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HABARI KITAIFA

SAKATA 'BINTI WA YOMBO'

Wakili: Familia ya wanayemtaja
“afande” kushtaki wanaomzushia

Na Jenifer Gilla

FAMILIA ya  Kamishna
Msaidizi wa Polisi (SSP), Fa-
tuma Kigondo, imesema
inafikiria  kufungua mash-
taka dhidi ya waliosambaza
kwenye mitandao ya kijamii
kuwa ndugu yao amehusika
kutuma vijana kumbaka na
kumlawiti binti anayedaiwa
mkazi wa Yombo Dovya, wilay-
ani Temeke, mkoani Dar es Sa-
laam.

Taarifa iliyotolewa na Mwa-
nasheria wa Mahakama Kuu
ya Tanzania, Emmanuel Muga,
kupitia ukurasa wake wa X, il-
ieleza kuwa ndugu wa Askari
polisi huyo waliwasiliana naye
na kumweleza kusudio lao
hilo, wakiwa na maelezo kuwa
wanataka kuhakikisha haki in-
atendeka na ukweli wa jambo
hilo unafichuliwa.

Alisema chanzo cha taarifa

hiyo waliyoiita “ya kupoto-
sha” ni mtu anayejitambulisha
kama mshawishi wa mitandao
ya kijamii na zinasambaa kwa
haraka, ikiaminika kuwa ni ya
kweli na kuisababisha familia
hiyo kukosa amani.

Alisema familia hiyo ilim-
weleza kuwa SSP Fatuma siyo
afande aliyezungumziwa kwe-
nye video yenye utata inayosa-
mbazwa kwenye mitandao ya
kijamii na kuwa ndugu yao ni
ofisa wa polisi mwenye cheo
cha SSP na si ASP kama ilivyo-
daiwa mtandaoni.

“Aidha, familia imethibitisha
kuwa SSP Fatuma ni mjane na
hana mume ambaye angeweza
kuporwa kama ilivyosemwa,”
alisema.

Kuhusu  washukiwa  wa
ubakaji, alisema familia imese-
ma kuwa wamebainika wana-
toka kwenye vikosi vingine
visivyo chini ya amri ya SSP Fa-

tuma, hivyo inawapa maswali
kuwa ofisa huyo angewezaje
kutoa maagizo kwa washukiwa
hao, iwe ni kisheria au isivyo
kisheria.

Alisema ndugu hao
wamesikitishwa na tuhuma zi-
nazoendelea kwenye mitandao
ya kijamii dhidi ya ndugu yao
na wangependa kutoa ufafanu-
zi kuwa hahusiki na madai
hayo.

Alisema familia hiyo inasisiti-
za umuhimu wa umma kuwa
na uwazi na kuchunguza kwa
kina taarifa zinazozungumzwa
kabla ya kuzipokea kama zina
ukweli.

Akizungumza na Nipashe,
Wakili Muga alisema, “Familia
ya Fatuma wamenitafuta,
amelalamika sana, anasema
wanamchafua, pia yuko ka-
tika hali ya mshtuko na familia
yake, hivyo wamenieleza kuwa
wanafikiria kuchukua hatua za

kisheria.”

Tukio hilo liliibuliwa na ali-
yekuwa Meya wa Ubungo, Bon-
iface Jacob wiki mbili zilizopita
ambaye aliandika mkasa mzi-
ma kwenye ukurasa wake wa X
huku akiwatumia nakala, Rais
Samia Suluhu Hassan kama
Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi
Tanzania, Waziri wa Ulinzi
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. Stergomena
Tax na Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dorothy
Gwajima.

Meya Boniface aliandika:
“Binti huyu amebakwa na ku-
lawitiwa akiwa anarekodiwa
video tatu tofauti. Askari hao
walimrekodi wakiwa wanam-
baka na kumlawiti, wamesa-
mbaza video zake mitandaoni
kwa maagizo ya kiongozi wao
(afande) ambaye amewatuma
kumpatia huyu binti adhabu.

Rais wa Umoja
wa Mabunge
Duniani (IPU)
na Spika wa
Bunge, Dk.
Tulia Ackson,
akizungumza
jambo na Rais
wa Jamhuri ya
Watu wa China,
Xi Jinping,
Ikulu ya China
juzi. Wengine
ni maspika

wa mabunge
mbalimbali
wanachama wa
IPU ambao wal-
ishiriki katika
kikao maalum
na Rais huyo.
PICHA: BUNGE

JK aihakikishia Nigeria uhusiano kibiashara, diplomasia

Na Joyce Lameck

RAIS mstaafu wa awamu ya
nne, Jakaya Kikwete ameeleza
utayari wa Tanzania kuima-
risha uhusiano wake wa kibi-
ashara, kidiplomasia na Nige-
ria.

Aidha, amesema anatambua
umuhimu wa urafiki kati ya
mataifa hayo mawili na kusisiti-
za dhamira ya Tanzania kuzidi-
sha uhusiano huo.

Kwa mujibu wa taarifa
kwa umma iliyotolewa jana,
Kikwete aliyasema hayo juzi
wakati wa mkutano kati yake
na Makamu wa Rais wa Nigeria,
Kashim Shettima, Tkulu ya Rais,
Abuja.

Aidha, alisema anatambua
jukumu la Chuo cha Ulinzi cha

Taifa cha Nigeria katika kutoa
mafunzo kwa wanajeshi wa
Tanzania.

Alisema ushirikiano huo ni
sehemu muhimu ya uhusiano
wa ulinzi na kidiplomasia kati
ya nchi hizo mbili, akieleza ku-
ridhishwa kwa ushirikiano wa
kina na mpana katika maeneo
haya.

Makamu wa Rais wa Nige-
ria, Shettima, alitoa wito wa
kuimarisha ushirikiano kati ya
Nigeria na Tanzania, akisisitiza
umuhimu wa ujumuishaji wa
kikanda na juhudi za pamoja
ili kufanikisha ukuaji na umoja
wa bara.

Alisema nchi zote mbili zina
uhusiano wa muda mrefu,
hasa kama nchi za mstari wa
mbele katika mapambano

dhidi ya ubaguzi wa rangi na
ukoloni.

Hata hivyo, alisisitiza haja ya
kujenga historia hiyo ya pamo-
ja ili kukuza uhusiano imara
wa kiuchumi na kijamii, hasa
ndani ya mfumo wa Eneo Huru
la Biashara la Afrika (AfCFTA),
“Tanzania ni moja ya hadithi za
mafanikio za Afrika,” alisema
Shettima.

“Kuanzia Julius Nyerere hadi
Samia Suluhu Hassan, Tan-
zania imebarikiwa kuwa na
viongozi bora na kuwa taifa
hilo ni mfano wa matumaini na
utulivu katika Afrika Mashari-

Makamu wa Rais wa Nigeria,
alionesha furaha kwa kugun-
dulika kwa akiba kubwa ya gesi,
alisema Tanzania iko kwenye

njia ya maendeleo ya haraka,
jambo ambalo linafungua fursa
za ushirikiano wa kina kati ya
mataifa hayo mawili.

“Iwapo mataifa muhimu ya
Afrika kama Nigeria na Tanza-
nia yatapata mafanikio, bara
zima litanufaika,” alisisitiza.

Pia, aliipongeza Serikali ya
Tanzania kwa kuunga mkono
biashara za Nigeria zinazofan-
ya kazi ndani ya mipaka yake,
akitaja mafanikio ya kampuni
kama United Bank for Africa,
Guarantee Trust Bank na Dan-
gote Group.

Alisema kuna uwezekano
wa kuongezeka kwa biashara
na uwekezaji kati ya nchi hizo
mbili, jambo ambalo litazidi
kuimarisha uhusiano wao wa
kiuchumi.

Mwekezaji
- ampongeza
Rais Samia
kuboresha
sekta ya
ufugaji

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

RAIS Dk. Samia Suluhu Has-
san ameshiriki kutoa vyeti
vya mafunzo ya Tamasha la
Kizimkazi lililofanyika Uwan-
ja wa Mwehe, Makunduchi,
visiwani Zanzibar.

Katika tukio hilo, Rais alika-
bidhi vyeti kwa wahitimu wa
mafunzo ya Kilimo Biashara,
Ujasiriamali pamoja na Utalii.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Unywaji na Uuzaji wa Mazi-
wa nchini, Ahmed Asas, ali-
pata nafasi va kuzungumza
namna fursa na manufaa
watakayopata wana Kizim-
kazi kupitia kampuni yake ya
Asas.

“Mheshimiwa Rais kuambat-
ana na elimu hii si tu wali-
pata elimu darasani, bali pia
kama Asas tulileta ng'ombe
wa maziwa wa Kisasa pamoja
na mbuzi wa nyama wa kisa-
sa na kondoo ili wanafunzi
waweze kuufunza kwa nad-
haria na vitendo,” alisema.

Mkurugenzi Mtendau huyo
aliongeza: “Mheshimiwa Rais,
zana ya mafunzo hayo va
mifugo ni kuwawezesha waf-
ugaji wa Kizimkazi na viunga
vyake waweze kufuga kisasa
na kufuga kibiashara. Kama
tunavyoelewa Zanzibar ina
fursa kubwa sana na soko
kubwa sana la nyama na
maziwa.

“Lakini, bila kuwapatia
vvafugaj| hawa elimu ya
ufugaji wa kisasa na ufugaji
wa mbegu bora ya ng'ombe,
itakuwa vigumu sana kupata
masoko ya bidhaa bora ya
mifugo.”

Alisema kuwa baada ya
kuona mwamko ni mkubwa,
wameshauriana na Kamati
ya Maandalizi ya Elimu
ya Kizimkazi, wanafunzi
waliopata elimu ya mifugo,
wataalikwa kwenda katika
mashamba yao ya mkoani
Iringa, kampuni yake itaghar-
amia ziara yao hiyo.

Alisema lengo ni wajifunze
mnyororo mzima kuanzia
upandau mifugo na namna
ng'ombe wanavyokamuliwa
hadi maziwa yanavyochakat-
wa Kiwandani.

“Mheshimiwa Rais nikush-
ukuru wewe binafsi na seri-
kali yako kwa kuwezesha
mazingira bora ya ufugaji,
tumekuwa tunaona tasnia ya
mifugo kila mwaka tunaweza
kushindana na nchi jirani, na
wafugaji wakubwa, wa kati
na wadogo wamehamasika
kufuga kisasa. Nikushukuru
na kazi iendelee,” alisifu
Asas.
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Biteko akerwa
makandarasi
wanaodai rushwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
Dk. Doto Biteko amekerwa na tabia ya baadhi
ya makandarasi wanaogeuka kuwa madalali
wa kupiga dili na kudai rushwa kwa wananchi
wakati wa kupeleka umeme kwenye vitongoji.

Biteko alisema hayo baada ya kushuhudia
utiaji saini mikataba ya makandarasi 25 na
lenga kupeleka nishati ya umeme katika viton-
goji 15 kwa kila jimbo isipokuwa majimbo ya
Mkoa wa Dar es Salaam.

Alisema kumekuwapo na taarifa kuwa baa-
dhi ya makandarasi wakati wa kutekeleza
kuwa madalali wa kupiga dili na kuomba rush-
wa kwa wananchi.

“Kuna maeneo mengine unakuta makandar-
asi na watu wao wamegeuka kuwa mada-
lali wa kupiga dili kwa wananchi. Mkandarasi
anajua hapa nitapeleka umeme, lakini ama
kibarua ama fundi wanapita kwa wananchi
wanawaomba fedha.”

“Ziko taarifa za makandarasi wetu wa-
waomba fedha wananchi kwa fedha ambayo
serikali imeshaitoa, kwamba ili nikusogezee
nguzo kwako nipe kiasi hiki.”

“Nataka niwaombe makandarasi wa REA,
nikipata taarifa juu ya mkandarasi yeyote
ambaye badala ya kufanya kazi ya kupeleka
umeme ameingia kwenye dili la kutafuta fedha
kidogo kwa Watanzania masikini ambao seri-
kali imejinyima ili kuwapelekea umeme mimi
sitashughulika na mkandarasi nitashughulika
na wewe mtendaji wa REA kwa sababu lazima
tufike mahali Watanzania wajue hii ni haki
yao wanastahili kupata bila watu kutishwa na
kuombwa rushwa, lazima tuwe watendaji wa
watanzania ambao tuko daraja la juu tunaos-
tahili kupata hizi huduma.”

Pia, aliitaka REA kuendelea kusimamia ma-
kandarasi bila kuwaonea ili utekelezaji wa mi-
radi ya umeme iende kwa kasi na kuhakikisha
inafanya malipo kwa wakati kwa makandarasi
ili aendelee kufanyakazi.

“Tukicheleweshana, tukaanza kufanya ur-
asimu, mtu ameleta certificate mtu mmoja
mahali fulani lazima mwonane ndio ulipwe
hilo jambo kwanza linakera na kuudhi maana
yeye ni mfanyabiashara na hakuja hapa kupiga
picha.” Alisema fedha zilizotengwa kutekeleza
mradi huo ni nyingi na itakuwa ajabu zikija
kufanyiwa tathmini wakute maelezo badala ya
mradi kutekelezwa.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa REA, Hassan
Saidy, alisema mradi wa kupeleka umeme
kwenye vitongoji utahusisha makandarasi 25
ikiwa na thamani ya Sh. bilioni 363 kwa kila
jimbo kupata vitongoji 15 isipokuwa kwa ma-
jimbo ya Mkoa wa Dar es Salaam.

Alisema mradi huo utatekelezwa kwa miezi
24 na hakutakuwa na kuongeza muda na ku-
hakikisha wanawashirikisha viongozi wa ngazi
zote hatua ambavyo itaondoa migogoro.

Aliwataka makandarasi kuhakikisha vifaa
vinashushwa kwenye vitongoji na kusisitiza
kuwashirikisha wananchi pale wanapokata
miti yao.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Nishati na Madini, David Mathayo, alisema
kamati inatoa rai kwa serikali kupitia Wizara
ya Nishati kuhakikisha miradi hiyo inakamilika
kwa wakati na kwa viwango vinavyokubaliwa.

Pia kuhakikisha miradi mingine inaendelea
kutekelezwa na vitongoji vyote vinafikiwa na
wananchi wananufaika na uwekezaji huo.

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango, akipita katika daraja la zamani walilotumia wananchi wa Hurui, kuvuka

katika mto uliopo Kijijini kwao, baada ya kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa daraja jipya la Hurui akiwa ziarani
wilayani Mpwapwa, mkoani Dodoma jana. PICHA: OMR

Uchaguzi wa Mitaa

wakwaa kigingi

Na Romana Mallya

UCHAGUZI wa Serikali
za Mitaa umekwaa kigingi:
Mkurugenzi wa Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA),
Bob Wangwe na wenzake
wawili wamefungua kesi
kupinga mamlaka inayousi-
mamia.

Kesi hiyo imefunguliwa
Mahakama Kuu dhidi ya
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI)
na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG).

Bob na wenzake wanap-
inga uchaguzi wa serikali
wenyeviti wa vitongoji kusi-
mamiwa na Ofisi ya Rais -
TAMISEML

Kesi hiyo imepokewa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Dar
es Salaam na imepangwa
kutajwa leo mchana ma-
hakamani huko na itakuwa
mbele ya Jaji Wilfred Dy-
ansobera.

Hivi karibuni, Chama cha
ACT-Wazalendo nacho kili-
tangaza kusudio la kwenda

mahakamani kufungua kesi
ya kupinga TAMISEMI kusi-
mamia uchaguzi huo ilhali
Bunge lilishatoa uamuzi
uchaguzi huo usimamiwe
na Tume Huru ya Uchaguzi
(INEC).

Azma hiyo ilitangazwa
hivi karibuni na Makamu
Mwenyekiti wa Taifa wa
chama hicho, Tanzania
Bara, Is-Haka Mchinjita,
wakati akizungumza na wa-
nanchi jijini Tanga katika
mkutano wa hadhara.

“Niwaambie ACT-Wazal-
endo tunajiandaa kufungua
kesi wiki hii, tunaipeleka
TAMISEMI  mahakamani
kuishtaki kwa kuwa wana
nia ya kusimamia uchaguzi
wakati kuna uamuzi wa
Bunge ukielekeza INEC,”
alisema.

Julai 25 mwaka huu, ka-
tika ukurasa wake wa X, Ka-
tibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika, pia aliandika:
“..hatua zinazohitajika
ni zilezile mbili baada ya
waziri kutunga kanuni za
uchaguzi ambazo ameanza
kuzitumia:

“Mosi, kanuni hizo zip-
ingwe mahakamani ili
TAMISEMI izuiwe kusima-
mia uchaguzi badala yake,
usimamiwe na Tume Huru
ya Uchaguzi.

“Pili, maandalizi yaend-
na kitongoji kukabiliana na
wezi wa kura kwa nguvu ya
umma.”

Agosti 16 mwaka huu,
Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais - TAMISEMI, Mohamed
Mchengerwa,  alitangaza
tarehe rasmi ya uchaguzi
huo kuwa ni Novemba 27
mwaka huu.

Vyama 18 kati ya 19 vy-
enye usajili wa kudumu
nchini vilihudhuria tukio
hilo la kutangazwa tarehe
ya uchaguzi huo. CHADE-
MA haikupeleka mwakilishi
katika tukio hilo.

Uongozi wa chama hicho
ulisema haukushiriki tukio
hilo kutokana na barua ku-
wafikia wakati Mwenyekiti
wao Taifa, Freeman Mbowe
na viongozi wengine waan-
damizi walikuwa wanashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO
LA MNADA WA HADHARA

Madalali tajwa hapo chini kwa idhini tuliyopewa
na Tujijenge Tanzania Financial Service Ltd,
tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kwa
wadaiwa kulipa madeni yao. Baada ya hapo hatua
nyingine za kisheria zitachukuliwa ikiwa ni pamoja
na uuzwaji wa mali walizoweka dhamana ya
mikopo kama ilivyotangazwa gazetini

Mdaiwa | Dhamana/ Mahali | Tarehe ya | Dalali
ilipo mnada
Jerome | Plotipo 06/09/2024 | RAPITECH
Jerome | Utungemwago- SOLUTION LTD
Tesha | Mkuranga
Hamida | Plotipo Tandika- | 06/09/2024 | RAPITECH
Mohamed | Temeke SOLUTION LTD
Alley
William | Gari T.656 DPB | 6/09/2024 | SEPCO DEBT
Patrick | Toyota Land Cruiser COLLECTOR &
Chiboni | Prado- Tabata AUCTIONEER
SEPCO yard C0.LTD

Masharti Mengine:
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa
nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa 25%
iliyolipwa hairudishwi na mnada utarudiwa tena.
Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki,
kumtoa mdaiwa/mpangaji ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:
RAPITECH :0628866132/ 0755264606

SEPCO :0715683777/0750548337
Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335
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Description

Insurance Revenue
Insurance Service Expenses
Net Expenses from Reinsuran
Insurance Service Results

Investment Return
Net Finance Income from Insu

Net Financial Results

Other Income

Other Operating Expenses
Profit before Tax

Income Tax Expenses

Profit for the Year

Other Comprehensive Income

I N5 URA

Star

N CE

AUDITED FINANCIAL STATEMENTS 2023

ce Contracts

rance Contracts

Net Finance Expenses from Reinsurance Contracts

Total Comprehensive Income

Interest revenue calculated using the effective Interest Method
Net Impairment Loss on Financial Assets

2023
TZS'000
11,135
(3,488)
(53,913)
(46,266)
156,871
0
156,871
0

-0
110,605

(212,245)
(101,640)

(101,640)

(101,640)

STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPREHENSIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED 31DECEMBER 2023

2022
TZS'000
0
(4,500)
0
(4,500)
4,688
0
4,688
0
0
188

(464,225)
(464,037)

(464,037)

(464,037)

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 31 DECEMBER 2023

Description
ASSETS
Financial Investments

Unlisted Securities
Current Tax Assets

Total Assets
LIABILITIES

Insurance contract Liab
Other Payables
Total Liabilities

EQUITY

Share Capital

Retained Earnings
Other Reserves

Total Equity

Total Equity and Liabi

Cash and Bank Balances

Government Securities

Property and Equipment

ilities

lities

Payables arising from Reinsurrance Arrangements

31.12.2023 31.12.2023
TZS'000 TZS'000
46,222 5,648
1,157,126 649,675
98,587 49,016
1,999 o
111,629 140,780
1,415,563 845,119
182,185 132,656
180,324 151,586
14,739 2,800
377,248 287,042
1,200,000 1,200,000
(750,655) (1,230,893)
588,970 588,970
1,038,315 558,077
1,415,563 845,119

STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMEBR 2023

Description

As at 01 January 2023
Restatement Amount

Restated Balance of Prior Year
Loss for the Year

Transactions with Owners
Transfer to Statutory Reserve
As at 31 December 2023

Description

As at 01 January 2022
Restatement Amount

Restated Balance of Prior Year
Loss for the Year

Transactions with Owners
Transfer to Statutory Reserve
As at 31 December 2022

‘

TZS'000
1,333,400
(133,400)

TZS'000
16,139

TZS'000
572,831

TZS'000
(1,306,831)
539,976

Share Capital Share Premium Reserve Earnings Total
TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000 TZS'000
1,200,000 16,139 572,831 (1,230,893) 558,077

0 0 0 581,878 581,878

1,200,000 16,139 572,831 (649,015) 1,139,955
(101,640) (101,640)

1,200,000 16,139 572,831 (750,655) 1,038,315
Share Capital Share Premium Reserve Earnings Total

TZS'000
615,539
406,576

1,200,000

16,139

572,831

(766,856)
(464,037)

1,022,115

1,200,000

16,139

572,831

(1,230,893)

1,022,115

STATEMENT OF CASHFLOWS FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMEBER 2023

Description

Loss for the Period
Adjustments for:

Changes in:

Other Receivables
Other Payables

Income Tax Paid

Net Cash Used in Invest

Proceeds from Share Sub:

Insurance contract Liabilities
Insurance Receivables

ing Activities

scription

CASHFLOWS FROM OPERATING ACTIVITIES

Charge/Release of Provision Charge for Impairment
Depreciation of Property and Equipment
Operating Profit before Working Capital Changes

Cash Generated from Operating Activities
Payment of Lease liabilities interests

Net Cash generated from Operating Activities

CASHFLOWS FROM INVESTING ACTIVITIES
Acquisition of Items of Property, Plant and Equipment
Proceeds from Sales of Equipment
Investment in corporate bonds
Investment in Deposits with financial Institutions

CASHFLOWS FROM FINANCING ACTIVITIES
Net Cashflow used in Financing Activities
Net Increase in Cash and Cash Equivalents

Cash and Cash Equivalents as at the 01.01.2023
Cash and Cash Equivalents as at 31.12.2023

2023 2022
TZS'000 TZS'000
(101,640) (464,037)
o 551,063
34,447 32,461
(67,193) 119,487
49,525 83,903
o 6,320
(3,213) (157,171)

11,938
58,250 (66,948)

o

o
(8,943) 52,539
(5,296) o
(173,241)
(507,451) (4,688)
(49,571) o
(562,318) (177,929)
611,835 (133,400)
611,835 (133,400)
40,574 (258,790)
5,651 264,441
46,225 5,651

Rose Ritte
Chairperson

Davis Rubagumya
Director

The financial statements were approved for issue by the Board of Directors and were signed on its behalf by:

Adaiwa kumuua mke
akimtuhumu kumroga
akose nguvu za kiume

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam imeelezwa kuwa
aliyekuwa Ofisa Usalama
wa Taifa (jina tunalihifa-
dhi kwa sababu za kishe-
ria), anadaiwa kuingia
makubalino na mganga
wa kienyeji kumuua mke
wake, Atwisege Kitalamo,
kwa madai kuwa anam-
roga hadi anaishiwa nguvu
za kiume.

Imedaiwa mahakamani
huko kuwa, mganga huyo
ambaye hakutajwa jina
lake, aliagiza vijana wawili
kwenda kufanya mauaji
ya Atwisege kutimiza su-
luhisho la mwisho la mat-
ibabu ya mteja wake (50)
aliyekuwa mgonjwa kwa
wakati huo.

Hayo yalidaiwa jana na
Hakimu wa Mahakama ya
Mwanzo Mbagala, Debora
William mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Abdallah
Mkama aliyepewa mam-
laka ya kusikiliza kesi ya
mauaji, wakati akisoma
maelezo ya ungamo ya
mshtakiwa huyo.

Debora, akisoma mael-
ezo hayo ya ungamo ali-
yoyatoa mshtakiwa mbele
yake huku akiongozwa na
Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Deborah Mushi
alidai kuwa mshtakiwa ali-
ishi na mke wake kwenye
ndoa tangu mwaka 2012.

Alidai kuwa, kwa Kip-
indi hicho, kulikuwa na
matukio mengi ya ya-
nayodaiwa ya kichawi,
yakimpata, akaona anaye-
fanya hivyo ni mke wake
Atwisege yaliyodumu kwa
miaka tisa ya ndoa.

llidaiwa kwa kipindi
hicho, ofisa huyo aliku-
wa akiumwa magonjwa
mbalimbali, yakijumuisha
kupooza mwili, kupungua
nguvu za kiume na ngozi
kutoka mwilini mwake,

lakini kwa kipindi hicho

alikuwa akimwuliza mke
wake kama ni mchawi,
naye (mkewe) alikana.

“Baada ya kumwuliza
sana kwa muda mrefu,
kuna siku Atwisege (mare-
hemu) alimweleza kuwa,
bibi yake mzaa baba ni
mchawi  sana, ikabidi
aende kwa mganga wa kie-
nyeji lakini matokeo yake
alikuwa anapona, anaum-
wa tena.

“Marehemu alikuwa
ana mpango wa kumuua,
alishawahi kumwekea
sumu  kwenye  soda
akatapika, wakakubaliana
na mganga kwamba mat-
ibabu ni Sh. milioni mbili
akarudi kukaa nyumbani
kwao wilayani Urambo,”
maelezo ya ungamo yal-
iyosomwa na Debora Wil-
liam. Shahidi huyo namba
tatu wa upande wa mash-
taka, Debora,aliendelea
kusoma maelezo hayo
kwamba Desemba 12,
2020, ofisa huyo alipigiwa
simu na mganga kwamba
anatakiwa kuongeza fedha
Sh. milioni tatu, jumla ziwe
Sh. milioni tano.

Tlidaiwa kuwa, mshtak-
iwa alimtumia mganga
huyo Sh. 500,000 na
kumwahidi kwamba aki-
maliza matatizo aliyoyapa-
ta ya msiba wa mke wake,
atamalizia fedha zilizobaki.
Baada ya mazishi, alimipi-
gia simu mganga huyo na
akatuma Sh. milioni 2.5
kwa njia ya wakala.

“Suluhisho la mganga la
mwisho - alichukua vijana
wawili kutoka Wilaya ya
Urambo kwenda kufanya
mauaji hayo. Baada ya
kutekelezwa mauaji hayo,
mganga alimpigia simu
tena akimtaka aongeze
fedha zitimie Sh. milioni
12 kwa sababu kazi ilikuwa
ngumu,” alidai.

Inadaiwa kuwa, mganga
huyo alimweleza kuwa
watu hao walikwenda ny-
umbani kwake wakiwa na

bastola na wamemweleza
kuwa asipotekeleza hilo
watamfuata ~ nyumbani
kwake wamdhuru na yeye,
akidai kuwa hana fedha
kwa wakati huo.

Shahidi huyo alien-
delea  kusoma  kuwa,
mganga alimweleza ana
magari mawili atayaweka
rehani, akishapata fed-
ha hizo atamrudishia.
Baada ya muda kidogo,
alipigiwa simu na mganga
akashangaa anakamatwa.

“Aliitwa  katika  kituo
chake cha kazi Oysterbay,
ndipo akakamatwa,” alidai
Debora.

Shahidi huyo alidai
kuwa, kipindi anachukua
mshtakiwa maelezo ya
ungamo, alikuwa Mahaka-
ma ya Mwanzo Magomeni
na pia aliweza kumtambua
mshtakiwa licha ya kwam-
ba amekonda sana.

“Ninaweza kumtambua
mshtakiwa (anataja jina
lake) kwa sababu nilim-
chukua maelezo mimi kwa
ukaribu, hapa mahakama-
ni ninaweza kumtambua
licha ya kwamba amekon-
da sana, alikuwa mtu kweli
siku hiyo, alikuwa amevaa
suti yake nyeusi ya Usala-
ma wa Taifa,” alidai.

Mbali na ofisa huyo,
washtakiwa wengine ni
Roger Shaban maarufu
Mayala (25), na Furaha
Ngamba (47), wote ni
wakazi wa Wilaya ya
Urambo, mkoani Tabora.

Musho alidai kuwa
washtakiwa wote wa-
nashtakiwa kwa kosa moja
la mauaji ya Atwisege.
Inadaiwa kuwa Desemba
12, 2020 wakati wa usiku,
washtakiwa Shabani na
Ng'amba walivamia ny-
umba ya Atwisege na
kumpeleka kwenye mto
wa karibu na kumchinja
hadi kufa, baada ya kue-
lezwa na mumewe kuwa
anajihusisha na imani za
kishirikina.
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Uhusiano Tanzania,
India kuimarisha
biashara

Na Romana Mallya

TANZANIA imeomba Serikali ya India kue-
ndeleza juhudi za biashara kati ya nchi hizo
mbili ili kuimarisha uhusiano wa kibiashara
uliopo.

Imesema kwa kufanya hivyo kutasaidia
wafanyabiashara kunufaika na wanachofan-
va, kuongeza fedha za kigeni na fursa zaidi
za uwekezaji.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo,

Dar es Salaam wakati wa maadhimisho ya
Miaka 78 ya Uhuru wa India yaliyofanyika
katika Kituo cha Utamaduni cha Swami Vike-
kananda (SVCQ).

Sherehe hizo zilihudhuriwa na mabalozi
wanaowakilisha nchi zao nchini, wabunge,
vig_ngozi wa taasisi tofauti na diaspora wa
India.

Akihutubia katika sherehe hizo kwa niaba
ya Serikali ya Tanzania, Dk. Ndumbaro alise-
ma India imeendelea kuwa mshirika mkuu
wa Tanzania katika mauzo ya nje na hivi
sasa, kiwango cha biashara kimeongezeka
kwa kiasi kikubwa.

Alisema kwa mujibu wa takwimu za Tan-
zania, biashara baina ya nchi hizo mbili,
imeongezeka kutoka Dola bilioni 1.6 mwaka
2020 hadi Dola bilioni 3.1 mwaka 2023.

Pia alipongeza Serikali ya India kwa kue-
ndelea kusaidia Serikali ya Tanzania katika
sekta mbalimbali, zikiwamo za maji na
elimu.

Kwa mujibu wa Dk. Ndumbaro, mwaka
2022 kampuni sita kutoka India zilitia saini
mkataba wa mradi wa maendeleo ya maji
wenye thamani ya Dola milioni 5,000.

Alisema mradi huo utakapokamilika watu
zaidi ya milioni nne watapata huduma ya
maji safi na salama.

Balozi wa India nhini, Bishwadip Dey, alise-
ma nchi hizo mbili zimefikia hatua muhimu
katika uhusiano na kuboreshwa zaidi baada
ya ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan nchini
India, iliyofanyika mwezi Oktoba mwaka
jana.

Alisema biashara baina ya nchi hizo mbili
iko katika mwelekeo mzuri, ambapo kiwan-
go cha biashara mwaka 2023 kilifikia Dola
bilioni 7.9, kulingana na takwimu za India.

Alisema kutokana hilo, Tanzania ni mshiri-
ka wa pili India kwa ukubwa wa kibiashara
barani Afrika mwaka huu kutoka nafasi ya
tatu mwaka jana.

Balozi huyo alisema kutokana na uhusiano
mzuri ulioko, meli tatu za wanamaji wa India
zilitembelea Tanzania mwaka huu na kush-
iriki kwa pamoja na Jeshi la Wanamaji la
Tanzania katika mazoezi ya baharini.

Akizungumzia maadhimisho ya miaka 78
yva Uhuru wa India, Balozi huyo alisema,
“Kama wengi wenu mnavyojua, India ilipata
uhuru wake Agosti 15, 1947, na tangu wakati
huo, imepiga hatua kubwa katika sekta
mbalimbali.

Balozi huyo alisema kuwa chini ya uon-
gozi wenye maono wa Waziri Mkuu wao,
Narendra Modi, wamejiwekea lengo la kuwa
taifa lililoendelea ifikapo 2047 na wameji-
tolea kuwezesha nchi yao na raia wake ku-
jitegemea katika kila nyanja.

Kuhusu Tanzania, Balozi Dey alisema ina
mandhari ya kuvutia, mbuga nyingi za ki-
taifa, fukwe safi, utamaduni mzuri, historia
iliyojaa utajiri na watu wakarimu na hivi
karibuni imekuwa kivutio kikubwa kwa watu
mashuhuri wa India.

“Wakati ninaanza kutekeleza majukumu
yangu, nina mpango wa kusafiri katika
mikoa mbalimbali Tanzania, ili kushirikiana
kwa dhati zaidi na wanajamii kuusogeza
Ubalozi wa India karibu na Watanzania
walioko nje ya Mkoa wa Dar es Salaam.
Tumeamua kujipanga angalau kambi sita za
kibalozi kote nchini kila mwaka,” alisema.

Kiongozi Mkuu
wa Kanisa Halisi
la Mungu Baba
Duniani, Baba
Halisi (kulia),
akimpongeza
Diwani wa Kata va
Kunduchi, Michael
Urio (kushoto),
kwa kuchaguliwa
na madiwani

wa Manispaa va
Kinondoni kuwa
Naibu Meya wa
manispaa hiyo,
alipomtembelea
ofisini kwake, Dar
es Salaam jana.
PICHA: IMANI

| NATHANIEL

Hatima kesi ya Kabendera na
Vodacom kujulikana mwezi ujao

MAHAKAMA Kuu Masjala Ndogo
Dar es Salaam inatarajia kutoa uamuzi
Septemba 10, mwaka huu kama shau-
ri la madai lililofunguliwa na Mwa-
nahabari Erick Kabendera akiomba
Kampuni ya mawasiliano ya Vodacom
Tanzania iamuliwe kumlipa Sh. bilio-
ni 28 kwa madai ilifanikisha kutekwa
kwake, iko mahakamani kihalali au la.

Mahakama hiyo ilipaswa kutoa ua-
muzi huo jana, lakini iliahirisha mbele
ya Jaji Salma Maghimbi kwa sababu
haukuwa tayari na kupanga kusoma
uamuzi Septemba 10, mwaka huu.

Julai 9, mwaka huu, akimwakilisha
Kabendera, Wakili Peter Madereka
alidai walalamikiwa Vodacom kupitia
Wakili wao Gasper Nyika waliwasili-
sha majibu ya madai dhidi yao pamoja
na kusudia la kupinga madai yaliyopo
mahakamani.

Wakili Nyika alidai waliwasilisha
majibu ya utetezi pamoja na pingam-
izi, walikubali pingamizi walilowasili-
sha lisikilizwe kwa njia ya maandishi.

Jaji Maghimbi aliamuru upande wa
wajibu maombi kuwasilisha hoja za
pingamizi Julai 23, mwaka huu.

Mwombaji alitakiwa kujibu pingam-
izi hilo Agosti 6, mwaka huu kama
kuna hoja za nyongeza zilitakiwa ku-
wasilishwa Agosti 13 na Mahakama
inatarajia kutoa uamuzi kama shauri
hilo liko mahakamani kihalali au la
leo. Vodacom kupitia Wakili Nyika wa-
napinga shauri hilo kusikilizwa kwa
madai kesi ilifunguliwa nje ya muda
kisheria wanaomba itupwe.

Katika kesi ya msingi, Kabendera
anaomba mahakama hiyo iamuru
kampuni hiyo imlipe fidia ya Dola za
Marekani 10 milioni (sawa na Sh. bil-
ioni 28 ), akiituhumu kuwa ndio iliyo-
fanikisha kukamatwa kwake na askari
polisi, tukio analoliita kutekwa na
kisha kufunguliwa kesi ya uhujumu
uchumi mwaka 2019.

Kabendera anadai kuwa kutokana
na matukio hayo, amepata madhara
ya kiuchumi na yasiyo ya kiuchumi, ya
kijamii, maumivu ya kiakili na kimao-
no, hasara ya kutokufurahia maisha,
hasara ya maendeleo binafsi na hadhi
yake katika jamii na kutokuaminiwa
kitaaluma.

Kabendera anataka kampuni hiyo
imlipe Dola za Marekani milioni 10
kama fidia ya hasara halisi na riba

kwa kiwango cha mahakama kuanzia
tarehe ya hukumu mpaka kumaliza
malipo yote.

Pia anataka alipwe fidia ya hasara
ya jumla kadri mahakama itakavyo-
tathmini, gharama za kesi na nafuu
nyingine kadri mahakama itakavy-
oona inafaa.

Kwa mujibu wa hati ya madai ka-
tika kesi hiyo, Kabendera anaeleza
matukio yaliyojiri katika simu yake
kabla ya tukio la kukamatwa kwake,
kuwa ilianza kupoteza mawasiliano
na kumfanya ashindwe kupata hudu-
ma ya mawasiliano.

Kabendera pia ameelezea juhudi
alizofanya kujua chanzo cha hali hiyo
kwa kufanya mawasiliano na mwak-
ilishi wa huduma kwa wateja na hata
kutembelea ofisi za kampuni hiyo, lak-
ini hakupata ufumbuzi wa tatizo hilo.

Katika hati ya madai, Kabendera
anadai kuwa Julai 27, 2019, saa tisa
alasiri, alipowasha simu yake ambayo
alikuwa ameizima usiku wa siku iliyo-
pita, ndipo alipobaini kuwa haikuwa
na mtandao.

Anadai kuwa mwakilishi wa hu-
duma kwa wateja wa Vodacom alim-
weleza kuwa namba yake ya simu ya
Vodacom (+255767456796) ilikuwa
na changamoto za kiufundi ambayo
ilimhitaji kutoa taarifa katika kituo
cha huduma kwa wateja cha karibu
kilichoko Tegeta.

Kabendera alimtaka mwakilishi
huyo kuelezea tatizo ni nini kabla ya
kwenda kituoni huko, lakini mwakili-
shi huyo alikataa, akidai kuwa ni suala
nyeti ambalo linamtaka aende binafsi
kituoni huko.

Badala yake walimshauri atembelee
ofisi zao zilizoko Mliman City asu-
buhi hiyo, hata hivyo saa tisa alasiri
siku hiyohiyo ya Julai 29, 2019, ghafla
simu yake ilianza kufanya kazi, kisha
alipigiwa simu na mwakilishi wa Vo-
dacom ambaye alimtaka (Kabendera)
amwelezee tatizo lake na baada ya
Kabendera kumwelezea kwa takrib-
ani dakika tatu, alikata simu akiahidi
kumpigia baadaye kidogo.

Anadai kuwa baada ya dakika tatu,
alipokea simu iliyopigwa kutoka hu-
duma kwa wateja Vodacom ambayo
alipokea, akabaini kuwa ilikuwa ni
sauti ya mwanamume, ambaye al-
imtaka Kabendera aeleze mahali
alikokuwa na kwamba simu hiyo ili-
kuwa ikikwaruza kama vile ilikuwa

inarekodiwa.

Anadai kabla ya simu hiyo kukatwa,
Kabendera alimsikia aliyempigia simu
akinong’ona kuwa alikuwa nyumbani
kwake na kuongeza kuwa “sogea ka-
ribu na nyumba yake”.

Kwa mujibu wa hati hiyo, mael-
ezo hayo yalimshtua Kabendera na
akakimbia sehemu ya juu ya nyumba
yake ambako aliona magari kadhaa
ambayo hakuyafahamu karibu na ny-
umba yake.

Kisha lilitokea gari lingine aina ya
Toyota Alphard lililoegesha mbele ya
magari hayo upande wa kulia mwa ny-
umba yake, wakashuka watu wanne
ambao walijitambulisha kuwa maofi-
sa wa Jeshi la Polisi lakini walikataa
kutoa vitambulisho. Walimpiga pingu
kumshikilia kizuizini kwa siku mbili.

Katika hati hiyo, inadaiwa kuwa
wakati wa mahojiano, maofisa wa
polisi walifika katika chumba cha
mahojiano wakiwa na karatasi zi-
lizochapishwa kutoka katika kompy-
uta za akaunti za fedha ya simu na
namba za simu alizokuwa amezipiga
kwa mwaka mzima.

Hivyo, walimhoji lengo la kila mua-
mala aliofanya kwa mwaka mzima na
pia uhusiano wake na watu aliokuwa
amewasiliana nao miaka kadhaa.

Kabendera analalamika kuwa polisi
na serikali walitoa taarifa kadhaa ze-
nye mgogoro kwa umma kuhusiana
na anachokiita “kutekwa” kwake na
kwamba walimtuhumu kwa kutoku-
wa raia na kumkashfu Rais (wa wakati
huo) John Magufuli.

Anadai alishtakiwa mahakamani
kwa makosa ya utakatishaji fedha,
uhujumu uchumi na ukwepaji kodi na
matokeo yake walimweka chini ya ul-
inzi mkali katika mahabusu ya Gereza
la Segerea.

Inadaiwa katika hati hiyo kuwa
wakati akiwa mahabusu, mama yake,
Verdiana Mujwahuzi alifariki dunia
na hakuruhusiwa kuhudhuria mazi-
shi yake na kwamba hata yeye mwe-
nyewe alikuwa na tatizo kiafya.

Anadai katika hati hiyo kuwa kuto-
kana na hali hiyo, aliamua kukiri ma-
kosa na kulipa fidia ya Sh. milioni 273
ili atoke mahabusu na kwamba baada
ya kuachiliwa marafiki na familia yake
walimweleza kuwa walipigiwa simu
na polisi wakiwaonya kutokumtem-
belea mahabusu na kwamba vingi-
nevyo wangepata hatari.
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MWANGA WA JAMII

Kodi lazima ilipwe
kuleta maendeleo

MAENDELEO ya nchi hayawezi kupatikana bila kodi zinazokusany-
wa kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato.

Ujenzi wa barabara za kisasa, hospitali, shule na huduma nyingine
muhimu anazotakiwa kuzipata mwananchi zinatokana na kodi am-
bazo serikali inakusanya.

Hata hivyo, matokeo ya kodi hizo ni lazima yaonekane ili wananchi
waendelee kuona umuhimu wa kulipa kama inavyoonekana katika
nchi nyingine zilizoendelea duniani.

Katika nchi zilizoendelea kodi hizo pia husaidia kuwatunza wazee
ambao hawawezi tena kujitegemea na badala yake kulelewa kwenye
nyumba za kutunza wazee.

Hata kwa wale wanaoweza kujitegemea, serikali zao huwalipa
kiwango fulani cha pesa kila mwezi ili waweze kununua mahitaji
muhimu na kulipa bili mbalimbali za huduma.

Mara nyingi malalamiko hujitokeza wananchi wanapoona wa-
nakatwa kodi, lakini fedha zinaelekezwa kwenye matumizi mengine
ambayo hayawagusi moja kwa moja.

Vyanzo vya makusanyo ya kodi viko vingi na kama kila mwananchi
angewajibika kuilipa nchi yetu ingekuwa mbali kimaendeleo.

Kwa nchi ambazo zimepiga hatua katika maendeleo, mengi yame-
tokana na kodi zinazokusanywa na serikali.

Wananchi pia wanaelewa umuhimu wa kulipa kodi kwasababu wa-
naona faida zake katika kuwahudumia kwenye sekta mbalimbali.

Udanganyifu katika ulipaji kodi unarudisha maendeleo na kuifan-
ya serikali kubeba mzigo mkubwa kutekeleza baadhi ya miradi kwa
kutegemea ufadhili au mikopo kutoka kwenye nchi zilizoendelea.

Baadhi ya wafanyabiashara hudiriki kufanya udanganyifu kwenye
ulipaji kodi kwa kuandika risiti zisizo za uhalisia na bidhaa wali-
zomuuzia mteja.

Uaminifu kwa pande zote za ulipaji na ukusanyaji ni jambo muhimu
sana ili kufikia hatua zilizofikiwa na nchi nyingine duniani zilizoen-
delea. Wakati mwingine uaminifu unakosekana kutokana na walipa
kodi kuona fedha zao zinatumika vibaya kinyume na makusudio.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa akihamasisha wananchi kuli-
pa kodi ili nchi iweze kusonga mbele na kukamilisha miradi ambayo
imekwama kwa kukosa fedha.

Amekuwa akisisitiza kuwa ili nchi itekeleze miradi ya maendeleo
wananchi hawana budi kulipa kodi zinazowekwa na serikali haijalishi
ni ndogo au kubwa ili mradi iwe halali.

Tozo ndogo ndogo pia husaidia kwenye mapato na kujenga bara-
bara, madaraja, shule na mambo mengine, kwa sababu hakuna seri-
kali inayoendeshwa kwa pesa nyingine zozote isipokuwa pesa za kodi
za wananchi wake.

Hata hivyo, miradi hiyo pia itunzwe ili iweze kudumu na kunufaisha
vizazi vijavyo. Lakini, kuna baadhi ya wananchi hudiriki kuharibu mi-
radi hiyo kwa makusudi na kusababisha hasara ya kuitengeneza tena
badala ya kujenga miradi mingine.

Kuna ambao wana tabia ya kuchimba na kulima pembezoni mwa
barabara na kusababisha mmomonyoko wa udongo na kuharibu mi-
undombinu hiyo.

Kilometa moja tu ya barabara ni sawa na kujenga vituo vitatu vya
afya vya kata pamoja na kuweka vifaa tiba ndani.

Kuna baadhi ya wanaohujumu miradi hiyo kwa kung'oa vyuma vya
kingo vilizowekwa kwenye madaraja na kwenda kutengeneza vifaa
mbalimbali. Ukiangalia gharama iliyotumika kutengeneza kingo hizo
na vifaa vinavyotenezwa ni hasara kubwa. Wananchi hawafahamu sio
serikali pekee inayoathirika bali hata wewe ambaye unalipa kodi.

Mara ngapi wananchi wanalalamika tozo zinazokatwa kwenye mia-
mala ya simu, kama miundombinu itaendelea kuharibiwa hakuna
shaka kuwa unafuu wa tozo hautakuwapo.

Ni muhimu kila mwananchi kuona uchungu na kuwa mlinzi wa
mwenzake ili miradi inayojengwa iendelee kudumu na mingine ijeng-
we kwa lengo la kuleta maendeleo makubwa.
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Na Mwandishi

Lazima kusoma

kwa tajiri, fukara

AWALI ya yote, ni vyema
kufahamu ni aina gani ya uso-
maji unaozungumziwa hapa,
hebu tujiulize maswali kad-
haa: Ni kwanini watu wana-
soma shule?

Kuna madhara gani
yanaweza kuwapo kwa ku-
kosa kusoma? Je, kila tajiri
amesoma? Au, kila aliyefani-
kiwa  kimaisha amesoma?
Maswali hayo na mengine
mengi yanaweza kupatiwa
ufumbuzi, endapo tu tutajua,
umuhimu wa elimu.

Inaweza kufasiriwa kuwa
ni ufahamu au maarifa aya-
patayo mtu, kutoka kwa mtu
mmoja hadi mwingine.

Tukiangalia elimu ya Tan-
zania, ambayo imegawanyika
katika vipindi vitatu, kabla ya
ukoloni, wakati wa ukoloni na
baada ya ukoloni mpaka sasa.

Tukumbuke kuwa kabla
ya ukoloni elimu iliyotolewa
ilihusisha zaidi vitendo, watu
walifunzwa namna mfumo
mzima wa maisha ulivyo, na
kipindi hicho haikuhusisha
maandishi mpaka yalipoletwa
na wageni.

Wakati wa ukoloni, elimu
ilitolewa na wageni mbalim-
bali kutoka nje. Wa kwanza
kufika Tanzania walikuwa
ni Waarabu wakifuatiwa na
Wareno, Wajerumani kisha
Waingereza. Kutokana na
kupokezana huko kwa uta-
wala kwa baadhi ya maeneo
au nchi nzima, kila kundi lili-
badili mfumo wa elimu kama
kubadili mitaala na lugha ya
kufundishia, vile vile malengo
ya kutoa elimu, yalilenga ma-
takwa yao bila kujali manufaa
kwa Watanzania.

Lengo kubwa lilikuwa ni
kupata watumishi, ambao
wangetumika kutetea ma-
takwa ya wakoloni. Kwa kip-
indi chao elimu iliyotolewa

iliegemea nadharia zaidi.

Mfumo huo wa elimu ume-
leta athari kubwa sana kwe-
nye elimu baada ya wageni
kuondoka.

Baada ya ukoloni, elimu il-
iendelea kuwa ni ya kusoma
na kuandika na kwa kiasi ki-
dogo sana ilihusisha vitendo
na mpaka sasa imebaki kuwa
hivyo.

Hapa ndipo unaibuka
mjadala kuwa, kusoma ni nga-
zi ya kwanza, lakini matumizi
ya kilichosomwa ni ngazi
muhimu.

Hivi sasa wasomi wame-
kuwa wengi na kila msomi
anaamini  kutendea  kazi
usomi wake kwa kupata ajira
baada ya kuhitimu.

Fikra hizi ni za kizamani
sana, kwa hali ilivyo sasa du-
nia haihitaji hivyo, bali elimu
itolewayo itumike kwa viten-
do. Maana yake nini?

Unachosoma kitoe mwan-
gaza wa kuwaongoza watu ka-
tika njia iliyo sahihi, kwa hiyo
utofauti wa wasomi na ambao
si wasomi unaibuka hapa, ku-
tokana na namna wanavyoy-
aendesha maisha yao.

Endapo mtu atakosa elimu
hatakuwa na uwezo wa kuten-
da vizuri zaidi kama ambavyo
angesoma kwanza.

Vijana wengi wamekuwa
wakizua mijadala migi kuhusu
matajiri ambao wamefani-
kiwa bila kusoma, mwisho wa
mijadala hiyo huwa ni kuona
hakuna maana yoyote ku-
soma.

Huku wakisahau kuwa, hata
tajiri huyo anasaidiwa kue-
ndesha biashara na mali zake
huangaliwa na watu wali-
osoma ndiyo maana huajiri
wasomi na wataalamu wenye
weledi.

Kwa hapa Tanzania serikali
imekuwa ikisisitiza kuhusu

uchumi wa viwanda, kilimo
cha kisasa, kujiajiri na ujasiri-
amali.

Utekelezaji wa yote hayo
hauendani na idadi kubwa ya
wasomi waliopo, kutokana na
mfumo wa elimu ulivyo, kwa
sababu ya kuegemea zaidi na-
dharia kuliko vitendo.

Ni changamoto hata katika
fani nyingine kama mambo
yanafanywa kwa ufanisi mdo-
go kutokana na ukosefu wa
masomo yanayohusisha vi-
tendo zaidi.

Ni vizuri kwa sababu seri-
kali imelitambua hilo na
kubadili mfumo wa elimu,
unatarajiwa kuwa utaboresha
wasomi na kupanua soko la
ajira na kujiajiri pia.

Ili wasomi waanze kuzalisha
vitu kwa ubora zaidi na kuwa
na ufanisi katika kujiletea
maendeleo.

Kwahiyo, kila mmoja ana-
takiwa afanye jitihada kutafu-
ta elimu yenye manufaa, ili
kuendana na mabadiliko ya
sayansi na teknolojia.

Elimu inaweza kuwa na fai-
da nyingine kama: kuwa njia
bora ya kujenga taifa imara,
kuongeza upeo na uwezo wa
kufikiri kwa kutafuta maarifa
zaidi na kuleta mabadiliko
chanya.

Usiseme eti wasiosoma
mbona wana hela unajidang-
anya vilevile kumbuka ndiyo
ni nyenzo muhimu ya kutatua
matatizo katika jamii.

Aidha, fahamu kuwa elimu
haiwezi kuhamishika kwa
maana kwamba leo unaweza
kupata elimu halafu kesho ika-
potea kichwani kwako, hivyo
kusoma ni bora zaidi kuliko
kusema Fulani hajasoma ni
tajiri.

Tafuta elimu na maarifa
usonge mbele na bila elimu
hakuna maisha bora.
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Serikali
Zanzibar
kuweka
mkazo
kilimo

cha mwani

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi,
DK. Hussein Ali Mwinvyi,
amesema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar
inakusudia kuweka
mkazo zaidi kwenye
sekta ya mwani ili ku-
zalisha bidhaa zenye
ubora na kuzipatia
soko la uhakika.

Dk. Mwinyi aliyasema
hayo Ikulu, Zanzibar al-
ipozungumza na Balozi
wa Ulaya nchini, Tanza-
nia, Christine Grau.

Alisema, asilimia 99
ya wakulima wa zao
[a mwani Zanzibar ni
wanawake na kum-
weleza balozi huyo
kuangalia haja ya
kuwaunga mkono wa-
nawake na wakulima
wa mwani nchini hasa
kwa mafunzo na vifaa
vya Kisasa ili wazalishe
mwani wenye ubora
utakaoenda sambamba
na soko la uhakika.

Mbali na mambo men-
gine ya maendeleo na
uwekezaji ikiwamo
utalii, Rals Dk. Mwinyi
pia alimweleza Balozi
Grau kuwa uchumi wa
buluu ni sera kuu ya
uchumi wa Zanzibar na
kumwomba kuangalia
fursa zinazotokana na
sera hiyo.

Pia, Rais DK. Mwinyi
ameupongeza Umoja
wa Ulaya kwa ushiriki-
ano mzuri na Tanza-
nia na kusema kuwa
wameshirikiana kwa
miaka mingi kupitia
sekta mbalimbali za
maendeleo ikiwamo,
elimu, maji, afya na
miundombinu.

Balozi Christine,
amesifu juhudi za Seri-
kali ya Mapinduzi ya
Zanzibar na kueleza
kuwa wanafanyakazi
kwenye maeneo mbal-
imbali ikiwamo kush-
irikiana na jamii kupitia
serikali za mitaa na
taasisi za kiraia (NGQO'’s),
kwenye masuala mbal-
imbali ya maendeleo na
ustawi wa jamii Unguja
na Pemba.

Alisema kupitia mradi
wao wa “Green City”
wamesaidia masuala ya
jinsia hasa kuwaweze-
sha wanawake kwenye
elimu, uchumi ikiwamo
UVUVI na masuala ya
uongozi wa fedha.

Mwenyekiti
wa Ju-
muiya va
Wazazi ya
CCM Mkoa
wa Lindi,
Mussa
Mkoyage,
akizun-
gumza
wakati

wa ziara
va Wa-
jumbe wa
Kamati ya
Utekelezaji
ya mkoa
huo katika
Kata ya
Nanjilinji,
juzi. PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Mloganzila yawaita wenye
shida ya magoti, nyonga

Na Joseph Mwendapole

HOSPITALI ya Muhimbili tawi
la Mloganzila, imewataka Watan-
zania wenye shida ya magoti na
nyonga kujitokeza kwa ajili ya
kambi ya upasuaji kutoka kwa
wataalamu wa ndani wataka-
oshirikiana na wabobezi kutoka
India.

Kambi hiyo ya upasuaji, itakay-
oanza Agosti 26 hadi 30, itafanyi-
ka kwenye Hospitali ya Mlogan-
zila na watu wenye matatizo ya
aina hiyo watafanyiwa upasuaji.

Mkurugenzi Msaidizi wa Hudu-
ma za Upasuaji wa hospitali hiyo,
Goodlove Mfuko, alisema wataka-
ojitokeza watafanyiwa uchunguzi
wa kina na kisha upasuaji kwenye
kambi hiyo ambayo ni ya pili ku-

fanywa na hospitali hiyo.

Alisema jana kuwa, maandalizi
yote yamekamilika na kwenye
kambi hiyo watashirikiana na
mtaalamu kutoka hospitali kub-
wa nchini India ya Yashoda, Dk.
Ram Mohan Reddy.

“Mtaalamu huyu atashirikiana
na madaktari bingwa ambao ni
wataalamu wa mifupa na ajali
hapa Mloganzila, hii itakuwa
mara ya pili kutoa huduma kama
hii kwani mara ya kwanza tuliwa-
fanyia upasuaji wa kubadilisha
nyonga na magoti wagonjwa 170
kwa mafanikio makubwa,” alise-
ma.

“Kwa hiyo kwenye kambi hii
ambayo ni ya pili tutashirikiana
na daktari huyu mbobezi kutoka
India kupata uzoefu ili tuweze

kubadilishana naye uzoefu tu-
boreshe zaidi huduma zetu,”
alisema.

“Watu wenye matatizo ya nyon-
ga na magoti wafike Mloganzila
mapema ili wafanyiwe uchunguzi
wa mapema kwa ajili ya kupewa
hiyo huduma ya kubadilisha
nyonga na magoti,” alisisitiza Dk.
Mfuko.

Naye daktari bingwa wa mifupa
wa Mloganzila, Dk. Joseph Amos,
ambaye amebobea kwenye upas-
uaji wa nyonga na magoti, alisema
kambi hiyo itahusisha upasuaji
wa magonjwa yote yanayohusi-
sha nyonga na magoti.

“Tutakuwa na mtaalamu ku-
toka India ambaye ni bingwa wa
upasuaji wa nyonga na magoti
mwenye uzoefu wa miaka 20,

atakuja na wataalamu wenzake
hapa Mloganzila kufanya upas-
uaji huu,” alisema.

Alisema Hospitali ya Mlogan-
zila imeshaandaa mchakato
unaoendelea kwa sasa wa ku-
watambua watu wenye matatizo
ya nyonga na magoti utakaoende-
lea mpaka Agosti 24 siku chache
kabla ya kambi hiyo.

“Utambuzi huu unahusisha
maumivu katika magoti, nyonga
na watakapofika kwenye kliniki
zetu watafanyiwa uchunguzi wa
kina na wataalamu wetu walio-
bobea kwenye matibabu hayo.
Tutawatambua ni wangapi wata-
fanyiwa upasuaji na wangapi
watafanyiwa matibabu ya kawai-
da,” alisema Dk. Amos.

Nchi 12 Afrika kuja kujifunza rada Tanzania

Na Faustine Feliciane

WATAALAMU wa masuala ya
hali ya hewa kutoka katika nchi 12
za Afrika wanatarajia kuja Tanza-
nia kupata mafunzo ya matumizi
ya rada za hali ya hewa yatakayo-
tolewa na Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA).

Akizungumza jana kwenye war-
sha ya waandishi wa habari kuele-
kea kwenye utabiri wa msimu wa
mvua za vuli, Kaimu Mkurugenzi

wa TMA, Dk. Ladislaus Changa,
alisema mafunzo hayo yatakay-
oanza Agosti 26- 30 yatatolewa
kwa ushirikiano na Kitengo cha
Elimu na Mafunzo cha Mamlaka
ya Hali ya Hewa Duniani (WMO)
ili kuwajengea uwezo wataalamu
wa hali ya hewa katika nchi za
Afrika kuhusu matumizi ya rada
hizo

Mwanza maeneo ambayo wataal-
amu watajifunza kwa vitendo ku-

tokana na uwepo wa rada hizo,”
alisema Dk. Chang’a.

Alizitaja nchi  zitakazotoa
wataalamu kuwa ni Kenya, Rwan-
da, Burundi, Uganda, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo, Malawi,
Comoro, Msumbiji, Mauritius,
Shelisheli na Sudan Kusini.

“Fursa hizi za kuandaa mafun-
70 haya zinatokana na juhudi za
serikali katika kuwekeza kwenye
miundombinu na vifaa vya hali ya
hewa, ukanda wa Afrika Mashari-

ki tumekuwa nchi kinara kwenye
miundombinu na vifaa,” alisema
Dk. Changa.

Alisema mpaka mwakani seri-
kali itakuwa imekamilisha ujenzi
wa rada saba za hali ya hewa na
kuwa miongoni mwa nchi zenye
rada nyingi Afrika.

Katika hatua nyingine, Mam-
laka hiyo leo inatarajiwa kutoa
utabiri wa mvua za vuli maalum
kwa kipindi cha mwezi Oktoba,
Novemba na Desemba (OND).
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TAFRIJA YA KUWAAGA MKURUGENZI WA
BIASHARA NA MENEJA UENDESHAJI WA KAMPUNI
YA THE GUARDIAN LTD KATIKA PICHA

Mwenvyekiti Mtendaji wa IPP Ltd, Abdiel Mengi (wa pili kulia), akiwa katika picha ya
pamoja na Mkurugenzi wa Biashara wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), Ajay Mwenyekiti Mtendaji wa IPP Ltd, Abdiel Mengi, akiwa pamoja na familia ya
Goyal (shati jekundu) na Meneja Uendeshaji, Murugan Vajran (wa pili kushoto) na Murugan Vajran na mkewe, Gowri Murugan na mtoto, Thanish, wakati wa
familia zao, wakati wa tafrija ya kuwaaga baada ya kumaliza muda wao, iliyofanyika tafrija hiyo.
Dar es Salaam juzi. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

.‘ﬂ—},ﬂ |':‘.||' .

N B , o ] T Familia zinazoagwa zikiwa katika picha ya pamoja na Mwenyekm Mtendaji
Mwenyekiti Mtendaji wa IPP Ltd, Abdiel Mengi, akiwa pamoja na familia ya  wa IPP Ltd, Abdiel Mengi, Naibu Meneja Mkuu wa Kampuni ya TGL, Jackson
Ajay Coyal na mkewe, Ritu Goyal wakati wa tafrija hiyo. Lema na wakuu wa idara mbalimbali za kampuni hiyo.

Naibu Meneja Mkuu wa Kampuni ya TGL, Jackson Lema (wa nne kulia) B
na baadhi ya wakuu wa idara wakiwa katika picha ya pamoja na familia mgﬂfl?avag%Tdrﬁga\lAllJ?ngﬁ\%vea}lAl?ayIggffglenger?]tIgVSeB?{Tt%agoeygﬁusmtm akika
zinazoagwa.
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Waziri achangia
mil. 10/- KKKT

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAZIRI wa Madini, Anthony Ma-
vunde, ametoa mchango wa Sh.
milioni 10 kwa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi
ya Kaskazini Kati.

Waziri Mavunde alichangia kiasi
hicho wakati wa ibada ya uzinduzi
wa usharika mpya wa kanisa hilo
wa Songambele uliopo Mamlaka
ya Mji wa Mirerani wilayani hapa
Mkoa wa Manyara iliyongozwa na

Askofu wa KKKT Dayosisi ya Kaska- :

zini Kati, Dk. Godson Mollel.
Akizungumza kwenye harambee
iliyvoendeshwa wakati wa uzinduzi

huo, Waziri Mavunde, aliwapongeza :

wadau walioshiriki na kuchangia
ununuzi wa eneo la kanisa hilo.
Aliwataka wananchi kuwa na
utamaduni wa kushiriki kuchangia
shughuli za Mungu na siyo kujihu-
sisha na mambo ya duniani pekee,
ikiwemo harusi.

Askofu Mollel, aliwataka waumini

kuwa na upendo katika maisha yao.
Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, Fak- :

ii Lulanda, alimpongeza Mavunde
kwa kushiriki katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Mbunge wa Bunge la Afrika

Mashariki (EALA), James Ole Millya, :
alitoa ushauri kwa KKKT kuomba na :
kumiliki maeneo mengi hasa ya viji- :

jini kwa manufaa ya miaka ijayo.
Mchungaji Kiongozi wa Usharika
huo, Sion Mollel, alisema Songam-
bele wenye mitaa mitano, ulian-
zishwa Januari Mosi mwaka jana

chini ya Mchungaji Loishiye Godson

Laizer.

Wanafunzi wapatiwa

elimu ufugaji nyuki
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Monduli mkoa-

ni hapa, Festo Kiswaga, amewataka
wanafunzi wa Shule ya Misingi
Mswakini kutumia elimu ya ufugaji
nyuki kuziingizia kipato familia zao.
Kiswaga alitoa wito huo jana katika
shule hiyo, wakati akizindua darasa
moja lililojengwa kwa zaidi ya Sh.
milioni 32 na Kampuni ya Utalii ya
The Singing Grass kwa lengo la ku-
kabiliana na upungufu wa madarasa
uliopo shuleni hapo.

Alisema ufugaji nyuki ni biashara
nzuri na kila aliyeanzisha mradi huo
hajutii kwa kuwa ina manufaa kiu-
chumi. ) o
Kaswaga, alishukuru kampuni hiyo

kwa kuunga mkono juhudi za serikali
kwa kujenga darasa hilo lenye ubora :

kwa kuwa litaongeza chachu ya wa-
toto kusoma.

Mwenyekiti wa Kampuni hiyo, Mah-

fuj Munshi, alisema katika kuhakiki-
sha shughuli za jamii zinaendelea
kwa ustawi wa eneo hilo, linalozun-
guka Hifadhi ya Taifa ya Tarangire,
wamekubaliana kuwasaidia kwenye
faida zao wanazopata.

Mshauri wa Kampuni hiyo, Nicephor

Lesio, alisema lengo la kuanzisha
mradi wa ufugaji nyuki ni kuinua

uchumi wa shule hiyo na kusambaza :

elimu kwa jamii ya eneo hilo.

MKkuu wa Shule hiyo, Yesaya Mei-
yan, alishukuru kampuni hiyo kwa
misaada inayowapata kwa kuwanu-
faisha wanafunzi 707 shuleni hapo

na kununua baadhi ya mahitaji kuto- :

kana na kipato cha ufugaji nyuki.

Wafanyabiashara wanawake,
wajasiriamali wapewa somo

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AIBU Spika wa

Baraza la Wawakilishi

Zanzibar, Mgeni Has-

san Juma, amewataka

wafanyabiashara wanawake

na wajasiriamali nchini kulin-

da biashara zao kwa kukata
bima.

Juma alitoa rai hiyo

jana

wa Rais na Mwenyekiti wa
Kamati ya Jukwaa hilo Kitaifa,
Angellah Kairuki, wakati wa
ziara yao ya kujionea jitihada
zilizofanywa katika uwezeshaji
wanawake kiuchumi na wasi-
chana.

“Nimefarijika sana kuona
jinsi mabaraza ya uwezeshaji

wa wanawake kiuchumi katika
mkoa huu yanavyofanya kazi
nzuri ya kuwaunganisha wa-
nawake kiuchumi, niwaombe
mkate bima ili kulinda biasha-
ra zenu ziweze kuwa salama
muda wote,” alisema.

Alisema licha ya kuonyesha
uthubutu wa kufanya biasha-
ra, bado wanakabiliwa na uko-
sefu wa mitaji, elimu ya biasha-
ra na fedha, hivyo mabaraza
hayo yanatakiwa kuongeza
juhudi kuwaunganisha kupata
mikopo na elimu ya fedha.

“Mkipata mikopo na elimu
ya fedha hasa kwa wajasiria-
mali nina imani biashara zenu
zitakuwa na fursa za masoko
kwa kuwa takwimu zinaonye-
sha bado nchi yetu ipo chini
kupeleka bidhaa nje,” alisema

Juma ambaye ni Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Juk-
waa la Kizazi chenye Usawa.

Kwa upande wake, Kairuki,
aliwataka wanawake wafan-
yabiashara na wajasiriamali
kutumia maonesho kutangaza
bidhaa zao na kupanua wigo
ndani na nje ya nchi.

“Pia jisajilini kwenye vikundi
muweze kupata mitaji kupitia
mikopo ya asilimia 10 ambayo
itaanza kutolewa hivi karibuni
na halmashauri zetu nchini
bila riba,” alisema.

Alitoa rai kwa wanawake wa
Mkoa wa Arusha kuchangam-
kia fursa zilizoko katika mae-
neo yao ikiwamo ya utalii kwa
kuwa zinatoa fursa kwa wao
kufanya biashara.

Naibu wa Benki Kuu Tan-

zania (BoT), Sauda Msemwa,
alisema imetenga fedha za ku-
kopesha taasisi ndogo kutoka
asilimia 50 hadi 70 kupitia
baadhi ya benki nchini zina-
zodhamini na serikali.

Awali Mwenyekiti wa Baraza
la Uwezeshaji Wanawake Kiu-
chumi Mkoa wa Arusha, Sifa
Swai, aliiomba serikali kuli-
wezesha kuwafikia wanawake
katika wilaya za pembezoni.

Katika ziara hiyo, wajumbe
wa kamati hiyo, walikutana,
kujadiliana na Jukwaa la Wa-
fanyabiashara na Wajasiri-
amali na kutembelea Kituo
cha Taifa cha Kuhifadhi Kum-
bukumbu za Utafiti wa Masu-
ala ya Wanawake kilichoko
Chuo cha Maendeleo ya Jamii
Tengeru.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar na Mlezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Tanga, Hemed Suleiman Abdullah
(wa pili kushoto), akisalimiana na Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, Erasto Mhina, alipowasili kwa ajili ya
kuzungumza na viongozi wa chama na serikali wilayani humo, hivi karibuni. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wanafunzi wachanganywa madarasani, kisa moto

Na Steven William,
MUHEZA

VYUMBA viwili vya madara-
sa ya Shule ya Msingi Mkumbi
Kata ya Lusanga wilayani hapa
Mkoa wa Tanga vimeteketea
kwa moto na kusababisha
wanafunzi wake kulazimika
kuchanganywa  madarasani
mengine wakati wa masomo.

Hayo yamebainika kwenye
kikao cha baraza la madiwani
wa halmashauri hiyo kilicho-
kutana  kujadili kero zina-
zowakabili wananchi katika

kata zao kilichofanyika wiki
iliyopita.

Ofisa Elimu wa Shule za
Msingi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Muheza, Pili Maxi-
milian, alisema moto huo
umetekeza darasa la awali, la
saba na madawati yapatayo
50.

Mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo, Dk. Jumaa
Mhina, alikiambia kikao hicho
kuwa wameanza uchunguzi
ili kubaini chanzo cha moto
huo.

Mhina, alisema halmashauri
hiyo inafanya jitihada kutafuta

fedha za kukarabati madar-
asa hayo na kununua mad-
awati ili wanafunzi warejee
kuendelea na masomo yao na
kuondokana na msongamano
na usumbufu wakati waki-
fundishwa na walimu wao.

Diwani wa Magila, David
Kilua, Diwani wa Makole, Sha-
ban Achimwene na Diwani
wa Kicheba, Hamis Mkodingo,
walisema wamemshauri mku-
rugenzi wa halmashauri hiyo
kutafuta fedha ili madarasa
hayo yakarabatiwe haraka na
kuwaondolea kero wanafunzi
wa madarasa hayo.

Diwani wa Lusanga, Antho-
ny Kabulwa, ilipo shule hiyo,
alitembelea madarasa hayo na
kujionea uharibifu uliosaba-
bishwa na moto huo.

Kabulwa, alisema kutokana
na moto huo kusababisha up-
ungufu wa madarasa hayo,
wanafunzi wa darasa la tano
wanachanganywa na wa la sita
na wa awali na la kwanza.

Alisema hali ya madarasa
la kwanza, nne na tano nayo
ni mbaya kutokana na kuvuja
wakati wa mvua, hivyo yanahi-
taji kufanyiwa ukarabati hara-
ka iwezekanavyo.
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Wachimbaji wadogo Kinara
kutorosha madini nchini

Na Shaban Njia, KAHAMA

AZIRI wa Madini,

Antony Mavunde,

amesema wachim-

baji wadogo wa

dhahabu wilayani hapa Mkoa

wa Shinyanga wanaongoza kwa

utoroshaji wa madini nchini na

kuikosesha serikali mapato kwa
kushindwa kutoza kodi.

Mavunde alitoa kauli hiyo jana

kwenye kikao kazi cha kupokea

Ripoti ya Benki ya CRDB ya

utekelezaji wa kutoa huduma

za fedha kwa wachimbaji wa-

dogo na utoaji wa mikopo kwa
wachimbaji wa madini.

Alisema kitendo cha wachim-
baji hao kimeilazimu wizara
yake kuunda kikosi kazi maalum
cha kupambana na utoroshaji
wa madini ili kukomesha tatizo
hilo.

Alionya kuwa, wachimbaji wa-
naowakamata wanachukuliwa
hatua kali ikiwa ni pamoja na
wizara hiyo kuwafutia leseni zao
moja kwa moja.

Mavunde, aliwataka wachim-
baji na wafanyabiashara kuzin-
gatia sheria na kufuata utaratibu

kwa kuuza madini wanayopata
katika masoko yaliyopo kila
mikoa.

Ofisa Biashara Mkuu wa CRDB
Makao Mkuu, Boma Raballa,
alisema wanaendelea kutoa
mikopo ya vifaa vya uchimbaji
na fedha kwa masharti nafuu
kwa wachimbaji wadogo na wale
wa kati nchini kwa lengo la ku-
waondolea vikwazo katika uzal-
ishaji.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Anamringi Macha, alise-
ma mikopo hiyo inawasaidia
wachimbaji kuongeza uzalishaji

na mapato kwa serikali.
Anamringi

wa.

Tandiko, alisema

rasilimali fedha.

Tandiko  alisema
watautumia vema ili
malengo.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Chama cha
Waandishj
wa Habari
Wanawake
Tanzania
(TAMWA), Dk.
Rose Reu-
ben, akitoa
mafunzo va
kuwaongezea
uzoefu
waandishi wa

na maofisa
uhusiano
kutoka taasisi
binafsi, vali-
yoandaliwa
na Taasisi ya
Aga Khan,
Jana. PICHA:
WOINDE
SHIZZA

Vifo vva mifugo vyatikisa Shinyanga

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga mkoani hapa, limeshtushwa
na kukithiri kwa vifo vya mifugo
na kuiomba serikali kuingilia
kati ili kunusuru uchumi wa fa-
milia za wafugaji na Taifa.

Ombi hilo limetolewa na
Mwenyekiti wa baraza hilo,
Ngassa Mboje katika kikao chake

kilichofanyika mapema wiki hii
baada ya kujadili taarifa iliyo-
wasilishwa ya kukithiri kwa vifo
vya mifugo hiyo.

Mboje alisema kukithiri kwa
vifo vya mifugo kunatishia hali
ya uchumi na maisha ya familia
za wafugaji na kuiomba serikali
kupitia Wizara ya Mifugo iingilie
kati ili kunusuru tatizo hilo.

“Mimi nina ngombe 100, nusu
wamekufa na wananchi kila siku
wanalia mifugo kufa na hatu-

jui ni ugonjwa gani, kadhalika
imani potofu zimeanza kuzagaa
kuwa huenda chanjo ya mifugo
ndiyo tatizo, tunaomba serikali
itunusuru kwa hili,” alisema
Mboje.

Alisema uchumi wa wananchi
katika halmashauri hiyo unat-
egemea kilimo na mifugo, na
kwamba vifo hivyo vina athari
kubwa kwao, halmashauri na
taifa kwa kukosa mapato.

Ofisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi

wa Halmashauri hiyo, Edward :
Maduhu, alithibitisha kutokea :
kwa vifo na kutoa taarifa kwa :
waratibbu wa magonjwa ya :
mifugo Kanda ya Ziwa waliopo :

uchunguzi kubaini chanzo cha :

vifo hivyo.

Baadhi ya wafugaji wamei- :
omba serikali kuwanusuru kwa :
kuwa wameporomoka kiuchumi :
kutokana na mifugo yao yote :

kufa.

Walimu wabanwa ufaulu wanafunzi

Na Vitus Audax, MWANZA

WALIMU wa Mkoa wa Mwanza
wametakiwa kuwajibika kwa
bidii na kupandisha matokeo
kwa wanafunzi wa madaraja ya
kwanza hadi la tatu ili kutimiza
malengo ya mkoa huo.

Rai hiyo imetolewa na Ofisa
Elimu Mkoa huo, Martin Nkwabi,

juzi wakati wa kutangazwa
kwa matokeo ya utamilifu kidato
cha nne kwa Mikoa ya Kanda ya

Ziwa ambayo ni; Geita, Simiyu,
Kagera, Mara na Mwanza.

Kwa mujibu wa Nkwabi, malen-
go ya mkoa huo ni kuhakikisha
wanafuta daraja sifuri na kupun-
guza la nne kwa wanafunzi.

Alifafanua kuwa malengo ya
mitihani hiyo si kujikita tu kuona
mwanafunzi amefeli au ame-
faulu, bali ni kujipima kwenye
ufundishaji wa walimu ili kureke-
bisha kasoro na kufanya vizuri
kwenye mitihani wa mwisho ya

kuhitimu elimu ya sekondari.

Akitangaza matokeo hayo,
Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa
huo, Emily Kasagara, alisema
ufaulu wenye tija daraja la kwan-
za hadi la tatu ni asilimia 26.48 na
kujikita katika daraja la nne kwa
asilimia 13.01 huku sifuri ikiwa ni
asilimia 9.02.

Kasagara, aliwataka walimu
hao kuwajibika ili kupandisha
ufaulu hususani madaraja ya
kwanza, pili na tatu.

“Mkoa wa Mwanza umeongoza :
kwa ufaulu asilimia 86.13 ikifuati- :
wa na Simiyu. Tunazipongeza :
halmashauri za Manispaa ya Ile- :
mela, Jili la Mwanza na Bukombe :
alisema :

kwa kufanya vizuri,”
Kasagara.

Alisema Serikali itacendelea :
kuimarisha miundombinu kwa :
kukarabati shule kongwe, kujen- :
ga mpya na kuongeza miundom- :

binu ya madarasa, mabweni,
maabara na vyoo.

aliwasihi :
wachimbaji hao kutumia mikopo :
hiyo kwa malengo yaliyokusudi- :

Mwenyekiti wa Chama cha :
Wachimbaji Wadogo Mkoa wa :
Shinyanga (SHIREMA), Hamza :
moja ya :
changamoto iliyokuwa inawaka- :
bili katika uzalishaji ni vifaa na :

mkopo

walioupata wa Sh.bilioni 10 :
kufikia

habari pamoja :

- Wanakijiji
6,000
wapata
majisafi

Na Vitus Audax,
TABORA

ZAIDI ya wakazi 6,000
Kata ya Mwakashanhala
Wilaya ya Nzega mkoani
hapa wameanza kunufai-
ka na huduma ya majisafi.

Hayo yalibainishwa juzi
na Meneja wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Maz-
wilayani hapa, Mhandisi
Gaston Ntulo, wakati aki-
toa taarifa ya utekelezaji
wa mradi wa maji kwa
Kiongozi wa Mbio za
Mwenge wa Uhuru Kitaifa
mwaka huu, Godfrey Mn-
zava.

Ntulo, alisema mradi huo
uliogharimu zaidi ya Sh.
milioni 600 umemaliza
kilio cha muda mrefu kwa
kukosa maji kwa muda
mrefu na kusabab|sha
wanawake na watoto ku-
tumia muda mrefu kusaka
huduma hiyo mbali na
maeneo wanayoishi.
Alisema mradi huo am-
bao ni sehemu ya upanuzi
wa mradi wa maji kutoka
Ziwa Victoria, ulianza
kutekelezwa Aprili 12,
mwaka jana na kukami-
lika Mei 16, mwaka huu
na kwamba umekamilika
kwa asilimia 100 na upo
kwenye muda wa mataza-
mio.

Akizungumza baada
va kukagua na kuzindua
mradi huo, Mnzava, alise-
ma mradi huo ni matokeo
va kazi nzuri inayofany-
wa na Rais Samia Suluhu
Hassan ya kumtua mama
ndoo ya maji kichwani.
Aliwataka wananchi
kuendelea kutunza maz-
ingira na kulinda vyanzo
vya maji ili kukabiliana
na tatizo la kukosa maji
kutokana na ukame katika
maeneo yao.

Ntulo, alisema mra-
di huo uliogharimu
zaidi ya Sh. milioni
600 umemaliza Kkilio
cha muda mrefu
kwa wakazi wa Ki-
jiji hicho cha kuko-
sa maji kwa muda
mrefu na kusaba-
bisha wanawake

na watoto kutumia
muda mrefu kusaka
huduma hiyo mbali
na maeneo wanay-
oishi.
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Imani hizi potofu zinavyowanyima watoto haki

va kunyonya, w

Na Shaban Njia, KAHAMA

ICHA ya wataalamu wa

afya kusisitiza ulazima wa

kunyonyesha mtoto miezi

sita ya mwanzo bila kul-
ishwa chochote, wapo wanawake
wanaoogopa jukumu hilo waki-
toa utetezi wa mila na desturi zi-
nazopotosha.

Ni wenye mtazamo kuwa
maziwa ya kwanza baada ya ku-
jifungua yenye rangi ya njano si
salama kwa mtoto, hivyo yakam-
uliwe chini mpaka yanapobadi-
lika rangi na kuwa meupe.

Kwa mujibu wa matokeo ya
utafiti wa afya ya uzazi na mtoto
pamoja na viashiria vya malaria
wa mwaka 2022, kitaifa watoto
walionyonyeshwa maziwa ya
mama pekee kipindi cha miezi
sita ya mwanzo ilikuwa ni asilim-
ia 64 na walionyonya hadi miaka
miwili ni asilimia 37.3 pekee.

Kadhalika Shinyanga, inatajwa
na ripoti hiyo kuwa watoto walio-
nyonya maziwa ya mama pekee
ilikuwa asilimia 50 huku wengine
waliobaki wamenyonyeshwa kwa
kipindi cha miezi sita na kuan-
zishiwa vyakula mbadala kama
maziwa ya wanyama na uji.

Inaelezwa kuwa wanawake
wanakataa kunyonyesha watoto
wao vema kwa kuhofia kuharibi-
ka maumbo baada ya kunenepa
zaidi, maziwa kusinyaa na kulala.
nyesha na kukimbilia kwenye
kazi za kuzalisha chakula na ku-
pata muda mchache wa kunyo-
nyesha, hali inayoamsha sauti za
wadau.

Khadija Nasibu, ni Ofisalishe
Halmashauri ya Ushetu, mkoani
Shinyanga, anayesema, moja ya

PICHA: MTANDAO

sababu zinazorudisha nyuma ji-
tahada za kunyonyesha maziwa
ya mama ni imani potofu ya kuwa
maziwa ya kwanza yanapaswa
kutupwa. Maana ni machafu.

Sababu nyingine ni imani kuwa
maziwa pekee hayawezi kumto-
sha mtoto anapozaliwa hadi mie-
Zi sita, wengine wanasema mtoto
analia sana hashibi bila kutafuta
chanzo cha kilio.

Kuna baadhi wanadai kuwa
kuwapatia watoto wachanga
maji mara baada ya kuzaliwa ni
muhimu na lazima, yote hayo

Mama anaelekezwa na Wizara ya Afya anyonyeshe miezi sita bila kumpa mtoto kitu kingine.

yakichangia kukiuka maelekezo
na sera ya kuwanyonyesha miezi
sita bila kulishwa chochote.
Anasema, wapo wanawake wa-
naoamini kuwa maziwa yao ya-
nasababisha watoto kuwa na kiu,
wengine wanadai wakinyonye-
sha vile inavyotakiwa matiti yao
husinyaa, kuanguka na kupoteza
mvuto na baadhi wanadai mtoto
anaponyonya anahitaji maji ya
nyongeza hasa wakati wa joto.

UNYONYESHAJI UNAOFAA
Khadija anasema, inashauriwa

mama anapoojifungua apewe
mtoto amshike akiwa hajavaa
nguo na kumweka juu ya mwili
wake ili ngozi ya mama na mtoto
zigusane na aanze kunyonyesh-
wa ndani ya saa moja baada ya
kujifungua ili mtoto amtambue
mama kwa harufu yake.
Anasema, mtoto anahitaji ku-
nyonyeshwa kwa muda wa daki-
ka 15 hadi 20 katika titi moja na
kila baada ya saa mbili kwa kipin-
di cha miaka miwili bila kumua-
chisha ziwa, tena kufanya hivyo
kutakomaza ubongo atakuwa

akianzishiwa vyakula mapema

mwepesi wa kutambua vitu hasa
vile vitakavyokuwa vinamzungu-
ka kwenye makuzi.

“Endapo mama ana maam-
bukizi ya VVU, aanze dawa au
kuendelea kuzitumia huku akim-
nyonyesha mtoto maziwa pekee
kwa miezi sita, halafu amwan-
zishie vyakula vya nyongeza na
kuendelea kumnyonyesha hadi
atakapotimiza miaka miwili au
zaidi,”anaongeza Khadija.

Aidha, mama anayefanya
kazi mbali anaweza kuendelea
kumnyonyesha mtoto mara kwa
mara hasa pale anapokuwa naye
au kukamua maziwa na kuyahifa-
dhi mahali safi na salama ili mlezi
amnyonyeshe, mama akiwa ka-
zini.

KILIMO NI KIKWAZO

Kaimu Mganga Mkuu wa
Hospitali ya Ushetu Dk. Jenviva
Gabriel anasema, wengi wa wa-
zazi wanaacha kuwanyonyesha
watoto na kukimbilia shambani
kulima wakati mtoto anahitaji
maziwa ya mama.

Anasema maziwa hayo ni
muhimu kukomaza ubongo,
kukua ipasavyo na kukingwa
na magonjwa ya binadamu aki-
washauri kuzingatia unyonye-
shaji kama ambavyo wamekuwa
wakikumbushwa kliniki.

Anasema, mtoto asiyenyo-
nyeshwa ipasavyo anakosa uw-
ezo wa kutunza kumbukumbu na
kile anachofundishwa shuleni au
watu wanaomzunguka hakitakaa
akilini na mwisho atashindwa ku-
fanya vema kwenye masomo na
shughuli za kijamii.

Dk. Jenviva anasema, kila
mjamzito au mama mwenye wa-

Inaendelea Uk. 12
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Vita dhidi ya kuzalisha, matumizi, biashara
va dawa za kulevya, serikali kukomalia sera

NA SABATO KASIKA

ITA dhidi ya dawa za

kulevya, inapoendelea

kupamba moto, ripoti

zinaonyesha  kwamba
kiasi kikubwa cha dawa hizo kina-
chofikia kilo 1,965.34 kilikamatwa
mwaka jana.

Kiwango hicho kinaelezwa
na serikali kuwa ni karibu mara
saba zaidi ya kiasi kilichowahi
kukamatwa tangu Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya (DCEA) ilipoanzishwa
miaka saba iliyopita.

Kutokana na hali hiyo, seri-
kali inatangaza kuongeza kasi ya
kusimamia Sera ya Taifa ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya ya mwaka 2024, ikieleza
kuwa matokeo ya juhudi hizo ya-
meanza kuonekana.

Hayo yamo katika taarifa ya hivi
karibuni ya Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge na Uratibu) inay-
ofafanua kuwa sera hiyo inaitaka
serikali kushirikiana na wadau
mbalimbali kuimarisha huduma
za tiba kwa waraibu wa dawa za
kulevya.

Pia , kuratibu na kupanua
huduma za upataji nafuu kwa
watumiaji wa dawa za kulevya
na kuendelea kutoa elimu kwa
umma kuhusu madhara ya dawa
za kulevya kupitia njia mbalim-
bali.

Wizara inataja njia hizo kuwa
ni kupitia vyombo vya habari,
matukio ya kitaifa, semina, ma-
kongamano, mitandao ya kijamii
na vipeperushi na  kwamba
mkakati huo ni muhimu kupun-
guza matumizi haramu ya dawa
za kulevya kwa makundi rika to-
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Dawa za kulevya zinazotishia hatima ya vijana wakubwa kwa wadogo. PICHA: MTANDAO

fauti kulingana na mahitaji.

"Kwa kuzingatia sera hiyo, seri-
kali itaendelea kushirikiana na
mataifa mengine na taasisi za ki-
mataifa katika kukabiliana na tati-
zo la dawa za kulevya. Kushirikiana
na taasisi za kimataifa, ni kubadil-
ishana uzoefu, kushiriki mafunzo
na kupanga mikakati ya pamoja ya
namna ya kukabiliana na tatizo la
dawa za kulevya," inasema Ofisi ya
Waziri Mkuu.

Aidha, katika taarifa ya hali ya

dawa za kulevya ya mwaka 2023,
serikali inashirikisha asasi za kiraia
63 kutoa elimu kwa makundi ya
kijamii na kufanikiwa kunasa kiasi
hicho cha tani 1,965.34 za dawa.

Kamishna Jenerali Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya (DCEA), Aretas Lyimo,
anasema taarifa hiyo ni ya muhimu
ili jamii ijue na ishiriki katika vita
dhidi ya dawa za kulevya inafanyi-
ka.

"Tatizo la dawa za kulevya ni
mtambuka linahitaji ushirikish-

waji wa wadau, hivyo ni muhimu
kushirikiana ili kuikomesha, kwani
taarifa yetu inajumuisha shughuli
mbalimbali zilizofanywa na wadau
wa udhibiti wa dawa za kulevya
wa ndani na nje ya nchi,” anasema

Lyimo.
Lyimo anasema, katika miaka
saba tangu DCEA ianzishwe,

imepanua wigo wa udhibiti wa
dawa za kulevya kwa kufungua ofi-
si katika mikoa ya Arusha, Mbeya,
Mtwara, Mwanza na Dodoma.

MAONI YA WADAU

Mkurugenzi wa shirika la kiraia
linalohudumia waraibu wa dawa
hizo la Life and Hope Rehabilita-
tion Organisation (LHRO), Al-karim
Bhanji, anazungumezia taarifa hiyo
ya serikali akisema wameanzisha
huduma za kuhudumia waraibu.

Anasema wanatoa elimu ya ku-
wajengea uwezo waraibu kutam-
bua haki zao za msingi, kata tano
wilayani Bagamoyo mkoani Pwani.

Anazitaja kata hizo kuwa ni Dun-
da, Nianjema, Magomeni, Kisutu
na Kiromo, huku akifafanua kuwa
wanafanya kazi hiyo kwa wahisani
mbalimbali wa ndani na nje ya
nchi.

"Vilevile, tunawashukuru wadau
wengine vikiwamo Vituo vya Ku-
dhibiti na Kuzuia Magonjwa CDC,
Wadau wa Huduma za Waraibu
(MAT) na Shirika la Tanzania
Health Support (THPS), kwa jinsi
ambavyo nao wamekuwa nasi bega
kwa bega katika kazi hii," anasema.

Bhanji anasema, wanashirikisha
wadau mbalimbali, wakiwamo
waraibu, wauguzi, viongozi wa
dini, polisi, madaktari, wataalam
wa sheria, walimu, wanafunzi,
maofisa ustawi wa jamii na makun-
di mengine ndani ya jamii, katika
utoaji wa elimu hiyo, ili kila mmoja
ajue wajibu wake.

"LHRO inachokifanya Bagamoyo,
ni kutekeleza Sera ya Taifa ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya ya mwaka 2024 ambayo
ni kuelimisha umma kuhusu mad-
hara ya dawa hizo," anasema.

Anasema shirika lake limejikita
upande wa pili katika utoaji wa
elimu, kwa kuwaelimisha waraibu
kujua haki zao za msingi ili kupun-
guza unyanyapaa wanaokumbana
nao ndani ya familia na katika
jamii.

Imani hizi potofu zinavyowanyima watoto haki
va kunyonya, wakianzishiwa
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wale wenye watoto wanaohitaji
lishe waandae vyakula vyenye
lishe bora na sio kula alimradi ili
kukabili utapiamlo na udumavu.

Anasema, moja ya faidi ya unyo-
nyeshaji huo ni kuwakinga watoto
dhidi ya magonjwa hatari, kujenga
mahusiano ya hisia baina ya mtoto
na mama, kuchangia afya na mai-
sha bora ya mama kwani humpun-
guzia hatari ya kupata saratani ya
mfuko wa mayai ya uzazi na matiti.

Jenviva anasema, ili kuondoa
tatizo hilo wahudumu wa afya
watawafikia wajawazito kipindi
cha kliniki kinachokutanisha wa-
zazi na watoto wanaopata hudu-
ma kuwaelimisha umuhimu wa
kunyonyesha.

Anasema watakuwa pamoja wa-
toa huduma ngazi za jamii ambao

wengi wao wanaishi na kinamama

Anasema, wastani wa watoto
wanne hadi watano kati ya 10 ndio
hunyonyeshwa kwa miezi sita pe-
kee ya mwanzo, sehemu kubwa ya
watoto hao hupewa maji wakiwa
na miezi miwili na wengine kuan-
zishiwa maziwa na kuachishwa
kunyonyeshwa jambo ambalo ni
hatari kiafya.

Anasema elimu ya unyonye-
shaji ambayo watakuwa wanaitoa
siku za kliniki itakwenda pamoja
na makundi ya aina ya vyakula
vyenye lishe bora kwa watoto na
wajawazito ili kutambua namna
sahihi ya kuandaa vyakula hivyo
na kuwataka wajawazito na wenye
watoto wadogo kuhudhuria kliniki
vipindi vyote.

USHUHUDA WA WAZAZI

“Utandawazi umewafanya wasi-

chana na kinamama wengi kuona
kunyonyesha ni adhabu inayohar-
ibu miili au shepu zao. Asilimia
kubwa wanaofanya hivyo ni wale
wenye umri wa kuanzia miaka 20
mpaka 30.” Anasema mkazi wa
kata ya Uyogo, Amina Musa (52).
Anakumbusha kuwa miaka ya
nyuma walikuwa wakinyonyesha
watoto mpaka miaka miwili na
na wakati mwingine walilazimika
kuwaachisha watoto kwa nguvu
kwa kupaka vitu mbalimbali kwe-
nye matiti, na watoto wao waliku-
wa na afya na nguvu ikilinganish-
wa na watoto wa zama hizi ambao
wengi afya zao zimelegalega.
“Anaungwa mkono na Angelina
Mabula (60) kutoka Segese-Msala-
la anayesema, aliolewa akiwa na
umri mdogo na alifundishwa na
bibi yake kuwa mtoto mchanga

vyakula mapema

ananyonya maziwa ya mama mia-
ka miwili na anatakiwa kunyonya
miezi sita ya mwazo bila chakula
chochote na alizingatia maelekezo
hayo.

Anasema, kuna wakati aliku-
wa akiadhibiwa na bibi yake kwa
kutokumnyonyesha mtoto kwa
wakati hata akiwa shambani ali-
kuwa akipata muda wa kunyonye-
sha tofauti na sasa wazazi wengi
wakimaliza miezi sita ya kwanza
na kurejea kazini wanawaachia
watoto dada wa kazi.

ATAJA MADHARA

Mkazi wa mtaa na kata ya
Nyasubi Manispaa ya Kahama
ambaye hakutaka jina lake kuan-
dikwa, anasema kutonyonyesha
watoto ipasavyo kwa kipindi cha
miaka miwili na kusababisha wa-
pate changamoto, ikiwamo kud-

hohofika na kushindwa kumudu
masomo.

Anasema baada ya kujifungua
mwaka 2007 hakunyonyesha
vema miezi sita ya mwanzo kwani
alipopata nguvu alimwachia mfan-
yakazi naye akaenda kazini aliku-
wa ameajiriwa katika nyumba za
kulala wageni.

Anasema, mtoto huyo alikuwa
dhaifu na alipofikisha umri wa
kwenda shuleni hakuweza ku-
soma kwasababu hawezi kushika
peni wala penseli.

Anaendelea kusimulia, mtoto
wa pili alijitahidi kufuata ushauri
wa madaktari na wauguzi wa
kunyonyesha vema miezi sita ya
mwanzo mpaka miaka mwili, alio-
na mabadiliko ya ukuaji wa mtoto
huyo ana nguvu na anaendelea na
masomo vema.
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AFYA

Na Beatrice Philemon

AKI ya afya ya uzazi si

jambo la upendeleo ni

stahili ya kila mmoja hasa

vijana ambao wanataki-
wa kupata elimu, taarifa, maarifa
na huduma bila kizuizi.

Hatahivyo, kuna taarifa kuwa vija-
na wengi hawafahamu kuwa wana
haki hiyo na ile ya kushiriki kwenye
ngazi mbalimbali za uamuzi ili
kutoa changamoto zinazowaka-
bili hatimaye serikali iwasikilize na
kuwapa mahitaji wanayostahili.

Cuthbert Maendaenda ni Mkuru-
genzi wa Shirika la Tanzania Men
as Equal Partners in Development
(TMEPiD), anasema wamebaini
kuwa vijana wengi hawaifahamu
haki hiyo ya kupata huduma za
uzazi.

Katika kuwafikia anaeleza kuwa
TMEPiD imekuja na mpango maal-
umu wa kuwaelimisha, kuhusu
afya ya uzazi na jinsi ya kush-
iriki kwenye ngazi mbalimbali za
maamuzi popote walipo ili ku-
wasilisha changamoto zinazowaka-
bili ambazo ni pamoja na masuala
ya afya ya uzazi.

Anasema lengo la mafunzo wa-
nayotoa ni kuwasaidia vijana
kusambaza elimu ya afya ya uzazi
kwa wenzao, kujua haki zao, kush-
iriki kwenye vyombo vya maamu-
zi hasa kwenye kamati za vituo vi-
navyotoa huduma za afya ili kujadili
masuala hayo na kuibua changamo-
to zao.

“Pia  tunawasaidia  kushiriki
na kufuatilia vikao vya maende-
leo ngazi ya wilaya na kujua jinsi
ya kutetea haki zao.” Anasema
Maendaenda.

Anaongeza kuwa, hadi sasa wa-
metoa mafunzo mkoa wa Dodoma,
Shinyanga, Mara, Pemba na Unguja,
Simiyu na Dar es Salaam kupitia
programu ya ‘Safeguard Young
People (SYP) kwa ufadhili wa Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa la Idadi ya
Watu (UNFPA).

“Wakati wa mafunzo tuwame-
fundisha vijana kutetea haki zao
kupitia. mfumo wa ‘Smart- Advo-
cacy’ au utetezi makini, kushiriki
na kufuatilia vikao vya maendeleo
ngazi ya wilaya na kushiriki kwe-
nye kamati za vituo vinavyotoa
huduma za afya.” Anaongeza MKku-
rugenzi

MAFANIKIO YA MAFUNZO

Kutokana na elimu waliyoipata
kwa TMEPID, hivi sasa vijana wengi
waliofikiwa wana uwakilishi wa
aina mbalimbali kwenye ngazi za
maamuzi, anasema Maendaenda.

Aidha, kumekuwa na ushiriki wa
wanaume kwenye huduma za afya
ya uzazi, hivi sasa wanaume wa-
nakwenda kwenye vituo vya afya
kupata elimu na huduma za uzazi
wa mpango sambamba na wenza
wao tofauti na miaka ya nyuma.

Mbali na hilo, anasema kwam-
ba wanashiriki kwenye hamasa
kama kiini cha mabadiliko kwa
wanaume wenzao mitaani na pop-
ote walipo, anasema na kuongeza
kuwa miaka ya nyuma, wanaume
walikuwa waoga kupima VVU kwe-
nye kliniki au vituo vy CTC, lakini
kupitia elimu hiyo kumekuwa na
ongezeko la wanaume wanaopima
hali zao pamoja na wenza.

Shirika na mchakamchaka
wa ellmu ya uza2| kwa vuana

Kukosekana elimu ya uzazi na jinsi ya Kkujizuia na mihemko ya kujamiiana kunasababisha vijana kujiingiza kwenye uhusiano wenye

changamoto. PICHA: MTANDAO

Mbali na hilo, TMEPiD iliratibu
kusainiwa kwa makubaliano kati ya
Tanzania na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA),
kuhusu kuchangia pesa za kununua

vifaa vya tiba na kwa miaka mitano
ambapo kila mwaka UNFPA itatoa
Dola za Marekani milioni 2.6 na
serikali itakuwa inachangia asilimia
moja na kadri miaka inavyoendelea

itaongeza.

Anasema mafunzo haya yame-
tolewa kwa lengo la kutimiza ma-
takwa ya kimataifa ya kuzifanya
huduma ya afya uzazi wa mpan-
go kuwa ni haki ya kila mtu bila
kujali jinsi yake, hali ya ndoa ili
kuwawezeshawanawake kufanya
maamuzi wenyewe kuhusu mahi-
taji ya uzazi wa mpango.

Maendaenda anaongeza kuwa,
pia wanataka vijana wapewe haki
ya kupata elimu na huduma ya
uzazi wa mpango bila kujali wapo
shule au popote.

“Pia haki ya usawa wa kijinsia
iingizwe kwenye uzazi wa mpango
pamoja na VVU na UKIMWI na tiba
ya magonjwa yatokanayo na kuja-
miana STIs”.

SAUTI ZA WANUFAIKA

Sabina Lister (25), anayeishi
Kigamboni Dar es Salaam ni mion-
goni mwa vijana 78, waliopata
mafunzo yanayotolewa na TMEPID
kwa kushirikiana na UNFPA.

“Wakati wa mafunzo tulifun-
zwa afya ya uzazi, faida zake, jinsi
ya kutafuta changamoto ambazo
zipo kwenye jamii, uzazi wa mpan-
go, UKIMWI, ndoa za utotoni, dawa
za kulevya, jinsi ya kupata mikopo
kutoka kwenye taasisi za kifedha,
namna ya kuunda vikundi am-
bavyo vitatoa elimu ya afya ya uzazi
kwa vijana wenzetu na kuzuia mim-
ba za utotoni” anasema.

Sabina anaeleza kuwa, mafunzo
yameleta mabadiliko makubwa
kwa vijana katika manispaa hiyo na

hivi sasa vijana wanapata nafasi ya
kushiriki kwenye ngazi za maamuzi
hasa kwenye kamati za vituo vina-
vyotoa huduma za afya na kuwak-
ilisha mahitaji yao yanayohusu haki
ya afya ya uzazi tofauti na miaka
mingine.

Anasema kupitia elimu wali-
yoipata kutoka TMEPiD, wame-
unda kikundi cha vijana chenye
wanachama nane ili kutoa elimu
kuhusu afya ya uzazi kwa vijana
wenzao Kigamboni, hivisasa wana
uwezo wa kushiriki kwenye ngazi
za maamuzi na kutoa hoja zao.

“Hivi sasa tumeanza kutoa elimu
ya afya ya uzazi kwa vijana wenzetu
kwenye hospitali kwa kushiriki-
ana na Mganga Mkuu wa Hospitali,’
anasema

Pia, wanatumia kikundi chao ku-
jadili masuala ya afya, changamato
zinazowakabili katika jamii yao na
jinsi ya kudai haki zao.

Anawashukuru TMEPiD na UNF-
PA kwa kuanzisha mafunzo haya
kwa sababu elimu hii imewafun-
gua macho vijana, hivi sasa idadi
ya wanaokwenda kwenye vituo
vya afya kupata taarifa kuhusu haki
ya afya yauzazi anaongeza.

Anawaomba  wadau  ikiwa-
mo TMEPID waendelee kutoa
elimu hii katika maeneo mengine
kwa sababu vijana wengi kutoka
mikoani hawafahamu elimu hiyo
ambayo inasaidia kupambana na
magonjwa ya kuambukiza, mim-
ba za utotoni, VVU na UKIMWI,”
anasema.
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Inaelezwa ni raha kujifungulia

ndani ya maji va jJakuzi

Na Moshi Lusonzo

UNA baadhi ya wa-

nawake wanaogopa

kubeba ujauzito wakiho-

fia hekaheka zinazoam-
batana na maumivu makali wakati
wa kujifungua.

Hata hivyo, kuna wengine wa-
naomba kuzalishwa kwa upasuaji
kwa kuogopa misukosuko ya kuji-
fungua kwa njia ya kawaida.

Jambo zuri linaloleta faraja kwa
sasa ni kuanzishwa kwa huduma
ya kujifungulia ndani ya maji, am-
bayo inatoa ahuweni wale wanao-
£gopa maumivu.

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili,
hivi karibuni imezindua huduma
hiyo ambayo inaelezwa ni salama
kwa mama na mtoto.

Mkurugenzi wa Hospitali hiyo,
Profesa Mohamed Janabi, anasema
kujifungua kwa njia hiyo kumean-
za kutumika miaka mingi Mare-
kani, Ulaya na Afrika Magharibi,
lakini Muhimbili ni huduma mpya
inayoanza sasa.

Anasema mama wajawazito
wataingizwa kwenye jakuzi lenye
maji ya moto kujifungua.

“Maji ya moto yaliyowekwa
kwenye jakuzi yanamfanya kuwa
na hali ya kawaida, mzunguko wa
damu kuwa wa kawaida na kupun-
guza maumivu wakati wa kujifun-

gua,”

FAIDA ZA JAKUZI

Kwa mujibu wa Profesa Janabi,
zipo faida nyingi kwa mama kuji-
fungua ndani ya maji akitaja mo-
jawapo kuwa ni kutuliza maumivu
na pia huchukua muda mfupi.

Anasema nyingine ni kudhibiti
mishipa ya mfuko wa kizazi kuji-
kaza na kusababisha kuchanika
wakati wa kujifungua, tena ina-
punguza shinikizo la damu, kuon-
doa wasiwasi na kuongezeka
vichocheo (homoni) zinazosababi-

sha mama kufadhaika.
Mtandao wa Medicover,
unaeleza kwamba kujifungua

ndani ya maji kuna manufaa kwa
mtoto mchanga, kwani hupunguza
mshutuko wakati akiingia duniani.

Unaeleza kwamba maji ya moto
yaliyowekwa katika jakuzi yanafa-
nana na yale ya mfuko wa uzazi
kwenye tumbo la mama

Mtoto ambaye ana miezi tisa
tumboni wakati akijiandaa kutoka,
hupata urahisi wa kuingia duniani
kupitia njia hiyo, pia humpunguzia
mama msongo wa mawazo kiasi
unaosababishwa na uchungu.

Kihistoria njia hiyo ya kufungua
ni ya kale, inahusishwa na imani
na hadithi mbalimbali za enzi hizo.
Nyingi zinaelezea namna njia hiyo
ilivyo salama kwa ujio wa mtoto
duniani

Hata hivyo, ni lazima ieleweke
kwamba kujifungua ndani ya maji
ni sehemu ya kupunguza hatari
hasa kwa ujauzito wenye hatari.

Mtandao
wa Medicover, unasema wa-
nawake wenye historia ya shini-
kizo la damu, kufanyiwa upasuaji,
kisukari, kujifungua kabla ya waka-
ti na hata mtoto mwenye uzito
dogo, wanashauriwa kufuatiliwa
kwa ukaribu kabla ya kuruhusiwa
kuingia majini.

“Zaidi ya hayo, kujifungua ndani
ya maji si chaguo zuri ikiwa mama
ana matatizo kama vile mfuko
wa uzazi kuongezeka upande wa
mlango wa kutokea mtoto na kuz-
iba njia ya uzazi.

MWONGOZO UNAOTUMIKA

Kwa mujibu wa mapendekezo
ya kitaalamu, wanawake wanaoch-
agua kuzaa kwenye maji wana
uwezekano mkubwa wa kuzaa
kawaida, hivyo mjamzito anapas-
wa kuchagua.

Wajawazito wanatakiwa kutafu-
ta ushauri wa matibabu kila wakati
katika umri wote wa kubeba mim-
ba na kujifungua na kwamba ni

£l

muhimu kufuata map-
endekezo ya daktari na kuchukua
hatua zinazofaa kiusalama.

Mkunga Agnes Ndunguru, ku-
toka hospitali moja mjini Songea
mkoani Ruvuma, akizungumza na
BBC, anasema amewasaidia wa-
jawazito kujifungua kwa njia hiyo
ya jakuzi.

Anafafanua kuwa kujifungua
kwa aina hii humpunguzia mama
maumivu lakini pia, huzuia ku-
chanika njia wakati wa kujifungua.

“Maji yanaondoa uwezekano wa
njia ya uzazi na sehemu za siri za
mama kuchanika lakini pia mkao
wa mama kwenye jakuzi hum-
wezesha mtoto kutoka bila hatari.’
Anaeleza Agnes.

Anaongeza kuwa uzazi huo
unaweza kufanyika nyumbani au
hospitali kutegemea na sera na
miongozi ya nchi na kwa Tanzania
huduma hii inapatikana hospital-
ini.

INSTAGRAM

“Wanasayansi walifanya utafiti
wakaona ni njia yenye mafanikio,
inampa utulivu na amani mama,
maana kuna kichocheo (homoni)
cha kusaidia maendeleo ya ku-
jifungua yawe vizuri kinapanda
hivyo hufanya njia ifunguke kwa
urahisi na mtoto kuzaliwa bila ma-
tatizo”, anaongeza Agnes.

Anaeleza kuwa wanawake wen-
gine huchagua kuingia kwenye
maji wakiwa katika hatua za awali
kisha hutoka na kujifungulia nje ya
jakuzi.

Akinukuu wataalamu anasema
njia hiyo ni salama na mtoto an-
apozaliwa kwenye maji anakabili-
wa na hatari ndogo ya kupata ma-
tatizo ya kupumua ikilinganishwa
na anayezaliwa nje ya maji.

Kwa kuwa mtoto anaishi kwenye
maji katika mji wa mimba, hivyo
anapozaliwa ndani ya maji hawezi
kuhangaika kutafuta hewa ya nje.

Agnes anatambulishwa hospitali
mbalimbali ikiwa ni mwaka wake
wa pili, akisema amepata mwitikio
mkubwa kwasababu wataalamu
wengi wanapitia tafiti mbalimbali
kuhusu huduma hii.

Ni ndoto ya mkunga huyu ku-
hakikisha kuwa huduma ya kuji-
fungua ndani ya maji inasambaa
Tanzania nzima kwa lengo la ku-
punguza vifo vya watoto wachanga
na wazazi.

SHUHUDA YA UZAZI
“Sikuamini kama inawezekana
kujifungua ndani ya maji,”

Mama akiwa kwenye jakuzi akisubiri
kujifungua. PICHA: MTANDAO
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anasema Eliminata Fabian, mka-
zi wa Dar es Salaam, aliyejifungua
mapacha.

Anajifungua watoto hao kwenye
maji, njia ambayo imekuwa ikipata
umaarufu nchini ikianzia Hospitali
ya Taifa Muhimbili.

Eliminata aligundua huduma hii
kupitia mitandao ya kijamii, akitaja
ukurasa wa Instagram wa mkunga
Agnes.

“Nilivutiwa pale nilipoona watu
wanajifungua kwa njia hii nilijaribu
kuulizia nikaambiwa kuna nafuu
sana, maumivu yanapungua to-
fauti na njia ya kawaida.” Anasema.

Anaongeza: “Siku ya kujifungua
sikuamini, kama ujuavyo maumivu
kwa kawaida ni makali, lakini kuli-
kuwa na tofauti maumivu ya ndani
ya maji na ya njia ya kawaida ni to-
fauti mno.”

Anaeleza kuwa kujifungua ma-
pacha kwenye jakuzi kumemjen-
gea kujiamini na anatamani kuen-
delea na njia hii kwa uzao ujao.

Kazi kubwa ya watoa huduma
hii ni hamasa kwa umma kwa
kuwa mara nyingi jamii haiamini
kuwepo kwa uzazi ndani ya jakuzi.

“Kwa kuwa huduma hii ni mpya
hapa nchini kuna maswali mengi
kama vile mtoto akiingia kwenye
maji hawezi kuyanywa ? Mtoto ha-
takufa? Hataambukizwa maradhi “

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
inapokea wateja wanaochagua
kujifungua kwa upasuaji kuepuka
maumivu au sindano ya ganzi
hivyo serikali imeruhusu njia hiyo
kutumiwa, anasema Agnes na ku-
wataka kinamama kuitumia.
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Wadaiwa kulipana posho fedha za
uhamasishaji lishe bora kwa watoto

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

AADHI ya wataalam wa-

nadaiwa kuchangia udu-

mavu wa watoto katika

mikoa ya Kanda ya Kati
kufikia asilimia 28.9 kutokana na
kiwango kikubwa cha fedha zina-
zotengwa na Serikali kuhamasi-
sha lishe bora kudaiwa kulipana
posho badala ya kutatua changa-
moto hiyo katika jamii.

Katibu Tawala Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Fatuma Mganga alitoa
madai hayo juzi wakati akifun-
gua semina ya utoaji matokeo ya
utafiti wa afya ya uzazi na mtoto
na viashiria vya ugonjwa wa ma-
laria kwa kanda hiyo uliofanywa
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Mpango
ataka vibali
ukataji miti
vipunguzwe

Na Paul Mabeja,
CHAMWINO

MAKAMU wa Rais, Dk.
Philp Mpango ameutaka
Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS)
Mkoa wa Dodoma ku-
punguza utoaji vibali
vya kukata miti kwa
ajili ya kuchoma mkaa ili
kubidhibiti kukithiri kwa
uharibifu wa mazingira.

Dk. Mpango alitoa rai
hiyo juzi wilayani hapa
wakati wa ziara yake ya
siku tatu mkoani Dodoma
ya kukagua miradi ya
maendeleo.

Alisema elimu inapaswa
kutolewa kwa wananchi
ili waweze kutumia ni-
shati safi ambayo ni
mbadala kwa ajili ya
kupikia na kusisitiza
utunzaji wa mazingira
kwa kupanda miti kwa
wingi ili kupunguza
changamoto ya mabadi-
liko ya tabia nchini.

Naibu Waziri wa Ma-
liasili na Utalii Dustan
Kitandula, alisema Wizara
yake itaendelea kusima-
mia na kulinda maliasili
zilizopo nchini na wa-
nanchi wanaokabiliwa na
changamoto ya wanyama
wakali na waharibifu.

Kitandula aliongeza
kuwa wizara hiyo itaen-
delea kupambana na
changamoto ya mabadi-
liko ya tabianchi kwa
kuhimiza utunzaji wa
misitu na upandaji wa
miti maeneo yaliyoathiri-
ka kwa uharibifu wa
mazingira.

nchini.

Semina hiyo imewashiriki-
sha maofisa mipango, wauguzi,
waratibu wa malaria, mameneja
takwimu, maofisa lishe, waganga
wakuu wa wilaya na waratibu wa
huduma za mama na mtoto wa
mikoa ya kanda hiyo ya Dodoma,
Singida na Manyara.

“Matokeo yanaonesha hali ya
udumavu bado ni kubwa asilimia
28.9, takwimu hii ni karibu sawa
na wastani wa kitaifa ambao ni
asilimia 30, hali hii imesababisha
kuendelea kuwepo kwa vifo vya
watoto chini ya miaka mitano,”
alisema.

Dk. Mganga alisema Manyara
inaongoza kwa kuwa na kiwango
kikubwa cha udumavu ambacho
ni asilimia 32, ukifuatiwa na Do-

doma 30.7 na Singida 25.7.

Alisema inashangaza kuona
mikoa hiyo katika kutenga fedha
kwa ajili ya lishe inafanya vizuri,
lakini inakuwa vinara wa tatizo la
udumavu hali ambayo inaonesha
fedha hizo haziakisi uhalisia un-
aotakiwa.

“Yawezekana unapanga fedha
za lishe, lakini mwanzo mwisho
umepanga ya kikao, hela ya ku-
saidia watoto tunajisaidia sisi we-
nyewe, masuala ya posho tuga-
wane kwenye vyanzo vingine, za
lishe tuache ili angalau tusaidie
masuala ya lishe,” alisema.

Dk. Mganga, alisema kimsingi
tatizo la udumavu katika mikoa
hiyo halisababishwi na wazazi
bali watalaam kwa kushindwa
kuwajibika katika majukumu

waliyopewa.

Alisema wakati umefika wa
kubadilika ili kuondokana na
tatizo la udumavu kwenye mikoa
hiyo.

Alisema maofisa mipango na
lishe waoneshe uzalendo katika
kupunguza udumavu kwa wa-
toto kwa kuhakikisha fedha zina-
zotengwa zinalekezwa kukabili-
ana na tatizo hilo na sio kulipana
posho.

Mtakwimu Mwandamizi ku-
toka Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Dodoma, Prisca  Mkongwe,
alisema katika utafiti uliofanyika
2021/2022, hali ya udumavu ki-
taifa ni asilimia 30 na vifo vya
wajawazito vimepungua kutoka
503 na kufikia 104 katika kila vi-
zazi hai 100,000.

Alisema katika kipindi cha
2015/2016, asilimia 63 ya watoto
walikuwa wanakufa kabla ya ku-
fikisha miaka mitano, lakini kwa
sasa kiwango hicho kimepungua
na kufikia asilimia 43 katika kila
vizazi hai hivyo.

Ofisa Lishe wa Mkoa wa Singi-
da, Teda Sinde, alisema kiwango
cha udumavu katika mkoa huo
kimepungua kutoka asilimia 29
na kufikia asilimia 25 kutokana
na jitihada zinazofanyika kutoa
elimu kwa jamii kuhusu lishe.

Sinde, alisema changamoto
ya udumavu inasababishwa na
ulishaji na unyonyeshaji watoto
wadogo, hivyo mkoa umejipanga
kuanzisha mapishi darasa katika
vijiji ili kuwapa elimu ya lishe wa-
nanchi.

MwenyekKiti
wa Kamati
va Kudumu
va Bunge
va Tawala
za Mikoa na
Serikali za
Mitaa, Jus-
tin Nyamo-
ga (kushoto),
akipitia
taarifa ya
utendaji ya
Halmashauri
va Wilaya
ya Musoma
mkoani
Mara,
walipoku-
tana Bun-

doma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Waziri Biteko aimwagia sifa EWURA

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko
ameipongeza Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) kwa kuandaa
Mwongozo wa Usimamizi wa Us-
afi wa Mazingira na Topekinyesi
ili kukabiliana na uchafuzi wa
mazingira nchini.

Pongezi hizo zilitolewa juzi
kwenye hotuba yake iliyosom-
wa katika Kongamano la Kitaifa
la Usafi wa Mazingira kwa niaba
yake na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge na
Uratibu), William Lukuvi.

“Naipongeza EWURA kwa
kuja na mwongozo huu wa
Kiswahili ambao unalenga kuz-
iongoza mamlaka za majisafi na
usafi wa mazingira kutoa hudu-
ma ya usimamizi wa tope kinye-

si kwa wananchi walio nje ya
mtandao wa majitaka,” alisema

Biteko, aliipongeza EWURA
kwa kuboresha mfumo wa
uwasilishaji taarifa za mamlaka
hizo ambao utatoa fursa ya ku-
pata takwimu sahihi kuhusu us-
afi wa mazingira kusaidia mipa-
ngo ya maendeleo katika sekta
ya maji, afya na mazingira.

Alisema mwongozo huo un-
awalenga wadau kama mamla-
ka za serikali za mitaa, sekta bi-
nafsi za kutoa huduma ya usafi
wa mazingira kwenye maeneo
yasiyo na mtandao wa majitaka,
wizara zenye dhamana, RUWA-
SA na NEMC.

Alisema taarifa ya EWURA ya
utendaji wa mamlaka hizo kwa
mwaka 2022/23, inaonesha 21
kati ya 85 sawa na asilimia 24.7
ndizo  zenye miundombinu
ya kutibu majitaka na tope hilo

kwa kipindi hicho.

Aidha, taarifa za Wizara ya
Maji zinaonesha hadi Aprili,
2024 mtandao wa majitaka
nchini ulikuwa kilometa 1455.93
ikilingalishwa na kilometa 1416.9
za Aprili, 2023.

Alisema idadi ya maungan-
isho katika mtandao, usafirishaji
na kutibu majitaka umefikia
kilometa 58,650 kutoka 56, 923
kwa kipindi kama hicho kwa
mwaka jana..

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso
aliipongeza EWURA kwa ku-
wakutanisha wadau kujadili
kuimarisha usimamizi wa maz-
ingira.

Awesu, alisema kuzinduliwa
kwa mwongozo huo kutasaidia
mamlaka za maji na wadau ka-
tika usimamizi wa huduma za
usafi wa mazingira na tope hilo
la kinyesi kuongeza ufanisi zaidi

Alizikumbusha mamlaka za
maji nchini kuzingatia mwon-
gozo huo kwa misingi, mipaka,
wajibu na majukumu ya utoaji
huduma za usimamizi wa tope
hilo zinazofanywa na mamlaka
hizo.

Mkurugenzi Mkuu wa EWU-
RA, Dk. James Andilile, alisema
tathmini na tafiti zilizofanywa
kutoka karne ya 19 zilibainisha
watu wanapokaa kwenye maz-
ingira safi, afya zinakuwa imara
na ni njia ya kujikinga na ma-
gonjwa ya milipuko.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
ya EWURA, Victoria Elangwa,
alisema katika kongamano hilo
kutakuwa na mawasilisho yata-
kayosaida wataalam kuchakata
namna bora ya kutunza mazin-
gira na kuahidi bodi hiyo kusi-
mamia..
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TRA: Hatutawadai risiti
wafanyabiashara wa mbao

Na Elizabeth John,
NJOMBE

AMLAKA ya Ma-

pato  Tanzania

(TRA) Mkoa wa

Njombe imesema
katika mwaka wa fedha wa
2024/2025 haitawadai wafan-
yabiashara wa mbao risiti za
manunuzi ya mbao kutoka
kwa mkulima.

Imesema bali wafanyabi-
ashara hao wanatakiwa kuwa
na barua ya uthibitisho wa
mauziano ya mbao kutoka

Hayo yalielezwa na Ofisa
Elimu na Mawasiliano TRA
Njombe, Brain shoo, wakati
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusiana na ma-
badiliko ya sheria za kodi
katika mwaka wa fedha wa
2024/2025.

Shoo alisema mamlaka hiyo

haitadai risiti ya manunuzi ya
mbao kwa kuwa mkulima
siyo mfanyabiashara na hana
mashine ya kielektroniki.

“Kuna baadhi ya wafanya-
biashara wamekuwa wak-
ilalamika kwamba wakienda
kufanya manunuzi ya mbao
kutoka kwa mkulima ambaye
sio mfanyabiashara tunawa-
dai risiti ya manunuzi, naom-
ba niseme kwamba sisi hatu-
tuwadai risiti ya manunuzi,”
alisema Shoo.

Alisema wafanyabiashara
wanaonunua mbao kutoka
kwa mkulima wanatakiwa
kuwa na barua ya uthibitisho
kutoka kwa Mtendaji wa Ki-
jiji husika, huku wale wanao-
nunua shamba la miti ndipo
wavune mbao wakitakiwa
kuwa na mkataba wa mauzi-
ano ya shamba hilo.

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara wenye mtaji wa kuan-

= WF
; i?t

zia Sh.milioni 11 kuwa na
mashine za kutolea risiti
za Kkielektroniki, huku
akiwakumbusha  wa-
nanchi kudai risiti pindi

Hayo Va“?'e' wanaponunua bidhaa
Zwa na Ofisa mbalimbali ili serikali
Elimu na ipate kodi stahiki.

Mawasiliano Mwenyekiti wa Jumui-
TRA Njombe, ya ya Wafanyabiashara

Brain shoo,
wakati aki-
Zzungumza na

Mkoa wa Njombe na
Nyanda za Juu Kusini,
Sipahely Msigala, alise-
ma mfumo uliowekwa

waandishi [0, (1 v e
wa haparl na risiti za EFD ulisaba-
kuhusn:;u_\a NA  bisha adha kwa wafan-
mabadiliko yabiashara.

yva sheria za Alisema: “Bado kuna
kodi katika [ 00 TG e
mwaka wa barua ambayo pia in-
fedha wa aongeza gharama kwa
2024/2025. mfanyabiashara  kwa

sababu mfumo huo

haukuwa rafiki kabisa
ndiyo maana utakuta
hapa katikati watu wa-
likuwa wananunua
mashine za EFD kazi
zao ilikuwa ni kuuza
risiti na siyo bidhaa tena
ila kwa sababu waliona
kuna mwanya na fursa
ipo kimsingi ni sheria
ambayo ilitutesa sana,”
alisema Msigala.

Baadhi ya wafan-
yabiashara wa mbao
mjini Makambako aki-
wamo Imani Kifanga
alisema licha ya TRA
kuondoa utaratibu
huo ambao uliwasa-
babishia kero nyingi
kutokana na wakulima
kutokuwa na mashine
za EFD bado inatakiwa
kufanyia kazi matatizo
mengine hasa za kuto-
zwa ushuru.

B

Balozi wa Kampem ya Kidijitali ya Tap Tap Utoboe ya Benki ya Exim Tanzania, Idris Sultan (katikati), akitangaza washindi 10 wa droo ya

pili ya mwezi,

ijini Dar es Salaam hivi karibuni, yenye lengo la kuwahamasisha wateja wake kufanya miamala ya malipo kwa kutumia

simu za mkonom na mtandao. Kushoto ni Ofisa wa Idara va Huduma Mbadala za k|ben|<| na Kidijitali wa benki hiyo, Thuweiba Bakary na
Mkaguzi kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania, Lucy Katamba. PICHA: MIRAJI MSALA

: wa haraka.

Wapewa
mbinu

kukabili
majanga
ya moto

: Na Elizabeth John,
: NJOMBE

WANANCHI wa Hal-

mashauri va Mji wa

Makambako wilayani
Njombe wametakiwa

: kuchukua tahadhari ya

: majanga ya moto kwa

¢ kuhakikisha wanazima

¢ swichi za umeme, majiko
¢ ya mkaa na gesi p|nd|

¢ wanapoondoka nyumba-
: ni kwenda kwenye shu-
¢ ghuli zao za kiuchumi.

Wito huo ulitolewa juzi

na Mkuu wa Jeshi la
: Zimamoto na Uokoaji

Makambako, Shaban
Kissango wakati akizun-

: gumza na waandishi wa
¢ habari mjini hapa.

Kissango alisema kume-

¢ kuwapo na matukio ya
{ moto ambayo yanasaba-
g bishwa na kuachwa kwa

jiko la mkaa likiwa na

¢ moto ndani, huku akiwa-

: taka wananchi kuzingatia
: taratibu za ujenzi wa

¢ nyumba ili kujiepusha na
: majanga vya moto pindi

: yanapojitokeza.

“Nishauri wananchi pale

: wanapokuwa wanatoka
¢ nyumbani wahakikishe
: wanazima Vvitu vyote

: vyenye viashiria na pia
* upangaji wa vitu ndani

+ vikirundikwa kukitokea
: majanga makuvva shida
¢ katika uokoaji,”

: alisema
Kissango. '
Ofisa Habari wa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji,
Nyerere Mtongori, ali-

¢ wataka wananchi kutoa
: taarifa sahihi na kwa

: wakati pindi wanapoku-
: tana na majanga mbal-

imbali ili wapate msaada

Alisema: “Inatakiwa

¢ kama unajua kuna eneo
¢ fulani gari letu linataki-

* wa kupita basi wajitahidi
¢ kukaa barabarani ili ku-
¢ tupa uelekeo wa tatizo

lilipotokea”

RC Mtaka asisitiza ubora miradi ya maéndeleo

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATAALAMU mkoani Njombe
wametakiwa kutodhalilisha taalu-
ma zao kwa kuharibu miradi am-
bayo imeletwa na serikali, badala
yake wafanye kazi kwa kuzingatia
maadili.

Agizo hilo lilitolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka, wakati wa ziara ya
kutembelea majengo mapya ya
Shule ya Msingi Umago iliyopo
Kata ya Uwemba yanayojengwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii

(TASAF).

Mtaka alisema Rais Samia Su-
luhu Hassan ametimiza wajibu
wa kuleta fedha za miradi, hivyo
kila mmoja anapaswa kutimiza
wajibu kwa kuleta matokeo bora
na yenye tija.

“Malengo ya hizo pesa ni hudu-
ma za wananchi ili ziweze kupa-
tikana kwa wakati, viongozi wali-
opo kwenye maeneo ya mamlaka
ya serikali za mitaa wajibu wao
ni kusimamia fedha zinazokuja,”
alisema Mtaka.

Mtaka alisema mkoa huo hivi

sasa umeondokana na kampeni
ya kufuta alama sifuri kwenye
mitihani ya kidato cha sita.

“Tunachofuta sasa ni utoro
kwenye shule, kwa sababu
haiwezekani serikali ijenge ma-
darasa, iweke madawati, ilete
vitabu, iajiri walimu bado kuna
mzazi karne ya 21 hapeleki mtoto
shule mpaka apelekwe polisi, tu-
toke kwenye maisha ya aina hiyo,”
alisema Mtaka.

Mhandisi wa ujenzi kutoka Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, Ber-
nadetha Mihambo, alisema ujenzi

wa majengo ya madarasa mapya,
vyoo, nyumba za walimu, bwalo
la chakula pamoja na uzio ume-
jengwa kwa gharama ya zaidi ya
Sh. bilioni moja.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa, alisema shule
hiyo imejengwa kutokana na tati-
zo lililokuwapo katika kata hiyo
ya kuwa na shule moja ya msin-
gi hali iliyokuwa inasababisha
wanafunzi kutembea umbali
mrefu.

Aidha, alitumia fursa hiyo ku-
wataka wazazi kuwachunga wa-

toto kwa kuhakikisha wanavaa
mavazi ambayo yanaweza kuwak-
inga na baridi.

Baadhi ya wananchi wa Kata
ya Uwemba walisema wanafunzi
walikuwa wanakabiliwa na tatizo
la kutembea umbali mrefu kutoka
elimu.

Alisema: “Umbali huo ulikuwa
unasababisha watoto kuwa wa-
toro hivyo tukakubaliana kuan-
zisha shule mpya na TASAF
wakatusaidia na baada ya hapo
tumekomesha tatizo la utoro.”
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DK. Mwinyi ataja kinachoiangusha sekta ya anga

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein  Ali  Mwinyi
amesema licha ya seri-
ali kupiga hatua katika
kuimarisha sekta ya anga, lakini
sekta hiyo bado inakabiliwa na
changamoto ya usafirishaji wa
bidhaa nje ya nchi.

Alisema hayo juzi wakati wa
hafla ya uzinduzi wa ndege mpya
aina ya Boeing 787-8 Dreamliner
iliyowasili juzi visiwani Zanzi-
bar katika Uwanja wa Ndege wa
Abeid Amani Karume.

Hivyo aliitaka Mamlaka ya
Usafiri wa Anga kukamilisha

kazi waliyopewa ya kufanya
utafiti wa kubaini changamoto
za usafirishaji wa mizigo hasa
kwa mazao ya kilimo na mifugo
yanayozalishwa nchini kwenda
kwenye masoko ya kimataifa.
Alisema serikali itaendelea ku-
fanya uwekezaji mkubwa katika
sekta ya usafiri wa anga ikiwamo
kuiwezesha ATCL, ujenzi wa vi-
wanja vya ndege na ununuzi wa
mitambo ya kuongoza ndege
na hali ya hewa ili kuhakikisha
matumizi salama na yenye tija.
“Kwa hakika uwekezaji un-
aofanywa ndani ya ATCL kuna
mchango mkubwa katika kufun-
gua nchi, ambapo kutawezesha
kuunganisha mikoa yote pamoja

na kuiunganisha Tanzania na
nchi za kikanda na kimataifa”
alisema.

Kadhalika, alitaka ATCL kuan-
galia uwezekano wa kufanya sa-
fari za kimataifa kwa wingi zikipi-
tia Zanzibar ili kukuza uchumi na
kuvutia watalii.

Pia, aliitaka Wizara ya Uchukuzi
kuisimamia ipasavyo bodi na me-
nejimenti ya ATCL ili kuhakikisha
ndege zilizonunuliwa zinatumika
kibiashara, kuzifanyia matengen-
ezo kwa wakati na kuwa na vi-
wango bora vya kiusalama.

Alisema serikali itaendelea
kusimamia sera na sheria za usa-
firi wa anga ili mashirika mengi
ya ndege yafanye safari nchini.

Chuo Kikuu

Iringa chapewa
heshima Tamasha
Kizimkazi

Na Mwandishi Wetu

CHUO Kikuu cha Iringa
kimepewa heshima ya
kuwa msimamizi mkuu wa
mafunzo na kutunukia vyeti
wahitimu 607 katika wiki la
Kizimkazi visiwani Zanzibar.

Vyeti hivyo vilikabidhiwa
juzi katika hafla ya kufunga
mafunzo ya Tamasha la Ki-
zimkazi iliyofanyika Wilaya
ya Kusini Mkoa wa Kusini
unguja.

Mwenyekiti wa Bodi wa
chuo hicho, Lilian Badi
alisema pamoja na wadau

wengine wa maendeleo, Chuo :

Kikuu cha Iringa kimefundi-
sha na kutunukia vijana hao
ambao wamehitimu katika

nyanja mbalimbali ikiwamo

uvuvi, ufugaji, utalii, ukulima, :

usanii na ujasiriamali.
Alisema vijana hao wataen-

delea kulelewa na maendeleo :

yao kupimwa, ili kujua jinsi
gani Tamasha la Kizimkazi
linaleta tija kwa wanachi.

Lilian alisema pia vijana hao :

watawezeshwa zaidi ikiwa
watahitaji mitaji na taaluma
zaidi katika maeneo yao.

Alisema Chuo Kikuu cha Ir-
inga kimekuwa kinara katika
kutoa elimu ya ujasiriamali
na mafunzo kwa vitendo
Nyanda za Juu Kusini.

“Hii ni kupitia kituo chake
cha ujasiriamali ambacho ki-
naongoza programu iitwayo
“Team Academy”. Katika
programu hii wanafunzi na
vijana kutoka maeneo ya
jirani hufundishwa mbinu za
biashara kupitia mawazo ya
biashara (mawazo bunifu) au
biashara changa chini ya ma-
kocha bobezi,” alisema.

Alisema programu hiyo im-
evuta vijana kutoka maeneo
mbalimbali ambao wame-

fanikiwa kukuza mawazo yao :

bunifu kuwa biashara halisi
ambazo zinafanya vizuri ka-
tika jamii.

Kadhalika, alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuwa kiongozi mahili
anayeshiriki katika kujenga
uwezo wa wananchi.

i \

_

Katibbu Mkuu Wizara ya
Uchukuzi, Profesa Godius Kah-
yarara, alisema gharama za un-
unuzi wa ndege hiyo ni Sh. bilioni
300, na fedha zote zimelipwa na
serikali na siyo mkopo.

Aidha, alisema ndege hiyo
ilianza safari Agost 19 mwaka
huu majira ya saa tisa usiku kwa
saa za Afrika Mashariki ikitokea
Marekani na inauwezo wa
kutembea saa 14 hadi 20 bila ya
kusimama.

Alisema ujio wa ndege hiyo uta-
panua biashara na kuingiza fedha
za kigeni, kwamba kwa muda wa
miaka mitatu ATCL limeingiza
dola za Marekani milioni 182 ku-
tokana na safari zake za ndege.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid
Salum, alisema alisema mion-
goni mwa jitihada za Serikali ya
Zanzibar ni kuimarisha huduma
za anga kwa kufanya utekelezaji
wa miundombinu katika Uwan-
ja wa Ndege wa Abeid Amani
Karume. Hivyo, baada ya kuka-
milika utakuwa na uwezo wa
kupokea abiria milioni 300 kwa
mwaka.

Alisema ndege hiyo inauwezo
wa kubeba abiria 262, inaviti 22
vya daraja la biashara na viti 240
daraja la kawaida, pia ina uwezo
wa kubeba mizigo kati ya tani 15
hadi 20 kulingana na ujazo wa
abiria na mizigo yao.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiwa na mkewe Mama Mariam Mwinyi, kwenye chumba cha marubani wa ndege mpya va

ATCL Boeing 787-8 Dreamliner wakipata maelezo kutoka kwa Rubani Raymond Musingi, baada ya kuipokea ndege hiyo, katika Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume Zanzibar juzi usiku, akimwakilisha Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. PICHA: IKULU

Serikali: Tutashirikiana na
wadau kusaidia wakulima

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Wakala wa
Serikali wa Huduma za Matrek-
ta na Zana za kilimo, Saleh
Mohamed Juma, amesema
serikali itaendelea kushirikiana
na washirika wa maendeleo
katika kuwasaidia wakulima
ili ~ kuongeza uzalishaji wa
chakula nchini na kujipatia ki-
pato.

Alisema hayo Kinyasini,
Wilaya ya Kaskazini ‘A" Unguja
wakati akifungua kikao kina-
chohusiana na mradi wa uvu-

milivu wa mfumo wa chakula
kwa vijana kwa gjili ya kuwa-
patia taaluma na uelewa juu
ya matumizi bora ya zana za
kilimo.

Saleh alisema mwelekeo wa
serikali umo katika kuwashajii-
sha vijana ili waondokane na
vitendo viovu na badala yake
wajikite katika kufanya kazi za
kilimo.

Aidha, alisema taasisi yao
itahusika katika kuwashajiisha
vijana kuwajengea uwezo wa ki-
taaluma na kuwasaidia kupata
mikopo kwa ajili ya kununulia
zana za kilimo baada ya ku-

pata taaluma itakayowasaidia
katika kuwahudumia wakuli-
ma.

Mwenyekiti wa Bonde la Um-
wagiliaji Kibokwa, Ukasha Ham-
du Juma, aliishukuru serikali
kwa kuwawezesha vijana katika
kuwapatia elimu ya uchumi na
kuondokana na maisha tegeme-
zi ya kukaa katika vijiwe visivyo-
leta tija.

Sheha wa Kikobweni, Mcha
Ali Mcha, alisema mradi huo
utawasaidia katika kuwanyany-
ua vijana na kuwasaidia wazee
kwa kushiriki katika shughuli za
kilimo, hivyo aliwaomba vijana

kuunga mkono mradi ili kujien-
deleza kimaisha na kupata riziki
zao za halali.

Mkuu wa Bonde la Umwa-
giliaji Kibokwa, Maryam Mo-
hamed Mwalim, alitoa wito kwa
wakulima wawe na muamko wa
kwenda kuwashajiisha vijana ili
kuingia katika mchakato na kui-
tumia vizuri fursa iliyopo am-
bayo itawasaidia kupata ajira
endelevu sambamba na kupata
ujuzi.

Alisema mradi huo unafa-
dhiliwa na Benki ya Dunia (WB),
utawapatia taaluma vijana wa
Unguja na Pemba.
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Nchemba aihakikishia Jumuiya ya
Madola maboresho mifumo kodi

Na Benny Mwaipaja

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwigu-
Iu Nchemba, ameihakikishia Ju-
muiya ya Kimataifa na Watanza-
nia kwa ujumla kwamba serikali
inaendelea kuweka na kubore-
sha mazingira ya uwekezaji iki-
wamo kuboresha mifumo yake
ya kodi.

Dk. Nchemba aliyasema hayo
jana jijini Dar es Salaam, wakati
akiagana na Balozi wa Uswisi ali-
yemaliza muda wake wa ubalozi
hapa nchini, Didier Chassot.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan, ameunda timu ya
wataalamu ya kupitia na kuja
na mapendekezo yatakayosa-
idia kuboresha mifumo yake ya
kodi ili kuvutia zaidi biashara na
uwekezaji nchini.

Alifafanua kuwa, pamoja na
kuundwa kwa timu hiyo, seri-
kali imechukua hatua kadhaa
za maboresho ya kielektroniki
ya ukusanyaji kodi yanayosaidia
kukusanya mapato yake kwa
ufanisi na kuondoa usumbufu
kwa walipa kodi.

Dk. Nchemba alisema kuwa,
lengo la kuweka mazingira ma-
zuri ya uwekezaji pamoja na
kuimarisha mifumo ya kodi
ni kuhakikisha kuwa idadi ya
walipakodi inaongezeka, hatua
itakayosaidia pia kuiwezesha
serikali kupunguza viwango vya
kodi ya ongezeko la thamani siku
za usoni kwa sababu walipakodi
watakuwa wengi.

Balozi wa Uswisi aliyemaliza
muda wake nchini, Chassot,
aliipongeza serikali kwa uamuzi
huo wa kupitia mifumo ya kodi

na anaamini mabalozi wanaozi-
wakilisha nchi zao hapa nchini,
watapata pia nafasi ya kuzun-
gumza na kujadiliana na serikali
kuhusu masuala hayo kama wal-
ivyoomba.

Balozi Chassot alimwaga Wa-
ziri Dk. Nchemba na kuipongeza
Serikali ya Awamu ya Sita kwa
hatua kubwa iliyopiga kimaen-
deleo katika kipindi kifupi.

Aidha, aliahidi kuwa Uswisi
inaandaa mpango mpya wa ush-
irikiano wa kimaendeleo na Tan-
zania utakaojielekeza katika ku-

fanikisha agenda mbalimbali za
maendeleo ya nchi kupitia pro-
gramu zake mbalimbali ikiwamo
kusaidia Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF), usimamizi wa
fedha za umma, biashara na
uwekezaji kupitia asasi za kiraia
na sekta binafsi.

Chassot ambaye amekuwa
nchini kwa kipindi cha miaka
minne ameahidi kuendelea
kuwa balozi mzuri wa Tanzania
atakaporejea nchini kwake kue-
ndelea na majukumu yake men-
gine.

Wajumbe wa
Kamati ya Kusi-

~ mamia Ofisi za
Viongozi Wakuu

- wa Kitaifa wa
Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar,
wakiwasili
kwenye ofisi za
Baraza la Taifa

la Hifadhi na
Usimamizi wa

. Mazingira (NEMQ),
4 kujifunza shu-

1 ghuli za baraza
hilo, jana. PICHA:
JOSEPH MWEN-
DAPOLE

RC alia na wanaokwepa kuandika wosia

Na Mwandishi wetu, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara,
Kanali Patrick Sawala ameagiza
Makatibu Tawala wa Wilaya na
Maofisa Ustawi wa Jamii katika
halmashauri zote za mikoa ya
Lindi, Mtwara na Ruvuma kuha-
masisha wananchi kuandika wo-
sia ili kupunguza malalamiko na
migogoro inayoweza kuepukika
kwa warithi pindi wazazi au wat-
egemewa wanapofariki dunia.

Akizungumza wakati wa ku-
fungua mafunzo kuhusu huduma
zinazotolewa na Wakala wa Usaji-
li, Ufilisi na Udhamini (RITA) kwa
wadau wa usajili katika mikoa
hiyo, Kanali Sawala alisema lengo
la mafunzo hayo ni kuwajengea
uwezo zaidi watendaji hao ka-
tika huduma wanazotoa kwa wa-
nanchi, ikiwamo mirathi, ndoa na
talaka.

“Moja ya sababu kubwa
ya migogoro inayotokea Kka-
tika familia ni baadhi ya wazazi
kushindwa kuandika wosia kuto-
kana na imani potofu ya kujita-
biria vifo,” alisema Kanali Sawala
na kuongeza kuwa kuandika wo-
sia si uchuro, kuna watu wengi
walioandika wosia muda mrefu
uliopita na wanaishi.

Alihimiza ~ watumishi  ku-
toa elimu ya kutosha kuhusu
umuhimu wa kuandika wosia
na kuwashauri na kuwasaidia
namna ya kuandaa wosia huo ili
kuepuka matatizo yanayoweza
kuepukika katika jamii.

Kanali Sawala pia alihimiza
wananchi kufanya kazi badala ya
kutegemea mali za urithi ili wa-
faidike, hata kama wao siyo war-
ithi halali kwa kuwa kutasaidia
kupunguza migogoro mingi isiyo
yalazima.

Mbali na kupongeza RITA kwa
hatua mbalimbali inazochukua,
ikiwamo kuwajengea uwezo
watoahuduma, mkuu wa mkoa
huyo alisema kuanzishwa mfumo
wa huduma kwa njia ya mtandao
(eRITA) unaowawezesha wa-
nanchi kutuma maombi ya kwa
njia ya kidijitali bila kwenda ofisi
za RITA kumepanua wigo wa
upatikanaji huduma na kufikia
wananchi wengi zaidi.

“Ninatoa rai kwa RITA kuweka
nguvu zaidi katika kuelimisha
wananchi umuhimu wa kutumia
mfumo wa e-RITA kwani ni rahisi
na unampunguzia mtu gharama
ya kusafiri,” alisisitiza Kanali
Sawala.

Kabidhi Wasii Mkuu na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa RITA, Frank
Kanyusi, alisema taasisi yake im-
ekuwa na utaratibu wa kuandaa
mafunzo na vikao kwa wadau wa
makundi mbalimbali ili kuwapa
elimu na kujadiliana nao kuhusu
mikakati na kuongeza ufanisi
katika kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

“Mafunzo yaliyotolewa yali-
wajengea uwezo watoahuduma
wetu hasa katika maeneo ya usa-
jili wa vizazi, vifo, ndoa, talaka na
udhamini,” alisema Kanyusi na

kuongeza kuwa mafunzo yalilen-
ga umuhimu wa takwimu amba-
zo ni kichocheo muhimu katika
kupanga masuala ya uchumi kwa
kutoa uhalisia wa mahitaji kwa
wakati uliopo na kuwezesha ku-
toa makadirio ya mbeleni.

Kanyusi alisema mafunzo hayo
yametolewa kwa viongozi hao
kwa sababu Sheria ya Usajili wa
Vizazi na Vifo inamtambua Ka-
tibu Tawala wa Wilaya kama
Msaqjili wa Wilaya, hivyo wana-
husika moja kwa moja na usajili
wa vizazi, vifo, ndoa, pamoja na
kufuatilia na kukusanya taarifa
za hukumu za talaka katika mae-
neo yao. Kwa upande wa Maofisa
Ustawi wa Jamii, wao walipewa
mafunzo hayo kwa sababu wao
wanaratibu na kusimamia mpan-
go wa usajili wa watoto wa umri
chini ya miaka mitano.

Mratibu wa Mpango wa Usajili
wa Watoto chini ya Miaka Mitano
kutoka Ofisi ya Rais - Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mariam Nkumbwa, alise-
ma kuwa kupitia mafunzo hayo
yaliyotolewa na RITA, wanaamini
usajili na uingizaji taarifa katika
mfumo wa usajili utaboreshwa na
kufikia malengo waliyojiwekea.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Newala, Thomas Safari, alisema
mafunzo hayo yamekuja wakati
sahihi kwa kuwa yatasaidia kuwa-
fanya maofisa kufanya kazi zao
kwa ufanisi kwa kufuata sheria,
kanuni na miongozo inayotolewa
na RITA.

H'shauri Kibaha yataka kuendeleza
mali za lililokuwa Shirika la Elimu

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

BARAZA la Halmashauri ya
Mji wa Kibaha limeiomba seri-
kali kukabidhi mali za Shirika
la Elimu Kibaha ambalo Ii-
mevunjwa hivi karibuni ili
waweze kuendeleza sehemu
ambazo zimegeuka mapori
na kutumika kwa mambo ya
uhalifu.

Mwishoni mwa mwaka 2023
serikali iliunganisha mashirika
na taasisi 16 na kuvunja ma-
shirika manne likiwamo la
Elimu Kibaha lililokuwa lin-
asimamia Shule ya Sekondari
ya Wavulana Kibaha, Tumbi,
Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana Kibaha, Chuo cha Ufun-
di na Shule ya Msingi Tumbi.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Mji wa Kibaha, Mussa
Ndomba, alitoa ombi hilo jana
katika kikao cha Baraza la
Madiwani kilichofanyika mjini
Kibaha.

Alisema baadhi ya maeneo
ya shirika hilo yamegeuka
mapori yanayotishia usalama
wa wananchi.

Pia Ndomba alisema wapo
watu wameanza kuvamia baa-
dhi ya maeneo ya shirika hilo
na kuanza kujenga makazi
na kuhatarisha  wavamizi

kuongezeka na kuleta migon-
gano.

“Tunamwomba Rais kupitia
Waziri wa Tamisemi watukabi-
dhi mali za shirika ili tuende-
leze tuweke hali ya usalama,
lakini kuongeza vyanzo vya
mapato,” alisema.

Kadhalika, Baraza hilo li-
meelezea kero ya maji ya muda
mrefu katika Kata ya Viziwazi-
wa na Pangani huku wakiomba
miradi ya maji kutekelezwa
kwa wakati kuwaondolea adha
wananchi.

Diwani wa Mbwawa, Judith
Muluge, aliomba uhakiki wa
mipaka kwenye kata za pem-
bezoni mwa halmashauri ili
kuondoa sintofahamu kwa
wananchi wa maeneo ya mpa-
kani.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Mji wa Kibaha, Rogers
Shemwelekwa, alisema ma-
pato ya halmashauri yameen-
delea kuongezeka kutokana na
ushirikiano baina ya watumi-
shi.

Shemwelekwa alisema kwa
mwaka wa fedha uliopita ma-
pato yalikusanywa kwa asil-
imia 108 na wataendelea kui-
marisha makusanyo ili yaweze
kutumika kutekeleza miradi ya
wakazi wa Kibaha.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA
Shauri la Madai Na. 94/2024
JINA LA MDAI . FRIDA JOHN MAGANGA
JINALAMDAIWA........ . DANIEL CHRISTOPHER SAGAYA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuniya 18

KWA
DANIEL CHRISTOPHER SAGAYA
IHUMWA - DODOMA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA TSH. 15,000,000/= (Shilingi milioni kumi na tano tu.

Kwa hiyo unatakiwakuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 28
mwezi 08 mwaka2024saa 2:30 asubuhi,

kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajil iya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama inaweza
kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 16
Mwezi 08 Mwaka 2024,

1wanzo)
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KYELA MJINI; WILAYA YAKYELA
MKOA WA MBEYA KATIKA SHAURI LA TALAKA NO: 16 YA 2024
JINA LA MDAL...ouorreernissseesnisssasesnans FASNES MSIGALA
JINA LA MDAIWA........overnerrnnerrssssienenns MAWAZO MINGA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa : MAWAZO MINGA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ya TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
Tarehe 28 Mwezi 08 Mwaka 2024. Saa 2:00 Asubuhi. Kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 12 mwezi 08 mwaka 2024
Spem -
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HABARI KIMATAIFA

WHO: Visa Mpox vinaongezeka Afrika

GENEVA, Uswisi

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO) limesema idadi ya visa vya
Mpox vinaendelea kuongezeka
Afrika, huku ikieleza kuwa inajua
jinsi ya kudhibiti ugonjwa huo
ambao umesababisha maam-
bukizi 99,176 na vifo 208 dunia
nzima toka 2022, licha ya kusisiti-
za kwamba zinahitajika juhudi
zaidi za kuudhibiti.

Mkurugenzi wa Kanda ya Ulaya
ya WHO, Dk. Hans Kluge, alisema
jana kuwa miaka miwili iliyopita
mpox ilidhibitiwa Ulaya, kuto-
kana na ushirikiano wa moja kwa
moja na jumuiya zilizoathirika
zaidi za wanaume wanaofanya
mapenzi ya jinsia moja baada ya

kufanya uchunguzi kutoa ushauri
mzuri wa afya ya umma.

Alisema WHO iliweza kudhibiti
mlipuko huo kupitia mabadiliko
ya tabia na hatua zisizo za kiba-
guzi za afya ya umma, pamoja na
chanjo ya mpox.

Katika hatua nyingine WHO il-
isema mpox sio janga jingine jipya
kama ilivyokuwa COVID-19, kwa
sababu maofisa wanafahamu vi-
zuri kuhusu virusi hivyo na njia ya
kujikinga na ugonjwa huo na hat-
ua za kuzuia usienee zinaendelea.

Kwa mujibu wa Kluge, takriba-
ni visa 100 vya kirusi kipya vinare-
kodiwa kwa mwezi barani Ulaya,
huku wataalamu wa afya wakise-
ma aina mpya ya kirusi Clade 1b
kinaonekana kuambukiza zaidi

kuliko aina ya virusi iliyopita, na
pia ina uwezakano mkubwa wa
kusababisha maambukizo makali.
Msemaji wa WHO, Tarik Jasarevic,
alisema shirika hilo halipendekezi
matumizi ya barakoa, wala chanjo
ya watu wengi. Na kwamba wana-
pendekeza matumizi ya chanjo
katika mazingira ya mlipuko kwa
makundi ambayo yako katika ha-
tari zaidi.

Aidha, Agosti 14, mwaka huu,
WHO ilitangaza hali ya dharura
ya afya ya umma kimataifa, ku-
tokana na kuongezeka kwa visa
vya aina mpya ya kirusi Clade 1b
katika Jamhuri ya Kidemokarsi
ya Kongo (DRC) na kuenea kwake
kwenye nchi jirani.

Wakati huo huo, Mkurugenzi

Mkuu wa Kituo cha Kuzuia na Ku-
dhibiti Magonjwa barani Afrika,
(CDC) Jean Kaseya, alisema ma-
zungumzo tayari yameanza na
kampuni ya madawa ya Denmark
ya Bavarian Nordic kuhusu upele-
kaji wa teknolojia yake mpya
ya chanjo za mpox, ili iweze
kutengenezwa barani Afrika ka-
tika siku zijazo.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Bavarian Nordic, Paul Chaplin
alisema kampuni hiyo inaweza
kuongeza uzalishaji wa chanjo
yake ya mpox hata kabla ya
kupokea oda, lakini hilo litat-
egemeana matokeo ya mkutano
wake na WHO utakaofanyika wiki
hii.

DW

Wafanyakazi wengi wa nyumbani wakiwamo wanaotoka nchini Kenya waliokuwa wakifanya kazi Ethiopia wamepoteza kazi
zao wakati wa msukosuko wa kifedha wa Lebanon, huku wakiomba msaada wa kurudishwa nyumbani. PICHA: MTANDAO

Mbaroni baada ya mafuvu 17 kupatikana ndani kwake

KAMPALA, Uganda

MAOFISA wa Jeshi la Polisi
nchini Uganda wamemkamata
mwanamume mmoja aliyetam-
bulika kwa jina la Lujja Tabula
baada ya kupatikana kwa mafuvu
17 ya vichwa vya binadamu katika
kaburi moja lililokuwa kwenye
chumba cha chini ndani ya maka-
zi yake.

Ilielezwa kuwa Julai 28, mwaka

ishuhudia mabaki hayo, ambayo

polisi wakati huo walisema ni
pamoja na mafuvu matatu ya
watoto, katika chumba kilichoko
chini ya ardhi katika mji wa Mpigi,
uliopo magharibi mwa Kampala.

Msemaji wa Polisi Kituuma Ru-
soke, alisema kikosi cha polisi cha
upelelezi wa uhalifu kilipata taar-
ifa na kumkamata Tabula Agosti
19, mwaka huu na kwamba yuko
kizuizini.

“Tabula alikuwa akitafutwa
kuhusiana na mafuvu ya vichwa
vya binadamu viliyokutwa ka-

tika makazi yake huko Mpigi
hivi karibuni, na atafikishwa ma-
hakamani upelelezi utakapoka-
milika,” alisema. Bado haijulikani
jinsi mafuvu ya kichwa yaliishia
sehemu hiyo, iliyoko kwenye juu
ya mlima, na iliyozikwa ndani ya
masanduku manne ya chuma
ndani ya chumba kilicho chini ya
ardhi kwa undani wa mita mbili.
Vyombo vya habari vya eneo
hilo viliripoti wakazi wakisema
kwamba watu walikuwa wame-
kusanyika hapo awali kuabudu.

Tabula pia alikuwa akitafutwa
na polisi kuhusiana na kesi tofauti
inayohusu mauaji ya kiongozi
maarufu wa kimila wa Baganda,
mjasiriamali Daniel Bbosa, na ali-
kuwa akitoroka kabla ya kugun-
duliwa kwa mafuvu hayo.

Mauaji hayo mjini Kampala ya-
liripotiwa kutekelezwa na watu
waliokuwa wamejihami kwa
bunduki wakati Bbosa akirejea
nyumbani kutoka kazini Februari
mwaka huu.

TRT

Obama: Marekani
iko tayari kwa
urais wa Kamala

NEW YORK, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani,
Barack Obama, amewaambia
wanachama wenzake wa Chama
cha Democratic mjini Chicago
kuwa Kkijiti kimekabidhiwa rasmi
kwa Kamala Harris, na taifa hilo
liko tayari kwa uongozi wake
kwa sababu anatosha kulion-
goza taifa hilo.

Akihutubia wakati wa kum-
pigia debe Kamala katika
mkutano mkuu wa Chama cha
Democratic, jana Obama alisema
Harris ambaye kwa sasa ni
Makamu wa Rais wa Marekani,
ndiye atawapigania Wamare-
kani.

Alisema Kamala yuko tayari
kwa ajili ya kazi ya urais, na
amekuwa akiyatumia maisha
yake kuwapigania watu wa-
sio na sauti huku akitoa wito
kwa Wamarekani kujitokeza
kwa wingi siku ya uchaguzi wa
Novemba mwaka huu ili kum-
shinda Donald Trump.

Pia Obama aliwaambia Wa-
nademokrasia waepuke ‘upum-
bavu’ wa kusubiri kuombwa
kuchukua hatua na alitoa wito
wa Kibinafsi kwa kila mtu ku-
fanya kitu kati ya sasa na siku
va Uchaguzi.

“Ndiyo, Kamala na Tim wana-
fanya vyema sasa, tunaipenda,
wanapakia viwanja kote nchini,
watu wanatiwa nguvu, tuna-
jisikia vizuri. Lakini kumbuka,
bado kuna watu wengi ambao
wanatamani matokeo tofauti,”
alisema Oboma.

Aliweka wazi vigingi, na
changamoto, zinazomkabili Har-
ris kama mwanamke mweusi
anayetafuta ofisi ya juu zaidi
kuliko msemaji mwingine
yeyote wa mkutano hadi sasa.
akigusia miaka ambayo Trump
alitumia kueneza njama va
UWONgo, ya ubaguzi wa rangi.

,Nani atamwambia kuwa kazi
anayotafuta kwa sasa inaweza
kuwa moja ya kazi hizo za
Weusi,“ alisema.

Giles ambaye ni mmoja
wa wanachama wa chama
hicho alisema ,Nina ujumbe
wa dharura kwa Wamarekani
wengi ambao, kama mimi, wako
katikati ya Kisiasa: Chama cha
Republican cha John McCain
kimeondoka, na hatuna deni
kubwa kwa kile ambacho
kimeachwa. Kwa hivyo wacha
tufungue ukurasa. Tutangulize
nchi mbele”.

Hotuba ya Giles ilihitimisha
kwa kukaribisha msururu wa
watu ambao walikuwa wam-
ekihama chama, wakitafuta
uvungwaji mkono kwa Harris.

CNN
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HABARI MICHEZO

Don Bosco yapewa
vifaa vya michezo

Na Maulid Mmbaga

WADAU wa afya nchini wamejitokeza
kuunga mkono vijana wa timu za
mpira wa kikapu kwa kudhamini

na kuwapatia vifaa mbalimbali kwa
lengo la kuwasaidia kukuza vipaji na
kutimiza ndoto zao kupitia michezo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Jubilee Life
Insurance, Helena Mzena, alisema
lengo la kutoa udhamini huo kwa
timu ya Don Bosco ni kutaka kuona
inafanya vyema katika mashindano
mbalimbali.

“Tumeamua kudhamini timu hii kwa
sababu ni kati ya timu zinazosa-

idia vijana wa rika tofauti kutimiza
malengo na ndoto zao kupitia njia ya
michezo, na kutakuwa na mechi tano
zitakazoanza hivi karibuni ambazo
tutashiriki kuwatia moyo na kuwaha-

KMC FC YAFUNGUKA AWESU,
WAZIRI JR WAMEACHA PENGO

Na Faustine Feliciane

WAKATI Kocha wa KMC, Abdihamid
Moallin, akisema kikosi chake kina kazi
kubwa ya kupambana ili kumaliza na-
fasi za juu katika Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu, ameweka wazi kuondoka
kwa nyota wake wawili, Awesu Awesu na
Waziri Junior, kumewaachia pengo.

Awesu amejiunga na Simba huku aki-
funga bao la tatu katika ushindi wa ma-
goli 3-0 wakati wakicheza dhidi ya Tab-
ora United wakati Waziri amesajiliwa na
Dodoma Jiji FC.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana,
Moallin, alisema ataendelea kuwajenga
wachezaji wake kuonyesha kiwango
bora ingawa haitakuwa kazi rahisi ku-
tokana na kikosi chake kupunguzwa
nguvu.

Moallin alisema wanaendelea kuwa-
jengea uwezo wachezaji waliopo ili wa-
sitetereke na hatimaye kufikia malengo
ya timu yao.

“Mpira una changamoto zake Kka-
tika kujenga kikosi, unaweza ukawa na
wachezaji wazuri wakaondoka, kama
kocha lazima ufanye kazi yako kuhakiki-
sha timu inakuwa imara na inapambania
malengo yake,“ alisema kocha huyo wa
zamani wa Azam FC.

Aliongeza, ligi ni ngumu hivyo anaen-
delea kukiimarisha kikosi chake na ku-
todharau mchezo wowote.

“Ligi ni kama marathon, ni lazima
kupambana bila kuchoka, tunataka ku-
maliza katika nafasi nzuri, nawaamini
wachezaji wangu,“ Moallin alisema.

Aliongeza wanatarajia wataonyesha
kiwango kizuri katika mechi yao ya Ligi

Kuu Tanzania Bara dhidi ya Coastal Un-
ion itakayochezwa Agosti 29, mwaka
huu licha ya kuwa na changamoto ya
mabadiliko ya kikosi chake.

“Lengo letu tufanye vyema kuliko
msimu uliopita, ingawa si rahisi, timu
zimejiandaa sana msimu huu. Tulii-
fanya timu iwe katika tano bora msimu
uliopita, msimu huu tumefanya maan-
dalizi mazuri, tumefanya usajili wa
wachezaji tuliokuwa tunawahitaji, tena
wanaocheza kwa staili yetu ya uchezaji,
nadhani tutafanikiwa, kama tulimaliza
nafasi ya tano, lengo ni kupata nafasi
hiyo tena au ya nne,” aliongeza kocha
huyo.

Yanga ndio mabingwa watetezi wa
ligi hiyo inayoshirikisha timu 16 kutoka
mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara.

masisha vijana waendelee kufanya
vizuri katika mashindano mbalimbali
wanayoshiriki,” alisema Helena.
Aliongeza kuwa, udhamini huo
utakuwa endelevu na hawataangalia
gharama badala yake wataangalia
matokeo chanya watakayopata vijana
hao katika msingi wa kukuza vipaji
VYao.

Mlezi wa timu hiyo, Joachim Sivali,
aliwashukuru wadau hao kwa kuku-
bali ombi la kuwadhamini na kusema
Jubilee Life wamefanya hivyo kwa
sababu wanafahamu michezo inad-
umisha afya.

Kibago ajitabiria
makubwa BAMATA

Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Kombaini ya Timu ya
Jeshi la Wananchi Tanzania (Lu-
galo) kwa upande wa mchezo wa
vishale, Kamdas Kibago, amesema
wanaendelea vyema na mazoezi
kwa ajili ya kufanya vizuri katika
mashindano ya Majeshi (BAMATA)
yatakayofanyika kuanzia Septemba
6, mwaka huu mkoani, Morogoro.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Kibago, alisema malengo yao ni
kupata ubingwa katika mashindano
hayo ambayo yanatarajiwa yat-
akuwa na upinzani mkubwa.
“Tunaendelea kufanya mazoezi kwa
ajili ya kujiandaa na mashindano
va BAMATA, tunataka kuwa ma-
bingwa mwaka huu na tunauhakika
tutafikia malengo kutokana na
mazoezi tunayofanya,” alisema
Kibago.

Amewataka Watanzania kujifunza
mchezo huo kwa sababu una faida
kama ilivyo michezo mingine inay-
ochezwa hapa nchini.

“Ninaomba Watanzania wenzangu
wajitokeze kwa wingi kujifunza
huu mchezo kwa sababu utawa-
saidia kupata ajira na kujitangaza
kwa watu huku pia itawafungulia
fursa mbalimbali, ,alisema nahodha
huyo.

Wachezaji wa Azam FC wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na
mechi ya marudiano ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya wenyeji APR itakayochezwa Jumamosi kwenye Uwanja

JWTZ
lapongezwa
Kuenzi sanaa

Na Faustine Feliciane

SHAMRASHAMRA za maadhimisho ya miaka
60 ya Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ) zi-
naendelea baada ya Naibu Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Hamis Mwinjuma (Mwa-
na FA), kufungua mashindano ya utamaduni ya
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi (CDF).

Mashindano hayo yameanzishwa kwa mara ya
kwanza mwaka huu na CDF, Jenerali, John Mkun-
da yakishirikisha bendi za muziki 10, vikundi vya
ngoma na utamaduni tisa vyote kutoka JWTZ.

Akifungua mashindano hayo juzi jijini Dar es
Salaam, Naibu Waziri Mwinjuma alisema, anam-
pongeza CDF kwa kuanzisha mashindano hayo
ikiwa ni kufanyia kazi maelekezo ya Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan kuhusu kuendeleza sanaa ya
utamaduni na kuulinda.

“Tunasahau sisi ni nani, tuna
sahau utamaduni wetu, nam
pongeza sana CDF kwa kulifany
ia kazi hili na kurudisha sanaa
na utamaduni wetu ni sehemu
va kuulinda usipotee” alisema
Mwana FA.

Mwenyekiti wa Kamati ya mashindano hayo,
Meja Jenerali Mbaraka Mkeremy, alisema lengo
la CDF ni kurejesha sanaa ya utamaduni ikiwa ni
sehemu ya kuelimisha vijana na kuwakumbusha
asili ya Watanzania.

Mkeremy alivitaja baadhi ya vikundi vilivy-
oshiriki ni Nyuki Jazz kutoka Zanzibar, Mlale
Jazz, Mwenge Jazz, Air Jazz, JKT Kimbunga, Ruvu
Stars, Mbweni Jazz Wazee wa Jodari‘, Makuto-
pora Jazz , Matajiri wa Zabibu‘, Mpwapwa Jazz na
TMA Jazz.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Sanaa Tanza-
nia (BASATA), Dk. Kedmom Mapana, alisema
sanaa na utamaduni si burudani bali ni biasha-
ra, baraza hilo linawakaribisha wanaotaka ku-
wekeza katika tasnia hiyo.
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GUNDOGAN KURUDI EPL

KLABU ya Manchester City iko mstari wa mbele kumsajili
kiungo wa zamani wa Ujerumani, Ilkay Gundogan, kutoka
Barcelona, huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33
akitanguliza kurejea Ligi Kuu England. (Athletic)

SANCHO ATAJWA CHELSEA

CHELSEA inaweza kuchelewa kumsajili mshambuliaji wa
Manchester United na Timu ya Taifa ya England, Jadon San-
cho, mwenye umri wa miaka 24. (Athletic)

MAMADASGVILI SOKONI

LIVERPOOL imewasilisha ofa iliyoboreshwa ya pauni mil-
ioni 34 kwa mlinda lango wa Valencia na Timu ya Taifa ya
Georgia, Giorgi Mamadashvili, mwenye umri wa miaka 23.
(Relevo)

UGARTE ANUKIA UNITED

KLABU ya Paris St-Germain imewapa Manchester United
nafasi ya kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Uru-
guay, Manuel Ugarte, mwenye umri wa miaka 23 kwa mkopo
wa msimu mmoja na jukumu la kimnunua. (Telegraph)

CANCELO AOTA MBAWA

BARCELONA haiko tayari kumsajili tena beki wa pembeni
wa Manchester City na Ureno, Joao Cancelo, mwenye umri
wa miaka 30, kwa sababu ya madai yake ya mshahara wa
pauni milioni 12. (Sport)

PELLISTRI KUTUA UGIRIKI

KLABU ya Manchester United imekubali mkataba wenye
thamani ya takriban pauni milioni tano kwa winga wa Timu
ya Taifa ya Uruguay, Facundo Pellistri, mwenye umei wa mi-
aka 22, kujiunga na klabu ya Ugiriki ya Panathinaikos. (Tel-

egraph)

MEJBRI AKARIBIA BURNLEY

KLABU ya Burnley imeonyesha nia ya kumsajili kiungo wa
kati wa Manchester United na Timu ya Taifa ya Tunisia, Han-
nibal Mejbri, mwenye umri wa miaka 21. (Athletic)

O’'SHEA AGOMBEWA ENGLAND

KLABU za Wolves na Brentford zinamtaka mchezaji wa
Burnley, Dara O’Shea, mwenye umri wa miaka 25, lakini lazi-
ma walipe pauni milioni 15 ili kumsajili beki huyo wa Jamhuri
ya Ireland. (Mirror)

ARSENAL YAIBANIA FOREST

ARSENAL inataka zaidi ya pauni milioni 30 kumuuza
mshambuliaji wa England, Eddie Nketiah, mwenye umri wa
miaka 25, baada ya kukataa dau la pauni milioni 25 kutoka
kwa Nottingham Forest. (Football Insider)

BERG AKARIBIA LIVERPOOL

KLABU ya Bayer Leverkusen imewasiliana na Liverpool
kuhusu uwezekano wa kumnunua Sepp van den Berg huku
Wekundu hao wakitarajiwa kuhitaji pauni milioni 25 kwa
mlinzi huyo wa Uholanzi. (Florian Plettenberg)

MC TOMINAY KIMEELEWEKA

MANCHESTER United iko tayari kumuuza kiungo wa
Scotland, Scott McTominay, mwenye umri wa miaka 27 kwa
Napoli ili kufuata kanuni za Financial Fair Play (FFP). (Cor-
riere dello Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

* &

$
I

MBAPPE AIFUNGULIA
KESI YA MADAI PSG

@ ® ®)\ishambuliaji huyo ataka kulipwa Euro milioni 55

huku vigogo hao...
PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amechukua
hatua za kisheria dhidi ya waajiri
wake wa zamani Paris Saint-Ger-
main huku akitaka kulipwa kitita
cha Euro milioni 55, kwa mujibu wa
ripoti.

Mbappe aliondoka PSG kwa
uhamisho wa bure msimu huu wa
joto na kutua Real Madrid, lakini
amekuwa kwenye mzozo na klabu
hiyo ya zamani kuhusu kile ana-
choamini ni mishahara ambayo hai-
jalipwa na bonasi za uaminifu tangu
alipokuwa Paris.

Mbappe anadai hakulipwa kwa
miezi mitatu ya mwisho pale PSG,
huku pia akisisitiza bado hajapokea
sehemu ya malipo ya bonasi katika
mkataba wake.

Kama ilivyofichuliwa kwa mara
ya kwanza na Le Monde, Mbappe

sasa amewaamuru wawakilishi
wake wawasiliane na idara ya sheria
ya bodi inayosimamia soka ya Ufar-
ansa (LFP), pamoja na UEFA, kutaka
alipwe madai hayo.

Ilifichuliwa mnamo Juni, mwaka
huu wawakilishi wa Mbappe wali-
kuwa wameionya PSG watafuata
hatua za kisheria.

Klabu hiyo ya Ufaransa ilisisitiza
“mazungumzo yalikuwa yanaende-
lea“ lakini, bila azimio lililopatikana
hadi sasa, fowadi huyo wa Madrid
amechagua kupeleka mambo katika
ngazi nyingine.

Mapema mwezi huu, kambi ya
Mbappe iliwasiliana na LFP kuhu-
su mishahara ambayo haijalipwa,
ikiangazia sheria ambayo inasema
klabu lazima ilipe mishahara yao ya
kila mwezi kabla ya siku ya mwisho
ya mwezi unaohusika.

Ingawa kukosekana kwa malipo

kwa miezi mitatu husika kunaweza
kuonekana kama hitimisho la ku-
kata na shoka, PSG wanaende-
lea kubishana kuwa masharti ya
makubaliano ya Mbappe na klabu
yalibadilishwa alipoweka wazi ana
mpango wa kuondoka klabuni hapo
kwa uhamisho wa bure.

Mbappe alifikia makubaliano
na Rais wa PSG, Nasser Al Khelaifi,
mwanzoni mwa msimu wa 2023/24.

PSG walitaka kumuuza fowadi
huyo kabla ya kuhatarisha kum-
poteza bila malipo lakini hatimaye
Mbappe alikaribishwa kwenye timu
baada ya kukubali kukataa baadhi
ya fedha anazodaiwa ikiwa angeon-
doka bure.

PSG wanasisitiza hawana deni la
Euro milioni 55 kwa Mbappe kwa
sababu ya masharti ya mpango huo
mpya, na hivyo LFP na UEFA sasa
ndio watakaoamua haki ipo wapi.
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MANCHESTER, ENGLAND

PHIL Foden amekamilisha tuzo ya mtu binafsi mara
mbili kwa kutajwa kuwa Mchezaji Bora wa Mwaka wa
Chama cha Soka England kwa mwaka 2024 ikiwa ni mie-
zi mitatu baada ya kushinda tuzo ya Mwanasoka Bora wa
Mwaka wa (FWA), kufuatia taji la nne mfululizo la Ligi
Kuu England akiwa na Manchester City.

Foden mwenye umri wa miaka 24 amekuwa mchezaji
wa nne wa City katika kipindi cha miaka mitano kuch-
aguliwa kama Mchezaji Bora wa Mwaka, huku Kevin De
Bruyne akishinda kati ya mwaka 2020 na 2021, na Erling
Haaland (2023).

Mshambuliaji huyo wa England ambaye hapo awali
alishinda tuzo ya Mchezaji Bora Chipukizi wa PFA mna-
mo mwaka 2021 na 2022, alipokea taji la Mchezaji Bora
wa Mwaka kwenye chakula cha jioni cha Tuzo za PFA
huko Manchester juzi usiku.

Mshambuliaji wa Timu ya wanawake ya Manchester
City, Khadija Shaw, alitwaa taji la Mchezaji Bora wa Mwa-
ka wa Wanawake baada ya kuongoza orodha ya wafun-
gaji wa WSL kwa mabao 21 msimu uliopita, mabao nane
zaidi ya wapinzani wa karibu Lauren James na Elisabeth
Terland.

Kama Foden, Shaw kutoka Jamaika pia alishinda tuzo
ya FWA (Chama cha Waandishi wa Soka) kama Mwa-
nasoka Bora wa Mwaka wa Wanawake mwishoni mwa
msimu wa 2023-24.

Fowadi wa Chelsea, Cole Palmer alitangazwa mshindi
wa tuzo ya Mchezaji Bora Chipukizi wa PFA baada ya ku-
funga mabao 27 na asisti 15 katika michuano yote katika
msimu wake wa kwanza Stamford Bridge kufuatia uham-
isho wa pauni milioni 40 kutoka City Agosti mwaka jana.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 pia aliingia
kwenye kikosi cha England msimu uliopita na kuhitimi-
sha kampeni hiyo kwa kufunga bao katika kichapo cha
Fainali ya Euro 2024 dhidi ya Hispania mjini Berlin mna-
mo Julai.

Chelsea vajiandaa
Kumnunua Sancho

MANCHESTER, ENGLAND Paris Saint-Germain wali-

KLABU ya Manchester United
bado iko tayari kumuuza winga
Jadon Sancho, huku ripoti
ikisema Chelsea inaweza kum-
nunua mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24.

Sancho amerejea katika kiko-
si cha United baada ya mazun-
gumzo mazuri na Kocha, Erik
ten Hag kumaliza ugomvi wa
wawili hao tangu msimu uli-
opita, lakini ugonjwa wa sikio
ulimfanya kuachwa nje ya timu
katika mechi yao ya ufunguzi
ya msimu dhidi ya Fulham.

Wakati The Athletic likisisiti-
za kukosekana kwa Sancho
dhidi ya Fulham kulisababisha
na majeraha, inabainika United
bado iko tayari kumuuza winga
huyo kwa bei inayofaa, huku
Sancho mwenyewe akiwa na
nia ya kutafuta klabu ambayo
inaweza kumpa dakika za ku-
tosha.

kuwa wametajwa wawaniaji
watarajiwa lakini haiaminiki
wameendeleza nia yao zaidi ya
uchunguzi wa awali, huku dili
lao la euro milioni 50 kumsaini
Desire Doue kutoka Rennes
limemaliza uvumi huo.

Muhimu  zaidi, hakuna
kutajwa kwa nia yoyote halisi
kutoka kwa Chelsea, ambao
wanakaribia kukamilisha dili
la kumsajili mshambuliaji wa
Atletico Madrid, Joao Felix na
wana nia ya kumnunua Victor
Osimhen wa Napoli kabla ya
mwisho wa dirisha la usajili la
majira ya kiangazi.

Hapo awali Chelsea wali-
kuwa wakihusishwa na Sancho
katika ripoti kutoka Ujerumani
mapema mwezi huu, lakini
mapendekezo ya mkataba wa
mkopo ambao ungewafanya
The Blues walipe sehemu
kubwa ya mishahara ya San-
cho, ambayo ni zaidi ya pauni

FODEN MCHEZAJI BORA
WA MWAKA ENGLAND

250,000 kwa wiki.

United wanasemekana
kutafuta ada ya pauni milioni
40 ili kumuuza Sancho, am-
bayo ingewakilisha hasara ya
pauni milioni 33 kwenye ada
iliyolipwa ya pauni milioni 73
kumnasa kutoka Borussia Dort-

mund miaka mitatu iliyopita.

Dortmund wanajulikana
kutaka kumsajili tena Sancho
lakini waliweka wazi mapema
msimu huu wa joto kwamba
bei inayotakiwa na United ni
kubwa mno wasiweze kuipen-
da.

flewert

Barcelona
yajitosa
Kumwania
Chiesa

BARCELONA, HISPANIA

BARCELONA inaripotiwa
kuwasiliana na wakala wa
winga wa Juventus, Fed-
erico Chiesa huku miamba
hao wa Katalunya waki-
jaribu kuongeza safu yao va
ushambuliaji kwa njia rahisi
zaidi.

Chiesa ameingia mwaka wa
mwisho wa mkataba wake
mjini Turin na hajaongeze-
wa tena, na hivyo kulazi-
misha Juve kumuuza ikiwa
wanataka kuepuka kum-
poteza mshindi huyo wa
Euro 2020 kama mchezaji
huru msimu ujao.
Mwandishi Gianluca Di Mar-
zio ameandika Fali Rama-
dani, mwakilishi wa Chiesa,
anawasiliana na viongozi
wa Barcelona ili kujadiliana
masuala ya kibinafsi.

Baada ya hapo, itakuwa
chini ya klabu mbili kuafiki-
ana juu ya ada ya uhamisho
ili uhamisho ufanyike.

Inapendekezwa
kuondoka Serie A
ndio njia bora zaidi
kwa Chiesa, huku
chaguzi za yeye ku
salia Italia zikieleze
wa Kuwa ,,sio thabit
i sana“.

Chiesa hakuwa
chaguo la kwanza

la Barcelona kwa
winga msimu Kwani
walikuwa wakimta
ka Nico Williams wa
Athletic Club, lakini
uhaba wa kifedha
ulitatiza uwezo wao
baada ya kukum
bana na matatizo ya
kumsajili Dani OImo.

Lakini SPORT inaripoti hali
ya mkataba wa Chiesa im-
eibua uwezekano wa kum-
sajili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26 kwa
Kitita cha euro milioni 14.
Anaweza hata kukubali
kupunguziwa mshahara
wake wa kila mwaka wa
euro milioni sita ili kuhamia
Barcelona mradi tu mkataba
wake uwe wa miaka mitatu.
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SIMBA QUEENS YASONGA
MBELE MICHUANO CECAFA

Na Somoe Ng'itu

WAWAKILISHI wa Tanzania, Simba
Queens wametinga hatua ya nusu fainali
ya mashindano ya Klabu Bingwa Afrika
Mashariki na Kati kwa Wanawake baada
ya kupata ushindi wa mabao 3-0 dhidi
ya Kawempe Muslim ya Uganda katika
mechi ya Kundi B iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Abebe Bikila, Ethiopia jana
asububhi.

Kwa ushindi huo, Simba Queens im-
efikisha pointi sita na kuongoza Kundi
B lenye timu za PVB Buyenzi na FAD ya

Djibouti.

Mabao ya Simba Queens katika mechi
hiyo yote yalifungwa katika kipindi cha
pili kupitia kwa Vivian Corazone, Jentrix
Shikangwa na Elizabeth Wambui.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania (TWPL), Simba
Queens watashuka tena dimbani kuka-
milisha mechi za hatua ya makundi ke-
sho kuvaana na PVB Buyenzi.

Katika mechi yake ya kwanza, Simba
Queens ilipata ushindi mnono wa ma-
bao 5-0, nahodha wa zamani wa Twiga
Stars, Asha Rashid ,Mwalala® akifunga

)

)
g/
Z

hat trick ya kwanza kwenye michuano
hiyo inayoandaliwa na kusimamiwa na
Baraza la Soka la Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA).

Wenyeji CBE FC wenye pointi sita
tayari wameshasonga mbele katika
michuano hiyo kutoka Kundi A baada
ya kupata ushindi kwenye mechi zake
mbili walizocheza dhidi ya Rayon Sports
na Polisi Kenya.

Mechi za hatua ya nusu fainali zitache-
zwa Jumatatu na fainali ya mashindano
hayo itafanyika Agosti 29, mwaka huu.

Wachezaji wa Simba Queens wakishangilia baada ya kufunga bao la kwanza katika mechi ya mashindano ya Klabu
Bingwa Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), dhidi ya Kawempe Muslim ya Uganda iliyochezwa kwenye Uwanja wa

Matampi awapa jeuri Coastal

Na Adam Fungamwango

WAKATI golikipa tegemeo raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Ley
Matampi, akirejea kikosini, Coastal Un-
ion imeahidi kupata ushindi mnono ka-
tika mechi ya marudiano ya michuano
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya Bravos Do Maquis itakay-
ochezwa Jumabpili.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, David
Ouma, alisema jana kurejea kwa Matam-
pi kumewapa nguvu ya kupambana
kupata ushindi ambao utawafanya wa-
songe mbele katika michuano hiyo.

Ikiwa ugenini nchini Angola, Coastal

Union, ilibugizwa mabao 3-0 na hivyo
inahitaji ushindi wa kuanzia magoli 4-0
katika mchezo wa marudiano utaka-
ochezwa kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam ili isonge mbele.

Kocha huyo alitaja sababu mbalimbali
ambazo zilisababisha kupoteza mechi
ya kwanza ikiwamo baadhi ya wachezaji
wake kuwa majeruhi.

“Hatujakata tamaa, tulifungwa mabao
3-0, tulikuwa ugenini lakini safari hii tut-
akuwa nyumbani, tunacheza mbele ya
mashabiki wetu pamoja na hali ya hewa
tuliyoizoea, moja ya vitu ambavyo vil-
itukwaza ni hali ya hewa, nao pia kwetu
wataathirika nalo, ilikuwa baridi kwetu

itakuwa ni joto kwao, hivyo tutaitumia
faida hiyo kupindua meza,” alisema
Ouma. Mchezaji Jackson Shiga, naye
alisema urejeo wa Matampi langoni,
imeamsha ari ya wachezaji kupambana
kwani wanajua uwezo wake na jinsi ali-
yowabeba msimu uliopita.

“Tumerudi nyumbani, mchezo hau-
takuwa rahisi wala mgumu, kikubwa
ni kupata matokeo mazuri na kusonga
mbele, kinachotupa nguvu ya kusema
hivi ni urejeo wa Matampi, alikuwa na
matatizo ya hapa na pale, kila mtu sasa
ana imani na kuona mchezo wa Jumapili
utakuwa bora sana kwetu,” alisema Shi-
ga.

Yanga, Magoma
watinga Korti Kuu

hakama kutupilia mbali rufani hiyo.

Jaji Maghimbi baada ya kusikiliza pande zote
mbili, wameshapeana nyaraka za shauri hilo,
yakiwamo mapingamizi, aliahirisha kesi hadi
Agosti 30, mwaka huu kwa ajili ya kusikiliza
pingamizi.

Uamuzi wa Mahakama ya Kisutu ulitolewa
na Hakimu Mkazi Mfawidhi Franco Kiswaga,
aliyesema Bodi ya Yanga iliwasilisha maombi
manne ya kuomba kufanya marejeo. Mahaka-
ma ilikubali maombi matatu; moja ililitupilia
mbali kwa hoja halina mashiko kisheria.
Alisema sababu ya kwanza, bodi inadai Ma-
goma na wenzake walipeleka maombi yao
katika mahakama ambayo haina mamlaka ya
kuyasikiliza ambayo ni Mahakama ya Kisutu.
Sababu ya pili, mahakama inaona haina ma-
shiko kwa sababu ili mahakama iweze kufanya
marejeo, hapaswi kwenda kuangalia ushahidi,
suala la kwamba walitakiwa kutoa kadi za ua-
nachama ili kuhalalisha uanachama wao ni
suala la ushahidi.

Sababu ya tatu, Magoma na Mwaipopo wali-
takiwa kufungua shauri la hati ya madai na si
maombi kama walivyowasilisha wao, jambo
ambalo mahakama imeona ni sababu ya kui-
kubalia bodi hiyo kufanya marejeo ya shauri
hilo.

Alitaja sababu ya nne, baada ya mahakama
kupitia kumbukumbu ya shauri namba
187/2022, imebaini Abeid alijitanabaisha yeye
ni Mwenyekiti wa Bodi na Fatma Karume al-
imruhusu amwakilishe mahakamani, jambo
ambalo hakuwahi kuruhusiwa kufanya hivyo.
Alisema Abeid hakuwahi kupata idhini kutoka
kwa mtu yeyote ya kumsimamia mahakam-
ani na hakujibu chochote kuhusu tuhuma
hizo, kwa maana hiyo Bodi ya Wadhamini na
Karume hawakuwa na mwakilishi, hivyo wal-
inyimwa haki yao ya kusikilizwa.

Hakimu huyo alisema kwa sababu hizo ma-
hakama inaona maombi ya marejeo yana ma-
shiko, hivyo imekubali Bodi ya Wadhamini ya
Klabu ya Yanga kufanya hivyo.

“Mahakama inatupilia mbali mwenendo nzima
wa maombi namba 187/2022 yaliyofunguliwa
na Magoma na wenzake na kuweka kando amri
zote zilizotolewa katika hukumu hiyo pamoja
na tuzo iliyolewa Agosti 2, 2023.

“Na kuhusiana na gharama za shauri hili, ma-
hakama inaamuru Magoma, Mwaipopo na
Abeid wamlipe mwombaji maombi ya mare-
jeo ambayo ni Bodi ya Wadhamini ya Klabu ya
Yanga,“ alisema Hakimu Kiswaga.

Wakati huo huo, Rais wa Yanga, Hersi Said,
amesema Dube kwa uwezo aliokuwa nao,
straika huyo kama hajafikisha mabao 20 basi
atakuwa hajafanya vizuri kwenye msimu huu.
Hersi alisema endapo Dube atakuwa fiti na ku-
tokuwa na majeraha yoyote, basi ana uwezo wa
kupachika mabao 20 kwa msimu tena na zaidi.
“Dube, ni mchezaji hatari sana, mikimbio yake,
harakati zake uwanjani, umaliziaji wake ni ha-
tari sana, ni wa levo nyingine kabisa, mambo
ya majeraha ni mipango ya mwenyezi Mungu,
mimi nakwambia kama Dube hajafunga chini
ya mabao 20 msimu huu Yanga, basi atakuwa
hajafanya vizuri. Angalia, mpaka sasa hajaanza
kucheza mechi za ligi ameshafunga mabao
matatu kama sijakosea na amehusika katika
mabao matano katika hizi mechi chache tuam-
bazo ameshacheza mpaka sasa,” Hersi alisema.

Imeandaliwa na Kulwa Mzee na Adam
Fungamwango
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Nipashe

Yanga SC,
Magoma
watinga
Korti Ku

® ® ®Bodi ya Wadhamll
yakata rufam Dube ¥
anadaiwa mabao. &

Na Waandishi Wetu

WAKATI Bodi ya Wadhami-
ni wa Yanga ikiwasilisha

pingamizi Mahakama Kuu ... ‘._. :

Kanda ya Dar es Salaam, [
ikitaka rufani iliyowasil-
ishwa na Juma Magoma na
mwenzake kupinga uamuzi
wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu itupwe kwa
sababu ina makosa ya g
kisheria, straika mpya wa &
timu hiyo, Prince Dube,
anatakiwa kufunga mabao ..
20 msimu huu, imefaha-
mika.

Pingamizi hilo liliwasilishwa jana
mbele ya Jaji Fatma Maghimbi,
wakati shauri hilo lilipokuwa lina-
tajwa.

Katika shauri hilo, Mrufani Magoma
na Geofrey Mwaipopo, waliwasili-
sha rufani wakipinga uamuzi wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
uliotupilia mbali mwenendo mzima
wa maombi yaliyofunguliwa ya ku-
taka kuundoa uongozi wa Klabu ya
Yanga madarakani.

Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
pia iliamuru Magoma, Mwaipopo
na Abeid Mohamed Abeid wamlipe
mwombaji (Bodi ya Wadhamini ya
Klabu ya Yanga) gharama za uende-
shaji shauri hilo.

Baada ya uamuzi huo, Magoma na
Mwaipopo kupitia Wakili wao, Ja-
cob Mashenene, waliwasilisha ru-
fani wakiwa na sababu mbalimbali,
ikiwamo Mahakama ya Kisutu kuto-
wasikiliza Yanga wakati wa maombi
ya kuongezwa muda.

Hoja nyingine ni mahakama iliwa-

Mbappe aifungulia kesi ya madai PSG
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pa
Yanga wa kuwasilisha
maombi ya mapitio bila
ya kutoa sababu za msin- |
gi za kuongezwa muda
na sababu ya mwisho

ni mwenendo mzima
ulikosewa. i
Baada ya kuwasilisha |
hoja hizo za rufani na |
kuwapa wajibu rufa-
ni ambao ni Bodi ya
Wadhamini ya Yan-
ga, Fatma Karume,
Abeid Abeid na
Jabir Katunda, Wakili
Kalaghe Rashid, ali-
wasilisha  pingamizi,
akitaka rufani hiyo itu-
piliwe mbali.

Wakili Kalaghe anadai
warufani wanakatia rufani
uamuzi ambao haukatiwi rufani
kisheria na sababu ya pili ni muda
umeshapita, hivyo wanaomba ma-

INAENDELEA UK. 23

Kiungo nyota wa Yanga, Pacome Zouazoua, akiwa
katika mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi
ya marudiano ya mashindano ya kimataifa va
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Vital'O itakay-
ochezwa keshokutwa kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba SC yapeleka
‘mashushushu’ Libya

Na Faustine Feliciane

MABOSI wa Simba tayari wameanza
mikakati ya kuhakikisha wanafanya
vizuri katika mashindano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho Afrika kwa
kutuma ,mashushushu’ nchini Libya

ili kujipanga kuelekea mechi yao ya
hatua ya kwanza ya michuano hiyo.
Timu hiyo va jiji la Tripoli inatarajia
kucheza mchezo wa marudiano dhidi
ya Uhamiaji kusaka tiketi ya kusonga
mbele kwenye michuano hiyo.

Benchi la ufundi la timu hiyo am-
balo liko chini ya Kocha Mkuu, Fadlu
Davids, kwa kushirikiana na uongozi
wao, wametuma ujumbe maalum ili
kuishuhudia Al Ahaly Tripoli ambao
huenda wakakutana katika mechi ya
hatua ya kwanza ya michuano hiyo.
Ikumbukwe mchezo wa kwanza, Al
Ahaly Tripoli iliibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Uhamiaji na kuji-
weka katika nafasi nzuri ya kusonga
mbele katika michuano hiyo ambapo
itakutana na Simba.

Taarifa zilizopatikana jijini zinasema
Simba imetuma ujumbe wa watu
wawili nchini Libya ili kuipeleleza’
timu hiyo na kuandaa mikakati ya
kuwakabili watakapokutana.

Chanzo hicho kilisema uamuzi wa
kuwafuata wapinzani wao umefanya
na Fadlu ili kupata taarifa sahihi za
wapinzani wao.

,Inaonekana Waarabu hao wa Libya
wana nafasi kubwa ya kusonga mbele
na kukutana na sisi, benchi la ufundi
limetaka kupata taarifa za kina za timu
hiyo, ndio sababu ya kutuma wataal-
amu kwenda kuiangalia na baadaye
kutoa ripoti kwa kocha, wana nafasi
kubwa ya kukutana na sisi hatua inay-
ofuata,” chanzo hicho kilisema.
Yanga, Azam FC zinazoshiriki
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika zimeanzia hatua ya
awali sawa na Coastal Union ambayo
inachuana kwenye michuano ya
Kombe Ia Shirikisho Afrika.

Kwa sasa Simba inaendelea na maan-
dalizi ya mechi yake ya raundi ya

pili ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Fountain Gate FC itakayochezwa
Jumapili kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Wekundu hao wa Msimbazi walianza
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa ushindi wa
mabao 3-0, wakiifunga Tabora United
kutoka mkoani Tabora, shukrani kwa
Che Malone, Valentino Mashaka na
Awesu Awesu kwa kupachika mabao

hayo.
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