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Tshabalala aiona  Simba fainali Caf  Uk.23MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6

isikupite
Yanga iliwahi kufuzu kucheza robo fainali ya michuano ya Klabu Bingwa Afrika (Kwa sasa Ligi ya Mabingwa) mara mbili, mwaka 1969 na 1970 na katika hatua zote ilitolewa na Asante Kotoko ya Ghana, hata hivyo katika robo fainali ya mwaka 1969, iliondoshwa kwa njia ya kura ya shilingi, baada ya matokeo ya jumla kuwa sare ya bao 1-1.
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Xavi na nia ya ukocha Barca

Magolikipa 10 Bora katika historia ya Epl uk. 12 & 13

BARCELONA, Hispania 

XAVI Hernandez daima atakumbukwa kama gwiji pale Barcelona. Ki-ungo huyu mbunifu ali-kuwa alama ya klabu hiyo chini ya utawala wa Pep Guardiola, na inatabiriwa kwamba atarudi pale Camp Nou kama kocha siku moja.
Kipindi chote cha uchezaji wake kwenye nafasi ya kiungo ali-iongoza vema Barcelona pamoja na Andres Iniesta na Sergio Busquets ambapo kwa pamoja walitengeneza kizazi cha dha-habu.

Kuiongoza Katalunya Wanasema kwamba maisha yanaanza ukiwa na umri wa mi-aka 40, lakini siku chache kabla ya kutimiza umri huo, akiwa na miaka 39, Xavi alinukuliwa  akise-ma kwamba, hajihisi kama yupo tayari kwa kazi ya ukocha kwa timu ambayo amehusika nayo 

katika maisha yake yote ya soka. Kwa sasa anainoa timu ya Al-Sadd in Qatar, akiwa anatafuta nafasi ya kujiimarisha zaidi kabla ya kuion-goza miamba hiyo ya Catalunya.Majadiliano kati ya Xavi na Bar-celona yaliyofanyika Januari yali-kuwa na malengo ya kumpa nafasi ya kumrithi kocha wa zamani, Er-nesto Valverde. Hata hivyo, Xavi, aliamua kuikataa nafasi hiyo, ak-idai kwamba huo si wakati wake kuchukua nafasi hiyo. Baadaye Valverde nafasi yake ilichukuliwa na kocha wa sasa, Quique Setien.
uamuzi mgumuUlikuwa uamuzi mgumu kwa Xavi kuufanya, na chaguo lake lingetenganisha kichwa na moyo. Hasa ikizingatiwa uzoefu wake kwenye nafasi ya ukocha. La-kini hilo linaweza kusemwa pia kuhusu Guardiola wakati alipo-pandishwa kutoka timu B hadi kikosi cha kwanza mwaka 2008. Yaliyobaki kwake ni historia.Lakini kama ilivyokuwa kwa 

Guardiola, Xavi ni gwiji klabuni pale kutokana na mafanikio ali-yoyapata wakati akicheza.Xavi angeweza kujiona yeye mwenyewe kwa Guardiola wakati alipochukua mikoba hiyo muon-go mmoja uliopita na kushuhudia kile alichokifanya licha ya kuwa na presha kubwa kutokana na ku-tokuwa na uzoefu wa kutosha.Wakati wa kuinoa Barcelona mara zote itakuwa ndoto kwa mtu kama Xavi, ni jambo nzuri katika hali hiyo kutoikimbilia kazi hiyo. Kwani kama angeshindwa kutoka-na na uzoefu mdogo, hangeweza kupata nafasi ya pili. Angekuwa na majuto ambayo yangemuandama kwa kipindi chote cha maisha yake ya ukocha.

muda ndio Kila KituLakini nafasi kama hii inakuja mara moja tu, na kama Xavi hatapata mafanikio kwa klabu nyingine wakati akiendelea ku-jiimarisha yeye mwenyewe kama kocha, anaweza asiitwe tena Bar-

celona. Xavi alifanya uamuzi wa kimahesabu Januari kwamba, atachukua kazi hiyo wakati ataka-pokuwa tayari, na mawazo yake yanatakiwa kuheshimiwa.Lakini Xavi alitimiza miaka 40 baadaye Januari, na inaonekana umri huo umebadilisha mtazamo wake. Janga na virusi vya corona (COVID-19) limetikisa dunia na kila kitu kimebadilika, na Xavi alizungumza wikiendi iliyopita kuhusu nia yake ya kuchukua na-fasi pale Camp Nou.

maadili ya Kweli“Nipo wazi kwamba nataka kurudi Barcelona, nina hamasa kubwa,” alielezea Xavi katika ma-hojiano na gazeti la La Vanguardia la nchini Hispania. “Sasa najiona mwenyewe kwenye nafasi ya ukocha, nafikiri naweza kuleta vitu kwa wachezaji. Lakini lazima niweke wazi kwamba, najiona mimi mwenyewe kwenye mradi ambao ulianzia chini kabisa na mimi mwenyewe nilikuwa kwe-

nye maamuzi.”
Kauli ya Xavi ilifungua mlan-go mwingine, na hakuna shaka kwamba klabu itafanyia kazi kauli hiyo. Hata hivyo, kwa kuwa Setien hayupo kwenye presha kubwa kama ilivyokuwa kwa Valverde kwa wakati huu, na Xavi anahisi kwamba anaweza kuendelea ku-jiimarisha kama kocha.

KuKumbatia presha Uamuzi ya Xavi umekuja ku-tokana na muda wa kuteuliwa kwake. Atapata muda wa kutosha zaidi kujifunza pale Al-Sadd, na uzoefu wa kuiongoza Barcelona dimbani unaweza kuwa muhimu zaidi kwa kizazi kinachokuja am-bacho kwa sasa kinajiimarisha chenyewe kwenye timu ya wakub-wa.
Na sasa Xavi ana nafasi ya ku-pata mafanikio makubwa zaidi wakati wa uongozi wake kwenye ukocha. Matarajio ni makubwa sana pale Camp Nou, lakini ana-takiwa kuikumbatia presha yake.
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• Maaskofu wataka wananchi 
kuchukua hatua kujikinga, 
Mkuu wa KKKT ateta na JPM, 
mwingine aonya kuhusu hofu… 
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Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Dodoma, Amon Kinyunyu, akihubiri kwenye 
Ibada ya Jumapili ya Pasaka iliyofanyika Kanisa Kuu la Usharika wa Dodoma Mjini jana. PICHA: IBRAHIM HOSEPH

Watu walio katika hatari zaidi ya kupata 
maambukizi ya Covid -19 ni wazee, na 
walio kwenye uangalizi maalumu wa 
dawa (kama wenye magonjwa ya kisu-
kari, shinikizo la damu, moyo, homa ya 
mapafu au saratani). Hata hivyo, Shirika la 
Afya Duniani (WHO) linaendelea kutafiti.

 Epuka mikusanyiko ya watu
 Nawa mikono kwa sabuni na maji 

yanayotiririka
 Epuka kusalimiana kwa kushikana 

mikono na kukumbatiana
 Ukipiga chafya au kukohoa, ziba mdomo

BAA LA CORONA

The Guardian digital

‘Waume wa watu’ kikwazo 
wajawazito kwenda kliniki 

Corona yatawala 
makanisani Pasaka
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JPM, Mkuu 
wa KKKT
wateta 
kuhusu 
corona
Na Godfrey Mushi, 

MOSHI

RAIS John Magufuli, 
jana alizungumza na 
Mkuu wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Askofu Dk. Fred-
erick Shoo, kuhusiana 
na ugonjwa wa homa ya 
mapafu Covid-19, una-
osababishwa na virusi 
vya corona.

Askofu Dk.  Shoo, 
ameeleza namna alivyo-
furahishwa na mazun-
gumzo yake na Rais 
Magufuli, akimsisitiza 
kuhimiza waumini wa 
Kanisa hilo kuongeza 
umakini wa kuchukua 
tahadhari kuhusu maam-
bukizi ya virusi vya co-
rona vinavyosababisha 
homa kali ya mapafu.

Akitoa salaam za Pa-
saka jana, katika Kanisa 
Kuu la Usharika wa 
Moshi Mjini la Dayosisi 
ya Kaskazini, Askofu 
Dk. Shoo alisema katika 
mazungumzo hayo, Rais 
Magufuli alimtaka ku-
fikisha salamu zake za 
sikukuu ya Pasaka kwa 
waumini wote wa Kanisa 
hilo nchini.

“Nimeongea na 
Mheshimiwa Rais, 
anawatakia Pasaka 
njema, anawaomba na 
anasisitiza sana tuend-
elee kuchukua hatua za 
kujikinga na maambukizi 
ya virusi vya corona,” 
alisema Askofu Dk. Shoo 
na kuendelea.”

“Mungu anajua ma-
hangaiko yetu msiogope. 
Corona ipo tujihadhari, 
lakini pia Yesu Kristo 
yupo ambaye ni mshindi 
wa mauti.”

Wakati anahubiri 
katika ibada ya Pasaka, 
Dk. Shoo aliwaeleza 
waumini wa KKKT kuwa 
kufufuka kwa Yesu Kris-
to ndio kiini cha imani 
waliyonayo Wakristo. 

Alisema:  Kwa sasa 
dunia inahuzunika, watu 
wamepoteza ndugu zao, 
wengi wanahofu, lakini 
ni lazima tuikabili hofu 
yetu.

“Kuna hofu kubwa 
ya kusambaa kwa 
virusi vya corona na 
kuongezeka vifo inati-
sha.”

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Regina chonjo, akizungumza na baadhi ya wafanyabiashara wa soko la Manzese (hawapo pichani), juu ya 
umuhimu wa kuweka maji katika ndoo za kunawia wateja kabla hawajaingia sokoni hapo ili kujikinga na virusi vya corona. PICHA FRANK 
KAUNDULA

Na Waandishi wetu

  IBADA za Sikukuu ya Pasaka, 
jana zilitawaliwa na mahubiri ya 
kuwasihi wananchi kuchukua ta-
hadhari, kumrudia Mungu na ku-
walinda watoto dhidi ya corona.

  Kadhalika, viongozi wa dini 
waliohubiri waliwataka wananchi 
kujitokeza kupata tiba na kujiten-
ga wanapoona dalili huku waki-
ipongeza Serikali kwa hatua ilizo-
chukua.

 
IRINGA WATAKA
UNYENYEKEVU

Askofu  wa  Kanisa la  Kiinjili la  
Kilutheri  Tanzania  (KKKT)  Day-
osisi ya  Iringa,   Blaston  Gavile, 
ametaka Watanzania     kujiny-
enyekeza  na  kumrudia  Mungu  
kwa     toba   ili   kuliepusha   na 
corona.

Alisema unyenyekevu mbele ya  
Mungu   unapaswa kufanyika ili   
Mungu  aweze  kuliepusha  taifa 
na janga la corona .

 “ Tunaadhimisha  sikukuu   hii 
ya Pasaka  wakati  ambapo  dunia  
nzima imejaa  hofu  na mahangai-
ko… tumeguswa  na tutaguswa  na 
janga   hili, kwa  namna moja ama 
nyingine  tunahitaji  kila tafakari  
na kufuata maelekezo ya serikali 
yetu   na mamlaka za afya   na 
sisi   kama kanisa   tumeshatuma 
kwa   dayosisi zote   maelekezo,“ 
alisema.

Aidha, tofauti na miaka mingine 
hakukuwa na wageni kutoka nje ya 
Usharika.

KAHAMA WAMSIFU RAIS

Mchungaji    wa KKKT, Day-
osisi  ya Kusini Mashariki ya Ziwa 
Victoria, Ushirika wa Agape, Dan-
iel Mono, alisema Rais Magufuli 
anastahili sifa kutokana na ujasiri 
wake uliowafanya Watanzania ku-

fanyakazi na kusali kwa tahadhari 
kubwa.

“Dunia imekuwa ndogo, kila 
mahali watu wanatafuta    nafasi 
hawatoshi    lakini Rais Magu-
fuli    amekuwa akiwatoa hofu na 
woga Watanzania    kwa kutumia 
Theologia    kubwa ambayo hata 
baadhi ya viongozi    wameshind-
wa kuielewa    na yapo baadhi ya 
makanisa    yameshindwa kue-
ndesha ibada kwa hofu,” alise-
ma  Mchungaji Mono.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, Annamringi Macha, akitoa 
salamu za Serikali, aliwataka wa-
nanchi kuendelea na kazi kwa ta-
hadhari kubwa kwa kuwa hali za 
maisha ni lazima watoke kutafuta 
riziki tofauti na nchi zilizoendelea 
wanajiweza.

ASKOFU AWAONYA 
WAFANYABIASHARA
 
Askofu Mkuu wa makanisa 

ya Maombezi Tanzania, Living 
Mwambapa,   amewataka wafan-
yabiashara wa maduka waliopo 
vijijini kutotanguliza maslahi 
mbele kwa kupandisha bei ya vi-
faa vya kujikinga na maambukizi 
ya ugonjwa wa corona.

  Badala yake amewataka ku-
saidia juhudi zinazofanywa na 
serikali ikiwa na kutoa elimu ya 
jinsi ya matumizi ya vifaa hivyo, 
juhudi hizo ziweze kuleta mafani-
kio ya ugonjwa huo   kutoweka 
nchini

  Alisema kuwa, wakati serikali 
ikifanya juhudi kubwa za kusam-
baza vifaa vya kujikinga ikiwamo 
na utoaji wa elimu, bado kuna 
baadhi ya wafanyabiashara wa vi-
jijini kwa upande wao wameona 
ni muda   mzuri wa kupandisha 
juu bei ya vifaaa hivyo, hali inay-
oonyesha wazi kukwamisha   ku-
tokomeza ugonjwa huo.

 “Huko vijijini bado kuna baadhi 

ya wafanyabiashara wanatumia 
mwanya wa ujio wa ugonjwa huu 
kutaka kukwamisha juhudi zi-
nazofanywa na serikali za kuon-
doa ugonjwa huu, badala yake 
wao  wanapandisha bei vifaa 
hivyo, hali inayoonyesha baadhi ya 
familia zitashindwa kutokana na 
gharama na hatimaye wakashind-
wa kutekeleza maagizo ya kujik-
inga na maambukizi ya ugonjwa 
huo,” alisema.

  Aidha, aliwataka viongozi ku-
fanya ukaguza wa mara kwa mara 
kwenye maduka hayo ili kujua 
uhalisia.

 
ARUSHA WAONYA 
WATOTO KUZURURA
 
Paroko wa Kanisa la   Utatu 

Mtakatifu Kwamurombo,   jijini 
Arusha, Padri Peddy Castelino, 
aliwataka waumini   kuwazuia 
watoto wao   wasitoke nyumbani 
na kwenda kuzurura ovyo mtaani 
wakati huu wa tishio la corona.

  Alisema kumekuwa na tabia 
kwa baadhi ya wazazi ambao ni 
waumini wake kuacha watoto 
wakizurura ovyo mitaani wakati 
huu         ambao shule zimefungwa.

  “Shule zimefungwa kwa saba-
bu ya corona, hivyo siyo sababu ya 
kuwaacha watoto wazagae ovyo, 
hapana, na hata hapa kanisani 
muwaache nyumbani wapumzike 
wasije,” alisema. 

“Kama hakuna sababu ya ku-
toka nje msitoke, tulieni kwenye 
nyumba zenu msisubiri serikali ije 
kuwazuia ndani, chukueni hatua,” 
alisema.

 Katika Ibada hiyo, askari Polisi 
walionekana wakisimamia   uta-
ratibu wa waumini wanne kukaa 
benchi na waliozidi walitolewa nje 
ya kanisa na kusimamiwa katika 
umbali wa mita moja, huku wenye 
watoto wakitolewa nje ya kanisa 
kwa usalama wao.

BABATI WATAKA 
HATUA ZA KISHERIA
 
Mkuu wa Wilaya ya Babati, 

mkoani Manyara, Elizabeth Ki-
tundu, ameagiza kuchukuliwa 
hatua za kisheria watu wanaokaidi 
kunawa mikono kwenye maeneo 
ya kutolea huduma kwa kuwa wa-
nakiuka maelekezo ya serikali ku-
pambana na corona. 

Akitoa salamu za Serikali kwe-
nye ibada ya Pasaka iliyoandaliwa  
na Jumuiya ya Kikiristo Tanzania 
(CCT) na kufanyika kitaifa mkoani 
Manyara, wenyeji wakiwa ni Kani-
sa la Mungu Tanzania (KLMT).

  “Watu ambao wanakaidi 
kunawa mikono kwenye maeneo 
ya kutolea huduma kama masoko 
na minada tutaanza kuwachukulia 
hatua za kisheria, maana wanak-
wamisha jitihada za kudhibiti co-
rona,” alisema Kitundu.

  Alisema wapo watu wanao-
goma kunawa mikono yao kama 
ambavyo wataalamu wanashauri, 
lakini watu wengine wakiambiwa 
wanagoma hasa mnadani.

  “Sherehe ikiwezekana zisoge-
zwe mbele ili kuepuka corona, 
kwa kuwa sherehe siyo rahisi 
kuzidhibiti kama misiba, ambayo 
inafanyika mchana, hiyo ni rahisi,” 
alieleza.   Naye, Askofu Mkuu wa 
Kanisa la Mungu Tanzania (KLMT), 
Eliya Dahhi, aliwataka waumini 
kuendelea kuiombea nchi kwa ajili 
ya maambukizi.

  Naye, Mwakilishi wa Jumui-
ya ya kikiristo Tanzania (CCT), 
Mchungaji John Kamoyo, aliwata-
ka waumini kunawa mikono wan-
apoingia kanisani na wanapotoka 
ili wasije wakapeleka virusi vya 
corona kwenye familia zao.

  Imeandikwa na Francis God-
win (IRINGA), Neema Sawaka 
(KAHAMA), Cynthia Mwilolezi 
(ARUSHA) na Jaliwason Jasson, 
(BABATI).

Corona yatawala makanisani Pasaka



3

habari kitaifa

Jumatatu  Aprili 13, 2020

Zitto: 
Ukusanyaji 
mapato 
unasuasua
 Na Maulid Mmbaga 

KIONGOZI Mkuu wa Chama 
cha (ACT- Wazalendo), Zitto 
Kabwe, amesema kuwa ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
imeonyesha ukusanyaji wa 
mapato usioridhisha. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari mwishoni mwa 
wiki katika ofisi za chama 
hicho, alisema ripoti hiyo 
imebainisha uwapo wa mpo-
romoko wa ukusanyaji wa 
kodi na kupelekea kushindwa 
kutimiza bajeti iliyopitishwa 
na Bunge.

 “Kupitia ripoti ya bajeti 
ya fedha ya Mwaka 2016-
2017, Serikali ilipanga kuku-
sanya  Sh. trilion 29.5, lakini 
ilikusanya Sh. trilioni  25.3 
na kushindwa kufikia lengo 
la makusanyo kwa asilimia 
14.33,” alisema na kuongeza: 

“Ripoti ya bajeti ya fedha 
ya mwaka 2017-2018, jumla 
ya Sh. trilioni 31.7 zilitarajiwa 
kukusanywa, lakini zilizoku-
sanywa ni Sh. trilioni 27.7, 
hivyo kutofikia lengo la 
makusanyo kwa asilimia 
12.66.”  

 “Bajeti ya tatu ya mwaka 
2018-19, jumla ya Sh.trilioni 
32.5 zilitarajiwa kukusanywa, 
lakini kwa mujibu wa taarifa 
ya Mdhibiti na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali, ziliku-
sanywa Sh.trilioni 25.8, hivyo 
kutofikia lengo kwa asilimia 
21,” alisema Zitto.

Kwa mujibu wa Zitto am-
baye pia ni Mbunge wa Kigo-
ma Mjini, kutokana na taarifa 
hizo, Tanzania inashika nafasi 
ya mwisho katika Jumuia ya 
Afrika Mashariki (EAC).

Kiongozi wa 
watalii wa Hi-
fadhi ya Taifa 
ya ya Kisiwa 
cha Saanane,  
Aloyce 
Man’gee,  akiita 
wanafunzi wa 
Shule  Sekond-
ari ya Paul 
Boman iliyopo 
jijini Mwanza, 
kwa lengo la 
kuwakusanya 
ili waingie 
kutalii na 
kujifunza elimu 
ya uhifadhi 
katika hifadhi 
hiyo, makundi 
ya wanafunzi 
hufanya safari 
ya kutembelea 
hifadhi hiyo 
kama watalii 
wa ndani. 
PICHA: DANIEL 
SABUNI

 Mahubiri Dodoma yatawala ugonjwa wa corona
Na Waandishi wetu, 
DODOMA 

IBADA za Sikukuu ya Pasaka 
Mkoa wa Dodoma, jana zilitawal-
iwa na nasaha za ugonjwa homa 
kali ya mapafu (Covid-19), huku 
Watanzania wakihimizwa kumru-
dia Mungu kwa kuwa ndiye anaye-
jua dawa ya ugonjwa huo.

  Mbali na hilo, waumini wa-
naoumwa mafua, wameshauriwa 
kubaki majumbani na kutokwen-
da kanisani ili kujiepusha kupata 
virusi vya ugonjwa huo.

 Akihubiri katika Ibada ya Pasa-
ka katika Kanisa Kuu la Anglikana 
Dayosisi ya Kati, Askofu Dickson 
Chilongani, aliwataka kuchukua 
tahadhari kubwa kujilinda kwa 
kuzingatia maelekezo yanayotole-
wa na wataalamu.

 “Mbadili mienendo ya maisha, 
lakini tusali sana Mungu atupe 
ufumbuzi wa kutatua janga hili, 

tuzuie misongamano isiyo ya la-
zima mkae majumbani na familia 
zenu,” alisema.

  Alikemea unyanyapaa kwa 
watu ambao wamepata maam-
bukizi au kuhisiwa, huku akisema 
wanahitaji kupewa faraja na si ku-
nyanyapaliwa. 

“Ugonjwa huu siyo dhambi, 
yeyote anaweza kuupata kama ili-
vyo kwa maambukizi mengine ya 
magonjwa, badala ya kuwanyan-
yapaa tutumie muda mwingi ku-
muomba Mungu ili ugonjwa huo 
usiambukize,”alisema.

 Askofu huyo alimshukuru Rais 
John Magufuli kwa kuruhusu Wa-
tanzania kumuomba Mungu kwe-
nye nyumba za Ibada kwa kuwa 
ndiyo sehemu pekee inayoweza 
kuuondoa ugonjwa huo. 

Kanisa Kuu Katoliki la Mtakat-
ifu Paulo wa Msalaba, limeshauri 
waumini ambao wanaumwa 
mafua wakati huu wa ugonjwa wa 

corona kutokwenda kanisani siku 
za ibada.

Katika matangazo yaliyotolewa 
kanisani baada ya ibada ya pili ya 
Pasaka inayoendeshwa kwa lugha 
ya Kingereza iliyoongozwa na Fa-
ther Erasto Kamugisha, mtoa ma-
tangazo alisema kuwa, waumini 
wanaoumwa mafua hawatakiwi 
kuhudhuria ibada ikiwa ni sehemu 
ya kuchukua tahadhari ya kukabil-
iana na ugonjwa huo.

Ibada hiyo uendeshwaji wake 
ulikuwa wa tofauti na kama ili-
vyokuwa katika Pasaka za miaka 
ya nyuma, ikiwamo kufutwa kwa 
matumizi ya maji ya baraka am-
bayo yalikuwa yakitumika wakati 
wa kuingia na kutoka katika ibada.

Hata hivyo, Katika kanisa hilo, 
waumini wote waliohudhuria iba-
da hiyo hakuna aliyevaa barakoa 
kama ambavyo serikali ilishauri 
kutokana na ugonjwa huo kuam-
bukiza kwa hewa.

Katika hatua nyingine, Askofu 
Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Do-
doma, Beatus Kinyaiya, akihubiri 
katika Misa ya kwanza, aliwahim-
iza wananchi kijikinga na ugonjwa 
wa corona, huku akiwataka  vijana 
kuacha kudharau ugonjwa huo.

 Aidha, alisema Kanisa limeten-
ga muda kwa ajili ya sala ya kuom-
bea ugonjwa huo. 

Aliwataka waumini kila waingi-
apo kanisani kunawa mikono na 
kukaa mbalimbali tofauti na ili-
vyokuwa awali. 

Alisema bila maombi ni vigumu 
kumshinda shetani ambaye ana-
watesa kupitia ugonjwa huo, huku 
akiwaasa kukwepa mikusanyiko. 

Naye Askofu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), Day-
osisi ya

Dodoma, Amos Kinyunyu, ali-
wataka Watanzania kutii maagizo 
ya serikali kukabiliana na corona.

Aliwataka watu kutoogopa wa-

napopata matatizo mbalimbali 
kwenye maisha yao badala yake 
kumtegemea Mungu kwa kuwa 
ndiye mwenye uwezo wa kukabili-
ana na matatizo hayo.

  “Kila kinachokuja angalia 
mwambie Mungu hii ni saizi yako, 
ikija corona sema Mungu hii ni sai-
zi yako, namshukuru Mungu kwa 
kuwa Rais anajua hilo… alipoona 
corona imeingia akasema Mungu 
saizi yake ni corona, sisi tukimbilie 
kanisani tumuombe Mungu ndio 
saizi yake, na atatenda,” alisema.

  Kinyunyu alisema hata Yesu 
alifanya hivyo, alipopata mateso 
mengi aliinua macho yake na kum-
wambia Mungu mikononi mwake 
anaiweka roho yake na alishinda.

 Aidha, alisema  kuwa, ni waji-
bu wa kila mtu kutekeleza mashar-
ti yaliyowekwa na serikali katika 
kukabiliana na ugonjwa huo.

Imeandikwa na Peter Mkwavila, 
Paul Mabeja na Renatha Msungu.

Askofu Sosthenes: Hofu itawaondoa kuliko tatizo
Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA wametahad-
harishwa kuondoa hofu wakati 
huu dunia ikipambana na 
maambukizi dhidi ya ugonjwa 
wa Covid -19 unaosababishwa na 
virusi vya corona, kwa kuwa in-
aweza kuondoa maisha ya watu 
wengi kuliko tatizo lenyewe.

Askofu Jackson Sosthenes wa 
Kanisa Anglikana Dar es Salaam, 
alitoa tahadhari hiyo katika 
ibada ya Pasaka, Kanisa la Ang-
likana Kristo Mfalme Kinondoni, 
jana.

“Tusiruhusu hofu ikatuta-
wala na kushindwa kumtege-
mea Mungu. Wakati mwingine 
hofu inaweza kukuondoa kuliko 
tatizo lenyewe,” alisema Askofu 
Sosthenes.

Aliwakumbusha waumini 
wa dini hiyo na wananchi kwa 

ujumla kuwa corona ipo nchini, 
lakini Mungu yupo na atawavu-
sha watu wake katika janga hilo.

Alisema, anaipongeza serikali 
kwa kujali wananchi wake kwa 
kuamua kutowataka watu kuji-
fungia kama hatua iliyochuku-
liwa na baadhi ya nchi zingine 
duniani kwa kuwa inatambua 
maisha lazima yaendelee.

Askofu Sosthenes alisema sio 
kwamba serikali haioni hatari 
au haithamini maisha ya watu 
wake, lakini watu wanapojifun-
gia ndani inaweza kuleta tatizo 
kubwa zaidi.

Alisema Rais John Magufuli 
amewarudisha wananchi wake 
katika matumaini ya kuwa 
maisha lazima yaendelee kwa 
kutambua athari inayoweza ku-
tokea iwapo watu wataambiwa 
wajifungie ndani.

“Tumemuelewa na tunam-

shukuru, tuko tayari na tuna-
tambua jitihada za serikali na 
maagizo ya kujikinga na coro-
na,” alisisitiza Askofu Sosthenes.

Aliwataka Watanzania waen-
delee kumshukuru Mungu naye 
aendelee kuwapigania kuondo-
kana na janga hilo ambalo kwa 
watu kuamua kujifungia kwa 
hofu ya kwenda nyumba za iba-
da, hawana uhakika wa usalama 
wao hata huko walipo.

“Hata huko wanakojifungia 
pengine si salama kama kwenye 
nyumba hizo wanazoziogopa,” 
alisisitiza.

Alisema cha muhimu ni ku-
fuata maagizo yanayotolewa na 
wataalamu wa afya na serikali ya 
jinsi ya kujikinga na virusi hivyo 
na kuongeza kuwa nyumba 
nyingi za ibada zimejitahidi 
kuweka vifaa vya kutosha vya 
kusafisha mikono na waumini 

kuachiana nafasi kwenye nyumba 
hizo.
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Na Salome Kitomari

 MAMLAKA ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA), 
imesema kuwa mvua 
kubwa na yenye mad-
hara makubwa itanyesha 
katika mikoa sita nchini 
kuanzia jana hadi Aprili 
15, mwaka huu.

 Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana kuhusu 
matarajio ya hali mbaya 
ya hewa kwa siku tano, 
ilionyesha kuwa upo 
uwezekano mkubwa 
wa kutokea madhara 
makubwa. 

Mikoa hiyo ni Dar es 
Salaam, Morogoro, Kaska-
zini mwa mkoa wa Lindi, 
Tanga, pamoja na visiwa 
vya Unguja na Pemba. 

Taarifa hiyo ilieleza 
kuwa kiwango cha athari 
zinazoweza kutokea 
ni kubwa, huku ikitoa 
tahadhari ya upepo mkali 
kwa baadhi ya maeneo 
ya ukanda wa Pwani ya 
Bahari ya Hindi. 

Aidha, ilibainisha athari 
zinazoweza kutokea 
kuwa baadhi ya makazi 
ya watu yatazungukwa 
na maji, ucheleweshwaji 
wa usafiri, kusimama 
kwa muda kwa baadhi ya 
shughuli za kiuchumi na 
kijamii.

 Nyingine ni kuzama 
kwa baadhi ya vyombo 
vya usafiri majini pamoja 
na kuathirika kwa shu-
ghuli za uvuvi na usa-
firishaji.

Kuanzia juzi, mikoa ya 
Dar es Salaam na Pwani 
ilipata mvua ndefu am-
bayo ilinyesha taratibu, 
na hadi jana jioni ilikuwa 
ikiendelea kunyesha na 
kusababisha barabara 
nyingi kujaa maji, hivyo 
kuwa kero  kwa watu 
wengi.

TMA 
yatahadharisha
mvua kubwa 
yaja 

CAG afichua utata posho Naibu Waziri Ofisi ya Rais
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
amebaini utata katika malipo 
ya posho alizolipwa Naibu Wa-
ziri, Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora alipokuwa ziarani.

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
kwa mwaka wa fedha 2018/19 ili-
yowasilishwa bungeni jijini hapa 
Jumatatu iliyopita, CAG Charles 
Kichere, anasema alibaini utata 
huo alipofanya ukaguzi maalum 
kuhusu matumizi ya Sh. milioni 
nane yaliyofanyika kwenye Ofisi 

ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma kwa kipindi cha kuan-
zia Julai Mosi, 2019 hadi Novemba 
4, 2019.

Anasema ukaguzi wake ulibaini 
Sh. milioni 5.38 zilitumiwa vibaya 
na ofisa mmoja kutoka Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma (POPSM), kupitia udang-
anyifu wa kuharibika kwa gari la 
Naibu Waziri na posho zaidi kwa 
makamishna ambao walikuwa 
katika ziara maalum kwenye 
mikoa ya Simiyu na Mwanza. 

“Pia, nilibaini kuwa Sh. 
35,508,000 (milioni 35.508) 
zilizotumiwa na Naibu Waziri 
kwenye ziara hiyo, hazikuwa 

na nyaraka toshelezi. Hivyo, nil-
ishindwa kubaini ukweli kwamba 
kiasi hicho kilitumika.

“Vilevile, nilibaini mafuta 
yenye thamani ya Sh. 4,048,000 
(Sh. milioni 4.048) hayakuingi-
zwa kwenye vitabu vya safari na 
matumizi ya mafuta. Hivyo, nil-
ishindwa kuthibitisha usahihi wa 
mafuta yaliyotumika. 

“Mbali na hayo, niligundua 
masurufu ya Sh. 4,300,000 (mil-
ioni 4.3) yaliyochukuliwa na ofisa 
mmoja kutoka Ofisi ya Rais Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
(POPSM),  hayakurejeshwa waka-
ti wa ukaguzi wangu,” anabaini-
sha. 

Vilevile, CAG anasema alibaini 
kuwa mmoja ya maofisa wa ofisi 
hiyo alihujumu kiasi cha Sh. 
1,000,000 (milioni moja) kwa ajili 
ya ununuzi wa vipeperushi am-
bavyo hakuvinunua.

Katika ripoti yake hiyo, CAG an-
apendekeza mifumo ya udhibiti 
ya ndani ya ofisi hiyo iboreshwe 
ili kupunguza hatari za udang-
anyifu na matumizi mabaya ya 
fedha za umma.

“Pamoja na hayo, ninapende-
keza hatua za kisheria na kinid-
hamu kuchukuliwa kwa maofisa 
wote ambao walihusika kwenye 
udanganyifu uliokwapua fedha 
za walipakodi,” CAG anashauri.

‘Waume wa watu’ kikwazo wajawazito kwenda kliniki 
Na Pendo Thomas, KIGOMA

MPANGO wa mjamzito kuhud-
huria kliniki na mwenza wake 
unashindwa kufanikiwa mkoani 
hapa, kutokana na baadhi ya 
wanawake kupewa ujauzito na 
waume za watu na kuogopa kuon-
gozana nao kwa kuhofia kusababi-
sha migogoro katika jamii.

Akielezea kuhusu  jambo hilo, 
Mratibu wa afya ya uzazi na mtoto 
mkoani hapa, Ernest Teyumwete, 
alisema kuwa wanaendelea na 
jitihada za kuhakikisha asilimia 
za ushiriki katika kliniki ya baba 

mama na mtoto zinaongezeka 
kwa kuwa wameweka mikakati ya 
kuongeza utoaji wa elimu hiyo ili 
kutatua changamoto zinazokwa-
misha. 

Teyumwete alisema kumeku-
wapo na makundi ya wanawake 
ambao hawahudhurii kliniki na 
wenza wao kwa sababu mbal-
imbali ikiwamo kupata ujauzito 
kutoka kwa waume wa watu na 
kundi la wasichana wadogo wali-
opewa ujauzito    na wanaume 
wasio tayari kuwajibika au kufa-
hamika na jamii hivyo kuogopa 
kuongozana nao.

“Baadhi yao wanapohojiwa na 
wahudumu wa afya wanaeleza 
wamepewa ujauzito na waume 
wasio wao,  hivyo hawako tayari 
kuongozana nao, japo katika 
ujazaji wa taarifa za masuala ya 
uzazi hakuna mahali penye maele-
kezo ya kujaza aina hiyo ya taarifa 
kwa hiyo sisi kama mkoa hatuna 
takwimu zake japo tatizo ni kub-
wa,” alisema.

Teyumwete alisema sababu 
hizo zinafanya kundi hilo kuchele-
wa kuhudhulia kliniki kwa kuwa 
wengine wanakwenda kwa mara 
ya kwanza mimba ikiwa na umri 

wa miezi sita hadi minane na 
kuongeza      uwezekano wa kupata   
matatizo          wakati wa kujifun-
gua.

Mkoa wa Kigoma awali ulikuwa 
na ushiriki mdogo wa chini ya 
asilimia 20 ya kinababa wanao-
wasindikiza wenza wao kliniki, 
lakini baada ya mikakati ya utoaji 
elimu ya umuhimu wa kundi hilo 
kuhusika katika afya ya uzazi im-
eongezeka      kwa mwaka 2018 
asilimia      56 hadi 79 kwa mwaka 
2019.

Mwanamke ambaye hakutaka 
jina lake liandikiwe gazetini, alise-

ma alipewa ujauzito kabla ya ndoa 
akiwa mwanafunzi wa chuo kikuu 
na mwanaume aliyempa ujauzito 
alikuwa mkoa tofauti, hivyo hadi 
kujifungua hakuweza kuhudhuria 
kliniki na mwenza wake na pia 
kutokana na kupata ujauzito huo 
bila kutarajia kwa mara ya kwanza 
alihudhuria kliniki     mimba ikiwa 
na miezi sita.

‘’Namshukuru Mungu nilijifun-
gua salama japo kama ningeen-
delea kuchelewa kufika kliniki 
hali ingekuwa mbaya kwa sababu 
ujauzito ule ulinisumbua sana,” 
alisema.

Mbunge wa Arumeru Mashariki,  Dk. John Pallangyo (kushoto), akimkabidhi  Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) wa Wilaya ya Meru, 
Gurisha Mfanga,  moja ya ndoo kati ya  120  na   chupa 124   za sabuni alizotoa kwa chama hicho, ili wazigawe kwenye matawi yao 
kwa ajili ya kusaidia wananchi watakase mikono yao wanapoingia kwenye ofisi hizo  kujikinga na virusi vya corona. PICHA: CYNTHIA 
MWILOLEZI
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Wamachinga waboreshewa masoko kwa mil. 200/- 
Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

 SHIRIKA la Misaada ya Maende-
leo  la Uingereza (DFID), Ubalozi wa 
Ireland nchini, kwa kushirikiana na 
Shirika la kutetea haki za wanawake 
na wasichana la Kivulini, wamet-
enga zaidi ya Sh.milioni 200 kwa 
ajili ya kuboresha masoko ya Kiloleli 
wilayani Ilemela na Mirongo wilaya-
ni Nyamagana mkoani Mwanza.

Hatua hiyo imechukuliwa ku-
fuatia wafanyabiashara wengi wa 
Mkoa wa Mwanza kufanyia shughuli 
zao katika mazingira hatarishi kuto-
kana  kukosa maeneo rasmi.

Maboresho hayo yatafanya 
masoko hayo kuwa na uwezo wa ku-
tumiwa na wafanyabiashara wengi 
kwa wakati mmoja.

Akizungumza wakati wa ziara 
ya kujionea mwenendo wa ujenzi 
wa masoko hayo,  Mkurugenzi wa 
shirika la Kivulini,   Yassin Ally, 
alisema kukamilika kwa masoko 
hayo, yatakayokuwa na uwezo wa 
kubeba wafanyabiashara wadogo 
maarufu kama machinga zaidi ya 

1,000, kikiwemo chumba cha ku-
nyonyeshea watoto pamoja na kituo 
cha kisasa cha daladala, na kwamba 
kutasaidia kutatua changamoto ya 
wafanyabiashara hao ambao wame-
kuwa wakifanyia shughuli zao katika 
maeneo yasiyo rasmi.

Alisema ujenzi huo unatarajia ku-
kamilika Aprili 30, hivyo aliwataka 
wafanyabiashara wadogo kubadili 
mitazamo na kuachana na biashara 
za holela katika kuelekea katika Tan-
zania ya viwanda na uchumi wa kati.

Naye  Mwenyekiti wa soko la 
Kiloleli, Modest Simfukwe, alise-
ma  kuboreshwa kwa masoko hayo 
kutachangia kupunguza msongama-
no wa wafanyabiashara wanaofanya 
biashara zao katika maeneo yasiyo 
rasmi.

“Wale wote waliopo barabarani 
soko likikamilika watapewa elimu 
na watatoka mahali pasipo halali na 
kwenda panapotakiwa…unalishuk-
uru shirika la Kivulini kwa sababu 
nchini hamna soko ambalo limeten-
ga mahali pa kunyonyeshea watoto, 
hakika ili likikamilika litakua ni soko 
la mfano,” alisema Simfukwe.

RC awaamuru wazee wenye 
magonjwa sugu kukaa ndani

Na Happy Severine, Simiyu

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, 
Antony Mtaka, amewataka wa-
nanchi wa mkoa huo, ambao 
wanaishi na wazee na wale 
wenye magonjwa sugu kuwae-
pusha na mikusanyiko isiyo ya 
lazima katika kipindi hiki cha 
ugonjwa wa (COVID-19).

Mbali na watu hao, pia ame-
wasihi  wazazi wenye watoto 
wadogo kutowapeleka kwenye 
mikusanyiko mikubwa ili ku-
waepusha na ugonjwa huo.

Mtaka ametoa   tahadhari 
hiyo jana wakati  akizungumza 
kwa nyakati tofauti na viongozi 
wa dini na waumini  wa madhe-
bu ya Kanisa Katoliki Parokia ya 
Mtakatifu John Bariadi, Kanisa 
la Kiinjiri la Kirutheri Tanzania 
(KKKT) Usharika wa Tumaini 
Bariadi na African Inlanda 
Church Tanzania (AICT) Bariadi 
wakati wa ibada ya Pasaka.

Alisema  makundi hayo yana-

tajwa kuwa ndiyo yanaathirika 
zaidi na ugonjwa huo, na ku-
poteza maisha kwa wingi, ku-
tokana na kinga zao kutokuwa 
imara kama ilivyo kwa watu 
wengine

Aliwaambia   waumini hao 
kuhakikisha wanawazuia au 
kutowapeleka watu wenye hali 
hizo kwenye mikusanyiko kwa 
kuwa ugonjwa huo bado upo 
nchini.  “Tuwaepushe sana 
wazee wetu na mikusanyiko 
isiyokuwa ya lazima, watoto na 
wale wenye kisukari, shinikizo 
la damu, pumu, ugonjwa wa 
moyo na unene uliopitiliza nao 
tuwaepushe,” alisema Mtaka.

“Makundi haya yakisham-
buliwa na corona wanapoteza 
haraka maisha, tafadhali naom-
ba wakae nyumbani wakati 
huu, hata kwenye hii Pasaka 
wasitoke ndani, ugonjwa huu ni 
hatari,” alisema Mtaka.

Pia aliwataka wakazi wa 
mkoa huo kuzingatia kanuni 

zote za usafi ambazo zimekuwa 
zikitolewa na watalaamu wa 
afya, ikiwamo kuhakikisha wa-
nanawa mikono yao kila mara 
na kutochukulia mzaha kwenye 
ugonjwa huo.

“ Nimeona hapa Kanisa Ka-
toliki, mfumo wa kukaa uko 
vizuri, nimeona watu wanakaa   
mbalimbali…lakini nimeona 
tatizo bado lipo katika kushiriki 
chakula cha bwana na kutoa 
sadaka, watu wanakaribiana 
sana, hii ni hatari,” alisema 
Mtaka.

Naye Mchungaji Amos Ndaki 
wa AICT, aliwataka waumini 
wake mbali na kufuata maeleke-
zo ya wataalamu wa afya katika 
kujikinga na ugonjwa huo, la-
zima wamuombe sana Mungu.

Mchungaji Ndaki alisema ka-
tika kipindi hiki, lazima Wakris-
to waungane katika kumuomba 
Mungu kuepusha janga hili am-
balo limeendelea kupoteza mai-
sha ya watu duniani.
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Na Adam 
Fungamwango

WAKATI dunia ikipitia kip-
indi kigumu cha mlipuko wa 
virusi vya corona (COVID-19), 
huku ligi nyingi duniani zikiwa 
zimesimama, kuna maswali 
ambayo baadhi ya mashabiki 
wa soka nchini wamekuwa 
wakijiuliza.

Moja ni kuwa, hivi kweli 
baadhi ya timu zitakuwa na 
uwezo wa kulipa mishahara 
wachezaji? Kama hata huko 
Ulaya kuna baadhi ya klabu 
zimelazimika kuongea na 
wachezaji kuwakata misha-
hara kwa asilimia 20, nchini 
Tanzania itakuwaje?

Inawezekana kabisa klabu 
kadhaa zikiwamo Simba, 
Yanga, Azam, KMC, JKT Tan-
zania, Ruvu Shooting, Polisi 
Tanzania, Mtibwa Sugar,  Kag-
era Sugar, Prisons na hata Na-
mungo FC zikaweza kuwalipa 
mishahara wachezaji wao 
licha ya kwamba kwa muda 
wote huu hawajacheza mpira, 
wala klabu hazijaingiza cho-
chote, lakini kwa sababu ni 
taasisi zinazojimudu.

Hata hivyo, hali inaweza 
kuwa tete kwa baadhi ya klabu 
kama Biashara United, Mbao 
FC, Alliance FC, Ndanda FC, 
Singida United na zingine 
ambazo kwa asilimia kubwa 
zinajiendesha kwa michango 
ya wahisani, wananchi na ma-
pato kidogo ya mlangoni.

Klabu hizi inawezekana kwa 
sasa zinapitia kwenye kipindi 
kigumu mno kwani shughuli 
zote za soka zimesimama, la-
kini zinatakiwa kuendelea ku-
walipa mishahara wachezaji 
wao ambao wapo nyumbani 
na familia zao.

Ukizichunguza sana kla-
bu hizi utagundua kuwa 
wachezaji wao mara nyingi 

huishi kwa posho zinazopa-
tikana zikisafiri na kwenda 
kucheza mechi, huku misha-
hara ikiwa kando.

Wachezaji wa timu hizi 
wanaweza kukaa hata miezi 
miwili ama mitatu bila msha-
hara, lakini wanaishi kwa 
posho zinazopatikana baada 
ya mechi, unajiuliza kwa sasa 
ambapo hakuna mechi zozote 
wanaishije?

Wachezaji wa baadhi ya 
timu hasa za Ligi Kuu na Dara-
ja la Kwanza wako kwenye 
wakati mgumu mno, kwani 
kwa sasa wapo majumbani na 
familia zao, lakini wanahitaji 
pesa kwa ajili ya kujikimu.

Tena kwa sababu wako 
karibu na familia, wakati 
mwingine pesa hutumika na 
kuhitajika zaidi kuliko hata 
wakati wao wako kambini na 
timu zao.

Kama tumekuwa tukisikia 
kesi za mara kwa mara baadhi 
ya klabu kutolipa wachezaji 
mishahara kwa wakati, wakati 
mwingine hadi miezi mitatu, 
tena wachezaji wakiwa kambi-
ni kwa ajili ya kucheza mechi, 
inakuwaje kipindi hiki amba-
cho hawako karibu na vion-
gozi wa klabu?

Hivi kweli viongozi wa kla-
bu hizi ndiyo wamebadilika 
ghafla kiasi hiki na kuwalipa 
mishahara au pesa ya ku-
jikimu wachezaji kipindi hiki 
cha corona?

Je, siyo ndiyo kipindi amba-
cho hata baadhi ya viongozi 
wa klabu watakuwa na kis-
ingizio kuwa hatukuwalipa 
wachezaji pesa zao kwa saba-
bu hatukuingiza kitu chochote 
kutokana na janga la corona?

Kama hakutakuwa na 
mchezaji wa kulalamika kuwa 

hajapata pesa za kujikimu 
akiwa nyumbani, basi binafsi 
nitawapongeza viongozi wa 
klabu na kuona kweli sasa 
soka letu linaingia kwenye 
hatua nyingine nzuri.

Lakini uzoefu wa soka la 
Bongo unaonyesha kuwa hata 
kabla ya corona, bado kuna 
wachezaji walikuwa wakizidai 
klabu zao mishahara zaidi ya 
kuishi kwa posho tu.

Nina wasiwasi kunaweza 
kuibuka malalamiko kwa baa-
dhi ya wachezaji kuwa wame-
telekezwa na viongozi wao na 
kuishi kwa dhiki na familia zao 
nyumbani.

Kwa mbali nimeshaanza 
kuona baadhi ya wachezaji 
wakianza kulalamika njaa, 
kutokana na kusimama kwa 
michezo, hivyo naona kina-
chofuata hapo ni kuwalala-
mikia viongozi wao.

Viongozi wao nao wa-
naweza kujitetea, lakini yey-
ote yule anayegombea uon-
gozi anapaswa kujua moja ya 
magumu ambayo kiongozi 
anatakiwa apambane nayo ni 
hayo. Ni kama baba nyumbani 
anaweza kuwa hana kitu siku 
hiyo, lakini anafanya kila njia 
nyumbani familia yake ikapate 
chakula.

Huu ni wakati wa kila 
upande kutumia zaidi busara, 
kwa wachezaji kuwaonea 
huruma viongozi wao, la-
kini viongozi nao kuhakiki-
sha wachezaji wao wanapata 
pesa za kujikimu majumbani 
mwao.

Kumbuka kuwa makocha 
wamewapa maagizo maalum 
wachezaji kwa ajili ya kufan-
ya mazoezi, hivyo mchezaji 
hawezi kufanya mazoezi na 
njaa.

Wachezaji kambini hawalipwi, 
je, na corona hii nyumbani?

 Muungwana Lazima Nilonge

TFF sasa imulike maboresho 
viwanja mapumziko corona
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IJUMAA wiki hii mashabiki, klabu, wadau wa michezo na 
Watazania, kwa ujumla wanatarajia kujua hatma ya kuendelea 
kwa Ligi Kuu Tanzania Bara na michezo yote nchini ama la.

Hiyo ni kutokana na ukweli kwamba Ijumaa itakuwa siku ya 
mwisho ya kumalizika kipindi cha mwezi mmoja ambacho seri-
kali ilitangaza zuio la kufanyika shughuli zote zinazosababisha 
mikusanyiko ya watu ikiwamo michezo kote nchini. 

Serikali ilifikia hatua hiyo kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona (COVID-19), ambavyo kwa wakati huo tayari kulikuwa na 
mgonjwa mmoja ambaye alipata maambukizi, huku Shirikisho 
la Afya duniani (WHO), likitangaza kuwa janga la kimataifa. 

Hata hivyo, hali imezidi kuwa mbaya zaidi tofauti na awali ku-
tokana na maambulizi ya virusi vya corona kuongezeka na ku-
fikia wagonjwa 32, watano kati yao wakipona na watatu kufariki 
dunia hadi sasa.   Takwimu kidunia zinatisha zaidi kwani hadi 
kufikia jana mchana jumla ya watu 109,654 walikuwa wame-
shapoteza maisha huku waliokwishapata maambukizi wakiwa 
1,790,234 na waliotibiwa na kupona wakiwa 409,420.

Kutokana na hali hiyo, kila mtu anapaswa kuchukua tahadha-
ri kwa kufuata kanuni na maelekezo ya kujikinga yanayotolewa 
na wataalamu hususan madaktari na wizara yenye dhamana ya 
afya nchini.  Hata hivyo, kwa namna hali ilivyo kwa sasa, hakuna 
uhakika kama Ijumaa serikali itaruhusu kurejea kwa michezo 
nchini, kwani tunachokitarajia ni kuona zuio hilo likirefushwa 
zaidi. Lakini pia hata kama serikali itaruruhusu michezo kuen-
delea, bado tunatarajia kuona Shirikisho la Soka nchini (TFF) 
kupitia Bodi yake ya Ligi (TPLB), ikiongeza si chini ya wiki mbili 
ili kuwawezesha wachezaji kufanya mazoezi ya pamoja katika 
klabu zao baada ya kutengana kwa kipindi cha mwezi mzima.

Na kwa hali hiyo, wote tunafahamu ubovu wa viwanja nchini 
na jinsi ambavyo vimekuwa vikilalamikiwa na makocha wote 
kuwa vimekuwa chanzo cha matokeo mabaya na wachezaji ku-
pata majeraha ya mara kwa mara. 

Hivyo, Nipashe tumeshangazwa na ukimya mkubwa wa TPLB 
katika kipindi hiki cha kusimama kwa michezo nchini kwa mwe-
zi mmoja, ambacho tulitarajia ingekitumia kwa kupaza sauti 
kufanyiwa maboresho hususan katika eneo la kuchezea ‘pitch’. 

Tunatambua kipindi hiki mvua zinanyesha karibu kila kona 
nchini, lakini pia hakuna mazoezi ya jumla yanayofanyika katika 
viwanja mbalimbali ambayo yanaweza kuwa kikwazo kwa nyasi 
kumea vizuri. Kwa mantiki hiyo, nguvu kazi inayohitajika kwa 
sasa katika kuviweka viwanja vya soka nchini kwenye ubora 
unaostahili si kubwa sana, hivyo ni wakati wa TPLB kupaza sauti 
kwa wahusika ili kutumia kipindi hiki kuviboresha.

Ligi itakaporejea tunatarajia kuona nyasi zinazosapoti mpira 
kutembea uwanjani kama inavyotakiwa, lakini pia hatutarajii 
kuona maeneo ya kuzunguka eneo la kucheza ndani ya uwanja 
kukiwa na nyasi ndefu mithili ya zile za kuezekea nyumba.

Lakini pia itakuwa jambo la kushangaza kama baada ya ligi 
kuanza ndipo TPLB itaibuka na kuanza kuvifungia viwanja am-
bavyo havina ubora katika eneo la kuchezea wakati kulikuwa 
na kipindi cha mwezi mzima wa kutoa msisitizo wa mabore-
sho hayo. Tunatambua wamiliki wa viwanja vingi vya michezo 
nchini si watu wa michezo (havimilikiwi na klabu za soka), hivyo 
pasipo TFF na TPLB kutoa msisitizo wa uboreshwaji na kuvifua-
tilia mara kwa mara, haviwezi kuwa katika ubora stahiki ndiyo 
maana tunalitaka shirikisho hilo kupaza sauti na kuvimulika 
mara kwa mara. 

Lengo letu ni kuona TFF inatanguliza mbele afya za wachezaji 
kwanza kwa kuhakikisha wanacheza soka sehemu salama na 
mashabiki wa soka wakipata burudani tosha inayoendana na 
viingilio wanavyolipa ili kushuhudia mechi iwe mubashara 
uwanjani ama kwa njia ya luninga na hilo litatimia endapo 
uboreshwaji wa viwanja utafanyika katika kipindi hiki cha ma-
pumziko ya corona.
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Na Said Hamdani, LINDI 

MVUVI na mkazi 
wa  Kata ya Rutamba, 
Halmashauri ya Lindi/
Mtama, Hamisi Issa 
Mpunga (35), amekufa 
maji alipokuwa anavua 
samaki aina ya kam-
bale.

 Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoani Lindi, 
alieleza kuwa  mwili wa 
Mpunga umegunduliwa 
Aprili 8, mwaka huu na 
watu waliokuwa wame-
kwenda kwenye bwawa 
hilo saa 4:15 asubuhi. 

Mashuhuda wa 
mwili wa mvuvi huyo, 
wakizungumza na 
mwandishi wa habari 
hizi, wamedai kwamba 
mpunga aliondoka 
nyumbani kwao kwa 
ajili ya kuendelea na 
shughuli zake za uvuvi 
na kukutwa na mauti 
hayo. 

“Huyu ndugu asubuhi 
aliaga familia yake 
kuwa anakwenda kwe-
nye lile bwawa kuvua 
samaki, lakini hakure-
jea tena nyumbani,” 
alieleza Sefu Juma.

Mashuhuda hao, Ally 
Said na Idrisa Yu-
sufu, walisema kwamba 
mwili wa Mpunga uli-
kutwa ukielea na watu 
waliokuwa wakienda 
kwenye bwawa hilo 
kufanya shughuli zao za 
uvuvi, kilimo na mambo 
mengine.

Pia, walieleza baada 
ya kuukuta mwili huo 
ukielea juu ya maji ya 
bwawa hilo, walitoa 
taarifa kwa viongozi wa 
Serikali za kijiji husika, 
Kata na Polisi, am-
bapo walifika wakiwa 
wameongozana na 
mtaalamu wa afya kwa 
uchunguzi. 

Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoani Lindi, 
Foka Dinya, alithibitisha  
mvuvi kufariki dunia 
kutokana na kuzama 
maji kwenye bwawa 
hilo na kueleza kuwa 
mwili wa mvuvi huyo 
ulipofanyiwa uchunguzi 
haukukutwa na jeraha 
hata moja.

Dinya alisema 
kwamba kwa mujibu wa 
maelezo ya mtaalamu 
wa afya aliyeufanyia 
uchunguzi mwili huo, 
kifo cha mvuvi huyo 
kilisababishwa na ku-
kosa        hewa wakati 
amezama   ndani ya 
maji.

Mvuvi 
afa maji 
akivua

CAG abaini tatizo Chadema na CCM
Na Sanula Athanas, 
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
amebaini dosari katika rekodi 
za vyama vya siasa nchini, kiki-
wamo chama tawala ,Chama Cha 
Mapinduzi      (CCM) na chama 
kikuu cha upinzani,     Chama      
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema).

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
kwa mwaka wa fedha 2018/19 ili-
yowasilishwa bungeni jijini hapa 
Jumatatu iliyopita, CAG Charles 
Kichere, anasema ukaguzi wake 
kuhusu rekodi za CCM ulibaini 
chama hicho kinamiliki viwanja 
5,660    Tanzania Bara na Zanzi-
bar.

Hata hivyo, CAG katika ripoti 
yake kuhusu ukaguzi wa hesabu 
za serikali kuu, anabainisha kuwa 
kati ya viwanja hivyo, 5,261 havina 
hatimiliki. 

“Pia, nilibaini kuwa Jumuiya 
ya Wazazi ya CCM ilimfukuza 
mpangaji wake iliyempangisha 
kwenye mojawapo ya vyumba 
vyake kwa njia isiyokuwa halali; 

na ililipa jumla ya Sh. 60,000,000 
kama fidia ya kumwondoa 
mpangaji huyo bila ya kufuata 
taratibu,” anasema.

Vilevile, CAG anasema alibaini 
Shirika la Uchumi na Kilimo la Dar 
es Salaam (SUKIDAR), CCM ilitia 
saini makubaliano na kampuni ya 
Kikorea ya kuanzisha kampuni ya 
huduma ya tiba. 

“Hata hivyo, niligundua kuwa 
hakuna mkurugenzi kutoka 
CCM aliyeteuliwa kwenye Bodi 
ya Wakurugenzi ya Kampuni 
iliyoundwa tofauti na masharti ya 
makubaliano,” anabainisha.

CAG Kichere anapendekeza 
CCM ipitie upya sera zake za 
uwekezaji zilizopo, ili kukidhi 
mazingira ya biashara ya sasa, na 
kuanzisha kamati makini ya kusi-
mamia miradi yake ya ubia.

MIL. 205/- CHADEMA
Katika ripoti yake hiyo, CAG 

pia anasema alikagua rekodi za 
Chadema na kugundua chama 
hicho kilitumia jumla ya Sh. 
205,419,100 (milioni 205.419) bila 
ya idhini kutoka kwa Halmashau-
ri Kuu ya chama.

“Pia, mapitio yangu yalionye-

sha Sh. 534,844,248 zilikusanywa 
na vyama vya siasa tisa. Hata 
hivyo, kiasi kilichopokewa haki-
kuwasilishwa kwenye akaunti za 
benki za vyama husika. 

“Kwa kuongezea, nilibaini vy-
ama vya siasa tisa vimetayarisha 
taarifa zao za kifedha bila kutam-
ka mfumo uliotumika kuandaa 
taarifa za fedha. Pia, nilibaini Sh. 
2,132,906,798 (bilioni 2.133) zilitu-
miwa na vyama vya siasa 11 bila ya 
kuwa na nyaraka toshelezi.

“Pia, niligundua vyama vya 
siasa vinne havikuandaa rejista 
ya wanachama. Mbali na hayo, 
nilibaini vyama vya siasa vinane 
kati ya 19 vilivyokaguliwa, havi-
kuandaa taarifa za usuluhushi wa 
kibenki wa kila mwezi. 

“Pia, ukaguzi wangu ulibaini vy-
ama vya siasa vinne havikuandaa 
rejista ya mali. Vilevile, ukaguzi 
ulishindwa kubaini uwapo wa 
mali zilizoorodheshwa kwenye 
daftari la mali la UPDP. 

“Kwa kuongezea, nilibaini vy-
ama vya DP, CCK na Chaumma 
havikuwasilisha mali zinazomiliki 
kwa Msajili wa Vyama vya Siasa,” 
CAG anafafanua.

ATAKA CUF ICHUNGUZWE
Katika ripoti yake hiyo, CAG 

Kichere pia amegusia utumiaji 
mbaya wa ruzuku za serikali kwe-
nye Chama cha Wananchi (CUF), 
akipendekeza mifumo ya udhibiti 
ya ndani ya chama hicho iboresh-
we ili kupunguza hatari za udan-
ganyifu na matumizi mabaya ya 
fedha za mwanachama. 

“Kadhalika, uchunguzi una-
paswa kuanzishwa ili kupata 
ukweli wa matumizi ya jumla ya 
Sh. 416,000,000 yaliyotolewa 
kimashaka kwenye akaunti za 
benki za CUF.

“Ninapendekeza vyama vyote 
vya siasa kuandaa taarifa za fedha 
kwa kutumia mfumo wa kimataifa 
wa uandaaji hesabu za umma 
(IPSAS), kama ilivyoelekezwa na 
Msajili wa Vyama vya Siasa. 

“Pamoja na hayo, napendekeza 
pia vyama vya siasa kuandaa na 
kuhifadhi rejista za mali na wana-
chama, na kufanya usuluhishi wa 
kibenki kila mwezi ili kuzuia ha-
tari ya fedha za chama kutolewa 
kwa njia zenye shaka na viongozi 
wasiokuwa waaminifu,” CAG ana-
shauri.

Sigara za magendo za mil. 275/- zakamatwa
Na Ambrose Wantaigwa, 
MUSOMA

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), imeendesha msako na 
kukamata shehena ya sigara zi-
lizokuwa zikivushwa kwa njia ya 
magendo katika mpaka wa Sirari 
kutoka nchi jirani.

Meneja wa TRA Mkoa wa Mara, 
Wallace Mnkande, alisema maofi-
sa wake wakiwa doria mwishoni 

mwa wiki katika mpaka huo, wa-
likamata shehena hiyo yenye 
thamani ya  Sh. milioni 275  zikiwa 
zinaingizwa nchini kinyemela 
kupitia njia zisizo rasmi.

Alisema sigara hizo aina ya ‘Su-
permatch’ hazikuwa na nembo 
yoyote ya kibiashara kuonesha 
asili yake, ingawa alisema bidhaa 
zenye jina kama hilo   mara ny-
ingi huzalishwa katika nchi mbili 
jirani.

‘’Kama sigara hizo zingekuwa 
halali na kufanikiwa kupita katika 
njia rasmi, zingeweza kulipiwa 
ushuru kiasi cha zaidi ya Sh. mil-
ioni 50, hivyo kuipatia Serikali ma-
pato,” alisema Mnkande.

Alisema njia iliyotumika ni ku-
changanya na magunia ya pumba 
kwa lengo la kuficha ukweli, na 
kwamba  shehena hiyo ilikuwa 
imepakiwa katika gari  namba T 
789 DKR, mali ya Esther Rhobi.

Alimtaja mtuhumiwa ambaye 
anadhaniwa kumiliki mzigo 
huo kuwa ni Ibrahim Marwa, na 
kwamba uchunguzi unaendelea 
na  ukikamilika hatua stahiki zita-
chukuliwa.

Aliwaonya wafanyabishara ka-
tika wilaya za mpakani hususan 
wanaojaribu kuvusha shehena 
za mizigo isiyolipiwa ushuru na 
wakati mwingine isiyo na ubora 
na kuua soko la ndani.

Baadhi ya wajasiriamali wa Jiji la Mbeya, wakiwa wamebeba karanga za kuchemsha wakitafuta wateja katika eneo la Sokoine mwishoni 
mwa wiki, huku mmoja wao akiwa amebeba mtoto mgongoni. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Mussa Zungu, amewataka wataala-
mu wa mazingira, kufanya tathmini 
ya mazingira katika maeneo ya 
bahari kupata dawa ya madhara 
yanayotokana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Alitoa agizo hilo  alipofanya ziara 
katika eneo la bahari lenye mgogoro 
kati ya Motison wanaomiliki Hoteli 
ya Whitesand, wakituhumiwa na 
wamiliki wa Hoteli ya Wellworth 
Kunduchi kujenga ukuta baharini 
na kusababisha maji kujaa hotelini 
kwao. Akizungumza katika eneo hilo 
akiwa ameambatana na watendaji 
kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
waziri huyo aliwataka kuwa wavu-
milivu na kusubiri wataalamu wa 
sayansi ya bahari wafanyie kazi na 
kutoa majibu wiki ijayo.

Waziri Zungu pia aliwataka 
wananchi kuacha tabia ya kukata 
miti ovyo kwa kuwa ndiyo sababu 
kubwa ya maji ya bahari kujaa 
isivyo kawaida na kuingia katika 
maeneo yao.

“Leo tunatazama mgogoro wa 
watu wawili, kesho tutakuwa na 
watu watano au sita, tupeni muda, 
nimekuja hapa na Mkurugenzi wa 
NEMC na wataalamu wake kutaza-
ma na dawa ya tatizo tulilonalo, 
kwa hiyo wiki ijayo tutawaita na 
tutawaambia tulichofanya kuhakiki-
sha kila mtu ana amani, ndiyo kazi 
ya serikali,” aliahidi.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
Dk. Samuel Gwamaka, aliwataka 
wawekezaji wote kufanya tathmni 
ya athari za mazingira (EIA) ili 
kuepusha migogoro isiyokuwa ya 
lazima. Alisema binadamu wa-
naishi kwa kutegemeana kwenye 
mazingira na ndiyo maana NEMC 
haitoi cheti hadi ifanyike tathmnini 
kubaini madhara yanayoweza 
kutokea kwa wananchi kupitia 
uwekezaji unaofanyika.

“Natoa rai kwa wawekezaji wote, 
wawe wa viwanda ama hoteli ka-
tika fukwe zetu, kufanya tathmini 
na kupitia tathmini hiyo tutapata 
maoni kutoka kwa watu wanaoku-
zunguka kujua je, uwekezaji wako 
unawaathiri vipi? Na kama kuna 
athari ndogo tunajua namna ya 
kuzitatua ili kuepusha migogoro,” 
alisema.

Akitoa maoni yake kuhusu tatizo 
hilo, Mtaalamu wa Sayansi ya Ba-
hari, Rose Mtui alisema suluhisho ni 
kuotesha mikoko ambayo inalinda 
fukwe zisibomoke kutokana na 
mmomonyoko wa udongo.

Alisema uchimbaji mchanga 
holela katika kingo za miti na 
uvuvi haramu unachangia tatizo la 
kimazingira katika fukwe za bahari 
kwa kuwa unaharibu matumbawe 
ambayo yakiharibika mawimbi ya 
bahari hugonga moja kwa moja na 
kwa kasi fukwe na hivyo maji kujaa 
kupita kiasi. 

Waziri Zungu 
aingilia kati 
mgogoro hoteli 
za baharini

Nyavu haramu za bil. 1.5/- zilivyokamatwa
Na Neema Emmanuel,  
MWANZA

 MKUU wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, ameagiza 
kuundwa kwa kamati maal-
umu itakayojumuisha vy-
ombo vya ulinzi na  usalama, 
ikiwamo Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru), Jeshi la Polisi kwa 
kushirikiana na Ofisi ya uvuvi,  
kwa ajili ya kuchunguza  tukio 
la kukamatwa kwa nyavu hara-
mu zenye thamani ya zaidi ya 
Sh.bilioni 1.5 .

  Nyavu hizo zilikamat-
wa   eneo la Nyasaka Centre 
wilayani Ilemela zikiwa zimei-
fadhiwa kwenye nyumba   ya 
mama mmoja kwa ajili ya 
kusafirishwa  kwenda maeneo 
mbalimbali ya Kanda ya  Ziwa. 
Zilikamatwa baada ya doria 
iliyofanywa na kikosi cha doria 

uvuvi haramu Kanda ya Ziwa 
Victoria kwa kushirikiana na 
Jeshi la Polisi.

 Mongella alitoa maelekezo 
hayo baada ya kufika katika 
Kituo cha Polisi Nyakato jijini 
Mwanza akiwa ameambatana 
na Kamati ya Ulinzi na  Usala-
ma ili kujionea nyavu hizo har-
amu aina ya timba na makila,   
kufuatia taarifa za mtuhumiwa  
huyo  kuomba kuachiwa huru 
kwa kuwa yuko tayari kulipa 
faini ya Sh. milioni 300.

Mtuhumiwa huyo  ni mfan-
yabiashara wa mkoani Mwan-
za, aliyekamatwa Aprili 4, 
2020 wilayani Rorya mkoani 
Mara.

Alisema kuwa wasiwasi 
wake ni maofisa uvuvi inajitoa 
mhanga sana kufuatilia uvuvi 
haramu, isipokuwa  changa-
moto ni wanaopambana nao 
kuwa watu wenye nguvu.

Alisema kama kungeku-
wapo utaratibu mzuri hasa wa 
kutoza faini, kusingekuwapo 
shehena kubwa ya nyavu zi-
lizokamatwa.Kwa mujibu wa 
Mongella, utaratibu wa faini 
unaweza kuwa mwarobaini 
wa wanaotumia nyavu hizo 
kwenye uvuvi haramu. Kwa 
upande wake, Ofisa Uvuvi 
Kitengo cha Usimamizi wa 
Rasilimali za Uvuvi, Boniface 
Shatila, alisema shehena ya 
nyavu hizo zipatazo robota 
447 wamezikamata kwenye 
nyumba iliyopo Nyansaka 
Center zikiwa zimefungiwa 
kwenye chumba bila mhusika 
kuwapo hadi walipomkamatia 
wilayani.

  “Nyavu hizi tulizikamata 
baada ya kupata taarifa ku-
toka kwa wasamaria wema, 
tuliungana na wenzetu Jeshi 
la Polisi tukaelekea eneo la 

tukio tukiwa na msiri wetu tu-
kaanza kumtafuta mhusika wa 
nyumba hiyo atufungulie, la-
kini bahati mbaya hakuwapo, 
mwenye nyumba alikuwapo 
ila chumba kile kilikuwa cha 
mpangaji ambaye hakuwapo,” 
alisema Shatila. 

  Naye Kaimu Mfawidhi Ul-
inzi wa Rasilimali za Uvuvi 
Kanda ya Mwanza, Jacqumina 
Ntundu, alisema walifan-
ya  taratibu za kumkamata 
mtuhumiwa   kule Rorya, na 
walimkamata usiku  kisha ke-
sho yake kupelekwa mkoani 
Mwanza.

Alisema  alipigiwa simu na 
mtu aliyejitambulisha kuwa 
ni Wakili   Fidelix, ambaye al-
imuomba waonane, na kuwa 
walipozungumza mtuhumiwa  
alikiri kwamba nyavu walizozi-
kamata ni haramu, ila aliomba 
asaidiwe alipe faini.

Wananchi wa Iringa mjini, wakiwa wamebeba mwili wa Raymond Mdota (46) mkazi Magubike wilaya ya Iringa, aliyedaiwa 
kuchinjwa na watu wasiojulikana usiku wa Ijumaa Kuu, nje ya klabu cha pombe za kienyeji Kijiweni akiwa kwenye huduma 
za kueneza injili. PICHA: FRANCIS GODWIN

Akutwa ameuawa kwa kuchinjwa
Na Francis Godwin, IRINGA 

MTU mmoja ameuawa kiny-
ama kwa kuchinjwa shingo na 
mwili wake kutupwa kwenye 
shamba la mahindi, wakati aki-
fanya mahubiri ya injili kwenye 
kilabu cha pombe za kienyeji, 
siku ya Ijumaa Kuu eneo la Kiji-
weni, kata ya Kwakilosa, Manis-
paa ya Iringa.

Mtu huyo ametambulika kwa 
jina la Raymond Mdota (46).

Mashuhuda wa tukio hilo 
waliiambia Nipashe kuwa, 
tukio hilo lilitokea Ijumaa usiku 
nje ya chumba kimoja cha kla-
bu cha pombe za kienyeji.

Walisema kabla ya mauaji 
hayo, Mdota ambaye ni mmoja 
kati ya walimu wastaafu, ali-
fika katika  eneo hilo akiwa na 
redio yake kubwa aliyokuwa 

akiikokota  huku  ikiwa  inapiga 
nyimbo  za  dini za maombol-
ezo ya Yesu Kristo na kuanza  
kuzunguka  chumba kimoja 
hadi kingine.

“Alifika hapa muda kama saa 
mbili usiku akiwa na redio yake 
kubwa akipiga nyimbo za dini 
kwa sauti kubwa huku akicheza 
kwa furaha na kuwasisitiza 
watu kuachana na dhambi na 
kumgeukia Mungu, tulimfura-
hia sana hasa ukizingatia ili-
kuwa ni Ijumaa kuu ya mateso 
ya Yesu, muda ulipozidi kuso-
gea, alianza kupiga nyimbo za 
muziki wa kidunia na kuanza 
kutangaza siasa na kujitangaza 
kwenda kugombea ubunge wa 
jimbo la Kalenga,” alidai  mmo-
ja kati ya mashuhuda ambaye 
hakutaka jina lake litajwe.

Alisema wakati akihubiri 

injili alikuwa ameshika rozari 
mkononi na baadaye alipoku-
wa akitangaza siasa alishika 
skafu yenye rangi ya bendera 
ya taifa na kusisitiza kuwa yeye 
ndiye mbunge mpya wa Kalen-
ga, bila kutaja kupitia  chama  
gani na kuwanunulia watu 
pombe huku akicheza  muziki.

Hata hivyo, alisema wakati 
muda wa kufunga klabu ul-
ipofika waliondoka na kumwa-
cha na watu wachache.

Johari Ngeng’ena, Mjumbe 
wa Serikali ya Mtaa wa Kiji-
weni, alisema mauaji hayo ni 
ya kwanza kutokea kwa mwaka 
huu.

Beth Mdeta, muuzaji wa 
pombe kwenye klabu hiyo 
alisema alifunga mapema na 
kumuacha Mdota akiwa    nje 
ya maeneo ya klabu hicho.

“Mimi nilipigiwa  simu 
asubuhi na majirani zangu  
wakinieleza kuwa nje ya  
chumba changu kuna mauaji  
yamefanyika maana kuna  
damu nyingi na baadhi ya  vitu 
kama  mabaki ya nguo yakiwa 
yametelekezwa nje ya eneo  le-
nye damu,“ alisema.

Mwili wa marehemu  huyo 
ulikutwa ukiwa umechinjwa  
shingo na kitu chenye ncha 
kali huku viatu pamoja na re-
dio yake vikiwa vimeporwa 
na wauaji na mkononi  akiwa 
ameshikilia rozari yake.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Iringa, Juma Bwire,  am-
ethibitisha  kutokea kwa tukio 
hilo majira ya saa 10:20 alfajiri 
na jeshi la polisi linaendelea  
kuwasaka  watuhumiwa wa 
mauaji hayo.
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habari kITAIFA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira), 
Mussa Zungu, amewataka wataala-
mu wa mazingira, kufanya tathmini 
ya mazingira katika maeneo ya 
bahari kupata dawa ya madhara 
yanayotokana na mabadiliko ya 
tabianchi.

Alitoa agizo hilo  alipofanya ziara 
katika eneo la bahari lenye mgogoro 
kati ya Motison wanaomiliki Hoteli 
ya Whitesand, wakituhumiwa na 
wamiliki wa Hoteli ya Wellworth 
Kunduchi kujenga ukuta baharini 
na kusababisha maji kujaa hotelini 
kwao. Akizungumza katika eneo hilo 
akiwa ameambatana na watendaji 
kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
waziri huyo aliwataka kuwa wavu-
milivu na kusubiri wataalamu wa 
sayansi ya bahari wafanyie kazi na 
kutoa majibu wiki ijayo.

Waziri Zungu pia aliwataka 
wananchi kuacha tabia ya kukata 
miti ovyo kwa kuwa ndiyo sababu 
kubwa ya maji ya bahari kujaa 
isivyo kawaida na kuingia katika 
maeneo yao.

“Leo tunatazama mgogoro wa 
watu wawili, kesho tutakuwa na 
watu watano au sita, tupeni muda, 
nimekuja hapa na Mkurugenzi wa 
NEMC na wataalamu wake kutaza-
ma na dawa ya tatizo tulilonalo, 
kwa hiyo wiki ijayo tutawaita na 
tutawaambia tulichofanya kuhakiki-
sha kila mtu ana amani, ndiyo kazi 
ya serikali,” aliahidi.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
Dk. Samuel Gwamaka, aliwataka 
wawekezaji wote kufanya tathmni 
ya athari za mazingira (EIA) ili 
kuepusha migogoro isiyokuwa ya 
lazima. Alisema binadamu wa-
naishi kwa kutegemeana kwenye 
mazingira na ndiyo maana NEMC 
haitoi cheti hadi ifanyike tathmnini 
kubaini madhara yanayoweza 
kutokea kwa wananchi kupitia 
uwekezaji unaofanyika.

“Natoa rai kwa wawekezaji wote, 
wawe wa viwanda ama hoteli ka-
tika fukwe zetu, kufanya tathmini 
na kupitia tathmini hiyo tutapata 
maoni kutoka kwa watu wanaoku-
zunguka kujua je, uwekezaji wako 
unawaathiri vipi? Na kama kuna 
athari ndogo tunajua namna ya 
kuzitatua ili kuepusha migogoro,” 
alisema.

Akitoa maoni yake kuhusu tatizo 
hilo, Mtaalamu wa Sayansi ya Ba-
hari, Rose Mtui alisema suluhisho ni 
kuotesha mikoko ambayo inalinda 
fukwe zisibomoke kutokana na 
mmomonyoko wa udongo.

Alisema uchimbaji mchanga 
holela katika kingo za miti na 
uvuvi haramu unachangia tatizo la 
kimazingira katika fukwe za bahari 
kwa kuwa unaharibu matumbawe 
ambayo yakiharibika mawimbi ya 
bahari hugonga moja kwa moja na 
kwa kasi fukwe na hivyo maji kujaa 
kupita kiasi. 

Waziri Zungu 
aingilia kati 
mgogoro hoteli 
za baharini

Vyavu haramu za bil. 1.5/- zilivyokamatwa
Na Neema Emmanuel,  
MWANZA

 MKUU wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, ameagiza 
kuundwa kwa kamati maal-
umu itakayojumuisha vy-
ombo vya ulinzi na  usalama, 
ikiwamo Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru), Jeshi la Polisi kwa 
kushirikiana na Ofisi ya uvuvi,  
kwa ajili ya kuchunguza  tukio 
la kukamatwa kwa nyavu hara-
mu zenye thamani ya zaidi ya 
Sh.bilioni 1.5 .

  Nyavu hizo zilikamat-
wa   eneo la Nyasaka Centre 
wilayani Ilemela zikiwa zimei-
fadhiwa kwenye nyumba   ya 
mama mmoja kwa ajili ya 
kusafirishwa  kwenda maeneo 
mbalimbali ya Kanda ya  Ziwa. 
Zilikamatwa baada ya doria 
iliyofanywa na kikosi cha doria 

uvuvi haramu Kanda ya Ziwa 
Victoria kwa kushirikiana na 
Jeshi la Polisi.

 Mongella alitoa maelekezo 
hayo baada ya kufika katika 
Kituo cha Polisi Nyakato jijini 
Mwanza akiwa ameambatana 
na Kamati ya Ulinzi na  Usala-
ma ili kujionea nyavu hizo har-
amu aina ya timba na makila,   
kufuatia taarifa za mtuhumiwa  
huyo  kuomba kuachiwa huru 
kwa kuwa yuko tayari kulipa 
faini ya Sh. milioni 300.

Mtuhumiwa huyo  ni mfan-
yabiashara wa mkoani Mwan-
za, aliyekamatwa Aprili 4, 
2020 wilayani Rorya mkoani 
Mara.

Alisema kuwa wasiwasi 
wake ni maofisa uvuvi inajitoa 
mhanga sana kufuatilia uvuvi 
haramu, isipokuwa  changa-
moto ni wanaopambana nao 
kuwa watu wenye nguvu.

Alisema kama kungeku-
wapo utaratibu mzuri hasa wa 
kutoza faini, kusingekuwapo 
shehena kubwa ya nyavu zi-
lizokamatwa.Kwa mujibu wa 
Mongella, utaratibu wa faini 
unaweza kuwa mwarobaini 
wa wanaotumia nyavu hizo 
kwenye uvuvi haramu. Kwa 
upande wake, Ofisa Uvuvi 
Kitengo cha Usimamizi wa 
Rasilimali za Uvuvi, Boniface 
Shatila, alisema shehena ya 
nyavu hizo zipatazo robota 
447 wamezikamata kwenye 
nyumba iliyopo Nyansaka 
Center zikiwa zimefungiwa 
kwenye chumba bila mhusika 
kuwapo hadi walipomkamatia 
wilayani.

  “Nyavu hizi tulizikamata 
baada ya kupata taarifa ku-
toka kwa wasamaria wema, 
tuliungana na wenzetu Jeshi 
la Polisi tukaelekea eneo la 

tukio tukiwa na msiri wetu tu-
kaanza kumtafuta mhusika wa 
nyumba hiyo atufungulie, la-
kini bahati mbaya hakuwapo, 
mwenye nyumba alikuwapo 
ila chumba kile kilikuwa cha 
mpangaji ambaye hakuwapo,” 
alisema Shatila. 

  Naye Kaimu Mfawidhi Ul-
inzi wa Rasilimali za Uvuvi 
Kanda ya Mwanza, Jacqumina 
Ntundu, alisema walifan-
ya  taratibu za kumkamata 
mtuhumiwa   kule Rorya, na 
walimkamata usiku  kisha ke-
sho yake kupelekwa mkoani 
Mwanza.

Alisema  alipigiwa simu na 
mtu aliyejitambulisha kuwa 
ni Wakili   Fidelix, ambaye al-
imuomba waonane, na kuwa 
walipozungumza mtuhumiwa  
alikiri kwamba nyavu walizozi-
kamata ni haramu, ila aliomba 
asaidiwe alipe faini.

Wananchi wa Iringa mjini, wakiwa wamebeba mwili wa Raymond Mdota (46) mkazi Magubike wilaya ya Iringa, aliyedaiwa 
kuchinjwa na watu wasiojulikana usiku wa Ijumaa Kuu, nje ya klabu cha pombe za kienyeji Kijiweni akiwa kwenye huduma 
za kueneza injili. PICHA: FRANCIS GODWIN

Akutwa ameuawa kwa kuchinjwa
Na Francis Godwin, IRINGA 

MTU mmoja ameuawa kiny-
ama kwa kuchinjwa shingo na 
mwili wake kutupwa kwenye 
shamba la mahindi, wakati aki-
fanya mahubiri ya injili kwenye 
kilabu cha pombe za kienyeji, 
siku ya Ijumaa Kuu eneo la Kiji-
weni, kata ya Kwakilosa, Manis-
paa ya Iringa.

Mtu huyo ametambulika kwa 
jina la Raymond Mdota (46).

Mashuhuda wa tukio hilo 
waliiambia Nipashe kuwa, 
tukio hilo lilitokea Ijumaa usiku 
nje ya chumba kimoja cha kla-
bu cha pombe za kienyeji.

Walisema kabla ya mauaji 
hayo, Mdota ambaye ni mmoja 
kati ya walimu wastaafu, ali-
fika katika  eneo hilo akiwa na 
redio yake kubwa aliyokuwa 

akiikokota  huku  ikiwa  inapiga 
nyimbo  za  dini za maombol-
ezo ya Yesu Kristo na kuanza  
kuzunguka  chumba kimoja 
hadi kingine.

“Alifika hapa muda kama saa 
mbili usiku akiwa na redio yake 
kubwa akipiga nyimbo za dini 
kwa sauti kubwa huku akicheza 
kwa furaha na kuwasisitiza 
watu kuachana na dhambi na 
kumgeukia Mungu, tulimfura-
hia sana hasa ukizingatia ili-
kuwa ni Ijumaa kuu ya mateso 
ya Yesu, muda ulipozidi kuso-
gea, alianza kupiga nyimbo za 
muziki wa kidunia na kuanza 
kutangaza siasa na kujitangaza 
kwenda kugombea ubunge wa 
jimbo la Kalenga,” alidai  mmo-
ja kati ya mashuhuda ambaye 
hakutaka jina lake litajwe.

Alisema wakati akihubiri 

injili alikuwa ameshika rozari 
mkononi na baadaye alipoku-
wa akitangaza siasa alishika 
skafu yenye rangi ya bendera 
ya taifa na kusisitiza kuwa yeye 
ndiye mbunge mpya wa Kalen-
ga, bila kutaja kupitia  chama  
gani na kuwanunulia watu 
pombe huku akicheza  muziki.

Hata hivyo, alisema wakati 
muda wa kufunga klabu ul-
ipofika waliondoka na kumwa-
cha na watu wachache.

Johari Ngeng’ena, Mjumbe 
wa Serikali ya Mtaa wa Kiji-
weni, alisema mauaji hayo ni 
ya kwanza kutokea kwa mwaka 
huu.

Beth Mdeta, muuzaji wa 
pombe kwenye klabu hiyo 
alisema alifunga mapema na 
kumuacha Mdota akiwa    nje 
ya maeneo ya klabu hicho.

“Mimi nilipigiwa  simu 
asubuhi na majirani zangu  
wakinieleza kuwa nje ya  
chumba changu kuna mauaji  
yamefanyika maana kuna  
damu nyingi na baadhi ya  vitu 
kama  mabaki ya nguo yakiwa 
yametelekezwa nje ya eneo  le-
nye damu,“ alisema.

Mwili wa marehemu  huyo 
ulikutwa ukiwa umechinjwa  
shingo na kitu chenye ncha 
kali huku viatu pamoja na re-
dio yake vikiwa vimeporwa 
na wauaji na mkononi  akiwa 
ameshikilia rozari yake.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Iringa, Juma Bwire,  am-
ethibitisha  kutokea kwa tukio 
hilo majira ya saa 10:20 alfajiri 
na jeshi la polisi linaendelea  
kuwasaka  watuhumiwa wa 
mauaji hayo.
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HABARI KITAIFA

Na Ambrose Wantaigwa, TARIME

MKUU wa Wilaya ya Tarime, 
Msafiri Mtemi, ameagiza vifaa 
kinga dhidi ya virusi vya corona 
vilivyotolewa na mgodi wa dha-
habu wa North Mara, kuwekwa ka-
tika njia zote rasmi za kuingia na 
kutoka katika mpaka wa Tanzania 
na Kenya ili kuzuia maambukizi 
mapya.

Pia ameelekeza vifaa hivyo 
kuwekwa katika maeneo ya mi-
kusanyiko ya watu ikiwa pamoja 
na makanisani, misikitini na 
masoko kama tahadhari kwa ajili 
ya kupima wananchi wote ambao 
wataonyesha dalili za awali za 
maambukizi hayo.

Alisema wakati akipokea msaada 
huo, wilaya hiyo ya mpakani 
ilitenga maeneo ya karantini 
kuweka wasafiri na wageni wote 
walioingia nchini kupitia mpaka 
wa Sirari kutoka maeneo hatarishi 
ya maambukizi ulimwenguni kwa 
gharama zao kulingana na maagizo 
ya serikali kupitia Wizara ya Afya.

“Tumeagiza pia wasimamizi wa 
kikosi kazi cha afya kilichoundwa 
kuratibu mapambano ya corona 
maeneo haya pia kuhakikisha wa-
napeleka baadhi ya vifaa muhimu 
kama vile vipima joto katika 
maeneo ya wachimbaji wadogo 
wilayani hapa ambako pia kuna 
misongamano ya watu,” alisema 
Msafiri.

Katika hatua nyingine alionya 
wakazi wilayani hapa kuchukua 
tahadhari katika kipindi hiki kue-
lekea Sikukuu za Pasaka tofauti na 
ilivyozoeleka na kuepuka mison-
gamano isiyo ya lazima, kunawa 
mikono mara kwa mara kwa sabuni 
katika maji yanayotiririka kama 
ilivyoelekezwa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto.

Mgodi huo unaomilikiwa na 
Kampuni ya Barrick uliopo katika 
mji mdogo wa Nyamongo, wilayani 
hapa ulikabidhi vifaa kinga vyenye 
thamani ya Sh. milioni 37 katika 
mamlaka za wilaya na pia utasam-
bazwa katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Mara, kuunga mkono 
juhudi za serikali katika mapam-
bano dhidi ya corona.

Vifaa hivyo ni pamoja na ma-
tangi 120 ya kunawa mikono 
yenye ujazo wa lita 200 kila moja, 
chupa za vitakasa mikono (sani-
tizers), viatu na suti maalumu za 
wahudumu wa afya zinazotarajiwa 
kutumika kuhudumia washukiwa 
wa maambukizi ya virusi hivyo.

Kwa upande wake, Meneja wa 
usalama na afya wa mgodi huo, 
Nicholas Mboya, alisema kampuni 
hiyo ilikabidhi msaada huo kwa 
ajili ya kulinda jamii zinazozun-
guka maeneo ya uwekezaji ili 
kuunga mkono juhudi za serikali 
kukabiliana na maambukizi mapya 
ya corona.

DC aagiza 
vifaa kinga
kuwekwa 
mpakani

Na Christina Haule,             
MOROGORO

U
ONGOZI wa Soko la 
Mawenzi, Manispaa 
ya Morogoro, ume-
wakamata vijana 29 wa-

naodaiwa kuzurura katika soko 
hilo na kufanya msongamano 
unaotishia afya zao katika kip-
indi hiki cha mapambano dhidi 

ya ugonjwa wa Covic-19. 
Katibu wa soko hilo, Nemes 

Mkiwa, alisema operesheni hiyo 
imefanywa na uongozi wa soko 
jana asubuhi kwa kushirikiana na 
mgambo wa Manispaa hiyo.

Alisema wamelazimika ku-
waruhusu vijana 23 baada ya 
kuwatambua kuwa walishawahi 
kuomba kufanya kazi ndogo 
ndogo sokoni hapo na kutakiwa 

kukamilisha utaratibu wa usajili 
ili watambulike.

Mkiwa alisema vijana sita 
wamepewa kazi ya kusafisha 
soko kwa siku nzima kwa mujibu 
wa sheria za soko na kutakiwa 
kutoonekana tena maeneo ya 
soko hilo. Alisema vijana hao 
wakionekana sokoni hapo hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa iki-
wamo kuwafikisha mahakamani.

Alisema wamelazimika ku-
fanya operesheni hiyo kutokana 
na kusajili vijana 35 ambao wa-
nafanya biashara ndogo ndogo 
ikiwamo kuuza mifuko, maji na 
kubeba mizigo ya wanunuzi. 

Mmoja wa waliokamatwa, 
Nonga Hamisi (19), alisema ame-
kamatwa na askari hao akidaiwa 
kutokuwa na jezi ya kufanya bi-
ashara hiyo sokoni.

Vijana 29 wakamatwa 
kusababisha msongamano

Na Neema Sawaka,          
KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama, 
Anamringi Macha,  amesema 
wafanyabiashara waliogawiwa 
viwanja 600 bure na kuviuza 
au kukodisha kwa Sh. 500,000 
huku wakirudi kufanya shughuli 
vichochoroni watachukuliwa 
hatua.

Wafanyabiashara hao wali-
opewa viwanja hivyo ni wa-
naofanya weldingi, wachonga 
masofa na wauza mbao ambao 
walitakiwa kuondoka katikati ya 
mji na kwenda pembezoni kue-
pusha msongamano.

Macha aliyasema hayo  al-
ipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuwa vi-
wanja hivyo waligawiwa bure 
ili wao waweze kulipia hati na 
baadhi waliotekeleza na kufani-
kiwa kupata hati hizo kukopea 
kwenye taasisi za fedha.

Alisema, wapo wafanyabi-
ashara walichukua maeneo hayo 
na kuuzia watu wengine kwa Sh. 
300,000 na wengine wakikodi-
sha kwa Sh. 500,000 huku wao 
wakienda kufanyia shughuli zao 
vichochoroni.

“Sasa nitaanza kuwashughu-
likia kwa kufanya operesheni 
na waliouza au kukodisha kwa 

gharama kubwa watajuta    na 
wale wanaoleta bidhaa zao 
kuonyesha shoo watatuonye-
sha leseni zao wanatengenezea 
wapi bidhaa, hatukatazi kuwa 
na shoo ya bidhaa mjini bali 
watuonyeshe wanatengenezea 
wapi ili tuweze kubaini waliouza 
viwanja,”alisema Macha.

Mwenyekiti wa halmashauri 
ya Kahama, mji Abeli Shija, 
alikiri wafanyabiashara kugai-
wa viwanja mwaka 2017, lakini 
hakuna uhakika kama waliviuza 
au kukodisha. “Kama wanafanya 
kuuza maeneo ni kosa, kitu am-
bacho hatukukiangalia kutunga 
sheria ndogo itakayombana mtu 

atakayebainika kuuza atachuku-
liwa hatua gani,” alisema Shija.

Alisema wafanyabiashara 
wanaoleta shoo ya bidhaa zao 
mjini ikiwa wana meneo yao ya 
kufanyia shughuli hakuna shida, 
lakini wasifanyie vichochoroni 
mahali ambapo pamezuiliwa 
na halmashauri kwa mujibu wa 
sheria.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya mji wa Kahama, Anderson 
Msumba, alisema hivi sasa wa-
naanza kufanya tathmini ili 
kubaini maeneo ambayo waliwa-
gawia kushindwa kuyaendeleza 
na kuwapatia wafanyabiashara 
wenye nia.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, akinawa mikono na vitakasa mikono, nje ya jengo la ofisi yake. Muro ameendelea kutoa elimu juu 
ya kujikinga na ugonjwa wa corona. PICHA WOINDE SHIZZA

Macha awacharukia waliopewa 
viwanja bure na kuviuza
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HABARI KITAIFA

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WADAU kutoka taasisi mbal-
imbali mkoani hapa wametakiwa 
kushirikiana na serikali kuongeza 
nguvu utoaji wa elimu ya ugonjwa 
wa virusi vya corona (Covid- 19), 
kutokana na mkoa huo kuwa na 
mipaka mikubwa ya wazi in-
ayopakana na nchi za Burundi 
na Jamhuri ya kidemokrasia ya 
Congo, ambazo zina maambukizi 
ya ugonjwa huo.

Mratibu wa Shirika la Msalaba 
Mwekundu Mkoa wa Kigoma, 
Khalid Seleman, alitoa wito huo 
wiki iliyipita ukiwa mwendelezo 
wa kuelimisha wananchi kwa ku-
tumia matangazo ya sauti mitaani, 
ugawaji wa mabango na vipepe-
rushi vya elimu kuhusu ugonjwa 
huo.

“Bado tunahitaji nguvu za kuto-
sha katika kufikisha hili jambo, wa-
nanchi wanachukulia mzaha suala 
hili, tunazunguka katika maeneo 
mbalimbali tunashuhudia zile kanu-
ni za usafi hazifuatwi,” alisema.

Aprili 6, Mkuu wa Mkoa wa 
Kigoma, Brigedia Jenerali mstaafu 
Emannuel Maganga, aliagiza vyom-
bo vya ulinzi na usalama mkoani 
humo kuwakamata watu ambao 
hawazingatii maagizo ya kujikinga 
na jumla ya watu 16 walikamatwa 
na kufikishwa polisi.

“Hao 16 walikuwa wa kuanzia, 
walilala kituoni na baadaye waka-
toka, wengine watakao bainika ni 
moja kwa moja mahakamani tuta-
wafungulia mashtaka,” alisema.

Mmoja wa wafanyabiashara 
katika soko la Katonga, Manispaa 
ya Kigoma Ujiji, Mohamed Ntejeko, 
aliomba watoa elimu kujikita zaidi 
utoaji machapisho ili kuwezesha 
elimu kufika kwa ufasaha kwa wa-
nanchi na kusaidia wao kwa wao 
kuelekezana.

“Uwezekano wa kila mwananchi 
kupata maelekezo ya moja kwa 
moja kutoka kwa daktari ni ngumu 
hivyo tunaiomba serikali itoe 
machapisho mengi ya elimu ya 
namna ya kujikinga na corona,” 
alisema.

Naye Mratibu wa magonjwa 
ya mlipuko ya Covid-19 na Ebola 
Mkoa wa Kigoma kutoka Shirika 
la Msalaba Mwekundu, Maha-
mudu Msonga, alisema zoezi hilo 
wameshirikiana na Shirika la 
Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 
Watoto (Unicef).

Msonga alisema, wanakusu-
dia kutoa elimu hiyo kwa wilaya 
zote sita katika mkoa huo na hadi 
sasa wameshagawa mabango ya 
machapisho 800, na vipeperushi 
3,200 kati ya 12,000 walivyonavyo 
na wataangalia pia uhalisia wa 
mahitaji ili ikiwezekana waongeze 
kuandaa machapisho mengine 
zaidi.

Waomba 
Kigoma 
ilindwe 
mipakani

DPP azitaka benki kufuata  sheria ufunguaji akaunti

Na Frank Kaundula,            
MOROGORO

WANANCHI wa kijiji cha Mhen-
da, Wilaya ya Kilosa mkoani Mo-
rogoro, wameiomba serikali 
kuingilia kati mgogoro wa ardhi 
uliodumu kwa zaidi ya miaka 
14 katika shamba la Mhenda le-
nye ukubwa wa hekari 623 am-
balo linadaiwa kuchukuliwa na 
mwekezaji.

Wakizungumza katika mku-
tano wa kijiji hicho,  walisema 
shughuli za kimaendeleo kijijini 
hapo zimesimama kutokana na 
mgogoro huo kwa kuwa asilimia 
kubwa ya wananchi wa kijiji hi-
cho ni wakulima.

Wakazi hao walisema 
wameanza kulima katika shamba 
hilo tangu mwaka 1975, lakini 
mwaka 2006 mwekezaji huyo 
akaibuka na kudai kuwa eneo 
hilo ni la kwakwe jambo ambalo 
lilizua mgogoro uliodumu kwa 

muda mrefu.
“Nimekuja kijiji hiki mimi tan-

gu mwaka 1974 nilikuta wakati 
pamba ndio inachipukia mpaka 
watu wakachuma, alikuja hadi 
Mwalimu Nyerere hapa baada ya 
kumalizika pamba tukakabidhi-
wa kulima na sisi ndio tulianza,” 
alisema Salma Jumbe, mkazi wa 
Kijiji Mhenda.

Baadhi ya wananchi walipand-
wa na jazba na kutaka kwenda ku-
vamia shamba hilo ili waliende-
leze baada ya kukaa muda mrefu 
bila kutumiwa na mwekezaji 
huyo. “Huyu mwekezaji hajawahi 
kulima hata mara moja tangu 
alipotupora shamba letu, leo 
anasema anashamba Mhenda 
kitu mbacho si cha kweli hata 
kidogo, sasa kilichobaki sasa hivi 
wote wenye maeneo yetu tuende 
tukawatoe watu wake na vitu 
vyao,” alisema Fabiani Mapunda.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, 
Franco Stando, aliwataka wa-

nanchi hao kuacha kujichukilia 
sheria mkononi, kwa kuwa kufan-
ya hivyo kutawanyima haki yao 
na kuwataka kuungana kufuata 
sheria katika kudai shamba hilo.

“Tukienda kufanya fujo ad-
hma yetu haiwezi kukamilika 
kutashindwa kuunda hoja tuk-
ienda kwa mkuu wa mkoa, tuen-
delee kufuata sheria kwasababu 
nyaraka zetu zinaonyesha mwa-
ka 1985 wakati mwalimu Nyerere 
anaaga aliruhusu wananchi tuen-
delee kulima,” alisema.

Diwani wa Kata ya Mhenda, 
Japhet Kageuka, alifafanua kuwa 
baada ya kupokelewa kwa hati ya 
mgogoro wa shamba hilo katika 
ofisi ya kata hatua mbalimbali 
zilichukuliwa kufatilia suala hilo 
wakati shughuli za kijamii zikien-
delea eneo hilo.

Alisema tayari suala hilo lil-
ishafika Ofisi ya Wilaya Kilosa na 
kwa sasa imeshaundwa kamati 
kwenda kwa Mkuu wa Mkoa 

wa Morogoro kufikisha madai 
yao ili haki iweze kutendeka na 
mchakato bado unaendelea.

Kwa upande wake mwekezaji 
huyo anayetuhumiwa kuchukua 
shamba hilo, Saleh Mohamed, 
alisema eneo hilo alirithi kutoka 
kwa baba yake na anamiliki ki-
halali kwa kuwa hati miliki zote 
anazo.

“Kiuhalisia lile shamba lina hati 
miliki liko chini ya Kamishna wa 
Ardhi na kuhusiana na mgoro-
goro umeshaamriwa na Mahaka-
ma Kuu ya Dar es salaam, kwa 
hiyo mimi nimerithi kutoka kwa 
baba yangu ambaye alilinunua 
kwenye mnada wa mahakama 
tangu 2006,” alifafanua.

Kilosa ni miongoni mwa wilaya 
saba za Mkoa wa Morogoro am-
bayo inakabiliwa na migororo ya 
ardhi ya mara kwa mara kufuatia 
baadhi ya wawekezaji kuyatele-
keza mashamba hayo kwa muda 
mrefu.

Mgogoro shamba wamwibua mwekezaji

Na Hellen Mwango

MKURUGENZI wa Mashtaka 
Nchini (DPP), Biswalo Mganga, 
amezionya benki na watumishi 
wake watakaofungua akaunti 
bila kufuata utaratibu na sheria, 
zitawajibika na tuhuma za ku-
takatisha fedha.

Kadhalika, amesema watumi-
shi wa benki watakao kubali ku-
fungua akaunti zenye majina ya 
taasisi za serikali na zikatumika 
kuchota fedha za umma au kodi 
za serikali atakula nao sahani 
moja.

Kauli hiyo aliitoa jijini Dar 

es Salaam wiki iliyopita wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu matukio la ku-
takatisha fedha  kupitia majina 
ya Taasisi za serikali.

“Wafanyakazi wa benki 
muwe makini mnapofungua 
akaunti zenye majina ya Taasisi 
za Umma ikiwamo Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), zi-
nazopitisha fedha nyingi bila 
kufuatilia uhakika kutoka mam-
laka au taasisi husika, benki zi-
tawajibika na utakatishaji fedha, 
sitawaacha,” alionya.

Akifafanua zaidi alisema 
mtu binafsi alikwenda Benki ya 

CRDB tawi la Msasani akafungua 
akaunti ya kukusanya kodi kwa 
Sh. 150,000, lakini mfanyakazi 
wa benki hakushtuka wala haku-
piga simu kwa Kamishna Mkuu 
wa TRA.

Alisema mtu huyo baada ya 
kufungua hiyo akaunti alisamba-
za barua kwa wafanyabiashara 
akiwaelekeza akaunti namba ya 
kulipia kodi na kwamba mfumo 
wa kutoa kontroo namba ume-
haribika wanapaswa kulipa 
kupitia akaunti hiyo.

“Machi 6, mwaka huu Mfanya-
biashara mmoja alilipa serikali 
kodi kupitia akaunti hiyo feki Sh. 

milioni 27.3, mtuhumiwa alianza 
kutoa kidogo kidogo ndipo vy-
ombo vya dola vikaanza kum-
fuatilia na kumnasa…,” alisema. 

Wakati huohuo, Mfanyabi-
ashara Dioniz Kaskazi, ame-
fikishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar 
es Salaam akikabiliwa na mash-
taka sita, ikiwamo kujipatia fed-
ha kwa njia ya udanganyifu na 
kutakatisha zaidi ya Sh. milioni  
27.

Mshtakiwa huyo alisomewa 
mashtaka mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi, Rashidi 
Chaungu.

Mohamed Mgata, mkulima wa mahindi katika kijiji cha Magulilwa mkoani Iringa, akinyunyizia dawa  wa kuua wadudu hivi karibuni. 
PICHA:  FRIDAY SIMBAYA



isikupite
Yanga iliwahi kufuzu 
kucheza robo fainali ya 
michuano ya Klabu Bingwa 
Afrika (Kwa sasa Ligi ya 
Mabingwa) mara mbili, 
mwaka 1969 na 1970 na 
katika hatua zote ilitolewa 
na Asante Kotoko ya 
Ghana, hata hivyo katika 
robo fainali ya mwaka 
1969, iliondoshwa kwa njia 
ya kura ya shilingi, baada 
ya matokeo ya jumla kuwa 
sare ya bao 1-1.
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Xavi na nia ya 
ukocha Barca

Magolikipa 10 bora katika historia ya EPL uk. 12 & 13

BARCELONA, Hispania 

X
AVI Hernandez daima 
atakumbukwa kama 
gwiji pale Barcelona. Ki-
ungo huyu mbunifu ali-

kuwa alama ya klabu hiyo chini 
ya utawala wa Pep Guardiola, 
na inatabiriwa kwamba atarudi 
pale Camp Nou kama kocha siku 
moja.

Kipindi chote cha uchezaji 
wake kwenye nafasi ya kiungo ali-
iongoza vema Barcelona pamoja 
na Andres Iniesta na Sergio 
Busquets ambapo kwa pamoja 
walitengeneza kizazi cha dha-
habu.

Kuiongoza Katalunya 
Wanasema kwamba maisha 

yanaanza ukiwa na umri wa mi-
aka 40, lakini siku chache kabla 
ya kutimiza umri huo, akiwa na 
miaka 39, Xavi alinukuliwa  akise-
ma kwamba, hajihisi kama yupo 
tayari kwa kazi ya ukocha kwa 
timu ambayo amehusika nayo 

katika maisha yake yote ya soka. 
Kwa sasa anainoa timu ya Al-Sadd 
in Qatar, akiwa anatafuta nafasi ya 
kujiimarisha zaidi kabla ya kuion-
goza miamba hiyo ya Catalunya.

Majadiliano kati ya Xavi na Bar-
celona yaliyofanyika Januari yali-
kuwa na malengo ya kumpa nafasi 
ya kumrithi kocha wa zamani, Er-
nesto Valverde. Hata hivyo, Xavi, 
aliamua kuikataa nafasi hiyo, ak-
idai kwamba huo si wakati wake 
kuchukua nafasi hiyo. Baadaye 
Valverde nafasi yake ilichukuliwa 
na kocha wa sasa, Quique Setien.

Uamuzi mgumu
Ulikuwa uamuzi mgumu kwa 

Xavi kuufanya, na chaguo lake 
lingetenganisha kichwa na moyo. 
Hasa ikizingatiwa uzoefu wake 
kwenye nafasi ya ukocha. La-
kini hilo linaweza kusemwa pia 
kuhusu Guardiola wakati alipo-
pandishwa kutoka timu B hadi 
kikosi cha kwanza mwaka 2008. 
Yaliyobaki kwake ni historia.

Lakini kama ilivyokuwa kwa 

Guardiola, Xavi ni gwiji klabuni 
pale kutokana na mafanikio ali-
yoyapata wakati akicheza.

Xavi angeweza kujiona yeye 
mwenyewe kwa Guardiola wakati 
alipochukua mikoba hiyo muon-
go mmoja uliopita na kushuhudia 
kile alichokifanya licha ya kuwa 
na presha kubwa kutokana na ku-
tokuwa na uzoefu wa kutosha.

Wakati wa kuinoa Barcelona 
mara zote itakuwa ndoto kwa mtu 
kama Xavi, ni jambo nzuri katika 
hali hiyo kutoikimbilia kazi hiyo. 
Kwani kama angeshindwa kutoka-
na na uzoefu mdogo, hangeweza 
kupata nafasi ya pili. Angekuwa na 
majuto ambayo yangemuandama 
kwa kipindi chote cha maisha 
yake ya ukocha.

Muda ndio kila kitu
Lakini nafasi kama hii inakuja 

mara moja tu, na kama Xavi 
hatapata mafanikio kwa klabu 
nyingine wakati akiendelea ku-
jiimarisha yeye mwenyewe kama 
kocha, anaweza asiitwe tena Bar-

celona. Xavi alifanya uamuzi wa 
kimahesabu Januari kwamba, 
atachukua kazi hiyo wakati ataka-
pokuwa tayari, na mawazo yake 
yanatakiwa kuheshimiwa.

Lakini Xavi alitimiza miaka 40 
baadaye Januari, na inaonekana 
umri huo umebadilisha mtazamo 
wake. Janga na virusi vya corona 
(COVID-19) limetikisa dunia na 
kila kitu kimebadilika, na Xavi 
alizungumza wikiendi iliyopita 
kuhusu nia yake ya kuchukua na-
fasi pale Camp Nou.

Maadili ya kweli
“Nipo wazi kwamba nataka 

kurudi Barcelona, nina hamasa 
kubwa,” alielezea Xavi katika ma-
hojiano na gazeti la La Vanguardia 
la nchini Hispania. “Sasa najiona 
mwenyewe kwenye nafasi ya 
ukocha, nafikiri naweza kuleta 
vitu kwa wachezaji. Lakini lazima 
niweke wazi kwamba, najiona 
mimi mwenyewe kwenye mradi 
ambao ulianzia chini kabisa na 
mimi mwenyewe nilikuwa kwe-

nye maamuzi.”
Kauli ya Xavi ilifungua mlan-

go mwingine, na hakuna shaka 
kwamba klabu itafanyia kazi kauli 
hiyo. Hata hivyo, kwa kuwa Setien 
hayupo kwenye presha kubwa 
kama ilivyokuwa kwa Valverde 
kwa wakati huu, na Xavi anahisi 
kwamba anaweza kuendelea ku-
jiimarisha kama kocha.

Kukumbatia presha 
Uamuzi ya Xavi umekuja ku-

tokana na muda wa kuteuliwa 
kwake. Atapata muda wa kutosha 
zaidi kujifunza pale Al-Sadd, na 
uzoefu wa kuiongoza Barcelona 
dimbani unaweza kuwa muhimu 
zaidi kwa kizazi kinachokuja am-
bacho kwa sasa kinajiimarisha 
chenyewe kwenye timu ya wakub-
wa.

Na sasa Xavi ana nafasi ya ku-
pata mafanikio makubwa zaidi 
wakati wa uongozi wake kwenye 
ukocha. Matarajio ni makubwa 
sana pale Camp Nou, lakini ana-
takiwa kuikumbatia presha yake.
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LONDON, England 

Z
AMA za Ligi Kuu ya England zime-
shuhudia maendeleo kwa baadhi ya 
timu bora katika historia ya soka la 
Uingereza, huku zikiwa na mafanikio 

makubwa kama Manchester United, Arsenal na 
Liverpool. Lakini wakati timu zote hizi zikiwa 
zimejumuisha washambuliaji wakali, mafani-
kio yao yasingeweza kufikiwa bila ya kuwa na 
magolikipa bora.

Makala haya yanakuchambulia
 magolikipa 10 bora kwenye
 historia ya Ligi Kuu ya Eng-
land, ambao ni hawa hapa...

#10 Joe Hart
Kiwango alichokionyesha akiwa na timu 

ya Taifa ya England na baadaye West Ham na 
Burnley, kilisababisha heshima yake kushuka, 
lakini wakati akiwa kwenye ubora wake, Joe 
Hart alikuwa kipa mwenye uwezo wa kuvutia. 
Zao hili la mfumo wa kulelea vipaji wa pale 
Shrewsbury, Hart alihamia Manchester City 
mwaka 2006 akiwa na umri wa miaka 19, la-
kini kiwango chake kilichomoza miaka mitatu 
baadaye.

Msimu wa 2009-10, ukamfanya apelekwe 
kwa mkopo Birmingham, ambapo alifurahia 
wakati wake na kujikuta akitajwa kwenye kikosi 
cha mwaka cha Ligi Kuu England. Kutoka hapo 
akajiimarisha yeye mwenyewe kama golikipa 
namba moja wa Man City, alicheza mechi 18 
bila kuruhusu bao msimu wa 2010-11, akishinda 
tuzo ya kipa bora wa mwaka.

Baadaye akajiimarisha pia kama golikipa 
namba moja wa England, na Hart akashinda 
tuzo tatu zaidi akiwa na City. Msimu wa 2011-12 
alishinda taji la Ligi Kuu akiwa na klabu hiyo, na 
alirudia hivyo msimu wa 2013-14.

Licha ya kuanza kushuka kiwango muda ul-
ivyokuwa ukienda, mwaka 2015 pengine alio-
nyesha kiwango bora zaidi kwa kipindi chake 
cha uchezaji kwenye mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Barcelona. Katika mch-
ezo huo aliokoa hatari 10, pamoja na kutoa pen-
alti ya Lionel Messi.

Tangu alivyoondoka City baada ya kuwa na 
kiwango duni kwenye michuano ya Euro 2016, 
Hart hajawa kwenye ubora wake tena.

#9 Kasper Schmeichel
Mara zote ilikuwa ni ngumu kwa Kasper 

Schmeichel kufuata nyayo za baba yake, Peter. 
Lakini golikipa huyo namba moja wa Leicester 
City na timu ya Taifa ya Denmark, amekuwa na 
kiwango cha kuvutia kwa kipindi cha muongo 
mmoja sasa.

Zao la akademi ya kukuza vipaji ya Manches-
ter City, Schmeichel, alicheza kwa mkopo kati-
ka timu nyingi wakati wa ujana wake. Akianzia 
kule Notts County na baadaye Leeds United, 
lakini mafanikio yake makubwa ameyapata 
tangu ahamie Leicester mwaka 2011.

Alitajwa mchezaji bora wa mwaka wa timu 
hiyo kwenye msimu wake wa kwanza, alicheza 
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mechi 19 bila kuruhusu bao katika msimu wa 
2013-14 ambapo aliiongoza timu yake hiyo 
kupanda kucheza Ligi Kuu. Lakini msimu wa 
2015-16 ndio bora zaidi katika maisha yake ya 
soka.

Msimu huo ulishuhudia Leicester wak-
itwaa taji lao la kwanza la Ligi Kuu ya Eng-
land. Nyota huyo wa kimataifa wa Denmark 
alicheza mechi 15 bila kuruhusu bao, akiokoa 
hatari 99 na kuruhusu mabao 36, wakati wak-
iwa chini ya kocha, Claudio Ranieri.

Tangu hapo Schmeichel ameendelea ku-
jiimarisha yeye mwenyewe kama mmoja wa 
magolikipa bora kwenye Ligi Kuu ya England.

#8 Jens Lehmann
Golikipa Mjerumani, Jens Lehmann, ali-

ichezea Arsenal kwa misimu mitano kutoka 
mwaka 2003 hadi 2008 na kufanya makub-
wa kwenye Ligi Kuu ya England. Msimu wake 
wa kwanza ndio kwa uhakika ulikuwa na 
mafanikio makubwa zaidi, alikuwa sehemu 
ya kikosi cha ‘Washikabunduki’ wa London 
waliocheza msimu mzima bila kupoteza 
mchezo.

Katika msimu huu alicheza mechi 15 bila 
kuruhusu bao na aliruhusu mabao 26 pekee. 
Msimu wa 2004-05, kulimfanya atajwe kuwa 
nyota wa mchezo kwenye kipute cha fainali 
ya Kombe la FA wakati Arsenal ikishinda kwa 
penalti; huku Lehmann akiokoa penalti ya 
Paul Scholes.

Msimu wa 2005-06, ulimshuhudia ak-
icheza mechi 100 za Ligi Kuu ya England, na 
kuisaidia Arsenal kucheza fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Hiyo ilikuwa historia nzuri 
kwa Mjerumani huyo wakati alipocheza 
mechi 10 bila kuruhusu bao katika mashinda-
no yote, kabla ya kuondoka Arsenal mwaka 
2008.

#7 Alisson Becker
Alisson Becker alisajiliwa Liverpool aki-

tokea Roma mwaka 2018, na kwa sasa ni 
mmoja wa makipa bora duniani tangu aji-
unge na ‘Wekundu’ hao wa Anfield.

Akiwa anaitwa kwa jina la utani la ‘Messi 
wa magolikipa’, Alisson alicheza mechi 21 bila 
kuruhusu bao katika msimu wake wa kwan-
za, huku akifungwa mabao 22 kwa msimu 
mzima. Na hiyo ilitosha kumfanya atwae tuzo 
ya golikipa bora wa msimu.

Kiwango chake langoni kiliisaidia Liver-
pool kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Baada ya makosa ya Loris Karius kuigharimu 
Liverpool kwenye fainali ya mwaka 2018, 
Alisson alibadilisha mambo na kuwa nguzo 
muhimu kwa msimu wote na akiokoa hatari 
nane kwenye fainali waliyobeba kombe.

Katika umri wake wa miaka 27, ni wazi 
kwamba anaweza kutumia muongo mmoja 
akiwa kileleni pale Liverpool. Kwa sasa ana-
tazamiwa kushinda taji lake la kwanza la Ligi 
Kuu ya England msimu huu.

#6 David De Gea
Ni golikipa namba moja wa Manchester 

United, akiwasili hapo mwaka 2011. David De 

Gea amekuwa mmoja wa magolikipa bora 
kabisa kwenye Ligi Kuu. Alisajiliwa akiwa na 
umri wa miaka 20, alishutumiwa na wengi 
kwa kufanya makosa wakati wa msimu wake 
wa kwanza.

Tangu hapo ameimarika na kuimarika 
zaidi. Msimu wa 2013-14 alikuwa kwenye ub-
ora zaidi kwa kuokoa hatari nyingi akatwaa 
tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa United, 
huku msimu wa 2014-15 ukamfanya aingie 
kwenye timu bora ya mwaka. Msimu wa 
2017-18 ukamfanya ashinde tuzo ya golikipa 
bora wa mwaka, baada ya kucheza mechi 18 
bila kuruhusu bao.

Wakati wa kukumbukwa zaidi? Pengine 
alivyookoa hatari kwenye mchezo dhidi 
ya Sunderland, mwaka 2013, alisifiwa kwa 
kuwa kipa bora kwenye historia ya soka. Na 
mwaka 2017, alivunja rekodi ya Ligi Kuu kwa 
kuokoa hatari nyingi zaidi, akitoa 14 kwenye 
mchezo wa ushindi dhidi ya Arsenal.

Katika miaka ya hivi karibuni, tangu al-
ipokuwa na kiwango kibovu kwenye Kombe 
la Dunia mwaka 2018, akiwa na Hispania 
nchini Urusi, De Gea mwenye umri wa miaka 
29, amekuwa akifanya makosa mengi ya ku-
ruhusu mabao kizembe.

#5 Edwin Van Der Sar
Wakati Peter Schmeichel alipoondoka 

Manchester United mwaka 1999, iliwa-
chukua miaka kadhaa ‘Mashetani Wekundu’ 
hao kupata mrithi wake sahihi. Makipa kama 
Mark Bosnich, Fabian Barthez na Tim How-
ard walishindwa, lakini Edwin Van Der Sar 
alifanikiwa.

Mholanzi huyo alikuwa na umri wa miaka 
34, wakati aliposajiliwa na United na akaf-
urahia misimu minne ya nguvu na Fulham 
kwenye Ligi Kuu. Lakini pale Old Trafford 
ndipo haswa alipoonesha thamani yake.

Msimu wake wa pili United ulishuhudiwa 
‘Mashetani Wekundu’ hao wakitwaa taji la 
Ligi Kuu, huku yeye akitajwa kwenye kikosi 
bora cha mwaka. Msimu wa 2007-08 uliku-
wa bora zaidi kwake. Si tu kwamba United 
walitetea taji lao, lakini walishinda taji la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku Mdachi huyo 
aking’ara kwenye penalti.

Msimu wa 2008-09 ulimshuhudia akivun-
ja rekodi ya Ligi Kuu ya England; akisaidia 
United kucheza mechi 11 na dakika 1032 bila 
kuruhusu bao.

Maisha ya Van Der Sar pale United yaliisha 
mwaka 2011 baada ya misimu sita. Wakati 
wake akiwa pale alishinda mataji saba klabu-
ni hapo.

#4 Ederson
Wakati Pep Guardiola alipochukua miko-

ba ya kuinoa Manchester City mwaka 2016, 
moja ya kazi yake ya kwanza ilikuwa ni ku-
muondoa Joe Hart kwenye kikosi cha kwan-
za. Sababu zake alitaka kipa mwenye uwezo 
na akili ya kudaka na kuokoa, hivyo, akam-
sajili Claudio Bravo, raia wa Chile, ambaye 
hakuweza kuonyesha kiwango chake kwa 
kusababisha makosa mengi.

17

Extra Time

“Kama nguli wa Liverpool, nataka 
kufikia vitu vya kushangaza hapa, 
tuna timu bora, hatupungukiwi 
chochote, tuna zana zote muhimu 
za kushinda, kocha ambaye tuna-
tambulika naye, kikosi cha aina 
nyingi ya uchezaji ambao unazali-
sha ushindi, uwanja na mashabiki 
wanaocheza sehemu yao, ninge-
penda kuwa mmoja miongoni mwa 
wachezaji ambao watarudi Anfield 
baada ya kustaafu,” beki wa Liver-
pool, Virgil van Dijk.

“Ukweli ninampenda Ney [Neymar], 
uchezaji wake ni wa kushangaza. 
Lakini anapaswa kuwa mtaalamu 
zaidi kama [Cristiano] Ronaldo na 
[Lionel] Messi, ambao wanaishi 
kwa soka. Ney ana maoni mengi 
sana ambayo yanamtia wasiwasi, 
nimezungumza naye hivi karibuni 
na kumtaka kuwa mtaaIamu,” nguli 
wa Brazil, Zico

“Naweza kusema Raheem Sterling; 
ndiye mpinzani mgumu kumkaba, 
anakimbia kwa kasi. Mara zote 
nikicheza dhidi yake nakabiliwa na 
changamoto kubwa mno, ndio maana 
nampenda,” beki wa Manchester 
United, Aaron Wan-Bissaka

Nukuu“Kipindi cha majira ya joto cha 2017, kil-
ishuhudiwa City wakimsajili kipa wa Brazil, 
Ederson. Ederson aliisaidia City kushinda 
taji la Ligi Kuu, akiruhusu mabao 27. Alicheza 
mechi 16 bila kuruhusu bao.

Mara kwa mara amekuwa akiacha goli lake 
na kujifanya kama mlinzi wa ziada, na Eder-
son amekuwa na wastani mzuri wa pasi sahihi 
kwa asilimia 85. Mabao mengi ya City yamean-
zia kwa pasi za golikipa huyo.

Msimu wa 2018-19, alishinda taji lake la pili 
la Ligi Kuu pamoja na FA na EFL. Na halikuwa 
jambo la kushangaza kumshuhudia akitajwa 
kwenye kikosi cha timu bora ya mwaka.

#3 David Seaman
Mmoja wa magolikipa wanaoheshimiwa 

kwa wakati wote, David Seaman, ambaye ali-
kuwa golikia namba moja wa Arsenal kwa mis-
imu 13 ya kuvutia. Kwa kipindi hicho akiisaidia 
Arsenal kutwaa mataji tisa, yakiwamo mawili 
ya Ligi Kuu.

Msimu wa 1997-98 ulikuwa wake wa kwanza 
kutwaa taji la Ligi Kuu, lakini 1998-99 pengine 
ndio ulikuwa msimu bora zaidi kwake. Ali-
cheza kila mechi kwa ‘Washikabunduki’ hao, 
akiruhusu mabao 17, wakati wakimaliza nafasi 
ya pili. Mwishoni mwa muongo wake mmoja 
mwaka 2002, hakuna golikipa mwingine ali-
yecheza mechi nyingi bila kuruhusu bao, ak-
icheza 130.

Seaman ndio mchezaji wa pili wa Arsenal 
kucheza mechi nyingi zaidi akifikisha 325.

#2 Petr Cech
Alisajiliwa Chelsea kipindi cha majira ya joto 

mwaka 2004, Petr Cech alitumia misimu 11 
kama golikipa namba moja pale Blues. Wakati 
wake akiwa pale Stamford Bridge, alishinda 
mataji 13, yakiwamo manne ya Ligi Kuu.

Golikipa huyu raia wa Czech msimu wake 
wa kwanza alicheza mechi 21 bila kuruhusu 
bao akishinda taji la Ligi Kuu na kushinda tuzo 
ya kipa bora wa mwaka, wakati akiruhusu 
kufungwa mabao 15 kwa msimu. Msimu wa 
2005-06 ulimshuhudia akifungwa mabao 22, 
wakati Chelsea ikishinda tena taji la Ligi Kuu.

Msimu wa 2009-10 ulimshuhudia akishinda 
tuzo ya golikipa bora wa mwaka na alifikisha 
mechi 100 bila kuruhusu bao kwa kipindi 
alichocheza Chelsea, na msimu wa 2010-11, 
ulimshuhudia akichaguliwa kuwa mchezaji 
bora wa mwaka wa klabu.

Pengine wakati bora zaidi kwake ni msimu 
wa 2011-12. Kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Bayern Munich, aliokoa penalti 
katika muda wa ziada na nyingine mbili kwe-
nye changamoto ya mikwaju ya penalti na ku-
wasaidia ‘Blues’ hao kushinda taji la michuano 
hiyo kwa mara ya kwanza.

Cech baadaye alihamia Arsenal, na ingawa 
hakuwa na mafanikio makubwa alishinda 
Kombe la FA mwaka 2017.

#1 Peter Schmeichel
Aliyekuwa kocha wa Manchester United, 

Sir Alex Ferguson, kuna wakati alimtaja Peter 
Schmeichel akiwa golini huongeza pointi za 
ziada 15 kwa msimu mzima. Kiukweli, pengine 
hakukosea. Raia huyo wa Denmark alitumia 
misimu nane pale Old Trafford na kuisaidia 
timu hiyo kufikia mafanikio makubwa kwa 
kipindi chote alichokaa hapo.

Katika msimu wake wa kwanza klabuni 
hapo, ulimshuhudia akishinda taji la Ligi Kuu. 
Wakati wa msimu huo alicheza mechi 22 bila 
kuruhusu bao, na alitajwa kuwa golikipa bora 
wa mwaka. Kutokea pale, alikwenda kushinda 
mataji mengine manne ya Ligi Kuu, na men-
gine sita likiwamo la Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 1999.

Schmeichel bado anabaki kuwa golikipa 
bora kwenye Ligi Kuu ya England, licha ya 
kustaafu miaka 15 iliyopita.

Petr Cech
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MOHAMED Hussein ‘Mmachinga’, ndiye mchezaji 
anayeshikilia rekodi ya kufunga mabao mengi Ligi 
Kuu Bara baada ya kucheka na nyavu mara 26 
msimu wa 1999, rekodi ambayo imedumu kwa mi-
aka 21 sasa. Mwaka 2006 Abdallah Juma, mchezaji 
wa zamani wa Mtibwa, alikaribia kuifikia rekodi ya 
Mmachinga, lakini akajikuta akiishia kufunga ma-
bao 25. Msimu huu Meddie Kagere wa Simba tayari 
ana mabao 19 huku timu yake ikibakiza mechi 10 
kabla ya ligi kumalizika, je ataivunja?u

s
il

o
li

ju
a

ZAMA za Ligi Kuu ya England zime-
shuhudia maendeleo kwa baadhi ya 
timu bora katika historia ya soka la 

Uingereza, huku zikiwa na mafanikio 
makubwa kama Manchester United, 

Arsenal na Liverpool.

MADRID, Hispania 

E
DEN Hazard amekuwa na 
wakati mgumu katika mwaka 
wake wa kwanza kucheza Ma-
drid, nini kilichomfanya kiungo 

huyo mchezeshaji kukwama pale Real?
Mashabiki wa Real Madrid

 walikuwa na furaha kubwa 
wakati Hazard alipoondoka 
Chelsea na kukubali kusaini 

kwa mabingwa hao mara 13
 wa Ulaya Julai mwaka jana, 
dili ambalo lilitajwa kuwa na

 thamani ya pauni milioni 130.
Mchezaji mwenyewe alielezea fura-

ha yake wakati akitambulishwa kwa 
mashabiki wa klabu hiyo yenye mas-
kani yake mji mkuu wa Hispania: “Ni-
likuwa na ndoto ya muda mrefu kutua 
hapa tangu nikiwa mtoto, mara zote 
nilikuwa shabiki wa Real Madrid. Nita-
jaribu kuwa bora duniani.”

Miezi nane baadaye Hazard aka-
zungumzia msimu wake wa kwanza 
pale Bernabeu na kusema: “Msimu 
wangu wa kwanza pale Madrid ulikuwa 
mbaya,” alisema akinukuliwa na RTBF.

“Ulikuwa msimu wa kuzoea ligi. Na-
takiwa kuhukumiwa msimu wa pili. Ni 
suala langu kuwa kwenye kiwango ki-
zuri mwakani.”

Takwimu zake akiwa Chelsea zinao-
nyesha kwamba, mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ubelgiji kuanzia mwaka 
2012 hadi 2019 alicheza jumla ya mechi 
245 za Ligi Kuu ya England, akifunga 
mabao 85 na kutoa pasi za mwisho 
‘asists’ 54 na nafasi alizotengeneza 595 
na mashuti 491.

Wakati tangu atue Real Madrid kwa 
msimu 2019-20 amecheza mechi 10 za 
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, akifunga 
bao moja, ‘asists’ moja na nafasi ali-
zotengeneza 14 na mashuti 12.

Wakati Hazard alipojiunga na klabu 
hiyo kubwa duniani, alikuwa ameingia 
rasmi kwenye anga za Galactico, ikiwa 
ni miaka sita baada ya Gareth Bale ku-
tua pale Bernabeu,

Uzito
Mara baada ya kutua Real Madrid, 

Hazard alianza kushutumiwa kwa 

Sababu 
Hazard 
kuchemsha 
Real

katika mechi zake tano za kwanza ka-
tika mashindano yote na gazeti la Mar-
ca likamfananisha na Michael Owen 
ambaye ndiye mchezaji aliyeaanza 
vibaya zaidi akiwa kama ‘Galactico’ 
baada ya Muingereza huyo kucheza 
mechi saba za mwanzo bila kufunga 
bao hapo Bernabeu.

“Ni kweli kwamba watu walitarajia 
makubwa kutoka kwangu, pia mimi 
mwenyewe nilitarajia makubwa,” 
alisema Hazard, baada ya kucheza 
mechi hizo tano bila kufunga.

Bahati nzuri, hatimaye akafunga 
bao lake la kwanza wakati timu yake 
ikipata ushindi wa 4-2 nyumbani dhidi 
ya Granada Oktoba.

Hatua moja mbele, mbili 
nyuma

“Sikuwa vizuri,” alikubali Novem-
ba. “Nilijiambia mwenyewe kuanza 
kucheza vizuri.”

“Miezi miwili ya kwanza, haikuto-
sha. Nilidhani naweza kufanya vizuri. 
Sifanyi vizuri, lakini najaribu.”

Mambo yalionekana kuwa mazuri 
wakati alipoonyesha kiwango cha 
kuvutia katika ushindi wa mabao 4-0 
dhidi ya Eibar baadaye mwezi huo 
na hata gazeti la AS likaandika katika 
ukursa wake wa kwanza: “Hatimaye 
Hazard amefika.”

Kiwango chake alichokionyesha 
ndicho kilichokuwa kikitarajiwa na 
kila mmoja nchini Hispania.

Lakini wakati mashabiki wakiwa 
na furaha na kiwango chake, Hazard 
akaumia kifundo cha mguu kwenye 
mchezo wa hatua ya makundi wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Paris 
Saint-Germain na hivyo kumfanya 
awe benchi wakati wa hatua ya 16-
bora.

Namba 7 isiyo na bahati
Hazard alikuwa nje ya uwanja hadi 

Februari na akarudi kwenye mchezo 
dhidi ya Celta, huku mchezaji huyo 
akipewa heshima ya mashabiki kusi-
mama uwanjani dakika ya 73 kwenye 
mchezo huo katika dimba la Berna-
beu.

Siku sita baadaye, akarudi tena kwe-
nye vyumba vya matibabu baada ku-
vunjika kifundo cha mguu wakati Real 
Madrid ikikumbana na kichapo cha 
1-0 kutoka kwa Levante. 

Na sasa Hazard amekosa mechi 
nyingi zaidi kutokana na majeruhi 
katika msimu wake wa kwanza hapo 
Real Madrid kuliko miaka yake saba 
aliyocheza pale Chelsea.

Muda wa kuzoea ligi
Bila shaka, Hazard hatakuwa 

mchezaji wa kwanza ambaye alihitaji 
muda wa kuzoea mazingira ya timu 
mpya, nchi na ligi.

Kocha Pep Guardiola akimzun-
gumzia Hazard alionyesha kushanga-
zwa kwa kushindwa kufanikiwa kwa 
mchezaji huyo pale Madrid.

“Kama hachezi vizuri, kuna kitu ki-
naendelea pale Madrid kwa sababu 
kwa hakika kabisa yeye ni mchezaji 
mzuri,” alisema kocha huyo wa zam-
ani wa Barcelona.

“Kile tulichokiona England... ni 
mchezaji wa daraja la juu duniani. La-
kini dunia nzima inajua kwamba kuna 
wakati mchezaji anahitaji muda wa 
kuzoea mazingira.”

kuongezeka uzito kupita kiasi wakati 
akitoka kwenye likizo ya majira ya joto.

Hata yeye mwenyewe alikubaliana 
na hilo. “Ni kweli,” Hazard alikubali 
kwamba ameongezeka uzito katika ma-
hojiano na gazeti la L’Equipe Novemba 
mwaka jana. “Siwezi kuficha, lakini nil-
iongezeka uzito kwa sababu nilikuwa 
likizo.”

Kocha wa zamani wa Arsenal, 
Arsene Wenger wakati akitoa maoni 
yake kuhusu kuongezeka uzito kwa 
Hazard alisema: “Kama unataka farasi 
ashindwe kwenye mbio, muongeze kilo 
mbili katika kilo zake 500.”

Majeruhi 
Majeruhi nayo yamemtikisa Hazard, 

kwani aliumia wakati wa mazoezi kabla 
ya kuanza kuichezea mchezo wa kwan-
za Real Madrid dhidi ya Celta Vigo.

Na matokeo yake alilazimika kusubiri 
kuanza kucheza mechi yake ya kwanza 
ya ushindani Septemba na kumfanya 
kocha, Zinedine Zidane kulazimika 
kuwa mtulivu.

“Najua kwamba atapata mafanikio 
hapa,” alisema kocha Zidane raia wa 
Ufaransa wakati akimsubiria Hazard 
kucheza mechi yake ya kwanza.

Lakini Hazard akashindwa kufunga 
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HABARI DODOMA

Na Mwandishi wetu, BAHI

MKUU wa Wilaya ya Bahi, Mwa-
nahamisi Munkunda, amewasihi  
watumishi wa wilaya hiyo, kuwa 
watulivu na wavumilivu wakati 
serikali inaendelea kuwachukulia 
hatua watu waliohusika kumuua 
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Chilingulu, Heladius Mgaya (41).

Mwalimu Mgaya aliuawa kwa 
kukatwa mapanga na watu wasio-
julikana usiku Aprili 6, mwaka huu, 
katika kijiji cha Chilingulu wilayani 
humo.

Munkunda alitoa kauli hiyo ka-
tika ibada fupi ya kutoa heshima 
za mwisho kwa mwili wa Mgaya, 
iliyofanyika katika ukumbi wa mi-
kutano wa Halmashauri ya Wilaya 
hiyo mwishoni mwa wiki.

 
Akizungumza katika ibada hiyo, 

Mkuu huyo alisema ukatili huo 
hautafumbiwa macho na kuwatoa 
hofu watumishi kuwa serikali 
kupitia vyombo vyake vya dola 
itachukua hatua stahiki kwa wa-
husika. 

“Huu ni ukatili kama ulivyo uka-
tili mwingine na kamwe hauku-
baliki, naomba mtambue kuwa 
Serikali ipo kazini na wahusika 
watachukuliwa hatua stahiki kwani 
kazi hii tayari imeshaanza.

“Mimi na Mkurugenzi baada ya 
kupata taarifa za tukio hili, mara 
moja tulikwenda eneo la tukio 
ambapo tuliungana na viongozi 
ngazi ya kata, na kiukweli tunake-
mea matukio maovu kama haya na 
ninaahidi kuwa wale wote wali-
ohusika vyombo vya dola vinaen-
delea na kazi na sheria itachukua 
mkondo wake,” alisema.

Mkuu huyo aliongeza: “Hatuwezi 
kukubali hii hali, sumu hii iwe 
mwisho kwa sababu inawezekana 
tusipoikomesha itaendelea kutut-
afuna sisi wote, maana yake sisi 
wote ni watumishi wa serikali bila 
kujali wewe unatumika katika eneo 
gani.”

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Bahi, Dk. Fatuma 
Mganga, alikemea vitendo vya ku-
wanyanyasa na kuwafanyia ukatili 
watumishi kwenye wilaya hiyo.

“Tukio hili ukilitafakari kibin-
adamu mioyo yetu inaguswa sana 
na unaona kabisa kutokea kwake 
ni kukosekana kwa upendo na wa-
husika kutokuwa na hofu ya Mun-
gu…sisi kama serikali wajibu wetu 
ni kufuatilia watoto wote kwenda 
shule sasa hili kwa ndugu zetu wa 
Chilungulu wakati Mwalimu Mgaya 
akitekeleza hilo alionekana kuwa 
kero kwao,” alisema.

Kadhalika, Dk. Mganga ali-
waomba viongozi wa dini kubuni 
mbinu mpya ya kuokoa roho za 
watu zilizopotea kwani maumivu 
yanayosababishwa na watu wasio 
na hofu ya Mungu ni makali.

“Penye upendo hatutegemei 
kukuta kitu kama hiki, hii ni chuki, 
ndiyo maana imesababisha tukio 
kama hili ambalo linasononesha 
sana,” alisema.

 

DC awatuliza 
watumishi mauaji
ya mwalimu mkuu

Na Mwandishi Wetu,  
CHEMBA

M
KUU wa Wilaya ya 
Chemba, Saimon 
Odunga, ameli-
funga daraja la 

Kelema Maziwani linaloungan-
isha mikoa ya Tanga, Dodoma, 
Manyara na Singida, kutokana 
na kuhatarisha maisha kwa wa-
tumiaji.

Daraja hilo kingo zake 
zimesombwa na mvua kubwa 
zinazoendelea kunyesha, hivyo  

halitakiwi kutumiwa na vyom-
bo vya moto.

Odunga alitangaza uamuzi 
huo alipokuwa akizungumza 
na wananchi mwishoni mwa 
wiki katika kijiji cha Simba, 
Kata ya Mondo. 

Hata hivyo, alisema kuwa 
ufungaji huo hautaathiri wa-
naopita kwa miguu katika 
daraja hilo.

 Mkuu huyo alikemea vikali 
vitendo vinavyofanywa na baa-
dhi ya wakazi wa maeneo hayo 
kuendelea kulitumia daraja 

hilo kupitisha magari, hali in-
ayoongeza uharibifu mkubwa 
zaidi.

Aliutaka uongozi wa Kijiji 
cha Simba kuimarisha ulinzi 
katika daraja hilo ili kuhakiki-
sha halitumiki kwa shughuli 
zozote za usafirishaji hadi hapo 
daraja hilo litakapofanyiwa 
ukarabati.

“Kufanya hivyo kutasaidia 
kupunguza athari zaidi na 
gharama za ukarabati wa dara-
ja hilo,” alisema.

Odunga aliwataka wananchi 

kuwa watulivu na wenye subi-
ra kipindi ambapo wanasubiri 
ukarabati wa daraja hilo.

Aidha, aliwataka wananchi 
kutumia njia mbadala iliyoele-
kezwa      na serikali ili kuen-
delea na    shughuli zao za kila 
siku.

“Hii ni mara ya pili daraja 
hili kufungwa na uharibifu huu 
umetokana na mvua zinazo-
nyesha na pia licha ya kuwa 
hatari wananchi wameendelea 
kulitumia daraja na kuzidisha 
uharibifu,” alisema.

DC Chemba afunga daraja Kelema

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mi-
taa (LAAC), Abdallah Chiko-
ta, amesema nidhamu ya 
matumizi ya fedha imeimarika 
ndani ya miaka minne kwenye 
mamlaka za serikali za mitaa 
nchini.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Chikota ambaye pia ni 
Mbunge wa Nanyamba, alise-
ma awali mamlaka hizo zil-
ipewa majina mengi ikiwamo 
mchwa kutokana na matumizi 
mabaya ya fedha za umma.

 “Nimpongeze Rais John 
Magufuli kwa kuwa Tamisemi 
iliyoko chini yake, amefanya 
kazi kubwa ya kuimarisha 
utendaji kazi, mtakumbuka 
awali zilipewa majina mengi 
mchwa kutokana na kula fed-
ha sasa hivi kuna maboresho 

makubwa sana.
“Hata taarifa iliyowasilishwa 

hivi karibuni na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kuna mabore-
sho makubwa sana,” alisema.

Alieleza kuwa katika 
taarifa hiyo hati zinazori-
dhisha kwenye mamlaka hiyo 
zimeongezeka kutoka asilimia 
81 hadi 95 huku asilimia tano 
ni hati zenye mashaka na 
hakuna hati chafu.

“Utayarishaji wa hesabu 
kwenye mamlaka za serikali 
za mitaa umeimarika na usi-
mamizi wa matumizi pia umei-
marika kwa kiwango kikubwa 
…hivi sasa  kuna nidhamu kub-
wa sana ya matumizi ya fedha, 
zamani haikuwa ajabu Kamati 
ya LAAC inakwenda kukagua 
nyumba ya Mganga mkuu wa 
wilaya unaenda hadi site ny-
umba haionekani unaambiwa 
ulikuwa mpango,” alisema.

Chikota alisema sasa hakuna 
hali hiyo, na kwamba hivi kar-
ibuni Kamati hiyo ilitembelea 
Mkoa wa Iringa na Njombe ku-
kagua ujenzi wa vituo vya afya 
na hospitali za wilaya na kuli-
kuwa na miradi mizuri yenye 
ubora inayolingana na thama-
ni ya fedha.

“Miradi hii imejengwa kwa 
mfumo wa ‘force account’, 
utaratibu huu umeokoa fedha 
nyingi ambazo zingepitia kwa 
makandarasi, wataalam wetu 
kuna wakati walikuwa wa-
naleta gharama sio halisi, kwa 
kweli usimamizi umeimarika 
kwa kiwango kikubwa, unaona 
kabisa mradi umejengwa na 
kwa viwango,” alisema.

Hata hivyo, alisema bado 
kuna kero chache ambapo 
baadhi ya watendaji wanafan-
ya kazi kwa mazoea.

“Kwa mfano, Halmashauri 
ya Mbogwe tulikuta Sh. milioni 

400 hazipo benki na Kituo cha 
Afya hakipo, Songea DC wame-
kusanya kupitia mashine ya 
POS Sh.Milioni 400 lakini hapo 
katikati kwenda benki zime-
potea hata kabla ya kwenda,” 
alisema.

Alisema Ofisi ya Rais, Tami-
semi imetafuta mwarobaini ya 
kudhibiti hilo ambapo imean-
zisha kitengo cha usimamizi 
na ufuatiliaji wa fedha kwenye 
serikali za mitaa na mikoa am-
bacho kinabaini tatizo kabla ya 
CAG kufika.

“Changamoto ya matumizi 
ya fedha kwenye Halmashauri 
za Mkoa wa Morogoro zili-
bainiwa na hichi kitengo kabla 
ya CAG, na inasaidia kuokoa 
fedha, kwa ujumla kuna ma-
boresho    makubwa sana, 
Tamisemi chini ya Waziri Se-
lemani Jafo hatua zinachuku-
liwa haraka tofauti na awali, ” 
alisema.

LAAC yafunguka nidhamu  matumizi ya  fedha S/Mitaa

Mtoto Lolini Lucas (4) kushoto na Elisha Mwambapa (4), wakazi wa mtaa wa Itega, Kikuyu jijini Dodoma, wakitekeleza maelekezo 
ya serikali pamoja na wazazi wanaoishi nao, ya kunawa maji na sabuni kwa ajili ya kujilinda na maambukizi ya corona. PICHA: 
PETER MKWAVILA.
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

MKOA wa Mbeya, 
umetajwa kuwa mion-
goni mwa yenye mwitikio 
mkubwa kwa wananchi 
wake kunawa mikono 
kwa kutumia sabuni kama 
ilivyoagizwa na Wizara 
ya Afya kwa kushirikiana 
na wataalam wake ili ku-
kabiliana na maambukizi 
ya virusi vya corona.

Timu kutoka Wizara ya 
Afya kwa kushirikiana 
na Msanii  Mrisho Mpoto, 
ilifanya ziara mkoani 
Mbeya kwa lengo la kutoa 
elimu kwa wananchi 
kuhusu tahadhari ya 
ugonjwa wa Covid-19.

Aliwahamasisha 
wananchi kutambua 
umuhimu wa kunawa 
mikono kwa maji tiririka 
na sabuni mara kwa mara 
ili kuepukana na maam-
bukizi.

Alisema Wizara ya Afya 
itafikia mikoa 13 ambayo 
iko kwenye hatari kubwa 
ya kupata maambukizi 
ya virusi vya corona 
ikiwemo Songwe, Rukwa, 
Katavi, Arusha, Kiliman-
jaro, Tanga na Dar es 
Salaam.

“Kampeni hii ya utoaji 
elimu dhidi ya maam-
bukizi ya ugonjwa wa 
Covid-19 na kuhamasisha 
wananchi kunawa mikono 
ina lengo la kukabili-
ana na ugonjwa huo na 
kuifanya Tanzania kuwa 
salama zaidi, hili suala ni 
la kila Mtanzania, naomba 
tushirikiane,” alisema 
Mwakitalima.

Balozi wa kampeni hiyo 
msanii, Mrisho Mpoto, 
alisema kupitia sanaa 
yake atawafikia wananchi 
wa maeneo mbalimbali 
na kwamba ugonjwa huo 
usiwagawe Watanzania 
badala yake uwakutan-
ishe pamoja ili kuukabili.

Aliwaomba wadau ku-
unga mkono jitihada hizo 
za serikali katika kuu-
tokomeza ugonjwa huo 
kwa kuyagusa makundi 
mengine ikiwamo wenye 
ulemavu ili kupata elimu 
ya kujikinga.

Baadhi ya wakazi wa 
Jiji la Mbeya walieleza 
umuhimu wa kunawa 
mikono kwa majisafi 
na salama kwa kutumia 
sabuni ili kuepuka 
maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona.

Wananchi 
Mbeya 
waonyesha 
mwitikio 
mkubwa 
kunawa

‘Wazazi dhibitini watoto wasizurure’

Na Grace Mwakalinga, 

MBARALI

M
KUU wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, Reu-
ben Mfune, ame-

waagiza watendaji wa kata na vi-
jiji kuwachukulia hatua za kisheria 
ikiwamo kuwatoza faini ya kuanzia 
Sh. 50,000 hadi 300,000 wafanya-
biashara na bodaboda wanaokaidi 
agizo la kuweka ndoo ya maji na 
vitakasa vya kunawa mikono ili 

kujikinga na maambukizi ya virusi 
vya corona.

Mfune alitoa agizo hilo mwisho-
ni mwa wiki, alipokuwa akikagua 
maeneo mbalimbali ya kibiashara  
pembezoni mwa barabara kuu 
ya Iringa – Mbeya, eneo la Igawa, 
kuangalia utekelezaji wa agizo la 
kila maeneo ya kutolea huduma 
kuwa na ndoo za maji na sabuni.

Alisema suala la kunawa miko-
no sio ombi ni la lazima na  kila 
eneo la kutolea huduma viwekwe 
vifaa, watakaokaidi biashara zao 
zifungwe au watozwe faini.

“Lazima tuchukue tahadhari 
dhidi ya ugonjwa huu wa corona, 
tusipuuze masharti ya kunawa 
mikono kila mara na kila sehemu 
unapoingia kupata huduma, hii 
itasaidia kujikinga na maambuki-
zi, utaratibu huu lazima ufuatwe 
kama umeshindwa funga biasha-
ra, lakini sio kuweka rehani mai-
sha ya wengine,” alisema Mfune.

Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, 
Michael Semindu, aliwasihi wa-
tumia sigara na wanywaji pombe 
kali kuacha tabia ya kupokezana 
vilevi hivyo kwa kuwa ni rahisi ku-

pata maambukizi.
Aliwataka wanywaji wa pombe 

kuacha tabia ya kurundikana 
chumba kimoja watu wengi ili ku-
punguza hatari ya kuambukizwa 
ugonjwa wa corona.

Ofisa afya wilayani humo, Said 
Sadick, alisema Sheria ya Afya ya 
Jamii ya mwaka 2009 inawataka 
wauzaji wa maduka ya dawa za bi-
nadamu, mifugo na pembejeo za 
kilimo kuweka vitakasa mikono, 
maji pamoja na sabuni ili wateja 
kabla na baada ya kupata huduma 
wanawe.

Wasioweka ndoo na sabuni faini 300,000/-

Na Grace Mwakalinga,  
MEEYA

OFISA afya wa Mkoa wa Mbeya, 
Mashaka Juma, amewashauri wa-
zazi na walezi kuwadhibiti watoto 
wao kwa kutowaruhusu kufanya 
biashara maeneo ya sokoni, 
kucheza mpira au kuangalia sin-
ema kwenye vibanda ili kuwak-
inga na maambukizi ya virusi vya 
corona ambavyo kwa sasa vime-
kuwa tishio duniani.

Aliwaambia waandishi wa 
habari kuchukua tahadhari dhidi 
ya maambukizi ya ugonjwa huo 

kwa kuwa ni kundi lililo kwenye 
hatari kubwa ya kuambukizwa.

Juma aliyasema hayo juzi 
wakati wa semina kwa waandishi 
wa habari wa Mkoa wa Mbeya 
iliyokuwa na lengo la kutoa elimu 
ya kujikinga na maambukizi ya 
ugonjwa wa Covid-19 unaosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Alisema serikali ilifunga shule 
zote nchini ili kukabiliana na 
maambukizi ya virusi hivyo kwa 
watoto, lakini hali iliyopo sasa 
baadhi ya wazazi wanatumia 
mwanya huo kuwatumikisha wa-
toto kazi za sokoni au kuwaruhu-

su kwenda kucheza mpira bila 
tahadhari yoyote.

Ni wakati sasa kwa wazazi kua-
cha tabia ya kupuuza mambo, 
huu ugonjwa ni hatari kuliko tu-
navyofikiria, tuchukue tahadhari 
tusiruhusu watoto wetu watoke 
nje, wabaki ndani kuna kazi ny-
ingi za kufanya ikiwamo kuji-
somea,” alisema Juma.

Aliwahimiza wanahabari ku-
jenga utamaduni wa kunawa 
mikono kwa maji tiririka na sabu-
ni au vitakasa mikono kila mara 
na kabla au baada ya kutumia vi-
faa vyao.

Pia, wavae barakoa wana-
poenda kutafuta habari  kwenye 
maeneo      yenye mikusanyiko ya 
watu.

Alisema mkoa huo umejipanga 
kukabiliana na ugonjwa wa Covid 
-19 kwa kufungua vituo mbalim-
bali vya kutolea huduma katika 
kila wilaya kwa watakaothibitika 
na maambukizi.

Alisema pia wataalamu wa-
nawahimiza wafanyabiashara 
kutengeneza kifaa maalum cha 
kunawia mikono badala ya kila 
mmoja kushika koki ili kupungu-
za maambukizi.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe, akipanda kwenye treni katika Karakana ya Shirika la Reli ya Tanza-
nia na Zambia (Tazara), iliyopo eneo la Iyunga jijini Mbeya, alipokuwa kwenye ziara ya kukagua miundombinu ya Reli hiyo ambayo ilikuwa 
imeharibiwa na mafuriko. PICHA NA NEBART MSOKWA.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VYAMA vya siasa nchini, vime-
shauriwa kuweka na kutekeleza 
sera maalumu itakayotoa fursa 
kwa wanawake kugombea nafasi 
za uongozi katika uchaguzi mkuu 
unaotarajiwa kufanyika mwezi 
Oktoba, mwaka huu.

Naibu Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Mgeni Hassan Juma, 
alisema bado kuna changamoto 
kubwa katika vyama vya siasa 
ambavyo havitoi fursa sawa kwa 
wanachama wake wanapotaka 
kugombea nafasi za uongozi.

Alisema vyama vya siasa licha 
ya kunadi uwapo wa sera ambazo 
zinawezesha wanawake kugom-
bea nafasi za uongozi, hadi sasa 
zimekuwa zikiishia kwenye ma-
karatasi na kushindwa kuzifanyia 
kazi.

Katika hatua nyingine, Naibu 
Spika huyo alisema, uwapo wa 
nafasi za viti maalumu kwa 
wanawake ni mfano wa kuwa-
jengea uwezo wa kuingia kwe-
nye mchakato wa majimbo na 
sio kubweteka wakiamini kuwa 
hawawezi.

Vile vile, alisema licha ya 
uwapo wa mwamko kwa baadhi 
ya wanawake kutaka kugombea 
nafasi za uongozi, hadi leo wengi 
wao hawafahamu nini wana-
chokitaka.

“Ili tuweze kufanikiwa ni lazima 
sisi wanawake tuweke malengo 
yetu kabla ya kuingia kwenye 
kinyang’anyiro cha uchaguzi ili 
tuweze kumshinda adui yetu,” 
alisema.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la 
Kiwengwa kupitia Chama cha 
Mapinduzi (CCM), Asha Ab-
dalla Mussa, alisema wanawake 
wanaotaka kugombea nafasi za 
uongozi wana wajibu wa kufanya 
utafiti pamoja na kutengeneza 
ushawishi kivitendo kwa wa-
jumbe wenye kutoa uamuzi ndani 
ya chama.

Mwakilishi huyo alitoa ushauri 
kwa Chama cha Wanahabari 
Wanawake Tanzania (Tamwa) 
upande wa Zanzibar muda ukifika 
wa kufanya kampeni kuwaandaa 
wale wenye mwelekeo wa kuku-
balika kwenye jamii.

Hata hivyo, amekiri kuwa kuna 
tatizo kubwa hususani Zanzibar 
kwa wanawake wengi kushindwa 
kujitokeza katika uchaguzi kuto-
kana na hofu ya kupambana na 
wanaume kwenye kinyang’anyiro 
cha uchaguzi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
Baraza la Wanawake Chadema 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Mwa-
namrisho Abama, alisema ipo haja 
kufanyiwa mabadiliko ya sheria 
ya vyama vya siasa na kuweka 
wazi uwapo wa nafasi za wa-
nawake katika majimbo na si kwa 
nafasi za viti maalumu pakee.

Wanawake 
watakiwa kuacha 
hofu nafasi za 
uongozi

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

M
KUU wa Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, 
Vuai Mwinyi Mo-
hammed, amem-

fukuza kazi Sheha wa shehia ya 
Mkokotoni, Ame Haji Ame, kwa 
kushindwa kutekeleza agizo la 
serikali la kuzuia mikusanyiko 
ndani ya shehia yake.

Akizungumza ofisini kwake 
Mkokotoni, Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, alisema Sheha huyo 
ameshindwa kusimamia agizo 
hilo kutokana na eneo lake la 
Mkokotoni kuwa na nyumba 
inayotumika kuweka abiria wa-
naosafiri kwenda Tanga zaidi ya 
watu 50 kwa wakati mmoja jam-
bo ambalo linaweza kusababisha 
maambukizi ya virusi vya corona.

Alisema masheha wote wal-
ishaambiwa kusimamia maagizo 
yote yanayotolewa na serikali ka-
tika kupambana na kuenea kwa 
maambukizi ya virusi vya corona, 
lakini katika shehia hiyo ilikutwa 
nyumba hiyo na hali ya kuwa 
yeye anatambua hilo.

Alisema nafasi yake hiyo 
itakaimiwa na Sheha wa shehia 
ya Mto wa pwani, Omar Ali na 
tayari Mkuu wa Mkoa huyo amei-
funga nyumba hiyo kutumika 
kwa shughuli hizo.

Katika hatua nyingine, seri-
kali ya mkoa huo imelazimika 
kuwaweka ndani watu wawili 
wanaofanya kazi katika ofisi inay-
osafirisha mizigo katika Bandari 
ya Mkokotoni kuelekea Tanga.

Mkuu wa Wilaya ya Kaskazni A 
Unguja, Hassan Ali Kombo, alila-
zimika kuchukua hatua hiyo ku-

fuatia agizo lililotolewa na Naibu 
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na 
Usafirishaji, Mohamed Ahmada 
Salum, kuiagiza serikali ya wilaya 
hiyo, kuifungia ofisi hiyo kuto-
kana kuvunja utaratibu na sheria 
zilizowekwa na serikali.

Awali, Naibu Waziri huyo al-
itoa agizo hilo katika eneo la ofisi 
hiyo iliyopo Mkokotoni, baada ya 
kufika na kuwaona abiria wengi 
wakiwamo wanawake, wanaume 
na watoto waliofungiwa ndani 
wakisubiri usafiri wa kuelekea 
Tanga.  Hali hiyo ilimfanya waziri 
huyo kuchukua uamuzi huo ku-
tokana na kubaini kuwa ofisi hiyo 
inasafirisha abiria kinyume na 
utaratibu na sheria zilizowekwa 
na serikali. Alisema hali hiyo hai-
kubaliki na inaweza kusababisha 
hatari kwa maisha ya watu na 
serikali kupata lawama.

“Kwa mujibu wa kanuni ya 
2007 ya usajili na leseni ya vy-
ombo vidogo vya majini kifungu 
cha 105, inaelekeza vyombo 
vyote vilivyosajiliwa kwa abiria 
vichukue abiria na vya mizigo 
vichukue mizigo na sio kutumika 
kwa matumizi mengine mpaka 
amri itolewe na serikali,” alisema.

Hata hivyo, Naibu huyo alise-
ma, hakuna sababu kwa ofisi 
hiyo kuendelea kufanyakazi ya 
kuchukua abiria kinyume na 
taratibu na sheria zilizowekwa 
na serikali. Ahammada alieleza 
kwamba, serikali imerahisisha 
suala la usafiri katika maeneo 
tofauti ikiwamo safari za Zanzi-
bar  hadi Dar es Salaam, Pemba 
Zanzibar na Pemba Tanga, hivyo 
amewataka wananchi kuacha 
tabia ya kusafiri kwa vyombo vi-
sivyo rasmi.

Sheha afukuzwa kazi kukiuka zuio la mikusanyiko

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

LICHA ya Serikali ya Zanzibar 
kufunga shule na madrasa ili 
kuwaepusha watoto na miku-
sanyiko na kuwakinga dhidi ya 
maradhi ya corona, wengi wao 
kwa makundi wanaonekana 
mitaani wakicheza na kufanya 
biashara.

Nipashe ilishuhudia kundi 
kubwa la watoto wakiwa katika 
biashara ya kusafisha samaki 
kwa ajili ya kujipatia fedha ka-
tika eneo la soko la mnada wa 
Samaku,Unguja Ukuu Mkoa wa 
Kusini Unguja.

Muhammed Khatib Maulid, 
mkazi wa kijiji hicho, alisema 
kuwa tatizo la watoto kujishu-
ghulisha na biashara katika soko 

hilo ni jambo la kawaida na jamii 
ya kijiji hicho wamelikubali ha-
waoni athari za watoto kujihusi-
sha katika biashara hizo za uvuvi.

Alisema hivi sasa baada ya 
serikali kutangaza shule na ma-
drasa kufungwa, idadi ya watoto 
imeongezeka sokoni hapo.

“Kabla ya shule na madrasa 
hazijafungwa, watoto waliokua 
wakifika hapa ni kati ya miaka 
14, lakini hivi sasa watoto wa 
miaka saba wapo sokoni hapa,” 
alisema.

Alisema kuwa Sheha wa ki-
jiji hicho anajitahidi kuwafukuza 
watoto hao, lakini jitihada zake 
bado hazijazaa matunda kwa 
sababu jamii haimpi ushirikiano 
mkubwa kuliondoa tatizo hilo.

Alisema watoto hao baadhi 
yao huwa na wazazi wao sokoni, 

bila ya kujali athari anazoweza 
kuzipata mtoto ikiwamo kukosa 
masomo. Aliwataka wazazi na 
walezi kuungana na Sheha wa 
kijiji hicho kuhakikisha watoto 
wanabaki majumbani mwao ili  
kujikinga na maradhi ya corona 
na watoto kuendelea kupata 
elimu kuliko kujiingiza mapema 
katika biashara ya uvuvi.

Naye Khadija Khamis, mkazi 
wa Kijiji cha Kitogani, alisema 
baadhi ya jamii haiamini kuwa 
ugonjwa wa corona upo kwa 
sababbu watoto wapo katika mi-
kusanyiko mbalimbali ikiwamo 
maeneo ya wazi wakicheza go-
loli, mpira na kujihusisha katika 
biashara ya uvuvi.

Aliviomba vyombo vya ulinzi 
na usalama kufanya doria mi-
taani ili kuwatawanya watoto 

ambao wapo katika mikusanyiko 
ili waepuke maambukizi.

Alisema corona haina maskini, 
tajiri, dini, siasa wala rika au jinsia 
hivyo ni vyema jamii ikachukua 
tahadhari na kuwalinda watoto 
wasiwe katika mikusanyiko.

Naye Sheha wa Shehia ya Un-
guja Ukuu Kaepwani, Khamis 
Vuai Shomari, alisema wimbi la 
watoto ni kubwa katika soko la 
mnada wa samaki kijijini hapo 
na aliwataka wazazi kuwakataza 
watoto wao wasiende katika 
eneo hilo kwa sababbu wak-
iendelea kuwapo watapoteza 
malengo. Alisema watoto hu-
penda kwenda sokoni hapo kwa 
sababu wanapata pesa baada ya 
kusafisha samaki sasa wanaweza 
wakakatisha masomo kwa tamaa 
ya biashara hiyo.

Watoto waendelea kuzurura mitaani

Askofu wa Kanisa Katoliki jimbo la Zanzibar, Augustino Shaon, akiandika ujumbe  kwenye mshumaa maalumu wa Pasaka, muda mfupi 
kabla ya kuanza Misa ya mkesha wa Pasaka jana, iliyoadhimishwa kwenye kanisa la St.Joseph mjini Zanzibar jana. 
PICHA: Martin Kabemba.



Na Mathias Canal

SERIKALI ya imeendelea kuhakikishia wa-
nanchi kuwa,  nchi itaendelea kuwa na 
chakula cha  kutosha ili watu wake wawe na 
nguvu ya kufanya kazi kufikia uchumi wa vi-
wanda ifikapo mwaka 2025. 

Kauli hiyo ilitolerwa na Waziri wa Kili-
mo, Japhet Hasunga,  mwishoni mwa wiki  
mkoani Songwe wakati akikagua masham-
ba ya wakulima.

Akiwa katika Kijiji cha Idiwili na Iyula 
mkoani humo, Waziri Hasunga aliridhish-
wa na hali ya ustawi wa mazao ya waku-
lima, hivyo kuwahakikishia wananchi kuwa 
kutakuwa na mavuno ya kutosha katika 
msimu wa kilimo wa mwaka 2019/2020, 

kwani wakulima wengi wameitikia wito wa 
serikali wa kuongeza tija na uzalishaji wa 
mazao.

Waziri Hasunga alisema kwa miaka mi-
tatu  sasa serikali imeendelea kuhakikisha 
nchi inazalisha mazao mengi na ya kutosha 
ya chakula kutokana na kazi nzuri inayo-
fanywa na wizara ya kilimo na taasisi zake.

Alibainisha kuwa uzalishaji wa mazao ya 
chakula mwaka 2019 ulishuka ikilinganish-
wa na mwaka 2018, ambapo nchi ilizalisha 
tani milioni 16.8,  hivyo katika msimu huu 
wa mwaka 2020 nchi itazalisha mazao ya 
kutosha na kuwa na utoshelevu mkubwa wa 
chakula.

Aliwapongeza wakulima nchini kwa kui-
tikia wito na maelekezo ya serikali katika 

kuhakikisha uzalishaji nchini unaendelea 
kuongezeka hususani  kwenye mazao ya 
chakula na biashara.

Katika hatua nyingine, Waziri Hasunga 
ameiagiza Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), kuhakikisha inaharakisha 
upatikanaji na usambazaji wa mbolea aina 
ya UREA ambayo imeadimika kwa waku-
lima.

Kadhalika, Waziri Hasunga amebainisha 
mkakati wa serikali wa kuongeza uzalishaji 
wa zao la pareto ambapo umeanza mka-
kati wa makusudi wa kuanzisha shamba la 
pareto katika Kijiji cha Idiwili mkoani Son-
gwe kwa ajili ya uvunaji wa mbegu ili ku-
ongeza kiasi cha mbegu  kwani  idadi ya 
wakulima inaongezeka kila siku. 
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habari kitaifa

Wasiochukua 
tahadhari 
ya corona 
kutozwa 
faini
Na Manuel Kaminyoge,  SON-

GWE

MKUU wa Wilaya ya Song-
we mkoani Songwe, Samuel 
Opulukwa,  ameagiza watu 
wasiochukua tahadhari 
ya corona kutozwa faini 
pamoja na hatua zingine za 
kisheria kwa kuwa wanaha-
tarisha maisha ya wengine.

Alisema hayo baada ya 
Kamati ya Ulinzi na us-
alama ya Mkoa ikiongozwa 
na Mkuuu wa Mkoa, Bri-
gedia Jenerali Nicodemas 
Mwangela, kufanya  ukaguzi 
wa utayari wa kukabiliana 
na corona.

 Alisema kuwa wa-
nawafuatilia wageni wote 
wanao toka nje ya wilaya 
waliopo katika nyumba za 
kulala wageni na kuchukua 
maelezo yao na kutoa elimu 
kwa umma.

Aidha, alisema kamati 
hiyo ilibaini baadhi ya 
mapungufu ambayo 
kama wilaya itasimamia 
kuyarekebisha itakuwa 
na madhara makubwa 
baadaye.

Kwa mujibu wa Opu-
lukwa, eneo la kuwatenga 
washukiwa wa corona lina 
vitanda vya kutosha na ku-
jenga kichomea taka katika 
Zahanati ya Saza ambayo 
itatumika kutibu wagonjwa 
hao.

“Sasa tunaanza ku-
toza faini wote wasiofuata 
maelekezo ya wataalamu 
wa afya kuhusiana na co-
rona, mfano tukipita dukani 
au sehemu ya biashara na 
hakuna maji na sabuni, tu-
tatoza faini na kufunga kwa 
muda biashara hiyo mpaka 
mtu huyo azingatie maaele-
kezo hayo,” alisema.

Naye Mganga Mkuu wa 
Wilaya ya Songwe, Dk. 
Humphrey Masoke, alisema 
wameshaagiza vifaa kinga 
na tiba vyote muhimu 
katika Bohari Kuu ya Dawa 
ili kuongezea katika vifaa 
vichache walivyo navyo.

Dk. Masoke aliongeza 
kuwa wanaendelea kutoa 
maelekezo na elimu kwa 
jamii  juu ya tahadhari kwa 
kuwa bado baadhi ya wa-
nanchi wanaamini ugonjwa 
wa corona ni wa Wazungu, 
hivyo hauwahusu.

Akizungumza na wa-
nanchi, Brigedia Jenerali 
mwangela alisema kuwa 
kila mwananchi achukue 
tahadhari ya kujilinda na 
kuwalinda wanaomzunguka.

Pamoja na Serikali kufunga shule kwa ajili ya hofu ya virusi vya corona, baadhi ya wazazi mjini Iringa wamewaachia 
huru watoto wao kwenda viwanja wa bustani ya Manispaa kucheza, kama walivyokutwa jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Na Christina Haule, MOROGORO

MKOA wa Morogoro unasadikiwa kuwa na 
idadi kubwa ya watu wenye ualbino ukilin-
ganisha na mikoa mingine nchini.

Hali hiyo inatokana na  Wilaya ya Ki-
lombero pekee kuwa na watu 180 ambapo 
asilimia 70 kati yao wakidaiwa kuathirika na 
mionzi ya jua, hivyo kuwa hatarini kukumb-
wa na saratani ya ngozi.

Katibu wa Chama cha Wenye Ualbino 
Tanzania (TAS) mkoa wa Morogoro, Yasini 
kasiga, alisema kwa mujibu wa utafiti ulio-
fanyika wilaya ya Kilombero, imebainika 
asilimia kubwa ya wenye ualbino waliopo 
wapo hatarini kuathirika na saratani.

Kasiga alisema kwa mujibu wa takwimu 
zilizopo, mkoa wa Morogoro una watu 880 
pekee waliotambuliwa kuwa na ualbino, 
takwimu zinazoelezwa kutoendana na uha-

lisia.
“Morogoro ni mkoa pekee unaoonyesha 

kuwa na idadi kubwa ya wenye ualbino 
ukilinganisha na mikoa mingine, pia kuna 
idadi kubwa ya mashambulizi ya jua kwa 
wenye ualbino kwa maana ya viashiria vya 
kansa ukilinganisha na mikoa mingine, 
hivyo ndio maana wenye ualbino Morogoro 
tupo hatarini,” alisema Kasiga.

Aidha, Kasiga alisema hali ya kiuchumi 
inachangia kuwapo kwa changamoto kubwa 
inayokwamisha kufanyika utambuzi wa watu 
wenye ualbino na kufanya idadi yao kuoneka 
sahihi na kutoa elimu kwa jamii hiyo .

Alisema TAS kupitia ufadhili wa mradi wa 
kutoa msaada wa VOICE Global Tanzania 
wanakuja na mradi wa kuibua fursa kwa 
watu wenye ualbino mkoani hapa.

Mwenyekiti wa TAS mkoa wa Morogoro, 
Hassan Mikazi, alisema ni wakati sasa watu 

wenye ulemavu kuitumia fursa iliyopo kwa 
mwaka huu ya kujiingiza kwenye uchaguzi 
kutokana na kuwa ni mwaka wa uchaguzi 
na kuacha kulalamika baadae.

Alisema wenye ulemavu hawakuchagua 
kuzaliwa kama walivyozaliwa, hivyo hawa-
nabudi kusaidiwa kufikia malengo kutokana 
na fursa zilizopo.

Mdau wa masuala ya ulemavu, Dk. Dustan 
Kamanzi, alisema wenye ualbino wana na-
fasi ya kujua mambo mbalimbali ikiwamo 
mikakati katika nchi kama  bajeti, mazingira 
ya shule, usalama barabarani na mengine ili 
kuwalinda wenye ulemavu kwa ujumla. 

Naye mwanahabari, Warioba Igombe, 
alisema kutokana na idadi kubwa ya wenye 
ualbino kubainika Ifakara, wadau hawa-
nabudi kuwasaidia wenye ualbino kupam-
bana na changamoto mbalimbali wanazo-
kutana nazo.

Morogoro kinara idadi wenye ualbino

Serikali yahakikishia wananchi 
uwapo wa chakula cha kutosha



Papa aendesha misa ya 
pasaka kwa mtandao
ROME, Italia

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki duniani, 
Papa Francis, amelazimika kuvunja 
mila ya karne kadhaa ya ibada ya 
Jumapili ya Pasaka kwa kuiendesha 
misa hiyo kwa njia ya mtandao badala 
ya kukaa na waumini kutokana na 
hofu ya ugonjwa wa virusi vya corona.

Akiendesha ibada hiyo jana, am-
baye mtu pekee aliyekuwa mbele 
yake alikuwa mpigapicha wake, Papa 
Francis alitoa wito kwa walimwengu 
kutokukubali kutawaliwa na hofu ka-
tika wakati huu dunia inapopambana 
na ugonjwa wa virusi vya corona na 
badala yake watambuwe kuwa giza na 
mauti sivyo vyenye kauli ya mwisho.

Papa Francis aliendesha misa hiyo 
akiwa kwenye maktaba yake binafsi 
ndani ya Kanisa la Mtakatifu Petro. 

“Kwa wiki kadha sasa, tumeendelea 
kurejelea kauli kwamba, mambo yat-
akaa sawa, tukijiambatanisha kwenye 
uzuri wa ubinadamu na kuruhusu ma-
neno ya kutia moyo kusimama kwe-
nye nyoyo zetu,” alisema Papa Francis 
na kuongeza:

“ Lakini kadri siku zinavyokatika na 
hofu kuongezeka, ndivyo ambavyo 
hata wale majasiri kabisa wanavy-
oweza kujikuta wakivunjika moyo. 

Tusitamauke.... Tunaweza na lazima 
tuwe na matumaini”.

Kauli ya Papa Francis ilipongezwa 
na Waziri Mkuu wa Italia, Giuseppe 
Conte, kwa kile alichosema ni ishara 
yake ya uwajibikaji kwa kuadhimisha 
Pasaka akiwa faragha.

“Licha ya kuwa maneno yake ya-
metamkwa mbali kutoka Uwanja 
wa Mtakatifu Petro, ambao kwa sasa 
umefunikwa na kimya cha kutisha, 
yamemfikia kila mtu,” alisema waziri 
mkuu huyo wa taifa ambalo lenyewe 
limeshuhudia vifo vya makumi kwa 
maelfu ya watu.

Ibada hiyo inayowajumuisha 
pamoja waumini bilioni 1.3 wa Kani-
sa hilo ulimwenguni, inawakilisha 
kufufuka kwa Yesu Kristo, ambapo 
waumini mjini Roma walijaza keki 
mashuhuri za Pasaka siku kadhaa 
kabla, kuadhimisha sikukuu yao 
muhimu.

Siku ya Ijumaa Kuu, Papa Francis 
alifika kwenye uwanja mtupu wa Vat-
ican akiwa amevalia joho lake jeupe 
ili kuuwasha mwenge wa kuashiria 
mwanzo wa ibada, lakini baadaye 
kiongozi huyo mwenye asili ya Argen-
tina na mwenye umri wa miaka 83 
alikiri kwamba hata yeye mwenyewe 
anajihisi kwamba ni kama vile yumo 

kwende tundu.
Kwa zaidi ya miaka 50, tukio hili 

lilikuwa likifanyika mbele ya had-
hara ya watu wasiopunguwa 20,000, 
lakini tangu mwanzoni mwa Machi, 
mji wa Roma kama yalivyo mingine 
ya Italia, umekuwa kwenye zuio 
na kujitenga kutokana na athari za 
ugonjwa wa virusi vya corona.

Misa ya Jumapili ya Pasaka na kile 
kinachoitwa ujumbe wa baraka wa 
“Urbi et Orbi” vilihuhudhuriwa na 
watu 70,000 mwaka jana kwenye 
Uwanja wa Mtakatifu Petro. 

Lakini kwa sasa lango la kuingilia 
makao makuu ya Kanisa Katoliki, 
Vatican, limefungwa na linalindwa 
na polisi wenye silaha waliovalia 
vifaa vya kujikinga na maambukizi 
usoni na mikononi mwao.

Kwenye mahojiano yake yali-
yochapishwa na magazeti kadhaa ya 
Kikatoliki, Papa Francis alikiri wazi 
kwamba hata yeye anapambana 
kama mtu mwengine yeyote ili kuki-
fanya kipindi hiki kiwe na maana 
maishani mwake. 

Papa Francis alisema: “Tunapaswa 
kuishughulikia hali hii kwa kujitenga 
tukiwa na ubunifu. Ama tunaweza 
kupata mfadhaiko na kutengwa au 
tunaweza kuwa wabunifu zaidi.” DW

Kwa wiki 
kadha sasa, 
tumeende-
lea kure-
jelea kauli 
kwamba, 
mambo ya-
takaa sawa, 
tukijiam-
batanisha 
kwenye 
uzuri wa 
ubin-
adamu na 
kuruhusu 
maneno ya 
kutia moyo 
kusimama 
kwenye 
nyoyo zetu.

Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, akiwa katika ibada ya pasaka. PICHA: REUTERS
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NAIROBI, Kenya

IDADI ya watu waliofariki kutokana 
na janga la virusi vya corona nchini 
Kenya imefikia wanane, baada ya 
mtu mmoja zaidi kufariki nchini 
humo ndani ya saa 24 zilizopita. 

Katika taarifa kwa vyombo vya 
habari iliyotolewa jana na Waziri 
wa Afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, 
alisema kifo hicho kimetokea ka-
tika Jimbo la Siaya, Magharibi mwa 
Kenya. 

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kazi 

ya kutambua watu ambao waliku-
tana na marehemu kabla ya kufik-
wa na umauti inaendelea. 

Wakati huo huo, Waziri Kagwe 
ameeleza kuwa wagonjwa wapya 
sita wamethibitishwa nchini humo 
baada ya watu 766 kufanyiwa vipi-
mo ndani ya saa 24 zilizopita. 

“Kati ya wagonjwa hao, wa-
naume ni watano na mwanamke 
ni mmoja. Raia wa Kenya ni watano 
na mmoja ni raia wa kigeni,” im-
eeleza taarifa hiyo na kuongeza: 

“Wawili kati yao hivi karibuni 

walisafiri kutoka Mashariki ya Kati, 
mmoja ametokea Mombasa na 
watatu hawana historia ya kusafiri 
katika siku za hivi karibuni. Umri 
wao ni baina ya miaka 25 mpaka 
59.”

Alisema watano kati ya wag-
onjwa hao walikuwa kwenye vituo 
vya karantini ya lazima vilivyowek-
wa na serikali na mmoja alipati-
kana kwenye msako wa timu ya 
uangalizi. Wagonjwa hao wamepa-
tikana katika majimbo ya Nairobi, 
Mombasa na Siaya. 

Alisema habari njema ni kuwa, 
mtu mmoja amepona virusi hivyo 
na kufanya idadi ya waliopona Ken-
ya kufikia 25. 

Juzi, kulikuwa na wagonjwa 
wawili tu ambao walipatikana 
Kenya , huku wagonjwa 11 wakita-
rajiwa kuruhusiwa kwenda nyum-
bani baada ya kupona virusi hivyo 
nchini Rwanda.

Kiwango kilichotangazwa Juma-
mosi ni cha chini cha maambukizi 
kutangazwa na Wizara ya afya 
nchini Kenya tangu kutangazwa 

kwa mara ya kwanza kwa maam-
bukizi ya virusi hivyo machi 13 am-
bapo mtu mmoja alitangazwa.

Katika tangazo lililotolewa na 
Katibu Mkuu wa wizara ya Afya, 
Mercy Mwangangi Jumamosi, wag-
onjwa wapya ni Mkenya mmoja na 
mwingine ni raia wa kigeni. 

Ijumaa Kenya ilitangaza kuwa 
watu 10 waliokuwa wakipata mat-
ibabu ya virusi hivyo katika vituo 
vya kujitenga na hospitali ya Mba-
gathi wamepona na wataruhusiwa 
kwenda nyumbani. BBC

Waliofariki kwa corona Kenya yafikia wanane

BEIJING, China

MJADALA unaendelea nchi mbali 
mbali duniani juu ya dawa zinazo-
tumiwa kwa muda mrefu kutibu ma-
laria, Chloroquine zinaweza kuleta 
nafuu kwa wagonjwa wa virusi vya 
corona. 

Mjadala huo umepata nguvu 
baada ya baadhi ya madaktari wa 
China na Korea Kusini ambako 
ugonjwa ulianzia kusema wagonjwa 
waliopewa dawa hiyo kwa mchang-
anyiko na dawa za ‘antibiotics’ 
wameweza kupona haraka.

Hata hivyo, waatalamu wengi 
wanatahadharisha wakisema uchun-
guzi zaidi wa kisayansi unahitajika 
kuhakikisha dawa hiyo inaleta 
mabadiliko.  Daktari wa magonjwa 
ya kuambukiza, Didier Raoult, ku-
toka taasisi ya IHU mjini Marseille 
Ufaransa, alijiondoa kwenye tume 
ya taifa ya kupambana na corona 
baada ya kusema mwishoni mwa 
mwezi wa Machi majaribio ya chlo-
roquine kwa wagonjwa 36 imepun-
guza idadi ya virusi mwilini.

Baada ya malumbano hayo, Raoult 
alitoa majaribio ya watu 100 na 
matokeo sawa. Akisisitiza kwamba 
walitumia pia dawa ya arithromycin 
dawa ya kawaida kupambana na 
mambukizi ya bakteria. 

Waatalaamu wanabisha uchun-
guzi wa watu 34 hautoshi kusema 
ni utafiti wa kisayansi uliokamilika. 
Lakini Raoult anaamini ubishi unato-
kana na dhana ya kampuni ya dawa 
kuwa na tamaa ya kupata fedha ny-
ingi.  Didier Raoult, Mkurugenzi ya 
taasisi ya magonjwa ya kuambukiza 
ya Mediterranian, Ufaransa anasema 
: “Kuna hii hali ya shauku, ya lazima 
tupate dawa mpya. Lazima tupate 
chanjo mpya. Ukiwambia sikilizeni 
kuna hii dawa tunayoifahamu na 
inafanya kazi vizuri ya Cloroquine, 
na isiyo ghali, wanakataa. Ninadhani 
ni suala la fedha tu.” 

Kutokana na shinikizo la waatal-
amu, hivi sasa Ufaransa imeruhusu 
madaktari kutumia dawa hiyo kwa 
tahadhari katika hospitali peke yake. 

Korea Kusini inatumia dawa hiyo 
kwa wagonjwa ambao wako taabani 
kutokana na ugonjwa wa virusi vya 
corona na huko Prof.Kim Woo Joo 
wa magonjwa ya kuambukiza anata-
hadharisha pia utumiaji wake. VOA

Mjadala 
Chloroquine 
tiba ya corona 
wapamba moto



habari michezo
20 Jumatatu Aprili 13, 2020

SAO PAULO, Brazil

GWIJI wa Brazil, Pele, amejitosa kwenye mjadala wa 
kuwachambua nani bora kati ya Cristiano Ronaldo na 
Lionel Messi, lakini anaamini yeye ni bora zaidi kushinda 
wawili hao.

Pele mwenye umri wa miaka 79, ambaye ameshinda 
Kombe la Dunia mara tatu na kufunga mabao 1281 katika 
kipindi chake cha uchezaji, anachukuliwa kama mchezaji 
bora wa soka wa wakati wote.

Kati yao Messi na Ronaldo kwa pamoja wameshinda 
mara 11 kati ya 12 kwenye tuzo za Ballon d’Or – sita 
akibeba Messi na tano Ronaldo.

Licha ya nyota wa Barcelona kumzidi tuzo mshambuliaji 
wa Ureno, Pele, anafikiri Ronaldo kwa sasa ndiye bora.

“Kwa sasa nafikiri Cristiano Ronaldo ndiye mchezaji 
mwenye kiwango kisichoshuka, lakini huwezi kumsahau 
Messi,” alisema akiiambia televisheni ya mtandaoni ya 
Pilhado.

Mafanikio ya Pele yamekuwa yakishindanishwa na gwiji 
wa Argentina, Diego Maradona.

Alipoulizwa kama alikuwa bora zaidi kuliko Ronaldo 
na Messi, Pele alisema: “Hilo ni swali gumu kulijibu. 
Nimekuwa nikiulizwa mara nyingi.

Pele amtaja Ronaldo
bora kuliko Messi

MANCHESTER, England 

N
YOTA wa Manchester Unit-
ed, Paul Pogba, amesema 
“ana njaa sana” ya kurudi 
dimbani baada ya kuukosa 

kwa muda mrefu msimu huu kuto-
kana na majeruhi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa mwenye umri wa miaka 27, 
hajacheza tangu Desemba 26, mwaka 
jana, baada ya kujitonesha majeraha 
yake aliyoyapata mwanzoni mwa 
msimu huu.

Pogba ameliambia gazeti la Man-
chester kuwa  “amepagawa kwa 
muda mrefu” kukosa kucheza lakini 

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe kujiunga na Real Madrid 
ni “suala la muda tu” kwa mujibu wa Jerome 
Rothen, ambaye amedai nyota huyo wa Paris 
Saint-Germain atatua kwa miamba hao wa 
LaLiga baada ya mlipuko wa virusi vya corona 
(covid-19).

Mbappe ameendelea kuhusishwa na Ma-
drid, ambapo kocha Zinedine Zidane hajaficha 
siri ya kuvutiwa na mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21, 
aliondoka Monaco na awali alijiunga na PSG 
kwa mkopo mwaka 2017, na mkataba wake un-
amalizika mwaka 2022, lakini Mbappe hajao-
nyesha nia ya kuingia mkataba mpya na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Na sasa kiungo wa zamani wa PSG, Rothen, 
amesema Mbappe alikaribia kusaini Ma-
drid kabla ya ugonjwa wa COVID-19, ambao 
umegharimu maisha ya watu zaidi ya 109,654 
duniani kote.

“Najua kutoka nyanzo vyangu ndani ya kla-
bu kwamba, mpango wa Kylian Mbappe kwen-
da Real Madrid ulikaribia kukamilika,” alisema 
Rothen, ambaye alishinda mataji mawili katika 
kipindi cha miaka sita aliyokaa pale PSG, aki-
iambia Redio Montecarlo.

“Lakini kutokana na kile kilichotokea, nina 
uhakika safari ya Mbappe kwenda Real Madrid 
itaahirishwa.”

Rothen aliongeza: “Hakuna njia kwamba 
Mbappe ataongeza mkataba pale PSG.”

Mbappe 
atatua 
Madrid – 
Rothen

Pogba: 
Nina njaa 
ya kurudi 
dimbani

ataanza mazoezi wakati klabu itaka-
porejea dimbani baada ya mlipuko 
wa virusi vya corona kumalizika.

“Ni kama nipo pale; Nafikiri kuhu-
su mazoezi na timu,” alisema.

Mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia alifanyiwa upasuaji Januari na 

amecheza mechi nane tu msimu 
huu.

“Unafikiria vibaya, lakini 
kamwe sijawahi kuwaza hivyo, 
hivyo mara zote nakuwa 
kwenye hali ya kawaida,” 

aliongeza.
“Inanifanya niwe na njaa ya 

kurudi na kufanya vizuri, na 
hiyo inanionyesha namna gani 

napenda soka.”
Awali Ligi Kuu ya England ili-

ahirishwa hadi Aprili 3 na baadaye 
Aprili 30 , mwaka huu, lakini sasa im-
ebainishwa itarudi wakati hali itaka-
pokuwa ya kuridhisha kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona.
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BARCELONA, Hispania 

LUIS Suarez alikuwa tayari kuondoka 
Barcelona kurudi katika klabu yake ya 
kwanza ya Nacional, wakati Sebastian 
Abreu, alipokaribia kupewa nafasi ya 
ukocha, amedai mchezaji huyo wa 
zamani wa Uruguay.

Nacional haikuwa na kocha mwaka 
jana wakati Alvaro Gutierrez alipojiu-
zulu, huku Abreu ambaye alicheza pale 
kwa misimu mitatu alikuwa na nafasi ya 
kuchukua nafasi hiyo.

Wakati huo Suarez alikuwa tayari 
kurudi kuichezea timu hiyo licha ya 
kwamba ni mmoja wa wachezaji wa-
naolipwa fedha nyingi kwenye Ligi 
Kuu ya Hispania akiwa na mkataba na 
Barcelona hadi mwaka 2021.

Abreu alikuwa mchezaji mwenzake 
na Suarez kwenye timu ya Taifa ya 
Uruguay kati ya mwaka 2007 na 2012, 
ambapo waliisaidia timu yao kumaliza 
nafasi ya nne kwenye michuano ya 
Kombe la Dunia mwaka 2010.

“Nilikuwa na nafasi kubwa ya kuwa 
kocha wa Nacional,” alisema akiiambia 
redio ya Uruguay, Sport 890.”

ROME, Italia 

D
ANIELE de 
Rossi amebaini-
sha kwamba 
malengo yake ni 

kuwa kocha wa AS Roma, 
hata kama itamchukua 
miaka 20 ijayo kupewa 
kazi hiyo.

Nahodha huyo wa zama-
ni wa Roma alicheza mechi 

616 kwa klabu hiyo kabla ya 
kwenda kucheza kwa muda 
mfupi Boca Juniors alikomali-

zia kipindi chake cha uchezaji.
Sasa akiwa na umri wa mia-

ka 36, na akiwa amestaafu soka, 
De Rossi, hayupo tayari kuua-

cha mpira wa miguu nyuma na 
anaamini anaweza kuendelea kwa 

kuwa kocha.
Akizungumza na Sky Sport Ita-

lia, De Rossi alisema anatumaini 
kuwatembelea makocha kama wa 
Manchester City, Pep Guardiola ku-
jifunza mengi kutoka kwake.

“Nataka kuwa kocha. Nimecheza 
kwa miaka 20 kwa timu moja na 
huwa haitokei kila siku. Hilo lin-
aweza kutokea kama ukiwa kocha, 
hasa hapa Roma,” alisema De Rossi.

“Siku moja ningependa kuinoa 
timu kama Roma, lakini kwanza na-
takiwa kuwa kocha.”

De Rossi 
ataka 

kuinoa 
Roma

MILAN, Italia 

NYOTA wa Inter Milan, Lautaro 
Martinez, atakuwa “mshambuliaji 
sahihi” kwa mabingwa wa Ligi 
Kuu ya Hispania, La Liga, Barce-
lona, kwa mujibu wa Juan Anto-
nio Pizzi.

Martinez ameripotiwa kutaki-
wa na Barca, huku miamba hao 
wa Hispania wakiwa na nia ya 
kumfanya kuwa mrithi wa muda 
mrefu wa mshambuliaji mkong-
we, Luis Suarez.

Wapinzani wa Barca kwenye 
LaLiga, Real Madrid pia wanahu-

sishwa na mpango wa kumuwania 
nyota huyo, huku Manchester 
United na Manchester City kutoka 
Ligi Kuu ya England zikitajwa pia 
kumtaka.

Mshambuliaji wa zamani wa 
Barca, Pizzi, ambaye amewahi 
kuzinoa Chile na Saudi Arabia, 
ametaka mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Argentina mwenye 
umri wa miaka 22, kutua pale 
Camp Nou.

“Lautaro Martinez ni zaidi ya 
Kun (Sergio) Aguero ni aina ya 
mshambuliai atakayefiti zaidi 
kucheza Barca,” alisema Pizzi 

mzaliwa wa Argentina ambaye ni 
raia wa Hispania akiiambia EFE.

“Tayari ameshajithibitishia 
yeye mwenyewe nini anachoweza 
kufanya na Argentina, Racing na 
Inter. Anaonyesha kuwa msham-
buliaji atayefiti zaidi pale Barcelo-
na hasa kwa staili yao ya uchezaji.

Martinez aliondoka Racing 
Club na kujiunga na Inter mwaka 
2018 na tayari amejithibitishia 
ubora wake kama mmoja wa 
washambuliaji bora duniani.

Amefunga mabao 25 tangu 
amejiunga na Inter akitokea Rac-
ing Club ya Argentina.

Martinez anafaa zaidi Barc - Pizzi

Suarez 
kiduchu 
aondoke 
Barcelona
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
SHAMBULIAJI wa Arsenal 
Pierre-Emerick Aubamey-
ang, anahitaji “kupata 
mkataba na klabu yenye 

malengo zaidi,” amesema Rais wa 
Shirikisho la Soka la Gabon, Pierre 
Alain Mounguengui. 

Straika huyo alimaliza
 msimu uliopita akiwa

 mfungaji bora pamoja na
 wachezaji wengine wawi-
li kwenye Ligi Kuu ya Eng-

land akiwa na mabao 22.

Mkataba wake wa sasa unamalizika 
mwishoni mwa msimu wa 2020-21 

pale Arsenal.
“Kwa sasa yeye yupo Arsenal, na 

hajashinda chochote pale, hivyo ni 
kama ameshindwa kutimiza malengo 
yake,” alisema Mounguengui akiiam-
bia ESPN.

“Sisemi kwamba klabu ya Arsenal 
haina malengo, lakini Arsenal haina 
malengo makubwa kama klabu ny-
ingine za Ulaya zilivyo.”

Mwezi uliopita kocha wa Arsenal, 
Mikel Arteta, alisema anataka kum-
bakisha Aubameyang “kwa hali yoy-
ote” na anahitaji klabu kujadili mka-
taba wake mpya kabla ya mwishoni 
mwa msimu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Gabon, amefunga mabao 20 kwenye 
mashindano yote msimu huu kwa 

‘Washikabunduki’ hao na ameripoti-
wa kutakiwa na klabu kadhaa Ulaya 
zikiwamo Barcelona na Inter Milan.

“Kama Pierre akipata mkataba na 
klabu yenye malengo, atakuwa na 
nafasi nzuri zaidi,” aliongeza kusema 
Mounguengui.

“Watu wote wa Gabon wanamuona 
Aubameyang yupo daraja la juu, am-
bapo sasa anaweza kumaliza kipindi 
chake cha uchezaji akiwa na klabu 
kubwa, tuzo binafsi na mataji.”

Tangu ajiunge na Arsenal kwa ada 
ya pauni milioni 56 akitokea Borussia 
Dortmund Januari mwaka 2018, Au-
bameyang ameshuhudia wakifungwa 
kwenye fainali ya Kombe la Ligi ya 
Europa na lile la Carabao na bado ha-
jashinda taji lolote.

   Kwa sasa yupo Arsenal, na hajashinda cho-
chote pale, akipata klabu yenye malengo, atakuwa...
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‘Aubameyang sasa
jiondokee Arsenal’

Liver walimtaka Odegaard

KLABU ya Liverpool ilijaribu kumsajili kiungo wa 
Norway mwenye umri wa miaka 21, Martin Odegaard, 
kipindi cha majira ya joto kilichopita, kabla hajasajiliwa 
Real Sociedad kutoka Real Madrid, kwa mujibu wa kocha 
wake wa zamani Leonid Slutsky. (Metro)

Nyota Nigeria atakiwa EPL

KLABU za West Ham na Crystal Palace wanamwania 
mshambuliaji wa zamani wa Sunderland, Josh Maja mwe-
nye umri wa miaka 21, kutoka klabu ya Bordeaux kipindi 
cha majira ya joto kinachokuja. (Sun on Sunday)

Liver yajitoa kwa Sancho

KLABU ya Liverpool, imejitoa kwenye mbio za kumu-
wania nyota wa Borussia Dortmund, Jadon Sancho(20), 
na kuiacha Manchester United ikiwania kumsajili 
mchezaji huyo wa kimataifa wa England mwenye thama-
ni ya pauni milioni 88. (Football Insider)

Upamecano agombewa EPL

KLABU za Ligi Kuu ya England zinamuwania mlinzi wa 
RB Leipzig, Dayot Upamecano mwenye umri wa miaka 
21, zikiwamo Arsenal, Tottenham na Manchester City, 
huku pia miamba wa Ligi Kuu ya Hispania, Real Madrid 
wakimnyatia mchezaji huyo wa timu ya Taifa ya Ufaransa 
chini ya umri wa miaka 21. (Sunday Mirror)

United kumpoteza Ighalo

MCHEZAJI wa zamani wa kimataifa wa Nigeria, Abdul 
Sule, amesema Manchester United wanaweza kum-
poteza Odion Ighalo mwenye umri wa miaka 30, kwa 
moja ya washindani wao Ulaya, kama hawatampa mka-
taba wa kudumu mshambuliaji huyo kutoka Shanghai 
Shenhua ya China kipindi hiki cha majira ya joto. (Goal)

Juve, Utd kwa Rodriguez

WAKALA wa James Rodriguez, amezungumza na 
Manchester United na Juventus juu ya uwezekano wa 
kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa Colombia mwe-
nye umri wa miaka 28 kipindi cha majira ya joto kutoka 
Real Madrid.(AS)

aongezwa mkataba

KIWANGO cha Nemanja Matic alichokionyesha hivi 
karibuni, kimeifanya Manchester United kumpa mkataba 
mpya kiungo huyo wa kimataifa wa Serbia mwenye umri 
wa miaka 31. (Daily Mail)

kupewa mkataba MPYA 

KLABU ya Coventry City inajipanga kumpa mkataba 
mpya kiungo wa kimataifa wa England mwenye umri wa 
miaka 23, Zain Westbrooke, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na klabu ya Derby County. (Derby Telegraph)

Kondogbia kuitosa Valencia 

MCHEZAJI Geoffrey Kondogbia wa Valencia, anaye-
waniwa na Tottenham, huenda akahamia katika timu 
nyingine kwa mshahara mdogo kuliko anaolipwa sasa, 
ikiwa klabu yake hiyo ya Hispania itashindwa kufuzu 
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Chelsea kUIPIKU ARSENAL

CHELSEA ina matumaini ya kufikia makubaliano na 
mlinzi wa Lille, Gabriel Magalhaes mwenye umri wa 
miaka 22, kwa malipo ya takriban pauni milioni 30 ili 
kumsajili mchezaji huyo wa Brazil, ambaye pia anany-
atiwa na Arsenal na Everton. (Express)



Na Saada Akida 

N
AHODHA msaidizi na beki wa 
Simba, Mohammed Hussein 
‘Tshabalala’, amesema mipa-
ngo yake ni kuona timu hiyo 

siku moja inacheza fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam mwishoni mwa wiki, Tsha-
balala alisema anachotakiwa kukifanya 
ili Simba ifike hatua ya michuano hiyo 
inayoandaliwa na Shirikisho la Soka 
Afrika (Caf ), ni kujituma na kuonyesha 

ushirikiano mkubwa kwa wachezaji 
wenzake.

Alisema anaamini hilo
 litatimia kwa kuwa yupo 

pamoja na wachezaji wen-
zake katika kufikia malen-

go hayo.
“Kila mchezaji hapa kwetu anahitaji 

kuona mafanikio, kubwa ni kucheza 
fainali ya Ligi ya Mabingwa, hali hiyo 
inatulazimu tupambane kuhakikisha 
tunachukuwa ubingwa na kujipanga 
kwa michuano hiyo ya kimataifa,” alise-

ma Tshabalala.
Alisema kwa sasa anapigania kuonye-

sha ushirikiano mzuri na wenzake ka-
tika kufikia malengo yao hayo akiamini 
kujituma kwao kutawezesha kuwapa 
mashabiki kile wanachokitarajia.

“Kwa kipindi hichi cha mlipuko wa 
virusi vya corona, tupo makini sana 
kwa sasa, nafanya mazoezi binafsi kwa 
kufuata maelekezo ya benchi la ufundi 
huku nikijilinda na kuzingatia yale yali-
yokatazwa na wizara ya afya,” alisema 
Tshabalala.

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Gwambina FC, Ful-
gence Novatus, amesema kikosi chake 
kinakuja kufanya mapinduzi makubwa 
ya soka msimu ujao wa Ligi Kuu Bara.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
huyo alisema anaji-
vunia kuwa na kikosi 
imara kitakacholeta 
mapinduzi makubwa 
katika ligi hiyo.

Alisema kinachompa 
jeuri ni baada ya ku-
pata uzoefu mkubwa 
kutoka kwa timu za 
Ligi Kuu ambazo wa-
mecheza nazo katika 

mechi za kirafiki na mashindano ya 
Kombe la Shirikisho, FA Cup.

“Tunamategemeo makubwa ya 
kucheza Ligi Kuu, tunaenda kufanya 
mapinduzi kwani ukiangalia kikosi 
changu kipo vizuri kulingana na uzoefu 
wachezaji wangu walioupata.”

“Ukiachilia mbali wachezaji niliokuwa 
nao, ninao ambao wamewahi kucheza 
Ligi Kuu na kuwa na uzoefu mkubwa na 
hata kuwahi kuzifunga hizi timu kubwa,” 
alisema Fulgence.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya KMC FC, 
Haruna Hererima, amesema hatasajili 
mchezaji yeyote kutokana na ukubwa 
wa jina lake, bali atamulika ambao 
wanaweza kuleta ushindani katika kikosi 
chake.

Akizungumza na Nipashe jana ji-
jini Dar es Salaam, Hererima alisema 
ataanza usajili baada ya msimu huu 
kumalizika, endapo ligi hiyo iliyosimama 
kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona (COVID-19), itaendelea.

“Nitasajili wachezaji ambao wataleta 
ushindani katika kikosi changu, sitaanga-
lia ukubwa wa jina najali kiwango bora, 
alisema Haruna.

Alisema amewapa programu maalumu 
wachezaji wake wakiwa mbali katika 
kipindi hiki cha mapumziko ili kuiweka 
sawa miili yao.

Kwa upande wa Kaimu Katibu Mkuu 
wa klabu hiyo, Walter Harisson, amese-
ma wanafuatilia mazoezi yanayofanywa 
na kila mchezaji, kwa umakini mkubwa.

“Lazima tuwafuatilie kwani bila ku-
fanya hivyo watajisahau na kujikuta ligi 
ikianza wanaanza upya,” alisema Walter.

Katibu huyo alisema mikakati yao ni 
kuifikisha mbali timu yao, ikiwa pamoja 
na kuhakikisha inarudisha makali yake.

“Tunataka kurudisha makali yetu pindi 
ligi itakapoanza, kila mchezaji ametu-
ahidi kurudi na morali ya juu,” alisema.

Tshabalala aiona  
Simba fainali Caf

Gwambina 
yaahidi 
mapinduzi Ligi 
Kuu Bara

Hererima 
kutoangalia 
majina usajili 
KMC
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Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa zamani wa Mbeya 
City, Juma Mwambusi, ameibuka na 
kudai ni bora Ligi Kuu ianze ili kuon-
doa hofu iliyopo kwa sasa kutokana 
na maambukizi ya virusi vya corona 
(COVID-19), huku akitaja mbinu 
mbadala ya kuweza kurejea.

Akizungumza na Nipashe jana 
kutoka mkoani Mbeya, Mwambusi 
(pichani) alisema Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), linapaswa kuruhusu 
Ligi Kuu iendelee huku kila mchezaji 
akipimwa afya kuhakikisha hana 
maambukizi ya virusi vya corona.

“Ligi iendelee ili kuondoa wasi-
wasi uliopo sasa hivi kuliko ku-
kaa kimya, mashabiki wanapaswa 
warudishe furaha, tunajua Watan-
zania wengi wanapenda mpira,” 

alisema Mwambusi.
Aidha, kuhusu kucheza bila ku-

wapo kwa mashabiki uwanjani, 
Mwambusi alisema kutaathiri klabu, 
kwa kuwa nyingi zinategemea ma-
pato ya getini kujiendesha.

“Mechi kuchezwa bila mashabiki 
hapa kwetu itaathiri klabu nyingi, 
mashabiki waruhusiwe kuingia 
uwanjani kwa kupewa utaratibu wa 
kukaa mbalimbali ili kujikinga na 
janga hili,” alisema.

Mwambusi alisema wachezaji 
kukaa mwezi mmoja bila kusimam-
iwa na mwalimu katika mazoezi ni 
tatizo, na kwamba wengi wanakosa 
umakini na badala yake wanapoteza 
viwango vyao. Aliwataka wachezaji 
wote wawe makini kufuata maelek-
ezo waliyoachiwa na walimu wao, ili 
kuiweka sawa miili yao.

Mwambusi aja na 
mbinu ligi kurejea

Kipa wa Simba, Aishi Manula (kushoto), akimkaribisha mshambuliaji wa Azam FC, Shaaban Chilunda, kucheza 
naye ‘game’ nyumbani kwake, Chamazi, nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, katika kipindi hiki timu zao zikiwa 
zimesitisha mazoezi kutokana na mlipuko wa maambukizi ya virusi vya corona (COVID-19). Manula na Chi-
lunda wote wamewahi kucheza pamoja Azam FC baada ya kuibuliwa kwenye akademi ya klabu hiyo. NA 
MPIGAPICHA WETU

PAMOJA SANA...



Na Mwandishi Wetu

H
UKU akieleza kufurahia ushiriki-
ano na wasaidizi wake, Kocha 
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven 
Vandenbroeck, amesema anaami-

ni utaleta mafanikio makubwa klabuni hapo 
na kuwataka mashabiki watarajie soka la ku-
vutia zaidi na kushambulia kwa kasi.

Sven ambaye amerithi miko-
ba ya Mbelgiji mwenzake,

 Patrick Aussems, katika 
kikosi hicho cha Simba ana-

saidiwa na makocha wa-
zalendo Selemani Matola

 (msaidizi namba moja), Ko-
cha wa Makipa, Muharami

 Mohamed na Kocha wa Vi-
ungo, Mtunisia, Adel Zrane.

Benchi hilo la ufundi, linakamilishwa 
na Daktari Mkuu, mzawa Yassin Gembe na 

    Asema mashabiki wanataka wapinzani 
wachezee hata tano, lakini yajayo yanafurahisha...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven Vandenbroeck (kushoto), akitoa maelekezo kwa msaidizi wake, Selemani Matola 
katika mazoezi ya timu hiyo kabla ya michezo kuzuiwa kwa mwezi mmoja kuanzia Machi 17, mwaka huu kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona (COVID-19). PICHA: MAKTABA

‘Aubameyang jiondokee Arsenal’

Sven aanika Simba ijayo
mlipuko wa virusi vya corona (COVID-19), 
Sven ameiwezesha Simba kukaa kileleni 
ikiwa na pointi 71 ikifuatiwa na Azam FC ala-
ma 54 baada ya kila moja kushuka dimbani 
mara 28, huku Yanga iliyocheza mechi 27 
ikiwa katika nafasi ya tatu na alama zake 51.

Hata hivyo, safu ya ushambuliaji ya Simba 
inayoongozwa na Kagere aliyepo kileleni 
mwa orodha ya wafungaji akiwa na mabao 
19, ndiyo inayoongoza kwa kucheka na nya-
vu mara nyingi ikiwa na mabao 63 hadi sasa.

Lakini pia licha ya safu ya ulinzi ya Simba 
mara nyingi hukosolewa kwa kufanya ma-
kosa, ndiyo inayoongoza kwa kuruhusu ma-
bao machache (15) tu hadi sasa.

Mtaalamu wa Tiba ya Viungo, Mjerumani 
Paulo Gomez Dardenne.

Akizungumza mwishoni mwa wiki, Sven 
alisema, haikuwa kazi nyepesi kwake kue-
ndana na wasaidizi wake hao, kwani mwan-
zoni ilimuwia vigumu kidogo, lakini kwa 
sasa kila kitu kipo vizuri na kwamba wa-
naisuka timu hiyo kwa ushirikiano mkubwa.

“Mwanzoni haikuwa rahisi, lakini kwa 
sasa hata ukiangalia utaona tunashirikiana 
sana na kila kitu kinafanyika vizuri,” alisema

Kuhusu mashabiki wa timu hiyo kutofura-
hishwa na ushindi mwepesi wanaoupata 
katika baadhi ya mechi, Sven alisema ni su-
ala la muda tu kwa kuwa kwanza walianza 
kwa kuijenga timu kucheza soka la kuvutia.

Alisema awali alilazimika kutumia 
mshambuliaji mmoja wakati alipojiunga na 
Simba kwa sababu Meddie Kagere alikuwa 

straika pekee kikosini kutokana na wengine 
kuwa majeruhi.

“Kagere peke yake ndiye alikuwa mzi-
ma, lakini baada ya kupoteza mchezo 
dhidi ya JKT Tanzania, niliamua kucheza 
na washambuliaji wawili kwa sababu 
wachezaji wengine waliokuwa majeruhi 
walikuwa wamepona,” alisema kocha huyo 
aliyejiunga na Simba Desemba 12, mwaka 
jana baada ya kuachana na timu ya Taifa ya 
Zambia.

Alisema kwa sasa ameitengeneza timu 
hiyo kucheza soka la kushambulia kwa 
sababu asilimia 65 ya wachezaji wa Simba 
ni washambuliaji na anaelewa mashabiki 
wa timu hiyo kiu yao ni kuona wakishinda 
3-0 bila na zaidi, lakini anachotaka ni kui-
jenga kucheza soka la kuvutia kwanza.

Hadi Ligi Kuu inasimama kutokana na 

MADRID, Hispania 

EDEN Hazard amekuwa na waka-
ti mgumu katika mwaka wake wa 
kwanza kucheza Madrid...

Sababu Hazard 
kuchemsha Real
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palee...
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Pele: Messi? 
Ronaldo bora
SAO PAULO, Brazil

GWIJI wa Brazil, Pele, amejitosa 
kwenye mjadala wa kuwacham-
bua nani bora kati ya Cristiano...
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