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Na Khadija Kalili, Kibaha

K
ITAIFA, Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan na 
serikali yake wako ka-
tika kampeni ya kutunza mazingira inayojumuisha kuon-

dokana na utumiaji kuni na mkaa katika shughuli za jikoni.
Mnamo Novemba mwaka jana, Rais akaelekeza kuundwa kikundi kazi cha kupitia na kuchakata sera zilizopo, kuelekea kwenye mpango wa taifa kuondokana na matumizi ya gesi chafu kupikia, ifikapo mwaka 2032.

Ni maelekezo aliyoyatoa ka-
tika ufunguzi wa mjadala kitaifa kuhusu matumizi ya nishati safi 
ya kupikia, uliofanyika jijini Dar es Salaam.

Kikundi kiliochoundwa kinaon-
gozwa na Ofisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya Nishati, ikiratibu na ku-
fanya shughuli za sekretarieti za kikundi hicho.

Ili kufikia tija na ufanisi, Rais Dk. Samia akaagiza kikundi kiju-
muishe wataalamu kutoka idara na taasisi za umma, sekta binafsi na wadau wa mazingira.

“Kikundi kazi kikapitie sera na miongozo mbalimbali, ili kije na mpango mkakati na dira ya miaka 10, kikielekeza mambo muhimu ya kufanya ili ifikapo 2032, kila mtu atumie nishati safi ya kupikia,” anatamka Rais Dk. Samia.
Kama ilivyo kawaida yake ku-

watetea kinamama, akasema matumizi ya nishati safi kupikia yatawasaidia wanawake kuon-
dokana na adha ya kutafuta kuni porini, wakiwa hatarini kukabiliwa na wanyama wakali, hata nyoka.

Pia akataja muda wanaoupoteza 

porini kutafuta kuni, sasa utumike 

kuzalishaji mali ikiwamo ufumaji na biashara, akiahidi mkakati wa kibajeti katika muda mfupi ujao ni kuanzishwa mfuko wa nishati safi 
ya kupikia, utakaotafiti, kuwekeza na kutatua changamoto.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wiz-
ara ya Nishati, ikamnukuu Dk. Sa-
mia, kwamba, takwimu zinaonye-
sha kaya zinazotumia gesi nchini kupikia ni asilimia tano pekee, huku watumiaji umeme ni asilimia tatu.

Vilevile taarifa hiyo inamrejea Daktari Paulina Chale, kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, kwamba wagonjwa wa mfumo wa hewa ni 

wengi, yakiwamo yanayosababish-

wa na kutumia kuni na mkaa kwa muda mrefu.
Waziri wa Nishati, January Makamba, katika kupokea ag-

izo hilo, akaahidi kusimamia na utekelezaji wa maagizo yote hayo ya rais, katika safari ya kuelekea lengo la serikali ifikapo mwaka 2032.

WAZIRI MAKAMBA
Ikiwa sehemu ya utekelezaji ag-

izo la Rais miezi minne kabla, Wa-
ziri Makamba mnamo Machi mwa-
ka huu, akaahidi ndani ya miezi mitatu ingezinduliwa Dira ya Taifa Kuhamia Matumizi ya Nishati Safi 

ya Kupika, pia Mpango Mkakati wa 

Utekelezaji Dira hiyo.
Akadokezea angalizo kuwa seri-

kali ingechukua hatua kuwezesha asilimia 80 ya Watanzania wana-
tumia nishati safi ya kupikia, ifi-
kapo mwaka 2033. 

“Takwimu zinaonyesha asilimia nane tu ya Watanzania ndio wana-
tumia nishati safi ya kupikia (fesi na umeme), hivyo Mheshimiwa Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan ameshatoa maelekezo kuwa ndani ya miaka 10 asilimia 80 ya Watan-

zania wawe wanatumia nishati safi ya kupikia, ameshatuelekeza tutengeneze Dira, Mkakati na Mwelekeo…” anasema.

Makamba anafafanua, mfuko utaweka ruzuku itakayowaweze-
sha wananchi wa kipato cha chini kumudu bei ya gesi,: akihitimi-
sha“…kazi kubwa, lakini inaweze-
kana na ‘Kazi Inaendelea’...”

Anaeleza kuwa serikali ya awamu ya sita imeamua kulivalia njuga suala la nishati safi, ikiwa ni katika jitihada zake za kuboresha maisha ya Watanzania, hasa ki-
namama.

Makamba anawarejea wasomi wa afya akitamka: “Wataalamu wa-
nasema, saa moja jikoni ni sawa na sigara 300. Sasa hapa unategemea ustawi utatoka wapi? Bahati nzuri Mheshimiwa Rais, ameliona….”

PWANI YATEKELEZA
Ikiwa sehemu ya kuungana na Wizara ya Nishati, mkoa wa Pwani ukaandaa kongamano la siku mbili kujadili hoja ya kitaifa ya Nishati Safi ya Kupikia, ikiwa ni maelekezo na Dira ya Rais Dk. Sa-

mia, kuhamasisha matumizi ya ni-
shati safi kupikia.

Ni mjumuiko wa washiriki 200 waliopatiwa mitungi ya gesi, ikiwa sehemu ya uhamasishaji nishati safi kupikia, wakiacha kuni na pia mkaa.
Mamalishe, wajasiriamali  na wananchi kwa ujumla kutoka mikoa ya Dar es es Salaam  na Pwani waliohudhuria, wame-

wapongeza waandaaji, Jumuiya ya Wafanyabiashara Wanawake Tan-
zania (TABWA), wakiongozwa na mkuu wao, Noreen Mawalla.

Anakiri kutambua juhudi za serikali ya awamu ya sita kumtetea mwanamke dhidi ya changamoto hizo za kiafya, mazingira na ustawi unaomkabili kutokana na kutumia kuni na mkaa
“TABWA  tumefurahishwa na mwitikio mkubwa wa wafanyabi-

ashara waliojitokeza  katika kon-

ALHAMISI JULAI 6, 2023

Ukurasa 14

MTAALAMU WA VETA
Mbaazi, zao 

linalochuana na
 ngano kwa mambo 

mengi, lishe ikiwa juu 

Agizo la Samia; Pwani bila kuni, mkaa, operesheni imepamba moto 

Inaendelea Uk. 14

KUFANIKISHA CHANJO UVIKO - 19… 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano, Dk. Selemani Jafo, akihamasisha wakazi 
kuacha kutumia kuni na kujikita kwenye gesi, katika Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Ruvu,  
wilayani Kibaha mkoaani Pwani. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Ends
CAP

ENDS

• Ni angalizo alilotoa kuhamia gesi• Makamba aanika ilikofika wizara 

Huu ndio ugonjwa sonona, Hospitali Sekou- Toure inavyopambana nao

Ukurasa  12

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa

YANGA YATAJA MASHARTI MATATU  MAYELE KUONDOKA  UK. 24MICHEZO KATUNI UK. 6

Alhamisi Julai 6, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

UKURASA  11

MWINYI azindua 
bima maalum 

ya Kiislamu 
Zanzibar

MAZUNGUMZO MAALUM
Lissu ataja mambo 
matatu yanayomvutia 
utendaji wa Samia  

UKURASA WA  2

UKURASA   17UKURASA   4

ISSN 0856 • Na. 0581363

DAMPO tegemeo lajaa,‘madudu’ watendaji, mpakuataka 
aambulia ‘buku’ kwa siku... Endelea ukurasa 8

UKURASA    5

Lori lilivyoua 
7 na kujeruhi 
13 waokoaji 

ajali ya bajaji, 
bodaboda, gari

Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa 
(kulia), akipata 
maelezo kutoka 
kwa Mwanajiolo-
jia wa Kam-
puni ya Mamba, 
Erasto Kafyullo, 
alipotembelea 
banda la Wizara 
ya Madini katika 
maonyesho ya 
Sabasaba, Dar 
es Salaam jana. 
Habari kamili 
ukurasa wa 3
PICHA: 
JUMANNE JUMA

UdaUdanganyifu 
NHNHIF, ndugu 

waoana 
wapate 

kadi tiba

Watafiti wabaini uchafu hewa
Dar umezidi viwango vya WHO 

*ANGALIZO lao; waka-
zi wako hatarini kwa 

magonjwa ya kupumua
UKURASA  2

UKURASA   2



Alhamisi Julai 6, 20232

habari kitaifa

NHIF yabaini udanganyifu wa 
ndoa batili kupata matibabu

Mkurugenzi 
Mkuu wa 
Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii 
kwa Watumi-
shi wa Umma 
(PSSSF), Hosea 
Kashimba, aki-
zungumza na 
wanachama 
wa mfuko huo 
waliotembe-
lea banda la 
PSSSF kwenye 
Maonesho 
ya 47 ya 
Biashara ya 
Kimataifa ya 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU 

Na Abdallah Bakari,  
MTWARA 

MFUKO wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF) umebaini kuwapo 
udanganyifu unaofanywa na 
baadhi ya wanachama na vion-
gozi wa dini kwa kufungisha 
ndoa batili ndugu wa familia 
moja ili wakidhi vigezo vya kuwa 
mwanachama wa Mfuko huo 
kama mke na mume. 

Hayo yalibainishwa jana ka-
tika mkutano wa wadau wa mfu-
ko huo kwa Mkoa wa Mtwara, 
wakati Meneja wa Mkoa wa 
Mfuko huo, Dk. Adolph Kaham-
ba, akiwasilisha taarifa mbele ya 

mkutano huo.
“Kuna tukio lilitokea nadhani 

vyombo vya habari vilitoa hapa 
Mtwara kwamba mtu amefunga 
ndoa na dada yake ili apate bima 
ya afya, kwa hiyo kumekuwa 
na udanganyifu na bahati nzuri 
viongozi wa dini mpo mtusaidie 
ili kuweka maadili.” 

“Ofisi yetu ina kesi shekhe ana 
‘confess’ (kiri) bwana mimi kwa 
kweli nilidanganya nikafungisha 
ndoa ya uongo mtu na dada yake 
ili apate bima ya afya,” alisema 
Dk. Kahamba.

RIPOTI YA CAG
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG), katika 
ripoti yake kwa mwaka 2020/21, 
mbali na mambo mengine, ali-
baini udanganyifu uliojumuisha 
wanaume 731 kuugharimu NHIF 
milioni ya shilingi kwa madai ya 
kupata huduma ya kujifungua 
kwa njia ya upasuaji.

Akizungumzia ongezeko la ma-
gonjwa yasiyoambukiza, Dk. Ka-
hamba alisema ulaji  wa samaki 
wanaohifadhiwa kwa kuwekwa 
chumvi nyingi maarufu ng’onda 
huenda ikawa miongoni mwa 
sababu zinazochangia ongezeko  
la magonjwa hayo mkoani 
humo.

“Miaka mitatu iliyopita tuli-

kuwa katika kampeni ya kue-
limisha wananchi juu ya hudu-
ma zetu, wenzetu wa Hospitali 
ya Rufani ya St. Benedict pale 
Ndanda wakatuunga mkono 
kwa kutoa huduma ya vipimo 
vya magonjwa bure kwa wa-
nanchi, baada ya ile kampeni 
asilimia 32 ya waliopima wali-
gundulika kuwa na magonjwa 
yasiyoambukiza bila ya we-
nyewe kujijua,” alisema Dk. Ka-
hamba na kuongeza;

“Kwa sasa mkoa wetu una 
wagonjwa 36 wa figo, kati ya 
hao 30 wanatibiwa kwa kutumia 
bima ya afya na sita wame-
patiwa msamaha, maana yake 

Watafiti wabaini uchafu hewa Dar umezidi viwango vya WHO 

wote hawa wanatibiwa na serikali, lakini 
wagonjwa wa BP, moyo ni wengi sana…ma-
gonjwa yanayotokana na mtindo wa maisha 
yetu yanaongezeka na ni aghali kuyatibia.”

Alisema Mtwara kuna ulaji mkubwa wa 
chumvi, kutokana na samaki ng’onda wenye 
chumvi nyingi ambao huchangia kusababi-
sha magonjwa yasiyoambukiza.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard 
Konga, alibainisha kuwa hadi kufikia Machi 
2023, watu 4.9 milioni sawa na asilimia nane 
ya Watanzania wote wamejiunga na Mfuko 
huo huku idadi ya Watanzania wanaopata 
huduma za bima ya afya ikijumuishwa na za 
kampuni binafsi imefikia asilimia 15.

Akizungumzia changamoto ya udang-
anyifu alisema “Kumekuwa na tatizo kubwa 
la udanganyifu kwa watoa huduma na wana-
chama hali iyonasababisha malipo hewa na 
kwa watu wasiostahili.”

“Kwa kushirikiana na Mamlaka ya Vitam-
bulisho vya Taifa (NIDA) tumeamua kuingia 
katika mfumo wa utambuzi wa alama za vid-
ole na picha ili kudhibiti udanganyifu kwa 
wanachama ambao huwapa kadi wagonjwa 
ambao siyo wanachama kwa lengo la kupati-
wa matibabu bure.”

Aidha, alisema magonjwa yasiyoambuki-
za ni mzigo kwa Mfuko huo kwa kuwa ugha-
rimu fedha nyingi kuwatibia wagonjwa.

“Tazama Mfuko unatumia fedha nyingi 
kwa ajili ya wagonjwa wanaopata huduma 
za kuchuja damu, takribani Sh. bilioni 35 na 
dawa za saratani Sh. bilioni 22,” alibainisha 
Konga.

Baadhi ya wadau waliushauri NHIF kush-
irikiana na wadau wengine kuelimisha 
umma kujikinga na magonjwa yasiyoam-
bukizwa ndani ya Mkoa wa Mtwara ili ku-
punguza gharama za matibabu.

“Ni kweli ulaji wa chumvi huku Mtwara 
ni mkubwa, hii imekuwa kama mazoea sasa 
niombe NHIF ishirikiane na wadau wengine 
kuelimisha jamii kuepukana na matumizi 
makubwa ya chumvi na vichocheo ving-
ine vya magonjwa yasiyoambukiza,”  
alisema Filorgeus Manula, akichangia 
mjadala huo.

Na Beatrice Shayo

UTAFITI uliofanywa na Taasisi 
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT) 
na Chuo cha Mazingira Sweden, 
umebaini kuwapo uchafuzi mkub-
wa wa hali ya hewa mkoani Dar es 
Salaam uliovuka viwango vilivy-
owekwa na Shirika la Afya Duniani 
(WHO).

Kutokana na hali hiyo, wataala-
mu hao wamependekeza kuwapo 
sheria kali na usimamizi mzuri 
wa mazingira ili kuondokana na 
uchafuzi wa mazingira hususani 
kwa njia ya hewa.

Mhadhiri wa DIT, Yasinta 
Manyele, katika jukwaa lililowa-
kutanisha wadau wa mazingira wa 
ndani na nje ya nchi jijini Dar es 
Salaam juzi, alibainisha hali hiyo.

Manyele alisema utafiti huo 
ulifanywa kati ya Mei 2021 na Feb-
ruari 2022, ukibainisha kuwapo 
uchafuzi mkubwa wa mazingira 
kwa njia ya hewa kupita viwango 
vilivyowekwa na WHO jijini Dar es 
Salaam.

Alisema utafiti huo ulifanyika 
kwa vyuo hivyo kuweka mashine 
maalum katika vituo 14 katika hal-
mashauri zote za Dar es Salaam ili 
kubaini uchafuzi wa hewa ulioko.

Vifaa hivyo vilifungwa Uwanja 
Taifa, Shule ya Msingi Tabata, 
Shule ya Msingi Vigunguti, Shule 
ya Sekondari Jangwani, Dampo la 
Pugu na vingine vinne vilifungwa 
katika vituo vya mabasi yaendayo 
haraka (BRT), Hospitali ya Sinza 
Hospitali (Palestina) na Ofisi ya 
Mazingira Temeke.

Mhadhiri huyo alitaja mad-
hara mojawapo yatokanayo na 
uchaguzi huo kuwa ni pamoja na 
kuongezeka kwa magonjwa yanay-
ohusiana na upumuaji.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Khamis Hamza Khamis, 
aliwaagiza washiriki wa jukwaa 
hilo kuja na mpango mkakati wa 
kuondoa tatizo hilo.

Alibainisha kuwa asilimia 80 
ya uchafuzi wa mazingira mkoani 
Dar es Salaam unasababishwa na 
shughuli za kibinadamu ikiwamo 
ukataji miti, uchomaji mkaa, 
magari na kutumia nishati isiyo 
safi kupikia.

Khamis alitaka wajikite katika 
usimamizi, sheria na kanuni zina-
zohusiana na mazingira ikiwamo 
Sheria ya Mazingira ili kudhibiti 
tatizo.

Alisema elimu inahitajika kwa 

jamii ili kubadili mitazamo yao ili 
wapunguze uharibifu wa mazin-
gira.

Mkurugenzi wa Fedha na Uta-
wala wa Taasisi ya Uongozi, De-
ogratias Usangira, alisema mkuta-
no huo ulilenga kutoa matokeo ya 
utafiti uliofanywa na DIT na Chuo 
cha Stockholm Environment In-
stitute Africa Centre cha Sweden, 
kuhusu ubora hewa mkoani Dar 
es Salaam.

Usangira alisema matokeo ya 
utafiti huo ni muhimu kwa sababu 
yatasaidia kuandaa mpango wa 
kusimamia ubora wa hali ya hewa 
mkoani hapa.

“Hii ni moja ya kazi ambayo 
tumeifanya, lakini tumekuwa na 
makongamano mbalimbali ya ku-
waleta viongozi kwa pamoja kwa 
ajili ya kujadiliana na kubadilisha-
na mawazo,” alisema.

Akizungumza baada ya kutem-
belea Shule ya Msingi ya Ving-
unguti, Mtafiti wa Masuala ya 
Ubora wa Hewa kutoka Taasisi ya 
Kimataifa ya Mazingira ya Stock-
holm (SEI), Ngongang Danube, 
alisema ubora wa hewa (AQI) 
hupimwa na kipimo cha PM 2.5 na 
PM 10 na kiwango cha kimataifa 
cha hewa kinapaswa kiwe kati ya 

0-50 ambayo ni nzuri.
Alisema kikiwa 50 hadi 100 

bado iko kwenye kiwango kina-
chokubalika ingawa uchafuzi huo 
unaweza kusababisha athari za ki-
afya kwa wastani kwa idadi ndogo 
ya watu.

Danube alisema kifaa hicho ka-
tika shuleni ya msingi ya Vingun-
guti kilirekodi kiwango cha juu cha 
uchafuzi wa hewa hasa nyakati za 
jioni na usiku hewa inakuwa chafu 
zaidi na kufika hadi kiwango cha 
tahadhari ambacho ni zaidi ya 50.

Mtafiti Mwandamizi kutoka 
SEI, Dk. Romanus Opio, alisema 
uchafuzi wa hewa katika eneo hilo 
na mengine ya Dar es Salaam ni wa 
kiwango cha juu.

“Mfano kwa kifaa cha hapa 
Shule ya Msingi Vingunguti tuli-
chofunga kimerekodi kiwango cha 
juu cha uchafuzi wa hewa. Hii ina 
maana wanafunzi wanaathirika 
kwa muda mrefu na uchafuzi huo 
mwingi ni kutoka viwanda vilivyo 
maeneo haya. Mamlaka zinapaswa 
kuchukua hatua,” alitoa hadhari.

Dk. Opio alishauri ni vyema 
manispaa zikaweka sheria na ka-
nuni za kufuatwa katika maeneo 
hayo ili viwanda vinavyochafua 
hewa zitakiwe kufunga vifaa vya 

kunyonya hewa chafu waitoayo 
kwa lengo la kupunguza athari 
kwa watoto na jamii inayozunguka 
maeneo hayo.

“Lakini mamlaka zisimamie na 
zivitake viwanda kutumia nishati 
mbadala ambazo ni rafiki wa maz-
ingira. Hii itasaidia jamii isiendelee 
kuathirika,” alishauri Dk. Opio.

Pia alisema ili kukabiliana na 
tatizo hilo, ni muhimu kupanda 
miti mingi katika mipaka ya shule 
na taasisi za umma ili kaboni inay-
otoka viwandani inyonywe na miti 
kupunguza madhara kwa jamii in-
ayozunguka viwanda hivyo.

Alishauri mamlaka na wadau 
wa mazingira waendelee kutoka 
elimu kuhusu utunzaji wa mazin-
gira ili kuepukana na athari zake.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Vingunguti, Mfaume Ndum-
baro, alisema kifaa hicho cha kupi-
ma uchafuzi wa hewa kimefungwa 
shuleni hako kusaidia kutambua 
kiwango cha hewa chafu iliyopo ili 
jamii ichukue tahadhari.

Alisema matokeo waliyopati-
wa watakwenda kufanyia kazi 
ili wasiendelee kupata madhara 
zaidi kwa kuwa shule hiyo inazun-
gukwa na viwanda vinavyosababi-
sha uchafuzi wa hewa.
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Serikali yashtuka fedha mbichi 
bilioni 1.6/- ziko hatarini kuliwa
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

KATIBU Mkuu Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Adolf Ndunguru, 
amewaagiza makatibu 
tawala wa mikoa kwen-
da kushughulikia fedha 
mbichi Sh. bilioni 1.6 zi-
lizoko katika baadhi ya 
halmashauri na kuhakiki-
sha zinaingizwa benki.

Ndunguru alitoa agizo 
hilo jana jijini hapa al-
ipofunga kikao kazi cha 
siku mbili cha kutambua 
mafanikio na kero zilizo-
jitokeza katika utekelezaji 
wa Programu ya Mifumo 

katika Sekta ya Umma 
kwa baadhi ya watendaji 
wa mikoa.

Alisema kwa mwaka 
wa fedha 2022/23 uliofika 
ukomo Juni 30 mwaka 
huu, zipo baadhi ya hal-
mashauri ambazo hazija-
maliza kazi ya usuluhishi 
wa hesabu zake na zingine 
zimeendelea kubaki na 
fedha mbichi.

“Tunapofunga mwaka, 
tuna takribani Sh. bilioni 
1.6 hazijapelekwa benki, 
bado mnazo mikononi. 
Ninawasihi mwende mka-
wasimamie wakurugenzi 
wahakikishe fedha hizo 
kwanza, wakamilishe 
usuluhishi wa hesabu. 

Wahakikishe fedha hizo 
mbichi ambazo bado wa-
nazo mikononi zinakwen-
da benki,” aliagiza.

Alisema ofisi yake itaen-
delea kutoa ushirikiano 
wa hali juu kwa mradi 
wa PS3+ ili kuendeleza na 
kuimarisha mifumo na mi-
undombinu ya TEHAMA 
katika mikoa.

Ndunguru alisema 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na taasisi zilizo chini 
yake kama ilivyo kwa vit-
uo vya kutolea huduma ya 
afya ya msingi na elimu. Ili 
kuongeza ufanisi, uwajibi-
kaji katika utoaji huduma 
bora kwa wananchi una-
hitaji.

Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI Mkuu wa Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii kwa Watumishi (PSSSF), Hosea 
Kashimba, amesema wanatarajiwa kuzin-
dua mpango mpya ndani ya miezi miwili 
ijayo ili mstaafu apatiwe huduma ya malipo 
yake bila kufika ofisini kwao.

Kashimba aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari katika banda lao la PSSSF 
kwenye Maonesho ya Biashara ya 47 Ki-
mataifa yanayoendelea kwenye viwanja vya 
Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam.

“Tunarahisisha namna ya kumhudumia 
mwanachama, hivi karibuni tutazindua 
mpango ndani ya miezi miwili ijayo yaani 
mwanachama akiwa amekaa nyumbani 
kwake au sehemu yoyote amekaribia 
kustaafu ama amestaafu anajaza fomu kwe-
nye kompyuta na mwajiri wake anaiona 
anaituma kwetu sisi tunaifanyia kazi hela 
anaikuta benki,” alisema Kashimba.

Pia alisema mpango huo utamwondolea 
mwanachama  usumbufu labda ikitokea 
ana shida nyingine ambayo inamlazimu ku-
fika ofisi ya PSSSF.

“Timu yetu itakapofika kwa waajiri ku-
fanya mafunzo na elimu kwa wanachama 
kama ana swali atapata majibu pia anaweza 
kutupigia kwa simu tukamsaidia tunaenda 
kidijitali,” alisema Kashimba.

Aidha, Kashimba alisema biashara ya 
majengo ina lenga kuweka thamani fedha 

na uwekezaji wao unaenda vizuri kuna 
changamoto ilitokea wakati wa Uviko-19.

Alisema siyo kweli kwamba miradi yao 
ipo kwenye hali mbaya, Rais Samia Su-
luhu Hassan amefungua uchumi wa nchi 
na kuna wawekezaji wengi wameingia 
nchini.“Mtikisiko ulitokea hapo katikati 
kutokana na Uviko-19 watu wakafunga bi-
ashara na kwa sasa tunaona dalili njema na 
majengo yetu yameanza kupata wateja hasa 
kwenye makazi ya watu,” alisema Kashim-
ba.

Alisema kwa wastani wa majengo yao ya 
mfuko yapo asilimia 75 na wamepewa fursa 
ya kuwekeza zaidi katika maeneo ya hati 
fungati.

Vile vile, wanaangalia maeneo yenye 
fursa ili kufanya uwekezaji na hali ya mfuko 
ipo vizuri na wanalipa mafao kwa wakati.

“Ndani ya siku 60 tunalipa mafao kwa 
wanachama wetu hiyo ndio tathmini halisi 
ya hali ya mfuko wetu tuna thamani ya Sh. 
trilioni 8.3,” alisema Kashimba.

Aidha, aliwataka wateja kutembelea ban-
da lao ili waweze kupatiwa huduma yoy-
ote wanayoitaka na kama wamekutana na 
changamoto itatatuliwa.

Alisema jambo la muhimu ni wastaafu 
kuwa makini na fedha zao ili kuepuka 
kutapeliwa kutokana na baadhi yao kujiku-
ta wakifanyiwa uhalifu na matapeli.

Kashimba alisema mfumo wa PSSSF 
utaendelea kutoa elimu kwa wanachama 
wake ili fedha zao zibaki kuwa salama.

PSSSF kuwalipa wastaafu 
wao bila kufika ofisini

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa ame-
sisitiza halmashauri zote nchini ukiwamo 
uongozi wa Mkoa wa Dar es Salaam kuwe-
ka utaratibu wa kuwapanga wamachinga 
katika maeneo rafiki ili wafanye biashara 
zao kwa uhuru na kuchangia uchumi wa 
taifa.

Akizungumza jana katika hafla ya uz-
induzi wa Maonesho ya 47 ya Biashara 
ya Kimataifa maarufu Sabasaba, Ma-
jaliwa alisisitiza maeneo ya wamachinga 
yawekewe miundombinu muhimu, huku 
akitoa mfano soko la Dodoma jiji.

Alisema ni adhma ya 
serikali kutengeneza 
mabilionea kupitia bi-
ashara na kwamba ni 
fahari kwa nchi kuona 
wamachinga wanakua 
na kufanya biashara 
kimataifa, huku akim-
sisitiza Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam la-
zima mkoa wake uwe 
na eneo la kufanya bi-
ashara saa 24.

“Pia nimefarijika kusikia kuwa Mam-
laka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(TanTrade) wametenga eneo maalamu 
kwa ajili ya machinga kujifunza na kukua 
zaidi, niwasihi mjifunze mbinu mbalim-
bali za kibiashara ili muweze kukua zai-
di,” alisema na kuongeza;

“Mchango wa maonesho haya ni mkub-
wa katika kufungua masoko ya mazao, 
bidhaa zinazozalishwa viwandani na 
huduma zinazotolewa nchini machinga 
wayatumie kukua zaidi kibiashara ki-
mataifa na Watanzania watembelee mao-
nyesho haya kuwaunga mkono wafanya-
biashara wetu,” alisema Majaliwa.

MAELEKEZO
Waziri Mkuu, Majaliwa pia aliziagiza 

Idara ya Viwanda, Uwekezaji na Biashara 
katika ngazi za mikoa na halmashauri 
zishirikiane na TanTrade kwa karibu 
ili kuhakikisha taarifa za uzalishaji wa 
mazao na masoko zinatolewa kwa wakati 
ili kuleta tija kwa wafanyabiashara.

Alitoa wito kwa wafanyabiashara kufan-
ya shughuli zao kwa kujiamini, weledi na 
uzalendo na kwa kuzingatia sheria kanu-
ni na taratibu walizoziweka na watangaze 
biashara zao ndani na nje ya nchi.

“Mfanyabiashara yeyote mwenye mao-
ni na ushauri wa namna ya kuboresha 
maonesho haya asisite kuyaleta milango 
iko wazi, pia kila anayeuza bidhaa atoe 
risiti na anayenunua adai risiti ili serikali 
ipate mapato na kuimarisha miundom-
binu yetu,” alisema Majaliwa.

Hata hivyo, alitoa rai kwa taasisi zote 
za teknolojia kuwekeza katika kuzali-
sha wataalamu wengi zaidi katika eneo 

la gesi asilia ili wasai-
die kupunguza kasi ya 
uchafuzi wa mazingira.

Vile vile, alitoa 
wito kwa wizara za 
uwekezaji viwanda na 
biashara Bara na Zan-
zibar kuweka mpango 
shirikishi na wizara za 
kilimo ili kuandaa mi-
pango pamoja na wa-
hakikishe inafanyika 

kwa kuzingatia mahitaji ya soko ya ndani 
na nje.

“Wizara hizi mbili lazima zisomane kiu-
tendaji na TanTrade ishirikishe wizara 
hizo katika utekelezaji na ufungaji wa bid-
haa na kutafuta fursa ya masoko ndani na 
nje ya nchi, huku akiwasisitiza wafanyabi-
ashara na wazalishaji wa bidhaa kutumia 
teknolojia kupunguza gharama uzalishaji 
ili kuwa na bei shindani sokoni. 

Mkurugenzi Mkuu wa TanTrade, Lat-
ifa Khamis, alisema maonyesho hayo ni 
moja ya nyenzo muhimu inayotumika 
kutangaza bidhaa za Tanzania, kuwaku-
tanisha wafanyabiashara wa ndani na nje 
kujifunza na kubadilishana uzoefu wa bi-
ashara.

Naye Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, alisema katika 
kuimarisha uwekezaji na biashara nchini, 
bajeti ya mwaka wa fedha 2023/24 
wameweka vipaumbele mbalimbali vina-
vyokusudia kuweka mazingira wezeshi ya 
biashara na uwekezaji na kuvutia wadau 
wa ndani na nje ili kukuza uchumi.

PM: Machinga watengewe
maeneo rafiki kibiashara
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MAZUNGUMZO MAALUM

Mkuu wa Wilaya 
ya Korogwe 
mkoani Tanga, 
Jokate Mwegelo 
(katikati), akiwa 
na Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Kampuni ya Oryx 
Gas Tanzania, 
Araman Bonoite 
(wa pili kulia), 
wakimkabidhi 
mtungi wa gesi 
ya Oryx na jiko 
mjumbe wa Ki-
kundi cha Lutind 
Tea Herbs and 
Spices, Mariam 
Isidor jana. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Enock Charles

MAKAMU Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Tundu Lissu, am-
etaja mambo matatu yanay-
omfanya avutiwe na utendaji 
wa Rais Samia Suluhu Has-
san.

Lissu ameiambia Nipashe 
wiki hii kwamba mambo hayo 
yanajumuisha kurejeshwa 
kwa diplomasia nchini, anay-
odai ilikuwa imevurugika, 
kuonyesha tabasamu kwa up-
inzani na anachokiita kuon-
dolewa ‘kamatakamata’ ya 
viongozi na wafuasi wao.

“Anatabasamu sana na 
hatutukani kirejareja...” ana-
tamka Lissu, japo anageukia 
upande wa pili wa shilingi, 
akikosoa mambo kadhaa ka-
tika uongozi wa sasa, akibain-
isha hakubaliana nayo.

“Anazungumza mapatano, 
mapendano, maridhiano in-
gawa sasa kwenye vitendo 
hajafanya hata moja,” amese-
ma Lissu.

Pia Lissu amemkosoa Rais 
Samia katika kile anachodai, 
kwa baadhi ya uteuzi wake 
wa watendaji wa ngazi za juu 
kiserikali, hakubaliani nao 
huku akitoa orodha ya nafasi 
kadhaa.

Vilevile, Lissu ambaye ka-
tika mazungumzo hayo na Ni-
pashe mkoani Dar es Salaam 
alikuwa mwazi zaidi, akikiri 
kuwapo tofauti ya kiitikadi na 
kaka yake, Alute Mungway, 
ambaye ni mwana CCM, aki-
dokeza anaheshimu tofauti 
hiyo.

Kwa mujibu wa Lissu, bado 
kaka yake huyo ambaye naye 
ni mwanasheria mwandamizi 
kama alivyo yeye, anamtaja 
ni mwalimu wake wa kimai-
sha, akieleza mahususi katika 
fani ya sheria, amechangia 
mzizi wake kumea.

“Sisi ni watu wawili tofauti, 
tumetoka katika tumbo moja, 
lakini ni watu wawili tofauti. 

Kaka yangu ni mwana CCM, 
japokuwa mimi ninajua CCM 
anayoifuata kaka yangu hai-
jawahi kuwapo, lakini yeye 
ukimwuliza, atakwambia 
ni mwana CCM,” amesema 
Lissu. Mwanasiasa huyo an-
amsifu kaka yake, akitumia 
kauli: “Na mimi siyo mwana 
CCM, kwenye hilo tunatofau-
tiana kama binadamu wawili 
tofauti. Tofauti za mtazamo ni 
vitu vya kawaida. 

“Lakini huwa ninap-
enda kusema kuwa, kama 
asingekuwa yeye, mimi ni-
singeenda kusoma sheria 
na nimeisema hiyo miaka 
yote, nitaisema leo na ke-
sho, ni wanasheria wachache 
ninaoweza kusema huyu 
‘ameni-inspire’ (amenivutia), 
Alute ni mmojawapo.”

CHADEMA NA GHARAMA
Katika nafasi yake ya uon-

gozi wa chama, Lissu amewe-
ka wazi namna operesheni 
zao, ikiwamo 255 Katiba 
Mpya wanayozunguka nchi 
nzima kuhamasisha shinikizo 
kwa serikali kuridhia rai yao, 
wanaelemewa na gharama 
kubwa.

Lissu amesema bajeti ya 
operesheni hiyo ni kubwa 
maradufu kuzidi ruzuku Sh. 
milioni 109 wanayopata, hata 
wanalazimika kuchangisha 
wanachama na wadau wen-
gine wanaojitolea kukijenga 
chama.

KILIO CHA AJIRA
Lissu pia amezungumzia 

kilio cha uhaba wa ajira, hu-
susani kwa vijana nchini, 
akisisitiza kunahitajika 
kubadilisha sera na mfumo 
wa kiuchumi.

Amesema mfumo uliopo 
sasa hauwezeshi kuzalishwa 
ajira za kutosheleza mahitaji 
yaliyopo nchini, vyuo vikuu 
vikizalisha zaidi ya wahitimu 
100,000 kila mwaka.

Mwanasiasa huyo amese-
ma tatizo la sera na mfumo 

wa uchumi analodai huam-
uliwa na viongozi wa kisiasa, 
lina athari za moja kwa moja 
katika kuzalisha ajira kwa vi-
jana nchini.

“Uhaba wa ajira ni tatizo la 
mfumo wa uchumi na ni tati-
zo la kisiasa na sera kwa saba-
bu sera ni siasa, zinaamuliwa 
na wanasiasa, kutakuwa na 
wataalamu lakini wanaofan-
ya uamuzi ni serikali.

“Uchumi wetu ni wa aina 
ambayo haitengenezi ajira za 
kutosha. Tunahitaji sera za 
kiuchumi ambazo zinaweza 
zikatengeneza ajira za kuto-
sha,” amesema.

Kwa mujibu wa Lissu, suala 
hilo linahitaji mfumo mpya 
wa kiuchumi, sera na aina 
mpya ya siasa ili kuleta ma-
tokeo tofauti na ilivyo sasa.

“Nikupe mfano tu, nimek-
wenda Kanda ya Magharibi, 
mikoa ya Kigoma na Katavi. 
Hiyo mikoa mitatu ambayo 
nimeitembelea, kimsingi uki-
ingia Tabora kuanzia hapa 
Shelui ukienda na hiyo bara-
bara, ukapita Shinyanga, uka-
pita Geita ukaenda Kigoma 
ukatoka huko Katavi, ukarudi 
Tabora...

“Hiyo mikoa ukipita bara-
barani utaona kwamba in-
aweza kuzalisha mpunga 
ukalisha Afrika Mashariki na 
Kati kwa mpunga utakaotoka 
katika hiyo mikoa na watu 
wanalima sana.

“Lakini sehemu ambayo 
wanalima kulinganisha na 
sehemu ambayo wanaweza 
kulima ukiwa na sera sahihi 
ni kubwa sana.

“Nilikutana na bwana 
mmoja akaniambia kwamba 
yeye na wanakijiji wenzake 
wanataka waanzishe mra-
di wa umwagiliaji ambao 
wakiwa na Sh. milioni 700 
wanaweza wakatengeneza 
hekta 15,000 za mpunga.

“Karibu na hilo eneo, kuna 
mradi wa serikali ambayo 

imetengeneza hekta 5,000 
na imetumia Sh. bilioni mbili 
hivi. Alinipa hesabu fulani 
ya ajabu kwelikweli. Yeye 
anasema ‘tukiwa na Sh. mil-
ioni 700 tutatengeneza hekta 
15,000 za mpunga’. Sasa haya 
ni mambo yanayohitaji sera 
sahihi na siasa sahihi,” Lissu 
amesema.

Kuhusu ripoti za Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) kuwa na 
‘madudu’ yanayojirudia kila 
mwaka, Lissu amesema ni 
suala la kimfumo, akidai mfu-
mo wa uongozi wa sasa hau-
wafanyi viongozi kuwajibika 
kwa wananchi moja kwa 
moja na kwa hivyo hakuna 
hofu kiongozi kuiba mali ya 
umma.

“Tunahitaji mfumo mpya 
wa namna ya kuendesha nchi 
yetu. Mfumo uliopo wa kikat-
iba na wa kiutawala wa nchi 
yetu, hauna uwajibikaji wow-
ote kwa mtu yeyote mwenye 
madaraka yoyote katika ngazi 
yoyote.

“Ni mfumo ambao ume-
jengwa kwa Rais ambaye 
ni... (alitaja neno linalohitaji 
uthibitisho kisheria). Na kwa 
hiyo, wa chini yake wote 
wanakuwa ni miungu watu 
kwenye nafasi zao. Hakuna 
uwajibikaji.

“Kwa hiyo, ukitaka kuwe 
na uwajibikaji na rasilimali 
za nchi zitumike sawasawa, 
inabidi kuweka uwajibikaji 
katika mfumo wa utawala,” 
Lissu ameshauri.

Amesema kuwa nchi ina-
paswa kuweka mfumo mzuri 
wa uwajibikaji ili kuwashu-
ghulikia viongozi wakubwa 
wa serikali, mashirika na 
taasisi za umma pale inapo-
gundulika wamefanya uba-
dhirifu katika maeneo wanay-
oongoza, kiutawala au kijinai. 
Amedai mfumo wa sasa ume-
jaa kinga kwa wakosaji hasa 
walioko madarakani.

Tundu Lissu ataja mambo matatu 
yanayomvutia utendaji wa Samia 

Othman awataka 
madaktari 
kutoa huduma  
bora kwa jamii
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, Othman Masoud Othman, 
amewataka madaktari na wahudumu 
wa afya nchini kutoa huduma bora 
kwa jamii ili juhudi za serikali za ku-
saidiana na wahisani wa maendeleo 
katika kuimarisha huduma za afya 
ziweze kuleta tija zaidi kwa wa-
nanchi.
Othman aliyasema hayo Kizimkazi 

Dimbani, Mkoa wa Kusini Unguja, 
alipokuwa akiweka jiwe la msingi la 
Kituo cha Afya cha Mama na Mtoto 
kilichojengwa na wahisani kutoka 
Oman ikiwa ni juhudi za serikali za 
kuimarisha upatikanaji wa huduma 
za afya Zanzibar.
Othman alisema kufanya hivyo pia 

ni kuonesha kivitendo kuithamini 
misaada ya maendeleo inayotolewa 
na wahisani mbalimbali katika ku-
unga mkono juhudi za serikali za 
kuimarisha huduma kwa wananchi 
wake.
Alisema afya ya mtoto anayeweza 

kuwa na makuzi bora na akili imara 
inaanza katika hatua ya upatikanaji 
wa huduma na lishe bora kwa mama 
na ni muhimu kwa wahudumu wa 
afya kujitahidi kuendeleza utoaji wa 
elimu ya afya kwa mama.
Alisema taifa linahitaji vijana wenye 

siha na afya bora inayotokana na 
mama kuwa na lishe sahihi na kum-
nyonyesha ipasavyo mtoto tangu 
hatua ya awali ya kuzaliwa ili kuijen-
ga misingi ya afya yake kwa mujibu 
wa taratibu za kitaalamu.
Aliwataka wazazi nchini hasa 

kinababa kuzingatia ipasavyo muda 
wa mtoto kupata haki ya kunyonya 
maziwa ya mama jambo litakalom-
wezesha kuwa na afya bora, makuzi 
imara na hatimaye kupata akili bora.
Alisema ni wajibu wa wananchi na 

watumishi wa afya kushirikiana na 
kuviona vituo hivyo vya afya siyo 
mali ya wizara ama serikali bali wav-
ichukulie ni mali yao kwa kuweka 
ushiriki wao ipasavyo katika kuvi-
tunza ili viweze kudumu na kutimiza 
malengo ya kuleta huduma zenye tija 
kwa wananchi.
Othman aliwataka wananchi kuacha 

tabia ya kula vyakula vya viwandani 
kwa kuwa ni miongoni mwa mambo 
yanayoweza kuleta changamaoto 
kubwa ya afya ndani ya jamii huku 
serikali ikifanya kila juhudi kuzifany-
ia kazi changamoto zilizopo kwenye 
sekta hiyo.
Waziri wa Afya Zanzibar, Nassor 

Ahmed Mazrui, alisema kwamba seri-
kali kupitia wizara hiyo inafanya kila 
juhudi kuhakikisha  huduma za afya 
kwa jamii nchini zinaimarika ip-
asavyo ili kufikia malengo ya dunia.
Kadhalika kutokana na hatua hiyo 

serikali, ifikapo Januari 2024, inaku-
sudia kuifanyia matengenezo makub-
wa Hospitali ya Rufani  Mnazimmoja 
mjini Zanzibar ili iweze kuwa na ha-
dhi na kuwa na kiwango cha kisasa 
cha utoaji wa huduma nchini.
Naye Mfadhili wa ujenzi wa kituo 

hicho kilichogarimu zaidi ya Sh. 
milioni 77, amesema hatua hiyo ni 
mwanzo wa mwendeleo wa kuisaidia 
Zanzibar katika upatikanaji wa hu-
duma kwenye sekta hiyo.
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Ajali yaua saba, yajeruhi 13Wanaume 
mkoani 
Njombe 
wahamasika 
kupima VVU

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (katikati), akizungumza na wakazi wa Kijiji cha Mwada Kata ya Magugu 
wilayani Babati, baada ya ziara yake ya kukagua ujenzi wa Shule mpya ya Msingi Melkiroy juzi. PICHA GIFT THADEY

Na Elizabeth John, NJOMBE

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Sera, Bunge na 
Uratibu, Ummy Nderiananga, 
amesema wanaume 31,372 
wamepima Virusi vya Ukimwi 
(VVU) mkoani Njombe huku 
874 wakigundulika kuwa na 
maambukizi na kuunganishwa 
katika huduma ya tiba na ma-
tunzo.
Ummy aliyasema hayo 

wakati akipokea taarifa ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe 
kuwa mafanikio hayo ni ku-
tokana na kampeni ya Furaha 
Yangu ambayo ilikuwa  
inahamasisha wanaume kupi-
ma.
“Tunafahamu huko nyuma 

mwamko wa kupima wanaume 
ulikuwa chini, lakini tunashuk-
uru Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa kwa kufanya programu 
maalumu ya kampeni inaitwa 
Furaha Yangu ya kuhamasisha 
wanaume kujitokeza kupima 
kwa hiyo nawashukuru kwa 
sababu mmeitikia wito,” alise-
ma Ummy.
Alitoa wito kwa wanaume 

nchini kuendelea kupima ili 
kufahamu afya zao na waki-
kutwa na maambukizi wasio-
gope watumie dawa.
“Dawa zipo na Rais Dk. Sa-

mia Suluhu Hassan na serikali 
yake sikivu inaendelea kuten-
ga fedha kuhakikisha kwamba 
tunanunua dawa za kuwapa-
tia waathirika wa virusi vya 
Ukimwi na dawa zile ni bure 
kwa hiyo mtu asije akafikiri ni 
hela, hapana dawa zile ni bure 
unapewa na bahati nzuri watu 
wetu Wizara ya Afya na TAMI-
SEMI tumejipanga vizuri ku-
hakikisha tunawahudumia, la-
kini tunawapa ushauri nasaha 
wanaokutwa na maambukizi,” 
alisema Ummy.
Aidha, aliwataka waratibu 

wa Ukimwi Mkoa wa Njombe 
kushirikiana na mashirika ili 
kutoa elimu kwa kundi la vi-
jana ili lisiachwe nyuma. “Pia 
naomba katika mapambano 
haya msiwasahau wazee na 
watu wenye ulemavu kuhakik-
isha wanashirikishwa kwa 
sababu suala hilo ni mtam-
buka linahitaji juhudi za kila 
mtu,” alisema Ummy.
Akisoma taarifa kwa Naibu 

Waziri, Kaimu Mganga Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Dk. Da-
vid Ntahindwa, alisema kuwa 
mkoa umefikia wanaume 
31,372 na wanawake 45,373 
kwa huduma ya upimaji, kati 
yao wanaume 874 sawa na 
asilimia 2.8 na wanawake 
1,595 sawa na asilimia 3.5 
waligundulika kuwa na maam-
bukizi ya VVU na kuungan-
ishwa katika huduma ya tiba 
na matunzo.

Na Moses Ng’wat,  
TUNDUMA

WATU saba wamefariki du-
nia na wengine 13 kujeruhiwa 
baada ya lori kuwaparamia 
na kuwagonga wakati wakim-
saidia kumnasua dereva wa 
bodaboda aliyeingia chini ya 
lori lingine lililomgonga eneo 
la Mpakani, mjini Tunduma, 
wilayani Momba.

Mashuhuda wa ajali hiyo wal-
iiambia Nipashe kuwa baada ya 
dereva huyo wa bodaboda ku-
gongwa na lori aina ya Fuso (IT), 
abiria waliokuwamo kwenye 
bajaj waliokuwa wakipita eneo 
hilo, waliteremka kuungana na 

wananchi wengine waliokuwa 
wanapita njia kumsaidia kum-
nasua chini ya Fuso hilo.

Walisema wakati wakiwa 
kwenye harakati za kumnasua, 
ndipo lori lingine lililokuwa 
linapita eneo hilo lilishindwa 
kufunga breki na kuligonga lori 
lingine lililokuwa limepakia 
mchanga na kwenda kuwag-
onga watu hao.

Kwa mujibu wa Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Songwe, 
Theopister Mallya, magari yali-
yohusika kwenye ajali hiyo ni 
malori matatu, bodoboda, gari 
dogo aina ya Hiace na bajaji,

Alisema, baada ya tukio la lori 
kugonga kundi hilo la watu, lil-

iendelea kugonga magari men-
gine likiwamo gari dogo aina ya 
Hiace lililokuwa na abiria.

Kamanda Mallya, alithibiti-
sha kutokea kwa ajali hiyo jana  
saa 12:45 mchana katika eneo 
hilo.

Alisema watu watano wali-
fariki dunia papo hapo na wen-
gine wawili wote wanaume 
walifariki dunia wakati wakien-
delea kupatiwa matibabu Kituo 
cha Afya Tunduma.

Alisema kati ya majeruhi 13 
waliopokewa kituo hicho cha 
afya, 10 walitibiwa na kuruhusi-
wa.

“Kati ya watu hao saba (wote 
wanaume) waliofariki, sita 

wametambuliwa na ndugu 
zao na miili yao imehifadhiwa 
katika kituo hicho cha afya,” 
alisema.

Waliofariki na kutambu-
liwa na ndugu aliwataja kuwa 
ni Baraka Mwankenja (25), 
maarufu kama Fally Ipupa am-
baye ni dereva wa bodaboda, 
Isaac Kasebele (28), Baraka Lu-
tufyo (23), Fred Karagwe (28),  
Emmanuel Mlay (24) na John 
Kapizo (25), wote wakazi wa 
Tunduma.

Kamanda aliwataja majeruhi 
wanaoendelea na matibabu ni 
Zainab Hassan (43), Oliva Ngusa 
(38), Hassan Kwambaza (45), 
dereva wa lori.

Na Christina Haule,  
MOROGORO

BODI ya Wahasibu na Wak-
aguzi wa Hesabu Tanzania 
(NBAA) imewaonya vishoka wa-
naofanya shughuli za uhasibu na 
ukaguzi bila kufuata utaratibu, 
itachukua hatua dhidi yao kulin-
gana na vigezo vya taaluma.

Mkurugenzi Mtendaji NBAA, 
Pius Maneno, alitoa onyo hilo 
jana mjini hapa wakati wa uz-
induzi wa taasisi ya vijana inay-
ojihusisha na masuala ya kutoa 
elimu ya uhasibu na ukaguzi ya 
SUYOO Group.

Katika risala yake iliyosomwa 
na Ofisa Elimu na Mafunzo 

NBAA, Sawa Ngendabanka, Ma-
neno alisema kuna utaratibu un-
aofanywa kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kuhakikisha wanachuku-
liwa hatua ikiwamo kufungiwa 
vyeti vyao kwa vigezo vya taalu-
ma vilivyowekwa.

Kiongozi huyo pia aliwataka 
vijana wanaochipukia kuingia 
kwenye taaluma ya uhasibu na 
ukaguzi, kujenga imani nayo 
kwa sababu ina nafasi kwao ya 
kuajiriwa au kujiajiri. Alisema 
serikali imekuwa inachukua 
hatua mbalimbali zikiwamo za 
kuwaondoa kazini wahasibu na 
wakaguzi wanaokiuka sheria 
za NBAA, miongoni wakiwa ni 

vishoka wa taaluma.
Alisema fani hiyo husaidia 

taifa katika kutengeneza mion-
gozo ya kihasibu ambayo inatu-
mika pia kimataifa na kufanya 
wepesi wa mkaguzi kugundua 
mapema kama mwongozo 
haukufuatwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni inayojihusisha na utoaji wa 
mafunzo ya taaluma kwa bodi za 
wahasibu na wakaguzi Tanzania 
(SUYOO Vijana Group), Suka Ma-
chomanne, aliwataka wahasibu 
na wakaguzi kuendeleza mafun-
zo katika kituo cha shahada ya 
uhasibu kilichoko Shule ya Se-
kondari Morogoro.

Kuhusu vishoka, alisema 

mambo hayo hutokea kwa saba-
bu vijana wengi wanamaliza 
vyuo na baadhi yao kukosa ajira 
na wengine wanakuwa hawa-
jafikia viwango vya kusajiliwa 
kimkataba.

Aliwakumbusha wale ambao 
wanafanya shughuli hizo bila ku-
tambuliwa wanakiuka maadili 
ya uhasibu na ukaguzi.

Mwanafunzi wa ukaguzi 
na uhasibu kutoka Chuo Ki-
kuu cha Kiislamu Morogoro 
(MUM), Dhaidi Swalehe, alisema  
kampuni hiyo itasaidia wa-
nafunzi kupata nafasi ya kujifun-
za na kwenda kufanya mitihani  
ya bodi na kuwa wahasibu wa-
zuri.

NBAA yaonya vishoka uhasibu, ukaguzi
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MAONI & UCHAMBUZI

KESHO ni Siku ya Kiswahili Duniani na Watanzania wana kila 
sababu ya kujivunia lugha hii adhimu inayowatambulisha katika 
mataifa mbalimbali.

Lugha ya Kiswahili kwa sasa inazungumzwa na nchi nyingi du-
niani na inatoa fursa kubwa ya ajira kwa Watanzania kwenda nje 
ya nchi zinazojifunza lugha hiyo kwenda kufundisha.

Tumeshuhudia raia wa nchi za Ulaya, Marekani, Asia na baa-
dhi ya nchi za Afrika zinazozungumza lugha hiyo, wakiongea 
kwa ufasaha na kuifurahia. 

Maadhimisho ya Pili ya Siku ya Kiswahili Duniani yanafanyika 
katika kipindi ambacho BAKITA inatekeleza Mkakati wa Kitaifa 
wa Kubidhaisha Kiswahili (2022/23 - 2031/32). Mkakati huu ume-
andaliwa na Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) na Baraza la 
Kiswahili la Zanzibar (BAKIZA), chini ya usimamizi wa Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo na Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo ya Zanzibar.

Mkakati huu ulizinduliwa rasmi na Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Philip Mpango  
Julai 7, 2022 wakati wa Maadhimisho ya Kwanza ya Siku ya 
Kiswahili. 

Maeneo ya kipaumbele yanayoshughulikiwa katika utekelezaji 
wa mkakati huo ni pamoja na uuzaji wa taaluma za Kiswahili, 
ukuzaji na uimarishaji wa miundombinu ya kufundishia na ku-
jifunzia Kiswahili, uuzaji wa machapisho ya Kiswahili, uuzaji 
wa rasilimaliwatu na uuzaji wa huduma mbalimbali za Kiswa-
hili kama vile tafsiri, ukalimani, uhariri, ufundishaji wa Kiswa-
hili kwa wageni na makundi mengine yanayohitaji, uandishi, 
utangazaji na ukuzaji wa sanaa ya Tanzania. 

BAKITA limeendesha mafunzo ya kufundisha Kiswahili kwa 
wageni kwa Watanzania wanaoishi katika nchi mbalimbali duni-
ani pamoja na kuwafundisha baadhi ya wananchi wa nchi hizo 
waliotamani kujifunza lugha hiyo. 

Miongoni mwa nchi zilizotembelewa na wataalamu wa BAK-
ITA kwa ajili ya mafunzo hayo ni Malawi (Novemba, 2022), 
Burundi (Desemba, 2022) na Nigeria (Mei 2023). Nchi ny-
ingine zilizopatiwa mafunzo hayo ni Falme za Kiarabu za Abu  
Dhabi na Dubai, Italia, Uholanzi, Zimbabwe na Rwanda ( Juni, 
2023).

Wakati wa maandalizi ya maadhimisho hayo, Makamu wa 
Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah, amesisitiza 
umuhimu wa kuzingatia matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili 
hasa katika vyombo vya habari.

Wahariri wa vyombo vya habari wametakiwa kuchukua nafasi 
ya kulinda lugha hiyo ili kuepusha upotoshaji ambao utaathiri 
maendeleo ya lugha hiyo kwa kizazi kijacho.

Matumizi sahihi na sanifu ya lugha ya Kiswahili kwa kiasi ki-
kubwa yatafungua nafasi na fursa kwa vijana mbalimbali kupata 
ajira katika lugha hiyo nje ya nchi.

BAKITA na BAKIZA zimepewa changamoto ya kufanya utafiti 
zaidi katika kukuza lugha ya Kiswahili.

Utafiti huo ni muhimu kwa ajili ya kukiendeleza Kiswahili na 
kuwa miongoni mwa lugha maarufu inayotumiwa na watu wingi 
duniani kote.

Mpaka sasa jumla ya vyombo vya habari vya utangazaji redio 
38 duniani vinarusha matangazo yake kwa lugha ya Kiswahili, 
hivyo ni vyema waandishi wa habari wakaitumia fursa hiyo.

Kwa tatizo hili la afya  
ya akili, visu, mapanga 

visiuzwe holela

 Muungwana Lazima Nilonge

Watanzania tukienzi, 
tujivunie Kiswahili

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

INAKADIRIWA watu milioni 
saba wana ugonjwa wa afya 
ya akili nchini, huku takwimu 
zikionyesha kuwa mwaka 
2021 walioathirika na aina 
mbalimbali za magonjwa ya 
akili duniani walikuwa takrib-
an milioni 970.

Inaelezwa, magonjwa hayo 
yanahusisha sonona, wasi-
wasi, kizofrenia na magonjwa 
ya akili kwa watoto na vijana 
na kwamba kati yao, watu 
milioni 301 wanasumbuliwa 
na ugonjwa wa akili aina ya 
wasiwasi.

Wakati watu hao milioni 
301 wakiwa katika hali hiyo, 
wengine milioni 280 wana 
ugonjwa wa akili aina ya so-
nona na kwamba wanawake 
huwa wanaathirika zaidi ku-
liko wanaume kwa asilimia 
52.4.

Hayo yamo kwenye taarifa 
ya Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu, wakati akifungua 
semina kwa wahariri wa vy-
ombo vya habari katika kua-
dhimisha Wiki ya Afya ya Akili 
jijini Dar es Salaam.

Vilevile inaelezwa kuwa, 
mtu mzima mmoja kati ya 
wanne anapitia ugumu wa 
afya ya akili, pia mtu mzima 
mmoja kati ya watano mahali 
pa kazi, anapitia matatizo ya 
afya ya akili.

Sababu za tatizo la afya ya 
akili, zinatajwa kuwa ni mtu 
kushindwa kukabiliana na 
changamoto mbalimbali za 
maisha, vinasaba, vilevi, ma-
gonjwa ya mwili kama vile 

UKIMWI na malaria kali.
Mbali na sababu hizo, ny-

ingine ni msongo wa kiwango 
cha juu, shinikizo la makundi 
rika na matukio yenye tishio 
la maisha kama vile majan-
ga, ukatili, unyanyasaji na 
migogoro.

Nimetoa maelezo marefu 
kidogo, lakini hoja yangu ni 
kwamba, ugonjwa huo upo, 
basi ni vyema tahadhari 
mbalimbali zikachukuliwa, 
ili ugonjwa huo usisababishe 
madhara kwa wengine.

Kwa kuwa mtu akiwa na 
msongo wa mawazo unao-
tokana na hilo tatizo la afya 
ya akili anaweza kufanya 
tukio lolote baya, basi ni vy-
ema mtindo wa sasa wa kuuza  
vitu hatari kiholela ukadhibiti-
wa.

Hapa ninaaminisha uuzwaji 
wa mapanga na visu kiholela 
mitaani, mtindo ambao kwa 
sasa unaonekana kama wa 
kawaida, lakini ninadhani un-
aweza kusababisha madhara 
makubwa tahadhari zisipo-
chukuliwa.

Ninadhani ipo haja kwa seri-
kali kuangalia upya mtindo 
huo, kwani inawezekana mtu 
mwenye tatizo la afya ya akili 
akipita katika mkusanyiko 
wa watu na kupora silaha na 
kuanza kujeruhi wengine.

Kwa wakazi wa Dar es Sa-
laam ninaamini watakuwa 
wameshuhudia uuzwaji wa si-
laha hizo kwenye mkusanyiko 
wa watu, kitendo ambacho 
akitokea mwenye tatizo hilo 

anaweza kusababisha makub-
wa.

Ni wazi kwamba katika 
karne hii yenye kesi za tatizo 
la afya ya akili inaogopesha 
kuona visu, mapanga na ving-
inevyo vinaruhusiwa kuuzwa 
waziwazi barabarani tena 
hata bila kuwekwa katika mi-
fuko yake.

Wakati mwingine wauzaji 
wa silaha hizo huwafuata 
madereva, hasa katika mae-
neo yenye taa za kuongozea 
magari na kuwaonyesha si-
laha hizo kupitia dirishani 
kitendo ambacho ninadhani 
nacho ni hatari.

Inasikitisha kusikia kwamba 
nusu ya magonjwa yote ya 
akili duniani  yanaanza katika 
umri wa miaka 14 na mengi 
ya hayabainiki wala kutibiwa, 
hali ambayo inatatanisha 
mustakabali wa vijana wengi.

Aidha, imekuwa ikielezwa 
kuwa mzigo wa matatizo ya 
akili miongoni mwa vijana un-
asababisha mambo makubwa 
matatu ambayo ni msongo 
wa mawazo, kujiua ikiwa ni 
sababu inayoshika nafasi ya 
pili kwa vifo vya vijana kati ya 
umri wa miaka kutoka 15 hadi 
19 na tatizo linaloongoza ni 
matumizi mabaya ya pombe 
na mihadarati.

Wakati hali ikiwa hivyo, ni 
vyema silaha kama hizo zi-
siuzwe hadharani kuepusha 
madhara zaidi, kwani inaweza 
kuwa rahisi kwa mtu mwenye 
tatizo hilo kuichukua na kud-
huru wengine au kujidhuru.

Sabato 
Kasika
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habari kitaifa

Benjamin Mkapa, NBC 
kusomesha wakunga 100

KABWELA Fadhili Mohamed

Fundi mwashi 
kizimbani 
kwa tuhuma 
ubakaji 
mwanafunzi

Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakuru-
genzi wa Kampuni 
ya GF Trucks & 
Equipments Ltd, 
Mehboob Karmal, 
akijadiliana jambo 
na Kaimu Meneja 
wa XCMG ukanda 
wa Afrika kutoka 
China waliotem-
belea banda la 
maonyesho la 
kampuni hiyo, 
kwenye viwanja 
vya Biashara vya 
Kimataifa jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Grace Gurisha 

FUNDI mwashi, Noel 
Malisa, amepandishwa ki-
zimbani katika Mahakama 
ya Wilaya ya Ilala, Dar es 
Salaam, akikabiliwa na 
tuhuma za kumbaka mwa-
nafunzi mwenye umri wa 
miaka 16 (jina tunalihifa-
dhi).
Akisoma hati za mash-

taka, Wakili wa Serikali 
Magreth Makinge, mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi, Nestory Baro,  
alidai mshtakiwa anatuhu-
miwa kwa mashtaka ya 
kubaka. 
Wakili Magreth alidai 

kuwa katika tarehe isiyo-
julikana Desemba 2022, 
mshtakiwa akiwa eneo la 
Kitunda jijini Dar es Sa-
laam, anatuhumiwa kum-
baka mwanafunzi huyo. 
Mshtakiwa ambaye ni 

mkazi wa Kitunda baada 
ya kusomewa shtaka hilo, 
alikana kuhusika na tuhu-
ma hizo zinazomkabili. 
Upande wa mashtaka 

ulidai upelelezi haujakami-
lika na kuomba  
tarehe nyingine ya kuta-
jwa. 
Hakimu Baro aliahirisha 

kesi hiyo hadi Julai 31, 
mwaka huu kwa ajili ya 
kutajwa na kuangalia hat-
ua ya upelelezi zilipofikia. 

Na Joseph Mwendapole

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC) imeungana na Taasisi ya 
Benjamin Mkapa kuanzia mpan-
go wa kutoa ufadhili wa masomo 
kwa wanafuzi wa taaluma ya 
ukunga nchini ili kuunga mkono 
juhudi za kupambana na changa-
moto za vifo vinavyotokana na 
uzazi kwa wanawake.

Tanzania ni miongoni mwa 
nchi zinazoendelea na kukabili-
wa na upungufu wa wafanyakazi 
wa kuwahudumia wajawazito, 
jambo ambalo husababisha vifo 
vingi.

Kwa mujibu wa takwimu za 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 

mwaka 2020, karibu asilimia 95 
ya vifo vya wanawake wajawazito 
vilitokea katika nchi zinazoende-
lea huku idadi ya vifo hivyo kwa 
Tanzania ikiwa juu.

Akizungumza wakati wa hafla 
ya utiaji sahihi, Mkurugenzi 
Mtendaji wa NBC Theobald Sabi, 
alisema ushirikiano kati ya NBC 
na Taasisi ya Benjamin Mkapa ni 
wito wa wadau kuungana katika 
kulitafutia ufumbuzi tatizo hilo.

Alisema kupitia ushirikiano 
huo, NBC itatoa ufadhili wa 
masomo kwa wakunga na hivyo 
kuboresha huduma kwa wajawa-
zito lengo likiwa ni kupunguza 
vifo vinavyoepukika.

Alisema NBC inayofuraha 

kutoa mchango wake katika ku-
saidia kupunguza vifo vinavyoto-
kana na uzazi.

“Tukiwa kama benki inay-
othamini ustawi wa jamii tu-
najivunia kutoa mchango wetu 
kusaidia maendeleo ya jamii 
ambayo tunaihudumia. Tunafa-
hamu umuhimu na uharaka wa 
kushughulikia suala la vifo vina-
vyotokana na uzazi hapa nchini 
na tunaamini uwekezaji kwenye 
elimu na mafunzo kwa wakunga 
wetu kutasaidia sana kupunguza 
vifo vinavyoweza kuepukika,” 
alisema.

Alisema ni furaha kwa benki 
kutoa sehemu ya kiasi kinacho-
patikana kutokana na uchang-

ishaji fedha wa kila mwaka 
kupitia mbio za NBC Dodoma 
Marathon na kuzielekeza kwenye 
utatuzi wa chagamoto hiyo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasi-
si ya Benjamin Mkapa, Dk. Ellen 
Mkondya, aliishukuru benki hiyo 
na kuwataka wadau wengine 
kufuata mfano wao ili kuongeza 
nguvu katika kupambana na vifo 
vinavyotokana na uzazi.

Alisema kupitia ushirikiano 
huo wa miaka miwili, benki 
hiyo itatoa Sh. milioni 200 am-
bazo zitakazotumika kusomesha 
wakunga 100 katika kipindi husi-
ka na hivyo kusaidia kuongeza 
nguvu kazi yenye ujuzi katika ku-
wahudumia wajawazito.

Na Mwandishi Wetu, BUKOBA

WAZIRI wa Sheria na Katiba, Damas 
Ndumbaro, ameutaka Wakala wa Usajili 
Ufilisi na Udhamini (RITA) kuhakikisha 
mpango wa usajili wa watoto wote chini 
ya miaka mitano bila malipo, unatekele-
zwa kwa mafanikio sambamba na 
malengo ya Taifa ifikapo mwaka 2025.

Dk. Ndumbaro aliagiza hayo juzi kupi-
tia hotuba yake iliyosomwa na Naibu 
Waziri, Pauline Gekul, wakati wa uzin-
duzi mpango huo kwenye Uwanja wa 
Mayunga. Watoto 418,246 wanatarajiwa 
kusajiliwa mkoani Kagera.

Aliwaomba wakazi wa mkoa huo ku-
tumia fursa hiyo kusajili watoto wao, ak-
isema: “Tunapenda kuona watoto wote 
chini ya miaka mitano wanasajiliwa 
chini ya mpango huu kama mlivyojiele-
keza ifikapo mwaka 2025. Ni matumaini 
ya Watanzania wote kuona mafanikio ya 
mpango huu.”

Alisema mpango wa usajili wa watoto 
walio chini ya miaka mitano ni moja ya 
mkakati muhimu wa udhamini wa RITA 
kwa lengo la kuboresha hali ya usajili wa 
vizazi nchini.

Mbali ya kuipongeza RITA kwa hatua 
inazozichukua katika usajili, Dk. Ndum-
baro alishukuru taasisi mbalimbali 

Mpango usajili watoto bila malipo wazinduliwa
za serikali zikiwamo mamlaka za wilaya, 
mikoa na wadau wa maendeleo wakiwamo 
UNICEF, Serikali ya Canada na kampuni ya 
mawasiliano ya TIGO.

“Tangu mpango huu ulipozinduliwa 
mwaka 2015, tayari watoto milioni 8.3 
wameshajiliwa na kupata vyeti vya kuzali-
wa. Haya ni mafanikio makubwa kwa RITA 
kwa ufanisi na kutuletea matokeo haya,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya RITA, 
Dk. Amina Msengwa, alisema bodi yake 
itaendelea kusimamia utekezaji wa maele-

kezo yote yaliyotolewa Rais Samia Suluhu 
Hassan kuwa ifikapo 2030 kila Mtanzania 
awe amesajiliwa.

Awali Ofisa Mtendaji Mkuu wa RITA, 
Frank Kanyusi, alisema kutakuwa na vituo 
vya usajili 523 ambavyo kila kimoja kitaku-
wa na wasajili wasiopungua wawili walio-
patiwa mafunzo maalum ya usajili na utam-
buzi ili kuwezesha kutimiza majukumu yao 
kikamilifu.

Kanyusi alisema mpango huo utatekele-
zwa katika awamu mbili - awamu ya kwan-
za itakuwa kusajili na kutoa vyeti kwa wa-

toto ambao walikuwa hawajasajiliwa na 
hawana vyeti vya kuzaliwa na awamu ya 
pili itakuwa ni kusimika mfumo madhubuti 
ambao utawezesha kusajili na kutoa vyeti 
kwa watoto wote watakaozaliwa baada ya 
mpango huo kuzinduliwa.

“Mpango huo umejikita kuleta mageuzi 
chanya katika mfumo wa usajili wa vizazi 
kwa watoto kwani mpaka sasa unatekele-
zwa katika mikoa 23 ya Tanzania Bara 
na umeonyesha mafanikio makubwa, 
tumeweza kusajili na kuwapa vyeti vya ku-
zaliwa zaidi ya watoto 8,300,000,” alisema.
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maonesho ya sabasaba

Mkurugenzi wa Masu-
ala ya Diaspora wa 
Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Ba-
lozi James Bwana, aki-
pata maelezo kutoka 
kwa Ofisa TEHAMA 
Mwandamizi wa NSSF, 
Rukia Haidary (kush-
oto), namna mwana-
chama anavyoweza 
kupata taarifa zake 
mbalimbali kupitia 
mifumo ya kidijitali ya 
NSSF, kulia kwa Balozi 
ni Meneja Uhusiano 
na Elimu kwa Umma, 
Lulu Mengele. NSSF 
inashiriki Maonesho 
ya 47 ya Kimataifa 
ya Biashara Sabasaba 
katika banda namba 
13 la ushirikiano kati 
ya NSSF na PSSSF. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa masu-
ala ya diaspora wa Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Balozi 
James Bwana, amewaomba 
Watanzania wanaoishi nje 
ya nchi kuona fursa ya kush-
irikiana na Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 
katika miradi ya uwekezaji 
inayotekelezwa na mfuko 
kwenye maeneo mbalimbali 
nchini.

“Naomba Diaspora wote 
kuchangamkia miradi mbal-
imbali ya NSSF ikiwamo ya 
nyumba zilizopo Toangoma, 
Kijichi na Dungu jijini Dar es 
Salaam, pamoja na viwanja 
vya maeneo mbalimbali am-
bavyo vinauzwa kwa ghara-
ma nafuu,” alisema Balozi 
Bwana.

Alisema hayo alipotembe-

lea banda la NSSF na kujio-
nea namna wafanyakazi wa 
NSSF wanavyowahudumia 
kwa weledi wanachama na 
wananchi wanaotembelea 
banda hilo.

Balozi Bwana alitoa wito 
kwa Diaspora wote kuitikia 
wito huo kwa kunufaika na 
fursa za uwekezaji kwa ku-
nunua nyumba na viwanja 
vya NSSF ambavyo ni vya 
uhakika.

Balozi Bwana alisema Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki 
ni mdau muhimu wa NSSF, 
na kwamba wanashirikiana 
katika masuala mbalimbali ili 
kuhakikisha huduma zinazo-
tolewa na NSSF zinawafikia 
Watanzania wote wakiwamo 
wanaoishi nje ya nchi ‘Dias-
pora’.

“Natumia fursa hii ku-
wapongeza NSSF wamekuwa 

na jukumu hili kwa muda 
mrefu wamekuwa na mifu-
mo mbalimbali ya kutoa hu-
duma za Hifadhi ya Jamii kwa 
Diaspora, lakini hivi sasa wa-
nakamilisha mifumo mipya 
ambayo itaongeza ushiriki 
zaidi kwa Watanzania wali-
opo nje ya nchi,” alisema Ba-
lozi Bwana.

Alisema pia mfuko ume-
kuwa ukiendesha miradi 
mbalimbali ya uwekezaji, na 
tayari wana ushirikiano wa 
karibu na NSSF na hivi kar-
ibuni wana miradi mikubwa 
ya uwekezaji na uendelezaji 
inayofanyika nchini Kenya 
ili kuendeleza vitega uchumi 
vya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania lakini nje ya 
nchi. 

Kadhalika, uwekezaji 
wa NSSF hauishii katika 
uwekezaji wa ndani ya nchi, 
lakini sasa wanavuka mipaka 

na kwenda katika maeneo 
mengine nje ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ili 
kwenda kukusanya na kuleta 
faida zaidi kwa ajili kuwanu-
faisha wanachama wa NSSF.

“Nitumie fursa hii kum-
pongeza kwa dhati Mkuru-
genzi Mkuu wa NSSF, Masha 
Mshomba, kwa kazi nzuri 
anayofanya ya kuhakikisha 
Mfuko unaendelea kusima-
ma,” alisema Balozi Bwana.

Aidha, ameipongeza Me-
nejimenti na Bodi ya NSSF 
kwa kazi nzuri na miongozo 
ambayo wamekuwa wakiitoa 
katika kuhakikisha malengo 
makuu ya kuanzishwa kwa 
Mfuko yanaendelea kusi-
mamiwa na kutekelezwa. 
Malengo hayo ni kuandikisha 
wanachama kutoka sekta 
binafsi na sekta isiyo rasmi, 
kukusanya michango, ku-
wekeza na kulipa mafao.

Diaspora waombwa 
kuchangamkia fursa 
uwekezaji NSSF

Utalii wa kutoa majina kuwapa faru kuanza 
Na Elizabeth Zaya

HIFADHI ya Taifa ya Mkomazi 
inatarajia kuanzisha utalii utaka-
otoa fursa kwa watu kutoa maji-
na ya wapendwa wao kuwapatia 
faru kwa ajili ya kumbukumbu ya 
maisha.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Mhifadhi Mkuu wa hifadhi hiyo, 
Happinesa Kiemi, kwenye banda 
la Maliasili katika maonyesho ya 
47 ya Biashara ya Kimataifa Dar 

es Salaam (DITF).
Alisema watalii watakaopata 

fursa ya kutoa majina ya wap-
endwa wao kwa faru kutakuwa 
na gharama ya malipo na kwa 
watalii wa ndani ni Shilingi mil-
ioni tano na wa nje ni Dola za 
Marekani 5,000.

“Hii itakuwa ni moja ya utalii 
ambao utakuwa unaacha kum-
bukumbu kwa familia au ndugu 
wa watalii ambao majina yao 
yatatolewa kwa faru kwa sababu 

maisha yao yote watakuwa wa-
naitwa majina hayo, tunatarajia 
kuanzisha utalii huu hivi karibu-
ni,” alisema Kiemi.

“Na hata kama mtalii ambaye 
jina lake lilitolewa kwa faru aki-
fariki, familia yake itakuwa in-
aruhusiwa kwenda kumtembelea 
huyo faru kwa sababu hilo jina 
analopewa ni la maisha na hawe-
zi kubadilishiwa labda mpaka na 
yeye afariki.”

Kiemi alisema badala ya watu 

au familia kupendelea kutoa 
zawadi za keki, maua fedha au 
mali nyingine kwa wapendwa 
wao ni vyema wakabadilika na 
kuwapatia zawadi za namna hiyo 
ambazo ni kumbukumbu zinazo-
dumu.

“Tumezoea katika tamaduni 
zetu kwamba ukitaka kuonyesha 
upendo kwa mtu unayempenda 
unampatia maua, fedha, unam-
nunulia nguo na kadhalika, la-
kini Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi 

tumewaletea kitu kingine, watu 
waje kwetu na majina ya wap-
endwa wao wawapatie faru, hiyo 
itaongeza thamani ya namna wa-
navyowathamini,” alisema Kiemi.

“Na tunafanya hivi ili kuwaha-
masisha watu hususani Watan-
zania, kuona umuhimu wa mali-
asili katika nchi yao, wenzetu wa 
mataifa mengine wanathamini 
sana vitu kama hivi, kwa hiyo 
tusiwaachie wafaidi wao tu na sisi 
kama wazawa tuchangamkie.”

UDSM yaja na mradi 
kuzuia sumu kuvu
Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), kimebuni mradi wa kudhibiti 
sumu kuvu kwenye mazao mbalimbali 
ya chakula yanayohifadhiwa kwenye 
maghala.
Hayo yalisemwa jana na Amani Ja-

cob wa Ndaki ya Sayansi ya Kilimo 
na Teknolojia ya chakula (CoAF) ka-
tika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), wakati akizungumza na Ni-
pashe kwenye viwanja vya Maonesho 
ya Kimataifa ya Biashara Sabasaba.
Maonesho hayo yalioanza Juni 28 

yanahudhuriwa na wafanyabiashara 
kutoka nchi 16, kampuni 112 kutoka 
nje ya nchi na kampuni 1,188 za ndani.
Alisema sumu kuvu inazalishwa na 

fangasi anayeitwa Aspergillus flavus 
anayeweza kuishi kwenye joto la 
nyuzi 27 na kuendelea inamwezesha 
kuishi vizuri na kusababisha uharibifu 
kwenye mazao.
“Kwa mfumo wetu temperature (joto) 

ikifika 27 feni zitawaka kwa ajili ya 
kupunguza joto kwenye ghala na kwa 
kufanya hivyo yule fangasi hataweza 
kuishi mle ndani na hali hiyo itaokoa 
mazao dhidi ya sumu hiyo,” alisema.
Alisema waliamua kuja na mradi 

huo kama sehemu ya kuinusuru jamii 
dhidi ya sumu kuvu ambayo inasa-
babisha maradhi mbalimbali kama ya 
saratani ya ini.
Alisema sumu hiyo pia ni hatari na 

huwasababishia udumavu watoto 
walio chini ya miaka mitano iwapo 
watapewa bidhaa ambazo zina sumu 
ya aina hiyo.
“Kwa hiyo kwa kutumia huu mfumo 

wetu wa kudhibiti sumu kuvu tunata-
rajia tutafanikiwa kudhibiti magonjwa 
ya ini na mengineyo na vile vile 
mazao yakiwa na sumu kuvu huwa 
hayauziki na mwishowe wakulima 
watapata hasara kwa hiyo tutawa-
komboa wakulima,” alisema.    
Alisema kwa sasa hawajaanza ku-

tumia mfumo huo kwa wakulima 
mmoja mmoja bali wanafanya na 
wakulima wanaohifadhi mazao yao 
kwa wingi kwenye maghala ya ush-
irika.
“Kwenye mradi huu tuna awamu 

mbili ya kwanza ni hii ila ya pili 
itakuja ambapo tutakwenda kwenye 
maghala na kuwaelezea wakulima 
kuhusu mfumo huu ili wauelewe una-
vyofanyakazi,” alisema.
“Mfumo huu utawanufaisha sana 

wakulima kwasababu wale wataka-
ohifadhi mazao yao kwenye maghala 
yenye mfumo huu mazao yao yat-
auzika kwa haraka sana kwasababu 
yatakuwa salama dhidi ya sumu 
kuvu,” alisema.
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Watanzania 70 hufariki 
kwa TB kila siku nchini
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

T
ANZANIA inapoteza watu 
70 kila siku kutokana na 
ugonjwa wa kifua kikuu 
na kifua kikuu sugu.

Takwimu hizo zilitolewa jana 
na Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu wakati akizungumza na 
makatibu wakuu na mameneja 
mpango wa programu za kifua 
kikuu kutoka mataifa 15 Afrika.

Alisema idadi hiyo inafan-

ya wanaopoteza maisha kwa 
ugonjwa huo kwa mwaka kufikia 
watu 25,800.

“Kati ya watu 100, watu 39 
waliibuliwa wakiwa wameam-
bukizwa ugonjwa wa kifua kikuu 
mwaka 2015 nchini Tanzania.

“Hadi sasa serikali, kupitia 
Wizara ya Afya, imepiga hatua 
katika kuibua wagonjwa wa ki-
fua kikuu kwa asilimia 65.

Zaidi Waziri Ummy aliongeza: 
“Tumeongeza jitihada za kuen-

delea kuibua wagonjwa wa ki-
fua kikuu kutoka mwaka 2015, 
ambapo katika kila wagonjwa 
100 tulibua wagonjwa 39 kwa  
mwaka. Tumekuwa tukiwatumia 
wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii.”

Kwa mujibu wa Waziri Ummy 
matokeo chanya katika mpango 
huo yametokana na uamuzi wa 
kuwatumia wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii, kwa sababu wao 
ndiyo wapo karibu na jamii.

Alisema kada hiyo ya wataal-
amu hupita katika vilabu vya 
pombe, vijiweni, nyumba kwa 
nyumba na kwa waganga wa tiba 
asili, baada ya kupatiwa mafunzo 
ya uelewa juu ya mgonjwa mwe-
nye Kifua Kikuu.

Washiriki wa mkutano wali-
jadili ni jinsi gani nchi za Afrika, 
zinaweza kuja na ubunifu wa 
pamoja na mikakati mipya ya 
kukabiliana na ugonjwa wa kifua 
kikuu.

Raia wa Marekani 
azika mabaki
ya mkewe Mlima 
Kilimanjaro
Na Godfrey Mushi, MOSHI

BALOZI wa hiari, Macon 
Dunnagan, raia wa Mareka-
ni, aliyekuwa akiweweseka 
kwa miaka 16 kutafuta 
namna ya kutii wosia wa 
mkewe aliyeagiza mabaki 
ya mwili wake yazikwe 
katika Hifadhi ya Taifa 
ya Kilimanjaro ametimiza 
ndoto hiyo.
Akizungumza jana kuhusu 

safari yake hiyo, Macon, 
alisema mkewe aliyekuwa 
akisumbuliwa na ugonjwa 
wa saratani ya kizazi 
(hakumtaja jina), mwaka 
2007 aliacha ujumbe kabla 
ya kufariki dunia akitaka 
mumewe huyo kupeleka 
mabaki ya mwili wake ka-
tika kilele cha Mlima Kili-
manjaro.
Licha ya kutii wosia huo, 

Macon, ameweka pia re-
kodi ya kuupanda Mlima 
Kilimanjaro na kufika kilele 
cha Uhuru, chenye urefu wa 
mita 5,895 mara 50.
Tayari, Wizara ya Mali-

asili na Utalii, imetambua 
mchango wake katika kuu-
tangaza utalii wa Tanzania 
kwa kumtunuku cheti maal-
umu kama balozi wa hiari.
Aidha, inaelezwa kuwa 

uboreshaji wa miundom-
binu katika Hifadhi ya Taifa 
ya Kilimanjaro (KINAPA), 
uliofanywa kwa kutumia 
fedha za ugonjwa wa virusi 
vya corona na filamu ya 
The Royal Tour, vinatajwa 
kuwa sababu ya kuvutia 
watalii wengi kupanda 
mlima huo.
Kutokana na filamu hiyo 

iliyofanywa na Rais Samia 
Suluhu, inaelezwa idadi ya 
watalii wanaopanda mlima 
huo, imeongezeka ku-
toka watalii 12,000 mwaka 
2020/2021 hadi kufikia 
watalii 47,000 katika 
mwaka unaomalizikia wa 
2022/2023.
Juni mwaka 2017, pia raia 

wa Italia, Nico Valsesia, ali-
panda Mlima Kilimanjaro na 
kuweka rekodi ya dunia ya 
kuupanda kwa saa 24 hadi 
kileleni. Valsesia alifanikiwa 
kuweka rekodi hiyo ya dun-
ia kwa kupanda na kushuka 
mlima huo kwa saa nane.

Na Steven William, MUHEZA

WAGOMBEA udiwani kutoka 
vyama sita vya siasa  wamereje-
sha fomu zao za uteuzi kwa Msi-
mamizi wa Uchaguzi wa Kata 
ya  Potwe, Wilaya ya Muheza 
mkoani Tanga.

Msimamizi wa Uchaguzi wa 
Wilaya hiyo, ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji, Dk. Jumaa Mhina, 
amethibitisha jana kuwa mpaka 
sasa, waliorejesha fomu hizo wa-

natoka  Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Sauti ya Umma (SAU), 
NCCR Mageuzi, Alliance Demo-
cratic Party (ADC), Chama cha 
Wananchi (CUF) na Demokrasia 
Makini. 

“Nimefika katika eneo hili la 
uchaguzi, kwa ajili ya kukagua 
maandalizi ya uchaguzi huo 
mdogo, utakaoshirikisha wag-
ombea wa vyama mbalimbali 
vya siasa. “Kiujumla, maandalizi 
ya uchaguzi huo mdogo wa udi-

wani yanakwenda vizuri. Tara-
tibu zote za uchaguzi zimeka-
milika. Niwaombe wagombea 
kufanya kampeni za kistaarabu, 
kusitokee vurugu zitakazoharibu 
uchaguzi.”

Juni 14 mwaka huu,  Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
ilitangaza uchaguzi mdogo wa 
marudio katika kata 14 za Tanza-
nia Bara, utakaofanyika Julai 13.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
wa NEC, Ramadhani Kailima, 

alisema uchaguzi huo unatokana 
na tume kupokea taarifa kutoka 
kwa Waziri mwenye dhamana 
ya Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
akiitaarifu kuwapo nafasi wazi 
katika kata 14 za Tanzania Bara.

Kata hizo zilizoko katika hal-
mashauri 13 na mikoa tisa ya 
Tanzania Bara, zitakazofanya 
uchaguzi ni Ngoywa (Sikonge), 
Kalola (Uyui), Sindeni (Handeni), 
Potwe (Muheza), Kwashemshi 
(Korogwe) na Bosha (Mkinga).

Nyingine ni Mahege (Kibiti), 
Bunamhala (Bariadi), Njoro na 
Kalemawe (Same) na Mnavira 
(Masasi).

Zimo pia, Kinyika (Makete), 
Magubike (Kilosa) na Mbede 
(Mpimbwe) iliyoko Mkoa wa 
Katavi.

Ratiba ya NEC inaonyesha 
fomu za uteuzi, zitaanza kutole-
wa kuanzia Juni 24 hadi 30 na 
uteuzi utafanyika Juni 30, mwaka 
huu.

Wagombea sita warejesha fomu za uteuzi udiwani

Wakazi wa Kata ya Potwe wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakisoma majina ya wagombea udiwani kutoka vyama vya 
siasa baada ya  Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kutangaza uchaguzi mdogo wa udiwani juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM
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habari kanda YA ZIWA

Serikali yatenga bilioni 154/- 
kugharamia mbolea ya ruzuku
Na Halima Ikunji, TABORA

S
ERIKALI imesema katika 
kipindi cha mwaka wa 
fedha 2023/2024 imet-
enga Sh. bilioni 154 kwa 

ajili ya kugharamia mpango wa 
ruzuku ya mbolea ikatakayo-
tolewa kwa wakulima, lengo 
likiwa ni kupunguza makali ya 
bei, kuongeza uzalishaji na tija 
katika kilimo.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Uthibiti wa Mbolea 
Tanzania Kanda ya Kati, Dk. Ste-
phan Ngairo, wakati akiongea 
na waandishi wa habari mkoa-
ni Tabora na kusema kuwa 

mbolea hiyo itauzwa kwa bei 
elekezi ili kila mkulima aweze 
kuimudu.

“Tayari mamlaka imetoa bei 
elekezi na baada ya mbolea 
hiyo kutolewa itaendelea kuu-
zwa kwa bei ileile  ili tuhakik-
ishe kila mkulima mwenye 
kuhitaji aweze kuipata kwa bei 
nzuri,” alieleza.

Dk. Ngairo alisema kuwa 
Mamlaka ya Uthibiti wa Mbolea 
Tanzania imeweka mikakati ya 
kuvitumia vyama vya msingi ili 
viweze kusaidia kugawa mbolea 
kwa wakulima katika maeneo 
walipo na kueleza kuwa katika 
kipindi cha mwaka jana mbolea 
hizo ziliuzwa kwa Sh.70,000 

kila mfuko mmoja.
“Niwatoe wasiwasi wakulima 

kwa msimu huu unaoanza kupi-
tia maelekezo ya serikali kuan-
zia Julai Mosi wote mtanunua 
mbolea katika maeneo yenu 
bila ya usumbufu wowote,” 
alisema Dk. Ngairo.

Naye Meneja Mkuu wa 
Shirikisho la Vyama vya Ush-
irika Tanzania (TFC), Samwel 
Mshote, alisema serikali kupi-
tia Wizara ya Kilimo imepanga 
kufufua shirikisho hilo ambayo 
imeshindwa kufanya vizuri kibi-
ashara katika kipindi cha miaka 
minne iliyopita.

Alieleza kuwa katika kipindi 
cha mwaka wa fedha 2022-2023 

serikali ilitoa zaidi ya Sh. bilioni 
sita ili kuwezesha ushirika huo 
kwa ajili ya kuinua wakulima 
na shughuli za kilimo nchini 
na kwamba tayari wamein-
gia kwenye makubaliano na  
vyama 20 na bado wanaende-
lea kuvisajili vyama vikuu am-
bapo chini yake kuna vyama 
vidogo.

Aliongeza kuwa mkoani Tab-
ora  lipo  ghala lenye uwezo 
wa kuchukua tani 20,000   na 
kupitia vyama hivyo ambavyo 
ni mawakala wataweza kusam-
baza kwa haraka mbolea hiyo ili 
iweze kuwafikia wakulima kwa 
wakati.

Waziri wa Elimu, Prof. Adloph Mkenda (katikati), akitoka kufungua mafunzo endelevu ya walimu kazini (MEWAKA) kwa 
maofisa elimu kata 2,384 kutoka mikoa yote nchini yatakayofanyika kwa siku tatu katika Chuo cha Ualimu Butimba 
jijini Mwanza jana. Kulia ni Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, James Mdoe. PICHA: ROSE JACOB

Na Restuta Damian,  
BUKOBA

WAFAMASIA na wataalamu 
wa maabara kutoka Kanda ya 
Kagera wamepewa jukumu 
la kulinda na kutunza vifaa 
tiba pamoja na dawa katika  
vituo vya kutolea huduma za 
afya.

Pia wametakiwa kuhakiki-
sha bidhaa hizo hazikosi katika 
maeneo husika kwa mstakabari 
wa maisha ya wananchi.

Agizo hilo lilitolewa jana na 
Mganga Mkuu wa Hospitali  ya 
Mkoa wa Geita, Dk. Omary Su-
kari, wakati wa kikao cha ma-
jadiliano cha hali ya upatikanaji 
wa bidhaa za afya kwa Kanda ya 
Kagera inayojumuisha wilaya ya 

saba za mkoa huo na wilaya tatu 
za Mkoa wa Geita.

Dk.Sukari alisema mchakato 
wa upatikanaji wa  bidhaa hizo 
unaanzia kwa wataalamu kwa 
kuanza kufanya makadirio kila 
unapoanza mwaka wa fedha 
serikalini, kwamba kukosekana 
kwa vifaa hivyo ni uzembe wa 
wataalamu hao.

Alisema kuna kila hali ya 
kuangalia bidhaa gani ipo kwa 
kiwango cha kutosheleza au iko 
chini na wingi upi haitumiki na 
kutojulikana matumizi yake na 
kufanya dawa kuisha muda.

“Ngazi ya vituo ifanye hiyo na 
kote hadi mkoa kwenda wiza-
rani hadi kufikia kupelekwa 
kwa wenzetu wa Bohari Kuu 
ya Dawa ambao wanapelekewa 

oda zinazotakiwa katika ngazi 
husika ili dawa ziletwe,” alisema 
Dk. Sukari.

Aidha, alisema kituo kikiwa 
na bidhaa hufanya mteja aki-
toka kwenye huduma afarijike 
kulingana na huduma aliyo-
pata kupitia vifaa tiba, lakini 
manung’uniko yanaanzia pale 
mteja anapokosa kile anacho-
hitaji na serikali haiwezi kujua 
uhitaji wa kituo husika bila 
taarifa kutoka kwa wataalamu  
waliowekwa katika eneo  husi-
ka.

Meneja wa MSD Kanda ya 
Kagera, Kalendero Masatu, 
alisema yapo mategemeo ya 
kuwa na ongezeko la upati-
kanaji wa dawa kwa asilimia 70 
hadi 80 na kueleza kuwa katika 

kipindi cha mwaka wa fedha  
uliopita ongezeko la dawa lili-
kuwa 65.

Aliongeza kuwa ongezeko 
hilo lilifanya kuwa na asilimia 
90 ya upatikanaji wa dawa ka-
tika vituo vya kutolea huduma 
za afya ambazo hufanya oda na 
(MSD) watoa huduma ambao 
ni wafamasia na wataalamu wa 
maabara.

Alisema: “Na jambo hilo hu-
fanya kuleta mnyororo wa ugavi 
ulio bora katika utoaji wa vifaa 
tiba kwenye vituo vya afya na 
oda zinatolewa kulingana na 
uhitaji wa mteja katika kituo 
chake ambacho anafahamu kul-
ingana na makadirio na kusaidia 
ili dawa zikiletwa zisiishe muda 
wake kabla hazijatumika.”

Wafamasia wapewa jukumu kulinda vifaa tiba na dawa

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga linamsaka Amos Sam-
soni (65) Mkazi wa Kijiji cha 
Mwamala Kata ya Kolandoto 
Manispaa ya Shinyanga, 
ambaye amekimbia kusiko-
julikana akituhumiwa kum-
patia ujauzito mwanafunzi 
wa kidato cha kwanza (16) 
katika Shule ya Sekondari 
Kolandoto (jina limehifa-
dhiwa).
Akitoa ufafanuzi juu ya 

tukio hilo juzi, Kamanda 
wa Polisi mkoani humo, 
Janeth Magomi, alithibiti-
sha kuwapo kwa tukio hilo 
na kusema kuwa mzee 
huyo ambaye kwa sasa am-
etokomea kusikojulikana 
wanaendelea kumsaka ili 
achukuliwe hatua za kishe-
ria.
“Jeshi la Polisi tunamtafuta 

mtuhumiwa ambaye amedai-
wa kumpatia ujauzito mwa-
nafunzi sababu alitoroka 
kabla hajakamatwa,” alisema 
Magomi.
Mwanafunzi huyo akielezea 

namna alivyoingia kwenye 
mahusiano ya kimapenzi 
na mzee huyo, alisema al-
imuita nyumbani kwake na 
kumpatia Sh. 2,000 na siku 
nyingine alimpatia Sh.5,000 
kisha akamlazimisha kufan-
ya naye mapenzi.
Alisema baada ya hapo 

waliendelea kuwa wapenzi 
hadi akashika ujauzito, la-
kini baadaye alichukizwa 
na kitendo cha mzee huyo 
kumtaka tena ndugu yake 
kimapenzi.
Alisema hali hiyo ilimlaz-

imu kwenda kutoa taarifa 
katika familia kuwa ame-
pewa ujauzito na mzee huyo 
ambaye ni Katibu wa Kijiji.
Aidha, alisema baada ya 

kikao cha familia kukaa ku-
jadili jambo hilo, walikubali-
ana mzee huyo atoe faini ya 
magunia mawili ya mpunga 
na baiskeli ili kumaliza 
suala hilo, huku yeye akia-
cha masomo na kubaki kulea 
ujauzito ambao kwa sasa 
una miezi mitano.
Baada ya kikao hicho cha 

familia, baadhi ya wanawake 
katika kijiji hicho hawakuku-
baliana na jambo hilo wak-
idai mzee huyo amekuwa na 
tabia ya kurubuni wanafunzi 
na kufanya nao mapenzi na 
kuwaharibia maisha yao, 
ndipo wakatoa taarifa kwa 
Jeshi la Polisi ili akamatwe.
Nao wadau wa kupinga 

vitendo vya ukatili mkoani 
Shinyanga wakiwamo 
(SMAUJATA), wameliomba 
Jeshi la Polisi mkoani humo 
kuhakikisha wanamkamata 
mzee huyo na kuchukuliwa 
hatua kali za kisheria ili liwe 
fundisho kwa watu wengine.

Babu adaiwa 
kumrubuni 
mwanafunzi, 
ampa ujauzito



Na Khadija Kalili, Kibaha

K
ITAIFA, Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan na 
serikali yake wako ka-
tika kampeni ya kutunza 

mazingira inayojumuisha kuon-
dokana na utumiaji kuni na mkaa 
katika shughuli za jikoni.

Mnamo Novemba mwaka jana, 
Rais akaelekeza kuundwa kikundi 
kazi cha kupitia na kuchakata 
sera zilizopo, kuelekea kwenye 
mpango wa taifa kuondokana na 
matumizi ya gesi chafu kupikia, 
ifikapo mwaka 2032.

Ni maelekezo aliyoyatoa ka-
tika ufunguzi wa mjadala kitaifa 
kuhusu matumizi ya nishati safi 
ya kupikia, uliofanyika jijini Dar es 
Salaam.

Kikundi kiliochoundwa kinaon-
gozwa na Ofisi ya Waziri Mkuu na 
Wizara ya Nishati, ikiratibu na ku-
fanya shughuli za sekretarieti za 
kikundi hicho.

Ili kufikia tija na ufanisi, Rais 
Dk. Samia akaagiza kikundi kiju-
muishe wataalamu kutoka idara 
na taasisi za umma, sekta binafsi 
na wadau wa mazingira.

“Kikundi kazi kikapitie sera na 
miongozo mbalimbali, ili kije na 
mpango mkakati na dira ya miaka 
10, kikielekeza mambo muhimu ya 
kufanya ili ifikapo 2032, kila mtu 
atumie nishati safi ya kupikia,” 
anatamka Rais Dk. Samia.

Kama ilivyo kawaida yake ku-
watetea kinamama, akasema 
matumizi ya nishati safi kupikia 
yatawasaidia wanawake kuon-
dokana na adha ya kutafuta kuni 
porini, wakiwa hatarini kukabiliwa 
na wanyama wakali, hata nyoka.

Pia akataja muda wanaoupoteza 

porini kutafuta kuni, sasa utumike 

kuzalishaji mali ikiwamo ufumaji 
na biashara, akiahidi mkakati wa 
kibajeti katika muda mfupi ujao ni 
kuanzishwa mfuko wa nishati safi 
ya kupikia, utakaotafiti, kuwekeza 
na kutatua changamoto.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wiz-
ara ya Nishati, ikamnukuu Dk. Sa-
mia, kwamba, takwimu zinaonye-
sha kaya zinazotumia gesi nchini 
kupikia ni asilimia tano pekee, 
huku watumiaji umeme ni asilimia 
tatu.

Vilevile taarifa hiyo inamrejea 
Daktari Paulina Chale, kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili, kwamba 
wagonjwa wa mfumo wa hewa ni 

wengi, yakiwamo yanayosababish-

wa na kutumia kuni na mkaa kwa 
muda mrefu.

Waziri wa Nishati, January 
Makamba, katika kupokea ag-
izo hilo, akaahidi kusimamia na 
utekelezaji wa maagizo yote hayo 
ya rais, katika safari ya kuelekea 
lengo la serikali ifikapo mwaka 
2032.

WAZIRI MAKAMBA
Ikiwa sehemu ya utekelezaji ag-

izo la Rais miezi minne kabla, Wa-
ziri Makamba mnamo Machi mwa-
ka huu, akaahidi ndani ya miezi 
mitatu ingezinduliwa Dira ya Taifa 
Kuhamia Matumizi ya Nishati Safi 

ya Kupika, pia Mpango Mkakati wa 

Utekelezaji Dira hiyo.
Akadokezea angalizo kuwa seri-

kali ingechukua hatua kuwezesha 
asilimia 80 ya Watanzania wana-
tumia nishati safi ya kupikia, ifi-
kapo mwaka 2033. 

“Takwimu zinaonyesha asilimia 
nane tu ya Watanzania ndio wana-
tumia nishati safi ya kupikia (fesi 
na umeme), hivyo Mheshimiwa 
Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan 
ameshatoa maelekezo kuwa ndani 
ya miaka 10 asilimia 80 ya Watan-
zania wawe wanatumia nishati 
safi ya kupikia, ameshatuelekeza 
tutengeneze Dira, Mkakati na 
Mwelekeo…” anasema.

Makamba anafafanua, mfuko 
utaweka ruzuku itakayowaweze-
sha wananchi wa kipato cha chini 
kumudu bei ya gesi,: akihitimi-
sha“…kazi kubwa, lakini inaweze-
kana na ‘Kazi Inaendelea’...”

Anaeleza kuwa serikali ya 
awamu ya sita imeamua kulivalia 
njuga suala la nishati safi, ikiwa ni 
katika jitihada zake za kuboresha 
maisha ya Watanzania, hasa ki-
namama.

Makamba anawarejea wasomi 
wa afya akitamka: “Wataalamu wa-
nasema, saa moja jikoni ni sawa na 
sigara 300. Sasa hapa unategemea 
ustawi utatoka wapi? Bahati nzuri 
Mheshimiwa Rais, ameliona….”

PWANI YATEKELEZA
Ikiwa sehemu ya kuungana 

na Wizara ya Nishati, mkoa wa 
Pwani ukaandaa kongamano la 
siku mbili kujadili hoja ya kitaifa 
ya Nishati Safi ya Kupikia, ikiwa ni 
maelekezo na Dira ya Rais Dk. Sa-
mia, kuhamasisha matumizi ya ni-
shati safi kupikia.

Ni mjumuiko wa washiriki 200 
waliopatiwa mitungi ya gesi, ikiwa 
sehemu ya uhamasishaji nishati 
safi kupikia, wakiacha kuni na pia 
mkaa.

Mamalishe, wajasiriamali  na 
wananchi kwa ujumla kutoka 
mikoa ya Dar es es Salaam  na 
Pwani waliohudhuria, wame-
wapongeza waandaaji, Jumuiya ya 
Wafanyabiashara Wanawake Tan-
zania (TABWA), wakiongozwa na 
mkuu wao, Noreen Mawalla.

Anakiri kutambua juhudi za 
serikali ya awamu ya sita kumtetea 
mwanamke dhidi ya changamoto 
hizo za kiafya, mazingira na ustawi 
unaomkabili kutokana na kutumia 
kuni na mkaa

“TABWA  tumefurahishwa na 
mwitikio mkubwa wa wafanyabi-
ashara waliojitokeza  katika kon-
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AFYA

Huu ndio ugonjwa sonona, Hospitali 
Sekou- Toure inavyopambana nao

Na Anthony Gervas, MWANZA

M
IONGONI mwa ma-
gonjwa ya matatizo 
ya afya ya akill, imo 
sonona. Mtaala-

mu  wa afya ya magonjwa ya ak-
ili kutoka Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Mwanza -Sekou-Toure, 
Dk. Meshack Samwel anasema 
unaweza kusababishwa na mson-
go wa mawazo kwa binadamu 
kwa muda mrefu.

Anasema mara nyingi unakuwa 
zao la mfadhaiko wa akili, mtu 
anashindwa kujua anachoki-
fanya au anachotakiwa kufanya 
na hajui kutatua jambo linalom-
kabili mbele yake, shida tabu au 
matatizo.

Mtaalamu huyo anaeleza 
kwamba chanzo chake kikuu ni 
msongo wa mawazo wa muda 
mrefu, unapomsababishia mtu 
kupata shida hiyo. Anataja dalili 
zake ni kwa mgonjwa muda wote 
anapoteza matumaini ya maisha 
yake, hana ari ya kufanya kazi, 
pia anakata tamaa kimaisha.

Dk.Samwel, pia anaeleza saba-
bu ni kwa mhusika anakuwa ame-
rundika vitu vingi kichwani bila 
ya kupata ufumbuzi.

Msongo wa mawazo wa muda 
mrefu unatajwa nao unaweza 
kumsababishia mtu kupata 
ugonjwa huo wa sonona, hali 
inayoweza kufikia hatua mtu 
anachanganyikiwa akili, anasa-
hau mambo kila wakati na anako-

sa amani akiwa mwenye huzuni 
maishani mwake.

Mtaalamu huyo anataja zao 
lake ni mtu anachukua hatua 
mbaya kama ya kujiua kupitia 
matendo au matukio kama ya 
kujinyonga, kujirusha kutoka 
ghorofani au anavuka bara-
bara koholea au kwa makusudi, 
anaishia  kugongwa na gari.

Hata hivyo katika maelezo 
yake, Dk. Samwel anatahadhari-
sha kuwapo tofauti ya  msongo 
wa mawazo na sonona, kwamba 
ni vitu viwili tofauti, ingawa zina 
vyanzo vinavyofanana.

Katika msongo wa mawazo, 

mtu anasongwa na mengi, ila 
anakuwa hajavipatia ufumbuzi, 
hivyo vinamsababishia magumu 
kama kupata shinikizo la damu, 
kukosa mahitaji ya kifamilia, au 
kufiwa na mtu wa karibu.

Dk. Samwel anasema robo ya 
watu walioenda kupata huduma 
katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Mwanza -Sekou –Toure, 
wanakabiliwa na sonona, kwa 
wastani kila wanne wanaoenda 
hapo kupata huduma ya aina 
hiyo, mmoja hukutwa na dalili za 
ugonjwa huo, unaosababishwa 
na msongo wa mawazo.

Inakadiriwa wanaojiua kuto-

kana na sonona kila siku, idadi 
yao inafika 800,000. Pia katika 
utafiti wa nchini, mwaka 2019 
kulionekana asilimia nne hadi 
tano ya watu wanajiua kutokana 
na ugonjwa huo, huku kukiwapo 
magonjwa mengine ya afya ya 
akili yanayohusishwa na imani za 
kishirikina.

Wataalamu wa afya katika Hos-
pitali ya Sekou –Toure, wanasema 
wako mstari wa mbele kutoa hu-
duma kwa wagonjwa wake, elimu 
kwa jamii kupitia vyombo vya 
habari, mikutano ya hadhara ya 
wananchi, semina na kongamano 
za kijamii.

Dk. Meshack Samwel, mtaalamu wa afya ya akili katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa, Sekou Toure, Mwanza. PICHA: MTANDAO

• Daktari Bingwa: Wengi wanaoniona wana shida hiyo

Vilevile, katika sura ya pili wa-
najitambulisha kuwa ni watoaji 
ushuari maarufu katika jinsi ya 
kukabiliana na hali ya ugonjwa 
huo, kutoa dawa za matibabu 
na ushauri wa kisaikolojia inay-
ojumuisha eneo la msongo wa 
mawazo, ili kusaidia kuwarudi-
sha katika hali zao za kawaida.

Tiba ya awali ya fya ya akili, 
ni hitaji la utulivu mkubwa, kwa 
sababu magonjwa mengine yana 
asili ya usugu, hata kuwa rahisi 
kujirudia kila mara.

Inatajwa watu wenye umri 
kuanzia miaka 24 hadi 45 ndiyo 
wanaotajwa zaidi kukabiliwa 
na ugonjwa huo, hasa wasio na 
elimu, ajira kuvunjika ndoa, 
masikini zaidi sawa wako katika 
jumla ya asilimia 46 hadi 50.

Vilevile suala la upweke, uzee, 
ugane na ujane linatajwa katika 
kundi la watu wanaostahili ku-
saidiwa kisaikolojia na wataala-
mu wa afya, kwa sababu ni janga 
linaloendelea kuitesa dunia, iki-
hitaji kupatiwa ufumbuzi.

gamano letu na tumewasikia wal-
ivyokuwa wanaelezea umuhimu 
wa kutumia nishati safi ya kupikia, 
wakiwa wamesikiliza mada na ku-
pata nafasi ya kuuliza maswali na 
kujibiwa,” anatamka.

Mawella anasema, wengi 
wameahidi kuwa mabalozi 
wakubwa katika jamii wanako-
toka, hasa kwenye kutoa elimu 
ya umuhimu wa matumizi ya 
Nishati Safi,” anasema Mawalla, 
huku akifafanua wamewahusisha   
zaidi  wanawake, vijana,  wauza 
mkaa, watengenezaji na wauzaji 
majiko ya nishati safi.

Aidha, anasema baada ya ku-
toa elimu kwa wanawake wa Dar 
es Salaam na Pwani, anaahidi 
kongamano kama hilo litafanyika  
kwenye mikoa ya Mtwara, Lindi, 
Morogoro, Dodoma, Singida, 
Manyara, Arusha, Kilimanjaro, Ir-
inga, Njombe, Mbeya, Songwe na 

Rukwa.
“Tumepanga kutoa elimu, ku-

panga mikakati ya utekelezaji na 
kujenga mtandao wa biashara 
kwa ujumla katika mikoa mbalim-
bali kama sehemu ya kumsapoti 
Mama Samia Suluhu,” anasema 
Mawalla.

JAFO AWAPONGEZA
Mnamo Aprili 19, mwaka huu, 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais Muungano na Mazingira, 
Selemani Jafo, ambaye ni Mbunge 
wa Kisarawe, ameupongeza mkoa 
atokao wa Pwani, kwa kuwa na 
kampeni ya upandaji miti, ili kuka-
biliana na uharibifu wa mazingira.

Ni kauli yake kwenye viwanja 
vya Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana  ya Ruvu, iliyopo Mlandizi, 
Kibaha Vijijini wakati wa kuzindua  
Kampeni ya Utunzaji Mazingira na 
Matumizi ya Nishati Mbadala kwa 
mkoa huo, ikishirikisha Benki ya 
NMB, Wakala wa Misitu Tanzania 

(TFS) mkoa Pwani, Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa na kampuni ya Taifa Gas.

Waziri Jafo anasema, ni kampeni 
ikatayosaidia kutunza mazingira 
na kutangaza teknolojia mbadala 
ya matumizi ya nishati, kwa ku-
punguza matumizi ya miti kama 
nishati kwa ajili ya kupikia na 
matumizi mengine ya binadamu 
ya kila siku.

Anaitaja Pwani kuwa katika 
orodha ya mikoa minne iliyoathiri-
ka sana na uharibifu wa mazingira 
na baada ya kupata maelekezo ya 
Rais Dk. Samia, kuhusu marekebi-
sho ya mazingira yake, mkoa ume-
jiongeza kwa kubuni kampeni za 
kujikwamua na athari za kimazin-
gira.

Waziri Dk. Jafo, katika halfa 
hiyo akazindua mtambo mkubwa 
wa gesi shuleni hapo wa kutumi-
ka kwenye jiko la shule, kuhakiki-
sha wanaachana na matumizi ya 
kuni na mkaa hapo.

Pia, akashauri kampuni  zina-

zozalisha nishati safi kufanya ma-
zungumzo na taasisi za kiserikali, 
hospitali, shule na kambi zote za 
kijeshi, wafikie makubaliano ku-
wawezesha  kufunga mitambo 
ya gesi kwa malipo ya awamu, 
waachane na mkaa, pia kuni. 

RC KIBAHA
Akizungumza  kwa niaba ya 

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Alhaji 
Abubakari Kunenge, Mkuu wa 
Wilaya ya Kibaha, Nickson John, 
anasema mkoa wao umeweka 
mikakati ya kutunza mazingira, 
ikiwamo kupanda miti milioni 13.5.

Anasema, hadi sasa wame-
shapanda miti milioni 9.7,  ikiwa 
ni zaidi ya asilimia 85 ya malen-
go  waliojiwekea kurejesha uoto 
wa asili uliokuwapo awali, kabla 
ya uharibifu uliotokea.

Dk. Jafo anasema mkoa umeji-
panga kuwaondoa vijana walio-
jiajiri kwenye biashara  ya kukata 
miti na kuchoma  mkaa, wanaku-

sanywa kupewa ajira mbadala 
kwenye viwanda vinavyotarajiwa 
kuanzishwa vya nishati mbadala. 

Mkurugenzi  wa kampuni ya 
Taifa Gas, Anjela Bhoke, anasema 
kila mwaka kuna ekari 400,000 
za miti nchini zinapotea kuto-
kana na matumizi nishati ya miti, 
hivyo mchango wao unajumuisha 
mikakati ya kujenga kiwanda cha 
kutengeneza mitungi ya gesi, wak-
ilenga kuisambaza majumbani na 
kwenye taasisi za umma.

Mwakilishi wa Benki ya NMB, 
Seka Urio, anasema kuwa wamet-
enga shilingi milioni 470  mkoani 
Pwani, kuhamasisha shule zitaka-
zopanda miti 2,000 na kuitunza 
kwa asilimia 80 kila moja itapati-
wa shilingi milioni 50; mshindi wa 
pili miti 1,500 akipata shilingi mil-
ioni 30 akiitunza kwa asilimia 70; 
wa tatu atazawadiwa shilingi mil-
ioni 20 kwa kupanda miti 1,000 
itakayotunzwa kwa asilimia 70.

AGIZO LA SAMIA; PWANI BILA KUNI, MKAA, OPERESHENI IMEPAMBA MOTO 
Inatoka Uk. 11
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MAZINGIRA

Zijue harakati za kunusuru binadamu 
na wanyama kupitia shoroba salama
Na Salome Kitomari

S
EHEMU ya changamoto 
kubwa inayowakabili wany-
amapori, ni kupungua njia 
za kuunganisha eneo lililo-

hifadhiwa, kwenda jingine, au mae-
neo ya mtawanyiko maarufu kama 
shoroba, ambazo nyingi zimevami-
wa na shughuli za kibinadamu.

 Hadi sasa Tanzania ina shoroba 
61 zinazounganisha hifadhi za taifa, 
mapori ya akiba, pia mapori tengefu, 
ili kukamilisha ikolojia, hali inay-
otajwa kuleta ulazima kwa wany-
amapori kuhame kutoka eneo moja 
kwenda jingine kufuata malisho.

Ni mwendo unaojumuisha kufua-
ta madini muhimu au kuchanganya 
uzazi, kuepusha kuzaliana ugonjwa, 
maana vinginevyo watateketea, hata 
kuwapoteza.

  Mwaka 2009, Mamlaka ya 
Utafiti wa Wanyamapori (TAWIRI), 
ilifanya utafiti na kubaini bila hatua 
za makusudi ifikapo mwaka 2050, 
Tanzania itabakiwa na Hifadhi ya 
Taifa Ruaha na Pori la Akiba Selous, 
zingine zinazobakia zitakuwa na 
umri wa kuhesabu.

 Shoroba 20 zina mpango wa ki-
taifa kuzinusuru, ili kuwezesha wan-
yama kutembea eneo moja kwenda 
jingine na kufanikisha hilo kuna 
hatua zimechukuliwa.

Wahusika, Taasisi ya Kusimamia 
Uhifadhi wa Tembo wa Kusini (STEP) 
kwa ufadhili wa Shirika la Marekani 
la Maendeleo ya Kimataifa (USAID) 
kupitia mradi wa USAID Tuhifadhi 
Maliasili, wameshaongoza Shoroba 
ya Tembo ya Kilombero, kitaalamu 
inaitwa Nyerere-Selous –Udzungwa.

  Wataalamu wanatahadharisha, 
iwapo hatua za uokoaji zisipochuku-
liwa ndani ya miaka mitano, hazina 
tajwa zitapotea na ndiyo maana 
wameanza na Shoroba ya Nyerere-
Selous-Udzungwa, itayowekewa 
uzio wa umeme na njia ya kupita 
wanyama chini ya barabara kuu ya 
Mikumi-Kilombero-Ifakara.

 
DARAJA LA CHINI 
 Meneja wa Shoroba wa Taasisi ya 

STEP,  Joseph Mwalugelo, anasema 
lengo kuu la kuanzishwa hifadhi ya 
Tembo Kusini mwa Tanzania, ni im-
ani katika ustawi wa jamii karibu na 
mipaka ya hifadhi na ulinzi bora wa 
maliasili hususan tembo, kwa kush-
irikiana na wadau jirani.

  Anaeleza tembo wanapotoka 
eneo moja lililohifadhiwa kwenda 
jingine, huwa anafanya uharibifu wa 
mazao kutokana na uzito wake; tem-
bo mkubwa ana tani saba na mtoto 
kilo 500.

  Mwalugelo anasema shoroba 
hiyo itapita katika Kijiji cha Kany-
enja, chenye ukubwa wa kilomita 
za mraba 23.5 na zilizochukuliwa ni 

kilomita 1.2 sawa na asilimia tano.
 Katika Kijiji cha Mang’ula, zime-

chukuliwa mita za mraba 600 kati 
ya kilomita 5.1, sawa na asilimia 11 
ya eneo, huku kijiji cha Sole waki-
chukua kilomita za mraba 0.28 (mita 
za mraba 280), kilomita 3.8 sawa na 
asilimia saba, kufanya jumla ya urefu 
wa shoroba hiyo kuwa kilomita 12.5, 
ikiwa na upana kati ya mita 150 hadi 
200. 

“STEP ilianza kwa kuzuia wany-
ama waharibifu kwenye mashamba 
kwa kutumia mbinu mbalimbali, 
awali jamii ilitukataa kabisa ikidhani 
tunakwenda kuwanyang’anya mae-
neo yao ili yawe hifadhi, lakini tara-
tibu walituelewa hadi wakakubali 
kutoa eneo ambalo tumelipa fidia,” 
anasema.

 Anasema, baadhi ya wanavijiji na 
viongozi walipelekwa nchini Kenya 
kuona daraja la chini lililojengwa 
na kuwekewa uzio wa umeme kwa 
wanyama kama tembo ikiwadhibiti 
upitaji wao kutoka eneo moja lil-
ilohifadhiwa kwenda jingine, huku 
wananchi jirani wakiendelea na 
shughuli zao, vilevile wakinufaika na 
utalii.

  Mwalugelo anasema, utafiti 
umebaini zaidi ya makundi 26 ya 
tembo yenye wastani wa tembo 10 
kila moja, hupita kwenye eneo hilo 
na kamera ina makundi 12 eneo la 
Nyerere na sita Udzungwa, akinena 
uongozi wa wilaya umeunda kamati 
yake ya shoroba.

  Mratibu huyo anasema, zaidi 
ya hekta 219 zimethaminishwa na 
Sh. bilioni mbili zimelipwa kwa 
wananchi wa Kanyenja, Sole na 
Mang’ula ‘A’, Tarafa ya Mang’ula.

  Anasema pamoja na fidia, kila 
kijiji hupata fedha ya kuhudumia ki-
jamii kadri ya vipaumbele vilivyopo, 
vikiwapo vikundi vya ujasiriamali na 
mikopo, lengo ni kuimilikisha jamii 
kuona tembo wenye maisha. 

“Tunapotoa msaada wowote kwa 
jamii, hata kabla hawajakubali mra-
di tulikuwa tunasema ‘tembo ame-
wafadhili’ tulitaka waone thamani 
ya kutunza tembo na sasa wame-
kuwa mabalozi wazuri na shoroba 
inafunguka. 

“Yapo maeneo walikuwa hawali-
mi kabisa ila sasa kwa misimu miwili 
wamelima na kuvuna kutokana na 
mbinu za kuzuia na kufukuza tembo 
tulizowafundisha, tunaamini baada 
ya mradi kukamilika wananchi 
wataishi kwa amani zaidi,” anasema 
Mwalugelo.

 
USAID NA MALIASILI
  Mratibu wa Sera na Utafiti wa 

Mradi wa USAID Tuhifadhi Maliasili, 
Olila Joseph, anasema wanashiriki-
ana na STEP, pia serikali katika 
kuongoa shoroba za wanyamapori 
nchini na wamechagua saba zilizo 
katika hali mbaya.

  “Tulivyoanza kulikuwa na 
migogoro mingi na mikubwa baina 
ya tembo na binadamu, lakini sasa 
wananchi wameelewa na kumudu 
mazingira ya tembo, sasa tunasaidia 
ujenzi wa shoroba ya kisasa ambayo 
ni ya kwanza Tanzania.

“Tulianza 2018 kwa Mradi wa Pro-
tect hali haikuwa nzuri na tunaona 
mwelekeo mzuri na wamekubali 
kutenga maeneo ya kuruhusu tem-
bo kupita salama kwenda eneo la 
misitu, Hifadhi ya Taifa Nyerere na 

Pori la Akiba Selous,” anasema.
  Anafafanua kila mradi un-

aotekelezwa na USAID wanajitahidi 
uwe endelevu kwa kuhusisha seri-
kali na wananchi tangu unapoanza 
na ndiyo maana wameshiriki ku-
hakikisha kunakuwapo Kamati ya 
Taifa ya Kuongoza Shoroba na Ngazi 
ya Wilaya, kukiwapo kamati ya 
shoroba. 

Olila, ambaye ni Mratibu wa Mradi 
wa Tembo wa Kilombero, anasema 
wataendelea na wadau wengine 
kuzifikia shoroba zote 61, serikali 
ikiweka msisitizo kwenye hizo 20, zi-
sipotee ndani ya miaka mitano ijayo.

  Anazitaja shoroba wanazozihu-
dumia ni: Kwakuchinja inayoun-
ganisha Hifadhi ya Taifa Tarangire 
na Hifadhi ya Taifa Ziwa Manyara; 
Nyerere-Selous –Udzungwa; Amani 
Nilo; Mahale-Katavi; Burigi Chato-
Kigosi –Moyowosi’ Ruaha-Rungwe 
Inyonga na Ruaha-Rungwa. 

  “Kila shoroba ina changamoto 
tofauti na ina utaratibu tofauti wa 
kuongoa. Hii (Kilombero) iko ka-
ribu sana na mashamba na makazi 
ya watu, ndiyo maana tumeona 
umuhimu wa kuweka fensi ya 
umeme, ila kuna nyingine ni kubwa, 
pana na maeneo ya wazi mfano 
Kwakuchinja mkoani Arusha huwezi 
kuweka fensi,” anasema.

 Mratibu huyo anasifu Chama cha 
Waandishi Habari za Mazingira Tan-
zania ( JET), kimekuwa na mchango 
mkubwa katika uhifadhi, hususani 
uongozaji shoroba, kwa kuelimisha 
jamii kupitia vyombo vya habari.

 
KAMATI KITAIFA
  Mwenyekiti wa Kamati ya Ki-

taifa ya Kuongoa Shoroba, Lina Ki-
tosi, anasema kamati inajumuisha 
wataalamu wa Wizara ya Maliasili 
na Utalii na taasisi zake za Mamlaka 
ya Wanyamapori Tanzania (TAWA), 
Shirika la Hifadhi za Taifa Tanzania 
(TANAPA), Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Wanawake na Makundi 
Maalum, Wizara ya Maji na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI. 

“Shoroba ya Nyerere-Selous –
Udzungwa ni kati ya 61 za kitaifa 
zinazopaswa kutambuliwa na wa-
nanchi na kuzingatia maelekezo 
ya serikali, kwa kuepusha kufanya 
shughuli za kibinadamu kwenye 
mapito ya tembo. Tuna mpango 
kazi wa kitaifa wa miaka mitano 
ambao ni lazima utekelezwe na 
kila mamlaka,” anasema.

  Mkurugenzi Msaidizi wa Idara 
ya Wanyamapori Tanzania, Dk. For-
tunata Msofe, anakumbusha lengo 
la kuongoa shoroba ni kupunguza 
matukio ya wanyama wakali na wa-
haribifu na baada ya kuziainisha na 
kuwekea uzio unaofaa, wanyama 
watapita kwenye maeneo yao na 
binadamu ataendelea na shughuli 
zake kama kawaida. 

“Hali ya shoroba nchini siyo 
nzuri kutokana na ongezeko la 
watu na shughuli za kibinadamu 
kwenye maeneo ya shoroba 61, ndi-
yo maana tumeainisha 20 ambazo 
tusipochukua hatua zinapotea 
ndani ya miaka mitano,” anasema 
na kuongeza:

“Ni utekelezaji wa kanuni za 
mwaka 2028 za Sheria ya Wany-
amapori ya Mwaka 2009, zinaaini-
sha kwamba jukumu la kuainisha 
na kuwekea alama za kudumu ili 
wananchi waelewe maeneo fulani 
ni hatarishi kwa makazi na kilimo, 
linatakiwa kufanywa na wizara am-
bayo inashirikisha taasisi nyingine 
na wadau wa maendeleo.”

 Anasema, serikali inasisitiza ku-
wapo mpango wa matumizi bora 
ya ardhi, ili wananchi waelewe 
matumizi ya kila kipande cha ardhi 
na tayari serikali imeshaainisha 
shoroba ambazo watu wakiende-
lea kuishi watadhurika.

 
SHOROBA ZENYE HATARI
  Msofe anazitaja shoroba za 

kipaumbele zilizo hatarini ni: 
Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCA) na Hifadhi ya 
Taifa Serengeti, eneo la Yaeda 
Chini, Nyerere-Selous-Udzungwa, 
Kwakuchinja, unaounganisha Hi-
fadhi ya Taifa Ruaha na Rugwa na 
Kitulo, unaounganisha Tanzania 
na Msumbiji unaojulikana kama 
Selous –Nyasa. 

Nicolaus Kasangara, mkazi wa 
Kijiji cha Mang’ula, wilayani Kil-
ombero, mkoa wa Morogoro, 
anasema kutengenezwa shoroba 
hiyo kutapunguza kero ya tembo 
wanaoharibu mazao, pia wananchi 
kuuawa.

“Tumeteseka kwa muda mrefu, 
sasa tumepata suluhisho ile hali ya 
tembo kuzagaa mtaani, kuharibu 
na kula mazao yetu itakuwa histo-
ria. Lakini, tunatarajia ongezeko 
la watalii ambao wataona namna 
wanyama wanavuka kutoka Hifa-
dhi ya Taifa Udzungwa kwenda 
Hifadhi ya Taifa Nyerere na Pori la 
Akiba Selous,” anasema.

KAMATI MAALUM KAZINI

Mwonekano wa shoroba ya tembo Kilombero, kando ya mashamba ya miwa na eneo lililofyekwa na sasa limelip-
wa kupisha maboresho ya shoroba. PICHA: SALOME KITOMARI
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AFYA

Pili, mtaalamu 
Mwaikuju ana-
taja kwamba 
watu wengi 
aina ya mapi-
shi mbalimbali 
ya zao hilo, 
huku baadhi 
zaidi ya wazal-
ishaji wanali-
chukulia kuwa 
zao la biashara 
inayosafirish-
wa nje ya nchi, 
wakajipatie 
fedha.

Na Pilly Kigome

K
UNA waliokariri kwamba 
zao   la ngano ndio lin-
aloweza kutumika katika 
mapishi mbalimbali ya 

aina  tofauti, hata kuwapo watu 
wameipa sifa kuu ikiwa na ishara 

haina mpinzani wa kufanana nayo 
kwa ‘mambo mengi.’

Watu hao wamekuwa wakiipa-
tia wasifu katika staili ya lugha wa-
nayoambiana “una mambo mengi 
kama unga wa ngano.”

Hilo limefikia hatua hata kuwapo 
baadhi ya watu kuiona kwa upekee 
wake, wengi wakiamini hakuna zao 

linaloipiku, kumbe ukweli wake un-
aakisi ni zao la kukosekana uelewa 
sahihi katika ngazi hiyo.

Lipo zao la mbaazi linalochuana 
na ngano. Hilo linaangukia katika 
mmea jamii ya kunde unaokuzwa 
sana katika ukanda wa tropiki du-
niani, huku nchini Tanzania kuki-
wapo hisa kubwa ya uzalishaji na 
baadhi ya wakazi kunakozalishwa 
wanaipa sifa ni za la asili.

Nchini zao hilo linalolimwa zaidi 
katika mikoa ya Kanda ya Kaskazini, 
Kusini na Kanda ya Kati.

Mtaalamu na Mwalimu Mwan-
damizi wa Vyakula na Vinywaji, ka-
tika Stadi za Hoteli na Utalii, kutoka 
Chuo cha Ufundi (VETA), Robinson 
Mwaikuju, anaiambia Nipashe kuwa 
mbaazi ni maarufu sana katika 
jamii, hasa ile ya mikoa ya Pwani na 
hutumika kama chakula katika na-
fasi hasa ya mboga.

Hata hivyo, anakosoa kwamba 
bado sehemu kubwa ya jamii kwa 
ujumla, imekosa uelewa wa kutosha 
kuhusu zao hilo na mengi yanay-
oambatana nayo, kwa kuwa watu 
wengi wamekuwa hawali mbaazi 
kwa wingi.

Anasema, utafiti unaonyesha 
kwamba watu wengi hawali mbaazi, 
kutokana na sababu tofauti,  iki-
wamo kukosa inayohusu zao na 
mlo huo, pia faida zake katika nafasi 
yake katika lishe.

Pili, mtaalamu Mwaikuju anataja 
kwamba watu wengi aina ya mapi-

Mbaazi, zao linalochuana na ngano
kwa mambo mengi, lishe ikiwa juu 

Sehemu ya mlo wa mbaazi. PICHA: MTANDAO

shi mbalimbali ya zao hilo, huku 
baadhi zaidi ya wazalishaji wanali-
chukulia kuwa zao la biashara inay-
osafirishwa nje ya nchi, wakajipatie 
fedha.

Mtaalamu huyo anasema chaku-
la mbaazi kina matumizi na faida 
nyingi za kiafya, ikiwamo kuna 
wakati inasagwa kuwa katika mfu-
mo wa unga.

Mwaikuju anadadavua faida 
za kiafya kutoka kwenye mbaazi, 
kwamba ina madini muhimu aina 
ya chuma na zinki pamoja na kalsia-
mu ambazo ni muhimu kwa afya ya 
mwanadamu.

Vilevile, inatajwa niu mlo wenye 
virutubisho vingi vinvyojumuisha 
protini na vitamini B.

FAIDA KIUCHUMI 
Kiuchumi, Mwaikuju anaainisha 

faida lukuki za kiuchumi zitokanazo 
na mbaazi ikiwamo kurutubisha 
ardhi hivyo inapunguzia mkulima 
gharama za kilimo, kwani haina ula-
zima kupanda na mbolea.

Faida ya pili kiuchumi analitaja 
zao hilo ni chanzo cha ajira kwa 
wanaofanya kazi katika mnyororo 
wake wa thamani, zao mbaazi lin-
apozalishwa.

Vilevile anaainisha manufaa 
mengine ya kutumika kama chaku-
la cha mifugo, huku zao hilo linaba-
ki kuwa nishati ya kupikia na wakati 
huohuo, inaiongezea familia kipato.

Lingine kwa mujibu wa mtaala-
mu Mwaikuju, linastahimili ukame, 
hapo akiorodhesha vyakula vitoka-
navyo na unga wa mbaazi, baadhi 
ni; skonzi, chapati za maji, chapati 
za kusukuma, sambusa, kababu, 
mkate, keki, mandazi, donate na 
hafu keki.

Pia, anataja supu, futari, ndizi za 
mbaazi, kande, rojo na biriyani ya 
na mbaazi .

 

MTAALAMU WA VETA

Lipo zao la 
mbaazi linalo-
chuana na ngano. 
Hilo linaangukia 
katika mmea 
jamii ya kunde 
unaokuzwa sana 
katika ukanda 
wa tropiki duni-
ani, huku nchini 
Tanzania kuki-
wapo hisa kubwa 
ya uzalishaji na 
baadhi ya wakazi 
kunakozalishwa 
wanaipa sifa ni 
za la asili.
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Serikali, sekta binafsi kukabiliana na maafa
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

SERIKALI imeweka mikaka-
ti ya kuimarisha ushirikiano na 
sekta mbalimbali katika kuka-
biliana na maafa ili kuhakiki-
sha wananchi wanaishi katika 
mazingira salama.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Menejimenti ya Maafa Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Meja  Jener-
ali Charles Mbuge, aliyasema 
hayo juzi wakati akifungua ki-
kao kazi cha wataalamu walio-
kutana kwa lengo la kuhuisha 
na kutafsiri mwongozo wa 
utekelezaji wa dhana ya afya 
moja.

Alisema  kumekuwa na 
ongezeko kubwa la mwing-
iliano wa binadamu, wanyama 
na mazingira ambao  husaba-
bisha kutokea kwa magonjwa 
mbalimbali yanayotoka kwa 
wanyama na kwenda kwa 
binadamu, hivyo ipo haja 
ya   kuwapo kwa ushirikiano 
wa sekta mbalimbali katika 
kujiandaa, kuzuia na kukabili-
ana na majanga hayo.

“Tunahuisha mwongozo 
huu kwa sababu ya mabadi-
liko ya sheria na kanuni za usi-
mamizi wa maafa.  Mwongozo 
huu ni muhimu katika kurahi-
sisha ushirikiano wa kisekta ili 
kujenga na kuimarisha ustahi-

milivu wa jamii dhidi ya mili-
puko ya magonjwa na dharura 
zingine zenye madhara kwa 
afya ya binadamu, wanyama 
na mazingira,” alisema.

Meja Jenerali Mbunge alise-
ma kwa mujibu wa mashirika 
ya Umoja wa Mataifa yaki-
wamo ya Shirika la Chakula 
na (FAO), Shirika la Afya Ul-
imwenguni (WHO),  Shirika 
la Afya ya Wanyama (WOAH) 
na Programu ya Mazingira ya 
Umoja wa Mataifa (UNEP) kwa 
pamoja husisitiza ushirikiano 
wa sekta mbalimbali ili  kuwa 
na mikakati na sera za  pamo-
ja katika kuimarisha afya ya 
binadamu, wanyama na maz-

ingira.
Alisema ili kutekeleza dhana 

ya afya ni muhimu kuwa na 
miongozo mbalimbali ili kura-
hishisha uratibu na utendaji 
katika ngazi zote. 

Aidha, alibainisha kuwa 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Idara 
ya Menejimenti ya Maafa ina   
wajibu wa kuratibu utekelezaji 
wa dhana ya  afya moja kwa 
kuzingatia Sera ya Taifa ya Me-
nejimenti ya Maafa ya 2004, 
Sheria ya Usimamizi wa Maafa 
Na. 6 ya Mwaka 2022 na kanu-
ni zake za mwaka 2022 pamoja 
na Mkakati wa Afya Moja 2022-
2027.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akizindua Shule ya Msingi Bahi Mission baada ya kukamilika. 
Wilaya ya Bahi ilipokea kiasi cha Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya mbili zenye jumla ya vyumba 
28, madarasa manne ya awali, majengo mawili ya utawala na vichomea taka. PICHA: LULU MUSA

Na Renatha Msungu, CHAMWINO

MKURUGENZI wa Ustawi wa 
Jamii wa Jeshi la Kujenga Taifa 
(JKT), Kanali Regina Matina ame-
wataka wazazi kujenga utaratibu 
wa kupeleka watoto kliniki kwa 
ajili ya kupata chanjo ili kujik-
inga na magonjwa ya mlipuko.
Mbali na hilo ameshauri jamii 

kuzingatia suala la utunzaji maz-
ingira kwa kujiepusha na kutupa 
taka ovyo.
Kanali Matina alitoa kauli 

hiyo jana katika Hospitali ya 
Halmashauri ya Chamwino 
walipokuwa wakifanya usafi 
kwenye hospitali hiyo sambam-
ba na utoaji zawadi ikiwa ni  
sehemu ya maadhimisho ya 
miaka 60 ya jeshi hilo tangu li-
anzishwe.
Alisema kuna umuhimu mkub-

wa wa jamii kutambua huduma 
za matibabu anazotakiwa kupata 
mtoto katika ukuaji wake, hivyo 
ni vema jamii ikazingatia suala la 
mahudhurio ya kliniki za watoto 
kwa muda unaotakiwa.
“Ni vizuri jamii ikazingatia 

makuzi na malezi ya mtoto na 
moja ya vitu vya kuzingatia ni 
kumpeleka kliniki mtoto ambako 
huko utapata elimu ya lishe bora 
kwa mtoto kutoka kwa wataal-
amu wa afya,” alisema Kanali 
Matina.
Akizungumzia kuhusu ziara 

hiyo pamoja na kitendo cha ku-
fanya usafi katika hospitali hiyo, 
alisema ni sehemu ya maadhim-
isho ya 60 ya JKT toka lianzish-
we lakini pia pamoja na kuunga 
mkono jitihada za serikali za 
kutunza mazingira kwenye kila 
eneo husika.
Alisema kila siku serikali ina-

sisitiza utunzaji wa mazingira 
ndiyo maana nao wameamua ku-
fanya usafi katika hospitali hilo 
ili kuzidi kuweka safi mazingira 
ya eneo hilo.
Zawadi walizotoa katika hos-

pitali hiyo kwa wagonjwa wali-
olazwa ni pamoja na pampasi na 
sabuni.
Naye Katibu wa Kituo cha Afya 

cha Halmashauri ya Chamwino 
na Kaimu Mganga Mfawidhi wa 
kituo hiko, John Daniel aliishuk-
uru JKT kutokana na msaada 
walioutoa kwa wagonjwa pamoja 
na kufanya usafi wa mazingira 
akisema jambo hilo limeonyesha 
jamii kwamba JKT limekamilika 
kila idara.
Mbali na hilo alizitaka taasisi 

nyingine kuiga mfano wa jeshi 
hilo ambapo limetumia maa-
dhimisho yao ya miaka 60 ku-
fanya shughuli mbalimbali za 
kijamii ikiwamo kugawa zawadi 
kwa wagonjwa waliolazwa ka-
tika hospitali hiyo.
Akizungumzia kuhusu huduma 

wanazotoa katika hospitali hiyo 
alisema wanahudumia wagonjwa 
320 kwa wiki, aliishukuru serika-
li kutokana na kuwekeza katika 
sekta ya afya.

Na Augusta Njoji, 
DODOMA

M
AMLAKA ya Ku-
dhibiti Ununuzi wa 
Umma (PPRA) na 
Taasisi ya Kuzuia 

na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) wameingia 
makubaliano yanayolenga 
kupambana na vitendo vya 
rushwa kwenye eneo la un-
unuzi wa umma.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo jana, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa PPRA, Eliakimu Maswi, 
alisema mwaka 2010 taasisi 
hizo kwa mara ya kwanza zili-
ingia makubaliano ya kitaasisi 
kushirikiana kwenye eneo hilo.

“Mahusiano haya yaliweka 
msingi wa kushirikiana ambao 
TAKUKURU iliwezeshwa na 
kufanya kazi taarifa zinazotole-
wa na PPRA zenye viashiria 
vya rushwa,” alisema.

Maswi alisema ili kuongeza 
ufanisi wamepanua wigo wa 
ushirikiano ili kufanikisha vita 
ya rushwa kwenye ununuzi wa 
umma.

“Kwenye ununuzi wa umma 
ndiko kuliko na rushwa kubwa 
hivyo tunahitaji wenzetu wa 
TAKUKURU ambao wanautaal-
amu kuhusu rushwa watusai-
die kwenye eneo hili,” alisema.

Alisema PPRA ina jukumu 
la kuhakikisha upatikanaji wa 
thamani ya fedha kwenye un-
unuzi wa umma na sheria in-
aitaka taasisi hiyo kuwapo na 
haki, ushindani na matumizi 
mazuri ya fedha za umma.

“Sheria inatutaka kuhakiki-
sha kuna ufanisi wa ununuzi 
wa umma na kuweka viwango 
vya ununuzi wa umma am-
bavyo hivi karibuni tumeanza 
ujenzi wa mfumo mpya wa un-
unuzi unaoitwa NeST ambao 
kwa kiasi kikubwa tunatege-

mea utatuwezesha kutekeleza 
jukumu la ununuzi kwa ufanisi 
mkubwa,” alisema.

Alibainisha PPRA ina mam-
laka ya kukagua mienendo ya 
taasisi kuhusu ununuzi amba-
zo kwa sasa zipo 864.

“Kufanya uchunguzi kwe-
nye ununuzi wa umma na 
kuangalia kama kuna viashiria 
vya rushwa ni taaluma na kwa 
kuwa TAKUKURU wana uwezo 
wa kufanya uchunguzi, tukain-
gia nao makubaliano ili kufan-
ya kazi hii muhimu,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
TAKUKURU, Salum Hamduni, 
alisema eneo la ununuzi wa 
umma limekuwa na tatizo la 
muda mrefu la rushwa.

“Eneo hili ukianzia Tume 
ya Jaji Warioba iliyofanya 
utafiti wa masuala ya rushwa 
ilionesha kwamba ununuzi wa 
umma una tatizo kubwa kwe-
nye rushwa nadhani ilisaba-

bisha kuanzishwa kwa PPRA,” 
alisema. Alisema wamekuwa 
na makubaliano ya muda mre-
fu na sasa wamepanua wigo 
wa kushughulika na rushwa.

“Rushwa kwenye ununuzi 
wa umma ni tishio kubwa 
katika taifa lolote na vitendo 
vya rushwa kwenye ununuzi 
wa umma vinafanyika katika 
maeneo mbalimbali kuanzia 
mchakato wa uandaaji vigezo 
vya zabuni hadi kufikia kump-
ata mzabuni,” alisema.

Alieleza moja ya athari za 
rushwa kwenye zabuni ni ku-
punguza ufanisi na ubora wa 
miradi.

Alisema: “Rushwa ina-
leta pengo la usawa kwenye 
manunuzi, inaondoa imani ya 
wananchi kwa serikali iliyopo 
madarakani, inasababisha 
upandishwaji holela wa bei 
na kumwathiri mwananchi wa 
kawaida.”

PPRA, TAKUKURU waingia 
makubaliano ya ushirikiano

JKT yahimiza 
wazazi 
kupeleka 
watoto kliniki

Alhamisi Julai 6, 2023
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Ofisa Uvuvi 
wa Mkoa wa 
Mbeya, Adam 
Mhagama, 
akizungumza 
na washiriki 
wa Mkutano 
wa Chama cha 
Wanawake Wa-
fanyabiashara 
Tanzania 
(TWCC) (ha-
wapo pichani), 
uliofanyika 
juzi, kuwaha-
masisha wa-
fanyabiashara 
wa mazao 
ya nafaka 
kuchangam-
kia fursa za 
masoko ya 
kimataifa. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

W
AKULIMA wa 
mazao ya na-
faka mkoani 
Mbeya wam-

etakiwa kutumia teknolojia 
za kisasa kwenye uzalishaji 
ili kuongeza ubora wa mazao 
hayo utakaokidhi mahitaji ya 
soko la ndani na nje.

Mkuu wa Idara ya Kili-
mo, Mifugo na Uvuvi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, Gideon Mapunda, 
alitoa ushauri huo juzi kwe-
nye mkutano ulioandaliwa 
na Chama cha Wanawake 
Wafanyabiashara Tanzania 
(TWCC) Mkoa wa Mbeya.

Mkutano huo unaofanyika 
kwa siku tatu ukiwa na lengo 
la kuhamasisha wajasiriamali 
kuchangamkia fursa za soko 
la nafaka na mazao.

Mbali na wanawake hao 
wafanyabiashara, pia mku-
tano huo uliwashirikisha 
wadau mbalimbali wa bi-
ashara wakiwamo maofisa 

uvuvi, maofisa biashara wa 
halmashauri, maofisa kilimo, 
wakulima na wataalamu wa 
viuatilifu.

Mapunda alisema wakuli-
ma wanatakiwa kuhakikisha 
wanatunza kumbukumbu za 
mazao wanayozalisha ikiwa 
ni pamoja na aina ya mbolea 
na dawa wanazotumia kwe-
nye mazao yao.

Alisema wanunuzi wa 
mazao huwa wanahitaji ku-
jua baadhi ya taarifa muhimu 
zinazohusu mazao husika 
kulingana na mahitaji ya 
walaji wa mwisho na kwam-
ba wakulima wengi hawana 
utaratibu wa kutunza kum-
bukumbu hizo.

“Mnunuzi wa soko la ki-
mataifa anapokosa taarifa 
hizi muhimu huwa anaweza 
asinunuwe mazao ama 
anaweza akawa na mashaka 
na mazao yetu, kwa hiyo 
tunawafundisha wakulima 
wetu kutunza hizi kumbu-
kumbu,” alisema Mapunda.

Alisema wanapopata 
taarifa za mahitaji ya soko 

la mazao wanatumia taarifa 
hizo kuwajengea uwezo 
wakulima pamoja na maofisa 
ugani ili kuhakikisha taarifa 
hizo zinazingatiwa wakati wa 
uzalishaji.

Makamu Mwenyekiti wa 
TWCC Mkoa wa Mbeya, Rose 
Romanus, alisema chama 
hicho kinafanya kazi ya ku-
waunganisha wanawake 
wajasiriamali na masoko ya 
kimataifa kwa ajili ya kuuza 
bidhaa mbalimbali yakiwamo 
mazao. Alisema wanashiriki-
ana na Kampuni ya Tuzo 
ambayo inafanya biashara ya 
mazao mbalimbali kimataifa 
kwa lengo la kuwatafutia 
masoko wanachama wetu.

“Hii kampuni inanunua 
mazao ya kilimo, uvuvi, mafu-
ta, mbegu na bidhaa zingine 
ambazo asilimia kubwa zi-
nazalishwa na wanachama 
wetu, kwa hiyo tunawaun-
ganisha na hii kampuni ili 
wachangamkie,” alisema.

Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Tuzo Group, Dk. John Ka-
shika, alisema kampuni hiyo 

ni muunganiko wa kampuni 
mbalimbali ambayo yana-
fanya biashara ya mazao ki-
mataifa.

Alisema wananunua 
mazao ya wakulima kwa kuz-
ingatia vigezo vya soko la ki-
mataifa na hivyo akawataka 
wananchi kuzalisha mazao 
kwa kuzingatia vigezo hivyo 
vya soko la kimataifa.

“Tunachokifanya ni ku-
hakikisha tunawapatia elimu 
wakulima wetu, tunawa-
saidia kuboresha mnyororo 
wa thamani wa mazao yao,” 
alisema Kashika.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mkuu wa Mkoa, Adam 
Mhagama, aliwaasa wakuli-
ma na wajasiriamali kuhakik-
isha mafunzo yote wanayo-
pata yanakuwa chanzo cha 
kubadilika kimaisha.

Alisema Mkoa wa Mbeya 
una fursa mbalimbali za kiu-
chumi ambazo wajasiriamali 
wakizichangamkia vizuri wa-
naweza kuinuka kiuchumi 
na wakawa moja ya makundi 
yenye uchumi mkubwa.

Wakulima nafaka watakiwa 
kutumia teknolojia za kisasa

RC ahimiza wananchi Mbeya kutembelea vivutio vya utalii
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Mkoa wa Mbeya, 
wametakiwa kutembelea vivutio 
mbalimbali vya utalii vilivyopo 
katika mkoa huo ili kujifunza  
na kuinua uchumi wao na wa 
taifa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alitoa ushauri huo 
jana wakati akizungumza na wa-
fanyakazi wa Shule za Feza za 
visiwani Zanzibar ambao wapo 
mkoani hapa kwa lengo la kutem-
belea baadhi ya vivutio.

Alisema vivutio vilivyopo 
mkoani Mbeya ni vizuri lakini 
vinatembelewa zaidi na watalii 
kutoka mataifa ya nje na watu 
kutoka mikoa mingine wakati 

wenyeji walitakiwa wawe mstari 
wa mbele kuvitembelea.

Alisema utalii ni moja kati ya 
sekta zinazoinua uchumi wa taifa 
kutokana na kuwa na fursa mbal-
imbali za kuingiza fedha ikiwa ni 
pamoja na viingilio pamoja na 
biashara ndogo zinazouzwa na 
wenyeji.

Aliwataka wananchi wa mkoa 
huo pia kuzalisha bidhaa mbal-
imbali ambazo zitakuwa zina-
nunuliwa na watalii wanaotem-
belea vivutio vya utalii.

“Naushukuru sana uongozi wa 
shule hizi kwa kutambua vivu-
tio vilivyopo katika mkoa wetu, 
tunawakaribisha sana Mbeya iko 
vizuri na tuna vivutio vizuri sana 
ndani ya mkoa huu,” alisema 

Homera.
Vilevile aliwakaribisha watalii 

hao kwenye Maonyesho ya Ki-
mataifa ya Wakulima (Nane 
nane) yanayotarajiwa kufanyika 
kwa mara ya kwanza jijini Mbeya 
kuanzia Julai 25 mwaka huu mpa-
ka Agosti 8.

Kiongozi wa msafara wa wa-
tumishi hao, Rajab Juma Rajab 
alisema waliamua kutembelea vi-
vutio hivyo vilivyopo katika Mkoa 
wa Mbeya kwa lengo la kuunga 
mkono filamu ya ‘Royal Tour’ 
iliyoandaliwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan.

Alisema katika Mkoa wa Mbeya 
wanakusudia kutembelea vivutio 
vya utalii vitano ambavyo ni Ziwa 
Ngosi, Maporomoko ya Kaporog-

we, Ziwa Kisiba na Fukwe za Ziwa 
Nyasa.

Alisema ziara za kitalii wa-
taendelea kufanya katika mikoa 
mingine nchini kwa lengo la ku-
hamasisha Watanzania wengine 
kutembelea vivutio.

“Tunaamini kwamba ile filamu 
(Royal Tour) lengo lake ni kuha-
masisha utalii ndani ya nchi yetu 
kwahiyo sisi pia tunaungana na 
Rais kuhamasisha shughuli hizo,” 
alisema Mwalimu Rajab.

Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama Cha Mapinduzi 
Wilaya ya Mbeya Mjini, Clemence 
Mwandemba ambaye aliambat-
ana na watalii hao alisema ziara 
hiyo itasaidia kuwahamasisha 
wananchi wa Mkoa wa Mbeya 

kupenda vitu vya nyumbani.
Alisema serikali imejitahidi ku-

weka mazingira rafiki kwa watalii 
wa ndani hasa kuweka viingilio 
vidogo kuliko vya wageni lakini 
bado Watanzania walio wengi ha-
wahamasiki kutembelea.

Alisema utalii ni sehemu ya 
vyanzo vya uchumi na hivyo aka-
wataka wananchi wa mkoa huo 
hasa wanaoishi jirani na vivutio 
hivyo kuwakarimu wageni ili 
wanufaike kiuchumi.

Mkoa wa Mbeya ni miongoni 
mwa mikoa yenye maeneo mbal-
imbali ya vivutio ikiwa ni pamoja 
na misitu ya asili na ya kupand-
wa, maporomoko na milima 
yenye mvuto.

Wakazi Mbarali 
waiomba NEC 
kuharakisha 
uchaguzi
Na Nebart Msokwa, MBARALI

BAADHI ya wananchi wa Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, wameiomba 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuha-
rakisha mchakato wa uchaguzi mdogo 
kwa lengo la kuziba pengo lililoachwa 
na aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo, 
Francis Mtega baada ya kufariki.
Mtega alifariki mwishoni mwa wiki 

baada ya kugongwa na trekta ndogo 
wakati akiendesha pikipiki kuelekea 
shambani kwake katika eneo la Kibaoni 
Kata ya Ihahi wilayani humo.
Wakizungumza na Nipashe wakati wa 

kuaga mwili wa mbunge huyo juzi, wa-
nanchi hao walisema wanahitaji kupata 
mbunge mapema ili kuepuka kukosa 
mwakilishi wao bungeni kwa muda 
mrefu.
Mmoja wa wananchi hao, Feston Mn-

yalu alisema kutokana na katiba ya 
nchi ilivyo, muda uliobaki kuelekea 
uchaguzi mkuu wa 2025 ni mkubwa, 
hivyo ni lazima uchaguzi mdogo 
ufanyike ili kupata mbunge mwingine.
Alisema mchakato huo ukifanyika 

mapema watapata mwakilishi mapema 
ambaye atakuwa anatekeleza yale yali-
yotakiwa kutekelezwa na marehemu 
Mtega.
“Tulikuwa na mbunge ambaye alikuwa 

mpole na ambaye alikuwa anasikiliza 
matatizo yetu, sasa Mungu amesham-
chukua kwa hiyo tunaiomba serikali 
ituharakishie mchakato wa kumpata 
mbadala wake,” alisema Mnyalu.
Naye Judith Sanga alisema mbunge 

huyo alikuwa anawasaidia wananchi 
wake mambo mbalimbali ikiwemo ku-
wasaidia wakulima kuboresha mifereji 
ya umwagiliaji kwa kutumia fedha zake 
mwenyewe.
Alisema kifo chake kimekuwa ni pengo 

kwao na hivyo akaiomba serikali kuha-
rakisha uchaguzi wa kumpata mbunge 
mwingine ambaye ataziba pengo hilo.
“Tunajua kwamba hatuwezi kupata 

mbunge ambaye atakuwa kama Mtega 
moja kwa moja lakini hata huyo ata-
kayepatikana basi apatikane haraka,” 
alisema Judhith.
Mwili wa Mtega uliagwa juzi wilayani 

Mbarali na kusafirishwa kwenda kuzik-
wa wilayani Ludewa katika Mkoa wa 
Njombe.
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Muswada Sheria ya Habari 
Zanzibar mbioni kukamilika
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzi-
bar imesema kuwa 
inaendelea na 
mchakato wa kuka-

milisha Muswada wa Sheria 
ya Habari Zanzibar ambapo 
sheria hiyo itasaidia kulinda 
na kuheshimu uhuru wa 
habari.

Hayo yalisemwa juzi na 
Makamu wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdullah, 
wakati akizungumza katika 
kongamano la wahariri wa 
vyombo vya habari kuhusu 

Siku ya Kiswahili Duniani 
ambayo huadhimishwa kila 
mwaka ifikapo Julai 7.

Alisema pia uwepo wa 
sheria hiyo utasaidia ku-
wapo kwa matumizi sahihi 
ya lugha ya Kiswahili katika 
vyombo vya habari.

“Mchakato wa kuupitia 
muswada huu unaende-
lea vizuri na matumaini 
yangu kuwa itapatikana 
sheria nzuri ambayo itawa-
fanya waandishi wa habari 
kutekeleza majukumu yao 
bila ya vikwazo,” alisema.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Waziri wa 

Habari, Vijana, Utamaduni 
na Michezo, Tabia Maulid 
Mwita, alisema muswada 
huo upo ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali  kwa 
ajili ya kupitiwa kwa mara  
ya mwisho kabla ya ku-
fikishwa katika Baraza la 
Wawakilishi.

“Muswada upo kwa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali 
unapitiwa ili unapoondoka 
huo usiwe na vifungu vina-
vyokinzana maana sheria 
hiyo ikishapita ndio imepita, 
hivyo ni vyema kama kuna 
kasoro kuziondoa mapema,” 
alisema Waziri Tabia.

Waziri huyo alisema baada 
ya muswada huo kutoka kwa 
ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali utapelekwa ka-
tika Baraza la Mawaziri kabla 
ya kusomwa katika Baraza la 
Wawakilishi.

Aidha, alisema wanatarajia 
kuwa muswaada huo utas-
omwa katika kikao kijacho 
cha Baraza la Wawakilishi ili 
kujadiliwa.

Hivyo, aliwataka waandi-
shi wa habari na wadau wa 
habari kuendelea kuwa na 
subira kuhusu mchakato huo 
na muda siyo mrefu sheria 
kamili itapatikana.

Dk. Mwinyi:  
Bima ya Takaful 
itaitangaza nchi 
kimataifa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema kuanzishwa kwa 
bima ya takaful ni fursa kwa nchi ku-
jitangaza kimataifa kama eneo bora 
kwa uwekezaji katika Ukanda wa Afrika 
Mashariki. 
Amesema kwa muda mrefu bima hiyo 

imekuwa ikitumiwa katika nchi za Af-
rika, Ulaya, Asia ili kutoa fursa kwa 
biashara ambazo zinafuata misingi ya 
dini ya kiislamu kupata huduma za 
bima.
Aliyasema hayo jana visiwani Zan-

zibar wakati wa hafla ya uzinduzi wa 
huduma ya bima inayofuata misingi ya 
kiislamu (takaful).
Alisema kupitia mfumo huu uwekezaji 

utakaofanywa kwa fedha zitokanazo na 
ada za bima, utafuata miongozo sahihi 
iliyowekwa ili kuhakikisha haziwekezwi 
katika mambo yanayokwenda kinyume 
na misingi ya kiislamu.
“Ni dhahiri kuwa uanzishwaji wa 

huduma hii mpya ni hatua nyingine 
muhimu katika kuimarisha upatikanaji 
wa huduma za bima kwa wananchi ili 
kuchochea maendeleo ya Shirika la 
Bima la Zanzibar,” alisema.
Dk. Mwinyi alisema hiyo ni fursa ny-

ingine kwa nchi kujitangaza kama eneo 
bora kwa uwekezaji katika mwambao 
wa Afrika Mashariki na kuweka misingi 
imara katika kuhakikisha wanatoa fursa 
kwa kampuni na watu binafsi kupata 
huduma hiyo mpya ya takaful.
Aidha, alisema wataalamu wa masu-

ala ya bima wanaeleza kwamba takaful 
ni kiungo muhimu katika ukuaji wa 
huduma za fedha zinazofuata misingi 
ya kiislamu kwa sababu huduma hiyo 
hutoa fursa kwa benki ambazo tayari 
zinaendeshwa kwa misingi hiyo, kutoa 
huduma za bima jambo ambalo haliku-
wezekana kabla ya uanzishwaji wake.
Mkurugenzi Mwendeshaji wa Shirika la 

Bima Zanzibar, Arafat Ally Haji, alisema 
kampuni ya ZIC Takaful inatoa huduma 
za bima kwa kufuata misingi ya dini.
Alisema kuwa uanzishwaji wa huduma 

hizo za takaful ni sehemu inayokwenda 
kukamilisha maeneo makuu matatu ya-
nayohitajika katika kufuata misingi ya 
sheria katika uchumi wa nchi, kwamba 
huduma hizo zilianza nchini mwaka 
2018.
Alisema kuwa lengo la kuanzisha hu-

duma hiyo ni kuwapa fursa wananchi, 
wafanyabiashara na wawekezaji kucha-
gua huduma zinazokidhi mahitaji yao 
kwa ubora ule ule ambao bima imeku-
wa ikihudumia kwa zaidi ya miaka 50. 
Alisema ni imani yake kwamba hu-

duma hiyo itajenga taswira bora zaidi 
mbele ya wadau na kuimarisha uwezo 
wao katika miradi, biashara na mali za 
wawekezaji.
Kamishna kutoka Mamlaka ya Usi-

mamizi wa Bima Tanzania (TIRA), Dk. 
Baghayo Saqware Abdalla, alipongeza 
Shirika la Bima Zanzibar kwa kuwa 
shirika la kwanza nchini la kutoa hu-
duma ya takaful. 
Alisema utaratibu huo utasaidia 

kuongeza wigo kwenye nchi na mfuko 
katika kukuza uchumi wa nchi.
Dk. Baghayo, alisema uchumi wa 

bima unakua hivyo ni vyema kwa 
wawekezaji kujitokeza katika eneo hilo 
kwani wapo wahitaji wengi na kuwahu-
dumia wananchi kwa ufanisi mkubwa.

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Kazi, Uchumi na 
Uwekezaji, Mudrik Ramad-
han Soraga, amesema bado 
kuna umuhimu wa kutilia 
mkazo suala la kuwainua wa-
jasiriamali ili kupunguza tati-
zo la ajira hasa kwa vijana.

Aliyasema hayo jana waka-
ti akizungumza katika hafla 
ya makabidhiano ya mashine 
za usarifu wa bidhaa za 
mazao ya mboga, matunda 
na viungo kati ya Shirika la 
Chakula na Kilimo la Umoja 
wa Mataifa (FAO) na Wakala 
wa Uwezeshaji wa Wananchi 
Kiuchumi Zaznzibar (ZEEA) 
na kukabidhi vyeti kwa wa-
jasiriamali 40 waliopatiwa 
mafunzo na kituo cha ku-
lea na kukuza wajasiriamali 
Chuo cha Karume Mbweni.

Alisema safari ya kufikia 
ajira hizo inaanza kwao kupi-
tia mafunzo waliyopatiwa 
ambayo ni chachu ya kui-
saidia serikali katika kupun-
guza suala la ukosefu wa ajira 
na kupambana na umaskini.

“Mkiondoka hapa na uju-
zi wenu na taaluma yenu 
mtakuwa mpo katika nafasi 
nzuri ya kufanya shughuli za 
uzalishaji,” alisema.

Waziri Soraga alisema ana-
fahamu matarajio ya wengi 
ni kuajiriwa katika sekta bi-
nafsi na serikali lakini ni uk-
weli usiopingika kuwa ajira 
nyingi zinapatikana kutoka-
na na shughuli za uzalishaji.

Aidha alisema serikali 
ina mpango wa kujenga vi-
tuo vikubwa viwili ambavyo 
vitawahudumia wajasiri-
amali wengi zaidi kwa wakati 
mmoja Unguja na Pemba na 
dhamira yake ni kujenga vi-

tuo hivyo kwa kila wilaya.
Hivyo, aliwataka wajasiri-

amali kutumia fursa zinazo-
tolewa na serikali katika 
kuwainua kiuchumi na ku-
uomba wakala huo kuzitun-
za mashine hizo ili kudumu 
na kuwanufaisha vijana wa-
takaokwenda katika chuo 
hicho.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ZEEA, Juma Burhan Mo-
hammed, alisema kituo hi-
cho kimetekeleza miradi ya 
kuongeza thamani bidhaa 
za asali, viungo, matunda 
na mboga ambapo umewa-
saidia vijana 40 wakiwamo  
27 wanawake na 13 wa-
naume.

Burhan alisema makabi-
dhiano hayo ya mashine 18 
yanatokana na juhudi za seri-
kali katika kuwawezesha wa-
nanchi kupitia FAO na wizara 
ambazo zitasarifu matunda, 

mboga na viungo, kucham-
bua vitunguu saumu, kusan-
ga mwani, karafuu na viungo 
vyote vikavu.  

Hivyo, aliwataka vijana ku-
jiajiri na kuwaajiri wengine 
ili kupunguza tatizo la ajira 
nchini na kuwa wajasiriamali 
wakubwa watakaofanya kazi 
katika viwanda vikubwa.

Mwakilishi kutoka FAO, 
Nyabenyi Tito, alisema  
shirika hilo litaendelea kush-
irikiana na serikali katika 
kuona vijana wa Zanzibar 
wanajiari na kujikwamua na 
umaskini.

Alisema kuwa lengo la 
kutoa mashine hizo zenye 
thamani zaidi ya Sh. milioni 
89 anaamini zitasaidia ku-
wakwamua vijana katika ku-
zalisha bidhaa kupitia mazao 
na mboga yaliyokuwapo 
nchini ambazo zitawasaidia 
kupata soko la uhakika.

‘Tuwainue wajasiriamali, tuondoe ukosefu wa ajira’

Rais wa Zanzi-
bar, Dk.  Hussein 
Mwinyi (wa pili 
kulia), akiongoza 
hafla ya uzinduzi 
wa huduma ya 
bima inayofuata 
misingi ya dini ya 
Kiislamu (Takaful) 
inayotolewa na 
Shirika la Bima 
Zanzibar (ZIC) 
kupitia kampuni 
yake tanzu ZIC 
Takaful jijini 
Zanzibar jana. 
Wengine ni Naibu 
Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipa-
ngo Zanzibar, Ali 
Suleiman Ameir 
(wa pili kushoto), 
Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa 
ZIC, Arafat Haji 
(kulia) na Kam-
ishna wa Bima, 
Dk. Baghayo 
Saqware. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU



IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No. 76 of 2023
In the matter of the Estate of the late 

DEUS KIJUU ALFRED 
And

In the matter of an application for letters of 
administration by CHARLES NICHOLAUS MOLLEL  

of  P O BOX 1249, DODOMA 

GENERAL CITATION
(Made under Rule 65 of the  probate Rules , G.N. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate 
of the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letters of Administration is made to the above 
named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before  the 
10 Day of AUGUST, 2023
Dated  at Dodoma  this  5 day of 7 , 2023.
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TANGAZO

KUPOTEA KWA VYETI

AIKA FRANK NKYA anatangaza kupotea kwa cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba S0269/0002 
kilichotolewa na Anwarite Girls Secondary School 
mwaka 2008. Cheti cha kidato cha sita chenye index 
namba S0210/0502 kilichotolewa na Bigwa Sisters 
Seminary mwaka 2011. Yeyote atakayeviona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/URA/RB/158330/2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 

KADI YA PIKIPIKI
FEDRICK ANDREA NYALUKE 

ANATANGAZA KUPOTELEWA 
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE 
USAJILI NAMBA T249 AWW, 

CHESISI NAMBA 
ME06-5600439. YEYOTE 
ATAEFANIKIWA KUIONA 

TUNAOMBA ATOE TAARIFA 
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI 
KILICHO KARIBU NAE JALADA 

NAMBA IRI/IRI/226871/2023.

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,  

DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 
NO. 66 OF 2023.

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
FROWIN PAUL NYONI - DECEASES

AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR GRANT OF 

LETTERS OF ADMINISTRATION
BY JACQUELINE MOSES RUGALABAM

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN.369 OF 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in 
the estate of the above named deceased are 
hereby cited to come and see the proceedings 
if they think fit before the grant of letters of 
Administration is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 20 Day of 7, 2023.
Dated at Dodoma this 4 day of 7, 2023.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 17 OF 
2023

In the Matter of the Estate of the Late 
DANIEL YOHANA MNKANDE

And
In the Matter of Application for letters of 

administration by
DOROTHEA DANIEL MNKANDE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the 
grant of probate (or letters of administration) is made to 
the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
24 day of July, 2023.
Dated at Korogwe this 21 day of June, 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MAKANZA COMPANY 

LIMITED anatangaza 

kupotea kwa kadi ya 

Pikipiki yenye namba ya 

usajili MC 142 DUT AINA YA 

KING. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo chochote 

cha polisi. Control number: 

9910837581807.

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KILOLO

Kituo cha MAZOMBE Mkoa IRINGA

Usimamizi wa Mirathi Na. 04/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 

HAMISI BAKARI LUKINDO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOTOLEWA NA LIGHTNES SIFAEL LEKEY

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 13 Mwezi 07 
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 04 Mwezi wa 07 Mwaka 2023.
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Askari wa Israel akikagua gari katika kizuizi kilichowekwa ukingo wa Magharibi. PICHA: DW

JUBA, SUDAN KUSINI

RAIS wa Sudan Kusini, Salva Kiir, 
ameahidi kuwania nafasi hiyo katika 
uchaguzi wa kwanza ambao ume-
pangwa kufanyika mwaka ujao.

Kiongozi huyo ambaye ni kamanda 
mkuu wa wapiganaji wa msituni, ame-
kuwa rais pekee wa taifa hilo tangu 
alipoliongoza kupata uhuru wake ku-
toka kwa Sudan mwaka 2011.

Kipindi cha mpito kilikusudiwa 
kuhitimishwa na uchaguzi mkuu 
mnamo Februari 2023, lakini hadi sasa 
serikali imeshindwa kufikia vifungu 
muhimu vya makubaliano, ikiwa ni 
pamoja na kuandaa katiba mpya.

“Ninakaribisha uidhinishaji wa ku-

Rais Kiir kujitosa uchaguzi
wa kwanza Sudan Kusini

Dawa za kulevya 
zaingizwa Ikulu 
ya Marekani
WASHINTON, Marekani

UCHUNGUZI umebaini kuwa kitu cheupe 
kilichopatikana ndani ya Ikulu ya Mare-
kani ya White House kuwa ni dawa za 
kulevya aina ya Cocaine.

Kulingana na viongozi wa huduma za siri 
za Marekani, walisema kitu hicho cheupe 
kilipatikana katika eneo la kazi wakati wa 
ukaguzi wa kawaida.

Wakati tukio hilo linatoke, Rais Joe 
Biden na familia yake walikuwa  katika 
makazi mengine ya Camp David.

Ikulu ya  White House ilifungwa kama 
tahadhari katika muda saa mbili na dakika 
45 Jumapili baada ya maofisa wa huduma 
za ujasusi kupata unga mweupe ndani ya 
eneo la kazi la West Wing, msemaji wa 
Huduma za ujasusi Anthony Guglielmi 
aliambia BBC katika taarifa.

Guglielmi alisema idara ya zimamoto 
iliitwa haraka na kubaini kuwa mzigo huo 
sio hatari.

Alisema furushi hilo limetumwa kwa 
uchunguzi wa ziada na kwamba uchunguzi 
unaendelea, ikiwa ni pamoja na kubaini 
ni vipi mihadarati hiyo iliingia ndani ya 
Ikulu. BBC

JERUSALEM, Palestina

WANAJESHI wa Israel wameondoka 
kwenye ngome ya wanamgambo Waki-
palestina iliyoko Ukingo wa Magharibi, 
lakini wameonya operesheni yao dhidi 
ya wanamgambo haijamalizika.

Katika operesheni hiyo kubwa ya 
kijeshi, watu wanane wajeruhiwa ka-
tika shambulio la gari katika mji wa-
telaviv apalestina 12 na mwanajeshi 
mmoja wa Israel wameuawa  katika 
mji wa Jenin.

Wakazi wa kambi ya wakimbizi 
ya Jenin jana wametoka majumbani 
mwao kushuhudia uharibifu uliofany-
wa na jeshi la Israel, ikiwamo mrundi-
kano wa vifusi na magari yakiwa ya-
metiwa moto.

Wenye maduka wameanza kusafi-

sha uharibifu huku matingatinga nayo 
yakiingia kazini kuondoa vifusi.

Maelfu waliokuwa wamekimbia vita 
wameanza kurejea, baadhi walikuwa 
wakijiandaa kufanya maziko ya kishu-
jaa ya waliouawa huku wengine waki-
jaribu kufanya ukarabati wa kambi ya 
wakimbizi ya Jenin ambayo ndiyo kam-
bi kongwe kabisa ikiwa na miaka 75.

Jeshi la Israel lilisema limewalenga 
wanamgambo pekee kwenye operesh-
eni yake hiyo ya saa 48 iliyokuwa na 
lengo la kuiharibu kabisa miundo mbi-
nu ya wanamgambo Wakipalestina.

Aidha, Jeshi hilo limedai kuyasam-
baratisha kwa kiasi kikubwa makundi 
ya wanamgambo kwenye operesh-
eni hiyo iliyohusisha msururu wa 
mashambulio ya anga.

Hata hivyo bado haijulikani ikiwa 

kutakuwa na athari zozote za muda 
mrefu na hasa baada ya mwaka mmoja 
na nusu tangu kutokea vita vikubwa ka-
tika eneo hilo la Ukingo wa Magharibi.

Kabla ya jeshi hilo la Israel kuondoka 
jana, waziri mkuu Benjamin Netanya-
hu aliapa kuwa yupo tayari kuamrisha 
operesheni nyingine kubwa kama hiyo 
ikilazimika.

‘’Yeyote anayefikiria kwamba sham-
bulio kama hili litatuzuia kuendelea 
na mapambano yetu   dhidi ya ugaidi 
anakosea, watakuwa hawajui mwam-
ko wa dola la Israel, hawajui serikali 
yetu, raia wetu au wapiganaji wetu. 
Nawapongeza wapiganaji wetu shupa-
vu walioharibu miundombinu mingi 
ya magaidi katika mji wa Jenin na kwa 
hivyo kuzuia mashambulizi mengi,” 
alisema. DW

Jeshi la Israel laondoka Jenin

NEWYORK, Marekani

WASTANI wa hali ya joto duniani ilifikia 
kiwango cha juu zaidi Julai 3, mwaka 
huu na kufikia nyuzi joto 17 kwa mara ya 
kwanza.

Watafiti wa Marekani walisema rekodi 
hiyo mpya ilikuwa ya juu zaidi katika 
rekodi yoyote muhimu iliyowahi kure-
kodiwa kuanzia mwisho wa karne ya 19.

Wanasayansi wanaamini kuwa mchang-
anyiko wa tukio la hali ya hewa la asili 
linalojulikana kama El Niño na utoaji un-
aoendelea wa wanadamu wa hewa ya 
kaboni dioksidi ndio unaosababisha joto.

Mwezi uliopita pia umethibitishwa kuwa 
ndio mwezi Juni wenye joto zaidi duniani 
kuwahi kurekodiwa.

Wanasayansi katika Vituo vya Kitaifa 
vya Utabiri wa Mazingira wa Marekani 
walisema kuwa wastani wa joto duniani 
umefikia 17.01C tarehe 3 Julai, na kuvunja 
rekodi ya awali ya 16.92C ambayo ilikuwa 
katika kiwango hicho tangu Agosti 2016.

Tangu kuanza kwa mwaka huu, watafiti 
wamekuwa na wasiwasi juu ya kuongeze-
ka kwa hali ya joto ardhini na baharini.

Rekodi ya joto la msimu wa vuli nchini 
Uhispania na nchi nyingi za Asia kuwa na 
mawimbi ya joto baharini katika sehemu 
ambazo kwa kawaida hayaonekani, kama 
vile Bahari ya Kaskazini.

Wiki hii China iliendelea kukumbwa na 
wimbi la joto la kudumu na hali joto katika 
baadhi ya maeneo ya juu ya 35C, wakati 
Amerika Kusini pia ikiripotiwa kuwa na 
hali mbaya ya joto.

Kiwango cha juu zaidi kilitokea Jumatatu 
ndicho cha joto zaidi tangu rekodi za 
ufuatiliaji wa satelaiti zilipoanza mwaka 
wa 1979. BBC

Dunia yakumbwa 
na hali ya joto zaidi

gombea urais mwaka 2024, tukio hilo 
litakuwa la kihistoria” Kiir aliwaambia 
wafuasi wa chama chake tawala cha Su-
dan People’s Liberation Movement.

Kiongozi wa upinzani Kiir Riek 
Machar anatarajiwa kugombea urais ka-
tika uchaguzi ujao.

Hakuna mgombea mwingine ambaye 
ametangaza kugombea, lakini adui wa 
kihistoria Riek Machar anatarajiwa ku-
gombea.

Mwezi Agosti, viongozi hao wawili 
waliongeza serikali yao ya mpito kwa 
miaka miwili zaidi ya muda uliokubal-
iwa, wakitaja haja ya kushughulikia 
changamoto zilizokwamisha utekelezaji 
wa makubaliano ya amani. 

			   BBC
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Na Saada Akida 

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa 
nchini, Hassan Mwakinyo, ana-
tarajia kupanda ulingoni kuwania 
mkanda wa Dunia wa WBO chini 
ya Kampuni ya Promosheni ya 
Ngumi za Kulipwa nchini, PAF 
Promotion Entertainment Com-
pany LTD, katika pambano litaka-
lopigwa Agosti mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Hassan Mwakinyo 

alisema kwa sasa amejipanga ku-
hakikisha anakata kiu ya Watan-
zania katika mchezo wa ngumi za 
kulipwa kwa kucheza  pambano 
la mkanda ambao hajawahi kuu-
wania akicheza nchini.

Alisema baada ya kukose-
kana ulingoni kwenye ngumi za 
ushindani, sasa anarudi upya kwa 
kupanda ulingoni katika pam-
bano hilo la kuwania mkanda wa 
Ubingwa wa Dunia wa WBO. 

“Muda mrefu nilikuwa natama-

ni nipate pambano kama hili, lak-
ini nilikuwa bado sina vigezo, sasa 
nashukuru nimevipata na utaku-
wa wakati mzuri sana kwangu 
kupata pambano hili. Ningefurahi 
pia kwa mabondia wa Tanzania 
na wao wangepata nafasi kama 
hii tena wakipigana hapa hapa 
nchini, lakini bado vigezo hawa-
na,” alisema na kuongeza: 

“Ukimya wangu haukuwa wa 
bure, nitakidhi kiu ya mashabiki 
wangu ambao hawajaniona 

muda mrefu ulingoni. Nitawapa 
furaha mashabiki wangu. Nime-
jiandaa na bado najiandaa vema 
mpaka sasa kwa pambano hilo.

“Kwa Tanzania bondia yeyote 
anayetaka kupigana na mimi 
kwanza agombee mkanda huu 
ninaokwenda kuupigania. Lakini 
kama kuna bondia anataka hivyo 
aje Masaki tupigane,” alisema 
Mwakinyo.

Naye Promota wa pambana 
hilo, Fadhili Maogola, alisema 

wakati Mwakinyo akifanya ma-
zoezi kujiandaa na pambano hilo, 
wao wako katika mchakato wa 
kumtafutia mpinzani mzuri am-
baye atampa ushindani.

“Kwa sasa ni mapema kum-
weka wazi mpinzani wake kwa 
sababu tuko kwenye mazungum-
zo na kuangalia bondia gani am-
baye anaweza kumpa ushindani 
mkubwa Mwakinyo ambaye 
amekuwa na rekodi nzuri katika 
ngumi,” alisema Maogola. 

BARRICK NORTH MARA RUNNERS  
KUSHIRIKI CAPETOWN MARATHON

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

SHIRIKISHO la Mpira wa 
Miguu Zanzibar (ZFF), lime-
vunja kambi ya Timu ya Taifa 
ya Wanawake chini ya umri wa 
miaka 18 (U-18), iliyotarajiwa 
kushiriki michuano ya CE-
CAFA chini ya umri huo nchini 
Kenya, imeelezwa.

ZFF imefikia uamuzi huo 
baada ya michuano hiyo 
kuendelea  kupigwa kalenda 
ambapo hadi sasa bado hai-
jatangazwa tarehe nyingine 
ya michuano hiyo baada ya 
kusogezwa mbele mara mbili.

Akizungumza na gazeti hili 
jana visiwani hapa, Katibu 
wa Kamati ya Maendeleo ya 
Soka la Wanawake Zanzibar, 
Khatma Mwalim, alisema 
kutokana na kuahirishwa kwa 
michuano hiyo mara mbili kwa 
tarehe zilizotolewa hapo awali, 
wameona ni bora kuwareje-
sha wachezaji hao majumbani 
mwao.

Alisema wachezaji ni wadogo 
kulingana na umri walionao, 
huku  baadhi wakiwa bado wa-
naendelea na masomo, hivyo 
wameona bora kuvunja kambi 
ili kutoa fursa kwa wanaosoma 
kwenda kuendelea na masomo 
yao na wachezaji wengine 
kurudi katika timu zao ili kuji-
andaa na msimu mpya wa ligi.

Alisema mbali na kuongeze-
ka kwa gharama za kambi, 
lakini kwa tamaduni si busara 
kuendelea kukaa kwa muda 
mrefu hasa ikizingatiwa wale 
ni watoto wa kike.

“Tumeamua bora kuvunja 
kambi ambayo tumekaa kwa 
takriban mwezi mmoja na 
nusu, mbali na kuongezeka 
kwa gharama za kambi, lakini 
pia kukaa muda mrefu na wa-
toto wakike si busara. Mbali na 
mpira, lakini watoto wa kike 
bado wanahitajika nyumbani 
kufanya shughuli za kuwasaid-
ia wazazi,”alisema.

Alisema iwapo itatolewa 
tarehe nyingine ya kuchezwa 
mashindano hayo, wataweka 
kambi ya muda mfupi ya kuji-
andaa na safari.

ZFF yavunja kambi
Wanawake U-18

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mashindano ya riadha yana-
zidi kuwa na mwamko mkubwa nchini, 
yakijumuisha watu wenye umri wa rika 
mbalimbali, klabu mbalimbali za mara-
thon zimezidi kuanzishwa na baadhi yake 
zinazidi kuwa tishio kutokana na kuwa na 
wachezaji wenye vipaji vikubwa.

Barrick North Mara Runners Club, in-
ayoundwa na wafanyakazi wa mgodi wa 
Barrick wa North Mara, ni moja ya timu 
ambayo inazidi kuja juu kwa kasi ambapo 
kwa sasa ipo kwenye maandalizi ya kwen-
da kushiriki, Capetown Marathon 2023 
kwenye mbio za kilometa 42. 

Mbio hizo zinatarajiwa kufanyika Ok-
toba mwaka huu nchini Afrika Kusini, 
ambapo nahodha wa timu hiyo, Sarah 
Cyprian, hivi karibuni, alisema klabu hiyo 
iliyoanzishwa mwaka 2016 inajumuisha 
wakimbiaji 66, miongoni mwao  wanaume 
ni 53 na wanawake 13, ipo tayari kwenda 
kushiriki mbio hizo Afrika Kusini.

Alisema baadhi ya mashindano ambayo 
klabu hiyo imeshiriki ni Kilimanjaro Inter-
national Marathon - mjini Moshi, Capital 
City Marathon - jijini Dodoma ambapo 
ilitoa mshindi wa tisa wa umbali wa kilo-
meta 21, Serengeti Migration Marathon 
kilometa 21, Serengeti Safari Marathon 
km. 21-Lamadi na Lake Victoria Marathon 
-jijini Mwanza huku nako ikitoa mshindi 
wa nne kwa wanawake umbali wa kilo-
meta 21.

Mashindano makubwa ambayo timu 
hiyo imeshiriki na kung’ara ameyataja 
kuwa ni Kilimanjaro International Mara-
thon ambapo ilishiriki mbio za kilometa 21 
na kilometa 42. Kwa mbio hizo za masafa 
marefu ya kilometa 42 klabu iliwakilishwa 
na nahodha huyo mwenyewe.

Akielezea siri ya mafanikio ya klabu 
hiyo, Sarah alisema:“Kampuni ya Barrick 
inayo sera madhubuti katika kusaidia 
wafanyakazi kwenye upande wa mich-
ezo. Kwanza kwa kuwa na miundombinu 
ya mazoezi kama gym, swimming pool, 

uwanja wa mpira wa miguu, uwanja wa 
mpira wa kikapu pamoja na uwanja wa 
mpira wa pete. 

“Pia inatoa vifaa na nyenzo mbalimbali 
za kufanyia mazoezi, vilevile kughara-
mia huduma zote tunapoenda kwenye 
mashindano nje”.

Aliongeza kusema kuwa kampuni pia 
kupitia Kitengo cha Afya na Usalama 
huwa inaandaa mashindano ya ndani 
kwa kushindanisha idara mbalimbali hiyo 
ikiwa kama njia mojawapo kuweka vi-
zuri afya za mwili na akili za wafanyakazi 
wawapo kazini.

Kuhusu namna wanavyoweza kutenga 
muda wa kazi na wa kufanya mazoezi, 
Sarah alisema: “Kila mtu ana saa 24 katika 
siku. Klabu ya North Mara Runners huwa 
tunatenga muda wa saa moja kwa siku 
kufanya mazoezi. Mazoezi hayo huwa tu-
nafanya jioni baada ya kutoka kazini, na 
mara chache ratiba zinapokuwa zinabana 
jioni huwa tunafanya mazoezi saa kumi al-
fajiri kabla ya kwenda kazini”.

Baadhi ya wanariadha wa Barrick North Mara Runners Club wakifurahi baada ya kumaliza kushiriki kukimbia mbio za Lake 
Victoria Marathon zilizofanyika jijini Mwanza hivi karibuni. MPIGAPICHA WETU

Mwakinyo kuwania Mkanda wa WBO

%%%%%

%%%%%

%%%%%%



SILVA KUPELEKWA SOKONI
KLABU ya Manchester City iko tayari kukubali dau 

la kati ya pauni milioni 45 na milioni 50 msimu huu wa 
majira ya joto kwa ajili ya winga wa Ureno, Bernardo 
Silva, 28. (Football Insider)

GUEHI AWANIWA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United ina nia ya kutaka kum-

nunua beki wa England, Marc Guehi mwenye umri wa 
miaka 22, ingawa Crystal Palace inataka ada ya takrib-
an pauni milioni 60. (Football Insider)

ALCANTARA AVUTIA SAUDIA
THIAGO Alcantara anazivutia Klabu za Saudi Ara-

bia, ingawa Liverpool bado haijapokea ofa rasmi ya 
kumnunua kiungo huyo wa kati wa Hispania mwenye 
umri wa miaka 32. (Times)

ROQUE AKUBALIWA BARCA
BARCELONA imekubali dili la kumsajili, Vitor Roque 

kutoka Athletico Paranaense, lakini lazima ione kama 
inaweza kupunguza bili yao ya mshahara kabla ya ku-
jua kama mshambuliaji huyo wa Brazil mwenye umri 
wa miaka 18, anaweza kujiunga na msimu huu wa ma-
jira ya joto, Januari au msimu ujao. (Sport)

GLOUKH KWA CITY, ARSENAL
ARSENAL, Manchester City, Manchester United na 

Tottenham Hotspur, ni miongoni mwa klabu kubwa 
ambazo zimeonesha nia ya kumnunua kiungo wa Red 
Bull Salzburg, Israel Oscar Gloukh,19. (Guardian)

SANCHEZ ALENGWA UNITED
GOLIKIPA wa Brighton raia wa Hispania, Robert 

Sanchez mwenye umri wa miaka 25, ameibuka kama 
shabaha inayolengwa na Manchester United. (Mail)

RICE SAFI ARSENAL
MPANGO wa Arsenal wa kumsajili kiungo wa West 

Ham, Declan Rice mwenye umri wa miaka 24, kwa 
ada ya pauni milioni 105, unakaribia kukamilika, huku 
sehemu ya ada hiyo ikitarajiwa kulipwa kwa awamu 
tatu. (Guardian)

BARCA KUIPIKU MADRID
BARCELONA imeitangulia Real Madrid katika 

kinyang’anyiro cha kumnunua Arda Guler wa Utu-
ruki kutoka Fenerbahce, huku AC Milan na Borussia 
Dortmund zikiachana na harakati zao za kumnasa ki-
ungo huyo mshambuliaji mwenye umri wa miaka 18. 
(Sport)

BEI YA MARTINEZ YATAKIWA
REAL Madrid imeitaka Inter Milan kutaja bei ya 

kumnunua mshambuliaji wa Argentina, Lautaro Mar-
tinez mwenye umri wa miaka 25. (Sport)

BASSEY ATAKIWA BRIGHTON
KLABU ya Brighton imeongeza juhudi yao ya kum-

nunua beki wa Ajax na Nigeria, Calvin Bassey mwenye 
umri wa miaka 23, kama mbadala wa mlinzi wa Chel-
sea, Levi Colwill, 20. (The Athletic)

TOURE ATAJWA ALMERIA 
KLABU ya Almeria imesema Everton na klabu mbili 

za Italia zimewasilisha ofa ya kumnunua mshambu-
liaji wa Mali, El Bilal Toure, 21. (Diario de Almeria)
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JEDDAH, Saudi Arabia

ROBERTO Firmino amejiunga 
na Klabu ya Al Ahli ya Saudi Ara-
bia kama mchezaji huru baada ya 
mkataba wake na Liverpool kumal-
izika mwishoni mwa msimu uliopi-
ta, ilitangazwa jana.

Fowadi huyo mwenye umri wa 
miaka 31, amekubali kusaini mka-
taba wa miaka mitatu na timu 
ya Saudia na anajiunga na kipa 
wa zamani wa Chelsea, Edouard 
Mendy katika klabu hiyo yenye 

maskani yake Jeddah.
Fowadi huyo wa Brazil alikaa 

Anfield kwa miaka nane, akifunga 
mabao 110 katika michezo 361.

Firmino alishinda mataji saba 
akiwa na Liverpool ikiwa ni pamo-
ja na Ligi ya Mabingwa Ulaya mwa-
ka 2019 na taji la kwanza kabisa la 
Ligi Kuu ya England kwa kipindi 
cha miaka 30, mwaka 2020.

Klabu za Saudi Arabia zimefuata 
mkakati mkali wa kusajili wacheza-
ji kutoka Ulaya katika miezi ya hivi 
karibuni.

Wamekuwa wakiwashawishi 
baadhi ya wachezaji wenye majina 
makubwa kusaini mikataba yenye 
faida na timu za nchi hiyo - Cris-
tiano Ronaldo alijiunga na Al Nassr 
Januari na Karim Benzema alion-
doka Real Madrid na kujiunga na 
Al Ittihad mapema mwezi huu.

Al Ahli ilishinda taji la Ligi ya 
Daraja la Kwanza la Saudi Arabia 
msimu uliopita na kufanikiwa ku-
panda tena kwenye Ligi Kuu ya 
Saudi Pro kwa ajili ya msimu wa 
2023-24.

   Ni baada ya kumaliza mkataba Livepool, sasa 
kukipiga na Edouard Mendy... 
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RIO DE JANEIRO, Brazil

MSHAMBULIAJI wa Paris Saint-Ger-
main, Neymar, ametozwa faini ya dola 
milioni 3.33 na mamlaka ya nchini Brazil 
kwa kukiuka kanuni za mazingira za eneo 
la Pwani ambapo amejenga jumba lake la 
kifahari katika Jiji la Mangaratiba nje ya 
Rio de Janeiro.

Mamlaka ya Jiji la Mangaratiba ilisema 
katika taarifa yake kuwa imetoa faini nne 
baada ya Neymar kushtakiwa kwa kujen-
ga ziwa bandia katika jumba lake la kifa-
hari kinyume cha sheria.

Hata hivyo, wasemaji wa Neymar mwe-
nye umri wa miaka 31, walikataa kutoa 
maoni yoyote kwa vyombo vya habari.

Neymar anaweza kukata rufani dhidi 
ya uamuzi huo, ambao utakabidhiwa kwa 
polisi kwa uwezekano wa kufunguliwa 
mashtaka.

Juni 22, maofisa wa mazingira wa-
likagua nyumba ya Neymar baada ya 
malalamiko yaliyotolewa, ambayo yalion-
esha kazi kubwa ya ujenzi iliyofanywa bila 
idhini ya mazingira.

Mamlaka ya Jiji la Mangaratiba ilisema 
katika taarifa yake kwamba makosa kad-
haa ya mazingira yalifanywa “katika ujen-
zi wa ziwa bandia kwenye jumba hilo.”

Miongoni mwa ukiukwaji huo ni pamo-
ja na kuzuia na kuchepusha maji ya mto 
bila kibali, kusogezwa kwa ardhi na ku-
kandamiza mimea bila idhini.

“Idara ya Mazingira, pamoja na kutu-
mia faini hizo kwa kuzingatia uharibifu 
wa mazingira uliotokea, imetoa taarifa 
kwa Ofisi ya Mwendesha Mashtaka, Polisi, 
Polisi wa Ulinzi wa Mazingira na Vituo 
vingine vya udhibiti wa mazingira,” ilise-
ma taarifa hiyo.

Kampuni iliyojenga ziwa hilo la bandia, 
Genesis Ecossistemas, ilisherehekea kazi 
hiyo kwenye chaneli zake za mitandao ya 
kijamii. Ilisema ziwa hilo lina ukubwa wa 
mita za mraba 1,000. 

Kampuni hiyo ilitoa taarifa kwenye In-
stagram ikisema kwamba itatafuta kibali 
kinachohitajika na kufanya kazi na seri-
kali kutii kanuni hizo.

HABARI MICHEZO
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Neymar apigwa faini dola 
milioni 3 kuharibu mazingira

RIDO DE JANEIRO, Brazil

K
OCHA wa Klabu ya Fluminense, Fernando Diniz, ameteuliwa 
kuwa kocha mkuu wa muda wa Timu ya Taifa ya Brazil huku 
wakimsubiri Kocha wa Real Madrid, Carlo Ancelotti.

Diniz mwenye umri wa miaka 49, alifikia makubaliano hayo 
juzi na Shirikisho la Soka la Brazil (CBF), kuiongoza timu ya taifa kwa 
mwaka mmoja, wakati huo huo akiendelea na majukumu yake katika 
Klabu ya Fluminense.

“Ni ndoto kwa mtu yeyote, heshima na fahari kubwa kuweza kuitu-
mikia timu ya taifa,” alisema Diniz baada ya kutangazwa rasmi. 

“Kwa kweli ni wito, kazi ya pamoja ya CBF na Fluminense. Nina 
imani kubwa kwamba tunaweza kulipeleka mbele jambo hili na kuli-
fanyia kazi.”

Rais wa CBF, Ednaldo Rodrigues, hivi karibuni alisema Ancelotti, 
ambaye yuko chini ya mkataba na Real Madrid hadi Juni 2024, anabaki 
kuwa chaguo lao la kwanza kuiongoza timu ya taifa kwenye Kombe la 
Dunia la 2026.

Licha ya kutakiwa na Brazil katika miezi ya hivi karibuni, Ancelotti 
alisisitiza nia yake ya kuendelea kuwa kocha wa Real Madrid hadi mka-
taba wake utakapomalizika.

Brazil ambao ni mabingwa mara tano wa Kombe la Dunia, wameku-
wa bila kocha kwa muda tangu Tite ajiuzulu baada ya kutolewa kwao 
robo fainali kwenye Kombe la Dunia la 2022 Desemba. Kocha wa Brazil 
chini ya umri wa miaka 20, Ramon Menezes, aliiongoza timu ya taifa 
tangu wakati huo.

Diniz amekuwa Fluminense tangu Aprili 2022 na yuko chini ya mka-
taba na klabu hiyo hadi Desemba 2024. 

Ataanza kuifundisha rasmi Brazil kwenye mchezo wake wa kwanza 
wa kufuzu Kombe la Dunia nyumbani dhidi ya Bolivia Septemba 4, 
mwaka huu.

Brazil itacheza mechi nyingine tano za kufuzu Kombe la Dunia kati 
ya Septemba na Novemba 2023, ikifuatiwa na mapumziko hadi Sep-
temba 2024. Mipango pia imetangazwa kwa mechi ya kirafiki na His-
pania, Machi 2024.

Mashindano ya Copa America yanatarajiwa kufanyika kati ya Juni 
na Julai 2024, nchini Marekani na CBF wanatarajia kuwa na Ancelotti 
kufikia wakati huo.

Kocha huyo wa Italia, ameziongoza kwa nyakati tofauti Juventus, 
AC Milan, Chelsea, Paris Saint-Germain na Real Madrid katika maisha 
yake ya ukocha kwa miaka 28 na kuwa kocha pekee kushinda Ligi ya 
Mabingwa mara nne - lakini hajawahi kuinoa timu yoyote ya taifa.

BRAZIL YAMTANGAZA 
KOCHA WA MUDA 
WAKIMSUBIRI ANCELOTTI

LONDON, England 

MASON Mount amethibitisha 
kuwa ataondoka Chelsea baada 
ya miaka 18 katika klabu hiyo.

Kiungo huyo mwenye umri wa 
miaka 24, alijiunga na timu hiyo 
pale kwenye dimba la Stamford 
Bridge baada ya kuhitimu kutoka 
akademi ya klabu hiyo.

Tangu aanze kucheza mechi 
yake ya kwanza mwaka 2019, 
amefunga mabao 27 na kutoa 
pasi za mabao 22 katika mechi 
129 za Ligi Kuu.

Na huku Manchester United iki-
karibia kukamilisha usajili wake, 
Mount aliandika kwenye ukurasa 
wake wa Instagram jioni kuwaaga 
‘The Blues’ hao.

Alisema: “Habari mashabiki wa 
Chelsea, kutokana na uvumi ul-
iokuwapo katika kipindi cha miezi 
sita iliyopita huenda jambo hili 
lisiwashangaze.

“Lakini haifanyi iwe rahisi ku-
waambia kuwa nimefanya uamuzi 
wa kuondoka Chelsea.

“Ninahisi mnastahili zaidi ya 
taarifa iliyoandikwa, kwa hivyo 
nilitaka kuwaambia moja kwa 
moja shukrani zangu kwenu kwa 
msaada wenu wote kwa miaka 18 
iliyopita.

“Najua baadhi yenu hamtafura-
hishwa na uamuzi wangu, lakini 
ndio sahihi kwangu wakati huu 
katika kazi yangu.

“Nilijiunga na Chelsea nikiwa na 
umri wa miaka sita na tumepitia 
mengi pamoja.

“Kushinda Kombe la Vijana, 
Tuzo za Mchezaji Bora wa Mwa-
ka, Kombe la Super Cup, Kombe la 
Klabu Bingwa Dunia na bila shaka 
usiku usiosahaulika tuliposhinda 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.”

Mount 
athibitisha 
kuondoka 
Chelsea
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BODI YA LIGI YAKOMALIA
WACHEZAJI KUPIMWA AFYA

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
(TPLB), imezitaka klabu zote za Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Ligi ya Champi-
onship na Daraja la Pili ‘First League’ 
kuwafanyia vipimo vya afya wachezaji 
wote watakaowatumia kwa msimu wa 
mashindano wa 2023/24 ili kutelekeza 
matakwa ya kikanuni na masharti ya 
leseni za klabu.

Taarifa iliyotolewa na Idara ya Habari 
na Mawasiliano ya Bodi hiyo, imesisitiza 
kuwa wachezaji wote watakaotumika 
kwa michezo ya ligi msimu ujao wana-

paswa kuwa wamepimwa na kuthibit-
ishwa na daktari kuwa hawana mata-
tizo yoyote yanayoweza kuhatarisha 
usalama wao na wachezaji wengine.

“Wachezaji ambao hawatofanyiwa 
vipimo vya afya na kupata cheti cha uti-
mamu wa afya, watakosa sifa za kusajili-
wa na kupatiwa leseni maalum za usajili 
wa wachezaji zinazotolewa na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu (TFF), hivyo 
hawatoruhusiwa kucheza mashindano 
yoyote yaliyo chini ya shirikisho hilo,” 
ilisema taarifa hiyo.

Ilisema zoezi hilo ni muhimu na la 
lazima kwa mujibu wa Kanuni ya 69:2 

(2.4) ya Ligi Kuu, na ya 70:2.(2.4) kwa 
Kanuni ya Ligi ya Championship na 
First League kuhusu maombi ya usajili, 
hivyo klabu zote zinapaswa kuhakiki-
sha zoezi hilo linafanyika kikamilifu 
chini ya daktari mwenye sifa na vigezo 
vinavyohitajika, huku ikizitakia klabu 
zote maandalizi mema ya msimu wa 
2023/24.

Tayari Klabu ya Simba ilianza ku-
wapima wachezaji wake tangu Juma-
tatu iliyopita kwenye Hospitali ya Rufaa 
Muhimbili, huku Azam FC yenyewe iki-
anza zoezi hilo kwenye Hospitali ya Aga 
Khan, zote za jijini Dar es Salaam.

CAF sababu JKU kumtema 
kocha wao wa mafanikio

Yanga yataja 
masharti 3

Simba yatangaza 
kiraka Mcameroon 

Ahmed Ally, alisema hiyo ni dibaji tu kwani wataendelea 
kushusha vyuma vingine kwa kuwa tayari wana orodha 
mkononi.

“Hiyo naweza kusema ni dibaji, au mvua ya rasharasha, 
tutaendelea kushusha vyuma, kutambulisha wachezaji na 
si wachezaji tu, bali bora watakaokuja kuisaidia na kuibeba 
timu kwenye mashindano yote ambayo klabu hii itacheza 
msimu huu, ikiwamo Super League, ukicheza michuano mi-
kubwa kama hii, ni lazima pia uwe na wachezaji wa aina hiyo 
na si wa kuokoteza,” alisema Ahmed.

Mchezaji huyo ambaye amesaini mkataba wa miaka miwi-
li, msimu uliopita aliibuka mfungaji bora wa Ligi Kuu Rwan-
da akiwa na magoli 16 na asisti 5, lakini ni Mshindi wa Tuzo ya 
Mchezaji Bora wa Msimu nchini Rwanda, MVP.

Mbali na mchezaji huyo, klabu hiyo inadaiwa tayari ime-
shamalizana na baadhi ya wachezaji ambao inatarajia kuwa-
tangaza wakati wote, nao ni beki wa kati, Che Fondoh Malone 
kutoka Cotonsport ya Cameroon, kipa Mbrazil,   Caique Luiz 
Santos alikuwa akikipiga Ypiranga ya kwao Brazil na Fabrice 
Ngoma kutoka Al Hilal ya Sudan.

Pia ilikuwa na mazungumzo na wachezaji watatu viungo 
wakabaji, lengo likiwa ni kumpata mmoja, nao ni Efoe Novon 
kutoka ASKO Cara ya Togo, Harvy Ossete raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo anayeichezea FC Saint Eloi Lupopo, 
na Banfa Sylla wa MAS Fes ya Morocco.

INATOKA  UK. 24
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Kigamboni.
Hata hivyo, akizungumzia kuondoka kwa 

Mayele, rais wa Yanga, Hersi Said, alisema 
ni mchezaji bora na wanayofuraha kuona 
anahusishwa na timu nyingine, jambo am-
balo linaonesha kuwa Yanga ni timu kubwa 
na ina wachezaji wakubwa huku akitaja 
mambo matatu yatakayofanya kumruhusu 
kuondoka.

“Kama atakuwa anataka kuondoka, tut-
aangalia vitu vitatu, moja tutataka kumbak-
iza, mbili tutaangalia bei nzuri, tatu ni nani 
atachukua nafasi yake,” alisema Hersi.

Aliongeza kuwa wako makini kuhusu 
wachezaji wao na wanaendela kufanya usa-
jili mzuri baada ya kufanikiwa kumsainisha 
mkataba wa miaka miwili, beki kutoka Sin-
gida Fountain Gate FC, Nickson Kibabage.

Hersi alisema usajili wa nyota huyo ni 
mwanzo na kuahidi makubwa yanakuja 
baada ya kufanya usajili mzuri wa kimataifa.

Alisema Kibabage ni sehemu ya usajili 
wao uliopendekezwa na benchi lao la ufun-
di na kuamini atakuja kuwasaidia na kupata 
uzoefu mkubwa katika maisha yake mapya 
ndani ya Yanga.

“Kibabage ni miongini mwa usajili wetu 
bora wa wachezaji wazawa kwa sababu 
amepita katika ngazi zote za mchezaji 
anapoanzia, tumefanya usajili mzuri na 
tumeanza na huyo, wengine wanakuja,” 
alisema Hersi.

Kuhusu safari yao kuelekea Malawi am-
bapo kikosi kiliondoka jana, baada ya ku-
pata mwaliko kutoka serikali ya nchi hiyo, 
Hersi alisema ni heshimu kubwa kwa klabu 
hiyo, na kwamba leo watashuka dimbani 
dhidi ya Nyasa Big Bullets kucheza mechi 
ya kirafiki.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya JKU imemtambulisha  
Kocha Salum Ali Haji kuwa kocha 
wake mkuu atakayeinoa kuelekea 
msimu mpya wa Ligi wa 2023/2024 
baada ya kuachana na Sheha 
Khamis.

JKU ni wawakilishi wa Zanzi-
bar katika michuano ya Kombe 
la Shirikisho barani Afrika kwa 
msimu ujao baada ya kuibuka bing-
wa wa michuano ya Kombe la ZFF 
(FA Cup) kwa msimu wa 2022/2023.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu Mkuu wa timu hiyo, Shazil 
Khatib, alisema wamefanya ma-

badiliko hayo ya kocha mkuu ili 
kulingana na vigezo vya CAF katika 
ushiriki wao wa michuano ya ki-
mataifa.

Alisema kocha huyo mpya am-
baye ataenda kukinoa kikosi hicho, 
amekidhi vigezo vya CAF kwa kuwa 
na Leseni A inayotambulika na 
shirikisho hilo.

Alisema anatumia mabadiliko 
hayo madogo ya benchi la ufundi 
yaliyofanywa na uongozi wa timu 
hiyo, yamelenga kuhakikisha wana-
fanya vizuri katika michuano hiyo 
ya kimataifa pamoja na Ligi Kuu 
Zanzibar katika msimu mpya.

Aidha, alisema wataendelea ku-

kumbuka mchango wa kocha wao 
wa zamani kwa kuifundisha timu 
hiyo kwa mafanikio makubwa hadi 
kutwaa Kombe la FA.

“Timu ya JKU itaendelea 
kuthamini mchango mkubwa wa 
kocha wetu ambaye tumeachana 
naye, yeye ndio chachu ya mafani-
kio yetu mpaka kufikia hapa tulipo, 
hivyo tunamtakia mafanikio katika 
timu yoyote aendayo na tutashiriki-
ana naye,” alisema.

Hata hivyo, alisema timu hiyo ipo 
mbioni kumtambulisha ofisa habari 
wake pamoja timu yake nzima ya 
kitengo cha habari ili kuendana na 
sheria ya leseni za klabu.

Wachezaji wa Yanga wakielekea Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere, Dar es Salaam jana tayari kwa 
safari ya Malawi kwenye maadhimisho ya sherehe za uhuru wa nchi hiyo. Leo watacheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya Nyasa Big Bullets ya nchini humo. MPIGAPICHA WETU



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Alhamisi Julai 6, 2023

UKURASA    21

Na Saada Akida 

HUKU juhudi za Yanga kum-
shawishi mshambuliaji wao 
hatari, Fiston Mayele, kusaini 
mkataba mpya, zikigonga tena 
mwamba, klabu hiyo imetaja 
mambo matatu yanayoweza 
kuifanya sasa kumruhusu kuon-
doka. 

Mayele ambaye bado ana mka-
taba wa mwaka mmoja na Yanga, 
anataka kuruhusiwa kuondoka 
kutokana na ofa nono alizoweke-
wa mezani na klabu zaidi ya tatu 
za Uarabuni.

Tayari Yanga imeelezwa 
pamoja na kumshawishi Mayele 
kuwa ipo tayari kumwongezea 
mshahara kutoka Sh. milioni 23 
walizokuwa wakimlipa mpaka 
milioni 34 kwa mwezi ili kum-
bakisha ambazo zingemfanya 
ndani ya mwaka mmoja kuvuna 
jumla ya Sh. milioni 408, lakini 
mshambuliaji huyo raia wa DR 
Congo ameweka ngumu na ana-
chotaka kwa sasa ni kuruhusiwa 
tu kuondoka.

Kwa mujibu wa taarifa zili-
zolifikia Nipashe jana, Mayele 

ambaye alijiunga na Yanga mwa-
ka juzi kwa mkataba wa miaka 
mitatu, amepata ofa nzuri kutoka 
Klabu ya Esperance ya Tunisia, 
Zamalek na Pyramids zote za 
Misri. 

Chanzo chetu makini ndani ya 
Yanga kimeeleza kuwa Mayele na 
uongozi wa Yanga wamekaa vi-
kao visivyopungua vitatu kutaka 
kumshawishi nyota huyo kusalia 
ndani ya timu hiyo, lakini mam-
bo yamegonga mwamba.

“Mayele amewakomalia vion-
gozi akitaka aruhusiwe kuon-
doka licha ya kupewa ofa ya 
kuongezewa mshahara kutoka 
milioni 24 hadi 34, lakini ame-
onesha msimamo wake wa ku-
taka kuruhusiwa kwenda moja 
ya timu walizompa ofa kubwa,” 
kilieleza chanzo chetu.

Kiliongeza kuwa bado mazun-
gumzo yanaendelea baina ya 
mchezaji huyo na viongozi, lakini 
mshambuliaji huyo amebeba 
vitu vyake vyote kutoka katika 
kambi ya timu hiyo, Avic Town, 

   Ni baada ya kukataa 
milioni 408, Waarabu 
wamvuruga kichwa, timu 
kushuka dimbani leo...

Firmino asajiliwa Al Ahli ya Saudia

Simba yatangaza kiraka Mcameroon 
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imemtambulisha mchezaji 
wake wa kwanza mpya, ‘kiraka’ Mcameroon Willy 
Essomba Onana, aliyesajiliwa akitokea Klabu ya 
Rayon Sport ya Rwanda.

Mchezaji huyo mwenye sifa ya kucheza nafasi 
zote za ushambuliaji, winga zote mbili kushoto na 
kulia, lakini akimudu kucheza nyuma ya msham-
buliaji na mshambuliaji kivuli (False number 9), 
ametambulishwa jana kwenye mtandao wa Insta-
gram wa klabu hiyo, baada ya tetesi za muda mrefu 
kuwa nyota huyo angetua Msimbazi.

Gazeti hili hivi karibuni liliripoti habari za Klabu 
ya Simba kumalizana na mchezaji huyo ambaye 
awali alikuja nchini kusaini na baadaye akaondoka 

kurudi kwao Cameroon.
Mchezaji huyo ameandika kwenye mtandao 

wake wa instagram akiwashukuru kabla ya jana ku-
tangazwa rasmi, ambapo wanachama na mashabi-
ki wa klabu hiyo walionyesha mapokezi mazuri 
kwake kupitia mitandao ya kijamii.

Kabla ya kutangazwa mchezaji huyo, rais wa 
Heshima wa Klabu hiyo, Mohamed Dewji, aliandi-
ka kwenye mtandao wake wa ‘twitter’ maneno 
yafuatayo kwa wanachama na mashabiki wa timu 
hiyo. “Wanasimba, tulieni, kwa uwezo wa Mungu 
mambo mazuri yanakuja.”

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, 

YANGA 
YATAJA 
MASHARTI 
MATATU 
MAYELE 
KUONDOKA 

UKURASA. 23

Caique Luiz Santos da Purificacao
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