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HABARI KITAIFA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na wananchi baada ya kuwajulia hali wagonjwa, katika Hospitali ya Wilaya ya Ruangwa,

mkoani Lindi, jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Anaswa na mihuri 66
ya jeshi, benki, TRA

Na Nebart Msokwa, MBEYA imbali, likiwamo ya jeshi hilo, ma-
hakama na Mamlaka ya Mapato
(TRA).

Akizungumza na waandishi wa
habari ofsini kwake jana, Kaman-
da wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi wa Polisi, Ul-

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
linamshikilia Abraham Obed (55)

Mbeya, kwa tuhuma za ku-
ghushi mihuri 66 ya taasisi mbal-

s

UFAFANUZI JUU YA WITO ZA MAOMBI YA

RUZUKU KUTEKELEZA MIRADI MWAKA 2020

FCS inapenda kutoa ufafanuzi zaidi juu ya matangazo yetu mawili ya wito wa
maombi ya ruzuku yaliyotoka tarehe 23/12/2019 katika Magazeti ya Nipashe na
Mwananchi kwa ajili ya utekelezaji wa miradi katika mwaka 2020, kama ifuatavyo:

a. Ruzuku kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya kuimarisha ushiriki wa watu
wenye ulemavu kwenye uchaguzi mkuu mwaka 2020 (Hili ni Mahususi kwa
ajili ya Taasisi za Watu wenye Ulemavu Tu - Disabled People Organizations)

b. Ruzuku kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali kwa Mashirikika Yasiyo
ya Kiserikali Zanzibar kwa mwaka 2020 (Hili ni Mahususi kwa ajili ya Taasisi
na mashirika yasiyo ya Kiserikali ya Zanzibar (Unguja na Pemba) tu.

Kwa mantiki hiyo ruzuku hizi ni maalum. Taasisi ambazo si za watu wenye ulemavu
(DPOs) na ambazo si za Zanzibar hazihusiki na ruzuku hizi. Taasisi zote ambazo
zinakidhi vigezo kulingana na wito wa maombi uliotolewa, ikiwa ni pamoja na zile zenye
ufadhili toka FCS na zinazoendelea kutekeleza miradi kwa sasa zinaruhusiwa kuomba.
Tarehe ya Mwisho ya kutuma maombi ni 31 Januari, 2020 Saa 10.30 Jioni. Maombi
yanaweza kutumwa kwa rejesta ama kuletwa ofisini kwa mkono. FCS haitapokea
maombi yatakayotumwa kwa njia ya Kiilektroniki. Ofisi za FCS itafunguliwa Tarehe
8 Januari 2020 saa 02: 30 Asubuhi, maombi yataanza kupokelewa kuanzia tarehe
hiyo mpaka tarehe ya mwisho iliyotajwa hapo juu.

FOMU ZOTE ZA MAOMBI ZINAPATIKANA KATIKA TOVUTI
http://thefoundation.or.tz/grants-applications/

YA FCS

Kwa maelezo zaidi fika ofisi za Foundation for Civil Society zilizopo

7 Madai Crescent, Ada Estate
Plot No. 154
Simu: +255 22 2664890-2
Baruapepe: information @thefoundation-tz.org
Tovuti: www.thefoundation.or.tz

615571202

rich Matei, alidai mtuhumiwa
huyo alikamatwa Desemba 31,
mwaka jana, majira ya saa 11
jioni katika Mtaa wa Sokoine,
Kata ya Sisimba.

Alidai jeshi hilo lilipata taari-
fa za siri kutoka kwa baadhi ya
wananchi jijini humo wakim-
tuhumu kughushi mihuri hiyo
na kisha kuitumia kutengeneza
nyaraka bandia kwa ajili ya shu-
ghuli mbalimbali.

Kamanda  Matei alidai
kwamba, baada ya kupata taar-
ifa hizo, walianza uchunguzi na
walipomkamata walimkuta na
mihuri hiyo pamoja na baadhi
ya nyaraka ambazo alikuwa
amezitengeneza kwa kutumia
mihuri hiyo.

Alizitaja taasisi zingine am-
bazo mtuhumiwa alighushi
mihuri yake kuwa ni benki za
NMB na Access Tawi la Mbeya,
Ofisi ya Ofisa Biashara wa
Wilaya ya Mbeya, wenyeviti wa
mitaa mbalimbali pamoja na
watendaji wa mitaa.

Alidai kuwa mbali na ku-
kamatwa na mihuri hiyo,
mtuhumiwa pia alikutwa na
kompyuta mpakato moja, stika
za bima na vyeti vya wanafunzi
mbalimbali ambavyo ni vya ku-
ghushi.

“Awali mtuhumiwa huyu
alikuwa Wakala wa Bima wa
Kampuni GMT, lakini baadaye
akasimamishwa kazi na aliposi-
mamishwa, akaamua kujiingiza
kwenye biashara hii haramu
na hakutaka kwenda kulima,”
alidai.

Kamanda Matei alidai kuwa
hivi karibuni baadhi ya walimu
walikamatwa wakiwa na nyara-
ka feki kwa ajili ya kuombea
mikopo benki na huenda mtu
huyo alihusika katika utengen-
ezaji wa nyaraka hizo.

Alisema kwa sasa wanaende-
lea kufanya uchunguzi ili kujua
vitu vingine alivyokuwa ana-
ghushi mtuhumiwa huyo na
kwamba jeshi hilo linawasiliana
na maofisa wa TRA, ili waka-
muhoji mtuhumiwa kujua watu
aliowauzia mihuri yenye nem-
bo ya mamlaka hiyo nyeti.

Pia, alisema watashirikiana
na taasisi mbalimbali kufanya
tathmini ili kubaini hasara am-
bayo mtuhumiwa huyo amei-
sababishia serikali kutokana na
kughushi mihuri hiyo pamoja
na nyaraka.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Matei alithibitisha kuwa
watoto wawili wa familia moja;
Faisal Mashaka (5) na Farha-
na Mashaka (mwaka mmoja
na miezi mitano) waliokuwa
wamepotea katika mazingira
ya utata, wamepatikana mkoa-
ni Tabora.

Alisema jeshi hilo limeshatu-
ma maofisa wake mkoani Tab-
ora ambao wamefuatana na
wazazi wa watoto hao kwenda
kuwachukua.

Alisema amewasiliana na Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa
Tabora ambaye amemthibit-
ishia kuwa mtuhumiwa mmo-
ja anashikiliwa kutokana na
kuhusika na tukio hilo.

leio, |
Simanzi
vyatawala

§ Na Hellen Mwango

VILIO na simanzi vilita-

wala jana katika ukumbi

namba moja wa Mahakaka ya
Hakimu Mkazi Kisutu baada

: ya wanaodaiwa kuwa ndugu

na marafiki wa mwandishi

§ wa habari za uchunguzi, Erick

Kabendera, kufikishwa kwa

ajili ya kusikiliza kesi yake.

Kabendera anadaiwa ku-
panga na kushirikiana na

: genge la uhalifu na shtaka la
: tatu ni la kukwepa kodi zaidi
: ya Sh. milioni 173.

Wakati mahakama ikisub-
iriwa kuanza shughuli zake
katika ukumbi huo, Nipashe
ilishuhudia mshtakiwa huyo

i akivua miwani na kukufuta

machozi, huku wanaodaiwa
kuwa ndugu zake wakisikika

: wakilia na sauti za chini.

Mahakama hiyo iliyoketi

chini ya Hakimu Mkazi Janeth

Mtega, ilianza shughuli

i zake saa 6:33 mchana, huku
: upande wa Jamhuri ukiongo-
: zwa na Mawakili wa Serikali
: Waandamizi Lenatus Mkude

na Wankyo Simon.

Mkude alidai kuwa kesi
hiyo ilipangwa kwa ajili ya
kutajwa na kwamba mshtak-
iwa aliwasilisha maombi kwa
Mkurugenzi wa Mashtaka
Nchini (DPP) chini ya kifungu

cha 194 (A) cha Mwenendo wa

Makosa ya Jinai Sura ya 20.
Alidai kuwa maombi hayo

: ya Desemba 18, mwaka jana,
: valipokelewa na kulikuwa na
¢ Vvitu vya kurekebisha kupitia

mawakili wa utetezi, lakini
mazungumzo bado yanaen-

: delea, hivyo Jamhuri kuomba
i tarehe nyingine ya kutajwa.

AGONGA MWAMBA KUMZI-

© KAMAMA

Wakili wa utetezi, Jebra
Kambole, aliwasilisha maombi
mahakamani hapo kwamba
Kabendera amefiwa na mama

¢ yake mzazi, hivyo wanaiomba

imruhusu kwenda Bukoba
mkoani Kagera kuhudhuria
mazishi au kutoa kibali cha
kutoka mahabusu kwenda
Kanisa Katoliki Chang'ombe,

Temeke, jijini Dar es Salaam

kutoa heshima za mwisho.
Alidai kuwa ibada ya

kusalia mwili wa marehemu

mama wa mshtakiwa huyo
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ga maji kupunguza vumbi ili kuweka mazingira bora ya kazi. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Usafiri wakwamisha
kesi ya vigogo IPTL

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu ji-
jini Dar es Salaam, imeambiwa na Upande
wa Jamhuri katika kesi ya uhujumu uchumi
inayowakabili wafanyabiashara Harbinder
Sethi, James Rugemalira na Kaimu Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Kufua Umeme (IPTL),
Joseph Makandege, kwamba wameshindwa
kufikishwa mahakamani kutokana na tatizo
la usafiri kwa Jeshi la Magereza.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rashid Chaungu.

Wakili wa Serikali, Glory Mwenda, alidai
kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya kutajwa, la-
kini kutokana na tatizo la usafiri, watuhu-
miwa hawajafikishwa mahakamani, hivyo
Upande wa Jamhuri unaomba tarehe ny-
ingine ya kutajwa.

Hakimu Chaungu alisema kesi hiyo itata-
jwa Januari 13, mwaka huu.

Mnamo Desemba 20 mwaka jana,
Upande wa Jamhuri ilimuunganisha
Makendege ambaye ni wakili wa ku-
jitegemea na wafanyabiashara hao ka-
tika kesi hiyo ya uhujumu uchumi na
kutakatisha jumla ya Dola za Marekani
980,000.

Makandege amefanya idadi ya
washtakiwa katika kesi hiyo kufikia
watatu na idadi ya mashtaka kufikia 15
kutoka 12 ya awali.

Kigogo huyo alisomewa mashtaka
matano ya kula njama, kuratibu genge la
uhalifu, kujipatia na kutakatisha fedha,
mbele ya Hakimu Mkazi Thomas Simba.

Jopo la Upande wa Jamhuri linaongo-
zwa na Mawakili wa Serikali Wakuu, Paul
Kadushi, Faraja Nchimbi na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Wankyo Simon.

INAENDELEFA UK. 8

Nyumba NSSF zageuzwa hosteli

Na Mwandishi Wetu

Dar es Salaam, vimeingia makubaliano ya
kupangisha nyumba za Shirika la Taifa la
Hifadhi ya Jamii (NSSF) za Mtoni Kijichi ji-
jini kwa ajili ya malazi ya wanafunzi 17,820.

Vyuo hivyo ni Chuo cha Kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere, Chuo Kishiriki cha
Elimu Dar es Salaam (Duce), Chuo cha
Usimamizi wa Fedha (IFM), Chuo cha
Teknolojia cha Dar es Salaam (DIT) na
Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA).

Makubaliano baina ya NSSF na vyuo
hivyo yalifikiwa hivi karibuni kwa kutia
saini mkataba maalumu utakaowezesha
wanafunzi kutumia nyumba hizo kama
hosteli.

Akizungumza wakati wa kutia saini
makubaliano hayo, Mkurugenzi Mkuu wa
NSSF, Willium Erio, alisema uamuzi huo
utawawezesha wanafunzi kuishi maeneo
mazuri na salama.

Alieleza namna mgawanyo wa wanafun-

zi kwa kila chuo kuwa ni Duce (3,000), IFM
(3,500), DIT (320), TIA (5,000) na Chuo
cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere
(6,000).

“Tumesaini makubaliano ya awali am-
bayo ni muhimu kwa pande zote mbili,
kwetu (NSSF) wakati tunakamilisha tara-
tibu za kuwapangisha, tunajua soko likoje
na wao wanakuwa na uhakika kwamba
wanaenda kuzungumza na wanafunzi ku-
waeleza kuhusu makazi haya,” alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, eneo
la Mtoni Kijichi kuna nyumba ambazo
zipo tayari kwa ajili ya kutumika, ambazo
zinaweza kuchukua wanafunzi 4,000.

Kaimu Mkuu wa Duce, Profesa Stephen
Maluka, aliipongeza serikali kwa kuvifikiria
vyuo kupata nafasi za makazi, akieleza
kuwa chuo chake kina wanafunzi 6,000,
lakini uwezo wake ni kuwapa malazi wa-
nafunzi 420.

Naibu Mkuu wa IFM (Taaluma, Utafiti
na Ushauri), Emmanuel Mnzava, alisema
wanaishukuru NSSF kwa kuwapatia fursa
wanafunzi wao kukaa katika nyumba hizo.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
ISO 9001: 2015 IMETHIBITISHWA

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MNADA WA

FORODHA KWA NJIA YA MTANDAO

Dar es Salaam, Januari 2, 2020:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwakumbusha wananchi
wote kuwa, kwa mara ya kwanza, mnada wa forodha kwa njia ya mtandao
utafanyika tarehe 2 hadi 6 Januari, 2020 kupitia Tovuti ya TRA ambayo ni
www.tra.go.tz.

Mnada huo utaanza saa 6:00 usiku tarehe 2 na kumalizika saa 5:59 usiku
tarehe 6 Januari, 2020 ambapo washindi watatangazwa tarehe 7 Januari,
2020 kupitia tovuti ya TRA.

[li kushiriki mnada huo kwa njia ya mtandao, mwananchi anatakiwa: -

1. Awe na kifaa kilichounganishwa na mtandao, kama vile Simu ya
mkononi, Kompyuta ya mezani, Kompyuta mpakato yaani laptop n.k;

2. Awe na Namba ya Utambulisho ya Mlipakodi yaani TIN na kama hana
TIN atatakiwa kujisajili kupitia tovuti ya TRA ya www.tra.go.tz ili kupata
TIN kwanza;

3. Awe na barua pepe yaani email address;
4. Awe na namba ya simu;

5. Awe amejisajili kwenye tovuti ya TRA kupitia ukurasa wa mnada kwa
kubonyeza sehemu ya juu iliyoandikwa Auctions;

6. Wakati wa kujisajili, mshiriki atahitajika kuhakiki kama jina alilojisajili
limeshatumika na mtu mwingine ama la kwa kubonyeza kitufe cha
tafuta (Search icon). Hata hivyo, mtu yeyote anaweza kuona bidhaa
zilizotangazwa kupitia mtandao hata kama hajajisajili;

7. Baada ya kujisajili, mshiriki ataweza kushindana na washiriki wengine
kwa kuweka bei na atakuwa na uwezo wa kuongeza bei kadri ushindani
utakavyokuwa ukiendelea;

8. Mshindi atapata ankara ya malipo ya awali ya asilimia 25 na ankara ya
malipo ya kumalizia ya asilimia 75 kupitia mtandao na atakwenda benki
kwa ajili ya kulipia;

9. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia 25 mara baada ya kupata ankara ya
malipo wakati ankara nyingine ya malipo ya asilimia 75 atatakiwa kulipia
ndani ya saa 48 ingawa kwa chombo cha moto kama vile gari, pikipiki
n.k kutakuwa na ankara nyingine kwa ajili ya kulipia ada ya usajili; na

10. Baada ya kukamilisha malipo, mshindi atatakiwa kufika eneo la forodha
mzigo ulipo kwa ajili ya kuchukua mzigo wake akiwa na uthibitisho wa
kuonyesha kuwa yeye ndiye mnunuzi halali.

Kupitia taarifa hii, wananchi wote walioko ndani na nje ya nchi
wanakaribishwa kushiriki mnada huo wa forodha kwa njia ya mtandao
wenye haki sawa kwa kila mtu atakayeshiriki mnada.

Kwa maelezo zaidi, mwananchi anaweza kupiga simu katika Kituo cha Huduma
kwa Mlipakodi kwa namba za bure 0800 75 00 75 au 0800 78 00 78. Pia,
anaweza kutuma ujumbe kwa njia ya WhatsApp namba 0744 23 33 33 au
kutuma barua pepe kwenda: huduma@tra.go.tz.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

215571902

Richard Kayombo

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Huduma na Elimu kwa Mlipakodi
—— |
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Adaiwa kuanzisha kiwanda |
bubu uchenjuaji wa madini

Mbunge aona fursa
kwa vijana utalii

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAZIRI wa Madini, Doto
Biteko, ameliagiza Jeshi la
Polisi mkoani Shinyanga
kumkamata na  kumhoji
Bunango, Kata ya Bugalama,
Halmashauri ya Msalala, Kan-
janja Kanjanja, baada ya ku-
tuhumiwa kushirikiana na
watoroshaji wa madini ya dha-
habu. Inadaiwa watoroshaji
hao wa madini wamefungua
kiwanda bubu vya uchenjuaji
wa madini katika halmashauri
hiyo.

Biteko alitoa agizo hilo jana
wakati wa ziara ya kushtukiza

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, akiondoa kipazia kuashiria kuweka jiwe la msingi la mradi wa miundombinu ya

huko na kubaini uwapo wa ki-
wanda bubu cha uchenjuaji
wa madini, ambacho kilianza
uzalishaji tangu Julai mwaka
jana.

Alidai ofisa mtendaji huyo
amekuwa akipewa taarifa juu
ya kiwanda hicho na mwe-
hatua iliyochukuliwa, hivyo
anapaswa kukamatwa na
kuhojiwa kuhusu kiwanda hi-
cho.

Biteko alisema serikali im-
ekuwa ikiboresha sekta ya
madini kwa wafanyabiashara
na wachimbaji wadogo wa
madini wilayani Kahama, la-

kini bado kuna baadhi yao
wamekuwa wakiibia mapato
kwa kuanzisha viwanda bubu
kwenye makazi yao watu.

“Kiwanda hiki kipo hapa
katika nyumba hii tangu Julai
mwaka jana, huku kikiende-
lea kufanya kazi, serikali im-
epoteza mapato mengi kwa
kutochukua hatua za haraka,
tutachukua hatua kali za kishe-
ria kwa mmliki wa mtambo
huu na nyumba hii,” alisema.

Waziri huyo aliwataka vion-
humo kuhakikisha wanawafi-
chua wafanyabiashara wanao-
jihusisha na biashara haramu
ya madini.

Biteko pia aliwaagiza vion-
gozi wa Mkoa wa Shinyanga
kudhibiti vitendo vya biashara
haramu ya madini vinavyoen-
delea kushamiri katika mae-
neo mbalimbali, akibainisha
kuwa mpaka sasa wamesha-
nasa viwanda bubu viwili vya
uchenjuaji wa dhahabu mkoa-
ni humo.

Katika ziara yake hiyo, Wa-
ziri Biteko pia alikamata mi-
fuko 35 ikiwa na kemikali za
uchenjuaji wa dhahabu katika
kiwanda hicho, huku mashine
yenye uwezo wa kubeba kilo
500 za Cabon ikiwa tayari im-
ewekewa mzigo kwa ajili ya
kuanza uchenjuaji.

kilimo cha mpunga wa umwagiliaji maji katika eneo la Kinyasini Kisongoni, kulia ni Meneja Mradi wa Kampuni ya Kolon,
Cho Kwang Lae. Hafla hiyo iliyofanyika Kinyasini Kisongoni Wilaya ya Kaskazini ‘A" Unguja, ikiwa ni shamrashamra za
sherehe za Maadhimisho ya Miaka 56 ya Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: IKULU

Mwanafunzi mwaminifu alivyoshangaza

Na Mwandishi Wetu, BUSEGA

MBUNGE wa Busega mkoani
Simiyu, Dk. Rafael Chegeni, ame-
wataka vijana kuchangamkia fursa
za kiuchumi zitokanazo na utalii
kupitia tamasha la kukuza na kue-
ndeleza utalii wilayani Busega la
‘Lamadi Utalii Festival lililofanyika
kwa siku nne mjini Lamadi.

Akizungumza katika kilele cha
tamasha hilo, Dk. Chegeni alisema
vijana wengi wako mitaani bila
kujishughulisha na miradi ya maen-
deleo, hivyo wakati sasa kuanza
kubuni vitu mbalimbali vitokana-
Vvy0 na fursa katika utalii.

“Huu ni mwanzo tu. Tamasha la
Lamadi Utalii liwe chachu kwenu.
Mji utakua kwa kasi zaidi kama
miji mingine ya Kitalii kama ilivyo
Karatu, hivyo mchangamkie fursa
na nyie hapa Lamadi.

“Muanze kubuni na kutengeneza
vitu mbalimbali ili hata watalii
wanaoweza kuja hapa wavione
na kuvinunua, wakinunua namna
hii, mtapata kipato. Kwa hiyo,
wito wangu kwa vijana wote sasa
siyo muda wa kulala, ni muda wa
kuchapa kazi,” alisema.

Dk. Chegeni kupitia ofisi yake ya
mbunge, aliahidi kutoa kiasi cha Sh.
500,000 ili kusaidia mafunzo kwa
Vvijana wote watakaopenda kuji-
funza kuongoza watalii kwa muda
mfupi.

“Naomba vijana mchangamkie
fursa. Hapa tunae mtaalamu wa
kuongoza watalii Nelson Machibya.
Naomba ajitolee kuwasaidia na
yupo tayari kwa hilo, lakini mimi
natoa shilingi laki tano (500,000) za
kufanikisha hilo,” alisema.

Mbunge huyo pia alitumia nafasi
hiyo kuwaomba wadau wa maen-
deleo kwenda Lamadi kuwekeza
katika vyuo na shule za mambo ya
utalii ili kuongeza fursa zaidi.

“Lakini kama itawezekana watu
wachangamkie fursa kuja ku-
wekeza mafunzo ya kutembeza
watalii. Watu wachangamkie hilo
na tupo tayari kuwasaidia, mji bado
una maeneo makubwa ya fursa,”
alitamba.

Na Mwandishi Wetu

KAMA ulidhani vijana wema
katika Jiji la Dar es Salaam wame-
kwisha, basi ulikuwa unakosea!
Kwanini?

Katika hali isiyo ya kawaida
kwa vijana wa jiji hilo ambao ka-
tika baadhi ya mitaa hupaswi ku-
waamini, Elihuruma Patrick (22)
(pichani), amedhihirisha vijana

Iko hivi; mwanafunzi wa
mwaka wa pili katika Chuo cha
Usimamizi wa Fedha (IFM), juzi
aliokota simu ya gharama kubwa
ya mwandishi wa Nipashe, Juster
Prudence, na ameirejesha kwe-
nye ofisi za gazeti hili Mikocheni

Mwanafunzi huyo aliyeokota
simu na mali zingine za Juster
kwenye Kituo cha Daladala cha
Mawasiliano, jana alifika ofisi za
Nipashe na kukabidhi mali hizo.

Mali zenyewe ni simu aina ya
Iphone, kadi ya benki na ‘note
book’, ambayo mwandishi Juster
alividondosha kituoni hapo.

Patrick (pichani) alieleza kuwa
baada ya kuokota vitu hivyo alik-
wenda navyo hadi nyumbani na
alipokagua ‘note book’, aliona
namba za simu za Mwandishi
Mwandamizi wa Nipashe, Salome
Kitomari, na akampigia simu
kumjulisha kuwa ameokota mali
hizo.

Baada ya kukabidhi mali hizo,
Patrick alisema aliingiwa huruma
na kuamua kuvipeleka vitu hivyo
kwa Mwandishi Juster aliyedai
alikaa naye kituo hicho cha da-
ladala kwa muda wakisubiri basi.

“Alivyofika kabla hajakaa alin-
isalimia kiungwana na ndipo
akakaa, alivyodondosha mali
zake, nami nikaziokota zikiwa
kwenye bahasha nikaona kuna
simu na kadi ya benki ndipo nil-
iamua kutafuta mawasiliano ya
mtu wa karibu,” alisema. “Nilika-
gua ‘notebook’ na kuna namba
ya simu ya kwanza nikaipiga hai-
kupatikana, nikaangalia upande
mwingine nikakuta namba ya
Kitomari ambaye ilipatikana na

akanielekeza ofisi zilipo hadi ni-
kafika,” alieleza.

Uongozi wa Gazeti la Nipashe
ulimpongeza mwanafunzi huyo
kwa uaminifu mkubwa alioonye-
sha kwa kuikabidhi simu hiyo ya
gharama kubwa.

“Dunia ya sasa waaminifu kama
kijana huyu ni wachache sana,
hii simu thamani yake ni kubwa,
huyu kijana angeweza kuipeleka
kwa mafundi wakaifanya kuwa
yake na akaiuza na kupata fedha
za kutumia, lakini amehakikisha
anamtafuta mwenye nayo na
kuileta, huu ni uaminifu mkub-
wa sana,” Epson Luhwago,
mmoja wa wahariri wa Nipashe,
alisema.
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MWANGA WA JAMIT

Hongera
Kigwangalla
kumalizana
tofauti

MIONGONI mwa habari zilizotikisa nchi katika kufunga
mwaka 2019 na kuingia mwaka 2020 ni juu ya tofauti kati
ya Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla na
Katibu Mkuu wake, Prof. Adolf Mkenda.

Taarifa ya kutokupatana kwa viongozi hao wakuu wa
wizara hiyo, ziliibuliwa na Rais John Magufuli alipofanya
ziara Desemba 31, mwaka jana, katika Hifadhi ya Msitu
wa Rubondo na kuzungumza na maofisa na askari wany-
amapori.

Katika maelezo yake, Rais Magufuli alisema anasikit-
ishwa na uhusiano mbaya baina ya viongozi hao, ambao
kwa kiasi kikubwa ulisababisha baadhi ya shughuli katika
wizara kuzorota.

Rais Magufuli alisisitiza kuwa amekuwa akifuatilia
utendaji kazi wa Dk. Kigwangala na Prof. Mkenda ambao
umekuwa si wa kuridhisha kutokana na kugombana kwao.

Ugomvi wao huo, alisema umemfanya amwagize Katibu
Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi, awaite na kuwaeleza.
Bila kuuma maneno, Rais magufuli alisema wateule wake
hao wawili wamekuwa wakigombana kila uchao na ku-
sababisha kazi za wizara kwenda arijojo.

Kutokana na tofauti hizo, aliweka wazi kwamba anawa-
pa siku tano kuanzia Desemba 31, mwaka jana, wamal-
ize tofauti zao, vinginevyo atatumia mamlaka aliyo nayo
kutengua uteuzi wao.

Wakati umma ukisubiri kuona tofauti hizo zinazikwa
na kulisukuma gurudumu la maendeleo kwa sekta wana-
zoziongoza, Dk. Kigwangalla juzi aliandika katika ukurasa
wake wa Twitter kuwa wamepatana na kuwa kitu kimoja.

Kigwangalla katika ukurasa wake huo, alitanabahisha
kuwa baada ya kikao chao na Katibu Mkuu Kiongozi,
wamezika tofauti zao na sasa hali ni shwari.

Hizo ni habari njema kwa sababu kupatana kwao ni
ishara kuwa wametii maagizo ya Rais kuwa wamalize
tofauti zao ili kuiendeleza wizara hiyo ambayo imebeba
moja ya sekta nyeti katika kutoa mchango kwenye pato la
taifa.

Hatua ya kumaliza tofauti kati ya Dk. Kigwangalla na
Prof. Mkenda licha ya kuonyesha ukomavu kutokana na
hadhi zao za kielimu, pia kumeonyesha weledi wa hali ya
juu na kuleta imani kwamba sasa watafanya kazi kwa ush-
irikiano na maelewano.

Pamoja na hatua waliyoifikia, kama alivyosema Dk. Kig-
wangalla, ni vyema ikawa ya kweli badala ya kuwapaka
Watanzania kwa mgongo wa chupa au kiutimiza msemo
kwamba “funika kombe mwanaharamu apite”. Wawili hao
wanajenga nyumba moja, kwa nini kugombea fito?

Mapatano hayo yawe ya dhati na ni imani ya Watan-
zania kwamba yatakuwa ya kweli na kama yatakuwa ya
unafiki, Rais Magufuli, kama alivyosema ana vyombo vya
kufuatilia, atabaini kama si ya kweli.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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m Muungwana Lazima Nilonge

Tasaf iimulike kaya hii maskini bado inateseka

MPANGO wa Kunusuru Kaya
Maskini (TASAF), unaotekelezwa
chini ya Mfuko wa Maendeleo ya

Na Beatrice Jamii, unatajwa unalenga kuzi-

Moses

fikia jumla ya kaya milioni 1.2,
ambazo ni wastani wa watu mil-
ioni sita wanaoishi katika hali ya
umaskini kwa Tanzania Bara na
Visiwani.

Kuna vigezo vilivyowekwa
kuzibaini na kuziorodhesha kaya
hizo maskini, ili chini ya mkakati
wa uhawilishaji fedha, zijengewe
uwezo wa kujikomboa kiuchumi
na kuondokana na umaskini.

Hata hivyo, kuna haja ya ku-
mulika vigezo vinavyotumika ka-
tika kubaini kaya hizo, kutokana
na ukweli kwamba kuna dai la
‘figisu’ zinazosababisha mateso
kwa walengwa.

Rais Dk. John Magufuli, kuna
wakati alinyooshea vidole dhidi
ya ufanisi kwenye mfuko huo,
baada ya kubainika kashfa ya
kaya hewa nyingi sana.

Ni vitendo vya baadhi ya wa-
tendaji wa serikali, hivyo ni wazi
mfuko huo unapaswa kumulik-
wa kwa kila mara ili wanufaika
wabaki kuwa walengwa.

Vivyo hivyo, kuna malalamiko
kadhaa yamekuwa yakiibuka ku-
toka kwa baadhi ya kaya maskini
kuenguliwa kwa vigezo visivy-
oainishwa vyema na Tasaf.

Kaya ya Abdallah Rashidi,
inaweza kuingia katika orodha
ya walalamikaji walioenguliwa
kwenye mpango huo, hali inayo-
sababisha wawe katika maisha
magumu kiasi cha kushindwa
kumwezesha mtoto wao mlema-
vu kupata huduma za matibabu.

Sakina Sadick, ni mama mzazi
wa mtoto huyo, anayebainisha
kuwa yuko katika wakati mgumu
kumhudumia mtoto wao, Mu-
nira Rashid (12), sababu kuu ni
pengo katika kipato chao.

Mtoto huyo ni mlemavu wa
viungo, anayeishi na wazazi

wake Saranga, wilayani Ubungo,
jijini Dar es Salaam. Ni miaka
miwili imepita tangu alipotakiwa
kupimwa kichwa kwa kipimo
cha CT- Scan, ikiwa ni hatua za
awali kumsaidia kutibu tatizo
ya kutoona alilolipata baada ya
kuugua homa kali akiwa na umri
wa miaka 9.

Mama huyo anawaomba
wasamaria wema wajitokeze
kumsaidia mtoto apate huduma
ya tiba ya kipimo hicho, ili ati-
biwe macho, kwani analalama
kusota tangu alipoandikiwa
apimwe katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili, wamekwama
gharama za malipo. Sakina ana-
bainisha kuwa awali walijitahidi
kutafuta fedha hizo ambazo zi-
likuwa ni Sh. 160,000 wakapata
nusu yake, (Sh. 80,000) ambazo
baada ya muda, walijikuta wana-
zitumia kwa mabhitaji mengine,
pindi walipokwama kupata za
kuongezea.

“Mwanangu Mnira nilimzaa
mwaka 2008 akiwa mzima, la-
kini baada ya miezi minne ndipo
nikabaini jambo tofauti mwilini
mwake, kichwa kilianza kuwa
kikubwa kwa kasi, tukampeleka
CCBRT ambako alitibiwa na ku-
fanyiwa upasuaji mara mbili,
lakini hakurejea katika hali ya
kawaida.

Anasema, Munira awali ali-
kuwa anaona, lakini alipopatwa
na homa kali akiwa na umri wa
miaka 9, alilazwa katika Hospi-
tali ya Mwananyamala, na baada
ya hapo alianza kupoteza uwezo
wa kuona na ndio imekuwa hali
yake hadi sasa.

Ni hatua ndio inayoleta hitaji
ya CT-Scan kwa gjili ya uchun-
guzi utakaomwezesha atibiwe.
Mzazi huyo anasema, walisha-
wabhi kujiandikisha kutaka kuwa
wanufaika wa Tasaf, lakini ha-
wakukubaliwa.

Munira ni mtoto mwenye uw-

ezo mzuri wa kujieleza na anase-
ma, tamanio lake ni aende shule
kusoma, lakini hawezi kutembea
na alijifunza kuhesabu kwa ku-
tumia ‘visoda’ nyumbani kwao.

Rashid Abdallah, baba mzazi
wa mtoto huyo, anasema awali
alikuwa akifanya kazi kwenye
kituo cha mafuta, lakini alipun-
guzwa, hivyo amekuwa akitafuta
kipato cha familia kwa kufan-
ya vibarua, ikiwamo kusaidia
mafundi kwenye ujenzi.

Anasema, Munira kwa sasa ni
mkubwa na inakuwa kazi nzito
kumbeba, hivyo anaamini iwapo
watasaidiwa baiskeli, itawara-
hishia kumhudumia. Ombi lake
ni wanajamii wamsaidie kwa
kuwasiliana naye kwa namba ya
simu: 0654728106.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Sa-
ranga Godwin Muro, anakiri na
kuunga mkono hitaji la kaya hiyo
kupatiwa msaada, akibainisha
kuwa aliwaandikisha kuwa wa-
hitaji wa Tasaf, lakini cha kush-
angaza, jina liliondolewa, kwa
majibu wanasaidiwa watoto wa-
naosoma.

Kwa hali inayoikabili familia
hiyo, ni wazi kuna haja ya mtu
mmoja mmoja au kikundi, hata
ofisi za kiserikali zijitokeze kuwa-
saidia, maana ninarejesha imani
kwamba Tasaf wakati wote iko
kwa ajili ya maslahi ya umma.

Ni jambo linalotia moyo
kwamba zipo kaya  kadhaa
tayari zimeshanufaika kupitia
mpango huo, kupitia kuungwa
mkono na serikali, katika ku-
hakikisha unasimamiwa vyema
kufanikisha malengo.

Zipo kaya kadhaa masikini
zimeshatoa shuhuda za jinsi ru-
zuku hizo zilivyowapunguzia
umaskini wa kipato na kuwawez-
eshwa kupata huduma na mahi-
taji muhimu, ikiwamo malipo ya
ada za shule, huduma za afya na
kuboresha makazi yao.
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CRDB
aahidi
huduma
bora zaidi

Na Mwandishi Wetu,
BUKOBA

MKURUGENZI Mtendaji
wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela, amesema
pbenki hiyo imejipanga
kuendelea kutoa huduma
bora zaidi za kifedha nchi
mwaka huu.

Bosi huyo alitoa ahadi
hiyo, jana, alipotembelea
na kupata huduma kwa
wakala wa CRDB mjini
Bukoba mkoani Kagera.

Akizungumza baada
ya kupata huduma kwa
wakala huyo, Nsekela ali-
waomba wateja wa CRDB
kuiamini benki hiyo na
kuendelea kupata huduma
kupitia mawakala wake
waliozagaa nchi nzima.

“Niendelee kuwasihi
wateja wetu kuwaamini
na kuwatumia mawakala
wa CRDB kwani wanatoa
huduma zote kama benki,
pia wapo karibu zaidi
na makazi na maeneo
ya biashara ya wateja
wetu, hivyo kuwapun-
guzia gharama za usafiri
kufuata huduma na hata
muda.

“Mwaka jana tulifani-
kiwa kuongeza idadi ya
mawakala wetu kutoka
5,000 hadi 12,000, ili
kuhakikisha kuwa huduma
zetu zinasogea karibu
zaidi na wateja wetu,”
alisema.

Benki hiyo pia im-
ekuwa ikishirikiana na
serikali katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo.
Tayari uongozi wa benki
umeshatoa fedha kwa ajili
ya kufanikisha ujenzi wa
Bwawa la Kufua Umeme
katika Mto Rufiji, maarufu
Stiegler's Gorge.

“Niendelee kuwasihi
wateja wetu ku-
waamini na kuwatumia
mawakala wa CRDB
kwani wanatoa hu-
duma zote kama benki,
pia wapo karibu zaidi
na makazi na maeneo
ya biashara ya wateja
wetu, hivyo kuwa-
punguzia gharama za
usafiri kufuata huduma
na hata muda.

CCM yaahidi kufanya siasa
kistaarabu uchaguzi 2020

Restuta Damian, BUKOBA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) kimepanga kufanya
siasa safi kwa mwaka huu
ili kuendelea kuaminiwa na
wananchi kwa kusikiliza na
kuheshimu uamuzi wa umma
huo.

Hayo yalisemwa jana na Ka-
tibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru
Ally (pichani), wakati akizun-
gumza na viongozi wa chama
hicho kuanzia ngazi ya shina
hadi wilaya na watumishi wa
serikali mjini Bukoba wakati ak-
itoa salamu za mwaka mpya.

Bashiru alisema uchaguzi
wa mwaka huu utakuwa wa
amani na utulivu kwa kuwa
tayari chama kimejipanga
kudhibiti mambo ambayo
yanaweza kuondoa uvunjifu

wa amani na unaoweza kuon-
doa usalama wa nchi.

“Kinachotakiwa katika siasa
safi ni kuangalia amani na utu-
livu na chama kuanzia kwenu
wanachama mjipange kudhibi-
ti mambo ambayo yanaweza
kuondoa amani ya nchi. Lengo
letu tuwe na siasa safi,” alisema
Bashiru.

Alisema njia mojawapo ya
kufanya siasa safi ni kuwa ka-
ribu na umma kwa kuonyesha
kuvumiliana ndani ya chama
hicho kwa kutovuka mipaka
kwa kuwa kufanya hivyo ni ku-
leta aibu katika chama.

“Siasa safi ni kuwa karibu
na umma kwa kwa ushiriki wa
aina yoyote, kuvumiliana nyie
kwa nyie bila kuvuka mipaka,
hivyo itawaondolea aibu ya
chama na kufanya upatikajaji

wa siasa safi na yenye utulivu,”
alisema Bashiru.

Aidha, alisema endapo vion-
gozi hawatafanya siasa safi,
watasababisha viashiria vya
uhujumu na kuweka nia ya
kusimamia misingi ya kuon-
goza watu.

Dk. Bashiru aliongeza kuwa
siasa hizo zizingatie kuwa na
nafasi za wanawake bila kuwa-
patia vitisho wala udhalilishaji
wa aina ya ugombea na kuwa-
piga fitina.

Alisema wanawake wana
uwezo mkubwa wa kuongoza
kada zozote katika chama, kwa
kuwaamini kwa utendaji wao
katika jamii ambazo wanatoa
huduma za makuzi, malezi kwa
kila hali hivyo chama hakitavu-
milia unyanyasaji katika uch-
aguzi.
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Vilio, simanzi vyatawala kesi ya Kabendera

INATOKA UK. 2

itafanyika kesho (leo) saa 6:00 mchana
na kwamba baada ya hapo familia itasari-
fisha mwili kwenda kuzika Bukoba, kwa
kuwa uhusiano na mama na mtoto ni
muhimu sana mahakama itoe kibali kwa
mshtakiwa.

“Mheshimiwa  hakimu,  mshtakiwa
kuhudhuria mazishi au maombi ya sala
ya mwisho ya mama yake ni haki yake ya
msingi ya kuheshimu familia chini ya Ibara
ya 16 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya 1977, alidai na kuongeza:

“Kwa kumzuia kushindwa kutoa heshima
za mwisho au kumzika mama yake tut-
akuwa tunamwadhibu na adhabu hiyo ni
kubwa sana katika maisha yake kwa saba-
bu alipokuwa nje alikuwa akimlea na ku-
muuguza mama yake. Ni vyema akaruhusi-
wa kwenda kutoa heshima za mwisho,”
alidai Kambole wakati akiwasilisha maombi
madogo mbele ya Hakimu Mtega.

Akifafanua maombi yake, alidai kuwa
mama mzazi ni mmoja, amekufa mara
moja kwa hiyo ni muhimu kwa mshtakiwa
kuhudhuria tukio hili muhimu.

Hata hivyo, Wankyo alidai kuwa upande
Jamhuri unasikitika na kuungana na Kaben-
dera katika msiba huo mkubwa wa kuon-
dokewa na mama yake mzazi na unatoa
pole kwake na familia.

Kuhusu maombi madogo ya utetezi,

alidai kuwa Jamhuri haina majibu kwa
sababu mahakama hiyo haina mamlaka
ya kusikiliza maombi kwa sababu mshtak-
iwa anakabiliwa na mashtaka ya uhujumu
uchumi.

“Mheshimiwa Hakimu, mahakama yako
tukufu inapaswa kujiuliza je, ni wakati sa-
hihi? Na je, ina macho ya kisheria kutoa
amri ya maombi ya utetezi?” Alihoji.

Simon alidai kuwa Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP), hajatoa kibali kwa mahakama
hiyo kusikiliza kesi hiyo mpaka upelelezi
utakapokamilika, maombi hayo yamewasil-
ishwa wakati si sahihi. Upande wa Jamhuri
unaungana na utetezi katika masikitiko
hayo katika msiba huo mkubwa.

“Mahabusi wengi wamekuwa wakipata
misiba ya wapendwa wao, lakini hakuna
utaratibu huo na kwamba mahakama iku-
fungua mlango huo itakuwa ni sababu kwa
wengine maombi hayo yatupiliwe mbali,”
alidai Wankyo.

Mahakama hiyo ilikataa ombi la kwenda
kutoa heshima au kuzika kwa kuwa haina
mamlaka ya kusikiliza maombi hayo au
mpaka ipokee kibali kutoka Mahakama
Kuu.

Hakimu Mtega alisema mahakama
yake imefungwa mikono na kwamba haina
mamlaka ya kuingilia kesi yoyote ambayo
iko kwenye hatua ya upelelezi kama inay-
omkabili Kabendera.

“Mahakama yangu inatupilia mbali

Press Release

Visiting Pakistan Navy Ship “PNS MOAWIN” to Host Free
Medical Camp at Almuntazir Girls School, United Nations
Road, Upanga, Dar es Salaam, from January 4-5, 2020

facilities.

Pakistan High Commission, Dar es Salaam

The Pakistan Navy Ship PNS MOAWIN, as part of goodwill visit to the Port of Dar es
Salaam, United Republic of Tanzania, from January 3-6, 2020, will be holding a ‘Free
Medical Camp’ during her stay in Dar es Salaam.

The Medical Camp is being organized for two days at Almuntazir Girls School, United
Nations Road, Upanga, Dar es Salaam, from 10 AM to 02 PM on January 4-5, 2020.

PNS MOAWIN is embarked with specialized Medical Team and free medicines sponsored
by the Pakistan Navy. The Specialist doctors include Medical Specialist, Surgical Specialist,
Anesthetist, Pediatrician, Pathologist and Dental Surgeon as well as laboratory test

The Medical Team of PNS MOAWIN is excited to welcome and extend the medical service
to the friendly People of the United Republic of Tanzania.

215572402

hali pasipofahamika
: sha na genge la uhalifu.

maombi ya utetezi kwa sababu haina mam-
laka ya kusikiliza maombi ya kesi ya uhuju-
mu uchumi iliyopo kwenye hatua ya upele-
lezi,” alisema.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa siku na ma-
mshtakiwa alijihusi-

Ilidaiwa kuwa katika tarehe tofauti tofauti

¢ kati ya Januari, 2015 na Julai, mwaka jana,
: mshtakiwa alitenda kosa la kutoa msaada
: kwa genge la uhalifu kwa nia ya kujipatia
¢ maslahi.

Katika shtaka la pili, Kabendera anadai-

wa kuwa anakabiliwa na shtaka la ukwepaji
kodi wa Sh. 173,247,047.02.

Kabendera (pichani) anadaiwa kuwa ka-

¢ tika tarehe tofauti tofauti kati ya Januari 2015
 naJulai 19, 2019, mshtakiwa huyo alishindwa
¢ kulipa kodi ya Sh. 173,247,047.02.

Katika shtaka la tatu, Kabendera ana-

daiwa kuwa kati ya Januari, 2015 na Julai,
: mwaka jana katika maeneo mbalimbali ya
. Jiji la Dar es Salaam, alitakatisha fedha kiasi
¢ chaSh.173,247,047.02.

WAKILI ANENA

Katika ukurasa wake wa Twiter, Wakili

: wa Kabendera aliandika: “Tumefanya ju-
¢ kumu letu na kesho (leo) saa sita mchana
¢ tutamuaga Mama Mujwahuzi Kanisa la RC
: Changombe. Ni masikitiko yetu hatutakuwa
: na Erick, lakini tutaendelea kutimiza wajibu
: wetu kama mawakili.”

FAMILIA YAOMBA MSAADA

Taarifa ya famili iliyosambazwa kwenye

: mitandao ya kijamii ilieleza kuwa taratibu
: zamazishi zinafanyika nyumbani kwa mkwe
: wa marehemu na kwamba bajeti ya safari
¢ kutoka Dar es Salaam kwenda Bukoba na
: gharama za mazishi ni Sh. milioni 18 na fa-
¢ milia imefanikiwa kukusanya Sh. 4,835,000.

“Kama Erick asingekuwa rumande tu-

: naamini kwamba labda msiba huu usinge-
. tokea sasa na hata kama ungetokea, makali
. yasingekuwa hivi
¢ kuongeza:

yalivyo,” ilisema na

“Kama raia tunaoguswa na hali hii, tu-

: naombwa tusaidie kupunguza makali haya
¢ kwa kutoa mchango wa pesa, kila mtu kadiri
: atakavyoweza ili kuwezesha mazishi ya
: mama wa Erick.”

Usafiri
“wakwamisha
kesiya
vigogo IPTL

INATOKA UK. 3

Kadushi alidai kuwa katika

: tarehe tofauti kati ya Ok-

¢ toba 18, 2011 na Machi 2014,
: mahali tofauti jijini Dar es

* Salaam, Sethi, Makandege na
¢ Rugemarila walikula njama

¢ ya kutenda kosa la kujipatia
¢ fedha kwa njia ya udang-

¢ anyifu.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa

¢ kuwa siku ya tukio la kwanza
: washtakiwa wote watatu,

: waliratibu genge la uhalifu

¢ kwa lengo la kujinufaisha wao
: wenyewe binafsi.

Nchimbi alidai, Makandege

: anakabiliwa na shtaka la 13,

: kwamba kati ya Januari 23

: na Februari 10, 2014, ka-

¢ tika Benki ya Stanbic tawi

: la Centre lililoko Wilaya ya

¢ Kinondoni na Benki ya UBL

: (T) Ltd iliyoko Wilaya va llala,
: mshtakiwa alijipatia kwa njia
: ya udanganyifu Dola za Mare-
: kani 380,000 na 600,000.

Katika shtaka la 14, Jamhuri

¢ ulidai kuwa katika Benki ya

¢ Stanbic na UBL, Makandege

¢ aliisabishia serikali hasara ya
: Dola za Marekani 980,000.

Wankyo alidai katika shtaka

: 1a 15, siku na tarehe ya tukio
¢ la 13, Makandege alitakatisha
: Dola za Marekani 980,000

¢ wakati akijua ni zao la genge
: la uhalifu.

Mshtakiwa huyo hakutakiwa

: kujibu chochote kwa sababu
: mahakama hiyo haina mam-
: laka ya kusikiliza kesi za

* uhujumu uchumi.

Upande wa Jamhuri ulidai

¢ kuwa upelelezi wa kesi hiyo

: bado haujakamilika na uliom-

: ba tarehe nyingine ya kutajwa
: na kumuunganisha mshtakiwa
: na wenzake.

Katika kesi hiyo, Sethi na

: Rugemarila walifikishwa

: mahakamani hapo mapema
¢ 2017 wakikabiliwa na mash-
: taka 12 ikiwamo kula njama
: na kutakatisha Sh. bilioni

¢ 309 na Dola za Marekani

i 22,198,544.6 mali ya Serikali
: ya Tanzania.

Sethi na Rugemarila, wana-

¢ daiwa kutenda makosa hayo

¢ katika Jiji la Dar es Salaam,

: nchini Afrika Kusini, Kenya na
¢ India. llidaiwa kuwa washtak-
: iwa hao walikula njama, kuji-
¢ husisha mtandao wa uhalifu,

: kughushi, kutoa nyaraka za

¢ kughushi.

Pia wanadaiwa kujipatia

: fedha kwa njia za udang-

: anvyifu, kutakatisha fedha na
¢ kusababisha hasara ya Dola

: za Marekani 22,198,544.60 na
¢ Sh. bilioni 309.
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Wasafiri wa anga wapata unafuu

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

BORESHAJI miundom-

binu ya usafirishaji

ukiwamo wa sekta

ya anga umeanza ku-
punguza gharama na usumbufu
kwa wasafiri wanaotoka na ku-
ingia nchini.

Miundombonu iliyoanza
kuboreshwa na kuleta tija na
unafuu huo ni pamoja na un-
aoendelea katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro ambao sasa umeanza
kuvutia mashirika ya ndege ya
nchi mbalimbali kuongeza safari
za moja kwa moja kuja nchini,
kupitia uwanja huo badala ya
kupitia nchi jirani.

Hatua hiyo, licha ya kuchang-
ia kuongeza watalii wanaokuja
nchini ambao sasa wanatumia
muda mfupi na gharama nafuu
pia imetoa ahueni kwa Watan-
zania wanaosafiri kwenda nchi
mbalimbali kwa ajili ya shughuli
za kikazi, biashara na pia masu-

ala ya kidini.

Wakizungumzia hali  hiyo
baadhi ya wananchi walio-
anza kunufaika  wakiwamo
wanaokwenda nchini Israel
kila mwaka kwa ajili ya masu-
ala ya kidini, wamesema hatua
hiyo wameishukuru serikali ya
awamu ya tano na kuiomba
kuendelea kutekeleza miradi
inayowapunguzia gharama za
maisha na usafiri. Mmoja wa
wasafiri hao akiwamo Mchungaji
Dankan Ludovik, alisema kadiri
muda unavyokwenda gharama
za kwenda nchini Israel zinaen-
delea kupungua na pia muda
wa safari pia umepungua kuto-
kana na kuwapo kwa ndege za
kutoka Kilimanjaro hadi nchini
humo. Baadhi ya wadau wa sek-
ta ya usafirishaji akiwamo Sam-
son Keshama, kutoka kampuni
ya utalii ya Excelent Guides,
alisema kwa sasa muda wa usa-
firi wa kutoka Tanzania kwenda
Israel umepungua kutoka saa
tisa ya awali hadi kufikia saa

manne na nusu. Kwa mujibu wa
Samson kutokana na hatua hiyo
ya serikali, kampuni ya Excelent
Guide imetengeneza utaratibu
wa kuwaunganisha Watanza-
nia wanaokwenda Israel kwa
ajili ya shughuli za kidini waki-
wamo wanaotembelea maeneo
muhimu ya ibada.

Alisema kupitia utaratibu huo
pia gharama za usafiri zimeen-
delea kupungua na  mwitikio
wa wananchi unaendelea kuwa
mkubwa mwaka hadi mwaka.

Naye Anold Lema ambaye ni
Dar es Salaam, alisema kupun-
gua kwa gharama hizo pia ku-
mechangiwa na jitihada za seri-
kali za kuzijengea uwezo taasisi
zake na kuboresha utendaji
wake wa kazi.

Alizitaja baadhi ya taasisi zi-
lizoboreshwa na kuanza kuo-
nyesha tija kubwa kuwa ni
pamoja na Bodi ya Utalii Tanza-
nia (TTB) ambayo imeonyesha
uwezo na mafanikio makubwa

ya kutangaza utalii wa Tanza-
nia kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali.

Wasafiri wengine waliozun-
gumzia mafanikio hayo ni
pamoja na Deus Kurwa na Dan-
ford Mwankiraa, ambao wame-
shauri nguvu zaidi kuongezwa
kutumia ofisi za kibalozi ku-
tangaza vivutio vya utalii hasa
wa utamaduni.

Pamoja na hatua hiyo ya
serikali ya kuboresha viwanja
vya ndege ukiwamo wa Kili-
manjaro kuanza kuwa na tija
kwa mashirika makubwa ya
kimataifa pia imeanza kuwanu-
faisha wananchi waliowekeza
kwenye sekta ya utalii.

Baadhi ya wananchi hao
pamoja na kuendelea kum-
pongeza Rais John Magufuli kwa
hatua hiyo, wamesisitiza um-
himu wa jitihada hizo pia ku-
fanyika kwenye viwanja vingine
vilivyoko kwenye maeneo yenye
fursa za utalii hasa wa kiutama-
duni.

Mvua yabomoa
daraja la mwaka
mmoja

Na Hamisi Nasiri, MASASI

MVUA kubwa zilizonyesha siku tatu mfululizo
wilayani Masasi mkoani Mtwara, zimesababi-
sha kubomoka kwa daraja la Mto Mkoo katika
lilijengwa ndani ya mwaka jana.

Matengenezo ya daraja hilo yaliyofanywa na
Wakala wa Barabara Tanzania (Tanroads), ya-
ligharimu Sh. milioni 530.

Kubomoka kwa daraja hilo kumesababisha

Newala kushindwa kuvuka, huku magari yak-
ibadilishana abiria na kurudi katika eneo hilo.

Jana Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Selemani
Mzee, akiwa na wajumbe wengine wa kamati ya
ulinzi na usalama wa wilaya hiyo, alifika katika
daraja hilo na kuzungumza na Meneja wa Tan-
roads Mkoa wa Mtwara, Locadius Kambale, ili
kufanya matengenezo ya haraka.

Mzee alisema Tanroads kwa kushirikiana na
mkandarasi ambaye ni kampuni ya AGM Con-
struction- LTD iliyojenga daraja hilo wameanza
kufanya ukarabati wa muda wa kurejesha hali ili-
vyokuwa awali.

Alisema serikali haipendi kuona ikitoa fedha
nyingi kujenda madaraja halafu muda mfupi
yanabomoka na kusababisha hasara kwa serikali
na adha kwa wananchi.

“Naomba huu ukarabati ufanyike kwa haraka
ili wananchi waweze kuvuka na kueleza kufanya
shughuli zao kama kawaida,” alisema Mzee.

Alisema athari zilizojitokeza kufuatia daraja
Mchaulu na Luatala pamoja na magari kushind-
wa kuvuka kupitia daraja hilo.

Mhandisi Kambale alisema daraja hilo lilijeng-
wa kwa viwango vyote, lakini mvua kubwa iliyo-
nyesha ilisababisha maji kujaa katika mto huo na
kuharibu kingo za daraja.

Alisema mvua hiyo ilisababisha maji kufurika
hadi kiwango cha juu na daraja mzima kujaa maji
hadi iliyopelekea maji hayo kupita juu ya daraja
na kuharibika kingo hizo kisha daraja.

Mchuuzi wa mboga aina ya kabeji ambaye jina lake halikupatikana akitafuta wateja
kama alivyokutwa eneo la Uhindini jijini Dodoma jana. PICHA NA IBRAHIM JOSEPH

I
‘Jengeni
utamaduni
kuwajali
wagonjwa’

Na Elisante John, SINGIDA

TAASISI za kidini nchini,
zimetakiwa kujenga tabia ya
kuwatembelea wagonjwa wali-
olazwa hospitalini ili pamoja
na mambo mengine, kuwapa
faraja na kuwapatia misaada ya
kibinadamu.

Fursa hiyo pia itawawezesha
kuwaeleza wagonjwa habari
zenye matumaini ya maisha yao
juu ya neno la Mungu.

Ushauri huo ulitolewa juzi na
MwenyekKiti wa Taasisi ya Dini
va Kiislamu ya Istigama Tan-
zania, Tawi la Manyoni mkoani
Singida, Sheikh Sultan Nassoro,
alipokabidhi msaada wa kibin-
adamu kwa wagonjwa waliolaz-
wa kwenye Hospitali ya Wilaya
ya Manyoni.

Alisema kwa kufanya hivyo
ni sawa na sehemu ya ibada pia
ni ufahari na upendo kwa jamii
inayokabiliwa na changamoto
za maisha na maradhi, hivyo
kwenda sawa na maagizo ya
vitabu vitakatifu.

Sheikh Nassoro alibainisha
kuwa msaada huo ni sehemu ya
kuunga mkono juhudi za Rais
John Magufuli, katika kuwa-
tumikia Watanzania kwa moyo
mkuu kutokana na miradi mingi
na mikubwa ya kimkakati inayo-
tekelezwa sehemu zote nchini.

Akipokea msaada huo kabla
yva kuwapatia walengwa, Mkuu
wa Wilaya ya Manyoni, Rahabu
Mwagisa, aliishukuru taasisi
hiyo na akatoa rai kwa wadau
wengine kuendelea kushirikiana
na serikali ili kutatua changa-
moto zinazowakabili baadhi ya
Watanzania.

Mwagisa alibainisha kuwa ni
vyema Watanzania, mashirika,
wadau na taasisi mbalimbali ze-
nye uwezo kuimarisha ushirikia-
no katika kusaidia sekta muhimu
nchini, zikiwamo za afya, elimu
na hata masuala ya mazingira ili
kuchochea kasi ya maendeleo.

Baadhi ya wagonjwa wali-
olazwa katika hospitali ya
wilaya hiyo, Daudi Mabala
na Paulina Julius, waliishu-
kuru Istgama kwa msaada huo
kwamba utachangia kuimarisha
afya zao huku wakitoa wito kwa
wadau wengine wa maendeleo
kuonyesha moyo kama huo.

Baada ya makabidhiano ya
msaada huo, Mganga Mkuu wa
Wilaya, DKk. Furaha Mwakafwila,
alisema hospitali hiyo ina uwezo
wa kulaza wagonjwa 150 kwa
siku, huku idadi ya wale wa nje
ikiwa ni watu 150 hadi 200,
kwa siku.

Msaada huo wenye thamani
ya zaidi ya Sh. miliomi mbili, un-
ajumuisha vitu mbalimbali kama
vyakula (mikate), juisi, maji ya
chupa na sabuni kwa ajili ya
kufanyia usafi.



10 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Tari yaokoa mabilioni ununuzi mbegu

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

SISI ya Utafiti wa Kil-

imo Tanzania (Tari) im-

eokoa Sh. bilioni 54 am-

bazo zilitakiwa kutumika

kwa gjili ya kununua miche ya

michikichi ya kisasa 900,000 aina

ya tenela na kugawiwa bure ikiwa

ni mpango wa kuendeleza zao
hilo mkoani Kigoma.

Badala yake, kwa kutumia
wataalamu wake kutoka Tari Kih-
inga ambao wanatafiti michikichi,
imezalisha mbegu hizo nchini
na kugawa bure kwa taasisi za
serikali na wakulima katika wilaya
zote za mkoa wa Kigoma ikiwa
ni utekelezaji wa agizo la Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa.

Akizungumza wakati
ugawaji wa mbegu 50,000 za
michikichi kwa Gereza la Kwitan-
gaambalo linapanda ekari 60,000
za zao hilo, Mkurugenzi Mkuu

wa Tari, Dk. Geofrey Mkamilo,
alisema fedha hizo zimeokolewa
baada ya watafiti hao kutumia
utaalamu wao  kuzalisha mbe-
gu milionil2 ambazo zilipaswa
kununuliwa kutoka nje ya nchi.

Dk. Mkamilo alisema kuwa
mbegu hizo ambazo kwa sasa
zinatumika  katika  uzalishaji
wa mafuta katika nchi mbalim-
bali, zinazozalisha mafuta ya
mawese, zinauzwa wastani wa
Sh. 6,000 hadi Sh. 8,000 kwa
taasisi binafsi zinazoagiza ku-
toka nje ya nchina  baadhi ya
wakulima wakubwa katika mkoa
wa Kigoma walikuwa wakinunua
mbegu hizo.

Alisema kwa kutumia watafiti
kutoka Tari Kihinga, wameun-
ganisha mbegu ya michikichi aina
ya Dura iliyopandwa kwa muda
mrefu na wakulima, lakini in-
atoa mafuta kidogo na Pesife-
la yenye ganda kubwa na ku-

fanyiwa utaalamu kwa kutumia
teknolojia ya kisasa ya mapipa na
kuzalishwa mbegu ya tenela am-
bayo ndiyo inatumika katika nchi
mbalimbali, ikiwamo Malyasia in-
ayoongoza duniani kwa kuzalisha
mafuta ya zao hilo.

“Licha ya kuokoa fedha za seri-
kali mpaka sasa Sh. bilioni 5.4 am-
bazo zingetumika kuagiza mbegu
za michikichi ya tenela, tunaji-
vunia mbegu hizo zinazalishwa
katika mazingira ya hapa hapa
nchini ambazo zinamudu mazin-
gira yetu,” alisema.

Ofisa Kilimo katika Sekreta-
rieti ya Mkoa wa Kigoma, Jo-
seph Rubuye, alisema mkakati
uliopo hivi sasa ni halmashauri
zote  kwa kushirikiana na Tari
wameanzisha vitalu vya mbegu
bora za michikichi ya tenela na
kugawa bure kwa wakulima ili ku-
zalisha mafuta.

“Nasisitiza kila mkulima wa

michikichi katika mkoa wa
Kigoma atapewa miche bure ka-
tika halmashauri aliyopo. Cha
muhimu ni kwenda kujiandikisha
jina na kueleza anataka kupanda
eneo la ukubwa gani. Sambamba
na hilo, atapewa utaalamu na
maofisa ugani wetu ambao tayari
tumeshawapa mafunzo ya kuto-
sha,” alisema.

Mmoja wa wakulima, Pili Ryi-
yagazi kutoka Wilaya ya Kigoma,
aliomba serikali kuharakisha us-
ambazaji wa mbegu za kisasa za
michikichi ya muda mfupi aina ya
tenela ili kuongeza uzalishaji wa
mafuta.

Alisema mbegu za zamani aina
ya dura zilizokuwa zikitumika
enzi za mababu zao, kwa sasa
zimepitwa na wakati kutokana
na kuchukua wastani wa miaka
10 kuanza uzalishaji na kwamba
hata hao waliopanda miaka ya
nyuma hawakunufaika.

Kahama, mkoani Shinyanga, Kanjanja Kanjanja, kubeba mchanga wa madini uliotakiwa kuchenjuliwa kwa njia ya kiwanda bubu kilichopo
katika kata hiyo. PICHA NA SHABAN

Wanaswa
tuhuma za
uhalifu
Mwaka

Mpya

Na Steven William,
MUHEZA

JESHI la Polisi mkoani
Tanga limewakamata watu
mbalimbali kwa tuhuma
za kufanya uhalifu katika
sikukuu ya Mwaka Mpya.

Watu hao baada ya
uchunguzi kukamilika
watafikishwa mahakamani
kujibu tuhuma zinazowak-
abili.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Tanga, Edward
Bukombe, alisema hayo
jana wakati akizungumza
na mwandishi wa habari
hii kuhusiana na op-
eresheni hiyo ya kusaka
wahalifu katika sikukuu ya
Mwaka Mpya.

Alisema watu hao wa-
likamatwa katika maeneo
mbalimbali ya mkoa wa
Tanga katika mkesha wa
Mwaka Mpya na siku
yenyewe ya Mwaka Mpya
katika msako mkali wa
Jeshi la Polisi.

Bukombe alisema watu
hao walikamatwa kwa
tuhuma za uzembe na
Uzururaji pamoja na ma-
kosa mengine mbalimbali
ambayo wamefanya ka-
tika sikukuu ya Mwaka
Mpya mkoani Tanga.

Katika mkesha huo na
sikukuu yenyewe, alisema
kulikuwa na ulinzi mkali
katika makanisa yote ili
kuhakikisha mambo
yanakwenda sawa husu-
san suala zima la amani na
utulivu.

Kamanda Bukombe
alisema hali ilikuwa
nzuri na hakuna matukio
makubwa ambayo ya-
metokea katika mkoa wa
Tanga ya kufanya watu
washtuke.

Askofu ataka amani mwaka wa uchaguzi

Na Jumbe Ismailly, MANYONI

ASKOFU wa Kanisa Katoliki
Jimbo la Singida, Edward Mapun-
da, amezindua kituo kipya cha
wilayani Manyoni pamoja na kua-
dhimisha Siku ya Amani Duniani.

Akizungumza na waumini wa
madhehebu ya Kikatoliki kwenye
uzinduzi wa kituo hicho kilichoko
Parokia ya Chibumagwra, Askofu
Mapunda alisisitiza kwamba mwa-
ka huu ni mwaka wa uchaguzi

mkuu.

“Mwaka huu taifa letu litakuwa
na uchaguzi Rais wa Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania, Rais wa
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar,
Wabunge na Madiwani kwa hiyo
nawaalika tuiweke nchi yetu ka-
tika sala,” alisema.

Aidha, askofu aliweka wazi
kwamba kutokana na uchaguzi
huo, ni wakati mwafaka sasa kui-
weka nchi katika sala na kikubwa
zaidi ni kuikabidhi nchi kwa Bikira
Maria Mama wa Mungu.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo
kwa kufanya hivyo, uchaguzi huo
utakuwa kwenye mikono salama
na utakwenda vizuri kwa sababu
yeye ni malikia wa amani.

“Tumwombee Rais wetu am-
baye ametuchangia ujenzi wetu...
alileta mchango wake Kkupitia
Mkuu wa Mkoa wetu wakati anak-
wenda Chato kwenye mapumziko.
Kwa hiyo tunamshukuru sana
Rais Dk. John Magufuli kwa sala
na michango yake mbalimbali,”
alisisitiza.

Askofu Mapunda aliweka baya-
na kwamba kituo cha hija kilichoz-

na waumini wa madhehebu ya
dini ya Kikristo kwenda kuhija
kwa kipindi cha kila mwaka.
Alisema baada ya kituo hicho
kuzinduliwa, kutakuwa  kuki-
fanyika sherehe za kuiombea nchi
amani na kumshukuru Mungu kila
Desemba 9 ya kila mwaka.
Makamu Askofu wa Jimbo la

Singida, Padri Francis Limu, awali
alibainishakuwa pamojanawen-
gine wote aliomba kuwataja wawi-
li ambao ndio walikuwa waanzili-
shi wa wazo hilo ambao ni Mkuu
wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema
Nchimbi na Askofu Mapunda.

“Waliwaza hapa Sukamahela
iliyo katikati ya Tanzania kiwapo
kitu fulani cha kiroho, ndiyo wazo
la kwanza. Pia kiwapo kitu fulani
cha kiroho ambacho kinaonyesha
upekee mahali hapa kijiografia,”
alisema.
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Wajasiriamali watakiwa Kuboresha vifungashio

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AJASIRIAMALI wa-
dogo nakatinchini,
wameshauriwa
kuboresha  vifun-
gashio vya bidhaa wanazozalisha,
ili kuvutia soko la ndani na nje ya
nchi.

Wito huo umetolewa jana na
Meneja  wa Shirika la Kuhu-

dumia Viwanda Vidogo (Sido)
mkoani Arusha, Nina Nchimbi,
wakati wa kufunga mafunzo ya

wiki moja kwa wajasiriamali wa
kutengeneza sabuni za maji na
kipande, dawa za kuua wadudu
chooni na dawa za kusafisha vi-
gae. Nchimbi alisema wajasiria-
mali wanapaswa kuwa wabunifu
kila wanapozalisha bidhaa zao, ili
kuongeza ubora katika biashara
zao na kuwavutia wateja zaidi ku-
toka ndani na nje ya nchi.
Alisema  wengi wanajitahidi
kuzalisha, lakini changamoto kub-
wa ni uboreshaji wa vifungashio
ambao aliwataka kumalizwa na
wabunifu zaidi. “Unapozalisha

bidhaa yako kila wakatiinakuwa
na mwonekano ule ule, inakuwa
ngumu kupata wateja wapya na
ili kupata wateja wapya, ni lazi-
ma mbadili mwonekano wa vifun-
gashio viwe vya tofauti na zivutie
wateja na kwa kufanya hivyo, mta-
pata soko la uhakika,” alisema
Nchimbi.

Naye Mkufunzi wa Mafunzo
hayo, Bahati Mkopi, alisema uju-
zi unaotolewa ni wa kutengeneza
sabuni na kwamba ni awamu ya
nnesasa na zaidi ya wajasiriama-
li 80, wamehitimu mafunzo hayo

na kuleta manufaa makubwa, iki-
wamo kuanzisha viwanda vidogo
na vya kati zaidi ya 10.

Alisema mafunzo hayo yame-
wasaidia vijana kujiajiri na kupa-
ta uhakika wa kipato kwa kujishu-
ghulisha wenyewe.

Mmoja wa wajasiriamali aki-
zungumza kwa niaba ya wen-
zake, Mboka Mwakalinga, alisema
kupitia mafunzo hayo wamepata
utambuzi wa kitaaluma ya vyeti
ambavyo vitawawezesha katika
mambo ya usagjili, na kuanzisha
viwanda vidogo.

Mnunuzi akiwa anachagua bidhaa za vifaa vya umeme kwa ajili ya kununua. PICHA: WOINDE SHIZZA

Sita wazaliwa mkesha Mwaka Mpya

Na Cynthia Mwilolezi, SI-
MANJIRO

WATOTO  sita wamezaliwa
kwenye Kituo cha Afya Mirerani
wilayani Simanjiro na Hospitali
ya Wilaya ya Kiteto mkoani Man-
yara, katika mkesha wa Mwaka
Mpya wa 2020.

Mganga Mfawidhi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kiteto,
Dk. Malkiad Mbota, aliiambia

Nipashe kuwa kati ya watoto
hao wawili  walizaliwa kwe-
nye hospitali ya wilaya

hiyo na kwamba mmoja wa kike
na kiume.
Naye Mganga Mfawidhiwa Kit-

uo cha Afya Mirerani, Dk. Hassan
Ishabailu, alisema watoto wanne
walizaliwa kwenye kituo hicho.
Alisema kati ya watoto hao wanne,
wawili niwakikena wengine wa
kiume na kwamba wote na wazazi
wao wanaendelea vizuri.

Mmoja kati ya wazazi walioji-
fungua, Mariam Hussein, alisema

anafurahia kwa kuanza vyema
mwaka mpya kwa kupata mtoto
wa kiume.

“Hivi sasa kuna huduma nzuri
kwenye Kituo cha Afya Mirerani,
jengo la mama na mtoto na vi-
faa vya upasuaji na wauguzi na
madaktari wanatusaidia bila tati-
70,” alisema.

DC Muro
kutatua
mIigogoro
va ardhi

Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

MKUU wa Wilaya Aru-
meru, Jerry Muro, ame-
wahakikishia wananchi
wake kuwa ataendelea
kutatua changamoto zi-
nazowakabili kwa haraka
ikiwamo changamoto za
ardhi.

Aliyasema hayo jana
wakati akizungumza
na wananchi wilayani
humo, kuhusiana na
migogoro inayowaka-
bili ya ardhi na kusaba-
bisha mtafaruku kati ya
ndugu na jamaa na hata
kukosekana kwa amani
kwenye jamii yao.

Alisema ofisi yake
imeweka mkakati wa
kutatua kero za wananchi
wake na ofisi yake im-
eweka wanasheria wanne,
ambao watawasaidia
wananchi wasiokuwa na
uwezo katika kesi zao
mahakamani.

“Kuna baadhi ya wa-
nanchi ambao wana kesi
mbalimbali na wanataka
msaada wa kisheria, lakini
wanashindwa kuweka wa-
nasheria kutokana na ku-
tokuwa na uwezo, hivyo
nimeamua kuwatafutia
wanasheria hawa wanne,
ambao nitawalipa kwa
mshahara wangu, ili
wafanye kazi yakutatua
matatizo ya wananchi ya-
nayohusu sheria,” alisema
Muro.

Akizungumza na wa-
nanchi Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha, Jona-
than Shana aliyeambatana
na Muro, aliwahakikishia
wananchi wa Meru kuwa
atamwondoa askari yey-
ote atakayekiuka taratibu
na kanuni za kazi yao kwa
kuchafua sifa za Jeshi la
Polisi kwa kujiingiza ka-
tika migogoro va ardhi.

“Napenda kuwaahidi
wananchi kuwa sitamfum-
bia macho askari yeyote,
atakayekiuka sheria na
mwananchi atakayeona
askari yoyote anaki-
uka sheria, chukua simu
nipigie nimshughulikie,
naahidi nitasimamia vy-
ema hili,” alisema.

Naye Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri
va Meru, Emmanuel
Mkongo, alimhakikishia
kamanda huyo kumpa
ushirikiano katika kazi
zake za ulinzi na usalama.
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UVCCM Siha
wapata bosi

mpya

Na Mwandishi Wetu, SIHA

KADA wa Chama Cha Mapin-
duzi, Yohana Lengere, maarufu
‘Laitayo’, ameukwaa Uenyekiti
wa Jumuiya ya Umoja wa Vijana
wa chama hicho (UVCCM) Wilaya
ya Siha, baada ya kumwangusha
mpinzani wake wa karibu kwa
tofauti ya kura 30.

Lengere alitangazwa mshindi
katika uchaguzi huo uliofanyika
wilayani hapa jana, baada ya ku-
pata kura 86, akifuatwa na mpin-
zani wake John Mushi, aliyepata
kura 56, huku mgombea mwingine
Gema Mtui akiambulia kura moja.

Akitangaza matokeo hayo,
Katibu wa UVCCM Wilaya ya Siha,
Bulugu Magege, alisema uchaguzi
huo ulikuwa huru na wa haki na
hakuna mgombea aliyelalamika
kuchezewa rafu.

“Tunamshukuru Mungu kwamba
tayari tumempata mwenyekiti wa
jumuiya yetu na sasa tunajipanga
kufanya kazi za chama kuelekea
uchaguzi mkuu ujao wa Rais,
wabunge na madiwani utakao-
fanyika baadaye mwaka huu.

“Kimsingi, uchaguzi wetu
ulikuwa huru na wa haki na
mpaka sasa hakuna aliyelalamika
kuchezewa rafu wala kukata ru-
fani kupinga mchakato mzima ul-
ivyofanyika. Yohana Lengere kwa
sasa ndiye Mwenyekiti wa UVCCM
wa Wilaya ya Siha,” alisema.

Lengere anarithi mikoba ya
Wilson Mushi, aliyelazimika ku-
jiuzulu katika nafasi hiyo baada
yva kuajiriwa serikalini kuwa Ofisa
Mtendaji wa Kata (WEO).

Kabla ya kufanyika kwa uchagu-
zi huo, Magege alionya kuwa uch-
aguzi huo unapaswa kuwa mch-
ezo wa kirafiki, kwa kuwa wote
ni wana CCM na hakuna sababu
ya kuwapo na hila, fitina, wala
kuvunjana miguu kwa wagombea
na wafuasi wao wanaowaunga
mkono.

Uchaguzi huo ulikuwa ukivuta
hisia za wananchi wa Siha hasa
kutokana na wagombea wa nafasi
hiyo kuonyesha hamasa kubwa
wakati wa kuchukua na kurudisha
fomu.

Madereva
wa bodaboda
wakionekana
kuendesha
vyombo
hivyo bila
kuwa na
kofia ngumu
pamoja na
wateja wao,
jambo ambalo
ni hatari kwa
usalama wao
na abiria hao
wanaotumia
usafiri huo,
kama wal-
ivyokutwa
doma. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Wakubaliana Kilimanjaro
iwe Dubai ya Tanzania

Na Godfrey Mushi, MOSHI

AZAWA wa Moshi
takribani 900,
wakiwamo wafan-
yabiashara maaru-
fu wanaoishi ndani na nje ya
nchi, wamepitisha maazimio 17
watakayoyapigia chapuo mwa-
ka huu ili kuifanya Kilimanjaro
kuwa Dubai ya Tanzania.
Maazimio hayo yalipitishwa
na wazawa hao wakati wa kikao
cha waumini wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dayosisi ya Kaskazini kilichoon-
gozwa na Mkuu wa Kanisa hilo
nchini, Askofu Dk. Fedrick Shoo.
Kwa mujibu wa taarifa ya Kati-
bu Mkuu wa Dayosisi ya Kaskazi-
ni, Arthur Shoo, maazimio hayo
yalifikiwa Desemba 27, mwaka
jana, wakati wa kikao cha Askofu
Dk. Shoo na wana Dayosisi ya
Kaskazini.
Ilielezwa katika taarifa hiyo
kuwa mnenaji mkuu wa kikao hi-

cho alikuwa ni Askofu Shoo am-
baye katika hotuba yake aligusia
mambo muhimu ya dayosisi
hiyo na mipango yao ya mbeleni.

“Ni kweli tulikuwa na huo
mkutano na moja ya mambo
yaliyoazimiwa na wana dayosisi
waliopo nje ya Kilimanjaro ni
kwamba KKKT ifungue kampuni
ya kitalii inayoweza kuwekeza
pia kwenye hoteli za kisasa na
kuitangaza duniani.

“Na tumekubaliana tuanze na
fursa zilizopo, mfano kwa kuan-
zisha kilimo chenye soko duni-
ani, kilimo cha parachichi, yaani
green gold,” alisema.

Katika taarifa yake hiyo, Ka-
tibu Mkuu huyo pia alisema
wazawa hao wameazimia kuan-
zisha kituo cha uwekezaji ili ku-
saidia kanisa kutengeneza wa-
jarisiriamali na wawekezaji na
kuwa na njia za moja kwa moja
za kuwafikia wale wenye uchumi
duni.

Alisema waliazimia kuifanya

Kilimanjaro kuwa Dubai ya
Tanzania, kuunda sekretariati
ya kuratibu mawazo katika mi-
kutano hiyo na kutoa mrejesho,
lakini Benki ya Uchumi (UCB) in-
ayomilikiwa na KKKT Dayosisi ya
Kaskazini, ifanye kazi kibiashara
ili kufikia wakristo katika ush-
arika na taasisi zake sita.
Aliongeza kuwa wamekubali-
ana kukitangaza Chuo Kikuu
Kishiriki cha Kumbukumbu ya
Askofu Stefano Moshi (SMMU-
Co) kwa nguvu zaidi na kanisa
kuwekeza katika rasilimali watu
watakaoendesha vyuo vyao.
Alisema wazawa hao wa
Moshi wameeleza kuwa ajira
hazipo ila kazi zipo nyingi, hivyo
wanataka kuanza kuwafundisha
watoto kazi za nyumbani ili ku-
wajengea misingi ya kujiajiri.
Azimio lingine ni kanisa
liongeze bidii katika kutumia
wataalamu wake katika kuima-
risha uchumi na elimu kwa jamii
na kuwapo ufadhili kwa watoto

katika shule za awali.

Alisema wameazimia kanisa
hilo liongeze ubora wa elimu
kwa kuongeza masomo ya lugha
mbalimbali  zinazofundishwa
kama Kijerumani, Kifaransa na
kuanzisha mafunzo ya vitendo.

“Kwa ujumla, tunataka kuwa
na mtaala unaojengea wanafun-
zi uwezo wa kimaisha na pia
vyuo vyetu vikuu viwe na kam-
puni za kibiashara na uwekezaji
na pia elimu ya sekondari iwe
bora ili kupata wanafunzi wenye
sifa na uwezo mzuri.

“Tuwe na ‘active website’ (to-
vuti inayofanya kazi) ya dayosisi
kwa ajili ya kushirikishana haya
mambo mazuri, masomo ya dini
yaingizwe kwenye mtaala wa
shule na wanafunzi wake wata-
hiniwe.

Lakini pia kanisa litumie ngu-
vu yake ili somo la dini liingizwe
shuleni kwa kushirikiana na
serikali,” sehemu ya taarifa hiyo
ilisomeka.

Kaya 34 zagomea amri halmashauri Same

Na Godfrey Mushi, SAME

KAYA 34 zinazomiliki mashamba
ya kilimo katika eneo la Ngurunga,
Kata ya Hedaru wilayani Same
mkoani Kilimanjaro, zimegoma
kuhama na kuondoa mazao katika
eneo hilo, baada ya kuamriwa na
halmashauri ya wilaya hiyo kusiti-
sha shughuli zote za kilimo kuanzia
sasa.

Kutokana na kutolewa kwa amri
wanayodai ina utata, wakulima hao
wamemwomba Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,

William Lukuvi, kuingilia kati, wak-
idai walishapewa haki mara mbili
na mahakama.
anayemiliki shamba katika eneo
Ngurunga, Yohana Hondo, alise-
ma wanashangazwa na hatua ya
Halmashauri ya Wilaya ya Same
kuwaandikia barua ya kuwataka
kuacha kulima ndani ya masham-
ba yao kwa madai kuwa ni eneo
la Msitu wa Hifadhi wa Lungwana
Ngurunga.

“Hatuelewi kwanini wanatu-
amuru kuacha kulima na kufanya

shughuli za kilimo katika maeneo
yetu ya asili ambayo tuliachiwa na
wazee wetu na wakati kuna chakula
shambani.

“Tuliwashinda kesi mara mbili
mahakamani, moja ikiwa ni Baraza
la Ardhi la Kata ya Hedaru na ny-
ingine ni Mahakama ya Ardhi ya
Wilaya. “Tunaonewa, tunanyanyas-
wa na wanataka kudhulumu haki
yetu. Hii si sawa hata kidogo, tu-
namwomba Rais John Magufuli atu-
saidie kupata haki yetu kwa sababu
anasaidia wengi,” alisema.

Katika barua ya Halmashauri ya

Wilaya ya Same yenye kumbukum-
bu namba SDC/FA0VOL.XIV/22 ya
Desemba 16, 2019, inaelekeza kusit-
ishwa kwa shughuli za kilimo katika
eneo hilo.

Amri hiyo ya serikali imefafanua
kuwa kufanya shughuli za kilimo
katika eneo hilo ni kukiuka sheria
ndogo zilizopitishwa na vikao vy-
pamoja na Sheria ya Misitu ya Nam-
ba 14 ya Mwaka 2002.

Pamoja na mambo mengine,
katika barua hiyo, imetahadhar-
ishwa kuwa endapo wananchi hao

watakaidi amri hiyo, hatua kali za
kisheria zitachukuliwa dhidi ya Si-
mon Samweli na wenzake.

Kwa mujibu wa barua hiyo, eneo
la Lungwana Ngurunga ni eneo la
msitu wa hifadhi na mchakato wa
kuuhifadhi ulianza rasmi mwaka
2011 na kukamilika mwaka 2017 na
sheria ndogo ilitiwa saini Machi 31,
2017 Jana,

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rose-
mary Senyamule, alipotafutwa
kuzungumzia mgogoro huo kati ya
wananchi na halmashauri, aliahidi
kuwa atatoa ufafanuzi leo mchana.
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BIASHARA

Na Nimi Mweta

SERIKALI ya Japan imetoa
msaada wa Yen (sarafu ya Japan)
milioni 200 (sawa na Sh. 4.2 bil-
ioni za Tanzania) kusaidia ku-
fufuliwa kwa Shirika la Taifa la
Uvuvi (Tafico) lililozimika mwa-
ka 1998.

Ni habari njema ya Tafico
kurejea mahali pake, baada ya
kuwa na jina kubwa katika kip-
indi cha zama zake.

Kaimu Balozi wa Japan nchini,
Katsutoshi Takeda, alitia saini
makubaliano hayo na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha, Doto
James, hivi karibuni jijini Dar es
Salaam, kama sehemu ya mis-
aada ya Japan kwa maendeleo ya
taifa hili.

Katibu Mkuu alisema katika
hafla hiyo kuwa, msaada huo
utatoa mchango katika kufikia
Malengo ya 2025 na Mkakati wa
Maendeleo Endelevu 2030, pia
Ajenda ya Maendeleo Afrika,
2063.

Chini ya mradi huo, mam-
bo mengi yatafanywa ikiwa ni
pamoja na kufukua meli ya uvu-
vi yenye uwezo wa kuweka ka-
tika barafu shehena ya siku tano
ya samaki.

Itakuwa na mtambo ya kuten-
geneza barafu, chumba baridi
cha uhifadhi, zana za uvuvi,
karakana ya mabhitaji baharini,
gari la kusafirisha mizigo barafu
na la kawaida la kuwasilisha sa-
maki.

Meli hiyo inawekewa matu-
maini kusaidia kufufua mchango
wa sekta hiyo katika uchumi,
ingawa inawezekana haina uhu-
siano wa moja kwa moja na ma-
hitaji mengine ya sekta hiyo,
maana haikufafanuliwa.

Moja ya matokeo yanay-
otazamiwa kutokana na mradi
huo, ni kuongeza uuzaji nje wa
samaki na kuongeza kiwango
cha usalama wa chakula nchini,
pamoja na kuongeza kiwango
cha kusindika samaki.

Aidha, kuna kuongeza tham-
ani na Kkupunguza upotevu
baada ya kuvua. Bado hata hivyo
changamoto zipo, kwa mfano za
kufanya doria maeneo ya bahari-
ni, eneo la ukanda wa kiuchumi
kwa upande wa Tanzania, meli
za kigeni zisivue ovyo.

Maeneo mengine ambayo Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi inalenga
kuhusu sekta ya uvuvi kuhusi-
ana na mradi wa kuifufua Tafico,
ikiwamo umuhimu wa ubora na
usalama wa mazao ya uvuvi.

Kuna mkakati vilevile wa
kuongeza jitihada za kushiriki-
sha jamii za wavuvi katika ku-
dhibiti matumizi ya rasilimali
samaki kwa ushiriki wa makundi
wakati serikali ikiboresha miun-
dombinu ya uvuvi.

Hapo kuna maeneo salama pa
kufikiwa na mitumbwi, wavuvi
wakitoka baharini au katika ziwa
na shehena ni mojawapo ya mi-
radi hiyo.

Kukua kwa sekta ya uvuvi ku-
naakisiwa kufikia asilimia 9.4

HATIMAYE INAFUFULIWA...
Neema msaada wa Jag

Tafico, mapva soko la

« ZaMa zaja samaki kufuatwa bahari kuu

b A

Meli iliyokamatwa katika Pwani ya Mtwara ikiwa na samaki iliyowapata kinyume cha Sheria ya Usimamizi wa Bahari Kuu(DSFA) ya Mwaka
1998. Ilitozwa faini ya Sh. milioni 770. PICHA ZOTE: MTANDAO.

mwaka 2018 ambayo iliongezeka
kiasi kutoka asilimia 8.4 mwaka
2017 na wataalamu wizarani wa-
nasema hali hiyo ilitokana na
usimamizi bora zaidi wa maeneo
ya mazalia ya samaki.

Ni pamoja na kampeni za
‘hapa kazi tu’ za kuondoa vian-
zio kadhaa vya uvuvi haramu,
kuanzia nyavu nyembamba hadi
utumiaji baruti.

Halafu kuna suala la kuongeze-
ka mikopo ya benki na kukuba-
lika kwa dhamana, kunawawez-
esha watu binafsi kuanzisha
mabwawa ya kuzalisha samaki,
hatua endelevu kuliko kufufua
shirika kubwa.

Suala la Tafico kuongeza upa-
tikanaji wa samaki katika soko la
ndani na uuzaji nje, ndiyo hasa
linalopaswa kuangaliwa katika
mapana yake ya kiuchumi, kuta-

rajia.

Pia, kama msaada wa Japan
utaleta tija kubwa zaidi katika
uchumi kwa kufufua shirika.
Uvuvi bado unachangia kiasi cha
asilimia 1.7 katika uchumi wa
taifa kwa takwimu za 2018, licha
ya bahari, maziwa, mito.

Zikiangaliwa takwimu husika,
sasa inakaribia kutimu miongo
sita baada ya uhuru wa nchi
kuwapo kwa vyanzo vyote vya
shughuli za uvuvi kitaifa, lakini
bado sekta hiyo inaelezwa ku-
changia asilimial.7.

Hapo inazaa picha sekta ya
uvuvi tija yake haijafikia kilele
kama ilivyo katika kilio cha kil-
imo, kuwa suala ni mazingira ya
kazi, nyenzo na kiasi cha uhitaji
wa samaki katika soko na bei am-
bazo walaji wanamudu kununua
zina mchango wake.

66

Moja ya matokeo ya-
nayotazamiwa kuto-
kana na mradi huo,

ni kuongeza uuzaji

nje wa samaki na
kuongeza kiwango cha
usalama wa chakula
nchini, pamoja na
kuongeza kiwango cha
kusindika samaki.

Kutatua suala la uwezo wa ku-
nunua samaki, ni suala linalohi-
taji angalizo la soko katika nam-
na yake. Kimsimgi, kuongezeka
upatikanaji samaki katika soko
la ndani, haitoshi tu kupitia
uvuaji kwa wingi, ila pia wauzwe
kwa bei ndogo na shirika lipate
faida.

UHAI WAKE

Kwa kufanya hivyo, kunaifan-
ya taasisi hiyo ya uvuvi kurudis-
ha gharama zake na kujiendesha
kwa tija na faida.

Ni kawaida gharama za uende-
shaji za mashirika ni kubwa na
inapokuwa kubwa bila ya tija,
iko wazi haitoweza kumudu uu-
zaji wa bidhaa zake kwa bei ndo-
go, ili kumudu kupanua idadi
kubwa ya wateja iliyo nayo.

Iko wazi Tafico ikianza kazi
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)an Kurejesha
samaki Kitaifa

itadai kulindwa kisoko, kuzuia
samaki kutoka nje wasiuzwe
hasa katika masoko ya nda-
ni, lengo ni kuiweka imudu
ushindani na kujiboresha kibi-
ashara, kwa manufaa ya Wa-
tanzania.

Mtu anaweza kwenda mbali
zaidi na kuangalia mustaka-
bali wa kiuchumi na misaada
ya Japan kwa upande huo na
tija yake.

Katibu Mkuu Dotto anasema,
tangu mwaka 2012 Japan im-
eipatia Tanzania misaada na
mikopo nafuu inayofikia Sh.
trilionil.3, kuwezesha miradi
ya sekta za kilimo, barabara,
maji, nishati, utawala bora na
uwajibikaji.

Pia kuna miradi mingine
iko njiani iliyopangiwa Yen
37.9 bilioni au sawa na Sh.
784.57 bilioni, ambayo bado
haijatiwa saini. Mtazamo wa
kimaendeleo unakua. Ni kwa
kiasi gani itasaidia kuondoa
umaskini.

Ni wazi, wataalamu na
washauri wa kifedha, kuchu-
mi na maeneo yanayofanana
kwa jumla, wanafanya kazi
zao. Huku wakiiona Tafico ni
shirika muhimu kwa haiba
ya uchumi wa nchi na wizara
husika.

Changamoto ninayoiona
mbele ni kwa kiasi gani, Tafico
mpya itafika katika ng’ambo ya
kufanikisha uvuvi wenye tija
ya bei, ubora na upatikanaji
wa bidhaa kwa wateja wake.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Doto James (kulia) na Kaimu Balozi wa Japan
nchini Tanzania, Katsutoshi Takeda, wakibadilishana mkataba wa msaada kwa ajili ya kufu-
fua Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO), hafla hiyo iliyofanyika katika Wizara ya Fedha na

1
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Hili ndilo zao la chia shambani na baada ya kuvunwa. PICHA: MTANDAO.

Unalijua zao la chia?
Pata darasa lake

Na Sabato Kasika

MOROGORO ni miongoni mwa
mikoa inayotajwa kuwa na fursa
nyingi za kiuchumi nchini, hasa
zinazotokana na kilimo cha
mazao mbalimbali yakiwamo ya
biashara na chakula.

Baadhi ya mazao ya biashara
na chakula yanayolimwa kwa
wingi mkoani humo ni mpunga,
mahindi, ufuta, maharage, viazi
vitamu, alizeti, pamba, korosho,
ndizi, miwa, mbaazi, choroko na
matunda ya aina mbalimbali.

Kwa miaka mingi, wakazi wa
mkoa huo wamejikita zaidi,
katika kilimo cha mazao hayo,
lakini sasa limeibuliwa zao lingine
linalotajwa kwa jina la chia am-
balo inaelezwa kuwa linaweza
kuwaongezea kipato zaidi.

Zao hilo linatajwa kwa jina la
chia, ambalo limeanza kulimwa
kwenye baadhi ya maeneo ya
mkoa huo, kwa vile hali ya hewa
ya Morogoro inaruhusu kilimo cha
chia kistawi kwa wingi.

Yawezekana chia likawa ni zao
geni masikioni mwa wengi, kwa
vile halijazoeleka, lakini linata-
jwa kuwa linatokana na aina ya
mmea unaokaribia kufanana na
ufuta, huku likiwa na mbegu kama
mchicha.

Inaelezwa kuwa chia imekuwa
ikitumika kama chakula na dawa
ya magonjwa mbalimbali kwa
makabila ya Aztecs na Mayans
kutoka Amerika ya Kusini, amba-
ko ndiko kwenye chimbuko lake.

Mtu anaweza kuchanganya
vijiko vya mbegu za chia katika
uji, juisi au chakula chochote
na baada ya dakika 10 hadi 30,
anaweza kula chakula hicho, am-
bacho huwa na mwonekano wa
kuvutia kama mlenda.

Bismass Shilla, ni mkazi wa
mkoa wa Morogoro anayesema
ameamua kulima zao hilo, baada
ya kubaini chia inaweza kulimwa
mara tatu kwa mwaka na mazao
yake ni bei kubwa.

Anasema, katika ekari moja ya
chia, mkulima anaweza kuvuna
magunia mawili hadi tatu, huku
kilo moja ikifikia kuuzwa kati ya

Sh. 10,000 hadi 15,000, hali am-
bayo ni rahisi kumwinua mkulima
Kiuchumi.

Shilla ambaye anatoka katika
kituo cha Morogoro Chia Center,
kilichoanzishwa Julai mwaka jana
na kuwekeza katika kilimo cha
chia, anasema kina wanachama
70 na zaidi ya ekari 140 za zao
hili zimelimwa.

Mkulima huyo anasema, lengo
la kuanzisha kituo hicho ni
kukuza kilimo cha chia, kuuza na
kununua ili kuongeza zao lingine
|a biashara mkoani Morogoro na
kuinua kipato cha wakulima.

“Kilimo chake huchukua siku 90
tangu kupandwa hadi kuvunwa
kama zao hilo litakuwa, lakini
likikosa jua la kutosha, halikauki
kirahisi na linaongezeka matawi
na kuchukua miezi minne badala
ya siku 90,” anasema Shilla.

Anasema, udongo unaohitajika
kwenye kilimo cha zao hilo ni
udongo tifutifu na siyo wa mfin-
yanzi, kwa vile udongo mfinyanzi,
unasababisha jua likiwaka, mizizi
inashindwa kupenya vizuri katika
ardhi.

Mkulima huyo anataja ardhi
inayohitajika ni iliyochoka na
barafu haiwezi kuota, lakini kwa
maeneo kama Morogoro, Handeni,
Moshi, Tukuyu na Kigoma, in-
astawi kwa wingi.

Kwa mujibu wa taarifa za tovuti
ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, Moro-
goro ina eneo la hekta 2,226,396
l[inalofaa kwa kilimo na kati ya
eneo hilo, zaidi ya hekta 862,092
ndizo zinazolimwa kwa sasa sawa
ambazo ni sawa na asilimia 39.

Vilevile eneo linalofaa kwa
kilimo cha umwagiliaji mkoani
humo, linatajwa kuwa ni hekta
1,510,339.51, lakini eneo lin-
alomwagiliwa kwa sasa ni hekta
40,558, ambalo ni sawa na asil-
imia tatu.

Mkoa pia una mito 143 in-
ayotitirisha maji mwaka mzima,
udongo mzuri na mabonde mengi,
ambayo bado hayajaendelezwa,
hivyo ni fursa kwa wakazi wake
kuangalia uwezekano wa kuinuka
kiuchumi kupitia kilimo cha chia.



16 BUFE

IJUMAA JANUARI 3, 2020

BUFE 7

UCHUMI

Na Ashton Balaigwa, DODOMA

UNAPOZUNGUMZIA safari ya
Tanzania kuelekea uchumi wa kati,
daima ni vigumu kuiruka sekta ya
kilimo, ambayo daima haijawahi
kuachwa katika mpango mbkakati
wa nchi tangu uhuru.

Nafasi ya kilimo iko katika sura
kuu mbili, kuwahakikishia Watan-
zania mlo wa kila siku, pia malighafi
ya mazao ya kilimo kwa viwanda.

Hivi karibuni Rais Dk. John
Magufuli, alihimiza tena kilimo
kiwe na mchango mkubwa katika
kuchochea ukuaji wa uchumi, kwa
kuhakikisha kunazalishwa mbegu
za mazao kimkakati hapa, ili kuwa-
saidia wakulima na kuiondoa nchi
katika hali tegemezi ya mbegu ku-
toka nje.

Inaelezwa, kwa sasa asilimia 70
za mbegu zinatoka nje ya nchi na
asilimia 30 iliyobaki ndio inazal-
ishwa nchini, kiwango ambacho
Rais Magufuli hakubaliani nacho,
akilalamika hakiwezi kumletea tija
mkulima.

Ameiagiza Wizara ya Kilimo,
kupitia taasisi zake kuanza kuzali-
sha mbegu za teknolojia ya kisa-
sa, zitakazomnufaisha mkulima
aongeze tija.

TARI YANENA

Kutokana na agizo hilo, Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (Tari), anasema
wapo tayari kuzalishaji mbegu za
teknolojia ya kisasa kwa ajili ya
kuondoa utegemezi, inayomwez-
esha mkulima kwenye kilimo cha
kisasa, wakitumia mbegu bora na
zenye gharama nafuu zaidi.

Ni kauli ya Dk. Mkamilo, baada ya
kumalizika kikao kazi cha tathmini
ya malengo na mikakati mipya, Tari
iliyojiwekea, iliyohusisha wakuru-
genzi na mameneja wa vituo vya
utafiti 17.

Anasema kwa kutumia masham-
ba ya taasisi hiyo, wanaweza
kuzalisha mbegu bora za kuwa-
saidia wakulima zinazokabili ma-
gonjwa na kutimiza agizo la Rais
Magufuli.

Dk. Mkamilo anasema, tayari
baadhi ya vituo vya Tari vimepewa
majukumu ya kuzalisha mbegu,
kulingana na mazao ya maeneo yao
na vimeshaanza uzalishaji wa ku-
wasaidia wakulima kupata mbegu
hizo za teknolojia ya kisasa na sifa
za kupambana na wadudu.

“Utafiti na kila kituo kimepewa
mazao ya kimkakati, mfano kituo
cha Naliendele- Mtwara kimepewa
jukumu la kuzalisha mbegu za ko-
rosho, karanga, njugumawe na
ufuta kwa ajili ya kuhudumia mikoa
yote ya Kusini.

“Kituo cha ITlonga - (Kilosa) Mo-
rogoro kimepewa jukumu la kuzali-
sha mbegu za alizeti, mtama, mahi-
ndi, mazao ya mikunde na mazao
ya mizizi kama viazi vitamu kwa
mikoa ya kanda ya kati,” anasema
bosi huyo wa Tari.

Dk. Mkamilo, anasema ume-
fika wakati wa kilimo kubadi-
lika kutoka kwenye kujikimu ki-
maisha hadi lengo la kibiashara,
ikichochewa na matumzi ya mbegu
za teknolojia ya kisasa, pamoja na
matumizi ya pembejeo kwa wakuli-
ma, hivyo kusaidia uzalishaji ma-
lighafi kitaifa.

WAPOKEA SALAMU ZA JPM

Tari yaja na mpango mkakati wa mbegu

bora mazao kufika Tanzania ya Viwanda
« Mkurugenzi: Matawi yote 17 yapewa cha kufanya 2020

Miche ya korosho katika Kituo
cha Utafiti wa Kilimo TARI-
Naliendele, mkoani Mtwara, ikiwa
katika kitalu nyumba (Green
House) kabla ya kupelekwa kwa
wakulima.
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Kituo cha Ilonga -
(Kilosa) Morogoro
kimepewa ju-
kumu la kuzalisha
mbegu za alizeti,
mtama, mahindi,
mazao ya mikunde
Nna mazao ya mizizi
kama viazi vi-
tamu kwa mikoa
ya kanda ya kati,”
anasema bosi huyo
wa Tari.

: abu Waziri I\/Igumba:

Pia anaishukuru serikali, huku
taasisi mbalimbali za serikali na bin-
afsi, kushiriki katika masuala ya ku-
zalisha mbegu na utoaji elimu  ya
mnyororo wa thamani ya mazao
kwa wakulima, ili waweza kuzalisha
kwa tija.

MABOSI TARI KANDA

Mkurugenzi wa Tari llonga mkoani
Morogoro, Dk. Joel Meriyo, anasema
mkakati wao ni kwamba mwaka huu
wanalenga kuzalisha mbegu za alizeti
za teknolojia ya kisasa kwa wastani wa
tani 3000, zitakazosaidia kuzalisha
alizeti zisizopungua tani 60,000 na
kupunguza kasi ya uagizaji mafuta ya
kula kutoka nje ya nchi.

Dk. Meriyo anasema, Tari Ilonga
kwa kushirikiana na vituo vyake
vya utafiti vya Dakawa na Ifakara,
mkoani Morogoro, katika msimu ujao
wameweka mkakati wa kutafiti mbe-
gu za mazao ya mkakati, kuzalisha na
kuwauzia wakulima kwa bei wanayo-
imudu.

Anazitaja mbegu hizo za kisasa
ni za mazao ya mkakati, ambayo ni
mahindi, mtama, mpunga na mi-
kundekunde, ambayo kimsingi ina-
jumuisha maharage, mbaazi, dengu
na choroko, lengo ni kuwahakikishia
wakulima uwezekano wa kuanza ku-
zalisha malighafi ya viwanda kutoka
shambani.

Anasema mbegu hizo zitakazoanza

kuzalishwa zina uwezo wa kuhimili
ukinzani na wadudu pamoja changa-
moto ya hali hewa, hali inayochangia
uwezo wa kuwa na mazao hayo ya
kimkakati.

Mkurugenzi huyo wa Ilonga, am-
baye kitaaluma amebobea katika say-
ansi ya udongo, anasema ni mkakati
unaonuia kujibu changamoto za
wakulima, huku ikiunga mkono safari
ya uchumi wa viwanda, kupitia upati-
kanaji malighafi.

Anasema, wakulima wana changa-
moto kama hali ya hewa na wadudu
waharibifu, hivyo watafiti wa Tari
wameamua kutafuta majibu ya kuwa
na mbegu sahihi zinazokabiliana na
changamoto zilizopo, ili kuwasaidia
wakulima waongezea uzalishaji kupi-
tia mazao ya kimkakati.

kuwa kikwazo kwa muda mrefu kwa
wakulima wa mpunga.

Katika hilo Dk. Ngereza anawashau-
ri wakulima kutumia mbegu hizo za
teknolojia ya kisasa zenye uzalishaji
mkubwa na rai yake ni wakulima
waache mbegu za kienyeji.

Msimamizi wa Shamba la Msim-
ba la Wakala wa Mbegu za Kilimo
wilayani Kilosa, Jacob Chiwanga,
anaasa wakulima nchini wabadilike
kwa kuacha mbegu za kienyeji, kuto-
kana na uhalisia wa tabianchi.

Anaeleza undani huo akitaja athari
za kupungua kiwango cha mvua
sasa, inaleta uhitaji tofauti wa zamani

Meneja wa Tari Dakawa, wazalishaji ~

mbegu bora za mpunga, Dk. Andrew
Ngereza, anasema wameshatafiti

mbegu bora ya mpunga ya teknolojia - '
yakisasa aina ‘Saro 5 yenye uwezo

wa kukabili wadudu na ukame.

Dk. Ngereza anataja kiwango cha '._fi £ =

uzalishaji inachomudu ni katika kila
ekari moja mkulima, anapata mpun-
ga kati ya magunia 35 mpaka 40 ya

wastani wa kilo 90 hadi 100, tofautina -

mbegu za kienyeji zinazotoa wastani
wa gunia nane.

Anasema Tari Dakawa imetafiti na
kuibua mbegu nyingine ya mpunga,
yenye uwezo wa kuhimili maeneo

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, akikagua shamba darasa la korosho, katika
yenye maji ya chumvi ambayo yame- Kituo cha Utafiti wa Kilimo Tari-Naliendele, Mtwara, Desemba mwaka 2018.
PICHA ZOTE: WIZARA YA KILIMO.

hatua na badala yake kutumia mbegu
bora za teknolojia ya kisasa, ili kuzalisha
malighafi ya kilimo yanayohitajika kwa
uchumi wa viwanda.

Mkurugenzi wa Tari Naliendele Mt-
wara, Dk. Fortunatus Kapinga, anasema
wameshajipanga  kuzalisha mbegu
za korosho, zinazohimili magonjwa
mbalimbali na kulifanya kuwa zao la
kimkakati katika uchumi wa viwanda,
kusaidia maeneo mapya yenye fursa ya
kilimo hicho.

Anasema, upungufu wa mbegu za ko-
rosho na ufuta litakuwa historia, kuto-
kana na kituo hicho kuongeza uzalishaji,
baada ya kuanzisha mashamba mapya
ya mbegu katika mikoa inayolima zao
hilo kwa wingi, ikiwamo Tabora, Singida
na Ruvuma kuwasaidia wakulima.

Mkurugenzi wa Tari Makutupora
mkoani Dodoma, ambao ni watafiti
wa zao la zabibu, Dk. Cornel Massawe,
anasema wameshazalisha aina 86 za
mbegu za zabibu kwa ajili ya kusaidia
malighafi katika uchumi wa viwanda.

Anasema uzalishaji mbegu za za-
bibu zinazokinzana na wadudu zime-
fanyiwa majaribio katika maeneo tofauti
ya mashamba ya wakulima na kuonye-
sha tija, huku katika baadhi ya maeneo
wakulima wameshaanza uzalishaji wak-
itumia mbegu hizo za kisasa.

“Kutokana na uzalishaji wa mbegu
hizo za kisasa umeifanya Tanzania
kuwa  mzalishaji wa pili wa zao la za-
bibu katika nchi za Ukanda wa Kusini
mwa Jangwa la Sahara, kwa hiyo tuna
imani tutakuza uchumi wa Viwanda,”
anasema Dk. Massawe.

Anasema, Mkoa Dodoma umekuwa
mzalishaji mkubwa wa zabibu kitaifa
na kimataifa, ikilimwa kwa wingi katika
Halmashauri za Wilaya ya Bahi, Cham-
wino na Dodoma (Jiji) na tayari kuna mi-

Tumewapa majukumu, kazi kwao

kakati ya kugawa mbegu hizo za zabibu
katika mikoa yenye fursa za uzalishaji
wa zao hilo.

Kwa mujibu wa Dk. Massawe, anase-
ma katika mkoa wa Dodoma, hivi sasa
baadhi ya wakulima wamenzisha viwan-
da vidogo vya kusindika bidhaa hizo na
wengine wanatengeneza mvinyo, kula
kama matunda na utengenezaji pombe
kali.

Mkurugenzi wa Tari Tengeru ili-
yopo Arusha, Dk. Stephano Sebastian,
anasema wameshaweka mkakati wa ku-
saidia upungufu wa mbegu kwa mazao
ya mboga na matunda, yanayotumika
kama malighafi viwandani baada ya ku-
panua mashamba.

Dk. Sebastian anasema, upanuzi una-
jumuisha uzalishaji wa mazao kama
parachichi, nyanya, sukuma wiki na
mnafu.

NAIBU WAZIRI

Naibu Waziri wa Kilimo, Omary
Mgumba, anasema wameshaipa ju-
kumu Tari kuongeza uzalishaji mbegu
bora za aina mbalimbali, ili kukidhi
mahitaji ya wakulima na kufanya uha-
masishaji wa matumizi ya mbegu bora.

Anasema, hiyo inaendana na uenezaji
teknolojia rafiki ya uzalishaji na usindi-
kaji mazao, ili kuongeza mnyororo
wathamani wenye yija na faida kwa
wakulima nchini.

Mgumba anasema hadi sasa serikali
inaendelea  kuweka mazingira rafiki,
kwa kuhamasisha matumizi ya mbegu
bora na utafiti unaonyesha kilimo kin-
achangia ukuaji haraka wa uchumi.

Kutokana na hilo, inaelezwa kuwa
nyenzo inayochangia kupunguza umas-
kini kwa haraka kuliko sekta nyingine,
kama ilivyoainishwa katika Programu
ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu
ya Pili (ASDP II).

Naibu Waziri anasema bado kilimo
nchini kinakabiliwa na changamoto za
matumizi madogo ya mbegu bora, ma-
badiliko ya tabia nchi, upungufu wa ru-
tuba udongo, visumbufu vya mazao na
zinginezo.

Katika kukabiliana na changamo-
to hizo hasa upatikanaji wa mbegu
bora, Tari imeongezewa majukumu ya
kushiriki kwenye uzalishaji wa mbe-
gu, ili kukidhi mahitaji ya wakulima
na kuongeza uhamasishaji wa matumi-
zi ya mbegu kwa wakulima.

Tengeru: Mboga, matunda
Naliendele: Korosho, ufuta
Ilonga: Alizeti, mtama, mahindi
Dakawa/Ifakara: Mpunga, kunde
Makutupora: Zabibu....

SNEENIT

Mbogora, wakilima shamba lao kwa jembe la kukokotwa na ng'ombe juzi, na pia wamekuwa wakikod-
ishwa kulima mashamba ya watu wengine kwa Sh. 40,000 kwa Kila heka moja.
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Mkazi wa Kisaki mkoani Morogoro, Tunza Mgayuko (kushoto), akichangia mada ya kujadili matumizi

va nishati mbadala, katika mafunzo va siku tatu yaliyoandaliwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP) na kushirikisha wanawake kutoka mikoa mbalimbali.
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Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri
(TUICO), Kanda ya Dar es Salaam, Hassan Athuman, akizungumza juzi kwenye hafla ya utoaji wa
zawadi kwa wafanyakazi bora wa kiwanda cha mabomba ya Tanzania Steel Pipes (TSP), na kuhimiza

nidhamu kazini. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA
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BIASHARA

Na Beatrice Philemon

AMANI Sajila ni mkazi wa
Kimara Mavurunza Wilaya ya
anayefanya biashara kupltla
mtandao wa mawasiliano, tangu
Novemba 2016.

Akizungumza na Nipashe,
Sajila anasema, mafanikio aliyo-
pata katika biashara yalianzia na
alipofanikiwa kutatua shida ya ki-
afya iliyomfika, kupitia kampuni
ya Edmark Tanzania.

Sajila anasema, baada ya hapo
ndipo akaanza biashara ya kuu-
za bidhaa tiba lishe na leo hii ni
mshindi wa jumla wa gari aina ya
Mercedes Benz katika shindano
la kushindania gari lililowashirik-
isha wanachama zaidi ya 16,620.

Anasema, kabla alikuwa ana-
sumbuliwa sana na ugonjwa wa
mkojo mchafu au ‘UTI sugu’ na
malaria kila mara na alikuwa
anaugua mpaka na watu wahisi
ana tatizo la kifafa.

Sambamba na hilo, Sajila
anasema alisumbuliwa na ali-
poenda kupima afya katika za-
hanati mojawapo, aliambiwa ana
‘UTI sugu’ akaandikiwa dozi ya

dawa za kutumia, lakini haku-
pata nafuu.
Anasema, ilhali anaendelea

kuugua mwezi mzima na baada
ya kuangaika sana, ndipo alipofa-
hamishwa na kupelekwa na rafi-
kiye kwa tabibu binafsi, kampuni
ya Edmark inayozalisha bidhaa za
tiba lishe.

“Nilipofika Edmark walinipima
uzito na urefu ili kupata uwiano
wangu wa uzito na urefu yaani (
Body Mass Index - BMI), waligun-
dua nina uzito mkubwa wa kilo
99 ambao ulisababisha nijisikie
kuwa mgonjwa sana,” anasema.

Baadaye walimshauri kupun-
guza uzito usiozidi kilo 70 na ku-
pangiwa dozi ya kupunguza uzi-
to, kwa maana ya kupata uwiano
sahihi wa tindikali na alkalaini
mwilini, ambayo ni muhimu sana
kiafya.

“Kikawaida alkalaini ambayo
inatokana na maji, matunda
na mbogamboga  inatakiwa
kuwa asilimia 80 mwilini na
acid (tindikali) ni soda, baga,
chipsi na vinywaji vyote na
vyakula vya viwandani au visivyo
vya asili inatakiwa kuwa asilimia
20,” anasema.

Anafafanua kwamba, baada
ya kutumia tiba aliyopangiwa,
baada ya siku mbili tu alianza
kuona mabadiliko chanya kim-
wili, akiyataja baadhi ya maeneo
kama kiuno na mgongo, sehemu
zilizomsumbua.

“Kulikuwa na aina mbalim-
bali za bidhaa za tiba kama vile;
Shake Off, MRT, Splina, Café 73 na
Troika ambazo nilikunywa,” na
anaongeza:

“Shake Off kwa ajili ya kusafi-
sha tumbo, Meal Replacement
Therapy (MRT) kwa ajili ya ‘ku-
balance’ uwiano wa acid (tin-
dikali) na alkalaini na Edmark-
Gingseng Coffee kwa  ajili ya
kuyeyusha mafuta kwenye mi-
shipa midogo.

“Mbali na hilo, kahawa ya
Gingseng inasaidia pia kuongeza
nguvu za kiume na hii inatengen-

Amani Sajila (aliyechuchumaa na kavaa shada la maua) akiwa kwenye picha ya pamoja na washiriki wenzake, baada ya kukabidhiwa gari lake.
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Simulizi za allyepona kwa dawa

asili, sasa muuzaji wake maarufu

« Ashinda Benzi droo ya kampuni mzalishaji
mtaji mpya mamilioni

« Aweka kando nafaka,
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“Kikawaida alkalaini
ambayo inatokana

na maji, matunda na
mbogamboga inatak-
iwakuwa asilimia 80
mwilinina acid (tindi-
kali) ni soda, baga, chipsi
na vinywaji vyote na
vyakula vya viwan-

dani au visivyo vya asili
inatakiwa kuwa asilimia
20,” anasema.

ezwa na mmea unaoitwa Ging-
seng kutoka Asia.”

Anasema, baada ya kuzitumia,
alipunguza kwa muda wa miezi
miwili kwa uzito wa kilo 17 kutoka
99. 2 na maradhi yaliyomsibu
yakatoweka.

ALIVYOHAMIA BIASHARA

Sajila  anasimulia kwamba,
tangu wakati huo aligeuka kuwa
mpenzi wa bidhaa za kampuni
anayofanyia biashara sasa na hata
akaingia kwenye biashara yake.

Mshindi huyo anasimulia, baada
ya hapo aligeuka kuwa mpenzi
wa bidhaa hizo kabla ya kuingia
rasmi kwenye udaku, akianza kwa
kuwanunulia ndugu zake, kuo-
nyesha marafiki najamaa kuhusu
bidhaa za Edmark.

Anasema, wengi walizipenda
pamoja na ufafanuzi wa kina na
misaada ya kuuipata. Hiyo ilikuwa
mwaka 2017.

Hatua nyingine, anaitaja aligeu-
ka kuwa mshauri wao wajiunge
na kampuni ya Edmark, ili wazi-
pate bidhaa hizo kwa bei nafuu
na pia wafaidike na gawio (bonus)
la Edmark kwa kila bidhaa wa-
nayonunua wakiwa wanachama.

Anasema, baadaye wengi wal-
iokubali bidhaa hizo na wakaji-
unga na kampuni hiyo inayozali-
sha bidhaa za tiba lishe na mpaka
sasa ameshaingiza wanachama
50, huku mwenyewe ni muuzaji
wa bidhaa zao.

Sajila anasema, kadri muda ul-
ivyosonga, alipata fursa za kuhud-
huria semina za Edmark iliyom-
wongezea maarifa ya biashara na
akajenga timu yake ya biashara,
wakichangia pointi ambazo kwa
mujibu wa mfumo uliopo, unawa-
pa kiwango cha gawio za kuuza
bidhaa.

Pia anasema mafunzo yamem-
patia ufahamu wa kujifunza mbi-

nu za kibiashara, kuwasiliana na
mteja, kanuni, sheria na taratibu
za kampuni, uuzaji bidhaa kwa
jumla, pia jinsi ya kuzijua na
changamoto zake.

“ Kwa kifupi ‘system’ (mfumo)
ya mauzo katika kampuni ya Ed-
mark ni rahisi sana, ukilinganisha
na uuzaji wa bidhaa za kampuni
nyingine zinazouza bidhaa kwa
njia ya mtandao,” anasema.

MAFANIKIO YAKOJE?

Kuhusu mafanikio aliyoyapata
katika kampuni hiyo anayoitu-
mika, Sajila anakiri ni makubwa,
hasa anaporejea ushindi katika
afya yake iliyotetereka mno kabla.

Pili, anagusa kipato chake
kwamba kimeboreka sana akiwa
na ziada, tofauti na miaka ya
nyuma alikuwa katika kiwango
cha chini, pasipo kutaja kiwango
halisi.

“Kabla ya kujiunga na Edmark,
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kipato changu kilikuwa kidogo.
Nilikuwa nafanya biashara za
mazao kama vile mahindi, mpun-
ga, mchele. Wakati mwingine bi-
ashara hii ilikuwa inayumba kuto-
kana na soko,” anasema Sajila.

Anafafanua kuwa mara ny-
ingi alinunua mazao kutoka kwa
wakulima na baadaye anauza
sokoni kwa bei ya jumla na kuna
muda mtaji uliisha, kutokana na
hali mbaya ya soko, pia hali ya
hewa. Lingine analolifafanua ni
kwamba, kampuni ya Edmark
imemkomboa kwenye suala la
muda, hivi sasa anasema ana fur-
sa ya kufanya mengine ya ziada na
inayomwongezea kipato.

Sajila anajivunia kwamba, uu-
zaji wa bidhaa tiba za lishe, zina-
saidia mzunguko wake wa kifedha
na mtaji wake umeongezeka aki-
taja umefika kiwango kikubwa
zaidi.

“Bidhaa za tiba lishe za Edmark
zinatoa matokeo halisi ya changa-
moto za kiafya, kisukari, pressure
(msukumo damu), uvimbe, vidon-
da vya tumbo na kupunguza uzito,
goita, ‘Uric acid’ na ‘Constipation;
yaani tatizo la kutopata choo na
tatizo la kutopata siku kwa wa-
nawake,” anasema.

Katika nafasi ya kipekee, ana-
taja faraja kubwa ya kununua gari
aina ya Mercedes Benz Luxurious,
kupitia droo iliyoshindanishwa
na kampuni anayoitumikia kibi-
ashara.

Anaelekeza shukurani zake kwa
kampuni ya Edmark kuendesha

kinyang’anyiro hicho nchini iliyo
na fursa ya ushindi.

NDOTO ZAKE
Anasema, baada ya kufanikiwa
kupata gari, inakuwa nyenzo

kwake ya kupanua biashara yake,

katika namna ya kurahisisha
usambazaji bidhaa zake katika
maeneo mbalimbali jijini Dar es
Salaam, aliko.

“Unajua ni ngumu sana kum-
wambia mtu njoo kwenye ma-
fanikio kama wewe hujafanikiwa.
Lakini, nikimwambia mtu njoo
kwenye mafanikio, wakati huo ak-
iona benzi, hana chakubisha... gari
hii itanirahisishia na kufanya watu
waniamini zaidi,” anasema.

MATATIZO YAKOJE?

Kuhusu matatizo au vikwazo ka-
tika biashara yake, Sajila anasema
kuaminika kwa mteja kwa mara
ya kwanza huwa ni vugumu, hivyo
inahitaji uvumilivu, roho ya up-
endo na huruma kumwelewesha
mteja uhalisia.

Pia anasema ili mtu aelewe
na kutumia bidhaa husika kwa
manufaa ya kiafya, kuna mambo
kama dhamana ya kwamba mteja
anarudishiwa hela yake pindi
atumiapo kama alivyoelekezwa na
asipopata matokeo halisi.

Anasema, katika kufikia mafani-
kio hutumia nguzo kuu nne ana-
zozitaja kuwa: Shukrani, Upendo,
Utele na Huruma, jambo lililom-
wezesha kukabiliana na changa-
moto mbalimbali za kuwafikia
wateja wa kiafya.

Miongoni mwa wateja wake
ni wagonjwa wanaopatiwa tiba
mbadala wa maradhi ya kitambi,
kisukari, magonjwa ya ngozi kama
vile chunusi, hata baadhi ya ma-
hitaji ya kukabili athari za Ukimwi.

VIJANA

Anasema, kuna changamoto
ya vijana kuchukua uamuzi na
kuchangamkia fursa za biashara
kama za Edmark, kwamba wengi
ni wazito kuamini na inachukua
hatua kuamini mbadala huo wa

ajira, jambo linalowapotezea
muda kushiriki umauzi mbele
yao.

Ushauri wake wa sasa, ni vija-
na wachukue hatua, kwani fursa
za kipato aina hiyo zipo na waki-
fika Edmark Tanzania, watapata
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“Kupitia mitandao

hii, nimeweza kupata
wateja wengi zaidi na
wateja wengine kutoka
Zambia, Afrika Kusini
na hasa kwa bidhaa ya
kupunguza uzito, am-
bayo ndiyo tatizo kubwa
linalokabili dunia kwa
sasa,” anasimulia Sajila.

mwongozo wa cha kufanya, ili
mradi wana umri wa miaka 18 na
ajue kusoma na kuandika.

Pia anaukumbusha umma
kwamba, hivi sasa ni muda mwa-
faka wa kuzitafuta na kuzitumia
bidhaa za tiba lishe, ili waweze
kuboresha afya, pia kujiongezea
kipato katika sura ya pili ya shilin-
gi.

“Katika biashara zangu natumia
zaidi mitandao ya kijamii kuuza
bidhaa zangu za tiba lishe kama
vile Face Book, WhatsApp na In-
stagram.

“Kupitia mitandao hii,
nimeweza kupata wateja wengi
zaidi na wateja wengine kutoka
Zambia, Afrika Kusini na hasa kwa
bidhaa ya kupunguza uzito, am-
bayo ndiyo tatizo kubwa linaloka-
bili dunia kwa sasa,” anasimulia
Sajila.

ALIVYOSHINDA GARI

Anarejea  usherehekeaji wa
miaka saba ya Edmark Tanzania,
alikwenda katika sherehe hiyo,
lakini baadaye alitoka kwenda
kurekodi nyimbo ya kwaya kuu
Kinondoni Pale Victoria Studio na
wakati yupo Studio aliondoa sauti.

“Baada ya kumaliza kurekodi
na kuja kuwasha simu tu, nilikuta
‘missed calls’ zaidi ya 50 kutoka
Edmark na ofisini. Muda si mrefu
ikaingia tena simu ya dada Veron-
ica Maganigani, nilipopokea tu,
aliniambia moja kwa moja kwam-
ba uko wapi? Umeshinda gari.

“Kwa kweli nilishikwa na
kiwewe, kidogo nianguke, lakini
Mungu huyu ninayemtumikia
alinipa ujasiri, ulikuwa mshtuko
mkubwa kwangu, sikuamini kama
gari imekuja kwangu,” anasema.

Anasema walipomaliza kure-
kodi, alienda penye sherehe na
droo ilikofanyika, akikuta wen-
zake wakimsubiri na walipomuo-
na, walishangilia mno.

“Namshukuru sana Mungu kwa
rehema na neema zake, lakini
nawashukuru sana Edmark kwa
kutimiza ndoto zangu,” anahiti-
misha.

A S S

Amani Sajila, akionyesha ufunguo wa gari baada ya kukabidhiwa. Pembeni yake ni washiriki wenzake wa shindano. PICHA ZOTE: BEA-

TRICE PHILEMON.
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«mmese  N@IMNA YA KUKabili maisha Kwa
chaguo sahihi la nishati va jikoni

Mtaalamu: Tupunguze bila mkaa mboga hainogi’

MATUMIZI ya nishati ya mkaa
yanatajwa kuongezeka mara mbili
zaidi, kwa kipindi cha miaka sita
na kufikia tani milioni 2.3 kwa
mwaka nchini, ikilinganishwa na
mwaka 2010, yalikuwa tani milioni
moja.

Hizo ni kwa mujibu wa takwimu
za utafiti uliofanywa na Benki
ya Dunia, ulijikita katika kubaini
matumizi ya nishati hiyo ambayo
ni tegemezi kwa Watanzania wen-
gi hususan mijini.

Mtaalamu wa Nishati ya Tunga-
mo Taka na mabadiliko ya tabia
nchi, Shima Sago anasema ipo
haja kwa jamii kuondokana na
dhana na mazoea ya kwamba
kupika chakula pasipo mkaa, lad-
ha huondoka.

“Mkaa mwaka 2010 ulitumika
tani milioni moja pekee, lakini
mwaka 2016 ulitumika tani milioni
2.3 kwa mwaka nchini, hii ni hatari
kwa mazingira,” anasema Sago.

Mtaalamu huyo kutoka Taasisi
ya Kuendeleza Teknolojia na Hu-
duma ya Nishati Endelevu (TaT-
tika semina ya kuwajengea uwezo
wanawake walioko ngazi za chini,
ili watumie nishati mbadala ku-
toka mkoani Shinyanga, Morogoro
na Dar es Salaam, iliyoandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP).

Anasema taasisi hiyo kwa
kushirikiana na Gamos kutoka
Uingereza, ilifanya utafiti kubaini
uwezekano wa kupika kwa
umeme kwa kutumia umeme wa
gridi ya taifa au wa jua (solar).

Anabainisha  kuwa  utafiti
huo ulihusisha nchi ya Tanzania,
Zambia, Myanmar na Kenya na uli-
lenga namna ya upikaji wa kawai-
da kwa kutumia gesi, mkaa, mafu-
tayataanakuni kwa kupika kwa
kutumia umeme kwa wiki nne.

Mkurugenzi wa mtandao TGNP,
Lilian Liundi, anasema lengo la
semina hiyo ni kuwakutanisha
wanajamii kutoka maeneo tofauti
nchini, ili wabainishe changamoto
zilizopo katika nishati pamoja na
kuzitafutia ufumbuzi.

“Sio tu washiriki muibue
changamoto mnazokumbana
nazo bali tujadili namna ya kuzi-
tatua kwa kutumia teknolojia ra-
hisi na nafuu ya nishati mbadala,”
anasema Liundi.

WASHIRIKI JE?

Mwezeshaji katika semina hiyo,
mwanaharakati wa masuala ya
kijinsia TGNP, Anna Sangai, anase-
ma utafiti unaonyesha kuwa mwa-
namke wa Kiafrika anatumia saa
100 kwa mwaka, kwenda kutafuta
kuni porini ili kupata nishati ya
kupikia.

“Kuni ilitakiwa iwe historia, ni-
shati jadidifu ni muhimu kwani
ni vyanzo mbadala wa nishati isi-
yokwisha kwa mfano kinyesi, gesi,
upepo na hata maporomoko ya
maji,” anasema Sangai.

Anasema sera ya nishati bado
haijatoa  kipaumbele  katika
mwonekano wa kijinsia licha ya
uwekezaji wa nishati jadidifu
mpango wake kuwa ni Sh. bilioni
54.

“Tanzania ya viwanda na uchu-

Nyenzo tofauti za mapishi,
ambazo mustakabali wa
matumizi yake uko katika
utafiti na mijadala ya tija na
uchumi wake. PICHA ZOTE:
MAKTABA.
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“Msimu wa masika debe
la mkaa linauzwa Sh.
6,000 na wakati wa
kiangazi linakuwa Sh.
1,000. Na bado kuna im-
ani kwamba usipopikia
chakula kwenye mkaa
au kuni chakula hakiwi
naladha,” anasema
Limbu.

mi wa kati unahitaji umeme na
maji. Lengo namba saba la Mpan-
go wa Maendeleo Endelevu (SGD’s
2030) unasema nishati mbadala
kwa gharama nafuu ili kuhakiki-
sha kila mtu anafikiwa na nishati,”
anasema Sangai.

Kwangu Limbu, ni mshiriki
wa semina anayesema matumizi
ya mkaa katika kata ya Kiloleni,
wilaya ya Kishapu ni ya kibiashara
kutokana na wakazi wa eneo hilo
kuhifadhi magunia kwenye ma-
ghala kwa wingi hususan msimu
wa kiangazi.

“Msimu wa masika debe la mkaa
linauzwa Sh. 6,000 na wakati wa
kiangazi linakuwa Sh. 1,000. Na
bado kuna imani kwamba usi-
popikia chakula kwenye mkaa au
kuni chakula hakiwi na ladha,”
anasema Limbu.

YA UTAFITI

Mtaalamu Sago, anasema utafiti
uliofanywa na Tatedo ulilenga
kuangalia muda gani unatumika
katika kupika chakula, jinsi ya
kupika na kiasi cha nishati kina-
chotumika pamoja na kila nyum-
ba aina ya utamaduni inaoutumia
katika kupika.

Anasema matokeo ya utafiti na
sababu zake, ilikuwa kufahamu
kwa namna matumizi ya nishati
na gharama zake, aina ya nishati,
chakula, vifaa vya kupikia, namna
ya upikaji na idadi ya walaji.

“Utafiti ulilenga maswali haya,
je, kupika kwa gesi au mkaa ni
ghali ukilinganisha na kupika kwa
umeme? Lakini inaonyesha kupi-
ka kwa umeme ni chini ya uniti
mbili iwapo una vifaa sanifu vya
kupikia kama ‘pressure cooker’,
‘rice cooker’, ambazo bei yake ni
sawa na Sh. 730.

“Mazoea ya kupika na umeme

yanaweza kuwa kichocheo kikub-
wa katika matumizi bora na sanifu
ya nishati ya umeme itapunguza
matumizi hadi uniti moja kwa
siku,” anasema Sago.

Sagi anaaleza wastani wa
gharama ya kupika kwa kutumia
umeme ni Sh. 21,900 kwa mwezi,
huku mtungi wa gesi unaouzwa
Sh. 45,000 na gunia la mkaa ni
kati Sh. 50,000 hadi Sh. 80,000
Dar es Salaam.

Anasema iwapo nishati ya
umeme ikitumika kwa ajili

.

ya kupika itapunguza uchafuzi
wa mazingira, itaboresha afya
na kupunguza gharama ikiwamo
kuboresha usafi.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Kuja
na kushoka inayojihusisha na
utengenezaji mkaa mbadala kwa
kutumia taka zinazoteketezwa,
Leonard Kushoka, anasema asil-
imia 60 ya taka zilizokuwa zi-
ikiwamo za majani zinaweza ku-
tumika kwa ajili ya kutengenezea
mkaa mbadala.

Anasema zaidi ya tani 5,000 za
Salaam kila siku kati ya hizo asil-
imia 40 zinaoza na asilimia 60
huteketezwa.

Anasema asilimia 50 ya mkaa
unaotokana na kuchoma miti
laam na kusababisha uharibifu wa
misitu unaochangia ongezeko la
mabadiliko ya tabianchi.

“Mkaa mbadala ndio suluhisho
kwa mabadiliko ya tabianchi,
asilimia 95 ya Watanzania wana-
tumia mkaa utokanao na kuni, hii
inatokana na ukosefu wa fedha
kwamba hawamudu kutumia gesi,
umeme,” anasema Kushoka.

Anaeleza kwamba taka am-
bazo zinazalishwa katika miji mi-
kubwa ikiwamo Arusha, Mwanza
na Mbeya zinaweza kuajiri vijana
kupitia viwanda vidogo.

“Mkaa huu kwa kutumia
mashine maalum unaweza ku-
zalisha gunia 20 hadi 50, kilo mbili
ya mkaa mbadala huuzwa kati ya
Sh. 5,000 na unadumu kwa muda
mrefu.”

__#
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Mafundi wa Shirika la Umeme nchini (Tanesco), Wilaya ya Rungwe mkoani Mbeya, wakihangaika kukata umeme katika
eneo la Kiwira, baada ya gari la mchanga kugonga pikipiki na kuangukia kwenye nguzo ya umeme. PICHA NA NEBART
MSOKWA

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ESHI la Polisi mkoani
Mbeya, limekamilisha
uchunguzi wa tukio
la jeneza lililokuwa
linadaiwa kutelekezwa katika
likiwatoa hofu wananchi
kuwa tukio hilo halihusiani
na imani za kishirikina.
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, jana
aliwaambia wandishi wa
habari jijini hapa kwamba,
baada ya kufanya uchunguzi
wa kina, jeshi hilo lilibaini jen-
eza hilo liliachwa kimakosa
sokoni hapo. Alidai kuwa
awali muumini wa dini ya Ki-
islamu, Masoud Mohamed, al-
iyekuwa mfanyabiashara wa
Mji wa Makambako mkoani
Njombe, alikuwa anauguzwa
katika Hospitali ya Kanda ya
Rufani ya Mbeya na alifariki
dunia na kifo cha kikawa
chanzo cha tukio hilo.
Alidai ndugu wa mare-

hemu waliamua kusafirisha
mwili wa ndugu yao huyo
kwenda kuzika mkoani
Njombe na hivyo wakaamua
kwenda kuazima jeneza hilo
katika Msikiti wa Masjid Tau-
fiq uliopo Block Q, eneo la
Aliendelea kueleza kuwa
wenye msikiti huo, waliwa-
patia wanafamilia hao jen-
eza hilo kwa masharti kuwa
wakishakamilisha  shughuli
za mazishi, wanatakiwa ku-
lirejesha kwa ajili ya matumi-
zi ya msikiti huo. Alidai kuwa
baada ya shughuli za mazishi
kumalizika huko Makam-
bako, mmoja wa wanafa-
milia hao alipewa jukumu la
kutafuta usafiri wa kusafiri-
sha jeneza hilo kulirejesha
Mbeya na akapata gari ya
mizigo aina ya Fuso lililoku-
wa likipeleka nyanya katika
mikoa ya Mbeya na Songwe.
Kamanda huyo alidai wali-
popakia jeneza hilo kwenye
hilo gari walimpatia dereva
wake namba za simu ya mtu

aliyepaswa kupokea jeneza
hilo mjini Mbeya, akimtaja
kuwa kuwa Hamis Hamad,
ambaye ni mfanyakazi wa
misikiti huo.

Alidai kwa bahati mbaya,
dereva wa gari hilo alifika
Mbeya usiku na kwenda
moja kwa moja katika Soko la
Soweto kushusha nyanya zili-
zotakiwa kushushwa Mbeya
na baadaye aendelee na safari
ya kwenda kupeleka mzigo
mwingine wa nyanya mkoani
Songwe.

Kamanda Matei alifafanua
kuwa alipofika katika Soko
la Soweto, alijaribu kumpigia
simu mhusika aliyepaswa
kupokea jeneza hilo, lakini
kwa bahati mbaya simu hiyo
haikupatikana na  ndipo
dereva alipowaomba walinzi
wa Soko la Soweto aliache
jeneza hilo ili asubuhi wampi-
gie simu mhusika aliyepaswa
kulichukua.

“Hata hivyo, ilipofika asu-
buhi, bado yule mtu aliyetak-
iwa kufika kuchukua jeneza

Polisi wamaliza utata wa
jeneza lililokutwa sokoni

alikuwa hapatikani kwenye
simu na muda wa walinzi kue-
ndelea kubaki sokoni hapo
ulikuwa umemalizika na ndi-
po na wao wakaondoka bila
kumkabidhi mtu yoyote.

“Hali hiyo ilisababisha taha-
ruki kwa wananchi waliowahi
sokoni na kukuta jeneza hilo
likiwa halina maelezo yoy-
ote,” Kamanda Matei alisim-
ulia.

Alisema baada ya kupata
taarifa hizo, Jeshi la Polisi
lilimkamata mlinzi aliyekabi-
dhiwa jeneza hilo ili kupata
maelezo ya kina na kwamba
mlinzi huyo alisaidia kuwa-
pata wahusika ambao pia
wamehojiwa na jeshi hilo na
kujiridhisha kuwa hapaku-
wapo na kosa la jinai kwenye
tukio hilo.

Aliwataka wafanyabiashara
wa soko hilo kuendelea na
shughuli zao bila kuwa na
wasiwasi juu ya tukio hilo na
akawataka kuepuka kuya-
husika matukio mbalimbali
na imani za kishirikina.

Chuo chawezeshwa vifaa kuongeza ubunifu

NA Nebart Msokwa,
RUNGWE

SERIKALI imekabidhi seti
20 za kompyuta kwa Chuo
cha Mafunzo ya Ujenzi wa
Mindombinu ya Barabara
wilayani Rungwe ili kuongeza
ubunifu na ufanisi wa mafun-
zo kwa wanafunzi wa chuo
hicho.

Kompyuta hizo zilika-
bidhiwa chuoni hapo na
Mkurugenzi wa Utawala na
Rasilimali Watu wa Wizara
ya Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Zaina Mlawa, kwa

niaba ya Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo.

Zaina aliutaka uongozi wa
chuo hicho kuzitumia kompy-
uta hizo kwa uangalifu na
ziwe chachu ya utendaji wa
kazi kwa ufanisi chuoni hapo.

“Kwan niaba ya Katibu
Mkuu, nawakabidhi kompyu-
ta hizi 20 kama mlivyoomba
na ni matarajio yetu kuwa
mtazitumia vizuri ili ziwe
chachu ya kuboresha utend-
aji kazi na kuleta mabadiliko
chanya kwenye taasisi yenu,”
alisema. Akipokea msaada
huo, Mkuu wa Chuo hicho,

Mahmoud Chamle, aliishuk-
uru wizara kwa kukikumbuka
chuo hicho, akieleza kuwa
chuo chake ni miongoni mwa
taasisi zilizo chini ya Katibu
Mkuu wa wizara hiyo.

Alisema uongozi wake un-
aamini vifaa hivyo vitacho-
chea mabadiliko chanya ya
utendaji kazi wao.

Mchale alisema kompyuta
hizo zimekuja muda mwafaka
kwa kuwa kuna kazi nyingi
zilikuwa zinahitaji vifaa hivyo
na kazi mojawapo ni kufundi-
sha programu za uchoraji na
ujenzi wa barabara.

“Kama nilivyosema awali,
ni kwamba kompyuta hizi
zina matumizi mengi ikiwa
ni pamoja na kufundishia
programu zinazohusiana na
ujenzi, hasa uchoraji wa bara-
bara,” alisema.

Chamle alisema kompyuta
hizo ni mwanzo mpya wa
chuo hicho kufanya kazi kisa-
sa na wanakusudia kuanzisha
mtaala mpya wa kuchora mi-
choro ya ujenzi wa barabara
na miundombinu mingine,
hivyo zitaongeza uwezo wa
chuo kufanya kazi kwa wel-
edi.

Wafanyabiashara
walalamika lugha
chafu maofisa wa TRA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAFANYABIASHARA mkoani Mbeya
wamelalamikia maofisa wa Mamlaka ya
Mapato (TRA) kuwa wanawatolea lugha
chafu na vitisho vinavyokuwa kikwazo
kwao kulipa kodi kwa hiari.

Wakizungumza mbele ya Mkurugenzi
wa ldara ya Elimu kwa Mlipakodi wa TRA,
Richard Kayombo, wafanyabiashara hao
walimdai baadhi ya maofisa wa mamlaka
hiyo mkoani Mbeya, wamekuwa wakitu-
mia lugha kali kuwalazimisha kulipa kodi.

Walidai baadhi yao pia hawana ushiriki-
ano kwa wafanyabiashara katika kutoa
elimu kwa mlipakodi na kila kunapokuwa
na kosa, hukimbilia kutoza faini bila ku-
wapa fursa ya kujitetea.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara katika
Emmanuel Ndakam, alisema kauli za viti-
sho zimekuwa zikijenga ukuta na kuweka
vadui kati ya wafanyabiashara na wa-
tumishi wa TRA, hali ambayo inakwamisha
suala ulipaji kodi kwa hiari.

Ndaka aliuomba uongozi wa juu wa TRA
kuwaelimisha watumishi wake ili kujenga
uhusiano mzuri na wafanyabiashara kwa
lengo la kuboresha ukusanyaji wa mapato
va serikali.

Alisema wafanyabiashara walio wengi,
hawana uelewa na elimu ya kutosha kuhu-
siana na masuala ya kodi, hivyo bado wa-
nahitaji elimu badala ya kupigwa adhabu
kila wakati.

Alitoa mfano kuwa suala la wafanyabi-
ashara kuandaa taarifa za biashara zao
pamoja na elimu ya kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT), ni tatizo kwa wafanya-
biashara walio wengi, hivyo wanahitaji
kupewa elimu.

“Baadhi ya watumishi wa TRA ni kikwa-
zo kwa wafanyabiashara kulipa kodi kwa
hiari, mfanyabiashara anaweza kufanya
kosa mfano kwenye suala la utoaji wa
risiti, pengine kwa mashine ya EFD ku-
korofisha, badala ya ofisa wa TRA kumwe-
l[imisha, yeye anamtolea lugha za vitisho,”
alilalamika.

Edmund Msaki, mfanyabiashara katika
mkurugenzi huyo kutoka makao makuu ya
TRA inaonyesha wazi kuwa viongozi wa
ngazi ya juu hawana tatizo, bali watendaji
wao wa chini.

Alisema ujio wa kiongozi huyo wa ngazi
ya juu utasaidia kuwapunguzia hofu wa-
fanyabiashara wa Mkoa wa Mbeya ambao
wakati wote wamekuwa wakiona TRA
kama maadui.

Akijibu hoja za wafanyabiashara hao,
Kayombo, aliyeongozana na maofisa wen-
gine kutoka TRA Mkoa wa Mbeya, alisema
lengo la kuwatembelea wafanyabiashara
hao ni kutoa elimu na kusikiliza vikwazo
vinavyowakabili.

Mkurugenzi huyo pia alitumia fursa
hiyo kuwakumbusha wafanyabiashara
umuhimu wa kulipa kodi kwa wakati.

Kayombo alisema wamekuwa wakiwapa
elimu watumishi wa TRA namna ya ku-
wahudumia wateja na wamekuwa waki-
chukua hatua na kinidhamu dhidi ya wal-
ioonekana kwenda kinyume cha maadili.

“Lengo la ziara yetu ni kuwaona wafan-
yabiashara ili kusikiliza kero zenu, lakini
kutoa elimu kuhusiana na masuala ya kodi
na kuwakumbusha kulipa kodi kwa wakati
pamoja na umuhimu wa kutoa risiti kwa
wateja mnaowahudumia,” alisema.
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Serikali yaahidi mazingira
rafiki uwekezaji, biashara

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

ERIKALI imesema

itaendelea kushirikiana

na wafanyabiashara,

wawekezaji na wadau
wote wa maendeleo ambao
wanawekeza nchini ikiwa ni
pamoja na kuweka mazingira
rafiki kwao.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira, An-
thony Mavunde, alisema hayo
juzi alipokuwa akizindua pamo-
ja na uwekaji wa jiwe la msingi
katika kituo cha mafuta cha Ad-
mire Oil.

Mavunde alisema serikali

inathamini wawekezaji kuto-
kana na mchango wao katika
kutoa ajira na kukuza pato la
Taifa kupitia kodi wana-
zolipa.

“Niupongeze uongozi wakam-
puni hii kwa kuona umuhimu
na ulazima wa kuja kuwekeza
katika Jiji la Dodoma kwani ku-
fanya hivyo kutaongeza fursa
kubwa za ajira kwa vijana ikizin-
gatiwa tayari mmeshaajiri watu
20 mpaka sasa kwa wakazi wa
Dodoma,” alisema.

“Serikali tunaendelea kutoa
wito kwa wawekezaji wengine
kuja kuwekeza Dodoma amba-
ko ni makao makuu ya serikali,
lakini kuna maeneo mengi ya

uwekezaji na rafiki kwa ajili ya
kujenga viwanda, hoteli na hata
majengo ya kibiashara,” alisema
Mavunde. Awali, Msemaji wa
Admire Oil, Mohamed Ibra-
him, aliishukuru serikali kwa
kuendelea kutoa ushirikiano
kwa wawekezaji jambo ambalo
linaongeza ari kwao ya kuzidi
kufanya uwekezaji katika mae-
neo mengi nchini.

“Kwa kweli serikali ya Rais
(John) Magufuli imetoa mazin-
gira rafiki sana kwa wafanyabi-
ashara hasa wazalendo. Sisi tu-
naahidi kuendelea kushirikiana
na serikali yetu ili kufikia ndoto
ya Rais ya viwanda,” alisema.

“Tunafahamu lengo la kila

mfanyabiashara ni kuwekeza
na kupata faida lakini kampuni
yetu ya Admire moja kati ya
malengo yake makubwa ni ku-
gawa ajira kwa kinamama na
vijana wengi nchini,” alisema
Ibrahim.

Aidha, alisema wameajiri vi-
jana takribani 150 nchini na kati
ya hao wengi ni wanawake ili
kuwainua pamoja na kuwawez-
esha kiuchumi.

Pia alisema Admire Oil ina
matawi mengi katika mikoa
mbalimbali nchini kituo kikub-
wa kikiwa ni mkoa wa Pwani
pamoja na mikoa ya Mwanza,
Arusha, Mbeya, Dar es Salaam
naD

Mbunge ataka
tume huru
uchaguzi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum,
Sophia Mwakagenda (Chade-
ma), amewaomba Watanzania
kuungana kudai tume huru ya
uchaguzi.
Mwakagenda alisema, mwaka
huu ambao ni mwaka wa uch-
aguzi kuna haja ya kuwa na
tume huru ya uchaguzi ambayo
itatatua changamoto ambazo
zimekuwa zijitokeza katika
uchaguzi mbalimbali.

“Naomba Watanzania tu-
ungane kwa umoja wetu bila
kujali itikadi ya vyama vyetu
ili tudai tume huru ya uch-
aguzi sambamba na wanawake
wengi wajitokeze kugombea na
kupiga kura,” alisema Mwaka-
genda.

Pia aliwataka wanawake wa
chama hicho kutumia fursa ya
kugombea nafasi mbalimbali
ndani ya serikali kupitia uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2020.

Aidha, alisema kuwa wa-
nawake wanatakiwa kuin-
gia katika mwaka 2020 kwa
malengo chanya tofauti na
ilivyo mwaka uliopita.

Ikiwa ni sehemu ya salamu
va mwaka mpya kwa wa-
nawake wa Chadema na nje
va chama hicho, Mwakagenda
alisema kwamba wanawake
wanatakiwa kubadili mtazamo
wa kujitosa katika shughuli
mbalimbali za kujiongezea
kipato ikiwa ni pamoja na
kugombea nafasi mbalimbali za
UONgOZi.

“Mwaka 2020 uwe mwaka
wa mabadiliko wanaweke kwa
sasa wanatakiwa kubadilika na
kubadilisha mtazamo, badala
va kuwaza kubebwa wana-
takiwa kuonesha uwezo wao na
utayari wa kufanya mambo,”
alisema.

“Imekuwapo mitazamo ya
kuwa nafasi ya mwanamke
ni kuwa katika ngazi za chini.
Mfano mzuri ni katika mwaka
huu wa uchaguzi mkuu, wa-
nawake wanatakiwa kujitokeza
kwa wingi kugombea nafasi
mbalimbali ambazo wanaona
zinawafaa,” alisema Mwaka-
genda.

Takukuru yatuma salamu uchaguzi 2020

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) Mkoa
wa Dodoma imewaonya wagom-
bea nafasi mbalimbali kuacha ku-
jihusisha na vitendo vya rushwa.

Onyo hilo limekuja siku chache
baada ya Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, George
Mkuchika, kuiagiza Takukuru
kuweka nguvu katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020.

Akizungumza na waandishi
jana, Mkuu wa Takukuru Mkoa wa
Dodoma, Sosthenes Kibwengo,
alisema wamejipanga kila kona
kuhakikisha uchaguzi mkuu ujao
unakwenda salama na wanapati-
kana viongozi ambao wana uwe-
70 wa kuongoza ikiwamo kusima-
mia miradi ya maendeleo.

“Naomba wanaogombea katika
uchaguzi mkuu wajinadi kwa sera
na si kutegemea kutoa rushwa
kwa wananchi ili wapite kira-
hisi. Wakifanya hivyo wataishia

mikononi mwa dola,” alisema
Kibwengo.

Alisema Takukuru imeji-
panga kuhakikisha uchaguzi huo
unafanikiwa asilimia zote kama
ilivyokuwa kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa mwaka jana.

Kibwengo alisema Takukuru
imejiimarisha kama walivyoagi-
zwa kutekeleza majukumu yao ya
kuangalia uchaguzi kuhakikisha
unakwenda salama bila rushwa.

Kutokana na hilo, alisema wana
kila sababu ya kuweka mitego kila

kona ya mkoa ambako uchaguzi
huo utakuwa umepangwa ku-
fanyika.

Mbali na hilo, aliwataka wa-
nanchi katika maeneo mbalim-
bali kutokubali kurubuniwa na
wagombea ili wawachague kira-
hisi katika nafasi mbalimbali wa-
nazowania. Kibwengo alisema
wananchi hawana sababu ya
kubabaika wanachotakiwa ni
kuangalia mtu sahihi ambaye
ataleta manufaa katika kata anay-
oiongoza.

“Wananchi tumieni haki yenu
kuchagua watu wanaopenda
maendeleo. Kumbuka mkikubali
kupokea rushwa na wewe utaku-
wa hatiani kwa sababu sheria in-
asema mtoa rushwa na mpokea
rushwa wote wana makosa,” alise-
ma Kibwengo.

Alifafanua kuwa kinacho-
takiwa ni kila mmoja atumie akili
kuangalia kiongozi gani anafaa
kwa ajili ya kuongoza eneo analo-
takiwa kuliongoza katika miaka
mitano.
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Waziri ahimiza
usafi mazingira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha
na Mipango, Balozi
Mohammed Ramia
Abdiwawa, amewataka
wananchi kuendeleza
kudumisha usafi wa
mazingira ili kuondo-
kana na maradhi.

Aliyasema hayo jana
baada ya kumalizika
kwa usafi katika eneo
la Kituo cha Afya kwa
Wazee, Sebleni, ikiwa
ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Miaka
56 ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Alisema afya ni
muhimu kwa kila mtu
na wizara imeona kuna
haja ya kufanya usafi
katika kituo hicho na
kuongeza kuwa hu-
duma za afya zinahitaji
kuboreshwa kituoni
hapo kutokana na
changamoto zilizopo.

“Zaidi ya usafi wa
majani na mwitu, kituo
chenyewe ni kikubwa
kwa eneo hili, hivyo
kinahitaji kuboreshwa
kwa kuwa imara na
kuendeleza uwezo wa
kuwapatia huduma zai-
di wananchi wanaofika
kituoni,” alisema.
~ Alisema wizara yake
imeshaanza kufanya
matengenezo ya ku-
jenga ukuta sehemu ya
kinamama wanaofika
kujifungua ili kutengan-
isha na kuweka furaha
ya wamama wanaok-
wenda kupatia huduma
katika kituo hicho.

Pia alisema wame-
watatulia changamoto
ya huduma ya maji
kwa kurejesha mfumo
wa maji na mabomba.

Naye daktari wa
kituo hicho, Khamis
Hassan Sa|d alisema
wanaishukuru seri-
kali kupitia Wizara ya
Fedha na Mipango kwa
kuona umuhimu wa
kwenda kufanya usafi
na kuonyesha moyo wa
kuwajali.

Shein afagilia sekta binafsi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, amese-
ma sekta binafsi ikiwamo
biashara, zimekuwa na
mchango mkubwa katika maende-
leo ya mataifa mbalimbali duniani.

Dk. Shein alisema hayo jana
katika ufunguzi wa jengo jipya la
Shule ya Sekondari ya Biashara ili-
yoko Mombasa mjini Zanzibar.

Alisema mwaka 1980 Serikali ya
Zanzibar iliondokana na mfumo
wa kuhodhi biashara na badala
yake kujikita katika usimamizi wa
sera na sheria ili kutoa fursa kwa
wadau wa sekta hiyo kufanya shu-
ghuli hizo kwa upana.

“Watu wa sekta binfasi ikiwamo
biashara ndio wanaoimarisha nchi
zao duniani kote. Serikali haiwezi
ikafanya kila kitu,” alisema.

Rais pia alisema hatua ya wa-

fanyabiashara kurejesha faida kwa
wananchi, hususan wanyonge,
huleta baraka kubwa, akinasibisha
kauli hiyo na hatua ya mfanya-
biashara Ahmada Yahya Abdul-
wakil aliyefadhili ujenzi wa jengo
la shule hiyo na kusema ni mion-
goni mwa wafanyabiashara weledi
na wanaofanya vyema.

Alisema anawaheshimu wafan-
yabiashara wakiwamo wale wa-
naofanya vyema shughuli zao kwa
uadilifu na kurejesha faida kwa
Jjamii.

Pia alisema kuna umuhimu wa
kuwaendeleza vyema wanafunzi
wa shule hiyo juu ya namna bora
ya kufanya biashara ili kulisaidia
taifa na kwamba taifa linahitaji
wataalamu wa kutosha katika
masuala ya uchumi.

“Uzinduzi wa shule hii ulete tija
kubwa baadaye kwa kutoa wataal-
amu wengi zaidi wa uchumi,”
alisema.

Aidha, Dk. Shein alisema mab-
adiliko yanayoendelea katika sek-
ta ya elimu nchini, kuanzia mwaka
1964 hadi sasa, yanalenga kuifiki-
sha Zanzibar katika maendeleo
makubwa ya kiuchumi na kijamii.

Kwa mujibu wa Dk. Shein, Zanzi-
bar ni miongoni mwa nchi chache
duniani zenye mfumo wa kutoa
elimu bure, huku ikilenga kupan-
ua wigo wa hatua hiyo hadi kufikia
ngazi za chuo kikuu pale uchumi
wake utakapoimarika.

Alisema kabla ya Mapinduzi
ya Zanzibar ya 1964, elimu iliho-
dhiwa  na wakoloni ambapo ni
wazalendo wachache wenye
uwezo ndio waliopata fursa ya
kusoma na kuliacha kundi
kubwa la wazalendo bila kupata
fursa hiyo.

Naye Abdulwakili, ambaye ni
Mwakilishi wa Kuteuliwa na Rais,
alisema kwa kushirikiana na seri-
kali amefanikisha dhamira ya

ujenzi wa jengo hilo, ili kusaidia
juhudi za kuondokana na uhaba
wa madarasa unaozikabili shule
mbalimbali na kuwafanya wa-
nafunzi kusoma katika mazingira
bora.

Alimshukuru Dk. Shein kwa
kubainisha umuhimu wa wa-
nanchi wakiwamo wafanyabi-
ashara kushiriki kikamilifu katika
ujenzi wa taifa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali, Dk.
Idris Muslim, alisema ujenzi wa
jengo hilo la ghorofa mbili, likiwa
na madarasa tisa na ofisi mbal-
imbali za huduma za kitaaluma,
umegharimu zaidi ya Sh. bilioni 1.1
hadi kukamilika kwake.

Alisema kukamilika kwa ujenzi
wa jengo hilo kutaondoa mrundi-
kano wa wanafunzi katika ma-
darasa, kutoka wanafunzi 49 kwa
darasa hadi kufikia 36 kupitia
mkondo mmoja wa masomo.
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Rais mstaafu wa Awamu ya Sita, Dk. Aman Abeid Karume, akikata utepe katika hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi wa jengo jipya la
Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), Malindi (MOTOR TRADE) Zanzibar. Ikiwa ni shamra shamra za miaka 56 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

PICHA: RAHMA SULEIMA

Karume asema ongezeko la benki ishara ukuaji uchumi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS mstaafu wa Zanzibar, Dk.
Amani Abeid Karume, amesema
kuongezeka kwa matawi ya hudu-
ma kwa Benki ya Watu wa Zanzi-
bar (PBZ) ni ishara nzuri ya kukua
kwa uchumi Zanzibar.

Aliyasema hayo jana alipokuwa
akizungumza katika sherehe ya
uwekaji wa jiwe la msingi la jengo
la benki hiyo, huko Malindi Unguja
ikiwa ni sehemu ya shamrashamra
ya kutimiza miaka 56 ya Mapindu-
zi ya Zanzibar.

Karume alisema kuimarisha
shughuli za kibenki kwa kutumia
njia za kiteknolojia kutawarahi-
sishia wateja kupata huduma kwa
haraka.

Alisema hatua ya serikali ku-
jenga matawi mbalimbali ya hu-
duma za kibenki, itasaidia kuepu-
sha msongamano wa wateja na
kuwarahisishia wateja kupata
huduma zao kwa haraka na kwa
walkati.

Kwa mujibu wa Karume, Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
ilikuwa ikitumia benki hiyo kwa
ajili ya shughuli za kiserikali, lakini

baada ya kuona benki nyingi zina-
binafsishwa, ikaanzishwa Benki
ya Watu wa Zanzibar ili kuwaon-
doshea usumbufu wananchi wake.

Aliwataka  wafanyakazi wa
benki hiyo kuwa makini katika
utekelezaji wa kazi zao kwani ku-
fanya hivyo kutasaidia kuepusha
migogoro kwa wateja.

Hata hivyo, aliwataka wa-
teja ambao wanapatiwa mikopo
kulipa kwa wakati na utaratibu
uliopangwa ili na wateja wengine
waweze kupata kuduma hiyo .

Naye Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Balozi Mohamed Ramia

Abdiwawa, alisema ongezeko la
kiwango kikubwa cha gawio na
kodi ya mapato katika huduma za
kibenki kutaimarisha ukuaji wa
uchumi kwa haraka.

Alisema lengo kuu la Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ni kuwa-
patia maendeleo wananchi wake
na kuwapunguzia makali ya mai-
sha kwa njia ya mikopo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
hiyo, Juma Ameir Hafidh, alise-
ma, kukamilika kwa jengo hilo,
kutaweza kukidhi mahitaji ya
kibenki kwa wakati wa sasa na
baadaye.

Pia alisema utayarishaji wa mi-
choro na usimamizi wa ujenzi huo
unafanywa na mshauri elekezi
ambaye ni kampuni ya NEDCO ku-
toka Dar es Salaam.

Alisema ujenzi huo ulichelewa
kutokana na kutopatikana kwa
mchanga na mawe katika ujenzi,
taratibu ndefu za upatikanaji
vibali katika kila hatua ya ujenzi
katika maeneo ya hifadhi ya Mji
Mkongwe.

Mkurugenzi huyo alisema
kuwa ujenzi wa jengo hilo, unata-
rajiwa kumalizika Aprili, mwaka
huu.
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Askofu aonya wanasiasa

VUrugu uchaguzi mKuu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

SKOFU wa Kanisa
la International
Evengelical Assem-
les of God (IEAGT)
Shinyanga, David Mabushi,
amevitaka vyama vya siasa
kulinda amani wakati wa
mchakato wa uchaguzi mkuu
mwaka huu.
Alitoa wito huo juzi kwenye
ibada maalum ya kuiombea
nchi amani na utulivu, kue-

lekea kipindi cha Uchaguzi
Mkuu na kumwombea Rais
John Magufuli ili aendelee
kuchapa kazi.

Alisema kipindi cha uch-
aguzi huwa na viashiria vingi
vya uvunjifu wa amani, hivyo
kuna haja vyama vya siasa
kuheshimu sheria za uchaguzi
na katiba ya nchi, ili kuendelea
kuilinda amani iliyoasisi Baba
wa Taifa, Hayati Mwalimu Ju-
lius Nyerere.

“Naviomba sana vyama
vyote vya siasa hapa nchini,

kuheshimu sheria za uchaguzi
na katiba ya nchini, ili uch-
aguzi mkuu ambao unafanyi-
ka mwaka huu wa kuchagua
madiwani, wabunge na Rais,
ufanyike kwa amani na utu-
livu.]

“Hata  kwenye  vitabu
vya Mungu ukisoma Biblia,
maandiko yanasema kila
mtu anapaswa kutii mam-
laka ya utawala na sheria
zilizowekwa, sasa wewe uk-
ienda kinyume, utakumbana
na hukumu ya Mungu, kwa

sababu utawala umewekwa
na Mungu ili kulinda amani,”
alionya. Alisema anamwom-
bea Rais Magufuli kwa Mungu
aendelee kuwa na afya njema
na hekima ya kuiongoza nchi
kwa ari ileile ya kuliletea taifa
maendeleo.

Alisema Tanzania imepiga
hatua kubwa kimaendeleo
chini ya uongozi wake, hasa
katika miundombinu ya bara-
bara, vituo vya afya, miradi
ya maji, umeme na usafiri wa
anga.
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Serikali yapewa neno ufugaji nyuki

Na Julieth MKireri,

KIBAHA

MTAFITI wa Misitu, Ibrahim
Hussein, ameishauri serikali
kutoa kipaumbele kuhama-
sisha jamii kufuga nyuki, ili
kuongeza kipato na kuzalisha
asali bora itakayouzwa ndani
na nje ya nchi.

Alitoa rai hiyo alipozun-
gumza na waandishi wa
habari, baada ya mafunzo ya
ufugaji nyuki yaliyofanyika
mwishoni kwa wiki mjini

Kibaha. Katika mafunzo hayo
yaliandaliwa na Shirika lisilo
la kiserikali la Kuhifadhi Maz-
ingira la Kibaha Nature Con-
servation Initiative na kush-
irikisha washiriki zaidi ya 40
kutoka vikundi vya Twikinde
cha Pangani, Wazee Bamba
na Mwambisi vya Kongowe,
Pwani.

Ibrahim alisema ufugaji
nyuki unatakiwa kupewa ki-
paumbele kwa kuwa ni moja
ya shughuli ambazo zina na-
fasi kubwa ya kuinua watu kiu-
chumi. Alisema wanufaika wa

mafunzo hayo watakapoanza
ufugaji, watapatiwa mafunzo
ya ubora kutoka kwa mtaal-
amu wa Shirika la Viwango
(TBS), ili asali yao iuzike ndani
na nje ya nchi.

“Tunatakiwa kuwaunga
mkono kwenye malengo ya
kufuga asali, nimeamua kutoa
mizinga hii 40 ili baada ya
mafunzo hayo waanze kufuga
na kujipatia kipato,” alisema.

Ibrahim alisema ipo miz-
inga mingine ambayo ameitoa
kwa watu binafsi ili kufuga ny-
uki na kuondokana na umas-

kini. Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wazazi Kibaha Mjini, Edwin
Shunda, alisema mafunzo
hayo ni sehemu ya utekelezaji
wa maagizo ya jumuiya hiyo
ngazi ya taifa. Shunda alisema
mafunzo hayo yatawawezesha
washiriki kufuga kisasa na ku-
pata asali iliyo bora ambayo
wataiuza maeneo mbalimbali
na kujipatia kipato.

Alisema vikundi hivyo kila
kimoja vimepata mizinga mi-
tano ambapo Jumuiya ya Wa-
zazi Kibaha Mjini imepatiwa
mizinga 25.

Vituo vya
afya 73 nchini
vyafungiwa

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

TUME ya Nguvu za Atomiki Tan-
zania (TAEC) imezifungia hospitali
72 kutoa huduma ya mionzi katika
mikoa 23 ya Tanzania Bara na Visi-
wani. Hospitali hizo zimefungiwa
kutokana na kukiuka masharti ya
Sheria Na. 7 ya Nguvu za Atomiki ya
Mwaka 2003 juu ya utoaji wa hu-
duma ya mionzi.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
wa TAEC, Peter Ngamilo, alisema jana
kuwa tume imefikia hatua hiyo baada
va ukaguzi uliofanyika kwa nyakati
tofauti mpaka kufikia mwishoni mwa
mwezi uliopita.

Ngamilo alitaja baadhi ya sababu
zilizofanya kusitisha huduma katika
hospitali hizo kuwa ni kukosa wataal-
amu (wanaradiolojia) wa kutoa hu-
duma za mionzi, ubovu wa mashine
za mionzi (X-Ray, CT- Scan na Radio
theraph), kukosa leseni ya utoaji wa
huduma na kukosa alama za tahadha-
ri kuashiria huduma ya mionzi ikiwa
inaendelea.

“Hatuwezi kufanya mchezo na
afya za binadamu. Lazima ukaguzi
wa uhakika ufanyike na ukaguzi huo
unafanyika mara mbili kwa mwaka
ndiyo maana tumebaini changamoto
za Vvituo hivyo nchini kote, hivyo
tumevisitishia huduma.

“Kituo chochote kitakachotimiza
masharti kitatuandikia barua nasisi
tutakwenda kukagua kama masharti
yamefikiwa ili kuruhusu kuende-
lea na utoaji wa huduma,” alisema
Ngamilo.

Ngamilo alivitaja vituo hivyo kuwa
ni Kituo cha Afya Kaloleni, Kituo
cha Afya Kansay, Hospitali Teule
ya Wilaya ya Karatu, Kituo cha Afya
Mong'ola, Al-Hilal Polyclinic, Kituo
cha Afya Magomeni (Kitengo cha
Meno) na Hospitali Mnazi Mmoja
(Kitengo cha Meno).

Vingine ni Mselemu Medical Health,
Hospitali ya Mwananyamala Kitengo
cha Meno, Kituo cha Afya Mama
Ngoma, Kituo cha Afya Sinza (Kiten-
go cha Meno), Zahanati ya Magereza
- Ukonga , St. Bernard Charitable,
Skol Building Contractor, Sinza Africa
Sana, Dar Health, Centre na Al-Ju-
maa Charitable Dispensary.

Pia vimo Kinondoni Municipal - Dar
es Salaam Metropolitan Development
Project (DMDP) - Tarura, Kigam-
boni Health Centre (kimefungwa
kwa muda), China Railways Seventh
Group, Mlali Rehabilitation Centre na
Hospitali ya Lutheran llula.

Mkuu huyo alitaja vituo vingine
kuwa Kituo cha Afya Izimbya, Hospi-
tali za Ndolage, Nyakaiga, Mugana,
Ufufuo, Matyazo, Bwambo, Gonja,
Kilimanjaro Health Centre, Papri
Medical Centre (Moshi), Regional Der-
matology Centre, Same , St. Joseph
Uchira Dispendary, Usangi Rondo na
Hospitali ya Rufani ya Sokoine Lindi.

Vingine ni vituo vya Afya
Balang'dalalu, Gendabi, Hospitali ya
Misheni Kibara, Hospitali ya Wilaya
ya Chunya, Hospitali ya Kilutheri
Matema na Hospitali ya Wilaya
Mbarali.
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Papa aomba radhi
kumchapa Kibao
muumini

VATICAN CITY, Rome

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki
Duniani, Papa Francis, ame-
omba radhi kwa kitendo chake
cha kumchapa kibao, mmoja
wa waumini kwenye kanisa la
St Peter’s Square huko Rome.

Papa alikuwa akisalimiana
na watoto na mahujaji, ghafla
alishikwa mkono na mwan-
amke mmoja aliyekuwa kwe-
nye umati wa watu waliokuwa
karibu na alimvuta kwa nguvu
karibu amwangushe.

Hali hiyo, ilimfanya Papa
kugeuka na kumpiga makofi
mawili mkononi mwanamke
huyo kwa hasira.

Baadaye Papa alikiri kwam-
ba alishindwa kujizuia na
yeye pia huwa anakosea kama
binadamu wengine.

Hivyo, anaomba radhi kwa
kitendo hicho kwa muumini
huyo na kila mtu.

Kitendo cha Papa cha
kumzaba makofi ya mkononi
mwanamke huyo, kimezua
mjadala kwenye mitandao ya
kijamii, hasa Twitter, wengi
wakimuunga mkono Papa.

Awali wakati wa hotuba
yake ya mwaka mpya, Papa
alikemea unyanyasaji dhidi ya
wanawake.

BBC

Kiongozi wa
upinzani ashinda
urais Guinea Bissau

GUINEA BISSAU, Bissau

TUME ya uchaguzi nchini
Guinea Bissau, imemtangaza
kiongozi wa upinzani, Umaro
Sissoco Embalo, kuwa mshindi
wa uchaguzi nafasi ya urais.

Uchaguzi huo ulifanyika De-
semba 29 na wa kwanza kuwa
huru katika taifa hilo lenye
hali tete la Afrika Magharibi.

Embalo, ambaye ni Jerenali
wa Jeshi na Waziri Mkuu wa
zamani ameshinda uchaguzi
huo kwa kupata asilimia 53.6
va kura dhidi ya asilimia 46.5
alizopata mpinzani wake.

Domingos Simoes Pereira,
pia alikuwa Waziri Mkuu ali-
gombea kwa tiketi ya chama
tawala PAIGC.

Hata hivyo, Pereira ame-
pinga matokeo hayo akisema
uchaguzi huo ulikumbwa na
ukiukwaji mkubwa wa tara-
tibu na kwamba atawasilisha
malalamiko mahakamani kup-
inga matokeo yake.

Embalo anachukua nafasi
hiyo va rais kutoka kwa Jose
Mario Vaz, aliyeingia madara-
kani tangu 2014, kwa ahadi ya
kutuliza mapinduzi ya mara
kwa mara ya jeshi na mauaji
tangu taifa hilo lilipopata
uhuru wake kutoka kwa Ureno
mwaka 1974.

DW

Netanyahu aomba kinga
bunge kuepuka mashtaka

Tel Aviv, Israel

WAZIRT Mkuu wa Is-
rael, Benjamin Netanyahu,
ameamua kutafuta kinga ya
bunge dhidi ya mashtaka ya
ufisadi yanayomkabili.

Hatua hiyo huenda
ikachelewesha kesi dhidi yake
hadi uchaguzi utakapofanyika
mwezi Machi.

Waziri Mkuu huyo alishtak-
iwa na mwanasheria mkuu
kwa makosa ya kutoa hongo,
kufanya udanganyifu na ku-
wavunja imani raia waliom-
chagua kuhusiana na kesi tatu
tofauti.

Netanyahu, ambaye ameka-
na makosa, atahitaji uungwaji
mkono wa zaidi ya nusu ya
wabunge kupewa kinga hiyo.

Kiongozi huyo wa muda
mrefu wa nchi hiyo, alidaiwa
kukubali kuchukua zawadi
kutoka kwa wafanyabiashara

matajiri na kutoa hongo ili
aweze kuwa katika vyombo
vya habari mara kwa mara.

Alitoa ombi hilo la kinga ya
bunge kupitia hotuba ilipepe-
rushwa kwenye televisheni
saa nne kabla ya muda wa
mwisho wa kutoa ombi hilo
kumalizika.

Alisema: “Nafanya hivi kwa
mujibu wa sheria, kwa lengo
la kuendelea kuwahudumia
na mustakabali wa siku zijazo
Israel”.

Mwezi Machi, atakabiliwa
na uchaguzi wa tatu wa ki-
taifa katika kipindi cha mwa-
ka mmoja. Kesi hiyo haiwezi
kuanza hadi ombi la kinga
litakapowasilishwa katika

bunge la Israel, ambalo lili-
takiwa kuvunjwa kabla ya uch-
aguzi, na huenda likatoa ua-
muzi kuhusu ombi hilo kabla
ya hapo.

Chini ya sheria ya Israel, wa-

nachama wa Knesset hawape-
wi kinga ya moja kwa moja
dhidi ya mashtaka, lakini wa-
naweza kuomba kinga wakati
hali ikiwalazimu kufanya
hivyo. Waziri Mkuu wa Israel
aliye madarakani anatakiwa
kujiuzulu atakapo shtakiwa.

Chaguzi zilizopita zilizo-
fanywa mwezi Aprili na Sep-
temba mwaka 2019, chama
cha Netanyahu cha mrengo
wa kulia cha Likud kume-
kuwa katika njia panda dhidi
ya Chama cha Blue na White,
hivyo kusababisha kushindwa
kuunda serikali.

Changamoto za kisheria
zinazomkabili Netanyahu
zimekuwa  kizingiti katika
yatapofanyika ~ majadiliano.
Amekuwa akisisitiza kuwa
mashtaka hayo ni jaribio la
mapinduzi dhidi yake.

“Sitakubali uongo kushami-
ri”, alisema katika hotuba ya

kupinga kesi hiyo.

Viongozi wa kisiasa nchini
Israel  wameghadhabishwa
sana na uamuzi huo.

Hasimu Mkuu wa Netan-
yahu, Benny Gantz, ameapa
kuwa chama chake cha Blue
na White kitafanya kila liweza-
lo kuzuia kinga hiyo.

“Sijawahi kufikiria nitaona
siku ambayo Waziri Mkuu wa
Israel ataepuka mkondo wa
sheria kwa kujaribu kuvuruga
mchakato wa sheria,” alisema.

Avigdor Lieberman, kiongo-
zi wa mrengo wa kulia Yisrael
Beiteinu, alitangaza Jumatano
kuwa chama chake kitapiga
kura dhidi ya ombi la kinga.

Spika wa Bunge, Yuli Edel-
stein, ambaye ni mwanacha-
ma wa Chama cha Netanyahu
cha Likud, amesema atafanya
mazungumzo kuhusu suala
hilo wiki ijayo.

BBC

Waandamanaji wakishambulia jengo la ubalozi wa Marekani nchini Iraq juzi. PICHA AFP

Pompeo afuta ghafla ziara barani Ulaya

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Kigeni
wa Marekani, Mike Pompeo,
ameabhirisha ziara yake nchini
Ukraine na mataifa mengine
barani Asia, kufuatia shambu-
lizi kwenye ubalozi wa Mare-
kani mjini Baghdad.

Shambulio hilo linadaiwa
kutekelezwa na watu wenye
silaha wanaoungwa mkono na
Iran.

Pompeo alitarajiwa kuwasili
Ukraine siku ya Ijumaa katika
ziara ambayo ingemfikisha pia
Belarus, Kazakhstan, Uzbeki-
stan na Cyprus.

Ofisi yake imesema

Pompeo, atalazimika kubakia
mjini Washington, kuendelea
kufuatilia hali nchini Iraq ili
kuhakikisha usalama na ulinzi
wa raia wa Marekani kwenye
kanda ya mashariki ya kati.
Siku ya Jumanne na Juma-
tano maelfu ya waandamanaji
wanaoiunga mkono Iran, wali-
uzingira ubalozi wa Marekani

mjini Baghdad na kuchoma
moto baadhi ya maeneo na
wengine wakijaribu kupara-
mia kuta za jengo hilo.

Waandamanaji hao wali-
kuwa wakipinga shambulizi
la wiki iliyopita lililofanywa
na Marekani dhidi ya kundi la
wanamgambo la Kataib Hez-
bollah.
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N
Viongozi
waonywa
maslahi binafsi

Na Dege Masoli, KOROGWE

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Korogwe, imewataka viongozi
kutoitumia vibaya fursa wali-
yopewa ya mamlaka ya kutunga
sheria ndogo kwenye maeneo
yao kwa kupitisha zinazolenga
maslahi binafsi hata kama ni
kandamizi kwa wananchi.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya
va Korogwe, Mandia Kihiyo,
alisema hayo jana wakati aki-
funga semina elekezi ya mafun-
z0 maalum kwa viongozi wa
serikali yaliyolenga kuwajengea
uwezo katika utendaji wao.

Viongozi wanaoshiriki mafun-
Z0 hayo ni wa ngazi za vitongo-
kuwajengea uwezo na utambuzi
wanapotekeleza majukumu yao
kwa wananchi.

Kihiyo alisema serikali im-
ewapa mamlaka ya kujitungia
sheria ndogo na kwamba hiyo
ni fursa, lakini alionya kuwa
isitumike kama fimbo ya ku-
waadhibu wananchi kwa kutun-
ga sheria kandamizi na badala
yake ziwe ni zenye maslahi
mapana kwa jamii.

Aliwataka viongozi hao kuwa
na uwazi katika mapato na
matumizi ya fedha za serikali,
kujenga ushirikishaji kwa wa-
nanchi katika shughuli mbalim-
bali za maendeleo na kwamba
kufanya hivyo kutawawezesha
kufahamu kinachoendelea.

“Zingatieni hayo ndugu zangu
ikiwa ni pamoja na kutoweka
sheria ndogo ndogo zenye lengo
la kuzitumia kwa ajili ya kuwa-
komoa wananchi na hatimaye
kusababisha migogoro. Kufanya
hivyo mtakuwa vyanzo vya
migogoro,” alisisitiza.

Kihiyo alisema kusudio la
viongozi hao kupatiwa semina
hiyo ni kuhakikisha wanasima-
mia kwa ukamilifu maelekezo
yaliyomo kwenye miongozo va
majukumu yao kama vile kuiti-
kwa mujibu wa katiba, kusoma
mapato na matumizi katika
maeneo yao na kwa wakati ili
kuepuka migogoro inayoweza
kujitokeza na kuzorotesha
maendeleo.

Naye Ofisa Tarafa ya Mombo,
Alex Mhando, alisema matarajio
yvake baada ya mafunzo hayo
ni kuleta tija kwa wananchi
kutokana na ukweli kwamba
viongozi hao ndio wanaoishi na
wananchi wa ngazi ya chini am-
bao wanakabiliwa na changa-
moto mbalimbali za kimaisha.

Mhando alisema kuwa ana
imani kwamba baada ya kutam-
bua wajibu na majukumu yao,
watakwenda kuwa sehemu ya
mabadiliko kuanzia ngazi yva
jamii katika kushiriki kwenye
miradi ya kKijamii na maendeleo
sambamba na kuleta mapinduzi
ya kiuongozi.

LATRA yadhibiti
ulanguzi nauli

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Usafiri wa Ardhini (Latra) mkoa-
ni Kilimanjaro, imeweka kambi
ya siku kadhaa katika kituo ki-
kuu cha mabasi cha Moshi Mjini
ili kukabiliana na mawakala wa
mabasi ya mikoani kuuza tiketi
kwa bei ya ‘kuruka’.

Jana, Nipashe lilishuhudia
maofisa wa mamlaka hiyo wak-
iwa na gari dogo aina ya Toyota
Pick Up ndani ya kituo hicho
huku wakipita huku na huko
kukagua tiketi na kuuliza mas-
wali kwa baadhi ya abiria kama
wameuziwa tiketi kinyume cha
utaratibu.

Ofisa wa Latra aliyefahamika
kwa jina moja la Masoud, alise-
ma mamlaka inawakomalia wa-
naopandisha nauli mabasi ya
mikoani na wanapambana na
wanaopandisha nauli za mabasi
kutoka Moshi kwenda Dar es
Salaam na mikoa mingine am-
bao wanarejea baada ya kumal-
izika kwa sikukuu za mwisho wa
mwaka.

Inaelezwa kuwa maofisa hao
wanafanya ukaguzi huo na ku-
wakamata mawakala wanaotoza
nauli kubwa, kwa sababu yako
malalamiko ya baadhi ya abiria
kutozwa nauli kwa kiwango kisi-
chokubalika.

Kituo kikuu cha mabasi cha

Moshi Mjini hivi sasa kimefuri-
ka abiria wanaosafiri kwenda
mikoa mbalimbali ikiwamo Dar
es Salaam, Tanga, Morogoro, Do-
doma, Iringa, Mbeya, Mwanza
na Shinyanga kupitia Singida.
Baadhi ya abiria waliozun-
gumza na Nipashe, walisema
wanatozwa nauli kutoka Moshi
kwenda Dar es Salaam hadi Sh.
35, 000 kwa mabasi ya kawaida
wakati mabasi ya kisasa (Luxury)
wanatozwa hadi Sh. 40,000.
Kwa sasa mji wa Moshi, ume-
jaa idadi kubwa ya wageni wa-
naosafiri kwenda mikoa mbal-
imbali nchini, huku ukitishiwa
pia na msongamano mkubwa
wa magari madogo yanayotoka

Moshi kwenda mikoani.

Msongamano huo ulitokana
na utamaduni wa wenyeji wa
mkoa wa Kilimanjaro, kurejea
kwao kila inapofika sherehe za
mwisho wa mwaka za Krismasi
na Mwaka Mpya.

Jana, Nipashe ilishuhudia
Mkuu wa Operesheni wa Polisi
wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani Mkoa wa Kilimanjaro,
Peter Mizabwa, akiwa ameweka
kambi katika kituo kikuu cha
mabasi cha Moshi mjini akiwa
na wakaguzi wengine wa Polisi
kukabiliana na idadi hiyo ya
wasafiri pamoja na ukaguzi wa
mabasi hayo.
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Mkurugenzi Mkuu wa Swissport Tanzania, Mrisho Yassin (wa tatu kulia), pamoja na Mkuu wa Kitengo cha Mipango
Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL), Kitula Yango ( wa tatu kushoto), wakikata keki wakati wakiingia makubaliano ya
kufanya kazi pamoja kati ya Swissport na Air Tanzania, hafla hiyo iliyofanyika katika Viwanja vya Ndege Terminal 3
Dar es Salaam jana. Wengine p ni maofisa kutoka Swissport na ATCL. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wapewa ujuzi kutengeneza mifuko mbadala

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAJASIRIAMALI jijini Arusha
wameamua kujifunza mafunzo ya muda
mfupi ya utengenezaji mifuko mbadala
ya karatasi kwa ajili ya vifungashio ili ku-
kabiliana na upungufu wa mifuko utakao-
jitokeza.

Hatua hiyo inakuja baada ya serikali
kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya
plastiki.

Wakizungumza jana katika hafla ya
kuhitimu mafunzo ya wiki mbili ya kuten-
geneza vifungashio kwa kutumia karatasi,
katika Chuo cha Ufundi cha Tanganyika
Polytechnic, baadhi ya wahitimu hao
waliishukuru serikali kwa kupiga maru-
fuku matumizi ya mifuko hiyo kwa kuwa
imewawezesha kupata fursa ya kujifunza
kuzalisha mifuko mbadala itakayowawez-
esha kujiajiri na kuongeza kipato.

Martha Mwakidebe, Rose Chisala na
Neema Mgendi, walizungumza kwa nia-
ba ya wenzao, waliipongeza serikali kwa

hatua ya kuzuia matumizi ya mifuko ya
plastiki.

Walisema wakiwa wajasiriamali wa-
dogo, hatua hiyo imewapa fursa ya kuji-
funza na kuanzisha viwanda vidogo kwa
ajili ya kuzalisha mifuko mbadala ambayo
imeanza kuwanufaisha.

“Hii fursa itatusaidia sisi wajasiriamali
kujiajiri kwa kutumia ujuzi tulioupata
kutengeneza mifuko mbadala ili kupiga
vita matumizi ya mifuko ya plastiki,” alise-
ma Rose Chisala.

Naye Meneja wa Shirika la Viwanda Vid-
0go (Sido) Mkoa wa Arusha, Nina Nchim-
bi, ambaye alikuwa mgeni rasmi katika ku-
funga mafunzo hayo, aliwataka wahitimu
kutumia fursa hiyo kuanzisha viwanda
vidogo kwa ajili ya kuzalisha vifungashio.

Nchimbi alisema kwa kufanya hivyo wa-
takuwa wanaunga mkono sera ya serikali
kufikia uchumi wa kati kupitia viwanda.

Alikipongeza chuo hicho cha Tanganyi-
ka Polytechnic kwa ubunifu na kuanzisha
mafunzo ya ufundi stadi yatakayowasaid-

ia kuwajengea uwezo wa kufanya kazi za
kuzalisha kupitia ujuzi walioupata.

Awali, Mkuu wa chuo hicho, Abdul
Semvua, alisema mafunzo hayo ni ya tatu
kuhitimu tangu waanzishe programu
hiyo, ambayo imelenga kuunga mkono
katazo la serikali kuhusu uzalishaji wa mi-
fuko ya plastiki kwa kutoa elimu ya ujuzi
kwa wajasiriamali kutengeneza mifuko ya
karatasi.

“Tumekuwa na mafanikio makubwa
tangu tuanzishe programu ya kutoa ujuzi
kwa wajasiriamali kutengeneza mifuko ya
makaratasi. Wengi waliohitimu kwa sasa
wanatengeneza vifungashio na wameanza
kuonja mafanikio,” alisema Semvua.

Awali, mbunifu wa mitaala katika chuo
hicho, Dk. Richard Masika, alisema nia ya
chuo ni kujenga uwezo wa ujuzi kwa wa-
jasiriamali ili wawe na uthubutu wa kuan-
zisha viwanda vidogo na kuondoa dhana
iliyojengeka kwamba wenye uwezo wa
kuanzisha viwanda ni wageni kutoka nje
ya nchi.
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NAZRINA SARFARAZ HASHMI do here by
announce the loss of Her Certificate of ALL
INDIA SECONDARY SCHOOL
EXAMINATION 2000 (ORIGINAL
CERTIFICATE) which issued by INDIAN
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AB 10598759 lliyotolewa mwaka
2017 Makao Makuu ya lIdara ya
Uhamiaji. Yeyote atakayeiona atoe
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atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
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‘JESUS NI NOMA SANA,

LAKINI AGUERO NOMA ZAIDI’

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amemsifia Gabriel Jesus baada ya
kufunga mabao mawili dhidi ya Everton, lakini am-
emtaja Sergio Aguero kuwa “pengo lake halizibiki”
pale Manchester City.

Mabao ya haraka ya Jesus mapema kipindi cha pili
yaliwahakikishia City ushindi dhidi ya Toffees hao,
ambao walipata bao la kufutia machozi kupitia kwa
Richarlison baada ya makosa ya Claudio Bravo.

Wakati huo huo, Aguero, ambaye alirejea uwanjani
baada ya kuwa majeruhi kwa muda mrefu wakati City
wakipata ushindi wa 2-0 dhidi ya Sheffield United Ju-
mapili iliyopita, alibakia kuwa benchi na hakutumika.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil, Jesus sasa
amefikisha mabao 13 kwa jina lake katika mashinda-
no yote msimu huu, lakini Guardiola amesisitiza
Aguero bado namba moja.

“Gabriel ni mchezaji kwenye akili, lakini pengo la
Sergio halizibiki,” alisema Guardiola akinukuliwa na
mtandano wa Twitter wa City.

“Ana maana kubwa kwetu na kwa mashabiki, kile
alichokifanya dhidi ya QPR (mwaka 2012), tunahitaji
wachezaji wote, lakini Sergio amempa zawadi Ga-
briel.

“Wana mahusiano mazuri. Na hilo ndio lin-

alochangia kucheza vizuri na kwa kujituma zaidi kwa
kikosi hicho.”

—

MANCHESTER, England

PAUL Pogba ameshauriwa ku-
fanyiwa operesheni ya enka, kwa
mujibu wa kocha wa Manchester
United, Ole Gunnar Solskjaer.

Solskjaer alitarajia Pogba kuwa
fiti na kujiunga na kikosi cha Unit-
ed kwenye mchezo dhidi ya Arse-
nal juzi, lakini alibainisha kwam-
ba, matatizo ya kifundo cha mguu
yanayomsumbua kiungo huyo
yanaweza kumfanya kuwa nje ya
dimba kwa muda mrefu.

Pogba alicheza wakati United

I ikifungwa 2-0 na Watford Desem-

ba 22, mwaka jana na akaichezea
United wakati ikiichapa Newcastle
United mabao 4-1 siku ya ‘Boxing
Day W if W +% m¥aw

Baada ya kushuhudia kikosi
chake kikifungwa 2-O na Arsenal
pale kwenye dimba la Emirates,
Solskjaer aliulizwa = anamtarajia
Pogba kukaa nje kwa kipindi gani,
na aliiambia BT Sport: “Sijui, wiki
tatu au nne pengine.

“Ameshauriwa kufanyiwa op-
eresheni na watu wake na pengine
atafanya hivyo.”

Solskjaer alifafanua ¥ kuhusu
klabu kujihusisha na matibabu ya

ASHAURIWA KUFANYIWA OPERESENI

Pogba akiwaambia waandishi wa
habari: * “Alifanyiwa | uchunguzi,
hakuna kitu kikubwa sana, ni kitu
ambacho kitafanyika ndani ya
muda uliopangwa.
“Ameshauriwa kufanya hivyo
haraka inavyowezekana, na pen-
gine atafanya haraka zaidi. Tuliku-
tana na washauri wanaomwanga-
lia. Uchunguzi umefanywa na sisi.”
United walifungwa kwa mabao
ya Nicolas Pepe dakika ya nane na
miamba hao wa Landon Kaskazi-
ni, na Arsenal ilifunga la pili kupi-
tia kwa Sokratis Papastathopoulos
kabla ya mapumziko.

NEYMAR AANDAA MIKAKATI
KURUDI BARCELONA

PARIS, Ufaransa

NEYMAR ameripotiwa anaandaa
mikakati maalumu kuhusu ofa yake
ya kurudi kwenye klabu yake ya
zamani ya Barcelona.

Nyota huyo wa Paris Saint-
Germain alikuwa akihusishwa na
mpango wa kurudi tena Camp Nou
katika kipindi cha majira ya joto kili-
chopita, lakini akaishia kubakia kwa
miamba hao wa Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1.

Hata hivyo, Neymar bado anaone-
kana kwamba anaangalia uwezeka-

no wa kurudi kwa mabingwa wa Ligi
Kuu Hispania, LaLiga.

Neymar sasa anaandaa mikakati
rasmi ya kurudi Barcelona, kwa mu-
jibu wa ESPN FC.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 anataka kuhama na kuli-
taka Shirikisho la Soka la Kimataifa
(Fifa), kuweka wazi fidia ambayo
atatakiwa kuilipa PSG ili wam-
wachie, kwa mujibu wa ripoti hiyo.

Neymar amefunga mabao tisa
katika mechi 12 msimu huu, akiwa
anasumbuliwa na majeruhi ya mara
kwa mara.
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KYAER:
TUTA AUILI MMOJA AUWAWILI]

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amedokeza kuhusu usajili wa Januari wa Manchester United, akisema
kwamba klabu hiyo ya Ligi Kuu England “itaangalia nyota mpya mmoja au wawili” kwa ajili ya
kuongeza nguvu. s \
United ilifungwa mabao 2-0 na Arsenal Jumatano, na kuachwa nafasi ya tano kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu na ikipitwa pointi tano na wanaoshika nafasi ya nne Chelsea. w—5g-

Eneo la kiungo ya kati ndio lilionekana kuwa na tatizo kubwa pale United, huku Paul Pogba
akisumbuliwa na enka na Scott McTominay (goti) na kuwafanya kukaa nje kwa wiki kadhaa.
Solskjaer amesema kwamba atataka kufanya usajili, lakini akaongeza ni kama tu United
itaweza kutafuta mchezaji sahihi. s

“Unaweza kuona kikosi chetu na wakati mwingine ukafikiria kuhusu kuongeza mmoja au
wawili,” alisema. wer — - .
“Inategemea na namna tutakavyofikiri na kuona nani yupo kwa ajili yetu. Bila shaka tunataka

VO ————

msaada kwenye kikosi chetu.”

g

X\

Guardiola: City walipambana vizuri kwa Everton

MANCHESTER, England

PEP Guardiola alisifia morali ya kikosi cha Manchester City kwa
ushindi wao dhidi ya Everton kwenye mchezo wa Ligi Kuu England
hapo juzi.

Mabao mawili ya Gabriel Jesus ya kipindi cha pili yaliiwezesha
City kupata ushindi wa 2-1 nyumbani na kukifanya kikosi hicho cha
Guardiola kilichopo nafasi ya tatu kupunguza tofauti ya pointi hadi
11 dhidi ya vinara Liverpool, ambao wamecheza mechi chache zaidi.

Kocha huyo wa City alisema aliridhishwa na kiwango cha timu
yake, wakati kikiendelea kuimarika kwenye kupambana katika
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu licha ya kupitwa pointi nyingi na Liv-
erpool.

“Tulicheza vizuri. Nimehamasika na kiwango cha timu, wachezaji
walionyesha ari nzuri na morali ya juu,” alisema Guardiola aki-
waambia waandishi wa habari.

“Kuwa mbali baada ya kuwa mabingwa kwa misimu miwili, timu
ikiwa kwenye hali nzuri, unaweza kukata tamaa.

“Pengine tutamaliza nafasi ya saba au nane kwenye msimamo,
lakini kwa sababu hatujaribu. Mechi ziko pale na tulicheza vizuri,
na tukapata ushindi mzuri.”

Guardiola aliamua kutumia mfumo wa 3-4-3 dhidi ya Everton,
akiwaanzisha Eric Garcia, Fernandinho na Rodri kwenye safu ya
ulinzi, huku Benjamin Mendy na Joao Cancelo wakicheza pembeni.

angalau wachezaji wawili, Scott atakuwa nje kwa miezi miwili na Paul kwa mwezi mmoja.
“Hilo litatupa sisi chaguo na tunatakiwa kuangalia kwenye mechi muhimu tu zilizopo mbele
- G T
“Lakini tutaangalia mchezaji sahihi na sio yoyote, kwa sababu tunambhitaji yule atakayekuwa

]

Xhaka haondoki
Arsenal - Arteta

LONDON, England

GRANIT Xhaka amemhakikishia Mikel
Arteta kwamba atabakia katika klabu ya
Arsenal, kwa mujibu wa kocha huyo.

Xhaka aliripotiwa kufikia makubaliano
ya kujiunga na klabu ya Hertha Berlin
wakati huu wa dirisha dogo la usajili, huku
majaliwa yake pale Arsenal yakiwa shakani
tangu alipokwaruzana na mashabiki waka-
ti wakitoka sare ya 2-2 na Crystal Palace Ok-
toba mwaka jana.

Lakini baada ya kuukosa mchezo wa Ar-
senal waliopoteza 2-1 kwa Chelsea Desem-
ba 29, Xhaka alianza mwaka 2020 vizuri
baada ya kuonyesha kiwango cha kuvutia
wakati timu yake ikiibuka na ushindi wa
2-0 dhidi ya Manchester United.

Alipoulizwa kama mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27 amembhakikishia
kama atabakia kwenye dimba hilo la Emir-
ates, Arteta aliwaambia waandishi wa
habari: “Ndio, amenihakikishia.

“Nafikiri atabakia na sisi. Kwa uhakika
nampenda. Kama akibakia kwenye kikosi
chetu, atakuwa mchezaji muhimu zaidi
kwetu.”

Mabao ya kipindi cha kwanza kutoka
kwa Nicolas Pepe na Sokratis Papastatho-
poulos yalikisaidia kikosi hicho cha Arteta
kupata ushindi wake wa kwanza tangu aki-
chukua nafasi ya kuwa kocha wa Arsenal
na alikisifia kikosi chake kwa kiwango bora.

Arteta alibainisha kwamba kuna mengi
yanakuja kutoka kwa wachezaji wake hao,
ambao alisema bado hawajafiti.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

LUIZ AITABIRIA

MAZURI ARSENAL

@ @ @®Bcki huyo asema chini ya Arerta kikosi chao kina uwezo
wa kufanya mambo makubwa...

LONDON, England

BAADA ya kufanikiwa kuifunga
Manchester United, beki wa Arse-
nal, David Luiz, amesema kuwa timu
yake ina uwezo wa “kufanya mambo
makubwa” ikiwa chini ya kocha mpya,
Mikel Arteta.

Sokratis Papastathopoulos na Nico-
las Pepe walifunga katika ushindi wa
mabao 2-0 ambao uliifanya Arsenal
kupaa hadi katika nafasi ya 10 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu England, pointi
nne nyuma ya United iliyoko katika
nafasi ya tano.

Ilimaliza wakati mbaya wa kucheza
mechi saba bila ya kupata ushindi
kwenye uwanja wa nyumbani, tena
ukiwa ushindi wa kwanza dhidi ya
timu zilizoko kwenye nafasi 10 Bora
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

“Ninaamini chini yake (Arteta), kila
mchezaji ataimarika,” alisema Luiz
ambaye kwa sasa ana umri wa miaka
32.

“Mikel ni kocha mkubwa na ana-
yeufahamu vema mpira wa miguu. Ni
mchezaji mkubwa, anatuletea vitu vi-
pya na ninaamini katika filosofia yake.

“Tunatarajia ~ kufanya =~ mambo
makubwa ndani ya muda mfupi ujao,
lakini tutaenda hatua kwa hatua.”

Baada ya kupata sare mara mbili na
kufungwa mchezo mmoja kocha huyo
mwenye umri wa miaka 37 ambaye ali-
kuwa akiinoa Manchester City, Arteta
alitua klabuni hapo ili kuokoa jahazi
lililokuwa linaelekea pabaya la timu
hiyo inayotumia Uwanja wa Emirates.

Ingawa Manchester United haikuwa
na bahati katika mechi hiyo, The Gun-
ners walikuwa bora zaidi katika kip-
indi cha kwanza na Pepe alifanikiwa
kuisumbua safu ya ulinzi ya wapin-
zani wao.

Lakini kulikuwa na kiwango bora
katika upande wa kiungo kilichoongo-
zwa na Mesut Ozil, ambaye alifanikiwa
kutawala eneo kubwa na kuwacheze-
sha wachezaji wote wa Arsenal, Lucas
Torreira alikimbia kilomita 11.54 na
Granit Xhaka, ambao Arteta anahitaji
kuona wanabakia klabuni hapo licha
ya kuhusishwa na tetesi za kuelekea
Hertha Berlin.

Luiz aliiambia BT Sport: “Tulicheza
vizuri sana katika kipindi cha kwanza,
na tulionyesha ukomavu kwenye kip-

indi cha pili. Tunatakiwa pia kuwa
wakweli na kukubali kwamba hatuku-
wa vema katika ‘fiziki’ na hatukuwa
tayari. Lakini unapokuwa hauko fiti
unatakiwa kupambana na kuuweka
moyo wako tayari.

“Huwezi kubadilisha kutoka sifuri
mpaka namba 10 kwa siku moja, wiki
moja, mwezi mmoja, lakini ni vizuri
kuona kuwa hawa vijana wameanza
kuelewa na kufanya majukumu yao,
namna wanavyojipanga kuhakikisha
wanafanya mambo makubwa na vitu
vikubwa kwenye mpira.

“Katika maisha unapokuwa na fura-
ha, matokeo yanakuwa tofauti. Kama
ulilala na furaha, unaweza kulala kwa
saa nne vizuri kuliko ukiwa na huzuni
na ukalala saa nane ambazo hazina
maana. Kama utafanya kazi ukiwa na
furaha na unaamini kile unachokifan-
ya unaweza kuzalisha mambo tofauti.

“Msimu huu si msimu wetu. Tulian-
za vibaya sana, lakini mambo yamean-
za kubadilika na bado tuna nafasi ya
kupambana kuwania mataji mengine
na hii itatuimarisha kuelekea msimu
unaokuja.”

KWA UFUPI

JUVENTUS YAMTAKA POGBA

JUVENTUS inajipanga kuanza mchakato wa
kumrejesha kiungo wake wa zamani, Paul Pogba
(26), kutoka Manchester United kutokana na sin-
tofahamu aliyonayo kwenye maisha ya kikosi cha
0ld Trafford. (Calciomercato)

UNITED, RB WAJIPANGA

MANCHESTER United inataka kutengeneza
mazingira ya kumnasa straika wa RB Leipzig,
Timo Werner (23), kwa kukamilisha makubaliano
na vinara hao wa Bundesliga, lakini wakiruhusu
nyota huyo aendelee kubakia klabuni hapo hadi
mwisho wa msimu. (Express)

NAPOLI, AJAX VITANI

NAPOLI na Ajax zimeweka wazi nia ya kum-
wania beki wa kati wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji,
Jan Vertonghen, kwa kuitaka klabu yake ya Tot-
tenham ikubali kumuuza katika dirisha dogo la
usajili la Januari kabla ya kusubiri nyota huyo
aondoke kama mchezaji huru kwenye majira ya
kiangazi. (Telegraph)

MANE ANUKIA LIVERPOOL

REAL Madrid imeanza mazungumzo na wakala
wa straika wa Liverpool na Timu ya Taifa ya Sen-
egal, Sadio Mane, ambaye ana umri wa miaka 27.
(Le10Sport)

STURRIDGE AINGIA SOKONI

KLABU za Marseille na Aston Villa ni baadhi
ya timu zinazowania saini ya straika wa zamani
wa Liverpool na Timu ya Taifa ya England, Dan-
iel Sturridge (30), ambaye kwa sasa anaitumikia
klabu ya Trabzonspor ya Uturuki. (Mail)

FERGUSON AKARIBIA SPURS

TOTTENHAM inaongoza katika mbio za ku-
wania saini ya beki wa West Brom, Nathan Fergu-
son, ambaye klabu yake maarufu kwa jina la Bag-
gies inalazimika kumuuza nyota huyo mwenye
umri wa miaka 19 ambaye anawindwa na Crystal
Palace. (Mirror)

ERIKSEN BADO AGOMBEWA

INTER Milan imejiunga katika vita ya kuwania
saini ya kiungo wa Tottenham, Christian Eriksen.
Nyota huyo mwenye umri wa miaka 27 anata-
rajia kuwania mkataba wake na klabu hiyo katika
kipindi cha majira ya joto na pia anawaniwa na
Manchester United, Paris St-Germain na Juventus.
(Mail)

SOUMARE MAMBO SAFI

MANCHESTER United na Tottenham zitachua-
na kuwania saini ya kiungo wa Timu ya Taifa ya
Ufaransa na Lille, Boubakary Soumare. Inaelezwa
kuwa klabu sita zimewasilisha ofa ya kumsajili
nyota huyo mwenye umri wa miaka 20. (Mail)

XHAKA AMSUBIRI ARTETA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Uswisi, Granit
Xhaka (27), anatakiwa kusubiri kujua hatima yake
kutoka kwa Kocha mpya wa Arsenal, Mikel Arteta,
kuhusu ombi lake la kutaka kujiunga na Hertha
Berlin katika dirisha dogo la usajili lililofunguli-
wa. (Independent)

LAMPARD AGHAIRI KWA ZAHA

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, amesitisha
uamuzi wa kumwania mshambuliaji wa Crystal
Palace na Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried
Zaha (27), katika kipindi cha usajili cha dirisha
dogo la Januari. (Star)

LALLANA KUONDOKA LIVERPOOL

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amesema
kuwa kiungo wa Timu ya Taifa ya England, Adam
Lallana (31), anaweza kuondoka klabuni hapo
mwishoni mwa msimu ambapo mkataba wake
utakuwa umemalizika. (Mirror)

FERNANDES AITAJA SPURS

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ureno na Sporting
Lisbon, Bruno Fernandes (25), ambaye aliwahi ku-
wania na Manchester United, amesema kuwa ana-
karibia kujiunga na Tottenham katika kipindi cha
majira ya joto kuliko timu nyingine. (Express)
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MGOSI AFUNGUKA MECHI
YA WATANI ISIVYOTABIRIKA

Na Shufaa Lyimo

ALIYEKUWA mshambuliaji wa mabing-
wa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, Mussa Hassan ‘Mgosi’, amesema
kuwa wachezaji wa timu hiyo wanatakiwa
kuongeza umakini kuelekea mechi dhidi
ya watani zao Yanga kwa sababu mchezo
huo huwa hautabiriki.

Simba inatarajia kuwakaribisha Yanga
katika mechi ya kwanza ya msimu huu,
itakayochezwa kesho Jumamosi kwenye

Akizungumza na gazeti hili jana, Mgosi,
ambaye sasa ni Kocha Mkuu wa Simba
Queens, alisema kuwa Simba inauwezo
wa kuwafunga watani zao, lakini watafani-
kiwa hilo tu endapo wataongeza bidii.

Mgosi alisema kuwa Simba ina wachezaji

Mshambuliaji wa Manchester City, Kevin De Bruyne (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa Everton, Fabian Delph, katika mechi ya Ligi Kuu

wenye viwango vizuri ukilinganisha na
watani zao, hivyo anaamini wana nafasi
nzuri ya kuondoka na pointi tatu.

“Simba inauwezekano wa kushinda kwa
sababu haijasajili wachezaji wapya, wa-
natarajia kutumia nyota wale wale wali-
ozoeana katika mchezo huo, tofauti na
Yanga ambao wamesajili wachezaji wengi,
ambao mpaka sasa bado hawajajuana vi-
zuri,” alisema Mgosi.

Aliongeza kuwa mchezo unatarajiwa
kuwa wa kuvutia kutokana na ‘majigam-
bo’ yanayoendelea kutolewa na makocha,
viongozi, mashabiki na wanachama wa

Aliwataka mashabiki wa Simba waji-
tokeze kwa wingi uwanjani kuishangilia
timu yao ambayo mpaka sasa inaongoza
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania

England iliyochezwa juzi usiku.City ilishinda 2-1. PICHA: MTANDAO

Mziba akabidhiwa majukumu Yanga

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Yanga umemtangaza,
Abeid Mziba, kuwa Kaimu Meneja wa timu
hiyo akichukua nafasi iliyoachwa na Dis-
mas Ten, ambaye amesimamishwa kwa
muda usiojulikana, imeelezwa.

Ten alisimamishwa na uongozi wa kla-
bu hiyo kwa tuhuma za kuruhusu benchi
la ufundi la Yanga kuvaa jezi ‘feki’ katika
mechi dhidi ya Biashara United, ambayo
ilichezwa mapema wiki hii.

Katibu Mkuu wa Yanga, David Luhago,

alisema kuwa uteuzi wa Mziba umefany-
wa kwa kuzingatia uwezo na weledi alion-
ao wa kuitumikia vizuri nafasi hiyo.

Luhago alisema kuwa tayari Mziba,
ambaye mwaka jana alikuwa ni Meneja
wa Timu ya Tanzania Bara (Kilimanjaro
Stars), iliyoshiriki Kombe la Chalenji jijini
Kampala, Uganda, ameshaanza majuku-
mu yake mapya na anaamini atakuwa na
wakati mzuri.

“Uongozi umeamua kumpa Mziba juku-
mu hili baada ya Dismas kupewa jukumu
lingine,” alisema Luhago.

Kuelekea mechi yao dhidi ya Simba,

Bara, ambayo inashirikisha timu 20.

“Ni mechi ambayo kila mchezaji ana-
hitaji kupata nafasi, ni mechi inayowaten-
geneza nyota wapya na inayowapoteza
wengine, ni mchezo ambao huwa hauta-
biriki, ila kwa mimi nina imani na kikosi
chetu,” Mgosi alisema.

Simba itashuka uwanjani kesho ikiwa
na kumbukumbu ya ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya Ndanda FC, wakati Yanga wao
walipata bao la ‘jioni’ ilipowakaribisha
Biashara United kutoka Musoma, mkoani
Mara.

Vinara hao wa Ligi Kuu pia wanakum-
bukumbu ya kupata ushindi wa mabao
6-0 katika mechi yao ya mashindano ya
Kombe la FA dhidi ya Arusha FC, wakati
Yanga ilipata ushindi wa magoli 4-O dhidi
ya Iringa United, katika michuano hiyo.

kiongozi huyo alisema kuwa maandal-
izi ya kikosi chao yamekamilika na wa-
nawaomba wanachama na mashabiki wao
wajitokeze kwa wingi kuishangilia timu.

Wakati huo huo, mashabiki wa klabu
hiyo waliokuwa wanasafiri wa kutumia
baiskeli kutoka mkoani Mtwara waliwasili
salama jijini jana.

Luhago alisema kuwa kutokana na ku-
tambua mapenzi yao kwa klabu, uongozi
wa Yanga umeamua kuwapa huduma ya
malazi kwa siku mbili pamoja na tiketi za
bure kushuhudia mchezo huo.

Namungo
kusajili
wachezaji
wanne

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha kikosi
chao kinakuwa imara na kufan-
ya vizuri kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara, uongozi wa timu va
Namungo FC ya mkoani Lindi
umesema unatarajia kusajili
wachezaji wapya wanne katika
kipindi cha dirisha dogo.

Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), lilifungua rasmi dirisha
dogo la usajili wa wachezaji
tangu Desemba 15, mwaka jana
na linafunga mchakato huo ifi-
kapo Januari 15, mwaka huu.

Mwenyekiti wa Namungo
FC, Hassan Zidadu, aliliambia
gazeti hili kuwa wanahitaji
nyota wapya wanne ili wa-
fanye vizuri katika hatua ya
lala salama ya ligi hiyo inay-
otoa mwakilishi wa Tanzania
Bara katika mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Zidadu alisema kuwa tayari
wameshaanza mazungumzo na
nyota mbalimbali na anaamini
mchakato huo utakapokamilika,
kikosi chao kitapata nguvu
mpya.

“Timu imesharudi Lindi
kujiandaa na mchezo wetu wa
[jumaa, lakini mimi nimebaki
Dar es Salaam ili kukamili-
sha masuala ya usajili, siwezi
kusema nani tutamsajili, tuko
katika mazungumzo na ya-
takapokamilika tutaweza
wazi, ila tunadhamiria kusajili
wachezaji wanne,” alisema
Zidadu.

Aliongeza kuwa kati ya
wachezaji hao wapya, washam-
buliaji watakuwa wawili na
hayo ni mapendekezo yaliyo-
tolewa na benchi la ufundi la
timu hiyo.

“Bado tuko kwenye malengo
yetu, wakati tumepanda daraja
na msimu huu ulipoanza, tu-
liweka malengo yetu kwamba
tunahitaji kubakia kwenye Ligi
Kuu, tunashukuru hili kwa na-
fasi tuliyopo, lakini tutahitaji
kuimarika na kufanya vizuri
zaidi,” Zidadu alisema.

Namungo FC yenye pointi
22, imecheza mechi 13 na
katika msimamo wa Ligi Kuu
Bara iko katika nafasi ya sita
wakati Singida United ambao
wamejikusanyia pointi saba na
iliyoshuka dimbani mara 14,
inaburuza mkia.

Kikosi hicho cha Namungo
kinaendelea kujinoa kwa ajili
yva kuwafuata wapinzani wao
Mbeya City katika mechi ya
raundi ya 15 vya ligi hiyo inay-
otarajiwa kuchezwa Januari 8,
mwaka huu kwenye Uwanja wa
CCM Samora mkoani Iringa.
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Luiz aitabiria mazuri Arsenal
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Kipa wa Manchester United, David de Gea, akiruka kuwania mpira dhidi ya mshambuliaji wa Arsenal, Alexandre Lacazette (kushoto),
katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa juzi usiku. Arsenal ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

SIMBA YAFUNGUKA

ILIPOWAZIDI YANGA

® ® @®1.akini Manara atahadharisha lolote linaweza kutokea
katika mechi za watani...

Na Somoe Ng'itu

JOTO la pambano la watani wa jadi nchini,
Simba na Yanga limeendelea kupanda huku
msemaji wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Haji Manara, akitamba kuwa
anaamini kwa asilimia kubwa Wekundu wa
Msimbazi, wataibuka na ushindi katika mch-
ezo wa kesho.

Hata hivyo, Manara, alisema kuwa katika
soka na hasa kwenye mechi za watani wa
jadi, lolote linaweza kutokea.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Manara, alisema kuwa sababu
namba kuu inayowapa ‘jeuri’ ni ubora wa
kiufundi uliopo katika kikosi chao.

Manara alisema kuwa haoni sababu am-
bayo inaweza kuikosesha ushindi timu yake
na kwa maandalizi mazuri waliyofanya
wachezaji wa vinara hao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Alisema pia kikosi cha Simba kina
wachezaji wenye uzoefu zaidi ukilinganisha

na nyota walioko katika kikosi cha wapinzani
wao ambao kwa sasa wanafundishwa na
Kaimu Kocha Mkuu, Boniface Mkwasa.

“Kiufundi... hakuna namna ya Yanga
kushinda, ama kupata sare, achana na ‘dabi’
achana na mazingira, hesabu mmoja mmoja,
juzi kuna mchambuzi ambaye anaheshimi-
ka, alimweka mchezaji mmoja tu anaweza
kucheza katika kikosi cha Simba, alimtaja
Kelvini (Yondani), na mimi siamini kama
anaweza kucheza, atamweka nani nje, Erasto
(Nyoni) akae nje, Wawa akae (Paschal),” alise-
ma Manara.

Aliongeza kuwa hawezi kusema kuwa
wanakwenda kufungwa na Yanga, huo ndio
utamaduni wa kawaida wa mechi za ‘dabi’.

“Ndio utamaduni wa ‘dabi’ zilivyo, hatuen-
di kusema tunaenda kufungwa na Yanga,
nazungumzia kiufundi, sio nje ya uwanja,
katika hali ya kawaida, simjui mshabiki hata
mmoja, nchi nzima, hayupo, anayeweza kua-
mini timu yake inakwenda kumfunga Sim-
ba,” Manara alisema.

Aliongeza kuwa anaamini Mkwasa ni
mzoefu na mechi hizo za watani, kikosi chao
kitaibuka na ushindi mnono katika mchezo
huo.

“Siamini kama atakuja na mbinu nyingine
yoyote zaidi ya ‘kupaki basi’, kama yuko ma-
kini, la sivyo, anataka kufunguka, na tutampi-
ga tano, akifunguka na kutaka kucheza ‘open
game’, Wallah tutampiga mkono,” Manara
alisisitiza.

BOCCO YUKO KAMILI...

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola, aliliambia gazeti hili kuwa hatima ya
nahodha wa timu hiyo, John Bocco, kuanza
katika kikosi cha kwanza katika mchezo wa
kesho itajulikana kesho asubuhi.

Matola alisema kuwa kiafya, ameshapo-
na na uzoefu alionao katika mechi zenye
ushindani, unaweza kumpa nafasi ya kuan-
zia kwenye mchezo huo ambao utachez-
eshwa na refa, Jonesia Rukyaa, kutoka Bu-
koba, mkoani Kagera.
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Niyonzima atua,
aahidi makubwa

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO wa kimataifa wa Yanga,
Mnyarwanda Haruna Niyonzima,
amesema kuwa yuko tayari kwa
mchezo wa kesho dhidi ya watani
zao Simba, lakini akiomba ushiriki-
ano kutoka kwa wachezaji wenzake.

Niyonzima alitua nchini jana
mchana kwa ajili ya kurejea kwa
mara vya pili katika klabu yake hiyo
akitokea AS Kigali ya nchini kwao
Rwanda.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Niyonzima, alisema kuwa amekuja
nchini kwa kazi moja ya kuisaidia
Yanga iweze kufanya vizuri ka-
tika Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano mbalimbali watakay-
oshiriki.

Kiungo huyo wa zamani wa Sim-
ba, alisema kuwa anahitaji kupata
ushirikiano kutoka kwa wachezaji
wenzake ili watimize malengo ya
timu hiyo iliyoko katika nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa ligi.

“Peke yangu siwezi kufanya
lolote, ninahitaji ushirikiano,
ninaamini kwa pamoja tutafanya
Kizuri,” alisema Niyonzima.

Kuhusu mechi ya kesho dhidi ya
Simba, Niyonzima, alisema kuwa
yuko tayari kwa mchezo huo na
endapo akipata nafasi ya kucheza
hapo kesho, ataitendea haki fursa
hiyo.

“Niko vizuri, nilikuwa nafanya
mazoezi, ni mechi kubwa, ina
mambo mengi, nimecheza sana hizo
mechi, ni mechi ninayoiheshimu, sisi
kama wachezaji kikubwa tunataki-
wa Kujiandaa Kisaikolojia, napenda
kuwaambia Wana-Yanga nimekuja
kufanya kazi,” alisema Niyonzima.

Aliongeza kuwa Tanzania ni
nyumbani na kukubali kurejea ni
ishara kamili kwamba yuko tayari
kufanya kazi kwa kiwango cha juu.

Niyonzima alikuwa mmoja wa
nyota walioisaidia Simba kutinga
hatua ya robo fainali ya mashinda-
no ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika msimu uliopita, lakini
aliachwa na aliyekuwa Kocha Mkuu,
Patrick Aussems.
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