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HABARI KITAIFA

CHADEMA, polisi wapimana ubavu

Na Waandishi Wetu

HAMA cha Demokrasia na

Chama hicho (BAVICHA), Twaha
Mwaipaya, alisema wanaendelea
na maandalizi na watahakikisha

Maendeleo (CHADEMA) ‘Katazola maadhimisho hayo yatafanyika
kimetunishia msuli Jeshi la Msajilina |y mafanikio kama ambavyo
.. o, Jeshi la Polisi
Polisi na Msajili wa Vyama p; uKivkwaji  Wamepanga.
vya Siasa, kikisisitiza kitafanya kon- wa sheria Alisema kauli zilizonukuliwa
gamano la maadhimisho ya Siku ya zanchi.Kwa na Jeshi la Polisi ni za kwake na
Vijana licha ya kuwapo zuio. hiyo, sisi kwamba kauli hazina ukomo na
Chama hicho kimepanga kufanya tunaendelea  hiyyo haziwezi kusababisha kon-
maandamano ya amani mkoani ::I?z‘iagg- gamano kuahirishwa.
Mbeya na kufanya mkutano katika geshe (leo) “Kama nilifanya makosa kutoa
Uwanja wa Ruanda Nzovwe, jijini tutaendelea  kauli hizo zilizonukuliwa na Jeshi
Mbeya, ikiwa ni sehemu ya maa- namaadhim- la Polisi na Msajili wa Vyama
dhimisho ya Siku ya Vijana Duniani. ~ isho yetu vya Siasa, basi wangenishikilia
Hata hivyo, taarifa iliyotolewa YaSikuya mimi lakini si kutumia mwanya
. . A .. ;- Vijana Du- .
jana na Jeshi la Polisi nchini kupi niani kama huo kuzuia kongamano, kama
tia kwa Kamishna wa Operesheni ambavyo litaahirishwa basi tutakuwa
na Mafunzo, Kamishna wa Polisi tumepanga,” tumeahirisha sisi lakini si kauli
Awadh Haji na Ofisi ya Msajili wa Vy-  alisema hizo,” alisema Twaha.

ama vya Siasa nchini, zilipiga maru-
fuku mkutano wa chama hicho.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, alise-
ma pamoja na makatazo hayo, wataende-
lea na shughuli yao kama walivyopanga na
hawako tayari kuahirisha kongamano hilo
ambalo wamefanya maandalizi kwa muda
mrefu.

“Katazo la Msajili na Jeshi la Polisi ni
ukiukwaji wa sheria za nchi. Kwa hiyo,
sisi tunaendelea na maandalizi na kesho
(leo) tutaendelea na maadhimisho yetu
ya Siku ya Vijana Duniani kama ambavyo
tumepanga,” alisema Mnyika.

Katibu Mwenezi wa Umoja wa Vijana wa

Akizungumza na waandishi

wa habari jijini Mbeya jana, Kam-

ishna wa Operesheni na Mafunzo wa Jeshi

la Polisi, CP Awadh Haji alisema jeshi hilo

liliamua kupiga marufuku mkutano huo

kutokana na matamko yanayotolewa na

viongozi wa chama hicho kuashiria uvun-
jifu wa amani.

Alisema mbali na kupiga marufuku
maandamano hayo, pia limezuia mikuta-
no na mikusanyiko ya ndani na nje ya vija-
na wa chama hicho na kwamba wakikaidi
amri hiyo, watashughulikiwa kwa mujibu
wa sheria za nchi.

Alisema baadhi ya matamko ya vion-
gozi wa vijana wa CHADEMA yanaashiria

P. O. Box 105926 Dar es Salaam, Tanzania

Mob: +255 769 642 208 E-mail; info@thrdc.or.tz
Website: www.thrdc.ortz

KUMB: THRDC/AGM/Vol.1/2024
NOTISI YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA TATU WA WANACHAMA (THRDC)

Arusha na kwa njia ya Mtandao.

Ajenda zifuatazo zitajadiliwa:

13.2) Kufungua Mkutano.
13.3) Kuthibitisha na Kupitisha Ajenda.

13.5) Yatokanayo na Mkutano uliopita.
13.6) Taarifa ya Bodi ya Wakurugenzi ya 2023.

13.8) Taarifa ya mpango kazi mwaka 2024.
13.9) Hali ya Uanachama;

mashariki.

Onesmo Olengurumwa, Adv

Mratii)-u Kitaifa

Kwa wajumbe wote wa Mkutano Mkuu wa Wanachama wa Mtandao 2024.

HII NI TAARIFA RASMI KWAMBA; Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu (13) wa Wanachama wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC) utafanyika wa siku ya Jumatano tarehe 11 mwezi
Septemba kuanzia saa kumi alasiri mpaka saa kumi na mbili jioni katika ukumbi wa Mt. Meru Hotel jijini

13.1) Kuhakiki Akidi ya Mkutano Mkuu waliohudhuria.

13.4) Kuidhinisha Kumbukumbu za Mkutano Uliopita wa mwaka 2023

13.7) Taarifa ya fedha iliyokaguliwa ya mwaka 2023.

i.  Kufuta wanachama wanaodaiwa miaka miwili kwa mujibu wa katiba ya Mtandao.

ii. Kuaga waratibu wa kanda ya pwani ya mashariki, na kanda ya magharibi, na kanda ya ziwa

jiii. Kukaribisha waratibu wa kanda wapya.

13.10)  Kuaga mjumbe wa bodi aliyestaafu .

13.11) Kuwatambulisha wanachama wapya wa Mtandao.

13.12) Taarifa kuhusu utekelezaji wa mkakati wa uendelevu wa Mtandao.
13.13)  Kufunga Mkutano.

NOTISI HIl IMETOLEWA RASMI LEO HIl TAREHE 12/08/2024. Tunategemea kupata maoni yenu kuhusu
ajenda zilizopendekezwa kabla ya tarehe 01/09/2024.
Sajili ushiriki wako kupitia barua pepe membersaffairs@thrdc.or.tz kabla ya tarehe 1Septemba 2024.

Ikumbukwe kwamba, Wanachama waliokamilisha vigezo vya uanachama kama inavyoeleza Katiba ndio
watakaokuwa na haki ya kuhudhuria mkutano huu. Inasisitizwa kwamba, gharama za ushiriki wa mkutano
huu zitagharamiwa na mwanachama mwenyewe kwa mujibu wa katiba ya Mtandao.

Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC)

Tundu Lissu

kuwa wanataka kufanya vurugu kama
ambavyo ilitokea hivi karibuni Kenya
ambako vijana walifanya maandamano
na fujo katika maeneo mbalimbali.

Alisema kauli zilizotolewa na Katibu
Mwenezi wa BAVICHA, Mwaipaya, zilia-
shiria kuhamasisha vijana kufanya fujo
na ndio maana waliamua kuzuia.

“Moja kati ya kauli zilizotolewa na
Mwaipaya ni ‘kama kijana yeyote un-
aipenda nchi yako ya Tanzania, ume-
shalia miaka yako yote, siku ya tarehe
12/08/2024 tunakwenda kuweka ha-
tima ya taifa letu la Tanzania mkoani
Mbeya, kwa hiyo kijana yeyote popote
Tanzania, njoo Uwanja wa Ruanda Nzo-
vwe Mbeya’. Kauli hizi zinaashiria nia
ovuy,” alisema Kamishna Haji.

Kauli nyingine ambazo zinadaiwa
kutolewa na Mwaipaya alinukuu CP
Awadh kuwa “Tupo serious sana
na jambo hili, kwa hiyo vijana wote
CHADEMA kama ambavyo vijana wa
Kenya wamejitambua, siku ya tarehe
12/08/2024 tunakwenda kuacha uteja
kwa serikali, vijana wa kitanzania na
kuweka maazimio makubwa ya Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi
Mkuu mwaka 2025’

Kamishna huyo alisema jeshi hilo lin-
ashauri vijana wa CHADEMA wa mikoa
mbalimbali  wanaopanga kwenda
mkoani Mbeya kushiriki maadhimisho
hayo kuahirisha ili kuepuka alichokiita
“kushughulikiwa”.

“Kufuatia kauli hizo na matamko
mbalimbali yanayotolewa na vion-
gozi hao, Jeshi la Polisi limeamua ku-
piga marufuku maandamano na miku-
sanyiko ya aina yoyote ile ya ndani au
nje inayotaka kufanyika kwa mwamvuli
wa kuadhimisha Siku ya Vijana Duni-
ani, inalenga kuleta uvunjifu wa amani
Mkoa wa Mbeya na maeneo mengine
yoyote katika Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

“Hivyo basi, Jeshi la Polisi nchini li-
natoa onyo kali na katazo kwa mtu au
kikundi cha watu kinachojipanga ku-
fanya maandamano na mikusanyiko,
kuacha mara moja kwani Jeshi la Polisi
lipo imara na limejipanga vizuri ku-
hakikisha ulinzi, usalama, amani na
utulivu vinatawala nchini na lipo tayari
kuzuia na kupambana na viashiria vyo-
vyote vya uvunjifu wa amani, na hali-
tasita kuchukua hatua kali kwa mujibu
wa sheria kwa mtu yeyote atakayekiuka
katazo hili,” alisema CP Awadhi katika
taarifa yake hiyo.

IRINGA
Mkoani Iringa jana, zaidi ya viijana
150 wa CHADEMA walizuiwa na ku-

wekwa kizuizini kwa saa kadhaa ka-
tika Kituo Kikuu cha Polisi mjini Iringa
ajili ya kushiriki kongamano la vijana
lilloambatana na maadhimisho ya Siku
ya Vijana Duniani.

Vijana hao wa BAVICHA kutoka Kan-
da ya Kaskazini katika mikoa ya Aru-
sha, Manyara na Kilimanjaro walizuiwa
baada ya kuwasili mkoani Iringa eneo la
Kihesa, Kilolo, Manispaa ya Iringa kwa
kile kinachodaiwa ni maelekezo kutoka
juu  yaliyolitaka jeshi hilo kuzuia sa-
fari ya vijana hao baada ya kubaini ku-
wapo haliya  hatarishi kwa usalama
waraia.

Baadhi ya viongozi wa vijana hao,

akiwamo Emma Kimambo, walidai
wako safarini kwenda mkoani Mbeya
kwa ajili ya maadhimisho ya Siku ya
Vijana Duniani, lakini walizuiwa kwa
madai ya kufanyiwa mahojiano na Jeshi
la Polisi na kutakiwa kwenda kituo cha
polisi.
Mbeya kama vijana wa CHADEMA, sisi
siyo wahalifu, bali ni vijana wazalendo
tunaelekea kwenye maadhimisho ya
Siku ya Vijana Duniani, lakini tume-
fika Iringa tumezuiwa na Jeshi la Polisi,
hatukatai kama kuna changamoto tu-
ambiwe sheria ichukue mkondo wake,
tumejaribu kuuliza tumeambiwa ni
maelekezo kutoka juu tunatakiwa
kwenda kituo cha polisi kuhojiwa,”
alisema Kimambo.

Nipashe ilimtafuta Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Iringa, SACP Allan Bukumbi
kutaka kupata taarifa zaidi kuhusu su-
ala hilo bila mafanikio baada ya simu
yake kutopatikana.

LISSU, MSAJILI

Katika ukurasa wake wa X, Makamu
Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa, Tundu
Lissu alisema kinachofanyika kuzuia
kongamano hilo si sawa kwa kuwa Siku
ya Vijana Duniani inasherehekewa du-
niani kote, akihoji sababu za polisi ku-
weka zuio.

Jana Naibu Msajili wa Vyama vya Sia-
sa Tanzania, Sisty Nyahoza, aliwataka
viongozi wa CHADEMA kusitisha kon-
gamano hilo.

Barua ya Msajili kwenda kwa Katibu
Mkuu wa CHADEMA, Mnyika, inaeleza
kuwa kauli zilizotolewa na Katibu
Mwenezi wa BAVICHA, Mwaipaya ni
ukiukwaji wa Sheria ya Vyama vya Sia-
sa.
“Msajili anawaasa viongozi wa
CHADEMA kusitisha shughuli yoyote
mliyopanga kufanya siku ya Agosti 12,
2024 Mbeya au mahali popote nchini,
ambayo mnajua itasababisha uvunjifu
wa sheria, amani na utulivu.

“Maelezo ya Katibu Mwenezi wa
BAVICHA katika video hiyo yanakiuka
Sheria ya Vyama vya Siasa na yanaa-
shiria mkusanyiko huo unaweza ku-
tumika kuhamasisha vijana kufanya
vitendo vya uvunjifu wa sheria kama
ilivyotokea Kenya,” alisema.

Msajili pia ameelekeza Mwenyekiti
wa CHADEMA Taifa, Freeman Mbowe,
Katibu Mkuu wake, Mnyika na Mwe-
nyekiti wa BAVICHA, John Pambalu ku-
fika Ofisi ya Msajili, jijini Dar es Salaam
kesho Agosti 13,2024 saa 5:00 asububhi
kueleza kuhusu suala hilo.

*Imeandikwa na Nebart Msokwa
(MBEYA) na Agustino Kihombo
(IRINGA)
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yaridhia
Hospitali
Aga Khan
kusitisha
huduma kwa
wanachama

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) umeridhia ombi la
Hospitali ya Aga Khan kusitisha
huduma za matibabu kwa wa-
nachama wa mfuko huo kuanzia
kesho kutokana na sababu za ki-
uendeshaji.

Taarifa ya NHIF iliyotolewa
jana na Grace Michael, Kaimu
Meneja Uhusiano wa mfuko huo,
ilibainisha kuwa kwa mujibu wa
mkataba wa mfuko na mtoahu-
duma, upande wowote unayo
haki ya kuomba kusitisha au kue-
ndelea na utoaji huduma.

“Hivyo, Aga Khan kama ilivyo
kwa vituo vingine, anao uhuru
wa kutumia haki ya kimkataba.
Wakati majadiliano na mtoahudu-
ma yakiendelea kuhusu maombi
yake ya kusitisha huduma, mfuko
unatoa taarifa kwa wadau wake
kuwa ifikapo tarehe tajwa hapo
juu, wanachama wanashauriwa
kutumia vituo mbadala vilivyosa-
jiliwa na mfuko kupata huduma
za matibabu.

“Mfuko umesajili zaidi ya vituo
9,000 ambavyo vinamilikiwa na
serikali, taasisi binafsi na ma-
shirika ya dini. Vituo hivyo ni vya
ngazi mbalimbali kuanzia zahan-
ati hadi ngazi ya Hospitali ya Taifa
ya Rufani.

“Lengo la kusajili vituo hivyo
ni kumpa uhuru mwanachama
kuchagua kituo cha kupata hu-
duma za matibabu popote alipo
ndani ya nchi,” alisema Grace ka-
tika taarifa yake hiyo.

Aliongeza kuwa mfuko ume-
fanya maandalizi ya kuwezesha
mwendelezo wa huduma kwa
wanachama waliokuwa wana-
pata huduma katika Hospitali ya
Aga Khan ikiwamo kusajili vituo
mbadala vyenye hadhi sawa au
zaidi ya hospitali hiyo.

“Ofisi za NHIF nchini pamoja
na Kituo cha Mfuko cha Huduma
kwa Wateja zimejipanga kuhakik-
isha wanachama hawakosi hudu-
ma katika kipindi cha mpito.

“Hivyo, endapo mwanachama
atapata changamoto yoyote,
awasiliane na mfuko kupitia ofisi
zake zilizoko nchi nzima pamoja
na Kituo cha Huduma kwa Wateja
kinachofanya kazi saa 24 kila siku
kupitia namba 199 bila malipo,”
alisema Grace.

Mhamasishaji

wa ujenzi wa
daraja katika
eneo la Kwa Nipe
Malamba Mawili,
Dar es Salaam,
Jonas Kilamla
(kulia), akielezea
jinsi yeye na
wakazi wenzake
walivyochangis-
hana fedha kwa
ajili ya ujenzi huo
walipokuwa wa-
kichimba msingi
jana. PICHA: SA-
BATO KASIKA

LATRA: Uchovu chanzo ajali madereva mikoani

Na Christina Mwakangale

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA) imesema
tangu kuanzishwa Mfumo wa
Ufuatiliaji Gari (VTS-Vertical
Tracking System) umedhibiti
ajali zitokanazo na mwen-
dokasi, lakini hivi sasa kuna
matukio ya ajali yatokanayo
na uchovu wa madereva.

Uchunguzi uliofanywa na
LATRA unaonesha kwa kip-
indi cha Julai mwaka huu
katika ajali 15 zilizotokea,
nane zilitokea alfajiri na zili-
sababishwa na uchovu wa
madereva.

Bingwa Mbobezi wa Mfu-
mo wa Fahamu (Neurolo-
gist) kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili  (MNH)-Mlogan-
zila, Dk. Henrika Kimambo,
anasema kuendesha gari na
uchovu ni sawa na kuende-
sha ukiwa umelewa.

Bingwa Mwandamizi wa
Afya na Magonjwa ya Akili
kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. Saidi
Kuganda, amesema uchovu
huathiri akili na humsaba-
bishia anayeendesha chom-
bo cha moto au mashine ku-
kosa umakini.

Akifafanua kuhusu ajali
za barabarani na mifumo
mbalimbali, Ofisa Mdhibiti
Ubora (Quality Assurance Of-
ficer) kutoka LATRA, Japhet
Kabelege, alisema mamlaka
hiyo sasa inakuja na mbinu
mpya ya kufuatilia mwenen-
do wa dereva akiwa safarini,
asiendeshe gari zaidi ya saa
nane, kama ilivyo kisheria.

Kabelege aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki wakati
LATRA ilipotoa mafunzo
kuhusu kanuni mpya za
udhibiti wa usafiri wa nchi
kavu, kwa waandishi wa
habari kutoka Taasisi ya
Waandishi wa Habari za Us-
alama Barabarani (TRSJNET)
pamoja na Taasisi ya Waandi-
shi wa Habari za Afya ya Akili
(TAMHJO).

“LATRA imeimarisha
matumizi ya teknolojia kwa
kutumia mifumo ya kidigitali
katika ukusanyaji wa taarifa
na mienendo ya madereva
pindi wanapokuwa baraba-
rani, kuimarisha usalama
barabarani. VTS imeanzish-

wa mwaka 2017 na ma-
tokeo ni chanya.

“Tunatarajia kuja na
mfumo wa kamera ambao
utaanza kufuatilia basi
yaani idadi ya abiria hasa
wanaozidi kwenye gari
na yanayoendelea ndani
ya gari. Kamera itapima
uchovu, ujazaji wa abiria
na mwenendo.

“Baadaye mabasi yote
yatakuwa na kamera zi-
patazo tatu pande tofauti
za basi, mbele, nyuma na
alipo dereva.

“Hadi Julai 31 idadi ya
magari yaliyosajiliwa ka-
tika mfumo wa VTS iki-
wamo ya kukodiwa bin-
afsi (special hire), mabasi
ya wanafunzi na ya abiria
10,850. Kusajili gari katika
mfumo huu ni lazima, ili ku-
fuatilia gari hasa ya abiria.

“Mfumo huu husaidia
kutoa taarifa kutoka kwetu
kwenda kwa mkoa husika na
iwapo basi linatembea kwa
mwendokasi  hatua  zita-
chukuliwa mara moja.

“Ajali za Julai mwaka huu,
nyingi zilizotokea hazikuzi-
di mwendokasi ulikuwa 77
na 83 au 67 kabla ya ajali.
Asilimia kubwa sio ajali za
sababu ya mwendokasi, ila
uchovu na uzembe wa ma-
dereva ndio sababu kuu.

“Tulibaini basi lililotum-
bukia mtoni, tulipomfuatilia
dereva tulibaini aliendesha
zaidi ya saa 12 na abiria mmo-
ja aliyehojiwa alisema dereva
alisinzia na aliungamisha sa-
fari ndefu akielekea pia Tun-
duma.

“Tunakuja na mfumo wa
‘i-button’ na itakuwa takwa
la lazima na kisheria mmiliki
wa basi afunge mfumo huu,
pamoja na VTS utakaofua-
tilia mwenendo wa dereva na
basi lote.

“Mfumo huu utamfuatilia
dereva na kumsoma dereva
na baada ya saa nane italeta
taarifa namna anavyoende-
sha akizidisha muda huo, tut-
ajua na atakuwa amevunja
sheria,” alisema Kabelege.

“Hadi Julai mwaka huu,
magari 2,488 yalikuwa ya-
mesajiliwa katika mfumo wa
‘i-button’.”

Ofisa Leseni na Usajili LA-

TRA, Mbwana Ndaro,
alisema ajali inapo-

ji;ul?:jtaa;:- tokea mfumo wa VTS
mfumo wa unaonyesha mwen-
kameraam-  dokasi na eneo ilipo-
baoutaanza  tokea.
kufuatilia “Mfumo huu ume-
basi yaani saidia ingawa wapo
idadi ya
abiria hasa wachache  ambao
wanaozidi wanachezea mfumo
kwenyegari waVTS. Madereva 24
na yanay- wamesitishiwa leseni
::2:?:’9: kwa mwendokasi Ju-
’ lai, mwaka huu.”
igt:rl: Kamera \.oripi7A
pima
vjazaji wa Dk. Kuganda
abiria na amesema kufanya
mwenendo.

kazi bila kupumzika
kuna athari. “Uki-
fanya kazi nyingi
kupita uwezo wako na kwa muda
mrefu utachoka mwili na akili. Ki-
takachofuata ni ‘burn out’..mwili
umechoka na akili pia imechoka.
Hii ni dalili ya kisaikolojia.

“Lakini kwa mtu ambaye
hapumziki, anaona hana haja
ya likizo ni mfanyakazi bora au
dereva anaendesha muda mrefu
hii inaweza kusababisha kuon-
doa umakini na kukosea kile
anachokifanya kama ajali au ku-
haribu kazi.

“Pia anaweza kupoteza usin-
gizi ukienda hospitali kwa daktari

mzuri atakwambia ukapumzike.
Na ndio maana katika utumishi
wa umma, ni lazima likizo uka-
pumzike, ile ina maana kiafya sio
ilizuka tu.”

Bingwa Bobezi wa Mfumo wa
Fahamu (Neurologist) kutoka
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH)-Mloganzila, Dk. Kimam-
bo, anasema, “Mojawapo ya kazi
ya ubongo ni kufanya uamuzi,
kuwa makini, ufanisi, kumbu-
kumbu. Kuwa na mwitikio wa
haraka kutokana na vichocheo
vilivyomo kwenye mazingira
husika.

“Uchovu (fatigue) husababisha
kiwango cha juu cha inflamma-
tion mwilini na mabadiliko ya
homoni (ambazo huhusika katika
nguvu na kuzingatia jambo).

“Hivyo basi ‘fatigue’ huathiri
utendaji kazi wa ubongo na ku-
sababisha kupungua kwa umas-
kini, kutofanya maamuzi sahihi
kwa wakati, kuchelewa kwa mwi-
tikio wa mwili kwa vichocheo vya
nje/mazingira,” alisema bingwa
huyo.

Alisema mfumo wa kum-
bukumbu kutofanya kazi kwa
ufanisi huchangia au husababi-
sha ajali kutokea na utafiti un-
aonesha, kuendesha gari ukiwa
mchovu ni sawa sawa na kuende-
sha gari ukiwa umelewa.

%@ hosplan

Job Opportunity: Key Client Relation

Location: Dar Es Salaam | Position: Full-Time

We are a leading global healthcare services

company looking for a dynamic, energetic, and

well-mannered Health Executive to engage

with high-end clientele and guide them through

accessing advanced medical treatments

across the world.

Key Qualifications:

+ Minimum graduation; healthcare
background preferred.

+ Good schooling and educational
background.

« Strong communication and interpersonal
skills.

« Ability to engage with high-end society and
provide personalized support.

Benefits:

+ Competitive compensation.

« Opportunity to work with a prestigious
clientele.

+ Professional development and growth
opportunities.

How to Apply: Submit your resume to

amit@hosplan.com / WhatsApp:- +255748555889

Application Deadline: 16™ August 2024

Join us and make a difference in
. healthcare—apply today!

KATIKA BARAZA LA MIRATHI NA NYUMBA

WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 120 LA 2024
TACHBOARDLTD......MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

SWALLOW INVESTMENT (T) CO. LTD...MDAI-
WA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

SWALLOW INVESTMENT (T) CO. LTD
POPOTE ULIPO/MLIPO

TACH BOARD LTD Amefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika
limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe
12/8/2024 saa 03:00 ASUBUHI/MCHANA
MBELE YA Mh. J.W. SILLAS Hivyo unaamri-
wa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo
bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa
Baraza hilileo tarehe 24 mwezi 07, 2024
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HABARI KITAIFA

Wataka maboresho mbinu za kukabili utekaji watoto nchini

Na Jenifer Gilla

WIMBI la utekaji wa watoto
limeibua wadau wa haki za bin-
adamu na watoto nchini, wakitaka
serikali kuboresha mbinu za kuka-
biliana na vitendo hivyo ikiwamo
kuweka mikakati jumuishi.

Wakizungumza na mwandishi
wa gazeti hili kwa nyakati tofauti
wadau hao walisema kuwa utekaji
wa watoto umekuwa ukijirudia
licha ya kuwapo sheria zina-
zokataza.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Huduma za Sheria Zanzibar
(ZLCS), Felister Mauya, alisema

mwishoni mwa wiki kuwa vitendo
vya utekaji watoto ni matokeo
ya kudharu na kukiuka Sheria ya
Ulinzi wa Mtoto ya Mwaka 2019
inayokataza kumfanyia ukatili wa
aina yoyote, vitendo visivyo vya ki-
binadamu au udhalilishaji wa aina
yoyote.

Alisema sababu za kufanya
hivyo zipo nyingi ikiwamo biasha-
ra haramu ya binadamu, kuuza
viungo na wengine kutumikishwa
kingono na kutaka fedha kwa wa-
zazi au walezi wao.

Alisema ili kumaliza tatizo hilo
wadau wanaotetea haki za jamii
wanapaswa kutengeneza mikakati

ya pamoja ya kukemea vitendo
hivyo katika jamii.

Alitaja mikakati hiyo ni pamoja
na kutoa elimu kuanzia ngazi ya
familia namna ya kuishi kwa ku-
jihami, ikiwamo kutoa taarifa wa-
napoona sura ngeni zinazunguka
katika mitaa yao bila kuwa na taar-
ifa zao.

Alisema viongozi wa mitaa wae-
limishwe ili kuhakikisha wanatam-
bua kila mgeni anayehamia katika
eneo lake, ikiwamo mahali anapoi-
shi na anapobaini kuna mgeni ka-
tika mtaa huo kufuatilia ili kujua
dhamira yake.

Mwanasaikolojia tiba, Dk. Sal-

Sifa za mwombaji:

Barua ya maombi:

Nakala ya cheti cha kuzaliwa.

Kuwasilisha Maombi:

tarehe 26 Agosti 2024.
Anuani:

S.L.P 543,
Dar Es Salaam

Mkuu wa Chuo, ATCL Training Center

1. Umri: kuanzia miaka 18 hadi miaka 25

2. Michoro mwilini: Muombaiji asiwe na michoro ya kudumu mwilini (tattoos).

3. Muonekano: Awe mwenye akili timamu na mwenye urefu wa kuanzia futi 5“4 (162cm).

4. Elimu: Awe amehitimu elimu ya kidato cha nne na ufaulu angalau wa masomo manne kwa alama “D”. Somo
la Kiingereza na Jiografia ni lazima.

5. Lugha: Awe na uwezo wa kuongea na kuandika kwa ufasaha Kiswahili na Kingereza. Aidha, muombaji
mwenye uelewa wa lugha zingine zaidi za kigeni kama Kiarabu, Kichina au Kifaransa atapewa kipaumbele.

6. Uraia: Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali vinavyomruhusu kusoma nchini. Waombaji
kutoka nchi za kigeni watatakiwa kuwasilisha matokeo ya vyeti vyao Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA)
ili kupata ulinganifu na matokeo.

Maombi yote ni lazima yaambatishe nyaraka zifuatazo:
1. Nakala ya cheti cha kidato cha nne na vyeti vingine vya shule/chuo alichohitimu.

Kwa maelezo zaidi tafadhali piga: +255754 345 874, +255735 787212.
Unayependa kuwa mfanyakazi ndani ya ndege, timiza ndoto yako nasi.

L Air Tanzan'a

KUJIUNGA NA KOZI YAWAFANYAKAZI NDANI YA NDEGE (CABIN CREW)

Chuo cha Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL Training Centre) kinapenda kuwajulisha kuwa kimeanza kupokea
maombi ya kujiunga na kozi ya wafanyakazi ndani ya ndege (Cabin Crew). Hii ni maalum kwa wale wote
wanaopenda kujiendeleza kitaaluma kwenye kada ya wahudumu ndani ya ndege katika Sekta ya Anga. Kozi hii ni
ya muda wa miezi mitatu (03) na masomo yataanza tarehe 01 Oktoba 2024.

2.
3. Pichambili ndogo (passport size) na picha moja yenye kuonesha umbo lote ukubwa wa 6x8.
4. Wasifu wa muombaiji (Curriculum Vitae - CV).

Wanaopenda kujiunga na kozi hii watapaswa kuwasilisha maombi yao kwa Mkuu wa Chuo, Jengo la Chuo cha
ATCL (Ofisi ya Utawala), Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Terminal One, mkabala na Kituo cha
Polisi cha Uwanja wa Ndege au kupitia barua pepe: training@airtanzania.co.tz. Maombi yote yatumwe kabla ya

“TIMIZA NDOTO YAKO KUPITIA CHUO CHA KAMPUNI YA NDEGE YA TANZANIA”

deen Kimangale, alikumbu-
sha wazazi kuongeza nguvu
katika jukumu lao la malezi
ili kuhakikisha kuwa watoto
wanakuwa katika mikono
salama.

Alisema jamii ihamasish-
we kufanya kazi kwa bidii
ili kupata kipato halali huku
akitaka mamlaka za serikali
zipunguze changamoto ya
ugumu wa maisha unaosaba-
bisha watu kutafuta njia za
mkato za kufanikiwa.

“Vijana katika ngazi zote za
elimu na waliopo nyumbani
wafundishe stadi za maisha
waweze kutatua changamo-
to za maisha wanazokabili-
ana nazo kwa namna bora,”
alisema. Padre wa Kanisa la
Anglikana Kigogo, Joseph
Upio alisema wimbi la uteka-
jini matokeo ya watu kuacha
kutekeleza maagizo ya imani
zao na kuweka mbele tamaa
za fedha.

Alisema ukifuatilia kwa
ukaribu matukio mengi ya

watoto kutoweka yanafany-
wa kwa lengo la kuwanyofoa
viungo vya mwili kwa lengo
la kuwauzia watu waliota-
waliwa na imani za kishiriki-
na kuwa viungo hivyo vita-
wapa utajiri.

Alisema cha kusikitisha ni
kuwa hata wale watu ambao
ni kimbilio katika jamii kama
vile viongozi wa dini nao
wameingia katika vitendo
hivyo, jambo ambalo ni ha-
tari katika jamii.

Alishauri watu wenye na-
fasi katika jamii kama vile
viongozi wa dini, serikalini
na waandishi wa habari wa-
tumie nafasi yao vizuri kwa
kuelimisha jamii kuhusu
madhara ya vitendo hivyo.

“Ninyi  waandishi wa
habari mnapaswa kuwaeleza
watu kuwa kisayansi viungo
vya binadamu haviwezi
kumpa mtu utajiri, huko mi-
taani kuna taarifa nyingi za
upotoshaji na ndio zinacho-
chea haya mambo,” alisema.

\Wakunga 500 kusomeshwa na benki

Na Mwandishi Wetu, MO-
ROGORO

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC) imesisitiza dhamira
yake kufadhili masomo ya
wakunga 500 kufikia mwaka
2028.

Ufadhili huo ni sehemu
ya mkakati wa benki hiyo
katika kuboresha sekta ya
afya kupitia uzazi salama na
kupunguza vifo vya watoto
na kinamama, hususani vi-
navyosababishwa na uhaba
mkubwa wa wataalamu hao.

Dhamira hiyo ilielezwa
na Meneja wa benki hiyo
tawi la Morogoro, Deusdedit
Mashalla wakati  akizun-
gumza kwenye Mahafali ya
Tano ya Stashahada ya Uu-
guzi, Ukunga na Teknolojia
ya Maabara ya Chuo cha
Afya na Sayansi Shiriki-
shi Morogoro (MCOHAS),
yaliyofanyika chuoni huko
mwishoni mwa wiki.

Benki ya NBC ilifadhili
masomo ya wakunga 50 kati
ya wahitimu 151 wa siku hiyo
kwa kushirikiana na Benja-
min Mkapa Foundation.

Kwa mujibu wa Mashalla,
kupitia makubaliano yake
na Taasisi ya Benjamin
Mkapa inayoratibu mpan-
go huo, wakunga wanao-
tarajiwa kupatikana kupitia
mpango huo ni wale ambao
tayari wako kwenye ajira na
watajengewa uwezo zaidi
ili wakatoe huduma ka-
tika maeneo yenye ubhitaji
mkubwa wa wataalamu hao
nchini.

“Lengo hasa ni kuhakiki-
sha ifikapo mwaka 2028,
jumla ya wanufaika wa
ufadhili huu inafika 500 ili
waende kuokoa maisha ya
kinamama na watoto huko

kwenye maeneo ya pemb-
ezoni kwa kuwa kwa sasa
ndio yanakabiliwa na uhaba
mkubwa wa wataalamu
hawa.

Kwa mujibu wa Mashalla,
mpango huo unawezeshwa
kupitia mbio za NBC Dodo-
ma Marathon zinazofanyika
ambapo mbali na kufadhili
masomo hayo, mbio hizo pia
zimekuwa zinabeba jukumu
la kusaidia mapambano dhi-
di ya saratani ya shingo ya
kizazi kwa wanawake kupi-
tia utoaji elimu kwa umma
na uchunguzi.

Ni kauli iliyouungwa mko-
no na Mganga Mfawadhi wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Morogoro, Dk. Daniel
Nkungu aliyesisitiza wahit-
imu hao kuhakikisha wana-
tumbua lengo kuu la kutoa
huduma na kuwa na uelewa
wa kutosha kuhusu masuala
ya fedha.

Mkuu wa Chuo hicho,
Evarist Urassa alitoa wito
kwa wahitimu hao pamoja
na watumishi wengine wa
afya kwenye maeneo mbal-
imbali nchini kuhakikisha
wanajiendeleza kielimu
mara kwa mara ili kuendana
na mabadiliko makubwa ya

kitaaluma  yanayoendelea
kushuhudiwa.
Meneja  Uhusiano  wa

Taasisi ya Benjamin Mka-
pa Foundation, Mariam
Ndabagenga pamoja na
kuwapongeza wahitimu,
alishukuru NBC kwa ufadhili
wa masomo kwa wakunga
hao huku akiwasihi wahit-
imu kuhakikisha wanaone-
sha tofauti ya kiutendaji kwa
kuwa bora zaidi pindi wan-
aporejea kwenye majukumu
yao.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

MAKUSANYO YA KODI KWA MWEZI JULAI 2024 NA MUELEKEO WA

UKUSANYAJI MAPATO KWA MIEZI 11 ILIYOBAKI YA MWAKA WA FEDHA 2024/25.

Dar es Salaam, 09 Agosti, 2024:

Katika kipindi cha mwezi Julai, Mwaka wa Fedha 2024/25, Mamlaka
ya Mapato Tanzania imefanikiwa kukusanya kiasi cha Shilingi
Trilioni 2.34, sawa na ufanisi wa asilimia 104.4 ikilinganishwa na
lengo la kukusanya Shilingi Trilioni 2.246. Makusanyo haya ni sawa
na ukuaji wa asilimia 20.9 ikilinganishwa na Shilingi Trilioni 1.94
kilichokusanywa katika mwezi Julai kwa Mwaka wa Fedha 2023/24.
Ufanisi katika makusanyo na ukuaji wa makusanyo kwa mwezi Julai
ni wa juu kabisa kufikiwva na Mamlaka ya Mapato Tanzania katika
kipindi cha miaka sita (06) iliyopita.

Jedwali: Makusanyo ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa Mwezi
Julai, 2018/19 -2024/25

Mwaka wa Fedha | Lengo | Makusanyo Ufanisi Ukuaji
2024/25 2.25 2.34 104.4% 20.9%
2023/24 214 1.94 90.5% 9.9%
2022/23 1.90 1.76 93.1% 14.9%
2021/22 1.58 1.54 97.4% 19.2%
2020/21 1.53 1.29 84.3% 2.5%
2019/20 1.37 1.26 91.9% 4.5%
2018/19 1.25 1.20 96.6%

Shilingi Trilioni
CHANZO: Mamlaka ya Mapato Tanzania
Ufanisi huu umechangiwa na;

i. Kuboresha mahusiano na walipakodi kupitia njia ya
mawasiliano na majadiliano baina ya viongozi wa Mamlaka
ya Mapato Tanzania na Makundi mbalimbali ya walipakodi;

ii. Kufuatilia na kuchukua hatua za haraka kwenye vihatarishi
vya ulipaji kodi, pamoja na vitendo vya ukwepaji kodi;

iii. Kuongezeka kwa usimamizi wa Watumishi wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania na kuendelea kuwapatia mafunzo kwa
vitendo watumishi wapya kwa lengo la kuongeza uadilifu na
weledi katika utendaji kazi wetu;

iv. Kuongeza Usimamizi wa matumizi sahihi ya mashine za EFD
na matumizi ya Stempu za Ushuru wa Bidhaa (ETS).

Ufanisi wa makusanyo uliofikiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania
kwa mwezi Julai ni kiashiria chanya katika kuhakikisha kuwa lengo la
makusanyo kwa Mwaka wa Fedha 2024/25 la Shilingi Trilioni 30.4
linafikiwa. Katika kufanikisha hili, Menejimenti ya Mamlaka ya Mapato
Tanzania imejipanga kutekeleza kikamilifu mambo yafuatayo:
1. Kutekeleza maagizo yote ya Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kuhusu usimamizi wa kodi nchini;

2. Kuimarisha mahusiano na ushirikiano na walipakodi pamoja

10.

1.

12.

na wananchi wote;

Kuimarisha utoaji wa elimu ya kodi na huduma bora kwa
walipakodi wote;

Kujenga na kuimarisha Mifumo ya Kodi za Ndani na Forodha;
IDRAS na TANCIS inayosomana (Interfacing) na mifumo
mingine;

Kusimamia na kuimarisha misingi ya mfumo mzuri wa kodi,
ikiwemo Haki na Usawa katika Utozaji Kodi (No Favouritism
or Victimization);

Kuimarisha na kusimamia Weledi (Professionalism) na
Huduma nzuri kwa Walipakodi (Customer Service) ikiwemo
Watumishi wetu wote kuvaa vitambulisho wanapotoa huduma
ili kuweka uwazi baina ya mtoa na mpokea huduma;

Kusikiliza na kutatua changamoto za kikodi za walipakodi
kwa wakati nchi nzima (Taxpayers’ Engagement Programs);

Kushirikiana na Tume ya Mheshimiwa Rais, ya Tathmini
ya Mfumo wa Kodi Nchini ili kuwa na Mfumo Rafiki,
unaosimamia usawa, unaorahisisha Shughuli za Kiuchumi na
wenye Tija nchini;

Kusimamia Utekelezaji wa Makubaliano ya Serikali na
Wafanyabiashara nchini ikivemo uwepo wa Kodi elekezi kwa
bidhaa nane zinazoingizwa nchini, pamoja na Mfumo Sahihi
kwa Biashara za kuchangia makasha (Consolidation);

Kusimamia Uadilifu kwa Watumishi wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania na kuchukua hatua kwa mujibu wa Sheria kwa
wachache wanaokiuka maadili ya utumishi wa umma;
Kukabiliana na vitendo vya ukwepaji Kodi wa kukusudia kwa
kuimarisha upatikanaji wa Taarifa hizo na kuendelea kujenga
Uwezo na Uadilifu kwa watumishi hususani kwenye ukaguzi
na uchunguzi wa Kodi za ndani na kimataifa; na,

Kuendelea kurahisisha Shughuli za Kiuchumi Nchini na
kuongeza Ulipaji Kodi wa Hiari.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Yusuph Juma Mwenda
Kamishna Mkuu
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Waamugzi wa soka bado
ni tatizo Tanzania Bara

KILICHOONEKA Kkatika mechi ya nusu fainali Ngao ya Jamii, ni
kwamba ni waamuzi ndiyo waliokuwa na presha na mchezo we-
nyewe kuliko hata wachezaji.

Wachezaji walikuwa wakicheza kwa kufuata maelekezo ya walimu
wao jambo ambalo lilionekana dhahiri machoni mwa mashabiki
wa soka waliokuwa wakitazama laivu na wale waliotazama kupitia
televisheni. Hawakuwa na presha, walitumia vipaji walivyojaaliwa
na mbinu za walimu wao, kiasi cha kuufanya kuwa moja kati ya
michezo ya kuvutia kuitazama dabi ya timu kubwa mbili za Simba
na Yanga.

Mashabiki walivutiwa na soka lililopigwa kwa pande zote mbili,
lakini hawakuvutiwa na baadhi ya maamuzi ya waamuzi, Elly
Sasii wa Dar es Salaam, Mohamed Mkono kutoka Tanga, Kassim
Mpanga kutoka Dar es Salaam, pamoja na Amina Kyando aliyekuwa
mwamuzi wa akiba, akitokea Morogoro, huku mtathmini wao akiwa
ni mwamuzi wa kimataifa wa zamani, Soud Abdi kutoka Arusha.

Tuseme tu pamoja na ubora wa mechi yenyewe, lakini
haikutendewa haki na waamuzi, hasa Sasii aliyekuwa akionekana
akichezesha kwa kutaka ‘kutafuta uwiano wa matukio na si kufuata
taratibu na sheria 17 za mchezo wa soka duniani.

Tumeshuhudia pande zote mbili zilikuwa zinalalamikia baadhi
ya matukio ya mchezo huo, ambayo yalikuwa yakionekana dhahiri
kwa refa aliyechezesha ama kwa kutojiamini au kwa woga.

Mara kwa mara tumekuwa tukiliongelea hili kuwa waamuzi
wengi wa Tanzania wamekuwa hawajiamini na wamekuwa wakisita
kutoa maamuzi magumu pale wanapotakiwa kufanya hivyo.

Haijulikana kama wanakuwa wanakwepa lawama, wanaogopa
kuwa vichwa vya habari katika magazeti na simulizi kwenye
mitandao ya kijamii au vipi.

Tuseme ukweli tu kuwa pamoja na kwamba soka la Tanzania
limekua sana na kusifiwa na mataifa mbalimbali, huku Ligi Kuu
ikitajwa kuwa ni ya sita kwa ubora barani Afrika, lakini imekuwa
ikififishwa na maamuzi mengi yasiyo sahihi ya waamuzi.

Waamuzi ndiyo wamekuwa ni sumu ya mpira wa Tanzania
kutokana na kufanya maamuzi mengi ya kushangaza na hata mara
nyingine kuamua matokeo badala ya mchezo wenyewe.

Haiwezekani mtu anafanyiwa madhambi hatua tatu tu kutoka
mwamugzi alipo, lakini anakataa kuwa si faulo.

Na hii yote inatokana na tabia ya kutaka kusawazisha kosa kwa
kosa ambalo yeye mwenyewe ameliacha mwanzo.

Tunaweza kusema kama hali itakuwa hii, basi waamuzi wa
Tanzania bado wana safari ndefu kuchaguliwa kuchezesha michezo
mikubwa kama Fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON), ama michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho barani humu.

Kwa kilichotokea Alhamisi iliyopita, wala haishangazi kuona ni
kwa nini waamuzi wetu hawateuliwi kuchezesha mashindano hayo
ya Afrika.

Moja kati ya sifa za mwamuzi ni kujiamini na kuchukua maamuzi
magumu kwa wakati sahihi, lakini wa kwetu hawapo hivyo.

Tuna wasiwasi hata Video ya Kumsaidia Mwamuzi (VAR),
zinaweza zisiwe msaada sana kama hali hii itaendelea.

Huenda mwamuzi akaogopa hata kwenda kwenye video
kuangalia marudio ili kufanya maamuzi sahihi.

Na hata akilazimishwa, anaweza kusimamia msimamo wake ule
ule hata kama si sahihi kwa sababu pamoja na VAR kusaidia, lakini
uamuzi wa mwisho huwa unabaki kwa mwamuzi mwenyewe.

Hapo ndipo tutakuja kugundua kuwa hata VAR yenyewe inaweza
isiwe msaada kwetu kama tutaendelea kuwa na waamuzi wa aina
hii.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

hapa duniani, badala yake wananchi wa-
nafuatilia matukio na mambo yote yanay-
otokea ulimwenguni.

Katika nyanja ya soka, tumekuwa
tukiona michezo mkubwa, hasa timu za
mahasimu wa nchi au mji mmoja katika
mabara mbalimbali duniani zikichezeshwa
na waamuzi kutoka nje ya nchi.

Miaka inavyozidi kusonga mbele kwa
soka kuwa biashara kubwa, kumekuwa
na uhitaji mkubwa wa uwazi wa uhitaji
wa waamuzi kutoka nje ya nchi kwenda
kuchezesha michezo maalum, ambayo
ni ile yenye mvuto kwa mashabiki na
mikubwa.

Kwa sasa tunaona dabi kubwa Brazil,
Argentina na kwingineko ambako soka
limepiga hatua kubwa, zimekuwa zikileta
waamuzi kutoka nje ya nchi ambao kazi
yao inakuwa ni kuchezesha michezo hiyo
tu na wanarudi kwao.

Hapa Afrika, dabi mbalimbali za Afrika
Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo,
Rwanda, Misri, Morocco, Tunisia na
nyinginezo zimeshaanza kuleta waamuzi
kutoka nje kwa ajili ya dabi zao.

Tanzania ambayo ni ya sita kwa ubora
wa Ligi Kuu Afrika, bado imeendelea
kutumia waamuzi wake wa nyumbani
kwa ajili ya michezo hiyo huku kila wakati
wakivurunda na kupoteza ladha ya dabi.

Ingeeleweka kama kusingekuwa na
matatizo kwenye uchezeshaji wao, lakini
kila mechi wanazochezesha zimekuwa na
matatizo. Na ukiangalia tatizo la waamuzi
wa Tanzania ni woga wa kufanya maamuzi
katika matukio yanayotokea dhahiri
uwanjani kwa kukwepa lawama na si
vinginevyo.

Hili ndilo limesababisha nchi nyingi
kuanza kuleta waamuzi kutoka nje
ili kuchezesha dabi zao. Zimegundua
kuwa wakati mwingine wala si mapenzi
ya mwamuzi au rushwa, ila waamuzi
ni sehemu ya raia wa nchi hiyo, hivyo
anaweza kufanya maamuzi kwa ajili tu ya
kujilinda ili aishi kwa amani mtaani.

Kwa maana hiyo hawezi kufanya
baadhi ya maamuzi magumu ambayo
anaona yanaweza kumfanya asakamwe na
kulalamikiwa.

Nadhani hili sasa lianze kuangaliwa
na Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini
(TFF) na bodi yake, kuanzia sasa mechi
kubwa, zenye mvuto na kutawalia na hisia
kuchezeshwa na waamuzi kutoka nje ya
nchi.

Tanzania
ambayo

ni ya sita
kwa ubora
wa Ligi
Kuu Afrika,
bado im-
eendelea
kutumia
waamuzi
wake wa
nyumbani
kwa ajili
ya michezo
hiyo huku
kila wakati
wakivu-
runda na
kupoteza
ladhaya
dabi.

Kabla ya kumalizika kwa msimu
uliopita, TFF ilisema kuna waamuzi
kutoka Sudan wapo nchini na
wengine walionekana kuchezesha
baadhi ya michezo, hasa wale wa
pembeni, sasa nadhani imefika
wakati wa kuwaleta wengi zaidi
kwa ajili hiyo.

Waamuzi wa Sudan ambao kwa
sasa hawachezeshi ligi kutokana
na nchi yao kukumbwa na vita
ya wenyewe kwa wenyewe,
wangeweza kupewa fursa hiyo
kuliko ~ Watanzania  wenyewe
ambao wengine wao wamekuwa
wakijirudia kuchezesha mechi
hizo, huku wakigawana makosa,
kwa sababu kutokana na mara
nyingi malalamiko kujitokeza.

Labda nielezee faida za waamuzi
kutoka nje wakichezesha dabi.
Moja ni kwamba wataaminika na
timu zote mbili. Ule ugeni wao ni
faida, kwani kwa hisia za timu zote
mbili ni kwamba kama anatoka
nje ya nchi hatokuwa na mapenzi
ya upande wowote. Pili hisia za
mashabiki wa Simba na Yanga
zitaona si rahisi kula mlungula kwa
sababu ni waamuzi wa kimataifa.

Tatu, waamuzi hawa wanaweza
kufanya maamuzi magumu na
sahihi kwa muda wowote bila
kuhofia chochote, kama kusemwa
mitaani, kwenye vyombo vya
habari, wachambuzi, kwa sababu
akishamaliza yeye anaondoka
kwenda kwao.

Nne ni kwamba atawafanya
hata wachezaji kuwa na nidhamu
kwa sababu wanajua ni mwamuzi
kutoka nje, moja ya sababu
ambazo waamuzi wetu wanapata
tabu ni kwamba wachezaji
wameshawajua kuwa ni waoga,
hivyo wanawatisha na kuwazonga
mara kwa mara, licha ya kwamba
ni kweli wamefanya makosa.

Na hizi ndizo faida ambazo nchi
nyingi kwa sasa wanaowatumia
waamuzi kutoka nje kwenye dabi
7a0, wanazitapa.

Ligi ya sita kwa ubora Afrika,
inatakiwa sasa ijiongeze kwa
kuleta waamuzi kutoka nje, ili pia
kuwalinda waamuzi wa ndani kwa
lawama ambazo wakati mwingine
zinawafanya wasijiamini.
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:
Katibu Uenezi ANC
kuongoza Bodi Shule
Mwalimu Nyerere

Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

KATIBU wa Uenezi, Elimu ya Umma na
Mafunzo wa Halmashauri Kuu (NEC) ya
Chama cha African National Congress
(ANC) cha Afrika Kusini, David Makhura,
amechaguliwa kuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya usimamizi ya Shule ya Uongozi
ya Mwalimu Julius Nyerere (MJNLS) ili-
yopo Wilaya ya Kibaha, mkoani Pwani.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Mkuu wa Shule, Professa Marcelina Chi-
joriga, alisema kikao hicho kilimchagua
Makhura mwishoni mwa wiki kwa kuz-
ingatia vigezo ukiwamo ukweli kuwa
moja ya jukumu la msingi la shule hiyo
la kutoa mafunzo ya uongozi mahiri ka-
tika eneo la siasa kwa viongozi vijana na
wa marika mengine ili waweze kuongoza
vyama, wamiliki wa shule katika nchi za
Afrika Kusini, Zimbabwe, Namibia, An-
gola, Msumbiji na Tanzania.

“Katika bodi hii ya kwanza ya MJNLS
tangu kuanzishwa kwa shule mwaka
2022, wapo viongozi kizazi cha umri
mkubwa, umri wa kati na umri wa sasa
kama Dk. Frederico George Miranda ku-
toka Angola mwenye umri wa miaka 35.

Ni kutokana na uhalisia huu ndio
maana uenyekiti umekwenda kwa
Komredi Makhura huku Waziri Mkuu
mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mizengo Kayanza Peter Pinda,
akipata imani ya wajumbe kuwa Maka-
mu Mwenyekiti wa Bodi.

Wajumbe wanatoka katika vyama ta-
wala vya ANC (Afrika Kusini), ZANU-PF
(Zimbabwe), SWAPO (Namibia), FRELI-
MO (Msumbiji), MPLA (Angola) na CCM
(Tanzania) ambavyo kwa pamoja na
Chama cha Kikomunisti cha China (CPC),
vinavyomiliki shule hiyo kwa pamoja pia
walijikita kutekeleza mambo makuu ma-
tatu ambayo ni kupitia, kufanya mareke-
bisho na kupitisha mpango kazi wa shule
ikiwa ni pamoja na kalenda ya masomo
ya shule kwa kipindi cha mwezi Agosti
hadi Desemba, 2024, bajeti ya shule kwa
kipindi cha Julai - Desemba, 2024 na
kuundwa kwa kamati za bodi ili kurahi-
sisha utendaji wa uongozi wa shule kwa
kupunguza utegemezi wa maamuzi yote
kutegemea vikao vya bodi.

Kamati zilizoundwa na kupitishwa na
kikao cha kwanza cha bodi ni Kamati ya
Taaluma na Uendeshaji Shule (AAOC),
Kamati ya Fedha na Mipango (PFC) na
Kamati ya Utawala, Ukaguzi na Udhibiti
Vihatarishi (AGRC).

Kamati zingine ni Rasilimali Watu na
Maslahi (HRC) na Taaluma na Usimamizi
(AAOC). Wajumbe wengine wa bodi wa-
naowakilisha vyama vyao katika mabano
ni Bendita Lope (FRELIMO) ambaye ni
mjumbe wa kamati kuu ya chama hicho,
Dk. Frederico George Miranda (MPLA),
ambaye ni mkuu wa divisheni inayohusi-
ka na sera na mafunzo ya makada katika
makao makuu ya chama hicho.

Chama Tawala cha Namibia (SWAPO)
mjumbe wa bodi anayekiwakilisha
chama hicho ni Dk. Charles Mubita,
mwandishi wa habari mkongwe aliyepa-
ta kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Utangazaji la Namibia na Dk. Meshack
Mpande Sibanda (ZANU-PF), anawakili-
sha chama tawala cha nchini Zimbabwe
huku China ambayo ni mdau mkakati wa
shule hiyo ikiwakilishwa na ofisa ubalozi
wa ubalozi wa China, nchini Tanzania.

THE GOVERNINI
RERE

www.mjnls.:

Naibu Katibu Mkuu wa CCM,
John Mongella, akibadilishana
mawazo na Mkuu wa Shule ya
Uongozi ya Mwalimu Ny-

erere (Mwalimu Julius Nyerere
Leadership School), Profesa
Marecelina Chijoriga, baada vya
kufungua kikao cha kwanza
cha bodi ya shule hiyo, Kibaha
mkoani Pwani, ambapo David
Makhura (wa pili kulia) wa Cha-
ma cha African National Con-
gress (ANC) cha Afrika Kusini
alichaguliwa kuwa mwenyekiti
na Waziri Mkuu mstaafu, Miz-
engo Pinda akiukwaa umakamu
mwenyekiti wakati wa kikao
hicho kilichofanyika mwishoni
mwa wiki. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wabuni mchele unaoondoa vitambi, shinikizo la damu

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

HATIMAYE wenye matatizo
ya vitambi, ugonjwa wa kisuka-
ri, shinikizo la damu (BP), uzito
uliopitiliza na wingi wa mafuta
mwilini, sasa wanaweza kuon-
dokana na maradhi hayo
baada ya kundi la vijana waja-
siriamali wilayani Kilombero,
mkoani hapa kubuni mchele
joto unaoweza kusaidia ku-
maliza matatizo hayo.

Vijana hao wa Kata ya
Kiberege, wilayani Kilombero,
walipata ujuzi huo wa kuten-
geneza mchele joto kupitia
mafunzo waliyopatiwa chini
ya Mradi wa Skills for Em-
ployment Tanzania (SET),
yaliyoendeshwa na Shirika
la Mtandao wa Vikundi vya
Wakulima na Wafugaji Moro-
goro (MVIWAMORO), chini ya
Shirika la Swisscontact kupitia
ufadhili wa Ubalozi wa Uswisi,
nchini Tanzania.

Mradi huo umelenga ku-
wafikia vijana wenye umri
kuanzia miaka 15 hadi 24 ku-
wapatia mafunzo ya ufundi
stadi ili waweze kujiajiri au
kuajiriwa kuepuka umaskini.

Akizungumza katika maho-
jiano maalumu katika siku ya
kilele cha sherehe za maone-
sho ya kilimo na wafugaji,

Nanenane, yaliyofanyika ka-
tika viwanja vya Mwalimu Ju-
lius Nyerere Mjini Morogoro,
kiongozi wa kundi hilo, Abidu-
na Mihalu, alisema wamebuni
mchele huo baada ya kupata
mafunzo kutoka mradi wa SET
katika masuala ya usindikaji na
kuongeza thamani vyakula na
bidhaa mbalimbali.

Alisema  mchele joto,
umeongezwa viini lishe toka
kwenye ganda la mpunga na
kuuondoa mafuta na wanga
na kuufanya kuwa na uwezo
wa kukabiliana na matatizo ya
watu wenye changamoto ya
ugonjwa wa kisukari, shinikizo
la damu (BP), kupunguza ki-
tambi na uzito uliopitiliza.

“Mtu mwenye kisukari na
shinikizo la damu hawezi kula
mchele wa kawaida hivyo sisi
tumekuja na mbadala wake
wa mchele joto ambao tume-
ondoa mafuta, tumepunguza
wanga na kuongeza viini lishe
hivyo wenye matatizo ya kisu-
kari, BP, vitambi hii ndio tiba
yake,” alisema Abiduna.

Fadiya Mohamed aliyenu-
faika na mradi wa SET, alisema
mafunzo mengine waliyopata
ni pamoja na kusindika na
kuziongezea thamani bidhaa
mbalimbali ikiwamo za mi-
hogo, ndizi pamoja na karanga
ambazo zimekuwa na soko

kubwa na kuwawezesha ku-
jiajiri na kuondokana na umas-
kini.

Mkurugenzi wa Shirika lisilo
la Kiserikali la TESIFA, Jasca
Punguti, ambalo linawezesh-
wa na Shirika la Swisscontact
kupitia Ubalozi wa Uswisi
nchini  Tanzania, alisema
shirika hilo limelenga kusaidia
kinamama waliotelekezwa na
wenza wao kwa kuwajengea
uwezo ili kujiajiri pamoja na
vijana. Alisema mpaka sasa
wameshawasaidia kinamama
170 pamoja na vijana wanaoi-
shi katika mazingira magumu
kwa kupata mafunzo bure na
wakimaliza wanapewa vifaa
kazi bure kwenda kuanzisha
ofisi zao.

Ofisa Habari
la Swisscontact Tanzania,
Masunga Isumbi, alisema
mradi wa SET awamu ya pili
ulianza mwaka 2022 na hadi
kufikia mwaka 2024 wam-
etekeleza miradi 23 iliyolenga
kuwafundisha vijana ufundi
stadi na maarifa katika kujiajiri
au kuajiriwa ikiwa imetekele-
zwa katika wilaya za Mkoa
wa Morogoro kupitia asasi
mbalimbali zisizo za kiserikali
na sasa wanajielekeza katika
mikoa ya Iringa na Mbeya.

Alisema lengo kubwa la
mradi wa SET katika kushiriki

wa Shirika

Nanenane ni kuwapatia nafasi
vijana kuonesha bidhaa zao
zitokanazo na uzalishaji wao
baada ya mafunzo mbalimbali
katika sekta za ufugaji wa sa-
maki, kuku, usindikaji vyakula,
ushonaji wa nguo na masuala
mengine ya ujasirimali ili kuo-
na namna ya kupata uzoefu
wa masoko na kujiajiri kuon-
dokana na umasikini.

Maonesho ya Nanenane ya-
mewapatia vijana fursa na na-
fasi ya kuweza kubadilishana
mawazo na uzoefu katika kazi
zao, sambamba na kukuta na
wafanya biashara na wakulima
mbalimbali kutoka maeneo
mengine nchi Tanzania, hii
imekua fursa kuwa kwa vijana
wetu kupata nafasi hii, naami-
ni itachangia kuwa chachu
kwao katika kuongeza bidii
juu ya kazi zao na kuinua zaidi
uchumi wao na familia zao.

Mradi wa SET mkoani Mo-
rogoro unatekelezwa katika
wilaya za Morogoro Manispaa,
Halmashauri ya Morogoro,
Gairo, Kilosa, Mvomero, Kil-
ombero, Kilosa, Ifakara na
watazidi kufikia maeneo mbal-
imbali ya Mkoa wa Morogoro
kulingana na uhitaji pamoja na
kuendelea zaidi mikoa ya Ir-
inga na Mbeya kupitia ufadhili
wa ubalozi wa Uswisi, nchini
Tanzania.

KABWELA

UNARUDI UMELEWA
NA TULIPATANA MWEZI
HUU HONYWT!?

Na Fadhili Mohammed

NI KWELI KAMENIHARIBIA
KA-MESEJI KA KAMSHAHARA.
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e e — Watanzania 900,000 wanufaika mifuko ya uwekezaji

Wakulima
watakiwa
kuchangamkia
kilimo cha viungo

Na Christina Haule, MOROGORO

WAKULIMA wameshauriwa kuha-
masika kwa kuchangamkia fursa ya
kupanda miti ya mazao ya viungo am-
bayo imeelezwa kuwa ni mwarobaini
wa tatizo la utunzaji wa mazingira hasa
katika kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Akizungumza na waandishi wa
habari kwenye viwanja vya Maone-
sho ya 30 ya Wakulima 88, Kanda ya
Mashariki yaliyofanyika katika Uwanja
wa Mwalimu Julius Nyerere, mkoani
Morogoro, Ofisa Mwezeshaji wa Mradi
wa kuhamasisha jamii kupanda mazao
ya viungo unaoendeshwa na Shirika la
Kuhudumia Wakimbizi la Tanganyika
(TCRS), Alphonce Ngomeni, alisema
mradi huo ulianzishwa mwaka 2020.

Alisema mradi huo unatekelezwa ka-
tika Kata ya Tawa kwenye Halmashauri
ya Wilaya ya Morogoro, mkoani hapa
na tayari jumla ya wakazi 3,400 wame-
shagawiwa bure miche 10,500 ya miti
ya viungo wakitokea kwenye kaya
1,480.

Ngomeni alisema awali walihamasi-
sha jamii utunzaji mazingira kwa ku-
panda miti ya vivuli, mbao na matunda
katika taasisi mbalimbali za umma ziki-
wamo shule na zahanati na matokeo
hayakuwa mazuri na kwamba wastani
wa miti 100 waliyoipanda 20 hadi 40
pekee ilionesha kukua vizuri.

Hata hivyo, Ngomeni alisema
wameanza kutoa elimu ya kuongeza
mnyororo wa thamani kwa wakuli-
ma wa mazao ya ya viungo ikiwamo
karafuu ili wauze na kupata faida zaidi
kuliko malighafi kwa kampuni na ku-
pata faida kidogo.

Alisema wamekuwa  wakigawa
miche mbalimbali ya viungo ikiwamo
mikarafuu, hiriki, michikichi na ko-
rosho, mdalasini na vanila bure, kwa
mwaka huu 2024 wamefanikiwa
kugawa miche zaidi ya 2000 ka-
Mlawilila na maeneo mengine ya Kata
ya Tawa.

Aidha, alisema utunzaji wa miti
ya viungo ni rahisi kwa sababu mtu
anaongeza kipato chake zaidi tofauti
na miti mingine na zao kama karafuu
humsaidia mkulima kupata Shilingi
milioni tano hadi 10 kwa msimu kwa
mkulima wa kati ikiwa ana miche 10
baada na kuuza kwa kilo ya Sh. 25,000
hadi 30,000.

Aliitaja faida nyingine kuwa ni mkuli-
ma hatumii nguvu kubwa kwasababu
huo ni mti ambao anautunza huku
akiwa analima mazao mengine kama
mahindi.

Naye Katibu wa kikundi cha wakuli-
ma wa mazao ya viungo Kata ya Tawa,
Mbaraka Thadei, aliishukuru TCRS
kwa kuwapa elimu ya upandaji mazao
hayo ambayo yamewasaidia kukuza
uchumi wao na kuongeza vipato kwe-
nye familia.

Thadei alisema wakiwa wakulima
wenye shamba la hekari sita wame-
fanikiwa kupanda mazao mbalimbali
ya viungo na hali ya masoko ipo vizuri
na kuwafanya kukua kiuchumi.

Na Beatrice Moses

WATANZANIA 900,000 kati
ya milioni 61.7 wamewekeza
maeneo tofauti ikiwamo mfu-
ko wa uwekezaji wa pamoja
wa kipato cha ziada kwa kip-
indi kifupi au kirefu kwa faida
ya ukwasi madhubuti.

Mkurugenzi Mtendaji
wa  Watumishi  Housing
Investments(WHI), Dk. Fred
Msemwa, aliyasema hayo
wakati akitoa taarifa ya mwa-
ka ya Mfuko wa Faida Fund
kwa mwaka wa fedha unao-
ishia Juni 23, 2023 iliyotolewa
mwishoni mwa wiki kwenye
Mkutano Mkuu wa kwanza
wa wawekezaji wa mfuko
Salaam.

Imeazimiwa kuongeza wigo
wa uwekezaji kwa kutoa elimu
ya hamasa katika maeneo to-
fauti nchini ikiwamo vyuoni
kuwa uwekezaji katika mfuko
huo ni rahisi unaotumia simu

ya mkononi, pia umeun-
ganishwa na mfumo wa

ka mfuko huo, Eliza-
beth Michael, alise-

malipo ya serikali. ma yeye ni mtumishi
“Faida ya kuwekeza Mmojawa wa serikali mkoani
kwenye mfuko huu wawekezaji Tanga amewekeza
ni kubwa kwa kipindi Katikamfuke kwenye mfuko huo
cha miezi minane ya Eu:)ﬁﬂl_z:- . akijiandalia maisha
mwanzo  kilichoishia aﬁsemalcyea;e' ya kueleweka wakati
Juni 20, 2023 ilikuwa pimtumishi  atakapostaafu, ana-
asilimia 10 imeende- wa seri- hamasika kwa faida
lea kuongezeka hadi kalimkoani  ya gawio anayoiona
kufikia asilimia 12 ya Tanga tangu alipoanza
mwaka ulioishia Juni ;l‘::weé(eza kuwekeza ~mwaka
30, 2024, faida iliyopa- jtekapue 2023
tikana ni kubwa kuliko  akijiandalia Mwekezaji mwing-
kigezo linganifu cha maishaya ine Meshack Mafye-

asilimia 97 dhamana
ya serikali ya miaka mi-
tano,” alisema Dk. Msemwa.

Alisema uwekezaji kwe-
nye mfuko huo unaanzia Sh.
10,000, mtu yeyote mwenye
kipato kuanzia kidogo, cha
kati na juu anaweza kuwekeza
na kuvuna faida inayopatika-
na inayotokana na thamani ya
vipande iliyopo kwenye soko
kwa wakati huo.

Mmoja wa wawekezaji kati-

kueleweka...

ko ambaye ni Mku-
rugenzi wa Voice
of Eagle Tanzania alisema
wamewekeza na kuhamasi-
sha wasichana waliopo kwe-
nye mradi wa Binti Mwenye
Ndoto na uwekezaji kuwekeza
kwenye mfuko huo wakiamini
kuwa itawasaidia kukua kiu-
chumi siku zijazo.

Mwalimu wa masuala ya
fedha, Amina Ramadhani,
alisema kuna haja ya kuwa-

hamasisha vijana kuwekeza
kwenye matumizi mazuri ya
fedha, ikiwamo kwenye ku-
miliki vipande vya mifuko ya
aina Faida Fund, kwa kuwa
inaaminika hivyo ni salama
badala ya kutumia fedha zao
kwenye mambo yasiyow-
aletea maendeleo ya kiuchu-
mi.

Awali, Mwenyekiti  wa
Bodi ya WHI, Abdul-Razaq
Badru, alisema ongezeko la
ukuaji wa mfuko huo linato-
kana  na ongezeko la idadi
ya wawekezaji ~ kwa kipindi
kinachoishia Juni 31, 2023 ili-
fikia 2,041 hadi Juni2024im-
efikiwa  wawekezaji 4,806
sawa na ongezeko la asilimia
58.

“WHI itaendelea kutekeleza
mipango yake ikiwamo
kuboresha mfuko na huduma
kwa wawekezaji, pamoja na
kubainisha fursa nyingine za
kibiashara kwa manufaa ya
wawekezaji na serikali pamoja
na wadau wengine.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Reliance, Ravi Shankar
(kulia), akimkabidhi
madawati 150 yenye
thamani ya Sh. milioni 8
Ofisa Elimu ya Awali na
Msingi wilayani Mafia,
mkoani Pwani, Mathew
Mkali (kushoto), yatakay-
opunguza uhaba katika
Shule ya Msingi Kiegeani.
Wanaoshuhudia katikati
ni Mkurugenzi wa Bodi
wa Kampuni hiyo, Anver
Rajpar na Mkurugenzi wa
Kampuni ya African Over-
seas, Khairunbanu Alibhai.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wanafunzi 100 kwenda masomoni ughaibuni

Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI 100 wanaon-
doka wiki hii kwa ajili ya
masomo kwenye vyuo vikuu
mbalimbali duniani.

Hiyo inakuja ikiwa zimepita
wiki mbili tangu matokeo ya
kidato cha sita kutoka huku
mamia ya wanafunzi wa Tan-
zania wenye kuhitaji kusoma
nje ya nchi kupitia Wakala wa
Elimu Nje ya Nchi Global Edu-
cation Link (GEL) wameanza
maandalizi ya kuondoka.

Mkurugenzi wa GEL, Ab-
dulmalik Mollel, alisema hayo
wakati akigawa Viza 100 kwa
wanafunzi wanaotarajiwa
kuondoka Jumatano na pia
alizungumza na wazazi na
wanafunzi wanaotarajiwa
kwenda nchi mbalimbali ki-
masomo.

Mollel alisema lengo la mku-
tano huo ilikuwa ni kukabidhi
Viza, kujadili na wazazi na
wanafunzi kuhusu mambo

mambo ya kuzingatia katika
maandalizi ya safari, kuwaku-
tanisha wazazi na wanafunzi
na wawakilishi wa vyuo vi-
kuu ambavyo wanafunzi hao
wanatarajia kwenda kusoma
pamoja na kujaza nyaraka
mbalimbali.

“Leo tumekutana na wa-
nafunzi hawa kuwapa viza
zao ambazo zimekamilika, ku-
wapa bima za afya kuwaeleza
tarehe za kusafiri, ndege wa-
takazotumia kusafiria, kujua
sehemu watakazokaa, watasa-
firi na nani na watapokewa na
nani,” alisema Mollel.

“Wataanza kuondoka
kwenda kwenye vyuo vikuu
mbalimbali duniani kuanzia
wiki ijayo na baada ya hapo
kila wiki kundi la wanafunzi
kuanzia 50 mpaka 70 wa-
takuwa wanaondoka kwenda
mataifa mbalimbali,” alisema
Mollel.

Aliwataka wanafunzi kuzin-
gatia walichofuata nje ya nchi

na kuachana na starehe na
badala yake wazingatie mas-
omo na kuhitimu wakiwa na
alama nzuri ili kuwapa moyo
wazazi ambao wanajinyima
kwaajili ya kuwalipia ada.

Alisema baadhi ya wanafun-
zi wana kawaida ya kufanya
mambo yanayosababisha
washindwe kumalizia maso-
mo yao na kuwakatisha tamaa
wazazi wao.

“Msiende kunywa pombe
wala kwenda klabu za usiku
kwasababu kule mnakwenda
kufuata elimu. Malizeni mas-
omo mpate kilichowapeleka
starehe hata Tanzania zipo,”
aliasa Mollel.

Aiman Mohamed kutoka
Mwanza ambaye anatarajia
kwenda masomoni nchini
India wiki ijayo, alisema
anashukuru uratibu uliofany-
wa na Global Education Link
na kumwezesha kupata Chuo
cha Sharda cha nchini humo.

“Kwa dhati kabisa ni-

wapongeza waratibu wa safari
yetu Mollel na wenzake kwa
namna walivyokuwa karibu
na sisi wakati wote wa kurati-
bu safari na hatimaye mambo
yamekuwa mazuri na wiki
ijayo tunasafiri kwenda maso-
moni kutimiza ndoto zetu,”
alisema.

Rita  Nichalaus  kutoka
Mwanza anayetarajia kujiun-
ga na Chuo Kikuu cha Sharda,
New Delhi, India alisema
amefurahi kupata elimu ya
mambo ambayo wanatakiwa
kufanya na ambayo hawatak-
iwi kuyafanya wanapokuwa
masomoni.

“Mwongozo tuliopewa ni
muhimu sana kwasababu
mwanafunzi anapofika ugeni-
ni asipofahamu tabia na tama-
duni za wenyeji anaweza ku-
jikuta yuko matatizoni, lakini
tumeelezwa namna ya kuishi
tukiwa huko ni jambo jema
na la msingi sana kwetu,”
alisema.
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Nsekela: Tunakusudia kufanya Ushirika ujiendeshe kibiashara - —

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WENYEKITI wa
Kamisheni ya Tume
ya Maendeleo ya
Ushirika ~ Tanzania
(TCDC), Abdulmajid Nsekela
amesema ndani ya miaka miwili
ya kamisheni hiyo kutekeleza
majukumu yake, kipaumbele
chake ni kufanya Ushirika nchini
ujiendeshe kibiashara ili kunu-
faisha zaidi wanachama wake.
Nsekela ambaye ni Mkurugen-
zi Mtendaji wa Benki ya CRDB,
alisema hayo wakati wa mkuta-
no wa maofisa ugani pamoja na
viongozi wa vyama vya ushirika
kutoka halmashauri zote nchini
ulioitishwa na Rais Samia Suluhu
Hassan na kufanyika Ikulu ya
Chamwino, Dodoma mwishoni
mwa wiki iliyopita.
“Tunaendelea kuvijengea uw-
ezo vyama vyetu vya ushirika
katika maeneo mbalimbali ili
viweze kujiendesha kibiashara.
Maeneo hayo ni pamoja na ufu-
fuaji na ujenzi wa viwanda vipya
ili kuongeza thamani ya mazao
ya wakulima na utambuzi na
uthaminishaji mali za vyama vya
ushirika. “Vilevile, tunahimiza
uwekezaji katika dhamana za
serikali, ununuzi wa hisa za
kampuni, uagizaji na usambazaji
pembejeo kwa wanaushirika na
wakulima pamoja na ujenzi wa
maghala,” alisema Nsekela.
Mwenyekiti huyo alisema
wanafanya hivyo ili kubadili
mtazamo wa kufanya kazi kwa

kutoa huduma pekee ili vy-
ama hivyo vinufaishe wa-
naushirika kwa kuwaletea

achoendelea kupewa
mesisitizo, Nsekela
alisema ni mapitio na

maendeleo kupitia faida :‘,:2%;?&"’(\:2 mabadiliko ya Sera ya
inayopatikana  kutokana pga kinach- Ushirika ili kuifanyia
na uendeshaji vyama vyao oendelea mabadiliko Sheria ya
kibiashara. kupewa Vyama vya Ushirika
Ndani ya kipindi hicho msisitizo, Na. 6 ya Mwaka 2013.

cha miaka miwili ya ku- glsi:tle(::: i Alisema tayari hat-
wapo kwa TCDC, Nsekela mapitio na ua zote muhimu zime-
alisema wamevifanyia kazi - mabadiliko kamilika na Wizara
vipaumbele saba vinavyo- ya Seraya ya Kilimo inasimamia
lenga kuboresha mazingira Ushirika ili kupeleka  muswada
ya wakulima, wafugaji na Kkuvifanyia husika bungeni.

wavuvi pamoja na wa- 'st:laebr?:mako Ili kuwa na nguvu
naushirika kutoka sekta Vyama‘(lya ya kiuchumi, Nsekela
nyingine ambako hamasa yshirika alisema TCDC imeka-

ya kujiunga inaendelea ku-
tolewa.

Vipaumbele vingine, Nsekela
alivitaja kuwa ni kuhakikisha
ushirika unaendeshwa kidijitali
kwa kuwa tayari wamefunga
Mfumo wa Usimamizi wa Vyama
vya Ushirika (MUVU) unaotumi-
ka kuendesha shughuli zote za
TCDC, hali iliyorahisisha upati-
kanaji taarifa na takwimu halisi.

Hadi mwishoni mwa Juni
2024, alisema mfumo wa MUVU
umesajili vyama 6,361 vya pamo-
ja na wanachama 1,604,224 wa
ushirika. Kipaumbele kingine
alisema ni kuhamasisha ushirika
kwenye sekta mbalimbali za kiu-
chumi zikiwamo madini na fed-
ha pamoja na makundi maalum.

Alisema tume pia inakuza
ushirikiano na wadau mbalim-
bali wa maendeleo kwa lengo
la kusaidia kuimarisha Ushirika
nchini.

Kingine kilichofanywa na kin-

milisha utaratibu wa
kisheria wa kuanzisha
Benki ya Taifa ya Ushirika Tan-
zania na tayari wameshapata
leseni kutoka Benki Kuu ya Tan-
zani (BoT) ili kuianzisha.
“Mheshimiwa Rais, matarajio
ni kuizindua benki hii mwishoni
mwa mwezi Septemba 2024 ili
kuanza shughuli zake. Na tume-
omba kupitia kwa Mheshimiwa
Waziri wetu wa Kilimo kuwa,
wewe Mheshimiwa Rais, uwe
mgeni rasmi katika tukio hilo
muhimu,” alisema Nsekela.
Benki ya CRDB imewekeza
mtaji wa Sh. bilioni 10.2 na
utaalamu ndani ya Benki ya
Ushirika Tanzania itakayozin-
duliwa mwezi ujao, ikitarajiwa
kumiliki asilimia 20 ya hisa zake.
Uwekezaji huo umefanywa kwa
kutoa fedha za kunusuru benki
za Kilimanjaro Cooperative Bank
(KCBL) na Tandahimba Cooper-
ative Bank (Tacoba) kutokana na

kutofanya vizuri mpaka zikaima-
rika. Benki hizi zitakuwa sehemu
ya Benki ya Taifa ya Ushirika
Tanzania.

Kipaumbele kingine, Nsekela
alisema ni kuimarisha uwekezaji
wa mali za Ushirika kwa kuwa
tume imeratibu utambuzi wa
mali zote za vyama vikuu vya
ushirika pamoja na SACCOS
Daraja B.

Kwa tathmini iliyofanywa
kwenye vyama 610 vya ushirika,
wamegundua vina mali zenye
thamani ya Sh. trilioni 4.2, hivyo
kuingizwa katika mfumo wa
MUVU.

Akihutubia washiriki wa mku-
tano huo, Rais Samia alisema
sekta ya kilimo ni muhimu sana
kwa usalama wa chakula na
maendeleo ya Watanzania, hivyo
anatambua majukumu makub-
wa waliyonayo maofisa ugani
na mchango wa Ushirika nchini
ndio maana ametenga muda wa
kukutana na wawakilishi wake
kutoka kote nchini.

Rais alisema umuhimu wa vy-
ama vya ushiriki nchini unaanzia
kwenye harakati za ukombozi
wa taifa na kuandaa viongozi wa
kitaifa waliolitumikia taifa mara
tu baada ya uhuru.

Kutokana na ukweli huo, Rais
Samia alisema anaamini Tanza-
nia inao uwezo wa kulisha Afrika
na kutoa mchango mkubwa du-
niani, hivyo akasisitiza maofisa
kilimo kutekeleza wajibu wao
wa kuwasaidia wakulima kulima
kisasa huku serikali ikitimiza
haki zao.

Meneja wa Benki ya NBC
tawi la Morogoro, Deusdedit
Mashalla (katikati aliyevaa

‘Wasichana
jitokezeni

kugombea
2024, 2025’

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Msichana Ini-
tiative limehimiza wasichana
kujitokeza kuwania nafasi za
uongozi katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa mwaka huu na
Uchaguzi Mkuu mwakani.

Uongozi wa shirika hilo
unaamini hiyo ni fursa nzuri
kwa wasichana kusimamia na
kutetea ajenda zao endapo
watafanikiwa kuchaguliwa.

Msimamizi wa Mradi wa Sauti
Yetu, Nguvu Yetu ulio chini ya
shirika hilo, Rose Batoba, alitoa
rai hiyo mwishoni mwa wiki
wakati wa semina ya kuwajen-
gea uwezo wasichana kutoka
mikoa mbalimbali nchini iliyo-

Rose alisema miongoni mwa
mambo wanayowajengea Uuw-
ezo wasichana hao ni kujitam-
bua kukabiliana na vitendo vya
unyanyasaji ikiwamo rushwa ya
ngono hususani katika kipindi
cha uchaguzi.

“Kwa hiyo, tunawajengea uw-
ezo namna ya kuwa viongozi,
kujitambua kukabiliana na vi-
tendo mbalimbali vya unyan-
yasaji na kuweka nguvu katika
kufikia malengo yao katika uon-
gozi,” alisema Rose.

Mmoja wa wasichana wal-
iojengwa uwezo na shirika
hilo, Mwajuma Hima kutoka

joho), akishuhudia baadhi ya
wahitimu wa Stashahada ya
Ukunga katika Chuo cha Afya
na Sayansi Shirikishi Morogoro
(MCOHAS) wakionesha namna

wilayani Ubungo, alisema tayari
wameshaanza kazi ya kuha-
masisha wasichana  kupitia
makundi yao mbalimbali na
wako tayari kugombea nafasi

ya kuhudumia mama na mtoto
wakati wa kujifungua wakati
wa mahafali ya tano ya chuo
hicho mwishoni mwa wiki.
Wahitimu hao ni miongoni mwa
wanufaika 50 wa ufadhili wa
masomo ya ukunga uliotolewa
na benki hiyo. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Mbaroni tuhuma kuchinja mwenye ulemavu

Na Allan Isack, SIMANJIRO

JESHI la Polisi mkoani Man-
yara linamshikilia Amos John
(29) kwa tuhuma za mauaji kwa
kumchinja Fatuma Said (28) ali-
yekuwa anaishi naye.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Manyara, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) George Katabazi, Fatuma
alikuwa na ulemavu. Alisema
tukio hilo lilitokea Agosti 9 mwa-
ka huu na wanamshikilia mtuhu-
miwa huyo.

Kamanda Katabazi alisema
mtuhumiwa huyo anadaiwa
kutumia kitu chenye ncha kali
kumchinja Fatuma na wanaen-
delea na mahojiano naye kuhusu
tukio hilo.

“Chanzo halisi cha mauaji haya
hakijajulikana ila uchunguzi wa
awali unaonesha kuwa Amos ali-
kuwa amekunywa pombe na ku-
sababisha kutenda mauaji hayo,”
alisema Kamanda Katabazi.

Watu wenye ulemavu katika
Mji wa Mirerani, wilayani Siman-
jiro mkoani hapa wamelaani

tukio hilo.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Watu Wenye Ulemavu Wilayani
Simanjiro, Robert Matheus,
akizungumza na waandishi wa
habari jana, alisema wamesikit-
ishwa na tukio hilo.

Alisema wamesikitishwa na
kitendo cha mwenzao kudaiwa
kuuawa kwa kuchinjwa shingoni
na mwanamume aliyekuwa anai-
shi naye. “Huyu dada alikuwa
ulemavu wa mguu na mkono na
alikuwa mpambanaji lakini huyu
mwanamume amekatisha ndoto

yake aliyokuwa nayo,” alidai.
Ndugu wa marehemu, Elihu-
ruma Eliafia, alisema Fatuma ni
mama yake mdogo huku mama
mwenye nyumba alikokuwa
anaishi Fatuma, Upendo Swai,
akisema kuwa Agosti 9 mwaka
huu, alisikia kelele zikitoka ka-
tika chumba cha wawili hao.
Alisema: “Nikamwuliza huyo
mwanamume aliyekuwa anaishi
naye, hii damu ya nini, mbona
Fatuma haonekani? Akadai kuwa
‘Fatuma anaumwa na damu zi-

Y

namtoka puani’.

katika uchaguzi wa mwaka huu
na mwakani.

“Wasichana wote wa Tan-
zania hatutakiwi kufungiwa
ndani, tuna nguvu na tuna uw-
ezo wa kusimama katika nafasi
yoyote ya uongozi. Hivyo, katika
uchaguzi wa serikali za mitaa
mwaka huu, tujitokeze kwa
wingi twende tukagombee na-
fasi hizo ni zetu na itakapofika
mwaka kesho, nazo ni zetu tuta-
jitokeza,” alisema Mwajuma.

Loveness Athuman kutoka
Nzega, mkoani Tabora, alisema
kuwa hivi sasa shirika hilo lime-
kuja na programu ya kipekee
ambayo inasiadia wasichana
hao pamoja na mambo men-
gine kushiriki nafasi za uongozi
na kuondoa imani ya kwamba
mtoto wa kike hawezi kuwa
kiongozi.

Walter Charlos, Mwana-
chama wa Mtandao wa Katiba,
Wanawake na Uongozi pamoja
na Uchaguzi, alisema mifumo
ya kijamii pamoja na mila na
desturi kandamizi ni changa-
moto kubwa zinazochangia wa-
nawake wasijitokeze kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi.
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Ajali ya garl yaua watatv wa familiamoja

Na Vitus Audax, SIMIYU

ATU watatu wa

familia  moja

waliokuwa

wakisafiri ~ ka-
tika mkokoteni uliokuwa
ukikokotwa na ngombe
wamefariki dunia baada ya
basi la kampuni ya Ally’s
l(ugongana na gari aina ya
wilayani Itilima mkoani Simi-
yu. Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Simiyu, Edith Swebe,
amethibitisha kutokea kwa
ajali hiyo na kusema ilitokea

wataja waliofariki duma
ni Ngusa Mbesi (24), Sende
Mbese (7) na Kisamo
Mbesi (9). Kamanda Edith
alisema katika ajali hiyo
pia ng'ombe sita walifariki
hapo hapo.

Aidha, alisema chanzo
cha ajali hiyo ni mwen-
dokasi wa dereva ali-
yekuwa akiendesha fuso
ambaye hakuchukua ta-
hadhari. Wakizungumza
na Nipashe, baadhi ya
mashuhuda walieleza
kuwa chanzo cha ajali

i

hiyo ni dereva

wa fuso kupis-

“A""';'ta gali 15 mbele yake
:?“'.2?“::; bila kuchukua
mbele tahadhari.
yake am- “Alilipita gali
balo tayari la mafuta Iil-
:::::‘e‘::‘l"aa fika ilokuwa mbele

Pt yake ambalo
garslanime oy ke
ajali hiyo,” limeishafika
alisema darajani na ku-
manusura sababisha ajali
Abdulmaliki hiyo,” alisema
Samwel. ’

hana na gari

manusura Ab-
dulmaliki Sam-

wel.
Alisema dereva wa basi
walilokuwa wamepanda

baada ya kuona fuso hilo
likija upande wake alijaribu
kulipisha lakini likaligonga
na kupoteza uelekeo na
kuelekea walikokuwa wak-
iendesha mkokoteni uliobe-
ba ngombe na baadhi ya
watu. Shuhuda mwingine,
Masanja Masunga alisema
baada ya basi hilo kuwag-
onga waendesha mkokoteni,
mkokoteni huo uliburuzwa
uvunguni mwa basi hilo hadi
upande wa pili.

NN\
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita, akizungumza na vijana kutoka mikoa mbalimbali hapa nchini

wanaodaiwa kutapeliwa kupewa ajira na kupokonywa nyaraka zao za elimu alipofanya ziara ya kushtukiza
katika ofisi zao zilizoko Kata ya Nyihogo-Manispaa ya Kahama mkoani Shinyanga jana.PICHA: SHABAN NJIA

Sababu ongezeko watoto wenye utapiamlo Kahama yatajwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

ONGEZEKO la watoto wa-
naoachishwa kunyonywa
kabla ya wakati wilayani
Kahama mkoani Shinyanga
imetajwa kuwa chanzo cha
ongezeko la watoto wenye
utapiamlo na udumavu.

Pia, imetajwa kusaba-
bishwa na ukosefu wa elimu
sahihi ya unyonyeshaji kwa
wananchi, hali inayosababi-
sha kuanza kuwalisha watoto
vyakula mbalimbali kama
mbadala wa maziwa.

Hayo yamebainishwa
juzi na Ofisa Lishe wa Hal-
mashauri ya Ushetu, Khadija
Nasibu wakati akizungumza

na wananchi wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Lishe
Uyogo na kuahidi kuendelea
kuwafikia wananchi ili kuwa-
pa elimu ya lishe kwa mtoto.

Alisema wastani wa wa-
toto wanne hadi watano kati
ya 10 wananyonyeshwa kwa
miezi sita pekee ya mwanzo,
sehemu kubwa ya watoto hao
hupewa maji wakiwa na mie-
zi miwili na wengine kuan-
zishiwa maziwa na kuachwa
kunyonyeshwa tena.

Alisema hali hiyo inasaba-
bisha kuwa na ongezeko la
watoto wenye lishe duni.

Khadija alisema watakuwa
wanatoa elimu hiyo hasa

wakati wa kliniki ambayo
itaambatana na  makundi
ya vyakula vyenye lishe kwa
watoto ili kutambua namna
sahihi ya kuandaa chakula
hicho na kuwataka wajawa-
zito na wenye watoto wadogo
kuhakikisha wanahudhuria
Kliniki vipindi vyote.

Kaimu Mganga Mkuu wa
Hospitali ya Ushetu, Dk. Jenvi-
va Gabriel alisema wengi wao
wamekuwa wakiacha kunyo-
nyesha watoto na kukimbilia
shambani kulima wakati mto-
to anahitaji maziwa ya mama
ili kukomaza ubongo.

Hivyo, aliwataka kuzingatia
suala la unyonyeshaji kama
ambavyo wamekuwa waki-

kumbushwa wawapo kliniki.
Alisema mtoto asiyenyo-
nyeshwa ipasavyo anakuwa
hana uwezo wa kutunza kum-
bukumbu na kile atachokuwa
anafundishwa awapo shuleni
hakitakuwa kinakaa akilini na
mwisho wake atashindwa ku-
fanya vema kwenye masomo
yake.
ina Mussa alisema, mlaka ya
nyuma walikuwa wakinyo-
nyesha watoto mpaka miaka
mitatu na wakati mwingine
walilazimika  kuwaachisha
watoto kwa nguvu lakini vi-
jana wa sasa wananyonyesha
ndani ya miezi sita mpaka
mwaka mmoja.

- TFRA yaagizwa
- kutoa elimu
matumizi ya mbolea

Na Renatha Msungu, MWANZA

MWENYEKITI wa Bodi ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Dk.
Antony Diallo, ameiagiza TFRA kuelekeza
nguvu katika uelimishaji wa matumizi ya
mbolea kwenye zao la pamba na mazao
mengine ili kuinua uchumi wa wakulima.

Alitoa agizo hilo juzi baada ya maone-
sho ya Nanenane na kueleza kuwa wakuli-
ma wengi wako nyuma kwenye matumizi
ya mbolea, hivyo elimu inahitajika ili
waongeze kiwango cha mavuno kwenye
zao hilo.

Alisema pamba ni zao la biashara am-
balo huwaingizia kipato wakulima wa
Kanda ya Ziwa lakini msukumo wao ka-
tika kutumia mbolea umekuwa chini hali
inayorudisha nyuma kiwango cha uzal-
ishaji.

Meneja wa TFRA Kanda ya Ziwa, Mi-
chael Sanga, alisema wanaendelea na
utoaji elimu, huku akisisitiza kuwa wataz-
ingatia maagizo yaliyotolewa.

Alisema malengo walionayo ni kuhakik-
isha wakulima wanatumia mbolea na
kuondokana na kilimo cha mazoea katika
maeneo mbalimbali.

Baadhi ya wakulima akiwamo, Nyanda
Zuberi alisema serikali iongeze nguvu
kwenye suala la utoaji wa mbolea ya ru-
zuku ili imfikie kila mkulima na kuwasaid-
ia katika kukuza uzalishaji katika kilimo.

Alisema mbali na mbolea hiyo pia wa-
himize wakulima kujiandikisha ili kupata
mbolea ya ruzuku kwa urahisi na siyo
kwenda kununua kwa kulanguliwa.

Mradi Ziwa Victoria
waleta neema
wakazi 15,000

Na Marco Maduhu, KISHAPU

_ WANANCHI zaidi ya 15,000 kutoka ka
ani Kishapu mkoani Shinyanga wameanza
kunufaika na huduma ya majisafi na salama
kutoka katika Mradi wa Maji ya Ziwa Vic-
toria. Wakizungumza juzi baada ya uzin-
duzi wa mradi huo uliofanywa na Mwenge
wa Uhuru wenye mtandao wa bomba la
hivyo waliishukuru serikali kwa kukamili-
sha mradi huo na kuwaondolea adha ya
kutafuta maji umbali mrefu.

Meneja Wakala wa Majisafi na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) Wilaya
ya Kishapu, Dickson Kamazima alisema
umekamilika kwa asilimia 100 na tayari
umeshaanza kutoa huduma kwa wananchi

“Mradi huu chanzo chake cha maji ni
Ziwa Victoria na gharama zake ni Sh. bilioni
2.8 na wananchi wapatao 15.500 watanufai-
ka,” alisema Kamazima.

Naye kiongozi wa mbio za Mwenge wa
Uhuru Taifa, Godfrey Mnzava, akizun-
gumza wakati wa kuzindua mradi huo
aliwataka wananchi kuitunza miundom-
binu ya maji pamoja na vyanzo vya maji, ili
iendelee kuwahudumia kwa muda mrefu
na kutatua adha ya ukosefu wa majisafi na
salama katika maeneo yao.



Sancho

MAWINGA\WATANO,

BARCA

BARCELONA, Hispania

ARCELONA inaweza

kuwa na ndoto ya

kumsajili Nico Wil-

liams, lakini kila
kukicha inazidi kuwa wazi
huenda hawatampata
mchezaji huyo.

Dhamana ya Williams kwa
Athletic Club bado ni imara
na ni vigumu na hiyo ni kla-
bu yake ya utotoni.

Muda wote wa kiangazi,
rais wa Barca, Joan Laporta,
ameshikilia kuwa klabu hiyo
ina fedha za kumnunua Wil-
liams kwa kifungu chake cha
euro milioni 60 cha kuachil-
iwa.

Dani Olmo tayari ameigha-
rimu Barcelona kiasi sawa na
hicho baada ya dili kuafikiwa
na RB Leipzig na bado hai-
jajulikana kama hilo litatoka
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kwenye bajeti ya Williams.

Lakini tuseme sivyo hivyo
na ‘La Blaugrana’ hao wana
euro milioni 60 kumtupia
winga kufanya kazi pamoja na
Lamine Yamal. Je, wakimkosa
huyo wamlenge nani?

Hapa tunawaangalia maw-
ingia watano wanaoweza ku-
wafaa Barcelona, haya sasa...

#1.Jadon Sancho

Ingawa Erik ten Hag am-
emkaribisha Jadon Sancho,
Manchester United bado wa-
naweza kumuuza winga huyo
kabla ya dirisha la usajili ku-
fungwa.

Kwa sababu moja au ny-
ingine, haijafaulu kwa Sancho
katika nchi yake ya asili ya Eng-
land, na ingawa ilimchukua
muda kwenda katika kipindi
cha pili cha msimu uliopita
akiwa kwa mkopo Borussia

Dortmund, kiwango chake
cha Ligi ya Mabingwa Kkilith-
ibitisha kuwa yuko na bado ni
winga mwenye heshima.
Sancho tayari amekuwa aki-
husishwa na Barcelona dirisha
hili, lakini si sana tangu Wil-
liams awe shabaha yao kuu.

#2. Kingsley Coman

Bayern Munich wanataza-
mia siku zijazo - Michael Olise
amejiunga kutoka Crystal Pal-
ace, Na Mazungumzo yanaen-
delea kuhusu Desire Doue wa
Rennes.

Kwa kiongozi mkuu kama
Kingsley Coman, lazima awe
anashangaa nini kitatokea ka-
tika klabu hiyo. Je, ataaminiwa
kucheza chini ya kocha mkuu
mpya Vincent Kompany?
Je, atapewa nafasi nyingine
mbele ya nyota wa kesho?

90min ilifichua mapema

KOSA\WI

msimu huu wa joto kwamba
Bayern wangekuwa tayari
kumuuza Coman kwa euro
milioni 50 na Barcelona wa-
likuwa miongoni mwa timu
zinazofuatilia hali yake. Ikiwa
Williams atashindwa, ni vigu-
mu kufikiria kwamba hawata-
chunguza tena hatua hii tena.

#3. Mathys Simu

Iwapo Barcelona wanataka
mbadala wa Coman mwenye
umri mdogo zaidi, basi pen-
gine inafaa kumtafuta fowadi
mwenye umri wa miaka 19,
Mathys Tel.

Kuna uwanja mzuri am-
bao Barca wanaweza kuweka
mbele, pia. Jarida la oI’ ‘Barca
DNA likipamba kwenye vyom-
bo vya habari vya Katalunya,
likitilia shaka umuhimu wake
kwa mradi wa Bayern huku
Wafaransa wenzake Olise na
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Doue wakiendesha safu za ulinzi.

Bayern walijaribu kumaliza uvumi juu ya
mustakabali wa Tel kwa kumsainisha mka-
taba mpya Machi mwaka huu. Lakini kama
tumejifunza katika soka, hiyo haijalishi ikiwa
mchezaji amedhamiria kuhama.

#4. Federico Chiesa

Juventus wameweka wazi kuwa Federico
Chiesa anaweza kuondoka msimu huu wa
majira ya joto, na ripoti nchini Italia zinadai
kuwa watakuwa tayari kukubali ombi la chi-
ni la euro milioni 20.

Ni kweli kwamba historia ya utimamu
wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
26, si nzuri, na kumweka katika kikosi cha
Barcelona cha kupata majeraha hakuwezi
kuboresha bahati yake. Lakini ikiwa La Blau-
grana wanatamani sana, inafaa kulipwa kwa
bei hiyo, sivyo?

#5. Pedro Neto

Sifa moja ambayo wachezaji wengine
wanne kwenye orodha hii wanafanana ni
kwamba wana miguu ya kulia, kwa hivyo Pe-
dro Neto yuko hapa kama msafishaji.

Akiwa na uwezo wa kucheza popote kwe-
nye mstari wa mbele na kujivunia uzoefu wa
kimataifa, Neto angefaa mtindo maarufu wa
Barcelona na kuleta upana wanaoutamani.

Hivi majuzi Neto alidai kuwa alikuwa na
furaha akiwa Wolves.

WACHEZAJI wa Man City walion-
esha kiwango bora zaidi kwenye
mchezo wa Ngao ya Jamii dhidi
ya Man United juzi ni Oscar
Bobb - 8/10 na Rico Lewis - 8/10,
aliyeonesha kiwango cha chini
zaidi ni Josko Gvardiol - 5/10.
Kwa upande wa Man United ni
Alejandro Garnacho - 8/10 na
Amad Diallo - 7/10, waliovu-
runda zaidi kwa United ni Jonny
E}/1a0ns - 4/10 na Diogo Dalot -
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LONDON, England

WALI la kila mwaka ni hili - kuna timu yoyote
inayoweza kuizuia Manchester City kuchukua
ubingwa wa Ligi Kuu England, EPL?

Kwa msimu wa tisa mfululizo kikosi hicho
cha Kocha Pep Guardiola kinapewa nafasi kubwa ya
kutwaa taji la Ligi Kuu England.

Wameshinda mataji sita kati ya saba yaliyopita,
yakiwamo manne mfululizo.

BBC Sport inazitazama timu saba, wapinzani wa
Man City wenye uwezo pia wa kutwaa taji. Timu
zimepangwa kulingana na nafasi zao za kumaliza
msimu uliopita, twende sasa...

Arsenal

Mwisho wa msimu uliopita, walikuwa nafasi ya pili,
pointi mbili nyumaya City Wamemaliza washindi wa

‘Washikabunduki’ wa London hao wamefanya ma
badiliko makubwa, wamemleta mlinzi wa Italia, Ric-
cardo Calafiori kutoka Bologna kwa ada ya pauni mil-
ioni 42. Anaweza kucheza beki wa kushoto au wa kati.

Pia wamegeuza mkataba wa mkopo kuwa wa ku-
dumu kwa kipa wa Hispania, David Raya, ambaye
alimpiku Aaron Ramsdale na kuwa namba moja
msimu uliopita.

Winga Bukayo Saka ndiye mfungaji Wao bora kati-
kumnunua mshambuhajl wa Napoli, Victor Osimhen.

“Nahodha wa Arsenal, Martin Odegaard, alisema
mwishoni mwa msimu uliopita kwamba, wameibadil-
isha klabu na anaamini Arsenal watashindania taji
kwa muda mrefu,” anasema Mwandishi wa Michezo
wa BBC, Alex Howell.

Liverpool

Mwisho wa msimu walikuwa nafasi ya tatu, pointi
tisa nyuma ya Man City. Liverpool wanaanza msimu
bila ya Kocha Jurgen Klopp kwa mara ya kwanza
tangu 2015-16.

Klopp alitangaza ataondoka mwishoni mwa
msimu, lakini tangazo lake lilikuja katikati ya msimu
uliopita - na nafasi yake imechukuliwa na Arne Slot,
Mei mwaka huu.

Mholanzi huyo anaonekana kubadilisha mtindo
wa uchezaji wa Liverpool kutoka mchezo wa nguvu
na haraka hadi ule wa kumiliki mpira.

Liverpool ndio timu pekee mbali na Man City
kushinda taji la Ligi Kuu katika kipindi cha miaka
saba iliyopita, bado hawajasajili mtu yeyote msimu
huu - lakini Slot anatumaini watasajili.

Mwandishi mwandamizi wa soka wa BBC Sport,
Nizaar Kinsella, anasema: “Liverpool wanatarajia
kuleta ushindani katika msimu wa kwanza wa Slot

baada ya enzi nzuri chini ya Jurgen Klopp
na kuiacha klabu katika nafasi nzuri.”

Aston Villa

Mwisho wa msimu uliopita walikuwa na-
fasi ya nne na pointi 23 nyuma ya Man City.
Tlifuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa kufani-
kiwa kumaliza katika nafasi ya nne msimu
uliopita.

Unai Emery ameigeuza klabu hiyo kutoka
kugombea kutoteremka daraja hadi timu
ambayo inazungumzwa kama mshindania
taji msimu uliopita - na hata hajaiongoza
kwa miaka miwili bado.

Klabu hiyo inalazimika kuuza wachezaji
msimu huu wa majira ya joto ili kutimiza
kanuni za faida na kifedha za Ligi Kuu Eng-
land.

Lakini wameleta sura nyingi mpya - ikiwa
ni pamoja na kiungo wa Everton. Amadou

Onana, beki wa kushoto wa Chelsea, Ian
Maatsen, kiungo wa kati wa Luton, Ross Bar-
kley - na vijana wa akademi Jaden Philogene
na Cameron Archer.

Tottenham Hotspur

Mwisho wa msimu uliopita walikuwa wa-
tano, wakiwa nyuma ya Man City kwa alama
25. Walianza vema msimu uliopita chini ya
Ange Postecoglou na walikuwa nyuma kwa
pointi tano kileleni baada ya mechi 10.

Archie Gray, pauni milioni 30 kutoka
Leeds, Lucas Bergvall pauni milioni 8.5 ku-
toka Djurgarden na George Feeney kutoka
Glentoran - aliyesajiliwa kwa timu ya vijana
chini ya umri wa miaka 18, ndio pekee wali-
osajiliwa majira ya haya ya joto hadi sasa.

Winga chipukizi wa Korea Kusini, Yang
Min-hyuk, atajiunga na kikosi hicho Januari.

Mikey Moore, mshambuliaji wa akademi

Emirares

FLY RETTE7

mwenye umri wa miaka 16, amevutia katika
mechi za kirafiki za kabla ya msimu mpya.

Mwandishi wa BBC Sport Nizaar Kinsella
anasema: “Kocha Postecoglou ndiye ata-
kayeisukuma Tottenham kushinda taji kwa
mara ya kwanza tangu 2008. Hatataka ku-
weka kikomo katika malengo ya Spurs, lak-
ini kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya litakuwa
lengo lao kubwa zaidi.”

Chelsea

Mwishoni mwa msimu uliopita ilishika
nafasi ya sita na alama 28 nyuma ya Man
City. Kocha Enzo Maresca, baada ya kui-
fundisha Leicester na kupanda daraja, ali-
chukua nafasi ya Mauricio Pochettino katika
kiti moto cha ‘The Blues’.

Wamesajili wachezaji wengi majira ya
kiangazi - Kiernan Dewsbury-Hall, Tosin
Adarabioyo na Omari Kellyman wote wana

uzoefu wa Ligi Kuu England.

Beki mkongwe wa kati Thiago Silva,
pamoja na Hakim Ziyech, Ian Maatsen, Lew-
is Hall na Omari Hutchinson - wote waliku-
wa nje kwa mkopo msimu uliopita - wame-
ondoka moja kwa moja. Na Conor Gallagher
anatarajiwa kuhamia Atletico Madrid.

Mwandishi wa BBC Sport Nizaar Kinsella
anasema: “Kufuzu Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na kufanikiwa kupata mataji mengine
yatakuwa ndio matarajio yao, lakini kuna
matumaini kwamba kikosi hiki cha vijana
kinaweza kukua na kuleta ushindani katika
misimu ijayo.”

Newcastle United

Mwisho wa msimu uliopita ilishika na-
fasi ya saba na pointi 31 nyuma ya Man City.
Newcastle walifanya vema msimu wa 2022-
23 kwa kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya, la-

WA W/

< \Wfﬁ-

Ayl

kini kumaliza katika nafasi ya saba msimu
uliopita kulionekana kama kushuka chini.

Sasa Newcastle wanatumaini watambak-
iza Kocha Eddie Howe, ambaye anapende-
kezwa kuwa Kocha wa England.

Mwandishi wa Soka wa BBC Sport, Simon
Stone anasema: “Nilifadhaika kuhusu New-
castle kwamba wanaelemewa na sheria za
kifedha, ikimaanisha kuwa wanalazimika
kuuza wachezaji wakati wanataka kununua.

“Habari njema ni Alexander Isak, Bruno
Guimaraes na Anthony Gordon wote bado
wako kwenye klabu hiyo.”

Manchester United

Mwisho wa msimu walikuwa nafasi ya
nane na pointi 31 nyuma ya Man City. Wali-
maliza vibaya zaidi tangu ligi ya msimu wa
1989-90, walipomaliza katika nafasi ya nane
- ingawa msimu huu wameshinda Kombe la

\EPIN &

Wachezajl wa Arsenal

FA.

Kocha Erik ten Hag alitarajiwa kupoteza
kibarua chake, lakini United waliamua
kubaki na Mholanzi huyo baada ya kukaa
kwa kipindi cha miaka miwili klabuni hapo.

Man United wametumia fedha kununu
vijana wawili msimu huu - mshambuliaji wa
Bologna, Joshua Zirkzee kwa pauni milioni
36.5 na mlinzi wa kati wa Lille, Leny Yoro
kwa pauni 52.

Hata hivyo, tayari Yoro amejeruhiwa na
huenda akakaa nje ya uwanja kwa miezi
mingi. Vilevile, wachezaji kadhaa wame-
ondoka kwa uhamisho wa bure akiwamo
mchezaji wa zamani wa Kimataifa wa Ufar-
ansa, Raphael Varane na Anthony Martial.

Mwandishi wa BBC Sport, Simon Stone,
anasema: “Erik ten Hag lazima aepuke ku-
fanya vibaya msimu huu kwa sababu hawe-
zi kumudu kumaliza nafasi ya nane tena.”

“Kama mnavyojua, tayari nimepata
bahati ya kuona mashabiki wa Anfield
kama mtazamaji hapo awali, lakini hii
itakuwa ni ladha yangu ya kwanza kama
Kocha Mkuu wa Liverpool na ninataza-
mia kuwaona na kuwasikia! - ninyi nyote,
ninafahamu utawapa wachezaji wangu,
wafanyakazi wangu na mimi mwe-
nyewe sapoti yako yote kwenda mbele,”
Kocha npya wa Liverpool, Arne
Slot, akiwaita mashabiki wa timu
hiyo kufurika Uwanja wa Anfield,

kuelekea mechi za msimu mpya
uwanjani hapo.

“Chelsea imekuwa mpenzi wangu. Kila
kombe nililoshinda na klabu hiyo ninali-
penda sana. Lakini hili kitaaluma labda ni
kubwa zaidi kuliko kitu kingine chochote
ambacho nimewahi kufanya,” Kocha
wa Timu ya Taifa ya Wanawake
ya Marekani, Emma Hayes, baada
ya kutwaa Medali ya Dhahabu ya
Olimpiki kwenye michuano ya
Paris 2024 kwa kvifunga Brazil
bao 1-0, ubingwa huo umekuja
ikiwa ni siku 84 baada ya kubeba
taji la Wanawake la Super League
akiwa na Chelsea, aliyoiongoza
kwa miaka12.

e

“Mikataba ni mizuri lakini inaweza
kuvunjwa, kama huna furaha kwa nini
uwe hapa? Anapendwa sana na timu
kwa tabia yake, lakini kama nilivyosema
mara nyingi kwa wachezaji, ikiwa ana-
taka kuondoka na anataka changamoto
mpya, ni sawa fikiria anabaki wakati
hataki kubaki?, Kocha wa Manches-
ter City, Pep Guardiola, kuhusu
sababu Julian Alvarez kutimkia
Atletico Madrid.
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Na Adam Fungamwango

ODI ya Ligi imetangaza ratiba
ya Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2024/25, itakayoan-
za [jumaa.

Mechi itakayokata utepe ni kati ya
Pamba Jiji FC itakayokuwa nyumbani,
Uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza
dhidi ya Prisons.

Itakuwa ni mechi ya kwanza kwa
Pamba Jiji kwenye Ligi Kuu baada
ya miaka 23, tangu iliposhuka daraja
2001, kabla ya kupanda msimu huu.

Kuanzia siku hiyo mashabiki wa-
takuwa wakipata burudani walizoziko-
sa za mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
inayotarajiwa kuwa ngumu na mvuto
wa aina yake msimu huu.

Ni ligi inayotarajiwa kuwa na presha
kubwa kuanzia kwa mashabiki, vion-
gozi hata kwa wachezaji wenyewe.

Katika makala haya tunakuletea
mechi sita za mzunguko wa kwanza
ambazo zinatarajiwa kuwa kali na
mvuto mkubwa kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo rekodi za nyuma,
takwimu na historia ambapo mashabi-
ki hawapaswi kuzikosa kuziangalia
laivu uwanjani au kwenye luninga zao.

1. Prisons vs Simba (Oktoba 22)

Moja ya timu ambazo zimeikosesha
Simba, si ubingwa tu, bali hata kush-
iriki Ligi ya Mabingwa Afrika ni Pris-
ons. Kipigo cha mabao 2-1 ilichokipata
Machi 6, mwaka huu, katika mchezo
wa mzunguko wa pili Ligi Kuu Tan-
zania Bara, kilionekana kuitoa kabisa
kwenye reli inayoelekea katika ubing-
wa wa Tanzania Bara na kweli ikawa
hivyo.

Simba inakwenda kukutana tena na
Prisons kwa mara ya kwanza baada
ya kipigo kile ilichokipata, Uwanja wa
Sokoine, Mbeya, katika Uwanja huo
huo, Oktoba 22, mwaka huu, ikiwa ni
mchezo wa raundi ya tatu.

Mashabiki watataka kuona Simba hii
iliyosheheni wachezaji wengi wapya,
ambao wameonyesha tumaini kubwa
kwa wanachama na mashabiki wake
kama inaweza kukubali tena Kkipigo
kama hicho, au italipiza kisasi na kui-
kumbusha Prisons kuwa yenyewe ni
timu kubwa na ukiona Simba ameloa
usidhani ni paka.

2. Yanga vs JKT Tanzania (Ok-
toba 22)

Mara ya mwisho zilipokutana zilito-
ka suluhu katika mchezo ambao Yanga
bado ilikuwa na presha ya matokeo ili
kuufukuzia ubingwa wa Tanzania Bara.
Mechi hiyo ilichezwa Aprili 24, mwaka

JE, WAJUA?

.."‘ i
Beki wa Yanga, Yao Kouassi (chini),

ak|mchezea madhambi, kiungo mshambuha
wa Simba, Joshua Mutale, katika mecl’n ya nusu fainali ya Ngao ya Jamii iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa na Yanga kushinda bao 1-0 wiki iliyopita. Anayeshuhu-
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dia pembeni ni Stephane Aziz Ki. Miamba hiyo itakutana tena Oktoba 19, mwaka

huu kwenye Ligi Kuu. MPIGA PICHA WETU
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wakifukuzwa na wapinzani wao,
Simba na Azam FC.

Hata hivyo, walilalamikia hali ya
uwanja siku hiyo, ambayo ilikuwa
ya maji na matope, na ikumbukwe
kuwa mechi hiyo ilichezwa siku ya
pili, baada ya kushindikana kufanyi-
ka Aprili 23.

Timu hizo zinakwenda kukutana
katika mechi ya mzunguko wa kwan-
za, Oktoba 22, mwaka huu, Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi, Dar

| es Salaam. Mashabiki wa soka wana

HAWA ndio wachezaji bora wa msimu ama

wenye thamani zaidi Ligi Kuu Bara (MVP), kwa

kipindi cha miaka 10, tangu 2015 hadi 2024;
Simon Msuva (2015 - Yanga), Juma Abdul
(2016 - Yanga), Mohamed Hussein (2017 -
Simba), John Bocco (2018 - Simba), Meddie
Kagere (2019 - Simba), Clatous Chama (2020
- Simba), John Bocco (2021- Simba), Bangala
(2022 - Yanga), Fiston Mayele (2023 - Yanga),
Stephane Aziz Ki (2024 - Yanga).

IZIHAPA

hamu ya kuangalia nini kitatokea tena,
ni yale yale au kuna mabadiliko.

3.Azam vs Simba (raundi ya nne)

Azam na Simba zitakutana katika
mechi ya raundi ya nne ambayo bado
haijapangiwa tarehe kutokana na timu
hizo kushiriki michuano ya kimataifa.

Kwa sasa nchini, zinapokutana timu
hizi zinahesabika kuwa ni moja kati ya
mechi kubwa katika Ligi Kuu ya Tanza-
nia Bara.

Mashabiki wa soka nchini watataka
kuiangalia mechi hiyo msimu huu
hasa ya raundi hiyo ya kwanza ili kupa-
ta taswira ya vikosi vya timu hizo mbili.

Timu hizo zimesajili wachezaji kad-
haa wapya, hasa Simba ambayo imesa-
jili wengi zaidi, hivyo wanataka kuona
kandanda na ufundi uwanjani.

Msimu uliopita, Simba ilivuna pointi

nne kwa Azam, zikitoka sare ya bao
1-1, katika Uwanja wa CCM Kirumba,
Mwanza, Februari 9, mwaka huu, na
kuichakaza kwa mabao 3-0, Mei 9,
mwaka huu, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

4. Simba vs Namungo (raundi ya
tano)

Simba itakutana na mfupa mgumu
kwake msimu uliopita, Namungo FC,
ambayo ilishindwa kuchukua ponti
tatu katika mechi zote mbili.

Ni timu ambayo ilikuwa inafifisha
matumaini yake ya kuelekea kwenye
ubingwa kila inapokutana nayo. Ka-
tika mechi ya mzunguko wa kwanza
msimu uliopita, zilitoka sare ya mabao
2-2, mechi ikipigwa Uwanja wa Ma-
jaliwa, Ruangwa mkoani Lindi, Aprili
30, na kutoka sare ya bao 1-1, Novemba
9, mwaka huu, Uwanja wa Azam Com-
plex.

Mechi hiyo itakuwa ya raundi ya
nne na bado haijapangiwa tarehe
kwa sababu imekaribiana na kalenda
ya mechi za kimataifa za Simba inay-
ocheza Kombe la Shirikisho barani
Afrika.

5. Azam vs Coastal (raundi ya
tano)

Ni mechi ambayo Coastal watataka
kulipiza kisasi cha kufungwa mabao
52 kwenye mchezo wa nusu fainali
ya Ngao ya Jamii Alhamisi iliyopita,
Uwanja wa New Amaan Zanzibar.

Tarehe kamili ya mechi hii ya mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu haijata-
jwa kutokana na Coastal kuwa mshiri-
ki wa michezo ya kimataifa, Kombe la
Shirikisho barani Afrika, lakini ni mch-
ezo wa raundi ya tano.

Ukiachilia mbali mechi ya Ngao ya
Jamii, zinapokutana timu hizo katika
ligi panachimbika kweli kweli. Msimu
uliopita katika mechi ya mzunguko
wa kwanza, Machi 6, zilitoka sare ya
bao 1-1, Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam, na Azam
ikashinda kwa tabu, bao 1-0, Oktoba 6,
mwaka huu, Uwanja wa Mkwakwani

6. Simba vs Yanga (Oktoba 19)

Wababe wa Ligi ya Tanzania, Simba
na Yanga, watakutana Oktoba 19, mwa-
ka huu katika mchezo wa mzunguko
wa kwanza.

Ni mechi inayosubiriwa na mashabi-
ki wengi ili kuangalia kama Yanga
itaendeleza ubabe tena dhidi ya Sim-
ba, baada ya kuifunga mara tatu mfu-
lulizo, mara mbili kwenye Ligi Kuu na
moja, Ngao ya Jamii, Alhamisi iliyopita.

Aprili 20, Yanga ilishinda mabao
2-1, na Novemba 5, mwaka huu, ikai-
chakaza mabao 5-1, kabla ya Alhamisi
iliyopita kushinda tena bao 1-0, mechi
zote zikipigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Wengi wanataka kuona baada ya
wachezaji wapya wa Simba kupata
mechi za kutosha na muunganiko
kama wanaweza kupoteza tena, ku-
tokana na kiwango kikubwa wali-
chokionesha Alhamisi iliyopita katika
mechi ya nusu fainali ya Ngao ya Jamii.
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Maofisa ugani wapewa tano kuwawezesha wakulima

Neema wakulima

wa pamba, mbolea
mpya yabuniwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISA Kilimo wa Bodi ya Pamba Tanzania (TCB),

Daniel Bariyanka, amesema wamepata suluhisho la :

virutubisho vya zao hilo kwa kutengeneza mbolea
hai yenye uwezo wa kuwasaidia wakulima kurutubi-
sha mazao yao shambani.

Alisema hayo juzi jijini hapa, wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu elimu wanayoende-

lea kuitoa kwa wakulima juu ya shughuli zinazofanya

na bodi hiyo.

“Mbolea hii ni ya maji yenye virutubisho vyote
vikuu vitatu, lakini pia yenye virutubisho vidogo vi-
dogo vya aina tano, na tunaposema virutubisho vi-

dogo vidogo na virutubisho vikubwa tunamaanisha :

kwamba mmea wowote ule hasa mmea wa pamba ili
ukue na uzae vizuri unahitaji kupata virutubisho vya
aina 17 ambapo kati ya hivyo ndipo vinakuwa viru-
tubisho vidogo na vikubwa,” alisema.

Alisema mbolea hai hiyo ni ile ambayo wanaweza
kuitengeneza kwa kutumia malighafi yanayopatika-
na kwa wakulima wenyewe, ikiwamo kutumia kinye-
si cha ngombe kibichi, majivu, mkaa, chokaa pamoja
na kuongeza sukari.

Pia, alitoa wito kwa wakulima baada ya kupata :

elimu ya matumizi ya mbolea waitumie shambani
kwasababu ndiyo suluhisho la virutubisho ambavyo
vinapatikana katika mimea ya pamba ili uweze
kukua vizuri.

Ofisa Kilimo kutoka Bodi ya Pamba Tanzania,

Renatus Filbert, alitoa wito kwa wakulima kufuata

kanuni za kilimo bora cha zao hilo kwa kuzingatia
kipimo kipya cha upandaji cha sentimita 60 mstari
kwa mstari na sentimita 30 mche kwa mche.
Alisema: “Kipimo hiki kimeonesha ufanisi kwa
kuongeza uzalishaji wa eneo ambapo zaidi ya asil-
imia 70 sasa ya wakulima wameweza kufuata hiki
kipimo na matokeo yake imeonekana wakulima

wengi wameanza kupata mavuno mengi ya kuanzia :

kilo 1,000 kwa hekari”.

Mradi kuinua wakulima

wadogo waanzishwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la maendeleo lisilo la kiserikali la WE
Effect, linatekeleza mradi wa kusaidia kuwainua
wakulima wadogo ili waweze kupiga hatua kiuchuni,
ikiwamo kuweza kukopeshwa na taasisi za fedha.

Ofisa Mawasiliano wa shirika hilo kutoka Kanda
ya Mashariki, Catherine Waking'a alisema mradi
huo unatekelezwa ndani ya miaka mitano na utaleta
manufaa kwa wakulima wadogo ambao wanakwen-
da kujiinua kiuchumi.

Waking’a alisema lengo ni kuona wakulima wote
wananufaika ikiwamo kukopeshwa na taasisi za
fedha ili waweze kupiga hatua katika kilimo cha
uzalishaji wanachofanya katika maeneo mbalimbali
nchini.

Hata hivyo, alisema We Effect imekuwa ikitoa
elimu ya ujasiriamali kwa wakulima, lengo likiwa ni
kuwaona wanasonga mbele na siyo kufanya kilimo
cha mazoea ambacho hakina tija.

Kadhalika, aliishukuru serikali kutokana na ush-
irikiano unaotoa

kuhakikisha wanatekeleza miradi yao ya maende-
leo ambayo inachangia kuwanuia wakulima wadogo,
ili waweze kusonga mbele katika kilimo wanacho-
fanya.

Ofisa wa Benki ya Uchumi Community, Elihuruma
Nkini, alisema hivi sasa wanatoa elimu ya utunzaji
fedha kwa wajasiriamali ili waweze kufanya maende-
leo kupitia mikopo midogo wanayowapa kwa ajili ya
uzalishaji.

Na Paul Mabeja,
DODOMA
ERIKALI ime-
kipongeza Chama

cha Maofisa Ugani

Tanzania (TSAEE),
kwa kuwawezesha wakuli-
ma, wafugaji na wavuvi ku-
zalisha kwa tija na kusaidia
nchi kujitosheleza kwa
chakula hasa nafaka.

Mratibu wa Sekta ya
Mifugo na Uvuvi kutoka
Ofisi ya Rais (TAMISEMI),
Wilson Shimo, alibainisha
hayo juzi wakati akifunga
kongamano la maofisa
ugani nchini lililoandaliwa
na TSAEE.

Kongamano hilo liliwa-
kutanisha maofisa ugani
kutoka sekta ya kilimo,
mifugo na uvuvi nchi
nzima, lengo likiwa ni kuji-
funza teknolojia mpya kwe-
nye maonesho ya Kilimo
Nanenane.

“Nitumie

nafasi hii ku-
wapongeza
na ku- Alisema
washukuru jukumula
kwa niaba ya m-'aﬁ?il;:tla
ienkah kwq ugani mafun-

azi  Nzuri  zq reieg
na  kubwa sambamba
mnayoifanya na vitendea
ya kutumia kazinila
utaalamu Wizarazote
wenu kutoa Iz(?uglf(%lg\a-
ushauri = Wa jrikjana na
kitaalamu ofisi ya Rais
kwa  jamii TAMISEMI.

kwenye sekta

zZote tatu za

kilimo, mifugo na uvuvi
kuweza kuongeza tija na
kupelekea utoshelevu wa
chakula katika nchi yetu,”
alisema.

Aliongeza: “Hususani ka-
tika kilimo cha nafaka na
ndiyo maana serikali inaen-
delea kuboresha mazingira
yenu ya kazi ili mfanye kazi

vizuri zaidi”. Alisema kwa

kutambua mchango wao

na kuboresha mazingira
ya utoaji huduma seri-
kali imenunua magari

15, pikipiki kwa maofisa

ugani nchi nzima, vishi-

kwambi 4,305, vifaa vya
kupima udongo na ujenzi
wa nyumba 50 za maofi-
sa ugani kwenye ngazi za
kata unaendelea.
Alisema jukumu la ku-
wapatia maofisa ugani
mafunzo rejea sambam-
ba na vitendea kazi ni la
wizara zote za kisekta
kwa kushirikiana na Ofisi
ya Rais TAMISEMI.

Aidha, alisema hadi sasa
Tanzania kuna maofisa
kilimo ugani 7000 kwa
upande wa kilimo, mifugo
(3,642) na uvuvi (647) na
kwa takwimu hizo inaone-
sha kuwa idadi hiyo bado
ni ndogo ikilinganishwa na
maeneo yaliyopo.

Alisema zipo kata 3,659,
haya yote yanahitaji kuwa
na maofisa ugani lakini
pamoja na uchache wao
bado wanatoa huduma
nzuri kukidhi mahitaji.

Mwenyekiti wa Chama
cha Wagani Tanzania
(TSAEE) Prof. Catherine
Msuya kutoka Chuo Kikuu
cha Kilimo Sokoine (SUA)
alisema chama hicho kime-
anzishwa mahususi kwa
lengo la kuwakutanisha wa-
gani kwa pamoja.

Alisema pia kubadilisha-
na uzoefu na kubuni mbi-
nu za pamoja za kusaidia
utoaji huduma kwa jamii
ili kusaidia kuongeza tija na
kuinua uchumi wa Taifa.

Kadhalika, alisema mwa-
ka huu wamekutana kwe-
nye wakati wa maonesho
ya Nanenane jijini Dodoma
ili kujifunza teknolojia na
mbinu mbalimbali.

iliyopita. Azania Bank ilikuwa mdhamini mkuu wa maonesho hayo yaliyohitimishwa wakati wa Kilele
cha Sikukuu ya Wakulima Agosti 8. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ujenzi zahanati waleta ukombozi wakazi Mkalama

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

Kinakamba Wilaya ya Mkalama mkoa-
ni Singida wameishukuru serikali kwa
kuwasogezea huduma za afya karibu.
Wamesema hatua hiyo itawasaidia
kupunguza adha ya kutembea umbali
mrefu kufuata huduma hiyo.
Walitoa shukrani hizo juzi wakati

nia iliyopo Kata ya Ibaga wilayani
Mkalama.

Samweli, alisema kwa muda mrefu
wamekuwa wakitembea umbali
mrefu kufuata huduma hizo katika

guti.

“Tunaishuruku  sana  serikali,
hatukuwahi kuwa na zahanati katika
zahanati hii itasaidia kupata huduma
mbalimbali kama vile watoto kupata
chanjo kwa wakati, wajawazito kufika
kliniki kwa wakati, “ alisema.

Naye Rajabu Issa Mkumbo, mkazi

kufunguliwa kwa zahanati hiyo ita-

wasadia kuondoa gharama za kusafiri
Mkalama, Nduguti pamoja na Gu-
manga.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkalama, James Mkwega
akizungumza wakati wa uzinduzi wa
zahanati hizo amewataka wananchi
hao kutoa ushirikiano kwa watoa hu-
duma watakaoletwa na serikali pamo-
jana kuwaomba kuchangia damu.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Mkal-
ama, Dk. Solomon Michael aliwataka
watumishi wa afya kutoa huduma
bora, kuwasisitiza wananchi kujiunga
na Bima ya Afya ya CHF.
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Upotevu magunia 200 ya kakao
-RC atoa siku 30 kurejeshwa

Na Nebart Msokwa, KYELA

AKATA la upotevu wa

magunia zaidi ya 200 ya

kakao za wakulima wilay-

ani Kyela, limechukua
sura mpya baada ya kampuni
inayosimamia maghala kupewa
siku 30 kurejesha magunia hayo,
ama kulipa fedha zenye thamani
ya magunia hayo.

Uamuzi huo ulifikiwa juzi
wakati wa kikao cha viongozi wa
Vyama vya Msingi vya Wakulima
wa Kakao (AMCOS) na Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa
wa Mbeya kilichokuwa na lengo
la kujadiliana namna ya kutatua
tatizo hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alisema kwenye
mnada namba tatu wa Julai 15,
mwaka huu kulikuwa na ma-
gunia 1,915 ambayo yalikuwa
yanauzwa na baada ya mnada
kukamilika magunia 200 yali-
potea katika mazingira ya kuta-
tanisha.

Alisema magunia hayo yaliyo-
potea yalikuwa na thamani ya

Sh. milioni 440 na hivyo kuha-
tarisha uchumi wa wakulima
waliokuwa wamepeleka ma-
gunia hayo kuuzwa.

Alisema baada ya tatizo
hilo kutokea waliwakamata
viongozi wa Chama Kikuu cha
Wakulima wa Kakao wilayani
humo (KYECU) pamoja na
baadhi ya wasimamizi wa ma-
ghala.

“Mpaka sasa magunia 30 ya-
meshapatikana kwa hiyo naa-
giza haya magunia yaliyobaki
yarejeshwe ndani ya siku 30
na zaidi ya hapo tutachukua
hatua kali zaidi,” alisema
Homera.

Hata hivyo, Kampuni ya
Ngonde Traders ambayo
inatuhumiwa  kusababisha
upotevu wa magunia hayo
iliomba iongezwe muda wa
kurejesha magunia hayo iki-
omba kupewa miezi mitatu
badala ya mwezi mmoja.

Mwakilishi wa kampuni
hiyo ambaye alijitambulisha
kwa jina moja la Rehema,
alisema wakipewa miezi mi-
tatu watakuwa na muda wa
kutosha kutangaza mali wali-
zonazo ili ziuzwe na kupata
fedha za kulipa deni hilo.

“Kimsingi sisi hatujachukua
fedha lakini tunapambana
kama kampuni ili kuhakiki-
sha tunalipa fedha ili kulinda
heshima tuliyonayo, tunaom-
ba mtuombee!,” alisema Re-
hema.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Jo-
sephine Manase, alisema kuto-
kana na sakata hilo wakulima
walikuwa wameanza kupanga
kuandamana ili kushinikiza
walipwe fedha zao jambo
ambalo alisema lilikuwa linat-
ishia hali ya utulivu.

Alisema baadhi yao waliku-
wa wameanza kwenda ofsini
kwake kulalamika lakini kwa

kushirikiana na viongozi wa
AMCOS walifanikiwa kuwatu-
liza waache.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Bodi ya Stakabadhi za Ghala
(WRRB), Asangye Bangu ali-
watahadharisha viongozi wa
vyama vya ushirika kuepuka
kufanya vitendo ambavyo
havina tija kwa wakulima
akidai kuwa watawashu-
ghulikia. Vilevile aliwataka
wasimamizi wa maghala ku-
towazuia mameneja wa Vvy-
ama vya ushirika kukagua
magunia ya wakulima yaliyo-
hifadhiwa kwenye maghala
yao.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Mbeya,
Maghela Ndimbo, alisema
mpaka sasa wanawashikilia
baadhi ya viongozi wa Kam-
puni ya Ngonde Traders kwa
ajili ya mahojiano.

Mtaji Benki ya Mwanga Hakika wafikia Bil.25/-

Na Mwandishi Wetu

MTAJI wa hisa katika Benki
ya Mwanga Hakika umekua
kutoka Sh.bilioni 17.11 mwaka
2023 hadi Sh. bilioni 25.36
mwaka huu, ikiwa ni ongezeko
la Sh. bilioni 8.3.

Mkurugenzi Mtendaji
wa benki hiyo, Jagjit Singh,
alieleza hayo juzi wakati wa
mkutano mkuu wa nne wa wa-
nahisa wa benki hiyo.

Singh alisema benki
hiyo imeandaa mpango mi-
kakati mpya kwa mwaka 2021-
hadi 2025 ikiweka msisitizo
kuboresha huduma kwa wa-
teja na kupanua wigo wa kibi-
ashara ili iweze kuwa shindani
ndani na nje ya Tanzania.

Alisema kwa kipindi cha
mwaka 2023 benki hiyo im-
ewekeza katika mfumo mkuu
wa kibenki pamoja na vifaa
vya kuhifadhia mifumo ya

kibenki, malipo ya kiserikali,
mfumo wa NIDA na mikopo ya
kidijitali.

“Benki inaendelea kuweka
msisitizo katika kuboresha
huduma zake ili ziwe za kisa-
sa zaidi na kuongeza ubora
wa huduma za TEHAMA na
kidijitali ili wateja wengi zaidi
waweze kufikiwa na kupata
huduma zetu popote walipo,”
alisema.

Alisema kwa mwaka 2024
benki imeendelea kuimarisha
mtaji wake kupitia faida na
kuweza kufanya biashara zaidi
na kuendelea kukidhi vigezo
vya Benki Kuu.

Alisema kufikia Juni 2024
mtaji wa benki wa kisheria uli-
kuwa Sh. bilioni 3740 juu ya
ukomo wa chini wa Benki Kuu
wa mtaji wa benki ya kibiasha-
ra Sh. bilioni 15.

Aidha, alisema kwa mwaka
2024 benki hiyo ilikusudia

kuongeza amana za benki zi-
lizokuwapo Desemba 2023
Sh. bilioni 142.19 mpaka ku-
fikia Sh.bilioni172.36,ambapo
alisema mpaka kufikia mwis-
honi mwa Juni, 2024 amana
za benki zimefikia Sh.bilioni

180.76.
Alisema: “Mwaka 2024
mikopo imekadiriwa

kuongezeka mpaka kufikia
Sh.bilioni 16744  kutoka
Sh.bilioni 131.44 mwaka 2023,
hivyo hadi kufikia Juni, mwa-
ka huu mikopo imefikia kiasi
cha Sh. bilioni 171.96”.

Alisema faida kabla ya kodi
imeongezeka na kufikia Sh.
bilioni 14.99 na hivyo mpa-
ka kufikia Juni mwaka 2024
faida kabla ya kodi imefika
Sh.bilioni 7.54.

Mwenyekiti wa bodi hiyo,
Ridhuan Mringo alisema benki
hiyo imeendelea kuimarika
na kufanya vizuri kwa mwaka

Katibu Mkuu Mene-
jimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala
Bora, Xavier Daudi,
akizungumza katika
Mkutano Mkuu wa
kwanza wa Mfuko

wa Uwekezaji Faida
es Salaam mwishoni
mwa wiki. Kushoto ni
Mkurugenzi Mkuu wa
PSSSF ambaye alikuwa
Mwenyekiti wa Mku-
tano huo, Abdul-Razak
Badru na Mwakilishi
wa Benki ya CRDB am-
bao ni wasimamizi ma
waangalizi wa fedha za
uwekezaji, Ahmed Ma-
sumai. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

2023 katika nyanja mbalimbali
za kifedha.

Makamu Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa benki
hiyo, Raymond Tarimo, alise-
ma benki hiyo imejipanga kuk-
abiliana na changamoto zijazo
za kiteknolojia.

Hivyo, alisema imeanzi-
sha Kituo cha Mafunzo cha
Mwanga Hakika Training
Academy ambacho kimekuwa
kikifundisha vijana fani mbal-
imbali za kibenki hususani
kwenye masuala ya fedha na
teknolojia.

Alisema: “Sisi kama benki
tulianzisha hili mwaka jana
na tumepata vijana waliohit-
imu mara ya kwanza, vijana
hawa tayari wanasambazwa
kwenye matawi yetu na wen-
gine makao makuu kwa ajili ya
kuandaa vijana kukabiliana na
mazingira ya kibenki yaliyoko
sasa na baadaye.”

- Waandishi
wa habari

- Wakumbushwa
wajibu wao

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAANDISHI wa habari mkoani
hapa wametakiwa kuandika habari
zitakazosaidia kutatua kero za wa-
nanchi kwa maelezo kuwa habari
hizo zitasaidia kurejesha imani ya
wananchi kwa vyombo vya habari.

Mkurugenzi wa Umoja wa Klabu
za Waandishi wa Habari nchini
(UTPC), Keneth Simbaya, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki alipozun-
gumza na waandishi wa habari wa
Mkoa wa Mbeya alipokuwa kwenye
ziara ya kikazi mkoani humo.

Simbaya alisema kwa miaka ya
karibuni imani ya wananchi kwe-
nye vyombo vya habari imeshuka
kutokana na waandishi wa habari
kuripoti habari ambazo hazina tija
kwao.

Alizitaka klabu za waandishi wa
habari kutumia vyombo vyake ziki-
wamo televisheni za mtandaoni
kuandika habari za wananchi kwa
madai kuwa kwa sasa imani ya wa-
nanchi imebaki kwenye klabu hizo.

“Nawaomba sana waandishi wa
habari tuandike habari ambazo zi-
naigusa jamii moja kwa moja, wa-
nanchi wanataka habari ambazo
zinatatua kero zao, wananchi wa-
nahitaji habari ambazo zinatatua
kero za maji, barabara na shida zao
zingine,” alisema Simbaya.

Hata hivyo alisema Chama cha
Waandishi wa Habari Mkoa wa
Mbeya (MBPC) ni miongoni mwa
vyama ambavyo vina maendeleo
mazuri ikiwamo uendeshaji wa ki-
kundi cha kuweka na kukopa (VI-
COBA) na kuwa mfano kwa nchi
nzima.

Aliwataka viongozi wa MBPC
kuendelea kuwaunganisha waandi-
shi wa habari wa mkoa huo ili kuwa
na nguvu zaidi akidai kuwa vyama
vya waandishi wa habari vya mikoa
vikiwa imara vinasababisha hata
UTPC kuwa imara zaidi.

Mwenyekiti wa MBPC, Nebart
Msokwa alisema mpaka sasa
chama hicho kina wanachama 70
awanne ambao ni wanachama wa
heshima.

Alisema kati ya wanachama hao,
40 wamejiunga kwenye VICOBA
ambavyo ni moja kati ya njia za ku-
wainua wanahabari kiuchumi na
kuondokana na tatizo la umaskini
ambalo limekuwa likiwakabili.

“Kupitia VICOBA wanachama
wanakopeshana fedha ambazo
wanazitumia kwa ajili ya kufanya
shughuli mbalimbali za maendeleo
ikiwamo ujenzi wa nyuma, kuso-
mesha watoto na hata kuanzisha
biashara,” alisema Msokwa.

Mwenyekiti wa Mbeya Press VI-
COBA, Ezekiel Kamanga, alisema
mpaka sasa chama hicho kina zaidi
ya Sh. milioni 38 ambazo ni hisa za
wanachama na kwamba mzunguko
wa mikopo ni zaidi ya Sh. milioni
58.
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DK. Mwinyi
kufungua
Tamasha
Kizimkazi,
Samia
kufunga

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAMASHA la Kizimkazi lime-
tangaza wadhamini wa tama-
sha hilo ambalo linatarajiwa
kuzinduliwa Agosti 18, mwaka
huu na Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi na kufung-
wa na Rais Samia Suluhu Has-
san, Agosti 25.

Mwenyekiti wa kamati wa
tamasha hilo, Mahfoudh Said
Omar, alisema maandalizi ya
tamasha hilo yamefikia pazuri
nala mwaka huu ni la aina yake
kuliko yaliopita.

Aliwataka wadhamini hao
kuwa ni taasisi za kibenki iki-
wamo NBC, CRDB, NMB, PBZ,
TADB, Kampuni ya Simu ya
TTCL, Tigo-Zantel, Taasisi ya
Wanawake Initiative, Bodi ya
Watalii Tanzania (TTB), Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar na
NSSF.

Alisema tamasha hilo lita-
husisha shughuli mbalimbali
za kimaendeleo, kiuchumi na
kiutamaduni, kutakua na uzin-
duzi wa miradi ya maendeleo
ikiwamo ufunguzi wa Shule ya
Tasani Makunduchi na jengo
la afya la huduma ya afya ya
mama na mtoto huko Kizim-
kazi.

Makamu Mwenyekiti wa
kamati ya tamasha hilo, Musta-
fa Muhamed Haji, alisema ni
mwaka wa tisa kuanza tamasha
hilo ambalo limeleta maende-

Alisema tamasha la mwaka
huu litafungua fursa za kiuchu-
mi na kimaendeleo ambapo Ki-
zimkazi ya sasa ni tofauti na ya
miaka tisa iliyopita.

Alisema hivi sasa Kizimkazi
ina hospitali ya kisasa kwa ajili
ya huduma za afya ya mama na
mtoto, ambapo awali wananchi
itembea umbali mrefu kufuata
huduma hiyo.

Jumatatu Agosti 12,2024
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- NMB kukabidhi skull kwa Rais Samia

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

AMATI ya Maandalizi
ya Tamasha la Kizim-
kazi (Kizimkazi Festival
024) imetambulisha
rasmi wadhamini wa mwaka
huu, ikiwamo Benki ya NMB, am-
bayo pamoja na mambo men-
gine, itanoa wajasiriamali zaidi
ya 700 na kukabidhi Skuli ya
Maandalizi ya Tasani iliyoko
Makunduchi, Zanzibar.
Kizimkazi Festival ni tamasha
linalotumika kuzindua miradi ya
maendeleo inayotekelezwa na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ) na wadau wa maende-
leo, zikiwamo taasisi binafsi, am-
balo mwaka huu litazinduliwa na
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi Agosti 18.
Akizungumza wakati wa utam-
bulisho wa wadhamini hao, Me-
neja wa Biashara wa NMB Zanzi-

bar, Naima Said Shaame,
alisema  benki yake ita-
shiriki kwa ukubwa tama-

iyeweka jiwe la msingi
Agosti 29, mwaka jana,”
alisema.

sha hilo kuanzia leo Ago-  “tanzania Skuli ya Maandal-
sti 12 hadi siku ya uzinduzi nimiongoni  isi ya Tasani iliyoko
na  hatimaye kufungwa mwa nchi katika eneo la mita
kwa tamasha hilo Agosti 25. ambazo za mraba 467, inaju-

Alibainisha ya kwamba Zinakabiliwa ., icho  yvymba  vi-
katika tamasha hilo kwa M@ athari za tano a madarasa

mabadiliko vy

mwaka 2024, Benki ya yatabianchi Yatakayochukua wa-
NMB itafanya mambo nawananchi nafunzi 200, sawa na
makuu matatu yakijumui- tunakata wanafunzi 40 kila
sha mafunzo kwa wajasiri- Mitisanana  kimoja, ofisi ya mwal-
amali zaidi ya 700, ambao 2:::";3\,‘;““1' imu mkuu, ofisi ya
watakuwa wakipewa elimu kupanda miti walimu, wafanyakazi,
ya fedha, uwekezaji na ui- kwawingi,”  Stoo, mifumo ya kisasa
marishaji wa shughuli zao alisema. ya majisafi na majitaka

za kijasirimali.

“Pili, kutakuwa na siku maal-
um iitwayo NMB Day, ambayo
itakuwa Agosti 20, siku hiyo
kutakuwa na matukio matatu,
ambayo ni  uzinduzi na ku-
kabidhi Skuli ya Maandalizi ya
Tasani, ambayo itakabidhiwa
kwa Rais Samia, ambaye ndiye al-

pamoja na sehemu ya
michezo.

“Ukiondoa kukabidhi na kuz-
indua skuli hiyo, mchana wa
NMB Day kutakuwa na michezo
kwenye Uwanja wa Dimani, na
kisha usiku wake kutakuwa na
Usiku wa Singeli kwa ajili ya ku-
wafungulia fursa wasanii wa aina

hiyo ya muziki walioko visiwani
Zanzibar.

“Jambo la tatu litakalofanywa
na NMB katika Kizimkazi Festi-
val 2024, kuwapo banda la benki
yetu katika viwanja vya maone-
sho, ambalo pamoja na mambo
mengine, litatoa huduma za
kifedha, elimu ya fedha, taarifa
mbalimbali za kibenki kwa wa-
nanchi watakaohudhuria kwa
siku zote za tamasha,” alisema
Naima.

Akitambulisha wadhamini wa
tamasha hilo, Mwenyekiti wa
Tamasha la Kizimkazi, Mahfudh
Said Omar, alitaja wadhamini
wenza wa Kizimkazi Festival
2024, mbali na NMB, ni
pamojana Bodi ya Utalii Tan-
zania, Mwanamke Initiatives
Foundation, ASAS, CRDB, NBC,
TADB, PBZ, TIB, Infocus Studio,
Livestream, DSFA, TAHA, BoT,
Tallahassee Community College
na Tanzania Unforgettable.

Muhammad (S.A.W), Imamu Hussein miaka 1,400 iliyopita katika Kalbar nchini Iraq. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ripoti: Wananchi wanaogopa kutumia gesi kupikia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA, Zanzibar), Dk.
Mzuri Issa, amesema bado elimu
ya matumizi ya nishati mbadala
inahitajika kwa sababu baadhi ya
wananchi wanaogopa kutumia ni-
shati hiyo kupikia.

Alisema hayo kwenye kikao cha
uwasilishwaji wa ripoti ya tath-
mini ya jinsi vyombo vya habari
Zanzibar vinavyoripoti habari za
wanawake na uongozi katika ma-

Alisema hivi karibuni Tanzania

badiliko ya tabianchina uhimilivu.

Alisema  wanawake ndiyo
waathirika zaidi wa athari za ma-
badiliko ya tabianchi kutokana
na kutumia nishati ya kuni na
mkaa kwa ajili ya kupikia, hivyo
elimu hiyo ya matumizi ya nishati
mbadala itasaidia kuepukana na
changamoto mbalimbali ikiwamo
za kiafya.

Hivyo, aliwataka waandishi
wa habari kufanya utetezi kwa
wananchi hasa pale wanapoona
kuwa kuna mambo hayapo sawa
na kuhakikisha usawa wa kijamii
unapatikana.

kumezinduliwa mkakati wa ki-
taifa wa kupambana na mabadi-
liko ya tabianchi, jambo ambalo
ni zuri kwa sabababu (Tanzania)
ni moja ya nchi ambayo haifanyi
vizuri katika hilo na matumizi ya
misitu ni makubwa.

“Tanzania ni miongoni mwa
nchi ambazo zinakabiliwa na
athari za mabadiliko ya tabianchi
na wananchi tunakata miti sana
na hatuna utamaduni wa kupan-
da miti kwa wingi,” alisema.

Alisema Tanzania imeridhia
matamko mbalimbali ya kufikia

usawa wa kijinsia duniani, hivyo
lazima kufanya jitihada za kufikia
asilimia 50 kwa 50 na kwa kila
sekta kuhakikisha kuna sauti za
wanaume na wanawake, ikiwamo
kwenye mabadiliko ya tabianchi.

Mkurugenzi wa Community
Forest Pemba (CFP), Mbarouk
Omar Mussa, aliwataka waandi-
shi wa habari kuwa mabalozi
wazuri katika kuelimisha umma
kuhusu athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Pia aliwataka waandishi wa
habari kujikita katika uandishi wa
habari za mazingira ili kupunguza

athari za kimazingira zinazoto-
kana na mabadiliko ya tabianchi.

Akitoa muhtasari wa ripoti
ya tathmini ya jinsi vyombo vya
habari Zanzibar vinavyoripoti
habari za wanawake na uongozi
katika mabadiliko ya tabianchi
na uhimilivu, Mhadhiri wa Chuo
Kikuu cha Zanzibar (SUZA), Dk.
Salum Suleiman Ali, alisema ka-
tika magazeti manne waliyopitia
taarifa zao kutoka Januari hadi
Mei mwaka huu Nipashe linaon-
goza kuandika habari nyingi zi-
nazohusu  mabadiliko ya tabi-
anchi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

DAUD  VICTOR NTAYEGA atangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S1351-0563
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia BURONGE SECONDARY
SCHOOL mwaka 2021. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHOQ/DAR/UBU/166320/2024

HAMISI MAHMOUD MATUNGULU
anatangaza kupotelewa na hati ya
kusafiria namba TAE062215
iliyotolewa uhamiaji makao makuu
Dar es salaam .kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa  kituo

chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/KIN/166722/2024

&=
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RUZNA SEIF NYINGIA
anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye
index namba S 1741-0182
kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia
CHAMAZI DAY SECONDARY
SCHOOL mwaka 2022. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote
cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/TEM/160606/2024

| M

ANNA YACOB MANAWA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kuhitimu kidato cha
nne index No S.5174-0004,2016 Shule ya
Sekondari ST.CATHERINE na Kidato cha
Sita Index NO.S0325-0574 Shule ya
Sekondari LUGALQO, vilivyotolewa na Baraza
la mitihani la Taifa Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

KUPOTEA KWA VYETI

Taarifa polisi: PHQ/ DOD/D0D/5572/2024.
——

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EZEKIEL MAGOLYO
MAIGE anatangaza
kupotea kwa kadi ya
gari yenye usajili
namba T 222 BRA.
Kwa yeyote
atakaeiona atoe
taarifa kituo cho-
chote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/SHI/KAH/6565/2024

FLORAH ANNA MNKANDE
anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne kilichotole-
wa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia ZANAKI SECONDARY
SCHOOL mwaka 1980. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI CONTROL NUMBER :
9910841949971

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

AUGUSTINO BAHATI NGENZI
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI YENYE
USAJILI MC182 DZH, CHASSIS
NAMBA LC6PCJK29P0049049
KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI KILICHOPO KARIBU NAE.
POLISI TAARIFA:
PHQ/IRI/IRI/11925/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MATILDA HENRY MTENGA,
Anatangaza kupotelewa na
kadiya gari ainaya Toyota
spacio ,yenye namba za usajili
T766CEE, CHASSIS NO
AET16155678, ENGINE NO
4AHBT419, Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/34134/2024

KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

EDINA VERONICA SABAS
anatangaza kupotea kwa
CHETI CHA KIDATO CHA NNE
chenye index namba S
1426-0012 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa
kupitia SHULE YA SEKONDARI
BUJORA mwaka 2011. Kwa
yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
NJ/RB/2157/2024

TANGAZO

Mimi GEDIOSE RWEYEMAMU
namtafuta rafiki yangu
Ndugu SAMWEL
MATABA ambaye
nimepotezana naye siku
nyingi . Popote alipo
tuwasiiane kupitia
namba 0692945649 au
Email
gediose@hotmail.com

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 11682/
2024

In the matter of the Estate of the late ELIZABETH

ROBERT MZAVA of Msalato
Within Dodoma Region.
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
JANUARY ALEXANDER MABODO

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 12
Day of 8,2024
Presented for filling this 15 Day of 7, 2024.

N @5&

Y
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 17524/ 2024

In the matter of the Estate of the late ANDREW
VITALIS CHAKILA of SULUNGAI
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
NHAMBI ANDEW CHAKILA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
20th Day of 8, 2024

Presented for filling this 25 Day of 7, 2024.

FORM 58
GENERAL CITATION
Rule 75
IN THE COURT DISTRICT DELEGATE OF ARUSHA DISTRICT

AT ARUSHA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 18840 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late
And

In the Matter of Application for Probate of the Will of
the Late (MARRY ABDALLAH SALEWA) BY JOHN
LAZARO WENGAS

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they thick fit before the grant of
probate is made to the above -named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 19th
day of AUGUST 2024 @09:00am By hon.A.R Ndossy (SRM).
The Will of the said deceased is deposited and open for

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)

Mahakama ya Mwanzo ya ARUSHA MJINI
Wilaya ya ARUSHA

MADAI NAMBARI 126 ya 2024

Mdai VIVIAN APOLINARY SOKA

Mdaiwa WAZIRI RAMADHANI MDEE
Kwa WAZIRIRAMADHANI MDEE MOSHI .0688 800 225

Kwa kuwa mdai/ wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba ( Eleza hapa habari za Madai):-

FIKA HAPA BILA KUKOSA ILI KUJIBU MADAI YA TALAKA
Kwa hiyo unahitajiwa /mnahitajiwa kuhudhuria
Mahakama hii siku ya JUMATATU tarehe
26/08/2024 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa
shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi
wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hili
kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angali a kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria
siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama ikithibitisha
kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini hii,
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/
mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakam a hii leo tarehe 9/08/2024

Hakimu /Hakimu Mkazi Mahakama ya Mwanzo

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADNISTRATION CAUSE NO . 18102 OF 2024
In the Matter of the Estate of the Late
JOHN MWINAMO

and
In the Matter of Application for letters of
administration by LAWRENCE JOHN LYAYUKA

GENERAL CITATION
(Rule75)

All persons claiming to have any interest in
the state of the above-named deceased
are hereby cited to come and se e the
proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letters of administra-
tion) is made to the above-named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on
or before the 19"day of August 2024.

Dated at DAR ES SALAAM this 30" day of July 2024

TANGAZO

Mimi GEDIOSE RWEYEMAMU
namtafuta rafiki yangu
Ndugu AVELINE SANINI
NJAU ambaye
nimepotezana naye siku
nyingi . Popote alipo
tuwasiiane kupitia
namba 0692945649 au
Email
gediose@hotmail.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA
KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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' HABARI KIMATAIFA

Mataifa yalaani Israel kushambulia shule _

GAZA, PALESTINA

MATAIFA mbalimbali yakion-
gozwa na mtaalamu huru wa
haki za binadamu aliyeteuliwa
na Umoja wa Mataifa (UN)
Francesca Albanese, ameishu-
tumu Israel kwa kufanya mauaji
ya halaiki katika vita vyake huko
Gaza baada ya kuilenga shule
katika ukanda huo na kuua
watu 100.

Albanese, ambaye ni mjumbe
maalum anayehusika na masu-
ala ya haki za binadamu katika
maeneo ya Palestina alisema
jana kuwa Israel inawaua Wa-
palestina  kitongoji ~ kimoja
baada ya kingine, kwenye hos-
pitali, shule, kambi za wakimbi-
zi na hata maeneo yanayotajwa
kuwa salama.

Katika mtandao wake wa
X (zamani Twitter), Albanese
alisema Israel imekuwa ikifanya
mashambulizi hayo dhidi ya
Wapalestina kwa kutumia silaha
ilizopewa na Marekani na Ulaya
huku akiomba Wapalestina

wawasamehe kwa kushindwa
kwao kwa pamoja kuwalinda.

[

Katika ripoti iliyotolewa
Machi, Albanese alisema kuli-
kuwa na taarifa za kuridhisha ya
kwamba Israel ilifanya vitendo
kadhaa vya mauaji ya halaiki ka-
tika vita vyake huko Gaza. Huku
taifa hilo likimkosoa mpigania
haki huyo kwamba anaugeuza
ukweli.

Albanese alisisitiza kwamba
bila shaka alilaani pia masham-
bulizi ya Oktoba 7 ya Hamas dhi-
di ya Israel ambayo yalianzisha
vita vya miezi 11 katika Ukanda
wa Gaza.

Mkuu wa sera za kigeni wa
Umoja wa Ulaya, Josep Bor-
rell, alielezea kusikitishwa na
shambulizi hilo baya la Israel
dhidi ya shule inayohifadhi
watu waliokimbia makazi yao
huko Gaza.

Borrell aliandika kwenye
mtandao wa X: “Nimeshtush-
wa na picha za shule hiyo huko
Gaza iliyokumbwa na shambu-
lizi la Israel, na inasemekana
kuwa makumi ya waathirika
wa Kipalestina wameuawa. An-
galau shule 10 zililengwa katika
wiki zilizopita. Hakuna uhalali

wa mauaji haya.”

Wizara ya Mambo ya Nje ya
Misri ililaani shambulizi hilo na
kusema mauaji ya raia wa Gaza
yanaonyesha kuwa Israel haiku-
wa na nia ya kusitisha vita.

Pia ilisema tukio hilo inadhi-
hirisha ni kwa namna gani she-
ria za kimataifa zinapuuzwa na
kwamba shambulio hilo liliku-
wa ni mwendelezo wa uhalifu
wa kiwango kikubwa dhidi ya
idadi kubwa ya raia wasio na
silaha.

Utawala wa Hamas ulieleza
kuwa watu kadhaa pia walije-
ruhiwa katika shambulizi hilo,
na kwamba Jeshi la Israel lilidai
kuwa lililenga kituo cha kaman-
di cha wanamgambo hao wa
Kipalestina.

Aidha, ilielezwa kuwa Misri,
Marekani na Qatar wamepanga
awamu mpya ya mazungumzo
ya kusitisha mapigano siku ya
Alhamisi, wakati hofu ikiongeze-
ka ya kutokea mzozo mkubwa
zaidi wa kikanda, utakaozihusi-
sha Iran na Lebanon.

Saudi Arabia ilipongeza hatua
ya mataifa hayo matatu wapa-

tanishi ya kuzialika Israel na
Hamas kurejea kwenye mazun-
gumzo ya kusitisha mapigano
ambayo yanatarajiwa kufanyika
Agosti 15, mwaka huu.

Hata hivyo, taifa hilo lilith-
ibitisha msaada wake kamili
kwa jopo hilo ili kushughulikia
kwa haraka kuzorota kwa hali
ya kibinadamu huko Gaza.

Uturuki pia ilisema shambu-
lio hilo dhidi ya shule huko Gaza
ni uhalifu mpya dhidi ya ubin-
adamu uliofanywa na Israel na
kusababisha vifo vya raia wal-
iokuwa wamekimbilia kwenye
shule hiyo.

Serikali ya Ankara ilimtuhu-
mu pia Waziri Mkuu wa Israel,
Benjamin Netanyahu kwa kuhu-
jumu mchakato wa mazun-
gumzo ya usitishwaji mapigano
Gaza.

Wakati vita vikiendelea katika
Ukanda wa Gaza, Wizara ya Afya
eneo hilo inayosimamiwa na
Hamas ilisema hadi sasa idadi
ya vifo imefikia watu 39,790 tan-
gu kuanza kwa vita hivyo.

DW, Reuters, AFP

Wapalestina wakiangalia uharibifu na maafa yaliyosababishwa na shambulio la Israel katika shule huko Gaza. PICHA: MTANDAO

Hezbollah yaj' ibu mashambulizi va Israel

BEIRUT, LEBANON

KUNDI la Hezbollah limesema limerusha
ndege zisizo na rubani zilizokuwa na vilipu-
zi kwenye kambi ya kijeshi kaskazini mwa
Israel kujibu mauaji ya kiongozi wa kundi la
Hamas yaliyofanyika Lebanon.

Shambulizi la Israel lilimlenga ofisa wa
usalama wa Hamas kutoka kambi ya wakim-
bizi ya Wapalestina ya Ain el-Heloue, al-
ipokuwa kwenye gari lake huko Saida, myji ji-
rani na kambi hiyo. Hamas ilisema kamanda
wake Samer al-Hajj aliuawa.

Kundi hilo lilisema lilitekeleza shambulizi
hilo Agosti 10, mwaka huu huko Galilaya, na
kwamba ni mashambulizi makubwa zaidi

tangu kuanza kwa mapigano na jeshi la Is-
rael miezi 10 iliyopita.

Ilielezwa kuwa operesheni hiyo ililenga
kambi ya kijeshi yenye maghala ya risasi na
vifaa vya usaidizi kusini mwa mji wa Safad
huko Upper Galilaya, kilomita 18 kutoka
mpakani.

Kwa mujibu wa taarifa ya Hezbollah, il-
izindua vikosi kadhaa vya ndege zisizo na
rubani zilizojaa vilipuzi kwenye kambi hiyo
iliyolengwa kwa mara ya kwanza tangu Ok-
toba7.

Pia ilielezwa kuwa chama cha Hassan
Nasrallah kilifanya mashambulizi mengine
mawili ya ndege zisizo na rubani dhidi ya
vituo vya kijeshi vilivyo karibu na mpaka.

Hezbollah pia ilishambulia maeneo men-
gine saba kuanzia Bahari ya Mediterania
hadi miinuko ya Golan, iliyokaliwa kwa ma-
bavu na Israel.

Kutokana na jibu la Hezbollah, jeshi la Is-
rael, kwa upande wake, lilianzisha masham-
bulizi ya anga na kushambulia maeneo
kumi na tano ya kusini mwa Lebanon kwa
mizinga.

Ndege za Israel pia zilivunja kizuizi cha
sauti juu ya mji wa Beirut na vitongoji vyake
vya kusini, na kusababisha milipuko yenye
nguvu ambayo ilizua hofu miongoni mwa
watu.

RFI

Marathon ya CRDB
yakusanya Faranga
milioni 120 kusaidia
waathirika mafuriko

© BUJUMBURA, BURUNDI

: MARATHON ya Benki ya CRDB
: imeandika historia nyingine baada
¢ ya kufanyika kwa mara ya pili nje

: ya mipaka ya Tanzania, ikifanyika

¢ katika Jiji la Bujumbura na kuvutia
¢ zaidi ya washiriki 1,500.

¢ Kwa pamoja, washiriki hao

: wamefanikisha lengo kuu la kuku-
* sanya Faranga za Burundi milioni

* 120 kwa ajili ya kusaidia waathiri-
: ka wa mafuriko yaliyokumba

eneo la Ziwa Tanganyika mapema

: mwaka huu.

: Waziri wa Ushirikiano wa Afrika
: Mashariki, Vijana, Michezo na

¢ Utamaduni wa Burundi, Gervais

: Abayeho, alikuwa mgeni rasmi

. katika tukio hilo la kihistoria,

¢ akiambatana na Meya wa Jiji la

¢ Bujumbura, Jimmy Hatungimana

: na viongozi wengine wa Serikali ya
: Burundi.

¢ Balozi wa Tanzania Burundi,

¢ Gelasius Byakanwa, pia alihudhuria
: pamoja na viongozi waandamizi

¢ wa Benki ya CRDB wakiongozwa

* na Mwenyekiti wa Bodi ya CRDB

: Bank Burundi, Hosea Kashimba na
: Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa

¢ Benki hiyo, Bruce Mwile.

¢ Akizungumza baada ya kumal-

: izika kwa mbio hizo zilizobeba

¢ kaulimbiu ya “Tabasamu Lime-

: vuka Mipaka,” Waziri Abayeho

: alipongeza Benki ya CRDB kwa

: kuwaleta pamoja watu wa Burundi
: na mataifa jirani kwa lengo la ku-

¢ saidia waathirika wa mafuriko.

¢ “Kujitoa kwenu ni mfano mzuri

¢ kwetu sote. Ushirikiano huu un-

: aonesha ni kwa jinsi gani tunavy-

: oweza kufanikisha mambo makub-
¢ wa tunapokuwa na mshikamano.

* Hongereni Benki ya CRDB na CRDB
: Bank Foundation kwa jitihada zenu
: za kusaidia wenzetu walioathirika,”
: alipongeza Abayeho.

* Waziri huyo alisisitiza kuwa

: mbio hizi zinahusiana moja kwa

: moja na Dira ya 2040-2060 ya Bu-
: rundi, ambayo inalenga kuifanya

: nchi hiyo kuwa na amani, uchumi

: shindani na kujali mazingira huku

¢ ikizingatia usawa wa kijinsia na

: haki.
: Mwenyekiti wa Bodi ya CRDB
¢ Bank Burundi, Hosea Kashimba,

¢ alieleza kuwa marathon hiyo ni

: sehemu ya mkakati wa benki

: kusaidia juhudi za serikali katika

¢ kuimarisha ustawi Burundi.

:  Aliongeza kuwa tangu benki hiyo
. ilipoanzisha shughuli zake Burundi
: miaka 12 iliyopita, imekuwa ikilen-
: ga kuboresha ustawi wa kiuchumi

: na kijamii wa wananchi.

: “Tumefanikiwa kuboresha mai-

¢ sha ya mamilioni ya Warundi na

: tunaendelea kutekeleza dhamira

: yetu kupitia mbio hizi,” alisema

: Kashimba.
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HABARI MICHEZO

Prisons kamili
kuivaa Pamba

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Tanzania
Prisons umesema upo tayari
kucheza na timu yoyote ya Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu wa
2024/25 utakaoanza ljumaa
wiki.

Prisons itaanzia ugenini dhidi
ya wenyeji Pamba Jiji FC, am-
bayo imepanda daraja msimu
uliopita, katika mchezo utakao-
pigwa kwenye Dimba la CCM

Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa Habari wa Tanzania Pris-
ons, Chacha Waisaka, alisema
wamejipanga vizuri tayari kwa
ligi hiyo na kwamba wachezaji
wao wana ari na morali ya juu
kuelekea mechi hiyo ya ufun-
guzZI.

Alisema ratiba wameiona, hivyo
watacheza mchezo wa kwanza
na pamba wakiwa ugenini na
bahati nzuri ni mechi ya kwanza
ya ligi hivyo msimu huu, hivyo
hawataki kuanza kwa kupoteza.
,Sisi tupo tayari kucheza na
timu yoyote ile, si Pamba tu,
tumejipanga kwa ajili ya timu
zote kwenye Ligi Kuu,” alisema
Waisaka.

JKT Tanzania

vaipania Azam

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya JKT Tanzania imesema
kikosi chao kinaendelea kujiwinda
kwa ajili ya kukutana na Azam FC
Agosti 18, mwaka huu.
Akizungumza na Nipashe Dar

es Salaam jana, Ofisa Habari wa
klabu hiyo, Masau Bwire, alisema
kila mchezaji ana morali ya juu
kuelekea kwenye mchezo huo.
JKikosi chetu kinaendelea na ma-
zoezi kwa ajili ya kujiandaa kuku-
tana na Azam FC, tunataka kuanza
kwa ushindi msimu huu,” alisema
Masau Bwire.

Alisema kutokana na mazoezi

ya muda mrefu waliyoyafanya
anaamini wachezaji watatumia
vema maelekezo waliyopewa na
mwalimu wao kuhakikisha wana-
pata matokeo.

Aidha, aliweka wazi kuwa msimu
huu utakuwa na upinzani mkubwa
kutokana na maandalizi yaliyo-
fanywa na kila timu.

Bwire alisema wachezaji am-

bao wamewasajili msimu huu
wataongeza ushindani kwe-

nye kikosi chao, hivyo kuomba
mashabiki wao waendelee ku-
wapa ushirikiano kama walivyo-
fanya msimu uliopita na kwamba
malengo yao ni kushika nafasi ya
juu kwenye msimamo wa ligi hiyo
inayoshirikisha timu 16.

GUEDE AFUNGUA AKAUNTI
YA MABAO SINGIDA BS

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Yanga, Joseph
Guede, amefungua akaunti ya mabao katika
timu yake mpya ya Singida Black Stars baada
ya kufunga bao pekee lililoipa ushindi wa 1-O
timu yake dhidi ya Aigle Noir ya Burundi juzi.

Guede raia wa Ivory Coast, alisajiliwa na
Yanga kipindi cha dirisha dogo la usajili, la-
kini aliachwa mwishoni mwa msimu huu na
sasa amejiunga na timu hiyo.

Tlikuwa ni mechi ya tamasha ambapo timu
hiyo ilikuwa ikitambulisha wachezaji wao
wapya, pamoja na burudani mbalimbali na

hatimaye kukamilishwa na ushindi huo.

Kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika,
Timu ya Mashujaa FC nayo ilikamilisha ta-
masha lake la utambulisho wa wachezaji
kwa ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya Inter Star
ya Burundi.

Mabao ya ushindi yaliwekwa wavuni na
Mundir Vual, Nyeyezi Juma, Ismail Mgunda
na Abdulnassir Gamal.

Timu ya Pamba Jiji nayo juzi, ilikamilisha
tamasha lake la Pamba Day kwa sare ya bao
1-1 dhidi ya Vital’O ya Burundi, mechi ikiche-
zwa Uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza.
Bao la Pamba liliwekwa wavuni na mchezaji

ol

mpya aliyesajiliwa kutoka Tabora United, Er-
ick Okutu.

Wakati Singida Big Stars na Mashujaa FC
zikipata ushindi kwenye matamasha yao,
huku Pamba ikiambulia sare, Timu ya Foun-
tain Gate ilikiona cha moto, ilipodunguliwa
bao 1-0 dhidi ya Gor Mahia ya Kenya, katika
mchezo wa tamasha lao uliochezwa Uwanja
wa Tanzanite Kwaraa, Babati mkoani Man-
yara.

Bao pekee katika mchezo huo liliftungwa
na Musa Sheriff, akipokea pasi kutoka kwa
Alpha Onyango.

Waziri wa Uhusiano wa Afrika Mashariki, Vijana, Michezo na Utamaduni wa Burundi, Gervais Abayeho (kushoto),
akimpongeza Mwenyekiti wa CRDB Bank Foundation, Martin Warioba, baada ya kumaliza mbio za kilomita tano kwenye

kwa ajili ya kusaidia waathirika wa mafuriko ya Ziwa Tanganyika. MPIGAPICHA WETU

Mpole aibukia Pamba Jiji FC

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Geita Gold,
George Mpole, ametangazwa kuwa
mchezaji mpya wa Timu ya Pamba Jiji FC
kuelekea msimu ujao wa mashindano.

Mchezaji huyo ametambulishwa juzi
kwenye Kilele cha Tamasha la Pamba Day
lililofanyika Uwanja wa CCM Kirumba
ezo wa kirafiki kati ya timu hiyo na Vital'O
ya Burundi ulioisha kwa sare ya bao 1-1,
yaliyofungwa na Erick Okutu dakika ya
55 kwa upande wa Pamba na Hakizimana

Ramadhani kusawazisha dakika ya 79.

Pamba Jiji, imemsajili mchezaji huyo
akitokea FC St Eloi Lupopo ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo.

Straika huyo wa zamani wa Timu ya
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, aliibuka
kuwa mfungaji bora wa Ligi Kuu msimu
wa 2021/22, akiwa na mabao 17 ya ku-
funga, akimpiku straika raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo aliyekuwa aki-
ichezea Yanga na sasa Pyramids ya Misri,
Fiston Mayele, ambaye alimaliza ligi akiwa
na mabao 16.

Baada ya ligi hiyo kumalizika klabu

kubwa za Simba na Yanga zilionesha nia
ya kutaka kumsajili, lakini ikashindikana
na kutimkia DR Congo.

Mbali na kucheza mpira nje ya nchi
kwenye klabu hiyo ya DR Congo, straika
huyo alianza wasifu wake kisoka kwenye
Klabu ya Real Nakonde ya Zambia, 2017,
kabla ya kusajiliwa na Mbeya City mwaka
huo huo, lakini 2019 alitimkia Geita Gold
ambako ndiko alijipatia sifa kubwa kuto-
kana na upachikaji mabao, kabla ya kutim-
kia tena nje ya nchi na sasa amerejea tena
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.
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FELIX AWINDWA VILLA

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery, anataka kumsa-
jili mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix mwenye umri
wa miaka 24, ambaye ana nia ya kuondoka Atletico Ma-
drid. (BirminghamLive),

GORDON ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL inaendelea kumtaka mshambuliaji wa
England na Newcastle United, Anthony Gordon. Mpan-
go wa kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, uliporomoka Juni na huenda bei ya Gordon
ikapanda. (Liverpool Echo)

ACHEAMPONG ANYATIWA

REAL Madrid na Paris St-Germain, zinamtazama
mlinzi wa Chelsea, Josh Acheampong mwenye umri
wa miaka 18, kama chaguo linalowezekana la beki wa
kulia. Mwingereza huyo ni mhitimu wa akademi ya
Chelsea. (Independent)

ZOUMA HUYOO0O SHABAB

MLINZI wa West Ham, Kurt Zouma, anatarajiwa ku-
fanyiwa uchunguzi wa kimatibabu na Shabab Al Ahli
baada ya kuafikia makubaliano na Mfaransa huyo
mwenye umri wa miaka 29. (Sky Sports)

BUONANOTTE KWA MIKOPO

LEICESTER City inakaribia kumnasa kiungo wa kati
wa Argentina na Brighton mwenye umri wa miaka 19,
Facundo Buonanotte kwa mkopo. (Mail)

ZUBIMENDI AOMBWA KUBAKI

REAL Sociedad inajaribu kumshawishi mchezaji
anayelengwa na Liverpool, Martin Zubimendi, kukataa
kuhamia Anfield. Kiungo huyo wa kati wa Hispania ana
kipengele cha kuruhusiwa kuondoka kwa pauni mil-
ioni 51. (Times)

NKETIAH ATAKIWA MARSEILLE

KLABU ya Marseille ina nia ya kumnunua msham-
buliaji wa England na Arsenal, Eddie Nketiah, 25. (Sky
Sports)

LIVER YAKATAA KIBAO

LIVERPOOL imekataa ofa nyingi kwa mlinzi wa
Uholanzi, Sepp van den Berg mwenye umri wa miaka
22. Hoffenheim, Stuttgart, Wolfsburg, Mainz, Borussia
Monchengladbach na Bayer Leverkusen zote zinavuti-
wa naye. (Sky Germany)

CAJUSTE KUTUA BRENTFORD

KLABU ya Brentford imekubali mkataba wa mkopo,
cha lazima na cha thamani ya karibu pauni milioni 10
ili kumsaijili kiungo wa kati wa Sweden Jens Cajuste
mwenye umri wa miaka 24, kutoka Napoli. (Fabrizio
Romano)

GALLAGHER NA CHELSEA

MKURUGENZI wa Michezo wa Klabu ya Valencia,
Miguel Angel Corona, amesema Atletico Madrid ili-
jaribu kufuta uhamisho wa kiungo wa kati wa Chelsea
na England, Conor Gallagher mwenye umri wa miaka
24 ili kutanguliza mpango wa kiungo wa kati wa klabu
yake ya Javi Guerra, 21. (Athletic)

JAMES NA BIRMINGHAM

KLABU ya Birmingham City imekubali mkataba na
Rennes kuhusu uhamisho wa kiungo wa kati wa Wales,
Jordan James, 20. (Independent)

GUARDIOLA: MAN

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULA'YAH
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HAIJAWA FITI KWA EPL

@ @ ®siwezi kujibu ikiwa tuko tayari, tungeweza kupoteza

leo (juzi) ndiyo maana inabidi tusubiri...

LONDON, England

PEP Guardiola amesema hajui
kama Manchester City itakuwa tayari
kwa ajili ya kuanza kwa msimu mpya
wa Ligi Kuu England licha ya kushin-
da Ngao ya Jamii dhidi ya Manchester
United juzi.

City ilishinda kwa penalti baada
ya sare ya bao 1-1 kwenye Uwanja wa
Wembley Jumamosi.

Kikosi cha Guardiola kitaanza
kutetea taji lao dhidi ya Chelsea
kwenye Uwanja wa Stamford Bridge
wikendi ijayo, lakini amesema haku-
jifunza mengi kutokana na ushindi

dhidi ya United.

“Siwezi kujibu ikiwa tuko tayari,”
alisema kocha huyo wa City.

“Tungeweza kupoteza leo (juzi),
tulikaribia kupoteza zikiwa zimesalia
dakika ndiyo maana inabidi usubiri.
Nimeona mambo mengi ninayopen-
da. Dakika 35 za kwanza zilikuwa
bora zaidi, zisizotarajiwa kwa muda
ambao tuko pamoja.

“Tuko mbali na ubora wetu. Ni
kawaida, lakini ni bora tukianza na
kombe moja tuliloshinda.

,Ni nzuri zaidi, lakini ukweli haku-
na kilichobadilika kwa ukweli kwam-
ba tulishinda.”

City walikuwa mbali na kupoteza
hadi mchezaji wa akiba Bernardo
Silva alipofunga bao la kusawazisha
dakika za lala salama kwa mpira wa
karibu wa kichwa na kusababisha
mchezo kwenda hatua ya changamo-
to ya mikwaju ya penalti.

“Tunataka zaidi,* Guardiola alise-
ma. “Matendo katika nafasi ya tatu ya
mwisho anapaswa kufanya mara kwa
mara zaidi. Wakati mwingine ana na-
fasi ya kuchukua mpira na kwenda na
anafanya kitu kidogo, lakini ana kitu
cha kipekee. Kutoka kwa kusimama,
hatua za kwanza za kulia na kushoto
ni za kwanza.”
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BARCA YAWEKA TAREHE

YA MWISHO KWA WILLIAMS [Steriing

amtetea

BARCELONA, HISPANIA

BARCELONA inataka kueleweka kuhusu mustaka-
bali wa Nico Williams kabla ya kumenyana na timu
yake ya sasa ya Athletic Club Agosti 24, mwaka huu,
ripoti imedai.

Williams amekuwa akihusishwa na Barca kwa miezi
kadhaa nia yao ya kumnunua winga huyo iliongezeka
kutokana na kiwango cha juu kwenye Euro 2024 akiwa
na Hispania.

90min ilifichua mnamo Julai kwamba mpango wa
awali wa Barcelona ulikuwa kumaliza usajili wa Wil-
liams kabla ya kusonga mbele kwa kutaka kumnunua
Olmo.

Hata hivyo, mazungumzo kuhusu fowadi huyo wa
Athletic yalishindwa kusonga mbele na wakaishia kue-
ndelea na mpango wa kumsajili Olmo kutoka RB Leip-
zig badala yake.

Barcelona bado wanavutiwa na Williams licha ya
kuwa hawakuwahi kufanya mazungumzo ya kutaka
kumnunua.

Lakini Mundo Deportivo imeripoti kuwa klabu hiyo
imejiwekea muda wa kumpeka Katalunya.

Ikiwa Williams bado ni mchezaji wa Athletic wakati
watakapozuru Montjuic mnamo Agosti 24, basi Bar-
celona haitafanya majaribio yoyote zaidi ya kumsajili
Ikatika dirisha hili.

Iwapo Barca watakosa winga mpya baada ya mechi
hiyo, wataanza kutafuta malengo mbadala kabla ya
tarehe ya mwisho ya usajili ya Agosti 30, mwaka huu.

Ingawa Barcelona wameingia kwenye matatizo ya
kifedha katika miaka ya hivi karibuni, klabu hiyo in-
aamini iko katika nafasi nzuri ya kuamsha kipengele
cha Williams kuruhusiwa cha euro milioni 60.

Winga huyo tayari anafahamu mishahara inayotole-
wa na Barca, lakini hajaeleza iwapo atakubali ombi lao.

Matumaini ya rais wa Klabu, Joan Laporta, ni kum-
wongeza Williams kwenye mstari wa mbele wa nyota
mwenza wa Euro 2024 Lamine Yamal ili kuwapa
changamoto Real Madrid kwenye La Liga.

Osimhen
aomba
kuondoka
Napoli

NAPLES, Italia

MKURUGENZI wa Mich-
ezo wa Napoli, Giovanni
Manna, amethibitisha kuwa
mshambuliaji wao, Victor
Osimhen, ameomba kuon-
doka katika klabu hiyo
msimu huu wa majira ya

joto.

Chelsea inamwania Osi-
mhen kwa muda mrefu
na inaeleweka kuwa ‘The
Blues’ bado wanataka kum-
nunua nyota huyo wa Ki-
mataifa wa Nigeria, licha ya
kukaribia kukamilisha dili
la pauni milioni 35 kumsaji-
li Samu Omorodion kutoka

Atletico Madrid.

Paris Saint-Germain pia
wamekubaliana maslahi
binafsi na Osimhen, lakini
wamekataa kutimiza ma-
takwa ya Napoli ya zaidi
ya pauni milioni 100 kwa
mshambuliaji huyo, am-
baye aliachwa nje ya kikosi
kwa mechi ya kwanza ya

mashindano ya timu yake
msimu huu, Jumamosi.

Alipoulizwa kueleza ku-
tokuwapo kwa Osimhen,
Manna alikiri: “Victor ni
mchezaji ambaye anataka
kuondoka. Ameomba kuon-
doka.

“Mwaka jana tayari kuli-
kuwa na hali hii, tumetulia

e N

kwa sababu tuna wachezaji
kikosini wa kuchukua nafasi
yake, Osimhen ni mchezaji
mwenye nguvu, lakini tu-
nataka kutoa uadilifu kwe-
nye kundi na tunapendelea
zaidi kulinda kuundwa kwa
kundi la timu. Kisha tutaona
kitakachotokea katika siku
20 zijazo.”

Chelsea wanasita kufika
bei inayotakiwa na Napoli
na wanatumai kumsajili
Osimhen kwa mkataba wa
mkopo wa awali, ingawa
wawakilishi wa msham-
buliaji huyo kwa sasa ha-
wakubaliani na wazo la
uhamisho wowote ambao
haujumuishi hakikisho la
kuondoka kwa kudumu ku-
toka Napoli.

Kufanya kazi kwa faida ya
‘The Blues’ ni nia ya Kocha
wa Napoli, Antonio Conte,
kuchukua nafasi ya Osim-
hen na kumweka Romelu
Lukaku, ambaye anapatika-
na kwa ada ya pauni milioni
37.

Kocha
Maresca

LONDON, ENGLAND

WINGA wa Chelsea, Raheem
Sterling, amemkingia kifua
kocha mpya, Enzo Maresca

kwa ziara yao ya kujiandaa na
msimu mpya nchini Marekani.
‘The Blues' walishinda mch-

ezo mmoja tu kati ya mitano,
wakiishinda Club America, lakini
wakaangukia kwenye vichapo
dhidi ya Celtic, Manchester City
na Real Madrid, huku pia waki-
toka sare na Wrexham.

Wakati wa ziara hiyo, Chelsea
ilikosolewa vikali.

Maresca aligjiriwa kutekeleza
mtindo wa soka unaotegemea
umiliki, kutokana na kipindi cha
msimu mmoja cha Mauricio Po-
chettino kulingana na shinikizo
na mabadiliko ya haraka.
Akizungumza na BBC Sport,
Sterling alisema anaamini kuwa
Chelsea ina mwelekeo sahihi

na anamuunga mkono Maresca,
ambaye aliwahi kufanya naye
kazi hapo awali kule Man City.
“Anaweza kupata bora zaidi ku-
toka kwangu, bora kutoka kwa
timu,” alisema Sterling. “Amein-
gia na kugonga mamlaka yake,
jinsi anavyotaka kucheza.
“Ndio, baadhi ya matokeo
hayajapendeza, lakini kwa
mpira, habari sahihi inapitishwa.
Unaweza kuona mifumo inakuja.
“Ni siku za mapema kwa hivyo
unaweza kuona tunakotara-

jia kwenda. Ni mchakato wa
kujifunza kwa kikundi kizima na
tunashika haraka sana.

“Ligi Kuu inakuja hivi karibuni
kwa hiyo nadhani kuna nyakati
nzuri mbeleni.”

Mechi ya kwanza ya ushindani
ya Maresca akiwa kocha wa The
Blues itawakutanisha City na
rafiki yake wa zamani Pep Guar-
diola huko Stamford Bridge.
Siku nne baadaye, Chelsea
wataanza safari yao ya Ligi

ya Uefa Conference wakiwa

na mchezo wa nyumbani wa
raundi ya mtoano dhidi ya
Braga au Servette.
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KAGERA SUGAR YAACHANA NA
MINZIRO, YAMTANGAZA NKATA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kagera Sugar imeachana
na Kocha Fred Felix Minziro baada ya
kumaliza mkataba wake wa mwaka
mmoja, ambapo sasa itakuwa chini ya
Paul Nkata, mchezaji wa zamani wa
Timu ya Taifa ya Uganda, The Cranes.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo,
Thabit Kandoro, jana alisema wamem-
chukua kocha huyo baada ya kufanya
upembuzi yakinifu na wanaamini ni
mwalimu sahihi kwenye kikosi chao.

.Ana falsafa ya kuuchezea mpira
na sisi ndiyo falsafa yetu, hivyo tu-
naendana naye na tulikaa tukamwam-
bia pamoja na mambo yote, lakini sisi

tunataka kufanya vizuri. Tumempa
malengo kuwa tunataka tuwe katika
nafasi zile za juu zinazoziwezesha timu
kucheza mechi za kimataifa, umri wetu
sasa katika Ligi Kuu umefikia kucheza
mechi za Ligi ya Mabingwa pamoja na
Kombe la Shirikisho,” alisema Kandoro.

Akizungumza baada ya kutangazwa,
kocha huyo alisema amekubali kuja
nchini kuifundisha timu hiyo kwa saba-
bu inajulikana, hivyo kama akifanya
vizuri na yeye pia atapata fursa ya kuji-
tangaza hapa nchini na hata nje.

,Nina imani tukishirikiana tunaweza
kufanya vizuri na kila mmoja atafikia
malengo aliyojiwekea,“ alisema kocha
huyo.

Kuondoka kwa Minziro kumeende-
leza rekodi yake ya kuhamahama klabu
mbalimbali za Ligi ya Champioship na
Ligi Kuu.

Kabla ya kujiunga na Kagera Sugar,
alikuwa Klabu ya Prisons, ambako nako
alitua akitokea Geita Gold.

Minziro pia aliingia kwenye kikosi
hicho kuchukua nafasi iliyoachwa wazi
na Mecky Mexime, ambaye alikuwa
ametimkia Thefu, iliyobadilishwa jina
baadaye na kuitwa Singida Big Stars,
ambapo nako aliondoka baada ya ujio
wa Patrick Aussems, na sasa ni Ko-
cha Mkuu na Dodoma Jiji akienda ku-
chukua mikoba ya Francis Baraza.

Vijana wa Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete, wakiwania mpira katika Uwanja wa kituo hicho wakati waki-
fanya mazoezi jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

KenGold yawanasa Ugando, Sangija

Na Adam Fungamwango

TIMU ya GenGold imeendelea kufan-
ya usajili ili kukiimarisha kikosi hicho
kitakachocheza kwa mara ya kwanza
Ligi Kuu Tanzania Bara, kwa kutangaza
wachezaji, Hija Ugando, Gerge Sangija
na Helbert Lukindo kujiunga nao rasmi
kwa msimu ujao.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo im-
eeleza lengo la usajili huyo ni kuwapata
baadhi ya wachezaji ambao wana uzoe-
fu na Ligi Kuu Tanzania Bara.

Sangija ambaye ni kiungo wa kuka-
ba, alianza kuwika akiwa na Mbao FC,
baadaye akasajiliwa na KMC, akatimkia
Mbeya City na amesajiliwa na KenGold
akiwa anatokea Geita Gold.

Lukindo ambaye ni straika, amesajil-
iwa kutoka Mbeya City, ambapo mbali
na timu hiyo amezichezea Klabu za
Mbao FC, Ndanda na Mgambo JKT.

Kwa upande wa Ugando ambaye naye
ni straika, amesajiliwa kutoka Coastal
Union, wasifu wake kisoka ukianzia
kwenye kikosi cha pili cha Simba na
kupandishwa timu ya wakubwa kuan-
zia mwaka 2015 na kucheza hadi 2017
alipohamia Coasta Union.

Usajili wa wachezaji hao unaifanya
klabu hiyo ifikishe wachezaji watano
ambao imewasajili kwa ajili ya msimu
ujao wa mashindano.

Tayari imeshatangaza kumsajili mdo-
go wa winga wa Kimataifa wa Tanzania,
Simon Msuva, James Msuva, akitokea

KMC, lakini ikipata saini ya straika ha-
tari wa TMA Stars, Ramadhan Chob-
wedo, ambaye alikuwa mmoja wa wali-
ofunga mabao mengi kwenye Ligi ya
Championship msimu uliomalizika.
KenGold iilishinda vita ya kumwania
straika huyo aliyekuwa akitakiwa kwa
udi na uvumba na Prisons.
~Nimefurahi sana kwa kusajiliwa na
KenGold, nipo hapa kuitetea nembo
ya klabu hii, na ninawaahidi mashabiki
wa timu kuwa tutapambana sana, japo
ni wageni kwenye ligi, lakini lengo letu
ikiwezekana ni kuchukua moja kati ya
nafasi nne za juu, na ikishindikana ka-
bisa basi tubaki kwenye ligi tukiwa kwe-
nye nafasi nzuri,” alisema Chobwedo.

Simba wawatuliza
mashabiki
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kuzinduka dakika 20 za mwisho.

Mukwala alikosa bao la wazi dakika ya 21, al-
ipomegewa pasi na Jean Charles Ahoua, lakini
shuti lake lilitoka nje kidogo ya lango.

Nusura Coastal wasawazishe bao dakika
ya 32, wakati Jackson Shiga alipomwacha Mo-
hamed Hussein ;Tshabalala‘ na kupiga krosi ili-
yotua kichwani mwa Deusdedit Cosmas, am-
baye alipiga kichwa akiwa huru, lakini kiliishia
mikononi mwa kipa, Moussa Camara.

Coastal ilifanya shambulizi la kushtukiza
langoni mwa Simba. dakika ya 41, lakini shutila
Ramadhani Mwenda lilikwenda nje ya lango.
Kipindi cha pili timu zote zilifanya mabadiliko
kadhaa, Simba ikionekana kufanya mengi zai-
di kwa kuwatoa Debora Fernandes Mavambo,
Ahoua, Mukwala, Tshabalala na kuwaingiza,
Valentino Mashaka, Valentine Nouma, Kibu
Denis na baadaye aliingia Fabrice Ngoma
ambaye alitolewa nje kwa kadi pili ya njano
iliyoambatana na nyekundu dakika sita kabla
ya pambano kumalizika na mwamuzi Ramad-
hani Kayoko baada ya kumfanyia madhambi
Harnest Malonga.

Cosmas hakuwa na bahati kwani dakika
ya 55 alipiga kichwa kingine kilichotokana na
mkwaju wa faulo, lakini mpira uligonga nguzo
ya pembeni kabla haujaokolewa na mabeki
wa Simba. Kipa Camara alifanya kazi ya ziada
dakika ya 68, alipookoa hatari ambayo in-
geweza kuipatia Coastal Union bao.

Ngoma alimpasia Nouma bila kuangalia
kama mtu anayekuja, kabla hajamfikia, Bakari
Selemani akaupitia na kubaki yeye na kipa, la-
kini shuti lake liliokolewa kwa mguu na kipa
Camara, ambaye pia jana alionyesha uwezo
mkubwa akiwa langoni.

Baada ya mechi hiyo, timu zote sasa zinaji-
andaa na ufunguzi wa Ligi Kuu Tanzania Bara
itakayoanza Ijumaa, Simba ikitarajia kucheza
Jumapili ijayo dhidi ya Tabora United, Uwan-
ja wa KMC, Mwenge, Dar es Salaam, huku
Coastal ikisubiri hadi Agosti 29, itakapocheza
dhidi ya KMC kwenye uwanja huo huo uliopo
Mwenge.

Gamondi ataka
rekodi mpya Ligi
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alisema Gamondi raia wa Argen-
tina.

Wakati kocha huyo akisema hayo,
Meneja wa timu hiyo, Walter Har-
rison, amewataka wanachama na
mashabiki kujitokeza kwa wingi
msimu huu kwenye viwanja mbal-
imbali ili kuiunga mkono timu yao.
Meneja huyo alisema kama am-
bavyo mashabiki wamefanya
msimu uliopita na kujichukulia
tuzo ya kuingiza mashabiki wengi
uwanjani, amewataka kuvunja
rekodi ya mashabiki msimu un-
aoanza ljumaa wiki hii.

LTimu iko vizuri sana, na inaweze-
kana kuliko hata msimu uliopita,
sasa hivi kikosi ni kipana zaidi,
yaani kocha anaamua tu nani
acheze, hana presha, kwa hiyo
mashabiki nao wasiwe na pre-
sha, wajitokeze kwa wingi iwe
hapa Dar es Salaam au mikoani,*
alisema.
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Simba wawatuliza mashabiki

® ® ®Watamba huu ndio mwanzo, Karabaka

naye afurahia rekodi yake, huku...

Kiungo Mshambuliaji wa Simba, Edwin Balua, akijaribu kuachia shuti kali katikati ya safu ya
kwenye mechi ya kusaka mshindi wa tatu wa Ngao ya Jamii iliyopigwa katika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana na

- ¥

kumalizika kwa timu yake kushinda bao 1-0. MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

MFUNGAJI wa bao pekee katika mechi ya
jana kati ya Simba na Coastal Union, Salehe
Karabaka, amewatoa hofu wanachama na
mashabiki wa timu hiyo kuwa wasiwe na
wasiwasi na timu yao msimu huu kwani ita-
fanya makubwa, akisema ushindi wa bao 1-O
uliopatikana na kushika nafasi ya tatu kwenye
Ngao ya Jamii ni mwanzo tu wa shughuli ya
msimu mzima.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa
mchezo huo wa kutafuta nafasi tatu ya mi-
chuano ya Ngao ya Jamii jana, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, Karabaka
alisema ametumwa na wachezaji wenzake
kuwaambia wanachama na mashabiki wa
timu hiyo hawapaswi kuwa na hofu kwani
wapo kwa ajili ya kupambana kuipigania
nembo ya Simba.

,Kwa niaba ya wachezaji, ni kwamba tume-
jiandaa vizuri kwa ligi, Jumapili tunaanza kazi,
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wajitokeze ndiyo kwanza shughuli inaanza,
tunataka kila tunapokwenda kucheza waji-
tokeze kwa wingi uwanjani ili watushangilie,”
alisema.

Akizungumzia mchezo huo, alisema uli-
kuwa mgumu kwa sababu wapinzani wao
nao walijiandaa na walionekana wamepania
kucheza hiyo mechi kuliko hata ilivyokuwa
dhidi ya Azam FC.

Karabaka pia alisema amefurahi kuweka
rekodi ya kucheza mechi ya kwanza msimu
huu na kufunga bao kama ilivyokuwa kwenye
Kombe la Mapinduzi mwaka jana, alipocheza
dhidi yaJKU.

~,Mwaka jana Kombe la Mapinduzi nili-
cheza mechi ya kwanza tubaada ya kusajiliwa
na Simba, nikafunga bao dhidi ya timu niliyo-
toka, JKU na leo nimecheza mechi ya kwanza
ya msimu nimefunga bao, tena dhidi ya timu
ambayo nimeshawahi kuichezea, Coastal
Union, hii ni rekodi yangu nzuri sana kama
mchezaji,“ alisema Karabaka ambaye alikuwa
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mwiba kwa mabeki wa timu pinzani jana.

Alifunga bao hilo dakika ya 10 ya mchezo,
baada ya kazi kubwa iliyofanywa na wacheza-
jikadhaa wa Simba.

Mpira ulianzia kwa beki wa kulia Kelvin
Kijili, ambaye alipanda nao kwenye wingi ya
kulia, akapiga krosi katikati iliyomkuta Joshua
Mutale ambaye naye aliipeleka kwenye wingi
ya kushoto alikokuwa Steven Mukwala, kisha
akaukokota mpira akiwa pembeni kabla ya
kupiga krosi iliyomkuta mfungaji akiwa ka-
tikati ya wachezaji wanne wa Coastal Union,
akawazidi ujanja na kuuweka wavuni.

Timu zote mbili zililazimika kucheza mechi
hiyo ya kusaka mshindi wa tatu baada ya ku-
fungwa mechi zilizopita, Alhamisi, Coastal iki-
bamizwa mabao 52 dhidi ya Azam na Simba
ikafungwa bao 1-0 dhidi ya Yanga.

Katika mechi ya jana, Simba ilitawala robo
tatu ya mchezo huo, huku Coastal ikionekana
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ulinzi ya Coastal Union,

Gamondi ataka
rekodi mpya Ligi
Kuu msimu huu

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amesema moja vya
falsafa anazokuja nazo msimu
ujao ni kutoruhusu bao Kirahisi
kwenye mchezo wowote ambao
timu yake itacheza.

laam, alisema timu yoyote
inayotaka kushinda mchezo

wa mpira wa miguu ni lazima
kwanza ihakikishe ina safu bora
va ulinzi ili kutoruhusu mabao
rahisi na ya kizembe, hivyo
msimu huu pamoja na ubora wa
kikosi chake, lakini atahakikisha
hilo halitokei.

Alisema hata kama litatokea, basi
iwe ni nadra na sababu inayoji-
tosheleza na si uzembe wa timu
au mchezaji mmoja mmoja.
,Moja kati ya vitu ambavyo ma-
kocha wengi hawapendi ni kuona
timu yake inaruhusu mabao
kirahisi na kizembe, na tunak-
wenda kucheza mechi ngumu

za kimataifa, Ligi ya Mabingwa
Afrika, huko michezo ni migumu
na watu wanatumia sana makosa
madogo madogo kukuadhibu,
hivyo tunaanza kulifanyia kazi
kwenye Ligi Kuu,“ alisema.

Hata hivyo, alisema pamoja na
hayo yote, lakini hatobadilika
kwenye falsafa yake ya ku-
uchezea mpira na kushambulia,
badala yake atawataka wachezaji
wake kuwa makini na kushiriki-
ana wanapokuwa wanazuia na
wala isitafsiriwe kama atakuwa
nyuma ya mpira.

,Bado nitacheza vile vile,
sitobadilika kiuchezaji, watu
wataiona Yanga ile ile ya msimu
uliopita na inawezekana ikawa
imara zaidi, sisi tunacheza mpira
ambao kila mchezaji anasham-
bulia, kila mmoja anakimbia, kila
mmoja anajaribu kurudi haraka
kukaba tunapopoteza mipira,*
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