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Rais John Magufuli, akizungumza na viongozi wa dini, Ikulu, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto kwake ni Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.                 
PICHA: IKULU

Viongozi wa dini walia na kamari
Na Gwamaka Alipipi

VIONGOZI wa dini nchini, wam-
emweleza Rais John Magufuli, 
mambo 10 wanayopendekeza ya-
fanyiwe kazi katika utawala wake, 
ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua 
za kuzuia michezo ya kamari.

Viongozi hao walikutana na Rais 
Magufuli jana Ikulu jijini Dar es Sa-
laam kwa mazungumzo na kupewa 
nafasi ya kuzungumzia mafanikio 
na changamoto zilizojitokeza ka-
tika kipindi cha miaka mitatu ya 
serikali ya awamu ya tano.

Kwenye mazungumzo hayo, 
viongozi hao walimwelezea Rais 
magufuli mambo 10 ambayo wa-
nayaona ni changamoto  kwa wa-
nanchi.

KAMARI 

Makamu Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Mabohora Tanzania, Zainuddin 
Adamjee, alimweleza Rais Magufuli 
kuwa, michezo ya kubahatisha im-
ekuwa ikishika kasi nchini bila ya 
kudhibitiwa.

Alisema vijana wengi ambao ni 
nguvu kazi ya taifa, wamekuwa 
wakijihusisha na kucheza kamari 
huku vyombo vya habari vikitu-
mika kuhamasisha suala hilo kwa 
kuweka matangazo ya kampuni za 
kamari.

“Utakuta mtu anaweka Sh. 
10,000, anacheza kamari, halafu 
akishinda utaona kwenye tele-
visheni anakabidhiwa zawadi yake 
na Mkuu wa Mkoa au Wilaya,” alise-
ma Adamjee.

Kiongozi huyo wa dini alisema 
nguvu kazi kubwa ya vijana kwa 
sasa imeelekezwa katika kucheza 
kamari ili wapate pesa nyingi kwa 
wakati mmoja.

Wakati wa mkutano uliopita wa 
Bunge la Bajeti, Waziri wa Fedha 

na Mipango, Dk. Philip Mpango, 
alitangaza mapendekezo ya 
kuongeza kodi kwenye michezo ya 
kubahatisha inayohusisha ubashiri, 
mashine, ujumbe mfupi na kasino 
za mtandao kutoka asilimia 10 hadi 
25.

Alibainisha kuwa pendekezo 
hilo litaiwezesha serikali kupata 
mapato yanayokadiriwa kuikia Sh. 
bilioni 26.7 katika mwaka huu wa 
fedha.

Mwanzoni mwa wiki, Rais 
wa Uganda, Yoweri Museveni, 
alitangaza kupitia kwa Waziri wa 
Fedha, David Bahati, kuzuia mich-
ezo ya kubahatisha na aina zote za 
kamari kufanyika nchini mwake, 
kutokana na kuwaathiri wacheza 
kamari, hususan vijana.

Ilielezwa kuwa michezo ya 
kamari imekua kwa kasi Uganda 
katika miaka ya karibuni, huku iki-
sababisha kuvuruga kipato cha fa-
milia kutokana na vijana kutofanya 
kazi nyingine zaidi ya kushinda 
kwenye kamari.

Waziri Bahati alisema hakutaku-
wa na kampuni ya kamari yoyote 
itakayopewa leseni nchini humo na 
zilizopo, hazitapewa leseni mpya 
baada ya zile za awali kumaliza 
muda wake.

AJIRA, MAJI, ELIMU 
Askofu wa Kanisa la Moravian 

Jimbo la Kusini Magharibi, Alinikisa 
Cheyo, alisema kuna changamoto 
ya ajira nchini, akieleza kuwa wapo 
wahitimu ambao fani walizosomea 
zinawaruhusu kujiajiri bila mata-
tizo yoyote, lakini wapo pia wahit-
imu ambao fani zao haziwaruhusu 
kufanya hivyo.

Alisema kuna idadi kubwa ya 
vijana vijijini ambao wamemaliza 
elimu ya vyuo vikuu, lakini hawana 
kazi yoyote ya kufanya.

Askofu Cheyo pia alisema kuna 

changamoto kubwa ya uhaba wa 
maji nchini, akibainisha kuwa mae-
neo mengi, wananchi wanatumia 
bomba moja kuchota maji.

Mchungaji wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Amani Lymo, alimweleza Rais 
Magufuli kuwa, licha ya serikali 
kuanza kutekeleza ahadi yake ya 
kutoa elimu bila malipo, bado kuna 
changamoto zinazoikabili sekta 
hiyo.

“Bado kuna changamoto katika 
elimu, tunakuomba ikiwezekana 
uziruhusu kamati za shule pamoja 
na bodi ziweze kukusanya michan-
go itakayosaidia kuendesha shule,” 
alisema Lymo.

Kauli hiyo iliungwa mkono na 
Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo 
la Dodoma, Gervas Nyaisonga, ali-
yeeleza kuwa sekta ya elimu kuna 
tatizo.

“Vyuo vilianzishwa kwa sheria 
na shule zilianzishwa kwa she-
ria. Kuna vyuo vimezuiwa visida-
hili wanafunzi, na huyo anayezuia 
anatumia sheria. Tunategemea 
ufafanuzi juu ya hili,” alisema Nyai-
songa.

Mchungaji Lymo pia alimwom-
ba Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, kufanya uchun-
guzi kuangalia namna ya kuwa-
saidia watu wanaoishi katika hali ya 
umaskini ili wawe wanapata za afya 
bila malipo kwa kuwa wakati bima 
hazikubaliki.

“Nadhani uliona kilichotokea ka-
tika Hospitali ya KCMC, tunaomba 
changamoto kama hizi zitafutiwe 
ufumbuzi ili kuhakikisha kuwa kile 
mtu alichokilipia, anakitumia vy-
ema na kunufaika nacho,” alisema 
Lymo.

DEMOKRASIA
Mchungaji Lymo pia alimwomba 

Rais Magufuli kuruhusu demokra-

sia nchini, akidai kuwa wananchi 
wengi wana hofu, hivyo awaachie 
kidogo wazungumze.

Mwenyekiti wa Kina Mama Wais-
lamu Mkoa wa Dar es Salaam, Pili 
Abdallah, alimwomba Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Joyce Ndalichako, kuangalia vizuri 
namna bora ya kumpangia shule 
mwanafunzi aliyefaulu.

“Mtoto anayekaa Kata ya Kibada 
(Kigamboni) anachaguliwa kuji-
unga na kidato cha kwanza katika 
shule iliyopo Kata ya Pugu (Ilala), 
sidhani kama ni sawa,” alisema Ab-
dallah.

Sheikh wa Jumuiya na Taasisi 
ya Kiislamu, Mussa Kundecha, al-
imwomba Rais Magufuli kuruhusu 
ujenzi wa misikiti katika maeneo 
yenye mkusanyiko wa watu wengi 
kama vile uwanja wa ndege.

TAHADHARI UGAIDI 

Katibu Mkuu Ismailia Tanzania, 
Kasim, alisema shambulio la kigaidi 
lililotokea nchini Kenya siyo zuri, 
hivyo kuna haja serikali kuchukua 
tahadhari.

“Kwa upande wa serikali iangalie 
hii kitu. Tuna jukumu la kukaa na 
vijana wetu kama wazazi na vion-
gozi wa dini,” alisema Kasim.

Askofu wa Kanisa la Efatha, Jo-
sephat Mwingira, alisema   miun-
dombinu ya nchi bado ni changa-
moto kwa kuwa uboreshaji wake 
kila mwaka umekuwa ukiilazimu 
serikali kubomoa nyumba za wa-
nanchi.

Mwingira alipendekeza kuwapo 
na mfumo mzuri wa miundombinu 
kwa kuweka wataalamu watakao-
simamia ujenzi wa miundombinu 
nchini.

“Watu wa umeme, barabara, 
simu, maji wawe na mikakati miz-
uri na iliyo bora kuhusu ujenzi wa 
miundombinu, watengeneze mi-

fumo mizuri,” alisema.

MISAMAHA YA KODI 

Askofu wa Kanisa la Naioth 
Gospel Assembly, David Mwa-
sota, alimwomba Rais Magufuli 
kuangalia upya hatua ya serikali 
kufuta misamaha ya kodi kwa 
taasisi za dini nchini.

Alisema taasisi nyingi za dini 
zinashindwa kuagiza vitu kutoka 
nje kwa sababu ya kuwapo kwa 
kodi katika bidhaa hizo.

MALIPO YA KOROSHO

Kiongozi wa Kanisa la Biblia 
Tanzania, John Mchopa, alisema 
jambo alilofanya Rais Magufuli 
kuagiza serikali inunue korosho 
kutoka kwa wakulima ni zuri, la-
kini kuna dosari kwenye malipo.

“Uhakiki haufanyiki vizuri. 
Kuna hata wakulima wa kilo 100 
hawajalipwa. Naomba hili jambo 
la uhakiki liende kwa haraka. 
Dhamira yako ni njema, lakini 
kwenye kutenda kuna watu wa-
napenda kuumiza watu,” alisema.

Akijibu hoja ya korosho, Rais 
Magufuli alisema ameshatoa maa-
gizo kwa mawaziri wanaohusika 
na kilimo na biashara wahakik-
ishe wakulima wenye kiwango ki-
dogo wanalipwa pesa zao haraka.

“Kamati za uhakiki za korosho 
washirikiane. Wakague maeneo. 
Wasaini watu walipwe kutokana 
na sehemu walipo. Wasikae wa-
nawachelewesha watu kulipwa. 
Narudia tena... nataka wakulima 
wa korosho walipwe mapema na 
fedha zote zipo,” alisema.

Kuhusu sekta za elimu na afya, 
Rais Magufuli alisema kuna taasisi 
za dini 791 zinazomiliki zahanati 
791, vituo 160 hospitali 116, vyuo 
vikuu 14 na vyuo vikuu vishiriki 12.

Alisema sekta ya elimu ilikuwa 
imeingiliwa na wajanja ambao 
walikuwa wanaitumia Tume ya 
Vyuo Vikuu (TCU) kuwapangia 
wanafunzi badala ya kuacha wa-
nafunzi wenyewe wachague.

“Pakatokea rushwa mpaka 
bodi ya chuo kikuu nikaivunja. 
Chuo cha Udom wanafunzi 7,628 
wa kidato cha nne walipelekwa 
kudahiliwa, wote tuliwafukuza, 
tukawapeleka wanapostahili ku-
soma,” alisema Rais Magufuli.

Kuhusu misamaha ya kodi kwa 
taasisi za dini, Rais Magufuli alise-
ma haijafutwa, bali inasimamiwa 
kisheria.

“Misamaha ya kodi ni sehemu 
mojawapo watu walikuwa wana-
tumia kukwepa kodi. Kwa kutam-
bua hilo, serikali ikafuta mianya 
yote ya kodi,” alisema Rais Magu-
fuli.

Alibainisha kuwa mwaka 2016, 
serikali ilitoa msamaha wa kodi 
wa Sh. bilioni 19.66 kwa taasisi za 
dini, mwaka 2017 Sh. bilioni 17.6 
na mwaka 2018 Sh. bilioni 47.84.

Kuhusu demokrasia, Rais Magu-
fuli alisema: “Nataka niwahakik-
ishie ndugu zangu, demokrasia 
ipo. Demokrasia siyo kuruhusu 
maandamano tu. Demokrasia ina 
mipaka yake.

“Mmekuwa mkitembea kila 
mahali, sijui kama mnaona 
maandamano. Tukifanya hivyo 
tutashindwa kutawala. Tunataka 
vyama vyetu viheshimiane kama 
dini zetu. Narudia tena, hakuna 
mtu aliyekatazwa kufanya mku-
tamo mahali alipo,” alisema Rais 
Magufuli.
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Udasa watishia kuingia 
mgogoro na serikali 

Mtoto afa kwa kuliwa na panya 
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Bosi TIC ajitosa kumvaa Lissu 

Naibu Waziri wa Maji na Umwagiliaji, Jumaa Aweso (wa pili kushoto), akijadili jambo na Mkuu wa Wilaya ya 
Kisarawe, Jokate Mwegelo, baada ya kukagua na kupokea taarifa katika chanzo cha maji cha Chole Kwala, 
wakati wa ziara yake ya kukagua miradi ya maji, wilaya ya Kisarawe juzi. PICHA: HALIMA KAMBI

Na Steven William, MUHEZA

MTOTO Ibrahim Joseph mwenye umri 
wa miezi minne, amefariki dunia baada ya 
kung’atwa na panya mara tatu katika mguu 
wake wa kushoto akiwa amelala usiku na 
mama yake mzazi, Veronica Haule.

Tukio hilo lilitokea usiku wa kuamkia 
juzi katika kitongoji cha Mang’ula kijiji cha 
Kwabada, Muheza mkoani Tanga.

Diwani wa Kwabada, Fredrick Kazimoto, 
alisema tukio hilo lilitokea katika kitongoji 
cha Man’gula na kwamba wakati linatokea,  
mtoto huyo  alikuwa amelala na mama yake 
mzazi katika kitanda ambacho hakina chan-
darua ndani ya nyumba yao na usiku huo, 
lilitokea kundi la panya na kuanza kumsham-
bulia kwa kumla mtoto huyo katikamguu 

wake huku mama akiwa hana habari kuto-
kana na kulala fofofo. 

Kazimoto alisema panya hao wamemla 
nyama mtoto huyo katika nyayo, kisigino na 
baadaye kuhamia katika goti kisha kuimaliza 
ngozi na nyama yote ya mguu na kubakisha 
mfupa.

Alisema kutokana na panya hao kula mguu 
wa mtoto huyo, ilisababisha  kupoteza mai-
sha usiku huo na baadaye mama wa mtoto 
huyo alipoamka kutoka usingizini, alikuta 
mtoto wake amefariki dunia huku mguu wote 
ukiwa umeliwa na panya na kubaki mfupa.

Akisimulia tukio hilo, Haule alisema ilipofi-
ka majira ya saa nne usiku, waliingia kulala 
kama ilivyo ada kila siku. 

Na Elizabeth Zaya

JUMUIYA ya Wanataalu-
ma wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (Udasa), imesema 
watalazimika kuingia katika 
mgogoro na serikali, ikiwa 
haitawalipa madai yao ya 
muda mrefu kufikia mwis-
honi mwa mwezi huo.

Jumuiya hiyo imedai 
wanachama wake wanaidai 
serikali za Sh. bilioni 11 
kutokana na malimbikizo ya 
posho ya nyumba ya kuishi 
na nyongeza ya mishahara.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es 
Salaam jana, Mwenyekiti wa 
Udasa, Dk. George Kahang-
wa, alidai wamekuwa wak-
idai stahiki hizo kwa muda 
mrefu bila mafanikio.

“Kwa wanataaluma wa 
UDSM kwa mfano, hadi sasa 
wanadai kutoka serikalini 
jumla ya Sh. bilioni 6.272, 
ikiwa ni deni la kuanzia 
Januari 2014 hadi Septemba 
mwaka jana. Pesa nyingine 
ni Sh. bilioni tano ambazo 

ni nyongeza ya mishahara 
iliyotokana na msawazisho wa 
utaratibu wa utumishi katika 
vyuo vya umma,” alisema Dk. 
Kahangwa na kuongeza:

“Mwaka jana, Ofisi ya 
Utumishi wa Umma ilituahidi 
kwamba serikali ingetulipa 
madai hayo kabla ya mwisho 
wa mwaka wa fedha wa 
2017/2018, ilipofika Juni ni 
wana Udasa 102 tu na wengine 
wachache kutoka vyuo vikuu 
vingine ndiyo walilipwa, lakini 
1,060 waliendelea kusubiri 
mpaka leo (jana).”

Dk. Kahangwa alisema 
Udasa pia inadai mishahara ya 
miezi mitano ya wanataaluma 
wapya walioajiriwa mwaka 
2017 pamoja na nyongeza ya 
mshahara za kila mwaka na 
kifuta jasho kwa wastaafu 
walioko katika mikataba ya 
kazi na kwamba baadhi ya 
wastaafu hao wameondoka ka-
zini bila kulipwa hazi zao hizo.

Alisema madai mengine ni 
baadhi ya wanataaluma 

INAENDELEA UK. 8

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mtendaji wa Kituo cha 
Uwekezaji (TIC), Geofrey Mwambe, amesema 
atakutana kwa mazungumzo na Mbunge wa 
Singida Mashariki, Tundu Lissu (Chadema), 
atakaporejea nchini, ili “kumjengea uelewa 
zaidi wa masuala ya uwekezaji”.

Amesema atafanya hivyo ili asiendelee 
kufanya kile alichodai upotoshaji wa mambo 
yanayofanywa na serikali chini ya Rais John 
Magufuli, kama alivyozungumza kwenye ma-
hojiano ya kipindi cha Hardtalk akiwa Uin-
gereza hivi karibuni.

Mwambe aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam, alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu hatua ya Rais Magufuli kui-
hamisha TIC kutoka Wizara ya Viwanda na 
Biashara kwenda kuwa chini ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu na kumteua Angela Kairuki kuwa 
Waziri wa Nchi-Uwekezaji.

Mkurugenzi huyo alidai ameshangaa kuo-
na Lissu ameamua kuichafua Tanzania bada-
la ya kuitangaza Tanzania kimataifa licha ya 

mazuri mengi inayofanya kwa sasa.
Alisema TIC imekuwa na utaratibu wa ku-

zungumza na viongozi mbalimbali wa sekta 
na idara mbalimbali za serikali pamoja na 
wabunge kwa lengo kuwajengea uelewa kwe-
nye masuala yanayohusu uwekezaji.

“Nitafurahi sana nikikutana naye (Lissu), 
nilikuwa Mkuu wa Wilaya ya Manyoni na 
yeye ni Mbunge wa Singida Mashariki, tuli-
kuwa tumepakana wakati mwingine niliku-
wa nakaimu nafasi ya Mkuu wa Wilaya kule 
kwake, kuna kipindi nilikuwa namtafuta tu-
kae jimboni kwake,” alisema.

Mkurugenzi huyo aliongeza: “Nilitamani 
nikutane naye tangu siku nyingi kuzungum-
zia masuala ya maendeleo, nitakutana naye 
tu kwa sababu ni watu ambao tunawasiliana, 
nitakutana naye ili kuhimizana inapotokea 
masuala ya nchi tusiweke mambo yetu bin-
afsi, tuwe wazalendo.”

Mwambe alidai aliangalia mahojiano ya 
Lissu katika kipindi cha Hardtalk na kuona

INAENDELEA UK. 8
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Kortini 
kumwita 
Rais 
mwizi 

Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA, 
Henry  Munisi (30), mkazi 
wa jijini Mbeya, amefik-
ishwa katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam akikabiliwa 
na mashtaka ya  kuchapi-
sha taarifa za uongo kwa 
njia ya mtandao kumwit-
wa Rais Dk.John Magufuli 
mwizi.

Mshtakiwa huyo 
alisomewa mashtaka 
mbele ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi, Salum Ally. 
Alisomewa mashtaka na 
Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Patrick Mwita.

Katika mashtaka hayo, 
Mwita alidai kuwa De-
semba 28, mwaka jana 
jijini Mbeya, alichapisha 
taarifa za uongo kuhusu 
Rais.

Upande wa Jamhuri uli-
nukuu taarifa hiyo kupitia 
ukurasa wa Facebook wa 
Munisi kwamba, “Jinsi 
Magufuli alivyochota 
Sh. trilioni 1.5 za ATCL 
akitumia  ujanja wake wa 
kuleta ndege ili atuibie,” 
alinukuliwa taarifa hiyo. 
Mshtakiwa alikana mash-
taka hayo.

Hakimu Ally alim-
taka mshtakiwa kuwa na 
wadhamini wawili wenye 
barua  za taasisi ya kua-
minika watakaotia saini 
hati ya dhamana ya Sh. 
500,000 kila mmoja.

Hata hivyo, alishindwa 
kutimiza masharti hayo 
na amerudishwa rumande 
mpaka Februari 6, mwaka 
huu, kesi itakapotajwa.

Wazazi wasiopeleka watoto
shule sasa kupelekwa kortini 

Mmoja afariki dunia, watatu wafukiwa na kifusi mgodini
Na Mohab Dominick, KAHAMA

MTU mmoja amefariki dunia na 
wengine watatu kufukiwa na kifusi 
katika machimbo ya dhahabu ya 
Nyangalata, Kahama mkoani Shin-
yanga. 

Akizungumza kwa njia ya simu 
jana, Mwenyekiti wa Chama cha 
Wachimba Madini wa Mkoa wa 
Shinyanga, Hamza Tandiko, alikiri 
kutokea  ajali hiyo mwishoni mwa 
wiki iliyopita katika machimbo 
hayo chanzo   kikielezwa kuwa ni 
ardhi kutitia katika moja ya midu-
ara ya mgodi huo. 

Tandiko alisema kutitia kwa ar-
dhi katika duara hilo kumetokana 

na mvua zinazoendelea kunyesha 
katika msimu huu na hakuna saba-
bu ya shughuli ya kibinadamu inay-
oweza kuwa chanzo.

“Ni kweli kuna ajali ya shimo 
moja. Ardhi yenyewe tu ilititia na 
mtu mmoja amepoteza maisha na 
wengine wamefukiwa na kifusi kitu 
ambacho hatukukitarajia. Hatuna 
sababu kwamba labda pengine 
ajali imetokea kwa uzembe labda 
mlipuko au hapakujengwa vizuri,” 
alisema. 

Mmoja wa mashuhuda, ambaye 
ni manusura wa ajali hiyo, Malimi 
Magembe, alisema yeye na wen-
zake watatu walikuwa chini ya du-
ara hilo wakati linatitia na mmoja 

wao alipata mshtuko na kuteleza 
kwenda chini hatimaye akafariki 
dunia.

“Wakati wa kutitia hilo shimo 
nilikuwamo na wenzangu. Mwen-
zetu mmoja alipata mshtuko 
baada ya kuona hiyo hali inatoka 
na akadondoka chini. Mwenzangu 
mmoja akaja upande wangu ndipo 
tuliokolewa na mwenzetu tukam-
wacha mle ndani akiwa amefariki 
dunia,” alisema. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Simon Haule, alithibiti-
sha kupokea taarifa za ajali hiyo 
na jitihada za kuwaokoa wengine 
watatu waliofukiwa chini zilikuwa 
zinaendelea kwa kushirikiana 

na   wataalamu kutoka mgodi wa 
Dhahabu wa Bulyanhulu.

  “Kuna duara namba 2A, 3A,4A 
sasa kuna maduara mawili yako ji-
rani, baada ya ardhi kutitia, kwenye 
duara moja walikuwamo watatu, 
wawili walitoka salama na mmoja 
alijirusha kwa kamba kwenda chini 
na akapoteza maisha ila kwenye 
duara lingine ambalo linadaiwa 
wako watatu tunafanya juhudi ku-
waokoa. 

Kipindi hiki cha mvua udongo 
umetepeta unakuwa laini  ni rahisi 
kutitia, hivyo wananchi wachukue 
tahadhari kupitia   wataalamu wa 
madini,” alisema.

Wataalumu wa mgodi wa Buly-

anhulu, kwa mujibu wa Kamanda 
Haule, wako katika eneo hilo na mi-
tambo mikubwa na kwamba  kina-
chofanyika kwa sasa ni kuchimba  
mashimo hayo kwa kuwa ni mare-
fu.

Alisema watakapoika chini kiasi 
watawachia wachimbaji kuende-
lea kufukua kwa sababu eneo hilo 
ni kubwa kwa kuchimba mchanga 
huo.

Ajali za wachimbaji kufukiwa na 
machimbo, hususan migodi mido-
go, zimekuwa zikitokea kila mara 
katika kipindi cha mvua, hali inay-
oelezwa kusababishwa na udongo 
kutohimili shughuli zinazofanyika 
tofauti na kipindi cha kiangazi.

Na Futuna Seleman, KIBITI

SERIKALI wilayani Kibiti mkoani 
Pwani, imewataka wazazi walio-
waandikisha watoto wao kujiunga 
na darasa la kwanza na walioch-
aguliwa kuanza kidato cha kwanza, 
kuripoti katika shule waliozoch-
aguliwa vinginevyo wataikishwa 
mahakamani.

Mkuu wa wilaya hiyo, Gullam-
Hussein Kifu, aliyasema hayo 
wakati akizungumza na Nipashe 
baada ya kuzindua ugawaji wa vi-
tambulisho vya wajasiriamali wa-
dogo, Kata ya Bungu, Kibiti mkoani 
Pwani.

“Kila mtoto ana haki ya kwenda 
shule, elimu bure watoto wote 
wapelekwe shule mzazi atakayem-

kataza au kumtumikisha, kumicha 
mtoto hatua stahili zitachukuliwa 
dhidi yake hatutakuwa na msalie 
katika hilo,” alisema Kifu.

Alisema kuna tabia imejengeka 
kwa baadhi ya wazazi, watoto wan-
apofaulu na kuchaguliwa kujiunga 
na shule za sekondari kuwakataza 
ili waolewe mapema na hao wa-
dogo kuwatumikisha kazi za nyum-
bani au biashara za barabarani.

Akizungumzia ugawaji  wa vi-
tambulisho, alisema wajasiriamali 
wadogo 500 wamejiandikisha na 
Kata ya Bungu pekee imeongoza 
kwa kuwa na wajasiriamali wengi 
ikilinganishwa na kata nyingine 19 
zilizomo ndani ya wilaya hiyo.

“Hongereni sana Bungu mmeon-
goza kujiorodhesha kwa wingi na 

wote mmehakikiwa mna sifa za 
kupata vitambulisho leo tutagawa 
vichache vya mfano, wengine mta-
chukua kupitia kwa watendaji kwe-
nye maeneo yenu,” alisema Kifu.

Alisema utaratibu wa utoaji wa 
vitambulisho hivyo hautatolewa 
kiholela bali utasimamiwa na wa-
tendaji wa vijiji, kata kwa kushiriki-
ana  na watumishi wa halmashauri 
ili kudhibiti wasiokuwa na vigezo.

Kwa upande wao baadhi ya wa-
jasiriamali wadogo walionufaika 
na vitambulisho hivyo kwa nyakati 
tofauti, walipongeza utaratibu wa 
vitambulisho kuwa haukuwa na 
urasimu.

“Tunamshukuru mheshimiwa 
Rais vitambulisho hivi vitatusaidia 
tusibughudhiwe tusimwagiwe 

biashara zetu sisi wananchi wan-
yonge tunamshukuru sana Magu-
fuli kwa kutujali wananchi wa 
vipato vya  chini,” alisema Juma 
Ngondaye, aliyenufaika na vitam-
bulisho hivyo.

Mamalishe, Salama Jabir, alisema 
kitambulisho hicho kitamaliza kil-
io kwa kinamama kumwagiwa 
vyakula vyao bila utaratibu na ku-
maliza vitendo vya rushwa kuto-
zwa faini bila utaratibu.

“Tuna uhakika kufanya biashara 
kwa uhakika kwa kweli tunam-
wombea dua Rais wetu aendelee 
kuwapo madarakani ametusaidia 
sana, msaada si lazima mtu akupe 
pesa, kwa hili tunashukuru am-
etuondoa kwenye manyanyaso,” 
alisema Salama.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Mhandisi Omary Nundu (kushoto), akikata utepe kuashiria uzinduzi wa duka jipya la 
TTCL, lililoko katika makutano ya Mtaa wa Mafia na Msimbazi, Kariakoo, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa shirika hilo, Waziri 
Kindamba. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Gugai 
arudi 
mahabusu 
hadi 
Februari 5
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam, 
imepiga kalenda kesi ya 
utakatishaji fedha na 
kumiliki mali zisizolin-
gana na kipato chake, 
dhidi ya Mhasibu Mkuu 
wa zamani wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru), 
Godfrey Gugai na wen-
zake watatu hadi Feb-
ruari baada ya hakimu 
anayeisikiliza kuwa na 
udhuru.

Kesi hiyo inasikilizwa 
na Hakimu Mkazi Mkuu, 
Thomas Simba na jana 
ilitajwa mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Wilbard 
Mashauri.

Wakili wa Serikali, 
Vitalis Peter, alidai kuwa 
kesi hiyo ilipangwa kwa 
ajili ya kuendelea kusiki-
lizwa, lakini hakimu 
anayeisikiliza amepata 
udhuru na upande wa 
Jamhuri unaomba tarehe 
nyingine ya kusikilizwa.

Hakimu Mashauri 
alisema kesi hiyo iko 
mbele yake kwa ajili 
ya kutajwa kwa sababu 
hakimu aliyepangiwa 
kuisikiliza amepata 
udhuru, mahakama hiyo 
itasikiliza  Februari 5, 
mwaka huu na washtak-
iwa wataendelea kukaa 
mahabusu.

Mbali na Gugai, 
washtakiwa wengine 
ni George Makaranga, 
Leonard Aloys na Yasin 
Katera.

Katika kesi ya msingi, 
Gugai na mwenzake, 
wanakabiliwa na ma-
kosa 43, kati ya hayo 
19 ni ya kughushi, 23 
ni utakatishaji fedha na 
moja ni kumiliki mali 
zisizoendana na kipato 
chake pamoja na ku-
ghushi mikataba ya mau-
ziano ya viwanja katika 
maeneo mbali mbali.

Katika shtaka la kumi-
liki mali zisizoendana na 
kipato chake, mshtakiwa 
Gugai anadaiwa  kutenda 
kosa hilo kati ya Januari 
2005 na Desemba 2015, 
akiwa ofisa wa umma 
ameajiriwa na Takukuru 
alikutwa akimiliki mali 
za zaidi ya Sh. bilioni 3.6 
ambazo hazilingani na 
kipato chake cha awali 
na cha sasa.

Vigogo halmashauri 
mikononi mwa Takukuru 

Bunge lataka utatuzi wa vikwazo miradi hifadhini
Na Lusungu Helela, IRINGA 

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
Ardhi, Maliasili na Utalii, imeishau-
ri serikali kuangalia namna ya 
kuyaweka pembeni au kubadili-
sha ramani ya maeneo ambayo 
yanaonekana kuwa kikwazo katika 
utekelezaji wa mradi wa kukuza na 
kuendeleza utalii kusini  (Regrow) 
ili ukamilike kwa wakati. 

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Nape Nnauye, alisema hayo juzi ka-
tika kikao cha  majadiliano kati ya 
wadau wa sekta ya utalii na kamati 
hiyo  kilichofanyika katika Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha mkoani Iringa.

Alisema Pori la Akiba la Selous 
limeonekana kuwa linapigiwa 
kelele kutokana na utekelezaji wa 
mradi wa kufua umeme wa Mto Ru-

iji, maarufu kama Stieglier’s Gorge. 
Kutokana na hali hiyo, alisema: “Hili 
eneo tunaweza tukabadili ramani 
au kuliweka pembeni, ili maeneo 
yale ya mradi ambayo hayana tati-
zo utekelezaji wake ukaendelea, 
mradi huu unavyozidi kuchelewa 
kutekelezwa, ndivyo thamani ya 
fedha iliyokopwa inazidi kupoteza 
thamani yake.” Alisema kutoa Se-
lous yote si sawa, lakini inaweza 
kuchorwa ramani mpya kuhusu 
pori hilo kwa vile mvutano huo un-
aweza kuchukua miaka mingi hadi 
kuikia mwafaka kati ya serikali na 
Benki ya Dunia. Nape alisema licha 
ya kuwa mkopo huo   si msaada, 
mkopeshaji ana haki ya kujua fed-
ha zake zitarudishwaje na pia haz-
imletei mgogoro na watu wengine. 
Aidha, alisema uamuzi huo wa 

serikali ya kuamua kuchora ramani 
upya kwenye maeneo yenye mata-
tizo, kutatoa fursa kwa utekelezaji 
wa mradi mingine katika ukanda 
wa Kanda ya Ziwa na kanda zingine 
ili kutimiza azima ya serikali ya 
kukusanya mapato yatokanayo na 
utalii.

Katika hatua nyingine, Nape 
aliishauri wizara kuangalia upya 
ushirikishwaji wa wadau iki-
wamo sekta binafsi na jamii ya juu 
ya mradi unaotekelezwa kutokana 
na  malalamiko yanayotolewa kuwa 
hawashirikishwi katika mchakato 
wa mradi huo. Akijibu hoja za wa-
dau wa utalii na za wajumbe wa 
kamati hiyo, Naibu Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Constantine Kanyasu, 
alisema mradi wa Stiegler’s Gorge si 
kikwazo katika kuutekeleza mradi 

huo. Kanyasu alisema hata Benki 
ya Dunia haina kipingamizi katika 
utekelezaji wa mradi huo, bali kuna 
baadhi ya mambo katika mradi 
ndiyo yamechangia mkopo huo 
kuchelewa kutekelezwa  ikiwamo 
ujenzi wa viwanda vya ndege ndani 
ya hifadhi za taifa.

Alisema baada ya kupitia upya 
mradi huo, wizara imegundua 
baadhi ya vitu haviko sawa, ndivyo 
vimesababisha kuleta mvutano am-
bayo bado mazungumzo yanaen-
delea hadi sasa. 

Naibu Waziri alisema mradi wa 
Regrow ni mkubwa na kabla ya 
kuuanza, serikali iliajiri wataalamu 
kwa ajili ya kufanya utaiti ambao 
uligharimu fedha nyingi na ul-
ishirikisha watu wengi kwa ajili ya 
kutoa maoni.

Na Mwandishi Wetu, TANGA

TAASISI   ya Kuzuia na Kupam-
bana  na Rushwa (Takukuru) Mkoa  
wa Tanga, imeanza  kuwahoji  wa-
tendaji wa  idara  mbalimbali kati-
ka halmashauri  zote za mkoa huu,  
ambazo   zimeshindwa kutekeleza   
kwa wakati miradi ya maendeleo.

Mkuu   wa Takukuru Mkoa 
wa   Tanga, Christopher   Mariba, 
alisema hayo juzi, alipokuwa akitoa  
taarifa ya tathmini ya Oktoba hadi 

Desemba, mwaka jana, mbele   ya 
waandishi  wa habari oisini kwake.

Mariba alisema katika kip-
indi hicho, taasisi   hiyo imebaini   
uwapo  wa miradi mikubwa ya 
maendeleo ambayo imegharimu   
fedha nyingi  za wananchi  pasipo  
kuendelezwa au kumalizika   kwa 
wakati.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
Takukuru  imeanza   kuwahoji 
watu wote ambao wanahusika  na 
miradi hiyo.

“Takukuru Mkoa wa Tanga 
kuanzia Januari 21, imeanza kuwa-
hoji   watendaji ambao tunaamini   
wanahusika   na miradi hiyo ya 
maendeleo ambayo haijatekelezwa 
ipasavyo na kwa wakati,” alisema 
Mariba.

Alisema miradi mingi   ambayo   
watendaji   wake   wanahojiwa, 
imeanzishwa  kwenye uongozi  wa  
serikali ya awamu ya tano katika   
mwaka wa fedha  wa 2017/2018  na 
haijamalizika kwa wakati au  kutele-

kezwa  kabisa  na miradi hiyo  in-
aingia kwenye bajeti   ya mwaka   
wa fedha  2019/2020, huku  mira-
di michache ikiwa  ilianzishwa  na  
serikali ya  awamu  ya nne.

Mkuu huyo aliwataka   viongozi   
wote wa Mkoa wa Tanga,   hasa   
wakurugenzi   wa   halmashauri   
kuwa makini  na kutoa ushirikiano, 
kwa kuwa  kuna wakati watahitaji 
nyaraka za miradi   hiyo ambayo 
imetelekezwa   au   kusuasua 
utekelezaji wake.

Mkuu wa Rasilimali Watu  wa Zantel, Joan Makwaia  Kazimoto, akiongea na wafanyakazi   wakati wa   mafunzo  ya kujenga timu  kazi bora, ili ku-
wawezesha kufanya kazi kwa ufanisi  na kufanikisha malengo ya mwaka ya kampuni katika kipindi cha mwaka huu, walipokutana katika  hoteli ya 
Ndoto Polepole wilayani Bagamoyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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USAFIRI wa bodaboda upo takriba-
ni kila kona ya nchi na umekuwa uki-
tumiwa na watu mbalimbali.

Hata hivyo, kuna baadhi ya mae-
neo ambako bodaboda hizo zilianza 
mbali zaidi, nikiutaja mkoa jirani wa 
Kagera hasa mjini Bukoba. Darasa 
lao kubwa kupata ujuzi huo, waliutoa 
nchi jirani, Kagera ilikopakana nako. 

Usairi wa bodaboda umekuwa 
ukitumiwa na watu mbalimbali uki-
wawezesha watu kuika kwa urahisi 
katika maeneo waendayo, kwa kuwa 
haupotezi muda katika foleni, hasa 
katika maeneo ya mijini.

Usairi huo umekuwa ukitumiwa 
na baadhi ya wazazi kwa kuwapele-
ka watoto shule, kutokana na wengi 
wao kushindwa kulipia usairi wa 
mabasi ya shule.

Katika kufuatilia, nimebaini 
jambo moja kwamba madereva wa-
naoendesha bodaboda, wengi hawa-
na elimu inayojitesheleza kwa ajili ya 
kutumia vyombo hivyo.

Serikali nayo imekuwa ikizun-
gumzia hilo kila mara, kwamba kila 
anayetumia usairi wa aina yoyote, ni 
lazima azingatie sheria itakayomwez-
esha kuika safari yake salama, katika 
sehemu aendayo.

Kuna baadhi ya watu wanaovunja 
sheria kupitia vyombo vyao na wan-
apokamatwa, wanajihisi sheria im-
ewaonea, wakati katika ukweli si sa-
hihi, bali inakuwa kinyumne chake.

Mtu anapoambiwa anaanza safari 
yake katika chombo cha moto, baa-
dhi ya mambo ya msingi kama vile 
kufunga mkanda yanakuwa ya kuz-
ingatia.

Pia, hata wale wenye watoto wa-
natakiwa wawaweke katika viti vyao, 
lengo ni kuwasuru na uwezekano wa 
madhara safarini, hasa pale ajali ina-
potokea.

MMOMONYOKO wa maadili ambao umekuwa ukilalamikiwa 
sana kutokana na kushika kasi katika jamii yetu, sasa umeanza 
kuathiri wanafunzi.

Haijulikani hali hiyo inatokana na nini, lakini sababu iliyo wazi 
ni kuwa jamii hususan wazazi na walezi wengi wanashindwa 
kutimiza wajibu wao wa kuwa karibu na watoto pamoja na ku-
wapa malezi mazuri.

Wajibu wa wazazi na walezi ni kuwafuatilia watoto nyumbani, 
maeneo wanayokwenda kucheza pamoja na shuleni wanapo-
soma, kuhakikisha kwamba watoto wao wanafuata na kuzinga-
tia maadili mema. Inapotokea wazazi na walezi wakawa mbali 
na watoto, ni rahisi kuwafanya watoto kutenda mambo ambayo 
yanakwenda kinyume cha maadili, hivyo kuathirika kwa kiasi ki-
kubwa.

Tumekuwa tukishuhudia athari kadhaa za watoto waliokosa 
malezi ya wazazi na walezi. Kwa mfano, watoto wa mitaani na 
wengine wanaoishi katika mazingira hatarishi ni zao la kukosa 
malezi bora ya wazazi na walezi. 

Zimeripotiwa taarifa za kushtua na kusikitisha kutoka Wilaya 
ya Mkuranga mkoani Pwani, hukusiana na wanafunzi wa shule 
kujihusisha na vitendo vinavyokwenda kinyume cha maadili.

Kamati ya Ulinzi na Usalama Wilaya ya Mkuranga, umesema 
kwamba  imebaini kukithiri kwa vitendo vya kulawitiana kwa 
watoto wa kiume katika baadhi ya shule zilizopo wilayani humo.

Kufuatia hali hiyo, kamati hiyo imewataka wazazi, walezi 
na wadau wa elimu wilayani humo kufuatilia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao. Hayo yalibainika katika kikao cha wadau 
wa elimu kilichokuwa kikijadili changamoto za elimu wilayani 
humo, ushauri mapendekezo ya nini kifanyike kutatua changa-
moto zinazoikabili wilaya.

Kikao hicho kiliitishwa na Serikali ya Wilaya ya Mkuranga chini 
ya Mwenyekiti wake, Fillberto Sanga, kwa kuwashirikisha wadau 
wa elimu wakiwamo walimu, waratibu kata elimu, watendaji, 
madiwani viongozi wa dini, viongozi wa vyama vya siasa na wa-
tendaji Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga.

Ni dhahiri kwamba pale watoto wanapojiingiza katika vitendo 
hivyo, hawawezi kutilia mkazo masomo, hivyo kushuka kitaalu-
ma na hatimaye kufeli mitihani.

Aidha, watoto wanapojiingiza katika vitendo hivyo mwishowe 
wanapata athari nyingine yakiwamo magonjwa ambayo 
yanaweza kuathiri sana afya zao.

Kama kamati ya ulinzi na usalama imelibaini tatizo hilo bila 
shaka limeshaathiri watoto wengi kwa  njia mbalimbali, hivyo 
kilichobakia ni kuchukuliwa kwa hatua za haraka kulikomesha ili 
kuwalinda watoto wetu. Kwa kuanzia, wazazi na walezi wanapas-
wa kurejea katika mstari kwa kutimiza wajibu wao wa kuwafua-
tilia kwa karibu watoto wao pamoja na kuwapa malezi bora.

Wazazi na walezi ndio wenye jukumu la kwanza la kuwafundi-
sha watoto maadili mema badala ya kuliacha jukumu hilo kwa 
walimu shuleni. Walimu wajibu wao mkubwa ni kuwapa taaluma 
na kuwasaidia wazazi na walezi kwa kuwafuatilia na  kuwareke-
bisha kimaadili watoto hao.

Hata hivyo, walimu nao hawanabudi kuzingatia maadili kwa 
kuwa kuna malalamiko kuwa baadhi yao wanakiuka madili na 
kuchangia wanafunzi kujiingiza katika vitendo vikavyokiuka 
maadili. Kwamba baadhi ya walimu (wa kike na kiume) wanaji-
ingiza katika mahusiano ya kimapenzi na wanafunzi, kitendo 
ambacho licha ya kukiuka sheria na maadili, pia kinatoa picha 
mbaya kwa wanafunzi na jamii nzima.

Kinachotakiwa sasa ni wazazi na walezi kutimiza wajibu wao 
wa kuwapa watoto malezi bora sambamba na kuwafuatilia kwa 
karibu. Kwa upande wa walimu, wawe mfano mzuri kwa wa-
nafunzi kimaadili pamoja na kuwafuatilia wanafunzi ambao wa-
naonyesha dalili za kujihusisha na vitendo viovu na kuwaathiri, 
ikiwamo kuwa watoro.

Vitendo hivi kwa wanafunzi ni aibu 

Pia, hata 
wale 
wenye 
watoto wa-
natakiwa 
wawaweke 
katika 
viti vyao, 
lengo ni 
kuwasuru 
na uweze-
kano wa 
madhara 
safarini, 
hasa pale 
ajili inapo-
tokea.

Lakini ikiangaliwa, katika magari 
binafsi, baadhi yake hawazingatii 
hilo, watoto wao wanakalishwa kwe-
nye viti vya mbele na hawana vizuizi 
vyovyote, jambo linalozaa hatari 
kwamba hata inapotokea ajali, mtoto 
huyo kupona ni shida kubwa.

Katika upande wa pili wa usairi 
wa bodaboda, anapobebwa abiria, 
kunadai kuwapo kwa koia ngumu 
mbili. Lakini, cha kushangaza ni 
kwamba unakuta baadhi ya boda-
boda hazizingatii hilo na wanaishia 
kufanya watakavyo.

Unakuta abiria wapo watatu katika 
bodaboda na aliyevaa koia ngumu 
ni dereva pekee, je, ajali inapotokea 
nani wa kulaumiwa?

Kwa nini sheria tunazivunja we-
nyewe, wakati tunajua bodaboda 
moja inabeba mtu mmoja?

Bila ya kufuata sheria za usalama 
barabarani, ajali hizi za bodaboda 
zitaendelea kusumbua na kuifanya 
serikali iingie gharama kubwa ku-
wahudumia majeruhi, ikiwamo 
matumizi makubwa ya damu, huku 
nguvu kazi bora ya umma ikipotea.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ki-
mataifa Masuala ya Usalama Baraba-
rani, Fotunatusi Sokoni, anatoa tak-
wimu za ajali za pikipiki katika miaka 
miwili iliyopita.

Anazitaja takwimu; mwaka 2016 
kulitokea jumla ya ajali 2,953 za 
pikipiki zilizosababisha vifo vya watu 
990 na majeruhi 1,997.

Sokoni anasema, mwaka 2017 ku-
litokea jumla ya ajali 1,584 zilizosaba-
bisha vifo 763 na majeruhi 1,224.

 “Ukiangalia mwaka 2016 na 2017 
kuna tofauti ya ajali 1,019, yaani zili-
pungua kwa kiwango cha asilimia 
22.9 na waliojeruhi ilikuwa ni pungu-
fu ya watu 773 katika kipindi hicho,” 
anasema. 
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WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Na Sabato Kasika 

MKUU wa Wilaya ya Kisarawe, 
mkoani Pwani, Jokate Mwegelo, 
anasema hatawavumilia watendaji 
na wazazi wanaowaficha ‘mafataki’ 
wanaowapa mimba wanafunzi na 
kusababisha kukosekana ushahidi 
wa kuwatia hatiani.

Tahadhari yake ni kwamba wa-
takaobainika kuharibu mambo 
watachukuliwa hatua kali za kishe-
ria, bila ya kujali mamlaka na vyeo 
walivyo navyo ndani ya chama na 
serikali.

Inasemekana kwamba, kwa kiasi 
kikubwa tatizo la mimba linachang-
iwa na wazazi, watendaji wa vijiji 
na kata kwa kutotoa ushirikiano, ili 
hatua za kisheria zichukuliwe kwa 
wahusika, badala wanaoshiriki ku-
poteza ushahidi.

“Tatizo kubwa liko kwa wazazi 
na watendaji, sasa nawaambia 
tumekaa na viongozi wenzangu 
wa wilaya tumesema hatuko tayari 

tena kuvumilia suala hili,” anasema 
Mwegelo.

Ni kauli yale alipopokea mago-
doro 20 kwa ajili ya Shule ya Se-
kondari Maneromango, yalitolewa 
na wabunge wawili wa viti maalum 
wa mkoa wa Pwani.

Vilevile, kuna taarifa ya Ofisa 
Elimu wa Mkoa wa Pwani, Abdul 
Maulid, inayoonyesha kuwa wa-
nafunzi 235 wa shule za msingi na 
sekondari mkoani Pwani, wamepa-
ta mimba katika kipindi cha mwaka 
2018.

Ofisa huyo alitoa taarifa hiyo hivi 
karibuni katika kikao cha ushauri 
cha mkoa na kufafanua kuwa wa-
nafunzi 155 ni wa shule za msingi, 
80 wa sekondari.

Natambua juhudi mbalimbali 
zinachukuliwa na serikali, kwa 
ajili ya kutokomeza mimba kwa wa-
nafunzi, lakini inawezekana juhudi 
hizo zikakwamishwa na baadhi 
ya watu ambao DC Mwegelo ana-
wataja.

Siyo jambo jema mzazi au kion-
gozi kushirikiana na mtu anaye-
haribu ndoto za mtoto wa kike, kwa 
kumpa ujauzito eti kwa sababu ya 
kupewa chochote.

Kuna sababu nyingine zinazota-
jwa, kuhusu mimba hizo kuwa ni 
kutokana na umaskini wa kipato 
cha wazazi, lakini watambue kuwa 
hiyo ni njia haramu ya kujitafutia 
mali, ni vyema wakabadilika na ku-
tumia njia halali.

Watoto wa kike wanapaswa 
kuachwa watimize ndoto zao, 
badala ya kuwaacha wapate mimba 
na kisha kuwaficha, ili wahusika wa 
mimba hizo wasikamatwe.

 Ikumbukwe kwamba, idadi ya 
wanafunzi waliokatisha masomo, 
kwa sababu ya mimba katika shule 
za msingi na sekondari nchini, im-
ekuwa      ikizidi kuongezeka, hali 
inayotishia maendeleo ya elimu 
nchini.

Takwimu zilizokwishatolewa na 
Mkurugenzi wa Idara ya Watoto 

Tumekuelewa DC Jokate Mwegelo, 
hutanii kuhusu mimba za mabinti 

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Mhariri,

NILIWAHI kusoma ka-
tika gazeti hili, malala-
miko ya msomaji na abiria 
mwenzangu wa daladala, 
kuhusu adha wanayoipata 
kuhusiana na tabia ya ma-
kondakta wa daladala ku-
totoa tiketi.

Kupitia jukwaa hilo la 
habari, nami nawasilisha 
hoja ya malalamiko inay-
oendeleza malalamiko kwa 
makondakta, hawatupatii 
tiketi.

Mara nyingi hata ukidai 
tiketi hiyo inakuwa mti-
hani mkubwa sana, kiasi 
cha kwamba inaangukia 
katika ugomvi.

Ni tabia inayotawala 
zaidi hasa kwa magari 
madogo aina yao Toyota 
Hiace na yenye ukubwa wa 
kati, Toyota Coaster.

Mara zote unapopanda 
magari hayo unakuwa mti-
hani mkubwa kwa abiria 
unapodai tiketi. Unaan-
gukia katika msuguano na 
aina fulani ya ugomvi.

Pia, katika nyakati za 
mchana nayo ni tabia iliyo-
jikita katika daladala za ji-
jini Dar es Salaam, nikitoa 
mfano na zile zinazofanya 
safari zake kati ya Makum-
busho na Segerea, ambako 
nauli ni Shilingi 450, la-
kini makondakta wanadai 
Shilingi 500 na wanakuwa 
wagumu kutoa chenji.

Hiyo ni tofauti sana na 
ratiba ya mabasi yanay-
oendesha huduma zao kati 
ya Gongolamboto na Posta 
ya Kivukoni, ambako dai-
ma tozo zake ni hizo hizo, 
Shilingi 450. 

Mara zote makondakta 
hawadai ziada na inapo-
tokea hata abiria akitoa 
Shilingi 500, kondakta an-
amrudishia abiria Shilingi 
yake 50 bila ya mgogoro, 
huku akimpatia chenji.

Hamadi Gomenyi
Tabata Magengeni, 
Dar es Salaam.

Kero 

tiketi za 

daladala

toka Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Margaret Mussai, zinaonyesha 
kuwa idadi hiyo imeongezeka ku-
toka takribani 3,000 kwa mwaka 
2013, hadi wanafunzi 5,033 mwaka 
2016.

Anatoa takwimu hizo kwa wa-
nahabari, alipozindua kampeni 
ya kupiga vita mimba za utotoni 
na rushwa mkoani Dodoma na 
akafafanua kuwa wanafunzi wengi 
walioacha masomo ni wa ngazi ya 
sekondari, ambao ni zaidi ya 4,033, 
huku wa shule za msingi ni 600.

Jokate anafafanua kwamba, ku-
tokana na kuongezeka wimbi la 
kuacha masomo sababu ya mim-
ba, wizara hiyo ilizindua Mpango 
Mkakati wa Kitaifa wa kuendesha 
kampeni nchi nzima kukomesha 
vitendo hivyo.

Anasema, katika kampeni hiyo 
ya miaka mitano itamalizika 
mwaka huu wa 2019, lakini serikali 
itafanya tathmini na kupima ma-
tokeo mwaka 2022, kuona kama 
tatizo  hilo limepungua au bado 
linaongezeka na hatua gani za 
makusudi zichukuliwe kukome-
sha.

Mussai anasema, utafiti uli-
ofanywa na wizara hiyo imebaini 
watoto wengi wanapata mimba 
wakiwa shuleni kutokana na 
umaskini na umbali kutoka nyum-
bani hadi shuleni, unaowafanya 
waendeshaji bodaboda, bajaji 
na daladala, wanautumia kama 
mwanya wa kuwahadaa kuwapa 
lifti na hatimaye kuwaingiza katika 
mapenzi.

Anasema, wanaopata mimba 
kwa ukatili unaofanywa nyumbani 
na ndugu, jamaa na marafiki wa-
nafikia takribani asilimia 60, huku 
asilimia 40 zinazobaki watoto wa-
nafanyiwa ukatili kutoka shuleni, 
baadhi ya walimu na viongozi 
wengine.

Kitaifa ni kwamba, wasichana 27 
kati ya 100 ndio wanaopata mim-
ba wakiwa na umri chini ya miaka 
18 na kitendo ambacho ni hasara 
kwa taifa.

Wito wake ni kwamba anawata-
ka wazazi, walimu, viongozi wen-
gine katika maeneo yao, warudi 
kwenye maadili, wawalee watoto 
na kuwaonya athari za mimba 
wakiwa shuleni, kwa kuwa zin-
afupisha na kukatisha ndoto zao 
za baadaye.

Kwa wenye masikio wasikie na 
kuzingatia wito wa mkurugenzi 
huyo na hata wa DC Mwegelo, kwa 
sababu ni kweli wazazi na vion-
gozi wanaoshiriki kuwaficha watu 
wanaowapa mimba wanafunzi ha-
wavumiliki.
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Udasa watishia 
kuingia 
mgogoro 
na serikali 

Meneja Masoko na Biashara wa TBL na AB InBev Afrika Mashariki, Edith Bebwa (katikati), akimkabidhi ufunguo wa gari mkazi wa Arusha, 
George Issaya,   wakati wa hafla ya kumkabidhi gari aina ya Renauld Kwid, aliyojishindia wakati wa promosheni ya TBL Kumenoga Tukutane 
Baa, iliyomalizika hivi karibuni. Hafla hiyo ilifanyika Ilala jijini Dar es Salaam. Kulia ni Meneja wa Huduma za Masoko wa TBL, David Tarimo.
MPIGAPICHA WETU

INATOKA UK. 3

alizidiwa uzalendo na 
mtangazaji wa kipindi hicho.

“Mwandishi alikuwa na uelewa 
wa mambo yanayofanyika Tanza-
nia kuliko Lissu, mwandishi alio-
nyesha mazuri anayoyajua, lakini 
Lissu yeye hayaoni hata moja, an-
ampinga mwandishi ambaye hata 
siyo Mtanzania,” alisema.

“Hii ilionyesha picha mbaya, 
yaani anaitangaza nchi kwa ma-
baya bila kujiuliza athari zake, 

huku akitaka kugombea mwaka 
2020 kama wananchi wa Singida 
na chama chake wakimpa rid-
haa, anataka agombee aikute nchi 
ikiwa chafu ambayo yeye anai-
chafua. “Anataka agombee aikute 
nchi haiaminiki... tuwe wazalendo 
kwenye mambo ya msingi un-
ayasimamia kama nchi.”

Mwambe alisema yapo mengi 
mazuri ambayo chini ya Rais 
Magufuli yametekelezwa uki-
wamo ujenzi wa reli, barabara, 
umeme na madaraja.

Alisema TIC inahakikisha hata 
kama mtu hayupo serikali atum-
ie nafasi aliyonayo kuitangaza 
nchi ili kuvutia uwekezaji na siyo 
kuichafua.

“Naomba mwandike vitu vizuri 
kuhusu nchi kwa sababu maneno 
huumba. Sisi siyo maskini, sema 
bado hatujageuza rasilimali tu-
lizonazo kuboresha maisha ya 
watu,” alisema.

Bosi huyo wa TIC pia alisema 
wanaendelea kuimarisha masu-
ala ya kuvutia uwekezaji na kuzi-

imarisha zaidi oisi zao za kanda, 
ili kuwahudumia wawekezaji na 
wananchi.

Alisema hategemei waziri 
mpya na katibu mkuu wake kuwa 
na kazi ya kutatua migogoro ya 
wawekezaji na taasisi za umma au 
na mamlaka za serikali, hivyo kuz-
itaka sekta zote zitimize wajibu wa 
kuhamasisha uwekezaji.

Alisema masuala ya uwekezaji 
yakiandikwa na kutangazwa vi-
zuri, yanasaidia nchi kuvutia 
uwekezaji zaidi duniani.

INATOKA UK. 3

Mama huyo alisema ilipoika 
saa tano kamili usiku, alipitiwa 
na usingizi mzito na alishtuka 
majira ya saa 10:00 alfajiri kwa 
lengo la kumbadilisha nguo 
kama amejisaidia kama am-
bavyo alikuwa akifanya siku 
zote. 

Alisema alipowasha kibatari, 
wakati akimyanyua mtoto  ka-
tika kitanda, aliona tofauti na 
siku zote huku mtoto akiwa 
amelegea na alipojaribu kum-
nyonyesha, alikuwa bado amel-
egea na alipomchunguza vizuri 
katika mguu wake wa kushoto 
aliona umeliwa nyayo, kisigino 
na goti mfupa unaonekana ny-
ama na ngozi za mguu hakuna. 

Haule alisema alisema il-
ipoika asubuhi, aliita watu 
akiwamo  mwenyekiti wa kijiji 
cha Kwabada, Joseph Thomas, 
na  kugundua mtoto huyo ame-
shafariki dunia. Oisa mtendaji 
wa kijiji cha Kwabada, 

Anneth Mkonge, alisema 
tukio hilo tayari limeshari-
potiwa polisi na utaratibu wa 
uchunguzi unaendelea ku-
fanyika.

INATOKA UK. 3

kutokupandishwa madara-
ja licha ya kukidhi vigezo.

“Kwa miaka mitatu 
mfululizo, wanataaluma 
wanaokidhi vigezo vya 
kupandishwa madaraja, ha-
wapandishwa na wa miaka 
mingine waliopandishwa 
kwa kigezo cha kuhitimu 
masomo, hawajalipwa sta-
hiki zao kwa miaka mitatu 
sasa,” alisema.

“Wakati haki yao 
ikicheleweshwa, wamekuwa 
wakiendelea kupangiwa 
majukumu mazito yanay-
oendana na vyeo vyao 
vipya visivyo na mishahara 
wala motisha yoyote wana-
vyostahili.

“Huu si utaratibu sahihi 
hata kidogo na hatuwezi 
kuendelea kuvumilia kwa 
kuwa unashusha morali ya 
utendaji kazi kwa wanataal-
uma katika chuo kikuu na ni 
hatari sana katika uimara na 
uendelevu wa elimu ya juu 
nchini. 

“Kimsingi, hatuko tayari 
kuona hali hii inaendelea 
kwa kuwa tunatambua atha-
ri zake ambazo zinaendelea 
kujitokeza waziwazi.”

Alisema Udasa inaishauri 
serikali kufanyia kazi ma-
dai hayo ikiwamo kulipa 
malimbikizo yote ya fedha 
wanazodai kufikia mwishoni 
wa Februari.

“Serikali kupitia mene-
jimenti ya Utumishi wa 
Umma na Hazina, ilipe mara 
moja ifikapo mwisho wa 
mwezi Februari mwaka 2019 
madai yote tuliyoyataja,” 
alisema.

Aliongeza: “Serikali ian-
zishe utaratibu wa kuambat-
anisha malipo ya posho ya 
nyumba na mishahara yao 
ya kila mwezi kwa wanaos-
tahili na Ofisi ya Utumishi 
iwapandishe mara moja 
wanataaluma wanaostahili 
vyeo vipya na ianze kuwali-
pa mishahara inayoendana 
na vyeo hivyo.

“Ni matumaini yetu 
kuwa serikali itaona haja 
ya kuufanyia kazi ushauri 
wetu na kuyalipa madai 
haya, kinyume cha hapo, 
serikali yenyewe itakuwa 
imetangaza mgogoro na 
wanataaluma. 

“Mgogoro huo si tu 
utazidisha athari, bali 
utatulazimisha wana Udasa 
kuondoa nguvu moja baada 
ya nyingine katika yale 
tunayoyafanya ikiwa ni 
sehemu ya wajibu wetu kwa 
mwajiri.”

Bosi TIC ajitosa kumvaa Lissu

Mtoto afa kwa 
kuliwa na panya

Waziri aelekeza viongozi 
wanaokiuka viapo kubanwa
Na Mwandishi Wetu

SEKRETARIETI ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma imetakiwa 
kuwachukulia hatua kali za kinid-
hamu viongozi wanaokula kiapo 
cha ahadi ya uadilifu na kutoa 
tamko la rasilimali na madeni, la-
kini wanashindwa kutekeleza ki-
apo hicho.

Maelekezo hayo yalitolewa jana  
na Naibu Waziri, Oisi ya Rais, (Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora), Mary Mwan-
jelwa, wakati akizungumza na wa-
tumishi wa Sekretarieti ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma, alipofanya 
ziara ya kikazi makao makuu ya 
oisi hizo jijini Dodoma, yenye 
lengo la  kuhimiza uwajibikaji, ku-
fahamu kwa kina majukumu ya 
sekretarieti na kujiridhisha namna 
inavyotekeleza wajibu wake.

Mwanjelwa alisema, baadhi ya 
viongozi wamekuwa wakila kiapo 
cha ahadi ya uadilifu na kusoma 
tamko la rasilimali na madeni, 
lakini maisha na tabia zao ni to-
fauti kabisa na viapo wanavyoapa, 
hivyo ameisisitiza Sekretarieti ya 
Maadili kutumia sheria kuwawaji-
bisha viongozi wa namna hiyo kwa 

kuwa ni mzigo kwa taifa.
 Mwanjelwa alisema viapo na 

matamko ni lazima viendane na 
uhalisia, hivyo ameitaka sekreta-
rieti hiyo kufanya ufuatiliaji na ku-
chukua hatua bila uwoga wowote 
kwa kiongozi anayeenda kinyume 
kwa sababu kiongozi wa namna 
hiyo anakosa sifa ya kuwa kiongozi 
bora. 

Mwanjelwa alisema ni lazima 
kuunga mkono kwa vitendo jiti-
hada za serikali za kupambana na 
viongozi ambao hawana maadili 
mema ili kuleta maendeleo kwa 
taifa.

Aidha, Mwanjelwa aliwataka wa-
tumishi wa sekretarieti hiyo kuishi 
na kufanya kazi katika maadili 
mema, ili wawe mfano kwa wa-
naowasimamia katika suala zima 
la maadili.

“Ni lazima maadili mema yaan-
zie kwetu sisi, ili tunapozungumza 
na kutoa elimu ya maadili kwa 
viongozi tuwe kioo kwa kuwa hu-
wezi ukazungumzia maadili kwa 
viongozi kama wewe mwenyewe 
huna maadili, hivyo ni lazima 
kuonyesha mfano,”  Mwanjelwa 
alisisitiza.

Awali, akiwasilisha taarifa ya 

utekelezaji wa majukumu ya Sek-
retarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Kamishna wa Sekreta-
rieti, Jaji mstaafu Harold Nsekela, 
alisema, Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma ilianzishwa 
kwa mujibu wa Ibara ya 132 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa lengo la kuchun-
guza tabia na mwenendo wa kion-
gozi wa umma yeyote kwa mad-
humuni ya kuhakikisha kwamba 
masharti ya sheria ya maadili ya 
viongozi wa umma yanazingatiwa 
ipasavyo.

Jaji Nsekela aliyataja majuku-
mu ya sekretarieti ni pamoja na 
kupokea matamko ya viongozi wa 
umma kuhusu rasilimali na mad-
eni yanayopaswa kutolewa kwa 
mujibu wa Sheria ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, kuanzisha na 
kufanya uchunguzi wowote kuhu-
su ukiukwaji wa maadili yaliyota-
jwa na sheria, kupokea na kushu-
ghulikia malalamiko na taarifa za 
ukiukwaji wa maadili kwa mujibu 
wa Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma kutoka kwa wananchi 
na kufanya uhakiki wa tamko la 
rasilimali na madeni ya viongozi 
wa umma wanaotajwa na sheria.
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Na Gurian Adolf, MPANDA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) 
Mkoa wa Katavi, imewapandi-
sha kizimbani  askari mgam-
bo wawili wa  Halmashauri 
ya Wilaya ya  Mlele kwa tuhu-
ma  za kuomba  na kupokea 
rushwa ya magunia matatu ya 
mkaa na fedha taslimu Sh. 
20,000.

Watuhumiwa hao Laza-
ro Kambaulaya na  Charles Ki-
sauko waliikishwa mahakama-
ni juzi mbele ya Hakimu Mkazi 

wa Wilaya ya    Mlele,  Prosco-
via  Niyongataile, na kusomewa 
mashtaka yanayowakabili.

  Askari  hao walikuwa 
wakitumiwa na  Halmashauri 
ya  Wilaya ya  Mlele kukagua 
usairishaji wa mazao ya misitu 
kwenye maeneo mbalimbali ya 
vizuizi vilivyoko  katika Tarafa 
ya Inyonga.

Kwa mujibu wa hati ya 
mashtaka, kuwa watuhumiwa 
hao walikamatwa  baada ya 
Takukuru kupokea malalamiko 
kutoka kwa msiri wao ambaye 
alidai kuwa yeye    na mwen-

zake    wameombwa rushwa 
ya    magunia      matatu ya 
mkaa pamoja na fedha taslimu 
Sh. 20,000,    ili    wawaruhu-
su    kusairisha mkaa    bila 
leseni na kibali cha  maliasili.

Baada ya taarifa, ilidaiwa 
kuwa Takukuru ilianza kufanya 
uchunguzi kuhusiana na tuhu-
ma    hizo pamoja na kuweka 
mtego, hivyo kufanikiwa    ku-
wakamata watuhumiwa hao 
Januari  17, mwaka huu, baada 
ya kupokea rushwa kutoka kwa 
watu waliowaomba.

Kutokana na kukamatwa 

huko, watuhumiwa waliik-
ishwa mahakamani kwa tuhu-
ma za kuomba na kupokea 
rushwa    kinyume    na ki-
fungu    cha 15 cha Sheria ya 
Kuzuia    na Kupambana na 
Rushwa       Na. 11 ya mwaka 
2007.

Baada ya kusomewa mashta-
ka, watuhumiwa hao walikana 
kuomba na kupokea rushwa, 
lakini  walipelekwa rumande 
baada ya  kushindwa kutimiza 
masharti ya    dhamana. Kesi 
hiyo itatajwa Februari  4, mwa-
ka huu.

Rushwa ya mkaa yawapandisha kizimbani 
DC akerwa 
kasi ndogo
urejeshaji 
wa mikopo
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, amesikitishwa 
na kitendo cha vikundi vya uja-
siriamali mjini hapa, ambavyo 
vilipewa mikopo kwa ajili ya 
kujiiunua kiuchumi, kutorejesha 
kwa wakati.

Mboneko alibainisha hayo juzi 
alipotembelea na kukagua vi-
kundi vya vijana na wanawake, 
vilivyopewa mikopo na Manispaa 
ya Shinyanga asilimia 10 kupitia 
fedha za mapato ya ndani.

Alisema anasikitishwa na taarifa 
kuwa baadhi ya vikundi hivyo 
kushindwa kupeleka marejesho.

Kwa mujibu wa Mboneko, fedha 
hizo zinatakiwa kurejeshwa kwa 
muda mwafaka ili vikundi vingine 
vipate mikopo na kujikwamua kiu-
chumi, lakini cha ajabu marejesho 
yamekuwa magumu mpaka kuanza 
kushikana mashati. 

Kutokana na hali hiyo, mkuu 
huyo wa wilaya aliagiza vikundi 
ambavyo vimekuwa na matatizo 
ya kurejesha visipewe mkopo 
tena.

 “Naombeni sana vikundi 
ambavyo mmeshapewa mikopo 
mzirejeshe fedha hizo ili vikundi 
vingine navyo vipewe. Wale am-
bao wamekuwa wagumu, naagiza 
wasije wakapewa tena mikopo 
hiyo sababu tutakuwa tunateket-
eza fedha bure na kuitia hasara 
serikali,” alisema.

“Napenda pia kutoa pongeza 
kwa wanawake ambao wamekuwa 
wakijitokeza kuunda vikundi na 
kufanya shughuli za ujasiriamali 
na kuondokana na dhana tegemezi 
ambayo ilikuwa ikiwasababishia 
manyanyaso kutoka kwa waume 
zao,” aliongeza.

Naye Mwenyekiti wa Kikundi 
cha Kusindika Uyoga, Kephuleni 
Nuhu, alisema walipata mkopo 
mwaka jana wa Sh. milioni 15 na 
wako watu 10, lakini wameshind-
wa kurejesha fedha hizo kutokana 
na kushindwa kuuza vizuri sababu 
ya kukosa soko kubwa na kuahidi 
mwaka huu watajitahidi kurejesha 
hata kidogo.

Kwa upande wake, Ofisa 
Maendeleo ya Jamii wa Manispaa 
ya Shinyanga,  Magreth Lyanga, 
alisema kwa mwaka jana wametoa 
mikopo kwa vikundi 14 vya wa-
nawake vinane yenye thamani ya 
Sh. milioni 50.9 na  kwa vijana sita 
vya Sh. milioni 47.

Hata hivyo, Lyanga alibainisha 
kuwa changamoto kubwa wa-
nayokabiliana nayo ni urejeshwaji 
wa mikopo hiyo kwa wakati kiny-
ume cha makubaliano.

Ujenzi ofisi wizara wamkuna Mabula

Gari likiwa limetumbukia kwenye mtaro baada ya kushindwa kukata kona katika Barabara ya Shekilango, eneo la Sinza Legho, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSAL

Na Munir Shemweta, 
DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Angeline Mabula, ameelezea 
kuridhishwa na maendeleo ya 
ujenzi wa oisi za wizara ka-
tika mji wa serikali ya Mtumba 
mkoani Dodoma.

Mabula alielezea hayo juzi 
alipotembelea mradi wa ujenzi 
huo unaotekelezwa na Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC) ambalo 
liko chini ya wizara yake.

Alisema kazi hiyo inakwenda 
kwa kasi na inatia moyo jambo 

linaloonyesha kuwa mradi mra-
di huo utakamilika katika muda 
uliopangwa.

Katika mradi huo, NHC kupi-
tia kampuni yake ya ujenzi, 
inajenga oisi za Wizara za Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi; Fedha na Uchumi; Ni-
shati, na Viwanda na Biashara.

Aidha, Mabula alielezea ku-
furahishwa na ufuatialiaji wa 
ujenzi wa oisi hizo unaofanywa 
na wizara za Fedha na Uchumi, 
Viwanda na Biashara na kusema 
hatua hiyo inalifanya shirika 
hilo kufanya kazi kulingana na 
mahitaji ya wateja wake.

Alibainisha kuwa pamoja 
na changamoto ya kukatika 
umeme, NHC imejitahidi na 
kilichomfurahisha ni kuwapo 
vifaa vyote vya ujenzi kwenye 
eneo la ujenzi, jambo linalompa 
faraja kuwa hakuna kitakachok-
wamisha mradi kukamilika kwa 
wakati. Naibu Waziri alipongeza 
jitihada zinazofanywa na Rais 
John Magufuli za kuhamishia 
makao makuu ya serikali Dodo-
ma na kubainisha kuwa hatua 
hiyo inatimiza ndoto ya Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere.

Naye Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu wa Wizara ya 

Viwanda na Biashara, Emma Ly-
imo, aliisifu NHC kwa kasi kub-
wa inayoendelea nayo kwenye 
ujenzi wa oisi ya wizara yake 
na kubainisha kuwa pamoja na 
kuchelewa kuanza ujenzi, ana 
imani ujenzi utakamilika kwa 
wakati.

Naye msimamizi wa ujenzi 
wa oisi ya Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo la Makazi, 
Mhandisi Grace Musita, alisema 
ujenzi wa oisi umeikia asilimia 
75 na anatarajia utakamilika 
katika tarehe iliyopangwa kwa 
kuwa wameikia hatua nzuri ya 
kukamilika.
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HABARI KITAIFA

Na Restuta Damian, 
BUKOBA

KUNDI la watu wasiofahamika, 
mmoja akiwa amevalia sare inay-
ofanana na jeshi, limewasham-
bulia kwa risasi hadi kuwaua 
baba na mwanawe, wilayani Bi-
haramulo, mkoani Kagera.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kagera, Revocatus Malimi, am-
ethibitisha kutokea kwa mauaji 
hayo na kuwataja waliouawa 
kuwa ni mwanafunzi wa dara-
sa la kwanza, Shule ya Msingi 
Nyabugombe, Mukiza Philibert 
na baba yake Philibert Kinyana.

Alisema mwanafunzi huyo ali-
pigwa risasi mguu wake wa kulia, 
huku baba akipigwa rasasi ya 
kichwani na shingoni na kusaba-

bisha vifo vyao. Akielezea tukio 
hilo Kamanda Malimi alisema, 
lilitokea Januari 20, mwaka huu, 
majira ya saa 12.20 jioni wakati 
kundi hilo liliposimamisha gari 
lililokuwa likiendeshwa na Kin-
yana aina ya Toyota Premio le-
nye namba za usajili T957CKJL 
na kuanza kuwashambulia kwa 
risasi kupitia kioo cha gari cha 
mbele.

Alisema kundi hilo lilikuwa 
na silaha za imbo, huku mmoja 
aliyekuwa amevalia sare ya jeshi 
akiwa na silaha aina ya AK. 47.

Kamanda Malimi alisema Kin-
yana alipogundua watu hao ha-
wakuwa na nia njema alikimbiza 
gari kuelekea msituni, lakini lili-
gonga mti na kusimama kitendo 
kilichosababisha wahalifu hao 

kuwavamia na kuwapiga risasi 
hizo hadi kuwaua. Alisema kuwa 
baadhi ya watu kwenye kundi 
hilo walikuwa wakizungumza 
lugha ya Kinyarwanda na imbo 
zao zilikiwa na asili ya nchi ya 
Rwanda. 

“Aliposimama walianza kufy-
atua risasi mbele ya gari, Kinyana 
alianza kukimbia na kugonga mti 
hali iliyomfanya ashindwe kuen-
delea na safari,” alisema.

Alisema chanzo cha mauaji 
hayo ni kulipiza kisasi kwa madai 
ya wizi wa ng’ombe. Katika tukio 
jingine Kamanda Malimi alisema, 
Januari 19, mwaka huu, Kata ya 
Kaisho, wilayani Kyerwa, Peter 
Ezekiel (27), amekutwa ameuawa 
na kukatwa sehemu mbalimbali 
za mwili zikiwamo sehemu za siri 

na mwili wake kuchomwa moto. 
Aidha, alisema kuwa katika Kijiji 
cha Ngararambe, Kata Nyakahu-
ra, wilayani Biharamulo, watu 
wawili mke na mume wakazi wa 
Ukerewe mkoani Mwanza, wali-
kutwa wamefariki dunia wakiwa 
wamelala kwenye nyumba yao 
kwa kukosa hewa.

Alisema maelezo ya awali ni 
kwamba marehemu hao Mkono 
Selestine (51) na Leticia Gatawa 
(48), walikwenda wilayani humo 
kufanya shughuli za kilimo na ku-
jenga nyumba ambayo haikuwa 
na madirisha ya kutolea hewa. 
Alisema nyumba hiyo ilikuwa im-
ejengwa kwa muundo wa hema 
ndani walikuwa wanapika na 
kulala humo humo na kusahau 
kuzima moto.

Baba na mtoto wauawa  
kikatili kwa kupigwa risasi

SAGCOT 
yapania 
mageuzi 
kilimo

Na Felix Andrew

WANAFUNZI wa elimu ya juu 
nchini, wameshauriwa kushiriki 
katika mashindano ya insha am-
bazo zitawawezesha kuongeza 
uelewa na kipato.

Ushauri huo ulitolewa jana jiji-
ni Dar es Salaam na Oisa Masoko 
wa Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS), Deborah Haule, wakati 
akielezea maendeleo ya shinda-
no la uandishi wa insha ambalo 
taasisi hiyo imeandaa baadaye 
mwezi ujao.

Alisema mashindano ya insha 
yanasaidia sana kukuza uelewa 
na kuwawezesha washiriki ku-
pata zawadi hasa kwa watakao-
ibuka washindi.

Alieleza kuwa, shirika hilo 
limekuwa likiwahamasisha wa-
nafunzi wa vyuo vikuu nchini 
kushiriki katika shindano hilo.

Kauli mbiu ya shindano la in-
sha mwaka huu ni umuhimu wa 
viwango katika kupambana na 
rushwa kwa ajili ya mageuzi en-
delevu ya Bara la Afrika.

Alisema  hadi sasa maoisa wa 

shirika hilo wameshatembelea 
Chuo  Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) , Chuo Kikuu cha Ar-
dhi, Chuo cha Usairishaji (NIT) 
na Chuo Kikuu cha Mt Joseph, 
ambapo zaidi ya wanafunzi 300 
walihudhuria.

Alidokeza kuwa mwitikio ni 
mkubwa na kuongeza kuwa 
wanatarajia kutoa zaidi elimu 
ya uhamasishaji ushiriki   wa 
shindano hilo kwa Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi  
Muhimbili (MUHAS) na Chuo 
Kukuu Kishiriki cha Elimu Dar es 

Salaam (DUCE).
Alisema dhumuni la shindano 

hilo la sita la insha ni kuongeza 
uelewa kuhusu madhara ya 
rushwa kwa ajili ya maendeleo 
endelevu ya Bara la Afrika na 
pia kuangalia namna viwango vi-
takavyoweza kutumika kwa ajili 
ya kupambana na tatizo hilo.

Aliwataka wanafunzi wa elimu 
ya juu nchini kuwa mabalozi wa-
zuri katika kueneza umuhimu 
wa viwango, ili kuliwezesha taifa 
kuingia katika uchumi wa kati ii-
kapo 2025.

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha kuendeleza Kilimo 
Nyanda za Juu Kusini mwa 
Tanzania (SAGCOT), kimejipan-
ga kutoa mchango stahili  wa 
kuleta mageuzi makubwa 
katika sekta ya kilimo kama 
sehemu ya kufanikisha ujenzi 
wa viwanda nchini.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, kuelezea mikakati yake 
kwa mwaka 2019, Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa SAGCOT,  Geoffrey 
Kirenga, alisema kituo kitaun-
ganisha nguvu kutoka sekta 
za umma na binafsi, ili kutia 
mchango katika maendeleo na 
ukuaji wa sekta hiyo muhimu.

“Kama wadau katika sekta ya 
kilimo,  tutashirikiana na seri-
kali pamoja na wadau katika 
sekta binafsi kufanikisha azima 
ya serikali ya Rais John Magu-
fuli kuleta mageuzi makubwa 
katika kilimo, ili kuchochea 
ukuaji wa sekta ya viwanda,” 
alisema.

Kirenga alisema mafanikio 
ambayo kituo hicho  kime-
shayapata kupitia kongani 
zake yatakuwa chachu katika 
kufanikisha malengo ya serikali 
katika kilimo.

“Ni ukweli usiopingika kuwa 
azima ya serikali ya kujenga 
uchumi wa kati na viwanda 
ifikapo mwaka 2025 itafikiwa 
kwa urahisi endapo uzalishaji 
na tija zaidi itapatikana katika 
sekta ya kilimo,” alisema.

Kirenga alisema duniani kote 
malighafi nyingi zinazohitajika 
zinatokana na kilimo na Tanza-
nia iko katika nafasi nzuri.

“SAGCOT ina imani kubwa 
na hatua zinazochukuliwa 
na serikali kupitia Wizara ya 
Kilimo kuwa zitazaa matunda,” 
alisema na kuwaomba wadau 
wote katika sekta ya kilimo 
kushirikiana na kuunga mkono 
jitihada za serikali.

Kirenga alizungumzia pia 
ziara za Naibu Waziri wa 
Kilimo katika taasisi yake kuwa 
inaonyesha dhamira ya serikali 
kushirikiana na wadau wote 
kuijenga sekta ya kilimo.

Tayari kituo kina kongani 
tatu ambazo zipo hai ikiwamo 
ya Ihemi kwa mikoa ya Njombe 
na Iringa, Mbarali kwa mikoa 
ya Mbeya na Kilombero kwa 
wilaya zote  katika Mkoa wa 
Morogoro.

Imefanikiwa kuwaunganisha 
wakulima katika kongani zake 
ikiwamo kuwajengea uwezo, 
mbinu za kilimo biashara na 
kuwaunganisha na wadau 
mbalimbali wa kilimo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni ya kimataifa ya kuhudumia shehena ya kontena bandarini (TICTS), Jared Zerbe, akizungumza na 
waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kampuni hiyo, kuweka rekodi mpya ya kiwango cha kuhudumia kontena kufikia 
592,000 kwa mwaka 2018, tofauti na kontena 501,690 kwa mwaka 2017. Kushoto ni Mkuu wa Rasilimali Watu na Ofisa Utawala wa 
kampuni hiyo, Ladislaus Prosper. PICHA: JOHN BADI 

Insha kushindanisha wanafunzi vyuo vikuu
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HABARI ARUSHA

Mkurugenzi 
ataka watumishi 
kuacha alama na 
kumbukumbu nzuri

Na Jaliwason Jasson, 
BABATI

M
AMLAKA ya Mapato 
Tanzania (TRA), 
mkoani Manyara, 
imewataka wafan-

yabiashara wanafunga biashara 
zao  wahakikishe wanatoa taar-
ifa kwa mamlaka hiyo pamoja 
na kulipia madeni vinginevyo 
wahusika wakifariki dunia wasi-
mamizi wa mirathi watadaiwa.

Meneja wa TRA mkoani hapa, 
Joseph Mtandika, alisema hayo 
wakati akizungumza na Nipashe 
ofisini kwake kuhusu wafanyabi-
ashara wanaofilisika na kuamua 
kurudisha namba zao za usajili 

yaani TIN na baadaye wakipata 
mtaji wanaanza upya biashara.

“Kwanza ni vizuri watu wa-
fahamu kuwa mtu aliyefilisika, 
yaani, mtu aliyeingia mfilisi  
mahakama  ndiyo inayotamka 
kuwa fulani ni mfilisi na mali 
zake ziuzwe,” alisema.

Alisema wafanyabiashara ha-
watakiwi kusema wamefilisika 
na kurudisha namba zao za us-
ajili wa kufanya biashara badala 
yake wahakikishe wamelipa 
madeni yao ndipo waache ku-
fanya biashara.

Akitoa mfano, alisema, ofisi 
yake imeanza taratibu za ku-
chunguza watu watatu waliodai 
wamefilisika wilayani Kiteto na 

mmoja akiwa ameshafariki.
Alisema hata hivyo, wata-

takiwa kulipa kodi  aliyokuwa 
anadaiwa kwa kuuza mali zake 
kama nyumba, kiwanja au gari 
au vyote na kama hawana ma-
hakama itatoa maamuzi yake.

“Sisi watu wanaosema wame-
filisika kabisa  katika mkoa wetu 
tunao watatu kule Kiteto,  tena 
mwingine amekwishafariki ila 
tutashughulika na wasimamizi 
wake wa mirathi na ikishindi-
kana kabisa mara nyingine ma-
hakama inaturuhusu kuwapele-
ka bungeni ili kuliomba Bunge 
litoe msamaha kuwa kweli 
wamefilisika,’’ alieleza.

Alisema alitumia fursa hiyo 

kuwataka wateja wao kuwa 
waaminifu na wazalendo na wa-
napoacha biashara watoe taarifa 
ofisi za TRA, ili waweke kumbu-
kumbu zao sahihi na kusitisha 
rekodi za biashara zake.

Aliongeza kuwa  wafanyabi-
ashara  wanaofilisika  na kuji-
danganya kuwa watarudisha 
TIN namba  na kuacha biashara 
kirahisi wawe na uhakika kuwa 
wamelipa madeni yao tofauti na 
hapo wakienda mikoa mingine 
kufungua biashara  watakapoen-
da TRA kupata TIN mpya wak-
iweka  vidole gumba vyao  vita-
wabaini kuwa waliwahi kupewa 
TIN namba mkoa fulani,  hivyo, 
watatakiwa  kurudi alikotoka.

Na Mwandishi Wetu, SIMANJIRO

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Siman-
jiro, Yefred Myenzi, amewataka 
watumishi wa serikali na jamii, 
kutimiza wajibu wao ipasavyo ili 
waache alama na kumbukumbu 
nzuri hapa duniani.

Myenzi, aliyasema hayo juzi 
kwenye mazishi ya Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Msingi Jitege-
mee, Mji mdogo wa Mirerani, 
Leah Mkwizu Maduhu.

Alisema Mwalimu Leah ali-
kuwa kiongozi mahiri wa Shule 
ya Jitegemee na ameacha alama 
kwa kuwa shule hiyo ipo kwenye 
nafasi nzuri kwenye taaluma kwa 
sababu kiwango cha ufaulu wa 
darasa la saba ni asilimia 90 hadi 
95.

Alisema Mwalimu Leah alikuwa 
msimamizi mahiri na aliwahi 
kuwapa Sh. milioni 13 walimu wa 
shule sita kila mmoja ili wajenge 
madarasa, ambapo marehemu 
alifanya ziada kwa kuanza msingi 
wa darasa lingine.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Walimu Tanzania, (CWT), wilayani 
Simanjiro,  Abraham Kisimbi, 
alisema wamepata pigo  kwa 
kuwa marehemu alikuwa ni mtu 
wa kujitoa kwa wengine. 

Mwalimu Kisimbi alisema umati 
wa watu uliojitokeza kwenye 
mazishi ya marehemu Mwal-
imu Leah umedhihirisha kuwa 
watumishi na jamii kwa ujumla 
ilikuwa inamtegemea kwa ush-
irikiano. 

Mwalimu wa Shule ya Msingi 
Endiamtu, Mwalimu Regina An-
ney, alisema watamkumbuka 
Mwalimu Leah kwa mambo men-
gi ikiwamo ucheshi na kusaidia 
wengine.   Anney alisema walimu 
wa eneo hilo wanapaswa kush-
irikiana na kuonyesha umoja na 
upendo kila wakati ili kumuenzi 
marehemu. 

Karani wa Kanisa la Waadvent-
ista Wasabato, Mirerani Central, 
Richard Japhet, akisoma wasifu 
wa marehemu alisema alizaliwa 
jijini Arusha, Agosti 8, mwaka 
1973.

Alisema Mwalimu Leah ali-
somea ualimu Chuo cha Ki-
nampanda Singida na Marangu 
mkoani Kilimanjaro na alianza 
kufundisha Shule ya Msingi 
Mirerani, mwaka 1996 na akaha-
mia Shule ya Msingi Jitegemee 
mwaka 2004.

Alisema marehemu alikuwa 
anasumbuliwa na kisukari na 
kusababisha figo kushindwa 
kufanya kazi, vidonda vya tumbo 
na lehemu. 

Aliongeza kuwa marehemu 
alifariki dunia katika Hospitali ya 
Muhimbili jijini Dar es Salaam, 
akiwa na umri wa miaka 47 na 
kuacha mume, watoto wawili na 
mjukuu mmoja. 

TRA yatoa angalizo wanaofunga biashara bila kutoa taarifa

Mkutano mkuu wa kijiji wamvua madaraka mwenyekiti
Na Cynthia Mwilolezi, 
MONDULI

MKUTANO Mkuu wa Kijiji cha 
Emirete, Kata ya Monduli Juu, 
wilayani Monduli, umemvua 
madaraka mwenyekiti wa ki-
jiji hicho, Melusori Mollel, kwa 
madai ya kuhujumu sehemu ya 
ardhi ya kijiji hicho na kuwapa 
Kijiji cha Lendikinya.

Wakizungumza katika mku-
tano huo,  uliofanyika juzi, 
wakazi wa kijiji hicho, walisema 
wanaungana na wajumbe wa 
halmashauri ya kijiji hicho am-
bao walikutana mwishoni mwa 
wiki iliyopita na kupiga kura ya 
kutokuwa na imani naye kuto-
kana na masuala mbalimbali iki-
wamo madai ya kushirikiana na 

halmashauri kuweka mipaka ya 
vijiji bila kuwashirikisha.

Hata hivyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Monduli, Stephen Ulaya, alise-
ma iwapo wananchi hao wana 
tuhuma dhidi ya kiongozi wao 
wanapaswa kufuata taratibu za 
kumfukuza kwa kutumia uta-
ratibu uliomweka madarakani, 
ikiwa ni pamoja na kumpa nafasi 
ya kujitetea.

Mmoja wa wakazi hao, Namn-
yaki Saitoti, alisema wameamua 
kuungana na uamuzi huo wa wa-
jumbe wa halmashauri ya kijiji 
kumvua madaraka wakimtuhu-
mu  kushirikiana na halmashauri 
kuweka mpaka wa kijiji bila ku-
washirikisha wajumbe wenzake 
wala wananchi na eneo lenye 

ukubwa wa zaidi ya hekari 500 
kuwapa kijiji hicho cha jirani.

Naye Jackson Ngokola, alise-
ma wamesikitishwa na kitendo 
alichofanya mwenyekiti wao 
kusimamia eneo lililokuwapo 
kijijini hapo kugawanywa kwa 
kijiji kingine.

“Ni masikitiko Mollel kutu-
geuka na tunaungana na hal-
mashauri ya kijiji kumteua mwe-
nyekiti wa muda, ili tuendelee 
kufuatilia tatizo hili kwa kuwa ni 
muda mrefu hatumwoni.

“Alishiriki zoezi la kuweka mi-
paka wakati sisi hatujui lolote, 
mpaka uliopitishwa siyo mpaka 
halali ambao ulikuwapo katika 
ramani ya awali ya kijiji,” alise-
ma. Kwa upande wao wajumbe 
wa halmashauri ya kijiji hicho, 

Edward Laizer na Mboya Kayezi, 
walidai kikao cha kumpigia Mol-
lel kura ya kutokuwa na imani 
kilifanyika Jumamosi iliyopita 
baada ya kuona kiongozi wao 
kutotekeleza majukumu yake 
ipasavyo.

Laizer alidai katika kikao hi-
cho kilichohudhuriwa na wa-
jumbe 17, wajumbe wote walipi-
ga kura za hapana za kutokuwa 
na imani naye na wakamteua 
Meliyo Lukumay kuwa mwe-
nyekiti wa muda wakati wanasu-
biri uchaguzi ufanyike.

Wananchi wa vijiji hivyo vi-
wili wanagombea eneo lenye 
ukubwa wa zaidi ya hekari 530, 
ambalo awali lilikuwa likitumiwa 
na wawekezaji, (TBL), katika kata 
hiyo iliyopo wilayani Monduli.

Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, wakipitisha rasimu ya mpango wa bajeti ya Sh. bilioni 35.4 kwa 
mwaka wa fedha wa 2019/2020, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KILIMANJARO

Na Paul William, SAME

M
WENYEKITI wa Cha-
ma Cha Mapinduzi 
Mkoa wa Kiliman-
jaro, Patrick Bois-

afi, amekishauri chama kuanza 
kuwalipa mishahara makatibu 
wa matawi wa chama hicho, ili 
waweze kufanya jukumu la kuku-
sanya ada ya wanachama kwa 
ufanisi na pindi wanaposhindwa 
kutekeleza wawajibishwe.

Boisafi alitoa kauli hiyo jana, 
wakati wa kumpokea Naibu 
Katibu Mkuu wa Umoja wa Wa-
nawake (UWT), Jesca Mbogo, am-
baye ameanza ziara ya siku tatu 
mkoani Kilimanjaro.

Alisema makatibu hao wame-

kuwa wakisuasua katika zoezi 
la ukusanyaji wa ada za wana-
chama kutokana na chama kuto-
wathamini kwa kulipa mishahara 
au posho za mwezi zinazoendana 
na kazi wanayoifanya.

“Ulipaji wa ada za wanacha-
ma katika Mkoa wa Kilimanjaro 
umekuwa ukisuasua na hii inato-
kana na wanaokusanya ada hizo 
kutowajibika ipasavyo na hii ni 
kutokana na kuona jinsi chama 
kisivyowajali kwa kuwalipa po-
sho wala mishahara ya mwezi, 
hivyo nikuombe wewe mtendaji 
ulichukue hili suala na kulifiki-
sha katika vikao vyenu ili lipatiwe 
ufumbuzi,” alisema Boisafi.

Mwenyekiti huyo alisema cha-
ma hicho kinapaswa kujipamban-

ua na kuona watu hao hawawezi 
kufanya kazi iliyotukuka kama 
wataendelea kufanya bure kwa 
kuwa kwa sasa hakuna kazi ya 
bure. Akizungumzia suala la bima 
za afya, mwenyekiti huyo alisema 
kuwa, suala la bima kwa sasa ni 
tatizo kubwa na kuiomba serikali 
kuingilia sakata hilo ili kuweza ku-
litafutia ufumbuzi.

Alisema kuwa, viko vikundi 
ambavyo vilikuwa vimejisajili 
katika Bima ya Afya ya Taifa, ili 
kuwawezesha wanachama wake 
kupata huduma ya afya kwa 
gharama nafuu, lakini katika hali 
ya kushangaza vikundi hivyo 
vimefutwa.

Kwa upande wake, Naibu Kati-
bu Mkuu huyo wa UWT Taifa, Jes-

ca Mbogo, alisema lengo la ziara 
yake ni kufufua uhai wa chama ili 
kuhakikisha kinafanya vizuri ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa 
baadaye mwaka huu.

Jesca alitumia pia nafasi hiyo 
kukipongeza CCM Mkoa wa Kili-
manjaro kwa kazi kubwa waliyoi-
fanya kuhakikisha chama hicho 
kinashinda katika marudio ya 
uchaguzi mdogo wa udiwani kati-
ka kata 19 na ule wa Jimbo la Siha.

Alisema wana CCM wakishiriki-
ana kwa pamoja na kuweka ngu-
vu moja bila kuruhusu makundi 
ndani ya chama hawatawapa na-
fasi wapinzani kupita katikati yao 
na kuiba mbinu na mikakati ya 
ushindi pindi wanapoingia katika 
uchaguzi mbalimbali wa serikali.

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Dk. Anna Mghwira, 
amewataka viongozi kuanzia 
ngazi ya kitongoji hadi mkoa 
kuhakikisha wanasaidia wa-
nawake wajane ili waweze 
kupata haki zao.

Akizungunza na Nipashe 
ofisini kwake  alisema, katika 
Mkoa wa Kilimanjaro wajane 
wengi wamekuwa wakinyan-
yaswa  kwa kudhulumiwa mali 
baada ya waume zao kufariki 
hali inayosababisha migogoro 
katika familia.

Alisema wajane wengi 
wanapoteza haki zao baada 
ya waume zao kufariki, hali 
ambayo inasababisha kubaki 
na visasi, huzuni na ongezeko 
la watoto wa mitaani na ma-
gonjwa kutokana na msongo 
wa mawazo.

“Nawaagiza viongozi wote 
kuanzia ngazi ya kitongoji hadi 
mkoa kuhakikisha  wanasima-
mia na kutetea haki za wajane 
baada ya wenzi wao kufariki,  
ili  kupunguza migogoro na 
dhuluma  kwa wajane na wa-
toto,” alisema mkuu wa mkoa.  

Alisema umefika wakati ki-
namama kuwa na sauti moja ya 
kukemea ukatili, ukeketaji na  
kurithiwa baada ya waume zao 
kufariki, hali ambayo inaleta 
ongezeko la mitafaruku  katika 
familia na kukwamisha maen-
deleo. 

Alisema viongozi wote hasa 
wa wilaya na mkoa wahakik-
ishe wanafanya kazi ya kuwa 
wasuluhishi wa migogoro katika 
kutoa elimu kwa wananchi ili 
kuondokana na mila na desturi 
za ukandamizaji wa wanawake 
katika jamii.

 “Nawaomba viongozi wa 
dini kuombea amani, kuwapa 
wananchi wa mkoa matumaini 
mapya kwa kuwapa ushauri, 
nasaha za kuachana na vinyon-
go vilivyosababishwa na kud-
hulumu mali kwa muda mrefu … 
kwa kuwa na vinyongo, hasira 
na mambo yanayofanana na 
hayo husababisha  magonjwa  
mbalimbali ikiwamo kansa,” 
alisema.

 Baadhi ya wajane katika 
Wilaya ya Moshi,  Faustina 
Msaki, alikiri kuwapo kwa 
ukatili  kwa wajane baada ya 
wenzi wao kufariki na kui-
omba serikali kukemea jambo 
hilo kwa vitendo bila kupokea 
rushwa kwa wenye nacho.

 “Tunaiomba serikali, mbali 
na kushiriki kwenye vikao 
vya familia na kutoa elimu, 
pia mahakama zetu zisimamie 
sheria, haki na usawa bila kum-
tizama mwenye nacho,” alisema 
Elisaria Masawe(61).

Dk. Mghwira 
ataka 
wajane 
wasaidiwe

Jela miaka 30 kwa shambulio la ngono
Na Mary Mosha, HAI

SHAMBULIO la ngono dhidi 
ya mwanafunzi mwenye umri 
wa miaka tisa, limempeleka jela 
miaka 30, Elihuruma Mushi, am-
baye ni mkazi wa kijiji cha Sanya 
Station Wilaya ya Hai, mkoani Kili-
manjaro.

Baada ya kitendo hicho, pia 
mshtakiwa huyo alitekeleza 
shambulio lingine la kingono kwa 
kumvua nguo mtoto mwingine 
wa kike mwenye umri wa miaka 
minne na kumshikashika sehemu 
zake za siri.

Katika hukumu iliyosomwa 

juzi na Hakimu Mkazi Mfawidhi 
wa Wilaya ya Hai, Devotha Msofe, 
mshtakiwa amehukumiwa kutu-
mikia       kifungo hicho kutokana 
na      vitendo alivyovifanya kuwa 
ni        vibaya na ambavyo hav-
ipaswi kufumbiwa macho katika 
jamii.

Wakati anasoma hukumu hiyo, 
hakimu huyo alidai kuwa ma-
hakama hiyo imejiridhisha pasipo 
shaka kwamba mshtakiwa aliten-
da kosa hilo, huku akijua ni kosa 
kisheria.

Hakimu Msofe alisema adhabu 
hiyo itakuwa fundisho kwa watu 
wengine wenye tabia za kunyan-

yasa watoto kingono. 
Katika kesi hiyo, mahakama 

ilisikiliza ushahidi uliotolewa na 
mashahidi sita wa upande wa 
mashtaka akiwamo mwathirika 
mwenyewe wa tukio hilo, shahidi 
kutoka Dawati la Jinsia na Wa-
toto Wilaya ya Hai na daktari wa 
wilaya hiyo, aliyefanya uchunguzi 
dhidi ya mwathirika wa shambu-
lio hilo la kingono.

Kosa hilo ni kinyume na ki-
fungu 130 (1) (2) (e) na kifungu 131 
(1) kanuni ya adhabu sura ya 16 
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 
2002.

Awali, ilidaiwa mahakamani 

hapo na mwendesha mashtaka 
Lobulu Mbise, kuwa mshtakiwa 
alitenda kosa hilo Desemba 6, 
mwaka 2017, saa 7:30 mchana, 
katika Kijiji cha Sanya Station na 
kisha kutoroka, lakini alikamatwa 
baadaye.

Hati ya mashtaka katika kesi 
hiyo inaonyesha kuwa watoto 
hao waliofanyiwa shambulio hilo 
la ngono, wanaishi na bibi yao.

Kabla ya kutolewa kwa huku-
mu hiyo, mwendesha mashtaka 
aliomba mahakama hiyo kutoa 
adhabu kali dhidi ya mshtakiwa 
hasa kutokana na kukithiri kwa 
vitendo hivyo.

Kada wa CCM ashauri makatibu 
wa matawi walipwe mishahara

Diwani wa 
Kata ya 
Bomam-
buzi katika 
Manispaa 
ya Moshi, 
Juma 
Raibu, 
akishiriki 
zoezi la 
ugawaji wa 
vitambu-
lisho kwa 
wafanya-
biashara 
wadogo 
(wamach-
inga) katika 
kata yake. 
PICHA: 

JAMES 

LANKA
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London, Uingereza

UTAFITI  wa Chama cha 
Watu Wenye Pumu nchini 
Uingereza, kimetahadhari-
sha kwamba vijana ni kundi 
katika jamii lililo hatarini 
zaidi kuugua pumu, kuliko 
makundi mengine yote.     

Katika kundi la watu 
waliohojiwa na kugundulika, 
wagonjwa wa pumu ni zaidi 
ya mara mbili ya wazee na 
imegundulika wengi walian-

za kuugua utotoni, lakini 
walipuuzia.

Inaelezwa kwamba, kuna 
mikasa mingi watu wa-
naaanza na kupuuza utoto-
ni, lakini wanajikuta katika 
hatua mbaya wanapokuwa 
vijana wakubwa.

Amy Pay, ni kijana mwe-
nye miaka 27, anaeleza 
mkasa wake akisema: “ 
Watu haiwaingii mawazoni 
kwamba pumu  inaua, hadi 
wanaopofikia katika ujana. 

Sikuichukulia pumu kwa 
uzito mkubwa.

Anasema, alianza kush-
uhudia mtihani mkubwa 
pale alipoingia katika 
mitihani ya kuamka usiku, 
kukohoa sana kupumua kila 
mara, ndio ilimpa shida

Mtaalamu wa pumu, Dk. 
Samantha Walker, anaeleza 
cha muhimu ni hatua 
kuchukuliwa kusimamia 
kanuni na miongozo ya tiba.
BBC

Vijana katika hatari zaidi ya pumu
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AFYA

Waziri Ummy ajinasibu, sekta 
ya afya nchini inaelekea pazuri 

Mjamzito 
anapo-
hudhuria 
kliniki kwa 
wakati ana-
fanikiwa 
kujifungua 
salama.

Na Yasmine Protace

U
WEKEZAJI wa serikali 
unaelezwa kuwa bado 
unaendelea katika sekta 
ya afya na hali hiyo im-

echangia sekta kukua kwa kasi, 
huku ikisaidia kuboresha huduma 
za afya, ikiwamo upatikanaji wa 
dawa na vifaa tiba.

Ni mambo ambayo yamefanya 
kuendelea kupatikana huduma 
bora na Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Ummy Mwalimu, anasema 
sekta ya afya nchini inaendelea 
kukua kwa kasi na inaboreshwa.

Katika maboresho hayo, vinavy-
oendelezwa ni pamoja na dawa, 
vifaa na vifaa tiba, huduma za 
chanjo, huduma za afya ya uzazi 
na huduma za dharura.

Waziri Ummy anasema katika 
mwaka 2018, jumla ya wajawazito 
2,086, 930 walihudhuria na kuan-

vituo vya kutoa huduma za afya 
nchini, imeendelea kuimarika  na 
serikali imeongeza bajeti ya dawa 
kutoka Sh. milioni 31 katika mwa-
ka wa fedha 2015/16 hadi kuikia 
Sh.milioni 251 mwaka 2016/17 na 
kuvuka kuelekea Sh.  milioni 270 
katika mwaka uliopo wa fedha.

Waziri Ummy anasema kuwa, 
hali ya upatikanaji wa damu 
salama katika kipindi cha mwaka 
2018 imeongezeka, huku jumla ya 
chupa za damu salama 307,835 
ambazo ni sawa na asilimia 85.5 ya 
lengo zilikusanywa, ikilinganishwa 
na chupa 233,933 mwaka 2017.

Pia, anawashauri wananchi 
waendelee kujitokeza kuchangia 
damu, ili kuendelea kuokoa mai-
sha ya wahitaji. Waziri Ummy 
anasimulia: “Chupa zote 307,835 
zilizokusanywa zilipimwa makun-
di ya damu, pamoja na magonjwa 
makuu manne ambayo ni Ukimwi 
(HIV,) Homa ya Ini B na C (HBV, 
HCV) na Kaswende.” 

“Jumla ya chupa 262,283 sawa 
na asilimia 85.3 zilikuwa salama na 
kusambazwa katika hospitali kwa 
ajili ya wagonjwa wenye uhitaji wa 
damu,” anasema Waziri Ummy. 

Waziri Ummy anasema kwam-
ba, katika mwaka 2018 jumla watu 
47,967 waligundulika kuwa na vi-
jidudu vya kifua kikuu, ikilingan-
ishwa na wagonjwa 44,714 wali-
ogunduliwa mwaka 2017, huku 
akisisitiza tatizo la ugonjwa wa 
kifua kikuu imeendelea kuwapo 
takribani mikoa yote nchini.

Waziri anasema, hadi kuikia 
Desemba mwaka jana, jumla ya 
vituo vya kutoa huduma za afya 
vimeikia 7,768 kutoka 7,435 mwa-
ka 2017 sawa na ongezeko la vituo 
333 kwa mwaka.

Anadai, serikali ilikuwa inami-
liki asilimia 71 ya vituo vya kutoa 
huduma ambavyo ni: Mashirika ya 
dini asilimia 12; taasisi za serikali 
asilimia tatu; na vituo binafsi asil-
imia 15.

Katika hatua hiyo Waziri Ummy 
anasema kwamba, hadi kuikia 
Desemba mwaka jana, Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
ulikuwa na wanachama 899,654 
ikihudumia jumla ya wanufaika 
4,219,192 sawa na asilimia nane ya 
Watanzania wote.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu. PICHA: MTANDAO.

Mgonjwa wa pumu, aliyeeleza mkasa wake. PICHA: BBC. 

dikishwa kuhudhuria kliniki, ikilin-
ganishwa na wajawazito 2,009,879 
wa mwaka 2017.

Mwongozo wa utoaji huduma 
za afya ya uzazi na mtoto, unaele-
keza wajawazito kuanza huduma 
mapema kabla ya majuma 12 ya 
ujauzito na kuhudhuria kliniki, an-
galau mara nne katika kipindi cha 
ujauzito.

“Mjamzito anapohudhuria 
kliniki kwa wakati anafanikiwa ku-
jifungua salama,” anasema Waziri 
Ummy.

Anaeleza  kwamba, katika mwa-
ka 2018, jumla ya watoto 1,568,832 
walizaliwa, ikilinganishwa na 
1,498,488 wa mwaka 2017.

Anasema, mahali hapo walipati-
wa huduma mbalimbali za chanjo 
kuzuia magonjwa yanayowaathiri 
watoto, ikiwamo ugonjwa wa 
kupooza, kuharisha, pepopunda, 
homa ya mapafu, homa ya ini na 
surua.

“Katika kipindi cha mwaka 2018, 
hali ya chanjo kwa watoto nchini 
imeendelea kuwa katika kiwango 
cha juu zaidi ya asilimia 85 ya ki-
wango kilichowekwa na Shirika la 
Afya Duniani (WHO) kama inavy-
oonyesha chini” anasema.

Waziri Ummy anasema, mwaka 
2018 kumetokea vifo 20,087 ikil-
inganishwa na 19,693 vya mwaka 
2017.

Katika kipindi hicho cha miaka 
miwili; homa ya mapafu iliongoza 
kuchangia vifo duniani, rekodi ik-
ionyesha mwaka 2017 ilichangia 
asilimia 18.2 ya vifo na mwaka 2018 
asilimia 12.9. 

Waziri Ummy, anaendelea kuse-
ma mwaka 2018, ugonjwa usio wa 
kuambukiza wa shinikizo la damu, 
umejitokeza katika magonjwa 10 
yanayoongoza kusababisha vifo, 
ikibeba asilimia 1.9 ya vifo vyote. 

Waziri Ummy anasema, hali ya 
upatikanaji dawa muhimu katika 
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…Dk. Mdachi 
anataja si-
laha yao kuu 
ni kuwafariji 
kinamama 
hadi wafikie 
hatua ya 
kusahau 
maumivu 
wanayopata 
wakati wa 
kujifungua.

Mwanamume anavyoshikilia 
tiba ya kichaa cha mimba

AFYA

 Mama mjamzito.

Na Renatha Msungu

“…Dk. Mdachi anataja silaha 
yao kuu ni kuwafariji kinama-
ma hadi wafikie hatua ya ku-
sahau maumivu wanayopata 
wakati wa kujifungua.”

N
I vigumu kuaminika, la-
kini ndivyo ilivyo katika 
ugonjwa wa kichaa cha 
mimba unaowaangukia 

kinamama wajawazito. Sababu 
kubwa inayochangia katika hilo, 
ni mama mjamzito kupatwa na 
maumivu makali, hususani wakati 
wa kukaribia kujifungua.

Maumivu hayo ni makali sana 
na hayazuiliki kwa mwanamke. 
Hapo ndipo anaelezwa anahitaji 
upendo wa hali ya juu kutoka kwa 
mume, mpenzi au mtu mwingine 
mwenye ukaribu naye, akiwa ndi-
ye tiba kubwa inayoangukia katika 
saikolojia kwa mama huyo wakati 
wa hali hiyo ngumu.

Tabibu anayejitambulisha kwa 
jina la Dk. Mdachi, kutoka Hos-
pitali ya Rufani Amana, jijini Dar 
es Salaam, anasema inapotokea 
mjamzito amekumbwa na hiyo, 
hakuna tiba mbadala ya maradhi 
ya akili, akirejea mfano wa hudu-
ma inayotolewa katika Hospitali 
ya Akili ya Mirembe, mkoani Do-
doma.

INATOKOMEZWAJE? 
Ni swali ambalo Dk. Mdachi ana-

lielekeza kwa kinababa, kwamba 
wana mchango katika uzazi huo. 
Katika mazingira hayo, wajibu wao 
mkuu ni kuwa karibu na wake zao 
kuanzia kipindi cha ujauzito mpa-
ka wanapojifungua.

Katika hilo, Dk. Mdachi anataja 
silaha yao kuu ni kuwafariji ki-
namama hata wanafikia hatua ya 
kusahau maumivu wanayopata 
wakati wa kujifungua.

Imani ya kitaalamu kutoka kwa 
daktari huyo ni kwamba, iwapo 
wanaume wengi watajituma kwa 
namna hiyo dhidi ya wake au 
wenza wao wanapokuwa katika 
ujauzito, itasaidia kwa kiasi kikub-
wa kupunguza maradhi ya kichaa 
cha mimba.

Anasema ni maradhi hatari, 
kwani sababu kuu anayoitaja ni 
kwamba wako katika hatari ya ku-
upata kutokana na ukweli kwam-
ba, ni maumivu yasiyokwepeka.

Dk. Mdachi anarejea mtazamo 
wa kihistoria kwamba ni maradhi 
ambayo yapo kwa kipindi kirefu 
na imeshawadhuru wengi kiafya, 
hali inayoendelea hadi sasa.

Kwa mujibu wa Dk. Mdachi, ni 
hali inayotokea ndani ya muda 
mfupi, lakini una madhara ma-
baya, hata ya mzazi dhidi ya mwa-
nawe baada ya kujifungua.

“Kwa sababu, huwezi ku-
muachia kichaa alee mtoto hapo. 
Katika hali ya kawaida, atakuwa 
katika mazingira hatarishi kip-

indi kichaa chake kitakapopanda 
na kuanza kukurupuka kwa kila 
analofanya,” anaeleza mtaalamu 
huyo.

Anachosistiza ni wake kwa 
waume kuwa kitu kimoja katika 
kutokomeza ugonjwa wa kichaa 
cha mimba, wakipata elimu ku-
toka jamii ya Kitanzania.

Daktari huyo anasimulia 
maumivu ya mwanamke wakati 
wa kujifungua kwamba ni makali 
katika kiwango kilichopitiliza, un-
amtia wazimu mara tu anapojifun-
gua. Anasema, ni matukio yanay-
ojitokeza kila mara katika hospitali 
nyingi, tiba ya dharura ikiangukia 
katika dhana ya upendo kwa wa-
nawake.

Kwa mujibu Dk. Mdachi, mbinu 
sahihi imesimama katika ku-
wakanya na kutokasirishwa na 
mambo madogo yanayoweza ku-
wapatia madhara kama hayo ya 
kisaikilojia.

Anasema kuna kampeni kubwa 
inayofanyika katika kukabili kichaa 

cha mimba, lakini inakwazwa na 
uhalisia kwamba, dawa yake am-
bayo ni upendo inaangukia katika 
saikolojia ya watu wawili wanapoi-
shi pamoja.

“Huwezi kuzuia mtu asibebe 
mimba, kisa kuogopa kupata 
kichaa. Ni lazima azae, maadamu 
na yeye alizaliwa kama Biblia ina-
vyosema, zaeni mkaijaze dunia,” 
anasema Dk. Mdachi.

WANAWAKE JE?
Rai kuu ya kinamama wanaiele-

kezea kwa serikali kuunda kanuni 
na sheria zinazotoa adhabu kali 
kwa kinababa wanaosababisha 
maradhi hayo kwa wanawake.

Aisha Mohamed, ni mwanama-
ma mwenye maoni yanayoendana 
na mtazamo wa Dk. Mdachi, 
anasema    kwamba upendo ni 
jambo muhimu zaidi kwa mke, an-
apokuwa katika ujauzito.

Dai la Aisha ni kwamba, katika 
familia nyingi kuna wanaume wen-
gi ambao wake zao wanapokuwa 

katika ujauzito, wanatumia vyema 
fursa hizo kutoka na marafiki zao 
kushinda katika starehe za nje 
kama vile ulevu, pasipo kujali waji-
bu wao wa msingi kwa familia zao 
katika wakati huo.

Anafafanua kwamba, tabia hiyo 
inapaswa kupigwa vita na mada-
wati ya kijinsia katika taasisi mbal-
imbali zinazosimamia haki za bin-
adamu, ili kuwafanya wakinababa 
waridhie mtazamio wa heshima 
na uwajibikaji katika ndoa zao.

KINABABA JE?
Mtazamo wao ni kwamba, ni 

vyema elimu hiyo ikatolewa kwa 
jamii yao wajue chanzo cha adha 
hiyo ya kiafya kwa kinamama wan-
apojifungua na hatua inayotakiwa 
kufanyika, ili kuondoa tatizo hilo 
kwa jamii kwa ujumla.

Wataalamu wanasema ni vy-
ema wanaume kufikiria kuokoa 
wake zao katika majanga hayo, 
kwa sababu ni ugonjwa hatari kwa 
wanawake na jamii nzima kwa 
ujumla.

Juma Matheo, anakiri walakini 
kwamba kinababa wengi hawajui 
dhana nzima ya kichaa cha mimba 
na namna kinavyotokea, hivyo 
inaangukia katika uzembe wao 
wakikiona ni ugonjwa kama yal-
ivyo mengine.

Anashauri kinachotakiwa ku-
fanyika ni kutolewa elimu ya hatua 
inayotakiwa kuchukuliwa kwa 
wake zao kipindi wanapokuwa na 
ujauzito, ili waweze kuwasaidia.

Msisitizo wake ni kwamba, ni 
muhimu sana elimu itolewe kila 
siku ili wanaume wajue wajibu 
wao katika kuokoa maisha ya ki-
namama katika kipindi cha ujawa-
zito.



Shida maji inavyowahenyesha wauguzi, 
daktari kupangiana zamu kuchota maji 
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MAZINGIRA

• Familia zaanza alfajiri bondeni, kisha shambani

Ingawa 
sijawahi 
kusikia 
taarifa yoy-
ote mbaya, 
lakini siwezi 
kumwacha 
mke wangu 
aende ku-
chota maji 
mwenyewe, 
kwa sababu 
kuna mapori 
wanyama 
wakali wa-
naweza ku-
vamia.

Natamani 
serikali itu-
mie mtambo 
wa umemejua 
wa Ensol, ili 
watuchim-
bie visima na 
kutuwekea 
mabomba 
ya kupampu 
maji.

Na Yasmine Protace

UPIMAJI wa afya ni njia 
mojawapo na muhimu in-
ayomsaidia mtu kufahamu 
kinahomsumbua au uhalisia 
wake mwilini na  kukifany-
ia kazi.

Kupitia kauli na wito 
wa wataalamu wa afya, 
imekuwa ikihamasishwa 
kila mara watu wapime 
afya zao, katika lengo la  
kuwasaidia kujitambua 
na kuweza kuanza njia za 
kupata matibabu.

Inaelezwa kwamba, 
iwapo mtu hatakuwa tayari 
kupima afya yake na akajua 
kinachomsumbua anaweza 
kujipanga kimaisha na 
kujikubali mwenyewe, huku 
akiendelea na harakati za 
matibabu.

Kama mtu hatakuwa 
tayari kupima afya yake 
ataendelea kuishi maisha 
ya wasiwasi kila siku. Hilo 
ndilo linaloifanya serikali 
iendelee kuhamasisha jamii 
kupima afya zao kwa faida 
yao.   

Uhamasishaji umeku-
wapo, kuna kampeni mbal-
imbali za kuelimisha jinsi 
jamii inavyoweza kuepukà 
maradhi na imesema kuna 
Watanzania 2,405,296 hadi 
Oktoba mwaka jana, wali-
opima afya zao dhidi ya 
Virusi vya Ukimwi (VVU).

Naibu Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. Faus-
tine Ndugulile, anasema 
inafanyika kupitia kampeni  
iitwayo ‘Furaha Yangu’ 
na wanaopima ni asilimia 
52 ya lengo la kuwapima 
Watanzania 4,638,639, 
ikidhamiriwa hadi Desemba 
iliyopita.

Dk. Ndugulile, aliiambia 
Kamati ya Bunge ya Hu-

duma za Jamii jijini Dodoma 
na anafafanua: “Hadi kufikia 
tarehe 31 Oktoba 2018 jumla 
ya Watanzania 2,405,296 
walikuwa wamepima VVU 
(Virusi vya Ukimwi) kupitia 
kampeni ya ‘Furaha Yangu’ 
ambao ni sawa na asilimia 52 
ya lengo la kuwapima Watan-
zania wapatao 4,638,639 hadi 
Desemba 2018.” 

Naibu Waziri anasema 
katika mchanganuo waliopima, 
wanaume wako asilimia 44 
na wanawake asilimia 56 na 
katika jumla yao wote watu 
70,436 ambao ndio asilimia 
2.9 walikutwa wameambuki-
zwa, mgawanyo ulioko; wa-
naume 27,984 na wanawake  
42,452.

Anasema, wizara kwa 
kushirikiana na Tume ya Taifa 
Kudhibiti Ukimwi Tanzania 
(Tacaids), Ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, imean-
daa mapendekezo ya mareke-

bisho ya Sheria ya Ukimwi 
namba 28 ya mwaka 2008, 
ili kupendekeza marekebisho 
yatayoruhusu upimaji binafsi 
wa VVU.

Dk. Ndugulile anasema kuwa 
serikali ipo katika mchakato 
wa kupunguza umri wa 
kupima VVU kwa ridhaa ya 
mzazi au mlezi kutoka miaka 
18 hadi 15, kutokana na kasi 
ya maambukizi kuongezeka 
katika umri huo.

Anasema, wizara imeende-
lea kutoa huduma za tohara 
ya kitabibu kwa wanaume, 
lengo ni kuzuia kuenea VVU 
kutoka kwa mwanamke kwen-
da kwa mwanaume katika 
mikoa ya kipaumbele isiyo na 
utamaduni wa tohari na ina 
kiwango kikubwa cha VVU.  

“Hadi kufikia Septemba, 
2018 mikoa 17 inatoa 
huduma za tohara, ambayo 
ni Iringa, Njombe, Tabora, 
Mbeya, Songwe, Rukwa, 

Dk. Ndugulile: Asilimia 52 ndio wanapima VVU

Na Jenifer Julius, aliyekuwa 

Korogwe

R
EHEMA Athumani ni 
miongoni mwa wa-
nawake1740 katika kijiji 
cha Mpale, wilayani Ko-

rogwe wanaojivunIa kuishi katika 
eneo lenye maji ya kutosha yanay-
otiririka kutoka kwenye chemchem 
za milima inayowazunguka.

Kila siku asubuhi analazimika 
kuwapo shambani anakolima chai, 
ambayo ni zao lao kuu la biashara 
katika kijiji hicho, likifuatiwa na hi-
liki, mahindi na miwa.

Cha kustaajabisha kutoka katika 
ratiba ya mama huyo mwenye umri 
wa miaka 35, huwa analazimika 
kuamka saa 11.00 alfajiri akianza 
na kusaka maji, ili awahi kwenda 
shamba kabla ya jua halijawa kali.

Ni mwendo wa takribani nusu 
saa unaoandamana na kadhia ya 
kupanda milima na kushuka ma-
bonde kufika eneo yanakopatikana 
maji, huku mwenyewe anakiri:“Kwa 
kweli tuna maji ya kutosha ya 
chemchem, tatizo lililopo ni kwam-
ba yanapatikana mbali.”

Adha ya uhaba wa mabomba ya 
maji unaokikabili kijiji hicho, sio 
jambo geni kwa kuwa vijiji vya ji-
rani kama vile Bungu, Kwemanolo, 
Tewe na Mali navyo vinakabiliwa 
na shida hiyo.

Mazingira hayo yanatofuatiana 
na baadhi ya vijiji vilivyopo ndani 
ya wilaya hiyo, ambavyo licha ya 

shida maji imeshamiri katika kijiji 
hicho na wanawake ndio waathiri-
ka wakuu.

Anaeleza hamasa yake katika ku-
tamani kampeni ya ‘kumtua ndoo 
mwanamke,’ ifike kijijini hapo kwa 
kuwa wanawake hao wameteseka 
kwa muda mrefu.

Mganga anasema, mamlaka 
za kiserikali ilifika mahali hapo 
mwaka juzi na kupima ramani, 
hivyo wanasubiri kufungiwa 
mabomba.

Anaeleza zaidi kwamba, kwa 
sasa wana mtambo mkubwa wa 
umemejua kijijini hapo, serikali in-
aweza kuutumia kupandisha maji 
na kuyahifadhi kwenye matanki 
makubwa na kuweka mabomba 
ambayo wanakijiji watachota maji 
kwa gharama ndogo.

“Natamani serikali itumie mtam-
bo wa umemejua wa Ensol, ili 
watuchimbie visima na kutuwekea 
mabomba ya kupampu maji,” 
anasema.

Takwimu za Huduma ya Maji ku-
toka Ofisi ya Taifa ya Takwimu, zi-
naonyesha katika mwaka wa fedha 
2015/2016, hali ya usambazaji maji 
katika wilaya ya Korogwe ilikuwa 
kwa wakazi 52,611 ambao ni sawa 
na asilimia 72 , Huku mkoa wa Tan-
ga ukiwa katika mikoa 5 inayoon-
goza kutoa huduma ya kusambaza 
maji.

Kinamama wa kijiji cha Mpale, wakichota maji. PICHA: JENIFER JULIUS.

Wanakijiji wa Magundi, tarafa ya Bungu wilayani Korogwe, wakicho-
ta maji katika mazingira duni. PICHA: BLOGU TANGA HURU.

Wanakijiji cha Mpale, Korogwe katika tukio linalohusu uzunduzi wa mradi wa umeme kijijini, mwaka juzi. PICHA: MTANDAO.

iza kuchota maji, ndipo anapopata 
maumivu ya kichwa na miguu, ku-
tokana na kubeba ndoo kwa muda 
mrefu, ikiendana na safari ya ku-
pandisha na kushusha milima.

Mwingine katika kundi hilo la 
wenye simulizi ni Zaharia Malik, 
anayesema wanalazimika kununua 
maji kwa  kila dumu Sh. 500, ili 
kuongezea kidogo anayochota 
mumewe, kwani wana mtoto 
mchanga, hali inayofanya kuwapo 
mahitaji makubwa  ya maji.

“Tunaiomba serikali itujengee 
mabomba karibu na makazi ili ku-
tupunguzia mzigo huu,” anasema 
Zaharia.

Inaelezwa ni tatizo lisiloishia 
kuathiri wanawake pekee yao, bali 
inaenda mbali hata kwa wanaume 
ambao baadhi yao wanalazimika 
kuchelewa kwenda kwenye shu-
ghuli zao za  maendeleo, ili kuwa-
saidia wake zao.

Jafari Muhidini, ni mwanamume 
anayechukulia uzoefu binfasi 
kwamba, hulazimika kuchelewa 
kwenda shamba asubuhi, akianza 
na jukumu la kuamka mapema 
kumsindikiza mke wake kuchota 
maji, kusimamia usalama wake, 
akihofia jambo baya linaweza 
kumpata.

“Kama maji yangekuwa yanatoka 
bombani eneo la karibu, ningeku-
wa natangulia shamba kisha mke 
wangu anakuja akishamaliza kazi 
zake,” anasema jafari.

Anaongezea kuwa, kutokana 
na uhalisia huo, analazimika 
kutoa  kipaumbele cha ulinzi wa 
mkewe wakati wa kuchota maji, ya 
matumizi ya majumbani mwao.

“Ingawa sijawahi kusikia taarifa 
yoyote mbaya, lakini siwezi kum-
wacha mke wangu aende kuchota 
maji mwenyewe, kwa sababu 
kuna mapori wanyama wakali wa-
naweza kuvamia,” anasema Jafari.

ZAHANATI MPALE

Zahanati ya Mpale, ni moja ya vy-
ombo muhimu cha kutoa huduma 
ya kijamii katika eneo hilo, ambayo 
imeathirikwa na kutokuwapo hu-
duma ya maji karibu.

Chombo hicho cha kusimamia 
afya ya wananchi, inahudumiwa na 
wauguzi wawili na daktari mmoja, 
wanaopeana zamu ya kuchota maji  
ya kuendeshea shughuli za kita-
bibu, kabla ya kuanza  kuhudumia 
wagonjwa  

Eunice Mpurua, muuguzi katika 
zahanati hiyo, anasema kutoku-
wapo huduma ya maji karibu na 
zahanati hiyo, kunachelewesha hu-
duma kwa wagonjwa. 

“Huwa tunapeana zamu, wakati 
nesi mmoja akihudumia wag-
onjwa, mwingine anakwenda ku-
chota maji na kufanya usafi ”anase-
ma Eunice.

Anasema ni hali inayosababisha 
wagonjwa kukaa foleni muda mre-
fu akisubiri huduma, jambo am-
balo lisingetokea iwapo kungeku-
wapo usaidizi wa kikazi.

Eunice ana mtazamo kwamba 
kuwapo mabomba ya maji katika 

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile. 
PICHA: MTANDAO

Katavi, Ruvuma, Shinyanga, 
Simiyu, Mwanza, Geita, Kag-
era, Singida, Kigoma, Mara 
na Morogoro,” anasema Dk. 
Ndugulile

Pia, anasema serikali 
inaendelea kuhudumia tohara 
kwa wanaume, bila ya malipo 
katika vituo vya huduma za 
afya na hadi kufikia Sep-
temba 2018, jumla ya watu 
3,702,387 wamefanyiwa 
tohara nchini.

Dk. Ndugulile anasema, hadi 
kufikia Desemba mwaka jana, 
wizara iliandikisha katika 
huduma za tiba na matunzo 
watu wanaoishi na VVU wapa-
tao 1, 087,382. 

“Watu 68,927 waliandik-
ishwa katika kipindi cha robo 
ya mwaka cha Julai hadi Sep-
temba 2018 ambapo kati yao 
1,068,282 wanatumia dawa 
za kupunguza makali ya VVU, 
ambao watoto walikuwa 58, 
908,” anasema.

zahanati hiyo, licha ya kurahisisha 
utoaji huduma, pia kutawasaidia 
wanakijiji kupata maji safi na sala-
ma, kwa kuwa yatachujwa na ku-
wekwa dawa.

Anaongeza kuwa, maji yanay-
otiririka wakati mwingine yanaku-

wa si salama, kwa kuwa huambat-
ana na uchafu kama vile vinyesi 
vya wanyama na binadamu.

MWENYEKITI KIJIJI 

Augustine Mganga, ni Mwenyeki-
ti wa Kijiji cha Mpale, anakiri kuwa 

kuwa mbali na vyanzo vya maji ,vina 
mabomba yanayosambaza maji safi na 
salama.

Kijiji cha Kwasemangube, kilichokuwa 
umbali wa kilomita 45 kutoka Mpale ni 
moja ya mifano hai kuwa  kumtua mwa-
namke ndoo inawezekana.

Wanawake wa kijiji hicho wanafurahia 

kuondokana na kadhia hiy, iliyodumu 
kwa muda mrefu.

Mwanamama Flora Shemweta, anaji-
vunia kuwa,  hawana changamoto ya ma-
bomba ya maji kijijini hapo, kwa kuwa 
katika wastani wa kila kaya 10, mbili zina 
mabomba ya maji. Hiyo ni sawa na asil-
imia 20 ya watumiaji wote wa maji.  

“Ingawa mabomba sio mengi lakini 
tunashukuru hatutembei umbali mrefu 
kusaka maji,” anasema flora.

Rehema anasema, anatumia kati ya 
saa mbili na tatu kuchota maji, hali inay-
omchosha na kuna wakati anashindwa 
kabisa kwenda shamba.

Mama huyo anasema, kila anapomal-

• Upimaji mpya sasa unaanzia miaka 15
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Wakati tu-
lipoanza 
kupoteza 
baadhi ya 
nywele hizo 
mwilini, 
msisimko 
huo ulianza 
kukosa 
maana hadi 
kufikia ki-
wango cha 
kukosa kazi 
ya kufanya.

Sikio. Kando ni wanyama wanaohusishwa. PICHA ZOTE: BBC

M
ABADILIKO ya kidu-
nia hivi sasa yana-
chukua nafasi, katika 
maumbile ya mwili 

wa mwanadamu na mwanahisto-
ria wa binadamu Dorsa Amir, ka-
tika chapisho lake la mtandao wa 
Twitter, anasema:”Mwili wako 
kimsingi, ni makumbusho ya his-
toria ya asili.” 

Katika mabadiliko yaliyoko, 
inaelezwa kuna viungo sita vya 
binadamu vilivyoachwa katika 
matumizi ya mazoea:

1. Misuli iliyopo chini ya kiganja 
cha mkono; Misuli iliyopo chini ya 
kiganja cha mkono, ilitumika kum-
saidia binadamu kupanda juu ya 
miti. 

Mfano mmojwapo, ni kwamba 
kuwekwa mkono katika eneo lililo 
tambarare kama meza, halafu mtu 
aguse kidole kidogo hadi kikubwa 
cha mkono wake.

Je unaona misuli karibu na ki-
ganja chako cha mkono? Hiyo ndio 
inayoitwa Palmaris longus. 

Inalaezwa kitaalamu, takriban 
asilimia 18 ya watu duniani ha-
wana misuli hiyo na kutokuwepo 
kwake, hakushirikishwi na ma-
pungufu yoyote ya kimwili. 

Misuli hiyo inapatikana kwa 
sokwe wanaopendelea kupanda 
miti. Hapo, ikimaanisha kwamba, 
ilikuwa ikitumika kusaidia kupan-
da miti. 

Siku za karibuni, misuli hiyo 
inapendelewa sana na madaktari 
wa upasuaji na Dorsa anatamka: 
‘’Huitumia mara kwa mara katika 
upasuaji kwa kuwa haitumiki sana 
katika kazi za mkono.’

2. Uvimbe mdogo katika sikio; 
Mwandishi wa vitabu, Jerry 
Coyne anatamka:”Iwapo unaweza 
kuchezesha sikio lako basi unao-

unaonyesha mabadiliko.
Misuli inatumika katika muun-

do wa mwili wa paka na farasi, 
wanaochezesha masikio yao kama 
inavyoelezwa na Coyne.

Hiyo inawasaidia kukabiliana 
na wanyama wengine, kuwatafuta 
watoto wao na kuelewa sauti ny-
ingine.

3. Mfupa wa mkia; Dorsa Amir, 
anasema kwamba mfupa wa mkia 
nao ni mabaki ya mabadiliko kati-
ka binadamu na kwamba tulikuwa 
na mikia iliyotumika kusawazisha 
mwendo wao katika miti.

Kiungo hicho ni mojawapo ya 
mifano mizuri ya viungo vinavyo-
fanya kazi nyingine, kinyume na 
ilivyokuwa awali.

4. Kigubiko cha jicho la tatu
Je unaiona sehemu ya rangi ya 

waridi iliopo katika kona ya jicho 
lako? Hiyo inalaezwa ni  mabaki ya 
kile kinachojulikana, kama utando 
au ‘kigubiko cha tatu’ kutokana na 
mabadiliko ya mwanadamu. 

Kigubiko cha jicho la tatu, hu-
songa kutoka kushoto kwenda 
kulia na kwa sasa wataalamu wa-
naieleza huduma yoyote katika 
maisha ya sasa. 

Hivyo, vinaonekana katika 
makundi ya wanyama kama vile 
ndege na paka.

5. Msisimko wa mwili  usiota-
rajia; Je unajua kitendo anachofan-
ya paka wakati anapohatarishiwa 
maisha yake?

Ni sawa na vile tunavyopata msi-
simko wa mwili wakati unaposikia 
baridi au hata kuogopa kitu. Wana-
sayansi wanakiita kitendo hicho 
‘piloerection reflex.’

Dorsa anasema, kutokana na 
vile tunatumia muda wetu mrefu 
duniani kama wanyama wenye 
manyoya, msisimko huo ulikuwa 
ni mojawapo ya njia za zamani za 
kukufanya uwe mkubwa zaidi ya 
ulivyo ama hata kulinda joto ku-
totoka mwilini, wakati anapohisi 
baridi.

‘’Wakati tulipoanza kupoteza 
baadhi ya nywele hizo mwilini, 
msisimko huo ulianza kukosa 
maana hadi kufikia kiwango cha 
kukosa kazi ya kufanya,” anasema 
Dorsa.

6. Mshikamano wa mikono;.
Mshikamano wa mkono unaone-
kana wakati mtoto anaposhikilia 
kidole kwa nguvu. Kitendo hiki, 
hufanyika miongoni mwa wany-
ama wengine. 

Dorsa anasema, watoto  wanao-
zaliwa wanakuwa na utayari wa  
kuwashika wazazi wao, ili kupata 
mshikamano wa kubebwa. 

Lakini, watoto wetu hubebwa 
wakiwa hawajakomaa vya kuto-
sha, ikilinganishwa na watoto wa 
wanyama wengine, ambao ha-
wawezi kuinua vichwa vyao na 
kutembea. 

Hizi ni tabia nyingine zinazo-
tokana na mabadiliko ya mwan-
adamu. lakini ni mabadiliko yasi-
yomsaidia mwanadamu wa sasa. 
BBC.

Viungo sita vya mwanadamu 
vilivyopoteza umuhimu wake

nyesha mabadiliko ya binadamu.’
Uvimbe mdogo uliopo juu ya 

sikio ni mojawapo ya misuli hiyo.
Miongoni mwa wengi, misuli 

hiyo haina maana yoyote, lakini 

wanaweza kuitumia kuchezesha 
masikio yao. 

Kimsingi, mjadala wa kuwapo 
msuli ulikuwa mkubwa na ina-
daiwa kuwa msuli huo wa sikioni 

AFYA

Kigubiko cha jicho.

Kiungo cha mwili, mithili ya mkia wa mtu.  
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AFYA

RC SHINYANGA:

Kila mwaka tunazika darasa na 
nusu wazazi, shule nzima watoto

Natoa ag-
izo kwa kila 
mtendaji wa 
kijiji mkoa-
ni hapa, 
waanze 
kuwa na 
madaftari ya 
kuandikisha 
wajawa-
zito kwa kila 
kaya.

Wadau wa Afya mkoani Shinyanga, wakiwa kwenye uzinduzi wa kampeni ya uwajibikaji kuzuia vifo 
vitokanavyo na uzazi. PICHA ZOTE: MARCO MADUHU.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Nyabaganga Taraba, akitoa ushuhuda 
wa alivyonusurika kifo cha uzazi.

Na Marco Maduhu, Shinyanga

H
ADI sasa vifo vitoka-
navyo na uzazi, bado 
vimeendelea kuwa 
changamoto nchini, hali 

ambayo serikali imeamua kulitilia 
mkazo, kwa kuzindua kampeni in-
ayosaidia kumaliza vifo hivyo.

Kimsingi, ni mada amabayo se-
hemu ya utekelezaji wa Mpango 
wa Maendeleo ya Afya (MMAM), 
ambao hadi sasa una wastani wa 
muongo mmoja tangu uanze ku-
tumika. 

Novembe 6 mwaka jana, Maka-
mu wa Rais Samia Suluhu Hassan, 
alizundua kampeni inayoitwa 
‘Jiongeze Tuwavushe Salama’ iliyo-
lenga kuongeza uwajibikaji katika 
kuzuia vifo vitokanavyo na uzazi 
nchini.

Mara baada ya uzinduzi huo, 
kila mkoa uliagizwa kuitekeleza 
kampeni hiyo, pamoja na kupanga 
mikakati itakayosaidia ama ku-
punguza au kumaliza kabisa vifo 
vitokanvyo na uzazi wa kinamama 
na watoto wakati wa kujifungua.

Mkoa wa Shinyanga ulizinduli-
wa kampeni hiyo Januari 18 mwa-
ka huu, kwa kukutanisha wadau 
wanaoshughulika na afya. Hapo 
walihusisha asasi za kiraia, lengo 
ni kuunganisha nguvu na seri-
kali, kupambana na kutokomeza 
vifo vitokanavyo na uzazi mkoani 
humo.

RC SHINYANGA

Mkuu wa Mkoa Shinyanga, Zain-
abu Telack, anakumbusha, bila 
ya kuuganisha nguvu ya pamoja, 
tatizo la kutokomeza vifo vya uzazi 
mkoani humo litakuwa ndoto.

Anasema, kunahitajika mshi-
kamano kati ya mashirika, vion-
gozi wa dini, wazee wa kimila, na 
watumishi wa serikali kuwa  kitu 
kimoja kwenye mapambano hayo. 

Zainabu anadokeza sababu 
mowajawapo inayochangia kuen-
delea kuwapo vifo vya uzazi mkoa-
ni humo, hasa wajawazito kuende-
keza mila na desturi zilizopitwa na 
wakati za kujifungulia majumbani, 
ambako kuna usalama mdogo.

“Changamoto hii ya mila na des-
turi za wajawazito kupenda kuji-
fungulia majumbani, tusipoweka 
mkazo wa nguvu na kushikana 
mashati, kamwe vifo vya uzazi 
mkoani hapa hatuwezi kuvimali-
za,” anasema Telack.

“Natoa agizo kwa kila mtend-
aji wa kijiji mkoani hapa, waanze 
kuwa na madaftari ya kuandikisha 
wajawazito kwa kila kaya,” anase-
ma na kuongeza:

“Majina hayo yapelekwe pia 
kwenye huduma za afya za jirani, 
ili tupate kuwafuatilia wale am-
bao wanakaidi kuhudhuria kliniki 
na kujifungulia hospitalini, tupate 
kuwabana ndipo tutafanikiwa ku-
maliza vifo vitokanavyo na uzazi.”

• Ving’ang’anizi mila, wawekewa mtego
• Mwenyekiti afafanua ubishi ulivyo 
• DC asimulia janga la uzazi wake

Anaeleza mshangao wake, ak-
isema haiwezekani serikali kila 
wakati inapiga kelele ya kuwataka 
wajawazito waende kujifungua ku-
nakopatikana huduma za afya, am-
bako ndiko salama, lakini kunaen-
delea kuwapo ukaidi na wakiikia 
hatua mbaya ndipo hukimbilia 
hospitalini, na hatimaye kufariki 
na kusababisha vifo vya uzazi 
kuongezeka.

“Tabia hii ya kuendekeza mila 
na desturi itakoma tu, na nyea 
viongozi wa makanisa na wazee 
wa kimila tuone elimu kwa wa-
nanchi labda nyie watawaelewa, 
waache kuendekeza ma imani 
ambayo yalishapitwa na wakati, 
ili tupate kumaliza kabisa vifo vya 
uzazi Shinyanga na kubakia vile 
vya mapenzi ya Mungu,”anasema 
Telack

“Mimi hapa nitaingia mkataba 
na wakuu wa wilaya na wakuu 
wa wilaya wataingia na wakuru-
genzi na wakurugenzi wataingia 

INAENDELEA UK.20



Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu Telack, (kulia) akiwa katika tukio la utiaji saini mkataba 
na Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko  (kushoto), wa kwenda kufanya kazi ya 
kumaliza vifo vitokanavyo na uzazi kwenye wilaya yake.
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AFYA

Katika 
Health Cen-
tre hizo, 
mbili hazina 
wahudumu 
wa afya 
ambazo ni 
Masanga na 
Sekeididi 
na tume-
shaandika 
maombi 
serikalini 
ili kupata 
watumi-
shi hao, la-
kini hakuna 
utekelezaji.

Kila mwaka tunazika darasa na 
nusu wazazi, shule nzima watoto
INATOKA UK.19

na watendaji kata na vijiji, ili pale 
kinapotokea kifo cha mzazi, kila 
mmoja atoe taarifa kwanini kime-
tokea, hali ambayo itahamasisha 
uwajibikaji na kumaliza vifo ka-
bisa vya uzazi,”anafafanua.

Mkuu wa Mkoa, anaainisha 
takwimu za vifo vya uzazi vina-
vyotokea, akiifananisha na kuzika 
darasa zima na nusu la wanafun-
zi,   huku kwa upande wa watoto 
anaiweka sawa na kuzika shule 
nzima kwa mwaka, hali inayopas-
wa kupingwa na kila mmoja.

MGANGA MKUU

Mganga mkuu wa mkoa wa 
Shinyanga, Dk. Rashid Mfaume, 
anataja takwimu za miaka mi-
tano za vifo vitokanavyo na uzazi 
mkoani humo, kuanzia mwaka 
2015 hadi mwaka jana, jumla yake 
ni watoto 4,148 na kimamama 263  

Katika mchanganuo huo wa 
takwimu za Mganga Mkuu, ni 
kwamba: 2015 vifo vya mama vi-
likuwa 60; mwaka 2016, walikufa 
74; mwaka 2017 walikuwa 73 na 
mwaka jana, 56.

Dk. Mfaume anataja vifo vya 
watoto kwa mwaka huo 2015 vili-
kuwa 1340; (2016) 1080; (2017) 913; 
na 2018 wako 815, akisema yana-
hitajika mapambano zaidi ya ku-
punguza vifo vitokanavyo na uzazi 
kwa mama na watoto wao.

“Sababu za vifo hivyo hutokana 
na upungufu wa damu kwa wa-
jawazito wakati wa kujifungua, 
kifafa cha mimba, kupasuka ki-
zazi, matatizo ya moyo, uhaba wa 
vifaa tiba, upungufu wahuduma 
wa afya, mimba za utotoni pamoja 
na kuendekeza mila na desturi za 
kujifungulia majumbani sehemu 
ambapo siyo salama,” anasema 
Dk.Mfaume. 

Mganga huyo anabainisha mi-
kakati iliyopo, ni kuendelea ku-
tatua changamoto za huduma za 
afya, ikiwamo kuongeza juhudi 
za ujenzi wa vituo vya afya na 
kuongeza hospitali za wilaya.

Anasema, hadi sasa serikali ime-
shatoa Sh. bilioni tatu kwa ajili ya 
hospitali ya wilaya ya Shinyanga 
Vijijini na Ushetu, inayochangia 
kupunguza vifo vya uzazi.

USHUHUDA DC

Nyabaganga Taraba, ni Mkuu 
wa Wilaya ya Kishapu, anayetoa 
ushuhuda namna alivyonusurika 
kifo wakati wa kujifungua watoto 
wake, anasema endapo angeji-
fungulia nyumbani, huenda ange-
poteza maisha.

“Katika uzao wangu wote ni-
likuwa nikijifungua, watoto we-
nye uzito wa kilo tano na kama 
ningeamua kuwa na tabia ya kuji-
fungua nyumbani, huenda labda 
nisingekuwapo hapa nanyi, kwa 
sababu nilikuwa katika hali ya ha-
tari,

 “Kutokana na kupenda kuji-
fungulia hospitali, maisha yangu 

yalikuwa salama na leo naishi. 
Hivyo, napenda tu kutoa wito kwa 
wanawake wenzangu ‘achaneni’ 
na mila ambazo zilishapitwa na 
wakati za kujifungua majumbani.

“Masuala ya kutumia mizizi siyo 
wakati wake sasa twendeni kwe-
nye huduma za afya tukapate tiba 
sahihi,” anasema.

MWENYEKITI KISHAPU

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya Kishapu, Boniphace Buton-
do, anasema suala la kutokomeza 
mila na desturi kwa wajawazito ku-
jifungua majumbani ni mtambuka,  
licha ya kuwepo zuio la kiserikali 
na kisheria.

Anachohimiza ni kwamba, seri-
kali inapaswa kujenga karibu hu-
duma za kiafya, zikiwamo vituo 
vya afya na zahanati.

Kwa mujibu wa Mpango wa 
Maendeleo ya Afya unaotekelezwa 
nchini, kila kijiji kinapaswa kuwa 
na zahanati na kila kata kuwa 
na kituo cha afya, hali kadhalika 
hospitali kwa wilaya na hospitali 
za mikoa zinakuwa za rufani, juu 
kukiwapo hospitali za kanda na 
ngazi ya juu kabisa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH). 

Pia, katika taarifa yake ya hivi 
karibuni, Rais Dk. John Magufuli, 
alimsifu Waziri wa Nchi katika 
oisi yake, anayeshughulika na Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo, kuwa 
wamechukua hatua  zinazostahili 
kuleta mageuzi ya kiutendaji.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu – Butondo, anal-
alamika kwamba juhudi za kutoa 
elimu kwa mjamzito kuacha kuji-
fungulia majumbani, bado huja-
muwekea mazingira bora ya kupe-
wa huduma za afya kuwa karibu.

Anaeleza shaka yake kwamba, 
kuna hatari wajawazito wataen-
delea kujifungua nyumbani na 
kusababisha vifo vya uzazi Shin-
yanga.

“Mfano sisi katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Kishapu, kila bajeti ya 
mwaka wa fedha huwa tunatenga 
fedha kwa ajili ya kuboresha hudu-
ma za kiafya, zikiwamo ujenzi wa 
health centre (vituo vya afya) na 
mpaka sasa tuna vituo hivyo sita, 
ambavyo vipo katika kata ya Laga-
na, Ngoila, Sekebugolo, Masanga, 
Idukilo na Sekeididi,” anasema 
Butondo.

“Katika Health Centre hizo, 
mbili hazina wahudumu wa afya 
ambazo ni Masanga na Sekeididi 
na tumeshaandika maombi serika-
lini ili kupata watumishi hao, lakini 
hakuna utekelezaji,” anasema.

“Sasa hapo tutamaliza kweli vifo 
vitokanavyo na uzazi? Lazima tu 
wajawazito wajifungulie majum-
bani sababu ya ukosefu wa hudu-
ma,” anahoji zaidi.

NGO& WAKAZI

Mratibu wa Mradi wa Ulinzi wa 
Mtoto kutoka shirika la Save The 
Children, Alex Enock, anasema 
wao kama wadau wanafanya kazi 
na serikali na anatoa wito kwao 
katika bajeti ya mwaka  wa fedha 
iliyopo (2019-2020), kipaumbele 
chao kikubwa kiwe kuajiri watum-
ishi wa afya ili kuondoa upungufu 
uliopo.

Joyce Sabina ni mkazi wa mjini 
Shinyanga, anaeleza sababu za 
kinamama kupenda kuendelea 
kujifungulia majumbani, kuwa 
licha ya kuwapo lugha chafu kwa 
baadhi ya wauguzi, hata umbali wa 
huduma za afya nazo ni kikwazo 
na wanajikuta wakihamasika ku-
jifungulia nyumbani kwa msaada 
wa wakunga wa jadi. 

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu Telack, akizindua 

kampeni ya uwajibikaji katika kuzuia vifo vitokanavyo na 

uzazi ‘Jiongeze Tuwavushe Salama’ mkoani humo.
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Waitaka 
Wizara ya 
Elimu kusitisha 
maswali ya 
kuchagua

HABARI MBEYA

Wanne wadakwa kwa kuingiza 
vyandarua kwa njia za panya
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, 
linawashikilia watu wanne waki-
wamo raia wawili wa nchi jirani 
ya Malawi kwa tuhuma za kuin-
giza shehena ya vyandarua nchini 
ambavyo havijalipiwa kodi kwa 
kupitia njia za panya na hivyo 
kuikosesha serikali mapato.

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika kituo cha Polisi cha 
Tukuyu wilayani Rungwe zilipo-
hifadhiwa mali hizo, Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
wa Polisi, Ulrich Matei alisema 
watu hao walikamatwa januari 21 
majira ya saa 3:15 usiku.

Aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Obley Sambakusi (32) na 
Tamandani Kachimela (31) wote 
wakazi wa Lilongwe nchini Ma-
lawi, Imtiaz Ahmed (45) na Boazi 
Salvatory ((28) wote madereva na 
wakazi wa wilaya ya Kyela mkoani 
Mbeya.

Kamanda Matei alisema 
watuhumiwa hao walikamatwa 
kwenye kizuizi cha magari kili-
chopo eneo la Kayuki Kata ya 
Ilima wilayani Rungwe katika 
barabara kuu ya Tanzania-Malawi 
wakitokea wilayani Kyela kuele-
kea Mbeya.

“Walikuwa wanasairisha bello 
50 za vyandarua ambayo kila 
moja lina vyandarua 50 na hivyo 
jumla ya vyandarua walivyokuwa 
wanasairisha kutoka Malawi, 
walikuwa wanasairisha kwa ku-
tumia gari mbili aina ya ya Toyota 
Noah zenye namba za usajili T.471 
DDY na T.301 CTX,” alisema Matei.

Hata hivyo Kamanda Matei 
alisema Jeshi hilo linaendelea 
kufanya uchunguzi wa mali hizo 
kwa madai kuwa wana wasiwasi 
kuwa mzigo huo ulipatikana kwa 
njia za wizi. Alisema walifuatilia 
taarifa za mzigo huo na kubaini 
kuwa vyandarua hivyo vimet-
engenezwa mkoani Arusha na 
vilinunuliwa na Shirika la World 

Vission kwa ajili ya kupelekwa 
nchini Malawi lakini wahalifu hao 
wamevirejesha Tanzania.

Akizungumzia tukio hilo Mene-
ja wa Forodha mikoa ya Mbeya na 
Songwe, Ginimasa Sindo, alisema 
endapo mzigo huo usingekamat-
wa Serikali ingepoteza zidi ya Sh. 
milioni 20 na hivyo akalishukuru 
Jeshi la Polisi kwa kuwakamata.

Alisema kwa sasa vyombo vy-
ote vinavyohusika katika mae-
neo ya mipaka vinashirikiana 
kuhakikisha kuwa hakuna mtu 
anayekwepa kulipa mapato ya 
serikali. Sindo aliwataka wafan-
yabiashara wote kuhakikisha wa-
napita katika vituo vya forodha ili 
walipie mali wanazosairisha ku-
toka nje ya nchi ili wapate vibali 
na wasipate bughudha ya aina 
yoyote barabarani.

“Sisi hatupendi kuona mtu 
aliyetafuta pesa kwa jasho lake 
zinakuja zinakamatwa kama hivi, 
tunataka kila mtu apite kwenye 
vituo vyetu apate vibali ili kue-

pusha usumbufu barabarani,” 
alisema Sindo. Kwa upande wake 
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Ju-
lius Chalya, alipongeza Jeshi la 
Polisi wilayani humo kwa kuen-
delea kudhibiti biashara za ma-
gendo katika wilaya yake kwa ma-
dai kuwa mbali na mali hizo pia 
kuna mali zingine zilizokamatwa 
hivi karibuni.

Alisema hivi karibuni Jeshi 
hilo pia lilikamata zaidi ya vifar-
anga 14,000 vikisairishwa kutoka 
nchini Malawi kuingia Tanzania 
bila kibali, vitenge na mafuta ya 
kupikia.

Aliwataka wananchi kufuata 
taratibu za nchi wanapotaka ku-
fanya biashara ya aina yoyote 
ikiwemo kupitia kwenye mam-
laka za serikali kama TRA, TFDA 
NA TBS. Alisema kuwa kutokana 
na taarifa za vyandarua hivyo 
kutoeleweka vizuri, Serikali ya 
Tanzania itawasiliana na wenzao 
wa Malawi ili kujua walikovitoa na 
kujua uhalali wake.

NMB yamwaga vifaa vya shule Ileje, Momba

Kamanda 
wa Polisi 
wa Mkoa 
wa Mbeya, 
Kamishna 
Msaidizi 
Mwandamizi 
wa Polisi 
Ulrich Matei, 
akionyesha 
baadhi ya 
bidhaa zi-
lizokamatwa 
na jeshi hilo, 
baada ya 
kuingizwa 
nchini kwa 
njia za pan-
ya. PICHA: 

NEBART 

MSOKWA

Na Mwamdishi Wetu, 
SONGWE

WILAYA za Ileje na Momba 
mkoani Songwe, zimeziangukia 
taasisi na kampuni mbalimbali 
kujitokeza kusaidia miundom-
binu ya elimu ikiwa ni sehemu ya 
kuunga mkono jitihada za serikali 
kuwahudumia wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Momba, Ju-
maa Irando, aliyasema hayo kwa 
nyakati tofati wakati akipokea 
msaada wa vifaa vya shule kutoka 
benki ya NMB ambayo ilitoa bati 
254 kwa Halmahauri ya Tunduma 
Wilaya ya Momba na madawati 
50 kwa shule za msingi Nyerere 
na viti  184 vya maabara kwa shule 
za sekondari za Ileje na Kafule 
zote za Wilayani Ileje huku vyote 
vikigharimu Sh. milioni 25 

 Irando alitoa rai hiyo jana 
huku akisema Mji wa Tunduma 

ni miongoni mwa miji inayokuwa 
kwa kasi kutokana na ongezeko 
la watu hivyo wamekuwa na 
changamoto lukuki kwenye suala 
la miondombinu ya shule.

Aliipongeza NMB kwa kuwaun-
ga mkono ili kuhakikisha miun-
dombinu ya shule inaboreshwa 
kupitia wadau mbalimbali.

“Kwa kweli tunachangamoto 
kubwa sana hapa Tunduma, kuna 
ongezeko kubwa la watoto wa-
naoanza darasa la kwanza kila 
mwaka tofauti na makisio au mat-
arajio tunayokuwa tumejiwekea.

Jambo hili linasababisha mson-
gamano katika shule mbalimbali 
kutokana na upungufu wa vyum-
ba vya madarasa na madawati.

Alisema NMB imewaangalia  
kwa jicho la pekee na kutambua 
mahitaji yao  huku akiwaomba 
wadau wengine waige hili jambo 
kwa ajili ya kuisadia jamii.

Alisema mahitaji ya huduma 
za kijamii ikiwamo afya na elimu 
yanahitaji kuungwa mkono na 
taasisi na mashirika mbalimbali 
ya kijamii kama inavyofanywa na 
benki ya NMB.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Jo-
seph Mkude alisema imetekeleza 
wajibu wao na thamani yao kwa 
Watanzania hususani wananchi 
wa Ileje ambao kimsingi wapo 
pembezoni kabisa mwa nchi.

Alisema ‘Nawashukuru sana 
NMB kutukubalia ombi letu na 
leo hii kutuletea sturi na mada-
wati, kwetu sisi tunauthamini 
mno mchango wenu na katika hili 
tunazidi kuwaunga mkono kwa 
jitihada zenu, na tuwaahidi tuta-
hakikisha vifaa hivi vinatunzwa ili 
vidumu kwa muda mrefu’.

Awali meneja wa NMB Kanda 
ya Nyanda za Juu, Straton Chilon-
gola alisema watambua umuhimu 

wa elimu na afya kwa Watanzania 
hivyo katika kipindi cha mwaka 
huu wa 2019, NMB imetenga Sh. 
bilioni moja kwa ajili ya kuchang-
ia maendeleo ya jamii ikiwamo 
afya, elimu na majanga ya dharula 
kwa nchi nzima.

Alisema benki hiyo itaendelea 
kusaidia katika sekta hiyo ikiwa ni 
sehemu ya kuunga juhudi za seri-
kali za kuwahudumia wananchi 
wake. Alisema NMB ni wadau 
muhimu kwa Serikali na Watan-
zania hivyo wanao wajibu wa ku-
unga mkono juhudi za maendeleo 
kwa sababu jamii wanayoisaidia 
ndiyo inayowawezesha kupata 
faida katika biashara yao.

 “Tunatambua changamoto ya 
elimu na afya, sisi NMB tunazipa 
kipaumbele sana kwa sababu hizi 
sekta mbili ni muhimu mno ka-
tika ustawi wa jamii yetu,” alisema 
Chilongola.

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali mkoani 
Mbeya wameishauri Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kusitisha  maswali ya kucha-
gua kwenye mitihani ya kitaifa  
kwa madai kuwa maswali 
hayo yanadumaza  uelewa wa 
mwanafunzi.

Wakizungumza kwenye 
Kikao cha Baraza la Madiwani 
kilichofanyika juzi mjini Igawa, 
madiwani hao walisema kuwa 
maswali hayo yanadumaza 
akili za wanafunzi na hivyo 
yahafai kuwa kipimo sahihi 
cha kuwafanya wasonge mbele 
kielimu.

Diwani wa Kata Mawindi, 
Yusuph Mhando alisema kuwa 
maswali ya kuchagua kwenye 
mitihani ya kitaifa pia ya-
nachangia kuwafanya wa-
nafunzi wasijisomee wakiamini 
kuwa mitihani hiyo ni rahisi 
kufaulu kwa kuchagua majibu. 

Aliomba serikali  kusitisha  
maswali ya kuchagua kwe-
nye mitihani ya kitaifa kwa 
vile maswali hayo yanatoa 
mwanya hata wanafunzi wasio 
na uwezo kitaaluma ikiwamo 
kutojua kusoma na kuandika 
kufaulu mitihani hiyo.

“Naiomba Wizara ya Elimu 
isitishe maswali ya kuchagua 
kwenye mitihani wanayoan-
daliwa wanafunzi badala yake 
itunge maswali ya kujieleza 
ambayo ndiyo yanaweza kuwa 
kipimo kizuri kwa watoto 
wetu, haya maswali ya kucha-
gua ndiyo yanayosababisha 
hata mtoto hajui kusoma wala 
kuandika lakini ana kufaulu 
vizuri, alisema Diwani Mhando.

Mwakilishi wa Mkuu wa 
Wilaya ya Mbarali,  Oliver 
Sulle alipongeza juhudi kubwa 
zinazofanywa na madiwani 
katika kusimamia shughuli 
za maendeleo kwenye hal-
mashauri hiyo na kuwataka 
waongeze bidii kwa ajili ya 
kuwaletea maendeleo zaidi 
wananchi wanaowaongoza. 

Sulle pia alimpongeza Rais 
Dk. John Magufuli kwa kutatua 
migogoro ya Ardhi inayohusu 
mipaka na migogoro baina ya 
wananchi wanaoishi katika 
baadhi ya vijiji vinavyozun-
guka Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 
ambayo imedumu kwa muda 
mrefu ndani ya Wilaya ya 
Mbarali.

Aliwataka wananchi wa vijiji 
hivyo kusubiri maelekezo ya 
Serikali kabla ya kuanza ku-
rudi kwenye maeneo hayo na 
kwamba wilaya hiyo ipo tayari 
kushirikiana na wananchi 
kuhakikisha maelekezo ya Rais 
yanafanyiwa kazi. 
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HABARI DODOMA

Serikali 
yatangaza 
kupungua 
mauaji ya 
tembo

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
BUNGE wa Jimbo la 
Dodoma, Anthony 
Mavunde, amemka-
bidhi katika Shule 

ya Fountain Gate Academy 
mtoto Christopher Alex (10), 
aliyekatwa miguu hivi karibuni 
baada ya kuugua ugonjwa wa 
ajabu ili atimize ndoto zake kie-
limu.

Juni 11, mwaka jana, Christo-
pher alipatwa na maradhi hayo 
baada ya kufanyiwa tohara aki-
wa likizo akisoma darasa la pili 
katika Shule ya Msingi Mtitaa 
iliyoko wilayani Bahi.

Kutokana na hali hiyo, madak-
tari wa Hospitali ya Benjamin 
Mkapa walishauri mtoto huyo 
akatwe miguu baada ya kubaini 
hataweza kutembea kutokana 
na kuharibika.

Akimkabidhi shuleni hapo 
jana, Mavunde ambaye pia ni 
Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, alise-
ma ameamua kumsaidia mtoto 
huyo, ili aweze kutimiza ndoto 
zake kutokana na wazazi wake 
kutokuwa na uwezo wa kumhu-
dumia kwenye hali ya ulemavu.

“Baada ya kufanyiwa upasuaji, 
wazazi wa Christopher walione-
kana kukata tamaa na wakaona 
ni mwisho wa maisha ya mtoto 
huyo, upande wa shule na ki-
jamii kushirikiana na wenzake,” 
alisema.

Alisema mtoto huyo amepati-
wa miguu bandia na amemfanya 
kama sehemu ya familia yake 
kwa kumsomesha kwenye shule 
hiyo.

“Ile ndoto yake ya kupata 
elimu imetimia, tumemtoa 
Wilaya ya Bahi na wazazi wame-

kubali aje asome katika shule hii 
kubwa hapa Dodoma ya Foun-
tain Gate, ambayo Mkurugenzi 
wake alionyesha utayari wa 
kumpokea katika shule ambayo 
kwa kweli inafanya vizuri na mi-
undombinu yake ni rafiki kwa 
Christopher,”alisema.

Mavunde alisema mkurugenzi 
wa shule hiyo, ameamua kutoa 
mchango wake kwa kukubali 
mtoto huyo asome kwenye shule 
yake.

“Nitoe rai kwa Watanzania wa-
wasaidie watoto wenye mahitaji 
kama Christopher, kwa kuwa ni 
sehemu ya shukrani kwa Mun-
gu, nashukuru sana uongozi wa 
shule kwa kumpokea na kuanza 
masomo, tumelazimika kum-
rudisha darasa moja nyuma ili 
awe na uwezo kama wenzake,” 
alisema.

Mkurugenzi wa shule 

hiyo, Japhet Makau, alisema 
wameamua kumpokea kuto-
kana na kumpa nafasi mbunge 
huyo kuleta watoto atakaoona 
wana mahitaji maalum kama 
Christopher ili watimize ndoto 
zao.

“Shule hii kwa sasa makao 
makuu yake yako Dar es Salaam, 
lakini tumeamua kuja Dodoma 
kwa sababu ni makao makuu 
ya nchi na kuna mahitaji mengi, 
hii ni miongoni mwa shule tano 
bora kwa Dar es Salaam, kuso-
mesha watoto wenye mahitaji 
maalum ni azima yetu na kwa 
sasa tuna watoto yatima 20 na 
kila mwaka tunapokea wenye 
mahitaji maalum,” alisema.

Naye mtoto Christopher alim-
shukuru Mavunde kwa kutimiza 
ndoto yake na kuahidi kusoma 
kwa bidii, ili baadaye aweze 
kuwa mwalimu.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imesema ki-
wango cha mauaji ya tembo 
katika hifadhi za taifa 
kimepungua  hadi kufikia 
23 kwa mwaka 2018, tofauti 
na ilivyokuwa awali kati 
ya mwaka 2016 hadi 2017, 
ambapo waliuawa 194.

Kauli hiyo ilitolewa juzi 
na Katibu Mkuu Wizara ya 
Maliasili na Utalii,  Profesa 
Adolph Mkenda, wakati aki-
fungua mkutano wa kuwa-
jengea uwezo vyombo vya 
ulinzi katika kukabiliana na 
ujangili kwa udhamini wa 
Palms Foundation.

Alisema katika kipindi 
hicho meno 211 na vipande 
413 vya meno ya tembo 
vilikamatwa, silaha 355 na 
risasi zaidi ya 20,000 na 
hayo yote yalitokea kuto-
kana na ushirikiano.

Profesa Mkenda alisema 
kulingana na kauli za wadau 
wa utalii katika mbuga ya 
Selou idadi ya wanyama ka-
tika hifadhi imeongezeka.

“Selou idadi ya wany-
ama imeongezeka, kwenye 
mbuga ya Ruaha wawekezaji 
wanakiri kuongezeka kwa 
idadi ya wanyama na kutaka 
jitihada zaidi kuongezeka ili 
kukabiliana na vitendo vya 
ujangili,”  alisema.

Aliwataka kuhakikisha 
wanapambana na ujangili 
na uharibifu katika sekta ya 
misitu na wanyama.

Alisema jitihada za kikosi 
kazi haziwezi kuzaa matunda 
bila kuungwa mkono na vy-
ombo vya ulinzi na usalama. 
“Shime msilegeze kamba 
kutokana na mafanikio mli-
yofikia kwa kuwa wahalifu 
hawajachoka, wanabadili kila 
mbinu, mwendelee na uzi ule 
ule,” alisema.

“Vijana wanawakamata 
wahalifu wanafunguliwa 
mashtaka na kufikishwa 
mahakamani, wanapofika 
mahakamani wanakutana 
na changamoto, wahalifu 
wanaachiwa huru, lazima 
mkusanye vielelezo vya 
kutosha vya kesi na usha-
hidi wa kutosha ili kuwatia 
hatiani wahalifu na wapate 
hukumu stahili,” alisema.

Mkurungezi wa Pams 
Foundation, Elisifa Ngowi, 
alisema wamekuwa waki-
pambana na vita dhidi ya 
ujangili kwa mafanikio na 
kwamba hatua hiyo ya 
kuungwa mkono na vyombo 
vyote vya dola.

 

Wananchi wenye ujuzi waitwa kujenga mji wa serikali 
Na Ibrahim Joseph,  
DODOMA

WANANCHI wenye ujuzi wa 
ufundi mbalimbali, wametakiwa 
kujitokeza kuchangamikia fursa 
za ajira katika mradi wa ujenzi 
wa mji wa serikali jijini Dodoma.

Wito huo, ulitolewa jana na 
Kaimu Mkurugenzi Idara ya 
Ujenzi, Ofisi ya Wakala wa Ma-
jengo Tanzania (TBA), Humprey 
Killo, alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari, jijini hapa.

Killo aliwashauri wananchi 
wenye ujuzi wa ufundi pamoja 

na wasio na ujuzi huo, kujitokeza 
kuchangamkia fursa za ajira kwe-
nye eneo hilo la mradi wa ujenzi.

“Mradi huu ni mkubwa, hivyo 
kila hatua inahitaji mafundi we-
nye ujuzi mbalimbali na kuwa-
taka kujitokeza kuchangamkia 
fursa hii,” alisema Killo.

Alitaja aina ya mafundi wanao-
hitajika kwenye mradi huo kuwa 
ni wenye fani ya umeme, uashi, 
ujenzi wa marumaru na wenye 
uwezo wa kupaua mapaa ya ny-
umba.

Alisema pia mafundi rangi, 
kuchomelea pamoja na wenye 

ufundi wa aina nyingine.
Aidha, aliwataka wananchi 

wengine hata wasio na ujuzi wa 
ufundi wanaweza kupata kazi za 
vibarua za kuwasaidia mafundi 
hao na kuweza kulipwa kwa siku.

Aliwataka wauzaji wa vi-
faa mbalimbali vya ujenzi ku-
changamkia fursa hiyo.

Naye mamalishe Maimuna 
Kilemile, alisema kupitia mradi 
huo ameweza kunufaika kwa ku-
weza kuwauzia chakula mafundi 
na vibarua wanaofanya kazi za 
ujenzi katika eneo hilo.

Kilemile alisema katika eneo 

hilo kuna maeneo mengi yanay-
ojengwa, hivyo kila kundi lin-
aweza kufika maeneo hayo kutoa 
huduma na kujipatia ajira na ki-
pato.

Kaimu Meneja TBA Kanda ya 
Kati, Herman Tanguye, alisema 
wakala huo ulipewa kazi ya 
kutekeleza ujenzi wa Ofisi ya 
Rais, Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, ambao umefikia hatua 
ya kupaua jengo.

Tanguye alisema wamejipanga 
vizuri kuhakikisha wanakamili-
sha mradi wa ujenzi huo ifikapo 
Februari 14, mwaka huu.

Wadau wa 
sheria wak-
iwa kwenye 
uzinduzi 
wa jarida la 
taarifa za 
msaada wa 
kisheria wa 
wasaidizi 
wa kisheria 
lililotolewa 
Mjini Babati 
na mtandao 
wa asasi 
za kiraia 
mkoani 
Manyara 
(Macs-
net), juzi. 
PICHA: GIFT 

THADEY 

Fountain Gate yajitolea kusomesha 
mtoto aliyekatwa miguu
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Serikali yakerwa 
mpangilio mbovu 
wa vibanda

Serikali yamwagiwa pongezi 
kwa kusamehe deni la ZECO
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

C
HAMA Cha Mapinduzi 
Zanzibar, kimepongeza 
hatua ya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa 

Tanzania, kufuta deni la Sh. bil-
ioni 22 ambalo Serikali ya Zanzi-
bar ilikuwa inadaiwa na Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO).

Katibu wa Itikadi na Uenezi 

wa chama hicho, Catherine Pe-
ter Nao, alisema kuwa hatua 
hiyo ni ya    kupongezwa kwa 
kuwa deni hilo lilikuwa kubwa 
na lilikuwa ni changamoto kwa 
Zanzibar.

“Deni hilo lilikuwa ni mzigo 
mkubwa kwa Zanzibar, hivyo 
tunawapongeza kwa dhati vion-
gozi wetu,” alisema. 

Alisema hatua hiyo iliyofany-
wa na Baraza la Mawaziri chini 

ya mwenyekiti wake, Rais John 
Pombe Magufuli, ni matunda ya 
muungano uliopo sasa.

“Imani yetu kwamba CCM 
2020 itavuka salama katika 
uchaguzi wa mkuu kutokana na 
mambo mazuri yanayofanywa 
na Rais wetu,”alisema.

Ofisa Uhusiano wa ZECO, 
Salum Abdallah, alisema kuwa 
deni lililofutwa ni kodi, ambapo 
Zanzibar haikuwahi kulipa tan-

gu kusainiwa kwa sheria ya kodi 
ya ongezeko la thamani (VAT).

Alieleza kuwa kufutwa kwa 
deni hilo haina maana ya kwam-
ba bei ya umeme sasa itashind-
wa.

Aidha, alisema kuwa licha ya 
kwamba deni hilo limefutwa, 
lakini    bado ZECO inadaiwa na       
Tanesco deni la       matumizi ya 
umeme   wastani wa Sh. bilioni 
18.

Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar 
imesema hairidhishwi na 
mpangilio mbaya wa vibanda 
vya biashara katika masoko 
ya Mombasa na Mwanakw-
erekwe.

Akizungumza katika ziara 
aliyofanya kwenye masoko 
hayo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa, Serika-
li za Mitaa na Idara Maalum 
za SMZ, Haji Omar Kheri, 
alisema hali hiyo inachangia 
kuongezeka kwa uchafu ka-
tika masoko hayo.

Alieleza kuwa, uchafu 
uliokithiri katika masoko 
hayo, umekuwa kero kwa 
wafanyabiashara na wageni 
wanaofika humo kwa ajili ya 
manunuzi ya bidhaa mbalim-
bali.

Alisema wafadhili walijenga 
masoko hayo kwa mpangilio 
maalum wa njia na maeneo 
ya wazi, hivyo si vyema 
kubadilisha utaratibu huo na 
kuharibu mwonekano wake 
wa asili.

Aidha, alisema mpangilio 
mbaya husababisha mrundi-
kano wa wafanyabiashara na 
hivyo kupoteza mapato.

Waziri Kheri alieleza kush-
angazwa kwake kwa sehemu 
zilizokuwa za wazi katika 
masoko hayo kushamiri 
vibanda na kuleta usumbufu 
kwa magari yanayoingiza 
bidhaa katika masoko hayo.

 “Nashangaa kuona sehemu 
zote zilizokuwa za wazi 
katika masoko, sasa yanaone-
kana kushamiri vibanda na 
kuleta usumbufu kwa wa-
tumiaji wa soko,” alisema.

Akizungumzia kuhusu 
ujenzi wa mitaro ya maji 
taka, Waziri Kheir, aliyaa-
giza Mabaraza ya Manispaa 
kuhakikisha inachukua juhudi 
za ziada kuisimamia na 
kuisafisha ili iwe endelevu 
kwa kuwa serikali imetumia 
gharama kujenga miundom-
binu hiyo.

Katika hatua nyengine 
waziri huyo aliupongeza 
uongozi wa Baraza la Man-
ispaa ya Mjini kwa jitihada 
kubwa za kuendeleza bustani 
katika maeneo mbalimbali 
ya manispaa ya mji huo na 
kuzitaka manispaa nyingine 
kuendelea na utaratibu huo 
katika maeneo yao.

Mkuu wa Mkoa Mjini 
Magharibi, Ayoub Mohamed 
Mahmoud, alisema hatawavu-
milia wale wote wanaoharibu 
mazingira ya mji na kusaba-
bisha uchafu, hivyo sheria 
kali zitachukuliwa dhidi ya 
watu watakaobainika kutenda 
mambo hayo.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, akiangalia zao la uyoga kutoka kwenye kikundi cha ujasiriamali, Kata ya Ndembezi, 
mjini Shinyanga, kikundi hicho ni kati ya  kilichoshindwa kurejesha marejesho ya mikopo katika manispaa. PICHA: MARCO MADUHU

Waziri amwaga ushauri kwa bodi
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, 
Hamad Rashidi Mohamed, 
ameishauri Bodi ya Ushauri ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali,  kuangalia uwezekano 
wa kuvitumia vifaa tiba vilivyoko 
kwa ajili ya kazi nyingine za utafi-
ti wa kisayansi.

Alisema wizara inavyo vifaa 
vingi vya tiba ambavyo havija-
tumika kikamilifu na vinaweza 
kusaidia kwa shughuli nyingine 
mbalimbali za maendeleo ziki-
wamo za utafiti.

Waziri Hamad alieleza hayo 
katika hafla ya uzinduzi wa Bodi 

ya Pili ya Ushauri ya Maabara 
ya Mkemia      Mkuu wa Serikali,  
iliyofanyika    jengo jipya la ofisi 
hiyo eneo la Maruhubi Mjini Zan-
zibar.

Alisema kitu muhimu kwa 
bodi hiyo ni kuongeza ubunifu na 
kuzaa mawazo mapya ambayo 
yataweza kusaidia kuongeza      
matumizi kwa baadhi ya vifaa 
ambavyo       vimekuwa vikitumi-
ka kwa muda mchache na uwezo 
wa kutumika ni mkubwa.

Waziri huyo aliitaka bodi 
hiyo kutoa kipaumbele suala la 
rasilimali watu kwa kuwatafutia 
masomo wafanyakazi wanaosi-
mamia          mashine za maabara 
hiyo kwa   kuwa teknolojia inab-

adilika.
Aliitaka bodi kujiandaa kutoa 

elimu kwa  wanafunzi wa shule, 
ili waelewe umuhimu wa sayansi 
katika maendeleo ya taifa.

Katika kujenga utashi wa kisia-
sa, Waziri Mohammed ameishau-
ri bodi hiyo kutoa elimu kwa wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi 
na makundi mengine ya kisiasa, 
ili waweze kutekeleza majuku-
mu yao kwa ufanisi.

Aidha, alisisitiza umuhimu 
kwa bodi kusimamia matumizi 
bora ya mashine ya maabara 
hiyo, ili ziweze kudumu muda 
mrefu ujao.

Alisema serikali imetumia 
fedha nyingi kununua mashine 

za maabara hiyo, ikiwamo ya ku-
chunguza vinasaba vya watoto 
wanaozaliwa ambayo kwa miaka 
mingi ilikosekana Zanzibar.

Mwenyekiti mpya wa bodi 
hiyo, Dk. Haji Mwemvura Haji, al-
imhakikishia Waziri Mohammed 
kwamba maelekezo yote yaliyo-
tolewa              na Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza la       
Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed 
Shein,            alipolifungua jengo 
hilo hivi karibuni yatatekelezwa.

Dk. Mwemvura alimshukuru 
Mwenyekiti wa kwanza wa Bodi 
hiyo, Dk. Yussuf Nuhu, kwa kazi 
kubwa aliyoifanya na kuiwez-
esha kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi.
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  21 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  22 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55    Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00    Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 23 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Igizo: Mizengwe 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Biko Draw
21:05   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Ripoti Maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  24 Jan

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo rpt: Damu Nzito
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 25 Jan

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Ripoti  Maalum rpt: 
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  26 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Damu nzito
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 27 Jan  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  DNA 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:00   Biko draw
21:05   Mizengwe  
21:30   3Mzuka 
22:00   Bongo Movie: Fundi Rama
23:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  21 Jan

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Inkulo

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Inkulo

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues 22 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00 Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Inkulo 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  23 Jan 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Inkulo 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  24 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Inkulo

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  25 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Inkulo

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 26

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Vienna Philharmonic 

            New Year’s concert
23:00   The other side rpt

01:00   Al Jazeera

Sun 27 Jan

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Inkulo

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera



Italia yawataka Wafaransa 
wamwondoe Rais Macron

Askari wa vikosi vya usalama vinavyolinda mpaka wa India (BSF) wakiendesha pikipiki  kushiriki mazoezi ya 
gwaride la kuadhimisha siku ya Uhuru  jijini New Delhi, jana. PICHA: REUTERS
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ROMA, Italia

MZOZO wa kidiplomasia na kisiasa 
unazidi kufukuta kati ya wanachama 
wawili waanzilishi wa Umoja wa Ulaya, 
Italia na Ufaransa na sasa Waziri wa 
Mambo ya Ndani wa Italia anatoa wito 
kwa Wafaransa kumwondoa Rais Em-
manuel Macron.

Juzi  Waziri wa Mambo ya Ndani wa 
Italia, Matteo Salvini, alitumia ukurasa 
wake wa Facebook kumshambulia vi-
kali Rais Macron, akimwita rais mbaya 
sana anayependa maneno, lakini asiye 
na matendo. Salvini anayeongoza cha-
ma kinachopinga wahamiaji, amem-
tuhumu Macron kwa kuipa darasa Ita-
lia na kumtaka badala yake awaruhusu 
wahamiaji walioko kwenye mpaka wa 
nchi yake na Ufaransa.

“Ikiwa kweli Macron ni mzuri, hivyo 
anaweza kuthibitisha kwa kuwaruhusu 
maelfu ya wakimbizi waliopo Italia na 
ambao aliwaahidi ukarimu pamoja 
na mataifa mengine ya Ulaya. Si suala 

KINSHASA, DRC

KUNA uwezekano kuwa Rais Mteule wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
Felix Tshisekedi, huenda akaapishwa leo 
kwenye makao makuu ya Bunge, vyanzo 
vilio karibu na oisi ya rais vimebainisha.

“Sherehe za kutawazwa kwa rais mpya 
zitafanyika Alhamisi (leo) saa sita mchana,” 
mshauri mkuu wa Joseph Kabila anaye-
husika na masuala ya kidiplomasia, Barna-
ba Kikaya Bin Karubi, alisema kwa mujibu 
wa Kitengo cha Afrika cha Sauti ya Mare-

kani (VAO Afrique).
Mshauri mwingine wa Rais Kabila pia 

amethibitisha taarifa hizo, akisema shere-
he itafanyika kwenye makao makuu ya 
Bunge la taifa, “sherehe ambayo itahud-
huriwa na marais kadhaa wa nchi za Af-
rika.”

Ni kwa mara  ya kwanza nchi hiyo 
itashuhudia kuapishwa kwa rais mpya 
aliyechukua madaraka kwa njia ya amani 
kutoka kwa rais mwingine.

“Ulimwengu utashuhudia sherehe kub-
wa ya kukabidhiana madaraka kwa amani, 

kinyume na jinsi wengi walivyoikira,” 
alisema mshauri mwingine wa Kabila. La-
kini hakuna taarifa rasmi iliyowekwa wazi 
kuhusu maelezo ya sherehe hiyo.

Timu ya rais mpya na ile ya rais anay-
emaliza muda wake wamekuwa wakijadili 
eneo na tarehe ya sherehe hiyo muhimu 
nchini DRC, vyanzo hivyo vimeongeza.

Mbali na marais hao wa nchi za Afrika, 
Ufaransa na Marekani zitawakilishwa kati-
ka sherehe hiyo na mabalozi wao. Jumanne 
Rais mpya aliyechaguliwa Felix Tshisekedi 
alikutana na balozi wa Marekani. RFI

Tshisekedi kuapishwa kuiongoza Congo?

Mwanafunzi 
huru adhabu 
ya kifo  

Kima cha chini 
juu Nigeria 
asilimia 50

KHARTOUM, Sudan

MAHAKAMA ya Sudan imemfutia 
mashtaka na kuamuru kuachiliwa huru 
mwanafunzi mmoja wa Chuo Kikuu 
cha Khartoum, aliyeshtumiwa kumuua 
polisi wakati wa maandamano ya 
mwaka 2016.

Wakati wa kesi yake ya mwanzo ali-
hukumiwa kifo, kwa mujibu wa Shirika 
la Kimataifa la Haki za Binadamu la 
Amnesty.

Asim Omer, mwanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Khartoum, alikamatwa  
Desemba 2016 na kushtakiwa kwa 
mauaji ya polisi wakati wa maka-
biliano kati ya mamia ya wanafunzi 
wa Chuo Kikuu cha Khartoum na 
vikosi vya usalama mwezi Aprili, 2016.

Asim Omer ambaye ni mfuasi wa 
chama cha Popular Congress Party 
(PCP), ambacho kinashiriki serikalini, 
alihukumiwa kifo Septemba 2017. Ua-
muzi huo wa mahakama ulizua maan-
damano makubwa ya wanafunzi wa 
chuo kikuu hicho mbele ya mahakama. 
Maandamano ambayo yalisambara-
tishwa na vikosi vya usalama kwa 
kutumia gesi ya machozi.

Awali, Mahakama ya Rufani iliamuru 
kesi hiyo irejelewa upya na Jumanne 
wiki hii, mahakama ilimfutia mashtaka 
Asim Omer na kuamuru aachiliwe 
huru, kwa mujibu wa Amnesty Inter-
national na taarifa ya chama cha PCP.

Amnesty International limekaribisha 
uamuzi huo, huku ikitolea wito mam-
laka kuchunguza madai kwamba Asim 
Omer “aliteswa gerezani.” RFI

ABUJA, Nigeria

SERIKALI ya Nigeria imeongeza asil-
imia 50 ya mshahara wa chini, baada 
ya miezi kadhaa ya mvutano na vy-
ama vya wafanyakazi na vitisho vya 
mgomo, Waziri wa Kazi, Chris Ngige, 
amesema.

Mshahara wa chini, Nigeria yenye 
idadi kubwa zaidi ya watu barani Af-
rika ni naira 18,000 (sawa na chini ya 
euro 44) kwa mwezi kwa wafanyakazi 
katika sekta ya umma na ya kibinafsi.

Novemba mwaka jana, wakuu wa 
majimbo walifutilia mbali mkataba wa 
kiwango cha naira 30,000, wakisema 
“haiwezekani”, huku wakipendekeza 
kupunguzwa kwa watumishi wa umma 
au kuongeza bajeti wanayotengewa 
kutoka serikali ya shirikisho.

Licha ya marupurupu ya kila mwezi 
kutoka serikali ya shirikisho, majimbo 
mengi hayajalipa wafanyakazi wao 
kwa muda wa miezi kadhaa, na ku-
sababisha mdororo wa uchumi kwa 
taifa hilo kubwa Afrika Magharibi 
tangu 2016.

Waziri wa Kazi aliwaambia waandi-
shi wa habari kwamba jumla ya ki-
wango cha “(naira) 27,000 kimeidhin-
ishwa”, kufuatia mkutano wa Baraza la 
Kitaifa la Majimbo. RFI

la Matteo Salvini kuingia siasa za 
Ufaransa, lakini natarajia wananchi 
wa Ufaransa hapo tarehe 26 Mei, 
watamchagua mtu mwingine 
anayewawakilisha zaidi, aliye ma-
kini zaidi, aliye wa matendo zaidi. 
Namikiria mtu kama Marine Le 
Pen,” alisema Salvini.

Lakini akimjibu Salvini, waziri 
anayeshughulikia masuala ya Ulaya 
katika serikali ya Ufaransa, Nathalie 
Loiseau, alisema Wafaransa waliku-
wa na muda wa kuchaguwa baina 
ya Le Pen na Macron na wakafanya 
chaguo lao. Akitumia mtandao 
wako wa Twitter, Loiseau aliandi-
ka: “Matteo Salvini anawatukana 
Wafaransa. Wataliano wanafaidika 
nini? Hawafaidiki kitu. Je, matusi 
haya yanabadili kitu kwenye siasa 
za Ufaransa? Hapana!”

Wakati serikali ya Italia ikika-
biliwa na lawama kwa vifo vya wa-
hamiaji kadhaa vilivyotokea hivi 
karibuni kwenye Bahari ya Medit-

erania, Naibu Waziri Mkuu, Luigi 
Di Maio, alijaribu Jumapili iliyopita 
kuzihamishia lawama hizo kwa 
Ufaransa.

Di Maio alisema Ufaransa ilitu-
mia sera za kikoloni barani Afrika, 
ambazo ziliwatia ufukara Waaf-
rika na kuwafanya sasa wakimbilie 
pwani za Ulaya.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Ufar-
ansa ilimwita balozi wa Italia siku 
ya Jumatatu kutokana na kauli hiyo.

Vuguvugu la Nyota Tano la Di 
Maio linaunga mkono vuguvugu la 
Vizibao Manjano nchini Ufaransa 
linaloipinga serikali ya Rais Ma-
cron.

Juzi Waziri Mkuu wa Italia, Gi-
useppe Conte, alisema kuwa mzo-
zo wa wakimbizi hautishii uraiki 
wa kihistoria kati ya mataifa hayo 
mawili majirani, akisema kuwa ma-
husiano yao yataendelea kusalia 
madhubuti na imara, licha ya mzo-
zo huu wa kisiasa. DW

Vuguvugu la 
Nyota Tano 
la Di Maio 
linaunga 
mkono 
vuguvugu 
la Vizibao 
Man-
jano nchini 
Ufaransa 
linaloipinga 
serikali ya 
Rais Ma-
cron.



Mvua ya dakika 30 
yatikisa msafara wa RC
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Mashahidi wakwamisha kesi daktari feki
Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya Mkoa wa Kigoma, 
imeahirisha kesi ya mtu anayedaiwa ku-
jifanya daktari, Maximillian Martin (40), 
mkazi wa Makere aliyekuwa akifanya 
kazi Red Cross katika kambi ya wakimbi-
zi Nyarugusu, Wilaya ya Kasulu baada ya 
upande wa mashtaka kudai kuwa masha-
hidi wake wako safarini.

Mshtakiwa huyo alipandishwa kizim-
bani jana mbele ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, Kenneth Mutem-
bei, akikabiliwa na makosa matano ya 
kughushi cheti cha shahada, cheti cha 

mafunzo kwa vitendo, cheti cha usajili 
kutoka Baraza la Madaktari wa Tanganyi-
ka, kufanya shughuli za udaktari wa bin-
adamu kinyume cha Sheria ya madaktari 
sura namba 152 ya mwaka 2002 na ku-
fanya shughuli za udaktari wa binadamu 
kinyume cha sheria ya madaktari namba 
11 ya mwaka 2017.

Awali mshtakiwa huyo  aliposomewa 
mashtaka yake alikana yote na yuko nje 
kwa dhamana ya watu watatu na mali 
isiyohamishika yenye thamani ya Sh. 
milioni nane.

Awali upande wa mashtaka 
ukiongozwa na Wakili wa Serikali 

Benedict Kivuma, ulisema kuwa 
upelelezi wa kesi hiyo umekamilika 
na kueleza kuwa upande wa mashtaka 
unatarajia kupeleka mashahidi 13 
pamoja na vielelezo 10.

Mshtakiwa huyo anatetewa na wakili 
wa kujitegemea, Medhod Kabuguzi.

Kivuma alidai kuwa katika kesi hiyo 
mashahidi watatu wameshatoa ushahidi 
wao na vielelezo vinne na kubaki masha-
hidi 10 na vielelezo sita.

Hakimu Mutembei aliahirisha kesi 
hiyo hadi Machi 5, mwaka huu kwa ajili 
ya kuendelea kusikiliza mashahidi wen-
gine. 

Wanne kortini 
tuhuma za wizi 
wa ng’ombe

Japan yamaliza
changamoto 
madarasa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga na Balozi wa Sweden  nchini, 
Anders Sjoberg, wakibadilishana nyaraka baada ya kusaini makubaliano ya ushirikiano baina ya  ubalozi huo na 
kituo hicho, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Ibrahim Yassin, SONGWE

MVUA iliyonyesha kwa dakika 30 jana, 
ilisababisha msafara wa Mkuu wa Mkoa 
wa Songwe, Brigedia Jenerali Nickodemas 
Mwangela, akiwa na Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa kukwama kwa saa mbili.

Msafara huo ulikwama kutokana na 
maji kupita kwa kasi juu ya daraja la mto 
Mkota, huku madereva wakihofu magari 
kusombwa na maji.

Msafara huo ulikuwa ukitokea makao 
makuu ya mkoa kuelekea Wilaya ya 
Songwe kukagua miradi ya maendeleo 
ikiwamo Kituo cha Afya cha Magamba 
Kata ya Magamba, kitakachohudumia 
wakazi zaidi ya 75,000 kutoka katika kata 
sita, ambazo awali walikuwa wanasairi 
kilometa 20 kusaka huduma za matibabu.

Hata hivyo, baada ya saa moja na nusu 
maji yalipungua ndipo msafara uliende-
lea na ukaguzi kufanyika.

Kapala Makelele, Diwani wa Kata ya 
Magamba, alisema kukamilika kwa mradi 
huo kutasaidia wakazi wa kata za Kanga, 
Namkukwe, Ifwenkenya, Totoe na Galula, 

ambao idadi yao inazidi 75,000, wame-
kuwa wakitembea zaidi ya kilometa zaidi 
20 kutafuta tiba katika Hospitali Teule ya 
Mwambani.

Alisema amewahi kushuhudia vifo 
vingi vya wazee, watoto na wajawazito 
waliokuwa wakivuka mito kwenda hos-
pitalini kupata matibabu ,wakivuka mito 
mikubwa mitatu na kwamba serikali im-
esikia kilio cha wananchi na imepeleka 
Shilingi milioni 400 kujenga kituo cha 
afya kunusuru wananchi.

Victor Madamila, oisa takwimu wilay-
ani humo, kwa niaba ya mkurugenzi 
mtendaji wa halmashauri hiyo, alisema 
mwaka wa fedha 2017/18, halmashauri il-
ipokea Shilingi  400,000,000 kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo cha afya.

Hata hivyo, Madamila alisema fedha 
iliyotumika ni Shilingi 120,633,000, na 
kwamba wananchi walichangia Shilingi 
279,367,000.

Aliwapongeza wakazi wa Magamba 
kwa kujitoa  kwa hali na mali na kuchangia 
nguvu  kazi hasa katika kuchimba msingi, 
kusomba mawe na mchanga kwa nguvu 

zao zilizoongeza thamani kuikia Shilingi 
5,900,000. Hadi sasa fedha taslimu zi-
lizochangwa ni Shilingi 15,476,000.

Mhandisi wa ujenzi wa ujenzi wa hal-
mashauri hiyo, Mhandisi Cyrille Mkom-
bozi, alisema ujenzi unaendelea vizuri 
na mradi upo asilimia 70  na kwamba  
ulianza tarehe Machi 1, mwaka jana na 
unatarajia kukamilika Machi mwaka huu, 
huku akisema  changamoto ya mvua im-
esababisha usairi wa kusairisha vifaa vya 
ujenzi kuwa mgumu.

Mkuu wa Wilaya ya Songwe, Samwel 
Jelemiah, alisema wamejifunza mengi 
kuhusu usimamizi wa miradi na kudai 
kuwa ujenzi utakamilika kama ulivyo 
pangwa licha ya usairishaji wa vifaa kuwa 
mgumu kutokana na mvua za masika zi-
navyoendelea kunyesha.

Naye Mkuu wa Mkoa, Brigedia Jenerali 
Mwangela, alipongeza ujenzi unavyoenda 
kwa kasi na ubora kisha kushauri  vifaa 
vya ujenzi vinunuliwe na kusairisha kwa 
pamoja ili zisiwapo sababu za kuchelew-
eshwa kwa mradi kwa kisingizio cha 
mvua.

Na Enock Charles

WAKAZI  wanne  wa Chanika 
Wilaya ya Ilala jijini Dar es Salaam, 
wameshtakiwa katika mahakama ya 
Ilala kwa kosa la kuiba ng`ombe eneo 
la Kigezi Chanika, mali ya Lucy Chris-
topher.

Watuhumiwa hao  Agustino  Mathias 
,Prosper Constantine, Shukuru Thomas 
na Manyori Malala inadaiwa Aprili 
13, mwaka jana katika eneo la Kigezi 
Chanika  waliiba  ng`ombe mwenye 
thamani ya Sh. 800,000.   

Akitoa ushahidi mbele ya Hakimu 
Catherine Kioja, Afisa Upelelezi wa 
Jeshi la Polisi wa kituo cha polisi 
Chanika, Warioba,  alidai ngombe huyo 
alipangwa kuuzwa Aprili 12, mwaka  
jana, lakini siku iliyofuatwa alikutwa 
ameibwa na kuchinjwa, na kuwa 
watuhumiwa hao walikamatwa baada 
ya polisi kuweka mtego.

Afisa huyo alitoa vielelezo ambavyo 
ni vifaa mbalimbali vilivyotumika 
katika wizi huo ambavyo ni begi moja  
lililokuwa na kisu, nondo, kopo moja 
la spray lililoelezwa kuwa na sumu, 
raba na tisheti na kuomba vipokelewe 
mahakamani kama uthibitisho.

Alipoilizwa na hakimu kuhusu vitu 
hivyo, mshtakiwa wa pili, Prosper Con-
stantine alikana kulitambua begi hilo.

Mwendesha Mashtaka wa  ma-
hakama hiyo  Grace Mwanga, aliiomba 
mahakama ivipokee vielelezo hivyo na 
hakimu alikubali, hivyo kupokelewa.

Na Futuna Seleman

MKUU wa Wilaya ya Ilala, jijini Dar 
es Salaam, Sophia Mjema, amesema 
kukamilika kwa ujenzi wa mradi wa 
madarasa katika Shule ya Msingi Gogo, 
Kata ya Zingiziwa, utasaidia kupunguza 
msongamano wa wanafunzi wa darasa 
la kwanza katika shule hiyo.

Aidha, alisema ujenzi huo utapunguza 
utoro kwa wanafunzi, kuboresha maz-
ingira ya kufundishia na kujifunza pia 
kuongeza ufaulu kwa wanafunzi.

Aliyasema hayo baada ya kukabidhi-
wa jengo la ofisi ya walimu lenye tham-
ani ya Dola za Marekani 94.5 kutoka 
Serikali ya Watu wa Japan pamoja na 
madarasa matatu kwa ajili ya Shule ya 
Msingi Gogo iliyopo Kata ya Zingiziwa, 
wilayani Ilala. Balozi wa Japan nchini 
Tanzania, Shiniti Goto, alimkabidhi 
msaada huo Mkuu wa Wilaya kwa niaba 
ya Serikali Kuu. Mjema alisema msaada 
huo utaimarisha uhusiano mwema kati 
ya Serikali ya Tanzania na Japan.

Mkurungezi wa Manispaa ya Ilala, 
Jumanne Shauri, alisema mradi wa 
upanuzi wa shule hiyo ulianza Mei 2018 
kwa ufadhili wa Serikali Japan, hal-
mashauri pamoja na jamii.

Balozi wa Japan nchini Goto, alisema 
mradi huo utasaidia kutoa mazin-
gira mazuri ya kusoma pamoja na ku-
fundishia na Shule hiyo itakuwa mfano 
kwa Shule zingine. 
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TURIN, Italia 

R
EAL Madrid itatoa ofa ya paundi milioni 90 kwa 
ajili ya kumsajili Paulo Dybala kutoka Juventus 
kipindi kijacho cha majira ya joto, huku wakip-
anga kupiku matumaini ya Manchester City ya 

kumsajili mshambuliaji huyo raia wa Argentina.
Los Blancos hao wamekuwa hawana safu imara ya 

kufunga mabao baada ya kumuuza nyota wao Cristiano 
Ronaldo kwenda Juventus mwaka jana, na wanaamini 
kwamba Dybala anaweza kuwa suluhisho la upatikanaji 
wa mabao.

Gazeti la  The Sun limedai kwamba hilo litakuwa pigo 
kwa Pep Guardiola, ambaye amekuwa shabiki mkubwa 
wa  Dybala kwa muda mrefu na amekuwa akimwania 
kumchukua kwa ajili ya kuimarisha safu ya ushambuliaji 
ya  Manchester City.

Licha ya kubainisha kwamba City haiwezi kuingia kwe-
nye vita ya kugombea wachezaji kwenye usajili, Guardiola 
hivi karibuni aliweka wazi kuwa Real Madrid ni klabu am-
bayo hawezi kushindana nao kwenye soka la usajili.

“Kama unakuwa peke yako unamtaka mchezaji ni ra-
hisi,” alisema. “Lakini kama ukimtaka mmoja au wengi, 
klabu nyingi zinamtaka zaidi, ni vigumu hasa kwa timu 
kama Madrid au  Barcelona. 

“Kwa kawaida ukiingia kwenye vita ya kuwania usajili 
wa wachezaji na Madrid na Barcelona ni lazima utashind-
wa. Unakuwa huna nafasi.”

Baada ya kufunga mabao 22 kwenye Ligi Kuu msimu uli-
opita, Dybala amefunga mabao mawili tu hadi sasa kwe-
nye Ligi, akiwa amepitwa na Ronaldo, ingawa amefunga 
mabao matano kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
makundi.

 Juventus inaweza kumuuza Dybala mwishoni mwa 
msimu huu, huku ikitaka kuimarisha safu yake kwa ku-
wasili kwa Aaron Ramsey kutoka Arsenal.

Kiungo mshambuliaji wa Real Madrid, Isco, akiwa hana 
nafasi chini ya kocha, Santiago Solari pale Real Madrid, 
anaweza kujiunga na Juventus.

Barca wakaribia kumsajili de Jong
AMSTERDAM, Uholanzi

KIUNGO wa kimataifa wa 
Uholanzi, Frenkie de Jong, 
amechagua kujiunga na Barce-
lona, huku maofisa wa miamba 
hao wa Catalunya wamepaa 
kwenda jijini Amsterdam Ju-
matano kukamilisha uhamisho 
huo.

Nyota huyo wa Ajax ame-
kuwa mchezaji aliyetajwa zaidi 
kwenye dirisha hili dogo la 
usajili, huku pia akiwa amehu-
sishwa na mpango wa kutakiwa 
na klabu za Manchester City na 
Paris Saint-Germain.

Hata hivyo, redio Catalunya 

Jumanne ilisema kwamba de 
Jong ameamua kujiunga na Bar-
celona ambao ni miamba wa 
Ulaya mwezi huu. 

Ujumbe wa klabu ya Barce-
lona ilisafiri kwenda Uholanzi 
Jumatano kwa ajili ya kukamili-
sha usajili huo wa kutua pale 
kwenye dimba la Camp Nou.

Imedaiwa kwamba, wakala 
wa de Jong tayari amefanya ma-
zungumza na klabu nyingine 
ikiwamo Paris Saint-Germain, 
kuwajulisha kuwa mipango ya 
mchezaji huyo ameamua kuha-
mia Barcelona.

Ofisa Mtendaji wa Ajax, Ed-
win Van Der Sar, awalia alidai 

kwamba klabu isingeweza ku-
muuza mchezaji wakati huu 
wa kipindi hiki cha dirisha la 
dogo la Januari, lakini ada yake 
ya paundi milioni 79 imetajwa 
kuwa inamfanya kuwa mchezaji 
ghali zaidi wa Uholanzi kusajili-
wa.

Gazeti la The Express lime-
bainisha kuwa mshahara wa de 
Jong utakuwa ni paundi milioni 
14 kwa mwaka akishajiunga na 
klabu hiyo.

De Jong amecheza mechi 16 
kwa Ajax msimu huu, akifunga 
mabao manne na kuisaidia timu 
yake kuongoza msimamo wa 
pointi nne zaidi.

REAL WAJIANDAA 

KUMNG’OA DYBALA 

JUVENTUS

Man Utd yakataa kumtoa 
Bailly kwa Arsenal
LONDON, England 

KLABU ya  Manchester United inaamini kwamba imekataa ofa ku-
toka Arsenal kwa ajili ya beki wa kati, Eric Bailly, kwa mkopo kwa 
kipindi kilichobaki cha msimu huu.

Kocha huyo raia wa Ivory Coast amecheza mara chache kwa 
mashetani wekundu hao msimu huu, na amecheza mara moja tu 
chini ya kocha wa muda, Ole Gunnar Solskjær, kwenye mchezo 
ambao alitolewa nje kwa kadi nyekundu. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24 alisajiliwa na José 
Mourinho mwaka 2016 kwa ada ya uhamisho ya paundi milioni 
30, na kwa sasa amebakiza miezi 18 kwenye mkataba wake.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, kocha wa Arsenal, Unai 
Emery, amejaribu kutaka kumleta mchezaji huyo wa zamani wa 
Villarreal hapo kwenye dimba la Emirates kwenye mkataba wa 
muda mfupi. 

Hata hivyo, washika bunduki hao na  United wameshindwa ku-
fikia makubaliano kwa ajili ya kumsajili Bailly.

Huku Arsenal ikikabiliwa na majeruhi baada ya Rob Holding 
na Héctor Bellerín wakiwa majeruhi ya goti, Emery anapigania 
kuhakikisha kwamba anapata wachezaji wanaoweza kumpitisha 
kwenye kipindi hiki.
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MONACO, Ufaransa

K
OCHA wa Monaco, Thierry Henry 
amesisitiza kwamba anafikiria zai-
di kuhusu majaliwa ya timu yake 
kuliko yeye mwenyewe.

Ikiwa inajikongoja kwenye Ligi Kuu ya 
Ufaransa, Ligue 1, Monaco pia imetolewa 
kwenye kombe la Coupe de France 
kwa kuchapwa 3-1 na Metz Jumanne 
iliyopita.

Henry alichukua nafasi ya kuinoa 
klabu yake hiyo ya zamani Oktoba 
mwaka jana, lakini bado hajaweza 
kuirudisha kwenye reli klabu hiyo 
yenye matokeo mabaya msimu huu.

Hata hivyo, Mfaransa huyo 
amesema maamuzi yoyote juu yake 
kuhusu majaliwa yake yako mikon-
oni mwa wamiliki wa klabu hiyo, 
kwani yeye akili yake anaifikiria 
zaidi Monaco.

“Majaliwa yangu? Wamiliki wa-
naweza kuamua wakati wakihitaji kua-
mua. Nahofia zaidi majaliwa ya Monaco. 
Nimeshasema hivyo,” amesema Henry aki-
waambia waandishi wa habari.

“Nitaheshimu maamuzi. Haihitaji mara 
zote kuuliza swali hilohilo, na nitajibu hivyo 
hivyo.

“Atletico Madrid waliwahi kushuka daraja 
miaka ya 90 wakiwa na kikosi imara kuliko 
sisi. Vilecile Real Zaragoza walishuka hivi ka-
ribuni. Naweza kuzungumza lugha zote.

GUERNSEY, England 

MSHAMBULIAJI mpya wa klabu 
ya Cardiff City aliyeweka rekodi 
ya usajili ndani ya timu hiyo, Emil-
iano Sala, alipata nafasi ya kutuma 
ujumbe mfupi wa sauti ndani ya 
ndege kwa baadhi ya ndugu na 
marafiki zake kupitia mtandao wa 
‘WhatsApp’ kabla ya ndege yake 
kupotea.

Mshambuliaji huyo raia wa Ar-
gentina alisajiliwa Jumamosi aki-
tokea klabu ya Nante ya Ufaransa 
kwa dau la paundi milioni 15 na 
kupanda ndege kuelekea Cardiff 
kabla ya kupotea kwenye rada 
mara baada ya kufika umbali wa 
maili 12 kutoka Kaskazini mwa 
Kisiwa cha Guernsey siku ya Ju-
matatu.

“Nipo ndani ya ndege muda huu 
naelekea Cardiff, kesho nitaanza 
mazoezi na timu yangu mpya. 
Lakini inaonekana kama ndege 
itaanguka,” alisema Sala kupitia 
ujumbe wa sauti aliyoiutuma kwa 
marafiki zake kupitia mtandao wa 
WhatsApp kwa mujibu wa gazeti 
la Daily Mail.

Sala ameongeza, “Kama hutopa-
ta habari zangu zozote ndani ya 

saa moja na nusu sioni kama kuna 
sababu ya kumtuma mtu wa kuni-
tafuta, nimejawa na hofu.”

Mapema jana polisi wa visiwa 
vya Guernsey walitoa taarifa ya 
kuahirisha zoezi la kuendelea 
kumtafuta mchezaji Sala, huku 
kukiwa hakuna ishara yoyote ya 
kupatikana kwake baada ya ndege 
ndogo aliyokuwa akisafiria ku-
potea.

Mamlaka ya anga ya Ufaransa 
ilithibitisha Jumanne wiki hii 
kwamba mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28 alikuwa kwe-
nye ndege ndogo ambayo ilipotea 
kwenye rada ambayo ilikuwa 
inatoka Nantes kwenda Cardiff 
Jumatatu.

Sala, ambaye alithibitisha 
kwamba ndiye mchezaji aliye-
sajiliwa kwa ada iliyoweka rekodi 
kwa Cardiff Jumamosi baada ya 
kuamua kuondoka Ligue 1 ka-
tika klabu ya Nantes, na inadaiwa 
ndege hiyo ya injini moja ilikuwa 
na watu wawili.

Timu ya uokozi ilifanya kazi 
hiyo usiku kucha, lakini polisi wa 
Guernsey wamethibitsha kwamba 
wasingeweza kuendelea na zoezi 
hilo.

Sala alituma ujumbe 
kabla ndege kupotea

HENRY: 

NAHOFIA 

MAJALIWA 

YA MONACO
MANCHESTER, England 

PEP Guardiola amekubali kwamba Nicolas Ota-
mendi hana furaha hapo Manchester City kwa 
sababu ya kukosa nafasi ya kucheza.

Otamendi anapigania namba na nahodha wa 
Man City, Vincent Kompany, beki wa England, 
John Stones awali alikuwa anawania pamoja na 
beki wa kati aliyeweza rekodi ya usajili klabuni 
hapo, Aymeric Laporte.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina, 
ameanza katika mechi nane tu za Ligi Kuu 
msimu huu, huku akikaa kwenye benchi kwe-
nye mechi 13.

“Hana furaha – sina jibu lake,” alisema Guar-
diola akiwaambia waandishi wa habari.

“Wakati anapocheza anakuwa na furaha, 
wakati anaposhindwa kucheza hana furaha. 
Sijui nini ninachoweza kufanya. Wakati ana-
poshindwa kucheza anakuwa na furaha.

“Hawezi kucheza kila wiki, anaweza kucheza 
najua wapi alipo. Anaweza kutusaidia kuijenga 
timu. Nina mabeki wa kati wa tatu na pamoja 
na Kompany. Alicheza dhidi ya Southampton 
vizuri zaidi.

“John alikuja vizuri baada ya kombe la Dunia, 
anataka kucheza mechi zaidi. Najua kwamba 
Nico anaweza kucheza na analipenda hilo.”

Mwisho. 

Guardiola: 
Otamendi 
hana furaha 
Man City



AMCHELEWESHA RAMSEY

ARSENAL inaweza kumruhusu kiungo Aaron Ramsey, 
28, kujiunga na Juventus mwezi huu kama itafanikiwa ku-
kamilisha dili la kumsajili kiungo wa Barcelona, Mhispa-
nia Denis Suarez, 25, na Mcolombia James Rodriguez, 27, 
ambaye kwa sasa anacheza kwa mkopo Bayern Munich 
akitokea Real Madrid. (Independent)

MADRID YAMGEUKIA DYBALA 

REAL Madrid imeanza kasi ya kumfukuzia msham-
buliaji wa Juventus na Argentina, Paulo Dybala, 25, kwa 
pauni milioni 90. (Sun)

BAILLY AZUIWA ARSENAL

MANCHESTER United haitamruhusu beki Eric Bailly, 
24, kutua Arsenal, ambayo ilikuwa tayari kumsajili jumla 
katika majira ya joto. (Mail)

BENITEZ ATISHIA KUSEBA

KOCHA Rafael Benitez anajiandaa kuondoka Newcastle 
United mwishoni mwa msimu, kinyume na hapo klabu 
hiyo isajili wachezaji wawili aliowahitaji mwanzoni mwa 
dirisha hili dogo. (Telegraph)

DE JONG ATESA VIGOGO

BARCELONA ipo katika nafasi nzuri zaidi ya kuzipiku 
Manchester City na Paris St-Germain katika mbio za kum-
sajili kiungo wa Ajax, Frenkie de Jong, 21. (Express)

SUAREZ BASI TENA ARSENAL

DILI la Arsenal kumpata Denis Suarez limevunjika kwa 
sababu miamba hiyo ya Emirates haitakubali kuihakik-
ishia Barcelona kumsajili jumla Mhispania huyo. (Mail)

AZPILICUETA SHAKANI CHELSEA

NAFASI ya beki wa Chelsea, Cesar Azpilicueta ipo 
mashakani kufuatia kocha Maurizio Sarri kuwa tayari kum-
sajili beki wa kulia wa Napoli, Elseid Hysaj, 24. (Mirror)

UNITED, SPURS VITANI

MANCHESTER United inakabiliwa na ushindani ku-
toka Tottenham katika mchakato wa kumsajili winga wa 
PSV Eindhoven, Mholanzi Steven Bergwijn, 21. (Sun)

MONCHI KUULA ARSENAL

MKURUGENZI wa Soka wa Roma, Ramon Rodriguez 
Verdejo maarufu kama Monchi, ndiye anayepewa nafasi 
kubwa ya kuwa mkurugenzi mpya wa ufundi wa soka wa 
Arsenal. (Independent)

AMTAJA AUBAMEYANG

KOCHA Sam Allardyce, amesema alitaka kumsajili 
straika wa Arsenal, Pierre-Emerick Aubameyang, 29, 
kutoka Borussia Dortmund wakati akiinoa Everton. 
(Talksport)

PSG YAMTAKA GUEYE

PARIS St-Germain imetoa ofa kwa kiungo wa Everton, 
Msenegal, Idrissa Gueye, 29. (L’Equipe - in French)

BALOTELLI KUTUA MARSEILLE 

STRAIKA Mtaliano Mario Balotelli, 28, amekubali 
kujiunga na Marseille akitokea kwa jamaa zao wa Ligue 1, 
Nice kwa mkataba wa miezi sita. (L’Equipe, via Mail)
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

T
OTTENHAM imepata pigo 
kubwa katika safu yake ya 
ushambuliaji kufuatia kuan-
damwa na majeruhi baada 

ya winga Dele Alli kukumbwa na ma-
jeraha ya misuli ambayo yatamweka 
nje ya uwanja hadi mapema Machi 
mwaka huu.

Alli alipatwa na majeraha hayo 
Jumapili wakati wa mechi dhidi ya 
Fulham na taarifa hizo za kuwa nje 
ya uwanja zimekuwa ni pigo kwa 
Spurs, ambayo tayari ilishampoteza 
mshambuliaji Harry Kane hadi Machi 
baada ya kuumia kifundo cha mguu 
wakati wa mechi dhidi ya Manchester 
United.

Son Heung-min pia hayumo na 
kikosi hicho kutokana na kuwa na 
majukumu na timu yake ya Taifa ya 
Korea Kusini kwenye michuano ya 

Kombe la Asia.

Kuumia kwa Alli,
 kutamfanya kukosa

 mechi nyingi muhimu
 za kikosi hicho cha 

Mauricio Pochettino,
 ambacho kinakabiliwa

 na mechi ya nusu fainali
 ya marudiano ya Kombe 
la Ligi (‘EFL Cup’) dhidi ya
 Chelsea Alhamisi, wakati

 huu kikishikilia ushindi
 wa bao 1-0 iliyoupata

 katika mechi ya kwanza.
Nyota huyo wa kimataifa wa Eng-

land, Alli pia ataikosa mechi ya kwan-
za ya mtoano hatua ya 16-bora ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Borussia 
Dortmund.

Mechi ya marudiano, Ujerumani 

Machi 5, pamoja na ya ‘dabi’ Ligi 
Kuu England dhidi ya Chelsea, Feb-
ruari 27, na ya Arsenal, Machi 2, pia 
zinaweza kuwa ni mapema kwa Alli.

Spurs ipo pointi tano nyuma 
kutoka timu inayoshika nafasi ya pili, 
Manchester City na nne mbele ya 
Chelsea kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu.

Taarifa ya klabu hiyo ilisomeka: 
“Kufuatia vipimo na tathimini ya kita-
bibu, tunaweza kuthibitisha kuwa 
Dele Alli anasumbuliwa na majeraha 
ya misuli, aliyoyapata wakati wa 
mechi.

“Dele sasa atapata kipindi cha kue-
ndelea kujiuguza na timu ya madak-
tari wetu, kwa matarajio ya kurejea 
mazoezini mapema Machi.”

Alli baadaye ‘alitwiti’: “ Nitafanya 
kila kitu kwa nguvu zangu kurejea 
mapema iwezekanavyo. Asante kwa 
meseji zenu wote.”

PIGO SPURS, DELE ALLI 
NAYE NJE HADI MACHI

   Alipatwa na majeraha hayo Jumapili 
wakati wa mechi dhidi ya Fulham...

Alhamisi Januari 24, 2019



HARARE, Zimbabwe

MWANAMUZIKI mkongwe Afrika, 
Oliver Mtukudzi, amefariki dunia 
nchini Zimbabwe jana, wakati akien-
delea na matibabu katika Hospitali 
ya Avenues, imethibitishwa. 

Mkuu wa Masoko wa Lebo ya 
Gallo Records, Carol Marabe, am-
bayo mwanamuziki huyo raia wa 
Zimbabwe anaitumia alithibitisha 
kifo cha mwanamuziki huyo.

Hata hivyo, hakutaka kueleza 
zaidi ya hapo kwa madai kuwa 
wanaipa heshima familia ya mwa-
namuziki huyo na kwamba ndiyo 
itaeleza undani wa kifo chake, lakini 
habari kupitia mitandao mbalimbali 
jana zilieleza kuwa alikuwa akisum-
buliwa na ugonjwa wa kisukari.

Taarifa hizo zilizidi kueleza kuwa 
mwanamuziki huyo alikuwa hospi-
talini tangu Desemba mwaka jana.

Mtukudzi amefarikiwa akiwa na 
umri wa miaka 66, huku akiwa ame-
safiri pande mbalimbali za dunia, 
pamoja na kuzoa tuzo kibao, kitaifa 
na kimataifa. Ameshawahi kufanya 
ziara mara kwa mara nchini Tanza-
nia na alimsaidia sana msanii Lady 
Jaydee kumshauri aanzishe bendi 
inayopiga muziki ‘live’ na si wa ku-
tumia CD au kutengenezewa studio.

Alizaliwa mwaka 1952 na alianza 
rasmi muziki mwaka 1977.

Nchini Tanzania anakumbukwa 
mno na albamu yake ya mwaka 
2001 ya ‘Neria’, ambayo pia iliin-
gizwa kwenye filamu iliyojulikana 
kwa jina hilo, iliyokuwa ikipinga 

unyanyasaji wa kinamama 
wajane.

Lakini pia moja ya 
albamu zilizotia 

fora nchini ni 
‘Toddy’, iliyokuwa 
na wimbo huo 
ambao ulitokea 
kupendwa sana.

Baadhi 
albamu zake 
maarufu ni 
‘Bvuma, Shan-
da, Vhunze 

Moto, Dzoka 
Uyamwe’, na 
nyingine 
nyingi.

Na Mwandishi Wetu

K
OCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Shabani Katwila, amesema uma-
kini mdogo wa washambuliaji 
wake ndio chanzo cha kufanya 

vibaya katika mechi mbalimbali za Ligi 
Kuu Tanzania Bara, ambayo imeingia ka-
tika duru la lala salama.

Mtibwa Sugar ambayo hivi karibuni 
ilitolewa na KCCA ya Uganda katika 
mashindano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, imefungwa katika mich-
ezo mitatu mfululizo ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katwila alisema washambuliaji wake wa-

najitahidi kutengeneza nafasi, lakini uma-
kini wao mdogo unawafanya washindwe 
kutumia vyema nafasi hizo na mwisho wa 
siku wanawaruhusu wapinzani kuondoka 
na pointi tatu.

Katwila alisema bado
 analifanyia kazi tatizo hili 

na anaamini kikosi chake 
kitarejea kwenye makali yake, 

huku akiongeza kwamba 
timu zote zimejipanga kusaka

 ushindi.

“Timu yangu inacheza vizuri, washam-
buliaji wangu wanatengeneza nafasi ny-
ingi katika michezo yetu ila kinachotuk-

wamisha ni kukosa umakini katika safu ya 
ushambuliaji, jambo ambalo limenifanya 
nikae chini na wachezaji wangu kutafuta 
mbinu mpya ya kutibu tatizo hili,” alisema 
Katwila.

Aliongeza kuwa msimu huu mechi zote 
zimekuwa na ushindani na hakuna timu 
ndogo kwa sababu kila upande unaingia 
uwanjani ukiwa umejiimarisha kuhimili 
mikikimikiki.

Mtibwa Sugar ilianza kwa kufungwa 
mabao 2-0 na Tanzania Prisons halafu 
ikakubali kuchapwa na Mbeya City bao 
1-0, mechi zote zikichezwa kwenye Uwan-
ja wa Sokoine jijini Mbeya na kufungwa 
1-0 na Lipuli ya Iringa nyumbani kwenye 
Uwanja wa Manungu Complex.

KATWILA AWATUPIA 

LAWAMA MASTRAIKA 
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Kilichomuua 

Oliver Mtukudzi 

Alex Peter (26), mkazi wa Kimara Temboni jijini Dar es Salaam, akikabidhiwa mfano wa hundi ya Sh. milioni 31.1 na 
Mkurugenzi wa Uendeshaji SportPesa Tanzania, Luca Neghesti (kulia) juzi, kufuatia kuibuka mshindi wa bonasi ya Jackpot 
kutoka SportPesa baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13. PICHA: SPORTPESA

Na Elizabeth Zaya      

WASANII wanaotarajia kushiriki katika 
Tamasha la Sauti za Busara wameombwa 
kutumia jukwaa hilo kukemea vitendo 
vya rushwa ili kuunga mkono jitihada za 
serikali katika kupambana na tatizo hilo.

Mkurugenzi wa Busara Promotions, 
Yusuf Mahmoud, alisema hayo jijini Dar 
es Salaam juzi, wakati akitangaza maan-
dalizi ya tamasha hilo ambalo litafanyika 
kuanzia Februari 7, mwaka huu huko Zan-
zibar yamekamilika.

Mahmoud alisema wasanii wa muziki 

kutoka katika nchi za Afrika ikiwamo Mo-
rocco, Nigeria, Zimbabwe, Algeria pamoja 
na nchi za Afrika Mashariki, wanatarajia 
kutumbuiza katika tamasha hilo ambalo 
limefikia msimu wa 16.

“Kauli mbiu ya msimu wa tamasha 
hilo la busara mwaka huu inasema 
“Potezea rushwa sio dili” tukiwa na 
imani kwamba wasanii wanaweza 
kutumia sauti zao kukemea vitendo vya 
rushwa nchini, wakati wanasherehekea 
utajiri na mkusanyiko wa tamaduni 
mbalimbali za muziki wa Afrika,” 
alisema Mahmoud. 

Kwa upande wake Makamu Mwenyeki-
ti wa Bodi ya Busara Promotions, Julia 
Bishop, alisema tamasha hilo limezidi 
kuwa bora kila mwaka, huku wastani wa 
watu wanaoshiriki kushuhudia wakiwa ni 
zaidi ya 20,000.

Naye Meneja wa tamasha hilo, Journey 
Ramadhani, alisema mwaka huu wanata-
rajia kuwa na majukwaa matatu ikiwamo 
ya Ngome Kongwe, Amphieter na ya wazi 
ambayo yatakuwa katika viwanja vya 
Forodhani kwa lengo la kutoa fursa ya 
wadau wengi zaidi kushuhudia tamasha 
hilo bure.

Sauti za Busara kukemea rushwa

 P W D L F A PTS

1. Yanga 20 17 2 1 38 14  53

2. Azam 19 13 5 1 27 8  44

3. Kinondoni MC 22 8 10 4 29 16  34

4. Simba 14 10 3 1 28 5 33

5. Lipuli 22 8 9 5 17 13  33

6. Mbao 23 8 10 5 16 19 33

7. Coastal Union 21 6 10 5 20 21 28

8. Kagera Sugar 21 6 10 5 19 20 28

9.  Alliance 23 7 7 9 19 27  28

10. Mtibwa Sugar 18 8 2 8 19 15  26

11. Mbeya City 21 7 5 9 24 26  26

12. JKT Tanzania 22 5 10 7 10 15  25

13. Stand Utd  22 7 4 11 21 29  25

14. Ruvu Shooting 23 6 7 10 19 31  25

15. Mwadui 23 6 6 11 24 22  24

16. Singida United 21 6 6 9 15 20  24

17. Ndanda 21 5 7 9 12 25  22

18. Biashara Utd 22 4 8 10 13 21  20

19. African Lyon 23 4 7 12 15 27  19

20. TZ Prisons 21 2 11 9 12 21  17

MSIMAMO LIGI KUU BARA



Sababu Fifa 
kumfungia 
Wambura 
maisha

   Sasa kuivaa Bandari FC kesho, huku Mbao 
wakianza na Kariobangi Sharks kabla ya...

Simba yaitaka Everton

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Mshambuliaji wa Simba, Emmanuel Okwi, akipiga krosi, huku mchezaji wa AFC Leopards, Odenyi Jaffari, akijiandaa 
kuzuia, wakati wa mechi ya robo fainali ya Kombe la SportPesa iliyopigwa Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam jana 
na Simba kushinda 2-1. PICHA: HALIMA KAMBI
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Na Somoe Ng’itu

S
IMBA imeanza kuwafuta ma-
chozi mashabiki wake baada 
ya jana kutinga nusu fainali ya 
mashindano ya Kombe la Sport-

Pesa kwa kuibuka na ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya AFC Leopards katika mche-
zo uliochezwa kwenye Uwanja wa Taifa 
jijini Dar es Salaam.

Mabingwa watetezi hao wa
 Ligi Kuu Bara, wamepata

 ushindi huo katika Uwanja
 wa Taifa, wakitoka kupigwa
 mabao 5-0 ugenini dhidi ya

 AS Vita ya DR Congo, kwenye
 mechi ya hatua ya makundi
 ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kwa matokeo hayo ya jana, sasa Sim-
ba itahitaji kushinda nusu fainali dhidi 
ya Bandari FC ya Kenya katika mechi 
ya hatua ya nusu fainali ya pili ambayo 
itachezwa kesho, ili kuendelea kuweka 
matumaini ya kucheza dhidi ya Everton 
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ya England.
Mechi nyingine ya hatua ya nusu fainali 

itakuwa kati ya wababe wa Yanga, Kar-
iobangi Sharks dhidi ya Mbao FC ya jijini 
Mwanza.

Mbao ilitinga hatua hiyo baada jana 
nayo kuwavua ubingwa, Gor Mahia ya Ken-
ya kwa mikwaju ya penalti 4-3 kutokana na 
kutoka sare ya bao 1-1 katika dakika ya 90 
za kawaida.

Bingwa wa michuano hiyo hupata fursa 
ya kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya timu 
ya Everton ambayo nayo hudhaminiwa na 
Kampuni ya SportPesa kama ilivyo kwa 
Simba, Yanga na Singida United kwa hapa 
nchini.

Katika mechi ya jana, bao la kwanza la 
Simba lilifungwa dakika ya 13 na Mganda 
Emmanuel Okwi aliyemalizia krosi safi ili-
yopigwa na beki raia wa Ivory Coast, Zana 
Coulibaly.

Dakika ya 48 Mzambia, Clatous Chama, 
alifunga bao la pili akimalizia kazi nzuri ili-
yofanywa na Okwi aliyekuwa ndani ya 18.

Bao la AFC Leopards lilifungwa na Vicent 

Oburu dakika ya 61 baada ya kuwacheke-
sha mabeki wa Simba na kipa wao, Manula 
akawa ameshapotea na kupiga shuti lililo-
ingia moja kwa moja wavuni.

Simba ilienda mapumziko ikiwa mbele 
kwa bao 1-0.

Hata hivyo, wageni AFC Leopards ndio 
walikuwa wa kwanza kufanya shambu-
lizi kupitia kwa Mukangula Eugene, lakini 
akiwa jirani na lango la Simba alipiga pem-
beni wakati Simba ilikaribia kupata bao 
lingine dakika ya 19 kupitia kwa Okwi am-
baye shuti lake lilidakwa na kipa Mkenya, 
Adira Jairus.

AFC walifanya shambulizi lingine kupi-
tia kwa Wayela Tutawe, lakini beki wa Sim-
ba, Pascal Wawa, alimzuia vema na hivyo 
mpira kudakwa kirahisi na kipa, Manula.

Simba: Aishi Manula, Rashid Juma, Zana 
Coulibaly, Lamine Moro/Meddie Kagere 
(dk. 46), Pascal Wawa/Juuko Murshid (dk. 
46), Jonas Mkude/James Kotei (dk. 46), 
Hassan Dilunga, Haruna Niyonzima, Hun-
lede Kissimbo, Emmanuel Okwi/Muzamil 
Yassin (dk. 66) na Clatous Chama.

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Nidhamu ya Shirikisho la Soka 
la Kimataifa (Fifa), imemfungia maisha ali-
yekuwa Makamu wa Rais wa Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), Richard Wambura, kuji-
husisha na masuala yote yanayohusiska na 
mpira wa miguu (‘football related activity’), 
imeelezwa.

Katika uamuzi wake uliotolewa juzi, Jan-
uari 22, mwaka 
huu na kutumwa 
TFF, Kamati ya 
Nidhamu ya Fifa 
chini ya Mwe-
nyekiti wake, 
Anin Yeboah wa 
Ghana, imeka-
zia hukumu ya 
Kamati ya Rufani 
ya Maadili ya TFF 
iliyotolewa Aprili 
6, mwaka jana.

Hivyo kutokana na Kamati ya Nidhamu 
ya Fifa kukazia hukumu ya Kamati ya Rufa-
ni ya Maadili ya TFF, hatakiwi tena kujishu-
ghulisha na masuala ya mpira wa miguu 
duniani kote.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na Ofisa Habari na Mawasiliano wa TFF, 
Cliford Ndimbo, ilieleza kuwa TFF tayari 
imeshamkabidhi uamuzi huo Wambura na 
inawakumbusha wanafamilia wa mpira wa 
miguu kuzingatia maadili na nidhamu kwa 
kufuata taratibu zake kwa mujibu wa katiba 
za TFF, Caf na Fifa.

Kilichomuua Oliver Mtukudzi 


