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HABARI KITAIFA

Rais wa Baraza la Biashara barani Afrika, Dk. Amany Asfour (kushoto), akimkabidhi zawadi Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB,
Abdulmajid Nsekela, wakati wajumbe wa viongozi wa Chemba za Biashara tofauti sita (Misri, Zambia, Botswana, Rwanda, Burundi,
Ethiopia na Uganda) walipotembelea makao makuu ya Benki ya CRDB. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wajasiriamali walia kupaa ngano, mafuta

Na Jenifer Gilla

BEI ya unga wa ngano na
mafuta ya kula imeendelea
kupaa, huku wajasiriamali na
wakazi kadhaa wa Mkoa wa
Dar es Salaam wakielezea hali
ngumu ya maisha kutokana na
kuongezeka kwa gharama hizo.

Athnat John (45) mfanya-
biashara wa maandazi Tabata
alisema kuwa alilazimika kusi-
mamisha biashara hiyo kwa
kuwa anafanya biashara kwa
hasara kutokana na kupanda
kwa bei ya mafuta na unga wa
ngano.

“Nimeamua kusimama
kwanza mpaka mafuta na unga
wa ngano vitakaposhuka bei
maana napata hasara, nilijaribu
kupandisha maandazi kutoka
Sh.100 hadi 200 lakini mwitikio
ulikuwa mdogo sana, nikawa
nauza maandazi 10 kati ya 200,”
anasema Athnat.

Kwa mujibu wa Athnat, lita
moja ya mafuta aina ya Korie
kwa sasa inauzwa Sh. 7,000
kutoka Sh. 5500 waliyokuwa
wakinunua wiki tatu zilizopita
huku unga wa ngano sasa wana-
nunua Sh. 2,000 kwa kilo moja
kutoka Sh. 1,700.

Naye Amina Salum mkazi wa
Boko anayefanya biashara ya
kuuza chapati, alisema kuwa bi-
ashara inayumba kutokana na
kupandisha bei ya bidhaa hiyo
kutoka Sh. 250 hadi 400 kwa
sasa hali inayosababisha wateja
kuhama.

“Tangu nimepandisha bei ya
chapati wiki mbili zilizopita wa-
teja wamekata mguu, kwa siku

nikiuza sana ni chapati 20 kati
ya 150 nilizokuwa nauza hapo
mwanzo, kwa hiyo hapa nawa-
za nifanye biashara gani itakay-
otoka maana nina watoto wa-
nanitegemea,” alisema Amina.

Anasema sasa hivi wateja
wengi wanaokwenda kwenye
biashara yake huishia kuny-
wa supu tupu au maharagwe
makavu bila chapati na wen-
gine kuja na vitafunio vyao
kama vile mikate ambayo bado
haijapanda bei.

Naye James Lamerk mfan-
yabiashara wa chips eneo la
Temeke alisema kuwa amelazi-
mika kupunguza kipimo, ili ku-
fidia mafuta ambayo ananunua
dumu la lita 20 kwa Sh. 125,000
kutoka 108,000.

“Nimeona nikipandisha bei
nitafukuza wateja wangu kwa
hivyo bei ni ileile ya Sh.1,500 sa-
hani, lakini nimepunguza kido-
go kwa hiyo mteja mwenyewe
ataamua ale sahani ngapi kulin-
gana na uwezo wake,” alisema
Lamerk.

Muuza duka la jumla eneo
la Mwenge ambaye hakutaka
kutaja jina lake, alisema kuwa
wanalazimika kupandisha bei
ya bidhaa kwa sababu hata wao
wananunua ghali.

“Si umesikia rais mwenyewe
katangaza kuwa vita ya Ukraine
inaathiri upatikanaji wa mafuta
kwa hiyo bidhaa zitapanda,
kwa hiyo mimi sina jinsi, waki-
pandisha na mimi napandisha,
nikiona mambo magumu basi
tafanyaje,” analalamika.

Wiki iliyopita, wakati ak-
ipokea ripoti ya CAG Ikulu

Dodoma, Rais Samia Suluhu
alisema kuwa kwa sasa bidhaa
zitapanda bei kutokana na vita
ya Ukraine kusababisha kupan-
da kwa usafirishaji wa bidhaa
na kuwaagiza watendaji wake
waambie ukweli wananchi.
“Nauli zitapanda, usafirishaji
wa bidhaa zitapanda. Sasa hivi
kutoa kontena China ya bid-
haa kuleta Tanzania walikuwa
wanalipa kontena ya ft 40 dola
1,500, sasa hivi ni dola 8,000-
9,000. Hii inaenda kuingia kwe-
nye bidhaa anazozileta kwahiyo
waambieni wananchi ukweli,
wasikae tu kulaumu serikali hai-
semi kitu,” alisema Rais Samia.

Kuhusu bei ya mafuta ya
kula aliagiza tathmini ya tozo
iliyowekwa kwenye bidhaa
hiyo inayotoka nje, ili kulinda
viwanda vya ndani iangaliwe
upya kwa kuwa viwanda hivyo
vya ndani havizalishi.

Akizungumzia mafanikio ya
wizara yake kwa kipindi cha
miaka 100 ya uongozi wa Rais
Samia Machi 16, mwaka huu,
Waziri wa Fedha na Mipango,
Mwigulu Nchemba, pamoja na
mambo mengine alisema seri-
kali imekuwa ikichukua hatua
ya kukabiliana na kupanda kwa
bei ya baadhi ya bidhaa ambazo
zimekuwa zikipandisha ghara-
ma za maisha.

Alisema kupanda kwa bid-
haa hizo hakutokani na sera za
ndani, uzembe au uamuzi wa
serikali bali ni majanga yanay-
oikumba dunia ikiwamo vita
ya Urusi na Ukraine pamoja
na ugonjwa wa UVIKO-19.

Alizitaja baadhi ya bidhaa
ambazo zimepanda kutokana

na majanga hayo kuwa ni zi-
nazoagizwa kutoka nje kama
vile ngano, mafuta ya kupitia,
mbolea, mafuta ya mitambo na
magari na vifaa vya ujenzi.

Alitolea mfano wa unga
wa ngano ambao kabla ya
UVIKO-19, Machi 2019 yaliku-
wa yanauzwa kwa Sh. 100,000
kwa kilo moja lakini sasa kuto-
kana na ugonjwa huo pamoja
na vita umefika Sh. 140,000
kwa kilo moja, huku mafuta ya
mawese yakiuzwa Sh. 5,600
kwa lita kutoka Sh. 3,000.

Hata hivyo , Jan 24, mwaka
huu, Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara Dk. Ashatu
Kijaji, alisema serikali haitavu-
milia tabia ya wafanyabiashara
wachache wenye dhamira ovu
ya kuwaumiza wananchi kwa
kujiamulia kupandisha bei za
bidhaa bila kufuata utaratibu
kwa manufaa yao binafsi.

Alisema kwa kuwa serikali
inajukumu la msingi la kusima-
mia ushindani wa haki kwenye
soko kwa kudhibiti mienendo
hadaifu au kandamizi ya wazal-
ishaji wa bidhaa na wafanyabi-
ashara wanaopandisha holela
wa bei za bidhaa nchini.

Waziri Kijaji aliyasema hayo
alipokuwa akitoa taarifa ya
uchunguzi uliofanywa na FCC,
kuhusu uhaba na kupanda kwa
bei za vinywaji baridi uliotokea
Oktoba hadi Januari 2022 ul-
itokana na kutopatikana kwa
sukari ya viwandani sababu ya
ukosefu wa makasha ya kusa-
firishia shehena ya sukari hiyo
kuja hapa nchini uliojitokeza
duniani kote kutokana na athari
za UVIKO-19.

Mama ajitosa
mtoni,
amwokoa
mwanawe
asiliwe na
mamba

Na Said Hamdani, LINDI

inga mkoani Lindi, Salma Hamisi, am-
emwokoa mtoto wake Nasibu Mohamed
(16) kuliwa na mamba katika Mto Sinde,
alipokuwa akinawa miguu kuondoa tope.

Nasibu ambaye ni mwanafunzi katika
Shule ya Msingi Sinde, kwa sasa amela-
zwa katika Hospitali ya Mkoa ya Sokoine,
Mjini Lindi akiendelea kupata matibabu
ya majeraha aliyopata kutoka kwa mny-
ama huyo.

Akizungumza na Nipashe aliyefika hos-
pitalini hapo, Nasibu alisema alikumbwa
na mkasa huo Machi 25, mwaka huu,
majira ya saa 12:00 jioni, alipokuwa akire-
jea nyumbani kutokea shule.

Alisema akiwa na rafiki yake aliyemtaja
kwa jina moja la Athumani, alikwenda
kwenye Mto Sinde kuosha miguu kutoka-
na na kukanyaga tope alipokuwa wanare-
jea nyumbani.

Alisema wakati akiendelea kunawa
ndipo alipong’atwa na mamba mguu wa
kushoto kisha kuanza kuvutwa kwenye
maji, alipojaribu kujitetea kwa kushika
tawi la mti uliokuwa jirani na mto huo
hakufanikiwa.

Kwa mujibu wa mwanafunzi huyo,
akiwa anapambana kujikwamua kutoka
kinywaji mwa mamba huyo, alipiga kelele
kuomba msaada, huku akimtuma mwen-
zie kwenda nyumbani kumwita babu
yake.

Alisema wakati Athumani akikimbia
kuelekea nyumbani, mama yake mzazi
aitwaye, Salma Hamisi alimkimbilia na ku-
pambana na mamba huyo na kufanikiwa
kumwokoa.

“Nikiwa nimeshikwa na yule mamba,
bahati kulikuwa na mti nikaushikilia huku
nikimtuma mwenzangu akimbie nyum-
bani kumwita babu,”alisema Nasibu.

Alisema kabla babu yake hajafika eneo
hilo mama yake alipambana kwa kum-
piga na fimbo mamba huyo hadi alipom-
wachia.

Akizungumza na Nipashe, mama wa
Nasibu, Salma Hamisi akielezea namna
alivyomwokoa mtoto wake alisema akiwa
anapita katika eneo hilo akitokea sham-
bani alimsikia mtoto wake akipiga kelele
za kuomba msaada na aliposogea aliona
amengang’aniwa mguu na mamba, ndipo
alijitosa kwenye maji kupambana na mny-
ama huyo.

“Niliposikia kelele nilikwenda ili kujua
kulikoni, ndipo nikamkuta kijana wangu
akipambana na mamba nami nikajitosa
kumwokoa kwa kumshika mguu,” alisema
Salma.

Alisema baada ya kumwokoa aliomba
msaada wa pikipiki na kumfikisha Zahan-
ati ya Mchinga alikopatiwa huduma ya
kwanza na baadaye kumpeleka Hospitali
ya Sokoine.

Mganga katika Hospitali ya Sokoine am-
baye hakutaka kutajwa jina lake, alisema
hali ya mgonjwa huyo inaimarika.
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Prof. Ngowi azikwa, wataka machapisho yake kutumika

Na Mary Mosha, MOSH|

ALIYEKUWA Profesa wa Uchumi wa Chuo
Kikuu cha Mzumbe, Prof. Honest Ngowi, aliye-
fariki dunia alizikwa juzi Kijiji
Kati, Wilaya ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, huku
baadhi ya waombolezaji wakiomba serikali
kuangalia namna ya kutumia vitabu na machap-
isho mbali mbali aliyowahi kuyaandika katika
kukuza uchumi wa nchi.

Prof. Ngowi alipata ajali Marchi 28, mwaka huu,
katika mkoa wa Pwani, iliyohusisha lori na gari
ndogo Land Cruiser alilokuwa anasafiria kwenda
mkoani Morogoro majira alfajiri na kukimbizwa
katika Hospitali ya Rufani ya Tumbi Mkoa wa
Pwani ambapo umauti ulimkuta.

Akizungumza kwa niaba ya wenzake Mayagilo
Dotto, alisema upo umuhimu serikali kuzikum-
buka kazi zake katika kuboresha uchumi wa
taifa na kuwasaidia wananchi kuacha kulalamika
na kuhusu uchumi.

“Katika halmashauri na manispaa kote nchini
ipo mikopo isiyo na riba, hivyo machapisho
yalitolewa na wachumi kama hawa serikali iwa-
tumie katika kuhakikisha wakinamama, vijana na
watu wenye ulemavu wananufaika na kuwekeza
kwa tija ili kukuza uchumi wa nchi yetu,” alisema
Dotto na kuendelea:

“Kwa sasa ipo kasumba ya vikundi kujiunga
na kuchukuwa mikopo hiyo na kushindwa ku-
rudisha, hali inayowapelekea kupata msongo wa
mawazo, migogoro ya kifamilia na hata kupoteza
maisha kutokana na madeni, hii ni kutokana na
kukosekana elimu ya uchumi, huyu aliyatumia
maisha yake yote katika kuhakikisha watu wanau-
penda uchumi na kuuishi bila kujali hali za kipato
na maisha yao.”

Alisema umefika wakati kwa serikali
kuangalia upya hali za maisha ya watu
ili waweze kujijenga kiuchumi katika
kupokea mifumuko ya bei bila kuchukuwa
maamuzi magumu ya kujitoa uhai.

“Wapo watu wanaingia kwenye imani
za kishirikina na kuwaua ndugu zao ili
wapate pesa, wengine wanashiriki wizi ili
kupata pesa, hii ni kukosekana kwa elimu
ya uchumi, wawatumie wataalamu katika
kuwawezesha kazi zao zifike kwenye jamii
na kuleta matokeo chanya,” alisema Dotto.

Ibada ya maziko ilifanyika katika Kani-
sa la Katoliki Parokia ya Kiboshi Nsin-
ga ambapo iliongozwa na Katibu Mkuu
wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania
(TEC), Dk. Charles Kitima, wakiwamo
mapadri 64 wa jimbo Katoliki la Moshi na
majimbo jirani ambapo alisema mchan-
go wa wake hautasahaulika kamwe ka-

tika kanisa. ~ “Prof. Ngowi licha ya kuwa
profesa wa Chuo Kikuu Mzumbe, alikuwa
ni mbobezi katika masuala ya uchumi,
ameshirikiana piana kanisa katika miradi
na masuala mbalimbali yahusuyo uchumi
ikiwa ni pamoja na kutoa semina mbalim-
bali na kuandaa maandiko mbalimbali ya-
husuyo uchumi wetu,” alisema DKk. Kitima.

Akitoa salama za rambirambi wakati wa
ibada ya mazishi mwakilishi wa Askofu
wa Jimbo la Moshi Ludovick Minde, Padri
Deogradius Matiika alisema Prof. Ngowi
alikuwa ni msaada mkubwa kwenye shu-
ghuli mbalimbali za kanisa na maendeleo.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Profesa
Eliaman Sedoyeka, alisema wao kama wiz-
ara watajitahidi kuenzi yaleyote mema
aliyoyaacha kwa vitendo.

“Kwa kushirikiana na wachumi wengine

waliopo nchini tutaendelea kuhamasi-
sha wanafunzi kupenda uchumi kwanzia
ngazi za msingi, tutawatumia wataalamu
kuleta mabadiliko ya kifikra katika uchu-
mi wetu wa sasa na baadaye,” alisema.

Nao baadhi ya majirani waliohudhulia
maziko hayo, akiwamo Sabastiani Mallya
(79), alisema hashangai kuona umati
mkubwa wa watu umefika kumsindikiza
Profesa huyo kutokana na hali yake ya up-
endo kwa jamii.

“Alikuwa akija nyumbani wazee wote
wa hapa tunamshukuru Mungu kwani
atakuja kututembelea na kuleta posho ya
tumboni, amejitahidi kuhakikisha vijana
wengi wa hapa mtaani wamesoma kwa
kuwatafutia wafadhili mbalimbali hadi
wengine wamekuwa mapadri na wengine
wana maisha wanaishi huko mjini,” alise-
ma Mallya.

Jeshi la Polisi latoa ufafanuzi
trafiki kupiga tochi kwa kificho

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani
limetoa ufafanuzi kuhusu matumizi ya ‘tochi’ kwa
askari wa usalama barabarani kwa kueleza kwam-
ba Sheria ya Usalama Barabarani inamruhusu
askari kusimama eneo lolote kwa ajili ya kuchukua
picha ya magari yanayoenda kwa mwendo kasi.

Kamanda wa kikosi hicho, Wilbroad Mtafungwa
aliyasema hayo mwishoni mwa wiki wakati akijibu
maswali kutoka kwa waandishi wa habari kuhusu
malalamiko yanayotolewa na madereva dhidi ya
askari wanaowapiga tochi wakiwa mwendo wa
kasi barabarani wakiwa wamejificha.

Mtafungwa alisema hakuna sheria inayom-
kataza askari wa usalama barabarani kusimama
eneo lolote kuchukua picha kwa kutumia ‘Speed
Radar’ na wanafanya hivyo ili kuwabaini wanaoki-
uka sheria na kuhatarisha maisha ya watu.

Alisema madereva wanapaswa kufuata sheria
inavyoelekeza ili kuepuka kukutana na mkono wa
sheria na siyo kutaka kuwapangia askari eneo la
kuwapiga tochi. “Hakuna kuonewa kama madere-
va wa vyombo vya moto wanavyodai. Askari anavi-
zia ili apate picha bora itakayomwezesha kuona
kosa lililofanywa na dereva,”alisema Mtafungwa.

Alisema Jeshi la Polisi litatoa elimu kwa madere-
va na makundi mbalimbali wanaotumia vyombo
vya moto ili kujua sheria hiyo.

Kadhalika alikemea vitendo vya rushwa kwa
baadhi ya askari wa barabarani kwa kueleza kuwa
suala hilo linashughulikiwa kikamilifu Makao
Makuu ya Kikosi cha Usalama Barabarani pamoja
na makamanda wa polisi wa usalama barabarani
mkoa na wilaya. Kamanda Mutafungwa alisema
hakuna sheria inayomruhusu askari kuchukua
rushwa kwa madereva wanaofanya makosa bara-
barani. Hivyo, alliwataka wananchi kutokuwa na
wasiwasi kuhusiana na sheria za barabarani, huku
akiwasisitiza madereva na jamii kuwa makini na
sheria zilizowekwa za barabarani ili waepuke ku-
kutwa na makosa.
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KUPOTEA KWA
PASSPORT

CHARLES  SAMSON  KABEYA
anatangaza kupotelewa na hatiya
kusafiria (Passport) yenye namba
AB 557567. Kwa yeyote atakaye
iona atoe taarifa Kituo chochote
cha polisi . POLISI TAARIFA:

RB NO.MZN/6856/2021.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
MATRIMONIAL CAUSE NO 4 OF 2022
HILDEGALDA
NGONGOKI......ocvurvrrirrinnanns PETITIONER
VERSUS
JEROME KILASARA

......RESPONDENT
: LASARA KIWIA
MAILI MBILI DODOMA
0762745963/ 0682597456/0657687026

NOTICE OF DATE OF MENTION

THE NOTICE that the above case has been fixed for
MENTION on 20th day of April 2022 at 9:00am
Before Honourable Mpelembwa S.RM.

YOU ARE required to appear in this District Court
Without fail and you must produce on that day all
documents upon which you intend to rely in
support of your case.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE
COURT

This 1st day of April 2022
RESENT MASS AT
Donoa

TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA
TAARIFA YA UPANUZI WA MASHIMO YA GENA NA GOKONA

YALIYO KATIKA MGODI WA DHAHABU WA NORTH MARA,

WILAYA YA TARIME, MKOA WA MARA

Mradi pendekezwa wa upanuzi wa mashimo ya Gena na Gokona (Mradi) upo ndani ya Wilaya ya
Tarime katika Mkoa wa Mara nchini Tanzania. Mradi pendekezwa unamilikiwa na Mgodi wa

Bhahabu wa North Mara(NMGM) ambayo ni kampuni ya utafutaji na uchimbaji madini inayomilikiwa
na kampuniya Twiga Corporation, iliyoundwa kwa ubia kati ya Barrick (84 %)na Serikali ya Tanzania

kwa (16%). Eneo la Mradi liko chini ya Leseni ya Uchimbaji Maalum (SML 17/96). Mradi pendekezwa
unazigusa kata nne ambazo ni Nyamwaga, Nyarokoba, Kibasuka na Kemambo pamoja na sehemu

za vijiji vitano: Komarera, Genkuru, Msege, Kewanja na Nyakunguru.

Upanuzi wa mashimo ya Gena na Gokona ni muendelezo wa shughuli za uchimbaji pamoja na faida

za kiuchumi zitokanazo na shughuli hizo za uchimbaji. Kwa miaka mingi, NMGM imekua ikiendeleza
tafiti katika eneo hilo ambazo zimeonyesha uwepo wa mashapo yaliyopo kwenye mashimo hayo.

lli kutekeleza Mradi pendekezwa, Tathmini ya Athari za Mazingira (TAM) itafanyika kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, Kanuni za Tathmini ya
Athari za Mazingira ya mwaka 2005 na marekebisho yake ya mwaka 2018 pamoja na Sheria ya

Madini ya mwaka 2010.

NMGM imeziteua kampuni za Digby Wells Environmental na PAULSAM Geo-Engineering Limited
kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM). Utafiti huo utachunguza athari chanya na hasi
kwenye mazingira na jamii zitakazotumika kuunda Mpango wa Usimamizi wa Mazingira kwenye

utekelezaji wa Mradi.

Kwa kuzingatia utaratibu, usajili pamoja na uwasilishwaji wa taarifa za awali za mradi kwa Baraza
la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) unaendelea kama sehemu ya TAM. Tangazo hili
linawakaribisha watu wote wenye nia, ushauri au maarifa kuhusu athari zozote ama za kimazingira
au kijamii zinazohusiana na mradi huu kuwasilisha mawazo yao kwa kupitia anuani zifuatazo:

Mdhibiti Muwekezaji

Wataalamu washauri elekezi

Mkurugenzi Mkuu Mgodi wa Dhahabu wa North

Baraza la Taifa la Hifadhi | Mara (NMGM)S.L.P. 422 Limited,
ya Mazingira (NEMC), Tarime Ghorqfa ya 07, Falykailt Tower Barabara
SLLP. 63154, Regent yre;nlz\gnl-iljssan Mwinyi, Dar es Salaam,
Estate, Tanzania '

S.L.P.70812

Dar es Salaam, Tanzania.
Simu: +255 22 2774889

Faksi: 255282621903 Simu/Faksi: +255 755561188

PAULSAM Geo-Engineering Company

barua pepe: Barua pepe: piliseleman@gmail.com
Earuﬁepnigzr.tz apolinary.lyambiko@barrick.com ESQ Advisory Ltd T/A Digby
Environmental
Madai Crescent, Plot 151, Ada Estate,
Dar es Salaam.
Jamii:+255717087482
Barua pepe:

Deogratius.lorri@digbywells.com

Ushirikishwaji wa wadau utafanyika kama sehemu ya mchakato wa TAM ambapo

habari zaidi zinazohusiana na mradi zitawasilishwa.

216778302
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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango (kushoto), akisalimiana na Mkuu wa Kitengo cha Biashara za Serikali wa Benki ya

NMB, Vicky Bishubo (katikati), baada ya kuuwasha rasmi Mwenge wa Uhuru mkoani Njombe ambapo alikuwa mgeni rasmi.

Kulia ni Spika mstaafu, Anna Makinda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mawaziri waelekeza utatuzi
migogoro ya ardhi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
ametaka elimu na ushirikishwaji wa-
nanchi kupewa kipaumbele wakati
wa utekelezaji maamuzi ya Baraza
la Mawiziri kuhusiana na utatuzi wa
migogoro ya matumizi ya ardhi katika

Alitoa kauli hiyo mkoani Tanga juzi
wakati yeye na timu yake ya Mawaziri
wa Wizara za Kisekta wakitoa mreje-
sho wa maamuzi ya Baraza la Mawaziri
kwa viongozi wa mkoa na wilaya katika
mkoa huo kuhusiana na migogoro ya
matumizi ya ardhi.

Katika maamuzi yake, Baraza la
mkoa wa Tanga kubaki maeneo ya
hifadhi na kufanyiwa marejebisho ya
wili kufanyiwa tathmni kutokana na se-
hemu kubwa ya maeneo yake kuwa na
umuhimu kwa maslahi ya Taifa.

Katika mkoa wa Tanga maeneo
yenye mgogoro wa matumizi ya ardhi
yanahusisha wananchi na Hifadhi ya
Msitu wa Mikoko na Shamba la Taasisi
ya Utafiti wa Mifugo katika Kituo cha
TALIRI.

Maeneo mengine ni kwenye Hifadhi
za Misitu Chang’andu, Kwani na Genda-
genda pamoja na mgogoro katika Pori
Tengefu la Mto Umba na ule wa Sham-
ba la Mwele-ASA.

“Rai  yangu katika utekelezaji
maamuzi haya ya Baraza la Mawaziri ni

ushirikishwaji ili asitokee mtu akalala-
mika kaonewa au kafanyaje, jukumu
letu kama serikali ni kuhakikisha tu-
natoa elimu pia ili masuala haya yasi-
jirudie kwa sababu tumekuwa na op-
eresheni mbalimbali ambazo mwisho
wa siku utekelezaji au usimamizi wake
ubakuwa siyo mzuri sana,” alisema na
kuongeza:

“Kipindi hiki Rais Samia asingepen-
da kuona masuala haya ya migogoro
ya matumizi ya ardhi katika maeneo
mbalimbali yanajirudia ndiyo maana
katika Wizara ya Ardhi imetoa fedha
nyingi ili kumalizana na migogoro ya
ardhi.”

Alisisitiza suala la uwajibikaji kwa
watendaji wa serikali kuanzia mkoa
mamia majukumu yake ili masuala ya
uvamizi kwenye hifadhi na taasisi za
umma yasijirudie.

“Tunaporekebisha maeneo haya ha-
tutarajii tena uvunjifu wa sheria uen-
muwe walinzi wazuri wa maeneo hayo
ili kuepuka migogoro hiyo ya wananchi
kujimegea maeneo ambayo siyo rasmi
kwa makazi,” alisema Dk. Mabula.

Mawaziri walioko kwenye ziara
hiyo mkoani Tanga walielezea hatua
na mikakati ya kuchukua wakati wa
utekelezaji maamuzi ya Baraza la
Mawaziri kuhusiana na utatuzi wa

Naibu Waziri wa Uvuvi na Mifugo,
Abdallah Ulega, alisisitiza suala la wa-
tendaji wa serikali kuwa imara wakati
wa kusimamia zoezi zima la utekelezaji

vijiji 975

maamuzi hayo ili kuepuka kupata tabu
kwenye utekelezaji.

Kwa upande wake Naibu Waziri Ofisi
ya Makamu wa Rais (Mazingira), Hamis
Chillo, aliwahimiza watendaji wa seri-
kali kuhakikisha wanasimamia na ku-
tunza mazingira hususan kwenye mae-
neo ya vyanzo vya maji na kusisitiza
utumiaji busara wakati wa utekelezaji
maamuzi ya Baraza la Mawaziri.

Anthony Mavunde, Naibu Waziri
wa Kilimo, alielezea mikakati ya seri-
kali kupitia wizara yake katika kujikita
kwenye uzalishaji mbegu ili kukidhi
mahitaji ya nchi na kuepuka uagizaji
mbegu kutoka nje ya nchi sambamba
na kufanya utafiti katika mashamba
yake yaliyovamiwa.

Dk. Mabula ambaye ndiye Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mawaziri wa
Kisekta, aliwaasa wananchi hasa wali-
otengewa maeneo yaliyowekewa mi-
pango ya matumizi ya ardhi kuwa,
serikali haitarajii kuona tena wakiingia
maeneo ya hifadhi na vyanzo vya maji
yaliyozuiliwa kwa kuwa uvamizi uli-
ofanywa ndiyo uliosababisha migogoro
ya matumizi ya ardhi.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, wiz-
ara yake isingependa kuona mambo
haya yanajirudiana wale wote ambao
mara nyingi wanavamia maeneo na
kutarajia serikali kuridhia kuendelea
wawepo maeneo hayo, suala hili hal-
itajirudia tena na kinachotakiwa sasa
kila mmoja atekeleze wajibu wake kwa
kutii sheria bila shuruti kwani serikali
haiwezi kuwa na mazoezi haya kila
mwaka.

Ujangili wa kitoweo,
shughuli za kijamii
tishio kwa uhifadhi

Na Salome Kitomari

UJANGILI wa kitoweo, mimea vamizi, shughuli za
kibinadamu na kuongezeka kwa migogoro kati ya bi-
nadamu na wanyama kumeongeza changamoto kwa
Hifadhi ya Jamii ya Burunge (Wildlife Management
Area (WMA), iliyopo wilayani Babati mkoani Manyara.

Hifadhi hiyo imeathiriwa na janga la UVIKO-19 ku-
tokana na watalii wanaotembelea eneo hilo kupun-
gua, huku maeneo ya uwekezaji yakikosa wageni ka-
bisa, hali iliyoporomosha mapato kutoka Sh. bilioni 2.2
mwaka 2019/20 hadi chini ya milioni 400 mwaka jana.

Hayo yalibainika hivi karibuni wakati wa ziara ya
waandishi wa habari wanachama wa Chama cha
Waandishi wa Habari za Mazingira Tanzania (JET),
waliotembelea eneo la Burunge WMA kupitia mradi
wa Shirika la Misaada la Watu wa Marekani (USAID
Tuhifadhi Maliasili).

Katibu wa Burunge WMA, Benson Mwaise, alisema
changamoto iliyopo ni wenyeji kuingia hifadhini kwa
ajili ya kuwinda kitoweo huku wengine wakiuza kwa
wengine, na kwamba wanaikabili kwa kuendelea kue-
milisha wananchi umuhimu wa kutunza raslimali hiyo.

Alitaja idadi ya kesi za ujangili kwa kipindi cha
miaka sita ambazo ni mwaka 2016 (4), 2017 (14), 2018
(4), 2019 (8), 2020 (1) na 2021 (8), kwa kushirikiana na
mamlaka nyingine zinazoendelea kwenye Mahakama
mbalimbali.
ambao hutumia maeneo ya mapori ambayo walikuwa
hawayatumii yalikuwa yanatumiwa na wanyama, laki-
ni sasa wamefungua mashamba hadi kwenye mipaka,
huku wanyama wakiwa hawana mipaka bali huvuka
na kwenda kula mazao au kukaa hifadhini na kula
mazao.

“Ukiwa kwenye moja ya kilimo cha WMA utaona
jinsi mashamba yanazidi kufunguliwa kiasi kwamba
eneo la uhifadhi limebaki ndilo lenye mapori, hii im-
eongeza changamoto ya migogoro ya wanyama na
binadamu, kila siku kuna malalamiko ya wanyama
kuharibu mazao, ukiangalia ni kwamba watu wanalipa
hadi kwenye mpaka wa hifadhi,” alisema.

“Tunatoa elimu ya uhifadhi na uzazi wa mpango,
watu wanazaliana kwa wingi tumeamua kutoa elimu
ya uzazi kwa wananchi wetu, pia namna ya kufuga
kisasa kuacha kuwa na mifugo mingi ambayo haina
tija.”

“Nyingine ni kujifunga kwa shoroba ya Kwakuchin-
msitu wao lakini sasa wamefungua mashamba,
wanyama walishazoea  kupita au kukaa huko wa-
nasumbuliwa au wanaingia kwenye mgogoro na
binadamu,”alisema.

Nyingine ni kuongezeka kwa mimea vamizi ambayo
inaharibu uoto wa asili kiasi cha kuwafanya wany-
amapori na wafugwao kukosa malisho, na kwamba
kila kukicha maeneo yanapungua na ndiyo maana
migogoro haiishi.
kuna vikundi vya wanawake wanaofanya ujasiriamali
wa kukabiliana na changamoto za maisha, huku kwe-
nye Baraza la WMA kati ya wajumbe 30 wanawake ni
watano.

Naye Makamu Mwenyekiti wa WMA, Naserin Mol-
lel, alisema wanaelimisha jamii hiyo kuwaamini wa-
nawake na kuwashirikisha kwenye majukumu mbal-
imbali, huku wakieleza changamoto ni jamii hiyo
kuamiani wanaweza kufanyakazi za ulinzi au kwenda
kufukuza wanyama hasa nyakati za usiku.

Aidha, alisema kuna changamoto kubwa ya uchafu-
zi wa mazingira kwa magari yanayopita kwenye bara-
bara ya Arusha -Babati ambayo inapita eneo la hifadhi
na shoroba hiyo, na kwamba kwa kipindi cha miezi
mitatu walikusanya takataka tani saba kati eneo la
ukubwa wa kilomita saba.

WMA hiyo yenye kilomita za mraba 283 inamilikiwa
tatu, Kakoi, Minjingu, Olasiti, Maweni, Magara na Man-
yara ambavyo vinawajibika kutunza eneo hilo.
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Profesa Ngowi alivyofanya mambo magumu kuwa mepesi

Na Jenifer Gilla

KATIKA uhai wake aliyekuwa
Mhadhiri wa Uchumi katika
Chuo Kikuu Mzumbe, Prof.
Honest Ngowi, hakuishia tu
kutoa elimu vyuoni bali kwa wa-
nanchi wa kawaida mtaani.

Katika kuhakikisha kuwa
jamii inanufaika na talanta ya
uchumi aliyojaaliwa aliandaa
vipindi vya mafunzo mbalim-
bali na kuviweka katika Channel
yake inayoitwa Ngowi TV.

Leo tunaangazia moja ya
masomo yake aliyoyatoa kwa
wajasiriamali wa soko la Ka-
riakoo Jinsi ya kujitofautisha
kibiashara’.

Prof. Ngowi anaanza kwa
kusema kuwa ni muhimu kujito-
fautisha kibiashara kwa sababu
haupo mwenyewe kwenye tas-
nia.

“Tunasema biashara zipo
zaidi ya 1,000, wewe kama una
duka kuna maduka zaidi ya mia

moja mbele ya hilo duka lako,
kama una mgahawa kuna min-
gine 3,000 mbele yako, suala
la msingi wewe unakuwa tofauti
vipi na wengine ili uweze kum-
vutia mteja,” alisema.

Alisema katika biashara kuna
mambo mawili muhimu, kum-
vuta mteja na kumbakiza, na
kwamba kumvuta ni jambo ra-
hisi lakini kumbakiza ni jambo
gumu na kitakachomtofautisha
na wengine ni namna atakavy-
otoa huduma bora kwake.

Alisema jambo la kwanza la
kujitofautisha ni namna utavy-
omjali mteja, kuanzia anapoku-
ja katika biashara yako hadi
anapoondoka, ikiwamo kauli na
huduma ya haraka.

Jambo lingine alitaja kuwa ni
mazingira ya eneo la biashara,
akitolea mfano wa mapambo,
muziki na usafi, mteja atavutiwa
kulingana na hayo mambo aki-
tolea mfano wa kama mgahawa
utapigwa nyimbo za dini basi

watavutiwa wateja wanaopen-
da nyimbo hizo.

Jambo lingine alisema ni
kutoa huduma ya bure kwa wa-
teja wanaokuja katika ofisi yako,
akitolea mfano kwa madereva
tax kuweka huduma ya WIFI
ya bure kwa wateja. Alisema
huduma hii inatumika sana
nchi za nje ikiwamo Marekani
na Nigeria lakini Tanzania bado
haijafika. Mchumi huyo alisema
pia lazima kuacha kazi ya ma-
wasiliano pale unaagana na
mteja wako hasa kwa madereva
taksi kwamba inasaidia mteja
kukutafuta pindi atakapokuja
tena mahali hapo.

Kwa wafanyabiashara wa
mboga, matunda na vyakula
sokoni, Prof. Ngowi alisema wa-
naweza kujitofautisha na wen-
gine kupitia kuweka bidhaa zao
kwenye vifungashio na kufura-
hia kuwa wafanyabiashara wen-
gi wa bidhaa hizo wanatumia
mbinu hiyo.

Kwa wakulima anashauri
wajitofautishe kwa  kujikita
kwenye kilimo hai kisichotumia
kemikali ingawa gharama zake
ni za juu ukilinganisha na cha
kisasa.

Prof. Ngowi alisema kuna
watu wapo tayari kutoa pesa
zaidi ili kupata mboga ambazo
hazina kemikali na dawa.

Alishauri pia wakulima ku-
litafuta soko ikiwamo kutengen-
eza vipeperushi vinavyohusu
bidhaa wanazouza pamoja na
mawasiliano yao na kuzisam-
baza kwa wateja, ikiwamo
maduka makubwa ya vyakula
(supermarkets), ili iwe rahisi
kuteka soko na kuepuka kukaa
na bidhaa muda mrefu hadi ku-
haribika.

Aidha, aliwataka wafanya-
biashara kufanya utafiti wa
masoko kwenye eneo analok-
wenda kuanzisha biashara ili
kujua ni kitu gani mwenzake
hana naye awe nacho.

Mwenyekiti
wa Taasisi
va Sululu
Foundation,
Aisha Sululu
(kushoto),
akizungumza
na waandishi
wa habari
es Salaam
jana, kuhusu
mashindano
va kitaifa

ya kusoma
Qur'an yata-
kayofanyika
Aprili

10 katika
viwanja vya
Mnazi
Mmoja. Kulia
ni Mkuru-
genzi wa
Taasisi ya
Al- Hikma,
Sheikh, Nur-
din Kishik.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

[
EWURA vaeleza
mwenendo wa
hali ya mafuta

MAMLAKA ya Udhibiti wa Nishati na
Maji (EWURA) imesema inatarajia bei ya
mafuta itaendelea kupanda kutokana na
uhitaji wake kuwa mkubwa, huku usa-
firishaji na upokeaji wake nchini ukiwa
ni hafifu kwa sababu ya vita inayoende-
lea kati ya Russia na Ukraine.

Akizungumza jana mkoani Dar es
Salaam, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
mamlaka hiyo, Godfrey Chibulunje,
wakati wa mdahalo uliohusisha waha-
riri na waandishi wa habari, alisema
mfumuko wa bei pia unasababishwa na
changamoto inayoikumba miundom-
binu ya usafirishaji kutokana na sababu
mbalimbali za kivita.

Alisema bei za mafuta katika soko la
dunia zimebadilika kwa kiasi kikubwa,
akieleza kuwa mwezi Desemba 2021
tani moja ya mafuta ya petroli yalikuwa
yanauzwa dola 717 na hadi kufika Machi
mwaka huu ilipanda hadi kifikia dola
1,106 kwa tani moja.

“Bei za mafuta zinatofautiana sana ka-
tika maeneo mbalimbali duniani, barani
Afrika, Ulaya na America, wakati Tanza-
nia lita moja ya dizeli ikiwa inauzwa Sh.
2403, Kenya ni 2,331 na Uganda 2,830,
kwa hiyo ukiangalia nchini kulikuwa na
unafuu kwa kiasi fulani,” alisema.

Aliongeza kuwa kesho watatangaza
bei mpya ya mafuta, akieleza kuwa
baada ya matukio ya vita kuisha hali
itarudi kuwa ya kawaida, huku akiwa-
taka Watanzania kujiwekea utaratibu
mzuri katika matumizi ya bidhaa hiyo,
akisisitiza kuwa mamlaka hiyo itaende-
lea kusimamia mwenendo wa uuzwaji
wa mafuta nchini.

Aidha, alieleza kuwa hali inazidi
kubadilika hivyo alitoa wito kwa wa-
tanzania kuangalia njia m’badala za
kuhakikisha wanaendelea kuendesha
shuhuli za kiuchumi na hata kuanza ku-
fikiria kutumia magari yanayotumia gesi
na umeme kama mbadala wa mafuta.

Alisema serikali inaendelea kubore-
sha miundombinu ya upokeaji wa mafu-
ta bandarini ili kutatua changamoto am-
bazo ziko ndani ya uwezo wake.

Afrika yatakiwa kuongeza jitihada za kutunza misitu

Na Salome Kitomari

JUKWAA la Misitu Afrika (AFF),
limesema kuwa bado zinahitajika
jitthada za makusudi kutunza
misitu ili iwe endelevu kwa ki-
zazi cha sasa na kijacho, kwa nchi
kuwa na mipango inayotekelezeka
kupitia sera, sheria na usimamizi
wa utekelezaji wa mikataba na
makubaliano ya kimataifa.

Hayo yalibainishwa hivi karibuni
na wadau hao waliokutana Mom-
basa nchini Kenya, kwenye semina
ya kushirikishana uzoefu na taarifa
kuhusu changamoto na fursa zi-
lizoko kwenye utunzaji na uhifadhi
endelevu wa misitu katika wakati
wa mabadiliko ya tabia nchi.

Katibu Mtendaji wa AFF, Prof.
Godwin Kowero, alisema mkutano
huo uliokutanisha wadau kutoka
nchi mbalimbali za Afrika, wali-
jadiliana mabadiliko ya tabianchi
namna ya kuboresha usimamizi wa
misitu, matumizi ya ardhi na rasili-
mali misitu barani humo.

“Tumeangaliana jinsi nchi za
Affrika zilivyopokea na kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi kwenye
misitu, zinavyotekeleza mkataba
wa Paris hasa kwenye usimamizi
wa misitu, sera na mipango kuhusu
mabadiliko ya tabianchi, uwezo na
utekelezaji wa shughuli za MKUHU-
MI+ unavyoweza kuboreshwa kwe-
nye nchi za Kusini mwa Jangwa la
Sahara,” alisema.

Aidha, alisema walibaini bado
kuna changamoto kubwa ya
utekelezaji wa sera na sheria kwa
kuwa zipo ambazo ni nzuri, lakini
hazitatekelezwa ipasavyo, huku
changamoto za utunzaji wa rasli-
mali hizo kwa muundo endelevu
zikiongezeka.

Mengine ni kifuatilia matumizi
ya raslimali na bidhaa mbalimbali
kama gundi ambazo zinaweza ku-
fanywa na wajasiriamali katika
kuimarisha maisha, ajira, kupata
kipato chao na taifa kwa ujumla
huku misitu ikiendelea kutunzwa.

“Utafiti mwingine ni umuhimu
wa kupunguza nishati ya mafuta
barani, ili kukabili ongezeko la joto
duniani kwa kuangalia uwezekano

wa kuzalisha na kutumia nishati ya
mimea kwa muktadha wa kukuza
uchumi,” alisema.

Alisema pamoja na kuboresha
utawala wa ardhi na misitu barani
wamefanya utafiti wa uelewa bora
wa sera na mazoea ya usimamizi
wa rasiliamali hizo Afrika.

Pia aliangalia mabadiliko ya
vichocheo muhimu vinavyohusika
na upotevu wa misitu barani Afrika
na jinsi nchi zinavyoweza kupanga
shughuli za misitu kwa usimam-
izi na mipango ya raslimali hiyo
muhimu kwa maendeleo ya watu.

Alisema tangu kuanzishwa wa
AFF mwaka 2007 imejishughulisha
na mipango mbalimbali ya PanAf-
rika ya namna ya miti na misitu ina-

vyosaidia ustawi wa maisha barani,
kipato cha wananchi na mazingira
tunayoishi. “Kwa AFF, watu na maz-
ingira yao ni eneo letu la kipaum-
bele. Misitu na miti nje ya misitu ni
raslimali ambayo lazima kuitunza
iwe endelevu na ndiyo maana
tumekuwa mstari wa mbele kue-
leza umuhimu wa watu kuboresha
mazingira wanayoishi kwa kutunza
ardhi na misitu,” alisema.

Alisema tafiti kadhaa na mipa-
ngo imefanywa na AFF kwa kush-
irikiana na wadu mbalimbali kwa
kuwa na mikutano ya kujadili na
kutoka na maazimio ambayo huz-
ishauri serikali za Afrika na wadau
juu ya hatua madhubuti za ku-
chukua katika kutunza misitu.
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Lala salama Ligi Kuu, TFF
ikisinzia tutavurunda CAF

LIGI Kuu Bara imeingia raundi ya 19, ambapo mzunguko huu utakapokami-
lika kila timu itakuwa imebakiza mechi 11 kabla ya kumalizika kwa msimu
huu wa 2012/22 ambao unashirikisha timu 16, mbili za mkiani zikishuka
daraja moja kwa moja kwenda kucheza Ligi ya Championship msimu ujao.

Lakini, timu mbili zitakazoshika nafasi ya 13 na 14, zitacheza mechi ya
mchujo dhidi ya timu mbili zitakazoshika nafasi ya tatu na ya nne kwenye
Ligi ya Championship kuwania nafasi mbili za kucheza Ligi Kuu msimu
ujao.

Hadi ligi hiyo inarejea juzi baada ya kumalizika kwa Kalenda ya Fifa,
Yanga bado ndiyo ipo kileleni mwa msimamo ikiwa na alama 48, huku iki-
fuatiwa na Simba yenye pointi 37 katika nafasi ya pili na hali ikiwa mbaya
zaidi kwa Tanzania Prisons inayoburuza mkia ikiwa na pointi 13, moja
nyuma ya Mbeya Kwanza iliyopo nafasi ya 15.

Kwa ujumla msimu huu umekuwa na ushindani mkubwa zaidi ndani
ya muongo mmoja sasa, hivyo katika raundi kama hii Shirikisho la Soka
nchini (TFF), likishirikiana na Bodi ya Ligi (TPLB), kwa kuvishirikisha vy-
ombo vya usalama na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini
(TAKUKURU), hawana budi kuzidi kuimulika ligi hiyo kwa umakini zaidi ili
kuepuka kupata bingwa asiyestahili.

Tunatambua mbali ya timu zilizopo katika mbio ya ubingwa, lakini
pia zipo zinazohaha kujinasua katika mstari wa kushuka daraja, kucheza
mechi za mchujo na zinazotaka kumaliza nafasi nne za juu ili kunufaika na
bonasi kubwa kutoka kwa wadhamini, hivyo ni kipindi ambacho umakini
zaidi unahitajika kwa kuanza kuwamulika viongozi wa klabu, wachezaji
hadi waamuzi.

Ikumbukwe kwa mujibu wa mkataba ambao TFF iliingia na Kampuni ya
Azam Media Limited Mei mwaka jana kwa upande wa haki za matangazo
ya televisheni ambao una thamani ya Sh. bilioni 225.6 kwa kipindi cha
miaka 10, kuna bonasi kubwa mwishoni mwa msimu kutegemea na nafasi
timu itakayomaliza kuanzia bingwa hadi itakayoburuza mkia.

Kwa bingwa, mbali na kombe na zawadi kutoka kwa Mdhamini Mkuu,
Benki ya NBC, Azam Media Limited itatoa bonasi ya Sh. milioni 500,
mshindi wa pili milioni 250, watatu milioni 225, wa nne milioni 200 na
zitakwenda zikipungua hadi mwisho na zitakazocheza mechi ya mtoano
zikilamba milioni 20 kila moja.

Hivyo, raundi hii kunahitajika umakini mkubwa kwani timu zote zin-
auhitaji mkubwa wa kumaliza nafasi za juu ili kupata bonasi kubwa, lakini
fedha zinazopata zinaweza kutumika vibaya katika kutafuta matokeo nje
ya uwanja kwa kutembeza rushwa ili kupanga matokeo.

Kwa kuwa bingwa huiwakilisha nchini kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, tunachotaka kukiona sisi ni ligi hiyo ikimalizika kwa kupa-
tikana bingwa aliyestahili ili mwakani aweze kuipeperusha vema bendera
ya Tanzania katika michuano hiyo ya kimataifa ya kwanza kwa utajiri kwa
ngazi ya klabu barani Afrika.

Lakini kama Simba ambayo jana usiku ilikuwa ikicheza dhidi ya US Gen-
darmerie ya Niger kwenye mechi ya hatua mwisho ya makundi ya Kombe
la Shirikisho Afrika, ikihitaji kushinda ili kutinga robo fainali, endapo im-
efanikiwa kusonga mbele kuna uwezekano mkubwa wa kuingiza timu
nne kwenye michuano ijayo ya kimataifa; mbili Ligi ya Mabingwa na idadi
kama hiyo Kombe la Shirikisho.

Kwa mantiki hiyo, ni wazi timu tatu zitakazomaliza nafasi ya juu,
zinaweza kupata tiketi ya kuiwakilisha nchini kwenye michuano ya ki-
mataifa msimu ujao, jambo ambalo tunataka kuona umakini mkubwa
unafanyika katika ligi hiyo ili kutoa wawakilishi waliostahili na si wakiu-
janjaujanja.

Lengo letu ni kuona kama Tanzania itafanikiwa kuingiza timu nne kwe-
nye michuano hiyo ya CAF msimu ujao, basi zote zifike hatua ya makundi
robo fainali na kuendelea, na si kuishia raundi ya awali kama ambavyo im-
etokea msimu huu kwenye michuano hiyo inayoendelea Afrika.

Aidha, tunataka kuona Tanzania ikiwa nchi ambayo kila msimu inain-
giza timu nne kwenye michuano hiyo ya CAF, lakini hilo litawezekana tu
kama wawakilishi watakaopatikana angalau watakuwa wanajitutumua
hatua ya makundi, robo fainali na kuendelea, kwa kuwa katika hatua hizo
ndiyo nchi husika hupata pointi nyingi, hivyo bila TFFna TPBL kumulika
kwa umakini mechi hizi 11 zilizosalia itakuwa ndoto hilo kutokea.
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Na Adam
Fungamwango

Rundo la majeruhi Simba, Yanga linafikirisha

KLABU kongwe nchini
Simba na Yanga ndizo timu
zenye majeruhi wengi sana
kwenye vikosi vyao mpaka
sasa. Kwa namna moja ama
nyingine zimekuwa viki-
athiri pia mwenendo wa
timu zao kwenye Ligi Kuu na
Kombe la FA na timu ya Sim-
ba imekuwa ikiathirika zaidi
kwenye baadhi ya mechi
zake za kimataifa.

Simba imekuwa na baa-
dhi ya majeruhi ambao wak-
ishaumia kupona inakuwa
mtihani, wengine wakiumia
mara kwa mara, kikubwa
zaidi wakati mwingine wa-
nakuwa wengi kwa wakati
mmoja.

Mfano kama Chris Mugalu
amekuwa ni majeruhi wa
kudumu. Amekuwa kwenye
chumba cha daktari zaidi
badala ya uwanjani, kwani
akicheza mechi mbili au
tatu, basi ataumia na kure-
jea kwake inaweza kupita
mechi sita, nane au kumi,
ndipo arejee tena.

Majeruhi wengine wa
mara kwa mara ni John
Bocco, Thadeo Lwanga
yeye aliumia na kukaa kwa
muda mrefu, Mzamiru Yas-
sin, huku mchezaji tegemeo
kwa sasa Pape Sakho yeye
amekuwa akiumia mara
kwa mara, lakini akirejea
kwa muda mfupi, tofauti
na mwanzoni aliposajiliwa,
na kuumia kwenye mechi
za kwanza na akakaa kwa
muda kidogo bila kucheza.

Kwa upande wa Yanga,
kuna  Kibwana Shomari,
Abdallah Saibu ‘Ninja’, Fei-
sal Salum ‘Fei Toto’, Yacouba
Songne, ambaye tayari sasa
ameanza mazoezi baada ya
kukaa nje kwa muda mrefu,
Yassin Mustapha. Pia hata
Djuma Shaaban. Mwing-
ine ambaye ni majeruhi wa

WAZEE WA
‘KUCHONGA’

RUKSA!

mara kwa mara ni Khalid
Aucho.

Hivi karibuni Fei Toto ali-
gundulika kuwa ni majeruhi
kwenye kikosi cha timu ya
Taifa, Taifa Stars, lakini ak-
iwa anacheza kwenye timu
yake ya Yanga.

Kama ni kweli, Fei Toto
alikuwa anacheza kwenye
timu yake ya Yanga akiwa
ni majeruhi, basi ni jambo
la hatari ambalo linaweza
kumfanya awe majeruhi wa
kudumu, lakini linaweza ku-
fupisha karia yake ya soka,
akiwa bado na umri unam-
ruhusu kucheza.

Tuliona wachezaji wa
zamani waliokuwa waki-
pigwa sindano za ganzi ili
kuendelea kuzitumikia timu
zao wakati wakiwa majeruhi
mwisho wao wa soka hauku-
wa mzuri.

Na klabu zilizokuwa ziki-
fanya hivyo, ziliwaacha na
kutafuta wachezaji wengine,
maisha yakaendelea.

Tukirudi kwenye mada
yetu kuu, ni kwamba in-
awezekana kweli wachezaji
wa klabu za Simba na Yanga
ndiyo wanaowindwa sana
na timu zingine ili kuumi-
Zwa.

Cha ajabu ni kwamba
baadhi ya wachezaji wa
timu hizo hizo huwa ha-
waumii kihivyo. Hata kama
wataumizwa, basi watapata
matibabu na kupona kwa
muda mfupi.

Wachezaji kama Med-
die Kagere, Clatous Chama,
Mohamed Hussein, na wen-
gineo hata Luis Miquissone
ambaye ameondoka klabu
ya Simba, ni aghalabu sana
kutokea kuumizwa na kukaa
nje sana, licha ya kupaniwa
na wapinzani.

Fiston Mayele, Yanick
Bangala, Bakari Mwamny-

eto, Deus Kaseke na wengi-
neo wa Yanga ni wachezaji
sugu ambao huwezi kukuta
wakiumia mara kwa mara.

Hapo ndipo tunajiuliza,
tatizo ni wachezaji wenyewe
wanakuja wakiwa na ma-
jeraha ya kudumu ila klabu
zetu zinashindwa kuwa-
chunguza vya kutosha, au
vitengo vya tiba vya klabu za
Tanzania vina matatizo?

Mimi nadhani klabu hizi
zianze kuwafanyia uchungu-
zi wa kina wachezaji wa nje
na wa ndani ambao inataka
kuwasajili, badala ya kuwa
na mihemko tu ya kumhitaji
mchezaji fulani kuogopa ata-
chukuliwa na timu nyingine,
hivyo kuwahi kumsajili.

Wengine wanakuwa na
majeraha ya kudumu, hivyo
baadaye kuzigharimu timu,
kwa kupata mishahara ya
bure huku wakikaa muda
mrefu bila kucheza.

Huwezi kukuta kitu kama
hicho Azam FC, pamoja na
matatizo waliyonayo, lakini
kwenye suala la kuchunguza
afya za wachezaji wapo vi-
zuri. Hawachunguzi kwa
fasheni. Ndiyo maana im-
ekuwa ni timu iliyowapeleka
wachezaji wengi nje ya nchi
kuwatibia.

Wachezaji nao wana tabia
ya kudanganya umri, hivyo
vitengo vya tiba huwapatia
dawa kulingana na umri wal-
ioutaja, hivyo kusababisha
wasipone upesi wanapoku-
wa na majeraha.

Ni wakati sasa wa klabu
kuimarisha vitengo vyao vya
tiba ili kutoingizwa mkenge
na baadhi ya wachezaji we-
nye majeraha ya kudumu
ambao wanaonekana kama
wanakuja kujiunga na timu
za Tanzania kama sehemu
ya kupumzika tu na kupiga
hela si kucheza soka.
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Chana alivyoingia kwa kasi Maliasili na Utalii

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana, amea-
hidi kushirikiana na watendaji na
watumishi wa wizara yake katika
kutekeleza majukumu mbalim-
bali.

Alielezea mwelekeo wake ka-
tika wizara yake mpya baada ya
kuapishwa na Rais Samia Suluhu

katika ofisi za Wizara ya Maliasili
Dodoma.

“Niwahakikishie kwamba
niko tayari kuchapa kazi pamoja
nanyi, imani kubwa ambayo Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, ametupa hatutamwan-
gusha,” alisema Chana.

Aidha, aliweka bayana kuwa
yuko tayari kufanya kazi kwa saa
24 bila kikwazo chochote.

“Mimi waziri wenu milango

iko wazi saa 24, hakuna wakati
sitapatikana iwe ni usiku, iwe as-
ubuhi hata iwe sikukuu na ndio
maana ya kuwa mtumishi wa
umma,” alisisitiza.

Naye Waziri wa Katiba na
Sheria, aliyehamishwa kutoka
Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk.
Damas Ndumbaro, alisema kuwa
wizara imepata mtu sahihi wa
kuitoa ilipo na kuisogeza mbele
na kwamba Pindi Chana yuko
na timu ya watendaji mahiri na

wachapakazi.

Kwa upande wake, Naibu Wa-
ziri wa Maliasili na Utalii, Mary
Masanja, alimkaribisha Waziri

Chana na kumpongeza kwa
kuteuliwa kushika wadhifa
huo.

“Tunakukaribisha sana katika
Wizara ya Maliasili na Utalii na
kukupongeza sana kwa kuteuli-
wa kushika wadhifa wa Waziri
wa Maliasili na Utalii,” alisema
Masanja.

Mkurugenzi wa Programu ya UCMAS Tanzania, Milli Rughani (kushoto), akimkabidhi tuzo Mary Gerald mwanafunzi wa Shule ya Msingi
Montfort baada ya kushinda kipengele cha mshindi wa mahesabu ya kutumia vifaa katika mashindano ya kwanza ya kitaifa yaliyofanyika

hesabu pasipo kutumia kikokotozi, Tutindaga Gwamaka ambaye ni mwanafunzi wa darasa la sita wa shule hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zitto Kabwe naye akabidhi kiti kwa Kinana

Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,
amemaliza muda wake wa uon-
gozi kwa nafasi ya Mwenyekiti wa
Kituo cha Demokrasia Tanzania
(TCD) na sasa kinachukuliwa na
Makamu Mwenyekiti mpya wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Kanali mstaafu Abdulrahman
Kinana.

Mkongwe huyo wa siasa za
Tanzania anachukua nafasi hiyo
ikiwa ni siku chache baada ya
Mkutano Mkuu Maalum wa CCM
kumchagua kwa kura zote kushi-
ka wadhifa wake huo mpya nda-
ni ya chama hicho tawala Aprili

Uchaguzi huo ulifanyika ku-
tokana na kujiuzulu kwa Phil-
lip Mangula, huku chama hicho
kikitumia nafasi hiyo kutangaza
kuwasamehe baadhi ya makada
waliokuwa wamefutiwa uana-

chama.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana kwa vyombo vya
habari na Mkurugenzi wa TCD,
Bernadetha Kafuko, Zitto ataka-
bidhi rasmi kiti kwa Kinana kes-
hokutwa.

Alisema TCD inawajulisha
wanachama wake wote, wana-
chama washiriki (Associate Mem-
bers), wadau wanaofanikisha ku-
kamilika kwa Mkutano wa Haki,
Amani na Maridhiano na wadau
wengine wote wa demokrasia
nchini kwamba maandalizi ya
mkutano yanaendelea vizuri na
kuwa mkutano unatarajiwa ku-
fanyika tarehe 5na 6 Aprili, mwa-
ka huu kama kilivyoeleza awali
katika taarifa zake.

Alisema kituo kinawahakik-
ishia wadau wote na wananchi
kwa ujumla kwamba ushirikiano
ambao umekuwa ukitolewa na
wadau wanaowezesha kufanyika
kwa mkutano huo umekuwa

wa kutia moyo na ni imani yao
kwamba washiriki wote ambao
wamekwishapewa taarifa ya
kuhudhuria mkutano ambao
sasa watakuwa katika hatua za
mwisho za maandalizi ya kuhud-
huria mkutano huo muhimu am-
bao utatoa dira ya uimarikaji wa
demokrasia nchini.

“Kituo kinatoa wito kwa wadau
na vyama vya siasa kuendelea ku-
unga mkono juhudi za kuhakiki-
sha kila mdau anasaidia kukami-
lika kwa mkutano huo ambao
mafanikio yake yataleta tija siyo
tu kwa wanachama wa kituo bali
pia serikali na nchi kwa ujumla
wake. “Jambo ambalo tungepen-
da kuwahakikishia ni kwamba
tumepata imani kubwa kuona
namna gani wadau mbalimbali
na hasa mabalozi wanaoziwakili-
sha nchi zao nchini, wamekuwa
na hamu kubwa ya kushiriki
mkutano huu pamoja na ushawi-

shi wao kwa taasisi mbalimbali za
kimataifa katika kuunga mkono
juhudi za kituo ili kufanikisha
gharama za mkutano.

“Maandalizi yake yapo katika
hatua za mwisho ambapo Kamati
ya Ufundi ya TCD imekuwa bega
kwa bega na watendaji wa kituo
katika kukamilisha maandalizi
yanayoendelea hivi sasa hapa
Dodoma,” alisema.

Alisema mkutano huu pia
utashuhudia makabidhiano ya
uongozi kutoka Chama cha ACT-
Wazalendo kama Mwenyekiti
wa sasa kwenda kwa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kama mwe-
nyekiti mpya wa kituo.

“Hivyo, Kiongozi wa ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, atamaliza
muda wake wa uongozi na kumk-
abidhi mwenyekiti mpya ambaye
ni Makamu Mwenyekiti wa CCM,
Kanali mstaafu Abdulrahman
Kinana, mnamo Aprili 6, mwaka
2022

Ashauri
jukwaa la
wadau wa
mbegu

Na Ibrahim Yassin, NKASI|

OFISA Kilimo wa Wilaya ya
Nkasi mkoani Rukwa, Okrani
Chengula, amesema kutokana
na umuhimu wa mbegu katika
Kilimo iko haja ya kuundwa kwa
jukwaa la wadau wa mbegu.

Jukwaa hilo litakuwa na kazi
kubwa ya kuhamasisha wakuli-
ma kupanda mbegu badala ya
nafaka.

Amesema kwa sasa wakulima
wengi wanalima kilimo cha
mazoea kwa kutumia zana duni
za Kizamani zinazosababisha
kupata mazao kidogo.

Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na wadau wa kilimo
wilayani humo na kueleza kuwa
uzalishaji wa mazao mengi na
wenye tija unategemea pia
matumizi ya mbegu bora na
sahihi ikiwamo kufuata ushauri
wa Kitaalamu kutoka kwa
maofisa kilimo.

Alisema jukwaa hilo licha ya
kuhamasisha jamii kupanda
mbegu sahihi lakini litakuwa na
jukumu la kushawishi wadau
kuweza kuzalisha mbegu mkoa-
ni Rukwa badala ya kutegemea
mbegu zinazozalishwa nje ya
nchi.

Mchambuzi wa Sera kutoka
SAGCOT, Prudence Lugendo,
alisema jukwaa la wadau wa
mbegu endapo litatumika vizuri
linaweza kutengeneza ajenda
na kuwa karibu na watafiti
na kuweza kuzalisha mbegu
wenyewe.

Lugendo alisema jukwaa hilo
litawashirikisha wadau mbalim-
bali zikiwamo taasisi za kifedha
ambazo zinaweza kutoa mikopo
kwa watu ambao watahitaji
kuzalisha mbegu na kuacha
kutegemea mbegu zinazozal-
ishwa nje ya nchi.

Mwenyekiti wa Halmashauri
yva Wilaya Nkasi, Pankrasi
Maliyatabu, alisema endapo
matumizi ya mbegu yatakuwa
ni makubwa kuna uwezekano
mkubwa kwa wakulima kuweza
kuzalisha mazao na kufanya
mapinduzi makubwa katika
sekta hiyo ya kilimo

Hivyo, alilitaka jukwaa la
mbegu lililoundwa kufanya
umuhimu wa matumizi ya
mbegu na kuachana na kupanda
nafaka.

Mkutano huo ulifanikiwa
kuunda jukwaa hilo la mbegu na
kupata viongozi watakalolion-
goza, kwamba Richard Maganga
alichaguliwa kuwa mwenyekiti,
huku Makamu Mwenyekiti aki-
wani Ladslaus Mzelela, Katibu
akiwa Pirmin Matumizi, Katibu
Msaidizi, Musa Ng'wani na
Mtunza Hazina, Elia Siyame.

000000
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kwa kushirikiana na kampuni ya Tecno. Kulia ni Mwakikishi wa TECNO, Joyce Kaswalala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TANROADS yawataka wakazi
kutoiba alama za barabarani

Na Joctan Ngelly, GEITA

MENEJA wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS) Mkoa
wa Geita, Japherson Michael, ame-
wataka baadhi ya wananchi wa
mkoa huo kuacha tabia ya kuiba
alama za barabarani.

Amesema kwa yeyote atakaye-
bainika atachukuliwa hatua kali
za kisheria.

Alitoa onyo hilo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake na kueleza kwamba
alama za barabarani ni muhimu,
hivyo kila mwananchi awe mlinzi

wa mwenzake kuhakikisha zi-
nakuwapo ili kupunguza ajali.

Alisema endapo mwananchi
akimwona mtu yeyote akikata au
kuiba alama za barabarani atoe
taarifa ofisi ya TANROADS Mkoa
wa Geita au kituo cha polisi au ofisi
ya mtendaji wa kata ili kukomesha
vitendo hivyo vya uhalifu kwenye
miundombinu ya barabara. Aid-
ha, aliwataka wananchi wa Mkoa
wa Geita kuchukua tahadhari kwa
sababu barabara zinajengwa kwa
kuzingatia viwango.

Michael alisema waendeshaji
wa vyombo vya moto wakiona

kuna sehemu hatarishi bado wana
wajibu wa kuhakikisha kwamba
wanachukua tahadhari ili kutoku-
sababisha ajali kwa watu wengine.

Alisema sehemu za mjini hasa
ndizo zimewekwa alama ka-
tika maeneo kwa ajili ya kuvuka
barabara, kuwataka wananchi
kuzitumia alama hizo kwa kadri
inavyowezekana na kuchukua ta-
hadhari zinazotakiwa.

“Kwa sababu wakati mwingine
taa zimewekwa lakini hazifanyi
kazi vizuri hivyo wananchi wana-
paswa kuchukua tahadhari pindi
wanapotaka kuvuka barabara,”

alisema. Alisema Barabara ya
Mwatulole hadi Mtunduni yenye
kilomita 2.4 imejengwa kwa lami
na imekamilika, kwamba watai-
kabidhi kwa Wakala wa Barabara
za Mijini na Vijijini (TARURA) ili
waweze kuweka matuta kupun-
guza ajali.

Pia aliwataka wananchi wa
mkoa huo kuhakikisha sehemu
za mizani inayohamishika wa-
nachukua tahadhari wakati wa
kuvuka barabara, kwa sababu mi-
zani hiyo imewekwa ili kukome-
sha magari yanayokwepa kupima
mizani.

]
Pasaka
kitaifa
TEC
kusaliwa
mkoani
Morogoro

Na Christina Haule,
MOROGORO

MHASHAM baba Askofu
wa Jimbo Katoliki Morogoro,
Lazarius Msimbe, amesema
maadhimisho ya sikukuu
va Pasaka kwa Baraza la
Maaskofu Katoliki Tanzania
(TEC) yatafanyika kitaifa
katika Kanisa la Mtakatifu
Patris, mkoani humo.

Askofu Msimbe aliyasema
hayo jana kwenye taarifa
yake iliyosomwa kwa niaba
yake na Padre Francis Koron-
g0 katika Misa ya Dominika
ya nne ya Kwaresma iliyo-
fanyika kwenye kigango cha
Utatu Mtakatifu Parokia ya
Mtakatifu Monica-Kihonda
mjini hapa.

Askofu Msimbe alisema
maadhimisho hayo yata-
fanyika katika Kanisa Kuu la
Mtakatifu Patris Morogoro
yakianziwa na ibada va lju-
maa Kuu kanisani hapo.

Akizungumzia Kwaresma
Askofu Msimbe, alisema
wakati huu wakristo hawana
budi kuirarua mioyo yao ili
kujenga jamii yenye usawa
na iliyojaa upendo, undugu
na umoja.

Alisema kila mmoja ana
wajibu wa kutafakari nyenzo
tatu alizowaachia mama Biki-
ra Maria ambazo ni matendo
ya Sala, kufunga na matendo
ya huruma na kujiwekea
mkakati mpya wa kuanza
maisha mapya yampen-
dezayo Mungu na watu.

Aidha, aliwataka viongozi
wa makanisa kushirikiana
katika maandalizi ya maa-
dhimisho hayo ya Pasaka
kitaifa yatakayofanyika Aprili
17, mwaka huu.

Waiomba serikali kujenga vituo kulea watoto yatima

Na Happy Severine, BUSEGA

WATOTO yatima kutoka Kituo
cha Bethany kilichoko wilayani
Busega mkoani Simiyu, wameiom-
ba serikali kuwekeza zaidi katika
elimu na kujenga taasisi maalum
za kulea na kusaidia watoto yatima
kila mkoa.

Wamesema hatua hiyo itasaidia
watoto wengi kupata msaada wa
huduma za msingi kuliko hivi wa-
navyoendelea kuteseka mitaani na
kuwa ombaomba.

Walitoa ushauri huo wakati

wakipokea misaada kutoka katika
Jumuiya ya Wanafunzi wa Chuo
cha Usimamizi wa Fedha Tawi la
Simiyu.

Walisema watoto wengi wame-
kuwa wakikosa haki nyingi hu-
susani elimu bora kutokana na
serikali kushindwa kuwapa kip-
aumbele kundi hilo.

Walisema endapo serikali itajiki-
ta na kupanua wigo zaidi wa elimu
kwa makundi maalum wanaamini
watoto yatima pamoja na wale wa-
naoishi katika mazingira magumu
watapata haki sawa na watoto

wengine.

Jacob Charles, alisema watoto
wengi yatima waliotelekezwa wa-
nashindwa kuziishi ndoto zao kwa
kuwa siyo wote wanaopata msaada
kutoka katika vituo vya kulea wa-
toto.

Alisema wengi wanaangaika mi-
taani na kuangukia katika makundi
mabaya ya wizi na uvutaji bangi
pasipo wao kupenda.

Sarah  Joseph  mwanafunzi
anayesomeshwa na kulelewa ka-
tika kituo hicho alisema wanatam-
bua kuwa serikali haiwezi kushind-

wa kitu, hivyo waliomba serikali
itambue jukumu la msingi la kuwa-
saidia watoto hao na kwamba wa-
siziachie taasisi binafsi kutekeleza
majukumu hayo.

“Serikali haijawahi kushindwa
kitu...tunaiomba ianzishe taasisi za
serikali kwa kujenga vituo rasmi
vya kusomesha na kuwalea watoto
hao kwani hawana msaada mwing-
ine zaidi ya kutegemea taasisi hizo
binafsi..wanaamini serikali iki-
jenga vituo hivyo vya makuzi na
malezi vitasaidia kupunguza tatizo
hilo kwa kiasi kikubwa,” alisema.

Mkurugenzi wa Kituo cha Beth-
any, Jesca Paul, alisema nguvu
kubwa inahitajika katika kuwekeza
kwenye vituo vya kulea watoto.

Alisema inatakiwa uwekezaji
zaidi katika elimu kwa kila aina ya
makundi ili kutoa fursa sawa kwa
watoto wote.

Paul alisema mbali na jukumu
walilonalo la kuwalea watoto hao
ndani ya kituo chao bado wanaka-
biliwa na changamoto ya fedha,
kwani mahitaji ya watoto hao ni
mengi ukilinganisha na misaada
wanayoipata kutoka kwa wafadhili.
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Shule ya Jokate
yapaza sauti
kikwazo cha maji

Na Julieth MKireri, KISARAWE

SHULE ya Sekondari ya
Wasichana ya Jokate Mwegelo
iliyoko Kata ya Kibuta Wilaya
va Kisarawe inakabiliwa
na kikwazo cha maji, hali
inayosababisha wanafunzi
kutumia muda mwingi wa
kujisomea wenyewe kupata
huduma hiyo.

Aidha shule hiyo ina uhitaji
wa uzio kutokana na mazingira
iliyoko ili kuweka ulinzi kwa
watoto wa kike wanaosoma
katika shule hiyo.

Kutokana na hali hiyo,
uongozi wa shule pamoja
na wanafunzi wameiomba
serikali kuangalia na kutafuta
namna ya kutatua kero hizo
ili kuwalinda wanafunzi
na madhara yanayoweza
kujitokeza.

Wakizungumzia vikwazo
vya shule hiyo juzi mkuu wa
shule pamoja na wanafunzi
walisema shule ina mazingira
rafiki ya kujisomea, lakini
kutokana na suala la uzio na
Vvyanzo vichache vya maji
serikali inatakiwa kuingilia kati
kuvitatua.

Mkuu wa shule hiyo, Mariam
Mpunga, alisema sekondari ya
Jokate Mwegelo pamoja na
kuwa na mazingira mazuri yva
kujisomea kwa wanafunzi wa
kike suala la uzio na kuongeza
Vyanzo vya maji ni vitu vya
muhimu.

Mariam aliahidi shule hiyo
kuwa na ufaulu wa juu katika
mitihani yake ya kitaifa
kutokana na eneo ilipojengwa
na wanafunzi wake kujikita
zaidi kwenye masomo
wanayofundishwa.

Irene Sebastian na Husna
Hamad, miongoni mwa
wanafunzi wa shule hiyyo,
walisema pamoja na kuwa na
uhitaji mkubwa wa maji lakini
suala la uzio ni la muhimu
kwani shule imezungukwa na
vichaka.

Naye Ofisa Elimu (vifaa na
takwimu) wa Wilaya hiyo,
Hassan Mathias, alisema
shule hiyo ni mpya na bado
kuna maeneo yanaendelea
kufanyiwa marekebisho
na kwamba upo mradi wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) utapita katika eneo
la shule hiyo na kumaliza kero
iliyoko. Kwa mujibu wa ofisa
elimu huyo, serikali inatambua
vikwazo hivyo na iko kwenye
mikakati ya kushughukiwa,
na kwamba Mkurugenzi
wa Halmashauri ameahidi
kupeleka matangi kwa ajili
ya kuvunia maji wakati
utaratibu wa maji ya DAWASA
ukiendelea.

Shule ya Sekondari Jokate
Mwegelo ilianzishwa mwaka
2020 kufuatia ndoto ya
viongozi ya kuhakikisha
wanafunzi wa kike
wanaondokana na kikwazo
cha kukatisha malengo yao
kielimu, kutokana na umbali
wa shule ambao umekuwa
ukisababisha baadhi yao
kupata ujauzito.

Serikali yatoa mbinu za kukabili ushindani ajira

Na Christina Mwakangale

ERIKALI imesema kwamba

pamoja na cheti cha kitaal-

uma kuwa utambulisho wa

mhitimu wa ngazi yoyote ya
elimu ya chuo, programu za ujuzi na
stadi za kazi, inahitajika kutokana
na mabhitaji na ushindani ulioko
kwenye soko la ajira ndani na nje ya
nchi.

Imesema ni wakati wa taasisi
kupitia mitaala ya mafunzo ya
elimu, kuhakikisha inajumuisha uji-
funzaji kwa vitendo, ikilinganishwa
na sasa nadharia hutawala zaidi
darasani.

Mkurugenzi wa Ukuzaji Tija ku-
toka Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na Watu wenye Ulemavu,
Yohana Madadi, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki kwenye maha-
fali ya kozi fupi ya uanagenzi na ku-
tunuku vyeti 105 kwa wahitimu wa

Chuo cha  Utalii cha Taifa (NCT),
Kampasi ya Bustani, mkoani Dar es
Salaam.

Alisema soko la ajira linamhitaji
mtu mwenye ujuzi aliyejifunza ki-
nadharia zaidi, na kwamba serikali
ilibaini njia pekee ya kuwakuzia vi-
jana ujuzi ni kupitia vyuo wana-
kojifunzia programu kwa njia ya
uanagenzi inayotolewa na ofisi hiyo
kwenye vyuo 72, nchini.

“Utafiti uliofanywa na serikali
mwaka 2014, ulibaini asilimia 79.9
ya nguvu kazi ya taifa kiwango cha
ujuzi kipo chini, asilimia 16.6 wa ki-
wango cha kati na asilimia 3.6 pekee
ndio yenye ujuzi wa juu. Waajiri, wa-
dau wengi husisitiza ujuzi ili kuwa
na tija katika utoaji huduma.

“Uanagenzi ni programu inayohu-
sisha vitendo kwa asilimia 60 na 40
ni nadharia darasani. Programu iko
katika sekta ya usafiri na usafirishaji,
TEHAMA, kilimo-biashara, ujenzi,

nishati na madini, viwandani, utalii
na ukarimu,” alisema Madadi.

Kadhalika, alibainisha kupitia
Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa
Miaka Mitano (2021/22-2025/26),
ofisi hiyo itatoa mafunzo ya kukuza
ujuzi kwa vijana 581,000 kati yao
231,000 watajifunza programu ya
uanagenzi.

“Katika awamu ya tatu ya pro-
gramu ya taifa ya kukuza ujuzi ya
uanagenzi, serikali imegharamia ku-
walipia ada ya Sh. 450,000 kwa kila
mhitimu, kwa wahitimu 14,440 kati
ya hao 216 wanatoka NCT kampasi
ya Arusha na Bustani,” alisema.

Awali, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NCT, Dk. Shogo Mlozi, alisema chuo
hicho kilianza kutekeleza programu
hiyo tangu mwaka 2013 kwa kush-
irikiana na Shirika la Kazi Duniani
(ILO) na sekta binafsi, na kwamba
tangu kuanzishwa mafunzo hayo,
wamepatikana wanagenzi 267 waki-

hitimu ngazi ya astashahada.

“Mafanikio ya programu hii tume-
baini wahitimu wanapata ajira hata
kabla ya kumaliza masomo, wanai-
va ipasavyo. Baadhi yao wameajiri-
wa kwenye hoteli za hadhi ya nyota
nne, tano zilizoko nchini,” alisema
Dk. Shogo.

Aliongeza kwamba, chuo hi-
cho kutokana na uzoefu wa utoaji
mafunzo ya uanagenzi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na
Watu wenye Ulemavu, iliwezesha
udahili wa vijana 216 na kupata
mafunzo hayo katika fani ya uka-
rimu ili kuwajengea uwezo wa kuji-
ajiri na kuajiriwa.

Kadhalika, Dk. Shogo alisema
mafunzo ya vijana hao yalianza Ju-
lai mwaka jana, ambayo yalihusisha
vitendo kwa asilimia 60, hususan
kwenye mapishi, mapokezi, udobi,
uokoji na kutoa huduma ya chakula
na vinywaji.

wiki, wakati Benki ya Absa Tanzania ikikabidhi hundi yenye thamani ya Sh. milioni 10 kusaidia kampeni ya kuhamasisha Watanzania kupata
chanjo ya COVID-19. Kutoka kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Mauzo ya Masoko ya Kigeni wa Absa, Irene Rwegalulira, Mkurugenzi wa Fedha
Fhi360, Anselm Mmassy, Mkurugenzi wa Kampuni Kubwa na Uwekezaji wa Benki ya Absa Tanzania, Hugo Chilufya, Meneja Uhusiano ya Jamii
wa Absa, Hellen Siria na Mshauri Mwandamizi wa Fhi360, Theresia Mrema. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shule binafsi Dar es Salaam zachuana Hisabati

Na Gwamaka Alipipi

WANAFUNZI zaidi ya 350 ku-
toka shule binafsi za Dar es Salaam
wameshiriki katika shindano la ku-
fanya mtihani wa Hisabati, ili kump-
ata mshindi wa somo hilo kupitia
programu ya kuongeza usikivu,
ubunifu, kumbukumbu na kujiami-
ni (UCMAS).

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam juzi
baada ya kufungua shindano hilo,
Mkurugenzi wa Udhibiti Ubora
wa Shule kutoka Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Euphrasia
Buchuma alisema programu ya
UCMAS ni nzuri na inafaa kuendele-
zwa pia katika shule za serikali.

Alisema katika Mkoa wa Dar es
Salaam programu hiyo imezifikia
shule chache za binafsi, hivyo alitoa
wito kwa wahusika kuhakikisha
programu hiyo inasambaa katika
shule zote ili kumjenga mwanafunzi
kiakili na kiuwezo.

“Hii programu ni nzuri kwa
sababu inawalenga wanafunzi we-
nye umri kuanzia miaka mitano
hadi 13, programu hii inamwezesha
mwanafunzi kuwa makini wakati
wote akiwa darasani. Pia inamjenga
kiakili na kiuwezo kwa kufikiri kwa
haraka,” alisema Buchuma.

Alisema programu ya UCMAS in-
atoa elimu iliyokamilika ili kukuza
umakini wa mtoto, fikra bunifu, uw-
ezo wa kumbukumbu, kufikiri kim-
antiki na kuongeza kujiamini katika

kukabiliana na changamoto.

“Ni jukumu letu sisi wazazi kutoa
mazingira rahisi kwa watoto wetu ili
kukuza uwezo wao. UCMAS inatoa
mafunzo kwa wanafunzi wengi na
inakuza na kupanua uwezo wao wa
ubongo,” alisema Buchuma.

Mkurugenzi wa UCMAS Tanza-
nia, Milli Rughani, alisema progra-
mu hiyo imeanzishwa nchini Mei,
2018, kwamba mwaka huu ni mara
ya kwanza kufanyika kwa shindano
la mtihani wa hisabati kwa wa-
nafunzi zaidi ya 350.

Alisema wanafunzi hao wame-
toka shule mbalimbali za binafsi
katika Mkoa wa Dar es Salaam ili
kuthibitisha uwezo wao wa kiak-
ili kwa kujibu maswali 150 katika
muda wa dakika nane.

Mwenyekiti wa Wawekezaji
wa Elimu Tanzania, Mohammed
Mringo, alisema: “Endapo serikali
ikaipokea programu hii na kuiingi-
za katika silabasi ya elimu itasaidia
sana kuwajenga wanafunzi kifikra
na kuongeza uwezo wao kuwa ku-
fikiria.  Programu hii inamjenga
mwanafunzi kuwa bora katika
somo la hisabati ambalo limekuwa
changamoto kubwa kwa wanafunzi
wengi”.

Mringo alisema wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari wengi
wanashindwa kufanya vizuri ka-
tika somo la Hisabati, hivyo kupitia
programu  hii itawawezesha wa-
nafunzi kuwa na upeo mpana kwa
kufikiria na kufanya vizuri katika
somo hilo.
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SDF yanufaisha
maelfu ya vijana

Na Joseph Mwendapole

VIJANA 31,984 wamenufaika
na mafunzo ya kuendeleza ujuzi
yanayotolewa na Mfuko wa
Kuendeleza Ujuzi (SDF) tangu
vanzishwe 2017.

Mfuko wa SDF uko chini ya
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia na unaotekelezwa na

Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA).

Mkugenzi Mkuu wa TEA, Bahati
Geuzye, alibainisha takwimu
hizo wakati akifungua semina
kwa waandishi wa habari kuhusu
shughuli za mamlaka hiyo.

Alisema mfuko huo unaolenga
kuwaendeleza vijana waweze
kujiajiri baada ya kuhitimu
mMasomo yao unatarajia
kuwanufaisha vijana 38,000
anaka kufikia mwezi Juni mwaka

uu.

Alisema katika awamu va
kwanza ya utekelezaji wa
mpango wa mafunzo vyaliyojikita
katika sekta ya Kilimo na
Kilimo Biashara, Sh. bilioni 3.1
zilitengwa kwa ajili ya kunufaisha
taasisi 15 ambapo Sh. bilioni 2.9
zimetumika.

Alisema awamu va pili ya
utekelezaji wa SDF ilianza
kutekelezwa katika mwaka wa
fedha wa 2019/20 na 2020/21,
Sh. bilioni 9.7 zilitengwa kwa
taasisi 81 za mafunzo
kuwezesha wanufaika kupata
ujuzi katika sekta sita za
Kipaumbele ambazo ni Kilimo
na Kilimo Uchumi, Utalii na
Huduma za Ukarimu, Uchukuzi,
Ujenzi, Teknolojia ya Habari na

Mawasiliano (TEHAMA) na Nishati.

“Hadi kufikia Machi
2022, TEA imetoa Sh. bilioni
8.1 kwa miradi 81 ambapo
wanufaika 30,590 ikiwa ni
wanaume 15,634 na wanawake
14,956 wamepatiwa mafunzo
katika utekelezaji wa awamu ya
pili,” alisema.

Aidha, kupitia SDF,

Sh. 385,779,984.20 zinatarajiwa
kunufaisha vijana 1,018 katika
mpango wa Uanagenzi na
Utarajari katika sekta za
Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano, Utalii na huduma
za ukarimu, Nishati, Ujenzi na
Uchukuzi.

“Mfuko wa SDF pia
unafadhili mafunzo kwa
wanufaika 4,000 kutoka kaya
maskini na makundi maalum
hadi ifikapo Juni 2022. Hadi
Agosti 2021, jumla ya
wanufaika 1,627 walipata
mafunzo katika awamu ya
kwanza ya mpango huu,” alisema.

Aliongeza kuwa awamu
ya pili ya mpango wa
ufadhili inatarajiwa kuanza
mwezi Aprili 2022, ambapo
wanufaika 2,373 wanatarajiwa
kupata mafunzo kabla ya Juni
2022.

Alisema SDF pia uko katika
hatua za mwisho kuanza
kutekeleza ufadhili wa
mafunzo ya kiubunifu kwa
njia ya mtandao ambapo
umelenga wanufaika 4,305
ifikapo Juni 2022.

Alisema Sh.
bilioni 2.3 zitatumika
kufadhili mradi huo na ruzuku
ya shilingi 2,321,151,790.00
itawezesha utekelezaji wa
mafunzo hayo.

Wakala wa madeni kortini madai rushwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

AKALA wa Kampuni

ya Adili Auction

Mark ya kukusanya

madeni ya Benki ya

NMB, Brighton Macha (20) amefik-

ishwa katika Mahakama ya Wilaya

Bukombe Mkoa wa Geita kwa

makosa matatu ya kushawishi,

kuomba na kupokea rushwa ya

Sh. 600,000 kutoka kwa Masanja
Joseph.

Kosa hilo limedaiwa ni kinyume

cha kifungu cha 301 na 302 cha

Sheria ya Kanuni za Adhabu
Sura  ya 16 Marejeo ya Mwaka
2019.

Mshtakiwa huyo alipandishwa

kizimbani mbele ya Hakimu
Mfawidhi wa Mahakama hiyo,
Ainawe Mushi, na aliposomewa

mashtaka  alikana, na yuko ru-
mande kutokana na kukosa
wadhamini.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili Kiongozi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa
wa Geita, Kelvin Murusuri, ul-
idai kuwa upelelezi wa kesi hiyo
umekamilika na kuomba tarehe
nyingine kwa gajili ya kumsomea
mshtakiwa maelezo ya awali.

Hakimu Mushi alikubaliana na
ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo
hadi Aprili 12, mwaka huu kwa ajili
ya kumsomea mshtakiwa huyo

maelezo ya awali.

Aidha, aliyataja masharti ya
dhamana ni kuwa na wadhamini
wawili  wenye barua ya utambu-
lisho kutoka kwa ofisa mtendaji wa
kata pamoja na mali isiyohamishi-
ka yenye thamani ya Sh. 500,000
kwa kila mdhamini.

Hakimu  Ainawe alisema
mshtakiwa kwa kuwa hana wad-
hamini utaenda mahabusu hadi
tarehe iliyopangwa, na kama
utakuwa umewapata wadhamini
basi utadhaminiwa kwa sababu
dhamana yako ipo wazi.

Akisoma hati ya mashtaka Mu-
rusuri alidai kuwa kati ya Febuari
na Machi mwaka huu, mshtakiwa
alitenda makosa ya kushawishi

hongo ya Sh. 600,000 kutoka
Masanja ambaye ni mmiliki wa
nyumba ambayo iliyokuwa inaku-
sudia kuuzwa.

Alisema kosa la pili mshtaki-
wa huyo alipokea rushwa ya Sh
150,000 ikiwa ni sehemu ya fedha
iliyokuwa imeombwa hapo awali
Sh. 600,000 kutoka kwa Masanja
ili achelewesha mnada wa nyum-
ba hiyo ili arejeshe deni alilokuwa
anadaiwa na Benki ya NMB iliyoko
Bukombe.

Wakili huyo aliendelea kudai
kuwa kosa la tatu mshtakiwa
huyo alijipatia fedha kwa njia za
udanganyifu kwamba ataahirisha
mchakato wa kuuza nyumba hiyo
kwa njia ya mnada.
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r Ofisa Mtendaji
Mkuu wa
Shirika
la Legal
Services Facil-
ity (LSF), Lulu
Ng'wanakilala
(kulia), akika-
bidhi mfuko
wenye hotuba
fupi kuhusu
masuala
mbalimbali
valiyojadiliwa
na wadau
wa sekta ya
msaada wa
kisheria nchini
kwa Naibu
Waziri wa
Katiba na She-
ria, Geofrey
Pinda, wakati
wa kufunga
kongamano
la Msaada wa
Kisheria 2022
lililofanyika
hivi karibuni
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Waziri ataka ushirikiano watoa msaada kisheria

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Katiba na She-
ria, Geofrey Pinda, amewataka wa-
dau wa msaada wa kisheria nchini
kujenga na kuimarisha ushirikiano
wa kimkakati na serikali, ikiwa ni
fursa ya kuwasilisha mapendek-
ezo mbalimbali yenye tija serikalini
kwa lengo la kuboresha zaidi sekta
ya msaada wa kisheria.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa
wiki jijini Dodoma, wakati akifunga
kongamano la siku mbili lililowa-
kutanisha wadau wa  sekta ya
msaada wa kisheria takribani 120
kutoka Tanzania Bara na Visiwani.

Lengo la kongamano hilo ni
kutathmini utekelezaji wa Sheria
ya Msaada wa Kisheria ya Mwaka
2017, pamoja na kuangalia huduma
ya msaada wa kisheria kwa ujumla.

Pinda alisema serikali na wadau
wa sekta ya msaada wa kisheria

ni wadau muhimu katika utendaji
kazi hasa katika sera, sheria, masu-
ala mbalimbali ya haki ambayo
yanawahusu wananchi.

“Ninaamini ili kawapo matunda
mazuri, kunahitajika uhusiano en-
delevu kati ya serikali na wadau wa
sekta ya msaada wa kisheria. Kwa
kutambua hilo nawahakikishia
kuwa ofisi yangu itakuwa wazi ku-
fanya kazi na wadau wa sekta ya
msaada wa kisheria kwa kupokea
taarifa, ushauri na mazungumzo
mengine muhimu kuhusu mam-
bo mbalimbali yanayowakabili
wananchi katika sekta hii nyeti
nchini,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali iko
tayari kufanya kazi na wadau wa
sekta ya msaada wa kisheria katika
mazingira rafiki, huru, uwazi na
usawa ili kusukuma mbele maen-
deleo ya sekta ya msaada wa kishe-
ria kwakuwa lengo ni kujenga nchi

moja.

Aidha, Pinda, aliwapongeza
watoa huduma za msaada wa
kisheria kwa kazi kubwa wanay-
oifanya katika jamii kwa kujitolea
kwa lengo la kuwezesha jamii hu-
susani wale wasio na uwezo wa
kupata huduma za msaada wa
kisheria kupata usaidizi na utatuzi
wa changamoto mbalimbali wana-
zokumbana nazo.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Shirika la Legal Services Facility
(LSF), Lulu Ng'wanakilala, ambao
ndio waandaaji wa kongamano
hilo kwa kushirikiana na wizara,
alisema kuwa kongamano hilo la
siku mbili lilijadili kwa kina masu-
ala mbalimbali na kuibuka na
maazimio ambayo baadaye kikosi
kazi cha wadau kitaandaa ripoti
na kuiwasilisha serikali kwa ajili ya
utekelezaji zaidi.

“Kikao hiki kimetupa maazimio

mengi. Niahidi kuwa wataalamu
wetu wamerekodi yote yaliyojadil-
iwa na wadau. Baada ya konga-
mano hili timu hiyo itaandaa taar-
ifa rasmi kwa ajili ya kuiwasilisha
ya kuboresha na kuongeza ufanisi
wa sekta ya msaada wa kisheria
nchini,” alisema Ng'wanakilala.

Vilevile, aliishukuru serikali kwa
ushirikiano wao katika kuhakiki-
sha inatoa mafunzo kwa watoa
huduma za msaada wa kisheria na
kuongeza kiwango cha upatikanaji
wa huduma hizi kwa wanawake
na watoto, ambao ndio wahanga
wakubwa na vitendo vya ukiukwaji
wa haki za binadamu.

Naye Mratibu wa Mtandao wa
Watoa huduma za msaada wa
kisheria na wasaidizi wa kishe-
ria nchini (TAPANET), Tolbert
Mmassy, aliipongeza serikali kwa
kuondoa ada ya usajili kwa watoa
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LONDON, England

SIMU wa 202122 umetoa

uzoefu tofauti kwa klabu bora

katika Ligi Kuu tano kubwa

za Ulaya. Licha ya matarajio,
shamrashamra, uwekezaji na malengo
kuelekea msimu mpya, baadhi ya mam-
bo yaliishia kukatisha tamaa.

Bado imesalia miezi kadhaa kabla ya
msimu kukamilika. Hata hivyo, baadhi
ya klabu maarufu tayari zimeonyesha
nia ya kutaka kuboreshwa zaidi.

Baadhi bado zinatatizika kupata ush-
iriki wao kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao, huku nyingine zikiwa hazi-
na cha kupigania.

Tunapokaribia kipindi cha mwisho
cha msimu, ni kawaida kwamba klabu
zinafikiria kufanya maamuzi muhimu
kabla ya msimu ujao. Wale ambao wame-
furahishwa na kiwango bora wakati wa
msimu watakuwa wakifikiria njia za kui-
marisha zaidi timu zao.

Wale waliokatishwa tamaa, watakuwa
na nia ya kufanya mabadiliko makubwa
upande wao. Hiyo bila shaka itasababi-
sha makocha kadhaa kupoteza kazi zao
na wengine kuzichukua.

Hapa tunaziangalia klabu tano zina-
zoweza kufanya mabadiliko ya makocha
wakati wa msimu wa majira ya joto ya-
nayokuja, twende sasa...

#5. AJAX

Kocha wa Ajax, Erik ten Hag hajawa
na msimu mbaya. Hata hivyo, si mbaya
kusema kwamba, Mholanzi huyo na
timu yake wangefanya vema zaidi. Kwa
sasa wanaongoza mbio za kuwania taji
la Ligi Kuu Uholanzi, Eredivisie, wakiwa
na pointi 66, lakini ni uongozi finyu tu

KI.ABU S ZINA‘ZOWEZ
KUBADII.ISHA MAKOC

kwani PSV wanafuatia kwa karibu wak-
iwa na pointi 64.

Timu hiyo ya Uholanzi pia imetolewa
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya katika hatua ya 16-bora baada ya
kufungwa na Benfica kwa jumla ya ma-
bao 3-2. Kwa mujibu wa gazeti la The
Metro, huu unaweza kuwa msimu wa
mwisho kwa Ten Hag katika uwanja wa
Johan Cruyff Arena.

Mtaalamu huyo analengwa zaidi na
klabu kubwa nyingi Ulaya Ulaya, huku
Manchester United ikishika kiti cha
mbele. Inabakia kuonekana ni wapi
atakuwapo msimu ujao.

#4. JUVENTUS

Massimiliano Allegri aliteuliwa tena
kuwa kocha wa Juventus msimu uliopita
wa majira ya joto kwa lengo la kuirejesha
klabu hiyo kwenye mstari ulionyoka.
Walimaliza nafasi ya nne msimu uliopi-
ta, na kushindwa kutwaa taji la Serie A
baada ya mfululizo wa miaka tisa.

Hata hivyo, kwa kuzingatia mafanikio
ya timu tangu wakati huo, haitakuwa
mbali kusema kocha huyo hajafanya
lolote kufikia matarajio yaliyotarajiwa.

‘Bianconeri’ hao waliondolewa kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya na Villareal.
Mbio zao kwenye Serie A pia hazijawa
bora zaidi. ‘Kibibi Kizee’ hicho cha Tu-
rin tayari kimetoka kwenye mbio za ub-
ingwa na kwa sasa kinapigania kumaliza
katika nafasi nne za juu katika msimamo.
Mambo yakiendelea hivi, kuna uwezeka-
no mkubwa kubadilishwa kocha mwis-
honi mwa msimu huu.

#3. REAL MADRID
Miamba hii ya Hispania iliingia msimu
huu ikiwa na kiwango bora kabisa kwe-
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nye LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Carlo Ancelotti alipata sifa nyingi baada
ya timu yake kuilaza Paris Saint-Germain
katika hatua ya 16-bora ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya mapema mwezi uliopita.

Hata hivyo, Los Blancos’ hao, walid-
halilishwa kwa mabao 4-O na Barce-
lona kwenye El Clasico mwezi uliopita
katika Uwanja wa Santiago Bernabeu.
Kwa hiyo, mazingira yanayomzunguka
Ancelotti yamebadilika haraka. Kwa hali
ilivyo, kuna hisia za kufadhaika taratibu
zinakuja kwenye klabu hiyo.

Ancelotti atahitaji kufanya kila awezalo
ili kuhakikisha Real Madrid wanachukua
ubingwa msimu huu. Vinginevyo, kazi
yake itakuwa chini ya tishio kubwa kabla
ya msimu ujao.

#2. MANCHESTER UNITED

Manchester United wanaonekana
kuzidi kuingia kwenye mgogoro. Hata
kurejea kwa Cristiano Ronaldo haku-
jatosha kuziba nyufa pale Old Trafford
msimu huu. ‘Mashetani Wekundu’ hao
wameshindwa kutamba uwanjani.

Kwa hali ilivyo, United itamaliza
msimu wake wa tano bila ya kupata
medali yoyote. Tayari wametoka katika
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu England na
pia wameondolewa katika mashindano
yote ya mataji msimu huu.

Ralf Rangnick alichukuliwa kuwa ko-
cha wa muda Novemba 2021 baada ya
kufukuzwa kwa Ole Gunnar Solskjaer.
Kwa mujibu wa mkataba wake, raia huyo
wa Ujerumani anatazamiwa kuchukua
nafasi ya ushauri hapo Old Trafford
baada ya msimu huu. Hata hivyo, kwa
mujibu wa gazeti la The Sun, klabu hiyo
ilikuwa inafikiria kumpa nafasi ya kudu-
mu ya ukocha msimu ujao.
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KIPA wa zamani wa England,
David James, ndiye anayeshi-
kilia rekodi ya kucheza penalti
nyingi katika Ligi Kuu England.
Kati ya penalti 63 alizokutana
nazo, ameokoa 13, akifuatiwa na
Thomas Sorensen ambaye ameo-
koa 12 kati 50 alizokutana nazo,
wakati Mark Schwarzer akishika
nafasi ya tatu kwa kuokoa pen-
alti 10 kati ya 49 alizokutana
nazo kwenye ligi hiyo pendwa
duniani.

Lakini nafasi yake ya kuteuliwa kama
kocha wa kudumu mwishoni mwa
msimu huu ni ndogo sana baada ya
matokeo yasiyoridhisha. Kuna uweze-
kano mkubwa atatoa nafasi kwa kocha
mwingine kuchukua utawala kipindi cha
majira ya joto.

#1. PARIS SAINT-GERMAIN

Kuiona PSG wakiwa kileleni mwa jed-
wali la Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, inaone-
kana si kitu ila ni udanganyifu tu. Ukweli
ni kwamba ‘Waparis’ hao wanastahimili
mambo magumu chini ya kocha Mau-
ricio Pochettino. Kwa kweli, haitakuwa
rahisi kusema huu ni moja ya misimu
yao ya kukatisha tamaa kuwahi kutokea
kulingana na mashabiki na wadadisi.

Paris Saint-Germain italazimika kulipa
takriban Euro milioni 20 kama fidia iki-
wa wataachana na Pochettino na wafan-
yakazi wake kufutwa kazi.

Miamba hao wa Ufaransa walitarajiwa
kutoa tamko barani Ulaya baada ya diri-
sha la usajili Ia majira ya joto walilokuwa
nalo. Walisajili wachezaji kama Lionel
Messi, Gianluigi Donnarumma, Achraf
Hakimi na Sergio Ramos msimu uliopita
wa majira ya joto. Lakini waliishia kud-
halilishwa tena na Real Madrid katika
hatua ya 16-bora ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Pia walitupwa nje kwenye Kombe la
Ufaransa baada ya kushindwa na Nice
Februari mwaka huu. PSG wanajulikana
kwa kuwa na subira ndogo sana lin-
apokuja suala la kuwaondoa makocha.
Kila kitu kinaonyesha kutakuwa na ma-
badiliko ya kocha pale Parc des Princes
katika msimu wa majira ya joto.
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DOHA, Qatar

OMBE la Dunia la FIFA la 2022, hali-
takuwa na majina makubwa baada ya
kuondolewa kwa nyota wengi katika
kipindi cha miezi sita iliyopita.

Kipigo cha dakika za mwisho cha Italia dhidi
ya Macedonia Kaskazini katika mechi ya mchu-
jo wa kufuzu kilikuwa mshtuko mkubwa, hasa
baada ya ‘Azzurri’ hao kutoka kutwaa ubingwa
wa Ulaya (Euro 2020) msimu uliopita.

Hata hivyo, nyota kutoka mataifa
mbalimbali pia hawatashiriki
kwenye Kombe la Dunia baadaye
mwaka huu.

Michuano hiyo ambayo imepangwa ku-
fanyika nchini Qatar Novemba baadaye mwaka
huu, haitakuwa na majina mengi makubwa.
Nyota hawa wanaweza kuwa hawachezi nchi
kubwa, lakini ujuzi wao binafsi unatosha kuo-
nyesha kwamba wanapaswa kucheza katika
mashindano makubwa zaidi duniani.

Katika makala haya, hebu tuangalie wacheza-
ji 11 ambao wanathamani kubwa zaidi na ha-
watashiriki Kombe la Dunia 2022.

GOLIKIPA: GIANLUIGI DONNARUMMA-
EURO MIL. 65

Gianluigi Donnarumma alikuwa shujaa kwe-
nye michuano ya Euro kwa Italia, lakini kwa
bahati mbaya, mlinda mlango huyo hatashiriki
Kombe la Dunia.

Kama ilivyotajwa hapo juu, Italia ililazi-
mika kuifunga Macedonia Kaskazini kabla ya
kucheza na Ureno au Uturuki katika mechi yao
ya mwisho ya kufuzu. Lakini kwa mshangao wa
kila mtu, walitolewa.

Donnarumma, ambaye amekuwa bora zaidi
kwa mwaka jana, atalazimika kusubiri miaka
minne zaidi kabla ya kuwa na matumaini ya
kucheza katika mashindano makubwa zaidi ya
mchezo huo. Kushindwa huku hakukuja wakati
mzuri kwa kipa huyo, kwani PSG nao walitup-
wa nje kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

BEKI WA KATI: MILAN SKRINIAR - EURO
MIL. 65

Milan Skriniar amekuwa beki bora wa kati
kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie A, kwa miaka
kadhaa iliyopita. Hata hivyo, nyota huyo wa
Slovakia hatakuwapo kwenye Kombe la Dunia
mwaka huu.

Skriniar amechaguliwa kuwa Mwanasoka
Bora wa Mwaka wa Slovakia kwa mwaka wa
tatu mfululizo. Slovakia walikuwa na kundi
gumu kupita, huku Croatia na Urusi zikiwa se-
hemu yake. Timu hizo mbili zilichukua nafasi
ya kwanza na ya pili kwenye kundi, na kuiacha
Slovakia ikiwa na uwezekano wa kutofuzu kwa
mara ya tatu mfululizo. Lakini hili litakuwa ni
majuto makubwa kwa mchezaji kama Skriniar
ambaye amekuwa bora katika soka la ndani
kwa kipindi cha nusu
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muongo uliopita.

Huku beki huyo akifikisha miaka 27 mwezi uli-
opita, atakuwa na matumaini ya kucheza Kombe
la Dunia mara moja kabla ya kustaaftu.

BEKI WA KUSHOTO: DAVID ALABA- EURO
MIL. 55

David Alaba amekuwa na [
kiwango bora kwa nchi na - . ‘
pia katika soka la klabu kwa ! s
muongo uliopita. ! \ .

Ingawa  Austria  haija- § X
chukua taji lolote kwa muda
mrefu, wamekuwa kwenye |
mashindano kadhaa. Pia wali-
fika kwenye mechi za kufuzu,
lakini hawakuweza kuifunga |
Wales.

Alaba sasa atakuwa na matu-
maini na Real Madrid lakini ikiz-
ingatiwa kwamba bado ana umri
wa miaka 28, anaweza kupata nafasi
nyingine ya kucheza Kombe la Dunia la
2026.
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BEKI WA KULIA: DAVIDE CALABRIA-
EURO MIL. 25

Davide Calabria si mchezaji maarufu zaidi ka-
tika soka la dunia, lakini amefanya vema msimu
huu. Beki huyo wa pembeni amefunga mabao
mawili na kutoa asisti tatu katika mechi 19 za Ligi
Kuu Italia, akiwa na AC Milan.

Hii ilimfanya kuwa sehemu ya kikosi cha Italia
kilichopoteza katika nusu fainali ya Ligi ya UEFA
dhidi ya Hispania Oktoba mwaka jana. Hakuwa
sehemu ya kikosi cha sasa kilichoshindwa na
Macedonia Kaskazini. Calabri angeweza kuingia
kwenye kikosi ikiwa wangefuzu Kombe la Dunia.

Calabria angepiga hatua kama angefaulu ka-
tika mashindano makubwa ya kimataifa. Bila
kujali, sasa atalazimika kusubiri miaka kadhaa
kufanya hivyo.

KIUNGO MKABAJI: MARCO VERRATTI-
EURO MIL. 55

Marco Verratti kwa sasa ni mmoja wa viungo
bora wa kati katika soka la dunia. Uchezaji wake
huko Paris Saint-Germain ni ushahidi wa sawa
na jukumu lake katika timu ya Taifa ya Italia.

Lakini, kwa mazuri yake yote, Verratti haku-
weza kufanya vya kutosha kwa nchi yake dhidi
ya Macedonia Kaskazini. Italia ilishinda michua-
no ya Euro miezi minane iliyopita, huku nyota
huyo wa PSG akiwa sehemu muhimu ya kikosi
hicho. Verratti, ambaye atafikisha umri wa mia-
ka 30 mwaka huu, huenda asiweze kucheza tena
Kombe lingine la Dunia.

KIUNGO WA KATI: FRANCK KESSIE- EURO
MIL. 42

Franck Kessie amekuwa na mchango mkubwa
kwa AC Milan kwa miaka michache iliyopita,
lakini hajaweza kutamba kwenye jukwaa la ki-
mataifa.

Ivory Coast imekuwa na hali ya kutotulia kwa
muda wa miezi sita. Walipoteza nafasi yao kwe-
nye Kombe la Dunia la 2022 baada ya kufungwa
na Cameroon, Novemba mwaka jana. Hii ni
baada ya kuondolewa kwenye hatua ya 16-bora
katika michuano ya AFCON mwaka huu.

Kwa hiyo, ingawa Kessie ametengeneza wakati
mzuri nchini Italia na atajiunga na Barcelona
msimu wa majira ya joto, hakutakuwa na jipya
kwake kimataifa mwaka huu.

KIUNGO WA KATI: NICOLO BARELLA-
EURO MIL. 70

Nicolo Barella amekuwa mzuri sana kwa Inter
Milan msimu huu, kama inavyothibitishwa na
mabao yake mawili na pasi za mabao 10 katika
mechi 27 za Serie A.

Barella kwa mwaka wa tatu mfululizo aliju-
muishwa katika XI bora zaidi cha Serie A.

Lakini kama mchezaji mwingine yeyote wa
Italia kwenye orodha hii, Barella pia, hatashiriki
Kombe la Dunia mwaka huu. Alikuwa sehemu
ya kikosi cha kwanza kilichopoteza dhidi ya
Macedonia Kaskazini hivi majuzi katika mchujo.

Ilistaajabisha kuona nyota huyo wa Inter Mi-
lan akionyesha kiwango duni sana katika mch-
ezo huo, hasa baada ya Euro nzuri. Barella sasa
itabidi asubiri kwa muda mrefu kabla ya Italia
kufuzu Kombe la Dunia lijalo.

KIUNGO MSHAMBULIAJI: MARTIN ODE-
.",‘ GAARD- EURO MIL. 42

SEEE, ' Mmoja wa nyota wawili wa Norway kwenye

orodha hii, Martin Odegaard hatakuwa se-
hemu ya Kombe la Dunia nchini Qatar.

Odegaard anaonekana kuwa mchezaji

bora ajaye wa Arsenal na hatakuwapo

kwenye Kombe la Dunia. Kiungo

mshambuliaji, ambaye alitimkia Arse-

nal majira ya joto yaliyopita, ameku-

wa mzuri sana kwa ‘Washikabundu-

ki’ hao. Alishindwa kutoa uchezaji

uleule wa kusisimua kwa Norway

walipouhitaji wakati wa mchujo.

STRAIKA: ERLING HAAL-
AND- EURO MIL. 150

Hadi sasa mchezaji wa tham-
ani zaidi kwenye orodha hii,
Erling Haaland hatakuwapo
kwenye Kombe la Dunia No-
vemba mwaka huu.

Nyota huyo wa Borussia
Dortmund, amekuwa akifunga
mabao ya kufurahisha kwa
zaidi ya miaka miwili sasa. Ana
mabao 80 katika mechi 82 za
klabu hiyo ya Ujerumani.

Nyota huyo mwenye umri
wa miaka 21, pia ana mabao
13 ya kimataifa katika michezo
16 aliyoichezea Norway. La-
kini kutokana na jeraha la No-
vemba mwaka jana, hakuweza
kufanya lolote kwa nchi yake

kufuzu Kombe la Dunia.

STRAIKA: PATRIK
SCHICK- EURO MIL. 40
Patrik Schick ni mmoja
wa wachezaji walio katika
kiwango bora zaidi kwenye
Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga, kwa sasa. Lakini
nyota huyo wa Bayer Lev-
erkusen hatakuwapo kwe-
nye Kombe la Dunia.
Jamhuri ya Czech ilitaki-
wa kuishinda Sweden kab-
la ya kucheza na Poland
katika mechi ya mwisho
ya kufuzu. Hata hivyo,
walishindwa kufanya
hivyo.

HAALAND
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“Sote tunajua kwamba shuti la
Granit lina nguvu sana. Mashuti
yake hayatabiriki sana, ni ngumu
kudaka na si rahisi kwa kipa.” Kipa
wa Arsenal Bernd Leno akielezea
ugumu wa kudaka mashuti ya
mchezaji mwenza wa timu hiyo,
Granit Xhaka.

“Sijafanya maamuzi yoyote hadi
sasa, hakuna kilichofanyika.
Naweza kuamua kesho, naweza
kuamua siku ya dirisha Ia usajili,
nataka kumaliza msimu vizuri,
msimu huu bado haujaisha, lakini
hatupo kwenye nafasi yoyote

ya kuweza kushinda taji lolote,
nahitaji kushinda mataji, kucheza
kwa ajili ya kitu fulani, lakini kwa
mwaka huu na michache iliyopita
hatujafanikiwa kushinda taji lolote,
inakatisha tamaa,” Kiungo wa
Manchester United, Paul Pogba.

“Ningependa Leo [Messi] arudi,
lakini najua ni vigumu sana. Ana
mkataba, jinsi alivyoondoka. Ikiwa
Xavi [Hernandez] alimwambia
kwamba milango iko wazi, nifikirie
kama rafiki yake na mchezan
mwenzake. Ningempa kitambaa cha
unahodha. Siku zote ananivutia na
kumkubali,” Kiungo wa Barcelona,
Sergio Busquets.
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Kombe'la'FA'Simba]
Clatous Chama?
Hassan’ D||unga na
‘Gadiel Michael wak-
ipongezana baadal
ya kufunga moja

ya mabao kwenye
mechi iliyopita'dhidi
ya Dar. City, wak: »
ishinda mabao.6-0.
PICHA: MAKTABA

Na Adam Fungamwango

IKIENDI ijayo Ligi Kuu

Tanzania Bara itasi-

mama tena kupisha

robo fainali ya Kombe

la Shirikisho la Soka nchini (TFF),

maarufu kama Kombe la FA, ita-

kayopigwa kwenye viwanja mbal-

imbali nchini kusaka timu zitaka-

zokwenda nusu fainali kwa ajili ya
kumpata bingwa.

Mshindi wa kombe hili

ndiye anayeiwakilisha

moja kwa moja nchi

kwenye michuano ya

Kombe la Shirikisho

Afrika (CAF).

Timu nane ambazo zitakuwa
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dimbani kwenye mechi hizo za
mtoani, ni mabingwa watetezi
mara mbili, Simba, Yanga, Coastal
Union, Kagera Sugar, Azam, Geita
Gold, Pamba na Polisi Tanzania.
Makala haya tunaziangalia kwa
uchache mechi hizo, pamoja na
timu zinazokutana, haya sasa...

YANGA VS GEITA GOLD

Jumapili ijayo, ikimaanisha Aprili
10, mwaka huu, wanafainali wa
msimu uliopita, Yanga watakipiga
na timu ngumu isiyotabirika ya
Geita Gold kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa katika robo fainali ya
kwanza ya mchuano hiyo.

Yanga iliingia hatua hiyo kwa
kuichapa Biashara United mabao
2-1, huku Geita Gold ikiidungua
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KLABU ya Simba imekuwa ya
kwanza Tanzania kucheza mechi
saa nne usiku hapa nchini katika
historia ya soka la nchi hii. Simba
ilifanya hivyo jana usiku kwenye
mechi ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya US Gendarmerie
iliyoanza saa 4:00 usiku katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

ALLEA

Mbuni kwa bao 1-0.

Ni mechi inayozikutanisha timu
ambazo zimekuwa bora sana kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara kwa
sasa, Yanga ikiwa na mwendelezo
mzuri, inaongoza ligi kwa pointi 48,
huku wageni wao wakiwa kwenye
nafasi ya sita kwa pointi 24. Hata
hivyo, mwenye mechi zote mbili
za ligi mzunguko wa kwanza na wa
pili, Yanga ilishinda kwa bao 1-0 kila
mchezo.

Timu zote mbili zitakuwa na
mastraika hatari kwa sasa, Fiston
Mayele mwenye mabao 10 mpaka
sasa, Geita Gold ikiwa na George
Mpole aliyefikisha mabao tisa.

Msimu uliopita Yanga ilitolewa
hatua ya fainali kwa kufungwa
na mabingwa watetezi wa kombe
hilo, Simba bao 1-O Julai 25 kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika
Kigoma.

COASTAL UNION VS KAGERA
SUGAR

Coastal Union itakuwa kwenye
uwanja wake wa nyumbani, Mk-
wakwani Tanga, ikijaribu kulipa
kisasi cha kufungwa mabao 2-1
kwenye mechi ya mzunguko wa
kwanza wa Ligi Kuu. Bado hazijaku-

tana mzunguko wa pili. Mechi hiyo
itakayochezwa Aprili 11, itakuwa
ni kipimo tosha cha kocha aliyer-
udishwa Juma Mgunda, kuchukua
nafasi ya Melis Medo.

Hata hivyo, timu hiyo itakabili-
wa na upinzani mkali kutoka kwa
Kagera Sugar ambayo kwa siku za
karibuni imeonekana kuwa tishio
chini ya kocha Francis Baraza.

Coastal Union ilitinga hatua ya
robo fainali ya Kombe la FA kwa
kuifunga Mtibwa Sugar mabao 2-0,
huku Kagera Sugar ikiidungua Na-
mungo bao 1-0.

SIMBA VS PAMBA

Mabingwa mara mbili mfululizo
wa michuano hiyo, Simba Aprili
13, mwaka huu watashuka kwenye
dimba la Benjamin Mkapa kucheza
dhidi ya Pamba ambao ni Mabing-
wa wa Ligi ya Muungano wa Tanza-
nia mwaka 1990.

Itakumbukwa msimu uliopita,
Simba ililitwaa kombe hilo kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika,
mjini Kigoma ilipoichapa Yanga
bao 1-0 Julai 25, iliwekwa wavuni
na Thadeo Lwanga.

Inaonekana kama vile mabingwa
hao wamepata mchekea kwenye
hatua ya robo fainali, lakini siku
zote mpira ni dakika 90.

Iliingia hatua hiyo kwa kishindo
baada ya kuirarua Ruvu Shooting
mabao 7-0, Februari 16, mwaka
huu. Katika hali ya kushangaza
na ambayo haikutarajiwa na wen-
gi, Pamba, yenye maskani yake
Mwanza, iliiduwaza Dodoma Jiji
kwa kuifunga mabao 2-1, Uwanja
wa Nyamagana Mwanza.

Ndiyo timu pekee kati ya nane zi-
lizotinga hatua ya robo fainali am-
bayo haipo kwenye Ligi Kuu.

Inacheza Ligi Daraja la Pili, kwa
sasa inasaka tiketi kutinga ligi ya
Championship.

AZAM VS POLISI TANZANIA

Siku hiyo hiyo ya Aprili 13, Azam
itakuwa kwenye Uwanja wake
wa nyumbani, Azam Complex
kucheza robo fainali ya Kombe la
FA dhidi ya Polisi Tanzania.

Azam, mabingwa wa misimu
mitatu iliyopita, imekuwa ikiishia
njiani misimu miwili mfululizo na
mara zote inapokutana na Simba.

Misimu miwili nyuma, Julai Mosi
2020, ilifungwa mabao 2-0 kwenye
hatua ya robo fainali msimu wa
2019/20, na msimu uliofuata ilipate
tena bahati mbaya ya kukutana na
Simba, ikachapwa bao 1-0 Juni 27
kwenye Uwanja wa Majimaji Son-
gea lillowekwa wavuni na Luis
Miquissone ambaye kwa sasa ame-
timkia kwa Mabingwa wa Afrika, Al
Ahly ya Misri.

Azam ilitinga hatua hii kwa kui-
bamiza Baga Friends mabao 6-0,
Polisi Tanzania ikiisulubu Prisons
mabao 2-0.

Hata hivyo, Azam itabidi iwe ma-
kini kwani imepoteza mechi zote
mbili za Ligi Kuu ilizocheza dhidi
ya Polisi Tanzania kwa mabao 2-1
mzunguko wa kwanza Uwanja wa
Ushirika Moshi Oktoba 2, mwaka
jana, na bao 1-0, Machi 5, Azam
Complex.




HABARI DODOMA
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Simbachawene asisitiza haki katika kuongoza jamii

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi

ya Waziri Mkuu,

Bunge, Sera na

Uratibu,  George
Simbachawene, amesema suala la
haki ni la msingi katika kuongoza
jamii na bila haki huwezi kuwa na
taifa zuri.

Alisema hayo mwishoni mwa
wiki kwa Waziri mpya wa Katiba
na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro,
kwenye hafla ya makabidhiano ya
ofisi jijini hapa.

Katika mabadiliko madogo
yaliyofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan hivi karibuni, Waziri
Simbachawene amehamishiwa
Ofisi ya Waziri Kuu, Sera, Bunge
na Uratibu huku Dk. Ndumbaro
akihamishiwa Wizara hiyo kutoka
Wizara ya Maliasili na Utalii am-
bayo kwa sasa itaongozwa na Dk.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maaridhiano Taifa, Alhaji Sheikh Dk. Mussa Salum (kushoto), akimkabidhi bendera ya jumuiya hiyo, Makamu Mwe- :
nyekiti wa Mkoa wa Dodoma, Zabibu Mtoro, kwa ajili ya utambulisho wa ofisi baada ya kufanyika mkutano mkuu wa wenyeviti na makatibu
wa mkoa na wilaya, uliofanyika Dodoma juzi. (Wapili kushoto) ni Katibu Mkuu Taifa wa Jumuiya, Askofu Dk. Esrail Maasa, Mwenyekiti wa

Mkoa wa Dodoma, Askofu Dk. Evance Chande, Katibu Mkuu wa Kamati ya Maadili, Prof. Emmanuel Shija (kulia). PICHA: PETER MKWAVILA

Pindi Chana.

“Vipo vyombo vinavyoshu-
ghulikia na haki ambapo vipo
chini ya wizara, baadhi ya changa-
moto ambazo nimeziona kwanza
ni namna ambavyo wadau wa
utoaji haki wanavyocheza na haki
za watu, ni jukumu lao kuhakiki-
sha haki inapatikana,”alisema.

Alibainisha kwa sasa watoa
haki wanaangalia taaluma zaidi
kuliko haki yenyewe.

“Bado kuna kazi kubwa nili-
kuwa nimeanza naamini na wewe
(Dk.Ndumbaro) utapaendeleza,
la pili ni mchakato unaomaliza
jambo la haki, suala la haki kama
ni kesi ya madai kwa mfano mtu
aliyeshinda mahakamani anapata
uamuzi wa mahakama,”alisema.

Alisema mahakama ndio in-
ayoamua na kutoa uamuzi kwa
anayestahili lakini uamuzi wa
majaji na mahakimu wengi upo

mikononi mwa wadau wengine
wa haki hivyo haki ya mtu anayes-
tahili hapewi hata kama mahaka-
ma ilishampa ushindi.

“Katika misingi ya utawala wa
sheria mchakato wa haki ni hadi
yule mwenye haki anapokabi-
dhiwa haki yake mkononi haiwezi
kutangazwa tu ndio haki inapati-
kana.”

“Imekuwa ni utaratibu wa
kawaida Mheshimiwa Waziri
haki imetangazwa na mahakama
kuwa ni mshindi lakini huyo mtu
kufikia haki yake yaani kukaza hu-
kumu kwa lugha nyepesi ni jambo
gumu.”

Alisema kesi zingine zinafika
hadi Mahakama ya Rufani la-
kini zinarudishwa mahakama ya
mwanzo, jambo hilo hilo lilikuwa
ni moja ya vipaumbele alivyo-
hudumu katika wizara hiyo.

Alieleza kuwa yapo mengi am-

bayo ameandika kwenye nyaraka
za makabidhiano ambayo yanahi-
taji kushughulikiwa ili kuleta haki
katika sheria.

Kwa pande wake, Dk. Ndumba-
ro alisema wizara hiyo ni muhimu
katika uongozi na utawala wa
nchi na kwamba atahakikisha
anaendeleza maono yaliyoan-
zishwa na Waziri Simbachawene
ili  kushughulikia kero alizozi-
baini.

“Kuanzia Jumatatu (leo) idara
zijipange kuniingiza darasani ya
majukumu ya idara nijue mafani-
kio, changamoto na ushauri ili
kusonga mbele na yale magumu
kama aliyosema waziri hapa nap-
enda yawekwe kwenye changa-
moto pale ili tushauriane,” alise-
ma.

Aliwataka wataalamu kuwa
tayari kutoa ushauri anapopo-
toka.

]
Wasichana 12,000
kurudishwa shuleni

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Elimu ya Watu
Wazima imepanga kusajili
wanafunzi wa kike 12,000
ndani ya miaka mitano ikiwa
ni kutekeleza Mpango wa
Kuboresha Elimu ya Sekondari
(SEQUIP) kupitia programu ya
kuwarudisha wanafunzi hao
kwenye madarasa ya sekondari.

Mkurugenzi wa Taasisi
hiyo, Dk. Michael Ng'umbi,
akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa, alisema katika
mpango huo wamejipanga
kusajili wanafunzi 3,000 kila
mwaka ambapo kwa mwaka huu
lengo hilo limevuka kwa kusajili
wanafunzi 3,118.

Dk. Ng'umbi alisema
serikali imekuwa na wazo la
kuwarudisha watoto wote
shuleni hivyo moja ya programu
zinazotekelezwa na serikali ni
SEQUIP ambayo inashughulika
na wasichana kuwarudisha
katika madarasa ya sekondari
na jukumu hilo limetolewa kwa
taasisi hiyo.

“Mradi umeshaanza na
mwaka wa kwanza ulikuwa wa
maandalizi na mwaka huu ndio
tumedahili kwa mara ya kwanza
na ili kufikia lengo la wasichana
12,000 ndani ya miaka mitano
tunahitaji kudahili wanafunzi
3,000 kila mwaka na mwaka
huu tumedahili wanafunzi
3,118 ambao ni zaidi ya lengo,”
alisema.

Alisema mafanikio hayo
yametokana na ushiriki mkubwa
wa maofisa elimu ya watu
wazima na viongozi mbalimbali
mpaka ngazi va kata.

Hata hivyo, alisema serikali
imekuja na mkakati wa kujenga
madarasa ya kisomo cha elimu
ya watu wazima nchi nzima ili
kutoa stadi za kusoma na ujuzi.

“Tungependa madarasa
ya kisomo kwa watu wazima
yaanzishe kila mahali na ndio
maana tumeamua kuwajengea
uwezo maofisa elimu wa watu
wazima ili programu hii iweze
kuwa na ufanisi,” alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania
kuchangamkia fursa elimu ya
watu wazima na kisomo kwa
watu wazima hasa kutokana na
kuwa kisomo hicho hakijajikita

kwenye kusoma, kuandika na
kuhesabu bali kuibua fursa
za kiuchumi kama kilimo na
biashara.

Utafiti waanza wa viashiria magonjwa yasiyoambukiza

Na Paul Mabeja, DODOMA

MGANGA Mkuu wa Serikali, Dk.
Aifello Sichalwe, amesema serikali
inafanya utafiti wa viashiria vya ma-
gonjwa yasiyoambukiza nchini na
inatarajia kutoa taarifa yake mwis-
honi mwa mwaka huu.

Aidha, amesema katika kuka-
biliana na magonjwa hayo, serikali
itahakikisha inaimarisha upatikanaji
wa vifaa tiba, vitendanishi na dawa
kuanzia ngazi ya zahanati hadi hos-
pitali za rufani za mikoa.

Dk. Sichalwe, alibainisha hayo
jana alipokuwa akifunga mafunzo
ya kuzuia na kudhibiti magonjwa

yasiyoambukiza kwa watoa huduma
za afya kutoka mikoa nane ya Tanza-
nia Bara. “Nyie wataalamu pia mna-
takiwa kuendelea kufanya utafiti
unaohusu magonjwa haya, mpate
ushahidi utakaowasaidia wafanya
uamuzi na kuchukua hatua katika
kukabiliana na magonjwa haya,”
alisema.

Alisema ili kukabiliana na ma-
gonjwa yasiyo ambukiza nchini
serikali itaimarisha upatikanaji wa
huduma za vifaa tiba, vitendanishi
pamoja na dawa ili wananchi wapa-
te huduma katika maeneo yao.

“Tunakwenda kuimarisha upa-
tikanaji wa vifaa tiba, vitendanishi

pamoja na dawa kwa ajili ya ma-
gonjwa haya kuanzia ngazi ya za-
hanati hadi hospitali za mikoa ili
kama mtu anahitaji kupima sukari
basi apime pia kama ataka kupima
pressure apime palepale,” alisema
Dk. Sichalwe.

Vile vile, aliwataka wananchi ku-
fanya mazoezi na kuepuka matumi-
zi ya tumbaku, pombe kupita kiasi,
chumvi nyingi ili kujilinda na ma-
gongwa hayo.

Kwa upande wake, Meneja Mpan-
go wa Taifa wa Kuzuia na Kudhibiti
Magonjwa yasiyoambukiza, Valeria
Millinga, alisema serikali imeandaa
mpango mkakati wa tatu wa kitaifa

wa kuzuia na kudhibiti magonjwa
yasiyoambukiza, mwaka 2021 hadi
2026. “Mkakati huu unatekelezwa
kwa kuzingatia vipaumbele vya
Mpango Mkakati wa Afya (Health
Sector Stratergic Plan) ya mwaka
2021 - 2026 inayolenga kuimarisha
mifumo ya utoaji huduma za afya”.

“Lengo ni kuboresha kiwango
cha huduma za kinga, tiba na hudu-
ma utengamao za magonjwa hayo
kuanzia ngazi ya jamii mpaka taifa,”
alisema.

Kadhalika, alisema moja kati ya
mikakati iliyoko ni kuvijengea uw-
ezo vituo vya afya 600 kwa kuwapa
mafunzo watoa huduma za afya

juu ya utoaji wa huduma za kuzuia
na kudhibiti magonjwa yasiyo am-
bukiza.

“Mafunzo haya yanategemea
kuwafikia watoa huduma za afya
msingi wapatao 3,000 kutoka mikoa
26 kufikia Desemba, 2023 kupitia
Mpango wa Taifa wa Kuzuia na Ku-
dhibiti Magonjwa Yasiyoambukiza
kwa kushirikiana na Tanzania Dia-
betic Association (TDA) na ORTAM-
ISEMI,” alifafanua.

Aliongeza kuwa taasisi hizo zil-
iandaa mtaala wa utoaji wa mafunzo
ya magonjwa yasiyoambukiza kwa
watoa huduma ngazi ya afya msingi
(vituo vya afya).
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Walimu walilia
miundombinu
rafiki shuleni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WALIMU mkoani Mbeya, wamei-
omba serikali kuwapangia vituo vya
kazi ambavyo miundombinu yake
imekamilika ili kuongeza ufanisi wa
ufundishaji na kuongeza ufaulu wa
wanafunzi.

Wanadai kuwa wakati mwingine
ufanisi unakuwa mdogo kutokana
na miundombinu.

Aidha, wameiomba serikali kuon-
doa kero za ucheleweshaji wa baa-
dhi ya stahiki zao ikiwamo malipo ya
likizo na uhamisho ili kuwaondolea
manung’uniko ambayo yanaweza
kupunguza ufanisi kwenye utendaji
kazi.

Katibu wa Chama cha Walimu
Tanzania (CWT) Mkoa wa Mbeya,
Sekela Malaga aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa kikao cha
baraza la chama hicho kilicholenga
kujadili matatizo mbalimbali yanay-
owakabili walimu.

Alisema walimu wengi hasa wa-
naopangiwa vituo vya kazi kwenye
shule mpya huwa wanakabiliwa na
wakati mgumu hasa wanapolazi-
mika kufundishia wanafunzi kwe-
nye vyumba vya madarasa ambavyo
havijakamilika.

Alisema hali hiyo huwa inawafan-
ya walimu kutokuwa na morali nzuri
ya ufundishaji na hivyo kupungua
kwa ufanisi wa ufundishaji hali inay-
opunguza hata ufaulu wa wanafunzi.

“Walimu tuna kazi ngumu sana,
mwalimu anapangiwa shule mpya,
lakini akifika huko anakuta mazingi-
ra magumu, miundombinu haijaka-
milika, nyumba za kuishi hakuna na
vitu vingine muhimu, hii inakatisha
tamaa mno,” alisema Sekela.

Vilevile aliiomba serikali kuacha
kuwalazimisha walimu kupokelea
mishahara yao kwenye benki za
kibiashara na badala yake watumie
Benki ya Mwalimu Commercial
Bank (MCB).

Mwenyekiti wa CWT Mkoa wa
Mbeya, Nelusigwe Kajuni, alisema
sekta ya elimu ni miongoni mwa
sekta muhimu kwa ajili ya maende-
leo ya taifa kutokana na kuzalisha
wataalamu hivyo ni lazima iangaliwe
vizuri hasa maslahi ya walimu.

Alisema walimu wanapokuwa na
malalamiko mengi wanashindwa
kufanya kazi vizuri kutokana na
kutumia muda mwingi kuhangaika
namna ya kutatua shida zao badala
ya kufanya kazi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alisema serikali inatambua
matatizo yanayowakabili walimu na
inaendelea kuyashughulikia ili ku-
hakikisha kundi hilo linafanya kazi
kwa uhuru na katika mazingira am-
bayo ni rafiki.

Alisema walimu ndio walioshikilia
maendeleo ya walimu, hivyo wao
ndio wanaweza kuwafaulisha ama
kuwafelisha, hivyo akaahidi kuende-
lea kushirikiana nao kutatua baadhi
ya kero ambazo zinatatulika katika
ngazi ya mkoa na zinazohitaji vion-
gozi wa kitaifa wataziwasilisha.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

GOGORO unaoende-
lea ndani ya Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Konde, umeuchukua sura
mpya, baada ya baadhi ya shirika
waumini kuanza kuwatimua wa-
chungaji wanaomuunga mkono
aliyekuwa Askofu wa Dayosisi
hiyo, Dk. Edward Mwaikali.

Mwishoni mwa wiki waumini
wa kanisa hilo Usharika wa Mbal-
izi, walimpa mchungaji wao, Atu-
pele Malawa saa 12 awe ameondo-
ka katika kanisa hilo wakidai kuwa
yeye ni miongoni mwa waanzilishi
wa mgogoro huo.

Waumini hao  walichanga
fedha na kukodi gari kwa ajili ya
kumsafirisha mchungaji huyo na
familia yake, lakini mwenyewe
akalikataa kwa maelezo kuwa
alikuwa ameambiwa na viongozi
wa Dayosisi kwamba wao ndio
wangempatia gari kama walikuwa
na nia ya kumsafirisha.

Kiongozi wa waumini hao,
Godfrey Mwasuku, alisema wa-
namtuhumu mchungaji  huyo
kuwa kinara wa mgogoro huo kwa
sababu yeye ndiye alikuwa mwe-
nyekiti wa kamati iliyokuwa inara-
tibu kuhamisha Makao Makuu ya
Dayosisi kutoka Tukuyu wilayani

Alisema uhamisho huo wa
dayosisi ndio kiini cha mgogoro
huo, na kwamba mchungaji huyo
amekuwa hatoi matamko ya kue-
leweka kuhusu mgogoro huo zaidi
ya kuwataka waumini waiombee

“Anatutaka tuiombee dayosisi
wakati yeye mwenyewe anaju-
likana yuko upande wa Dk. Mwai-
kali na ndiye alikuwa anaratibu
kuhamisha kiti kutoka Tukuyu
kuleta Mbeya Mjini. Sisi tumeona
kazi ni ngumu na hivyo tumeona
hatuwezi kuendelea kuwa naye,”
alisema Mwasuku.

Naye Peter Mwakisambwe
alisema mbali na mchungaji huyo
kuwa kinara wa mgogoro huo, pia

amekuwa akihujumu miradi ya
kanisa hasa mradi wa gari la kube-
ba abiria ambalo tangu wameli-
nunua hawajawahi kusomewa
mapato na matumizi na alipeleka
nyaraka za uongo serikalini.

Alisema Mchungaji huyo al-
ipeleka nyaraka Mamlaka ya Ma-
pato nchini (TRA) zinazoonyesha
kwamba kanisa hilo linamiliki
pikipiki ya magurudumu matatu
(bajaji) wakati wao wanamiliki
gari hali ambayo walihisi alilenga
kuiibia serikali na kanisa.

Alisema kutokana na matatizo
hayo. waliamua kuitisha kikao
pamoja naye ambacho walikubali-
ana aondoke ushirikani hapo ili
akahudumu sehemu nyingine,
na kwamba yeye mwenyewe al-
iridhia na kuwaomba wamwan-
dalie gari. Alisema walimpatia
saa 12 aondoke, lakini walipoleta
gari la kubeba mizigo alilikataa
na baadaye amechukuliwa na
mchungaji wa Nzovwe wakaon-
doka na kufunga milango ya ny-
umba.

Wachungaji KKKT Konde waanza kutimuliwa

“Tumeleta gari la kwanza aka-
likataa, tumeleta la pili akaon-
doka na kufunga milango, sasa
kama anangang’ania hapa atam-
hudumia nani wakati sisi kama
waumini hatumtaki?” Alisema
Mwakisambwe.

Naye Roda Mwakajinga alisema
kutokana na mgogoro uliopo kati
ya mchungaji huyo na waumini,
idadi kubwa ya waumini wamea-
cha kuhudhuria kanisani na
kwamba hata mapato ya kanisa
yameanza kushuka.

Alisema ili kunusuru hali hiyo,
ndio maana waliamua kumtimua
mchungaji huyo ili waanze upya
kulitengeneza na kwamba wa-
naendelea na maombi ili mgogoro
huo uishe na kanisa litengamae.

Hata hivyo Nipashe lilifika ny-
umbani kwa mchungaji huyo,
Mlawa kwa lengo la kutaka kujua
msimamo wake, lakini akakataa
kuzungumza kwa maelezo kuwa
hakuwa vizuri kuzungumza kuto-
kana na kuvurugwa na mgogoro
huo.
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Serikali yawakosha wakulima wa parachichi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa maparachi-
chi katika Wilaya ya Rungwe,
wameishukuru  serikali ~ kwa
kuondoa baadhi ya tozo za zao zi-
lizowafanya wanunuzi kuacha ku-
nunua matunda yao na kukimbilia
maeneo mengine yenye masharti
nafuu.

Miezi ya karibuni matunda ya
wakulima yalikuwa yamekosa
soko, hivyo kuanza kuharibika
baada ya baadhi ya wanunuzi
kukimbia vikwazo vilivyokuwapo
hali ambayo ilikuwa inawasaba-
bishia wakulima hasara.

Wakizungumza na waandishi
wa habari wakulima hao wali-
iomba serikali kuongeza juhudi
ya kuwatafutia wanunuzi ili kue-
pusha hasara kuendelea kuwa
kubwa katika kipindi hiki amba-
cho wanunuzi hawana taarifa za

kuondolewa kwa tozo.

Mmoja wa wakulima hao,
Solomon Mwakapenda, alisema
wakulima walikuwa wanapata shi-
da kutokana na serikali kuwapan-
gia wanunuzi badala ya kuwaacha
wawe huru na kilimo chao.

Alisema walikuwa wanalazi-
mishwa kwenda kupokea malipo
yao kwenye taasisi za kifedha hasa
benki ama kwenye ofisi za baadhi
ya kampuni, hali ambayo alidai
ilikuwa inawakwaza kutokana na
kuwa na milolongo.

“Mimi nimeongea na mnunuzi
nikiwa nyumbani ama shambani,
tunachuma matunda anapakia
halafu naambiwa nikachukulie
hela benki, sasa huwa tunaogopa
kutekwa ama kudhurumiwa,
kwa sasa tunaishukuru serikali
imetupa uhuru,” alisema Mwak-
isambwe.

Alisema katika kipindi ambacho

wakulima walikuwa wamewakim-
bia, wameingia hasara kutokana
na baadhi yao kulazimika kuwau-
zia walanguzi ambao walikuwa
wananunua gunia moja kwa Sh.
30,000.

Naye Jafary Isyaka alisema ka-
tika kilimo cha zao hilo wanunuzi
walikuwa wanatozwa Sh. 150 kila
kilo ambazo Sh. 50 ilikuwa kwa
ajili ya kuchumia, Sh. 50 kwa ajili
ya kusafirisha na Sh. 50 kwa ajili ya
Chama cha Ushirika.

Alisema kutokana na hali hiyo
wanunuzi waliona kwamba ni
gharama kubwa kununua ma-
tunda hayo wilayani Rungwe
kuliko maeneo mengine nchini
na hivyo wakaamua kukimbia na
kuwaachia kilio wakulima.

Alisema wanunuzi wengi wa-
likimbilia katika mikoa ya Njombe
na Songwe ambako masharti ya
ununuzi wa zao hilo ni nafuu na

hivyo wao wakakosa soko kabisa.

Alisema wakulima wamekuwa
wakitumia gharama kubwa kwe-
nye uzalishaji wa zao hilo bila ku-
saidiwa na serikali, lakini wakati
wa kuuza wanaanza kupangiwa
masharti magumu.

“Tunamshukuru ~ Mkuu  wa
Wilaya ametupa uhuru wa kuuza
matunda yetu tunakotaka sisi,
kama mnavyojua mbolea bei ziko
juu lakini wakulima tunajikongoja
tunanunua, tunanunua miche
kwa bei na huduma zingine, lakini
anajitokeza mtu anakuja kutuletea
masharti wakati wa kuuza,” alise-
ma Isyaka.

Kwa upande wake Boniface
Mwakabungu alisema maparachi-
chi ni miongoni mwa mazao am-
bayo yanatakiwa yakishakomaa
yachumwe haraka na kuuzwa kwa
maelezo kuwa yanaharibika ndani
ya muda mfupi yasipochumwa.
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Hamad aeleza Kilichomrudisha CUF

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

ATIBU Mkuu wa
Chama cha Wa-
nanchi (CUF), Ham-
d Masoud Hamad,
amesema kurudi kwake katika
chama hicho ni kujenga cha-
ma imara, na kwamba chama
hicho sasa kitakua tishio kwa
vyama vyingine vya siasa.
Alitoa kauli hiyo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari makao makuu ya chama
hicho Mtendeni Mjini Zanzibar
baada ya kurejea kutoka Dar es
Salaam katika mkutano mkuu
wa chama hicho na kupewa

wadhifa huo.

Hamadi ambaye alichaguliwa
hivi karibuni kushika wadhifa
huo baada ya kujitoa ACT- Wa-
zalendo, alisema kuwa kurudi
kwake CUF ni kama samaki
aina ya kambare aliyekuwa nje
ya maji na ukimrudisha huo-
gelea.

Alisema miongoni mwa
vipaumbele vyake ni kureje-
sha hadhi ya chama hicho na
kukiimarisha ili kuwa na wa-
nachama wengi zaidi na ku-
chukua dola katika Uchaguzi
Mkuu wa 2025.

“Chama hiki hakifi kwa
namna kilivyoundwa labda
kiumwe na kusinzia na kwa

sasa mkakati wake ni kuondoa
tofauti zilizopo ili kuelekea uch-
aguzi mkuu wa 2025 na kufan-
ya vizuri,” alisema Hamad.

Kiongozi huyo aliyekuwa
CUF kwa muda wa miaka 27
kabla ya kuingia ACT- Wazal-
endo, alisema kukaa katika
chama hicho kwa miaka mitatu
amejifunza mambo mengi iki-
wamo kuwafahamu viongozi
wa asili wa chama hicho.

“Kitu ambacho nimejifunza
na kukiona iwe kizuri au kibaya
ni kuwajua viongozi wa ACT.
Sitowaambia nimewajua vipi
hao viongozi lakini nikuambi-
eni kuwa yapo mazuri sana na
yapo mabaya sana,” alisema.

Wizara yafagilia
mfuko huduma
ya afya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar imesema ku-
wapo kwa mfuko wa huduma za afya kuta-
saidia kuleta ufanisi na kuwawezesha wa-
nanchi kupitia kupata matibabu bora.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi Sera wa
Wizara ya Afya, Dhamira Mohamed, wakati
akizungumza na waandishi wa habari kuhu-
su nia ya serikali kuanzisha mfuko huo.

Alisema Serikali ya Zanzibar inatumia Sh.
bilioni 20 kwa mwaka kwa ajili ya gharama
kuendesha huduma za afya ikiwamo un-
unuzi wa dawa.

Alisema kiwango hicho cha fedha
kinaweza kupunguwa kama serikali ita-
fanikiwa kuanzisha huduma za afya na
kuyafikia makundi yote ikiwamo watu bin-
afsi.

“Tunahitaji huduma za afya za uhakika
ambazo zitatolewa kwa wananchi wanaofi-
ka katika vituo vya afya kupata tiba za mara-
dhi mbalimbali nchini,” alisema.

Naye Ofisa Mwandamizi Wizara hiyo,
Yassin Ameir, alisema mfuko wa huduma za
afya ni muhimu ambao utakapoanzishwa
utafanikiwa kuyafikia makundi mbalimbali
ikiwamo sekta binafsi.

Kwa upande wake Ofisa Afya wa Wizara
ya Afya, Abdilahi Haji, alisema kuanzishwa
kwa mfuko wa huduma za Afya kwa kiasi
kikubwa utasaidia kuimarisha huduma
hizo hadi vijijini ikiwamo kupatikana kwa
vipimo sahihi.

Alisema miongoni mwa changamoto
kubwa inayoikabili sekta ya afya ni pamoja
na ukosefu wa vipimo ambavyo vinahitajika
kwa wananchi wanaofika katika hospitali
kupata huduma za afya.

Alifahamisha ujenzi wa hospitali 10 za
Wilaya ya Unguja na Pemba kwa kiasi ki-
kubwa utazingatia vipimo vya magonjwa
mbalimbali ambapo wananchi wanapofika
katika hospitali hizo huduma hizo zipati-
kane.

“Changamoto kubwa inayoikabili sekta ya
afya kwa sasa ni kukosa kuyafikia makundi
mbalimbali muhimu katika kupata huduma
za afya ambapo jibu la suala hilo ni mfuko
wa huduma za afya,” alisema.

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ipo ka-
tika mchakato wa kuanzishwa kwa huduma
za bima ambao lengo lake kubwa kuyafikia
makundi yote muhimu ya wananchi wa
Zanzibar katika afya ya jamii.

Alisema watu wengi wal-
iondoka CUF na kwenda ACT
-Wazalendo kutokana na map-
enzi ya marehemu Maalim Seif
ambaye alikuwa na ushawishi
mkubwa wa kisiasa lakini sio
kwa ridhaa yao.

Aliwakaribisha wanachama
wanaotaka kujiunga na chama
hicho wachukue fomu mape-
ma ili uchaguzi wa chama uki-
anza kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi.

“CUF  kumenoga ruduni
kwenu msiogope..wakati ndio
huu uchaguzi wetu mkuu wa
chama unaotarajiwa kufanyika
mwezi ujao ni wa huru na haki,”
alisema Hamad.

Mkuu wa Idara ya Sheria Chuo cha Mafunzo Zanzibar, Yussuf Maabad Makungu
(aliyesimama), akizungumza na wadau walioshiriki hafla ya uzinduzi wa Jumuiya
ya Mapambano dhidi ya Vitendo vya Kihalifu Zanzibar (JMVUZ) iliyofanyika

ukumbi wa Chuo cha Mafunzo (Magereza), Kilimani mjini Zanzibar.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

]
Serikali
vaombwa
vyeti kwa
wafungwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, imeshauriwa kuanzisha
mchakato wa kutoa vyeti maalum kwa
wafungwa wakiwa wanatumikia kifungo
magerezani ili viwasaidie katika fursa za
ajira. Ombi hilo lililotolewa na Mkuu wa
|dara ya Sheria Chuo cha Mafunzo Zanzi-
bar (Magereza), Yussuf Maabad Makungu,
katika hafla ya uzinduzi wa Jumuiya
ya Mapambano dhidi ya vitendo vya
kihalifu Zanzibar JMVUZ) iliyofanyika
ukumbi wa Chuo cha Mafunzo Kilimani
mjini Zanzibar.

Alisema wanafunzi wa vyuo vya
mafunzo (wafungwa) wameandaliwa uta-
ratibu maalum unaowawezesha kujifunza
fani tofauti, hivyo ni vyema fani zao
kutambulika kwa kupewa vyeti hasa kesi
zao zinapomalizika na kurudi uraiani.

Maabad alisema ni jambo la kuponge-
zwa kuwa na jumuiya iliyowakusanya
pamoja watu walioingia katika mfumo
wa Kijinai na kuhukumiwa lakini
wakaweza kuanzisha chombo cha ku-
wasemea na kupigania maslahi yao.

Kwa upande wake, Said Suleiman Ali,
Mratibu wa Jumuiya ya Mapambano
dhidi ya vitendo vya kihalifu Zanzibar
(UMVUZ) alisema malengo ya jumuiya ni
kuhakikisha vitendo vya kihalifu vinavy-
ofanywa na watu wa makundi mbalim-
bali vinaondoka Zanzibar.

Alisema mapambano ya kuondoa
uhalifu kupitia jumuiya yao yatajikita
zaidi katika kurekebisha tabia za wana-
jamii kwa kueleza mambo mbalimbali
yanayopelekea watu kupata hukumu ya
kifungo gerezani.

Alifahamisha kuwa wanachama wa
Jumuiya hiyo ni wale wote waliowahi
kuhukumiwa vifungo au kukaa rumande
kwa zaidi ya miezi sita.

“Kwa vile wanachama wetu wengi ni
wale waliowahi kupata hukumu vya ki-
fungo, bila shaka watakuwa na ushuhuda
mwingi wa kuieleza jamii ili nao waepuke
kufanya matendo ya kihalifu,” alisema
Mratibu Said.

Alisema wafungwa wanapokuwa katika
VYUO Vya mafunzo hukumbana na mengi
ikiwamo kukosa huduma zao muhimu
hivyo, Jumuiya itakuwa mstari wa mbele
kutetea maslahi na haki zao wanapoku-
wa ndani au nje ya vyuo vya mafunzo.

Said alisema jambo jingine watakaloli-
pa kipaumbele katika jumuiya hiyo ni ku-
hakikisha wanatoa msaada wa kuwapatia
wanasheria na mawakili ili kuwatetea
wanachama wao.

Alisema wanakusudia pia kupambana
na dhana mbaya iliyojengeka katika jamii
dhidi ya watu waliowahi kupitia vyuo
vya mafunzo na kunyooshewa vidole
pale wanapopita mitaani.

“Fikiria mtu anahukumiwa kifungo cha
miaka 30, bila shaka kila jambo lake hu-
haribika, akirudi mtaani anaanza maisha
mapya valiojaa ugeni. Sisi kama jumuiya
lengo letu ni kukutana na watu hao
kuwajenga vyema kimawazo ili waki-
toka wasiwe wageni wala wasitengwe,”
alisema Mratib Said.
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GGML yapiga jeki afya ya uzazi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya AngloGold Ashati
kupitia mgodi wake wa dhahabu
Geita (GGML) imetoa Sh. milioni
50 kwa Hospitali ya CCBRT ili ku-
saidia na kuboresha huduma za
afya ya uzazi.

Akizungumza juzi jijini Dar es
Salaam katika hafla ya kukabidhi
hundi kwa niaba ya AngloGold
Ashanti, Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano wa Kampuni ya GGML,
Stephen Mhando, alisema msada
huo ni moja ya majukumu ya
kampuni hiyo kutekeleza mpan-
go wake wa uwajibikaji kwa jamii.

Alisema GGML inaunga mko-
no mipango ya serikali na wadau
wengine kuhakikisha kwamba
watu wote wanaishi kwa amani
na ustawi, jambo ambalo lin-
awezekana ikiwa watu wengi
wana afya njema.

Alisema mchango huu wa Sh.
milioni 50 unakamilisha mo-
jawapo ya maadili ya msingi ya
kampuni yao katika kuhakikisha
kuwa kunakuwa na mustakabali
endelevu kwa jamii.

“GGML inatekeleza kikamilifu
miradi mbalimbali ya kijamii
ambayo imesaidia pia kuboresha
za afya. Kwa kuanzia, malengo
yetu yalijikita katika kupunguza
maradhi ya malaria nchini am-
bapo GGML imeungana na wa-
dau mbalimbali kuhudumia meli
tiba inayofahamika kwa jina la
Jubilee Medical Boat, ambayo
inasafiri kati ya visiwa vya Ziwa
Victoria ikitoa huduma mbalim-
bali za afya.

“Pia GGML kwa kupitia fedha
za Mfuko wa Uwajibika wa kam-
puni kwa jamii (CSR), mwaka
jana ilisaidia ujenzi wa zahanati
saba katika Halmashauri ya Mji

wa Geita, kukamilika kwa idara
14 za wagonjwa wa nje na vituo
vya afya vitatu, utoaji wa vifaa
tiba pamoja na magari matatu ya
kubebea wagonjwa katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita.

“Zaidi ya hayo kampuni yetu
pia imesaidia kukamilika kwa
idara tano za wagonjwa wa nje
katika Wilaya ya Mbogwe na
moja ya ziada Bukombe,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa takribani mu-
ongo mmoja, kampuni ya GGML
kwa kushirikiana na kampuni ya
Rafiki Surgical Mission kutoka
Australia ilisaidia kutoa upasuaji
bure kwa takriban watu wazima
mbalimbali mkoani Geita ambao
walizaliwa na tatizo la mdomo

sungura.
“Oktoba mwaka jana,
GGML ilitia saini mkataba wa

makubaliano wenye thamani
ya Dola za Marekani 120,000 ili
kuongeza msaada kwa boti au
meli ya matibabu kwenye Ziwa
Victoria ambapo ufadhili wa
GGML utadumu tena kwa miaka
mitano ijayo hadi 2026,” alisema.

Aidha, aliishukuru CCBRT kwa
kuwa mshirika wa kweli wakati
kampuni hiyo ikiendelea kutoa
huduma maeneo mbalimbali
nchini.

“Kampuni ya  AngloGold
Ashanti kupitia GGML tuna-
shirikiana kila mara na mashiri-
ka yenye malengo kama yetu ili
kuboresha na kuhakikisha hu-
duma bora za kijamii zinawafikia
watanzania wote.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Huduma za kitabibu
katika Hospitali hiyo ya CCBRT,
Dk. Cyprian Ntomoka, alisema
msaada huo utaendelea kubore-

CCBRT

sha utoaji wa huduma za hospi-
tali hiyo ambazo hugusa maisha
ya watu duni wenye ulamavu wa
aina mbalimbali.

“Tunatoa huduma kwa ki-
namama Wwajawazito wenye
matatizo mbalimbali kama vile
ulemavu. Tunatoa huduma kwa
wanawake wenye matatizo ya
fistula.

“Kwa hiyo GGML imet-
uongezea Wwigo mpana wa
kutekeleza malengo ya CCBRT
kutoa huduma kwa watu wengi
zaidi.

“Pia kuna wale wenye mata-
tizo sugu ya fistula ambayo ya-
mewasababishia kupoteza wa-
toto wawili au watatu. Hao pia
tunawahudumia. CCBRT tupo
kwa ajili ya kuwapatia huduma
wale watu maskini ambao hawa-
na uwezo wa kupata huduma za
kiafya,” alisema.

W\

i,
O
riilf:‘i*

CCBRT

Fifty million shillings

Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa Kampuni ya GGML, Stephen Mhando (kulia), akikabidhi hundi ya Sh.
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milioni 50

iliyotolewa na kampuni hiyo kuunga mkono juhudi za Hospitali ya CCBRT katika utoaji huduma za afya ya uzazi. Ku-
shoto na Mkurugenzi wa Huduma za Kitabibu katika hospitali hiyo, Dk. Cyprian Ntomoka na Katikati ni Mkuu wa Idara
yva Masoko na Wateja kutoka CCBRT, Sophia Shuma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampeni hedhi salama yawafikia yatima

Halfan Chusi

TAASISI ya Forward Motion inayojihusi-
sha na utoaji na uhamasishaji wa elimu
ya afya ya uzazi na hedhi salama kwa
kushirikiana na madaktari bingwa, wa-
metoa elimu kwa mabinti wanaolelewa
kwenye vituo vya yatima jijini Dar es Sa-
laam.

Akizungumza wakati wa mafunzo
hayo, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Forward Motion, Vivian Sirikwa, alisema
wameamua kutoa elimu hiyo kwa ma-
binti hao ili kuwakinga na changamoto
mbalimbali za afya ya uzazi na hedhi
salama inayoweza kuwakuta kwenye
mazingira wanayoishi.

Mkurugenzi huyo aliongeza
kuwa amesema kabla ya mafunzo hayo
walifanya utafiti na kubaini kuwa wa-
nawake wengi nchini hawatumii taulo
za kike za kisasa wakati wa hedhi ndipo
wakaanzisha kampeni iitwayo Tupa Ki-
tambaa Jali Afya Yako kwa gjili ya kuha-
masisha matumizi hayo.

“Hii ni kampeni inayohamasisha
matumizi ya taulo za kike za kisasa
kwa maana utafiti wetu umebaini kuwa
asilimia 27 ya wanawake wa Kitanza-
nia ndiyo wanaotumia taulo za kike za
kisasa na wengine wote wakati wa hedhi
wanatumia vitambaa ambavyo si salama
kiafya,” alisema.

Aidha amesema katika kutambua hilo

wameamua kuungana na mabinti hao
yatima ili kuwapa elimu ya afya ya uzazi
na hedhi salama ili wakawe mabalozi wa
kutoa elimu hiyo kwa mabinti wenzao
na wanawake wengine kwa ujumla.

Pamoja na elimu hiyo taasisi hiyo im-
etoa msaada wa vyakula kwa watoto
hao kwa ajili ya kutumia katika mfungo
mtukufu wa Mwezi Ramadhani.

Akizungumza kwa niaba ya walezi wa
vituo hivyo, Ustaadh Abdallah Abuu, ku-
toka Kituo cha Al Hidaya cha Buguruni,
jijini Dar es salaam, ameishukuru Taasisi
ya Forward Motion kwa kuwapa mabinti
hao elimu ambayo imewafanya waji-
tambue zaidi na kuweza kuwa mabalozi
kwa wengine.

Wazazi
watakiwa
kuwakumbusha
wanafunzi
elimu

Na Restuta Damian, BUKOBA

WAZAZI na walezi wilayani Buko-
ba mkoani Kagera kwa ushirikiano
na walimu wametakiwa kuwakum-
busha wanafunzi wa kidato cha
sita kutambua kuwa nafasi wali-
ofikia ndiyo msingi wa kujiunga na
elimu ya juu ili kuaminiwa katika
ajira.

Kauli hiyo imetolewa na Mkuu
wa Wilaya ya Bukoba, Mosses
Machali, mwishoni mwa wiki
wakati akizungumza na wazazi wa
wanafunzi katika shule binafsi ya
Kaizirege na Kemebozi baada ya
kupewa taarifa ya elimu na mata-
rajio yanayopangwa kufanyika.

Alisema bado safari ya elimu
inaendelea katika vyuo vikuu
ambavyo vinatoa falsafa mbalim-
bali na kumjenga mhitimu katika
ubobezi.

Alisema, hatua inayotakiwa
kufanyika sasa ni kujikumbusha
katika masomo yanayotolewa
darasani ili mitihani ya kipimo
cha kufikia elimu ya juu ikitolewa
iweze kuleta matokeo mazuri.

“Kwa sasa msilizike na nyie
wazazi msione kwamba mtoto
akimaliza kidato cha sita ndiyo
msomi tayari, haitoshi kuwa
mwanataaluma bali amepewa
ujuzi wa kumvusha alipo na sasa
ni mwendeleo wa kutafuta taalu-
ma zaidi,” alisema Machali.

Aidha, alisema muda wanaou-
tumia shuleni uwe kama aliye-
na akili ifikirie kufika chuo kikuu.

Awali akisoma taarifa ya elimu
na matarajio yatakayofanywa na
shule hizo, Meneja wa Shule vya
Uerogius Katiti alisema, kupitia
Bodi ya Shule chini ya mkurugen-
zi wake, Yuston Kaizirege, im-
einua kiwango cha elimu mkoani
Kagera.
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Kiongozi wa ODM, Raila Odinga (kulia), aliyeambatana na Gavana wa Kaunti ya Pokot Magharibi, John Lonyangapuo, wakati wa mkutano wa Muungano wa Azi-
mio la Umoja-One Kenya, Ortum, juzi. PICHA: NATION MEDIA GROUP

UCHAGUZI MKUU KENYA 2022:

Raila
avamiwa
Kwenye
kampeni

Uasin Gishu, KENYA

RAILA Odinga anayewania urais
kupitia Azimio La Umoja One
Kenya amelaumu shambulio dhidi
yvake akiwa katika helikopta eneo

la Kabenes, Kaunti ya Uasin Gishu.

Raila ameendelea kampeni
kuelekea uchaguzi mkuu Agosti
mwaka huu.

Amesema kundi la vijana lilim-
vamia wakati akiondoka eneo hilo
kuelekea Ortum, Alale na Lomut,
kuendelea na kampeni.

Amedai kwamba mawe vyali-
rushwa akiwa pamoja na ujumbe
wake.

Amesema hata wakati akielekea
kupanda helikopta mawe yalien-
delea kurushwa.

“Sisi hatujapiga mtu yeyote.
Wala hatujafanya fujo pahali
popote, tunalaani. Jana mimi ni-
meona Vvioja. Vijana wanakuja sisi
tulitoka kutoa pole kwa familia
halafu wakaanza kupiga magari
yetu mawe.

“Mawe yalinyesha kama mvua
kwenye gari langu. Wakipiga,
nikauliza ni nini kinafanyika. Vi-
jana walingojea nikiingia kwenye
ndege halafu nikaona mtu anaru-
sha mwamba mkubwa na sikuwa
na pahali pa kwenda. Nilishangaa,
ni mambo gani haya. Jamaa wali-
taka kutuua sisi.”

Imeandaliwa na Christina Mwa-
kangale kwa msaada wa mtandao

MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE

Vituo vya mafuta, Bandari
yva Odesa vyalengwa

- Putin kuuza gesi, mafuta kwa
thamani ya pesa yvake ‘rubles’

Odesa, UKRAINE

MJI wa bandari, Odesa mapema jana asu-
buhi umeshambuliwa na vikosi vya Rus-
sia, ikisema inalenga vituo vya mafuta
katika eneo hilo, ambalo Ukraine ilikuwa
ikitumia kuwasafirisha wanajeshi wake.

Russia, imeelekeza zaidi nguvu zake za
kivita kuelekea Mashariki mwa Ukraine,
baada ya msururu wa vikwazo hasa ka-
ribu na mji mkuu wa Kyiv.

Maofisa wa Ukraine wanasema hakuna
majeruhi walioripotiwa.

Wizara ya Ulinzi ya Russia, inasema
kwamba vikosi vyake viliharibu kinu cha
kusafisha mafuta na hifadhi tatu za mafu-
ta zenye usawa wa juu wa makombora ya
baharini na angani katika eneo la Odesa,
shirika la habari la Interfax linaripoti.

Kwamba vifaa hivyo vilikuwa vina-
tumiwa na Ukraine kuwasafirisha wa-
najeshi wake karibu na mji wa Mykolaiv.

Odesa imekuwa ikijiandaa kwa
mashambulio kwa wiki kadhaa, huku
meli za kivita za Russia zikizunguka
pwani ya Bahari Nyeusi.

Moshi ulionekana ukitanda mji huo wa
kimkakati katika pwani ya Bahari Nyeusi
jana, mashuhuda waliliambia shirika la
habari la Reuters.

Anton Herashchenko, Mshauri wa
Waziri wa Mambo ya Ndani wa Ukraine,
amethibitisha kwenye chaneli yake ya
Telegram kwamba Odesa ilishambuliwa
kutoka angani, kwa makombora ambayo
baadhi anasema yalidunguliwa na ulinzi
wa anga.

WAPATANISHI WAPIGANIA MA-
ZUNGUMZO0

Mpatanishi Mkuu wa Ukraine amese-
ma kwamba mazungumzo yameendelea
na kwamba Rais Volodymyr Zelensky
anaweza kuzungumza na mwenzake wa
Russia, Vladimir Putin.

Davyd Arakhamia anasema kuwa
hatua zimepigwa katika mazungumzo

kati ya wajumbe kwa njia ya video siku
ya Ijumaa, akisema Russia imekubali
mapendekezo ya Ukraine kuhusu masu-
ala yote isipokuwa Crimea, eneo ambalo
Russia ilinyakua kutoka Ukraine mwaka
2014.

Nyaraka za rasimu katika hatua hiyo,
zinasema kwamba marais hao wawili
wangeweza kufanya mashauriano moja
kwa moja, lakini kazi ilikuwa ikiendelea
katika masuala kadhaa mbali na waraka
wenyewe. Russia, haijatoa tamko lolote
kuhusiana na suala hilo.

Mpatanishi Mkuu kutoka Russia,
Vladimir Medinsky, anasema baada ya
mazungumzo ya ljumaa misimamo yao
kuhusu Crimea na Donbas haijabadilika.

Russia inasisitiza kwamba Ukraine
itambue Crimea kama Russia, na kutam-
bua uhuru wa Donbas, ambapo waasi
wanaoungwa mkono na Russia wana-
dhibiti sehemu kubwa ya eneo.

DONBAS YALENGWA BAADA YA
KYIV

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky
ameonya kwamba Russia, inataka kute-
ka maeneo ya Mashariki na Kusini mwa
Ukraine.

Katika hotuba ya video usiku wa Juma-
mosi, amesema:Je, lengo la wanajeshi wa
Russia ni nini? Wanataka kunyakua Don-
bas Mashariki na Kusini mwa Ukraine.

“Lengo letu ni nini? Tujilinde, tulinde
uhuru wetu, ardhi yetu na watu wetu.”

Zelensky pia amepongeza vikosi vya
Ukraine vinavyolinda bandari ya Kusini
ya Mariupol iliyozingirwa.

Upinzani wa Ukraine huko Mariupol
na miji mingine ya Ukrane uliruhusu
Kyiv kupata wakati kujiimarisha, na ku-
saidia kudhoofisha uwezo wa kijeshi wa

Russia, rais huyo amesema.

Mapema wiki hii, Russia ilitangaza
kwamba itapunguza kwa kiasi kikubwa
karibu na mji mkuu wa Kyiv na mji wa
Kaskazini mwa Chernihiv, na badala
yake kuzingatia maeneo ya Mashariki
mwa Ukraine.

RUSSIA KUUZA GESI KWA PESA
YAKE

Rais Putin amesaini amri kwam-
ba kuanzia Aprili Mosi, mwaka huu,
makampuni kutoka nchi zisizo mrafiki
zake, wanapaswa kufungua akaunti ya
ruble katika benki ya Kirussia na kisha
kulipa ununuzi wa gesi ya nchi hiyo kupi-
tia akaunti hiyo.

Vinginevyo, itazingatiwa kama uvun-
jaji wa mkataba na upande wa Russia,
na wasambazaji wa Kirussia, wataacha
kusambaza gesi asilia.

Takriban asilimia 40 ya gesi asilia ya
Umoja wa Ulaya (EU) na asilimia 30 ya
mafuta yake yanatoka Russia.

Ikiwa Russia itakatiza usambazaji,
itakuwa ngumu kwa nchi za EU kupata
njia mbadala kwenye soko la kimataifa.

Russia kwa sasa inapata euro milioni
400 kwa siku kutokana na mauzo ya gesi
kwenda EU.

“Hatutoi bidhaa yoyote kwa mtu
yeyote bure, na hatufanyi hisani,” Putin
amesema.

Makampuni na serikali za Magharibi
zimekataa madai ya Russia, kulipa gesi
kwa rubles, wakisema kuwa inakiuka
mikataba iliyopo, ambayo inauzwa kwa
euro au dola.

Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz
amesema makampuni ya Ujerumani yat-
aendelea kulipia gesi ya Russia kwa euro
kama ilivyoainishwa kwenye mkataba.
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) HABARI MICHEZO

KOCHA VEEVA CITY AANIKA
TATIZO A WACHEZAJ BONGO

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Mbeya City,
Mathias Lule, amewashtukia
wachezaji wa Kitanzania akidai

uwa wakipata ushindi mfululizo
wana tabia ya kubweteka na kushindwa
kupambana.

Kocha huyo alisema hayo
ikiishuhudia timu yake juzi
ikilambwa bao 1-0 nyumba-
Mbeya, akidai kuwa amelio-
na tatizo hilo kwa wachezaji
wengi wa Kitanzania na si
kwenye timu yake tu.

“Nimeliona tatizo kwa wachezaji

YA RAIS HIL...

wa Kitanzania, wakishinda mechi
mfululizo, basi wanabweteka na
kuondoa ule moyo wa kupambana,
wakidhani wanaweza kuendelea
kushinda tu, hilo ndilo linaloendelea
kwenye timu yangu,” alisema kocha
huyo raia wa Uganda.

Alisema mechi hiyo ilikuwa nzuri, la-
kini walifanya kosa moja ambalo lilitu-
miwa vizuri na wapinzani wao dakika
ya 14, na muda uliobaki wachezaji wake
walipambana kushambulia na kupiga
krosi za kufunga bila mafanikio.

“Geita Gold ina wachezaji wazuri am-
bao wengi ni wazoefu kwenye Ligi Kuu
na wameshacheza katika klabu kubwa,
lakini hawana viungo wazuri, kwa hiyo
niliingia na mfumo wa kuchezesha viun-
go wakabaji wawili, Samson Madeleke

na Aziz Andambwile, lakini baada ya
kuumia Aziz, ilibidi nibadilishe mfumo,
hiyo nayo ilichangia. Lakini ukweli una-
baki pale pale kuwa wachezaji wetu
huwa wanabweteka sana,” alisema.

Ni mechi ya sita mfululizo kwa Mbeya
City kucheza bila kushinda tangu ilipoi-
funga Ruvu Shooting bao 1-0 Januari 20,
mwaka huu, ikifungwa tatu na sare tatu,
huku ikipoteza mechi mbili mfululizo
nyumbani.

Kabla ya hapo ilikuwa na mwendelezo
mzuri wa ushindi na kufanya vema kwe-
nye Ligi Kuu ikiwamo kuifunga Simba
bao 1-0 Januari 17 na kuilazimisha su-
luhu Yanga, Februari 5, mwaka huu.

Kabla ya mechi ya juzi, Machi 12 ili-
chapwa nyumbani bao 1-0 dhidi ya Kag-
era Sugar.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa, akipokea tuzo kwa niaba ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, kutoka kwa Katibu wa Chama cha Muziki wa Dansi Tanzania (CHAMU-
DATA), Hassan Msumari, ambaye aliliwakilisha Shirikisho la Muziki Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jamhuri yapanda Ligi Kuu Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Jamhuri, imesema itaanza
maandalizi yake mapema kuelekea
msimu ujao wa Ligi Kuu Zanzibar ili ku-
weza kufanya vizuri.

Jamhuri imepanda daraja msimu huu,
hivyo ujao wa 2022/23 itacheza Ligi Kuu
Zanzibar.

Akizungumza na gazeti hili jana, Me-
neja wa Jamhuri SC, Abdullah Mohd
‘Elisha’, alisema wataanza mipango yao
mapema ikiwamo kukiandaa kikosi chao
kuelekea msimu wa 2022/2023 ili wasi-

fanye makosa yaliyosababisha hadi kush-
uka daraja msimu uliopita.

Alisema miongoni mwa mipango
yao ni kuongeza nguvu kwa kuwasa-
jili wachezaji watano mpaka saba wenye
uzoefu mkubwa kipindi tu dirisha la usa-
jili litakapofunguliwa.

Elisha alisema licha ya kutarajia
kuongeza nguvu kikosi chao,
wataendelea kuwathamini na kuwajali
wachezaji ambao wameipandisha daraja
timu hiyo.

“Tutaongeza nguvu kikosi chetu ili
kukamilisha mipango yetu ya kufanya

vizuri katika ligi, lakini haimaanishi kuwa
kuongeza kwetu nguvu ya wachezaji
tutawasahau walioipandisha timu daraja,
wachezaji hawa wanahitaji kutunzwa
kwa walichokifanya,” alisema.

Aidha, aliwaomba wadau wote wa
timu hiyo kurudi na kuisaidia timu yao
ili ifanikishe lengo lake ikiwamo kusaidia
michango midogo midogo ya uwende-
shaji timu hiyo

Hata hivyo, aliwapongeza wachezaji
wote wa timu hiyo pamoja na benchi
lao la ufundi kwa kazi nzuri waliyofanya
mpaka kufanikiwa kupanda daraja.

TSC Queens sasa
kuja Kivingine

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa TSC Queens,
Hassan Hossam, amesema licha
ya timu yake kutopata matokeo
mazuri mzunguko wa kwanza,
ameahidi duru la pili watafanya
maajabu katika michezo iliyopo
mbele yao.

TSC Queens imepoteza mich-
ezo yote 11 na kufungwa jumla
ya mabao 43 kwenye mzunguko
wa kwanza, hivyo kuifanya
kuburuza mkia katika msimamo
wa Ligi Kuu ya Wanawake inay-
ojumuisha timu 12 msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Hossam alisema baada ya
kupoteza michezo 11 ya mzun-
guko wa kwanza, walikaa na
kufanyia kazi mapungufu yao na
duru la pili wanakuja kivingine
kuhakikisha wanapata matokeo
katika michezo ijayo.

Alisema wanakwenda kupam-
bana ili kubaki kwenye ligi na
ili wasishuke ni lazima wapate
pointi 15, jambo linawezekana
kwa sababu ya mpango kazi
atakaokuja nao.

“Tunaenda kufanya maajabu
kwenye mzunguko wa pili,
hatutakubali kufungwa kizembe
kama ilivyo kwa duru la kwanza,
tunahitaji pointi 15 katika mich-
ezo 11 iliyobaki ili kuhakikisha
tunaendelea kubaki Ligi Kuu
msimu ujao” alisema kcha huyo.

Alisema mzunguko wa pili
wanakuja kivingine kuhakikisha
hawapotezi mechi katika mich-
ez0 11 na kupambana timu hiyo
iendelea kuwapo katika mikiki
ya ligi hiyo.

JKT Tanzania
yaota Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa JKT Tanza-
nia, Abdallah Mohamed ‘Bares’,
amesema watapambana kufa
kupona kwenye Ligi ya Champi-
onship ili kuhakikisha wanapata
nafasi ya kurejea kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Bares ametoa kauli hiyo wiki
iliyopita na kufafanua kuwa
wanachofanya ni kuhakiki-
sha wanashinda kila mchezo,
halafu baadaye ndiyo wapige
mahesabu ya kujua wako wapi
na wafanye nini, lakini lengo ni
kuhakikisha wanarejea tena Ligi
Kuu.

Alisema hayo baada ya kupata
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya
African Sports kwenye Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam.

“Tuliwaandaa vijana vizuri
sana, mechi hii ilikuwa muhimu
kwetu kupata matokeo kutokana
na jinsi msimamo ulivyo. Kwa
sasa muhimu ni kushinda iwe
nyumbani au ugenini, halafu
mwisho ndiyo tutaangalia tuko
kwenye nafasi gani, lakini lengo
kubwa ni kutaka kurudi Ligi
Kuu,” alisema Bares.
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SALAH KUJIFUNGA LIVERPOOL

MSHAMBULIAJI wa Misri, Mohamed Salah, 29,
anakaribia kukubali mkataba mpya utakaomweka Liv-
erpool hadi mwisho wa maisha yake ya soka. (Sunday
Mirror)

LEWANDOWSKI AITAKA BARCA

STRAIKA wa Bayern Munich, Robert Lewandowski,
33, ameiambia Barcelona anataka kujiunga nayo
kipindi cha majira ya joto, kama wataweza kutoa ofa
nzuri kwa nyota huyo wa Poland ambaye mkataba
wake umebaki miaka miwili. (Sport)

KANTE AWANIWA MADRID

REAL Madrid ni miongoni mwa klabu zinazom-
wania kiungo wa Chelsea, N'Golo Kante, 31, kama
Mfaransa huyo atapatikana kipindi cha majira ya joto.
(AS)

CHRISTENSEN FRESH BARCA

MLINZI wa Chelsea na Denmark, Andreas Chris-
tensen, 25, amefikia makubaliano ya awali ya kujiunga
na Barcelona. (Football Insider)

ORIGI ANUKIA AC MILAN

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Divock Origi, 26, ana-
karibia kukubali mkataba wa miaka minne kujiunga
na AC Milan. (Calciomercato)

HAG KUONDOKA NA WA2 AJAX

ERIK ten Hag tayari ametoa orodha ya wachezaji
wawili wa kwanza atakaowasajili kama akiwa kocha
wa Manchester United, wote kutoka kwenye klabu
yake ya sasa ya Ajax, Winga wa Brazil, Antony, 22,
na mlinzi wa kati wa Uholanzi, Jurrien Timber, 20.
(Sunday Mirror)

GAVI MKATABA MREFU

KLABU za Manchester City na Liverpool zimeam-
biwa kwamba, kiungo wa Hispania, Gavi, 17, anatarajia
kusaini mkataba mpya wa muda mrefu pale Barce-
lona. (90min)

RICE AWANIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inataka kumsajili kiungo wa kati
kipindi cha majira ya joto na anayewaniwa zaidi ni De-
clan Rice, 23, wa West Ham. (Football Insider)

MADDISON KUPELEKWA SOKONI

LEICESTER City inafikiria imuuze kiungo wake,
James Maddison, 25, kwa pauni milioni 50, ili kuki-
boresha kikosi chao kipindi cha majira ya joto. (Mail
on Sunday)

JOHNSTONE AGOMBEWA EPL

NEWCASTLE, West Ham na Southampton zote
zinawania kumsajili nyota wa West Brom, Sam John-
stone, 29, na sasa Tottenham wameingia kwenye mbio
hizo za kumtaka kipa huyo. (Mail on Sunday)

ARAUJO KUFUNGWA ZAIDI

BARCELONA pia ina matumaini ya kufikia
makubaliano ya kuongeza mkataba na Ronald Araujo,
23, wiki ijayo wakiwa wanajua kwamba, mlinzi huyo
wa kati wa Uruguay amepata ofa kutoka klabu za Ligi
Kuu England. (Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HATA

MBIO ZA

® @ ® Lazima tushinde michezo yetu, vinginevyo ita-
kuwa ngumu na mechi ijayo ni dhidi ya City, hivyo...

LIVERPOOL, England

URGEN Klopp anajua ni lazima

timu yake iendelee kushinda ili

kuweka hai mbio za ubingwa

wa Ligi Kuu England baada ya

pata ushindi wa 10 mfululizo wa

ligi wakicheza dhidi ya Watford, Ju-
mamosi.

‘Wekundu’ hao waliibuka kileleni
mwa msimamo wa ligi kwa muda
mfupi baada ya ushindi wa mabao
2-0 kwenye Uwanja wa Anfield
shukrani kwa bao la kichwa la Diogo
Jota kipindi cha kwanza na mkwaju
wa penalti wa dakika za lala salama
kutoka kwa Fabinho.

Klopp alikiri kwamba swali lolote

kuhusu kusonga mbele ya Man-
chester City kwa pointi mbili litaku-
wa batili baada ya kugundua vijana
wa Pep Guardiola walikuwa tayari
wameshatangulia kwa Burnley kab-
la hata hajaanza mkutano wake na

wanahabari baada ya mchezo huo.
Mabingwa hao watetezi,
ambao watakuwa we-
nyeji wa Liverpool, wali-
fanikiwa kushinda 2-0
wakiwa kwenye Uwanja
wa Turf Moor.

Klopp aliwaambia waandishi
wa habari: “Hapana, huwezi kutoa
hata inchi moja, lakini haihusiani

EPL

na kuwa juu ya meza, sikufikiria
juu ya hilo kwa sasa, nilikuwa na
furaha kushinda mchezo na kuwa
na pointi 72.

“Ili kuendelea na mbio za ub-
ingwa, lazima tushinde michezo
yetu, vinginevyo itakuwa ngumu
sana. Na mchezo ujao wa Ligi Kuu
ni dhahiri utakuwa mkubwa (dhidi
ya City), hatujifichi kwa hilo. Yote
ni nzuri.

“Sasa tuna mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, ambayo ni muhimu
vile vile, na muda wa siku tatu kuta-
yarisha hilo. Kisha tunatoka hapo.”

Liverpool hawakuwa katika ki-
wango bora dhidi ya ‘Hornets’ hao,
lakini walijihakikishia pointi tatu.
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RANGNICK
ASIFU KIWANGO
(d, /. MAGUIRE
MAN UNITED

MANCHESTER, England

ALF Rangnick alitaja uchezaji wa

Harry Maguire katika sare ya bao 1-1

kati ya Manchester United na Leices-

ter City “usio na dosari” baada ya beki
huyo kuzomewa alipokuwa akiichezea Eng-
land, huku Bruno Fernandes akisema vyom-
bo vya habari vilihusika kwa kiasi fulani.

Kocha huyo wa muda wa United, Rangnick
pia alisifu mapokezi aliyopewa Maguire na
mashabiki wa Old Trafford, huku mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 29, akizomewa
wakati wa mechi ya kirafiki ya England dhidi
ya Ivory Coast, Jumanne.

Maguire amekosolewa kutokana na uche-
zaji wake katika safu ya ulinzi ya United am-
bayo imecheza mechi saba pekee bila ku-
ruhusu nyavu zake kutikiswa kwenye Ligi Kuu
England msimu huu, idadi ambayo ni mbaya
zaidi kuliko timu tisa za ligi hiyo.

Rangnick, hata hivyo, alifurahishwa na ki-
wango cha Maguire dhidi ya timu yake hiyo
ya zamani, Jumamosi.

“Mwitikio wa mashabiki wetu (kwa Magu-
ire) ulikuwa kama kawaida,” alisema Rang-
nick akiiambia Sky Sports.

“Ni mojawapo ya (mashabiki) bora zaidi,
kama si bora zaidi, nchini England.

“Harry alicheza vizuri, alikuwa na mchezo
usio na dosari leo kwa kujilinda. Ulikuwa
mchezo mzuri kutoka kwake.”

Kiungo Fernandes alimtetea mwenzake,
akidai vyombo vya habari ndivyo vimekuwa
vikikuza mambo kuhusu kiwango cha Magu-
ire na ndivyo vilichangia kejeli zilizosikika
kwenye Uwanja wa Wembley.

MADRID, Hispania

JOAO Felix ‘aliyefufuka’
anafanya kila kitu amba-
cho Atletico Madrid wa-
nakitaka, kwa mujibu wa
Kocha Mkuu, Diego Sime-
one.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Ureno, aliendelea
na kiwango chake bora
Jumamosi kwa kufunga
mabao mawili  huku
mabingwa hao wa Ligi
Kuu Hispania, LaLiga, wa-

|

kiambulia ushindi mnono
wa mabao 4-1 dhidi ya De-
portivo Alaves.

Joao sasa amehusika
katika mabao nane katika
michezo yake sita iliyo-
pita katika mashindano
yote (mabao sita, asisti
mbili), ambayo ni sawa
na michezo yake 33 kabla
ya hapo (mabao manne,
asisti nne).

Simeone amefurahish-
wa na mchango wa mche-
zaji huyo mwenye umri

Joao anafanya kila kitu Atleti’

wa miaka 22, na anaamini
kuwa yuko kwenye njia
sahihi baada ya kile amba-
cho kimekuwa mbali na
kazi nzuri ya Atleti hadi
sasa, tangu aliposajiliwa
kwa fedha nyingi kutoka
Benfica mwaka 2019.

“Anaendelea kukua,
yuko  katika  wakati
mzuri,” alisema Simeone
akiiambia Movistar+.

“Ana furaha. Yuko sawa
na anafanya kila kitu tuna-
chohitaji kutoka kwake.”
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Na Saada Akida babisha yeye. riors kwenda kucheza soka la kulip-
AKizungumza na gazeti hili wa nchini Uturuki.
SHAMBULIAJI wa Timu ya jana Ié\tibu wa Sghirikisho “Ni jambo zuri na tunajivunia pAKUA App YETU,
1

Taifa ya Tanzania ya Watu

wenye Ulemavu, ‘Tembo
Warriors’, Alfan Kiyanga,
amesaini mkataba wa miaka miwili
kucheza soka la kulipwa na Klabu
ya Yeditepe inayoshiriki Ligi Kuu ya
Watu wenye Ulemavu nchini Uturuki.
Kiyanga ambaye ametokea katika
Klabu ya LSL Amputee FC inayo-
shiriki Ligi Kuu ya Walemavu Tanza-
nia, baada ya kusaini mkataba huo,
juzi aliichezea timu hiyo mechi yake
ya kwanza na kuisaidia kuibuka na
ushindi wa bao 1-0, lililopatikana kwa
mkwaju wa penalti, ambayo aliisa-

la Soka kwa Watu wenye
Ulemavu nchini (TAFF),
Mosses Mabula, alisema
wamepokea taarifa ku-
toka Klabu ya Yeditepe
kwamba wameridhishwa
na uwezo wa nyota huyo
na kumsainisha mkataba
wa miaka miwili.

Alisema ni jambo la kujivunia kwa
taifa kuendelea kupata ongezeko la
wachezaji wa timu ya Tembo War-

kama nchini, ukizingatia hivi kari-
buni tunatarajia kwenda kushiriki
mashindano ya Kombe la Dunia na
itachezwa Uturuki, kupata nafasi ya
kucheza huko kunasaidia nyota wetu
kupata uzoefu mkubwa ikiwamo
kuzoea hali ya hewa na mazingira,”
alisema Mabula.

Alisema kupata nafasi kwa mche-
zaji huyo pamoja na wengine watatu
ni mwanga mzuri kwa Tembo War-
riors kuweza kuzoea haraka uche-
zaji wa wachezaji wa Uturuki hasa
watakapokwenda katika fainali za
Kombe la Dunia Oktoba mwaka huu.

—_4
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Mchezaji wa Timu ya Mpira wa Kikapu ya JMK, Paul William, akijaribu kutumbukiza mpira kwenye nyavu
huku akizongwa na wachezaji wenzake wakati wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Taifa Stars imeniongezea vitu - Mpole

Na Adam Fungamwango

STRAIKA tegemeo wa Geita Gold,
George Mpole, amesema kuitwa
kwake timu ya Taifa ya Tanzania,
‘Taifa Stars’, kumemwongezea ufundi
kwa kuwa mafunzo aliyoyapata ikiwa
ni pamoja na kucheza mechi mbili za
kimataifa dhidi ya Afrika ya Kati na
Sudan, kumemfanya kuzidi kujiamini.

Mpole ambaye juzi aliifungia timu
yake bao pekee, Geita Gold ikiiad-
hibu Mbeya City nyumbani kwao,

Uwanja wa Sokoine bao 1-0, amese-
ma anaamini atafanya vizuri zaidi ya
mwanzo kwa sababu akiwa kwenye
kikosi cha timu ya taifa, amejifunza
vitu vingi ambavyo hakuwa navyo,
hivyo kumwongezea uwezo.
“Nashukuru kwa kuifungia timu
yangu bao pekee, unajua kwa sasa
mimi ni mchezaji wa Taifa Stars kwa
hiyo wachezaji wenzangu hapa wa-
naniangalia mimi, hivyo ni lazima
nipambane kwa kushirikiana nao ili
kuwafanya na wao wajitume zaidi.

“Pia kuwapo kwenye kikosi cha
timu ya taifa kumeniongezea vitu
zaidi na naamini huu ni mwanzo tu,
inabidi nipambane zaidi ili kufikia
malengo na kwa mimi huu ndiyo
mwaka wangu bora zaidi kwenye
soka, nataka niendee kuwa hivi au
zaidi,” alisema.

Bao hilo linamfanya afikishe mabao
tisa, nyuma ya vinara Fiston Mayele
wa Yanga na Reliants Lusajo wa Na-
mungo ambao wana mabao 10 kila
mmoja.

BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 04/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO

Tobol Kostanay vs FK Arys

1 X 2

Tanzania Prisons vs Dodoma FC

Bul FC vs Uganda Revenue Authority FC

FK Vozdovac vs Radnik Surduluca

Cherno More vs Botev Vratsa

Vittoriosa Stars vs Rabat Ajax

Skeid Fotball vs Stabaek

Aasane Fotball vs IK Start

Pafos FC vs AEK Larnaca

Hapoel Kfar Saba vs Hapoel Petah Tikva

Sogndal vs Raufoss

Mjondalen vs Kongsvinger IL

Hapoel Raanana vs Hapoel Ramat Gan

Lokomotiva Zagreb vs Slaven Belupo

Fredrikstad vs Stjordals-Blink

Wisla Plock vs Gornik Zabrze

Verona vs Genoa

Proleter vs Cukaricki St

Laval vs Sedan

Midtjylland vs Silkeborg

Landskrona Bois vs Osters IF

IK Brage vs Orebro SK

Lokomotive Sofia vs Tsarsko Selo

Viktoria Berlin vs Magdeburg

Elfsborg vs Mjallby

Gais vs IK Oddevold

Djurgardens IF vs Degerfors

Maccabi Bney Reine vs SC Kfar Qasem

Basaksehir vs Yeni Malatyaspor

Maccabi Haifa vs Hapoel Beer Sheva

Hatayspor vs Adana Demirspor

Jong Ajax vs FC Oss

CFR Cluj vs Argesul Pitesti

Jong Utrecht vs NAC Breda

Jong AZ Alkmaar vs Roda Kerkrade

Jong PSV vs FC Volendam

Sportivo Italiano vs Argentino Merlo

Excursionistas vs Claypole

Deportivo Espanol vs Deportivo Laferrere

Deportivo Riestra vs CA Guemes

Nancy vs AC Ajaccio

UCD Dublin vs Derry City

AC Milan vs Bologna

Treaty United vs Athlone Town

Real Sociedad vs Espanyol

Crystal Palace vs Arsenal

Leganes vs Fuenlabrada

Finn Harps vs Drogheda Utd

Porto vs Santa Clara

CSD Barnechea vs Union San Felipe

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Pauli.ne Gekul, akimkabidhi Tuzo ya Mwanamuziki Bora wa Mwaka,

g

Rajab Abdul Kahali ‘Harmonize’, baada ya kutangazwa mshindi katika hafla ya utoaji tuzo hizo iliyofanyika juzi jijini

Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Washindi Tuzo za

Muziki 2021 waula

® ® ® Serikali yageukia maisha
yao, sasa kukatiwa Bima za Afya
na Pensheni huku...

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Utamaduni, San-

aa na michezo, Mohamed

Mchengerwa, amesema seri-

kali itawakatia Bima ya Afya

washindi wote wa tuzo za muziki wa

mwaka huu kwa muda wa mwaka mzima

ili kuwaondolea adha ya kupata matiba-

bu wakiwa katika shughuli zao za muziki
ndani na nje ya nchi.

Mchengerwa alitoa kauli hiyo

wakati wa usiku wa Kilele cha

utoji wa Tuzo za Muziki 2021

kwenye Ukumbi wa kimataifa

Salaam usiku wa kuamkia jana.

Aidha, alisema serikali pia itawaka-
tia pensheni wasanii wote washindi
walioshinda tuzo hizo na kuwalipia kwa
mwaka mzima ikiwa ni mwanzo wa ku-
waanzishia mfumo wa kujiwekea akiba
uzeeni ili kuwaondolea adha ya kuwa
ombaomba pindi kipindi chao cha kazi
kinapofikia ukingoni.

“Na hapa niseme tu ni lengo la serikali
yetu ya awamu ya sita chini ya Uongozi
wa Rais Samia Suluhu Hassan, kuhakiki-
sha wasanii, wanamichezo na wadau wa

sanaa wanawekewa mazingira mazuri
ya ufanyaji kazi na mazingira mazuri ya
hapo baadaye baada ya kustaafu kazi.

“Hivyo, licha ya zawadi hii ya bima
na pensheni kwa washindi wa leo hapa,
lakini tayari katibu mkuu, ameanza ma-
Zungumzo na taasisi zetu za bima na
pensheni ili mwishowe wasanii, wanam-
ichezo na wadau wetu wote wa tasnia za
sanaa na michezo waweze kunufaika na
bima na pensheni kwa njia rahisi ili kuy-
alinda maisha yao ya sasa na ya baadaye,”
Mchengerwa alifafanua.

Amelitaka Baraza la Sanaa la Taifa (BA-
SATA), kutenda haki na kujiepusha na
vitendo vya ukiukwaji wa maadili, she-
ria, kanuni na taratibu zilizowekwa na
kwamba lisitumike kukandamiza haki
zao na kuwagawa, hivyo kusababisha
makundi miongoni mwao.

“Wito wangu BASATA ni chombo cha
kuwaunganisha wasanii na kutetea haki
na maslahi ya wasanii na kuwa kimbilio

lao. Sitakubali kuona vitendo viovu vi-
kiendelea wakati wa uongozi wangu na-
kataa na ninakemea,” alisisitiza.

Kwa upande wa Taasisi ya Hakimi-
liki (COSOTA), Mchengerwa ameiagiza
kuwasaidia wasanii kusajili kazi zao ili
waweze kunufaika nazo.

Wakati huo huo, Rais wa Jamhuri ya
Muungano Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, amepewa Tuzo ya Heshima kwenye
usiku huowa kilele cha utoaji wa tuzo za

Tuzo hiyo ya heshima amepewa na
wasanii kwa kuthamini mchango wake
mkubwa anaoutoa kwao.

Watu wengine waliopata tuzo za hes-
hima katika usiku huo ni pamoja na Dia-
mond Platnumz, Ruge Mutahaba, Bibi
Kidude na Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi
nchini, Jenerali Venance Mabeyo.

Katika usiku huo, tuzo 51 zilitolewa
ambapo nne ni za heshima na arobaini
na saba ni za kupigiwa kura.
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Yanga sasa
vaiandalia
Azam FC

mbinu mpya

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha inanyosha
vema njia zake za kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Bara msimu
huu, Klabu ya Yanga imedhamiria
kuondoka na pointi tatu dhidi ya
Azam FC, baada ya Kocha Msaidizi
wa timu hiyo, Cedric Kaze kueleza
kwamba mechi hiyo kwao ni zaidi
va fainali na kwamba wataingia na
mbinu mpya kwenye mchezo huo.

Yanga watakuwa ugenini kwe-
nye mchezo huo utakaopigwa kes-
hokutwa, Jumatano katika Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi nje
kidogo Jiji la Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kaze alisema mchezo huo utakuwa
wa ushindani mkubwa kwa sababu
timu zote zinajuana, hivyo wata-
hakikisha wanaingia kivingine ili
kupata pointi zote tatu.

Alisema mechi hiyo wanakwen-
da kucheza tofauti nyingine licha
va ligi kuwa moja na kwamba hata
maandalizi yake yamekuwa tofau-
ti, lengo likiwa ni kupata matokeo
chanya.

“Azam FC si timu ya kuibeza
kwa sababu hawakupata matokeo
mazuri katika mchezo wa mwisho
walipocheza katika uwanja wao
wa nyumbani, tutaingia kwa nid-
hamu na mbinu mpya ili kufikia
malengo yetu ya kutafuta pointi
muhimu katika mchezo huo,”
alisema Kaze.

Alisema wanafanyia kazi udhai-
fu uliojitokeza katika kikosi chao
michezo iliyopita ikiwamo utulivu
wa safu ya ushambuliaji na ma-
beki wake kuhakikisha wanatumia
vizuri nafasi wanazotengeneza
pamoja na kuwazuia washambu-
liaji wa Azam FC.
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