
delee na moyo huu huu wa kuisaidia
jamii ya Watanzania.”

Kwa upande wa uongozi wa MO,
Ofisa Uhusiano, Patric Mvungi alisema
wamefarijika kupokea msaada huo ku-
toka Kampuni ya Halotel wanawashuk-
uru kwa kuthamini afya za watoto
hawa, pia kwa kuunga mkono jitihada
za kuisaidia sekta ya afya nchini.

Alisema hiyo ni hatua mpya na
kubwa na imekuwa endelevu katika
kuimarisha ushirikiano na kampuni
hiyo katika kuboresha sekta ya afya
kwa ujumla.”

Kampuni ya Halotel imekuwa ikijihu-
sisha na kutoa misaada mbalimbali kwa
jamii katika kuonesha inavyothamini
na kujali katika nyanja mbalimbali,
ikiwamo kuboresha sekta ya afya na
elimu kama moja ya kipaumbele cha
kampuni kwa maendeleo ya nchi.

Na Richard Makore, M\WANZA

KUU wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Ga-
briel, amewaomba
wasomi wote wenye
shahada waliopo mkoani humo,
kufika ofisini kwake awasaidie ku-
pata mafunzo na mitaji, ili wajiajiri
katika sekta mbalimbali, ikiwamo
ufugaji wa samaki wa vizimba.
Gabriel alitoa ombi hilo kwa
wasomi hao wakati akifungua
kikao kazi cha Bodi ya Mikopo
ya Elimu ya Juu (HESLB), kilicho-

Alisema vijana wote wenye
elimu ya juu kupitia mpango
maalum  atawasaidia  kupata
mafunzo ya ujasiriamali, mitaji na
masoko, kwa ajili ya bidhaa wa-
takazozalisha.

“Ufugaji wa samaki katika Ziwa
Victoria hauhitaji kujenga mab-

wawa, bali wanafugwa kutumia
vizimba na kuweka vifaranga vya
samaki na mtu anapata mazao
bora na mengi,” alisema.

Alisema Mkoa wa Mwanza una
vijana wengi wasomi, ambao ha-
wana kazi za kuwaingizia kipato
na kwamba yeye amejitoa kuwa
mwalimu na mtu wa kuwaelekeza
namna ya kufanya.

Akizungumza masuala  ya
mikopo kwa vyuo vikuu hapa
nchini, Gabriel alisema, kiwango
cha mikopo kimeongezeka ku-
toka Sh. bilioni 464 kwa mwaka
2020/21 hadi kufikia Sh. bilioni
570 kwa mwaka 2021/22.

Aidha, alisema idadi ya wa-
nafunzi walionufaika na mikopo
hiyo kwa mwaka imeongezeka
kutoka 149,378 mwaka 2020/2021
hadi kufikia 162,000 mwaka
2021/2022.

Alisema anatamani kuona siku

moja Mkoa wa Mwanza unakuwa
wa wabunifu katika nyanja mbal-
imbali, ili kutoa fursa kwa vijana
na watu wengine kupata kipato.

Alisifu HESLB kwa kuendelea
kutoa huduma bora jambo amba-
lo limechangia kumaliza migogoro
ya wanafunzi katika vyuo vikuu
mbalimbali.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razag-
Badru alisema lengo la kikao hi-
cho kilichowakutanisha maofisa
mikopo kutoka vyuo vikuu vyote
hapa nchini ni kuangalia masuala
ya utendaji kazi.

Alisema vyuo na taasisi zina-
zotoa elimu ya juu zipatazo 130,
maofisa mikopo wote katika vyuo
hivyo wameitwa, ili kujadiliana na
HESLB, ili kujua matatizo mbal-
imbali waliyokutana nayo mwaka
ulioisha na kujipanga, kwa ajili ya
mwaka ujao wa masomo.

Alisema ili kuwabaini wa-
nafunzi wenye uhitaji wa mikopo
ya elimu ya juu, HESLB imeingia
makubaliano na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), ili wa-
nafunzi wanaotoka familia masi-
kini zinazofadhiliwa na mfuko
waweze kupata mikopo.

Kupitia mpango huo wanafunzi
ambao kaya zao zinafadhiliwa na
TASAF watapata mikopo, waki-
wamo yatima, mahitaji maalum
na wenye ulemavu.

Alisema kipaumbele ni kwa fa-
milia maskini na kwamba kupitia
TASAF, watahakikisha wanapata
taarifa sahihi za wanafunzi wal-
ioomba mikopo ya elimu ya juu.

Kuhusu urejeshwaji wa mikopo
kwa wanufaika, Babru alisema
kwa mwaka jana walipokea
marejesho ya Sh. bilioni 15 na
mwaka huu yameongezeka na ku-
fikia Sh. bilioni 18.

=
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Mwenvyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Kampuni ya Enterprise Finance Ltd (EFL), Prof. Goodluck Urasa (kushoto), akizungumza na wa-

fanyakazi, jijini Arusha hivi karibuni, wakati wa uzinduzi wa utaratibu wa kusherehekea mwezi wa huduma kwa wateja wa kampuni hiyo,
ambao uvadhimishwa mwezi Oktoba kila mwaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

EFL yaanzisha mwezi huduma kwa wateja

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Enterprise Fi-
nance Limited (EFL), inayojishu-
ghulisha na huduma za fedha kwa
wafanyabiashara na wafanyakazi,
imezindua utaratibu wa kushere-
hekea mwezi wa huduma kwa
wateja itakayofanyika Oktoba kila
mwaka.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari jana
na Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi, Prof. Goodluck Urassa, ut-
aratibu huo ni mpya na kwamba
una lengo la kukamilisha shughuli
mbalimbali ilizokusudia kufanya
katika kuboresha huduma zake.

Lengo lingine ni kuboresha hu-

duma kwa wateja kila siku, utara-
tibu utakaowezesha menejimenti
na wafanyakazi kushirikiana
kujenga utamaduni wa kuwahu-
dumia wateja kwa weledi na ubo-
ra wa hali ya juu kwa mwezi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa EFL, Jacqueline Lujuo, alise-
ma EFL imejipanga kuboresha
uhusiano na wateja kwa kutoa
huduma za ziada na kwamba
wameweka utaratibu wa kuwa-
tembelea kujua mahitaji yao,
kusikiliza changamoto, kutoa
ushauri wa kibiashara kwa wateja
najamii, kutoa mafunzo ya ujasiri-
amali na usimamizi wa fedha kwa
wajasiriamali wanaopenda kush-
iriki na kujenga uwezo wa wafan-

yakazi kuwahudumia wateja kwa
ufanisi.

Pia alisema EFL itajihusisha na
shughuli za kijamii ikiwa ni pamo-
ja na kuandaa michezo mbalim-
bali kati yake na taasisi nyingine ili
kuchangia katika kuimarisha afya
za wafanyakazi, wateja na jamii.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
huyo, taasisi hiyo imekusudia ku-
hakikisha kila mteja au mjasiria-
mali anayehudumiwa anajengewa
uwezo wa kukua kibiashara.

“Mafunzo haya yalilenga ku-
wawezesha washiriki  kuibua
fursa za kijasiriamali, kusimamia
biashara, kusimamia fedha na
kujenga tabia ya uwajibikaji pia
tunaendelea kutoa ushauri na

mafunzo zaidi kupitia mitandao
ya kijamii na vyombo vya habari
na imeishauri jamii kufuatilia vi-
pindi vyake,” alifafanua.

Mmoja wa washirikia hao,
Getruda  Laizer, aliishukuru
taasisi hiyo kwa mikopo nafuu
iliyowawezesha kukuza biashara
Zao.

Naye Godfrey Massawe ambaye
ni mkandarasi, alisema EFL im-
ekuwa mkombozi wao kwa kuwa-
patia mikopo kwa wakati kwa ajili
ya kutekeleza miradi.

Meneja wa EFL, Tawi la Arusha,
Hekima Adam, alisema kampuni
imejipanga kuwafikia wafanyaka-
7i na wajasiriamali wote Kanda ya
Kaskazini.
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TAKUKURU KumulikQq ' N—
miradi ya Kimkakati foro Jaade

Na Mwandishi Wetu

SISI ya Kuzuia
na Kupambana na
Rushwa (TAKUK-
URU), imeagizwa

kufanya ukaguzi wa kina wa
miradi yote ya kimkakati
huku ikitakiwa ndani ya wiki
mbili kuwasilisha taarifa ya
kiuchunguzi ya ubadhirifu
wa zaidi Sh. milioni 750 uli-
ofanywa na Halmashauri ya
Wilaya ya Sengerema, mkoa-
ni Mwanza.

Aidha, maofisa TAKUKU-
RU wilaya nchini wameagi-
zwa kufuatilia taarifa zote
za kila mlengwa aliyeku-
sudiwa na asiyekusudiwa
ambaye ameingizwa kwenye
Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini (TASAF), ili serikali
iwachukulie hatua watendaji
waliotengeneza mipango na
kuingiza wasio na vigezo vya
kunufaika na mpango huo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Utumishi na Utawala
Bora, Mohamed Mchenger-
wa, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kwenye
ziara aliyoifanya hivi karibu-

ni mikoa ya Mwanza, Mara
na Simiyu.

Aliagiza taasisi hiyo ku-
wachukulia hatua kwa wa-
tendaji na watumishi wa
umma wanaoshiriki kwenye
vitendo viovu vinavyohu-
jumu utekelezaji wa miradi
mbalimbali.

“TAKUKURU ngazi zote
wafuatilie kwa kina kabisa
miradi yote ya kimkakati,
taarifa zote zinazotolewa na
watoa taarifa kupitia namba
yetu ambayo tunaitaja mara
kwa mara 113, ili tufuatilie
utekelezaji wa miradi.”

“Yapo maeneo katika hal-
mashauri nilizopita na kujio-
nea fedha nyingi za miradi
zimetolewa, lakini utekeleza-
ji umekuwa ni mdogo,
kwa mfano kule Senger-
ema tumejionea matumizi
makubwa ya fedha na mradi
wetu wa jengo la halmashau-
ri haujafikia hatua yoyote,”
alisema.

“Niwaagize = TAKUKURU
ndani ya wiki mbili ofisi yan-
gu ipate taarifa ya kiuchun-
guzi kuhusu ubadhirifu wa
fedha zaidi ya Sh. bilioni 750
ambao umefanywa katika

halmashauri kule Senger-
ema, na wahusika wote bila
kujali nafasi zao TAKUKURU
ichukue hatua, na sisi wizara
tutachukua hatua kutokana
na taarifa tutakazoletewa,”
alisema.

Alisema vitendo hivyo vi-
nasababisha ubadhirifu wa
fedha za umma na kuagiza
TAKUKURU ngazi zote kufua-
tilia kwa kina miradi yote ya
kimkakati.

Aidha, Waziri Mchengerwa
alisema katika ziara yake ali-
baini baadhi ya watendaji ku-
gawana asilimia 40 ya fedha
za miradi kama posho ya
kusimamia miradi ya kim-
kakati inayotekelezwa kwe-
nye maeneo yao.

Akizungumzia kuhusu
TASAF, alisema kwenye ziara
hiyo kero zilizoibuliwa na
baadhi ya walengwa kulala-
mikia kutotambuliwa na ku-
ingizwa kwenye mpango huo
kipindi cha kwanza, pili na
tatu huku wengine wakilala-
mikia ucheleweshwaji wa
malipo na kutofuata kalenda
iliyowekwa.

“Nitoe maelekezo kuhu-
su TASAF, Halmashauri za

Wilaya zote lazima zijiri-
dhishe kwa kufuatilia malala-
miko ya kaya ambazo hazi-
kutambuliwa kwa kufanya
uhakiki wa kaya zote ambazo
hazikupata nafasi kutambu-
liwa na kuandikishwa (zi-
lizoachwa) katika mazoezi
ya utambuzi yaliyokamilika
mitaa na Shehia zote ili kaya
zote zenye sifa na zinazoki-
dhi vigezo kuingizwa kwenye
mpango,” alisema.

Aliagiza TAKUKURU
wilaya na mikoa kufuatilia na
kujiridhisha na taarifa zenye
ukinzani ili kupata taarifa
sahihi na kutimiza malengo
yaliyokusudiwa.

Aliagiza malipo ya kaya
yafuate kalenda ya malipo na
kutochelewesha ili kutumia
vizuri ruzuku zao katika ma-
hitaji ya msingi.

“Pia tathmini ya kina
ifanyike ili kubaini changa-
moto za malipo kupitia njia
ya mtandao kupatiwa su-
luhisho mapema na kwenye
maeneo ambayo yana tatizo
la mtandao walengwa walip-
we kwa njia ya taslimu ili wa-
pate kwa wakati,” alisema.

ik

Ofisa Mkuu wa
|dara ya Fedha wa
Benki ya Biashara
ya DCB, Constan-
tine Mtumbuka
(katikati), Ofisa wa
Magereza, Florian
Rutha (kushoto) na
Mhamasishaji wa
Vikundi vya Ki-
jamii, Asha Pembe,
wakikata keki
kuadhimisha Wiki
ya Huduma kwa
Wateja wa benki
hiyo, katika Tawi
la DCB Ukonga,
mwishoni mwa
wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Tigo, Samsung wazindua simu mpya kisasa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo kwa
kushirikiana na Samsung
Electronics wamezindua
simu janja aina ya Samsung
Galaxy Z Fold3 na ZFlip3.

Ushirikiano huo ni se-
hemu ya mkakati wa Tigo
wa kuongeza matumizi
ya mtandao wa 4G na ku-
changia ukuaji wa teknolojia
ya Kkidigitali nchini. Mkuu
wa kitengo cha maduka na
bidhaa za intaneti wa Tigo,
Mkumbo Myonga, akizun-
gumza wakati wa uzinduzi
wa simu hiyo, alisema: “Ni
jambo kubwa sana kwetu

kuchaguliwa na Samsung
kuwa wa kwanza kuzihifadhi
na kuuza simu za Samsung
Galaxy Z Fold3 na ZFlip3
kwenye soko la Tanzania. Hii
inaonyesha imani yao kwetu
juu ya chaneli kubwa za us-
ambazaji tulizonazo na pia
kupitia timu yetu ya huduma
kwa wateja inayotoa huduma
zenye ubora wa hali ya juu.”
“Lengo letu ni kuchochea
mageuzi ya kidigitali katika
maisha ya watu hapa nchini
na ndio maana tumeungana
na Samsung ili kuongeza
idadi ya umiliki wa simu janja
pamoja na matumizi ya data
ili kuhakikisha watu wengi

zaidi wanafikiwa na teknolo-
jia hii,” alisema Muyonga.
Muyonga aliongeza kuwa
walenga kuongeza ueneaji
wa simu janja nchini huku
wakihakikisha wateja wao
wanafurahia huduma za
kidigitali kupitia mtandao
mkubwa wa 4G hapa nchini.
Na ndio maana wanatoa 96
Gb za intaneti kwa mwaka
mzima kwa wateja wote wa-
takaonununa Samsung Gal-
axy Z Fold3 na ZFlip3.
Akizungumza wakati
wa uzinduzi huo, Meneja wa
Samsung Tanzania, Suleiman
Mohamed alisema Samsung
imezindua simu ya Samsung

Galaxy Z Fold3 na ZFlip3
toleo jipya ulimwenguni ya
simu janja zinazojipinda am-
bayo itabadilisha namna am-
bavyo watu wanavyoishi na
kuufurahia ulimwengu.
“Kuna mabadiliko makub-
wa kwenye sekta ya ma-
wasiliano na namna watu
wanavyo ujua na kuufurahia
ulimwengu. Samsung ina-
hakikisha inatoa teknolojia
na vifaa vya kisasa zaidi ili
kuendana na mabadiliko
hayo. Kwa kutumia camera
yenye mfumo wa Al unaweza
kupata kila tukio na kuun-
gana na uwapendao bila mi-
paka,” alisema Mohamed.

fursa na wateja

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania, imekutana na wateja wake
mkoani Iringa pamoja na mambo mengine kujadili
fursa za kibiashara.

llikutana na wateja hao mwishoni mwa wiki katika
hafla ya chakula maalum kwa ajili ya wateja wake
mkoani Iringa, ili kujadili fursa za kibiashara, mipango
va ukuaji na huduma zitolewazo na benki hiyo katika
mkoa huo.

Akizungumza kwenye hafla hiyo iliyohudhuliwa na
wadau mbalimbali wa benki hiyo wakiwamo viongozi
wa kiserikali, wafanyabiashara wakubwa na wadogo
pamoja na wafanyakazi wa benki hiyo, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa benki hiyo, Jaffari Matundu, alisema,
kupitia hafla hiyo walilenga pia kutoa fursa miongoni
mwa wateja hao ili kufahamiana na kufungua wigo wa
kufanya biashara pamoja.

“Pamoja na kushukuru kwa namna ambayo wa-
teja wetu wamekuwa nasi hadi kufikia mafanikio ya
ukuaji na ubora wa huduma zetu, hafla hii inatoa fursa
kwa wateja wetu pia kufahamiana wao kwa wao na
hivyo kufungua milango ya fursa baina yao,” alisema
Matundu.

Alisema hali ya uchumi katika mkoa huo inatoa
fursa kubwa ya ukuaji kwa benki hiyo na hiyo ndio
sababu imejipanga kuhudumia wateja wakubwa,
wadogo na wa Kkati ili kuleta ustawi kwenye sekta
muhimu kwa mkoa huo ikiwemo biashara, kilimo na
ufugaji.

“Takwimu zinaonyesha Mkoa wa Iringa umeen-
delea kujenga uchumi imara na endelevu, na hivyo
ufanisi katika mfumo wa fedha ni moja ya mahitaji
ya muhimu na ya msingi katika ukuaji wa uchumi na
maendeleo kwa ujumla. Benki ya Exim tumejipanga
kuhakikisha tunafanikisha hilo pamoja,” alisema.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Iringa, Ephraim
Kyando, aliuomba uongozi wa benki hiyo kuangalia
namna kujitanua zaidi mkoani humo kwa kuongeza
matawi zaidi kwenye wilaya mbalimbali za mkoa huo
ili huduma zake ziweze kuwanufaisha wananchi wengi
wa mkoa huo.

H’shauri zatakiwa

kuchangamkia
fedha za miradi

Na Faustine Feliciane, ALIYEKUWA KAHAMA

HALMASHAURI za wilaya zinazozunguka mgodi wa
Bulyanhulu mjini Kahama zimetakiwa kuandaa miradi
yenye manufaa, kwa ajili ya kufadhiliwa na mgodi wa
Barrick unaomilikiwa kwa pamoja na serikali kupitia
kampuni ya Twiga Minerals Corporation Limited.

Rai hiyo ilitolewa hivi karibuni na Naibu Waziri wa
Madini, Prof. Shukurani Manya, wakati wa kikao na
uongozi wa kampuni ya Barrick chini ya Mkurugenzi
Mtendaji Mkuu, Mark Bristow na waandishi wa habari.

Alisema Kampuni ya Barrick ipo tayari kuwekeza
kwenye maeneo yanayozunguka mgodi huo, lakini kwa
kufuata sheria na utaratibu walizojiwekea.

“Pamoja na kuandaa miradi hiyo ni lazima nidhamu
ya matumizi ya pesa iwepo, hakuna mtu au kampuni
inayopenda kutoa pesa zake halafu wasione matunda
ya pesa hizo ni lazima hiyo miradi itakayopitishwa
isimamiwe kikamilifu na kuhakikisha kila pesa inaenda
kufanya kazi iliyokusudiwa,” alisema Prof. Manya.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa
Barrick, Bristow, alisema kampuni hiyo itaendelea
kushirikiana na jamii inayozunguka migodi yake katika
shughuli mbalimbali za maendeleo.

Alisema Barrick imeanza mchakato wa kujenga kwa
kiwango cha lami barabara ya Kahama Bulyanhulu, kwa
ajili ya kuwezesha huduma za usafiri kwa wananchi.
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'l\/lorlnge mJUkuu wake Baba wa Taifa
ayakumbuka makonzi yalimwadabisha
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John Mwakangale° ELTDE
-~ wa Nyerere na mwenyeji
_Wwa Mandela Mbeya, 1962

MARAFIKI ZAKE ‘'DAMUDAMU’

Kazini Rashid Kawawa na nyumbani
mpinzani wa bao, Mzee Nyang’ombe

Na Peter Orwa

AAM, kilele cha miongo

miwili na ushee kifo

cha Baba wa Taifa

Mwalimu Julius Nyere-
re, kila mahali ni maadhimisho
ya kitaifa.

Ni wiki hiyo yote kuna mengi
yanazungumzwa kuhusu maisha
yake na miaka mingi ameende-
lea kujadiliwa kuhusu maisha
yake.

Nyerere amekuwa na wasifu
mmoja kwamba, licha ya kuwa
na wadhifa wa juu kimataifa,
lakini marafiki na mfumo wake
maisha amekuwa akiishi wa
kawaida zaidi. Eneo mojawapo
ni marafiki aliyokuwa nao.

Kimsingi, falsafa na maisha
yake binfasi yaliangukia kwenye
itikadi ya Ujamaa na falsafa yake
ya kuishi katika hulka ya Kiaf-
rika na kupenda haki. Historia ya
maisha yake inaonyesha haku-
wahi kutoka nje ya mstari huo.

Kama binadamu yeyote, ali-
kuwa na marafiki alioshirikiana
nao. Katika mtazamo wa tafsiri
ya maisha yake marafiki wengi
waliangukia maisha ya kawaida
mno, katika makundi makuu
matatu: Ofisini na kisiasa: aliyoi-
shi nao nyumbani; na kutoka
jumuiya mbalimbali za kijamii
kama vile makanisani.

Historia yake mwalimu inam-
wonyesha katika kila kundi la
marafiki, aliishi nao kwa namna
yao, kadri ya mahitaji yalivyoku-
wapo.

Rais Julius Nyerere (kulia) alipoongozana na viongozi wenzake wa awamu ya kwanza, akiwamo
Waziri Mkuu, Rashid Mkuu Rashid Kawawa, (watatu kutoka kulia). PICHA: MTANDAO

Kuna jambo la kipekee jamii
nyingi zikiwamo waliokuwa
watoto tangu zama hizo wa-
lidiriki kufananisha urafiki kwa
mfano wa ‘Nyerere na (Rashidi)
Kawawa.’

Hata ikakumbukwa, kuna
wakati Mwalimu Nyerere, ali-
popewa kauli ambayo hakufura-
hia kutoka kwa mwanasiasa wa

upinzani, dhidi yake na Kawawa,
alionyesha kugadhabika akitishia
kumshtaki kwamba kilichomuu-
dhi sana ni hatua kumdhihaki
Rashidi, kwa maana ya Kawawa
ilimkera sana, huku kejeli kwake
aliziita ‘ni upuuzi tu’.

Ni jambo lililozua swali kubwa
kutoka kwa umma, ni kiasi gani
anamthamini Mzee Kawawa

ambaye haijawahi kutokea his-
toria yake ya madarakani zaidi
ya miaka 30 kabla na baada ya
uhuru, ndani ya TANU na serikali
hawakukwazana.

Mwandishi wa makala katika
faragha na Mzee Kawawa ny-
umbani kwake Madale, Dar es
Salaam, muda mfupi baada ya
kifo cha Baba wa Taifa, kwanza

hakuficha urafiki wao wa ‘damu-
damu.’

Kawawa anasema binafsi ali-
guswa na Nyerere akiwa Mwal-
imu na yeye mwanafunzi, pale
Baba wa Taifa alipoandamana
na mwalimu mwenzake (Balozi)
Tibandebage kusimamia mjadala
wa wanafunzi (debate).

Kawawa anasema, alikoshwa
na stadi zao za lugha na hasa ku-
toka kwa Nyerere, kuanzia sauti,
ubora wa lugha na alivyojenga
hoja zake, bila Nyerere kujua.

Baada ya kuhitimu masomo,
Kawawa alijikita katika harakati
za haki za wafanyakazi akiwa
katika iliyokuwa Shirikishi la
Wafanyakazi wakati huo TFL.
Kazi nzuri ya kuitikisa serikali ya
mkoloni nayo ikamgusa Mwal-
imu Nyerere wakati huo mwaka
1955 akiwa amejikita Kkatika
harakati za TANU.

Nyerere aliiomba faragha naye
washirikiane katika harakati na
daima waliungana kuwa maswa-
hiba wa kikazi hadi majumbani
hadi kuzikana.

Palishuhudiwa hata kimataifa,
hasa katika zama za miaka ya
1970, Tanzania ikiwa na urafiki
wa juu na China wakati Nyerere
alikuwa karibu sana na Rais
Mao Tse Tung, Kawawa alikuwa
sambamba na Waziri Mkuu
mwenzake, Chuo Enlai, hata
wakafika kuvaa aina ya masha-
ti waliopenda yasiyo na kola,
maarufu ‘Chuoenlai’

INAENDELEA UK.13
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ohn Mwakangale: Swahiba wa N
na mwenyeji wa Mandela Mbeya

Na Mwandishi Weto « Waliiva ujana wa PAFMECA, TANU hadi uzeeni « Walifuatar
Mugabe l_<vva kupata uhuru « Alitekeleza Azimio Arusha kwa |

NAPOZUNGUMZIA
uhuru wa Tanganyika,

hukosi kutaja baadhi ya

- A0Te 1N

majina ya waliokuwa
begabega na Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere.

Hapo ndipo unapokutana na
mojawapo, mwaharakati wa
nchini na Afrika, aliyekuwamo ka-
tika orodha ya kumuunga mkono,
John Benedict Mugogo Mwakan-
gale.

Marehemu Mzee Mwakangale
kama alivyozoea kujiita JBM, kwa
kumaanisha ufupisho wa jina
lake, ambalo aliitumia zaidi kama
ufupisho na alama ya saini yake
binafsi.

Wakati leo  anakumbukwa
Mwalimu Nyerere tangu kifo
chake kutimia miaka 22, John
Mwakangale anatimiza miaka 19,
tangu alipofariki nyumbani kwake
Nditu wilayani Rungwe, mkoani
Mbeya,

Ni utangulizi wa dodoso la
gazeti Nipashe, lilipongumza na
mtoto wa marehemu John Mwa-
kangale, ambaye sasa naye ni
Mzee Stephen Mwakangale, ny-
umbani kwake Forest jijini Mbeya,
namna baba yake alivyoishi kisia-
sa kwa uswahiba mkubwa kikazi
na binafsi na Mwalimu Nyerere.

Pia, ndiye aliyekutana na kuwa
mwenyeji wa shujaa na Rais wa Af-
rika Kusini, Nelson Mandela, hata
wanasiasa wengine wa Afrika.

Mandela, kwenye kitabu chake
kiitwacho ‘LONG WALK to FREE-
DOM’ amemwelezea John Mwa-
kangale na namna alivyompokea
mkoani Mbeya mwaka 1962, kabla
ya kwenda Addis Ababa, Ethiopia
kushiriki Mkutano wa Muungano
wa Ukombozi Kusini na Mashariki
mwa Afrika (PAFMECA).

Mazungumzo ya mwandishi
wa Nipashe na mtoto huyo wa
marehemu Mwakangale, Mzee
Stephen, ana ufafanuzi kuhusu ali-
yohadithiwa na mazungumzo yao
ya maswali na majibu. Fuatilia ma-
Zungumzo yao ya ‘ana kwa ana’:

Mwandishi: Unamtaja vipi
Mzee Mwakangale katika sia-
sa za Tanzania, kiserikali na
wakati huo chama cha TANU,
alikuwa nani?

Stephen: Kabla ya uhuruy,
baba alikuwa mwajiriwa na mwa-
nataaluma katika mifugo, yaani
daktari wa mifugo, ilikuwa fani
yake. Baadaye aliamua kujikita
na siasa na mwaka 1956 akajiunga
na Tanganyika African National
Union (TANU), akishika nafasi ya
Katibu wa Mkoa (Mbeya).

TANU ilipozaliwa, kulikuwapo
na wakereketwa wengi Kkisiasa
akiwamo baba, Nyerere, Joseph
Kizurira Nyerere (mdogo wa Baba
wa Taifa), (Kanali Mohamed)
Kissoky na wengine wengi ambao

John Mwakangale, akihutubia mkutano wa hadhara wa TANU wilayani Rungwe mkoani Mbeya. Kushoto kwake walioketi ni Mwenyekiti wa T
Julius Nyerere, akiwa pamoja na wanachama wengine wa chama hicho waliohudhuria mkutano huo. PICHA ZOTE: JBM MAKTABA

>

Asubuhi
yake tulitoka
kuelekea
Mbeya, mji
wa Tang-
anyika uli-
opo mpakani
mwa Kaska-
zini mwa
Rhodesia
(sasa Zimba-
bwe). Tukiwa
juu angani
rubani ali-
jaribu ku-
wasiliana na
Mbeya.

t N F_“‘;“i.' |

walijikita katika ukombozi hata
Kusini mwa barani Afrika.

Alikuwa PAFMECA akishiriki
harakati za ukombozi Kusini mwa
Afrika. TANU ilipoasisiwa alich-
aguliwa na kuonyesha mchango
mkubwa kisiasa na harakati hizo
ilimfanya kuchaguliwa kuwa
Mjumbe wa Baraza la Kutunga
Sheria (LEGCO) mwaka 1957.

Mwandishi: Mahsusi ukien-
da katika uhusiano wake na
Nyerere, yepi unaweza kuya-
orodhesha alivyotoa mchango
wake kwa mwalimu na seri-
kali yake, maana ni vigumu
kutofautisha TANU, Nyerere
na serikali yake?

Stephen: Uhusiano unaku-
wapo, kwa sababu ya shughuli
walizofanya ziliendana, siasa
kuwa mwana TANU, pia Nyerere
hivyo hivyo na baada ya uhuru wa
Tanganyika, Nyerere akawa Rais
wa Tanzania. Aliendelea kumteua
kwenye nafasi za kitaifa na mkoa
mara kadhaa, akijua atamwakili-
sha vyema kwa wananchi.

Mwaka 1962, alikuwa Mkuu wa
Mkoa Nyanda za Juu Kusini na
mwaka uliofuata, aliteuliwa na
Rais kuwa Junior Minister of Local
Government and Housing (Naibu
Waziri wa Serikali ya Mitaa na Ny-
umba). Pia akawa Mkuu wa Mkoa
Dodoma mwaka 1964.

Wl

Mwandishi: Wewe ni mwa-
nawe? Naamini unajua huku
Mbeya walisema Nyerere al-
imtegemea sana Mwakangale
kama mmoja wa watu wake
muhimu. Unaelezeaje?

Stephen: Mikutano kadhaa,
baba aliandaa maeneo tofauti
ya Mbeya. Nakummbuka ambao
ulifanyika Tukuyu na Mwalimu
Nyerere, alihudhurua, wakiwamo
viongozi kadhaa wa TANU.

Mwandishi: Je, kuna wengi
waliokuwa kama Mwakangale
hapa Mbeya, unawaelezeaje
kabla na baada ya uhuru?

Stephen: Alishirikiana na
Mohammed  Kissoky, Fatma
Mwashambwa, Binti Matola. Kwa
ujumla Kusini mwa Afrika nchi
kadhaa zilikuja Tanzania kabla
na baada uhuru na baba akiwa
mwenyeji wao na baadhi walilala
nyumbani mwetu Makandana,
Tukuyu (Mbeya). Kulikuwa na
‘cross borders’ (njia ya mkato),

Malawi, Zambia, Afrika Kusini
kote huko.
Mwandishi: Nyerere al-

ipokuja Mbeya, unamkumbu-
ka uhusiano wao ulivyokuwa?

Stephen: Nakumbuka waliishi
vizuri hadi mwisho, marafiki wa
kweli tangu ujana wao. Nakum-
buka mwaka 1967 nikiwa likizo
nikisoma chuoni Nairobi, baba

akaniambia anatakiwa kuuza se-
hemu yake, nikamjibu “ikiwa ku-
toka moyoni unakubaliana na hilo
na Azimio la Arusha, uza” na kweli
akauza. Kwa hiyo alikuwa mkweli.

Kimsingi, alikuwa muwazi,
mkali na msimamo. Alisimamia al-
ichokiamini. Ndio maana waliele-
wana na Nyerere na alimwamini.

Mwandishi: Ukimkumbu-
ka baba yako, unadhani ni
mambo yepi katika maisha
yake binafsi na hata kisiasa
wamefanana sana na picha ya
Nyerere?

Stephen: Wanaweza kufanana
kwa kile walichotaka kifanikiwe,
ndio maana walielewana na kuwa
kati ya marafiki wake wakubwa.

Mwandishi: Je, mama yenu
alikuwa mwanasiasa au kuam-
bukizwa na baba yako ule U-

Nyerere?

Stephen: Mama hakuwahi
kuwa mwanasiasa.

Mwandishi: Kumbuka

matukio muhimu ya nchini,
uhuru wa Tanganyika mwaka
1961, Tanzania ya chama kimo-
ja, kisha Muungano wa mwaka
1964; Azimio la Arusha 1967;
Azimio la Iringa mwaka 1972,
Siasa ni Kilimo; na Azimio la
Musoma, Siasa ni Elimu, pia
mwaka 1974 kuanzishwa vi-
jiji vya Ujamaa mwaka 1975 na



Alhamisi Oktoba 14, 2021

13

MIAKA 22 BILA NYERERE

lyerere

1962

a kumpongeza
<Uuza shamba
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ANU,

kuzaliwa CCM (mwaka 1977),
baba alivyoenda ‘kumsapoti’
Nyerere au baba kuadhimisha
uhuru?

Stephen: Matukio kadhaa
tumeyakuta hasa katika picha,
kwa sababu kabla ya uhuru nili-
kuwa masomoni shule za bweni
kwa muda mrefu. Pia, chuo kikuu
nje ya nchi na baada ya uhuru, ni-
likuwa nafanya kazi mikoa tofauti.

Hivyo, nilijua baba alikuwa
akifanya shughuli mbalimbali za
chama na serikali, hata kama si-
kushuhudia ana kwa ana.

Pia, iwapo alikuwa mkoa fulani
nilipokuwa nikifanyia kazi, nilifa-
hamu zilikuwa shughuli zake za
kichama na alifika nyumbani ku-
tusalimia.

Mwandishi: Nasikia alikuwa
mjamaa. Elezea alivyokuwa,
mlo na mavazi yake?

Stephen: Mavazi  alikuwa
anavaa mchanganyiko suti ilikuwa
vazi rasmi. Ila alivaa zaidi kaunda
suti na zile kama za Mao (Chuoen-
lai), ni kama wote walikuwa na
msimamo mmoja katika mavazi.

URAFIKI NA MANDELA

Kwenye kitabu chake, ‘LONG
WALK for FREEDOM’, Shujaa wa
siasa za Afrika Kusini Nelson Man-
dela katika sehemu ya kurasa za
kitabu hicho, anaeleza namna
alivyokwa Mbeya, akipokewa na
mwenyeji wake, John Mwakangale
mwaka 1962. Sehemu ya nukuu
yake Mandela katika kitabu hicho,
ni kwamba:

“Asubuhi yake tulitoka kuelekea
Mbeya, mji wa Tanganyika uliopo
mpakani mwa Kaskazini mwa
Rhodesia (sasa Zimbabwe). Tuki-
wa juu angani rubani alijaribu
kuwasiliana na Mbeya. Mbeya...

e\
r\

John Mwakangale, akizungumza na wanawake wa UWT. Kushoto kwake ni Mama Maria Nyerere na kulia kwake ni Fatma Karume.

Mbeya, Lakini hakujibiwa!

“Hali ya hewa haikuwa nzuri,
mawingu...hatimaye anga likawa
safi..tulifanya ‘booking’ kwenye
hoteli ya kawaida (Mbeya Hotel)
na kukuta umati wa Waafrika,
Wazungu hasa katika varanda
(barazani), wakiendelea na ma-
zungumzo yao taratibu.

“Tulikuwa  tukimsubiri Mr.
Mwakangale wa Chama cha Tang-
anyika African National Union
(yaani TANU), mbunge na bila ya
kujua kwamba alikuwa amewasili
(hotelini). Alikuwa akitutafuta...”

Pia, mwaka 1990 wakati Nel-
son Mandela alipozuru Tanzania
mara baada ya kutoka kifungoni,
alipowasili Dar es Salaam, John
Mwakangale alikuwa miongoni
mwa wageni wa Kkitaifa walioa-
likwa kumlaki Mandela, akiwa
Rais wa Afrika Kusini ambaye al-
iliongoza taifa lake kwa muhula
mmoja tu.

Kadhalika, mwaka 1999 wakati
Nelson Mandela alipofika ku-
waaga Watanzania mkoani Dar es
Salaam, kati ya wageni waalikwa,
Mandela aliomba awe na orodha
ya wageni wake maalumu siku
hiyo na kukutana nao kwenye
hafla ya kumuaga, akiwamo John
Mwakangale, akipewa mwaliko
huo na mwanaharakati huyo
akifahamika zaidi kama ‘Madiba’
kutoka Afrika Kusini, aliyeacha
historia na alama kubwa ya ukom-
bozi duniani.

Pia John Mwakangale alisafiri
na ujumbe wa Rais Nyerere hadi
Zimbabwe, wakati huo ikiongo-
zwa na Rais Reverend Banana
huku Robert Mugabe akiwa, Wa-
ziri Mkuu, muda mfupi baada ya
kupata uhuru Aprili 1980.

KIFO CHAKE
Mnamo Januari mwaka 2002,
John Mwakangale, alifariki dunia

<

Tulikuwa
tukimsubiri
Mr. Mwakan-
gale wa Chama
cha Tang-
anyika African
National Union
(yaani TANU),
mbunge na
bila ya kujua
kwamba aliku-
wa amewasili
(hotelini).

nyumbani kwake Nditu, wilayani
Rungwe, ikiwa ni miaka mitatu
na miezi mitatu tangu kifo cha
rafikiye, Mwalimu Nyerere.

Ni tukio lililomgusa aliyekuwa
Rais wa Awamu ya Tatu, Hayati
Benjamin Mkapa, aliyetuma sala-
mu za rambirambi na barua kwa
familia kuwafariji
ya kilomita 10 kutoka Katumba,
eneo la umbali mfupi kutoka
Tukuyu mjini, penye barabara
inayoelekea Mashariki maeneo
kama Mwakaleli na Lwangwa,
ambako sasa ni Wilaya ya Bu-
sokelo. Pia, pana umball mfupi
anakotokea, Profesa Mark Mwan-
dosya.

Mkoa umemheshimu kwa siasa
zake hapo na kitaifa, ambako ji-
jini Mbeya kumetengwa viwanja
maalum vilivyobeba jina lake -
Viwanja vya John Mwakangale.

Kazini Rashid Kawawa na nyumbani mpinzani wa bao

INATOKA UK.11

Mjane wa Mwalimu Nyere-
re, anaifafanulia Nipashe ki-
baada ya kukutana na
Kawawa, akisema hata kuwa
watoto wengi kutoka familia
va Kawawa kufika katika
maziko ya Baba wa Taifa
walimtafsiri ni baba yao,
kwa maana ya uhusiano wa
karibu kifamilia na waliisha-
wahi kuishi majirani.

MZEE NYANG'OMBE

umbali wa kilomita saba
Kaskazini Mashariki ya

Butiama, penye barabara
Kuu |endayo Ikizu kutoka
Nyamuswa, alikuwapo Mzee
Nyangombe Warioba, am-
baye sasa ni marehemu

Akiwa na umri tofauti
ya miaka saba mdogo kwa
Nyerere, Mzee Nyango'mbe
alitokea kuwa rafiki wa
karibu mno wa Mwalimu
Nyerere, tangu utoto wao
na ukachukua wastani wa
miaka 70.

Moja ya sifa za urafiki
wao, ulikokuwa katika mch-
ez0 wa bao (soma ukurasa
14) wakibishana sana. Hata
katika maisha yake, Mzee
Nyang'ombe alimfahamu
vyema Nyerere kitabia, mlo

na hata kumuiga sauti kwa
ufasaha, iwe katika hali ya
tabasamu hata kukasirika,
alikuwa mithili ya ‘google’
inayomhusu Nyerere.

Anasimulia kwamba, hata
mara moja hawakuwahi
kuweka urafiki wao katika
siasa, lakini ‘walishibana’
na Mwalimu kuna wakati
akimwandalia usafiri kutoka
Salaam. Kwa mujibu wa
Nyangombe, pindi alipofika
Dar es Salaam alipatia hes-
hima zote za mgeni rasmi
wa kifamilia, akikaa Ikulu
na Mwalimu katika makazi
yake Msasani.

Hata hivyo, anasema Kila

ilipofika jioni, alituma usafiri
kwenda Msasani ambako
waliongea na kubishana
katika mchezo mpaka usiku
sana.

Anasimulia, licha ya Ny-
erere | kumjengea nyumba
walipewa Jeshi la Magereza
baada ya kustaafu muda
waote Nyerere alimhamisha
rafiki yake huyo kukaa naye
Butiama.

Alipata nafasi kurudi
kwake Muryaza, pindi tu
Mwalimu amgsaﬂn na
alituma gari kumpeleka Bu-
tiama, ambako walichuana
sana katika mchezo bao.

Pia lingine walikuwa na
shamba la pamoja, walilima
huku wakipeana michapo
shambani wakarudi kula
pamoja na mapumziko jioni
wako wote katika bao.

Pia Nyang'ombe anamtaja
mtumishi wa nyumbani
Butiama, ambaye alikuwa
Kijana pia, alikuwa rafi-
kiye mkubwa Mwalimu wa
Katibu.

Anakumbuka hata wakati
dakika chache kabla hajaan-
za safari ya kwenda kutibi-
wa Uingereza, Baba wa Taifa
alimnong'oneza kuna jambo
anataka kumwambia pindi
angerudi tu, lakini halikutim-
ia, alifariki.
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Moringe, mjukuu wake Baba
wa Taifa ayakumbuka makonzi

« Penye shule, nidhamu alirejea valimu

o Allhusudu bao tusmokaa klmya konzH
- l,r'ss

Na Sabato Kasika

ATIKA  kuadhimisha

kumbukumbu ya kifo

cha Baba wa Taifa,

Mwalimu Nyerere. Yapo
mengi yanaendelea na jana huko
Geita, kulikuwapo na mjadala
maalum.

Watu wa kada mbalimbali wa
wanazungumzia wanavyomfaha-
mu Mwalimu Nyerere, miongoni
mwao akiwa mjukuu wake, Mor-
inge Magige Nyerere.

Mtu anapotamka tu jina la
Moringe, ambalo ni nguzo ny-
ingine ya taifa, marehemu Ed-
ward Moringe Sokoine, inaibua
maswali.

Hapo ndipo mhusika ana-
litolea ufafanuzi kwamba: “Watu
wengi wamekuwa wakiuliza jina
hili kwamba nilipewaje? Nil-
ipewa kama kumbukumbu yake
hasa baada ya kuondokewa na
mmoja wa wasaidizi wake (Mwal-
imu Nyerere) wa karibu serika-
lini.”

Moringe ambaye sasa ni mtu
mzima na mtumishi wa umma,
anaiambia Nipashe kuwa, alizal-
iwa miezi minne tangu kutokea
kifo cha aliyekuwa Waziri Mkuu
wa Tanzania, Hayati Moringe
Sokoine, Aprili 12, mwaka 1984
huko Morogoro, kwa ajali ya gari.

Mjukuu huyo wa Baba wa
Taifa, yuko wazi kuhusu hulka
aliyoifahamu kutoka kwa babu
yake kwamba ‘ni kipenzi chake’
na ndio sababu hakusita kum-
patia zawadi ya jina hilo mzaliwa
huyo wa Monduli, abaki kuwa
kumbukumbu ya kudumu ndani
ya familia ya Nyerere.

MAKONZI KWETU

Kwa sasa, Moringe anajitam-
bulisha ni Ofisa Mwandamizi wa
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF), jijini Dar es Salaam,
akiwa na ufafanuzi namna babu
yake alipenda kumwadhibu kwa
‘makonzi’ pale anapoenda kiny-
ume katika nidhamu ya maisha
nyumbani.

“Babu hakutulea vibaya, bali
alipenda maendeleo yetu, ndiyo
maana alitupiga makonzi pale
tulipomkosea, hasa wajukuu
ambao walikuwa na utundu wa
kitoto, waliyapata kisawasawa,”
anasema Moringe.

Mjukuu huyo wa Baba wa Taifa,
anasema babu yao alikuwa nao
karibu kuhakikisha wanaepuka
makundi yasiyofaa na kwamba
anajigamba ndiyo malezi yam-
emfanya leo kuwa mtu mwema
kwenye jamii.

“Kwa ujumla ni kwamba babu
alitupenda na aliipenda familia
yake, kwani pamoja na makonzi,
tulikuwa tunakula naye chakula,
pia wakati akiwa amepumzika

."

Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere (wapili kulia) akicheza bao, enzi ya uhai wake. PICHA:

MTANDAO

Babu ha-
kutulea
vibaya, bali
alipenda
maendeleo
yetu, ndiyo
maana al-
itupiga ma-
konzi pale
tulipomko-
sea, hasa
wajukuu
ambao wa-
likuwa na
utundu wa
kitoto, wali-
yapata Kisa-
wasawa.
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Mjukuu wa Baba wa Taifa,
Moringe Magige Nyerere
akiwa ofisini. NA MPIGAPI-
CHA WETU

tulikuwa tukimtania na kucheka
naye,” anasimulia.

Moringe anasema baadhi ya
wanaamini kuwa mababu hu-
wapenda wajukuu hawawakanyi
wanapofanya makosa, lakini
Moringe anakana hilo lilikuwa
kinyume kwa babu yake, nafasi
ya msamaha kwa makosa haiku-
wapo, kuachiwa watakavyo.

PENYE SHULE?
Kama ambavyo baadhi ya
wazazi na walezi wanaojua

umuhimu wa elimu hufuatilia
maendeleo ya watoto wao shu-
leni, anasema Baba wa Taifa
naye alifanya hivyo kwa wa-
jukuu wake aliokuwa anaishi
nao Butiama.

“Babu hakuwa na mzaha na

elimu, alikuwa akifuatilia maen-
deleo yetu shuleni, kwani kila
mwisho wa muhula alikuwa ak-
itukusanya na kukagua matokeo
ya kila mmoja wetu ili kujiri-
dhisha kama tunafanya vizuri,”
anasema.

Mjukuu huyo anataja masomo
ya Hisabati na Kiingereza kuwa
ndiyo alikuwa akiwahimiza
wayakazanie kwa kuwa ndiyo
msingi mzuri wa kujua masomo
mengine kirahisi kwa kuwa yako
kwenye lugha ya Kiingereza.

“Kimsingi, alijua bila kuwa
na msingi mzuri wa lugha ya
Kiingereza, inakuwa vigumu
kuyaelewa kwa ufasaha mas-
omo mengine, ndiyo maana
alitukazania na mimi nimeona
umuhimu wa kile alichosisitiza,”
anasema.

Anafafanua kuwa pamoja na
hayo, aliwafundisha kuhusu
maisha ya kawaida mara baada
ya kujitegemea, kwa kuepuka
kujipatia mali kwa njia isiyo ha-
lali au kujionyesha kwa kuwa
wanatoka kwenye familia hiyo
maarufu nchini.

“Tunapoadhimisha  kumbu-
kumbu ya miaka 22 ya kifo cha
Baba wa Taifa, binafsi ninam-
kumbuka kwa mengi aliyokuwa
akifanya nyumbani, hasa baada
ya kustaafu, kwani wakati wa
uongozi wake nilikuwa sijazali-
wa,” anasema.

“Ukifuatilia historia ya babu
utagundua kwamba hakuwa
mtu wa kujilimbikizia zisizo za
halali, hivyo hata watoto na wa-
jukuu zake alitamani tuishi mai-
sha kulingana na kile tunachoki-
pata kihalali,” anasema.

UBISHI KWENYE BAO

Moringe anasema, babu yake
alikuwa na rafiki binamu, aliyem-
taja kwa jina la Nyangombe am-
baye walikuwa wakicheza naye
bao kila mara na hakutaka ku-
zongwa na mjukuu anapokuwa
anacheza.

“Wakati akicheza bao na rafiki
yake, sisi tukiwa wadogo tuliku-
wapo tunashuhudia, lakini ha-
kutaka kuzongwa na wajukuu
wakati anacheza, alitaka kuele-
keza umakini kwenye bao ili asi-
fungwe,” anasema.

Anasema, kama ilitokea mto-
to akakatiza na kusababisha
ashindwe kuelekeza akili kwe-
nye bao, alimpiga makonzi, na
kwamba ilibidi wawe makini wa-
sumsumbue anapokuwa kwenye
mpambano wa bao.

“Yaani ukikatiza mbele yake
wakati anacheza bao lazima
upate konzi, kwani alitaka kama
unashuhudia mechi yao, basi
ukae utulie uone anavyopamba-
na na Nyangombe hadi mwisho
wa mchezo,” anasema.

Anaongeza kuwa  wakati
mwingine Baba wa Taifa na rafiki
yake walicheza hadi usiku hali
ambayo iliwafanya (wajukuu) ku-
choka kushindwa kuendelea ku-
washuhudia na kuamua kwenda
kulala.

Kwa mujibu wa Mzee
Nyang'ombe Waribo katika sim-
ulizi yake miaka 20 iliyopita
wa kilomita saba kutoka Butia-
ma, Mwalimu Nyerere alikuwa
mbishi katika mchezo huo na
mbwembwe nyingi kumko-
soa mpinzani wake, ambao ni
marafiki tangu utotoni.

Anasema hakuwa tayari kwen-
da kulala, kuna wakati hadi saa
sita usiku, hasa pale anapofung-
wa mchezoni, hata wanapoenda
kupumzika, ananuia kurudiana
siku inayofuata na inapotokea
kafungwa siku hiyo, anaamua
kesho yake kurudiana.

Nyangombe, ambaye sasa ni
marehemu, ana simulizi kwam-
ba inapotokea Mwalimu ana
safari siku inayaofuata na ame-
shafungwa, wakati huo mara
nyingi akitumikia kamati inayo-
husika na ukombozi Afrika, al
Butiama, alituma gari kumfuata
Nyang'ombe wapambane tena.

Ni ushindani ambao
Nyang'ombe anauhadithia kuwa,
Mwalimu Nyerere alitamba,
hasa alipotoka safari akinukuu
aliyomkejeli nayo kimchezo
“nimetoka Lagos (Nigeria) una-
pajua wewe?” Anasema huku
akifafanua kuwapo mbwembwe
za kuwanunulia soda mashabiki
waliojaa kutazama mpambano
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Wadau
watakiwa maoni
kuboresha
mfumo wa afya

Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wa sekta ya afya nchini
wametakiwa kutoa mapendekezo
kwa serikali namna ya kuboresha
zaidi mfumo wa afya nchini ili Wa-
tanzania wapate huduma bora bila
kumuacha mtu nyuma.

Ally Kebby, Meneja wa mradi wa
HPSS-Tuimarishe Afya unaotekele-
zwa na Shirika la Swiss TPH kwa
kushirikiana na serikali kuimarisha
mfumo wa afya kupitia afua mbal-
imbali hususan Bima ya Afya ya
CHF iliyoboreshwa, aliyasema hayo
jana kwenye mkutano wa nane wa
kwa siku tatu.

Alisema mfumo wa afya unataki-
wa kuwasaidia makundi yote nchini
bila kumuacha mtu yeyote nyuma
kutokana na serikali kuwekeza
kwenye sekta ya afya kwa kipindi
cha miaka mitano iliyopita na sasa
ikiwamo kujenga miundombinu na
kuajiri watumishi.

“Kama mnavyosikia fedha nyingi
zimelekezwa katika kuimarisha
zaidi mfumo wa afya, kununua
vifaa vya kisasa, magari ya kubebea
wagonjwa, haya yote yanalenga
kuwafikia wagonjwa bila kujali mae-
neo walipo,” alisema.

Alisema mradi huo utakuwa na
mawasilisho saba kwenye mkutano
huo ambayo yamejielekeza kwenye
bima ya afya, afya ya jamii na eneo
la dawa.

“Eneo la dawa limekuwa lina
changamoto nyingi upande wa
ugavi, menejimenti kuna vitu vingi
tumefanya na kutafiti tutawasilisha
kwenye mkutano huu ili watu
wengi wajifunze na sisi pia tut-
apokea kutoka kwa wengine,”
alisema.

Aidha, alisema CHF inahudumia
wananchi wa kawaida na wale
ambao wamejiajiri kwenye shughuli
za kilimo, uvuvi, sekta rasmi na
ZIisizo rasmi inawapa uhakika wa
matibabu.

Vile vile, alisema katika ugavi na
usimamizi wa dawa kwenye vituo
na uboreshaji wa vifaa tiba kwa
kuwa na mpango mzuri wa ununuzi,
matengenezo kinga na ukarabati
wa vifaa ambapo havifanyi kazi ili
kutoa huduma bora.

“Eneo jingine ni uimarishaji wa
afya ya jamii kwa kuboresha hudu-
ma za afya kinga kwa kuhakikisha
wananchi wengi hawapati maam-
bukizi hasa kwenye magonjwa
yanayoepukika wananchi wajikinge
nayo,” alisema.

Alisema katika mkutano huo
wataangalia matokeo ya utekelezaji
kwa mwaka uliopita ili kuimarisha
sekta ya afya.

Alifafanua kupitia mkutano
huo yatatolewa mapendekezo na
ushauri kwa serikali ili kuboresha
zaidi mfumo wa afya bila kumuacha
mtu nyuma wala kujali anaishi eneo
gani.

Mpango wa Afya ya jamii
Wwapunguza vifo mama/mtoto

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Kkitengo

cha elimu ya afya

Zanzibar, Halima

Ali Khamis, amese-
ma Mpango wa Afya Jamii un-
aotekelezwa visiwani humo ume-
saidia kuifikia jamii na kuchangia
kwa kiasi kikubwa kupunguza vifo
vya mama na mtoto.

Khamis alibainisha hayo juzi
na waandishi wa habari baada ya
kuwasilisha mada kwenye konga-
mano la nane la afya nchini (THS).

Alisema, mpango huo unarati-
biwa kidijitali na umewezesha wa-
nanchi wengi kufikiwa na kupata
huduma za afya za uhakika.

“Katika utekeleza mpango huu
tunawatumia watoa huduma nga-
zi ya jamii ambao tumewafundi-

sha masuala mbalimbali na wao
wanapokwenda katika jamii ku-
toa huduma kupitia simu zao kila
wanachokikuta wanatoa ripoti
kwetu na sisi tunachukua hatua
kwa haraka,” alisema.

Pia alisema kutokana na ku-
tumia simu hizo ambazo zimeun-
ganishwa kutumia mfumo wa GIS,
wataalamu wa afya wanaweza
kufuatilia kila kitu kinachofanyika
kupitia mfumo huo.

“Watoa huduma tunaowatumia
ni kutoka katika jamii husika
hivyo wanavyopita katika kaya na
kutoa huduma za afya wakiona
kuna shida fulani kama vile mtu
anatakiwa kupata matibabu wan-
amwelekeza hivyo hali hii pia im-
esaidia kupunguza watu kwenda
kwa waganga na kwenda kupata
huduma sahihi za afya,” alisema.

Vilevile, alisema watoa huduma

hao wamesaidia kuongeza idadi
ya kinamama ambao wanahudhu-
ria kliniki mapema na kupunguza
vifo vya wajawazito na watoto
chini ya miaka mitano.

Kadhalika, alisema kuwa mpan-
g0 huo umesaidia kufikisha elimu
ya malezi na makuzi kwa wazazi
wa maeneo mbalimbali Zanzibar.

“Awali kabla ya elimu ya makuzi
na malezi kwa wazazi kulikuwa
na changamoto kubwa ya ukuaji
mbovu pamoja na matatizo ya
utapiamlo uliokuwa ukisababish-
wa na wazazi wasio na elimu ya
malezi na makuzi,” alisema.

Alisema hadi sasa wamefundi-
sha watoa huduma ngazi ya jamii
2,300 ambao wamesajili watu
milioni 116 sawa na asilimia 73
ya wakazi wote wa Zanzibar am-
bao wamepatiwa huduma kupitia
mpango huo.

“Watoa huduma ya afya hawa
wameweza kukomesha pia vi-
tendo vya unyanyapaa kwa wag-
onjwa ambao ulikuwa ukifanywa
na wauguzi wa afya, lakini kutoka-
na na wao kuwa sehemu ya jamii
wamekuwa wakiwahudumia bila
kuwanyanyapaa na kuwafanya
wahudumu wa afya kubadilika,”
alisisitiza. Hata hivyo, aliiomba
serikali kuona namna ya ku-
wawezesha watoa huduma hao
ngazi ya jamii ili kuingizwa kwe-
nye mfumo wa ajira rasmi.

“Hivi sasa wanapata posho
kama Sh. 50,000 kwa mwezi
hali ambayo inawalazimu wen-
gine ambao tayari wameshapata
mafunzo kuondoka kwenda
kutafuta kazi nyingine hivyo tu-
nalazimika kila mara kufundi-
sha wengine wapya kuziba nafasi
zao,” alisema.
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Mbunge wa Jimbo la Dodoma Mjini, Anthony Mavunde (mwenye kofia), akisaidiana na wananchi wa Kijiji cha Mkoyo, kujenga mmoja ya
vyumba vya madarasa ya Shule ya Sekondari Mkoyo, nje kidogo ya Jiji la Dodoma juzi, baada ya kuchangla mifuko 100 ya saruji pamoja
na matofali 200 kwa ajili ya ujenzi huo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kiwanda cha mbolea Itracom kupunguza bei

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Prof. Kitila Mkumbo, amesema
ujenzi wa Kiwanda cha Mbolea
cha Itracom unaoendelea katika
eneo la Viwanda Nala, jijini hapa
utasaidia kuondoa adha ya bei
kubwa ya mbolea kwa wakulima
nchini.

Prof. Mkumbo aliyasema hayo
jana alipofanya ziara ya kutembe-
lea na kukagua viwanda na miradi
inayosimamiwa na wizara katika
Mkoa wa Dodoma na kukagua
ujenzi huo, eneo la kongano la vi-
wanda Zuzu, kiwanda cha mafuta
yakula cha Pyxus Agriculture Tan-
zania limited, kiwanda cha mabati
cha Dragon Limited na kiwanda
cha Dane Holdings Limited.

Akizungumza katika kiwanda
hicho, Prof. Mkumbo alisema

ujenzi wa kiwanda hicho utakuwa
mkombozi kwa kuwa na mbolea
ya uhakika na kitazalisha mara
nne ya kiwanda cha Burundi.

Alisema kiwanda hicho kinata-
rajiwa kukamilika Agosti, mwaka
2022 na kitasaidia upatikanaji wa
bidhaa hiyo kwa bei nafuu.

“Ujenzi wa kiwanda hiki cha

mbolea ni matunda ya ziara ya
Rais Samia Suluhu Hassan ali-
yoifanya nchini Burundi, alikuta
kiwanda cha mbolea ya asili cha
Itracom Fertilizer Limited amba-
cho ni kikubwa kwa ukanda wa
Afrika Mashariki na moja ya ma-
zungumuzo ni kuwa kile kiwanda
kijegwe pia hapa Tanzania na
mara moja wawekezaji hawa wali-
kubali kuja kujenga kiwanda hapa
Dodoma,” alisema.

Alisema ujenzi wake umefikia
asilimia 35 na utagharimu Dola za

Kimarekani milioni 180 na kuajiri
wafanyakazi wa kudumu takriban
3,000 na kitakuwa na uwezo wa
kuzalisha mbolea tani 500,000
kwa mwaka.

Aidha, alisema katika Mpango
wa Maendeleo wa Taifa wa miaka
mitano unalenga kuzalisha ajira
milioni nane na zinazozalishwa na
kiwanda hicho ni utekelezaji wa
mpango huo na kuwataka wakazi
wa Dodoma kuchangamkia fursa
hiyo.

Akiwa katika kiwanda cha
mafuta ya kula cha Pyxus Agricul-
ture Tanzania limited na mvinyo
cha Dane Holdings Limited, Wa-
ziri Mkumbo alisema serikali
imeendelea kuweka mkazo kwa
wakulima kuzingatia kilimo bora
na chenye tija ili kuwa na ma-
lighafi za kutosha kwa ajili ya vi-
wanda.

Alitoa wito kwa benki zilizopo
nchini kujikita kuwasaidia waja-
siriamali wenye viwanda vidogo
kwa kutoa mikopo yenye riba
nafuu.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa Dodoma, Anthony Mtaka,
alisema ujenzi wa kiwanda cha
mbolea ukikamilika utainua
uchumi wa Dodoma kutokana na
wananchi kupata ajira nyingi na
kusaidia kilimo cha zabibu kina-
chohitaji mbolea.

Naye msimamizi mkuu wa
ujenzi wa kiwanda cha Itracom
Fertilizer Limited, Rubenga Sam-
son, alipongeza serikali kwa ku-
weka mazingira mazuri na vivu-
tio vya kufanya uwekezaji nchini
huku akiomba kuongezewa maji
ambayo kwa sasa wanapata asil-
imia 10 ya mabhitaji katika eneo la
uwekezaji.
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HABARI MBEYA

Maduka 28 yva pembejeo
vaanzishwa Nyanda za Juu

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
ADUKA 28 vya
pembejeo za
kilimo yamean-

zishwa mikoa ya
Nyanda ya Nyanda za Juu
Kusini lengo likiwa kuwasaid-
ia wakulima kupata mbegu
na mbolea bora kwa wakati.
Ofisa Uhusiano wa Kam-
puni ya Ekari Moja Tanza-
nia, Dorcas Tinga, alisema
hayo wakati wa uzinduzi wa
maduka 12 kati ya 28 ambayo
yamezinduliwa mkoani hapa.

Alifafanua kuwa maduka
16 yalifunguliwa mkoani
Njombe, tisa na matatu Song-
we, yote yanakidhi vigezo vya
utoaji huduma bora za pem-
bejeo za kilimo.

“Katika kuhakikisha kam-
puni yetu inamjali mkulima
tulianzisha programu ya ku-
wakopesha wakulima pem-
bejeo za kilimo pamoja na
mafunzo ili wazalishe kwa
tija na kwamba hadi sasa
wakulima 60,000 wa mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini wa-
menufaika,” alisema Tinga.

Miongoni mwa wakulima

wanaonufaika na kampuni
hiyo, Teresia Mponzi kutoka
Imezu, alisema elimu ya kil-
imo bora imekuwa msaada
kwao kwa sababu wanalima
kwa tija na kujiongezea ki-
pato. Aliiomba Kampuni ya
Ekari Moja kuendelea kutoa
mikopo yenye riba nafuu na
elimu ili wakulima wanufaike
na kujikwamua kiuchumi.
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, alise-
ma serikali imetoa maelek-
ezo kwa halmashauri zote
kwa ajili ya kuimarisha sekta
ya kilimo na kwa mwaka wa

fedha 2021/2022 imetenga
Sh. bilioni 187 kuimarisha
kilimo nchini.

Aliipongeza Kampuni ya
Ekari Moja kuwekeza Kka-
tika utafiti na teknolojia ili
kuongeza ufanisi wa huduma
kwa wakulima kwa kuanza
ma 433 mwaka 2016.

Alisema hadi sasa jumla
37 kwenye msnnu wa kilimo
2021/2022 wamenufaika na
wanaendelea kupata tija na
manufaa kutoka kampuni
hiyo.

H
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hafla ya kifungua kinywa |||yoanda||vva na benki hiyo jij
MPIGAPICHA WETU

Miche milioni 1.6 ya matunda, mbao kuzalishwa

Na Grace Mwakalinga,
RUNGWE

WILAYA ya Rungwe mkoa-
ni Mbeya kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali
wamepanga kuzalisha zaidi
ya miche milioni 1.6 ya mbao,
matunda na kivuli ili kukabili-
ana na mabadiliko ya tabia
nchi na kuhifadhi mazingira
wilayani humo.

Akizungumza na Nipashe
juzi, Ofisa Maliasili wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Rungwe, Castor Makeula,
wakati wa zoezi la uote-

shaji wa miche ya kitalu
kilichopo Kata ya Bulyaga
mjini Tukuyu, alisema miche
hiyo itagawiwa bure kwa
wananchi kwenye sekta bi-
nafsi na umma kwa lengo la
kuwawezesha wananchi ku-
jikwamua kiuchumi kupitia
biashara ya mbao na matun-
da.

“Tumeamua kuzalisha
miche milioni 1.6 ya aina
mbalimbali kama vile ma-
tunda, mbao na kivuli ikiwa
ni hatua ya kuhifadhi vyanzo
vya maji, kilimo na biashara
ili kukuza uchumi wa wakazi

wa Rungwe sambamba na
utunzaji wa mazingira,” alise-
ma Makeula.

Vile vile, alisema kwa
sasa wanaendelea kuzalisha
miche hiyo na ifikapo Janu-
ari 2022 wananchi wataanza
kugawiwa kwa kushirikiana
na maofisa ugani kutoka kila
kata za wilaya hiyo.

Baadhi ya wananchi wal-
isema ni utaratibu mzuri ul-
ioanzishwa na wilaya kuwa-
gawia miche ili kuendeleza
jitihada za kuhifadhi mazin-
gira na kwamba wataendelea
kuitunza kwa manufaa ya ki-

zazi cha sasa na baadaye.

Miongoni mwa wananchi
hao, Mary Mwangupili wa Ki-
jiji cha Tlolo alisema ni mara
kadhaa amekuwa akipewa
miche ya matunda na mbao
na viongozi wa wilaya hiyo
na ameanza kunufaika kwa
kuuza parachichi na kujiin-
giza kipato.

Aliishukuru  serikali na
kuishauri kuongeza jitihada
kutunza chanzo cha maji
cha Mto Kilasi ili kiendelee
kutoa maji katika kipindi cho-
te cha mwaka na kupanda
miti.

Waomba
- barabara wapate
huduma muhimu

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

Kyobo Chini V|||vyopo Kata ya Ikuti, wilayani
Rungwe wameiomba serikali kuwasaidia
kujenga barabara yao waliyoilima kwa mkono
miaka mingi iliyopota ili magari yaweze
Kupita.

Wakizungumza kwenye mkutano wa had-
hara ulioandaliwa na Mkuu wa Wilaya Rung-
we, Dk. Vicent Anney, vvananchi hao walisema
hivyo walilima wenyewe kwa mikono miaka
mingi iliyopita na haijawahi kukwatuliwa na
greda.

Deus Mwaijumba alisema kuwa kwa namna
barabara hiyo ilivyolimwa na wazee wao
miaka mingi iIiyopita magari hayawezi kupita
serikali ||boreshe ili iweze kupitika.

“Barabara hii ambayo ndiyo inaingia kwe-
Juu haijawahi kutumiwa na magari tangu
nchi ipate Uhuru, hii ni kwa sababu ililimwa
kienyeji na wazee wetu kwa kutumia jembe la
mkono miaka mingi iliyopita, tunaomba sasa
serikali itusaidie kuilima kvva greda ili magari

mazao mengi ya biashara na chakula kama
ndizi, iliki, kahawa, magimbi na mihogo, lakini
hawawezi kuyasafirisha kwa wingi kwenda
kuyauza.

“Tunayo mazao yetu tunayolima kvva vvingi
vyetu, lakini tunashindwa kuyasaﬂnsha kwa
wingi na hata wanunuzi wanashindwa kuja
kuyanunua kwa sababu hakuna barabara,
baadhi yetu tunalazimika kuyabeba kichwani
kwenda kuyauza ili tupate fedha za kujikimu,
tunaomba tusaidiwe barabara kuondokana na
kero hizi,” alisema Mwaijumba.

Kwa upande wake Lucia James, alisema
kuwa ukosefu wa barabara pia una athari
kubwa kwa wanawake hasa wajawazito
wanapohitaji kujifungua wanapotaka kwenda
kwenye vituo vya afya.

Alisema usafiri pekee unaowasaidia wa-
jawazito kwenda kujifungua kwenye vituo vya
afya ni pikipiki, usafiri aliodai kuwa sio rafiki
kwao hasa wenye matatizo ya uzazi.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe, Mpokigwa Mwankuga, akaungana na
wananchi hao kuomba msaada wa ujenzi wa
barabara hiyo, akisema kuwa Serikali Kuu ina-
paswa kutenga bajeti ya kuwasaidia wananchi
hao katika mwaka ujao wa fedha.

Mvvakilishi wa Meneja wa Wakala wa Bara-
Rungwe, Mhandisi Senyange Kayoka, alisema
jukumu la wakala huo ni kufungua barabara
kwenye maeneo yote ili wananchi wazitumie
kwa shughuli za maendeleo.

Aliahidi kuwa katika mwaka ujao wa fedha
barabara hiyo itakuwa ya kwanza kuingizwa
kwenye bajeti ya TARURA ili iweze kujengwa
na kumaliza kero ya wananchi hao.

Akizungumza na wananchi hao, Mkuu wa
Wilaya ya Rungwe, Dk. Anney, alisema atasi-
mamia kikamilifu kuhakikisha barabara hiyo
inapitika kwa gari kwa manufaa na maendeleo

Alisema barabara h|yo |k|funguka anaamini
wananchi hao watapata maendeleo ya haraka
kwa vile ni wazalishaji wazuri wa mazao am-
bayo yanapendwa na yenye soko la uhakika
ndani na nje ya Wilaya ya Rungwe.



HABARI ZANZIBAR

amaoiaears . INIPASHI@ 17

_
Othman aagiza
mpango uchimbaji,
upatikanaji mawe

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
Othman Masoud Othman, ameviagiza vyombo :

vinavyosimamia rasilimali za ardhi kukaa
pamoja kuandaa mpango utakaoweka uta-
ratibu bora wa upatikanaji na uchimbaji wa
mawe nchini bila kuwepo uharibifu mkubwa
wa mazingira.

Othman, aliyasema hayo juzi Fumba
Wilaya ya Magharib ‘B’ Unguja katika ziara
maalum ya kutembelea maeneo mbalimbali

yenye uharibifu wa mazingira unaotokana na :

mabadiliko ya tabianchi pamoja na shughuli
zinazofanywa na binadamu.

Alisema yapo maeneo mengi ambayo
yameathirika kutokana na kuchimbwa mawe
bila kuwapo utaratibu, hivyo kusababisha
athari kubwa za kimazingira, lakini ni vyema
katika mpango utakaoandaliwa kutengwa
maeneo maalum ya uchimbaji wa mawe kwa
utaratibu wa kutapunguza kasi ya athari za
mazingira.

Alisema kwa vile rasilimali hiyo ni muhimu,

itaendelea kuhitajika na wananchi kwa shu-
ghuli mbalimbali za kijamii, lakini mamlaka
zinazohusika hazinabudi kuandaa utaratibu
sahihi ikiwamo mpangilio bora na kufanya
juhudi za urejeshaji wa eneo lililotumika kwa
kuchimbwa mawe katika hali ya asili ili kutu-

mika kwa shughuli zingine ikiwamo za kilimo

na kuwa mbadala wa kuwasaidia wananchi.
Aidha, aliutaka uongozi wa Kampuni ya
ZANARAB Metel ya Zanzibar inayojishu-
ghulisha na kazi za ukusanyaji, ufungaji na
usafirishaji wa vyuma chakavu kuwa makini
na kuepuka kushirikiana na wahalifu wanao-
haribu miundombinu ya maendeleo ya nchi.

Alisema kuwapo kwa kampuni hiyo ni juhu-

di muhimu katika kuwasaidia vijana kupata
ajira, lakini ameutaka uongozi wa kampuni
hiyo kutokaribisha uharibifu wa miondom-

binu ya kimaendeleo na badala yake waweze :
kusaidia serikali katika kuilinda miundombinu
ya maendeleo ya kimaendeleo isihujumiwe na :

wahalifu.

Wakati huo huo, Makamu wa Kwanza wa
Rais ameupongeza wanaushirika wa ustawi
wa jamii wanaojighulisha na upandaji wa
mikoko na uhifadhi wa mazingira huko
Chuwini Wilaya ya Magharibi ‘A" Unguja
kwa juhudi zao na kuendeleza uhuifadhi wa

mazingira na kwamba serikali inaunga mkono

juhudi hizo.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais DK. Saada Mkuya Salum,
alishauri uongozi wa Kampuni inayojishu-
ghulisha na utunzaji wa mazingira kujiandaa
kuzifikia taasisi za fedha kwa ajili ya kupata
mikopo ya kuendeleza biashara zao.

Alisema iwapo kampuni zinaandaa mpango :

bora wa kibiashara, lakini wanayofursa kub-
wa ya upatikanaji wa mikopo kutoka benki
mbalimbali ili kuendeleza biashara zao.
Mmliki wa Kampuni ya ZANARA, Ali Issa,
alisema kwamba kampuni yake imeka-
biliwa na changamoto mbalimbali vikiwamo
vibali vingi vya biashara na kuiomba serikali

kuangalia suala hilo ili kurahisisha uendeshaji :
wa shughuli zao za biashara na kusaidia upa- :

tikanaji wa ajira kwa vijana.
Akitoa ufafanuzi wa masuala mbalimbali

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi

wa Mazingira Zanziba, Sheha Mijaja, alisema

kwamba utafiti mbalimbali zilizofanywa zime{

baini kuwapo maeneo yaliyoharibika kimaz-
ingira na kwamba serikali imeandaa mpango
wa muda mfupi na muda mrefu katika kuka-
biliana na athari za kimazingira Zanzibar.

Wenye kichwa kikubwa,
Mgongo wazi waongezeka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKTARI wa Kitengo
cha Upasuaji wa
Kichwa na Uti wa
Mgongo, Omar Mu-
hamed Mussa, amesema idadi
ya watoto wenye tatizo la
kichwa kikubwa na mgongo
wazi inaongezeka Zanzibar.

Amesema tatizo hilo
limeongezeka kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo

ukosefu wa lishe kwa mama
mjamzito.

Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari katika Hospitali ya Mana-
zi Mmoja Mjini Unguja, kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Vichwa
Maji na Migongo Wazi ambayo
kitaifa huadhimishwa Oktoba
23, kila mwaka.

Alisema kuwa kitengo hi-
cho kimepokea wagonjwa wa
vichwa maji 224 kutoka mwaka

2017 hadi 2021 ambapo 165
wakaazi wa Unguja, 45 Pemba
na 14 Tanzania Bara na wali-
ofariki ni wanane.

Alisema kwa upande wa wag-
onjwa wa mgongo wazi kwa mi-
aka hiyo wamepokea wagonjwa
61 ambao kati ya hao wanawake
ni 32 na wanaume ni 29 na wali-
ofariki kutoka 2017 mpaka 2021
ni 14.

“Tatizo la mgongo wazi na
vichwa maji mara nyingi vinak-
wenda sambamba, hivyo ni-
waombe waandishi wa habari
kutoa elimu kwa jamii kuhakiki-
sha kinamama wanapokuwa
wajawazito kula vyakula vyenye
vitamini vya Folic acid ambapo
miongoni mwa vyakula hivyo ni
matunda, mboga na vyakula vya
nafaka,” alisema.

“Gharama za huduma
za watoto hao ni kubwa na
mama ni mwathirika mkuu wa
kuhudumia mtoto licha ya
kwamba wanaume tunasaidia

kutoa huduma, lakini mama
ndio anayehangaika na mtoto,”
alisema.

Daktari huyo alisema kuwa
matibabu ya wagonjwa hao
yanatolewa bure hospitalini
hapo, hivyo aliwataka wazazi
wenye watoto wenye tatizo hilo
kuwapeleka hospitali ili kupata
matibabu yanayostahiki.

Naye Katibu wa Jumuiya ya
vichwa maji na mgongo wazi,
Hussein Muhammed Saleh,
alisema kuwa jumuiya hiyo
imetafuta nyumba kwa ajili ya
kuwasadia watoto hao kuishi
wakati wanapoendelea na mat-
ibabu.

Alieleza kuwa wengi wa wa-
toto wenye vichwa maji na
migongo wazi huwa wanapata
usumbufu mkubwa wa kupata
makazi hasa wale wanaotoka
nje ya Unguja wanapopata hu-
duma ya matibabu ikiwamo
upasuaji katika Hospitali ya
Mnazi Mmoja.

“Wazazi wenye watoto wa
vichwa maji na vichwa vikub
nje ya kisiwa cha Unguja huwa
wanafikia kwa jamaa zao, la-
kini baadhi yao huwa wanan-
yanyapaliwa kutokana na hali
walizonazo, hivyo tumeamua
kuwatafutia nyumba kwa muda
wote wanapokuwa wanapata
matibabu ambapo nyumba
hiyo hupatiwa huduma zote
muhimu bila ya malipo,” alise-
ma.

Rahma Mkanga, mama mwe-
nye mtoto wa kichwa maji na
mgongo wazi alisema bado
baadhi ya familia zinaimani za
kishirikina kuhusu kuzaa mtoto
mwenye tatizo hilo.

Alisema baadhi ya wanaume
huwatelekeza watoto wao we-
nye vichwa vikubwa na mgongo
wazi na hatimaye mzigo wote
humwelemea mama wa mtoto
bila ya kupata msaada wowote
kutoka kwa baba wa mtoto.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Idara Maalum za SMZ, Masoud Ali Mohammed (kushoto), akizungumza na wajumbe
wa Tume va Haki za Binadamu, walipofika ofisini kwake mjini Zanzibar jana, kwa ajili ya kujitambulisha. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Tume yatoa mafunzo ya haki za binadamu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TUME ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora Tanzania, imeanza
kutoa mafunzo kwa makundi
mbalimbali ya jamii kuhusu haki
za binadamu na utawala bora ili
kulinda na kutetea haki hizo.

Hayo yalisema juzi na Mwe-
nyekiti wa Tume hiyo, Jaji mstaa-
fu Mathew Mwaimu, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari Mjini Zanzibar.

Alisema mafunzo hayo yata-
wafikia wananchi 400 kwa
mikoa mitatu ya Zanzibar ili

kukabiliana na changamoto
mbalimbali ikiwamo ya ukatili
na udhalilishaji wa kijinsia kwa
wanawake na watoto ambayo
yanalikabili Taifa.

“Tupo hapa Visiwani Zanzi-
bar kwa ajili ya kutoa mafunzo
kwa wananchi na mafunzo
hayo tunaanza kutoa ambayo ya
siku tano,” alisema mwenyekiti
huyo.

Alieleza kuwa wananchi wa-
takaofaidika na mafunzo hayo
ni viongozi wa Serikali za Mitaa,
viongozi wa madhehebu ya dini,
wanawake na wanafunzi wa nga-
zi mbalimbali.

Alisema kuwa mafunzo hayo
ni sehemu ya utekelezaji wa
mpango mkakati wa Tume wa
miaka mitano ambapo moja ya
malengo yake ni kukuza haki
za binadamu na utawala bora
nchini.

“Tume inatoa mafunzo hayo
visiwani Zanzibar kama sehe-
mu ya mchango wake katika jiti-
hada za wadau za kukabiliana na
kadhia ya ukatili na udhalilishaji
wa kijinsia dhidi ya wanawake
na watoto inayoelekea kushami-
ri Zanzibar,” alisema.

Aidha, alisema licha ya jiti-
hada za serikali na wadau za

kukabiliana na tatizo la ukatili
na udhalilishaji wa wanawake
na watoto bado vitendo hivyo
vinaendelea kuongezeka am-
bapo kwa mujibu wa takwimu
kutoka kwa mtakwimu mkuu
wa serikali, matukio 116 yameri-
potiwa katika vituo vya Polisi
kwa Januari mwaka 2020 na
matukio 122 kwa Januari mwaka
huu

Mwenyekiti huyo alieleza
kuwa hali hiyo inaashiria kuwa
watoto hawako salama na jamii
isipochukua hatua za makusudi
na za haraka, maisha ya watoto
yatakuwa hatarini.
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SECONIARY SCHOOL COMPETTTION

Mratibu wa Mradi
wa Taasisi isiyo ya
Serikali ya Feet Tan-
zania, Alfred Kiuyo
(kushoto), akizun-
gumza na waandishi
wa habari, jijini

Dar es Salaam jana,
wakati wa uzinduzi
wa programu ya
Stem, kwa ajili ya
kuwajengea uw-
ezo watoto wa kike
kupenda kusoma
masomo ya Sayansi,
kama sehemu ya
maadhimisho ya
Siku ya Mtoto wa
Kike Duniani. Kulia
ni Mratibu Msaidizi
wa taasisi hiyo,
Salmin Kigondo na
mwanafunzi wa
Shule ya Sekondari
Temeke, Naellah
Martin. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Serikali yapata dawa ya uhaba wa mbolea

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Al-
dof Mkenda, amesema serikali
imepanga kufufua kampuni ya
mbolea iliyokuwa ikiitwa Tanza-
nia Fertilizer Company ili isaidie
kuanzisha viwanda vingi vya bid-
haa hiyo nchini na kupunguza
tatizo la uhaba wa bidhaa hiyo
uliopo.

Prof. Mkenda alitoa kauli hiyo
jana mjini Songea mkoani Ru-
vuma katika kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Mbolea Duniani

ambayo kitaifa ilifanyika mkoani
humo.

“Serikali iko kwenye mpango
wa kufufua kampuni ya mbolea
ili washiriki kusambaza mbolea
nchini, na tunaamini kwamba
kufufuliwa kwa kampuni hii,
kutasaidia kuanzisha viwanda
vingine vya mbolea nchini na
hivyo kutatua tatizo la upungufu
wa bidhaa hiyo uliopo kwa sasa.

“Kama tunanunua mbolea
ambayo inazalishwa na kampuni
nyingine ya nje, tunashindajwe
kufufua kampuni yetu ili huko

mbeleni tuhakikishe kwamba
hatupati changamoto za upun-
gufu wa mbolea kirahisi,” alise-
ma.

Pia alisema serikali itaimari-
sha huduma na taarifa za afya
ya udongo maeneo yote ili ku-
hakikisha wakulima wote wana-
fahamu aina ya mbolea wanayo-
paswa kuitumia kwenye mazao
Zao.

Prof. Mkenda alisema tayari
serikali imeongeza fedha kwa
ajili ya maofisa ugani na kwamba
kwa sasa wataanza na mikoa

mitatu kuwapa pikipiki, vitenda
kazi na mafunzo rejea ikiwa ni
pamoja na mafunzo ya namna
ya kupima udongo ili kushauri
wakulima aina ya udongo wa-
naotakiwa kuutumia.
“Tunajipanga kuhakikisha
mkulima anatumia mbolea am-
bayo inamwongezea tija kwe-
nye kilimo chake, tutaendelea
kuhimiza wabunifu mbalim-
bali ili waongeze uzalishaji wa
mbolea hiyo, ili tuweze kuzalisha
mbolea nyingi nchini na kuzitu-
mia,” alisema Prof. Mkenda.

Bil. 19/- kujenga Ofisi ya Makamu wa Rais

Na Mwandishi Wetu

OFISI ya Makamu wa Rais ime-
tia saini mkataba wa Sh. bilioni
18.8 na Kampuni ya Ujenzi ya
SUMA JKT wa kuanza awamu ya
pili ya ujenzi wa Ofisi ya Makamu
wa Rais katika Mji wa Serikali

Hafla ya kutia saini mkataba
wa ujenzi huo ilifanyika jana
katika Ofisi ya Makamu wa Rais
kabidhi rasmi eneo la ujenzi kwa
mkandarasi baada ya kushinda
zabuni na kushuhudiwa na Shiri-
ka la Nyumbea la Taifa (NHC) am-
baye ndio Msimamizi Elekezi wa
ujenzi wa jengo hilo.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Katibu Mkuu Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Mary Maganga, ali-
ipongeza SUMA JKT kwa kushin-
da kandarasi hiyo na kutaka
ujenzi uwe wa haraka kwa kuz-
ingatia ubora, viwango na kasi.

“Ninaamini kuwa SUMA JKT
mna uzoefu mkubwa na ujenzi
huu utaenda kwa kasi na kuzin-

gatia viwango vya ubora wa hali
ya juu, na ikiwezekana mkamil-
ishe kazi hii kabla ya muda uli-
opangwa,” alisema.

Katibu Mkuu alisema kukami-
lika kwa jengo hilo kutaongeza
ufanisi katika utekelezaji wa
majukumu kwa kuwa serikali
ilipohamia Dodoma, jengo lililo-
jengwa katika eneo la Mtumba
halitoshelezi mahitaji ya wa-
tumishi wote, hivyo kulazimika
kutumia jengo lingine mjini
kwa ajili ya watumishi wa idara
zingine.

“Wenzetu wa Idara ya Mazin-
gira wapo wengi na wana ma-
jukumu mengi, kila tunapowa-
hitaji kuja kwa ajili ya vikao,
inabidi waje huku Mtumba. Kwa
hiyo jengo hili likikamilika ndani
ya muda, tuna imani ufanisi
utaongezeka na tunaweza kufan-
ya kazi kwa pamoja na muda tu-
naotumia barabarani utapungua
au kuondoka kabisa,” alisema.

Mary alisema msimamizi wa
ujenzi huo, NHC, atafanya kazi
kwa karibu na Kamati ya Ujenzi

ya Ofisi ya Makamu wa Rais in-
ayoongozwa na Naibu Katibu
Mkuu, Mohammed Khamis Ab-
dullah, na kusisitiza kutenga
ofisi kwa ajili ya Ofisi ya Uratibu
wa Shughuli za Serikali ya Map-
induzi Zanzibar.

“Ofisi ya Makamu wa Rais
ndio wasimamizi wa masu-
ala ya Muungano na mazingira
nchini, hivyo tutatoa nafasi ka-
tika jengo hili jipya kwa ajijli ya
wenzetu wa Ofisi ya Uratibu wa
Shughuli za Serikali kwa upande
wa Zanzibar kupata nafasi ili
kurahisisha masuala ya uratibu
wa utekelezaji wa majukumu ya
serikali kwa pande zote mbili za
Muungano,” aliongeza.

Mhandisi Morgan Nyonyi
kutoka SUMA JKT, alimwahidi
Katibu Mkuu kuwa SUMA JKT
watatekeleza mradi huo kwa
ustadi mkubwa kwa kuhakikisha
wanakamilisha mradi huo wa
ujenzi kwa wakati na ikiweze-
kana kabla ya miezi 24 iliyopo
ndani ya mkataba.

“Tutajitahidi kwenda na waka-

ti na kuzingatia viwango vya
ubora, rasilimali fedha na rasili-
mali watu tunao wa kutosha.
Naishukuru serikali kwa kutoa
kiasi kikubwa cha fedha zitaka-
zowezesha kutekelezwa kwa
mradi huu na Ofisi ya Makamu
wa Rais kwa kutuamini SUMA
JKT,” alisema.

Meneja wa Huduma za Kihan-
disi wa NHC, Manning Mwalaka,
alisema shirika litahakikisha
mkandarasi anafuata taratibu
zote za ujenzi kwa mujibu wa
mkataba katika kipindi chote
cha utekelezaji wa mradi.

“Sisi na NHC tumepewa dha-
mana ya kuwa wasimamizi ka-
tika mradi huu, tutashirikiana
kwa pamoja na kuhakikisha
kwamba hili jengo linajengwa
kwa viwango vilivyokusudiwa,”
alisema. Kukamilika kwa ujenzi
wa jengo hilo kunatarajiwa
kutimiza lengo la Ofisi ya Maka-
mu wa Rais kuhakikisha idara na
vitengo vyake vyote vinahamia
kwenye jengo hilo na kufanya
kazi kwa pamoja.

i
DAWASA valipa fidia
kwa waliopisha mradi

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DAWASA), imelipa
jumla ya Sh. milioni 236.6 kwa ajili ya fidia
kwa wakazi saba wanaopisha ujenzi wa
mradi wa maji Mshikamano, Jimbo la
Kibamba.

Mradi huo wenye thamani ya Sh. bil-
ioni 5.4 unaotekelezwa kati ya DAWASA na
Kampuni ya Advent Construction Limited
kwa miezi miezi 12 kuanzia Oktoba 15 ke-
sho na tayari umekwishatiwa saini chini ya
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso.

Akishuhudia makabidhiano ya mfano
wa hundi kwa wakazi hao juzi, Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makalla,
aliwashukuru wananchi hao waliotoa
maeneo yao ili mradi huo utekelezwe
na kuwaomba wananchi wengine kutoa
ushirikiano kwa DAWASA ili kuhakikisha
mradi huo.

Makabidhiano hayo yalifanya kwenye
Bohari Kuu ya DAWASA, Boko, Dar es Sa-
laam ambapo Makalla alianza kwa kuka-
gua vifaa mbalimbali ikiwamo mabomba
makubwa na madogo yatakayotumika
kwenye mradi huo na maeneo mengine
ikiwamo Mwabepande, Chanika na pem-
bezoni.

“Leo ni mara ya pili ninakuja hapa, nili-
kuja hapa nikiwa naibu waziri wa maji na
hapa ndipo panaitwa bohari na hapakuwa
hivi. llikuwa ni bohari isiyokuwa na kitu
ila leo ni bohari iliyosheheni vifaa mbal-
imbali. Nikupongeze sana CEO (Cyprian
Luhemeja) kwa haya, kwani yanatoa matu-
maini kuwa mmejipanga kutoa huduma
na uwezo mnao,” alisifu.

Makalla aliongeza: “Nimefurahi namna
ambavyo DAWASA mmekuwa wepesi sana
wa kushughulikia kero na kuwa karibu na
ofisi ya mkuu wa mkoa.

“Mimi nimewapima taasisi katika ziara
ya kutatua kero za wananchi jimbo kwa
jimbo, hakuna sehemu DAWASA mmeko-
sa, mnaonyesha mko tayari kuwahudumia
wananchi.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA,
Cyprian Luhemeja, alisema miongoni
mwa maelekezo waliyopewa ni kuhakiki-
sha wanapeleka huduma ya maji maeneo
ya pembezoni na tayari wameanza kufany-
ia kazi ikiwamo Jimbo la Kibamba.

“Kwa sasa tunahakikisha tunakuwa na
mabomba ya kutosha ya ukubwa mbal-
imbali na vifaa ili kumaliza kabisa tatizo la
upatikanaji wa maji,” alisema.

Luhemeja alimweleza Makalla kwamba
mchakato wa kuwa na gharama moja kwa
wateja wote wa majumbani ya kuwaun-
ganishia umefanyiwa kazi na wamewasili-
sha kwa bodi ili wakiidhinisha, utaitanga-
zwe kwa wananchi.

Maeneo yatakayonufaika na mradi huo
utakapokamilika ni Mpiji, Mshikamano,
Magohe, Msakuzi Kaskazini, Machimbo,
Majengo Mapya, Dodoma, Luguruni La-
paz, Mbezi Inn, Magari saba, Magayana na
Njia Panda Makondeni.

Mengine ni Kwa Gamba, Takukuru,
Luguruni Dampo, Luguruni KKKT, Rising
Star, Msakuzi Supermarket, Aman Street,
Miti Mirefu, Madafu, Kwa mfala, Chikong-
we, Masaki Street, Mbezi Msumi, Machim-
bo na Mageti.
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AZAM

Na Adam Fungamwango

LABU ya Azam FC

imesema mechi yao

ya raundi ya kwanza

ya mashindano ya
kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Pyra-
mids kutoka Misri itachezwa
kuanzia saa 9:00 mchana ke-
shokutwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, jijini Dar es
Salaam.

Ofisa Habari wa Azam FC,
Thabit Zacharia, alisema mpa-
ka sasa bado hawajapata taar-
ifa yoyote kutoka Shirikisho
la Soka Afrika (CAF), kama
watapata ruhusa ya kuingiza
mashabiki, lakini juhudi bado
zinafanywa ili kuomba ruhu-
sa.
Zakaria alisema uamuzi wa
kucheza mchana umefanywa
kwa mapendekezo kutoka
kwa benchi la ufundi na si ku-
lenga kuwachosha wapinzani
Wwao.

“Sijafanya utafiti

wa kutosha kuwa
Waarabu wanapata
tabu wakicheza kwe-
nye mazingira ya
jua kali, lakini mimi
ninavyojua tupo
ndani ya kanuni wa
Shirikisho la Soka
Afrika (CAF) inay-
osema unaruhusiwa
kucheza mechi za ki-
mataifa muda wow-
ote kuanzia saa 9:00
alasiri hadi saa nne
usiku, kwa hiyo sisi
tumeamua kucheza
muda huo,” alisema
Zacharia.

Aliongeza timu yao inaen-
delea vyema na maandalizi
na wanaamini wachezaji
watapambana  kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri

KUWAKABILI
MAPEMA

na kujiweka kwenye nafasi
nzuri ya kusonga mbele.

“Tena kama maombi yetu
yatakubaliwa ya kuingiza
kiasi cha mashabiki kama
tulivyoomba CAF kupitia
TFF (Shirikisho la Soka Tan-
zania), itakuwa vizuri zaidi
kwa sababu mechi ikianza
muda huo itaisha mapema
na mashabiki watarudi mak-
wao mapema sana,” Zacharia
alisema.

Alisema pia kikosi chao
kimeendelea kuimarika na
mchezaji ambaye ni maje-
ruhi ni Prince Dube, huku
akiwatoa hufu mashabiki wa
Azam waliokuwa na wasiwasi
juu ya wachezaji wao waliok-
wenda kuzitumikia klabu zao
za taifa kwenye michuano
ya kusaka tiketi ya kucheza
Kombe la Dunia mwakani
nchini Qatar Ukanda wa Af-
rika, kuwa wote wameshare-
jea.

“Tunashukuru kikosi kime-

kamilika, wachezaji waliok-
wenda kutumikia mataifa
yao wote wamesharejea na
wanaendelea na programu
za klabu, akili yetu ni kuona
tunapambana ili kupata ma-
tokeo mazuri hapa nyumbani
na baadaye kwenda Misri
kukamilisha kazi,” aliongeza
kiongozi huyo.

Pyramids ilitarajiwa ku-
wasili nchini jana saa 3:00
usiku tayari kwa mechi hiyo,
huku mchezo wao wa maru-
diano ukitarajia kuchezwa
Oktoba 23, mwaka huu nchini
Misri.

Timu nyingine za Tanzania
zilizobakia katika mashinda-
no ya kimataifa ni Biashara
United ya Musoma inayopa-
mbana kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika
wakati mabingwa watetezi
wa Ligi Kuu Bara, Simba wao
wanapeperusha bendera ya
nchi katika kinyanganyiro
cha Ligi ya Mabingwa Afrika.

Gwomeka

ashinda
Jackpot
bonus

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Ngara, Bukoba Expect-
ance Gwomeka ameibuka mshin-
di wa bonus ya Jackpot ya wiki
iliyopita kutoka SportPesa ambapo
aliweka bet mbalimbali za jackpot
na kufanikisha kwenye bet moja.
Akizungumza wakati wa ma-
hojiano katika ofisi za Sportpe-
sa, Expectance alisema “Mimi ni
mfanyabiashara na vile vile nina-
jishughulisha na kilimo kama se-

hemu inayoniingizia kipato.

“Ni muda kidogo tangu nianze
kubashiri kwani nilikuwa nikiha-
masishwa na baadhi ya washindi
waliopita wa bonus lakini hasa
ni washindi wa Jackpot ambao
milioni
kuanzia Sh. milioni 300 hadi 400.
Nikaona na mimi nianze kucheza

wameweza  kushinda

huenda siku nitashinda.”

“Pesa niliyoipata itaenda kuen-
deleza kilimo na kuboost biashara
moja kwa moja kwani kule kwetu
sasa hivi ni msimu wa kupanda
mahindi, maharage kwa hivyo hii

pesa imekuja muda muafaka.”

“Nawasihi
wazidi kujiongeza na
kubashiri

wapenda michezo
kuanza
na SportPesa kwani
baada ya mechi kuisha kama utai-

SA.C0.TZ

JACKPOT BONUS WINNER

21,191,497

EXPECTANCE SELESTINE GWOMEKA

SIGNATURE -

DATE

06 /10 /2021

Qo

buka mshindi utawekewa pesa Mshindi wa bonus ya Jackpot, Expectance Gwomeka kutoka Ngara, Kagera akishikil-
zako kwenye akaunti ya Sportpe- ia mfano wa hundi ya Sh. milioni 21.1 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati
sa moja kwa moja”. ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. NA MPIGAPICHA WETU

Po_lisi T_anzania .
yvaimarisha ulinzi

Na Saada Akida

ILI kujiweka katika nafasi salama
kuelekea mchezo wao dhidi ya
Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu,
Simba, Kocha Mkuu wa Polisi
Tanzania, Malale Hamsini amese-
ma analazimika kuboresha zaidi
mbinu za wachezaji wake hasa
kwenye eneo la ulinzi.

Polisi Tanzania itasafiri kwenda
Dar es Salaama kuwafuata Simba
katika mchezo wa Ligi Kuu Bara
utakaochezwa Oktoba 27, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Malale alisema amekianga-
lia vizuri kikosi cha Simba na
kubaini kina safu ya washambu-
liaji wenye ‘kiu’ licha ya kuanza
msimu mpya kwa kupata sare na
kushinda mechi ya pili ugenini.

Kocha huyo alisema kamwe
hatawadharau wapinzani wake
na ataendelea na maandalizi
kuelekea mchezo kwa sababu
anawaheshimu na kuitambua
Simba ina safu imara ya usham-
buliaji.

“Tunahitaji kuendelea ku-
fanya vizuri katika michezo yetu
yote ili kujiimarisha na kubakia
kileleni, tunatakiwa kujipanga
vizuri hasa kwa mechi yetu ijayo
ambayo itakuwa ya ushindani
mkubwa kwa sababu Simba ina
wachezaji wazuri.”

Tamasha la
Makete kufanyika
Novemba Dar

Na Beatrice Shayo

TAMASHA la kuonyesha mila na
desturi za Wanamakete ambalo
litajumuisha burudani za ngoma
za asili na maonyesho ya mavazi
va asili limepangwa kufanyika
Novemba mwaka huu kwenye
es Salaam, imefahamika.

Katibu wa Chama cha Maen-
deleo ya Wanamakete (MDA),
Award Mpandilah alisema tama-
sha hilo litakuwa na siku tatu
na lengo lake ni kuwaunganisha
wanajamii wote wanaoishi ndani
na nje ya Wilaya ya Makete.

Mpandilah alisema tamasha
hilo la utamaduni wa Mtanzania
ni utaratibu uliowekwa na Bodi
ya Makumbusho ya Taifa tangu
mwaka 1994 ili kuzipa jamii za
Kitanzania kuonyesha mila na
kumbusho kila mwaka.

“Tutakuwa na semina na war-
sha zitakazoongelea kwa mapana
historia mila na desturi pamoja
na maendeleo ya Makete, ki-
afya, miundombinu, kilimo, utalii
pamoja na hali ya uchumi kwa
ujumla,” Mpandilah alisema.
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ZISIKUPITE

HAALAND, CITY KUTETA

WAKALA wa Erling Braut Haaland, Mino Raiola,
21, anatarajiwa kufanya mazungumzo na Man-
chester City kuhusu uwezekano wa uhamisho
wa mshambuliaji huyo wa Borussia Dortmund
na Norway ifikapo msimu ujao wa majira ya joto.
(Times)

STERLING AIBANA CITY

MSHAMBULIAJT wa Timu ya Taifa ya England,
Raheem Sterling, 26 anataka kuhakikishiwa
kwamba ni sehemu muhimu ya mipango ya Pep
Guardiola kabla ya kuanza tena mazungumzo ya
mkataba na Manchester City. (Sun)

CHAMBERLAIN SOKONI

LIVERPOOL iko tayari kumuuza kiungo wa kati
wa England, Alex Oxlade-Chamberlain, 28, lakini
kwa bei stahiki huku klabu yake ya zamani ya
Arsenal ikimtaka. (Mirror)

DEMBELE ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL pia imeanza majadiliano ya kum-
sajili mshambuliaji wa Barcelona Mfaransa, Ous-
mane Dembele, 24, kwa uhamisho wa bure msimu
huu wa joto. (Mail, via Mundo Deportivo)

FODEN MAMBO MAZURI

KIUNGO wa kati wa England, Phil Foden, 21, ana-
karibia kusaini mkataba mpya na Manchester City.
Mkataba wake wa sasa unamalizika ifikapo mwaka
2024. (The Athletic)

TCHOUAMENI AGOMBEWA

MANCHESTER United wameungana na Chelsea
na Juventus katika mbio za kumsaka kiungo wakati
wa Monaco na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Aurelien
Tchouameni mwenye umri wa miaka 21. (Express)

LENGLET KIMEELEWEKA

MLINZI wa Barcelona, Clement Lenglet , 26,
huenda akawa wa kwanza kuwasili Newcastle
United baada ya klabu hiyo kununuliwa hivi kar-
ibuni. (Sport.es)

BELLERIN AIKATAA ARSENAL

MCHEZAJI wa Hispania, Hector Bellerin, 26,
amedokeza hana nia ya kurejea Arsenal pale
mkataba wake wa mkopo wa msimu mzima utaka-
pomalizika Real Betis. (EI Desmarque, via Mail)

RUDIGER NJIA PANDA

MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger, 28, ana-
tathmini hali ilivyo kabla ya kufanya uamuzi juu ya
mustakabali wake katika klabu ya Chelsea, huku
mkataba wake wa sasa ukitarajiwa kumalizika
mwishoni mwa msimu huu. (Sky Sports)

JOHNSTONE AGEUKA LULU

KLABU za Southampton, Tottenham na West
Ham zinataka kumsajili golikipa wa West Brom na
England, Sam Johnstone, 28. (Hampshire Live)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO
MAKUBWA

® ® ® Mshambuliaji huyo asisitiza ni ‘hulka’
yake kuhitaji mafanikio zaidi na...

LISBON, Ureno

RISTIANO Ronaldo

amesema aliahidi “mara

zote nataka zaidi na zaidi”

baada ya kufunga ‘hat-
trickk  wakati Ureno ikiifumua
Luxembourg kwenye mchezo wa
kufuzu michuano ya Kombe la
Dunia mwakani.

Ronaldo alifunga ‘hat-trick’” yake
ya 58 kwenye maisha yake ya soka
na ya 10 kwa Ureno wakati Selecao
wakipata ushindi rahisi wa mabao
5-0 dhidi ya Luxembourg hapo juzi
Jumanne.

Mshindi huyo mara tano wa Bal-
lon dOr mwenye umri wa miaka
36, alifunga penalti mbili ndani ya
dakika tano mapema Kkipindi cha
kwanza na alifunga bao lake la tatu
zikiwa zimebakia dakika tatu mch-
ezo kumalizika.

Mabao mengine ya Ureno
katika mchezo huo yali-
fungwa na Bruno Fer-
nandes na Joao Palhinha.

Ureno imepitwa pointi moja
kwenye Kundi A na vinara Ser-
bia, ingawa wana mchezo mmoja
mkononi, katika mbio hizo za ku-

wania kwenda nchini Qatar.

Ronaldo ambaye aliongeza ma-
bao aliyofungua akiwa na Ureno
na kufikia 115 aliandika kupitia In-
stagram: “Ushindi mwingine, hatua
nyingine, usiku mwingine wa histo-
ria kutetea rangi ya jezi zetu!

“Kila kitu kinakuwa rahisi wakati
tunapocheza nyumbani mbele ya
mashabiki wetu na tunapambana.

“Nilishawahi kuahidi mara zote
nitakuwa nataka zaidi na zaidi!

“Hiyo ndiyo hulka yangu na
hulka yetu, mara zote hatusalimu
amri kwani tunapambana kusonga
mbele.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT '

KANE
ATAUWA

LONDON, England

AHODHA wa zamani wa New-

castle United, Rob Lee amese-

ma “nitapenda” kama Harry

Kane atatua klabuni hapo
baada ya Kevin Keegan kuonyesha hi-
sia za jambo hilo kutokea.

Kane na timu yake ya Tottenham
Hotspur watasafiri kwenda kwenye
Uwanja wa St. James’ Park Jumapili
kucheza mchezo wa kwanza na New-
castle tangu inunuliwe.

Klabu hiyo sasa inamilikiwa na Kam-
puni ya uwezekaji wa Umma ya nchini
Saudi Arabia (PIF) chini ya mwana wa
mfalme, Bin Salman pamoja na Aman-
da Staveley, ambaye ana hisa asilimia
10.

PIF, imenunua asilimia 80 ya New-
castle na kuifanya kuwa klabu tajiri
zaidi duniani, na hivyo kuwa na ush-
awishi wa kusajili wachezaji wenye
majina makubwa.

Kane hajawa jina linalotajwa sana,
lakini alitaka kuihama klabu yake ya
Spurs kabla ya kuanza kwa msimu
huu na sasa Keegan, kocha wa zamani
wa Newcastle alionyesha hisia Kane
anafaa kutua hapo, huku akiungwa
mkono na Lee.

Nahodha huyo wa England amefun-
ga mabao matano ya Ligi Kuu nchini
humo akicheza kwenye Uwanja St
James’ Park.

SYAS

COPENHAGEN, Denkar

DENMARK imekuwa timu ya pili ku-

fuzu kucheza michuano ya Kombe la
Dunia mwaka 2022 nchini Qatar baada
ya kuifunga Austria 1-0 katika mchezo
wa Kundi F.

Shuti la kipindi cha pili la Joakim
Maehle lilimshinda Franco Foda na ku-
jaa wavuni katika mechi iliyochezwa
juzi Jumanne na kuifanya Denmark
kuongoza kundi hilo kwa pointi saba
dhidi ya Scotland huku zikiwa mebaki
mechi mbili za kucheza.

Ushindi huo unamaanisha kikosi
hicho cha kocha, Kasper Hjulmand
kimeweka rekodi nzuri zaidi ya kufuzu
kwa Kombe la Dunia, baada ya kushin-
da mechi zote nane bila kuruhusu bao.

Denmark imefunga mabao 27 dhidi

»A

w
H/GJERE

e

nye muda wa ziada.

Sasa limekuwa taifa la pili kufuzu
baada ya Ujerumani ambapo wanaun-
gana na wenyeji Qatar.

ya Moldova, Israel na Austria na sasa
imefuzu kwenda Kombe la Dunia iki-
toka kutinga nusu fainali ya Euro 2020
kabla ya kuondolewa na England kwe-
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LONDON, England

OLIKIPA wa Timu ya Taifa
ya Ubelgiji, Thibaut Courtois
amelishutumu Shirikisho
la Soka la Duniani (FIFA),

na ile la Ulaya (UEFA), kwa kutojali
tena wachezaji, baada ya kuongezeka
kwa mashindano mengi na kuhoji
umuhimu wa kutafuta mshindi wa
tatu katika michuano ya Ligi ya Uefa.

Ubelgiji ilicheza na Italia katika kuta-
futa mshindi wa tatu kwenye michua-
no ya Ligi ya Mataifa ya Uefa, ambapo
ilifungwa, kabla ya mchezo wa fainali
ambao ulizikutanisha Ufaransa na His-
pania. Na sasa Courtois ameishutumu
FIFA na UEFA kwa kujali fedha pekee.

“Ni mchezo wa fedha tunapaswa
tuwe wakweli kuhusu hili,” alisema
Courtois akiwaambia waandishi wa
habari.

“Tumecheza huu mchezo ni kwa
sababu ya UEFA, fedha ya ziada na
mchezo wa ziada kwenye TV.

“Tutapata majeraha, hakuna anaye-
jali wachezaji, baada ya msimu mrefu
unatakiwa tena kucheza Ligi ya Uefa na
utakuwa na wiki mbili za mapumziko
hiyo haitoshi kwa wachezaji.

“Wanaweza kuchukizwa na Super
League, lakini hawajali kuhusu wache-
zaji wanajali mifuko yao tu. Sisi siyo
maroboti.”

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.16/10/21

Southampton vs Leeds

02.

16/10/21

Blackburn vs Coventry

03.

16/10/21

Millwall vs Luton Town

04.

16/10/21

Girona vs Huesca

0S.

16/10/21

Las Palmas UD vs Tenerife

06.

16/10/21

Levante vs Getafe

07.

16/10/21

Malaga vs Zaragoza

08.

17/10/21

Cagliari vs Sampdoria

09.

17/10/21

Neymar akosolewa
kutangaza kustaafu

PARIS, Ufaransa

KAULI ya Neymar kwamba,
Kombe la Dunia 2022 linaweza
kuwa ndiyo mwisho wake wa
kuichezea Timu ya Taifa ya Bra-
zil imekosolewa na nyota wa
zamani wa Paris Saint-Germain,
Jerome Rothem.

“Ujumbe wake wa hivi kari-
buni ni wa kutisha kwa PSG,”
alisema Rothen.

“Amekosa kujitolea kwenye
klabu anafanya siyo sawa. Ney-
mar ni mchezaji mzuri sana
akiwa katika ubora wake, lakini

tatizo ni kwamba anakosa uja-
Siri.

“Upendo alionao kwa Brazil ni
dhahiri najua kwamba, anataka
kushinda Kombe la Dunia.

“Nafasi yake ya mwisho ita-
kuwa nchini Qatar mwaka ujao,
lakini nadhani anapaswa kuk-
abiliana na majukumu yake.”

Neymar mwenye umri wa
miaka 29 aliiambia DAZN, “Nad-
hani mwaka 2022 nchini Qatar
itakuwa michuano yangu ya
mwisho, kwa sababu sijui kama
nitakuwa sawa kiakili na kimwili
kukabiliana na soka tena.

Swansea vs Cardiff

10.17/10/21

Everton vs West Ham

11.17/10/21

Bordeaux vs Nantes

12.17/10/21

Udinese vs Bologna

13.17/10/21

Leganes vs Valladolid

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 14 - OKTOBA 2021

TAREHE GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Zenit Il SP vs Krasava

1
2.96

SARE

X

UGENINI

Zvezda ST Petersburg vs FC Kairat Moscow

2.66

Kolomna vs FC Znamya Noginsk

2.90

Beijing Guoan vs Sichuan Jiuniu

1.37

Shanghai SIPG vs Xian Wolves

1.06

Qingdao Huanghai vs Kunshan FC

215

FC Fakel-M Voronezh vs Zenit Penza

6.00

Baltika-Bfu Kaliningrad vs FC Tver

5.63

Avangard Kursk vs Sokol Saratov

6.97

Kvant Obninsk vs FC Saransk

5.79

Tubas vs Markez Tulkarm

242

Dynamo Il vs Chertanovo Moscow

1.28

Dinamo Briansk vs FC Salyut Belgorod

1.86

Shabab AL Amari vs Markez Balata

4.26

Queretaro U20 vs Tijuana U20

3.39

Lokomotiv Il M vs Khimik Dzerzhinsk

1.58

Peresvet Podolsk vs Strogino

227

MS Kiryat Gat W vs Hapoel Nir Ramat Hasharon W

114

FC Volna Nizhny Novgorod Oblast vs Shinnik Yaroslavl

8.34

Arendal vs Rosenborg BK 2

1.06

Miercurea Ciuc vs FC Politehnica lasi

2.31

Metalac vs FK Zarkovo

1.75

FC Murom Murom vs Yenisey 2 Krasnoyarsk

219

Torpedo Vladimir vs FC Olymp-Dolgoprudny-2

3.77

TPS Turku vs EIF Ekenas

1.30

Zalgiris vs Kedainiai Nevezis

1.02

Ntnui vs Melhus

2.36

Maardu Starbunker vs FC Elva

116

Viking FK 2 vs Akra

1.63

Linkopings W vs Vaxjo Dff W

1.38

Bayern Munich W vs Kopparbergs Go W

1.01

HB Koege W vs Barcelona W

48.37

Hapoel Beer Sheva W vs AS Tel Aviv University W

7.55

Jonkopings Sodra vs GIF Sundsvall

2.58

Start 2 vs Express IL

2.01

Vindbjart vs Donn

1.28

FC Helsingor vs Esbjerg

1.65

FC Hurth vs FC Pesch

212

Lyon W vs SL Benfica W

1.03

Arsenal W vs Hoffenheim W

1.47

Bolivia vs Paraguay

Colombia vs Ecuador

2.31

MAA -15 - OKTOBA 2021

Leones Negros Udg vs Club Celaya

Sao Paulo vs Ceara CE

Cuiaba MT vs Sport Recife

Argentina vs Peru

Chile vs Venezuela

Brazil vs Uruguay

Queretaro FC vs Club Tijuana

Saprissa vs Guadelupe FC

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mwakilishi wa Kampuni ya Star Times Tanzania, Juma Sharobaro (katikati), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni
tano kwa nahodha wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), Amina Ally, kama zawadi baada ya timu hiyo
kutwaa ubingwa wa mashindano ya Kombe la COSAFA 2021 yaliyofanyika nchini Afrika Kusini. PICHA: BMT

SIMBA: TUTAIVAA
JWANENG KIBABE

® ® ® Mipango na mikakati yakamilika lakini yaahidi...

Na Saada Akida

ABINGWA watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba
wameendelea  kujiimarisha

kuelekea mchezo wao wa
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana
kwa kufanya programu maalumu kwe-
nye idara zake zote huku pia ikijiandaa
na hali ya hewa ya baridi.
Simba itashuka ugenini Bot-
swana Jumapili kuwakabili
Jwaneng Galaxy huku ikiwa
na kumbukumbu za kutole-
wa kwenye hatua ya robo
fainali ya michuano hiyo

msimu uliopita.

Kikosi hicho cha Simba kinatarajiwa
kuondoka nchini kuelekea Botswana ke-
sho tayari kwa mechi hiyo ya kwanza na
wa marudiano utakaochezwa Oktoba 24,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-

Kocha Msaidizi wa Simba, Thierry Hiti-
mana, aliliambia gazeti hili kikosi chake
kiko vizuri na wanashukuru kwa sasa

hawana mchezaji hata mmoja ambaye ni
majeruhi.

Hitimana alisema wakati wakiendelea
kufanyia kazi mbinu za kiufundi uwanja-
ni kwa kuzingatia ubora na madhaifu ya
wapinzani wao, lakini wanajipanga kuka-
biliana na hali ya hewa watakayokutana
nayo ugenini.

“Tumejiandaa vizuri kimbinu na kiu-
fundi, pia tumeshajua tutaenda kucheza
kwenye joto kali, tumeanza kulifanyia
kazi hilo na kuzoea hali hiyo kabla ya
kuondoka kuelekea Botswana,” alisema
kocha huyo.

Alisema wapinzani wao wana kikosi
kizuri na kiuhalisia si timu ya kubeza
na hali hiyo wanaendelea kujiimari-
sha ili kutowapa nafasi ya kutengeneza
mashambulizi ambayo yataleta madhara.

“Katika hizi mechi ambazo tumecheza
tumeona jinsi gani tulikuwa tukitengen-
eza nafasi na kushindwa kuzitumia, laki-
ni mtu wa kutengeneza nafasi ya mwisho
(namba 10,8) (awali alikuwa Clatous Cha-
ma aliyeuzwa), tayari yupo mtu ambaye
amepewa jukumu hilo na kuna matarajio
makubwa ya kufanya vizuri kwenye mch-
ezo wetu huu,” alisema Hitimana.

Wakati huo huo, Bodi ya Ligi (TPLB),
imetangaza mchezo kati ya Simba dhidi

ya Polisi Tanzania sasa utachezwa Ok-
toba 27, mwaka huu kwenye Uwanja wa
20, kama ilivyotangazwa hapo awali.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPLB, Almasi
Kasongo, alisema jana bodi hiyo imefan-
ya mabadiliko hayo kutokana na Simba
kupata changamoto ya usafiri wa haraka
wa kurejea nchini baada ya kumaliza
mchezo wake wa kimataifa huko nchini
Botswana.

Kasongo alisema Simba iliandika ba-
rua kuomba hivyo na wamekidhi kanuni
mpya za Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu, hivyo mechi hiyo imesogezwa
mbele.

“Bodi ya Ligi ni ya klabu. Ipo kwa
kuzisaidia klabu, hasa inapokuja suala
la mechi kama hizi za kimataifa. Na pia
kanuni inaruhusu, hivyo bodi ikakubali
ombi lao na utaona kuwa mechi ime-
pangwa kuchezwa Oktoba 27, lengo ni
kutoweka viporo kwenye ligi msimu huu,
kwa hiyo itachezwa mapema,” alisema
Kasongo.

Aliongeza bodi imejipanga kuhakiki-
sha msimu huu, timu zote zinacheza
mechi sawa na kuondoa mrundikano wa
viporo kama ilivyokuwa katika msimu
uliopita.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Samia: Twiga
Stars mmetupa
heshima

Na Saada Akida

WAKATI Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan, akisema Timu

va Soka ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars), zaidi ya Sh. milioni
50 zimepatikana kwa ajili ya
kuipa zawadi timu hiyo iliyon-
yakua ubingwa wa mashindano
va COSAFA.

Rais Samia alisema amefurahi
sana kuona Twiga Stars imei-
wakilisha vyema Tanzania katika
mashindano hayo na baada ya
kutana na nyota hao na kuwapa
zawadi kwa sababu ya ushindi
walioupata.

“Nawafuatilia, hongereni sana,
nimemwagiza Katibu Mkuu ale
nanyi leo, lakini nami nikija Dar
nitawaita tuonane, hongereni
sana na mmetuheshimisha Tan-
zania, hongereni na ninawatakia
kila la kheri,” alisema Rais Samia
baada ya kupiga simu kwa Katibu
wa Wizara ya Sanaa, Utamaduni
na Michezo, Dk. Hassan Abbas
wakati wa hafla ya kuwapongeza
Twiga Stars iliyofanyika jijini juzi
usiku.

Alisema kwa ushindi huo,
wizara yame imeahidi kutoa kiasi
cha Sh. milioni 20 huku akiongeza
wamepokea mwaliko wa kwenda
kutembelea mbuga ya Serengeti
wakati wowote utakaofaa kwa
ajili ya kuwapa mapumziko
wachezaji.

Wengine walioahidi kutoa
zawadi kwa Twiga Stars ni Ofisa
Mtendaji Mkuu wa EFM, Majizo
ambaye atakabidhi Sh. milioni
mbili, Wakala wa Serikali wa
Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), Sh. milioni tatu, Benki
va Biashara Tanzania (NBC), Sh.
milioni 10, PSSF itatoa Sh. milioni
mbili, Star Times (Sh. milioni tano)
huku SBC wameahidi kutoa viny-
waji wanavyozalisha.

Benki ya CRDB itatoa Sh. mil-
ioni 11, Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA), Haki Miliki (COSOTA),
kila mmoja Sh. milioni moja, Mkuu
wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin
Gondwe (Sh. milioni 1.1) na Mkuu
wa Wilaya ya Temeke, Jokate
Mwegelo Sh. milioni moja.
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