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Na Peter Orwa

J
UMATATU wiki hii ina re-
kodi kubwa kwa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), ikitimiza 

miaka 60 ya kuwapo kwake, tukio 
lililoendana na kikao cha ndani 
cha chombo hicho.

Pia, kwa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, naye akaangukia katika 
heshima kubwa kuwa mgeni ras-
mi wa tukio hilo la sasa, ikizin-
gatiwa wakati chombo hicho kin-
aundwa, alikuwa katika umri wa 
miaka ya awali duniani.

Ni hafla iliyonakishiwa na ugeni 
wa aina nyingi, lakini katika up-
ekee ni kuwapo wazee waasisi wa 
chombo hicho cha kiimani.

Katika hotuba yake, Rais Dk. 
Samia hakuficha ulivyo uhusiano 
wake na KKKT, mahususi akimtaja 
mkuu wake Dk. Fredrick Shoo 
anayempatia hadhi ‘kaka yangu’ 
kwamba wana utamaduni wa ku-
wasiliana kwa mashauriano ya 
kitaifa.

Awali katika hotuba yake ya 
kumkaribisha, Askofu Dk. Shoo 
akawasilisha wito wake kwa Rais 
Dk. Samia, akimkumbusha angal-
izo kwenye suala la usalama wa 
mazingira.

Katika namna ya kipekee kion-
gozi huyo wa kidini, kaielekeza 
mbali kwa maslahi ya vizazi vi-
javyo, akimuomba mkuu wa 
nchi akitumia mfano wa nishati 
mbadala kama makaa ya mawe, 
ikiwezekana kutumika nchini, ili 
kuitetea jamii ya Kitanzania.

Ni mada iliyomgusa Rais Dk. 
Samia, naye katika ufafanuzi wake 

wa hotuba, alipokabidhiwa kip-
aza sauti kuzungumza na umma, 
katika tukio hilo kubwa la KKKT 
linaloendana na mkutano wa 
siku kadhaa, akaja na majibu ‘yal-
iyoshiba’ kuhusu safari ambayo 
serikali imeshaanza kufanyia kazi 
kisekta, sheria na miradi yake.

Kihistoria, Dk. Samia, ni mkong-
we katika eneo hilo la mazingira, 
kwani katika zama za awamu ya 
nne ya uongozi wa nchi, alikuwa 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 

wa Rais, Muungano na Mazingira.
Ni kipindi ambacho Rais wake, 

Dk. Jakaya Kikwete, kuna wakati 
akaongoza Kamati ya Mazingira 
ya Umoja wa Afrika (AU), ambayo 
ilishirikishwa katika hatua zote za 
kupatikana Mkataba wa Paris un-
aohusu mazingira duniani.

Huku Dk, Kikwete akiwa na 
historia ya mawasiliano ya moja 
kwa moja kuhusu mada hiyo 
kuelekea Mkataba wa Paris na 
aliyekuwa Katibu Mkuu wa Umoja 

wa Mataifa (UN), Ban Ki Moon, 
ikizingatiwa wawili hao wanafa-
hamiana vyema tangu wakiwa 
mawaziri, ujumbe ukamfikia 
rasmi hata wakaunda ajenda ya 
Afrika, baada ya kutembelewa na 
mkuu huyo wa UN katika kikao 
cha AU nchini Guinea ya Equator, 
katikati ya mwaka 2015, Kamati ya 
Mazingira ya Afrika ikiwa chini ya 
Dk, Kikwete, ambayo ikateta naye.

Mchakato wake ukaanza rasmi 
nchini Marekani mwezi Septemba 
mwaka huo ma kisha ukapata 
baraka mwezi Desemba nchini 
Ufaransa, wakati, Dk. Samia 
kishapanda hadhi katika awamu 
ya tano, Makamu wa Rais mwenye 
mamlaka zaidi kwenye mazin-
gira, endeleo lake la kuwajibikia 
kisekta.

Ilipofika Aprili 2016 mkataba 
wa Paris ulianza kufanya kazi 
ukiwa ndio  mwongozo mkuu wa 
mazingira duniani unaotumika 
hadi sasa, ikimuacha Dk. Samia na 
mazingira ni sawa na ‘kalamu na 
katarasi.’

UFAFANUZI KWA KKKT
Kwanza, Rais Dk. Samia hafichi 

faraja yake katika uhalisia wana - 
kanisa anapowaona wanamuunga 
mkono katika juhudi za kukabili 
athari za mabadiliko ya hali ya 
nchi, akisema ni athari ya dunia 
nzima.

Huku akitumia nukuu za 
maandiko takatifu, pia wakuu wa 
kidini, Dk. Samia ananena “wa-
nadamu wanakaidi maagizo ya 
Mungu…mazingira hayataacha ku-
tuadhibu…’

Katika rai ya kanisa ikiomba 
kuharakishwa kwa mageuzi kue-

lekea nishati mbadala, Dk. Samia 
anasema serikali iko katika hatua 
za mbali kuwezesha matumizi ya 
kina ya nishati mbadala unaozal-
ishwa nchini na kukabili athari za 
kimazingira nchini.

Pia, anataja lingine ni kuwapo 
mradi wa nishati ya upepo mkoa-
ni Singida, ikiwa sehemu ya mbi-
nu mbadala katika kupata nishati.

Kimsingi, ni aina ya nishati 
ambayo wazo lake sio geni, lil-
ishafanyiwa tafakuri za awali ka-
tika mkoa huo, katika zama za 
uongozi wa awamu ya nne nchini.

Rais Dk. Samia anasema ni 
hatua ambayo sasa inaendana na 
kujengwa mradi wa nishati jua 
mkoani Shinyanga, ambako nayo 
inaelekezwa kuongeza vyanzo vya 
nishati kitaifa.

Kwa mujibu wa Rais, katika 
mustakabali wa tabia nchi na 
usalama chakula, mradi wa uzal-
ishaji chakula kwa kambi ya vijana 
mkoani Dodoma, unasonga kwa 
tija kubwa, wadau wa kimataifa 
wakiunga mkono, vyote vinaingia 
katika mjumuiko wa juhudi za ki-
serikali kuendana na hitaji la mbi-
nu mbadala, dhidi ya mabadiliko 
ya mazingira na tabia nchi.

Rais akahitimisha kwa kutumia 
fursa hiyo kufafanua kwamba 
Tanzania inatarajia kuwa mwe-
nyeji wa Mkutano Kimataifa wa 
Mfumo wa Chakula Kimataifa,  
kati ya tarehe 5 na 9 mwezi 
ujao, akialika mamlaka za kidini 
kushiriki ikiwa nayo sehemu ya 
kutekeleza ubia katika eneo la 
mazingira, kwa usirikiano kati 
ya mamlaka za umma na binafsi 
(PPP), inayosimamiwa na sera, 
pia sheria maalum iliyotungwa na 
uongozi awamu ya nne.

Usikose kesho, safari ya PPP, 
uwekezaji na uzalishaji wa ke-
sho nchini. 
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Vyama vya siasa vyatoa msimamo
Na Halfani Chusi

VYAMA vya siasa vimetoa msi-
mamo kwamba ni muhimu uch-
aguzi wa serikali za mitaa mwaka 
2024 na uchaguzi mkuu wa 2025 
ukafanyika kukiwa na  mab-
adiliko ya sheria na kuruhusu 
matokeo ya urais kuhojiwa ma-
hakamani.

Aidha, vyama hivyo kupitia 
Kituo cha Demokrasia Tanzania 
(TCD) vimetaka kuwapo Tume 
Huru ya Uchaguzi, mgombea 
binafsi na wasimamizi ambao 
hawatoki Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) ili kuhakikisha uch-
aguzi unakuwa huru na haki. Pia 
vimependekeza uchaguzi wa 
serikali za mitaa kusimamiwa na 
Tume Huru ya Uchaguzi badala 
ya TAMISEMI.

Akisoma maazimio mbele ya 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, katika mkutano wa ki-
taifa wa kujadili hali ya demokra-
sia nchini kuelekea uchaguzi wa 
serikali za mitaa na uchaguzi 
mkuu, Mwenyekiti wa TDC, Prof. 
Ibrahimu Lipumba, alisema len-
go ni kuwa na uchaguzi wenye 
tija.

Lipumba alisema vyama vya 
siasa na wadau wanaona ni 
muhimu kuwa na Tume Huru ya 
Uchaguzi, mgombe binafsi na ku-
ruhusu matokeo ya urais kuho-
jiwa mahakamani, ikiwa ushindi 
wake utatiliwa shaka. 

Pendekezo lingine ni wadau 

wa maendeleo na serikali kuen-
delea kutoa elimu ya demokrasia 
kwa umma kuhusu umuhimu wa 
kupiga kura hasa katika wakati 
ambao idadi ya wapigakura ina-
pungua.

Aidha, wametaka mareke-
bisho ya sheria kuruhusu wa-
naotoka kwenye utumishi wa 
umma kwenda kugombea wa-
naposhindwa warudi kazini ka-
tika nafasi zao za awali. Lengo ni 
kuwapatia nafasi wananchi hasa 
wanawake kuchangamkia nafasi 
za siasa bila kuhofia kupoteza 
kazi.

“Wanawake washirikishwe 
kwenye vyombo vya uamuzi 
kwenye ngazi za juu za kisiasa. 
Kuondoa kigezo cha kulipia 
fomu ya urais Sh. milioni moja 
kwa kuwa kuna wanaokosa fed-
ha hizo lakini wana sifa,” alise-
ma.

Lipumba alisema ni muhimu 
viongozi wa vyama vya siasa 
kuepuka lugha zisizo za staha 
bali wajenge hoja zitakazoisaidia 
serikali na kuiletea nchi mabadi-
liko. Pia alitaka kuweka mazin-
gira mazuri ya kuwa na uchaguzi 
huru na haki na utakaofanyika 
kwa amani bila kuingiliwa na vy-
ombo va dola.

KUBORESHA UCHAGUZI 
Vyama vya upinzani, vilitoa 

mapendekezo ya kuboresha uch-
aguzi ujao wa serikali za mitaa 
2024 na uchaguzi mkuu 2025.

Akifungua pazia la hoja, Kion-

gozi wa ACT- Wazalendo, Zitto 
Kabwe, alisema ili kuboresha 
uchaguzi ujao, serikali inapaswa 
kuhusishwa na namna uchaguzi 
unavyofanyika na kupatikana 
kwa katiba mpya.

Alishauri Sheria ya Tume ya 
Uchaguzi ihusishe uchaguzi 
wote huku akiisihi serikali kukaa 
na wadau na kukubaliana ipele-
kwe bungeni ijadiliwe ili sheria 
itumike.

“Tukiendelea na mijadala ki-
anze hiki mara kile, haya mambo 
yana mlolongo mrefu hatuta-
maliza leo na uchaguzi umekar-
ibia. Pamoja na kwamba tuna-
hitaji Katiba Mpya, tume huru ya 
uchaguzi ni muhimu ipatikane 
mapema ili itumike,” alisema. 

Pia alishauri Zanzibar iachane 
na utamaduni wa kupiga kura 
kwa siku mbili kwa kile alichose-
ma ni chanzo cha machafuko na 
mauaji yanayotokea kipindi cha 
uchaguzi.

“Iletwe miswaada yote mi-
wili kwenye mkutano mmoja 
wa bunge tukiruhusu mmoja 
uje halafu mwingine tuujadili 
baadaye tutatumia muda mwingi 
na mwisho wa siku tutachelewa 
kupata suluhu,” alishauri.

Mwakilishi kutoka NCCR Ma-
geuzi, Faustine Sungura, ali-
kumbushia kauli ya Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, iliyosema  “hatuwe-
zi kufikiria mambo mema mapya 
kama tunaendelea kufikiria ma-

baya ya zamani.”
Mkurugenzi wa Mikakati 

wa CHADEMA, Reginald Mu-
nisi, alisema ni wakati mwafaka 
kuanza na mabadiliko ya sheria 
na Tume Huru ya Uchaguzi kwa 
kuwa wananchi hawana imani 
na uchaguzi.

“Elimu itolewe kwa ukubwa. 
Watu  wajue umuhimu wa ku-
piga kura na wawe na imani 
na uendeshaji wake. Mashirika  
yasiyo ya kiserikali, vyama vya 
siasa, mashirika ya dini na wa-
dau mbalimbali washiriki kutoa 
elimu ili kuwaongezea uelewa,” 
alisema. 

Kamishna wa Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar (ZEC), Hamisi 
Isa Hamisi, alisema ili kupata 
uchaguzi bora lazima serikali 
iwekeze zaidi kwenye elimu kwa 
wapigakura na kuandaa mpango 
kazi na fedha.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Anamrin-
gi Macha, alisema mchakato wa 
Katiba Mpya iliyopendekezwa 
ulikwama kwa sababu vyama 
vingi vya siasa havikufikia mari-
dhiano.

Kuhusu Katiba mpya alisema 
haiandikwi kama kitabu cha ha-
dithi bali ni jambo linalowahusu 
wananchi na ni mchakato mrefu 
unaohitaji kukidhi mahitaji yao.

“Kwa sasa tungehangaika 
kurekebisha baadhi ya vipengele 
vilivyomo kwenye katiba kuhusu 
uchaguzi kwa sababu ndilo jam-
bo ambalo liko jirani. Hatuwezi  

kushughulikia katiba wakati tuna 
mambo mengi ya uchaguzi.

“Watanzania wanapaswa ku-
fahamu tunaye kiongozi mwe-
nye dhamira thabiti ambaye ni 
Rais Samia Suluhu Hassan ndiyo 
maana unaona kwa sasa kuna 
demokrasia. Utashi wetu uwe 
kwa kila chama ikiwamo kutoa 
elimu na kuyamulika maeneo 
mengine ili kuboresha uchagu-
zi,” alishauri.

MSAJILI, MWINYI WANENA
Naibu Msajili wa Vyama vya 

Siasa, Sisty Nyahoza, alisema 
sheria za uchaguzi zilizopo kuna 
wakati zinakuwa na upungufu. 
Alisema ili kuwa na uchaguzi 
bora, inapaswa kusimamiwa na 
viongozi wenye maadili akitolea 
mfano kwamba baadhi yao huji-
husisha na vitendo vya rushwa.

Alisema wakiwa walezi wa vy-
ama hivyo wataendelea kuvifan-
ya kuwa taasisi imara na kuenzi 
demokrasia kwa kuvisaidia kutii 
sheria na utaratibu uliowekwa 
ili kuendelea kulinda amani na 
umoja wetu.

Akizungumza kwa niaba ya 
Rais Samia, Dk. Mwinyi alisema 
serikali imeyabeba na itayafany-
ia kazi mapendekezo yote yaliyo-
tolewa.

Pia alisema serikali itaendelea 
kudumisha demokrasia akitolea 
mfano hata kufanyika kwa mku-
tano huo ni ishara ya kuwapo 
kwa demokrasia, umoja na mshi-
kamano.

…Marekani, Uswisi wasema 
wanakubaliana demokrasia
Na Halfani Chusi 

MABALOZI wa Marekani na 
Uswisi nchini, wamesema 
demokrasia inapaswa 
kuangalia mazingira ya 
nchi, huku wakipongeza 
kukua kwa demokrasia 
Tanzania. Kumeiweka nchi 
katika nafasi nzuri duniani. 

Mabalozi hao waliyase-
ma hayo jana jijini Dar es 
Salaam wakati wa mku-
tano wa kitaifa wa wadau 
kujadili hali ya demokrasia 
nchini kuelekea uchaguzi 
wa 2024 na 2025.

Balozi wa Uswisi nchini, 
Didier Chassot, alisema 
safari ya miaka 30 ya 
demokrasia ya vyama 
vingi hadi sasa haionekani 
kuwa rahisi wala kunyoo-
ka, lakini kwa Tanzania 
inaonyesha mabadiliko 
makubwa kwa sasa. 

Alisema kuna kip-
indi demokrasia ilishuka 
kidogo, lakini kwa sasa 
hali imeanza kuwa shwari 
kutokana na juhudi zina-
zofanywa na Rais Samia 
Suluhu Hassan.

“Uswisi inaipongeza 
serikali chini ya Rais 
Samia Suluhu Hassan 
kwa kuhimiza kikamilifu 
demokrasia kwa kuhudhu-
ria mikutano mingine ya 
vyama vya siasa na vile 
vya upinzani.

“Tunajivunia sana na 
kushangilia kwamba Rais 
Samia alihudhuria mkutano 

uliopita wa demokrasia, 
kitendo hicho kiliweka 
mwelekeo wa mustakabali 
wa demokrasia ya Tanza-
nia.

“Ni muhimu kutambua 
kwamba kila demokrasia 
haifanani, haipaswi kufa-
nana. Lazima iwe na maz-
ingira yake. Demokrasia ya 
Tanzania inaweza isiwe na 
matawi huru, lazima iakisi 
nchi yake, iwe ya kipekee, 
iwe na ukungu iliyojiten-
genezea. Hakuna taifa 
katika sayari ya dunia 
lenye haki ya kuitamkia 
Tanzania demokrasia yake 
iweje,” alisema.

Balozi wa Marekani nchi-
ni, Michael Battle alisema 
ni muhimu demokrasia ian-
galie mazingira ya Tanza-
nia na ifanane na Tanzania 
huku akipongeza seri-
kali kwa kuweka jitihada 
pamoja kwa kushirikisha 
wadau kukuza demokrasia.

Alisema Tanzania im-
ekuwa ikipiga hatua vizuri 
na wao (Marekani) wa-
taendelea kuwa washirika 
wa Tanzania ili kusaidia 
kukuza demokrasia kuto-
kana na matokeo mazuri 
yanayoonekana.

Marekani na Uswisi ni 
miongoni mwa wadau 
waliofadhili mkutano huo 
ambao kwa mwaka huu 
mgeni rasmi alikuwa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi.
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Mwili wa mwalimu aliyepotea
wakutwa mashamba ya miwa
Na Mary Mosha, MOSHI

MWALIMU wa Shule ya Awali 
Kill Hope,  Lightness Elia (20), 
ambaye alipotea Julai 20, mwa-
ka huu, katika mazingira ya 
kutatanisha, mwili wake  ume-
kutwa ukifukuliwa na mbwa 
katika eneo la mashamba ya 
TPC.

Elia alikuwa akiishi nyum-
bani kwa mjomba wake, Jus-
tine Urio, eneo la Matindigani 
kunakotazamana na shamba la 
miwa la TPC.

Mmoja wa mashuhuda 
wa tukio hilo, Shaaban 
Hamza,  alisema baada ya 
kusikia mbwa wanabweka kwa 
muda mrefu, walisogelea eneo 
hilo na kukuta kiwiliwili cha bi-
nadamu kisha wakatoa taarifa 
kwa viongozi wa mtaa ambao 
waliwajulisha polisi na baadaye 
ndugu waliutambua mwili huo.

“Polisi waliwasiliana na 
ndugu waliobaini uwezekano 
ni mwalimu huyo kutokana na 
nguo, viatu, pochi na kibegi 
ambavyo walivitambua,” alise-
ma.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Re-
lini, Elizabeth Mputa, alisema 

alifika eneo la tukio na ndugu 
wa marehemu walimtambua 
ndugu yao.

Akizungumzia kupotea 
kwa mwalimu huyo, mmliki 
wa Shule ya Kill Hope,  Sadiki 
Stephan,  aliliambia Nipashe 
kuwa Julai 20, majira ya saa 
2:00 usiku alipata simu kutoka 
kwa rafiki wa marehemu (aliy-
emuunganisha  kwake kupata 
kazi)  akimpatia taarifa kuwa 
bado mwalimu huyo hajafika 
nyumbani kinyume cha ilivyo-
zoeleka.

“Nilishangaa na kwa kuwa 
nina ofisi mbili nililazimika 
kumpigia mke wangu ili kujua 
kama mwalimu huyo alione-
kana shuleni kwa siku hiyo. 
Walinijulisha kuwa hakufika 
shuleni kwa siku hiyo na wa-
toto walifika shuleni na hadi 
muda wa kutoka mwalimu wao 
hakuonekana na wala simu 
zake zilikuwa hazipatikani. 
Nilimrudia rafiki yake na kum-
juza taarifa hizo na kuendelea 
kumtafuta kwa kushirikiana na 
familia,” alisema.

Baba mzazi wa  binti huyo, 
Elia Makyao, alisema mwa-
nawe alitoweka nyumbani 

kwa mjomba wake alipokuwa 
anaishi na ilidaiwa alitoka na 
kwenda shuleni huku mwajiri 
wake akidai kuwa hajafika.

“Nilipewa taarifa  siku hiyo 
jioni  na kesho yake asubuhi, 
nilifika nyumbani hapo na 
kukuta mjomba wake ameto-
ka.  Nilifanya mazungumzo na 
vijana wa bodaboda, ambao 
wako jirani na eneo la nyumba 
hiyo wakanieleza kuwa Julai 
20 hawakumwona akienda 
shuleni  ingawa nyumbani 
alipokuwa akiishi alifaham-
ishwa kuwa alitoka na kwenda 
shuleni kama kawaida ingawa 
hakurudi.

“Tulipofika chumbani 
kwake, tulikuta chumba kime-
vurugwa hakijafanywa usafi, 
wala kutandikwa ila mjomba 
wake aliniambia kwa njia ya 
simu    binti huyo    aliamka 
siku hiyo na kufanya usafi ki-
sha kuondoka kwenda shuleni. 
Mimi sijui ukweli ni upi ila ni-
memtafuta binti yangu kwa 
nguvu zangu zote bila mafani-
kio. Nilipewa RB namba MOS/
RB/608/2023,”alisema.

“Nilianza kumsaka ikiwa ni 
pamoja na kutoa taarifa kwa 

viongozi wa mtaa pamoja  na 
jeshi la polisi  ingawa sikupata 
ushirikiano  kutoka kwa mmo-
ja wake hata  kuulizwa ume-
fikia wapi au nini kifanyike na 
badala yake mtoto wa mjomba 
huyo,” aliongeza.

Mjomba wa marehemu, Urio 
alisema anachojua ni kwamba 
mtoto huyo alitoka asubuhi 
kwenda shuleni  anakofanya 
kazi na hajui chochote.

“Ni kweli nakaa naye nyum-
bani kwangu ila ana chumba 
chake.    Aliamka akafanya us-
afi kama kawaida yake na kisha 
kwenda kibaruani. Jioni ilipofi-
ka tulimtafuta bila mafanikio 
na tukamjuza baba yake, hivyo 
tulijua ipo siku atarudi maana 
hakubeba chochote. Alikuwa 
binti mtulivu, hana mambo ya 
wanaume  wala tabia mbaya. 
Hatujui ni nini kimetokea labda 
kama ni visasi vya familia yao 
mimi siwezi kujua,”alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kilimanjaro, Kamishna Msaidi-
zi (ACP) Simon Maigwa,  alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo 
na kusema uchunguzi wa kina 
unafanyika kubaini ukweli wa 
jambo hilo.

Madereva wa bodaboda wakiwa wamezuia daladala isipite wakimtuhumu dereva wake kusababisha ajali kwa kumgon-
ga mwenzao, eneo la Keko Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Umeme Tanzania 
(TANESCO), limesema hitilafu 
ya mfumo katika kituo cha uzal-
ishaji umeme kwa njia ya gesi 
cha Ubungo II iliyotokea juzi im-
etatuliwa.

Kwa mujibu wa Kaimu Mku-
rugenzi wa Huduma kwa wateja 
wa shirika hilo, Martin Mwam-
bene, tayari huduma ya umeme 
imerejea kama kawaida nchi 
nzima.

Juzi shirika hilo lilitoa taarifa 
ya hitilafu hiyo iliyosababisha 
upungufu wa uzalishaji umeme 
kwa jumla ya megawati 268 ku-
tokuwa kwenye mfumo wake 
wa usafirishaji na baadhi ya 
maeneo kwenye mikoa kukosa 
huduma hiyo kwa nyakati to-
fauti.

 Aidha, jana Ofisi ya Uhusiano 
na Huduma kwa wateja TANE-
SCO Kinondoni Kaskazini, ilitoa 
taarifa iliyoeleza kwamba kuto-
kana na hitilafu na matengen-

ezo yaliyoendelea katika kituo 
cha uzalishaji umeme kwa njia 
ya gesi cha Ubungo II, ilisaba-
bisha kuwapo na upungufu wa 
umeme kwa baadhi ya maeneo 
kwa mkoa huo.

Baadhi ya maeneo yaliyota-
jwa kukosa umeme kwa jana ni 
Zena Kawawa, Shoppers Plaza, 
Maguruwe, Kwa Apson, Rungwe 
Street, Rainbow, Top Garage, JK 
Nyerere, Ruvent Street, Ambro-
sia, Kwa Mboma, BoT quarters, 
Bahari Beach, Ras kilomon, Un-

unio na Kondo,
Mengine ni baadhi ya maeneo 

ya Boko, Boko Magengeni, Boko 
NHC, Burumawe, Boko kwa Wa-
gogo, Dogodogo Center, Boko 
Maliasili, Boko Dovya, Boko 
Magereza, Boko Machimbo na 
Boko Mwangalani.

Pia, Mbweni NHC, Mbweni 
JKT, Mbweni Kijijini, Mbweni 
Malindi, Mbweni Ubungo na 
baadhi ya maeneo ya Mbweni 
Teta, Kinondoni yote, Anana-
sifu, Mkwajuni, Biafra, Makabu-

rini, Kawe, Moyo Health Clinic, 
Moscow, Kwa Pinda, Open Uni-
versity, Chama cha Walimu, 
Tibaijuka Street, Morocco na 
maeneo ya jirani.

“Mara matengenezo yataka-
pokamilika huduma ya umeme 
itarejea katika hali ya kawaida 
kwa maeneo yote. Shirika lina-
washukuru wateja wake kwa 
uvumilivu katika kipindi chote 
ambacho huduma ya umeme 
ilikosekana,” ilieleza taarifa 
hiyo.

TANESCO yasema tatizo la umeme limekwisha 

India yalipuka 
shangwe
chombo kutua 
mwezini
Na Restituta James

INDIA imelipuka kwa shang-
we baada ya chombo chake 
cha anga za mbali kilichopewa 
jina la Chandrayaan-3, kutua 
mwezini huku Waziri Mkuu 
wake, Narendra Modi, akisema: 
“India iko mwezini.”

Jana nchi hiyo iliweka re-
kodi ya kupeleka chombo hicho 
mwezini ambacho kiligusa ncha 
ya kusini ya mwezi majira ya 
saa 9:00 alasiri kwa saa za Af-
rika Mashariki.

Shangwe za raia wa India 
ambao walishuhudia jaribio 
hilo moja kwa moja kupitia 
mitandao ya kijamii, limeto-
kana na kushindwa kwa Chan-
drayaan-2, iliyoanguka mwaka 
2019. Vyombo vya habari vya 
kimataifa viliripoti jana kwamba 
maofisa katika makao makuu 
ya Shirika la Anga za Juu la 
India (ISRO) lenye makao yake 
Bengaluru,  walishangilia baada 
ya chombo hicho kuanza kuter-
emka wima kwa nguvu kwenda  
mahali kilipotua.

Mafanikio ya ISRO yanaiweka 
India kwenye nafasi ya nne ya 
nchi zilizofanikiwa kupeleka 
chombo mwezini baada ya 
Marekani, China na Russia.

Hata hivyo, India imepata sifa 
ya pekee kwenye kumbukumbu 
ya kwenda mwezini baada ya 
kuwa ya kwanza kugusa upande 
wa kusini wa mwezi.

Mamilioni ya watu kote India 
na duniani, walifuatilia kwa 
karibu tukio hilo lililokuwa 
likisubiriwa kwa hamu, Shirika la 
Habari la India (ANI) liliripoti.

ISRO ilirusha tukio hilo moja 
kwa moja kwenye tovuti yake 
na mitandao yake ya kijamii 
pamoja na televisheni ya taifa 
nchini humo. Chombo hicho 
kilianza safari yake Agosti 5, 
mwaka huu, baada ya kuingizwa 
kwa mafanikio kwenye mzun-
guko wa mwezi.

Mwanzilishi wa mpango wa 
Chandrayaan-3 amepewa jina 
la Vikram Sarabhai (1919–1971), 
ambaye anatajwa kama baba 
wa mpango wa anga za juu wa 
India.
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UCHAMBUZI RIPOTI YA CAG

Alhamisi Agosti 24, 2023

Taasisi yaibua kasoro 
tatu kuu sekta ya elimu

Na Mwanahamisi Mussa, TU-

DARCo 

TAASISI ya WAJIBU imecham-
bua ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa mwaka 2021/22, 
ikibaini kasoro kubwa tatu katika 
Sekta ya Elimu, ikiwamo ufaulu 
usioridhisha katika baadhi ya 
shule za serikali, huku walimu 
wakipewa jukumu la kusimamia 
miradi ya ujenzi ilhali hawana 
utaalamu huo.

Katika ripoti yake ya ucham-
buzi aliyoipa jina la ‘Ripoti ya 
Uwajibikaji - Utoaji wa Huduma 
kwa Jamii’, taasisi hiyo inabaini-
sha kuwa kwa mwaka huo wa 
ukaguzi, katika Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa (halmashauri) 96, 
wanafunzi 158,185 sawa na asil-
imia 66 ya waliofanya Mtihani wa 
Taifa wa Kidato cha Nne mwaka 
wa masomo 2021/22, walipata 
daraja la nne na sifuri.

Taasisi hiyo inayoongozwa na 
Mkurugenzi Mtendaji, Ludovick 
Utouh - CAG mstaafu, inafafanua 
katika ripoti yake ya uchambuzi 
kwamba, ili kuonesha hali ya 
utoaji wa huduma kwa jamii kwa 
mwaka 2021/22, imefanya ucham-
buzi wa hoja mbalimbali za CAG 
ambazo zimeonesha hali halisi 
ya utoaji wa huduma za kijamii, 
ikishauri namna ya kuboresha 
mazingira ya utoaji wa huduma 
hizo nchini. 

WAJIBU inabainisha kuwa 
uchambuzi wake huo umezinga-
tia mikoa 19 ambayo iko katika 
mpango kazi wa utekelezaji wa 
shughuli zake. Mikoa hiyo ni Dar 
es Salaam, Njombe, Iringa, Ru-
vuma, Mtwara, Dodoma, Tanga, 
Mbeya, Kilimanjaro, Arusha, 
Pwani, Tabora, Rukwa, Singida, 
Katavi, Morogoro, Mwanza, Man-
yara na Kigoma. 

Aliyekuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), Ludovick Utouh. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), 
Charles Kichere. PICHA ZOTE: MTANDAO

Uchambuzi wa taasisi hiyo pia 
umehusisha miradi ya sekta za 
elimu, maji, afya na kilimo. Katika 
Sekta ya Elimu, taasisi hiyo inaeleza 
kuwa kupitia

Mpango wa Taifa wa Maende-
leo wa miaka mitano (2020/21-
2025/26), serikali imepanga 
kuongeza bajeti ya sekta ya elimu 
kutoka asilimia 18.7 ya bajeti ya taifa 
ya mwaka 2021/22 hadi kufikia asil-
imia 20 ifikapo mwaka 2025/26. 

“Lengo hili ni sawa na Azimio la 
Incheon la mwaka 2015 linazozi-
taka nchi zilizo ukanda wa kusini 
mwa Jangwa la Sahara kutenga an-
galau asilimia 20 ya bajeti ya taifa 
kwa ajili ya Sekta ya Elimu. 

“Kwa mwaka 2021/22, Bunge lili-
idhinisha bajeti ya Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia ya kiasi cha 
Sh. trilioni 5.26, ambayo ilikuwa 
asilimia 14.3 ya bajeti ya taifa kwa 
mwaka husika. Hiki ni kiwango ki-
dogo kulinganisha na asilimia 20 
iliyokubaliwa kimataifa. 

“Hata hivyo, Wizara ya Elimu 
lipokea jumla ya Sh. billioni 994.71 
sawa na asilimia 96 ya bajeti iliyoi-
dhinishwa na Bunge ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo katika sek-
ta ya elimu kwa mwaka 2021/22,” 
WAJIBU inabainisha katika ripoti 
yake hiyo.

Hata hivyo, taasisi inasema ina-
tambua serikali kupitia ufadhili wa 
Benki ya Dunia (WB), inatekeleza 
programu ya kuboresha elimu ya 
sekondari (SEQUIP) katika hal-
mashauri zote 184 yenye thamani 
ya Sh. trilioni 1.15, ili kusaidia ku-
tatua changamoto ya uhaba wa 
majengo katika shule za sekondari 
nchini.

DOSARI ZILIZOPO
Pamoja na uwekezaji ambao 

serikali imefanya katika kuhakiki-
sha wanafunzi wanapata mazin-
gira mazuri ya kusomea, WAJIBU 
inafafanua kuwa CAG amebaini 

Lengo hili 
ni sawa na 
Azimio la 
Incheon 
la mwaka 
2015 li-
nazozitaka 
nchi zilizo 
ukanda 
wa kusini 
mwa Jang-
wa la Saha-
ra kutenga 
angalau 
asilimia 20 
ya bajeti 
ya taifa 
kwa ajili 
ya Sekta ya 
Elimu.

wa Kidato cha Nne mwaka wa mas-
omo 2021/22, walipata daraja la nne 
au sifuri,” inabainisha taasisi hiyo.

WAJIBU pia inaangazia madhara 
mengine yanayojumuisha kukatisha 
masomo kwa baadhi ya wanafunzi 
wa shule za msingi na sekondari, 
ikibainisha kuwa katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 11, wanafunzi 
19,945 sawa na asilimia 25 ya wa-
nafunzi waliosajiliwa mwaka 2015, 
hawakumaliza darasa la saba mwa-
ka 2021/22.

Vilevile, katika Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa 19, wanafunzi 22,039 
sawa na asilimia 28, waliojiunga na 
kidato cha kwanza mwaka 2018/19, 
hawakufanikiwa kukamilisha elimu 
ya kidato cha nne.

“Pia kuna dosari ya miundom-
binu isiyojitosheleza kwa shule za 
msingi na sekondari. Kwa mwaka 
2021/22, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 45 zilikuwa na upungufu 
wa miundombinu kama vyoo vya 
wanafunzi, nyumba za waalimu, 
mabweni, maktaba, vyumba vya 
kompyuta, majengo ya utawala na 
maabara. 

“Upungufu mkubwa wa miun-
dombinu kwenye shule za msingi 
umeonekana zaidi katika nyumba 
za walimu (asilimia 78) na vyoo 
vya wanafunzi (asilimia 56), Kwa 
sekondari umeonekana zaidi ka-
tika nyumba za walimu (asilimia 81), 
maktaba (asilimia 84), vyumba vya 
chakula (asilimia 84) na vyumba vya 
kompyuta (asilimia 80),” inafafanua 
taasisi hiyo.

NINI KIFANYIKE?
WAJIBU inapendekeza katika ri-

poti yake hiyo kuwa Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Bunge na Serikali Kuu 
kuacha kutumia walimu kusimamia 
ujenzi wa miundombinu shuleni 
kwa kuwa hawana utaalamu na 
ujuzi wa shughuli hizo ambazo ni za 
kitaalamu.

Taasisi hizo pia ziinapendekeza 
kamati za shule na Bodi za Usi-
mamizi wa Shule ziendelee kupewa 
mafunzo kuhusu majukumu yao, pia 
zishirikiane na uongozi wa serikali 
ya kijiji katika kusimamia na uan-
galizi wa ujenzi wa miundombinu ya 
shule za msingi na sekondari.

“Tunapendekeza kuhuisha 
makadirio ya gharama za ujenzi ili 
kuzingatia uhalisia wa maeneo husi-
ka na muda wa ujenzi. Kumekuwapo 
utoaji fedha za ujenzi wa shule/ma-
darasa/maabara kwa kiwango kina-
cholingana kwa shule zote nchini.

“Bunge, katika kuhimiza 
utekelezaji wa mapendekezo ya 
CAG, liitake serikali kusimamia ip-
asavyo utekelezaji wa miongozo 
na matakwa ya kimataifa kuhusu 
ugharamiaji wa elimu kwa kutenga 
asilimia 20 ya bajeti ya nchi au asil-
imia sita ya Pato Ghafi la Taifa (GDP) 
kwenda katika Sekta ya Elimu.

“Serikali iongeze ufanisi na tija ka-
tika kusimamia mapato na matumizi 
yake kwa kupunguza upotevu wa 
mapato na matumizi yasiyo na 
tija. Kwa kufanya hivyo, serikali 
itaongeza uwezo wake wa kutoa 
fedha kulingana na bajeti iliyoidhin-
ishwa katika sekta ya elimu,” Taasisi 
ya WAJIBU inashauri katika ripoti 
yake hiyo.

Ripoti ya CAG kwa mwaka 2021/22 
iliwasilishwa bungeni Aprili 6 
mwaka huu baada ya CAG Charles 
Kichere kuikabidhi kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan mwishoni mwa 
mwezi Machi mwaka huu.

changamoto zinazoathiri ubora 
wa miradi ya elimu nchini, ikiwa ni 
pamoja na ukaguzi na usimamizi 
usioridhisha wa miradi ya ujenzi.

Dosari nyingine ni utaratibu 
wa kutumia walimu kusimamia 
na kukagua miradi ya ujenzi inay-
otekelezwa katika sekta ya elimu 
ambao ni kinyume cha Mwongozo 
wa Kutekeleza Kazi za Ujenzi kwa 
Njia ya Kutumia Uwezo wa Ndani 
Katika Utekelezaji wa Miradi (Force 
Account) wa Mei 2020. 

Mwongozo unamtaka Mkuru-
genzi wa Halmashauri kwa ku-
tumia wataalamu wa halmashauri, 
kusimamia utekelezaji wa mradi 
hiyo. Mwongozo huo pia unaele-
keza Mhandisi wa Halmashauri 
kuwa na jukumu la kusimamia shu-
ghuli za ujenzi za kila siku. 

“Kushindwa kutekeleza mwon-
gozo huu kwa baadhi ya hal-
mashauri, kumesababisha miradi 
kusimamiwa na walimu na wana-
jamii wasio na utaalamu wa masu-
ala ya ujenzi, hivyo kuathiri ufanisi 
na ubora wa majengo hayo,” inase-
ma taasisi hiyo katika ripoti yake ya 
uchambuzi.

Taasisi ya WAJIBU pia inaimulika 
dosari ya ukosefu wa uhalisia wa 
bajeti ya ujenzi wa shule za sekond-
ari, ikibainisha kuwa ujenzi wa 
shule mpya za sekondari 59 sawa 
na asilimia 50 ya shule zilizotenge-
wa fedha za UVIKO 19, haukuwa 
umekamilika na fedha zilizokuwa 
zimetengwa kwa ajili ya ujenzi huo, 
zote zilikuwa zimetumika.

MADHARA
Taasisi hiyo inabainisha kuwa do-

sari hizo zinasababisha mazingira 
duni ya kufundishia na kujifunza, 
hivyo kuwa na ufaulu usioridhisha 
katika baadhi ya shule za serikali.

“Kwa mwaka 2021/22, katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 96, 
wanafunzi 158,185 sawa na asilimia 
66 ya waliofanya Mtihani wa Taifa 

• Viwango duni walimu kusimamia miradi ya ujenzi



Mashahidi wakwamisha kesi 
ya dada wa Bilionea Msuya
Na Grace Gurisha

KESI ya mauaji ya mdogo wa 
marehemu, Erasto Msuya ‘Bil-
ionea Msuya’, Aneth Msuya, 
imeahirishwa kusikilizwa ku-
tokana na mashahidi wawili 
wa upande wa mashtaka 
kushindwa kufika mahakam-
ani. 

Washtakiwa katika kesi hiyo 
namba 103 ya mwaka 2018, ni 
mke wa aliyekuwa mfanyabi-
ashara huyo maarufu wa ma-
dini mkoani Arusha - Bilionea 
Msuya, Miriam Mrita na mfan-
yabiashara Revocatus Muyela, 
wote wakazi wa mkoani Aru-
sha.

Jana, shahidi wa 21 wa 
upande wa mashtaka ali-
takiwa kutoa ushahidi wake 
mbele ya Jaji Edwin Kakolaki 
wa Mahakama Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam, lakini ilishindi-
kana kutokana na mashahidi 
waliokuwa wanategemewa 
kwa wiki hii, kupata changa-
moto. 

Wakili wa Serikali Paul Kim-
weri alidai mashahidi walio-
pangwa kwa wiki hii ni wawili; 
shahidi wa kwanza ni WP 
5412 Sajenti Mwaka na ASP Ju-
manne Marangae ambao hao 
ndiyo walikuwa wanafunga 
kwa wiki hii. 

“Kwa bahati mbaya, upa-
tikanaji wa hawa mashahidi 
wote wawili umekuwa mgu-
mu. Huyu Mwaka, barua ya 
wito wake imeandikwa na 
Askari Seba kwa kuambatan-
ishwa na nyaraka ambazo zi-
naelezea kutokuwapo kwake. 

“Bado yupo likizo ya uzazi 
ambayo inaisha Septemba 
Mosi mwaka huu. Aliitwa wiki 
hii kwa sababu likizo yake ili-
kuwa inakaribia kuisha, lakini 
alisema angeweza kuja hata 
kabla ya tarehe hiyo, lakini 
amepata changamoto ya uti 
wa mgongo. Kwahiyo, hali 
yake ya kiafya ameshindwa 
kuhudhuria,” alidai. 

Wakili Kimweri alidai shahi-
di mwingine ASP Marangae ni 

mpelelezi wa kesi hiyo, lakini 
kwa sasa ana majukumu men-
gine. Ni Mkuu wa Upelelezi 
Mkoa wa Kagera. 

“Kutokana na nafasi hiyo 
tumekutana na changamoto 
ya upatikanaji wake. Changa-
moto tuliyokutana nayo ni 
yeye kuwapo kwenye kikosi 
kazi na yeye kama Mkuu wa 
Upelelezi wa Mkoa alipaswa 
kuwapo, ikatokea shahidi 
huyu kushindwa kufika kwa 
wakati.

“Tumeshindwa kuwapata, 
lakini wametuahidi kwamba 
watakuwapo wiki ijayo. Hatu-
wezi kuwapata mashahidi 
wengine kwa sababu tume-
waita kwa ‘samasi’ za wiki 
ijayo na wanatoka mbali. 
Kama wangekuwa ni wa Dar 
es Salaam, tungewaandikia ba-
rua waje,” alidai.

Kimweri aliomba mahaka-
ma iridhie kuwapa ahirisho 
hadi wiki ijayo Jumatatu ili 
kuendelea kutoa ushahidi kwa 
mashahidi wao alioahidi wa-

takuwepo mahakamani. 
Baada ya Kimweri kudai 

hayo, Wakili wa Utetezi Pe-
ter Kibatala alidai hawana 
pingamizi, lakini anaamini 
kwamba kwa wiki ijayo 
watafidia hizo siku tatu zilizo-
pita pasi na kuendelea kusiki-
lizwa kesi hiyo. 

“Kutokana na sababu zili-
zotolewa, mahakama haina 
mbadala mwingine ni kua-
hirisha tu hadi Agosti 28 
mwaka huu, ambapo upande 
wa mashtaka unaelekezwa 
kuhakikisha wiki ijayo wa-
naendelea na shauri hili, kwa 
kipindi hicho washtakiwa wa-
taendelea kukaa ndani,” Jaji 
Kakolaki alisema.

Miriam ambaye ni mshtak-
iwa wa kwanza katika kesi ya 
mauaji ya wifi yake ya Mei 25, 
2016, akiripotiwa kuchinjwa 
shingoni nyumbani kwake, 
Kibada, wilayani Kigamboni, 
mkoani Dar es Salaam, am-
ekiri kuhusika na mauaji hayo 
katika maelezo yake ya onyo.
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Mkurugenzi Mtendaji wa NIC Insurance, Dk. Elirehema Doriye (katikati), akiwa na Mkurugenzi wa Masoko na Mawasi-
liano, Karim Meshack (kushoto) na Mkurugenzi wa Fedha na Uwekezaji, Lihami Masoli, wakisherehekea kampuni hiyo 
ya serikali kupatiwa cheti cha Usimamizi wa Ubora wa Kimataifa (ISO), jijini Dar es Salaam jana. NIC imeshashinda 
takribani tuzo 7 kwa mwaka huu pekee na hivi karibuni ilipokea tuzo ya utendaji bora katika sekta za fedha na ya 
ubora wa huduma za bima ya Superbrands kwa Ukanda wa Afrika ya Mashariki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imetangaza kuwa De-
semba mwaka huu, ujenzi wa 
kampasi ya Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam (UDSM) utaanza rasmi 
huko Gongo, Kata ya Jamhuri, 
mkoani Lindi.

Imesema hatua hiyo itawawez-
esha kupanua wigo wa upati-
kanaji wa elimu ya juu nchini, 
uamuzi huo ukitangazwa jana 
na Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, alipokagua eneo la ujenzi 
wa kampasi hiyo unaotekele-
zwa kupitia Mradi wa Elimu ya 

Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi 
(HEET).

Waziri Mkenda alisema ku-
jengwa kampasi hiyo ni maelek-
ezo ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kuhakikisha mikoa yote ambayo 
haina vyuo vikuu inajengewa 
kampasi za vyuo vikuu kwa ajili 
ya kuwezesha upatikanaji wa 
elimu kwa urahisi zaidi.

“Leo ( jana) nimekuja kutan-
gaza rasmi Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam kimekamilisha tara-
tibu za kikanuni na kisheria za 
kuanzisha kampasi. Kutakuwa 
na kampasi ya chuo hicho hapa 
Lindi na kitaanza na wanafunzi 

360,” alisema Prof. Mkenda.  
Aliitaja mikoa mingine itakay-

ojengewa kampasi za vyuo vikuu 
chini ya mradi huo kuwa ni Kag-
era, Mwanza, Shinyanga, Singida, 
Manyara, Tanga, Simiyu, Kigoma, 
Ruvuma, Rukwa, Katavi na Zanzi-
bar (Institute of Marine Scince).

Waziri Mkenda alivitaka vyuo 
vikuu vyote vitakavyojenga kam-
pasi hizo, kuzielekeza katika ku-
toa mafunzo ya amali na kufanya 
utafiti huku akiahidi kutoa ush-
irikiano mkubwa.

Wananchi wameipongeza 
serikali kwa uamuzi huo na ku-
washirikisha katika hatua zote. 

Wanaamini utaleta mabadiliko 
makubwa ikiwamo kuchochea 
maendeleo.

Waliiomba serikali kuhakikisha 
mkandarasi atakaopewa kazi ya 
ujenzi huo anaifanya kwa weledi 
na kwa wakati.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Zainab 
Telack, Mkuu wa Wilaya ya Lindi, 
Shaibu Ndemanga, aliishukuru 
serikali kwa uamuzi huo ambao 
ulisubiriwa kwa hamu na wa-
nanchi wa Lindi na mikoa jirani.

Alisema mkoa umewezesha 
upatikanaji eneo la zaidi ya ekari 
492 na wataendelea kutoa ush-

irikiano ili ujenzi utakapoanza, 
ukamilike kwa wakati.

Naibu Makamu Mkuu wa UDSM 
(Mipango, Fedha na Utawala), 
Prof. Bernadetha Killian, alisema 
kupitia mradi wa HEET, chuo 
kimepata Dola za Marekani mil-
ioni 47.5 kwa ajili ya kutekeleza 
mradi kupitia shughuli mbalim-
bali na kitajikita zaidi katika mas-
uala ya kilimo na ufugaji nyuki. 
Pia kitakuwa na kituo wilayani 
Ruangwa, mkoani Lindi kwa ajili 
ya mafunzo ya vitendo na utafiti.

*Imeandaliwa na Salma Chin-
dole (SAUT) na Julieth Ng’oma 
(TUDARCo)

Ujenzi kampasi Chuo Kikuu Dar es Salaam waiva

Wahukumiwa 
kisa kwenda 
‘Sauzi’
Na Neema Msalaba, TUDARCo

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam, imewa-
hukumu Watanzania 28 kulipa 
faini ya Sh. 70,000 kila mmoja 
au kwenda jela miaka miwili 
baada ya kutiwa hatiani kwa 
kosa la kutoka nchini na kwenda 
kuishi Afrika Kusini bila kufuata 
utaratibu.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Huruma Shaidi, baada ya 
washtakiwa kukiri makosa yao.

“Kwa kuwa mmekiri makosa 
yenu, mahakama inawahukumu 
kulipa faini ya Sh. 70,000 kila 
mmoja au kwenda jela miaka mi-
wili ili mkafundishwe namna sa-
hihi ya utafutaji kwa kuwa hata 
nchini kuna hali nzuri ya mtu ku-
jitafutia kipato. Wengine ndugu 
zenu walijua mmeshafariki dunia 
na kitendo hicho mlichofanya si 
cha busara,” alisema.

Wakili wa Serikali Mwandamizi 
Shija Sita, alidai raia hao wa 
Tanzania walikamatwa Agosti 20 
mwaka huu Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Julius Nyerere 
(JNIA), jijini Dar es Salaam, kwa 
kosa la kutoka nchini na kwenda 
Afrika Kusini kinyume cha she-
ria.

Vilevile, ilidaiwa mahakamani 
huko kuwa tarehe hiyohiyo, 
washtakiwa walifikishwa ofisi 
za Jeshi la Uhamiaji na kuchuku-
liwa maelezo na wote walikiri 
kutenda kosa hilo na Agosti 22 
mwaka huu, walifikishwa mbele 
ya mahakama hiyo ili kujibu 
mashtaka dhidi yao.

“Ninaomba mahakama itoe 
adhabu kali kwa sababu serikali 
imetumia gharama kubwa za 
kuwasafirisha na chakula kutoka 
huko mpaka kuwafikisha hapa 
mahakamani,” alidai Shija.

Washtakiwa hao baadhi yao 
waliomba mahakama iwaonee 
huruma na kuwasamehe. Wen-
gine waliomba wapunguziwe 
faini kutokana na familia zao 
kuwa na uwezo mdogo na 
wengine kwa Dar es Salaam 
hawana ndugu na hawajui eneo 
walikokuwa.
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RAIS wa Indonesia, Joko Widodo, alifanya ziara ya siku mbili 
ya kiserikali nchini ambayo pamoja na mambo mengine, 
yeye na mwenyeji wake, Rais Samia Suluhu Hassan, walitili-
ana saini maeneo ya ushirikiano baina ya nchi zao. 

Mikataba hiyo ya makubaliano inalenga kuyanufaisha 
mataifa hayo mawili pamoja na kudumisha uhusiano baina 
yao ulioanza mwaka 1965 na kutiwa saini na waliokuwa 
marais wa nchi hizo, Mwalimu Julius Nyerere wa Tanzania 
na Sukarno wa Indonesia. 

Kwa kifupi ni kwamba baada ya Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar ulioanzisha taifa la Tanzania, ofisi ya kwanza ya 
ubalozi nje ya nchi ulifunguliwa nchini Indonesia, hali inay-
ooonyesha kuwa nchi hizo zimekuwa na ushirikiano katika 
nyanja za kisiasa, kiuchumi na kijamii kwa muda mrefu. 

Miongoni mwa maeneo ambayo viongozi hao walitiliana 
saini kwa ajili ya ushirikiano ni afya, nishati, madini, uchu-
mi wa buluu, biashara, uwekezaji, viwanda na utalii. Katika 
kilimo, kwa mfano, Indonesia imeahidi kukifufua Kituo cha 
Mafunzo ya Kilimo kwa Wakulima Vijijini (FARTC) kilichoko 
Mkindo, Morogoro.              

Katika afya, mathalani, kupitia mkataba huo, Tanzania 
inaweza kupeleka vijana kwenda kusomea fani za udaktari, 
uuguzi na famasia kutokana na Indonesia kuwa na vyuo vi-
navyotoa mafunzo kwenye ngazo mbalimbali za tiba na afya. 
Kwa maana hiyo Tanzania kupitia mkataba wa ushirikiano 
na kubadilishana uzoefu, inaweza kutumia nafasi hiyo kuso-
mesha wataalamu wengi katika afya na hatimaye kupunguza 
kwa kiasi kikubwa pengo la wataalamu wa fani hizo. 

Mbali na tiba, Indonesia imepiga hatua katika maendeleo 
ya sayansi na teknolojia ikiwamo kuwa na taasisi za elimu 
ya juu zinazofundisha kozi za ngazi mbalimballi katika eneo 
hilo ambalo ni muhimu kwa maendeleo ya uchumi. Eneo 
hilo pia Tanzania inaweza kutumia fursa hiyo kusomesha 
vijana wengi katika vyuo vya Indonesia kwenye masomo ya 
sayansi na teknolojia, uhandisi na kompyuta na hatimaye 
kuwa na rasilimali watu ya kutosha itakayochochea maende-
leo ya taifa.

Aidha, kama inavyofahamika, nchi hiyo ni ya muungano 
wa visiwa mbalimbali ambavyo ni vivutio vikubwa vya utaliii 
na watu wengi duniani wamekuwa wakitembelea huko kwa 
ajili ya utalii. Tanzania pia ina vivutio mbalimbali vya utalii 
ukiwamo wa fukwe na visiwa kama Indinesia. Kutokana na 
mfanano huo, Tanzania inaweza kujifunza na kupata uzoefu 
namna marafiki hao walivyonufaika  na sekta hiyo ambayo 
imekuwa ikichangia kwa kiasi kikubwa pato la taifa. 

Maeneo kama kilimo, viwanda na uwekezaji pia Tanza-
nia inaweza kunufaika kwa kualika wawekezaji kutoka nchi 
hiyo ambao wamewekeza kwa kiwango kikubwa kwenye mi-
radi mbalimbali ya maendeleo ikiwamo uongezaji thamani 
mazao ya biashara kama chai, mpira, kahawa na mkonge. 

Tanzania kama ilivyo Indonesia, inazalisha mazao kama 
hayo pamoja na ya mafuta kama michikichi ambayo yamei-
fanya nchi hiyo kuwa muuzaji wa biashara kama kahawa, 
chai na mafuta ya kupikia nje ya nchi na kuingiza fedha 
nyingi za kigeni na kuinua pato la taifa. Kupitia mkataba 
wa ushirikiano, Tanzania inaweza kunufaika kwa kualika 
wawekezaji wa viwanda vya kusindika mazao ya biashara 
yaliyoko nchini, hivyo kuongeza thamani, kuongeza ajira na 
kukuza uchumi wa nchi. 

Ni dhahiri mkataba wa makubaliano kwa ajili ya ushiriki-
ano katika maeneo mbalimbali yaliyoainishwa umefungua 
mlango mpya kwa manufaa wa kijamii na kiuchumi kwa Wa-
tanzania. Ni imani kwamba makubaliano hayo yatatekelezwa 
vyema kupitia sekta na taasisi husika na kuleta tija ya kweli. 

Na Tamary 
George KUTOKANA na kukua kwa sayansi na 

teknolojia, moja ya vitu vinavochang-
ia, ni uwapo wa utandawazi duniani.

Ikiwa utandawazi huo unasaba-
bishwa na uharibifu wa baadhi ya 
sanaa mbalimbali na tamaduni zetu 
za Kiafrika, kuna sanaa ambazo zina-
tambulisha nchi yetu ya Afrika .  

“Utamaduni ni kiini cha roho ya 
taifa “ alisema Hayati Mwalimu Ju-
lius Kambarage Nyerere, akimaani-
sha kuwa nchi inapohusika na mku-
sanyiko wa watu, ni lazima kuwe na 
kiini cha roho na hapo ndipo kuna-
kutwa utamaduni husika. 

Bila ya hivyo, taifa linakosa uhai, 
kwani kiini cha roho kinakosekana. 
Wataalamu wametoa tafsiri ya utam-
aduni kuwa ni kielelezo cha mila, 
maisha na utashi wa jamii, kukiwapo 
ndani yake lugha sanaa na michezo 
ya jadi, pia mfumo wa maisha ya kila 
siku.

Kulingana na utamaduni na sanaa, 
vijana wanapata fursa nyingi za ajira 
kupitia utamaduni na sanaa walizo 
nazo mfano uchongaji wa vinyago, 
uchoraji, ubunifu wa mavazi, urem-
bo kama vile pochi za namna mbal-
imbali, pia bangili, viatu, mikeka 
na picha. Zote hizo ni biashara kuu 
nchini Tanzania na mahali mbal-
imbali, kwani inaboresha utalii wa 
nchi katika sekta zote za kitaifa na 
kimataifa .

Joseph Christopher mkazi wa 
Mwenge Mpakani, Dar es Salaam, 
anayejisughulisha na kuchora, pia, 
kuchonga vinyago kwa kutumia rasil-
imali magogo ya miti, anasema “tuna-
takiwa kurudi katika utamaduni na 
sanaa zetu za kiafrika, ili kuepusha 
na kupunguza kasi ya utandawazi, 
kwani unaharibu utamaduni na san-
aa zetu kutokana na mwingiliano”

Pia, anasema watu wenye sanaa 

Watanzania tudumishe utamaduni 
wetu, tuachane na zile za utandawazi

Mkataba wa ushirikiano 
Tanzania, Indonesia 
ulete matokeo chanya

 Muungwana Lazima Nilonge

Msingi 
uliopo ni 
kwamba, 
sanaa hizo 
huwavutia 
watu wa 
mataifa 
mengine  
na wa 
ndani kwa 
ujumla, 
kwani hu-
weza kutu-
mika kama 
mapambo 
katika 
sehemu 
mbalim-
bali, mfano 
majumbani, 
ofisini na 
madukani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi: 	    0745 700710
Matangazo:   	    0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

mbalimbali kama uchoraji, kuchon-
ga, ubunifu wa mavazi ya asili na san-
aa nyinginezo, wanaweza wakatumia 
ujuzi wao ili kuimarisha utamaduni 
na sanaa ya asili nchini, zikaimarika, 
kwani ujuzi huo unawaingizia watu 
vipato.

Msingi uliopo ni kwamba, sanaa 
hizo huwavutia watu wa mataifa 
mengine   na wa ndani kwa ujumla, 
kwani huweza kutumika kama ma-
pambo katika sehemu mbalimbali, 
mfano majumbani, ofisini na madu-
kani .

Mkazi huyo anaendelea kutoa 
sababu za utandawazi namna una-
vyodidimiza utamaduni na sanaa ya 
nchini, akitoa mfano watoto na jamii 
kuchezea  midoli inayotengenezwa 
kutoka   viwandani, amabyo im-
ekuwa changamoto dhidi ya kasi ya 
ukuaji  wa utamduni wa asili nchini  
na Afrika.

Anamaliza Christopher kwa nafasi 
ya pekee, akimshukuru Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, kwa kazi anay-
oifanya  ya kuwaunga mkono wana-
harakati wa kupigania utamaduni wa 
nchi, katika kuimarisha utamaduni 
katika njia ya kuitangaza katika mata-
masha mbalimbali ya asili.

Hapo ndipo anaitaja filamu aliyoi-
toa Rais aliyoshiriki kurekodi filamu 
ya Royal Tour, ambayo imetangaza 
utamaduni wa nchi, pia kulinadi taifa 
kitalii.

Anataja nafasi ya Rais Dk. Samia 
ameweza kuwahamasisha Watazania 
kuboresha utamaduni wao, kupitia 
filamu ambayo sasa iko kila mahali 
duniani, ikionyesha ufahari wa nchi 
yetu na utajiri iliyo nayo, hata ku-
wafanya vijana wengi wa kitanzania 
wameweza kuona ufahari wa utama-
duni wa Afrika, maana hiyo ndio 
roho yake kuu.
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

Mwanafunzi 
atoweka 
katika 
mazingira ya 
kutatanisha
Na William Mngazija,  TANGA

MWANAFUNZI wa kidato cha 
nne katika Shule ya Sekondari 
Mchanganyiko, Ilala jijini Dar 
es Salaam, Halima Khamara 
Haji (17) (pichani chini), ana-
tafutwa na wazazi wake baada 
ya kupotea toka Juni tarehe 8, 
mwaka huu.

Mzazi wa mwanafunzi 
huyo, Khamara Haji, mkazi 
wa Kigamboni, ambaye alifika 
mkoani Tanga ili kumtafuta 
mtoto wake, alimwambia 
mwandishi wa habari hizi 
kuwa mwanawe alipotea tangu 
mwezi Juni na hajaripoti shu-
leni kwake.

Alisema ameripoti tukio 
hilo Kituo cha Polisi Mzi-
zima, Kigamboni na kupewa 
kumbukumbu namba MZM/
RB/304/2023. 

Hata hivyo, alisema tangu 
aliporipoti tukio la kupotea 
mtoto wake, hajapatikana na 
kuliomba jeshi la polisi kuin-
gilia kati kutokana na madai ya 
kuwapo tabia ya wanafunzi wa 
kike kupotea katika mazingira 
ya kutatanisha hatua ambayo 
imesababisha taharuki mion-
goni mwa jamii.

Alisema ni vyema jeshi la 
polisi likafanya uchunguzi 
kisha kuchukua hatua kwa 
baadhi ya watu wanaotorosha 
wanafunzi.

Alidai kuwa wapo baadhi ya 
wazazi wanaohusika kuwatoro-
sha watoto wao kwa kushiriki-
ana na baadhi ya watuhumiwa 
kwa sababu ya tamaa ya fedha.

“Wapo baadhi ya wazazi 
wanahusika katika zoezi la uto-
roshaji wanafunzi kwa sababu 
ya tamaa ya fedha, hivyo jeshi 
la polisi lifanye uchunguzi wa 
kina na kuwachukulia hatua 
kali za kisheria kwa sababu 
wanasitisha masomo kwa wa-
toto wao,” alisema.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Shule ya Sekondari mchang-
anyiko, Abeid Kamugisha, 
mwanafunzi huyo aliyesajiliwa 
shuleni hapo kwa namba 5669, 
hajaripoti shuleni tangu mwezi 
Juni, mwaka huu.

Aliomba mtu yeyote ata-
kayemuona mtoto wake apige 
simu namba 0782702222, 
0743000061 au 0785978942.

Aliyekuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), CPA Ludovick Utouh (kulia), akipatiwa huduma ya 
kujihakiki kwa kutumia simu janja  kupitia App ya PSSSF kiganjani katika banda la PSSSF wakati wa kikao kazi cha 
wenyeviti na wakuu wa taasisi jijini Arusha juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga limekamata vitu mbal-
imbali vya wizi yakiwamo 
mawe ya madini ya dhahabu 
yenye uzito wa gramu 6,753.4 
yakiwa na thamani ya Sh. 
bilioni 9.2 yaliyoibwa katika 
machimbo ya dhahabu, Buly-
anhulu.

Madini hayo yalikamatwa 
kufuatia msako uliofanywa 
na jeshi hilo kuanzia Julai 26 
hadi Agosti 22, mwaka huu 
huku watuhumiwa wa wizi 
huo wakiendelea kusotoa ru-
mande.

Akitoa taarifa ya kukamat-
wa kwa madini hayo jana, 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Janeth Magomi, 
alisema katika msako huo 
wamekamata vitu mbalim-
bali vya wizi, yakiwamo mawe 
yenye madini ya dhahabu 
yakiwa na thamani ya Sh. bil-
ioni 9.2.

Vilevile, alitaja kukamatwa 
kwa ‘carbon’ yenye mchanga 

wa madini yadhaniwayo kuwa 
ni dhahabu yenye uzito wa 
kilo 261, katika maeneo ya 
Manzese, wilayani Kahama 
ambao mpaka sasa thamani 
yake haijajulikana.

“Madini haya tumeyakama-
ta yakiwa yanatoroshwa am-
bayo yalikuwa yameibwa ka-
tika machimbo ya dhahabu 
Bulyanhulu na watuhumiwa 
tumewakamata wapo ru-
mande,” alisema Magomi.

Baadhi ya wadau wa madini 
mkoani Shinyanga wameiom-
ba serikali kuweka ulinzi mad-
hubuti katika maeneo mbal-
imbali ya uchimbaji ikiwa ni 
pamoja na kuacha kuamini 
kwa asilimia mia moja ulinzi 
wa kampuni binafsi.

“Katika awamu ya tano tu-
liona mbinu mbalimbali za 
kulinda utoroshwaji madini 
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 
ukuta sambamba na kuweka 
ulinzi wa Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT) na Jeshi la Wananchi 
Tanzania ( JWT) hii itasaidia 
watu kuheshimu rasilimali za 

umma,” alisema Estormine 
Henry, mfanyabiashara wa 
madini.

Aidha, alisema katika ku-
dhibiti utoroshwaji wa ma-
dini upo umuhimu wa ku-
wekwa kwa sheria kali na 
kuzitekeleza ikiwa ni pamoja 
na watoroshaji wote wa ma-
dini kuondolewa dhamana 
kama ilivyo kwa makosa men-
gine ya jinai.

Katika hatua nyingine jeshi 
hilo lilitaja vitu vingine vya 
wizi vilivyokamatwa kuwa ni 
bunduki aina ya Riffle yenye 
namba 2/49PF78701 ambayo 
ilikuwa ikitumika katika shu-
ghuli za ulinzi bila kibali, 
bangi yenye uzito wa kilo 71, 
mafuta ya dizeli lita 603 yali-
yoibwa katika mradi wa SGR, 
seti moja ya kompyuta, pikipi-
ki tatu, boksi 14 za vigae na 
mabomba sita ya chuma.

Vitu vingine ni mabati 17, 
madumu matatu ya rangi, mi-
fuko miwili ya saruji, saba ya 
chokaa, paketi 120 za vipodozi 
vyenye sumu na kukamata 

watuhumiwa 31 wanaouhu-
sishwa na matukio ya wizi.

Katika hatua nyingine ka-
manda alisema wamekamata 
magari 3,084 kwa makosa 
mbalimbali ya usalama bara-
barani, ikiwamo kutokuwa 
na leseni, bima, mwendokasi, 
kuzidisha abiria, huku waki-
kamata madereva wa pikipiki 
229 kwa kutovaa kofia ngumu, 
kuendesha pikipiki mbovu, 
madereva 64.

Alitaja idadi ya kesi zilizo-
pata mafanikio mahakamani 
kwa makosa mbalimbali na 
kutolewa hukumu na wahusi-
ka kufungwa jela zikiwamo 
za ubakaji, ulawiti, kutorosha 
mwanafunzi, uvunjanji, kusa-
firisha dawa, kuharibu mali, 
pamoja na kukiuka masharti 
ya leseni ya biashara na mhusi-
ka alilipa faini Sh. 500,000.

Alitoa wito kwa wananchi 
wa Mkoa wa Shinyanga, ku-
fuata sheria za nchi na kutoa 
ushirikiano kwa polisi taarifa 
za uhalifu ili kuendelea ku-
dumisha amani ya nchi.

Madini ya shilingi bil. 9.2/- 
yaliyoibwa yakamatwa
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Kicheko soko 
la vinyago 
kuondolewa 
machinga
Na Happy Peter

WAFANYABIASHARA wa Soko 
la Kimataifa la Makonde Hand 
Craft Village, maarufu Mwenge 
Vinyago, wilayani Kinon-
doni, mkoani Dar es Salaam 
wamesema kuondolewa kwa 
machinga mbele ya maduka yao, 
kumerejesha wateja, wakiwamo 
watalii.

Wamesema kuwa awali 
machinga walikuwa wanafanya 
biashara mbele ya maduka yao 
na kusababisha wateja kukosa 
eneo la kuegesha magari yao.

Mwenyekiti wa Soko hilo, 
Khamis Juma, alisema kwa 
sasa wateja wao, wakiwamo 
watalii, ambao baadhi walikim-
bilia masoko mengine kuto-
kana na kukosa maegesho, sasa 
wameanza kurejea.

“Kutokana na changamoto hii, 
niliandika barua kwenda kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Kinondoni kuhusu kuwapo kwa 
machinga. Ni kero kubwa kwa 
watalii wanaofika hapa kununua 
vitu vya utamaduni. Walikuwa 
wanakosa eneo la maegesho 
ambalo machinga walilitumia 
kupanga chini bidhaa zao.

“Baadhi ya watalii ambao 
walikuwa wanakuja wakawa 
hawaji kwa kuhofia usalama 
wa mali zao. Baada ya serikali 
kuwaondoa (machinga) kwa sasa 
kuna ongezeko kubwa la watalii, 
tunaomba mchakato huu uwe 
endelevu kwa kuwa tuna familia 
na tunasomesha,” alisema.

Juma alitaja kipindi wana-
chokitegemea kuwa na wateja 
wengi ni kuanzia mwezi Juni 
hadi Oktoba kila mwaka, hivyo 
kwa wakati huu, wateja wa-
meendelea kuongezeka baada 
ya machinga kuondolewa.

Mfanyabiashara wa vinyago 
sokoni huko, Ally Juma, anaye-
jitambulisha amefanya biashara 
hiyo kwa miaka 30, alisema 
kuondolewa machinga kume-
leta faraja kwao kwa kuwa sasa 
wanapata wateja.

“Wateja wetu mara nyingi 
ni watalii na wapo wanaotoka 
ndani ya nchi. Wanapokuja na 
kukuta msongamano mbele 
ya maduka, wakati mwingine 
wanaona kama ni matapeli na 
mwisho wa siku wanasita kuin-
gia sehemu zetu za biashara,” 
alisema Juma.

Kulikuwa na idadi kubwa 
ya machinga katika eneo la 
Mwenge, lakini sasa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Kinondoni 
imechukua hatua ya kuwaondoa 
wafanyabiashara wadogo hao. 

Nipashe imekuwa inashuhudi-
wa kuwapo magari ya Jeshi 
la Polisi na askari wa jeshi 
hilo wanaoshirikiana na askari 
wa Jeshi la Akiba (Mgambo) 
kuwadhibiti machinga kufanya 
biashara katika Soko la Mwenge.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. Adolf Mkenda (wa pili kushoto), akiangalia ramani ya ujenzi wa kampasi 
mpya ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam eneo la Gongo, Kata ya Jamhuri mkoani Lindi jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAKUKURU yanasa nondo za chini 
ya kiwango mradi wa barabara
Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
mkoani Dodoma, imezuia tani 
120 za nondo zisizokidhi vi-
wango vya ubora kutumika ka-
tika ujenzi wa mradi wa bara-
bara ya mzunguko wa nje jijini 
Dodoma.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Dodoma, John Joseph, 
akitoa taarifa ya utekelezaji ya 
robo tatu ya mwaka, alisema 
jana jijini kuwa nondo hizo 
zilizotarajiwa kutumika katika 
ujenzi huo, zimekamatwa kwa 
ushirikiano wa TAKUKURU na 
Mkandarasi Mshauri na kuon-
dolewa eneo la mradi.

“TAKUKURU Mkoa wa Do-

doma ilifanya uchunguzi na 
kubaini nondo hizo hazina 
kiwango kinachostahili ka-
tika ujenzi wa barabara hii na 
kuamuru mkandarasi aagize 
nondo nyingine ambazo zina 
viwango vinavyotakiwa,” alise-
ma Joseph.

Vilevile, alibainisha kuwa 
taasisi hiyo imedhibiti wizi 
wa Sh. milioni 3.9 kutoka kwa 
mtumishi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chemba ambazo 
ni za wanufaika wa Mfuko wa 
TASAF wa Kijiji cha Mlongia, 
wilayani huko. Zilitengwa kwa 
ajili ya wanufaika hao kukati-
wa Bima ya Afya Iliyoboresh-
wa (iCHF).

“Mtumishi huyu alichukua 
fedha hizi kutoka kwa waleng-

wa na kudai kuzipeleka ku-
wakatia bima, lakini hakufanya 
hivyo. Badala yake alikaa nazo 
mwaka mzima, akijinufaisha 
mwenyewe,” alisema.

Alibainisha kuwa baada ya 
TAKUKURU kupata taarifa, 
ilifanya uchunguzi, mtumishi 
huyo amerejesha fedha katika 
akaunti namba 50510042226, 
ili zitumike kuwakatia bima ya 
afya ya walengwa hao.

Alisema TAKUKURU pia im-
ekagua miradi 64 ya maende-
leo yenye thamani ya Sh. bilio-
ni 12.7.  Miradi hiyo ni ya elimu, 
afya, ujenzi, maji na mifugo. 
Wameokoa Sh. milioni 41.2 
ambazo zilikuwa katika hatari 
ya kufanyiwa ubadhirifu.

Mkuu huyo pia alisema 

walipokea malalamiko 54 ya-
nayohusu rushwa na idara 
zinazolalamikiwa ni pamoja 
na Mamlaka za Serikali za Mi-
taa - zinazoongoza, zikifuatwa 
na elimu, afya, ujenzi, madini, 
nishati, maji, umwagiliaji na 
mifugo.

Aliwataka watumishi wa 
taasisi hizo kujitathmini ka-
tika utendaji wao wa kila kila 
siku ili kukidhi mahitaji ya wa-
nanchi.

“Pia tunaendelea kufanya 
uchunguzi katika tuhuma zi-
lizoainishwa katika taarifa ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
na tuhuma nyingine kadri 
itakavyobainika, ili hatua sta-
hiki zichukuliwe,” alisema.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

NI miezi minne sasa tangu 
wakazi wa eneo la Shirika la 
Elimu Kibaha, Kata ya Tum-
bi, mkoani Pwani wakatiwe 
huduma ya majisafi kutoka 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA).

Kutokana na hali hiyo, 
wameomba mamlaka hiyo 
kuwarejeshea huduma hiyo ili 
waondokane na adha wanayo-
kumbana nayo kwa sasa.

Cresencia Shirima, Balozi 

wa Kanda wa Shirika la Elimu 
Kibaha, alisema jana kuwa 
hawapati maji toka mamlaka 
hiyo tangu mwezi Aprili mwa-
ka huu, hali inayosababisha 
kero kubwa.

Shirima alisema wamekuwa 
wakinunua sehemu nyingine. 
Dumu la lita 20 wanauziwa Sh. 
500 na gharama ya kuyasafiri-
sha, usafiri wa pikipiki ukitu-
mika zaidi.

Optatus Katata, mkazi wa 
eneo hilo, alisema alipatiwa 
huduma ya maji mwaka 
jana, lakini maji yalikuwa 

yanawafikia mara chache hadi 
huduma hiyo ilipositishwa 
Aprili mwaka huu.

Imani Kayombo, alisema 
waliambiwa kero hiyo inatoka-
na na msukumo wa maji kuwa 
mdogo, hivyo maji kushindwa 
kufika katika maeneo yao.

Kutokana na changamoto 
hiyo, Kayombo alisema hu-
tumia gharama kubwa kupata 
maji.

Naye Mabuba Toksini, 
alisema imefikia hatua wa-
nachukua maji sehemu wa-
nazofanyia kazi, ingawa sasa 

wanategemea zaidi kununua 
maji yanayofikishwa mtaani 
kwa magari yanayouza maji 
mtaani.

Meneja wa DAWASA Kiba-
ha, Alfa Ambokile, alisema 
changamoto hiyo inafanyiwa 
kazi kwa kuwa eneo hilo 
lina mradi na unaendelea 
kutekelezwa.

Ambokile, alisema mradi 
huo utakapokamilika, utaon-
doa changamoto hiyo kwa 
wakazi hao wa Tumbi na Mwa-
nalugali. Huduma ya maji safi 
itarejeshwa.

Walia kukosa majisafi miezi minne
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KANDA KASKAZINI

Ili ukatili huo 
wa kiuchumi 
usiendelee 
katika mae-
neo mbalim-
bali nchini, ni 
vyema seri-
kali ikaunda 
dawati 
maalum li-
takalofuatil-
ia na kutatua 
malalamiko 
yanay-
owakabili 
wanaume 
wanaolia ku-
sahaulika ka-
tika mambo 
mbalimbali.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
IGOGORO inayosababishwa 
na kuchipua kwa ukatili wa 
kiuchumi, ulawiti na vipigo 
dhidi ya wanaume katika 

Wilaya ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, 
yameamsha hisia za makundi mbalim-
bali ya jamii na wanaharakati, wakiita-
ka serikali kuvunja ukimya na kushu-
ghulikia tatizo hilo kwa uzito zaidi.

Jana, baadhi ya wakazi wa wilaya 
hiyo waliozungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti kuhusu hali hiyo am-
bayo inatajwa kuvuruga taswira ya 
jamii iliyostaarabika kwa miaka mingi, 
imemwomba Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, kuli-
tazama kundi la wanaume kwa jicho la 
tatu kutokana na kuathiriwa zaidi na 
ukatili.

“Tumesikia wanaume tayari 
wameanzisha dawati lao la kushughu-
likia matatizo yao ya ukatili wa kijinsia 
huko Jimbo la Vunjo, Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, hilo peke yake lina-
tosha kuonyesha kuna hali mbaya na 
kuna haja ya serikali na wadau wen-
gine wa maendeleo kupiga kambi ku-
kabiliana na hali hiyo,” alisema Edward 

Matukio ya kupigwa wanaume 
K’njaro yawaibua wanaharakati 

Na Mary Mosha, MOSHI

ASILIMIA 20 ya watoto wali-
ofanyiwa uchunguzi wa kitabibu 
na  Taasisi ya  Moyo  Jakaya 
Kikwete  ( JKCI),  kuhusu tatizo 
la moyo katika mikoa 11 nchini, 
kiini cha maradhi hayo kimegun-
dulika kusababishwa na mfumo 
wa hewa.

Ripoti kuhusu uchunguzi 
huo uliofanyika mwaka wa 
fedha 2022/23 ilitolewa jana ka-
tika Hospitali ya Rufani Mawenzi 
Mkoa wa Kilimanjaro na Mkuu 
wa Idara ya Utafiti, Mafunzo na 
Upimaji wa Afya kwa Jamii, Dk. 
Padro  Pallangyo. 

Dk. Pallangyo, ambaye ni Dak-

tari Bingwa wa JKCI, alisema 
uchunguzi wao umebaini kuwa 
katika asilimia 20 ya tatizo ku-
sababishwa na mfumo wa hewa, 
mara nyingi chanzo ni mtoto ku-
pata mafua na kutotibiwa kwa 
wakati na wengine hawasafishi 
vinywa vizuri.

“Kwa hiyo unakuta tatizo hilo 
linaanza kuruhusu kuzaliwa kwa 
bakteria na kuingia kwenye mfu-
mo wa hewa, hivyo kuleta athari 
kwenye valvu za moyo.

…Kuhusu tiba, Dk. Pallangyo 
alisema: “Makundi yote mawili 
matibabu yake ni upasuaji. 
Huwa wanapogundulika wa-
napewa rufaa kwa ajili ya ku-
pata matibabu ya kibingwa ya 

kurekebisha hizo valvu au kuzi-
ba hayo matundu.

Zaidi aliongeza: “Tukiachana 
na watoto, magonjwa mengine 
ambayo yameongoza    kwenye 
kila eneo tulilokwenda, ni shini-
kizo la juu la damu ambapo kila 
kwenye watu 10, sita wanashini-
kizo la juu la damu, mengine ni 
moyo kupanuka na mishipa mi-
kubwa    ya damu kuziba. Wote 
hao wamepata rufaa ya kwenda 
kupata matibabu kwenye taasisi 
yetu.”

Aidha, alisema umri unaoon-
goza ni miaka 45-65 kwa watu 
wazima na watoto kupata mara-
dhi hayo, ni kuanzia mwezi 
mmoja hadi miaka 15, ingawa 

kumekuwa na ongezeko kubwa 
la shinikizo la juu la damu kwa 
vijana wenye umri wa miaka 18-
35.

Mkurugenzi    Mtendaji wa 
JKCI, Dk. Peter Kisenge,    alise-
ma katika Mkoa wa Kilimanjaro, 
jopo la madaktari bingwa lina-
tarajia kuwafikia na kuwafanyia 
uchunguzi watu zaidi ya 1,500.

“Kwa siku mbili tu, tumewaona 
na kuwafanyia uchunguzi watu 
600, wakiwamo watoto 60 we-
nye umri kati ya mwezi mmoja 
hadi miaka 15,”alisema.

Awali, Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
ya Mawenzi, Dk. EdnaJoy Mu-
nisi, alisema Mkoa wa Kiliman-

jaro umeongeza matumaini 
makubwa ya uchunguzi huo, 
baada ya kuwapo kwa mwi-
tikio mkubwa.

Alisema: “Uchunguzi huu uta-
fanyika Mkoa wa Kilimanjaro, 
kwa siku tano, ukiwahusisha 
jopo la madaktari bingwa ku-
toka  Taasisi ya  Moyo  Jakaya 
Kikwete.

Aliongeza: “Katika siku hizi 
mbili, uhitaji umekuwa mkub-
wa na bado kuna siku tatu zaidi 
mbele. Mawenzi tunategemea 
kupata watu wengi zaidi; na tuta-
zungumza  nao kuona uwezeka-
kano wa kurudi tena  katika siku 
za hivi karibuni    ili kuwasaidia 
wananchi wengine.”

Mfumo wa hewa chanzo watoto wengi kuugua moyo

Mtafiti kutoka Chuo Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE), Prof. Stephen Maluka, akitoa mada kuhusu mabadiliko 
ya sekta ya afya, wakati wa mafunzo kuhusu uboreshaji wa huduma za afya kwa watendaji wa mitaa na wahudumu 
wa afya ya msingi ngazi ya jamii wilayani Handeni, mkoani Tanga, jana. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Asilimia 50 
ya wanafunzi 
Babati wanaenda 
shule bila kula
Na Jaliwason Jasson, BABATI

SERIKALI imekiri kuwa asilimia 
50 ya wanafunzi wa shule za 
msingi katika Wilaya ya Babati, 
mkoani Manyara, wanaathirika 
kitaaluma kutokana na kwenda 
shuleni bila kula kitu chochote 
asubuhi.

Kwa mujibu wa Ofisa Maende-
leo ya Jamii wa Halmashauri ya 
Mji wa Babati, anayeshughulukia 
lishe shuleni, Suzana Mushi, tati-
zo hilo limegundulika baada ya 
idara hiyo kufanya utafiti mdogo 
wa wanafunzi wa shule zilizoko 
katika mji huo.

Mushi, aliweka wazi tatizo 
hilo jana, mbele ya Ofisa Ustawi 
wa Jamii wa Mkoa wa Manyara, 
Khadija Muwango na menejimen-
ti ya Shirika la COSITA waliohud-
huria utambulisho wa Programu 
Jumuishi ya Taifa ya Malezi, 
Makuzi na Maendeleo ya Awali 
(PJT-MMMAM).

Ofisa huyo, alisema hata wana-
okwenda shuleni wakiwa tayari 
wamekunywa chai, huwa ni chai 
ambayo haina kitafunwa, hivyo 
haiwasaidii kitu na wanaishia 
kupata udumavu. Alisema tatizo 
hilo, limesababisha watoto wen-
gine kupata maradhi ya ugonjwa 
wa kisukari, kwa sababu ya kul-
ishwa vyakula bila mpangilio.

“Kula Protini kila siku kunasa-
babisha unene uliopitiliza, hivyo 
wazazi wasifikiri kula nyama kila 
siku ndio chakula bora,”alisema 
Mushi.

Mratibu wa PJT-MMMAM wa 
Halmashauri ya Mji wa Babati, 
Martine Peter, alisema ni vizuri 
kuwa marafiki na watoto ili 
waweze kuwaambia wazazi vitu 
wanavyokutana navyo.

Akitoa elimu ya sayansi ya 
malezi makuzi na maendeleo ya 
awali ya mtoto, Meneja Mradi wa 
Mtoto Kwanza kutoka Shirika la 
COSITA, Agustino Balohho, alise-
ma wanasisitiza mtoto wa miaka 
sifuri mpaka nane kupata lishe ili 
imsaidie katika ukuaji wake na 
aweze kufikia utimilifu wake.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Abdulaman Kololi, alisema 
alifurahishwa na elimu iliyotole-
wa ambayo inawataka wazazi ku-
jiandaa kabla ya kupana ujauzito 
na aliahidi kwenda kutoa elimu 
kwa wananchi.

Mwendamseke, mtaalam wa sai-
kolojia.

Mkuu wa Watawa wa Shirika la 
Dada Wadogo wa Mtakatifu Fran-
sisco Tanzania, lililoko chini ya 
Kanisa Katoliki, Bridget Kokiam-
bo, alisema kwa hali inayoende-
lea, iko haja kwa Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii na Jeshi la Polisi, 
kuongeza ubunifu wa kukabiliana 
na ongezeko la vitendo vya ukatili 
na unyanyasaji wa kijinsia dhidi 
ya wanaume.

Aidha, mwanaharakati Victor 
Mbuya, alisema ili ukatili huo wa 
kiuchumi usiendelee katika mae-
neo mbalimbali nchini, ni vyema 
serikali ikaunda dawati maalum 
litakalofuatilia na kutatua malala-
miko yanayowakabili wanaume 
wanaolia kusahaulika katika 
mambo mbalimbali.

Akizungumzia ukatili huo, Mra-
tibu wa mradi wa jitihada za jamii 
katika kuzuia na kutoa taarifa dhi-
di ya watoto na wanawake, Veron-
ica Ollomi, alisema kwa sasa Shiri-
ka la KWIECO, kwa kushirikiana 
na Women Fund Tanzania Trust 
(WFT Trust), wameanza kuwapa 
elimu wanaume kuhusu ukatili 

huo kwenye Kata za  Oldmoshi 
Magharibi, Kibosho Magharibi, 
Kirua Vunjo Kusini, Mwika Kaska-
zini na Mwika Kusini.

Kwa mujibu wa Veronica, mradi 
huo unalenga kuchangia ubore-
shaji wa msaada wa kisaikolojia, 
haki ya kielimu na kumaliza ma-
tatizo ya kiakili yanayohusiana na 
ukatili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto mkoani Kilimanjaro.

Aidha, mradi huo unalenga 
kukabiliana na ukatili dhidi ya 
wanawake, wasichana na watoto 
kwa kuimarisha afya ya akili kwa 
waathirika wa ukatili wa kijinsia, 
inayohusiana na ukatili kwa wa-
nawake, wasichana, watoto na 
makundi mengine ya pembezoni 
na wale walioathiriwa na vikwazo 
vya unyanyasaji wa kitamaduni 
na mijadala katika jamii za vijijini 
na mijini.

Vilevile, unalenga kuhimiza 
haki za elimu kwa watoto wa kike 
kwa kuhakikisha kuwa vitendo 
vya ukatili wa kingono dhidi yao 
vinatokomezwa na jamii iwe 
mstari wa mbele kuhimiza na ku-
saidia wasichana kuingia tena ka-
tika mifumo rasmi ya shule.
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HABARI KANDA ZIWA

Na Restuta Damian, BUKOBA

S
HILINGI bilioni 19.5 zinataraji-
wa kutumika katika ujenzi wa 
miundombinu ya Bandari ya 
Bukoba mkoani Kagera.

Lengo la ujenzi na ukarabati wa 
bandari hiyo ni kuiwezesha kutoa 
huduma bora hususani itakapoan-
za kupokea meli ya mizigo ya Mv. 
Mwanza Hapa Kazi Tu.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa 
Bandari hiyo, Marco Palanjo wakati 
akizungumza na Nipashe bandarini 
hapo na kueleza kuwa Shirika la 
Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) 
liliangalia matatizo yaliyohitaji  ku-
fanyiwa kazi na kuona kuwa ipo haja 
ya kufanya upanuzi zaidi.

Alisema Bandari ya Bukoba ina 

Shilingi bilioni 19.5 kukarabati 
miundombinu Bandari ya Bukoba

Elizabeth Seleman, SENGEREMA

MWENYEKITI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Sengerema ili-
yopo mkoani Mwanza, Yanga 
Makanga amesema uzembe 
wa wafanyakazi katika ofisi ya 
ukusanyaji mapato katika hal-
mashauri hiyo kuwa ni chanzo 
cha kutofikiwa kwa malen-
go katika bajeti ya mwaka 
2022/2023.

Aliyasema hayo juzi katika 
kikao cha baraza la madiwani 
cha robo ya nne na kusema 
kuwa ofisi hiyo haikusanyi 
mapato kama ambavyo ina-
takiwa na kuahidi kutokuen-
delea kuwavumilia watumishi 

wote ambao wanasababisha 
kushindwa kukusanya mapato 
kutokana na uzembe.

Mwenyekiti huyo alise-
ma kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 halmashauri ili-
kusanya Sh.milioni 374 sawa 
na asilimia 84 na kueleza 
kuwa katika mwaka wa fedha 
2023/2024 wanapaswa kuku-
sanya kiwango lengwa amba-
cho ni Sh.milioni 400.

Alisema viongozi wote ka-
tika halmashauri hiyo kwa 
kushirikiana na watu wa idara 
husika wanatakiwa kusimamia 
kikamilifu upatikanaji wa ma-
pato na kuhakikisha wanafikia 
malengo ikiwa ni pamoja na 

kuwachukulia hatua wale wa-
naokwamisha shughuli hiyo.

Alitaja maeneo ambayo 
halmashauri hiyo inapoteza 
mapato kuwa ni pamoja na 
kwenye vivuko vya Kamanga, 
Busisi pamoja na Mkombozi 
kwa kushindwa kuvisimamia 
ipasavyo.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya 
Sengerema, Senyi Ngaga alii-
taka Ofisi ya Mkurugezi ihakik-
ishe inasimamia shughuli za 
ukusanyaji wa mapato ka-
tika halmashauri hivyo lengo 
likiwa ni kuiwezesha serikali 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya kimaendeleo.

Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Sengerema, Binu-
ru Shekideli, aliahidi kuhakiki-
sha anaendelea kusimamia 
ukusanyaji mapato ipasavyo 
na kufuatilia tatizo la wafan-
yakazi wazembe na kuwa-
chukulia hatua stahiki.

Nao baadhi ya madiwani 
walisema viongozi hao wana-
takiwa kusimamia vyema sua-
la la mapato kwani ukusanyaji 
wa mapato ukiwa mzuri hata 
halmashauri inaweza kuwa 
na maendeleo na kujiendesha 
yenyewe.

Kwa mwaka wa fedha 
2023/24 halmashauri hiyo ina-
tarajia kukusanya zaidi ya Sh. 
bilioni mbili.

Uzembe chanzo h’shauri kukusanya mapato kiduchu

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi, akionyesha kwa waandishi wa habari mkoani humo jana, jinsi 
watu walivyobuni mbinu za kuiba mafuta ya dizeli katika mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) kwa kutumia chupa za 
maji. PICHA: MARCO MADUHU

Ukosefu wa 
vyoo waitesa 
Shule ya 
Sekondari 
Uzogore
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

DIWANI wa Ibadakuli Manispaa 
ya Shinyanga, Msabila Malale, 
amesema Shule ya Sekondari 
Uzogore inakabiliwa na uhaba 
mkubwa wa matundu ya choo, 
huku walimu wakiwa hawana 
sehemu ya kupata huduma ya 
choo.

Alibainisha hayo juzi kwenye 
kikao cha Baraza la Madiwani 
Manispaa ya Shinyanga, wakati 
akiwasilisha taarifa ya kwenye 
kata yake.

Alisema kuwa shule hiyo ya 
sekondari ina matundu manne tu 
ya choo, huku walimu wakilazi-
mika kujisaidia sehemu moja na 
wanafunzi.

“Hii ni moja kati ya kero kubwa 
katika kata yangu na inahitaji 
utatuzi wa haraka licha ya ku-
wepo na kero nyingine nyingi. Hii 
ni muhimu zaidi kufanyiwa kazi 
maana ni aibu na kushusha nid-
hamu na heshima ya walimu pale 
wanapotumia choo kimoja na 
wanafunzi wao,”alisema Malale.

Wakiwasilisha taarifa za kata 
zao katika kikao hicho, madi-
wani hao waliwasilisha kero ya 
upungufu wa matundu ya choo, 
walimu watendaji wa vijiji na 
mitaa na kuiomba serikali itatue 
adha hizo mapema.

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Shinyanga, Saidi Kitinga, alieleza 
kuwa suala la walimu kuwa na 
choo chao ni muhimu na siyo 
kuchangia na wanafunzi.

Alisema serikali inapaswa ku-
jenga choo ili kuwafanya walimu 
kuwa wa thamani ili wafanye 
shughuli zao za ufundishaji ka-
tika mazingira rafiki.

Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko, alisema 
kero hizo zilizowasilishwa na 
madiwani zitashughulikiwa moja 
baada ya nyingine, kuwaomba 
madiwani wawe wavumilivu 
wakati serikali ikichukua hatua.

Aidha, Kaimu Mkurugenzi wa 
Manispaa ya Shinyanga, Doris 
Dalia ambaye pia ni mwanashe-
ria, alisema suala la utatuzi wa 
ukosefu wa matundu ya choo 
shuleni hasa Shule ya Uzogore 
litafanyiwa kazi haraka.

Hivyo aliwaomba wananchi 
washirikiane na serikali kutatua 
kero hiyo kwa kuchimba mashi-
mo.

Kuhusu upungufu wa wa-
tumishi, alisema serikali bado 
inaendelea na juhudi za kupata 
watumishi wengine hasa watend-
aji ili kuziba nafasi zilizoachwa 
wazi.

Lengo la 
shirika ni 
kuangalia 
utendaji 
wa maeneo 
ambayo 
yanathibiti-
wa na 
kuweka 
usalama wa 
vyombo vya 
majini na 
ufanisi ka-
tika bandari.

maeneo finyu yanayolazimu kufanya 
upanuzi  wa ujenzi mpya wa bandari, 
uboreshaji wa magati yaliyopo, 
upanuzi jengo la abiria, uchimbuaji na 
kuongeza kina cha maji, miundombi-
nu ya umeme na maegesho ya magari.

“Bandari yetu kwa miaka mingi ili-
kuwa inafanyiwa maboresho madogo 
madogo lakini sasa tunafanya ujenzi 
na upanuzi ili watumiaji wa bandari 
wapate maeneo mapana kwa ajili ya 
ufanisi katika kazi,” alisema Palanjo.

Alisema ujenzi na ukarabati huo 
tayari umeanza na sasa umefikia asil-
imia 13 na unatarajiwa kukamilika 
ndani ya kipindi cha miezi 18 na Julai 
2024 utakuwa umekamilika. 

Hata hivyo alieleza kupokea malala-
miko ya mara kwa mara kutoka kwa 
watumiaji wa bandari hiyo juu ya 

kushindikana kuingia kwa meli kulin-
gana na ufinyu wa eneo la kuegesha 
meli wakati wakisubilia mizigo na abil-
ia wanaokwenda katika shughuli zao.

Mjumbe wa Bodi ya TASAC,  King 
Shilagi alisema usalama wa vyombo 
vya majini unategemea utendaji wa 
shughuli za bandari na kuona kwam-
ba usimamizi uliopo unafanywa kwa 
ufanisi.

“Lengo la shirika ni kuangalia utend-
aji wa maeneo ambayo yanathibitiwa 
na kuweka usalama wa vyombo vya 
majini na ufanisi katika bandari,” 
alisema Shilagi.

Kadhalika, alieleza kuwa ili kufanya 
ushindani wenye usawa katika njia ny-
ingine za usafiri yaliangaliwa matatizo 
ambayo yalikuwa ni kizuizi hali iliyo-
fanya yawasilishwe serikalini.

Serikali inapaswa 
kujenga choo ili 
kuwafanya walimu 
kuwa wa thamani ili 
wafanye shughuli zao 
za ufundishaji katika 
mazingira rafiki.



Na Peter Orwa

J
UMATATU wiki hii ina re-
kodi kubwa kwa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), ikitimiza 

miaka 60 ya kuwapo kwake, tukio 
lililoendana na kikao cha ndani 
cha chombo hicho.

Pia, kwa Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, naye akaangukia katika 
heshima kubwa kuwa mgeni ras-
mi wa tukio hilo la sasa, ikizin-
gatiwa wakati chombo hicho kin-
aundwa, alikuwa katika umri wa 
miaka ya awali duniani.

Ni hafla iliyonakishiwa na ugeni 
wa aina nyingi, lakini katika up-
ekee ni kuwapo wazee waasisi wa 
chombo hicho cha kiimani.

Katika hotuba yake, Rais Dk. 
Samia hakuficha ulivyo uhusiano 
wake na KKKT, mahususi akimtaja 
mkuu wake Dk. Fredrick Shoo 
anayempatia hadhi ‘kaka yangu’ 
kwamba wana utamaduni wa ku-
wasiliana kwa mashauriano ya 
kitaifa.

Awali katika hotuba yake ya 
kumkaribisha, Askofu Dk. Shoo 
akawasilisha wito wake kwa Rais 
Dk. Samia, akimkumbusha angal-
izo kwenye suala la usalama wa 
mazingira.

Katika namna ya kipekee kion-
gozi huyo wa kidini, kaielekeza 
mbali kwa maslahi ya vizazi vi-
javyo, akimuomba mkuu wa 
nchi akitumia mfano wa nishati 
mbadala kama makaa ya mawe, 
ikiwezekana kutumika nchini, ili 
kuitetea jamii ya Kitanzania.

Ni mada iliyomgusa Rais Dk. 
Samia, naye katika ufafanuzi wake 

wa hotuba, alipokabidhiwa kip-
aza sauti kuzungumza na umma, 
katika tukio hilo kubwa la KKKT 
linaloendana na mkutano wa 
siku kadhaa, akaja na majibu ‘yal-
iyoshiba’ kuhusu safari ambayo 
serikali imeshaanza kufanyia kazi 
kisekta, sheria na miradi yake.

Kihistoria, Dk. Samia, ni mkong-
we katika eneo hilo la mazingira, 
kwani katika zama za awamu ya 
nne ya uongozi wa nchi, alikuwa 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 

wa Rais, Muungano na Mazingira.
Ni kipindi ambacho Rais wake, 

Dk. Jakaya Kikwete, kuna wakati 
akaongoza Kamati ya Mazingira 
ya Umoja wa Afrika (AU), ambayo 
ilishirikishwa katika hatua zote za 
kupatikana Mkataba wa Paris un-
aohusu mazingira duniani.

Huku Dk, Kikwete akiwa na 
historia ya mawasiliano ya moja 
kwa moja kuhusu mada hiyo 
kuelekea Mkataba wa Paris na 
aliyekuwa Katibu Mkuu wa Umoja 

wa Mataifa (UN), Ban Ki Moon, 
ikizingatiwa wawili hao wanafa-
hamiana vyema tangu wakiwa 
mawaziri, ujumbe ukamfikia 
rasmi hata wakaunda ajenda ya 
Afrika, baada ya kutembelewa na 
mkuu huyo wa UN katika kikao 
cha AU nchini Guinea ya Equator, 
katikati ya mwaka 2015, Kamati ya 
Mazingira ya Afrika ikiwa chini ya 
Dk, Kikwete, ambayo ikateta naye.

Mchakato wake ukaanza rasmi 
nchini Marekani mwezi Septemba 
mwaka huo ma kisha ukapata 
baraka mwezi Desemba nchini 
Ufaransa, wakati, Dk. Samia 
kishapanda hadhi katika awamu 
ya tano, Makamu wa Rais mwenye 
mamlaka zaidi kwenye mazin-
gira, endeleo lake la kuwajibikia 
kisekta.

Ilipofika Aprili 2016 mkataba 
wa Paris ulianza kufanya kazi 
ukiwa ndio  mwongozo mkuu wa 
mazingira duniani unaotumika 
hadi sasa, ikimuacha Dk. Samia na 
mazingira ni sawa na ‘kalamu na 
katarasi.’

UFAFANUZI KWA KKKT
Kwanza, Rais Dk. Samia hafichi 

faraja yake katika uhalisia wana - 
kanisa anapowaona wanamuunga 
mkono katika juhudi za kukabili 
athari za mabadiliko ya hali ya 
nchi, akisema ni athari ya dunia 
nzima.

Huku akitumia nukuu za 
maandiko takatifu, pia wakuu wa 
kidini, Dk. Samia ananena “wa-
nadamu wanakaidi maagizo ya 
Mungu…mazingira hayataacha ku-
tuadhibu…’

Katika rai ya kanisa ikiomba 
kuharakishwa kwa mageuzi kue-

lekea nishati mbadala, Dk. Samia 
anasema serikali iko katika hatua 
za mbali kuwezesha matumizi ya 
kina ya nishati mbadala unaozal-
ishwa nchini na kukabili athari za 
kimazingira nchini.

Pia, anataja lingine ni kuwapo 
mradi wa nishati ya upepo mkoa-
ni Singida, ikiwa sehemu ya mbi-
nu mbadala katika kupata nishati.

Kimsingi, ni aina ya nishati 
ambayo wazo lake sio geni, lil-
ishafanyiwa tafakuri za awali ka-
tika mkoa huo, katika zama za 
uongozi wa awamu ya nne nchini.

Rais Dk. Samia anasema ni 
hatua ambayo sasa inaendana na 
kujengwa mradi wa nishati jua 
mkoani Shinyanga, ambako nayo 
inaelekezwa kuongeza vyanzo vya 
nishati kitaifa.

Kwa mujibu wa Rais, katika 
mustakabali wa tabia nchi na 
usalama chakula, mradi wa uzal-
ishaji chakula kwa kambi ya vijana 
mkoani Dodoma, unasonga kwa 
tija kubwa, wadau wa kimataifa 
wakiunga mkono, vyote vinaingia 
katika mjumuiko wa juhudi za ki-
serikali kuendana na hitaji la mbi-
nu mbadala, dhidi ya mabadiliko 
ya mazingira na tabia nchi.

Rais akahitimisha kwa kutumia 
fursa hiyo kufafanua kwamba 
Tanzania inatarajia kuwa mwe-
nyeji wa Mkutano Kimataifa wa 
Mfumo wa Chakula Kimataifa,  
kati ya tarehe 5 na 9 mwezi 
ujao, akialika mamlaka za kidini 
kushiriki ikiwa nayo sehemu ya 
kutekeleza ubia katika eneo la 
mazingira, kwa usirikiano kati 
ya mamlaka za umma na binafsi 
(PPP), inayosimamiwa na sera, 
pia sheria maalum iliyotungwa na 
uongozi awamu ya nne.

Usikose kesho, safari ya PPP, 
uwekezaji na uzalishaji wa ke-
sho nchini. 
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Dk. Simwaza:  Maradhi kinywa yana
kila hatari kwa uhai wa mjamzito

Na Beatrice Shayo

A
FYA ya kinywa na meno 
hasa kwa wajawazito, 
inatajwa isipozingatiwa, 
mtu anaweza kujifungua 

mtoto njiti.
Mtaalamu Dk. Katanta Simwanza, 

anaiambia Nipashe kwamba afya ya 
kinywa na meno, kila mtu anawa-
jibika kuizingatia kwa usalama wa 
afya yake kwa jumla.

Anataja, mjamzito kinga yake 
inakuwa imepungua, hivyo hata 
mdomoni, afya yake inakuwa dhai-
fu, wadudu huzaliwa na kushambu-
lia fizi.

“Baada ya kushambulia fizi hizo, 
fizi hutoa sumu ambayo ikiingia 
kwenye damu inakwenda kusham-
bulia ‘placenta’ yaani mfuko ambao 
unamlea mtoto,” anasema Dk Sim-
wanza.

Anataja sababu ya watoto kuzal-
iwa njiti, ni mama anapokuwa na 
afya duni kinywani, pia  asipozinga-
tia usafi wake.

“Kuna vimelea vingine viki-
fika kwenye moyo vinasababisha 
kinamama wanapata kifafa cha 
ujauzito na wengine kupoteza 
maisha,”anasema  Dk Simwanza.

Anaeleza changamoto nyingine 
ni meno kuoza na kwa wajawazito 
inakuwa tatizo kubwa, kwani in-
aweza kusababisha mimba kuhar-
ibika au kuzaliwa kabla ya siku zake.

“Kuoza kwa meno kunaweza 
kumsababishia mama kupata ma-
jipu na kupata changamoto ny-
ingi na hatimaye kupata kifafa cha 
uzazi na hata kupoteza maisha 
yake,”anasema Dk Simwanza.

KUBAINI SHIDA IJAYO
Dk. Simwanza ambaye ni Mku-

rugezi Mwandamizi wa Taasisi ya 
Miracle Corners of World, Tanzania 
anaeeleza kitaalamu, daktari ana 
uwezo  wa kukagua kinywa cha 
mtu akabaini changamoto ya miaka 
20 ijayo. 

Pia, anasema kinywa hutoa 
viashiria vya saratani ya tumbo. 
Anaendelea: “Daktari wa meno 
akiangalia meno yako anaweza 
kujua wakati unapatikana wazazi 
wako walikuwa na maambukizi ya… 
(maradhi) kutokana na meno yako 
yalivyokuwa.”

Kwa mujibu wa Dk. Simmwanza, 
mtaalamu anamtambua kwenye 
hatari ya maradhi saratani,  kisu-
kari, shinikizo la damu, au maam-
bukizi ya magonjwa yatokanayo na 
ngono, au kwa mtoto anayefanyiwa 
vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Huku akisisitiza kinywa kina 

magonjwa mengi, anasema baadhi 
ya vitendo vinavyofanyika kwenye 
afya ya kinywa vinaweza kusaba-
bisha mtu akapata maambukizi ya 
vimelea akitoa mfano saratani ya 
shingo ya wa kizazi (HPV), pia sara-
tani ya koromeo.

UMUHIMU WA KINYWA, MENO
Dk. Simwanza anasema, afya ya 

kinywa na meno ni eneo muhimu 
kuzingatiwa akihimiza: “Kinywa ki-
natuwezesha kula chakula na hata 
mmeng’enyo wa chakula inaanzia 
hapo. Kinywa pia kinatoa nafasi 
kinapokuwa salama watu kuwasili-
ana.”

Anasema Umoja wa Mataifa 
(UN) kupitia Shirika la Afya Du-
niani (WHO) imetenga Machi 20 
ya kila mwaka ni siku ya kuhimiza 
jamii duniani kuchukua hatua za 
kujikinga na kulinda afya ya kiny-
wa na kwa miaka mitatu ikiwa na 
kaulimbii”jivunie kinywa chako, 
kithamini na kukitunza.”

Anasema, kila mtu anashau-

riwa kuchunguza kinywa chake, 
pia taasisi na jamii zinahimizwa 
kuendelea kutoa elimu ya afya ya 
kinywa, huku matibabu yakitolewa 
katika vituo vya afya.

“Tunatakiwa kutambua katika 
masuala ya afya ya kinywa WHO 
alieleza daktari mmoja afya ya 
kinywa na meno anatakiwa kuwa-
hudumia watu 75,000, kwa mwaka 
kwa Tanzania daktari mmoja ana-
hudumia watu 125,000 kutokana 
na uhaba wa watumishi,”anasema.

KOSA LA MSWAKI ASUBUHI 
Anasema kiafya inashauriwa mtu 

kupiga mswaki walau mara mbili 
kwa siku na kama ikiwezekana, mtu 
apige mswaki mara moja muda wa 
kwenda kulala.

“Kupiga mswaki asubuhi ni 
sawa na bure, kwa sababu wadudu 
wanakuwa wameshameng’enya 
chakula na kutoa sumu na kusababi-
sha magonjwa ya kinywa,”anasema.

Anaeleza lengo la kupiga mswaki 
ni kuondoa masalia ya bakteria 

waliobaki mdomoni wasiyatumie 
kwa ajili ya kusababisha madhara, 
akifafanua bakteria wakiyatumia 
na kushiba, wanajisaidia na ndipo 
inakuwa sumu iliyolala mdomoni.

“Ukiona mtu ananuka mdomo sio 
kwamba mdomo unanuka. Mdomo 
unanuka vinyesi vya masalia yaliyo-
sababishwa na hao bakteria wame-
toa kinyesi, mkojo, maji na takataka 
zote wanakuwa wameziweka pale 
mdomoni ndio maana utakuta mtu 
ananuka mdomo,”anasema Dk. 
Simwanza.

Anasema katika kuzuia meno 
kuoza wanahimizwa kupunguza 
ulaji wa vyakula na vinywaji vyenye 
sukari kila mara, pombe na matumi-
zi ya sigara, kwani yana madhara 
makubwa kwa afya ya kinywa.

KUEPUKA MARADHI 
Dk Simwanza anasema, ili kuepu-

ka maradhi ya kinywa, watu wana-
paswa kupiga mswaki walau mara 
mbili kwa siku.

“Meno yasitumike kama kifaa 
cha kufungulia vitu vingine, la-
kini wajitahidi kufanya uchunguzi 
wa kinywa walau mara mbili kwa 
mwaka,”anasema Dk Simwanza.

Anasema kwa mzazi au mlezi 
anatakiwa kuhakikisha mtoto ana-
vyoota meno kuanzia miezi sita jino 
analisafisha kila mara na mtoto an-
apokuwa na umri kati ya miaka sita 
hadi tisa, anaanza kujifanyia usafi 
wa kinywa.

“Kuna baadhi ya kinamama wana 
tabia ya kumuacha mtoto amelala 
na nyonyo mdomoni ,” anatamka 
na kuendelea: “Asilale akiwa ana-
linyonya nyonyo anaweza kupata 
changamoto ya afya ya kinywa.”

Anashauri kuna haja ya kuhakiki-
sha kunakotolewa huduma za afya 
za jumla, suala la kinywa nalo liun-
ganishwe, hata kuwezesha huduma 
ikiwafikia wengi, pia kupunguza 
usumbufu katika upatikanaji hu-
duma hiyo.

Anawashauri kinamama wan-
apokuwa wajawazito, wahakikishe 
wanapata huduma ya afya ya kiny-
wa na meno na hata baada ya kuji-
fungua, ili kujilinda maambukizi ya 
magonjwa mbalimbali mdomoni.

Daktari huyo anataja stadi za 
kidaktari kuna wakati anaweza ku-
chunguza meno   na kubaini rangi 
yake ilivyo, mara moja anapata ma-
jibu ya usalama wa mtoto katika ny-
umba anayoishi, ikiwamo wa ukatili 
wa kijinsia.

Anasema katika afya ya kinywa, 
baadhi ya wanaume wanaugua 
magonjwa ya kupooza viungo, 
mzizi wa tatizo ukiwa katika afya ya 
kinywa, moyo ukashambuliwa na 
kusababisha shida kwenye ubongo.

Daktari Simwanza anahitimisha 
kwa angalizo kitalaamu, kwamba 
afya ya kinywa na meno, badi imo 
katika kundi la magonjwa yasi-
yoambukiza, ambayo hayapati kip-
aumbele kikubwa.

 
•	

“Tunatakiwa ku-
tambua katika 
masuala ya afya 
ya kinywa WHO 
alieleza daktari 
mmoja afya ya 
kinywa na meno 
anatakiwa kuwa-
hudumia watu 
75,000, kwa mwa-
ka kwa Tanzania 
daktari mmoja 
anahudumia watu 
125,000 kutokana 
na uhaba...

•Kwa mwanaume; kupooza, moyo, kansa…
•Ukifungua mdomo; anajua ya leo, yajayo
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Waumiza vichwa ushindani usio rasmi 
kinamama na ufahari watoto wengi

Na Beatrice Moses, aliyekuwa 
Uvinza

W
AKATI kuna maeneo 
wanawake wana-
tumia dawa za uzazi 
wa mpango kudhibiti 

ujuazito usiotarajiwa, kuendana na 
uzazi wa mpango, katika baadhi ya 
maeneo wako kinyume na njia hizo 
kutaka kuwa idadi kubwa ya wato-
to, wakihisi ni ufahari, nyuma yake 
wakisukumwa na mila na tamaduni 
zao.

Hivi karibuni imeripotiwa na vy-
ombo vya habari mnamo Agosti 18 
mwaka huu, kwamba katika eneo 
la Mwika Kusini, Wilaya ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro, wanaume 
wanalalamikia kukithiri matumizi 
ya dawa za uzazi wa mpango, pia 
kunyimwa tendo la ndoa na wenza 
wao.

Inaelezwa kinamama wa mae-
neo hayo wanatumia    sindano, 
vidonge, kitanzi na kutoshiriki uny-
umba, huku wanaume nao ‘wame-
susa’ wametelekeza familia, pia ha-
washiriki kutunza familia ipasavyo, 
msuguano unaofanya wanawake 
nao kukazia msimamo wao, waki-
zama katika kujitafutia kipato.

Ni malalamiko yanayotajwa 
hadharani, Agosti 16, mwaka huu 
wakati wa mdahalo uliandaliwa na 
Shirika la KWIECO, kupitia Mradi 
wa Jitihada za Jamii  kuzuia na ku-
toa taarifa dhidi ya watoto na wa-
nawake, unaofadhiliwa na Women 
Fund Tanzania Trust (WFT Trust).

Ni mdahalo uliohusisha waka-
zi   wa kutoka vijiji vitano vya 
Kiruweni, Kimangaro, Mawan-
jeni, Kondeni na Matala vilivyoko 
Kata ya Mwika Kusini, waliokuwa 
wakijadili nguvu yao kupunguza 
au kutokomeza ukatili wa kijinsia 
na kuunga mkono shughuli za wa-
nawake.

Hapo mkazi Bariki Kimaro anase-
ma:  “Unazungumza nini! sasa hivi 
watoto wako huku (anaonyesha 
kwa kupiga kwa mkono bega lake), 
nani ana muda wa kuzaa? Wa-
nawake wanasema hawana muda 
wa kuzaa, wana muda wa kutafuta 
pesa,”

Grace Kihwelo, anarejesha hoja 
ya kujitetea kwamba wanaume 
wanakwepa majukumu ya kutunza 
wanawake wanapojifungua, pia 
hata hawawajibiki kulea mtoto kwa 
kumtimizia mahitaji yake muhimu, 
hali inayowafanya wanawake na 
wanajiongeza kwa kutumia ip-
asavyo njia za uzazi wa mpango ili 
wapate nafasi ya kujitafutia kipato 
chao, akikumbusha mtoto anakua 
na kuhitaji huduma kama malazi, 

elimu,

KILICHOKO KIGOMA  
Mnamo Juni mwaka huu, 

mwandishi wa makala hii akiwa 
mkoani Kigoma, alipata ufafanuzi 
wa Mganga Mkuu wa  Wilaya ya 
Uvinza, Dk. Boniface Manditi  na 
Ofisa Afya wa Wilaya ya Uvinza, 
Hussen Katelanya, kuhusu kinacho-
jiri katika eneo lao.

Ofisa Afya, Katelanya anaiambia 
Nipashe kuwa baadhi ya wanawake 
wa maeneo hayo wanakwamishwa 
mikakati ya uzazi wa mpango, kwa 
vigezi vya Imani za kidini, tamaduni 
na hulka ya kushindana kwa kutaka 
kujigamba kuwa na watoto wengi.

Katelanya anasema, licha ya 
uzazi wa mpango kulenga uima-
rishaji wa afya zao na watoto, pia 
wanaume, bado wanapinga dhana 
hiyo inayowapa fursa kujihusisha 
zaidi kiuchumi.

“Wao wanaona kuzuia, yaani 
kuchelewesha kuzaa ni kinyume na 
amri ya Mungu . Pia, familia ikiwa 
na idadi ya watoto wachache, inad-
haraulika kwa kuwa inajenga taswi-
ra kuwa hata ukoo wao ni mdogo,” 
anasema.

Ofisa Afya anadokeza kuwapo 
mashindano yasiyo rasmi ya ku-
zaa, ili kufanikisha idadi kubwa ya   
watoto, akitoa takwimu ni kawaida 
kumpata mama mwenye idadi ya 
watoto kufika 11. 

Katelenya anasema, kinyume 

chake huwa wanakwama katika 
uwezo kuwalea ipasavyo, wak-
ishindwa kumudu gharama   za 
malezi bora, hivyo wanadorora ki-
afya, kutokana na lishe duni.

“Wana tabia ya kujadili idadi ya 
watoto kwa kuangalia familia, an-
galia fulani ana watoto wawili yule 
anao watatu, wanachekwa licha 
ya kwamba ukifuatilia familia ze-
nye watoto wachache, wana afya 
bora kwa kuwa wazazi wanamudu 
malezi   ya kuwapa chakula bora,” 
anasema.  

MGANGA MKUU
Mganga Mkuu wa  Wilaya ya 

Uvinza, Dk. Manditi,  anabainisha 
suala la uelewa  kuhusu afya kwa 
wakazi wa maeneo hayo upo, iki-
wamo linalohusu lishe bora, chanjo 
na uzazi wa mpango.

Dk. Manditi anasema, licha ya 
changamoto kama umbali na hali 
duni ya miundombinu katika ba-
dhi ya maeneo, wamekuwa waki-
jitahidi kutoa huduma ya afya kwa 
wananchi.

 Dk. Manditi anasema kuna hos-
pitali moja katika wilaya hiyo, vi-

tuo vitano vya afya na zahanati 38,  
hivyo kwa magonjwa yanayowaka-
bili wakazi wengi wa willaya hiyo 
homa ya matumbo, mkojo mchafu 
(UTI) na minyoo, ikichangiwa kwa 
kiasi kikubwa na tabia ya kula 
udongo kwa baadhi ya watoto na 
wajawazito.

Anataja changamoto ya utoaji 
huduma ya afya, pia inachangiwa 
na miundombinu kuharibiwa na 
mvua, pia umbali wa kufika kwenye 
maeneo hayo akitoa mfano kiton-
goji cha Ubanda Kata ya Karia.

“Kuna wananchi kadhaa wanaishi 
huko, lakini ili kuwafikia unalazimi-
ka kupita Mpanda  mkoani Katavi, 
ndipo uweze kufika. Huko hakuna 
zahanati, lakini wanapaswa kupata 
huduma ya afya ikiwamo chanjo 
muhimu  kwa watoto,”anasema .

Ubovu wa barabara unawagha-
rimu wagonjwa wakati wa masika 
kukodi usafiri wa pikipiki unaowa-
gharimu hadi Sh. 200,000 ili kufua-
ta huduma ya matibabu iliko.

Anasema, kuna huduma ya za-
hanati ya kuwahudumia Ukanda wa 
Ziwa Tanganyika, wanaokwenda 
kuhudumia vituo vya huko waliko.

Anatumia nafasi hiyo kutoa 
wito kwa wadau wa afya kuona 
umuhimu wa kujenga zahanati.  

UTAFITI ULIVYO
Ripoti ya Utafiti wa Afya ya Uzazi 

uliofanyika Kigoma, mwaka 2014 
na  Kituo cha  Kudhibiti Magonjwa 
nchini Marekani (CDC),  inaonye-
sha matumizi ya uzazi wa kati ya  
asilimia 79 waliotolewa wahatumii 
njia yoyote, wakati asilimia tisa wa-
natumia sindano na asilimia saba, 
wanatumia njia nyingine za kisasa 
za uzazi wa mpango na asilimia 
tano, wanatumia njia za asili za uza-
zi wa mpango.

 
Imebainishwa kuwa asilimia 45 

wana mtazamo ya kuwa familia ni 
lazima ziwe na watoto wengi, kwani 
wengine wanaweza kufa, wakati 
asilimia 74ya wanawake wa Kigoma 
walipata ushauri nasaha kuhusu 
uzazi wa mpango wakati tayari 
wakiwa wajawazito.  

Katika utafiti huo, ufanisi na us-
alama wa vichocheo vya kuzuia 
mimba unaonyesha wanawake 
wengi wa Kigoma hawafahamu 
kuwa njia za kisasa za uzazi wa 
mpango ni salama zaidi.

MRATIBU MKOA
Mnamo April 21 mwaka 

huu, Mratibu wa Huduma hiyo kim-
koa   Bernadetha Peter,  akiwasili-
sha taarifa ya hali ya viashiria vya 
Huduma ya Afya ya Uzazi  Mama na 
Watoto  kwa Mkoa wa Kigoma, ak-
iwa kwenye uzinduzi wa   Mpango 
wa “M-mama” kwa Mkoa wa Kigo-
ma kupunguza vifo vya wajawazito, 
waliojifungua na watoto nchini, 
anasema sababu mojawapo ni ku-
kosekana elimu ya afya na Huduma 
ya Uzazi miongoni mwa wanajamii.

Pia, anataka , uhaba wa wataalam 
wenye weledi katika kutoa huduma 
hiyo kwa wakati.

Anasema, idadi ya vifo vitokana-
vyo na uzazi ambapo kwa mwaka 
2018 vifo vilikuwa 78, 2029 vifo 100, 
2020 vifo 119, 2021 vifo 75 na Mwaka 
2022 Jumla ya vifo ilikuwa 102

 

• Mwenye wana 11, habari ya kawaida kifamilia

Hafla ya kukabidhi msaada wa magodoro na vitanda katika Hospitali ya Mkoa wa Kigoma.

OFISA AFYA AFUNGUKA:

•	 •	

Moja ya zahanati katika hatua ya ujenzi wilayani, Uvinza, mkoani Kigoma. 
PICHA ZOTE: MTANDAO. 
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AFYA

Na Christina Mwakangale, ali-
yekuwa MBARALI

I
NAPOZUNGUMZIWA huduma 
za afya ngazi ya vituo, zahanati 
na hospitali kuhusu ubora wake 
na changamoto, kuna mam-

laka za wananchi zinazohakikisha 
zinaboreshwa, ikiwamo upatikanaji 
dawa, vifaa tiba na miundombinu.

Hiyo ni majukumu ya bodi na 
kamati za usimamizi wa vituo vya 
afya vya halmashauri, zinazopokea 
na kuchambua mipango na bajeti 
ya kituo cha afya, taarifa za fedha 
za robo mwaka kubuni vyanzo vi-
pya vya mapato, hata kuidhinisha 
matumizi.

Mfumo wa bodi na kamati za 
utendaji, zinataka kuwa za ushiriki-
ano na wadau wa sekta ya afya kwe-
nye halmashauri, lengo ni kubore-
sha huduma.

Kuwapo kwa bodi na kamati zi-
nazosimamia utendaji kwenye vi-
tuo na sekta ya afya ni wa kisheria, 
chimbuko lake liko katika Sheria za 
Serikali za Mitaa Mwaka 1999, inay-
oshusha madaraka ya serikali kuu 
hadi ngazi ya vijiji na mitaa.

Profesa Peter Kamuzora, kutoka 
Taasisi ya Taaluma za Maendeleo 
(IDS) ya Chuo Kikuu Dar es alaam 
(UDSM), anafafanua chimbuko la 
mabadiliko hayo  kwa sekta ya afya 
nchini, wajumbe, wenyeviti, maka-
tibu wa bodi na kamati hizo, pia 
maofisa na watendaji kata.

Msomi huyo anafafanua hayo 
katika mafunzo kwa Wajumbe wa 
Bodi na Kamati za Usimamizi wa Vi-
tuo vya Afya, Halmashauri ya Wilaya 

ya Mbarali, mkoani Mbeya, yaliyoan-
daliwa na Chuo Kishiriki cha Elimu 
Dar es Salaam (DUCE) na makao 
makuu UDSM na kufanyika wilayani 
hapa.

Anasema yanalenga kundi mah-
susi katika wilaya za Mbarali, Mbeya 
na Handeni, Tanga. Hiyo ni baada ya 
utafiti kubaini kamati na bodi hizo, 
wajumbe wake na wananchi hawa-
na ufahamu sahihi wa majukumu na 
umuhimu wa nafasi zao

Mtaalamu huyo anarejea katiba 
ya nchi inavyoeleza umuhimu wa 
kuundwa kwa serikali za mitaa ka-
tika wilaya na miji, katika katiba, 
akisema:”Ibara ya 146 inazungum-
zia madhumuni ya serikali za mitaa 
katika kukasimu madaraka kwa 
umma. Ndivyo kamati na bodi hizi 
zinachokifanya zimekasimishwa 
madaraka, ili kuutumikia umma.” 

Pia, anataja malengo ya 
kutekeleza mabadiliko ya serikali 
kuruhusu halmashauri kuunda 
sheria ndogo za kuboresha utendaji 
kazi, akisema mabadiliko katika sek-
ta ya afya nchini tangu uhuru, 1961, 
ni sehemu ya mabadiliko ya jumla 
katika nyanja za uchumi, huduma za 
jamii na mgawanyo wa madaraka.

“Mabadiliko katika sekta ya afya 
yalianza mwaka 1994. Mabadiliko 
haya hasa yanalenga kuboresha hali 
ya afya na ustawi wa Watanzania, ni 
mabadiliko ya msingi katika sera, 
sheria, miongozo na mfumo mzima 
wa utoaji wa huduma za afya nchini, 
ili kuboresha hali ya afya ya mwa-
nanchi,” alisema Profesa Kamuzora.

Analalamika kushuka ubora wa 
huduma kunakoendeleza hali duni 

ya afya kwa umma, huku watu wak-
iongezeka ikilinganishwa na uwezo 
wa serikali katika sekta za afya.

Mwanazuoni huyo anataja mam-
bo kama uhaba wa rasilimali za 
kuboreshea huduma za afya kama 
vile dawa, majengo, vitendea kazi, 
watumishi wenye ujuzi, ni sababu ya 
mamlaka ya usimamizi kushushwa 
kwa umma.

Pia, anasema ushirikishwaji mdo-
go wa jamii katika masuala yanayo-
husu afya zao, kupungua ari ya kazi 
miongoni mwa watumishi, ushiriki 
mdogo wa sekta binafsi na wadau 
wengine, kunashinikiza hitaji la ma-
boresho ya sekta hiyo.

Anaendelea: “Kuongeza ushiriki 
wa jamii katika kuchangia gharama 
za huduma za afya; kuboresha 
utendaji na kuondoa kero za wa-
nanchi katika upatikanaji wa hudu-
ma za afya; kuhakikisha uwapo wa 
dhana ya uwajibikaji na ushirikish-
waji wa jamii katika utoaji wa hudu-
ma za afya na kuhakikisha huduma 
bora zinawafikia wananchi wote bila 
kujali hali ya kipato.”

MABADILIKO SEKTA AFYA
Profesa Kamuzora anasema, seri-

kali imesogeza madaraka karibu na 
wananchi kupitia halmashauri zao 
kuboresha huduma za afya, upanuzi 
wa huduma na usimamizi wake.

Anataja ni mabadiliko yenye man-
ufaa, huku Wizara ya Afya ikizingati-
wa kutoa huduma, kutunga sera na 
sheria, kuweka viwango vya hudu-
ma, kutafuta rasilimali na kufuatilia 
huduma zake kwa wananchi.

“Matokeo na maendeleo ka-

tika utekelezaji wa Mabadiliko ka-
tika Sekta ya Afya nchini, baadhi 
ya hatua za mabadiliko zilizofikiwa 
hadi sasa ni kuanzishwa Mipango 
Kabambe ya Mwaka ya Huduma za 
Afya kwa kila halmashauri nchini 
(CCHP); Mpango Kabambe wa Vituo 
vya kutolea Huduma za Afya (Hos-
pitali, Kituo cha Afya na Zahanati). 
Kuanzishwa kwa Bodi za Afya za 
Halmashauri na Kamati za Usimami-
zi wa Vituo vya Afya,” anafafanua

MATOKEO YA MABADILIKO
Profesa Kamuzora anasema ma-

badiliko kwenye sekta ya afya im-
ewezesha wananchi kushirikishwa 
katika mipango ya afya ya mwaka, 
pia kuamua katika huduma za afya 
kupitia wawakilishi wao kwenye 
Kamati za Usimamizi wa Vituo vya 
Afya ngazi ya Zahanati, Kituo cha 
Afya na Hospitali na Bodi za Hudu-
ma za Afya za Halmashauri.

“Serikali imeongeza uwezo wa vi-
tuo vya afya na zahanati kwa kupan-
ga, kusimamia na kumiliki huduma 
zinazotolewa kutumia rasilimali za 
vituo, zikiwamo fedha (vituo vina-
miliki fedha baada ya kuruhusiwa 
kufungua akaunti benki).

“Matokeo na maendeleo katika 
utekelezaji wa Mabadiliko katika 
sekta ya afya nchini kwa upande 
wa Wizara ya Afya, inaendelea 
kushughulikia uanzishwaji wa bima 
ya afya kwa wananchi wote, inaen-
delea kushirikisha sekta binafsi na 
wadau wote katika kuimarisha hu-
duma za afya,” anafafanua.

Anaongeza: “Serikali imezifanyia 
sheria mapitio na kuanzisha ny-

Prof. Kamuzora alivyozipa darasa 
bodi, kamati afya kufikia huduma 

ingine: Kwa mfano: Sheria ya Bima 
ya Afya ya Taifa (mwaka 1999) na 
Sheria ya Mfuko wa Afya ya Jamii 
(mwaka 2001), imebuni vyanzo 
vingine vya mapato kugharamia 
huduma za afya (papo kwa papo), 
Bima ya Afya, Mfuko wa Afya ya 
Jamii.”

BODI NA KAMATI
Mwanasheria wa Halmashauri ya 

Mbarali, Herman Mpogole, anase-
ma Bodi za Afya za Halmashauri 
zipo kisheria  kutekeleza utawala 
wa sheria wa kukasimu madaraka 
kwa wananchi na serikali yao.

Pia, Mpogole anasema ni namna 
shirikishi katika uwajibikaji wa wa-
nanchi kusimamia huduma za afya 
na kujenga uwezo wao kumiliki hu-
duma za afya zinazotolewa na vituo 
vyao.

Anasema halmashauri kupitia 
Sheria ya Serikali za Mitaa, inapata 
mamlaka ya kuunda bodi katika 
halmashauri husika.

“Bodi hizi zitawajibika katika hal-
mashauri na zitatekeleza kazi zake 
kama ambavyo itaainishwa katika 
hati rasmi. Hati hiyo itaainisha kip-
indi cha bodi kuwa madarakani, 
uhusiano na jamii wadau mbal-
imbali, sifa za wajumbe,” anaeleza 
mwanasheria huyo.

Wilayani, anataja vyombo vya 
aina tatu, Bodi ya Afya ya Hal-
mashauri, Timu ya Uendeshaji Afya 
ya Halmashauri; na Kamati ya Usi-
mamizi wa Hospitali.

Ni bodi inayotajwa kuwajibika 
kupitia Kamati ya Huduma za Jamii, 
uwajibikaji anaoutaja kujumuisha 
dhana ya umiliki, uwezo wa kuajiri, 
kufukuza au kuondoa, pamoja na 
kusimika au kuvunja bodi.

UWAJIBIKAJI KWA JAMII
Mpogole anasema bodi itawa-

jibika kwa jamii katika kusimamia 
utoaji huduma bora za afya katika 
halmashauri husika, kuhakikisha 
kunakuwapo mfumo wa kutoa 
taarifa na mrejesho kati ya bodi na 
kamati za vituo.

“Kuhakikisha uwepo wa uhusi-
ano mzuri kati ya watoa huduma na 
watumia huduma. Wajumbe wote 
wa kuchaguliwa, watawajibika kwa 
waliowachagua kwa kukusanya 
maoni kabla ya kikao na kutoa 
mrejesho baada ya kikao, wale wa-
takaoshindwa kutimiza wajibu huu 
wabadilishwe mara moja.

“Mjumbe yeyote wa kuchaguliwa 
atakayekosa kuhudhuria vikao vi-
tatu mfululizo, atapoteza nafasi ya 
ujumbe na abadilishwe mara moja, 
kwa kufuata taratibu za kisheria,” 
anafafanua Mpogole.

Mpogole anasema bodi ina wa-
jibu na mamlaka kamili ya utawala 
na uendeshaji huduma za afya kwe-
nye halmashauri husika.

Pia, inatakiwa kuwa na uhusi-
ano wa kiutendaji na Kamati za 
Usimamizi wa Vituo vya Huduma, 
Mpogole  akifafanua: “Bodi haitak-
iwi kuingilia masuala ya kitaalamu 
ya watumishi mradi wapo katika 
mipaka ya maadili ya kazi. Kama 
mjumbe wa Bodi analazimika ku-
jiuzulu anatakiwa kutoa notisi ya 
mwezi mmoja kwa Katibu wa Bodi.”

Viongozi wa juu wa serikali, walipokagua Kituo cha Afya cha Sunya katika Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto mkoani Manyara, kilipokuwa kikijengwa. 
PICHA: MTANDAO.



Na Paul Mabeja, DODOMA

TAASISI ya Kuthibiti Ubora wa 
Mbegu Tanzania (TOSCI) imewa-
taka wakulima kuacha matumizi 
holela ya mbegu na badala yake 
watumie ambazo zimethibitishwa 
ubora ili kuongeza mavuno, tija 
na kipato.

Mkurungezi Mkuu wa TOSCI, 
Patrick Ngwediagi, alisema hayo 
juzi jijini hapa, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu utekelezaji wa majukumu 

ya taasisi hiyo na mwelekeo wa 
mwaka wa fedha 2023/24.

Alisema ili kilimo kiwe na tija 
nchini wakulima wanapaswa ku-
tumia mbegu zenye ubora na zi-
lizothibitishwa na taasisi hiyo ili 
kuongeza mavuno na kipato.

“Wito wangu kwa wakulima 
na jamii kwa ujumla tumieni 
mbegu zilizothibitishwa ubora ili 
kuongeza mavuno, tija na kipato 
badala ya kuendelea kutumia 
mbegu ambazo hazina ubora na 
kupunguza tija kwenye kilimo 

nchini”alisema 
Akizungumzia kuhusu 

utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
wa fedha 2023/24, alisema watat-
umia Sh.bilioni 12.6 kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli mbalim-
bali ikiwamo kuendelea na ubore-
shaji wa shughuli za utafiti na usi-
mamizi wa ubora wa mbegu.

“Taasisi itaendelea kubore-
sha shughuli za uthibiti na usi-
mamizi wa ubora wa mbegu zi-
lizoanzishwa katika mwaka wa 
fedha uliopita katika maeneo 

mbalimbali,”alisema.
Kadhalika, alisema shughuli 

nyingine ni kutekeleza mradi 
wa kuendeleza sekta ya kilimo 
na uvuvi kwa kujenga maabara 
yenye uwezo mkubwa itakayofan-
ya kazi ya uchambuzi wa mambo 
mbalimbali yanayohusu mbegu 
katika makao makuu ya TOSCI.

Aidha, alisema pia wamepanga 
kujenga maabara ya mbegu kwe-
nye tawi la taasisi hiyo Kanda ya 
Ziwa mkoani Mwanza, kuandaa 
na kutekeleza mkakati wa kue-

limisha umma juu ya matumizi ya 
mbegu zilizothibitishwa ubora za 
zenye lebo ya TOSCI, kuthibitisha 
na kusimamia  ubora wa miche/
vipando na pingili za mazao ya 
miti ya matunda, migomba na 
miwa.

Hata hivyo, alisema katika kip-
indi cha miaka mitano iliyopita 
taasisi hiyo imesajili zaidi ya mbe-
gu 647 na kuwachukulia hatua 
watu wote waliobainika kuuza 
mbegu feki kwa kuwafikisha ma-
hakamani.

Na Augusta Njoji, DODOMA

M
AMLAKA ya Elimu na Mafun-
zo ya Ufundi Stadi (VETA) 
imeandaa kongamano la 
ajira linalolenga kuwakutan-

isha wahitimu wa Programu ya Kukuza 
Ajira na Ujuzi kwa Maendeleo Afrika 
(E4D) pamoja na waajiri ili kushirikis-
hana fursa za soko la ajira.

Kaimu Mkurugenzi wa Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi, Abdal-
lah  Ngodu, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu kongamano hilo lin-
aloandaliwa na Shirika la Ushirikiano 
wa Kimataifa la Ujerumani (GIZ) litaka-
lofanyika leo jijini hapa.

Alisema Tanzania ni miongoni mwa 
nchi sita za Afrika zinazotekeleza mradi 
huo unaofadhiliwa na wizara ya Shirik-
isho la Ujerumani la Ushirikiano wa Ki-
uchumi na Maendeleo(BMZ) na Shirika 
la Ushirikiano la Maendeleo la Korea 
(KOICA), unaolenga kutoa mafunzo ya 
muda mfupi kwa vijana 4,000 na hadi 
sasa 3,258 wamenufaika.

Alibainisha kuwa vijana hao wamen-

Waajiri, wahitimu kujadili 
fursa soko la ajira nchini

Mradi huo 
ulilenga 
kuwaanda 
vijana 
kupata ajira 
kwenye 
uwekezaji 
unaofanyi-
ka hapa 
nchini na 
kujiajiri ili 
kupata ki-
pato kilicho 
halali.
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Mtendaji 
wa Kijiji, 
mkusanya 
mapato 
watupwa 
mahabusu
Na Thobias Mwanakatwe, MKALAMA

MKUU wa Wilaya ya Mkalama, 
Moses Machali, ameamuru ku-
kamatwa Mtendaji wa Kijiji cha 
Iguguno, Kiraka Monge pamoja 
na mkusanya mapato wa kijiji  
hicho, Manase Kizula, kwa kosa 
la kukusanya ushuru kutoka kwa 
wananchi bila kuwapa stakabadhi 
za malipo.

Machali alitoa agizo hilo juzi 
kwenye mkutano wa hadhara 
uliofanyika kijijini hapo kwa 
ajili ya  kusikiliza na kutatua 
kero za wananchi wa Kata ya 
Iguguno.  

Katika mkutano huo, wananchi 
wa kijiji hicho walimweleza mkuu 
huyo kuwa wajasiriamali wadogo 
wamekuwa wakilipa ushuru wa 
bidhaa tangu mwaka 2019  lakini 
hawajawahi kupewa  stakabadhi 
na wakusanya ushuru, jambo lin-
alowatia wasiwasi huenda fedha 
hizo zinaishia mifukoni.

Baada ya malalamiko hayo 
ya wananchi, Machali alimwita 
Mtendaji na mkusanya ushuru 
kutoa maelezo lakini walishindwa 
kujieleza na hivyo kuamuru Jeshi 
la Polisi liwasweke ndani.

Aidha, Machali alimuagiza Ofisa 
Utumishi Wilaya ya Mkalama 
kushughulikia watendaji wote 
wanaokiuka maadili ya utumishi 
wa umma. 

“Katika kipindi nitakachokuwa 
Mkalama nitahakikisha napam-
bana na wabadhirifu wote ili kila 
mtumishi aweze kutenda haki 
kwa wananchi wakati wa kutoa 
huduma,” alisema.

Pia, alimtaka Kaimu Mtendaji 
wa Kata ya Iguguno, Paul Grindai,  
kuhakikisha anaanzisha mchaka-
to wa kupata Baraza la Ardhi la 
Kata baada ya lile lililokuwepo 
awali kuvunjwa kutokana na  
kushindwa kutekeleza majukumu 
yake ipasavyo.

Alisema: “Utoe tangazo kwenye 
mbao za matangazo ili wananchi 
wenye sifa za kuwa wajumbe wa 
Baraza la Ardhi la Kata kugom-
bea nafasi hizo ili kuhakikisha 
migogoro ya ardhi inaanza ku-
tatuliwa ngazi ya kata kabla ya 
kwenda ngazi ya wilaya”.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini (TAKUKURU), Mkoa wa Dodoma, John Joseph, akizun-
gumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu kukamata nondo zisizo na kiwango cha ubora, ambazo zili-
pangwa kutumiwa katika ujenzi wa mradi wa barabara ya mzunguko wa nje inayojengwa katika eneo la Nala-Veyula-
Ihumwa Bandari Kavu mkoani humo. PICHA: RENATHA MSUNGU

TOSCI: Tumieni mbegu zenye ubora ili kuongeza mavuno

HABARI DODOMA

ufaika katika vyuo vya VETA vya 
Dodoma, Manyara, Lindi, Singida, 
Mikumi, Gorowa na Dakawa kupi-
tia fani za ufundi bomba wa ma-
jumbani, viwandani, uchomeleaji 
vyuma viwandani na mekatroni-
ki.

“Inatarajiwa nguvukazi yenye 
ujuzi kutokana na mradi wa E4D 
itatumika katika kukuza ajira 
kwenye miradi ya kimkakati ya 
uwekezaji kama vile bomba la 
mafuta, Bwawa la Nyerere na 
treni ya mwendokasi. Mradi huu 
unatarajiwa kukamilika mwisho-
ni mwa mwaka 2023,”alisema.

Mkurugenzi huyo alisema kati-
ka kongamano hilo kutakuwa na 
maonyesho ambayo yamelenga 
kujenga uelewa juu ya fursa za 
ufundi stadi zilizopo kwenye mra-
di na kukuza uwezo wa kuajirika 
kwa wanufaika wa kozi zinazo-
tolewa na vyuo vya VETA chini ya 
mradi wa E4DT.

Pia, alisema wahitimu wataone-
sha umahiri wa ujuzi wao katika 
bidhaa walizotengeneza na mi-

radi wanayotekeleza.
“Utekelezaji wa mradi wa E4D 

unagusa viwanda ambapo mpaka 
sasa viwanda na kampuni zaidi ya 
20 zimethibitisha kushiriki na zi-
taonesha huduma na bidhaa zao, 
tunaamini kampuni pia zitapata 
fursa muhimu ya kuthibitishiwa 
kwa uhalisi kuhusu umahiri na 
ujuzi wa wahitimu wa mafunzo 
ya ufundi stadi ili wajenge imani 
na hatimaye kuwapatia fursa za 
ajira vijana hao,”alisema.

Kadhalika, alisema kwenye 
kongamno hilo pia kutakuwa na 
taasisi za fedha ambazo zitatoa 
fursa za uwezeshwaji hususani 
mikopo inayoweza kuwanufaisha 
vijana waliopata ujuzi ili wawe na 
mitaji ya kuendesha shughuli za 
uzalishaji na kuongeza vipato na 
ajira endelevu.

Naye, Mshauri wa Ufundi, Leah 
Dotto, alisema mradi huo ulilen-
ga kuwaanda vijana kupata ajira 
kwenye uwekezaji unaofanyika 
hapa nchini na kujiajiri ili kupata 
kipato kilicho halali.



Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako (kulia), akisikiliza maelezo 
kutoka kwa kijana mwenye ulemavu, Moses Nkubi (kushoto), kuhusu teknolojia mbalimbali zinazobuniwa na wanafunzi 
wa Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya (MUST), alipofanya ziara ya kikazi chuoni hapo jana. PICHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi limetangaza 
kuanza kuwashughulikia 
madereva wa magari ya 
serikali na mashirika ya 

umma wanaokiuka sheria za us-
alama barabarani, ili kupunguza 
ajali ambazo zimekuwa ziki-
tokea na kusababisha madhara 
kutokana na uzembe.

Mkuu wa Ufuatiliaji na Tathi-
mini wa Jeshi la Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani nchini, Nai-
bu Kamishna wa Polisi Fraiser 
Kashai, aliyasema hayo alipofan-
ya ziara ya kikazi mkoani Mbeya 
kwa lengo la kufuatilia hali ya 
utendaji kazi wa wadau wa us-
alama barabarani.

Akizungumza kwenye kikao 
cha wadau, Naibu Kamishna 
Kashai, alisema madereva wa 
magari ya serikali wanatakiwa 

Kibano madereva ‘STK’ wanaovunja sheria
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Maonyesho 
Nanenane 
yawakuna 
wanafunzi 
Sekondari Sangu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHULE ya Sekondari Sangu 
iliyopo jijini Mbeya im-
eipongeza serikali na wadau 
mbalimbali walioshiriki katika 
Maonyesho ya Wakulima ya 
Nanenane yaliyofanyika hivi 
karibuni, wakisema yalikuwa 
na mambo mengi ya kujifun-
za hasa kwa vijana.

Wanafunzi wa kidato 
cha tano katika shule hiyo 
waliyasema hayo juzi walipo-
zungumza na waandishi wa 
habari waliotembelea shule 
hiyo kwa lengo la kupata 
tathimini ya vijana kuhusu 
kujiajiri kwenye sekta ya 
kilimo.

Walisema miongoni mwa 
mambo yaliyokuwa muhimu 
kujifunza ni pamoja na uwepo 
wa nyenzo za teknolojia 
za kisasa za kilimo ambazo 
zinavutia vijana kujiingiza 
kwenye sekta hiyo.

Mmoja wa wanafunzi hao, 
Oscar Mwakyusa alisema 
wanaanza kuvutiwa na ajira 
ya sekta ya kilimo kutokana 
na teknolojia iliyopo hivi sasa 
kuonesha njia sahihi ya ku-
wakwamua vijana kutokana 
na uwepo wa zana za kisasa.

Vilevile alisema serikali 
imeweka mazingira mazuri ya 
upatikanaji wa pembejeo za 
kilimo pamoja na uhakika wa 
masoko kwa ajili ya masoko 
ya mazao ya wakulima.

Naye Hussein Mwaipopo, 
alisema teknolojia pia ya 
kuongezea mazao thamani 
inaonekana kurahisishwa kwa 
sasa tofauti na iliyozoeleka, 
ilikuwa na gharama kubwa 
hata kusababisha wadau wa 
kilimo wasio na mitaji mikub-
wa kushindwa kuimudu.

Wachangishana fedha kujenga maabara ya kijiji
Na Elizabeth John, LUDEWA

WAKAZI wa Kijiji cha Ilininda 
wilayani Ludewa Mkoa wa 
Njombe, wamechangishana 
shilingi milioni sita ili kuanza 
ujenzi na ununuzi wa vifaa 
vya maabara ya kijiji.

Baadhi ya wananchi 
hao wamesema adha im-
ekuwa kubwa hususani ka-
tika upande wa maabara 
kwa sababu wataalamu wa 
afya wamekuwa wakibashiri 
ugonjwa kwa sababu hakuna 
maabara.

Wamesema kutokana na 
changamoto hiyo wakazi wa 
kijiji hicho wameamua ku-
changishana fedha kwa kush-

irikiana na wadau wengine 
ili kuwaondolea adha hiyo 
sambamba na kuepuka ramli 
chonganishi ambazo zimeku-
wa chanzo cha migogoro na 
mauaji.

Ditrick Mlelwa, alisema 
kuwa katika kijiji chao hakuna 
maabara yeyote hata ya binaf-
si hali inayosababisha kupata 
shida.

“Mara wagonjwa wanapo-
jitokeza manesi wetu wame-
kua wakifanya matibabu 
kwa kukisia kwa kuangalia 
dalili”alisema Mlelwa.

Naye, Teodosya Msanga 
alisema wamekuwa wakitu-
mia dawa ambazo siyo sahihi 
kutokana na ugonjwa ambao 

wanakuwa nao.
“Kwa sababu unafika tu hos-

pitali unakuta mtu anabuni 
kwamba unaumwa hiki hana 
uhakika anakupa tu dawa 
ambazo hazina uhakika lakini 
kupitia michango hii tunaami-
ni sasa tunakwenda kupata 
tiba sahihi’’alisema Teodosya.

Hata hivyo Lawi Mnyanga, 
aliiomba serikali kuwashika 
mkono ili kuongeza nguvu ili 
kukamilisha ujenzi maabara 
na ununuzi wa vifaa tiba.

“Tunaiomba serikali itu-
unge mkono kwenye hili 
baadhi ya vifaa ambavyo 
sisi tutashindwa kwa saba-
bu kuna vifaa vya maabara 
vingine vinakuwa na ghara-

ma kubwa serikali inaweza 
ikatusaidia’’alisema Lawi.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Ilininda, Exavel Mlelwa, alise-
ma ili kupata vipimo wanala-
zimika kwenda mbali na kijiji 
chao.

“Tunalazimika kwenda 
Ikelu Makambako ni mbali 
sana lakini sasa hivi tunaona 
itakuwa ni jambo jema sana,’’ 
alisema Mlelwa.

Mwenyekiti wa Shirika la 
Kuhamasisha Maendeleo kwa 
Wananchi (ECF), Johnson 
Mgimba, alisema waliibua 
wazo ambalo liliungwa mko-
no na wananchi na kuanza 
kuchangishana ili kutatua 
changamoto hiyo.

HABARI MBEYA

Mabasi 
yali-
yopewa 
kusafiri-
sha abiria 
usiku ya-
natakiwa 
kusimam-
iwa kwa 
ukaribu ili 
kuhakiki-
sha abiria 
wanaoya-
tumia wa-
namaliza 
safari zao 
salama.

kuwa vinara wa kufuata she-
ria za usalama barabarani ili 
madereva wa magari mengine 
wajifunze kutoka kwao.

Aliwaagiza wakuu wa vikosi 
vya usalama barabarani nchi-
ni kote kuwachukulia hatua 
za kisheria madereva hao kwa 
maelezo kuwa sheria haziba-
gui madereva wa serikali wala 
wa magari binafsi.

“Hawa wana leseni kama 
walivyo madereva wengine, 
kwahiyo wachukulieni hatua 
za kisheria ikiwemo kuwa-
toza faini, dereva wa magari 
ya serikali anapokiuka she-
ria za usalama barabarani ni 
kosa kubwa sana,” alisema 
Kashai.

Awali Mwenyekiti wa 
Kamati ya Usalama Bara-
barani ya Mkoa wa Mbeya, 
Rajabu Ghuriku, alisema ma-

dereva wa magari ya serikali 
wamekuwa wakikiuka sheria 
na taratibu wanapoendesha 
magari hayo kutokana na ku-
waendesha viongozi.

Alisema madereva hao 
wamekuwa wakigoma kusi-
mama wanapoamuriwa na 
askari wa usalama barabarani 
jambo ambalo limekuwa liki-
wapa wakati mgumu katika 
kuzuia ajali za barabarani.

Alisema tatizo hilo lime-
kuwa kubwa hasa kwenye 
maeneo ya miteremko mi-
kali ambayo Kamati ya Us-
alama Barabarani ya mkoa 
kwa kushirikiana na viongozi 
wa serikali katika mkoa huo 
walianzisha utaratibu wa 
magari makubwa na madogo 
kupita kwa awamu.

“Hawa madereva huwa wa-
najiona kama vile wanakuwa 

wamebeba serikali nzima, 
wakisimamishwa hawasi-
mami sasa tunaomba mtusai-
die ili tukomeshe tatizo hili 
maana madereva wengine 
huwa wanajisikia vibaya wa-
napoona sheria zinang’ata 
upande mmoja,” alisema 
Ghuriku.

Mkuu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani nchini, 
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Ramadhani   
Ng’anzi,   aliagiza askari wa 
usalama barabarani waonge-
zwe ili kuimarisha ukaguzi wa 
magari yanayopita.

Aidha aliagiza elimu ya us-
alama barabarani kuongeze-
ka pamoja na kuongeza vi-
pimo vya ulevi kwenye vizuizi 
ili kuwadhibiti madereva am-
bao wamekuwa wakitumia 
pombe na dawa zingine za 

kulevya wakati wakiendesha 
magari.

Aidha, alisema mabasi yali-
yopewa kusafirisha abiria usi-
ku yanatakiwa kusimamiwa 
kwa ukaribu ili kuhakikisha 
abiria wanaoyatumia wana-
maliza safari zao salama.

Naye Mjumbe wa Baraza la 
Taifa la Usalama Barabarani, 
Naibu Kamishna Mstaafu wa 
Jeshi la Polisi, Mohamed Mp-
inga, alishauri yafanyike ma-
kongamano mbalimbali yenye 
lengo la kutoa elimu kwa wa-
tumiaji mbalimbali wa bara-
bara kuhusu usalama.

Alisema elimu ni muhimu 
kuliko njia zingine zinazo-
chukuliwa zikiwemo za kishe-
ria na hivyo akalitaka Jeshi la 
Polisi kutumia njia mbalimbali 
kutoa elimu ikiwemo matumi-
zi ya vyombo vya Habari.
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HABARI ZANZIBAR

Chanzo utoro wanafunzi 
Kijiji cha Kigongoni chatajwaMhadhiri chuo 

kikuu ahimiza 
upatikanaji haki 
za binadamu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Zanzibar (SUZA), Profesa Moham-
med Awadelkarim, amesema haki 
za binadamu zinapaswa kutolewa, 
kulindwa na kutimizwa pasipo ku-
wapo na ubaguzi.

Alisema kutekeleza misingi ya 
haki za binadamu ni jambo lisilo na 
mipaka ambalo linapaswa kupewa 
umuhimu na kila nchi duniani kwa 
kuhakikisha hakuna mtu anayeny-
imwa haki zake.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifungua warsha ya mafunzo kwa 
watetezi wa haki za binadamu, 
wadau wa msaada wa kisheria na 
wanafunzi wa fani hiyo.

Profesa Mohammed alisema suala 
hilo la haki pia limetiliwa mkazo na 
dini zote duniani.

Alisema hakuna dini hata moja 
inayopinga binadamu kutendewa 
haki na kwamba zinawafundisha 
waumini kutenda mema na kue-
puka kudhuriana ili kujenga mahu-
siano mazuri kwao.

Aidha, alisema haki za binadamu 
ni kitu adhimu na tunu katika nchi 
yoyote na vigumu kuwa na uhuru 
kamili kama haki hizo hazipewi 
thamani inayostahili.

Alisema pamoja na umuhimu wa 
uhuru kwa kila binadamu, hakuna 
mwenye haki ya kuvuka mipaka na 
kuzivunja haki za mwingine hata 
kama amekosewa, kwamba zipo 
njia za kushughulikia kisheria ili 
kuleta suluhu badala ya kuendelea 
kuvunja haki.   

Kadhalika, alisifu jitihada za 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na ya Mapinduzi 
Zanzibar, kwa kuhakikisha zi-
natekeleza maazimio ya jumuiya 
za kimataifa yanayohimiza haki za 
binadamu, utawala wa sheria na 
demokrasia.

Naye, Mratibu wa Mtandao wa 
Utetezi Haki za Binadamu Tanzania 
(THRDC), Onesmo Ole Ngurumwa 
alisema kwa mujibu wa azimio la 
Umoja wa Mataifa la Mwaka 1948, 
nchi inaposaini maazimio inalazi-
mika kuheshimu, kulinda na kuziti-
miza haki za binadamu.

Alisema Umoja wa Mataifa (UN) 
ulifikia hatua ya kuweka azimio 
hilo baada ya kuona haki mbalim-
bali za binadamu zikivunjwa kuto-
kana na matukio na hujuma nyingi 
zilizosababishwa na vita kati ya 
nchi, migogoro ya kijamii, kisiasa, 
kidini na mengine.

Hata hivyo, alisema ili kuhakiki-
sha kila binadamu anatimiziwa haki 
zake za msingi, serikali zote na 
vyombo vya kusimamia haki hizo 
zinawajibika kutathmini utendaji 
wao ili kujiepusha na matendo 
yanayosababisha kuzikiuka. 

Na Mwandishi Wetu, Zanzibar

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema inaunga mko-
no jitihada zinazofanywa na 
wawekezaji katika kusaidia uzal-
ishaji na upatikanaji wa sukari 
ambayo inazalishwa nchini.

Hayo yalisemwa na Waziri 
wa Biashara na Maendeleo ya 

Viwanda Zanzibar, Omar Said 
Shaaban alipokutana na uongozi 
wa Kiwanda cha Sukari Mahonda 
kilichopo Wilaya ya Kaskazini 
B Unguja alipofanya ziara iliyo-
lenga kuona uzalishaji katika ki-
wanda hicho. 

Alisema, vitendo vinavyofany-
wa na  baadhi ya wananchi ku-
choma moto mashamba ya miwa 

ni uhujumu uchumi na husababi-
sha hasara kubwa kwa uzalishaji 
wa sukari.

Aidha, aliwataka wananchi hao 
waache tabia hiyo, kwamba seri-
kali haitamvumilia mtu yoyote 
atakayefanya vitendo hivyo na 
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yake.

Aidha, alivitaka vyombo vya 

ulinzi na usalama kusaidia juhudi 
za uzalishaji kwa kuimarisha ul-
inzi na usalama katika maeneo 
hayo ili kuepusha kutokea kwa 
vitendo hivyo.

Akifafanua kuhusu mauzo ya 
sukari, alisema serikali bado hai-
jaruhusu bidhaa hiyo kuuzwa nje 
ya nchi, hivyo wafanyabiashara 
wahakikishe wanauza bidhaa 

hiyo ndani ya Zanzibar na kwa 
bei halali iliyowekwa na serikali.

Meneja Rasilimali Watu wa ki-
wanda hicho, Bashir Waziri Mo-
hammed, aliishukuru serikali na 
Wizara ya Biashara kwa jitihada 
wanazozichukua kwa kuwaunga 
mkono na kushirikiana katika ku-
weka mipango mikakati ya uzal-
ishaji wa sukari nchini.

Serikali yabariki juhudi za wawekezaji uzalishaji sukari

Wanafunzi wa Shule ya Maandalizi Kidagoni, Mkoa wa Kaskazini Unguja wakiwa darasani shuleni hapo, jana. Wa-
nafunzi hao, hulazimika kutembea umbali mrefu wa zaidi ya kilomita mbili kufuata elimu. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

U
ELEWA mdogo wa umuhimu 
wa elimu kwa wakazi wa Ki-
jiji  cha Kigongoni Mkoa wa 
Kaskazini Unguja umesaba-

bisha tatizo la utoro kwa wanafunzi 
wa Shule ya Maandalizi na Msingi ya 
Kidagoni mkoani humo.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 
Machano Khamis Machano, ali-
bainisha hayo na kusema wanafunzi 
wengi shuleni hapo huishia porini 
na kushindwa kufika shule kupata 
elimu.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
waliofanya ziara kijijini hapo kwa 
lengo la kuwasikiliza wananchi kuto-
kana na changamoto zinazowakabili 
zipatiwe ufumbuzi.

Ziara ya waandishi wa habari ilian-
daliwa na Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania (TAM-
WA, Zanzibar).

Mwalimu Mkuu huyo alisema wa-
nafunzi hao bado ni wadogo, wana-
haki ya kupata elimu lakini hawafiki 
shuleni licha ya kuondoka nyumbani 
kwao kwa lengo la kwenda shule la-
kini huishia kujificha porini.

Alisema wanafunzi hao wanakosa 

Yapo 
matukio 
mawili 
ambayo 
tumeya-
pata shuleni 
hapa ya wa-
nafunzi ya-
nayoashiria 
kutaka 
kufanyiwa 
vitendo vya 
udhalilishaji 
wakati 
wanapokuja 
na ku-
rudi shule, 
wakiwa 
huko njiani 
hukutana 
na wahalifu 
ambao 
hawana nia 
njem.

haki yao ya msingi ya kupata elimu 
kutokana na changamoto nyingi 
za kijamii ikiwemo kutembea um-
bali mrefu wa kwenda na kurudi 
shule.

“Shule yetu inatumiwa na wa-
nakijiji wa majimbo manne na 
kama shule unavyoiona ipo mbali 
na makazi ya wanakijiji na im-
ezungukwa na pori, hivyo kwa 
mtoto mdogo wa maandalizi na 
msingi ni vigumu kutembea bila 
ya uwangalizi kutoka nyumbani 
kwao hadi kufika shuleni”alisema.

Aidha, alisema wastani kwa siku 
hukosa wanafunzi 35 kwa darasa 
moja ambao hawafiki shule na 
kukosa masomo hali ambayo in-
arejesha nyuma maendeleo yao 
kielimu.

Pia alisema mikakati wanayoi-
fanya katika kupunguza tatizo hilo 
la utoro wanatoa elimu kwa jamii 
kuhusu umuhimu wa elimu na ku-
wafuata na kuwasaka wanafunzi 
wanaoishia porini.

Hata hivyo alisema ipo haja ya 
kujengwa kwa shule nyingine ya 
maandalizi na msingi katika moja 
ya vijiji vilivyopo katika eneo la 
Kigongoni ili kuwapunguzia  wa-
nafunzi changamoto ya kutembea 

umbali mrefu.
Alisema kitendo cha watoto 

kutembea masafa marefu kutafuta 
elimu pia ni hatari kwao kwa saba-
bu kuna hatari ya kukutana na vi-
tendo vya udhalilishaji.

“Yapo matukio mawili ambayo 
tumeyapata shuleni hapa ya wa-
nafunzi yanayoashiria kutaka ku-
fanyiwa vitendo vya udhalilishaji 
wakati wanapokuja na kurudi 
shule, wakiwa huko njiani huku-
tana na wahalifu ambao hawana 
nia njema,” alisema.

Baadhi ya wanafunzi waliozun-
gumza na waandishi wa habari 
walisema kutembea umbali mare-
fu Kwenda shule ni tatizo kwao 
kwa sababu hakuna usafiri wa gari 
utakaowawezesha kufika shuleni.

Khairati Haji ni miongoni mwa 
wanafunzi wa shule hiyo, alisema 
licha ya kutembea umbali mrefu 
kwenda na kurudi shuleni lakini 
mazingira anayopita ni hatarishi. 

Sheha wa Kigongoni, Vuai 
Mtoshubure, alisema shehia yake 
imezungukwa na vijiji 11 ambavyo 
vipo mbali na huduma ya elimu, 
hivyo huwalazimu watoto kutem-
bea umbali mrefu wa zaidi ya kilo-
mita mbili kutafuta elimu. 
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Kwa Habari   Motomoto 
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KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 509 LA 2022

MELANIA EMILIO MOYO……MWOMBAJI/ WAOMBAJI
(1)GABRIEL ALEX (2) MOHAMED MANINGA 

(3) KALISTO RAPHAEL  (4) KALENGA MAFTAH  (5) 
SAKUBU MUSSA…………….MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
(1)GABRIEL ALEX (2) MOHAMED MANINGA 

(3) KALISTO RAPHAEL  (4) KALENGA MAFTAH 
 (5) SAKUBU MUSSA

POPOTE ULIPO/MLIPO
MELANIA EMILIO MOYO amefungua shauri mbele ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni ( 
Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kutajwa 
hukumu tarehe 5/9/2023 saa 3.00 Asubuhi mbele ya Mh. 
J.W.SILLAS vielelzo vyote vya kesi vinapatikana katika 
masijala ya wazi Baraza la Ardhi na Nyumba Kinondoni. 
Endapo hautatekeleza haya, Shauri litasikilizwa upande 
mmoja na Hukumu kutolewa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 09 Mwezi 08 ….2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
FOMU MIRATHI – 2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya Temeke
Kituo cha Jumuishi Mkoa Dar es Salaam

Usimamiz wa mirathi Na 1231/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU Seif Abdallah Liumu
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA Abadallah  Seif  Liyumu

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 

za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 14 Mwezi  09 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia ;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa 
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa 
• Marehemu hakuacha wosia
• Futa isiyohusika 
Imetolewa  leo Tarehe 22 Mwezi 08 Mwaka 2023

……………………………….
HAKIMU

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

REGISTERED OF THE 
ARCHDIOCESE  OF DAR 

ES SALAAM anatangaza 
kupotea kwa kadi ya gari 

aina ya ISUZU yenye 
usajili namba: T 695 ACQ, 

CHASSIS NAMBA: 
UBS169EW711220 na 

ENGINE NAMBA: 
4JGZ2773613. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote 

cha polisi.

Polisi taarifa: 
PHQ/DAR/KIN/867/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GOODCHANCE ANDARSON 
KISANGA Anatangaza  

kupotelewa na  kadi ya gari   
yenye namba za usajili  T 313 

CZN . Chasses Namba 
DD51T589561, Engine Namba  

F6A6813788. Yeyote atakayeio-
na  atoe taarifa kituo chochote 

cha polisi . 
Polisi  Taarifa :

KIL/MOS/RB/154627/2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA 
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 98 of 2023
In the Matter of the Estate of the late 

PETER JUSTINE KULAMIAWA of miganga within 
Dodoma region 

AND 
In the matter of application for letters of 

administration by ESTER JULIUS MAKALI AND 
JOHN JUSTINE PAUL 
GENERAL CITATION

(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 13 day of 09...........2023
Dated at Dodoma this 23 day 08.............2023

...................................................
RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MUSTAPHA MOSHI RUMEZE 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya pikipiki aina ya TVS STAR 
yenye usajili namba: MC 239 

DBP na CHASSIS NAMBA: 
MD625AF41M1F13439. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
DAR/URA/RB/267367/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ALLY SAID MANJAVILA 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya SUZUKI VITARA 

GOLD yenye usajili namba: 
T 765 DKV na CHASSIS NAMBA:  

JSAJTDA4V00140686. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

SO/RB/5024/2022

KUPOTEA 
KWA CHETI

CECILIA JULIUS MOGORE anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0233-0014 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia ST. MARY’S 
MAZINDE JUU SECONDARY SCHOOL mwaka 
2017. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/3757/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MBEYA
KITUO CHA MJINI..............MKOA WA MBEYA

SHAURI LA MADAI/NDOA Na 79/2023
Jina  la mdai PILLY JUMA LISSU

Jina la Mdaiwa FADHIL KAPANGE
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kanuni ya 18 ya kanuni ya utaratibu wa madai katika 
Mahakama za Mwanzo

Kwa;  FADHIL KAPANGE
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao 
kwamba[Eleza hapa habari za madai] NI JUU YA MAOMBI 
YA KAKAZA HUKUMU.Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria 
binafsi katika Mahakama hii tarehe 4 mwezi wa 9 mwaka 
2023 saa 08;30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa 
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima 
kuleta mashaidi/shaihidi wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea. 
ANGALIZO;Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii 
leo tarehe 21 mwezi wa 8 mwaka 2023

.....................................................
HAKIMU

TANGAZO LA MNADA
Work ethic Company Limited Kwa idhini 
tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE 
COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa 
Tutafanya mnada wa hadhara wa Magari jijini 
Dar es salaam Mteja anashauriwa kulipa deni  
ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo 
vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya  
Mnada inavyoonekana hapa chini.

Masharti ya Mnada.
1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au 

Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na 
salio la (75%) litalipwa ndani ya siku  kumi 
nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio 
kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza  
haki zote na mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe 
yaTangazo.

Kwa Mawasiliano piga 
0713801904 ( Work ethic) au 

0677014355(Fanikiwa).

Jina la mdaiwa Mahali dhamana ilipo Tarehe ya 
mnada 

Hussein 
Ramadhani 
Daphy 

TOYOTA HARRIER  
T896 ASA 

08.09.2023 

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA MOSHI.
WILAYA YA MOSHI

MAOMBI NA. 88/2023
 SCOLASTIKA HERMAN ASSENGA…………MLETA 

MAOMBI
DHIDI YA

FRIDA HERMAN ASSENGA ……………MJIBU MAOMBI NA.1
FERDINAND HERMAN ASSENGA……MJIBU MAOMBI NA.2
MASABA NEHEMIA MASABA…………MJIBU MAOMBI NA.3

KUITWA SHAURINI 

KWA FERDINAND HERMAN ASSENGA 
Kwa kuwa mleta maombi ameleta madai ya kesi na 
yameelezwa katika nakala ya madai ambayo inapatikana 
katika Baraza la Ardhi na Nyumba Moshi. Shauri 
limepangwa kutwajwa tarehe 14/09/2023 saa bili na nusu 
(2:30)asubuhi mbele ya Mheshimiwa Mwenyekiti H. 
LUKEHA hivyo unatakiwa kufika  mahakamani wewe au 
wakili wako.
ANGALIA: Kama hautahudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu 
Mahakama itasikiliza shauri hili na kutoa uamuzi upande 
mmoja.
Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 15 mwezi Agosti,2023

…………………………….. 
MWENYEKITI

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
BENJAMIN BENJAMIN 

MJOMBE anatangaza kupotea 
kwa kadi ya pikipiki aina ya 
SANLG S125 yenye usajili 
namba: MC 242 BBQ na 

CHASSIS NAMBA: LBRSP-
JB52A9054525. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
SO/TR/RB/4218/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MATHEW JOHN MHAGAMA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari aina ya MITSUBISH 
FUSO yenye usajili namba: 

T862 AFR na CHASSIS NAMBA: 
FK417J542767. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
SO/RB/7901/2019

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MATHEW JOHN MHAGAMA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari aina ya ISUZU yenye 
usajili namba: T952 AVK na 

CHASSIS NAMBA: JALHTR11-
JN3000225. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
SO/RB/7900/2019 

KUPOTEA 
KWA CHETI

JACKLINE PATRICK TETI anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S5097-0022  kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia  SHULE YA 
SEKONDARI ALCP KILASARA mwaka 2017. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/KIL/MOS/21/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
MOHAMED THABITI IMAMU 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya bajaji aina ya TVS KING 

yenye usajili namba: MC 493 
CLY na CHASSIS NAMBA: 

MD6M14PAXL4AL9580. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

SOG/RB/3269/2023

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF 
TANZANIA

TEMEKE SUB-REGISTRY
(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)

AT TEMEKE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 68/2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE MICHAEL 
NYARI YONA

AND 
IN THE MATTER OF PETITION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION BY LILIAN GODFREY KAMUKALA
CITATION WHERE CONSENT IS NOT AVAILABLE

(Rule 72(2))

To: THELESIA PETER PAKATA
WHEREAS, LILIAN GODFREY KAMUKALA of Dar es 
Salaam has petitioned to this court for letters of 
administration of the estate of Michael Nyari Yona, 
decease.
AND WHEREAS, it has been disclosed to this court that 
you have an interest in the estate of the said deceased.
YOU ARE HEREBY CITED to come and see the 
proceeding if you think fit before the grant is made.
Objections to the grant should be filed on or before the 
25th day of September, 2023.
Dated at Dar es Salaam this  22nd day of August, 2023
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HABARIKIMATAIFA

HARARE, Zimbabwe

RAIA wa Zimbabwe wamejitokeza ka-
tika vituo vya kupigia kura jana kukamili-
sha muda wa miezi mitatu ya kampeni 
ya kuwania nafasi ya uchaguzi wa urais, 
ubunge na udiwani.

Wananchi hao walianza kujitokeza al-
fajiri katika vituo vya upigaji kura katika 
maeneo mbalimbali nchini humo.

Serikali ilitangaza jana kuwa siku ya 
mapumziko ili kuwaruhusu wapigakura 
milioni 6.62 waliojiandikisha katika daft-
ari la kudumu.

Rais Emmerson Mnangagwa, anawania 
nafasi huyo huku wagombea wengine 10 
akishindana nao.

Mgombea ambaye anaonekana kuwa 

mpinzani wake wa karibu ni Nelson 
Chamisa kutoka chama kikuu cha upin-
zani cha Citizens Coalition for Change 
(CCC).

Ili kushinda kiti cha urais mpya, mgom-
bea anatakiwa kupata zaidi ya asilimia 50 
ya kura.

Ikiwa hakuna mshindi wa moja kwa 
moja, uchaguzi wa pili ya urais itafanyika 
baada ya wiki sita.

Uchaguzi huo ni wa kwanza tangu kifo 
cha rais wa kwanza wa taifa hilo Robert 
Mugabe, ambaye alitawala siasa za nchi 
hiyo na chama tawala cha Zanu-PF kwa 
miongo kadhaa.

Alifariki miaka miwili iliyopita baada 
ya kuondolewa madarakani katika map-
induzi ya kijeshi na nafasi yake kuchuku-

liwa na naibu wake Mnangagwa.
Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa 

saa moja  asubuhi na kuwaruhusu wapiga 
kura waliowahi vituoni kupiga kura kwa 
kuwachagua viongozi hao.

Kabla ya siku ya kupiga kura, maafisa 
wa uchaguzi walikuwa wakiandaa vituo 
vya kupigia kura katika mji mkuu, Harare, 
na kuondoa mabango ya kisiasa ambayo 
yangeharibu sheria za uchaguzi.

Polisi wamesambazwa nchini kote ili 
kudumisha hali ya amani na utulivu.

Kulingana na mkuu wa polisi nchini 
humo, Godwin Matanga, idadi yao im-
eongezwa na askari magereza katika ku-
hakikisha uchaguzi huo unafanyika kwa 
amani.

BBC

KHARTOUM, Sudan

MAPIGANO makali 
yanaendelea kuzungu-
ka kambi ya kimkakati 
ya jeshi katika mji 
mkuu wa Sudan, Khar-
toum wakati Jeshi la Su-
dan (SAF) na Kikosi cha 
Dharura (RSF) wakip-
ambana.

Katika taarifa yake 
iliyochapishwa kwe-
nye ukurasa wake wa 
Facebook jana usiku 
jeshi lilisema kwamba 
lilizuia shambulio jin-
gine la wapiganaji wa 
RSF kwenye kambi 
yake katika eneo la Al-
Shajara, kusini mwa 

Khartoum na kusababi-
sha hasara kwa jeshi la 
wanamgambo.

Kwa upande wake, 
RSF ilidai kuchukua 
udhibiti wa sehemu za 
kambi na kukamata si-
laha nyingi.

Katika taarifa yake 
iliyochapishwa kwenye 
mtandao wa kijamii 
wa X, ambao zamani 
ulijulikana kama Twit-
ter ilisema kambi hiyo 
wameidhibiti.

Tovuti ya televisheni 
ya Al Arabiya inayofa-
dhiliwa na Saudia il-
iripoti kuwa jeshi bado 
lilikuwa linadhibiti 
kambi hiyo baada ya 

siku tatu za mapigano 
makali.

Mapigano kati ya 
vikosi hivyo viwili ya-
mezidi kuongezeka 
katika siku za hivi kar-
ibuni katika mji mkuu 
Khartoum na miji ya 
jirani ya Omdurman 
na Bahri pamoja na 
sehemu za eneo la ma-
gharibi mwa Darfur.

Kwa mujibu wa Umo-
ja wa Mataifa, maelfu 
ya watu wameuawa na 
wengine zaidi ya mil-
ioni nne wamekimbia 
makazi yao tangu mzo-
zo huo kuzuka katikati 
ya mwezi Aprili.

BBC

Wazimbabwe wapiga kura
Russia 
yaonja moto 
wa Ukraine
MOSCOW, Russia

GAVANA wa Belgorod nchini 
Russia, amesema watu watatu 
wameuawa katika shambulio la 
ndege zisizo na rubani katika 
kijiji kilicho karibu na mpaka wa 
Ukraine.
Akichapisha kwenye mtandao 

wa Telegram Vyacheslav Glad-
kov, alisema vikosi vya kijeshi 
vya Ukraine vilirusha kifaa cha 
kulipuka kupitia ndege isiyo na 
rubani wakati watu wakiwa mi-
taani.
Kijiji cha Lavy kiko kilomita 

21.51 kaskazini mwa mpaka wa 
Ukraine na Russia. 
Hata hivyo, Ukraine haijatoa 

taarifa yoyote kuhusu tukio hilo.
Wizara ya Ulinzi ya Russia il-

isema ilizuia shambulio la ndege 
isiyo na rubani ya Ukraine dhidi 
ya mji wa Moscow usiku kucha 
wa jana.
Ilisema ndege zisizo na rubani 

mbili ziliangushwa na ulinzi wa 
anga; lakini meya wa jiji hilo 
alisema la tatu liligonga jengo 
lililokuwa likijengwa.
Safari za ndege katika viwanja 

vya ndege vitatu vya Shereme-
tyevo, Domodedovo na Vnukovo 
vilisitisha huduma kwa muda 
mfupi.

BBC

Sudan yazidi kuteketea

Wananchi wa Zimbabwe wamejipanga kwa ajili ya kuingia katika vyumba vya kupigia kura jana jijini Harare. 
PICHA: REUTERS

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

MKUTANO wa kilele wa kundi la 
uchumi wa mataifa yanayoendelea 
kwa kasi duniani la BRICS, umeingia 
siku ya pili jana na kutawaliwa na 
mjadala muhimu wa kutanua ukub-
wa wa kundi hilo, kwa kuyakaribisha 
mataifa mengine kuwa wanachama.
Katika siku ya kwanza ya mkutano 

huo unaofanyika mjini Johannes-
burg, Afrika Kusini, viongozi wa 
mataifa hayo ya Brazil, China, India, 
Afrika Kusini na Russia walitoa 
hotuba zilizomulika mwelekeo wa 
kundi hilo la kiuchumi na nafasi 
yake katika ulimwengu wa sasa. 
Rais wa Afrika Kusini Cyril 

Ramaphosa alielezea matarajio 
yake kuhusu kundi hilo. 
Rais Vladimir Putin wa Russia am-

baye alihutubia jukwaa hilo kwa 
njia ya mtandao, alisema kundi hilo 
limepiga hatua katika utekelezaji 
wa dhamira yake ya kuachana na 
utegemezi wa dola ya Marekani ka-
tika biashara na uchumi.
Hotuba za viongozi wengine 

ikiwemo rais Xi Jinping wa China, 
ziligusia umuhimu wa kuimarisha 
nafasi ya kundi la BRICS kwenye 
Jukwaa la Kimataifa. 
Nchi wanachama wa BRICS 

yanawakilisha robo ya uchumi wa 
ulimwengu.

DW

BRICS yajadili 
kuongeza 
wanachama

ADDIS ABABA

SERIKALI ya Ethiopia imesema itaichun-
guza ripoti ya shirika la kutetea haki za 
binaadamu la Human Rights Watch kuhu-
su mauaji ya mamia ya raia wake katika 
mpaka wa Yemen na Saudi Arabia.
Wizara ya Mambo ya Kigeni ya Ethiopia 

ilisema uchunguzi huo utafanywa kwa 
ushirikiano na maafisa wa Saudia.
Human Rights Watch yenye makao 

yake mjini New York ilitoa ripoti yake 
Jumatatu ya wiki hii, ikieleza simulizi za 
mashuhuda wa mashambulizi yaliyofany-
wa na walinzi wa mpakani nchini Saudi 
Arabia wakitumia bunduki za rashasha na 
maguruneti dhidi ya Waethiopia ambao 
hawakuwa na silaha waliojaribu kuin-
gia katika taifa hilo la Kifalme kutokea 
Yemen.
Wizara hiyo ilitoa wito watu kujizuia 

wakati taarifa hiyo ikisambaa hadi pale 
uchunguzi utakapokamilika.

DW 

Ethiopia kuchunguza mauaji
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Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

WAAMUZI wa soka 40 wa-
natarajia kufanya mtihani wa 
utimamu wa mwili ifikapo Ju-
mapili kwa ajili ya kujiandaa na 
msimu mpya wa Ligi Kuu Zan-
zibar wa mwaka 2023/2024, im-
efahamika.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Waamuzi wa Shirikisho la Mpi-
ra wa Miguu Zanzibar (ZFF), 
Waziri Sheha, alisema kati ya 
waamuzi hao 36 ni wanaume 
na waliobakia ni wanawake.

Sheka alisema maandalizi 
yote kuelekea mtihani huo ya-
mekamilika huku akiweka wazi 
mchakato wa kupima afya uta-
fanyika keshokutwa kwenye 
Uwanja wa Mao ze Dong.

Alisema mtihani huo utaam-
batana na masomo ya darasani 
pamoja na mtihani wa nadha-
ria na vitendo.

“Msimuu huu tumekusu
dia kuhakikisha waamu

zi wanafanya vizuri kati
ka masomo ya darasani, 

hasa somo la sheria ili
 kuhakikisha mapungufu 
yote ya  msimu uliopita 
yanafanyiwa kazi, tuna
taka tuanze msimu kwa
 kupunguza au kuondoa 

kabisa malalamiko juu
ya waamuzi ya kushind

wa kutafsiri sheria,” 
Sheha alisema.

Mwamuzi huyo mstaafu 
wa kimataifa aliongeza kwa 
upande wa Pemba, mtihani 
huo utimamu wa mwili kwa 
waamuzi utafanyika Septemba 
2, mwaka huu.

SINGIDA FOUNTAIN, PRISONS 
ZAFUNGUKA WALIPOKWAMA

Na Saada Akida 

KIKOSI cha Mashujaa FC cha 
mkoani Kigoma kimesema 
kimejipanga vyema kwa ajili 
ya kusaka matokeo chanya 
katika kila mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara watakayocheza 
msimu huu, imeelezwa.

Mashujaa FC walianza vizuri 
msimu wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara 2023/2024 ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Kagera 
Sugar na kutoka suluhu iliyo-
kutana na Geita Gold FC.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Mkuu wa Mashu-
jaa, Abdallah Mohammed 
‘Bares’ alisema anahitaji ku-
vuna pointi ama katika mechi 
ya nyumbani au ugenini kwa 
sababu anahitaji kumaliza 
katika nafasi za juu.

Bares alisema anatambua ligi 
ya msimu huu inaushindani 
lakini mipango waliojiweka ni 
kushinda kila mechi watakay-
ocheza na hatimaye kufikia 
malengo.

Alisema wamekuja ka-
tika Ligi Kuu Bara kuonyesha 
ushindani na matarajio yake 
makubwa ni kuendelea kasi 
waliyoanza bila kuwadharau 
wapinzani wao.

“Tumeanza msimu vizuri, 
matarajio yangu ni kuona kasi 
tuliyoanza nayo iwe zaidi 
katika mechi zijazo, tunapoe-
lekea ligi inazidi kuwa ngumu. 
Mipango yetu ni kufanya 
vizuri na kuleta ushindani ka-
tika ligi hii ili kufikia malengo, 
mipango hii ni lazima kushinda 
mechi za nyumbani na ugeni-
ni,” alisema Bares.

Aliongeza siku 20 ambazo 
hawatacheza mechi, wachezaji 
amewapa mapumziko ya siku 
nne na siku zilizosalia wataen-
delea kubakia Kigoma kuende-
lea na mazoezi.

“Tutakuwa na mapumziko ya 
siku chache, kwa msingi huo 
wachezaji watabaki kam-
bini (Kigoma), kwa sababu 
hatukuwa na muda wa kufanya 
maandalizi tofauti, tutatumia 
muda huu kuyafanyia kazi 
mapungufu ya kikosi changu 
niliyoyaona katika mechi mbili 
tulizocheza,” alisema Bares.

Hata hivyo aliongeza wa-
naweza kwenda  Burundi au 
kualika timu kutoka taifa hilo 
kwa ajili ya kupata mechi za 
kirafiki za kujipima kabla ya 
kuwakabili Ihefu ya Mbeya.

Mashujaa watakuwa wenyeji 
dhidi ya Ihefu katika mechi 
ya raundi ya tatu ya Ligi Kuu 
Bara itakayochezwa Septemba 
16, mwaka huu kwenye dimba 
la Lake Tanganyika, Kigoma.

Mashujaa FC 
yaanza kutoa 
vitisho Bara

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Singida Fountain 
Gate, Mathias Lule, amesema suluhu wal-
iyoipata katika mechi ya Ligi Kuu Bara 
dhidi ya Prisons iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa CCM Liti, mkoani Singida im-
etokana na uchovu kwa wachezaji wake.

Akizungumza baada ya mechi hiyo ku-
malizika, Lule, raia wa Uganda alisema 
tangu walipocheza mechi ya hatua ya 
nusu fainali ya mashindano ya Ngao ya 
Jamii dhidi ya Simba, wachezaji wao ha-
wajapata muda wa kupumzika.

Lule alisema wachezaji wao 
wameshindwa kuonyesha kiwango 
chao halisi tangu walipocheza pia dhidi 
ya Azam FC, katika mchezo wa kusaka 
mshindi wa tatu.

“Nasema tunafatiki, wachezaji hawa-

japumzika vizuri, kila kitu tumefanya 
sawa kuelekea mechi hii (dhidi ya Pris-
ons), lakini uchovu ndio umechangia 
sana kutopata ushindi kwenye mechi ya 
leo ( juzi),” alisema Lule.

Kocha huyo alitaja mapungufu men-
gine katika mechi hiyo ni kukosekana kwa 
pasi nzuri za mwisho ambapo amesema 
watakwenda kulifanyia kazi.

“Tumepoteza baadhi ya nafasi, lakini 
ninachoona hatujapata au kutengeneza 
pasi za mwisho, lakini huu ni mwanzo 
tu wa ligi, tutakwenda kwenye chumba 
cha marekebisho na uwanja wa ma-
zoezi tukarekebishe mapungufu hayo,” 
Lule alisema. Timu hiyo imetumia siku 
11 kucheza mechi nne, mbili za Ngao ya 
Jamii na moja ya michuano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika na nyingine 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Juzi ilicheza mechi ya kiporo cha Ligi 
Kuu Bara raundi ya kwanza, ambapo kwa 
matokeo hayo imeambulia pointi moja 
ikiwa nyumbani.

Naye Kocha Mkuu wa Prisons, Fred 
Minziro, alisema nidhamu ya mchezo 
kwa vijana wake ndiyo iliyoamua mechi 
hiyo kuwa suluhu.

“Singida wana timu nzuri, wamesajili 
vizuri sana, tulichofanya ni kuwaruhusu 
kukaa na mpira kwao, lakini wakifika ka-
tikati tunaanza kuwakaba na kuwasum-
bua, huu mfumo niliutengeneza baada ya 
kuwaona kwenye mechi za Ngao ya Jamii 
na Kombe la Shirikisho, vijana wangu 
wakawa na nidhamu kubwa ya mchezo, 
wakafuata maagizo yangu mechi ikaisha 
kwa sare na kama zile nafasi mbili za 
wazi tungezipata tungemaliza mchezo,” 
alisema Minziro.

Waamuzi 
40 darasani 
Zanzibar

Kocha Mkuu wa Azam FC, Yousoupha Dabo (kulia), akimpa maelekezo straika wa timu 
hiyo, Prince Dube kwa ajili ya mechi ya marudiano ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya 
Bahir Dar Kenema kutoka Ethiopia itakayochezwa kesho. PICHA: MATANDAO



KUDUS BADO AWINDWA
KLABU West Ham bado ina matumaini ya kumsajili 

mchezaji wa Ajax, Mohammed Kudus, baada ya ombi 
lao la awali la kiungo huyo wa kati mwenye umri wa 
miaka 23 kukataliwa. (Sky Sports)

ANDRE ATAJWA LIVERPOOL
OFA ya Liverpool ya pauni milioni 25.6 kwa ajili 

ya kiungo wa Brazil, Andre mwenye umri wa miaka 
22, imekataliwa na Fluminense ambao wanasitasita 
kumwachia mchezaji huyo kabla ya kumalizika kwa 
msimu wao wa ligi Desemba. (ESPN)

CITY YAMWOTA PAQUETA
MANCHESTER City huenda wakafufua nia yao ya 

pauni milioni 80 ili kumsajili kiungo wa West Ham 
na Brazil, Lucas Paqueta (25) ifikapo  Januari, mara tu 
uchunguzi wa Chama cha Soka England (FA), kuhusu 
madai ya ukiukwaji wa sheria ya kamari ya mchezaji 
huyo kukamilika. (Sky Sports)

AMRABAT AGOMBEWA ULAYA
KLABU ya Fiorentina wamempa kiungo wa Moroc-

co, Sofyan Amrabat mwenye umri wa miaka 27 hadi 
Ijumaa kuamua kama anataka kusalia katika klabu 
hiyo huku, Liverpool, Manchester United na Atletico 
Madrid zikimwania. (Corriere dello Sport via Foot-
ball Italia)

GRAVENBERCH SOKONI RASMI
MUSTAKABALI wa kiungo wa kati wa Buyern Mu-

nich, Mholanzi Ryan Gravenberch anayewaniwa na 
Liverpool uko mashakani huku klabu hiyo ya Ligi Kuu 
Ujerumani (Bundesliga), ikikaribia kumuuza mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 21. (The Athletic)

ARSENAL: GABRIEL HAUZWI
ARSENAL wameifahamisha klabu mojawapo ya 

Saudi Arabia na Real Madrid kuwa mlinzi wao Mbra-
zil, Gabriel mwenye umri wa miaka 25 hapatikani. 
(Mirror)

SILVA AJIFUNGA CITY
BERNARDO Silva mwenye umri wa miaka 29 ame-

tia saini mkataba mpya na Manchester City, huku 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno akijifunga hadi 
Juni, 2026. (Fabrizio Romano)

LUKAKU ANUKIA ROMA
KOCHA Mkuu wa AS Roma, Lina Souloukou, amesa-

firi kwa ndege hadi London, na hivyo kuchochea uvu-
mi wa mazungumzo na Chelsea kuhusu mpango wa 
kumnunua mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku 
mwenye umri wa miaka 30. (Tuttomercatoweb)

CHELSEA, ODOI BASI
KLABU ya Everton imejiondoa katika mpango wa 

kumnunua winga wa Chelsea na Callum Hudson-Odoi 
mwenye umri wa miaka 22. (Liverpool Echo)

BAYINAR ANUKIA UNITED
KLABU ya Manchester United inafikiria kumnunua 

mlinda mlango wa Fenerbahce na Uturuki, Altay Bay-
indir, huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 
akiwa na kipengele cha kumuachia cha pauni milioni 
4.2. (Mail)

IHEANACHO ASAKWA EPL
MSHAMBULIAJI wa Leicester City, Kelechi Ihea-

nacho, mwenye umri wa miaka 26, ameibuka kama 
mlengwa mkuu katika kikosi cha Crystal Palace. 
(Leicestershire Live). (Mail)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England

PEP Guardiola atakuwa nje ya 
benchi la Manchester City baada 
ya kufanyiwa upasuaji wa mgongo, 
klabu hiyo imethibitisha.

Guardiola mwenye umri wa mi-
aka 52, alifanyiwa upasuaji huko 
jijini, Barcelona Jumanne iliyopita 
na atakosa michezo miwili ijayo 
wakati City itakapocheza dhidi ya 
Sheffield United na Fulham.

Nafasi yake itachukuliwa na 
Kocha Msaidizi, Juanma Lillo, 
hadi atakaporejea baada ya ma-
pumziko ya kimataifa hapo Sep-
temba.

Taarifa iliyotolewa na City 

mapema wiki hii ilisema: “Pep 
Guardiola leo ( juzi) amefanyiwa 
upasuaji wa kawaida wa tatizo la 
mgongo.

“Bosi wa Manchester City ame-
kuwa akisumbuliwa na maumivu 
makali ya mgongo kwa muda mre-
fu hivi karibuni, na alisafiri kwa 
ndege hadi Barcelona kwa ajili ya 
upasuaji wa dharura uliofanywa 
na Dk. Mireia Illueca. Upasuaji huo 
ulifanikiwa.

“Kwa kipindi hiki ambacho ha-
takuwepo, Kocha Msaidizi, Juan-
ma Lillo, atasimamia ufundishaji 
wa kikosi cha kwanza kwenye 
uwanja wa mazoezi na atachukua 
jukumu hilo hadi Pep atakapore-

jea. Anatarajiwa kurejea baada ya 
mapumziko yajayo ya mechi za 
kimataifa.

“Kila mtu katika Manchester 
City anamtakia Pep ahueni ya 
kupona haraka, na tunatazamia 
kumwona akirejea Manchester 
hivi karibuni.”

City wameanza msimu wao kwa 
ushindi mfululizo wa Ligi Kuu Eng-
land dhidi ya Burnley na Newcas-
tle United, pamoja na ushindi wa 
UEFA Super Cup dhidi ya Sevilla.

Guardiola atakaporejea ataon-
goza safari ya kuwafuata West 
Ham United kwa ajili ya mechi ita-
kayochezwa Septemba 16, mwaka 
huu.

   City sasa itamkosa kocha huyo katika mechi zake mbili 
dhidi...
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,146,322,426/-

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

LUDOGORETS RAZGRAD

AJAX

1|4.18
x|3.89
2|1.71

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

WASHINDI WA

20,000/=
KWA KILA MMOJA

1. Nkuba Mandago - 0652 696 XXX
2.     Amiri Mrisho - 0654 223 XXX
3.     Yusto Nyahenge - 0657 216 XXX
4.     Mussa Mwakikono - 0712 508 XXX
5.     Julius Julius - 0713 652 XXX
6.     Mwanahamisi Mfaume - 0714 046 XXX
7.     Maurini Malle - 0714 209 XXX
8.     Maulid Mahangaiko - 0718 469 XXX
9.     Theonas Ntandu - 0718 738 XXX
10.    Joseph Gilla - 0719 503 XXX

16:00 1794 Gaadiidka FC vs APR FC 7.27 3.84 1.40

17:00 4686 Astana vs Partizani Tirana 1.63 3.76 5.02

17:00 4725 Tobol Kostanay vs Viktoria Plzen 4.11 3.51 1.81

17:30 3130 Pakhtakor vs Nasaf Qarshi 2.55 2.95 2.55

17:30 4287 Akademija Pandev vs FK Tikves Kavadarci 1.99 3.16 3.57

18:00 4194 FC Struga Trim Lum vs Breidablik 2.33 3.26 2.91

18:00 5511 AL Tai vs Al Wehda 2.06 3.45 3.40

18:30 1786 TPS Turku vs Hifk 1.42 4.24 5.85

18:50 5266 Al Kuwait SC vs Al Jahra 1.47 4.04 5.45

19:00 1495 Zalgiris vs Ferencvaros TC 3.76 3.41 1.92

19:00 2391 Shabab Alsamu vs Taraji Wadi Al-Nes 1.99 3.43 3.18

19:00 4185 Persepolis FC vs Zob Ahan 1.33 4.18 9.38

19:30 5525 Nordsjalland vs Partizan 1.57 3.86 5.41

20:00 2597 Maccabi Tel Aviv vs NK Celje 1.40 4.40 7.20

20:00 2785 BK Hacken vs Aberdeen 1.77 3.70 4.10

20:00 2958 Levski Sofia vs Eintracht Frankfurt 6.19 4.30 1.46

20:00 2985 Fenerbahce vs Twente 1.62 4.01 4.72

20:00 3144 Farul Constanta vs HJK Helsinki 1.68 3.84 4.49

20:00 4061 Sepsi Osk vs Bodo Glimt 3.60 3.40 1.97

20:00 4705 Dynamo Kiev vs Besiktas 3.31 3.36 2.08

20:00 4953 Slavia Prague vs Zorya Lugansk 1.20 6.19 11.98

20:00 5006 Hobro vs Aalborg 4.05 3.74 1.68

20:00 5813 Rapid Vienna vs Fiorentina 4.79 3.79 1.65

21:00 1666 Al Raed Club vs Al Hilal Riyadh 12.56 6.28 1.20

21:00 1789 Alianza Universidad De Huanuco vs Deportivo Coopsol 1.43 4.24 5.65

21:00 2533 Al Ahli Jeddah vs AL Akhdood 1.21 6.10 12.62

21:00 2789 AL Riyadh vs Al Ittihad Jeddah 12.62 6.10 1.21

21:00 3193 Dinamo Zagreb vs Sparta Prague 2.15 3.25 3.25

21:00 3751 Olimpija Ljubljana vs Karabakh 2.65 3.21 2.55

21:00 3780 Racing Genk vs Adana Demirspor 1.55 4.31 4.91

21:00 4556 Reynir Sandgerdi vs Kormakur/Hvot 1.78 4.02 3.46

21:00 4610 Midtjylland vs Legia Warszawa 1.93 3.49 3.64

21:00 4621 KAA Gent vs Apoel Nicosia 1.51 4.28 5.38

21:00 5278 Lille vs HNK Rijeka 1.31 5.10 8.21

21:00 5920 Ludogorets Razgrad vs Ajax 4.09 3.89 1.73

21:10 5120 AL Nasr vs Kazma SC 2.73 3.28 2.28

21:30 2762 Union Saint Gilloise vs FC Lugano 1.48 4.30 5.80

21:30 4200 FC Maan vs Hussein Irbid 9.97 4.99 1.25

21:30 4262 Osasuna vs Brugge 2.25 3.31 3.01

21:30 4507 Slovan Bratislava vs Aris Limassol 2.19 3.16 3.26

21:45 1321 KF Ballkani vs BATE Borisov 1.72 3.75 4.30

21:45 1330 KI Klaksvik vs Sheri� Tiraspol 3.31 3.26 2.12

21:45 4118 AZ Alkmaar vs Brann 1.41 4.59 6.59

21:45 5965 Hearts vs PAOK 2.61 3.26 2.56

22:00 1775 Olympiakos vs Cukaricki St 1.24 5.22 11.71

22:00 2827 Clube Desportivo Aurora vs CD Real Tomayapo 1.36 4.39 7.35

22:00 2988 LASK Linz vs Zrinjski Mostar 1.59 4.09 4.89

22:00 5772 Always Ready vs Independiente Petrolero 1.36 4.59 6.93

22:15 1556 Augnablik W vs Afturelding Mosfellsbaer W 9.16 7.74 1.16

23:30 1587 Universitario Popayan vs Patriotas FC 3.66 3.05 2.00

01. 26/08/23 17:00 Everton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.26 3.25 3.05

02. 26/08/23 20:00 Cadiz CF vs UD Almeria 2.23 3.25 3.05

03. 26/08/23 20:00 SC Farense vs GD Chaves 2.36 3.10 3.00

04. 26/08/23 20:30 Granada CF vs RCD Mallorca 2.55 2.90 2.95

05. 26/08/23 21:45 KV Kortrijk vs Standard Liege 2.95 3.45 2.21

06. 26/08/23 22:00 Excelsior Rotterdam vs Fortuna Sittard 2.22 3.50 2.90

07. 27/08/23 02:30 New York Red Bulls vs Inter Miami CF 2.40 3.30 2.50

08. 27/08/23 13:15 PEC Zwolle vs FC Utrecht 2.90 3.60 2.21

09. 27/08/23 16:00 Strasbourg Alsace vs Toulouse FC 2.09 3.50 3.20

10. 27/08/23 16:30 FSV Mainz vs Eintracht Frankfurt 2.48 3.45 2.55

11. 27/08/23 17:00 St. Truidense VV vs Cercle Brugge 3.05 3.30 2.23

12. 27/08/23 17:00 St Mirren FC vs Aberdeen FC 2.41 3.20 2.85

13. 27/08/23 17:30 Boavista Porto vs Casa Pia Lisbon 2.22 3.15 3.20
14. 27/08/23 17:45 SC Heerenveen vs Sparta Rotterdam 2.26 3.50 2.85
15. 27/08/23 18:00 Racing Club de Ferrol vs Sporting Gijon 2.31 3.00 3.20
16. 27/08/23 18:00 Sandefjord Fotball vs FK Haugesund 2.21 3.20 2.80
17. 27/08/23 18:30 Newcastle United vs Liverpool FC 2.11 3.75 2.95

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United 
imethibitisha, Mason Mount 
atakuwa nje ya uwanja hadi 
baada ya mapumziko ya kalen-

da ya kimataifa kutokana na jeraha.
Kiungo huyo alijiunga na United 

wakati wa dirisha la usajili la majira ya 
joto kwa pauni milioni 55 kutoka kwa 
mahasimu wao wa Ligi Kuu England, 
Chelsea, akisaini mkataba wa miaka 
minne, pamoja na chaguo la mwaka 
zaidi.

Mount ameanza mechi zote mbili 
za United za Ligi Kuu kwa msimu wa 
2023/2024, kwa kuwachapa Wolves 
mechi iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Old Trafford kabla ya kipigo kutoka 
kwa Tottenham Hotspur Jumamosi ili-
yopita huko Kaskazini mwa London.

Katika mchezo wa mwisho, kiungo 
huyo alitoka nje dakika ya 85 na United 
sasa wamethibitisha mabadiliko hayo 
yalitokana na jeraha.

“Mason Mount anatazamiwa kukosa 
mchezo wa Jumamosi dhidi ya Not-
tingham Forest kutokana na jeraha 
alilolipata kwenye mechi ya wikiendi 
iliyopita dhidi ya Tottenham Hotspur.

“Maumivu hayo madogo yanataraji-
wa kumweka Mount nje ya uwanja hadi 
mapumziko ya kimataifa mwezi ujao.

“Kiungo huyo wa kati wa England 
ameanza mechi zetu zote mbili za Ligi 
Kuu England hadi sasa msimu huu baa-
da ya kucheza mechi yake ya kwanza 
ya ushindani kwenye klabu hiyo katika 
ushindi wa 1-0 dhidi ya Wolverhamp-

ton Wanderers wiki iliyopita Uwanja 
wa Old Trafford.”

Jeraha hilo litaifanya Mount kuikosa 
Nottingham Forest na safari ya kwenda 
Uwanja wa Emirates kumenyana na Ar-
senal.

United imekuwa ikihusishwa na wa-
chezaji kadhaa wa kiungo katika wiki 
za hivi karibuni, huku 90min waki-
ripoti United sasa wamekubaliana na 
Sofyan Amrabat.

LIVERPOOL, England 

LIVERPOOL watakuwa na Alexis 
Mac Allister kwa ajili ya mechi zao 
tatu zijazo za Ligi Kuu England baada 
ya Chama cha Soka cha England (FA), 
kuridhia rufaa dhidi ya kadi nyekundu 
iliyoonyeshwa katika ushindi wa ma-
bao 3-1 dhidi ya Bournemouth walipo-
cheza Jumamosi iliyopita.

Mac Allister alitolewa nje kwa kadi 
nyekundu na mwamuzi, Thomas Bra-
mall, kwa kumchezea vibaya, Ryan 
Christie dakika ya 58, jambo ambalo 
lilimaanisha kiungo huyo wa Argentina 
alipaswa kukosa mechi dhidi ya New-
castle United, Aston Villa na Wolver-
hampton Wanderers.

Mac Allister, aliyesajiliwa majira ya 

joto kutoka Brighton & Hove Albion, 
alikuwa akicheza mechi yake ya kwan-
za pale kwenye dimba la Anfield. 

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp, 
alisema baada ya mechi hiyo klabu 
itajaribu kubatilishwa kwa kadi hiyo 
na FA imethibitisha kuwa tume huru 
ya udhibiti ilikubali kadi hiyo haikuwa 
sahihi.

Kutolewa kwa kadi nyekundu ku-
lionekana kuwa uamuzi mgumu, 
huku kocha wa Bournemouth, Andoni 
Iraola, akisema baada ya mechi hiyo 
“haikuonekana kama kadi nyekundu.”

Klopp alikubaliana na mwenzake, 
akiiambia Sky Sports: “Ninaelewa kwa 
asilimia 100 mwamuzi wakati huo 
hakuona vizuri tukio lile.”

Kadi ya Mac Allister yafutwa

***

------------------------

MOUNT KUIGHARIMU MOUNT KUIGHARIMU 
UNITED, HATIHATI UNITED, HATIHATI 
KUIKABILI ARSENALKUIKABILI ARSENAL

***

-----------------------------
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16:00 1794 Gaadiidka FC vs APR FC 7.27 3.84 1.40

17:00 4686 Astana vs Partizani Tirana 1.63 3.76 5.02

17:00 4725 Tobol Kostanay vs Viktoria Plzen 4.11 3.51 1.81

17:30 3130 Pakhtakor vs Nasaf Qarshi 2.55 2.95 2.55

17:30 4287 Akademija Pandev vs FK Tikves Kavadarci 1.99 3.16 3.57

18:00 4194 FC Struga Trim Lum vs Breidablik 2.33 3.26 2.91

18:00 5511 AL Tai vs Al Wehda 2.06 3.45 3.40

18:30 1786 TPS Turku vs Hifk 1.42 4.24 5.85

18:50 5266 Al Kuwait SC vs Al Jahra 1.47 4.04 5.45

19:00 1495 Zalgiris vs Ferencvaros TC 3.76 3.41 1.92

19:00 2391 Shabab Alsamu vs Taraji Wadi Al-Nes 1.99 3.43 3.18

19:00 4185 Persepolis FC vs Zob Ahan 1.33 4.18 9.38

19:30 5525 Nordsjalland vs Partizan 1.57 3.86 5.41

20:00 2597 Maccabi Tel Aviv vs NK Celje 1.40 4.40 7.20

20:00 2785 BK Hacken vs Aberdeen 1.77 3.70 4.10

20:00 2958 Levski Sofia vs Eintracht Frankfurt 6.19 4.30 1.46

20:00 2985 Fenerbahce vs Twente 1.62 4.01 4.72

20:00 3144 Farul Constanta vs HJK Helsinki 1.68 3.84 4.49

20:00 4061 Sepsi Osk vs Bodo Glimt 3.60 3.40 1.97

20:00 4705 Dynamo Kiev vs Besiktas 3.31 3.36 2.08

20:00 4953 Slavia Prague vs Zorya Lugansk 1.20 6.19 11.98

20:00 5006 Hobro vs Aalborg 4.05 3.74 1.68

20:00 5813 Rapid Vienna vs Fiorentina 4.79 3.79 1.65

21:00 1666 Al Raed Club vs Al Hilal Riyadh 12.56 6.28 1.20

21:00 1789 Alianza Universidad De Huanuco vs Deportivo Coopsol 1.43 4.24 5.65

21:00 2533 Al Ahli Jeddah vs AL Akhdood 1.21 6.10 12.62

21:00 2789 AL Riyadh vs Al Ittihad Jeddah 12.62 6.10 1.21

21:00 3193 Dinamo Zagreb vs Sparta Prague 2.15 3.25 3.25

21:00 3751 Olimpija Ljubljana vs Karabakh 2.65 3.21 2.55

21:00 3780 Racing Genk vs Adana Demirspor 1.55 4.31 4.91

21:00 4556 Reynir Sandgerdi vs Kormakur/Hvot 1.78 4.02 3.46

21:00 4610 Midtjylland vs Legia Warszawa 1.93 3.49 3.64

21:00 4621 KAA Gent vs Apoel Nicosia 1.51 4.28 5.38

21:00 5278 Lille vs HNK Rijeka 1.31 5.10 8.21

21:00 5920 Ludogorets Razgrad vs Ajax 4.09 3.89 1.73

21:10 5120 AL Nasr vs Kazma SC 2.73 3.28 2.28

21:30 2762 Union Saint Gilloise vs FC Lugano 1.48 4.30 5.80

21:30 4200 FC Maan vs Hussein Irbid 9.97 4.99 1.25

21:30 4262 Osasuna vs Brugge 2.25 3.31 3.01

21:30 4507 Slovan Bratislava vs Aris Limassol 2.19 3.16 3.26

21:45 1321 KF Ballkani vs BATE Borisov 1.72 3.75 4.30

21:45 1330 KI Klaksvik vs Sheri� Tiraspol 3.31 3.26 2.12

21:45 4118 AZ Alkmaar vs Brann 1.41 4.59 6.59

21:45 5965 Hearts vs PAOK 2.61 3.26 2.56

22:00 1775 Olympiakos vs Cukaricki St 1.24 5.22 11.71

22:00 2827 Clube Desportivo Aurora vs CD Real Tomayapo 1.36 4.39 7.35

22:00 2988 LASK Linz vs Zrinjski Mostar 1.59 4.09 4.89

22:00 5772 Always Ready vs Independiente Petrolero 1.36 4.59 6.93

22:15 1556 Augnablik W vs Afturelding Mosfellsbaer W 9.16 7.74 1.16

23:30 1587 Universitario Popayan vs Patriotas FC 3.66 3.05 2.00

01. 26/08/23 17:00 Everton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.26 3.25 3.05

02. 26/08/23 20:00 Cadiz CF vs UD Almeria 2.23 3.25 3.05

03. 26/08/23 20:00 SC Farense vs GD Chaves 2.36 3.10 3.00

04. 26/08/23 20:30 Granada CF vs RCD Mallorca 2.55 2.90 2.95

05. 26/08/23 21:45 KV Kortrijk vs Standard Liege 2.95 3.45 2.21

06. 26/08/23 22:00 Excelsior Rotterdam vs Fortuna Sittard 2.22 3.50 2.90

07. 27/08/23 02:30 New York Red Bulls vs Inter Miami CF 2.40 3.30 2.50

08. 27/08/23 13:15 PEC Zwolle vs FC Utrecht 2.90 3.60 2.21

09. 27/08/23 16:00 Strasbourg Alsace vs Toulouse FC 2.09 3.50 3.20

10. 27/08/23 16:30 FSV Mainz vs Eintracht Frankfurt 2.48 3.45 2.55

11. 27/08/23 17:00 St. Truidense VV vs Cercle Brugge 3.05 3.30 2.23

12. 27/08/23 17:00 St Mirren FC vs Aberdeen FC 2.41 3.20 2.85

13. 27/08/23 17:30 Boavista Porto vs Casa Pia Lisbon 2.22 3.15 3.20
14. 27/08/23 17:45 SC Heerenveen vs Sparta Rotterdam 2.26 3.50 2.85
15. 27/08/23 18:00 Racing Club de Ferrol vs Sporting Gijon 2.31 3.00 3.20
16. 27/08/23 18:00 Sandefjord Fotball vs FK Haugesund 2.21 3.20 2.80
17. 27/08/23 18:30 Newcastle United vs Liverpool FC 2.11 3.75 2.95

AZAM YAJA NA ‘ LA REVANCHA’
KUWAONDOA BAHIR DAR CAF
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchapwa mabao 2-1 
ugenini, Azam FC imesema itaingia 
katika mechi ya marudiano dhidi ya 
Bahir Dar Kenema kutoka Ethiopia na 
kauli mbiu ya ‘La Revancha’ kwa ajili 
ya kuhakikisha inapata ushindi na 
kusonga mbele kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Azam FC itawakaribisha Bahir Dar 
Kenema kesho na imetamba itapin-
dua meza kibabe katika mechi hiyo 
ya marudiano.

Ofisa Habari Msaidizi wa Azam, 
Hasheem Ibwe, alisema matokeo ya 
mechi ya kwanza yaliwahuzunisha 

wachezaji wao na sasa wameapa 
kulipiza kisasi watakapowakaribisha 
Wahabeshi hao.

“Asante sana Ilunga Idris Mbombo 
kwa bao lako, limetuweka kwenye 
sehemu nzuri, tumefungwa mabao 
2-1, tumepoteza lakini sio mbaya 
Chamazi patakuwa patamu, pazito na 
patawaka moto, nafasi ya kushinda 
tunayo na kusonga mbele,” alisema 
Ibwe.

Bao la Mbombo linaonekana ku-
wapa matumaini wawakilishi hao 
ambapo mshindi wa jumla wa mechi 
hiyo atakutana na Club Africain ya 
Tunisia.

Mechi hiyo imepewa jina la ‘La 

Revancha’, neno la Kihispaniola lin-
aloomaanisha marudio ya mechi.

Hata hivyo wenyewe Azam FC 
wamelitafsiri kama ni mechi ya kisasi, 
huku wakiwataka mashabiki wa timu 
hiyo pamoja na wengine wajitokeze 
kwa wingi kwenda kuwaunga mkono.

“La Revancha. Ndio kauli mbiu 
yetu rasmi kuelekea mchezo wetu wa 
marudiano dhidi ya Bahir Dar Ken-
ema, ikimaanisha kisasi.

Tukutane kwa wingi Azam Com-
pex Ijumaa hii tutakapoivaa timu 
hiyo katika mchezo huo wa raundi 
ya kwanza wa michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, utakaoanza saa 1.00 
usiku,” alisema kiongozi huyo.

Yanga yakamilisha mawindo ya ASAS 

Alisema malengo yao ni kuvuka 
katika hatua inayofuata ingawa an-
awakubali wapinzani wao wana 
kikosi bora kilichowapa changamo-
to kwenye mchezo wa kwanza.

“Tunatambua ASAS FC sio timu 
ya kuibeza wako vizuri, mechi ya 
kwanza tuliwafunga ila walionekana 
wako imara, ninaimani mechi ijayo 
hawatakuja kama walivyoonekana 
katika mechi ya kwanza, hii ni kwa 
sababu wameshajua ubora na mad-
haifu yetu.

Tumeona pia ubora na mapun-
gufu yao ikiwamo safu ya ulinzi, 
tutahakikisha yote tuliyoyafanyia 
kazi yanaonyesha matokeo, hasa 
katika safu ya ushambuliaji kutumia 
vyema nafasi tutakazotengeneza na 
kupata ushindi wa mabao mengi 

zaidi ya mechi iliyopita,” alisema 
kocha huyo.

Baada ya mechi hiyo ya kimataifa 
kumalizika, Yanga itawavaa ‘Maaf-
ande’ wa JKT Tanzania katika mechi 
ya raundi ya pili ya Ligi Kuu Bara ita-
kayochezwa Agosti 29, mwaka huu 

kwenye Uwanja wa Azam Complex.
Yanga ndio mabingwa watetezi 

wa Ligi Kuu Tanzania Bara wakati 
watani zao, Simba wenye pointi sita 
ndio vinara katika msimamo wa ligi 
hiyo inayoshirikisha timu 16 kutoka 
mikoa mbalimbali hapa nchini.
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Kocha wa 
Friends 
Rangers, 
Heri Mzozo 
(kulia), akiwa 
amejiinamia 
na wachezaji 
wake baada 
ya kuchapwa 
mabao 5-1 na 
Kisa katika 
mechi ya 
Ligi Kuu ya 
Ufukweni 
iliyochezwa 
hivi karibuni 
Dar es Salaam. 
PICHA: TFF

Kagabo alisema Kramo 
aliumia goti wakiwa katika 
maandalizi ya michuano ya 
Ngao ya Jamii na hakufani-
kiwa ama kucheza au kufanya 
mazoezi magumu mpaka sasa 
ambapo afya yake imeima-
rika.

“Sasa hivi anaendelea vizuri 
baada ya kupewa wiki mbili 
za mapumziko huku akiwa 
chini ya uangalizi wangu, 
tunatarajia Ijumaa (kesho), 
atashiriki katika mazoezi 
yenye ushindani,” alisema 
daktari huyo.
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Robertinho: Sina kikosi cha kwanza



Na Saada Akida 

ILI kujiweka katika nafasi nzuri ya ku-
songa mbele katika mashindano ya kima-
taifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, ame-
wataka wachezaji wake kusahau ushindi 
walioupata kwenye mchezo wa kwanza 
na sasa anahitaji kuona mastraika wa-
nakuwa na njaa ya kufunga mabao.

Yanga ilishinda mabao 2-0 katika mechi 
yake ya kwanza ya hatua ya awali dhidi ya 
wenyeji ASAS Djibouti FC na watakutana 
katika mchezo wa marudiano kesho kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Gamon-
di alisema anautumia mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC FC kue-
ndelea kuijenga imara safu yake ya ush-

ambuliaji kwa sababu wanahitaji kupata 
ushindi na kusonga mbele.

Gamondi alisema alitoa maelekezo 
maalumu kwa washambuliaji wake am-
bayo anahitaji kuona wanayafanya pia 
katika mechi dhidi ya ASAS na anaamini 
wakiyatekeleza wataonyesha kiwango 
bora cha soka.

Kocha huyo alisema hakuna mechi 
nyepesi au timu ndogo, soka la sasa 
limebadilika na amewataka wachezaji 
wake kuongeza umakini.

“Nahitaji kuona wanafunga mabao, 
bado hali haijakaa vizuri, kila mechi tu-
nayocheza ni ngumu, ili kujiweka katika 
nafasi salama ni lazima tufunge, tufunge 
mabao zaidi ya mawili. Mechi zote za 
mashindano yote tunayoshiriki ni ngumu 
na zina ushindani, ni lazima tutumie vi-
zuri kila nafasi tutakayotengeneza,” alise-

ma Gamondi.
Aliongeza ili timu ifikie malengo, kila 

mchezaji anatakiwa kutimiza majukumu 
yake kutokana na nafasi ambayo ana-
cheza.

“Washambuliaji wetu wameshindwa 
kufikia malengo ya kufunga idadi kubwa 
ya mabao mpaka sasa ukilinganisha na 
namba ya mechi tulizocheza, wamefunga 
mabao machache ni lazima tubadilishe 
mfumo ili tuwazidi wapinzani,” Gamondi 
alisema.

Alieleza bado anakiamini kikosi chake 
na kadri siku zinavyokwenda kinazidi 
kuimarika kutokana na wachezaji kuanza 
mazoezi ya Pre Season kwa nyakati to-
fauti.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Alhamisi Agosti 24, 2023
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Na Saada Akida 

LICHA ya kupata ushindi katika 
mechi zake mbili ilizocheza za Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Kocha Mkuu 
wa Simba, Roberto Oliviera ‘Rob-
ertinho’ amesema bado ataendelea 
kufanya mabadiliko katika kikosi 
chake ili kutoa nafasi zaidi kwa 
wachezaji wake kuzoeana.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Robertinho alisema hasa anataka 
kuona safu yake ya ulinzi inafa-
hamiana na kuzoeana kwa sababu 
timu ina mashindano mengi na 
kila mchezaji anatakiwa kutoa 
mchango.

Robertinho alisema anahitaji 
safu yake ya ulinzi iongeze uma-
kini kwa sababu lango linatakiwa 
kuwa salama wakati wote wa 
mchezo.

Alisema kuna makosa aliyoya-
baini katika safu ya ulinzi kwenye 
michezo iliyopita baada ya kuumia 
kwa Mkongomani, Henock Inonga, 
ambaye tayari alikuwa amesha-
tengeneza uelewano mzuri na Che 
Fondoh Malone.

“Baada ya kuumia kwa Inonga, 
nafasi yake anacheza Kennedy 
(Juma) pamoja na Che Malone, tu-
naendelea kufanya mabadiliko ya 
kikosi taratibu ili wachezaji wazidi 
kuzoeana. Tuna timu bora lakini 
tunapaswa kucheza kitimu.

Henock alianza kuzoeana ki-
uchezaji na Che Malone lakini sasa 
ameumia, tuna Kennedy na Hus-
sein Kazi, wanafanya vizuri lakini 
wanapaswa kucheza pamoja mara 
kwa mara ili wawe bora zaidi,” 
alisema Robertinho.

Aliongeza mabadiliko ya kikosi 
cha timu hiyo yatafanyika tara-
tibu kwa sababu anaimani ana 
wachezaji wengi ambao ni wazuri 
na watakaotoa ushindani kutokana 
na ubora walionao.

Mbrazil huyo alisema kazi 
kubwa ambayo anaifanya ni 
kuimarisha umakini wa kila idara 
kwa kupata muunganiko ambao 
utapelekea kila mmoja kuwa tayari 
kucheza na mwenzake.

Naye Daktari wa Simba, Edwin 
Kagabo, aliliambia Nipashe nyota 
wao, Aubin Kramo, anaendelea vi-
zuri baada ya kupewa mapumziko 
ya wiki mbili na kesho anatarajia 
kuanza mazoezi ya ushindani 
pamoja na wachezaji wenzake.
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Caique Luiz Santos da Purificacao

YANGA YAKAMILISHA
MAWINDO YA ASAS FC 

Robertinho: Sina 
kikosi cha kwanza

Guardiola afanyiwa upasuaji wa mgongo

   Gamondi aitumia KMC kuwapa mbinu mpya 
mastraika wake...

Wachezaji 
wa Arsenal 
wakishangilia bao 
katika mechi ya Ligi 
Kuu England dhidi 
ya Crystal Palace 
iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Selhurst 
Park juzi usiku. 
Arsenal ilishinda 
bao 1-0. PICHA: 
MTANDAO
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