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JPM aagiza mkandarasi Kituo

mabasi mikoani kukatwa fedha

Na Christina Mwakangale

RAIS John Magufu-
li ameeleza kutoridhishwa
na kasi ya ujenzi wa kituo cha
mabasi yaendayo mikoani na
nchi jirani cha Mbezi Luis ji-
jini Dar es Salaam na kuagiza
mkandarasi wa mradi huo,
kampuni ya Hainan Inter-
national Limited ya China, ku-
katwa malipo yake.

Kituo hicho ambacho kili-
takiwa kukamilika ujenzi Julai,
mwaka huu, kimegharimu Sh.
bilioni 71, lakini hadi sasa kime-
kamilika kwa asilimia 85.

Pia Rais alimwagiza Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Selemani Jafo na
Mkurugenzi wa Jiji, Sipora Li-
ana kuhakikisha ujenzi unaka-
milika ifikapo Oktoba 30, mwa-
ka huu.

Rais Magufuli

aliyasema

wakati wa uwekaji jiwe la msin-
gi kwenye kituo hicho pamoja

na Rais Lazarus Chakwera wa
Malawi.

Licha ya kutokamilika kwa
kituo hicho, pia alisema ha-
jaridhishwa na ongezeko la
gharama za mradi huo kutoka
Sh. bilioni 31 hadi Sh. bilioni 71.

Kutokana na ongezeko hilo,
Rais aliagiza gharama hizo zi-
fuatiliwe kwa karibu na Bodi ya
Usajili wa Makandarasi (CRB),
Bodi ya Usajili na Wahandisi
(ERB) pamoja na mhandisi
mshauri, Chuo Kikuu cha Ar-
dhi (ARU).

Pia Rais Magufuli aliagiza kit-
uo hicho kuwa na ofisi ya uha-
miaji, mgawanyo wa maege-
sho kwa ajili ya bajaji, pikipiki
pamoja na eneo maalumu kwa
mabasi ya ndani na nje ya nchi.

Kwa upande wake, Rais
Chakwera alisema anam-
shukuru Rais Magufuli kwa
kumpa fursa ya kuweka histo-
ria ya mafanikio ya Tanzania,
huku akiipongeza serikali kwa
kuboresha miundombinu ya
wananchi.

“Natambua kuwa wananchi
wa Malawi wanapenda kusa-
firi kuja Tanzania kufanya
biashara na ndugu zao Watan-
zania, hivyo naamini ujenzi wa
kituo hiki utasaidia biashara na
kuleta ustawi wa wananchi,”
alisema.

Pia alimshukuru Rais Magu-
fuli kwa kushirikiana na Ma-
lawi katika makubaliano ya
shughuli za maendeleo na
kwamba umefika wakati wa
Afrika kushirikiana.

Awali, Jafo akizungumzia
kuhusu mradi huo, alisema
kituo hicho kina uwezo wa ku-
chukua mabasi 3,456 yaendayo
mikoani na nchi jirani.

Alisema mradi huo umetoa
ajira takribani 600 na kitaka-
poanza kazi kitaajiri watu
10,000 na matarajio ni kuku-
sanya mapato ya Sh. bilioni 10.
2 kwa mwaka.

Rais Chakwera aliondoka
jana alasiri kurejea Malawi
baada ya ziara ya siku mbili
nchini.

e
Lissu atinga Mlimani
City, soko la Manzese

Na Romana Mallya

MAKAMU Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, jana aliibukia
Salaam na kupokelewa na
mamia ya watu waliokuwapo.

Awali, Lissu alianzia
kwenye maduka makubwa
ya Mlimani City ambako
alinunua baadhi ya bidhaa
na kusalimiana na watu na
wengine wakiomba kupiga
naye picha.

Akiwa sokoni Manzese,
Lissu alionekana akisalimiana
na wamachinga wanaouza
bidhaa mbalimbali zikiwamo
nguo za mtumba, huku aki-
ZUNgUMza Nao.

Lissu alionekana akipimi-
sha suruali ya mtumba soko-
ni hapo, huku baadhi ya watu
wakishangilia ujio wake.

Juzi, Lissu alipanda usafiri
wa mabasi ya mwendokasi
kutoka Kinondoni “B” hadi
Gerezani, Kariakoo na kue-

lekea soko kuu la vyakula
Kariakoo ambako alifanya
ununuzi wa bidhaa mbalim-
bali.

Baada ya kushuka kwenye
mwendokasi, Lissu alisema
hiyo ni mara yake ya kwanza
kupanda tangu mradi huo wa
usafirishaji wa abiria uanze
Salaam.

Pia, alisema ili mradi huo
uwe bora zaidi, unatakiwa
kuwa mfumo wa usafirishaji
mkuu wa Dar es Salaam.

Lissu alishauri kwamba
Dar es Salaam iko kwenye
ukanda wa Bahari ya Hindi,
hivyo inaweza kutumia
usafiri wa majini kwa kuwa
na boti kutoka Bunju mpaka
bandarini na Kigamboni hadi
bandarini ili kutatua tatizo
[a msongamano wa magari
barabarani.

Lissu alisema Jiji la Dar es
Salaam lenye zaidi ya watu
milioni tano, halina ma-
hali ambako watu wanaweza
kwenda kupumzika.

Vigezo na Masharti kuzingatiwa.

Kwa taarifa zaidi piga 0800 002 002

Karibu yako

www.nmbbank.co.tz !
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Ongezeko la saratani
kwa wasichana latisha

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Saratani Ocean Road (ORCI),
imebainisha kuwapo ongezeko la sara-
tani ya matiti kwa wasichana nchini,
kunakochagizwa na matumizi holela ya
vidonge vya uzazi wa mpango.

Imesema wasichana wenye umri
kuanzia miaka 25 ndio kundi lililothibi-
tika kuwa katika hatari hiyo, kutokana
na kutumia vidonge hivyo kinyume cha
taratibu.

Hayo vyalielezwa jana na Daktari
Bingwa wa Utafiti wa Saratani wa ORCI,
Samuel Kandali, wakati akizungumza na
Nipashe kuhusu mwezi wa uelimishaji
wa jamii kuhusu saratani ya matiti.

Alisema kuanzia mwaka jana idadi ya
wagonjwa wanaopata saratani ni kuanzia
miaka 25 hadi 54, tofauti na miaka ya
2008/9, ambapo walikuwa wakipokea
wagonjwa wa kuanzia miaka 64.

“Hatujafanya utafiti kuhusu sababu za
wasichana wadogo kupata saratani hii,
isipokuwa sababu kuu ni matumizi ya
vichocheo vya homoni za mwili aina ya
dawa za uzazi mpango kwa wasichana
wadogo,” alisema DKk. Kandali.

Alieleza zaidi kuwa, suala hilo lime-
bainishwa wazi na wanafunzi wa Chuo
cha Ufundi cha Ufundi Stadi (VETA)
Kipawa, ambao walikiri wazi kutumia
vidonge hivyo bila kufuata ushauri wa
daktari.

“Wanafunzi wamekiri wazi wanatumia
vichocheo vya mwili, bila mpangilio
wakati mwingine kutumia dawa (alizitaja
kwa jina) mara nne kwa mwezi hali am-
bayo ni hatari kwa afya zao na tunaweza
sema kuwa ni moja ya sababu za kupata
saratani hii,” alisema Dk. Kandali.

Aliwataka wasichana wadogo kue-
puka matumizi ya vidonge vya uzazi wa
mpango, bila kufuata ushauri wa daktari,
ili kujinusuru na tatizo hilo.

Daktari huyo bingwa, pia alizitaka
taasisi mbalimbali nchini kushirikiana
kufanya tafiti kufahamu zaidi sababu
za kuibuka kwa wimbi hilo la mabinti
wadogo kupata saratani.

Kuhusu mwezi Oktoba wa kuhama-
sisha jamii kuhusu uelewa wa saratani,
alisema jana walitoa mafunzo na kuwa-
fanyia uchunguzi wa awamu, walimu na
wanafunzi wa VETA Kipawa.

Alisema walifikia wanafunzi 300, wal-
imu 30 na kufanya uchunguzi wa watu
25, ambao wote hawakubainika kuwa na
tatizo hilo.

Dk. Kandali alisema waliwaeleza
wanafunzi hao kuhusu visababishi vya
saratani kuwa ni uvutaji tumbaku, unene
uliokithiri na kutofanya mazoezi na
kuwataka kubadili mfumo wa maisha
kwa kuchangamsha mwili kwa mazoezi
angalau nusu saa kila siku.

“Tunaendelea kutoa elimu kwa jamii
kupitia vyombo vya habari kuyafikia
makundi mbalimbali lengo ni kujenga
uelewa kwa jamii hasa kuondokana na
dhana potofu kuhusu ugonjwa huu,”
alisema Dk. Kandali.

Naye Kaimu Meneja Rasilimali Watu
wa VETA Kipawa, Upendo Abraham,
aliishukuru ORCI kwa kuwapa elimu hiyo,
ambayo itawasaidia vijana kutambua vi-
sababishi, ili kuzuia kupata ugonjwa huo.

Alisema wanafunzi 124 na wafan-
yvakazi 24 walikuwa tayari kwa ajili ya
kufanyiwa uchunguzi wa awali, ili kugun-
dua kama tayari kama wana ugonjwa
huo waanze matibabu.

- Mwalimu mbaroni madai
udanganyifu wa mitihani

Na Jaliwason Jasson,
KITETO

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) katika Wilaya
ya Kiteto mkoani Manyara
inamshikilia Mwalimu Mkuu
wa Shule ya Msingi ya Olki-
tikiti, Oscar Waluye, kwa
tuhuma za kufanya udang-
anyifu katika mitihani ya taifa
ya darasa la saba iliyomalizi-
ka jana.

Mkuu wa TAKUKURU
Mko a wa Manyara, Hol-
le Makungu, alithibitisha jana

kukamatwa na kushikiliwa
kwa ajili ya mahojiano.

Alisema Mwalimu Waluye
ambaye kituo chake cha
kazi ni Shule ya Msingi
Olkitikiti iliyoko katika  Ki-
jiji cha Engong’ongawe,
anadaiwa kuwalazimisha
wanafunzi wa darasa la sita
kufanya mitihani ya darasa
la saba.

“Akiwa Mwalimu Mkuu
wa Shule hiyo, anatuhumiwa
kuwalazimisha  wanafunzi
wawili wa darasa la sita katika
shule hiyo kufanya mitihani
ya darasa la saba,” alisema

Makungu.

Kwa mujibu wa Makun-
gu, wanafunzi hao walila-
zimishwa kufanya mitihani
badala ya watahiniwa ambao
uwezo wao darasani unaele-
zwa kuwa ni wa kiwango cha
chini.

Waluye anatuhumiwa ku-
fanya udanganyifu huo, kwa
kumkaririsha mitihani hiyo
mwanafunzi mmoja.

Aidha, taarifa hiyo il-
ieleza kuwa wanafunzi hao
wawili wa darasa la sita na
mwanafunzi aliyehitimu
mwaka jana, walikamatwa na

makachero wa TAKUKURU
wakiwa tayari wameishafan-
ya mitihani ya masomo ya
Kiswahili na Hisabati kwa
niaba ya wenzao wa darasa
la saba.

“Uchunguzi wa shauri hili
unaendelea na mara utaka-
pokamilika hatua za kisheria
zitachukuliwa dhidi ya mwal-
imu huyo,” alisema.

Makungu aliwataka wal-
imu wote nchini kufanya
kazi zao kwa uadilifu kwa
kuwalea watoto katika njia
iwapasayo ikiwa ni pamoja
na kusoma kwa bidii.

Mke wa Rais, Mama Janeth Magufuli na mke wa Rais wa Jamhuri ya Malawi, Mama Monica Chakwera wakipata mael-
ezo kuhusu maonyesho ya urithi wa asili na utamaduni, walipotembelea Makumbusho ya Taifa na Jumba la Utama-

duni, j

ijini Dar es Salaam juzi. PICHA: IKULU

Milioni 2.4 Tanzania wana matatizo ya macho

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ZAIDI ya watu milioni 2.4
nchini wana matatizo ya
kuona huku ugonjwa wa kisu-
kari ukitajwa kuwa miongoni
mwa sababu kuu saba zina-
zochangia hali hiyo.

Kutokana na hali hiyo,
serikali imeandaa mkakati
mwingine wa kukabiliana na
tatizo la macho unaotarajiwa
kusogeza huduma za macho
karibu na wananchi.

Mkurugenzi wa Tiba katika
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Grace Magembe,
alisema jana kuwa takwimu
zilizotolewa  na Shirika la
Afya Duniani (WHO) zi-
naonyesha asilimia moja ya
watu kwenye nchi zZi-
nazoendelea na za uchu-
mi  wa kati wana ulemavu

wa kuona.

Dk. Magembe alikuwa aki-
zungumza kwenye maadhim-
isho ya Siku ya Afya ya Macho
Duniani huku akibainisha
kuwa Tanzania kuna watu
600,000 wenye ulemavu wa
kuona.

“Pia watu wenye matatizo
ya kuona kwa kiwango cha
kati na juu hapa nchini wa-
nakadiriwa kuwa ni mara
tatu ya watu wasioona am-
bao ni takribani watu milioni
1.8. kwa ujumla Tanzania ina
watu milioni 2.4 wenye mata-
tizo ya kuona,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
watu wanaokaa kwa muda
mrefu kwenye runinga na
komputa wako hatarini ku-
pata upofu kutokana na
mwanga wa vitu hivyo kuwa
na athari.

Alitaja visabababishi am-
bavyo vinaweza kuzuilika

ni pamoja na upeo mdogo
wa macho kuona au uoni
hafifu unaorekebishika kwa
miwani, mtoto wa jicho,
shinikizo la jicho, makovu
kwenye kioo cha mbele cha
jicho, vikope, tatizo la retina
linalotokana na ugonjwa wa
kisukari.

Pia alisema upofu wa uto-
toni utokanao na upungufu
wa Vitamin A, mtoto wa
jicho, maambukizi ya surua,
kisonono kutoka kwa
mama kwenda  kwa mtoto
na saratani ya macho kwa
watoto.

“Iwapo una tatizo la kisu-
kari, hakikisha umefanyiwa
uchunguzi maalum wa ma-
cho hata kama huna dalili
yoyote na kufuata maelekezo
ya daktari kwa kuwa ugonjwa
huu una sababisha tatizo
kwenye retina,” alisema.

Mkurugenzi huyo alitaja

hatua mbalimbali ambazo
serikali imechukua kupam-
bana na upovu unaozuilika
kuwa ni kuongeza vituo vya
kutolea huduma za afya ya
macho kutoka asilimia 75
mwaka 2007 hadi kufikia asil-
imia 93.9 hivi sasa.

“Pia  miundombinu im-
eboreshwa ya huduma za
upasuaji wa macho kwenye
hospitali za mikoa 26 nchini,”
alisema.

Alisema pia  huduma
za uchunguzi wa macho
kwenye kliniki za kisukari
zimeongezeka kutoka wag-
onjwa 14,000 mwaka 2017
hadi kufikia 22,000 mwaka
2019.

Akizungumzia mkakati
mpya, Dk. Magembe alisema
unalenga kuimarisha hudu-
ma za macho za msingi sam-
bamba na kutoa huduma za
afya ya msingi ngazi zote.
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— Sababu mfumuko wa bei kupungua

Malipo mtandao yapunguza
matumizi ya fedha taslimu

Na Waandishi Wetu

BENKI Kuu ya Tanzania
(BoT), imesema matumizi ya
njia mbadala za kidigitali kwe-
nye malipo katika uchumi,
badala ya fedha taslimu ya-
meongezeka.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na BoT na Idara
ya Uhusiano wa Umma na Iti-
faki, hali hiyo ni kutokana na
utafiti uliohusu maendeleo ya
matumizi ya njia mbadala za
malipo katika uchumi badala
ya pesa taslimu.

Taarifa hiyo ilisema hatua
mbalimbali zilizochukuliwa
kupunguza matumizi ya pesa
taslimu katika kufanya miamala
ni pamoja na maendeleo katika
masoko ya fedha duniani kwa
kuzingatia faida zinazoambat-
ana na matumizi ya pesa katika
uchumi.

BoT ilisema malipo ya kidi-
jitali kwa ajili ya kupunguza
gharama za utoaji wa huduma
za fedha taslimu kwa watu wa
kipato cha chini, yameongeza
usalama na kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma kwa njia
ya kupunguza gharama za

kuchapisha , kutengeneza na
kusambaza noti na sarafu.

“Hatua zilizochukuliwa ku-
punguza matumizi ya fedha
ni pamoja na kutengeneza mi-
fumo ya malipo ya kidijitali, iki-
wamo mfumo wa malipo baina
ya benki mfumo wa malipo wa
Afrika Mashariki, mfumo wa
malipo kwa Jumuiya ya Maen-
deleo ya Kusini mwa Jangwa
la Sahara (SADC), mfumo wa
kidigitali wa malipo ya hundi,
mfumo wa kielektroniki wa ku-
tumia fedha na matumizi zaidi
ya malipo,” ilisema.

Aidha, utafiti huo ulibaini
kuwa hatua nyingine ni kutoa
leseni kwa kampuni za simu zi-
weze kutoa huduma za kifedha
kupitia simu za mkononi.

“Lengo la waraka wa benki
kwa taasisi za fedha ni kuiweze-
sha BoT kukusanya taarifa zina-
zowezesha kufanya tathmini ya
matokeo ya hatua zilizochuku-
liwa na kuamua hatua zaidi za
kuchukua kisera, kisheria na
kiteknolojia,” ilisisitiza taarifa
hiyo.

Imeandikwa na Frank

Maxmillian, (TUDARCo) ha
Betrina Bishubo (SJMC)

zikibainishwa

: wa Serikali, Dk.
: alisema hali hiyo inamaanisha
¢ kuwa kasi ya mabadiliko ya bei za
¢ bidhaa na huduma kwa mwaka

: wataka wananchi
¢ ifikapo siku ya kupiga kura, wa-
: nachagua
: atakayewaletea maendeleo.

Na Elizabeth Zaya

MFUMUKO wa bei wa Taifa

kwa mwaka ulioishia Septemba

mwaka huu, umepungua hadi

kufikia asilimia 3. kutoka asil-

imia 3.3 Agosti, huku sababu
Akizungumza na
Dar es Salaam, Mtakwimu Mkuu
Albina Chuwa,

Septemba imepungua ikilingan-
ishwa na kasi iliyokuwapo Agosti

mwaka huu. Dk. Chuwa alisema
kupungua kwa mfumuko wa bei
kumechangiwa na kupungua kwa
bei za bidhaa za vyakula na bidhaa
zisizo za vyakula kwa Septemba
ikilinganishwa na ilivyokuwa kwa
bei za Agosti.

Alitaja baadhi ya bidhaa zilizo-
pungua bei ni mchele, asilimia
2.0, mahindi 10.2, unga wa ngano
1.3, mihogo 184, na viazi vitamu
asilimia 10.7.

Bidhaa nyingine ambazo alise-
ma zilizopungua bei ni mafuta ya
taa, kwa asilimia 15.6, dizeli kwa
asilimia 14.2 na petroli kwa asil-

imia 10.2.

Kwa upande wa bei ya bidhaa
za vyakula na vinywaji baridi kwa
Septemba zilipungua kufikia hadi
asilimia 3.4 kutoka asilimia 3.7
Agosti.

Akizungumzia hali ya mfumuko
wa bei kwa nchi za Afrika Mashari-
ki, Dk. Chuwa alisema kwa Kenya
kwa Septemba mwaka huu ume-
pungua hadi asilimia 4.20 kutoka
asilimia 4.36 Agosti.

Kwa upande wa Uganda, Dk.
Chuwa alisema mfumuko wa bei
umepungua hadi kufikia asilimia
4.5 kutoka 4.6 Agosti.

Majaliwa: Kuchagua Rais si kwa ushabiki

. Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Hal-

: mashauri Kuu ya Taifa (CC-NEC)
: ya Chama Cha Mapinduzi (CCM),
¢ Kassim Majaliwa, amesema suala
¢ la kuchagua mtu wa kuliongoza
: taifa ni muhimu na halihitaji ush-
: abiki.

Kutokana na hali hiyo, ame-
wahakikishe
kiongozi madhubuti

Majaliwa alitoa kauli hiyo jana

alipozungumza kwa wakati tofauti
* na wakazi wa kata za Kikunde,

Tunguli na Kwekivu, Kilindi mkoa-
ni Tanga katika mikutano ya kum-
wombea kura mgombea urais kwa
tiketi ya CCM, Dk. John Magufuli
pamoja na mgombea ubunge wa
jimbo la Kilindi, Omari Kigua na
wagombea wa udiwani wa CCM.
“Tunatafuta viongozi wa
kuliongoza taifa ambao ni Rais,
wabunge na madiwani. nawaom-
ba ifikapo Oktoba 28, mwaka
huu, tujitokeze kwa wingi kwenda
kumchagua mgombea wa urais wa
CCM, Dk. John Magufuli, kwani ni
kiongozi pekee atakayeweza ku-
waongoza wananchi wote, bila
ya kujali itikadi zao vyama vyao,”
alisema. Majaliwa alisema Magu-

fuli ni kiongozi, ambaye ameingia
katika nafasi hiyo si kwa majaribio
bali ni mtu ambaye anajua na ana
uwezo wa kuwatumikia wananchi
na mfano ameuonyesha katika
kipindi cha miaka mitano ya awali
ambayo ameongoza taifa kwa ma-
fanikio makubwa. “Ombi hili ni
kwa Watanzania wote haliangalii
wewe ni wa chama gani. Halina
ushabiki, nawaomba wote tukam-
chague Dk. Magufuli kwa nafasi ya
urais, wabunge na madiwani wa
CCM nchini kote, ili washirikiane
kuwaletea maendeleo. Nawaomba
mwendelee kuwa na imani na seri-
kali ya CCM kwani imedhamiria
kuwatumikia,” alisema.
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Fursa za ushirikiano Tanzania
na Malawi zinufaishe pande 2ote

MFUMO wa uchumi wa dunia ya sasa unazitaka nchi kushirikiana
ili kupaa kimaendeleo. Hali hiyo ni tofauti na ilivyokuwa miaka ya
nyuma hususan wakati wa vita baridi kati ya itikadi ya ujamaa na
ubepari. Baada ya mfumo wa soko huria kushika kasi na kuyalazi-
misha mataifa yote kuufuata, sasa ushirikiano wa kiuchumi ndiyo
imekuwa njia ya kila taifa kutumia kusonge mbele kiuchumi.

Mataifa yanayoendelea nayo yamejikuta yakilazimika kufuata
njia hiyo kwa kuanzisha kanda mbalimbali za ushirikiano kwa
mfano, nchi za Afrika zimekuwa zinaendelea kwa kasi kushiriki-
ana kiuchumi kupitia jumuiya za SADC, ECOWAS, EAC, IGAD,
COMESA, kwa kutaja baadhi.

Hii inamaanisha kwamba nchi zinaposhirikiana kikanda zi-
nakuwa na nguvu ya pamoja kwa maana ya kuwa na soko kubwa
sambamba na kugawana fursa zinazopatikana kila upande kupitia
biashara. Ushirikiano wa kikanda kimsingi, umezinufaisha sana
nchi za Afrika kwa sababu umeziwezesha kutegemeana kwa njia
mbalimbali, ikiwamo kutekeleza miradi mikubwa kadhaa inayofa-
dhiliwa na washirika wa maendeleo kwa pamoja.

Kwa ujumla tunaweza kusema kuwa ushirikiano wa mataifa ya
Afrika kupitia kanda ni muhimu na uendelee kwa kuwa unaonye-
sha kwa vitendo kwamba unaweza kuziendeleza nchi hizo kiuchu-
mi na kuwaletea wananchi wake maendeleo.

Tumeligusia jambo hili na kulipa msisitizo wakati huu ambao
Rais wa Malawi, Dk. Lazarus Chakwera, amefanya ziara ya siku
mbili ya kiserikali nchini kuanzia juzi na kumalizika jana, huku
mataifa hayo jirani na wanachama wa SADC yakifikia makubaliano
kadhaa ya ushirikiano. Juzi katika siku ya kwanza ya ziara ya
kiongozi huyo, Tanzania na Malawi zilikubaliana kushirikiana
kuboresha sekta za usafirishaji, uvuvi, madini, utalii na kilimo.
tika hafla maalum iliyohusisha marais Dk. John Magufuli na mgeni
wake, Dk. Chakwera.

Rais Magufuli alimshukuru Rais Chakwera kwa kuitembelea
Tanzania na kuwa nchi tatu kutembelewa, barani Afrika, baada ya
Burundi, Uganda tangu aingie madarakani.

Aidha Rais Magufuli alielezea kuwa nchi hizo mbili zina historia
ya undugu kutokana na muingiliano wa watu wake katika shu-
ghuli mbalimbali ikiwamo biashara kati ya mataifa hayo ambayo
inaelezwa kupanda. Rais Magufuli alisema ilikadiriwa kuwa Dola
za Kimarekani milioni 60 mwaka 2015 hadi miloni 80 hadi 81, na
kwamba nia ni kutaka biashara ipande zaidi.

Pamoja na makubaliano yaliyofikiwa kwenye sekta kadhaa,
bado tunaona kwamba Tanzania na Malawi zina maeneo kadhaa
na fursa za kushirikiana kwa lengo la kuharakisha maendeleo ya
wananchi wa mataifa hayo. Malawi ina fursa ya kuzitumia bandari
za Dar es Salaam na Mtwara kutokana na umbali mfupi uliopo na
kwa gharama nafuu ikilinganishwa na bandari za nchi zingine.

Hii ndiyo sababu iliyomfanya Rais Magufuli kusema juzi kwamba
watu wa Malawi wasijihesabu kama nchi yao haina bahari, badala
yake wajione wana bandari zake za Mtwara na Dar es Salam.

Kwa upande wake, Tanzania inanufaika na Malawi kwani kuna
kampuni nane za uwekezaji ambazo zimeajiri zaidi ya Watanzania
390, na kwa upande mwingine zipo kampuni zilizowekeza Malawi
kutoka nchini.

Aidha Rais Magufuli alisisitiza kuwa usafiri ukiimarika utafanya
biashara ifanyike kwa urahisi, hivyo nchi hizo mbili zijiikite kwe-
nye mahusiano ya kibiashara tu.

Rais Chakwera alisema ushirikiano utarahisisha usafiri wa hara-
ka kupitia bandari ya Dar es Salaam na Mtwara kusafirisha mizigo
yao hadi bandari ya Malawi.

Tunaamini kuwa kuwa makubaliano hayo yatatekelezwa kama
ilivyopangwa na kwa wakati mwafaka, lakini jambo la msingi ni
kuhakikisha kwamba fursa hizo zinanufaisha pande zote kiuchu-
mi na maendeleo ya wananchi wake.
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Kusoma ngazi moja, lakini
matumizi ni muhimu zaidi

KUNA dhana ya elimu na ku-
soma. Mtu anaweza, ingawa
anaweza akajiuliza na kutaka
kufahamu aina gani ya uso-
maji unaozungumziwa hapa?

Hebu tujiulize maswali kad-
haa, kama ni kwanini watu
wanasoma shuleni, nini mad-
hara ya kukosa fursa ya ku-
soma?

Pia, kuna uhusiano gani kati
ya uchumi na elimu. Je, kila
tajiri ameenda shule au kile
anayefanikiwa aliipatia dar-
asani?

Maswali hayo na mengine
mengi yanaweza kupatiwa
ufumbuzi, endapo tu mtu
atajua umuhimu wa elimu na
inaweza kufasiliwa kuwa ni
ufahamu au maarifa ayapa-
tayo mitu, ikipitia kutoka moja
hadi nyingine.

Tuzungumze kidogo kuhu-
su elimu ya Tanzania, am-
bayo imegawanyika katika vi-
pindi vitatu; kabla ya ukoloni,
wakati wa ukoloni na baada ya
hapo kwa maana ya hadi sasa.

Kabla ya ukoloni elimu iliyo-
tolewa ilihusisha zaidi ni ya vi-
tendo, watu walifunzwa nam-
na mfumo mzima wa maisha
ulivyo, pia elimu kipindi hicho
haikuhusisha maandishi kwa
kina.

Wakati wa ukoloni, elimu
ilitolewa na wageni mbalim-
bali kutoka nje. Wageni wa
kwanza kufika Tanzania wa-
likuwa Waarabu, wakifuatiwa
na Wareno, Wajerumani kisha
Waingereza.

Kutokana na kupokezana
huko kwa utawala kwa baa-
dhi ya maeneo au nchi nzima,
kila kundi lilibadili mfumo wa
elimu, mathalan katika mitaa-
la na lugha ya kufundishia.

Vilevile malengo yake yali-
tazama matakwa yao, pasipo
kujali manufaa kwa Watan-
zania. Lengo kubwa ililikuwa
kupata watumishi wasaidizi
ambao wangetumika kutetea
matakwa ya wakoloni.

Kwa kipindi chao elimu ili-
yotolewa iliegemea nadharia
zaidi. Mfumo huo wa elimu
umeleta athari kubwa kwenye
elimu, baada ya wageni kuon-
doka.

Baada ya Ukoloni, elimu
iliendelea kuwa zaidi katika
ngazi ya chini, ikiwamo kuso-
ma na kuandika.

Kwa kiasi kidogo sana ilihu-
sisha vitendo na mpaka sasa
imebaki kuwa hivyo. Hapa
ndipo panapoibuka mjadala
kuwa, kusoma ni ngazi ya
kwanza, lakini matumizi ya kil-
ichosomwa ni ngazi muhimu.

Hivi sasa wasomi wame-
kuwa wengi na kila msomi

anaamini  kutendea  kazi
usomi wake kwa kupata ajira
baada ya kuhitimu.

Fikra hizi ni za kizamani
sana, kwa hali ilivyo sasa du-
nia haihitaji hivyo, bali elimu
itolewayo itumike kwa viten-
do. Maana yake nini?

Elimu inatoa mwangaza wa
kuwaongoza watu katika njia
iliyo sahihi, kwa hiyo tofauti
ya wasomi na ambao si waso-
mi unaibuka hapa, kutokana
na namna wanavyoyendesha
maisha yao, endapo mtu ata-
kosa elimu hatakuwa na uw-
ezo wa kutenda vizuri zaidi
kama ambavyo angesoma
kwanza.

Vijana wengi wamekuwa
wakizua mijadala mingi kuhu-
su matajiri waliofanikiwa bila
kusoma, mwisho wa mijadala

ni kuona hakuna maana yoy-
ote kusoma, huku wakisahau
kuwa hata tajiri huyo ana-
saidiwa kuendesha mali zake
na waliosoma na ndiyo maana
huajiri wasomi.

Kwa hapa Tanzania, seri-
kali imekuwa ikisisitiza sana
juu ya uchumi wa viwanda,
suala ambalo utekelezaji wake
hauendani na idadi kubwa ya
wasomi waliopo kutokana na
mfumo wa elimu ulivyo.

Sababu kuu ni kwamba
unaegemea zaidi nadharia ku-
liko vitendo jambo linalopele-
kea kukosekana uzoefu. Siyo
hivyo tu, bali hata katika fani
nyinginezo,  haitoshangaza
wataalamu katika hatua ya
awali wana ufanisi mdogo
kutokana na ukosefu wa mas-
omo yanayohusisha vitendo
zaidi.

Ni vyema serikali ikalitam-
bua hilo na kubadili mfumo
wa elimu, utakaoboresha was-
omi na kupanua soko la ajira,
ili wasomi waanze kuzalisha
vitu kwa ubora zaidi.

Kwahiyo, Kila mmoja afanye
jitihada kutafuta elimu yenye
manufaa, ili kuendana na ma-
badiliko ya sayansi na teknolo-
jia.

Elimu inaweza kuwa na
faida nyingine kama kuwa njia
bora ya kujenga taifa imara,
kuongeza upeo au uwezo wa
kufikiri kwa wanadamu, vi-
levile ni nyenzo muhimu ku-
tatua matatizo katika jamii.

Aidha, tufahamu kuwa
elimu haiwezi kuhamishika,
kwa maana kwamba leo un-
aweza kupata elimu halafu
kesho ikapotea kichwani kwa
mtu, hivyo kusoma ni bora
zaidi. Alamsiki.
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Wahamiaji haramu wakutwa kanisani

Na Richard Makore,
MWANZA

IDARA ya Uhamiaji mkoa-
ni Mwanza imewakamata
viongozi saba wa kanisa la
TGMIT maarufu kama kanisa
la baba God na watu 24, am-
bao ni raia wa kigeni kutoka
nchi za Rwanda na Burundi
walioingia nchini kinyume
cha utaratibu.

Akizungumza na waandi-
shi ~ wa habari jana jijini
hapa, Ofisa Uhamiaji Mkoa
wa Mwanza, Bahati Mwai-
fuge alisema,  wahami-
aji hao walikamatwa eneo
la Kangae  Manispaa ya II-
emela.

Alisema kanisa hilo lina-
husika kuwahifadhi wa-

hamiaji hao badala ya kutoa
taarifa kwa vyombo vya us-

alama, ili wakamatwe.

Kanisa hilo linalosadikiwa
kuwa na waumini zaidi ya
2,000, limedaiwa kuwahi-
fadhi wahamiaji hao wa-
naotoka nchi za Burundi na
Rwanda.

Mmoja wa wananchi wali-
oshuhudia sakata hilo, Ga-
briel Mbando, alisema ame-
shangaa kukuta ndugu yake
aliyepotea mwaka mmoja

uliopita akiwa kwenye kani-
sa hilo.

Kutokana na sakata hilo,
Mwaifuge alitoa rai kwa wa-
nanchi kuwafichua watu wa-
siowajua ama kuwahisi kuwa
siyo raia wa nchini.

Alisema kuwa kwa kufan-
ya hivyo kutasaidia kukama-
ta wahamiaji, ambao wakati
mwingine hufanya vitendo
vya uhalifu.

/.

TN

Mkurugenzi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA), Paul Rwegasha (kushoto) na
Mkurugenzi wa Huduma kwa Wateja Vodacom Tanzania Plc, Harriet Lwakatare, wakikata utepe kuz-

sehemu ya maadhimisho ya sherehe za miaka 20 ya Vodacom nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Walio jirani hifadhi wataka elimu

Na Beatrice Shayo, ali-
yekuwa MBEYA

navyopakana na Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha Kanda ya Kusini, wameom-
ba kupatiwa elimu zaidi kuhusiana
na masuala ya uhifadhi na wany-
amapori, ili kumaliza migogoro kati
ya wananchi na hifadhi.
Wameeleza kuwa elimu waliyo-
nayo ni ndogo na baadhi ya wana
linasababisha kushindwa kutatua
changamoto zinazohusiana na
wanyamapori na uhifadhi.
Waliyasema hayo wakati wakiho-
jiwa na Chama cha Waandishi wa
Habari za Mazingira (JET) katika
ziara iliyoandaliwa na Shirika la
Maendeleo la Marekani (USAID).
Akizungumza kwa niaba yao,
Ofisa Mtendaji wa Kitongoji cha

Mawindi, Edson Kilemile, alise-
ma licha ya kuwapo na faida za
kuwa karibu na hifadhi, bado wa-
nachangamoto nyingi ikiwamo
elimu haba katika uhifadhi wa wan-
yamapori.

Alisema kukosekana kwa
elimu kumesababisha kuwapo na
migogoro isiyo ya lazima.

Alisema baadhi ya wananchi
wamejikuta wakiwakimbia watu
wa sekta ya uhifadhi kutokana na
mtazamo hasi waliokuwa nao, licha
ya kwamba hawajafanya uhalifu
wowote.

Naye Kamshna Msaidizi wa Hifa-
dhi Kanda ya Kusini, Pius Mzimbe,
alisema wana kitengo maalum cha
ujirani mwema moja ya majukumu
yake ni kutoa elimu ya masuala ya
uhifadhi wa wanyapori na kuima-

wanaozunguka hifadhi.

A yapunguza
ajali sehemu Kkazi

Na Frank Monyo

MKUU wa Wilaya ya Mkuranga, Filbert
Sanga, amesema ukaguzi na elimu inayo-
tolewa na Mamlaka ya Usalama na Afya
Mahali pa Kazi (OSHA), vimechangia ku-
punguza ajali sehemu za wilayani humo.
Salaam, alipofanya ziara katika ofisi za
OSHA kujifunza inavyotekeleza majukumu
yake ya kulinda afya ya mfanyakazi
pamoja na mali za wawekezaji ili kuleta
tija katika uzalishaji.

“Nianze kupongeza kazi kubwa mna-
zozifanya ambazo zimeleta mabadiliko
makubwa sana katika sehemu nyingi za
kazi. Huko nyuma kabla ya uwepo na ma-
boresho kwenye taasisi hii ajali zilikuwa
nyingi sana katika maeneo ya kazi na wa-
fanyakazi wengi sana walikuwa wanapata
ulemavu,”alisema.

“Lakini kwasasa baada ya kutoa elimu,
maelekezo na ushauri na baada ya kuwa
karibu na wenye viwanda na wafan-
yakazi, ajali zimepunguwa kwa Kiwango
kikubwa sana na wenyewe wamejua
sasa umuhimu wa kuzingatia ushauri na
maelekezo yanayotolewa na Mamlaka,”
aliongeza Sanga.

Aidha, Mkuu huyo wa wilaya alisema
shughuli za kiuchumi ikiwemo viwanda
zinakuwa kwa kasi katika wilaya yake
hivyo kupelekea umuhimu wa ofisi yake
kushirikiana kwa karibu na OSHA katika
kulea shughuli hizo za kiuchumi ili ziweze
kukuwa na kuleta tija.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija
Mwenda, alimshukuru mkuu wa wilaya
huyo kwa kutambua mchango wa taasisi
yake katika kuchochea maendeleo ya
Wilaya ya Mkuranga na taifa kwa ujumla.

Alisema elimu imekuwa ikitole-

Alisema ofisi yake ina mikakati
ya kuongeza nguvu kwenye elimu
kwa wananchi, ili kuimarisha ush-
irikiano uliokuwepo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reu-
ben Mfune, alisema baadhi ya wana
elimu kama kisingizio cha kujilinda.

Alisema Halmashauri kwa
kushirikana na Shirika la Hifadhi
za Taifa (TANAPA) walifanikiwa ku-
peleka wataalamu wanaohusiana
na masuala mbalimbali ya sekta
hiyo na kutoa elimu kwa wananchi
wanaozunguka maeneo ya hifadhi.

Mfune alisema mikakati iliyopo
ni kuongeza nguvu katika kutoa
elimu kwa wana vijiji, ili washiriki
kikamilifu katika kutunza hifadhi
hiyo.

Enabel ~
Enabel - SAKIRP - Vacancy

Construction site supervisor - Kigoma region

Enabel — the Belgian Development Agency is recruiting
civil building technicians for the supervision of bridge
construction works.

Duty station: Kigoma region Kakonko or Kibondo — willing to
relocate in function of construction sites.
Contract term: 1 year extendable - competitive salary package(14
months’ Salary i.e. Leave allowance and Christmas Bonus)
Medical Insurance Coverage, Relocation allowance Etc.

Profile: minimum diploma in Civil Engineering or equivalent

Experience: minimum 2 years hands-on supervision of masons
and contractors.

Computer literate and good reporting skills in English/ Kiswabhili.
Details vacancy at: https://btctanzania.wordpress.com/
Submit your applications to: recruitment.tza@enabel.be

Deadline: 20TH October 2020 at 15:00 HOURS

Only shortlisted candidates will be contacted.
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I
Elimu sheria

yasaidia
watu kujua
haki zao

Na Julieth MKireri, KIBAHA

ELIMU vya sheria iliyo-
tolewa katika maeneo
mbalimbali mjini hapa
imeelezwa kupunguza
malalamiko yaliyokuwa
yakiwasilishwa ka-
tika kituo cha msaada wa
kisheria (KPC) na wananchi
wameanza kufahamu haki
Zao.

Hayo valibainishwa jana
mjini hapa na Mkurugenzi
wa Kituo hicho, Catherine
Mlenga, wakati akizun-
gumza na mwandishi wa
habari hii namna wanavy-
otoa huduma vya kisheria
kwa wakazi wa mji huo na
mafanikio waliyoyapata.

Mlenga alisema wame-
kuwa wakitoa elimu ya
kisheria zaidi ya miaka 10,
kwa wananchi kuielewa
sheria ya ndoa, mirathi na
ukatili wa kijinsia kutam-
bua haki zao.

Alisema pamoja na elimu
hiyo ya Kisheria, pia kituo
hicho kinatoa msaada wa
kisheria bure kwa watu
wote, viongozi wa kata,
vikundi vya vikoba na
wananchi wa kawaida.

Mkurugenzi huyo
alisema mwaka 2017
elimu ya kisheria iliwafikia
watu 5,143 na pia watu
583 wanaume 256 na
wanawake 327, walifika
katika kituo hicho kupata
msaada wa kisheria huku
malalamiko mengi yakiwa
yameelekezwa upande wa
kesi za ndoa na huduma za
watoto.

Hata hivyo kupitia Elimu
hiyo takwimu zinaonyesha
kuwa mwaka 2019, wa-
nanchi waliofika kupata
huduma hiyo walikuwa
140, pekee wanawake
wakiwa 88 na wanaume
52, ambapo msaada zaidi
ulikuwa unahitajika upande
wa matunzo ya watoto.

Mkurugenzi huyo al-
iziomba taasisi za msaada
wa Kisheria kusaidiwa, ili
wahitaji wa ambao ni wa
kipato cha chini waweze
kupata huduma za kisheria
bure kwa wakati.

Baadhi vituo vya afya vyakosa umeme

Na Pendo Thomas, KIGOMA

BAADHI ya vituo vya afya na
tika Wilaya ya Uvinza, havina
nishati ya umeme na kusababi-
sha baadhi ya huduma za mama
na mtoto zinazotegemea nishati
hiyo kama upasuaji na uongezaji
damu kutokufanyika.

Akielezea hali hiyo Mkuu wa
wilaya hiyo, Mwanamvua Mrin-
doko, wakati Shirika la World
Vision kupitia mradi wa Sustain
Kigoma, likikabidhi mradi wa
umeme wa jua katika kituo cha
afya cha Kalya, alisema ukose-
kanaji wa nishati ya umeme una

fifisha utolewaji wa huduma ya
mama na mtoto na kuwataka
wadau kushirikiana na serikali
kutatua.

“Pamoja na kwamba umeme
wa REA unaendelea kusam-
baa, lakini kuna maeneo katika
wilaya ya Uvinza umeme ule
haujafika,” alisema Mrindoko.

Alisema awali alikuwa aki-
pigiwa simu nyingi na wananchi
wakilalamikia utolewaji wa hu-
duma za afya katika kituo cha
afya Kalya, lakini tangu serikali
ifanye maboresho pamoja na
mradi huo wa umeme, hakuna
malalamiko ya huduma zitole-
wazo.

Meneja mradi wa Sustain
Kigoma, Dorothea Sago, alisema
mradi umelenga kuboresha hu-
duma ya afya ya mama na mtoto
kwa kuhakikisha vifo vitokana-
vyo na uzazi vinapungua kupi-
tia uhamasishaji kwa wanajamii
kutumia huduma bora za afya
na uboreshaji wa miundombinu.

Sago alisema mfumo wa
umeme wa jua katika kituo cha
afya cha Kalya umegharimu zai-
di ya Sh. milioni 124 na umewez-
esha utolewaji wa huduma za
msingi kama utunzaji wa damu
salama, chanjo, vituo kutumia
vifaa vya kuchemsha vifaa vina-
vyotumiwa na mama na mtoto

P el
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pamoja na upasuaji.

Anastazi Raymond, mkazi wa
Kalya alisema, awali walilazi-
mika kutumia gharama kubwa
kukodi boti, ili kumsafirisha
mjamzito anapohitaji huduma
ya upasuaji kwa kuwa kutoka
eneo hilo hadi iliko huduma mi-
undombinu ya usafiri ni mibovu
hasa wakati wa masika.

Alisema kuna wakati wajawa-
zito walipoteza maisha wakiwa
njiani kuelekea hospitali ze-
nye huduma ya upasuaji au
kuongeza damu huku kukiwa
na matukio ya usafiri wa majini
kuzama katika Ziwa Tanganyika,
upepo unapozidi.

TCRA yaita wanafunzi, walimu kujifunza teknolojia

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), imewataka wazazi,
walimu na wamiliki wa shule ku-
wapeleka wanafunzi katika Ma-
kumbusho ya mamlaka hiyo, kuji-

funza vitu vinavyotumika kwenye
mawasiliano kabla ya teknolojia.
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha
Habari na Mawasiliano wa TCRA,
Mabel Masasi, akizungumza na

es Salaam, wakati wa maadhim-

isho ya huduma kwa wateja, alise-
ma wamefungua dawati maalum
la kupokea maoni ya wadau.
“Tunawakaribisha watu wengi
waweze kutembelea makum-
busho yetu ambayo yapo makao
makuu ya TCRA kwa gjili ya kuji-

funza mambo mbalimbali kuhusu
teknolojia ilipotoka na tunapok-
wenda na hakuna malipo yoyote
kwa yeyote anayetaka kuja kuji-
funza,” alibainisha Masasi.
Alizitaka shule mbalimbali ku-
tumia fursa hiyo kwa kupeleka

wanafunzi kujifunza, kwa kuwa
kuna mabadiliko makubwa katika
mawasiliano na teknolojia kwa
ujumla. Pia alisema katika maa-
dhimisho hayo watapokea maoni
ya wananchi juu ya utoaji wa hu-
duma kwa umma.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

ewura

Mamiaka ya Udhibid wa Huduma za MNishad na Maji
IS0 9001 2015 Certified

MWITO WA KUTOA MAONI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania
kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na
mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa Mazingira kwa
kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; salama na kwa uhakika; na
kwamba watoa huduma wanapata faida halali na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta
ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha Sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao

wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petrol..

S/N | Jinala Mwombaji Eneo Jinala Aina ya Leseni . . e . .
! Mkurugenzi/Uraia y 12.| Yapi Merkezi Insaat Ve Sanayi | Kilosa, ~ Mkoa  wa | Gokalp ~ Kahraman | Leseni ya kituo
Anonim Sirketi Morogoro (Raia wa Uturuki) cha mafuta kwa
1. | Dotto Damian F. Bulunda - | Kijiji cha Ngoma A, Kata | Dotto Damian | Leseni ya Kituo SLP79317 matumizi
Ngoma A ya lgalula, Wilaya ya | Bulunda cha Mafuta - binafsi
SLpad Sengerema, Mkoa wa (Mtanzania) Dar es Salaam
Mwanza
Buchosa 13.| Mexons Energy Limited - Bunju | Kiwanja Na. 53, Kitalu | Mexon Sanga Leseni ya kituo
2. | Mazami Filling Station Kiwanja Namba 1 Eneo | Mussa Bupine Leseni ya Kituo S.L.P 38001 8 ,b Iijneo | la (Mtanzania) cha mafuta
SLP344 la Mmazami, Wilayaya | Machemba cha mafuta Mabwepande, Wilaya ya
- Butiama, Mkoa wa Mara . Dar es Salaam Kinondoni, ~ Dar  es
(Mtanzania)
Musoma salaam
3. | Katura Fuel Service Station Kiwanja Na. 65 Kitalu ‘B’ | Angelina Katura | Leseni ya Kituo 14 ol T Ltd Ungindoni | Kiwania Na.l Kitalu L | Said Edha Nahdi L va ki
SLp 1388 Eneo la Baruti Kata ya | Dibogo cha Mafuta +| Oilcom ( ). td - Ungindoni | Kiwanja Na.l, Kitalu L, | Sai a Nahdi eseni ya kituo
L. Mwigobero Manispaa ya (Manzania) Service Station Eneg lIa . Kibada (Mtanzania) cha mafuta
Musoma Musoma Mkoa wa Mara S.L.P 20831 Ungindoni, Wilaya Ya
o Kigamboni,  Dar es
4. | Vincent Augustino Ngowi Kiwanja  Namba. 1, | Vincent Augustino | Leseni ya kituo Dar es Salaam alaam
Kitalu “R”, Eneo la Himo, | Ngowi cha mafuta
S.L.P 67315 Kata ya  Makuyuni, | (Mtanzanai) 15.| Mayunga Tito Hezron Kiwanja Na. | Mayunga Tito Hezron | Leseni ya kituo
Wilaya ya Moshi Vijijini, KIB/SQ/898, Eneo la . cha mafuta
Dar es salaam S S.L.P433 . S Mtanzania
Mkoa wa Kilimanjaro Kibaoni, Ifakara, Mkoa ( )
— Kilombero wa Morogoro
5. O'Iasfm Investment - Company Kiwanja Namba 46, | Innocent Simon | Leseni ya uuzaji g
Limited L .
Eneo la Olasiti, | Moshi wa mafuta kwa
S.L.P 10275 | hauri Wl uml
Arusha Halmashauri ya Jiji la (Mtanzania) jumla — . .
Arusha,  Mkoa  wa 16.| MSK Petrol Kiwanja Na.17, Eneo la | Venance V. Msacky | Leseni ya kituo
Arusha i i i
| : S.LP 63087 g\:ga”;]g;;,o Wr\lﬂlzzz Wy: (Mtanzania) cha mafuta
Mnyenye  General  Supplies | ..... . . . i
6. Limited K.Ijljl cha Kambi ya | Jublate Gerson | Leseni ya kituo Dar es salaam Pwani
Simba, Kata ya | Mnyenye cha mafuta
S.L.P 154 .
Mbulumbuly, Wilaya ya (Mtanzania)
Karatu Karatu, Mkoa wa Arusha
] . ] ] ] 17.| Rupeez Oil Kiwanja Na. 210, Kitalu | Elias Henry Rupia Leseni ya kituo
7. | Mastermind Tobacco (T) Ltd Kiwanja Na. 94 & 95, | Aggrey Mtui | Leseni ya kituo G, Eneo la Vijibweni ] cha mafuta
Eneo la Pugu, Wilaya ya | (Mtanzania) cha mafuta kwa S.LP84 " : ! | (Mtanzania)
S.L.P 22352 by Wilaya ya Kigamboni,
Temeke, Mkoa wa Dar matumizi Bund |
Dar es salaam es salaam binafsi unda Dar es salaam
8. | Pmm Estates (2001) Ltd S.L.P | Eneo la  Vingunguti, | Judith Mhina | Leseni ya kituo
33790, Wilaya ya llala, Mkoa wa | (Mtanzania) chamafutakwa | | Mty yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa muombaji
Dar es salaam matumizi
Dar es Salaam binafsi . . . . .
yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa
9. | Insignia Ltd Kiwanja Na. 110/111, | Kishan Dhebar Leseni ya kituo T . e . . .
s ! - 4 kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14)
Eneo la Pugu, Wilaya ya . . cha mafuta kwa
SL.P71449 Temeke, Dar es salaam (Raia wa Uingereza) matumizi
Dar es Salaam ' binafsi kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.
10.| Yapi Merkezi Insaat Ve Sanayi | Eneo la Ngerengere, | Gokalp Kahraman | Leseni ya kituo
Anonim Sirketi Wilaya ya Morogoro | (Raia wa Uturuki) cha mafuta kwa
SLP79317 Vijijini, ~ Mkoa  wa matumizi Imetolewa na
Morogoro binafsi N
Dar es Salaam S
. 3
11.| Jefag Logistics (T) Limited Kiwanja Na. 2005, Eneo | Emmanuel Mallya Leseni ya kituo MkurugenZ| MkUU, N
o i, Wt | hmate o
Dar es Salaam e salaam binafei Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
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Mgombea
aahidi
kuvalia njuga
tatizo la maji

Na Innocent Ng’'oko, MBEYA

MGOMBEA udiwani Kata
va Itezi, Jimbo la Mbeya
Mjini, mkoani hapa kupitia
CCM, Sambwe Shitambala,
amesema akipewa ridhaa ya
kuchaguliwa Oktoba 28, ata-
hakikisha anamaliza tatizo la
uhaba wa maji na migogoro
ya ardhi.

Akizungumza na wananchi
katika mkutano wa kampeni
uliofanyika katika soko dogo
la Jerere, eneo la Uyole,
mgombea huyo wa udi-
wani ambaye kitaaluma ni
mwanasheria, alisema kata
va Itezi imekuwa na changa-
moto kubwa ya upatikanaji
wa maji kwa muda mrefu.

“Niwe mkweli wananchi
wenzangu tatizo la uko-
sefu wa maji katika kata ya
Itezi jijini Mbeya limekuwa
likininyima usingizi kama
mwananchi wa kata hii na
ndiyo maana nimeamua
kugombea nafasi ya udiwani
kupitia Chama Cha Mapin-
duzi,” alisema Shitambala.

Vile vile, alisema akipewa
ridhaa ya kuchaguliwa kuwa
diwani katika kata hiyo
atashirikiana na wananchi
na viongozi wengine kutatua
kero hiyo na kushughulikia
migogoro ya ardhi ili imal-
izike.

Alisihi wananchi kuwacha-
gua wagombea wa CCM
kuanzia diwani, mbunge na
rais, ili kurahisisha upati-
kanaji wa maendeleo katika
kata, jimbo na nchi kwa
ujumla.

Kuhusu tatizo la maji,
alisema limekuwa likimkera
kwa muda mrefu kuto-
kana na wananchi kuingia
gharama ya kupata huduma
hiyo.

Alisema kabla ya ku-
gombea nafasi hiyo, kwa
taaluma yake ya uanashe-
ria amekuwa mstari wa
mbele kuwasaidia wananchi
wa kata hiyo masuala ya
kisheria kuhusu tatizo la
migogoro ya ardhi.

Alisema kuna wananchi
wanyonge wananyanyasika
kuhusu migogoro ya ardhi
kutokana na baadhi ya
wenye fedha kuwahangaisha
na kwamba amekuwa mstari
wa mbele kuwatetea.

Pia, alisema atahakikisha
anafuatilia kwa ukaribu
tuhuma za uuzwaji wa mae-
neo va shule na baadhi
ya vigogo ndani ya kata
hiyo.

Alisema atashirikiana na
wananchi kujenga zahanati
ndani ya kata hiyo, kubore-
sha masoko madogo ili
kuwawezesha wananchi wa
kawaida kukuza uchumi.

Makamba aonya Watanzania
uchaguzi wasifanye kamari

Na Thobias Mwanakatwe

BUNGE wa mteule

wa Jimbo la Bum-

buli (CCM), January

Makamba, ame-

waomba Watanzania wasicheze

kamari katika kuchagua Rais wa

Jamhuri ya Muungano wa Tanza-

nia, kwa sababu suala la kuongoza
nchi linahitaji umakini.

Alisema hayo juzi katika mwen-

delezo wa mikutano yake ya

mgombea urais wa CCM na madi-
wani wa chama hicho uliofanyika
katika kata ya Funta na Tamota
jimbo hilo.

Makamba alisema mgombea
urais kupitia CCM, Dk. John Magu-
fulu ana maono ni mzoefu katika
uongozi na anatoka kwenye cha-
ma ambacho kina Ilani, sera na
mipango bora.

Kadhalika, alisema baadhi ya
wagombea wa vyama vingine sifa

zao ni uanaharakati na hawana
uzoefu wa kuongoza nchi wao bi-
nafsi na vyama vyao.

Aliwataka wananchi ifikapo Ok-
toba 28, wasikengeuke kuchagua
vyama vingine bali wamchague
Dk. Magufuli kwa sababu ni mzoe-
fu wa uongozi na anatoka kwenye
chama chenye historia na uzoefu
wa kuongoza nchi.

“Tunakubali kila mmoja ana
sifa zake, lakini sifa ya kushika
hatamu ya uongozi wa nchi na

kuamarisha vyombo vya ulinzi
na usalama vilinde amani, mi-
paka ya nchi na utulivu anayo Dk.
Magufuli hivyo msicheze kamari,
wala msikengeuke kuchagua siku
ya uchaguzi itakapofika,” alisema
Makamba.

Alisema baadhi ya wagom-
bea wanakatisha tamaa hata ku-
wasikiliza kwa sababu badala ya
kuzungumzia sera, wao wanazun-
gumza matusi na kejeli kwa Seri-
kali ya CCM.

1 %

Madereva wa bodaboda wakisubiri taa ziwaruhusu kuendelea na safari, huku baadhi yao wakiwa wamevuka eneo la waenda kwa miguu
katika makutano ya barabara ya Morogoro na Kawawa, eneo la Magomeni, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni kinyume na sheria za
usalama barabarani. PICHA: SABATO KASIKA

Mpakistan mbaroni kwa kuingia nchini bila kibali

Na Restuta Damian,
BUKOBA

IDARA ya Uhamiaji mkoani
Kagera, imemkamata raia wa
Pakistan, Mohamed Tahil, kwa
kosa la kuingia nchini kinyume
cha taratibu za sheria, akitokea
Uganda.

Kamishna Msaidizi wa idara

hiyo mkoani humo, Hamza Sha-
ban, alisema tukio hilo lilitokea
jana baada ya kufanya upekuzi.

Shabani alisema, raia huyo wa
Pakistan alipitia njia zisizo rasmi
na kuingia nchini kwa kutumia
mipaka isiyofahamika.

Alisema amekaa kwa muda
wa miezi sita nchini Uganda na
kushindwa kuondoka kutokana

na kuwa na kizuizi cha ugonjwa
wa corona (lockdown).

Alisema, aliingia mkoani hapo
kwa kupatiwa taarifa na watu
kuwa nchini Tanzania hakuna
ugonjwa huo, na kutafuta namna
ya kutoka Uganda kuingia Tanza-
nia bila kufuata taratibu.

“Sheria yetu ya Uhamiaji kifun-
gu cha 45, kifungu kidogo cha (A),

huyu bwana kuingia na uwepo
wake hapa ni kinyume cha sheria,
tumeanza taratibu za kumfikisha
mahakamani,” alisema Shabani.

Kwa upande wake, raia huyo
alipohojiwa na vyombo vya
habari alisema aliingia nchini kwa
sababu Uganda mipaka yake im-
efungwa.

Mwisho.



Watoto wasihusishwe kwe

IJUMAA OKTOBA 9, 2020

Nipashe

Na Halfani Chusi

MSINGI ulioko ni kwamba katika
hali ya kawaida, kila mtu anahitaji ma-
fanikio, lakini namna ya kuyafikia hayo
ndiko kwenye kitendawili.

Hilo pia, likigeuzwa upande wa pili
wa sarafu, umaskini unaonekana kuwa
janga linalowatafuna hasa kina mama
na vijana kwa jumla, msingi mkuu ni ku-
kosa mafanikio.

Ujumla wa maudhui ya ntazamo huo,
ndio kunakobeba mazingira yanayozua
maswali, ni namna gani hili linaweze-
kana? Kila mtu akitafuta jibu katika hilo,
atagundua kuna hatua imechukuliwa ya
kinamama wengi wamejiunga katika vi-
kundi vya ujasiriamali.

Hapo wanakabiliwa na changamoto
ya kukosa mtu, anayewaunganisha kati-
ka umoja unaotambuliwa na serikali, ili
wafikiwe na fursa za mikopo na elimu ya
ujasiriamali, ili kuwawekea wigo mpana
wa kujikwamua kiuchumi.

Kwa mtazamo wa kawaida, Shirik-
isho la Vikundi vya Ujasiriamali Tan-
zania (SHIVUTA), ni sehemu ya mfano
wa majibu yaliyobuniwa kuhudumia ki-

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Ukurasa 14

Kishindo cha corona

Kilivyotikisa,

biashara ya utalii na‘’

A )
== L} '."’P_

nyendo zake

Lijue shirikisho linalovikusanya
vikundi kuvijengea uwezo mpya

« Vimefikiwa 120, Kinamama na Vvijana

« Ajenda mbele yao

namama na vijana, wajikwamue kiuchu-

mi na pengine kufikia malengo sahihi.

Ni umoja ulioanzishwa mwaka jana,
ukiwa na lengo lake la kutoa elimu na
kuviunganisha vikundi vya ujasiriamali
kuwa katika umoja ikiwezekana nchi nzi-
ma, ili vikishaungana kuwa kitu kimoja,
viweze kuwashawishi wadau wawekeze
na kuwapa mikopo ya pamoja.

Mkurugenzi wa SHIVUTA, Andrew

Paul, anasema alishanzisha ushawishi | ..

huo kwa muda mrefu ya kuviunganisha
vikundi.

“Mpaka hivi sasa tumeshaviunganisha
vikundi 120 katika umoja huu, lengo letu
ni kutoa elimu ya ujasiriamali, kuwaun-
ganisha na wadau katika kupata mikopo
mikubwa isiyo na riba,” anasema Paul.

Anaendelea:“Pamoja na kuwajengea
uelewa juu ya kutengeneza miradi ya ki-
kundi, ambao baada ya kuanza kufanya
hivyo mpaka sasa kuna matokeo chanya
kwa baadhi ya vikundi.”

Paul anakitaja kikundi mfano ni cha
Msongola Matumaini Vikoba Group, am-
bacho kwa sasa kimejiunga na umoja
huo, ili kuweza kufikiwa na fursa zina-

\'.
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Mwenyekiti wa kikundi Cha Msongola Matumaini, Peter Chacha, akiwasilisha mada katika
semina ya wanakikundi wanaomsikiliza, kuhusu kujiunga na Umoja wa Wanavikundi vya
Ujasiriamali Tanzania (SHIVUTA). PICHA: HALFANI CHUSI.

zopatikana huko na anasema
kabla ya kuanza kuwapa elimu
wengi wao walikuwa na uelewa
mdogo katika mambo ya bi-
ashara.

WALIOJIUNGA WAFUNGUKA
Mwenyekiti wa kikundi Cha
Msongola Matumaini Vikoba

Group, Peter Chacha, anaeleza
mafanikio waliopata baada ya
kujiunga na umoja na kusema
umewasaidia kwa kiasi kikub-
wa.

“Tangu kikundi hiko cha
Msongola Vikoba Group kiji-
unge katika Umoja huu na sasa
wameanza kupata njia za kujik-

wamua kielimu, kupitia walimu
wetu akiwapo Mwalimu Ayubu.
“Huyo ni mwalimu nzuri sana
katika masula ya elimu ya uja-
siriamali, sasa naona wanaki-
kundi kwa sasa wana mitazamo
chanya juu ya kuweka miradi ya
maendeleo, kama mnavyoona.
“Kwa sasa, wanatarajia ku-

naibal umasikini’

jenga ofisi kubwa kwa ajili ya
(mashine) kusaga, kukoboa na
kuuza nafaka, pia wamefun-
gua mradi wa kukodisha viti na
maturubai kwa watu mbalimbali
wanapokuwa na sherehe, hii
pesa yote inaingia katika mfuko
wa kikundi”anaeleza.

OFISA UWEZESHA]JI

Mwalimu Ayubu anasema ni
hali ambayo hivi sasa imekuwa
mvuto kwa Ofisa Maendeleo
Uwezeshaji  Kiuchumi  Wa-
nanchi wa Manispaa ya Ilala, ji-
jini Dar es Salaam, Asenga Geor-
gia, akiandaa mikutano kwa ajili
ya baadhi ya vikundi kujiunga.

Hapo vinatajwa vikundi kama
vya ujasiriamali Kivule (Uvuki)
na Asenga anaahidi serikali nga-
zi ya wilaya itakuwa bega kwa
bega, kuhakikisha wanapata sta-
hiki zote katika umoja wao

“Muda wote, milango ya ofisi
yangu ipo wazi kwa kuwa kwa
sasa mmejiunga katika umoja
ambao unatambuliwa kiserikali
na mimi nitakuwa pamoja nanyi,
kuhakikisha mnapata kila hitaji.

“Serikali inapenda watu kama
nyinyi na sio serikali tu, hata
kampuni nyingine. Nimefurahi
sana mna harakati za kuukataa
umaskini kwa nguvu zote na huu
ni mfano wa kuigwa na ninaom-
ba wote mchangamkie fursa
hii, itawasaidia sana mtapata
mikopo kwa wakati na elimu
ya ujasiriamali,” anasema Ofisa
Ustawi - Asenga.
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SIDO & MAISHA YA UJASIRIAMALI

Mhitimu kompyuta chuo Kikuu ang'ara

utengenezaji sabuni uliobeba mafanikio

» Katika safari kuu kumiliki Kiwanda
» Alisaka ajira Jeshi akakosa..kasahau
 Mafanikio hayakosi kasoro, ayataja..

Na Zuwena Shame

UNA shida ya ajira ka-

tika jamii zilizoko na

hata nje ya mipaka

a katika hilo, ujasiri-

amali unatajwa kuwa mkombozi

kwa wengi, hasa katika nchi zina-
zoendelea.

Hivi sasa wajasiriamali wengi
wamekuwa wabunifu katika shu-
ghuli zao za kuwaingizia kipato na
kubuni bidhaa au kazi mbalimba-
li, kutegemeana na kasi ya ukuaji
teknolojia na masoko.

Wataalamu wa uchumi wana-
beba tafsiri kwamba, ujasiriamali
ni uthubutu wa kuanzisha kipya,
kwa kufanya cha kujipatia faida.

Nchini Tanzania kuna changa-
moto ya ajira na vijana wengi
wanamaliza masomo katika fani
mbalimbali, wanaishia kuhangai-
ka mitaani.

Ugumu mojawapo unaowaka-
bili, unatajwa ni haja ya kuwapo
uzoefu wa kufanya kazi za fani au
taaluma kwa wastani wa miaka
mitatu au zaidi.

Katika nchi za Magharibi kama
za Ulaya na Marekani, waligun-
dua vyema adha hiyo ya pengo la
ajira takribani 1700 iliyopita, kwa
kubuniwa ujasiriamali kwa dhu-
muni la kuwajengea vijana wan-
aohitimu vyuoni kuweza, wajiajiri
na kuondokana na dhana nzima
ya kuajiriwa ofisini.

Hivyo, ni namna bora ya ku-
weza kufikia maendeleo halisi
katika mfumo unaozungukwa na
jamii fulani.

Nchini hilo linafanywa na Shiri-
ka la Maendeleo ya Viwanda Vi-
dogo (SIDO), lenye umri wa miaka
47 na matawi katika mikoa yote ya
Tanzania Bara.

Inachokifanya ni walengwa
kunolewa wawe wabunifu na wa-
naojitegemea katika ujasiriamali,
biashara ndogo, uzalishaji mdogo
kuelekea milki ya viwanda.

SOMO LA ALIYETHUBUTU

Andrew Mpambazi (26), kijana
kutoka mkoani Kigoma, mhitimu
wa Digirii ya Sayansi ya Kompyuta
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es sa-
laam (UDSM) mwaka jana, baada
ya kukutana na shida ya ajira,
amejitosa rasmi katika ujasiri-

Sehemu ya bidhaa sabuni alizozalisha mjasiriamali katika picha tofauti.

amali.

Anachozalisha ni sabuni za miche
na vipande, kwa ajili ya matumizi ya
kawaida, ikiwamo kuogea kuosha
vyombo na kufulia na zinatengen-
ezwa kwa kutumia malighafi kama
matunda na sabuni.

Mpambazi anasema uamuzi wa
kuwa mjasirimali baada ya kumaliza
chuo na kukaa nyumbani bila ya
mafanikio ya ajira katika ofisi mbal-
imbali, ilimuingiza katika uamuzi
mpya mgumu.

Awali alilenga kusaka ajira katika
Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ),
baada ya kuhitimu mafunzo, lakini
hakufanikiwa.

Mpambazi anaeleza kilichomvu-
tia kuchagua kuwa mbunifu na mja-
siriamali wa sabuni, ni pale alipoona
uhitaji wa sabuni baada ya kupata
mafunzo kutoka SIDO, kwao mkoani
Kigoma.

Hata hivyo, anakiri haikuwa rahisi
kwake kuanza shughuli hiyo na mai-
sha mapya, akijiuliza maswali kama

angeweza kufikia malengo yake ya
kuanza kuzalisha sabuni, kwani vi-
jana wamekuwa wakiishia njiani

wakikata tamaa, baada ya kupata
kukumbwa an ugumu wa namna
mbalimbali, katika safari yao kuji-
ajiri.

“Haikuwa rahisi kwa upande
wangu, pia vijana wengi tunakuwa
na roho ya kukata tamaa mwan-
zoni mwa kuanzisha biashara au
kujiajiri, ila kwa kuwa nina moyo wa
ujasiri, niliweza kujipa moyo kuwa
‘nitaweza’ kutengeneza sabuni za
‘champ’ na kufika mbali” anasimulia.

ASIMAMA KIBIASHARA

Mpambazi anatamba kwa sasa
ameanza kupata wateja kutoka
mikoa mbalimbali nchini, akiwa
amesimama vyema katika uwezo
wa kuzaliosha sabuni na wasaidizi
vijana anaopeana hamasa nao, ka-
tika dhana nzima ya kujiairi.

Anasimulia kwamba, kutokana
na uwezo wake mdogo sasa kimtaji,

Mjasiriamali, Andrew Mpambazi, akiwa na bidhaa za ubunifu wake.
PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

bado hana kiwanda maalumu cha
uzalishaji wa bidhaa yake, sabuni, bali
amekodisha fremu ya duka akilenga
ndoto ya kumiliki kiwanda baadaye.

“Mimi ndio dereva wa hii shughuli
yangu ya kutengeneza sabuni za
‘Champ’, ila ninao watu ambao huwa
nawalipa wakati wa uzalishaji wapa-
tao 10 na wengine wakati wa usamba-
zaji kama mawakala wapatao watano
na wote ni vijana, isipokuwa kwenye
usambazaji ndio yupo mama mmoja
wa makamo” anaeleza Mpambazi.

Kuhusu soko, Mpambazi anasifu
kiwa ni nzuri sana kwa maana Tanza-
nia nzima inahitaji sabuni na viwanda
vilivyopo havitoshelezi mahitaji, hivyo
bidhaa yake anaipenyeza kushika
soko.

Pamoja na hayo, anasema kuna
ushindani mkubwa kati ndani ya soko
la sabuni nchini, hasa kutoka baadhi
ya viwanda anavyovitaja viko tangu
kabla zama za uhuru wa nchi mwaka
1961 na anasifu ubora wa bidhaa zake
ndio unasaidia kutikisa soko, kuna-
saidia afike mbali.

Anawataja walengwa wake ni ki-
namama, japokuwa wanaume na wa-
toto wenye umri zaidi ya miaka mio-
tano nao wako katika orodha yake.

Mpambazi anasema, kinamama vi-
jana ndio wateja wake wakubwa, ku-
tokana na hulka yao ya kujipenda na
wakati huo huo, ina sifa ya kusaidia
kujikinga na magonjwa ya ngozi.

MATARAJIO YALIVYO

Kuhusu matarajio yake, msomi
huyo mhitimu wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, anaeleza dira yake ya kumi-
liki kiwanda kikubwa kitakachoweza

kuzalisha sabuni nyingi sana kukidhi
matakwa ya hitaji la kifaifa na kufikia
nchi jirani, wajivunie anachokieleza
“sabuni kutoka kwa kijana wao.”

Mpambazi anasema kutokana na
mtaji mdogo na kukosekana uaminifu
kutoka kwa baadhi ya wateja, humk-
wamisha shughuli zake kimtaji, hasa
kutoka wateja wasio waaaminifu wa-
naochukua sabuni kwa mkopo na
hawalipi inavyostahili au kutoweka
kabisa.

Anaeleza ni hatua inayomchelewe-
sha katika uzalishaji awamu nyingine,
kwani huwa anapaswa kununua ma-
lighafi ya kutengenezea sabuni, am-
bazo nyingi zinapatikana katika nchi
jirani, Burundi.

“Pia, wengine wanakudhulumu
pesa zako kabisa, kwa maana nime-
wahi kudhulumiwa pesa taslimu kiasi
cha milioni moja. Hii ilitokea baada
ya kumpa wakala sabuni kwa ahadi
ya kuchukua pesa wiki moja mbele.
Nilipoenda kuchukua, nikamkuta am-
ekimbia na duka halikuwa la kwake na
mwenye duka hanitambui,” anasim-
ulia mkasa.

Hata hivyo, Mpambazi anatoa wito
kwa vijana kupenda kujiajiri na kwa
kufanya na kubuni biashara tofauti,
maana ndio kuna maisha mazuri na
ya furaha licha ya matatizo yake.

Vilevile, ana wito kwa serikali na
wizara inayoshughulikia vijana nchini,
kuwajali wajasasiriamali vijana na
wadogo kwa kuwajengea uwezo wa
mafunzo na kuwapa mikopo ya mitaji
na vifaa mbalimbali vya biashara, ili
kuongeza chachu miongoni mwao vi-
jana kujiajiri, hata wakapunguza tatizo
la ajira.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Watoto wasihusishwe kwenye kampen

HIVI sasa, karibu kila kona
ya nchi imegubikwa na
harakati za uchaguzi. Kuna
mikusanyiko ya hapa na
pale ya watu kutoka vy-
ama mbalimbali vya siasa,
wakihutubiwa na wagom-
bea uongozi katika kada za
urais, ubunge na udiwani.

Uchaguzi Mkuu una-
fanyika Oktoba 28, wenye
sifa na wamejiandikisha
kupiga kura watakuwa
wanatekeleza haki yao ya
kikatiba ya kujichagulia
viongozi watakaowaongoza
kwa miaka mitano mingine
ijayo.

Hiyo ndiyo demokrasia
tuliyojiwekea na kuikubali
na tumekuwa tukiidumisha
kwa takriban miaka 60 sasa
na mambo yamekuwa yaki-
anza na kumalizia salama,
licha ya dosari ndogondogo
za hapa na pale.

Tanzania imeendelea
kuwa nchi ya amani na
utulivu, pawapo uchaguzi au
pasiwapo uchaguzi, ili mradi
wananchi wameendelea
kujifanyia shughuli zao na
kujiletea maendeleo vao.

Kampeni zinafanyika
kwa utulivu na amani, pia
wagombea wanajinadi kwa
ahadi kedekede na tambo
za hapa na pale, huku Tume
va Taifa ya Uchaguzi (NEC)
ikifuatilia kwa karibu na
kutoa maelekezo pale ina-
postahili.

Inajulikana kikatiba, ni
nani na nani wanahohusika
na mchakato huo, kwa
maana wanaostahili ku-
pigiwa kura na wanaostahili
kupiga kura, wanaochaguli-
wa na wanaochagua. Kifupi,
ni kwamba aliye na umri wa
chini ya miaka 18 haruhusi-
wi kushiriki uchaguzi.

Kushiriki uchaguzi ku-
naanzia katika kujitokeza
kuwania nafasi ya uongozi,
pia kujiandikisha ku-
piga kura na hata kushiriki
kampeni za uchaguzi. Je,
inatekelezwa nchini mwetu?

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

Ndiyo, inatekelezwa
katika kipengele cha ku-
jiandikisha na kushiriki
kupiga au kupigiwa kura,
vaani kuchagua na kuch-
aguliwa. Siyo, katika kushiri-
ki kampeni, ambako tume-
kuwa tukishuhudia matukio
kadhaa ya watoto wenye
umri wa chini ya miaka 18
wakishiriki.

Maeneo mengi katika
mikutano ya hadhara in-
ayohutubiwa na wagombea,
watoto wa rika hilo wame-
kuwa wakionekana kush-
iriki, wengine moja wa moja,
lakini wapo ambao hawaji-
tambui.

Wapo ambao wamekuwa
hata wakivishwa sare za
vyama na kushiriki miku-
tano hiyo na hata wakati
mwingine kunadi wagom-
bea kwa nyimbo, ngonjera
na matukio yanayohusu
uchaguzi.

Kuna ambao wamekuwa
wakijikuta wanavutika na
burudani katika mikutano
hiyo, za nyimbo, ngoma,
muziki na kadhalika na
kufika maeneo hayo na
hakuna anayewazuia.

Hakuna anayewazuia, kwa
sababu yapo madai kuwa
hata baadhi ya wanafunzi
wamekuwa wakiondolewa
madarasani na kurudishwa
majumbani kubadili sare na

kuvaa Kiraia na kutakiwa
kufika kwenye mikutano
hiyo.

Nia ni wahusika wa cha-
ma au wagombea wenyewe
kutaka kuonyesha kuwa
na mvuto na hivyo ndiyo
sababu wanapata ‘nyomi’
yva watu kwenye mikutano
hiyo na kujiridhisha kuwa
siku ya kupiga kura wataji-
zolea nyingi.

Ni kujidanganya kwa
idadi ya watu mikutanoni
na hasa ambayo inahud-
huriwa na watoto wenye
umri mdogo, kwamba
kutakuwapo uwezekano
wa ushindi wa kishindo, ni
kinyume chake kwa sababu
ukatili wa kuwapora watoto
hao fursa ya elimu.

Kwa bahati mbaya sana,
Watanzania tu wepesi wa
kusahau, hivi karibuni ‘Ko-
vidi" ilitufanya vibaya hata
kusababisha shule kufung-
wa na wazazi kusikitishwa
na janga hilo, lililokuwa nje
ya uwezo wao.

Pamoja na kupoteza
muda sana wakiwa majum-
bani bila ya masomo, huku
baadhi yao wakiambulia
masomo va luninga, bado
wazazi hao na pengine wal-
imu, wamesahau na sasa
kuachia watoto waende
kwenye mikutano ya
kampeni ambayo hatimaye
hautawafanyisha, kwani
hawatashiriki uchaguzi.

Kana kwamba hiyo hai-
toshi, watoto hao baadhi
yao wamekuwa wakishiriki
kusikiliza matusi na lugha
Zisizo za Kistaarabu zi-
lizokithiri ukakasi zikitole-
wa na baadhi ya wagom-
bea, hivyo kuzimeza hivyo
hivyo na kuziamini kwa
kuwa tu zimetolewa na
viongozi kadamnasi.

Kama viongozi tut-
ashindwa kuliona hili, na
kulichukulia hatua, je tu-
naomba uongozi gani kwa
wananchi huku tukishindwa
kutekeleza ya msingi na
muhimu katika makuzi ya
watoto wetu?
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BIASHARA

Na Salome Kitomari, ali-

yekuwa Babati

MOJA ya eneo lililoathiriwa
kwa kiasi kikubwa na ugonjwa wa
COVID-19 au corona, ni sekta ya
Utalii, inayotegemea zaidi wateja
wageni, hasa kutoka nchi za Ulaya
na Marekani, ambazo kwa kiasi ki-
kubwa ndiyo waathirika wakubwa
wa ugonjwa huo.

Tangu kugundulika ugonjwa
huo mwishoni mwa Desemba
mwaka jana nchini China, ulisam-
baa kwenye mataifa mengi du-
niani kiasi cha kusimamisha shu-
ghuli za utalii, zinazotegemewa
kuliingizia taifa fedha za kigeni na
kuchangia pato la taifa.

Moja ya eneo lilioathiriwa na
COVID-19 ni ikolojia ya Manyara
Tarangire, yenye ukubwa wa kilo-
mita za mraba 35,000, ikijumuisha
asilimia 90 ya eneo la mtawanyiko
la Simanjiro, maeneo yaliyohifa-
dhiwa na Jamii ya Burunge, Siman-
jiro, Randilen na Makame.

Aidha, linajumuisha ranchi ya
Manyara, Ziwa Natroni maeneo
yaliyohifadhiwa (Game Contral
Area) ya Mtoambu, Lokosare,
Kitwai na Simanjiro pamoja na
Hifadhi ya Taifa ya Tarangire na
Hifadhi ya Taifa ya Ziwa Manyara,
ambayo zinabeba asilimia 10 ya
eneo husika.

Eneo hilo ni muhimu sana ku-
tokana na utalii unaoliingizia taifa
mamilioni ya fedha na kunufaisha
jamii ya eneo hilo, ambayo ina-
fanya shughuli za maendeleo kwa
kutegemea utalii.

Mathalani, Hifadhi ya Jamii
Burunge WMA yenye ukubwa wa
kilomita za mraba 283 lililotolewa
Mwada na Magara, ni kati ya hifa-
dhi hizo 16 nchini ambazo zipo hai
na nyingine 16 zipo taabani.

Aidha, Hifadhi za Tarangire na
Ziwa Manyara ni muhimu kwa
taifa, kutokana na kuwa tegemeo
la mapato kitaifa, kwa mlango wa
Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Tan-
zania (TANAPA).

Burunge WMA hutegemea
wageni kutoka nje ya nchi kutem-
belea na kulala kwenye hoteli zi-
lizopo eneo hilo, ikiwamo utalii
wa picha, unaosaidia jamii kuuza
bidhaa zao wanazotengeneza na
huduma.

Katibu wake, Benson Mwaise,
anasema wana wawekezaji wata-
no, anaowataja kuwa ni: Lake Bu-
runge Tinted lodge, Maramboi
Tinted Lodge, Yulea, Tarangire
River Camp, Tarangire Ospuko
lodge na EBN Hunting Safari wa-
naomiliki kitalu cha uwindaji.

“Asilimia 75 ya mapato yote
yanatokana na utalii wa picha,
mengine ni uwindaji wa kitalii na
faini mbalimbali kwa anayekwen-
da kinyume. Pia, tuna wahisani
ambao wanaisaidia WMA kupitia
huduma za kijamii na nyinginezo,”
anafafanua.

MAPATO MIAKA 12
Mwaise anafafanua mapato
yao yaliongezeka kutoka Sh. mil-
ioni 37 mwaka 2006/07; mwaka
2007/08 (Sh. milioni 75.2); mwaka
2008/09 (Sh. milioni 64.5); mwaka

KURUNZI LA ARUSHA & MANYARA..

Kishindo cha corona Kilivyotikisa
biashara ya utalii na nyendo zake
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Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, Richard Kwitega, akitoa
ufafanuzi kwa waandishi wa habari za mazingira (hawapo
pichani),kuhusu hali ya utalii mkoani humo na athari zilizos-
ababishwa na corona. PICHA: SALOME KITOMARI.

2009/2010 (Sh. milioni 391.4);
mwaka 2010/11 (Sh. milioni 473.7);
mwaka 2012/13 (Sh. milioni 275.4);
na 2013/14 (Sh. milioni 412.5.)

Aidha, katika mwaka 2014/15
(Sh. milioni 820.94); 2015/16 (Sh.
milioni 795.3); mwaka 2016/17 (Sh.
bilioni 1.3); mwaka 2017/18 (Sh. bil-
ioni 2.8); mwaka 2018/19 (Sh. bil-
ioni 2.2) na mwaka uliopo 2019/20
(Sh. bilioni 2.5).

Katibu huyo anafafanua
kwamba katika mwaka 2018/19,
yalitokea mabadiliko ya kanuni
kwamba kupunguzwa fedha za
mapato  zinazobakishwa WMA,
akifafanua kwamba imeshushwa
kutoka asilimia 75 za awali, hadi
asilimia 65 za sasa.

Pia, asilimia 35 zinazobaki zi-
gawanywa kwa misingi, asilimia
25 inapelekwa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyamapori Tanza-
nia (TAWA), asilimia 10 zilizobaki
zinapewa Halmashuri ambayo ni
Babati.

“Mgawanyo wa asilimia 65
nusu inabaki WMA kwa ajili ya
uendeshaji na kwa mwaka huu,
Sh. milioni 674.3 ambazo hulipa
mishahara, kufanya matengenezo,
kesi, mishahara, kodi za serikali na
gharama nyinginezo, huku kiasi
kama hicho kikienda kwenye vi-

......

jiji,” anasema.

ATHARI ZILIVYO
Anasema katika mwaka
2019/20 walikadiria kukusanya
zaidi Sh. bilioni 2.5, lakini kuanzia
Mach 13, mwaka huu mgawo un-

atarajiwa kuwa Sh. milioni 76 kwa
tokana na ukweli kwa sasa hakuna
wageni kutoka nje ya nchi.

Mwaka 2018/19 tulikusanya Sh.

milioni 100.9, lakini kutokana na
janga la corona mgawo utakuwa
nachama,” anasema.

Mwaise anasema, baada ya
taratibu zake kuzitumia baada ya
kuidhinishwa na mkutano mkuu
halmashauri zao.

“WMA tunakusanya na kuiin-
giza katika misingi ya uendeshaji,
Sh. milioni 446.7 kutoka mwaka
2006 hadi 2019 na zote zimefanya

vinavyotegemea michango ya wa-
nanchi,” anasema.

Anafafanua mapato ya jumla
tangu kuanza kukusanya fedha ka
miaka 12 iliyopita yalikuwa zaidi ya
Sh. bilioni 8.9.

RC & RAS WAONGEA

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Iddi
Kimanta anasema utalii ni sekta
mama kwa uchumi wa nchi na
mkoa waje umejipanga kupata
wageni waliojifungia kutokana na
corona.

Anasema, Watanzania nao ni
watalii katika hifadhi zao, kutoka-
na na nafasi walizo nazo na wak-
ienda kwenye maeneo ya vivutio
na kuchangia uchumi huo.

“Tuna changamoto hata kwa
waongoza watalii kujua mtalii ni
nani, bado watu wanafikiri ni la-

zima atoke nje ya nchi. Kwa sasa
tumeshusha vyumba vya kulala
hifadhini kutoka Sh. 700,000 hadi
Sh. 250,000 na tumeleta chai za
Kitanzania na hoteli ziajaa wa-
Zawa,” anasema

Rai yake kwa jamii, ni kwamba
itembelee vivutio vya vilivyopo na
kuchangia uchumi wa nchi.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Aru-
sha, Richard Kwitega, anaitajka
sekta utalii ina umuhimu wa kip-
ekee kutokana na mkoa kuwa na
idadi kubwa ya vivutio kitaifa na
idadi kubwa ya wageni wanaoin-
gia.

Anasema, kuna zaidi ya kam-
puni 600 zilizosajiliwa kwenye
utalii na hotel za kitalii za hadi
kiwango cha nyota tano, akitoa
mfano wilaya ya Karatu pekee ina
hoteli 57 zinachangia ukuaji uchu-
mi na kutoa ajira kwa wananchi
wengi.

“Tulivyopata tatizo la corona
tuliyumba kwa kiasi kikubwa, kwa
kuwa hoteli na ‘loji’ zilifungwa
na Leopard Tours magari 600
yaliegeshwa. Huyu ni mmoja na
mwingine amefunga maeneo 25
na wafanyakazi zaidi ya 700 we-
nye ajira za kudumu walisimama.

“Bahati nzuri hadi sasa kume-
kuwa na jitihada za kitaifa na
mkoa zilikuwa nzuri na tulipata
wageni kutoka China, Israeli
na mataifa mengine. Kwa sasa
watalii wameendelea kuja nchini
na si kwa kiasi cha zamani lakini
wanakuja,”anaeleza.

Sehemu ya kitega uchumi cha Kitalii, Lake Burunge Tented Lodge, iilyoko Babati, Manyara.
PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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Ujenzi tangi la maji kutoa
uhakika huduma miaka 50

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ERIKALI  imeanza

ujenzi wa mradi

mkubwa wa tangi

la maji katika mji
wa Chamwino lenye uwezo
wa kuhifadhi lita milioni 2.5
litakalosaidia wananchi kui-
shi bila tatizo la huduma
hiyo kwa miaka 50.

Mradi huo unagharimu
Sh. milioni 998 na umeanza
kutekelezwa Septemba
mwaka huu na utakamilika
ndani ya kipindi cha miezi
sita.

Akizungumza na Nipashe,
Meneja wa Mamlaka ya Ma-

jisafi na Usafi wa Mazingira
Mjini Dodoma (DUWASA),
Kanda ya  Chamwino,
George Mwakamele, alisema
mradi huo ukikamilika uta-
hudumia wananchi zaidi ya
35,000 ambao watakuwa na
uhakika wa maji.

“Katika mradi huu tuna-
jenga tangi lenye uwezo wa
kuhifadhi maji lita milioni
2.5 na kukamilika kwa mradi
huu sasa kutaifanya shida
ya maji kuwa historia kwa
kipindi cha miaka 50 ijayo,”
alisema.

Alisema kwa sasa visima
vinne vya maji vimeungan-
ishwa na vinawezesha watu
28,434 kupata maji na kuka-

milika kwa mradi huo kuta-
fanya kuwapo na ongezeko
la watu 35,000 watakaopata
huduma ya maji safi na sala-
ma kwa uhakika.

“Mradi huu wa tangi hau-
tawasaidia tu wananchi
wa hapa Chamwino bali
tutaweza kuunganisha ma-
bomba na kufikisha maji ka-
tika mji wa serikali Mtumba
na hivyo kuwezesha uwapo
uhakika wa upatikanaji wa
maji,” alisema.

“Uwezo wa tangi hili uta-
saidia upatikanaji wa maji
lita milioni 5,280,000 kwa
siku, lakini hatuishii hapa
baadaye tutaongeza kufun-
ga visima sita ambavyo kwa

sasa havitumiki na hivyo
kuongeza idadi ya uzalishaji
kwa siku kufikia lita milioni
nane.”

Mmoja wa wananchi wa
eneo hilo, Jeni Mahindoni,
aliishukuru serikali kwa
kuanza ujenzi wa mradi huo
ambao utafanya Chamwino
tatizo la maji kuwa la kihis-
toria.

“Tulikuwa tunatumia
muda mwingi kutafuta ma-
jisafi, wengine tulikuwa
tunachota kwenye ma-
korongo, lakini naamini
mradi utakapokamilika tut-
aelekeza nguvu zetu kwenye
shughuli za kujipatia kipato,”
alisema.

Mkurugenzi Msaidizi Huduma za Afya ya Uzazi, Mama na Mtoto kutoka Wizara ya Afya, Maenedeleo Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Ahmad Makuwani (katikati), akizungumza na viongozi mbalimbali wa dini mkoani Dodoma jana,
wakati akifungua semina ya uelimishaji jamii kwenye makanisa na misikiti juu ya umuhimu wa kupatiwa chanjo. Kulia
ni Meneja Mpango wa Taifa wa Chanjo, Dk. Dofrossa Lyomo na Kaimu Mganga Mkuu Jiji la Dodoma, Dk. Joseph Mdachi.
PICHA: PETER MKWAVILA

Aagiza Kituo kuzalisha mbegu bora

Na Augusta Njoji,
DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya
Kilimo, Gerald Kusaya, ame-
agiza uongozi wa Kituo cha
Mafunzo ya Wakulima Biha-
maeneo kwa ajili ya kuan-
zisha mashamba makubwa
ya kimkakati, ili kuzalisha
mbegu bora.

Alitoa agizo hilo jana
alipofanya ziara ya kutem-
belea kituo hicho ikiwa ni
mwendelezo wake wa ku-

kagua vyuo vya Mafunzo
ya Kilimo (MATIs) vya
Umma na pamoja na Vituo
vya Mafunzo ya Wakulima
(FTC). Aliwataka kuongeza
maeneo hayo hata yakiwa
mbali na kituo, ili kuzalisha
mbegu bora au mazao am-
bayo yatauzwa na kuleta
faida kwa kituo.

“Hizi ziara ninazofanya
zina lengo la kujenga dhana
ya kujitegemea ili kuleta
mapinduzi ya kiuchumi kwa
watumishi na wakulima
nchini si kwa lengo la ku-

fanya utalii,” alisema.

Kadhalika, alisema ana-
taka kuona miradi mingi iki-
anzishwa na kuwa masham-
ba darasa ili mazao hayo
yauzwe na fedha hizo zitu-
mike kuendesha shughuli za
usimamizi na maendeleo.

“Napenda pia mfikirie
kuongeza maeneo kwa
ajili ya kuwekeza na muwe
mkiongea na viongozi wa
maeneo makubwa kwa ajili
ya kuongeza tija na faida ka-
tika kilimo,” alisema.

Katika ziara yake, Kusaya
alitoa ngombe wakubwa
wawili, vifaranga vya kuku
1,000 kwa ajili ya kuanzisha
mradi mkubwa wa ufugaji
pamoja na kutoa Sh. milioni
10 kama sehemu ya mtaji
wa kuanzisha miradi ya ku-
jenga dhana ya kujitegemea
na kujiendesha kwa faida.

Pia, alimkabidhi Mkuu
wa Kituo hicho, Emmanuel
Mtenga pikipiki moja kwa
ajili ya kuongeza ufanisi kwa
utekelezaji wa majukumu
ya kila siku.

I
Mavunde aahidi
kuinua vikundi
Kiuchumi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MGOMBEA ubunge kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dodoma Mjini, Anthony Ma-
vunde, amesema akichaguliwa tena kuongoza
jimbo hilo, ataviinua kiuchumi vikundi vya
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu
kwa kuhakikisha fedha zinazotolewa na hal-
mashauri asilimia 10 inawafikia.

Mavunde aliyasema hayo juzi kwenye mku-
tano wa kampeni katika Kata ya Tambukareli,
Alisema kwa miaka mitano iliyopita ame-
fanya jitihada za kuinua vikundi hivyo kupi-
tia fedha za mfuko wa jimbo na ataendelea

kusimamia hilo na fedha zinazotolewa na
halmashauri.

Aliahidi kujenga mtandao wa barabara
katika kata hiyo ikiwamo Kilimo kwanza hadi
Makulu kwa kiwango cha lami, itakayoanza
ujenzi wake hivi karibuni.

“Dodoma tunaongoza kwa kuwa na mtandao
mkubwa wa barabara za lami kwa kilometa
169, nitaendelea kuhakikisha tunaongeza
zaidi ili wananchi mpite kwenye lami na
kuondokana na barabara za vumbi,” alisema.

Alisema mwaka 2015 aliahidi ujenzi wa
kivuko na sasa ujenzi huo umekamilika na
wananchi hawapati tena kero hiyo.

“Kivuko kipo au hakipo? Mkinichagua tena
kwa miaka mitano mbali na kutatua tatizo
la miundombinu kwenye shule ya msingi
Medelii, tunajenga madarasa 10 na hali ya
mazingira kwenye hii shule yetu itaendelea
kubadilika,” alisema.

Pia aliahidi kuendelea na ujenzi wa kituo
cha afya ambacho tayari ujenzi wake upo
hatua ya msingi na awamu ijayo atahakikisha
kinakamilika kujengwa.

“Katika ujenzi wa soko tumeomba fedha
naomba mnirudishie diwani (Juma Mazengo),
ili tukamilishe kuomba fedha kwa ajili ya
kumalizia soko letu na pia nitashughulikia
wananchi wanaodai fidia waliopisha eneo la
shule wanalipwa,” alisema.

Naye mgombea udiwani wa chama hicho,
Kata ya Tambukareli, Juma Mazengo, ali-
waomba wananchi wamchague ili kuwaletea
maendeleo ikiwamo kutatua kero ya bara-
bara.

“Mlikuwa hamna kivuko katika miaka yangu
mitano iliyopita nimehakikisha kimewekwa
na hatua hii imeondoa lile tatizo sugu ambalo
wakati wa msimu wa mvua wananchi wali-
kuwa wanashindwa kuvuka upande wa pili,”
alisema.

Alisema wakati anachaguliwa kwenye Shule
ya Msingi Medelii wanafunzi walikuwa wa-
nakaa chini na kutafuta zaidi ya Sh. milioni
100 ambazo zimetumika kununua madawati,
kukarabati madarasa na ujenzi wa baadhi ya
miundombinu, hivyo akawaomba wananchi
wamchague tena ili akamilishe kutatua kero
kwenye maeneo mengine.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Dodoma,
Meja mstaafu Risasi Saringo, aliwahimiza
wananchi kujitokeza Oktoba 28, mwaka huu,
kupiga kura ili kuchagua viongozi bora wa-
naotokana na chama hicho.

“Tunzeni vizuri vitambulisho vya kupigiaku-
ra msije mkaenda kutumia vya NIDA (Kitam-
bulisho cha Taifa), havitakiwi vinavyotakiwa
siku ya kupiga kura ni vya kura ambavyo
vimetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), na msije mkaenda na sare za chama,
mkifika pigeni kura kwa wagombea wa CCM
yaani rais, mbunge na diwani,” alisema.
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HABARI MBEYA

Tiba asili
watakiwa
kusajili
huduma
Zao

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WATAALAMU wa tiba za asili
katika Mkoa wa Mbeya, wam-
etakiwa kusajili huduma zao,

ili watambulike kwa mujibu wa
sheria na kuepuka kuchukuliwa
hatua za kisheria yanapotokea
matatizo kwenye huduma hizo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, DK. Salum Manyatta,
alisema hayo alipokuwa akizun-

gumza na Nipashe kuwa takwimu

zinaonyesha zaidi ya watoa
huduma 3,000 hawajasajiliwa
katika mkoa huo.

Alisema serikali imeweka uta-
ratibu wa kusajili shughuli hizo
ili zitambulike na kurasimishwa
na zitumike kama ilivyo kwenye
mataifa mengine ambayo zipo
hospitali zinazotoa huduma kwa
Kutumia mitishamba.

Alisema huduma hizo ni kama
maduka ya dawa za binadamu
ambayo hayawezi kufanya kazi
bila kusajiliwa na kuwasisitiza
wataalamu wa huduma hizo kuz-
ingatia sheria za nchi, ili kuepuka
kushughulikiwa.

“Mnatakiwa mhamasishane
wenyewe kujisajili, ukiona
mwenzio anatoa huduma bila
kusajiliwa ujuwe anakuharibia na
wewe kazi yako, sasa utaratibu
uko wazi na ni rahisi kabisa,
naomba sana mjitahidi ili kazi
zenu zitambulike na zikuwe,”
alisema Dk. Manyata.

Vile vile, alisema utaratibu wa
kusajili huduma hizo unaanzia
katika ofisi za maofisa watendaji
wa mitaa na kata mpaka katika
ngazi ya wilaya ambako ndiko
vibali vinatolewa na kwa sasa
huduma hizo zinafanyika kiele-
ktroniki.

DK. Manyatta alisema mtoa hu-
duma akishasajiliwa anatembel-
ewa na maofisa wa halmashauri
wanaokagua ubora wa huduma
na mazingira ya kutolea huduma.

Mbaroni tuhuma za kuua
mke kwa kumcharaza fimbo

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ESHI la Polisi mkoani
Mbeya linamshikilia Sam-
son Kyando (26), mkazi
wa Kata ya Mswisi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbarali,
mkoani Mbeya kwa tuhuma za
kumuua kwa kumpiga na fimbo
sehemu mbalimbali za mwili mke
wake Cecilia Wilson (24).
Imedaiwa kuwa chanzo na
tukio hilo ni ugomvi wa kifamilia
uliozuka baina ya marehemu na

mtuhumiwa na kusababisha vi-
pigo. Kwa mujibu wa Kamanda
wa Jeshi la Polisi mkoani Mbeya,
Ulrich Matei, tukio hilo lilitokea
Oktoba 4, mwaka huu baada ya
mtuhumiwa kumshambulia mke
wake Cecilia kwa kumpiga na fim-
bo sehemu mbalimbali za mwili
na kumsababishia majeraha na
kupelekwa hospitali ya misheni
Chimala kwa matibabu. Matei
alisema, Cecilia aliendelea ku-
patiwa matibabu na hadi kufikia
Oktoba 6, majira ya saa nne usiku
alipoteza maisha wakati madak-

tari na waduhumu wengine wa
afya wakiendelea na jitihada za
kuokoa uhai wake.

Kutokana na hali hiyo Jeshi la
Polisi lilimtia nguvuni mtuhu-
miwa na upelelezi wa shauri hilo
unaendelea.

Alitoa wito kwa jamii kushiriki-
sha matatizo yao ili kuwa njia ya
kumweka mtu kwenye usalama
zaidi kuliko kufanya uamuzi wa
hasira.

Katika hatua nyingine Jeshi la
Polisi Mkoa wa Mbeya, linam-
shikilia Salome Buya (23), mkazi

wa Mnazi kwa Ndomba, wilayani
Mbarali kwa tuhuma za kumje-
ruhi shingoni Tabia Abdalah (38).

Tukio hili lilitokea Oktoba 6,
Kata ya Imalilosongwe baada
ya mtuhumiwa kumjeruhi kwa
kumchoma kisu shingoni Tabia
Abdalah na kusababisha ku-
poteza fahamu.

Chanzo cha tukio hilo kime-
daiwa kuwa tabia na wenzake
walimuita Salome na kumtuhu-
mu kuwatangazia kwa watu wa-
nachepuka ndoa zao.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI), Kituo cha Uyole, Dk. Tulole Buchgyeki (katikati), akimpa kikombe cha uji wa ulezi,

mtafiti wa zao la ulezi Dk. Denis Tippe, wakati wa zoezi la uhamasishaji wa unywaji wa uji huo, kituoni hapo, jijini Mbeya jana. PICHA:
GRACE MWAKALINGA

Miundombinu bora yapunguza gharama usafirishaji

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

WAKULIMA wa tumbaku, Wilaya
ya Chunya mkoani Mbeya, wamese-
ma uboreshaji wa miundombinu ya
barabara wilayani humo, umeanza
kupunguza gharama za uzalishaji
wa zao hilo na sasa gharama za usa-
firishaji wa pembejeo zimepungua.

Wakizungumza na  Nipashe
kwa nyakati tofauti, wakulima wa
maeneo ya Mtande na Matwiga,

walisema awali wakati barabara
hazijaboreshwa  walikuwa  wa-
nachelewa kupata pembejeo hasa
mbolea na kwamba hata wakipata
walikuwa wanauziwa kwa gharama
kubwa. Mmoja wa wakulima hao,
Josephat Hamza, ambaye ni mkuli-
ma na mwanachama wa Chama
cha Wakulima wa Tumbaku cha
Mtande, alisema barabara ya ku-
toka Mbeya kwenda mpaka Makon-
gorosi imeboreshwa.

Alisema zamani walikuwa wa-

nachukulia mbolea Mbeya Mjini,
lakini sasa wanapelekewa mpaka
vyama vya ushirika.

“Tulikuwa tunanunua mfuko
mmoja kwa zaidi ya Sh. 80,000,
lakini kwa sasa tunanunua kwa Sh.
48,000 na kwa sasa ni rahisi kwa
sababu tunanunua kwa jumla,”
alisema Hamza.

Alikishukuru Chama Kikuu cha
Ushirika wa Wakulima wa zao hilo
(CHUKTU), kwa kuwadhamini

wakulima hao mikopo ya mbolea
na pembejeo zingine za zao hilo.

Naye Hamis Juma, ambaye ni
mkulima na mkazi wa Kata ya Lu-
alaje, alisema mwaka huu zao hilo
halijawafaidisha kutokana na hali
ya hewa kuwa mbaya hasa mvua
kunyesha zaidi ya kiwango kina-
chostahili.

Alisema mvua hiyo ilikuwa inasa-
babisha mbolea kutofanya kazi na
hata wakati wa kuanika jua lilikuwa
halitoshi na hivyo baadhi ya mazao

yao kuharibika kwa kuwa na rangi
ambazo hazitakiwi.

“Tunashukuru sasa hivi tuna-
pata mbolea kwa bei ndogo, lakini
naamini tutanufaika zaidi mwaka-
ni, mwaka huu tulipata fedha am-
bazo zilitusaidia tu kulipa madeni,”
alisema Juma.

Aliiomba serikali kuwasaidia ku-
pata wanunuzi wapya wa zao hilo
ili kuongeza ushindani wa bei kwa
kuwa sasa kuna mnunuzi mmoja
pekee.



HABARI ZANZIBAR

ljumaa Oktoba 9, 2020

Nipashe 17

Rais Shein aisifu miongozo, ilani CCM

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar

Dk. Ali Mohamed

Shein, amesema

juhudi za serikali
za kuwahamasisha na kush-
irikiana na wananchi na
asasi mbalimbali kudumi-
sha amani, ni utekelezaji wa
miongozo ya Ilani ya CCM
ya uchaguzi ya mwaka 2015-
2020 na ya 2020-2025.

Dk. Shein alisema hayo ka-
tika uzinduzi wa kongamano
la amani kitaifa, lililofanyika
Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema Chama Cha Map-
induzi kitaendelea kuhubiri
umoja na mshikamano na
kupinga ubaguzi wa aina
zote.

Alinukuu vifungu vya Ilani
ya 2015-2020 (Ibara ya 127),
kinachobainisha dhamira ya
kuendeleza sera ya kuwaun-
ganisha wananchi wa Zanzi-
bar katika kipindi cha 2015
2020 CCM pamoja na kue-
ndelea kuwa muumini wa
kweli wa amani na utulivu, ili
kuimarisha mafanikio yaliok-

wisha kupatikana.

Alisema chama hicho
kimeielekeza serikali kue-
ndeleza jitihada za kuiha-
masisha jamii umuhimu wa
amani, umoja na mshikama-
no ili kujenga mazingira ya
kuaminiana, kuvumiliana na
kushirikiana katika masuala
mbalimbali ya kijamii.

Kadhalika, kimeielekeza
serikali kuendelea kupiga
vita na kudhibiti vitendo
vya ubaguzi vinavyojitokeza
katika sehemu za utoaji hu-
duma za kiuchumi, kisiasa
na kijamii miongoni mwa
wananchi.

Dk. Shein alisema konga-
mano hilo ni muhimu kwa
wananchi wa Zanzibar kwa
kuzingatia kuwa maudhui
yake makuu yanahusiana na
wajibu wa serikali wa kulin-
da amani na usalama kama
ilivyoelezwa ndani ya Katiba
ya Zanzibar ya mwaka 1984.

Alisema Katiba ya Zanzi-
bar ya 1984 kifungu cha 9
(1) na (2) b na c, kimebaini-
sha Zanzibar itakuwa nchi
ya kidemokrasia, usalama
na hali nzuri kwa wananchi

itakuwa ndiyo lengo kubwa
la serikali pamoja na ku-
hakikisha wananchi wana-
shiriki katika serikali yao.

Pia, katika kipindi cha
uchaguzi, nchi nyingi duni-
ani hukumbwa na majaribio
yenye kuashiria uvunjifu wa
amani, baadhi yake hushind-
wa kudhibiti matokeo hayo
na kupata athari mbali mbali,
ikiwamo ya kiuchumi.

Dk. Shein, alisema athari
nyingine zinazopatikana ku-
tokana na uvunjifu wa amani
ni baadhi ya vyama vya siasa
kufanya kampeni zenye ku-
wagawa watu kwa misingi ya
dini zao, makabila, uwezo au
sehemu wanazotoka.

Naye Makamu wa Pili wa
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar, Balozi Seif Ali 1dd,
aliwataka Wazanzibari na
Watanzana kuienzi amani
kwa kutambua kuwa kuna
watu wengi wanaolionea
wivu taifa kutokana na tunu
hiyo adhimu.

Aliwataka viongozi wa dini
zote nchini na wadau wen-
gine kuungana na kupam-
bana na wote wenye nia ya

kutaka kuvuruga amani.

Mgombea urais wa Zan-
zibar kupitia CCM, Dk. Hus-
sein Mwinyi, alisema wakati
huu vyama vya siasa vikinadi
sera zao kuelekea uchaguzi
mkuu, ni vyema kusisitiza
uwapo amani nchini, kwa
kuwa hakuna maendeleo
yoyote yatakayopatikana bila
amani.

Mgombea wa urais kupi-
tia Chama cha ADC, Hamad
Rashid Mohamed, alisema
nchi nyingi za kiafrika zime-
ingia katika migogoro na
uvunjifu wa amani kuto-
kana na uchu wa madaraka
wa baadhi ya viongozi wake
pamoja na kugombea rasili-
mali za taifa.

Kwa upande wake mgom-
bea wa urais wa Zanzibar
kupitia Chama cha ADA-
TADEA, Juma Ali Kha-
tibu, aliwataka Wazanzibari
kuithamini amani kama
mboni za macho yao, kabla
na hata baada ya uchaguzi
mkuu, na kukemea kauli za
wanasiasa wanaohamasisha
uvunjifu wa amani kwenye
majukwaa.

Mratibu wa wanawake na watoto kutoka shehia ya Kiembe Samaki, Mwanakheri Iddi, akizungumza katika mkutano wa
wadau wa malezi, ulinzi na usalama wa mtoto, ulioandaliwa na Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake (TAMWA) na
SOS, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZEC: Tunathamini watu wenye ulemavu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITIwa Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jaji
Hamid Mahoud, amesema
Tume inathamini michango
ya watu wenye ulemavu kwa
kuwa nao ni wadau wa uch-
aguzi.

Alisema katika kuthamini
michago yao, Tume hiyo im-

eanzisha vitambulisho maal-
umu kwa watu wenye ulema-
vu ili kuwarahisishia kupiga
kura bila ya usumbufu.

Aliyasema hayo wakati
akifungua semina kwa watu
wenye ulemavu wa usikivu
(viziwi), mjini hapa.

Alisema pia Tume im-
ejipanga kuweka wakalimani
wa alama katika vituo vyote
vya kupigia kura, ili kuondoa

changamoto kwa watu hao.

Akitoa mada, Mkurugenzi
wa Uchaguzi, Thabit Idarusi
Faina, alisema jumla ya watu
wenye ulemavu wa usikivu
1,268 wameandikishwa ka-
tika daftari la kupigia kura na
wanatarajiwa kupewa vitam-
bulisho maalum ili iwe rahisi
kupiga kura.

“Tuwaambie ndugu zetu
wenye ulemavu msiwe na

wasiwasi  tumewaandalia
mazingira mazuri siku ya
uchaguzi, ili muweze ku-
piga kura bila ya usumbufu,”
alisema Faina.

Washiriki wa semina hiyo
walisema wanafarijika zaidi
kuona Tume hiyo inavyo
wajali watu wenye mahitaji
malum kuwashirikisha
katika kupata haki zao za
msingi.

DK. Mwinyi
“aahidi kuboresha
huduma za afya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupitia CCM,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amesema akichaguli-
wa kuwa rais atajenga hospitali ya wilaya ka-
tika Wilaya ya Kaskazini B Unguja na kujenga
nyumba za wahudumu wa afya.

Pia, ataongeza bajeti ya afya, kununua vifaa
tiba na kuongeza ajira kwa wahudumu wa
afya, ili kutoa huduma bora na kuondoa tatizo
la wananchi kufuata huduma hiyo wilaya
zingine.

Aliyasema hayo wakati akiwahutubia wa-
Bubwini, wanakotokea wazazi wake.

Alisema atahakikisha anajenga barabara
kutoka Mahonda hadi Bubwini, ili kuondoa
mzunguko kwa wananchi kutoka wilaya moja
kwenda nyingine.

“Nitajenga daraja katika Mto wa Zing-
wezingwe kwa kuwa Bubwini kutakuwa na
bandari ya kisasa, lazima kuwe na daraja
kuwawezesha wananchi kupita.”

Alisema ujenzi wa miundombinu hiyo
utaimarisha uchumi kwa wananchi wa wilaya
hiyo.

Pia, Dk. Mwinyi aliahidi kujenga shule ya
ghorofa ya sekondari na bweni la wanafunzi
guza msongamano wa wanafunzi shuleni.

Alisema ataifanyia kazi changamoto ya wizi
wa mifugo na kwamba atahakikisha anajenga
kiwanda cha maziwa ili wafugaji wanufaike
na sekta hiyo.

“Lazima tukomeshe wizi wa mifugo ili
wafugaji wanufaika na mifugo kwa kuzalisha
maziwa kwa wingi na kupeleka viwandani,”
alisema.

Alisema wilaya hiyo imepata bahati ya
kujengwa bandari kubwa ambayo itakuwa
kitovu cha kutoa ajira kwa wingi visiwani
humo.

Dk. Mwinyi alisema bandari hiyo haitoathiri
shughuli za kijamii za wananchi kama uvuvi,
kilimo cha mwani na uanikaji wa dagaa.

Alisema pia atawawezesha wananchi
kiuchumi hasa wanyonge wakiwamo waja-
siriamali kwa kupatiwa mafunzo na nyenzo
muhimu.

Pia, ataimarisha huduma ya majisafi na
salama katika wilaya hiyo na nyingine zenye
changamoto hiyo, ili wananchi wapate hu-
duma hiyo muhimu.

Dk. Mwinyi aliahidi kuifanya Zanzibar ya
viwanda ili kuwa na soko la uhakika wa bid-
haa mbalimbali ikiwamo maziwa na samaki na
vijana kupata ajira.

Kadhalika, ataimarisha sekta ya utalii am-
bayo inazalisha pato kubwa la taifa na utalii
kunufaisha wananchi wa maeneo husika.

Aliwataka wawekezaji wa sekta hiyo ku-
changia maendeleo ya wananchi katika mae-
neo waliyowekeza na kununua kila kinacho-
tegenezwa nchini badala ya kuagiza kutoka
nje ya nchi.

Atazuia athari zitokanazo na utalii ikiwamo
suala la dawa za kulevya na mporomoko wa
maadili kwa wananchi.

Aliahidi kufafanya kazi na wananchi ili ku-
piga hatua katika maendeleo.

Naye Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, alisema kuwa Dk. Mwinyi ni mtu hodari
na mchapa kazi hivyo wananchi wakimchagua
atawaletea maendeleo.

“Imani yangu kwamba yale yote niliyoya-
fanya, Dk. Mwinyi atayaendeleza na kuyamal-
iza na yale ambayo sijayamaliza atayamaliza
ili kuwaleteeni maendeleo,” alisema DKk. Shein.
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Nipashe

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EMMY MICHAEL MWEPA
anatangaza kupotelewa

na kadi ya gari aina ya
Toyota IST yenye namba
za usajili T 388 DLK.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu. Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/723953/2020

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ARNOLD FRANCIS JOSEPH
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
LAND CRUISER PRADO
yenye namba za usajili
T 800 ACB
Chassis No. LJ780008502
Engine No. 2L2498548
Yenye rangi GRAY
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Polisi.

Taarifa ya Polisi:
MWA/NY/RB/285836/2020

115936902

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
AT SAMORA AVENUE

CIVIL CASE CAUSE NO. 27...2020

ZENICE B. MBOYA... ..PLAINTIFF/APPELEANT

VERSUS
WALTER PHILIPO SHAYO &
Terererererennerennenend DEFENDANT/RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION/HEARING

The NOTICE that the above case has been
fixed for Mention/Hearing on 21 day of
10...2020 at 8:30 a.m before Hon. KANJE RM.
YOU ARE required to appear in this Court
without fail and you must produce to that day all
the document upon which you intended to reply
in support of your case. Given under my hand
and seal of the court this 28 day of 9...2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI

TANGAZO

SOUTHERN HIGHLANDS
AGRICULTURAL
DEVELOPMENT COMPANY
LIMITED

MIRATHI Na. 51 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
Ombi la NIMESHI RASHMI
Taarifa ya kawaida ( KANUNI YA 75)

Registration No. 64588
Bodi ya wakurugugenzi kwa pamoja
na wamiliki wakampuni ya
SOUTHERN HIGHLANDS
AGRICULTURAL DEVELOPMENT
COMPANY LIMITED wameamua
kufunga kampuni yao baada ya
kuendeshwa kwa hasara. Bodi hiyo
pia imemchangua bwana ENOCK
A. NDONDOLE kuwa msimamizi
wa zoezi la ufungaji wa kampuni
hiyo. Kwa yeyote mwenye madai na
kampuni hii awasiliane na bwana
ENOCK A. NDONDOLE.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na
haki ya marehemu aliyetajwa apo juu
wanafahamishwa kufika nakuangalia
mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa
kwa uthibitisho wa barua za usimamizi
wa mirathi kwa waombaji/ mwombaji apo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya
tarehe 21 mwezi wa Oktoba 2020.

WATR] WEATILY

115937502

215936202

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

IRENE BRUCE KASAMBALA
anatangaza kupotelewa kwa

kadi ya gari aina ya
TOYOTA VOLTZ
yenye namba ya usajili
T402 DEF.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kwenye kituo chochote cha
Polisi.

Taarifa ya Polisi namba
WMB/RB/420/2020.

215936102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI (S.M.M.1984
NYONGEZA) YA 5KANUNIYA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;302/2020

Ombi la REDEMPTA BLANCE
URASSA, Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu DAVID GABRIEL MAKALA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 05/10/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyoWosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
08/10/2020is 7.

115936702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya Mwanzo ya MAKOLE
Usimamizi wa Mirathi No. 96/2020.

Ombi la ROMAN FIDY ROMAN kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu FIDY
ROMAN GOSA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria shauri
wakitaka mnamo tarehe 22/10/2020 kabla
huyo  mwombaji  hajateuliwa  kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.
Tarehe07/10/2020.

115936502

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

C

WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Nzi auteka mdahalo
urais Marekani

WASHINGTON, Marekani

WAKATI mdahalo wa makamu wa urais
umenoga, tukio la nzi kutua kichwani kwa
mgombea mmojawapo aliuteka mweleko
wa mjadala hata kufikia hatua ya baadhi
kubatizana majina papo kwa hapo.

Hiyo ilikuwa baada ya nzi kutua na ku-
kaa kwa takriban dakika mbili kichwani
kwa Makamu wa Rais, Mike Pence na
ghafla akauteka umaarufu wa kikao

Kama ilivyo kawaida ya matukio hayo
kufuatiliwa kwa karibu mitandao jamii,
kwenye mtandao wa Twitter tukio lilijadil-
iwa zaidi ya mara 700,000 tangu kush-

uhudiwa wakati mdahalo unaendelea.

Licha ya wagombea hao kujitahidi kwa
kila namna kwenye hoja zao, hakuna wali-
chosema kilichoendana na watu walioku-
wa wanawafuatilia kupitia mitandaoni
kama ilivyokuwa kwa nzi aliyejitokeza am-
baye hakutarajiwa.

Kampeni ya Joe Biden nayo imetumia
vizuri fursa hiyo kwa kusambaza maneno
“flywillvote.com”.

Nzi huyo ameunganisha pande zote
mbili huku mmoja akimpachika jina la
shujaa wa Marekani na mwingine akisema
huenda ndio jambo litakalokumbukwa
zaidi.

Aidha, mmoja amelinganisha wakati wa
mdahalo wa urais katika uchaguzi uliotan-
guliwa miaka minne iliyopita ambapo nzi
alijitokeza juu ya kichwa cha mgombea
urais Hillary Clinton.

Hilo halimaanishi kwamba nzi huyo ni
yule yule aliyejitokeza wakati huo na sasa
amerejea tena.

Lakini siyo wote waliomchukulia nzi
huyo kwa utani kwa sababu mchambuzi
mwenye msimamo mkali, Ben Shapiro
kusema kuwa nzi huyo ni njia moja ya ku-
tatiza kile kilichokuwa kinaendelea wakati
wa mdahalo.

BBC

Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta (kushoto) na Rais wa Misri, Abdel Fattah al-Sisi (kulia) wakutana kujadili mzozo wa mto Nile. PICHA:
IKULU KENYA.

Maambukizi corona yapanda Ujerumani

BERLIN, Ujerumani

WAZIRI wa Afya wa Ujerumani, Jens
Spahn, amesema nchi hiyo inapita katika
kipindi kinachotia hofu baada ya kesi za
maambukizi ya virusi vya corona kupan-
da.

Maambukizi mapya ya kila siku ya-
meongezeka na kupita 4,000 tangu Aprili.

Mkuu wa Taasisi ya Udhibiti wa
Magonjwa ya Robert Koch, Lothar Wiel-
er, ameonya kwamba Ujerumani inaweza
kushuhudia usambaaji wa corona ambao
hautaweza kudhibitiwa.

Kwa mujibu wa taasisi hiyo, nchi hiyo
yenye uchumi mkubwa barani Ulaya
ilirekodi maambukizi mapya ya corona
4,058 katika muda wa masaa 24, iki-
wa ni ongezeko kubwa katika idadi ili-
yotolewa juziya watu 2,828,

“Takwimu hizo zinaonyesha ongeze-
ko linalotia hofu,” Waziri wa Afya wa Uje-
rumani, Jens Spahn aliwaeleza waandi-

shi wa habari mjini Berlin.

Waziri huyo aliwataka Wajerumani
kutopuuzia hatua za kuzuwia usam-
baaji wa virusi hivyo hatari.

“Hakuna nchi nyingi barani Ulaya
ambazo zimeweza kupambana na tati-
zo hili. Lakini hatuwezi kuchukulia
kama mchezo wa kamari kile ambacho
tumefanikiwa hadi sasa,” alisema Spahn.

Majimbo 16 ya Ujerumani yameimari-
sha sheria kwa ajili ya safari za ndani,
ambapo wengi wakikubaliana na maru-
fuku ya kukaa katika hoteli au nyumba
za kupanga wakati wa likizo kwa wasa-
firi kutoka katika maeneo yanayofaha-
mika kama yenye hatari nchini humo.

Serikali ya Uingereza inatafaka-
ri kuweka vizuwizi vipya katika mai-
sha ya kila siku huku kukiwa na usha-
hidi kuwa hatua hadi sasa hazijaleta
mafanikio ya kutosha kuzuwia maam-
bukizi mapya ya corona.

Wakati idadi ya watu wanaohitaji

kwenda hospitali wakiwa na dal-
ili zinazoelekea kuwa na maam-
bukizi ya corona ikiongezeka, na

katika baadhi ya maeneo Kaskazi-
ni mwa Uingereza haliikiwa ni mbaya,
shinikizo dhidi ya serikali kuchukua hat-
ua zaidi linaongezeka.

Kampuni ya Gilead Sciences ilise-
ma jana kuwa imekubali kuizuia Ulaya
hadi dozi 500,000 la dawa ya rem-
desivir, wakati bara hilo linahangai-
ka kuongeza upatikanaji wake ambayo ni
moja kati ya dawaaina mbili zilizothibit-
ishwa hadi sasa kutibu wagonjwa wa
corona. Makubaliano hayo yanajumui-
sha ununuzi wa dawa hiyo kwa mie-
zi sita ijayo kwa mataifa 27 wanachama
wa Umoja wa Ulaya (AU), Uingereza,
mataifa sita ya eneo la balkan pamo-
ja na Iceland, Liechtenstein na Norway.

bw

Waziri Mkuu
wa zamani
Mali aachiwa

BAMAKO, Mali

MALI imemuachilia Waziri Mkuu
wa zamani, Boubou Cissé, aliyeku-
wa amekamatwa.

Mamlaka ya nchi hiyo im-
etangaza kuachiliwa huru kwa
wanasiasa kadhaa na wanajeshi
waliokamatwa wakati wa mapin-
duzi ya Agosti.

Walioachiliwa ni pamoja na ali-
yekuwa Waziri Mkuu, Cissé.

Taarifa rasmi imeonyesha
kwamba waliokamatwa bado
watasubiri uamuzi wa mahakama
ikiwa kutakuwa na haja ya ku-
fanya hivyo.

Jumatatu, serikali ya mpito
ilitangaza baraza jipya la mawaziri
ambapo wanajeshi waliopanga
mapinduzi walikabidhiwa nafasi
muhimu serikalini ikiwemo ulinzi,
usalama, utawala wa mipaka na
maridhiano ya Kitaifa.

Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za
Afrika Magharibi (ECOWAS), im-
eiondolea Mali vikwazo na kutam-
bua kile ilichokitaja kama kupigwa
kwa hatua muhimu kuelekea
kwenye utaratibu wa kikatiba.

BBC

WB yatabiri
uchumi wa
Afrika
kuimarika 2021

WASHINGTON, Marekani

BENKI ya Dunia (WB), imesema janga
la virusi vya corona limeathiri ukuaji
wa uchumi barani Afrika na huenda
ukashuka kwa asilimia 3.3 mwaka huu.

Haya hivyo, benki hiyo inatabiri kui-
marika kwa uchumi huo mwaka 2021.

Hadi kufikia sasa, Afrika imefanikiwa
kukwepa athari kubwa za janga la co-
rona huku idadi ya maambukizi ikiwa
chini ikilinganishwa na mabara men-
gine.

Lakini, hatua ya kutotoka nje ili ku-
kabiliana na janga hilo imesababisha
ukuaji wa kasi ya chini ya uchumi, hu-
susani Afrika Kusini ambayo ni nchi ya
pili yenye ukuaji mkubwa wa uchumi.

Benki wa Dunia imeonya kwamba
raia zaidi ya milioni 40 huenda waka-
tumbukia kwenye umaskini.

BBC

Hadi kufikia sasa,
Afrika imefanikiwa
kukwepa athari
kubwa za jangala
corona huku idadi ya
maambukizi ikiwa
chini ikilinganishwa
na mabara mengine.
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Mgombea Urais kupitia Chama cha Wananchii (CUF), Ibrahim Lipumba akihutubia mkutano wa kampeni, jijini Arusha juzi.
PICHA: GETRUDE MPEZYA

Kada wa CHADEMA

afanyiwa unyama

Na Allan Isack,

KADA wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Evarist Rite,
mkazi wa Narumu, Hai mkoani
Kilimanjaro, ameokotwa akiwa
amejeruhiwa vibaya na watu
wasiojulikana.

Mtu huyo aliokotwa jana
akiwa ametelekezwa kando ya
barabara kuu ya Arusha-Moshi,
mji mdogo wa Kikatiti,
Wilaya ya Arumeru mkoani
Arusha.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Mkoa wa Arusha, Elias Mun-
gure, alisema majira ya saa

11:00 jioni ya juzi, alipigiwa
simu na wananchi na baadhi
ya makada wa chama hicho
wakimweleza kuwa kuna kada
wa chama wamemkuta amet-
upwa barabarani.

“Tuliondoka vijana wetu
kwenda eneo la tukio na tu-
lipofika, tulimkuta Evarest
akiwa ametupwa barabarani,
anavuja damu kwenye ulimi,
mikono, vidole, sehemu za siri
na amevunjwa meno mawili ya
mbele,” alisema Mungure.

Kwa mujibu wa Mungure,
mtu huyo alitupwa karibu na
kituo cha mafuta na kwamba
waliofichua taarifa hizo ni

pamoja na wafanyakazi wa kit-
uo hicho, ambao walipiga simu
Kituo cha Polisi na askari ku-
fika eneo la tukio na kumhoji
kada huyo.

“Kutoka kituo cha mafuta
hadi kituo cha polisi kuna um-
bali wa mita 100 na baada ya
hapo tulisafiri hadi Wilaya ya
Hai, tulichukua PF3 (fomu ya
polisi namba tatu) kwa ajili ya
matibabu.

“Baada ya kuchukua fomu
hiyo, tulimpeleka Hospitali ya
Wilaya ya Hai kwa ajili ya ku-
patiwa matibabu. Tuliwasiliana
na viongozi wetu wa chama
Wilaya ya Hai.

“Walipofika hospitalini
hapo, walithibitisha kumfa-
hamu kada huyo na walisema
kuwa walikuwa wamempangia
majukumu ya kwenda ku-
chukua mabango ya chama,”
alisema.

Mungure alisema walipofika
eneo la tukio walimkuta kada
huyo akiwa anatokwa na damu
sehemu mbalimbali za mwili.

Alipotafutwa kuzungumzia
tukio hilo, Kamanda wa Jeshi
la Polisi Mkoa wa Arusha, Kam-
ishna Msaidizi (ACP) Salum
Hamduni, alisema bado ha-
japokea taarifa zozote kuhusi-
ana na tukio hilo.

Ajali yakatisha maisha ya hakimu

Na Romana Mallya

WATU wawili, akiwamo
Hakimu Zakoleo Sanga (42)
mkazi wa Chunya mkoani
Mbeya, wamefariki ~dunia
baada ya gari dogo walilokuwa
wakisafiria kuligonga lori.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Iringa, Kamishna Msaidizi
(ACP) Juma Bwire, alisema ajali
hiyo ilitokea juzi majira ya saa
tatu usiku wilayani Mufindi na
kumjeruhi mtu mmoja.

Alimtaja  mtu mwingine
aliyefariki dunia kwenye ajali
hiyo iliyotokea eneo la Changa-

rawe kuwa ni dereva David
Guriko.

Alisema ajali hiyo ilihusisha
gari lenye namba za usajili T
331 D§J aina ya Toyota Brevis
ambalo liligonga lori lenye
namba T 575 ABS aina ya Benz.

Kamanda Bwire alisema
katika ajali hiyo, abiria mwing-

ine aliyekuwa kwenye Brevis,
Samuel Richard (34) mkazi wa
Iringa, alijeruhiwa na amela-
zwa katika Hospitali ya Wilaya
ya Mufindi, mjini Mafinga.

Alisema chanzo cha ajali
hiyo ni mwendokasi wa gari
dogo aina ya Brevis ambalo lili-
ingia chini ya lori.

Magufuli
Kunguruma
Dar leo

Na Gwamaka Alipipi

MGOMBEA urais wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John
Magufuli, leo anaendelea ku-
fanya kampeni katika Uwanja
Salaam.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC)
yva Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Humphrey Polepole, aliyasema
hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
masuala mbalimbali yanayohusu
chama hicho, ikiwamo mwendel-
€z0 wa kampeni.

Polepole alisema Dk. Magufuli
baada ya kumaliza shughuli za
kiserikali, ataendelea kufanya
es Salaam, baadaye kuendelea
katika mikoa mingine.

“Kesho (leo) Dar es Salaam
inakwenda kusimama. CCM
inakwenda kuandika historia.
Mgombea urais DK. John Magu-
fuli anakwenda kufanya mku-
tano mkubwa ambao haujawahi
kutokea,” alisema.

Aliongeza kuwa Dk. Magufuli
atatumia mkutano huo kuelezea
mafanikio yaliyopatikana katika
kipindi cha miaka mitano kwe-
nye jiji la Dar es Salaam, pamoja
na mikakati ijayo ambayo im-
eainishwa katika Ilani.

Alisema Jiji la Dar es Salaam
kwa sasa liko tofauti na miaka
iliyopita kutokana na kujengwa
kwa miundombinu ya Kisasa iki-
wamo barabara, madaraja, bara-
bara za juu pamoja na huduma
za kijamii.

Pia alisema mgombea urais
wa CCM visiwani Zanzibar, DK.
Hussein Ali Mwinyi, naye anaen-
delea vizuri na kampeni na
kwamba atashinda kwa kishindo
kikubwa huku mgombea mwenza
wa urais, Samia Suluhu Hassan,
akiendelea na kampeni na sasa
yuko Mpanda mkoani katavi.

“Kwa ujumla tupo vizuri,
endapo uchaguzi ungefanyika
sasa Dk. Magufuli angeibuka
na ushindi wa zaidi ya asil-
imia 90, wabunge asilimia 75 na
madiwani asilimia 80,” alisema
Polepole.

Kuhusu baadhi ya watu wanao-
beza maendeleo yaliyopatikana
katika Kipindi cha miaka mitano,
Polepole alisema: “Unapotaka
kuleta maendeleo ya watu ni la-
zima ulete na maendeleo ya Vvity,
tumejenga shule za sekondari na
msingi Nna wanaosoma ni watu.

Aliongeza: “Tumejenga madara-
ja, fly over, hayo yote ni maen-
deleo ya vitu lakini wanaoteleza
juu ya hayo madaraja ni watu.
Maendeleo ya vitu yanakwenda
sambamba na maendeleo ya
watu.”
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NYON, Uswisi

HISPANIA na Ureno zimethibitisha
kuomba kuandaa kwa pamoja michuano
ya Kombe la Dunia ya mwaka 2030.

Nchi mbili hizo zilitangaza Desemba
kwamba zitachunguza namna ya kuan-
daa michuano hiyo ya soka mikubwa
zaidi duniani, wakiiondoa Morocco - am-
bayo awali ilitajwa kuhusika nao na kuwa
nchi ya tatu.

Kabla ya mchezo wa kirafiki wa Ju-
matatu kati ya nchi hizo mbili uliomalizi-
ka kwa sare mjini Lisbon, Jumatano, ma-
shirikisho ya soka ya Hispania na Ureno
yalithibitisha makubaliano hayo.

“Makubaliano haya yana maana kub-
wa katika hatua ya kufanikisha jambo

hili, lakini ni muhimu kwa nchini ze-
nyewe,” alisema Rais wa Shirikisho la
Soka la Hispania (RFEF), Luis Rubiales
katika taarifa yake. s

“Soka ni mchezo wenye ushawishi
mkubwa na kwa hakika tunataka ku-
hakikisha jambo hili linafanikiwa kwa
umakini mkubwa.”

“Vitu vichache vinaweza kuwa vya
kuvutia zaidi na tunafikiri tutakuwa na
upatina mzuri zaidi na Ureno. Tutak-
wenda mkono kwa mkono na Shirikisho
la Soka la Ureno.”

Qatar ndio mwandaaji wa michuano
jjayo ya mwaka 2022, huku Canada,
Marekani na Mexico wataandaa fainali
zitakazofuata za mwaka 2026.

BEKI INTER MILAN
AKUTWA NA CORONA

WIJNALDUM: BARCELONA
HAIKUWA NA NIA NA MIMI

LIVERPOOL, England

KIUNGO wa Liverpool,
Georginio Wijnaldum amesema
hafikirii kama Barcelona ilikuwa
na dhamira ya dhati ya kumtaka
ahamie pale Camp Nou.

Kiungo huyo raia wa Uholanzi
alikuwa anahusishwa kujiunga na
miamba ya soka la Ulaya, Barce-
lona baada ya timu hiyo kuchuku-
liwa na kocha, Ronald Koeman.

Mkataba wa Wijnaldum una-
malizika mwishoni mwa msimu
ujao wa Ligi Kuu England.

“Illivyokuwa, ilionekana wazi
kuwa ningebakia Liverpool,”
alisema kiungo huyo mwenye
umri wa miaka 29 akinukuliwa na
Dail Mail.

“Mkataba wangu umebakiza
kama miezi 10, hivyo kila jambo
linawezekana, hauwezi kujua ka-
tika soka nini kitatokea.”

Juu ya matamanio ya Barcelo-
na juu yake, Wijnaldum amesema
hafikirii kama walikuwa na niaya  pauni milioni 25.
dhati kiasi hicho.

=
=9

Kocha wa Liverpool, Jurgen

MILAN, Italia

BEKI wa Inter Milan, Milan Skriniar, amekutwa
na virusi vya ugongwa wa corona wakati timu yake
ya Taifa ikiwa katika mchezo muhimu wa hatua ya
mtoano ya nusu fainali ya Kombe la Euro 2020 dhidi
ya Jamhuri ya Ireland.

Nyota huyo wa Timu ya Taifa ya Slovakia alibaini-
ka kuwa na ugonjwa huo baada ya kurejea nchini
kujiandaa na mchezo huo ulioko kwenye kalenda ya
kimataifa ya FIFA.

Tayari timu yake ilikuwa imeshajiandaa kumkosa
kiungo, Stanislav Lobotka, ambaye naye amelazimi-
ka kukaa karantini na wachezaji wenzake wa klabu
ya Napoli.

Mchezaji wenzake na Skriniar wa Inter Milan,
Alessandro Bastoni naye amekuwa na corona na
hivyo wamelazimika kujitenga ili kupunguza kasi ya
maambukizi ya ugonjwa huo kwenye Serie A.

Wiki iliyopita kikosi cha Juventus kililazimika
kuanza kujiweka karantini baada ya wachezaji wake
wawili (majina hayakuwekwa wazi) kukutwa na vi-
rusi vya ugonjwa huo.

Kwa hali hiyo, Ireland inapewa nafasi kubwa ya
kuibuka na ushindi katika mechi hiyo kutokana na
nyota wawili bora wa Slovakia, Lobotka na Skriniar
kuukosa mchezo huo. Pia golikipa wao Martin Du-
bravka huenda akaukosa mchezo huo kwa sababu
ya majeruhi.

Skriniar pia alikuwa katika mawindo na klabu
inayoshiriki Ligi Kuu England kwenye dirisha hili la
usajili na mwezi uliopita, Tottenham ilifanya mazun-
gumzo na Inter Milan kuhusiana na uhamisho wa
nyota huyo.

Hata hivyo, mazungumzo ya klabu hizo mbili ya-
likuwa mbali kwa sababu ya dau ambalo Wataliano
hao wanataka kulipwa la pauni milioni 52, ili ku-
muuza beki huyo wa kati na kiasi ambacho Spurs iko
tayari kulipa.

Fulham pia ilitajwa kuwa kwenye mbio za kuwania
saini ya beki huyo, lakini klabu hiyo ilishindwa kuka-
milisha mchakato huo na kuamua kuachana naye.

Liverpool ilimsajili Wijnaldum
akitokea Newcastle United mwa-
ka 2016 kwa ada ya uhamisho wa

\

Ameisaidia timu hiyo kushinda
taji la EPL, Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na Kombe la Dunia ngazi ya
klabu.

Klopp awali mwanzoni mwa
msimu huu alisema mahusiano
yake na mchezaji huyo yanaen-
delea vizuri.
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MANCHESTER, England

NYOTA mpya wa Manchester United,
Edinson Cavani ambaye amesajiliwa ka-
tika siku ya mwisho ya dirisha la usajili,
atachelewa kuanza kuitumikia timu hiyo
baada kuonyesha dalili za maambukizi ya
corona.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, Ca-
vani atatakiwa kujitenga mwenyewe kwa
siku angalau 14 kwa matazamio zaidi.

Nyota huyo raia wa Uruguy alijiunga na
United Jumatatu iliyopita kwa uhamisho
huru baada ya kumaliza mkataba wake
kule PSG, Juni mwaka huu.

Mchezo ujao wa United utakuwa dhidi

A

A NEWCASTLE, PSG

ya Newcastle United utakaopigwa Oktoba
17, mwaka huu katika dimba la St James
Park.

Bila shaka itakuwa maumivu kwa kocha
wa United, Ole Gunnar Solskjaer, ambaye
atakuwa bila strika wake raia wa Ufaransa,
Anthony Martial ambaye alionyeshwa kadi
nyekundu.

Cavani 4 ameshindwa ¥ kujiunga
wachezaji wake wapya hadi hapo hali
itakapotengamaa na kuna uwezekano pia
akakosa mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Paris St-Germain, mchezo wa
ugenini utakaochezwa Oktoba 20, mwaka
huu.

DE BOER AFUNGUKA KUHUSIANA NA KICHAPO

AMSTERDAM, Uholanzi

FRANK de Boer amesisitiza mara zote alitaka

kushinda baada ya kufungwa 1-O na Mexico kwe-
nye mchezo wake wa kwanza kama kocha mkuu

wa Uholanzi. ' .
Lakini amesisitiza kwamba hiyo sio mara ya
kwanza kwa kocha kufungwa kwenye mechi yake

a kwanza. B
1 Raul Jimenez alifunga kipindi cha p_lh .kwa
penalti katika mchezo huo wa k{raﬁkl uliopigwa
dimba la Johan Cruijff Arena, juzi Jumatano, arm-
bapo ilishuhudia De Boer akicheza dhidi ya chha
wa Mexico, Gerardo Martino - ambaye alimrithi ku-
chukua mikoba yake kule kwenye Ligi Kuu ya Mare-
kani, MLS, Atlanta United.

ya matokeo mabaya na a1<'<}11teluliwa kuchukua nafasi ya Ronald

n kuwa kocha wa Uholanzi. ' )
Kog?ear Milan walimfukuza De Boer baagla ya kuiongoza timu
hiyo kwa siku 85 mwaka 2016, na mlinzi huyo wa zamani wa
Uholanzi, aliiongoza Crystal Palace kwenye mechl saba tu
kama kocha wake mwaka uliofuata kabla ya kutlrr!uhwq. .

Katika mchezo wake huo wa kwanza wa”klmatalfa, ali-

wachezesha kwa mara ya kwanza, Owen W}]ndal na Teun
Koopmeiners, huku akiwapumzisha wachezaji wenye majina
makubwa kama Frenkie de Jong na Daley Blind lgwa ajili ya
mchezo wa Jumapili wa Ligi ya aﬂatglfa ya Uefa dhidi ya Bosnia-

ovina na Italia siku tatu baadaye. ) )
He“réielg shaka nina hisia mbaya,” alisema De:‘Boer aklwagmbla
waandishi wa habari baada ya mchezo huo. Mara zote nilitaka
kushinda. Lakini tulifanya machaguo kadhaa, kitu ambacho
nafikiri niliumia sana tu.”

De Boer aliondoka Atlanta Julai, mwaka huu baada

LOW AKERWA SARE YA TATU UJERUMANI

COLOGNE, Ujerumani

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya Uje-
rumani, Joachim Low amesema haku-
ridhishwa na kikosi chake kusalimu
amri na kukubali sare ya 3-3 baada
ya kuongoza mara tatu dhidi ya

Uturuki.

Kenan Karaman alifunga
dakika ya mwisho mwenye
mchezo huo wa Jumatano wa
kirafiki kufuta bao la Gian-Luca
Waldschmidt la dakika ya 81 na

sasa Ujerumani haijashinda mechi tatu kwa mwaka
2020.

Julian Draxler na Florian Neuhaus aliyekuwa
anacheza kwa mara ya kwanza, pia waliiweka
mbele Ujerumani mapema kwenye mchezo huo,
huku Ozan Tufan na Efecan Karaca nao wakisawa-
zisha.

Ujerumani pia ilisalimu amri baada ya kuongoza
kwa bao moja na kutoka sare ya 1-1 na Hispania na
Uswisi mwezi uliopita, na Low alikubali kwamba
kikosi chake kinatakiwa kufanyiwa kazi.

“Tatizo sasa limekuwa na muda mrefu,” alisema
baada ya mchezo huo akiwaambia waandishi wa

habari.

“Timu haijawahi kucheza kwa pamoja kama hivi,
siwezi kuwalaumu sana.

“Hilo linatokea kwa wachezaji wengine pia. La-
kini nimekatishwa tamaa na kiwango cha timu kina-
vyocheza kwa sasa.”

Ujerumani ilifanya mabadiliko saba kutoka kwe-
nye kikosi chake cha hivi karibuni.

Hata hivyo, Low hakuwa anatafuta sababu ya
kujitetea bada ya sare hiyo ya tatu hapa Cologne,
ambapo wachezaji 300 waliruhusiwa kuhudhuria.

“Kuchoka haiwezi kuwa sababu, sio sababu ya ku-
jitetea au kuelezea,” alisema.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GIROU

o
A

KARIBIA
REKODI YA HENRY

® @ @ Afikisha idadi ya mechi 100 katika kikosi cha Ufaransa
huku pia akitupia magoli mawili...

PARIS, Ufaransa

OLIVIER Giroud anakaribia kui-
fikia rekodi ya Thierry Henry ya
kuwa mfungaji wa wakati wote wa
Ufaransa baada ya kufunga mara
mbili wakati akicheza mechi yake ya
100 ya kimataifa.

Straika huyo wa Chelsea alifunga
bao lake la 41 na 42 kwa Les Bleus
hao Jumatano wakati wakiibuka
na ushindi wa magoli 7-1 dhidi ya
Ukraine kwenye mchezo wa kirafiki
pale uliochezwa Stade de France.

Giroud amempita Michel Platini
kwenye orodha hiyo na sasa yupo
nyuma ya nyota wa zamani wa Ar-
senal na Barcelona, Henry, ambaye
alifunga mabao 51 katika mechi 123.

Giroud amekuwa akitumiwa sana
na kocha, Didier Deschamps kama
ndiye mfungaji wake, licha ya ku-
wachezesha mafowadi wengine
kama Antoine Griezmann na Kylian
Mbappe.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34 aliichezea Ufaransa mechi
zote saba kwenye Kombe la Dunia
mwaka 2018, ikiwamo ile ya fainali
ambapo walishinda mabao 4-2 dhidi
ya Croatia, ingawa hakufunga bao
lolote.

Ingawa hafikirii sana kufikia re-
kodi ya Henry, lakini amebainisha
kwamba rekodi yake hiyo mpya ya
kucheza mechi 100 ni kubwa mno
kwake.

“Kwa uhakika kabisa, najisikia fa-

hari kubwa,” alisema Giroud, am-
baye alikuwa nahodha kwenye mch-
ezo huo dhidi ya Ukraine, akiiambia
TF1.

“Ni heshima kubwa (kufikisha
mechi 100) na nina furaha kubwa
imetokea kama hivi.

“Mara zote itakuwa ni ya kuvutia
kwangu. Ni mchezo wa kirafiki, la-
kini nimeweza kufikisha mechi mia
moja, hivyo nina furaha kubwa kwa
upande wangu pamoja na timu kwa
ujumla. Tulionyesha mambo mengi
mazuri.

“Sasa naangalia mbele. Natumaini
kuendelea kama hivi.”

Ufaransa inacheza na Ureno kwe-
nye Ligi ya Mataifa ya UEFA Jumapili.

KWA UFUPI

DEMBELE AITAKA JUVE

MSHAMBULIAJI wa Barcelona na Timu ya Taifa
ya Ufaransa, Ousmane Dembele (23), hakuwa na
malengo ya kujiunga na Manchester United waka-
ti dirisha la usajili likiwa bado halijafungwa na
kueleza mipango yake ni kuhamia Juventus katika
majira ya joto mwakani. (Catalunya Radio, via
Mirror)

UNITED YAMKATAA SARR

MANCHESTER United haitafanya uhamisho wa
nyota wa Timu ya Taifa ya Senegal na Watford,
Ismaila Sarr (22), kabla ya siku ya mwisho ya ku-
funga usajili wa EFL ambao ni Oktoba 16, mwaka
huu. (Goal)

ROSE MAMBO MAGUMU

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho anaji-
andaa kumwondoa beki wa Timu ya Taifa ya Eng-
lish, Danny Rose (30), kwenye kikosi chake cha
wachezaji 25, ambacho kitakamilika ifikapo Ok-
toba 20, mwaka huu. (Mail)

OZIL, SOKRATIS WATEMWA

ARSENAL imewaacha katika kikosi chake, ki-
ungo mchezeshaji wa Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Mesut Ozil (31) na beki wa kati ya Ugiriki, Sokratis
Papastathopoulos (32), kuelekea mchezo wake wa
Ligi ya Europa. (Talksport)

ANDERSON: NDOTO ZIMETIMIA

NYOTA wa West Ham na Timu ya Taifa ya Brazil,
Felipe Anderson amesema “amekamilisha ndoto
yake” ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya na kla-
bu yake ya muda mrefu ya Porto, lakini anaamini
bado nafasi ndani ya kikosi cha Hammers. (Talk-
sport)

WEST HAM SOKONI

WEST Ham bado inahitaji kupata beki mpya
wa kati kutoka kwenye michuano ya Champion-
ship wakati wakitafuta kiungo wa kurithi mikoba
iliyoachwa na Felipe Anderson. (London Evening
Standard)

ROMERO KWENDA MAREKANI

GOLIKIPA wa Manchester United na Timu ya
Taifa ya Argentina, Sergio Romero (33), anajiandaa
kujiunga na Ligi Kuu Marekani baada ya mchakato
wake wa kutua Everton kukwama kwenye siku ya
mwisho. (Mail)

KNOCKAERT AWINDWA EPL

KOCHA mpya wa New Nottingham Forest, Chris
Hughton anajiandaa kumsajili kwa mkopo kiun-
go mshambuliaji wa Fulham Mfaransa, Anthony
Knockaert, ambaye ana umri wa miaka 28. (Sky
Sports)

GRANT MAMBO SAFI

MABOSI wa West Brom wanaamini wataka-
milisha mchakato wa kumsajili mshambuliaji wa
Huddersfield, raia wa England, Karlan Grant (23),
kabla ya siku ya mwisho ya kufunga dirisha la us-
ajili la EFL hapo [jumaa. (Mail)

RUDIGER KUONDOKA CHELSEA

KOCHA wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Joachim
Low ameweka wazi, Antonio Rudiger “alijaribu
kufanya kila njia ili aondoke Chelsea” kabla ya di-
risha la usajili halijafungwa, lakini ilishindikana
na anaamini beki huyo mwenye umri wa miaka 27
atahakikisha anasaka uhamisho kwenye dirisha la
Januari mwakani. (Sun)

CANTWELL ANUKIA LEEDS

Norwich inaamini itambakisha kiungo wake,
Todd Cantwell ingawa nyota huyo mwenye umri
wa miaka 22 anataka kujiunga na Leeds United,
inayoshiriki Ligi Kuu England. (Football Insider)

CAVANI AITAJA BOCA JUNIORS

MSHAMBULIAJI mpya wa Manchester United
na Timu ya Taifa ya Uruguay, Edinson Cavani (33),
amesema atajiandaa kujiunga na Boca Juniors ya
Argentina baada ya muda wake wa kuitumikia kla-
bu ya Old Trafford utakapomalizika. (Goal)
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KAULI YA MASAU BWIRE
INAVYOWATESA IHEFU FC

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TIMU ya Ihefu FC kutoka Wilaya ya Mbarali
ni moja ya timu tatu zinazoshiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara mwaka huu na kuufanya mkoa
wa Mbeya kuwa na timu tatu zinazoshiriki ligi
hiyo ya juu nchini.

Thefu FCilipanda baada ya kuishusha dara-
ja Mbao FC ya Mwanza kwa kuifunga katika
mechi ya mtoano, ikipata ushindi wa mabao
2-0 nyumbani na mchezo wa marudiano uli-
ochezwa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba,
Mbao FC ilishinda magoli 4-2.

Hata hivyo matokeo hayo yaliipa faida
Ihefu FC ambayo ilipata nafasi ya kupanda
Ligi Kuu kwa faida ya kufunga mabao mawili
ugenini na hivyo kuwashusha wabishi Mbao
FC. Thefu ilianza msimu mpya wa Ligi Kuu
Bara kwa kufungwa mabao 2-1 na Simba
katika mchezo huo uliofanyika Septemba
6, mwaka huu. Shukurani wafungaji, John
Bocco na Mzamiru Yasin kwa upande wa
mabingwa watetezi huku bao pekee la Thefu

likifungwa na Omary Mponda.

Pamoja na timu hiyo kufungwa lakini ilio-
nyesha kiwango cha hali ya juu liche ya kuwa
ngeni kwenye ligi hiyo ambayo kwa mara ya
kwanza inashirikisha timu 18.

Mechi iliyofuata, Thefu FC ilikuwa mwe-
nyeji wa timu ya Ruvu Shooting FC ya mkoani
Pwani, ambapo ilipata ushindi wa bao 1-O na
huo ndio ushindi wa kwanza na wa mwisho
kwa timu hiyo katika mechi tano ambazo
imecheza kabla ya ligi kusimama kwa muda
kupisha maandalizi ya Timu ya Taifa (Taifa
Stars).

Baada ya mchezo huo kumalizika, Msemaji
wa Ruvu Shooting, Masau Bwire alitoa kauli
ya kuikashifu Ihefu akidai timu hiyo ni mbo-
vu kuliko timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu.

“Tumefungwa na timu mbovu kwenye ligi
hii haijawahi kutokea, narudia tumefungwa
na timu mbovu haijawahi kutokea, kama
hamwamini kwamba Thefu wabovu subiri
mtakuja mniambie,” alisema Bwire.

Kauli ya Bwire, ilianza kujidhihirisha kwe-

nye mchezo wa Septemba 18 mwaka huu
dhidi ya Mtibwa Sugar, ambapo Thefu ikiwa
mwenyeji iliambulia kipigo cha bao 1-O na
Septemba 27 ilicheza na Mwadui FC na
kuambulia kichapo kingine cha mabao 2-0.

Mbali na vipigo hivyo ambavyo Thefu ime-
ambulia, pia timu hiyo ni miongoni mwa timu
zilizopigwa mabao mengi na kufunga mach-
ache mpaka sasa ambapo imefunga mabao
mawili pekee ambayo iliipata kwenye mechi
na Simba pamoja na Ruvu Shooting, lakini
imefungwa mabao saba.

Vipigo ambavyo Ihefu ilivipata, vilisababi-
sha uongozi wa timu hiyo kuamua kumtimua
Kocha Mkuu, Maka Mwalwisi ambaye ndiye
aliyeipandisha daraja wakidai kutoridhishwa
na matokeo.

Kwa sasa Ligi Kuu Tanzania Bara imesi-
mama kupisha maandalizi ya Timu ya Taifa
(Taifa Stars), Azam FC ndiyo timu vinara wa
ligi hiyo wakiwa na pointi 15 wakati Thefu
yenye pointi tatu ni ya 17 huku Mbeya City
inaburuza mkia ikiwa na pointi moja.
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Mshindi wa bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Patrick Metusela wa jijini Dodoma akiwa ameshika hundi ya mfano ya Sh. milioni 25.8 kwa
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ya SportPesa wiki hii ni Sh. milioni 225.1/-. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbevya City yakataa kumtimua Amri

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mbeya City imesema itaendelea
na kocha wake, Amri Said na wala haifanyi
kazi kwa kufuata mkumbo wa timu zingine
ambazo zimetimua makocha.

Katibu Mkuu wa Mbeya City, Emmanuel
Kimbe alisema wao wanaiheshimuwa taal-
uma ya ukocha na kwamba mpaka sasa ha-
wajaona sababu yoyote ya kumtimua kocha
huyo kwa sababu yeye si sababu ya timu hiyo
kufanya vibaya.

“Hii siyo klabu ya mitaani, ina Bodi ya
Wakurugenzi, kama kuna haja ya hilo basi

bodi itakaa na kutazama mapana na marefu
kuhusu jambo hilo na si kukurupuka, au tu
kwa sababu Yanga na Thefu zimefukuza ko-
cha basi na sisi tufanye hivyo, hilo halipo,”
alisema Kimbe.

Kiongozi huyo alisema wao bado wana
imani na Amri na kwamba kutofanya vema
kwa Mbeya City kunatokana na sababu za
kisayansi ya soka na wala si uwezo wa kocha
au wachezaji.

“Sisi ndiyo timu ambayo tulicheza hadi
kwenye mechi za mchujo, wakati wenzetu
wakiwa wamemaliza ligi, hatukuwa na
muda mrefu wa usajili na wala maandalizi

ya msimu mpya kama wenzetu, kwa hiyo hu-
wezi kusema eti kocha ndiyo tatizo,” alisema
kiongozi huyo.

Mbeya City mpaka sasa inakamata mkia
ikiwa na pointi moja tu kwa mechi tano il-
izocheza, ikitoka sare moja na kufungwa
mechi nne, ikiwa ndiyo timu pekee kwenye
ligi ikiwa haijafunga goli hata moja.

Hivi karibuni klabu za Yanga na Thefu
zimetimua makocha wao, Yanga ikimwon-
doa, Zlatco Krmpotic kwa kile kilichoelezwa
kuwa timu haichezi vizuri huku Thefu iki-
tangaza kuachana na Maka Mwalwisi kuto-
kana na matokeo mabaya ya timu hiyo.

Kayuni kuwanoa
makocha Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
linatarajia kuendesha mafuinzo ya muda
mfupi kwa ajili ya makocha wenye leseni
zinazotambulika na Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), ili kuwajengea uwezo zaidi kue-
lekea katika msimu mpya.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mku-
rugenzi wa Ufundi wa ZFF, Ali Vuai Shein,
alisema mafunzo hayo yanatarajia ku-
fanyika kabla ya kuanza msimu mpya wa
Ligi Kuu Zanzibar kwa lengo la kuwapiga
msasa makocha wote ili kuzitumikia vy-
ema klabu zao.

Shein alisema mafunzo hayo yatakuwa
kwa muda wa siku nne na yatashirikisha
makocha kutoka Unguja na Pemba, huku
yakitarajiwa kuendeshwa na Mkufunzi wa
CAF, Sunday Kayuni kutoka jijini Dar es
Salaam.

Kiongozi huyo amewataka makocha
wote wenye sifa kuthibitisha ushiriki wao
katika mafunzo hayo ili kutoa nafasi ya ZFF
kukamilisha maandalizi ya kozi hiyo.

“Makocha wawe na mwamko wa kush-
iriki mafunzo mbalimbali yanayoandaliwa
ndani na nje ya Zanzibar, mpira wa sasa
hivi unategemea zaidi elimu kuliko ma-
zoea, na mwalimu mzuri lazima apende
kujifunza kupitia mafunzo mbalimbali,
naomba watumie fursa hizi za masomo
kwa kujiendeleza wao wenyewe,” Shein
alisema.

Aliwataka makocha wote wenye leseni
hizo kushiriki mafunzo hayo muhimu kwa
ajili ya kuanza msimu mpya kwa mafani-
kio.

Mbio za Nyerere
kufanyika Arusha

Na Saada Akida

MASHINDANO ya mbio za pikipiki
maarufu Lakilaki kwa ajili ya kumwenzi
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere
yamepangwa kufanyika Oktoba 17, mwa-
ka huu jijini Arusha, imeelezwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Mashindano
hayo, Ibrahim Salim, aliliambia gazeti hili
mchakato wa kuandaa michuano hiyo
umeshaanza na wanaamini idadi ya wa-
shiriki mwaka huu itaongezeka.

Salim alisema mashindano ya mwaka
huu yatashirikisha wadau kutoka mikoa
mbalimbali ya hapa nchini tofauti na mi-
aka iliyopita walipokuwa wakishirikisha
wenyeji pekee.

“Tumeshaanza maandalizi, ila mwaka
huu tutakuwa tofauti, tumepanga kufanya
mashindano Arusha, lakini tutapokea wa-
shirikishi kutoka mikoa mingine na nchi
jirani ili kuipa heshima zaidi,” alisema
Salim.

Kiongozi huyo alisema pia wanatarajia
kushirikisha baadhi ya madereva wa
bodaboda, ili kupata madereva ambao
watasaidia kwenye mchakato wa kuan-
zisha na kuendeleza chama cha mchezo
huo mpya.

“Nimekuwa na utamaduni wa kila
mwaka kuandaa mashindano haya ya
pikipiki kwa ajili ya kumuenzi Baba wa
Taifa, lakini tumekuwa na kampeni yetu
ya uendeshaji salama wa chombo hicho
ndio maana tunawashirikisha baadhi ya
madereva bodaboda,” Salim aliongeza.

Alieleza tayari wameshawasiliana na
mamlaka husika, ili kusajili chama amba-
cho kitakuwa na mwongozo wa kalenda
ya michuano yake mbalimbali.
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GIROUD AKARIBIA REKODI YA HENR Yermme:

YANGA YAONGEZA
‘DOZI' YA MAZOEZI

® ® ®Mwambusi afunguka bado wanahitaji kasi ili kuhimili
ushindani uliopo katika mechi za Ligi Kuu...

Na Saada Akida

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara imesimama kupisha
kalenda ya kimataifa ya FIFA, benchi la ufundi la Yanga
limeamua kuongeza programu ya mazoezi kwa lengo
la kuimarisha wachezaji wake na hatimaye kutwaa taji
la ligi hiyo ambalo linashikiliwa na watani zao.

Yanga itashuka tena dimbani Oktoba 22, mwaka huu
kuwakaribisha ‘Maafande’ wa Polisi Tanzania kwenye

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Kocha Msaaid-
izi wa Yanga, Juma Mwambusi, alisema amelazimika
kuongeza muda wa kufanya mazoezi kwa sababu ana-
hitaji kuona wachezaji wote wanakuwa fiti na tayari
kucheza kwa dakika 90.

Mwambusi alisema licha ya kutopoteza mechi yoy-
ote va ligi katika raundi tano walizocheza, bado nyota
wao hakuwa imara kama inavyotakiwa wakati msimu
mpya unaanza.

“Tulikuwa tunafanya mazoezi mara moja, lakini
sasa tutafanya mara tatu kwa siku, hii ni kwa ajili ya
kukijenga kikosi kuwa fiti zaidi ili kufanya vizuri katika
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara zinazofuata, tunataka
kuwa na kikosi kilichoimarika,” alisemna Mwambusi.

Kocha huyo alisema msimu huu umekuwa na
ushindani zaidi tofauti na hali aliyokutana nayo miaka
ya nyuma alipokuwa na timu nyingine kwenvye ligi hiyo
inayoshirikisha timu 18 kutoka mikoa mbalimbali.

“Msimu huu ni mgumu zaidi kuliko kipindi chote
ambacho nimewahi kufundisha timu Ligi Kuu, ligi
imekuwa na ushindani mkubwa hali iliyosababisha
nibadilishe programu ya mazoezi, sasa hivi tutafanya
mazoezi mara mbili hadi tatu kwa siku,” alisema kocha
huyo.

Aliongeza mpira wa sasa ni sayansi na wanahitaji
kujipanga vizuri kwa lengo la kuhakikisha wachezaji
wanaimarika na kufikia kwenye kiwango anachokihi-
taji.

“Sio kila siku tutafanya mazoezi mara tatu, inatege-
mea na siku kulingana na programu, sababu kubwa ni
kutopata muda wa kutosha wa kufanya maandalizi ya
msimu mpya, wachezaji wengi wao ni wapya, hivyo
hawakupata muda wa kukaa pamoja na kuzoeana
uwanjani, muda huu wa kalenda ya FIFA ndio mua-
faka wa kufanya mazoezi ya nguvu na kuendelea pale
tulipoishia.

“Huu sio muda wa kupumzika au kulala, tunatakiwa
kupiga kazi kuhakikisha wachezaji wote wanakuwa fiti
na tayari kwa ajili ya michezo iliyopo mbele yetu bila
kujali tunakutana na timu gani,” alisema Mwambusi.

Aliongeza mbali na mazoezi ya uwanjani, pia ame-
kuwa na ratiba ya kuzungumza na wachezaji wao kwa
kuwakumbusha mambo muhimu wanayotakiwa kuyaz-
ingatia ili kufikia malengo yanayotarajiwa na viongozi
pamoja na wanachama wa klabu hiyo.

Alieleza katika kuendelea kujiimarisha, kikosi chake
kitacheza mechi ya kirafiki dhidi ya Mwadui FC kutoka
Shinyanga itakayochezwa leo usiku kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi jijini.

Yanga yenye pointi 13, iko katika nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya
kushinda mechi nne na kupata sare moja.

CATAPULT

s

Mshambuliaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Thomas Ulimwengu (kush-
oto), akijaribu kumiliki mpira katika mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa
na mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya Burundi itakayochezwa Ju-

ni nahodha wa timu hiyo, Mbwana Samatta. PICHA: JUMANNE JUMA
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BOCCO RASMI
KUIKOSA BURUNDI

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Timu va
Soka va Taifa (Taifa Stars) na Sim-
ba, John Bocco, ataukosa mchezo
wa Kirafiki wa kimataifa dhidi ya
Burundi unaotarajiwa kufanyika
Jumapili kwenye Uwanja wa Ben-

Bocco aliumia katika mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya
klabu yake dhidi ya Mtibwa Sugar
na hivyo amekaa nje katika mechi
mbili zilizopita za mabingwa hao
watetezi dhidi ya Gwambina FC,
Biashara United na JKT Tanzania.

Kocha Mkuu wa Taifa Stars,
Etienne Ndayiragije, alisema
mshambuliaji huyo bado ni

majeruhi na amemwon-
doa Kkatika mipango
ya mechi hiyo
va kirafi- ki na
kuongeza
kukose—“-"’/ kana
kwake  ha- kutaathiri

mikakati ya kusaka ushindi.
Ndayiragije alisema ame-
shaandaa wachezaji watakaoziba
nafasi hiyo na wamejiandaa
vizuri kuwakabili wapinzani wao,
huku akitarajia kupata ushindani
mkubwa sababu ya makocha hao
kufahamiana.
“Mechi

§ N itakuwa
TS _ nzuri saba-

bu 7 tumejiandaa
kufan- é‘ ya vizuri, lakini
wenzetu nao wamejiandaa,
kuhusu kukosekana kwa Bocco
hakutaathiri mipango yangu ya
mechi yetu ya Jumapili,” alisema
Ndayiragije.

Alimtaja kiungo, Himid Mao
alitarajiwa kuwasili nchini jana
usiku na leo ataungana na wen-
zake katika mazoezi ya timu hiyo.

“Burundi ni kipimo sahihi kwe-
tu, sababu aina ya uchezaji hauna
tofauti na wapinzani wetu Tunisia
ambao tunatarajia kukutana nao
Novemba 13, mwaka huu,” kocha
huyo alisema.

Taifa Stars imepangwa Kundi J
katika kusaka tiketi ya kushiriki
fainali zijazo za Kombe la Mataifa
ya Afrika ikiwa pamoja na Tuni-
sia, Equatorial Guinea na Libya.
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