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Mradi wafuta Km. 5 safari za maji, 
maisha mapya hawakutani na fisi

afya

Walifuata maji safi na salama kwenye kijiji jirani cha Ikuli-lo na ndipo palipopatikana mikasa ya ku-kutana na fisi.

Na Marco Maduhu, Shinyanga

u NAPONZUGUMZA leo na wanakijiji wa Uzon-gole ndani ya Manispaa ya Shinyanga, wana 
mengi kuhusiana na maji shida ya 
maji.

Mara baada ya kuzinduliwa 
mradi wa maji kijijini humo, ku-
tokana na huduma ya maji kupa-
tikana umbali mrefu, waathirika 
wakuu kinamama waliofunga sa-
fari za alfajiri, kuanza mchakato 
wa kilomita kadhaa, hadi saa tatu, 
ilikuwa hoihoi.Hapo kuna simulizi za ziada za 

ugomvi wa wanandoa, kukutana 
na fisi wa Shinyanga, hata maofisa 
wanyamapori wanaopata tabu 
kuwanasa, pindi wanaporipotiwa 
malalamiko, nao huishia katika 
matatizo.  

Kuzinduliwa mradi huo wa maji 
kijijini Uzongole, leo inabaki kuwa 
kinachoitwa na wasomi wa lugha 
“ya wakati uliopita.” Sera ya Maji 
kitaifa inawataka watu kuwa nayo 
katika umbali usiozidi mita 400.Mtazamo mkuu wa kinamama 

katika hafla hiyo ya uzinduzi ni 
hoihoi, chereko na nderemo ili-
yowatawala uzinduzi miezi mich-
ache, maana hao ndio waathirika 
wakuu wakiwajibika wanahakiki-
sha maji yanakuwapo ndani ya 
makazi muda wote.Mwenyekiti wa Kijiji cha Uzon-

gole, Peter Ngwatu, anasema 
wakazi wa kijiji hicho wapatao 
3,378, kwa miaka mingi wam-
etaabika kufuata maji umbali 
mrefu.

“Tunashukuru sana kuzin-
duliwa mradi huu wa maji safi 
na salama hapa kijijini kwetu na 
umetupatia kiburi hata kuitisha 
mikutano ya hadhara.

umbali mrefu,” anasema Dotto.Regina Msabila, anaelezea shida 
na athari za muda zilizowafikia, 
walichoka zaidi hata kuwarudisha 
nyuma kimaendeleo.Anarejea kipindi cha kiangazi, 

jumuiya ilipata tabu kubwa ya vy-
anzo vya maji hata wakataabika, 
hata katika sababu zinazoambat-
ana nazo.

“Tunashukuru sana kuzin-
duliwa mradi huu wa maji safi 
na salama hapa kijijini kwetu na 
umetupatia kiburi hata kuitisha 
mikutano ya hadhara.“Sababu awali tulishindwa 

kufanya hivyo, kwa kuogopa ku-
ulizwa maswali ya lini tutawaon-
dolea wananchi changamoto ya 
ukosefu wa maji safi na salama,” 
anasema Ngwatu.Mradi huo umegharimu Sh. 

milioni 88.8 na Ruwasa imechang-
ia Sh. milioni 50.4; Shuwasa 
Sh.milioni 31.6; na nguvu za wa-
nanchi Sh. milioni 6.7.“Lengo kuu la kutekeleza miradi 

hiyo ya maji vijijini ni kutekeleza 
Sera ya Maji ya Mwaka 2002, 
kwamba wananchi wa kijijini wa-
napaswa kupatiwa maji safi na 
salama kwa asilimia 85,” anasema 
Nkopi.

Mkurugenzi wa Shuwasa, Flavi-
ana Kifizi, anasema: “Kutokana na 
mradi huu wa maji safi na salama 
kuwa hapa kijijini kwenu Uzon-
gole, naombeni sasa mlipie pesa ili 
tuje tuwavutie maji hadi majum-
bani kwenu, ili mpate kufaidika 
nayo vizuri muwe na maji ndani 
na siyo kubeba tena kichwani ili 
tumtue ndoo kichwani mwan-
amke.”

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, anawataka wa-
nanchi wa kijiji hicho cha Uzogole 
kuitunza miundombinu ya mradi .

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mbokeo (kulia), akimtwisha ndoo ya maji kichwani   

Kibibi Elias, baada ya kuzindua mradi wa maji safi na salama kutoka Ziwa Victoria,  katika kijiji 

cha Uzongole, Manispaa ya Shinyanga. PICHA: MARCO MADUHU

Wadau wanaonusuruwachimba madini madhara zebaki hii ndio maana ya shinikizo
la damu, yake yaliyojificha

Ukurasa 14Namna ulivyouzazi, idadi ya watuinavyoshuka duniani

Ukurasa 13

Ukurasa 12

“Sababu awali tulishindwa 
kufanya hivyo, kwa kuogopa ku-
ulizwa maswali ya lini tutawaon-
dolea wananchi changamoto ya 
ukosefu wa maji safi na salama,” 
anasema Ngwatu.Kaimu Meneja   Wakala wa Us-

ambazaji Maji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (Ruwasa) Wilaya 
ya Shinyanga, Emmanuel Nkopi, 
anasema mradi wa maji safi na 
salama kijiji walianza kuutekeleza 
Februari 5, mwaka huu kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Maji na Us-
afi wa Mazingira Mjini Shinyanga 
(Shuwasa) na ulikamilika Mei 6.  

Agnes Dotto, ni mwanamama 
anayeishi kijijini Uzongole, anase-
ma kabla ya kuzinduliwa mradi 
walikuwa wakifuata maji katika 
kijiji jirani cha Ikulilo, umbali wa 
kilomita tano.Mama huyo anasema, walilazi-

mika kufuata maji safi na salama 
kwenye kijiji jirani cha Ikulilo na 
ndipo palipopatikana mikasa ya 
kukutana na fisi.“Tunafurahi sana kuzinduliwa 

mradi wa maji safi na salama hapa 
kijijini kwetu, tena maji kutoka 
Ziwa Victoria, ambayo yatatuon-
dolea matatizo ya kufuata maji 

• Mmoja asema ataweka pazia Mlima 
Kilimanjaro, mwingine azungumza 
Kichina akiomba kura, wabunge 
wakongwe wapigwa mweleka mzito… 
Endelea Ukurasa 2,3
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JPM asema siasa 
jukwaani ruksa 

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli amesema 
kwa sasa uwanja wa siasa  uko 
huru baada ya Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kutangaza 
ratiba yake.

Akizindua jana jengo la Ofisi 
ya NEC (Uchaguzi House) jijini 
hapa, Rais Magufuli alisema 
huu ndo wakati wa kujinadi 
na wakupiga maneno ya siasa 
baada ya hapo atayepatikana 
mshindi, kazi itaanza.

“Siasa zinabaki bungeni na 
kwenye halmashauri za wilaya 
kwa hiyo kwa sasa hivi ruksa 
ya ratiba itakavyokuwa ime-
tolewa na Mwenyekiti wa Tume 
ya Uchaguzi kila mmoja aende 
kufanya kampeni zake kwa 
uhuru, uwazi, akahubiri vizuri,” 
alisema.

Rais Magufuli aliisihi tume 
kusimamia uchaguzi wa mwaka 
huu kwa kufuata Katiba, sheria 
na taratibu za uchaguzi zilizopo 
nchini.

”Navihimiza vyama vya 
siasa vijiepushe na vurugu 
katika kampeni zetu. Vurugu  
hazijengi, vurugu zinabomoa. 
Niviombe vyombo vya ulinzi 
na usalama visimamie usalama 
wa Watanzania. Yule ata-
kayechokoza kwa kufanya fujo 
atakuwa amechokoza yeye, 
lakini mimi nina imani mambo 
yataenda vizuri,” alisema.

“Uchaguzi huu uwe ’special’ 
(maalum) tufanye kampeni zetu 
kwa upole, tufanye kampeni 
zetu kwa kumtanguliza Mungu. 
Tufanye kampeni zetu kwa 
kutambua sisi ni taifa Tanzania, 
tufanye kampeni kwa kujenga 
umoja wa taifa. Tunadi sera 
zetu na wananchi watupime 
kutokana na sera zetu... naami-
ni tukienda hivyo uchaguzi 
utakuwa mzuri sana na utaenda 
vizuri sana,” alisisitiza. 

“Niwahakikishie mimi ni 
mwenzenu tunajenga nyumba 
moja na ni Tanzania. Nataka 
kuwathibitishia nitatoa ushiriki-
ano mzuri sana kwa vyama vy-
ote, ili tuende na maadili yetu 
kama tulivyofundishwa na Baba 
wa Taifa,” alisema huku akivi-
omba vyama vyote vya siasa 
kuendesha kampeni kistaarabu.

Alibainisha kuwa Oktoba 28, 
mwaka huu, ambayo ni siku 
ya Jumatano na itakuwa ya 
uchaguzi mkuu, hivyo itakuwa 
mapumziko.

Kuhusu uhaba wa vitendea 
kazi kwa ofisi hiyo, alisema 
ataongeza Sh. milioni 500 ili 
kununua vifaa huku akiwataka 
kuleta vifaa vilivyokuwa Dar es 
Salaam.

Katika hatua nyingine, Rais 
alitoa wiki mbili kwa taasisi 
za umma na serikali zinazo-
daiwa, kuhakikisha zinalipa 
madeni zinayodaiwa na Shirika 
la Uzalishaji Mali JKT (SUMA 
JKT) yanayokadiriwa kufikia Sh. 
bilioni 11.

Na Waandishi Wetu

MCHAKATO wa kura za mao-
ni kuomba ridhaa ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kuteuli-
wa kuwania nafasi za ubunge 
na uwakilishi katika Uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu, 
ulihitimishwa juzi huku kukiwa 
na vituko vya baadhi ya watiania 
kwenye majimbo mbalimbali 
nchini.

Miongoni mwa makada wa 
CCM walioibuka na vituo katika 
uchaguzi huo, yumo aliyetam-
ba kuwa ataweka pazia Mlima 
Kilimanjaro endapo akiteuliwa 
kuwa Mbunge wa Moshi Mjini 
na kushinda katika uchaguzi 
huo.

KICHINA KAWE
Jimbo la Kawe lilikuwa lime-

wavutia makada zaidi ya 100. 
Wakati wa kuomba kura kwa 
wajumbe, mtiania namba 75 ali-
popewa nafasi, aliamua kutumia 
lugha ya kichina na kuibua vi-
cheko ukumbini.

Lugha hiyo ilitumika wakati 
kada huyo wa CCM akitoa sala-
mu kwa wajumbe, akimnukuu 
Rais wa China, Xi Jinping, lakini 
baadaye alitoa tafsiri ya maneno 
hayo kwa Kiswahili akisema: 
“Wajibu wetu kwa wananchi ni 
kuwajibika kwa maneno, kwa 
vitendo na kwa sera, ili kutatua 
kero za wananchi”.

Hata baada ya kujinadi kwa 
Kiswahili, kada huyo wa CCM ul-
ipofika muda wa kuomba kura, 
alirejea kwenye lugha aliyoanza 
nayo ya Kichina na kuibua vi-
cheko zaidi ukumbini.

PAZIA MLIMA KILIMAN-
JARO 

Katika Jimbo la Moshi mjini, 

mtiania Omari Mwaliko, pia 
aliwavunja mbavu wajumbe 
wa mkutano mkuu wakati akiji-
nadi na kutamba kuwa endapo 
atapewa nafasi ya kuwa mbunge 
wa jimbo hilo, ataweka pazia 
Mlima Kilimanjaro.

Mwaliko ambaye alikuwa mtia 
nia namba 25, baada ya kusima-
ma kuomba kura, pia alisema 
atalibadili jina Wizara ya Habari 
endapo atapewa nafasi, uamuzi 
kama huo pia utafanywa kwa 
jina la mji wa Moshi.

“Mkinipa kura, Wizara ya 
Utamaduni itafufua mambo 
yale mnayosema uchawi, ulogaji 
hakuna, tutatengeneza vifaa vya 
kuweza kuruka angani kama 
wengine wanavyotengeneza,” 
alijinadi.

Mwaliko alisema endapo 
atapewa kura wale wote wa-
naoingia ofisini na hirizi watasa-
fishwa.

“Wanaotoa rushwa, unakuta 
elimu yao ni ndogo wakip-
ewa kazi inawashinda, hiyo ni 
hasara, mkinipa kura mtaona 
hata mambo ambayo hayajawa-
hi kutokea.

“Hata Mlima Kilimanjaro 
huko mbele tunaweza kuweka 
pazia, tutabadilisha mji kuwa 
wa kitakatifu, nipeni kura mpate 
raha,” alitamba.

SWALI LA KUUDHI
Kwenye Jimbo la Dodoma 

Mjini, aliyekuwa mbunge wake 
kuanzia mwaka 2010 hadi 2015, 
Dk. David Malole, alionekana 
kushikwa na hasira baada ya 
baadhi ya wajumbe wa mku-
tano mkuu kumtaka awaeleze 
mambo aliyofanya kipindi cha 
uongozi wake hadi apate hama-
sa ya kurudi madarakani.

 

SHAHADA 2 BILA AJIRA
Katika Jimbo la Mtera, mtiania 

wa ubunge, Amos Hoya, ali-
waomba wajumbe wamchague 
kwa kuwa ana elimu ya juu na 
anajua Kiingereza, hivyo atawa-
tetea. 

Hoya alitamba kuwa ni msomi 
na ana shahada mbili ambazo 
amezipata India, lakini licha ya 
kuwa msomi wa ngazi ya juu, 
amekuwa akihangaika kupata 
ajira,         hivyo kuna haja ku-
watumikia wananchi kupitia 
ubunge. 

“Mimi ni msomi, nimesoma 
nchini India. Nimezunguka 
kutafuta ajira sijapata, ninaom-
ba mnichague nitawatumikia,” 
alisema na kusisitiza kuwa kama 
watamchagua, atawatetea kwa 
kuzungumza Kiingereza sehe-
mu mbalimbali na kuipa heshi-
ma Mtera kwamba ina wasomi.

“Ninaongea Kiingereza kwa 
ufasaha, nitawatetea kila maha-
li, ila mpaka umri huu sina ajira, 
lakini nimesomea siasa chuo, 
hivyo ninaijua vizuri,” alitamba 
Hoya aliyekuwa amevaa miwani, 
huku mikono ikiwa mfukoni.

 
KISUKUMA KWA WAGOGO 
Katika jimbo hilo hilo, mtiania 

Mazari Omari, alisema kwamba 
yeye ni Msukuma aliyezaliwa 
Nzega, lakini kwa muda mrefu 
amekuwa akiishi Dodoma na 
ana watoto watano. 

Huku akizungumza kwa Kisu-
kuma, kada huyo wa CCM alise-
ma uwezo anao na atawasaidia 
wafugaji kwa kuwa ana kiwanda 
cha nyama.

‘NIACHIE NA MKE WANGU’
Mbunge aliyemaliza muda 

wake katika jimbo hilo, Living-

stone Lusinde, akiomba kura 
kwa wajumbe, alisema anajua 
amefanya mambo mengi ka-
tika jimbo hilo, lakini kama kuna 
mambo mabaya aachiwe yeye 
na mke wake.

“Wakati ninaingia madaraka-
ni, umeme ulikuwa katika vijiji 
viwili, leo kuna umeme katika vi-
jiji 30, nimetoa hela zangu mfu-
koni zaidi ya Sh. milioni 82 kwa 
ajili ya kugharamia maziko, ni-
acheni niendelee kuwatumikia,” 
alisema.

BAISKELI KILA KATA 
Katika Jimbo la Masasi, 

mtiania Emmanuel Milanzi, 
alisema iwapo CCM ikimpa rid-
haa ya kugombea jimbo hilo na 
kushinda, atatoa baiskeli katika 
kila ofisi ya kata ya chama hicho, 
ili kurahisisha utendaji kazi kwe-
nye maeneo hayo.

Alisema kuwa, baadhi ya wa-
tendaji wa ofisi za kata 14 za jim-
bo hilo wamekuwa wakifanya 
kazi katika mazingira magumu 
ikiwamo kutembea kwa miguu, 
jambo ambalo limekuwa kikwa-
zo katika utendaji wao.

SHIKAMOO
Aliyekuwa Mbunge wa 

Muheza, Balozi Adadi Rajabu, 
amefanikiwa kuuona mwanga 
wa kutetea kiti chake baada ya 
kuongoza katika kura hizo za 
maoni.

Hata hivyo, haikuwa rahisi 
kwa Mkurugenzi huyo wa zam-
ani wa Upelelezi wa Makosa 
ya Jinai (DCI) kuongoza katika 
mchakato huo. Balozi Adadi 
wakati anaomba kura kwa 
wajumbe wa mkutano mkuu 
Wilaya ya Muheza, alilazimika 
kuwasalimu kwa kuwaamkia 
“shikamoo”.

 Rais  John Magufuli akizindua jengo la ofisi za Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), akiwa  na Makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na viongozi wengine katika eneo la Chikuyu B, Chamwino, mkoani Dodoma jana. 
PICHA: IKULU
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Waliounga mkono
‘juhudi’ waanguka
kura za maoni CCM

Na Waandishi Wetu

MAKADA wa vyama vya upinzani wal-
iojiunga na Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
na kutaka kutetea nafasi ya ubunge katika 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, wame-
fanya vibaya kwenye kura za maoni za 
chama hicho.

Katika kura hizo zilizoanza juzi na 
kuhitimishwa jana, kumeshuhudiwa pia 
baadhi ya makada wakongwe wa CCM na 
mawaziri wakianguka.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. God-
win Mollel, ni miongoni mwa makada 
wapya wawili wa CCM walioona mwanga 
wa kutetea majimbo yao kati ya walioku-
wa wabunge wa Bunge la 11 wakitoka up-
inzani na kujiunga na chama tawala.

Dk. Mollel alimshinda kwa kura moja 
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, katika kinyang’anyiro cha 
kusaka kuteuliwa kuwania Jimbo la Siha 
mkoani Kilimanjaro.

Mbali na Dk. Mollel, mwingine ni ali-
yekuwa Mbunge wa Ukerewe, Joseph 
Mkundi ambaye miaka miwili iliyopita, 
alijivua uanachama na nyadhifa zake zote 
ndani ya CHADEMA na kuhamia CCM.

TANDAHIMBA
Aliyekuwa Mbunge wa Tandahimba 

kupitia Chama cha Wananchi (CUF) na 
baadaye kujiunga na Chama Cha Map-
induzi (CCM), Katani Katani, ameshika 
nafasi ya pili akipigiwa kura 308 dhidi ya 
kura 324 za Dk. Twahili Salum.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa makada 
hao wapya wa CCM, mkoani Mbeya, 
mkoani Morogoro, aliyekuwa Mbunge wa 
Kilombero kupitia CHADEMA na baadaye 
mwaka huu kujiunga na CCM, Peter Lijua-
likali, ameanguka pia kwenye mchakato 
huo sawa na aliyekuwa Mbunge wa Li-
wale kupitia CUF na baadaye kujiunga na 
CCM, Zuberi Kuchauka.

Kanda ya Kaskazini, makada wapya 
watano wa CCM katika mikoa ya kanda 
hiyo wakiwamo wabunge na Meya wa Jiji 
la Arusha, wameangukia pua katika kura 
hizo za maoni.

Katika mkutano mkuu maalum wa 
uchaguzi uliofanyika Julai 20 na 21 
mwaka huu katika maeneo mbalimbali, 
waliokuwa wabunge wa majimbo ya Aru-
meru Mashariki, Monduli, Simanjiro na 
Babati Mjini na Meya wa zamani wa Jiji 
la Arusha waliojiuzulu nyadhifa zao na 
kuunga mkono juhudi, wametoswa na 
wapigakura.

Joshua Nassari, aliyekuwa Mbunge wa 
Arumeru Mashariki (CHADEMA) kabla ya 
kutimkia CCM, aliambulia nafasi ya nne 
katika kura za maoni, wakati aliyekuwa 
Mbunge wa Babati Mjini (CHADEMA) 
kabla ya kutimkia CCM na kuchaguliwa 
tena kuliongoza jimbo hilo, Pauline 
Gekul, amepoteza nafasi yake katika 
mchakato huo.

Vilevile, aliyekuwa Mbunge wa Mondu-
li (CHADEMA) na baadaye kuendelea na 
wadhifa huo akiwa CCM, Julius Kalanga, 
naye ameanguka katika mchakato wa 
kura za maoni za kumpata mgombea ata-
kayepeperusha bendera ya chama tawala. 
Mwingine ni James Ole Millya wa Siman-
jiro ambaye aliliwakilisha jimbo hilo kwa 
vipindi viwili tofauti akiwa CHADEMA na 
baadaye CCM. Yumo pia aliyekuwa Meya 
wa Jiji la Arusha (CHADEMA), Calist La-
zaro ambaye alijiuzulu wadhifa huo na 
kujiunga na CCM.

.

Hazina yaagiza waliotia nia kutolipwa mshahara
Na Elizabeth Zaya

OFISI ya Msajili wa Hazina, 
imewataka wakurugenzi wote 
wa halmashauri na taasisi zote 
za serikali kutowalipa msha-
hara wa Julai watumishi wake 
wote waliochukua fomu ya ku-
gombea nafasi ya uongozi wa 
kisiasa kupitia vyama vya siasa.

Barua iliyoandikwa Julai 21, 
mwaka huu na  Msajili wa Haz-
ina, Neema Msonda, ambayo 
imesambaswa katika taasisi za 
serikali, imewataka pia wakuru-
genzi na wakuu wa taasisi hizo 
kuandaa na kuwasilisha katika 
ofisi ya Msajili wa Hazina, taar-
ifa ya utekelezaji wa maelekezo 
hayo kabla au ifikapo  Julai 25.

  “Tunawafahamisha kuwa 
mnatakiwa kutowalipa msha-
hara wa mwezi Julai, 2020, wa-

tumishi wote wa umma wali-
ochukua fomu na kugombea 
nafasi ya uongozi wa kisiasa 
kupitia chama chochote cha sia-
sa katika mchakato wa uchagu-
zi unaoendelea kutoka katika 
taasisi unayoisimamia,”ilieleza 
taarifa hiyo na kuongeza:

“Maelekezo haya ya kutoli-
pa mshahara wa mwezi Julai, 
yanawahusu watumishi walio-
patiwa vibali/ruhusa na waajiri 
wao pamoja na watumishi wali-
ogombea bila vibali kutoka kwa 
waajiri wao au kupitia mamlaka 
stahiki.” Kutokana na maelek-
ezo hayo ya Msajili wa Hazina, 
baadhi ya taasisi za serikali 
kikiwamo Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere, ni 
miongoni mwa taasisi ambazo 
zimeanza kutekeleza maelek-
ezo hayo.

Chuo hicho jana kili-
waandikia barua watumishi 
wake waliotia nia na kuchukua 
fomu za kugombea nafasi za 
uongozi huo  wa kisiasa.

“Napenda kuwajulisha kuwa 
tumepata maelekezo ya ku-
wasimamishia mshahara wa 
mwezi Julai, 2020 watumishi 
wote waliochukua fomu za ku-
gombea nafasi za uongozi wa 
kisiasa kupitia chama chochote 
cha siasa katika mchakato wa 
uchaguzi unaoendelea,” ilieleza 
barua ya Mkuu wa chuo hicho, 
Dk. Godwin Kaganda.

“Hivyo, watumishi wote wali-
ochukua fomu za kugombea 
mnatakiwa muwasilishe majina 
yenu kwenye ofisi ya utumishi 
utawala na rasilimali watu kab-
la ya saa tisa alasiri leo ( jana), 
mtumishi atakayekiuka agizo 

hili atachukuliwa hatua za ki-
nidhamu kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu za utumishi 
wa umma.”

THRDC YAWAFUKUZA 
WANACHAMA WAKE 11
Wakati hayo yakitokea kwa 

taasisi za serikali, Mtandao wa 
Watetezi wa Haki za Binadamu 
(THDRC), nao umewafukuza 
kazi wanachama wake 11 waliok-
wenda kugombea bila kufuata 
kanuni na taratibu za mtandao 
huo za kwenda kugombea.

Mratibu wa kitaifa wa 
THRDC, Onesmo Ole Ngurumo, 
alisema watumishi hao walisi-
mamishwa kuanzia Julai 23 hadi 
pale watakapopeleka utetezi 
wa kwa nini wasifutwe kabisa 
uanachama kwa kushiriki uch-
aguzi huku wakiwa bado ni wa-
nachama wa mtandao huo.

Wabunge wakongwe waanguka CCM  
Na Romana Mallya

MCHAKATO wa kura za mao-
ni kuomba ridhaa ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kuteuli-
wa kuwania nafasi za ubunge 
na uwakilishi katika Uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba 28 mwaka 
huu, ulihitimishwa juzi huku 
wabunge wakongwe wa chama 
hicho wakianguka.

Majimbo 16 ya watia nia wa-
kongwe waliorusha ndoano 
zao kwa mara nyingine kwa 
nia ya kutetea nafasi zao, yame-
shuhudiwa kuwa na sura mpya.

Miongoni mwa majimbo 
hayo ni Kyela ambalo kwa 
muda wa miaka 15 lilikuwa 
likishikiliwa na Dk. Harrison 
Mwakyembe, Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo. Katika mchakato wa kura 
za maoni jimboni humo, Dk. 
Mwakyembe ameangushwa na 

Ally Jumbe ‘Kinanasi’.
Profesa Jumanne Maghembe, 

aliyekuwa Mbunge wa Mwanga 
mkoani Kilimanjaro kwa miaka 
15,    ameshindwa baada ya ku-
pata kura 130 dhidi ya kinara 
Anania Thadayo aliyepata kura 
176.

Jimbo la Handeni Vijijini 
mkoani Tanga lililoongozwa na 
Mboni Mhita kwa miaka mita-
no, lilikuwa na ushindani mkali 
na mwakilishi huyo wa jimbo 
ameshika nafasi ya pili kwa ku-
pata kura 136 dhidi ya kinara 
Charles Sungura aliyepigiwa 
kura 168.

George Lubeleje, aliyekuwa 
Mbunge wa Mpwapwa mkoani 
Dodoma, aliangushwa mwaka 
2010 kisha akarudi 2015, lakini 
safari hii kwenye kura za maoni 
ameshika nafasi ya tano kwa 
kupata kura 10, huku aliyeon-
goza, George Malima, akipata 
kura 263.

Katika Jimbo la Ulanga, ali-
yekuwa mbunge wake, Good-
luck Mlinga, akiliwakilisha kwa 
vipindi viwili, ameshika nafasi 
ya pili kwa kura 123 dhidi ya 
kinara Salim Hashimu aliyejin-
yakulia kura 219.

Dk. Shukuru Kawambwa, 
aliyehudumu kwa vipindi vitatu 
kuanzia 2005 katika Jimbo la 
Bagamoyo, amepata kura 90 
huku kinara akiwa ni Muharami 
Mkenge aliyeongoza kwa ku-
pigiwa kura 157.

Jimbo la Tunduru Kaskazini, 
ambalo lilishikiliwa na Ramo 
Makani tangu mwaka 2010, 
limeshuhudiwa pia Naibu Wazi-
ri huyo wa zamani wa Maliasili 
na Utalii, akianguka.

Wabunge wengine wakong-
we walioanguka ni pamoja 
na Gerson Lwenge, aliyekuwa 
Mbunge wa Wanging’ombe 
mkoani Njombe, ambaye ame-
pata kura 159, akiangushwa na 

Enock Kiswaga, aliyepata kura 
175.

Venance Mwamoto, aliyeku-
wa Mbunge wa Kilolo mkoani 
Iringa, ameangushwa na Jastin 
Nyamoga, aliyekuwa Mbunge 
wa Mvomero, Suleiman Sadiq, 
amezidiwa kete na Amos Maka-
la, aliyekuwa Mbunge wa Igun-
ga, Dk. Dalaly Kafumu, ameshi-
ka nafasi ya tatu kwa kura 57 
huku kinara akiwa ni Henry Ka-
beho aliyepigiwa kura 202.

Katika Jimbo la Lupa, lililoku-
wa likiwakilishwa na Victor 
Mwambalaswa kwenye Bunge 
lililopita, kumeshuhudiwa aki-
anguka katika kura za maoni 
baada ya kuambulia kura 86 
dhidi ya 476 za kinara Masache 
Kasaka.

Wengine walioanguka 
majimboni ni Murtaz Mangun-
gu, aliyekuwa Mbunge wa Kilwa 
Kaskazini na Ezekiel Maige, ali-
yekuwa Mbunge wa Msalala.

Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Dk. Eliezer Feleshi (kushoto), akizungumza na watendaji wa mahakama za mkoa wa Tanga, 
alipotembelea kukagua ujenzi wa jengo jipya la Mahakama ya Wilaya ya Kilindi, jana. PICHA: BONIFACE GIDEON
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Umakini watakiwa 
mitandao ya jamii 
Na Mwandishi Wetu

KUNA haja ya kuchukua hatua madhubu-
ti kukuza na kuwezesha amani hasa katika 
kipindi hiki ambacho mitandao ya kijamii 
inatumika kueneza uchochezi, Mkurugenzi 
wa Global Peace Foundation (GPLC) Tanza-
nia amesema. 

Martha Nghambi amesema mitandao ya 
kijami inaweza kutumika kuzuia mizozo na 
uenezi wa msimamo mkali na pia kukuza 
uelewa na uvumilivu.

“Lazima tuchukue hatua kuhakikisha 
tunapanda mbegu za amani na uvumilivu 
kwa kila mmoja, na mitandao ya kijamii 
ni jukwaa zuri la kufikia vijana,” alisema 
Nghambi alipozungumza na waandishi wa 
habari jana.

Alisema GPLC itafanya mkutano wa 
mtandaoni Julai 30 hadi 31 mwaka huu ku-
jadili mbinu mbalimbali za kukuza amani.

“Mkutano huo ulipangwa kufanyiwa 
Nairobi, Kenya lakini kwa vile nchi nyingi 
bado zinaendelea kuchukua tahadhari 
dhidi ya Covid-19, mkutano utafanywa 
mtandaoni,” alisema.

Alisema mkutano huo unafuatia mkutano 
wa mwisho uliofanyika Uganda na chini 
ya usimamizi wa mgeni rasmi Rais Yoweri 
Museveni, ukikusanya zaidi ya wajumbe 
1,000 wakiwamo viongozi mbalimbali. 

Katika mkutano huo, hotuba ya Rais 
wa Kenya, Uhuru Kenyatta, ilisomwa na 
Katibu wa Baraza la Mawaziri, Eugene 
Wamalwa na ya Rais wa Tanzania, John 
Magufuli, ilisomwa na aliyekuwa Waziri 
wa Katiba na Sheria, Balozi Dk. Augustine 
Mahiga.

Nghambi alisisitiza umuhimu wa ushiriki 
wa vijana kama wanufaika wa moja kwa 
moja wa taasisi hiyo.

“Kuwashirikisha vijana kunawafanya 
kuwa watetezi na pia inawapa nguvu 
kuchukua hatua badala ya kutumiwa kuwa 
wachochezi.

“Tunao mradi unaoendelea unaoitwa 
‘Wanawake Sasa’, ambao unalenga ku-
wezesha wanawake vijana katika uongozi 
bora, kuzuia migogoro, kukuza amani 
kabla ya na baada ya uchaguzi,” alisema. 
GPLC ni jukwaa linalokusanya viongozi ku-
toka serikalini, wafanyabiashara, wasomi, 
mashirika yasiyo ya kiserikali na taasisi 
za kidini, kubadilishana mitazamo juu ya 
uongozi bora katika jamii. 

GPLC mwaka huu itabainisha uzoefu wa 
Kenya kulinda ustawi wa amani kwenye 
pembe ya Afrika ikiwamo juhudi zake 
kusimamia utulivu wa amani Somali, Su-
dani na Sudani Kusini.

Zungu  atamba  Mchuchuma itaondoa uhaba wa malighafi 
Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Mussa Azzan Zungu, 
amesema utatuzi wa kweli wa upa-
tikanaji wa malighafi kwa viwanda 
vya chuma nchini utatokana na 
kuanza kazi kwa  mradi wa Mchu-
chuma katika Wilaya ya Ludewa, 
Mkoa wa Njombe.

Akizungumza na baada ya kuka-
gua na  kuelezwa na viongozi wa 
kiwanda cha nondo cha Hong yu 
Steels (T) Co, Ltd kilichopo Kibaha, 
mkoani Pwani kwamba kiwanda 
chao   kimesimamisha uzalishaji 
kutokana na ukosefu wa malighafi, 

Waziri Zungu alisema uhaba wa 
malighafi utakwisha baada ya Mra-
di wa Mchuchuma kuanza kufanya 
kazi. ‘’Serikali inatambua uhaba 
wa malighafi uliopo hususani ka-
tika viwanda vya chuma na inaen-
delea kuchukua hatua ili kukamili-
sha mradi wa Mchuchuma ambao 
utaleta suluhisho la kudumu, na 
kuondoa uhaba wa malighafi inay-
olalamikiwa.  Uhaba huo ukiisha, 
kasi ya ukuaji wa sekta ya viwanda 
hapa nchini itaongezeka,’’ alisema 
waziri.

Alisema   kwa sasa viwanda 
vingi  nchini vinategemea vyuma 
chakavu kama   malighafi, na 
kwamba  jambo hilo linachochea 

uharibifu wa miundombinu kama 
madaraja, reli na nyaya za umeme 
na simu. “Kukosekana kwa ma-
lighafi ya uhakika kwa viwanda 
vinavyotegemea vyuma chakavu 
kama malighafi kumesababisha   
kuhujumiwa kwa miundombinu 
iliyotengenezwa kwa gharama 
kubwa na serikali,” alisema na 
kuendelea:

 “Zipo taratibu za kufuata katika 
kukusanya, kusafirisha na kuhi-
fadhi vyuma chakavu. Naendelea 
kusisisitiza, Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira 
kuwachukulia hatua za kisheria 
wakusanyaji na wasafirishaji wa 
vyuma chakavu wasiofuata tara-

tibu na kanuni zilizowekwa katika 
ufanyaji wa biashara ya vyuma 
chakavu.’’

Waziri alikihakikishia kiwanda 
hicho  kwamba kitapata mzigo wa 
malighafi uliokwama kati ya Tan-
zania na Malawi baada ya taratibu 
za uingizaji malighafi ya aina hiyo 
kukamilika.

“Ipo mikataba ya kimataifa am-
bayo kama nchi tumeridhia na 
lazima iheshimiwe. Hata hivyo 
tutakaa na timu ya wataalamu na 
kuangalia ni namna gani tunatatua 
changamoto ya  malighafi hiyo ku-
ingia nchini ili kiwanda  kiendelee 
na uzalishaji, kutengeneza ajira 
kwa vijana na kuchangia ukuaji wa 

pato la taifa,’’ alisema. 
Meneja wa NEMC Kanda ya 

Mashariki, Arnold Mapinduzi, 
alisema watawachukulia hatua wa-
fanyabiashara wa vyuma chakavu 
ambao wanakiuka utaratibu ulio-
wekwa bila kujali rangi wala cheo 
cha mhusika. “Wafanyabiashara 
wa vyuma chakavu wanatakiwa 
kufuata taratibu ikiwemo ujazaji 
wa fomu ya ukusanyaji vyuma 
chakavu ili NEMC ijiridhishe wapi 
malighafi hiyo imepatikana, hali 
ambayo inasaidia katika utunzanji 
wa miundombinu. Tutawachuku-
lia hatua kama ambavyo waziri 
alivyoagiza kwa mujibu wa sheria 
zilizopo,’’ alisema Mapinduzi.

Mtafiti wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Abdallah Katunzi, akizungumza jijini Dar es Salaam jana, na wahariri wa vyombo 
mbalimbali vya habari jana, baada ya kuzinduliwa kwa ripoti ya ubora wa maudhui ya vyombo hivyo, nchini kwa mwaka 
2019. PICHA: MIRAJI MSALA 

Waandishi wa habari 
washauriwa kusoma

Na Enock Charles

  WAANDISHI wa habari 
wametakiwa kusoma zaidi 
vitabu na utafiti mbalimbali, 
ili kuwa na uwezo mkubwa 
wa kuandika taarifa kwa 
kina zilizo bora badala ya ku-
jikita katika kuandika habari 
za matukio. Akizungumza 
jana jijini Dar es Salaam jana 
wakati wa uzinduzi wa ripoti 
ya hali ya vyombo vya habari 
kwa mwaka 2019, Mwandishi 
Mkongwe wa habari nchini, 
Jenerali Ulimwengu, alisema 
kwenye kusoma ndiko kuna 
maarifa ya kuongeza uwezo 
wa kuchambua mambo.

Ripoti hiyo iliandaliwa 
kwa ushirikiano kati ya 
Shule Kuu ya Uandishi wa 
Habari na Mawasiliano wa 
Umma (SJMC) katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na 

Ubalozi wa Uswisi.
Aidha, aliwataka waandi-

shi kuwekeza katika kusoma 
na kutambua kuwa wana 
wajibu mkubwa wa kuan-
dika taarifa zilizokamilika na 
zenye manufaa kwa jamii na 
Taifa kwa ujumla.

“Kazi ya kuandika ni 
kazi ya mwisho kabisa kwa 
mwandishi wa habari, kazi 
ya kwanza ya mwandishi 
wa habari ni kusoma… ni 
muhimu kutambua kuwa 
miongoni mwa watu katika 
jamii unayoiandikia wapo 
wenye taarifa zaidi ya jambo 
unaloliandikia kuliko wewe,” 
alibainisha Jenerali Ulim-
wengu.

Alisema kutokana na ku-
tokusoma, kuna ombwe 
kubwa la uandishi mzuri 
wa habari hasa kwa miaka 
ya hivi karibuni, jambo am-

balo limedhihirishwa katika 
ripoti ya utafiti wa ubora wa 
maudhui katika vyombo vya 
habari nchini.

Akizungumza wakati wa 
kuzindua ripoti hiyo, Mha-
dhiri wa SJMC, Abdallah Ka-
tunzi, alisema katika ripoti 
mwaka 2019 imeonyesha 
kuwa asilimia 40 ya taarifa 
katika vyombo vya habari 
hazikuwa na mtazamo, 
huku asilimia 18 zikiwa ni 
za  mtazamo mmoja .

Alisema utafiti huo pia 
ulibaini vyombo vya habari 
kuwa na vyanzo vichache 
kwa kutolea mfano  kuwa 
asilimia 66 ya habari kwa 
mwaka 2019 hazikuwa na 
chanzo kilichotokana na 
mwanamke/wanawake na 
asilimia 22 ya habari zikiwa 
na chanzo kimoja kutoka 
kundi la wanawake na asil-

imia 12 tu zilizokuwa na 
chanzo cha kutoka kwa wa-
nawake wawili au zaidi.

“Tatizo la habari za 
kuwa na chanzo kimo-
ja au mtazamo mmoja 
limeongezeka kwa mwaka 
2019 ikilinganishwa na 
mwaka 2018, vyombo vyote 
vya habari (radio, luninga na 
magazeti) vimetumia vyanzo 
vichache zaidi,” alisema Ka-
tunzi.

Naye, Katibu wa Jukwaa 
la Wahariri Tanzania (TEF), 
Neville Meena, akichangia 
mjadala kuhusiana na ripoti 
hiyo, aliviomba vyombo vya 
habari kutokuogopa kuko-
soa pale inapobidi kwa kuwa 
ni wajibu wa msingi wa vy-
ombo vya habari, na kwam-
ba italeta mabadiliko chanya 
katika nyanja za kiuchumi, 
kisiasa na kijamii.
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Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Habari Tanzania (MCT), 
limesema kuwa waandishi waliojitokeza 
kuchukua fomu za kugombea nafasi mbal-
imbali za kisiasa ni haki yao ya msingi kama 
walivyo raia wengine hapa nchini, lakini 
wanapaswa kuondoka katika uandishi wa 
habari.

Katibu Mtendaji wa MCT, Kajubi Mukajan-
ga, aliyasema hayo wakati wa mahojiano na 
waandishi wa habari katika ofisi za baraza 
hilo jana na kuongeza kwamba mwandishi 
wa habari kama sehemu ya jamii ana haki 
ya  kuwa mpiga kura na pia ana haki ya 
kuwa mpigiwa kura.

“Hilo halina mjadala inatakiwa aondoke 
kwa sababu hakuna namna ambayo tut-
aendelea kumwamini wakati yeye amevaa 
shati la kijani, au la zambarau, au la bluu na 
anapiga sera za chama, haiwezekani akaen-
delea kuwa ndani ya chumba cha habari,” 
alisisitiza. Alisema waandishi wa habari wa-
napaswa kuliheshimu hili, lakini viongozi 
wa vyumba vya habari na wamiliki wa vy-
ombo vya habari wanapaswa kulisisitiza na 
kulitolea miongozo iliyo wazi ndani ya vy-
umba vya habari. “Sisi tunavyoona ni kwam-
ba, ikimpendeza mtu kwenda kwenye siasa, 
aende kwenye siasa moja kwa moja, akitaka 
baada ya hapo kujihusisha na kazi ya uan-
dishi wa habari, ingependeza isiwe ndani 
ya chombo cha habari, kwa sababu watu 
wataendelea kumtazama kama mgombea, 
kama kada.”

Alifafanua kuwa mwandishi wa habari 
ambaye amejihusisha na siasa za ushindani, 
anaweza kuwa mwana safu (Columnist), 
lakini chini ya safu yake ielezwe wazi kuwa 
huyu ni mwandishi wa siku nyingi na aliwa-
hi kugombea kupitia chama fulani cha siasa.

Hii itasaidia hata mtu atakayeisoma safu 
yake au maoni yake aweze kujua mtu huyu 
anatokea wapi, na ana msimamo gani, hilo 
ni jambo la muhimu ambalo kila chombo 
cha habari ni lazima kikaweka utaratibu 
wake. 

Akizungumzia kuhusu chombo cha 

habari kuwa na msimamo na chama fulani, 
alisema si dhambi hata kidogo, na kuongeza 
kuwa katika historia ya vyombo vya habari 
hasa vya magazeti wakati yanaanzishwa 
huko Ulaya, yalikuwa yanaanzishwa yakiwa 
ya kutetea hoja za vyama vya siasa.

“Chombo cha habari kinaanzishwa na 
kinajulikana kwamba hiki ni cha mlengo 
wa kushoto, au cha sera za labour, hiki ni 
cha mlengo wa kulia, kinasimamia sera za 
conservative ndivyo vilivyoanzishwa,” ali-
fafanua.

Aliwakumbusha waandishi wa habari 
kuwa kazi ya uandishi wa habari inamtaka 
mwandishi wa habari aonyeshe kwamba 
anaweza kutenda haki wakati wa uchaguzi 
kwa maana asipendelee upande wowote, 
wala usiuminye upande mwingine kwa fai-
da ya upande unaoupenda yeye.

Alivitaka vyombo vya habari vyenye len-
go la kuonyesha mapenzi kwa chama fulani, 
kuweka wazi nia hiyo, lakini visigeuke kuwa 
vyombo vya propaganda kwa maana visise-
me uongo, na badala yake viendelee kutoa 
haki sawa, visikandamize upande mmoja na 
visinyime upande mwingine haki ya kusiki-
ka, visiseme uongo, visipakazie upande 
mwingine kwa manufaa ya upande wake na 
visichanganye maoni ndani ya habari kwa 
manufaa ya chama chao.

Alisema waandishi wa habari wajitahidi 
kubaki kuwa wanahabari. “Mimi ningepen-
da hii tasnia iwe na heshima, na iheshimi-
we, ni kazi yenye majukumu makubwa, na 
ningependa waandishi wa habari wazuri 
wajitahidi kubaki katika taaluma hii,” alise-
ma Kajubi. Aliwaasa waandishi wa habari 
kutenganisha mapenzi ya kisiasa, ushabiki, 
na uandishi wa habari. 

“Taaluma ibaki kuwa taaluma, na wanao-
taka kwenda kwenye siasa, hawakatazwi 
waende kwenye siasa, na wafanye hivyo 
mapema, na wafanye hivyo kila mtu ajue, 
na wasiendelee kukaa ndani ya vyombo vya 
habari, au kukaa na vyeo vya kusimamia 
waandishi wa habari wakati wao tayari ni 
makada walioingia katika siasa za ushinda-
ni,” alisisitiza. 

Wanahabari waliojitosa 
sasa ubunge watakiwa 
kuondoka kwenye fani

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Se-
lemani Jafo, ameziagiza halmashauri zote 
kuhakikisha wanatumia bidhaa zinazozal-
ishwa na viwanda vya ndani katika ujenzi 
wa miradi ya maendeleo wanayoitekeleza 
ikiwamo ya shule, masoko na hospitali.

Alitoa agizo hilo jana jijini Dar es Salaam 
alipotembelea kiwanda kinachozalisha 
vifaa vya umeme vya Kilimanjaro Cables 
(AFRICAB) na kueleza kuwa matumizi ya 
bidhaa zinazozalishwa nchini, zikiwamo 
bidhaa za umeme, ni muhimu kutumika 
katika miradi ya serikali kutokana na ubora 
wake.

“Hakuna shaka kwamba hivi sasa viwan-
da vyetu, kikiwamo hiki cha AFRICAB, vina-
fanya kazi nzuri na kubwa katika kusukuma 
mbele maendeleo ya nchi yetu, ambayo 
kwa sasa imeingia katika uchumi wa kati, 
nitoe rai kwa halmashauri zote kuhakikisha 
zinaunga mkono juhudi hizo kwa kununua 
bidhaa zinazozalishwa na viwanda vyetu,” 
alisema.

Waziri Jafo alisema matumizi ya bidhaa 

zinazozalishwa nchini, mbali na kuzingatia 
ubora, pia zinasaidia katika kulinda fedha 
ya ndani ambazo zingetumika kuagiza bid-
haa kutoka nje ya nchi.

Alikipongeza kiwanda hicho kwa hatua 
mbalimbali za utengenezaji wa bidhaa za 
umeme zikiwamo nyaya, mabomba (PVC) 
soketi pamoja na transfoma, huku aki-
sisitiza kuwa hatua hiyo imeonyesha kwa 
dhati juhudi za Tanzania katika harakati za 
kukuza viwanda kama ilivyosisitizwa kwa 
nyakati tofauti na Rais John Magufuli.

“Haya ni maendeleo makubwa kwa taifa 
letu, tunapaswa kujisifia kwa hatua hii, ki-
kubwa endeleeni kuzalisha bidhaa bora na 
zenye  kukidhi matakwa ya taifa letu, huu 
ndiyo uzalendo wa kweli,” alisema Waziri 
Jafo.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Godwin 
Gondwe, mbali na kukipongeza kiwanda 
hicho kwa juhudi  za kuunga mkono seri-
kali ya ujenzi wa viwanda, alisema ofisi yake 
itahakikisha inayatekeleza maagizo ya Wa-
ziri Jafo kwa kuhakikisha ujenzi wa miradi 
yote ya serikali katika wilaya hiyo inatumia 
bidhaa zinazozalishwa na kiwanda hicho na 
vingine vilivyopo nchini.

Jafo aagiza halmashauri zitumie bidhaa za ndani
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TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) imetangaza kwamba uch-
aguzi mkuu wa urais, ubunge na udiwani utafanyika Jumatano 
badala ya Jumapili kama ilivyozoeleka.

Hayo yalibainishwa juzi jijini Dar es Salaam na Mwenyekiti 
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, (NEC), Jaji wa Rufani mstaafu, 
Semistocles Kaijage, alipokuwa akizungumza na waandishi wa 
habari, na kuongeza kuwa uchaguzi mkuu wa mwaka huu un-
atarajia kufanyika Oktoba 28.

Pia Jaji Kaijage alieleza kuwa alisema Agosti 25, kutafanyika 
uteuzi wa wagombea kiti cha urais, makamu wa rais, ubunge 
na udiwani na Agosti 26 kampeni za uchaguzi zitaanza hadi Ok-
toba 27.

Ingawa Jaji Kaijage, hakutoa ufafanuzi kuhusiana na uamuzi 
wa uchaguzi mkuu kufanyika Jumatano, lakini kumekuwapo 
na mapendekezo kutoka kwa wadau wa uchaguzi na makundi 
mengine ya jamii nchini kutaka uchaguzi huo kutofanyika Ju-
mapili kama ilivyokuwa kwa miaka yote.

Wamekuwa wakisema kuwa watu wengi wamekuwa waki-
pata wakati mgumu kwenda kupiga kura Jumapili sambamba 
na kuhudhuria ibada makanisani.

Hoja zilizokuwa zinatolewa zina mashiko, kwa kuwa kimsingi, 
watu ambao hufanya ibada siku ya Jumapili wanakuwa katika 
wakati mgumu wa kutekeleza majukumu mawili kwa siku moja.

Kwenda kwenye ibada ni jukumu muhimu kwao kwa kutilia 
maanani kuwa suala la kuabudu ni haki ya msingi ya kila raia 
kwa mujibu wa katiba ya nchi.

Aidha, kushiriki katika uchaguzi wa kuchagua viongozi ni ju-
kumu la kila mmoja mwenye sifa za kupiga kura, hivyo ni ma-
jukumu ambayo kutekelezwa pamoja kwa siku moja, kunaku-
wapo na  ugumu.

Baadhi ya watu wenye jukumu la kwenda kwenye ibada ma-
kanisani huanza shughuli za kuabudu kuanzia mapema asu-
buhi hadi mchana, hivyo kwa mazingira hayo inawawia vigumu 
kutoka na kwenda kwenye vituo vya kupigia kura kuwachagua 
viongozi wanaowataka.

Kwa upande mwingine, sio rahisi kuamkia katika vituo vya 
kupiga kura kisha kwenda kwenye shughuli za ibada kwa kuwa 
mara nyingi wakati wa asubuhi vituo vinapofunguliwa kunaku-
wa na misururu ya wapigakura.

Kutokana na hali hiyo, inamlazimisha mhusika kutekeleza ju-
kumu moja aidha kwenda kuabudu au kutumia siku hiyo kwa 
ajili ya kutekeleza wajibu wa kuwachagua viongozi.

Uamuzi wa huu wa uchaguzi mkuu kutofanyika Jumapili 
ni mzuri na utaboresha mazingira ya ushiriki wa wapigakura 
wengi, hivyo kuondoa tatizo lililokuwa likilalamikiwa la wapi-
gakura wengi kujiandikisha, lakini siku ya uchaguzi kujitokeza 
wachache. Suala la kujitokeza wapigakura wachache siku ya 
uchaguzi limekuwa likionekana kuwa ni tatizo, kiasi cha kuzua 
mjadala kwa wadau wa uchaguzi na makundi mengine katika 
jamii nchini.

Wako ambao wamekuwa wakipendekeza kuwa suala hilo 
litazamwe kwa upana kisha kupatiwa ufumbuzi wa kudumu. 
Hata hivyo, kwa uamuzi wa kubadili siku ya kupiga kura tu-
nauona kuwa ni moja ya jitihada nzuri zilizofanywa na serikali.

Baadhi ya nchi za Afrika, zikiwamo za jirani zilishaanzisha 
utaratibu wa kufanya uchaguzi mkuu siku ambazo sio Jumapili, 
pengine baada ya kuona kuwa siku hiyo inawakosesha fursa wa-
pigakura wengi kushiriki.

Tunaamini kuwa vikwazo vingine ambavyo vinakwaza wapi-
gakura wengi kujitokeza kuendelea kutafutiwa ufumbuzi, lengo 
likiwa kuwapa fursa Watanzania wengi kushiriki kuchagua 
viongozi wanaowataka.

Na Yasmine 
Protace

HADI sasa kuna maendeleo 
makubwa katika manufaa 
yatokanayo na matumizi ya 
simu nchini, tukiungana na 
dunia ilivyo.

Pia, kuna sura nyingine 
ambayo ni mbaya, kuwapo 
matukio ya utapeli kupitia 
mitandao ya simu inayoen-
delea katika maeneo mbalim-
bali, watu kuibiwa pesa, wan-
aporubuniwa kupitia mifumo 
yao hiyo ya kimtandao.

Mtindo wanaotumia 
matapeli hao ni matumizi ya 
ujumbe mfupi wa simu waki-
jaribu kumrubuni mtu anaye-
fanya biashara na hata kutoa 
wazo la kunufaika kiuchumi. 

Watu mara nyingi wanaan-
gukia kurubunika, hasa kuto-
kana na uhalisia wa hali duni 
ya kiuchumi, hata kuhamasi-
ka huenda akajinusuru kiu-
chumi walau aambulie pesa 
kwa namna yoyote.

Pia, kuna mbinu ya pili ya 
hadaa kutoka kwa matapeli 
wanaowaeleza wenye simu 
hoja zisizo na ukweli, la-
kini zinafanana kwa karibu 
na uhalisia wa maisha ya 
mpokeaji, hata akatekwa ki-
hisia akiamini kuwapo ukwe-
li, kumbe anaangukia mikono 
ya mdanganyifu.

Hapo ndipo mpokeaji an-
apohangaika kuhudumia 
matakwa ya uongo, akidhani 
kuna la ukweli anaouhangai-
kia, kumbe yuko katika ma-
wasiliano potofu. Ni baada 
ya muda mfupi tu utapeli un-
apokamilika, simu ya mpigaji  
inazimwa.

Sasa kuna lingine wal-
ilolibuni inalotawala sasa, 
matapeli wameanzisha njia 

nyingine za kumpigia mtu 
simu na kumhusisha mtu na 
lililo karibu zaidi, mathalani 
kuwapo dharura inayomhusu 
mzazi au mtoto wa mwenye 
simu. Hapo wanasimama ka-
tika nafasi ya usamaria, wak-
idai wamewajibika  kutumia 
pesa nyingi na wanahitaji 
kurejeshewa gharama wal-
izoingia kutumikia dharura 
hiyo ya nusura, kama vile 
ugonjwa.

Ni aina ya taarifa inafik-
ishwa katika hisia zenye 
simanzi baada ya kujitambu-
lisha. Hicho ndicho kinacho-
tokea kwenye shule mbalim-
bali sasa.

Mzazi anapigiwa simu 
kwamba mtoto wake ana hali 
mbaya ya dharura ya ugonjwa 
na hivyo huyo ‘mwalimu’ 
anayepiga simu, anajitambu-
lisha kwamba wameshaingia 
gharama wanazohitaji kurud-
ishiwa.

Ni hatua ambayo ama mza-
zi au mlezi anapowehuka na 
huangukia kutoa pesa kulipa 
pasipo kujitambua, akidhani  
anatatua tatizo, kumbe ana-
watatulia matapeli shida zao 
kwa mtaji wao wa hadaa.

Kuna mkasa wa ushahidi 
mzazi mmoja wa kike alipigi-
wa simu na hata katika utam-
bulisho akahojiwa jina lake 
kwanza na kisha kuelezwa 
tatizo.

Hapo alifahamishwa kuwa 
wao ni walimu wako katika 
hospitali kubwa ya serikali 
jirani, wakiwa na mtoto ali-
yeanguka alipokuwa katika 
choo cha shule na ameumia 
anavuja damu nyingi mdo-
moni na puania, wakati huo 

anaendelea kupata matibabu.
Katika maswali yao ya awa-

li, walimhoji kama mtoto ana 
kadi ya bima ya afya, kwani 
wao ‘walimu’ walipekua begi 
lake na hawajaona kadi. Mza-
zi aliwajibu ‘hana.’ 

Hapo ndipo wakaja na 
hitaji watumiwe pesa za 
awali walizotumia ‘walimu 
wasamaria’ hao kiasi cha Sh. 
30,000 na zingine zaidi kuen-
deleza matibabu.

Mzazi alitia shaka na kuom-
ba akate simu muda mfupi 
kuweka mambo sawa, ili 
awatumie pesa na kisha ange-
wapigia tena baada ya muda 
mfupi.

Ni hatua ambayo mzazi 
aliwasiliana na shule moja 
kwa moja, alikohakikishiwa 
kwamba mtoto yuko salama 
na anaendelea na masomo 
darasani.

Ufafanuzi wa ziada aliopata 
mzazi ni kwamba siyo tukio 
la hadaa ya kwanza shuleni, 
kuna wazazi wenzake wen-
gi tu walishapotoshwa na 
matapeli kwa staili hiyo.

Baada ya mawasiliano 
hayo, mzazi alipiga tena 
simu kuwadadisi na matapeli 
walipobaini mzazi ni mjanja, 
kama ilivyo mtindo wao wa 
kuagana wanapogundua 
anayetakiwa kutapeliwa 
ameshtukia njama, walimtu-
kana matusi mazito na kisha 
wakazima simu.

Haijaeleweka kama ndio 
mtindo wa makubaliano yao 
ya kihalifu, lakini ndio mtin-
do mara zote wanaaga pindi 
wanapogundulika kwa ‘ma-
bomu’ ya matusi ya nguoni, 
ikifuata kuzima simu. 

Utapeli mpya wa simu; mzazi 
au mtoto amezidiwa shuleni

 Muungwana Lazima Nilonge

Uchaguzi kutofanyika 
Jumapili kutaongeza 
ushiriki wapigakura
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
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15 washtakiwa kujipatia fedha kimtandao wa simu
RC aagiza 
makundi 
ya CCM 
yaungane 

Na Neema Sawaka, KAHAMA 

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, 
amezitaka timu zote zilizokuwa 
zikitumiwa na watiania wa 
ubunge wa Msalala wilayani 
Kahama, kuacha tofauti zao na 
kuunganisha nguvu ili kupeleka 
maendeleo jimboni huko.

Vilevile, Zainab Telack, ameya-
taka makundi hayo kuungana ili 
kuhakikisha Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Shin-
yanga kinashinda viti vyote vya 
ubunge katika Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba 28 mwaka huu.

Aliyasema hayo juzi muda 
mfupi baada ya kukamilika kwa 
mchakato wa kura za maoni 
ndani ya CCM katika Jimbo 
la Msalala, ambalo Idd Kas-
sim aliongoza, akimwangusha 
aliyekuwa mbunge wake, Ezekiel 
Maige.

Telack alisema kuwa mgom-
bea atakayeteuliwa katika 
vikao husika vya CCM kugom-
bea ubunge katika jimbo hilo, 
aungwe mkono na watiania 
wengine, ili kuhakikisha ushindi 
mkubwa unapatikana kwa CCM 
uchaguzi ujao.

Mkuu huyo wa Mkoa ambaye 
ni mjumbe kamati ya siasa 
ya mkoa, aliwataka wanaCCM 
kuhakikisha kuwa wanamuunga 
mkono na kumpa kura nyingi 
Rais John Magufuli wakati wa 
uchaguzi huo.

Baada ya kutangazwa kuon-
goza mchakato huo wa kura za 
maoni, Kassim alisema kuwa 
kama wananchi wa Jimbo la 
Msalala watampa ridhaa ya 
kuongoza jimbo, atahakikisha 
linakuwa jimbo linaloongoza 
kwa uchumi na utajiri wilayani 
Kahama.

Alisema kuwa kuna baadhi ya 
kata ni nguzo ya kilimo katika 
Mkoa wa Shinyanga hususani 
kilimo cha mpunga na kuongeza 
kuwa lazima maisha ya wan-
aMsalala yabadilike kwa ku-
watafutia masoko ya kudumu na 
kuwaondelea adha wakulima.

“Mimi kwa kweli nimejitoa 
sadaka kwenu na sina budi 
kuwalipa kwa kuwatumikia ip-
asavyo, lazima nihakikishe kuwa 
ninaondoa tofauti zote zilizopo 
baina ya viongozi walipo katika 
jimbo hili ili wote tufanye kazi 
kwa ushirikiano,” alisema.

Alisema kuwa akifanikiwa 
kuwa mbunge, atahakikisha 
kuwa  katika kata zote 20 za 
jimbo hilo, atasomesha watoto 
wawili kwa mwaka kwa kila 
kata, ili kusaidia kuinua kiwango 
cha elimu na kupata wasomi 
wengi jimboni.

Na Hellen Mwango

WAKAZI 15 wa Kilombero, 
mkoani Morogoro wamefikishwa 
mahakamani wakikabiliwa na 
mashtaka zaidi ya 20 ikiwamo 
kula njama na kujipatia fedha kwa 
njia ya udanganyifu kutoka kwa 
watu tofauti ikiwamo kutuma 
ujumbe mfupi wa Airtel Money 
na kutumia taarifa za kadi za simu 
isivyo halali.

Katika kesi ya kwanza, washtak-
iwa ni, Meniad Ndiyo (25), mkuli-
ma, dereva bodaboda Dotto Li-
kumbai (29), Abdallah Migoi (26), 
mkulima na mawakala wawili  
Athumani Roho (28) na Onesmo 
Ngajela (24), ambao walisomewa 
mashtaka 10 mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam.

Kesi ya pili, washtakiwa Saidi 
Sevenjari maarufu Dangote (35), 
mkulima na Hasani Njalatango 
(34) walisomewa mashtaka sita, 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Yusto Ruboroga.  

Mfanyabiashara Filbert Nga-
tunga (26), Octavian Lekaleka 
(26), Francis Mhombera (24), 
dereva wa bodaboda Moses 
Mhindi (25), walisomewa mashta-
ka mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Richard Kabate. Michael Ngalami 
(21) na Omary Mbena (31) ambao 
ni wakala wanakabiliwa na mash-
taka saba mbele ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi, Agustina Mbando.

Washtakiwa wengine ni Rashid 
Mshamu (23) ambaye ni dereva 
pikipiki na wakala Emmanuel As-
sey (19), wanakabiliwa na mashta-
ka            sita mbele ya Hakimu Mka-
zi Mwandamizi, Rashidi Chaungu.

Akisoma mashtaka hayo, Wakili 
wa Serikali, Jacqueline Nyantori, 
alidai washtakiwa Sevenjari na 
Njalatango wanadaiwa kati ya Jan-
uari Mosi na Juni 15, 2020 maeneo 
mbalimbali wilayani Kilombero, 
Mkoa wa Morogoro kwa pamoja 
walikula njama kujipatia fedha 
kwa njia ya udanganyifu.

Pia alidai mshtakiwa Sevenjari, 
kupitia ujumbe mfupi wa maandi-
shi alituma ujumbe ukionyesha 
Airtel Money  kwamba ‘ume-
pokea Sh. 300,000 kutoka kwa 
Antony Ngonyani mnamo Juni 
22, mwaka huu saa mbili asubuhi 
salio 750,000’.

Dangote anadaiwa alijipatia Sh. 
2,132,980 kutoka namba mbalim-
bali kwa kudanganya kwamba 
fedha hizo zimetumwa kimakosa 
arudishiwe. Nyantori alidai Mei 
22, mwaka huu maeneo ya Ifakara 
kwa kupitia mfumo wa kompy-
uta mshtakiwa huyo alisambaza 
ujumbe kuonyesha Ngonyani al-
ipokea Sh. 300,000 na salio lake 
ni 750,000 na kwamba fedha hizo 
zimetumwa kimakosa hivyo arud-
ishiwe.

Pia wanadaiwa kushindwa 
kutoa taarifa ya mabadiliko ya 
laini ya simu kosa walilolitenda, 
Januari Mosi na Juni 15, mwaka 

huu maeneo mbalimbali ya Kil-
ombero, walitumia namba za 
simu zilizosajiliwa kwa majina ya 
watu wengine bila kutoa taarifa 
kwa mtoa huduma.

Washtakiwa walikana mashta-
ka na walirudishwa rumande kwa 
kushindwa kutimiza masharti ya 
dhamana ya kuwa na wadhamini 
wawili wenye barua, watakaosa-
ini kulipa Sh. milioni tano.

Hakimu Ruboroga aliahirisha 
kesi hiyo hadi Agosti 5, mwaka 
huu kwa ajili ya kutajwa.

Mbele ya Hakimu Chaungu, 
Wakili wa Serikali, Adolf Ulaya, 
alidai washtakiwa wanakabiliwa 
na mashtaka ya kula njama ya ku-
tenda kosa, kusambaza ujumbe 
bila ridhaa ya mmiliki wa simu, 
kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu, kutumia namba za simu 
zilizosajiliwa na mtu mwingine na 
kutuma ujumbe kuonyesha ume-
pokea kiasi cha fedha.

Inadaiwa walitenda kosa hilo 
kati ya Januari Mosi na Juni 15, 
2020 Kilombero mkoani Moro-
goro na walikuwa na njama ya 
kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu.

Ulaya alidai mshtakiwa Msha-
mu anadaiwa kusambaza taarifa 
za uongo kati ya Januari Mosi 
na Juni 15, 2020, Ifakara mkoani 
Morogoro kwa lengo la kulaghai 
alituma ujumbe wenye taarifa za 
uongo. Pia wanadaiwa kuchapi-
sha taarifa za uongo, kosa wal-
ilolitenda Aprili 15, 2020, Ifakara 

Morogoro na walituma ujumbe 
kwa mfumo wa kompyuta wak-
isema “Imethibitishwa umepokea 
170,000” kutoka kwa Adamson 
Cheyo na kusema salio lako ni 
430,000”.

Pia wanadaiwa kushindwa 
kutoa taarifa za mabadiliko ya 
kadi simu, kosa wanalodaiwa ku-
tenda Januari 1, 2020 na Juni 15, 
2020 Kilombero, mkoa wa Moro-
goro.

Pia kosa jingine la matumizi 
mabaya ya taarifa linamkabili 
mshtakiwa Assey ambapo ana-
daiwa kati ya Januari Mosi na 
Mei 30, 2020 Ifakara Morogoro 
akiwa Wakala wa  huduma za 
kifedha za mitandao ya simu kwa 
alitumia namba mbalimbali za 
simu zilizosajiliwa kwa majina 
ya watu wengine. Wakili wa Seri-
kali, Batilda Mushi alidai mbele ya 
Hakimu Shaidi kuwa washitakiwa 
Ndiu, Likumbai, Migoi, Tojo na 
Ngejela kati ya Januari 2,2020 na 
Juni 10,2020 wilayani Kilomb-
ero mkoani Morogoro, walikula 
njama kutenda kosa la kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Washtakiwa walikana mashta-
ka na upande wa mashtaka ulidai 
upelelezi umekamilika hivyo ali-
omba tarehe nyingine ya kusiki-
liza maelezo ya awali.

Hakimu Shaidi aliwataka kuwa 
na wadhamini wawili wenye vi-
tambulisho na barua watakaosa-
ini hati ya dhamana ya Shilingi 
milioni mbili.

RC awapa somo waliotia nia CCM
Na Ndalike Sonda, KAHAMA 

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, 
Zainab Telack, amewataka vi-
jana waliokuwa wametia nia ya 
kuomba kuteuliwa na  Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kuwania 
ubunge, kuacha kusubiri muda 
wa uchaguzi.  Badala yake ame-
wataka kujenga mazoea ya kure-
jea katika majimbo yao kwa ajili 

ya kushiriki shughuli za maende-
leo badala ya kukaa nje muda 
mrefu  hadi mwaka wa uchaguzi. 

Akizungumza mjini Kahama 
baada ya kumalizika kwa uch-
aguzi wa kura za maoni katika 
majimbo ya Kahama Mjini na 
Msalala, Telack alisema  wakati 
wagombea wanajinadi alikuwa 
akisikia vijana wana elimu kub-
wa na kuwaomba kuitumia elimu 

hiyo kuleta maendeleo katika 
maeneo waliyozaliwa. 

Telack aliwataka vijana na 
wagombea wengine ambao 
wameonekana kushindwa katika 
kura za maoni, kutokata tamaa 
badala yake iwe mwanzo mzuri 
wa uhusiano mazuri baina ya wa-
nanchi na CCM.

  Nao baadhi ya wajumbe wa 
mkutano waliokuwa wanashiriki 

kura za maoni, walisema wilaya 
ya Kahama ina hazina kubwa 
ya vijana wasomi ambao kwa 
baadaye watakuwa wakombozi 
wa maendeleo katika jamii.

  Uchaguzi wa kura za maoni 
kupata wagombea ubunge ndani 
ya CCM, ulimalizika juzi nchini 
kote huku safari hii vijana wengi 
wakijitokeza kuwania ubunge na 
udiwani.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, mkoani Singida, Edward Mpongolo (kushoto), akikagua msaada wa mashuka yaliyotolewa na Benki ya NMB, 
kwa ajili ya zahanati ya kijiji cha Iyumbu, jana. PICHA: NATHANIEL LIMU
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H/shauri 
zatakiwa 
kuhamasisha 
kilimo

Mafundi wakiendelea na kazi ya ujenzi wa daraja la juu katika makutano ya Barabara za Morogoro, Mandela na Sam Nujoma, eneo la Ubungo 
(Ubungo Interchange), jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Frank Kaundula,                
MOROGORO

MKOA wa Morogoro ume-
ziagiza Halmashauri zake 
kuhamasisha makundi ya vi-
jana, wanawake na walemavu 
wanaopatiwa mikopo itoka-
nayo na makusanyo ya ndani 
kuwekeza kwenye kilimo cha 
mazao ili kukuza mapato la 
serikali.

Wito huo ulitolewa jana na 
Katibu Tawala wa mkoa huo, 
Mhandisi Emmanuel Kalobelo, 
kwa kuzitaka halmashauri 
zote za mkoa huo kutenga 
fedha asilimia 10 ya mapato 
yote ya ndani kuhamasisha 
kilimo kupitia makundi hayo.

“Ili vikundi hivi viweze 
kuwa na tija, vinatakiwa 
kuwekeza kwenye kilimo 
cha mazao mbalimbali katika 
maeneo yao, hivyo viongozi 
wa halmashauri kupitia idara 
husika hakikisheni vikundi 
hivi vinawekeza kwenye 
kilimo,” alisema Kalobelo.

 Kalobelo alisema kilimo 
cha mboga na matunda kina 
tija kwa wajasiriamali nchini 
kupitia vikundi vyao, hivyo 
endapo watawekeza kwenye 
kilimo cha mazao hayo yata-
wasaidia kuimalisha uchumi 
wao wa kila siku. 

Alisema halmashauri kama 
za Mvomero na Gairo ni 
maarufu kwa kilimo cha ma-
tunda na mboga, hivyo endapo 
wakulima kupitia makundi yao 
ya ujasiriamali yatawezeshwa 
watazalisha mazao mengi hali 
itakayoongeza pato la taifa.

Alisema kuwa halmashauri 
nyingi za mkoa huo zinatege-
mea mapato ya ndani kuto-
kana na sekta ya kilimo cha 
mazao mbalimbali hivyo ipo 
haja ya kuboresha kilimo kupi-
tia vikundi vyote cha ujasiri-
amali ili kukuja pato la taifa.

Alisema ili halmashauri 
hizo ziweze kuwa na mapato 
mazuri, suala la uhamasishaji 
wa kilimo chenye tija ni la 
kuzingatia sana kwani ndiyo 
uti wa mgogo wa taifa, hivyo  
alizitaka halmashauri ku-
hakikisha vikundi vinawekeza 
kwenye kilimo.

Naye Mwenyekiti wa kijiji 
cha Mkuyuni Kata ya Mlali, 
Hamisi Nyagalile, alisema wa-
nanchi wanashawishika kulima 
mazao hayo, lakini tatizo 
kubwa ni kutokuwa na vituo 
maalumu vya kuuzia badhaa 
zao baada ya mavuno kutoka 
shambani.

Nyangalile alisema  kijiji 
chake kina kituo cha kuku-
sanyia mazao hayo, lakini 
hakifanyi kazi licha ya kwam-
ba kimejengwa kwa gharama 
kubwa, na kuiomba  serikali 
iwasaidie suala hilo ili kituo 
kianze kufanya kazi iliyoku-
sudiwa.

Mafundi wakiendelea na kazi ya 
ujenzi wa daraja la juu katika 
makutano ya Barabara za Moro-
goro, Mandela na Sam Nujoma, 
eneo la Ubungo (Ubungo In-
terchange), jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MIRAJI MSALA

JPM aibana TAKUKURU, ataka ijitathmini
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli, ameibana Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) juu ya ghamara za ofisi ya Chamwino 
mkoani Dodoma, huku akiagiza tathmini 
ifanyike ili kupata gharama halisi kulingana 
na jengo husika.

Sambamba na hilo, ameagiza kuchuku-
liwa hatua aliyependekeza ujenzi wa ofisi ya 
TAKUKURU Chato mkoani Geita wakati jengo 
la ofisi lipo na kusema yeye si mbinafsi, aka-
wataka wasubiri akimaliza urais ndipo waji-
pendekeze.

Akizindua ofisi  hiyo jana, Rais Magufuli 
alisema anafungua jengo hilo moyo ukiwa 
unamuuma, lakini anafanya hivyo kutokana 
na kazi kubwa inayofanywa na taasisi hiyo 
huku akisema kwa mwonekano wa jengo hilo 
lingetumia Sh. milioni 40 badala ya Sh. mil-
ioni 143.

“Huwezi kujenga nyumba kwa Sh. milioni 
143. Nikacheki nyumbani nimejenga nyumba 
ukubwa kama huu kwa Sh. milioni 40. Tufike 
mahali tuwe tunazungumza ukweli.  Nime-

hesabu mabati upande huu hayafiki 20, sasa 
piga upande huu na ule zidisha mara nne. 
Pamoja na kazi kubwa mnayofanya ambayo 
ni nzuri sana lazima mjitathmini,” alisema.

“Mgema akisifiwa tembo hulitia maji. 
TAKUKURU msianze kuweka maji. TAKUKU-
RU kimekuwa chombo ambacho hakiguswi. 
Naongea kama kiongozi wenu, mnatakiwa 
kubadilika  na muanze na hili la ujenzi. Ni-
sije nikajenga nyumba ya Sh. milioni 90 kub-
wa zaidi ya hii, nyie mtaondoka (wataalamu 
TAKUKURU) na yeye ataondoka (Mkurugenzi 
Mkuu),” aliongeza. 

Alisema pamoja na kazi nzuri inayofanywa 
na TAKUKURU, takribani asilimia tano ya wa-
fanyakazi wanafanya kazi za ovyo.

“Salamu zenu ni kung’ata lakini mama 
Kuluthumu aliwang’ata na inaleta picha 
mbaya kwamba yanapotokea mabaya ndani 
yenu hamshughulikiani, hadi mimi nilipotoa 
maelekezo kwa nini huyu? Nataka Mkurugen-
zi udili (ushughulike) na hii asilimia ndogo 
ambayo inaharibu taswira ya taasisi, licha ya 
mazuri yanayofanywa,” alisema.

Aidha, aliitaka TAKUKURU kutumia kifun-

gu cha 15 cha sheria yake kupeleka kesi ma-
hakamani moja kwa moja badala ya kusubiri 
kibali kutoka kwa Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP).

ATOA ONYO 
Kadhalika, alionyesha kushangazwa na 

utekelezaji wa majukumu yao kwa baadhi ya 
maeneo ikiwamo kukamatwa kwa wabunge 
kwa kutoa rushwa.

“Nimesikia mtu amekamatwa hapa wa 
Kigoma alikuwa anatoa rushwa Dodoma sijui 
chooni ila za kampeni. Sijui alikuwa anagom-
bea nini, hivi kweli Kigoma hakuna TAKUK-
URU? Atoke huko apite Tabora, apite Singida 
hadi aje Dodoma akamatwe kwa nini msim-
kamate huko? 

Mwingine naambiwa ametoa rushwa 
Mtera badala ya kumkamata kwenye tukio 
unasubiri arudi nyumbani kwake mjini usiku 
ndio mumkamate. Kwa nini msimkamate 
hapo hapo alipokuwa anatoa kama kwenye 
birthday ya mtoto, huu ni mkanganyiko, 
kwanini hukumshikia huko na gari ulikuwa 
unaiona pale,” alisema.

TAKUKURU yaokoa bil. 273/- za wakulima
Na Augusta Njoji, DODOMA 

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita imeokoa Sh. bilioni 
273.38 zikiwamo fedha walizod-
hulumiwa wakulima.

Sambamba na hilo, taasisi hiyo 
katika kipindi hicho, taasisi hiyo 
imefungua mashauri 2,256 na 
1,926 yametolewa uamuzi huku 
serikali     ikishinda mashauri 
1,013.

Akifungua ofisi za TAKUKURU 
jijini hapa, Rais John Magufuli 
alisema taasisi hiyo imerejesha 
mali za serikali zilizochukuliwa 
na watu binafsi zikiwamo ny-
umba na majengo 98 ikiwamo 
Mbeya Hotel na imewekwa ki-
zuizini. 

Naye Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, alisema TAKUK-
URU kwa sasa inawafanya vion-
gozi wasimame na wajidai kwa 

kuwa kipo chombo kinachosima-
mia rushwa.

“Kuna baadhi ya maofisa wa 
TAKUKURU walitumika kuwad-
halilisha wale wenye majimbo 
mlikuwa mnaenda nao sambam-
ba kila wakiingia lakini wengine 
mnawaacha,” alisema.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
alisema wako Watanzania waon-
go ambao wanataka TAKUKURU 
ifanye kazi kwa maslahi yao.

“Kama mtu hampendi kiongozi 
wake anataka atolewe ili apande 
yeye cheo. Watu wa namna hiyo 
waache maana taasisi hii ina hes-
hima kubwa. Wanaotoa taarifa 
feki na wenyewe wang’atwe na 
TAKUKURU mkigundua ilikuwa 
na dhamira mbaya,” alisema.

Aidha, alisema TAKUKURU 
imefanya kazi kubwa katika kura 
za maoni za Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) na kuwataka katika 
uchaguzi mkuu wafanye zaidi 
na wasimamie na kwenye vyama 

vingine vya siasa.
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 

alisema kazi iliyofanywa na taasi-
si hiyo kwa miaka mitano imean-
za kuleta matumaini makubwa.

“Kazi kubwa imefanywa ya ku-
pambana na rushwa nchini kwa 
kipindi cha miaka mitano, na 
tumeanza kuona nidhamu kwe-
nye maeneo ya utoaji huduma, 
ambayo walikuwa wakiomba 
rushwa na kufanya wananchi 
kushindwa kuwasilisha kero zao 
kutokana na kudaiwa rushwa,” 
alisema. 

Alisema Watanzania wana 
wajibu wa kutoa taarifa za viten-
do vya rushwa ili hatua zichuku-
liwe na vitendo hivyo vikome.

Naye Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, alisema kuna mahi-
taji ya Sh. bilioni moja kwa ajili ya 
ujenzi wa uzio, uwekaji wa mfu-
mo wa TEHAMA na samani kwe-
nye ofisi hizo zilizojengwa.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 
Taasisi hiyo, Brigedia Jenerali 
John Mbungo, alisema katika 
mwaka 2017/18 Rais alitoa Sh. 
bilioni moja kwa ajili ya ujenzi 
wa majengo saba ya taasisi hiyo 
ngazi ya wilaya.

“Yamejengwa kwa aina moja 
ya mchoro na ujenzi wake ume-
tumia mfumo wa ‘force account’ 
na yamejengwa kwa muda ndani 
ya miezi saba hadi 12 chini ya 
usimamizi wa wataalamu wa 
TAKUKURU,” alisema.

Aidha, alisema watumishi 1,755 
walipandishwa vyeo katika mwa-
ka wa fedha 2019/20 ambapo 
mara ya mwisho kupandisha ili-
kuwa mwaka 2013/14.

“Katika mwaka wa fedha 
2019/20 tunatarajia kujenga ofisi 
ya TAKUKURU Mkoa wa Moro-
goro, pia ujenzi wa Makao Makuu 
ya TAKUKURU Dodoma. Tayari 
tumepatiwa Sh. bilioni moja kwa 
ajili ya ujenzi na eneo,” alisema.
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Na Mwandishi Wetu  

RAIS John Magufuli ame-
washukuru wazee wa Wilaya ya 
Nachingwea mkoani Lindi kwa 
mchango wao wa Sh. 100,000 
walioutoa ili umsaidie katika 
uchaguzi.

  Julai 13, mwaka huu, Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa katika 
uwanja wa ndege wa Naching-
wea, alipokea mchango huo kwa 
niaba ya Rais Magufuli kutoka 
kwa wazee hao. 

Akitoa salamu hizo kwa niaba 
ya Rais Magufuli jana katika 

uwanja wa ndege wa Naching-
wea, Majaliwa alisema Rais ame-
farijika sana kwa mchango huo. 

“Rais amesema aliniona waka-
ti napokea salamu kutoka kwa 
wazee hapa uwanja wa ndege 
Nachingwea, mkanikabidhi 
mchango kwa ajili yake. Ana-
washukuru sana na salamu zenu 
amezipokea kwa mikono miwi-
li,” alisema. 

Waziri Mkuu alisema Rais 
Magufuli anawashukuru kwa 
kupata wazo hilo na akawataka 
waendelee na majukumu yao 
na kuahidi kuzunguka maeneo 

yote nchini ili kuwapa mrejesho 
wa utekelezaji wa Ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 
2015 - 2020. 

Akizungumzia mchakato wa 
kura za maoni ndani ya CCM, 
Majaliwa aliwapongeza  wana 
CCM waliojitokeza kwa wingi 
kuomba ridhaa ya kuteuliwa 
kuipeperusha bendera ya CCM 
katika mchaguzi mkuu ujao na 
kuwataka wataka   waendelee 
kuwa wamoja.  

“Endeleeni kuwa wamoja hata 
baada ya mchakato wa kumpata 
mgombea mmoja wa kupeperu-

sha bendera ya CCM kukamilika 
na ninawasihi wote muungeni 
mkono mgombea huyo ili ku-
jenga mshikamano na kukipa 
chama ushindi,” alisema.

Majaliwa alisema hayo baada 
ya kubaini kuwa miongoni mwa 
wananchi waliojitokeza kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Naching-
wea kumuaga wakati akitoka Ru-
angwa kurejea Dodoma ni wana 
CCM waliojitokeza kuomba 
ridhaa ya chama kwa nafasi ya 
ubunge na ambao wamemaliza 
mchakato wa awali wa kupigiwa 
kura.

JPM awashukuru wazee kumchangia 100,000/-

Na Zuwena Shame, 
IRAMBA

W
IMBI la mimba 
za utotoni lime-
kuwa tatizo kwa 
baadhi ya wa-

nafunzi wa kike kuwa moja ya 
chanzo cha kukatisha ndoto 
zao kielimu na kimaisha.

Wakati wa likizo ndefu ya 
ugonjwa wa corona katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iramba, 
mkoani Singida, tatizo hilo liliji-
tokeza hasa kwa wanafunzi wa 
shule za sekondari.

Wilaya ya Iramba ina shule 
za sekondari za serikali zipata-
zo 22 na binafsi mbili na tatizo 
la ujauzito mara nyingi hutokea 
kwa shule za sekondari.

Baada ya serikali kufungua 
shule zote nchini mwishoni 
mwa mwezi ulipita, changamo-
to ya ujauzito kwa wanafunzi 
wa kike ilionekana wilayani 
humo.

Uchunguzi wa Nipashe uli-
ofanywa kwa wiki mbili katika 
shule mbalimbali za sekondari 
wilayani humo, umegundua 
kuwa zaidi ya wanafunzi saba 
walikutwa na ujauzito baada ya 
likizo ya corona na wanne kati 
yao ni kutoka shule moja.

Akizungumza na Nipashe, 
Mkurugenzi Mtendaji wa man-

ispaa hiyo, Linno Mwageni, 
alikiri kuwa tatizo la mimba 
kwa wanafunzi hasa shule se-
kondari lipo na hivyo kume-
kuwa na mikakati endelevu 
mojawapo ikiwa ni kuwapima 
mimba wasichana baada ya ku-
fungua shule.

Mwageni alisema lengo la 
zoezi hilo ni kutaka kujua kiasi 
cha tatizo na kuchukua hatua 
stahiki jinsi ya kuwasaidia wa-
sichana wilayani humo kwa ku-
wapa elimu ya athari za mimba 
wakiwa wanafunzi.

Kadhalika, Mwageni alisema 
kuwasuala hilo litasaidia ku-
chukua hatua za kisheria kwa 
watakaobainika kuwa wahusi-
ka wa mimba hizo kutokana 
na kuharibu ndoto za baadaye 
na malengo wa wanafunzi wa 
kike.

Mwageni alisema kuwa wa-
nashirikiana na walimu wakuu 
wa shule hizo kwa kuwapima 
wanafunzi mimba kwa siri na 
baadaye kushirikiana na jeshi 
la polisi kwa ajili ya kuwa-
chukulia hatua za kisheria wa-
husika wa mimba hizo.

Alisema kuwa baada ya 
likizo ya ugonjwa wa corona, 
zoezi la kuwapima mimba wa-
nafunzi wa kike ni la lazima 
kwa kuwa likizo ilikuwa ndefu 
na ili kubaini changamoto 

hiyo ni vyema kuwaangalia na 
kuchukua hatua za tahadhari 
kwa likizo zingine zijazo.

“Likizo ya corona imekuwa 
ndefu na tangu tumefungua 
shule tumeshaaza kuwapima 
wafunzi wa kike mimba ili ku-
jua hatua stakihi za kuchukua. 
Likizo ya corona imeleta shida 
kwa upande wa elimu hasa wa-
sichana alisema Mwageni.

Aliongeza kuwa serikali im-
ekuwa ikikosa ushirikiano ku-
toka kwa wazazi wa wanafunzi 
wanaokutwa na mimba na 
hivyo kukosa nguvu ya ku-
chukua hatua za kisheria na 
namna ya kutatua tatizo hilo.

Alisema kuwa baadhi wazazi 
wakishajua watoto wao wana 
ujauzito huwatorosha na wen-
gine kufanya kama biashara 
na wahusika wa mimba hizo 
kwa kuwapa fedha au ahadi za 
ndoa.

“Zoezi hili tunafanya kwa siri 
kubwa kwani mara nyingi baa-
dhi ya wazazi wanapogundua 
kuwa binti zao wana ujauzito 
huwatorosha na kuelewana 
na wahusika wa mimba hiyo, 
hivyo upande wetu tunakosa 
nguvu za kuendelea kufatilia 
kesi hiyo,” alisema.

Alisema kuwa zoezi hilo 
hufanyika kwa ushirikiano wa 
viongozi wa wilaya, maofisa 

elimu, walimu wakuu, jeshi la 
polisi na zahanati zilizopo ka-
ribu na shule.

Alipoulizwa kuhusu idadi 
ya wanafunzi waliokutwa na 
ujauzito tangu kuanza kwa 
zoezi hilo, Mwageni alisema 
kuwa takwimu sahihi zitatole-
wa mwishoni mwa mwezi huu.

Ofisa elimu (Sekondari) wa 
wilaya hiyo, Mwanjala Godfrey, 
alisema tatizo la mimba kwa 
wanafunzi wa kike limekuwa 
haliishi kutokana na baadhi ya 
tamaduni na  wazazi kuwa na 
malezi mabaya na kuwaficha 
watoto wao.

“Tamaduni na malezi ya 
wazazi zinachangia suala hili 
kwa namna moja au nyingine, 
wanafunzi wanapokuwa shu-
leni walimu wanatimiza wajibu 
wao wa kuwaangalia na kuwa-
bana wasijiingize kwenye mas-
uala ya ngono ila wanapokuwa 
likizo ndio wanakopata ujauzi-
to,” alisema Godfrey.

Vilevile, alisema likizo ya 
corona imewafanya waweke 
mkazo thabiti kwenye zoezi la 
upimaji mimba kwa kuwa wa-
nafunzi walikaa nyumbani kwa 
muda mrefu ikilinganishwa na 
likizo zingine.

Alisema kuwa wanafunzi 
wengi wanaokutwa na mimba 
ni kidato cha pili na tatu.

Likizo ya corona ilivyoibua 
wanafunzi wenye ujauzito 

xxx

TAKUKURU 
yawanoa
watumishi 
Manispaa
Na Friday Simbaya, IRINGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Iringa 
kwa kushirikiana na Shirika la Konrad 
Adeneur Stiftung (KAS) la Ujerumani, 
imeendesha mafunzo kwa baadhi ya 
watumishi wa serikali za mitaa wa 
Manispaa ya Iringa.

Katika mpango huo, zaidi watumishi 
wa serikali za mitaa 40 wamepatiwa 
mafunzo katika mada mbalimbali 
zikiwamo rushwa na maadili, makosa 
ya rushwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(PCCA) Na. 11 ya mwaka 2007, vitendo 
vya rushwa katika uchaguzi, juhudi za 
serikali katika kudhibiti rushwa nchini, 
ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali 
za umma (PETS) na wajibu na ulinzi 
wa mwananchi katika kupambana na 
rushwa.

Akizungumza na jana wakati wa 
mafunzo hayo, Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Iringa, Mweli Kilimali, alisema 
lengo la mafunzo hayo ni kuwajengea 
uelewa  watumishi wa mamlaka za 
serikali za mitaa, hususani Manispaa 
ya Iringa kuhusu  mapambano dhidi ya 
rushwa.

Kilimali alisema rushwa ni tatizo 
la kidunia lenye madhara  kwa taifa 
na kuongeza kuwa inaua demokrasia 
na kuangamiza utawala wa sheria na 
kusababisha ukiukwaji wa haki za 
binadamu.

Pia alisema rushwa ni chanzo kimo-
jawapo cha matumizi mabaya ya rasili-
mali za umma, utoaji wa huduma duni 
kwa umma na kuchangia kuongezeko 
kwa vitendo vya uhalifu na vitendo 
vingine vinavyoathiri usalama wa nchi.

Alisema kuwa ukiukwaji wa maadili 
kwa watumishi pamoja na mmomo-
nyoko wa maadili wa jamii ndicho 
chanzo kikuu cha kuongezeka kwa 
vitendo vya rushwa na kusababisha 
utekelezaji wa miradi mbalimbali chini 
ya kiwango.

Naye Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Iringa, Hamid Njovu, alizipongeza 
TAKUKURU na KAS kwa kuaandaa 
mafunzo hayo muhimu ya kujenga 
uwelewa wa watumishi wa mamlaka 
za serikali za mitaa kuhusu elimu ya 
mapambano dhidi ya rushwa.

Alisema vitendo vya rushwa katika 
manispaa vimepungua kutokana na 
jamii kuwa na elimu juu ya rushwa.

Njovu alisema kumekuwapo na 
malalamiko ya vitendo vya rushwa lak-
ini kutokana na kuwapo kwa kamati za 
kudhibiti uadilifu na kupitia mafunzo 
yanayotolewa na taasisi ya kuzuia na 
kupambana na rushwa kumepunguza 
vitendo hivyo.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa KAS, 
Damas Nderumaki, ambaye pia ni 
Meneja Mradi wa Tuungane Kutetea 
Haki, alisema TAKUKURU iliingia 
makubaliano na (KAS) kushirikiana 
katika kuelimisha na kuhamasisha ush-
iriki wa wananchi na serikali za mitaa 
katika kupambana dhidi ya rushwa.

Alisema mafunzo kwa watumishi wa 
serikali yataboresha utendaji kazi kwa 
na hatimaye  kupunguza vitendo vya 
rushwa katika jamii, kuboresha hudu-
ma kwa jamii, kupunguza umasikini na 
kuwepo kwa maendeleo endelevu.

Mwezeshaji Mariam Tambwe, akiendesha semina kwa wafanyabiashara wanawake wa nje ya mipaka ya Tanzania iliyoandaliwa 
na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA
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Na Frank Kaundula, 

MOROGORO

WATU wenye ulemavu 
wametakiwa kutumia vizuri 
fursa zilizipo ambazo zime-
kuwa zikitolewa na seri-
kali katika nyanja mbalimbali 
kama vile kuanzisha vikundi 
vya ujasiriamali ili kujikwa-
mua kiuchumi. 

Mwenyekiti wa Chama 
cha Wanawake na Watoto 
wenye  Ulemavu Tanzania,  
Nuru Awadhi, alisema hayo 
jana wakati wa semina ili-
yoandaliwa na Shirikisho 
la Vyama vya Watu wenye 
Ulemavu Tanzania (SHIVYA-
WATA) mjini hapa.

“Serikali imekuwa ikitoa 
mikopo kwa makundi mbal-
imbali likiwamo kundi la 
wenye ulemavu, hivyo nap-
enda kutoa rai yangu kwenu 
kwamba mnatakiwa kuzitumia 
vizuri fursa hizo ili kujipatia 
kipato cha kutosha,” alisema.

Awadhi alisema kitendo 
cha wenye walemavu kuwa 
na makundi mbalimbali ya 
ujasiriamali ni jambo zuri kwa 
kuwa inasaidia kuwa na vige-
zo vya kupata mikopo kutoka 
kwenye taasisi za kifedha na 
kuwawezesha kuwa na mitaji.

SHIVYAWATA, alisema ime-
amua kutoa semina ili kuwae-
limisha wenye ulemavu nchini 
hususani mkoa wa Morogoro 
kutambua umhimu wa kuzitu-
mia vizuri fursa zinazotolewa 
na serikali.

Alisema endapo watu we-
nye ulemavu nchini watazitu-
mia fursa vizuri zinazotolewa 
na serikali ya Rais Magufuli 
watanufaika kiuchumi kupitia 
miradi mbalimbali ya ujasiri-
amali kitendo kitakachowa-
fanya wauondoe utegemezi.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Watu Wenye Ualbino Tanza-
nia (TAS) Mkoa wa Morogoro, 
Hassan Mikazi, aliishukuru 
serikali kwa kuwatazama 
walemavu hususani watu 
wenye ualbino na kusema 
watahakikisha wanazifanyia 
kazi fursa zote.

Alisema lengo la chama 
chake ni kutaka kuona wa-
najikwamua kiuchumi kupitia 
fursa zote zilizopo na zitaka-
zoendelea kujitokeza hivyo 
watahakikisha wanashiriki 
kikamilifu ili kuweza kupun-
guza changamoto mbalimbali 
zinazowakabili wao.

Naye Ofisa Maendeleo ya 
Jamii Mkoa wa Morogoro, 
Saada  Mustapha, alisema 
anatekeleza sera elekezi 
ambazo zimekua zikiwasaidia 
walemavu katika vikundi 
vyao ambapo amewataka 
kujitokeza kuwania nafasi 
mbalimbali za uongozi.

Wenye ulemavu 
watakiwa 
kutumia fursa

Meneja Mawasiliano wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), Everlasting Lyaro (kulia) na Meneja wa 
Majitaka, Joyce Mwanjee (kushoto), wakitoa ufafanuzi kuhusu usajili wa magari ya majitaka unaoendelea kwa mmoja wa dereva wa magari 
hayo aliyefika katika mabwawa ya Vingunguti, jijini Dar es Salaam jana,   kwa ajili ya kusajiliwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NGO zatakiwa kuendesha miradi yenye tija

Na Joseph Mwendapole

W
AKALA wa Uagi-
zaji Mafuta Pamo-
ja  (PBPA), umese-
ma kuna akiba 

ya kutosha ya mafuta nchini na 
kuwataka Watanzania wasitarajie 
kuona upungufu kutokana na mi-
fumo thabiti waliyoweka.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
PBPA, Erasto Mulokozi, alisema 
hayo jana alipokuwa akizungum-
zia mafanikio na changamoto tan-
gu kuanzishwa kwa mfumo huo 
mpya wa kuagiza mafuta mwaka 
2015. Alisema wamekuwa waki-
fuatilia kwa karibu matumizi ya 
mafuta kila siku na akiba iliyopo, 
hivyo suala la uhaba wa nishati 
hiyo haliwezi kutokea kwa mfumo 

waliojiwekea wa ufuatiliaji.
Mulokozi alisema hata maneno 

yaliyotokea hivi karibuni kwamba 
baadhi ya mikoa ilikuwa na upun-
gufu wa mafuta, ulikuwa uzushi 
na hila za baadhi ya waagizaji na 
ndiyo sababu Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) iliingilia kati na kuli-
maliza. Alisema kanuni inataka 
kila kampuni ya mafuta iwe na 
akiba ya kujiendesha kwa siku 15 
mbele lakini    PBPA imekwenda 
mbali zaidi kwa kuweka hadi siku 
40 ili kuhakikisha mafuta ya akiba 
yanakuwapo hata meli yenye she-
hene mpya ikichelewa.

“Meli kutoka mashariki ya kati 
ambako asilimia 70 ya mafuta 
yetu tunayatoa huko inatumia 
wastani wa siku 10 au 14 kutege-
mea na hali ya hewa. Sasa huwezi 

kujua kitakachotokea ndiyo saba-
bu tunajitahidi kuweka akiba ya 
muda mrefu,” alisema Mulokozi

“Mafanikio mengine ni kwamba 
hivi sasa tunajua mwezi Agosti na 
Septemba ni kiasi gani cha mafuta 
kinatarajiwa kuingia nchini la-
kini zamani haikuwa hivyo kwani 
ulikuwa huwezi kujua kiasi cha 
mafuta kinachotarajiwa kuingia 
nchini mpaka siku yatakapofika,” 
alisema Mulokozi alisema mafani-
kio mengine ni kuanzishwa kwa 
sehemu zingine za kupokelea 
mafuta kutoka moja iliyokuwepo 
kabla ya mwaka 2015 hadi kufikia 
tatu ambazo ni Dar es Salaam, 
Tanga na Mtwara.

Alisema zamani ilitegemewa 
Kurasini Dar es salaam tu kama 
sehemu ya kupokelea shehena 
ya mafuta jambo ambalo ni hatari 

kama ikitokea dharura kwani she-
hena haitaweza kupakuliwa na 
kusababisha taharuki.

Mulokozi alisema nchi jirani 
za Zambia, Malawi, DRC, Rwanda 
na Burundi zimefurahishwa na 
mfumo huo na zinapitisha mafuta 
yake Tanzania.

“Zamani asilimia 20 mpaka 30 
ya mafuta tuliyokuwa tukiagiza 
yalikuwa ya nje ya nchi (on transit 
cargo) lakini kwa sasa yanayopita 
nchini yameongezeka hadi kufikia 
asilimia 49 wakati asilimia 55 ni ya 
matumizi ya hapa nchini,” alisema 
Mulokozi Alisema shughuli nyingi 
za kiuchumi zinategemea zaidi 
mafuta hivyo mamlaka hiyo muda 
wote inatakiwa kuwa macho ku-
fuatilia kujua kiasi cha mafuta 
kinachotumika, kilichopo na kina-
chotarajiwa kuwasili nchini.

Watanzania waondolewa hofu kuadimika mafuta

Na Mwandishi Wetu, 
MUFINDI

MWENYEKITI wa Bodi ya Ura-
tibu wa Mashirika yasiyo ya kiseri-
kali Dk. Richard Sambaiga, ameya-
taka mashirika yasiyo ya kiserikali 
kuhakikisha miradi wanayoifanya 
inawaongezea tija wananchi.

Dk. Sambaiga aliyasema hayo 
wilayani Mufindi, Iringa wakati 
akikagua utekelezaji wa miradi 
ya kilimo, ufugaji na mpango wa 
matumizi bora ya ardhi inayofany-
wa na Shirika la PELUM Tanzania 
katika vijiji vya Kipanga na Lilon-
gole.

“Kuna umuhimu kwa hawa wa-
nanchi wanaofanya kilimo au ufu-
gaji wafanye kwa namna ambayo 
itawaongezea tija, kuliko kuona 
wanatumia nguvu nyingi, lakini 
tija kidogo,” alisema Dk. Sambai-

ga.
Alisisitiza mwenendo wa ma-

shirika kuripoti kazi walizofanya 
na kufanikiwa, ziendane na 
kuongeza ufanisi katika utendaji 
kazi ili miradi hiyo iwe mfano na 
kuhamasisha wengine kujiunga.

“Tuongeze vipengele vya ku-
wezesha utaalamu wa kilimo na 
ufugaji uwe wa kisasa ili kuongeza 
tija na miradi hiyo iwe ni mfano,” 
alisema.Naye Msajili wa Mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali, Vickness 
Mayao, aliyataka mashirika hayo 
kutoa taarifa mara kwa mara kwa 
wananchi kuhusu kazi zao na 
kuboresha majukumu wanayoya-
fanya.

“Bado tunahimiza mashirika 
kutekeleza majukumu yao kwe-
nye eneo walilosajili, wanaweza 
kuongeza thamani ya miradi yao 
bila kuathiri lengo lao,” alisema 

Mayao.
Akiwasilisha taarifa ya mradi 

huo, Mratibu wa shirika hilo, Do-
nati Senzia, alisema, shirika kwa 
kushirikiana na Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi, inatarajia kupi-
ma mashamba zaidi ya 500 ili wa-
nanchi hao wapewe hati na ardhi 
ili kuwanufaisha kiuchumi.

“Tuliona kwenye mradi huu 
tusiishie tu kupima bali tuangalie 
ardhi itawanufaishaje wananchi 
kiuchumi hasa kwa kinamama,” 
alisema Senzia.

Naye Ofisa Ardhi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mufindi, Si-
mon Mbag, amesema wanashiriki-
ana na mashirika mbalimbali 
kuhakikisha wananchi wananu-
faika na ardhi kwa kuwapimia na 
kubainisha matumizi ya ardhi.

Baadhi ya wanufaika wa vijiji 
hivyo wameelezea kufurahishwa 

na PELUM hususani kupata elimu 
ya kumiliki na kuitumia ardhi kwa 
manufaa na kupunguza migogoro 
ya ardhi kwa kiwango kikubwa.

Hata hivyo, wananchi wengi 
waliomba serikali kwa kushiriki-
ana na NGO kuwasaidia kutatua 
kero ya barabara na maji ili ku-
wawezesha kujikita katika kilimo.

“Kipaumbele kwetu ni barabara 
kwa kuwa hata haya mazao hatu-
wezi kuyafikisha kwenye masoko, 
barabara yetu inapitika katika 
msimu mmoja tu, wakati wa mvua 
hatuwezi kufika mjini,” alisema 
mmoja wa wanakijiji.

Ziara ya ukaguzi wa kazi za ma-
shirika yasiyo ya kiserikali inaku-
sudia kujiridhisha dhidi ya taarifa 
zinazowasilishwa katika Ofisi ya 
Msajili na thamani halisi ya fedha 
zilizotumika katika maeneo ya 
mradi.

Na Mwandishi Wetu, MUFINDI

MWENYEKITI wa Bodi ya Ura-
tibu wa Mashirika yasiyo ya kiseri-
kali Dk. Richard Sambaiga, ameya-
taka mashirika yasiyo ya kiserikali 
kuhakikisha miradi wanayoifanya 
inawaongezea tija wananchi.

Dk. Sambaiga aliyasema hayo 
wilayani Mufindi, Iringa wakati 
akikagua utekelezaji wa miradi 
ya kilimo, ufugaji na mpango wa 
matumizi bora ya ardhi inayofany-
wa na Shirika la PELUM Tanzania 
katika vijiji vya Kipanga na Lilon-
gole.
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Mradi wafuta Km. 5 safari za maji, 
maisha mapya hawakutani na fisi

afya

Walifuata maji 
safi na salama 
kwenye kijiji 
jirani cha Ikuli-
lo na ndipo 
palipopatikana 
mikasa ya ku-
kutana na fisi.

Na Marco Maduhu, Shinyanga

U
NAPONZUGUMZA leo 
na wanakijiji wa Uzon-
gole ndani ya Manispaa 
ya Shinyanga, wana 

mengi kuhusiana na maji shida ya 
maji.

Mara baada ya kuzinduliwa 
mradi wa maji kijijini humo, ku-
tokana na huduma ya maji kupa-
tikana umbali mrefu, waathirika 
wakuu kinamama waliofunga sa-
fari za alfajiri, kuanza mchakato 
wa kilomita kadhaa, hadi saa tatu, 
ilikuwa hoihoi.

Hapo kuna simulizi za ziada za 
ugomvi wa wanandoa, kukutana 
na fisi wa Shinyanga, hata maofisa 
wanyamapori wanaopata tabu 
kuwanasa, pindi wanaporipotiwa 
malalamiko, nao huishia katika 
matatizo.  

Kuzinduliwa mradi huo wa maji 
kijijini Uzongole, leo inabaki kuwa 
kinachoitwa na wasomi wa lugha 
“ya wakati uliopita.” Sera ya Maji 
kitaifa inawataka watu kuwa nayo 
katika umbali usiozidi mita 400.

Mtazamo mkuu wa kinamama 
katika hafla hiyo ya uzinduzi ni 
hoihoi, chereko na nderemo ili-
yowatawala uzinduzi miezi mich-
ache, maana hao ndio waathirika 
wakuu wakiwajibika wanahakiki-
sha maji yanakuwapo ndani ya 
makazi muda wote.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Uzon-
gole, Peter Ngwatu, anasema 
wakazi wa kijiji hicho wapatao 
3,378, kwa miaka mingi wam-
etaabika kufuata maji umbali 
mrefu.

“Tunashukuru sana kuzin-
duliwa mradi huu wa maji safi 
na salama hapa kijijini kwetu na 
umetupatia kiburi hata kuitisha 
mikutano ya hadhara.

umbali mrefu,” anasema Dotto.
Regina Msabila, anaelezea shida 

na athari za muda zilizowafikia, 
walichoka zaidi hata kuwarudisha 
nyuma kimaendeleo.

Anarejea kipindi cha kiangazi, 
jumuiya ilipata tabu kubwa ya vy-
anzo vya maji hata wakataabika, 
hata katika sababu zinazoambat-
ana nazo.

“Tunashukuru sana kuzin-
duliwa mradi huu wa maji safi 
na salama hapa kijijini kwetu na 
umetupatia kiburi hata kuitisha 
mikutano ya hadhara.

“Sababu awali tulishindwa 
kufanya hivyo, kwa kuogopa ku-
ulizwa maswali ya lini tutawaon-
dolea wananchi changamoto ya 
ukosefu wa maji safi na salama,” 
anasema Ngwatu.

Mradi huo umegharimu Sh. 
milioni 88.8 na Ruwasa imechang-
ia Sh. milioni 50.4; Shuwasa 
Sh.milioni 31.6; na nguvu za wa-
nanchi Sh. milioni 6.7.

“Lengo kuu la kutekeleza miradi 
hiyo ya maji vijijini ni kutekeleza 
Sera ya Maji ya Mwaka 2002, 
kwamba wananchi wa kijijini wa-
napaswa kupatiwa maji safi na 
salama kwa asilimia 85,” anasema 
Nkopi.

Mkurugenzi wa Shuwasa, Flavi-
ana Kifizi, anasema: “Kutokana na 
mradi huu wa maji safi na salama 
kuwa hapa kijijini kwenu Uzon-
gole, naombeni sasa mlipie pesa ili 
tuje tuwavutie maji hadi majum-
bani kwenu, ili mpate kufaidika 
nayo vizuri muwe na maji ndani 
na siyo kubeba tena kichwani ili 
tumtue ndoo kichwani mwan-
amke.”

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, anawataka wa-
nanchi wa kijiji hicho cha Uzogole 
kuitunza miundombinu ya mradi .

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mbokeo (kulia), akimtwisha ndoo ya maji kichwani   
Kibibi Elias, baada ya kuzindua mradi wa maji safi na salama kutoka Ziwa Victoria,  katika kijiji 
cha Uzongole, Manispaa ya Shinyanga. PICHA: MARCO MADUHU

Wadau wanaonusuru
wachimba madini 
madhara zebaki

Hii ndio maana ya shinikizo
la damu, yake yaliyojificha

Ukurasa 14

Namna ulivyo
uzazi, idadi ya watu

inavyoshuka duniani
Ukurasa 13

Ukurasa 12

“Sababu awali tulishindwa 
kufanya hivyo, kwa kuogopa ku-
ulizwa maswali ya lini tutawaon-
dolea wananchi changamoto ya 
ukosefu wa maji safi na salama,” 
anasema Ngwatu.

Kaimu Meneja   Wakala wa Us-
ambazaji Maji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (Ruwasa) Wilaya 
ya Shinyanga, Emmanuel Nkopi, 
anasema mradi wa maji safi na 
salama kijiji walianza kuutekeleza 
Februari 5, mwaka huu kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Maji na Us-
afi wa Mazingira Mjini Shinyanga 
(Shuwasa) na ulikamilika Mei 6.  

Agnes Dotto, ni mwanamama 
anayeishi kijijini Uzongole, anase-
ma kabla ya kuzinduliwa mradi 
walikuwa wakifuata maji katika 
kijiji jirani cha Ikulilo, umbali wa 
kilomita tano.

Mama huyo anasema, walilazi-
mika kufuata maji safi na salama 
kwenye kijiji jirani cha Ikulilo na 
ndipo palipopatikana mikasa ya 
kukutana na fisi.

“Tunafurahi sana kuzinduliwa 
mradi wa maji safi na salama hapa 
kijijini kwetu, tena maji kutoka 
Ziwa Victoria, ambayo yatatuon-
dolea matatizo ya kufuata maji 
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Wadau wanaonusuru wachimba 
madini kutoka madhara zebaki

afya

Ndivyo ilivyo, kazi ya uchenjuaji dhahabu kwa kutumia zebaki. PICHA: MTANDAO

Lengo la 
kampuni ni 
kuwasaidia 
wachimbaji 
wadogo wa 
madini ya 
dhahabu 
waondokane 
na uchimbaji 
ambao siyo 
salama kwa 
afya zao, 
kutokana na 
kutumia vi-
faa duni na 
kemikali ya 
zebaki ku-
kamatia dha-
habu ambayo 
siyo salama 
kiafya.

Na Marco Maduhu, aliyekuwa 

Geita

U
NAPOTAJA zebaki, hiyo 
ni kemikali maarufu in-
ayotumiwa na wachim-
baji wadogo wa madini 

ya dhahabu kwa ajili ya kukamata 
dhahabu wakati wa kuichenjua 
kwenye mchanga wenye madini 
hayo.

Ufundi wake ni kwamba kemi-
kali inawekwa kwenye karai lenye 
mchanga wa madini ya dhahabu 
na maji kwa ajili ya kukorogwa kwa 
mikono, ili iweze kukamata dha-
habu.

Kinachoelezwa katika misingi ya 
afya kuwa hatari, ni pale itakapo-
penya mwilini mwa mwanadamu, 
huku kukiwapo maelezo wachim-
baji madini wadogo wengi hawa-
zingatii usalama huo, pindi wan-
apowajibika kuchenjua zebaki.

Miongoni mwa zana kinga ana-
zozitaja ni vifaa kinga kama vile 
kofia ngumu, nguo maalumu, viatu 
ya usalama kinga za mkono - glovu.

Inaelezwa kwamba, hali ya 
kutovaa vifaa kinga hivyo hatari 
iliyopo ni kwa wahusika wanapo-
patwa na michubuko, wanaingia 
katika hatari ya uwezekano mkub-
wa zebaki kuingia mwilini na ku-
waletea madhara kiafya.

Ni aina ya tatizo na madhara yali-
yotokea katika mji mmoja nchini 
Japan mwaka 1956, wafanyakazi wa 
kiwanda cha maji taka waliathirika 
na kemikali na zebaki.

Historia inaonyesha waliugua 
ugonjwa huo uitwao Minamata, wa-
fanyakazi walioathirika na ugonjwa 

huo,walipatwa na homa kali, kifafa 
na kuharibika figo, hata kupoteza 
kumbukumbu haraka, hali iliyo-
sababisha kuwapo vifo vya haraka.

ZIARA GEITA
Mwaka huu Nipashe ilizuru mi-

godi ya madini dhahabu, iliyopo 
mkoa wa Geita na kupata ushuhuda 
wa ukiukaji wa kanuni hizo za afya, 
ukamataji zebaki pasipo kujali ka-
nuni na miongozo ya kiafya.

Hadi sasa sehemu kubwa 
ya wachimba migodi midogo 
wanatumia kemikali zebaki 
na kati yao kuna idadi kubwa 
ya wasiotumia vifaa kinga 
vinavyosaidia kuwaepusha na 
madhara ya zebaki mwilini.

Katika ziara yake wilayani Mbog-
we, Geita, Nipashe ilishuhudia 
kampeni ya kampuni moja ya wa-
zawa imeanza mikakati kusaidia 
wachimbaji wadogo wao ndokane 
na matumizi hayo ya zebaki.

Juma Mgoja, Meneja wa kampuni 
hiyo anasema baada ya kuona uki-
ukwaji huo wa kanuni za kiafya 
katika kampuni hiyo, wachimbaji 
hao wadogo wamebuni mbadala 
unaoweza kutumika kukamata dha-
habu pasipo kutumia kemikali.

Anasema walianza na utafiti kwa 
mradi unaowakusudia wachimbaji 
wadogo kuacha kutumia zebaki na 
watakuwa wakiwakopesha vifaa 
kupitia vikundi na akabainisha mra-
di huo utawafikia wachimbaji wote 
wa mkoa Geita.

“Matarajio ya kampuni yetu ni 
kuona wachimbaji wadogo wa ma-
dini ya dhahabu mkoani Geita, wa-
naondokana na matumizi ya kemi-
kali ya zebaki kukamata dhahabu.

kuwabadilisha taratibu.
“Serikali inafahamu kabisa mad-

hara ya matumizi ya zebaki wakati 
wa kukamata dhahabu, lakini 
tukisema leo tuzuie kabisa matumi-
zi ya zebaki nadhani tutaathiri sek-
ta ya uchimbaji kwa sababu zebaki 
ina gharama ndogo na rahisi kupa-
tikana.

“Ndio maana tunaendelea kush-
irikiana na mashirika na kampuni 
mbalimbali, ili kuwasaidia wachim-
baji hawa wadogo wa madini ya 
dhahabu kuondokana na matumizi 
ya zebaki, pamoja na kuvaa vifaa 
kinga wakati wa uchimbaji madini 
ili kulinda usalama wao,” anasema 
Mapunda.

Saidi Kweji, mmiliki wa eneo 
la uchimbaji dhahabu, wilayani 
Mbogwe, anakiri kutambua mad-
hara ya kutumia zebaki katika ku-
kamatia madini dhahabu, lakini wa-
nashindwa kuepuka, kwa sababu 
ya kukosa mbadala.

 “Tunaipongeza kampuni hii in-
ayotaka kutusaidia sisi wachimbaji 
wadogo kutupatia vifaa vya kisasa 
vya uchimbaji madini,” anasema 
Kweji, akiongeza kwa lugha ya ta-
hadhari:

 “Pamoja na kuondokana na 
matumizi ya zebaki ambayo ni ha-
tari kwetu, lakini kutokana na haku-
na njia zingine mabadala kuwa za 
gharama, ikatubidi tuendelee kui-
tumia tu licha ya kujua ina madhara 
kiafya.” 

Japhet Ntelezu, ni mchimbaji 
dhahabu wa wilayani Mbogwe, 
analia ukosa mbadala wa nyenzo za 
kazi kazi yao hiyo, ndiyo inawatesa 
kuingia katika madhara hayo ya 
kiafya, hata kuhatarisha afya zao 
kimaisha.

Viongozi Mkoa
Martha Mkupas, ni Mkuu wa 

Wilaya ya Mbogwe, anaunga mko-
no mradi huo unaolenga kuwa-
saidia wachimbaji wadogo madini 
ya dhahabu, waondokane na ku-
kamata zebaki ambayo ni hatari 
kwa afya zao.

Anawaelimisha wachimbaji kwa 
kauli: “Lengo la kampuni ni kuwa-
saidia wachimbaji wadogo wa ma-
dini ya dhahabu waondokane na 
uchimbaji ambao siyo salama kwa 
afya zao, kutokana na kutumia vifaa 
duni na kemikali ya zebaki kukama-
tia dhahabu ambayo siyo salama 
kiafya.”

“Kemikali hii ya zebaki, pia huwa 
haikamati dhahabu yote bali ni asil-
imia 30 hadi 40. lakini wakitumia 
vifaa vya kisasa kukamatia dha-
habu kutoka kwenye kampuni hiyo 
watakuwa wakikamata dhahabu 
kwa asilimia 100 na hatimaye kui-
nuka kiuchumi,”anaongeza.

Mkuu wa mkoa wa Geita Robert 
Gabriel, anasema serikali ya mkoa 
huo inafurahia kuona kampuni 
inayotoa msaada kwa vikundi vya 
wachimbaji wadogo wa madini wa-
takaowapatia vifaa vya kisasa kue-
ndesha shughuli zao, huku wakiwa 
salama.

• Shida jibu la ‘mbadala uko wapi?’ • Angalizo; athari kiafya zinatisha

“Watakuwa wakitumia mfumo 
wa mtambo wenye ‘process’ nzima 
wa ukamataji dhahabu bila ya ku-
tumia kemikali yoyote.

 “Vifaa hivi vya kukamata madini 
ya dhahabu bila ya kutumia kemi-
kali yoyote, tutakuwa tunavitoa 
kwenye vikundi kwa kuingia nao 
makubaliano ya asilimia fulani, 
wakiuza madini na sisi kuna asil-
imia yetu hadi pale tukaporudi-
sha gharama zetu za vifaa hivyo,” 
anaongeza.

Aidha, Mgoja anafafanua kuwa 
wanatarajia kuwapatia vifaa kinga 
vya kitaalamu, kwa ajili ya matumizi 
ya kuchimba madini, zikiwamo glo-
vu, mavazi, viatu na winchi la kutoa 
nje mawe yenye madini ya dhaha-
bu, ili kuongeza kasi ya uzalishaji.

Ofisa Madini 
NA Wachimbaji
Ofisa Madini Mkoa wa Geita, 

Daniel Mapunda, anasema seri-
kali na mashirika mbalimbali bado 
wanaendelea kutoa elimu kwa 
wachimbaji wadogo kuhusu mad-
hara ya kutumia zebaki.

Ni elimu inayotolewa kupitia mi-
kutano na warsha mbalimbali, pia 
ushauri kwa watumiaji vifaa kinga 
wakati wa kuchenjua madini, lengo 
ni waishie katika usalama.

Anasema, hadi sasa serikali ime-
shaingia kwenye mkataba wa ki-
mataifa wa kuyaondoa matumizi 
ya zebaki kwa wachimbaji wadogo 
na wahamie mbadala uliopo katika 
uchenjuaji dhahabu.

Mapunda anaeleza njia hizo zina 
gharama kubwa na wachimbaji 
wadogo hawawezi kuzimudu am-
bacho watakifanya, ni kuendelea 
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Hii ndio maana ya shinikizo
la damu, yake yaliyojificha

Mtu 
anaweza 
kuwa na 
tatizo la 
shinikizo la 
damu kwa 
miaka kad-
haa bila ya 
kujitambua 
au kuwa na 
dalili yoyote, 
japo uhar-
ibifu kwenye 
mishipa ya 
damu unaen-
delea wakati 
wote huo.

Na Jackson Paulo

S
HINIKIZO la damu ni hali in-
ayomtokea mtu kwa nguvu 
itokanayo na msukumo wa 
damu dhidi ya kuta za mi-

shipa ya damu  inapokuwa kubwa 
kupita kiasi. Hiyo ndio inayozaa 
kinachojulikana kama ‘presha’

Kwa kawaida moyo husukuma 
damu kuelekea sehemu mbalimbali 
za mwili, hivyo damu inapokuwa in-
asafiri kwenye mishipa husababisha 
nguvu ya msukumo yaani ‘presha’ 
dhidi ya kuta za mishipa ya damu. 
Ni kama maji yanavyosafiri kwenye 
mpira yanapotoka kwenye bomba.

Hali hiyo ni kawaida kwa viumbe 
wenye damu, hivyo si sahihi kuse-
ma mtu ana ‘presha’ maana presha 
(nguvu ya msukumo) ni lazima iwe-
po, kuwezesha damu isafiri na ndio 
maana kuna baadhi ya maeneo ya 
mwili kama shingo, mtu anapogusa 
anauhisi msukumo wa damu. 

Kwa maana hiyo, kila mtu ana 
presha ya damu ila ya kiwango fu-
lani na asiyekuwa na presha ina 
maana amekwishafariki (hakuna 
mskumo wa damu). 

Kwa hiyo, sahihi ni kusema mtu 
ana tatizo la presha ya kupanda au 
presha ipo juu na si ‘ana presha.’ 

Presha ya damu inapimwa kulin-
gana na mambo mawili. Kwanza, ni 
kiasi cha damu kinachosukumwa 
kutoka kwenye moyo kwenda mae-
neo mengine ya mwili.

Pili, kuna uangalizi ya kiwango 
cha nguvu ya ukinzani ‘resistance’ 
damu inachokutana nayo inaposa-
firi ndani ya mishipa ya damu. 

Hiyo ina maana kwamba, kadri 
kiasi cha damu kilichosukumwa 
na moyo kwenda kwenye mishipa 
kinapokuwa kikubwa na kadri mi-
shipa ya damu inavyokuwa mwem-
bamba, ndivyo msukumo au ‘pre-
sha’ unavyozidi kuwa mkubwa.  

VIPIMO
Ili kujua mtu ana tatizo la shini-

kizo la damu, kipimo maalum hu-
fanyika. Presha ya kiwango cha 
kawaida huitwa 120/80 mm Hg. 
Zipo aina kadhaa za presha kulin-
gana na kiwango kinachoonyeshwa 
na kipimo. 

Iwapo presha ya mtu inasoma 
chini ya 120/80, kitaalamu inayajwa 
hali ya kawaida; 121-129/chini ya 80 
ni presha iliyo juu kidogo.

Pia, inapokuwa 130-139/80-89, 
ni shinikizo la damu lililo kwenye 
hatua za awali na inapokuwa katika 
kiwango zaidi ya 140/90 au zaidi hii 
ni shinikizo la damu hatua ya juu.

Wataalamu wanasema, iwapo 
itafika kiwango zaidi ya 180/120 au 
zaidi, hii ni presha ya juu sana na 
mtu anapaswa kumwona daktari 
haraka iwezekanavyo. 

Nini maana ya 120/80 mmHg? 
Namba ya juu yaani 120 huitwa ‘sys-
tolic blood pressure.’ Maana yake ni 
kiwango cha msukumo ‘presha’ am-
bacho damu husababishwa kwenye 

mishipa ya damu safi moyo unapo-
dunda au kusukuma damu. 

Namba ya chini mfano 80, huitwa 
kitalaamu ‘diastolic blood pressure’ 
ikimaanisha kiwango cha msukumo 
wa damu unaosababisha mishipa 
ya damu pale moyo unapokuwa 
umepumzika, yaani kati ya pigo 
moja la moyo na jingine.

DALILI ZAKE
Mtu anaweza kuwa na tatizo la 

shinikizo la damu kwa miaka kad-
haa bila ya kujitambua au kuwa na 
dalili yoyote, japo uharibifu kwenye 
mishipa ya damu unaendelea waka-
ti wote huo.

Kwa maana hiyo, watu wengi 
huwa na shinikizo la damu bila ya 
kuonyesha dalili yoyote ile, hata 
kama kipimo kimesoma kuwa pre-
sha ipo juu. 

Ni wachache wanaokuwa na tati-
zo hilo na kuweza kuonyesha dalili 
kama maumivu ya kichwa, kushind-
wa kupumua vizuri, uchovu wa 
kila mara, mapigo yasiyokuwa na 
mpangilio, matatizo ya kuona vizuri 
au kutokwa na damu puani.

Katika kulikabili hilo, mtu ana-
paswa kuhakikisha upimaji pre-
sha yake ni jambo endelevu, njia 
mojwapo muhimu ni kwamba kila 
mara mtu anapohudhuria hospitali.

Na inapotokea, mtu hujahudhu-
ria hospitali,  anaweza kuchukua 
mbadala wa kufanya kipimo cha 
presha walau kila baada ya miaka 
miwili, iwapo ameshafikisha umri 
wa miaka 18 na zaidi. 

Iwapo mtu ana umri zaidi ya 
miaka 40 au kati ya miaka18 na 39 
(lakini yupo kwenye kundi la wenye 
hatari ya kupata shinikizo la damu), 

Ilivyo huduma na matibabu ya shinikizo la damu. PICHA ZOTE: MTANDAO

• Wengi wagonjwa pasipo kujijua • Ya kuzingatia hata wasioumwa
Ahakikishe anafanya kipimo kila 
mwaka.

Iwapo tayari ana tatizo hilo, 
ajenge mazoea ya kumuona daktari 
atakayemshauri afanye kipimo cha 
klia mara  kufuatilia mwenendo wa 
afya yake.

KWANINI SHINIKIZO?
Chanzo kamili cha shinikizo la 

damu hakifahamiki. Lakini, kuna 
hali au vitu vinavyomfanya mtu ku-
pata tatizo hilo. 

Msingi wa chanzo cha shinikizo la 
damu kimejikita weza kuwa kwenye 
makundi mawili. Aina ya kwanza 
huwa ni aina ya msingi yaani ‘pri-
mary.’ Hiyo huhusisha shinikizo la 
damu lisilokuwa na chanzo maal-
um, lakini limejijenga mwilini tara-
tibu na kwa kipindi kirefu.

Aina ya pili inaitwa ‘secondary’ 
inayosababishwa na hali, kitu au 
ugonjwa fulani. Baadhi ya vitu au 
mambo yanayosababisha aina hii 
ya pili, ni pamoja na matumizi ya 
tumbaku, unene au uzito uliopiti-
liza kiwango na kutofanya mazoezi 
ya mwili.

Pia, kuna matumizi ya chumvi 
nyingi kwenye chakula, msongo 
wa mawazo, matumizi makubwa 
ya vileo, umri mkubwa, tatizo la 
kurithi, familia au kuwa na historia 
ya tatizo la shinikizo la damu au 
tatizo sugu la figo. 

Wakati mwingine, ujauzito pia 
huchangia mtu kupata tatizo la 
shinikizo la damu la muda mfupi.

MADHARA YALIVYO
Shinikizo la damu ni hatari kwa 

sababu husababisha moyo kutumia 
nguvu kubwa kusukuma damu 
mwilini, hivyo kuchangia mishipa 
ya damu safi kuwa migumu zaidi (ili 
kustahimili msukumo huo).

Presha inapokuwa juu na kwa 
kipindi kirefu, husababisha mad-
hara mengi kama;shinikizo la moyo; 
kiharusi ‘stroke’; moyo kushindwa 
kufanya kazi; kuta za mishipa ya 
damu safi kudhoofika, kutanuka au 
kuchangia kupasuka.

Aidha, kuna athari za kudhoofu 
mishipa ya damu kwenye figo ku-
tanuka au kupasuka mishipa ya 
damu ya kwenye macho na wakati 
mwingine kupata matatizo ya kum-
bukumbu.

NAMNA KUEPUKA
Ili kuepuka uwezekano wa tatizo 

la shinikizo la damu unapaswa kue-
puka mambo niliyotaja hapo juu 
ambayo husababisa uwezekano wa 
mtu kuweza kupata tatizo hili. 

Baadhi ya mambo hayo ni pamoja 
na; kuepuka matumizi ya tumbaku, 
pia matumizi ya pombe kupitiliza, 
epuka matumizi ya chumvi nyingi 
kwenye chakula, fanya mazoezi ya 
mwili imara kila mara, epuka un-
ene au uzito uliopitiliza, pia epuka 
msongo wa mawazo.

• Mwasiliano baruapepe: jac-
pole@gmail.com
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Namna ulivyo uzazi, idadi ya 
watu inavyoshuka duniani

afya

• Kusini Jangwa Sahara rekodi yaja, Nigeria ‘yawasha taa’ kwa mengi

Wakazi wa Nigeria wakiwa katika maandamano yanayowahusu. PICHA: MTANDAO

Tuna familia 
nyingi sana 
ambazo hata 
haziwezi 
kuwalisha 
watoto wal-
ionao, ukia-
cha huduma 
nzuri za 
matibabu au 
hata kuwa-
patia watoto 
elimu bora, 
kwa hiyo ni 
lazima tu-
zungumzie 
mambo 
haya.

Na Mwandishi Wetu

U
TAFITI uliochapishwa 
katika jarida la kitabibu 
Lancet, unabashiri kush-
uka uwezo wa uzazi du-

niani, hapo kukimaanisha kupun-
gua idadi ya watu ifikapo mwishoni 
wa karne iliyopo.

Aidha, katika baadhi ya nchi 
zikiwamo za Kusini mwa Jangwa 
la Sahara, nako kunatarajiwa 
kutaongezeka wakazi maradufu.

JAPAN
Kunatarajiwa idadi ya watu ku-

pungua kwa zaidi ya nusu kutoka 
milioni 128 waliorekodiwa mwaka 
2017, hadi chini ya milioni 58 mwis-
honi mwa karne iliyopo.

Jarida la Lancet linafafanua 
matarajio ya kuongezeka idadi ya 
watu wenye umri mkubwa zaidi ya 
miaka 100 kwa wastani wa asilimia 
35, ifikapo mwaka 2040 na wakati 
huohuo, kutakuwapo uzazi mdogo.

Wastani unaohitajika kwa maen-
deleo hivi sasa duniani, ni nchi 
kuwa na wastani kila mtu kuwa 
na takriban watoto wawili. Katika 
hilo, Japan iliyokuwa makini dhidi 
ya wahamiaji, hivi sasa inakuwa iki-
legeza sera kwa wahamiaji, ingawa 
sura ya pili kuna madai ya kunyo-
nywa wafanyakazi wahamiaji.

ITALIA
Ripoti inataja zaidi ya nusu ya 

wakazi watapungua, kutoka watu 
milioni 61 mwaka 2017 hadi milioni 
28 mwishoni mwa karne iliyopo.

Utafiti wa Lancet unafafanua 
kama ilivyo Japan, Italia mwaka 

2019 ilikuwa na wazee wengi. Ben-
ki ya Dunia ilibainisha mwisho wa 
karne wazee wenye zaidi ya miaka 
65 watakuwa asilimia 23 ya wakazi 
wote.

Mwaka 2015, serikali alianzisha 
kampeni ya kutoa malipo ya Paun-
di za Kiingereza 725 kwa wanan-
doa, ambayo ni sawa na zaidi ya 
Sh. milioni mbili, lengo ni kuinua 
kiwango cha uzazi nchini humo. 

Hadi sasa, Italia ina idadi ndogo 
ya wakazi katika Muungano wa 
Ulaya na wakati huohuo, takwimu 
za mwaka juzi, ilipata wahamiaji 
157,000.

China 
Mwaka 1979, China ilianzisha 

sera ya kuwa na mtoto mmoja. 
Lengo ni kupunguza kasi ya 
ongezeko la watu, huku kukiwapo 
hofu ya athari zinazoweza kutokea 
katika mipango uchumi. 

Hivi sasa ni nchi yenye idadi 
kubwa zaidi ya wakazi duniani na 
inakabiliwa na kushuka idadi ya 
watu wanaozaa. 

Utafiti kutoka taasisi ya Lancet, 
unabashiri idadi ya watu China 
itaongezeka kwa kiwango cha juu 
cha bilioni 1.4 katika kipindi cha 
miaka minne, kabla ya kuanza 
kupungua hadi milioni 732 itaka-
pofika mwaka 2100. 

Takwimu za nchi hiyo inaeleza 
mwaka jana, kiwango cha uzazi 
kilishuka, kuvuka kiwango kili-
chowahi kushuhudiwa miaka 70 
iliyopita.

Pia, kuna hofu ya kuwapo idadi 
ndogo wenye umri wa kufanya 
kazi, watakaohitaji kusaidia idadi 

kubwa ya wazee wastaafu wataka-
okuwapo. 

Ni hofu iliyoifanya serikali ya 
China mwaka 2015 kusitisha sera 
ya mtoto mmoja na kuruhusu 
watu kuzaa watoto wawili. Ni ma-
badiliko yaliyoongeza viwango 
vya uzazi. Sera ya mtoto mmoja 
imeacha uwiano wa kijinsia kwa 
mujibu wa takwimu za mwaka 
2019, wanaume ni wengi kuliko 
wanawake kwa milioni 30.

Wataalamu wanaeleza kwamba, 
kulegezwa sheria hakujaenda sam-
bamba na msaada wa nyongeza 
kwa familia, ikimaanisha wengi ha-
wakuwa na uwezo wa kulea zaidi 
ya mtoto mmoja. 

IRAN
Taifa la Iran pia linatarajia kush-

uhudia watu kupungua kwa kiasi 
kubwa kufikia mwisho wa karne 
na mageuzi makubwa yame-
shuhudia ongezeko kubwa la watu 
baada ya Mapinduzi ya Kiislamu 
ya Mwaka 1979, ikatekeleza sera ya 
udhibiti wa uzazi. 

Mwezi uliopita, Wizara ya Afya 
ya nchi hiyo ilitahadharisha kasi 
ya kushuka idadi ya watu katika ki-
wango chini ya asilimia moja, haki 
inayokaribisha idadi kubwa zaidi 
ya wazee katika miaka 30 ijayo. 

Nchini Iran, kunaripotiwa ndoa 
na watoto imepungua kwa sehe-
mu kubwa kutokana na hali ngu-
mu ya uchumi.

Katika juhudi za kuinua idadi 
ya watu wake, mwezi uliopita Iran 
iliamua wanaume hawatofungiwa 
uzazi(vasectomies) katika vi-
tuo vya serikali na dawa za kuzuia 

mimba zitatolewa kwa wanawake 
pekee. 

BRAZIL
Brazil imeshuhudia kupungua 

viwango vya uwezo wa kuzaa 
miaka 40 iliyopita, kutoka uwezo 
wastani wa watoto sita kila mwa-
naume mwaka 1960, hadi wastani 
wa mtoto mmoja mapaka wawili.

Utafiti wa Lancet unabashiri 
idadi ya watu Brazil itapungua 
kutoka milioni 211 kwa mujibu wa 
hesabu ya mwaka 2017 hadi chini 
ya watu milioni 164, mwaka 2100.

INDIA
Utafiti wa kitakwimu unaonye-

sha India inatarajia kuipata China, 
nchi yenye idadi kubwa ya watu 
duniani ifikapo mwaka 2100.

Hiyo inachukua nafasi kwa idadi 
iliyopo sasa itapungua kutoka bil-
ioni 1.3 bilioni mwaka 2017 hadi 
chini ya bilioni 1.1 mwishoni mwa 
karne iliyopo. 

Kiwango cha uzazi hivi sasa kiko 
katika wastani wa watoto wawili 
hadi watatu (2.24), kutoka watoto 
watano hadi tisa (5.91) waliozaliwa 
mwaka 1960.

Waziri Mkuu Narendra Modi, ka-
tika wito wake,   anatoa wito watu 
kuwa na familia ndogo, akifafanua: 
“Kuongezeka idadi kubwa ya watu 
kutasababisha matatizo mengi 
kwa kizazi chetu kijacho.”

Anawasihi watu kujifunza ku-
toka kwa wenye familia ndogo na 
jamii kuielewesha umuhimu huo.

NIGERIA
Nigeria ni nchi ya barani Afrika 

yenye wakazi milioni 206 mwaka 
huu, jarida la Lancet linabashiri 
itakuwa ya pili kwa idadi kubwa 
ya watu duniani kufika milioni 791, 
ifikapo mwisho wa karne iliyopo.

Pia, kunatarajiwa idadi kubwa ya 
watu wenye umri wa kufanya kazi 
duniani ifikapo mwaka 2100, huku 
kukishuhudiwa ongezeko kubwa 
la pato la ndani ya nchi, kwa wakati 
huo.

Utafiti mpya wa jarida Lan-
cet, unaeleza wakazi Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, wanatarajiwa 
kuongezeka mara tatu ya idadi 
iliyopo sasa na kufika zaidi ya watu 
bilioni tatu, mwaka 2100.

Waziri wa Fedha wa Ni-
geria, Zainab Ahmed ana 
maono:“Tunahitaji kuzungumza 
juu ya viwango vya uzazi vya Nige-
ria.” Waziri wa Fedha wa Nigeria, 
Zainab Ahmed, anasema kuna haja 
ya kuwapo mazungumzo yanay-
ohimiza kuinua kiwango cha uzazi. 

“Tuna familia nyingi sana amba-
zo hata haziwezi kuwalisha watoto 
walionao, ukiacha huduma nzuri 
za matibabu au hata kuwapatia 
watoto elimu bora, kwa hiyo ni la-
zima tuzungumzie mambo haya,” 
anasema.

• Kwa mujibu wa taarifa na ri-
poti tofauti. 
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HABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

M
RATIBU wa Mtandao 
wa Watetezi wa Haki 
za Binadamu Tanza-
nia (THRDC), Onesmo 

Olengurumwa, amesema mashiri-
ka mengi ya kiraia yanakabiliwa na 
uhaba wa fedha kwa ajili ya kutoa 
elimu ya mpigakura pamoja na 
ufuatiliaji wa uchaguzi mkuu 2020.

Olengurumwa aliyasema hayo 
jana jijini hapa alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
wakati akitoa tamko la hali ya 
utetezi wa haki za binadamu Kanda 
ya Kati.

Alisema baadhi ya mashirika 
yamepata vibali vya uchaguzi la-
kini hayana rasilimali fedha am-

bazo zingetumika kwa ajili ya kutoa 
elimu ya mpiga kura na ufuatilia 
wa mchakato mzima wa uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu.

“Mashirika mengi yamepata 
vibali vya uchaguzi lakini chan-
amoto kubwa ni ukosefu wa rasili-
mali fedha. Hali hii inaweza kusaba-
bisha mashirika machache sana 
kushiriki katika utoaji wa elimu ya 
mpigakura na ufuatiliaji wa uch-
aguzi mkuu mwaka huu,” alisema.

Pia alisema kutokana na hali hiyo 
wadau mbalimbali wanatakiwa ku-
jitokeza kuyawezesha mashirika 
ili kuyapatia fedha za kuendesha 
shughuli mbalimbali za uchaguzi 
mkuu. Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), alisema inatakiwa kutumia 
mfumo kama ilivyokuwa miaka 

ya nyuma ya kuyaachia mashirika 
makubwa kama vile Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC), 
kuratibu utoaji wa elimu pamoja na 
ufuatiliaji wa uchaguzi mkuu.

“Mfumo wa zamani uikuwa 
unasiidia mashirika makubwa 
yanapopata fedha yanawezesha 
yale madogo kupata fedha pia ili 
kuendesha shughuli mbalimbali 
za uchaguzi lakini mwaka huu ni 
ngumu shirika moja moja kupatiwa 
fedha za uchaguzi,” alisema.

Olengurumwa alitoa wito kwa 
vyombo vya dola nchini kuzipa ki-
paumbele kesi za ukatili wa kijinsia, 
zinazoripotiwa na watetezi wa haki 
za binadamu ili kupunguza wimbo 
la matukio hayo.

“Tunatoa wito pia kwa watetezi 

wa haki za binadamu kuwa na 
mifumo ya ukusanyaji taarifa za 
matukio ya ukatili wa kijinsia ili-
younganishwa na mamlaka kama 
vile jeshi la polisi,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka watetezi 
wa haki za binadamu kutojihusisha 
na shughuli za kisiasa, ili kuondoa 
dhana ya kutambulika kama wana-
siasa na kutengeneza mgawanyiko 
na kwa wananchi wenye itikadi 
tofauti.

Naye Mratibu wa LHRC Mkoa wa 
Dodoma, William Mtwazi, alisema 
wanahabari nchini wana wajibu 
wa kuhamasisha wanachi kushiriki 
uchaguzi mkuu kwa kuzingatia she-
ria, utaratibu   na msingi iliyowek-
wa ili amani na utulivu kuendelea 
kulindwa.

Asasi zakumbwa na 
ukosefu wa fedha 

Kampuni 
yatoa 
elimu ya 
kilimo
Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

KAMPUNI inayoungani-
sha wakulima na kuwez-
esha kulima kisasa (JATU 
PLC)  imesema iko tayari 
kutoa elimu kwa wakuli-
ma ili kulima kilimo cha 
kisasa na chenye tija. 

Aidha JATU PLC imem-
shukuru Rais John Magu-
fuli kwa jitihada alizozi-
fanya hadi kupelekea nchi 
kufikia uchumi wa kati.

 Akizungumza na 
waandishi wa habari, Me-
neja wa JATU Plc Kanda, 
Claudia Simon, alisema 
pamoja na mambo 
makubwa aliyoyafanya 
Rais Magufuli ikiwamo 
ujenzi wa reli ya kisasa 
na  amekuwa mstari wa 
mbele katika kuwajali 
wananchi wenye kipato 
cha chini wakiwamo 
wakulima. 

Alisema kupitia uchumi 
wa kati, JATU wapo 
kwa ajili ya kuwasidia 
wakulima mbalimbali kwa 
kuwapa elimu bora ya 
namna ya kufanya kilimo 
chenye tija. 

 “Tunafanya kilimo 
shirikishi kwa wanachama 
kwa kuwatafutia masham-
ba na kuyalima katika 
mikoa mbalimbali kwa 
kuzingatia aina ya udongo 
iliyoko shambani na zao 
linalotakiwa. Lakini pia 
mazao yakiwa tayari sisi 
wenyewe tunayanunua 
kwa bei elekezi ya serikali 
kwa wakati huo,” alisema. 

Alisema wamekuwa 
wakiwafikia wakulima 
katika mikoa mbalim-
bali, lengo likiwa ni kutoa 
elimu ya namna ya kulima 
kisasa. 

Pia alisema wamekuwa 
wakilima katika mikoa 
kama ya Morogoro, Man-
yara ,Dodoma, na Njombe

 Mmoja wa wanufaika 
wa JATU, Faraja Mwaki-
funa, alisema kabla 
hajajiunga na kampuni 
hiyo, alishawishika kutoka 
kwa rafiki yake ambaye 
alilima na kupata magunia 
25 ya mpunga wilayani 
Kilombero.

 “Nilipoona mafanikio 
aliyoyapata rafiki yangu, 
nami nilijiunga na JATU. 
Nimelima  ekari nne za 
mpunga na Mungu aki-
jaalia nataka nilime ekali 
40,” alisema. 

Aidha, alisema kampuni 
ilimkopesha na kulima 
huku akiwa ofisini na bila 
makato yoyote. 

Mfanyabiashara Sanga Mwakaleli, akiandaa fagio la chelewa kwa ajili ya kuuza katika soko kuu la Majengo jijini Dodoma, jana. Fagio moja lili-
uzwa kwa bei ya 250/-. PICHA: PETER MKWAVILA

Waonywa hatari kuibuka njaa
Na Ibrahim Joseph, KONGWA

WANANCHI wametakiwa kutun-
za chakula cha kutosha  kwa ajili 
ya familia zao na kuacha tamaa ya 
kuuza ili kuepukana na baa la njaa 
linaloweza kujitokeza.

Ushauri huo ulitolewa jana na 
Mkurungenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Kongwa, Dk. Omari 
Mkulo, alipozungumza na waandi-
shi wa habari.

Dk. Mkulo aliwataka wananchi 
waliofanikiwa kupata mazao ya 
kutosha katika msimu huu wa 
kilimo kuhakikisha wanatunza na 
kuhifadhi ili kutosheleza kwa ajili 

ya familia zao na kuepuka kuuza 
chakula chote.

“Mwaka huu bei ya mazao ipo 
juu, mkulima asipoangalia anaweza 
kuuza mazao yote na kuishia kuja 
kununua chakula hicho kwa bei 
kubwa zaidi, hivyo ninawataka 
wananchi kutunza chakula hicho,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alibainisha 
kuwa katika msimu wa mavuno 
mwaka huu, wilaya hiyo imepata 
mazao mengi ya chakula na bi-
ashara, hivyo wakulima wahakik-
ishe wanahifadhi cha kutosha kwa 
ajili ya familia zao. Alisema anajua 
wakulima wengi wanategemea 

kuuza mazao yao ili kununua mahi-
taji mengine na kulipa gharama za 
shule lakini wauze kwa tahadhari 
ya kubaki na chakula cha familia.

“Wakulima wetu wengi wa-
nategemea kuuza mazao yao ku-
nunulia mahitaji kama nguo,ujenzi 
wa nyumba na kununulia  sare kwa 
ajili ya wanafunzi lakini chakula 
kinaumuhimu zaidi,” alisema.

Alitaja maeneo yaliyofanikiwa 
kwa kilimo cha mahindi katika 
msimu wa kilimo   mwaka huu   
kuwa ni Zoisa, Mkoka, Banyibanyi, 
Kibaigwa, Ngomai na Chitego.

Dk. Mkulo  alisema ukanda huo 
pia umevuna mazao  mengi ya  bi-

ashara kama alizeti, karanga, ufuta  
na mtama,  hivyo mategemeo  ni 
wananchi hao kufanikiwa kiuchu-
mi zaidi na kuiongezea halmashau-
ri mapato.

Hata hivyo, alisema kuna baa-
dhi ya maneo machache ambayo 
mazao yao yaliharibiwa na mvua 
kubwa zilizonyesha katika masimu 
wa mvua wa mwaka huu kwa saba-
bu hiyo watakuwa na upungufu wa 
chakula .

Pia alisema mafanikio hayo ya-
metokana na halmashauri hiyo 
kwa kushirikiana na wataalmu wa 
kilimo na viongozi wengine kuwa-
hamasisha wananchi katika kilimo. 



Alhamisi Julai 23, 202016

HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI inakusudia kuan-
zisha vyuo vipya vya elimu 
ya kilimo na kuongeza kozi za 
masomo hayo kwenye vyuo 
vikuu vilivyopo ili kuwawez-
esha wanafunzi wanaohitimu 
kupata nafasi ya kuendelea na 
elimu ya juu.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Kilimo, Gerald Kusaya, 
aliyasema hayo juzi wakati 
akizungumza na wanafunzi wa 
Chuo cha Kilimo Uyole mkoani 
hapa.

Kusaya alisema serikali 
imebaini kuwa kuna mahitaji 
makubwa ya vyuo vya kilimo 
vya elimu ya juu nchini na 
tayari imeshaanza kuchukua 
hatua kukidhi mahitaji hayo.

“Hivi sasa tuna chuo kimoja 
tu kinachotoa elimu ya juu 
ya kilimo ambacho ni Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
(SUA) kilichoko mkoani Moro-
goro, lakini serikali inakusudia 
kuanzisha vyuo vingine vipya 
kwa sababu inaona mahitaji 
ya elimu hiyo yanazidi kuwa 
makubwa nchini,” alisema 
Kusaya.

Alisema kabla ya kukamilisha 
mipango ya kufungua vyuo vi-
pya, serikali imeanzisha kozi za 
kilimo kwenye baadhi ya vyuo 
vikuu vya serikali, ili kukabili-
ana na wimbi kubwa la vijana 
wanaohitimu katika vyuo vya 
kati vya kilimo.

“Tayari serikali imeshaanzi-
sha kozi za kilimo katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na 
Chuo Kikuu cha Mandela, lakini 
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 
nacho kimeanza kufungua 
matawi yake katika maeneo 
mengine mbalimbali nchini kwa 
nia hiyo hiyo ya kuwasaidia 
vijana kupata elimu ya juu ya 
kilimo,” alisema Kusaya.

Hivi sasa kuna vyuo vya 
kilimo vya kati 14 vinavyotoa 
elimu katika ngazi ya stashaha-
da (diploma) na wahitimu wote 
wanategemea chuo kimoja tu 
cha SUA kupata elimu ya juu.

Mkurugenzi wa Mazao kutoka 
Wizara ya Kilimo, Nyasebwa 
Chimagu, alisema ili kupata 
wataalamu bora wa kilimo, 
wizara imeanzisha dawati linal-
oratibu uendelezaji wa kilimo 
kwa kuwashirikisha vijana ili 
kuwawezesha kupata mafun-
zo kwa vitendo.

Chimagu alisema dawati hilo 
pia liwasaidia vijana kupata 
mikopo nafuu kwa ajili ya ku-
fungua miradi ya kilimo kwa 
lengo la kufanya mafunzo kwa 
vitendo.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI), Dk. Godfrey Mkamilo, 
alisema utafiti wa kilimo ndiyo 
nyenzo muhimu ya kuongeza 
uzalishaji wa mazao hivyo 
ni muhimu vijana wakajikita 
kwenye mafunzo ya utafiti wa 
kilimo.

Vyuo vya kilimo 
vyatupiwa jicho Na Grace Mwakalinga,  

MBEYA

T
AASISI ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) 
Kituo cha Uyole, Mbeya 
imekamilisha utafiti wa 

kufufua zao la ulezi ambalo lina-
daiwa kuwa hatarini kutoweka 
kutokana na uzalishaji wake ku-
pungua nchini.

Licha ya kuzalishwa kwa ki-
wango kidogo, zao hilo linadaiwa 
kuwa na faida kubwa kiuchumi, 
huku wataalamu wakidai lina 
virutubisho vingi kwa afya ya bi-
nadamu kuliko mazao mengine 
ya nafaka.

Zao hilo, asili yake inadaiwa 

kuwa ni Afrika Mashariki am-
bako limekuwa likilimwa kwa 
miaka mingi, lakini katika miaka 
ya karibuni kilimo cha ulezi 
kimeshuka kiasi kikubwa.

Kutokana na zao hilo kuwa ka-
tika hatari ya kutoweka, wataal-
amu wa TARI Kituo cha Uyole 
wameamua kuchukua hatua 
za kulinusuru na kuhamasisha 
kuongeza uzalishaji kwa faida ya 
wakulima na taifa kwa ujumla.

Mtafiti mwandamizi wa mazao 
ya mpunga na ulezi, Dk. Denis 
Tippe, alisema ili kulifufua zao 
hilo wamekuja na mkakati  wa 
kusambaza  aina tatu za mbegu 
ambazo zitalimwa maeneo yote 
nchini.

“Zao la ulezi lina faida kubwa 
kwa afya ya binadamu kuliko 
mazao mengine ya nafaka, kwa 
vile lina madini mengi ya Zinc, 
chuma na virutubisho vingine 
vinavyopatikana kwa wingi ku-
liko kwenye mazao mengine ya 
nafaka,” alisema Dk. Tippe.

Alisema Watanzania wameku-
wa na jadi ya kutumia ulezi kwa 
kusaga na kupata unga ambao 
huutumia kwa kupika uji, ugali, 
vitafunwa na aina mbalimbali za 
vilevi, hali ambayo inafanya zao 
hilo kuwa muhimu zaidi.

Mkurugenzi wa TARI Uyole, 
Dk. Tulole Bucheyeki, alisema 
wamekamilisha utafiti huo na 
kupata aina tatu za mbegu bora 

za ulezi zenye uwezo wa kutoa 
mazao mengi na kuleta faida 
kubwa kwa wakulima wa zao 
hilo.  Alisema mbegu hizo tayari 
zimeanza kusambazwa maeneo 
mbalimbali nchini na kwamba 
zitapandwa kulingana na aina 
ya udongo uliopo katika eneo 
husika, kwa lengo la kuongeza 
mavuno kutoka magunia sita 
kwa ekari 40.

Ofisa wa Uhawilishaji wa 
Teknolojia kutoka TARI Uyole, 
Rehema Ole-Seenga, alisema 
mbali na zao hilo, taasisi hiyo pia 
imefanya utafiti wa mazao men-
gine mengi ambayo pia yanam-
saidia mkulima kujikwamua na 
umaskini.

TARI yakamilisha utafiti kufufua ulezi

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya (kulia), akikabidhi magunia 20 ya mpunga kwa Rais wa Serikali ya Wanafunzi wa Chuo 
cha Kilimo Uyole, Baitan Sanga, katika hafla iliyofanyika chuoni hapo, mkoani Mbeya juzi, ikiwa ni utekelezaji wa ahadi yake aliyoitoa 
kwa wanafunzi wakati wizara yake mkoani Mbeya hivi karibuni. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wenye ulemavu wahamasishwa 
kuchangamkia kugombea ubunge  
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

MWENYEKITI wa Chama cha 
Viziwi Tanzania (CHAVITA) Mkoa 
wa Mbeya, Tusekile Mwalwega, 
amehamasisha  kundi hilo hu-
susani wanawake kujitokeza 
kwenye kinyang’anyiro cha ku-
gombea nafasi ya ubunge wa viti 
maalum mkoani humo.

Mwalwega alitoa kauli hiyo 
jana wakati akizungumza na Ni-
pashe kuhusu maandalizi ya kun-
di hilo kuwania nafasi ya ubunge 
wa viti maalum Mkoa wa Mbeya.

Alisema kipindi   hiki kundi 
la viziwi walijitokeza kwa wingi 
kuwania nafasi hiyo kuchukua 
fomu kuomba ridhaa ya kuch-
aguliwa   kupitia kundi maalum 
la watu wenye ulemavu.

“Hadi   sasa watu wawili   pe-
kee wamejitokeza kuchukua 
fomu ili   kuomba   nafasi ya 
kuchaguliwa  nafasi ya viti maal-
um  kupitia kundi la watu wenye 
ulemavu tulitamani wengi waji-
tokeze, lakini kikwazo kikubwa ni 
uhaba wa wakalimani wa lugha 
ya alama lakini ukata wa fedha za 
kuchukulia fomu,” alisema Mwal-

wega.
Mmoja wa watia nia nafasi 

ya ubunge viti maalum kupitia 
kundi la viziwi, Lupi Mwaisaka, 
alipongeza utaratibu wa namna 
ya uchukuaji fomu kwa kushiriki-
sha makundi yote. 

Alisema miongoni mwa 
sababu zilizomsukuma kuomba   
ridhaa ya nafasi ya ubunge wa 
viti maalum Mkoa wa Mbeya ni 
kutetea haki za watu wenye ul-
emavu           ikiwamo kujengewe 
miundombinu rafiki   ya kupa-
tia huduma kwenye taasisi za 
umma.

Sambamba na nia yake,  Mwai-
saka alimpongeza   Rais John 
Magufuli   kwa kuwapa nafasi 
watu wenye ulemavu kwenye   
uteuzi mbalimbali kutokana na 
suala hilo alisema   wataende-
lea kumuunga mkono kwa kuji-
tokeza kwenye nafasi za uongozi 
kipindi hiki cha uchaguzi. 

Aliwaomba wana Mbeya 
kumwamini na kumpa ridhaa 
ya kuibuka kidedea katika na-
fasi hiyo ili kuliwakilisha kundi 
hilo bungeni kwa kuhakikisha 
anatetea haki za wananchi wote 
wakiwamo wenye ulemavu.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR 

WIZARA ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, imekataa 
kusaini fomu ya makabidhiano 
ya majengo yalio chini ya 
Mkandarasi Salim Construc-
tors Ltd., yaliopo Wilaya ya 
Kati na Mkoa wa Kusini Unguja 
kutokana na kutomalizika kwa 
baadhi ya miundombinu yake.

Naibu Katibu Mkuu wa 
wizara hiyo, Abdallah Mzee 
Abdallah, alisema utaratibu wa 
wizara yake kupokea majengo 
yakiwa yamekamilika katika 
miundombinu yote kama mka-
taba utavyoeleza.

Akizungumza katika maju-
muisho ya ziara ya kuangalia 
majengo ya maabara za kisay-
ansi kwa shule nne zinazosi-
mamiwa na mkandarasi huyo, 
alisema makubaliano yao ni 
kukabidhiana majengo yote na 
endapo jengo moja litakuwa 
na kasoro hawatoweza kusaini 
fomu ya makabidhiano ya 
kumaliza majengo.

Alisema katika ziara yao 
wameona kuwapo tatizo la 
umeme katika maabara ya 
Uroa hali inayosababisha 
kushindwa kukagua mifumo 
yote ya umeme pamoja na 
maabara ambayo ndio huduma 
muhimu katika mazingira ya 
shule hizo.

Alisema ili taifa lizalishe 
wasomi hasa wa masomo ya 
sayansi ipo haja ya kuboresha 
miundombinu bora ya kielimu 
kuanzia majengo pamoja na 
maabara za kutosha.

Aliwahimiza makandarasi 
kufanya marekebisho yaliyo-
jitokeza katika majengo hayo 
kwa wakati waliokubaliana.  

Naye Mkurugenzi wa Idara 
ya Mipango Sera, Khalid 
Masoud Waziri, alisema lengo 
la ziara hiyo ni kuhakikisha 
majengo yote ya mradi wa 
ujenzi wa maabara za kisayan-
si yanakamilika kwa kiwango 
imara na salama kwa ajili  
matumizi ya watoto shuleni.

Kwa upande wake mshauri 
elekezi wa mradi huo, Casmil 
Ntobangi, alisema ukosefu wa 
mchanga, mvua kubwa na mli-
puko wa maradhi ya Covid-19 
imesababisha kuchelewa ku-
kamilika kwa wakati maabara 
hizo na kumtaka mkandar-
asi kuhakikisha wanamaliza 
matengenezo hayo.

Katika ziara hiyo wame-
fanikiwa kukagua maabara 
za Regeza Mwendo, Bwejuu, 
Uroa na Unguja ukuu ambazo 
zimejengwa chini ya ufadhili 
wa mradi wa ZISP na jumla 
ya maabara za kisayansi 24 
zimejengwa Unguja na Pemba 
na ufadhili wa mradi huo.

Wizara yagoma 
kusaini fomu ya 
makabidhiano 
majengo

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR 

N
AIBU Katibu Mkuu 
Wizara ya Kazi, Uwez-
eshaji, Ustawi wa Jamii, 
Maendeleo ya Wazee, 

Wanawake na Watoto, Maua 
Makame Rajab, amesema kuwa 
kushamiri kwa biashara haramu 
ya usafirishaji binadamu ni mate-
so makubwa kwa waathirika wa 
biashara hiyo.

Alisema mateso hayo ni kupig-
wa, kubakwa, kunyimwa chakula, 
kufanyishwa kazi bila malipo, 
kuuzwa kwa waajiri zaidi ya 
mmoja na kufanyishwa kazi bila 
ya malipo.

Aliyaeleza hayo wakati akifun-

gua mafunzo kwa waandishi wa 
habari kuhusu kupinga biashara 
haramu ya usafirishaji binadamu 
yaliofanyika mjini hapa.

Alisema waathirika hao pia ku-
pata mateso hadi kufariki dunia 
hali ambayo iliyolazimu Umoja 
wa Mataifa kuandaa na kuridhia 
itifaki ya kimataifa ili kuzuia na 
kupinga usafirishaji haramu wa 
binadamu.

Alisema Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ilisaini 
itifaki hiyo mwaka 2000 na kuiri-
dhia mwaka 2006 kuzuia na ku-
pambana na biashara haramu ya 
usafirishaji wa binadamu.

Alisema licha ya Tanzania kuri-
dhia sheria hiyo, lakini bado hai-
jaanza kutekelezwa na tararibu 

zinaendelea ili ianze kutekele-
zwa. “Sheria hii kimsingi kama 
ilivyo ile ya kimataifa, inaharami-
sha matendo yote yanayohusiana 
na uhalifu wa usafirishaji wa bin-
adamu na pia inazungumzia jinsi 
ya kuwalinda wahanga,” alisema.

Vile vile, alisema usimamizi 
wa utekelezaji wa sheria uko 
mikononi mwa kamati ya kitaifa 
ya kuzuia na kupambana na bi-
ashara haramu ya usafirishaji wa 
binadamu.

Alisema Serikali ya Zanzibar 
inaungana na mataifa mengine 
duniani kuadhimisha Siku ya 
Kupinga Biashara Haramu ya 
Usafirishaji wa Binadamu.

Pia, alisema serikali ina dhami-
ra ya kuendelea kuifanya nchi 

kuwa ya viwanda na uchumi wa 
kati.

Lengo hilo litafikiwa ikiwa 
kuna rasilimali watu wenye 
nguvu za uzalishaji na ujuzi hasa 
vijana. Alisema moja ya matokeo 
mabaya ya biashara hiyo ni uon-
doaji wa rasilimali watu ambao 
ni wazalishaji. Naye Mwenyekiti 
wa kamati ya kuzuia biashara 
haramu ya binadamu, Adatus 
Magere, alisema wahalifu 61 wa 
usafirishaji haramu wa binadamu 
Tanzania wamehukumiwa kwa 
mwaka 2015 hadi 2020. Alisema 
kati ya hao 12 wapo gerezani na 
waathirika 577 wameokolewa.

Alisema biashara hiyo isipo-
dhibitiwa ni hatari kwa usalama 
wa wananchi.

Biashara ya binadamu 
inavyowapa mateso waathirika

Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR 

HIJA Suleiman (38), mkazi wa 
Mwera amefariki dunia katika 
ajali ya moto.

Akizungumza na vyombo vya 
habari, Kaimu Kamanda Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Simon Pasua, 
alisema ajali hiyo ilitokea juzi 
majira ya saa 8:00 mchana katika 
kituo cha mafuta depoti ya PUMA 
Mtoni, Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja.

Alisema, marehemu huyo ni 
dereva wa kampuni ya Bachu na 

chanzo cha moto huo kilitokana 
na gari iliyokuwa ikiweka mafuta 
ya taa katika tangi kulipuka.

Alisema Jeshi la Polisi lilishiriki-
ana na Kikosi cha Zimamoto na 
Uokozi kuhakikisha inadhibiti 
moto huo na hauendelei kuleta 
madhara. 

Kaimu Pasua alisema Jeshi la 
Polisi linaendelea na upelelezi wa 
tukio hilo na mwili wa marehemu 
umeshapelekwa katika Hospitali 
Kuu ya Mnazimmoja kwa uchun-
guzi. 

“Hivi sasa bado mapema kue-
leza chanzo cha tukio hili tunaen-

delea na upelelezi, lakini moto 
umedhibitiwa na eneo lililolipuka 
limefungwa,” alisema.

Naye Kamishna wa Kikosi cha 
Zimamoto na Uokozi Zanzibar, 
Mwalim Abdalla Ussi, alisema 
kikosi hicho kimefika kwa wakati 
na kuudhibiti moto huo ili usien-
delee kuleta madhara.

“Tunashukuru tumefika katika 
muda muafaka na moto huu uli-
sababishwa na mafuta ya taa na 
ingekuwa petroli  maafa yangeku-
wa makubwa,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji Kamisheni ya kukabili-

ana na maafa Zanzibar, Makame 
Khatib Makame, alisema tathmini 
halisi ya tukio bado haijajulikana 
na kukipongeza kikosi KZU kwa 
kuudhibiti moto huo na kuepu-
sha maafa. 

Aliziomba kampuni zinazo-
simamia maeneo hayo kuweka 
mifumo madhubuti ya kuzuia 
majanga yatakapojitokeza.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ma-
gharibi ‘A’ ambaye ni Mwenyekiti 
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama, 
alisifu juhudi zilizochukuliwa na 
kikosi hicho na kuwatoa hofu wa-
nanchi wa janga lililotokea.

Afariki dunia kwa kuteketea kwa moto

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Dk. Idrisa Muslim Hija (wa tatu kulia), akitoa maelekezo ya matengenezo ya 
majengo ya maabara za sayansi, wakati alipofanya ziara ya kuzikagua zilizojengwa na kampuni ya Salim Constructors Ltd, Wilaya ya Kati 
Kusini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN



Corona 
yaahirisha 
kesi ya Al 
Bashir

Madagascar yaomba msaada
kukabiliana ugonjwa corona
ANTANANARIVO, Madagascar

WIZARA ya Afya nchini Madagascar im-
etuma ombi la msaada wa dharura kwa 
mashirika na taasisi za afya kukabiliana 
na mlipuko wa ugonjwa wa corona 
wakati idadi ya wagonjwa ikiongezeka.

Imesema kwamba ugonjwa huo ka-
tika wiki za hivi karibuni umesambaa 
kwa kiwango cha juu nchini Madagas-
car, huku maeneo kadhaa yakirekodi 
milipuko hususani mji mkuu wa Antan-
anrivo, kulingana na mtandao wa Actu 
Orange.

Kumekuwa na ripoti kwamba hospi-
tali za umma nchini Madagascar zime-
jaa na zimekuwa zikiwalaza wagonjwa 
walio katika hali mbaya zaidi.

Taifa hilo kwa sasa lina takriban wag-
onjwa 7,000 wa ugonjwa wa virusi vya 
corona.

Rais Andry Rajaolina mapema mwezi 

huu aliweka masharti ya kutotoka 
nje katika Mji mkuu wa Antanana-
rivo kufuatia kuongezeka kwa mara-
dhi hayo.

Mnamo Aprili, mwaka huu Rais 
Rajaolina alizindua dawa ya mit-
ishamba ya maradhi ya ugonjwa wa 
corona ambayo ilisambazwa nchini 
humo. Mizigo kadhaa ya dawa hiyo 
ya corona pia ilitumwa kwa makumi 
ya mataifa barani Afrika.

Hata hivyo, uwezo wa kinywaji 
hicho umepuuzwa na wataalamu 
wa afya nchini Nigeria na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
mataifa ambayo yalifanyia majaribio 
dawa hiyo.

Katikati ya Julai Rais wa taifa hilo 
alitangaza kwamba wabunge wawili 
wamefariki kutokana na virusi vya 
corona, huku wengine 25 wakiam-
bukizwa virusi hivyo tangu kisa cha 

kwanza kilipothibitishwa katika kisi-
wa hicho mnamo Machi.

Rais Rajoleina pia alisema kwam-
ba yeye na familia yake wamekuwa 
wakinywa dawa ya mitishamba ya 
corona inayodaiwa kutibu virusi 
hivyo ambayo ilizinduliwa Aprili, 
licha ya onyo kutoka kwa Shirika la 
Afya Duniani (WHO) kwamba haijai-
dhinishwa kutumika.

Ni kweli kwamba nimewasiliana 
na walioambukizwa. Nimeingia kati-
ka hospitali zinazowatibu wagonjwa 
wa corona. Niko salama,” alisema 
Rais Rajoleina na kuongeza:

“Sina virusi vya corona hata kido-
go. Sina dalili. Namshukuru Mungu. 
Nafuata maagizo niliojiwekea, lakini 
zaidi ya yote mimi na wapenzi wan-
gu mke wangu na watoto wangu, 
tunakunywa na kufuata maagizo ya 
dawa yetu ya mitishamba.’’ BBC

Ni kweli 
kwamba 
nime-
wasiliana 
na wal-
ioam-
bukizwa. 
Nimeingia 
katika hos-
pitali zina-
zowatibu 
wagonjwa 
wa corona.

Wezi waiba sampuli za corona

Mwanamama nchini Uganda akiwa sokoni akiuza bidhaa zake baada ya Rais Yoweri Museveni kutoa ruhusa ya kue-
ndelea kwa shughuli za biashara nchini humo. PICHA: AFP
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KHARTOUM, Sudan

KESI dhidi ya Rais wa zamani wa 
Sudan, Omar Hassan al Bashir, 
imeahirishwa kutokana na hofu ya 
ugonjwa wa corona na kukosekana 
kwa hatua za kuzuia maambukizi ya 
ugonjwa huo mahakamani.

Watu wengi walikuwa wameku-
sanyika katika Mahakama ya Mji 
Mkuu wa Sudan, Khartoum, ambako 
Bashir mwenye tabasamu usoni, 
mwenye afya nzuri alikuwa ame-
pandishwa kizimbani akiwa amevalia 
vazi refu la utamaduni wa Wasudan 
la Jalabiyya.

Jaji wa mahakama hiyo alisema 
kutokana na watu kujaa sana katika 
chumba cha mahakama, hali ambayo 
hairuhusu uzingatiaji wa umbali un-
aotakiwa wa watu kutokaribiana kwa 
mujibu wa hatua za kudhibiti kuenea 
kwa ugonjwa wa corona, kesi dhidi 
ya Bashir imeahirishwa na itasikili-
zwa tena Agosti 11, mwaka huu.

Al Moaz Hadra mmoja wa mawakili 
waliowasilisha kesi hiyo mahakam-
ani ameliambia Shirika la Habari la 
Ujerumani (DPA) kwamba Bashir 
anakabiliwa na mashtaka ya kuki-
uka katiba, kuvunja sheria kuhusu 
majeshi na uasi.

Wakili Hadra aidha amesema: 
“Kesi hii ni onyo kwa mtu yeyote, 
awe anatokea katika ulingo wa siasa 
au jeshini, anayejaribu kuharibu 
mfumo wa katiba. Hiki ni kitendo cha 
kihalifu kwa mujibu wa sheria. Tut-
alinda demokrasia ya Sudan kupitia 
kesi hizi.”

Hashem al-Gali, mmoja wa mawak-
ili 150 wa upande wa utetezi alilala-
mika kuhusu kesi dhidi ya Bashir 
akisema ni mchezo mchafu wa siasa 
unaofanywa.

“Hii ni kesi ya kisiasa ambayo 
inaendeshwa kwa kisingizio cha 
sheria kama kesi halali. Ni kesi ya ki-
siasa inayofanyika katika mazingira 
ya ukatili kwa upande wa mfumo wa 
mahakama na upande wa utetezi,” 
alisema Hashem al-Gali.

Alisema kesi dhidi ya Bashir inali-
lenga vuguvu la kiislamu na lengo 
lake kubwa ni kulionyesha vuguvugu 
hilo kama la kigaidi.

Bashir, mwenye umri wa miaka 
76 atapandishwa kizimbani pamoja 
na washtakiwa wengine kadhaa, 
wakiwamo makamu wa rais wawili 
wa zamani pamoja na mawaziri na 
magavana wa zamani.

Iwapo atatiwa hatiani Bashir, 
ambaye tayari anatumikia kifungo 
kwa ufisadi, huenda akakabiliwa na 
hukumu ya kifo.

Al Bashir aliingia madarakani 
mnamo mwaka 1989 baada ya kuon-
goza mapinduzi ya kijeshi dhidi ya 
Waziri Mkuu aliyechaguliwa kwa njia 
ya demokrasia Sadek al-Mahdi. 

Aliondolewa madarakani mnamo 
Aprili, 2019 kufuatia migomo na 
maandamano ya barabarani ya kudai 
demokrasia. DW

JOHANESSBURG, Afrika Kusini

JESHI la Polisi nchini Afrika Kusini wana-
chunguza wizi wa lori lililokuwa limebeba 
sampuli za wagonjwa wa virusi vya corona 
katika mji wa Port Elizabeth Jumatatu.

Sampuli hizo zinaripotiwa kupotea. Zi-
likuwa zimewekwa ndani ya maboksi yali-
yokuwa yamejazwa barafu. 

Maofisa wa afya nchini humo wamewaon-
ya walioiba sampuli hizo pamoja na umma 
wasiziguse kwa sababu zina uwezekano 
mkubwa wa kuwa na maambukizi.

‘’Mtu yeyote ambaye ataliona kasha hilo je-
upe anatakiwa kuripoti kwa polisi. Tumetoa 
onyo hilo ili kuhakikisha kuwa kila mtu ana 
ufahamu. Tunafuraha kwamba suala hili lin-
achunguzwa. Tunashirikiana na mashirika 
yote na taasisi za serikali katika sekta ya afya 
kukabiliana na changamoto kama hizi huku 
tukisonga mbele,’’ ilieleza taarifa kutoka 
Jeshi la Polisi.

Maofisa wanachunguza idadi ya sam-
puli zilizoibwa kabla ya kubaini ni watu 
wangapi watakaopimwa tena, imeripoti 
tovuti hiyo.

Lori hilo liliibiwa katika eneo la kuegesha 
magari la kliniki na kutelekezwa muda mfupi 
baadaye, kulingana na taarifa iliyotolewa na 
Shirika la habari la Afrika Kusini SABC.

Tayari watu wapatao milioni 2.5 
wamefanyiwa vipimo vya virusi vya corona 
nchini Afrika Kusini. Kwa sasa kuna watu 871 
waliofariki kutokana na corona mashariki 
mwa Cape huku idadi ya wagonjwa ikifikia 
65,316.

Nchi hiyo ina idadi ya juu zaidi ya watu 
waliothibitishwa kuwa na maambukizi ya 
corona barani Afrika.  BBC



MILAN, Italia

ZLATAN Ibrahimovic bado hana 
uhakika kuhusu majaliwa yake 
AC Milan huku zikiwa zimebakia 
mechi mbili tu kumalizika kwa 
msimu huu.

Straika nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 38, amefunga 
mabao mawili wakati Milan waki-
wafunga 2-1 Sassuolo iliyokuwa 
na wachezaji 10 uwanjani kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu ya Italia, Se-
rie A, Jumanne.

Wakati mkataba wa Ibrahimov-
ic pale Milan unamalizika mwis-

honi mwa msimu huu, klabu hiyo 
ilitangaza Jumanne kuongeza 
mkataba wa kocha wake mkuu, 
Stefano Pioli hadi mwaka 2022.

Ibrahimovic, akizungumza 
baada ya tangazo hilo la Pioli, 
alisema hana uhakika kuhusu ma-
jaliwa yake.

“Bado tuna mechi tatu, bado 
siku 10, hakuna yoyote aliyesema 
chochote kwangu na sitarajii cho-
chote kile,” alisema kupitia Sky 
Sport Italia. “Kuna mambo am-
bayo hayapo kwenye maamuzi 
yangu, lakini hilo linaonekana 
kuwa geni kwa upande wangu, 

lakini tunafanya vizuri vikubwa.
“Tunacheza kwa kujiamini na 

tumaanini tunaweza kufanya 
chochote tunacheza kwa kuji-
amini na tunaamini tunaweza 
kufanya hivyo.”

Milan haijafungwa katika 
mechi 10 tangu kurudi kwa 
msimu huu baada ya kusimama 
kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona, na wapo nafasi ya 
tano kwenye msimamo.

Ibrahimovic, ambaye amefun-
ga mabao nane katika mechi 17 
msimu huu, amesifia kiwango cha 
Milan.

Ibrahimovic hajui hatima yake 

habari michezo
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LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp anaamini 
ushindi wa Liverpool wa Ligi 
Kuu msimu huuu “ni moja 
ya habari kubwa kwenye 
historia ya soka.”

Liverpool hatimaye wali-
maliza ukame wa miaka 30 
na kulitwaa taji la Ligi Kuu 
mwaka huu ikiwa ni mara ya 
kwanza tangu mwaka 1990.

Klopp, ambaye alishinda 
taji la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, klabu bingwa ya dunia 
na UEFA Super, anaamini 
mafanikio hayo yanabakia 
kuwa kwenye historia ya 
klabu hiyo.

“Mara zote nilikuwa naona 
ni jambo zuri kushinda taji 
la Ligi Kuu kuliko kwenye 
kwenye fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya,” amesema 
Klopp akinukuliwa na 
vyombo vya habari vya 
Uingereza.

“Sasa tumeshinda taji la 
ligi zikiwa zimesalia mechi 
saba kabla ya msimu kumal-
izika, kitu ambacho kinaha-
masisha.

“Kwa asilimia 100 namna 
tulivyoshinda taji la Ligi Kuu 
ni historia bora zaidi kwe-
nye klabu nzima. Nafikiri ni 
moja ya habari kubwa zaidi 
katika historia ya soka.”

Klopp: Ubingwa wa 
Liverpool ni historia

MANCHESTER, England 

O
LE Gunnar Solsk-
jaer amesisitiza ali-
kuwa tayari kufanya 
maamuzi magumu 

pale Manchester United huku 
kukiwa na sitofahamu juu ya ma-
jaliwa ya David de Gea.

Kiwango cha De Gea kwa mara 
nyingine kilizua mjadala baada ya 
golikipa huyo kufanya makosa mawili 
na kuigharimu United iliyochezea 
kichapo cha 3-1 kwenye nusu fainali 
ya kombe la FA kutoka kwa Chelsea, 
Jumapili.

Kuelekea mchezo wa jana Jumatano 

dhidi ya West Ham, Solskjaer amese-
ma alijiandaa kufanya maamuzi 

magumu hapo United.
“Kila maamuzi ni makub-
wa hapa, hivyo unatakiwa 

kufanya kile kilichoku-
wa sawa kwa timu 

na klabu,” alise-
ma kocha huyo 

wa United 
akiviambia 

v y o m b o 
vya habari 
vya Uin-

gereza.
“Tutafanya 

hivyo Jumapili 
na wakati msimu 

utakapokamilika 
tutafanya maamuzi 

zaidi.”
De Gea amecheza kila 

dakika kwa United kwenye 
Ligi Kuu na wapo nafasi ya tano 

kwenye msimamo huku zikiwa 
zimesalia mechi mbili mpira kumal-
izika.

Alhamisi Julai 23, 2020

Solskjaer 
kufanya 
maamuzi 
magumu 
kwa De Gea
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LONDON, England 

NYOTA Pierre-Emerick Au-
bameyang bado anaisubiria ofa 
kutoka kwa Barcelona, ambao 
walionyesha nia ya kutaka kum-
sajili wakati huu wa dirisha la 
majira ya joto, kwa mujibu wa 
Sky Sport and Sport.

Majaliwa ya Aubameyang pale 
Arsenal bado hayajulikani, huku 
mkataba wa fowadi huyo ukiwa 

unamalizika mwakani.
Aubameyang sasa anajiandaa 

kusubiria ofa kutoka kwa Barce-
lona ambao wametajwa kwam-
ba wanawania kumsajili mfun-
gaji huyo wa Arsenal ambaye 
kwa sasa yupo kwenye kiwango 
cha kuvutia zaidi.

Nyota huyo wa kimataifa wa 
Gabon mazungumzo yake ya 
kusaini mkataba mpya na klabu 
hiyo yamesimama, huku kukiwa 

na taarifa kwamba nyota huyo 
anaondoka klabuni hapo.

Gazeti la Mundo Deportivo 
limeripoti kwamba straika 
huyo mwenye umri wa miaka 
31 anachukuliwa kama chaguo 
namba moja kwa Barca kama 
watashindwa kumsajili nyota wa 
Inter Milan, Lautaro Martinez.

Aubameyang amefunga 
mabao 25 katika mechi 42 al-
izoichezea Arsenal msimu huu.

LONDON England 

J
ACK Grealish ambaye ame-
kuwa akihusishwa na Man-
chester United – amebainisha 
kwamba “hana uhakika” kama 

amecheza mechi yake ya mwisho 
nyumbani kwa Aston Villa.

Nahodha huyo wa Villa, 
Grealish aliiongoza timu 

yake kuibuka na ushindi 
wa 1-0 nyumbani dhidi 

ya Arsenal, Jumanne na 
kukifanya kikosi hicho 

cha kocha, Dean 
Smith kuwa juu ya 

Watford na kutoka 
kwenye eneo la 
hatari la kushuka 
daraja kwenye 
Ligi Kuu.

Licha ya ma-
tokeo ya sasa ya 

klabu yake hiyo, ma-
jaliwa ya kiungo huyo 

bado hayajulikani.
United imekuwa ni mion-

goni mwa klabu inayoonekana 
kunyemelea saini ya Grealish, 

ambaye hakuweza kuthibitisha 
kama atakuwa tena kwenye jezi ya 
Villa msimu ujao.

“Kwa wakati huu sina uhakika,” 
alisema akiiambia Sky Sports. “Nina 
lengo moja kwamba kuibakiza kla-
bu hii kwenye Ligi Kuu.

“Klabu yote, mashabiki wote wa-
najua nini ambacho tunakitaka. 
Hilo ndio pekee ninalolifikiria kwa 
sasa, kuibakisha klabu hii kwenye 
Ligi Kuu. Kwa matumaini makubwa 
tunaweza kufanya hivyo Jumapili 
na tunapigania kubakia kwenye Ligi 
Kuu.”

LONDON, England 

MIKEL Arteta amewataka mashabiki wa 
Arsenal kutuliza shutuma zao kwa mmi-
liki wa klabu hiyo, Kroenke, akisisitiza 
kwamba, anaungwa mkono na bodi ya 
klabu hiyo.

Arteta amewaongoza washikabun-
duki hao kwenye fainali ya kombe la 
FA baada ya kuwasili katikati ya msimu 
huu klabuni hapo akitokea Manches-
ter City, lakini kikosi chake kinaweza 
kumaliza si zaidi ya nafasi ya nane 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu baada ya 
kupoteza kwa Aston Villa, Jumanne.

Kuelekea mchezo huo pale kwenye 
uwanja wa Villa Park kulikuwa na 
bango kubwa lililokuwa likipeperusha 
angani kutoka kwa mashabiki wa Arse-
nal likiwa na maneno: “Muunge mkono 
Arteta, Kroenke aondoke.”

Baada ya mchezo huo, kocha huyo al-
iwaambia waandishi wa habari kwamba 
anaungwa mkono kwa asilimia 100 na 
bodi ya klabu hiyo pamoja na Kroenke.

“Hapana, hapana, hapana,” alisema 
Arteta akiiambia Sky Sports. “Kroenke, 
bodi na mkurugenzi wa michezo, wana-
niunga mkono kwa asilimia zote.

“Hatujui mambo mengi, tunatakiwa 
kusubiri kwa muda. Lakini sapoti na ku-
ungwa mkono ni asilimia 100, naamini 
hilo.

“Mashabiki wanatakiwa kuamini kile 
ninachokisema. Kama sio kweli nis-
ingesema hivi.”

Arteta: 
Naungwa 
mkono 
asilimia 100 
na Kroenke

Aubameyang asubiria ofa ya Barca

Grealish: 
Sijui kama 
nitacheza 

Aston Villa 
msimu ujao



yajitosa kwa Handerson

CHELSEA inajiandaa kutoa ofa ya mshahara wa pauni 
170,000 kwa wiki ili kujaribu kumshawishi golikipa wa 
Uingereza, Dean Henderson, 23,  anayecheza kwa mkopo 
kule Sheffield United. (Manchester Evening News)

Andre ter Stegen awaniwa

KLABU ya Chelsea itajaribu kumsajili golikipa wa 
Barcelona na Ujerumani, Marc-Andre ter Stegen mwenye 
umri wa miaka 28, na wanajiandaa kumtoa Kepa Arriza-
balaga mwenye umri wa miaka 25, kama sehemu ya dili 
hilo. (Mundo Deportivo) 

yakaribia kumsajili Torres

KLABU ya Manchester City inaonekana kuelekea 
kushinda mbio za kuwania kumsajili winga wa Valencia 
na Hispania, Ferran Torres. Borussia Dortmund pia ime-
onyesha nia ya kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20. (Bild)

Utd, Chelsea zamTAka Ake

MANCHESTER United na Chelsea zimeungana na 
Manchester City kwenye mbio za kuwania kumsajili 
mlinzi wa Bournemouth na Uholanzi, Nathan Ake, 25. 
(Sun)

Aubameyang kubaki Arsenal

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta “anajiamini” msham-
buliaji wa kimataifa wa Gabon, Pierre-Emerick Aubamey-
ang mwenye umri wa miaka 31, atasaini mkataba mpya 
na klabu hiyo. (Independent)

Leeds Utd kumsajili Cavani

MMILIKI wa Leeds United, Andrea Radrizzani amese-
ma “ataangalia” juu ya kumleta mshambuliaji Edinson Ca-
vani mwenye umri wa miaka 33 raia wa Uruguay klabuni 
hapo baada ya timu hiyo kupanda kwenye Ligi Kuu ya 
England. Cavani anaondoka Paris St-Germain kipindi cha 
majira ya joto baada ya mkataba wake kumalizika. (Sky 
Sports Italia, via Football Italia)

Pierre-Emile atua Everton

KLABU ya Everton imefikia makubaliano binafsi na 
kiungo wa Southampton, Pierre-Emile Hojbjerg raia wa 
Denmark mwenye umri wa miaka 24, baada ya klabu 
yake kukubali ada ya pauni milioni 25. (Daily Echo)

West Ham kumchukua Tomas 

KLABU ya West Ham inaweza kuamua kumsajili kwa 
mkataba wa kudumu kiungo wa Jamhuri ya Czech, 
Tomas Soucek mwenye umri wa miaka 25 ambaye 
anacheza kwa mkopo hapo kutoka Slavia Prague kwa ada 
ya uhamisho ya pauni milioni 18.9, klabu hiyo ya Ligi Kuu 
ya England imethibitisha. (Telegraph)

Mbwana kwenda Fanerbahce

FOWADI wa Aston Villa na Taida Stars, Mbwana Sa-
matta, 27, anaweza kwenda kwenye klabu ya Fenerbahce 
baada ya kushinda kuwa na kiwango cha kuvutia pale 
Villa Park, tangu alipotua Januari mwaka huu. (Takvim 
via Sport Witness)

Areola kutua EPL

GOLIKIPA wa Paris St-Germain, Alphonse Areola mwe-
nye umri wa miaka 27, ambaye anacheza kwa mkopo 
pale Real Madrid, anaweza kwenda kwenye Ligi Kuu ya 
England baada ya nyota huyo wa kimataifa wa Ufaransa 
kununua nyumba jijini London. (Marca)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

K
YLIAN Mbappe amesema 
atakuwa mchezaji wa Paris 
Saint-Germain msimu ujao 
“bila kujali lolote.”

Mshindi huyo wa Kombe 
la Dunia na Ufaransa

 ameendelea kuhusishwa
 na mpango wa kuon-

doka PSG, klabu ambayo
 alijiunga nayo kutoka
 Monaco mwaka 2017

 awali ikiwa kwa mkopo
 na kufuatiwa na ada ya 

euro milioni 180.

Mbappe alifunga mabao 30 katika 

mashindano yote kabla ya msimamo 
wa Ligue 1 kufutwa kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona.

Fowadi huyo wa Ufaransa atapata 
nafasi ya kuongeza taji la Coupe de 
France, Coupe de la Ligue na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kwa wiki zijazo, na 
atabakia pale Parc des Princes msimu 
wa 2020-21.

“Nipo hapa. Nipo kwenye mradi 
huu kwa mwaka wa nne,” amesema 
Mbappe akiiambia beIN SPORTS.

“Mwaka wa 50 wa klabu ni mwaka 
muhimu kwa klabu, mashabiki na 
kila mmoja, hivyo nitakuwa hapa 
bila kujali lolote. “Nitajaribu kuleta 
mataji hapa pamoja na timu na kujar-
ibu kucheza kwa ubora wangu wote 
mimi mwenyewe.”

Mbappe anaweza kuendelea kuba-

kia kuwa mchezaji muhimu zaidi 
pale Paris, baada ya Thomas Tuchel 
kubainisha kwamba majaliwa ya Thi-
ago Silva bado hayajajulikana.

PSG ilitangaza nahodha wake huyo 
anaweza kuondoka mwishoni mwa 
msimu huu, lakini baadaye ikathibiti-
sha kumwongezea mkataba kwa ajili 
ya mechi tatu za mashindano yali-
yobaki.

Akizungumza kuhusu Silva baada 
ya ushindi wa mabao 4-0 kwenye 
mchezo wa kirafiki dhidi ya Celtic, 
Tuchel alisema: “Yeye ni mchezaji 
wetu, ni nahodha wetu, na tunahitaji 
kuzungumza kuhusu hili baada ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Leo ni muda wa kuangalia mbele. 
Inaonekana kama anaondoka, lakini 
kwenye soka huwezi kujua.”

    Asema bila kujali lolote, ataendelea kuwa 
sehemu ya timu kwa ajili ya kuleta…

habari michezo
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Mbappe: Nitabaki 
PSG msimu ujao



Na Sabato Kasika

MWANAMUZIKI maarufu nchini, Ally 
Choki anatarajia kusindikiza uzinduzi 
wa albamu mpya ya bendi ya muziki 
wa dansi ya Waluguru Original unaota-
rajiwa kufanyika Agosti 7, mwaka huu.

Choki, nyota wa zamani wa African 
Stars ‘Twanga Pepeta’ atapamba uzin-
duzi huo akiwa na bendi ya The Bam-
bazi inayoongozwa na Mulemule FBI.

Mkurugenzi wa Waluguru Original, 
Killer Man, alisema maandalizi ya 
onyesho hilo yako katika hatua za 
mwisho na jina la albamu hiyo ya pili 
itakayozinduliwa ni Kikao cha Wa-
henga. Alizitaja nyimbo zinazounda 
albamu hiyo ni pamoja na Morogoro 
Yetu, Mwanzo wa Mapenzi, Cha Ku-
pewa, Ngalile Mwanangu Ndole, Supu 
na Nataka Nilewe’.

“Kwa sasa tupo jijini Dar es Salaam 
tukimalizia kurekodi nyimbo zetu, ili 
siku ya uzinduzi tuwe na audio kwa 
ajili mashabiki watakaohitaji kuzinunua 
ili wazipate siku hiyo,” alisema Killer 
Man.

Alisema wamemwalika Choki na Mul-
emule kwa sababu ni marafiki zao na 
wanafahamu watawapa burudani nzuri 
mashabiki wa muziki hapo Morogoro.

“Lakini napenda kuwaongezea 
mashabiki wetu, pamoja na ku-
tusindikiza, Mulemule pia atazindua 
bendi yake kwenye onyesho hilo, 
ambalo litafanyika kwenye ukumbi wa 
Terminal Pub uliopo eneo la Msamvu,” 
aliongeza.

Na Steven William, MUHEZA

KATIBU Tawala wa Wilaya ya Muheza 
Mkoa wa Tanga, Desderia Haule (DAS), 
ameachia wimbo wa kumuunga mkono 
Rais John Magufuli katika kampeni ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu. 

Wimbo huo umepewa jina la ‘Amech-
aguliwa na Mungu kuwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.’

Desderia aliutambulisha wimbo huo 
katika ukumbi wa Tate Plus wakati 
wa upigaji kura ya maoni kuwapitisha 
wagombea ubunge wa Jimbo la Muheza 
kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi 
CCM.

Wakati akiutambulisha wimbo huo, 
alisema ametunga wimbo huo kwa ajili 
ya kuwahamasiaha wananchi kumcha-
gua kwa kishindo katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka huu utakaofanyika Oktoba 
28 mwaka huu.

Alisema kuwa wimbo huo wa hamasa 
wakati huu kuelekea uchaguzi mkuu ni 
zawadi yake maalum ya maneno kwa 
njia ya muziki kwa mgombea urais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
John Magufuli.

Alisema kuwa hivyo ameona atumie 
kipaji ayaweke  baadhi ya maneno ya 
kabila la kwao la Kingoni, watu wa Son-
gea katika albamu hiyo kwani ipo siku 
yatakuja kumfikia mgombea urais John 
Magufuli.

Ally Choki 
kuwasindikiza
Waluguru Original

DAS Muheza 
aachia wimbo 
wa kampeni 

habari michezo

23Alhamisi Julai 23, 2020

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Polisi Tanzania unatarajia 
kufanya kikao maalumu Jumapili ili ku-
jadili hatima ya wachezaji ambao ita-
wasajili na itakaowaacha kuelekea msimu 
ujao wa Ligi Kuu Bara, imefahamika.

Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania, Malale 
Hamsini, aliliambia gazeti hili wanahitaji 
kufikia uamuzi wa nyota itakaokuwa nao 
kwa ajili ya msimu mpya kwa sababu ya 
kujenga kikosi imara.

Malale alisema kikosi chake kitakuwa 
na mabadiliko makubwa na hii imeto-

kana na mapungufu aliyoyabaini msimu 
huu ambayo hataki yajirudie tena.

“Benchi zima la ufundi pamoja na vion-
gozi wa timu tutakuwa na kikao maalumu 
Jumapili, lengo kuu ni kujadili aina ya 
wachezaji ambao tutawasajili kwa ajili ya 
kutupa nguvu msimu ujao, alisema Malale.

Alisema pia atakutana na kila mchezaji 
aliyemaliza mkataba kwa lengo la ku-
fahamu mahitaji yao kabla ya kusaini 
makubaliano mengine mapya.

“Wapo wachezaji ambao mikataba yao 
inamalizika mwisho wa msimu na kuna 
baadhi ambao watakwenda kwenye timu 

nyingine, hili lazima nilijue kabla ya ku-
wasilisha ripoti na kuingia kwenye kikao,” 
Malale alisema.

Kocha huyo alitamba anatarajia kuan-
za msimu ujao na nguvu mpya tofauti 
na hali ilivyokuwa kwenye msimu huu 
ambao ulikuwa na changamoto mbalim-
bali ikiwamo ‘likizo ndefu’ ya ugonjwa wa 
corona.

Alisema amejipanga kuhakikisha ana-
maliza msimu kwa ushindi bila kuwao-
gopa mabingwa, Simba ambao watawa-
karibisha hapo Jumapili kwenye Uwanja 
wa Ushirika Mjini Moshi.

Polisi Tanzania kujadili usajili Jumapili

Na Saada Akida

K
ATIKA kuimarisha kikosi chake 
kuelekea msimu ujao wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Kocha 
Mkuu wa Gwambina FC, Nova-

tus Fulgence, amesema anahitaji kusajili 
wachezaji wapya sita ambao watasaidia 
kuhimili changamoto za ligi hiyo ya juu 
nchini.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Fulgence alisema
 usajili huo utaangalia na-

fasi zote zenye mapungufu
 ikiwamo ya ushambuliaji,

 kiungo na ulinzi.

Fulgence alisema anafahamu changa-
moto iliyoko kwenye Ligi Kuu na ili 
kufanya vema, atalazimika kusajili 
wachezaji watakaoongeza nguvu na vile 
vile kuifanya timu yake kuwa na kikosi 
kipana.

“Hatubomoi timu yetu ila tutaboresha 
kikosi chetu, tutayafanyia kazi mapun-
gufu yaliyopo,  lakini tuwe na kikosi ki-
pana, maana Ligi Kuu ina changamoto 
na ushindani, pia kuna suala la mchezaji 
kuumia au kutumikia adhabu ya kadi,” 
alisema Fulgence.

Aliongeza anahitaji kuwa tofauti na 
timu zinazopanda daraja na kukimbilia 
kusajili nyota  wanaoachwa na timu 
kongwe za Simba, Yanga au Azam FC na 
badala yake ataangalia zaidi wachezaji 
wenye kiwango bora kutoka katika timu 
za madaraja ya chini.

“Kikosi chetu sio kibaya sana, kuna 
maboresho madogo, nimeangalia 
wachezaji wa chini kwa kuwa wana-
tapambana kutupatia matokeo     ma-
zuri kwa sababu wanatafuta nafasi ya 
kucheza timu kubwa,” Fulgence alisema.

Kocha huyo alisema unaposajili 
wachezaji ‘waliotemwa’ na timu hizo, 
hushindwa kujituma na kuonekana ha-
wana cha kupoteza.

“Wachezaji wangu nimewapa ma-
pumziko ya wiki moja, watarejea ma-
zoezini Agosti 4, mwaka huu kwa ajili 
ya kujiandaa na msimu mpya, tunajua 
tutakutana na ligi ya ushindani mkubwa.

“Awali uongozi walipanga timu iende 
Afrika Kusini au moja ya nchi za Kiarabu, 
ila kutokana na huu ugonjwa wa corona 
na mipaka kufungwa, hatutajua kama sa-
fari hiyo itakuwapo,” alisema Fulgence.

Aliongeza kabla ya kuanza msimu 
mpya, timu yake imeshaanza maandal-
izi ya kusaka mechi za kirafiki na timu 
mbalimbali za hapa nchini ili kuwajenga 
wachezaji wake.

Alieleza pia anatarajia kukabidhi ripo-
ti yake kwa uongozi wa timu hiyo na en-
dapo watashindwa kusafiri nje ya nchi, 
watakwenda kuweka kambi nyumbani 
kwao Misungwi.

Gwambina na Dodoma FC, zimepan-
da daraja moja kwa moja huku timu ny-
ingine zitajulikana baada ya kumalizika 
kwa mechi za mtoano baadaye wiki ijayo.

Gwambina kuwapotezea
wakongwe Simba, Yanga

Mshindi wa bonasi ya Jackpot wiki hii, Zaituni Fikiri Rwambo akishikilia mfano wa hundi ya Sh. 9,085,392 
baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 11 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa. PICHA: SPORTPESA
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Yanga SC 
yaielekeza 
Mtibwa 
shimoni

   Yaisubirisha hadi 
Jumapili kujua hatima yake, 
ngoma mbichi kwa Azam...
Na Isaac Kijoti, MOROGORO

S
ARE ya bao 1-1 iliyoipata 
Yanga dhidi ya Mtibwa Sugar 
katika mechi ya Ligi Kuu ili-
yopigwa Uwanja wa Jamhuri 

jana, imerejesha mbio mpya za ku-
maliza nafasi ya pili kwenye ligi hiyo 
huku ‘Wakata Miwa’ hao wakielekea 
shimoni.
Matokeo hayo yanaifanya
 Mtibwa Sugar sasa kufiki-
sha pointi 42 katika nafasi

 ya 14  huku Yanga ikifi-
sha alama 69 tatu mbele 

ya Azam itakayoshuka
 dimbani ugenini leo dhidi

 ya Mbeya City.
Ikumbukwe tayari Simba 

wameutwaa ubingwa wa ligi hiyo, 
hivyo vita kubwa ipo kwa timu zaidi 
ya sita ambazo zinakaza buti kue-
puka kushuka daraja ama kuelekea 
kucheza mechi za mchujo.

Lakini pia kuna vita vingine kati 
ya Yanga na Azam kuwania heshima 
ya kumaliza nafasi ya pili wakati huu 
‘Wanalambalamba’ hao wakitarajia 
kushuka katika Uwanja wa Sokoine 
jijini Mbeya leo kuivaa Mbeya City 
katika mechi yao ya 37. 

Hivyo, endapo Azam itashinda 
leo, itafikisha alama sawa na Yanga 
lakini itakaa juu kutokana na utajiri 
wa mabao, jambo ambalo litazilazi-
misha timu hizo kusubiri matokeo 
ya mechi zao za mwisho zitakapoz-
ivaa Tanzania Prisons na Lipuli FC 
ugenini kujua nani anamaliza nafasi 
ya pili.  

Katika mechi ya jana, ilianza kwa 
kasi Yanga ikiwa ya kwanza kulian-
dama lango la Mtibwa na kupata 
kona doto dakika ya pili lakini zili-
geuka kuwa tasa.

Dakika ya tano na saba Mtibwa 
ililiandama lango la Yanga na ku-

pata faulo mbili lakini hazikuwa na 
macho.

Salum Kihimbwa akiwa wingi wa 
kulia alitumia mabavu na ujanja dhi-
di ya Juma Makapu na kupiga krosi 
iliyounganishwa nyavuni na Haruna 
Chanongo dakika ya 28.

Mtibwa iliendelea kuliandama 
lango la Yanga ikiongozwa na Ki-
himbwa ambaye alionekana kui-
sumbua safu ya ulinzi ya iliyokuwa 
ikiongozwa na Lamine Moro, lakini 
dakika 45 za kipindi cha kwanza zi-
kamalizika matokeo yakibaki kuwa 
1-0.

Kipindi cha pili Yanga ilirejea 
bila Lamine ambaye aliumia dakika 
moja kabla ya mapumziko, hivyo 
nafasi yake kuchukuliwa na Bitriam 
Nchimbi.

Dakika ya 53 David Molinga 
akampisha Mrisho Ngasa huku 
dakika tano baadaye Jaffary Kibaya 
akikosa bao la wazi baada ya kutan-
guliziwa mpira mrefu akiwa ame-
baki na Kipa wa Yanga, Ramadhani 
Kabwili shuti lake likatoka nje.

Kocha wa Yanga, Luc Eymael, al-
ionyesha anataka bao zaidi baada ya 
kumtoa kiungo Abduliaziz Makame 
dakika ya 78 na kumuingiza Tariq 
Self. Dakika tano baadaye, mpira wa 
adhabu ndogo uliopigwa pasi fupi 
ya haraka na Deus Kaseke ulizam-
ishwa kimyani na Adeyun Saleh na 
kumwacha Kipa wa Mtibwa, Said 
Mohamed ‘Nduda’ akiwa hana la 
kufanya.

Zuber Katwila, Kocha Mkuu 
wa Mtibwa Sugar alimtoa Kibaya 
dakika ya 84 na kumuingiza Henry 
Sindika kuimarisha eneo la kiungo, 
lakini mabadiliko hayo hayakuweza 
kubadili matokeo. 

Yanga ilicheza dakika tano pun-
gufu baada ya Kaseke kuonyeshwa 
kadi ya pili ya njano ikiambatana na 
nyekundu.

UKurasa  22

Na Somoe Ng’itu, TANGA

BURUDANI na soka la 
kiufundi linatarajiwa ku-
onekana katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara kati 
ya Coastal Union dhidi ya 
Simba itakayochezwa leo 
kwenye Uwanja wa CCM 
Mkwakwani jijini, Tanga.

Mabingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu, 
Simba watashuka dimbani 
wakiwa na kumbukumbu 
ya ushindi wa mabao 2-0 
waliopata katika mchezo 
wa mzunguko wa kwanza 
huku mechi iliyopita dhidi 
ya Alliance FC waliondoka 
na ushindi mnono wa ma-
goli 5-1.

Kocha Mkuu wa Simba, 
Sven Vandenbroeck, 

ameliambia Nipashe kikosi 
chake kiko katika hali nzuri 
na wanahitaji kuendeleza 
kasi ya ushindi katika ligi 
hiyo ambayo sasa ‘vita’ 
yake imebakia kwa timu 
zinazopambana kujiepusha 
na janga la kushuka daraja.

Sven alisema hakuna me-
chi rahisi katika ligi hiyo 
ingawa leo anakutana na 
timu isiyokuwa na presha 
ya aina yoyote kwa sababu 
iko mahali salama.

Mbelgiji huyo alisema 
anahitaji kuona wachezaji 
wake wanajituma katika 
mchezo huo ili kuendelea 
kujiimarisha na kujiweka 
tayari na mechi ya fainali 
ya mashindano ya Kombe 
la FA inayowasubiri.

“Ni mechi itakayokuwa 

Simba, Coastal ufundi kutawala

Mshambuliaji wa Aston Villa, Mbwana Samatta, akipambana na mlinzi wa Arsenal, 
David Luiz wakati wa mchezo baina ya timu hizo kwenye Ligi Kuu ya England, juzi 
Jumanne usiku katika uwanja wa Villa Park mjini Birmingham, England. Aston Villa 
ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO
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Mbappe: Nitabaki PSG 

na burudani na mambo 
mengi ya kiufundi, kila 
timu itaingia uwanjani 
bila mawazo, sisi tayari ni 
mabingwa na wenzetu ha-
wana cha kupoteza, wote 
tunahitaji heshima kwa 
mashabiki wetu pia, kila 
siku hakuna anayependa 
kuona timu yake inafung-
wa,” alisema Sven.

Juma Mgunda, Kocha 
Mkuu wa Coastal Union 
alisema wamejipanga ku-
saka ushindi katika mechi 
ya leo na kumaliza ‘uteja’ 
dhidi ya mabingwa hao wa 
Bara.
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